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HABARI KITAIFA

Msemaji Mkuu wa Serikali, Gerson Msigwa, akizungumza na waandishi wa habari Dar es Salaam jana 
kuhusu ufafanuzi wa Mkataba ulioridhiwa na bunge wiki iliyopita kati ya Serikali ya Tanzania na  Seri-
kali ya Dubai kwamba hakuna Bandari ya Dar es Salaam iliyouzwa. PICHA: IMANI NATHANIEL

Samia: Mimi si mtu wa maneno
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amesema yeye si mtu wa maneno 
mengi, bali wa vitendo zaidi na 
hata watu wakisema, yeye anason-
ga mbele katika kuhakikisha maen-
deleo ya nchi yanapatikana.

Vilevile, amesema serikali inaen-
delea kufungua njia kwa ajili ya 
sekta binafsi na inajipanga vyema 
katika sekta za kilimo, mifugo na 
biashara kuhakikisha vijana wana-
pata ajira ili kujikwamua kiuchumi.

Rais Samia alitoa kauli hiyo jana 
aliposimama eneo la Soko la Tenge-
ru na kusalimiana na wananchi wa 
Wilaya ya Arumeru na viunga vy-
ake, alipokuwa anatoka Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Kiliman-
jaro (KIA).

“Mimi si mtu wa maneno mengi, 
bali wa vitendo zaidi. Hivyo, hata 
watu wakisema, mimi ninasonga 
mbele na ninafanya hivi ili ku-
hakikisha maendeleo ya nchi hii 
yanapatikana. Kuna mambo mengi 
ya kufanya kwa vijana wa bajaj, 

bodaboda na makundi mengine,” 
alisema.

Rais Samia alisema serikali imeji-
panga kikamilifu kuwezesha vijana 
katika sekta mbalimbali kupata 
ajira huku akiahidi kufungua fursa 
kwa sekta binafsi, hasa kwa vijana 
wanoendesha bodaboda, bajaj, 
wafugaji na wakulima.

Alisema anataka kuona uchumi 
wa vijana unaimarika kwa ustawi 
wa maisha yao na familia zao na 
kusisitiza vijana wa vyuo vya kati 
watapatiwa mikopo na serikali ili 
wasome bila hofu ya kukosa ada na 
mahitaji mengine muhimu chuoni.

Kuhusu ujenzi wa soko la kisasa 
la Tengeru, Rais Samia alisema seri-
kali inatafuta fedha zaidi kwa ajili 
ya mradi huo. Kimekuwa kilio cha 
muda mrefu kutokana na miun-
dombinu ya sasa kuwa chakavu.

“Ninajua changamoto kubwa in-
ayowakabili wananchi wa Wilaya 
ya Arumeru ni soko la kisasa ku-
tokana na soko lililopo miundom-
binu yake kuwa chakavu. Na sisi 
tuliahidi na hatujatekeleza.

“Ninataka niwahakikishie kuwa 
nitawajengea soko zuri ili mfanye 
biashara zenu katika mazingira 
rafiki,” alisema.

Kwa waendesha bodaboda na 
machinga, Rais Samia alisema seri-
kali ina kazi kubwa ya kufanya kwa 
ajili ya kuweka mazingira rafiki ka-
tika kufanya kazi zao za kila siku.

Mbunge wa Arumeru Mashariki, 
Dk. John Pallangyo, alisema anam-
shukuru Rais Samia kwa ahadi ya 
ujenzi wa soko hilo ambalo ni kilio 
cha muda mrefu cha wananchi wa 
jimbo hilo.

Alisema soko hilo linakabiliwa na 
changamoto kubwa ya uchakavu 
wa miundombinu, hali ambayo ina-
sababisha usumbufu kwa wafanya-
biashara hasa kipindi cha mvua.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, John 
Mongella,  alimshukuru Rais Samia 
kwa serikali yake kutoa fedha za 
miradi mbalimbali ya maendeleo.

Alisema Mkoa wa Arusha ume-
pata fedha nyingi kwa ajili ya ujenzi 
wa madarasa ya shule za msingi na 
sekondari.

Serikali yamulika 
wapotoshaji 
wa sakata la 
uendelezaji 
wa Bandari 
Na Beatrice Shayo

SERIKALI imesema kumekuwa na upotoshaji 
mkubwa kuhusu makubaliano yaliyoingiwa bai-
na yake na Dubai kuhusu uendelezaji wa Bandari 
ya Dar es Salaam.

Msemaji wa Serikali, Gerson Msigwa, katika 
ufafanuzi wake kwa waandishi wa habari jijini 
Dar es Salaam jana, alisema upotoshaji upo ka-
tika masuala mengi, ikiwamo hoja kwamba ni 
mkataba usiovunjwa.

Alisema serikali haiwezi kuridhia mkataba wa 
aina hiyo - usiokuwa na vipengele vya kuuvunja.

Alisisitiza kuwa endapo kuna upande ambao 
haujaridhia, mkataba huo unaweza kuvunjwa.

Msigwa alisema makubaliano yaliyoingiwa 
hayahusishi bandari zote kama baadhi ya alio-
waita wapotoshaji wanavyoeleza.

“Makubaliano yaliyoingiwa ni ya ushirikiano 
na baada ya hapo wataeleza wanakwenda kush-
irikiana katika maeneo yapi na bahati nzuri 
makubaliano hayo yameitaja Bandari ya Dar es 
Salaam,” alisema.

Pia alisema makubaliano hayo yametoa na-
fasi endapo wakiona mwekezaji huyo anafaa wa-
naweza kumpatia maeneo mengine.

“Hivyo, unaweza kumpatia ama usimpatie. 
Kumekuwa na upotoshaji mwingi kwenye jamii 
kilichosainiwa mpaka sasa ni makubaliano ya 
ushirikiano kati ya Serikali ya Tanzania na Dubai 
kwa ajili ya kupata manufaa katika uendeshaji,” 
alisema.

Msigwa alisema maneno ya upotoshaji ya-
mekuwa mengi na kukanusha madai kwamba 
bandari inakwenda kuuzwa.

“Sio kweli kwamba kupitia mkataba huo 
bandari zinauzwa, mara wengine wanasema 
miaka 100, mara mikataba isiyofutika. Maneno 
yamekuwa mengi, watanzania ondoeni hofu, 
kilichofanyika ni makubaliano baada ya hapo 
itakuja mikataba ya utekelezaji ya ile miradi am-
bayo itatekelezwa.

“Kwenye makubalaino hayo inaelekeza tutaan-
za kushirikiana katika uendelezaji wa Bandari ya 
Dar es Salaam na siyo gati zote zimetajwa kwe-
nye mkataba huu. Mpaka sasa bado hatujafanya 
mazungumzo ya awali, tulisema tutashirikiana 
chini ya wataalamu wetu kuingia katika majadil-
iano ya kina,” alisema.

Alisema mkataba huo utawekwa wazi na hau-
wezi kuonyeshwa ukomo kwa sababu wapo 
katika majadiliano na kuwataka watanzania ku-
tokuwa na hofu.

Alisema Rais Samia aliona kuna haja ya kubore-
sha bandari ili iwe na ufanisi wa kutosha na kuon-
dokana na ukusanyaji wa mapato kidogo.

“Bandari yetu ya Dar es Salaam ina fursa kub-
wa ya kuhudumia nchi takribani nane zinazotu-
zunguka zisizokuwa na bandari lakini mapato 
tunayoyapata ni madogo na mapato ya forodha 
tunayopata ni Sh. trilioni 7.7.

“Wataalamu wanasema tukiwekeza 
tunaweza kupata Sh. trilioni 26.7, hizi ni fedha 
nyingi,”alisema Msigwa.

Akizungumzia miradi, Msigwa alisema ubore-
shaji wa miundombinu ya mabasi yaendayo 
haraka unaendelea vizuri huku ule wa Soko Kuu 
la Kariakoo ukitarajiwa kukamilika ifikapo mwe-
zi Oktoba mwaka huu na watu kufanya biashara 
saa 24.
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usalama kazini

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS,

MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA
MAMLAKA YA SERIKALI MTANDAO

Wananchi wote mnatangaziwa kuwa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) itauza kwa njia ya mnada wa hadhara wa vifaa chakavu 
yakiwemo magari, samani za ofisi pamoja na vifaa vingine siku ya Jumanne tarehe 27 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dar es 
Salaam na Alhamisi tarehe 29 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dodoma. 

Wananchi wote watakaoshiriki mnada huo wanaombwa kufika siku ya Jumapili tarehe 25 Juni, 2023 katika Jengo la UTUMISHI 
Kivukoni Dar es Salaam kwa ajili ya ukaguzi wa vifaa hivyo ambavyo ni viti vya ofisini “Office Chairs”, “Printers” na “Laptops” na 
siku ya Jumanne tarehe 27 Juni, 2023 kuanzia saa 4:00 asubuhi hadi saa 10:00 jioni katika Ofisi za e-GA Mji wa Serikali Mtumba 
Dodoma kwa ajili ya ukaguzi wa vifaa hivyo, ambapo pamoja na vifaa vingine, magari yote yameegeshwa katika ofisi za e-GA. 

Maelezo zaidi ya magari hayo ni kama yanavyoonekana katika jedwali: 

MASHARTI YA MNADA
1. Magari hayajalipiwa ushuru na kodi ya ongezeko la thamani (VAT), hivyo Mnunuzi atatakiwa kulipa ushuru na kodi zingine 

kabla ya kulichukua toka Mamlaka ya Serikali Mtandao
2. Magari yatauzwa kama yalivyo mahali yalipo
3. Mnunuzi wa gari atalazimika kulipa papo hapo amana “deposit” isiyopungua asilimia ishirini na tano (25%) ya thamani ya 

gari na atakamilisha malipo yote ndani ya muda wa siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya mnada. Mnunuzi akishindwa 
kutimiza sharti hilo atakosa haki zote za ununuzi wa gari na amana iliyolipwa haitarudishwa.

4. Mnunuzi wa gari atatakiwa kuondosha au kuchukua gari ndani ya muda wa siku saba (07) kuanzia siku ya kukamilisha 
malipo.

5. Ruhusa ya kuangalia gari itatolewa kwa siku mbili (02) kabla ya tarehe ya mnada husika.
6. Kwa Mnunuzi wa vifaa vingine atatakiwa kulipia kifaa alichopata baada tu ya kumtangaza dalali kuwa  mshindi (on fall of the 

hammer). Kifaa ambacho hakijalipiwa kitanadiwa upya. Pia mnunuzi atakiwa kuchukua kifaa alichonunua papo hapo mara 
tu baada ya kulipia (cash and carry) 

7. Mnada utaanza saa nne (4:00) asubuhi siku ya Jumanne tarehe 27 Juni katika ofisi zake za Dar es Salaam, 2023 na Alhamisi 
tarehe 29 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dodoma.

Imetolewa na

Mkurugenzi Mkuu

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA)

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA WA VIFAA CHAKAVU

Na Aina Modeli Namba ya Usajili Mahali lilipo Hali ya Gari 

1 TOYOTA station wagon 
Diesel Engine LAND CRUISER V8 STL2039 e-GA HQ Mtumba 

Dodoma  Halitembei 

2 Mitsubishi Pajero 4WD, Station 
Wagon with 2.8L Diesel Engine,  

PAJERO ST 
WAGON STL2011 e-GA HQ Mtumba 

Dodoma Halitembei 

3 Mitsubishi Pajero 4WD, Station 
Wagon with 2.8L Diesel Engine 

PAJERO ST 
WAGON STL2010  e-GA HQ Mtumba 

Dodoma  Halitembei 

Mji wa Serikali, Mtaa wa Mtandao, S. L. P. 2833, Dodoma, Simu: +255222129868, Nukushi: +255222129878,
Barua Pepe: info@ega.go.tz, Mkurugenzi Mkuu: dg@ega.go.tz, Tovuti: www.ega.go.tz

“Uadilifu na Ubunifu kwa Utoaji Huduma Bora kwa Umma” 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya Temeke
Kituo cha Jumuishi 

Mkoa D’salaam
Usimamizi wa mirathi Na. 929/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU 
MASHAVU OMARY KIRUNDU

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA 
MSIMAMIZI YALIYOLETWA 

na  RAMADHANI SADIKI KIRUNDU
TANGAZO

(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi 
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano 
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu 
tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria 
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo 
mnamo tarehe 20 mwezi 07 mwaka 2023  kabla 
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa 
mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu 
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.
Imetokewa leo tarehe 23 mwezi 06 mwaka 2023

KUPOTEA KWA CHETI

KHALID NICKSON DAUD anatangaza 
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne 
chenye index namba S5497/0114/2020 
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa 
kupitia NYIJUNDU SECONDARY SCHOOL 
mwaka 2020. Kwa yeyote atakaekiona atoe 
taarifa kituo chocote cha polisi.
POLISI TAARIFA: DAR/KIG/RB/213040/2023

Waziri asema Bangi ya Arusha 
ina kiwango kikubwa cha kilevi
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu - Sera, Bunge na Ura-
tibu, Jenista Mhagama (pichani), 
amesema bangi inayozalishwa 
mkoani Arusha na mikoa mingine 
ina kiwango kikubwa cha kilevi 
kinachoharibu afya ya akili kwa 
watumiaji.

Jenista aliyasema hayo jana 
jijini Arusha wakati wa matem-
bezi ya hisani kuelekea kilele cha 
maadhimisho ya Kupinga Dawa 
ya Kulevya yanayotarajiwa kuhiti-
mishwa leo na Rais Samia Suluhu 
Hassan.

Kwa mujibu wa Jenista, bangi 
imekuwa inaharibu akili za wa-
tumiaji na kuchochea matatizo ya 
afya ya akili hususani kwa vijana 
ambao ni nguvukazi ya Taifa.

“Bangi inayozalishwa huku Aru-
sha eneo la Kisimiri Juu wilayani 
Arumeru mkoani Arusha ni hatari 
sana kwa afya ya binadamu kwa 
sababu  inaharibu afya ya akili kwa 
vijana sanjari na watumiaji wen-
gine huku Taifa likipata hasara 
kubwa ya kupoteza nguvu kazi ya 
Taifa,” alisema.

Waziri Jenista alipongeza op-

eresheni inayofanywa na Mam-
laka ya Dawa za Kulevya Tanzania 
(DCEA) ambayo hivi karibuni wa-
likamata magunia zaidi ya 5,000 
ya bangi mbichi wilayani Arume-
ru.

Katika hatua nyingine, waziri 
huyo alikagua maonyesho ya wa-
dau wanaoshirikiana na serikali 
katika kupinga dawa za kulevya na 
kutoa huduma kwa waraibu wa-
naotokana na dawa hizo.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, John 
Mongella, alisema kwa sasa janga 
la uraibu ni kubwa kwa vijana ku-
tokana na kujiunga katika makun-
di yasiyo rafiki ndani ya jamii. 
Alikitaja ni matendo ambayo tish-
io kwa taifa na kizazi kijacho.

“Niwasihi vijana kutumia fursa 
hii katika kupata elimu na kujie-
pusha na utumiaji wa dawa za 
kulevya, athari za utumiaji dawa 
za kulevya ni kubwa na inasaba-
bisha vitendo vya uvunjifu wa 
amani.

“Kipindi cha uongozi huu wa 
Rais Samia, serikali imejitahidi 
kuongeza vituo vya kutoa tiba kwa 
waraibu na kuwarudisha kuwa 
sehemu ya jamii na kuwa wajasiri-
amali na kuendelea kuwa tegemeo 

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira), Dk. Selemani 
Jafo, amewataka Watanzania kutunza maz-
ingira ili kukabiliana na athari za mabadiliko 
tabianchi unaotishia uhai wa viumbe hai 
kutokana na ukame mkali uliopo maeneo 
mengi ya nchi.

Dk. Jafo aliyasema hayo jana baada ya 
kushiriki upatandaji miti ulioandaliwa 
na Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania 
(KKKT) Dayosisi ya Dodoma, ikiwa ni sehe-
mu ya maadhimisho ya miaka 60 ya kanisa 
hilo.

Alisema hivi sasa dunia imekumbwa na 
athari kubwa za kimazingira ambazo zinato-
kana na mabadiliko tabianchi, hali ambayo 
kila mtu anapaswa kutimiza wajibu wake ka-
tika kutunza na kuhifadhi mazingira.

“Huu ni mwezi Juni, ni muda mfupi sana 
tangu kuisha kwa mvua za masika lakini 
ukitembea katika maeneo mengi ya nchi, 
yana ukame kwelikweli, hii inaonyesha 
kuwa hadi itakapofika mwezi Novemba, hali 
itakuwa mbaya sana,” alitoa angalizo.

Dk. Jafo alisema mabadiliko ya tabianchi 
yameathiri maeneo mengi ikiwamo kukauka 
kwa vyanzo vya maji, hali ambayo inatishia 
uhai wa mifugo na viumbe vingine.

“Hivi sasa athari za kimazingira zimeathiri 
hata bahari, kina cha maji kinaongezeka, 
nemba Pemba, nenda Unguja kuna maeneo 
ambayo yalikuwa makavu hivi sasa maji 
yanaongezeka.

“Hii yote ni kutokana na kuongezeka kwa 
joto duniani, barafu zinayeyuka hivyo, hali 
hii inatulazimu kuhakikisha kila mtu ana-
tunza mazingira kwa nguvu zake zote,” ali-
sisitiza.

Waziri huyo alisema athari nyingine ya 
kimazingira ni kushuka kwa kiasi cha mvua 
na kusababisha kupungua kwa kiwango cha 
mavuno na kuchangia ongezeko la bei za vy-
akula.

“Wakati kama huu miaka ya nyuma, kilo ya 
mchele ilikuwa inauzwa kwa bei juu kabisa 
ilikuwa Sh. 1,800 lakini hivi sasa, imependa 
hadi Sh. 3,700 na tusione ajabu kuwa bei hii 
ikaendelea kupanda zaidi ya hapa,” alisema.

Askofu wa KKKT Dayoyosi ya Dodoma, 
Christian Ndosa, alisema lengo la upandaji 
miti ni kuunga mkono jitihada zinazofanywa 
na serikali katika kutunza mazingira na ku-
kabiliana na mabadiliko tabianchi.

Askofu Ndosa alisema katika maadhim-
isho ya miaka 60 ya kanisa mwaka huu, 
wamepanga kupatanda miti 30,000 na 
wameanza na miti 1,000.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge, Maji na Mazingira, Anna 
Lupembe, alitoa wito kwa makanisa kuunga 
mkono jitihada za serikali za kupanda miti 
katika maeneo yao yote ya wazi.

kwa familia zao,” alisema.
Mongella aliiomba jamii iendelee kuwa-

saidia waathirika na kuacha kuwanyanya-
paa kwa kuwa hawapaswi kutengwa.

Kamishna Jenarali wa DCEA, Aretas 
Lyimo, alisema wataendelea kutoa elimu 
kwa jamii kwa kushirikiana na vyombo 
vingine vya umma katika kuhamasisha 
wananchi kulima mazao mengine ya 
chakula na biashara, badala ya kuende-
leza kilimo cha bangi ambacho hakina tija 
kwao na Taifa.

Serikali 
yatoa 
tahadhari 
ukame 
mkali 
maeneo 
mengi
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Kaimu Mwe-
nyekiti, Eric 
Kitali ambaye 
ni Mkurugenzi 
wa Teknolojia 
ya Habari na 
Mawasiliano (TE-
HAMA), Ofisi ya 
Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMI-
SEMI)  akiongoza 
kikao cha Kamati 
ya ufundi ya 
Serikali Mtandao 
kilichofanyika 
jijini Dodoma 
jana. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Na Paul Mabeja, 
DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, 
Hussein Bashe, amese-
ma ugumu uliopo katika 
mfumo wa kuwafuku-
za kazi watumishi wa 
umma ndiyo chanzo cha 
wengi wao kufanya kazi 
kimazoea na kushindwa 
kuwajibika ipasavyo kui-
saidia serikali kutatua 
kero mbalimbali za wa-
nanchi.

Amesema ataka-
chofanya kwa wataka-
oshindwa kutekeleza 
majukumu, ni ku-
wapeleka jengo lililopo 
karibu na Bunge amba-
ko watakuwa wanasoma 
magazeti na kama seri-
kali itaendelea kuwalipa 
mishahara, iendelee.

Bashe alitoa kauli hiyo 
juzi jijini humo alipoku-
wa akihutubia wajumbe 
wa mkutano wa 13 wa 
wadau wa kahawa uli-
ofanyika kwa siku mbili.

Alisema moja ya saba-
bu za serikali kushindwa 
kufikia azma yake ni wa-
tumishi wake kushind-
wa kutekeleza majuku-
mu yao kwa ufanisi.

