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Baadhi ya Waumini wa dini ya Kiislamu  madhehebu ya Answar Sunni,  wakishiriki swala ya Eid El Fitri  katika 
uwanja wa Mtekelezo, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH 

Leo ni Sikukuu ya 
Eid el Fitri.  Bodi 
ya Wakurugenzi, 
Menejimenti na 

Wafanyakazi wa The 
Guardian Limited 

tunawatakia Waislamu 
na Watanzania wote 
Heri na Fanaka ya  

Eid el Fitri.

Wabunge 
wabebeshwa 
zigo madudu 
ripoti ya CAG

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, Dk. Angelina Mabula, amese-
ma Sh. bilioni 21.9 ambazo ni riba ya 
malimbikizo ya kodi ya ardhi zimesame-
hewa kutokana na msamaha uliotolewa 
na Rais Samia Suluhu Hassan...

George Mlawa Fatma Karume
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Wabunge wabebeshwa zigo madudu ripoti CAG

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455    Mtaa wa Mtumba,
Fax: +255 26 2323233    S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz    40470DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz    07 - 10 - 2022

TAARIFA KWA UMMA
1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kutaarifu umma  kuwa siku ya 

Jumatatu tarehe 10-10-2022 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mzigo wake 
wenye  vipimo vikubwa kutoka DAR  ES  SALAAM  PORT kuelekea  MBAGALA, gari 
hizo zenye namba za usajili:

T 203 DYJ / T 837 DJB
T 204 DYJ / T 887 DJB

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
    Urefu - mita 25.00  Upana - mita 5.00    Kimo - mita 4.70

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Kilombero kupitia Mikumi, gari itasafiri muda 
wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba  radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA KWA WADAIWA WA 
SACCOS ZA NANJARA REHA, MAKIIDI NA , KENI MENGENI

Kwa idhini tuliyopewa na Nanjara Reha Saccos, Keni Mengeni saccos na Shimbi saccos tutauza 
kwa mnada wa hadhara mali zilizoorodheshwa hapa chini ambazo ziliwekwa dhamana wakati wa 
kuchukua mkopo.

MASHART YA MNADA
1: Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei iliyofikiwa katika mnada, salio litalipwa ndani ya siku 14 

toka tarehe yam nada huo
2: Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio kwa mnada wa siku 14 atakuwa amepoteza haki 

yake mnada utarudiwa na 25% aliyolipa haitarudishwa
3: Wateja wataruhusiwa kukagua mali husika kabla ya mnada         

Mawasiliano: 0766538295

S/N JINA DHAMANA MAHALI  TAREHE 

1 ATANSIA KANJE SHAMBA ROMBO 5 MAY 2023 Nakuendelea Saa 4 asubuhi 

2 PETER SWAY KIWANJA ROMBO 7 MAY  2023 Nakuendelea saa 5 asubuhi 

3 RICHARD SHIRIMA SHAMBA ROMBO 5 MAY 2023 Nakuendelea saa 8 mchana 

4 NOVATI ASSEY SHAMBA ROMBO 7 MAY 2023 Nakuendelea saa 3 asubuhi 

5 DONATILA 
TARIMO  

SHAMBA ROMBO 7 MAY 2023 Nakuendelea saa 4 asubuhi 

6 REGINA NGOMA SHAMBA ROMBO 7 MAY 2023 Nakuendelea saa 8  asubuhi 

7 PRISCUS TARIMO SHAMBA ROMBO 5 MAY 2023 Nakuendelea saa 3 asubuhi 

8 LEYA WOISO SHAMBA ROMBO  9 MAY 2023 Nakuendelea saa 3 asubuhi 

9 JEROME JOHN SHAMBA ROMBO 9 MAY 2023 Nakuendelea saa 3 asubuhi 

10 BARNABA DAMIAN SHAMBA ROMBO 9 MAY 2023 Nakuendelea saa 3 asubuhi 

11 DENIS NGAREKU SHAMBA ROMBO 7 MAY  2023 Nakuendelea saa 6 mchana 

Rais wa 
Zanzi-
bar Alhaj 
Dk.Hussein 
Ali Mwinyi 
akisalimiana 
na Mufti 
Mkuu wa 
Zanzibar 
Shekhe, 
Saleh Omar 
Kaabi 
pamoja na 
viongozi 
wengine, 
baada ya 
kuwasili ka-
tika Masjid 
Mushawal 
Mwembe-
shauri, ji-
jini Zanzibar 
jana, kuhud-
huria ibada 
ya swala ya 
Ijumaa. PI-
CHA: IKULU.

Na Christina Mwakangale

KATIBU wa Bunge Mstaa-
fu, George Mlawa, amesema 
wabunge ndio wanaopaswa 
kubeba lawama ya kile kilichojiri 
kwenye ripoti ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) mwaka 2021/22 kwa 
kuwa hawajawajibika ipasavyo 
katika maeneo yao ya uwakilishi.

Amesema ziko kasoro zi-
lizobainika kwenye ripoti iki-
wamo ubadhirifu wa fedha na 
rushwa katika taasisi hususani 
kwenye utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo ya umma.

Mlawa aliyasema hayo    juzi, 
jijini Dar es Salaam, baada ya ku-
toa maoni yake mbele ya Tume 
ya Kuangalia namna ya Kubore-
sha Mifumo ya Hakijinai, inay-
oongozwa na Jaji Mkuu Mstaafu, 

Othman Chande.
Alisema miongoni mwa mam-

bo aliyowasilisha kwa tume hiyo 
ni eneo la kisiasa ambako ndiko 
chanzo cha utawala bora.

“Wabunge ndio wawakilishi 
wa wananchi. Kwa mujibu wa 
Ibara ya 8 ya Katiba ndiyo msin-
gi, wanatumia nguvu ya uwak-
ilishi, wamewatuma. Huwezi 
kuwa na utawala bora palipo na 
rushwa,” alisema Mlawa ambaye 
aliwahi kuwa kwenye nafasi hiyo 
kwa takriban miaka tisa.

“Mfano kwenye suala la un-
unuzi wa ndege, Rais alishangaa 
imeongezeka takribani mara 
tatu kutoka dola milioni 37 hadi 
milioni 86. Kuna Kamati za 
Bunge zinafika 18 za aina mbal-
imbali kwani hayo hawayaoni 
hadi CAG apite kukagua? Kuna 
takribani wawakilishi 395, Rais 
atafanya mambo mangapi?” ali-

hoji.
Mlawa alitaja maoni mengine 

aliyotoa ni kuhusu taarifa ya 
Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora ikikabidhiwa kwa 
Rais, ijadiliwe bungeni ili wal-
iobainika kukiuka haki na uta-
wala bora wahojiwe na Bunge.

“Ijadiliwe bungeni kwa sababu 
ndiko kunakobainika kinach-
oendelea kwenye jamii, lakini 
sasa hiyo tume haina nguvu hata 
bajeti yake ni kiduchu,” alisema 
Mlawa.

FATMA KARUME 

Wakili wa Kujitegemea, Fatma 
Karume ambaye naye alifika 
mbele ya tume hiyo kuhojiwa 
alisema, miongoni mwa mambo 
sita aliyowasilisha ni kuwapo 
kwa mahakama maalumu amba-
zo zitashughulikia mashauri ya 

jinai, ili kuongeza kasi ya usikili-
zwaji.

“Nimezumgumza na tume 
mambo sita, hasa kuhusu upati-
kanaji wa kuwa na mahakama ya 
kudumu ya kesi za jinai na sasa 
kesi zinafanyika Mahakama Kuu.

“Kuwe na usajili wa kesi za 
jinai kwenye mahakama za 
mwanzo. Ila ninashauri kuwapo 
mgawanyo wa kesi za jinai na 
madai  ili kuongeza usikilizwaji 
kwa haraka,” alisema Fatma.

Pia alisema mahakama ipewe 
bajeti ili kuandaa mazingira 
hayo ya utendaji kazi na kuwapo 
ubobezi au mahakimu waliojik-
ita eneo moja la uamuzi, katika 
mashauri kuhusu jinai au madai.

Maoni mengine alisema ni 
kuwapo sheria ya dhamana ili 
kutoa haki hiyo kwa wote wenye 
vigezo vya kudhaminiwa na si   
masharti kuwabana wengine.

“Tuache unyanyapaa, mtu am-
baye anahitajika kutoa dhamana 
vigezo viwe wazi si kwamba, awe 
mwajiriwa au nini. Tuna mikata-
ba ya kimataifa ya kulinda haki, 
na tuheshimu katiba yetu.

“Watu wanaopaswa kutoa 
dhamana wasinyanyapaliwe 
kwamba lazima awe mtumishi 
wa umma, yaani mimi siwezi 
kumpa mtu, ndugu dhamana 
sababu si mtumishi?”  alihoji.

Kadhalika, alisema ametaka 
kuwapo miongozo ya namna ya 
kutoa uamuzi, kwa kuwa hivi 
sasa hakimu hutoa hukumu ya 
kesi kulingana na ridhaa yake na 
baadhi yake zikitofautiana mion-
goni mwa watoa uamuzi, licha ya 
aina ya makosa kufanana.

“Mahakama ziwe na speciali-
zation (ubobezi) kwa sababu 
kuna level (hatua) za mahakimu 
kwa sababu hakimu aliyetoka 
chuoni juzi atatoaje hukumu ya 
miaka 10. Hana uzoefu kwa saba-
bu anakuwa hajui maisha na un-
ampa uwezo mtu atoe hukumu 
ya miaka 30.

“Kuna baadhi ya uamuzi una 
utu ndani yake. Mhitimu kijana 
atakavyotoa hukumu anaweza 
kuhukumu, ili kujipa umaarufu, 
lakini mzoefu unaangalia athari 
itakuwaje? Wawepo mahakimu 
wa kuendesha kesi za madai 
na jinai ili kuongeza uwanja wa 
utoaji haki na hili linawezakana,” 
alisema huku akisisitiza kuwa ili 
kuepuka rushwa lazima kuwapo 
na miongozo.

“Mfano mtu kaua kwa kutumia 
panga, mwingine aliua ila kwa 
kutumia nguvu zake mwenyewe, 
au mwingine alitumia silaha nzi-
to, hapa ukiwa na uzoefu aina ya 
uamuzi utapishana kulingana na 
mazingira ya tukio.

“Kuwapo aina ya hukumu, iwe 
kali kulingana na matendo yake. 
Haki jinai zimekuwa haziamini-
ki. Kilichopo ni hakimu kupanga 
hukumu kwa ridhaa yake,” alise-
ma Wakili Fatma.
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Wachuuzi wa mahindi ya kuchoma wakifanya biashara katika eneo la 
hifadhi ya barabara ya Bagamoyo, eneo la Mbezi Shule, Dar es Salaam 
juzi, licha kuwepo tangazo la zuio lililowekwa na Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS). PICHA: SABATO KASIKA.

Bei mchele, nyama 
zapaa kuelekea Eid
Na Halfani Chusi

BEI za bidhaa zimepanda maradufu 
sokoni kwa mchele uliokuwa ukiuzwa 
Sh. 3,000 kwa kilo umefikia Sh. 4,000 
huku baadhi ya wafanyabiashara wak-
idai hawafahamu sababu za kupanda.

Uchunguzi wa Nipashe uliofanywa 
kwenye baadhi ya masoko Dar es Sa-
laam, umebaini mchele wa basmati 
maarufu kwa kupikia biryani, umepanda 
kutoka Sh. 4,000 kwa kilo hadi Sh. 7,500.

Mfanyabiashara wa nafaka kwenye 
soko la Ilala, Juma Mnyawami, alisema 
kabla ya kukaribia sikukuu ya Eid el fitri 
ambayo kwa Tanzania inaadhimishwa 
leo, mchele walikuwa wanauza Sh. 
3,000 kwa kilo lakini kwa sasa unauzwa 
Sh. 3,700 hadi Sh. 4,000.

Mfanyabiashara mwingine wa ny-
ama eneo hilo, Bezaleli Mgongolwa, 
alisema kilo moja iliyokuwa ikiuzwa Sh. 
8,000  imefikia Sh. 10,000.

“Nyama imepanda sana, bei yake ipo 
juu mpaka kwenye machinjio. Hata 
hivyo, tunauza kilo moja Sh 10,000 lakini 
haitulipi, ilitakiwa tuuze Sh. 12,000 kwa 
sababu bei ya manunuzi ipo juu.

“Bei ya kuku wa kisasa nayo imepanda 
kidogo kutoka Sh. 6,500 hadi Sh. 7,500. 
Kila msimu wa sikukuu unapofika bei 
zimekuwa zikipanda,” alisema.

Mfanyabiashara wa karoti kwenye 
soko la Tandale, Zuhura Malekela, alise-
ma kiroba cha bidhaa hiyo kilikuwa kiki-
uzwa Sh. 45,000 lakini kwa sasa kime-
fikia Sh. 80,000.

“Bei zimepanda sana na kufanya bi-
ashara kuwa ngumu, tunanunua vitu 
gharama, wateja walio wengi wanapoku-
ja wanashindwa kununua, wanarudi ny-
umbani hawajanunua kitu na tunashind-
wa kupunguza ili kutokupata hasara,” 

alisema.
Mfanyabiashara mwingine wa nyanya 

soko la Mwananyamala, Moshi Tamimu, 
alisema walikuwa wananunua boksi 
moja la nyanya kwa Sh. 50,000 lakini 
kwa sasa limefikia Sh. 80,000.

Mfanyabiashara wa pilipili kwenye 
soko la Mabibo, Riziki Salumu, alisema 
kiroba cha debe saba lililokuwa likiu-
zwa Sh. 60,000 kwa sasa kinauzwa Sh. 
200,000.

“Wafanyabiashara na wateja wote tu-
nalia hatujui hatima yake, labda serikali 
iingilie kati suala hili itafute chanzo cha 
kupanda kwa bidhaa hizi, maana sisi 
wenyewe hatujui sababu kama ni bei 
ya usafirishaji au ununuzi shambani 
imepanda hatufahamu lakini kwa sasa 
tunanunua vitu ghali,”alisema.  

Maimuna Ali, aliyekutwa kwenye soko 
la Kariakoo akitafuta mahitaji kwa ajili 
ya sikukuu, alisema ameshindwa kupata 
mahitaji sawa na matarajio kutokana na 
mabadiliko ya bei na kuiomba serikali 
kudhibiti mfumuko wa bei hasa wakati 
wa msimu wa sikukuu.

“Nimekuja hapa sokoni kununua 
mchele nimejiandaa kwa kilo moja Sh. 
3,000 nimekuta inauzwa Sh. 3,500 tena 
huu bado sio ule mzuri kabisa,” alisema.

Heri Kitula alisema ameshangazwa na 
bei ya kitunguu ilivyopanda kutoka Sh. 
80,000 kwa gunia mpaka Sh. 300,000.

“Hali ni ngumu sana, nimekuja ku-
nunua kitunguu, lakini nimeshindwa, 
gunia limepanda linauzwa zaidi ya Sh. 
200,000 hii ni hatari.

“Ninaomba serikali iangalie namna ya 
kukabiliana na hali hii, kitunguu kimoja 
kinauzwa Sh. 300 hadi Sh. 500 kulinga-
na na eneo, wenye vipato vya chini kwa 
sasa ndio wanapata maumivu zaidi,” 
alisema.

Msamaha wa bilioni 22/- 
watolewa riba kodi ardhi
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, Dk. Angelina Mabula, amesema 
Sh. bilioni 21.9 ambazo ni riba ya malim-
bikizo ya kodi ya ardhi zimesamehewa kuto-
kana na msamaha uliotolewa na Rais Samia 
Suluhu Hassan.

Aidha, kuanzia Julai 2022 hadi Machi, 2023 
wakati wa kipindi cha msamaha huo, wami-
liki 9,188 wamenufaika huku Sh. Bilioni 32 
zikikusanywa ikiwa ni deni la msingi.

  Hata hivyo, kutokana na baadhi ya wa-
nanchi kupata vikwazo kujua makadirio na 
deni la msingi   na riba itakayosamehewa, 
Wizara imefanya maboresho katika mfumo 
mzima wa utunzaji kumbukumbu za ardhi, 
utozaji wa kodi na utoaji wa huduma za sek-
ta ya ardhi. 

Akizungumza jana na waandishi wa 
habari jijini hapa kuhusu maboresho yali-
yofanyika kwenye mifumo unaowezesha 
wamiliki wa ardhi kupokea ujumbe kupitia 
simu za mkononi, Waziri Mabula alisema 
katika msamaha huo baadhi ya wananchi 
walishindwa kunufaika ikiwamo taratibu 
zinazowataka kufika katika ofisi za ardhi ili 
kukadiria na  kujua deni la msingi  na riba 
itakayosamehewa.

“Miongoni mwa maboresha makubwa 
yaliyofanyika katika kipindi hiki kifupi ni 
kuboresha mifumo ili iweze kutuma ujumbe 
mfupi wa maandishi unatumwa kwa wa-
daiwa wote kuwakumbusha kulipa kodi kwa 

wakati kupitia simu za viganjani,” alisema.
 Alisema hadi sasa zaidi ya ujumbe 84,000 

wa simu umetumwa kwa wadaiwa wa kodi 
ya pango la ardhi zikiwa na deni la msingi la 
takribani Sh. bilioni 115 ambazo zinatarajiwa 
kukusanywa katika mikoa 25.

“Aidha, kwa mkoa uliobaki ambao ni Dar 
es Salaam zoezi hili linaendelea na ifikapo 
tarehe 30 Aprili, 2023 wamiliki wa ardhi 
katika mikoa yote ya Tanzania Bara wa-
takuwa wametumiwa ujumbe kupitia simu 
za mkononi kuhusiana na madai ya kodi ya 
pango la ardhi,”alisema.

  Alibainisha kuwa hatua hiyo inatarajia 
kuongeza mapato ya yanayotokana na sekta 
ya ardhi.

“Wananchi wote kuwa wakiona ujumbe 
katika simu ukianza na neno “ARDHI” wa-
jue ni ujumbe sahihi na unatoka Wizara 
ya Ardhi ukiwakumbusha kulipa kodi kwa 
wakati ili wanufaike na msamaha uliotolewa 
na Rais Samia ambao mwisho ni Aprili 30, 
2023,” alisema.

  Alisema  wizara itachukua hatua za 
kisheria ikiwamo kuwafikisha mahakamani 
wadaiwa wa kodi ya pango la ardhi ili kufidia 
kodi husika au kupendekeza ubatilisho wa 
milki kama masharti ya umiliki yanavyo-
jielekeza.

“Natoa wito kwa wamiliki wa ardhi wenye 
madeni kuchangamkia nafuu iliyotolewa 
na Rais ya kulipa madeni yao ya msingi ili 
wasamehewe riba ndani ya muda uliotole-
wa,” alisema.
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SKONGA ya EATV 
kupanda miti 1,000 
shule Dar, Pwani
Na Mwandishi Wetu

KIPINDI cha SKONGA kin-
achoruka kupitia Runinga 
ya East Africa TV kwa kush-
irikiana    na VIVO ENERGY 
TANZANIA, wamefanikiwa 
kupanda miti 1,000 kupitia 
kampeni yao ya utunzaji  na 
utoaji elimu kuhusu    maz-
ingira ambayo imepewa jina 
la ‘PANDA MTI ISHI KIJANI’.

Mkururugenzi Mtendaji 
VIVO ENERGY TANZA-
NIA,    Khady Sene, akizun-
gumzia kuhusu kampeni 
hiyo, alisema kwa kutambua 
umuhimu wa vijana, wa-
naamini kundi hilo ndiLo 
chachu ya uhamasishaji wa 
utunzaji wa mazingira en-
dapo litapewa elimu hiyo na 
kuzitambua athari za uhar-
ibifu wa mazingira.

Sene alisema waliona ni 
sahihi zaidi kushirikiana na 
East Africa TV kupitia kip-
indi cha SKONGA kwa kuwa 
kimekuwa na wafuatiliaji 
wengi ndani na nje ya nchi 
huku kundi kubwa lengwa 

likiwa wanafunzi.
“Lengo letu kubwa ni ku-

jenga tabia ya mazingira 
kwa vijana kwa sababu kwa 
kufanya hivi, tunajenga kitu 
kikubwa ambacho kitakuwa 
mazoea kwenye maisha yao 
ya kila siku na hii ikiwaingia 
zaidi vijana tunaondokana 
na mabidiliko ya tabia nchi,” 
alisema.

SKONGA na VIVO ERNEGY 
walianza rasmi kampeni hii 
ya kupanda miti Machi 2, 
mwaka huu, mpaka mwis-
honi    wa mwezi huu. Mpa-
ka sasa, wameshatembelea 
shule 10 zilizoko Dar es Sa-
laam na Pwani na kila shule 
imepanda miti 100 ikiwa miti 
50 ya kivuli na 50 ya matun-
da.

Kampuni ya    VIVO EN-
ERGY TANZANIA ambao ni 
wauzaji wa nishati ya mafuta 
wenye vituo vya ENGEN, ili-
lenga zaidi kutoa elimu kwa 
vijana shuleni ili wakue wak-
iwa na uelewa kuhusu utun-
zaji wa mazingira na kujua 
madhara ya ukataji wa miti.

Na Godfrey Mushi, DODOMA

MBUNGE wa Ubungo (CCM), 
Prof. Kitila Mkumbo, ameitaka 
serikali kurekebisha makosa kwa 
kile alichokiita ‘urasimu wa seri-
kali’ katika kuingilia mfumo wa 
ajira za watumishi wa vyuo vya 
umma vya elimu ya juu.

Sambamba na hilo, ameshauri 
serikali kuviacha vyuo hivyo ku-
jiendesha ili kulinda uhuru wa 
kitaaluma.

Akichangia  mjadala wa 
Makadirio ya Mapato na Matumi-
zi ya Ofisi ya Rais Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora kwa mwaka wa fedha 
2023/24 uliohitimishwa juzi, Ki-
tila alisema ni vyema serikali 
ikarekebisha jambo hilo ili kue-
pusha urasimu na kujiingiza 
kwenye vyuo vikuu.

“Bunge lilitunga Sheria ya 
Vyuo Vikuu Na. 7 ya  2015 (Sheria 
ya Vyuo Vikuu). Lengo lilikuwa  
kulinda uhuru wa kitaaluma ka-
tika vyuo vikuu na vyuo vikuu 
vimeanzisha vyombo vyao vya 
kujiendesha na kujitawala. Kwa 
hiyo, kazi kubwa ya serikali ili-
kuwa kutoa sera na mwelekeo na 
kutoa rasilimali lakini uendeshaji 
wa vyuo vikuu unakuwa ndani 
ya vyuo vikuu vyenyewe.

“Kule kuna vyombo vikuu 
viwili, kuna baraza la chuo ki-
kuu, kuna seneti. Seneti ni kama 
wabunge, hili ni jambo la msingi 
sana kwa hiyo ni lazima tulielewe 
na lipo hivyo duniani.

“Sasa hizi nyenzo zimewek-
wa ili vyuo vikuu vijiendeshe, 
vilinde uhuru wa kitaaluma. 
Kwa hiyo jambo moja la msingi 
ambalo lazima tulirekebishe ni 
kuepusha urasimu wa kawaida 
kuiingiza kwenye vyuo vikuu. 
Kwa mfano, vyuo vikuu duni-
ani na hapa Tanzania siku zote, 
huwa vinaajiri watumishi wake 
na ndiyo maana kwenye sheria 
yetu ambayo nimeisoma, ju-
kumu namba 5 la mabaraza ya 
vyuo vikuu ni kuteua maofisa wa 
taasisi. Maana yake waajiri wa 
vyuo vikuu ni mabaraza ya vyuo 
vikuu; na ajira za vyuo vikuu ni 
za vyuo vikuu husika.

“Sasa nataka niulize mnatu-
saidiaje hili jambo kulirekebisha? 
Katika miaka ya hivi karibuni, na-
dhani 2015/16, tumeamua ajira 
za vyuo vikuu zinaendeshwa na 
serikali kupitia sekretarieti ya 
ajira,” alisema.

Prof. Mkumbo alieleza kush-
angazwa na uhamisho wa waha-
dhiri wa vyuo vikuu vya umma, 
akisema jambo hilo ni la kipekee 

kwa Tanzania kwa kuwa halikpo 
katika vyuo vikuu vingine duni-
ani.

“Hili jambo ni ‘perculiar’ kwa 
Tanzania. Haliko vyuo vikuu vyo-
vyote duniani. Huwezi  kuhami-
sha mwalimu kutoka chuo kikuu 
kimoja kwenda chuo kikuu king-
ine. Mwalimu wa Chuo Kikuu 
cha Oxford, akitaka kwenda 
Cambridge anaomba aajiriwe na 
Cambridge, lakini huwezi kukuta 
serikali inamhamisha mwalimu 
kutoka Cambridge kwenda Ox-
ford. Hiyo  duniani haipo.

