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Wakili anayemtetea Mwenyekiti wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Freeman Mbowe
(kulia) na wenzake, Peter Kibatala, akizungumza na
wateja wake, baada ya kufikishwa katika Mahakama Kuu
Divisheni ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu Uchumi,
mkoani Dar es Salaam jana, kusikiliza kesi inayowakabili
ya uhujumu uchumi. PICHA: JUMANNE JUMA
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA /’ TMA
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI :

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA

1SC 2000: 2015 Hudurma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga

TANGAZO KWA UMMA

KIBALI KWA SHUGHULI ZA UANGAZI NA USAJILI WA VITUO
VYA HALI YA HEWA KWA MUJIBU WA SHERIA

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) inapenda kuwataarifu
wadau wote kuwa, kwa mujibu wa sheria ya Mamlaka ya Hali ya
Hewa Tanzania Na. 2 ya mwaka 2019, imepewa jukumu la kudhibiti
shughuli za hali ya hewa nchini.

Kwa tangazo hili Mamlaka inawakumbusha kuwa, mdau anayefanya
shughuli za uangazi wa hali ya hewa anapaswa kutambuliwa kwa
kupewa kibali cha kufanya shughuli hizo. Aidha, mdau anayemiliki
kituo cha hali ya hewa anatakiwa kuhakikisha kituo hicho
kimesajiliwa.

Kwa maelezo zaidi, tafadhali wasiliana na Mamlaka ya Hali ya Hewa
Tanzania.
Imetolewa Na:
MKURUGENZI MKUU
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)
Ubungo Plaza
Barabara ya Morogoro
S.L.P 3056
DAR ES SALAAM
(_122—3460}1)6."3 TANZANIA
@ www.meteo.go.lz

b Mmet@meteo.go.tz
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Samia ataka wanawake
wajipange urais 2025

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan
amewataka wanawake kujipan-
ga kuhakikisha wanaweka Rais

mwanamke katika Uchaguzi
Mkuu ujao.
Vilevile, amehoji kilicho-

andikwa na moja ya gazeti nchi
kwamba hana nia ya kuwania
urais mwaka 2025, akiuliza ‘nani
kawaambia?’

Rais Samia alitoa kauli hiyo
tika maadhimisho ya Siku ya
Demokrasia Duniani yaliyohud-
huriwa na taasisi mbalimbali na
wasichana 50 ambao waliokole-
wa kwenye biashara ya usa-
firishaji wa binadamu.

Katika maadhimisho hayo,
Rais Samia alikabidhiwa tuzo
tatu, moja ikitolewa na Mwe-
nyekiti wa Azaki ya Wanawake
Tanzania (Ulingo), Anna Abdal-
lah, ya pili kutoka kwa watoto
waliookolewa katika udhalil-
ishaji wa kimaisha na nyingine
kutoka kwa masista wa St. Jo-
seph.

Akizungumza katika maa-
dhimisho hayo, Rais Samia
alisema, “Leo (jana) mmempa
tuzo Rais wenu, Rais mwan-
amke, kwa bashasha na furaha
kubwa, lakini ninataka niwaam-
bie wanawake bado hatujaweka
Rais mwanamke.” Mkuu wa Nchi
huyo alifafanua kuwa Rais huyo
mwanamke amekaa kwa sababu
ya kudra ya Mwenyezi Mungu na
matakwa ya Katiba.

“Tulichokichangia sisi na dada
zetu na mama zetu na Mama
Anna Abdallah ni ile kusukuma
mpaka mwanamke akawa Maka-
mu wa Rais, ule ndio mchango
mkubwa ambao tumeufanya wa-

nawake.

“Kama isingekuwa mpango wa
Mungu, ingekuwa ngumu, tunge-
fikia hapo kila mwaka tunakwen-
da ni hapo, ni hapo,” alisema.

Rais Samia aliwaeleza kuwa
Rais mwanamke watamweka
mwaka 2025.

“Mwaka 2025 wanawake tuki-
fanya vitu vyetu vizuri, kushika-
mana, tukimweka Rais wetu, tut-
akutana hapa kwa furaha kubwa
sana. Wameanza kutuchokoza,
wameanza kutuchokoza kuandi-
ka kwenye vigazeti ‘Samia hatasi-
mama’, nani kawaambia?

“Fadhila za Mungu zikija
mikononi kwako usiziachie, hizi
ni fadhila za Mungu ndugu zan-
gu, wanawake tumefanya kazi
kubwa kuleta uhuru wa nchi hizi,
wanawake tumefanya kazi kub-
wa kujenga siasa za nchi, tume-
beba sana wanaume katika siasa
za nchi hizi. “Leo Mungu ametu-
pa baraka mikononi, tukiiachia
Mungu atatulaani,” alisema huku
ukumbi ukilipuka kwa shangwe
na kushuhudiwa waliohudhuria
wakiimba ‘tuna imani na mama
Samia... oya... oya.. oya, kweli...
kweli... kweli... Samia’.

Machi 19, mwaka huu, Samia
ambaye alikuwa Makamu wa
Rais, aliapishwa kuwa Rais wa
nchi kutokana na kifo cha Rais
wa Awamu ya Tano, Dk. John
Magufuli, suala hilo lilifanyika
kwa mujibu wa Katiba.

Akizungumzia malengo endel-
evu ambayo mengi yamefanyiwa
kazi, Rais Samia alisema suala
la usawa wa jinsia ni miongoni
mwake na kuahidi katika seri-
kali yake wataendelea kusikia
wanawake zaidi wanaingia seri-
kalini kwa sababu anajua asipo-
fanya, hakuna atakayekuja kuli-

Mwezi wa 10, 2021.

2021.

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI NA. 77 YA MWAKA 2021
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU
ASTERIA NICHOLAS MANYAKA
MWOMBAJI/WAOMBAJI
JERROLD GWASEKO
TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya Marehemu aliyetajwa
hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia mashauri
haya katika jalada kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa
kwa uthibitisho wa barua za usimamizi wa mirathi kwa
waombaji/mwombaji hapo juu. Mapingamizi yoyote kuhusu
haya yawe yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 5

Imewasilishwa Dar es salaam, leo tarehe 13 Mwezi wa 10,

135

fanya. “Kwa hiyo ndugu zangu
kipindi hiki ambacho Mungu
ameturuzuku ndio hapa hapa,
tukianza hapa atakayekuja aki-
vuruga huo mfumo tutakuja
kumsuta, sasa bora tuanze waje
waguse watuone sisi ni nani,
kwa hiyo ni hapa hapa mtaen-
delea kusikia wengi zaidi wa-
naingia.

“Lakini, niseme na nishukuru
sana Ulingo na taasisi hizi zi-
meniahidi kunipa kanzidata ya
wanawake ambao tunaweza
kuwatumia, ni ukweli kwamba
ninapopanga hizi nafasi ninapa-
ta shida sana kupata wanawake.

“Siyo kwamba hawapo, wapo
lakini nikienda kwenye sifa na
vigezo wengi wanadondoka,
nikipata kanzidata nitakuwa
na wengi zaidi, nitakuwa
ninawapeleka kwenye sifa na
vigezo,” alihidi. Kuhusu demo-
rasia, Rais alisema hiyo ni dha-
na pana iliyobeba tafsiri nyingi
ikihusisha mambo makubwa
manne ambayo ni uhuru ka-
tika nchi, kuheshimu haki za
binadamu, utawala wa sheria
na ushiriki wa wananchi katika
kuiweka serikali kupitia uch-
aguzi huru na wa haki.

Alisema Tanzania ni miongo-
ni mwa nchi zinazoongoza kwa
kufuata misingi ya demokrasia.

Mkurugenzi wa Mawasiliano,
Itifaki na Mambo ya Nje, John
Mrema, akizungumzia kauli
hiyo ya jana ya Rais Samia,
alisema huenda ikaibua hisia
kwamba Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) tayari kimeshapata
mgombea urais hata kabla ya
kufanyika kwa vikao vya chama
vya uteuzi wa wagombea wa na-
fasi hiyo. Mwenyekiti wa Chama
cha Waandishi wa Habari Tan-
zania (TAMWA), Joyce Shebe,
alisema uwapo wa Rais Samia
Ikulu unatafsiri kuwa wa-
nawake wanaweza na kwa sasa

anaangaliwa kama mfano.
“Tungependa kuona wa-
nawake wengi wanateuliwa

ili kuweka vyema hiyo taf-
siri ya wanawake wanaweza.
Sasa kwa kuwa yeye yuko juu
afanye yeye, lazima aonyeshe
mfano anajua chini alikotoka,
anajua changamoto alizopitia,
aonyeshe mfano wa kuteua
wanawake na itasaidia kuleta
picha nzuri na jamii itajifunza
kuondoa mitazamo hasi.

“Wanaoteuliwa lazima wao-
nyeshe wanaweza, hadi sasa
hatujaweka shaka kwenye wa-
nawake aliowateua kwa kuwa
wote wamefanya vyema, tunat-
egemea hawatamwangusha na
hawatawaangusha Watanzania,
wakiharibu wajue italeta shaka
na hatutaaminika kwamba
tukipewa nafasi hatuwezi bali ni
watu wa kukaa nyumbani kuo-
sha vyombo na kulea watoto,”
alisema.

I
Ushahidi RPC waibua
mvutano kesi ya Mbowe

Na Kulwa Mzee

KAMANDA wa Polisi Mkoa wa Kipolisi
Kinondoni, Kamishna wa Polisi Msaidizi
Ramadhan Kingai, amedai alimsikia Lu-
teni Denis Urio akisema mbele ya ali-
yekuwa Mkurugenzi wa Makosa ya Jinai
(DCI), Robert Boaz, kwamba kuna kundi
la kihalifu linaandaliwa na Freeman
Mbowe.

Ushahidi huo wa Kingai umeibua kesi
ndogo ndani ya kesi kubwa baada ya
Wakili Peter Kibatala kupinga maelezo ya
mshtakiwa Adamu Kasekwa kupokewa
kama kielelezo mahakamani kwa madai
aliteswa kabla na wakati wa kuchukuliwa
maelezo hayo.

Hayo yaliibuka jana wakati Kingai am-
baye ni shahidi wa kwanza Upande wa
Mashtaka, alipotoa ushahidi Mahakama
Kuu Divisheni ya Makosa ya Rushwa na
Uhujumu Uchumi kwa kuongozwa na
Wakili wa Serikali Mwandamizi, Robert
Kidando, mbele ya Jaji Mustapher Siyani.

Alidai alipigiwa simu na Kamishna
Boaz afike ofisini kwake na alipofika,
alimkuta akiwa Luteni Urio, akatambul-
ishwa na kuambiwa ana taarifa muhimu
ya kihalifu.

Shahidi huyo alidai kuwa Kamishna
Boaz alimwambia Urio aeleze wakiwa
pamoja na alieleza kwamba kuna kundi
la kihalifu linaandaliwa na Mbowe likiwa
na lengo la kuwadhuru viongozi wa seri-
kali, kulipua vituo vya mafuta, masoko,
kukata miti kwenye barabara kubwa ku-
zuia magari na kupora watu.

Alidai Luteni Urio aliwaambia lengo
la kundi hilo ni kuifanya nchi isitawalike
katika kipindi cha kuelekea Uchaguzi
Mkuu.

“Denis alisema taarifa hizo aliambiwa
na Mbowe, alimwambia kwa vyovyote
vile atachukua mamlaka ya nchi, akam-
wahidi kumpa nafasi ya juu.

“Alieleza kwamba Mbowe alitaka
amtafutie vijana, wawe makomandoo
waliofukuzwa au kustaafu kazi, vitendo
hivyo walipanga kufanya Moshi, Arusha,
Dar es Salaam, Mbeya na Mwanza,” alid-
ai Kingai. Shahidi huyo alidai walipanga
miti ikatwe katika Barabara ya Morogoro
kuelekea Iringa na baada ya taarifa hiyo
Kamishna Boaz alimshauri Urio aend-
elee, lakini asaidie kutoa taarifa kwake.

Alidai aliendelea kuwasiliana na Urio
na kuna kipindi akamwambia vijana
wamepatikana ambao ni Halfani Bwire
ambaye baadaye alikuwa mlinzi wa
Mbowe na Moses Jenje na Agosti 4, 2020
aliambiwa na Urio kuwa aliwapata vijana
wengine wawili; Adamu Kasekwa na Mo-
hammed Ling'wenya.

Kingai alidai Urio alimjulisha kuwa
tayari vijana walishafika Moshi kwa ajili
ya kumdhuru Lengai Ole Sabaya na alik-
wenda na kikosi chake kwa ajili ya ku-
weka mikakati ya kuwakamata kabla ya
madhara yoyote.

Alidai walikwenda Moshi Agosti 4,
2020 na Agosti 5, mwaka huo walifani-
kiwa kuwakamata Adamu na Ling'wenya
na walipowapekuwa Adamu alikutwa na
pisto mgongoni yenye risasi tatu, kete 58
za heroine na Ling'wenya alikutwa na
kete 25 za heroine na kwamba wakati wa

upekuzi walikuwapo mashahidi wawili;
Anitha na Esther.

Shahidi huyo alidai waliendelea
kumtafuta Moses, lakini hawakufanikiwa
kumpata hivyo walielekezwa kuwapele-
ka watuhumiwa Dar es Salaam na Ago-
sti 7, 2020 alfajiri wakifika Kituo Kikuu
cha Polisi na kuanzia saa moja na nusu
hadi saa tatu asubuhi alimhoji Adamu
ambaye alitia saini maelezo yake, akikiri
kubali kuhojiwa akiwa peke yake.

Kingai aliomba kuyatoa maelezo
hayo mahakamani kama kielelezo, la-
kini Wakili wa Utetezi, Kibatala alip-
inga yasipokewe kwa sababu mbili; yali-
chukuliwa zaidi ya saa nne na sababu
ya pili mshtakiwa aliteswa na mchakato
huo ulisimamiwa na Kingai.

Akisaidiana na Wakili Jeremiah Mtobe-
sya, waliiomba mahakama iridhie ku-
fanya kesi ndogo ndani ya kesi kubwa ili
kusikiliza ushahidi wa mshtakiwa alivy-
oteswa. Upande wa Jamhuri haukupinga
hilo na mahakama iliahirisha kwa muda
kisha iliendelea kusikiliza kesi ndogo
ndani ya kesi kubwa.

Mahakama ilikubali kuendesha kesi
ndogo na Upande wa Jamhuri ulidai una
mashahidi saba, lakini kwa jana ulikuwa
na shahidi mmoja ambaye ni Kingai.

Kingai, akitoa ushahidi katika kesi
ndogo, alidai si kweli kwamba mshtaki-
wa aliteswa na hakukuwa na sababu ya
kufanya hivyo kwa sababu hakukuwa na
ugumu katika kuwakamata.

Alidai wakiwa katika safari ya kuwale-
ta Dar es Salaam, hakukuwa na shida na
mshtakiwa alichukuliwa maelezo akiwa
hana tatizo la kiafya na alikubali ku-
chukuliwa maelezo akiwa peke yake.

Wakili Kibatala alimhoji shahidi en-
dapo alieleza kama alimwambia mshtak-
iwa haki zake wakati wa ukamataji iki-
wamo kujitambulisha na kumweleza
makosa yake.

Shahidi alidai hakuongozwa na wakili
kueleza hayo.

Pia alidai hakueleza mahakamani
kuwa kuna wakati walimpa huduma ya
chakula mshtakiwa na aliongeza kwam-
ba mshtakiwa alimweleza ana tatizo la
afya ya akili na tatizo hilo alipata akiwa
kazini, lakini hakufatilia maelezo hayo.

Alihojiwa kuhusu kesi ya dawa za
kulevya zinazodaiwa walikutwa nazo
washtakiwa imeishia wapi, alijibu hafa-
hamu kesi hiyo imeishia wapi.

Alidai hakusema kama mshtakiwa
alikwenda Polisi Mbweni na alichokifan-
ya akitokea Kituo Kikuu cha Polisi wakati
maeneo ya katikati kuna vituo vingine.

Wakili Jeremiah Mtobesya aliendelea
kuhoji, shahidi alidai alichukua maelezo
ya mshtakiwa, alitia saini na kuthibitisha.

Baada ya Upande wa Utetezi kumaliza
kumhoji shahidi, upande wa Jamhuri uli-
omba kesi iahirishwe hadi leo kwa ajili ya
kuendelea kumhoji shahidi huyo pamoja
na kuendelea na shahidi wa pili.

Mahakama ilikubali kuahirisha kesi
hadi leo saa nne asubuhi.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni
Mbowe, komandoo, Halfan Bwire, Adam
Kasekwa, maarufu Adamu na Mohamed
Lingwenya, ambao wanakabiliwa na
mashtaka sita.
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_I——— Adaiwa kumuua mtoto wake

Watatu wafa
kwa kuchomwa  kwa kumkatakata na shoka

moto kisa
ugomvi
wanandoa

Na Idda Mushi, ULANGA

WATU watatu wa familia moja wame-
fariki dunia na mwingine mmoja kujeruhi-
wa baada ya nyumba waliyokuwa wakiishi

Na Elizabeth John, NJOMBE

VIOLET Chaula (30) mkazi wa
dugala, Wangingombe mkoani
Njombe, anashikiliwa na polisi
kwa tuhuma za kumuua mtoto
wake wa kumzaa, Azgad Kin-
yunyu (3) kwa kumkatakata na
shoka kichwani.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa

Njombe, Hamisi Issah, alisema
kwa mujibu wa maelezo ya wa-
nandugu mwanamke huyo ali-
kuwa na matatizo ya akili.
Alisema miezi michache ili-
yopita, mwanamke huyo akiwa
mjini Makambako alikokuwa
ameolewa, alipatwa na matatizo
ya akili na kurudishwa nyumba-
ni kwa wazazi wake ili apatiwe
matibabu. Kamanda alisema

akiwa na mtoto huyo ambaye
alionekana kudeka, mama yake
huyo aliona kuwa ni usumbufu,
hivyo alichukua shoka ili kum-
kata kata.

“Huo ni ukatili tunaita ingawa
huyu mama ni mgonjwa. La-
kini sasa sheria haisemi namna
hiyo,” alisema Issah.

Alisema mwanamke huyo

nasubiri kukamilika kwa baadhi ya
ushahidi ili afikishwe mahakamani.
Wakati huo huo, mwanafunzi
wa kidato cha sita Shule ya Sekond-
ari Mwakavuta, wilayani Makete,
Ndenja Ng'wale, amejinyonga kwa
kutumia kamba za manila katika
mtaa wa SIDO Njombe myjini.
Kamanda Issah alisema mwa-
nafunzi huyo alirudi nyumbani kwa

anashikiliwa na jeshi hilonawa-  ruhusa kutoka shule aliyokuwa ana-
soma kutokana na kuumwa jino.

Alisema alikwenda kwa shangazi
yake kwa lengo la kupata matibabu,
lakini katika hali isiyo ya kawai-
da, kijana huyo alipona jino na
kuanza kuumwa na tumbo huku
akitapika.

“Hapo kijana hata hatujui mson-
g0 wa namna gani ulimpata kwani
alichukua sturi na kamba ya manila
na kujinyonga kwenye kenchi ya
nyumba hiyo hadi kufa,” alisema Is-
sah.

Alisema matukio ya kujinyonga

kudaiwa kufungwa kwa nje na kuchomwa

Waziri wa Fedha
na Mipango, Dk.
Mwigulu Nchemba,
akizungumza na
waandishi wa
habari, jijini Do-
doma jana, kuhusu
mkopo nafuu wa
fedha Sh. trilioni
1.3 zitakavyotu-
mika kwenye sekta
tofauti nchini. Kulia
ni Mwakilishi Mkazi
wa Shirika la Fedha

cha Kivukoni, Kata ya Minepa wilayani
Ulanga mkoani Morogoro.

Muuguzi Mkuu wa Hospitali ya Rufani
ya St. Francis Ifakara ilikopelekwa miili na
majeruhi wa ajali hiyo, Meshack Lubeleje,
alikiri kupokea majeruhi wanne wa moto
na kati yao watatu walikuwa na hali
mbaya.

“Usiku wa Septemba 10 tulipokea
majeruhi wanne wa ajali ya moto kutoka
Kitongoji cha Ngajima mpakani mwa
wilaya za Ulanga na Kilombero ambao kati
yao watatu walikuwa mahututi,” alisema

Lubeleje.
Aliwataja waliopokewa kuwa ni Jas-

mine Mpoyoka, Shadya Mpoyoka, Sophia
Manandele waliolazwa wadi za wagonjwa

mahututi na Sheila Mpoyoka aliyelazwa
wadi ya kawaida na anaendelea vizuri.
Muuguzi huyo alisema kuwa licha ya

jitihada za madaktari na wauguzi kuwa-

patia huduma majeruhi hao, watatu kati

yao walipoteza maisha Jasmine Mpoyoka
na Sophia Manandele walipoteza maisha

Septemba 12 kwa nyakati tofauti, huku

Shadya Mpoyoka akifariki dunia Septemba

14 majira ya jioni.
Baadhi ya Ndugu wa Marehemu hao,
wakiwamo Modhat Mubaraka na Twa-

hili Mpoyoka, walidai wanahisi ajali hiyo

huenda ilitengenezwa kwa makusudi na

aliyekuwa mume wa marehemu Jasmine

(jina tunalihifadhi).
Walidai kuwa mume alikuwa akituma

ujumbe wa simu wenye vitisho kwa ndugu
wa Jasmine, akidai angefanya tukio kubwa

zaidi ya hilo alilofanya.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha Nga-
jima, Antony Mtega, alisema kuwa awali

Jasmine na mumewe huyo ambaye ni

mwenyeji wa Mafinga mkoani Iringa, wal-
iokuwa wanaishi Morogoro, walikuwa na
ugomvi, hali iliyomfanya Jasmine kuamua

kurudi nyumbani kwao kitongoji huko.
Mtega alidai Jasmine alikuwa katika

hatua za kutaka kuachana na mume wake
kwa kufuata taratibu za dini ya Kiislamu,
jambo ambalo mume huyo awali alikubali
lakini baadaye alikataa na wanaamini ndi-
cho chanzo cha kufanya uhalifu huo.

074... (alitaja namba za simu) na ukimpigia
simu anakiri kuwa ndiye aliyefanya tukio,
ni vizuri polisi wamfuatilie na kumkamata
kabla hajachukua hatua zaidi,” alidai
mmoja wa wananchi walioshuhudia tukio

“‘Mtuhumiwa anapatikana kwa namba

hilo wilayani Ulanga.

Jitihada za kumpata Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Morogoro, Fortunatus Musilim,
kuzungumzia tukio hili hazikuzaa matunda

baada ya awali kumwomba mwandishi

ampe muda kufuatilia na baadaye kudai

alikuwa kwenye msiba.

la Kimataifa (IMF)
nchini, Jens Reinke.
PICHA: IBRAHIM
JOSEPH

hadi kufa familia zinapaswa ku-
waangalia watu wao na kuwapa
ushauri nasaha ili wasifanye viten-
do hivyo.

Uhaba wa maji sasa kuikumba Dar

Na Frank Monyo

BODI ya Bonde la Wami/Ruvu
imesitisha kutoa vibali vipya vya
uvunaji maji katika bonde hilo
pamoja na kuwataka wananchi
kuacha mara moja kufanya shu-
ghuli za kibinadamu kwenye vy-
anzo vya mito.

Hatua hiyo imekuja baada
ya kupungua kwa kina cha
maji, katika chanzo hicho ku-
fuatia upungufu wa mvua kwa
msimu huu na ujao pamoja na
kuongezeka kwa shughuli za ki-
binadamu.

Kaimu Mkurugenzi wa Bonde
la Wami/Ruvu, Elibariki Mmasi,
akizungumza na waandishi wa
habari jana baada ya kutembe-
lea chanzo hicho, alisema kina
cha maji kimepungua kulingan-
ishwa na Septemba mwaka jana,
kilipokuwa na kina cha milimita
12,500 hadi kufikia 7500 kwa
sasa.

Alisema Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira Dar es
Salaam (DAWASA) inachukua
milimita 5,000 kwa sekunde
kutoka katika mto huo na ku-
sisitiza kuwa kama hali ya
ukame ikiendelea hivyo, mto
huo utakauka na kusababisha
mitambo ya DAWASA kupun-
gua uwezo wa uzalishaji maji na
kuhudumia wakazi wa Dar es
Salaam na Pwani.

Alisema hivi sasa DAWASA
na wateja wengine wanaotumia
maji ya mto huo katika juhudi
za kuhakikisha mitambo yao

inakuwa na maji wanatumia
mifuko ya sandarusi, maarufu
viroba, kuongoza maji kwenda
kwenye mitambo yao ili kuka-
biliana na upungufu huo.