“Hadi umfukuze kazi 
mtumishi wa umma ni 
kazi sana, kuna mlolon-
go mrefu sana, na mimi 
sina uwezo huo sijapewa 
mamlaka hayo, ila mimi 
nitakachofanya kwa mtu 
yeyote ambaye nitaona 
anashindwa kutekeleza 
majukumu yake, kuna 
jengo lipo pale Fifty Six, 
nitawapeleka waende 
kusoma magazeti. Kama 
serikali itaendelea ku-
walipa mishahara, iend-
elee kuwalipa,” alisema.

Bashe alisema ina-
shangaza kuona mtumi-
shi wa umma anaingia 
kazini saa mbili asubuhi 
na kuondoka saa tisa 
alasiri bila kujali kama 
amekamilisha kazi zake 
wakati mkurugenzi 
wake anakaa ofisi hadi 
saa tatu usiku.

Kutokana na hali 
hiyo, aliwaagiza waku-
rugenzi wa halmashauri 
zote nchini kuwaondoa 
maofisa kilimo wote 
waliopo mjini na ku-
wapeleka vijijini.

“Inabidi waondoeni 
wote waende vijijini 
kama ambavyo wal-
ivyo walimu, leo hii tu-
megawa pikipiki lakini 
bado tunaziona mjini 
hadi wakati mwingine 

tunatamani hata tuzi-
kusanye zile pikipiki 
zetu,”alisema.

Bashe pia aliipongeza 
Bodi ya Kahawa kwa ku-
fanikisha kuongeza ma-
vuno ya zao la kahawa 
kwa mwaka hadi kufikia 
tani 45,000 ikiwa ni 
kiasi kikubwa kufikiwa 
tangu Tanzania kupata 
uhuru.

Alisema ili kuende-
lea kuimarisha zao hilo, 
serikali imepanga kuja 
na mkakati wa kuhama-
sisha matumizi ya kaha-
wa ya ndani ili kuwa na 
uhakika wa soko.

“Nchi ya Ethiopia am-
bao ndiyo wanaongoza 
kwa uzalishaji wa zao 
hili Afrika, kinachowa-
saidia ni matumizi ya 
ndani. Sisi tunapanga 
kuhamasisha matumzi 
ya ndani ili hata soko la 
nje likiyumba tutaen-
delea kuwa na uhakika 
wa kuuza kahawa yetu,” 
alisema.

Alisema tayari wame-
shaandika barua kwa 
vyuo vikuu 15 na viwili 
kati ya yake vimejibu na 
kutoa ruhusa ya kuanzi-
sha migahawa ambayo 
itakuwa inahamasisha 
matumizi yake vyuoni.

“Kusafirisha kilo moja 
ya kahawa nje ya nchini 
ni takribani dola nne lak-
ini kuingiza kilo moja ya 
kahawa ambayo tayari 
imeongozwa thamani ni 
dola takriban 20, hivyo 
ipo haja na kuwa na 
soko la uhakika la ndani 
kwanza,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu 
wa Bodi ya Kahawa 
(TCB), Primus Kimaryo, 
alisema zao hilo lina-
zidi kuimarika kila siku 
kutokana na uwezeshaji 
mkubwa wanaoupata 
toka serikalini na kwa 
wadau wa zao hilo.

Alisema kutokana na 
mikakati iliyowekwa na 
bodi hiyo, wanatarajia 
kufikia uzalishaji wa tani 
300,000 wa zao hilo 
katika msimu wa kilimo 
wa 2025/26 na kuongeza 
uzalishaji wa miche mil-
ioni 20 ya kahawa kwa 
mwaka ili kufikia mahi-
taji ya wakulima.

Mkurugenzi wa Taasi-
si ya Utafiti wa Kahawa 
nchini (TaCRI), Deusd-
ededit Kilambo, alisema 
kuna kazi ya kufanya ili 
Tanzania iingie katika 
ushindani Afrika na nje 
ya bara hilo.

Wasiowajibika Wizara 
Kilimo kupelekwa 
kusoma magazeti

Na Thobias Mwanakatwe,           
SINGIDA

 SHULE za umma na binafsi zime-
agizwa kuangalia uwezekano wa 
kuweka kamera za usalama (CCTV) 
ili kukomesha vitendo vya ukatili 
wa kijinsia dhidi ya watoto shuleni.

Agizo hilo linakuja huku tak-
wimu za kipindi cha miezi mitano 
kilichoanzia Januari mwaka huu, 
zinaonyesha kuwapo matukio 1,534 
ya ukatili wa kijinsia yaliyoripotiwa 
kwa vituo vya kutolea huduma za 
afya kupitia Mfumo wa Takwimu 
za Afya (DHIS2).

Katibu Tawala Mkoa wa Singida, 
Dk. Fatuma Mganga, alitoa agizo 
hilo alipozungumza kwenye kikao 
kazi cha wadau wa elimu cha ku-
weka mikakati ya mkoa kuwalinda 
watoto shuleni dhidi ya vitendo 
vya ukatili wa kijinsia.

Dk. Mganga aliziagiza shule za 
serikali na za binafsi mkoani humo 
kuangalia uwezekano wa kuweka 
kamera za usalama CCTV ili kuko-

mesha vitendo vya ukatili kwa wa-
toto.

“Matumizi ya teknolojia za kam-
era za usalama katika shule zetu 
zikiwekwa katika kila kona na kati-
ka magari ya kuwabeba wanafunzi, 
zitasaidia kuonyesha vitendo hivyo 
na kupata ushahidi wa moja kwa 
moja na kutokomeza ukatili wa 
aina zote hasa kwa watoto,” alise-
ma.

Dk. Mganga aliomba kuanzishwa 
kwa madawati ya ulinzi na usalama 
kwa mtoto shuleni, jambo litaka-
lowafanya kuondoa woga wa kutoa 
taarifa za ukatili.

“Niwaagize maofisa elimu wote 
kuhakikisha shule zote zinakuwa 
na madawati ya ulinzi na usalama 
ili watoto wajadili masuala ya uka-
tili na kutoa taarifa,” alisema.

Alibainisha kuwa serikali im-
ewekeza katika miundombinu ya 
elimu ili kumsaidia mtoto wa kitan-
zania kupata elimu bure na bora, 
hivyo ni jukumu la watendaji kusi-
mamia watoto wasifanyiwe vitendo 

hivyo vya udhalilishaji.
Dk. Mganga alitoa rai kwa viongo-

zi wa sekta ya elimu mkoani humo 
katika shule za msingi na sekond-
ari watoto wafundishwe kupitia 
wimbo wa ‘Don’t Touch, kampeni 
iliyoasisiwa na Mkaguzi wa Polisi, 
Francis Msuku wa Kata ya Gam-
bushi, Bariadi mkoani Simiyu.

“Ili kukabiliana na vitendo hivyo, 
aliwataka maofisa ustawi na maen-
deleo ya jamii kutoka ofisini na 
kwenda kwa wananchi kutoa elimu 
kuhusu haki na wajibu wao katika 
kumlinda mtoto na kuwaelekeza 
vizuri ni wapi pa kukimbilia ili ku-
pata huduma zinazostahili.

Pia aliagiza urasimu katika utoaji 
huduma uondolewe kabisa ili ku-
leta imani kwa wananchi kuhusu 
vyombo vyao vya dola.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Sin-
gida, Victorina Ludovick, alisema 
katika kipindi hicho, matukio 670 
ya ukatili wa kijinsia kwa watoto 
yametokea na kudhihirisha tatizo 
hilo bado ni kubwa mkoani hapa.

Kamera za usalama kufungwa shuleni kukabili ukatili kijinsia

Mpango: Viribatumbo, uzito mkubwa changamoto mijini
Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, amesema watanzania 
wengi, hususan wanaoishi mijini, 
wanakabiliwa na hali ya uzito ulioz-
idi na viribatumbo, hivyo kupoteza 
maisha kutokana na magonjwa 
yasiyo ya kuambukiza.

Amesema magonjwa hayo kwa 
kiasi kikubwa husababishwa na 
mtindo wa maisha, ulaji usiofaa na 
kutofanya mazoezi.

Dk. Mpango aliyasema hayo jana 
jijiji Dodoma alipozungumza na 
wabunge na watumishi wa Bunge 
baada ya kumalizika kwa Tamasha 
la Bunge Grand Bonanza lililofanyi-
ka katika Shule ya Sekondari John 
Merlin. Alisema ni muda mwafaka 
wa kupinga kwa nguvu zote ‘tabi-
abwete’ ili kujikinga na magonjwa 
hayo kwa kujenga tabia ya kufanya 
mazoezi mara kwa mara.

Makamu wa Rais pia alitoa wito 
kwa Bunge kufanya semina au 
mjadala utakaolenga kuibua map-

endekezo na mikakati mipya iki-
wamo aina za uwekezaji endelevu, 
kutambua na kulea vipaji vitakavy-
owezesha michezo ambayo Tanza-
nia inaipa kipaumbele ili kushinda 
katika mashindano ya kikanda na 
kimataifa katika kipindi kifupi,” 
alisema.

Aliwahimiza wabunge kwa umo-
ja wao kuwa mstari wa mbele kuha-
masisha na kulea timu za michezo 
katika mikoa au majimbo hususani 
timu za wanawake, vijana wa shule 
za msingi na sekondari na watu we-
nye ulemavu.

Pia aliagiza maeneo yaliyoteng-
wa kwa ajili ya michezo yalindwe 
na kutobadilishwa matumizi, aki-
sisitiza Bunge na serikali wawe 
mstari wa mbele kuhakikisha kuna 
ulinzi wa maeneo hayo.

Alisema ulinzi wa maeneo ya 
michezo unapaswa kwenda sam-
bamba na uhifadhi wa mazingira 
kwa kupanda miti kuzunguka vi-
wanja vya michezo, ili kuhakikisha 
upatikanaji wa hewa safi wakati 

wananchi wanafanya mazoezi au 
kushiriki mashindano mbalimbali. 

Dk. Mpango alisema hivi sasa 
michezo imebainika kuwa na na-
fasi kubwa katika kukuza uchumi 
duniani kote ambapo ujenzi wa mi-
undombinu ya michezo, kushamiri 
kwa sekta ndogo ya burudani na 
uzalishaji wa vifaa vya michezo ni 
chanzo kikubwa cha ajira na ma-
pato.  Bonanza hilo lihudhuriwa 
na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 
Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ack-
son, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule, wabunge 
wa Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na wawakilishi kutoka 
Baraza la Wawakilishi Zanzibar.  

Pia walikuwapo Mkurugenzi 
Mtendaji wa Benki ya CRDB, Ab-
dulmajid Nsekela na wawakilishi 
wa benki hiyo pamoja na watumi-
shi wa Bunge.

Tamasha hilo limefanyika kwa 
ushirikiano na Benki ya CRDB, 
likiwa na kaulimbiu ya “Tupende 
Michezo, Tujenge Taifa letu”.
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Kambi ya 
wanafunzi  
yafunguliwa 
Zhejiang
Na Mwandishi Wetu

HAFLA ya ufunguzi wa 
kambi ya majira ya joto ya 
wanafunzi wa Sekondari 
na Taasisi ya Confucius ya 
Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM) ilifanyika Juni 
19 katika Chuo Kikuu cha 
Ualimu cha Zhejiang, China. 

Wanafunzi na walimu 20 
kutoka Tanzania wamesh-
iriki katika kambi hiyo 
iliyoandaliwa na Kitivo cha 
Kimataifa cha Utamaduni 
na Maendeleo ya Jamii ka-
tika Chuo Kikuu cha Ualimu 
cha Zhejiang. 

Mkuu wa chuo hicho, 
Prof. Wang Hui, aliwakaribi-
sha wageni hao kutoka Tan-
zania, na kuitakia mafanikio 
shughuli hiyo huku Mwal-
imu wa Tanzania anayeo-
ngoza msafara huo, Good-
ness Mfanga akishukuu 
Chuo Kikuu cha Ualimu cha 
Zhejiang kwa maandalizi 
mazuri ya shughuli hiyo, na 
kueleza matarajio yake kwa 
shughuli zijazo katika kam-
bi hiyo. 

Siku hiyo, wanafunzi ku-
toka Tanzania walitembe-
lea maktaba, makumbusho 
ya historia ya Chuo Kikuu 
na Jumba la Makumbusho 
la Afrika, ambako si tu wali-
fahamu utamaduni wa nchi 
mbalimbali za Afrika, bali 
pia walijionea historia na 
hali ya sasa ya urafiki na 
mawasiliano kati ya China 
na Afrika. 

Katika wiki mbili zijazo, 
wanafunzi hao watashiriki 
shughuli mbalimbali iki-
wamo kujifunza lugha ya 
Kichina, kutembelea miji 
ya China na kujionea urithi 
wa utamaduni wa China, 
ili kuimarisha uelewa wao 
kuhusu lugha, utamaduni 
na jamii ya China.

Mawaziri wachukua hoja sita kutoka kwa wabunge
Na Jenifer Gilla, DODOMA

MAWAZIRI wameahidi kufany-
ia kazi hoja sita za wabunge iki-
wamo kupunguzwa tozo katika 
mawasiliano, kupunguzwa Kodi 
ya Ongezeko la Thamani (VAT) 
katika mazao ya kilimo yanayo-
zalishwa ndani na tozo katika 
mafuta na ngano.

Nyingine ni kuboreshwa miun-
dombinu ya elimu, kusambazwa 
wa vifaa tiba vya afya, mabore-
sho ya miundombinu ya bara-
bara na kilimo na changamoto 
ya wanyamapori wakali hasa 
tembo kuvamia makazi ya watu 
na kuharibu mali.

Walitangaza kuchukua hatua 
hizo juzi walipochangia bungeni 
jijini hapa mapendekezo ya seri-
kali kuhusu makadirio ya ma-
pato na matumizi ya serikali kwa 
mwaka 2023/24.

Katika mjadala huo, wabunge 
waliitaka serikali kuangalia 
namna ya kupunguza kodi ka-
tika mawasiliano ikiwamo ka-
tika miamala ya simu kwa kuwa 
zimekuwa mzigo mkubwa kwa 
mwananchi.

Wabunge pia waliishauri seri-
kali kuongeza madarasa ili wa-
nafunzi wote wanaofaulu hasa 
kidato cha tano wapate shule na 
kuhakikisha vyuo vya kati vyote 
vinaondolewa ada ili kuongeza 

wataalamu nchini.
Akijibu hoja kuhusu tozo 

mafuta na ngano, Waziri wa 
Kilimo, Hussein Bashe, alisema 
wamekubaliana na Wizara ya 
Fedha na Mipango kupanga mi-
kakati ya kuweka kodi ambazo 
zitakwenda kumlinda mkulima 
wa ndani.

Alisema serikali inaendelea 
kuweka fedha kwa ajili ya ku-
gawa mbegu za kisasa za ruzuku 
pamoja na kuwa na teknolojia ya 
kisasa kwenye mashamba yanay-
ozalisha mbegu. Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Angellah Kairuki, alisema kupitia 
bajeti hiyo, watauongezea Waka-
la ya Barabara za Vijijini na Mijini 
(TARURA) fungu kufikia Sh. tril-
ioni 1.235 ili kuendelea kubore-
sha    miundombinu ya barabara.

Pia alisema watatumia zaidi 
ya Sh. bilioni 248.5 kwa ajili ya 
kuongeza miundombinu ya 
elimu ili kuwapo shule za kuto-
sha katika kidato cha tano na cha 
sita. Sh. bilioni 116 .92 zitasam-
baza vifaa tiba katika hospitali 
zaidi ya 31, vituo vya afya 278 na 
zahanati 367.

Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia,  Prof. Adolf Mkenda, 
alisema bajeti hiyo kama ikipita 
itatekeleza ujenzi wa kampasi za 
vyuo vikuu 14 katika mikoa mbal-

imbali ikiwamo Singida, Tabora 
na Tanga na ujenzi wa vyuo vya 
ufundi katika wilaya 64 na chuo 
cha VETA Mkoa wa Songwe.

Waziri wa Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, Nape 
Nnauye, alisema serikali itapun-
guza gharama za mawasiliano 
na uendeshaji wa teknolojia, 
ikiwamo pendekezo la bajeti ku-
punguza gharama za kupitishia 
miundombinu ya mawasiliano 
barabarani kutoka dola 1,000 
hadi kufikia dola 100 kwa kilo-
mita moja kwa mwaka.

Alisema pendekezo la kuteng-
wa fedha kwa ajili ya kufikisha 
umeme hadi kwenye vitongoji 
kwa kuwa litasaidia kupunguza 
gharama za uendeshaji wa mi-
nara kwa mafuta ya dizeli am-
bazo ni Sh. milioni 1.8 wakati 
ukitumia umeme ni Sh. 400,000. 
Nape alisema ni matumaini yake 
kuwa serikali itaendelea ku-
punguza kodi katika sekta hiyo 
hasa ya huduma za mawasiliano 
ambapo katika kila Sh. 100 in-
ayolipwa Sh. 41 inakwenda kwe-
nye kodi.NWaziri wa Maliasili na 
Utalii, Mohamed Mchengerwa, 
alisema wanachukua hatua za 
haraka kutatua changamoto ya 
wanyama wakali ikiwamo tatizo 
la tembo lililolalamikiwa na 
wabunge wengi kabla halijawa 
kubwa zaidi.

Alimwomba Waziri wa fedha 
kuendelea kuwasaidia kifedha ili 
ziwasaidie kutatua changamoto 
nyingi zinazoikabili wizara hiyo 
ili kuongeza mapato ya ndani 
na kuchangia zaidi katika Pato la 
Taifa.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais, 
Exaud Kigahe, alisema wanaen-
delea kupunguza tozo katika 
sekta muhimu ikiwamo kilimo, 
afya, mifugo, utalii na taasisi za 
udhibiti na kuboresha mfumo 
wa Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) ambao 
wabunge wengi wameulala-
mikia.

Alisema wataaanzisha vitengo 
katika halmashauri ambavyo 
vitashughulikia masuala ya 
uwekezaji, viwanda na biashara 
ili kuwapunguzia mzigo watu 
kwenda wizarani kufuata hudu-
ma hizo.

Naibu Waziri wa Ujenzi, God-
frey Msongwe, aliwahakikishia 
kuunganisha mikoa kwa bara-
bara za lami ikiwamo Kigoma na 
Katavi ambayo ilikuwa haijaun-
ganishwa na huduma hiyo.

Kuhusu mabasi kusafiri-
sha abiria kwa saa 24, Naibu 
Waziri wa Uchukuzi, Atupele 
Mwakibete alisema wanende-
lea kuboresha miundombinu ya 
barabara za kawaida na reli ili 
kuboresha miundombnu yake.

BAJETI 2023/24

Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, 
akigawa injini ya 
boti kwa baa-
dhi wakilishi 
wa vikundi vya 
uvuvi wa samaki 
na mazao bahari 
kwenye msimu 
wa pili wa Tama-
sha la Vyakula 
vya Baharini 
(Zanzibar Seafood 
Festival 2023) 
lililofanyika 
katika ufukwe wa 
Kendwa, Mkoa wa 
Kaskazini Unguja, 
Zanzibar juzi. 
PICHA: IKULU

ACT Wazalendo: CCM isihodhi mchakato kupata katiba mpya
Na Mwandishi Wetu, URAMBO

KATIBU Mkuu wa Chama cha 
ACT-Wazalendo, Ado Shaibu 
amesema mchakato wa upati-
kanaji wa Tume Huru ya Uch-
aguzi na katiba mpya unapaswa 
kuwa shirikishi, wazi na jumui-
shi.

Ado alitoa kauli hiyo kwa 
nyakati tofauti juzi katika miku-
tano ya majimbo ya Kaliua na 
Urambo mkoani Tabora.

“Nimemsikia Katibu Mkuu wa 

CCM, Ndugu Daniel Chongolo, 
akisema mchakato wa kuandik-
wa kwa katiba mpya utasimami-
wa na kuratibiwa na CCM.

“Hatutokubali hilo litokee. Hii 
si katiba ya CCM, ni katiba ya Wa-
tanzania. Inapaswa kupatikana 
kwa mchakato wa wazi, jumuishi 
na shirikishi kwa makundi yote 
katika jamii.

“Ni muhimu tujifunze kili-
chokwamisha mchakato wa 
katiba mpya mwaka 2014. Somo 
la kwanza ni kutanguliza mbele 

maslahi ya vyama dhidi ya ma-
slahi ya Taifa. 

“Ni muhimu vyama vyote vya 
siasa na makundi yote muhimu 
katika jamii yashirikishwe katika 
kujenga mwafaka wa kitaifa ili 
tusikwame tena,” alisisitiza Ado.