“Kwa hiyo hili jambo ni lazima 
mliangalie. Mviachie vyombo 
ambavyo tumeundwa kishe-
ria vyombo vya ajira. Utumishi 
waache vyombo vya ajira vifanye 
kazi zake. Kitila Mkumbo, akita-
ka kwenda Chuo Kikuu cha Do-
doma ana anaomba, labda chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam kwa 
mfano, kati ya maprofesa wach-
ache wa mazingira na uchumi, 
mmemtoa pale mkaenda kum-
tupa Chuo Kikuu cha Mwalimu 
Julius Nyerere cha Kilimo na 
Teknolojia, ambacho hakina wa-
nafunzi,” alisema.

MAPROFESA 180 

Katika mchango wake, Kitila 

Mkumbo, alisema hivi sasa kuna 
maprofesa 180 hawana pensheni 
na kwamba wako waliostaafu 
wakiwa wameondoka na Sh. mil-
ioni 10 hadi 20.

“La mwisho, ni kuwaombea 
maprofesa walioajiriwa baada ya 
mwaka 1978, kabla ya PPF kuan-
zishwa. Hawa watu hawakuwa 
kwenye pensheni, waliwekwa 
katika mfumo wa bima.

“Kuna kitu kinaitwa SSSS, Sen-
ior Staff Supper Scheme. Hawa 
maprofesa, wameondoka chuo 
kikuu wamepewa Sh. milioni 
10, milioni 20. Sasa wamebaki 
maprofesa 180 hawana pensheni, 
wapo tu. Tunaomba Mheshimi-
wa Simbachawene (Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Rais-Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma), jambo 
hili limalizike ili tutunze heshima 
ya watu ambao wametumika ka-
tika nchi hii miaka 30, miaka 40 
katika utumishi wa vyuo vikuu.” 
alisema Mkumbo. 

RIDHIWANI AMJIBU

Akijibu hoja ya Mkumbo, 
Naibu Waziri wa Wizara hiyo, Ri-
dhiwan Kikwete, alikiri ni kweli 
maelezo aliyoyatoa yana ukweli.

“Nataka nikiri mbele ya hili 
Bunge lako Mheshimiwa Spika 

kwamba, maelezo aliyoyatoa 
Mheshimiwa Prof. Kitila Mkum-
bo yana ukweli kabisa. Nini kime-
fanyika, nini kimefikisha hapo, 
serikali ilishakutana na uongozi 
wa vyuo vikuu vya umma, wak-
iongozwa na Dean (kiongozi) 
wao ambaye ni ‘Vice Councilor’ 
(Makamu Mkuu  wa Chuo cha Ar-
dhi. Mazungumzo yamefanyika, 
nimwombe Prof. Mkumbo na 
wenzake katika eneo la Chuo Ki-
kuu, watupe nafasi serikali nam-
na ya kuliangalia.

 “Nini zilikuwa sababu za kutu-
fikisha hapa tulipofika, lakini 
nini kifanyike ili tuweze kuon-
doka hapa tulipofika twende 
mbele kwa kasi zaidi. Nataka ni-
kuhakikishie kwamba dhumuni 
la serikali kuchukua mamlaka 
ya vyuo vikuu na kuyafanya ya 
kwake, zipo kada za kiutawala 
lakini zipo kada za walimu, kwa 
maana ya wakufunzi wetu.

“Kada hizi mbili treatment 
zake (namna ya kuziangalia) ni 
tofauti ndugu Watanzania. Kada 
ya utawala imeendelea kubaki 
chini ya utumishi, lakini kada ya 
wale wenzetu ambao ni waku-
funzi imeendelea kuratibiwa ka-
tika jicho la mbali lakini mambo 
yote yanaendelea ndani ya vyuo 
vikuu vyenyewe,” alisema. 

Mkumbo acharuka serikali kuingilia ajira vyuo vikuu

Esther Klement kutoka Idara ya Masoko Vivo Energy, akipanda mti na Mwanafunzi wa Shule ya 
Sekondari Mivinjeni, Dar es Salaam mapema wiki hii. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Waharibifu vyanzo
vya maji waonywa
Na Ashton Balaigwa,                
MOROGORO

SERIKALI imewaonya wanao-
haribu vyanzo vya maji na kufanya 
shughuli za kibinadamu kwenye 
mito inayotiririsha maji kupeleka 
mikoa ya    Dar es Salaam, Pwani 
na Morogoro kwamba hatua zita-
chukuliwa dhidi yao.

Wakati kauli hiyo ikitolewa baa-
dhi ya maeneo yakiwamo ya mkoa 
wa Morogoro, kumekuwa na ukata-
ji wa miti na uharibifu wa mazin-
gira.

Katibu Tawala Msaidizi masuala 
ya  Uchumi na Uzalishaji Mkoa wa 
Morogoro, Dk. Rozalia Rwegasira, 
aliyasema hayo  wakati wa ugawa-
ji wa miche  ya karafuu na mazao 
ya viungo kwa wakulima wanaoli-
ma kandokando ya mito pamoja 
na vyanzo vya maji kwenye mito 
tegemezi iliyoko katika Halmashau-
ri ya Wilaya ya Morogoro.

Dk. Rwegasira alisema hatua 
ya serikali ya mkoa huo kupiga 
marufuku inatokana na vyanzo 
vya maji zikiwamo chemichemi zi-
nazopeleka maji kwenye mito, ku-
haribiwa kutokana na shughuli za 
kibinadamu zinazohusisha kilimo, 
kuchoma mikaa na kukata kuni.

Alisema kutokana na tishio hilo, 
kwa kushirikiana na Shirika la 
Uhifadhi wa Mazingira Duniani 
(WWF),  wameanza mkakati maal-
umu uhifadhi wa mazingira ka-
tika vyanzo vya maji kwenye mito 
tegemezi inayopeleka maji kwa 
wakazi zaidi milioni 11 wa mikoa 
hiyo mitatu.

“Kutokana na athari hizo zilizo-
anza kujitokeza, kuna kila sababu 
ya kupanda miti yenye faida kama 
mikarafuu kwa ajili ya kutunza 
mazingira na kuhifadhi vyanzo vya 
maji ambayo pia, itawafaidisha kiu-
chumi wakulima na kuachana na 
miti isiyo na faida,” alisema.

Ofisa Programu wa Maende-
leo Endelevu Afrika wa WWF, 
Happness Minja, alisema ka-
tika kutekeleza mpango huo, 
wameamua kutoa bure miche 
20,000 ya miti ya karafuu kwa 
wakulima wanaolima ili waweze 
kupanda na kisha kujinufaisha 
kiuchumi. Alisema mpango huo 
utahusisha maeneo ya vyanzo vya 
chemichemi hai zinazotiririsha 
maji na kujaza vijito na mito amba-
ko kutapandwa miti rafiki ikiwamo 
ya matunda. Ofisa Kilimo wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Morogoro, 
Chesco Lwaduka, alisema katika 
mkakati huo wa kutunza mazingira 
na vyanzo vya maji, halmashauri 
hiyo imefanya utafiti unaonyesha 
inahitaji miche 1,113,042 ya karafuu, 
mdalasini miche 12,155,578, pilip-
ili manga miche 5,825,212 na iliki 
miche 5,452,709.

Mkuu wa Kidakio cha Ruvu kati 
kutoka Ofisi ya Bonde la Wami/
Ruvu, Richard Mwasenga alisema 
upandaji wa miti hiyo utasaidia 
kingo za mito na mmomonyoko wa 
ardhi.

Mwalimu wa twisheni asakwa madai ulawiti
Na Mohab Dominick,       
TABORA

MKUU wa Mkoa wa Tabora, 
Dk. Batilda Buriani, ameliagiza 
Jeshi la Polisi mkoani hapa 
kumsaka na kumkamata mwal-
imu ( jina halijatajwa) kwa ma-
dai ya kumlawiti mmoja wa 
wanafunzi wake waliokuwa 
wakisoma masomo ya ziada 
(twisheni) kwake.

Dk. Buriani amesema mwal-
imu huyo anadaiwa baada ya 
kufanya kitendo hicho kwa 
mwanafunzi huyo aliyekuwa 
akisoma moja ya shule zi-
lizoko Manispaa ya Tabora, 
amekimbia. Agizo hilo alilitoa 

juzi wakati akizungumza na 
viongozi mbalimbali wa dini 
na serikali mkoani hapa wakati 
wa hafla fupi ya kufuturisha 
iliyofanyika katika viwanja vya 
ofisi ya Mkuu wa Mkoa. Alise-
ma serikali hawezi kuendelea 
kuvumilia vitendo vya kikatili 
vinavyofanywa na baadhi ya 
watu wasio waadilifu.

Dk. Buriani alisema hivi ka-
ribuni akiwa kwenye shughuli 
za Bunge jijini Dodoma, al-
ipokea taarifa za tukio la mwal-
imu huyo ambaye wazazi na 
walezi walimwamini na kumk-
abidhi watoto wa darasa la tatu 
na la nne ili awafundishe maso-
mo ya ziada, Alisema wanafun-

zi wakienda kusoma masomo 
hayo, baadhi yao walikuwa 
wakipewa kazi na kutoka nje 
na kubaki na mwanafunzi huyo 
na kumfanyia kitendo hicho. 
Wazazi wa mtoto huyo, alisema 
waligundua kuwapo kwa tabia 
hiyo baada ya mwanafunzi 
huyo kukataa kwenda shule 
na walipomwadhibu ndipo 
akaeleza vitendo anavyofany-
iwa na mwalimu huyo. “Kwa 
kweli tukio hili limenisikitisha 
sana. Mtoto alifanyiwa vipimo 
na kukutwa ni kweli amet-
endewa hivyo. Kesi  iko polisi 
inakwenda mahakamani licha 
ya mwalimu huyu kukimbia. 
Ninaagiza  atafutwe na ku-

kamatwa haraka iwezekana-
vyo ili sheria ichukue mkondo 
wake,” aliagiza.

Dk. Buriani alisema 
wamepanga kuendelea ku-
kagua vituo vya kulelea watoto 
yatima na kupita shuleni mara 
kwa mara kwa kushirikisha 
viongozi ngazi za vijiji. 

Sheikh wa Baraza Kuu la 
Waislamu Tanzania (BAKWA-
TA) Mkoa wa Tabora, Ibrahimu 
Mavumbi, amewataka viongozi 
wa dini kuendelea kukemea 
ukatili wa kijinsia katika mae-
neo yao ya ibada na kudhibiti 
viashiria vya ndoa za jinsia 
moja kwa kuwa, jambo hilo 
halimpendezi Mungu.

Mahakama yabatilisha hukumu utakatishaji fedha
Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Rufani 
imebatilisha hukumu na ku-
waondolea adhabu waliokuwa 
maofisa wa Benki ya CRDB 
Tawi la Meru, waliotiwa ha-
tiani na kuamriwa kulipa faini 
jumla ya Sh. milioni 200 kwa 
kutakatisha Dola za Marekani 
5,468,699.25.

Mahakama pia imeamuru 
faini yoyote iliyolipwa irejesh-
we kwa waliolipa na warufani 
waachiwe huru mara moja.

Hukumu ya Mahakama ya 
Rufani ilitolewa mjini Arusha 
juzi mbele ya jopo la majaji 
watatu, Shaaban Lila, Jaji Lu-
gano Mwandambo na Patricia 
Fikirini, baada ya kuikubali 
rufani iliyowasilishwa na Boni-
face Mwimbwa na Elias Nde-
jembe.

Warufani walitiwa hatiani 
na Mahakama Kuu mbele ya 
Jaji Issa Maige kwa kosa la ku-
takatisha fedha, walihukumiwa 
kulipa faini Sh. milioni 100 kila 
mmoja na wakishindwa wa-
tatumikia kifungo cha miaka 
mitano jela kila mmoja.

Boniface Mwimbwa na 
Elias Ndejembi wanadaiwa 

kwa tarehe tofauti kati ya No-
vemba, 2009 na Februari, 2011 
ndani ya wilaya, manispaa na 
mkoa wa Arusha, walipitisha 
hundi 17 za Dola za Marekani 
5,468,699.25 kwa kuidhinisha 
kufunguliwa kwa akaunti nam-
ba 02J1036325000 inayomiliki-
wa na  Moyale Ujasiriamali wa 
Vito na madini ya thamani.

Pia  waliidhinisha akaunti 
namba 0232036310500 ya   
Ogembo Mitchel   Chacha na 
akaunti namba 02J2036310600 
ya Gregg Motachwa Mwua ka-
tika Benki ya CRDB, Tawi la 
Meru.

Katika kesi hiyo upande 
wa mashtaka ulikuwa na 
mashahidi 10 na vielelezo 47 
na washtakiwa hawakuwa 
na mashahidi, walijitetea we-
nyewe.

Mahakama iliwatia hatiani 
na kuwapa adhabu hiyo baada 
ya kuona upande wa mashtaka 
ulikuwa na ushahidi wa ku-
tosha kuthibitisha mashtaka 
dhidi ya warufani.

Pia mahakama ilijiridhisha 
kwamba, warufani walitenda 
makosa hayo kutokana na taal-
uma waliyokuwa nayo kwani 
walikuwa mameneja katika 

benki hiyo.
 Warufani baada ya hukumu 

na kutiwa hatiani, walipinga 
hatia na adhabu waliyopewa 
wakiwa na sababu 11.

Upande wa warufani uli-
wakilishwa na mawakili Moses 
Mahuna na Hellen Mahuna 
wakati upande wa Jamhuri uli-
wakilishwa na Wakili wa Seri-
kali Mkuu, Zakaria Ndaskoi.

Miongoni mwa sababu za ru-
fani, inadaiwa hatia kwa mru-
fani namba mbili, inatokana 
na upelelezi mbavu wa kesi 
na kwamba, taarifa iliyowasil-
ishwa mahakamani ambayo 
washtakiwa walisomewa na 
kujibu mashtaka ilikuwa batili.

Upande wa Jamhuri ulidai 
warufani hawakunyimwa 
haki wakati wa usikilizwaji na 
kwamba, taarifa na hatia hai-
kuwa mbaya kwa upande wao.

Jopo baada ya kupitia hoja 
zilizowasilishwa na pande zote 
lilisema  kwamba, ilikuwa ni 
wajibu kwa upande wa mash-
taka, kurekebisha taarifa kwa 
mujibu wa kifungu cha 276 (2) 
cha Sheria ya Mwenendo wa 
Makosa ya Jinai (CPA).

  Mahakama ilisema hilo 
halikufanyika, kulingana na 

maamuzi mengi ya mahakama, 
na kwamba ilikuwa vibaya 
kuwahukumu warufani wakati 
kuna mapungufu ya wazi.

“Katika rufani hii, kama ilivy-
oelezwa hapo juu, inahusisha 
tofauti ya wazi kati ya maelezo 
na ushahidi ambao ulibakia 
bila kurekebishwa na mareke-
bisho yalipaswa kufanywa kab-
la ya kufungwa kwa kesi kwa 
upande wa mashtaka,” lilisema 
jopo.

Jopo linasema tofauti im-
echangiwa na upande wa 
mashtaka kuongeza hesabu 
na mahakama inakubaliana na 
hoja ya Wakili Mahuna, kwam-
ba ushahidi ulikuwa na upun-
gufu wa kuweza kuthibitisha 
kuwa kila mrufani alihusika ka-
tika hundi zote 15 kama inavyo-
daiwa na upande wa mashtaka.

Mahakama baada ya kutath-
mini, iliona ushahidi unaonye-
sha kuwa hatia ilikuwa na ma-
kosa hivyo inabatilishwa.

“Hukumu za warufani zina-
batilishwa na adhabu inaon-
dolewa, inaamriwa kwamba 
warufani waachiwe huru mara 
moja isipokuwa kama zipo 
sababu zingine za kuendelea 
kuwashikilia.

Mkuu wa Wilaya 
ya Ilala, Edward 
Mpogolo, aki-
panda mti kwa 
kushirikiana 
na madereva 
wa Bodaboda, 
katika eneo la 
Mtaa wa Lu-
mumba, Jijini 
Dar es Salaam 
jana. 
PICHA: 
JUMANNE 
JUMA
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MAONI & UCHAMBUZI

SIMBA na Yanga zinatarajia kushuka tena dimbani wikendi hii ku-
peperusha bendera ya Tanzania katika mashindano ya kimataifa ya-
nayoandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Wawakilishi hao wa Tanzania wametinga hatua ya robo fainali, iki-
wa ni rekodi ya kwanza kuwekwa kwa klabu za hapa nchini kutinga 
hatua hiyo kwa wakati mmoja.

Wekundu wa Msimbazi kama wanavyofahamika wao leo wa-
takuwa nyumbani kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam kuwakaribisha Wydad Casablanca katika mechi ya kwanza ya 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika wakati Yanga yenyewe iko 
ugenini Nigeria. Yanga ambao ni mabingwa watetezi wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara na mashindano ya Kombe la FA, wanapambana ka-
tika michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika na watavaana na Riv-
ers United ya nchini humo. Timu hizo zote zitarudiana baada ya wiki 
moja na mshindi wa jumla ataingia hatua ya nusu fainali.

Katika kujiweka kwenye nafasi nzuri ya kusonga mbele, kila timu 
inatakiwa kupambana kusaka matokeo chanya katika mechi za 
mkondo wa kwanza na kurahisisha kibarua pale watakaporudiana, 
iwe nyumbani au ugenini.

Simba na Yanga zimeshafanya makubwa katika mashindano mbal-
imbali wanayoshiriki, zimefanya usajili mzuri, zimecheza mechi 
mbalimbali za kimataifa na kwa kifupi wachezaji wake wameshapata 
uzoefu wa kupambana kwenye michuano hiyo ya CAF.

Wawakilishi hao wa Tanzania wanatakiwa kuongeza umakini na 
tahadhari katika mechi zote mbili watakazocheza ili kujiweka kwe-
nye nafasi ya kupata ushindi, wachezaji kuongeza utulivu kutasaidia 
kutawala mchezo.

Wakati Simba inatamba imejipanga kurejea rekodi waliyoiweka 
miaka 20 iliyopita kwa kuwavua ubingwa, mabingwa wa wakati huo, 
Zamalet ya Misri, inataka kupata heshima hiyo kwa mara nyingine 
tena kwa kumalizika ugenini.

Kikubwa Nipashe inazikumbusha Simba na Yanga kuwaheshimu 
wapinzani wao, kutobweteka na kutumia vizuri kila nafasi ambayo 
wataitengeneza kwa ajili ya kutafuta matokeo chanya, ushirikiano 
wa wachezaji utasaidia timu kufikia malengo, zaidi kupata matokeo 
mazuri kwenye dakika 90 za kwanza.

Wachezaji wa Simba na Yanga wanatakiwa kufahamu hili ni daraja 
lao lingine la kutangaza vipaji vyao kwa sababu hatua ambayo wame-
fikia ni kubwa, mawakala na makocha mbalimbali ndani na nje ya 
Afrika watakuwa wanafuatilia michezo hiyo kwa ajili ya kuboresha 
na kuimarisha vikosi vyao kuelekea msimu ujao.

Ni wakati mwingine muhimu kwa nyota wa Kitanzania ambao 
wamekuwa na wakati mzuri kama Mzamiru Yasin wa Simba na Dick-
son Jon wa Yanga, kuwavutia makocha wa kimataifa kuwasajili kwa 
sababu mafanikio watakayopata mbali na kunufaika na fedha za 
usajili, watarejesha nguvu zao katika kuisaidia Timu ya Taifa (Taifa 
Stars), kufanya vyema.

Bado ndoto za wachezaji wengi wa Tanzania kupata fursa ya 
kucheza soka la kulipwa hazijatimia, tutumie nafasi hii kama daraja 
na hatimaye msimu ujao tushuhudie vijana wetu wakisajiliwa ughai-
buni na kuacha Simba na Yanga kutumika kama ngazi kwa nyota wa-
geni kuelekea Ulaya.

Hakuna kisichowezekana, kama wachezaji wa Simba na Yanga 
watapambana vyema katika dakika zote 180, wanaweza kumpa hes-
hima ya kipekee Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. 
Samia Suluhu Hassan ya kutinga robo fainali, fainali na hata kubeba 
ubingwa wa Afrika kwa mara ya kwanza.

Katika mechi za nyumbani, mashabiki jitokezeni kwa wingi kuwa-
pa hamasa wachezaji wetu, mkishangilia kwa heshima hadi lengo la 
kila timu litimie.

Kila la kheri Simba, kila la kheri Yanga. Mungu ibariki Tanzania.

Simba, Yanga huu ni wakati wenu Afrika
 Muungwana Lazima Nilonge

Kila la kheri Simba, Yanga
robo fainali michuano CAF
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KUANZIA leo, macho na 
masikio ya mashabiki wa 
soka nchini yataelekezwa 
kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam 
na Uwanja wa Godswill Ak-
pabio nchini Nigeria kwe-
nye mechi za kimataifa hat-
ua ya robo fainali ambapo 
timu za Simba na Yanga 
zitacheza.

Nchini, wawakilishi wa 
Tanzania kwenye michua-
no ya Ligi ya Mabingwa, 
Simba, itacheza na Mabing-
wa wa Afrika, Wydad Ath-
letic Club, maarufu kama 
Wydad Casablanca, waki-
wa kwenye kampeni yao ya 
kuwania tena ubingwa kwa 
mara ya pili.

Wakati Simba wakiwa 
nchini, Mabingwa wa Tan-
zania Bara, Yanga wakiwa 
ugenini nchini Nigeria 
kucheza dhidi ya Rivers 
United kwenye mechi ya 
Kombe la Shirikisho hatua 
kama hiyo hiyo ya robo 
fainali.

Ni mechi kubwa na 
muhimu kwenye historia 
ya soka la Tanzania kwani 
hakuna rekodi yoyote in-
ayoonyesha kuwa timu 
zote mbili zimeshawahi ku-
fikia hatua kama hiyo kwa 
pamoja, japo kwenye mi-
chuano miwili tofauti.

Wakati Simba ikifika hat-
ua hiyo mara tatu kwenye 
Ligi ya Mabingwa na Shirik-
isho Afrika mara moja, Yan-
ga ilikuwa ama haishiriki, 
au inatolewa mapema.

Naweza kusema tangu 
soka la   Tanzania lianze 
huu    ndiyo msimu bora 
zaidi kuwahi kutokea kwe-
nye historia ya soka la nchi 
hii.

Kinachotakiwa tu ni 
kwamba kiwango kili-
choonyeshwa na timu hizo 
msimu huu kiwe na muen-
delezo.

Yapo maneno ya kuzi-

katisha tamaa timu hizo za 
Tanzania kuonekana kuwa 
zinapambana na timu am-
bazo ni bora zaidi yao na 
hazitoweza kufanya kitu 
chochote.

Unakuta maneno haya ni 
wa baadhi ya wachambuzi 
wa soka, ambao badala ya 
kuzipa moyo na nguvu wa-
nazikatisha tamaa na kuz-
itisha.

Hatusemi wawe wanazis-
ifia, la hasha, ila wao kama 
wanahabari wanatakiwa 
kutafuta uzuri na ubaya 
ya wapinzani wa timu za 
Tanzania kwa ajili ya kuzi-
tahadharisha kuwa ziwe 
makini upande huu ambao 
wapinzani wapo vizuri na 
watumie mapungufu haya.

Mfano kusema Simba ni 
ngumu kuifunga Wydad 
Casablaca si kweli. Ukweli 
unabaki pale pale kuwa 
mechi ni ngumu, lakini 
soka ni mchezo wa kimbi-
nu ambapo lolote linaweza 
kutokea kama kocha am-
emzidi mwenzake mbinu 
kwa siku hiyo.

Simba ilishawahi kucheza 
na Sevilla ya Hispania hapa 
nchini mwaka 2019, japo 
ilifungwa mabao 5-4, la-
kini ilikaribia zaidi kushin-
da kama si Kocha Mkuu  
wakati huo, Patrick Aus-
sems   kuanza kuwaingia 
wachezaji  wa akiba wote,  
ili mradi tu kila mchezaji 
aweke rekodi ya kucheza    
na timu hiyo kubwa     ka-
bisa    barani      Ulaya na   
duniani    kwa ujumla.

Timu hiyo ilishawahi 
kuifunga Al Ahly, wakiwa 
mabingwa wa Afrika mara 
mbili kwenye michuano hii 
hii ya Ligi ya Mabingwa na 
hata mwaka 1984, Simba 
ilishinda mabao 2-1 Uwanja 
wa CCM Kirumba.

