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Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Dk. Bashiru Ally (kulia), akifurahia jambo na wahariri na viongozi waandamizi wa kampuni ya
The Guardian Ltd, inayochapisha magazeti ya The Guardian na Nipashe, alipotembelea ofisi za kampuni hiyo, eneo la Viwandani, Mikocheni,

CCM: Tunatumia dola
kubaki madarakani

Na Waandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Dk. Bashiru Ali, amekiri chama chake
kuitumia dola kuhakikisha kinabaki madara-
kani.

Amesema kama chama chochote kina-
choongoza serikali kitashindwa kutumia
dola kubaki madarakani, utakuwa uzembe
wa chama chenyewe.

Kwa kulitambua hilo, Dk. Bashiru amese-
ma CCM imekuwa ikitumia dola kujihakik-
ishia ushindi wakati wa uchaguzi na mwaka
huu wamepanga “kuitumia dola kweli kweli”.

Lakini, kiongozi huyo wa CCM akaonya
kuwa chama kinachoongoza serikali, haki-
paswi kuitumia dola kunyanyasa wapinzani
wake.

Dk. Bashiru aliyasema hayo katika maho-
jiano maalum na vyombo vya habari vya IPP

“Ukishakuwa chama tawala, kuna dhana
inaitwa nafuu ya mwenye madaraka. Uk-
ishindwa kutumia nafuu hiyo, utakuwa kama
KANU (chama tawala cha zamani cha Kenya),
iliposhindwa kutumia nafuu hiyo, haikuwahi
kurudi madarakani au UNIP ya Zambia.

“Unashika dola halafu unatumia dola
kubaki madarakani. Akitokea mtu mwenye
busara zaidi, akakwambia usitumie dola,
ukamsikiliza, siku ukishatoka hurudi!

“Hata kwenye kazi, kazi inatafuta kazi. Kwa
hiyo, aliye na dola anatumia dola hiyo kubaki
madarakani. Ukweli hata Chadema ikiingia
madarakani, kuiondoa kwenye dola itakuwa
ni uzembe wake, kwa sababu ana nafuu na
faida ya kuwa na dola.

“Kinachotakiwa usitumie dola vibaya ku-
nyanyasa wapinzani wako. Wanaosubiri sisi
(CCM) tulegelege kutotumia dola kubaki
kwenye dola, watasubiri sana. Huo ndio uk-
weli, si wa Tanzania, si wa CCM, hata (Don-
ald) Trump (Rais wa Marekani) kumwondoa
leo ni ngumu,” alisema.

Alipotakiwa kutoa ufafanuzi kuhusu
kauli yake hiyo, Dk. Bashiru alisema: “Watu
wakisema unatumia dola, wanadhani unak-
wenda kuiba, dola ni chombo cha wananchi,
kutumia dola ni kutumia wananchi walioku-
kabidhi dola ili wakubakize kwenye dola, hii
ndiyo maana yake tu.

“Hawa wananchi ambao tumeshirikiana

wote kutafuta maji, kujenga miundombinu
ya barabara kwa kodi zao, hakuna chombo
kinachoweza kukusanya kodi ambacho si
dola, ndiyo moja ya sifa, sifa kubwa ya dola ni
kukusanya kodi, tutatumia kodi za wananchi.

“Ndiyo matumizi ya dola, tutatumia vy-
ombo vya ulinzi na usalama kuwahakikishia
wananchi wako salama, ndiyo matumizi ya
dola.

“Sasa, wewe ukiwa na dola halafu wahuni
wanakwenda Rufiji na Kibiti, si unakumbuka
kulikuwa hakupitiki? Tulitumia dola kulinda
usalama wa watu. Nimepita mara nyingi
wakati mwingine ninashuka kula kuku wa
kuchemsha, hayo ndiyo matumizi ya dola
ninayosema.”

Dk. Bashiru alisema wanatumia dola kwa
sababu wamekabidhiwa dhamana kutumia
vyombo vya ulinzi na usalama kuhakikisha
usalama upo.

“Kutumia vyombo vya ulinzi na usalama
kukabiliana na rushwa, tumevitumia kuwati-
sha wala rushwa, sasa hayo matumizi ma-
baya? Tutaitumia kweli kweli.

“Matumizi ya dola ni kuwatumia wa-
nanchi wenye dola kwa kuwa dola ni mali ya
wananchi, sisi tumekabidhiwa dhamana ya
kuiendesha, tukiiendesha vizuri wananchi
watatuamini zaidi, tukiiendesha vibaya, wa-
natuadhibu, wanampa mtu mwingine. Hata
hao wengine wanatafuta dola.

“Faida tuliyo nayo tuna dola, wengine
wanatafuta, mwenye dola akiishika vizuri,
akaitumia vizuri na kufanya yale iliyoahidi,
akatumia vizuri kujengea imani wapigakura,
hawabadilishi ile dola kumpa mtu mwingine,
hii ndiyo faida ya kuwa na dola.

“Mwaka huu kuna uchaguzi, tunakwenda
kuomba, yaani tutapiga magoti tukiwa na
maelezo mnajua tuliahidi hiki, tumefanya
hivi, mmetupa kodi zenu tumefanya haya.
Kwa hiyo watu wasitafsiri vibaya, lakini hu-
wezi kuzuia tafsiri kwa kuwa hii ni dhana ya
kifalsafa kidogo.

“Mtu anaweza kutumia maneno haya nili-
yoyasema akatafsiri vingine, maana yake ni
hiyo, tutatumia dola kodi, taasisi za serikali
kutekeleza ilani, tutatekeleza ahadi na ku-
fika Oktoba, tutakuwa kwenye nafuu zaidi na
faida zaidi kubaki madarakani,” alifafanua.

KIFO CHA UPINZANI
Alipoulizwa kuhusu madai ya kuwapo

mkakati wa chama chake kuhakikisha kin-
aua upinzani nchini, Dk. Bashiru alisema
hakuna dhamira hiyo, lakini kama kuna vy-
ama vitakufa, CCM haiwezi kuzuia.

“Hatuna mpango wa kuzuia kifo, siyo kazi
yetu kuzuia kifo cha chama, ni jukumu la
chama kutokufa, mtu atakayekaa barabarani
kusababisha chama kife kwa kushindwa ni
halali yangu, na hili ni jukumu la vyama vy-
ote vilivyosajiliwa kubaki hai, siyo jukumu
la CCM kuvilea vyama visife, kifo kibaya cha
chama huanza mapema.

“Ni kama ugonjwa wa kichwa, huanza
taratibu, maumivu ya kichwa huanza pole-
pole, na kifo cha chama huanza polepole
kwa kushindwa, kifo cha kisiasa siyo kifo cha
watu na katika siasa kuna kufa na kuzaliwa,
vipo vilivyokufa, vipo vinachechemea, ving-
ine haviwezi kufa, navijua,” alisema.

Dk. Bashiru pia alitolea ufafanuzi madai
ya CCM kununua wanachama kutoka vyama
vya upinzani, akisema hakuna anayenunuli-
wa na kwamba wanaotoka upinzani ni ‘wata-
mu kweli’ na matarajio yao ni kupokea wen-
gine wengi zaidi kipindi hiki.

“Sijawahi kuona mavuno mazuri kama
ya mwaka huu na mwaka jana na shughuli
inaendelea, kama huo ndiyo mwelekeo wa
vyama vya upinzani kufa, vijifunze namna ya
kutunza wanachama wao,” alitamba.

MCHUJO MKALI CCM

Katika mahojiano hayo, Dk. Bashiru pia
alidokeza kuwapo mchujo mkali ndani ya
chama kuwapata wagombea wa nafasi za
udiwani na ubunge katika uchaguzi mkuu
wa mwaka huu na kuweka wazi kuwa mgom-
bea wao wa urais mwaka huu ni Dk. John
Magufuli.

Alisema kuna vigezo kadhaa vitakavyozin-
gatiwa ikiwa ni pamoja na kufuatilia nyendo
za wanachama wao ambao tayari wame-
shaanza kupitapita na kupenyeza fedha kwa
miamala ya simu ili kupita kwenye kura za
maoni.

“Ninawatahadharisha, uteuzi siyo kura za
maoni peke yake, ni kura za maoni na mjada-
la wa jina kwa jina kuhusu sifa za aliyeshinda
na kukubalika kwa wananchi, hatutafuti
wagombea wa CCM, tunatafuta wagombea
wa CCM watakaopigiwa kura na wana CCM
na wasiyo wana CCM na mwisho vikao ndi-
vyo vinateua,” alisema.

Dk. Bashiru alisema kila mwana CCM ana
haki ya kugombea uongozi, lakini hana haki
ya kuteuliwa kwa sababu uamuzi wa kuteua
ni wa vikao na hakuna atakayeteuliwa ku-
wania ubunge na udiwani bila kuangalia re-
kodi yake ya utendaji na mahudhurio yake
kwenye vikao vya Bunge na mabaraza.

“Hakuna uteuzi wa bure, wapo wanao-
jihangaisha kuzungumza na wapigakura
wakidhani wakimalizana nao kwenye kura
7Za maoni, wamepata uteuzi, tutazingatia
kura za maoni, na kwenda kwenye kumbu-
kumbu zako ulisema nini, uliahidi nini na
umetekeleza nini,” alionya.

Dk. Bashiru pia alizungumzia maandalizi
ya Ilani ya Uchaguzi ya CCM mwaka huu,
akisema imejikita katika vipaumbele vitatu
ambavyo ni kilimo, maji pamoja na ulinzi na
usalama.

UKAWA TISHIO

Mhadhiri huyo wa zamani wa Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (UDSM), pia alikiri kuwa
kuungana kwa baadhi ya vyama vya siasa ka-
tika kile kilichoitwa Umoja wa Katiba ya Wa-
nanchi (Ukawa), kulikuwa tishio kwa CCM
katika uchaguzi mkuu uliopita.

Alisema hilo lilijidhihirisha kwenye idadi
ya kura ambazo CCM ilizipata kwa nafasi
ya urais, akibainisha kuwa ilikuwa mara ya
kwanza mgombea wao kushinda kwa kura
chache.

Mtaalamu huyo wa sayansi ya siasa alise-
ma Ukawa pia ulisababisha CCM kupoteza
majimbo mengi zaidi tangu kuanzishwa kwa
mfumo wa vyama vingi nchini.

“Rais John Magufuli alipata kura ambazo
mgombea wa CCM hajawahi kuzipata ka-
tika mfumo wa vyama vingi - asilimia 58 na
mgombea wetu (alikuwa) hajawahi kutofikia
asilimia 60, Rais mstaafu Jakaya Kikwete
wakati anaingia alifikia asilimia 80,” alifafan-
ua.

Dk. Bashiru pia alitoa ufafanuzi kuhusu
kauli yake kwamba mchakato wa Katiba
Mpya ni kiporo kilichochacha, akisema
Ukawa ulioaminiwa na wananchi umesam-
baratika.

“Ndiyo maana nakiita kiporo kilichocha-
cha, Ukawa iko wapi? Wanaweza kuingia na
ajenda hiyo mwaka huu? Wanaweza kua-
minika mwaka huu? Walikuwa wanatafuta
Katiba Mpya kweli? Haijapatikana wamesa-
mbaratika...

“Kumbe ilikuwa ni geresha, ilikuwa ni
kuteka mchakato wa Katiba Mpya kutafuta
Tkulu, Tkulu haikupatikana, Ukawa imesam-
baratika. Kuwa na wanasiasa wa namna hiyo
wa kuwavuta wananchi kutafuta jambo jema
na kuwaacha solemba, nacho ni kiporo kil-
ichochacha.

“Sasa, unataka kuumwa matumbo kula
kiporo cha namna hiyo? Hatujamaliza mata-
tizo ya Corona, tuingie kwenye kuumwa
matumbo? Rais Magufuli akasema ‘hatuwezi
kuwa na siasa za kinafiki, watu wanatafuta
Tkulu kwa kisingizio cha Katiba Mpya”, alise-
ma.

UPINZANI KUITWA IKULU

Dk. Bashiru pia alimpongeza Rais Magufuli
kwa kuendelea kukutana na Watanzania wa
makundi mbalimbali Tkulu, akikumbusha
kuwa amefanya hivyo kwa wafanyabiashara,
wenye ulemavu na makundi mengi ambayo
hukutana na wasaidizi wake.

“Ameshatuelekeza tukutane na makundi
ya wawakilishi wote, anakutana na mabalozi,
hata viongozi wa upinzani wana haki ya ku-
kutana naye Ikulu, ndiye pekee ameifanya
Ikulu ionekane ni ya Watanzania.

“Kama hiyo ndiyo inatajwa ni kujenga
maridhiano, ni mkakati mzuri lakini siyo ile
ya mtazamo wa kisiasa, bali kwa mtazamo
wa kitaifa, Tkulu ni ya Watanzania wote na
kila mmoja anaweza kukutana na Rais Iku-
lu,” alisema.

Imeandikwa na Romana Mallya, Sa-
lome Kitomari na Enock Charles.
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Vyama vya siasa kupigwa panga

Na Mary Geofrey

MSAJILI wa Vyama vya Siasa nchini,
Jaji Francis Mutungi, amesema watafanya
uhakiki wa vyama vya siasa ili kuangalia uha-
lali wao kabla ya kushiriki uchaguzi mkuu wa
mwaka huu.

Amesema katika uhakiki huo, vyama vya
siasa ambayo vitakuwa havijakidhi vigezo na
matakwa ya ofisi yake, vitakuwa vimekosa
sifa ya kushiriki katika uchaguzi huo unaoju-
muisha nafasi za udiwani, ubunge na urais.

Jaji Mutungi aliyasema hayo katika maho-
jiano maalum na Kituo cha Luninga cha ITV,

akibainisha kuwa tayari wameshaviandikia
barua vyama vyote kupitia kwa makatibu
wake kuwaeleza kuwa kutakuwa na uhakiki
kuanzia Machi 10 mwaka huu.

Alisema uhakiki utahusisha vyama vyote
19 vyenye usajili wa kudumu kwa lengo la
kuhakikisha uhai wao katika vyama na ili wa-
shiriki wote kwenye uchaguzi mkuu.

“Kazi ya uhakiki ni moja ya majukumu
yanayofanywa na Ofisi ya Msajili na kazi ya
chama ni kutunza uhalali wake, kuhakikisha
kinakuwa hai, hivyo tunapofanya uhakiki, ni
kujiridhisha je, kuna vyama ambavyo vime-
shapoteza sifa za kuendelea kuwa vyama vya

siasa?”, alisema.

Kiongozi huyo alisema chama kitakacho-
bainika kuwa kimepoteza sifa za kulinda us-
ajili wake kwa kawaida, hakitapata nafasi ya
kushiriki katika uchaguzi huo.

“Tumefanya hivyo mapema ili kutoa nafasi
kwa vyama ambavyo havijatimiza matakwa
ya tume, basi zirekebishe hizo dosari ili viwe
na uhalali wa kushiriki kwenye uchaguzi
mkuu unaokuja,” alisema.

Jaji Mutungi alisema wameshaandaa ratiba
ya kuvitembelea vyama hivyo na vyama vy-
ote vina taarifa ya ziara hiyo na kwa kuanza,
watakutana na makatibu watendaji wa vy-

ama vyote kuzungumza nao kuhusu uhakiki
huo.

Alisema kuanzia Machi 12 mwaka huu,
wataanza kutembelea vyama kwa mujibu wa
ratiba waliyojiwekea.

Kuhusu hali ya kisiasa nchini, Jaji Mutungi
alisema vyama vingi vya siasa vimekuwa na
utulivu na kufuata sheria na kuvitaka kuen-
delea kudumisha utii wa sheria bila shuruti
wakati wa kuelekea uchaguzi mkuu.

“Siyo tu wanasiasa, na wananchi wote
wakifuata sheria za nchi zilizowekwa, nchi
itaenda vizuri bila kuwapo na misuguano
yoyote,” alisema.

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akikabidhi tuzo kwa Meneja Rasili-
mali Watu wa TBL, GoodLuck Lusingu, kutokana na mchango wa kampuni
hiyo, kutoa ajira na kuendeleza vipaji wakati wa mkutano wa Mawaziri

Salaam juzi. Kushoto ni Waziri

wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera,

Bunge, Ajira na Watu wenye Ulemavu ), Mh. Jenista Mhagama. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Bibi wa miaka 90 asimulia
Tasaf kubadili maisha yake

Na Mwandishi Wetu, CHUNYA

BIBI mwenye umri wa miaka 90,
Rozina Mwambogo, mkazi wa ki-
jiji cha Mapogoro, Chunya mkoani
Mbeya, ameelezea alivyoboresha
maisha yake kupitia mpango wa
kunusuru kaya maskini.

Kupitia mpango huo un-
aotekelezwa na Mfuko wa maen-
deleo ya Jamii (Tasaf), Mwambogo
amesema ameboresha maisha
yake kwa kujenga nyumba ya kui-
shi, kujishughulisha na kilimo na
mazao ya chakula ikiwa ni pamoja
na kufuga nguruwe.

Alitoa ushuhuda huo juzi wakati
wa ziara ya kikazi ya Naibu Wa-
ziri, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na Utawala
Bora, Mary Mwanjelwa, wilayani
Chunya yenye lengo la kukagua
utekelezaji wa mpango huo mkoa-
ni Mbeya.

Bibi huyo alisema kabla ya ku-
ingizwa kwenye mpango, hali ya
maisha yake ilikuwa duni kupin-
dukia kwa kuwa hakuwa na kipato
cha kumwezesha kupata mahitaji
muhimu ya kila siku kama chakula
na mavazi.

Kutokana na mabadiliko hayo
kimaisha, alisema malengo yake
ya baadaye ni kuboresha zaidi

maisha yake kwa kuongeza idadi
ya nguruwe na kuku na kuongeza
uzalishaji wa mazao shambani,
hasa ya chakula.

Aidha, Mwambogo aliishukuru
Serikali kwa kuendelea kuwajali
wanyonge na kuwasaidia kupitia
Tasaf.

Mwajelwa alimweleza Mwam-
bogo kuwa serikali inazijali na kuz-
ithamini kaya zote maskini nchini
ndiyo maana inatoa ruzuku kupi-
tia Tasaf, lengo likiwa kuzikwamua
katika lindi la umaskini.

Alisema ziara yake ya kikazi ya
kumtembelea bibi hiyo ni sehemu
ya kumuunga mkono Rais John
Magufuli ambaye amejipambanua
kwa vitendo kuwajali wanyonge.

Mwanjelwa alimpongeza
Mwambogo kwa kutumia vyema
ruzuku anayoipata licha ya umri
mkubwa alionao na kutoa wito
kwa wananchi, hususani wanu-
faika wa Tasaf, kutumia vema
fedha za miradi ya serikali kama
ilivyokusudiwa.

Uhawilishaji wa fedha kwa kaya
maskini wilayani Chunya ulianza
Julai, 2015 na hadi sasa awamu
23 za malipo zimefanyika na Sh.
7472,420,000 kimetumika kuwa-
pa walengwa ruzuku.

Guardian Limited

JOB VACANCY

The Guardian Limited ,publisher of leading Tanzania newspapers, The Guardian and
Nipashe, is looking for motivated and experienced people to fill the position of:

CIRCULATION FIELD OFFICER - DAR ES SALAAM

Job Purpose:
To boost copy sales and develop relationships with agents and vendors in the
sales channel in the assigned area to meet your set sales targets.

Main Responsibilities:

The successful candidates will be responsible for the following key results:

< Work with the agents and vendors in making sure that the business grows and
The Guardian Limited publications are available and visible and sold at the set
retail prices with optimal return levels.

¢ Develop and grow more channels of distribution.

¢ Monitor indicators relating to market arrivals, circulation sales and returns
indicators and make appropriate reports to Circulation Supervisor.

¢ |dentify and build rapport with existing and potential customers by
communicating the benefits of Selling The Guardian and Nipashe.

¢ Monitor newspaper distribution and sale trends in particular areas, prepare
weekly sales plans and update supervisor on a regular basis.

e Monitor daily performance of TGL brands in your particular areas of
operation in comparison to our rival publications and make reports that
guide growth strategies.

e Open up new markets in particular areas of operation that will in turn
translate into higher sales.

¢ Attend customer complaints that in one’s particular area of operation so as
to maintain good customer relations and protect the company’s interests.

¢ Liaise with supervisor in credit control and debt management within
particular area of operation.

* Submit daily and weekly reports on progress on activities, including meeting
set sales targets.

¢ Manage debt collection and credit control within one’s respective area
operation.

¢ Demonstrate ability to work under minimum supervision.

Minimum Qualifications and Experience:

» University Degree in Business Administration/Sales & Marketing or equivalent.

¢ At least 2 year’s relevant working experience.

¢ Excellent communication skills, computer knowledge, and familiarity with a
wide range of newspapers brands.

MODE OF APPLICATION:
Apply online via HRO email address: ;vacancy@guardian.co.tz by March 13, 2020

NB: Only shortlisted candidates will be contacted.

615654302

The Guardian Limited is an equal opportunity employer.
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Majaliwa awaonya
wakiukaji maadili

Ataka mikakati
ya ulinzi wa
miundombinu

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI MKUU Kassim Majaliwa amese-
ma mtumishi wa umma asiyetaka kufuata
maadili ya utumishi na maelekezo ya vion-
gozi wake, hafai kufanya kazi katika serikali
ya awamu ya tano.

Majaliwa aliyasema hayo juzi jioni al-
ipokuwa akizungumza na watumishi wa
Halmashauri ya Mji wa Korogwe na wa-
nanchi kwenye mkutano wa hadhara uli-
ofanyika katika uwanja wa Chuo cha Ual-
imu Korogwe akiwa kwenye ziara ya kikazi
mkoani Tanga.

Alisema uaminifu na uadilifu ni jambo
ambalo linapaswa kupewa kipaumbele na
watumishi wa umma nchini, hivyo aliwata-
ka watumishi wasijiingize kwenye mambo
ambayo hayana tija katika utumishi wao.

Waziri Mkuu alisemaserikali inatakakila
mtumishi wa umma nchini awajibike kwa
kufanya kazi kwa bidii na kufuata maadili
ya kiutumishi na kwamba haitamvumilia
mtumishi ambaye ni mwizi, mbadhilifu,
mvivu na haitasita kumchukulia hatua.

“Watumishi mnatakiwa muwahudumie
wananchi bila ubaguzi wa aliyenacho na
asiyekuwa nacho kwa sababu wananchi
wote wana haki sawa ya kuhudumiwa,
hivyo hakuna sababu ya kuwabagua,”
alisema.

Pia Waziri Mkuu alimwagiza Mkuu wa
Wilaya ya Korogwe, Kissa Kasongwa, ku-
wasimamia wakuu wa idara katika kupan-
wananchi na kushirikiana nao katika ku-
tatua kero zinazowakabili.

Kuhusu upatikanaji wa huduma ya
majisafi na salama, Waziri Mkuu alisema
serikali ina mikakati mizuri inayolenga ku-
maliza tatizo hilo na kuwataka wananchi
waendelee kuwa na subira wakati suala
hilo linashughulikiwa.

Waziri Mkuu alisema serikali kupitia
kampeni ya kumtua mama ndoo kichwani,
itahakikisha wananchi katika maeneo yote
nchini wanapata huduma ya majisafi na
salama karibu na makazi yao.

Pia alisema maeneo yote nchini yaki-
wamo ya Wilaya ya Korogwe, yatasamba-

ziwa umeme kupitia mradi unaotekelezwa
na Wakala wa Nishati Vijijini (REA).

Alisema wakati wa usambazaji wa hudu-
ma hiyo, wananchi hawatawajibika kulipia
gharama za nguzo wala fomu za maombi
ya kuunganishiwa umeme kwa kuwa tayari
gharama hizo zimeshabebwa na serikali.

“Rais wetu Dk. John Pombe Magufuli

anataka kuona kila nyumba ya Mtanzania
inapata umeme tena kwa gharama ya sh.
27,000 tu,” alisisitiza.
Mzava, na mwenzake wa Korogwe Mjini,
Mary Chatanda, waliishukuru serikali
kwa kuboresha huduma za afya na elimu.
Pia waliiomba iwasaidie katika kutatua
changamoto za barabara, maji na umeme.

Awali, Waziri Mkuu aliweka jiwe la
msingi kwenye mradi wa shamba la ufuta
Mkomazi na kujionea miundombinu ya
umwagiliaji.

Pia Waziri Mkuu alizindua miradi ya
ghala la kuhifadhia nafaka Mombo na kui-
fungua maktaba ya Chuo cha Ualimu Ko-

rogwe.

Na Julieth MKireri, KISARAWE

hamasa iliyowekwa na Vodacom kuelekea Siku ya Wanawake Duniani kwa mtoto wa kike kupenda masomo ya sayansi yenye kauli mbiu ‘I

am the face of Tech’. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ugonjwa wa ajabu wawakumba wanafunzi

Na Stevie Chindiye, Tun-
duru

WANAFUNZI 40 wanaosoma
katika Shule ya Sekondari ya
kiuma, Tunduru mkoani Ruvu-
ma, wamerudishwa nyumbani
baada ya kuugua ugonjwa usi-
ofahamika wa kuwafanya wa-
kose nguvu za miguu na mwili
kutetemeka.

Taarifa iliyotolewa juzi na
Mwenyekiti wa Bodi ya Shule
hiyo, Issa Malungusya, ilisema
uamuzi huo ulifikiwa baada
ya madaktari wa Hospitali ya
Misheni ya Kiuma kushindwa
kugundua chanzo wa ugonjwa

huo unaowatesa wanafunzi
hao.

Malungusya alisema baada
ya tukio hilo, bodi kwa kush-
irikiana na walimu wa shule
hiyo, walifikia uamuzi wa ku-
waita wazazi na walezi wa wa-
nafunzi hao na kuwaruhusu
wawachukue ili wakawapa-
tie matibabu na baadaye ku-
warejesha shuleni.

Kutokana na hali hiyo, alise-
ma bodi kwa kushirikiana na
uongozi wa shule, wamepanga
kuwaita wazee wa mila pamoja
na viongozi wa dini ili wazun-
gumze nao na kuangalia nam-
na ya kuwaokoa wanafunzi

hao na kuwafanya wasome bila
hofu wala uoga.