Katibu Mkuu alirejea rai ya 
ACT-Wazalendo ya kuandikwa 
upya kwa Sheria ya Uchaguzi 
ndani ya mwaka huu ili kuan-
zisha Tume Huru ya Uchaguzi 
itayosimamia Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa na Uchaguzi Mkuu 

ujao. Pia, Ndugu Ado ameitaka 
Serikali mwakani na iweke wazi 
lini mchakato wa katiba mpya 
utaanza.

Alisema ni hatua muhimu za 
kupitiwa upya kwa Sheria ya 
Mabadiliko ya Katiba na She-
ria ya kura ya maoni; kuitishwa 
kwa mkutano wa majadiliano 
ya kitaifa kuhusu katiba na ku-
undwa kwa kamati ya wataalami 
ya kuchambua maoni ya wadau 
na kuandika katiba pendekezwa 
itayopigiwa kura ya maoni.

Baada ya ziara yake katika 
mikoa ya Kigoma na Tabora, Ka-
tibu Mkuu anatarajiwa kuingia 
Tanga leo na atakuwa na miku-
tano hadi Juni 28 mwaka huu.

Kwa mujibu wa Janeth Rithe, 
Katibu wa Habari, Uenezi na 
Uhusiano na Umma ACT Wa-
zalendo, katika ziara yake hiyo 
mkoani Tanga, Ado atazun-
gumza na viongozi wa kata zote 
za majimbo ya Tanga Mjini, Pan-
gani na Mkinga kupitia mikutano 
mikuu ya majimbo hayo. 
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MAONI & UCHAMBUZI

MIMBA za utotoni ni tatizo sugu kwa 
wanafunzi, hasa katika shule za umma, 
ambao hurubuniwa na vijana wa mtaani, 
watu wazima na wakati mwingine walimu 
wao shuleni.

Tatizo hilo linachangiwa kwa kiasi ki-
kubwa na mmomonyoko wa maadili kwa 
watoto kuanzia ngazi ya familia, wazazi na 
walezi wakiwa kiini cha uhalifu huo.

Ninaeleza hivyo kwa kuwa kumeku-
wapo na malalamiko wazazi wameshind-
wa kutoa malezi bora watoto wao tangu 
hatua ya awali na kusababisha wakose 
msingi bora wa maadili.

Pia lipo kundi katika jamii inayowazun-
guka watoto, lina tamaa ya uhusiano wa 
kingono na wanafunzi, likiamini wako 
salama, hawana maambukizi ya ma-
gonjwa ya zinaa.

Baadhi ya wanafunzi wana tamaa ya ku-
miliki ‘vitu vizuri’, wanaingia katika mite-
go ya kundi ovu na kushiriki nalo ngono 
katika umri mdogo ili wapate fedha na 
kutimiza matamanio yao ya kupata ‘vitu 
vizuri’.

Tamaa ya baadhi ya walimu kwa wa-
nafunzi wao ni tatizo lingine linaloendelea 
kujitokeza na kusababisha kuwapo mim-
ba za utotoni miongoni mwa wanafunzi. 
Wanaopaswa kuwa walezi kitaaluma kwa 
watoto, wanajitwisha majukumu ya baba - 
wa mtoto aliyebeba ujauzito na wa mtoto 
atakayezaliwa na mtoto mwenziwe.

Katika mazingira hayo, pia wapo baadhi 
ya wazazi na walezi ambao hutuhumiwa 
kushirikiana na wale wanaowapa watoto 
wao mimba kwa kupewa chochote na ku-
maliza kesi kimyakimya.

Yote hayo kama hayatochukuliwa hatua 
za kuyakomesha, ni dhahiri mimba hizo 
zitaendelea kuwapo na hivyo kukwa-
misha ndoto za wanafunzi, ingawa kwa 
sasa wameruhusiwa kurejea shuleni kue-

ndelea na masomo baada ya kujifungua. 
Je, wana ufanisi darasani? Kusoma huku 
unalea?

Ninafikiri umefika wakati sasa jamii 
kuhusika kikamilifu katika vita hii. Jamii 
ikemee na izungumzie madhara ya mim-
ba hizo za utotoni kama njia mojawapo ya 
kusaidiana na serikali katika vita hiyo.

Hivyo, ni vyema sasa serikali ikaende-
lea kutoa adhabu kali kwa wale wanao-
bainika kuwapa mimba wanafunzi, lakini 
pia jamii iwe tayari kutoa ushirikiano kwa 
serikali, ili kusaidia kukomesha vitendo 
hivyo.

Ufuatiliaji wa karibu wa tatizo hilo 
ufanyike, ili kuzibana familia zenye 
mtindo wa kumalizana kimya kimya na 
wahalifu zisipate mwanya wa  kuwaficha 
‘mafataki’ kwa kupewa chochote.

Pamoja na hayo, ni vyema wanafun-
zi wapewa elimu kuhusu madhara ya 
uhusiano wa kingono wawapo shuleni, 
huku wazazi na walezi nao wakisimamia 
maadili mema kwa watoto wao.

Ikumbukwe kuwa katika kipindi cha 
mwaka 2021 na 2022 wanafunzi 90,011 
walipata ujauzito-  shule za msingi wak-
iwa 1,554 na 7,457 wa sekondari. Hizi ni 
takwimu za Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia.

Ni takwimu zilizomshtua Spika wa 
Bunge, Dk Tulia Ackson, akiitaka wizara 
hiyo kuandaa takwimu kuhusu idadi ya 
wanaume walioshtakiwa na kupatikana 
na hatia ya kuwapa ujauzito wanafunzi.

Spika alilenga kuona kama sheria ya 
kuwalinda watoto dhidi ya vitendo hivyo 
inafanya kazi. Ninaamini wazazi na walezi 
wakikataa kupokea chochote na kumali-
zana na wahalifu ambao hutumia umas-
kini wa kipato wa baadhi ya familia ku-
fanya vitendo hivyo, tutapunguza idadi ya 
mimba za aina hii.

Jamii ishiriki vita dhidi 
ya mimba za wanafunzi

 Muungwana Lazima Nilonge

Tuwe na mkakati 
kuukabili ukame 
unaogonga hodi nchini

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

SERIKALI jana ilitangaza kuwapo dalili za nchi kukumbwa na 
ukame mkali mwishoni mwa mwaka. Shida kuu ni kilio cha ul-
imwengu mzima-mabadiliko ya tabianchi.

Ni hadhari iliyotolewa na Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa 
Rais (Muungano na Mazingira), Dk. Selemani Jafo. Rai yake kwa 
Watanzania ni kutunza mazingira ili kukabiliana na athari za 
mabadiliko hayo yanayotishia uhai wa viumbe hai.

Waziri huyo alifafanua kuwa katika kutekeleza majukumu 
yake, amebaini kwamba hadi sasa, ikiwa ni muda mfupi baada 
ya kumalizika kwa msimu wa kilimo kwa wanaotegemea mvua, 
kuna maeneo mengi nchini yameanza kukumbwa na ukame.

Alikitaja ni kiashiria kwamba kufikia mwezi Novemba, hali 
itakuwa mbaya.

 Akahimiza wananchi kuwa na hadhari, wazidi kupanda miti 
kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi.

Nipashe Jumapili tunakumbusha kwamba ukame huathiri wa-
naotegemea maji kupitia mito, visima na mabwawa na husaba-
bisha ukosefu wa maji safi na salama, pia chakula.

Mifugo huathirika kwa kukosa malisho na maji, hivyo wafugaji 
hulazimika kuhama.

 Ni kipindi ambacho mifugo mingi hufa kutokana na kukosa 
malisho na maji.

Athari za ukame zinaigusa pia sekta ya uhifadhi wa wany-
amapori. Mbugani majani hukauka, upatikanaji wa maji huwa 
wa uhakika kwa wanyamapori wachache wenye uwezo wa ku-
vamia makazi ya watu. Hapo huibuka mgongano kati ya binada-
mu na wanyamapori.

Hadhari hii ya ukame mkali unaobisha hodi, itusukume ku-
tunza chakula na kuwa na matumizi endelevu ya vyanzo vya 
maji vilivyopo.

Nipashe pia tunasisitiza serikali ichukue hatua kwa kuhakiki-
sha Taifa lina akiba ya kutosha ya chakula. Pia kuwapo mkakati 
mahususi wa kuwanusuru wananchi dhidi ya shida hiyo.

Tunakumbusha kuwa mwishoni mwa mwaka jana, maeneo 
mengi    nchini yalikumbwa na ukame. 

Wilaya ya Monduli mkoani Arusha iliathirika zaidi, wakazi 
wake walipolazimika kuweka majivu katika    tope ili wapate 
maji ya kunywa, hata serikali ikafikia     hatua ya kugawa ndoo 
moja ya maji kwa kila kaya kwa siku.

Kimsingi, kilichoshuhudiwa wilayani Monduli kiliyakumba 
maeneo mengi nchini kutokana na ukame, japo maeneo men-
gine hayakufikia hatua ya serikali kugawa ndoo ya maji kwa kila 
kaya.

Maeneo mengi nchini mwishoni mwa mwaka jana kuliripoti-
wa mifugo kukosa malisho na maji huku baadhi ya halmashauri 
zikilazimika kupatiwa chakula cha dharura kutokana na upun-
gufu wa chakula.

Si hayo tu, Oktoba mwaka jana kulikuwa na ripoti ya hali 
ngumu ya kimaisha iliyowakabili wakazi wa Mtera mkoani Do-
doma kutokana na uhaba wa samaki kwenye Bwawa la Mtera 
linalotegemewa kiuchumi na wakazi wengi wa eneo hilo.

Kwa kuzingatia uzoefu huo wa mwaka jana pamoja na ta-
hadhari ya jana ya Waziri Jafo, kuna haja kuchukua hatua ku-
kabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi kwa kuepuka 
vichocheo vyake ambavyo ni pamoja na uharibifu wa mazingira 
na matumizi ya nishati chafu.

Na Sabato 
Kasika
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Wanapigiaje kelele rasilimali bandari,
lakini katiba, uhuru wao wako kimya

FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

E-Mrejesho; dawa ya viongozi wasio na maadili

W
ATOTO wanapo-
zaliwa katika fa-
milia, ni matarajio 
ya wazazi kuwaona 

wakiwa si tu na afya njema, bali 
mwenendo na tabia njema, pia 
kuishi vyema na wenzao.

Hivyo wazazi hufurahi kuo-
na watoto wanaishi katika 
mwenendo huo, lakini hiyo pia 
hutegemea na mwenendo wa 
maisha ya wazazi wao.

Endapo wazazi wakiwa na 

L
EO ninaendelea na mada 
ya wiki iliyopita kuhusu 
makubaliano ya kiseri-
kali, IGA ambapo Bunge 

letu limeridhia serikali yetu ku-
ingia mkataba wa HGA na kam-
puni ya DPW ya Dubai, kutu-
endeshea Bandari yetu ya Dar 
es Salaam.

Ni jambo zuri na jema kwa 
maslahi ya taifa, lakini bado 
kuna kelele nyingi huku na 
kule, kupinga jambo hii. Baadhi 
ya hoja za kupinga ni hoja za 
msingi na zina mashiko, amba-
zo inabidi serikali yetu izizinga-
tie, lakini hoja zingine ni kelele 
tu kutokana na watu kutokujua.

Tatizo kubwa lipo hapo ka-
tika kutokujua, ukosefu wa 
elimu! Kwenye hili la Bandari, 
Watanzania wanahitaji kuelim-
ishwa tu. 

Hivi karibuni nimetembelea 
Idara ya Habari - MAELEZO. Ni-
likutana na Msemaji Mkuu wa 

tabia mbaya, bila shaka watoto 
nao wataiga na kuwa na tabia 
kama hiyohiyo na hatimaye fa-
milia kuonekana haifai macho-
ni mwa jamii.

Mwenendo na tabia njema, 
ndiyo nidhamu na wengine 
husema ndiyo maadili, hivyo 
maadili mema ni matamanio ya 
kila familia na kila jamii.

Familia na jamii zinapokuwa 
na tabia njema, maana yake 
hata Taifa zilimo familia na 
jamii husika, huonekana kuwa 
na maadili mema.

Katika ngazi za kitaifa, tume-
shuhudia baadhi ya viongozi 
wakikosa maadili mema na 
hivyo kushindwa kuongoza 
watu wao na hatimaye kusaba-
bisha matukio hasi.

Baadhi ya viongozi kwa ku-
kosa maadili, wamekuwa wa-
najihusisha na matendo ya 
ubadhirifu, dhuluma, wizi na 
ufisadi dhidi ya jamii wanazoz-
iongoza na kuathiri mustaka-
bali mwema wa Taifa.

Lakini kwa kubaini hayo, 
ndiyo sababu baadhi ya serikali 
huanzisha taasisi za kusimamia 
maadili mema kwa ajili ya vion-
gozi wao na kurejesha imani 
kwa wanaowaongoza.

Tanzania ni moja ya mataifa 
yenye taasisi kama hizo, kwani 
katika ofisi ya Rais, kuna taasisi 

inayojulikana kama Sekretari-
eti ya Maadili ya Viongozi wa 
Umma, inayosimamia maadili 
na nidhamu kwa viongozi hao.

Taasisi hii ipo na imekuwapo 
tangu Julai 1996 lakini ni dha-
hiri si wengi wanaojua kuwapo 
kwake na majukumu yake kim-
singi, katika kusimamia maadili 
ya viongozi wa umma.

Lakini kwa wanaofuatilia 
matukio na habari mbalimbali, 
wamekuwa wakiona hususan 
siku ambazo kiongozi mkuu wa 
nchi akiapisha wateule wake, 
kuna jaji husimama kuwalisha 
kiapo cha utii.

Jaji huyo ndiye kiongozi wa 
taasisi hiyo muhimu, ambaye 
kwa sasa ni Jaji Sivangilwa 
Mwangesi akimbulika kama 
Kamishina wa Maadili, na 
kwake viongozi hutoa matam-
ko ya mali walizonazo.

Sekretarieti hiyo ndiyo hu-
fuatilia tabia za viongozi wa 
umma na kudhibiti mgongano 
wa maslahi, ili kujenga imani 
kwa umma katika kukuza 
maendeleo ya Taifa.

Viongozi hao wana wajibu 
wa kutoa matamko kuhusu 
rasilimali, maslahi na madeni 
waliyonayo na kuchunguzwa 
endapo watakuwa wamekiuka 
maadili. Kimsingi, Sekretarieti 
ina dhima ya kuhakikisha kuwa 

kiongozi anakuwa mwadilifu ili 
kuwa mfano kwa anaowaon-
goza, akijiepusha kupokea 
rushwa na zawadi za thamani 
kubwa.

Kwa mujibu wa Sekretari-
eti, kiwango cha thamani ya 
juu cha zawadi anayopaswa 
kupokea kiongozi si zaidi ya 
Sh. 200,000 na endapo kitazidi 
hapo, atatakiwa kuisalimisha, 
ili ifanye kazi nyingine kwa mu-
jibu wa sheria.

Mathalani, kiongozi husika 
amepewa zawadi ya gari, ata-
takiwa kulisalimisha ofisini 
ili litumiwe kwa manufaa ya 
wengi na si ya kwake na familia 
yake. Hayo ndiyo maadili.

Lakini ni wangapi hufanya 
hivyo? Wapo baadhi ya vion-
gozi wanaomiliki mali lakini 
wakaziandikisha kwa majina ya 
ndugu na jamaa, ili isibainike, 
ingawa Sekretarieti kisheria 
ina mamlaka ya kuchunguza 
na kubaini hilo na kuchukua 
hatua.

Ndiyo sababu inamtaka kila 
mtanzania kusaidia kubaini 
maslahi fiche waliyonayo vion-
gozi na kuyatolea taarifa kupi-
tia mtandao ambao uko wazi 
na umetolewa na Sekretarieti 
kupitia mfumo au progranmu 
maalum ya kutolea taarifa.

Hiyo itasaidia kuwabaini 

viongozi wanaojificha nyuma 
ya ukwasi haramu na kufanya 
mambo kinyume cha maadili 
na kuichafua serikali lakini pia 
kutowatendea haki wananchi 
wanaoongozwa nao.

Kwa mujibu wa Jaji Mwange-
si, yeyote mwenye taarifa kuhu-
su kiongozi anayekiuka maadi-
li, basi akiingia katika mfumo, 
atakutana na programu ya 
e-Mrejesho ambayo hutuma, 
kupokea na kufuatilia malala-
miko, mapendekezo, maulizo 
na pongezi.

Huko atakutana na majina 
ya taasisi za umma na kutuma 
anachotaka kukiweka ka-
tika mfumo huo na anacho-
taka kufanya kama ni kushtaki, 
kupongeza na kadhalika kama 
ilivyobainisha kwapo juu.

Ni ni njia nzuri ambayo haim-
weki hadharani mtoa taarifa, 
hivyo kubaki kuwa salama 
huku ikiisaidia Sekretarieti na 
Taifa kwa jumla, katika kuum-
bua viongozi wasio na uadilifu. 

Atakuwa amewasiliana na 
taasisi zote vikiwamo vyama 
vya siasa na wizara zote. Hivyo 
Sekretarieti hii ni muhimu na 
inayostahili kusaidiwa, ili ku-
tenda haki kwa wananchi vion-
gozi  na Taifa kwa jumla. 

Alamsiki!

Serikali, Gerson Msigwa, ikiwa 
ni mara ya kwanza tangu at-
euliwe. 

Nikampongeza kwa uteuzi 
na kumshushia yeye zigo lote la 
lawama kwa hizi sintofahamu 
zote, zinazoendelea kuhusu 
hili la Bandari, kwa kumweleza 
limefikia hapa kwa kukosekana 
uwazi na elimu kwa umma 
kuhusu jambo hili. 

Nikampongeza kwa kuan-
zisha ule utaratibu wa kuita 
viongozi na kutolea ufafanuzi 
mambo ya msingi kule Club 
House, lakini hizo Club House 
ziwe za ‘proactive’ na sio ku-
subiri kelele ndipo wanakuja 
na ufafanuzi! 

Tangu kelele za mkataba 
kuanza, kwanini mpaka sasa 
hakuna kipindi chochote cha 
elimu kwa umma kuhusu hili? 
Msigwa alimalizia kwa taarifa 
ya kutia moyo sana, Maelezo 
inakwenda kufungua studio 
yake.

Watanzania ni watu wa aja-
bu sana! Wanapigaje kelele 
kwa mkataba kamoja tu wa 
rasilimali bandari, lakini kuna 
mambo makubwa muhimu 
sana ya msingi kama shida ziliz-
opo kikatiba na kuporwa kwa 
uhuru wao, ambayo ni mambo 
muhimu sana? Kwanini Wa-
tanzania wako kimya kwenye 

mambo makubwa ya msingi 
ya Katiba yao kuwa ya aina hii 
na uhuru wao kuporwa, halafu 
wanapigia kelele suala la rasili-
mali bandari?

Ili nisionekane na mimi ni 
mpinzani, ninamshauri Rais 
Samia usiwasikilize kabisa 
wanaopinga ukodishwaji wa 
bandari kwa kampuni ya DPW 
ya Dubai, kwa hoja mufilisi, 
wapuuzwe, wanaopinga kwa 
hoja za msingi, wasikilizwe ili 
kazi nzuri ya Rais Samia ien-
delee, ili HGA iwe safi na im-
enyooka!

Kati ya Katiba, uhuru na ra-
silimali, kipi ni muhimu zaidi? 
Kitu muhimu cha kwanza 
kwenye nchi yoyote ni watu, 
uhuru wao na Katiba yao,  men-
gine yote ikiwamo rasilimali 
yanafuata.

Watanzania nimewaelezea 
kuwa ni watu wa ajabu sana 
kwa sababu katiba yao ina 
shida, lakini wamenyamaza 
kimya! Kwanini haki zao mbili 
kuu za msingi za kuchagua na 
kuchaguliwa zimeporwa na ku-
finyangwa finyangwa huku Wa-
tanzania wamenyamaza kimya 
tu, wanaangalia? 

Serikali yao imetunga she-
ria batili kinyume cha katiba, 
ikazipeleka bungeni kutungwa 
kuwa sheria! Bunge lililoshe-

heni wanasheria nguli, wa-
bobezi na wabobevu baada ya 
kupokea muswada huo, lika-
zipitisha sheria hizo batili kwa 
kuzitunga kuwa sheria! Watan-
zania wamenyamaza kimya tu, 
wanaangalia!

Rais wa JMT hajawahi kuwa 
mwanasheria, anawategemea 
wasaidizi wake wabobezi na 
wabobevu wa sheria, kama 
wamezipitisha, sheria hizo bati-
li, akazisaini kuwa sheria kamili 
licha ya ubatili wake!  

