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Rais Mwinyi
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Roval Tour FA. S . A —
- Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akisalimiana na makandarasi wanaojenga meli ya MV Mwanza Hapa Kazi Tu al-
nl ursa ya ipokagua maendeleo ya ujenzi wa meli hiyo kwenye Bandari ya Mwanza South, jijini Mwanza jana. Wa pili kushoto
ni Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana, Amina Makilagi. PICHA: OWM
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Mwinyi: Royal Tour ni fursa kuitangaza nchi

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amesema Tanzania
imejaliwa kuwa na fursa nyingi za
utalii ikiwamo mbuga za wanyama
na miji ya urithi, hivyo filamu ya
Royal Tour ni fursa ya safari ya
kuelekea kuitangaza nchi.

Akizungumza katika uzinduzi
wa filamu hiyo visiwani Zanzibar
katika Hoteli ya Golden Tulip Un-
guja, Rais Mwinyi alisema filamu
hiyo imelenga kuitangaza Tan-
zania katika utalii, uwekezaji na

utamaduni.

Dk. Mwinyi alimpongeza Rais
Samia Suluhu Hassan kwa wazo la
kutayarisha filamu hiyo kwa ajili ya
kutangaza nje ya nchi fursa na vi-
vutio vilivyopo nchini.

Alisema Rais Samia amejitoa na
kushiriki kikamilifu katika filamu
hiyo kwa kujituma kiasi cha kuwa
mshiriki nambari moja katika fil-
amu. “Nachukuwa nafasi hii kwa
dhati kumpongeza Rais Samia
Suluhu Hassan ambaye alikuwa
mshiriki aliyeongoza katika filamu
hiyo, sawa na kuwa mhusika nam-

bari moja,” alisifu.

Dk. Mwinyi aliwataka wadau wa
sekta ya utalii Zanzibar, wakiwamo
wamiliki wa hoteli na kampuni
kujipanga kutoa huduma bora za
utalii kwa ajili ya kutangaza utalii
kufuatia matokeo ya utalii katika
filamu hiyo.

“Nawataka wadau wa sekta ya
utalii mjipange vizuri kwa saba-
bu najuwa tutapata mafuriko ya
watalii mara baada ya kuzinduliwa
kwa filamu hii na kuonekana na
watu wanaokaribia bilioni moja
duniani kote,” aliagiza.

Aliongeza: “Serikali ya Mapindu-
zi ya Zanzibar tumefanya uamuzi
muhimu wa kuvikodisha visiwa vi-
dogo vidogo viweze kutumika kwa
ajili ya kutangaza sekta ya utalii du-
niani kwa wawekezaji kuwekeza.”

Mjumbe wa Kamati ya Royal
Tour na Mkurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Vitega Uchumi na
Uwekezaji (ZIPA), Sharifu Ali Shari-
fu, aliwapongeza viongozi wakuu
Rais Samia pamoja na Rais Mwinyi
kwa kujitoa moja kwa moja kush-
iriki filamu hiyo ambayo imeit-
angaza nchi.

- Shimo
- likiwa
katikati ya
barabara
ya Samora,
Posta
es Salaam,
huku vy-
ombo vya
moto vi-
> Kipita kwa
> tahad-
hari jana.
PICHA:
JUMANNE
JUMA

Lugha ya kufundishia yawagawa wabunge

Na Augusta Njoji, DODOMA

WABUNGE wametoa maoni yao
kuhusu maboresho ya sera na mi-
taala ya elimu nchini huku mvu-
tano ukibuka kwenye matumizi ya
lugha ya kufundishia na kushauri
ufanyike utafiti ili kupata mwafaka.

Akitoa maoni jana kwenye mku-
tano ulioandaliwa na Wizara ya

Elimu, Sayansi na Teknolojia, Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Bunge ya Hu-
duma na Maendeleo ya Jamii, Stan-
slaus Nyongo, alishauri nchi iwe
na msimamo kwenye mabadiliko
hayo huku akitaka wizara ifanye
utafiti kwenye nchi zingine kuhusu
matumizi ya lugha kwa kuwa mao-
ni ya wadau hayaleti mwafaka.
“Suala la lugha mmeliona hapa

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470 DODOMA,
02.05.2022

1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 04.05.2022
hadi 17.05.2022 kampuni ya Spedag Interfreight itasafirisha
mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka Holili kuelekea Moshi,
gari hilo lenye namba za usajili:

KDB189J / 265310 KCW052Z / ZG3212

2. Garihilo lina vipimo vifuatavyo: S
Urefu - Mita 28.4 3
Upana - Mita 5.0 S
Kimo - Mita 5.6

3. Njia itakayotumika: Holili hadi Moshi kupitia Soweto, gari litasafiri muda
wa mchana tu ( Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

kwa kutafuta maoni halitaisha,
kila mmoja anachangia anavy-
oona yeye, wengine wanasema
umuhimu wa Kiingereza, wen-
gine wanasema umuhimu wa
Kiswahili, wengine wanalingani-
sha na China, kuna haja ya kufan-
ya utafiti waliopitia hii michakato
kuona wenzetu walifanya nini?
Twende kwenye utafiti ili tuje na

~ suluhisho la mwisho,” alisema.

WALICHOSEMA WABUNGE

Mbunge wa Singida Mjini
(CCM), Mussa Sima, alisema Sera
ya Elimu ya Mwaka 2014 haisemi
lugha ya kufundishia ni ipi na
kushauri utafiti ufanyike.

Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Shally Raymond, alisema kuna
wimbi la watu wanasema kitu-
mike Kiswahili na kwamba wana-
taka Tanzania ijifungie.

“Tunataka kujifungia Tanzania
kwa sababu Kiswahili Tanzania
ni lugha yetu mama na watoto
wetu wanatumia kwa kuwa ni
lugha namba moja, sasa kuun-
gana tunaungana na nini? Hivi
kama Baiolojia unaiingizaje kwe-
nye Kiswahili, bado Kiingereza
kinapaswa kupewa kipaumbele,
tena kianzie darasa la kwanza,”
alisema.

Mbunge wa Moshi
(CCM), Prof. Patrick Ndakidemi,
alisema Tanzania isipotumia Ki-
ingereza, Watanzania watapata
tabu kupata ajira nje ya nchi na

kushauri lugha ya Kiingereza ip-
ewe kipaumbele.

Mbunge wa Singida Kaskazini
(CCM), Ramadhan Ighondo, alise-
ma utafiti aliofanya amebaini wa-
toto wanapotoka shule ya msingi,
wanatoka wakiwa na uelewa laki-
ni wakifika sekondari wanakunja
sura kutokana na lugha.

Mbunge wa Ubungo, Prof. Kitila
Mkumbo, alisema badala ya ku-
likimbia tatizo ni vyema kulitibu
kwa kuwa kama hakuna walimu
wa Kiingereza, wafundishwe na
kupatikana walimu stahiki wa ku-
fundisha lugha hiyo.

Awali, Waziri wa Elimu, Prof.
Adolf Mkenda, alisema kazi ya
mitaala itakamilika vizuri wakati
ambapo rasimu ya maboresho
ya sera itakapokuwa imekami-
lika ili visiongee tofauti na ifikapo
mwishoni mwa mwezi Desemba
mwaka huu kuwe na rasimu ya
maboresho ya sera na mitaala
yake na mwezi Januari mwakani
(2023) uanze mchakato wa kuom-
ba idhini serikalini.

Alisema dunia hivi sasa ina
msukumo mkubwa wa mageuzi
ya elimu ambapo kuna mpango
wa kusamehe madeni au kupata
misaada kwenye nchi zinazofan-
ya mageuzi ya elimu.

“Mageuzi tunayokwenda nayo
yatakuwa ni makubwa kwa
nchi yetu, hatutaki kubahatisha,
hatuhitaji kukurupuka, ndiyo
maana tunahitaji sana kusikiliza
maoni yetu,” alisema.

Alisema uzinduzi wa filamu hiyo
ni ushahidi wa kuimarika kwa
Muungano wa Tanganyika na Zan-
zibar katika ushirikiano wa pande
mbili za viongozi hao.

Alifahamisha tayari filamu hiyo
inatarajiwa kuonyeshwa na jumla
ya vituo 350 Marekani ambapo
zitawafikia watu milioni mbili wa
Marekani.

Mwenyekiti wa Kamati ya Filamu
ya Royal Tour, Dk. Abasi Hassan,
alisema filamu hiyo iliyotayarishwa
na kuzinduliwa, inavyo vigezo vya
ngazi ya Holywood na inakubalika

]
Polisi
wawanasa
30 tuhuma
‘panya road’

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum
ya Dar es Salaam katika oparesh-
eni yake ya siku 10 ya kuwasaka
vijana wanaofanya uhalifu mi-
taani usiku, maarufu panya road,
limewatia mbaroni watuhumiwa
31 wanaodaiwa kujihusisha na
unyang'anyi, kujeruhi na kuiba.

Kamanda wa Kanda hiyo,
Jumanne Muliro, aliwaambia
waandishi wa habari jana kuwa
oparesheni hiyo ilianza Aprili 27,
mwaka huu hadi juzi na itakuwa
endelevu.

Alisema katika oparesheni hiyo
wamewakamata watoto wenye
umri kati ya miaka 13 na 20 am-
bao huvunja nyumba, kujeruhi na
kuiba vitu mbalimbali.

“Watuhumiwa wakati wana-
fanya uhalifu hutumia mapanga,
visu, nondo na mikasi mikubwa.
Jeshi la Polisi linaendelea kush-
irikiana na raia wema kupokea
taarifa mbalimbali za wahalifu na
linaahidi kuzifanyia kazi ikiwa ni
pamoja na kuwakamata kabla ya
kutenda uhalifu,” alisema.

Kamanda Muliro alisema kuwa
katika mahojiano ya kina, Jeshi
la Polisi limebaini watuhumiwa
hao wamehusika kwenye vitendo
hivyo na kuonyesha baadhi ya
vitu walivyoiba zikiwamo luninga
12 na simu nne za kiganjani.

“Jeshi la Polisi linatoa onyo na
halitasita kuwakamata ambao
wamekuwa wakipokea mali za
Wwizi zinazotokana na matukio ya
kihalifu,” alionya.

Katika hatua nyingine, Kaman-
da Muliro alisema wanamshikilia
Fakhi Hamisi (30), mkazi wa Un-
unio na wenzake 33 wakidaiwa
kukutwa na dawa za kulevya aina
ya bangi magunia 10 yenye uzito
wa kilogramu 180, kete 497 na
puli 48.

Alisema watuhumiwa hao
wamekamatwa maeneo ya Kinon-
doni baada ya kupokea taarifa
za kihalifu na wamekutwa na
sare moja ya Jeshi la Wananchi
(JWTZ), darubini, kisu, blanketi

bajaji moja.
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Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, Dk. Dorothy Gwajima (kulia) akizungumza na
wafanyabiashara wa Soko la Mbezi Luis, Manispaa ya Ubungo, Dar es Salaam jana ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya
Siku ya Familia Duniani ambayo inafikia kilele chake Mei 15 mwaka huu. PICHA: SABATO KASIKA

ACT wataka kamati huru
uteuzi viongozi wa NEC

Na Romana Mallya

CHAMA cha ACT-Wazalendo kimese-
ma mchakato wa kupata Katiba Mpya
unapaswa kuanza sasa badala ya mwa-
ka 2025 huku kikipendekeza kuwapo
kamati huru ya uteuzi wa viongozi wa
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC).

Katika hotuba yake wakati wa konga-
mano la pili la Tume Huru ya Uchaguzi
jana, Mwenyekiti wa chama hicho,
Juma Duni Haji, alisema kikosi kazi cha
Rais Samia Suluhu Hassan cha kuku-
sanya na kuchambua maoni ya wadau
wa siasa kimetoa ripoti yake ya awali.

Alisema sehemu ambayo ha-
wakubaliani ni maoni kuwa mchakato
mzima wa Katiba Mpya uanze baada ya
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2025.

“ACT Wazalendo tunasema mchaka-
to wa mabadiliko ya tume ya uchaguzi
na Katiba Mpya vianze sasa. Kuhusu
katiba, mchakato mgumu zaidi ni ku-
jenga mwafaka wa kitaifa.

“Bila mwafaka wa kitaifa, hakuna
Katiba Mpya, tutaendelea kuvutana
miaka nenda rudi bila kupata Katiba
Mpya,” kiongozi huyo alitoa angalizo.

Duni alisema ni lazima mazungum-
70 ya wadau wa Katiba Mpya yafanyike
ili kupata mwafaka wa kitaifa kuhusu
namna ya kuuendea mchakato wa
Katiba Mpya.

Alisema kwa ujumla wanakubaliana
kwenye maeneo mengi ya muda mfupi
na wa kati yaliyopendekezwa na kikosi
kazi cha Rais Samia.

“Tunakubaliana kuhusu kufunguli-
wa upesi kwa mikutano ya hadhara,

kufanyiwa marekebisho kwa Sheria
ya Vyama vya Siasa na kuundwa kwa
Tume Huru ya Uchaguzi.

“Kwa hili la kuandikwa kwa sheria
mpya ya vyama vya siasa, ninapenda
kumkumbusha Mheshimiwa Rais
kuhusu ahadi yake ya kuandikwa kwa
sheria mpya kwenye Bunge hili la Ba-
jeti ili nchi ipate sheria mpya ya vyama
vya siasa tunapotimiza miaka 30 ya vy-
ama vingi nchini,” alisifu.

TUME HURU

Kuhusu Tume Huru ya Uchaguzi,
Duni alisema ikiwapo nchini, itahakiki-
sha Katiba Mpya yenye maoni ya wa-
nanchi inapatikana.

“Mara zote tumesema tutakuwa tu-
najidanganya iwapo tutakwenda kwe-
nye kura ya maoni ya Katiba Mpya bila
kuwa na tume huru. Tutapoteza tena
mabilioni ya Watanzania iwapo tuta-
taka katiba inayopendekezwa ipigiwe
kura ya maoni ikisimamiwa na tume
hii ya sasa ya uchaguzi,” alitahadhari-
sha.

Alisema ili kupata Tume Huru ya
Uchaguzi, ACT Wazalendo wanap-
endekeza kuandikwa upya kwa Sheria
ya Taifa ya Uchaguzi.

Duni alidai kuwa sheria ya sasa in-
aifanya Tume ya Taifa ya Uchaguzi
kuwa ya Chama Cha Mapinduzi (CCM).

“Tunataka tume itakayoweza kusi-
mamia kura ya maoni ya Katiba Mpya
na uchaguzi ujao kwa haki na kuji-
amini. Tumependekeza kuundwa kwa
kamati huru ya uteuzi wa viongozi wa
tume ambayo itajumuisha Jaji Mkuu
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-

nia kama Mwenyekiti na Jaji Mkuu wa
Zanzibar kama Makamu Mwenyekiti,”
alisema.

Duni alisema ACT-Wazalendo inap-
endekeza wajumbe wa kamati hiyo
wawe: Rais wa Tanganyika Law Soci-
ety (TLS), Zanzibar Law Society (ZLS),
mtu mmoja atakayeteuliwa na mkuu
wa shughuli za serikali bungeni na
mwingine atakayeteuliwa na Kiongozi
wa Kambi ya Upinzani Bungeni.

Pia chama hicho kimependekeza en-
dapo hakuna kambi rasmi ya upinzani
bungeni, basi mtu huyo atolewe katika
chombo kinachojumuisha vyama vy-
enye wabunge bungeni.

“Mtu mmoja kutoka asasi ya kitaifa
ya masuala ya sheria na haki za bin-
adamu Tanzania Bara na mwingine ku-
toka kwenye asasi kama hiyo Tanzania
Zanzibar,” alipendekeza.

Duni aliendelea: “Kwa vyovyote vile,
angalau theluthi ya wajumbe wa kama-
ti lazima wawe wanawake. Mbali na
hilo, tunataka kuwe na sifa maalum za
wajumbe wa tume zitakazowaongoza
ili kuhakikisha wanaoteuliwa wanaku-
wa watu wenye weledi na wasiogemea
upande wowote.”

Alikumbusha yaliyotokea kwenye
uchaguzi wa Serikali za Mitaa mwaka
2019 na Uchaguzi Mkuu mwaka 2020
na kueleza kuwa ACT-Wazalendo ina-
pambana kuhakikisha uchaguzi ujao
unafanyika kwenye mazingira ya uhu-
ru, haki na usawa.

Alisema bila Tume Huru ya Uch-
aguzi, Watanzania wataendelea kukata
tamaa na itakuwa vigumu kuwashawi-
shi kupiga kura.

CWT yageukia kilio
nyumba za walimu

Na Augusta Njoji,
DODOMA

CHAMA cha Walimu
Tanzania (CWT) kimetaja
mambo sita yaliyotekele-
zwa kwa walimu chini ya
uongozi wa Rais Samia
Suluhu Hassan huku kiki-
omba mkazo zaidi kwenye
ujenzi wa nyumba za wal-
imu hususan maeneo ya

Akizungumza jana na
waandishi wa habari ji-
jini hapa, Kaimu Rais wa
CWT, Dinnah Mathamani,
alisema uhaba wa nyumba
za walimu ni tatizo kubwa

ambako kuna uhaba wa
walimu, zaidi kuliko mijini,
lakini kule wanakokwen-
da nyumba za kupanga
hakuna, watu wanaishi tu
kijamaa, kuna nyumba ya
mwenyekiti au mratibu.

“Kuna wakati walimu
wetu wanapokewa kwe-
nye jamii ile wanaishi ka-
tika familia kadhaa bila ku-
wapo na nyumba ambayo
walimu wanaweza kuishi
kwa amani na kuandaa
masomo, lakini mtu anahi-
taji kuwa na ‘privacy’ (fara-
gha) yake,” alisema.

Alieleza kuwa  seri-
kali katika bajeti yake ya
2022/23 imetenga Sh. bil-
ioni 55.57 kwa gjili ya ujen-
zi wa nyumba 809 ambazo
zitakaliwa na kaya 1,916 za
walimu na kuomba bajeti
iongezwe kutokana na
kuwa na uhaba mkubwa.

“Kupanga bajeti na kui-
tamka ni jambo la kwanza
lakini utekelezaji ni jambo
lingine, sisi Chama cha
Walimu tunaomba serikali
yetu kwa nia hiyo njema
ya kuweka bajeti, kuona
umuhimu wa walimu na
kuwajengea mazingira ma-
zuri, ikasimamie hilo na
hizo fedha zitumike kwa
ajili ya kuwajengea walimu
nyumba ili kuishi mazin-
gira mazuri na kufundisha
wanafunzi vizuri,” alisema.

Akizungumzia mambo
sita yaliyotekelezwa na
Rais, kiongozi huyo alise-
ma serikali imeendelea
kutekeleza mambo mbal-
imbali kulingana na ma-
hitaji ya walimu ikiwamo
upandishaji wa madaraja
ambapo kwa mwaka
2021/22 walimu 127,000
walipandishwa madaraja
huku wengine 52,000
wakitarajia kupandishwa
mwaka huu.

Pia alisema serikali im-
eajiri walimu na hivyo ku-
punguza uhaba mkubwa
wa walimu uliokuwapo
ambapo kuna baadhi ya

shule walimu walikuwa
wakibeba mzigo mkubwa
wa vipindi darasani.
walimu wapo watano au
sita na hata wanne na
malengo ni yale yale wa-
nafunzi wafaulu kwa Kki-
wango kinachotakiwa,
ilikuwa ni wakati mgumu
kwa walimu lakini bahati
nzuri kilio kimesikika, seri-
kali imekuwa ikiongeza
walimu kwa awamu am-
bapo awamu ya kwanza
13,000, ya pili 7000, ya
tatu 6,000 kwa mwaka
2020/21.

“Walimu walikuwa na
mzigo mkubwa, walikuwa
wanafundisha vipindi 35
hadi 40, kuongezeka kwa
walimu watakwenda ku-
wapunguzia mzigo wa
vipindi kwa walimu na
kuwapa fursa ya kujiandaa
vizuri kufundisha,” alise-
ma.