Wakati huo Al Ahly wali-
kuwa ni mabingwa wa Af-
rika, wakiwa na mchezaji 

bora wa Afrika wakati huo, 
straika hatari Mohamed El 
Khatib.

Mwaka 2003, Simba ili-
itoa Zamalek kwa namna 
ambayo haikutarajiwa, 
kwani baada ya kushinda 
bao 1-0 nchini ilitegemewa 
kwenda kufunga mechi 
ugenini, lakini ilifungwa 
bao 1-0 na ikaivua ubingwa 
wa Afrika kwa mikwaju wa 
penalti.

Hivi majuzi tu, Simba 
ilicheza mechi ya kirafiki 
dhidi ya CSKA Moscow ya 
Urusi kwenye mechi ya 
kirafiki ya kimataifa.

Hiyo ni mfano michache 
inayoonyesha kuwa siyo 
Simba tu, hata Yanga in-
aweza kushinda mechi za 
robo na kutumbukia hatua 
ya nusu fainali kwani soka 
siku zote halitabiriki.

Kingine ni kwamba Sim-
ba na Yanga na mashabiki 
wao wasiogope au kutish-
wa kucheza na timu yoyote 
ile kama kweli zina nia ya 
kutaka kutwaa makocha 
haya makubwa.

Nimekua nikiwasilia Sim-
ba wakisema wanalitaka 
taji la Ubingwa wa Afrika. 
Kama wanalitaka wanatak-
iwa wasitishwe au kuogopa 
na timu yoyote ile.

Ukishafika hatua kama 
hizi hakuna timu nyonge 
au ya kawaida tena. Zote 
zinakuwa timu ngumu na 
mara nyingi zimeshatwaa 
ubingwa huu.

Kwenye hatua hii huwezi 
kuchagua timu au kusema 
afadhali ya timu fulani. 
Ili kufanya vema kwenye 
michuano ya kimataifa na 
kufika hatua za mwisho au 
kutwaa ubingwa inabidi 
uzifunge timu bora. Huwe-
zi kuwa timu bora wakati 
hujakutana na timu ngumu 
na kuzifunga timu bora. 
Kila la kheri wawakilishi 
wetu.

Na Adam 
Fungamwango
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Kituo cha biashara kutoa ajira 15,000 Zimamoto 
wafanikisha
kusambaratisha 
jiwe hatarishi 
bila madhara
Na Vitus Audax, MWANZA

JESHI la Zimamoto na Uokoaji Mkoa 
wa Mwanza kwa kushirikiana na seri-
kari ya Wilaya ya Nyamagana lime-
fanikisha kufikisha wataalamu wa 
uchorongaji miamba kutoka migodi ya 
uchimbaji madini Geita na kusamba-
ratisha jiwe kubwa lililokuwa likitishia 
maisha ya wakazi wa mtaa wa Mkapa, 
baada ya kuanza kuhama nafasi yake ya 
asili kwenda kwenye makazi ya watu.

Hivi karibuni, Nipashe iliripoti uwapo 
wa jiwe hilo lililokuwa likitishia amani 
ya wakazi wa Mtaa kutokana na ukubwa 
wake endapo lingeanguka katika maka-
zi yao na kusababisha madhara, Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji mkoa baada ya 
kupokea taarifa, walifika katika eneo la 
tukio na kuona hali ya jiwe hilo na kush-
irikisha uongozi wa wilaya ili kupata 
wataalamu wa kulisambaratisha bila ku-
leta madhara.

Kaimu Kamanda wa Jeshi la Zima-
moto na Uokoaji Mkoa wa Mwanza, 
Mrakibu (SF) Kamila Labani, alisema 
kwa kushirikiana na Mkuu wa Wilaya ya 
Nyamagana waliwapeleka wataalamu 
wa miamba na kusambaratisha jiwe 
hilo bila kuleta madhara kwa makazi ya 
watu wala mtu yeyote.

“Jiwe lilikuwa katika eneo baya la 
mteremko na muda wowote lingean-
gukia makazi ya watu lakini tumefani-
kiwa kulisambaratisha, hivyo wananchi 
wanatakiwa kuacha kuchokonoa mawe 
ya aina hii maana tulikuta jiwe hili lime-
pasuliwa upande mmoja na kusababi-
sha lianze kuhama nafasi yake,” alisema 
SF Kamila

Alisema kazi ya kupata wataalamu 
hao na kemikali za kulisambaratisha 
jiwe hilo zimeigharimu serikali fedha 
nyingi ambazo zingefanya shughuli 
zingine za maendeleo, hivyo kutoa rai 
kwa wananchi wanaochimba mchanga 
holela na kupasua mawe bila utaratibu, 
kuomba vibali kwa uongozi wa serikali 
za mitaa ili wahakikishe kuwa ni salama 
kufanya hivyo.

Baadhi ya wakazi wa eneo hilo, wali-
omba serikali kuendelea kudhibiti upas-
uaji wa mawe makubwa holela husu-
sani katika makazi ya watu waliojenga 
milimani ili kuondoa hofu na hasara za 
mara kwa mara.

“Tunashukuru Nipashe kwa kufuatil-
ia suala hili lilokuwa likitutia hofu hasa 
kwa watoto wetu wanaochezea mazin-
gira haya lakini kwa sasa limetatuliwa. 
Tunaishukuru  pia serikali kupitia Jeshi 
la Zimamoto na Uokoaji kwa kulichuku-
lia umakini suala hili mpaka limetatuli-
wa tunaomba waendelee kudhibiti watu 
wanaopasua miamba holela,” alisema 
Frida Ramadhani.

Mwenyekiti wa Mtaa huo, Fadhil Em-
manuel, aliahidi kuendelea kufuatilia 
nyendo za wananchi wa mtaa huo husu-
sani katika kupasua mawe na kuchimba 
mchanga holela na kuhakikisha na-
dhibiti vitendo hivyo ili kuepukana na 
athari zinazoweza kujitokeza.

Kairuki akabidhi magari 25 kwa maofisa wa elimu wilaya
Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), An-
gellah Kairuki, amekabidhi 
magari 25 ikiwa ni sehemu ya 
magari     200 yaliyoagizwa 
kupitia     Mradi wa Lipa Kul-
ingana na Matokeo (EP4R) 
kwa ajili ya maofisa elimu se-
kondari wa halmashauri zote 
nchini.

Pia ameahidi kujenga bweni 
la wanafunzi wa kiume katika 

Shule ya Sekondari Kibasila 
ikiwa ni ahadi kutoka kwa Rais 
Samia Suluhu Hassan.

Akizungumza juzi Dar es Sa-
laam   katika hafla ya ugawaji 
wa magari hayo, Kairuki aliagi-
za Wakala wa Ununuzi Serika-
lini (GPSA) kukamilisha upati-
kanaji wa magari mengine 105 
yaliyosalia kwa ajili ya maofisa 
elimu hao.

“Katika halmashauri 184 zi-
nazotakiwa kupata magari, 51 
tayari zimepata katika awamu 
ya kwanza, awamu ya pili 19 

na hii awamu ya tatu  magari 
25, hivyo bado magari 105 kwa 
maofisa hao,” alisema.

Aidha, aliahidi kuwa serikali 
itaendelea kuboresha elimu 
na maslahi ya walimu nchini 
hivyo aliwataka maofisa hao 
wawe wabunifu kusimamia 
shughuli za kielimu na ku-
hakikisha kuwa ubora wa 
elimu unaimarika.

Kairuki alisema elimu ya se-
kondari inahitaji uwajibikaji na 
huwezi kupata mafanikio pa-
sipo kuwa na ubunifu na bidii 

kwa watumishi hivyo serikali 
inaendelea kufanya mabore-
sho lakini pia wasimamizi nao 
watekeleze wajibu wao.

Aliwataka maofisa hao ku-
tumia magari hayo kuongeza 
ufanisi wa shughuli za kielimu 
na pia yatunzwe ili yadumu 
kwa muda mrefu.

Ofisa Elimu Mkoa wa Dar 
es Salaam,   Abdul Maulid, 
aliishukuru TAMISEMI kwa 
kutoa magari hayo kwa sababu 
yamekuwa yakiwasaidia katika 
ufuatiliaji wa elimu.

Na Joseph Mwendapole

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, juzi alizindua ujenzi wa 
Kituo cha Biashara cha  Afrika 
Mashariki na Kati ambacho ni 
cha aina yake kitakachokuwa na 
maduka 2,000 na kinatarajiwa 
kutoa ajira 15,000 za moja kwa 
moja.

Baada ya kukamilika, kituo hi-
cho kitawezesha nchi za Afrika 
Mashariki  kununua bidhaa za 
China hapa nchini.

Kituo hicho kinachojengwa 
kilipokuwa kituo cha mabasi 
Ubungo Terminal kinamilikiwa 
na Kampuni ya China ya East 
Africa Commercial & Logistics 
Center na kitagharimu Dola za 
Marekani milioni 100.

Akizungumza wakati wa ufun-
guzi huo, Majaliwa alisema kituo 
hicho ni cha kimkakati kwa kuwa  
kitakuwa na maduka makubwa 
na madogo na kitasaidia kwa ki-
wango kikubwa kukuza uchumi. 
Alisema licha za ajira za moja 
kwa moja, kituo hicho kinatara-
jiwa kutoa ajira za muda zipatazo 
50,000 kwa wananchi wa Dar es 
Salaam.

Alisema kituo hicho kitapanua 
fursa kwa Watanzanjia wengi 
ambapo wafanyabiashara wa-

dogo wadogo, maarufu kama 
machinga, nao watapata nafasi 
ya kufanya biashara nje ya jengo 
hilo.

Waziri Mkuu alisema maduka 
hayo yatakuwa na bidhaa za ny-
umbani, zana za kilimo, nguo na 
bidhaa mbalimbali za viwandani 
na aliwapongeza kwa ubunifu 
mkubwa walioufanya kwa kuan-
zisha kituo hicho ambacho kiko 
eneo la kimkakati kwa kuwa ba-
raraba nyingi zinakutana hapo, 
hivyo ni rahisi kufikika.

  “Ubungo inafikika kutoka 
Mbagala, Gongolamboto, Mbezi, 
Kariakoo, Kivukoni na  maeneo 
mengine. Nitoe wito kwa wakazi 
wa Dar es Salaam kuongeza mi-
undombinu. 

Kama kutakuwa na maduka 
2,000 ina maana wananchi wa 
nchi jirani za Rwanda, Burundi 
na Congo DRC , Malawi, Msum-
biji na Zambia watakuja kufanya 
manunuzi (ununuzi) hapa kwa 
hiyo hizi nyumba za kulala wa-
geni hapa hazitatosha ongezeni,” 
alisema.

Alisema uhusiano wa Tanza-
nia na China ulioasisiwa na vion-
gozi wa mataifa hayo mawili, 
utaendelea kuimarika kwa mia-
ka yote na aliwataka wafanyabi-
ashara kutoka nchi hiyo kuende-

lea kuwekeza kwenye biashara 
mbalimbali kwani serikali itaen-
delea kuweka mazingira mazuri.

“Napenda kuwathibitishia 
ndugu zangu wa Jumuiya ya 
wachina walioko hapa nchini 
kwamba uhusiano wetu utaen-
delea kuimarika kwa hiyo wana-
karibishwa kuendelea kuwekeza 
kwenye nyanja mbalimbali 
kwani tunaendelea kuweka maz-
ingira rafiki ya biashara,” alise-
ma.

Waziri Mkuu alisema serikali 
imeendelea kuimarisha Kituo 
cha Uwekezaji Tanzania (TIC) 
kwa kuboresha kituo chake cha 
mahala pamoja wateja ili kuvutia 
zaidi uwekezaji kwa kupunguza 
kero  na hali hiyo imesababisha 
ongezeko la usajili wa miradi. 
Alibainisha kuwa kati ya mwaka 
2021 na 2023, serikali imesajili 
miradi 537 ambayo inatarajiwa 
kutoa zaidi ya ajira 92,900.

Mkurugenzi Mtendaji 
wa   East Africa Commercial & 
Logistics Center, Cathy Wang, 
alisema ujenzi wa kituo hicho 
ulipangwa uanze mwaka 2015 
lakini ndoto hiyo imekamilika na 
mradi kuanza utekelezaji mwezi 
Desemba mwaka jana.

“Tulipitia chamgamoto mbal-
imbali kufika hapa tulipo sasa. 

Hata hivyo, tunasema   kile kili-
cho na thamani kuwa nacho ni 
bora      kusubiri    katika miaka 
hii. Hatukukata  tamaa bali tume-
jitahidi kusonga mbele na lengo 
kuu ni    kuendelea   kuchangia 
katika     kuimarisha    uhusiano 
kati ya Tanzania na China,” alise-
ma.

Alisema kampuni yao imed-
hamiria kujenga kituo hicho 
cha kimkakati kitakachoongoa 
Afrika Mashariki kwa ajili ya 
bishara za huduma na bidhaa 
kwa kunakili bidhaa za China 
kwenye soko la Yiwu na Dubai 
DragonMart na kuzileta hapa 
Tanzania.

Alisema kituo kitawezesha 
kukuza biashara ndogo nchini 
na kupanua biashara hizo ndani 
ya soko kubwa la Afrika.

Kuhusu kuagiza bidhaa na 
kuuza bidhaa nje ya Tanzania 
ikiwepo mazao ya kilimo ya Tan-
zania,   alisema kampuni hiyo 
imewezesha kufanikisha mazao 
kama soya, kahawa, mbao, Ko-
rosho, ufuta, bidhaa za uvuvi na 
mvinyo kuuzwa China na wakati 
huo huo wakiagiza bidhaa zenye 
ubora wa hali ya juu kutoka Chi-
na kwa ajili ya soko la Tanzania 
na Afrika kama mitambo ya kili-
mo, nguo na vipuri vya mitambo.

Kamanda wa Jeshi 
la Zimamoto na 
Uokoaji Mkoa 
wa Mwanza, SF 
Kamila Labani 
akitoa tahadhari 
kwa viongozi wa 
serikali ya mtaa 
wa Mkapa, kata ya 
Igoma jana, kuhusu 
uuzaji wa viwanja 
holela katika mae-
neo ya milimani, 
baada ya Jeshi 
hilo kwa kushiriki-
ana na serikali ya 
Wilaya ya Ny-
amagana, kufaniki-
wa kulipasua jiwe 
kubwa lililokuwa 
likitishia usalama 
wa wakazi wa 
eneo hilo.  PICHA: 
VITUS AUDAX. 
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Mambo 7 yatajwa kichocheo kwa watoto kuishi mitaani
Na Augusta Njoji, DODOMA

UTAFITI uliofanywa na seri-
kali katika mikoa sita ya Tanza-
nia Bara umebainisha sababu za 
watoto kuishi na kufanya kazi 
mitaani huku idadi yao ikipun-
gua kutoka watoto 6,393 mwa-
ka 2017/18 hadi 4,383 mwaka 
2020/21.

Naibu Waziri wa Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum, Mwanaidi Ali 
Khamis, alisema hayo juzi bun-
geni, alipojibu swali la Mbunge 
wa Viti Maalum, Tamima Haji 
Abbas.

Mbunge huyo alitaka kujua 
kama kuna utafiti uliofanywa na 

serikali kujua sababu za kuwapo 
watoto wa mitaani.

Akijibu swali hilo, Mwanaidi 
alitaja mikoa sita iliyofanyiwa 
utafiti ni Dar es Salaam, Dodo-
ma, Mbeya, Mwanza, Arusha na 
Iringa. Alisema miongoni mwa 
sababu walizobaini ni malezi 
duni, yatima na migogoro katika 
familia.

Naibu Waziri alitaja sababu 
zingine zilizogunduliwa ni shini-
kizo la makundi rika, ukatili na 
unyanyasaji majumbani, umasi-
kini wa kipato katika familia na 
utumikishaji wa watoto mijini.

Katika swali la nyongeza, 
mbunge huyo alitaka kujua 
mpango wa serikali kukabiliana 

na tatizo la watoto wa mitaani 
baada ya kubaini kiini chake.

Naibu Waziri Mwanaidi, aki-
jibu swali hilo, alisema serikali 
itaendelea na mikakati ende-
levu ya kutoa elimu ya malezi 
bora kwa wazazi na matunzo ili 
kuwatunza watoto katika ngazi 
familia na itakutanisha watoto 
na wazazi wao.

Alisema kwa watoto ambao 
hawana wazazi, watapata hu-
duma na haki zote stahiki kupi-
tia vituo vya kulea watoto cha 
Dodoma, Kikombo na Kurasini 
mkoani Dar es Salaam na kui-
marisha ulinzi na usalama kwa 
watoto hao.

“Kama serikali tunaahidi kue-

ndelea kufanya utafiti mbal-
imbali katika mikoa ambayo 
ina changamoto za watoto wa 
mitaani lakini pia kuhakikisha 
usalama wao,” alisema.

Alitoa rai kwa wazazi na wale-
zi kuhakikisha wanakaa na wa-
toto wao ili kupata malezi bora 
na kuwakumbusha “mtoto wa 
mwenzio ni wako na wanastahi-
ki kupata haki stahili kwa kuwa 
mtoto wa leo ni taifa la kesho”.

Tanzania ina Sheria ya Mtoto 
ya Mwaka 2009 na imeshari-
dhia mikataba mbalimbali ya ki-
kanda na kimataifa ya kuhakiki-
sha kunakuwa na ulinzi kwa 
watoto ili wakue na kulelewa 
katika mazingira salama.

Ujenzi wa 
barabara
Uvinza- 
Malagarasi
kukamilika 
Oktoba 
Na Mwandishi Wetu, KIGOMA 

SERIKALI kupitia Wakala 
wa Barabara Tanzania (TAN-
ROADS), imesema ujenzi wa 
barabara ya Malagarasi-Ilunde-
Uvinza yenye urefu wa kilometa 
51.1 kwa kiwango cha lami ume-
fikia asilimia 31 na unatarajiwa 
kukamilika Oktoba, mwaka huu. 

Kaimu Meneja wa TANROADS 
Mkoa wa Kigoma, Mhandisi 
Ngoko Mirumbe, alisema hayo 
juzi  wakati wa ziara ya waandi-
shi wa habari katika miradi 
ya maendeleo inayoendelea 
kutekelezwa mkoani hapa.

Alisema serikali imelenga ku-
hakikisha inaiunganisha mikoa 
yote nchini kwa barabara za 
lami, jitihada ambazo zinajidhi-
hirisha kwa uwapo wa miradi 
mingi ya    ujenzi wa barabara 
za  lami      ndani ya mkoa wa 
Kigoma, hivyo      kurahisisha us-
afiri na usafirishaji ili kuchangia 
uchumi wa mkoa na taifa kwa 
ujumla. 

“Ujenzi wa barabara hii ni 
moja ya uwapo wa miradi mbal-
imbali inayoendelea kutekele-
zwa kwa kasi ndani ya mkoa am-
bayo inaashiria ndani ya muda 
mfupi sana kutoka sasa, mkoa 
wa Kigoma utakuwa umeshaun-
ganishwa kwa miundombinu ya 
barabara za kiwango cha lami,” 
alisema.

Mradi wa Malagarasi - Ilunde 
– Uvinza, alisema ni sehemu 
ya barabara kutoka Kigoma-
Uvinza-Malagarasi yenye urefu 
wa kilometa 212. Kilometa 105 
kutoka Kigoma hadi Uvinza 
zimeshajengwa kwa kiwango 
lami tayari na sasa hadi kuelekea 
Tabora zimesalia kilometa 61 
ambazo zote mkandarasi yuko 
kwenye eneo la ujenzi. 

Alisema ujenzi wa barabara 
hiyo kwa kiwango cha lami una-
gharimu zaidi ya Sh.  bilioni 62 
na mradi unatekelezwa kupitia 
mkandarasi STECOL Coopera-
tion chini ya Mhandisi Mshauri 
Norplan Tanzania 

Aidha, amebainisha kuwa 
mradi umeajiri wafanyakazi 216 
kati yao wafanyakazi wageni 
wakiwa ni 21 pekee. 

Kaimu Mhandisi Mkazi, 
Mhandisi Yusuf Karera amese-
ma, hadi sasa kazi mbalimbali 
za utekelezaji wa mradi huo 
zimefanyika ikiwemo kujenga 
makaravati 22 huku makaravati 
madogo yakiwa ni 19 na makara-
vati makubwa matatu.

DAWASA yaanza kutekeleza agizo la Waziri Mkuu
 Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA  ya Majisafi na Us-
afi wa Mazingira Dar es Salaam 
(DAWASA), imeanza kupanda 
miti katika maeneo ya hifadhi 
za miundombinu ya maji ili ku-
tunza vyanzo vya maji ikiwa ni 
utekelezaji wa agizo la Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa. 

Meneja wa Mkoa wa Ki-
huduma wa DAWASA Ma-
bwepande,   Haruna Taratibu, 
alisema juzi kuwa kupanda miti 
kwenye eneo hilo ni hatua mo-
jawapo ya kutunza mazingira na 
vyanzo vya maji pamoja na ku-
zuia mmomonyoko wa udongo 
hatimaye kuboresha mwone-
kano wa maeneo ya kutolea hu-
duma za maji.

“Pamoja na agizo la Waziri 
Mkuu kuzitaka taasisi na wa-
nanchi wote kwa ujumla tu-
pande miti rafiki wa mazingira.  

Sisi DAWASA mkoa wa kihu-
duma Mabwepande, tumeona 
tuje kupanda miti katika eneo 
hili la tangi la Malolo ili kubore-
sha mazingira ya hapa na ku-
tunza chanzo chetu cha maji,” 
alisisitiza.

Alisema zaidi ya miti 1,000 
imepandwa na watumishi wa 
mamlaka hiyo ikiwamo miti ya 
matunda, kivuli na maua katika 
maeneo mbalimbali ya kihudu-
ma ya mamlaka.

Wakati huo huo,    zaidi ya 
wakazi 300 wa  kata ya Mbezi, 
wilaya     ya Ubungo, wameacha-
na na      matumizi ya maji 
chumvi waliyokuwa wakiya-
tumia kupitia      mradi wa maji 
wa jamii Mpiji Magoe katika kata 
hiyo.

Hatua hiyo inatokana na DA-
WASA kukabidhiwa mradi huo 
wa jamii na kuunganisha katika 
mtandao wa majisafi wa mam-

laka.
Akizungumzia utekelezaji wa 

mradi huo, Mhandisi wa Mi-
radi wa DAWASA Mabwepande, 
Adam Makinda, alisema wa-
nachofanya kwa sasa ni kuwa-
tembelea wateja pamoja na ku-
wabadilishia mita za zamani ili 
kuingia rasmi kwenye huduma 
za DAWASA.

“Wakazi hawa wametumia 
maji chumvi kwa muda mrefu, 
lakini sasa wote wanakwenda 
kupata maji ya DAWASA, zoezi 
la upimaji limekwisha anza 
na zaidi ya wateja 120 wame-
shajaza fomu kupatiwa hudu-
ma,” alisema.

Mwenyekiti wa Mtaa wa 
Kibesa,  Said Diuchille, aliishuk-
uru DAWASA kwa kuwatoa wa-
nanchi wake katika matumizi 
ya maji chumvi na sasa wana 
uhakika na afya zao kwani wa-
naenda kutumia majisafi na 

salama.
Henry Ngumuo, mkazi wa 

mtaa wa Igoma, aliishusku-
ru serikali kupitia DAWASA 
kwakuona umuhimu wa ku-
waondolea adha ya matumizi 
ya maji chumvi na kuwaletea 
majisafi.

“Maji chumvi hayakua mazuri 
kwa afya zetu lakini pia ilituwia 
vigumu kuyatumia kwa kila 
matumizi ya nyumbani, maji 
haya ya safi na salama kwetu ni 
neema, tupo tayari kutoa ush-
irikiano wa kila namna kwa DA-
WASA” alisema.

Mradi wa maji wa jamii kata 
ya Mbezi zamani ulijumuisha 
jumla ya vizimba 11 vya ku-
chota maji na kuhudumia eneo 
la Mbezi mitaa ya Mpiji Magoe, 
Mpiji Center, Kibesa, CCM ya 
Zamani, Uzunguni na Igoma 
ambao wote watanufaika na 
maji safi ya  DAWASA.