Alisema ugonjwa huo ul-
ianza Machi Mosi, mwaka huu,
na kwamba hadi kufikia juzi
wanafunzi 40 walikwishaugua
ugonjwa huo.

Ugonjwa huo ambao unawa-
kumba watoto wa kike pekee,
alisema awali walidhani kuwa
huenda chanzo ni kupevuka
lakini kilichowashangaza wag-
onjwa wanaougua ni pamoja
na watoto wadogo kabisa am-
bao bado hawajafikia hatua
hiyo.

Ally Mbilijao, mmoja wa wa-
zazi waliokwenda kuwachukua

watoto wao, alisema mtoto
wake hawezi hata kusimama
lakini kutokana na madaktari
kushindwa kuwapatia tiba,
anafikiria kumpeleka mtoto
wake kwa waganga wa tiba
asilia ili kuangalia uwezekano
wa kumtibu.

Mganga Mkuu wa Wilaya,
Dk. Wendy Robert, alipotak-
iwa kuzungumzi tukio hilo,
alisema hana taarifa za tukio
hilo na akaahidi kutuma timu
ya wataalamu kutoka katika
Hospitali ya Wilaya kwenda
kujiridhisha juu ya chanzo cha
ugonjwa huo.

NAIBU Waziri wa Nishati,
Subira Mgalu, amewaagiza
wakuu wa mikoa na wilaya
nchini, kuweka mikakati mad-
hubuti itakayosaidia kulinda
miundombinu ya umeme.

Pia amesema mikakati hiyo
itakayoambatana na ulinzi
itakuwa msaada kuondoa
vitendo hivyo ambavyo vime-
kuwa vikilisababishia hasara
taifa.

Mgalu alitoa agizo hilo jana
kutokana na kukithiri kwa
matakio ya uhujumu wa miun-
dombinu ya umeme ikiwamo
wizi wa mafuta na uharibifu
wa Transfoma unaofanywa na
watu wasio na nia njema kwa
taifa.

Akizungumza akati wa uz-
induzi wa ofisi ya Shirika |a
Umeme Tanzania (Tanesco)
katika kata ya Manerumango
wilayani Kisarawe, Mgalu
alisema ili kukabiliana na
uhujumu wa miundombinu ya
umeme, kunatakiwa kuwapo
mikakati ya kuidhibiti.

“Ni wazi kuwa iko haja ku-
wapo mikakati ya kudhibiti
vitendo hivi ambavyo vime-
kuwa vinakwamisha azma ya
serikali ya kuwapatia umeme
wananchi wake kwa wakati
na maeneo ambayo tayari
wameunganishiwa wanakosa
nishati hiyo kutokana na kundi
la watu wachache wasiopenda
maendeleo,” alisema Mgalu.

AKitoa taarifa ya utekelezaji
wa miradi ya umeme ka-
tika hafla ya uzinduzi wa
ofisi hiyo, Meneja wa Tanesco
Wilaya va Kisarawe, Mhandisi
Nyanda Busumabu, alielezea
vyote wilayani hapa kufikiwa
na umeme ifikapo Juni, mwa-
kani.

Busumabu alisema uvungan-
ishaji wa nishati hiyo ka-
tika maeneo mbalimbali ya
Kisarawe utasaidia kufungua
wigo wa wawekezaji kuwekeza
katika eneo hilo la kimkakati
ambalo liko karibu na jiji la
Dar es Salam na Hifadhi ya
Taifa ya Mwalimu Nyerere
(Selous).

Mkuu wa Wilaya ya
Kisarawe, Jokate Mwegelo,
alisema uwapo wa ofisi hiyo
utasaidia kusogeza huduma
karibu kwa wananchi na pia
itarahisisha upatikanaji wa
taarifa pindi linapotokea tati-
Z0 na hatimaye kushughulikiwa
kwa haraka.

Mmoja wa wakazi wa
Manerumango, |ldd Konde, ali-
ishukuru serikali kwa uwapo
wa ofisi hiyo karibu na wa-
nanchi ambayo itawapunguzia
kusafiri umbali mrefu kwenda
kupata huduma Kisarawe.
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Mchungaji aonya wanawake \Wataalamu

Wwanaonyanyasa waume zao

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

MCHUNGA]JI wa Kanisa la Kiinji-
li la Kilutheri Tanzania (KKKT) Ju-
lia Celestine, Dayosisi ya Mashariki
Mwanza, amewataka wanawake
kuacha matukio ya ukatili nyum-
bani mwao kwa kunyanyasa wa-
naume.

Akizungumza jana kwenye siku
ya maombi ya wanawake duniani,
yaliyofanyika mjini hapa kwenye
kanisa la Africa Inland Tanzania
(AICT) Ngokolo.

Mchungaji huyo aliwataka wa-
nawake wawe watii katika ndoa
zao ili kuepusha vifo vya ghafla
kwa waume zao na kubaki wajane.

Alisema baadhi ya wanawake
wamegeuka kuwa wanyanyasaji
wakubwa kwa waume zao, hasa
pale wanapotoa fedha za Vicoba
na kujiona kichwa katika familia

na kuanza kuwadharau wanaume
na hata kuwanyima unyumba.

Celestine alisema hali hiyo im-
ekuwa ikisababisha wanaume
kufariki dunia kwa mshituko wa
moyo na msongo wa mawazo kwa
sababu ya kuhifadhi mambo hayo
moyoni.

Katika hatua nyingine, wa-
nawake mjini Shinyanga wamei-
omba  serikali  kutokomeza
matukio ya mauaji dhidi yao kwa
kukatwa mapanga na kunyofole-
wa viungo vyao vya siri.

Katibu wa Jumuiya ya Kikristo
Tanzania (CCT) Manispaa ya Shin-
yanga, Tekla Mongela, alisema
hayo jana wakati akisoma risala
kwenye maombi hayo ambayo
mgeni rasmi alikuwa Mkuu wa
Wilaya ya Shinyanga, Jasinta
Mboneko.

Alisema changamoto kubwa
ambayo inawakabili wanawake
ni kuwapo matukio ya mauaji ya

wanawake na kunyofolewa vi-
ungo vyao vya siri, hali ambayo
imekuwa ikiwakosesha amani,
hivyo kuiomba serikali ikomeshe
matukio hayo.

“Tunaiomba serikali itokomeze
matukio ya mauaji dhidi ya wa-
nawake pamoja na kutolewa vi-
ungo vyetu ili tuishi kwa amani
katika nchi yetu kwa sababu
mauaji haya yanatunyima amani,”
alisema Mongela.

Kwa upande wake, Mboneko
alisema serikali itaendelea kui-
marisha ulinzi ndani ya jamii
pamoja na kuwachukulia hatua
waganga wa kienyeji wanaopiga
ramli chonganishi na kusababisha
mauaji ya watu wasio na hatia.

Mboneko pia aliwataka wa-
nawake wajitokeze kwa wingi
kugombea nafasi mbalimbali za
uongozi kwenye uchaguzi mkuu,
unaotarajiwa kufanyika Oktoba,
mwaka huu.

TV ya mtandaoni yawaponza

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Kisutu
imewahukumu watu wawili kulipa
faini ya Sh. milioni 10 au kwenda
jela kutumikia kifungo cha mwaka
mmoja baada ya kupatikana na
hatia ya kutuma maudhui kwenye
mtandao bila leseni ya Mamlaka ya
Udhibiti wa Mawasiliano (TCRA).

Washtakiwa hao ni Emmanuel
Sisala (32) na mfanyabiashara
Juhudi Motda (39) na hukumu
dhidi yao ilisomwa jana na Hakimu
Mkazi Mwandamizi Augustina

Mmbando.

Wakili wa Serikali, Adolf Lema,
alidai kuwa kati ya Januari 2018
na Februari 2020, katika Jiji la
Dar es Salaam, kupitia televisheni
mtandaoni ijulikanayo Jumo Tel-
evision, walituma maudhui bila
leseni ya TCRA.

Washtakiwa walikiri makosa yao
na Upande wa Jamhuri uliomba
mahakama kutaifisha mitambo na
mali mbalimbali ikiwamo simu za
mkononi, kamera na kompyuta.

Hakimu Mmbando alisema kwa
kuwa washtakiwa wamekiri ma-

kosa yao, mahakama yake inawatia
hatiani.

Alisema washtakiwa watalipa
faini ya Sh. milioni tano kila mmoja
na wakishindwa, watakwenda jela
kutumikia kifungo cha mwaka

mmoja.
“Mahakama  hii  inaamuru
kutaifishwa vielelezo walivyo-

kutwa navyo zikiwamo simu za
mkononi kompyuta na kamera,”
alisema.

Washtakiwa hao walifanikiwa
kulipa faini na kuachwa huru na
mahakama.

kutua Zenji
mabadiliko
tabianchi

Na Mwandishi Wetu, ZAN-
ZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Maz-
ingira), Mussa Zungu, amaeahidi
kupeleka wataalamu wa mazingira
ili kufanya tathmini katika
eneo la Kwamgogo Kkisi-
wani Pemba ambalo lime-
athiriwa na mabadiliko ya
tabianchi.

Aliyasema hayo kisiwani

kimeathiriwa na mabadiliko ya
tabianchi yaliyosababisha maji
kujaa na kuharibu mazingira na
wananchi kukosa njia ya kupita
wakati wanaenda sokoni au kwe-
nye shughuli zao za kila siku, baa-
dhi wakilazimika kuogelea kwenda
ng’ambo ya pili.

Aliwashukuru wananchi
wa kisiwa hicho na uongozi
wa mkoa kwa kuchukua
hatua kwa kupanda mikoko
ili kupunguza athari hizo

Pemba jana alipotembelea “Nam- hicho.

eneo hilo kujionea athari shukuru “Namshukuru sana Mkuu

za kimazingira zilizosaba- san:‘l&lkuu wa Mkoa pamoja na wa-

bishwa na mabadiliko ya Wa ViKoa nanchi wa eneo hili kwa
5 - pamoja na s - .

tabianchi. wananchi jitihada mlizofanya kulinda
Alisema ni lazima jitiha- waeneohili ~ mazingira katika eneo hili,”

da za haraka zichukuliwe Kwajitihada alipongeza.

katika eneo hilo ili kuepu- Mlizofanya Ziara hiyo ya Zungu

. kulindamaz- . . . .

sha Kisiwa cha Pemba ku- ingira katika kisiwani humo imetokana

haribiwa na mabadiliko ya eneg hili,” na maagizo aliyopewa na

tabianchi. alipongeza. ¥ Makamu wa Pili wa Rais,

“Tutaleta watu wafanye
tutathmini ni kitu gani tu-
fanye ili kuzuia haya maji
kuja tena au kuyazuia yaru-
di huko yalikotoka na kunu-
suru eneo hili,” alisema.

jiii  cha Kwamgogo

Balozi Seif Ali Iddi, baada ya
kumtembelea ofisini kwake
kujitambulisha baada ya
kuchaguliwa kuwa Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Maz-
ingira).

JAGA AUCTION MART LIMITED.

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA
WA JAGA AUCTION MART LTD

Kwa idhini tuliyopewa na MAPAMBAZUKO SACCOSS tunatoa notisi ya siku kumi na
nne (14) kuanzia tarehe ya tangazo hili kwa wadaiwa wanaotajwa hapo chini walipe deni
wanalodaiwa na MAPAMBAZUKO SACCOSS pamoja na riba. Kushindwa kulipa kwa
muda huo tutalazimika kuuza dhamana (mali) iliyodhamini mkopo huo kwa MNADA WA
HADHARA. Mnada utafanyika kuanzia saa 4:00 asubuhi na kuendelea mahali dhamana
ilipo kama inavyoonyesha hapo chini.

S/IN [ JINA LA AINA YA MAHALI ILIPO TAREHE YA
MDAIWA DHAMANA MNADA
SWEETBERT/MASHINE, | NYUMBA KIMARA-STOP OVER 19/03/2020
ROBERT

2. ELIZABETH/JONATHA | NYUMBA MGENI NANI 13/03/2020
N,MWAMWE|O

3. JOHN, MUKIRYA NYUMBA MJI MPYA 26/03/2020

4. ALLY/MUSHI, NDENDE | SHAMBA KISARAWE 21/03/2020

MASHART YA MNADA

|. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.
3.Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote.
Kushindwa kufanya hivyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia
25%, na mnada kurudiwa, au mshindi wa pili atapewa ushindi.
4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine
zinazo ambatana na hilo ni jukumu la mnunuzi.
JAGA AUCTION MART LIMITED.
TABATA BIMA, P.O.BOX 11333, Dar es salaam. Tanzania
Tel: 0713-123-427 / 0714-110-026
Email: jagauction | 6@gmail.com

115658202
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KESHO HIYO

MWANGA WA JAMII

Simba, Yanga zinatakiwa
kucheza kwa nidhamu

WATANI wa jadi nchini, Simba na Yanga, wanatarajia kuku-
tana katika mechi ya mzunguko wa pili ya Ligi Kuu Tanzania
es Salaam.

Mechi hiyo ya watani imekuwa ikihusisha idadi kubwa ya
mashabiki na hiyo inatokana na klabu hizo mbili kuwa na
wafuasi wengi zaidi ikilinganishwa na timu nyingine zinazos-
hiriki katika ligi hiyo.

Mara ya mwisho timu hizo zilikutana Januari 4, mwaka huu
katika mchezo wa kwanza na matokeo yalikuwa ni sare ya ma-
bao 2-2, Simba ikitangulia kufunga katika kipindi cha kwanza
na Yanga ikisawazisha magoli hayo ndani ya dakika nne baada
ya kurejea kwenye dakika 45 za mwisho.

Mbali na timu inayoshinda kupata pointi tatu muhimu, Sim-
ba ambao ni mabingwa watetezi watashuka uwanjani kuhitaji
ushindi ili kujiimarisha kileleni katika msimamo wa ligi hiyo
wakati Yanga wanabhitaji kuendelea kuwapo katika mbio za
kuwania taji hilo.

Mechi hiyo inatarajiwa kutoa picha ya mbio hizo za ubing-
wa, kwa maana endapo Simba itaibuka na ushindi, itawaacha
Azam FC na Yanga mbali wakati Yanga nao wanahitaji ushindi
ili kupunguza idadi ya tofauti ya pointi zilizopo sasa, licha ya
kucheza michezo miwili pungufu.

1li mechi hiyo ambayo kwa mara ya kwanza inahudhuriwa
na Rais wa Shirikisho la Soka Afrika (CAF), Ahmad Ahmad, iwe
na mvuto, wachezaji wa timu zote mbili wanatakiwa kuonye-
sha nidhamu na kuheshimu kanuni 17 za mchezo huo.

Nipashe inawakumbusha wachezaji wa Simba na Yanga kuo-
nyesha wamekomaa na ni wazoefu wa mechi kubwa mbele ya
kiongozi huyo wa juu wa mpira Afrika kwa kucheza katika
kiwango cha juu na ikiwezekana kumshangaza Ahmad kama
nyota hao wanacheza hapa Tanzania.

Si tu kuipa heshima mechi hiyo ya ‘dabi’, pia itawasaidia ku-
watangaza wachezaji husika, kwa sababu ujio huo wa Ahmad
utawafanya pia mawakala wa wachezaji nao kuvutiwa kuufua-
tilia mchezo huo utakaochezeshwa na waamuzi sita.

Refa Martin Saanya kutoka mkoani Morogoro ndiye ata-
simama katikati katika mechi hiyo na ili mchezo huo kuwa
na mvuto, anatakiwa kuongeza umakini na kuchezesha kwa
haki mechi hiyo. Endapo mechi hiyo itachezeshwa kwa haki,
tunaamini hakuna vurugu au malalamiko yoyote ambayo yata-
tokea baada ya mchezo huo kumalizika.

Haitapendeza kuona waamuzi wetu wanachezesha chini ya
kiwango na kupelekea siku chache baadaye kufungiwa.

Kwa waamuzi wetu kufanya vizuri katika mechi hiyo,
kunaweza kuwapa nafasi ya kuteuliwa kuchezesha mechi
mbalimbali za kimataifa, kwa sababu katika ugeni wa Ahmad,
ameambatana na Mwenyekiti wa Kamati ya Waamuzi ya CAF.

Mara kadhaa, vurugu za wachezaji na mashabiki huanza
baada ya kutoridhishwa na uamuzi wa marefa hao ambayo
wamepewa dhamana na Shirikisho la Soka Tanzania (TFF).

Na umakini huu wa waamuzi hautakiwi kuwapo katika
mechi za Simba na Yanga, umakini huo unatakiwa kuonekana
katika mechi zote za Ligi Kuu, hakuna timu ndogo wala timu
kubwa, jambo hili la kupendelea baadhi ya timu huleta un-
yonge hasa kwa klabu ndogo ambazo kikanuni zina haki sawa
na vigogo hao wa soka nchini.

Mashabiki pia watakaohudhuria uwanjani katika mchezo
huo wanakumbushwa kuwa na nidhamu na watulivu na kam-
we kutoingia na matokeo yao.

Ili kuepusha msongamano ni vema mashabiki wakakata
tiketi zao mapema na vile vile kufika uwanjani hapo mapema
badala ya kusubiri muda wa jioni kuingia watu wengi kwa
wakati mmoja na kupelekea msongamano.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

huona ya kunguni.” Maana
yake ukishangaa kutokana
na usumbufu wa chawa
utashuhudia makubwa ya kun-
guni.

Methali hii humfunza mtu
anayeshangaa au anayetishwa
na mambo madogo kuliko
makubwa yanayoweza kutokea
au yatakayotokea.

‘Upendeleo’ au ‘upendeleaji’
ni tabia ya kufanya jambo kwa
kumili (kitendo cha kitu au mtu
kuelemea upande mmoja ki-
mawazo au kimatendo) upande
fulani; hali, tabia au tendo la ku-
pendelea.

Ligi Kuu ya Tanzania Bara
yenye timu 20, kila moja inag-
ombea kutwaa ubingwa, hasa
Simba inayotetea ubingwa kwa
mara ya tatu mfululizo, Yanga
ambayo ndio bingwa wa kihisto-
ria, Mtibwa Sugar, na Azam.

Hata hivyo yashangaza kusikia
timu ya Yanga ‘lisahauliwa’ ku-
pangwa kwenye mechi za viporo
za mzunguko wa kwanza.

Haiingii akilini kuambiwa eti
‘viporo’ vya Yanga vilisahauliwa
kupangwa. Je, wahusika wali-
kuwa wamelewa au walikuwa na
lao jambo? Eti bila soni, waka-
omba msamaha kwa tendo hilo!

Nikiulizwa kama Shirikisho la
Soka nchini (TFF) linafanya kazi
yake ipasavyo, jibu langu ni HAP-
ANA kwa herufi kubwa. Huwaje
Shirikisho hilo lizinduke baada
ya watazamaji kulalamikia ua-
muzi wa marefa?

Viongozi hao hawaoni mau-
zauza (hali ya macho kudang-
anyika na kuyafanya yaone kitu
ambacho sivyo kilivyo; hali ya
kutoeleweka; shaghalabaghala)?

Kama watazamaji wanaona
kila  kinachotokea, viongozi
huwa wanasinzia (patwa na us-

ingizi wa ghafla na kwa muda
mfupi, kuwa na dalili za kutaka
kulala kwa kufumbafumba ma-
cho) uwanjani? Kama ndivyo,
huenda kufanya nini?

Runinga ya Azam ina picha
za michezo yote ya Ligi Kuu.
Hivyo viongozi wa TFF wana-
paswa kuomba picha za mch-
ezo mzima, wakiwamo waamuzi
waliochezesha mechi zinazolala-
mikiwa.

Pia wawepo washika vibend-
era wa mechi zinazolalamikiwa,
makamisaa na viongozi wa cha-
ma cha waamuzi. Kwa pamoja
waangalie picha hizo na kulin-
ganisha na kanuni 17 za mchezo
wa kandanda kisha watoe uamu-
zi wa haki kwa pande zote.

Kadhalika timu ‘iliyopewa’
ushindi inyang’anywe na badala
yake ipewe timu iliyodhulumiwa.
Hata kama kuna timu ‘iliyosawa-
zisha’ kwa namna isiyokubalika,
ipokonywe alama moja na ku-
pewa timu pinzani.

Waamuzi na wasaidizi wao
waadhibiwe na kupewa onyo
kuwa endapo watarudia tena
wataachishwa kuchezesha
mechi yoyote ndani na nje ya
nchi na nakala ya uamuzi huo
kupelekwa Shirikisho la vyama
vya kandanda Afrika na lile la
dunia, FIFA.

Kadhalika makamisaa waa-
dhibiwe kama walikuwa kimya
bila kufikisha TFF matukio yote
yaliyokiuka kanuni za FIFA
uwanjani. Kama walinyamaza
tu, basi nao walihusika kuharibu
mchezo. Adhabu inayowafaa ni
kuwaondoa kwenye ukamisaa.

Vilevile ikijulikana kuwa vion-
gozi waliotajwa, na wa vilabu
husika kwenye mchezo huo
walihusika kutoa au kupokea
rushwa, nao wapelekwe kuna-
kohusika - Takukuru kuchungu-
Zwa.

_ Ukistaajabu ya chawa ...

Na Barnabas “UKISTAAJABU ya chawa

Utaratibu huu utawakomesha
wanaokwenda kwa wachawi wa-
napogombea nafasi za uongozi
kwenye vilabu vya kandanda na
hata TFF ili wachaguliwe!

Kama taratibu nilizotaja hazi-
tatekelezwa, Wallahi! (kwa jina
la Mwenyezi Mungu; tamko la
kiapo cha kuthibitisha kuwa lil-
ilosemwa ni kweli) basi kandan-
da la Tanzania litazidi kudorora,
huku viongozi wa vilabu na vy-
ama vya kandanda wakiendelea
kujinufaisha!

Jambo lingine la kuzingatia
ni vilabu kuwanyima baadhi ya
wachezaji wao kwenda kujien-
deleza nchi za nje, hasa Ulaya
kwenye maendeleo na malipo
mazuri kuliko kwetu.

Kadiri ~ watakavyoruhusiwa
kwenda nje ya nchi ndivyo wa-
takavyozidi kujiendeleza kimpi-
ra na kuiletea nchi faida: Kupata
wachezaji wazuri watakaounda
timu za taifa, kuinufaisha nchi
na vilabu vyao vya zamani kwa
kuingiza fedha za kigeni nchini.
Enyi viongozi wa vilabu vya kan-
danda sikieni:

“Akubalie kurudiwa huwa
katika njia ya uzima, bali yeye
aachaye maonyo hukosa. Yeye
afichaye chuki ana midomo ya
uongo, na yeye asingiziaye ni
mpumbavu. Katika wingi wa ma-
neno hapakosi kuwa na maovu,
bali yeye azuiaye midomo yake
hufanya akili.” (Mithali 10:17-19).

Mwisho nawausia
(kataza jambo fulani kwa ma-
neno yenye hekima; kitendo
cha kutoa maelekezo ya hekima
kwa mtu) wachezaji kununua
au kununuliwa magari. Kwa nini
hawaombi kujengewa nyumba
za kuishi badala ya magari yasi-
yokuwa na faida kwao? Wana-
paswa kutafakari.
marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096
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Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Dk. Bashiru Ally (kushoto), akisalimiana na baa- Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Dk. Bashiru Ally (wa pili kulia), akitembelea
dhi ya wahariri na viongozi wa kampuni ya The Guardian Ltd (TGL), inayochapisha magazeti  kiwanda cha kuchapisha magazeti cha TGL. Kulia ni Mkurugenzi wa IPP Ltd, Joyce Luhanga,
va The Guardian an Nipashe, baada ya kuwasili katika ofisi za kampuni hiyo, katika eneo la Meneja wa Rasilimali watu na Mwanasheria wa TGL, Emmanuel Matondo (wa pili kushoto) na
Viwandani, Mikocheni, jijini Dar es Salaam jana. PICHA ZOTE: JOHN BADI Kaimu Meneja Rasilimali watu Mwandamizi, Ayoub Semvua.

-,
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Dk. Bashiru, akifanya mahojiano katika studio za East Africa Redio.
- i

Dk. Bashiru, akiwa katika studio ya Redio One. Kushoto ni Mkurugenzi wa Radio One, Dk. Bashiru, akipata maelezo kutoka Mkurugenzi wa Chaneli ya ITV na Capital TV, Macharia
Deogratius Rweyunga na (wa tatu kushoto), ni Mkurugenzi Mtendaji wa ITV na Redio One, Koigi, alipotembelea studio ya ITV.
Joyce Mhavile.
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HABARI KITAIFA

Madaktari, manesi walalamikiwa "
kutolea lugha chafu wajawazito

Na Shaban Njia, MBOGWE

WAJAWAZITO wilayani Mbogwe mkoani
Geita, wamewalalamikia wauguzi na madak-
tari wa Hospitali ya Halmashauri hiyo kuwa-
tolea lugha chafu wakati wanapokwenda hos-
pitalini hapo kujifungua na kwamba hatua
hiyo imesababisha wengi wao kujifungulia
nyumbani.

Malalamiko hayo yalitolewa jana wakati
Mkuu wa Wilaya ya Mbogwe, Martha Mku-
pasi, akisoma taarifa ya utekelezaji wa Ilani
ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM)
kwa kipindi cha Julai hadi Desemba, mwaka
jana.

Angelina Mathias, mkazi wa Kata ya
Nyakafulu, alisema lugha chafu zinazotolewa
na wauguzi na baadhi ya madaktari wa hos-

hatari kwa maisha ya mama na mtoto.

“Mkuu wa Wilaya, hatupendi kuendelea
kujifungulia majumbani (nyumbani) mwetu
(kwetu) ila inatulazimu baada ya kuwa tuna-
tolewa maneno machafu na baadhi ya waugu-
zi hasa wakati wa kusukuma mtoto,” alisema.