Kadhalika, alimshukuru
Rais kwa kusikia kilio chao
cha kuwapatia stahiki zao
waliokumbwa na vyeti feki
lakini na wale wa darasa la
saba waliokuwa wamefika
muda wa kustaafu.

Alisema kwa mwaka
2021 pamoja na janga la
UVIKO-19, kupanda kwa
mafuta, vita vya Ukraine
na Russia, Rais aliweka
nguvu kazi na ujenzi wa
madarasa 15,000.

“Tunalipongeza  kwa
kufanya hili kwa ajili ya
Watanzania na wanafunzi,
walimu sasa wanafundi-
sha kwa nafasi sasa,
zamani mwalimu alikuwa
akifundisha ~ wanafunzi
wamejazana hadi karibu
na ubao, na sasa hakuna
msongamano kwenye ma-
darasa,” alisifu.

Kuhusu madeni mbal-
imbali, Kaimu Rais huyo
alisema serikali imeende-
lea kulipa siku hadi siku
kwa madeni yaliyohakiki-
wa na kuomba yaliyopo
yahakikiwe na yalipwe
kwa wakati ili walimu
wawe na utulivu shuleni
badala kushinda kwenye
ofisi za wakurugenzi wa
halmashauri kufuatilia
madai.

“Walimu  tunamshuk-
uru Rais Samia kutokana
na kuona kwa muda
mrefu mishahara haija-
pandishwa na amesema
jambo letu lipo pale pale,
tunasubiri hilo la misha-
hara kwa hamu kwa kuwa
lipo hatua ya mwisho ya
utekelezaji,” alisema.

Katibu Mkuu wa CWT,
Deus Seif, alisema kuto-
kana na yanayofanywa
na serikali, ni wajibu wao
walimu sasa kufundisha

ipasavyo.
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Watumiaji wa
dawa kuzuia
hedhi hatarini

Na Elizabeth John, NJOMBE

WATAALAMU wa afya wametoa angal-
izo kwa wanawake wanaotumia dawa za
kuzuia hedhi pasi na ushauri wa daktari
kwamba wako hatarini kupata madhara,
yakiwamo maradhi ya moyo.

Katika mazungumzo maalum na
Nipashe ofisini kwake mjini hapa jana,
Shomari Masenga, Daktari wa Magonjwa
va Kinamama Hospitali ya Rufani Mkoa
wa Njombe, alitaja dawa hizo kuwa
zimegawanyika katika makundi matatu
Primolut Tables, Ergometrine Injection
na Combined Oral Contraceptive pill.

Akifafanua zaidi matumizi ya dawa
hizo, daktari huyo alisema Primolut
Tables ni dawa wanazopewa wanawake
ambao wanatoka damu nyingi na wame-
poteza mpangilio wao wa kuingia hedhi.

“Inatengenezwa na ‘component’ ya
projestine ambayo inafanya kazi ya
kupunguza uzito kwenye ukuta wa ndani
wa mfuko wa uzazi ambao ukipungua
ndiyo damu inatoka nyingi.

“Madhara ya dawa hizi ni kubadilisha
mzunguko wa hedhi, kukosa usingizi,
kuongezeka uzito, kizunguzungu, kukosa
hisia za kufanya mapenzi na kuwa na
hasira,” alifafanua.

Daktari huyo, akizungumzia matumizi
va Ergometrine Injection, alisema ni
dawa zinazotumiwa na mama mjamzito
baada ya kutoka kwa kondo la nyuma
na kupoteza damu nyingi na zinatengen-
ezwa kwa ‘component’ ya Ergometrine
Maleate.

Hata hivyo, daktari huyo alitoa
angalizo kuwa dawa hizo sasa hazitu-
miki hospitalini kutokana na madhara
valiyobainika.

“Husababisha ‘heart attack’ (sham-
bulio la moyo) kwa mtumiaji, moyo
unaweza ukafa kwa sababu ya kukosa
damu, seli za moyo zitashindwa kufanya
kazi, kifua kujaa maji hadi kupelekea
kifo. Madhara mengine ni kupumua kwa
shida,” alisema.

Kuhusu Combined Oral Contraceptive
Pill, daktari huyo alisema aina hiyo va
dawa ni kwa ajili ya uzazi wa mpango,
akifafanua: “Hii inatumika kuchelewesha
siku na kutibu kama unavuja damu ny-
ingi. Dawa hizi zinafanya kazi ya kuzuia
kutoka kwa damu ya hedhi, mara nyingi
dawa hizi wanapewa ambao wanatoka
damu kupitiliza pamoja na wanaotaka
kuchelewesha hedhi.

“Zimetengenezwa kwa component
aina mbili -- Oestrogen na Progestine.
Zinafanya kazi gani? Zinazuia upevushaji
wa vai, kusababisha ute wa shingo ya
Kizazi kuwa mzito na mbegu za kiume
kushindwa kupita.

“Madhara yake kiafya ni kwamba zi-
nasababisha kutoka damu kidogo kidogo,
shida ya moyo, damu kuganda kwa
wenye umri kuanzia miaka 35.

“Madhara mengine ya dawa hizi zote
ni makubwa kwa sababu yanasimamisha
ufanyaji kazi wa vichocheo katika mwili,
wengi wanaotumia dawa hizo ni wale
ambao wanakuwa na ‘matukio’.

“Mtu anakua anataka kwenda kwa
mpenzi wake au kwenda sehemu yoyote
hataki kuwa kwenye hedhi, basi anaku-
nywa dawa hizi ili kuzuia,” Dk. Masenga
anafafanua.

Wasamaria wema wakijaribu kulinasua gari iliyokwama katika barabara ya Nike kuingia Goba Tegeta A, mkoani Dar es Salaam baada ya
kuharibika kwa mvua zinazoendelea kunyesha. PICHA: MIRAJI MSALA

Ziara ya Majaliwa Mwanza
yafichua ‘madudu’, acharuka

Na Richard Makore,
MWANZA

WAZIRI MKUU Kassim Ma-
jaliwa ameagiza kushikiliwa
kwa pasi za kusafiria za wataal-
amu wa kampuni ya GAS Entec
ya Korea Kusini wanaojenga
Mwanza hadi wakamilishe kazi
yao.

Majaliwa alitoa agizo hilo
jana alipozungumza na wa-
nanchi na viongozi wa mkoa
huo mara baada ya kukagua
ujenzi wa meli hiyo katika eneo
la Mwanza South wilayani Ny-
amagana.

“Nimemwagiza Ofisa Uhami-
aji wa Mkoa akamate pasi zao
mara moja na ahakikishe haku-
na mtu anatoka nje ya mkoa
huu hadi hii kazi ikamilike.
Nimeambiwa wako saba, lakini
hapa wako watatu. Watafuteni
hao wengine wako wapi?” ali-
hoji.

Wenye pasi hizo ni Mku-
rugenzi wa GAS Entek, Dong
Myung Kwak na wasaidizi
wake, Kyunghan Choi na Kyuh
Yun Kwak ambaye ni mtoto wa
mkurugenzi huyo.

“Nimeingia ndani kukagua
kazi ya ujenzi lakini sijaridhika
nayo. Katika maelezo yao nime-
baini kuwa kampuni tuliyoingia
nayo mkataba ya GAS Entec
imeuza ‘share’ (hisa) zake bila

serikali kuarifiwa. Waliouziwa
walipokuja walishangaa kuona
ujenzi wa meli kwa sababu sua-
la la ujenzi liko nje ya mauziano
yao,” alibainisha.

Waziri Mkuu aliyekuwa
mkoani Mwanza kwa ziara ya
siku moja, alisema serikali ime-
shalipa asilimia 80 ya gharama
za ujenzi wa meli hiyo lakini
kazi iliyofanyika kwa mujibu
wa mkataba ni asilimia 65 tu.
Alisema taarifa alizonazo zi-
naonyesha kuwa wafanyakazi
walikuwa 118 lakini sasa wame-
bakia 22 tu.

“Haiwezekani tuwalipe hela
hiyo, kazi haiendi kama ilivyo-
paswa. Tena wamepunguza
wafanyakazi kutoka 118 hadi
22, tunajuaje kama kesho wata-
waondoa hao 22 na wao we-
nyewe wapande ndege kurudi
kwao au waende Nairobi ku-
panda ndege?” Majaliwa alihoji.

Alisema ameshawasiliana na
Rais Samia Suluhu Hassan am-
baye ameridhia hatua hiyo, ak-
ionya: “Hawa watu wasiondoke
hadi kazi ikamilike na kama
wataondoka, basi  atakaye-
wadhamini ni balozi wao. Seri-
kali tutaendelea kuwasiliana
na Balozi wa Korea Kusini na
tunaamini kazi hii itakamilika.
Wizara husika simamieni na ku-
hakikisha kazi inakamilika kwa
mujibu wa mkataba.”

Mkurugenzi wa GAS Entek,

Kwak alimweleza Waziri Mkuu
kuwa amelazimika kupunguza
wafanyakazi kwa sababu ana
makontena matatu bandarini
ambayo anatarajia yataanza ku-
toka baada ya wiki mbili.

Kauli ya Kwak ilikanushwa
na Meneja Mradi ambaye pia ni
Mhandisi Mkazi, Lt. Col. Vitus
Mapunda kwamba makontena
matatu ni sehemu ndogo sana
ya kazi iliyobakia na ambayo
inatakiwa kuwa imefikiwa.

Gharama za ujenzi wa meli
hiyo ni dola za Marekani mil-
ioni 39 sawa na Sh. bilioni 80.

Baada ya kukagua ujenzi wa
meli hiyo, Majaliwa alikwenda
eneo la Kigongo Busisi kukagua
maendeleo ya ujenzi wa daraja
la JPM lenye urefu wa kilomita
tatu. Akiwa katika eneo hilo
aliiagiza Wizara ya Ujenzi na
Uchukuzi ikutane na watend-
aji wa Idara ya Kazi Mkoa wa
Mwanza ili kuhakikisha watum-
ishi katika mradi huo wanalip-
wa stahiki zao ipasavyo.

Waziri Mkuu alitoa agizo hilo
baada ya kupokea malalamiko
kutoka kwa Mbunge wa Senger-
ema, Hamisi Tabasamu aliyedai
kuwa licha ya mradi huo kuen-
delea, watumishi wamepungua
na wanakimbilia katika mradi
wa ujenzi wa reli ya kisasa
(SGR).

Mhandisi Mshauri wa mradi
huo, Benjamin Michael alisema

awali kulikuwa na wafanyakazi
813 na sasa wamebaki 744
baada ya wengine kuacha kazi.

Majaliwa pia alishuhudia
‘upigaji’ wa fedha za serikali ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya
Sengerema baada ya kuambiwa
mradi wa jengo la halmashauri
hiyo wa Sh. bilioni 2.7 umetele-
kezwa na makandarasi.

Akitoa salamu za Mkoa wa
Mwanza, Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, Robert Gabriel alise-
ma watahakikisha watu wote
wanaotafuna fedha za umma
wanachukuliwa hatua.

Waziri Mkuu alilazimika kuta-
ja hadharani majina watumishi
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Sengerema waliotafuna fedha
za halmashauri hiyo.

Majaliwa aliwasoma watumi-
shi hao na kuwataka wasimame
ili wenzao wawaone huku ak-
itoa miezi miwili warudishe
fedha hizo.

Alimwagiza mweka hazina
kuwaandikia barua rasmi kwa
kila mmoja Ili warudishe fedha
hizo na kusisitiza kuwa mtu
yeyote anayedhani awamu hii
ni ya mchezo, afute mawazo
hayo.

Alikabidhi kwa Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) taarifa ya ukaguzi
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG)
kwa ajili ya hatua zaidi.
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Wamiliki maduka
ya dawa muhimu
waiangukia serikali

Na Romana Mallya

CHAMA cha Wamiliki wa
Maduka ya Dawa Muhimu za
Binadamu wameiomba serikali
isikilize kilio chao cha kupewa
kibali cha kufanya shughuli
hiyo mijini.

Mwenyekiti taifa wa chama
hicho, Juma Mganga, ali-
wasilisha kilio chao hicho juzi
mkoani Dar es Salaam alipo-
zungumzia kadhia ya kufungi-
wa maduka yao na kusambaa
kwa video fupi ikimwonyesha
mhudumu kwenye duka ak-
ishindwa kujua aina za dawa.

Mganga ambaye pia ni
Mwenyekiti wa Wamiliki wa
Maduka ya Dawa Muhimu
Mkoa wa Dar es Salaam,
alisema ombi lao kwa seri-
kali ni kuwawezesha kupewa
vibali vya kuendelea kufanya
shughuli hiyo mjini.

Kuhusu video fupi iliyosa-
mbaa mtandaoni ikionyesha
mhudumu kwenye duka la
dawa akishindwa kujua aina
ya dawa, kiongozi huyo alidai
Siyo mwanachama wao.

“Tunawajua walioziten-
geneza kwa sababu na sisi
tunaishi na jamii, muundo
wetu wa chama unauona pale,
tunapata taarifa ambayo ni
va chini kwenye chanzo, watu
kwenye zile video fupi siyo
wanachama wetu,” alisema.

Mganga alisema ujio wa
maduka hayo ulilenga kutoa
huduma bora kwa wananchi
kwa kusaidia upungufu na
ukosefu wa dawa kwenye
Vituo vya kutolea huduma.

Alidai kuwa kwa sasa
wamefika mahali mamlaka
zinazosimamia maduka ya
dawa nazo zimeingia kwenye
biashara.

Alisema chama chao kitaifa
Kina vyama 22 ambavyo Vvipo
hai vinavyosimamia maduka
ya dawa kwenye mikoa na
wilaya tofauti.

“Vyama vyote vimepata hili
sekeseke la kufungiwa Aprili
27, mwaka huu tulikuwa na
kikao cha pamoja cha taifa
Dodoma, tumegundua tatizo
hili ni kubwa, wanavyopewa
zile taarifa kupitia video fupi
inayosambaa mtandaoni siyo
za kweli.

“Tunaomba watumie vy-
ombo vyao vikafanye kazi,
kama hii mamlaka wenyewe
ni wafanyabiashara wao
wanasimamiwa na nani?
Tunataka mamlaka zilizo juu
na zenyewe zione hili wajue
wapo Mungu watu wametokea
kwenye tasnia hii,” alisema.

Makamu Mwenyekiti wa
chama hicho Mkoa wa Dar es
Salaam, Abdul Mwadini, alise-
ma hawapo kama walivyotaf-
siriwa Kupitia video hiyo.

Salaam jana na kutoa vifaa vya kufanyia usafi kwa Serikali ya Mtaa huo katika kuunga juhudi za Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam kutunza
mazingira. PICHA: JUMANNE JUMA

Waziri awapa msaada wa fedha wanafunzi

Na Munir Shemweta, DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. An-
geline Mabula, ameadhimisha
miaka 60 ya kuzaliwa kwake kwa
kuchangisha Sh. milioni 41.616
za kugharamia masomo kwa wa-
nafunzi wenye uhitaji.

Pia ameitaka jamii kuangalia
namna ya kuwasaidia wanafunzi
wenye uwezo wa kimasomo lakini
wameshindwa kuendelea na mas-
omo kutokana na vikwazo mbal-
imbali vikiwamo vya kifedha.

Maadhimisho hayo yalifanyika
juzi mkoani Dodoma kwa waziri
huyo kushiriki Misa Takatifu kwe-
nye Kanisa la Parokia ya Kiwanja
cha Ndege na kufuatiwa na chaku-
la kwenye Hoteli ya St Gasper.

“Tukiwa na utaratibu wa ku-
saidia, basi tutakuwa tumewasaid-

ia wanafunzi wengi wenye uwezo
wa kimasomo lakini wameshind-
wa kuendelea na masomo kuto-
kana na changamoto za kifedha,”
alisema. Dk. Mabula alisema lengo
la kuitumia siku yake ya kutimiza
miaka 60 ya kuzaliwa kwake ku-
changisha fedha ni kutaka kuwan-
ufaisha wanafunzi wenye taaluma
mbalimbali na kutaka kila mtu
kutoa michango kulingana na al-
ivyoguswa.

Askofu wa Jimbo Katoliki Mt-
wara, Titus Mdoe, alimpongeza
Dk. Mabula kwa uamuzi wake wa
kutoa shukrani kwa Mungu kwa
zawadi ya uhai aliyoipata kufiki-
sha miaka 60 sambamba na ua-
muzi wa kuchangisha fedha za ku-
saidia masomo, jambo alilolieleza
kuwa ni uamuzi wa busara.

“Mama ana jambo lake, naye
ni mpenzi wa maskini wa roho

na mali ndiyo maana umecha-
gua kuwasaidia maskini, vijana
wanaokosa pesa za ada lakini
umeamua kushiriki kutafuta pesa
za kuwasaidia,” alipongeza Askofu
Mdoe. Kiongozi huyo alibainisha
kuwa wapo vijana wengi walioko
na masomo kutokana na hali ya
wazazi wao, jambo lililomsukuma
Waziri Mabula kuja na wazo la ku-
changisha fedha wakati wa misa
ya kusheherekea kutimiza miaka
60 ya kuzaliwa.

Baadhi ya wanafunzi walionu-
faika walisema mfuko huo ume-
kuwa ukitoa fursa za kimasomo
kwa wale wanafunzi wanaotoka
familia zenye kipato duni.

Thomas Kichenje anayesoma
Stashada ya Utawala wa Biashara
Chuo cha STeMMUCo Mtwara,
alisema bila ya ufadhili wa mfuko

wa kichungaji, asingekuwa chuoni
huko kwa kuwa baada ya kuomba
vyuo kadhaa, alikosa ufadhili.

Mwanafunzi mwingine Frank
Kiwanga anayesomea masomo
ya sheria SAUT Mtwara, alisema
alikosa mkopo wa elimu ya juu
mara nne lakini kupitia msaada
wa mfuko wa kichungaji ameweza
kusoma shahada hiyo.

Maadhimisho ya kutimiza mia-
ka 60 ya kuzaliwa Dk. Mabula kwa
kuchangisha fedha yamefanyika
pia katika mikoa ya Mbeya, Mwan-
za na Mtwara. Uchangiaji wa mfu-
ko huo unafanyika kwa wananchi
kununua kadi za kuchangia, ud-
hamini wa wanafunzi na mchango
wa hisani kupitia chakula ambapo
fedha zinazochangwa hutumika
kulipia gharama za bweni, ada,
bima pamoja na mafunzo ya vi-
tendo.

Madiwani waingiwa hofu mfumo malipo kahawa

Na Lilian Lugakingira, KYERWA

BAADHI ya madiwani wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kyerwa
mkoani Kagera wameiomba seri-
kali kuungalia upya mfumo wa
kuwalipa wakulima wa kahawa
kupitia akaunti za benki ili usi-
waumize kwa kuwacheleweshea
malipo yao.

Wakizungumza juzi katika ki-
kao cha Baraza la Madiwani baada
ya meneja masoko wa chama
kikuu cha ushirika katika wilaya
za Karagwe na Kyerwa (KDCU)
kuwasilisha taarifa ya utaratibu
mpya utakaotumika kuwalipa
wakulima wa kahawa, madiwani
hao walisema mfumo uliopangwa
hauwezi kukamilika ndani ya saa
24 kama inavyoelezwa.

Diwani wa Bugara, Frednand
Bishanga, alisema mfumo wa
kumlipa mkulima umeweke-
wa mzunguko ambao malipo

hayawezi kumfikia mhusika ndani
ya saa 24 baada ya mnunuzi kuli-
pa kupitia akaunti ya Bodi ya Ka-
hawa nchini (TCB).

“Tumeelezwa hapa mnunuzi
baada ya kukamilisha taratibu
zote za manunuzi atalipa fedha
kupitia akaunti ya TCB, baada
ya hapo TCB iweke fedha katika
akaunti za Vyama vya Ushirika
vya Msingi (AMCOS), na vyama
hivyo viwalipe wakulima kwa ku-
weka fedha katika akaunti zao,
tuwe wa kweli hapa kuna tatizo,
huu mchakato hauwezi kukami-
lika ndani ya muda wa saa 24,”
alisema. Bishanga alisem hofu
yake ni visingizio vitakavyoji-
tokeza ikiwamo kuambiwa kuna
tatizo la mtandao na kuiomba
serikali kutafuta namna bora am-
bayo mkulima atapata fedha yake
kwa haraka.