DAWASA kwa kiasi kikubwa
wanategemea maji kutoka mto
huo kuhudumia wateja wake
majumbani pamoja na viwanda
vikubwa na vidogo vya Dar es
Salaam na Pwani kutumia maji
ya mto huo.

“Kuna kampuni nyingi zime-
kuja kwetu kuomba kibali cha
matumizi ya maji, tumekataa
kwa ajili ya kuyalinda maji,
kwa ajili ya watumiaji wa maji
majumbani hata kama ni Kki-
dogo.

Pia tumesitisha shughuli zote
za umwagiliaji kwani uwezo wa
mto wetu hauwezi kukidhi shu-
ghuli hiyo, tumewashauri wa-
jenge visima, kwa ajili ya kum-
wagilia katika kipindi hiki cha
kiangazi.

“Bodi ya Bonde la Wami/
Ruvu haiwezi kuruhusu kuen-
delea shughuli za kibinadamu
wakati mazingira ya kulinda
vyanzo vya maji tumewawekea
shughuli mbadala ambazo watu
wanaweza kufanya katika kipin-
di cha kiangazi kama ufugaji ny-
uki, kwa hali hiyo hakuna kibali
chochote kitakachotolewa kwa
sasa, ili kuchukua tahadhari siku
zijazo,” alisema Mmasi.

Alisema bodi hiyo itaanza
operesheni kali ya kubaini watu
au kampuni, ambazo zinatumia
maji ya mto huo bila kuwa na

kibali na kuwachukulia hatua
za kisheria, ili kudhibiti hali
hiyo. Kaimu Mkurugenzi huyo
aliongeza kuwa kilichobaki kwa
sasa ni mategemeo ya mvua ku-
nyesha mapema lakini ikichele-
wa, wananchi wa Mikoa ya Dar
es Salaam na Pwani watapata
maji kidogo.

Alifafanua kuwa shughuli in-
ayofanyika kwa sasa na bonde
hilo ni kudhibiti maji kutoka ka-
tika chanzo hicho kwa baadhiya
mito kuchepushwa ovyo pamo-
janaujenzi wa Bwawa la Dunda,
ambalo kukitokea uhaba wa
maji, litakuwa linatumiika.

“Utunzaji wa vyanzo vya maji
ni jukumu la wote kwani kuacha
vyanzo hivyo vitatumika kihole-
la madhara yake ni makubwa
sana.

“Kuna faini zipo kutokana na
sheria zilizowekwa katika utun-
zaji wa vyanzo maji kuanzia laki
tatu (300,000/-) hadi Sh. milioni
50 na baada ya hapo kufunguli-
wa mashtaka mahakamani,”
alionya.

Kaimu Mkurugenzi huyo al-
itoa rai kwa wananchi hususani
wa Dar es Salaam na Pwani ku-
tumia maji kwa uangalifu ili ku-
kabiliana adha hiyo.

Mwezi huu Mamlaka ya Hali
ya Hewa (TMA) imetoa tahad-
hari ya kuwapo ukame katika
mikoa inayopata mvua mara
mbili kwa mwaka, hali iliyo-
tokea pia mwaka 2005, yaani
miaka 16 iliyopita.

Mkurugenzi wa Huduma za

Utabiri wa TMA, Dk. Hamza Kabel-
wa, alisema mifumo ya hali ya hewa
inayotumika kuangalia mwenendo
wa hali ya hewa imeonyesha ku-
wapo kwa kiwango kidogo cha
mvua mpaka chini ya wastani kwa
maeneo hayo.

Aliitaja mikoa inayotarajiwa kuwa
na upungufu wa mvua kuwa ni Dar
es Salaam, Morogoro, Tanga, Pwani
katika kisiwa cha Mafia, Unguja na
Pemba.

NOTISI/TANGAZO
LA MNADA WA HADHARA

MAS & ASSOCIATES
CO. LIMITED & COURT BROKER

KWA IDHINI TULIYOPEWA  NA NATIONAL BANK OF COMMERCE
(NBC)  TUNATOA NOTISI YA SIKU KUMI NA NNE (14) KUANZIA
TAREHE LILILOTOKA TANGAZO HILI UWE UMELIPA DENI LAKO
KAMA HAUTALIPA' NDANI YA MUDA TULIOKUPA  TUTAUZA
NYUMBA KWA NJIA YA MNADA WA HADHARA ILI KUFIDIA DENI
LOTE UNALODAIWANA NATIONAL BANK OF COMMERCE (NBC).

[

JNA MALIILIYOWEKWA DHAMANA MUDA
CT NO.23858-BYLR, LO NO 378062, PLOT NO.1%2, | KUANZIA ShA NNE KANIL!
BLOCK T LUWAWAS! /MKUZO AREA, (0620)
SONGEA MUNIPALIY LN.O. ADEN BAHATI
CTNO.134580LR, LO.NO. 161048, PLOTNO. 28
2| JOHN CHARLES MWELI | BLOCK 13/ WEST CHNANGALI DODOMA
MUNCIPALITY INO CHARLES JOKN

STEPHEN
ELKUNDANTINDI

KUANZIA S8 NNE KANILI
ASUBUHI (0490)

MASHARTI YA MNADA:

+ UKAGUZI UNAANZA MARA BAADA YA TANGAZO HILI,
MASHARTI YA MNADA:

+ MNUNUZI ANATAKIWA KULIPIA ASILIMIA 25% SIKU YA
MNADA NA ASILIMIA 75% SIKU KUMI NA NNE (14) TOKA SIKU
YA MNADA NA HUKIKOSA KULIPA MNADA UTARUDIWA NA
FEDHA ULIZOLIPA HAZITARUDISHWA.

* GHARAMA ZA KUBADILISHA JINA ZA MALI NI ZA MNUNUZI
MWENYEWE

* MTEJA ATATAKIWA KULIPA FEDHA TASLIM SIO HUNDI.

KWA MAWASILIANO
MAS & ASSOCIATES COMPANY LIMITED & COURT
BROKER
SIMU: 0712 667989
WOTE/ MNAKARIBISWA
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Mabasi ya abiria
yafungwa kamba
na nailoni katika
mfumo wa breki

Na Idda Mushi, MOROGORO

JESHI la Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani
nchini kimefanya operesheni maalum ya uk-
aguzi wa magari katika eneo la Mikumi, wilay-
ani Kilosa, barabara kuu ya Morogoro-Iringa
na kubaini baadhi ya magari madogo ya abiria
kufungwa kamba ya nailoni kwenye mifumo ya
breki.

Operesheni hiyo imeongozwa na Mkuu wa
Usalama Barabarani nchini, SACP Wilbroad
Mutafungwa na kubaini magari mabovu yanay-
oendelea kubeba abiria, mwendo kasi na uhar-
ibifu wa mfumo wa kudhibiti mwendo kasi.

Jumla ya mabasi ya abiria 29 na malori 10
yanayofanya safari zake Nyanda za Juu Kusini
ikihusisha mikoa ya Mbeya, Njombe, Songwe,
Iringa na Ruvuma, yamekaguliwa na baadhi ya-
mekutwa yamefungwa nailoni kwenye mfumo
wa breki, madereva 24 wakitiwa mbaroni na
kulipa faini na wengine kuzuiwa leseni zao.

Kamanda Mutafungwa na askari wa Mi-
kumi, waliwakamata madereva wanne ambao
mabasi yao yaligundulika kutosoma kwenye
mfumo uliofungwa katika magari wa kudhibiti
mwenendo wa magari barabarani sambamba
na kupoteza kumbukumbu ili usitoe taarifa za
mienendo yao pindi wanapoendesha kwa kasi.

“Madereva hawa wawekwe mahabusu kwa
kuharibu mifumo inayotambua mwendokasi,
madereva wengine 12 wamegungulika kuwa na
makosa mbalimbali ya usalama barabarani iki-
wamo ya kuendesha mabasi yao kwa mwendo
kasi wa kilomita 85 hadi 89 kwa saa na hawa
wamelipishwa faini na kuonywa,” alisema
SACP Mutafungwa. Pia, madereva wengine 12
walioendesha mabasi yao kuzidi mwendo wa
kilomita 90 na kuendelea kwa saa, leseni zao
zimezuiwa kwa hatua zaidi za kisheria.

Katika operesheni hiyo malori 10 yalikaguli-
wa na matano kati yake yalibainika kuwa ni
mabovu kwenye mifumo ya breki hivyo kua-
mriwa kuyatengeneza, yakaguliwe upya ndiyo
yaruhusiwe kurudi barabarani kuendelea na
safari. Aidha, mabasi madogo matano yalik-
aguliwa na kati yake mawili yalibainika kuwa
mabovu kwenye mfumo wa breki na usukani
na kuzuiwa kuendelea na safari baada ya gun-
dulika pia kufungwa kamba na mpira.

Mkuu huyo wa usalama barabarani nchini,
aliwataka abiria kuwa wa kwanza kutoa taarifa
kwa kikosi cha usalama barabarani wakati wote
wanapoona dereva wa basi alilopanda anaki-
uka sheria na taratibu za usalama barabarani
ikiwamo kuendesha kwa kasi ama basi husika
kuwa bovu.

“Oneni ubovu wa hili gari mlilopanda, msi-
fumbie macho, tumeni meseji (ujumbe mfupi
wa maneno) au kupiga simu kwa makamanda
wa usalama barabarani ambao wapo kila ma-
hali na namba hizi zipo kwenye mabasi yote ya
abiria au mkifika kwenye vituo kuna askari, toe-
ni taarifa,” alisema Mutafungwa huku akiwao-
nyesha picha zilizochukuliwa na askari baada
ya ukaguzi wa gari walilopanda.

Aliwataka askari wa usalama barabarani
nchini kufanya kazi zao kwa weledi ili kudhibiti
makosa yanayofanywa na madereva wa magari
ili kuepusha ajali.

Kikosi cha Usalama Barabarani nchini ki-
meendelea na doria, operesheni na ukaguzi
mbalimbali wa magari usiku na mchana kwa
vyombo vya usafiri ili kuhakikisha usalama kwa
abiria na vyombo wanavyotumia.

Chongolo ahamasisha elimu ushiriki sensa

Na Beatrice Shayo, LINDI

KATIBU Mkuu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Daniel Chon-
golo, amewataka viongozi wa
chama hicho kutoa elimu kwa
wananchi kuhusu umuhimu
wa kushiriki katika sensa itakay-
ofanyika Agosti mwakani, ili wa-
pate fursa ya kupata maendeleo.

Aliyasema hayo jana wakati
wa mapokezi ya ziara ya Sekre-
tarieti ya Halmashauri Kuu ya
CCM Taifa inayofanyika katika
mikoa ya Lindi, Mtwara, Njombe
na Ruvuma.

Alisema serikali ina utaratibu
wa kufanya sensa kila baada ya
miaka 10, ili kupata takwimu ya
watu na maendeleo yaweze ku-
wafikia.

Akifafanua alisema katika
nchi hakuna maendeleo bila

kufanya sensa na kwamba ni
wajibu kwa viongozi kuwaha-
masisha wananchi ili wapate
maendeleo kwa wakati.

“Serikali inapotaka kupeleka
vituo vya afya katika kata kigezo
cha kwanza inaangalia ni wapi
kwenye watu wengi ili kupun-
guza madhara kwa kundi kubwa
kuliko jingine hivyo kama hawa-
tahesabiwa wananchi wanajipa
fursa za maendeleo,” alisema.

Aliwataka viongozi hao ku-
rudi katika maeneo yao kufanya
maandalizi ya sensa ya mwakani
kwa kuwahamasisha wananchi
kushiriki.
AWAGEUKIA WANAONYEM-
ELEA UBUNGE

Alisema walifanya uchun-
guzi na kubaini bado Lindi ina
changamoto ya uhusiano na
tatizo lipo kwa watu wenye na-

fasi za juu.

“Ni lazima tubadilike sasa
kwenye chama shida ni ipi? Uch-
aguzi umeisha mwaka jana bado
kuna mtu ana ndoto ya nafasi?
Tuna uchaguzi mwingine wa
ndani mwakani mnagombana
na watu walioenda kwenye dola
kufuata nini? Mnagombea nini?”
Alihoji.

Aidha, Chongolo alisema
CCM ina mifumo kazi yake ni ku-
hakikisha inaongoza ama kutoa
uongozi na kuwataka wabunge
na madiwani kuendelea ku-
fanya kazi na chama kwa kuwa
kipo kwa ajili ya kuwalinda wote
waliopewa dhamana.

Alisema kuna wilaya moja
alikwenda na kukuta figisu kwa
mbunge ambaye kila akifika
anazuiliwa kutekeleza kazi za
jimbo matokeo yake maendeleo

hayaendi mbele.
VIKAO VYA SHINA

Aliagiza kufanyika kwa vikao
kwenye mashina ili kusaidia ku-
tatua kero za wananchi.

Alisema mambo makubwa
wanayofanya ni kuwapongeza
kwa kazi kubwa wanayoifanya
ikiwamo kwenye uchaguzi
mkuu wa mwaka jana na serikali
7a mitaa.

Naye Katibu wa CCM Mkoa wa
Lindi, Innocent Nanzaba, alise-
ma wana changamoto ya maofi-
sa ugavi hawana uelewa wa mas-
uala ya korosho, wimbi kubwa
la mifugo, barabara mbovu na
kukosekana kwa mawasiliano
katika baadhi ya maeneo.

Alisema wanamshukuru
Rais Samia Suluhu Hassan kwa
kusikiliza kilio cha wananchi
kuhusu tozo za miamala.
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Rais Samia
Suluhu Hassan
akipokea tuzo
kama kiashiria
cha Ushindi wa
Mwanamke Mtan-
zania, kutoka kwa
Mwenvyekiti wa
Azaki ya Tanzania
Women Cross-
Party Platform/
ULINGO, Mama
Anna Abdal-

lah, kabla ya
kuhutubia katika
maadhimisho ya
Siku ya Kimataifa
ya Demokrasia
Duniani, jijini Dar
es Salaam jana.
PICHA: IKULU

Sabaya kusomewa maelezo ya awali kesi uhulumu uchumi

Na Allan Isack, ARUSHA

MKUU wa zamani wa Wilaya
ya Hai mkoani Kilimanjaro, Len-
gai Ole Sabaya, leo anatarajiwa
kusomewa maelezo ya awali
katika kesi ya uhujumu uchumi
namba 27.

Sabaya na wenzake sita watas-
omewa maelezo hayo katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Mkoa
wa Arusha.

Washtakiwa hao wanaka-
biliwa na mashtaka matano ya
matumizi mabaya ya madaraka,
utakatishaji wa fedha, kujihu-
sisha na vitendo vya rushwa,
kuongoza genge la uhalifu na ku-
jihusisha na vitendo vya rushwa.

Mbali na Sabaya washtakiwa
wengine ni Silvester Nyengu
(26), Enock Togolani (41), Wat-
son Mwahomange (27), John
Odemba, Jackson Macha (29) na
Nathan Msuya(31).

Septemba 9, mwaka huu, kab-
la ya kuwasomea mashtaka ya-
nayowakabili washatakiwa hao
katika mahakama hiyo, Wakili

wa Serikali Mwandamizi, Tersila
Gervas, alidai kwamba Mkuru-
genzi wa Mashtaka (DPP), ame-
toa hati ya ridhaa ya kuipa mam-
laka mahakama hiyo kusikilizwa
shauri hilo katika mahakama ya
chini badala ya Mahakama Kuu.

“Mheshimiwa Hakimu, DPP
ametoa nyaraka mbili za hati
ya kuipa ridhaa na mamlaka
mahakama ya chini kusikiliza
shauri hili la uhujumu uchumi
ambalo kwa kawaida lilitakiwa
kusikilizwa Mahakama Kuu, hati
hizo tumeziwasilisha mahakam-
ani,” alidai Tersila.

Awali akisoma mashtaka ya-
nayowakabili washtakiwa hao,
mbele ya Hakimu wa Mahaka-
ma hiyo, Patricia Kisinda, wakili
huyo alidai shtaka la kwanza ni
la kuongoza genge la uhalifu
kinyume cha sheria ya uhujumu
uchumi kifungu cha 57(1) na
60(2) na linawakabili washtaki-
wa wote.

Ilidaiwa kwamba kwa pamo-
ja washtakiwa hao, Januari 22
mwaka huu, katika maeneo to-

fauti ya Jiji la Arusha, walifanya
vitendo vya uhalifu kwa kujipa-
tia Sh. milioni 90, kwa manufaa
yao.

Alidai kwamba shtaka la pili
ni la kujihusisha na vitendo vya
rushwa na linamkabili mshtaki-
wa wa kwanza peke yake na ni
kinyume cha Sheria ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa ki-
fungu cha 15(1B,2) sura ya 329
kama ilivyofanyiwa marekebi-
sho mwaka 2019.

Ilidaiwa Januari 22, mwaka
Arusha Sabaya alijihusisha na
vitendo vya rushwa kwa kum-
taka Francis Mroso kumpatia
Sh. milioni 90 kwa kumshinikiza
ili asitoe taarifa za jinai za mtu
huyo za madai ya ukwepaji kodi.

Alidai zaidi kuwa shtaka la
tatu ni la kujihusisha na vitendo
vya rushwa, linamkabili Sabaya
peke yake, kinyume cha Sheria
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa Kifungu cha 15(1B,2)
sura ya 329 kama ilivyofanyiwa
marekebisho mwaka 2019.

Kwamba Januari 22, mwaka
huu, Sabaya akiwa l<wa Mo-
sha na vitendo vya rushwa kwa
kujipatia Sh. milioni 90 kutoka
kwa Mroso, ili asitoe taarifa za
jinai za mtu huyo za madai ya
ukwepaji kodi.

Shtaka la nne ni la matumizi
mabaya ya madaraka, linamka-
bili Sabaya peke yake kwamba
Januari 22, mwaka huu Sa-
baya, akiwa katika eneo la kwa
vibaya nafasi yake ya Mkuu wa
Wilaya ya Hai, alimtisha Mroso,
kumfungulia mashtaka ya kuk-
wepa kodi.

Shtaka la tano ni la utakat-
ishaji wa fedha na linawakabili
washtakiwa wote saba, ambapo
ilidaiwa Februari 22, mwaka
huu, Sabaya kwa kushirikiana
na wenzake, wakiwa katika
sha, walijipatia Sh. milioni 90,
wakitambua kwamba kufanya
hivyo ilikuwa ni zao la vitendo
vya rushwa.
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TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI
(EWURA)

MWITO WA KUTOA MAONI

ewura

Mamiuia ya Udhibid wa Huduma za Nishat na Majl
IS0 9001: 2015 Cartified

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni taasisi ya udhibiti wa huduma za sekta nne mchanganyiko inayojitegemea, iliyoundwa kwa Sheria ya
EWURA Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania. Shughuli kuu za Mamlaka ni pamoja na kudhibiti kiufundi na kiuchumi sekta za Nishati na Maji kwa Tanzania Bara. EWURA ina
wajibu wa kudhibiti shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ndogo ya Mafuta na Gesi Asili. Pia Mamlaka inadhibiti Umeme na Maji Safi na Usafi wa
Mazingira kwa kuhakikisha huduma zinazodhibitiwa zinapatikana kwa viwango vya ubora wa kutosha; kwa bei halisi; salama na kwa uhakika; na kwamba watoa huduma
wanapata faida halali na stahiki kwenye vitega uchumi vyao.

Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli. Kifungu cha 131 (1) cha sheria hiyo kinawataka wote
wanaojihusisha na sekta tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na EWURA.

Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania, taarifa inatolewa kwa umma kwamba, wafuatao wameomba leseni kujihusisha na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta

ya petroli.
S/N Jina la Mwombaji Eneo Jina la Mkurugenzi/Uraia| Aina ya Leseni
1. Asamoil Company Limited, Eneo la Makumbusho, Wilaya ya Azhad Soud (Mtanzania) | Leseni ya jumla ya
S.L.P 15730, Dar es Salaam. Kinondoni Mkoa wa Dar es Salaam. mafuta
2. Ngome J&U Group of Companies Eneo la Msalato, Wilaya ya Dodoma Zainul Kachwamba Leseni ya jumla ya
Limited, S.L.P 194, Dodoma. Mjini, Mkoa wa Dodoma. (Mtanzania) mafuta
3. Simba Oil - Kibada Service Station, Kiwanja Na 3, Kitalu “J” Eneo la Kibada, | Farid Salim NahDI Leseni ya jumla ya
S.L.P. 40451, Dar es Salaam. Manispaa ya Kigamboni, Mkoa wa Dar (Mtanzania) mafuta
es Salaam.
4. Erick Benjamin Mahenge - BEM Kijiji cha Ruaha Mbuyuni, Wilaya ya Erick Benjamin Leseni ya kituo
Filling Station, S.L.P 14, Makete. Kilolo Mkoa wa Iringa. Mahenge (Mtanzania) cha mafuta
5. Mabalanga Filling Station, Kijiji cha Mabalanga, Kata ya Rajabu Salimu Malekela | Leseni ya kituo
S.L.P 18, Songe-Kilindi, Mabalanga, Wilaya ya Kilindi, Mkoa wa (Mtanzania) cha mafuta
Tanga.
6. Njombe Filling Station Co. Ltd - Kiwanja Na. 227, Kitalu “L”, Nyihogo, James M. Mwinuka Leseni ya kituo
Kahama, S. L. P. 411, Njombe. Wilaya ya Kahama, Mkoa wa (Mtanzania) cha mafuta
Shinyanga.
7. Fountain Petroleum Ltd, Kiwanja Na. 446, Kitalu “AA” Eneo la Mehboob Yusuf Osman Leseni ya kituo
S.L.P. 826, Mtwara. Sokoni, Wilaya ya Mtwara mjini, Mkoa (Mtanzania) cha mafuta
wa Mtwara.
8. Alkadi Alphonce Mushumbusi, Kijiji cha Ruti/Buhanga, Kata ya Bwanjai, | Alkadi Alphonce Leseni ya kituo
S.L.P. 99, Kahama. Wilaya ya Misenyi Mkoani Kagera. Mushumbusi(Mtanzania) | cha mafuta
9. Robert Francis Lowasa, Kiwanja Na. 1, Kitalu “D” Eneo la Robert Francis Lowasa Leseni ya kituo
S.L.P. 15883,Arusha. Makuyuni, Wilaya ya Monduli, Mkoa wa (Mtanzania) cha mafuta
Arusha.
10. Costa Investment Company Limited Eneo la Kijiji cha Sawala, Costa Rashid Ng’umbi Leseni ya kituo
Petrol Station, S.L.P. 111, Mafinga. Wilaya ya Mufindi, Mkoa wa Iringa (Mtanzania) cha mafuta kwa
matumizi binafsi
11. Eliasa Shaban Kisisa- Chapakazi Eneo la Chitego, Barabara ya Kiteto, Eliasa Shaban Kisisa Leseni ya kituo
Filling Station, S.L.P. 57, Chitego- Wilaya ya Kongwa, Mkoa wa Dodoma. (Mtanzania) cha mafuta kwa
Kongwa. matumizi binafsi
12. Alutz Co. Ltd, S.L.P 876, Songea. Kiwanja Na. SS Kitalu “56G”, Mtaa wa Hainess William Leseni ya
CCM, Manispaa ya Songea, Mkoa wa Nanyaro (Mtanzania) Usambazaji wa
Ruvuma. Gesi (LPG)
13. Joseph Augustino, Mdaka, Kiwanja Na. 30, Kitalu “A”, Eneo la Joseph Augustino Leseni ya
S.L.P 273, Mbinga. Masumuni, Mbinga Mjini, Mkoa wa (Mtanzania) Usambazaji wa
Ruvuma. Gesi (LPG)
14. Kazare Traders, S.L.P. 1166, Kiwanja na. 9, Kitalu “J”, Mtaa wa Tuma Kazare Leseni ya
Musoma. Lumumba, Kata ya Kitaji, Wilaya ya (Mtanzania) Usambazaji wa
Musoma Mijini, Mkoa wa Mara. Gesi (LPG)

Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombaji yeyote wa leseni hapo juu kwamba asipewe leseni, anatakiwa kuwasilisha pingamizi hilo kwa EWURA ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia
tarehe ya tangazo hili kupitia anwani tajwa hapa chini.

Imetolewa na
Mkurugenzi Mkuu,

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji

216461402

Jengo la EWURA, Kiwanja Na 3, Kitalu AD, Medeli Magharibi, S.L.P. 2857, Dodoma, Simu: +255 26 2329003-4, Nukushi: +255 26 2329005
Barua Pepe: info@ewura.go.tz = Tovuti: http://’www.ewura.go.tz
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MAONI & UCHAMBUZI

ipashe

MWANGA WA JAMII

Serikali iweke mipango
endelevu ununuzi mazao

KILIO cha wakulima wa mahindi katika mikoa iliyozalisha kwa
wingi ni kikubwa kutokana na kutonunuliwa kwa utaratibu wenye
uwazi.