Mchungaji Mtikila (marehe-
mu), alifungua shauri Mahaka-
ma Kuu kupinga sheria batili 
hiyo, bila sapoti ya Watanzania 
huku watanzania wengine wote 
wamenyamaza kimya tu, wa-
naangalia!

Mahakama Kuu, ikatamka 
sheria hizo ni batili zifutwe 
toka vitabu vya sheria! Serikali 
yetu ikakata rufani kupinga ua-
muzi huo wa Mahakama Kuu, 
ikashindwa!

Baada ya serikali kushindwa, 
ikapeleka bungeni mabadiliko 
ya katiba ya JMT kwa kuvi-
chomekea vipengele hivyo bati-
li, Bunge livichomekee kiubatili 
ndani ya katiba yetu! Yakafanya 
mabadiliko batili ya katiba yetu 
ya JMT na kuuchomekea ubatili 
huo ndani ya katiba yetu, huku 
Watanzania wakiwa kimya tu, 

wanaangalia!
Mchungaji Mtikila hakukuba-

li Katiba yetu inajisiwe, kwa ku-
chomekewa ubatili! Akafungua 
shauri lingine kupinga mab-
adiliko hayo ya katiba kuingiza 
ubatili ndani ya katiba yetu.  

Mahakama Kuu, ikampa 
ushindi Mchungaji Mtikila, 
ikatamka mabadiliko hayo ya 
katiba ni batili na yamechome-
kewa ndani ya katiba yetu kiu-
batili!  

Serikali yetu makini yenye 
wanasheria nguli wabobezi na 
wabobevu, ikakata rufani kup-
inga uamuzi wa Mahakama 
Kuu iliyotimiza wajibu wake 
kikamilifu kupinga Katiba yetu 
kunajisiwa kwa kuchomekewa 
batili kiubatili! 

Mpaka leo ninapoandika 
hapa, batili hiyo iliyochome-
kewa kiubatili ndani ya katiba 
yetu bado ipo! Ina maana tuna 
katiba yenye ubatili ndani yake! 

Bado tuna sheria batili ndani 
ya sheria zetu, zinazopora uhu-
ru wa Watanzania kuchagua na 
kuchaguliwa.  

Unanyamaziaje Katiba na 
uhuru wako unaporwa, halafu 
unapigia kelele jambo la kheri 
kama uendeshaji wa Bandari?

Pascal Mayalla
+255 754 270403
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WCF watoa 
msaada wa
vifaa tiba 
Mwananyamala
Na Mwandishi Wetu

MFUKO wa Fidia kwa Wafanyakazi 
(WCF) umeikabidhi Hospitali ya Rufani 
Mwananyamala mkoani Dar es Salaam 
vifaa tiba mbalimbali ikiwa ni sehemu 
ya maadhimisho ya Wiki ya Utumishi wa 
Umma.

Akizungumza wakati wa hafla ya kuka-
bidhi msaada huo jana, Mkuu wa Kitengo 
cha Uhusiano WCF, Laura Kunenge, alise-
ma hospitali na watoa huduma za afya 
ni wadau muhimu na ni kiungo baina ya 
mfuko na waathirika wa magonjwa au ajali 
zinazotokana na kazi.

Alisema WCF katika kuadhimisha siku 
hiyo ambayo kufanyika kuanzia Juni 
23 kila mwaka kwa lengo la kutambua 
mchango wa watumishi wa umma katika 
maendeleo ya Bara la Afrika, wameona 
wawakumbuke wagonjwa.

“Jukumu kubwa la WCF ni kutoa fidia 
pale mfanyakazi anapoumia au kuugua 
kutokana na kazi. Msaada huo ni katika 
kutambua mchango wa watumishi wa 
umma katika kuhudumia wananchi. Mfu-
ko unaamini msaada huo utarahisisha 
utendaji wao wa kazi na hivyo kuleta tija 
katika sekta ya afya.

“Watumishi ni sehemu ya umma na 
WCF ni sehemu ya umma kwa sababu ina-
toa fidia kwa wafanyakazi, na ninyi mna-
hudumia jamii.”

Alisema wanaamini wakiwaunga mkono 
kwa kutoa vifaa zaidi, watumishi watatoa 
huduma zenye ubora zaidi na wagonjwa 
kupona na kurejea kwenye uzalishaji na 
kuendelea kulijenga taifa.

Laura alimpongeza Samia Suluhu Has-
san kwa kuboresha huduma za afya, kuk-
ishuhudiwa ongezeko kubwa la miundom-
binu ya afya katika maeneo mbalimbali 
nchini.

Katibu wa Hospitali ya Rufaa Mwanany-
amala, Lydia Nzema, aliishukuru WCF kwa 
msaada huo wa vifaa tiba ambapo alisema 
vitasaidia kuongeza tija katika kutoa hu-
duma kwa wananchi.

“Hospitali hii inahudumia jamii yote ili-
yo katika eneo hili, na tunahudumia watu 
wengi, vifaa hivi vitarahisisha na kupanua 
wigo wa utoaji huduma,” alisema.

Maofisa Wafawidhi wa WCF Kanda ya 
Kati, Nyanda za Juu Kusini na Kanda wa 
Ziwa walitoa wito kwa waajiri kujisajili 
kwenye mfuko ili kuwawezesha watumi-
shi wao kuwa na uhakika wa kipato pindi 
wanapopatwa na majanga wawapo kazini.

“Tunapenda kuwakumbusha watumishi 
wa umma Tanzania Bara kuzingatia mion-
gozo ya usalama na afya mahala pa kazi, 
lakini inapotokea bahati mbaya mtumishi 
amepata changamoto ya ajali kazini au 
ugonjwa afike ofisi za WCF ili aweze ku-
pata haki zake kama mtumishi,” alisema 
Nuru Ashraf, Ofisa Mfawidhi WCF Kanda 
ya Kati.

Ofisa Mfawidhi Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini, Rose Satta, alisema katika maa-
dhimisho hayo wameendelea kutoa elimu 
na kuwahudumia waajiri na watumishi 
huku akitaka watumie huduma hiyo kutoa 
taarifa za matukio ya ajali, magonjwa au 
kifo ili madai yachakatwe kwa haraka.

Mtafiti ataka maboresho ya sera ya utafiti nchini 
Na Romana Mallya

MTAFITI wa dawa za asili, 
Twalibu Msigwa, ameshauri 
sera inayohusiana na masu-
ala ya utafiti, iboreshwe ili 
kutoa uwanja mpana kwa 
watafiti.

Amesema kuwa kwa sasa 
wanapofanya utafiti wa jam-
bo, hata kama lina matokeo 
chanya, halifiki mbali ku-
tokana na utaratibu uliopo 
sasa.

Msigwa ambaye ni mwa-
sisi wa dawa ya asili ya 4A9, 
aliyasema hayo hivi karibuni 
mkoani Dar es Salaam al-
ipozungumza na waandishi 
wa habari kuhusu kilio hi-
cho, akibainisha kuwa tayari 
ameshawasilisha barua ya 
wazi kwa Rais Samia Suluhu 
Hassan, ili asaidie katika 
hilo.

Alisema amemwandikia 
barua ya wazi Rais Samia 
na tayari imeshawasilishwa 
ofisi kwake mwanzoni mwa 
wiki hii kumwomba awasai-

die watafiti wanapofanya 
utafiti isiwe lazima mpaka 
upelekwe katika taasisi fu-
lani. “Utafiti maana yake ni 
kutafuta, kila mtu ana utara-
tibu wake wa kutafuta, mra-
di njia anazotumia kutafuta 
ziwe sahihi na wazi na sahihi 
na zenye faida kwa taifa. 

“Nimemwandikia barua 
ya wazi Rais kumjulisha 
jambo hili na leo ( Jumatatu) 
asubuhi barua yangu ime-
pokewa Ikulu ya Chamwino 
jijini Dodoma. Hili ni jambo 
la kwanza nililowasilisha 
kwa Rais.

“Tunaomba waboreshe 
sera kusiwe ni taasisi fulani 
ndio iwe na uwezo wa kupit-
isha kitu, kuwe na utara-
tibu ambao utasaidia kukuza 
utafiti wetu kwa faida ya 
taifa,” alisema.

Msigwa alitaja jambo la 
pili ambalo amemwomba 
Rais kulifanyia kazi ni ada 
za mchakato wa usajili na 
za vibali vya matangazo, 
ambazo kwa mwezi wame-

kuwa wakilipa Sh. 150,000 
kwa tangazo moja, hivyo wa-
naomba liangaliwe ili kuwa-
punguzia mzigo.

“Faida ya kusajili dawa 
inabidi watanzania wajulish-
we, kwa hiyo nimemwomba 
Rais atusaidie ili mtanzania 
aondolewe zile ada na kama 
kuna usumbufu wowote 
uondolewe ili kuwe na uhu-
ru wa kueleza kile ambacho 
watanzania wanaweza kunu-
faika nacho kupitia kitu kili-
chofanyiwa utafiti na mtan-
zania mwenzao,” alisema.

Jambo la tatu, alisema 
katika barua hiyo amemwo-
nyesha kwa ushahidi vyeti 
saba mpaka 10 vinavyoonye-
sha namna mtu anaweza 
kutoka kwenye maambukizi 
na kuonekana hana maam-
bukizi ya Virusi vya UKIMWI 
(VVU).

“Nimefanya hivyo ili 
aweze kushawishika kuona 
kwamba, kuna uwezekano 
tukiwawekea mazingira rafi-
ki watafiti wanaweza kuja 

na suluhisho la changamoto 
ya taifa kuhusu masuala ya 
afya,” alisema.

Alibainisha kuwa tayari 
serikali kupitia Wizara ya 
Afya imeshampatia kibali 
cha kuendesha kliniki kili-
chotolewa Desemba 8, 2022.

Alisema dawa ya asili ya 
4A9 alianza kuifanyia kazi 
rasmi Julai 26, 2007, baada 
ya kupimwa na kuonekana 
ni salama kwa matumizi ya 
binadamu.

“Nilianza kuwapa watu 
wa eneo la Kibaoni, Ifakara, 
Mkoa wa Morogoro, na il-
ionyesha matokeo chanja 
kwa watu kupata unafuu. 
Nilipokusanya maoni vijiji 
vyote nilivyokuwa ninapita 
niliwasilisha wizarani na 
wizara ikanipongeza.

“Mheshimiwa Rais 
ninaomba kutumia fursa hii 
kuipongeza Wizara ya Afya 
kwa kuchukua hatua ya 
kusajili dawa na hadi leo ni 
dawa nyingi wamesajili na 
zinawasaidia,” alisema.

DC Temeke aagiza usafi kwenye maduka siku maalum
Na Restuta James

MKUU wa Wilaya ya 
Temeke, Mwanahamisi 
Munkunda, ameagiza wafan-
yabiashara wa maduka yali-
yo barabara kuu kufungua 
biashara saa 3:00 asubuhi 
katika siku maalum ya usafi.

Akizungumza jana na 
wakazi wa Kata ya Toan-
goma, Mwanahanisi alisema 
wananchi wote wanapaswa 
kushiriki kikamilifu siku ya 
usafi, hivyo wenye maduka 
ni sehemu ya hilo.

“Siku ya usafi tunafanya 
usafi kwanza halafu tunak-

wenda kufanya biashara, 
haina tija sana na wala 
haivutii wenzenu wanafan-
ya usafi wewe unaendelea 
na biashara na unazalisha 
uchafu,” alisema.

Mwanahamisi alisema ju-
kumu la usafi wa mazingira 
ni la wakazi wote wa Temeke 
na kuwaomba kushirikiana 
ili kuing’arisha wilaya hiyo.

Meneja Mawasiliano wa 
Hospitali ya Alexia, Ali Mus-
sa, iliyoratibu kampeni ya 
usafi wa mazingira katika 
Kata ya Toangoma, alisema 
wao ni wadau wa afya ya 
jamii, hivyo ni jukumu lao 

kushirikiana na wananchi 
katika kuimarisha sekta ya 
mazingira.

Alisema mbali ya kuima-
risha usafi wa mazingira, 
hospitali hiyo imeboresha 
huduma zake kwa kutoa vo-
cha maalum kwa wananchi 
wasio na bima ya matibabu, 
itakayowawezesha kutibiwa 
kwa gharama ndogo.

“Tumetengeneza kadi 
maalum inayotoa tiba nusu 
ya gharama, utapata hudu-
ma zote ndani ya hospitali 
kama wagonjwa wengine 
bila ubaguzi,” alisema.

Alisema wametoa kadi 

hiyo ili wananchi wengi zai-
di hasa wa kipato cha chini 
wapate matibabu kwa ghara-
ma ndogo.

Ali alisema hospitali 
hiyo inatoa huduma zote 
muhimu na za kibingwa 
zikiwamo za magonjwa ya 
wanawake, watoto, viungo, 
mifupa, meno na vipimo vya 
maabara, kwa wagonjwa wa 
nje na wa kulazwa.

Meneja wa Benki ya Eq-
uity, Tawi la Mbagala, Salum 
Khalfan, alisema wameshiri-
ki kampeni ya usafi wa maz-
ingira ili kusogeza huduma 
zao karibu na wananchi.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Tuangoma Kata ya Tuangoma Manispaa ya Temeke jijini Dar es Salaam, 
Mohamed Chande (kushoto), akiwaongoza wafanyakazi wa Hospitali ya Alexia iliyopo Tuangoma na wafan-
yakazi wa Benki ya Equity kufanya usafi katika Kata hiyo jana kulia ni mjumbe wa bodi ya wakurugenzi wa 
hospitali hiyo, Hamis Muhagama. PICHA: JUMANNE JUMA
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PAKA RANGI

 WATOTO  

CHEKA
S

HUHUDIA jinsi mgambo walipokwenda  kumkamata 
jamaa mmoja

Mgambo: Hodi, hodi
Jamaa:  Kimya
Mgambo: Hodi, hodi wenye nyumbaa
Jamaa: We nani kwani?
Mgambo: Sisi mgambo
Jamaa: Sawa, mnataka nini?
Mgambo: Kuongea na wewe
Jamaa:  Kuongea na mimi?!
Mgambo: Ndio
Jamaa: Mko wangapi?
Mgambo: Watatu
Jamaa: Kama mko watatu si muongee wenyewe…!!!
SWALI
Paka ana manufaa gani kwa binadamu?

10 JUMAPILI JUnI 25, 2023
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na 
mtiririko wa mada 
iliyoanza wiki mbili zi-

lizopita kuhusu ndoa, nikakazia 
mambo mke anapaswa kufaha-
mu kuhusu wakwe. Pia nilieleza 
kinachowapata wanawake wa-
naodharau wakwe zao.

Ukienda katika sherehe za 
harusi, wakati wazazi wa maha-
rusi wanatoa nasaha kwa vijana 
wao, binti huwa anaambiwa na 
wazazi wake; 

Binti yangu, ninakutakia mai-
sha mema katika ndoa yako. 
Mpende mumeo na elewa kwam-
ba wazazi wake ni wazazi wako 
pia, uwaheshimu, uwapende na 
kuwatii…”

Yapo mambo mengi huwatam-
kia kwa lengo la kuimarisha 
ndoa yao. Lakini kinachotokea 
baadaye ni tofauti na maagizo 
hayo, hivyo kuleta mtikisiko 
mkubwa katika ndoa nyingi.

Kama nilivyoeleza wiki iliyopi-
ta, wanawake wengi wanashind-
wa kuishi katika ndoa zao kwa 
sababu ya kutoishi kwa akili na 
wakwe. 

Kwa mfano, wanasahau kuwa 
mama mkwe hana tofauti na 
mama yake mzazi. Lakini anam-
fanyia mzaha na dharau, jambo 
ambalo huamsha hasira na  
kuamua kile anachoweza ku-
fanya.

Leo msomaji wangu nikupit-
ishe katika baadhi ya sababu 
zinazomsukuma mama mkwe 
kukuchukia. Wivu ni moja ya 
sababu. Fahamu kuwa baadhi ya 
mama wakwe hawafurahii kile 
ambacho wake wa vijana wao 
wanafurahia.

Hii inaweza kuwafanya baa-
dhi waone wivu na matokeo 
yake wanajenga chuki baina 
yao na wake za watoto wao. 
Hofu ni sababu nyingine. Baa-
dhi ya mama wakwe wanahofu 
kuwa wake wa watoto wao wa-
naweza kubadilisha mawazo ya  
kijana wao wa kiume ili wasien-
delee kuwahudumia kama zam-
ani.

Hofu hii niliitolea mfano wiki 
iliyopita kwa wale wanaochukia 
waume zao wasihudumie tena 
familia zao. Eti mumuwe asitoe 
tena matumizi kwa wazazi au asi-

someshe ndugu. Hivyo, hufanya 
juu chini kuhakikisha watoto 
wao hawawapi wake zao upendo 
halisi. 

Tabia yako ni sababu nyingine. 
Kama nilivyotangulia kusema 
kuwa baadhi ya wake wana tabia 
zinazoweza kuwasukuma wak-
we kuwachukia. Baadhi ya wake 
ni wachafu, wagomvi, wakorofi, 
wana wivu uliopitiliza na wen-
gine siyo waaminifu katika ndoa 
zao.

Kama tabia yako ni mbaya, 
usitarajie kupendwa na mama 
mkwe wako! Hata kama mama 
mkwe wako hajasoma hupaswi 
kumdhihaki na kumdharau. Ana-
paswa kuheshimiwa na kama 
humpendi, mtoto wake naye 
hatokupenda. 

Na kama siyo mwaminifu ka-
tika ndoa yako, unaweza kum-
wona kama ni “muuaji” maana 
atakuchukia sana kwa sababu 
anamlinda mtoto wake! 

Sababu nyingine ni utasa. 
Kama ndoa haina watoto, mara 
nyingi ni rahisi sana kulaumiwa. 
Wanaweza kuanza kusema, 
“huyu mwanamke ni jangwa”. 

Hakuna mtu anaweza kumlau-
mu mwanamume. Utasa ni moja 
ya sababu inayowafanya wakwe 
wengi wawachukie wake wa 
wana wao.

Ujinga ni sababu nyingine. 
Wakwe wengi hawajatambua 
nafasi yao. Huamini nyumba ya 
watoto wao ni yao na kwamba 
wao ni wamiliki wa mali za wa-
toto wao.

Hii mara nyingi husababisha 
migongano kati ya wakwe na 
wake wa wana wao, walio war-
ithi halali wa mali za waume zao. 
Pia wazazi wa kale (wa kizamani) 
hawaelewi aina ya uhusiano un-
aofanya kazi siku hizi kati ya mke 
na mume!

Sababu nyingine ni upendo 
uliopitiliza juu ya watoto wao wa 
kiume. Mama wakwe wengine 
wapo karibu sana na watoto wao 
wa kiume. Hivyo, inakuwa ngu-
mu kuvunja uhusiano wao pale 
watoto wao wanapoamua kuoa. 
Wakwe huanza kuona mke kama 
ni tishio!

Pia mama mkwe anaweza 
kukuchukia kwa sababu hauku-
wa chaguo lake kwa mtoto wake 

kuoa. Anaweza kukuchukia 
kwa sababu ya kabila lako kuwa 
tofauti na la kwao. Hata kama 
anakuchukiaje, unapaswa kuwa 
na hekima jinsi ya kuchukuliana 
naye.

Hii ya kabila tofauti katika 
ndoa zingine imesababisha mi-
tikisiko mingi hata wengine ku-
fikia hatua ya kuachana kabisa 
kwa talaka mahakamani. Ipo 
familia moja ndoa ilishavunjika 
kufuatia mikwara mingi.

Wazazi wa kijana hawakutaka 
mke amemzidi elimu kijana 
wao, wala awe na kazi nzuri. Ni 
familia iliyokuwa inataka mwa-
namke awe tu mama wa nyum-
bani kuhudumia watoto na wao 
wakwe.

Hata pale mke alipopambana 
kwa msaada wa wazazi wake 
na kupata digrii, bado haku-
ruhusiwa kufanya kazi. Mwa-
naume akawa anampiga  mara 
kwa mara. Mke akakimbia,  
mume akadai talaka, ndoa ika-
vunjika.

Wiki ijayo tutaangalia nam-
na kumfanya mama mkwe aku-
furahie. Ujumbe 0715268581.  

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Yatakayofanya mama mkwe akuchukie

FURAHA haitibu majeraha. La-
kini angalau inawanyima maadui 
zako mahali pa kuanzia, wakati 
upitapo kwenye majaribu. Si ndi-
yo eeh!

Na usikubali kutoa ahadi waka-
ti una furaha. Majuto yake ni 
makubwa unapotaka au kutakiwa 
kutekeleza ahadi yako.

Licha ya kwamba wanasiasa 
vijana, wanatazamwa kama injini 
ya serikali au chama cha siasa ka-
tika taifa lolote lile duniani, bado 
wanakabiliwa na changamoto ya 
kuaminiwa.