Diwani wa Viti Maalumu, Devo-
tha Byashara, alisema utaratibu

wa kulazimisha mkulima fedha
zake zilipwe kupitia akaunti za
benki linapaswa kuangaliwa kwa
umakini kwa sababu wapo wazee
ambao hawana nguvu za kwenda
huko kufuata malipo.

Alisema miaka ya nyuma KDCU
waliwahi kutumia mfumo huo wa
benki na katika simu zao, lakini
ulizua malalamiko ya baadhi yao
kutopata yanayostahili.

Akiwasilisha taarifa yake ka-
tika kikao hicho, Meneja Masoko
wa KDCU, Stephen Sililo, alisema
kuwa baada ya mnada wanunuzi
watapaswa kulipa fedha hizo TCB
na bodi hiyo itaziweka kwenye
akaunti za AMCOS ndani ya saa 24
ili kuhakikisha usalama wake.

“Tulikaa na kuazimia kuwa tu-
rudi katika mfumo wa kuwalipa
wakulima wa kahawa kupitia
akaunti za benki za wanachama,
hii ni kutokana na uzoefu na mata-
tizo tuliyoyapitia, likiwamo la baa-

dhi ya viongozi katika vyama vya
ushirika kutokuwa waaminifu na
kusababisha wakulima kutopata
haki yao ipasavyo,” alisema.
Mkuu wa Wilaya ya Kyerwa,
Rashid Mwaimu alisema kahawa
ya mkulima itauzwa kupitia ush-
irika na masoko yote yatafanyika
kwa mnada na wanunuzi wa-
naruhusiwa kulinunua AMCOS.
“Lengo ni kuongeza ushindani
na kuzisimamia kwa umakini
mkubwa sera zote zinazolen-
ga kumnufaisha mkulima, ili
kuhakikisha kipato chake ki-
naongezeka kupitia hayo masoko
ya kahawa, mwongozo utatoka
wakati wowote kuanzia sasa,
hivyo wadau mjiandae,” alisema
Mwaimu. Makulima Yustinian Eu-
stace ambaye ni mkazi wa Kiton-
goji cha Ibwera wilayani humo,
aliuelezea utaratibu huo kuwa ni
mzuri kwa sababu benki haiwezi
kumdhulumu mkulima haki yake.
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Waliohusika na madudu
MSD wachukuliwe hatua

WIKI hii, Waziri Mkuu Kassim Majaliwa alifungua Wiki ya
yaliyofanywa na baadhi ya taasisi katika ununuzi wa vifaa
muhimu, ikiwamo upotevu wa fedha za UVIKO- 19 zilizo-
tolewa kwa ajili ya ununuzi wa vifaa tiba katika hospitali
na zahanati.

Madudu hayo yaliyoibuliwa na Waziri Mkuu, yame-
kuja wiki chache baada ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) kuwasilisha ripoti ya ukaguzi ya
mwaka 2020/21 ambayo ilionyesha matatizo makubwa
katika matumizi ya fedha za umma.

Katika madudu hayo, Majaliwa alitolea mfano Bohari
Kuu ya Dawa (MSD) ilivyotumia vibaya fedha za umma
katika ununuzi wa dawa na vifaa tiba kwa kuongeza bei
ya vitu hovyo tofauti na bei halisi. Watendaji hao katika
ununuzi huo, walinunua vifaa mara mbili hadi tano ya
bei halisi, hali inayoonyesha bayana kuwa kuna upigaji
wa kutisha katika baadhi ya taasisi za serikali.

Kipimo cha sukari, mathalan, MSD ilinunua kwa Sh.
300 badala ya Sh. 150 huku kipimo cha mkojo kikinunuli-
wa kwa Sh. 780 badala ya Sh. 200. Pia walitakiwa kununua
kipimo kidogo cha hamolojia ya mwili kinachouzwa Sh.
2,100 lakini wakanunua kwa bei ya zabuni Sh  4,500.

Hiyo ni kidogo lakini kufuru zaidi ni pale walipo-
nunua kipimo cha kuangalia ufanyaji kazi wa figo kwa
Sh. 40,000 badala ya sh. 6,000 na seti moja ya vitend-
anishi kwa ajili ya awamu moja ya kusafisha damu kwa
Sh. 189,000 tofauti na Sh. 65,000 ambayo ni bei halisi.
Hawakuishia hapo bali walizidi kufanya kufuru kwa ku-
nunua mashine ndogo ya kipimo cha haimolojia ya mwili
kwa Sh. milioni 14.045 badala ya Sh. milioni tano.

Hiyo ni mifano michache tu kwani taarifa ya Waziri
Mkuu ilionyesha bayana kwamba katika taasisi hiyo ili-
yopewa jukumu la kununua na kusambaza dawa na vifaa
tiba katika vituo vya kutolea huduma za afya kuna ud-
haifu mkubwa katika eneo la ununuzi.

Kutokana na hali hiyo, Waziri Mkuu Kassim aliiagiza
Bodi ya Wataalamu ya Ununuzi na Ugavi (PSPTB) kuwa-
chukulia hatua waliohusika na vitendo hivyo pamoja na
upotevu wa fedha za UVIKO - 19. Pia alitangaza kutembe-
lea kesho MSD akiwa ameambatana na Mkuu wa Jeshi la
Polisi nchini na Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) kupata maelezo
ya kina juu ya wizi huo.

Vitendo kama hivyo pamoja na matumizi mabaya ya
fedha kama ilivyoainishwa katika ripoti ya CAG havi-
kubaliki hata kidogo kwa sababu vinaitia doa serikali.
Kwa mantiki hiyo, vinapaswa kukomeshwa kwa wahusika
kuchukuliwa hatua.

Kwa miaka mingi, CAG pamoja na Mamlaka ya Ununuzi
wa Umma wamekuwa wakitoa ripoti juu ya madudu hat-
ua ambayo imekuwa kama utekelezaji wa wajibu wa ofisi
hizo na kila mwaka madudu hayo yamekuwa yakiendelea
kama kawaida.

Ni wakati mwafaka sasa kwa serikali kuwachukulia hat-
ua wanaojihusisha na vitendo hivyo, si kwa kuwachuku-
lia hatua kama ilivyoelekezwa kwa PSPTB kufuata ka-
nuni za kitaaluma pekee, bali wafikishwe katika vyombo
vya sheria.
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Na Sabato
Kasika

Marufuku hii isambae nchini

kote kulinda afya za watu

MTINDO wa kuvuta sigara
hadharani au kwenye mi-
kusanyiko ya watu, ume-
pigwa marufuku, kutokana
na kile kinachoelezwa
kuwa unahatarisha afya za
watu wengine wasiotumia
bidhaa za tumbaku.

Kanda ya Kati, imekuwa
ya kwanza kupiga maru-
fuku mtindo huo ambapo
watumiaji wa bidhaa hizo
wanatakiwa kutengewa
maeneo maalum ambayo
watayatumia kukata kiu
yao bila kuathiri afya za
wengine.

Ni maelekezo ya Kaimu
Meneja wa Mamlaka ya
Dawa na Vifaa Tiba Tanza-
nia (TMDA) Kanda ya Kati,
Sonia Mkumbwa katika ki-
kao kazi cha kutoa uelewa
wa udhibiti wa bidhaa za
tumbaku kilicho wakutani-
sha TMDA, uongozi wa wa-
fanyabiashara na Viongozi
wa ngazi ya mkoa na Man-
ispaa ya Singida.

Kikao hicho kilifanyika
hivi karibuni huku ak-
isema Sheria ya Kudhibiti
Matumizi ya Tumbaku ki-
fungu cha 12(2), maeneo
yasiyoruhusiwa kuwa ni
pamoja na maktaba, sehe-
mu za ibada na kambi.

Anatajamaeneo mengine
kuwa ni katika shughuli za
michezo na burudani na
sehemu zinazouza vyakula,
ofisi, vyombo vya usafiri,
mabanda ya maonyesho,
masoko, maduka na sehe-
mu nyingine za kukutania
watu.

Aidha, anafafanua kuwa
kwa mujibu wa sheria hiyo,

mtu yeyote anayemiliki
maeneo yaliyokatazwa an-
apaswa kutenga sehemu
kwa ajili ya wavutaji, kwam-
ba chumba kitakachokuwa
kimetengwa kwa ajili ya
uvutaji sigara kitatakiwa
kuwa na mfumo wa ku-
tolea moshi nje na kuweka
maandishi ya ‘No Smoking’
na ‘Hairuhusiwi kuvuta
sigara katika maeneo pasi-
poruhusiwa.

Kimsingi, hatua hiyo ni
nzuri inaweza kuokoa mai-
sha ya wasiovuta, kwani
imekuwa ni kawaida wa-
vutaji kufanya hivyo hata
kwenye mkusanyiko wa
watu bila kujali kwam-
ba wanaumiza wasiovuta.

Lakini pamoja na hilo,
ninadhani ingekuwa ni
vyema kama marufuku
hiyo itakuwa ni kwa nchi
nzima badala ya kuanzia
Singida, huku watu wa
maeneo mengine wakien-
delea kuathirika kwa ku-
vutishwa moshi bila ridhaa
yao.

Imekuwa ni kawaida ku-
kuta mvuta sigara akivuta
katika mikusanyiko mbal-
imbali ikiwamo ya abiria
katika vituo vya maba-
si, starehe au kwenye shu-
ghuli inayokusanya watu
wengi bila hofu.

Wakati mwingine mzazi
anaweza kuwa anavuta
sigara huku akiwa amem-
pakata mtoto wake, jambo
ambalo pia wataalam wa
afya wamekuwa wakiele-
keza kuwa ni hatari kwa
anayevutishwa.

Hiyo inatokana na kile

ambacho huwa kinaele-
zwa na wataalam hao kuwa
anayevutishwa moshi wa
sigara ana hatari ya kuumia
na ndiyo maana huwa wa-
napendekeza kutengwa
maeneo kwa ajili ya wa-
vutaji wa tumbaku.

Nionavyo ni kwamba
TMDA iangalie uwezekano
wa marufuku hiyo kwenda
sambamba na utoaji wa
elimu nchi nzima, jamii
iwe na uelewa wa kutosha
kuhusu madhara ya tum-
baku ili kulinda afya za wa-
siovuta.

Mwaka juzi, Wizara
ya Afya ilisema kuwa
asilimia 32 ya saratani
husababishwa na tum-
baku, kwamba katika
kila wagonjwa 100 wanao-
bainika kuwa na saratani
katika Hospitali ya Taifa
ya Muhimbili na Taasisi ya
Saratani ya Ocean Road,
32 saratani zao zimesaba-
bishwa na utumiaji wa
tumbaku.

Kwa hali kama hiyo,
ni wazi kuna haja ya ku-
chukua hatua za maku-
sudi kunusuru wale wa-
naovutishwa bila ridhaa
yao, kwani inasemekana
wanaovutishwa ndiyo wa-
naoumia zaidi.

Matumizi ya tumbaku ya-
mekuwa yakitajwa kuathiri
mfumo wa fahamu wa bi-
nadamu kwa kuwa kuna
kichocheo kiitwacho
nikotini ambacho kina-
fanya mtu ajione kama ana
nguvu nyingi, hivyo ku-
penda kuitumia mara kwa
mara.
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Na Pascal
Mayalla

EI 3 kila mwaka
huwa ni maadhim-
isho ya Siku ya Ki-
mataifa ya Uhuru
wa Vyombo vya Habari. Nchini
Tanzania, siku hii iliadhimishwa
rasmi alikuwa ni Rais Samia Su-
luhu Hassan.

Japo alisema mengi, kubwa
lililonigusa ni hili la “Ukinikuna
vizuri, mimi nakukuna huku na-
kupapasa na kukupuliza. Lakini
ukinipara nakuparura! Naomba
kuianza makala ya leo kwa kum-
kuna vizuri Rais Samia. Pongezi
kwa Mama Samia, ndiye Rais
wa Kwanza wa Tanzania kuwa
mgeni rasmi Siku ya Uhuru wa
Vyombo vya Habari.

Niko chumba cha habari kwa
kwa zaidi ya miaka 30. Hii ndiyo
mara ya kwanza kwa tukio letu
wanahabari kuhutubiwa na Rais
wa nchi. Kiukweli kabisa, Rais
Mama Samia ametuheshimisha
sana. Asante sana Mama Samia,
kutuheshimisha sisi wanahabari
na sisi tunakuahidi kufuata ka-
nuni ya ‘reciprocity’. Ukiamini-
wa, jiaminishe, ukiheshimiwa,

jiheshimishe.

Kwa jinsi Rais Samia alivyo-
tuheshimisha wanahabari, moja
kwa moja na sisi wanahabari,
tutamheshimu, tutamkuna vi-
zuri ili atupapase na kutupuliza
ufuu..., ufuu. Kwa vile Rais Mama
Samia amethibitisha ana ngozi
ngumu, ukitokea muwasho kwe-
nye Magaga, hata ukune vipi,
muwasho huo hauwezi kukuni-
ka ni lazima kumpara, hivyo iki-
tokea tumempara, tunamuomba
sana Mama Samia, asituparure.

Pongezi zangu zisiishie kwa
Rais Samia kutuhutubia, bali
pongezi kwa vyama vyote vya
Habari vikiongozwa na Jukwaa
la Wahariri (TEF), Baraza la
Habari Tanzania (MCT), MISA-
Tan, Chama cha Waandishi wa
Habari Wanawake (TAMWA),
Muungano wa vyama vya habari
vya mikoa Tanzania (UTPC) na
waandishi wenyewe wa habari.

Pongezi mahususi kwa Mwe-
nyekiti wa TEF, Deodatus Balile
na Mwenyekiti mstaafu Absolom
Kibanda, kwa jitihada zao. Tena
nilifurahi sana Rais Samia al-
ipozungumzia SMS za Kibanda!
Pongezi za tatu ni kwa Mama Sa-
mia, kukuza lugha yetu adhimu
ya Kiswahili kwa kutuongezea
misamiati mipya. Alianza na
neno “kudemka”, likaja neno
“mkinizingua, tutazinguana”,
sasa ni neno “kupara”. Msamiati
wa Kukuna na Kupara. Kukuna
ni kujikuna mahali panapoku-
washa, Kupara ni kuchuna
magamba ya samaki, Kupara sa-
maki.

Kwenye kujikuna, mtu hawezi
kujikuna mgongoni, hivyo mtu

ukiwashwa mgongoni ni lazima
umwombe mtu akukune na siku
yeye akiwashwa nawe utamku-
na. Kwenye kukuna kuna kumku-
na mtu vizuri na kuna kumkuna
mtu vibaya kama vile unampara
samaki. Mama Samia katuasa sisi
waandishi, tukimkuna vizuri, na
yeye atatukuna vizuri, ila tukim-
para atatuparua.

Kazi ya vyombo vya habari ni
kuhabarisha, kuelimisha, kubu-
rudisha, kukosoa na kuwajibika
kwa jamii. Vyombo vya habari
haviwajibiki kumkuna vizuri tu
Rais, bali kwenye yale ya kusta-
hili kumkuna vizuri, tutamkuna
vizuri, ila yale yanayostahili
kumpara, vyombo vya habari
vina wajibu wa kumpara kwa
lugha ya heshima na unyenyek-
evu mkubwa.

Kati ya vyombo vya habari vi-
takavyoandika habari za kumku-
na vizuri tu Rais na vile vitakavy-
oandika habari za kumpara
Rais, ni habari gani zitamsaidia
zaidi Rais Samia na kulisaidia
taifa? Kati ya mtu anayekusifu tu
wakati wote na yule anayekusifu
ukifanya lakini ukikosea anaku-
kosoa na kukushauri, ni yupi
atakusaidia zaidi?

Kwa lugha nyingine, wakunaji
wazuri ni vile vyombo na wale
waandishi ambao kazi yao siku
zote itakuwa kumwandika vizuri
na kumsifia tuu, halafu wapara
ni vyombo au waandishi wa-
takaomwandika vibaya au kum-
kosoa.

Rais Samia naye ni binadamu
na si malaika, hivyo kama binad-
amu ni haki yake kukosea, kwa
sababu hakuna aliye mkamilifu

isipokuwa Mungu pekee. Kwa
mantiki hiyo, Rais kama binad-
amu, kuna mahali anaweza ku-
kosea au amefanya ndivyo sivyo,
hapo tupaseme si kwa kubeza
au kukejeli, bali kufanyike kwa
heshima, kwa lugha ya staha na
unyenyekevu kwa lengo la kutoa
ushauri wa kusaidia.

Kwa maana hiyo, ukosoaji kwa
Rais ufanyike kwa nia njema ya
kujenga na si kubomoa ili kum-
saidia rais wetu kuwa Rais bora
zaidi na kulisaidia taifa letu
kusonga mbele badala ya ku-
rudi nyuma. Nasema hivyo kwa
sababu kwa mujibu wa katiba
yetu, Rais hawezi kukosea ndiyo
maana hawezi kushtakiwa.

Rais ana sehemu mbili, Rais ni
taasisi, hivyo Rais kama taasisi
hawezi kufanya kosa lolote. Kwa
mantiki hiyo, kila kauli yake ni
sheria, inafuatiwa na utekelezaji
tu. Lakini hiyo taasisi inashi-
kiliwa na kuongozwa na mtu
ambaye ni binadamu tu kama
sisi. Anayeitwa Samia Suluhu
Hassan, huyu ni binadamu wa
kawaida kama sisi wengine wote,
hivyo anaweza kukosea.

Katika kumkosoa Rais, tumko-
soe kwa heshima ili tusije kuji-
kuta tunakosa uzalendo, badala
ya kumkosoa, tunamuaibisha na
kujikuta tunajiabisha sisi kama
taifa. Naomba kauli hii ya Rais
Samia, isitugawe wanahabari na
jamii kugawanyika katika kambi
mbili kuu, kambi ya kusifia na
kambi ya kupondea. Kambi ya
kusifia, wao kazi yao ni kusifia
tu, hata kukifanyika mabaya au
maovu kiasi gani, wao watasifu
tu.

Mama Samia usiwaparue waparaiji,
ni wazuri kuliko wakunaji wazuri

Kambi ya kuponda na kukosoa
tuu, nao kazi yao ni kuponda,
kupinga na kukashfu kila kina-
chofanywa na Rais Samia na
serikali yake. Hata kiwe kizuri
vipi, wao wataponda, watako-
soa, watakashifu, watatukana
, watadhalilisha na kubagaza.
Mfano ni kazi nzuri ya filamu ya
Royal Tour, kuna watu wanasifu,
kuna watu wanaponda.

Na kundi la tatu ambalo ni
dogo, hili lina watu ‘very objec-
tive’. Wao Rais Samia na serikali
yake, wakifanya mazuri, watam-
pongeza na wakifanya mabaya,
watamkosoa kwa kutumia ‘con-
structive criticism’.  Ukosoaji
wao unafanyika kwa nia njema,
si kwa lengo la kubeza, kukash-
fu, kudhalilisha au kubagaza.

Ukosoaji unaofanyika ni kwa
nia njema kwa lengo la kusaidia,
kutoa angalizo, kurekebisha na
kutoa ushauri wa namna bora
zaidi ya kufanya mambo. Uko-
soaji wa aina hii, ni ukosoaji
mzuri na ndiyo unaomsaidia
Rais Samia na serikali yake ku-
liko wale wanaomsifia au wa-
naompondea tu.

Maadam Rais wetu Mama Sa-
mia, amekiri kwa kinywa chake
kuwa ana ngozi ngumu na kuo-
nyesha kwa dhamira, maneno
na matendo, hivyo kwa niaba ya
waandishi wenzangu wa habari,
tunamwomba sana Mama Samia,
kama atafurahia kukunwa vi-
zuri, tunamwomba pia atuvumi-
lie tukimpara na tunamwomba
asituparure waparaji, kupara pia
ni jukumu muhimu la vyombo
vya habari.

