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HABARI KITAIFA
_ Na Paul Mabeja, DODOMA

Watoa tamko zito
waandishi kutishiwa

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Waandishi wa
Habari Mkoa wa Kilimanjaro
(MECKI), imewaonya viongozi
mbalimbali na vyanzo vingine
vya habari kuacha kutumia
mamlaka yao vibaya kwa ku-
watisha waandishi kutokana
na kazi zao wanazofanya.

Akizungumza na Nipashe,
Katibu wa MECKI, Nakajumo
James, alisema kuna matukio
manne ya waandishi wa
habari kutishiwa wakiwa ka-
zini, huku wengine kutaka
kutumia vibaya nafasi zao za
uongozi kuumiza waandishi.

Juzi MECK ilitoa tamko
kupitia Kamati yake ya Utend-
aji kuwaonya viongozi hao
dhidi ya vitisho, udhalilishaji
na mwenendo mbaya unawa-
fanya waandishi washindwe
kutimiza wajibu wao wa ku-
habarisha kuelekea siku ya
Uhuru wa Vyombo vya Habari,
Mei 3 chini ya kauli mbiu
ya ‘Habari kwa manufaa ya
umma’.

Kwa mujibu wa James,
hadi sasa wana malalamiko
ya waandishi wanne, liki-
wamo tukio la hivi karibuni
la mwandishi wa Nipashe
mkoani Kilimanjaro, Mary
Mosha, kutishwa na wapam-
be wa Meya wa Manispaa ya
Moshi, Juma Rahib, kutokana
na habari aliyoandikwa am-
bayo chanzo chake ni Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) mkoani
humo.

Alisema Mary alitoa taarifa
kwenye klabu na Polisi kuto-
kana na kuongezeka kwa viti-
sho hivyo, na kutumiwa salam
kutoka kwa kiongozi huyo
kupitia watu mbalimbali.

James alisema mwandishi
mwingine ni Janeth Joseph wa
Mwananchi, mwaka 2020 ali-
pigwa kwa kitako cha bunduki
na askari wakati akiwa kazini,
na klabu hiyo iliingia kati kwa
mazungumzo na lilimalizika.

Mwingine ni mwandishi wa
The Guardian, James Lanka,
ambaye mwaka huu aliwekwa
mahabusu ya polisi kwa siku
tatu na kunyimwa haki ya
kutoa taarifa kwa ndugu ili ap-
ate dhamana.

Alisema Lanka alikamatwa
alipokuwa akifuatilia habari
ya maofisa wa halmashauri
ushuru siku ya Jumapili kwa
kutumia nguvu na hawakutoa
stakabadhi, na mwandishi ali-
julishwa na wananchi na ku-
fika kukusanya taarifa.

UMEKUCHA! Ndivyo una-
K:fnyoweza kusema, wakati
acho na masikio ya wen-
ma leo ambako kunafanyika upit-
ishaji wa jina la mwenyekiti mpya
wa Chama cha Mapinduzi (CCM).
Tayari  Halmashauri Kuu
ya CCM Taifa kwa kauli moja
imepitisha azimio la kupitisha
jina la Rais, Samia Suluhu Hassan
kuwa mgombea pekee wa nafasi
ya Mwenyekiti Taifa wa chama
hicho katika mkutano mkuu
Dodoma.

Katibu wa Itikadi na Uenezi
wa CCM, Humphrey Polepole,
akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dodoma jana,
alisema kikao cha Halmashauri
Kuu ya CCM Taifa kimeisha
vizuri kama ambavyo kilikuwa
kimepangwa.

Alisema kuwa katika kikao
hicho wajumbe wote kwa
kauli moja wameunga mkono
kupitishwa kwa azimio hilo na
kupeleka jina la Rais, Samia
Suluhu Hassan katika mkutano
mkuu maalum unaofanyika leo.

Kumekucha CCM

Wajumbe wote kwa kauli
moja wameunga mkono azimio
hili na kupitisha jina la mama
yetu Samia Suluhu Hassan kuwa
mgombea pekee wa nafasi hii
ya Mwenyekiti wa CCM Taifa,”
alisema.

Polepole alisema mkutano
mkuu maalum utakuwa na
ajenda kuu ya wuchaguzi wa
Mwenyekiti wa CCM Taifa.

“Wajumbe wa halmashauri
wameonyesha kuwa na imani
na mama yetu Samia kuwa
anatosha kuongoza pale ambapo
mtangulizi wake Hayati John
Magufuli aliishia kwani amekuwa
mchapakazi, mzalendo,
mwanademokrasia lakini pia
ameweza kuulinda Muungano,”
alisema.

Polepole alisema lengo la
mkutano mkuu maalum ni
kuziba nafasi ya Mwenyekiti wa
CCM Taifa ambayo iko kikatiba.

“Ni takribani zaidi ya mwezi
mmoja sasa toka tumpoteze
mpendwa wetu Rais wa awamu

ya tano na ambaye alikuwa
Mwenyekiti wa CCM Taifa, hivyo
hatuna budi kuziba nafasi hii kwa
mujibu wa katiba.

“Nafasi hii haiombwi, hakuna
mtu anachukua fomu, ni Kamati
Kuu ya chama ambayo inakuja
na jina na Halmashauri Kuu
inapitisha azimio la kupeleka
jina mkutano mkuu ili wajumbe
walipigie kura,” alisema.

Polepole pia alisema kuwa
katika mkutano mkuu huo
hakutakuwa na sherehe,
nderemo na vifijo kama ambavyo
imekuwa  katika  mikutano
mingine iliyopita.

Alisema kuwa hiyo inatokana
na chama hicho kuwa katika

majonzi ya kumpoteza
Mwenyekiti wake, Hayati John
Magufuli.

“Kwa bahati mbaya hivi

karibuni tulimpoteza kiongozi
wetu na kama chama bado tupo
katika majonzi makubwa.

“Hata katika mkutano wetu
wa kesho (leo) tutakuwa na

nyimbo mbili tu maalum kwa
ajili ya mkutano kutoka katika
bendi yetu ya chama, hata idadi
ya wageni haitakuwa kubwa,
tuombeane uzima katika
mkutano mkuu wa mwaka ujao

hayo mambo yatakuwapo,”
alisema.
Polepole alibainisha kuwa

Halmashauri Kuu ya Taifa ya
chama hicho imeteua majina
ya wanachama  walioomba
kuteuliwa katika nafasi
mbalimbali za kitaifa, mikoa na
wilaya zilizokuwa wazi.

“Katika nafasi hizi, zaidi
ya wanachama 700 wa CCM
walijitokeza kuomba kuteuliwa
katika nafasi mbalimbali
zikiwamo nafasi za wenyekiti wa
CCM mikoa na wilaya, wajumbe
wa Halmashauri Kuu Taifa
kupitia Bunge, wawakilishi wa
wanawake wa Bunge na Kamati
ya Wabunge wa CCM,” alisema.

Polepole alisema mbali na
uchaguzi huo, pia wajumbe
watakuwa na kazi ndogo
ya kikatiba kuziba nafasi za
wajumbe wa Halmashauri Kuu
ya CCM Taifa kwa wajumbe wa
kapu ambao wataomba kura leo.

Mbunge amtuhumu RC
kuchota fedha za mgodi

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

MBUNGE wa Geita, Joseph Musukuma
(CCM), amedai Mkuu wa Mkoa wa Geita
na timu yake wamejilipa zaidi ya Sh. mil-
ioni 600 kutoka katika fedha za Uwajibi-
kaji kwa Jamii (CSR) zinazotokana na

Mgodi wa Dhahabu Geita (GGM).

Aliibua tuhuma hizo nzito bungeni ji-
jini Dodoma jana, alipochangia mjadala
wa makadirio ya mapato na matumizi
ya Wizara ya Madini kwa mwaka ujao wa

fedha.

Musukuma alisema Halmashauri ya
Wilaya ya Geita imekuwa ikipata fedha za
SCR Sh. bilioni 10 kwa mwaka lakini zime-

kuwa hazina mpangilio.

Alisema: “Ni kama kitu kimetupwa
hakina mwenyewe. Ni kwanini ninyi Wiz-
ara ya Madini na TAMISEMI (Ofisi ya Rais
- Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa)
mkampa mamlaka Mkuu wa Mkoa kua-

mua fedha za halmashauri?

kimkakati katika mikoa ya

A

KITUO

hukaguliwa mipakani kabla

“Ajenge darasa, ajenge hoteli, kuna vitu
vingine vinauma. Ninazo nyaraka hapa
kwa mwaka za Halmashauri ya Geita na
Geita Mjini, Mkuu wa Mkoa na timu yake
wamejilipa posho ya Sh. milioni zaidi ya
600, ni kitu ambacho hakiwezekani.”

Awali, akiwasilisha hotuba ya makadi-
rio ya mapato na matumizi ya wizara
yake kwa mwaka ujao wa fedha, Waziri
wa Madini, Dotto Biteko, alisema kuwa
katika kudhibiti vitendo vya utoroshaji
wa madini nchini, serikali imefanikiwa
kukamata madini yenye thamani ya Sh.
bilioni 34.139 katika kipindi cha kuanzia
mwaka 2019 hadi Machi mwaka huu.

Biteko alisema Wizara ya Madini im-
eendelea kushirikiana na vyombo vya
ulinzi na usalama kufanya ukaguzi wa

Manyara, Arusha, Mbeya, Dar
es Salaam, Mwanza, Geita,
Kagera, Shinyanga na Moro-
goro, ili kuhakikisha madini
yote yanafika na kuuzwa kwe-
nye masoko rasmi.

Alisema wizara imeende-
lea kuimarisha udhibiti wa
usafirishaji wa madini katika
maeneo ya mipaka ya nchi
kama viwanja vya ndege,
bandari na mipakani kwa ku-
fungua ofisi katika maeneo
hayo.

Mbali na hilo alisema wiz-
ara imeendelea kutumia viba-
li kama vibali vya kusafirisha
madini nje ya nchi, ambavyo

yamadini kwenda nje ya nchi,
kuweka mabango katika vi-
wanja vyote vya ndege kuo-
nyesha taratibu mbalimbali
zinazotakiwa kufuatwa kwa
wanaotaka kusafiri na madini
nje ya nchi.

“Katika  kudhibiti  uto-
roshwaji wa madini katika
kipindi cha Julai 2020 hadi
Machi 2021, wizara imekama-
ta madini yenye jumla ya
thamani ya Sh. bilioni 2. 797.
Kati ya madini hayo, madini
yenye thamani ya Sh. mil-
ioni 763.06 yametaifishwa na
madini yenye thamani ya Sh.
bilioni 2.034 bado kesi zake

CHA POLISI
NGOMA

Katibu Tawala kwa Wilaya ya Sengerema, Allan Augustine Mhina (kulia), akipokea funguo za
kituo kipya cha Polisi, kutoka kwa Ofisa Uhusiano wa kampuni ya madini ya OreCorp, John
Bwana, kilichojengwa na kampuni hiyo kwa gharama ya Sh. milioni 45, kwa ajili ya wakazi wa

sehemu ya utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo inayotekelezwa na kampuni hiyo
kwa wakazi wa kata hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

zinaendelea mahakamani,”
alisema.

Kuhusu masoko ya madini,
Waziri Biteko alisema hadi ku-
fikia Machi mwaka huu, idadi
ya masoko ya madini imefikia
39 na vituo vya ununuzi 50

katika maeneo mbalimbali

nchini.
Alisema  kuwapo kwa
masoko na vituo hivyo

kumewezesha madini yenye
thamani ya Sh. trilioni 3.19
kuuzwa na kuiwezesha seri-
kali kukusanya Sh. bilioni
22207 kama mrabaha na ada
ya ukaguzi tangu kuanzishwa
kwake hadi Machi mwaka
huu.
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HABARI KITAIFA
Udhalilishaji Mirerani waibua mjadala

Na Gwamaka Alipipi,

DODOMA
BUNGE wa
Geita Vijijini,
Joseph  Kasheku

(Musukuma),
amesema hatua ya wachimbaji
wa madini katika eneo la mgodi
wa tanzanite kukaguliwa kwa
kuvuliwa nguo ni udhalilishaji
na ukiukwaji wa haki za
binadamu.

Ameiomba serikali kutafuta
njia mbadala wa ukaguzi kuliko
njia inayotumika hivi sasa
ambayo ni mbaya na inakiuka
haki za binadamu.

Aliyasema hayo jana bungeni
wakati akichangia makadirio
ya mapato na matumizi kwa
Wizara ya Madini kwa mwaka

wa fedha 2021/22.
Akichangia, Musukuma
alisema Askari wa Jeshi la

5
Kicheko
mtandao
Twitter
Kurejea

Na Mwandishi Wetu

MTANDAO wa kijamii wa
Twitter, jana ulianza kufanya
kazi bila kutumia VPN (Virtual
Private Network) ambayo in-
aongeza nguvu ya intaneti ili
kuwasiliana.

Jana, watumiaji wa mtandao
huo walionyesha kufurahi na
kuandika katika kurasa zao
kuonyesha kufurahia uamuzi
wa kutumia mtandao huo kwa
internet ya kawaida nchini.

Meneja Mawasiliano wa
Mamlaka ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA), Semu Mwaky-
anjala, alipoulizwa na Nipashe
alisema kuwa mifumo ya
mitandao ya kimataifa inasi-
mamiwa na wenye mitandao
hiyo na si mamlaka hiyo.

Alipoulizwa kuwa suala la
mifumo hiyo kufanya kazi
nchini kwa intaneti iliyopo na
kama ilipunguzwa nguvu kwa
sababu zipi na sasa imerud-
ishwa kwa sababu zipi alisema,
“ Sisi hatuna ‘control’ (udhibiti)
ya hiyo mitandao ya kimatiafa
kama facebook, Twiter. Wauli-
zeni wao sisi hatuhusiki nayo.”

Mtandao huo ulipungua
nguvu ya kuutumia bila VPN
miezi mitano iliyopita jambo
lililowafanya wengi kujiunga
ili kupata huduma hiyo.

Wananchi Tanzania (JWTZ),
wanafanya ukaguzi kwa
kuwavua watu nguo kitendo
ambacho ni dharau.

Msukuma alisema: “Askari wa
JWTZ anafanya kazi ya upekuzi
kwa wamasai ni dharau ya
hatari. Hata kama kuna mtu
anaweza kukaa maduarani
mwezi mzima hajapata hata
Sh. 500 kwa hiyo ukimkamata
mtu anakagonga cha Sh. 2000
inasababisha watu wasachiwe
unafaidika vipi? na kajiwe ka Sh.
2000.”

Hoja ya Musukuma iliombewa
taarifa na Mbunge wa Simanjiro,
Christopher  Ole  Sendeka
ambaye alisema: “Mirerani hata
baada ya maelekezo ya waziri
na kamati ulinzi bado, hadi leo
watu 20 wanawekwa chumba
kimoja kisha wanavuliwa nguo
kwa kuambiwa wachuchumae,
huu ni ukiukwaji wa haki za

binadamu, ni fedheha kwa nchi
na aibu.”

Akichangia mjadala huo jana
jioni, Waziri wa Ulinzi na Jeshi la
Kujenga Taifa, Elias Kwandikwa,
alisema watakapopata
mashine ya ukaguzi (scana)
wataondokana na ukaguzi huo
wa kuwavua watu nguo.

Hata hivyo, hoja hiyo
ilimwinua kwenye kiti Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa, ambaye
alisema serikali inaichukua na
itanunua vifaa vya kisasa kwa
ajili ya ukaguzi na kuachana
na ukaguzi wa aina hiyo
unaodhalilisha watu.

Alisema serikali  inaingia
fedha nyingi kupitia madini ya
tanzanite, hivyo haishindwi
kuwekeza kwenye teknolojia ya
kisasa katika ukaguzi.

Awali, akiwasilisha bungeni
hotuba ya makadirio ya mapato
na matumizi ya wizara yake kwa

mwaka ujao wa fedha, Waziri
wa Madini, Doto Biteko, alisema
mchango wa Sekta ya Madini
katika Pato la Taifa umekuwa
ukiimarika mwaka hadi mwaka
kutokana na ongezeko la kasi ya
ukuaji wa sekta ikishindanishwa
na sekta nyingine za kiuchumi.

Alisema mchango wa Sekta
ya Madini katika Pato la Taifa
uliongezeka kutoka asilimia 3.8
mwaka 2014 na kufikia asilimia
5.2 mwaka 2019. Pia, mchango
wa Sekta ya Madini katika Pato
la Taifa kwa kipindi cha robo
tatu ya mwaka 2020 (Januari
hadi Septemba) ulikuwa
asilimia 6.4.

Waziri Biteko alisema kwa
mwaka wa fedha 2021/22 wizara
inatarajia kutekeleza maeneo
saba ya kipaumbele ikiwamo

kuimarisha  ukusanyaji ~ wa
maduhuli.
Vipaumbele  vingine  ni

kuwaendeleza wachimbaji
wadogo, kuwawezesha
wananchi  kushiriki ~ katika

uchumiwamadini, kuhamasisha
shughuli za uongezaji thamani
madini na kuhamasisha
biashara na uwekezaji katika
Sekta ya Madini.

Pia, kusimamia mfumo wa
ukaguzi wa shughuli za migodi,
kuhamasisha  na kuvutia
ufanyaji biashara ya madini
na nchi nyingine za Afrika
hasa za kanda za Jumuiya ya
Afrika Mashariki (EAC), Nchi za
Jumuiya ya Mawndeleo Kusini
mwa Afrika (SADC) na Maziwa
Makuu ili kuifanya Tanzania
kuwa kitovu cha biashara ya
madini.

Ili kutekeleza majukumu
yake kwa mwaka ujao wa fedha,
Waziri Biteko aliliomba Bunge
kuidhinisha Sh. bilioni 66.8 kwa
ajili ya wizara hiyo.

Shule zilizokumbwa mafuriko zafungwa

Na Waandishi Wetu

SERIKALI imezifunga kwa
muda shule sita za Wilaya ya
Kyela mkoani Mbeya baada ya
kuzingirwa na maji yaliyosaba-
bishwa na mafuriko ya mito mi-
tatu na kuhatarisha maisha ya
wanafunzi.

Katiya shule hizo zilizofungwa
kutokana na maji hayo ni Mito
Mbaka, Lufilyo na Kiwila, nne
ni za msingi ambazo ni Masebe,
Mjwanga, Kajunjumele na
Tenende na mbili za sekondari
ambazo ni Mwaya na Tenende.

Mratibu wa maafa kutoka
katika Ofisi ya Waziri Mkuu,

Winfrida Ngowi, aliyasema
hayo jana wakati wa kukabidhi
misaada  mbalimbali  kwa

waathirika wa mafuriko hayo.

Alisema kata sita za wilaya
hiyo ambazo ni Mwaya, Ka-
tumba- Songwe, Talatala, Kan-
junjumele, Matema na Bujonde
zimeathirika zaidi kutokana na
mafuriko hayo.

Ngowi alisema kuwa katika

tathmini  waliyofanya, wali-
baini kuwa mbali na shule hizo
kuathiriwa, pia kuna nyumba
122 zilibomolewa na mafuriko
hayo na kuziacha kaya 614 ze-
nye watu 2,405 bila makazi.

Alisema kuwa baada ya maafa
hayo kutokea, serikali kwa kush-
irikiana na wadau mbalimbali il-
ianza uokoaji ikiwamo kuandaa
kambi za kuwahifadhi waathiri-
ka na kuwapatia misaada mbal-
imbali ya hali na mali.