Mratibu wa Udhibiti wa Malaria Mkoa wa Dar es Salaam, Dk. Ford Chisongela (kulia), akitoa ufafanuzi juu ya malaria wakati 
wa semina ya waandishi wa habari na mpango wa taifa wa kudhibiti malaria, mkoani humo jana. PICHA: MIRAJI MSALA. 
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Na Peter Mkwavila,  DODOMA

A
SKOFU Mkuu wa Kanisa 
la Evangelistic Assemb-
lise of God Tanzania 
(EAGT), Dk. Brown 

Mwakipesile amesema tatizo la 
ushoga na ndoa za jinsia moja 
siyo la kuinyooshea serikali kidole 
bali ni wajibu wa kila mtanzania 
kukemea na kupinga kwa nguvu 
zote vitendo hivyo.

Aliyasema hayo alipokuwa aki-
zungumza kwenye kongamano 
la maombi la wanawake waom-
bolezaji lililofanyika mkoani Do-
doma ambapo aliwataka Watan-
zania kusimama kwa nafasi zao 

kulikemea jambo hilo ikiwa na 
pamoja kuomba na kufunga ili 
Mungu aliponye Taifa.

“Tatatizo hili siyo la kuiachia 
serikali peke yake bali linatakiwa 
kushirikiana kwa pamoja kati ya 
viongozi wa dini huku tukichukua 
hatua zinazoweza kuwaokoa hao 
ambao wanaojihusisha na uovu 
huo wa ndoa za jinsia moja, ush-
oga na ukatili wa mauji ya watu 
wasiokuwa na hatia wakiwemo 
wanawake watoto na wenye ul-
emavu. “Maombi ni mali ghafi 
ya kutoka mbinguni pia ni kom-
bora kwa watenda dhambi, hivyo 
niwaombe nyinyi wanawake 
waombolezaji endeleeni kui-

ombea nchi pamoja na viongozi 
wa serikali ili Mungu atuepushe 
na majanga ambayo yamekuwa 
yanatia hasara kwa jamii na taifa 
kwa ujumla”alisema 

Aidha, aliwataka Watanzania 
kuendelea kuwaombea viongozi 
wa serikali ili waiongoze nchi kwa 
kuzingatia maadili ya kimungu.

Pia, aliyaomba madhehebu ya 
dini kusimama kwa uaminifu na 
uadilifu wa kiroho ambao utakao-
fanikisha kuondoa aibu iliyopo ya 
ushoga na ndoa za jinsia moja.

Alisema Watanzania wana-
takiwa kuomba kwa kila eneo 
likiwemo Bunge lililopo kwa hivi 
sasa ili maamuzi yatakayotolewa 

yawe sahihi kwa faida ya taifa 
likiwemo suala la ufisadi ambalo 
limetikisa nchi kwa baadhi ya 
watendaji wa serikali kutokuwa 
waaminifu na rasilimali watu na 
kujiona kuwa wao ndiyo wanaos-
tahili kumiliki na kutumia.

Mwenyekiti wa Shirika la 
Maendeleo ya Wanawake Tan-
zania Mchungaji, Dk. Assumpter 
Mshama alisema wanawake wa-
kichukua nafasi zao kwa kuomba 
na kufunga hakuna kitakacho-
shindikana mbele za Mungu, 
hivyo hata ushoga, ndoa za jinsia 
moja na vitendo wanavyofanyiwa 
kinamama na watoto vinaweza 
kutoweka. 

Na Thobias Mwa-
nakatwe, MKALAMA 

MKUU wa Wilaya 
ya Mkalama, Moses 
Machali, amekemea 
uwapo wa vitendo 
vya ushoga na usa-
gaji wilayani humo 
na kuwataka wa-
nanchi kusimama 
katika misingi ya 
imani na utamaduni 
wa mtanzania.
Aliyasema hayo 

juzi wakati akizun-
gumza na wananchi 
wa kata za Tumuli 
na Msingi, alipofan-
ya ziara ya kusikili-
za na kutatua kero 
za wananchi.
Machali alisema 

haki za binadamu 
hazipatikani kwa 
kufanya vitendo 
ambavyo ni kiny-
ume na mapenzi ya 
Mungu.
“Niwaombe  vion-

gozi wangu wa 
dini mliopo hapa 
hakikisheni kwenye 
nyumba zenu za 
ibada mnapinga 
kwa nguvu zote 
vitendo hivi am-
bavyo vinabadili 
utamaduni wetu,” 
alisema.
Alisema katika 

kipindi hiki amba-
cho mambo ma-
baya yanajitokeza 
wazazi wanapaswa 
kutumia muda 
mwingi kuongea 
na watoto kuhusu 
madhara ya ushoga 
na usagaji ili kuwa 
na kizazi chenye 
maadili mazuri.
Aidha, aliwa-

taka wananchi 
hao kuhakikisha 
wanashiriki katika 
shughuli za maen-
deleo zinatolewa 
na serikali na kutoa 
ushirikiano ka-
tika kuwabaini wa-
halifu wote ambao 
wanatishia amani 
katika wilaya hiyo.
Aliwataka wakuu 

wa idara na taasisi 
mbalimbali wilay-
ani Mkalama ku-
hakikisha wanashu-
ghulikia kero na 
kutatua migogoro 
yote hususani ya 
ardhi na mipaka 
ili wananchi wawe 
wanatumia muda 
mwingi kwenye 
masuala ya maen-
deleo badala ya 
migogoro isiyo na 
tija.

Na Peter Mkwavila, KONGWA 

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Maz-
ingira), Dk. Selemani Jafo, ame-
wataka wananchi kushirikiana na 
serikali kulinda miundombinu ya 
miradi ya kuhimili mabadiliko ya 
tabianchi inayotekelezwa na ma-
shirika na taasisi mbalimbali.

  Aliyasema hayo wakati aki-
zungumza na wananchi wa Kata 
ya Ugogoni na Sejeli Wilaya ya 
Kongwa kwenye uzinduzi wa 
mradi wa josho la kuogeshea 
mifugo iliyotekelezwa na Shirika 
la Foundation for Energy Climate 
and Change kwa kushirikiana na 
halmashari hiyo.

Alisema miradi hiyo iliyotekele-
zwa na mashirika na taasisi hizo 
ina gharimu fedha nyingi, hivyo 
wananchi wanatakiwa kuilinda 
miundombinu yake ili iweze 
kuhimili mabadiliko yake ya tabi-
anchi, badala ya kuiachia serikali 
peke yake. 

Akizungumza na wananchi wa 
kata hizo alisema kuwa amefura-
hishwa na utekelezaji wa mradi 
huo wa josho la kuogeshea mifu-
go, hivyo akawataka wasimamizi 
kukamilisha uwekaji wa miun-
dombinu ya maji ili kufanikisha 
malengo yaliyokusudiwa.

Awali akitoa taarifa kuhusu 
mradi huo, Ofisa Mifugo wa 
Wilaya ya Kongwa, Msafiri Mkun-

da, alisema kuwa ujenzi wa josho 
hilo lenye ujazo wa lita    12,000 
umekamilika na shughuli za 
kuogesha mifugo zinafanyika kwa 
asilimia 90.

Alisema kuwa wananchi kupi-
tia kamati ya uendeshaji, wame-
jiwekea utaratibu maalumu wa 
kuendesha josho hilo ambapo 
kwa kuchangia ng’ombe mmoja 
shilingi mia na shilingi hamsini 
kwa mbuzi na kondoo na uchang-
iaji huo ni kwa ajili ya kuwezesha 
ununuzi wa dawa.

Mkuu wa Wilaya ya Kongwa, 
Remidius Emmanuel aliwataka 
wananchi kushirikiana na vion-
gozi wa halmashauri ili kuisima-
mia vizuri miradi kwa lengo ya 

kuiwezesha miundombinu yake 
kudumu.

“Wananchi wa kata hizi mbili 
tuna kila sababu ya kuishukuru 
serikali kwa kutujengea mradi 
huo ambao kwa hivi sasa tu-
naamini kuwa wananchi wataku-
la nyama salama inayotokana na 
mifugo salama iliyotibiwa kiafya 
kutoka na josho hili,”alisema. 

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Machenje, Hamis Lechipya ali-
ishukuru serikali kwa ujenzi wa 
josho hilo akisema litawaletea 
manufaa baada ya wananchi ku-
kosa huduma hiyo ya kuogesha 
mifugo yao kwa kipindi kirefu.

Jafo ahimiza kulindwa miundombinu ya miradi

DC akemea 
vitendo vya 
ushoga, usagaji 
wilayani kwake

Askofu EAGT ataja dawa kukomesha ushoga  

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson akizungumza na wajumbe wa kamati teule ya Rais ya kutathmini ufanisi na utendaji wa Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, wakiongozwa na Mwenyekiti wake, Balozi mstaafu Hassan Yahya (kulia kwake), wal-
ipomtembelea Bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: OFISI YA BUNGE



10 Jumamosi Aprili 22, 2023

HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MAADHIMISHO ya uhuru 
wa habari Tanzania kitaifa ya-
natarajia kufanyika visiwani 
Zanzibar, kwamba yatawaku-
tanisha wadau wa habari na 
wanahabari mbalimbali.

Maadhimisho hayo ambayo 
yanatarajiwa kufanyika Mei, 3 
mwaka huu na kufunguliwa na 
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussen 
Ali Mwinyi.

Akitoa taarifa kwa vyombo 
vya habari Mjini Zanzibar, Mwe-
nyekiti wa Mtandao wa Majuk-
waa ya Vyombo vya Habari 
Zanzibar, (ZAMECO), Farouk 
Kareem, alisema maadhimisho 
hayo ambayo yataambatana na 
kongamano ni fursa nzuri kwa 
waandishi wa habari.

Akitoa taarifa ya serikali 
kupitia Wizara ya Habari, Vi-
jana, Utamaduni na Michezo, 
Mkurugenzi wa Habari Maelezo 
Zanzibar, Hassan Khatib Has-
san, alisema serikali inaendelea 
kuthamini michango ya vy-
ombo vya habari na itaendelea 
kushirikiana nayo kila siku.

Alisema wageni 300 wata-
shiriki wakiwemo washirika 
wa maendeleo, waandishi wa 
habari, jumuiya za kiraia na wa-
tetezi wa haki za binaadamu, 
watafiti na wasomi na wadau 
wa habari ambapo mada mbal-
imbali zitajadiliwa na maonye-
sho mbalimbali yatakuwepo na 
utoaji wa tunzo kwa waandishi 
wa habari.

Alisema maadhimisho hayo 
ni kukuza uelewa wa umuhimu 
wa uhuru wa vyombo vya 
habari na kuikumbusha seri-
kali na jamii umuhimu wa 
kuheshimu na kulinda haki ya 
uhuru.

Mkurugenzi wa Chama cha 
Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania Zanzibar, Dk. 
Mzuri issa, alisema, maadhim-
isho hayo yatakuwa na aina 
yake ambapo serikali hutoa 
kipaumbele kwa haki ya uhuru 
wa kujieleza, uhuru wa vyombo 
vya Habari, usalama wa wana-
habari na uhuru wa kujieleza.

Dk. Mzuri, aliishukuru 
Wizara ya Habari kwa kuona 
umuhimu wa kufanya mareke-
bisho ya sheria kandamizi za 
uhuru wa habari ili kuimarisha 
sekta ya habari pamoja na uhu-
ru wa kujieleza.

Maadhimisho hayo yame-
andaliwa na Shirika la Umoja 
wa Mataifa la Elimu, Sayansi 
na Utamaduni (UNESCO) kwa 
kushirikiana na wadau mbalim-
bali wa ndani na nje ya nchi.

Maadhimisho 
uhuru wa 
habari 
kufanyika 
Zanzibar Mei 

Kiwanda cha ZMC chalaani tabia kughushi vifungashio
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR 

MENEJA wa Kampuni ya Zan-
zibar Milling Corporation, Re-
hema Salim, amesema kitendo 
cha utapeli kinachofanywa na 
baadhi ya watu kughushi vifun-
gashio vya kampuni hiyo ni kiny-
ume na sheria za biashara.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana ofisini kwake 
kuhusu uwapo wa udanganyifu 
wa bidhaa hiyo ya unga wa nga-
no alisema wamebaini uwapo 
wa vitendo viovu vinavyofany-
wa na baadhi ya watu kughushi 
baadhi za unga wa ngano wa 
Azam ukiwemo unga wa bekari 
unaojulikana kama Azam boflo.

Alisema wamefanya utafiti na 
kugundua kuwa baadhi ya watu 
wananunua viroba vilivyotumi-
ka vya unga wa Azam na kuweka 
unga tofauti usio na ubora.

Alibainisha kuwa bidhaa hizo 
za kughushi ambazo zipo chini 
ya kiwango huhifadhiwa tena 
kwa kutumia viroba vya Azam 
vilivyotumika na kuuzwa zikiwa 
na chapa ya Azam jambo am-
balo huwapotosha watumiaji na 
kuamini kuwa wanunua bidhaa 
halisi ya Azam.

Rehema alisema bidhaa za 
unga wa ngano wa Azam zime-
fungwa katika mifuko maalum 
yenye nembo ya kampuni na 
alama mbalimbali za utambul-
isho wa ubora unaotambulika 
na Shirika la Viwango Zanzibar 
(ZBS).

Alisisitiza kwamba kampuni 
hiyo inashirikiana na mamlaka 
husika ili kuwabaini watu wa-
naofanya uhalifu huo na kutoa 
zawadi ya Sh. milioni moja kwa 
yoyote atakaetoa taarifa inata-
kayosababisha kukamatwa kwa 
wahalifu hao na bidhaa zilizo-

ghushiwa. Pia aliwaomba wa-
teja wake kuendelea kuwaunga 
mkono na kuamini bidhaa zao 
na kuwahakikishia kwamba 
kampuni itaendelea kuzalisha 
bidhaa bora na salama.

Meneja Uzalishaji wa kiwanda 
hicho, Yahya Makihehebu Tuli, 
alisema matukio hayo kwa Zan-
zibar ni mara ya pili watu ku-
fanya hivyo, lakini wamekuwa 
wakiyapatia ufumbuzi kwa 
kubadilisha aina mbalimbali ya 
vifungashio ili kuepuka matatizo 
hayo. “Tumepokea malalamiko 
kutoka kwa wananchi na wa-
fanyabiashara wanaotengeneza 
mikate ya boflo ambao hutumia 
unga wetu kuwa Unguja wanao-
tumia hauna ubora na bidhaa 
zao kuharibika,”alisema.

Aidha, aliwaomba wafanyabi-
ashara ambao wananunua unga 
kwa jumla kufika kiwanda cha 
Azam na wale wanaonunua kwa 

wauzaji wa jumla kuhakikisha 
wananunua kwa wauzaji am-
bao wanafahamika ambao wa-
nachukua unga katika kiwanda 
hicho.

Akizungumzia uzalishaji wa 
kiwanda hicho alisema huingiza 
sokoni mifuko 2,000 ya kilo 50 
ya unga wa ngano wa boflo.

Alisema kiwanda chao kina 
uwezo wa kuzalisha tani ya nga-
no ghafi 350 kwa siku ambapo 
mahitaji ya Zanzibar kwa siku ni 
250.

Hivyo, aliihakikishia serikali 
kwamba kiwanda hicho kina 
uwezo wa kulisha Wazanzibar 
bila ya tatizo lolote kupitia bid-
haa yao na kuwaasa tasisi ya 
viwango kuhakikisha kwamba 
bidhaa zote zinazoingia nchini 
basi zinakidhi viwango kwani 
mtu asingehangaika kughushi 
kama angeingiza bidhaa yenye 
viwango.

Jeshi la Polisi kuimarisha ulinzi Sikukuu ya Eid-El-Fitri
Na Rahma Suleiman, ZANZI-

BAR.

J
ESHI la Polisi Zanzibar 
limesema litahakikisha 
linaimarisha ulinzi na us-
alama wa raia na mali zao 

hasa katika kipindi hiki cha Si-
kukuu ya Iddi-El- Fitri ambapo vi-
tendo vya uhalifu huwa vingi.

Akizungumza na waandishi wa 
Habari, Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Mjini Magharibi, ACP Richard 
Thadei Mchomvu alisema jeshi 
hilo  halitosita kuwachukulia hat-
ua kali za kisheria watu watakao-
jihusisha na viashiria vya uvunjifu 
wa amani katika kipindi chote cha 
sikukuu hiyo.

Alisema jeshi hilo limejipanga 

kuimarisha ulinzi na usalama kati-
ka kipindi chote hicho ikiwemo vi-
wanja vya sikukuu, usalama bara-
barani, doria na misako, pamoja 
na maeneo mengine ili kuona wa-
nanchi wanasherehekea sikukuu 
hiyo kwa amani na utulivu.

Alisema wapo baadhi ya watu 
hutumia sikukuu hiyo kama chan-
zo cha kuvunja amani ya nchi, ku-
fanya vitendo viovu na kujipatia 
kipato kwa njia isiyo halali hivyo 
haitasita kumchukulia hatua kali 
pale atakapokamatwa. 

Aidha, walisema katika kuima-
risha ulinzi na usalama wa raia na 
mali zao Jeshi la Polisi kwa kush-
irikiana na vyombo vingine vya 
ulinzi na usalama viitafanya doria 
na misako katika maeneo mbal-
imbali kwa muda wote wa kipindi 

cha sikukuu. 
“Kutakuwa na askari wa vitengo 

wa kutosha kwenye viwanja vya 
sikukuu pamoja na kuimarisha 
doria za magari, doria za miguu 
vilevile na kikosi cha mbwa na 
farasi kitatumika ili kuhakikisha 
usalama wa raia na mali zao un-
aimarishwa hadi kumalizika kwa 
sikukuu hiyo,” alisema.

Kamanda Mchovu aliwataka 
wananchi wanapotoka majum-
bani kwenda kwenye viwanja vya 
sikukuu kuhakikisha hawaziwachi 
nyumba bila ya mtu, kuepuka 
kuwavisha watoto wao vitu vya 
thamani na kutotembea peke yao.

Alisema hali hiyo husababisha 
baadhi ya wananchi hutumia 
mwanya wa sikukuu kuvunja ny-
umba na kuiba pamoja na kupora 

na kuwanyang’anya mali zao.
Kuhusu usalama, Kamanda wa 

Polisi Mkoa wa Kusini Unguja ASP 
Gaudianus Kamugisha alisema 
kutakuwa  na askari katika bara-
bara zote kwa muda wote wa si-
kukuu ili kudhibiti madereva wa-
zembe na wasiotaka kutii sheria za 
usalama barabarani.

Hivyo, waliwaomba madereva 
wa vyombo vya moto kuwa na ta-
hadhari wanapoendesha vyombo 
hivyo kwa kuzingatia sheria ili 
kuepusha ajali.

Waliwaasa wananchi kushere-
hekea sikukuu hiyo kwa amani na 
utulivu na sikukuu isiwe chanzo 
cha kufanya vitendo vya uvunjifu 
wa amani ikiwemo, wizi, uporaji, 
unyanganyi, udhalilishaji na un-
yanyasaji wa kijinsia.

Baadhi ya wananchi wakiwa katika harakati za kuchinja ng’ombe, kwa ajili ya maandalizi ya Sikukuu ya Eid El Fitr, jijini 
Zanzibar jana.  PICHA: RAHMA SULEIMAN
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ZOGO TUPU
T

ASNIA ya filamu imeingia 
katika zogo kubwa baada 
ya filamu inayoangazia 
maisha ya malkia wa 

Misri, Cleopatra VII, kukabiliana 
na ubaguzi wa rangi.

Filamu hiyo iliyotolewa na 
Netflix ambayo inaonyesha 
Malkia Cleopatra,  kama Mwaf-
rika mweusi imezua malalamiko 
kutoka kwa raia wa Misri wak-
ipinga rangi hiyo.

Tayari mwanasheria mmoja 
amewasilisha malalamiko ya-
nayowashutumu kampuni ya Af-
rican Queens, kuwa kumuonye-
sha Malkia Cleopatra ana rangi 
nyeusi ni kukiuka sheria za 
vyombo vya habari na kulenga 

kufuta utambulisho wa Misri.
Mwanaikolojia mkuu wa nchi 

hiyo alisisitiza kuwa Cleopatra 
alikuwa na ngozi nyeupe, sio 
mweusi.

Lakini mtayarishaji wa filamu 
hiyo alisema urithi wake una-
jadiliwa sana.

Mwigizaji wa nafasi hiyo 
Adele James,  amesema ikiwa 
mtu hapendi uigizaji wake wa 
mwafrika, asitazame kipindi 
hicho.

Adele  alitoa maoni hayo kati-
ka kurasa ya Twitter iliyoanga-
zia maoni mbalimbali ambayo 
yalionekana ya kibaguzi.

Cleopatra alizaliwa katika 
jiji la Alexandria nchini Misri 

mwaka 69 KK na akawa malkia 
wa mwisho ya watu wanaozun-
gumza Kigiriki iliyoanzishwa na 
jenerali wa Alexander the Great 
wa Macedonia Ptolemy.

Alimrithi baba yake Ptolemy 
XII mwaka 51 KK na kutawala 
hadi kifo chake mwaka 30 KK..

Utambulisho wa mama yake 
Cleopatra haujulikani na wana-
historia wanasema inawezekana 
kwamba yeye, au mtu mwingine 
wa kale wa kike, alikuwa Mmisri 
wa kiasili au kutoka kwingineko 
barani Afrika.

Tovuti shirikishi ya Netflix ya 
Tudum iliripoti mnamo Febru-
ari kwamba chaguo la kumui-
giza Adele James, mwigizaji wa 

Uingereza ambaye ni wa kabila 
mchanganyiko, kama Cleopatra 
katika filamu yake mpya ilikuwa 
ikiashiria mazungumzo ya karne 
nyingi kuhusu mtawala wake.

Jada Pinkett Smith, muigizaji 
wa Marekani ambaye alikuwa 
mtayarishaji mkuu na msim-
ulizi, alinukuliwa akisema: “Si 
mara nyingi tunapata kuona au 
kusikia hadithi kuhusu malkia 
weusi na hiyo ilikuwa muhimu 
sana kwangu na kwa binti yangu 
na kwa jamii yangu tu kuweza 
kujua hadithi hizo kwa sababu 
zipo nyingi!”

Lakini tangazo la filamu hiyo 
ilipotolewa wiki iliyopita Wa-
misri wengi walikasirishwa na 
taswira ya Cleopatra.

BBC
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na adam Fungamwango

KUNA methali kadhaa za kiswa-
hili zimetengenezwa au kutungwa 
kimakakati sana na wahenga. 
Wanapotaka mtu awe na subira 
wanasema ‘subira yavuta kheri.’ 
Lakini wanapoona ni jambo ambalo 
linahitajika lifanyike kwa haraka, 
wanaigeuza na kusema ‘ngoja ngoja 
yaumiza matumbo.’

Sasa hapo inategemea ni kitu 
gani kinatakikana ili methali moja 
itumike. Unahitajika uvumilivu, au 
jambo hilo linahitajika lifanyike 
haraka.

Mfano tuangalie filamu hii ya 
‘Ombi Langu’ ndiyo tutaelewana.

Kijana mdogo anatokea kumpen-
da Hajra, lakini msichana huyo 
anaonekana kama vile hamuelewi. 
Kidogo anamwambia nia yake ni 
kutaka kumuoa, lakini anamwambie 
avute subira atamfikiria. 

Siku zinapita, Lukuwi anamfuata 
nyumbani kwao kwenda kumuulizia 
tena, Hajra anamwambia aendelee 
kuwa mvumilivu,  lazima awe na 
subira na asiwe anamfuata sana 
nyumbani kwa shangazi yake an-
apoishi.

Masiku yanaenda, miezi na miezi 

lakini kimya, Lukuwi anamtafuta 
shoga yake Hajra na kumtuma 
kwenda kwao kuulizia, lakini 
anajibiwa maneno yale yale kuwa 
avumilie tu.

Jibu linarudishwa kwa Lukuwi, 
lakini linaonekana kuwa haridhiki. 
Lukuwi naamini kama kuna kitu 
ndani yake kwani kila siku ameku-
wa mtu wa kupewa ahadi tu.

Mwisho wa siku Hajra anakubali 
ombi la Hajra. Ni kama Lukuwi 
haamini hivi, lakini ukweli unabaki 
pale pale kuwa binti amekubali.

Lukuwi anakwenda kumwambia 
mama yake. Mama anafurahi na 

kumwambia haraka atafute mshen-
ga ili aoe haraka.

Mshenga anapeleka posa kwa 
shangazi yake. Lakini anaambia 
kuwa hawezi kuisoma peke yake 
kwa sababu yeye ni shangazi tu na 
wazazi wake wapo kijijini.

Taarifa inapelekwa kwa wazazi 
wake. Barua haiwezi kusomwa kab-
la wazazi hawajafika mjini, lakini 
nao wamekuwa wakipiga danadana 
licha ya kuambiwa kila kitu.