Wengi wao wanakosa au ku-
poteza imani katika mamlaka za 
uteuzi, kutokana na kujisahau 
kwa kufanya uamuzi wa hivyo, au 
kushiriki mipango michafu.

Jambo la kupigiwa mfano hapa 
kwetu Tanzania vijana wengi 
wameaminiwa na kupewa nafasi 
nyeti za madaraka serikalini, lak-
ini humo humo wamo waliokosa 
bahati ya kupita katika chungu 
cha ujenzi wa fikra.

Kukosekana huko kwa chungu 

maalum cha kuwapika vijana wa-
naochipukia katika siasa, ndicho 
kinachofanya leo hii tunakosa 
nguvu ya majadiliano ya kina ya-
nayotawaliwa na nguvu ya hoja.

Mijadala yetu mingi huko kwe-
nye mitandao ya kijamii, haikosi 
kushambuliana kwa maneno 
makali na haitoi taswira au mwan-
zo wa hoja nyingine kujijenga.

Kama vijana tunataka kuen-
delea kuaminiwa kushika nafasi 
nyeti serikalini au katika vyama 
vya siasa, tujitofautishe na akili za 
kushikiwa.

Leo yako, kesho yako ilenge ku-
jielekeza kufanya mambo yanay-
oacha alama na si kutafuta ‘kiki’ 
ambazo mwisho wa siku hukum-
bukwi na wala hutoaminika tena.

Wako vijana, ukiwaona au ku-
wafuatilia nyendo zao, utabaini 
anachokitafuta ni zaidi ya uteuzi.

Mtu wa aina hii hafai kwenye 
manowari ya kivita, kwa sababu 
amekaa kimaslahi zaidi.

Kosa lingine la kimantiki, baa-
dhi ya wanasiasa vijana hawaji-

funzi namna bora ya kujenga 
hoja, namna bora ya kuonyesha 
kutokubaliana, kukubaliana na 
namna ya kushinda.

Yuko mwanasiasa kijana, ukim-
wona au kumsikiliza ama kusoma 
maandiko yake kwenye mitandao 
ya kijamii, utagundua huyo ni zai-
di ya msaka fursa.

Si dhambi kutafuta fursa, ila 
hoja ni kwamba utaitendeaje haki 
fursa hiyo utakapoitapata!

Wanasiasa wengi wa aina hii, 
dhamira yao, sura yao na mwone-
kano wao unaonyesha dhahiri 
shahiri ni watu wa kutaka wana-
chokitaka.

Ni kijana ambaye akishabaini 
kusema au kufanya lolote ku-
tampa fursa, basi atatenda. Hataki 
kuona ukosoaji dhidi yake, hata 
kama kuna mantiki katika hoja 
fulani. Huko ni kujitengenezea  
tafsiri ya mtu mwenye ndimi 
nyingi, sura nyingi na ambaye 
haaminiki.

Ni jambo gumu lakini ni la-
zima tujitofautishe na wale wali-

Ana ndimi nyingi, sura nyingi na haaminiki
oharibu huko nyuma, taswira 
nzuri ya wanasiasa vijana, ambao 
waliaminiwa na kupewa nafasi 
nyeti za kuutumikia umma.

Labda kazi kubwa iko kwe-
nye kujitofautisha na kujiweka  
kando na suala la mgongano wa 
maslahi.

Kufanikiwa kwako kutatokana 
na kuacha kudharau kufanyia 
kazi mlichokubaliana na walio 
juu yako au chini yako.

Achana na kufanya masham-
bulizi binafsi dhidi ya mwingine 
au wengine. Waza ndoto kubwa  
zaidi. Fikiri zaidi juu ya kutengen-
eza kitakachokuwa urithi toka 
kwako.

Kwanza, jenga uhalali wako, 
waaminishe unaowaongoza ama 
unaotaka kuwaongoza ili waelewe 
na kuamini kile unachokisema.

Jenga uhalali wako kwa ku-
waondolea shaka ya mgongano 
wa maslahi na kile unachokisema.

Kwamba kwa nafasi uliyope-
wa uking’atuka au uteuzi wako 
kutenguliwa, utakuwa umeacha 

alama fulani ya kukumbukwa.
Mwalimu wangu katika somo 

la Falsafa, Mhadhiri Mwandam-
izi, pale Chuo Kikuu cha Iringa 
(UoI), aliniambia wakati fulani 
“ukitaka kumjua mwanasiasa 
anakipenda chama au hakipendi, 
mnyime madaraka anayoyataka, 
mnyang’anye haki yake ya kupata 
madaraka kwa njia ya kugombea 
halafu mkoseshe madaraka. Hapo 
sura nyingi alizonazo utaziona 
pasi na shaka’.

Aliongeza “...ukitaka kumjua 
zaidi, mpime imani ya itikadi ali-
yonayo, endesha mchakato unao-
nyima madaraka kwa makusudi. 
Utaona alivyo na ndimi nyingi’.

Inahitajika nguvu kuwasukuma 
wengine kuupenda ushawishi 
wako, kuukubali na kubadilika.

Godfrey Mushi ni Mwandishi 
Mwandamizi wa Gazeti la Ni-
pashe Kanda ya Kaskazini.

Anapatikana kwa barua pepe: 
ghandsome79@gmail.com

Simu ya mkononi: +255 767 
535490

wArAKA wA NDANI
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Shere-
he ya sendoff 

ya Lucy Mwaitete 
iliyofanyika Juni 18, 

2023 katika ukumbi wa 
JC Mbezi Beach Dar es 
Salaam. Ndoa kati yake na 
Moses Osani, inatarajiwa 
kufungwa Julai 2, 2023 
katika Kanisa la Wa-

sabato la New Life 
jijini Nairobi 

Kenya.
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Na Mary Geofrey

K
IPINDI cha kipupwe kinaendelea nchini 
kote, baridi la wastani linazidi kuleta 
usumbufu kiasi.

Hata hivyo, mwonekano wa 
mitindo unazidi kuleta furaha wakati huo 
huo unajikinga na hali ya baridi kila 
unapotaka kutoka.

Je! unavaa nini kutaka kukubiliana 
na hali ya baridi? Hilo ni jambo 
dogo, kwani baadhi ya fulana 
zinaweza kukusaidia na kukupa-
tia mwonekano murua.

Jinzi na fulana
Unaweza kujaribu kitu cha 

kipekee kama kununua fulana 
mtandaoni inayopendwa na 
kuwa vazi lako muhimu.

Jinzi  na fulana ni mwone-
kano mzuri katika msimu wa 
baridi

Fulana kubwa
Uvaaji wa fulana kubwa in-

gawa inaleta mwonekano mpana 
wa mitindo, bado inatikisa katika 
uzuri wa mtu wakati wa baridi.

Fulana kubwa, leggings na kanzu 
yoyote kwa mtindo wa michezo inap-
endeza zaidi.

Ikiwa wewe ni shabiki mkubwa wa 
fulana, unaweza kuchanganya na baadhi 
ya nguo zingine kama koti refu, au koti 
la kawaida na ukawa na mwonekano wa 
kupendeza.

FULANA  
INAPENDEZA
kipindi cha kipupwe

JUMAPILI JUNI 25, 2023
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Na Mary Geofrey

Vitumbua vya nazi
LEO nimewaandalia jinsi ya 

kupika vitumbua. Hiki ni ki-
tafunwa kinachopendelewa 
kwa chai. 

Vitumbua vinatokana na unga 
wa mchele na kinapendeza zai-
di kuliwa nyakati za asubuhi na 
jioni.

Mahitaji
Mchele kilo moja, nazi kubwa 

mbili, hiliki kiasi, sukari robo 
kilo, hamira kiasi kijiko kimoja 
na nusu ( itategemea aina ya 
hamira), mafuta nusu lita na 
mayai matatu (ukipenda).

Jinsi ya kupika
Loweka mchele uliokwisha 

uchambua vizuri na kuupeta na 
utandaze sehemu safi ukauke, 

kisha usage upate unga mlaini.
Kuna nazi uchuje tui zito, saga 

hiliki, changanya na sukari na 
changanya ule unga wa mchele, 
sukari, hiliki, tui la nazi na hami-
ra.

Uvuruge uwe mwepesi kiasi 
cha kuchoteka kwa upawa. Acha 
uumuke kwa dakika 25 hadi 30 
kutegemea na ubora wa hamira.

Weka kikaango cha kukaangia 
vitumbua jikoni, anza kukaanga 
vitumbua vyako kwa kuweka 
mafuta kwanza yapate moto, ki-
sha unachota kwa upawa unga 
na kuweka kwenye vijungu vya 
kikaangio.

Unaacha vichemke upande 
mmoja, kisha unageuza upande 
wa pili, vikishaiva vitoe weka 

kwenye chujio ili mafuta yaji-
chuje. Endelea kukaanga vili-
vyobakia mpaka unga uishe.

Vitumbua hivi vinaweza kuli-
wa na chai, maziwa, uji na hata 
juisi ukipenda, ukivipata bado 
vimoto huwa safi sana.

UREMBO
Na Mary Geofrey

Kunywa juisi ya Tende na Maziwa

MAISHA
SEPTEMBA, 27. 201514 JUMAPILI JUnI 25, 2023

F
ANGASI ya kucha ni tatizo sugu lin-
alowakumba idadi kubwa ya wa-
nawake na hata wanaume.

Dalili zake ni kuvimba, maumivu ya 
hali ya juu, kucha kusinyaa au kuwasha.

Kama fangasi ya kucha haitachukuliwa 
tahadhari mara kwa mara huweza kusaba-
bisha kukatika kwa kucha na hata kuimaliza 
kucha na kutoka kabisa.

Habari nzuri ni kwamba fangasi ya kucha 
hutibika bila hata ya kutumia pesa kwa dawa 
za hospitali na ukabaki na urembo wako.

Mafuta ya machungwa
Njia nyingine ni kutumia mafuta ya ma-

chungwa ya aina zote za machungwa kutibu 
fungasi.

Kwa kudondoshea kitone cha mafuta hayo 
kila siku katika hapo penye fangasi, juu, chini 
na katikati ya kucha na iache kwa saa moja.

Pia unaweza ukachanganya hayo mafuta 
ya machungwa sawa na mafuta mengine 
yoyote kama mafuta ya mbegu za zabibu.

Kitunguu saumu
Kwa kutibu mara ya kwanza tumia 

mafuta ya kitunguu saumu chang-
anya sawa na vinegar namaanisha 
kipimo cha vinegar na mafuta 
viwe sawa.

Kisha pakaa eneo la fangasi 
na pembeni yake kisha funga 
tumia bandeji. Ikiwa mafuta 
ya saumu hayapatikani, ten-
geneza mwenyewe kwa kuis-
aga, chukua vitunguu saumu 
viwili kisha changanya na vijiko 
viwili vya kula vya olive oil, kisha iache 
kwa saa  24.

Hata kula kitunguu saumu kimoja kila siku 
nayo ni dawa ya fangasi pia.

Juisi ya siki ya tufaa
Juisi ya siki ya tufaa (apple) ina acid ya asili 

na huweza kulinda na fangasi ya kucha kue-
ndelea.

Chukua juisi ya siki ya apple changanya 
sawa kwa sawa na maji kwa kipimo chochote 
utakachotumia.

Kisha utaitumia kwa kuloweshea sehemu 
ya fangasi kila siku kwa muda wa nusu saa.

Kama utafanya hivi kwa muda wa wiki kad-
haa utao- na mabadiliko kwa muda mfupi.

 

TUFAA, KITUNGUU SAUMU
inavyong’arisha kucha
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

N
I kawaida watu wengi wan-
apokuwa wanatafuta nyum-
ba kwa ajili ya kupanga kwa 
matumizi ya makazi, biashara 

au kununua hutumia madalali ambao ni 
wabobezi katika eneo hilo.

Pamoja na kupendelea kuwatumia 
madalali hao, lakini wengi wao wame-
kuwa wawalalamikia kwamba ni kero.

Na leo tunaangazia sauti za watu hao 
ambao wanalalamikia kero wanazoku-
tana nazo kwa madalali hao.

Wa kwanza anasema “Kiukweli 
ninakerwa sana na madalali wa nyum-
ba za kupanga. Kwanza ninataka kujua 
hii sheria yao ya kuwapa kodi ya mwezi 
mmoja wanapokutafutia nyumba, im-
epitishwa na nani, na je, wanalipa kodi 
kwa serikali tunapowapa hiyo kodi ya 
mwezi mmoja?

“Na hii sheria ya kupelekwa kwenda 
kuona nyumba au chumba kwa Sh. 
5,000 au 10,000 nani kaipitisha? 

Nimeandika hivi kwa sababu usumbufu 
tunaoupata wakati wa kutafuta nyumba 
ni mkubwa mno. Madalali wengine ndio 
wamekuwa kama wenye nyumba, hadi 
bei za nyumba wanabadilisha.

“Wanawashauri wenye nyumba 
kubadilisha au kuongeza kodi ili wapate 
fedha kubwa. Ikumbukwe kwamba 
dalali ni daraja la watu wawili, mwenye 
nyumba na mpangaji, lakini inakuwaje 
jukumu la kulipa hiyo fedha ya mwezi 
mmoja lisiwe la wote wawili, kwanini 
aachiwe mpangaji peke yake?

“Ama walipe wenye nyumba tu na sio 
wapangaji maana wao wanahangaika 
sehemu ya kujihifadhi. Maskini ya 
Mungu unakuta alikotoka amefukuzwa 
kwa kushindwa kulipa kodi ila cha 
ajabu zaidi anakokwenda anatakiwa 
alipe kodi ya miezi mitatu hadi sita na 
kodi ya dalali juu pamoja na Sh. 5000 
au 10,000 kila nyumba anayopelekwa 
kuiona.”

Mwingine anataja baadhi ya kero zi-
nazomtesa kutoka kwa madalali ni kile 
anachokiita tabia yao ya kutokupenda 
kusema ukweli.

“Lipo tatizo la uongo kwa madalali 
wengi, unamweleza kwamba ninataka 
nyumba ya aina fulani, anakuambia 
njoo ninayo, ukimwomba akutumie 
picha, anakuambia ‘niko mbali kidogo 
na sijapiga picha’. Ukija utaiona mwe-
nyewe lengo tu apate hiyo Sh. 10,000 
yake. Utaambiwa nyumba iko karibu na 
barabara. Sasa ukienda utajuta kumfa-
hamu, kiukweli inakera sana.

“Ninadhani ifike wakati serikali iin-
gilie kati, upangishaji wa nyumba na hili 
la madalali, nyumba za kupangishwa 
ziwekwe kwenye mfumo rasmi ili kodi 
zisiwe za kukomoana. 

“Kiukweli ukiongelea ugumu wa 
maisha suala la kodi za nyumba lazima 
ulitaje na wenye nyumba nao wanavim-
ba vichwa mno.”

Zilivyo kero za madalali 
wa nyumba za kupanga

  Tambua tofauti 
ya taa ndani  
ya nyumba

Na Restuta James

UCHAGUZI wa taa za ndani na 
hata nje, ni moja ya eneo linalowa-
pa watu wengi changamoto kutoka-
na na ukweli kwamba zinachukuliwa 
kama kitu cha ziada.

Mtaalamu wa masuala ya umeme, 
Deus Willomi, anasema uchaguzi 
wa taa ni eneo ambalo linapaswa 
kupewa uzito wa pekee kwa kuwa 
litaamua matumizi ya umeme kwa 
muda mrefu.

Anasema imekuwa kawaida kwa 
watu kununua taa kwa kuzingatia 
urahisi wa bei na mwonekano, bila 
kuangalia matumizi yake ya umeme.

“Ninachoweza kushauri ni kwam-
ba unaponunua taa zingatia zile za 
teknolojia ya LED ambayo inapun-
guza sana matumizi ya umeme,” 
anasema.

Deus anasema zipo taa nzuri za 
sehemu ya kulia chakula, sebule, 
vyumbani, ukutani na bustani, am-
bazo zinatumia teknolojia hiyo.

Anashauri kwamba ‘warm white’ 
ndio rangi mujarabu kwa chumbani 
wakati ‘cool white’ ni kwa ajili ya 
sehemu ya chakula na day light ni 
mahsusi kwa ajili ya jikoni.

Kwa upande wa nje, Deus anas-
ema warm white ni sehemu yake 
japokuwa unaweza kuchanganya 
(RGB-red, green and blue), kulingana 
na mtu anavyopenda.

Jambo la msingi analolisisitiza 
mtaalamu huyo ni kupunguza ma-
tumizi ya umeme yasiyo ya lazima 
kwa kuchagua bidhaa za teknolojia 
ya LED.
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UASI WAITISHIA RUSSIA, NCHI YATAHADHARISHWA
- Wagner wateka sehemu ya nchi
- Putin aapa kuwashikisha adabu

MOSCOW, Russia
HALI imekuwa tete nchini 

Russia, baada ya kundi la mam-
luki wa kijeshi Wagner kuasi na 
kuteka mji ulio kusini mwa nchi 
hiyo Rostov-on-Don hapo jana.

Rais wa Russia, Vladimir Pu-
tin, akitoa hutuba kali alionya 
kuwa adhabu kali itachukuliwa 
dhidi ya wale wanaogawanya 
jamii ya nchi hiyo.

Aliongeza kwamba kutaonge-
zwa vikosi vya kukabiliana na 
ugaidi katika mji mkuu wa Mos-
cow na mikoa mingine kadhaa.

Katika hotuba yake kwa taifa 
kupitia Televisheni, Putin alise-
ma mustakabali wa Russia uko 
hatarini, na kuelezea vitendo 
vya waasi uliotokea sawa na us-
aliti.

Bila kumtaja kiongozi wa kun-
di la Wagner, Yevgeny Prigozhin, 
Rais Putin alisema matamanio 
makubwa ya baadhi ya watu ya-
mesababisha uhaini mkubwa.

Kiongozi huyo alisema baadhi 
ya Warussia wamedanganywa 
na kuingizwa katika tukio la 
uhalifu bila kulitaja kundi la wa-
piganaji wa Wagner. 

WAGNER WAJIBU
Ujumbe wa sauti  uliochapish-

wa haraka kwenye mtandao wa 
kijamii wa Telegram wa kundi la 
Wagner mara baada ya hotuba 
hiyo na kusema Rais Putin aliko-
sea kutaja kitendo hicho kuwa 
usaliti.

Ujumbe huo unaonekana  jibu 
la moja kwa moja na la dharau 
kutoka kwa Yevgeny Prigozhin, 
mkuu wa kikundi cha mamluki.

Sauti ya kiume inayofanana 
na ya Prigozhin ilisikika ikisema 
“Kuhusu uhaini wa nchi, rais 
alikosea sana. Sisi ni wazalendo 
wa nchi yetu, tumekuwa tukipi-
gana na tunapigana hata sasa,”

Sauti hiyo iliongeza “Na haku-
na mtu atafanya  kama anavyo-
taka rais, FSB (huduma ya usala-
ma ya Russia) au mtu mwingine 
yeyote, tukubali makosa yetu,”.

Ikasisitiza “Kwa sababu ha-
tutaki nchi yetu iendelee kuishi 
katika ufisadi, uwongo na ur-
asimu.”

Katika ujumbe uliotumwa 
kwenye mtandao wa Telegram 
Jumamosi asubuhi, Yevgeny 
Prigozhin alisema kwamba wa-
nachama wote wa kundi lake la 
mamluki la Wagner walikuwa 
tayari kufa katika hatua yake 
dhidi ya jeshi la Russia.

“Sote tuko tayari kufa. Wote 
25,000, na wengine 25,000,” 
alisema katika ujumbe wa sauti, 
akiongeza hatua hiyo inachuku-
liwa kwa niaba ya watu wa Rus-
sia.

TAHADHARI YAONGEZWA
Meya wa jiji la Moscow ame-

tangaza hatua za kupambana na 
ugaidi zinachukuliwa ili kuima-
risha usalama katika mji mkuu.

Katika chapisho kwenye 
Telegram, Sergey Sobyanin 
aliandika, “Kuhusiana na yale 
yanayojiri, hatua za kupambana 
na ugaidi zinachukuliwa huko 

Kiongozi wa Kundi la Mamluki la Wagner, Yevgeny Prigozhin.Rais wa Russia, Vladmir Putin

Wapiganaji wa Kundi la Mamluki la Wagner wakiwa wamezingira, Makao Makuu ya Jeshi katika jiji la 
Rostov-on-Don. PICHA ZOTE: MTANDAO

Moscow zinazolenga kuimarisha 
hatua za usalama.