“Iliundwa Kamati maalum
ya kuratibu maafa haya na kui-
patia mafunzo ya kukabiliana
na maafa, lakini pia Kamati ya
Maafa ya Wilaya kwa kushiriki-
ana na ya mkoa ziliendelea kul-
ishughulikia jambo hili ikiwamo
kufanya tathmini,” alisema Ngo-
Wwi.

Alisema tahmini ya kina
inaendelea kufanyika ili kuanga-
lia namna ya kupata suluhisho
la kudumu la mafuriko hayo
ambayo yamekuwa yakisaba-
bishwa na mito hiyo mitatu
kutapika.

Mkuu wa Wilaya ya Kyela,
Cloudia Kitta, alisema hakuna
mwananchi aliyepoteza maisha
kutokana na mafuriko hayo zai-
di ya kupoteza mali na makazi
yao.

Alisema walipata maagizo
kutoka kwa Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Albert Chalamila, aki-
wataka kuainisha kaya zote am-
bazo ziko kwenye maeneo hata-
rishi ili uamuzi ufanyike wenye
usahihi juu ya wananchi hao.

Kitta alisema kuna uwezeka-
no baadhi ya wananchi hao am-
bao watabainika kuwa kwenye
maeneo hatarishi zaidi, kuham-
ishiwa katika maeneo mengine
ambayo ni salama.

Wakati hali ikiwa hivyo Kyela,
Mji wa Malinyi wilayani Malinyi
mkoani Morogoro nao umez-
ingirwa na maji ya mvua huku
vya Kiwale na Lugala ikiharibi-
ka vibaya kiasi cha kukata ma-
wasiliano.

Mbunge wa Malinyi, Antipas
Mgungusi, alisema jana kuwa

barabara zote zinazosimamiwa
na Wakala wa Barabara Mijini
mamiwa na Wakala wa Barabara
Tanzania (TANROADS) zimeka-
tika ama kufunikwa na maji.

Alisema maeneo yaliyoathiri-
ka zaidi kwa mawasiliano ya
barabara kukatika ni pamoja
Mchangani na Lugala, ilipo hos-
pitali ya wilaya, barabara inay-
Lugala huku Mjini Kati kukiwa
hakuingiliki wala kutoka.

Alisema kutokana na hali
hiyo watumishi wa halmashauri
wameshindwa kutoka kwenda
ofisini.

Juzi, Naibu Waziri wa Ujenzi,
Mhandisi Godfrey Kasekenya,
alifika wilayani humo na maofi-
sa wa TANROADS na kuwaagiza
kuinua tuta kwenye barabara
kuu ya kuingilia Malinyi.

*Imeandikwa na Nebart
Msokwa (KYELA) na Idda
Mushi (MALINYI)

Mufti awataka Waislamu kuliombea taifa

Na Maulid Mmbaga

SHEKHE Mkuu wa Tanzania,
Mufti Abubakar Zubeiry, ame-
wataka viongozi na waumini wa
dini hiyo kufanya dua maalumu
kila Alhamisi ya mwisho wa
mwezi kwa lengo la kumuomba
Mungu kuondoa majanga kwa
taifa.

Mufti aliyasema hayo juzi ji-
jini Dar es Salaam na pia kuwa-
taka Watanzania kufanya dua

ya kumshukuru Mungu kwa
kuliepusha taifa dhidi ya kim-
bunga Jobo.

Alisema waumini wa dini hiyo
hawana budi kuutumia mwezi
mtukufu wa Ramadhani usiku
katika kumwomba Mungu kue-
pusha majanga yanayoweza ku-
likumba taifa na wananchi kwa
ujumla.

“Mimi mwenyewe niliongoza
dua kwa Watanzania na Waisla-
mu wote kumwomba Mwenyezi

Mungu atuondoshee janga hilo
na alipokea dua zetu na kutuon-
doshea janga na hofu ya kim-
bunga Jobo,” alisema.

Aliongeza kuwa kumekuwa na
desturi ya watu kusahau kum-
shukuru Mungu kwa kuliepusha
taifa na majanga, hivyo akatoa
wito kwa Watanzania kwa ujum-
la kukumbuka kufanya ibada za
mara kwa mara.

“Niwakumbushe
na Watanzania

Waislamu
kumshukuru

Mungu kwani ukifanya hivyo
utaongezewa. Pia tuendelee ku-
jlombea wenyewe na kuwaom-
bea viongozi wetu akiwamo Rais
(Samia Suluhu Hassan) na nchi
yetu iwe na utulivu na amani,”
alisema.

Pia alisema katika 10 la pili na
la mwisho la mwezi mtukufu wa
Ramadhani, waumini watumie
fursa hiyo kufanya toba na
kumwomba Mungu awazidishie
baraka na kuyaondoa majanga.
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Kunawa mikono
kunaweza kuokoa maisha
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Nilipokua mtoto
mdogo nilifundishwa
kunawa mikono yangu
kwa kutumia sabuni
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Kwa ajili ya watoto wote duniani

(1) Tunaporudi

H-a ? . . nyumbani kutoka nje ya
Ni waka.tl gani nyumbani

tunatakiwa —

tunawe mikono | Hakikisha
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(2) Baada ya
kutoka msalani
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Sawa, mikono yetu na
vidole vyetu
huonekana kuwa safi

S . etu ? unanawa mikono
mara nyingi kwa siku y yako mara tu
unaporudi
[ nyumbani
< . 7 : Sawal!
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(3) Kabla ya kula chakula Ha ?
au vitafunwa Kwa nini
tunanawa mikono
yetu mara kwa lakini
Jee ulinawa ? Kwa hakika mara kiasi hiki ?
nilinawa!
— Karibu tule P
Y — chakula
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Kama hunawi

ya kula

mikono yako kabla

Unaweza kuumwa
tumbo, au...

au kama unagusa uso wako,
vijidudu hivyo huingia mwilini
mwako kupitia machoni mwako,
mdomoni mwako au puani
kwako

Ukweli ni kwamba kuna tani
kadhaa za virusi na vijidudu
mbalimbali ambavyo hatuwezi
kuviona kwa macho

Niliambiwa
ninawe mikono
yangu kwa
sabuni baada ya
kuhudumia
wanyama

na baada ya
kugusa takataka
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T ondoa mapovu ya
sabuni kwa kutumia
maji

12' ry Angalia, kwa
— kufanya hivi

Kitendo cha kumwagisa
maji kwenye mikono
vako peke yake
hakiondoi vijidudu.
Sabuni Nni muhimu.

13 Vijidudu
T havipendi
mapovu ya

Unasemaje? Ni
kweli ?

15 Uinsi ya kunawa T(2( 3 (F---
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maji mapovu —_
= o - O
= =3 = i e o = i vakung’ute kwa kutumia
= = taulo safi au yakaushe
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Tuna mabomba chini na mayji yatatoka kidogo
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wakati mwingine
hayatoki

i watoto wote waishi
katika mazingira bora
va kiafya !!
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hivyo tunatumia maji
kidogo kunawa
mikono....

Kikombe kimoja tu cha
aji kinatosha!

Weka maji kwenye
birika na nawa

sabuni mikono kwa zamu

Mtunzi: INOUE Kimidori

Kunawa mikono kwa Afya na Maisha bora

+ Kuhusu JICA (Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Japani)

Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Japan ni shirika la Serikali ya Japani ambalo linasimamia misaada yote rasmi
inayotolewa na Serikali ya Japani. Kwa hapa Tanzania JICA imekuwa mshirika wa muda mrefu wa maendeleo kwa
zaidi ya miaka 60 kwenye sekta mbalimbali tangu mwaka 1962.

JICA imekuwa ikitekeleza miradi mingi ya maendeleo hapa nchini ikiwemo kujizuia na magonjwa ya kuambukiza kupitia
kampeni ya kunawa mikono na kauli mbinu isemayo “Tokomeza Magonjwa kwa kunawa mikono mara kwa mara”.

Ni matumaini yetu kwamba kwa kupitia katuni ya Manga inayosisitiza umuhimu wa kunawa mikono Jumuiya nzima ya
Watanzania na hasa watoto itanufaika na kampeni hii.
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Habari kwa manufaa
ya umma, itekelezwe
kwa uhuru wa habari

KILA Mei 3, ni maadhimisho ya siku ya uhuru wa vyombo vya
habari, ambayo kwa mwaka huu kitaifa inaadhimishwa mkoani
Arusha, kwa kauli mbiu ya ‘habari kwa manufaa ya umma’.

Maadhimisho haya yanakuja katika kipindi ambacho vyombo
vya habari nchini vina ahueni ya uhuru, kutokana na utashi wa
kisiasa uliopo kwa sasa baada ya kauli ya Rais wa awamu ya
sita, Samia Suluhu Hassan, ambaye aliagiza kufunguliwa kwa
vilivyofungiwa muda mrefu.

Aidha, kwa sasa kuna mabadiliko ya maudhui kwa maana ya
kwamba serikali imekuwa tayari kukosolewa kwa kuwa ndiyo
kazi ya uandishi wa habari, ambayo inafanywa kila siku.

Serikali mara kadha imejivunia kuwapo kwa idadi kubwa
ya vyombo vya habari, lakini kama wadau na wafanyakazi
wa vyombo hivyo tunaona idadi pekee haitoshi bali
kinachotarajiwa ni vyombo vya habari imara vinavyoweza
kusimama kama muhimili wa nne kwa kufanya kazi yake ya
kukosoa, kuburudisha na kuelimisha na kuibua ajenda.

Ni muhimu kuwa na vyombo vya habari imara ambavyo
vitalisaidia taifa kwa maana ya serikali na wananchi; kwamba
vitaweza kuibua mambo mengi ambayo wakati mwingine
jicho la serikali haliwezi kuona au kuyaweka hadharani, lakini
vinasaidia umma kujua waliopewa dhamana ni kwa kiasi gani
wanasimama katika nafasi yao.

Ni muhimu sana serikali ikasaidia ukuaji wa tasnia ya habari
nchini, ikiwamo uhuru wa vyombo vya habari ambavyo
vitafanya kazi kwa mujibu wa sheria na kanuni zilizopo.

Bado sekta ya habari inakabiliwa na changamoto
nyingi ikiwamo kuwapo kwa sheria ambazo zina vifungu
vinavyoiumiza taaluma ya habari, kiasi cha wadau wanafanya
uraghibishi ili kuwa na mabadiliko.

Baadhi ya vifungu vinavyoiumiza taaluma ya habari ni
pamoja na utoaji wa leseni kuwa wa mwaka mmoja, na uamuzi
ya kuchukua leseni ambayo hufanywa na Waziri mwenye
dhamana.

Jingine ni kosa la kitaaluma kuwa la jinai licha ya kuwa na
bodi ya kitaaluma ambayo inaweza kushughulikia masuala
ya kitaaluma kabla ya kuyafanya kuwa ya kimahakama, na
ndiyo maana kuna kamati ya maadili ambayo pande zote
hukutanishwa.

Jingine ni uamuzi wa kufungia chombo cha habari pale
inapotokea limefanyika kosa, hatua inayotoa nafasi kwa Waziri
kukifungia chombo cha habari, jambo ambalo litaumiza wengi
kwa maana ya kampuni, serikali itakosa mapato na waliajiriwa.

Pia, kuna sheria ya upatikanaji wa taarifa ambayo bado
haijawezesha kupatikana kwa taarifa, kwa kuwa bado kuna
taasisi, mashirika na watumishi wanaoficha taarifa ambazo
zingesaidia umma kujua kinachoendelea.

Kaulimbiu imezungumza kuwa taarifa kwa manufaa ya
umma, maana yake ni muhimu kila mmoja akawajibika katika
nafasi yake kuhakikisha umma unapata taarifa kwa manufaa
yao ikiwamo kufanya uamuzi mbalimbali.

Kubwa ni kuhakikisha uhuru wa habari unakwenda
sambamba na maslahi kwa wafanyakazi wa vyombo vya habari
unaangaliwa ili kuhakikisha maisha ya wanaowajibika katika
sekta hiyo ni mzuri.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Wenye jiji Dar Kivule - Kitunda,
mnayofanyia watoto hayavumiliki

MATUKIO ya ukatili tumekuwa tukiyasikia
yanaendelea kutokea katika maeneo mbalim-
bali nchini na kuambiwa sababu za kufika huko.

Mazoea yaliyoko ni unasikia tendo la mtoto
kabakwa na watu waliokutana naye njiani,
au matukio ya mtoto kufanyiwa tohara bila ya
ganzi, kapigwa, kakeketwa na ngariba au mwa-
namke kapigwa. Hayo yote yanaangukia katika
jumla ya ukatili.

Hapo ndipo pananisogeza katika Kata ya
Kivule, nikimkuta Ofisa Maendeleo wa Kata,
anayekiri kuwapo utovu wa maadili na ndoa,
akianika sababu moja ni ndoa kuvunjika
kunachangia ukatili huo.

Hivi sasa kila anayefanyiwa mtoto na anapofi-
ka ofisini kwake, akihojiwa jibu linaangukia uka-
tili aliyofanyiwa mtoto na baba yake unatokana
na mtoto kulala chumba kimoja na mzazi.

Anaeleza suala la ukatili pia unafanywa hata
na baba wa kambo, pale mama anapokwenda
kuishi na mtoto wake kwa mwanamume wa
kufikia.

“Ukatili upo na tatizo ni ndoa kuvunjika. Mtu
kuolewa na mwanamume mwingine na ana-
poenda kuishi na mume huyo, mtoto wake ana-
fanyiwa ukatili,” anaweka wazi.

Pia, kuna la watoto kulala chumba kimoja na
wazazi, nao wanapoona matendo yanayoende-
lea hapo, huenda kuyafanya na watoto wenzao.

Katika kada hizo, wapo ambao ni yatima na
wanafanyiwa ukatili wanapokwenda kuishi ka-
tika mtazamo wa kufanyiwa hifadhi.

Anasema watoto wengi wanapofanyiwa uka-
tili, huwa hawasemi na wanapogundulika wa-
nakuwa wameshaharibiwa sana kiafya.

Kinachompa tabu mtumishi huyo wa umma,
ni pindi wahanga hao anapofanyiwa mabaya,
hawatoi taarifa mapema, ili watuhumiwa wa-
chukuliwe hatua stahiki.

Anasema, moja ya vinavyogundulika sababu
ya kusuasua kutoa taarifa, ni wanaofanyiwa
ukatili huwa hawasemi, kwa kuhofia kupigwa na
hata inapofika hatua ya kugunduliwa, anakuwa
wameshaharibiwa kiafya.

Mratibu wa Elimu wa Kata ya Kivule, Urumbi
Kitilia, anasema mfarakano kati ya wazazi ni
chanzo cha ukatili huo, huku sababu nyingine
ni wazazi au walezi kutowapa watoto pesa za
matumizi shuleni, hali inayochangia kuwapo
mambo yanayohusiana na ukatili kiafya.

Urumbi anasema, inapofika hatua wanawa-
hoji watoto wengi na wanakiri kulala na wageni
kwao katika chumba kimoja na wanaofanya
ukatili.

“Ukiwahoji watoto wanakwambia kalala
chumba kimoja na mgeni na huyo ndio aliyem-
fanyia ukatili,” anasema, akianisha elimu hiyo
sasa inatolewa kwa upana.

Anasema watoto wanapofanyiwa ukatili huo
nyumbani, nao wanaenda kuwafanyia ukatili
watoto wenzao.

Konachofanyika kimsingi, ni elimu ya uka-
tili wanayoitoa kuwa sawa na bure, kutokana
na ukatili kuendelea kufanyika lakini hawatoi
taarifa kuwa wamefanyiwa ukatili.

Anaongeza kuwa watoto wanakaa mikao
mibaya darasani na wakibanwa kufafanua ku-
likoni, wanasema.

Pia, kuna changamoto za wazazi kutoshiriki
vikao vya shule kila wanapoitwa waelezwe
maendeleo ya mtoto wake, msimamo ulio kiny-
ume nao.

Jambo kuu la kuzingatiwa ni namna ya
kusimamia malezi na tayari wamefanikiwa
kuanzisha klabu katika baadhi ya shule, waki-
wafundisha kinga dhidi ya ukatili, ikiwamo wa-
napofanyiwa ukatili huo wasioge, ili ushahidi
kupatikana.

Mwalimu (jina tunalo) kutoka shule mo-
jawapo iliyoko Kivule, Dar es Salaam, anasema
mabaya yanayoonyeshwa katika baadhi ya tel-
evisheni ni sehemu ya magunu yanayokaribisha
matukio kama ya ulawiti katika ukanda huo ji-
jini.

Anasema, kuna watoto wanapotoka majum-
bani hawafiki shuleni, wanakojificha wanajikita
katika machafu. Inatokea kwa shule za msingi
na sekondari, ngome zao ni magofu na machim-
bo mabaya.

Huko njiani nako kuna wahuni wanaojitokeza
na kuwapotosha kwa vishawishi kama pipi.
Tayari kuna taarifa rasmi na mamlaka zinazo-
husika zimeshaandika barua sehemu husika,
ziweze kuafuatilia kesi za wanafunzi wanaola-
witiwa na kubakwa, ingawaje haijajibiwa.

Urumbi anasema wamenuia ufuatiliaji wa
kesi hizo kufahamu hatima yake, kwani tayari
kuna matukio ya kuyumbisha kesi katika nam-
na, baadhi ya watoto wanahamishwa shule na
kuiacha kesi pagumu.
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Yetu Microfinance Bank PLC

“Creating Wealth Together. Pamoia Tunaweza

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 MACHI 2021.

Kiwango kwa Tzs.

Robo Mwaka Robo Mwaka
wa sasa Ulipitia
31-Mar-21 31-Dec-20
TZS TZS

A. |MALI

1 |Fedha Taslimu 576,949,245 797,494,384
2 |Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 165,909,584 119,241,558
3 |Uwekezaji katika Amana za Serikali

4 | Salio katika Benki Nyinginezo na Taasisi za Fedha 302,062,169 236,220,305
5 Hundi na Miamala ya kushughulikiwa

6 |Miamala Baina ya Matawi

7 Bili Zilizoafikiwa

8 |Dhima za Wateja zilizokubalika

9 |Mikopo iliyotolewa kwa Benki Nyingine

10 |Uwekezaji Katika Amana Nyingine

11 |Mikopo Halisi iliyopo 15,339,131,120 15,124,035,494
12 |Mali Nyingine 1,373,693,291 1,909,690,719
13 |Uwekezaji wa Hisa

14 | Akaunti za udhamini

15 |Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,670,574,055 1,611,577,911
16 |JUMLA YA MALI 19,428,319,464 19,798,260,370
B. |DHIMA

17 | Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha

18 | Amana za Wateja 1,466,411,460 1,845,479,862
19 |Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu
20 | Amana Maalumu 2,252,135,731 1,743,819,351
21 |Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha
22 |Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa
23 |Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa
24 |Dhima la Tozo kwa ajili ya usuluhishi baina ya Benki na Mteja
25 |Miamala isiyoshughulikiwa baina ya Matawi
26 |Mapato yalioingia ya kipindi Kijacho na Tozo Nyingine

Zitakazolipwa baadae

27 |Dhima Nyingine 296,251,945 480,339,642
28 |Madeni 6,750,000,000 7,000,000,000
29 |JUMLA YA DHIMA 10,764,799,136 11,069,638,856
30 |MALI/{DHIMA} HALISI 8,663,520,327 8,728,621,515
C. |FEDHA ZA WANAHISA
31 |Mtaji wa Hisa Uliolipwa 6,056,496,547 6,056,496,547
32 | Akiba ya Mtaji
33 |Mapato yaliyobakizwa
34 |Faida/{Hasara} ya Kipindi Husika 2,439,473,000 2,213,609,023
35 | Akaunti zingine za Mtaji 100,545,668 388,822,945
36 |Stahiki ya wenye Hisa chache 67,005,113 69,693,000
37 |JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 8,663,520,328 8,728,621,515
38 |Dhima zisizo dhahiri
39 | Mikopo chechefu 991,222,058 981,763,273
40 |Tengo Kwa ajili ya mikopo chechefu 834,204,357 749,914,726
41 |Mali Nyingine Chechefu

D. |BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA

i Uwiano wa Fedha za wanahisa na Jumla ya Mali 44.59% 44.09%
ii |Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 6.46% 7.29%
iii | Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 435% 375%
iv | Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 79% 64%
v | Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 83% 68%
vi | Ongezeko la Amana 23% 23%
vii | Ongezeko la Mali 3% 2.63%

Kiwango kwa Tzs.