“Sisi wajawazito kuna baadhi ya dawa
huwa tunatakiwa kuzitumia kipindi cha
ujauzito, zinapokosekana hospitalini hutulaz-
imu kwenda kununua kwenye maduka ya nje,
tunapohoji juu ya ukosefu wa dawa hizo wa-
natwambia tukamhoji Rais (John) Magufuli,”
aliongeza.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali hiyo, Dk.
Kunye Clint, alikiri kuwapo kwa malalamiko
hayo hospitalini na kusema kuwa hayo yote
yanajitokea kutokana na baadhi ya wauguzi
na madaktari kutokuwa na maadili ya utumi-

pitali ya wilaya ndicho chanzo cha wajawa-  shi wa umma.

zito  kujifungua nyumbani licha ya kujua ni

Pia alisema hivi karibuni atafanya vikao

na waguzi na madaktari wote ili kawakumbu-
sha wajibu wao wa kazi na kutojiingiza katika
vitendo vya kuomba na kupokea rushwa am-
bavyo ni kinyume cha taratibu za kazi.

Naye Katibu wa CCM Wilaya ya Mbogwe,
Grace Shindika, alisema wakati wanatafuta
rufani ya kumpeleka Muhimbili aliyekuwa
mwenyekiti wa chama hicho, alirushiwa ma-
neno machafu na mmoja wa wauguzi na ku-
sababisha rufani kuchelewa kutoka.

Katika hatua nyingine, Mkupasi alisema
kumeibuka tabia kwa baadhi ya wazazi we-
nye watoto waliopewa ujauzito wakiwa maso-
moni kukutana na kumalizana na kumwacha
mtoto akihangaika na ujauzito.

Alisema katika Kituo cha Polisi Mbogwe,
kuna kesi nyingi za wanafunzi kupewa ujauz-
ito lakini hazina ushahidi wa kuwatia hatiani
waliohusika baada ya wazazi wa pande mbili
kukutana na kumalizana.

Ataka wanawake
kuchangamkia fursa

Na Mwandishi Wetu, BARIADI

WAZIRI wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Ummy Mwalimu, amezindua maonyesho ya wa-
jasiriamali na huduma na kuwataka wakazi wa Simiyu,
hasa wanawake, kujitokeza kuchangambkia fursa ili kujik-
wamua kiuchumi.

Aliyasema hayo jana katika hafla hiyo ambayo iliam-
batana na mapokezi ya msafara wa Kijinsia uliokuwa uki-
zunguka katika mikoa tisa kutoa elimu ya kupambana na
vitendo vya ukatili wa kijinsia.

Maonyesho hayo ni sehemu ya kuelekea kilele cha
maadhimisho ya kitaifa ya Siku ya Wanawake Duniani
yatakayohitimishwa kesho mjini hapa.

Waziri Ummy aliwapongeza Mkuu wa Mkoa wa Simi-
yu, Anthony Mtaka na Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto anayeshu-
ghulikia Maendeleo ya Jamii, Dk. John Jingu, kwa kufani-
kisha maadhimisho hayo.

Kuhusu uboreshaji wa bidhaa lishe, alisema Wizara
ya Kilimo na Wizara ya Afya, zinaweza kushirikiana
kuboresha chakula lishe kwa watoto na kukabiliana na
udumavu kwa watoto.

“Tukishirikiana kuwawezesha wanawake hawa ku-
tumia teknolojia rahisi kukabiliana na udumavu kwa wa-
toto,” alisema.

Pia alipongeza huduma na elimu kupitia misafara ya
kupinga ukatili wa kijinsia iliyoratibiwa na wizara yake
kwa kushirikiana na wadau mbalimbali.

“Misafara hii imewafikia watu wengi, hivyo kupata
elimu itakayowasaidia kuondokana na vitendo vya uka-
tili,” alisema.

Mwalimu aliongeza kuwa anazo taarifa za wanaume
wanaopata vipigo kutoka kwa wenza wao, hivyo wasione
aibu kutoa taarifa kwenye madawati ya jinsia kwa ajili ya
kupata msaada.

“Ingawa unyanyasaji wa vipigo uko kwa wanawake,
wanaume msiogope kuripoti pale mnaponyanyaswa ili
mpate msaada,” alisema. Naye DK. Jingu alisema wizara
kwa kushirikiana na wadau, imejizatiti kuhakikisha in-
atoa elimu kwa jamii ili kuondokana na vitendo vya uka-
tili wa kijinsia

Alisema kupitia makongamano na msafara wa kijinsia,
Wizara imewafikia wadau wengi na lengo lilikuwa ni ku-
wafikia Watanzania katika ngazi mbalimbali.

Akitoa salamu za Wizara ya Kilimo, Naibu Waziri wa
Wizara hiyo, Hussein Bashe, alisema wizara yake inatam-
bua mchango wa wanawake katika sekta hiyo.

“Kila penye wakulima wanne, watatu ni wanawake
hivyo mchango wa wanawake katika kilimo ni mkubwa
sana tunautambua sana mchango wenu wanawake”
alisema

Maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani kwa
mwaka huu, yanaongozwa na kaulimbiu ya isemayo “Ki-
zazi cha Usawa kwa Maendeleo ya Tanzania ya Sasa na
Baadaye”.

Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Juma Homera, akisalimiana na mmoja wa watumi-
shi ofisini kwake, jana, kwa kutumia miguu, ikiwa ni utekelezaji wa ushauri wa
Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwal-
imu, dhidi ya kujihami na maambukizi ya ugonjwa wa corona. PICHA: DAR24

MEDIA

Uchunguzi
huduma
bwawa
wakamilika

Na Godfrey Mushi, SAME

MKUU wa Wilaya ya Same
mkoani Kilimanjaro, Rosemary
Senyamule, amesema uchun-
guzi dhidi ya watu wanaodaiwa
kuhujumu mradi wa bwawa la
umwagiliaji la Kalimawe lililoko
wilayani hapa, umekamilika.

Wanaochunguzwa kuhusi-
ana na sakata hilo ni pamoja
na viongozi wa serikali ngazi
kuing'oa mitambo hiyo na kui-
ondoa eneo hilo.

Jana, Senyamule alithibitisha
kuwa uchunguzi dhidi ya watu
wanaotuhumiwa kuhujumu
mradi huo umekamilika.

Alisema tayari vyombo vya
dola vimekamilisha kazi hiyo,
baada ya viongozi hao kupewa
nafasi ya kutubu hadharani na
kisha kuirejesha mitambo ya
kufua umeme wa jua iliyochuku-
liwa kiutata.

Watu wanaodaiwa kuwa vion-
gozi wa umma wakishirikiana na
cha Karamba, Kata ya Kalimawe,
waling'oa mitambo hiyo iliyoku-
wa ikitumika kusukuma maji.

Aidha, Mkuu huyo wa Wilaya
aliwataka wakazi wa Karamba
kuheshimu na kuendelea kush-
olizunguka Bwawa la Kalimawe
vinavyotekeleza mradi wa
kuzalisha vifaranga vya samaki.
gia makubaliano ya ubia katika
uwekezaji huo na Kampuni ya
Norway na ile ya Mikono Tayari
ya Tanzania.

Kampuni hizo zimeahidi ku-
jenga kiwanda cha kisasa cha
kusindika minofu ya samaki
kwa ajili ya soko la ndani na la
kimataifa.

Bwawa hilo lenye urefu wa
mita 4,000 na upana wa mita
5,000 lilijengwa na serikali ya
wakoloni, kati ya mwaka 1952
na 1959.

Alisema tayari
vyombo vya dola
vimekamilisha kazi
hiyo, baada ya vion-
gozi hao kupewa
nafasi ya kutubu
hadharani na Kisha
kuirejesha mitambo
va kufua umeme wa
juailiyochukuliwa
Kiutata.
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HABARI ARUSHA

BoT yaanzisha dawati
malalamiko kwa wateja

Na Allan Isack,ARUSHA

BENKI Kuu ya Tanzania (BoT), imesema
imeanzisha dawati la malalamiko na mpa-
ka sasa imepokea malalamiko 496 kutoka
kwa wateja kuhusu huduma mbalimbali za
kibenki.

Akizungumeza juzi jijini hapa wakati wa
semina ya waandishi wa habari za uchumi
na biashara, Meneja Msaidizi wa Dawati
la Malamiko kutoka BoT, Ganga Mlipano,
alisema kitengo hicho kimepokea malala-
miko 496 na kati ya hayo, 40 yametatuliwa.

Alitaja malalamiko hayo kuwa mikopo
au mikataba migumu, kutumia lugha
mbaya kwa wateja, kutumia lugha ya ki-

ingereza, kuchelewesha kurudisha au
kutorudishiwa hati ya nyumba au kadi za
magari na kukataliwa kuhama benki moja
kwenda nyingine.

Alisema kati ya malalamiko hayo, asil-
imia 90 ya walalamikaji wanatoka katika
Mkoa wa Dar es salaam.

Hata hivyo, alisema malalamiko yanatat-
uliwa kwa mujibu wa Miongozo ya Benki
Kuu Kuhusu Malalamiko ya Wateja wa Ben-
ki ya Mwaka 2015 ambayo inaeleza namna
ya kupokea na kuyatatua malalamiko.

Mlipanio pia alisema dawati linatatua
malalamiko hayo kwa kufuata misingi ya
kimataifa bila kuwa na gharama yoyote,
upendeleo, uhuru na uwazi.

“Mlalamikaji anapaswa kwanza kupele-
ka malalamiko yake kwenye benki yake na
benki hiyo inapaswa kutatua malalamiko
hayo ndani ya siku 21 na asiporidhika au
benki hiyo ikikaa kimya, ndipo anapaswa
kuleta malalamiko kwenye dawati letu,”
alisema.

Pia alisema dawati hilo limetatua
malalamiko mengi na wananchi wame-
pata chombo cha uhakika cha kuwasilisha
malalamiko yao.

Sambamba na hilo, alisema wananchi
wanakabiliwa na uelewa mdogo kuhusu
dawati hilo na idadi ndogo ya malalamiko
kutoka kwa wananchi wa mikoani.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Meru, Emmanuel Mkongo, akizungumza wakati wa ufunguzi wa mafunzo ya mfumo wa
kutunza taarifa za wanafunzi wa Shule za msingi (PReM), kwa wakuu wa shule za sekondari za serikali na binafsi, yaliyofanyika, wilayani
humo, mkoani Arusha juzi. Kushoto ni Ofisa Elimu ya Sekondari wa Halmashauri hiyo, Emmy Mfuru. PICHA: WOINDE SHIZZA

Serikali yafurahia ujenzi na
ukarabati shule mradi EP4R

Na Allan Isack, ARUMERU

SERIKALI kupitia miradi
ya lipa kutokana na matokeo
‘Education Payment for Result’
(EP4R), imejenga na kubore-
sha miundombika kwenye
shule mbalimbali za msingi na
sekondari katika halmashauri
ya Arusha DC, Arumeru mkoa-
ni hapa, ili kuboresha miun-
dombinu ya shule.

Akitoa taarifa kwa vyombo
vya habari, Ofisa Habari wa
Halmshauri ya Arusha DC,
Elinipa Lupembe, alisema
kwa kipindi cha miaka minne
serikali imejenga na kubore-
sha miundombinu ya shule za

mingi na sekondari.

Lupembe alisema Kka-
tika Shule ya Sekondari ya
Mlangarini, serikali imejenga
madarasa mapya, mabweni ya
wanafunzi wa kike na wa ki-
ume, maabara ya masomo ya
sayansi na kukarabati baadhi
ya madarasa.

Licha ya hayo, alisema seri-
kali imeipandisha hadhi shule
hiyo kuwa ni miongoni mwa
shule za mchepuo wa kidato
cha tano na cha sita wilayani
humo.

Pia alisema serikali im-
ekuwa ikitoa  mamilioni ya
fedha kwa ajili ya ujenzi na
ukarabati wa miundombinu

ya shule hiyo ili iwe na hadhi
ya shule za kidato cha tano
na sita. Mwaka wa fedha wa
2016/17, alisema serikali il-
itoa  Sh. milioni 250 ambazo
zilijenga bweni lenye uwezo
wa kuchukua wasichana 80,
ujenzi wa vyumba sita vya ma-
darasa, ukarabati wa maabara
tatu za masomo ya sayansi na
ujenzi wa vyoo vya wanafunzi.

Alisema kutokana na kufan-
ya vizuri shule hiyo katika ma-
tokeo ya kidato cha pili na cha
nne, mwaka wa fedha 2018/19,
serikali ilitoa Sh. milioni 110
kwa ajili ya ujenzi wa mak-
taba na ukarabati wa bwalo la
chakula na ujenzi huo umeka-

milika.

Lupembe alisema mkakati
wa serikali ni kupandisha ki-
wango cha taaluma shuleni
hapo kwa kuweka mazingira
bora ya kujifunzia kwa wa-
nafunzi na ya kufundishia
kwa walimu ili kuleta matokeo
chanya wa shule za msingi na
sekondari.

Uongozi wa Halmashauri ya
Arusha DC, umewataka wa-
nanchi na wadau wa elimu ku-
unga mkono juhudi za serikali
kuchangia ujenzi na uboreshaji
wa miundombinu ya shule za
serikali, ili wanafunzi wapate
elimu katika mazingira bora
na rafiki.

Sirro afungua
Kituo Yaeda

Na Allan Isack,MBULU

MKUU wa Jeshi la Polisi
nchini, Inspekta Jenerali
(IGP), Simon Sirro, amefun-
gua Kituo cha Polisi Bonde la
Yaeda Chini wilayani Mbulu
mkoani Manyara.

Kufunguliwa kwa kituo
hicho, kutapunguza na ku-
komesha matukio ya mauaji,
wizi wa mifugo na unyan-
vasaji wa kijinsia uliokithiri
katika eneo hilo.

Akizungumza juzi wakati
wa uzinduzi wa kituo hi-
cho, Sirro alisema ametoa
gari moja na kuchangia Sh.
milioni 10 kwa ajili ya ujenzi
wa nyumba za askari polisi.

Mkuu huyo wa polisi alim-
pongeza Mkuu wa Wilaya ya
Mbulu, Chelestino Mofuga,
kwa usimamzi wa ujenzi wa
kituo hicho kilichogharimu
Sh. milioni 80.

Alisema Mofuga ameo-
nyesha nia ya kuwajali
wananchi wa eneo hilo kwa
kufanikisha ujenzi wa kituo
cha polisi na kwamba kituo
hicho kitasaidia shughuli za
ulinzi wa raia na mali zao
kwenye eneo hilo.

“Nawapongeza sana kwa
hatua hii. Nami nawaahidi
baada ya wiki moja nita-
waletea gari litawasaidia
askari kufanya shughuli za
ulinzi wa mali za raia wa
eneo hili,” alisema IGP Sirro.

Kwa upande wake, Mofuga
alisema alibuni wazo la
kujenga kituo hicho baada
va kuongezeka matukio ya
mauaji ya watu, wizi wa
mifugo na unyanyasaji wa
kijinsia.

Alisema katika utumishi
wake, eneo hilo lilitaka
kumwingiza majaribuni kwa
kushamiri kwa matukio hayo
lakini alishirikiana na wa-
dau kujenga kituo hicho cha
polisi.

“Baada ya kuona mata-
tizo yanaongezeka niliunda
kamati ya kufanya uchun-
guzi wa chanzo cha matukio
haya ili kukabiliana nayo
kwa ajili ya kuleta amani.

“Pamoja na hayo tume-
fanya harambee ya ghafla
na kupatikana Sh.milioni 20
ambazo zimetumika kujenga
nyumba za askari polisi,”
alisema Mofuga.

Mbunge wa Jimbo la
amemshukuru IGP Sirro kwa
kuzindua Kituo cha Polisi
cha Yaeda Chini huku akise-
ma kitatumika kwa maslahi
ya jamii ya eneo hilo.

“Tunaahidi kushirikiana
na askari polisi wa eneo hili
kwa kuwa wananchi wana
mwamko mkubwa kuhusu
suala la ulinzi na usalama
wa Bonde la Yaeda Chini,”
alisema Massay.
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HABARI KILIMANJARO
‘Ukatili wa kijinsia bado tishio nchini’

Na Godfrey Mushi, MOSHI

KANSELA Mkuu wa Ushiriki-
ano na Maendeleo wa Serikali
ya Canada kupitia ubalozi wake
nchini, Gwen Walmsley, ame-
kutana na wadau kutoka ma-
shirika 39 ya kiraia yanayojishu-
ghulisha na masuala ya haki za
binadamu kupokea matokeo ya
stadi ya awali ya ukatili wa kijin-
sia katika mikoa ya Kilimanjaro
na Arusha.

Walmsley alikwenda mkoani
Kilimanjaro jana kuzindua awa-
mu ya pili ya mradi wa kukuza
usawa wa kijinsia kwa kutumia
elimu ya haki za binadamu.

Mradi huo wa miaka mitano
umekuwa ukitekelezwa nchini
tangu mwaka 2019 na Shirika la
Tusonge CDO kwa ufadhili wa

Serikali ya Canada kupitia uhu-
siano wa kimataifa na wabia wa
Taasisi ya Equitas.

Katika Mkoa wa Kilimanjaro,
mradi huo unatekeletezwa kwe-
nye Halmashauri ya Manispaa ya
Moshi na Wilaya ya Siha, wakati
mkoani Arusha, unatekelezwa
Jiji la Arusha na Wilaya ya Meru.

Kansela Walmsley alipewa
taarifa na Mkurugenzi Mtendaji
wa Shirika la Tusonge, Agnatha
Rutazaa, licha ya jitihada nyingi
zilizofanyika kulinda haki za
msingi za binadamu, bado haku-
na usawa hasa kwa wanawake
na wasichana.

“Kwa hali ya sasa, ukatili wa
kingono umekithiri kwa wa-
nawake na watoto, wanawake
hawaruhusiwi katika kufanya
uamuzi wa kipato cha familia

e i

na mara nyingi kinamama wa-
naachwa nyuma katika kufanya
uamuzi wa matumizi ya mapato
ya familia na wasichana ha-
wapewi fursa ya elimu.

“Kansela Mkuu wa Ushiriki-
ano na Maendeleo katika Uba-
lozi wa Canada ambao ndiyo
wanafadhili mradi huu, ame-
kuja kutuunga mkono na kush-
irikiana pamoja nasi.

“Lengo kubwa la kufika hapa
Moshi ni kufanya uzinduzi wa
mradi rasmi na kuangalia kip-
engele kikubwa cha kureje-
sha matokeo ya stadi ya awali
yaliyofanyika Oktoba mwaka
2019. Stadi hiyo imefanyiwa
uchambuzi na matokeo yake
yatangazwa Machi mwaka huu,”
alisema.

Kwa mujibu wa Rutazaa, wa-

dau hao watapata fursa ya kutoa
maoni yao kama kuna mawazo
au maoni ya mambo ambayo
yalionekana yako kwenye jamii,
lakini hayakujitokeza wakati wa
upimaji na tathmini.

“Tunarejesha matokeo hayo
ya stadi ya awali kwa wadau
muhimu wa haki za binadamu
katika Mkoa wa Kilimanjaro na
mradi utatumia mbinu shirikishi
katika kukuza usawa wa kijinsia
ikijumuisha kujenga uelewa
na uwezo, kushirikiana katika
kampeni za uhamasishaji, mipa-
ngo tekelezi ya jamii na majuk-
waa,” alisema.

Lengo la baadaye la mradi
huo ni kuwapo kwa ongezeko la
uwezo wa wanawake na watoto
wa kike katika kukuza usawa wa
kijinsia ndani ya jamii.

Mmoja wa wawezeshaji wa mradi wa kukuza usawa kwa kutumia elimu ya haki za binadamu, unaotekelezwa na Shirika la Tusonge kwa ufadhili
wa taasisi ya kimataifa ya Equitas, Daudi Massawe, akitoa mrejesho kuhusu stadi ya awali ya ukatili wa kijinsia, katika mkutano wa wadau wa
mashirika ya kiraia kutoka mikoa ya Arusha na Kilimanjaro, uliofanyika katika Manispaa ya Moshi, jana. PICHA: GODFREY MUSHI

Wataka bibi mjane asaidiwe
kunusuru mali za mumewe

Na Godfrey Mushi, MOSHI

UONGOZI wa cha
Manushi Ndoo, Kata ya Kibosho
Magharibi wilayani Moshi, ume-
peleka kilio kwa wanaharakati
wa haki za binadamu, ukitaka
waingilie kati sakata la mjane,
Aisha Hatibu (76), kukamatwa na
kutaka kupokwa ardhi na ndugu
wa mume wake.

Aisha mwenye watoto wa-
nane, amedai mgogoro huo
umeigawa familia yake kutokana
na manyanyaso wanayopata ku-
toka kwa ndugu wa mumewe.

Ombi la kutaka wanaharakati
kujitokeza kumsaidia mjane
huyo kumiliki ardhi yenye uku-
bwa wa ekari 4.5, lilitolewa jana

na Ofisa Mtendaji wa Kata ya Ki-
bosho Magharibi (WEO), Elisha
Moses, wakati wa mkutano wa
wanaharakati wanawake ulioit-
ishwa na Jukwaa la Vuguvugu
la Ukombozi wa Mwanamke Ki-
mapinduzi (Tapo).

“Leo mmekuja kwetu kutupa
elimu kuhusu masuala mbalim-
bali kama migogoro ya ardhi,
mirathi, ukatili wa kijinsia, ndoa
na haki ya kurithi mali kwa wa-
nawake.

“Niwaombe wanaharakati
wote mliokuja kutupa elimu,
msaidieni na mjane Aisha am-
baye amepata ugonjwa wa
shinikizo la damu kutokana na
mgogoro wa ardhi kati yake na
familia ya marehemu mumewe,”

aliomba.

Awali akizungumzia tukio hilo,
Aisha alisema tangu mumewe
afariki dunia mwaka jana, ame-
kuwa katika mgogoro mkubwa
na familia hiyo ya mumewe ku-
tokana na ndugu wa kiume wa
mumewe kutaka kurithi shamba
hilo, wakidai mke wa marehemu
hana haki kimila kulimiliki.

Mtoto wa kiume wa mjane
huyo, Yusuph Hatibu, akizun-
gumza katika mkutano huo,
alisema tangu mgogoro huo
ulipochomoza, mama yake ni
mgonjwa na amekuwa akipam-
bana kuhakikisha analinda haki
yake.

Ofisa wa Haki za Binadamu
wa Shirika la Kwieco, Elizabeth

Mushi, alisema wasaidizi wa
kisheria na wanaharakati wame-
pokea suala hilo na watamsaidia
mjane huyo kumiliki haki yake
kimila au kisheria.

“Siku hizi kuna hati za kimila
ambazo zinatambulika kisheria
na kuna hati za kisheria ambazo
hutolewa na serikali, tutatafuta
haki yake hata mahakamani.
Mama usijali ndiyo maana tume-
kuja Manushi Ndoo kuwapiga-
nia, maana tunajua mila zinakan-
damiza wanawake, alisema.

Ofisa huyo alisema tatizo
kubwa linalokwamisha juhudi za
wadau kutokomeza ukatili wa ki-
jinsia katika eneo hilo, ni wazazi
kumalizana kienyeji na watuhu-
miwa.

Kigogo CCM
asaka tiba

mimba kwa
wanafunzi

Na Mwandishi Wetu, SIHA

KATIBU wa Jumuiya ya Wa-
zazi ya Chama cha Mapinduzi
(CCM), Wilaya ya Siha mkoani
Kilimanjaro, Omary Kisesa,
ameitisha kikao maalum cha
baraza hilo kujadili namna ya
kupata mwarobaini wa mimba
kwa wanafunzi wa shule za
msingi na sekondari wilayani
humo.

Jana, wakati akizungumza na
wajumbe wa baraza hilo, kigogo
huyo alisema jumuiya hiyo
ambayo ina jukumu la kusima-
mia malezi na maadili, ina kila
sababu ya kupinga ukatili huo
unaoendelea kuvuruga taswira
ya kundi hilo katika kupata
elimu.

“Wazazi na walezi wana-
takiwa kuwa mstari wa mbele
kuwalinda watoto wa kike na
kuhakikisha hawakatishwi
masomo kwa kupewa mimba
wakiwa katika umri mdogo,
hasa kipindi cha likizo wan-
apokuwa majumbani,” alisema.

Kisesa alisema jumuiya hiyo
haipendezwi na takwimu za
wanafunzi waliokatishwa maso-
mo kwa miaka miwili mfululizo
wilayani humo na kwamba sasa
watawatumia watu mbalimbali
kulikabili tatizo hilo.

Alibainisha kuwa takwimu za
walioacha shule kutokana na
ujauzito mwaka 2019 zinaonye-
sha kwa ni vijana 24 na mwaka
huu tayari wanafunzi sita
wameshakumbwa na baa hilo.

“Hapa leo tumejadili mambo
mbalimbali ya maendeleo, la-
kini pia mmeona kuanzia Janu-
ari mwaka huu mpaka Machi
kumeripotiwa mimba sita, hata
mwaka haujaisha.

“Kuna taarifa kwamba wa-
nafunzi hao walipata mimba
wakiwa likizo, sasa kama
baraza lazima tuweke mikakati
va kumaliza jambo hili,"alisema.

Mmoja wa wajumbe wa
baraza hilo, Michael Mollel,
ambaye ni Mwenyekiti wa
Jumuiya hiyo Kata ya Donyo-
moruwaki, alisema kwa sasa
wamepanga kupunguza mimba
za utotoni kwa kupiga maru-
fuku watoto wa kike kushiriki
ngoma za jamii ya wafugaji wa
Kimasai.

“Hapa leo tumejadili
mambo mbalimbali ya
maendeleo, laKini pia
mmeona kuanzia Janvari
mwaka huu mpaka Machi
kumeripotiwa mimba
sita, hata mwaka haujai-
sha.



HABARI DODOMA

oo 00 INIPASI 11

UWT yaomba nafasi zaidi za uongozi

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Umoja wa Wa-
nawake wa Tanzania (UWT), Queen
Mlozi, amemwomba Rais John Magufuli
kuendelea kutoa nafasi za uongozi kwa
wanawake ili kufikia usawa wa kijinsia
wa 50 kwa 50.