“Udhibiti wa ziada wa bara-
bara umeanzishwa.Hali hii 
inaweza kuathiri shughuli za 
umma. Tafadhali zingatia hatua 
zilizochukuliwa kwa makini.” Al-
iongeza kusema.

KUTUNISHIANA MISULI
Mamlaka nchini Russia na 

mkuu wa kundi la mamluki la 
Wagner, Yevgeny Prigozhin, 
zinaonyesha haziko tayari 
kulegeza kamba katika mzozo 
huo ambao sasa unaelekea kut-
ishia nchi hiyo.

Mara kwa mara Prigozhin, al-
imwelekezea lawama Waziri wa 
Ulinzi wa Urusi, Sergei Shoigu, 
kuwa vikosi vya jeshi la nchi 
hiyo vilishindwa kwenye uwanja 
wa vita huko Ukraine.

“Vita vilihitajika ili Shoigu 
aweze kuwa mkuu wa jeshi, ili 
aweze kuwa shujaa wa pili,vita 
havikuwa vya kudhibiti shughuli 
za kijeshi au kuiondoa Ukraine. 
Ilihitajika kwa malengo ya zia-
da,” alisema Prigozhin.

Pia alilaumu vita dhidi ya 
watu mashuhuri wa Russia, aki-
laani ukoo ambao kiuhalisia un-
atawala Russia mpaka sasa.

Aidha kauli yenye utata zaidi 
ni ile ya madai ya Prizoghin 
kwamba kambi ya Wagner nchi-
ni Ukraine ilishambuliwa na 
jeshi la Russia mapema wiki hii.

Hata hivyo, Wizara ya Ulinzi 
ilikanusha madai hayo.

Wachambuzi wa Kremlin pia 
wanaashiria chuki ya kibinafsi 
ya muda mrefu kati ya Prigozhin 
na Shoigu, ambao majenerali 
wao wanamwona mkuu wa Wag-
ner kama mgeni mwenye uchu 
wa madaraka. Lakini mpaka 
sasa, Prigozhin aliyepewa jina 
la utani “mpishi wa Putin” kwa 
mikataba ya upishi ya zamani 

kutoka Kremlin haijaelekeza 
changamoto ya moja kwa moja 
kwa utawala wa Putin.

MJI WA ROSTOV
Katika mji wa Rostov-on-Don, 

imeshuhudiwa magari ya kijeshi 
ya kivita yakisambaa mitaani.

Mji huo uko zaidi ya kilomita 
1,100 sawa na maili 680 kusini 
mwa mji mkuu wa Moscow.

Awali, Prigozhin, vikosi vyake 

sasa vinaudhibiti mji huo.
Wakazi wa eneo la Rostov 

linalopakana na Ukraine wam-
etakiwa kusalia majumbani kwa 
sababu vikosi vya usalama vina-
fanya kazi katika eneo hilo.

Mkuu wa kundi la mamluki 
la Wagner Yevgeny Prigozhin 
ameapa kuondoa uongozi wa 
jeshi la Urusi na kusema kuwa 
vikosi vyake vimevuka hadi Uru-
si kutoka Ukraine.



Katika mjadala wa 
bandari yamezun-
gumzwa mengi lakini 
ukisikiliza kwa makini 
wazungumzaji wote 
wamegawanyika kulin-
gana na nia inayowasu-
kuma kuzungumza. 
Nimpongeze Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa 
kwa kauli yake ambayo 
ninaamini ni kauli ya 
serikali I hawatodharau 
maoni ya wananchi, iwe 
wamezungumza kwa 
nia njema au mbaya, 
maoni ni maoni.
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UZALENDO SI HAKI YA VIONGOZI PEKEE MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Pili Mswahili, mrembo 
wa Kibongo aliyemchanganya 
mwanamuziki Kenya

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

N
ENO uzalendo lime-
kuwa likipewa tafsiri ny-
ingi. Wapo wanaoamini 
mzalendo ni mtu masi-

kini asiyependa kujitajirisha, ndiyo 
maana hata nyakati za uchaguzi 
viongozi wengi huwaambia wa-
nanchi wawachague eti kwa saba-
bu wao ni watoto wa masikini na 
kwamba shida wanazijua.

Baadhi ya viongozi wetu wame-
kuwa na imani kwamba wao pekee 
ndiyo wanaotakiwa kuzungumzia 
masuala ya nchi hii na hasa yanayo-
husu maslahi ya taifa na kwamba 
ni wazalendo kwa sababu wanayo 
mamlaka mikononi. Jambo wa-
nalotakiwa kufahamu ni kwamba, 
uzalendo siyo haki ya viongozi pe-
kee, bali kila mtu ndani ya nchi ana-
paswa kuwa mzalendo na taifa hili.

Inapofika hatua kiongozi aliyeka-
bidhiwa dhamana ya kuongoza na 
wananchi, akaona anayo haki zaidi 
kuliko wananchi wenyewe, maana 
yake anataka kuongoza mbadala 
wa wananchi na siyo kwa niaba 
ya wananchi. Tabia ya kuona una 
haki zaidi yako ni tabia ya unanifsi 

aliyoisema Mwalimu Julius Nyerere 
katika kitabu chake cha ‘Tujisahi-
hishe’, ni tabia ya kila mtu tofauti 
yake ni kiwango cha unabifsi.

Mamlaka hayamfanyi mtu awe 
mzalendo zaidi, akiwa si mzalendo 
hawezi kujifunza uzalendo akiwa 
na madaraka, bali kuna hatari ya 
kutumia mamlaka yake kujinufai-
sha huku akiwataka wengine wakae 
kimya, hawana haki ya kushiriki ka-
tika ujenzi wa taifa lao kwa sababu 
hawana madaraka. Jambo la msingi 
hapa ni muhimu kufahamu chaku-
la kinaiva jikoni si kwa sababu ya 
moto mkali unaowaka, bali miti au 
mkaa uliotumika kuwasha moto we-
nyewe.

Katika mjadala wa bandari yame-
zungumzwa mengi lakini ukisiki-
liza kwa makini wazungumzaji 
wote wamegawanyika kulingana na 
nia inayowasukuma kuzungumza. 
Nimpongeze Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa kwa kauli yake ambayo 
ninaamini ni kauli ya serikali I hawa-
todharau maoni ya wananchi, iwe 
wamezungumza kwa nia njema au 
mbaya, maoni ni maoni.

Kauli ya Waziri Mkuu inadhihiri-
sha serikali ilikuwa na nia njema 
kuweka wazi makubaliano hayo kati 
yake na DP World. Kama isingeli-
kuwa na nia njema ya kutaka kupata 
maoni ya wananchi, makubaliano 
hayo yangelifanyika sirini baadaye 
tungeona matokeo tu. 

Kwa hiyo, ni muhimu pia watan-
zania wenzangu kuiona nia hiyo 
njema ya serikali na kutumia sasa 
nafasi hiyo kukosoa na kutoa map-
endekezo ya namna uwekezaji huo 
unavyoweza kulinufaisha taifa, 
badala ya kuliangamiza kama inavy-
osemwa sasa.

Katika mazingira ya ulimwengu 
wa leo, ukweli wa taarifa ni ngumu 
kumilikiwa na kundi moja pekee, 
bali kwa nyakati tofauti makundi to-
fauti yanapata taarifa tofauti, kutoka 
sehemu tofauti duniani. Kila linalo-
zungumzwa kuhusiana na kampuni 
hiyo, siyo la kupuuza hata kidogo, 
liwe limezungumzwa na mlevi, ni la 
kufanyia kazi badala ya kulibeza.

Ni kweli kwamba serikali inafa-
hamu zaidi kuhusu tatizo lililopo 
badarini, lakini ukisikiliza maoni 

ya watanzania utagundua kwamba 
matatizo ya kikodi, urasimu, rushwa 
na watu kutowajibika yamekuwapo 
jkwa muda mrefu bandarini. 

Sasa sjui kama matatizo hayo 
nayo yanahitaji mwekezaji, yaani 
kwa maana nyingine tukishindwa 
kuwachukulia hatua tunatafuta 
mwekezeji ili wao wasiwapo na wa-
hamie sehemu nyingine? Hili nalo 
linaweza kuwa tatizo. Kubwa zaidi 
kuliko la uwekezaji lenyewe. Kuna 
mizigo ambayo haihitaji kupakuliwa 
kwenye meli lakini utokaji wake 
bandarini ni tatizo kubwa, kodi za 
kubambikiza nazo zinatajwa.

Binafsi ninaona jambo hili tunak-
wenda vizuri, tuondowe hisia za 
kushutumiana ambazo ziko nje ya 
jambo lenyewe, turekebishe penye 
upungufu, tuondoe mtazamo wa 
kwamba wanaojadili wanakusudia 
kutukwamisha, mkataba ulitolewa 
wazi ili watu wajadili na hivyo siyo 
sahihi kuwapangia cha kujadili, 
bali ni kusikiliza kama kuna haja ya 
kubadili au ubaki hivyo hivyo, kitu 
ambacho si lengo. Tuaminiane tu-
pendane. Sisi ni Tanzania.

M
WAKA 1986, ulikuwa 
na nyimbo nyingi zi-
lizoingia nchini Tan-
zania kutokea Kenya 

kwa njia ya santuli. Santuli hizo 
ziliingizwa nchini na kuuzwa kama 
njugu maeneo ya katikati ya Dar es 
Salaam, hasa Kariakoo, mitaa ya 
Uhuru na Msimbazi.

Wakati Tanzania kukiwa na zaidi 
ya bendi 100, zilizokuwa zikipiga 
muziki wa dansi toka mikoa yote 
nchini, Kenya nayo ilikuwa haishi-
kiki.

Ukiachia mbali bendi za Wak-
enya wenyewe, kulikuwa na bendi 
za Watanzania ambao walikuwa 
wakitoka nchini kwenda huko ku-
saka malisho bora.

Bendi za Simba Wanyika, Les 
Wanyika, Wanyika Stars, Nairobi 
Matata, zote hizi zilikuwa na wana-
muziki wa Kibongo.

Wakongomani ndiyo kabisa, wa-
likuwa na bendi nyingi zikiongo-
zwa na Orchestra Les Mangelepa, 
Super Mazembe, Bana Ngenge, 
Boma Liwanza na nyingine nyingi.

Moja kati ya santuli kutoka Ken-
ya zilizofanya vema sana ilikuwa 
ya wimbo uliofyatuliwa mwaka 
1986, ‘Pili Mswahili.’

Wabongo wengi waliupenda na 
kuucheza kwenye hafla mbalim-
bali za kiserikali na kijamii, lakini 
si wengi waliokuwa wanafahamu 
ulitungwa na nani, bendi gani na 
kwa sababu gani.

Wimbo huo ulitungwa na mwa-

namuziki Moreno Batamba raia wa 
Kidemokrasi ya Congo.

Ni mmoja wa wanamuziki wach-
ache wa Kikongomani ambao ny-
imbo zao nyingi amezitunga na 
kuziimba kwa lugha ya kiswahili.

Moreno, aliyekuwa kiongozi 
wa bendi ya Orchestra Moja One 
alitunga nyimbo mbalimbali kwa 
lugha hiyo kama vile ‘Dunia Du-
ara’, ‘Urembo si Hoja’, ‘Mwanamke 
Hatosheki’, ‘Angela’, ‘Danger Girl’, 
‘Mapenzi ya Shida’, na nyingine 
nyingi.

Alikuwa na asilimia chache sana 
za nyimbo ya Kikongomani, lakini 
yeye alijikita kwenye kiswahili zai-
di. Mwanamuziki huyo alikifaha-
mu kiswahili kwa sababu aliwahi 
kuishi nchini Tanzania mwaka 
1978 hadi 1980 akitokea nchini 
kwao Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo na kujiunga na  bendi ya Or-
chestra Safari Sound (OSS). Si wen-
gi wanaoelewa hili kuwa Moreno 
aliwahi kuishi jijini Dar es Salaam.

Aliondoka nchini akiwa si 
maarufu, na kwenda nchini Kenya 
kuangalia maisha mengine, na 
huko ndiko nyota ilipomuwa-
kia, kwani milango ikafunguka 
na kuwa mmoja wa wanamuziki 
maarufu mno, si nchini Kenya tu, 
bali Afrika Mashariki na kati yote.

Pili Mswahili ni nani? Huyu ni 
mwanadada mrembo wa Kitan-
zania aliyewahi kuwania Umiss 
Tanzania miaka ya nyuma, Pili 
Mikendo.

Mwanadada huyu baadaye alik-
wenda kuishi nchini Kenya, ndipo 
alipokutana na mwanamuziki 
huyo na kuwa wapenzi.

Moreno alipenda kumtania 
mpenzi wake kwa jina la Pili Mswa-
hili, kwa sababu ni Mtanzania na 
imekuwa ni sifa kubwa ya Wabon-
go sehemu mbalimbali duniani 
wanapokwenda kuwa ni wajanja 
na wanaongea sana.

Mwanamuziki huyo alifariki 
dunia mwaka 1993 Nairobi nchini 
Kenya akiwa kijana tu wa miaka 38.

Leo tunayaangalia mashairi 
ya wimbo huo ‘Pili Mswahili’ 
ambao Moreno alimtungia 
mwanadada huyo.

“Mimi sielewi, nifanye nini, ooo 
mama, Pili yeye eeee, mapenzi ya 
safari, yamenichoka aa, leo mimi 
kesho yule sitoweza.

Pili yeye eee, Pili mtoto wa Tanza-
nia aaha, Pili we mswahili iii, ujanja 
mwiiingi eee.

Usiku na mchana ninakutafuta, 
ninauliza uko wapi, Magomeni 
eee, Mapipa eee, Mapipa eee, 
Chang’ombe.

Unieleze mama yoyo yoyo ooo, 
Pili eee, mbona mimi sikuelewi hihi, 
Pili sema ukweli wako, amua wee-
wee

Usiku na mchana mimi sitoweza, 
nakutafuta sikuoni, jamani eee, po-
pote natafuta eee, ma...

Unieleze mama yoyo yoyo ooo, 
Pili eee, mbona mimi sikuelewi hihi, 

Pili sema ukweli wako, amua wee-
wee

Pili eee, nasema mpenzi unielewe, 
unieleze nipate kujua.

Unieleze nipate kujua, ukweli 
useme daima mama, mapenzi gani 
hayo imekuwa kampuni ee, kampu-
ni oo ya nini eee, Pili yoyo, Mikendo 
eee

Pili eee, nasema mpenzi unielewe, 
unieleze nipate kujua.

Rohoni nafsi unapenda wangapi 
ooo, rohoni nafsi sababu ndiyo 
pesa, mapenzi gani shirika ni ya 
nini? Waleta aibu kwa wazai wako 
ee, umenitoa hamu ya kukupenda.

Pili eee, nasema mpenzi unielewe, 
unieleze nipate kujua.

Unielewe, ooo mama, Pili mtoto 
ya Tanzania, Pili mtoto ya Dar es 
Salaam, Pili wewe mswahili, bibi 
mswahili eee

Pili eee, nasema mpenzi unielewe, 
unieleze nipate kujua.”

Hii inadhihirisha kuwa wana-
muziki wengi wa zamani wa dansi 
walikuwa wakitunga nyimbo za 
matukio ya ukweli, ambao yame-
tokea,     au majina ya watu ambao 
ni kweli wapo hai na si ya kufikiri-
ka.

Na hii ndiyo inasemekana kuwa 
sababu ya nyimbo nyingi za zama-
ni kuendelea kuishi na kupendwa 
hata kama zimeishi zaidi ya miaka 
60 iliyopita.

Tume meseji 0716 350534

SAFU

Wakongomani ndiyo 
kabisa, walikuwa na 
bendi nyingi zikion-
gozwa na Orches-
tra Les Mangelepa, 
Super Mazembe, Bana 
Ngenge, Boma Liwanza 
na nyingine nyingi.
Moja kati ya santuli 
kutoka Kenya zilizofan-
ya vema sana ilikuwa 
ya wimbo uliofyatu-
liwa mwaka 1986, ‘Pili 
Mswahili.’
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Kweli kazi kubwa imefanyika, vingi-
nevyo mimi nisingeamini chochote. 
Angekuja shemeji yangu tu na Mas-
sawe, sijui na nani aniambie kuwa 
simu imebadilishwa kwa fundi, kamwe 
nisiangeamini, ningejua kuna mch-
ezo tu umechezwa hapa na kuna watu 
wamelipwa kwa sababu hii.

Haiwezekani mtu anakupigia simu 
anakwambia alitaka aolewe yeye mimi 
nimeingilia kati na ananitisha sitokaa 
kwenye ndoa kwa amani, nikiangalia 
ni kweli ndoa yangu ina miezi mitatu 
tu. Halafu anakwambia mumeo ninaye 
mimi hapa, na kweli mume wangu hay-
upo, kaniacha kaniambia anakwenda 
Zanzibar, kweli uache kuamini? Halafu 
kirahisi rahisi tu mtu au watu wawili 
watatu wanakuja nyumbani au wanak-
wita kwa pamoja kukuambia yalitokea 
kwa sababu simu zilibadilishwa, kuse-
ma kweli nisingeamini milele.

Lakini kwa staili hii aliyoitumia 
shemeji Belo na Massawe kushawishi 
na kuialika watu kwenye ‘bethdei’ wak-
iwemo wahusika wote wa tukio hili na 
wamelieleza kwa ufasaha, basi nime-
amini.” Mayowe ya furaha aliingia Dan 
pamoja na kijana mmoja. Kuna wakati 
alitoka nje.

Yule kijana akapitiliza moja kwa 
moja mpaka kwa Husna, akamkabidhi 
simu.

“Samahani wapendwa, hapa ni-
meletewa simu. Wakati tunaongea 
hapa, imekwenda kuchukuliwa nyum-
bani na mume wangu nilipoifungia 
kwenye kabati. Siku ile nilidhani ya 
kwangu, kwa sababu niliiangalia kwa 

haraka haraka na kuchanganya na ile 
hasira ndiyo kabisa. Hapa naiangalia, 
ni kweli siyo ya kwangu. Na laini pia si 
ya kwangu. Sasa naomba kwa heshima 
ya mzee Massawe na shemeji Belo 
nimwite dada Pendo pale aje hapa, ni-
kabidhi ya kwake na yeye ya kwangu.” 
Vilifautia vigelegele na nderemo.

Pendo alisimama na kwa sababu 
hakuwa amekaa mbali sana, alisogea 
hatua kama sita kwenda pembeni, aka-
kutana na Husna. Wakakumbatiana. 
wahudhuriaji wakazidi kushangilia. 

“Pole mwenzangu kwa yaliyokuku-
ta.” Pendo alimnong’oneza.

“Ahsante sana.”
“Ndiyo ukubwa mwenzangu, ndoa 

zina changamoto, si unaona, hayo 
yaliyokukuta ndiyo yamenikuta mimi. 
Hiyo simu uliyopigiwa ilikuwa ya 
kwangu. Kilichokukuta ndiyo hicho 
hicho kilichonikuta, na mimi pia ni-
likuwa nimeonelewa muda si mrefu 
na mume wangu pia alikuwa hayupo, 
ndiyo maana kila kilichozungumzwa 
kilikuwa kinakugusa moja kwa moja.”

“Mwenzangu, mbona makubwa.” 
Husna akajibu huku kila mmoja 
akimpa mwenzake simu yake. Simu 
zilizobadilishwa kwa fundi simu na ku-
zua tafrani kwenye ndoa ya Dan.

Belo alinyanyuka akionekana ana 
jambo.

“Naomba pia, Zawadi uende kwa 
wenzako pale, nawe upate picha ya 
pamoja na wenzako.”

Zawadi naye alinyanyuka na ku-
wafuata Husna na Pendo. 

“Husna, huyu ndiye aliyekuwa 

L
EO amemuona laivu mwan-
amke aliyekuwa akimtolea 
maneno yale yaliyomchoma 
akachomeka. Huyo ndiye ali-

yedhania kuwa ni mke mwenzake.
“Mhh! Mbona hafanani? Mwanamke 

ana maneno mabovu hivi.” Akajiambia 
mwenyewe. Lakini hapo hapo akajik-
umbusha kuwa ilikuwa ni zamu yake 
na yeye kuongea. Tena yeye ndiye anas-
ubiriwa kuwa mwamuzi wa kisa kizima 
na mbinu iliyofanywa na Belo pamoja 
na Massawe kuwakutanisha hapo kwe-
nye sherehe.

Ni kama mtu aliyekuwa hajajiandaa 
aseme nini. Alionekana kama mtu 
mwenye furaha, mshangao, huzuni, 
kwa wakati mmoja. Kila alichokisikia 
hapo kilikuwa ni ‘sapraizi’ kwake. Kuna 
wakati alitamani kulia, au kucheka. Ak-
abakia kutofanya vyote viwili.