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA ULIOISHIA 31 MACHI 2021.

Robo Mwaka Robo Mwaka Limbikizo Robo Mwaka
wa sasa Ulipitia wa sasa
31-Mar-21 31-Dec-20 31-Mar-21
TZS TZS TZS
1 [Mapato ya Riba 1,157.363,096 1,415,466,701 1,157,363.096
2 |Gharama za Riba 94,203,777 50,410,959 94,203,777
3 |Mapato Halisi (1 kutoa 2) 1,063,159,320 1,365,055,742 1,063,159,320
4 |Madeni Viza Yaliyofutwa 0.00 0
5 [Punguzo/Ongezeko la tengo katika mikopo 84,289,631 3,765,353 84,289,631
6| Mapato yasiyo ya Riba: 336,795,082 320,243,375 336,795,082
6.1 Faida/(Hasara) zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni
6.2 Ada na Kamisheni 112,768,473 292,145,800 112,768,473
6.3 Gawio
6.4 Mapato Mengine 224,026,609 28,097,575 224,026,609
7| Gharama Zisizo za Riba: 1,172,028,102 1,292,710,818 1,172,028,102
7.1 Mishahara na Mafao 633,506,168 706,241,494 633,506,168
7.2 Ada na Kamisheni 223,563 36771203.80 223,563
7.3 Gharama nyingine 538,298,371 549,698,121 538,298,371
8| Faida/(Hasara) ya Uendeshaji 143,636,669 388,822,945 143,636,669
9| Tengo la Kodi ya Mapato 43,091,001
10 | Faida/(Hasara ) Halisi baada ya Kodi ya Mapato 100,545,668 388,822,945 100,545,668
11| Mapato Mengine Yaliyojumuishwa/{bainisha}
12 [Jumla ya Faida/{Hasara} iliyojumuishwa kwa Mwaka 100,545,668 388,822,945 100,545,668
13 |Idadi ya Waajiriwa 133 125 133
14 |Mapato kwa Hisa 12 32 12
15 |Idadi ya Matawi 3 3 3
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) [Uwiano wa Faida kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 11% 10.29%
11%
(ii) |Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 12% 16.28% 12%
(iiii) | Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 78% 93.33% 78%
(iv) 1% 10.29% 1%
Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2

YETU MICROFINANCE BANK PLC

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

wango kwa Tzs '(000)’

Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji

Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:

Gawio Lililopokewa

Ununuzi wa Mali za Kudumu

Mapato kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu

Ununuzi wa Mali Zisizoshikika

Mengineyo Amana za kudumu

Mapato kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala

Fedha Halisi Zilizotolewa

Mtiririko wa Fedha Kutokana na shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni Ya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni Ya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni Ya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za Kifedha

1V |Fedha Taslimu na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu:

Ongezeko/ Punguzo Halisi katika Fedha taslimu na Mali zinazofanana na Fedha
Fedha na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka
Fedha na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka

Robo Mwaka Robo Mwaka
wa sasa Liganishi
31-Mar-21 31-Dec-20
TZS TZS
I|Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:

Mapato/(Hasara) Halisi 100,545,668 388,822,945
Marekebisho kwa Ajili ya: - -
- Faida/{Hasara} kwenye Mauzo ya Mali
-Uchakavu wa Mali za Kudumu 97,720,253 (23,474,688)
-Uchakavu wa Matengenezo Makubwa - -
-Utumikaji wa Mtaji wa Misaada
-Uchakavu wa Mali Zisizoshikika - -

198,265,921 365,348,257
- Mabadiliko Halisi Katika Salio la Benki Kuu ya Tanzania
- Badiliko Halisi katika Mikopo
- Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 54,416,967 (283,387,851)
- Mabadiliko Halisi Katika Amana (277,407,891) (354,156,208)
- Mabadiliko Halisi Katika salio la benki Nyingine na Taasisi za Fedha - -
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine - (37,500,000)

(24,725,003) (309,695,801)
- Kodi Iliyolipwa - -

(24,725,003) (309,695,801)

(58,996,144)

(187,493,751)

(58,996,144) (187,493,751)
49,436,103 89,356,219
49,436,103 89,356,219

(34,285,044) (407,833,334)

1,079,206,041 1,487,039,375
1,044,920,997 1,079,206,041

Kiwango kwaTzs(000)' Mtaji wa Hisa___Mitaji mkuu wa kisheria

Miaji wa kisheria

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI 2021

Akaunti zingine 7a Mitaji_Tengo la ziada ya juma Jumla Tzs

Salio la wa mwaka 01/01/2020 6036497 2332349 8458539
Rekebisho : E -
Ongeza: Jumlisha/(Futa) kwa kipindi cha robo (69.693) (©.693)
Mapato mengine -
Muaji mkuu wa kisheria 67,005 - 67,005
Tozo la Mali la mwaka jana - 434618 334618
Faida (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya mapato (54.944) (54.944)
Gawiolililolipwa (@n551) (272.551)
Salio kwa Mwaka 31.12.2020 6056497 67005 2439472 8562974
Salio la mwaka 01.01.2021 6056497 67005 2439472 8562974
Rekebisho : - -
Ongeza: Jumlisha/(Futa) kwa kipindi cha robo

Toa: Mapato mengine

Muaji wa kisheria

Faida (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya mapato 100545 100545
Toa: Gawio lillotolewa - - -
Salio kwa mwaka 31.03.2021 6056497 67005 2540017 8663519

ADA NA GHARAMA ZA HUDUMA KWA KIPINDI KINACHOISHIA 3.

AINA YA BIDHAA

1. AKAUNTI ZA AKIBA 2. Mkopo

Kima cha chini cha kufungua 5000/= Mikopo ya biashara 36% PA

Ada ya mwezi BURE Mikopo ya kuboresha nyui 18% PA

Taarifa ya Akaunti BURE Ada ya Mkopo 2.50%

Kuuliza salio BURE Bima ya mkopo 2.00%

Kufunga akaunti 5000/= Mikopo ya Jikimu 17% PA

Gharama za kuendesha akauni 5000/= Mikopo ya Kilimo 30% PA

Gharama za kuweka fedha BURE Mikopo ya Maji 26% PA
Mikopo ya wafanyakazi 15% PA

Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa '
za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za
fedha katika kipindi cha robo mwaka ya mwaka wa sasa, mabadiliko yaclezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS

8).

Imesainiwa na:
Altemius Millinga

Samwel Gikaro

Humphrey Darson Singogo

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu,
tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana

na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za

Cheo
Mbkurugenzi Mtendaji

Meneja wa Fedha

Kaimu Mkaguzi wa Ndani

Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.

Kuthibitishwa na:
Ernest K. Ndimbo

Happy Sambega

Mwenyekiti wa Bodi

Mkurugenzi

Tarehe:
29-Apr-21

29-Apr-21

29-Apr-21

29-Apr-21

29-Apr-21
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA(HESABU AMBAZO HAZIJAKAGULIWA)

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za i za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 MACHI, 2021 KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 MACHI, 2021
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka ya /Mwaka wa sasa Robo Mwaka/ a uliopita Robo Mwaka Limbikizo la Limbikizo I W
31/03/2021 31/12/2020 v iliyopita Mwaka wa sasa Linganishi
mwaka uliopita
1 Fedha Taslimu 35,455 a7 31-Mar-21 31-Dec-20 31-Mar-21 31-Mar-20
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 11,378 18,324
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 89,590 100,455
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 76,304 114,862 I:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 727 5 Mapato/(Hasara) Halisi 4516 2,546 4516 6,469
p Miomal Bam e Mot o Marekebisho kwa Ajili ya:
iamala Baina ya Matawi 0 - Hasara Katika Mali 7,450 7,285 7,450 4,070
7 Bili Zilizoafikiwa 0 0 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (36.911) 9,685 (36.911) (15,209)
8 Dhimaza Wateja Zilizokubalika 0 0 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali e o N o
o Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 81,030 85,732 ~ Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mifupi 44 > 44 e
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (1,267) 31,465 (1,267) (507)
11 Mikopo Halisi Iliyopo 654,724 617,814 ~Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (3,425) 21485 (3.425) 1,222
12 MaliNyingine 4545 41,820 - Kodi Iliyolipwa (1,950) (1,700) (1,950) (1774
13 Uwekezaji wa Hisa 0 - Mengineyo (bainisha) (9,947) 4,601 (9,947) (22,552)
.l sa 0 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli (65.972) 100,660 (65.972) (14333)
14 Akaunti za udhamini 0 0 za uendeshaji
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 22,840 22,051
16 JUMLA YA MALI 1,017,295 1,043,679 II: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
Gawio Lililopokewa - - - -
8 DHIMA Ununuzi wa Mali za Kudumu (1,591) (2.012) (1,591 (814)
DHIMA o ) Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - -
17 Amanaza Benki nyingine na Taasisi za Fedha - - Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na - . - ,
18 Amana za Wateja 668,094 665,496 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana = - = -
’ Mengineyo (bainisha) - - - -
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0 0 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa
20 Amana Maalumu 99,385 126,420 Shughuli za Uwekezaji (1.591) (2.012) (1.591) (814)
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 9,038 5915
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 2 2 m: l‘ll!irifiko na :cihn ﬁu?k&nafna Shughuli za
23 Limbiko laKodi na Gharama Zitakazolipwa 21,965 26,716 I‘\J/I“’“J“ o v Madeni va Mud 3 ) 3 .
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 0 0 Mg okanana Hloajiwa Madent ya Muda . ) . :
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0 0 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa . . . .
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa 2391 2,825 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - - .
27 Dhima Nyingine 30,682 27,712 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
28 Madeni 78,873 84,293 Mengineyo (bainisha) (1,513) (1,428) (1,513) (1,497
29 JUMLAYADHIMA 910,430 939,380 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa (1,513 (1,428) (1,513 (1,497)
30 MALI(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 106,864 104,299 Shughuli za Kifedha
c FEDHA ZA WANAHISA IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 28,072 28,072 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na (69,075) 97,220 (69,075) (16.644)
32 Akibaya Mtaji - 0 Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu
33 Mapato Yaliyobakizwa 66,533 66,533 Fedha na Mali Zinazofanana ua Fedha Taslimu 120,526 23,306 120,526 33,746
aida (Hasara) va Kipindi Hsil Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 2258 0 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 51,451 120,526 51,451 17,102
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 9,694 9,694 Muwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 0
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 106,864 104,299
38 Dhima Zisizo Dhahiri 0 0
3 Mikopo Cheetu _ 96313 95781 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 20215 17,370
41 Mali Nyingine Chechefu 40 44 TAREHE 31 MACHI, 2021
D.  BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA (Kiasi kwa shilingi milioni)
()  Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 10.50% 9.99%
(i)  Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 14.26% 14.09%
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 101.60% 95.97% e : :  engola Zinda T Jumla
(i) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 6436% 59.20% ¢ i —
(V) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 80.76% 78.50%
(vi)  Ongezeko la Amana 0.39% 5.01%
(vii)  Ongezeko la Mali 2.53% 2.09%

Mwaka wa sasa

Salio la mwanzo wa mwaka 28,072 - 66,533 ) 0 9,694 104,299
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Mabadiliko ya mpito ya IFRS 9 - - E -
Hamisho kwenda hifadhi ya kisheria - - - - - -
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 31 MACHI, 2021 Faida ya mwaka ! - - - - . 2,566 2,566
Mapato mengineyo - - - - - - -
A H Hifadhi ya jumla - - - - - - -
(Kla kwa sh Gawio 1\)1\|<J‘|ipwa - - - - - - -
Hamisho kwenda/kutoka mapato _ - _ ~ R _
Robo ya y Limbikizo la Mwaka Limbikizo la yaliyohifadhiwa
Mwaka sasa Linganishi wa sasa Mwaka Mengineyo - - - - - -
(Mwaka Uliopita) anish Salio la mwisho wa mwaka - - - - - - 106,864
(Mwaka Uliopita) Mwaka uliopita
Salio la mwanzo wa mwaka 28,072 - 60,601 ) 0 10,220 98,893
31/03/2020 31/03/2020 Hamisho kutoka hifadhi ya udhibiti - - - - - - -
r ] Faida ya mwaka - - 5,866 - - - 5,866
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - 66 - - - 66
1 Mapato ya Riba 32,058 24,409 32,058 24,409 s va riada - - - . - - -
2 Gharama za Riba (9,529) (7,513) (9,529) (7,513) . Z::;:fg — . B 5 . 5 : 5
3 Mapato Halisi ya Riba (Ikutoa 2) 22,529 16,897 22,529 16,897 Geto Tillolipn ) B ) , ) ) )
4 Madeni Viza Yaliyofutwa (1,619) (219) (1,619) (219) Hasara ya sasa ya manufaa yaliyofafanuliwa - . - _ . - -
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (3,548) (2,435) (3,548) (2,435) Kurudishiwa Gawio lililosimamishwa - -
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 8,890 9,041 8,890 9,041 Mengeineyo (526) (526)
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za 1,159 659 1,159 659 Salio la mwisho wa mwaka 28,072 - 66,533 Q] 0 9,694 104,299
6.2 Ada na Kamisheni 4,563 4,792 4,563 4792
6.3 Gawio - ° - @
6.4 Mapato Mengine 3168 3590 3168 3590 BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI, 2021
7 Gharama Zisizo za Riba: (21,737) (16,815) (21,737) (16,815) Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji
7.1 Mishahara na Mafao 11,242 8,223 11,242 8,223 wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za
7.2 Ada na Kamisheni 1,187 797 1,187 797 uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe
7.3 Gharama Nyingine 9,308 7,795 9,308 7,795 kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 4,516 6,469 4,516 6,469
9 Tengo la Kodi ya Mapato 1,950 1,774 1,950 1,774 Jina na Cheo Saini _Zarehe.
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 2,566 4,694 2,566 4,694
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - A - = SABASABA K. MOSHINGI IMESAINIWA 23.04.2021
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 2,566 4,694 2,566 4,694 (Ofisa Mtendaji Mkuu)
13 Idadi ya Waajiriwa 1,068 923 1,068 923
14 Mapato kwa Hisa 91 167 91 167 REGINA E. SEMAKAFU IMESAINTWA 23.04.2021
15 Idadi ya Matawi 43 37 43 37 @il wve Feelh)
BAADHI YA VIASHIRIO VYA URANISI SOSTHENES F. NYENYEMBE IMESAINIWA 23.04.2021
£ £ (Mkaguzi Mkuu wa Ndani)
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.25% 0.71% 0.25% 0.71%
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za 2.41% 4.63% 2.41% 4.63% Sisi tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,tunathibitisha usahihi wa Taarifa
Wanahisa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathimini taarifa hizi,na kwa uelewa na imani yetu kubwa
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 53.08% 50.27% 53.08% 50.27% zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa vya uwasilishaji wa Taarifa za fedha na matakwa
vya sheria ya Benki na Taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi
(iv) Uwiano \‘va‘Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali 2.74% 3.06% 2.74% 3.06% DPR. EDMUND B. MNDOLWA IMESAINIWA 23.04.2021
Mwenyekiti wa Bodi
Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho kwa miezi inayohusika katika kipindi na MS. ANNE C. MBUGHUNI
kugawanya kwa idadi ya miezi katika kipindi hicho. Mjumbe wa Bodi IMESAINIWA 23.04.2021

ad Office: LAPF Towers Bagamoyo Roard X 9300 Dar es Salaam Tanzania. Telephone: +255 22 2162940, Fax: +255 22 211 nfo@tpbbank.co.tz
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Tyee oF charce TRANSACTION TEM crnrces TYPE OF cHARGE L chcces ]
Other ATM &
Minimum Opening Balance Quick Account 20,000 Normal Card Pin Re-issue FREE
Collection of ATM crad at Non Domicile Branch 6,500
Salary Account FREE pzOltcction of ATM crad at Non Domicile Branch
Uncollested and destroyed ATM card 6.500
Platinum Account 15,000
First ID card (Local and Foreign Currency) 4,000
Call Account 100,000
Replacement Of ID card 2,600
Minor Account 20,000 Cash withdraw
Teller withdraw upto 10,000,000 2,600
Scout Minor | 10,000
Teller withdraw from 10,000,001 to 50,000,000 5,000
Scout 30000 Teller withdraw from 50,000,001 to 100,000,00 15,000
WADU 20,000 Teller withdraw above 100,000,001 30,000
Cheques Fees i
YANGA VIP Card 1.200.000 Cheques Clearing Fee 3,000
Special Clearance 50,000
YANGA Member Card 25,000 B Dishonoured Chequs 35.000
Group Account FREE TISS Inwards FREE
Within a month it is FREE T TISS: Qutward 10,000
Bank Statement and more than a month is ]
1500 por document Within the Bank 1,300
To other Banks 13,000
Monthly Maintenance Fee Savings Account 1,660
POS Withdraw
Platinum Account 1,560 Money Transter Tiered fees POS Withdraw Tiered 1
WADU Account FREE Tiered 1 0-10,000 800
Call Account 6500 10,000.01-20.000 1,250
Minor Account FREE 20,000.01-50,000 1,500
Group Account FREE 50,000.01-100,000 2,250
100,000.01-200,000 2,750
1,300
Dormant Accounts Fee 1 year to 5 years 200,000.01-300,000 4,200
§ years 10 10 years - 300,000.01-400,000 5,500
11 years to 15 years 10,000
400,000.01-500,000 6,000
500,000.01-700,000 6,500
Activation of Dormant | 700,000.00-3,000,000 | 7,500
Account FREE -
| TPB Mobile Transfer Fee | Tiered 1
Tiered 2
500-10,000 850
10,000.01-50,000 | 1,200
ATM Charges ATM Balance Enquiry- All cards 300 50,000.01-100,000 1,500
100,000.01-250,000 2,800
Mini statement 300 250,000.01-500,000 4,600
Cash Withdraw on TPB ATMs 1,300 0000001 S0000 7.500
750,000.01 - 1,000,000 10,000
Cash Withdraw on other UMOJA SWITCH ATM 1,300
POS Branches Balance Enquiry 150
R - RATES AND CHARGES FOR USD ACCOUNT
Deposit FREE
Transfer 650 Maintenance Fee Savings Account 1
POS Withdraw 2,600 Call Account 5
POS Agents Balance Enquiry 100
Mini statement 200 Deposit Fee Non Account Holder Free
Deposit FREE
Transfer 650 Opening Balance 50
POS Withdraw see Tiered Fees 1
Mobile Banking Balance Enquiry 300
Account closure fee 10
Mini statement 300
Bank Statements Free
Full Statement 400
Balance Enquiry- Banking Hall Free
Pin Charge FREE
Confirmation letter Free
Notification /Alert 250
Account Transfer FREE
Withdraw Fees Below 50 1
Mobile Agent Deposit 200
Mobile Agent Withdraw see Tiered Fees 2 511000 p 25
Mobile Money to Bank Deposit FREE 1,001-2,250 5
Closing Account 13,000
2,251-5,000 15
FDR Min. Opening Balance 100,000
ATM Issuance and Popote Card 15,000 Above 5,000 0.25%
1.3USD (TZs
‘Yanga Member card 20,000 Cheque Any amount Equivalent)
|
Special Clearance 40
Unpaid cheque-Refer to Drawer 10
Special Payment 20
Dormant Dormant Account Fee 5
Re- Activation Free
TISS 10
l with us +255 787 669 977 tobbank/facetbook tobbank/instagram @ www.tpbbank.co.tz

LENDING INTEREST RATES AND OTHER CHARGES

1 FEES ON CONSUMER LOANS
SIN  |CATEGORY
Consumer Loan Administration Fee

TebBank

row with us

INTEREST RATE/ CHARGE RATE

1.5% of the Approved Loan. Minimum TZS. 10,000/=

Invest from

1ZS.5 Million

2 FEES ON WASTAAFU LOANS

SIN  |CATEGORY
Loan Application fee
Loan Administration fee

INTEREST RATE/ CHARGE RATE
TZS.10,000/=
1.5% Minimum TZS. 10,000/=, Maximum TZS. 100,000/=

N

for 2 years

w

OTHER CHARGES ON INDIVIDUAL MICRO CREDIT
SIN  |CATEGORY

MIC Loan Application fee

MIC Loan Processing/ Administration fee

INTEREST RATE/ CHARGE RATE
TZS. 20,000/=
1.5% Minimum TZS. 50,000/=

N

Interest Pa

4 INTEREST RATES AND OTHER CHARGES ON BUSINESS LOANS
SIN |CATEGORY

INTEREST RATE/ CHARGE RATE

Loan Application Fees for Business and Personal Loans

TZS. 50,000/=

N

Loan Administration Fee - Business and Personal Loans

1.5% of the Approved Amount.