Jambo la kusikitisha na kushangaza ni kwamba serikali in-
atekeleza kidogo ahadi yake ya ununuzi wa mazao hayo.

Kutokana na hali hiyo, Bunge katika mkutano wa mwezi huu
lilitoa maazimio ya kuitaka serikali kuhakikisha mahindi yana-
nunuliwa, huku wabunge wakitaka kuongezwa kwa fedha, ambazo
ziliongezwa kuwezesha ununuzi mazao hayo na kuweka kwenye
Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) na Bodi ya Nafaka
na Mazao Mchanganyiko (CPB).

Mapema wiki hii, serikali ilitangaza kuanza kununua tani 90,000
baada ya kutoka Sh. bilioni 50, ili kunusuru soko la zao hilo na kila
kilo moja ilinunuliwa kwa Sh. 500. Mikoa saba ambayo NFRA ita-
kayoanza kununua ni Ruvuma, Rukwa, Njombe, Songwe, Mbeya,
Katavi na Iringa, huku CPB ikinunua mikoa ya Rukwa, Katavi,
Njombe, Songwe, Dodoma na Manyara.

Licha ya jitihada hizi, lakini kuna mambo ambayo hayako sawa
kwa maana ya kwamba ununuzi wa mazao unafanyika kwa nguvu
ya soda, kwa kuwa kama walijipanga vizuri maana yake tungeona
tangu awali na yasingetokea malalamiko ya wakulima.

Tunaamini nchi inaongozwa kwa mipango ambayo hupangwa
maofisa kilimo kuanzia ngazi ya chini hadi taifa ambao hukusanya
takwimu za wakulima na mazao.

Kutokana na takwimu hizo ni rahisi kujua makadirio ya mavumo
kwa zao fulani kwa mwaka huo ni kiasi gani, na namna ya kuhakiki-
sha soko la uhakika kwa wakulima, na kama NFRA itanunua basi
wanajua uwezo wao ni kiasi gani kutoka na fedha iliyotengwa na
serikali.

Mikoa inayozalisha zaidi inajulikana na kila mwaka inazalisha
mazao hayo na mengine, hivyo ni muhimu kukawa na mipango
endelevu kuhakikisha yananunuliwa kwa wakati na bei sahihi bila
kuwaumiza wakulima.

Tunaona hakukua na sababu ya kusubiri kiongozi wa Chama
Cha Mapinduzi aielekeze serikali au Bunge kutoa maazimio na
kuitaka serikali kutekeleza, bali kutokana na mipango iliyopo suala
hilo lingemalizwa.

Ni muhimu serikali ikahakikisha wakulima wanakuwa na uhaki-
ka, na kama kuna kiasi fulani cha bajeti kinatengwa kila mwaka ki-
kafahamika, kutokana na makisio ya mavuno kwa mwaka husika.

Ni matarajio yetu kuwa NFRA itajiendesha kibiashara kama
wakala zingine kwa kuhakikisha mahindi ya wakulima yananunuli-
wa badala ya watu binafsi kununua na kisha kuiuzia serikali.

Malalamiko ya wakulima yamejitokeza Ruvuma, na walieleza
wazi kuwa wapo baadhi ya watu serikalini ndiyo wanauza mahindi
kwa wakala huku wakulima wakiendelea kusota.

Ni muhimu mipango ikaenda na uhalisia wa mambo kwamba
makadirio yanaonyesha mwaka huu kwa sababu mbalimbali,
wakulima wanatarajiwa kuvuna kiasi hiki na NFRA inatakiwa
kuwa na uwezo wa kununua kiasi fulani na wengine wataruhusiwa
kutafuta masoko ya ndani na nje.

Tunashauri kuwa suala hili lisichukuliwe kwa zima moto bali
kuwe na mipango endelevu ya ununuzi wa mahindi, kwa kuhakiki-
sha mipango ya kila mwaka ya serikali inaendana na uhalisia.

Haitarajiwi kwa kilichotokea mwaka huu haitarajiwi kijirudie
mwakani, ufike wakati kama huu wakulima waanze kuhangaika
kupata masoko na wakala ashindwe kununua mazao kama inavyo-
takiwa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato

Kasika

nafuu tiba kwa wazee

KATIKA kuhakikisha wazee
wanapata huduma za afya
bila kikwazo, zimekuwa
zikifanyika jitthada mbal-
imbali zikiwamo za kuwapa
vitambulisho, ili kuhakikisha
kwamba, vinawawezesha ku-
pata huduma hiyo bure.

Hata hivyo, pamoja na jiti-
hada hizo kumekuwapo na
malalamiko kutoka kwa wa-
zee kwamba wanakosa hu-
duma hiyo na wakati mwing-
ine kukumbana na lugha
chafu kutoka kwa baadhi ya
wauguzi.

Ukosefu huo wa dawa na
lugha chafu dhidi yao, zina-
tajwa kuchangia wengine
kukata tamaa na wakijihisi
wametengwa, hali inayoi-
fanya serikali kuangalia upya
Sera ya Taifa ya Wazee, ili
iweze kuwa na manufaa zaidi
kwa kundi hilo.

Baadhi ya wazee wame-
kuwa wakidai kwamba, Sera
ya Taifa ya Wazee ya Mwaka
2003 haina meno kwa kuwa
hajjatungiwa  sheria na
kwamba hali hiyo inasababi-
sha wanyanyaswe wanapo-
taka matibabu.

Kutokana na mtazamo
huo, Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto Dk. Dorothy
Gwajima  anawahakikishia
wazee mambo kadhaa, iki-
wamo mapitio ya sera hiyo,
ili iwe na manufaa zaidi
kwao.

Aliyatamka hayo kuelekea
Siku ya Wazee Duniani, am-
bayo huadhimishwa Oktoba
Mosi ya kila mwaka, kwamba
serikali iko katika hatua za

mwisho za mapitio ya sera
hiyo ya mwaka 2003.

Kwa mujibu wa waziri
huyo, mapitio hayo yana-
fanywa kwa kushirikiana
na wadau  mbalimbali,
huku serikali ikiendelea
kutekeleza afua mbalimbali
zinazolenga kutatua changa-
moto zinazowakabili wazee.

Mbali na hilo, anasema
inaendelea kuchukua hatua
mbalimbali katika kubore-
sha maisha ya wazee, ili ku-
hakikisha wanapata huduma
jumuishi na stahiki, kwa ajili
ya ustawi na maendeleo yao.

Anasisitiza kwamba, suala
la uboreshaji nafisadi na
namna ya kutoa wahudumi-
aji wazee, ni moja ya vipaum-
bele vya Serikali ya Awamu
ya Sita inayoongozwa na
kiongizi wetu, Samia Suluhu
Hassan.

Hatua hiyo inayochuku-
liwa na serikali ni nzuri. Basi
ni vyema mapitio ambayo
yaendelea kufanywa, yaha-
rakishwe, ili kuondoa malala-
miko kwa kundi hilo ambalo
linadai kukosa huduma za
matibabu inavyotakiwa.

Inawezekana kukawepo
asilimia kubwa ya wazee na
inawawia vigumu kwenda
katika maduka binafsi ya
dawa kupata huduma wana-
zostahili pindi inapojitokeza
dawa walizoandikiwa hazi-
patikani katika hospitali za
serikali.

Pendekeza mbadala ni
kwamba, kama mapitio ya
sera yao kama yatakuja na
majibu ya kero za muda
mrefu, ambazo wamekuwa

na nazo na si vibaya kama
watapewa fedha, ili waweze
kujigharimia mabhitaji yao.

Lakini, wakati serikali ik-
iendelea kufanya mapitio ya
sera, si vibaya kuwadhibiti
wauguzi wote wanaowan-
yanyasa wazee wanaokwen-
da kupata huduma za afya
hospitalini au kwenye vituo
vya afya.

Pamoja na hayo, huduma
kwa wazee ni dhamana na
wajibu wa wote, hivyo na
jamii kwa ujumla hawana
budi kuwatunza wazee, kwa
sababu nguvu zao za uzal-
ishaji mali zimepungua ku-
tokana na kazi waliyoifanya
wakiwa vijana.

Wamefanya kazi, kwa
ajili ya maendeleo na usta-
wi wa familia zao na taifa
kwa ujumla, wakati serikali
ikitimiza jukumu la kuwapa
huduma za matibabu bure,
jamii nayo ni vyema ikasaidia
kuwahudumia, ili kuwapun-
guzia matatizo.

Kimsingi, kuwahudumia
au kuwasaidia wazee ni wa
kila mmoja kwa kutambua
kwamba wamelitumikia taifa
kwa muda mrefu tena kwa
namna mbalimbali ikiwamo
kuhakikisha vijana wa wana-
pata mafanikio wanayojivu-
nia sasa.

Ni muhimu kutimiza waji-
bu wa kuwajali wazee kwa
hali na mali ikiwa kama sehe-
mu ya matunda ya uwajibi-
kaji wao kwa taifa, hivyo kila
mmoja kwa nafasi yake hana
budi kutimiza wajibu wake
katika kuhudumia kundi
hilo.
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MATANGAZO

&Air Tanzania

The Wings of Kilimanjaro

TRAINING INSTITUTE

KOZI YA WAFANYAKAZI NDANI YA NDEGE

V.

iv.

Vi.

iv.

(CABIN CREW)

Chuo Cha Kampuni ya Ndege ya Tanzania (ATCL Training Institute ) kina furaha
kuwatangazia watanzania wote kuwa kwa mara nyingine kitaendesha koziya
wafanyakazi ndani ya ndege (Cabin Crew ) kuanzia tarehe 18/10/2021. Kozi hii
ni ya muda wa miezi mitatu (03), chuo kipo uwanja wa ndege wa kimataifa wa
Julius Nyerere-Dar es salaam (JNIA) terminal one kwenye jengo la utawala la
ATCL karibu kabisa na kituo cha polisi uwanja wa ndege. Chuo kinakaribisha
maombi ya kujiunga na kozi hii kwa wenye sifa zilizoainishwa hapo chini.
Mwisho wa kupokea maombi ni tarehe 24/09/2021.

Sifa za mwombaji.

Awe na umri kuanzia miaka 18 hadi miaka 25

Awe timamu kiakili, kimaumbile na urefu kuanzia futi 5”4 na kuendelea
Elimu sio chini kidato cha nne na ufaulu mzuri hasa masomo ya
kiingereza, Jiografia na Historia (A,B,C,D)

Aweze kuongea na kuandika kwa ufasaha lugha ya Kiswahili na
Kiingereza. Muombaji mwenye uelewa wa lugha zaidi ya hizi mbili kama
Kiarabu, Kichina, Kihindi na Kifaransa atapewa kipaumbele.

Awe Mtanzania au raia wa kigeni mwenye vibali halali vinavyomruhusu
kukaa au kusoma nchini.

Asiwe na mchoro au tojo ( visible tattoo) kwenye sehemu za muwili
zinazoonekana.

Barua ya maombi iambatane na vitu vifuatavyo.

Nakala za vyeti vya shule/chuo alikosoma
Nakala ya cheti cha kuzaliwa
Picha mbili ndogo (passport size) na picha moja yenye kuonyesha
umbo lote ukubwa wa 6x8
Curriculum Vitae -CV
Kwa wageni, vibali vya kukaa au kusoma Tanzania
( Fomu ya Maombi ni bure.

Maombi yatumwe kwa:

Principal
ATCL Training Institute
Box no 543
Dar Es Salaam.

Email , training@airtanzania.co.tz

Mob: +255735787212, Landline: +255222842543
\ ATCL TRAINING INSTITUTE. y

PO Box 123456 / Dar es Salaam, Tanzania
Tel: +254 20123456 / Fax +254 20123456 /email:info@airtanzania.com
website:www.airtanzania.com

216462101

NOTISI / TANGAZO

AUCTIONEERS AND PROPERTY MANAGERS CO.LTD,
CHAMPION AUCTION MART LTD, SUNDI AUCTION MART
LTD, SMARKCORE GROUP LTD, WAUNGWANA AUCTION
MART LTD, MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTOR
LTD, BEST GROUP LTD, SALEI AUCTION MART,NGOMENI
AUCTIONMART LTD, LEGENDS AUCTION MART LTD kwa
mamlaka tuliyopewa na Jamhuriya Muungano wa Tanzania,
chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa
notisi ya kulipa madeni yao pamoja na riba kwa wadaiwa
wafuatao ndani ya siku 14 tangu kutolewa kwa tangazo hili,

Vinginevyo, tutafanya minada ya hadhara kama ratiba
inavyoonesha hapa chini na dhamana zitauzwa kama zilivyo na
mahali ziliko.
JINA LA AINA YA
JINA LA MTEJA MDHAMINI DHAMANA DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA
30/09/2021 SAA
FATUMA ;':;LI{{'\IAI;\I NYUMBA HATI —MIIP/:\"II'\ AV\\I(AA ':AAANBlijgé 10:00 Kuanzia saa
RASHIDI MASASI MASASI NO. 87782 - UBUNGO 4:30 asubuhi na
kuendelea
DEVOTHA 01/10/2021 SAA 4:00
NA%LIJE\!SUSELIJNMA FRUMENTUS NYUMBA MWAIE:Q’I&L;?ALI ) Kuanzia saa 4:30
MBUGA asubuhi na kuendelea
04/10/2021 SAA
JAFARI MTAA WA JUHUDI i .
ATHUMAN A o | NvumBa MBAGALA — 090 Kuanzia saa
JARIBU TEMEKE =) asubunina
kuendelea
ALBERT 30/10/2021
ALBEBL\F;%?EERT ROBERT Nyumba KIPAMBA GOGONI |  Kuanziasaa 4:30
NUMVIRE asubuhinakuendelea
DANIEL 03/10/2021
DAN"%A;T\?‘NSlS FRANSIS Nyumba CHA?JOR?E?/IBO Kuanzia saa 4:30
KWAY asubuhi na kuendelea
JOYCE 02/10/2021
JOYC'\ES%/:‘:EUAM MARIJANI Nyumba MICI)(}-II’\I(IIgc\'IAANI Kuanzia saa 4:30
MSOFE asubuhi na kuendelea
LETICIA LETICIA 05/10/2021
ANDRONIUS ANDRONIUS Nyumba MALAMBA MAWILI Kuanzia saa 4:30
KALISA KALISA asubuhi na kuendelea
MILLICENT RAMADHANI N b CHAMANZI K 03/.1 0/2021_30
JESSE BUJIKU BARONGO yumboa MACHIMBO uanzia saa 4
asubuhi na kuendelea
ALLY 02/10/2021
ALLé,\ﬁ:QyEJ' SHAWEI Nyumba KIPAMBA GOGONI |  Kuanzia saa 4:30
OMARY asubuhi na kuendelea
ALBERT 02/10/2021
ALBEBLC&EERT ROBERT Nyumba KIPAMBA GOGONI Kuanziasaa 4:30
NUMVIRE asubuhinakuendelea
DANIEL 10/10/2021
DAN"%A;T\?NSB FRANSIS Nyumba CHA?J?:{?E':/IBO Kuanziasaa 4:30
KWAY asubuhinakuendelea
JOYCE 05/10/2021
JOYC,\ES%/?:EUANI MARIJANI Nyumba Mlé(}llhlflgs\ll-\ANl Kuanzia saa 4:30
MSOFE asubuhi na kuendelea
LETICIA LETICIA 05/10 /2021
ANDRONIUS ANDRONIUS Nyumba MALAMBA MAWILI Kuanziasaa 4:30
KALISA KALISA asubuhinakuendelea
MILLICENT RAMADHANI N b CHAMANZI K 30/99/2021_30
JESSE BUJIKU BARONGO yumba MACHIMBO uanzia saa
asubuhi na kuendelea

1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au
kiwanja papo hapo baada ya mnada kumalizika. Na 75%
itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.

2. lkiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada-
kuhusiana na malipo ya awali, hatarudishiwa pesa yoyote
aliyokwishailipa.

3. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. 0754497396

4. lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba
benki itarudisha kiasi cha fedha kilicho wekwa na mnunuzi
benki bila gharama yeyote

216460502
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HABARI KITAIFA

Walalamikia tozo
ushuru wa huduma

Na Neema Emmanvuel, MWANZA

WAFANYABIASHARA mkoani Mwanza, wamelala-
mikia tozo ya ushuru wa huduma (Service Levy)
wanayokatwa kwenye mapato ghafi kwa kuwa
inawaumiza na inachangia kuua mitaji yao na
biashara.

Malalamiko hayo waliyaibua jana katika Baraza
kwamba tozo ya ushuru wa huduma ya asilimia
0.3 inayotolewa kwenye mapato ghafi inaua mitaji
vao na kuishauri serikali ushuru huo ukatwe kwe-
nye faida.

Walisema tozo hiyo sio rafiki na ipo haja serika-
li ikapeleka muswada wa mabadiliko ya sheria, ili
tozo hiyo ikatwe kwenye faida badala ya mapato
ghafi ili kulinda mitaji yao, vinginevyo uwezo
wao wa kuchangia uchumi na mapato ya serikali
utapungua.

Mkurugenzi wa JAEGS Ltd, Dk. Elibariki Mmari,
alisema kutoza ushuru wa huduma chini ya asil-
imia 0.3 hakukiuki sheria na kutoa mfano mikoa
ya Iringa na Mbeya inatoza asilimia 0.1.

“Suala la tozo ya ushuru wa huduma tumelilala-
mikia kwenye baraza tangu mwaka 2013 hadi leo,
tatizo ni uelewa wa kutafsiri sheria, inaelekeza
isiyozidi asilimia 0.3 hata halmashauri zingine
zinatoza asilimia 0.2 na nyingine 0.2, hakuna haja
va kupeleka muswada wa mabadiliko ya sheria
bungeni,” alishauri Dk. Mmari.

Alisema baraza liziagize halmashauri zikae na
wafanyabiashara ili kuangalia namna ya kupun-
guza ushuru huo wa huduma bila kwenda bungeni
kubadilisha sheria.

Naye Mwenyekiti wa Wamiliki wa Vituo vya
Afya Binafsi, Dk. Felician Ndauzi, alisema mata-
tizo mengine yanahitaji marekebisho ya sheria,
lakini pia kuwe na mawasiliano na serikali ili
biashara ifanyike vizuri kwa kuwa sasa inafanyika
kimtandao. Meneja wa Mamlaka ya Mawasiliano
nchini (TCRA), Kanda ya Ziwa, Mhandisi Francis
Mihayo, alisema biashara kufanyika kimtandao ni
fursa nzuri kwa wafanyabiashara katika kukuza
uchumi.

Awali, Mwenyekiti wa Chama cha Wafanyabi-
ashara Wenye Viwanda (TCCIA), Mkoa wa Mwanza,
Mwita Kunene, alisema serikali inawacheleweshea
wazabuni malipo ya huduma na kusababisha
walipe riba kwenye taasisi za fedha. Alisema
kuna wafanyabiashara wengi wanakabiliwa na
tatizo la upatikanaji wa Mashine za Kielektroniki
(EFD’'s) kutokana na mashine hizo kutolewa na
mtu mmoja.

“Kuja kwenye vikao siyo kutuhumiana bali ni
muda wa kupata uelewa wa pamoja kuna wafan-
yabiashara wa wadogo, kati na wakubwa, makundi
hayo yote yana kero nyingi ukizingatia zinakin-
zana na sheria,” alissema Kunene.

Kwa upande wake, Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
Robert Gabriel, aliahidi kutatua shida mbalimbali
za wafanyabiashara hao na kuwataka watumi-
shi wa umma kupunguza urasimu na kushawishi
rushwa kwa wawekezaji ili wapewe maeneo ya
kuwekeza.

Alisema vitendo hivyo vinachangia wawekezaji
kushindwa kuwekeza kutokana na urasimu na
rushwa ama njoo kesho kunakofanywa na watumi-
shi wa umma wenye dhamana hiyo, ili kufanikiwa
kwenye uchumi wa bluu halmashauri zitenge mae-
neo hayo mapema.

Wafanyabiashara hao wamelalamikia kitendo
cha wafanyabiashara wadogo (machinga) kupanga
bidhaa na kufanya biashara mbele ya maduka yao.

Walisema hatua hiyo inapunguza mapato ya
serikali kwa kuwa wanalipa kodi na ushuru mbal-
imbali wakati machinga hawalipi chochote.

2
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Mhasibu wa Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKIC), Mohamed Isimbula (wa pili kulia) akipokea msaada wa fedha
taslimu kutoka kwa Kaimu Mkurugenzi Idara ya Fedha Benki ya Exim, Issa Rajabu (kushoto), ikiwa ni mchango wa
wafanyakazi wa benki hiyo, ili kusaidia matibabu ya moyo kwa mtoto John Selemani (aliyebebwa na mama yake)

MPIGAPICHA WETU

Wahitimu JKT wahimizwa uzalendo

Na Julieth MKkireri,

RUVU

MKUU wa Jeshi la Kujen-
ga Taifa (JKT), Meja Jenerali
Rajabu Mabele, amewa-
taka vijana wanaohitimu
mafunzo ya kijeshi kwa mu-
jibu wa sheria kuzingatia
kiapo walichokula na kuwa
wazalendo kwa nchi yao.
Jenerali Mabele alitoa wito
huo juzi, wakati wa kufunga
mafunzo kwa mujibu wa
sheria. Samia Suluhu katika

Kikosi cha Ruvu, Mlandizi
wilayani Kibaha, alisema
hategemei kusikia vijana
waliohitimu mafunzo hayo
wanashiriki katika migomo
inayotokea kwenye vyuo
vikuu na badala yake wana-
takiwa kuwa wazalendo na
kuonyesha nidhamu sehe-
mu yoyote watakayokuwa.
“Tunategemea mtaenda
kuwa mabalozi wazuri wa
jeshi kwa kuwa wazalendo
wa kuilinda nchi yenu. Nita-
sikitika nikisikia mmeenda
kujihusisha na matukio ya

uhalifu na migomo vyuoni,”
alisema.

Mkuu huyo wa JKT pia al-
iwaeleza wazazi kuwa jeshi
hilo halitoi ajira na badala
yake linatoa mafunzo kwa
vijana wa jeshi la akiba wak-
iwamo wahitimu wa kidato
cha sita. Akifunga mafunzo
hayo,

Mkuu wa Wilaya ya
Kibaha, Sara Msafiri, aliwa-
taka vijana kutumia vizuri
mafunzo ya ujasiriamali
waliyopata  kujiajiri na
kwamba yatawasaidia kue-

puka masuala ya ufisadi.

Msafiri alisema ujasiri-
amali unasaidia kutosheka
na mishahara wanayolipwa
waajiriwa, hivyo mafunzo
hayo yatakuwa dira ya
baadaye kwa vijana hao
kuyatumia kujikwamua na
umaskini, kwenye familia
zao kabla na baada ya ku-
pata ajira.

Aidha, aliwasisitiza vijana
kutumia vizuri mitandao ya
kijamii kujinufaisha na ku-
changia maendeleo ya taifa
na si vinginevyo.

Shida upatikanaji majisafi na salama yawatesa

Na Happy Severine,
MEATU

SHIDA ya upatikanaji wa
majisafi na salama kwa wa-
nanchi wa mji wa Mhanhu-
zi, makao makuu ya Wilaya
ya Meatu, mkoani Simiyu
imeendelea kuwatesa kila
mwaka hususani inapofika
kipindi cha kiangazi.

Kila mwaka wananchi
wa mji huo hukabiliwa up-
ungufu wa maji kwenye
bwawa la Mwanyahina am-
balo ndicho chanzo kikuu
cha huduma hiyo.

Mamlaka ya Maji katika
mji huo (Mhanhuzi WSSA),
inaeleza kuwa kuwapo
maji yenye tope katika kip-
indi cha kiangazi kunasaba-
bishwa na mtambo wa ku-
chuja maji kuchakaa vifaa
vyake ambavyo vimedumu
kwa muda wa miaka 12.

Akizungumza jana katika
mkutano wa hadhara uli-

ofanyika mjini hapo, Mkuu
wa Mkoa wa Simiyu, David
Kafulila, alipokea kilio cha
wananchi hao wakimwom-
ba awasaidie waondokane
na kero hiyo ambayo ina-
watesa kila mwaka.

Mmoja wa wananchi hao,
Bulolelo Daudi, alisema tati-
zo wanalokabiliana nalo ni
pamoja na ukosefu wa maji
katika kipindi cha kiangazi.
“Mkuu wa Mkoa, tunaomba
tukuletee maji ambayo tu-
nayotumia wananchi wako
wa mji huu wa Mhanhuzi,
sisi hapa shida yetu ni maji,
maji, maji..kwani serikali
imeshindwa nini kutuletea
maji kutoka Ziwa Victoria?”
AlihojiDaudi.