Mlozi alitoa ombi hilo jana alipokuwa
akizungumza na waandishi wa habari ka-
tika kuelekea Siku ya Wanawake Duniani
inayofanyika Machi 8, kila mwaka. Kwa
mwaka huu, maadhimisho ya siku hiyo
kitaifa yatafanyika mkoani Simiyu.

Alisema wanawake waliopewa nafasi
za uongozi katika serikali ya awamu ya
tano wameonekana kufanya vizuri kwe-
nye utendaji wao, hivyo kumwomba Rais
kuendelea kuwaamini na kuwapa nafasi
zaidi.

“Serikali imeweka historia ya pekee

-
3

kwa kuteuliwa kwa Makamu wa Rais
mwanamke, Samia Suluhu Hassan, Nai-
bu Spika mwanamke, DkTulia Ackson,
Mawaziri, Manaibu na ngazi nyingine
mbalimbali. Tunaomba Rais wetu aen-
delee kutoa nafasi zaidi kwa wanawake,”
alisisitiza.

Alibainisha kuwa kuaminiwa kwa
wanawake kutaifanya Tanzania kufikia
50 kwa 50 kwenye nafasi mbalimbali za
uongozi, hivyo kuwataka wanawake kuji-
amini na kuwa waadilifu kwenye utend-
aji wao ili waendelee kuaminiwa zaidi.

“Acheni unyonge, kinachotakiwa ni
usawa kati ya mwanamke na mwana-
mume,” alisema.

Kuhusu uchaguzi mkuu mwaka huu,
Mlozi aliwataka Watanzania kuwachagua
viongozi ambao wana uwezo wa kutafsiri
Ilani ya Uchaguzi ya CCM.

“Sisi wanawake tunajivunia utekelezaji

wa Ilani ya Uchaguzi kwa kuwa iko mira-
di mingi inayogusa wanawake imetekele-
zwa kwa mfano huduma za afya ujenzi
wa vituo vya afya na miradi ya maji. Hii
inafikia azma ya kumtua mama ndoo
kichwani,” alisema.

Aliwataka wanawake kumpigia kura za
kishindo Rais Magufuli na viongozi wen-
gine watakaojitojeza kuchukua fomu
kwa ajili ya kugombea nafasi mbalimbali
hususani wanawake ili kuendelea kuinua
uchumi wa taifa.

“Kwa miaka minne tumeona maajabu
makubwa yamefanywa. Naamini akip-
ewa miaka mitano mingine atafanya
maajabu makubwa zaidi,” alisema.

Mlozi alisema wanwake ni kioo cha
jamii na kielelezo, lazima wawe kifua
mbele kupambana na udhalimu, ukatili
na unyanyasaji wa kijinsia wa aina yey-
ote.

Mkalimani wa lugha ya alama, Mwalimu Faimes Mwakatobe (kushoto), akiwatafsiria wanafunzi wenye ulemavu wa kutosikia wa Shule ya
Sekondari ya Dodoma, wakati wa mkutano wa wadau wa elimu uliofanyika shuleni hapo, jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Daktari bingwa ataja vitu
vinavyoathiri masikio

Na Renatha Msungu, DODOMA

DAKTARI Bingwa wa magonjwa ya
masikio katika Hospitali ya Benjamini
Mkapa, Dk. Faustine Mayalla, ametaja vitu
vinavyoathiri usikivu kwenye masikio
kuwa ni pamoja na matumizi ya visikilizi
(Earphone).

Alisema hayo juzi katika upimaji wa
masikio uliofanyika kwenye Shule ya

Dk. Mayalla alisema watu wanatakiwa
kuacha matumizi ya ‘earphone’, kukaa
sehemu zenye sauti kubwa kwa kuwa zin-
achangia kuathiri masikio.

“Pia wanatakiwa kuacha kusafisha
masikio kwa kutumia pamba kwa kuwa
inasukuma uchafu ndani na kuharibu
usikivu,” alisisitiza.

Dk. Mayalla alisema usafishaji wa

masikio kwa kutumia pamba unazidi ku-
haribu masikio kwa kuendelea kusukuma
uchafu ndani.

“Nitoe wito kwa jamii kuacha hii tabia
ya kusafisha masikio kwa kutumia pam-
ba, hapa naomba muache kabisa hii sio
njia sahihi ya kusafisha masikio, kwani
masikio hujisafisha yenyewe, matumizi
ya pamba yanaweza kupelekea kupoteza
usikivu kabisa,” alisema.

Alitoa rai kwa jamii pindi wanapoona
wanapoteza usikivu au masikio kuuma
kuwahi hospitalini ili kupata huduma
haraka kabla ya kupoteza usikivu.

“Tumesikia hapa kuwa kuna baadhi
ya watu wakiona wanapata maumivu ya
sikio huweka mafuta ya kuku,au wana-
saga nyanya na kuweka hii sio njia sahihi,
ukihisi dalili za maumivu wahi hospitali
kupata huduma haraka kwani usikivu

ndio kila kitu,” alisisitiza.

Aidha, aliwataka wafanyakazi wa vi-
wandani kuwa na vidhibiti sauti kwa
kuwa kuna kelele na kunasababisha ku-
poteza usikivu.

Kuhusu Kkliniki hiyo, daktari huyo
alisema wanafunzi 71 walibainika kuwa
na shida ya masikio kwenye shule hiyo na
baadhi yao wametibiwa papo hapo.

Kwa upande wake, Mwalimu wa Shule
hiyo, Ezekiel Lubuva, aliishukuru hos-
pitali hiyo kwa kutoa huduma hiyo kwa
kuwa wanafunzi wamekuwa wakipata
shida ya usikivu bila kupata huduma.

Mmoja wa wanafunzi waliopatiwa
huduma hiyo, Karoline John alisema
kwa muda mrefu amekuwa akiteseka ku-
tosikia vizuri lakini kwa sasa amejua tati-
7o linalomsumbua baada ya kufanyiwa
vipimo na kupewa matibabu.

Kongamano
kuboresha
elimu laja

Na Paul Mabeja, DODOMA

KUTOKANA na kushuka kwa
kiwango cha ufaulu, Mkoa wa
Dodoma unatarajia kufanya kon-
gamano la siku mbili kwa wadau
wa elimu ili kuangalia chanzo cha
tatizo hilo.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Dk. Binilith Mahenge, aliwaam-
bia waandishi wa habari jana
kuwa kongamano hilo litafanyika
Machi 21 hadi 22, mwaka huu
na litafunguliwa na Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa.

Alisema hali ya maendeleo
ya elimu kwa mkoa huo si ya
kuridhisha na viko baadhi ya via-
shiria vinavyosababisha kushuka
kwa kiwango hicho licha ya
kuwapo mambo mazuri yanay-
ofanywa na serikali mkoani hapa.

“Mfano watoto wengi hawasomi
saa zilizopangwa kwa siku ku-
tokana na wengi kukaa mbali na
eneo ilipo shule. Utakuta mtoto
anasafiri umbali mrefu na kufika
shuleni amechelewa na kuchoka,
hivyo kushindwa kufuatilia vi-
pindi darasani,” alisema.

Dk. Mahenge pia alisema kuna
uhitaji mkubwa wa mabweni ili
kusaidia watoto kuwa karibu na
shule.

“Hata wanaotoka maeneo jirani
na shule ikifika saa nne au saa
saba wanakwenda nyumbani kula
na si wote wanaorudi darasani.
Hapa kuna jambo la kufanya.
Bado kunatakiwa usimamizi
wa karibu wa ufuatiliaji kwa
ngazi zote ili kuhakikisha vipindi
vilivyopangwa vinafundishwa,”
alisema.

Pia alisema kuna mwamko
mdogo wa wazazi ikiwamo
kushindwa kuwawezesha chakula
watoto mchana.

Alisema lengo la kongamano
hilo ni kuwakutanisha wadau ku-
tambua hali halisi na changamoto
za elimu kwa Mkoa wa Dodoma
na kuafikiana juu ya vipaum-
bele vya muda mfupi, wa kati na
mrefu ili kuinua elimu mkoani
hapa.

Sambamba na hilo, alisema ka-
tika kongamano hilo itazinduliwa
kampeni maalum na endelevu ya
uchangiaji wa jamii katika ujenzi
na ukarabati wa miundombinu
na samani za shule ili kubore-
sha mazingira ya kufundisha na
kujifunzia.

“Tutaweka mikakati na kuam-
sha hamasa ya kujifunza na kutoa
tuzo kwa walioonyesha kipekee.
Ni kweli kuna baadhi ya maeneo
Dodoma wanafanya vizuri na
tutawatambua na kuwa chachu
kwa wengine, kutakuwa na mda-
halo wa kina,” alisema.

Ofisa Elimu Mkoa wa Dodoma,
Maria Lyimo, alisema mkoa huo
umepanda kwa ufaulu kutoka
asilimia 54 mwaka 2016 hadi
74 mwaka jana na kwa matokeo
ya darasa la saba mwaka jana,
ilishika nafasi ya 23 kitaifa na
kidato cha nne nafasi ya 19.
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Wawekezaji wa Nigeria
waitwa fursa Zanzibar

Na Rahma Suleiman, UNGUJA

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed
Shein, amewakaribisha wawekezaji na
wafanyabiashara kutoka Nigeria ku-
wekeza katika sekta yoyote wanayoitaka
visiwani humo.

Aliyasema hayo alipokutana na kufanya
mazungumzo na Balozi wa Nigeria nchini,
Dk. Sahabi Isa Gada, Ikulu mjini Unguja
akiwa amefuatana na ujumbe wa wafan-
yabiashara na wawekezaji wa Kampuni
ya IBRU ya Nigeria.

Dk. Shein alisema Zanzibar ina rasili-
mali nyingi za uwekezaji, hivyo ni vy-
ema wafanyabiashara na wawekezaji
hao wakaangalia sekta wanayoitaka na
baadaye kutumia fursa hiyo ya kuwekeza.

Alisema kampuni hiyo ina uzoefu katika
uwekezaji wa sekta mbalimbali ikiwamo
sekta ya uvuvi iliyowekeza ndani na nje
ya Nigeria, hivyo ni vyema wakaangalia
uwezekano wa kwenda kuwekeza Zanzi-
bar katika sekta nyingine zilizoko.

Alisema juhudi kubwa zinachukuliwa
na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
katika kuimarisha sekta ya uvuvi ikiwa

ni pamoja na kuifufua kampuni yake ya
uvuvi iliyoanzishwa miaka ya 1970, lakini
kunabhitaji ushirikiano wa pamoja na kam-
puni zenye uzoefu katika sekta hiyo.

Rais Dk. Shein alimwambia Balozi huyo
na ujumbe wake kuwa Serikali Zanzibar
imeweka milango wazi kwa wawekezaji
wanaotaka kwenda kuwekeza Zanzibar
kwa kuwawekea mazingira mazuri kupi-
tia Mamlaka ya Uwekezaji Vitega Uchumi
Zanzibar (Zipa).

Alisema Zanzibar inahitaji viwanda vya
uvuvi hasa ikizingatiwa kuwa imezunguk-
wa na bahari ambayo ina rasilimali nyingi
wakiwamo samaki wenye sifa za kipekee
duniani.

Alisema uvuvi wa bahari kuu bado
haujafanyiwa kazi ipasavyo kutokana na
ukosefu wa vifaa, viwanda vya kuchakata
samani na hata utaalamu wa uvuvi wa
kisasa.

Dk. Shein alisema uvuvi ni sehemu ya
uchumi wa Zanzibar na nchi yake haiko
tayari kuachwa nyuma na ndiyo maana
juhudi za makusudi zimekuwa zikichuku-
liwa na serikali anayoiongoza katika ku-
hakikisha inatekeleza vyema mchakato

huo. Alisema imefika wakati kwa nchi za
Bara la Afrika kuzidisha ushirikiano wa
pamoja katika sekta za maendeleo na
uchumi hasa ikizingatiwa kuwa Afrika ina
utajiri mkubwa wa rasilimali.

Balozi wa Nigeria nchini, Dk. Gada,
alisema ujio wa wafanyabiashara na
wawekezaji hao kutoka Nigeria unato-
kana na mazungumzo aliyoyafanya kati
yake na Dk. Shein wakati alipokwenda ku-
jitambulisha Februari 28, 2018.

Balozi alisema miongoni mwa mambo
matatu makubwa waliyozungumza ni
pamoja na nchi yake kupeleka wawekezaji
Zanzibar, jambo ambalo amelifanyia kazi.

Balozi Gada alisema wafanyabiashara
na wawekezaji aliofuatana nao kutoka
Kampuni ya IBRU, wana uzoefu mkubwa
katika uwekezaji wa sekta mbalimbali na
tayari wameshaekeza nchi kadhaa barani
Afrika.

Alisema wawekezaji hao wamewekeza
ndani na nje ya Nigeria katika sekta za
uvuvi, mawasiliano, hoteli na utalii, kili-
mo, usafiri wa anga, mafuta na gesi asilia,
usafiri na usafirishaji wa baharini pamoja
na sekta ya habari.

Naibu Waziri wa Habari, Utalii na Mambo ya Kale wa Zanzibar, Chumu Kombo Khamis, akichangia mada kuhusiana na taarifa ya kikao cha
kwanza cha Mawaziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo wa Tanzania Bara na Habari, Utalii na Mambo ya Kale wa SMZ, mjini Zanzibar
juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Waziri avipa jukumu vyuo tatizo la ajira

Na Mwandishi Wetu, UNGUJA

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo ya Amali
Zanzibar, Riziki Pembe Juma, amewataka
walimu wanaotoa mafunzo katika vituo
vya amali, kuhakikisha wanatoa mafunzo
yatakayowawezesha vijana kujiajiri na
kukidhi soko la ajira nchini.

Akifungua juma la Mamlaka ya Mafunzo
ya amali mjini Unguja juzi, waziri huyo
alisema ni jambo la msingi kwa vituo
hivyo kutoa mafunzo kwa kulenga kuwa
na wahitimu wanaojiajiri wao wenyewe
kwa kulipa kipaumbele somo la ujasiri-
amali.

Alisema mamlaka katika kuendeleza
hilo, inatarajia kutoa fani nyingine mpya
za usindikaji vyakula na ukarimu wa ho-
teli na fani za uvuvi na ufugaji wa ngombe
katika vyuo vipya vilivyoko Makunduchi,
Unguja na Daya, Pemba.

Waziri Riziki alisema kutokana na
umuhimu wa mafunzo hayo, tayari seri-

kali imeshajenga vituo viwili vya mafunzo
hayo kikiwamo cha Mkokotoni, Kaskazini
Unguja na Vitongoji, Kusini Pemba na wa-
namalizia kujenga vituo vingine viwili.

Alisema serikali bado ina mpango wa
kuongeza vituo katika kila wilaya za Un-
guja na Pemba kwa lengo la kuhakikisha
mafunzo hayo yanawafikia vijana wengi
kwa Zanzibar na kulipatia ufumbuzi suala
la ajira.

Alisema katika kuimarisha mafunzo
hayo, serikali inawajengea uwezo walimu
kutengeneza mitaala mizuri inayoendana
na soko la ajira, kujenga na kuongeza ma-
jengo ya vyuo, kuziimarisha karakana za
ufundi zenye mashine za kisasa pamoja
na kuwapo kwa vifaa vya kujifunzia kwa
nadharia na vitendo.

Aliwataka wazazi na walezi kuwapeleka
watoto wao hasa wa kike ambao wam-
emaliza elimu ya lazima ili kupata ujuzi na
kujiajiri.

“Nawasisitiza sana hasa vijana wa kike,

changamkieni fursa hii, kupata ujuzi wenu
ambao utawawezesha kujiajiri na kuon-
doa mitazamo potofu kuwa mafunzo ya
amali ni fani za kiume.

“Ni ukweli usiopingika kwamba ufundi
ni silaha kubwa ya kuwafanya vijana wetu
kujiajiri na kujipatia kipato cha halali,”
alisisitiza. Naibu Katibu Mkuu Taaluma
wa Wizara hiyo, Madina Mjaka Mwinyi,
alisema kuwapo kwa maonyesho hayo ni
chachu ya kuvitangaza vituo hivyo ili jamii
ielewe kazi za vyuo hivyo pamoja na kuvi-
tumia ipasavyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya
Mafunzo ya Amali Zanzibar, Dk. Bakar Ali
Silima, alisema dhamira ya kuadhimisha
juma la mamlaka hiyo ni kuzitangaza kazi
zinazofanywa na vijana katika vyuo vya
amali.

Alisema wazazi watapata fursa ya kuo-
na yale ambayo vijana wao wanafanya na
kuendelea kuwaruhusu kujiunga na vyuo
hivyo kwa lengo la kujiajiri.

Bosi ZFDA
akumbusha
athari dawa,
vipodozi

Na Rahma Suleiman, UN-
GUJA

MKURUGENZI wa ldara
va Dawa na Vipodozi ya
Wakala wa Chakula na
Dawa Zanzibar (ZFDA),
Mposanje Lichanda, ame-
wataka wafamasia na wa-
nanchi kuhakikisha wana-
dhibiti usalama na ubora
wa dawa kwa matumizi
ya binadamu ili kuepu-
sha kutokea madhara kwa
mtumiaji.

Aliyasema hayo kwe-
nye Ukumbi wa Sanaa wa
Rahaleo juzi alipofungua
mkutano wa wadau wa-
naohusika na utafiti wa
madhara yanayotokana na
dawa na vipodozi pamoja
na tiba za asili.

Alisema katika uchunguzi
walioufanya, wamegundua
uwasilishwaji wa matumizi
ya dawa ni mdogo, hivyo
usalama wa watumiaji wa
dawa ni mdogo pia.

Alisema katika kudhibiti
hilo, ZFDA inahitaji ush-
irikiano zaidi na wadau
mbalimbali na watumiaji
wa dawa hizo ili kuhakiki-
sha dawa hizo zinakuwa
salama kwa watumiaji.

Alisema kitaaluma, dawa
zote huwa na madhara
vake, iwe ya hospitali
au ya miti shamba na
matumizi yakizidi kiwan-
g0, yanakuwa na madhara
makubwa zaidi.

“Wito wangu kwa jamii
iache kula dawa bila ku-
pata ushauri wa daktari
ili kujiepusha kutokewa
na madhara yanayoweza
kujitokeza, tumezoea uki-
jisikia kuumwa na kichwa,
au uchovu ndani ya mwili
unakula dawa bila ushauri
wa daktari, tuache mara
moja,” alionya.

Mkurugenzi huyo alisema
iwapo itatokea tatizo
lolote kwa mtumiaji wa
dawa, ni vyema kwenda
katika hospital aliyopewa
dawa na kutoa ripoti ili
kufanyiwa uchunguzi na
baadaye kupewa tiba ny-
ingine.

Akiwasilisha mada ka-
tika mkutano huo, Mkuu
wa Usalama na Ubora wa
Dawa wa ZFDA, Moham-
med Omar Simba, alisema
katika matibabu, dawa
zikitokea kuleta madhara
kwa binadamu, itabidi
zirekodiwe ili baadaye
zishughulikiwe ili kuto-
sababisha madhara zaidi.
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BASI SAWA

Hemed sema yote,
sisi yetu macho

MWIGIZAJI wa filamu na mwanamuziki, Heme-
dy PHD, amesema yeye na Irene Uwoya ni watu
wa karibu wanaosaidiana pesa pale mmoja
anapohitaji.

Hemedy PHD amesema Irene Uwoya ni se-
hemu ya familia yake kwa sababu, wamekuwa
wakisaidiana kuanzia ushauri, kula bata na kazi
zingine.

“Irene Uwoya ni mwanangu tunasaidiana vitu
vingi sana vya Kimaisha, hata nikimwambia
nimekwama atanilinda kuanzia ushauri, pesa,
bata na kazi kwahiyo tupo karibu na kwangu ni
zaidi ya familia, mara ya mwisho ilikuwa mwezi
wa 6 mwishoni nilimpigia simu akanipa kama
moja ya saba hivi” amesema Hemedy PHD.

Busara za AY kwa
wanaowasema
vibaya wanawake

RAPA mkongwe nchini, AY, amewashauri wa-
naume kuwaongelea vizuri wanawake katika
upande wa maisha yao na kuwahimiza kufanya
kazi kwa bidii.

AY amesema watu wasiishie kuwasifia wa-
nawake kuhusu mvuto, uzuri au urembo wao,
bali wanatakiwa kuwahamasisha wanaweza Kku-
fanya mambo makubwa zaidi kuliko wanaume.

“Mara nyingi watu huwasifia wa-
nawake kwenye upande wa pili wa mambo
ambayo wanavutia au warembo, lakini itakuwa
vizuri zaidi kama utawahamasisha na ku-
jaribu kuwaonyesha kama wanaweza kufanya
vitu vikubwa zaidi hata kama ni mwanamke”
amesema AY

Barua va ldris Sultani
ERERNERERTLEINL

MSANII wa uchekeshaji Idris
Sultan, ameonesha anavyoumia
jinsi tasnia ya filamu inavyozidi
kushuka na hakuna mtu aliyeji-
tokea kuiokoa.
Idris katika ukurasa wake

wa Twitter, ameandika barua
akiwaomba watu kumpa nafasi
va kuinua sanaa hiyo kama wa-

‘-; n™

takuwa na imani naye.

“Ndugu zangu movies sio
kama mziki, kwamba utaitwa
stage ukaigize series yako
ulipwe au utapiga ‘tour’ unaigiza
kwenye majukwaa, kuna vipaji
vingi sana mtaani ninavyojaribu
kuvitengenezea njia, inaweza
kuwa wewe au hata mtoto

wakati sahihi
wa kuanza
biashara au
mradi, kwani
kwa kutojua
wakati sahihi
kutakupelekea
kufanya kazi
zako vibaya-
Mkude Simba.

wako” ameandika.

“Ninachowaomba ni mniamini
na mnipe nafasi nisukume hili
gurudumu kwa ajili ya familia
zaidi ya milioni ninazozijua,
zitategemea kwenye hii njia
ninayotengeneza, ahsante kwa
upendo wenu na sapoti yenu”
ameongeza.

»

Mwendo
wa kobe
taratibu la-
Kini anafika
aendako.
La msingi
ni kutokata
tamaa-Kaja-
la Masanja.
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Z Anto mahaba hayo si bure

MWANAMUZIKI wa Kizazi lilimpoteza uraiani alikamatwa wengine walikuwa wanatamani
kipya, Z-Anto, amesimulia kisa na madawa vya kulevya atoke” ameeleza Z-Anto.
cha kupotea kwake kwa muda nchini China, akafungwa kwa Sandra Khan maarufu kama
mrefu, akisema alitokana na takribani miaka nane ndiyo Binti kiziwi, alikuwa mke wake
mrembo wake Binti Kiziwi amekuja kukanyaga tena wa ndoa, lakini waliachana
kuhukumiwa kifungo nchini Tanzania mwishoni mwa kwa sababu binafsi kabla
China. mwaka 2019, japokuwa Kila va kukamatwa miaka mitatu
“Tatizo kubwa ambalo mtu alikuwa anaongea lake na baadae.

BuUlly Sybes

iclalingekUhUSY

MSANII mkongwe wa Bongofleva, Dully Sykes,
ameweka wazi kwamba ameachana na tabia
va kujihusisha kimapenzi na wasichana wado-
go kwa umri wake unahitaji heshima.

Dully ameambia EATV na EA Radio, wakati ule
alikuwa akipata kashfa hizo alikuwa ana umri
mdogo kwa hiyo haikuwa shida kwake.

“Nilipokuwa mtu mzima nikaanza kuchukua
watu wazima wenzangu hadi nikapata nao wa-
toto kabisa na sijawahi tena kuchukua wasichana
wa aina hiyo “ amesema.

Yaani mkuu nataka
nikwambie kwamba huyo
Jackline Wolper huyo

Wakati mwingine
kwenye uchumba
kuna vijitabia un-

aviona havikupendezi lakini ndio bingwa wa kuonewa. Yaani Mtoto Wa
unajipa moyo atajirekebi- nafatwa paka dukani na vigoma jirani anacho..
sha tukioana ..ndugu yangu Tandika nitoe hela nilizotapeli. AKipita natoa
havibadiliki hivyo..na mkianza Mpaka kutishiwa kulogwa kwa macho.. Kile
kuishi kama mume na mke kweli hao watoto ni tishio wal- kidude am-
utaviona kero kuvivumilia.. ishahuck mpaka namba yangu va bacho... Kuna
hakuna tabia mpya utakay- simu na insta. Jamani hawa vijana mtu anatamba
oiona inakuudhi kwenye ndoa wa Mbeya sijui wanatumiaga nini, - nacho-Tunda-

ambayo hukuiona kwenye huyo mmoja aliniambia hawezi ' | man.
uchumba-Jacob Steven JB. kukamatwa -Jackline Wolper.
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Laibua makandokando
mengi, Aslay lawamani

mwanawe, kujishusha kulinda
hadhi ya mwingine na pia
kuomba msamaha pale alipoona

KISIKIA sauti yake tu,
utagundua kuwa ni mwa-
namke mpole, mwenye
mahaba ya kweli na
hulka za kike, _ o
Mwanamke huyu si mwingine
ni Sonia, ambaye ni mama mtoto
wa mwanamuziki nyota nchini
Aslay. Wawili hao wamejikuta
wakiwa katika kizungumkuti am-
bacho wapambe wanahusishwa
kuweka jambo hilo hadharani.
Ukimtizama usoni na kufuatilia
maongezi yake ni wazi Sonia ana
hulka za kike, ana aibu kiasi na
si mtu wa kuweka wazi mambo
yake binafsi.
Pamoja na urembo wake alijio-
na ufahari kuishi chini ya Kivuli
ili kutomletea kero mpenzi wake
ambaye ni msanii maarufu katika
ukanda wa Afrika Mashariki.
Wanawake wengine wana
mambo mengi ya kujifunza ku-
toka kwa Sonia, si kwa kuoneka-
na ni dhaifu, La Ashal Ila ni jinsi
gani alivyokuwa tayari kumlinda

amekosea.

mtoto.