Customer service: +255787 66 9977 www.tpbbank.co.tz
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Ellmmms Bonde la Msimbazi kugeuzwa
eneo la uwekezaji wa kiuchumi

Mabwawa 88

ya maji
Kujengwa
mikoa kame

SERIKALI imesema andiko
la programu ya ujenzi wa mab-
wawa katika mikoa kame Tan-
zania Bara limekamilika na
mabwawa 88 yamepangwa ku-
jengwa.

Naibu Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, alibainisha hayo bun-
geni jana alipokuwa akijibu swali
la Mbunge wa Manonga, Seif Gu-
lamali.

Mbunge huyo alihoji lini seri-
kali itatoa fedha kwa ajili ya
ujenzi wa mabwawa makubwa
na skimu ya umwagiliaji Choma
Chankola, Ziba na Simbo am-
bayo yamefanyikwa upembuzi
yakinifu kwa zaidi ya miaka sita
sasa.

Akijibu swali hilo, Bashe alise-
ma andiko hilo limewasilishwa
Wizara ya Fedha na Mipango
kwa ajili ya kutafutiwa Fedha za
utekelezaji wake.

Alisema bwawa la Choma cha
cha Nkola, wilayani Igunga, us-
anifu wa bwawa hilo unaonye-
sha kuwa lina uwezo wa kutunza
maji mita za ujazo 6,825,757 na
maji hayo yaliyovunwa yanaweza
kumwagilia hekta 400 za mpun-
ga.
Hata hivyo, alisema bwawa
la Choma cha Nkola pamoja na
mabonde yote ya Ziba yanay-
ofaa kwa gajili ya kilimo cha um-
wagiliaji yameingizwa kwenye
Mpango Kabambe wa Umwagil-
iaji wa mwaka 2018 kwa ajili ya
utekelezaji wake.

Aidha, alisema serikali inaen-
delea kutafuta fedha kwa ajili ya
ujenzi wa mabwawa hayo.

Pia alisema bwawa la Simbo lil-

unga, usanifu wake limekamilika
na lina uwezo wa kutunza maji
mita za ujazo 15,228,318 na maji
yaliyovunwa yanaweza kumwa-
gilia hekta 1,000 za mpunga.
“Bwawa hili pia lipo kwenye
Mpango Kabambe wa Umwagil-
iaji wa Mwaka 2018 kwa ajili ya
utekelezaji wake, alisema.

WS HOM A

Habari zote na'Auguta Njoii'

UNGE limeelezwa kuwa

serikali imepanga kuli-

badili eneo la bonde

la Mto Msimbazi kuwa
eneo la uwekezaji na fursa mbal-
imbali.

Naibu Waziri, Ofisi ya Makamu
wa Rais, Muungano na Mazin-
gira, Hamad Hassan Chande,
aliyasema hayo jana bungeni al-
ipokuwa akijibu swali la Mbunge
wa Kinondoni (CCM), Abbas Ta-
rimba. Katika swali lake, Mbunge
huyo alihoji ni lini serikali itaanza
ujenzi wa Mto Msimbazi ambao
umeainishwa katika Ilani ya Uch-

aguzi ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM) ya mwaka 2020 - 2025.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
Chande alisema ili kufikia azma
hiyo, usanifu wa mradi huo ume-
kamilika.

“Utekelezaji wa mradi utaanza
baada ya kupata idhini ya serikali
kuhusu matumizi ya fedha hizo
za mkopo kupitia Wizara ya Fed-
ha na Mipango,” alisema.

Ili kupunguza athari za
mafuriko kwa sasa, alisema Kkip-
ande cha Mto Msimbazi cha dara-
ja la Jangwani kinafanyiwa usafi
wa mara kwa mara na Wakala wa

Barabara Tanzania (TANROADS).

Awali, alifafanua kuwa Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI) inatekeleza
mradi wa kuendeleza Jiji la Dar
es Salaam (Dar es Salaam Met-
ropolitan Development Project
- DMDP) kwa mkopo nafuu wa
Dola za Marekani milioni 300 ku-
toka Benki ya Dunia.

“Aidha, serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania kwa
ufadhili wa Shirika la Maendeleo
la Kimataifa la Uingereza (DFID),
inatekeleza program ya “Tanza-
nia Urban Resilience Programme

(TURP)” ambayo imelenga kuzi-
saidia halmashauri na serikali
kuu katika kukabiliana na athari
zitokanazo na mabadiliko ya
tabianchi,” alisema. Alisema pro-
gramu itaanza kutatua kero zina-
zolikabili Bonde la Mto Msimbazi.

“Tayari DFID imeshatenga
Dola za Kimarekani milioni 20
kwa ajili ya Bonde la Mto Msim-
bazi. Pia Benki ya Dunia, kupi-
tia mradi wa DMDP, imekubali
mkopo wa nyongeza ya Dola za
Kimarekani milioni 100 kwa ajili
ya kukabiliana na changamoto za
Bonde la Mto Msimbazi,” alisema.

Mbunge wa Viti Maalum (CHADEMA), Jesca Kishoa, akichangia hotuba ya bajeti ya Wizara ya Madini ya mwaka 2021/2022, ilipowasilishwa
bungeni jijini Dodoma jana, ambapo aliomba mikataba yote ya madini iwe inawasilishwa bungeni kama sheria inavyotaka. PICHA: IBRAHIM
JOSEPH

Vyanzo Likiwigi, Libula kumaliza kero ya maji Wilaya ya Namtumbo

WIZARA ya Maji imepanga
kutekeleza mradi mkubwa wa
maji kutoka vyanzo vya Likiwigi
na Libula vyenye uwezo wa ku-
zalisha zaidi ya lita milioni nne
kwa siku ili kutatua tatizo la maji
Wilaya ya Namtumbo.

Naibu  Waziri wa  Maji,
Maryprisca Mahundi, alisema
hayo jana bungeni alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa Nam-
tumbo (CCM), Vita Kawawa.

Katika swali lake, Kawawa
alisema Jimbo la Namtumbo lina
tatizo la maji karibu maeneo

makuu ya wilaya.

“Je, Serikali ina mpango gani
wa kutatua tatizo hili katika bajeti
ya mwaka 2020/21?” alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
huyo alisema usanifu wa mradi
huu umekamilika na ujenzi un-
atarajiwa kuanza katika mwaka
wa fedha 2021/22.

Alisema hali ya upatikanaji wa
Namtumbo ni asilimia 69 na ka-
tika kutatua tatizo la maji kwenye
jimbo hilo serikali katika mwaka
wa fedha 2020/21 kupitia Wakala
wa Maji Vijijini (RUWASA) imeka-

milisha miradi miwili.

Alitaja miradi hiyo kuwa ni
mradi wa maji Mkongogulioni
- Nahimba na mradi wa maji
Mtakuja ambayo inahudumia
jumla ya wananchi 9,683 katika
ba na Mtakuja.

“Utekelezaji wa miradi ya
maji ya Likuyusekamaganga,
Njoomlole, Ligunga, Lusewa na
Kanjele unaendelea na unataraji-
wa kukamilika Mei, mwaka huu,
na miradi ya Litola - Kumbara,
Luhimbalilo - Naikesi, inataraji-
wa kukamilika mwezi Desemba

2021,” alisema.

Hata hivyo, alisema kwa
upande wa Mji wa Namtumbo
serikali inaendelea na mipango
ya muda mfupi na muda mrefu.

“Kwa muda mfupi utekelezaji
wa mradi wa uboreshaji, ambapo
bomba kuu na mabomba kwa ajili
ya usambazaji yamelazwa umbali
wa kilometa 31.92 na umegha-
rimu Sh. milioni 653.2,”alisema.

Pia alisema kazi ya kuunga wa-
teja 1500 katika urefu wa bomba
kilometa 24 inaendelea na inata-
rajiwa kukamilika mwezi Septem-
ba, mwaka huu.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31/3/2021

(Kiasi kwa shilingi milioni)

MUCOBA BANK PLC

P. O. Box 147, Tel. 026-2772165, Fax 026-2772075

Mafinga, Tanzania.

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31/0

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka Robo Robo ya mwaka sasa Limbikizo la mwaka kizo la
ya/Mwaka wa sasa | Mwaka/Mwaka tiyoplta wasasa muaka linganlshi
S 3‘:'“ 2";'2'3’20 311312021 3112720 31312021 31/12/2020
1 Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za uendeshaji
A MALI Mapato_(Hasara) Halisi 205 184 205 816
1 |Fedha Taslim 552 620 Marekebisho kwa AJiTi ya-
2 |[Salio katika Benki Kuu Ya Tanzania 110 64 Hasara Katika Mali 345 289 345
3 [Uwekezaji Katika Amana za Serikali - - Badiliko Halisi Katika Mikopo @321 (2.989) 320
4 |Salio katika Benki Nyinginc na | Za Fedha 1,705 4,030 s H;x"gjr‘i“:ﬁ“i‘:"‘“" e oot e o
5 |Hundi na Miamala ya K = - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Miupi Zilizoafikiw E - - -
6 |[Miamala baina ya Matawi - - Mabadiliko halisi Katika Dhima Nyingine (146) (383) a6) 437
7 Bili zilizo afikiwa - - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (158) 785 (158) (989)
8 Dhima za Watcja Zilizo kubalika - - Kodi Iliyolipwa (30) ©) (30) G7)
9 |Mikopo iliyotolewa kwa Benki nyingine = B Mengineyo (Bainisha) 25) a1 25) @33)
10 |uwekezaji katika Amana nyingine - . Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 2,228) 1,773) 2.228) (183)
11| Mikopo Halisi lliyopo 15,117 13,961 S - 3 -
12 | Mali nyingine 3,776 3.597 Mitiririko wa Fedha Kutokana - - - -
13 | Uwekezaji wa Hisa B N zz:l“ﬁ::;::;n’:ct:""“ d fm’ f"“ ) fm) fq”
14 | Akaunti za - - Ununuzi wa Mali za Kudumu B - B B
15 |Mali i Mitambo na Vifaa. 597 621 Mapato Kutokana na Mauzo ya mali zakudumu - B - -
16 |JUMLA YA MALI 21,857 22,893 Ununuzi wa Amana na mawakala - - - -
Mapato Kutokana na Mauzo ya amana na mawakala = B = B
B. DHIMA Mengineyo ( sha) = - s -
17 | Amana za Benki nyingine na Taasisis za Fedha 3 3 Fedha H; zotolewa - - - -
18 | Amana za Watcja 14,104 15.101 ili Kwa Shughuli za Uwekezaji @0) @0) 20 ©n
;(9) 2::‘;::"]\:::|L’l\:[:uhp0 kwa Fedha Taslimu 7()5 79; 11 | Mtiririko wa Fedha Kutokana na shughuli za kifedha - -
S Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu (100) (60) (100)
21 |Maagizo ya Malipo/Fedha za K - Mapato Kutokana na Utoaji wa madeni ya Muda Mrefu B B B 5.000
22 |Hundi na Hawala za Benki Zilizotolewa = - Mapato Kutoka na Utoajt wa miaii wa Hisa B B 5 B
23 | Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 490 580 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu 5 .
24| Dhima la Tozo KWA Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na mtcja = B Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 5 B 5 @078
25 |Miamala Baina ya Matawi. = B Mengineyo (bainisha) - - - 2722
26 |Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadac = - Fedha H: zotolewa Cili 100y ©0) 100) 5644
27 Dhima Nyingine 577 634 Kwa shughuli zakifedha Kifedha -
28 |Madeni 2,686 2,786 TV [Fedha Taslimu na Mali 70 na Fedha Taslimu. 5
;z ;:JANII_AII‘(/I\):I/;I\:I):)I:::LISI (16 Kutoa 29) I;’;s? l;r::: Ongezeko /Punguzo Halisi Katika = . -
kS & Fedha taslimu na mali zinazofanana na fedha taslimu (2,347) (1,873) (2.347) 2,448
- - Fedha na Mali zinazofanana na fedha taslimu mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 3714 6.587 4,714 2.266
- - Fedha na Mali zinazof na na fedha taslimu mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 2,367 4,714 2,367 4,714
FEDHA ZA WANAHISA 8.789 8.789
Mtaji wa Hisa Uliolipwa = -
Akiba ya Mtaji (5278) (5,995) BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA
Mapato Yaliyobakizwa 205 716
Faida (Hasara) ya Kipindi Flusika ) s Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, Sera za uandaaji ni zilezile silizotumilca wakati wa wandaaji wa taarifa za )
Aksunts nyingine 20 M - - Lok ke O K Kl v bl s s el it e
36__|Stahiki ya Wenychisa Chache ’
37 |JUMLA YA FEHDA ZA WANAHISA 3.901 3,694
38 | Dhima Zisizo Dhahiri
39 |Mikopo Chechefu 1,965 1,955 Jina Na Cheo Saini Tarche
40 _[Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 981 815 Mussa A. Juma (mesainiwa) 24/Apri2021
41 |Mali Nyingine Chechefu - - Meneja Mkuu
D. |BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
() _[Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Amana 17.85% 16.14% e i i o U ¢ g raprizozt
(i) _|Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo ghafi 13.10% 14.20%
(i) |Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 107.18% 92.45%
(iv)_|Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 69.16% 60.98% Salch S. Abdallah......... (Imesainiwa) 24/Apri2021
(v) | Uwiano wa Mali Zilizozalisha na Jumla ya Mali 83.57% 85.00% Miaguzi Mkuu wa Ndani
(vi) | Ongezeko la Amana 6.60% 4.20%
(vii) |Ongezeko la Mali -4.52% 34.47% Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunadhibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uclewa na
imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa za uwasilishaji wa taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya benki na taasisi za fedha ya mwaka 2006, na
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31/03/2021
(Kiasi kwa shilingi milioni) Jina Tarehe
Robo ya mwaka sasa| Robo ya mwaka 0 lamwaka T
linganishi sasa ‘mywaka linganishi 1 /\{ncy{l. Makame. . T (Imesainiwa) 24/Apri2021
iwals wliopita) (mwalka ubopitay Mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi
3132021 31/3/2020 31312021 31/3/2020
T Mapato ya Riba o7 a1 077 1 2. Prof. Dominieus Kasilo. (Imesainiwa) 241Apr/2021
2 |Gharama za Riba @31) (139) @31 (139)
3 [Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 846 692 846 692
e Vo Yo - - - - COBA BANK PLC- CHARGES AND FEES- 202
5| Punguzo/Ongezeko la tengo Katika Mikopo (163) ®) (163) ®)
- - - - SAVINGS ACCOUNT CHARGES AND FEES Malengo account interest rates are as follows:
G| Mapato Yasiyo ya Riba: 191 183 191 183 ndividual Savings Accourt Period R
6.1 Faida_(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni = - s - ‘Account opening minimum amount 20,000 3 mons %
6.2 Ada na Kamisheni 191 118 191 118 Minimum operaling balance 000 & months 53
6.3 Gawio B 5 5 5 nimur Interes! Bearing balance 20,000 Tamonths %
6.4 Mapato Mengine = 6 B 5 onthly Service Fee e
7 |Gharma Zisizo za Riba: 667) 692 (667) 692 Credit Interest Rate 2% FIXED DEPOSIT ACCOUNTS
7.1 Mishahara na Mafao (295) 307 (295) 307 T Savings Recount Period Range Rate
7.2 Ada na Kamisheni @) 1 @) 1 ot openg miimum Aot J00 months oo Tzs 9,999,999 0%
7.3 Gharama Nyingine (349) 374 (349) 374 0 peraing balnce 00 months ploTzs 9,999,999 50%
8 |Faida/ (Hasara) ya Uendeshaji 205 191 205 191 inimum nerest Bearing balance 2000 months jto Tzs 9,999,999, 0%
9 _|Tengo laKodi ya Mapato (0) ©) (0) ©) onthly Service Fee ree 2 months o Tzs 9,999,999 00%
10| Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato 175 182 175 182 Credi Interest Rate T 4 months p o Tzs 9,999,999, 00%
11 [Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) = B B 6 months o Tzs 9,999,999 00%
12 [Jumla ya Faida (Hasara) iliyoj kwa mwaka 175 211 175 211 Juvenile's/ Minor Savings Account FDR of Tzs 10,000,000 and above is negotiable at management discretion
13 [1dadi ya waajiriwa 59 58 59 58 Account opening Fee Free
14 [Mapato kwa Hisa 11 21 11 21 Account cpening ml;lar‘nax:‘nc\:moun( ‘506%%0 GENERAL CHARGES AND FEES
15_[Idadi ya Matawi 2 ! 1 ! fiimum itrest Bearing balance 20,000 GENERAL CHARGES/ FEES 1z5
onthly Service Fee Free
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI nterest Rate 2% Dishonored/Unpaid cheque
(i)_|Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na wastani wa mali 0.92% 0.99% 0.92% 0.99% Fund related NA
(ii)_|Uwiano wa Faida baada ya kodi na wastani wafedha za wanahisa 540% 14.10% 540% 14.10% Biashara Savings Account Technical NA
(iii) |Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya riba na mapato ghafi -52.62% 68.24% -52.62% 68.24% Account Opening minimum amount 65,000
(iv) |Uwiano wa Mapato Halisi ya riba na wastani wa mali zinazozalisha 5.79% 8.10% 5.79% 8.10% Minimum operating balance 50,000 DEPOSIT/WITHDRAWAL TRANSACTIONS
Minimum Interest Bearing balance 50,000 Cash depositat branch Free
Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho Monthly Service Fee 5000 Cheque clearing (up to Tzs 1,500,000) 16,000
kwa mwezi inayohusika katika kipindi na kugawanywa kwa idadi ya mwezi katika kipindi hicho Interest Rate 2% Chegue dlearing (above Tzs 1,500,000 1%
Cash wihdrawa- less Tzs 5,000,000 X
Group Savings Account Cash withdrawal-(Tzs 5,000,000 and above) Tzs 1,000 plus 0.08% of excess above 5,000,000, Max
‘Accountopening Fee Free Tzs 150,000
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31/03/2021 ‘Account Opening minimum amount 10,000 Accourt closure 16,000
e el e ene . Domant accoun reacfivation 3000
(Kiasi cha shilingi milioni) e et e s A0
Mapato Monthly Service Fee Free Fixed Deposit Fee No nferest given
Mtaji wa hisa o, Jalivoniima Jumla Tnterest Rale % Interm Statement Fee 000
S e yaliy Audit confirmation Fee 10,000
Salio la mwanzo wa mwaka 8886 - (5.278) 36 3,694 Saccos Savings Account ?z:::gmf:,‘e Fee z 'TU
Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 205 - 205 :ﬁ:zt "O‘;Z':‘""% F:\i\mum g 5?380 Outward locaTISS A
Mapato mengine yaliyojumuishwa , E g , 5 Tekcs 00 Outward local EFT A
Miamala na Wanahisa - - - - - inimum Interest Bearing balance 100,000 Inward local- TISS A
Gawio llilolipwa - - - - onthly Service Fee 2000 Outward local EFT A
Ziada ya Kisheria , , , , B nterest Rate % :‘:[yez;"f;j:‘e"f (perentry) 2;:’2”
Tengo la Ziada ya Jumla B B B B - _ alancy Inquiy 00
Mengincyo - - —p - 2 E'r";"“":anﬂ::: n“;::""‘ e [ Money Transfer 12,000
Salio la mwisho wa mwaka 8886 - (5071) 86 3901 Aceoun Opening i amount 10000 ATM card replacement 16,000
- AT widrawal Fee (on us) 300
— Minimum operating balance 5,000 To other bank ATMs widrawal Fee 300
Mwaka Uliopita 2020 Minimum Interest Bearing balance 10,000 T -
Salio la mwanzo wa mwaka 2764 B @.117) W[ (1329 Monthly Service Fee Free ot io Bk 0
Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 717 - 717 Interest Rate % alt 000
Mapato mengine yaliyojumuishwa B - - - - ank to Wallet (Below Tzs 100,000 000
Miamala na wanahisa 6,122 - B - 6,122 Malengo Savings Account ank to Walle ? 25 100,000-199,999) 300
Gawio lllolipwa N N n N N Account opening Fee 68 ank to Wallet (Tzs 200,000-299,999) 700
Ziadaya Kishera . - = - - count Opening minimum amount 000 ank to Wallet (Tzs 300,000-399,999) 000
balance 000 ank to Wallet (Tzs 400,000-499,999) 2,500
Tengo la ziada ya Jumla - - (62) 62 - nimurm Iteres! Bearing balance 20,000 ank o Walet (Tzs 500,000-599.999) 3000
Mengineyo - - (1.816) - (1.816) fonthly Service Fee ee ank to Walet (Tzs 600,000-699,999) 3,500
Salio la mwisho wa mwaka 8886 - (5278) 86 3,694 nterest Rate See Table below avings account interest rates 2%
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EXIM BANK (TANZANIA) UONESHA]I WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA AMBAZO HAZIJAKAGULIWA
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na 8 ya kanuni za mabenki na Taasisi za Fedha(Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.03.2021 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31.03.2021
(KIASI KWA SHILINGI MILIONI) (KIASI KWA SHILINGI MILIONI)