Mkurugenzi wa Mamlaka
ya Maji Mhanhuzi, Makon-
go Stephano, alipotakiwa

kutoa maelezo kuhusu
tatizo hilo, alikiri kuwapo
shida hiyo.

“Ni kweli bila ya kuficha,

kumung’unya maneno,
tunalo tatizo kubwa la maji
na tatizo hili limekuwa liki-
tokea kipindi cha kiangazi
na mwaka jana hali ilikuwa
mbaya zaidi, baada ya chan-
zo chetu kukauka,” alisema
Stephano.

Alisema mtambo wa
kuchuja maji unazidiwa
uwezo na vifaa vyake vi-
mechakaa kutokana na ku-
tumika kwa zaidi ya miaka
12 bila ya kufanyiwa ukara-
bati upya kama inavyotaki-
wa.

Stephano alisema mtam-
bo huo ulijengwa mwaka
2009 huku ukilenga kuwa-
hudumia wananchi 24,000
na muda wake ulitakiwa ku-
koma mwaka 2015 ili ufany-
iwe matengenezo upya.

“Licha ya kuzidisha muda
wake, watu wameongezeka
na kufikia 38,624 hivyo
umezidiwa uwezo wake
ndiyo maana kipindi hiki

huduma inapatikana ki-
dogo kidogo, lakini maji
kweli yana tope,” alisema
Stephano.

Mkurugenzi huyo alise-
ma kuwa ofisi yake imeku-
wa ikifanya jitihada za ku-
tatuliwa kwa shida hiyo na
kwamba ameshatoa taarifa
hadi wizarani, lakini bado
hawajapata fedha.

Mkuu wa Mkoa alisema
shida hiyo ameipokea na
atakwenda kuifanyia kazi
huku akiahidi kufanyika
jitihada za haraka ili kupata
ufumbuzi.

“Juzi tumepokea pampu
mbili kutoka wizarani ili ku-
weza kutatua changamoto
hii kwa muda na zitafung-
wa wiki hii ili ziongeze
upatikanaji wa maji, lakini
serikali imetupatia Sh. mil-
ioni 300 ili kujenga mradi
wa maji kutoka Mto Semi
ili kuongeza upatikanaji wa
huduma,” alisema Kafulila.
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Kingu
Mjumbe
Bodi ya
TCCIA

Na Mwandishi Wetu

DK. Said Kingu, daktari bingwa wa ma-
gonjwa ya binadamu, amechaguliwa kuwa
mmoja wa wajumbe wanane wa Bodi ya
Wakurugenzi ya Chemba ya Wafanyabi-
ashara, Viwanda na Kilimo (TCCIA).

Akizungumzia hatua hiyo jana, Mwe-
nyekiti wa Bodi, Paul Koyi, alisifu uamuzi
huo na kusema chemba yao kila mara
inajitahidi kutumia ujuzi wa wataalamu
mbalimbali, ili kuendeleza chemba na
jumuiya ya biashara nchini.

“Tunautafsiri uamuzi huu kama hatua
nzuri katika maendeleo ya chemba yetu.
Kila mara tunajitahidi kutumia wataalamu
wetu kuendeleza chemba yetu na kuinufai-
sha jumuiya ya biashara nchini,” amesema
Koyi ambaye ni Rais wa TCCIA.

DK. Kingu aliishukuru jumuiya hiyo
kwa kumchagua kuwa mjumbe wa bodi
na kusema hiyo ni heshima kubwa kwake.
“Nitatumia uwezo wangu na maarifa nili-
yonayo kutoa mchango stahiki na kuiletea
maendeleo chemba yetu na nchi kwa
ujumla,” aliahidi Dk. Kingu na kuongezea
kuwa amejiunga na chemba hiyo kwa
sababu ya umuhimu wake katika kujenga
uchumi wa nchi.

Alisema siku zote anaamini katika
kufanyakazi kwa ushirikiano ndio siri ya
mafanikio mahali popote na kuongeza
kuwa anaamini kuwa mjumbe wa bod hiyo
kutaongeza kasi ya utendaji.

Wajumbe wengine wa bodi ni Njile
Bwana, Eutropia James, Judith Karangi
ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa TCCIA
na Katibu wa bodi, Dk. Meshack Kulwa
ambaye ni makamu mwenyekiti (biashara),
Swallah Swallah makamu (kilimo), Clement
Bocco makamu (viwanda) mwenyekiti Koyi
ambaye ni Rais wa Chemba hiyo.

Shule ya
Wazazi CCM
yaagizwa
ufaulu

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKUU wa Shule ya Sekondari ya Kanawa
iliyopo Ukenyenge, wilayani Kishapu
mkoani Shinyanga, Donbosco Nyanda,
ameagizwa kuongeza kasi ya ufaulu shuleni
hapo, ili kutimiza ndoto za wanafunzi.

Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Wazazi wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM) Taifa, Gilibet
Kalima, alibainisha hayo juzi alipofanya
ziara ya kikazi mkoani Shinyanga katika
shule hiyo ambayo ipo chini ya jumuiya
hiyo.

Kalima aliutaka uongozi huo wa shule
pamoja na walimu, kubuni mbinu mbal-
imbali za ufundishaji, ili kuongeza kasi ya
ufaulishaji kwa wanafunzi.

Pia alisema mpango wa kufaulisha
wanafunzi utasaidia kutimiza ndoto zao
pamoja na shule hiyo kuongeza idadi ya
wanafunzi kutoka 162 waliopo hivi sasa.

'Magonjwa yanavyoua
‘mifugo wilayani Meatu

Na Happy Severine, MEATU

AFUGA]JI wa
Wilaya ya Meatu
mkoani  Simiyu

wanaopakana na
Pori la Akiba la Maswa na Hifadhi
ya Taifa Serengeti wameeleza
tatizo kubwa ambalo linatesa
mifugo yao hasa ngombe kush-
ambuliwa na magonjwa mengi
ya ajabu. Wamesema magonjwa
hayo yamesababisha ng'ombe
wao kufa wengi, huku wakibaini-
sha kuwa unawaathiri zaidi kwa
kuvimba mwili mzima, kupasuka
kwato, kuvimba mapafu na ku-
toa udenda.

Walieleza hayo kwa Mkuu wa
Mkoa huo, David Kafulila, waka-
ti wa kikao na wafugaji hao.

Walisema magonjwa hayo

amesababisha ngombe wao
wengi kupungua kutokana na
kufa, huku wakidai ugonjwa wa
kuvimba mwili na kupasuka
kwako ndio umekuwa tatizo
kubwa. Walieleza kuwa licha ya
kuwapo kwa tatizo la malipo, la-
kini changamoto ya magonjwa
hayo ndiyo kubwa zaidi, hivyo
wameiomba serikali kuwasaidia
upatikanaji wa chanjo ya haraka
ili kinusuru mifugo yao.

“ Nilikuwa na ngombe 80, la-
kini nimebaki na 37 tu, wengine
wote wamekufa kutokana na
magonjwa hayo, tunaomba sisi
wafugaji hasa tunaopakana na
hifadhi serikali itusaidie,” alise-
ma Shoka Felesi.

Naye Hunge Hunge, alisema
kuwa mbali na magonjwa,
changamoto nyingine ni ukosefu

wa majosho pamoja na malam-
bo ya kunyweshea mifugo yao.

“ Tunayo shida kubwa ya uko-
sefu wa majosho, ndiyo maana
mifugo yetu inapata magonjwa
mara kwa mara, lakini hata chan-
jo hatupati kwa muda mrefu,”
alisema Hunge.

Ofisa Mifugo wa Halmashauri
hiyo, Hussen Nyenye, alikiri ku-
wapo kwa magonjwa hayo, am-
bayo alieleza yanasababishwa
na mwingiliano uliopo kati ya
mifugo na wanyamapori kutoka
hifadhini.

“ Tatizo ni wafugaji wetu wen-
gi kupeleka mifugo yao kwenye
hifadhi, ndiyo maana wanapata
magonjwa mbalimbali, lakini
tumekuwa tukitoa chanjo ila
wanaojitokeza wachache, kwa
mwaka huu hatujatoa chanjo,”

alisema Nyenye.

Kutokana na hali hiyo, Kaf-
ulila alimtaka mkurugenzi wa
halmashuari kumpatia taarifa
ya hadhari inayotokana na ma-
gonjwa hayo kujua ukubwa wa
tatizo ili kuomba msaada kutoka
wizarani.

“Waziri wa Mifugo anatoka
Mkoa wa Simiyu, leo nitam-
weleza tatizo hili ili kuona wa-
naweza kutusaidia vipi kwa hara-
ka kutatua shida hii, lakini nipate
taarifa ya ukubwa wa tatizo hili,”
alisema Kafulila.

Katika kikao hicho wafugaji
waliiomba serikali kuanzisha
mkakati wa upandaji wa nyasi za
kisasa, ili kukabiliana na changa-
moto ya malisho pamoja na
kupatiwa elimu ya ufagaji wa
kisasa.

Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Magharibi, Sospeter Magesse (watatu kushoto), akikabidhi viti mwendo kwa Mkuu wa Wilaya ya
Kibondo, Kanali Agrrey Magwaza (katikati), vilivyotolewa na benki hiyo kwa ajili ya Kituo cha Afya Nyaruyoba, wilayani humo mkoani
Kigoma, ikiwa ni sehemu vya vifaa mbalimbali vyenye thamani ya Sh. milioni 7. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mwinyi apewa kongole ujenzi Bandari Pemba

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WAFANYABIASHARA kisiwani
Pemba wamemshukuru Rais
wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, kwa ahadi ya kujengwa
bandari ya kisasa Mkoani Pemba,
ambayo itasaidia meli za mizigo
kufika moja kwa moja.

Hivi karibuni Dk. Mwinyi aliku-
wa na ziara ya siku nne kisiwani
Pemba, ambapo alitembelea mi-
radi mbalimbali na kuzungumza
na wananchi na kusikiliza kero
Zao.

Dk. Mwinyi aliwashukuru
wananchi kwa kumchagua
kuiongoza Zanzibar, ambapo ali-
waahidi kuwatekelezea mambo

mbalimbali kuhakikisha nchi
inapata maendeleo endelevu.
Wakizungumza na waandishi
wa habari hizi kwa nyakati to-
fauti wafanyabiashara hao wal-
isema wamefarijika sana kusikia
kauli ya Rais ya kujenga bandari,
kwani wanaamini gharama za
bidhaa zitapungua kwa Kkiasi
kikubwa. Walisema bidhaa zi-
napofika kisiwani Pemba zi-
nakuwa ghali sana, hali ambayo
inasababisha wananchi kushind-
wa kununua na hatimaye kukaa
muda mrefu bila kupata wateja.
Walisema ikiwa itajengwa
bandari ya kisasa, itasaidia meli
za mizigo kuja moja kwa moja
kisiwani Pemba, hivyo wanaami-

ni kwamba bei ya bidhaa itashu-
ka na kuwapa wafanyabiashara
na wananchi ahuweni.

“Bidhaa tunachukua Dar es
Salaam au Unguja, kwa hiyo tu-
napofika Pemba bei lazima iwe
kubwa kwa sababu kila tunapo-
pita tunalipia mzigo na ukianga-
lia pia tunatakiwa tulipe kodi,
hivyo lazima tuongeze bei ili na
sisi tujilipe gharama zetu,” alise-
ma mmoja wa wafanyabiashara
hao.

Mfanyabiashara wa kanga
na madera Chakechake, Mba-
rouk Mohamed Zahor, alisema
kauli ya Dk. Mwinyi kutaka ku-
jenga Bandari Mkoani Pemba ni
nzuri na anaifagilia sana, kwani

anaamini watapata maendeleo
kama walivyo wenzao wa nje ya
kisiwa hicho.

“Biashara kwa Pemba muda
mwingi ni ngumu, lakini hii ina-
sababishwa na kuwa bei ni kub-
wa na pia mizigo huchelewa ku-
patikana, hivyo ikiwa itajengwa
bandari ya kisasa na mizigo kuja
Pemba, itakuwa ni chachu ya
maendeleo yetu,” alisema..

Mfanyabiasha wa nguo za wa-
toto, Maulid Ali Kassim, alisema
wamefarijika sana walipomsika
Rais kuhusu kutaka kuijenga
bandari, kwani ushuru utapun-
gua kwa kiasi fulani ukilingani-
sha na wanapochukua nje ya
Pemba.
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TRA sasa kutoa nyaraka za

Kiswahili kwa w/biashara

Na Gurian Adolf, SUMBAWANCA

AMLAKA ya Mapato

Tanzania (TRA) imese-

ma kuwa itaandaa

utaratibu ili nyaraka
zinazotolewa na mamlaka hiyo
kwenda kwa wafanyabiashara
ziwe zina andikwa kwa lugha ya
Kiswahili ili wawe wanazielewa
vizuri.

Mkurugenzi wa Elimu kwa Mli-
pakodi nchini, Richard Kayombo,
alisema hayo jana kwenye kikao
kilichofanyika Halmashauri ya

Wilaya ya Sumbawanga, baada
ya kupokea ombi kutoka kwa wa-
fanyabiashara wa Mkoa wa Rukwa
walioomba nyaraka zinazotolewa
na ofisi hiyo kwenda kwao ziwe
zinaandikwa kwa lugha ya Kiswa-
hili kwa kuwa lugha ya Kiingereza
hawaijui vizuri.

Mmoja wa wafanyabiashara
hao, Sadrick Malila maarufu kwa
jina la Tkuwo, alisema kuwa wengi
wa wafanyabiashara hawana elimu
kubwa kwani wao walikimbilia zai-
di kutafuta fedha kabla ya elimu ya
darasani hivyo lugha ya Kiingereza

ni tatizo.

“Wala sio siri, wafanyabiashara
wengi hawana elimu kubwa, wengi
wetu lugha ya Kiingereza inasum-
bua kwa kuwa tulichagua kutafuta
fedha kwanza kabla ya elimu ya
darasani, hivyo tunaomba nyaraka
zinazotolewa na TRA kwa ajili ya
wafanyabiashara ziwe zinaandik-
wa kwa lugha ya Kiswahili ili tuwe
tunazielewa,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Kampuni
ya Kiluswa Civil Engineering and
Contracting, Anyosisye Kiluswa,
aliomba TRA kuwa inawafikia

walipakodi haraka panafanyika
mabadiliko ya sheria za kodi kwa
kuwa baadhi ya wafanyabiashara
si wafuatuliaji wa mambo mbal-
imbali ikiwamo mabadiliko ya
kisheria kitendo kitakacho ondoa
malalamiko kwao.

Kwa upande wake, Kayombo
alisema kuwa TRA imepokea ombi
lao kuhusu kuandika nyaraka hizo
kwa lugha ya Kiswabhili na hivi ka-
ribuni mchakato huo utaanza na
kufikia Desemba, mamlaka hiyo
itaanza kutoa nyaraka hizo kwa
lugha ya Kiswabhili.

Kushoto Meneja Mkaazi wa Kampuni ya JUMO, Erick Luyanga na Mkurugenzi wa Kitengo cha Fedha wa benki hiyo, Obeid Laiser. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Waandishi wa habari watumaini
mapya Kwa Waziri Ashatu Kijaji

Na Christina Mwakangale

WAKATI Waziri wa Habari,
Teknolojia na Habari, Dk. Ashatu
Kijaji, akizungumza na waandishi
wa habari kupitia Chama cha Wa-
fanyakazi wa Vyombo vya Habari
(JOWUTA), wamemwomba kushu-
ghulikia haki zao.

Miongoni mwa haki hizo ni ma-
slahi, ajira na kuondoa sheria kan-
damizi zinazodidimiza uhuru wa
habari.

Mwenyekiti wa JOWUTA, Claud
Gwandu, aliyasema hayo jana ji-
jini Dar es Salaam, akizungumza
katika semina kwa waandishi wa
habari na wanachama wa chama
hicho, akisema upo umuhimu wa
wanafani hiyo kupigania haki zao
na kuziripoti.

Gwandu alisema kwamba waka-
ti Rais Samia Suluhu Hassan aki-

fanyia marekebisho jina la wizara
husika na kuwa Wizara ya Habari
na Teknolojia Habari, yapo am-
bayo yanaisibu taaluma ya habari
na kwamba waziri mpya, aanze na
hayo.

“Mabadiliko ya wizara yazae
mtazamo mpya na sio mabadiliko
ya jina pekee, kuondoka michezo
kwenye Wizara ya Habari ni sahihi
kwa sababu mchezo una vitu vingi
na kuifanya tasnia habari kusahau-
lika. Bado kuna ukandamizaji na
uhuru duni wa vyombo vya habari.

“Kosa la kitaaluma liamuliwe
kitaaluma kama ilivyo fani ya
uhandisi, tabibu. Gazeti linafanyika
kosa ambalo limetokana na mtu
mmoja mhariri au mwandishi,
kwa nini adhabu iwe ya kukifun-
gia chombo au kampuni, inaathiri
wafanyakazi wengine,” alisema
Gwandu.

Alibainisha kuwa hukumu ili-
yotolewa kuhusu kuondolewa kwa
vifungu vinavyokiuka haki Afrika
Mashariki, itekelezwe, na kwamba
maslahi na ajira kwa wanataaluma
hiyo yawe makubaliano ya mka-
taba ili kuboresha hali za maisha.

Mkurugenzi wa Shirikisho la
Waandishi wa Habari na Vyama
vya Waandishi (IFJ) Ofisi ya Afrika
kutoka Senegal, Pa Louis Thomas,
alisema utafiti walioufanya Tanza-
nia ni kati ya nchi zilizo na waandi-
shi wa habari wakujitolea kwa
ukanda wa Afrika Mashariki, waki-
fanya kazi kwenye mazingira duni.

“Inabidi tuwe na umoja kupitia
vyama ili kufikisha yanayotusibu.
Media ni biashara kubwa duni-
ani, lakini waandishi hasa barani
Afrika hawanufaiki. Inafahamika
haki ni sawa duniani kote, mfano
mwandishi wa kujitegemea nchi zi-

lizoendelea analipwa stahiki zake,
bima ya afya na maisha,” alisema
Thomas.

Mwenyekiti wa MISA-TAN, Sa-
lome Kitomari, alisema umoja wa
kitaaluma na ushirikiano unahitaji-
ka kuzungumzia kuhusu fani hiyo
ili kuondoka vikwazo vilivyopo
kwenye vyombo vya habari nchini.

“Tuna haja ya kuwa na umoja
wa kitaaluma waandishi wa habari
ili kuondoka vikwazo kazini. Ttaku-
wa rahisi kupigania maslahi na
kuwapo kwa mikataba ya ajira,”
alisema Salome.

Ziada Kilobo, aliyemwakilisha
Katibu Mtendaji wa Baraza la
Habari Tanzania (MCT), Kajubi
Mukajanga, alisema waandishi wa
habari wajisemee wao wenyewe
matatizo waliyonayo, badala kue-
gemea upande mmoja zaidi wa
kuwasemea wengine.

Kampuni tatu
zazindua
huduma

‘TIGO NIVUSHE’

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Kidigitali, Tigo
Tanzania kwa kushirikiana na
Absa Bank Tanzania Limited na
JUMO, wamezindua huduma vya
mkopo wa muda mfupi
jjulikanayo kama ‘TIGO
NIVUSHE'.

Akizungumza katika uzinduzi
Ofisa Mkuu wa Tigo Pesa, An-
gelica Pesha, alisema kuwa kuan-
zishwa tena kwa huduma hiyo
va TIGO NIVUSHE hasa safari
hii kwa kushirikiana na Benki ya
Absa pamoja na JUMO inadhi-
hirisha kuwa Tigo Pesa imeen-
delea kuwa kinara katika utoaji
wa huduma za kifedha nchini
wakati huohuo, ikiunga mkono
jitihada za serikali kupunguza
pengo katika utoaji wa huduma
za kifedha hasa katika kukope-
sha sekta ndogondogo.

“ Mwaka 2015 tulizindua
huduma hii ya TIGO NIVUSHE
kwa mara ya kwanza kwa
kushirikiana na JUMO, ambapo
tuliweza kutoa mikopo kwa
wafanyabiashara wadogo wa-
dogo na wakati pamoja na kundi
jingine la wale ambao walipata
shida kupata mikopo rasmi,”
alisema Pesha.

Aliongeza kuwa kuanzishwa
kwa huduma ya TIGO NIVUSHE
wametoa mikopo kwa zaidi ya
wateja milioni 2.1 wa Tigo Pesa,
na kwamba ushirikiano wao na
Benki ya ABSA na JUMO utafun-
gua njia ya kutolewa mikopo
zaidi kwa wateja stahiki wa
TIGO PESA hasa kuanzia mwezi
huu.

“Hii yote ni kutokana na
Kampuni ya TIGO kupitia TIGO
PESA kuendelea kuwajali na
kuwafungulia dunia wateja wake
hasa katika utoaji wa huduma
za kifedha, wateja waliosajiliwa
kikamilifu na watumiaji wa Tigo
Pesa mara kwa mara wataweza
kukopa kiwango cha kuanzia
shilingi 2,000 hadi 1,000,000
kulingana na mahitaji na ustahiki
kwa muda wa mkopo wa Siku
7 - 30, na wateja wasiostahili
wanahimizwa kutumia huduma
za Tigo Pesa zaidi kujiongezea
uwezo wa kupata mkopo na
wanufaika wa TIGO NIVUSHE
wanahimizwa kutumia huduma
hiyo mara kwa mara na kulipa
kwa wakati ili kuongeza kiwango
cha kukopa zaidi na zaidi,”
alisema Pesha.

Alifafanua kuwa ili kupata
mkopo wa TIGO NIVUSHE mteja
anahitaji kupiga *150*01# , cha-
gua namba 7 huduma za kifedha
halafu 4 Tigo Nivushe na ufuate
maelekezo, na kwa wale wateja
waliothibitishwa kuwa wanasta-
hiki kupata mkopo huu watapiga
*150"81# na kufata maelekezo.
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\{Kwa mgonjwa

Utamaduni na mfumo wa maisha
unavyotosha tiba magonjwa akili

Na Dk. Raymond Mgeni,
Mbevya

GONJWA wa akili ni hali

ya hitilafu katika utend-

aji kazi za akili, pia ku-

fikiri kunakoathiri mtu
kukabiliana na hali mbalimbali
za kimaisha na mchanganyiko wa
Jjamii.

Mtu anaweza kukabiliana na
mabadiliko ya Kkitabia yanay-
oweza kuathiri mtu na jamii
inayomzunguka kiasi kwamba
maneno kama: ‘kichaa, ‘mwehu’
na ‘chizi’ hutumiwa na jamii, in-
gawa haistahili kufanya hivyo na
ni lugha ya udhalilishaji mkubwa.

Hata hivyo, neno stahili lin-
alopaswa kutumika ni kuwa “mtu
kapatwa na changamoto ya akili
au ana ugonjwa wa akili.”

CHANZO CHAKE

Magonjwa ya akili yanasaba-
bishwa na athiriko la kazi ya ubon-
go au vichocheo, kuathiri ubongo,
magonjwa ya ndani yasiyopatiwa
matibabu haraka, udhaifu wa
ubongo wa mtoto utokao na ud-
haifu tangu kuzaliwa.

Pia, kuna mtu anapojeruhiwa
ubongo kupitia ajali au kupigwa,
hivyo sababu kubwa ya vinasaba
vya urithi wa ugonjwa kutoka ki-
zazi kimoja hadi kingine.

Matatizo ya akili, pia ya-
nachangiwa na hali ya uhusiano
na msongo mkubwa wa mawazo,
huku utumiaji vilevi kama dawa,
pombe zinazonywewa kupita kia-
si zinachangia kuathiri ubongo na
hatimaye akili.

Hata hivyo, bado ufahamu wa
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jamii nyingi kuhusu magonjwa ya
akili unaangukia zaidi katika ima-
ni vyanzo vya kishirikina na hata
ya ‘kiroho’.

Hili linatokea pale, ambapo
watu wanapokosa kuelewa hali
ya mabadiliko inayomtokea mtu
akiwa amechanganyikiwa na hilo
likavuta, umakini kuwa karogwa
au kachezewa.

Mtu anaposikia sauti za visivy-
oonekana, mahusika ‘kuona’ am-
bavyo wengine hawaoni, kuzun-
gumza kusikoeleweka, tabia hasi
kama vile, kuvua nguo mbele za
watu, jamii inapokea mtazamo wa
kushawishiwa na imani mtu huyo
ametendwa la kishirikina.

Jamii nyingi hususani za Kia-
frika, imekuwa kawaida si wote
wanafuatilia matibabu ya hospi-
talini au kufahamu ya kisayansi,

T WIZARA YA AFYA NA USTA

", HOSPITALI YA TAIFA
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Akili kwo kutotumi

kukabili kadhia hiyo ya akili. Sehe-
mu kubwa husaka suluhisho kwa
mbadala kwenye tiba asili.