Wasalaam

¥ MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Na Joseph
Kulangwa

NGU Chifu
Hangaya aifungue
nchi kwa kuvuka
mipaka na kwen-

da kwa wenzetu Ughaibu-
ni na hasa la hivi karibuni
la ziara yake ya The Royal
Tour na kuhanikiza ujio
wa watalii wengi kuna
maswali mengi najiuliza.

Sawa tumekuwa
tukipokea watalii kila
siku, lakini hawatoshi

kwani tunawahitaji kwa ajili ya
kutuingizia fedha za kigeni, hivyo
kwa Royal Tour ni dhahiri sasa
watamwagika kama mafuriko ya
mvua za masika.

Kuja watalii ni jambo moja lak-
ini jinsi ya kuwapokea na kuwao-
nyesha ukarimu ni jambo lingine,
hivyo Watanzania tunatakiwa
kujiandaa na kukaa mkao wa ku-
hakikisha tunawapokea na wan-
apoondoka, wajisikie walikuwa
nyumbani.

Ukarimu si lazima kumtaba-
samia mtu au kumpa chakula na
maji ya kuoga, ni pamoja na wewe
mwenyewe unavyoonekana, hasa
katika usafi wako na jinsi hata
mgeni akikusogelea, ajisikie ana-
zungumza na binadamu mwen-
ziwe, licha ya utofauti wa rangi.

Nalisema hili kwa kuangalia
sisi Watanzania jinsi tunavyoi-
shi maisha ya kubanduabandua
na bila hata kujijali na kuonesha
haiba yetu kwa wageni, ni jambo
la kushangaza wakati mwingine.

Nataka kuchukulia eneo moja
tu la usafiri hususan mijini, kwani
mara nyingi kama si zote, watalii

huanzia mijini kabla hawajajipan-
ga kwenda nje ya miji kuangalia
waliko wanyama kwani ndicho
hasa cha msingi.

Nazungumzia hasa wenzetu
wanaohudumu katika mabasi ya-
nayobeba abiria mijini, maarufu
Dar es Salaam, ambako hivi sasa
makondakta wanajivalia maguo
machafu kama masulupwete.

Najiuliza kimetokea nini, kwani
kuna nyakati makondakta na ma-
dereva walikuwa wakivaa sare, la-
kini leo ule utaratibu wa kila mtu
kivyake umerejea na wanathubu-
tu hata kuvalia mabukta machafu
na hata ‘Kata K’.

Hilo nadhani ni jukumu la
Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri
wa Ardhini (LATRA) kuhakikisha
usafi na utanashati kwa watu
hawa, ambao baadhi yao pamoja
na kuvalia nguo chafu huonekana
hata maji wanayaogopa kama si
sabuni kuwawasha!

Hivi ni nini kinashindikana
kuwadhibiti watu hawa? Hivi
LATRA inatwambia nini? Kama
inashindwa kufanya hivyo huku

huko nyuma kulikuwa na Mtanza-
nia anaitwa David Mwaibula, am-
baye alikuwa Jeshi la Mtu Mmoja
akiwadhibiti watu hawa?

Kwa kweli katika enzi hizi za
The Royal Tour kuwa na watu wa
aina hii, ni kama nuksi fulani hivi,
kwa sababu inaonesha hata katika
taswira ya kimataifa kuwa Watan-
zania ni wachafu na isije wakafa-
nanisha tabia zetu na wanazozi-
kuta mbugani kwa wanyama.

Haiwezekani na haiswihi kwa
kweli, watumishi wa mabasi haya
kuachwa wakiwa na uchafu wa
aina hiyo na kupanda kwenye ma-
basi wakibanana na abiria wen-
gine wanaokwenda kazini na ka-
tika shughuli zingine zinazohitaji
utanashati.

Lakini kama hiyo haitoshi, hivi
kwa nini LATRA inawaacha wenye
mabasi haya wanajaza watu kama
magunia ya vitunguu, wakiba-
nana na kupumuliana hewa za juu
na chini, kukoholeana na kupigi-
ana chafya, kana kwamba hakuna
korona?

Hivi nani alitangaza kuwa koro-
na imetoweka hata kuruhusu sasa

LATRA fuateni nyazo za David Mwaibula

watu kubanana kwenye magari
kiasi hicho cha kutia hata kinyaa?
Pengine LATRA watoke watwam-
bie ni kwa nini wanashindwa
kusimamia sheria zao za udhibiti
wa usafiri ardhini.

Naamini ni hao hao pia wanao-
simamia bodaboda na bajaji, je,
wanaridhishwa na utendaji wa
watu waendeshao vyombo hivyo
vya moto kweli, mpaka kuruhusi-
wa kuingia barabarani na kubeba
abiria?

Ina maana LATRA ipo kwa ajili
ya kutangaza nauli na si kufuatilia
afya na usalama wa abiria katika
vyombo hivyo na hata kusababi-
sha wamiliki na watendaji katika
vyombo hivyo kufanya wajuavyo
Wwao.

Hebu LATRA tokeni nje piteni
barabarani humo, angalieni ny-
endo za daladala, bodaboda na
bajaji na mwone ni jinsi gani si
kuwakamata lakini kuwaelimisha
namna bora ya ustaarabu wa ku-
fanya shughuli zao, ili ziwe rafiki
kwa mwitikio chanya wa The Roy-
al Tour ya Chifu Hangaya!

Alamsiki!
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vadwan nanoes. WiZara yaita wadau maoni
jambo anwani makazi M aboresho sheria ununuzi

Na Samson Chacha

BARAZA la Madiwani la Halmashauri
ya Mji Tarime limemwagiza Ofisa
Tehama aliyeshughulikia mchakato
wa anwani za makazi maeneo hayo
kuondoa vibao vilivyowekwa kwenye
barabara za mitaa vyenye majina ya
watu ambavyo havijafuata utaratibu wa
serikali.

Agizo hilo lilitolewa juzi katika kikao
cha Baraza la Madiwani wa Mji Tarime
kilichofanyika chini ya Mwenyekiti
wake, Daniel Komote na Mkurugenzi,
Gwambina Ntovya na kuhudhuriwa na
Mkuu wa Wilaya Tarime, Kanali Mi-
chael Mtenjele na Mwenyekiti wa CCM
wilayani hapa, Daud Ngicho.

Kikao hicho kiliitishwa kujadili
utekelezaji wa miradi kwa kipindi
cha miezi mitatu kilichoanzia Januari
mwaka huu na kuangalia matatizo
yaliyojitokeza. Miongoni mwa ajenda zi-
lizojitokea ni hiyo ya anwani za makazi
ambapo madiwani waliungana na
wananchi kupinga utaratibu wa kuweka
majina kwenye mitaa yao bila kufuata
utaratibu.

Mwenyekiti Komote alisema: “Nin-
aungana na madiwani kupinga majina
mapya yaliyowekwa katika mitaa yetu
na kuondoa majina ya viongozi, waasisi
na taasisi za umma na binafsi zilizoku-
wapo awali.

“Mfano, Mtaa wa Benki ya NMB
iliyojengwa na kutoa huduma kwa muda
mrefu na barabara hiyo inafahamika na
watu wote, leo hii wanaondoa NMB wa-
naweka jina la Ghati Matunda, barabara
zingine wameondoa majina ya waasisi
na viongozi mashuhuri na kuweka
majina ya watu ambao hawajajadiliwa
na kutolewa uamuzi na wakazi wa mtaa
husika.” Komote alisema baraza limeazi-
mia kumpa siku mbili Ofisa wa Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA)
aliyeweka vibao hivyo, kuviondoa na
kuacha vile vya zamani na wananchi
maeneo husika wapewe nafasi ya kukaa
na kupitisha.

“Tumepokea malalamiko mengi ku-
toka kwa wananchi kuwa wapo baadhi
wanadaiwa kununua mitaa badala ya
kufuata utaratibu uliopo wa kujadiliwa,
hii haikubaliki, lazima taratibu

zifatwe,” alionya.

Maagizo mengine yalitolewa kupitia
kikao hicho ni walimu wakuu wawili wa
Kata ya Turwa kutoka Shule za Msingi
Buguti na Turwa kutakiwa kushushwa
vyeo kutokana na kuwapo kwa malala-
miko kukwamisha fedha.

“Mwalimu wa Shule ya Msingi Turwa
amekwamisha fedha Sh. milioni 6.6 za
ujenzi wa choo shuleni hapo na Kata ya
Kenyamanyori kuna fedha za kuka-
milisha darasa zilitolewa na serikal Sh.
milioni 25 zimekwama, baraza limeazi-
mia hatua zichukuliwe kwa wahusika,”
Komote alisema.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Kanali Mten-
jele aliwahimiza madiwani kufuatilia
miradi ya maendeleo iliyopo katika kata
zao na kuhakikisha fedha zilizotolewa
zinakwenda na kutumika kama ilivyoku-
sudiwa.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya
Tarime, Daud Ngicho, alisema mitaa
mingi haina taa tangu zilizowekwa na
aliyekuwa Mbunge wa Jimbo la Tarime,
Nyambari Nyangwine mwaka 2010.

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

WIZARA ya Fedha na Mi-
pango imetoa wito kwa wa-
dau wa sekta ya ununuzi wa
umma nchini kutoa mawazo
kuwezesha maboresho ya
Sheria ya Ununuzi wa Umma
ili kuleta tija kwa serikali.

Rai hiyo ilitolewa jana na
Kamishna wa Idara ya Sera
ya Ununuzi wa Umma Wiz-
ara ya Fedha na Mipango,
Dk. Frederick Mwakibinga,
wakati akitoa elimu kuhu-
su sera, sheria, kanuni na
miongozo ya ununuzi wa
umma kwa washiriki wali-
otembelea banda la wizara
hiyo katika wiki ya ununuzi

Alisema kuwa kuna sheria
ya ununuzi wa umma sura
410 na kanuni zake ambayo

kwa mara ya mwisho ilip-
itiwa mwaka 2013 na kanuni
zake kutoka mwaka 2016.

“Tunaendelea  kukusan-
ya maoni kutoka makundi
mbalimbali na watu wote
ambao wanadhani nini
kifanyike ili sheria iweze
kutekelezeka na iweze kunu-
faisha nchi, hili ni jukumu
letu kuhakikisha kuwa eneo
la ununuzi wa umma lina
sera, sheria, kanuni na mion-
gozo inayokuwa na tija kwa
Taifa,” alisema Dk. Mwakib-
inga.

Alisema Sheria ya Un-
unuzi wa Umma inalinda
maslahi ya Taifa kwa kuwa
inawapa wananchi pamoja
na wafadhili imani na seri-
kali katika matumizi ya fed-
ha, hivyo matumizi ya she-
ria hayapaswi kuingiliwa na
mashinikizo.

Dk. Mwakibinga alisisitiza
maofisa ununuzi nchini
kusimama katika sheria,
kufanya kazi kwa nidhamu,
kuheshimu taratibu za un-
unuzi na kuepuka kukiuka
matumizi ya sheria kuto-
kana na shinikizo lolote na
kuwasiliana na wizara en-
dapo watakutana na shida
ya shinikizo la aina yoyote.

Akizungumza kuhusu
wiki ya ununuzi wa umma,
alisema ni ya muhimu ka-
tika kuelimisha umma ka-
tika masuala mbalimbali ya
ununuzi wa umma ili kufa-
hamu umuhimu wake.

Alisema kuwa matumizi
ya teknolojia katika ununuzi
wa umma yanahakikisha
eneo hilo linaendeshwa kwa
kujali maslahi ya serikali na
kushauri watendaji wote
kuzingatia sheria, kanuni na

kuzingatia maadili.

Washiriki waliotembe-
lea banda la wizara hiyo
walipongeza elimu inayo-
tolewa katika wiki ya un-
unuzi wa umma na kutoa
rai elimu kutolewa zaidi ka-
tika ngazi zote ili kuwezesha
elimu hiyo kuongeza tija
katika sekta ya ununuzi wa
umma nchini.

Kongamano la Wiki ya Un-
unuzi wa Umma limeandal-
iwa na Wizara ya Fedha na
Mipango na taasisi zinazo-
simamia ununuzi wa umma
nchini ambazo ni Mamlaka
ya Kudhibiti Ununuzi wa
Umma (PPRA), Wakala wa
Huduma za Ununuzi Seri-
kalini (GPSA), Mamlaka ya
Rufani za Zabuni za Umma
(PPAA) na Bodi ya Wataal-
amu wa Ununuzi na Ugavi
(PSPTB).

Mtaalam wa
miradi wa
Shirika Ia
UNDP, Em-
manuel Nko
(kushoto),
akitoa mada
katika Mku-
tano wa Wiki
va Ubunifu
Tanzania
uliofanyika
es Salaam
jana, kulia ni
Mkurugenzi
Mtendaji

wa Shirika

la Austin
Mkwaiya Ma-
kani Invest-
ment (AMMI),
Austin Ma-
kani. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Serikali yataka marekebisho kwenye miradi yenye dosari

Na Julieth MKireri, KIBAHA

NAIBU Waziri Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu Kazi, Vijana, Ajira
na Watu Wenye Ulemavu,
Patrobas Katambi, amezi-
agiza Mamlaka za Mikoa na
Wilaya kuhakikisha zinafanya
marekebisho kwenye miradi
ambayo imepitiwa na Mwenge
wa Uhuru na kubainika kuwa
na kasoro.

Katambi alitoa agizo hilo
jana aliposhiriki mbio za
Mwenge wa Uhuru katika Hal-
mashauri ya Wilaya Kibaha
mkoani Pwani.

Alisema miradi hiyo am-
bayo imekutwa na kasoro
na kutolewa maelekezo na
Mwenge, inatakiwa kufanyiwa

marekebisho haraka kwa ku-
fuata maelekezo yaliyotolewa.

“Kwa niaba ya Waziri Mkuu,
ninazitaka mamlaka za mikoa,
wakuu wa mikoa na wilaya
kusimamia maelekezo ya
Mwenge wa Uhuru na kwe-
nye maeneo ambayo miradi
imekutwa na dosari kubwa,
nisihi na kuitaka Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) wafua-
tilie miradi hiyo kwa haraka,”
alisema.

Aliongeza: “TAKUKURU wa-
fanye ufuatiliaji wa haraka na
kwa yale ambayo yatachuku-
liwa hatua, yafanyiwe hivyo
ili miradi hiyo ianze kutoa ku-
duma kwa wananchi.”

Katambi alisema kwa mae-

neo ambayo Mwenge wa
Uhuru bado haujafika, wa-
hakikishe wanaandaa taarifa
za miradi mapema pamoja na
vipimo vinavyohitajika kwe-
nye miradi hiyo.

Alisema Mwenge wa Uhuru
kwa siku 36 tayari umepitia
miradi 284 yenye thamani ya
Sh. bilioni 69.2 hadi kufikia Mei
6 mwaka huu.

Alisema shughuli za
Mwenge wa Uhuru hazitakiwi
kufanyiwa mzaha kwa kuwa
upo kutekeleza adhma yake,
falsafa na sababu ya kuenziwa
kwa kuhakikisha kile kina-
chofanywa kwenye miradi ya
maendeleo ni kile walicho-
tumwa na Rais.

Katambi alisema kazi kub-

wa wa Mwenge wa Uhuru
ni kusimamia utawala bora,
kukagua na kuzindua miradi
ya maendeleo ambayo seri-
kali inatumia fedha nyingi ku-
hakikisha inatoa huduma kwa
wananchi.

Aliwapongeza  wakimbiza
Mwenge kwa kukagua miradi
ya maendeleo kwa kiwango
kinachotakiwa huku akien-
delea kuwasisitiza kuzingatia
maelekezo katika ukaguzi wa
miradi ya maendeleo.

Awali, akitoa taarifa ya mira-
diinayotembelewa na Mwenge
wa Uhuru katika halmashauri
hiyo, MKuu wa Wlaya ya Kiba-
ha, Sara Msafiri, alisema mi-
radi 12 yenye thamani ya Sh.
bilioni 2.2 itatembelewa.
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MAJIBU YA WIKI
ILIYOPITA

UNAONA?
SHANGA MOJA
IMECHOMOKA,
NISAIDIE
KUIFATA

QX

FUMBO TOTO

Jaza maneno yafuatayo katika
vyumba vilivyopo wazi:
TBC, DOA, DONDA, MKUKI,
MSONDO, KIMBIA

PAKA RANGI

@MSAMBA

TOTO Anna alikuwa akimsaidia mama yake

kazi za nyumbani ikiwamo kusafisha eneo la

jikoni. Wakati akisafisha sakafu mara muuza
bidhaa mbalimbali za ndani aligonga mlango.

Anna alikwenda kufungua mlango na kumkuta
muuza bidhaa akiwa amesimama na kumuuliza kama
mama yake yupo. Anna alijibu hayupo, kisha alirudi
haraka kwa mama yake kwenda kumwambia.

Anna: Mama yule muuza bidhaa alikuja, lakini
nikamwambia haupo

Mama: Kwa nini mwanangu?

Anna: Mwalimu alituambia kuwa ‘kizuri chajiuza,
kibaya chajitembeza'. Sasa yule anatembeza vitu.
lichokifanya Mama: Hapana huo ni msemo tu ukimaanisha kila
daktari kitu kizuri kinaonekana haraka, lakini sio haiweze-
kani kutembezwa kuuzwa.

SWALI
Mnyama Chui yuko katika jamii gani ya wanyama?
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Baba, Mama na Mwana

Wivu, choyo vichocheo vya kuua imani ndani

KARIBU tena msomaji tumali-
zie sehemu ya mwisho ya mada
yetu kuhusu mambo yanayoua
imani ya watu wengi. Tayari
nimejadili kuzoea hali ya
kushindwa, kutegemea nguvu
na akili zako na kuendekeza
roho ya mashaka na woga.
atika roho ya mashaka
nikasema kwamba roho
hii haitoki kwa Mungu,
maana neno lake lin-
asema, "Maana Mungu hakutupa
roho ya woga bali ya nguvu na ya
upendo na ya moyo wa kiasi”.

Nikaeleza kwamba hakuna mtu
anayeweza kufanikiwa katika mai-
sha kama bado anaburuzwa na
roho ya mashaka na woga. Mapa-
cha hawa hukufanya usimwamini
Mungu. Matokeo ya kutomwami-
ni Mungu nakuendekeza masha-
ka na woga, Mungu anasema hivi
katika neno lake;

“Wala katika mataifa hayo huta-
pataraha iwayo yote, wala hutaku-
wa kituo cha wayo wa mguu wako;
Lakini Bwana atakupa huko moyo

wa kutetema na macho ya kuzim-
ia na roho ya kudhoofika na uzima
wako utakuwa na wasiwasi mbele
yako; nawe utakuwa na woga
usiku na mchana, wala hutaamini
kamwe maisha yako...”

Sasa tuingie kipengele kingine
cha wivu na pacha wake uchoyo.
Ni vigumu sana kujitambua
kwamba una tatizo la wivu. Ni
kawaida sana kuona wengine ndio
wanaokuonea wivu.  Wivu huju-
likana pia kama husuda au gere,
yaani hali ya kukerwa au kukosa
amani unapoona wengine wana-
fanikiwa!

Mtu mwenye wivu hasemi jam-
bo jema kuhusu mwenzake. Mtu
akijenga nyumba au kununua gari
hatakosa cha kulaumu. Jipime na
ukiona huwezi kusifia maendeleo
ya wengine toka moyoni, utakuwa
unasumbuliwa na roho ya wivu.

Wivu ni sumu inayoua imani
yako na hatimaye kuiondoa kabi-
sa. Unapowaonea wengine wivu,
maana yake unamlaumu Mun-
gu  kwa kukusahau na kutoku-

weza kukufanikisha. Ukiendekeza
hali hii, mawasiliano na Mungu
yatakatika na Lucifa (shetani),
mwenyewe atachukua usukani wa
maisha yako. Lucifa ndiye mwa-
sisi wa wivu alitamani kuwa kama
Mungu!