e KAMPUNI  KUNDI  KAMPUNI _ KUNDI ) [ TOROYA' ROBOYA ROSOYA ROBOYA  LMBKZO LMBIZO  LMBKZO  LMBNEZO
ROBOMAGA ROBOMWAKA  ROBOMWAKA ROBOMWAKA A b |l e DO\ BMWAA i, e
Fedha za et | aes bt b B e I ey
wanahlsa A MALI I Mtiririko wa Fedha Kutok Shughuliza |
1 Fedha Taslimu 62,141 80,119 51,101 61,237 :apa::;g!:‘as:;) :flliisi 3304 5476 4,073 5,696 3304 5476 2,548 491
B Ny : ) larekebisho kwa Ajil ya: - B - - o - - .
2 Salio Katl}(a Beinkl Kuu ya Tanza.nla. 56,710 214,080 67,151 245,518 “Hasara Katika Mali e oo 8816 1815 849 3445 3828
@ Bilioni 3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 340,705 353,323 312,257 322,419 -Badiliko Halisi Katika Mikopo 18890 (35314) 15648  (26766) 18890 (35314) 8135  (8,698)
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 21,925 65,406 26,228 47,484 -Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - - - - - - - -
178 5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa (562) 2,049 1,410 2,413 ~Net Gain/Loss on disposal of AFS - - - - - - - -
6 Miamala Isivoshughulikiwa Baina ya Matawi - 3 B 3 -Mabadiliko Halisi Katika Amana 34077 87364 22262 74415 34077 87364 (70,416)  (39,477)
7 Bili zili f.{. g y -Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi - s - - - B - _
Il Zilizoarikiwa - - - - Zilizoafikiwa
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika - = - - -Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (3,434) 61 (6561)  (10578)  (3,434) 61 (10,115) (559)
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 28,082 46,343 3,599 23,448 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 3152 2627 900 5,247 3152 2627 (502)  (13,777)
10 Uwekezaji Katika Amana Nyigine 2181 20,950 4436 28,059 “oncurent assetsheld forsale : ; : ; : ; ; ;
) yig d G ' , ~Kodi lliyolipwa (3.448)  (1,027) (3,448) (1027)  (3.448) (1,027 (027)  (1,027)
11 Mikopo Halisi Iliyopo 682,309 1,082,586 701,198 1,047,272 -Mengineyo (bainisha) - - - - - - - -
= = - - Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli 54356 60,036 43684 55804 54356 60,036  (67,932)  (54,798)
12 Mali nyingine 40,608 49,992 40816 49,675 zavendesha
13 Uwekezaji katika Hisa 33,291 2,208 33,291 2,208 Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
14 Akaunti za udhamini - - - - Gawio Lililopokewa - - - - - - - -
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 46,873 66,855 49,344 70,642 Ununuzi wa Mali za Kudumu (932)  (932) (125) (125) (932)  (932) (746) (1,096)
16 Maliisiyo ya sasa yanayotumiwa OB 1516217 12,905 14,818 E:E:Eiu:f;:::;':;:::ugmx ::t‘::nm;akala (26, 19;) (23 79-4) (22 00:1) (15, az;z) (2519-3) (23, 79:1) 31 35-7 70, 6‘;8
17 JUMLA YA MALI 1,326,195 1,997,757 1,303,736 1,915,194 vi manaZis 2 I g : . ] g ; s
,326, ,997, ,303, ,915, pato yaAmana . - . B - - B -
B DHIMA naMawakala
18 Amana za Benki na Taasisi za Fedha 248,612 148,959 214,076 142,696 Mengineyo (bainisha) - - - - - - - -
19 Amana za Wateja 754360 1,469,019 755,487 1,388,587 ;et:}}: ::2; iZilimtolewa (zilizotumika) kwa Shughuli ~ (27,125) (24,726) (22129)  (15753)  (27,125) (24,726) 30611 69512
20 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - - -
21 Amana Maalumu 23,870 23,870 23,202 23,202 1l Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha: - 5 - - - 5 - -
22 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 282 282 282 282 Wipaiwa Madaniya MudaMrefu o o - - o o - -
23 Hundi na Hawala za Kibenk Zilitolewa 1,484 1,856 1,492 1,953 mapato Kutoxanana hoaf wa Madeniya Huda Mref : : : : : : : :
24 Limbikizo la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 7,475 11,217 7,331 10,736 Ga:io Lililolipwa kwa Feddﬂas“mi R R R R R R R R
25 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya benki - - - - Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine (8956) (6,804) (6,884) (6,870)  (8,956) (6,804) (5,693) (5,527)
26 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - - - Mengineyo (bainisha) ’ ) - - - - - - - -
27 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo 1,071 2,496 1,841 2399 ;ecll:'ae :I:allsl Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli (8956) (6804) (6884)  (6870)  (8956) (6,804) (5693)  (5,527)
e . 28 Dhima Nyingine 31,671 61,531 37,294 65,611
@ Tr|l|on| 29 Madeni 100,446 100,454 109,402 107,257 IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
1 9 9 30JUMLA YA DHIMA 1,170,171 1,819,683 1,150,408 1,742,722 Ongezikol Punguez:hHalisi :a(ika FedhataslimunaMali 18275 28,507 14,671 33181 18275 28507 (43,014) 9,187
Zinazofanana na Fedha Taslimu
° (3:1 P:::EIH(E';LM\:;L:T:ISSI/(:G kutoa 29) 561025) ERI7S105 153,328 172,472 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni 122,827 308,693 108155 275512 122,827 308,693 270701 319772
mwa Robo Mwaka/Mwaka
32 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 12,900 12,900 12,900 12,900 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni 141,102 337,200 122,827 308,693 141,02 337,200 227,687 328,959
33 Akiba ya Mtaji 6,565 12,677 6,272 12,677 rwa Robo Mwaka/Mwaka J
34 Mapato Yaliyobakizwa 134,156 137,524 122,963 123,216
35 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 2,403 3,824 11,193 14,341 TAARIFA YA MABADll-lK‘K)IXls\mTwAl{l gymm%‘:'um‘ gmACHOlSHlA 3.2021
36 Akaunti Nyingine za Mtaji - - - - ( )]
37 Stahiki ya Wenyehisa Chache - 11,148 - 9,337 Mtajiwa  Malipo juu Mapato Ziadaya Tengola  "Mengineyo  Total
38 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 156,024 178,073 153,328 172,472 | |KAMPUNI el U Bl Y e
39 Dhima Zisizo Dhahiri 140,111 143,765 158,035 161,660
) 2 ) i Mwak
40 Miko po Chechefu 54,796 82,928 54,336 68,999 s;l\;: l: vr;:vs:::o wa mwaka 12,900 - 134,156 5,739 - 663 153,458
41 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 28,983 38,726 28,337 37,387 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 2,403 - - 2,403
42 Mali Nyingine Chechefu 4,17 4,117 4,117 4,117 m;ﬁ:‘a‘famn:"v%'a":aﬁ“ay‘”“m“‘5"‘”5 - - - - ic2 163
D BAADHI YAVIASHIRIO VYA HALI YAKIFEDHA S e : : : .
Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 1.76% 8.36% 11.76% 8.52% | | Tengo la Ziada ya Jumla - = - -
Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 7.69% 7.38% 7.44% 6.34% | |LlIBNO e mvake 12,900 . 136,559 5739 B 826 156,024
Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 71.03% 69.48% 75.30% 71.02% Mwaka Ulioit - - = - = -
Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 51.45% 54.19% 53.78% 54.68% | | catio ls mwenra wa mwaka 12,900 ' q1187 7514 . 611 142213
Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 83.58% 78.63% 82.92% 76.80% | | faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodiya Mapato - - 193 - - L 3
Ongezeko la Amana 3.43% 5.66% 2.29% 517% | | Miamatana wanahisa : : : > :
Ongezeko la Mali 1.72% 4.31% 0.83% 3.37% | | Gawiolililolipwa - - - B _
g e = 0270 21781 | ziada ya Kisheria - - - - - - O
g ) |Tengs la ziada ya jumla - - 31776 31776 - - )
Salio la mwisho wa mwaka 12,900 - 134,156 5,739 - 663 153,458
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.03.2021 KUNDI
Amana za (KIASI KWA SHILINGI MILIONI) Mwaka wa sasa
salio la mwanzo wa mwaka 12,900 - 152,685 46,457 6,447 12,965 231,454
Wateja - KAMPUNI KUNDI KAMPUNI KUNDI KAMPUNI KUNDI KAMPUNI xunbn\ Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - = 3791 = - 33 3,824
ROBOYA ROBOYA ROBOYA ROBOYA LIMBIKIZO LIMBIKIZO LIMBIKIZO LIMBIKIZO Mapato mengine yahyo}umu\shwa - - 163 163
MWAKA  MWAKA MWAKA LA AKA  LAMWAKA | | Miamala na wanahisa - - - - - -
SASA SASA  LINGANISHI LINGANISHI ~ WASASA  WASASA  LINGANISHI LINGANISHI | | Gauio lililolipwa R B - -
Am momn b (VAR e aaon b (e | | Sy lolpus - - - -
31032020 31.03.2020 31022020 31.03.2020
Tengo la Ziad I - - - , B B
Tri l- . 1 Mapatoya Riba 24654 34197 25861 33568 24,654 34,197 25861 33,568 [ Jumia - - - - - 1,615 1,615
ritoni 2 Gharama za Riba (8799) (10883)  (9,437) (10740)  (8799) (10883)  (9,437) (10740) | | Salio la mwisho wa mwaka 12,900 o 141,348 8,865 3,812 11,148 178,073
3 Mapato Halisiya Riba (kutoa?) 15856 23313 16425 22,828 15856 23313 16425 22,828 Mwaka Uliopita
1 . 5 4 Madeni Viza Yaliyofutwa = = 21 21 = ° 21 21 Salio lamwanzo wa mwaka 12,900 - 88,712 41,762 3,812 10,943 158,129
5 Punguzo/Ongezeko la tengo 163 (1,018) (987)  (2.378) 163 (1,018) o87)  @3re) || 1 Hasaa) il Baad ya Kodiya Hpat ot o)
atika Mikopo aida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - X - - X :
6  Mapato Yasiyo ya Riba: 7018 14284 8917 15410 7,018 14284 8917 15410 | | oo mengneyaliyojumuishwe . . ﬁ ) 5 5
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo 2,701 4,257 1,871 3,709 2,701 4,257 1,871 3709 | | Gawo liolipwa - - - -
na Miamala ya Fedha za Kigeni Ziada ya Kisheria - = - = -
6.2 Ada na Kamisheni 4126 8,684 5,411 10,281 4,126 8,684 5411 10,281 ng;r::yzf;ada yaluma . . 32,897 (ERE) N (50) 50)
6.3 Gawio 300 - 100 - 300 - 100 - | \salic la mwisho wa mwaka 12,900 - 137,557 8,865 3,812 9,337 172,472
6.4 Mapato Mengine 791 1343 1535 1,420 791 1343 1535 1,420
7 Gharama Zisizo za Riba: (20,632) (31,103) (21,827) (30,970) (20,632) (31,103) (21,827) (30,970)
7.1 Mishahara na Mafao (8420) (13305)  (9,017)  (13751)  (8420) (13305)  (9,017) (13,751)
7.2 Ada na Kamisheni - (691) @1) 1) . (691) 31) s1) JINANA CHEO SAINI TAREHE
7.3 Gharama Nyingine (12212)  (77106) (12780)  (16708)  (12212)  (17,006)  (12,780)  (16,708)
8  Faida/(Hasara) ya Uendeshaji 3,304 5,476 2,548 4,9m 3,304 5,476 2,548 4,9m gﬁfﬁlm‘&%’\}\?ﬁr’lmu o 29.04.2021
9 Tengo la Kodi ya Mapato (901) (1,652 (734)  (1685) (901) (1,652 (734)  (1685)
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada 2,403 3,824 1,814 3,225 2,403 3,824 1814 3,225 SHANIKINSWAGA 29.04.2021
ya Kodi ya Mapato MKUU WA FEDHA
11 Mapato Mengine Yaliyo 163 163 - - 163 163 - -
jumuishwa (bainisha) COLMAN RIWA 29.04.2021
12 Jumla ya Faida (Hasara) 2,566 3,987 1,814 3,225 2,566 3,987 1814 3,225 MKAGUZI MKUU WA NDANI
iliyojumuishwa kwa mwaka o L _ . L o ) .
13 Idadiya Waaiiriva 599 036 714 1,039 500 936 na 1039 sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
14 Mapato kwa Hisa 186 296 141 250 186 296 141 250 ) S I ) ) ) ) R -
" sy w0 %m0 e w0 e m e || et ks sl e e e ey uingns o Vivares e Ktafe s sl
BAADHI YAVIASHIRIO VYA UFANISI
Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi 07% 0.8% 0.6% 07% 07% 0.8% 0.6% 07%
@ na Wastani wa Mali JINA NA CHEO SAINI TAREHE
Trilioni Uwiano wa Faida baada ya Kodi na 63% 7.2% 4.6% 5.9% 63% 7.2% 4.6% 5.9% O M 6T
Wastani wa Fedha za Wanahisa MKURUGENZI
1.1 Uwiano wa Matumizi Yasiyoya Riba ~ 77.9% 771% 86.1% 81.0% 77.9% 77.1% 861%  81.0%
* na Mapato Ghafi BALOZI JUMAMWAPACHU e 29.04.2021
Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na 61% 6.1% 6.2% 57% 6.1% 6.1% 6.2% 57% MWENYEKITI WA BODI
Wastani wa Mali Zinazozalisha

. )

@ Kwa maelezo zaidi tupigie 0800780111au tembelea www.eximbank.co.tz
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TANGAZO

EXIM BANK (TANZANIA) LIMITED MINIMUM DISCLOSURE OF BANK CHARGES AND FEES
FOR THE FIRST QUARTER 2021

EXIM AT

W O R K ‘The Bank was penalised Tshs 2.3 million for failure to comply with Guideli ing, counting i iting and e ion for the quarter ended 31st March

zzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzz

@ For more details call 080 078 0111 or visit www.eximbank.co.tz
EXIM BANK

Innovation is life
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TANGAZO

IKC/3L_. KILIMANJARO CO-OPERATIVE BANK LIMITED

Together, Transforming Lives

Issued pursuant to regulations 7 and 8 of the Banking and Financial Instituions (Disclosures) Regulation, 2014

CONDENSED STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT THE QUARTER ENDED 31/03/2021 CONDENSED STATEMENT OF CASH FLOW STATEMENT FOR THE QUARTER ENDED 31/03/2021

(Amounts in '000' shillings) (Amounts in '000" shillings)
Current Previous
Current Current
Quarter Quarter Quarter Quarter
A. |assETs Date: 31.03.2021 bate: 31.12.2020 T |Cosh flow from operafing activities: Date:31.03.2021 Date:31.12.2020
I 00 608 o1a Net income/ (Loss) 16238 (612.334)
2 |Balances with Bank of Tanzania 413,357 265,446 Adjustments for: — - -
- — —_Impairment/Amortization 5 T4.451
3 |investments in Government securities - - ~Dosocioton T35 <5553
4 |Balances with other banks and financial institutions 6,171,552 7.553,100 ~ Net change in Loans and Advances (728.256) [40.751)
5 |chegues and items for clearing - - —_(SGain)/loss on Sale of Assets - -
¢ linter branch float iterms - - —_Nefchange in Doposits - — (473.699) (213248)]
- - — Net change in Shorf Term NegoTiable Secunfies - -
| Z }Bills negotiated = = — Nef change in Other Liabilities (157,920) 57,384
8 |customers' liabilities for acceptances - - —_Net change in Other Assets (77.755) (1.883]
2 |interbank Loans Receivables - - —_Tax Paid _ (107,354) -
. — — Othors (specity] 426,575
10 |investments in other securities - - v AT ]
11 Jioans, advances and overdrafts (net of allowances _for probab 992,578 264,322 ~Dus 1o other banks =
12 |other assets 105,701 27,946 Netf cash provided (used) by operafing acfivifies (1.107.362) (727.498)
13 |Equity Investments - - , , —
: |Cash flow from invesfing activifies:
14 Junderwriting accounts - - T T - -
15 |Property. Plant and Equipment 284,042 287,680 [Purcharse of Fixed Assers - -
16 |TOTAL ASSETS 8,167,968 8,452,307 Proceeds from Sale of Fixed Assets - -
— PUrchase of Non-Dedling Securities - =
B. Proceeds from Sale of Non-Dealing Securifies ~ —
17 |Deposits from other banks and financial institutions - - Otfhers (specity) - -
18 |Custormer deposits 51480 5,621,725 Net cash provided (used) by investing activifies - -

12 1Cash letters of credit - -

- - Tl [Cash flow from financing activities:
20 Ispecial deposits - - Repayment of Long-term Debt - —

21 |Payment orders/iransfers payable - - Proceeds from Issuance of Long Term Debt -
219 11.046 Proceeds from Issuance of Share Capital 20,650 7,232,860
Payment of Cash Dividends - B

22 IBankers' chegues and drafts issued

23 |Accrued taxes and expenses payable 97,060 204,414 o Changs in OThor Borowings - -

24 |Acceptances outstanding - - OThors = =

25 linterbranch float items - - Net Cash Provided (used) by Financing Acities 20,650 7,232,660

26 |unearned income and other deferred charges - - Vi |cash and cash Equivalents:

> |other liabiities o55.645 s 765 Net Increase/ (Decrease) in Cash and Cash Equivalents (1.086,712) 6,505,162

o " [Cash and Cash Equivalents at the Beginning of the Quarter/Year 7,872,359 1,367,197
Borrowings = — Cash and Cash Equivalents at the end of the Quarter/Year 6,785,647 7,872,359

29 |TOTAL LIABILITIES 5,833,150 6,580,950

30 | NET ASSETS/(LIABILITIES)(16 minus 29) 2,334,818 1,871,357 Name and Title Signature Date

C. SHAREHOLDERS' FUNDS

31 |Paid up share capital 13,782,312 13,761,662 Anthony B. Bichakila Signed 30th April 2021

32 |capital reserves 147,506 111,261 HEAD OF FINANCE AND ADMINISTRATION

33 |Retained eamings (11.611,236) (11.,389,232)

34 |Profit (Loss) account 16,236 (612.334) ) i X

35 |Other capital accounts — — Apolinary S. Kityamwi Signed 30th April 2021

36 IMinority Interest _ _ HEAD OF INTERNAL AUDIT

37 |TOTAL SHAREHOLDERS' FUNDS 2,334,818 1,871,357

38 |Contingent liabilities B N igsggi{;A':%:gsh signed 30th April 2021
32 |Non performing loans & advances 255,972 317.847
40 | Allowances for probable losses 108,466 108,466 We, the under-named, non-executive members of the board of directors, attest to the correctness of the above

41 lother non performing assets 112,643 28.141]  statements. We declare that the statements have been examined by us, and to the best of our knowledge and belief
have been prepared in conformance with the instructions and are true and correct.