Kuna wakati ndugu za wag-
onjwa ndio washawishi wakubwa
wa kutotaka ijulikane kinachom-
sibu mgonjwa wao wa akili, wak-
iegemea suluhishi kwenye tiba za
jadi. Mara nyingi wanaposhind-
wa kutibu wagonjwa wao katika
tiba za jadi, ndipo wanarejea kati-
ka vituo vya afya, tayari wagonjwa
wakiwa na hali mbaya, kuliko ili-
vyokuwa awali.

Ni hatua inayofikiwa, kukiwa
tayari ndugu wametumia muda
mrefu na gharama kubwa zaidi
kutafuta matibabu yasiyo sahihi,
huku ikiwa inamuweka mgonjwa
katika hatua nzito zaidi za mat-
ibabu kuliko kama angewaishwa.

Pia, kuna sura ya kikwazo wag-

Wi WA JAMII

onjwa wa akili wanapata mtazamo
hasi kuanzia kwenye ugonjwa we-
nye hadi visababishi vyake.

Ikumbukwe, wanaopatwa na
athari kubwa zaidi ni ndugu,
kwani mgonjwa anapofikia utege-
mezi katika familia na ndugu,
anapaswa kumuhudumia kwa kila
jambo na wakati mwingine ana-
muadhibu mgonjwa kwa kumfun-
gia ndani ya nyumba.

Hilio linatokana na jamii, am-
bayo inawazunguka humchukulia
mgonjwa wa akili katika familia
kwamba ni mkosi na hata kuifan-
ya familia yao ikatengwa na jamii
inayowazunguka.

SABABU ZA SAYANSI

Magonjwa yanachangiwa na
sababu zinazoelezewa Kkisayansi,
mathalan urithi wa kijamii ku-

toka kizazi kimoja hadi kingine,
magonjwa yanayoathiri ubongo,
matumizi ya vilevi, pombe, mson-
go mawazo kutokana na matukio
yenye athari.

Kuna wakati dawa anazohu-
dumiwa mgonjwa, zina asili ya
kuathiri mifumo mingine ya mwili
kama figo. Mara nyingi, matatizo
makubwa ya figo hujitokeza kuto-
kana na matumizi holela ya dawa
na hasa za kijadi

Kuna maeneo wanajamii wana-
peana tahadhari ya ama kuoa au
kutoolewa, kuitenga familia zenye
mgonjwa wa akili au kuzuia ush-
irikiano wa jamii inayowazungu-
ka, wakihofu uwezekano mkubwa
wa kuambukizwa maradhi ya akili
kutika kwa mwenza wake.

SIRI YA TIBA

Si kweli matatizo ya akili yanati-
bika kijadi, japo dawa zote hutoka-
na na mitishamba na mazao. Mat-
ibabu ya hospitalini ndiyo mazuri
zaidi, kwani huendana na elimu
inayohusu magonjwa ya akili.
Mfano wake, mgonjwa anaweza
kupatiwa matibabu na hali in-
apoonekana haijawa tengamavu
tabibu, anaweza kufanya mareke-
bisho yenye maboresho katika
matumizi ya dawa na haja zingine
za kitatibu kumsaidia mgonjwa
kupona.

Mwandishi ni mtaalamu
bingwa na anapatikana katika
Hospitali ya Rufani Kanda
ya Mbeya; Idara ya Afyaya
Akili na Magonjwa ya Akili.
Mawasiliano yake ni simu:
+255 676 559 211 na baruapepe:
raymondpoet@yahoo.com
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AFYA

kukatiliwa watoto na

madhara afya Zao valikojificha

Na Maulid Mmbaga

ERIKALI kupitia Wizara ya
Afya Maendeleo ya Jamii,
insia, Wazee na Watoto,
inasema ukatili dhidi ya
watoto umeshamiri katika maeneo
mbalimbali nchini, ikijumuisha
ukeketaji, ubakaji na ulawiti.

Mkurugenzi katika wizara hiyo
anayehusika na masuala ya Wa-
toto, Sebastian Kitiku, ameiambia
Nipashe kuwa takwimu zilizopo, zi-
naonyesha nchini wanapitia wakati
mgumu katika maeneo kama ya
ubakaji, ulawiti na ukeketaji.

Anafafanua kwamba kuna tabia
ya baadhi ya wanafunzi wanaotoa
mimba shuleni na hata mitaani,
akirejea mikoa inayoongoza kuwa
na idadi kubwa ni: Kigoma, Sum-
bawanga, Rukwa na Katavi.

Wito wake Kitiku ni kwamba,
wazazi na walezi wajenge utama-
duni wa kuzungumza na watoto
kuwaelewesha na kuepuka maovu
ya kijamii na kupunguza ukatili
dhidi yao, akitahadharisha kwam-
ba madhara ya simu hadi sasa ni
makubwa. Mwaka jana, vitendo
vya ukatili vilivyoongoza ni ubakaji
jumla yao 5,867 ikilinganishwa na
6,506 za mwaka 2019; na mimba za
wanafunzi katika uwiano wa miaka
hiyo tajwa, ni 3,631 ikilinganishwa
na 2,860.

Kuhusu ulawiti, kulikuwapo
matukio ni 1000, ikilinganishwa
na 1,405 ya mwaka 2019, wasaba-
bishaji wakubwa wakitajwa kuwa
ni ndugu wa karibu wa watoto wa-
naoegemea mazoea.

Wakati sasa kukiwapo mageuzi
makubwa ya kutumia teknolojia za
habari na mawasiliano, yanayoam-
batana na vifaa vya elektroniki
kama simu na kompyuta.

WITO KWA WAZAZI

Kitiku anasema kuna makabila
wanayokeketa watoto, ikidaiwa
ni sehemu ya uvushaji rika. Hata,
hivyo inatajwa kuwapo matendo
yanayokatazwa na wataalamu ku-
tokana na madhara yake kiafya.

“Mzazi au mlezi anapaswa
kutafuta taarifa za uhakika, kabla
ya kuridhia mtoto wako kuondoka
nyumbani. Ili kuzuia usafirishaji
haramu kwa watoto, kutokana na
madhara yake,” alishauri.

MADHILA YA
UTUMIKISHAJI

Anabainisha kuwatumikisha
watoto wenye umri chini ya miaka
15 ni vitendo vya ukatili kwa kure-
jea Sheria ya Ajira na Uhusiano
Kazini mwaka 2004, inawataka
waajiri wote iwe wazazi au walezi
wasishiriki kuajiri watoto, kwani
inakiuka sheria.

Pia, inatajwa ni suala kinyume
na kwa mmiliki wa baa, vilabu vya
pombe na kumbi za starehe ku-
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Wanafunzi wakiwa darasani PICHA: MTANDAO

Hayo yote
yalikuwa
yanatokea
mimi niKiwa
sijui kutoka-
na na Kuwa
muda mwin-
gi sishindi
nyumbani.
Baada ya
kuona kuwa
afya ya wa-
nangu Kila
uchwao ina-
zorota, ndipo
nilipochukua
jukumu la
kuwauliza
kuwa wa-
naishije na
dada wa
kazi.

ruhusu watoto kuingia maeneo usi-
ku, kwani pako kinyume na umri
wake, sambamba na marufuku ya
mtoto haruhusiwi migodini, kwe-
nye meli na mashamba makubwa,

Mkurugenzi wa taasisi siyo ya
kisrerikali, iitwayo CISEMA yenye
vituo vikuu viwili, Tanzania Bara
na Zanzibar, haki za watoto, Thel-
ma Dhaje, anasema kazi yao kubwa
ni kutetea haki, pia ulinzi na usala-
ma wa mtoto.

Anasema, serikali kupitia Ofisi
ya Rais (TAMISEMI) na Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, iliweka namba
ya simu katika wizara inayohusika
na afya, kusaidia kutoa taarifa za
ukatili, dhidi ya watoto.

UKATILI MTANDAONI

Anasema walifuatilia malezi,
lishe na makuzi ya awali na waka-
gundua mtandao wa ukatili na un-
yanyasaji mtoto, akisisitiza ukati
ulio unaongezeka, kinyume na ina-
vyodhaniwa kupungua.

“Huwezi kutofautisha ukatili
unaofanyika mtandaoni na un-
aofanyika katika mazingira ya
kawaida. Pia, inawezekana mtoto
akafanyiwa ukatili au kubakwa na
akarekodiwa katika mazingira ya
kawaida na ukahamishiwa katika
mtandao, jambo litakalomuathiri
maisha yake yote,” anasema.

Dhaje anasema duniani watoto
wengi ni wapenzi wa katuni za
televisheni, simu za mkononi au
kompyuta, hivyo wasiokuwa na
njema, wanatumia nafasi hiyo
kutengeneza programu zinazotam-
bua aliko mtoto na kuangalia ka-
tuni kwa intaneti.

Anasema, hilo hufanyika kwa
kumtambua aliko mtoto na inta-
neti hiyo na wanaziweka katika
mfumo unaoongea moja kwa moja
na mtazamaji, ili kumrubuni.

“Baadae humshawishi avue nguo
na kuonyesha maungo yake huku

akijirekodi: anasema Dhaje.

KUTOKA WIZARANI

Anarejea taarifa ya Wizara ya
Afya kwamba unyanyaswaji wa
watoto kijinsia ikiwamo ukahaba
na biashara ya usafirishaji watoto,
unawezesha madhara makubwa
kimwili, kiakili na kijamii.

Hapo kunaorodheshwa majer-
aha, ulemavu, ujauzito wa utotoni
na vifo kwa wanaojifungua, kudu-
maa uwezo wa kuelewa, magonjwa
ya zinaa na maradhi ya UKIMWI.

Serikali inakiri kwa sasa kuna
wasanii wengi wanaounga mkono
kupigwaji marufuku ukeketaji na
linaadhibika kisheria, ingawaje
kuna wasichana wengi wanaosita
kutoa taarifa.

MATUMIZI YA SIMU

Mhadhiri wa Elimu na Saikolo-
jia, kutoka Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam (UDSM) Dk. Hezron Onditi,
akirejea Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA), kwamba zaidi ya
watoto milioni 51.2 nchini wanao-
fumia simu na wanaotumia inta-
neti wako milioni 28.5, waathirika
wengi ni wa simu.

Dk. Onditi, mtafiti wa teknolojia
na vyombo vya habari kwa wato-
to, vijana, ukatili dhidi ya watoto,
anasema kuna wazazi wanaowapa
watoto wao uhuru uliopitiliza wa
kuchezea simu, bila kujua madhara
yake.

“Kutumia teknolojia ni haki yao,
hatuwezi kuwazuia. Ila kitu tuna-
chokatiwa kufanya ni kuhakikisha
kwamba vifaa tunavyowapa wa-
navitumia kwa usahihi katika ku-
soma na kujiongezea uelewa na sio
kutazama vitu ambavyo vinawaha-
ribu,” anashauri.

WORLD VISION VS
MADHEHEBU

Mkurugenzi Msaidizi, Utetezi na
Maendeleo ya Watoto, kutoka shiri-

ka la World Vision, Dk. Joseph Mit-
inje, anasema wamejitihidi kutetea
haki na maadili yanayomlinda
mtoto kiimani na mazingira anay-
oishi.

Anasema, walishakutana na
viongozi wa kidini, kama Baraza
la Iddi la Kiislamu na Jumuia ya
Kikristo Tanzania (CCT), kutafuta
ushirikiano wa kuepusha ndoa za
utotoni.Dk. Mitinje anasema alis-
handaa kitabu kinachomsaidia
kiongozi wa kiimani kutoa elimu na
kujua namna ya kulinda na kutetea
haki za mtoto, pia kudhibiti ukatili
dhidi yao.

“Tumefanya hivyo kwa kutem-
belea madhehebu mbalimbali na
kushirikiana nao katika kuelimisha
juu ya suala la kulinda haki za wa-
toto kwa kuzingatia mfumo wa kila
dhehebu, pia tunashirikiana na
wizara ya Afya katika suala mtam-
buka,” anaeleza

Dk. Mitinje anaeleza utafiti ume-
baini Tanga ndio kinara wa uka-
tili kwa zaidi ya miaka miwili wa
ubakaji, mimba na ndoa za utotoni,
ukifuatiwa na Mwanza, Mbeya na
Dodoma.

MFANYAKAZI TISHIO

Rehema Kitururu, mkazi wa
Ukonga, Dar es Salaam na mama
wa watoto wawili, aliiambia Ni-
pashe namna wanawe walivyopitia
madhila ya kuteswa na msichana
wa kazi.

Mama huyo  mijasiriamali,
anayeondoka kila ifikapo asubuhi
na kurudi usiku, akiwaacha wa-
nawe na masidi huyo wa nyum-
bani, anasema kwa kipindi kirefu
dada huyo aliwatesa na kuwapa
vitisho watoto, iwapo angeeleza
wanavyofanyiwa vibaya.

“Hayo yote yalikuwa yanatokea
mimi nikiwa sijui kutokana na
kuwa muda mwingi sishindi nyum-
bani. Baada ya kuona kuwa afya ya
wanangu kila uchwao inazorota,
ndipo nilipochukua jukumu la ku-
wauliza kuwa wanaishije na dada
wa kazi.

“Baada ya kuwauliza walionye-
sha hali ya hofu. Baada ya kuwaba-
na, walinieleza kwamba hawapewi
chakula kwa wakati, siku zingine
hawapewi kabisa, wakimuuliza
dada wa kazi anawapiga na ku-
wapa vitisho kuwa watakaposema
atawafanya kitu kibaya. Nilipoli-
tambua hilo nilimfukuza nyum-
bani,” anasema Rehema.

Anasema, Baada ya kumfukuza
mtumishi huyo, alikuwa anafika
nyumbani kwa kuvizia anawatisha
watoto huku akiwalaumu kwanini
wamesema.

“Nilipoona kuwa anaendelea ku-
wafuatilia watoto wangu nilienda
kumripoti polisi na kumfungulia
mashtaka, hivyo nitoe rai kwa wa-
zazi wenzangu kuwa makini na wa-
sichana wa kazi,” anaeleza.
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Matumizi ya oksijeni yalivyo shubiri
kwa walloko vitandani hospitalini

Na Beatrice Moses

UZUKA ugonjwa wa
UVIKO -19, ni huzuni, vil-
io na mateso kwa jamii,
ikiwamo kubadili mfu-
mo na mtindo wa maisha kuanzia
ngazi familia na duniani kote.

Tanzania nayo ni mdau katika
maisha hayo ya kudumu na bara-
koa, pia kuosha mikono kila mara
kwa maji tiririka. Huko nyuma ha-
wakuzoea mambo hayo.

Mchungaji  Mstaafu  Rich-
ard Hananja, ni miongoni mwa
waathirika wa UVIKO 19, akisema
kuna baadhi ya hospitali zinaiona
ni nafasi ya kuvuna fedha kwa
kupandisha gharama tiba, penye
hitaji la oksijeni.

Hananja, ambaye ni mstaafu
wa Kanisa la Kiinjili la Kirutheri
Tanzania (KKKT), Dayosisi ya
Mashariki na Pwani, anasema al-
ipougua alipelekwa kwenye hos-
pitali binafsi (jina linahifadhiwa)
na alipochunguzwa kitabibu, ali-
bainika kuwa na UVIKO-19.

“Mimi nina bima (ya afya) ya
kawaida. Baada ya kufika kwenye
hospitali ile, nilijulishwa kwamba
bima inalipia kitanda tu, hivyo
kuwekewa kwenye gesi napaswa
kulipia shilingi milioni mbili ta-
slimu,” anasema.

Mchungaji Hananja, anasema
lililomshtua mbali na gharama,
anaweza kumudu hata kupitia
msaada wa waumini asingeshind-
wa. Lakini, bado anaguswa na
swali lenye maumivu; uwezo
mdogo wa walio wengi.

ABUNI MBADALA

Mchungaji Hananja anasema,
mtazamo wake hivi sasa ni ku-
jikita zaidi katika maombi, dhidi
ya maradhi hayo. Kisa na mkasa?
Anafafanua: “Nilikuwa nameza vi-
donge vingi karibu 20 kwa wakati
mmoja kwa siku kulingana na
mwongozo wa daktari.

“Niljjikuta shinikizo la moyo
likipanda, yaani ukiugua corona
kama una kisukari au presha ndi-
yo inazidi, hivyo unakuwa kwenye
hatari ya kupoteza maisha.”

Anawashauri viongozi wa dini
kuwa makini wanapotoa hudu-
ma za kiroho, wasiwe mbali na
ushauri wa kiafya katika kupam-
bana na maambukizi ya virusi vya
UVIKO-19, pia chanjo zake.

WANENAYO WADAU

Rehema Ibrahim (siyo jina lake
halisi) anaelezea namna familia
yao ilivyoangukia pagumu wakati
kaka yake alipougua UVIKO-19,
akazidiwa hadi kutumia mashine
ya kupumua.

“Ni  mahangaiko makubwa!
Kwanza kufanikiwa kupata hudu-
ma hiyo hospitali kadhaa tuliam-
biwa zimejaa, nikajaribu kutafuta
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Mitungi ya gesi za oksijeni katika hospitali moja kubwa nchml PICHA: MTANDAO

Inahitajika
Oksjeni, ili
ubongo uwe
sawa. Hau-
wezi kufan-
va Kazi ina-
vyostahili na
ikikosekana
ndani ya
dakika tano
au sita ubon-
g0, unakufa
hauwezi ku-
fanya kazi.
Ndiyo maana
inakuwa

ya muhimu
sana kwa
wagonjwa.

kwenye hospitali nyingine tu-
lipolipata.

“Tukaambiwa kuwa kila mtungi
gharama yake ni shilingi laki mbili
kwa siku. Aliwekewa mitungi 14,
lakini mwisho wa siku alifariki,”
anasema.

Meneja Uhusiano wa Mfuko
wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF),
Angela Mziray, anasema tiba gesi,
imo katika gharama za bima hiyo,
akifafanua:

“Mgonjwa akiwa na bima ina
mwongozo wake, lakini kwenye
hili la gesi ni tiba, ambayo ipo.
Mgonjwa anapobainika anataki-
wa kutibiwa kwa kupumulia gesi
bima inahusika.”

Anashauri mteja anapokabili-
wa na hitaji la gesi, awasiliane na
NHIF, pia hospitali aliko, ili wafua-
tilie na kuwezesha kupatikana hu-
duma tajwa.

Dk. Flora Minja, Mwenyekiti
wa Baraza la Tiba la Chama cha
Kampuni za Bima (ATI), anasema
kampuni binafsi za bima zina uta-
ratibu wao wa kuhudumia wateja,
kulingana na mwongozo kutoka
Mamlaka ya Usimamizi wa Shu-

ghuli za Bima (TIRA).
Anakiri UVIKO-19 umeziweka
pagumu  kugharamia  wana-

chama wake kibajeti na mwezi
uliopita walikutana na kujadiliana
magumu yaliyojitokeza kupitia
UVIKO-19.

“Tumeona changamoto zake
UVIKO-19, tumejadiliana na kila
kampuni inashiriki kugharamia
tiba hiyo, japo siyo kwa asilimia
10, bali kulingana na bajeti ya
daraja la bima aliyokata mteja,”

anasema Dk. Minja.

HATUA YA SERIKALI

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk.
Dorothy Gwajima, kwenye Mnada
wa Msalato, jijini Dodoma mnamo
Julai 10 iliyopita, anabainisha
watu 284 kati ya 408 walibainika
kuwa na UVIKO-19 waliopumua
kwa kutegemea mitungi ya gesi
tiba.

Mkurugenzi wa Sera na Mipa-
ngo wa Wizara ya Afya Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Edward Mbanga, anasema serikali
inadhamiria kuhakikisha gesi tiba
inapatikana kote, ikianzia kanda
zote saba nchini.

Ni mtambo unaomudu kuzali-
sha mitungi 200 ya gesi kwa siku
kwenye hospitali zote kubwa za
kitaifa, kuhudumia wagonjwa wo-
dini.  Mbanga anasema, baada
ya kubaini UVIKO -19 imeongeza
hitaji la gesi, serikali imeagiza mi-
tambo mingine 12 inayotarajiwa
kuwasili karibuni, kutoka nchini
Uturuki.

Ni hatua inayochukuliwa huku
kukiripotiwa hospitali kuzidiwa
wagonjwa wanaohtaji matibabu
ya gesi tiba, mfano hai Julai mwa-
ka huu katikia hospitali ya rufani
iliyoko Kanda ya Kaskazini.

Mkurugenzi Mtendaji Hospitali
hiyo, Profesa Gilleard Masenga,
amekaririwa akieleza; kwa siku,
kuna wastani inatumika mitungi
ya gesi tiba zaidi ya 400, mgonjwa
mmoja anatumia wastani wa mi-
tungi minane hadi 10 kwa siku.

Ofisa Habari wa Hospitali ya

Rofanui KCMC, Gabriel Chiseo,
anasema huduma ya gesi tiba
inatolewa kwa gharama ya Sh.
10,000 kwa mtungi, wakiamini ni
nafuu na wengi wanaimudu.

“Inapotokea mgonjwa
ameshindwa kumudu gharama za
gesi tiba, hufanyika utaratibu wa
kumsaidia, ili mradi kuhakikisha
anatibiwa kulingana na mahitaji
ya ugonjwa anaopambana nao,”
anasema Chiseo.

UMUHIMU WA GESI

Mtalamu Dk. Ulimboka Ulisub-
isya, anasema oksijeni ni tiba
maalum inayopaswa kutolewa
kwa ushauri wa kitaalamu ikifany-
wa kwa uangalifu mkubwa kwa
kuwa mwili kupata nguvu ya ok-
sjeni na inaposewa ni hatari kwa
mgonjwa.

“Inahitajika Oksjeni, ili ubongo
uwe sawa. Hauwezi kufanya kazi
inavyostahili na ikikosekana nda-
ni ya dakika tano au sita ubongo,
unakufa hauwezi kufanya kazi.
Ndiyo maana inakuwa ya muhimu
sana kwa wagonjwa,” anasema.

Dk. Ulisubisya anasema wa-
naougua mapafu, ndiyo wanapata
madhara makubwa kwa sababu ni
njiaya kuunganishwa na mwili.

“Oksjeni ni muhimu sana, ikiko-
sekana mtu anakufa kwa sababu
chembechembe za uhai hazipati
hewa kuweza kufaya kazi yake,”
anasema.

Anafafanua kuwa inahitajika
miundombinu itayohakikisha
oksijeni ipo wakati wote katika
maeneo ya kutoa huduma za afya,
kwa kuwa ni dawa muhimu katika
kusaidia ahueni ya mgonjwa, hadi
kupona.

HOJA YA WHO

Kwa mujibu wa Shirika la Afya
Duniani (WHO), kuanzia Januari 3,
2020 mpaka Agosti 31, 2021 kume-
kuwapo maambukizi 1,367; vifo
50, huku upande wa chanjo hadi
Agosti 23 mwaka huu, kuna jumla
ya chanjo 218,621 zimeshatolewa
kwa wananchi.

Taarifa ya mtandao wa Umoja
wa Mataifa zinabainisha kuwa
UVIKO -19 imeongeza mara nne
mahitaji ya kila siku ya gesi tiba
kwa wagonjwa katika nchi za ki-
pato cha chini na kati.

Mkurugenzi wa  UNITAID,
shirika tanzu la WHO, Philippe
Duneton, linawajibikia tiba nafuu
duniani, anasema jumla ya watu
500,000 wanahitaji mitungi mil-
ioni 1.1 ya gesi tiba kila siku.

Anasema, hadi sasa kuna nchi
25 nyingi za barani Afrika ze-
nye ongezeko la mahitaji ya gesi
tiba kutokana na maradhi hayo,
yaliyogundulika mara ya kwanza
nchini China, Desemba mwaka
juzi na hadi sasa inakadiriwa kuua
watu 200,000.
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wanoaoms. Mikakati 15 kudhibiti
‘wanaosafirisha watoto

wa afya
Waongoza
Vvituo 95

Na Augusta Njoji, DODOMA

IMEELEZWA Kuwa kuna upun-
gufu wa watumishi wa kada ya
afya na ustawi wa jamii nchini kwa
asilimia 51, huku vituo vya afya
95 vikiongozwa na wahudumu wa
afya.

Mwenyekiti wa Waganga Wakuu
wa Mikoa na Wilaya nchini, am-
baye ni Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Geita, Dk.Japhet Simeo, aliyasema
hayo 'ana kvvenye mkutano wao

“Kuna uhaba mkubvva wa wa-
tumishi wa afya na ustawi wa jamii
katika vituo vinavyotoa huduma
na maeneo mengine ya ustawi
wa jamii na watumishi waliopo ni
sawa na asilimia 49 na upungufu
ni asimilia 51 ya mahitaji ya sasa
kulingana na wingi wa vituo na
ukubwa wa kazi," alisema.