Wivu huzaa tamaa na tamaa
huzaa mauti. Sambamba na wivu,
choyo ndiye mshirika wake mkub-
wa. Unapowaonea wivu waliofani-
kiwa, unajenga tabia ya kulinda
kile ulicho nacho kwa sababu un-
aona kama Mungu amekuacha.

Hali hii huitwa uchoyo! Yaani
kujiona  umepungukiwa  kila
wakati na kusahau maneno ya
Mungu ya mtunga zaburi; “Bwana
ndiye mchungaji wangu, sitapun-
gukiwa na kitu”. Kama ulivyo kwa
wivu ni ngumu kujiona una roho
ya uchoyo. Jipime kama kila una-
potakiwa kusaidia au kutoa kitu
unajitetea kwamba huna; huo ni
uchoyo. Hakuna mtu mwenye
roho ya uchoyo akamwamini na
kumtegemea Mungu na hawezi
kufanikiwa katika maisha. Choyo

hufunga baraka za Mungu kwako!

Pia kauli za kushindwa huua
imani. Watu wengi hawaelewi
kwamba kile kinachotoka kiny-
wani ndicho kilichojaa moyoni
mwa mtu.  Ukitamka kushinda
au kushindwa ndicho kilichojaza
moyo wako kwa sababu ndicho
unachoamini. Neno la Mungu li-
nasema, “bali vitokavyo kinywani
vyatoka moyoni; navyo ndivyo
vimtiavyo mtu unajisi”.

Kauli ya mtu inapata nguvu
yake katika lile analoliamini, kile
unachokiri kwa kinywa kinaum-
bika na kutokea kuwa halisi ka-
tika maisha yako. Ulimi una nguvu
kwa sababu unawakilisha imani
iliyo ndani yako. “Mauti na uzima
huwa katika uweza wa ulimi; na
wao waupendao watakula ma-
tunda yake”.

Ukitaka kuimarisha imani iten-
dayo kazi maishani mwako, jenga
tabia ya kukiri ushindi kila wakati
hata kama mambo yako hayaendi
vizuri. Mungu aonapo imani yako,
hatimaye atakukirimia haja ya

yako

Wapo watu kazi yao ni kuzun-
gumzia shida tu. Atakuelezea jinsi
ambavyo mambo yake yanavy-
omwendea vibaya. Inawezekana
ni kweli yanayomkuta lakini ~ asi-
chofahamu ni kwamba hali hiyo
ni matokeo ya kile anachokiri kwa
kinywa chake kila wakati. Maisha
Ndivyo Yalivyo!

Mungu anasisitiza kwa kuse-
ma, “Msidanganyike, Mungu ha-
dhihakiwi; kwa kuwa cho chote
apandacho mtu, ndicho atakacho-
vuna’.

Haiwezekani kila wakati una-
zungumzia jinsi biashara, ndoa,
afya yako inavyokwenda vibaya
halafu utarajie mafanikio! Mtu wa
aina hii haenendi kwa imani, bali
kwa kuona na kila wakati anaona
shida.

Mpenzi msomaji, Tuonane
wiki ijayo. Naamini umeweza
kujifunza kitu kuinua kiwango
cha imani katika maisha yako!
Je, una maoni? Tuma ujumbe
mfupi 0715268581.

Royal Tour imeshazinduliwa, kazi kwetu kutumla fursa hii

IKI mbili zilizopita ka-

tika safu hii, niliandi-

ka juu ya umuhimu

wa kutumia filamu
ya Royal Tour kujitangaza na ku-
jiimarisha kiuchumi kupitia fursa
mbalimbali zilizopo nchini ikiwa-
mo utalii.

Filamu hiyo ambayo ilichezwa
na Rais Samia Suluhu Hassan,
akiwa kama mwongoza watalii
akimwongoza Mwandishi Peter
Greenberg, ambaye alitembezwa
na kuelezwa kwa kina kuhusu vi-
vutio vilivyoko nchini, imeshazin-
duliwa rasmi na Rais wiki hii jijini
Arusha.

Katika kuhakikisha filamu hiyo
inatumika ipasavyo, jana ilikuwa
zamu ya Zanzibar kuizindua huku
mgeni rasmi akiwa Rais Hussein
Mwinyi. Leo ndiyo leo kwa waka-
zi za Dar es Salaam kushuhudia
tukio kama hilo ikiwa ni hatua ya
kuipa ‘mileage’ zaidi.

Kwa kifupi, katika filamu hiyo,
Rais Samia anaonekana kumudu
vyema kazi yake ya kuongoza
watalii kwa kumweleza kuhusu
vivutio kwenye Hifadhi za Taifa
na vivutio vilivyoko Zanzibar. Yote
hayo ni kuutangazia ulimwengu
kwamba Tanzania ina vivutio
kedekede kwa ajili ya utalii pamo-
ja na rasilimali ambazo zikitumi-
wa ipasavyo, zitaifanya Tanzania
kuwa tajiri tofauti na inavyofikiri-
wa au kueleweka katika jumuiya
ya kimataifa.

Ukitazama sehemu ndogo ya
filamu hiyo iliyoachiwa kwenye
mitandao utaona namna gani

inatengeneza hamu au sababu
ya mgeni kutoka taifa lolote ana-
popanga safari yake kufikiria pa
kwenda ni Tanzania pekee na siyo
kwingine.

Mara nyingi tumeona jitihada
za nchi jirani kujitangaza kwa
kutumia vivutio vilivyopo nchini
mwao hata vile vilivyopo mpakani
wanavitumia ili kuwavutia watalii.

Mathalani, niliwahi kwenda
Geneva, Uswisi nikaona mabasi
na treni kwa wiki moja ambayo
kulikuwa na mkutano wa dunia
wa masuala ya majanga, yakiwa
yamepambwa picha za Mlima Kili-
manjaro, hifadhi za taifa na wany-
ama watano wakubwa wanaopati-
kana nchini humo. Lengo kubwa
ni kutengeneza sababu kwanini
mtalii atembelee kwao.

Nilivyofika uwanja wa ndege
niliona kwenye mbao za matanga-
zo za ndani na nje wameweka Mli-
ma Kilimanjaro na wanyama hao,
kuendelea kumshawishi mtalii ku-
panga safari na kuifanya nchi hiyo
kuwa kituo chake muhimu.

Ndani ya ndege ya Shirika la
Ndege la Uturuki, nilikuta jarida
ambalo ndani yake kulikuwa na
makala iliyoandikwa kwa ustadi
ikiambatanishwa na picha mbal-
imbali, kuendelea kutengeneza
sababu ya mtalii kwenda nchini
humo.

Kama Mtanzania nilisikitika
kwa nini sikuona makala ya nchi
yangu wakati naelewa fika Mlima
Kilimanjaro uko nchini kwangu.
Ukitaka kuupanda vizuri kwa njia
nzuri na kuuona vizuri lazima

upandie Tanzania, lakini ukitaka
kuona nyumbu wanavyohama la-
zima uje upande wa Tanzania.

Kama haitoshi nyumbu wote
wana hati za kusafiria za Tanza-
nia, kwa kuwa lazima wakabebe
mimba Masai Mara waanze kuru-
di taratibu wakipita kituo hadi kit-
uo ikiwamo eneo la mtawanyiko
Loliondo, Mamlaka ya Hifadhi ya
Eneo la Ngorongoro (NCAA) na
baadaye kurudi Hifadhi ya Taifa
Serengeti ambako huzaliana. Tki-
wa kutakuwa hakuna mvua basi
wanauwezo wa kuahirisha kuzaa
hata kwa miezi mitatu.

Hatimaye yaliyokuwa yakione-
kana katika nchi za wenzetu ya-
mekuja sebuleni kwetu. Filamu ya
Royal Tour ni muhimu kwa taifa
letu kwa maana ya sekta binafsi
na serikali. Ninasema hivyo kwa
sababu itasaidia kukuza uchumi
wa nchi yetu kutokana na kutan-
gaza vivutio vyetu, hivyo kuwa-
fanya watalii kumiminika kwa
wingi nchini.

Watalii wanapoongezeka kwe-
nye hifadhi na vivutio vyetu ndipo
mapato, ajira za kudumu na hu-
duma za kijamii zinaongezeka.
Wawekezaji watajenga hoteli
hivyo watahitaji watu wa kuajiri,
watanunua bidhaa kutoka kwa
wakulima, wananchi watauza bid-
haa za utalii au zinazoendana na
utalii kama vitu vya utamaduni,
vyakula vya asili na kuonyesha
utamaduni wao na hatimaye kuji-
patia kipato.

Pia kuna maeneo yaliyohifa-
dhiwa na jamii yanayojulikana
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Mara nyingi
tumeona
Jjitihada za
nchi jirani
kujitangaza
kwa kutumia
vivutio vili-
vyopo nchini
mwao hata
vile vilivy-
opo mpakani
wanavitumia
ili kuwavutia
watalii.

kama Wildlife Management Ar-
eas (WMA),ambayo wanyama
hupita kwenda hifadhi nyingine,
wanajipatia kipato kwa kuwa na
wawekezaji.

Katika kila hifadhi kuna ujirani
mwema, kwamba sehemu ya ma-
pato yanarudi kwa jamii kupitia
vipaunbele vyao vya huduma za
kijamii kama shule, hospitali na
miundombinu ya maji na bara-
bara ambavyo ni kwa faida yao.

Kwa ujumla kwenye utalii kuna
ajira za moja kwa moja na zisizo
za moja kwa moja, hivyo filamu
hii itakapoanza kuleta matokeo ni
lazima tuyatumie vizuri kwa man-
ufaa yetu binafsi, maeneo yetu na
taifa kwa ujumla.

Lazima kila mmoja katika eneo
lake ikiwamo sekta binafsi kuji-
andaa kunyonya fursa zilizopo.
Tufanye hivyo kwa kutumia fursa
ya uwapo wa filamu ya Royal Tour
kuchangamkia neema itakayoku-
jakwa watalii na wawekezaji kuin-
gia nchini na kutembelea vivutio
hivyo na hatimaye kupata ahueni
ya maisha.

Hata hivyo, nitoe angalizo
tu kwamba baadhi ya watu
wameanza kubeza kazi hiyo nzuri
iliyofanywa na Rais Samia ambaye
kwa dhati ameonyesha kuwa ana-
taka kuifikisha Tanzania katika
neema kwa kuibua vitega uchumi
na kutangaza vivutio vyetu. Ni-
seme wazi kwamba watabeza na
ndiyo desturi yao lakini tuendelee
kutumia fursa hii ili watakapokuja
kubaini umuhimu wake, wataku-
wa wamechelewa.
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Ndoa
va mtangazaji
wa Wasafi Radio
na mume wake Shekhe
Abdulrazak Salum,
imetimu mwezi mmoja
wakiwa katika mahaba
mazito. Je watakuwa
mfano bora wa kudumu
muda mrefu kama
watu maarufu
wanaofuatiliwa?




MITINDO

Toka na Kipara

UALA la mitindo linawagusa moja
kwa moja wanawake na wanaume
ambao kila siku wanapenda kuwa
na mwonekano mzuri na kujiamini.

Ukiacha mavazi na mapambo, mitindo
ya nywele imekuwa na mapana yake pale
mtu anapotaka kuwa tofauti.

Mtindo wa kunyoa nywele zote maaru-
fu ‘kipara’ umeonekana kuwavutia vijana
wengi wanaohitaji kuwa watanashati
zaidi.

Wataalamu wa masuala ya mitindo
wanasema watu wanaopenda kunyoa
nywele zote mara nyingi wanaonekana
watanashati zaidi mbele ya jamii.

Hata hivyo mtindo huo hauna gharama
kubwa na hivyo kuwafanya watu kupun-
guza presha ya maisha.

UTATOKAJE NA
KIPARA?

Aina hii ya mtindo hauna gharama
ya ukataji wa nywele, mara nyingi
nywele zikiondolewa unatakiwa ku-
paka mafuta maalum ya kuhifadhi
ngozi. Inapendekezwa mafuta ya
asili kama ya nazi au mzaituni
yanafaa kupaka. it

Hata hivyo, mtu anakuwa
huru zaidi kufanya kila jambo /-
kwani hutumia muda mfupi
kujiandaa au kujipodoa pale /
anapotaka kutoka. i

Mara nyingi ukiwa na ‘kip-
ara’ unapendeza kuvaa nguo
aina yoyote na kwenda sehe-
mu yoyote ile bila kupata bu-
ghudha au kukiuka sheria.
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UREMBO

JICHO L.ENYE BASHASHA
tumia vyakula
kuondoa weusi

ATIZO la kuwa na rangi nyeusi chini ya macho
ni hali inayoweza kumpata mtu yoyote na katika
umri wowote.

Zipo sababu zinazosababisha mtu kupata
weusi kwenye macho zikiwamo za urithi ambayo
unazaliwa nayo pia matumizi ya vipodozi vyenye ki-
wango kingi cha kemikali na mabadiliko ya homoni
ndani ya mwili.

Nyingine ni kuwa na mawazo sana, kukosa muda
wa kutosha wa kupumzika, kuvaa miwani muda mre-
fu na maisha ya mtu husika.

Unatakiwa uelewe kwamba weusi chini ya ma-
cho ni tatizo na usipochukulia hatua vizuri linaweza
kuwa kubwa kwa afya yako.

Kama wewe ni mmojawapo wa wenye tatizo hili
bado una nafasi ya kutibu na kuirutubisha ngozi yako
ya jicho kama hapo awali.

TUNGULE NA NDIMU
Juisi ya tungule na ndimu husaidia kuondoa weusi
na hata kuifanya ngozi yako iwe laini na sio laini sana.

JINSI YA KUANDAA

Kata ndimu yako robo kipande na tungule nusu
kipande, changanya pamoja.

Kisha paka chini ya macho. Acha ikae kwa dakika
20, kisha nawa kwa maji safi. Fanya hivi mara mbili
kwa siku asubuhi na jioni

MBATATA KILICHOSAGWA

Chukua kiazi na kisage vizuri ili upate juisi yake.
Tumia kitambaa safi au pamba kupaka juisi yako ya
mbatata chini ya jicho, unaweza pia kuzungushia ji-
cho. Acha kwa dakika 20 kisha nawa kwa maji safi

MAJANI YA CHAI

Chukua majani ya chai yaliyowekwa katika karata-
si maalum maarufu kama ‘tea bag’ mbili zinazoweza
kuwa za green tea au chamomile na uweke katika
maji, kisha weka ndani ya friji kwa muda wa saa moja.

Toa kisha weka juu ya macho yako, kaa nayo kwa
muda wa dakika 20, kisha nawa kwa maji safi.

Unaweza kufanya hivi kila siku hadi pale utaka-
poanza kupata matokeo mazuri.

MAZIWA AU MTINDI BARIDI

Chukua pamba au kitambaa na udumbukize katika
kibakuli kilichowekwa kiwango kidogo cha maziwa
au mtindi, kisha paka chini ya macho au unaweza ku-
zungushia jicho zima. Kaa kwa dakika 20 kisha nawa
kwa maji safi.

MAPISHI
Na Mary Geofrey

Furahia
vitumbua
vya mavai

VITUMBUA ni baadhi ya vi-
tafunwa vilivyozoeleka kutumia
mchele pekee, lakini mayai hutu-
mika pia kuongeza ladha.

Jinsi ya kuandaa

Kikombe kimoja cha mchele,
kijiko cha kulia cha unga wa nga-
no, kikombe cha tui la nazi zito
na mayai.

Mahitaji mengine ni kijiko ki-
moja cha chai cha hamira, sukari
nusu kikombe na hiliki kiasi up-
endacho.

Namna ya kuandaa, kupika
Osha na kuloweka mchele nda-

ni ya maji ya baridi saa nane au
siku moja.

-~
-

mchanganyiko na usage tena
kidogo tu.

Mimina mchanganyiko nda-
ni ya bakuli na ufunike. Weka
bakuli mahali penye joto ili
mchanganyiko uumuke.

Mchanganyiko ukisha umu-
ka, weka karai kwenye moto.

Tumia kama kijiko kimoja au
viwili vya chai cha mafuta kwa
kukaangia kila kitumbua.

- Mimina mchanganyiko kiasi
= = kwenye karai kulingana na ki-
ol R karai unachotumia.
L AT S Kitumbua kikiiva upande

mmoja, geuza upande wa pili

Mimina vyote isipokuwa sukari, mpaka kiwe tayari.

ndani ya blender na usage mpaka
mchele uwe umesagika kabisa.
sukari ndani ya moto au vikipoa.

Mimina

Panga kwenye sahani na un-
aweza kula vitumbua vikiwa
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MAISHA NI NYUMBA
Na EI[zabeth Zaya

Namna kusafisha
J1ko lako la gesi

AR

CCCCEEEEKET]

KATIKA kuhakikisha jiko lako la gesi lin-
akuwa safi, unatakiwa kuwa makini katika
kuliweka kwenye nazingira mazuri.

Pamoja na matumizi yake ya haraka na
kukupatia mlo kwa wakati, lakini usafi ni
jambo la muhimu unalotakiwa kulizingatia.

Kuna njia tofauti za kusafisha jiko la gesi,
hata hivyo unatakiwa kuchagua moja am-
bayo unaona inafaa na gharama nafuu.

1: Sabuni ni njia mojawapo rahisi na huku-
patia matokeo mazuri wakati wa kusafisha
jiko lako.Unahitaji kusugua kwa sabuni na
vifute kwa lita saba za maji ya moto.

2: Amonia... Njia isiyo na gharama kubwa,
nunua chupa moja katika duka la dawa, la-
kini wakati wa kuitumia, ni muhimu kulinda
kwa vifaa maalum.

3: Soda gruel inafaa zaidi kusafishia jiko,
lakini kuweka, changanya kiasi sawa cha
soda na maji.

4: Siki na soda pia inatumika kusafishia
jiko. Unatakiwa kuchanganya mapema
kabla ya kusafisha. Njia hii ni bora zaidi na
hung'arisha jiko.

Fanya uchaguzi sahihi
wa sakafu ya nyumba

ILA uchao tunashuhudia

mabadiliko yanayojitokeza

maishani ambayo kwa namna

mbalimbali yanasababishwa
na maisha ya utandawazi tuliyo nayo
katika karne ya leo.

Mambo yaliyofanyika jana si yale
yatakayofanyika kesho wala kesho-
kutwa. Kila siku yanaibuliwa mapya
au kwa mtindo mwingine au kwa ub-
ora zaidi endapo yaliwahi kufanywa.
Na leo tunaangalia ubora uliopo sasa
katika uwekaji wa sakafu ndani ya ny-
umba.

Katika nyumba, sakafu ni moja ya
vitu vinavyochangia kupendezesha
nyumba na hata pale inaposakafiwa
kwa utaalamu mzuri.

Yako baadhi ya mambo yanayo-
paswa kuzingatiwa kabla ya kusaka-
fia nyumba ambayo Msanifu Majengo,
Peter Lameck, anaeleza kuwa kabla ya
kuweka sakafu ni muhimu kuangalia
rangi ya nyumba ili visipishane sana.

Jambo la pili ambalo anasema lina-
paswa kuzingatiwa wakati wa kufanya
uchaguzi wa sakafu ni ubora wake.

Jambo la tatu ni kuchagua saka-
fu ambayo ni rafiki na salama kwa
makundi yote ya watu wanaoishi ka-
tika nyumba yako.

“Chagua sakafu ambayo haitawak-
waza baadhi ya watu kulingana na
umri wao hususani watoto, wazee na
wagonjwa, maana nyingine zina utele-
zi mkali,” anasema Lameck.

Jambo la nne, anasema ni vizuri

kuzingatia kuchagua sakafu ambayo -

ni bora na inadumu kulingana na ba-
jeti uliyojiwekea kabla ya kubadili ny-
ingine.

“Japokuwa tunashauri kwamba usi-

M a . n_—
'

Q’hﬂﬂ = 3
m ..

we nyuma ya wakati sana, hakikisha
ni bora lakini inaendana na wakati,”
anasisitiza.