Sakata liliibuka baada ya ku-
rushwa video ambayo ilimuone-
sha ndugu wa Sonia wakilalamika
mtoto wao kapigwa na Aslay
kwa kosa la kwenda nyum-
bani kwake kuomba matunzo ya

Katika mahojiano na Ayo TV,
Sonia ameonesha ustaarabu
na kukana yote akisema Aslay
hakumgusa bali siku ya tukio
kulitokea kurushiana maneno tu.

Baadhi ya watu watamuona
mrembo huyo anajiosha kwa
Aslay ili kumuosha, lakini ukweli
utabaki kuwa kutokana na uso
wake mtulivu na hulka ya upole
ameamua kusema ukweli.

Aslay hakunipiga, ila siku ile
kulitokea kurushiana maneno
baada ya kuniambia niondoke
nyumbani kwake wakati hajanipa
matunzo ya mtoto,” amesema.

Sonia anasema yeye hana

matatizo na mzazi mwenzake na
kwamba anachotaka ni kumtun-
za mtoto katika malezi bora.

Amepinga dhana kwamba alia-
mua kuzaa na Aslay kwa kutaka
umaarufu, akisema angetaka
hivyo basi angetangaza mapema
ujauzito wake na mtoto katika
mitandao ya kijamii.

“Mimi sitaki umaarufu na
sipendi na ndio maana niliamua
kutotangaza ujauzito na mtoto
hadi mgogoro huu ulipoibuka,
amesema.

Ameeleza hata alipokutana na
Aslay hakuwa na nia ya kujinu-
faisha binafsi, na ndio maana
amekubali kuishi kwa shida ka-
tika nyumba za kupanga wakati
wa ujauzito na hata alipojifun-
gua mtoto wa nyota huyo.

“Chumba nilichopanga Aslay
hahusiki kulipa pango, la-
kini mimi sijali hilo kwa sababu
uhusiano wetu haukutokana na
umaarufu wake au kuna kitu
natafuta kwake, hapana tuli-
pendana inatosha,” ameongeza
Sonia.

Ameeleza baadhi ya watu
walimshauri aende kuishi kwa
Aslay, lakini alikataa kwani lengo
lake ni kuona mtoto anatunzwa
na si yeye kujipeleka.

Sonia anamshukuru Meneja wa
Aslay, Chambuso, kwa kusi-
mama upande wake Kila mara
pale inapokea tatizo, hata hivyo
anajutia kutomtaarifu suala hilo
mapema kwani pengine an-
geweza kutoa msaada mapema.

Mama yake mdogo Sonia,
Mama Trisha, amejitokeza na
kueleza mtoto wake amewavua
nguo kwa kuwakana hadharani
kwamba hakupigwa.

“Sonia ametudhalilisha kwa
kuikana familia yake, hili jambo
l[imetuuma sana kwani mimi
nisingejua kama amepigwa
endapo asingenipigia simu yake..
huu ni mpango wa kutuvuruga ili
amtetee Aslay,” amesema.

Amesema tabia ya Sonia
inawatia mashaka kwani licha
ya mtoto aliyezaa na Aslay, ana
wengine wanne ambao baba zao
hawajulikani na wao anawakana.

“Sonia ana watoto wa-
tano, wengine wapo Zanzibar
tunawalea lakini mwanetu
anawakana eti ana mtoto mmoja,
tunamtaka ajitokeze aje nyum-
bani kwa sabababu ametukwaza
kwa kiwango cha juu,” ame-
sisitiza.

(] h—

Wanamuziki
walioibuliwa
mikongeni

Na Adam Fungamwango

ABLA hata ya Uhuru wa Tanganyika, sehemu za
Tanga kuanzia Hale kuelekea Tanga mjini kuna
mashamba makubwa ya mkonge ambayo enzi hizo
yalihitaji wafanyakazi wengi.

Watu kutoka mikoa ya ndani na nje ya nchi walimiminika
kwenye mashamba ya mkonge kwa ajili ya kufanya kazi.

Kutokana na hali hiyo kulihitajika huduma za jamii kama
zahanati, shule, baa na hata kumbi za burudani.

Hiyo ilisababisha wenye vipaji vya kupiga gita na
kuimba, kuunda vikundi vya burudani. Bendi kama Atomic
Jazz na Jamhuri Jazz ambayo awali ilijulikana kama
Nyamwezi Jazz ziliibuka.

WILSON PETER NA GEOGE PETER KINYONGA

Wanamuziki hawa ndugu ni baadhi ya wana-
muziki ambao wametokea maeneo ya Hale mkoani
Tanga.

Asili yao ni Mkoa wa Kigoma na Rukwa waliko-
tokea wazazi wao wakija kufanya kazi mikongeni.
Walitokea kuwa wanamuziki wakubwa Afrika
Mashabiki, baada ya kuunda bendi ya Simba Wanyi-

ka nchini Kenya.

Kabla ya hapo walianzia Tanga kwenye bendi
va Jamhuri Jazz kwenye miaka ya ‘60, kabla ya
kuelekea Arusha na kuvuka mpaka kuelekea Kenya
ambako walipiga muziki kwa miaka mingi, wakafariki
huko na kuzikwa huko mwanzoni mwa miaka ha ‘90.

TX MOSHI WILLIAM

Ukimsikiliza Tx Moshi uimbaji wake, unafanana
sana na George Peter wa Simba Wanyika. Ukweli ni
kwamba Tx Moshi alimpenda sana mwanamuziki huyo
na kuiga aina yake ya uimbaji.

Kwa mujibu wa Tx Moshi mwenyewe kabla hajafariki
mwaka 2006, ni kwamba alicheza na George wakati wa
utoto, huku Wilson akiwa mkubwa kidogo kwao.

Na wote walifundishwa muziki na mzee Mwanamasongi
huko Hale mkoani Tanga. Kwa upande wake wazazi wake
walitoka Mwanza na mama yake akitokea Ruvuma.

Baada ya kutoka mkoani Tanga, alikwenda Dar es Salaam
na kujiunga na Polisi Jazz, kabla ya kuchukuliwa na Juwata
Jazz Band ‘Msondo Ngoma'.

HAMZA KALALA

Ni mpiga solo maarufu nchini. Wazazi wake wana
asili ya Mkoa wa Katavi kwa sasa.

Walikwenda Tanga kwa sababu ya kazi za
mikonge. Yeye amezaliwa huko na kujifunza muziki,
kabla ya kuwa mwanamuziki mkubwa nchini, aki-
pigia bendi mbalimbali kama Uda Jazz, Vijana Jazz,
Matimila, Washirika na Bantu Group.

HEMED MANETI

Ni mwanamuziki mwimbaji maarufu nchini aliye-
ni kiongozi wa bendi ya Vijana Jazz. Huyu naye
ametokea mikongeni Tanga. Baba yake ni mzaliwa na
Sumbawanga mkoani Rukwa na alikwenda huko na
kufanya kazi ya udereva.

Alifundishwa muziki huko, lakini aliibukia mkoani
Morogoro akiwa na Cuban Marimba, TK Lupopo na
baadaye Vijana Jazz.

LUZAELIAS

|
Huyu ni mpiga saxophone maarufu nchini akitokea 1
mkoani Iringa. Aliibuka kuwa mwanamuziki maarufu MANETI \

akiwa na bendi ya Jamhuri Jazz akiwa na kina Wilson
Peter na George Peter na baadaye walimchukua kwenda
naye Simba Wanyika, kabla ya kurejea nchini na kujiunga
na Mwenge Jazz.

_ -I MACHI 7, 2020 NipaShe 17

>

+

—,

HAMZA KALALA

-"\h"__,.

<




18 Nipashe ....c: sz nmm

IMETOKEA
Watu wagombea karatasi
za chooni, maduka
yatangaza kuwa tupu

UGONJWA wa Corona umesababisha mikasa na vituko vingi vya
kushangaza wengi. Huko Australia mambo yamekuwa tofauti kwani
karatasi za chooni zimepotea madukani baada ya watu kununua
shehena yote.

Hivi sasa kila anayekwenda dukani kuulizia bidhaa hiyo, wa-
naambiwa hakuna kutokana na kununuliwa kwa wingi kwa kuhofia
ugonjwa wa Corona.

Hata hivyo, serikali imekana kuwapo kwa uhaba wa karatasi hizo
na kueleza zipo na zinatengenezwa kwa wingi.

Hata hivyo katika jiji la Sydney, ambalo ni kubwa zaidi wamiliki
wa maduka wameamua kuuza kwa idadai ya karatasi nne pekee
kwa mtu mmoja baada ya bidhaa hizo kufika kikomo.

Polisi waliitwa kwenye siku ya Jumatano, kumaliza mzozo baada
ya mtu mmoja kutoa kisu ili kushinikizwa kuuziwa.

Kwenye mitandao ya kijamii kampeni ya hashtag ya #toilet-
papergate na #toiletpapercrisis zilitamba. Karatasi hizo zilikuwa
zikiuzwa kwa mamia ya dola mtandaoni, huku wasikilizaji wakipiga
simu kwenye vituo vya redio ili kushinda vifurushi vya karatasi za
chooni.

Hali inaonesha kuwa kulikuwa na ripoti ya watu kuiba karatasi za
chooni kwenye vyoo vya umma.

Tatizo la uhaba wa karatasi za chooni si jambo geni, hali kama
hiyo pia imejitokeza kwenye maeneo mengine yaliyoathiriwa na
Virusi vya corona kama vile Singapore, Japan na Hong Kong.

Mwezi uliopita, wanyang'anyi waliiba maburungutu ya karatasi
za chooni huko Hong Kong kutokana na hali ya upungufu wa
karatasi hizo.

Nchini Australia, hali hii ilianza mwishoni mwa wiki iliyopita
baada ya kuripotiwa kwa kifo cha mtu mwenye maambukizi ya
Covid-19.

Mpaka siku ya Jumatano, Australia imerekodi visa 41 vya maam-
bukizi.

Mamlaka zimetaka watu kuacha kugombea bidhaa hiyo, na ku-
punguza uvamizi wa maduka wakieleza si suala la maana kufanya
wakati huu.

Maduka makubwa kama Coles na Woolworths yameanza kuagiza
bidhaa hiyo kwa wingi, huku wazalishaji Kleenex toilet paper
nchini humo wanafanya kazi ya utengenezaji wa karatasi za chooni
kwa saa 24 ili kukidhi mahitaji.

MAMU WA DAR
Si kila king'aacho ni dhahabu

Na Adam Fungamwango

WASWAHILI wanasema kila king'aacho
si dhahabu. Na wakati mwingine usi-
amini kila ukionacho kuwa kiko sawa-
sawa. Fanya uchunguzi kwanza kwani
unatakiwa kuwa makini kwa kila jambo
unalotaka kulifanya.

Hakuna jambo rahisi kwenye dunia
hii. Chochote kile kinachoonekana kuwa
rahisi inabidi ukichuguze kwanza.

Wengi wameshatapeliwa kwa ku-
penda mteremko. Unapigiwa simu na
kuambiwa kuna kazi, lakini utume pesa.

Unapigiwa simu unaambiwa umeshin-
da bahati nasibu, lakini hapo hapo
unaambiwa kwanza namba yako lazima
iwe na salio na ulitume. Na baadhi ya
watu wanafanya hivyo bila kujiuliza
kwanza.

Hapa duniani kuna hila nyingi za
kutapeli watu pesa na wamekuwa waki-
tumia njia mbalimbali kila baada ya
muda na wamekuwa wakifanikiwa ku-
wapata baadhi ya watu ambao wame-
kuwa hawajiongezi, au kupenda njia za
panya au za mkato kupata utajiri, pesa,
kazi, mapenzi na vingine vinavyofa-
nana na hivyo.

Filamu ya ‘Mamu wa Dar’ inatuo-
nyesha jinsi baadhi ya watu ambao
wanapenda kuamini tu Kila jambo na
kutolichukulia tahadhari, kitu ambacho
ni hatari kwenye maisha.

Imechezwa na Tini White, Ringo na
wengineo.

Ringo na Tini White anawasili msichana
mmoja aitwaye Mariamu, akitokea jiji la
maraha na karaha, Dar es Salaam.

Ni mwanamke aliyeumbwa akaum-
bika. Ameumbika kike haswa. Kwa
sababu jina lake ni Mariamu, wakam-
katisha jina wakamwita Mamu.

Umbile lake namba nane, mweupe,
aliyejiongezea na mKorogo juu, urembo
mwingine na mapambo, ukichanganya
na utoto wa mjini, ulimfanya awe tofau-
ti na wasichana na wanawake wengine

ukawatoka. Wengi wakamtongoza.
Wapo waliofanikiwa na wengine kum-
kosa. Wakati akipendwa na wanaume,
alichukiwa mno na wanawake. Wengi
waliona kabisa kuwa ndoa zao ziko
mashakani.

Tini White alimtimua mkewe kwa
sababu ya Mamu. Alitaka amuoe. Ali-
kuwa ameshaonja asali anataka ku-
Wanaume walishindana kutaka kumpata
Mamu.

Hakuna hata mmoja aliyekaa na
kutoka Dar. Kwa nini msichana mrembo
na mbichi kama yeye kuamua ghafla
badala ya kuendelea kula raha za mjini.

Siku zikazidi kusonga mbele. Mamu
akaanza kuumwa. Alichoumwa haki-
julikani. Mama yake mdogo akaamua
kumpeleka kwa mganga, lakini hali
ilizidi kuwa mbaya.

Tini White kwa sababu yeye lengo
lake ni kumuoa, alikwenda ukweni kutoa
barua, lakini alimkuta Mamu mgonjwa,
ndipo kwa gharama zake akaamua
kumpeleka hospitali kwa ajili ya vipimo
na matibabu.

Ikagunduliwa kuwa Mamu ameathirika
na ukimwi. Inaonekana hata mwenyewe
alijua na ndiyo maana aliamua kurejea
asingekuwa na tatizo lolote, angeweza
kumtetemesha mwanaume yoyote wa

kusaga meno kwa wote waliotembea

na msichana huyo akiwemo Ringo. Kila
mmoja lilia kikwao. Baada ya matokeo
hayo, Tini akaamua kujiondoa rasmi
kwenye uchumba wa Mamu. Yeye haku-
wa na wasiwasi kwa sababu hakuwahi
kutembea naye. Alikuwa anataka amuoe
moja kwa moja. Akaenda kumuangukia
mkewe na kumhakikishia hajatembea
na Mamu, tena kwa vipimo. Mkewe
akakubali na kuanza maisha mapya.

watu ukimwi.
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KANYAGA HAPA UONE

Kylie Jenner
atumia mil. 36

WANAMITINDO na mjasiriamali _ Jengo la hoteli ina ngazi pacha zinazoele-
kutoka familia ya Kardashian, Hoteli ya villa Rosalita imei kea kwenye varanda mbili tofauti, sebule
kylie Jenner, ametumia likizo yake ne r:”cUkvve wa bahari ya coricngwa kariby B na chumba cha chakula chenye meza na
akiwa katika hoteli ya kifahari s/iaﬂga wa kupendeza arribian wenye vyombo vya kifahari.
iliyopo katika kisiwa maarufu cha Bahamas. 'illa Rosalita ina t j

kul tofauti , Sehermnu moja kuna chumba chenye sam-
lylie akiwa na mtoto wake St ) canj Ngana na wiki ana bei zake ani za bei mbaya, dari zake zimenakshiwa
rafiki zake wa karibuy, walikodi vyumba a dola 15,000 k

! ! K / Waa Lrgﬁ'('?}“ INaanzia kiasj rangi ya samawati na kuna michoro ya asili

\Gtika hoteli hiyo inayoitwa villa Rosalita, USWZIE{ Juni kiwango chake ni A ehel 31 na iliyochorwa ukutani.

smboyo naeleas g1l 12 EPSTOS Otell N1Yo yenve vyurmbs & pekbeyy b che G K o e

na . ) 3 6 5 ,
Mrembo huyo ambaye Kig sasa ana- : ; ' M yumba vingine vina milango tofauti ya

tambuliwa kama bilionea alitumia kiasl cha na moninar va ho . KUtoka kuenye varanda. o

dola 15, 000 sawa n}?_ Shl'i ml#}lorﬂl[ﬁg ;%lailge bwawa Ia irl NZUri ya miti ya maua, k . :{y)ng ahpostlbpl%ha nQbaSlgmball akiwa ho-

kwa usiku mmoja ukiacha gnhd a g avotas vogelea, varanda kubwa i una elini hapo na binti yake >torm, pamoja na

ambazo zipo nje ya huduma zao. ama bahari wa in- : rafiki zake Anastasia Karanikolaou, Amber

d n ) / .
illyozunguka maeneg Sgséfgény;e;ltromk; Asaly na wanawake wengine kadhaa.
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Mwigizaji
mwingine
mkongwe aaga
dunia Nigeria

UNAWEZA kusema ni mwaka
wa shetani kwa wasanii wa
filamu wa Nollywood, kufuatia
mfululizo wa vifo kwa wasanii
wakongwe.

Safari hii msanii mwingine wa

filamu wa siku nyingi, Kayode
Odumosu, ambaye alijulikana
kama Pa Kasumu, amefariki
dunia.

Rob Kardashian
agonga mwamba

MAMBO yanamwendea kombo
Rob Kardashian baada ya ombi
lake la kutaka mahakama im-
kubalie kumlea binti yake ku-
kataliwa.

Jaji huyo amekataa ombi la
Rob la kumchukua Dream, kwa
madai mama yake Blac Chyna,
hawezi kumpa malezi yenye
maadili.

Wakili wa Chyna amesema
kwamba hatarudi nyuma katika
azma yake ya kumzuia Rob na
familia yake wasitekeleze azma
yao hiyo

“Chyna ataendelea kuchukua
hatua zote muhimu ili kuwalinda
watoto wake, ikiwa ni pamoja na
kumshinda Rob na familia yake
kutaka kutokomeza furaha ya
mteja wangu,” imesema taarifa
hiyo.

'Kuméchafu ka
Nollywood kwa
mipasho

NI mipasho kwenda mbele! Ndi-
VYO0 inavyoonekana kwa wasanii
wa filamu nchini Nigeria, Eti-
nosa ldemudia na hasimu wake
Victoria Inyama, baada ya wiki
hii kukinukisha kwa kutumiana
vijembe mtandaoni.

Katika majibizano hayo, Eti-
nosa alimtupia kijembe Victoria
kwa kumwambia hana jipya

JE, umewahi kutumiwa ujumbe
mtamu kutoka kwa mpenzi
wako? Basi ujumbe wa Hailey
Baldwin aliomtumia mume
wake Justin Bieber, umekuwa
gumzo kutokana na kuwa na
hisia kali za kimahaba.

Justin Bieber wiki hii am-
etimiza miaka 26, ndipo
mke wake Hailey alipoamua
kumwandikia ujumbe mwa-
nana kupitia ukurasa wake wa
Instagram,

“Furaha ya kuzaliwa rafiki
yangu kipenzi, asante kwa
kuweka tabasamu kweye uso
wangu kila siku..Nakupenda
sana,” aliandika Hailey.

Tonto usifanye
hivyo, cha
zamani huwa
akiba

MWIGIZAJI nyota wa Nige-

ria, Tonto Dikeh, amemshukia
aliyekuwa mume wake kwa
kumuita mkabila na mbabe kiasi
anajutia kukubali kufunga ndoa
naye.

Tonto amesema mume wake
huyo Churchill Olakunle ni
mkabila.

Tonto Dikeh amefunguka
hayo katika ukurasa wake wa
Instagram na kuwashirikisha
mashabiki wake kwa kuwauliza
maswali wanajisikiaje kuolewa
na mwanamume mbabe.

“Unaamka siku moja na
unagundua umeolewa na mwa-
namume mkabila na mbabe,
utafanya nini kujua kesho yako,”
aliuliza Tonto.

kwani amechanganyikiwa kwa
kukosa kazi na mwanamke ajuza
hasiye na mwelekeo.

Chanzo ni pale Victoria
alipomtaka Etinosa kumuomba
radhi baba yake wa kiroho kwa
kumtoa ndani ya gari.

Kifo cha Pa Kasumu, kilitanga-
ZWa na msanii mwingine wa Nol-
lywood, Foluke DaramolaSalako
ambaye alisema kabla ya kifo
chake mwigizaji huyo alikuwa
akisumbuliwa na matatizo ya
muda mrefu.
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AADHI ya taarifa za
msingi kuhusu jinsi
mfumo wa sheria
za familia zinafanya
kazi kuhusu mipango ya uzazi
wakati watu wanapoachana.
Hazitolewi ushauri wa kisheria.
Kama unafikiria kuachana au
umeshaachana, unatakiwa
kuomba ushauri wa kisheria
kabla ya kufanya uamuzi
kuhusu kitu cha kufanya.

Kutengana na watoto

Wakati unapotengana,
mpenzi wako wa zamani ata-
hitaji kufanya uamuzi muhimu
kuhusu malezi ya watoto.

Sheria ya Familia ya 1975 ni
sheria  inayoonyesha  kitu
kinachotokea kwa familia zi-
lizoachana kuhusu kutengana,
mipango ya malezi, mali na
utashi wa matengenezo.

Sheria inasema ni muhimu
kwa watoto kuwa uhusiano
mzuri na kila mzazi na watu
wengine ambao ni muhimu
katika maisha yao (kama ma-
babu na mabibi), kama ni kwa

MIONZI YA SHERIA

ajili ya faida ya watoto na labda
kama inawaweka watoto katika
hasara ya kuumizwa.

Sheria inalazimisha wazazi
kufanya juhudi za kutatua
matatizo ya ulezi bila kwenda
mahakamani. Wazazi wana-
takiwa kufikia makubaliano
kuhusu mipangilio ya watoto
wao na jinsi ya kupata huduma
ya kutatua matatizo ya kifamil-
ia, kama vile upatanishi, ili ku-
wasaidia kufikia makubaliano.

Unyanyasaji wa majumba-
ni katika uhusiano unaweza
kuathiri jinsi sheria inavyofan-
ya kazi. Ni muhimu kujulisha
mwanasheria wako kama una-
hangaika, au umepatwa na vu-
rugu za majumbani.

Kufanya mpangilio baada ya
kuachana

Baada ya kuachana, ni
muhimu  kuangalia mpan-
gilio wa kuishi wa watoto
wako, ikijumuisha kiasi cha
mda utakaotumiwa, na jinsi
mtakavyowasiliana, ninyi kama
wazazi. Ni muhimu kuangalia
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Mpango wa matunzo ya watoto
kwa wazazi waliotengana

Usuluhishi ni mchaka-

to ambapo wewe na
mpenzi wako wa zamani
mnaweza kujadili mipa-
ngo kwa ajili ya watoto
wenu. Hufanyika katika
uwepo wa mtu anaye-
jitegemea na asiyepen-
delea aitwaye ‘mpatani-
shi’. Mpatanishi hawezi
kukushauri au kufanya uva-
muzi kwa ajili yenu, Kazi
yao ni kuwasaidia wa-
zazi kufikia makubaliano,
kwa pamoja.

jinsi maamuzi ya mbeleni yat-
akavyotatuliwa kuhusu watoto.
Unaweza kuzungumza na

B KALAMU YA MWALIMU

mwanasheria ili kupata ushauri
na msaada kuhusu mipangilio
mnayoweza kuifanya. Wewe
na mpenzi wako wa zamani
mnaweza pia kuhudhuria su-
luhisho la mizozo ya familia
kama vile upatanisho.

Suluhisho la mizozo ya famil-
ia na upatanishi

Usuluhishi ni mchakato am-
bapo wewe na mpenzi wako
wa zamani mnaweza kujadili
mipango kwa ajili ya watoto
wenu. Hufanyika katika uwepo
wa mtu anayejitegemea na asi-
yependelea aitwaye ‘mpatani-
shi’. Mpatanishi hawezi kuku-
shauri au kufanya uamuzi kwa
ajili yenu, Kazi yao ni kuwasaid-
ia wazazi kufikia makubaliano,
kwa pamoja.

Wakati mkifikia makubaliano
ambayo wote wawili
mnayafurahia, yanaweza kuwa
kumbukumbu kama ‘mpango
wa uzazi’ au Tidhaa ya maa-
gizo’. Unapaswa kupata ushau-
ri wa kisheria kabla ya kusaini
mpango wa uzazi au maagizo

ya ridhaa.

Ridhaa ya Maagizo

Ridhaa ya Maagizo ni mka-
taba ulioandikwa ambao
hupitishwa na Mahakama.
Una nguvu kisheria sawa na
amri inayotolewa baada ya
kesi kusikilizwa Mahakamani.
Wewe na mpenzi wako wa
zamani mnaweza kuomba rid-
haa ya maagizo bila ya kwenda
Mahakamani.

Kwenda mahakani

Kama makubaliano hayawezi
kufikiwa, unaweza kuuliza Ma-
hakama kuamua kuhusu mipa-
ngo yenu ya uzazi

Kabla ya kwenda Mahakam-
ani, wewe na mpenzi wako wa
zamani mnatakiwa kuhudhuria
suluhisho la mizozo ya famila,
kama vile upatanishi.

Uhitaji huu wakati mwingine
unaweza kuondolewa ikiwa
kuna wasiwasi unaohusiana
na vurugu za familia au unyan-
yasaji wa watoto.

Na Reubeni
Lumbagala

ESHO Tanzania
inaungana na nchi
yingine kote duniani
kuadhimisha Siku ya
Wanawake Duniani ambapo
kwa mwaka huu, maadhimisho
hayo yanaongozwa na
kaulimbiu isemayo “Kizazi
cha Usawa kwa Maendeleo ya
Tanzania ya Sasa na Baadae”.

Mwanamke ni mwanajamii
muhimu katika kuleta maen-
deleo, bila mchango wake
masuala mengi ya kimaendeleo
yanakwama.

Uwepo wa maadhimisho
hayo ni jitihada za Umoja wa
Mataifa (UN) katika kuhakikisha
changamoto kwa wanawake zi-
naondoka katika nyanja zote za
kijamii.

Katika misingi hiyo mambo
yanayomkwamisha mwanamke
kiuchumi na kisiasa yanajadili-
wa na kutafutiwa suluhisho la
kudumu.