ELECTED FINANCIAL CONDITION INDICATORS

Shareholders Funds to total assets 28.59% 22.14%
Non performing loans to total gross loans 21.09% 67.50% Name Signature Date
d i % .38% . .
crossloans ond advonceslololaldeposils 23,587 5.387% 2. MRS. CHIKU ISSA ,VICE CHAIR PERSON BOARD OF DIRECTORS Signed 30th April 2021
Loans and advances to total assets 12.15% 3.13%
Earning assets to Total Assets 11.99% 5.50%
Deposits Growth -8.43% -3.57% 1. Dr GERVAS M. MACHIMU, CHAIRMAN, BOARD OF DIRECTORS Signed 30th April 2021
(vinlAssets growth -3.36% 325.20%
CONDENSED STATEMENT OF PROFIT OR LOSS AND OTHER COMPREHENSIVE INCOME FOR THE QUARTER ENDED 31/03/2021 o TAATTen e rer
(Amounts in '000' shillings) 1.0|Current Accounts
Thavidoals
current Comparative Current year | Somparative vear Cooperatves
Quarter ate: | (premuarter Comulative Y Componies
31.03.2021 Date:31.03.2020 Date: 31.03.2021 Date:31.03.2020 Cheque withdrawal over the counter
Fees per ATM withdrawal
ATM min statement
1 Jinterest income 107,505 13,655 107,505 13,655 AT Balance o
2 |inierest Expense 13222 27,453 13222 27,453 ionm statement por Do
3 Net Interest Income (1 minus 2) 24,283 (13.798) 24,283 (13.798) Cheqgue book
4 Bad Debts Written —Off - - - - Dishonoured cheque
5 Impairment Losses on :Loans and Advances - - - - top payment
6 |Non interest 55158 91,608 55158 91,608 ulk payment processing fee ~ charged fo beneficiar
6.1 Foreign Currency Dealings and tanding order
Transiation Gains/ (Loss) - - — - alance enquiry over the counter
6.2 Fees and Commissions 19,297 8,889 19,297 8,889 ew ATM card issugnce
6.3 _Dividend Income - - - - ATM card annual mainfanance fee
6.4 Other Opergling Income 35861 8271 35861 82,719 | ATM card replacement renewal
z Non Interest 126,247 149,20 126,247 149,207 ATM card replacement lost/spoilt
Z.1_Salaries and Benefits 72.712 23.22. 72.712 23,225 | Overdrawn o unt inferest charge
Z.2 Fees and Commission - 11.39 - 11.392 Bill payments through ATM
73 Other Operating Expenses %6508 44,520 %6506 4,550 Deposit fee e for school fees
8 _lo (Loss) 23,194 (71.397) 23,194 (71,397) Withdraw fees
S Tax Provision 6,958 ) 6,958 o Without cheque lear 000
10 INet Income / (Loss) After Income Tax 16,236 (71.397) 16,236 (71,397! Above 25,000,000 0.27% Max 000
11 |otherc ive Income (ifemi 000,000 — 25,000,000 5,000
72 [Total Comprehensive Income/(1oss) 3.000,000- 4,999,999 4,000
for the year 16,236 (71,397) 16,236 (71,397) Bolow 3.000.000 S.500
13 INumber of Empl: 22 19 22 19 2.0[Savings A nts
14 |Bosic Farnings Per share 059 —53.00 0.59 —53.00 Monihly sorvice foo, 7000
is In of 1 1 1 1 Inferim statement 1.5
Account closure 10.0
SELECTED PERFORMANCE INDICATORS School fecs deposie chargos T.00
() JReturn on Average Total Assels 0.60% _Z.18% 0.60% _Z.187% ATM withdrawal fee 1.000
i, Return on Average Shareholders' Fund 2.09% 6.10% 2.09% 6.10% Cash withdraw fees
(i) [Non Inferest Expense to Gross Income 77.61% 141.75% 77.61% 141 75%) ~000-499.999
(V) INeT Inferest Income o Average Earning Assets To1% o1.55% To1% o1.55% 50.000-999.995

000.000-2.999.999

000,000-4.999.999

000,000 Above

Customer Identity card
placement of ID Card

CONDENSED STATEMENT OF CHANGES IN EQUITY AS AT 31/03/2021 Slory processing Tee

Pension processing fee

earching past records fee

Dormant Account Activation

Average figures shall be computed by summing up the end balances for respective months in the period divided by number of
months in the period.

(Amounts in '000' shillings)

Certificate of Balance/confirmation of balance
Share Capital Share Retained Earnings Regulatory Provinsion Others Total L
Current Quarter Premium Reserve rovinsior 3.0|Electronic Banking
Ofher TT/SWIFT 13.000
. 40|ioan fees
as atthe of the quarter 13,761,662 o -12,001,566] 111,260 o o 1,871,356 2
Pplication feos
Profit for the year 16236 16,236 Amcos and Sa 1.5%)]
Other Comprehensive Income - O Individuals 2.0%)
Porsonal loans T0%]
Transactions with owners 20,650 20,650, STy Toes
Dividends Paidl o Amcos and Sa 1.0%)
o ion Rosores A Individoals 2.0%)]
= Personal loans 1.0%)]
General Provision Reserve o S0[tending rates
Others. 390,330 36,246 426,576 Amcos and Saccos 18%
Groups and Individuals 21%-24%
Balance as at the end of the current period 13,782,312 - (11,595,000) 147,506 - - 2,334,818 Poreonal Looans TS5 155
Pt i quarter Overdraft 18%-24%
Commitment fee for unutilized overdrart 1%
Balance as at the of the quarter 9 00; - (11,591,837) 21,741 295 291,829 (4.748,970) &of Lol =i _
Minimum balance for saving 50,000
Profit for the year (612,334) (612,334) Minimum balance for FOR 00,0
Other Comprehensive Income - Inferest on deposir A
Transactions with owners 7,232,660 7,232,660 Interest on FDR 3:5%
We. The Undersigned nave The obove Snd hereby
Dividends Paidt - declare that the information is rue and correct to the best of our knowledge
ond information. NBIANl charges are VAT excl
R lat Reserve (89.519) 89.519 Name Designation Signature Date
General Provision Reserve (295) (295) 1 Anthony B. Bichakila Head of Finance and Operation Signed 30th April_2021
Qthers 292,124 (2921,829) 295 2 Apolinary S, Kityamwi Head of Internal Audit Signed 30th April 2021
Balance as at the end of the previous period 13,761,662 - (12,001,566) 111,260 - - 1,871,356 2 drey ) NG urah Seneral Manager signed 301h April 2021
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Waziri apiga marufuku kukata maji wikiendi

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Maji, Ju-

maa Aweso, ame-

piga marufuku

mamlaka za maji
nchini kukata huduma ya maji
siku za mwishoni mwa wiki na
sikukuu kwa wananchi wanao-
daiwa ankara.

Akizungumza jana katika
kikao kazi na watumishi wa
Mamlaka ya Udhibiti wa Hu-
duma za Nishati na Maji (EWU-
RA), Waziri Aweso alizitaka
mamlaka hizo kufuata sheria
katika utoaji wa huduma ya
maji na kwamba mwananchi
yeyote asikatiwe maji kuanzia
siku ya [jumaa mchana.

Waziri huyo aliitaka EWURA
kuweka mkazo kwenye ankra
Za maji na upotevu wa maji
kwa kuwa ni eneo sugu.

“Siku za mwishoni wa wiki
na zile za sikukuu ofisi zote
zimefungwa. Je, mnataka huyu
mwananchi akalipie wapi?
Toeni elimu siyo tu kumka-
tia mtu maji na hata mtu ak-
ishalipa baada ya kukatiwa
maji ana muda maalum wa
kurejeshewa ndani ya saa 24,
unakuta mtu kalipa lakini
kurejeshewa inakuwa kama
hisani.

“Nitoe maelekezo maalum
kwa mamlaka, ni marufuku
kumkatia mtu maji siku za wik-
iendi na mbona hamjaweka
fursa kama unamkatia mtu
maji wikiendi alipe maana si
siku ya kazi, ni marufuku kum-
katia siku ya sikukuu na kum-
katia mtu maji sidhani kama
ni adhabu, mimi ninafikiri ni
onyo,” alisema.

Aweso alisema EWURA ina

wajibu wa kusimamia sheria
ambayo inaelekeza siku hizo
mwananchi asikatiwe maji.

Pia, aliitaka EWURA ku-
hakikisha mamlaka za maji
zinaboresha miundombinu na
kudhibiti maji yanayopotea nji-
ani bila kumfikia mtumiaji wa
mwisho.

“Eneo la ankara za maji na
upotevu wa maji, EWURA
ninaomba mliwekee mkazo,
mbona tunawaona huko kwe-
nye sheli, haiwezekani serikali
imewekeza fedha nyingi, kwa
mfano huu mradi wa Igunga
Tabora, eti mtu anakwambia
upotevu wa maji asilimia 60,
ninashangaa mimi, kagueni,”
alisema.

Akizungumzia kuhusu wa-
teja sugu wasiolipia ankara
za maji, Waziri Aweso aliitaka
EWURA iongeze nguvu katika

kutoa elimu kwa umma.

“Ni haki ya mwananchi ku-
patiwa huduma ya maji, pia
asisahau ana wajibu wa kulipia
maji hayo, mwananchi apewe
elimu ili aone fahari kulipia
huduma na asibambikiwe bili
wala kutozwa huduma ambazo
hazijapitishwa na EWURA,”
aliagiza.

Aliipongeza EWURA kwa
utendaji mzuri na kuwataka
wafanyakazi wawe na ushiriki-
ano na kufanya kazi kwa umoja
ili kufikia lengo la uwapo wa
taasisi hiyo nchini.

“Ninajua EWURA ina uwezo
mzuri wa kufanya kazi, hivyo
niwatake mfanye kazi kwa
umoja na mshikamano huku
mkiendelea kutafsiri malengo
ya kuanzishwa kwa EWURA na
malengo hayo yatafsiriwe kwa
vitendo,” alisema.

Waziri wa
Kilimo,
Prof. Aldof
Mkenda
(katikati),
akizun-
gumza na
wakulima
wa zao la
mtama,
wilayani
Kongwa,
mkoani
Dodoma
juzi, kuhusu
faida ya
kulima zao
hilo kitaal-
am. PICHA:
RENATHA
MSUNGU

Maazimio sita yapitishwa udhibiti NGO

Na Augusta Njoji, DODOMA

BARAZA la Taifa la Mashiri-
ka Yasiyokuwa ya Kiserikali
(NaCoNGO), limepitisha maa-
zimio sita ikiwamo la kutaka
mitandao na mashirika kutotoa
matamko kwa niaba ya sekta ya
NGO nchini.

Akisoma  maazimio ya
mkutano wa baraza hilo,
Mwenyekiti wa NaCoNGO,

Nicholaus Zacharia, alisema
baraza hilo limeundwa kishe-
ria na Sheria ya NGO imeipa
mamlaka NaCoNGO kuratibu
shughuli na kusimamia kanuni
za maadili kwa mashirika hayo
nchini.

Alibainisha kuwa chombo
chenye mamlaka ya kutoa tam-
ko kwa niaba ya sekta ya NGOs
nchini ni baraza hilo.

“Matamko ya mitandao na
mashirika yalenge mipaka yao
na siyo kwa niaba ya sekta ya
NGO nchini. Tunaomba seri-
kali isiyachukulie matamko
yaliyotolewa wa mitandao ya
mashirika kadhaa kuwa ni tam-

ko kwa niaba ya sekta ya NGO,”
alisema.

“Sisi katika baraza ipo hatua
hadi kufikia kutoa tamko vi-
natakiwa vikae vikao, kamati
tendaji, baraza ndiyo tupewe
nafasi ya kutamka. Kwa mujibu
wa sheria na kanuni, anayepas-
wa kutamka ni NaCoNGO
kupitia  kwa  mwenyekiti
wake. Kama litatolewa na mtu
mwingine tofauti lisihesabike
kuwa ni mashirika yasiyo ya ki-
serikali,” alisema.

Aliyataja maazimio mengine
kuwa ni kuwa na kikao baina
ya baraza na bodi ili kujadili
na kutoka na maazimio yenye
manufaa kwa sekta ya NGO
nchini.

“Tunaomba serikali iharak-
ishe mchakato wa utekelezaji
wa maazimio yaliyofikiwa kati-
ka mkutano kazi baina ya sekta
ya NGO kwa upande mmoja na
Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto
kwa upande wa pili,” alisema.

Mwenyekiti huyo alise-
ma sheria iliyounda baraza

ililenga kujisimamia na
kujiendesha le-
nyewe, hivyo baraza

liliamua kutokupokea ada kwa
wadau wake kwa muda wote wa
maboresho ya kanuni zake.

Hata hivyo, alisema kanuni
sasa zimekamilika na kuazi-
mia kuwa na tozo zitakazoanza
kutekelezwa mwezi ujao ili ku-
lirejesha baraza katika utendaji
wake.

“Katika tozo za sasa, mashiri-
ka yasiyokuwa ya kiserikali ya
kimataifa (INGO) yatatozwa
ada Dola za Marekani 250,
Grand Makers NGO watalipa
Sh. 400,000, mitandao ya ki-
taifa ya mashirika yasiyo ya
kiserikali (National Networks)
watalipa Sh. 100,000 na Local
NGO zitalipa Sh. 30, 000,” ali-
bainisha.

Alisema azimio lingine ni
NaCoNGO kwa kushirikiana na
wizara mama ihusishwe kika-
milifu na serikali katika hatua
za uundwaji wa miongozo au
sera zinazohusu mashirika
yasiyo ya kiserikali.

Kuhusu uchaguzi wa vion-
gozi wa baraza hilo, Zacha-
ria alisema baraza limeazi-
mia kuwa uchaguzi wa baraza
ufanyike kwa kufuata mpango
kazi wa baraza na kanuni mpya
kuanzia ngazi ya wilaya, mkoa
na taifa, baada ya kanuni mpya
za uchaguzi na uendeshaji wa
baraza kutangazwa na bodi ya
uratibu katika Gazeti la Seri-
kali na wadau wa uchaguzi huo
kuwa na taarifa.

Katibu Mkuu wa Baraza hilo,
Focus Magwesela, alisema
kulikuwa na tatizo la udhai-
fu wa kanuni zinazoongoza
baraza hilo na kulazimika
kuzifanyia maboresho ili kuleta
ufanisi kwenye utendaji kazi.

Charles Komba kutoka Ofisi
ya Msajili wa Mashirika hayo,
alisema ofisi hiyo imeshiriki
kikamilifu ~ katika  kufafan-
ua miongozo ya kuratibu
mashirika yasiyo ya kiserikali
na watakapokamilisha kanuni
zitawasilishwa kwa Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali kwa ajili
ya taratibu zingine.

Serikali kuunda

kamati deni
mabilioni

wizarani

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Prof. Adolf
Mkenda, anatarajia kuunda kamati ita-
kayojumuisha wajumbe kutoka kwenye
benki kwa ajili ya kufanya uchambuzi
wa deni la Sh. bilioni 88 ambalo wizara
hiyo inadaiwa.

Akizungumza na waandishi wa
habari juzi wakati wa ufunguzi wa
kikao cha Bodi ya Pamba, Prof. Mkenda
alisema bodi hiyo itajumuisha wajumbe
kutoka benki mbalimbali nchini ili
wafanye uchambuzi wa madeni hayo
ya wazabuni.

Alisema ataipa miezi mitatu kamati
hiyo ili kuhakikisha wanafanya ucham-
buzi wa kina kuhusu madeni hayo
ikiwamo kufanya utaratibu wa namna
va kukabiliana nayo ili sekta hiyo iwe
salama.

Waziri huyo alisema kamati hiyo ita-
hakikisha inachambua madeni hayo na
kuishauri serikali namna bora ya kulipa
madeni hayo, ambapo, serikali itaweka
mfumo mzuri wa kuyalipa, akibainisha
kuwa mengi ni ya kurithi.

“Nitarajia kuipa sekta hiyo miezi
mitatu ya kufanya uchambuzi wa mad-
eni hayo na nitaizindua rasmi kabla
va kuanza kufanya kazi iliokusudia,”
alisema.

Prof. Mkenda alisema lengo lao ni
kuhakikisha wanalipa madeni hayo ili
kuboresha ushirika nchini na kuwa-
fanya wana ushirika wanufaike nao na
siyo kuondoka kutokana na kuhofia
uUwapo wa madeni hayo.

Alitaja wajumbe wanaotarajia kuun-
da kamati hiyo ambayo itakuwa chini
va Mwenyekiti Naibu Waziri wa Kilimo,
Husein Bashe, kuwa ni kutoka CRDB,
NMB, NBC na benki zingine ambazo
zitajumuishwa.

Alisema anaamini kamati hiyo itali-
fanyia kazi suala hilo ikiwamo kulipatia
ufumbuzi ili sekta hiyo ibaki salama na
wakulima kuendesha kilimo hicho kwa
ufasaha zaidi.

Waziri huyo akizungumzia kero
ambazo zinawakabili katika sekta hiyo,
alisema moja ya matatizo ambayo
yanawakabili ni kukosa pembejeo kwa
ajili ya kuendesha kilimo.