Na jambo la tano, anashauri kwam-
ba ni vema kufanya maandalizi mape-
ma ya aina ya sakafu unayoitaka.
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KATUNI

KATUNIKA
KIDOMOKRASIA

BY ABDUL KINGO - 2022
SMS - 0621 412 B79

KIVAZI HIKI

ALAFU MAFUTA EBO! NILIDHANI

YAMEPANDA, GARI UTATHEMA TUKI-
TUSHAIFUNGIA... KUTANA NA
‘MKWE WANGU!'

TUKIKUTANA NA
PANYARODI?

KUNA KUNDI
LA VIJANA WANA-

MAPANGA NA
MARUNGU

JUKWAANI

WEWE KAZI YAKO
NIONESHE KILA NYUMBA
YENYE ‘PANYARODI’
KISHA NIACHIE MiIMmI
NITADILI NAO

UHATHAMA HUO!
NIKISHAKUONESHA
UNADHANI WADHADHI
WAO WATANIPIGIA KURA
UCHAGUDHI UJAO?
NUIBU...

NI KWELI
SURA ILIKUWA
KAMA UNAMINYWA
JIPU BICHI!

WE'BWANA
KUOMBANA LIFTI
MWISHO LEO,
MAFUTA YAMENIKAMUA
HELA PALE SHELI
HATA POLE
IMEKUSHINDA!

NASIKITIKA
SINA NDOGONDOGO
NINA KUBWA

USIJALI
UKUBWA WAKE
NITWISHE
UONE!

*KINYUNYIZO CHA LEO...

SAMTAIMU
NAHESABIAGA
CHOONI HADI
HARUFU NIME-
IZOEA!

MWANAUME
GANI HELA HUTOI
MPAKA UHESABIE
MFUKONI

-..MCHEZO WA MAPENZI HAUNA REFA
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HABARI KIMATAIFA

Marekani kupeleka shehena nyingine ya silaha Ukraine

Mlipuko waua
22, Wateketeza
hoteli maarufu

HAVANA, Cuba

WATU 22 wamefariki na
wengine zaidi ya 60 wame-
jeruhiwa baada ya mlipuko
mkubwa kutokea katika ho-
teli ya kifahari nchini Cuba.

In@aaminika kuwa mlipuko
huo ulitokana na tanki la
gesi liloegeshwa nje ya ho-
teli hiyo inayoitwa Saratoga,
iliyopo katika eneo la Old
Havana.

Kabla ya mlipuko huo,
tanki hilo liliwaka moto na
kisha kusababisha mlipuko
ambao uliharibu magorofa
kadhaa ya jengo.

Hoteli hiyo ya kihistoria
ilikuwa imejiandaa kwa ajili
va kufunguliwa baada ya
janga la Covid katika kipindi
cha siku nne zijazo.

Mlipuko huo umeacha ho-
teli hiyo kuwa magofu, huku
sehemu kubwa ya kuta zake
za nje zikiwa zimepasuka.

Operesheni ya msako na
uokoaji iliendelea kuwatafu-
ta watu waliokwama chini
va Vifusi vya jengo.

Rais wa Cuba alisema
miongoni mwa watu wal-
jokufa ni pamoja na mwa-
namke mmoja mjamzito
pamoja na mtoto.

BBC

b

¥

Baadhi ya ria wa Ukraine wakiokolewa kutoka kiwanda cha chuma cha Azovstal mjini Mariupol juzi. PICHA: DW

WASHINGTON, MAREKANI

AIS wa Marekani, Joe
Biden ametangaza shehe-
na mpya ya silaha yenye
hamani ya Dola milioni
150 kwa ajili ya kuisaidia Ukraine
kupambana na Russia.

Kwa mujibu wa ofisa mwandam-
izi wa nchi hiyo, alisema shehena
hiyo inajumuisha risasi 25,000,
rada za kutambua sehemu zilipo
silaha za adui pamoja na vipuri.

Kabla ya tangazo hilo lililotole-
wa juzi, utawala wa Biden tayari
ulikuwa umeshatuma shehena
nyengine ya silaha zenye thamani
ya zaidi ya Dola Bilioni 34 kwa
Ukraine.

Shehena hiyo mpya inamaani-
sha kuwa kiasi cha Dola milioni
250 zilizoidhinishwa awali ili
kuisadia Ukraine zimekwisha.

Biden analishinikiza bunge la
Marekani kuidhinisha msaada
mwengine wa Dola bilioni 33 kui-
saidia Ukraine, ikiwemo Dola bil-
ioni 20 za usaidizi wa kijeshi.

Rais huyo na viongozi wengine
wa kundi la mataifa saba yenye
uchumi mkubwa duniani G7
pamoja na Rais wa Ukraine Vo-
lodymyr Zelensky, wanatarajiwa
kufanya mkutano kwa njia ya
mtandao leo kujadili uungwaji
mkono wa nchi za Magharibi ka-
tika mapambano yao dhidi ya Rus-
sia.

Biden alisema katika taarifa
yake kuwa Marekani imetoa kiasi
kikubwa cha fedha ili kuisaidia
Ukraine haraka iwezekanavyo.

“Tunatuma silaha na vifaa ving-
ine muhimu ambavyo bunge la
Congress lilikuwa limeidhinisha.”
Alisema Biden

Kiongozi huyo hata hivyo alise-
ma ufadhili huo unakaribia kui-
sha, na kwamba iwapo Ukraine
itakuwa na fursa yoyote ya ku-
fanikiwa katika vita vyake dhidi ya
Russia, basi Marekani na washirika
wake wanapaswa kuipiga jeki kwa
kuipelekea silaha.

Watu zaidi waokolewa kutoka
mji wa Mariupol

Makumi ya watu wameokolewa
kutoka kiwanda cha chuma Kkili-
chozingirwa ambapo wapiganaji
wa Ukraine waliopo mjini Mari-
upol wamekuwa wakipambana
kuzuia vikosi vya Russia kuchukua
udhibiti kamili wa mji huo.

Maofisa wa Russia na Ukraine
wamesema watu 50 wameokole-
wa kutoka kiwanda cha chuma
cha Azovstal na kukabidhiwa kwa
wawakilishi wa Umoja wa Mataifa
na Kamati ya Kimataifa ya Msalaba
Mwekundu.

Jeshi la Russia limesema, watu
11 kati ya waliookolewa ni watoto.

Maofisa wa Russia na Naibu
Waziri Mkuu wa Ukraine, Iryna
Vereshchuk, walisema zoezi la
uokoaji lingeendelea jana Watu
hao waliookolewa wanajumuisha
wengine wapatao 500 kutoka miji
wa Mariupol siku za hivi karibuni.

Kulingana na makisio ya Rus-
sia, takriban wapiganaji 2,000
wa Ukraine, wamejificha kwenye
mashimo ya chini kwa chini ka-
ribu na kiwanda cha chuma cha

Azovstal, na kwamba wamekataa
miito ya kujisalimisha.

RAIS WA UKRAINE ACHORA
MSTARI MWEKUNDU

Rais wa Ukraine, Volodymyr
Zelensky, amesema raia wake 50
hawakuweza kuondolewa kwe-
nye mji wa viwanda vya chuma wa
Mauripol siku ya [jumaa.

Mji huo tayari umedhibitwa na
majeshi ya Russia katika mapigano
yanayoendelea nchini humo.

Kiongozi huyo, alisema kama
kuna mpango wowote wa amani
na Russia, basi utategemea kurudi
nyuma kwanza kwenye maeneo
vilipokuwa vikosi vyao kabla ya
uvamizi.

Akizungumza na bodi ya
washauri wa masuala ya kisiasa
na uchumi mjini London, Rais Ze-
lensky, alisema kwamba hicho ndi-
cho kigezo cha chini anachoweza
kukubali.

Alisema amekuwa kiongozi wa
’Ukraine, na sio Ukraine nusu .
Lakini hakuitaja Crimea, jimbo lil-
ilotwaliwa na Russia katika mwaka
2014.

Russia kwa sasa inapigana ku-
chukua udhibiti kamili wa mji wa
Mariupol.

Bado kuna vikosi vya Ukraine
pamoja na baadhi ya raia kusini
-mashariki mwa mji wa Azovstal ,
ambao umekumbwa na masham-
bulizi makali kutoka Russia.

Kuuteka mji wa Mauripol itaku-
wa ni mafanikio makubwa zaidi
katika kipindi cha miezi miwili

ya vita na itampa Rais wa Russia
Vladimir Putin kitu fulani cha
kusherehekea siku ya ushindi ya
nchi hiyo kama kumbukumbu ya
ushindi wa katika Vita Kuu ya Pili
ya Dunia.

WABELARUS WALICHANGIA
KUIRUDISHA NYUMA RUSSIA

WATU wanaoipinga serikali ya
Belarus, walikuwa na mchango
mkubwa katika kuilazimisha Rus-
sia kuachana na jaribio lake la ku-
uteka mji mkuu wa Ukraine, Kyiv.

Kiongozi wa upinzani wa Be-
larus, Svetlana Tikhanovskaya,
aliambia BBC kuwa kulikuwa na
vitendo 80 vya njama za hujuma
dhidi ya leri ambayo ilitumiwa
kuwapelekea silaha wanajeshi wa
Russia kabla ya kuondoka kaska-
zini mwa Ukraine mwezi mmoja
uliopita.

Alisema wanaharakati wali-
kuwa wanatoa taarifa za ujasusi
kuhusu matembezi ya wanajeshi
na ufyatuaji wa makombora.

Wabelarus zaidi ya asilimia 86
walikuwa hawaungi mkono vita
hiyo.

Tikhanovskaya alisema hatma
ya Ukraine na Belarus inaun-
ganishwa na ushindi unaoweza
kuisaidia nchi yao kuwa huru na
utawala wa kiimla wa Alexander
Lukashenko.

Baadhi ya vikosi vya Russia vili-
ingia nchini Ukraine vikitokea Be-
larus, ambavyo inaonekana kama
taifa lenye ushirika na Russia.

BBC
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SAFU

2T BARUA YA WAZI KWA SPIKA WA BUNGE LA TANZANIA

Na Magabilo Masambu -
0689157789

DUGU Spika wa Bunge
la Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, napenda
kutumia haki yangu ya
kikatiba kwa mujibu wa ibara ya
18(1) inayosema “Bila ya kuathiri
sheria za nchi, kila mtu yuko
huru kuwa na maoni yoyote na
kutoa nje mawazo yake, kutafuta,
kupokea na kutoa habarina dhana
zozote kupitia chombo chochote
bila ya kujali mipaka ya nchi.”
Natambua kuwa ibara ya 63(2)
ya Katiba yetu inalipa mamlaka
bunge lako tukufu kuwa chombo
kikuu cha Jamhuri ya Muungano
kuwa na madaraka kwa niaba
ya wananchi katika kuishauri na
kuisimamia serikali pamoja na ku-
tunga sheria kama ilivyoainishwa
katika ibara ya 64(1).

Hivyo basi, napenda kutoa
maoni au mchango wangu kuhu-
su “Mapendekezo ya Muswada wa
Marekebisho ya Sheria Mbalimba-
li namba saba ya mwaka 2021 ya
mwenendo wa makosa ya jinai ki-
fungu cha 131A kinachopendekeza
kuwekwa masharti ya kutoshitak-
iwa mtuhumiwa hadi pale upele-
lezi utakapokuwa umekamilika.”

Kwanza nikiri kwamba mimi si
mtaalam sana wa sheria na kama
nitakuwa nimeelewa vizuri, jambo
ambalo limekuwa likilalamikiwa
zaidi ni juu ya mtu kukamatwa na
kuwekwa ndani kabla ya upelelezi
kukamilika, kitendo kinachofanya
watu wengi kuwa ndani kwa kipin-
di kirefu huku wakiambiwa upele-
lezi unaendelea.

Si jambo la kushtakiwa pekee
kwa sababu mtu anaweza kushtak-
iwa ama akiwa nje au akiwa ndani.
Unaweza kukamatwa ukashitak-
iwa kama upelelezi umekamilika
au ukakamatwa usishitakiwe kwa
sababu kuwa upelelezi unaendelea
huku ukiwa unasota mahabusu.

Kwa hiyo, kwanza nakubali-
ana na mapendekezo hayo, kwa
sababu ni jambo litakalosaidia ku-
punguza idadi ya watu katika ma-
gereza yetu na kuipunguzia mzigo
mkubwa serikali wa kuwahudumia
mahabusu. Lakini pia jambo la
kukamatwa na kuwekwa ndani
bila upelelezi kukamilika linawa-
potezea muda watuhumiwa am-
bao baadaye wanakuja kujulikana
kuwa hawana hatia mbele ya she-
ria na bahati mbaya hawafidiwi
muda wao walioupoteza wakiwa
magereza pamoja na kuharibiwa
taswira yao katika jamii.

Ndugu Spika, pamoja na map-
endekezo hayo yenye nia njema
kabisa, najaribu kujiuliza maswali
kadhaa, mapendekezo ya mswada
yanataka mtuhumiwa asishitakiwe
mpaka upelelezi utakapokamilika.
Swali la kwanza, wakati upelelezi
unaendelea huyu mtuhumiwa
atakuwa wapi muda huo? Je, she-
ria na mazingira vitawalindaje

mtuhumiwa pamoja na mpele-
lezi wasiwasiliane? Kama tafsiri ya
muswada huu itakuwa ni kufanyi-
ka upelelezi mtuhumiwa akiwa
huru ni kwa namna gani Sheria
hii italinda ushahidi wenyewe?
Je mtuhumiwa akiwa yuko nje
hataweza kutumia njia mbalimbali
kama rushwa au vitisho kwa mlala-
mikaji ili mwisho wa siku ushahidi
kuharibiwa?

Ni kweli kwamba mtuhumiwa na
mlalamikaji kila mmoja anatakiwa
kupata haki anayostahili, mtuhu-
miwa hapaswi kuwekwa ndani
bila upelelezi kukamilika, lakini
pia mtuhumiwa kukaa nje wakati
upelelezi unaendelea kunaweza
kumnyima haki mlalamikaji ikiwa
ni pamoja na kuhatarisha maisha
yake. Nadhani suala la kumweka
mtu ndani lengo lake kubwa ni
kulinda ushahidi na kuwafanya
mashuhuda washiriki kwa uhuru
kuwezesha upelelezi kukamilika.

Natambua kuwa mapendekezo
ya muswada huu yanahusu hasa
makosa madogo, lakini inategemea
kosa dogo ni kwa nani? Linaweza
kuonekana kosa dogo lakini athari
zake kwa mlalamikaji zikawa ni
kubwa. Mfano, mtu anaweza ku-
tuhumiwa kuiba kuku kwa macho
ya kawaida ni kosa dogo ambalo
upelelezi wake utafanyika mtuhu-
miwa akiwa nje, kumbe mwenye
kuku alikuwa na mgonjwa hos-
pitalini na kama angeuza kuku
yule angelipata fedha ya dawa na
kwa kukosa fedha hiyo mgonjwa
anafariki kwa kukosa matibabu,
tayari huyu mwizi wa kuku amet-
enda jinai “in direct”. Mheshimiwa
Spika, kwa sababu na mimi naunga
mkono mabadiliko haya ya sheria,

ninayo mapendekezo. Moja, ni
muhimu sheria itamke kipindi cha
upelelezi namaanisha upelelezi
uchukue muda gani kukamilika,
pengine inaweza kuwa ngumu ku-
tokana na aina ya makosa, lakini
angalau inaweza kutamkwa kwa
makosa haya na yale muda wake
usizidi hapa, mbona faini na vi-
fungo vimeainishwa kwa kila kosa,
kwa nini iwe ngumu kwenye kuain-
isha muda wa uchunguzi kwa saba-
bu hilo ndilo tatizo kwa mtazamo
wangu. Nayasema haya kwa saba-
bu hata sheria ikitungwa kwamba
mtuhumiwa hatawekwa ndani
au hatoshtakiwa mpaka upelelezi
ukamilike kama tatizo liko kwe-
nye upelelezi, maana yake tatizo
litakuwa palepale sheria itakuwa
haijatatua chochote tena kama
mtuhumiwa hatoshikwa ndo ka-
bisaa na jambo hili linaweza kufan-
ya watu wajichukulie Sheria mkon-
oni maana mtu kuwekwa kizuizini
kuna mfanya pia awe salama dhidi
ya aliyowatendea makosa.

Pili, kwa sababu lengo la Sheria
hii ni kutaka kupunguza mson-
gamano wa mahabusu magereza
wakati fulani yafanyike mazun-
gumzo kati ya walalamikaji na
watuhumiwa, kuna wakati mlala-
mikaji hataki kuendelea na kesi
na pengine ameshamsamehe
mtuhumiwa au wakati mwingine
ametambua kwamba alimsingizia
dhamira inamsuta, hivyo anata-
mani kufanya mazungumzo na
mtuhumiwa wayamalize na atoke,
kwanini watu wa namna hiyo
wasipewe fursa ya kukutana mbele
ya vyombo vya sheria na kuyamal-
iza? Nadhani pia Sheria nyingi
tulizo nazo ni za kikoloni wakati fu-

lani tutatue haya masuala ya kishe-
ria kimazingira. Ya nini kuendelea
kumtunza mahabusu ambaye aliy-
emshitaki hataki tena kesi? Busara
inatumika anatoka mambo yanai-
sha. Mashauri mengine yakimali-
zwa nje ya mahakama tutakuwa
tumeisaidia sana serikali kuhu-
dumia watu wasiostahili.
Nakuhakikishia ~ Mheshimiwa
Spika kwamba leo hii mahakama
ikitangaza na kuweka utaratibu
wa kuwakutanisha washitakianaji
hasa wale ambao wametenda ma-
kosa madogo madogo utashangaa.
Baadhi ya mahabusu hazitakuwa
na watu kuna mtu yuko magereza
kwa sababu tu alitukana, kosa
ambalo ni la kimaadili na linalos-
tahili pengine viboko kadhaa na
akaendelea na shughuli nyingine
za kujenga nchi. Watu kama hao
wapewe fursa ya kukutana na
waliowashtaki chini ya utaratibu
maalumu lakini naona Sheria ya
kutoshtakiwa mpaka upelelezi
ukamilike haitatatua tatizo kama
kasi ya upelelezi haitawekewa uko-
mo katika makosa karibu yote.
Mwisho, nikuombe uyapokee
maoni yangu haya, yanaweza yasi-
we mazuri sana kutokana na saba-
bu mbalimbali lakini nia yangu ni
njema, pamoja na kwamba nafaha-
mu mwisho wa kuwasilisha maoni
haya kwa Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Katiba na Sheria ilikuwa
Februari 5, mwaka huu, sikuwa na-
jua ni baada ya kufuatilia mjadala
wa bunge. Lakini kwa sababu nao-
na jambo hili lina maslahi mapana
kwa nchi na wananchi kwa ujumla,
nimeona nisinyamaze.
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Na Adam
Fungamwango

OJA ya miaka ya
kufurahisha kwe-
nye muziki wa
dansi ni ile am-
bayo Maquiz Original walipoa-
sisi mtindo wa ‘Ogelea piga
mbizi’. Ilikuwa ni mwaka 1982.
Ni baada ya kutoka kwenye
mitindo mbalimbali kama vile
‘Chakula chakula kambombe’,
‘Kamanyola bila jasho’, na kwa
muda mfupi ‘Scania LBT".

Baada ya mitindo hiyo,
Maquiz ambayo awali ilikuwa
inaitwa Maquiz Du Zaire, li-
cha ya kubadilisha majina ya
mtindo, ilibadilisha na jina hilo,
ikawa Maquiz Original.

Kwa mujibu wa kiongozi wa
zamani wa bendi hiyo, Nguza
Mbangu Viking, ni kwamba
waliondoa maneno ya ‘du
Zaire’ kutokana na kwamba
wakati huo bendi haikuwa na
wanamuziki Wazaire tu kama

awali, bali walianza kuingia hata wa-
namuziki wa Kitanzania na mataifa

mengine hadi raia wa Comoro.