Hata hivyo, alisema katika
uchambuzi wa taarifa zilizowasil-
ishwa kutoka Halmashauri 114 ime-
onyesha kuwa vituo 95 vinaongo-
Zwa na wahudumu wa Afya.

Pia alisema ufinyu wa bajeti
katika kulipa stahiki na motisha
kwa watumishi ikiwamo fedha ya
kujikimu kwa ajira mpya, likizo,
uhamisho, matibabu, posho ya
masaa va ziada, posho za kuitwa
mahakamani suala linalosababisha
malimbikizo ya madeni kwa muda
mrefu na kushusha morali ya wa-
tumishi wa Idara ya Afya.

“Vituo kuelemewa na gharama
za Ulipaji wa mishahara ya wa-
saidizi wa hesabu kutokana na
kukosekana kwa kibali cha ajira na
baadhi ya halmashauri kutokuwa
tayari kutumia vyanzo vingine vya
mapato kulipa mishahara yao,”
alisema.

Mwenyekiti huyo alisema
kutokuwepo kwa mwongozo wa
posho ya madaraka kwa waganga
wafawidhi wa vituo vya kutolea
huduma za afya ngazi ya msingi.

“Tofauti kubwa ya mshahara
na maslahi mengine kwa kada
zinazofana lakini zinafanya kazi
kwenye taasisi za kutolea huduma
za afya zilizo chini ya Wizara ya
Afya,” alisema.

Aliilomba serikali kuzifanyia kazi
kero hizo ili kuboresha mazingira
va kiutendaji katika ngazi ya mam-
laka ya mikoa na halmashauri.

Na Augusta Njoji, DODOMA

ADAU na taasisi za
serikali zinazohusika
na kudhibiti tatizo la
watoto wanaoishi na
kufanya kazi mitaani, wameweka
maazimio zaidi ya 15 ikiwamo
Jeshi la Polisi kutumia taarifa za ki-
intelejensia kuwakamata mawaka-
la wanaosafirisha watoto na kui-
marisha usimamizi wa sheria.
Maazimio hayo yalitolewa juzi ji-
jini hapa kwenye kikao cha kutafu-
ta mwarobaini wa tatizo hilo kili-
chowashirikisha Makamanda wa
Polisi, Makatibu Tawala wa Mikoa,
wanazuoni na mashirika yasiyo ya
kiserikali. Katika maazimio hayo
yaliyotajwa na washiriki hao ni
kuwabaini mawakala ambao wa-
nasafirisha watoto kutoka sehemu
moja kwenda nyingine na kuwa-
chukulia hatua.
Aidha, kushirikiana kuwatam-
bua watoto wanaoishi na kufanya
kazi mitaani na kuwarejesha kwa

familia zao, kukagua vyombo vya
usafiri na kuimarisha miongozo ya
usafirishaji.

Pia azimio jingine ni kuhusisha
kamati za ulinzi wa wanawake
na watoto, kutambua na kusajili
makao ya watoto ili yaendeshwe
kwa mujibu wa sheria, kuwa na
sheria ndogo za kuwajibisha waza-
zi ambao wameshindwa kutunza
watoto na kutengeneza sheria ya
kudhibiti ombaomba kwa kuwa
wamekuwa wakiwatumia watoto.

Kadhalika, walishauri ufanyike
utafiti kujua idadi ya watoto hao,
umri, jinsia na kazi wanazofanya ili
kujua ukubwa wa tatizo na kuima-
risha utekelezaji wa sheria.

Akifafanua suala la mawakala
kwenye kikao hicho, SSP Lucy
Ngonyani, anayeshughulikia usa-
firishaji haramu wa binadamu
kutoka Interpol, alisema watoto
wengi wanaposafiri kutoka mkoa
mmoja kwenda mwingine wa-
naambatana na mawakala.

“Suala la wusafirishaji haramu

binadamu Ni suala linalohusisha
watu kadhaa, sisi vyombo vya ul-
inzi na usalama tunaliangalia hilo,
tusikimbilie kuhoji watu wazima
wao ndo mawakala tukihoji watoto
tutajua mambo mengi,” alisema.

Akifunga kikao hicho, Katibu
Mkuu Wizara ya Afya, Idara Kuu ya
Maendeleo ya Jamii, Dk. John Jingu,
alisema mawakala wengi wanao-
toa huduma za kupata watoto wa
kazi za nyumbani hawajasajiliwa.

“Ni jukumu letu sasa kuangalia
hawa wanaosaidia watu kupata
kazi, wanazunguka mtaani ku-
chukua watoto hawajitambui na
kuwapeleka kufanya kazi kwenye
mabaa au nje ya nchi ni kinyume
na sheria,” alisema Jingu.

Aidha, alisema tatizo la watoto
kuishi na kufanya kazi mtaani lin-
atengeneza tatizo kubwa la kijamii,
kisiasa kwa kuwa watatumika
kuchafua hali ya hewa.

“Tumejadiliana na kuweka maa-
zimio ya jumla na ya kila taasisi ili
kutokomeza hali hii, Wizara na

taasisi za serikali, polisi, mashirika
yasiyo ya kiserikali wote tumetoka
na kazi ya kufanya, na tukienda
kutekeleza kama tulivyozungumza
hili tatizo litakwisha,” alisema.

Katibu huyo alisisitiza suala hilo
lazima likomeshwe kwa kuwa baa-
dhi ya mikoa haina tatizo hilo.

“Niwaombe twende tu-
katekeleze haya tuliyokubaliana
kwa siku hizi mbili, tuitendee
haki nchi yetu ili kuleta ustawi wa
maendeleo ya nchi yetu, lakini pia
kutoa elimu Wengi hawafahamu
siku naondoka watu wanataka
niondoke na watoto wao, kwenda
nao Dar es Salaam nikawaelimisha
hakuna kazi ya kuokota angekuwa
bazazi angewasomba watoto ku-
peleka baa na mwisho vinaishia
mtaani na kufanya uhalifu,” alise-
ma.

Alisema ifanyike kampeni kub-
wa ya kutoa elimu kwa jamii na
kusimamia sheria na miongozo
mbalimbali.

juzi. PICHA: OWM

TAMISEMI yataka usimamizi wa fedha Za ellmu

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), imewataka viongozi wa
Mamlaka za Serikali za Mitaa wanaoshughu-
likia sekta ya elimu kusimamia fedha zinazo-
pelekwa kwenye maeneo yao za ujenzi ili ku-
leta matokeo chanya.

Katibu Mkuu wa Ofisi hiyo Prof Riziki

ipokuwa aklfungua mkutano mkuu wa tatu wa

Umoja wa Walimu Wakuu wa Shule za Msingi
Tanzania bara.

Alisema fedha zinazopelekwa kwa ajili ya
elimu msingi bila ada na za ujenzi wa miun-
dombinu mbalimbali zinapaswa thamani yake
ionekane.

Aliwahimiza kuwa waadilifu na weledi ka-
tika utekelezaji wa majukumu yao kwa kufuata
miongozo iliyopo.

“Serikali itaendelea kutoa fedha za elimu
kwa kuhakikisha inaendelea kujenga miun-

dombinu ya madarasa, nyumba za walimu,
vyoo ikiwa ni pamoja na kuweka mazingira
mzuri ya kufundishia na kujifunzia,” alisema.

Alisema fedha hizo zinapaswa kuleta
malengo yanayokusudiwa na kiongozi yeyote
atakayeshindwa kusimamia fedha hizo hatua
zitachukuliwa.

“Viongozi wenzangu nilisisitize hili la kusi-
mamia fedha ili thamani ya fedha ya kazi tu-
nayopewa tuzifanye ionekane elimu bila ninyi
haipo,” alisema.

Kwa upande wake, Naibu Katibu Mkuu wa
Ofisi hiyo anayeshughulikia Elimu, Gerald
Mweli, alitoa wito kwa umoja huo kujituma na
kuendelea kutekeleza majukumu na kufuata
taratibu pale wanapopewa majukumu.

Naye, Mwenyekiti wa Umoja huo, Rehema
Ramole, aliishukuru serikali chini ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa kupandisha madaraja
walimu na kuahidi watatekeleza majukumu
yao ipasavyo katika kulihudumia taifa kwenye
sekta ya elimu.
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Mabalozi EU watembelea
miradi Nyanda za Juu Kusini

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ABALOZI  wanane

wa nchi wanachama

wa Umoja wa Ulaya

(EU) wanaowakilisha
mataifa yao nchini, wameanza zi-
ara maalumu kukagua utekelezaji
wa miradi mbalimbali ya maen-
deleo inayofadhiliwa na umoja
huo pamoja na nchi wanachama
katika mikoa ya Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini.

Mabalozi hao ni pamoja na Ba-
lozi wa EU, Manfredo Fanti, Balozi
wa Ubelgiji, Peter Acker, Balozi wa
Denmark, Mette Dissing-Spandet,
Balozi wa Italia, Marco Lombardi,
Balozi wa Uholanzi, Wiebe De
Boer na Balozi wa Poland, Krzysz-
tof Buzalski.

Wengine ni Balozi wa Hispania,
Francisca Carretero na Balozi wa
Sweden, Anders Sjoberg ambao
walianza ziara hiyo jana baada
ya kufanya kikao na viongozi wa
Mkoa wa Mbeya.

Akizungumza

kwa  niaba

ya mabalozi hao, Balozi Fanti
alisema moja kati ya miradi
wanayokusudia kutembelea ni
Mradi wa Uboreshaji wa Mnyor-
oro wa Thamani kwenye kahawa,
mhai, mboga na matunda uitwao
Agri-Connect.

Alisema katika maeneo yote ya
utekelezaji wa mradi huo wata-
kayotembelea, mabalozi hao wa-
takutana na viongozi wa serikali,
wabunge pamoja na wakulima
wadogo wa mazao hayo ambao
ndiyo wanufaika wa kwanza wa
mradi huo.

Alisema mradi huo una bajeti
ya Euro milioni 103.5 sawa na Sh.
bilioni 279 ambazo alisema nusu
zinawanufaisha wakulima moja
kwa moja na nusu inayobaki
ni kwa ajili ya kuboresha miun-
ili kurahisisha usafiri na usa-
firishaji.

“Mradi huu wa AGRI-CON-
NECT una lengo la kuleta mabadi-
liko kwenye sekta ya kilimo kwa
kuwasaidia wakulima kuongeza

thamani ya mazao yao, kupata
masoko ya ndani na nje ya nchi
hasa kwenye mazao haya, hivyo
mabalozi wote hawa watashuhu-
dia utekelezaji kwenye maeneo
yote,” alisema Balozi Fanti.

Alisema mabalozi hao walia-
mua kufanya ziara hiyo ili kujio-
nea kinachofanyika na kuzun-
gumza na wanufaika moja kwa
moja ili kujua matatizo yanay-
owakabili na kwamba mradi huo
unawanufaisha wananchi zaidi
ya 150,000.

Hata hivyo alisema watatem-
belea miradi mingine ikiwamo ya
afya, sheria, vyama vya waandi-
shi wa habari na miradi mingine
ambayo inafadhiliwa na taifa
moja moja.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, aliwapongeza ma-
balozi hao kwa kuamua kutem-
belea miradi hiyo na kuwa ziara
hiyo itawasaidia kujionea uhalisia
wa fedha ambazo mataifa yao
yanatoa kwa ajili ya kuwasaidia
Watanzania.

Alisema serikali inathamini
michango yao na itahakikisha in-
ashirikiana nao katika kila hatua
ya utekelezaji ili wananchi wana-
pate maendeleo kama ambavyo
mataifa hayo yanakusudia.

Homera alisema kwa sasa wa-
naendelea kuhamasisha na ku-
toa elimu kwa wananchi kuhusu
miradi hiyo ikiwamo ujenzi
wa barabara ili waongeze uzal-
ishaji.

“Kwa hapa kwetu Mbeya mradi
huu wa Agri-Connect una faida
kubwa sana, kuna barabara zi-
nazohudumiwa na Wakala wa
(TARURA) zinaendelea kuboresh-
wa kupitia mradi huu na ni fedha
nyingi zilizotengwa,” alisema
Homera.

Kwa upande wake Naibu Spika,
Dk. Tulia Ackson, alisema Bunge
lipo tayari kuendelea kushiriki-
ana na mabalozi hao kwenye
utekelezaji wa miradi hiyo na ina-
lenga kuwasaidia wananchi wa
kawaida.

Mbunifu wa mashine ya kuvunia maharagwe na mazao mengine jamii ya mikunde, kutoka Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya
(MUST), Joshua Joasi (wa pili kulia), akitoa ufafanuzi kuhusu utendaji kazi wake kwa Makamu Mkuu wa Chuo hicho, Prof. Aloys Mvuma,

]
Wazazi
watakiwa
kutimiza
mahitaji
va watoto
shuleni

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

MWENYEKITI wa Halmashauri
va Wilaya ya Mbarali, Twalibu
Lubandamo, amewataka wazazi na
walezi wilayani humo kuwa mstari
wa mbele, kuhakikisha wanatimiza
mahitaji muhimu ya watoto wao
wakati wa masomo ikiwamo ununuzi
wa sare za shule na uchangiaji wa
michango va shule.

Lubandamo alitoa kauli hiyo
jana wakati akizungumza na wa-
tendaji wa Mamlaka ya Mji mdogo
Rujewa, kuwa kauli ya elimu bure
imebadilisha mitazamo ya wananchi
na kusahau kuhudumia mahitaji ya
watoto wao.

Alisema wazazi wengi wamejikita
kwenye shughuli za uzalishaji mali
na kusahau jukumu la kuwahudumia
watoto hao na kuchochea kujiingiza
kwenye vitendo visivyofaa kwenye
jamii na kuharibu ndoto zao.

“Dhana ya elimu bila malipo im-
epokelewa vibaya na baadhi ya wa-
zazi kwani hawasikii wala kuelewa
jambo lolote linalohusu michango ya
shule kama vile madawati, wanamtu-
ma mtoto shule bila daftari wala sare
za shule kwa madai kuwa atazikuta
huko huko serikali itamnunulia,”
alisema Lubandamo.

Katibu Tawala wa Wilaya ya
Mbarali, Michael Semindu alisema,
mikakati ya wilaya hiyo ni kuhakiki-
sha tatizo la vyumba vya madarasa
[inashughulikiwa na itakuwa historia
kwa kuwa tayari wamekwisha anza
kuwahamasisha wananchi kuchangia.

Alisema kwa mwaka wa masomo
wa 2021/2022 zaidi ya madarasa 40
yamejengwa Katika wilaya hiyo huku
hitaji likiwa ni madarasa zaidi ya 100
kwa mwaka wa masomo ujao.

Mwenyekiti wa Mamlaka ya Mji
mdogo wa Rujewa, Chameta Godigo-
di, alisema mamlaka hiyo inakabiliwa
na vikwazo mbalimbali ikiwamo
kutokamilika kuwa mamlaka kamili
na kushindwa kutatua baadhi ya
mahitaji.

Wakulima kufikiwa na teknolojia uvunaji mazao aina ya mikunde

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ZAIDI ya wakulima 800,000 wa
zao la maharagwe na mengine ya
kunde nchini wanatarajiwa ku-
fikiwa na teknolojia ya uvunaji wa
mazao hayo ili kukabiliana na up-
otevu shambani.

Kwa mujibu wa mbunifu ambaye
pia mhitimu wa Chuo Kikuu cha Say-
ansi na Teknolojia Mbeya (MUST),
Joshua Joasi, alisema teknolojia hiyo

ya kisasa itawakomboa wakulima
dhidi ya upotevu wa mazao sham-
bani Joasi alisema mashine hiyo ina
uwezo wa kuvuna ekari moja kwa
saa moja na ina uwezo wa kuvuna
ekari nyingi kulingana na mabhitaji
ya mkulima.

Alisema mkulima anaweza kui-
pata mashine hiyo kupitia progra-
mu maalum kwenye simu yake ya
mkononi inayojulikana kama Lung-
wana ambayo ndiyo jina la mashine

kwa gjili ya kukodi ili akaitumie kwa
msaada wa mbunifu.

“Nimevumbua teknolojia hii kwa
lengo la kumsaidia mkulima wa ma-
haragwe kunufaika na kilimo chake
tumeona mavuno mengi yanapotea
shambani kwa sababu ya kutokuwa
na teknolojia ya kisasa ya uvunaji,
kupitia mpango wa Center of Inno-
vation and Technology tumebuni
njia ya kisasa kumsaidia mkulima
kuna mazao yake,” alisema Joasi.

Aliongeza kuwa mkulima atakodi
mashine hiyo ya kuvunia kwa ghara-
ma ya Sh. 50,000 kwa ekari moja na
akiongeza ekari atalazimika kulipa
gharama nyingine.

Baadhi ya wakulima wa zao la
maharagwe mkoani hapa wam-
empongeza kijana huyo kubuni
teknolojia ya uvunaji wa zao hilo
ambayo itaokoa mazao mengi
shambani.

Prisca Mwambepo alisema, kwa

sasa anavuna mazao yake kienyeji
na asilimia kubwa hupotea na
anaamini teknolojia hiyo itakuwa
msaada kwao.

Alisema mbunifu huyo amet-
engeza mashine moja ya kuvunia
ambayo imeanza majaribio mkoani
Mbeya, lakini mahitaji ni makubwa
na amemuomba mbunifu huyo
kuongeza mashine nyingine ili kuki-
dhi mahitaji ya wakulima wa maha-
ragwe msimu wa mavuno.
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Zanzibar

yakiri uwapo

utitiri wa
gereji bubu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

| Wataalam wajadili athari corona,

mbinu kukwamua uchumi, biashara

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

hiyo imesababisha wanunuzi ku-

pungua.

GONJWA wa Corona

umeathiri sekta am- na idadi ya wasafiri kutoka taifa
bazo zinategemea moja kwenda lingine umepungua
ushirikiano wa  bi- baada ya baadhi ya nchi kuweka

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zan-
zibar imekiri kuwapo kwa utitiri
wa gereji bubu ambapo watu 282
wametozwa faini na serikali.

Kutozwa kwa faini hiyo kume-
ingizia serikali Sh. 12,795,500
huku serikali ikichukua juhudi ya

kutenga maeneo mengine kwa ajili

ya kufanya shughuli hizo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Ta-

wala za Mikoa na Idara Maalumu
SMZ, Masoud Ali Mohamed, alise-

ma hayo jana wakati akijibu swali

la Mwakilishi wa Viti Maalumu,

Sada Ramadhan Mwenda, katika

kikao cha Baraza la Wawakilishi.
Mwakilishi huyo alihoji juu ya

Uwapo wa gereji nyingi Z|||zozagaa

na kusababisha uchafuzi wa miji
hatua zinazochukuliwa kwa sasa.

Waziri huyo alisema gereji
nyingi ziko katika maeneo ya Mji
Mkongwe yakiwamo Kokoni,
Kidutani na Vikokotoni pamoja na
mMaeneo ya nje ya mji ambayo ni
Amani, Mikunguni na Mwanakw-
erekwe.

Alizitaja juhudi zinazotarajiwa
kuchukuliwa ni pamoja na mam-

laka ya mazingira kutenga maeneo
maalumu ambayo yatatumiwa kwa
ajili ya shughuli za matengeneo ya

magari.

Waziri huyo alikiri kuwapo
kwa gereji bubu ni moja ya athari
kubwa za uchafuzi wa mazingira
pamoja na mikakati ya serikali ya
kuweka usafi wa miji na shehia
zake.

“"Mwenyekiti wa baraza tayari
serikali tumezungumza na wen-
zetu wa mamlaka ya mazingira va
taifa kwa ajili ya kutenga maeneo
maalumu ambayo yatatumika
kwa ajili ya matengenezo va gari,”
alisema.

bar.

Mwenyekiti wa

Nigeria.

Alisema licha ya corona kuathiri
sekta ya utalii, pia imethiri katika
maeneo mengine ikiwamo upele-
kaji wa bidhaa nje ya nchi. Hatua

ashara za kimataifa ikiwamo ya
utalii ambayo ndiyo sekta mama
katika kukuza uchumi wa Zanzi-

Kongamano
la Watalamu wa Sayansi
Jamii na Biashara (ICBMEM), Dk
Emmanuel Chao, alisema hayo
jana mjini hapa wakati wa kon-
gamano la siku tatu hilo lililowa-
shirikisha washiriki kutoka nchi
mbalimbali zikiwamo Zambia na

ya

vizuizi vya safari.

gamano hilo

biashara na usimamizi.

mafaniko kwa taifa na dunia.

Dk. Chao alisema pia usafiri
wa anga umeathirika kutokana

Kwa mujibu wa Dk. Chao, kon-
limewakutanisha
wataalamu wa sayansi ya jamii
na biashara kujadili mambo ya
uchumi, fedha, utawala, taaluma
za kimasomo, ugavi na mambo ya

Pia alisema mabadiliko ya kite-
knolojia na kijamii yameathiri
sekta ya biashara, hivyo aliwataka
watalamu wa kongamano hilo ku-
jadili mbinu bora za kiutafiti na
kuboresha utendaji ili kuwa na

“Uchumi ni kama mfumo wa
mwili, hivyo sehemu moja ikium-

wa na zingine zinaumwa. Changa-
moto nyingi zilizotokea, zime-
sababisha fedha nyingi ambazo
tulikuwa tukizitegemea kupitia
fedha za kigeni mianya yake im-
eathirika,” alisema Dk. Chao am-
baye pia ni Mhadhiri Mwandamizi
wa Chuo Kikuu Mzumbe.

Alisema maendeleo pasipo
utafiti ni vigumu na utafiti pa-
sipo kuutendea kazi hauwezi
kuleta matokeo bora, hivyo
aliwasisitiza washiriki wa kon-
gamano hilo kushirikiana ili
kuwa na maendeleo bora katika
nchi.

Akifungua kongamano hilo, Wa-
ziri wa Elimu na Mafunzo ya Ama-
li, Simai Muhammed Said, alisema
ni jambo muhimu kuunganisha
nguvu baina ya sekta binafsi na
vyuo vikuu katika kufanya utafiti
wa masoko hasa katika kipindi
hiki kigumu ambacho dunia inapi-

tia cha janga la corona.

Simai aliwataka washiriki wa
kongamano hilo kujadili na kuan-
galia nchi changa jinsi watakavy-
oshirikiana katika masoko na ri-
poti watakazofanya kuziwasilisha
serikalini ili kufanyiwa kazi.

“Niwapongeze sana kwa ku-
kutana watalamu wa sayansi ya
jamii na biashara hapa Zanzibar.
Niseme huu ni mkutano muhimu
kwa maendeleo ya nchi na taifa
kwa ujumla,” alisema.

Naye Dk. Salama Yussuf kutoka
Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar,
alisema biashara ni masoko na
lazima kuwa na wataalamu wa
masoko ili kufanya kazi kulingana
na viwango bora vya kimataifa,
hivyo mada zitakazowasilishwa
katika kongamano hilo zitawa-
jengea uwezo watalamu hao jinsi
ya kutafuta masoko ya kibiasha-
ra.

Spika wa
Baraza la
Wawakilishi
Zanzibar,
Zubeir Ali
Maulid (kusho-
to), akisalimi-
ana na Balozi
wa kutangaza
utalii ambae
pia ni shabiki
wa timu ya
Taifa Stars,
Nicholas
Reynolds
maarufu kama
Bongo Zozo,
alipotembelea
Baraza hilo,
Chukwani
jana. PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

Waathirika wa udhalilishaji waipongeza TAMWA

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAATHIRIKA wa vitendo vya ud-
halilishaji Zanzibar wamekipongeza
Chama cha Waandishi wa Habari
Tanzania (TAMWA) Zanzibar kuto-
kana na kuwapatia elimu kufuatilia
kesi zao katika vyombo vya kisheria
na kuwa tayari kutoa ushahidi ma-
hakamani.

Walitoa pongezi zao juzi mbele
ya Naibu Balozi wa Finland mchini
Tanzania, Sari Ussi, wakati TAMWA
ikiwasilisha ripoti ya utekelezaji wa
mradi wa kupambana na matendo
ya udhalilishaji Zanzibar Ofisi za
TAMWA, Tunguu Zanzibar.

Wahanga hao, ambao watoto wao
wamebakwa na kulawitiwa (ma-
jina yanahifadhiwa) walisema elimu
waliyopatiwa na TAMWA kupitia

mradi wa kupamba na vitendo vya
udhalilishaji umewajengea ujasiri
wa kutoa ushahidi mahakamani
ambapo mwenendo wa kesi zao
unaendelea vizuri.

Asha Simai (si jina halisi) am-
baye mtoto wake mwenye umri wa
miaka tisa alibakwa, alisema TAM-
WA imemsaidia katika kumjengea
uwezo na kwenda kutoa ushahidi
mahakamani na hatimaye haki im-
etendeka.