“Mabibi na mabwana.” Husna alianza 
kwa sauti iliyoonekana ya chini sana. 
“Kusema kweli haya yote yanayotokea 
sasa yananishangaza. Hivi najiuliza ni 
ndoto au kweli? Ni kweli kabisa mimi 
nilipigiwa simu ya mtu niliyemjua aka-
jitambulisha hawara wa mume wangu, 
akaongea maneno ambayo si vema ku-
yarudia. Binafsi sidhani kama yeyote 
angejua vinginevyo. Kwa hasira nikaku-
rupuka kwenda  ukweni, kwa wifi na 
shemeji yangu Belo. Nilichokwenda 
kubwata huko nakijua mwenyewe, 
maana siku hiyo nilivurugwa haswa. 
Aliporudi mume wangu nilimpakia ya 
kumpakia, nikaondoka kwenda kwetu 
na mpaka siku hiyo sijarejea tena. 
Naendelea kudai talaka yangu. Ila si-
japewa hadi leo mwenzangu,” vicheko 
vilifuatia baada ya neno hilo la mwisho.

“Nakumbuka, baada ya maneno 
ya mwisho niliyochambwa, nilizima 
simu, nikaifungia kabatini na hadi leo 
imo humo sikuichukua tena. Aliporudi 
nilimsusia nikamwambia sitoichukua 
tena simu kwa sababu alikuwa amenin-
unulia yeye na laini yake nikamuachia. 
Nikamwambia nikiendelea kuwa na 
simu yako hawara yako ataendelea 
kunisumbua, nikasajili laini yangu, ni-
kanunua simu nyingine kwa sababu 
tayari nilikuwa nimepata pesa ya upa-
tu, nikajiondokea zangu kwa mama 
yangu mdogo. Huyu hapa nimekuja 
naye, mama hebu simama wakuone.”

Tabia alisimama na kupungia watu 
waliohudhuria, wakampigia makofi. 
Akaketi kwenye siti yake.

“Huyu ndiye mama yangu aliyenilea 
na hata mume wangu alinikuta kwake, 
akanioa nyumbani kwake. Nilikaa kwe-
tu, akaja mume wangu kuniomba msa-
maha lakini mimi sikukubaliana naye. 
Akili yangu ilikuwa inahitaji talaka tu, 
siwezi kudhalilishwa vile. 

“Huyu ndiye 
mama yangu 
aliyenilea na 
hata mume 
wangu alini-
kuta kwake, 
akanioa 
nyumbani 
kwake. Nilikaa 
kwetu, akaja 
mume wangu 
kuniomba 
msamaha 
lakini mimi 
sikukubaliana 
naye. Akili 
yangu ilikuwa 
inahitaji talaka 
tu, siwezi kud-
halilishwa vile. 

Simu ya Sumu-16

HADITHI
MIEZI miwili tu baada ya ndoa, Husna anapigiwa simu ya mtu asiyemfahamu. Haikuwa 
simu ya heri. Ni simu ya mtu anayeonekana amedhamiria. Amedhamiria kufanya kitu 
alichokikusudia. Kwenye maisha ya ndoa aliambiwa yatakuwa ya shida na raha, lakini 
kwake haikuwa mapema kiasi hicho. Alihisi sasa hakuingia kwenye ndoa aliyoikusudia 
bali ni ndoa ndoana.Ni nani aliyempigia simu Husna? Alitaka nini? Lengo lake hasa ni 
nini? Ni kweli alichokusudia mpiga simu ndicho alichokihitaji ili kuvuruga ndoa hiyo? 
Nenda hatua moja moja kwa kusoma kila nakala ya toleo la Nipashe ili upate ukweli 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

mzima wa kisa hiki cha utata, kusisimua, 
kusikitisha na chenye mafunzo makubwa 
kwa jamii na wanandoa wote.

mgomvi wangu, na ndiye aliyeku-
pigia wewe akidhani ni mimi. 
Mimi nimemsamehe kwa yote juu 
ya mume wangu na sasa hivi tupo 
pamoja, ni shoga yangu hatari, 
naomba na wewe umsamehe.”

“Pendo mimi nimemsamehe 
kwa sababu kumbe alikuwa anad-
hani anaongea na mtu mwingine.”

“Nisameheni wote wawili, was-
wahili wanasema wagombanao 
ndiyo wapatanao.” Zawadi aliom-
ba msamaha huku wakiwakum-
batia wote wawili. Wapiga picha 
za mnato na video walikuwa wa-
nachukua kumbukumbu. Wenye 
simu janja nao hawakuwa nyuma. 
Kila mtu alikuwa anarekodi ana-
vyojua yeye.

“Na kama mmenisamehe shoga 
zangu, mwezi ujao nafunga ndoa 
nawakaribisha wote wawili mje, 
yaani mkija nitafurahi mimi, na 
nitaona kweli mmenisamehe ili 
tujenge urafiki ndugu.” Zawadi 
aliomba.

“We lete sare bibi, mimi ndiyo 
shughuli zangu hizo, nitazoa 
shoga zangu kutoka Mabibo na 
Mburahati, hutoamini.” Wote 
waliangua vicheko kwa furaha 
kama vile wanafahamiana muda 
mrefu kiasi cha kuwashangaza 
wote mle ndani. 

“Siku hiyo nitacheza kama 
mama yake mwali.” Pendo alida-
kia na kuwafanya wafurahi zaidi.
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RAPA wa Marekani, Young 
Thug  ambaye anapambania 
uhuru wake baada ya 
kuwekwa kizuizini wakati 
akikabiliwa na kesi YSL RICO, 
ametambulisha albamu yake 
mpya ambayo ameiita kama 
‘Business Is Business’.

Albamu hiyo yenye nyimbo 
15 ni ya kwanza ya pekee kwa 
Thugger tangu alipotoa Punk 
ya 2021.

Ndani ya Albam hiyo kuna 

baadhi ya wanamuziki mastaa 
walioshirikishwa kama vile 
Drake, 21 Savage, Future, 
Lil Uzi Vert, Travis Scott na 
wengine.

K i n a c h o o n e k a n a 
kukosekana kwenye 
orodha ya nyimbo ni rapa 
Gunna, ambaye bila shaka 
itasababisha uvumi zaidi 
kuhusu hali ya sasa ya 
uhusiano wa wanamuziki hao 
maarufu.

Young Thug 
atoa Albam 
akiwa kizuizini

Sampa muSic 
africa lebo  
yenye mapinduzi
W

AWEKEZAJI wengi kwenye tasnia ya 
muziki huwa wanalenga kupata faida 
zaidi kutoka kwa wasanii wanaowapa 
dili za usimamizi chini ya lebo wana-

zozimiliki.
Lebo nyingi zinajikita kuibua na kuwasimamia 

wasanii wanaofanya aina moja ya muziki 
inayofanya vizuri sokoni na kuachana na 
mamilioni ya vijana wenye vipaji vikubwa kwa 
sababu hawafanyi muziki usio na biashara kubwa.

Tazama lebo kubwa hapa Bongo kama WCB 
ya Diamond Platnumz, Kings Music ya Alikiba, 
Konde Gang ya Harmonize zina wasanii ambao 
wanafanya aina moja ya muziki wa Bongo Fleva.

Katika hizo lebo ambazo zimejipambanua 
kama lebo kubwa Afrika Mashariki, hakuna rapa 
wanaofanya Hip hop au wanamuziki wanaojikita 
katika muziki wa Rhumba au dansi. 

Sampa Music Africa ni lebo yenye maskani 
yake jijini Dar es Salaam,  chini ya CEO, Charles 
Benedicto Halawa ikiwa imejidhatiti kuupa 
nguvu muziki wa Hip hop Tanzania katika levo ya 

kimataifa pamoja na Rhumba / Dansi.
Mpaka sasa Sampa Music Africa imesaini 

wasanii wakali wawili ambao ni Mfalme Pharao 
mkali wa Rhumba na rapa machachari K Flow 
ambaye katikati ya wiki hii ametangazwa kama 
msanii wa kwanza kwenye lebo hiyo.

Akizungumza na BT jana, Halawa amesema 
miongoni mwa mipango yake ni kuwekeza 
zaidi katika muziki mzuri ambao lebo kubwa 
zimeshindwa kufanya.

“Sampa Music Africa ni kampuni yenye lengo 
la kukuza vipaji na kutoa ajira kwa vijana kupitia 
sanaa hii ya muziki ikiwa kama biashara, ni lebo 
yenye timu kubwa ya watu wengi wenye uwezo   
wa kuhakikisha kila kitu kinaenda kama kinavyo 
pangiliwa tupo na maprodyuza, Mameneja, 
waongozaji na vifaa vya muziki vyote,” amesema

Ameongeza “Niwape moyo wasanii wote wanao 
pambania ndoto zao nakuamini juu ya vipaji vyao 
kwamba wasikate tamaa Sampa Music Africa ipo 
kwa ajili ya kila msanii mwenye kipaji cha kweli,”
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DONDOO Za SOKa 
MAGAZETI YA ULAYA

NEW YORK, Marekani

K
IUNGO wa kati wa Barcelo-
na, Sergio Busquets atajiun-
ga na mchezaji mwenzake 
wa zamani Lionel Messi ka-

tika klabu ya Inter Miami FC msimu 
huu wa joto.

Ligi Kuu ya soka ya
 Marekani, MLS, ime

tangaza kuwasili kwa 
mchezaji huyo wa zama

ni wa kimataifa wa His
pania kwenye akaunti 

zake za mitandao ya ki
jamii.

Mkataba wa Busquets na Barca 
unamalizika mwishoni mwa Juni na, 
baada ya kutangaza uamuzi wake 
wa kumaliza miaka 18 ya kukaa 
pale Spotify Camp Nou, amekuwa 
akitafakari kuhusu ofa kutoka 
Marekani na Saudi Arabia.

Vyanzo pia vimeiambia ESPN 
kwamba beki wa kushoto wa Barca, 
Jordi Alba pia amepokea nia kutoka 

    MLS imetangaza kiungo 
huyo wa zamani wa Kimataifa 
wa Hispania atajiunga na...

habari micheZO
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Busquets amfuata  
messi marekani

ZiSiKupite

kwa Miami na atafanya uamuzi juu 
ya mustakabali wake katika wiki 
zijazo baada ya kushinda kombe la 
Ligi ya Mataifa ya UEFA akiwa na 
Hispania.

Busquets mwenye umri wa 
miaka 34, alifanya mazungumzo na 
timu za Saudi Al Nassr na Al Hilal 
katika wiki za hivi karibuni lakini 
akachagua ofa ya Miami.

Ataunganishwa tena Florida 
Kusini na mshindi wa tuzo ya Ballon 
d’Or mara saba Messi, ambaye 
alitangaza nia yake ya kuhamia 
MLS mapema mwezi huu baada ya 
kumalizika kwa mkataba wake na 
Paris Saint-Germain.

Busquets na Messi walitumia 
miaka 13 wakicheza pamoja kwenye 
kikosi cha kwanza cha Barca kabla 
ya kuhamia Paris mwaka 2021. 

Wawili hao wameendelea kuwa 
marafiki wa karibu tangu wakati 
huo.

Busquets aliichezea Barca mechi 
722 kwa jumla, akishinda mataji 
tisa ya ligi na matatu ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Pia ameichezea Hispania mara 
143, akishinda Kombe la Dunia 
mwaka 2010 na Ubingwa wa Ulaya 
mwaka 2012 kabla ya kutangaza 
kustaafu soka la kimataifa baada ya 
Kombe la Dunia mwaka jana nchini 
Qatar.

Busquets na Messi bado 
wanaweza kuunganishwa Miami na 
Alba, ambaye alifikia makubaliano 
na Barca mwezi uliopita kumaliza 
mkataba wake ambao ulikuwa 
inamalizika 2024.

ONaNa ataKiwa maN

KLABU ya Manchester United inapania kum-
nunua mlinda mlango wa Cameroon na Inter 
Milan, Andre Onana mwenye umri wa miaka 
27, huku kukiwa na uwezekano mkubwa wa 
Mhispania David de Gea mwenye miaka 32 
kuondoka Old Trafford msimu huu wa joto. 
(90 min)

cOSta Nae awaNiwa
MANCHESTER United pia inamfuatilia kipa 

wa Porto na Ureno, Diogo Costa mwenye umri 
wa miaka 23 na kipa wa Brentford na His-
pania, David Raya mwenye miaka 27, kama 
mbadala wa David de Gea. (Sky Sports)

FeDericO awiNDwa
KLABU ya Juventus imeweka dau la pauni 

milioni 52 kwa Federico Chiesa mwenye umri 
wa miaka 25, huku Liverpool ikimtaka fowadi 
huyo wa Italia, ambaye pia anazivutia Bayern 
Munich na Paris Saint-Germain. (La Gazzetta 
dello Sport)

phillipS aNyatiwa
KIUNGO wa kati wa England, Kalvin Phillips 

mwenye umri wa miaka 27, ambaye hapen-
delewi na Manchester City, ananyatiwa na 
Bayern Munich. (Bild)

bremer atOlewa machO
KLABU ya Tottenham Hotspur inamtolea 

macho mlinzi wa Juventus na Brazil, Gleison 
Bremer mwenye umri wa miaka 26, huku 
kocha mpya Ange Postecoglou akitaka kuima-
risha safu yake ya ulinzi. (Telegraph)

rice Na arSeNal
KLABU ya West Ham inaamini kwamba ofa 

ya tatu ya Arsenal ya karibu pauni milioni 
100 kwa nahodha wao Declan Rice mwenye 
umri wa miaka 24 iko karibu huku mpango wa 
uhamisho wa kiungo huyo wa kati wa England 
ikikaribia kukamilika. (Mail)

aZpilicueta KweNDa iNter 
MLINZI wa Hispania, Cesar Azpilicueta mwe-

nye umri wa miaka 33 anatarajiwa kuondoka 
Chelsea kwa uhamisho wa bure na tayari 
amekubali mkataba wa miaka miwili katika 
klabu ya Inter Milan baada ya kukataa ofa 
kutoka kwa Bayern Munich. (90 min)

GallaGher awaNiwa
KLABU ya Borussia Dortmund inaweza kum-

nunua kiungo wa kati wa Chelsea na England, 
Conor Gallagher mwenye umri wa miaka 23, 
kama mbadala wa Jude Bellingham. (Bild via 
Caught Offside)

Silva ataKiwa
KOCHA wa Fulham, Marco Silva mwenye 

umri wa miaka 45 hatakubali kubadilishwa na 
ofa ya fedha nyingi ya kuinoa Saudi Arabia 
huku Al Hilal wakimtaka kocha mkuu wa 
Ureno. (Sun)

Zaha avutia laZiO
MSHAMBULIAJI wa Palace na Ivory Coast, 

Wilfried Zaha mwenye umri wa miaka 30 ana-
vutiwa na Lazio huku mkataba wake ukitaraji-
wa kumalizika mwezi huu. (Sky Sports Italia)

lavia awiNDwa 
ARSENAL imeripotiwa kufikia makubaliano 

ya maslahi binafsi na kiungo wa Ubelgiji, Ro-
meo Lavia mwenye umri wa miaka 19 kutoka 
klabu ya Southampton. (Football insider)
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Benitez akubali kuinoa Celta Vigo
MADRID, Hispania 

RAFA Benitez amefikia makubaliano ya 
awali ya kuifundisha klabu ya Ligi Kuu ya 
Hispania, LaLiga, Celta Vigo, klabu hiyo ya 
Hispania ilitangaza Ijumaa.

Benitez mwenye umri wa miaka 63 ana-
chukua nafasi iliyo wazi ya ukocha baada 
ya Carlos Carvalhal kuondoka katika klabu 
hiyo mapema mwezi huu kwa makubaliano.

Mhispania huyo amekubali mkataba 
utakaomweka klabuni hapo hadi Juni 2026.

“Klabu ya Real Celta imefikia makubalia-
no kimsingi na Rafa Benítez ili kocha huyo 
mzaliwa wa Madrid aweze kuiongoza timu 
katika mwaka huu wa kipekee na kampeni 

mbili zaidi,” taarifa ya klabu ilisema. 
“Pande zote mbili zina imani kwamba us-

ajili utafanyika Julai, pamoja na kuanza kwa 
maandalizi ya msimu wa timu.”

Benitez alikuwa ameacha kazi tangu ku-
timuliwa na Everton Januari 2022 baada ya 
kuiongoza kwa miezi sita na nusu pekee.

Kocha huyo wa zamani wa Valencia ana-
fahamika zaidi nchini England kwa kuion-
goza Liverpool kutwaa ubingwa wa Ligi ya 
Mabingwa Ulaya mwaka 2005.

Pia aliiongoza Chelsea kutwaa taji la Ligi 
ya Europa mwaka wa 2013 na Newcastle 
United kupandisha daraja hadi Ligi Kuu 
mwaka wa 2017.

Benitez, ambaye alishinda mataji mawili 

ya LaLiga na Kombe la UEFA akiwa na Va-
lencia, pia amezifundisha Inter Milan, Na-
poli, na Dalian Professional ya Ligi Kuu ya 
China.

Mara ya mwisho kufundisha nchini His-
pania ilikuwa ni Real Madrid msimu wa joyo 
mwaka 2015, ingawa miamba hao walim-
timua miezi sita baadaye.

Benitez anarithi timu ya Celta ambayo 
iliokolewa kutoka kushuka daraja siku ya 
mwisho ya msimu kwa ushindi wa 2-1 dhidi 
ya Barcelona kwenye uwanja wao wa Balai-
dos.

Klabu hiyo ilimaliza katika nafasi ya 13 
kwenye msimamo, pointi tatu mbele ya 
Real Valladolid iliyoshuka daraja.

NEW YORK, Marekani

M
AREKANI itakuwa mwenyeji wa Kombe la 
Klabu bingwa ya Dunia mwaka 2025, ikiwa 
ni mara ya kwanza kwa michuano hiyo ya 
Shirikisho la soka la kimataifa, FIFA, kuwa na 

timu 32.
Real Madrid, Manchester City na Chelsea tayari 

zimepata nafasi kama washindi wa hivi majuzi wa Ligi 
ya Mabingwa Uaya kwa safu iliyopanuliwa ya mashin-
dano ambayo yanatarajiwa kujaribu viwanja na shughuli 
mwaka mmoja kabla ya Kombe la Dunia la 2026.

Marekani itakuwa mwenyeji wa Kombe kwa ushiriki-
ano na Canada na Mexico, na FIFA bado inaweza kutoa 
baadhi ya michezo ya Kombe la Dunia la klabu hizo.

Kombe la Dunia la klabu litafanyika Juni hadi Julai 
2025. 

Marekani ilichaguliwa kuwa mwenyeji wakati wa mku-
tano wa mtandaoni wa Baraza la FIFA.

FIFA ilisifu “nafasi ya Marekani kama kiongozi aliyet-
hibitishwa katika kuandaa matukio ya kimataifa na kwa 
sababu itaruhusu FIFA kuongeza ushirikiano na utoaji” 
wa mashindano ya 2026.

Seattle Sounders FC pia itashiriki Kombe la Dunia la 
Klabu kama bingwa wa 2022 wa eneo la kandanda la 
Amerika Kaskazini, Concacaf.

Timu maarufu za Ulaya zimetembelea Marekani kwa 
michezo ya kirafiki ya kujiandaa kwa msimu mpya, la-
kini mashindano ya klabu yaliyopanuliwa yatawapa 
mashabiki nafasi adimu kuona timu 12 kati yao zikicheza 
michezo ya ushindani.

FIFA ilisema Machi njia ya msingi ya kufuzu kwa klabu 
ilikuwa kushinda ubingwa wa bara katika kipindi cho-
chote cha miaka minne kutoka 2021 hadi 2024 katika 
mashirikisho makuu matano: Afrika, Asia, Ulaya, Ameri-
ka Kaskazini na Amerika Kusini.

Ulaya yenye timu 12 na Amerika Kusini ikiwa na sita 
ndio mabara pekee yenye timu nyingi. 

Nafasi za ziada zinatarajiwa kutolewa kulingana na 
viwango vya timu kulingana na matokeo ya muda wa 
miaka minne katika mashindano ya bara.

Kombe la Dunia la klabu la sasa la timu saba kwa 
mabingwa wa bara linalochezwa kila msimu huleta 
mvuto mkubwa na FIFA kwa muda mrefu imekuwa iki-
taka kuandaa mashindano ya ukubwa kamili kila baada 
ya miaka minne.

Timu nyingine ambazo tayari zimefuzu kwa Kombe 
la Dunia la Klabu 2025 ni: Palmeiras (Brazil), Flamengo 
(Brazil), Monterrey (Mexico), Leon (Mexico), Al-Ahly 
(Misri), Wydad Casablanca (Morocco), Urawa Red Dia-
monds ( Japan). ) na Al Hilal (Saudi Arabia).