Alisema kuna mikoa 17 inalima
pamba ikiwamo wilaya kadhaa kwa
hiyo serikali haiwezi kupuuza suala
hilo kwa sababu watu wanalitegemea
kama zao la biashara.

AkKizungumzia uzalishaji wa pamba
msimu huu, wanatarajia kuvuna
takribani tani 400,000 za zao la pamba
na kwamba kwa miaka ya zamani hali
ya kilimo cha pamba haikuwa nzuri
na hata sasa siyo nzuri kutokana na
wakulima kutolima kwa tija.

Kwa kutambua hilo, alisema serikali
iko mbioni kuanzisha mfuko wa utafiti
ambao utasaidia kuboresha zao hilo.

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya Pam-
ba, Marko Mtunga, alikiri kuwa bado
wana madeni makubwa likiwamo la Sh.
bilioni 87 kwa ajili ya pembejeo pekee.
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CI I CITIBANK TANZANIA LIMITED

Tanzu ya Citigroup, Kampuni iliyoshirikishwa nchini Marekani

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANTAKWRITAREHE 31 MACHI 2021 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2021 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 MACHI 2021
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
T Robo Roboys | Rovoys Limbiiola | Linbiizo s Robo. I;.w:::. Robo M;:; @ Lmlllﬂin wln Limbikizo la
Mwakasasa  mwaka  Mwakawa waka
EEER e al Mwaka/Mwaka Linganishi sasa | Linganishi sasa Linganishi
sasa uliopita el iy (Mwak
31-Mac-21 31-Des-20 Uliopita) Uliopita) 31-Mac-21 31-Des-20 31-Mac-21 31-Mac-20
A. MALI 30Mac21 | 31-Mac20| 3Mac2i 31-Mac20 1. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji R T
1 Fedha Taslimu 4,263 4,370 Mapato/(Hasara) Halisi 2,411 2,351 2,411 3,309
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 61.450 128,795 1 Mapato ya Riba 6,820 9,242 6. 9,242 Marekebisho kwa Ajii ya:
3 Uwekezall Katka Amana za Serlkall 172473 150450 2 GramazaRen @220 | osy| @22 (3.065) -Hasara Katika Mali 445 1,046 445 278
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 82,504 417,245 tapato Halisi ya Riba 4, 2 I 2 -Badiliko Halisi Katika Mikopo 12,083 9,391 12,053 (41,555)
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 282 248 4 Madeni Viza Yaliyofutwa 0 0 0 0 -Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali (29)
o Minmaln Bama ya Matowi & s 5 Punguzo/Ongezeko la tengo katka Mikopo 93 10 93 10 “Mabadiiko Halsi Katika Amana (301,095) | (426,742) | (301.085) 207,035
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 3,382 3311 3,382 3311 -Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi o 0
7 Bili Zilizoafikiva 7,496 8,852 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo  na Miamala ya Fedha za Kigeni 2,107 1,960 2,107 1,960 Mabadilko Halisi Katika Dhima Nyingine. (13,905) 12,182 (13,905) 16,534
S ’\Dnhk'ma = W?‘IE‘E Z"‘('ZD'(”;E"KE i aggf”g; zgg'ig? Zi :’E na Kamisheni 117: “35; 1-272 “35; -Mabadilko Halisi Katika Mali Nyingine 8,114 (11,671) 8,114 (16,866)
ikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine i . avio “Kodi lliyolipwa (605) [ (605) (1.102)
10 Uwekezaiji Katika Amana Nyingine o o 6.4 Mapato Mengine 0 0 o 0 onginoys 3 o 5 o
11 Mikopo Halisi liyopo RS 310,413  Gharama Zisizo za Riba. (5:660) ©.191) ) ©191) Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za
isizo za Riba: & g 8 g uendeshaji (292,582) (413.472) (292,582) 167,633
12 Mali Nyingine 13,431 11,625 ;;L"E:Za‘zz;im’a" (“33) ”‘99(‘)’ (“38) “‘99;’
13 Uwekezaji wa Hisa o o 7.3 Gharama Nyingine (3.427) (4199) (3.427) (4,199) Il . Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
14 Akaunti za udhamini [ o & Faida (Hasara) ya Usndeshali 2411 3300 5 3309 Gawio Lillopokewa o 0 0 0
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 8,453 8,878 9 Tengo la Kodiya Mapato (640) (1309) (640) (1308) Ununuzi wa Mali za Kudumu 0 (526) 0 (207)
16 JUMLA YA MALIL 1,045,826 1,334,865 10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 1,771 2,000 1,771 2,000 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu o 29 0
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala (23,181) (26,165) (23,181) (1,123)
B . DHIMA 11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na
Mapato ambayo hayajakamilika (1,157) 370 (1,157) 370 Mawakala 0 0 0 0
17 Amanaza Benki nyingine na Taasisi za Fedha 531 904 ’;”Egg‘"z"ﬂl_  Zizotol " ey ke Shugha o o o o
18 Amana za Wateja 866,462 1,167,183 ;engc: la Kodi ya :a;;am ar:b:yc heya,e‘kamwhka (g:;) (;;;) (::0) (;;;) u:v.ka'uaﬁlsl ilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za 25101 26,660 25181 1330
fapato mengine baada ya kodi ya mapato [ ) [ e ) (1.330)
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu o o z L‘;’;‘I‘:ays\/:::;;':“m' liyojumuishwa 93 mfs ’x “:3
20 Amana Maalumu 613 613 14 Mapato kwa Hisa 177,066 199,958 177,066 199,958 i . Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha o o 15 Idadi ya Matawi 1 1 1 4 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 ° ° °
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 2,398 2,971 Mapato Kutokana ra Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu ° ° o o
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 2,855 3,864
24 Dhima la Tozo kwa Ajill ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 27,106 36,592 Mapato Kutokana na Utoaji wa Miaji wa Hisa o 0 0 0
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu [ 0 0 )
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi o o D BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 714 360 (1) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali UG 0.8% UG5 08% Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 25,000 0 25,000 0
(il) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 7.2% 7.6% 7.2% 7.8%
Mengineyo 0 0 [ 0
27 Dhima Nyingine 25,326 23,461 g o U o
¥ (i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 70.9% 65.2% 70.9% 65.2% P . . -
28 Madeni 25,000 o (iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 2.2% 4.5% 22% 4.5% Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za et ° e 2
29 JUMLA YA DHIMA 951,005 1.235.948 Kifedha EDEE) (@80130) EDgE) 166303
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJIKWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI 2021 IV . Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
0 waLum HALS! ol 0 Bead B
Mtajiwa  Malipo juu Mapato  Ziadaya  Tengola  Mengineyo Jumla Fedha na Mal Znazofanana na Fedha Tastm Muanzon! mva 808,060 | 1,248,194 808,060 378,979
Hisa yabeiya Yaliyobakizwa  Kisheria  Ziadaya 0bo Mwaka/Mwaka
C . EEDHA ZA WANAHISA yabe y: Jurzla Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa 517,207 808,060 517,207 545,282
Robo Mwaka/Mwaka
31 - Mtaji wa Hisa Uliolipwa 9,660 9,660
32 - Akiba ya Wiaji o o Mwaka wa sasa Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaj ni ziizie zilzotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha ziizokagulwa
- 2za mwaka uliopita
33 - Mapato Yaliyobakizwa 81,403 80,859 o s B yaKodiya 9660 ° 85,916 1,562 0 R
34 - Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 1,771 5,057 Mapato 0 o m 0 0 0 1
35 - Akaunti Nyingine za Mtaji 1,987 3,341 Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 0 0 0 (810) (810)
36 - Stahiki ya Wenyehisa Chache o o Miamala na wanahisa 0 0 o o o S o Imesainiwa na:  Geofrey Mchangila Date : 29 Aprili 2021
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 94,821 98,917 Gawio lilolipwallitakalolipwa 0 0 (5,057) 0 0 0 (5,057) (Ofisa Mtendaji Mkuu)
Ziada ya Kisheria 0 0 544 (544) 0 0 0
Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 0 0 0 0 0
38 Dhima Zisizo Dhahiri 134,577 93,617 Vongnega o ; ; 0 ; . Imesainiwa na:  Iddi Msonga Date : 29 Aprili 2021
Mkuu wa Fedh
39 Mikopo Chechefu 0 0 Salio la mwisho wa mwaka 9,660 0 83,174 1,038 0 949 94821 (Mikus wa Fedna)
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 556 650
41 Mali N i Chechefi lioDi
ali Nyingine Chechefu o o glvlfak‘a Uliopita y 0660 0 26t . 0 . 103868 Imesainiwa na: Godwin Rutashobya Date : 29 Aprili 2021
alio la mwanzo wa mwaka X X ! :
D . BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Faida  (Hasara) Halisi Baada ya Kodiya (Mkaguzi Mkuu wa Neani)
Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 9.1% 7.4% Mapato 0 0 2,000 0 0 0 2,000
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 0.0% 0.0% ! ! Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
(iil) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumia ya Amana 34.45% 26.6% Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 o 0 0 250 259 ‘mekathmin tatis iz, s kwa Uelowa na mand st kubws 2imeendali kuingana s Viuanga wa Kimataifa ve Uwesdishsl
) e e D e e o i P 295m | | Mt anenss o o o H o o wa Taarita za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halis
Gawio llolipwalitakalolipwa 0 0 (10.170) 0 0 0 (10170
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 52.9% 65.8% Ziada ya Kisheria 0 0 0 0 0 0 0
Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 0 0 0 0 0 Imesainiwa na: Andulie Mwakalyeye Date : 20 Aprili 2021
(vi) Ongezeko la Amana -34.7% -37.1% Mengineyo 0 0 0 0 0 0 0
(vii) Ongezeko la Mali -27.6% -30.9% Salio la mwisho wa mwaka 9,660 0 84,441 0 0 1,856 95,957
Imesainiwa na: Yande Panya Date : 29 Aprili 2021

CHARGES AND FEES- CITIBANK TANZANIA LIMITED

1.0 [Current Accounts CHARGE/FEE-LCY CHARGE/FEE-FCY 4.0 ig Transactions CHARGE/FEE-LCY CHARGE/FEE-FCY 6.0 [Trade Finance CHARGE/FEE
(a) Required minimum opening Waived Waived (a) Purchase/sale of TCs transaction ~ NA NA Documentary Collections
balance over the counter
(b) Monthly service fee (breakdown TZS 20,000 USD $20 (b) Purchase of foreign cheque NA NA Imports Handling: $130, Acceptance $65, Telex:
per customer type) 0.325% minimum $98 and maximum $650
(c) Cheque withdrawal over the TZS 4,000 USS$ 5.00 (c) Salefpurchase of cash passport NA NA
counter
(d) Fees per ATM withdrawal NIA N/A (d) Telegraphic transfer Exports Allin fee: $100 ($50 courier and $50
(e) ATM mini statement N/A NIA -Inward Telegraphic Transfers [FTIN] ~ USS$ 30 USS 30 handling) per set of documents
(f) Interim statement per page TZs 7,000 US$ 5.00 -Outward International TT / Electronic 0.25% of transfer, Min US$  0.25% of transfer, Min
[ROCT] 60.00 and Max US $ 500.00 US$ 60.00 and Max US $
Imports Letters of Credits
(g) Periodic scheduled statement ~ Waived Waived (e) Telex!SWIFT NA NA Opening fees LC issuance - 0.5% per quarter Min. $325
(h) Cheque book TZS 35,000 (100 leaves) US$ 35 (100 leaves) (f) Transfer from foreign currency NA NA Handling fees Handling: $130
(i) Dishonoured cheque TZS 52,000 uUss$ 50 denominated account to local current Amendment Fees Simple amendment $100, extension 0.5%
(i) Special clearance TZS 60,000 US$ 60 per quarter if it extends to other quarter (s)
5.0 Personal Loans
(k) Counter cheque TZS 2,500 per leaf USS$ 2 per leaf (a) Processing/Arrangement/Appraisal fee Confirmation fees Confirmation 0.39% per quarter Min. EUR
390 e
(1) Stop Payment TZS 30,000 Us$ 30 (i) Personal loans NA NA per quarter
(m) Standing order EFT: TZS 5,000 EFT: TZS 5,000 (ii) Overdrafts NA NA Risk margin on Acceptance 0.25% per Quarter or part thereof
TZS TISS: TZS 10,000 TZS TISS: TZS 10,000 (iiiy Mortgage finance NA NA Other Bank LC re-issuance 0.1% per Quarter, min. $200
?fDSf BDI{/?EL?;%JE;S@.;SMO 23"54» ;fSOO 00 ?’°Sf BO“TQVU?;ZJBE;stésMO 28? ;f (iv) Asset finance NA NA Bills Availization (Pour Aval) 0.5% per Quarter or part thereof
ransfer, Min and Max ransfer, Min and Max .
USD TISS: US $ 10.00 500.00 USD TISS: US $ 10.00 (o) Unpaid loan instaiment NA NA
(n) Balance enquiry Waived Waived (c) Early repayment NA NA Exports Letters of Credits
(0) New ATM card issuance N/A N/A (d) Valuation fees NA NA Handling fees $500
(p) ATM card renewal or N/A N/A (e) Other NA NA Courier $100
replacement
(q) Overdrawn account interest 3.81%-7.56% 1.44%-8.22% Confirmation fees 0.25% per Quarter or part thereof
charae
(r) Unarranged overdraft 23.00% 14% nal Disclossures Negotiation fees 0.1% Min. $1000
(s) Interbank transfer Waived Waived 1 Rates Lcy FCY
(1) Bill payments through ATM N/A N/A ~Current Account Deposits 0%-3.00% 0%-0% Liquidity financing
(u) Deposit fee US $20 and below: 3% of deposited amount  US $20 and below: 3% of deposited -Time Deposits Suppliers finance Prevailing market rates and negotiable
TZS 1,000 and below: 0.3% of deposited amount based on riskness of the transaction
amount TZS 1,000 and below: 0.3% of deposited
Coins: 3% of the deposited amount minimum  amount (@) 1 - Months 2.80% -3.00% 0.10%-0.11% Accounts Receivable Finance  Prevailing market rates and negotiable
TZS 10,000 Coins: 3% of the deposited amount based on riskness of the transaction
minimum TZS 10,000
(v) Other (please specify) N/A N/A (b) 3 - Months 3.00% -3.30% 0.18%-0.20%
(w) BRELA Search fees. Per search TZS 30,000 Uss$ 15 (c) 6 - Months 3.42% -3.72% 0.18%-0.20% and Letters of Credits
(x) Foreign Loan Registration fees ~ US$ 700 uss 700 (d) 9 - Months 4.55% -4.85% 0.22%-0.24% sBLC 0.5% per Quarter or part thereof
(DRN)
2.0 Savings Accounts (e) 12 - Months 5.68% -5.98% 0.25%-0.28% Bid Bonds 0.5% per Quarter or part thereof
(a) Required minimum opening NA NA Performance Bond 0.5% per Quarter or part thereof
balance
(b) Monthly service fee NA NA 2 Lending Rate Lcy FCY Maintanance Bond 0.5% per Quarter or part thereof
(c) Interim statement NA NA Base lending rate 9.22%-10.22% 3.70%-4.70% Advance Payment Guarantee  0.5% per Quarter or part thereof
(d) Account clossure NA NA Short term ( up to one vear ) 9.22%-10.22% 3.70%-4.70% Amendments fees on Simple amendments $100 and 0.5% per
Medium term ( 2 to 3 vears ) 9.72%-10.72% 4.20%-5.20% Guarantees Quarter or part thereof, if it extends into next
L - 10.22%-11.22% 4.70%-5.70% quarter(s)
3.0 Electronic Banking ong term (3 - 5 years ) 0-22% % 0%-5.70%
(a) Internet banking monthly fee Waived Waived Term loans (over 5 vears ) 11.22%-12.22% 5.20%-6.20% Custom Bonds 0.5% per Quarter or part thereof
(b) Internet transfers EFT: TZS 5,000 EFT: TZS 5,000 Warehouse Bond 0.5% per Quarter or part thereof
TZS TISS: TZS 10,000 TZS TISS: TZS 10,000
Cross Border Fund Transfers: 0.25% of Cross Border Fund Transfers: 0.25% of
transfer, Min US$ 60.00 and Max US $ 500.00 transfer, Min US$ 60.0 and Max US$ y
USD TISS: US $ 10.00 500.00 USD TISS: US $ 10.00 Transit Bond 0.5% per Quarter or part thereof
Facility fees 1.5% per annum
(c) SMS banking N/A N/A
(d) Other Managers Cheques: TZS 4,000 Managers Cheques: USS 5.00

We the undersigned have examined the above information and hereby declare that the information is true and correct to the best of our knowledge and information

Name Date
1 lddi Msonga CFO e eeeiiiiiiiiiiiiiiiciiiiiiiiiie............ Date : 29th April 2021
2 Michael Mungure TTS Head ... Date : 29th April 2021

3 James Rutta Head of Treasury Date : 29th April 2021
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Makamu wa Kwanza wa Rais Zanzibar, Othman Masoud Othman (kushoto), akipokea mkungu wa ndizi aina ya mtwike aliopewa na vijana wa
chama cha ACT- Wazalendo, Mtende Makunduchi, Mkoa wa Kusini Unguja, wakati alipotembelea baraza la vijana la chama hicho, jana. PICHA:

RAHMA SULEIMAN

Wadau binafsi wa elimu waigusa SM2Z

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR

AZIRI wa Elimu na

Mafunzo ya Amali,

Simai Mohammed

Said, amesema Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar inafar-
ijika kwa mchango mkubwa unao-
tolewa na wadau binafsi wa sekta
ya elimu ambao unaunga mkono
juhudi za serikali kuinua kiwango
cha elimu.

Aliyasema hayo jana baada ya
kuzindua programu ya udhamini
wa masomo kwa wanafunzi Wa-
zanzibari katika shule pekee ya
kimataifa visiwani Zanzibar ‘In-
ternational School of Zanzibar’
iliyopo Mbweni.

Udhamini huo wa mwaka 2021
utakaochukua miaka minne, uta-
husu watoto wa shule hiyo wenye
hali duni ya kipato, ambao uta-
tolewa kwa mtoto mmoja kusoma
kwa miaka minne ya elimu ya se-
kondari akilipiwa gharama zote

na utakuwa endelevu.

Waziri Simai alisema serikali
inafurahishwa kuwa na Shule hiyo
kujumuisha wanafunzi wengi wa
kigeni, lakini kutokana na mabadi-
liko ya kimaisha hata Watanzania
wanaopenda kupeleka watoto
wao wanapokelewa iwapo wanak-
idhi vigezo. Aliupongeza uongozi
wa shule hiyo, kwa kuchanganya
watoto wa mataifa mbalimbali
wakiwamo Watanzania, akisema
utaratibu huo unawawezesha
wanafunzi kujifunza utamaduni
tafauti, kupata malezi ya kinyum-
bani na kimataifa.

Aidha, alitoa rai kwa uon-
gozi wa shule hiyo kuwafuatilia
wanafunzi walisoma  shuleni
hapo, ambao wametawanyika na
kuajiriwa katika mataifa mbalim-
bali, wamefanikiwa na wanafanya
mambo makubwa.

“Ingawa mnasomesha watoto
mchanganyiko, lakini sisi serikali
tunawaona wote ni wetu, kwani
sisi ndio tunaotoa leseni, wanaso-

meshwa hapa kwetu na kujumui-
ka na jamii ya Wazanzibari na Wa-
tanzania kwa jumla,” alieleza.