Wakaahidi watafika mjini, lakini 
terehe 21 walioahidi hawakufika. 

Baada ya kutofika, Hajra ana-
toweka nyumbani, hajulikani 

alikokwenda. Siku tatu zinapita. 
Taarifa hizo zinapelekwa kwa 
wazazi wake kijijini kesho yake 
tu wakafika. Uchungu wa mwana 
ujuae mzazi.

haijulikani binti amekwenda wapi. 
Mzima au ameshakufa. Wakati 
wapo kwenye kikao. Lukuwi anain-
gia na Hajra. Wote wanashangaa. 
Lukuwi anasema yeye ndiye alim-
ficha na kumhifadhi binti yao ili 
wazazi wake waje mjini. Anaomba 
msamaha kwa kufanya hivyo.

Mama yake Hajra anashinikiza 
barua isomwe haraka ili ndoa 
ifungwe lisijitokeze jambo lolote 
baya. Ndoa inafungwa.

BaSi SaWa

Whozu acha 
kuwadanganya

Marioo kwani 
unamwitaje Diamond?

MCHEKESHAJI maarufu katika mitandao 
ya kijamii, Mwijaku amemshauri Marioo 
kauwa makini na penzi lake jipya aliloingia 
na mrembo Paula.

Mwijaku amesema, Paula ni mrembo am-
baye ana ushawishi wa kipekee na kum-

fanya mwanamume kutoa kile alichonacho 
bila matatizo.

“Amuulize mwenzake  jinsi ambavyo 
anajikusanya sasa hivi, alimalizwa kila 
kitu sasa hivi ndo kaanza kujikusanya ana 
milioni 60 tu,” amesema Mwijaku

   

MWANAMUZUKI kutoka Nigeria, 
Victor Thompson, ameweka wazi 
kuwa wimbo wake ‘This Year Bless-
ings’ uliotoka mapema mwaka huu 
ni zawadi tosha kwa Watanzania.

Akizungumza hivi karibuni, na  

bosi wa lebo ya Atmosphere Ent, 
amesema wimbo huo umekuwa 
baraka ndani na nje ya Nigeria 
hasa kwa mashabiki wake wa hapa 
nchini kutokana na kugusa maisha 
ya watu.

“This Year Blessings ni aina ya 
wimbo uliofanyika baraka kwangu 
na mashabiki zangu na k ndani na 
nje ya Nigeria, hii imenipa nguvu 
zaidi ya kuendelea kufanya kazi ya 
Mungu,” amesema Victor.

Mwijaku mdomo 
utakuponza 

na adam Fungamwango

DUNIA kwa sasa imekuwa kijiji kwenye nyanja zote hivi 
sasa.

Hata wasanii wa sasa wana fursa ya kuungana na wen-
zao kutoka mataifa mbalimbali na kutoa ngoma kwa 
pamoja.

Mfano msanii wa Bongo anaweza kutoa ngoma na msanii 
wa Kenya, Uganda au hata nje ya Afrika.

Na hii ni katika kutafuta kile kinachoitwa kubadilisha 
ladha ya muziki, pamoja na kutafuta kuungwa mkono na 
mashabiki wengi kwa sababu kwa sasa muziki pia ume-
ingia kwenye mitandao ya kijamii, hivyo kutafuta idadi 
kubwa ya watu watakaofuatilia kwa kuangalia mtandaoni 
na hii nayo ni moja ya njia ya kujipatia kipato kwa wasanii 
kwenye dunia ya leo. Wenyewe wanaita ‘kolabo’.

Hapa Tanzania wasanii wengi, mbali na kupiga ‘kolabo’ 
na wasanii wenzao wa hapa hapa nchini, lakini pia baadhi 
wanapiga na wasanii kutoka nje ya nchi.

Baadhi ya wasanii wa Kibongo wameshafanya ‘kolabo’, 
na wasanii kutoka nje ya nchi miaka kadhaa nyuma. Leo 
tunajikumbusha ‘kolabo’ kazi zilizotikisa huko nyuma.

diamond ft innoss’B-Yope remix

Moja ya kolabo bora kuwahi 
kutokea nchini Tanzania kwenye 
kipindi zaidi ya miaka mitatu sasa 
ni hii. Ilileta kitu kipya nchini 
ambacho ni staili ya uchezaji am-
bayo iliitwa ‘Yope’.

Mwezi Agosti mwaka 2019, 
msanii wa Kikongomani Innoss’B, 
alitoa ngoma inayoitwa ‘Yope’. 
Hata hivyo haikuvuma sana. 
Lakini alipoamua kuungana na 
Diamond Platnumz na kutoa 
‘remix’ yake mwezi unaofuata Septemba mwaka huo huo 
ikawa balaa. Wimbo huo uliangaliwa zaidi na kupendwa 
mno. Ndiyo maana hata leo ‘Yope Original’ umeangaliwa 
na watu milioni 56, huku ‘remix’ yake, ambayo Diamond na 
Inno wamefanya balaa kubwa umeangaliwa na watu 206 
kwenye mtandao wa you tube.

Harmonize ft Yemi alade-’Show Me Want You Got’

Msanii Harmonize amekuwa hashikiki kwa kufanya 
‘kolabo’ za kufa mtu na wasanii mbalimbali wa nje wa 
nchi, Afrika na nje ya Bara la Afrika.

Moja ya ‘kolabo’ yake ambayo ameshawahi kuifanya, 
ni ile ni dhidi ya msanii maarufu wa kike Yemi Alade wa 
nchini Nigeria.

Kitu ambacho Harmonize amekitoa na Alade ni ‘Show Me 
Want You Got’ ambacho kilifyatuliwa mwaka 2019.

Vanessa Mdee ft reekado Banks-’Bambino’

Msanii Vanessa Mdee, ni mmoja wa wasanii wachache 
wa kike ambao wanafanya sana ‘kolabo’ na wasanii wa nje 
ya nchi.

Ameshawahi kufanya ‘kolabo’ ya nguvu na msanii kutoka 
Nigeria, Reekado Banks na kutoa ngoma moja kali inaitwa 
‘Bambino’. hiyo ilikuwa ni 2018.

nandy ft Willy Paul-’Hallelujah’

Nandy naye amekuwa mmoja wa wasanii wa Kibongo 
ambao wameingia kwenye rekodi ya kupiga ‘kolabo’ na 
wasanii wa nje, alipomtafuta Willy Paul wa Kenya na 
kutoa ngoma moja inayoitwa ‘Halleyujah’, 2019.

diamond ft Koffi Olomode-’Waah’

Mwaka 2020, Diamond Platnumz alifanya ‘kolabo’ na 
mkali wa muziki wa dansi Afrika, Koffi Olomode raia wa 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Wakaibuka na ngoma 
iliyoitwa ‘Waah.’

Ni ngoma ambayo nayo ilitikisa, lakini ikikiwa ni kama 
‘remix’ ya wimbo wa Koffi ‘Papa Ngwasuma’, ambaye 
wengi wanaufahamu kwa jina la ‘Papa Mobimba.’

Kolabo 5 Kali 
zilizotiKisa bongo

ombi langu: subira ya kuku na wanawe

Victor anapooMba  
baraKa za Mungu 

FilaMu

MWIMBAJI nyota wa 
Bongofleva, Omari Mwanga, 
maarufu kama Marioo, am-
ekiri kwa mara ya kwanza 

kuwa Diamond Platnumz, 
kuwa kama kaka yake.

Kauli hiyo ameitoa baada 
ya kuwepo kwa mzozo ku-
tokana na Diamond kueleza 
msanii huyo aliwahi kutaka 
kusainiwa kwenye Label ya 
WCB.

“Kusema ukweli yeye ni 
Kaka yangu, ni Mtu am-
baye mimi namtazamia 
sana kama kioo na tunaona 
ambavyo yeye amefani-
kiwa sana kwenye mziki, 
kwa hiyo mara nyingi huwa 
natamani kukaa naye 
niongee naye kuna uzoefu 
flani nataka kutoka kwake,” 
amesema.

MWANAMUZIKI wa 
Bongo Fleva, Whozu,  
amekiri kwamba anafura-
hia kuwa katika mazingira 
ya Kiislam, ingawa bado 
hajabadilisha dini.

Amesema mpenzi wake 
Wema Sepetu na baadhi 
ya marafiki zake wana-
muambia kuwa anapen-
deza kuwa Muislam hasa 
kutokana na mazingira 
anayojiwekea.

“Bado sijabadili dini 
kuwa muislam, lakini 
nikiwa katika mazingira 
haya najisikia raha sana 
na watu wanaonizunguka 
wananiambia napendezea, 
amesema.
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MWIGIZAJI kutoka Nolly-
wood, Bukunmi Oluwasina am-
etoa onyo kali kwa wanaume 
akiwataka kutowataliki wake 
zao haraka kwa kosa la kukosa 
uaminifu.

Katika video iliyochapishwa 
kwenye ukurasa wake wa Ins-
tagram, Oluwasina aliwashauri 
wanaume haswa wale wa 
tasnia ya burudani, ambao 
visa vya talaka vimeongezeka 
maradufu.

Oluwasina alisisitiza kuwa 
badala ya kuendekeza talaka, 
wanapaswa kuwaombea wake 
zao ambao huenda hawaku-
wa waaminifu kutokana na 
shetani.

JESHI la Polisi la Nigeria, 
limesema limewakamata baa-
dhi ya watu wanaotuhumiwa 
kufanya jaribio la kumteka 
nyara mwanamuziki, Tiwa 
Savage.

Msemaji wa idara uchunguzi 
makosa ya jinai, CSP Oluniyi 
Ogundeyi, alithibitisha kuwa-
shikilia watu hao katika kituo 
kikuu cha Lagos.

Shirika la habari nchini 
humo (NAN) limeripoti kuwa 
habari za jaribio la kumteka 
nyara mwanamuziki huyo zili-
zuka Ijumaa kupitia mitandao 
ya kijamii.

Waliotaka 
kumteka 
Savage 

mbaroni

Bukunmi busara 
zako za kipekee

MTAYARISHAJI maarufu wa 
muziki wa Nigeria, Don Jazzy, 
ametoa zawadi nono kwa 
mwanafunzi anayekabiliwa na 
changamoto shuleni.

Mwanafunzi huyo alituma 
ujumbe kwa bosi wa Mavin 
Records, akieleza jinsi shule 
ilivyokuwa ngumu na wanahisi 
kulemewa na changamoto zina-
zowakabili.

Akimjibu, Don Jazzy alio-
nyesha kumuhurumia na kisha 
kumuuliza kama kiasi cha pesa 
ya nchi hiyo Naira 500,000 
ingetosha kuwa kumbatio” la 
kweli kutoka kwake.

Aidha alimwagiza mwanafun-
zi huyo kumtumia maelezo ya 
akaunti yake ya benki iwapo 
watapata kiasi hicho kinakuba-
lika.

Don Jazzy 
ulichokifanya 
kina thamani

Sikienii 
Portable 

kafanya kweli
MWIMBAJI maarufu wa 

muziki wa hiphop ya mitaani, 
Portable, ametoa majibu ya 
kushangaza kwa wabaya wake, 
baada ya kufanya kufuru katika 
sherehe ya kuzaliwa ya mpenzi 
wake.

Tukio hilo ambalo lilikuwa 
la kifahari, lenye maonyesho 
ya kupindukia ya kimahaba 
ikiwamo kutia ndani shada la 
pesa, nguo zinazolingana za An-
kara, bendi ya muziki na kofia 
zenye maandishi maridadi.

Sherehe hiyo ilifanyika katika 
baa yake katika Jimbo la Ogun, 
ambako watu walikusanyika 
kushuhudia sherehe hiyo ya 
kipekee.

JUMAMOSI APRILI 22, 2023

MSANII wa muziki na 
mjasiriamali, Esther Akoth, 
maarufu kama Akothee 
amedokeza kuwa mume 
wake Denis Schweizer 
anawakosesha wanaume 
usingizi kutokana na mam-
bo adimu anayompatia.

“Siwezi kuolewa na mtu 
bila,chochote, ingalikuwa 
hivo ningekuwa niliolewa 
na hao kitambo,mimi ni 
mrembo na napendeza  
na ninavutia watu kama 
Omosh,” alisema Akothee 
kupitia Instagram.

Akothee amesema mali si 
olote anafuata katika suala 
la kuolewa kwa sababu 
amejiendeleza na ana mali 
zake.

Akothee una 
mambo wewe
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Na Jaliwason Jasson, BABATI

MAHAKAMA ya Wilaya ya Ba-
bati mkoani Manyara, imemhu-
kumu kifungo cha miaka 30 jela 
mkazi wa Kijiji cha Gendi, Issaya 
Mtinangi (35), kwa kosa la kum-
baka mfanyakazi wa ndani (15) 
( jina limehifadhiwa).

Hukumu hiyo ilitolewa jana na 
Hakimu Mfawidhi wa Mahakama 
hiyo, Victor Kimario.

Akisoma hukumu hiyo, alise-
ma mshtakiwa alitenda kosa hilo 
Desemba 15 mwaka jana majira 
ya mchana katika Kijiji cha Gendi 

kwa kufanya mapenzi na binti wa 
miaka 15 bila ridhaa yake.

Alisema shahidi namba moja 
ambaye ndiye mwathirika alidai 
mahakamani hapo kuwa Mti-
nangi ndiye aliyemtafutia kazi 
za ndani. Alisema mshtakiwa al-
imtoa binti huyo Kateshi akiwa 
na mwenzake na aliwapeleka ji-
rani na ofisi za Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) na baada 
ya kuwafikisha eneo hilo binti 
huyo alimpeleka hadi mtaa wa 
Ngarenaro ulioko Babati Mjini na 
kumkabidhi kwa mama Amina 
kwa ajili ya kufanya kazi za ndani.

Alisema mshtakiwa alikiuka ki-
fungu cha 130(1)(2)(e) na kifungu 
cha 131(1) cha Sheria ya Kanuni 
ya Adhabu Sura ya 16 kama iliyo-
fanyiwa marejeo mwaka 2022.

Aidha, alisema siku ya tukio 
mshtakiwa alienda  kwenye fa-
milia ya binti huyo  alipokuwa 
anafanya kazi na kuwaambia 
kuna ndugu zake wanamhitaji 
wakamuone, kwamba alimpele-
ka nyumbani kwake Gendi na 
kumlazimisha kufanya mapenzi.

Kimario alisema shahidi huyo 
alidai mahakamani kuwa alimu-
ingilia mara mbili na baada ya ki-

tendo hicho alimwamuru kupika 
ugali na wakati akipika mshtaki-
wa alipitiwa na usingizi na binti 
huyo alipata nafasi ya kukimbia.

Alisema binti huyo alipiga kele-
le za kuomba msaada, alisaidiwa 
na wasamaria wema na kwenda 
kituo cha polisi.

Alisema Mahakama imem-
tia hatiani mshtakiwa baada ya 
upande wa mashtaka kupeleka 
mashahidi wanne ambao wal-
itoa ushahidi usioacha shaka na 
mshtakiwa alijitetea mwenyewe.

Vilevile alisema kwa mujibu 
wa vipimo vya daktari vilimeo-

nyesha kuwa binti huyo alibakwa 
baada ya kukutwa na mbegu za 
kiume. Mwendesha Mashtaka 
wa Serikali, Emmanuel Jumbe, 
kabla ya kutolewa hukumu hiyo 
alida mshtakiwa huyo hana kum-
bukumbu za kutenda makosa ya 
jinai, hivyo Mahakama itoe adha-
bu kali ili iwe fundisho kwa jamii.

Mshtakiwa alipopewa nafasi 
ya kujitetea aliiomba Mahakama 
hiyo imwangalie kwa jicho la hu-
ruma kwa kuwa mama yake ame-
zeeka na anamtegemea pia ana-
lea mtoto wa dada yake ambaye 
alishafariki dunia.

 

Maofisa watendaji 
H/shauri Arusha 
wakabidhiwa pikipiki  
Na Allan lsack, ARUMERU

MAOFISA watendaji kutoka kata nane 
za Halmashauri ya Arusha wilayani 
Arumeru mkoani Arusha, wamekabi-
dhiwa pikipiki kwa ajili ya utoaji wa 
huduma kwa wananchi wa eneo hilo.
Maofisa watendaji waliopatiwa 

pikipiki hizo ni kutoka kata za pemb-
ezoni za Bwawani Oljoro, Laroi, Musa, 
Oldonyowas, Oldonyosambu  Lemany-
ata na Sambasha.
Akizungumza wakati wa hafla ya 

kukabidhi pikipiki hizo, Mkurugenzi 
Mtendaji Halmashauri ya Arusha, Se-
leman Msumi, alisema pikipiki hizo 
zitakuwa muhimu kwa watumishi hao 
wa serikali kwa kuwa zitasaidia kwen-
da kumaliza tatizo la kutembea umbali 
mrefu kwa watendaji.
Alisema kata hizo nane ziko maeneo 

ya pembezoni na kwa sehemu kubwa 
ya maeneo ya kiutendaji maofisa hao 
hulazimika kutembea umbali mrefu 
kuwafikia wananchi ili kuwapatia hu-
duma.
Hata hivyo aliwataka kutumia pikipiki 

hizo kwa ajili ya kazi iliyokusudiwa 
na serikali ya kuwahudumia wananchi 
na siyo vinginevyo, huku akiwasisitiza 
kuzitunza na kuzithamini kwa kutam-
bua kuwa ni mali ya umma.
Mwenyekiti wa Chama Cha Map-

induzi (CCM), Wilaya ya Arumeru, 
Noel Severe, aliipongeza serikali kwa 
kuteketeleza Ilani ya chama hicho kwa 
vitendo kwa kuhakikisha watumishi 
wanapata vitendea kazi vitakavyora-
hisisha utoaji na upatikanaji wa hudu-
ma kwa wananchi katika maeneo yao.
Aidha, watendaji hao waliipongeza 

serikali kwa kutambua umuhimu wa 
kuwapatia usafiri kwa kuwa awali 
tatizo la kukosa chombo cha usafiri 
kwenye maeneo yao liliwasumbua na 
kukwambia baadhi ya shughuli zao.
Ofisa Mtendaji wa Kata ya Oldo-

nyosambu, Lomnyaki Ndiyogi, licha ya 
kuipongeza serikali alisema watumishi 
hao walikuwa wakitembea kilomita 
50 na walitumia zaidi ya saa nane ku-
fanya kazi moja.
Alisema: “Kupitia pikipiki hizi zinak-

wenda kuongeza ufanisi katika utend-
aji kazi wetu, kwa kuwa awali tulikuwa 
tunafanya kazi kwa siku nzima na sasa 
tunahakika kwa kupatiwa vyombo vya 
usafiri tutatumia saa moja, tunaishuk-
uru serikali na tunaahidi kuwahudumia 
wananchi kwa kasi kubwa”.

Kifungo cha miaka 30 kwa kumbaka ‘house girl’

Meneja wa 
wakala wa 
maji na usafi 
wa mazin-
gira vijijini 
(RUWASA), 
Wilaya ya 
Simanjiro, 
mkoani 
Manyara, 
Mhandisi 
Joanes Mar-
tin (kulia), 
akisoma 
taarifa ya 
mkaguzi 
wa ndani 
ya kuanzia 
mwezi Juni 
na taarifa ya 
CAG mwaka 
2021/2022 
wakati wa 
mkutano wa 
nusu mwaka 
wa watumia 
maji, katika 
mji mdogo 
wa Orke-
sumet juzi. 
PICHA: GIFT 
THADEY

RC aagiza kufuatiliwa nyumba 
zinazohamasisha ushoga

M
KUU wa Mkoa Arusha, John 
Mongella, ameagiza vyombo 
vya ulinzi na usalama kufua-
tilia madai ya kuwapo kwa 

baadhi ya taasisi na nyumba za kifaha-
ri mkoani humo ambazo zinajishughul-
isha na masuala ya ushonga ili hatua 
kali za kisheria zichukuliwe dhidi yao.

Alitoa agizo hilo jana jijini Arusha 
wakati akizindua vyumba vya madar-
asa manne yaliyogharimu Sh.milioni 
80, kueleza kwamba hatakubali kuona 
taasisi au mtu anajihusisha na masuala 
hayo mkoani Arusha.

“Tunazo taarifa za kuwapo kwa 
baadhi ya taasisi na nyumba za ki-
fahari ambazo zinakuta ndefu na 
mageti ya kifahari kumbe ndani ya-
naendelea masuala ya ushoga, tupo 
tunazifuatilia na nimeshaagiza viongozi 

wenzangu kufuatilia na hatutamuo-
nea mtu ila atakayebainika katika hili 
tutamshughulikia,”alisema.

“Tamaduni hizi za ulawiti na ushoga 
tulizoletewa ziharibu taifa, hatuwezi 
kukubali kuziacha ziendelee kushamiri, 
ndugu zangu hali ni mbaya na nashuku-
ru viongozi wa dini wanakemea hili bila 
ya kupepesa macho, hivyo wote tuun-
gane kupinga.

“Arusha akitokea mtu au taasisi ina-
shabikia ushoga hatutamuacha sala-
ma kama unataka jifungie chumbani 
kwako endelea, lakini ukitoka nje tuna 
wewe, lazima tutakukamata, hatuwezi 
kukubali kuvurugwa,” alisema Mon-
gella.

Kdhalika alitoa wito kwa watoto wa 
kike na kiume kutokubali mtu yeyote 
hata akiwa mwalimu wake kumpapasa 

mwilini, kwamba akikutana na hali hiyo 
watoe taarifa kwa viongozi au Jeshi la 
Polisi.

Alisema tatizo la ushoga linatengen-
ezwa na watu wasioitakia mema Tan-
zania, hivyo kila mmoja kwa nafasi yake 
anapaswa kulikemea kwa nguvu zote.

Mkuu wa Wilaya ya Arusha, Felician 
Mtehengerwa, alisema hali ni mbaya 
kutokana na kukithiri kwa  kesi  za 
ulawiti na ushoga, hivyo vyema walimu 
wasaidie kushughulikia tatizo hilo.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Mkoa wa Arusha, Steven 
Zelothe, aliwahimiza wanafunzi na wal-
imu kushirikiana kukataa ushoga na 
wakisikia minong’ono au kuona dalili 
za watu kujihusisha na hilo wafichue 
kwenye vyombo vya dola.
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Na Adam Fungamwango

D
UNIA inakwenda kasi 
sana, miaka ya 1970, 
1980, hadi 1990 kwenye 
maofisi kulikuwa na 

mashine ya kuchapa maneno ili-
yoitwa ‘typewriter’ kwa lugha ya 
kingereza, na neno ambalo lime-
toholewa kwenye lugha ya kiswa-
hili ikaitwa ‘taipuraita.’

Miaka hiyo ilikuwa ni kifaa au 
mashine iliyokuwa kwenye waka-
ti, kwani kilionekana kuwa na 
kasi kuliko kuandika kwa mkono.

Na siyo kila mmoja alikuwa 
anaweza kukitumia, badala yake 
kulikuwa na watu waliokuwa wa-
naitwa masekretari,  au makatibu 
muhtasi ambao moja kati ya kazi 
zao zilikuwa ni kuchukua barua 
zilizoandikwa na mabosi kwa 
mkono, au kutoka nje ofisi na wao 
wanazichapisha kwenye mashine 
hizo kwa sababu za kiofisi.

Kama ni barua sasa ilikuwa in-
aonekana vema na kuvutia hata 
machoni kuiona na kuisoma to-
fauti na mwanzo ilivyoandikwa 
kwa mkono.

Makampuni, mashirikia na 
maofisi yote ya serikali na hata 
baadhi ya mahakama zilikuwa na 
‘taipureta’ ili ilionekana ya kisasa 
ni lazima uwe nayo.

Hata baadhi ya makampuni ya 
magazeti yalitumia ‘taipuraita’ 
kwenye kazi zao na waandishi 
wa habari walitakiwa kujifunza ili 
kurahisisha kazi, badala ya kuan-
dika na mkono kwenye karatasi.

Kwa wakati huo ilikuwa ndiyo 
teknolojia mpya na ilionekana in-
afanya kazi kwa haraka. Na kweli 

ilikuwa hivyo kwani haikuwa sawa 
na mtu anayeandika kwa mkono.

Ni kama simu vile, zamani 
hakukuwa na simu za mkononi, 
bali za mezani na asilimia zaidi ya 
90 zilikuwa maofisini.

Matra nyingi wanaokuwa rahisi 
kupatikana kwenye mawasiliano 
ni wale ambao wameajiriwa kwe-
nye mashirika, makampuni na 
maofisini.