Wakati Juwata Jazz Band na mtin-
do wao wa Msondo Ngoma wakiwa
na upinzani mkali na DDC Mlimani
Park Orchestra wana Sikinde Ngoma
ya Ukae, kwa bendi za Kizaire wakati
huo, sasa ni Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo kulikuwa na upinzani mkali
kati ya Maquiz na Orchestra Safari

Sound.

Na upinzani rasmi ulianza pale,
Kikumbi Mwanza Mpango, King Kiki
alipolipa kisogo kundi la Maqgiuz du
Zaire chini ya mtindo wa ‘Kamanyola
bila jasho’, mwishoni kabisa mwa mi-
aka ya 1990, na kujiunga na Orches-
tra Safari Sound. Tkumbukwe Kiki,
alijiunga na Maquiz mwaka 1977, al-
ipokwenda kuchulikuwa nchini Zaire
baada ya kuonekana kuwa bendi ili-

hitaji mabadiliko.

Hakuwa mgeni nchini,

yyyyyy

line’, ‘Fransisca
limie’, Zula’ na vingine vingi.

kwani
mwanzoni mwa miaka ya 1970 aliku-
wa hapa na bendi ya Orchestra Fau-
vette iliyotoka Zaire na kuingia nchini
miaka hiyo. Kiki alikuwa mwimbaji
na Freddie Ndala Kasheba alikuwa
ni mpiga gita la solo wa bendi hiyo
hiyo, wakatoa vibao vilivyopendwa
mno si na Watanzania tu, bali Afrika
Mashariki na Kati nzima kama ‘Jaque-

Bendi hiyo baada ya kurejea
nchini Zaire, wanamuziki hao wa-
likutana na wenzao na bendi ya
Maquiz huko Lubumbashi, Kiki ali-
waibia siri kuwa kuna soko kubwa
la muziki nchini Tanzania. Ndipo
Maquiz Du Zaire ilipofanya safari
nchini Tanzania na kuweka maka-
zi. Tlipoona upinzani wa muziki
umekuwa mkubwa, ndipo wal-
ipomkumbuka mtu aliyewapa siri
ya soko la muziki Tanzania, Kiki,
wakamleta nchini mwaka huo.

Kwa kiasi kikubwa aliibadilisha
mno bendi hiyo na kubuni mtindo
wa ‘Kamanyola bila jasho’. Ni kip-
indi ambacho si jina la Kiki tu ku-
julikana mpaka akapachikwa jina
la King, lakini bendi ya Maquiz du
Zaire ikapata mashabiki wengi na
kuwa kivutio kikubwa. Ikarekodi
nyimbo nyingi zilizopendwa kama
‘Kasongo’, ‘Nasema Sina Ndugu/,
‘Maggie’, ‘Dora Mtoto wa Dodoma’,
‘Chrismass’ na nyingine nyingi.

Mfanyabiashara matata wakati
huo, Huggo Kisima, alimchomoa
Kiki Maquiz du Zaire na kumpele-
ka kwenye bendi yake ndogo
iliyoitwa Orchestra Safari Sound.
Aliondoka pamoja na wanamuziki
kadhaa. Huko akabuni mtindo wa
‘Masantula Ngoma ya Mpwita’
Ikawa balaa. Nyimbo za ‘Ni kweli’,
‘Mwaka wa Watoto’, ‘Haruna Kaka’,
‘Hangaika’, na zingine ziliifanya

bendi hiyo kubwa kubwa. Na hapo
ndiyo rasmi ilipoingia ushindani
na Maquiz.

Hata hivyo, Kiki alimaliza mka-
taba wake miaka michache tu
baadaye na kijiti kikachulikuwa
na mwenzake aliyekuwa naye
Fauvette, Ndala Kasheba. Wengi
hawajui kuwa Kiki na Kaseba wali-
ingia wote OSS ya Masantula, lakini
hakukaa, kabla bendi haujarekodi
akaelekea nchini Burundi. Mka-
taba wa Kiki ulipokwisha, Kisima
alimleta Kesheba, ambaye yeye
kwanza kabisa alikuja na gitaa la
nyuzi 12. Kwa wakaida gitaa lina
nyuzi sita, lakini yeye akaja na la
nyuzi 12. Tkawa ni habari mpya
nchini, mashabiki wakalipachika
jina la ‘kombora'wengine wakaliita
‘dazani’.

Nyimbo za kwanza kabisa zili-
kuwa ni ‘Bakambi Nkela’, ‘Ashura’,
‘Maudhi ya Roho’, ‘Ntale’, ‘Mpaka-
manga’, ‘Marashi ya Pemba’, ‘Njiba’
na nyingine ambazo ziliitetemesha
Maquiz Original ambayo tayari
ilikuwa imemrudisha Kiki kun-
dini, safari hii ikitoa nyimbo kama
‘Double Double’, ‘Anjelu’ ‘Mapenzi
ya mashahidi’ na zingine, lakini
hakukaa sana akaanzisha bendi ya
Orchestra King Kiki Double O.

Ndipo Maquiz walipokuja na
mtindo ya ‘Ogelea Piga Mbizi’.

Kuona hivyo Kasheba akaja na

BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI Hizo [ agydisem N MO g il

mtindo wa ‘Chunusi’, kwenye andi-
shi lao kwenye matangazo maga-
zetini waliandika kabisa kuwa usi-
cheze na bahari kuna chunusi.

Yaani wote wanaoogelea, wata-
kutana na chunusi. Yeye akajiita
ndiyo chunusi mwenyewe. Tkawa
inachorwa katuni kwenye maga-
zeti jitu refu lililovaa kofia aina ya
pama ambalo lipo katikati ya baha-
ri, maji yamemfika kwenye magoti,
akiangalia kama kuna mtu baha-
rini. Hili lilileta upinzani mkubwa
wa kimuziki baina yao. Ilisababi-
sha kunyang’anyana mashabiki, na
kukawa na upinzani wa maneno
kati ya mashabiki wa pande zote
mbili kama ule ubishani tunaouo-
na wa Simba na Yanga mitaani.

Baadaye Maquiz wakapata wazo
wakaja na neno ‘kafara’. Yaani
humo kwenye bahari wamefanya
kafara, hivyo wanaweza kuendelea
kuogelea na kupiga mbizi.

Hata hivyo, wakaona isiwe
tabu, wakaachana na mtindo
huo, wakaja na ‘Sanifu’, baadaye
“Zambwela” hadi ‘Sendema,’. Mwa-
ka 1985, Kasheba naye alimaliza
mkataba wake, bendi ikawa chini
ya Muhidini Gurumo na mtindo
wa ‘Ndekule’, hapo ndipo upinzani
rasmi wa OSS na Maquiz ulipokufa.
Kwa sababu hakupiga muziki un-
aofanana kama mwanzo.

Tuma meseji 0716 350534



Jumapili Mei 8, 2022 NipaShe 19

HADITHI

PRINCE Petit kijana aliyelelewa kwenye mazingira ya ajabu. Amelelewa na baba yake mzazi
tu bila mama. Madada wa kazi waliopewa kazi ya kumlea walipewa mkataba wa mwaka

mmoja mmoja tu na wanapomaliza hawakuongezwa. Hakupelekwa shule yoyote ile, badala
yake walimu walilipwa pesa kwa ajili ya kumfundisha nyumbani tu. Hata alipokuwa akipata

HADITHI

Mwisho wa Mauall-

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

MEITAZAMA vizuri hiyo
picha?”

“Ndiyo baba.”

“Hiyo ni picha ya mtu
mmoja anaitwa Sabri Matata. Huyu
mzee ana duka la nguo pale Ilala
Bungoni.” Sauti ya mzee Pokwa
ilisikika vizuri. Japo alikuwa ak-
iongea kivivuvivu na kwa utulivu,
lakini alionekana kuwa makini.

Alikuwa amekaa kochi moja na
kijana wake Prince.

“Huyu ikifika kesho saa nne
usiku awe mgeni kule ahera. Nime-
kwambia saa hiyo kwa sababu
duka lake anafunga saa tatu na
nusu. Kumbuka ana gari huyu, kwa
hiyo akitoka hapo huwa anakuja
kuchukuliwa na kijana wake pale,
au mkewe, ambao ndiyo huwa
wanaendesha. Sasa mpaka afunge,
atie makomeo yake, apande kwe-
nye gari, nadhani itakuwa ni saa
nne. Kwako ni kazi ndogo sana.
Ni kufyatua kitufe tu, halafu risasi
ndiyo inafanya kazi ya kwenda
kwenye mwili wake, biashara inak-
wisha. Kwa wewe sina shaka hata
kidogo. wakati anafungua mlango
wa gari, nataka risasi iwe tayari im-
epenya kichwani kwake.”

Prince alimtazama vizuri baba
yake. Alimuelewa vizuri. Hata
hivyo alikuwa hajawahi kuua mtu
hata siku moja.

Ambacho anachofahamu, ni
kwamba wakati anapata akili tu,
baba yake alikuwa akimchukua
na kwenda naye kwenye moja ya
mapori ya mkoa wa Pwani na ku-
fanya naye mazoezi ya kulenga
shabaha.

Tangu mdogo ilikuwa ndiyo kazi
yake. Anakumbuka kila Jumamosi
na Jumapili, kazi ilikuwa ndiyo
hiyo. Awali ilikuwa ngumu, lakini
kadri muda ulivyozidi alianza si tu
kuizoea, bali kuipenda pia. Kwake
ilianza kuwa kama mchezo wa ki-
toto.

Wakati watoto wenzake wak-
ichezea vigari, na matoi mengine
ya kitoto, yeye alifundishwa jinsi
ya kulenga shabaha. Mzee Pokwa
alikuwa mtaalam mno wa kulenga
shabaha. Alimfundisha Prince
akaiva.

Lakini alikuwa akijiuliza siku

/ 0656122770

Tangu mdogo
ilikuwa ndiyo
kazi yake. Ana-
kumbuka kila
Jumamosi na

Jumapili, kazi ili-
kuwa ndiyo hiyo. '

Awali ilikuwa
ngumu, laKini
kadri muda ul-
ivyozidi alianza

si tu kuizoea, bali :
i akimfundisha miaka yote ile akiwa bado
. mdogo ndiyo hiki kinaanza kutimia.

kuwa kama mch-

kuipenda pia.
Kwake ilianza

ezo wa kitoto.

@MWSAMBA

nafasi ya kwenda kufurahia maisha na kuitazama dunia nje ya nyumba yao, alipewa angalizo

la kutozoena na mtu yoyote yule. Aliingiziwa falsafa na vitu vingine kichwani mwake mpaka
akawa na tabia ambazo ni tofauti na umri wake. Akiwa na miaka mitano tu, alianza kufundishwa
kulenga shabaha na alipofikia miaka minane tu alikuwa na uwezo wa kutumia bastola ya aina
yoyote ile na angeweza kuajiriwa kwenye shirika lolote Ia kijasusi duniani Anapofika umri wa
miaka 25, baba yake mzee Pokwa anamtuma kazi. Kazi ya kuua na kulipiza kisasi.

: zote, ni kwa nini anafundishwa yote
haya? Kwa nini baba yake amekuwa ak-
. itilia mkazo suala hili kuliko hata maso-

mo ya kawaida?
Wakati akiona watoto wenzake wak-

' ienda shule, yeye aliletewa walimu ny-
+umbani hapo. Na hii ni baadaye ya yeye

mwenyewe kumuuliza baba yake juu ya
kumpatia elimu.
Na kweli alisoma na kuelimika kwa

+ kiasi kikubwa, ingawa hakwenda shule
1 yoyote ile.

Kwa mara ya kwanza alihisi kuwa
huenda kile ambacho baba yake alikuwa

“Sawa baba, lakini kwa nini huyu

. mzee afe?”

Kilifuatia kicheko kikali kutoka kwa

+ mzee Pokwa.

“Najua wewe ndo kijana mdogo, la-

+ kini sikujua kuwa kumbe bado mdogo

kihivyo. Hakuna mtu ambaye anaua bila

i sababu. Kuua mtu ni jambo la mwisho
i kabisa kwa uamuzi wa binadamu. Ukio-
' na nimesema hivyo, ujue ni jambo kub-
1 wa. Hivi umeshawahi kuniona nakuja na
'+ mwanamke hapa?”

Ni kwa nini? Anakwenda kumuua nani? Kwa nini baba
anayejua mkasa mzima asiende mwenyewe? Kitu gani
kilichotokea huko nyuma? Nakala yako ya Nipashe
itakufanya kujua kilichopo nyuma ya pazia.

“Hapana baba, sijawahi kukuona.”

“Mwanangu Prince, umeshawahi
kuona, au kusikia habari yoyote kuwa
una mdogo wako, dada yako, kaka yako,
au ndugu yako wa damu?”

“Hapana baba, sijawahi.”

“Basi ndiyo ujue kuwa dunia hii ni
mbaya. Dunia ni tambara bovu. Usimua-
mini mtu yoyote katika dunia hii. Na
kila siku nimekuwa nikikufundisha hili
muda wote wakati ukikua, si ndiyo?”

“Ndiyo baba, lakini zamani ulikuwa
unaniambia, lakini mimi niliona kama
maneno tu ya baba anamwambia mtoto
wake, sijaona, au kujua umuhimu wa
maneno haya. Yanahusiana nini na hili?”

Maneno ya mzee Pokwa yalimshtua
kijana wake. Ni kweli amekuwa akiishi
maisha ya upweke mno. Imefikia wakati
ameyazoea, kiasi kwamba ameyaona
ya kawaida tu. Wala hakuwa na haja
ya kuanza kumuuliza baba yake kama
ana ndugu au hana. Anakumbuka kuwa
wakati akiwa mdogo, alimuuliza baba
yake swali hilo na kujibiwa.

“Ukikua nitakwambia, kwa sasa hata
nikikwambia hutoelewa, wewe bado
mtoto mdogo, hutakiwi kuambiwa

mambo makubwa, soma, fanya
mazoezi, cheza, kula, kunywa na
pumzika.”

Tayari Prince alikuwa amesha-
iangalia vya kutosha picha ile, na
akaiweka mezani, ambapo pia
kulikuwa na bastola. Ni bastola
ambayo kila anapokwenda iko
kibindoni.

“Mwanangu kwenye dunia hii,
adui yako ni yule unayekula naye.
Hakuna mtu yoyote anayeweza
kukudhuru ambaye hakujui.
Ataanzia wapi? Asiyekujua hawe-
zi kuwa karibu na wewe. Ili mtu
akudhuru, jambo la kwanza ni la-
zima awe karibu na wewe. Ndiyo
maana siku zote nakwambia, usi-
we sana na ukaribu na watu. Mtu
anaanza kwanza kuwa karibu na
wewe, halafu ukishamuamini, ndi-
po anatumia fursa hiyo kukudhu-
ru. Wale waliosema kikulacho ki
nguoni mwako hawajakosea. Kun-
guni wanaokung’ata wako Kkitan-
dani mwako, hawawezi kufanya
hivyo kama wapo kwenye kitanda
cha mtu mwingine.” Pokwa alien-
delea na tabia yake ya kumjaza fal-
safa zake kijana wake Prince. Naye
alikuwa ameshashiba, kuzizoea na
kuziishi.

“Maisha yote unayoishi, ingawa
unaishi kwenye nyumba nzuri,
unapata kila kitu, baba yako nina
mali nyingi, lakini upweke huu
tulionao mimi na wewe, unasa-
babishwa na watu kama hawa.
Unasababishwa na mzee Sabri
na wenzake. Mwanangu nenda
kwanza kammalize. Ukifanikiwa
nitajua sasa umekuwa. Umekuwa
mkubwa, na hapo nitakueleza kila
kitu.”

Maneno yaliingia kwenye ubon-
go wa Prince. Hata hajui ndugu
yoyote wa mama yake, hamjui
mama yake. Hana kaka, dada wala
ndugu wa damu. Kumbe ni kwa
sababu ya Sabri? Damu ilianza
kumchemka mwilini. Akapeleka
mkono mezani na kuinua bastola
yake. Akaitazama. Akaibusu.

“Nitakwenda baba, nina hamu
sasa ya kutaka kujua juu ya familia
yangu. Mama yangu, ndugu zangu
na kila kitu kilichojificha ambacho
unataka kuniambia.”

ITAENDELEA JUMAPILI
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mkali, Country Weezy,
amesema kuna figisu
®.aMbazo anaona ana-
fanyiwa na baadhi ya watu
vvismmtakia mema.
mesema watu hao wana-
taka kudukua akaunti yake ya

i APA mwenye msimamo

Instagram na ile ya Youtube.

“Kwa muda wa wiki naona
akaunti yangu ya Youtube
kuna raia kwa hisia zao bi-
nafsi wanajaribu kudukua,
kwanza nilifika wafuasi laki
tatu, lakini walianza kupun-
gua’. ameandika

Akasisitiza “Kuna mkon
mtu unaendelea, sio tu yo%yva
tube mpaka instagram naona
mkono wa mtu unavoendelea.
Nasisitiza kama kijana nilieji-
ajiri kupitia sanaa yangu,”
anasema '

‘Nzela'ya Mr
Lap kuitikisa
Afrika
Mashariki

KINSHASA, DRC

TASNIA ya muziki Afrika
Mashariki inatarajia kushuhu-
dia mapinduzi makubwa ya
muziki kutokea Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC)
kupitia lebo ya Visionnaire
Team.

Lebo hiyo kwa sasa inam-
simamia msanii wa kizazi
kipya Lwindi Pascal, maarufu
kama Mr Lap ambaye wiki in-
ayokuja anaachia albam yake
mpya inayoitwa Nzela.

Akizungumza na gazeti hili,
Mr Lap amesema yupo kwe-
nye lebo ya Visionnaire Team
tangu mwaka 2021, na Nzela ni
albamu yake ya kwanza ikiwa
na jumla ya nyimbo 10.

“Nzela ni lugha ya Lingala
ina maanisha barabara au Njia
na nimeiita hivyo kwa sababu
hii ni albamu itakayonifun-
gulia njia. Ndani kuna kolabo
tatu nikiwashirikisha na wasa-
nii wa Congo DRC,” amesema
Mr Lap.

Nyimbo zilizokuwemo ka-
tika albamu hiyo ni Forever
Boulogue, Zambe ft Young
BOB,No Body, Story, Tabiya,
Come Close ft La Cleopatre
Marina, Aziza,, Retard ft Too
Kelly na Pata Makuta.

Ameongeza kusema “Baada
ya kuachia albamu hii nitafan-
ya ziara ya matamasha katika
miji mbalimbali hapa Congo,
Bujumbura, Kigoma, Dar Es
Salaam, Kampala na sehemu
zingine,” amesema Mr Lap.

Aidha ameeleza mbali na
kuachia albamu hiyo Mei 24,
mwaka huu mashabiki wajian-
dae kwa video kali ya wimbo
wake Tabia itakayokuwa kwe-
nye chaneli yake ya YouTube.