Kunatakiwa kuwepo na us-
awa wa kijinsia na kunufaika na
fursa mbalimbali zilizopo ka-
tika jamii na nchi kwa ujumla.

Kwahiyo, Siku ya Wanawake
Duniani sio siku ya kula, ku-
nywa na kusherehekea peke

0764-666349.

yake, bali ni pamoja na kufanya
tafakuri ya kina kuhusu mafani-
kio, changamoto za wanawake
ili kufikia usawa wa kijinsia am-
bao ni muhimu katika maende-
leo.

Somo ambalo Kalamu ya
Mwalimu inalitoa kwa wa-
nawake popote walipo hapa
nchini ni kwamba kuelewa
kuwa hakuna mafanikio kama
wenyewe hawatashirikiana kwa
pamoja kuhakikisha malengo
yao yanafikiwa.

Mathalani, katika nyanja
ya elimu, wasichana lazima
watambue wao wenyewe ni
askari wa kuwasimamia katika
masomo na kwamba kama ha-
waoni umuhimu wa kusoma
kwa ajili ya kujiletea ukombozi
wa maisha, hakuna mwingine
atayakaweza kuwasimamia.

Kama wanawake wanataka
usawa wakijinsia huku wakipu-
uza umuhimu wa kusoma kwa
bidii, hakutakuwa na namna ya
kufikiwa badala yake watakuwa
nyuma kielimu dhidi ya wa-
naume.

Katika siasa ni muhimu kwao
wanashiriki katika kugombea
nafasi mbalimbali za uongozi,

Mkombozi wa mwanamke

ni yeye mwenyewe

na hili inategemea
sana utashi wa wa-
nawake kushiriki ka-
tika siasa bila kusubiri

wa mikopo inayotole-
wa na Halmashauri
zote nchini, bali wao
wenyewe wawe Se-

msukumo kutoka kwa hemu ya kufuatilia na
wanaume. Somo am- waitumie katika kuji-
Wanawake we- balo Kalamu ya letea ukombozi wa kiu-
nyewe waone Mwalimuinalitoa chumi.
umuhimu wa kugom- Kwa wana\f_lake Halikadhalika,
bea nafasi mbalimbali Rgg:t:cn’i:ilprg zipo fursa za mikopo
za kiuongozi ili lengo kwamba kuelewa Zinazotolewa na
la kuwa na wastani kuwa hakuna taasisi mbalimbali
wa asilimia 50 na wa- mafanikio za fedha kwa ajili ya
naume litekelezwe. kamawenyewe  \yanawake, hivyo wa-
Ikiwa  wanawake hawatashiriki- sisubiri  kutangaziwa
ana kwa pamoja : >
watakosa  uthubutu ygyhakikisha kuunda vikundi vya
na kujiamini juu malengo yao kukopeshwa, bali we-
ya uwezo mkubwa yanafikiwa. nyewe waviunde na

walionao kiuongozi,
wanaume wataende-
lea kushika nyadhifa
mbalimbali wao wa-
kiambulia nafasi za
uteuzi.

Katika kuchangam-
kia fursa mbalimbali
za kiuchumi,bado
upo uzito wa wa-
nawake kuziona na

kuzitumia.
Wanawake wa-
sisubiri kuletewa

taarifa kuhusu uwepo

kuwasilisha taarifa zao
katika taasisi husika.
Wanawake  wana-
fanya kazi kubwa ka-
tika kushiriki shughuli
za kilimo hapa nchini
na kuchangia asilimia
kubwa ya maendeleo
ya nchi. Mafanikio
haya ya ushiriki wa wa-
nawake katika kilimo,
yanapaswa kuonekana
katika nyanja nyingine
ili kukata kiu ya kufikia
usawa wa kijinsia.

Upo umuhimu mkubwa
wa wanawake wenyewe kuti-
ana moyo ili wafanye mambo
makubwa ya kimaendeleo
bila kusubiri mchango wa wa-
naume.

Ni utamaduni mbaya wa ku-
katisha tamaa miongoni mwa
wanawake na kupeana vikwazo
katika kufikia malengo yai.

Mafanikio ya kutimia kwa
kaulimbinu isemayo “Kizazi
cha Usawa kwa Maendeleo ya
Tanzania ya Sasa na Baadae”
inategemea sana juhudi za wa-
nawake wenyewe kujikomboa.

Hakuna namna ambayo nchi
itafanikiwa katika hili kama
wanawake wenyewe watabaki
nyuma huku wakitegemea hu-
ruma na msaada wa wanaume
kuwezeshwa.

Yote katika yote, wasichana
na wanawake wasisahau wala
wasipuuze umuhimu wa ku-
soma kwa bidiii kwani elimu
ndiyo chemchem ya mafanikio.

Reubeni Lumbagala ni Mwal-
imu wa Shule ya Sekondari
Mlali,Wilaya ya Kogwa, Dodo-
ma.

Maoni (+255) 765 409249.
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MAKALA

CLARA ZETKIN

MWANZILISHI WA SIKU YA WANAWAKE DUNIANI
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Na Mwandishi wetu

DADI kubwa ya watu
wanafahamu maadhimisho
ya Siku ya Wanawake
Duniani, yanayofanyika kila
ifikapo tarehe 8 mwezi Machi.

Kabla ya tarehe husika wa-
nawake wanatumia majukwaa
mbalimbali kupaza sauti zao
katika kukemea na kushinikiza
uondowaji wa vikwazo vinavy-
owakwamisha kutimiza ndoto
zao katika Nyanja za kiuchumi,
kisiasa na kijamii.

Maadhimisho hayo ambayo
yanatambuliwa na Umoja wa
Mataifa (UN) yanafanyika duni-
ani kote katika kauli mbiu moja.

Je, unafahamu kwa nini dunia
inaadhimisha siku hii? Na lini
iliidhinishwa Machi 8 kuwa siku
maalum kwa Wanawake?

Makala hii itakupa chimbuko
la Siku ya Wanawake Duniani
na wapi kulikuwa sehemu ya
mwanzo kuadhimishwa.

MAADHIMISHO YALIANZA
LINI?

Siku ya Wanawake Duniani
ilianza mwaka 1908 baada ya
wanawake 15,000 walipoan-
damana mjini New York nchini
Marekani wakidai kupunguziwa
muda wa kufanya kazi, ongeze-
ko la malipo ya ajira na haki ya
kupiga kura.

Hata hivyo, iliwachukua muda
wa mwaka mmoja pale chama
cha kisoshalisti nchini humo
kutangaza siku hiyo ni kitaifa ya
wanawake.

Lakini wazo la siku hiyo iwe ya
kimataifa lilianzishwa na mwan-
amke anayeitwa Clara Zetkin,
raia wa Denmark.

Mwaka 1910 alipendekeza
katika mkutano wa kimataifa
wa wafanyakazi wanawake
huko Copenhagen Denmarkm
kuweapo na siku maalum ya
kutambua mchango wa mwa-
namke pamoja na kujadili
changamoto zinazomkabili.

Katika mkutano huo uliwaku-
sanya wanawake 100 kutoka
nchi 17, wazo hilo walikubaliana
nalo.

Kwa mara ya kwanza ilishe-
herekewa mwaka 1911, nchi nne
zilihusishwa ikiwamo Austria,
Denmark,Ujerumani na Switzer-
land.

Mwaka huu itakuwa maa-
dhimisho ya 107 baada ya shere-
he ya kutimiza miaka 100 ku-
fanyika mwaka 201.

Tarehe 8 mwezi Machi hai-
kuwa tarehe rasmi iliyopende-
kezwa na Clara Zetkin la, kwani
Siku ya kimataifa ya wanawake
duniani haikuwa na tarehe
maalum na haikuwa rasmi mpa-
ka kipindi cha vita ya mwaka
1917.

Wakati huo wanawake wa
Urusi waliandaa mgomo na
maandamano wakidai amani
na kulalamikia upungufu wa
chakula. Katika maandamano
hayo waliimba wanataka ‘Amani
na Mkate’.

Siku nne za mgomo, zilifanya
watawala wa Urusi kuwapa wa-
nawake haki ya kupiga kura.
Tarehe ambayo mgomo ulianza
ulikuwa kwenye kalenda ya Ju-
lian, ambayo ilikuwa ikitumika
nchini humo . Kumbukumbu in-
aonesha ilikuwa siku ya Jumapi-
li tarehe 23 Mwezi Februari.

Siku hiyo katika kalenda ya
Gregoria ilikuwa tarehe 8 mwezi
Machi ambayo inaadhimishwa
hivi leo.

MAADHIMISHO TOFAUTI

Siku ya kimataifa ya wa-
nawake ni siku ya mapumziko
katika nchi nyingi, siku hiyo
mauzo ya maua huongezeka
mara dufu kuanzia siku tatu au
nne kabla ya kilele chake.

Katika kipindi hicho wa-
naume na wanawake huwapa
zawadi ya maua wapendwa wao
wa kike na wafanyakazi wenzao
kama ishara ya kuwathamini.

Lakini nchini China, siku
hiyo wanawake wengi hufanya
kazi nusu siku kama ilivyoshau-
riwa na Baraza la nchi hiyo
ingawa waajiri si mara zote wa-
natekeleza utamaduni huo.

Huko Italia, siku ya kimataifa
ya wanawake au inafahamika
kama ‘La Fiesta della Donna’
inasheherekewa kwa kupeana
maua, chanzo cha utamaduni
huu hakifahamiki lakini in-
aaminika ilianzia Roma baada
ya vita ya pili ya dunia.

Nchini  Marekani, Mwezi
Machi ni mwezi wa historia kwa
wanawake. Rais hutoa hutuba
kila mwaka kuthamini mafani-
kio ya wanawake wa Marekani.

Mwaka huu siku hiyo inaa-
dhimishwa kwa Kauli mbiu in-
ayosema ‘Usawa kwa Wote’ iki-
angazia usawa wa kijinsia.

Maadhimisho hayo yameleta
matokeo chanya katika ustawi
wa jamii duniani, wanaharakati
wa kutetea haki za wanawake
walipiga hatua kubwa.

Mwaka 2017, mamilioni ya
wanawake walianza kampeni ya
kupinga unyanyasaji na dhulu-
ma za kingono katika mitandao
ya kijamii.

Mwaka In 2018, kampeni
yenye jina la #MeToo ilipata
umaarufu, huku mataifa kama
vile India, Ufaransa, China,
na Korea Kusini yakijiunga na
kampeni hiyo kushinikiza mab-
adiliko.

Makala kwa msaada wa
mtandao
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Ofisa Maendeleo ya Jamii, Wilaya ya llala, Francisca Makoyo, akizungumza kwenye maadhimishio hayo.

KUELEKEA SIKU YA WANAWAKE DUNIANIL...

Na Sabato Kasika

AADHIMISHO ya
Siku ya Wanawake
Duniani  yanafikia
kilele chake kesho,
kuna  mijadala  mbalimbali
ikiendelea ndani ya jamii
kuangalia na kutafakari
changamoto  zinazowakumba
watoto wa kike na wanawake.

Jumanne wiki hii vituo vya
Taarifa na Maarifa kutoka baadhi
ya kata za wilaya ya Ilala jijini Dar
es Salaam, viliandaa kongamano
lilofanyika kwenye viwanja vya
Mahita, Kata ya Kipunguni ku-
jadili vikwazo dhidi ya makundi
hayo.

Katika tukio hilo ililohusisha
Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP), ajenda mbalimbali
za maendeleo ya mwanamke
zilijadiliwa, lakini  washiriki
wakajikita zaidi kujadili suala la
ukeketaji unaofanyika kwenye
maeneo yao.

Hii ni dhairi kwamba sasa
jamii inazidi kuchukia vitendo
vya ukatili wa kijinsia hasa uke-
ketaji, ambao umeathiri watoto,
wasichana na wanawake kwenye
maeneo mbalimbali nchini.

Kutokana na hali hiyo, wanai-
taka serikali kuendelea kumulika
maeneo hayo ili kuhakikisha vi-
tendo vya ukeketaji vinakoma na
kuwafanya wawe salama.

Selemani Bishagazi ni Mku-
rugenzi wa Kituo cha Taarifa na
Maarifa cha Kipunguni, ambaye
anasema, jamii imechoka vi-
tendo hivyo, ni vyema maeneo

Baadhi ya wakazi wa Wilaya vya llala wakiwa kwenye maadhimisho hayo.

yenye  ukeketaji yakashughu-
likiwa.

“Tunafanya kazi kubwa usiku
na mchana kufuatilia vitendo
hivyo na kutoa taarifa kwa mam-
laka husika, lakini changamoto ni
kubwa hasa kutokana na ukweli
kwamba wahusika wanafanya
kwa siri,” anasema Bishagazi.

Anasema, anajua kuwa De-
semba mwaka huu ni msimu
wa ukeketaji, wanaomba juhudi
zianze kufanyika kuhakikisha
hakuna mtoto wala msichana
atakayekeketwa.

Naye mkazi wa Kipunguni, Ki-

siri Nyagwisi anataka zifanyike
kampeni za kukataa kuoa wa-
nawake waliokeketwa kama njia
mojawapo ya kupinga vitendo
vya ukeketaji.

“Mimi ni mkurya, lakini sina
mpango wa kuoa mwanamke ali-
yekeketwa, hivyo ninawashauri
vijana wenzangu kuungana nami
katika hilo ili tusaidie kukomesha
ukeketaji nchini,” anasema Nyag-
Wisi.

Kijana huyo anatoa ushuhuda
kwamba, aliwasaidia wadogo
zake huko Tarime mkoani Mara,
wasikeketwe kwa kuwapeleka

DAR WATAKA HATUA
KALI KWA WAKEKETAJI

katika kituo cha kulelea wasicha-
na wanaokimbia vitendo hivyo.

Mgeni rasmi katika maadhim-
isho hayo, alikuwa Ofisa Maen-
deleo ya Jamii Wilaya ya Tlala,
Francisca Makoyo, ambaye ana-
wataka wananchi kusaidiana ku-
pambana na vitendo hivyo.

Kuna Kamati ya Utekelezaji
wa Mpango Kazi wa Taifa wa
Kutokomeza Ukatili Dhidi ya
Wanawake na Watoto (MTAKU-
WWA) ambazo zina mafunzo
ya namna kutekeleza majukumu
yake, shirikianeni nazo,” anase-
ma.

Anasema, lengo la uanzishaji
wa kamati hizo kila halmashau-
ri ni kutokomeza kabisa ukatili
dhidi ya wanawake na watoto
kufika ngazi ya taifa.

“Tuzitumie vizuri ili kusaidia
kutokomeza vitendo hivyo
kwenye maeneo yenu na pia
chagueni viongozi watakaoku-
wa na jukumu la kufuatilia na
kutoa taarifa za vitendo hivyo,”
anasema Makoyo.

Makoyo anasema, kwa ku-
fanya hivyo, mpango wa taifa
wa kutokomeza matukio ya ki-
katili kwa wanawake na watoto
unaweza kufikiwa na hivyo ku-
lifanya kundi hilo kuwa salama.

Kwa upande wake Ofisa Pro-
gamu Mwandamizi wa Mtandao
wa Jinsia Tanzania (TGNP), De-
ogratius Temba, anasema usiri
kwenye baadhi ya jamii bado ni
tatizo linalochangia kuendelea
kuwapo kwa vitendo hivyo.

“Umefika wakati sasa jamii
jjadili kwa uwazi na kuwataja
wale wote wanaofanya vitendo
hivyo ili hatua za kisheria zi-
chukuliwe dhidi yao na pia
wekeni ulinzi ili kuwalinda wa-
toto wa kike,” anasema Temba.

Anasema, ni muhimu jamii
kujua namna ya kutoa taarifa za
matukio ya ubakaji, ulawiti, uke-
ketaji na vipigo tena kwa wakati
bila woga, vinginevyo matukio
ya aina hiyo yataendelea ku-
wapo.

“Wanawake wanatakiwa
kuwa katika mazingira salama
ili waweze kukua kiuchumi,
hivyo ni muhimu ziundwe
kamati kwenye mitaa ambazo
zitakuwa zinatoa taarifa za uka-
tili wa kijinsia,” anasema.

Anafafanua kuwa taarifa hizo
zinatakiwa kutolewa kwenye
kamati ya maendeleo ya kata
ili kutokomeza ukatili huo na
kwamba TGNP iko tayari kuzi-
jengea uwezo kamati hizo.

Wataalamu wa afya wanase-
ma, ukeketaji unakwamisha
utendaji kazi wa asili wa mwili
wa mwanamke na una madhara
makubwa kiafya, kisaikolojia na
kiuhusiano.

Wanasema kuna madhara
ya muda mfupi kama kifo ku-
tokana na kutoka damu nyingi
na maumivu makali, uharibifu
mfumo wa nje wa viungo vya
uzazi na maambukizi.

Vilevile wanasema, kuna
madhara ya muda mrefu kama
maumivu makali ya muda
mrefu, maambukizi yakiwamo
ya mara kwa mara ya njia ya
mkojo, kupungua kwa raha ya
kujamiiana.

Madhara mengine ni ya kisai-
kolojia, kama vile msongo wa
mawazo utokanao na maumivu,
kuongezeka kwa hatari za kuji-
fungua kwa njia ya upasuaji na
kuongezeka kwa vifo vya uzazi.

Mbali na hayo, madhara men-
gine ni kuongezeka kwa hatari
za vifo vya watoto wachanga,
kuongezeka kwa hatari ya wa-
toto kuzaliwa kabla ya muda,
kutokwa damu nyingi wakati na
baada ya kujifungua.
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MAKALA

WANAWAKE SINGIDA WAOMBA
ULINZI KWA

Na John Mapepele, Singida

TAREHE 8, Machi 2020, Tan-
zania itaungana na nchi nyingine
ambazo zinaadhimisha Siku ya
Wanawake Duniani.

Kwa upande wa Tanzania
maadhimisho ya siku hiyo ya-
naanza tarehe 5 Machi, kwa
kufanyika shughuli mbalimbali
za wanawake na wadau wake
katika viwanja vya Halmashauri
ya Mji wa Bariadi, mkoani Simiyu
na kilele kitakuwa kesho huku
mgeni Rasmi anatarajiwa kuwa
Makamo wa Rais, Samia Suluhu
Hassan.

Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto
inasema kauli mbiu ya kitaifa ya
maadhimisho ya siku hiyo kwa
mwaka huu ni “Kizazi cha Usawa
kwa Maendeleo ya Tanzania ya
Sasa na Baadae”

Kwa mujibu wa Shirika la
Utangazaji la Uingereza (BBC)
siku ya wanawake duniani im-
eanzia kwenye harakati za ajira
hadi ilipokuja kutambuliwa na
Umoja wa Mataifa kuwa siku
maalum ya kuadhimisha katika
mwaka.

Siku hii imekuwa ikipata
umaarufu mkubwa huku nchi
mbalimbali duniani zikija na
mtindo mipya ya kuadhimisha,
Serikali ya Tanzania kwa mfano
katika mwaka huu, ilielekeza
maadhimisho yaendelee ku-
fanyika kuanzia kwenye ngazi ya
mkoa ili kutoa wigo mpana kwa
wanawake wadau mbalimbali
na kila Mtanzania kutathmini
hatua tulizofikia kama Taifa ka-
tika masuala ya usawa wa kijin-
sia na uwezeshaji wanawake na
wasichana.

Kanda ya kati ambayo im-
ejumulisha mikoa ya Dodoma,
Tabora na Singida maadhimisho
hayo tayari yameshafanyika kwe-
nye Mkoani Singida chini ya ue-
nyekiti wa Mkuu wa Mkoa, Dkt.
Rehema Nchimbi.

Awali, akifungua kongamano
hilo Dkt. Nchimbi alisema usawa
wa jinsia na haki za wanawake ni
msingi wa maendeleo duniani na
kusisitiza kuwa serikali inataka
kuhakikisha inatokomeza ukatili
wa aina zote ili kufikia malengo
ya kuwa na kizazi chenye usawa
kati ya wanaume na wanawake.

Amesema lengo la maadhim-
isho ya siku hiyo ni kutathimini
utekelezaji wa atua za kufikia
usawa wa jinsia na uwezeshaji
wanawake kiuchumi, kijamii, ki-
siasa kwenye kufikia maendeleo
jumuishi.

Aidha, amesema hatua hiyo ni
chachu ya kuleta usawa wa ki-
jinsia na maendeleo pamoja na
kutokomeza kila aina ya ubaguzi,
udhalilishaji na ukatili dhidi ya
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wanawake.

Dkt. Nchimbi, ameeleza maa-
dhimisho hayo yanatoa fursa
ya kuelimisha jamii kuhusu jiti-
hada mbalimbali zinazofanywa
na jamii, Serikali, Asasi za kiraia,
Sekta Binafsi na wadau wengine
katika kukuza hali ya mwanamke
wa Kitanzania.

Kabla ya tathmini kufanyika
mada mbalimbali ziliwasilishwa
na wataalam kuhusu hali halisi
ya takwimu za vitendo vya uka-
tili wa kijinsia nchini kati ya
mwaka 2016/18, takwimu zinao-
nyesha vitendo hivyo vinazidi
kuongezeka hapa nchini.

Juliana Ntukey, Ofisa Maen-
deleo ya Jamii kutoka Wizara
ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, alione-
sha kuwa Mwaka 2016 idadi
ya matukio ya unyanyasaji yali-
yoripotiwa yalikuwa 31,996 na
2018 yaliongezeka na kufikia
43,487. Mikoa sita iliongoza kwa
matukio hayo ni Dar es Salaam,
Morogoro, Singida, Dodoma,
Tanga na Arusha.

Aidha kosa la ubakaji na sham-
bulio la kudhuru mwili ndiyo ya-
meongoza kuwa na idadi kubwa
ya waathirika ukilinganisha na
makosa mengine.

Mwaka 2016 hadi 2018 kwe-
nye kosa la shambulio la kud-
huru mwili walikuwa 26,840 na
ubakaji waliripotiwa waathirika
23,310.

Kwa mujibu wa takwimu za
mikoa, Mwaka 2016 Temeke il-
iongoza makosa ya kijinai (4,
101), Morogoro (3,073), Singida
(2,567), Arusha (2,890) na Tanga
(1,904), huku mwaka uliofuata
Kinondoni iliongoza wa matukio
(7,854), Dodoma (3,927), Temeke
(3,163), Singida (2,890) na Arusha
(2,790).

Mwaka 2018 mkoa ulioon-
goza kwa matukio ya ukatili wa
kijinsia na unyanyasaji ulikuwa
Kinondoni  (5,386), Temeke
(3,999), Arusha (3, 904), Tanga
(3,252), Dodoma (1,882).

Huku idadi ya watoto wali-
ofanyiwa ukatili wa Kijinsia ka-
tika kipindi hicho ikiongezeka

kutoka 10, 551 mwaka 2016 hadi
kufikia 14, 491 mwaka 2018. Tak-
wimu zinaonyesha idadi ya wato-
to wa kike ni kubwa na imekuwa
ikiongezeka kila mwaka ikilin-
ganishwa na wale wa kiume.

“2016 watoto wa kike walio-
ripotiwa kufanyiwa ukatili wa-
likuwa 8, 496 huku wa kiume
wakiwa 2, 055, mwaka 2017
wakike walikuwa 9,810 wakiume
wakiwa 3647, na mwaka 2018
watoto wa kike walikuwa 11, 789
huku wa kiume wakiwa 2, 702,”
anasema Ntukey

Naye Ofisa maendeleo ya Mkoa
wa Singida, Jonathani semiti ka-
tika mada yake ya Wanawake na
fursa za uongozi anasema kuwa
Wanawake ni wengi na ni jeshi
kubwa inapaswa kutumia wingi
wao kuwachagua ili waingie
kwenye ngazi mbalimbali za
uongozi.

Pamoja na mambo mengine,
inapendekezwa kuanzishwa
kwa vikundi huru vya wanafunzi
kujadili masuala ya ukatili kwa
wanawake kwenye maeneo ya

WATOTO WA KIKE

shule zote katika mikoa ya Do-
doma, Singida na Tabora am-
bavyo vitasimamiwa na walimu
wa shule husika.

Lengo la vikundi inaelezwa
kuwa ni kupeana elimu na kuha-
masishana juu ya masuala yote
yanayohusu ukatili na hatua zi-
nazopaswa kuchukuliwa punde
tu tukio hilo linapojitokeza
miongoni mwa mtoto yeyote.

“Watoto wengi hukosa uhu-
ru wa kuwaeleza wazazo wao
matatizo yanayowapata ambapo
wahanga wengi wanagundulika
kuwa wamebakwa na kulawitiwa
baada ya muda mrefu kupita,”
anasema Stella Mwagoha mmoja
wa washiriki wa kongamano hilo
kutoka Kituo cha Msaada wa
Sheria kwa Wanawake na Wa-
toto cha Faraja kilichopo Mjini
Singida

Anaongeza kuwa watoto wa-
naendelea kukaa kimya waki-
teseka ndani kwa ndani kwa
maumivu  makali, hatimaye
inapita muda mrefu hana wa
kumweleza, kutokana na wazazi
wanautumia muda wao mwingi
kwa kutafuta maisha.

Amina Abdallah amepende-
keza Serikali iwachukulie hatua
kali wazazi wanao waozesha
watoto wa kati ya umri wa miaka
13 na 14 kwa tamaa ya mali. Aka-
sisitiza kinafanyika kwenye ndoa
hiyo ya utotoni ni ubakaji, na
wengi wa watoto hao walishind-
wa hata kumaliza darasa la saba.

“Kamati za ulinzi wa mtoto
dhidi ya vitendo vya ukatili
wa kijinsia kwa watoto, wazee,
wanawake na wenye ulemavu
kuanzia ngazi ya taifa hadi vi-
jiji zinafanya kazi kwa kusuasua
kutokana na ufinyu wa bajeti,”
anaongeza Hellen Mtaita kutoka
Dodoma, huku akishauri Serikali
kuziimarisha Kamati husika

Aidha, ameshauri kuwapo
na mpango mkakati kila Mkoa
kutoa takwimu za hali halisi ya
matukio ya ukatili na mwelekeo
wake, ili kuangalia namna bora
ya kupunguza kama siyo ku-
tokomeza kabisa matukio hayo.