“Naishukuru sana TAMWA imeni-
saidia mtoto wangu alibakwa na kesi
imeshatolewa hukumu. Mshtakiwa
kafungwa miaka 30 jela,” alisema.

Pia alisema wakati mwingine
jamii inaitupia lawama Mahakama
kwa kesi za udhalilishaji lakini baa-
dhi ya watu katika jamii nao wana
makosa kwa kushindwa kutoa ush-
irikiano kwa mahakama ikiwemo

kutoa ushahidi wakati wanapohita-
jika.

Alitaka jamii kuachana na mu-
hali kwa kesi za udhalilishaji na
kuhakikisha inafuatilia kesi hizo ili
haki itendeke na watuhumiwa wa-
chukuliwe hatua za kisheria.

Naye Naibu Balozi Sari alisema
amefarijika na matumizi ya rasili-
mali walizozipatia TAMWA Zanzi-
bar, katika kuongeza kasi dhidi ya
mapambano ya udhalilishaji kwa
wanawake na watoto.

Balozi huyo alisema ubalozi wa
Finland nchini Tanzania unajivu-
nia kufanya kazi na TAMWA katika
kipindi chote cha miaka mitatu ya
utekelezaji wa mradi huo na ume-
onesha mabadiliko makubwa kwe-
nye jamii.

Alisema kupitia ripoti hiyo ni
faraja kubwa kuona watu wana-

zungumza mafanikio ya utekelezaji
mradi huo ikiwamo watoto wao
kutoa ushahidi na hatimaye wali-
ohusika kutiwa hatiani.

Mkurugenzi wa TAMWA Zanzi-
bar, Dk. Mzuri Issa, alisema kabla
ya kutekelezwa kwa mradi huo wa
kuwajengea uwezo wazee na wa-
hanga wa matukio ya udhalilishaji
ilikuwa ngumu baadhi yao kufika
mahakamani na kutoa ushahidi.

Alisema kupitia mradi huo,
waathirika wa udhalilishaji wali-
jengewa uwezo na hatimaye kutoa
ushahidi mbele ya mahakama bila
kuwa na chembe ya hofu na ku-
pelekea watendaji wa matukio hayo
kuhukumiwa.

Ofisa Utafiti na Tathmini wa
TAMWA, Mohamed Khatib, alisema
mradi huo wa miaka mitatu ku-
toka mwaka 2019-2021 ulikusanya

makundi mbalimbali yakiwamo ya
wazazi wa waathirika, watoto wao
pamoja na baadhi ya waandishi
wa habari huku lengo likiwa kuwa-
jengea uwezo kuhusu mapambano
dhidi ya matendo ya udhalil-
ishaji.

Alisema awali mradi huo ulilenga
kuwafikia wanufaika 12,000 lakini
walivuka lengo hilo na kuwafikia
watu 15,000 katika maeneo mbal-
imbali ya Unguja na Pemba.

Alisema jitihada kubwa zilifanyi-
ka za kuwajengea wanufaika wa
mradi huo uwezo wa kusimama na
kutoa ushahidi unaotakiwa sam-
bamba na kufuatilia kesi zao.

“Kwa upande wa waandishi wa
habari tuliwajengea uwezo kutam-
bua njia bora za kuripoti na kufanya
mwendelezo wa habari wanazozi-
toa za udhalilishaji,” alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA ENTEPRISES
FINANCE LIMITED (EFL).

KWA MAWASILIANO ZAIDI

TUPIGIE:0677 111 333

AU 0758 112 332

OEISFZASMATANGAZOIMIKO©CHIENI
INBDUSIIAISAREATSE OB @©XE3:1104:2
DARSESSAIFAAMIMO B
25511082253 6il6

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA KIGOMA
MAHALI KIGOMA
MAOMBI NA 221 MWAKA 2021

MANENO HILALI ....MWOMBAJI.

TATIZO SHARIF.................. MJIBU MAOMBI.

WITO KUITWA SHAURINI
KWA :TATIZO SHARIF

Fahamu kwamba shauri hili limepangwa
kutajwa/kusikilizwa 25 Mwezi 1o Mwaka
2021 saa 2.30 Asubuhi mbele ya

Mheshimiwa M. Mwinyi Mwenyekiti wa Baraza
la .Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele ya
Baraza siku hiyo bila kukosa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na
Lakiri /Muhuri wa Baraza hili leo tarehe 13

Mwezi 09 Mwaka 2021

116460302

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya MASWA.
Kituo cha ISANGA mkoa wa SIMIYU
Usimamizi wa Mirathi Na.02/2021

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YAMAREHEMU
MASAMA GUMUSHU WA MWABOMBA-MASWA.

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA NA LIMI MASAMA.

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi

yoyote na mirathi yamarehemu tajwa hapo juu,

wanaalikwa kuja kuhudhuria katika shauri hili endapo

wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 04 Mwezi Oktoba

Mwaka 2021 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa

msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia:

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu

anaweza kuleta mahakamanikukaguliwa.lmetolewa leo

tarehe 08 Mwezj 09 Mwaka 2021, _ =u
=

el ]

A "Tﬁ"-‘“‘gﬂl(
HAKIMU MKAZI
MAHAKAMA YA MWANZO

ISANGA.

TANGAZO

116460602

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA KIGOMA
MAHALI KIGOMA
MAOMBI NA 92 MWAKA 2020

MWATATU MARIA JUMA HASSAN
MWOMBAJI.

DHIDI YA
TUMAIN AMOS RUSIGWA
MJIBU MAOMBI.
WITO KUITWA SHAURINI

KWA :TUMAIN AMOS RUSIGWA
POPOTE PALE ULIPO

Fahamu kwamba shauri hili limepangwa

kutajwa/kusikilizwa 07 Mwezi 1o Mwaka 2021

saa 2.30 Asubuhi mbele ya Mheshimiwa M .

Mwinyi Mwenyekiti wa Baraza la .Hivyo unaamriwa

kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na Lakiri
/Muhuri wa Baraza hili leo tarehe 13 Mwezi 01
Mwaka 2021 -

-

116460702

KUPOTEA KWA

KADI YA TRACTOR

EMMANUEL MATHEW
MHUNZI
Anatangaza kwa
kupotelewa kwa kadi yake
ya TRECTOR aina yake
FORD COUNTRY yenye

Kwa yeyote atakae ona au
kuokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
Rb Namba.MOR/MOR/
RB/427211/2021

namba za usajili T 891 AKS

116460802

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi
NO.291/2021

Ombi la FURAHA JUMA MKASSY kuteuliwa
msimamizi wa mirathi ya marehemu JUMA
MUSSA MKASSY

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 17/09/2021 kabla huyo mwambaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa.

Tarehe 14/09/2021

Tarehe. J541920.2)

“HRHATUAME, A b
MOROEDFT

116460902

JACQUELINE T. JOACHIM
Anatangaza  kupotelewa  na  cheti

chakuhitimu kidato cha nne index No
S.3747-0017 Shule ya Sekondari Notre
Dame na Kidato cha Sita index No
$.0216-0536 Shule ya Sekondari Nganza
vilivyotolewa na Baraza la mitihani la Taifa

Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.

Taarifa polisi: DOD/DOD/RB/448042/2021

o
§
g

.8

KUPOTEA KWA
KADI YA TRACTOR

PANDA SHOKOLO MAJA
ANATANGAZA KUPOTEA
KWA KADI YAKE YA
TRACTOR YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 606 DJX.
CHASSIS NAMBA
IPY5065EJGP021485.
ENGINE NAMBA
PY3029TZ53168. YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:
DAR/CHU/RB/447540/2021.

116452502

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

Ndugu DUNSTAN YOSSE
MUDU anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
TOYOTA NOAH yenye namba
za usajili T 117 DJK.
Chassis namba
AZR603037802.
Engine namba 1AZ5430429
Kwa yeyote atakaeiona
anaombwa atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.

Taarifa Polisi:
DAR/MBU/RB/432543/2021

116458302

IN THE COURT OF DISTRICT
DELEGATE OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION

CAUSE No.78 OF 2021
In the matter of the estate of the late
THOMAS VICENT LUANDA Of DODOMA
And
In the matter of an application for letters of
Administration by FLORA DANIEL
KINAWILO

GENERAL CITATION

ALL PERSONS claiming to have any interest
in the estate of the above named deceased are
hereby cited to come and see the proceedings
if they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filled on or
before the 13 day of October 2021

Dated at Dodoma this 15 day of September
2021. .&é

116461802

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

LUCY YUDA MASWAGA
ANATANGAZA KUPOTEA
KWA KADI YAKE YA GARI
YENYE NAMBA ZA USAJILI
T 183 DND. CHASSIS
NAMBA NZE 1215107861.
ENGINE NAMBA
INZC296859. YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:
DAR/URA/RB/447596/2021.

116460202

TAARIFA KWA UMMA.

116461002

_

BW. ADNAN OMARY SHANI

KAMPUNI YA SALES AND DISTRIBUTION
SOLUTION  LIMITED, YA SLP 33188,
MIKOCHENI-DAR  ES  SALAAM, INAPENDA

KUIJULISHA JAMII NZIMA YA WA TANZANIA,
KUWA ALIYEKUWA MFANYAKAZI WETU Bw.
ADNAN OMARY SHANI, SIYO MFANYAKAZI
WETU, KUANZIA TAREHE 27.08.2021, NA
TUNAPENDA KUIJULISHA JAMII' YA KWAMBA
HAUSIKI NA KAZI ZETU ZOZOTE ZILE ZA KIOFISI.

HIVYO BASI KAMA ATAFANYA KAZI AU
MAKUBALIANO YOYOTE YALE KWA NIABA
YA OFISI BASI KAMPUNI HAITOYATAMBUA
WALA HAITOHUSIKA NA CHOCHOTE KILE.

KWA NIABA YA UTAWALA

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No.... Of 2021

In the matter of the estate of the late YUDA LOGELI
MNYALU Of Nkuhungu within Dodoma

And

In the matter of application for letters of
Administration by STELLA CONRAD MLINGULA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules GN.369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration is
made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 30 day of 9/2021

Dated at Dodoma this 8 day of 9/ 2021.

116461902

Nipashe

MWANGA WA JAMI

usikose Gazeti lako

3 Nipashe kila siku

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA TAARIFA YA KUONYESHA NIA YA KUTOA
HUDUMA YA TEHAMA PAMOJA NA VIFAA VYA TEHAMA

KUMBUKUMBU NA. 10007040

TofalEnergies East Africa Midstream B.V. (Kampuni) Tanzania, kampuni io
kimataifa ya nishati, inaalika makampuni/taasisi yenye sifa na uzoefu katika
kutoa huduma pamoja na vifaa vya technolojia ya Habari na mawasiliano

katika Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP).

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaji wa bomba litakalofukiwa
chini linalokatisha mipaka ya nchi mbili na litakalo safirisha Mafuta kutoka eneo
la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa
ajili ya kusafirisha Mafuia hayo katika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia
Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoa
wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni karibia kilomita 1,443, kati
hizo kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania. Uendelezaji wa Mradi wa
EACOP unahusisha vandisi wa kina, ujenzi, uendeshaji na uboreshaji wa
miundombinu ya Mradi.

MAELEZO MAFUPI YA MAWANDA YA HUDUMA:

Ili kutekeleza majukumu yake, Kampuni inahitaji huduma kutoka kwa
wakandarasi wenye uzoefu na sifa nzuri katika kutoa Ludumo za miundombinu
ya mawasiliano pamoja na huduma za mfumo wa kompyuta ikiwemo ufatuzi
wa changamoto. Huduma zinazofarajiwa ni:

« Utoaji wa huduma za vifaa: kompyuta na mfumo wake, simu na vifac
vinavyoambatana na matumizi ya simu, kufunga mfumo wa umeme na
mawasiliano [cabling), mtandao, mfumo wa kuhifadhi taarifa (server) na vifaa
vinavyohusiana na huduma hizi.

Mafunzo kwa timu ya watendaji na watumiaji.

Huduma za ziada za ushauri (kama vile vundaiji, usimamizi wa mfumo,
pamoja na ukaguzi).

Huduma za mawasiliano ya simu.

Huduma za usaidizi katika uendeshaji pamoja na marekebisho.

Kama ilivyo katika matakwa ya Kampuni katika vipengele hivi:

« Kipengele cha kwanza: miundombinu ya miandao iliyojikita kwenye mfumo
wa Cisco.

» Kipengele cha pili: mfumo wa uhifadhi taarifa (server] uliojikita kwenye
mifumo ya Microsoft Azure na NefApp.

+ Kipengele cha fatu: Mfumo wa kompyuta binafsi uliojikita kwenye mfumo wa

indows, Android na simu za iOS, Microsoft Office 365 na Azure.
Kipengele cha nne: Mfumo wa usalama miandaoni.
Kipengele cha 5: Huduma za kuchapisha.
Kipengele cha 6: huduma za mawasiliano ya simu.

Kipengele cha 7: Mfumo wa moja kwa moja (fixed) wa kupata huduma za
miandao.

VIGEZO MUHIMU:

Makampuni au faasisi zinazoonyesha nia zinatokiwa kuwasilisha taarifa za:

* Uwezo wa kifedha wa kutekeleza mkataba.

e Uthibitisho wa uzoefu wa kutoa huduma tajwa.

* Uzingafiaji wa Kanuni za Maudhui ya Wazawa za mwaka 2017 pamoja
na fafsiri ya Kampuni ya Wazawa [Nafasi za Ajira na Huduma kwa
Watanzania.

e Usaqijili katika Kanzi Data ya Watoa Huduma wa Ndani ya EVWURA (LSSP)
katika kipindi cha kuwasilisha nia kwa ombi hili yanahimizwa.

o Mkandarasi [AZIMA awe na cheti cha ushirika cha watendaji/watoa
huduma katika soko.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA TAARIFA YA KUONYESHA NIA (EOI) KWA AJILI
YA KUTOA HUDUMA ZA USHAURI WA MAZINGIRA NA

UWIMAMIZI NA URATIBU WA TAKA
KUMBUKUMBU NA. 10007040

TotalEnergies East Africa Midstream B.V [Kampuni] Tanzania, kampuni ya
Kimataifa ya Mafuta na Gesi, inaalika makampuni yenye utaalamu na uzoefu
katika kutoa Huduma za Ushauri wa Kimazingira na kushauri kuhusu Usimamizi
na Uratibu wa Taka, kutuma nia ya kutoa huduma katika Mradi wa Bomba

la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP).

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba litakalofukiwa
chini ya ardhi linalokatisha mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta
kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka pwani ya Mashariki ya
Tanzania kwa aijili ya kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya
kimataifa. Bomba hili litaanzia Kabaale katika Wilaya ya Hoima  nchini
Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoa wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa
_?ombo ni kilomita 1,443, kati ya hizo, kilomita 1,147 zitakuwa nchini
anzania.

MAELEZO MAFUPI YA MAWANDA YA HUDUMA:

Kampuni inahitaji huduma kutoka kwa makampuni yaliyobobea katika kutoa
huduma za Ushauri wa Mazingira na kushauri kuhusu kipengere maalumu cha
Usimamizi na Uratibu wa Taka na kitahusisha:

« Utambuzi wa namna ya kuepuka na kupunguza uzalishaji wa taka katika
maeneo ya kazi hatakabla ya kufikiria usimamizi wa taka hizo nje ya Mradi.

« Utambuzi na ukaguzi wa wakandarasi wa wa taka kuanzia katika ngazi ya
eneo husika, wilaya, mkoa na taifa, kutathmini miundo mbinu ya taka na
fursa zinazofaa ili kukidhi mahitaji ya ujenzi wa Mradi.

« Kufanya ukaguzi wa Usalama wa Afya na Mazingira kwa wakandarasi wa
kusimamia uchafu pamoja na miundombinu ya uchafu.

« Ubainishaji wa kina wa usimamizi wa taka uliojikita katika makadirio ya toka
zitakazozalishwa na Mradi pamoja na suluhisho la mwisho la usimamizi wa
taka hizo.

+ Uboreshaji (Marudio) wa Mkakati wa Usimamizi wa Taka.

VIGEZO MUHIMU:

Makampuni au mashirika yatakayoonesha nia, yanaalikwa kutuma maombi
pamoja na nyaraka zifuatazo:

+ Uzoefu, utendaji, na uwezo katika kutoa huduma za ushauri wa masuala ya
mazingira na hasa majukumu yaliyotajwa hapo juu katika usimamizi wa taka
katika Miradi Mikubwa nchini Tanzania, na kwa kuzingatia viwango vya
kitaifa na Kimataifa ikiwemo viwango vya Shirika la Kimataifa la Fedha (IFC).
Kampuni iwe na uzoefu/utendaji usio wa chini ya miaka 5 kwa hapa nchini
Tanzania au hata Kimataifa, katika kutoa huduma zote zilizoainishwa.

« Kuwa na wafanyakazi viongozi na wenye kukidhi vigezo na wazoefu katika
ukaguzi wa masuala ya Afya, Usalama na Mazangira katika miundombinu
\(CI kusimamia taka katika miradi ya mafuta na gesi inayozingatia vigezo vya

imataifa vya Shirika la Fedha (IFC).

+ Uwezo wa kifedha kuweza kutoa huduma zinozohitajika ikiwa ni pamoja
na kuwasilisha mahesabu ya fedha ya mwaka 2020.

+ Usaiili katika Kanzi Data ya Watoa Huduma Wazawa ya EWURA (LSSP)
katika kipindi cha kuwasilisha nia kwa ombi hili yanahimizwa.

« Uthibitisho wa sera ya kampuni ya Ubora, Afya, Usalama Kazini na
Mazingira (QHSE), taratibu na mchakato unoozinEoﬂo viwango vya nchi

usika na viwango vya kisekta/kivtaalamu katika kazi kama hizi.

+ Usaijili na leseni stahiki kutoka kwenye mamlaka za hapa nchini kwa aijili ya
kutoa huduma hizo.

- Uthibitisho wa usaijili katika Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) pamoja na
Cheti cha Mwaka wa Karibuni cha Malipo ya Kodi.

Makampuni yenye nia, uwezo na rasilimali za kutoa huduma zilizofajwa hapo
Luu yanatakiwa Tiufumo faarifa ya kuonyesha nia ilizoondo\iwo kwa lugha ya

iingereza pamoja na nyaraka tajwa kupitia barua pepe:
eacop-tz.eoi. 1000001 @totalenergies.com (ukubwa usiozidi MB20) kichwa
cha habari kikiwa ni kumbukumbu namba husika hadi kufikia saa 11:00 jioni
Majira ya Afrika Mashariki, tarehe 27 Sept. 2021 Makumpuni yaliyokidhi
vigezo muhimu pekee ndiyo yatakayopata fursa ya kuwekwa kwenye orodha
ya makampuni ya awali yenye vigezo.

216462801

Makampuni yenye nia, uwezo na rasilimali za kutoa huduma zilizotajwa hapo
LUU yanatakiwa Tiufumo faarifa ya kuonyesha nia i|IEoondohwo kwa lugha ya

iingereza qmo{o no nyaraka tajwa kupitia barua pepe:
eacop-fz.eoi.1000001 @totalenergies.com (ukubwa usiozidi MB20) kichwa
cha habari kikiwa ni kumbukumbu namba husika hadi kufikia saa 11:00 jioni

Maijira ya Afrika Mashariki, tarehe 21 Septemba 2021.

Muhimu: Kwa aijili ya kutengeneza orodha ya makampuni ya Awali
yenye vigezo, Mradi wa EXCOP utapitia na kuchambua nyaraka
zilizotumwa na makampuni yenye nia. Mwaliko kwa Makampuni
kutuma maombi ya zabuni uvtatumwa kwa Makampuni ya Awali

enye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini Makubaliano ya
{ltunzaii wa Taarifa (NDA).

216462701
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CHEZA USHINDE

JAGKPOT

HUYU
ANA:

LONDON, England

AO la ushindi la Romelu Lu-

kaku limeonyesha kwa nini

Chelsea walimsajili yeye, kwa

mujibu wa kocha Thomas

Tuchel baada ya kikosi chake kupata

ushindi wa 1-O dhidi ya Zenit kwe-

nye mchezo wa ufunguzi wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Lukaku hilo lilikuwa bao lake la ’ =

kwanza kwa ‘Blues’ hao kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya, juzi Jumanne.

Mshambuliaji huyo wa kimataifa
wa Ubelgiji sasa ana mabao manne
kwenye mechi tatu dhidi ya klabu
za Urusi na ni Robert Lewandowski,
Erling Haaland na Bruno Fernandes
tu ndio wamefunga zaidi kuliko Lu-
kaku, mabao 14 kwenye mashindano
ya Ulaya tangu msimu wa 2019-20
aliposajiliwa Inter.

Tuchel alimsifia mshambuliaji
huyo wa zamani wa Manchester
United ambaye alitua Chelsea kwa
ada iliyoweka rekodi.

Na Tuchel amesema kiwango
chake bora kimethibitisha kwa nini
waliamua kumsajili.

“Kilikuwa kichwa bora kabisa
(kutoka kwa Lukaku kwa lile bao),
akiunganisha vizuri krosi ya (Ce-
sar) Azpilicueta,” alisema Tuchel
akilambia BT Sport baada ya
mchezo huo.

“Alikuwa hodari kutosha ku-
weza kuwazidi wengine na kupiga
mpira kwa kichwa. Hiyo ndio sababu
kwa nini yeye (Lukaku) yupo hapa.

“Anapenda kufunga tena kwenye
mechi muhimu zaidi kwetu na haki-
ka amethibitisha ubora wake kwetu.”

- - 7/

Kane ajipanga kuongeza mkataba

LONDON, England

NYOTA wa Tottenham
Hotspur, Harry Kane yupo
tayari kuongeza mkataba
wake kama utawekwa
kifungu cha kumruhusu
kuondoka, kwa mujibu
wa Eurosport.

Kane alijaribu kutaka
kuondoka Tottenham, la-
kini mambo hayakwenda
kama yalivyopangwa
kabla ya kufungwa kwa
dirisha la uhamisho kwa

kipindi cha majira ya joto.
Licha ya nia ya kutoka
kwa Manchester City,

Kane amebakia hapo
kwenye Jiji la London na
Spurs.

Kane aliweka wazi

mapema msimu uliopita
kwamba, anataka kwenda
kutafuta changamoto ny-
ingine, lakini Spurs hao
hawakuwa tayari kum-
wachia.

Lakini sasa kwa mu-
jibu wa ripoti hiyo, Kane

atakubali tu ofa ya mkata-
ba mpya kama ataweke-
wa kipengele cha kuon-
doka atakapowaniwa na
klabu nyingine.

Nahodha huyo wa Eng-
land mkataba wake wa
sasa umebaki miaka mi-
tatu na Spurs wanataka
kumwongeza.

Paris  Saint-Germain,
Juventus, Real Madrid na
Barcelona awali nazo zi-
likuwa zinahusishwa na
Kane.

5499

"
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MECHI WIKI HII
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740

DYBALA
ATARAJIA
MKATABA
MPYA

AULO Dybala ameelezea
mpango wake wa kumaliza
sakata la kutia saini mkataba
mpya na Juventus baada ya

UGENINI

TAREHE MUDA

MICHEZO 1 X 2

1.18.9.21
.18.9.21
.18.9.21
.18.9.21
.18.9.21
.18.9.21
.18.9.21
.18.9.21
9.19.9.21
10.19.9.21
11.19.9.21
12.19.9.21
13.19.9.21

Derby vs Stoke City
Millwall vs Coventry
Cardiff vs Bournemouth

Barnsley vs Blackburn

Lens vs Lille

Aston Villa vs Everton

Elche vs Levante

Alaves vs Osasuna

Empoli vs Sampdoria
Nice vs Monaco

Brighton vs Leicester
Real Sociedad vs Sevilla
Juventus vs AC Milan

MECHI LA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI - 16 - SEPTEMBA 2021

NYUMBANI  SARE

TURIN, Italia

UGENINI

Sweden.

kuwasaidia miamba hao wa Serie A,
kupata ushindi, dhidi ya Malmo kwe-
nye mchezo wa ufunguzi wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Dybala alifunga bao la pili la Juve
kwa mkwaju wa penalty, Jumanne
wakati wakipata ushindi wa 3-0,
dhidi ya miamba ya hao wa soka la

Hata hivyo, Dybala amebakiwa na
mwaka mmoja tu kwenye mkataba
wake wa sasa na nyota huyo mwenye
umri wa miaka 27, anaweza kuon-
doka kwa uhamisho huru mwishoni
mwa msimu huu.

Makamu Rais wa Juve,
Nedved, hivi karibuni alibainisha
kwamba, nyota huyo wa zamani wa
Palermo yupo katikati ya mradi wao
na ana uhakika wanaweza kufikia
makubaliano.