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Kutoka ‘taipuraita’, kompyuta ya chogo hadi ‘flati leo hii

Mtu atatafuta simu ya mkononi 
popote pale na kumpigia anay-
emtaka. Simu itapokelewa na 
mtu anayeitwa opereta ambaye 
naye ndiyo atafanya kazi ya kui-
unganisha kwenye idara ambayo 
mlengwa anafanyia kazi.

Wakati huo aliyepiga simu 
ameshaambiwa asubiri, na ata-
fanya hivyo kiasi cha dakika tano 
mpaka 10, ndiyo ataambia aongee 
kwa mlengwa.

Unaweza kuona ni kama stori 
za kufikirika, lakini ndiyo ukweli. 
Hadi leo hii unapiga tu namba 
inakwenda moja kwa moja kwa 

mlengwa, kazi kubwa imefanyika 
na hii ndiyo maana ya ule msemo 
wa dunia inakwenda kasi sana.

Siku hazigandi,  Tanzania ika-
pata ugeni wa kitu kinachoitwa 
kompyuta.

Ni kitu ambacho kilikuwa ki-
geni kiasi kwamba wengi wal-
ishindwa kutofautisha kati ya 
kompyuta na televisheni.

Kwa sababu zote zilizoingia 
wakati huo zilikuwa za ‘chogo’. 
Nilisema chogo ndiyo naelekwe-
ka vizuri zaidi kwani ni msamiati 
ambao unaeleweka kwa urahisi 
zaidi. 

Televisheni na kompyuta zilizo-
ingia miaka hiyo ya mwanzo wa 
1990, zilikuwa na muundo kama 
boksi au sanduku hivi, na kadri 
teknolojia ilivyozidi kukua, wa-
toto wa mjini wakawa wanatoa 
majina ya vile vitu vilivyoonekana 
kupitwa na wakati.

Kompyuta hizo zilingia na ku-
sababisha ‘taipureta’ kuonekana 
haina maana tena. Kwenye maka-
puni, mashirika au ofisi mtu akiku-
tana na ‘taipureta’ anashangaa na 
wafanyakazi wa hapo wamepitwa 
na wakati.

Makampuni ya magazeti na 
redio nayo yakaanza taratibu 
kuachana na ‘taipureta’ na ku-
nunua kompyuta hizo ambazo 
kwa wakati huo zilionekana za 
kisasa mno kutokana na teknolo-
jia ya wakati huo.

Kompyuta hizo zilitamba sana 
hadi mwanzoni mwa miaka ya 
2000, zikaanza kuingia aina ny-
ingine za kompyuta ambazo 
hazikuwa kwenye muundo wa 
sanduku   au chogo. Hizo ziliitwa 
‘flati.’

Yaani kama vile televisheni 
za chongo zilivyoanza kupitwa 
na wakati na kuja za ‘flati’, hata 
kompyuta nazo ikawa hivyo hivyo.

Kama kawaida, kwenye makam-
puni mbalimbali yakiwemo ya 
habari, na mengine wakaanza 
kununua aina hizo za kumpyuta 
na kuachana na za chogo, kiasi 
kwamba ikionekana inakuwa ni 
aibu.

Kwa bahati nzuri zaidi ni kwam-
ba televisheni za ‘flati’ zilizoingia 
hivi sasa zimekuja pamoja na 
mabadiliko mbalimbali makubwa 
ya teknolojia ikiwemo ‘intateti’, 
na vifaa vingine mbalimbali vya 
ziada na mifumo ya kurahisisha 
zaidi mawasiliano tofauti na ile ya 
zamani.
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Sudan bado hali tete; 20,000 wakimbilia Chad 

KARTOUM, SUDAN

SHINIKIZO kubwa la kidi-
plomasia linaongezeka kutaka 
kusitishwa mapigano yanay-
oendelea nchini Sudan.

Mpaka jana kumeripotiwa 
vifo vya zaidi ya watu 300 
tangu mapigano hayo yaibuke 
wiki iliyopita.

Jeshi la Sudan limekuwa 
likipambana na wanamgambo 
wanaoitwa Rapid Support 
Forces (RSF).

Umoja wa Mataifa, Marekani 
na mataifa mengine yametoa 
shinikizo la kusitishwa kwa 
vita kwa muda wa siku tatu 
kuadhimisha sikukuu ya wais-
lamu ya Eid el-Fitr.

Hata hivyo RSF ilisema im-
ekubali kusitisha mapigano ya 
saa 72 kwa misingi ya kibin-
adamu.

Hakukuwa na kauli kutoka 
kwenye jeshi la nchi hiyo. 

Taarifa ya wanamgambo 
hao ilisema, usitishaji vita 
utakuwepo kuanzia saa 06:00 
ya jana ili iendane na sikukuu.

Majaribio mawili ya awali ya 
kusitisha mapigano yalishind-
wa kutekelezwa.

Mkuu wa Jeshi, Jenerali Ab-
del Fattah al-Burhan, awali ali-
puuza uwezekano wa mazun-
gumzo na RSF.

Matumaini ya  kupatikana 
kwa mapatano ya muda ya-
likuja baada ya Katibu Mkuu 
wa Umoja wa Mataifa, Anto-
nio Guterres kutoa wito wa 
kusitishwa kwa mapigano ili 
kuruhusu raia kupata usalama.

Alisema usitishaji vita kwa 
ajili ya Eid lazima iwe hatua ya 
kwanza katika kutoa ahueni 
ya mapigano na kuandaa njia 
ya usitishaji mapigano wa ku-
dumu.

“Usitishaji huu wa mapigano 
ni muhimu kabisa kwa sasa,” 

alisema Guterres
Umoja wa Mataifa umeonya 

kuwa kati ya watu 10,000 hadi 
20,000, wengi wao wakiwa wa-
nawake na watoto wamekim-
bia kutoka Sudan kutokana na 
mapigano makali na kwenda 
nchi jirani ya Chad. 

Hata hivyo, jana kulikuwepo 
na mapigano ya hapa na pale 
katika mji mkuu wa Sudan 
Khartoum, licha ya kikundi 
cha kijeshi cha Rapid Support 
Forces (RSF) kusitisha mapi-
gano.

Umoja wa Mataifa na nchi 
kadhaa zinaendelea kuz-
ishawishi pande mbili kuku-
bali mkataba wa usitishaji ma-
pigano.

Kikundi cha RSF kilisema 
kimelazimishwa kuchukua 
hatua ya kujilinda ili kuzuia 
kile kilichoita jaribio la mapin-
duzi, lakini kitaheshimu mka-
taba.

Mkuu wa majeshi, Jenerali 
Abdel Fattah al-Burhan, ha-
kutaja lolote kuhusiana na 
usitishaji wa mapigano katika 
hotuba yake iliyorekodiwa 
kwenye mtandao wa kijeshi 
wa Facebook.

Alisema kwamba bado ana-
jitolea kurejesha utawala wa 
kiraia nchini Sudan, na akatoa 
wito kwa kila mtu kuheshimu 
kauli mbiu inayosema jeshi 
moja, watu wamoja.

Shirika la Umoja wa Mataifa 
la kuhudumia Wakimbizi (UN-
HCR) limesema limesikitishwa 
na kuongezeka kwa ghasia 
nchini Sudan na kusababisha 
wimbi la watu kuwasili nchini 
Chad.

“Mahitaji muhimu zaidi ni 
maji, chakula, malazi, huduma 
za afya, ulinzi wa watoto na ku-
zuia unyanyasaji wa kijinsia,” 
taarifa ya shirika hilo iliongeza.

BBC

WASHINGTON, MAREKANI

JUMLA ya vifaru 31 aina ya 
Abrams vitawasili katika uwanja 
wa mazoezi ya kijeshi wa Grafen-
woehr nchini Ujerumani mwis-
honi mwa mwezi Mei, kwa ajili 
ya kutoa mafunzo kwa wanajeshi 
wa Ukraine.

Taarifa hiyo imetolewa wiki 
kadhaa baada ya jeshi la Ukraine 
kutangaza litaanza kufunzwa 
jinsi ya kuvitumia vifaru hivyo 
kwa wiki 10.

Shirika hilo pia lilisema ka-
tika taarifa yake kwamba wa-
najeshi wapatao 250 wa Ukraine 
watapewa mafunzo, ambapo 
baadhi yao watajifunza jinsi ya 
kutumia vifaru hivyo, huku wen-
gine wakijifunza kuviukarabati 
na utunzaji wake.

Uamuzi wa marekani wa ku-
tuma makombora 31 ya Abrams 
nchini Ukrainem uliochukuliwa ni 
kinyume na msimamo wa awali 
wa nchi hiyo, ambayo awali 
ilisema kwamba vifaru vya Abra-
hams ni vigumu kutumiwa na ni 
ghali kuviendesha.

Tangu mwanzoni mwa vita, 
jeshi la Marekani limewapatia 
mafunzo wanajeshi zaidi ya 
7,000 wa Ukraine kuhusu jinsi ya 
kutumia aina nyingine za silaha.

BBC

Marekani 
kuendesha 
mafunzo ya 
vifaru wanajeshi 
Ukraine

Ethiopia yakana kushambulia mpaka
ADDIS ABABA, Ethiopia

WAZIRI Mkuu wa Ethiopia 
Abiy Ahmed, amekanusha 
ripoti kuwa jeshi la Ethiopia 
lilishambulia vikosi vya Sudan 
katika eneo la mpakani.

Aidha, amewaonya wa-
naoeneza taarifa hizo kuacha, 
kwani hakuna faida ya kisiasa 

wanayoweza kuipata.
“Baadhi ya watu walikuwa 

wakisambaza madai ya uongo 
ili kufanikiwa kisiasa wakati 
ambao watu wa Ethiopia 
na Sudan wanakabiliwa na 
changamoto nyingi”. Alisema 
Abiy.

Akitumia ukurasa wake wa 
Twitter, Abiy, aliongeza “Tunal-

aani vikali madai hayo ambayo 
yanalenga kuharibu uhusiano 
wetu wa kindugu na ujirani 
kati ya Ethiopia na Sudan,”

Kauli ya kiongozi huyo 
yanafuatia ripoti kwamba 
vikosi vya Ethiopia vilisham-
bulia wanajeshi wa Sudan 
katika eneo linalozozaniwa la 
al-Fashaga, siku ya Jumanne, 

huku kukiwa na mapigano 
yanaendelea kati ya vikosi 
hasimu nchini humo.

Sudan na Ethiopia zime-
kuwa katika mgogoro kuhusu 
eneo la al-Fashaga, huku Su-
dan ilituma wanajeshi huko na 
kuchukua udhibiti wa sehemu 
kubwa ya eneo hilo mnamo 20
21.                                        BBC

Chombo cha anga za juu cha kizazi kijacho cha SpaceX cha Starship, kikiwa katika roketi yake yenye nguvu kwa 
ajili ya kurushwa anga za juu. Hata hivyo chombo hicho kililipuka baada ya kuruka karibu na Brownsville, Texas, 
nchini Marekani juzi. PICHA: REUTERS.

Msaidizi wa rais 
Mali auawa
BAMAKO, MALI

MKUU wa utumishi wa kiongozi 
wa kijeshi nchini Mali, ni miongo-
ni mwa watu wanne waliouawa 
katika shambulizi la jana.

Oumar Traore, ambaye ni mkuu 
wa utumishi wa Kanali Assimi 
Goita, aliuawa katika shambulizi 
lililofanywa kaskazini mwa mji 
mkuu Bamako, karibu na mpaka 
wa Mauritania.

Taarifa kutoka ofisi ya rais 
ilisema mazishi yangeanyika 
kana katika mji ulio na kambi 
ya kijeshi wa Kati, karibu na mji 
mkuu Bamako. 

Hakuna yeyote aliyedai kuhusi-
ka na shambulizi hilo. 

Mali imekuwa ikikabiliwa na 
mgogoro wa kiusalama na ki-
siasa tangu uasi wa itikadi kali na 
makundi yanayotaka kujitenga 
ulipozuka kaskazini mwa nchi 
hiyo mwaka wa 2012. 

Tangu 2020 imekuwa chini ya 
utawala wa kijeshi unaoongozwa 
sasa na Kanali Assim Goita.

DW
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TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(MCA63)
Mahakama ya Mwanzo 

Wilaya ya Karagwe
MADAI YA TALAKA NO  05/2023

Mdai DIANA MWESIGWA
Mdaiwa DEOGRATIAS NICOLAUS KIDENKE

KWA DEOGRATIASNICOLAUS KIDENKE
Kwa kuwa Mdai ameleta madai ya talaka kwamba 
ANAKUDAI TALAKA
Kwa hiyo unahitajiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama 
hiisiku ya tarehe 28/04/2023 saa 2:00 Asubuhi  kwa kujibu 
Madai hayo.Na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kukatwa shauri 
hilo ni lazima kuleta Mashahidi wako na hati zote zinazohusu 
shauri hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.
Angalia kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo 
juu,Mahakama ikithibitisha kama umepokea kuitwa shaurini 
hii itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa.Hati hii 
imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo 
tarehe 18/4/2023

HAKIMU WA MAHAKAMA YA MWANZO
NYABIYONZA

KUPOTEA KWA CHETI

EMMANUEL SIMON OMARY Anatangaza kupotelewa 
na cheti cha kuhitimu kidato cha nne index No. 
S2697-0049 kilichotolewa na Baraza la Mitihani 
Mwaka 2019 Shule ya  Sekondari IPARAMASA.                                                                                                                                                                                                                               
Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi. Taarifa polisi: DOD/DOD/RB/134509/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

NECHI JOHN LYAMUYA 
anatangaza kupotea kwa kadi 
ya gari aina ya TOYOTA NOAH 
yenye jina la umiliki BONSTAR 
BUILDING MATERIAL CO. LTD 

yenye usajili namba: T 216 DHJ, 
CHASSIS NAMBA: 

AZR603083827 na ENGINE 
NAMBA: 1AZ5531229. Kwa 

yeyote atakaeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 
ARU/ARU/RB/138594/2023

KUPOTEA KWA CHETI

EMMANUEL SIMON OMARY Anatangaza kupotelewa 
na cheti cha kuhitimu kidato cha nne index No. 
S2697-0049 kilichotolewa na Baraza la Mitihani 
Mwaka 2019 Shule ya  Sekondari IPARAMASA.                                                                                                                                                                                                                               
Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi. Taarifa polisi: DOD/DOD/RB/134509/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

ROSS HAMISI BEHEWA 
anatangaza kupotea kwa kadi 
ya gari aina ya SUZUKI JIMNY 
yenye usajili namba T 271 DLY, 

CHASSIS NAMBA: 
JB23W216759 na ENGINE 

NAMBA: K6AEAA901685. Kwa 
yeyote atakaeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

ARU/ARU/RB/138743/2023

KUPOTEA KWA CHETI

EMMANUEL SIMON OMARY Anatangaza kupotelewa 
na cheti cha kuhitimu kidato cha nne index No. 
S2697-0049 kilichotolewa na Baraza la Mitihani 
Mwaka 2019 Shule ya  Sekondari IPARAMASA.                                                                                                                                                                                                                               
Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi. Taarifa polisi: DOD/DOD/RB/134509/2023.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

TABU MASOUD SEFU, 
Anatangaza kupotea kwa cheti 

cha kidato cha nne chenye 
INDEX NO S0744-0071 

kilichotolewa na BARAZA LA 
MITIHANI LA TAIFA kupitia 
shule ya Sekondary NANGA 

Mwaka 2015 Yeyote akaekiona 
atoe taarifa Kituo cha Polisi.

TAARIFA YA POLISI: 
MAS/RB/339/2023

 IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 36 OF 2023
In the matter of the Estate of the late 

THEOBARD PETRO NYAGALI
Of Chidachi within Dodoma Region

AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF 

ADMINISTRATION
 BY SELINA PETRO MAGOME

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN. 369 OF 163) 

All PERSONS claiming to have any interest in the Estate of 
the above named deceased are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think fit before the grant of 
letters of Administration is made to the above named 
Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
24th Day of APRIL, 2023
Date at Dodoma this 22nd day of MARCH, 2023

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 40 OF 2023
In the matter of the Estate of the late MELEA MBILYO 

MTUZA
Of Chamwino within Dodoma Region

AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF 

ADMINISTRATION
 BY ALFA GILBERT MTUZA

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN. 369 OF 163) 

All PERSONS claiming to have any interest in the 
Estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they think 
fit before the grant of letters of Administration is 
made to the above named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before 
the 24 Day of 4, 2023
Date at Dodoma this 3rd day of April, 2023

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.39 OF 2023
In the matter of the Estate of the late 

PAULO PATRICK MALINGUMU
Of Bihawana within Dodoma Region

 AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF 

ADMINISTRATION
 BY STELLA PAULO MALUNGUMU

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN. 369 OF 163) 

All PERSONS claiming to have any interest in the Estate of 
the above named deceased are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think fit before the grant of 
letters of Administration is made to the above named 
Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
24TH Day of APRIL, 2023
Date at Dodoma this 5thday of April, 2023

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. 

MOB: +255 - 0677020701
E-mail:  advertise@guardian.co.tz,  

Website:  www.ippmedia.com

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

GABRIEL JOHN MIHAMBO 

anatangaza kupotea kwa kadi 

ya gari aina ya TOYOTA PORTE 

yenye usajili nambaL: T212 

CD99 iliyotolewa na TRA. Kwa 

yeyote atakaeiona atoe taarifa 

kituo chocote cha polisi.

POLISI TAARIFA:

+ DAR/OST/RB/13846/2023

KUPOTEA KWA CHETI

EMMANUEL SIMON OMARY Anatangaza kupotelewa 
na cheti cha kuhitimu kidato cha nne index No. 
S2697-0049 kilichotolewa na Baraza la Mitihani 
Mwaka 2019 Shule ya  Sekondari IPARAMASA.                                                                                                                                                                                                                               
Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi. Taarifa polisi: DOD/DOD/RB/134509/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

KANDA YA MBEYA 

SHAURI LA RUFAA  JINAI NA. 61/2022
(Asilia Shauri la Jinai Na. 158/2021, Mahakama ya Wilaya Chunya)

JAMHURI...............................MRUFANI
DHIDI YA 

OBED MWANIJEMBE LAZARO...............MJIBU RUFAA

KWA BWANA: OBED MWANIJEMBE LAZARO
POPOTE ULIPO TANZANIA 

KUITWA SHAURINI

Unaamuliwa na Mahakama hii, kuhudhuria hapa  
Mahakamani tarehe 02/05/2023  siku ya Jumatatu saa 
3.00 asubuhi bila kukosa.
ELEWA KWAMBA, ukikosa kufika Mahakamani siku hiyo 
shauri litasikilizwa upande mmoja bila wewe kuwepo na 
uamuzi kutolewa. 
Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Muhuri wa 
Mahakama leo hii tarehe 21/11/2022
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hadithi

“Hapana. Kilichofanyika ni kufanya 
nao mahojiano kila mmoja peke yake. 
Kwanza walikataa. Lakini ilipotumika 
nguvu kidogo, baadhi wakakubali. Na 
kila mmoja akakubali kivyake kuwa 
ni kweli ameua. Kila mmoja akakiri 
ameua peke yake.”

Sajenti Moses na kople Ben wal-
imtazama bosi yao na kweli ikawain-
gia akilini kuwa haiwezekani watu 
watano kila mmoja akakiri kumuua 
mwanamke huyo huyo mmoja, kila 
mmoja akisema amefanya mauaji 
hayo peke yake.

“Hii inaonyesha kuwa watu wetu 
waliotumia nguvu kidogo wamesaba-
bisha baadhi wakikiri kuwa amefan-
ya kitendo hicho lakini si kweli. Maiti 
mmoja kwa wauaji watano si kweli.”

“Afande, mimi nadhani labda hao 
30 waliobaki waachie, na watano wal-
iobaki uanze tena mchujo, tunaweza 
kupata mmoja ambaye amefanya 
tukio hilo.” Akashauri afande Moses.

“Ni kweli tutafanya hivyo, lakini 
mimi bifasi nadhani kuwa hawa wali-
kubali ili kuepuka kibano kikali wali-
chokuwa wakikipata, lakini hatujaka-
ta tamaa, tutaendelea na upelelezi 
wetu.” Inspekta Frank akaahidi.

“Hawa waliobaki?” afande Ben 
akauliza.

“Wiki ijayo tutawapeleka ma-
hakamani, halafu wataachiwa kwa 
dhamana, watarudi uraiani kuen-

delea na shughuli zao za kawaida, 
chochote au yoyote atakayehitajika 
baadaye tutamfuata.” Akamaliza in-
spekta Frank, lakini kama kuna kitu 
akakumbuka. “Hebu subirini kwan-
za.” Moses na Ben wakapiga saluti na 
kukaa tena kwenye viti.

“Nimewaza na kuwazua, nimeona 
kama tukishindwa kupata fununu ya 
chochote baada ya mchujo huu wa 
watu watano, nitakazimika kuomba 
nguvu mahala.”

“Nguvu gani afande?” Afande Mo-
ses akauliza.

“Tupate mtu mmoja mtaalam wa 
masuala ya upelelezi ili atusaidie 
kwenye hili.”

“Ina maana sisi hatuwezi kuende-
lea na upelelezi huu?” Akauliza tena.

“Tunaweza, lakini ama tunaweza 
kuchukua muda mrefu sana, au 
tusimpate kabisa muuaji. Kama haku-
patikana kwa hawa waokota makopo 
na wazoa taka, basi inabidi kazi ya 
ziada ifanyike.

Kama siyo hawa, basi muuaji ataku-
wa mtu ambaye anayeifahamu kazi 
yake vema, ambaye atakuwa amefan-
ya hivi kwa makusudi kutengeneza 
mazingira ya kutuaminisha sisi askari 
polisi kuwa hawa vijana ndiyo wame-
fanya mauaji haya.”

Kwa mara ya kwanza Moses na Ben, 
wakatikisa kichwa kwa pamoja kuku-
baliana na anachoongea bosi wao.

S
ajenti Mosses aliridhika 
na majibu ya mama Miraji 
pamoja na Bi Mkali, akawaa-
ga na kuahidi kama kutaku-

wa na kitu cha ziada basi angerejea 
tena. Wakamuaga kwa bashasha 
kwa sababu hawakuona dalili yoy-
ote ya wao kuhisiwa au kuambiwa 
kitu chochote kwamba kuna kitu 
walikosea kwenye tukio zima.

Kwa jinsi upelelezi wa muda mfu-
pi tu ambayo ameufanya, aliona ka-
bisa kuwa wazoa taka ambao huwa 
wanapenda kutembea alfajiri kwa 
ajili ya kutelekeza viroba vya taka 
kwenye vichochoro vya nyumba za 
watu, au waokota chupa za plastiki 
ambao nao wana tabia ya kuamka 
alfajiri kwa ajili ya kuwahi chupa 
zilizotupwa usiku na watumiaji 
kwa ajili ya kwenda kuziua, ndiyo 
waliohusika na tukio hili na si ving-
inevyo. Tayari alishatoa amri ya ku-
kamatwa, kilichobaki ni kuwahoji 
ili kumpata muuaji.

**********************************

Aliwaangalia askari wenzake kwa 
zamu akiwa anachezesha kalamu 
yake mezani kukiwa na karatasi.

“Kazi bado ni ngumu.” Akaambia 
wenzake kwa namna kuonyesha 
uhalisia wa jambo.

“Nimechukua ripoti zetu wote 
wawili, pamoja yale niliyoagiza, 
inaonekana bado hatujapiga hatua 
hata moja kwenda mbele kuhusi-
ana na kuuawa kwa Tessy.

“Kwa vipi Inspekta?” Sajenti Mo-
ses alijikakamua kumuuliza bosi 
wake.

“Ni kweli kila mmoja nilimpa 
kazi ya kwenda kuwahoji walioku-
wepo eneo la tukio, lakini pia tuli-
wakamata vijana waokota chupa za 
plastiki na wazoa taka, lakini kwa 
jinsi kazi ilivyofanyika bado sana.”

“Ina maana mpaka sasa hakuna 
japo fununu?”

“Ni hivi, tuliwakatama vijana 35, 
na kati yao, watano wamekiri kuwa 
wamehusika kwenye mauaji.” Ins-
pekta Frank alinyamaza na kuwa-
zama wenzake.

“Sasa kama wamekiri kazi inaku-
wa ngumu kivipi afande?” Kwa mara 
ya kwanza koplo Ben akauliza.

“Hapo hakuna usawa wowote 
afande Ben. Haiwezekani watu wa-
tano wote wakiri kufanya mauaji ya 
mtu mmoja.”

“Siyo kwamba wameshirikiana?”