Kwa upande mwingine,Mkuu
wa Mkoa wa Singida, Dkt
Nchimbi amezindua Jukwaa la
Mkoa la Haki ya Jinai la Mkoa wa
Singida ili kusaidia kupambana
na uhalifu wa kijina na ukatili
kwa watoto na wanawake.

Dkt. Nchimbi amesema kuzin-
duliwa kwa Jukwaa hili kutaku-
wa nguzo kuu ya kuzima uhalifu
katika Mkoa wa Singida, huku ak-
iwataka wajumbe kutumia juk-
waa hili kufanya utatifi na kuta-
fakari kwa kina ni namna gani
bora ya kudhibiti uhalifu badala
ya kusubiri utokee.
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HABARI KIMATAIFA

Wahamiaji
wakabiliana
tena na polisi
wa ugiriki

ATHENS, Ugiriki

MAKABILIANO yamezuka tena

leo kwenye mpaka wa Ugiriki na
Uturuki, baada ya polisi wa ugiriki
kutumia gesi ya kutoa machozi na
risasi za maji kuzuia jaribio la wa-
hamiaji kuvuka mpaka kwa nguvu.

Askari wa Uturuki walijibu hatua
hiyo kwa kufyatua mabomu va
machozi kuelekea upande wa
mpaka wa ugiriki.

Maelfu ya wakimbizi wamekuwa
wakijaribu kuingia Ugiriki kupitia
eneo la mpaka wa kusini kwa wiki
kadha zilizopita, baada ya Rais
wa Uturuki, Recep Tayyip Erdogan
kutangaza mipaka yake na Ulaya
iko wazi. Uamuzi wake wa ku-
fungua mipaka ulikuja baada ya
mashambulizi makali ya serikali ya
Syria katika jimbo la Idlib, ambako
vikosi vya Uturuki vinapambana.
Mapigano hayo yamewaua wa-
najeshi kadhaa wa Uturuki na ku-
sababisha raia karibu milioni moja
wa Syria kukimbilia mpakani. DW

Brazil
yawaondoa
wanadiplomasia
wake Venezuela

BRASILIA, Brazil

Marekani haina vifaa vya
kutosha kupima corona

WASHINGTON, Marekani

IKULU ya Marekani imethibitisha
kuwa nchi hiyo haina vifaa vya ku-
tosha vya kupima virusi vya corona
wakati viwango vya maambukizi vi-
kiendelea kuongezeka.

Makamu wa Rais, Mike Pence,
amesema utawala wa Trump hau-
taweza kufikia malengo yake ya
kutoa vifaa milioni moja vya kupima
virusi hivyo ndani ya wiki hii.

Wakati huo huo, bunge la Mareka-
ni limeidhinisha kwa haraka kupati-
kana kwa vifaa hivyo kwa dharura ili
kukabiliana na mlipuko wa corona.

Katika matukio ya hivi karibuni
zimethibitisha zaidi ya watu 92,000

wameambukizwa katika nchi mbal-
imbali duniani.
Watu zaidi ya 80,000 wameripoti-

Watu tisa wa kuwa nchini China, ambako ni
wamefari-  himbyko la virusi hivyo.

"::J'r‘:;“;'l" Katika idadi hiyo, watu 3,000
fikia jana wamefariki kutokana na ugonjwa
na wote huo. Idadi ya vifo vilivyotokana
walikuwa na virusi vya corona nchini Mare-
wame- kani imeongezeka hadi 12 siku ya
zuiliwa ka- Alhamisi, wagonjwa wengi wakiwa
tika kituo katika jimbo la kaskazini magharibi
kimojacha  ]a Washington.

afya viun- Kufikia jana zaidi ya watu 200
g:'alitrl‘;wa wamepata virusi vya Covid-19 katika

majimbo 20 ya Marekani.
Katika jimbo la Washington,
maofisa katika eneo la Seattle, wam-

etangaza watu 20 kuambukizwa vi-
rusi vya corona, na kufikisha 70 kwa
mujibu wa idara ya afya katika jimbo
hilo.

Watu tisa wamefariki nchini humo
kufikia jana na wote walikuwa wame-
zuiliwa katika kituo kimoja cha afya
viungani mwa Seattle.

Baadhi ya kampuni kubwa katika
eneo hilo, ikiwamo Microsoft na Am-
azon, yamefunga huduma zao au ku-
washauri wafanyakazi wao kufanya
kazi wakiwa nyumbani.

Viwango vya maaambukizi mjini
New York viliongezeka mara mbili
katika usiku mmoja na kufikia 22,
wote kutoka mji huo au miji iliyo ka-
ribu. BBC

SERIKALI ya Brazil imewaondoa
wafanyakazi wake wa kidiplomasia
kutoka nchini Venezuela, hatua hiyo
ilitangazwa juzi Alhamis.

Uamuzi huo unaathiri ubalozi
wa Brazil mjini Caracas, pamoja
na balozi nyingine ndogo zilizoko
kwenye miji mingine, kulingana
na taarifa iliyochapishwa kwenye
gazeti la serikali.

Hatua hiyo inadhihirisha kuen-
delea na mvutano kati ya Rais wa
Brazil mwenye siasa za mrengo wa
kulia Jair Bolsonaro na kiongozi
Venezuela Nicolas Maduro.

Rais Bolsonaro alimtambua
mjumbe anayemwakilisha kiongozi
wa muda wa Venezuela aliyeji-
tangazia madaraka, Juan Guaido,
kama balozi wa Brazil.

Guaido alijitangaza mwenyewe
kama rais wa mpito mwaka jana na
anatambuliwa kama kiongozi halali
wa Venezuela na mataifa zaidi ya
50 duniani. DW

]
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Profesa Silvio Franzetti wa kitivo cha Uraia na Mazingira wa Chuo Kikuu cha Polytechnic katika mji wa Milan, kaska-
zini mwa Italia, akiwa peke yake darasani baada ya wanafunzi wote kutakiwa kukaa majumbani mwao hadi Machi
15 mwaka huu, kuhofia kusambaa kwa virusi vya Corona. PICHA: EPA-EFE

Kifo mlinzi wa Makamu wa
Rais Kenya chazua utata

NAIROBI, Kenya

UTATA umeibuka kuhusu mazingira ya
kifo cha Sajini Kipyegon Kenei, aliyekuwa
Mkuu wa Usalama katika ofisi ya Naibu
Rais wa Kenya, Dk. William Ruto.

Kifo hicho kimeleta maswali mengi
kuliko majibu baada ya idara inayochun-
guza uhalifu (DCI) kudai kwamba kuuawa
kwake kunahusiana na matukio katika
ofisi ya kiongozi huyo.

Mkurugenzi wa Idara ya upelelezi, Go-
erge Kinoti, amesema kwamba Sajenti Ke-
mei aliuawa kikatili, kinyume na taarifa za
awali kwamba alijiua mwenyewe.

Mwili wa Kenei ulipatikana nyumbani
kwake wiki mbili zilizopita ukiwa na jera-
ha la risasi.

Kifo cha askari huyo kilitokea wakati

alitakiwa kuandika taarifa ya maelezo
kwa polisi kuhusu washukiwa wa sakata
la zabuni hewa ya ununuzi wa silaha za
mamilioni ya pesa walipotembelea ofisi
ya Dkt Ruto mjini Nairobi.

Kifo cha Kenei kimezua mjadala mkali
nchini humo huku baadhi ya watu wak-
isema huenda aliuawa mahali tofauti na
mwili wake ukapelekwa nyumbani kwake
kwa lengo la kuficha ukweli.

Kabla ya mwili wake kupatikana, ofisi
ya Dkt Ruto ilikuwa imetoa taarifa ikisema
kwamba alikuwa ametoweka.

Wakenya hawakuridhishwa na hatua
ambazo ofisi ya Dkt Ruto ilichukua na
kukosoa hatua ilizochukua baada ya
kushindwa kufika kazini alipotakiwa na
wapelelezi kuandika taarifa.

Mkuu wa Upelelzi wa Kenya, DCI

George Kinoti alisema awali kwamba, Sa-
jenti Kenei alitakiwa kuandikisha taarifa
polisi kueleza jinsi aliyekuwa waziri wa
michezo, Rashid Echesa na washukiwa
wengine wanne walivyowaingiza raia wa
kigeni katika ofisi ya Ruto, na kutia sahihi
kandarasi feki ya kuuzia wizara ya ulinzi
silaha.

Kinoti ambaye alionyesha wanahabari
picha zilizochukuliwa na kamera za
CCTV, Sajini Kenei anaonekana akiwafun-
gulia mlango na kuwaelekeza Echesa na
ujumbe wake katika ofisi ya Naibu Rais.

Echesa, ambaye ni rafiki wa karibu wa
Ruto, ameshtakiwa kwa kujaribu kujipa-
tia dola za Marekani 395, 442,000 kutoka
kwa wafanyabiashara wa Poland kwa ku-
waahidi zabuni ya kuiuzia idara ya ulinzi
ya Kenya vifaa vya kijeshi. BBC
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HADITHI

Na Adam Fungamwango

ATIKA hali isiyo ya
kawaida, mwaka mmoja
baadaye Grace alikatisha
awasiliano na mpenzi

wake Abesh.

Baada ya kumtafuta na kukusan-
ya taarifa huku na huko, akagundua
kuwa mpenzi wake amepata mpen-
zi mwingine ambaye pia ni tajiri
kama yeye aitwaye Patiyo.

Abesh anamfahamu Patiyo kuwa
ni tajiri mwenzake na mara kwa
mara huwa wanakutana, kutaniana
na kubadilishana mawazo kwenye
vikao vyao, pamoja na mikutano ya
wafanyabiashara na serikali.

Hakutegemea kama jamaa huyo
anaweza kumchukua mpenzi wake,
ambaye wameahidiana mambo
mengi na wametoka mbali.

Kibaya zaidi akasikia kuwa wiki
ijayo mpenzi wake Grace anafunga
ndoa na Patiyo na sherehe kubwa
itafanyika kwanza kwenye jumba
lake la kifahari maeneo ya Kibada,
Kigamboni jijini Dar es Salaam, na
baadaye kwenye hoteli moja ya kifa-
hari katikati ya jiji la Dar es Salaam
majira ya usiku.

Hiyo ni baada ya ndoa kufungwa
kwenye kanisa la Mtakatifu Joseph
katikati ya jiji la Dar es Salaam.

Hakuwa tayari kuona jambo hilo
linafanyika mbele ya macho yake.
Linafanyika kwa mtu ambaye ana
kila kitu.

Ana pesa, ana ushawishi na kila
aina ya zana inayoweza kusaba-
bisha anawazuia Grace na Patiyo
kuwa mke na mume.

Ndipo alipobuni mpango kabam-
be wa kuwaangamiza mbele ya ma-
cho yake watoweke duniani ili abaki
na amani moyoni.

Kwa kutumia pesa zake na ush-
awishi alitafuta vijana wanne wa-
naoweza kufanya vitu tofauti, lakini
lengo likiwa ni moja tu, Grace na
Patiyo watoweke duniani kwa saba-
bu hawana adabu.

Hawawezi kumdhalilisha,
kumfedhehesha na kumtia aibu
mtu kama yeye ambaye ametuniki-
wa utajiri, umaarufu na vitu vingine
vinavyofanana na hivyo.

Abesh, ndiyo aliyekuwa akiongea
na vijana hao ambao tayari wame-
shapewa maagizo ya nini wanacho-
takiwa kwenda kufanya.

Watu hao ameletewa na watu
wake wa karibu na anaowaamini
na kuambiwa kuwa hao ni vijana
wenye uwezo wa hali ya juu wa kazi
hizo.

Na hata alipozungumza nao na
kupanga mikakati, ilionyesha kuwa
ni kweli wameiva. Sasa kilichobaki
ni kitu kimoja tu kuwamaliza Grace
na Patiyo.

Anaitwa Tofiki Seif. Alizaliwa
Tanga mjini. Baba yake alikuwa am-
etokea Mombasa nchini Kenya na

. @MSAMBA
0656122770

HADITHI

Rafiki zake
wa Kiarabu
ambao
baadhi yao
walipoku-
wa
wakubwa
walienda
kuishinchini
Oman,
walimletea
zawadi

ya gari
maalum la
mashinda-
no na hiyo
ikamfanya
kuingia
Kwenye
mashinda-
no.

ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza
kumfanya binadamu aende popote. Afanye chochote kile ili awenavyo, wengine wanakwenda mbali
zaidi mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao.
Shani, binti wa Kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na
kumsababishia ukiwa na mawazo tele. Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akiele-
kea kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu inaanza kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake
ili apoteze maisha, wao waweze kumiliki mali hizo.
Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na patashika nguo kuchanika inapoanza. Fuatilia
mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na kusikitisha.

MAUAJI HARUSINI-3

kuweka makazi yake mjini humo. Alioa
mwanamke wa Kidogo na kupata wa-
toto watano, mmoja akiwa Tofiki.

Hakuwa mzuri darasani. Jirani ya ny-
umbani kwao alikuwa na marafiki zake
watoto wa Kiarabu ambao wazazi wao
walikuwa wanamiliki malori na magari
mengine madogo.

Kucheza na watoto hao wa Kiarabu,
kulimfanya awe karibu na magari hayo
kwani rafiki zake walikuwa akijiftunza
wakiwa bado wadodo. Na yeye walim-
fundisha akiwa na miaka 12 tu. Alifa-
hamu kuendesha gari akiwa mdogo na
hata alipofika umri wa miaka 15 tu ali-
kuwa na uwezo mkubwa wa kuendesha
lori lenye tela.

Kabla hata hajafika umri wa miaka
18, mwili wake tu ulipojaa kidogo na
kuwa na uwezo wa kuwadanganya ma-
trafiki, alianza kazi ya kuendesha malori
kwenda kwenye mikoa mingine na hata
nje nchi.

Rafiki zake wa Kiarabu ambao baadhi
yao walipokuwa wakubwa walienda
kuishi nchini Oman, walimletea zawadi
ya gari maalum la mashindano na hiyo
ikamfanya kuingia kwenye mashindano.
Akashinda kwa miaka mitatu mfululizo.

Mmoja kati ya mashabiki wake Haru-
na, alimfuata na kumwambia kuwa hata
kama akiwa na kazi ya kuendesha mal-
ori, pia kushiriki mashindano ya magari
na kulipwa pesa, lakini anaweza kufa
masikini kama hatotumia kipaji chake
cha kuendesha gari kwa kasi vizuri. Al-
imwambia anaweza kupata pesa nyingi

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

kama tu anashirikiana na majambazi
kwa ajili ya kuwapeleka eneo la tukio na
baada ya hapo kuwakimbiza mara moja
kwa sababu ya kipaji chake cha kuende-
sha gari kwa kasi.

Awali alisita, lakini baadaye akakubali.
Alitaka afanye mara moja. Lakini pesa
aliyoipata mara ya kwanza ilikuwa ny-
ingi. na uwezo mkubwa aliouonyesha
uliwafanya majambazi kumpenda na
kupeana taarifa, hivyo mara kwa mara
alipata tenda. Habari zake za kutambaa
na gari ziliwaacha hoi hata askari polisi
zilimfanya leo kuwa kwenye kikao kile
chini ya Abesh Abdallah. Kazi yake iliku-
wa ni kuwapeleka jamaa kwenye eneo
la tukio na baada ya hapo kuwaondoa
eneo hilo la mauaji haraka na kuwarudi-
sha sehemu salama waliokubaliana
kwenda baada ya hapo.

Jina lake kamili ni Michael Sabuni. Ali-
zaliwa mkoani Iringa na kumaliza shule
ya msingi huko huko. Alikuwa hapendi
shule kabisa. Na si kupenda tu, lakini
pia alikuwa mbabe, akipiga walimu na
mara kwa mara alikuwa kwenye hatari
ya kufukuzwa shule. Alipomaliza shule
ya msingi hakutaka tena mambo hayo.

Kutokana na ukorofi na nguvu ali-
zonazo, alijiingiza kwenye fani ya ma-
sumbwi. Nia akitaka kuwa mmoja wa
mabondia wazuri na maarufu ili wakoge
wote waliokuwa akimcheka kwa sababu
hakusoma.

Haikuwa hivyo. Kwani alichoona ni
mazoezi magumu, yaliyohitaji uvumilivu
wa hali ya juu, huku kukiwa hakuna po-
sho za kutosha wala mishahara. Ukata
ukamfanya Michael kukata tamaa. Na
hata akienda kupigana, pesa anazolipwa
hazikuweza kukidhi mahitaji yake.

Akaamua kujiingiza kwenye uhalifu na
kukaba watu na kuiba. Aliifanya kazi hiyo
kwa muda mrefu, kabla hajanogewa na
kujiingiza moja kwa moja kwenye ujam-
bazi.

Alikuwa na uwezo mkubwa wa kutimia
silaha mbalimbali, lakini sifa yake kubwa
ilikuwa ni kupiga ngumi, judo na mtaal-
am kwenye vurumai.

Alikuwa amechukuliwa kwenye mpan-
go huo wa Abesh, kazi yake ikiwa ni kum-
linda Tamim akiwa kwenye kazi ya kuua
maharusi Grace na Patiyo.

Lengo ni kuhakikisha Tamim anaifanya
kazi hiyo vizuri na kwa usahihi, bila kuho-
fia kitu chochote nyuma, au mtu yoyote
kama anamtazama au kumfuatilia.

Sabuni wakati huo anatakiwa kuwa
na kamera, ili aonekane ni mmoja kati
ya waliopewa tenda ya ‘kushuti’ video za
maharusi, kumbe ni kuhakikisha hakuna
mtu yoyote atakayemsumbua Tamim,
kumkaribia au kumfuatilia au kumshuku.
Yoyote atakayeonekana yoko katika hali
hiyo, zawadi yake ni kifo.

Sabuni hakuna na wasiwasi na kazi ali-
yopewa. Alishakuwa mzoefu na kufanya
matukio mengi ya hatari zaidi kuliko hilo.

Watoto wa mjini wanamwita Kidaga.
Sijui kwa nini. Lakini wazazi wake wal-
es Salaam. Alisomea na kukua kwenye
jiji hilo. Kufahamiana na watu wengi to-
fauti wanjanja wanjanja wa mjini, kukm-
fanya kujiingiza kwenye kazi za kijanja,
zilizowapatia pesa za haramu kwa muda
mfupi.

Alishawahi kufanya kazi ya utapeli wa
magari na nyumba na kumpatia pesa
nyingi, alizojenga nyumba na kumfanya
kuishi maisha ya fahari.

Pia, hakuwa mbali na ujambazi. Ali-
ifanya kazi hiyo hasa alipoona kuwa
ina fungu kubwa. Kutokana na kuwa ni
mtoto wa Dar, alitumika kama ni mchora
ramani, na ndiye aliyekuwa akipeleka
habari kwa majambazi wenzake ni wapi
kuna pesa, nani anapeleka pesa benki na
lini. Dili inapofanyika yeye naye hupewa
mgao wake.

Kazi nyingine kubwa na kusimamia
kazi nzima na kuamrisha nini kifanyike
wakati huo, au nini kisifanyike, lakini pia
kujua njia, mitaa na maeneo mengi ya
Dar es Salaam.

Kwenye operesheni hii alichukuliwa
kama msimamizi mkuu. Yeye ndiye mra-
tibu na wakati wa tukio atakuwa ame-
baki ndani ya gari lenye vioo vya giza aki-
wasiliana na Michael pamoja na Tamim
ambao watakiwa nje wakikamilisha kazi
ya kuhakikisha maharusi wanauwa.

Wakati huo, pia Kidaga atakuwa ana-
wasiliana na bosi Abesh kuhusu nini ki-
naendelea sehemu ya tukio.

Itaendelea Jumamosi
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

THE COMPANY ACT CAP 212 (R.E 2002)
RAMCO GROUP LIMITED
(COMPANY NO 126260)

NOTICE OF RESOLUTION
TO WIND UP VOLUNTARILY

Notice: | hereby gave to the general public that
»y special resolution dated 7/12/2019.

TAKE NOTICE THAT: All the creditors are
1ereby requested to furnish the chairman with
ull details of their claims against the Company
it the address below within 14 days from the
{ate of this notice.

Dated of Dar es Salaam on this 4/3/2020

RAMCO GROUP LTD
P.O BOX 25
MWANZA-TANZANIA.

MAIN MOHAMAD NASSER
CHAIRMAN.

115655202

Anna Elieza Mwimbwa anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba $1231-0007 kilichotolewa na Baraza la
mithihani la Taifa mwaka 2017 katika
shule ya sekondari Mbabala.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
DAR/OST/RB/67181/2020

156581

KUPOTEA KWA CHETI

LA 4 .

&)

MOHSIN MSUYA anatangaza kupotea
kwa cheti cha Basic Certificate of
Marketing chenye namba CMK 0000014
kilichotolewa na Chuo cha College of
Business Education 2009.

Yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote Polisi.

Polisi Taarifa:
DAR/CHA/RB/160286/2019

115658702

UPOTEA KWA CHETI
NA RESULT SLIP

4 B }]E

ELISHA ATILYO MKEMWA anatangaza
kupotelewa na Leaving Certificate ya kidato cha
nne yenye index namba NS 0325/0106/2012
iliyotolewa na LUGALO SEKONDARI mwaka
2012 pamoja na Result Slip.

Yeyote atakayeviona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
UD/BI/I/VOL XI1/16/2020.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
NO.10 OF 2020
In the matter of the Estate of the late
LEONARD USUMBA MADEJE of Muungano
Area within Dodoma Region.

AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY
CLEMENCE LEONARD USUMBA

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the Estate of
the above named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of letters of
administration is made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
09th day of MARCH 2020.

Date at Dodoma this 5th day of February 2020

215659502

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

RAHMA ZUBEIR
ABDALLA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili T 553
ARR Mitsubish Canter.
Chassis namba FE537B522304.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DAR/BUG/RB/206879/2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 & Mtaa wa Moshi,
Fax 2552623323 [l SLP 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.z 40470 DODOMA,

Tovuti: www.mwtc.go.tz

TAARIFA KWA UMMA

Ndugu mwananchi mnatangaiwa tarehe
09/11/2020 kampuni ya chico (china henan
internation cooperation group co.ltd)
itasafirisha mzigo wake wenye vipimo
vikubwa kutoka DODOMA  kuelekea
MANYONI kupitia KIGWE, gari hilo lenye
namba za usajiri T507 BKM/ 509BKM ,yenye
escort no T304 CVZ

Gari hilo linavipimo vifuatavyo
. Urefu mita 20.00m
. Upana 3.00m
. Kimo 5.00m

Njia itakayo tumika ni DODOMA hadi

MANYONI kupitia KIGWE

2156594

Gari itasafiri muda wa mchana tu kuanzia saa
12:30 asubuhi mpaka saa 12:00 jion

Tunaomba radhi kwa usumbufu

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455

Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz

Tovuti: www.mwic.go.tz

TAARIFA KWA UMMA

Ndugu mwananchi mnatangaiwa tarehe
11/03/2020 kampuni ya chico (china henan
cooperation  group  co.ltd)
itasafiisha mzigo wake wenye vipimo
vikubwa kutoka MANYONI kueleakea
DODOMA kupitia KIGWE, gari hilo lenye
namba za usajiri T507 BKM/ 509BKM ,yenye
escort no T304 CVZ

Mtaa wa Moshi,
S.L.P 2888,
40470 DODOMA,

internation

Gari hilo linavipimo vifuatavyo
*  Urefu mita 20.00m
«  Upana 3.00m
+  Kimo 5.00m

2156597

Njia itakayo tumika ni MANYONI hadi
DODOMA kupitia KIGWE

Gari itasafiri muda wa mchana tu kuanzia saa
12:30 asubuhi mpaka saa 12:00 jion

Tunaomba radhi kwa usumbufu

Nipa

Uza, Chenye Thamani

Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi

usikose Gazeti lako

la Nipashe Kila siku

he

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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NEYMAR

KUREJEA

PARIS, Ufaransa

ABOSI wa PSG wameripotiwa
wapo tayari kumuuza nyota
wao Neymar ambaye amekuwa
akitakiwa kwa udi na uvumba
kurudi Barcelona.

Taarifa kutoka korido za PSG zinaeleza
kuwa, Neymar anaonekana kuwa jirani na
mlango wa kutokea na kurejea zake Barce-
lona baada ya uhusiano wa wawili hao ku-
haribika. Vyombo vya habari vya Hispania
vinaeleza kuwa, Neymar bado ana kiu ya
kuachana na PSG na kurejea Camp Nou ili
kuungana na wachezaji wenzake wa zamani.

Neymar anataka kutumia kuvunjika
kwa uhusiano huo kama kigezo
cha kulazimisha kuondoka
Paris huku wachambuzi wa
mambo wakieleza kuwa
Barca watalazimika ku-
vunja benki na kulipa
pauni milioni 157 ili
kumchukua.

Uhakika zaidi wa
Neymar kuachana na
PSG utaongezwa ngu-
vu na vipengele kwe-
nye mkataba wake
wa sasa ambao, un-
amruhusu kununua
muda uliobaki kwa
mujibu wa kanuni
za Shirikisho la
Soka Duniani, FIFA.

Hata hivyo, kama
hilo litatokea basi
Neymar  atalazi-
mika kupunguza
mshahara  wake
wa sasa hadi pauni
403,000 ili alin-
gane na Messi am-
baye ndiye anavu-
ta mzigo mkubwa
klabuni hapo.

NJIA NYEUPE
BARCELONA

Hazard afanyiwa
operesheni Marekani

DALLAS, Marekani

EDEN Hazard amefanyiwa op-
eresheni ya mafanikio kwenye
enka yake mjini Dallas nchini
Marekani.

Nyota huyo wa Real Madrid
aliumia enka ya mguu wa kulia
wakati wa mchezo wa Kkipigo
cha bao 1-0 wa Ligi Kuu His-
pania, LaLiga, kutoka kwa Le-
vante.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 29 alipelekwa
kufanyiwa operesheni hiyo
nchini Marekani.