Nyimbo zilizokuwa Kkatika
Albamu hiyo zina mchang-
anyiko wa muziki wa aina
mbalimbali kama Rumba,
Afrobeat, Amapiano na
Afropop.
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HABARI MICHEZO

ZISIKUPITE

POGBA ATAKIWA

MANCHESTER City wana nia ya kumsajili kiungo wa
kati wa Manchester United na Ufaransa, Paul Pogba
mwenye umri wa miaka 29, kwa uhamisho huru.
(Mail)

POTTER KUMRITHI CONTE

KOCHA wa Brighton, Graham Potter ndiye
anayependelewa kuchukua nafasi ya Antonio Conte
kule Tottenham Hotspur. Brighton watataka fidia ya
pauni milioni 10 kutoka kwa Spurs iwapo Conte ataon-
doka mwishoni mwa msimu. (Telegraph)

HAG KUMBAKIZA RONALDO

KOCHA ajaye wa Manchester United, Erik ten Hag
anamtaka mshambuliaji, Cristiano Ronaldo kubakia
katika klabu hiyo. Ronaldo mwenye umri wa miaka 37
amebakiza mwaka mmoja katika mkataba wake wa
sasa hapo Old Trafford. (Telegraph)

BREMER ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA wanaangalia uwezekano wa uhamisho
kwa ajili ya mlinzi Mbrazili Gleison Bremer mwenye
umri wa miaka 25. (Football London)

EKITIKE AWANIWA MAN

MANCHESTER United pia wana nia ya kumchukua
mshambuliaji Mfaransa wa klabu ya Reims, Hugo
Ekitike mwenye umri wa miaka 19. (Mail)

CARVALHO WA LIVERPOOL

KOCHA wa Fulham, Marco Silva amesema msham-
buliaji, Fabio Carvalho anaweza kuuzwa wakati wa
dirisha la majira ya joto. Liverpool wamekubali kutoa
pauni milioni 7 ili kumsajili mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 19. (Liverpool Echo)

ERIKSEN KUBAKI

NYOTA Christian Eriksen anaangalia uwezekano wa
kubakia katika klabu ya Brentford msimu ujao. Kiungo
huyo wa kati wa Denmark mwenye umri wa miaka
30, amekuwa akihusishwa na taarifa za kurejea tena
katika Tottenham na kuhamia Leicester. (Telegraph)

MELO ATAKIWA ARSENAL

Klabu ya Arsenal inamtaka kiungo wa kati wa Juven-
tus, Mbrazili Arthur Melo mwenye umri wa miaka 25.
(Ekrem Konur)

MBAPPE KUAMUA

MSHAMBULIAJI Mfaransa, Kylian Mbappe mwe-
nye umri wa miaka 23, atatangaza uamuzi wake wa
mwisho juu ya iwapo ataondoka au kubaki Paris St-
Germain, Juni. (Le Parisien)

BROWNHILL AWINDWA

WEST Ham wanaangalia uwezekano wa kumsajili
kiungo wa kati wa Bunley mwenye umri wa miaka 26,
Brownhill. (90Min)

NYOTA KUONDOKA LEICESTER

KOCHA wa Leicester City, Brendan Rodgers ameazi-
mia kukibadilisha kikosi chake katika hatua inayoweza
kupelekea wachezaji kadhaa kuondoka katika klabu
hiyo. (Mail)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

POGBA

® ® ® Mwenyewe abainisha kutaka kufanya kazi

! i A Y ..". b

na Guardiola, huku mshahara wake...

MANCHESTER, England

LABU ya Manchester City

imekuwa muwindaji wa

kushitukiza kwa kiungo wa

kati wa Manchester United,
Paul Pogba ambaye mkataba wake
unakamilika mwishoni mwa msimu
huu.

Pogba mwenye umri wa miaka
29 hapo awali alinukuliwa kuhusu
kujutia uhamisho wake wa kwenda
Old Trafford, na alitarajiwa kuon-
doka kwenye Ligi Kuu ya England
katika dirisha lijalo la usajili, akihu-
sishwa zaidi na Barcelona na Real
Madrid.

Licha ya Mfaransa huyo kuweka
wazi nia yake ya kutaka kutwaa

mataji, huenda asilazimike kuondo-
ka katika jiji hilo ili kupata matakwa
yake, akiwa na nafasi ya kutua Man
City ikiwa ataachana na Mashetani
wekundu hao.
Gazeti la Daily Mail
limeripoti kuwa City
wana nia ya kumnunua
Pogba kwa uhamisho wa
bure, wakati gazeti la
Guardian limedai kiungo
huyo wa kati wa Ufaransa
angependa kufanya
kazi na kocha Pep Guar-
diola, na kwamba klabu
hiyo iko tayari kutoa
mkataba wa miaka minne.

Iwapo atachukua hatua hiyo,
Pogba atakuwa ndio jina kubwa
zaidi kuwahi kuhama Man United
na kwenda Man City baada ya Car-
los Tevez.

Lakini ripoti ya gazeti la Guard-
ian limebainisha kuwa atalazimika
kupunguza mshahara wake ili kutua
huko.

Haijulikani ikiwa ofa kutoka His-
pania zitakuwa na faida kubwa
kifedha, lakini hakuna timu inay-
oweza kutoa nafasi nzuri zaidi ya
mafanikio ya Ulaya zaidi ya Man
City.

Katika mechi 154 za Ligi Kuu tan-
gu alipowasili mwaka 2016, Pogba
amefunga mabao 29 na kutoa pasi
za mabao 41.
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Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
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HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
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y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

GBT:0249

MUNICH, Ujerumani

OCHA Julian Nagelsmann ame-

sema Bayern Munich wamefan-

ya mazungumzo ya kutia moyo

uhusu mkataba mpya na waka-

la wa Robert Lewandowski huku kukiwa
na taarifa za kutakiwaa Barcelona.

Lewandowski mkataba wake wa sasa

na mabingwa hao wa Ligi Kuu ya Ujeru-

mani, Bundesliga, unakamilika Juni 2023

na Barca wanahusishwa na kutaka kum-

nunua mshambuliaji huyo.

Uongozi wa Bayern umekutana na Pini
Zahavi, wakala wa Lewandowski, huku
miamba hao wa Bavaria wakijaribu kum-
bakisha mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 33. Nagelsmann ana matumaini
kwamba makubaliano yanaweza kufiki-

wa.

Nagelsmann alisema: “Niliuliza ikiwa
yalikuwa mazungumzo mazuri. Na ina-
onekana kwamba ilikuwa hivyo. Lakini
hakuna cha kuzungumza kwa sasa.

“Msimamo wangu haujabadilika, tuna-
taka kuuweka kama ulivyo na kuongeza

mkataba wake.”

Nagelsmann yuko tayari kumsubiri
Lewandowski kufanya uamuzi juu ya
mustakabali wake. Aliongeza: “Unajua
kwamba Pini anapenda kujadiliana na
hivyo unahitaji subira kidogo.”

Lewandowski wiki iliyopita amekuwa
mchezaji wa kwanza kufunga angalau
mabao 34 kwenye Bundesliga katika mis-

imu mitatu mfululizo.

LONDON, England

CHELSEA wameingia
makubaliano ya kuuzwa
kwa klabu hiyo kwa kundi
la umiliki linaloongozwa
na Todd Boehly, Clear-
lake Capital, Mark Walter
na Hansjoorg Wyss kwa
pauni bilioni 4.25.
Muungano huo un-
aoongozwa na Boehly
ulikuwa umejiweka wazi
katika kinyang’anyiro cha
kuwanunua The Blues

hao baada ya kuchagu-
liwa kama mzabuni ali-
yependekezwa licha ya
ofa ya mwisho kutoka
kwa bilionea wa Uinger-
eza, Jim Ratcliffe.

Baada ya kuuzwa kwa
klabu hiyo, sasa wamiliki
hao wapya wanatakiwa
kuwekeza pauni bilioni
1.75, mpango unaotaraji-
wa kukamilika mwishoni
mwa mwezi huu.

Katika
iliyotolewa

taarifa
alfajiri  ya

SportPesa | ®mnp| A

Chelsea yauzwa rasmi

jana Jumamosi na klabu
ya  Chelsea ilisema:
“Kati ya uwekezaji wote
unaofanywa, pauni
bilioni 2.5 zitatumika
kununua hisa za klabu na
mapato hayo yatawekwa
kwenye akaunti ya benki
ya Uingereza iliyofungiwa
kwa nia ya kuchangia
asilimia 100 kwa misaada
yakwendanchini Ukraine
kwa waathirika wa vita
kama ilivyothibitishwa na
Roman Abramovich.

p— “_
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WAKENYA,

Mwandishi Wetu, MBEYA

ANARIADHA  Watanza-
nia wamegawana med-
ali za dhahabu na wale
Wakenya katika mbio za
Mbeya Tulia Marathoni (MTM) iliyo-
fikia tamati jana kwenye uwanja wa
Sokoine jijini hapa, zilizoandaliwa na
Taasisi ya Tulia Trust.
Watanzania, Emmanuel
Giniki na Marcelina Mbua
walitwaa medali hizo kwe-
nye mbio za kilomita 21
(nusu marathoni) wakati
kwenye marathoni (kilomita
42) Wakenya, Erick Kiptoo
na Daisy Kipsligati walitwaa
ubingwa.
Giniki ametwaa ubingwa kwa wa-
naume kwenye mbio za kilomita 21
akikimbia kwa saa 1:03:52 huku Marce-
lina akitwaa ubingwa kwa wanawake
akitumia saa 1:12:32
Kiptoo alikimbia na kumaliza kilo-

y

MPIGAPICHA WETU

KASINO

DHAHABU

mita 42 kwa saa 2:17:53 kwenye mbio
ndefu za barabarani zilizoongozwa na
Spika wa Bunge, Dk Tulia Ackson am-
baye alizizindua akiwa na baadhi ya vi-
ongozi wengine wakiwamo wa wizara
ya michezo, wabunge na wanariadha
nyota wa zamani wakiongozwa na
washindi wa Olimpiki, Filbert Bayi na
Suleiman Nyambui.

Ikipewa mzuka na wadhamini
mbalimbali ikiwamo benki ya CRDB,
ORYX gesi, Mbeya Cement na Mamlaka
ya Bandari (TPA), Dk Tulia alikimbia na
kumaliza kilomita 5, kabla ya kuwavali-
sha medali mabingwa na wakimbiaji
mbalimbali waliokimbia na kumaliza
mbio.

Kwenye kilomita 21, nafasi ya pili
ilichukuliwa na Joseph Panga aliyekim-
bia kwa saa 1:04:15 na Kipruto wa Ke-
nya alihitimisha tatu bora akitumia saa
1:06:15 huku bingwa wa zamani wa du-
nia, Fabiano Joseph akimaliza wa nane.

Kwa wanawake, Marcelina Mbua ali-
maliza kinara akifuatiwa na Magdalena
Shauri aliyekimbia kwa saa 1:14:13 na

Jackline Sakilu alihitimisha tatu bora
kwa saa 1:15:22 na Failuna saa 1:15:52.

Kwenye marathoni, nafasi ya pili ili-
chukuliwa na Abraham Too na Rosina
Kiboino wote kutoka Kenya huku Sar-
ah Ramadhan na Emmanuel Gadiye
wa Tanzania wakihitimisha tatu bora
kwa wanaume na wanawake.

Akifunga mbio za msimu huu, Spika
wa Bunge, Tulia alisema zimekuwa
chachu ya wanariadha kujitokeza kwa
wingi kushiriki.

“Mbeya Tulia Marathoni imekuwa
ikipiga hatua kila mwaka, msimu huu
hamasa imekuwa kubwa na tunaamini
inakwenda kuleta mabadilliko makub-
wa kwenye riadha yetu hasa kwa wa-
nariadha wa mbio za uwanjani na wale
wa marathoni,” alisema.

Aliongeza lengo la mbio hizo ni ku-
kusanya fedha kwa ajili ya kuboresha
miundombinu ya elimu na afya kwe-
nye jiji la Mbeya, lakini pia kwenye
mikoa mingine huku akiwashukuru
wadhamini wote ambao wameshiriki
kufanikisha mbio za msimu huu.

- saam -

Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. Tulia Ackson akimpongeza bingwa wa tano wa
mbio za Mbeya Tulia Marathoni, Daisy Kipsliguti kutoka Kenya baada ya kuibuka mshindi hapo jana. PICHA:

Dullah Mbabe aibuka mbabe

Na Saada Akida

BONDIA wa ngumi za kulipwa nchini,
Abdallah Pazi ‘Dullah Mbabe’ amem-
chapa mpinzani wake Ramadhan
Migwede kwa KO ya raundi ya saba
katika pambano maalum la kima-
onyesho ‘Exibition fight’ lililofanyika
juzi usiku kwenye Ukumbi wa Iwawa
uliopo Masasi.

Pambano hilo lilikuwa maalum
kwa ajili ya kuhamasisha mchezo wa

ngumi za kulipwa kuelekea katika
pambano la ‘Payback Night’ usiku wa
deni litakalowakutanisha bondia wa
Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanza-
nia JWTZ’, Seleman Kidunda dhidi ya
Tshimanga Katompa, litakalofanyika
Julai 30, mwaka huu, Uwanja wa Ma-
jimaji Songea, Mkoani Ruvuma.
Katika pambano hilo ambalo liliku-
wa la raundi nane, Dullah alifanikiwa
kushinda kwa KO katika raundi saba
baada kumchapa gumi kali mpinzani

wake na kuepelekea kushindwa kue-
ndelea na mwamuzi, Mwinyi Mila ali-
maliza baada ya kumhuhesabia hadi
kumi.

Akizungumza mara baada
ya kushinda pambano, Dullah
aliwashukuru wadau na mashabiki
waliojitokeza kwenye pambano hilo
ambalo anaamini litaleta chachu
ya maendeleo katika mchezo huo
akiwataka viongozi kujitoa katika
kuusaidia.
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SPORTPESA
APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NI TIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAPILI - 08/05/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X

SHINDA

GAMEID

NEC Nijmegen vs GO Ahead Eagles

Spezia vs Atalanta

Ufa vs Rostov

Metz vs Lyon

Getafe vs Rayo Vallecano

Vitesse Arnhem vs Heerenveen
AZ Alkmaar vs Ajax

Reims vs Lens

Venezia vs Bologna

Arsenal vs Leeds

Clermont Foot vs Montpellier

Leicester vs Everton

Angers vs Bordeaux

Yeni Malatyaspor vs Caykur Rizespo

Altay vs Giresunspor

Norwich City vs West Ham

Arsenal Tula vs FC Krasnodar

Eintracht Frankfurt vs Monchengladbach

Rangers vs Dundee Utd

Viktoria Plzen vs Sparta Prague

Villarreal vs Sevilla FC

Lausanne-Sport vs FC Basel

FC Luzern vs Servette Geneva

FC Vizela vs Maritimo

Feyenoord vs PSV Eindhoven

Austria Vienna vs Rapid Vienna
PAS Giannina vs PAOK

Lorient vs Marseille

Kaizer Chiefs vs Mamelodi Sundowns

Bayern Munchen vs Stuttgart

Kalmar vs Hammarby

Manchester City vs Newcastle

Stromsgodset vs Rosenborg

Besiktas vs Fenerbahce

Salernitana vs Cagliari

Haugesund vs Kristiansund

Lokomotiv Moscow vs Rubin Kazan

Bodo Glimt vs Lillestrom
Aalborg vs Midtjylland

Espanyol vs Osasuna

Royal Antwerp vs Anderlecht

Sporting Braga vs FC Arouca

RB Leipzig vs Augsburg

Aarhus vs Sonderjyske

Ham-Kam vs Aalesunds

Paris St Germain vs Troyes

Verona vs AC Milan

Atletico Madrid vs Real Madrid

Santa Clara vs Pacos Ferreira

Vancouver Whitecaps vs Toronto FC

() CHEZA KWA WAYBU | KIWANGO GHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA,
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Walinzi wa Simba, Pascal Wawa (kushoto) na Erasto Nyoni wakiwa kwenye mazoezi ya timu hiyo kuji-
andaa na mchezo wa Ligi Kuu Tanzania bara dhidi ya Ruvu Shooting utakaopigwa leo Uwanja wa Benjamin

Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: SIMBA

Simba pointi 3 muhimu leo

® ® ® Yaivaa Ruvu Shooting ambayo inapambana kubaki
Ligi Kuu na kumaliza uteja, huku...

Saada Akida na Shufaa Lyimo

IMBA inashuka dimbani

leo kusaka pointi tatu dhi-

di ya Ruvu Shooting mch-

ezo wa Ligi Kuu Tanzania,
utakaopigwa katika uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.
Wekundu wa Msimbazi
hao watamkosa kiungo
mkabaji wao Sadio
Kanoute aliyepewa ma-
pumziko ya wiki mbili
baada ya kuumia kwe-
nye mchezo dhidi ya
Yanga.

Kanoute aligongana na mguu
na kiungo wa Yanga, Khalid Au-
cho na kushindwa kuendelea na
mchezo na kudhaniwa amepata
madhara makubwa, lakini baada

ya vipimo vya madaktari ame-
onekana hana tatizo.

Nyota huyo anatarajia kurudi
uwanjani Mei 22, mwaka huu ka-
tika mchezo wa ligi hiyo dhidi ya
Geita Gold FC, uwanja wa CCM
Kirumba, Mwanza.

Kuelekea mchezo huo, timu
zote hizo zinashuka dimbani
zikiwa na kumbukumbu ya ku-
toka sare. Simba ikitoka sare
dhidi ya Namungo FC, uwanja wa
Tlulu, Lindi. Ruvu ikitoka suluhu
na Yanga katika uwanja wa Lake
Tanganyika, Kigoma.

Kocha Msaidizi wa Simba, Se-
lemani Matola alisema maandali-

zi yanaendelea vizuri na wameji-
panga kutafuta pointi tatu katika
mchezo huo.

Alisema watawakosa baadhi ya
wachezaji ambao ni majeruhi ak-
iwemo Kanoute, mbali na huyo
wote wako vizuri na tayari kwa
ajili ya kutafuta matokeo chanya.

“Hatukuwa na matokeo ma-
zuri katika michezo yetu mitatu,
benchi la ufundi tulikaa na kuku-
baliana kuhusu mwenendo wa
timu katika mechi hizo na tumer-
ejea kwa wachezaji na kuweka
mipango ya mechi ijayo dhidi ya
Ruvu Shooting tupate ushindi,”
alisema Matola.

Yanga kuivaa
Prisons bila
majeruhi

Na Adam Fungamwango

Alisema wanaenda kupamba-
na kutafuta matokeo mazuri kwa
sababu ya kupunguza presha ya
uwiano wa pointi na Yanga inay-
oongoza msimamo wa Ligi.

“Kiufundi mchezo utakuwa
mgumu kwa sababu ya wapinza-
ni wetu nao hawako katika nafasi
nzuri katika msimamo, tunaingia
kwa tahadhari kubwa kwenda
kutafuta pointi tatu muhimu,”
alisema Matola.

Naye Kocha Msaidizi wa Ruvu,
Mohammed Nakuchema alisema
wamejipanga vizuri kwenda
kutafuta matokeo dhidi ya Simba
na kufuta uteja kwa wapinzani

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

KLABU ya Yanga imesema kuwa itaingia
kwenye mechi yake va Ligi Kuu Tanzania
Bara siku ya Jumatatu dhidi ya Prisons
bila ya kuwa na majeruhi yoyote yule.

Habari wa klabu hiyo, Hassan Bumbuli
amesema kuwa hata Yacoub Songne
ambaye ndiye majeruhi wa muda mrefu
amepona kabisa, ila bado hajaruhusiwa
kucheza kwa sababu madaktari bado
wameona aendelee kwanza kuwa chini
ya ungalizi wao.

“Kikosi Kilirejea salama kutoka Kigoma
na kimeingia kambini ljumaa kujiwinda
na Prisons siku ya Jumatatu kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa. Tunacho-
shukuru ni kwamba tulikwenda Kigoma
na wachezaji 22 na tumerudi nao wakiwa
wazima wa afya, hatukupata majeruhi
kwenye mchezo wetu dhidi ya Ruvu
Shooting Jumatano iliyopita, wala kwe-
nye mazoezi. Kwa sasa hatuna majeruhi
yoyote yule kati ya wachezaji wetu
wote 30, hata Yacouba ameshapona,
ila madaktari wameona bado aendelee
kwanza kuwa chini ya uvangalizi kwa
muda mfupi wajiridhishe kabla ya kum-
ruhusu kucheza,” alisema Bumbuli.

Kuhusu suluhu dhidi ya Ruvu Shoot-
ing kwenye mechi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara, aliwaomba radhi wanachama na
mashabiki wa timu hiyo mkoani humo
kwa kutopata ushindi, lakini akawashuk-
uru kwa mapokezi makubwa, ingawa
hawakuwapa kile kilichostahili.

wao hao.

“Tumejipanga kutafuta ma-
tokeo muhimu katika mchezo
huo, Simba ni timu nzuri, na
hivyo tunaingia uwanjani kwa
tahadhari kubwa.

Alisema hawatakuwa na ma-
badiliko yoyote katika kikosi ki-
takachoshuka dimbani leo dhidi
ya Simba na kile kilichocheza
hivi karibuni dhidi ya Yanga.
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