“tupate 
mtu 
mmoja 
mtaalam 
wa masu-
ala ya 
upelelezi 
ili atusaid-
ie kwenye 
hili.”

Maiti kwenye kiroba-5

hadithi
MBWA mmoja wa jirani wa maeneo ya Kinondoni Msisiri, alionekana kuvutiwa na 
kiroba kilichotupwa upenuni mwa nyumbani moja. Ni moja kati ya viroba ambavyo 
hutupwa usiku au alfajiri na vijana wanaokusanya taka kwenye nyumba za watu 
na kupewa ujira kidogo. Wao badala ya kwenda kutafuta maeneo ya kutupa, hupita 
vichochoroni na kama hajaonekana anautupa mzigo na kuendelea na safari yake. 
Ilitokea kwenye nyumba moja huko, na mbwa huyo alipouvuta, viungo vya mwili wa 
binadamu vilianguka. Majirani wa kwanza kuona walipiga kelele na watu wakajazana. 
Akinamama wakiangua vilio. Viungo vilihifadhiwa kwa kufunikwa. Polisi walianza 

msako. Kwa kuanzia tu wakaanza kuwakamata wazoa taka 
na waokota chupa za kwenda kuuza,  wote wa maeneo hayo 
na jirani wanaofahamika tayari kwa mahojiano na uchunguzi, 
wakihisiwa kuwa huenda mmoja wao au zaidi kuhusika na 
mauaji. Ni maiti ya nani? Na Muuaji ni nani? Fuatilia mwanzo 
hadi mwisho kujua mkasa mzima ulivyokuwa.Na adam Fungamwango : (0716 350534)

“Tuombe Mungu tumpate 
kati yao, lakini tukimkosa, basi 
kazi hii itakuwa ngumu zaidi 
na itahitaji mtaalam zaidi.”

“Kwa nini umefikiria hivyo 
afande?”

“Ni kwamba siyo kama sisi 
hatutoweza, ila muda un-
aweza kuwa mrefu mno, na pia 
tunaweza kuumiza watu wengi 
ambao hawahusiki.

Hivi afande Moses, naweza 
hapa kukutuma kwenda kum-
kamata yule mama Miraji na 
mumewe kuwa wanahusika 
unaweza kukubali hilo? Kuku-
bali unaweza kukubali kwa 
sababu ni amri ya mkubwa 
wako, je unaweza kuamini?” 
Swali hilo nusura limchekeshe 
afande Moses.

Akamkumbuka mama Mi-
raji, mwanamke mcheshi 
matata ambaye alikutana naye 
na kumhoji, akifuatiliwa kesi 
huu.

“Kwangu mimi afande sid-
hani.”

“Kwa nini?”Akauliza inspek-
ta Frank.

“Kwanza haiwezekani mtu 
na mumewe wote wamuue 
mtu mmoja, tena mwan-
amke. Halafu siyo kumuua tu, 
wamkatekate viungo, mmh, 
hapana.”Inspekta Frank 
akaangua kicheko.

“Ndiyo maana nimeona hapa 
tunapoendea kila mmoja tu-
tamuona anahusika na mauaji 
haya, hivyo tumuongeze mtu 
mmoja mwenye utaalam zaidi 
yenu nyinyi.”

“Sawa, haina neno afande, 
atatoka hapa hapa kwenye 
Jeshi la Polisi?”

“Kwetu sisi hapa nyinyi peke 
yenu wawili mnatosha. Nchi 
hii ina idara nyingi za kuilinda 
nchi na wananchi wake, hivyo 
wiki ijayo nitakuja kuwatanga-
zia ni nani nimemuongeza na 
ametoka wapi. Nadhani hiyo 
inaweza kutusaidia kwenye 
hili kwa sababu wananchi kila 
kukicha wamekuwa wakifua-
tilia vyombo vya habari kutaka 
kujua tumefikia wapi kwenye 
tukio lile baya la mauaji ya bin-
ti yule, Tessy.” 

      Itaendelea jumamosI
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Na Adam Fungamwango

HATUA ya nane bora Ligi Daraja la Pili 
‘first league’ inatarajia kuanza kutimua 
vumbi Jumatatu ya Aprili 24 hadi Mei 2 
mwaka huu kwenye Uwanja Azam Com-
plex, Chamazi, kusaka timu tatu zitakazo-
panda, Ligi ya Championship kuchukua 
nafasi ya zitakazoshuka.

Taarifa iliyotolewa na Shirikisho la Mpi-
ra wa Miguu Tanzania (TFF), timu zilizo-
fanikiwa kuingia hatua hiyo kutoka kwe-
nye makundi manne, ambapo kila kundi 

ilitoa timu mbili, African Lyon, Alliance 
FC, Dar City, Cosmopolitan, Lipuli FC, 
Rhino Rangers FC, Stand United na TMA.

Timu hizo zimepangwa kwenye 
makundi mawili, A na B, ambapo Stand 
United, Allinace FC, Cosmopolitan na Li-
puli zipo kundi A na African Lyon, Rhino 
Rangers, TMA na Dar City zipo Kundi B.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolea na 
TFF, Stand United itafungua utepe kwa 
kucheza dhidi ya Alliance Aprili 22, am-
bapo baadaye Cosmo itakipiga dhidi ya 
Lipuli, huku Kundi B likianza kukipiga 

Aprili 23, African Lyon ikapocheza dhidi 
ya Rhino, na TMA itakipiga dhidi ya Dar 
City.

Nusu fainali zote mbili zinatarajiwa 
kuchezwa Mei Mosi na fainali itachezwa 
Mei 3 pamoja na kusaka mshindi wa tatu, 
ambapo timu zitakazocheza fainali zote 
zitakuwa zimeshapanda Ligi ya Cham-
pionship, ambapo timu zitakazofungwa 
kwenye hatua ya nusu fainali nazo zi-
tacheza mechi ya mchujo na mshindi 
ataungana na timu mbili zilizotinga fainali 
kupanda kwenye ligi hiyo.

Ruvu vs AzAm kAzi ipo leo
Shufaa Lyimo na Hadija Mngwai

T
IMU ya Azam FC imejiandaa ku-
hakikisha inaondoka na pointi 
zote tatu kwenye mchezo wao 
wa leo wa Ligi Kuu Tanzania bara  

dhidi ya Ruvu Shooting, huku wapinzani 
wao wakipania kupambana kutoshuka 
daraja.
Kocha msaidizi wa Azam, Agrey

Moris alisema amekiandaa
 vema kikosi hicho kwa ajili ya

 ushindi kwenye mchezo huo
 ambao wao watakuwa ugenini.

“Tutaingia kwenye mchezo huu tukiwa 
na lengo moja tu la kuhakikisha tunavuna 
pointi zote tatu, tunaomba mashabiki 
wetu waendelee kutupa ushirikiano,” 
alisema Moris.

Alisema kila mchezaji ana morali ya juu 
kuhakikisha anaipa ushindi timu yake.

Alisema msimu huu umekuwa na 

ushindani mkubwa kwani kila timu imeji-
panga vizuri ikiwa ni pamoja na kufanya 
maandalizi ya muda mrefu ili isishuke 
daraja.

“Mchezo unatarajiwa kuwa mgumu na 
wenye upinzani kutokana na ubora wa 
timu zote mbili, tunamheshimu mpin-
zani wetu na tunafahamu timu hiyo ina 
wachezaji wazuri, hivyo sisi tumejiandaa 
kuhakikisha tunaondoka na pointi tatu,” 
alisema.

Kwa upande wake Ruvu imetangaza 
vita kwa mechi nne zilizobakia za Ligi 
Kuu Bara kuhakikisha inajinasua katika 
hatari ya kushuka daraja na itapambana 
kuhakikisha inashinda zote ili iweze ku-
jikusanyia pointi 12 zitakazowaweka se-
hemu salama.

Ruvu ipo nafasi ya 15 ya msimamo wa 
Ligi Kuu Bara ikiwa na pointi 20 na ipo 
kwenye hatari ya kushuka daraja.

Ofisa Habari wa Ruvu Shooting, Masau 
Bwire amesema kuwa, lengo lao moja 

kubwa ni kuhakikisha wanaibakisha timu 
Ligi Kuu msimu ujao kupambana katika 
mechi nne zilizobakia.

“Lengo letu ni kuhakikisha tunapata 
ushindi ili kuweza kuinusuru timu kushu-
ka daraja na kuhakikisha inabaki Ligi Kuu 
kwa kufanya vizuri katika mechi zilizoba-
kia.

“Maana tukifanya vibaya kwa kutoshin-
da ni wazi tunashuka daraja jambo am-
balo hatulihitaji litokee, lakini tuna imani 
kubwa ya kuweza kubaki Ligi Kuu msimu 
ujao, na mwalimu anakiandaa vyema 
kikosi kuelekea mechi nne za mwisho 
ambazo tumepanga kushinda,” alisema 
Bwire.

Aidha aliongeza kuwa, “Tuna majeruhi 
mmoja tu ambaye ni Abdullahman Mussa 
ambaye alivunjika mguu katika mchezo 
wetu wa kirafiki tuliyocheza na Mbeya 
City hivi karibuni, hivyo atakosa michezo 
iliyobakia.”

Nane bora Daraja la Pili kuanza Jumatatu

Na Kastuli Elias, Mwanza

KOCHA wa timu ya Fountain 
Gate Princess, Juma Masoud 
amewapongeza wachezaji 
wake kwa kufuata vizuri kile 
alichowaelekeza baada ya 
kuibuka na ushindi wa mabao 
2-0 dhidi ya Alliance Girls 
kwenye mchezo wa Ligi Kuu 
ya Wanawake Tanzania  
bara, uliopigwa uwanja wa  
Nyamagana, jijini Mwanza 
juzi.

Mabao ya Fountain Gate 
kwenye mchezo huo yali-
fungwa na Privilege Mupeti 
na Frida Mbango ‘Won-
derkid’, wakati lile la Alliance 
Girls likiwekwa kimiani na 
mshambuliaji wake, Winfrida 
Charles.

Akizungumza mara baada 
ya mchezo huo, kocha Ma-
soud alisema kwamba, 
ameridhishwa na kiwango 
kilichooneshwa na timu yake 
na amefurahishwa na namna 
walivyoweza kufuata vizuri 
maelekezo yake.

“Nafurahi kwa matokeo 
haya na nawapongeza 
wachezaji wangu kwa kwa 
sababu kwa kiasi kikubwa 
walifuata maelekezo nili-
yowapa kabla ya mchezo huu 
na hatimaye tumeibuka na 
ushindi,” alisema Masoud.

Aidha aliongeza kuwa ushin-
di huo umefufua matumaini 
ya timu yake katika mbio za 
kuwania ubingwa wa Ligi Kuu 
ya Wanawake msimu huu.

“Ushindi huu ni mhimu 
kwetu kwa sababu unaenda 
kuongeza presha katika mbio 
za kuwania ubingwa na pia 
umeturudisha rasmi katika 
kuwania ubingwa huu msimu 
huu.”

Kwa upande wake Kocha 
Mkuu wa Alliance Girls, Ezeki-
el Chobanka alisema malengo 
yake yapo palepale licha ya 
kupoteza mchezo huo.

“Nakubali nimepoteza mch-
ezo wa leo (juzi) lakini malen-
go yangu ni kukusanya alama 
26 na nina uhakika nitazipata 
katika michezo minne iliyoba-
ki,” alisema.

Kwa matokeo hayo sasa 
Fountain Gate wamefikisha 
alama 31 na wapo kwenye 
nafasi ya tatu katika msi-
mamo wa Ligi ya Wanawake 
nyuma ya Simba Queens we-
nye alama 33 katika nafasi 
ya pili na JKT Tanzania wapo 
kileleni wakiwa na pointi 34 
na Alliance wao wamebaki na 
alama zao 20 katika nafasi ya 
tano.

Fountain 
yajizogeza 
mbio za 
ubingwa 
Ligi Kuu 
Wanawake

Mcheza Tenis, Paul Malya akipiga mpira kurudisha kwa mpinzani wake hayupo pichani wakati walipokuwa wakifanya 
mazoezi katika viwanja vya Kijitonyama jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA.
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MANCHESTER, England 

E
RIK ten Hag ameikosoa Man-
chester United kwamba, 
haikuwa na “shauku, nia na 
utayari” baada ya kutolewa 

kwao kwenye robo fainali ya Ligi ya 
Europa mikononi mwa Sevilla, Al-
hamisi.

United, ambao walijifunga
wenyewe mabao mawili ka

tika mechi ya mkondo wa
kwanza wiki iliyopita na ku
toka sare ya 2-2, walijikuta 
wakipoteza kwa uwiano wa

 mabao 5-2 pale kweye
 dimba la Roman Sanchez

 Pizjuan.
Kwa mara nyingine, kikosi cha 

Ten Hag kiliipa Sevilla mabao mawi-
li kwa Youssef En-Nesyri kufunga 
mara mbili akitumia makosa ya Har-
ry Maguire na David de Gea.

United hawakuwa na wachezaji 
kadhaa muhimu, akiwemo Bruno 
Fernandes aliyesimamishwa na 
Lisandro Martinez na Raphael Var-
ane ambao ni majeruhi, lakini Ten 
Hag alisisitiza kwamba, hawakuwa 
na kisingizio.

     Asema wachezaji 
walikuwa hawana utayari, 
hivyo wametolea Europa…

zisikupite

DoNDoo za soka 
MAGAZETI YA ULAYA

“Lazima tufanye vizuri zaidi, hilo 
ndilo hitaji,” alisema akiiambia BT 
Sport. 

“Tulipoteza vita, walikuwa na 
shauku zaidi, nia zaidi, utayari zaidi. 
Hiyo ni ngumu kushinda michezo.

“Inahusu wachezaji waliopo 
uwanjani. Wanatakiwa kufanya vi-
zuri, ninawaamini na kuwaamini, 
lakini ni lazima waoneshe kiwango 
na hawakuwa wazuri vya kutosha.

“Tumeonyesha mara nyingi mam-
bo mazuri, lakini usiku wa leo ( juzi) 
hatukuwa tayari kwa mchezo. Kwa 
kiwango hiki, kucheza kwa Man-
chester United, lazima uwe tayari 
kwa kila mchezo.

“Hii ilikuwa fursa nzuri, hafla 
nzuri, kushinda kitu, na tuliiacha - 
lazima tujilaumu.

“Imepita, hatuwezi kuibadilisha. 
Tunapaswa kutazamia Jumapili 
(dhidi ya Brighton and Hove Albion 

katika nusu fainali ya Kombe la FA), 
hiyo ndiyo fursa inayofuata.”

Christian Eriksen pia alikubali 
United hawakuwa kwenye mbio 
hizo huku wakipoteza fursa ya kure-
jea nusu fainali kwa mara ya tatu ka-
tika misimu minne.

“Mambo mengi yalitokea. Hatuku-
wapa mchezo kutoka dakika ya 
kwanza, na tuliwapa nafasi nyingi 
za kumaliza,” alisema kiungo huyo.

“Ukitoa mabao kama tulivyo-
fanya, unapoteza, mchezo wetu 
wenyewe haukuwa na nguvu ya 
kutosha, ni mpira wa miguu, wakati 
mwingine una siku nzuri, wakati 
mwingine una siku mbaya, na ili-
kuwa siku mbaya. 

“Kila mchezaji wa soka hufanya 
makosa, walituadhibu mara moja. 
Ni jinsi tunavyorudi nyuma, na leo 
( juzi) hatukuwa na nguvu ya kuto-
sha kurejea kutokana na makosa.”

Ten Hag akosoa 
ucHezaji wa Man uTd

pochettiNo awaNia chelsea
KOHA wa zamani wa Paris St-Germain na Tot-

tenham Hotspur, Mauricio Pochettino mwenye 
umri wa miaka 51 amefanya mazungumzo na 
Chelsea kuhusu kuinoa klabu hiyo ya London. 
(Mirror)

Nyota weNgi kuuzwa
CHELSEA inapanga kuuza nyota wake wengi 

kabla ya Juni 30 ili kusalia ndani ya sheria za 
kifedha. (Evening Standard)

De gea kusaiNi
GOLIKIPA wa Manchester United, David de 

Gea mwenye umri wa miaka 32, yuko mbioni 
kusaini mkataba mpya wa kusalia katika klabu 
hiyo. (Forbes)

hojluND atakiwa maN
MANCHESTER United inaongoza katika mbio 

za kumsajili mshambuliaji wa Atalanta na Den-
mark, Rasmus Hojlund mwenye umri wa miaka 
20. (Mirror)

messi kurejeshwa
KLABU ya Barcelona inakamilisha ofa ya ku-

peleka Paris St-Germain kwa ajili ya kumreje-
sha mshambuliaji wa Argentina mwenye umri 
wa miaka 35, Lionel Messi. (Mundo Deportivo)

rowe atakiwa Villa
KLABU ya Aston Villa imeibua tena nia yao ya 

kumnunua kiungo mshambuliaji wa Arsenal na 
England, Emile Smith Rowe mwenye umri wa 
miaka 22. (talkSPORT)

torres mkataba mpya
KLABU ya Villarreal inatazamiwa kumpa 

beki wa Hispania, Pau Torres mkataba mpya 
huku Aston Villa ikipanga kujaribu kumnunua 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26 
msimu huu. (Football Insider)

koVacic atakiwa city
KLABU ya Manchester City inataka kumsajili 

kiungo wa kati wa Chelsea na Croatia, Mateo 
Kovacic mwenye umri wa miaka 28 katika di-
risha lijalo la msimu huu wa joto licha ya pia 
kutaka kusalia katika mbio za kumnunua nyota 
wa Borussia Dortmund na England, Jude Bell-
ingham mwenye umri wa miaka 19. (Givemes-
port)

thuram awaNiwa psg
KLABU ya Paris St-Germain huenda ikamsajili 

kiungo wa kati wa Nice na Ufaransa, Khephren 
Thuram mwenye umri wa miaka 22 au kiungo 
wa kati wa Lens na Ivory Coast, Seko Fofana 
mwenye umri wa miaka 27 kama mbadala wa 
Jude Bellingham. (CaughtOffside)

saiNt-maximiN kuuzwa
KLABU ya Newcastle United iko tayari ku-

muuza winga Mfaransa mwenye umri wa miaka 
26, Allan Saint-Maximin ili kupata fedha kwa 
ajili ya usajili katika dirisha lijalo la usajili. (talk-
SPORT)

mazraoui afuatiliwa
KLABU za Manchester United, Newcastle, 

Wolves, Arsenal, West Ham na Crystal Palace 
zote zinamfuatilia beki wa pembeni wa Moroc-
co na Bayern Munich, Noussair Mazraoui mwe-
nye umri wa miaka 25. (90min)

smalliNg kuoNgeza
MLINZI wa England, Chris Smalling mwenye 

umri wa miaka 33 yuko katika hatua ya mwisho 
ya mazungumzo na AS Roma ili kuongeza mka-
taba mpya kuendelea kusalia Italia hadi Juni 
2025. (Fabrizio Romano)
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GBT:0249

18+ 0764115588,
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0677115588
HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,104,580,144/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

MANCHESTER CITY

SHEFFIELD UTD

1|1.16
x|6.61

   2|12.17

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 22/04/23 17:00 Brentford FC vs Aston Villa 2.41 3.20 2.75

02. 22/04/23 17:00 Leicester City vs Wolverhampton Wanderers 2.38 3.15 2.85

03. 22/04/23 19:30 Preston North End vs Blackburn Rovers 2.46 3.20 2.70

04. 22/04/23 21:00 FC Groningen vs NEC Nijmegen 2.75 3.15 2.44

05. 22/04/23 21:45 Sampdoria Genoa vs Spezia Calcio 2.46 3.10 2.75

06. 23/04/23 10:00 Kawasaki Frontale vs Urawa Red Diamonds 2.37 3.10 2.55

07. 23/04/23 13:30 Kasimpasa Istanbul vs Konyaspor 2.47 3.25 2.35

08. 23/04/23 15:30 PSV Eindhoven vs Ajax Amsterdam 2.32 3.40 2.75

09. 23/04/23 16:00 AFC Bournemouth vs West Ham United 2.85 3.15 2.39

10. 23/04/23 16:00 AC Ajaccio vs Stade Brest 29 2.95 3.00 2.42

11. 23/04/23 18:05 Montpellier HSC vs Stade Rennes 2.95 3.30 2.24

12. 23/04/23 18:30 Brighton & Hove Albion vs Manchester United 2.32 3.45 2.70

13. 23/04/23 18:30 Bayer Leverkusen vs RB Leipzig 2.55 3.40 2.49
14. 23/04/23  20:30 Borussia Monchengladbach vs Union Berlin 2.28 3.20 2.95
15. 23/04/23 21:45 Juventus Turin vs SSC Napoli 2.75 3.05 2.50
16. 23/04/23 21:45 Olympique Lyon vs Olympique Marseille 2.37 3.45 2.65
17. 23/04/23 22:00 Sevilla FC vs Villarreal CF 2.85 3.25 2.34

14:30 4137 Fulham vs Leeds 2.28 3.28 2.89

15:00 5522 Osasuna vs Betis 2.50 3.00 2.80

16:00 1504 St Etienne vs Metz 2.19 3.21 3.11

16:00 2715 Salernitana vs Sassuolo 2.99 3.34 2.19

16:00 3553 Ruvu Shooting vs Azam 3.43 2.71 1.77

16:00 3840 Green Bu�aloes vs Zesco United 3.14 2.78 2.32

16:00 3969 Zanaco vs Kansanshi Dynamos 2.17 2.72 3.55

16:30 3581 Hertha BSC vs Werder Bremen 2.21 3.35 2.95

16:30 4021 Mainz vs Bayern Munchen 4.66 4.09 1.59

16:30 5729 Ho�enheim vs FC Koln 2.15 3.35 3.05

16:30 5857 VfL Bochum vs VfL Wolfsburg 2.90 3.35 2.24

17:00 1071 Wigan vs Millwall 3.55 3.30 1.98

17:00 1871 She�eld Wed vs Exeter 1.37 4.54 7.66

17:00 1903 Leicester vs Wolverhampton 2.36 3.16 2.86

17:00 1938 Cheltenham vs Forest Green 1.75 3.54 4.44

17:00 1975 Hull City vs Watford 2.50 3.20 2.65

17:00 2147 Dynamo Kiev vs Shakhtar Donetsk 3.29 3.29 1.99

17:00 2488 Cardi� vs Stoke City 2.37 3.15 2.85

17:00 2655 Coventry vs Reading 1.57 3.66 5.62

17:00 2872 Burnley vs QPR 1.35 4.69 7.39

17:00 3233 Celtic vs Motherwell 1.09 8.81 18.03

17:00 3358 Brentford vs Aston Villa 2.42 3.19 2.74

17:00 3483 Derby vs Burton 1.45 4.35 6.28

17:00 3528 Barnsley vs Oxford Utd 1.73 3.63 4.44

17:00 4002 Liverpool vs Nottingham 1.20 5.89 11.59

17:00 4018 Bristol City vs Rotherham 1.99 3.46 3.36

17:00 4863 Norwich City vs Swansea 2.05 3.35 3.30

17:00 5644 Birmingham vs Blackpool 2.07 3.24 3.34

17:15 3754 FC Cartagena vs Sporting Gijon 2.07 3.10 3.50

17:15 4383 Palermo vs Benevento 1.98 3.20 3.67

17:15 5452 Almeria vs Athletic Bilbao 3.85 3.55 1.82

17:30 2005 Famalicao vs Maritimo 1.87 3.36 3.97

17:30 4302 Sporting Farense vs Penafiel 1.98 3.18 3.64

18:00 5112 AJ Auxerre vs Lille 4.41 3.76 1.67

18:45 1866 Manchester City vs She�eld Utd 1.16 6.61 12.17

19:00 1905 Lazio vs Torino 1.81 3.24 4.39

19:00 3380 Dodoma FC vs KMC 2.25 2.80 3.24

19:00 5936 Umraniyespor vs Besiktas 4.21 3.73 1.73

19:00 5956 Zenit St Petersburg vs Dinamo Moscow 1.47 4.30 5.66

19:30 1103 Valladolid vs Girona 2.39 3.31 2.71

19:30 2757 Borussia Dortmund vs Eintracht Frankfurt 1.58 4.19 4.59

19:30 3157 Real Sociedad vs Rayo Vallecano 1.63 3.50 5.21

19:30 4470 Las Palmas UD vs Levante 2.33 2.95 3.10

19:30 5977 Preston vs Blackburn 2.50 3.06 2.76

20:00 5712 Boavista vs Rio Ave 2.29 3.11 3.06

20:00 5965 Maccabi Netanya vs Maccabi Tel Aviv 4.53 3.60 1.64

21:45 3296 Sampdoria vs Spezia 2.44 3.10 2.80

22:00 3744 Real Madrid vs Celta Vigo 1.41 4.48 6.35

22:00 4776 Lens vs Monaco 2.07 3.45 3.15

22:30 5040 Pacos Ferreira vs Porto 8.83 5.02 1.29
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ROME, Italia 

J
OSE Mourinho amempigia sa-
luti Paulo Dybala baada ya bao 
lake la dakika za mwisho la 
kusawazisha kutayarisha njia 

ya ushindi mnono kwenye muda 
wa ziada wa AS Roma dhidi ya Fey-
enoord katika robo fainali ya Ligi 
ya Europa, Alhamisi.