Kwa mujibu wa ripoti za
vyombo vya habari vya His-

pania, mchezaji huyo alipele-
kwa Marekani ili kukutana na
madaktari wataalamu wa op-
eresheni ambao wanawafany-
ia nyota wa Ligi Kuu ya mpira
wa kikapu ya NBA.

Madrid ilithibitisha juzi Al-
hamisi kwamba, operesheni
ya Hazard ilifanyika kwa ma-
fanikio makubwa kama ilivyo-
pangwa, chini ya uangalizi wa
madaktari bingwa, na ataen-
delea kuwa chini ya uchunguzi
kabla ya kuanza mazoezi.

Hazard, ambaye amecheza
mechi 15 kwa Madrid tangu
alipojiunga kwa euro milioni
100 akitokea Chelsea.

Reus aipa pigo
Dortmund
kuelekea
kuivaaa PSG

DORTMUND, Ujerumani

KOCHA wa Borussia Dortmund, Lucien
Favre, amebakia hana uhakika wakati gani
Marco Reus atarudi kutoka majeruhi ya
misuli.

Reus alilazimika kutolewa nje wakati
kikosi chake cha DFB-Pokal kikipoteza kwa
Werder Bremen Februari 2, huku miamba
hao wa Bundesliga awali walitangaza
asingeweza kurudi kwenye mazoezi kwa
wiki nne.

Favre alithibitisha Alhamisi kwamba,
fowadi huyo wa Ujerumani anaendelea
kujiuguza, na hatakuwapo kwenye mchezo
wa Dortmund dhidi ya Borussia Moncheng-
ladbach Jumapili.

“Siwezi kuwaambiwa muda gani atarudi.
Ameanza mazoezi ya ndani jana (juzi), la-
kini hayo ndiyo pekee ninayoweza kusema
kuhusu hili,” alisema Favre akiwaambia
waandishi wa habari.

Ufiti wa Reus unaibua aswali mengi kue-
lekea kwenye mchezo wa marudiano wa
Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya 16 bora
dhidi ya Paris Saint-Germain Jumatano
ijayo.

Walikuwa bila nahodha wao kwa mara ya
kwanza wakati walipokutana kwa mara ya
kwanza pale kwenye dimba la Signal Iduna
Park, ambapo Erling Haaland alifunga ma-
bao mawili kwenye ushindi wa 2-1 dhidi ya
Wafaransa hao.

Huku Reus bado akiwa anajiuguza, Favre
anaweza kumchukua Mario Gotze kuziba
nafasi yake.
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Maguire shakani
kuikabili City

MANCHESTER, England

HARRY Maguire yupo shakani
kuichezea Manchester United dhidi
ya wapinzani wao wa jiji moja, Man-
chester City, kutokana na maumivu
wa enka.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
England hakuwapo kwenye kikosi
cha United katika mchezo wa raundi
ya tano wa Kombe la FA wakati
wakishinda dhidi ya Derby County
Alhamisi. Ole Gunnar Solskjaer ali-
bainisha kwamba, alipanga kumchez-
esha nahodha huyo wa United dhidi
ya Rams hao kwani ilikuwa ni siku
yake ya kumbukumbu ya kuzaliwa
akitimiza umri wa miaka 27.

Hata hivyo, majeruhi ya Maguire
yamemwacha bosi Solskjaer kutoku-
wa na uhakika kama atamchezesha
beki huyo wa kati dhidi ya kikosi cha
Pep Guardiola pale kwenye dimba la
Old Trafford.

“Nilikuwa na neno nae kabla ya
mazoezi jana (juzi), sitamjaribu kum-
chezesha dhidi ya Derby,” alisema
Solskjaer akiiambia MUTV.

Vol

-

I Nagd WLE

LONDON, England

KOCHA mchezaji, Wayne Rooney,
ana matumaini wachezaji wenzake
vijana wa Derby County watanufai-
ka kutokana na uzoefu walioupata
kwenye mchezo dhidi ya Manches-
ter United wa raundi ya tano ya
Kombe la FA.

Derby walifungwa 3-0 pale kwe-
nye dimba la Pride Park Alhamisi,
huku Luke Shaw akifunga la kwan-
za kabla ya Odion Ighalo kufunga
mawili na kuipeleka robo fainali na
itapambana na Norwich City.

Rooney alikabiria kuifunga kla-
bu yake ya zamani, lakini shuti lake
la dhabu ndogo liliokolewa na Ser-
gio Romero.

Hata hivyo, nahodha huyo wa
zamani wa United aliungana na
wachezaji vijana kama Max Bird
(19), Louie Sibley (18) na Jason
Knight (19) ambao walionyesha ki-
wango cha kuvutia.

Sibley alicheza vizuri zaidi
kwenye nafasi ya kiungo huku
akimpelekesha Scott McTominay.
Na Rooney aliridhishwa na kiwan-
go cha kikosi chake, licha ya ku-
poteza mchezo huo kwa kichapo.

I

Il'

SOLSKJAER

LONDON, England

LE Gunnar Solskjaer amemsifia
Odion Ighalo kwa “kufanya kile
kinachosemwa kinawezekana”

baada ya kuifungia mabao
mawili Manchester United dhidi ya Derby
County.

Ighalo alitikisa nyavu mara mbili baada
ya bao la ufunguzi la Luke Shaw pale kwe-
nye dimba la Pride Park Alhamisi wakati
United wakiibuka na ushindi wa magoli 3-0O

kwenye mechi ya raundi ya tano ya Kombe
la FA.

Mchezaji huyo wa zamani wa Timu ya
Taifa ya Nigeria alijiunga na United kwa
mkopo akitokea Shanghai Shenhua Januari
na tayari amefunga mabao matatu katika
mechi sita alizocheza.

Solskjaer, ambaye sasa kikosi chake ki-
tacheza na Norwich City kwenye robo fain-
ali ya FA, amesema fowadi huyo alifanya
kile kilichotarajiwa.

“Ighalo anafanya kile kinachosemwa

SinnumrT -

W

kinawezekana. Aliingia na kucheza mbele,
tofauti kama mshambuliaji,” amesema ko-
cha huyo wa United akiwaambia waandi-
shi wa habari.

“Anapata nafasi katika kila mchezo, leo
(juzi) angeweza kuwa na mabao mengine
kadhaa. Nina furaha juu yake. Anatupa
nafasi wakati Mason (Greenwood) na An-
thony (Martial) wanaweza kutulia.”

Kuelekea mchezo dhidi ya Manchester
City Jumapili, United haijaruhusu bao kwe-
nye mechi zake zilizopita kati ya nne.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

MBAPPE KUIKOSA OLIMPIKI

SHIRIKISHO la Soka Ufaransa (FFF), limepokea barua
rasmi kutoka kwa Paris St-Germain ikieleza klabu hiyo
haitaki straika wake Mfaransa Kylian Mbappe (21),
ajumuishwe katika kikosi kitakachokwenda kushiriki
Michezo ya Olimpiki mwaka huu nchini Japan. (ESPN)

DOMINIC KIMEELEWEKA

STRAIKA wa Everton raia wa England, Dominic
Calvert-Lewin (22), yuko tayari kusaini mkataba mpya wa
muda mrefu na Toffees. Mkataba huo atakaosaini utam-
weka klabuni hapo hadi mwaka 2025. (Times)

MAGALHAES KUTUA EVERTON

MABOSI wa Everton wameanza mazungumzo na Lille
kwa ajili ya kunasa saini ya beki Mbrazili Gabriel Magal-
haes (22), ambaye katika dirisha dogo la usajili la Januari
alihusishwa na Arsenal na Tottenham. (Independent)

IGHALO MAMBO SAFI

STRAIKA wa Manchester United Mnigeria Odion Igha-
lo (30), ambaye yuko kwa mkopo kutoka katika klabu ya
Ligi Kuu China, Shanghai Shenhua, anatarajiwa kupewa
mkataba wa kudumu Old Trafford. (Mail)

CEBALLOS MTEGONI

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta amekanusha kufanya
mawasiliano na Real Madrid ili kuwania saini ya kiungo
wa Timu ya Taifa ya Hispania, Dani Ceballos (23), ambaye
anaichezea timu hiyo kwa mkopo ili kupewa mkataba wa
kudumu. (Marca)

CHELSEA YAMWINDA CAKIR

CHELSEA inajiandaa kuwasilisha maombi ya kuwania
saini ya golikipa wa Trabzonspor na Timu ya Taifa ya
Uturuki, Ugurcan Cakir (23), ambaye pia alihusishwa na
kujiunga na Liverpool ili kuchukua mikoba ya Muhispa-
nia, Kepa Arrizabalaga (25). (Fotospor; via Express)

ARSENAL YAJITOSA
HKUMWANIA KOKCU

® @ @ Arteta ajipanga kuwauza ‘vimeo’ akiwamo Ozil
ili kurahisisha mchakato wa kusaini nyota wapya...
LONDON, England

SANCHO AIGOMEA CITY

WINGA wa Timu ya Taifa ya England, Jadon Sancho,
amekataa ofa ya kulipwa mshahara wa pauni 30,000
kwa wiki na Manchester City na sasa anataka kujiunga na
Borussia Dortmund. (Mail)

SKIPP, SPURS SAFI

KLABU ya Tottenham iko tayari kumpa ofa ya mkataba
mpya kiungo wake aliyekulia klabuni hapo, Oliver Skipp,
ambaye ana umri wa miaka 19. (Football Insider)

sley Maitland-Niles wamekalia kuti
kavu wakati mchezaji ambaye alita-

kumpa mkataba wa kudumu Dani
Ceballos.

OCHA Mikel Arteta anaji-

andaa kuwauza wachezaji

ambao hawana nafasi za ku-

umu katika kikosi cha Arse-

nal katika kipindi cha majira ya joto ili

kuruhusu mchakato wa kusajili nyota
wapya.

Arsenal tayari imeshaan-
Za Mazungumzo na
Feyenoord kwa kuweka
dau la pauni milioni 23 ili
kuwania saini ya kiungo
mchezeshaji wa timu
hiyo, Orkun Kokcu na il
kufanikisha mchakato
huo, Arteta analazimika
kuwaondoa nyota asio-
wahitaji.

Matteo Guendouzi, Sokratis na Ain-

jwa mara kadhaa kuuzwa, Mesut Ozil,
ataruhusiwa kuondoka klabuni hapo.

Ozil yuko katika kikosi cha Arsenal
tangu kipindi cha majira ya joto mwaka
2013 alipotua akitokea Real Madrid na
tangu msimu huu ulipoanza, amecheza
mechi 22 tu za mashindano yote.

Wakati huo huo, Lucas Torreira
alitarajia kukutana na daktari kwa
ajili ya kumfanyia uchunguzi baada
ya kupata maumivu ya enka katika
mechi ya raundi ya tano ya Kombe la
FA dhidi ya Portsmouth iliyochezwa
Jumatatu iliyopita ambayo kikosi cha
Arteta kilipata ushindi.

Arteta anamatumaini kiungo huyo
wa Timu ya Taifa ya Uruguayi atare-
jea kikosini kabla msimu huu hauja-
malizika.

Katika hatua nyingine, Arteta ame-
kanusha tetesi amefanya mazun-
gumzo na Real Madrid kuhusiana na

Nyota huyo ambaye ana umri wa
miaka 23 yuko Arsenal kwa mkopo
wa muda mrefu akitokea Bernebeu
ingawa mkataba wake haukuwa na
kipengele kinachowaruhusu kum-
nunua moja kwa moja.

Ceballos amekuwa katika hali ya
sintofahamu kutokana na kuanza
msimu akiwa majeruhi na hali hiyo
imerejea tena, na inaelezwa kwamba
Mhispania huyo alifanya mawasiliano
ya kurejea Madrid katika dirisha dogo
la Januari mwaka huu.

Ceballos amecheza mechi 23 katika
mashindano yote msimu huu akiwa
na The Gunners, akifunga bao moja
na akitengeneza nafasi mbili za ku-
funga kwa wachezaji wenzake.

“Hakuna mazungumzo yoyote am-
bayo yamefanyika,” Arteta aliwaam-
bia waandishi wa habari katika mku-
tano uliofanyika juzi Alhamisi.

DAVID ATAJWA ARSENAL

ARSENAL inajiandaa kufanya mchakato wa kuwania

saini ya straika wa Gents na Timu ya Taifa ya Canada,
Jonathan David (20). (Goal)

SANSON ANUKIA EPL

LEICESTER City imetajwa kumwania kiungo wa 1d

Marseille, Morgan Sanson ambaye ana umri wa miaka 25.
(Jeunes Footeux, via Leicester Mercury)

MOWATT KUBAKI BARNSLEY

KOCHA Mkuu wa Barnsley, Gerhard Struber anaamini

kiungo wa zamani wa Timu ya Taifa ya vijana ya England
(U-20), Alex Mowatt, ambaye sasa ana umri wa miaka

25, atasaini mkataba mpya na klabu hiyo ndani ya siku
chache. (Yorkshire Post)
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HABARI MICHEZO

Muumin aibukia
Shadai Tikisatikisa

Na Sabato Kasika

MWANAMUZIKI mkongwe na maarufu
wa muziki wa dansi hapa nchini,
Mwinjuma Muumin, ameibuka na bendi
mpya iitwayo Shadai ambayo itatumia
mtindo wa Tikisatikisa'.
jana, Muumin, ambaye pia ni Mku-
rugenzi Mtendaji wa Shadai, alisema
wakati anaitambulisha bendi hiyo,
kuwa tayari wameshaandaa nyimbo
tisa. Muumin alizitaja baadhi ya nyimbo
ambazo zimeandaliwa na bendi hiyo
kuwa ni pamoja na Nimefulia, Maajabu
ya Mgongo, Minnie, Ushauri wa Mama,
Mwanadamu Haridhiki na Alkasusu.
Alisema bendi hiyo inaundwa na
wanamuziki 18 akiwamo mpiga solo wa
muda mrefu, Rashid Sumuni, rapa Saulo
Ferguson na mpiga besi wa zamani wa
bendi ya Akudo, Dekanto.

MANARA AWATAKA SIMBA
KWENDA KUMALIZA UBISHE

Na Saada Akida

UELEKEA mechi ya watani wa

jadi, Simba na Yanga itakayoche-

zwa kesho kwenye Uwanja wa
wa Idara ya Habari na Mawasiliano ya
Simba, Haji Manara, amewataka mashabi-
ki wa klabu hiyo kujitokeza kwa wingi
kuwashangilia vinara hao wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Mchezo huo ni wa marudiano katika
msimu huu wa mwaka 2019/20 baada
ya ule wa kwanza uliochezwa Januari 4,
mwaka huu kumalizika kwa sare ya ma-
bao 2-2.

Akizungumza na gazeti hili kutoka
Hispania, Manara alisema amezun-
gumza na nahodha wa timu yao, John
Bocco na kumuhakikishia kikosi chao

kitashuka kupambana kwa lengo la ku-
saka ushindi.
Manara alisema kutokana
na ahadi hiyo, anawaomba
mashabiki wajitokeze uwan-
jani kuishangilia timu yao
yenye uhakika wa kufanya
vizuri kwa kuwafunga Yanga.

“Nimeongea na mabosi wangu, timu
ipo vizuri mashabiki naomba sana waji-
tokeze kwa wingi tuanze kuwafunga kab-
la ya mechi, wajipange kushangilia lakini
pia wekeni akiba ya maneno,” alisema
Manara.

Aliongeza Simba ni timu kubwa hivyo
mashabiki wasijibizane na Yanga na bada-
la yake wakae kimya huku jukumu hilo
akijipanga kuwajibu baada ya mechi hiyo
kumalizika.

“Kwa mara ya kwanza huenda nikakosa
mchezo huo kutokana na majukumu ya
kazi, lakini tupo pamoja, mashabiki waji-
tokeze kushangilia na pia twendeni tu
kuchangia mishahara yao, tuwafumue na
tujaze uwanja na tuwaambie Afrika timu
kubwa Tanzania ni moja, Simba,” alisema
Manara.

Dodoma. Wengine katika picha ni wanamuziki wa bendi hiyo. PICHA: SABATO KASIKA

Viongozi wa Simba SC,
Yanga watambiana

Na Saada Akida

IKIWA imebakia siku moja
kabla vigogo wa soka nchini
hawajakutana, Katibu Mkuu
wa Yanga, David Ruhago,
amesema kikosi chao kime-
jipanga kuonyesha soka safi
na kurejesha furaha klabuni
hapo.

Yanga iliyo chini ya Kocha
Mkuu, Luc Eymael, itawaka-
ribisha Simba kwenye mchezo
wa pili wa Ligi Kuu Bara ikiwa
na kumbukumbu ya kutoka
sare ya kufungana mabao 2-2,
uliochezwa Januari 4, mwaka
huu.

Akizungumza na gazeti hili
jijini jana, Ruhago alisema
kikosi chao kipo vizuri na

tayari kwa ajili ya mchezo huo
huku kila mmoja akiamini wa-
nakwenda kuifunga Simba.

Ruhago alisema mashabiki
wa Yanga wasihofie kitu cho-
chote kutokana na wachezaji
wao wamejiandaa kuondoka
na ushindi katika mechi hiyo
kwa sababu ya maandalizi
bora waliyofanya na morali ya
wachezaji wao kuwa juu.

“ Mashabiki wa Yanga Ju-
mapili ni siku yetu kuonyesha
soka lisilo na makandokando,
kila mchezaji anajua jukumu
lake, tupo tayari kuonyesha
soka safi kwa kuwa tumejipan-
ga na tunaamini inawekeza-
kana,” alisema Ruhago.

Naye, Kaimu Katibu Mkuu
wa Simba, Hamisi Kisiwa,

amesema kikosi chao hakit-
aingia uwanjani na matokeo
kichwani lakini wamejiandaa
kupambana kusaka ushindi
katika mchezo huo muhimu
dhidi ya Yanga.

“Niwaombe mashabiki wa
Simba wajitokeze, kwa upande
wetu hatutaingia uwanjani na
matokeo, bali tutaingia uwan-
jani kutafuta matokeo ma-
zuri,” alisema Kisiwa.

Alisema kocha wao ame-
fanyia kazi upungufu wa kikosi
hicho ili kutorudia makosa yal-
iyojitokeza katika mchezo uli-
opita kwa malengo ya kumpa
furaha Rais wa Shirikisho la
Soka Afrika (CAF) Ahmad Ah-
mad, ambaye atashuhudia
mechi hiyo.

Cannavaro atoa angalizo Yanga

Na Shufaa Lyimo

ALIYEKUWA nahodha na beki
tegemeo wa Yanga, Nadir
Haroub ‘Cannavaro’ amesema
mechi za watani huwa hazita-
biriki, lakini anaitakia ushindi
timu yake katika mchezo huo
utakaowakutanisha dhidi ya
Simba kesho kwenye Uwanja wa
Taifa.

Cannavaro aliliambia gazeti
hili jijini Dar es Salaam jana,
mechi hiyo itakuwa na ushindani
kama michezo mingine ya
ligi iliyopita lakini anaamini
wachezaji wa Yanga wakiongeza
utulivu, wataibuka na pointi tatu
muhimu.

“Zinapokutana Simba na
Yanga, mchezo huo huwa hauta-
biriki, kwanza ni mechi ngumu

ila kwa usajili walioufanya
Jangwani, uwezo wa kushinda
upo, endapo watajipanga vizuri,”
alisema Cannavaro.

Beki huyo aliwataka mashabiki
wa Yanga kushirikiana kuiom-
bea timu yao ili iweze kutoka
na ushindi dhidi ya vinara na
mabingwa hao watetezi wa Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Yanga itashuka uwanjani
kesho ikiwa na kumbukumbu
va kushinda mechi zake mbili
zilizopita dhidi ya Alliance FC
Mwanza.

Nyota wa Yanga waliofunga
mabao ya kusawazisha katika
mechi ya mzunguko wa kwanza
iliyochezwa Januari 4, mwaka
huu ni Mapinduzi Balama na
Mohammed Issa ‘Banka'.
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Simba,

Na Somoe Ng'itu

BISHI, tambo na majigambo mbal-
imbali yaliyokuwa yakiendelea
kutoka kwa watani wa jadi nchini,
Simba na Yanga, vinatarajiwa ku-
malizika katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara itakayochezwa kesho jioni kwenye
Mechi hiyo ni ya mzunguko wa
pili msimu huu wa 2019/20
baada ya mchezo wa kwanza
uliochezwa Januari 4, mwaka
huu kumalizika kwa sare ya
magoli 2-2, Simba ikitangulia
kufunga katika kipindi cha
kwanza na Yanga wakasawazi-
sha kwenye Kipindi cha pili.
Simba yenye pointi 68 na ndio vinara
na mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Bara,
watashuka uwanjani wakiwa na kumbu-
kumbu ya kupata ushindi wa mechi tano
mfululizo wakati Yanga ilitoka sare mich-
ezo mitatu na ikishinda miwili ina pointi 47
na kwenye msimamo wako katika nafasi ya
tatu.
Kuelekea mchezo huo, Kocha Msaidizi

Azam kuendelea
‘kuitesa’ Alliance

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kupoteza mechi yake dhidi ya
Simba, mabingwa watetezi wa Kombe la

FA, Azam FC, wanatarajia kuwakaribisha

Alliance FC kutoka Mwanza katika mechi

va Ligi Kuu Tanzania Bara itakayochezwa
Salaam.

Hata hivyo Azam FC itashuka uwanjani
ikiwa na kumbukumbu ya ushindi wa ma-
bao 5-0 walioupata dhidi ya Alliance katika
mechi ya mzunguko wa kwanza iliyoche—
Mwanza.

Akizungumza na gazeti hili jana, Na-
hodha wa Azam FC, Aggrey Morris, alisema
watarejea uwanjani leo wakiwa na ‘hasira’
baada ya kupoteza mechi iliyopita.

Morris alisema anawaomba mashabiki
wao wasikate tamaa kwa sababu ligi ni
ngumu na wao wataendelea kupambana
hadi mwisho wa msimu.

“Tunapenda kuwaambia mashabiki wetu
waendelee kutuunga mkono, tulifanya
makosa katika mechi iliyopita na wenzetu
Simba wakatuadhimu, tunawategemea
sana,” alisema beki huyo.

Mechi nyingine za ligi hiyo
zitakazochezwa leo ni kati ya Singida
United dhidi ya Prisons, Ruvu Shooting vs
JKT Tanzania, Polisi Tanzania vs Namungo
FC, Coastal Union vs Ndanda, Mtibwa
Sugar vs Kagera Sugar, Lipuli vs Biashara
United, Mwadui vs Mbeya City na KMC

itaikaribisha Mbao FC.

Yanga zasubiri muda

® ® @ Kila upande watamba kuimarika na kutorudia
makosa, Rais wa CAF awasili kujionea mtanange huo...

na kiungo wa zamani wa Simba, Selemani
Matola, aliliambia gazeti hili wamejipamba
vema kuhakikisha wanaendeleza ‘dozi’ ka-
tika ligi hiyo huku wakiongeza umakini.

Matola alisema wanafahamu mechi hiyo
itakuwa na ushindani na changamoto mbal-
imbali, lakini kamwe hawatarudia makosa
yaliyojitokeza katika mechi iliyopita.

“Mechi hizi ni ngumu, lakini ni nyepesi
vile vile, tutaingia na mipango na mikakati
tofauti na mechi ya kwanza, tunajua Yanga
hii si ile tuliyokutana nayo, pia tumejiimari-
sha kila idara na ninaamini mashabiki wetu
watafurahi,” alisema Matola.

Nahodha wa Simba, John Bocco, amese-
ma wachezaji wa timu hiyo wamejipanga
kuonyesha ubora wao katika mechi hiyo ili
kufikia malengo waliyojiwekea.

“Hatutaki kusema lolote, tunataka kuo-
nyesha vitendo, hatutaki kuahidi lolote la-
kini tutathibitisha tunachokiamini,” Bocco
alisema kwa kifupi.

Naye Kocha Mkuu wa Yanga, Luc Eymael,

alisema wamejiandaa kufanya masham-
bulizi na kucheza kwa kasi ili kuwadhibiti
wapinzani wao Simba wasipate bao.

Hata hivyo Mbelgiji huyo alisema
wataivaa Simba kwa tahadhari kutokana na
wachezaji wake kuwa wa kiwango cha juu
na wenye uzoefu.

Alisema atahitaji kuona wachezaji wake
wanafuata maelekezo aliyowapa na hilo
likifanyika anaamini pointi tatu zitakuwa za
Jangwani.

“Tunakwenda kupambana, na kwa uw-
ezo wa Mungu tutafanya mapambano ya
kweli na tutaonyesha soka safi,” Juma Abdul
nahodha na beki mzoefu wa Yanga alisema.

AHMAD AWASILI NCHINI

Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), lime-
andaa mapokezi ya heshima kwa Rais wa
Shirikisho la Afrika, (CAF), Ahmad Ahmad,
ambaye anatarajiwa kuwasili nchini leo na
ndiye mgeni rasmi kwenye mchezo wa wa-
tani wa jadi.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Ofisa Habari na Mawasiliano wa TFF,
Clifford Ndimbo, alisema Ahmad atakuwa
nchini kwa ziara maalumu ya siku tatu.

Ahmad anakuja nchini kutazama mechi
hiyo baada ya kuomba mwaliko kwa Rais
wa TFF, Wallace Karia, kutokana na kupata
taarifa za mechi za watani zinavyokuwa
na burudani na ushindani ndani na nje ya
uwanja.

Refa Martin Saanya anatarajiwa kuchez-
esha mechi hiyo akisaidiwa na waamuzi
wengine watano ambao ni Mohammed
Mkono, Frank Komba, Elly Sasii, Abdallah
Mwinyimkuu na Ramadhani Kayoko huku
Kamisaa akiwa ni Mohammed Mkweche.

Wakati huo huo aliyekuwa Mfadhili wa
Simba, Azim Dewji, ameahidi kutoa tiketi
300 za kushuhudia mtangane huo kwa
mashabiki watakaokwenda kutoa damu
katika Hospitali ya Rufaa ya Muhimbili ili
kuchangia wahanga wa ajali.
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