“Kuhusu mkataba mpya? Mara
zote najaribu kuwa kwenye ubora,”
alisema Dybala akiiambia Sport Me-
diaset baada ya mchezo huo.

Pavel

TAREHE  GAMEID

MICHEZO

Lokomotiv Tashkent vs Surkhon Termez

1

X

Concordia Chiajna vs Unirea Slobozia

Sogdiyona Jizzax vs Bunyodkor

Keciorengucu vs Boluspor

Nasaf Qarshi vs Qizilqum

NK Aluminij vs Luka Koper

Kairat Almaty vs Omonia Nicosia

Al-Shamal vs Al-Sailiya SC

Magallanes vs Puerto Montt

Al Ahli Manama vs Manama Club

AL Baten vs AL Tai

GKS Katowice vs Arka Gdynia

JBK Pietarsaari vs Narpes Kraft

Rapid Vienna vs Racing Genk

Bayer Leverkusen vs Ferencvaros TC

Karabakh vs FC Basel

Lincoln FC vs PAOK

Midtjylland vs Ludogorets Razgrad

Flora Tallinn vs KAA Gent

Slavia Prague vs Union Berlin

Red Star Belgrade vs Sporting Braga

Slovan Bratislava vs Copenhagen

Galatasaray vs Lazio

Dinamo Zagreb vs West Ham

o/

SportPesa

o +/07/2021]
JACKPOT BONUS WINNER

R P

shmdl wa bona5| ya Jackpot, Juma Idd Mollel, kutoka
usha akionyesha mfano wa hundi ya Sh. milioni 32.2
\ada ya kushinda bonasi ya Jackpot kutoka Sport-
°sa. Juma alibashiri kwa usahihi mechi 12 kati ya 13
 Jackpot kwa kuweka kombinesheni za mechi tano
keka mmoja. Jackpot ya SportPesa kwa sasa imefikia
. 499,059,740. PICHA: SPORTPESA

Lewandowski achekelea
kuitungua Barcelona

BARCELONA, Hispania

ROBERT Lewandowski
ameelezea ushindi wa Bay-
ern Munich pale Camp Nou
kama “siku njema” baada ya
kufunga mara mbili katika
ushindi wa 3-0, kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya, dhidi ya
Barcelona.

Bayern ilianza vizuri msimu
mpya wa 202122, kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa
ushindi mnono pale Barca,
juzi Jumanne, huku Thomas
Muller akifunga bao la ufun-
guzi.

Lewandowski  amefunga
katika mechi 18 zilizopita za
Bayern, akitikisa nyavu ma-
bao 29.

Katika misimu mitatu ili-
yopita tangu mwanzoni mwa
msimu wa 2019-20, Lewan-
dowski amefunga mabao 113,
kwenye mechi 93 kwa Bay-
ern - 36 zaidi ya mchezaji
yeyote Ulaya katika ligi kubwa
tano kwa muda huo (Kylian
Mbappe na Cristiano Ronaldo
wana mabao 76 kila mmoja).

“Mara zote ni vizuri kuwa
uwanjani kusikia wimbo wa
Ligi ya Mabingwa Ulaya mbele
ya watazamaji. Hakika ni hisia
nzuri sana,” alisema Lewan-
dowski akiwaambia waandi-
shi wa habari mara baada ya
mchezo huo.

“Kwa uhakika, uwanja hau-
kujaa, lakini kila kitu kitarudi
kama kawaida hivi karibuni.”

Lokomotiv Moscow vs Marseille

Rennes vs Tottenham

HJK Helsinki vs LASK Linz

NK Mura vs Vitesse Arnhem

Betis vs Celtic

IFK Varnamo vs Jonkopings Sodra

Istanbulspor vs Ankaragucu

Cobreloa vs Union San Felipe

Qatar SC vs Al Sadd SC

Al Arabi Doha SC vs Lekhwiya SC

AL Salt vs Wihdat Amman

Al Hidd Club vs Najma Manama

Leicester vs Napoli

Brondby vs Sparta Prague

Anorthosis Famagusta vs Partizan

Rangers vs Lyon

Eintracht Frankfurt vs Fenerbahce

Roma vs CSKA Sofia

Baumit Jablonec vs CFR Cluj

PSV Eindhoven vs Real Sociedad

Monaco vs Sturm Graz

Randers vs AZ Alkmaar

Olympiakos vs Royal Antwerp

Bodo Glimt vs Zorya Lugansk

Juventud LP vs Villa Teresa

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Academica vs CF Estrela
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

RONALDO
KUPOTEZA

® ® ® Hayakuwa matokeo tuliyoyataka, lakini ni
muda wa kujipanga na kuangalia mchezo unaofuata...

MANCHESTER, England

RISTIANO Ronaldo
amelalamika Manchester
United kupoteza dakika za
majeruhi dhidi ya Young
Boys kwenye Ligi ya Mabingwa Ul-
aya, lakini nyota huyo anaangalia
uwezekano wa kuamka haraka kwa
‘Mashetani Wekundu’ hao.

Ronaldo alifunga bao lake la tatu
katika mechi mbili alizoichezea
United tangu arudi, lakini vijana
hao wa kocha, Ole Gunnar Solskjaer
walijikuta wakipoteza kwa mabao
2-1 baada ya Jordan Siebatcheu kui-

wahi pasi ya Jesse Lingard na kufun-
ga dakika ya 95.

Akiwa amefikia rekodi ya
mchezaji mwenzake wa
zamani wa Real Madrid,
Iker Casillas ya kucheza

mechi 177 kwenye Ligi ya

Mabingwa Ulaya juzi Ju-
manne, Ronaldo alifunga
bao la uongozi dakika ya

13 kwenye mchezo huo

wa ufunguzi wa Kundi F.
United kwenye mchezo huo
walimaliza wakiwa na wachezaji 10
baada ya beki wa pembeni, Aaron

Wan-Bissaka kutolewa nje dakika 10
kabla ya mapumziko.

Ronaldo, ambaye atasafiri na
United kwenda kucheza na West
Ham Jumapili kweye Ligi Kuu,
aliandika kwenye kurasa wake
mtandao ya kijamii akisema: “Hay-
akuwa matokeo tuliyoyataka, lakini
ni muda wa kujipanga na kuangalia
mchezo unaofuata!”

“Ni wakati wa kusahau na kujikita
zaidi kwa ajili ya mchezo unaofuta,
naamini mambo tayakuwa sawa tu.”

Mchezaji huyo, 36, alirudi hapo
United baada ya kuondoka miaka 12
na siku 132 zilizopita.

ZISIKUPITE

KANE NA MKATABA SPURS

MSHAMBULIAJT wa England, Harry Kane mwenye
umri wa miaka 28, huenda akatia saini mkataba mpya
na Tottenham Hotspur iwapo kifungu cha kumwachia
kuondoka katika mkataba wake kitawekwa. Nyota huyo
awali aliamini kwamba alikuwa na makubaliano ya
kiungwana na Mwenyekiti wa klabu hiyo, Daniel Levy,
kuondoka Spurs msimu huu wakati Manchester City
ilipojaribu kumsajili. (Eurosport)

TIELEMANS NA HATIMA YAKE

KITUNGO wa kati wa Ubelgiji, Youri Tielemans,
amesema anaweka hatima yake wazi huku akiendelea
kujadiliana kuhusu mkataba wake na klabu ya Leices-
ter. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24, amehu-
sishwa na uhamisho wa Liverpool, Manchester United,
Barcelona na Real Madrid. (Sky Sports)

MARTINEZ KAGOMBEWA ULAYA

TOTTENHAM Hotspur na Atletico Madrid zote
ziliwasilisha ombi la dau la euro milioni 90 kumsajili
mshambuliaji wa Argentina, Lautaro Martinez, ambalo
lilikataliwa na klabu ya Inter Milan msimu huu, huku
Arsenal pia ikakataliwa baada ya kutoa ofa ya chini.
(Gazzetta dello Sport)

SAKA AZIDI KUWA LULU

MSHAMBULIAJI wa Arsenal na England, Bukayo Saka
amefuatiliwa na klabu tofauti, lakini ‘Washikabunduki’
hao wamekataa kumwachia. (Here We Go podcast,
via Sun)

WIRTZ ATAKIWA EPL, BAYERN

KIUNGO wa Bayer Leverkusen mwenye umri wa
miaka 18, Florian Wirtz amevutia nia kutoka kwa
baadhi ya klabu za Ligi ya England (EPL), na Bayern
Munich. (Express)

KOUNDE BADO HAKIELEWEKI

FURSA ya Chelsea ya kumsajili beki wa kati wa Sevilla
mwenye umri wa miaka 22, Jules Kounde itategemea
iwapo mkataba wa beki wa Ujerumani, Antonio Rudi-
ger na mabingwa hao wa Ulaya utatatuliwa. (Star)

ARSENAL WAKOMAA NA AOUAR

ARSENAL haijafutilia mbali matumaini ya kumsajili
kiungo wa kati wa Lyon na Ufaransa, Houssem Aouar
na itamlenga mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23
msimu ujao. (Todofichajes)

NANDEZ AWA LULU ULAYA

KLABU ya Tottenham Hotspur inatarajiwa kuwa
miongoni mwa klabu zitakazomsajili kiungo wa kati
wa klabu ya Calgiari, Nahitan Nandez, ambaye alikuwa
akisakwa na Inter Milan, Napoli, Roma na Fiorentina.
Klabu hiyo ya Serie A ipo tayari kumuuza mchezaji
huyo Januari. (Tuttomercatoweb)

MBAPPE HAONDOKI PSG

MKURUGENZI wa michezo wa Paris St-Germain,
Leonardo amesema haoni kama Kylian Mbappe, 22,
ataondoka klabuni hapo mwishoni mwa msimu huu,
ingawa nyota huyo bado hajakubali kusaini mkataba
mpya. (Marca - in Spanish)
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Mguto awafunda
Wwaamuzi Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

MWENYEKITI wa Bodi ya Ligi, Ste-
ven Mguto, amewataka waamuzi
kuchezesha Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu wa 2021/22 kwa
haki, akitaka timu iliyojiandaa
vema ishinde na ambayo hai-
kucheza vema ipate inachostahili
ili ijipange upya kwenye mechi
zinazofuata.

Akizungumza na waamuzi, wa-
saidizi na makamisaa wanaochez-
esha Ligi Kuu msimu wa 2021/22,
Mguto ambaye ni Makamu wa
Pili wa Rais wa Shirikisho la Soka
nchini (TFF), anategemea kuwa
Ligi Kuu msimu huu itakuwa ya
nguvu zaidi, hivyo waamuzi wawe
makini ili timu zitakazoshinda
ziwe ni zile ambazo zimestahili
kwa kujiandaa na kucheza vema
na si kwa matakwa ya waamuzi.

“Si vizuri mtu anatayarisha
timu yake kwa pesa nyingi, halafu
anakuja kukosa matokeo mazuri
kwa ajili ya mtu mmoja tu, Kisa
amependa tu. Mimi siamini kama
mnapewa pesa, ila wakati mwing-
ine mnapitiwa, au mapenzi ya
upande fulani yamezidi, ndiyo
vitu kama hivi vinajitokeza,”
alisema Mguto.

Usiku Wafia Dansi
kuhamia Arusha

Na Sabato Kasika

BENDI tatu na vikundi mbalimbali
vya burudani, vinatarajia kush-
iriki kwenye onyesho maalum
lililopewa jina la ‘Usiku wa Wafia
Dansi’, litakalofanyika Septemba

Bendi hizo ni Waluguru Original
ya mjini Morogoro inayoongozwa
na Killer Boy, Bogoss Musica

gozwa na Digital Mukongya.
Akizungumza na gazeti hili

wa onyesho hilo, Bernad James

alisema, huo ni mwendelezo wa

kufufua muziki wa dansi nchini ili

uwe juu kama ilivyokuwa miaka

ya nyuma.

KOCHA

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Timu ya Biasha-
ra United, Patrick Odhiambo,
amesema kazi kubwa anaoifan-
ya kwa sasa ni kuimarisha safu
yake ya ushambuliaji kuelekea mechi
yao dhidi ya FC Dikhil ya Djibouti, ita-
kayopigwa Jumamosi wiki hii katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam.
Biashara United wanaoiwakili-
sha nchi kwenye Kombe la
Shirikisho Afrika wataikaribi-
sha FC Dikhil Jumamosi
wakiwa na faida ya bao moja
mkononi baada ya mechi ya
awali ugenini kushinda 1-0.
Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam jana, Kocha Onyango alisema

UNITED

WASHAMBULIAJI

pamoja na kupata ushindi wa bao 1-0,
kwenye mechi ya kwanza, walitengeneza
nafasi nyingi, lakini washambuliaji ha-
wakuwa makini kuzitumia.

Alisema wana kazi kubwa katika mch-
ezo huo wa marudiano kwa sababu
wapinzani wao ni wazuri na mara kwa
mara walikuwa wakifika katika eneo lao
la hatari kwenye mchezo uliopita, hivyo
anapaswa kuwapiga washambuliaji wake
msasa ili kuhakikisha wanatumia vema
nafasi wanazozipata.

“Ni kweli tulipata ushindi wa bao
1-0 ugenini, ni jambo kubwa na la ku-
wapongeza wachezaji wangu, lakini kati-
ka mechi ya kwanza tulitengeneza nafasi
nyingi za wazi hatukuweza kuzitumia vi-
ZUri.

“Tumeliona hilo kama benchi la ufun-
di, hivyo nimeanza kufanyia kazi kwenye
hilo [eneo] pamoja na sehemu zingine,”

alisema Odhiambo.

Alisema baada ya kurejea nchini
wakitokea Djibouti, kazi kubwa ambayo
anaifanya ni kutoa maelekezo na mbinu
katika safu ya ushambuliaji hasa katika
suala la umakini wanapokuwa katika na-
fasi ya kufunga.

“FC Dikhil si wabaya, wako vizuri uki-
angalia katika mechi ya kwanza walifika
sana sehemu yetu, hivyo mechi yetu ya
Jumamosi tunatakiwa kuwa makini sana
na kutumia vizuri uwanja wa nyumbani,”
alisema Odhiambo.

Alisema mpira wa miguu hautabiriki
na hauna ugenini wala nyumbani, lakini
kulingana na maandalizi wanaoyafanya
ana matarajio makubwa ya kupata ushin-
di mnono Jumamosi. Endapo Biashara
United itasonga mbele itakutana na
mshindi wa jumla kati ya Hay Al Wadi FC
ya Sudan au Al-Ahli SC ya Libya.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera

(wapili kushoto) na Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini, Straton Chilongola (wapili kulia) wakionyesha jezi pamoja na wafanyakazi wengine wa NMB Tawi la Mbeya
jana, wakati wa kukabidhiana vifaa mbalimbali vya michezo. PICHA: NEBART MSOKWA. NA MPIGAPICHA WETU

NMB yamwaga vifaa vya michezo Mbeya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BENKI ya NMB imeikabidhi Seri-
kali ya Mkoa wa Mbeya msaada
wa vifaa mbalimbali vya mich-
ezo kwa ajili ya kuendeleza
soka mkoani hapa hususan ka-
tika uendeshaji ligi mbalimbali
zinazobuniwa kwa ajili ya kuibua
vipaji vya vijana.

Vifaa vilivyotolewa na benki
hiyo ni mipira nane na seti nane
za jezi ambazo zilikabidhiwa kwa
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma

Homera na Meneja wa NMB Kan-
da ya Nyanda za Juu Kusini, Stra-
ton Chilongola.

Chilongola alisema walitoa vi-
faa hivyo kutokana na maombi ya
Homera ambaye aliviomba kwa
gjili ya kuendesha ligi maalumu
iliyoanzishwa na Serikali ya Mkoa
huo ikijulikana kama Mbeya Su-
per Cup, ambayo ilifikia tamati
mwishoni mwa Agosti mwaka
huu.

Alisema pamoja na kwamba
mashindano kusudiwa yame-

shapita, lakini benki hiyo iliamua
kutoa vifaa hivyo kwa ajili ya
mashindano mengine yatakay-
oanzishwa.

“Vifaa hivi vyote kwa ujumla
vina thamani ya Sh. milioni 3.7 na
tunaamini wewe mkuu wa mkoa
kwa sababu unabuni mashinda-
no mbalimbali, vifaa hivi vitasaid-
ia,” alisema Chilongola.

Alisema benki hiyo itaendelea
kushirikiana na serikali ya mkoa
huo kwenye uendelezaji wa
michezo mbalimbali ikiwamo ya

kuibua vipaji kwa vijana.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Homera aliushukuru uongozi wa
benki hiyo kwa msaada wa vifaa
hivyo, akieleza kuwa vitasaidia
kuinua sekta ya michezo katika
mkoa wake. Alisema michezo
hiyo itasaidia kuboresha afya za
wananchi wa Mkoa wa Mbeya
hasa vijana ambao baadhi yao ni
wateja wa benki hiyo.

“Binafsi nashukuru sana Benki
ya NMB kwa msaada wa vifaa hivi
na nakuomba meneja unifikishie

salamu kwa mkurugenzi mkuu
wa benki hii maana mmekuwa
wadau wetu wazuri sana,” alise-
ma Homera.

Mbali na mashindano ya Mbeya
Super Cup 2021, ambayo yalifikia
tamati mwishoni mwa Agosti,
pia Homera kwa kushirikiana na
viongozi wa Chama cha Mpira wa
Miguu Mkoa wa Mbeya (MREFA),
walianzisha Ligi ya Mbeya Pre
Season Cocoa Cup 2021 ambayo
inashirikisha klabu zinazoshiriki
Ligi Kuu na Ligi Daraja la Kwanza.
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Mashabiki wa Simba, wadau wa soka, viongozi wa dini, ndugu jamaa na marafiki wakishiriki safari ya mv\/|sho va kuu
pumzisha katika nyumba ya milele mwili wa aliyekuwa Mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa Simba na mdau mkubwa
wa mpira wa miguu nchini, Zacharia Hans Poppe, katika mazishi yaliyofanyika makaburi ya Makanyagio mjini Iringa

jana. PICHA: FRANCIS GODWIN

Gomes akiri mafanikio
makubwa kambi Simba

® @ ® Asema tayari amepata muunganiko wa kikosi

chake, mamia wamzika Hans Poppe...

Na Saada Akida

AKATI Kikosi cha Simba kikit-

arajia kurejea Dar es Salaam

kesho, Tjumaa, Kocha Mkuu

wa timu hiyo, Didier Gomes
amekiri kupata mafanikio makubwa ka-
tika kutekeleza programu yake ya mazoezi
wakiwa kambini kuanzia ile ya nchini Mo-
rocco hadi Arusha walipo kwa sasa.

Simba ilianzia kuweka kambi nchini
Morocco kujiandaa na msimu mpya wa
2021/22, kabla ya kuihamishia jijini Arusha
kutokana na wachezaji wake wengi kuitwa
timu zao za taifa, ambapo sasa itarejea kes-
ho tayari kwa tamasha lao la kila mwaka la
Simba Day, litakalofanyika katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa Jumapili wiki hii.

Akizungumza na gazeti hili jana, kocha
huyo alisema baada ya kukamilisha us-
ajili wa wachezaji wapya na timu kuingia
kambini, aliomba kupatiwa mechi nyingi
za kirafiki kwa ajili ya kuiandaa timu yake,
jambo ambalo viongozi walifanikiwa kum-
patia, hivyo kumfanya apate taswira ya
kikosi chake pamoja na kujenga utimamu
wa mwili kwa wachezaji.

“Tumekuwa na mchanganyiko wa
wachezaji wapya waliosajiliwa msimu
huu na ulioisha, nilihitaji kupata mechi
za kirafiki, zimenisaidia kuona wachezaji
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wote wanakuwa na utimamu wa mwili.

“Kwa asilimia kubwa mechi zimeni-
saidia kwa sababu wachezaji wangu
wamepata maandalizi mazuri na kupata
muunganiko wa wachezaji wangu wapya
na waliokuwapo msimu ulioisha,” alisema
Gomes.

Ikiwa kambini Simba imecheza jumla
ya mechi tano za kirafiki, tatu za kimataifa
ambapo mbili ilicheza ikiwa Morocco na
timu za huko kabla ya kucheza tatu ikiwa
tain Gate FC na kuhitimisha dhidi ya Algle
Noir ya Burundi.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu Bara na
Kombe la FA, watacheza mechi nyingine
ya kirafiki dhidi ya TP Mazembe ya DR
Congo, mchezo utakaopigwa Jumapili ka-
tika Uwanja wa Mkapa ikiwa ndiyo siku ya
tamasha lao la Simba Day.

Kwa upande wa Kaimu Mkuu wa Kiten-
go cha Habari na Mawasiliano ya Simba,
Ezekiel Kamwaga, alisema kambi awamu
ya pili imemalizika na Tjumaa, kesho kikosi
kitarejea Dar es Salaam tayari kwa ajili ya
Tamasha la Simba Day, Jumapili.

“Tumemaliza Pre-season’ ya awamu
ya pili na sasa akili ziko katika Tamasha la
Simba Day, kutakuwa na mechi ya kirafiki
dhidi ya TP Mazembe ya DR Congo wak-
itarajiwa kutua nchini Jumamosi (kesho-

kutwa),” alisema Kamwaga.

Alisema Simba msimu huu imejipanga
vizuri na kuanzia kwenye usajili, ambapo
wameimarisha kikosi chao zaidi ya mis-
imu uliyopita.

“Malengo makubwa msimu huu ni
kuendeleza pale tulipoishia kuanza ku-
chukuwa ubingwa wa Ngao ya Jamii na
makombe mengine yaliyopo mbele yetu
kwa kucheza nusu fainali ya michuano ya
kimataifa,” alisema Kamwaga.

Kuhusu Tamasha la Simba Day, alisema
maandalizi yako vizuri na tayari tara-
tibu zingine zinaendelea kufanyiwa kazi
ikiwamo suala la tiketi ambapo hadi Ju-
manne wiki hii tiketi za Sh. 200,000 (Plati-
num) zilikuwa zimeisha.

“Mauzo ya tiketi yanaenda vizuri tiketi
zilizobaki ni VIP A, B, C na mzunguko,
mashabiki na wadau wa Simba wanatak-
iwa kujitokeza kununua tiketi mapema ili
Jumapili asubuhi tu wawepo uwanjani,”
alisema Kamwaga.

Katika hatua nyingine, umati wa
mashabiki wa Simba, Yanga na wadau
mbalimbali wa soka nchini ulijitokeza
kwa wiki kushiriki mazishi ya aliyekuwa
Mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi ya klabu
hiyo, Zacharia Hans Poppe yaliyofanyika
jana katika makaburi ya Makanyagio mjini
Iringa.

Nabl agongewa
'misumari’' Yanga

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga ni kama imemgongelea
‘misumari’ Kocha Mkuu wao, Nasreddine
Nabi, ya kuendelea kuwa imara katika kazi
yake ya kukiimarisha kikosi chao baada ya
kueleza bado ina imani kubwa na Mtuni-
sia huyo huku ikikanusha vikali taarifa za
kutaka kumtimua.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Hassan
Bumbuli, amesema kocha Nabi yupo ma-
zoezini kama kawaida, na hakuna kitu
kama hicho ambacho kinasambaa kwenye
mitandao ya kijamii na huenda lengo ni
kuwaondoa kwenye mechi yao ya marudi-
ano dhidi ya Rivers United nchini Nigeria.

“Siwezi kuongelea tetesi ambazo zinak-
wenda kututoa kwenye mchezo wetu wa
marudiano. Kama ingekuwa ni kweli basi
tungekuwa tumeweka kwenye mitandao
yetu rasmi ya kijamii. Mimi nipo, Haji
Manara yupo, tungekuwa tumeshalionge-
lea, lakini kwa sababu halipo, hatuwezi
kuliongelea,” alisema Bumbuli.

Alisema Yanga imepoteza mechi mmoja
tu, lakini haijapoteza mashindano, hivyo
hawaamini kama kuna jambo baya lolote
ambalo limefanyika la kuweza kumpa
mechi mbili au kumwondoa.

“Kwa maana hiyo, kocha Nabi bado
yupo yupo sana. Huwezi kumpima kocha
kwa mechi moja, labda mechi tatu mpaka
nne, ndiyo mnaweza kusema kuwa mbo-
na kama tunapotea kwenye malengo yetu.
Nawataka wanachama na mashabiki wa
Yanga kuzipuuza tetesi hizo kwa sababu
ndizo zina lengo la kutuondoa kuangalia
zaidi mchezo wetu wa marudiano,” alise-
ma.

Jumapili iliyopita Yanga ilichapwa bao
1-0 kwenye mechi ya hatua ya awali, Ligi
ya Mabingwa Afrika iliyopigwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa.
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