Giallorossi hao walitinga nusu 
fainali na Bayer Leverkusen baada 
ya kutoka nyuma na kuishinda 
Feyenoord kwa jumla ya mabao 
4-2 kwenye uwanja wa Olimpico.

Wakiwa nyuma kwa bao 1-0 
katika mechi ya kwanza, Roma 
walikuwa kwenye ukingo wa ku-
ondolewa baada ya bao la kichwa 
la Igor Paixao kusawazisha lile la 
awali la Leonardo Spinazzola.

Lakini Dybala, ambaye alianzish-
wa kama mchezaji wa akiba baada 
ya kukosa kwenye ushindi wa 
Jumapili dhidi ya Udinese kuto-
kana na jeraha, alifunga bao la 
pili kwa Roma kwenye dakika za 
majeruhi na kufanya mchezo huo 
kwenda muda wa ziada, ambapo 
mabao zaidi kutoka kwa Stephan 
El Shaarawy na Lorenzo Pellegrini 
yaliwapeleka nusu fainali.

Lilikuwa ni bao la 16 la fowadi 
huyo wa zamani wa Juventus 
msimu huu na la nne katika Ligi ya 
Europa na uchezaji wake ulipata 
sifa kutoka kwa kocha wake.

“Hisia zangu ni kwamba alikuwa 
akitafuta furaha, alikuwa ame-
poteza zaidi kujiamini,” alisema 
Mourinho akiiambia Sky Sport 
Italia.

“Ameipata hapa amepata kocha 
anayemuelewa, umati wa watu 

wanaompenda na nafasi uwanjani 
kuwa kiongozi mwenye ubora na 
haiba yake.

“Dybala ni kijana mzuri. Ana 
ubora wa kuchezea klabu kubwa 
duniani, lakini amepata furaha 
hapa.

“Nilimpa uhuru kamili wa ku-
ingia usiku wa leo ( juzi), na an-
geweza kutoka hata dakika mbili 
baadaye kama angekuwa hajisikii. 
Lakini alicheza dakika 30 za muda 
wa ziada na dakika 25 za kawaida, 
na akamaliza kwa kasi. “

Dybala pia alitoa pongezi kwa 
Mourinho ambaye, baada ya kui-
ongoza Roma kutwaa taji la Ligi ya 
Europa Conference msimu ulio-
pita, anakaribia kubeba taji la sita 
katika mashindano ya Ulaya.

“Nadhani kila mtu anamjua 
Mourinho, historia yake, alicho-
fanya Ulaya na katika kila klabu 
aliyofanya kazi, nadhani alishinda 
kitu,” fowadi huyo aliongeza.

“Akili yake inakuchangamsha. 
Alijua mchezo unaweza kuisha 
hivi na akatusukuma kutoa kitu 
zaidi. Alibadilisha mfumo wa kim-
binu, tukaanza kucheza vizuri na 
kutawala muda wa ziada kwa ush-
indi unaostahili.

“Nadhani sote tunataka kush-
inda, ambalo ndilo jambo muhimu 
zaidi. Tuna kocha mwenye mawa-
zo ya ajabu. Alituambia mchezo 
utakuwa hivyo, na alikuwa sahihi 
kabisa.

“Kikosi hiki kilishinda Ligi ya Eu-
ropa Conference msimu uliopita, 
kwa hiyo wanajua nini kinahita-
jika ili kushinda. Sasa, tunatumanii 
kwenda kwenye Ligi ya Europa 
pia.”

Mourinho aMpigia 
saluti Dybala

MANCHESTER, England 

NAHODHA wa Manchester City, Il-
kay Gundogan amekanusha madai 
kwamba amefikia makubaliano binafsi 
na Barcelona.

Mkataba wa Gundogan unamalizima 
mwishoni mwa msimu huu na imeri-
potiwa kwamba atajiunga na vinara 
hao wa Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga, 
Barca kama mchezaji huru.

Lakini kiungo huyo wa kimataifa 
wa Ujerumani amesema kwamba, 
hajamua bado wapi atacheza msimu 
wa 2023-24.

Alisema: “Majaliwa yangu hayajaam-
uliwa bado. Kwa uhakika kuna mazung-
umzo yanaendelea. Lakini siwezi kutoa 
taarifa zaidi kwa sasa.

“Nina furaha hapa Manchester City na 
napambana kushinda mataji. Pia nina 
furaha kuwa nahodha wa timu hii.”

Aliongeza: “Unatakiwa kusubiri kujua 
kuhusu majaliwa yangu ya baadae.”

Gundogan ameshinda mataji manne 
ya Ligi Kuu tangu alipojiunga na City aki-
tokea Borussia Dortmund mwaka 2016, 
pia amenyakua mara nnne taji la EFL na 
FA mwaka 2019.

Alikiongoza kikosi cha Pep Guardiola 
kwenye sare ya 1-1 na Bayern Munich Ju-
matano, na kuwafanya wapate ushindi 
wa uwiyano wa mabao 4-1 na kutinga 
nusu fainali ya Ligi ya mabingwa Ulaya 
na watacheza dhidi ya Real Madrid.

City inasaka mataji matatu msimu 
huu, ligi ya mabingwa Ulaya, Ligi Kuu na 
FA.

Gundogan akanusha 
kumalizana na Barca
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C HEZA KWA WAJIBU.  KI WA NGO C HA MAKATO YA SIMU KUZINGATI WA.

@TZSportPesa @SportPesaTZ @tzsportpesa

GBT:0249

18+ 0764115588,
0685115588

0677115588
HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,104,580,144/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

MANCHESTER CITY

SHEFFIELD UTD

1|1.16
x|6.61

   2|12.17

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 22/04/23 17:00 Brentford FC vs Aston Villa 2.41 3.20 2.75

02. 22/04/23 17:00 Leicester City vs Wolverhampton Wanderers 2.38 3.15 2.85

03. 22/04/23 19:30 Preston North End vs Blackburn Rovers 2.46 3.20 2.70

04. 22/04/23 21:00 FC Groningen vs NEC Nijmegen 2.75 3.15 2.44

05. 22/04/23 21:45 Sampdoria Genoa vs Spezia Calcio 2.46 3.10 2.75

06. 23/04/23 10:00 Kawasaki Frontale vs Urawa Red Diamonds 2.37 3.10 2.55

07. 23/04/23 13:30 Kasimpasa Istanbul vs Konyaspor 2.47 3.25 2.35

08. 23/04/23 15:30 PSV Eindhoven vs Ajax Amsterdam 2.32 3.40 2.75

09. 23/04/23 16:00 AFC Bournemouth vs West Ham United 2.85 3.15 2.39

10. 23/04/23 16:00 AC Ajaccio vs Stade Brest 29 2.95 3.00 2.42

11. 23/04/23 18:05 Montpellier HSC vs Stade Rennes 2.95 3.30 2.24

12. 23/04/23 18:30 Brighton & Hove Albion vs Manchester United 2.32 3.45 2.70

13. 23/04/23 18:30 Bayer Leverkusen vs RB Leipzig 2.55 3.40 2.49
14. 23/04/23  20:30 Borussia Monchengladbach vs Union Berlin 2.28 3.20 2.95
15. 23/04/23 21:45 Juventus Turin vs SSC Napoli 2.75 3.05 2.50
16. 23/04/23 21:45 Olympique Lyon vs Olympique Marseille 2.37 3.45 2.65
17. 23/04/23 22:00 Sevilla FC vs Villarreal CF 2.85 3.25 2.34

14:30 4137 Fulham vs Leeds 2.28 3.28 2.89

15:00 5522 Osasuna vs Betis 2.50 3.00 2.80

16:00 1504 St Etienne vs Metz 2.19 3.21 3.11

16:00 2715 Salernitana vs Sassuolo 2.99 3.34 2.19

16:00 3553 Ruvu Shooting vs Azam 3.43 2.71 1.77

16:00 3840 Green Bu�aloes vs Zesco United 3.14 2.78 2.32

16:00 3969 Zanaco vs Kansanshi Dynamos 2.17 2.72 3.55

16:30 3581 Hertha BSC vs Werder Bremen 2.21 3.35 2.95

16:30 4021 Mainz vs Bayern Munchen 4.66 4.09 1.59

16:30 5729 Ho�enheim vs FC Koln 2.15 3.35 3.05

16:30 5857 VfL Bochum vs VfL Wolfsburg 2.90 3.35 2.24

17:00 1071 Wigan vs Millwall 3.55 3.30 1.98

17:00 1871 She�eld Wed vs Exeter 1.37 4.54 7.66

17:00 1903 Leicester vs Wolverhampton 2.36 3.16 2.86

17:00 1938 Cheltenham vs Forest Green 1.75 3.54 4.44

17:00 1975 Hull City vs Watford 2.50 3.20 2.65

17:00 2147 Dynamo Kiev vs Shakhtar Donetsk 3.29 3.29 1.99

17:00 2488 Cardi� vs Stoke City 2.37 3.15 2.85

17:00 2655 Coventry vs Reading 1.57 3.66 5.62

17:00 2872 Burnley vs QPR 1.35 4.69 7.39

17:00 3233 Celtic vs Motherwell 1.09 8.81 18.03

17:00 3358 Brentford vs Aston Villa 2.42 3.19 2.74

17:00 3483 Derby vs Burton 1.45 4.35 6.28

17:00 3528 Barnsley vs Oxford Utd 1.73 3.63 4.44

17:00 4002 Liverpool vs Nottingham 1.20 5.89 11.59

17:00 4018 Bristol City vs Rotherham 1.99 3.46 3.36

17:00 4863 Norwich City vs Swansea 2.05 3.35 3.30

17:00 5644 Birmingham vs Blackpool 2.07 3.24 3.34

17:15 3754 FC Cartagena vs Sporting Gijon 2.07 3.10 3.50

17:15 4383 Palermo vs Benevento 1.98 3.20 3.67

17:15 5452 Almeria vs Athletic Bilbao 3.85 3.55 1.82

17:30 2005 Famalicao vs Maritimo 1.87 3.36 3.97

17:30 4302 Sporting Farense vs Penafiel 1.98 3.18 3.64

18:00 5112 AJ Auxerre vs Lille 4.41 3.76 1.67

18:45 1866 Manchester City vs She�eld Utd 1.16 6.61 12.17

19:00 1905 Lazio vs Torino 1.81 3.24 4.39

19:00 3380 Dodoma FC vs KMC 2.25 2.80 3.24

19:00 5936 Umraniyespor vs Besiktas 4.21 3.73 1.73

19:00 5956 Zenit St Petersburg vs Dinamo Moscow 1.47 4.30 5.66

19:30 1103 Valladolid vs Girona 2.39 3.31 2.71

19:30 2757 Borussia Dortmund vs Eintracht Frankfurt 1.58 4.19 4.59

19:30 3157 Real Sociedad vs Rayo Vallecano 1.63 3.50 5.21

19:30 4470 Las Palmas UD vs Levante 2.33 2.95 3.10

19:30 5977 Preston vs Blackburn 2.50 3.06 2.76

20:00 5712 Boavista vs Rio Ave 2.29 3.11 3.06

20:00 5965 Maccabi Netanya vs Maccabi Tel Aviv 4.53 3.60 1.64

21:45 3296 Sampdoria vs Spezia 2.44 3.10 2.80

22:00 3744 Real Madrid vs Celta Vigo 1.41 4.48 6.35

22:00 4776 Lens vs Monaco 2.07 3.45 3.15

22:30 5040 Pacos Ferreira vs Porto 8.83 5.02 1.29
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Mzize 
kapania 
kweli 
kweli
Na Shufaa Lyimo

MSHAMBULIAJI wa Klabu ya Yanga, 
Clement Mzize amesema atapambana 
kuipa ushindi timu yake katika mchezo 
wa kesho wa robo fainali ya Kombe la 
Shirikisho Afrika dhidi ya Rivers United 
ya Nigeria.

Akizungumza na Nipashe Mzize  
alisema anafahamu mchezo huo utaku-
wa na ushindani mkali hivyo ameji-
panga kutumia nguvu na akili nyingi 
akishirikiana na wachezaji wenzake.

“Dabi ya Yanga na Simba
 imemalizika ingawa hatuku
pata matokeo mazuri, lakini

 sasa hivi naelekeza nguvu
 na akili zangu kwenye mch
ezo wetu wa Robo fainali,” 

alisema Mzize.

Alisema atatumia maelekezo aliyope-
wa na benchi lake la ufundi ambayo 
anaamini yatampa mafanikio.

Aidha alisema anataka kujituma zaidi 
kwenye kikosi cha Yanga ili aweze kiti-
miza malengo yake ya kwenda kucheza 
soka la kulipwa nje ya nchi.

“Malengo yangu ni kucheza soka la 
kulipwa nje ya nchi, lakini lazima kwan-
za niimarishe kiwango changu hapa 
Yanga,” alisema.

Aliwaahidi mashabiki wake kuen-
deleza kiwango chake ili aweze kupata 
namba kwenye kikosi hicho.

inatoka  Uk 24

inatoka  Uk 24

Tutawakanda tu
naimarisha safu ya ulinzi kuto-
kana na ubora wa wapinzani 
wao watatumia vizuri nafasi 
wanazotengeneza kutafuta ma-
bao na kufikia malengo yao ya 
kusonga mbele. 

Rais wa heshima na mu-
wekezaji wa Simba, Mo Dewji 
alisema mwaka 2003 wal-
ivyokuwa wanacheza na Zama-
lek ya Misri ambao walikuwa 
mabingwa watetezi wa ligi ya 
Mabingwa Afrika hakuna ali-
yetegemea.

Alisema ana imani kubwa na 
timu hiyo kufikia rekodi hiyo 
kwa sababu ya kuwepo kwa 
imara wa kikosini chao huku 

wachezaji wamemhakikishia 
kupata matokeo mazuri.

Mo Dewji alisema kipindi kile 
Zamalek ilikuwa inatisha na kila 
timu inayokutana nayo hasa ku-
toka kwenye ukanda wa Afrika 
Mashariki ilikuwa ikipata kipigo. 

“Nimekaa na Mtendaji Mkuu 
(Imani Kajula), Mwenyekiti 
wa Bodi, Salim Abdallah (Try 
Again) na wachezaji kuwaandaa 
kisaikolojia kwa ajili ya mechi 
hii.

“Hadithi ya kila siku Simba 
kucheza robo au kufika 10 bora 
ya Afrika haitoshelezi, tunahitaji 
sasa kusonga mbele, nina imani 
kubwa na wachezaji watapam-
bana Jumamosi kupata mabao 
mengi zaidi,” alisema Mo Dewji.

yao ipo kwenye mechi hiyo, tu-
lianza mazoezi siku mbili  Dar es 
Salaam, huku pia tuna siku mbili 
za mazoezi, tunaamini tutakuwa 
na mpango mzuri wa kimbinu 
baada ya kuwasoma vizuri wapin-
zani wetu Rivers United,” alisema 
Kamwe.

Timu hizo zilikutana msimu ulio-
pita kwenye hatua ya awali Ligi ya 
Mabingwa, Yanga ikitolewa kwa 
jumla ya mabao 2-0, Septemba 12, 
2021 ikifungwa bao 1-0 nyumbani 
na kwenda kufungwa tena bao 1-0 
ugenini, Septemba 19 mwaka huo.

Yanga SC: Safari 
hii hatuwaachi ng’o
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Na Saada Akida 

S
IMBA imepanga kuingia kivingine 
katika mchezo wao wa robo fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya 
Mabingwa watetezi wa michuano 

hiyo, Wydad Casablanca leo utakaopigwa 
Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es 
Salaam kuanzia majira ya saa 10:00 Ala-
siri.

Kwenye mchezo huo Simba
 itakosa huduma ya Golikipa
 wao namba moja, Aishi Man

ula ambaye ni majeruhi na
 yuko chini ya uangalizi wa

 madaktari.

Mchezo huo ni muhimu kwa viongozi 
wa Simba na unachukuliwa kama na 
sura mpya na kipekee baada ya Rais wa 
heshima na muwekezaji wa klabu hiyo, 
Mohammed Dewji jana jioni kukutana 
na wachezaji kuzungumza nao kabla ya 
mchezo huo.

Simba imedhamilia kufikia rekodi yao 
ya mwaka 2003 ya kumtoa bingwa mtete-
zi wa Afrika kwa wakati huo, Zamalek 
ambapo Wydad ni mabingwa watetezi wa 
sasa.

Kocha Mkuu wa Simba, Roberto Ol-
iviera Robertinho akizungumza jana na 
waandishi wa habari kuelekea mchezo 
huo alisema wamefanya maandalizi ma-
zuri na wako tayari kuwakabili Wydad.

Alisema mechi itakuwa ya ushindani, 
lakini ameandaa kikosi chake kwa kuingia 
na mipango ya kushinda katika mchezo 
huo na wamejipanga kupata idadi kub-
wa ya mabao ili kujiweka kwenye nafasi 
nzuri zaidi katika mchezo wa marudiano. 

“Tupo tayari kwa mchezo huu na nina 

UK.  21

Yanga SC: Safari 
hii hatuwaachi ng’o

Ten Hag akosoa uchezaji wa Man Utd

Na Adam Fungamwango

KOCHA Msaidizi wa Yanga, Ce-
dric Kaze amesema watahakikisha 
makosa yote yaliyojitokeza kwe-
nye mechi dhidi yao na watani 
zao wa jadi Simba hayajirudii tena 
nchini Nigeria hapo kesho itaka-
pocheza dhidi ya Rivers United.

Aklzungumza akiwa nchini 
humo kuelekea mechi ya robo 
fainali ya Kombe la Shirikisho 
Afrika itakaochezwa kesho kwe-
nye Uwanja wa Godswill Akpabio 
nchini humo karika mji wa Akwa 
majira ya saa 10:00 jioni kwa 
saa za Afrika Mashariki, Kaze 
alisema wamekuwa wakiyafanyia 
kazi makosa yote yaliyoonekana 
kwenye mechi ya Jumapili iliyo-
pita ambapo walifungwa mabao 
2-0 na Simba kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam, 
hasa upande wa mabeki na mipira 
ya kutenga.

“Tuliona makosa tuliyoyafanya 
kwenye ‘dabi’ na hasa upande wa 
mabeki na pia hata kwenye mipira 
ya kutenga, ila tunaamini kuwa 
huu ni mchezo tofauti na una 
mbinu tofauti, tumeiangalia vi-
zuri timu tunayokwenda kucheza 
nayo, naamini tutafanya vizuri, 
alisema Kaze.

Kuhusu makosa ya mara ya kwa 
mara ya mabeki wake kuruhusu 
mabao ya faulo, alisema wameku-
wa wakiwaelekeza wachezaji jinsi 
ya kufanya, lakini pamoja na yote 
hayo, kitendo cha mchezaji kuru-
ka juu na kuufuata mpira kuupiga 
kichwa kinabaki kuwa ni tabia ya 
mchezaji mwenyewe.

“Ni kweli tumekuwa tukifungwa 
huko nyuma, tukalifanyia kazi, na 
kama utaona ikapita mechi saba 
au nane hatukuruhusu bao la aina 
hiyo mpaka Jumapili iliyopita 
dhidi ya Simba, kwa hiyo utaona 
hata kama ukifundisha lakini hiyo 
ni tabia ya mtu au mchezaji mwe-
nyewe tangu alipoanza kucheza 
soka kupenda kuzuia mpira ya 
faulo kwa kuwahi kuruka kichwa, 
au kutomuachia mtu ambaye an-
amkaba,” alisema Kaze.

Kwa upande wa Ofisa habari wa 
Yanga, Ally Kamwe alisema kikosi 
kimefika salama na wachezaji 
wao wameweka vizuri kisaikolojia 
hasa baada ya kupoteza mechi ya 
‘dabi’ dhidi ya Simba.

“Hali ya kikosi kiko salama 
kabisa, mambo yanakwenda 
vizuri sana. Huu ni mchezo wa 
robo fainali ambao una mechi 
mbili, ni hatua kubwa, ukishafika 
hapa ujue unakwenda kucheza 
na timu nzuri. Tumepoteza mch-
ezo wa’dabi’ ni lazima tuwaweke 
vizuri kwanza wachezaji wetu 
kisaikolojia, ninapozungumza 
na wewe wachezaji wote akili 
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Wachezaji wa Simba wakifanya mazoezi katika Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam kujiandaa na 
mchezo wa robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Wydad Casablanca leo. PICHA: JUMANNE JUMA.

Tutawakanda tu
   Simba yapanga kuivunja 

rekodi iliyoweka kwa Zamalek 
2003 ikiivaa Wydad leo…
imani tutashinda sababu wachezaji wan-
gu wana ari kubwa ya kupambana najua 
utakuwa mchezo mgumu kutokana na 
ubora walionao wapinzani wetu, lakini 
tupo tayari kwa mapambano lengo ni ku-
pata ushindi,” alisema. 

Aliongeza: “Tutacheza mchezo huo 
kwa nidhamu kubwa na heshima kwa 
sababu ni mabingwa watetezi, ila nina 
imani sana na vijana wangu kuwa wata-
fanya kile nilichowapa mazoezi.

“Tangu siku ya kwanza ya mashindano 
haya niliona Simba inauwezo wa ku-
fika mbali na hata kubeba kabisa taji le-
nyewe,” alisema Robertinho.

Kwa upande wa Shomari Kapombe 
ambaye aliwawakilisha wachezaji wen-
zake, alisema maandalizi ni mazuri na ni 
wakati mzuri na sahihi kukutana na timu 
kubwa Afrika na kuonesha ubora wao 
kuwa wanauwezo wa kupambana nao.

“Benchi la ufundi limemaliza kazi, juku-
mu kubwa limebaki kwetu sisi wachezaji 
kufanya vizuri uwanja wa nyumbani kwa 
kutafata ushindi wa mabao mengi, tuna 
waheshimu Wydad kwa sababu wana-
taka kulinda ubingwa wao. Lakini sisi tu-
nahitaji kutumia vizuri uwanja wa nyum-
bani na kufanya kile ambacho walifanya 
waliotangulia mwaka 2003,” alisema Ka-
pombe.

Aliongeza kuwa wanatambua mechi 
yao ya marudiano itakayopigwa nchini 
Morocco haitakuwa nyepesi, lazima wa-
pambane kutafuta ushindi wa mabao 

mengi zaidi ya kwenye uwanja wa Mkapa 
kabla ya kurejeana Aprili 28, mwaka huu.

“Safari hii tunahitaji kutinga nusu 
fainali, robo hii imekuja tofauti na zile 
zilizopita kwa sababu ni misimu mitatu 
tunatolewa katika hatua hii. Safari hii 
tunahitaji kufanya kile walichokifanya 
waliotangulia kwa kumuondoka bingwa 
mtetezi ili tuweze kutinga nusu fainali,” 
alisema Kapombe.

Kwa upande wa kocha Mkuu wa Wydad, 
Juan Carlos alisema ni mechi muhinu na 
Simba ni timu nzuri ina wachezaji wa-
zuri, lakini wao malengo yao ni kuvuka 
hatua hii na kusonga mbele.

Alisema wanafahamu mchezo utaku-
wa mgumu na watafanya kila kina-
chowezekana ili kupata matokeo mazuri, 
kwa sababu wako kwenye nafasi ya kip-
ekee wakishinda wanapata uhakika wa 
kusonga mbele.

“Kikubwa na muhimu ni kusonga 
mbele kwa kukabiliana na mpinzani 
wetu kwa hali yeyote, kucheza vizuri, 
kushambulia tukiwa na mpira na kuzuia 
tunapokuwa na mpira,” alisema.

“Simba ni timu nzuri inapocheza nyum-
bani na wamejiandaa vizuri kwa asilimia 
100 kwa kucheza kwa nidhamu ya hali ya 
juu ili kufanikiwa malengo ya kuondoka 
na matokeo mazuri,” aliongeza. 

Alisema kutambua mechi ya leo wa-
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