MANCHESTER, England 

KLABU ya Manchester United inata-
yarisha ofa ya tatu na inayoweza kuwa ya 
mwisho kwa kiungo wa Chelsea Mason 
Mount, vyanzo vimeiambia ESPN.

Ofa yao mpya bado haijakamilishwa la-
kini vyanzo vinadokeza kuwa inatarajiwa 
kuwa kati ya pauni milioni 55 na pauni mil-
ioni 60.

Kikosi cha Erik ten Hag kimekataliwa 
maombi mawili rasmi ya mchezaji huyo ka-
tika siku za hivi karibuni.

Awali Chelsea ilikuwa ikishikilia pauni 
milioni 70 na ingawa vyanzo vinapende-
keza kwamba klabu hiyo inapunguza msi-
mamo wao juu ya hesabu hiyo.

Mount anataka kuhamia Old Trafford na 
anatumaini makubaliano yanaweza kufiki-
wa. Amebakiza mwaka mmoja katika mka-
taba wake Chelsea, ambapo mazungumzo 
ya kuongezwa kwa mkataba huo yalikwama 
miezi kadhaa iliyopita.

Chelsea wako chini ya shinikizo la kuka-
milisha mikataba kabla ya Juni 30 ili kusaid-
ia kufuata kanuni za haki sawa ya kifedha 
baada ya kutumia zaidi ya milioni 650 kwa 
wachezaji katika mwaka wa kwanza kamili 
wa umiliki wa Todd Boehly na Clearlake 
Capital.

Hata hivyo, hali hiyo imekuwa shwari, 
huku mambo kadhaa yakitarajiwa kuka-
milishwa ikiwa ni pamoja na uhamisho wa 
Kai Havertz kwenda Arsenal, Mateo Kovacic 
kujiunga na Manchester City, pamoja na Ka-
lidou Koulibaly, Edouard Mendy na Hakim 
Ziyech kuhamia klabu za Saudi Arabia.

Man United 
yakomaa 
na Mount

Klabu bingwa ya Dunia 
KushiriKisha timu 32
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Mashabiki NaMuNgo fc 
wasifia usajili wa NyoNi
Na Adam Fungamwango

S
IKU chachetubaaday-
auongoziwaNamungo 
FC kutangazakum-
chukuakiungomkon-

gweErastoNyonikutokaSimba, 
mashabikiwatimuhiyowame-
pongezakwausajilihuo.

M a s h a b i k i h a o w a m e s e -
m a v i o n g o z i w a o w a m e s -
ikiakiliochaomashabikicha 
kuwatakawatafutewachezaji-
wenyeuwezonawazoefumkub-
wa.

W a k i z u n g u m z a k u t o -
k a Ru a n g w a m ko a n i L i n d i , 
mashabikihaowamesemausa-
jiliwaNyoni, umeonyeshaku-

waviongoziwaowanadhami-
raya ku h a k i k i sh a m s i mu u -
jaowanapatanafasiyakucheza-
mashindanoyakimataifa.

“Nipendekuwapongezavion-
goziwetukwakumsajiliNyoni, 
wanatuonyeshakuwaklabuy-
etusasainawezakupambanan-
akusajiliwachezajiwakubwa, 
nanimatumainiyetumsimuu-
jaotutakuwavizurizaidiyam-
simuhuu, huuniusajiliwaku-
tupelekakumalizandaniyana-
fasinnezajuututachezemi-
chuanoyakimataifakamam-
simuuleambaotulifikahadihat-
uayamakundi,” alisema Allan 
Alfonce.

Aidha, RamadhaniSeif, 

s h a b i k i w a t i m u h i y o k u t o -
kaRuangwa, alisemaN-
y o n i n i m c h e z a j i m k u b w a , 
hivyoanaaminiatakujakule-
takitutofautinauzoefundaniya-
kikosi.

“TumefurahikusajiliwaNyo-
ni, nimchezajimkubwanaame-
tokaklabukubwa, tuaaminiku-
waatakujakuongezauzoefuk-
wenyekikosi, siyokazinyepesi, 
wanatuonyeshakuwasasawa-
nawezakusajiliwachezajiwen-
ginewakutufiki shambali , ” 
alisema.

Hatahivyo, shabiki Amos 
Ezekiel amewaombaviongozi-
waNamungokutoishiakumsa-
jiliNyoninawanatakiwapiakus-

ajiliwachezajikutokanjeyanchi-
wenyeuwezokupambaniatimu.

“Hakunamtuambayeana-
t a k a m a t o k e o m a b a y a k -
wenyeklabuyake, tume-
f u r a h i N y o n i k u s a j i l i w a , 
lakinisisikamamashabikiwa-
Namungotunatakakuonaina-
fanyausajiliwakimataifazaidi, 
ndiyowachezajiwandaniwan-
anafasiyao, lakiniwachezajiku-
tokanjenimuhimuzaidi,” alise-
ma Ezekiel.

Nyonialitambulishwanak-
labuhiyo, sikumojatubaa-
dayakumalizamkataba wake 
naklabuyakeyaSimbaaliyoitu-
mikiakwamiakasitakuanziam-
waka2017 akitokeaAzam FC.
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Yanga ilivyovuna faida... 

Mchezaji wa mpira wa kikapu, Felix Ephraim, akifunga 
goli wakati walipokuwa wakifanya mazoezi ya mchezo 
huo na wenzake katika Viwanja vya Jakaya Kikwete 
jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Tanzania 
yaangukia 
pua Kikapu 
Afrika
Na ShufaaLyimo

LICHA yakuwaMwenyejiwa-
mashindanoyampirawakika-
puyakufuzufainalizaAfrikak-
wawachezajiwandanikandawa-
tano (FIBA Afro CAN), Tanzania 
imeshindwakufanyavizuri-
nakujikutaikishikanafasiyanne.

Katikamashindanohay-
oyaliyomalizikajuzikwen-
yeUwanjawandaniwaTaifa, 
timuyaTaifaRwanda  imeibuka-
bingwawamashindano hayok-
wa  wanaume na kufuzu kwa 
fainali hizo.

Rwanda imeibukabingwa-
baadayakuichapaBurundi 
pointi 70-48 katikamchezowa-
kutafutanafasiya kwanza 
kuwakilishakandahiikatikami-
chuanoyaAfroCan.

Kwamatokeohayo Burundi 
imeshikanafasiyapili ,hukuSud-
aniyakusuniikiwanafasiyatatu
,wakatiElitreaikimalizianafasi-
yatano.

AkizungumzanaNipashe mar-
abaadayakumalizikakwa-
mashindanohayo, Afisamich-
ezowaBaraza la Michezo la 
Taifa (BMT) Allen Alex,alisema
kuwaSerikaliitaendelea  kuwe-
kanguvuilikuhakikishamchezo-
huounapigahatua.

Alisemakwamwakahuuwali-
saidiamashindanohayona  wa-
takaapamojakuonawanahitaji  
ninikwalengo la  kuboreshaili-
wavukehatuawaliyofikiam-
wakahuukwenyemashindano-
hayo.

“Tumeonaleo(juzi )Vija-
nawamepambananawatanza-
niawamejitokezakwawingi  ku-
ungamkonotimuyetu, alisema 
Alex.

Aidha, RaiswaShirikisho la 
MpirawaKikapuTanzania(TBF) 
RwehaburaBarongo,alis-
emakuwawatakwendakufanyat-
athminiyaupungufuuliojitokeza
katikamashindanohayo .

“ Kwasasatunakwend
akufanyatathmini,tuna 
mashindanomengineyaki-
mataifamweziNovemba  
tutaandaa program nakufany-
amaandalizimakubwailikufan-
yavizurisikuzijazo,” alisema-
Barongo 

KwaupandewaKochawa Tan-
zania, RobartManyerere,alisem
akunaajayakuwekezakwenye-
miundombinu ilikusaidiakuku-
zamchezohuo.

Piaalisemalazimakuanda-
awachezajiwenyevipajimashu-
leniwatakaopatikanakupi-
tiamichezoyaUmisetana  
Umitashumta.

Aidha, Hersi alisema uongozi 
wake umekuja na mfumo mpya 
wa kuongeza wanachama kwa ku-
ingia makubaliano na Benki tatu 
za NMB, CRDB na NBC kwa ajili 
ya kuwapa urahisi wanachama 
walioko mikoani kujisajili kupitia 
benki hizo. 

Alisema kupitia mfumo huo wa 
usajili wa wanachama na idadi 
kubwa ya wanachama watakaoji-
tokeza, watakuwa na thamani ya 
dhamana ya kupata mkopo wa 
kujenga uwanja wao na klabu ku-
miliki miundo mbinu yake.

“Niwahakikishie mashabiki na 
wanachama wa Yanga, hatuta-
maliza  muda wetu hadi tumalize 
ujenzi wa uwanja wetu wa Kaun-
da,” alisema Rais huyo wa Yanga.

Kauli ya Serikali
Katika hatua nyingine Mgeni 

rasmi katika Mkutano huo,  Mkuu 
wa mkoa wa Dar es Salaam,  Al-
bert Chalamila aliyewasili eneo 
hilo 5:50 aliwataka Wanayanga 
kujenga uimara wa klabu hiyo ili 
kusonga mbele na kuwasapoti 
viongozi wenye maono ya kuleta 
maendeleo ya klabu hasa kwenye 
kumiliki miundo mbinu ikiwemo 
Viwanja na kuongeza vyanzo vya 
mapato.

“Niwaombe tuongezee ushiriki-
ano ili kuwa na klabu bora, figisu 
katika mpira haziwezi kufika pop-
ote, viongozi wanapokosea wana-
takiwa kuambiwa ukweli ili kuji-
weka sawa na kuweza kuendesha 
klabu  vizuri,” alisema Chalamila.

Aliongeza kuwa ni muhimu 
Yanga pamoja na klabu zingine 
kutumia vizuri amani ya nchi ku-
hakikisha wanafanya vizuri katika 
michuano ya kimataifa kwa kui-
tangaza  na kuipeperusha vema 
bendera ya Tanzania.

“Serikali tuko pamoja na Yanga 
na klabu zingine kuhakikisha 
zinafanikiwa kufanya vizuri, 
nimshukuru Rais Samia Suluhu 
Hassan kuonyesha mahaba yake 

katika michezo hasa katika soka 
kwa zile hamasa alizozitoa kwa 
hizi klabu katika michuano ya ki-
mataifa na timu ya Taifa,” alisema 
Chalamila.

Kuhusu ushabiki, Chalamila 
alisema kabla ya kuteuliwa kuwa 
Mkuu wa Mkoa kimichezo ali-
kuwa shabiki mkubwa wa Yanga 
na kwa kuwa amepewa cheo hi-
cho analazimika kusimama kama 
baba kwa kutokuwa upande wow-
ote miongoni mwa klabu za Dar es 
Salaam

“Lakini inapotokea nimeteleza 
kimahaba  naomba wanisamehe, 
ila mke wangu nyumbani ni Sim-
ba na tutakuwa pamoja katika 
jambo hilo kwa sababu ya cheo 
changu kunilazimu kuwa sehemu 
zote,” alisema Chalamila.

Huyu hapa kocha wa Yanga 
Kocha aliyetangazwa na Hersi 

jana Miguel Angel Gamondi (59) 
ni moja ya makocha wenye uzoe-
fu mkubwa na soka la Afrika.

Kocha huyo licha ya kutokuwa 
na taji lolote kubwa Afrika, ni ko-
cha mwenye uzoefu aliyefundisha 
timu nane zenye majina Afrika. 
Miongoni mwa timu hizo  ni Wy-
dad Casablanca ya Morocco, Es-
perance ya Tunisia, Mamelodi 
Sundowns na Platinums FC za 
Afrika Kusini, CR Belouizdad na 
USM Alger za Algeria na Al Ahly 
Tripoli ya Libya.

Historia ya kocha huyo inao-
nyesha kuwa ameifundisha timu 
moja tu ya nchini kwao Argentina 
ambayo ni Racing Club de Avel-
laneda mwaka 1998 hadi 1999 na 
ilikuwa ni mara ya kwanza kwe-
nye karia yake ya ukocha.

Historia ya kocha huyo inao-
nyesha kuwa ameifundisha timu 
moja tu ya nchini kwao Argentina 
ambayo ni Racing Club de Avel-
laneda mwaka 1998 hadi 1999 na 
ilikuwa ni mara ya kwanza kwe-
nye karia yake ya ukocha.

Amewahi pia kuwa kocha 
msaidizi wa timu ya taifa ya Burki-
na Faso mwaka 2001 mpaka 2002.

kikosi cha wachezaji 
ambao watakuwa na 
msaada kwa klabu 
huku akitaka kila nam-
ba iwe na wachezaji 
wawili wenye uwezo 
unaofanana au kupis-
hana kidogo tofauti 
na ilivyo sasa kwenye 
kikosi chake.

Robertino aliacha ri-
poti yake kwa uongozi 
wa timu hiyo akitaja 
maeneo ambayo ana-
taka yaboreshwe kwa 
kusajili wachezaji 
wengine.

Katika hatua ny-
ingine, inaelezwa 
klabu hiyo ipo kwenye 
hatua za mwisho za 
kumsainisha golikipa 
raia wa Brazil Caique 
Luiz Santos kutoka 
kwenye klabu ya Yp-
iranga FC inayocheza 

Seria C nchini humo.
Kipa huyo atasajil-

iwa kuziba nafasi 
ya Beno Kakolanya 
aliyetimkia Singida 
Fountain Gate baada 
ya kumaliza mka-
taba wake Simba, pia 
anatajwa kuja kuwa 
chaguo la kwanza nda-
ni ya kikosi cha Simba 
wakati huu ambao 
watamkosa golikipa 
wao namba moja Aishi 
Manula anayeuguza 
majeraha baada ya 
kufanyiwa upasuaji wa 
nyama za paja mwezi 
uliopita nchini Afrika 
Kusini.

Simba pia ilitajwa 
kuwa kwenye mazun-
gumzo na magolikipa 
wengine Issa Fofana 
wa Al Hilal ya Sudan, 
na Alfred Muderekeza 
wa Vipers ya Uganda.

Chama, Kanoute kuongezewa 
mkataba Simba



Alhamisi, Agosti 6, 201540

MAKALA MAALUM

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

    Yamtangaza mrithi wa Nabi, 
amezinoa timu kubwa za Afrika...

Na Adam Fungamwango

WAKATI kukiwa na taarifa ya 
winga Pape Sakho kutaka kutim-
kia Ubelgiji anapotakiwa na kla-
bu ya KVC Westerlo, Uongozi wa 
Simba upo mbioni kuwaongezea 
mikataba wachezaji wake Cla-
tous Chama na Sadio Kanoute.

Taarifa zilizopatikana kutoka 
magazeti na mitandao mbalim-
bali nchini Ghana na Senegal 
zinasema kuwa klabu hiyo 
ya Westerlo inamtaka Sakho 
anayeichezea pia timu ya taifa 
ya Senegal kwa dola za Kima-
rekani 500,000 (Zaidi ya Sh.1 
bilioni)

Hata hivyo inaelezwa Sakho 
ameugawa uongozi wa Simba 
ambapo wapo wanaotaka auzwe 
na kuchangamkia fedha hizo la-
kini wengine wanataka aendelee 
kuwemo kikosini kwa ajili ya 
msimu ujao wa mashindano ya 
ndani na ile ya kimataifa.

Mwenyekiti wa Klabu hiyo 
Murtaza Mangungu, juzi alise-
ma kati ya wachezaji ambao 
wataachana nao ni wale ambao 
wamemaliza mikataba na ha-
wapo kwenye mipango ya timu, 
lakini wapo wengine wanaotak-
iwa na timu nyingine na we-
nyewe wanataka kwenda kusaka 
malisho sehemu nyingine na 
wengine wataachwa ili kupisha 
wachezaji wengine.

Alisema wapo mbioni kuwapa 
mikataba mipya wachezaji wao 
nyota wanaomaliza mikataba 
yao na wale waliobakiza muda 
mchache kumaliza mikataba.

“Mazungumzo yanaendelea 
kwa wachezaji wote tunaowa-
hitaji na ambao mikataba yao 
inaenda ukingoni wakiwemo hao 
akina Chama, Kanoute, lengoni 
kuwa na kikosi kizuri kitaka-
chorejesha mataji yetu yote,” 
alisema.

Kuhusu Sakho alisema anasikia 
tu kwenye mitandao kutakiwa 
Ubelgiji lakini kama ofa ita-
wafikia mezani watakaa ku-
jadiliana na kutoa maamuzi juu 
ya mustakabali wa nyota huyo 
kutoka Senegal.

Kabla ya kuondoka ma-
pumzikoni, Kocha wa Simba 
Roberto Oliveira ‘Robertinho’ 
alisema anataka kutengeneza 

Chama, Kanoute 
kuongezewa 
mkataba Simba
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Na Saada Akida

K
LABU ya Yanga im-
etangaza kutengeneza 
faida ya zaidi ya shilin-
gi milioni 500 msimu 

uliopita kutokana na kufanya 
vizuri kwenye mashindano ya 
ndani na ya kimataifa.

Pia jana kupitia mkutano 
mkuu wa klabu hiyo ilim-
tangaza mrithi wa kocha 
Nasreddine Nabi ambaye ni 
Muargentina, Miguel Angel 
Gamond aliyepewa rasmi 
mikoba ya kuifundisha timu 
hiyo.

Akizungumza mbele ya wa-
nachama wa klabu hiyo kwe-
nye Ukumbi wa kimataifa wa 
Mwalimu Julius Nyerere, Rais 
wa Yanga, Injinia Hersi Said, 
alisema msimu uliomalizika 
waliingiza kiasi cha Sh. bilioni 
17.8 kutoka vyanzo mbalimbali 
ikiwemo viingilio, wadhamini 
na faida ya ushiriki mashinda-

Busquets amfuata Messi Marekani

UKUrasa  21
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Rais wa Klabu ya Yanga, Hersi Saidi (kwenye kipazasauti) akizungumza katika Mkutano Mkuu wa klabu hiyo uli-
ofanyika jana Ukumbi wa Kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam. PICHA: MIRAJI MSALA.

Yanga ilivyovuna faida 
ya nusu bilioni msimu 1

no ya kimataifa ambako wali-
fika mpaka hatua ya fainali ya 
Kombe la Shirikisho Afrika.

Hersi alisema kwa msimu 
huo pia walitumia Sh. bilioni 
17.3 katika matumizi mbalim-
bali ya timu hiyo na kufanya 
kubaki na faida ya shilingi mil-
ioni 500.

Huku akishangiliwa na wa-
nachama kwenye mkutano 
huo wa masaa matatu ulioan-
za saa 5:23 asubuhi na kumal-
izika saa 8:22, Hersi alisema 
kwa msimu ujao 2023/2024, 
klabu hiyo imeweka bajeti ya 
Sh. bilioni 20 huku tayari wak-
iwa na uhakika wa kukusanya 
Sh. bilioni 14.3.

Alisema watakuwa na 
pungufu ya Sh. bilioni sita ili 
kufikia bajeti hiyo na wana 

uhakika kwa ushirikiano wa 
viongozi, wanachama na wad-
hamini wao watafanikiwa ku-
pata fedha zote.

“Upungufu huu kwa bajeti 
yetu ya msimu ujao ni jukumu 
letu wote Wanayanga kuzipata 
na kuhakikisha tunapandi-
sha thamani ya klabu yetu ili 
kuvutia baadhi ya taasisi na 
matajiri kujitokeza kudhamini 
timu yetu,” alisema Hersi na 
kuongeza, 

Tunahitaji kufanya usajili 
mzuri kulingana na mahi-
taji yetu kuendeleza pale tu-
lipoishia kwa msimu huu 
baada ya kupata mafanikio 
ikiwemo kutetea mataji yetu 
yote matatu pamoja na kui-
heshimisha nchini kwa kuleta 
medali ya fainali ya mashinda-

no ya kimataifa,” alisema Hersi 
Alisema kama uongozi 

wamejipanga kuhakikisha wa-
naendelea kuwaumiza wapin-
zani wao kwa kufanya vizuri 
zaidi kwenye ligi na mashinda-
no ya kimataifa.

“Mafanikio tuliyoyapata 
msimu huu yamewaumiza 
sana wapinzani wetu, tunawa-
hakikishia wanachama wa 
Yanga msimu ujao tutaende-
lea kufanya vizuri na ikiweze-
kana vizuri zaidi ya msimu 
huu ili tuendelee kuwaumiza,” 
alisema Hersi na kushangiliwa 
na wanachama wa klabu hiyo 
waliofurika kwenye mkutano 
huo wa mwaka.
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