Waziri huyo alisema serikali
itatoa ushirikiano wakati wa kupi-
tia maombi yatakayopokelewa
kutaka udhamini huo, na kusema
kuwa haitawaacha peke yao bali
watakuwa wanafuatilia maende-
leo ya mtoto na kuhakikisha ataka-
pohitimu chuo katika nchi yoyote
hapo baadae, anarudi kutumikia
taifa lake.

Hata hivyo, aliwataka wazazi na
walezi kuchukua hatua ili kuiunga
mbkono serikali katika kusimamia
masomo ya watoto wao.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya
Wadhamini wa shule hiyo, Yvonne
Karume, alisema udhamini huo
utatolewa kwa mwanafunzi wa
kidato cha tatu ukihusisha ada
ya masomo, sare za shule, vi-
tabu, kompyuta, ada za mitihani
ya Cambridge, chakula na sa-
fari za masomo, ukigharimu Sh.
32,000,000 kwa mwaka.

Alisema mwanafunzi ata-
kayechaguliwa, atajumuika ka-
tika shughuli zote za shule, na
kwamba udhamini huo utadumu
muda wote wa masomo hadi
atakapohitimu kidato cha sita,
na kwamba kila mwaka fursa ny-
ingine itatolewa. Kwa mujibu wa
Mwenyekiti huyo, maombi ya ud-
hamini yatapokelewa na kuchu-
jwa na kamati maalum na baadae
kufanyiwa tathmini ya kitaaluma
kabla kupata mshindi.

Alivitaja vigezo vitakavyotumi-
ka ni matokeo ya mtihani wa kida-
to cha pili (alama ‘A’ kwa masomo
ya Kingereza na Hisabati) sam-
bamba na kuandika insha ya ma-
neno 500 kwa lugha ya Kingereza.

‘International School of Zanzi-
bar’ (ISZ) ni Shule pekee Zanzibar
iliyoidhinishwa kuwa ya kimataifa
ikitoa huduma kwa wageni na
wenyeji tangu mwaka 1988, iki-
fuata mitaala ya Cambridge (IGSA)
pamoja na sekondari ya juu (A
Level).

Wanaoishi ughaibuni waipa hospitali vifaa vya corona

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR

WATANZANIA wanaoi-
shi Marekani (DICOTA) kwa
kushirikiana na Idara
ya Ushirikiano wa
Kimataifa na  Uratbbu wa
Wazanzibar wanaoishi nje ya
nchi (Diaspora), wamekabidhi
vifaa mbalimbali katika Hospitali
Kuu ya Mnazimmoja kwa ajili ya
matibabu ya wagonjwa.

Vifaa vilivyokabidhiwa katika
hafla hiyo ni mashine ya kusaidia
kupumua kwa watoto na mashine

za kupima mapigo ya moyo kwa

watoto na watu wazima.
Akikabidhi vifaa hivyo
jana, mwakilishi wa DICOTA,

ambae ni Mkurugenzi wa Youth
Shade Foundation, Brian Mlingy,
alisema, vifaa hivyo ni kwa ajili ya
kupambana na corona.

Alisema Diaspora hao walia-
mua na kujipanga kwa kuona wa-
nasaidia hospitali zote za rufani
ambazo zipo Tanzania, kwa lengo
la kupambana na ugonjwa wa co-
rona.

Aidha
wengine

washirika
kusaidia

aliwataka
kujitolea

vifaa mbalimbali vya kujikinga
na corona ambavyo vinahitajika
kulingana na matumizi ya
hospitali ili kuondokana na
changamoto zinazowakabili na
wananchi kupata huduma bora.
Akipokea vifaa hivyo, Mkuru-
genzi wa Hospitali hiyo, Mwinyi
Issa  Msellem, aliwapongeza
Watanzania hao kwa kujitolea
kusaidia nchi yao na kuahidi vifaa
hivyo vitafika kwa walengwa ili

lengo lifikiwe.
Aidha, aliwaomba kuendelea
kuzitafutia ufumbuzi changa-

moto zilizokuwapo ili wagonjwa

wapate matibabu mazuri na kwa
haraka.

Watanzania wanaoishi

Zanzibar.
Hivyo, aliahidi = kuendelea
kuwahamasisha Watanzania wa-

ikiwamo afya na elimu.

. Mgogoro wa
wananchi,
mwekezaji

- watatuliwa

| NaRahma Suleiman, ZANZIBAR

MGOGORO uliojitokeza kati ya

wananchi na mwekezaji wa mradi

: Nyamanzi Mkoa wa Mjini Magharibi
© Unguja, umetatuliwa na Kila upande
: umeridhika.

Mgogoro huo umepata utatuzi

' baada ya Serikali kuzikutanisha

© pande hizo, ambapo kila upande

. ulikuwa ukilalamika, lakini hatimae
: suluhu imepatikana

Mgogoro huo ulitokana na

© mwekezaji huyo kufyeka katika

: eneo ambalo linadaiwa ni la Bandari
: ya Nyamanzi na kutaka kuziba njia

: ambayo wananchi na wavuvi huitu-
© mia kwa kuzungusha uzio kwa ajili

: va kuendelea na ujenzi.

Akizungumza jana katika kikao

© kilichowakutanisha wananchi,

. mwekezaji, Mamlaka ya Uwekezaji
© na Vitenga Uchumi Zanzibar,
maofisa ardhi na mazingira, Mkuu

: wa Wilaya ya Magharibi ‘B', Hamida
© Mussa, alisema uamuzi huo ume-

. fanyika ili kila upande usione kama
: umeonewa. Alisema kwa mujibu wa
: maelekezo ya Waziri wa Nchi, Ofisi
: va Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji,
: Mudrik Ramadhan Soraga, ujenzi

. huo uendelee kama kawaida, lakini
. kuwapo na njia ambayo wananchi

¢ wataitumia katika shughuli mbalim-
¢ bali, zikiwamo za uvuvi.

“Haya ambayo nayatoa sio

: kama nimeyabuni mimi bali waziri

! ameniagiza ili mgogoro huu usien-

¢ delee..hivyo ujenzi uendelee kama

. kawaida, lakini kuwapo na sehemu

: ya njia ambayo wananchi na wavuvi
© wataweza kupita na kufanya shu-

¢ ghuli zao,” alisema Hamida.

Alisema serikali inachotaka ni

: kuwapo kwa usalama kwa pande

¢ zote mbili na hapendi kuona upande
© mmoja unalalamika kwa kudai

. kuonewa. Kwa upande wake, Mku-

: rugenzi Mtendaji wa kampuni hiyo,
¢ Sebastian Dietzold, aliishukuru seri-
- kali kwa vamuzi uliotolewa katika

: kumaliza mgogoro huo.

Awali, Waziri Soraga alizitaka

¢ taasisi hizo kukaa pamoja na ku-

: maliza mgogoro huo bila ya ku-

: nyoosheana vidole kwa kutambua
: kwamba katika suala la uwekezaji
! tatizo lililojitokeza ni la kawaida.

Alisema kuwa wote wana na

. lengo moja kwani hakuna anayetaka
wanaofika katika hospitali hiyo :
' mazingira mazuri yatakayokuwa na
: maelewano kwa pande zote mbili.
Naibu Mkurugenzi wa Dias-
pora, Maryma Hamoud, alisema
idara imekuwa ikishirikiana na :
nje ya :
nchi wakiwamo Wazanzibari kwa
lengo la kuwasaidia wananchi wa

mfarakano, bali wanataka kujenga

“Mimi najua kuna nguvu va ziada
inayojaribu kutaka kutibua uhu-
siano uliyopo Kkati ya serikali na
mwekezaji, lakini tusizipe nafasi,”
alisema Soraga.

Kwa upande wao, wananchi wa

© kuwa wameridhika na uamuzi

. uliotolewa na serikali na kwamba
naoishi nje ya nchi kuwasaidia
wenzao katika nyanja mbalimbali :
¢ bila usumbufu.

hatua iliyochukuliwa itawawezesha
kufanya kazi zao za kutafuta kipato
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

Uza,

Chenye Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

EPITOME
INVESTMENTS
TANZANIA LIMITED
yenye namba ya
usajili 2476160
wanapenda
kuutangazia umma
kuwa wameamua kwa
hiyari yao kuifunga
Kampuni.

KADI YA GARI

KANDAGA JOHN
MUHANGWA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari

aina ya SUZUKI CARRY
yenye namba za usajili
T 181 CMP.
Chassis
No.DC51T356304,Engine
No.F6AEAA6304. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi DOM/R-
B/761261/2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI FORM Il
(S.M.M. 1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya Mwanzo ARUSHA MJNI
Usimamizi wa mirathi Na 119 .... 2021

Ombi la LEONARA GABRIEL kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu GABRIEL
EMMANUEL MENGI.

Kwa YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI HIl.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja
na kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe
10/5/2021 kabla huyo mwombaji hajateuliva
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani na
waweza kukaguliwa. .. 2z |4 o0
Tarehe 23/4/2021.

Sahihi ya Hakimu

IN THE COURT OF DISTRICT
DELEGATED OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 5 OF 2021
In the matter of Estate of the late OBEID
ADRIAN SITTA

By MARIAM RAJABU MAKAO

All persons claiming to have any interest in
the estate of the above - named deceased
are hereby cited to come and see the
proceeding if they think fit before the grant of
probate {or |etter of administration) is made to
the above — named petitioner.

Objection to the grant should be field on or
before the 27 day of 05 .. 2021

Dated MOROGORO D/C this 29 day of 04 ..
2021
RESIDENT MAGISTRATE

RESIDEMT MAGISTRATE

VST Covumy
0B 140, Menigonn

KUPOTEA KWA VYETI

: I

o

RAYMOND BANDIO anatangaza kupotelewa
na vyeti vya kidato cha nne chenye index
namba S.0101/0368 klilichotolewa na baraza
la mitihani kupitia shule ya secondary
AZANIA (DSM) mwaka 2001,na cheti cha
kidato cha sita chenye index namba
S0345/0575 kilichotolewa na baraza la
mitihani  kupitia shule ya secondary
USAGARA(TANGA) mwaka 2004,yeyote
atakayeviokota atoe taarifa kituo chochote
cha polisi

Polisi taarifa DAR/SEL/RB/214978/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
LA WILAYA
KARAGWE KAYANGA
RUFAA NA. 109/2020

FREDERICK FESTO ......cccecvunenud MRUFANI
DHIDI YA
1. SELESTINA FESTO
2. ZELDA FESTO
3. JUDITH FESTO ............... WARUFANIWA
KWA:
SELESTINA FESTO NA JUDITH FESTO
(POPOTE PALE MLIPO)

Mnaarifiwa kuwa Rufaa Na. 109/2020 imepangwa
kutajwa tarehe 21/05/2021 mbele ya Mwenyekiti wa
Baraza, J. K. BANTURAKI saa 2:00 asubihi, mahali -
KARAGWE - KAYANGA.
Hivyo, unaamuriwa kuhudhuria wewe mwenyewe/
mwakilishi wako mbele ya Baraza siku hiyo bila
kukosa. Usipohudhuria Baraza litasikiliza shauri
upande mmoja dhidi yako.
AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na MUHURI wa
Baraza hili leo tarehe 20/04/2021. P

F Y

e, i
wnvETL
SARAZA LA ARCHL i T

WAYARIGA - KRRAGWE

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SAID SALIM BAKHRE-
SA&COMPANY LIMITED
anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari aina ya
TRAILER yenye namba za
usajili T 676 AHL ,chasis
namba A194B21,yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
DSM/PHQ/R-
B/220709/2021

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
THEOPISTER KUZURO
MRANGO anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 360 DEK - TOYOTA
RAV 4. Chassis namba
ACA335214951. Engine
namba 2AZ1120384.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
DAR/GOG/R-
B/192216/2021.

UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
Katika mahakama ya WILAYA YA TEMEKE
MIRATHI Na.44/2021
Maombi ya barua za usimamizi wa mirathi ya
marehemu AVELINA WILLIAM SHIRANGAZI|
NA
RAYMOND KIRIAN NOYA mwombaji

TAARIFA YA KAWAIDA
(kanuni ya 75)

Watu wote wanadaiwa kuwa na haki ya marehemu
tajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia mashauri haya katika jalada kama
wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho
wa barua za usimamizi wa mirathi kwa waombaji
hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 21
mwezi 5 mwaka 2021
Imewasilishwa leo tarehe 29 mwezi wa 4 mwaka
2021 S —

SAUTI YA UZIMA RADIO COMPANY LIMITED
Incorporation number 125531
The companies Act,2002

(section 334(1)
MEMBERS VOLUNTARY WINDING UP

NOTICE IS HEREBY GIVEN to the general public
that at a duly convened meeting of sauti ya uzima
Radio Company Limited(the company)company
number 125531 which took place on 9th April 2021
thefollowing special resolutions were passed.

1.that in accordance with section 333(1)(b)of the
companies Act 2002,the company should be wound
up voluntarily,and

2.that the members have approved the appointed of
Linda Allan Mwambete of mikumi house 368 msasani
road oysterbay P O BOX 9673,Dar Es Salaam
Tanzaia as the liquidator of the company.

NOTICE is hereby given to the general public and the
parties concerned to submit their claims for
admission within 30 days,claims lodged after 30 days
will not be considered for admission. -

SAUTI YA UZIMA RADIO MARIA
Cheti cha usajili namba 125531
Sheria ya mahakama.2002
(KIFUNGU 334(1))
MAAMUZI YA HIARI YA WANAHISA
KUFUNGA KAMPUNI

Umma unafahamishwa kuwa katika kikao cha

sauti  ya uzima Radio  Kampany

Limited(kampuni),yenye  usajili  namba

125531 kilichofanyika tarehe 09 April 2021

azimio maalumu lilipitishwa:

1.kufuatana na kifungu 331 (1)(b) cha sheria
ya makampuni ya 2002,kuwa kampuni
ifutwe kwa hiari na

2.wanahisa wamemteua Linda Allan
Mwambete wa mikumi House,368 msasani
road,oysterbay SLP 9673, Dar Es
Salaam,Tanzania kuwa mifilisi wa kampuni

Umma na wahusika wanafahamishwa
kupeleka madai yao kwa usaili ndani ya siku
tghelathini (30).
Maombi yote yatayopelekwa baada ya-siku
30 kuisha hayataandikishwa.

Nipashe

usikose Gazeti lako

la Nipashe Kila siku

MWANGA WA JAMI

Tupigie
ONASYASICISVAS

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255-745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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International Commercial Bank (Tanzania) Limited.

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.03.2021 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA WA MWAKA ULIOISHIA 31.03.2021

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
ROBO MWAKA
22:2 MWAKA YA L OPITA ROBO MWAKA YA ROBOMWAKA| LiMBIKiZOLA | LNOKES
SASA ILIYOPITA MWAKA WA sAsA| L A
31.03.2021 31.12.2020
A waLr 31.03.2021 3112.2020 31.03.2021 31.03.2020
1 | Fedha Taslimu 927 1035 | [MErifko wa Fedha Kutokana na Shughull za Uendeshaji:
2| Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 3,986 4,200 Mapatol(Hasara) Halsi (490) (2.604) (490) 20
Marekebisho kwa Ajiiya:
3 | Uwekezaiji Katika Amana za Serikali 8,294 9,964 i
- Hasara Katika Mali o 2646 6 8
a 2alv: Kam:; Eenlkl Ny.:g.nhe n: ‘Il'akasnsn za Fedha 2,439 5,161 bl Hali Katka Mikopo s s s wson
5 | Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa © 723 - FaidalHasara Kvenye Mauzo ya Mali - . - -
6|Miamala Baina ya Matawi - - - Mabadilio Halisi Katika Amana (8.780) 133 (3780) (@401
7 | Bili Zilizoafikiwa - - - Mabadilko Halis Katika Amana za Muda Mfupi Ziizoafikiwa . . )
8| Dhima za Wateja Zilizokubalika _ - - ~Mabadilko Halisi Katika Dhima Nyingine @) 1785 @ 1o73)
9| Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine - - -Mabaiiko Halsi Katika Mal Nyingine: %2 @021) %2 559
10 | Uwekezaiji Katika Amana Nyingine - - ~Kodi liyolipwa . . ) .
11 |Mikopo Halisi lliyopo 36,314 35,732 MR 267 a 267 2
12 | Mali Nyingine 9,473 9,808 - Mengineyo R B B 915
13 | Uwekezaji wa Hisa - R Fedha Halis ziizotolewa (zizotumika) kwa shughuli za uendeshaji (471) (2,006) (4471 1,622
14 | Akaunti za udhamini - R
15 | Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,126 434 Il |Mtirriko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezai
16 | JUMLA YA MALI 62,555 67,055 Gawio Liiiopokewa . . . .
Ununuzi wa Mali za Kudumu (755) @) (755) 4)
5. | DHIMA Mapato Kutokana na Mauzo ya Mal za Kudumu . .
17 | Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 500 3480 Ununuzi wa Amana Zisizoshughuliiva na Mawakala
18 | Amana za Wateja 33,002 33,882 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala . . .
19 | Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu N - Mengineyo (bainisha) 4783 6,291 4783 4656
20| Amana Mastumu o2 62 Fedha Halis Zizotolowa (zilzotumika) kwa Shughuli za Unekezaji 4,029 6,268 4,029 4632
21 | Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - R
Wl |Miririko wa Fedha Kutokana na Shughuliza Kifedha:
22 | Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 73 77
Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1 1 Lipal wa Madeniya M Mrely . ) B B
23 on o o Bp Benki na M) 13 1an Mapato Kutokana na Utosji wa Madeni ya Muda Mrefu . . . .
24| Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Mapato Kutckana na U] wa Miai wa Hisa i rss ) .
25 | Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Gawio Liliilipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
26 | Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 61.67 61.62 Mabadilko Halsi Katika Madeni Mengine
27 | Dhima Nyingine 2,968 3,197 Mengineyo (bainisha) . . - -
28 | Madeni - - Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha . 4,188 . .
29 | JUMLA YA DHIMA 37,969 41,980
v |Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
30 | MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 24,586 25,076 Ongezeko | Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mal Zinazofanana na Fedha Tasimu (w2) 8450 (w2) 6253
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa MwakaMwaka 8753 5086 13,5% 10424
C.| FEDHA ZA WANAHISA Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Muishoni mwa MwakalMwaka 8311 13,536 13,004 16,677
31 | Mtaji wa Hisa Uliolipwa 28,940 28,940
32| Akiba ya Mtaji 7,455 7.455
| Mapato valiyobakizwa (1319 @5 Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zile zile ziizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita.
34 | Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (490) (3.809)
35 | Akaunti Nyingine za Mt R R
36 | Stahiki ya Wenyehisa Chache - R Saini
37 | JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 24,586 25,076 .
38 | Dhima Zisizo Dhahiri 1,229 1,558 VILLY VELLAYAPPAN GEORGE MSAMBAZI JOHN MWAKASONDA
39 | Mikopo Chechefu 20,444 18,195 Ofisa Mtendaji Mkuu Mkuu wa Fedha Mkaguzi Mkuu wa Ndani
Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu .
40 tengo kwa Al v P 2499 2499 Tarehe: 28 Aprili 2021 Tarehe: 28 Aprili 2021 Tarehe: 28 Aprili 2021
41 | Mali Nyingine Chechefu - R
BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu
Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mal 30.30% 7.40% kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006,na zinaonesha hali
(ii) | Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 50.20% 44.68% halisi.
(i) | Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 158.85% 142.85%
(iv) | Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 65.10% 60.74%
(v) | Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumia ya Mali 75.21% 75.84%
(vi) | Ongezeko la Amana 10.07% 9.92% Saini: ALFRED MKOMBO HASHIMAH BINTI ISMAIL
(vii) | Ongezeko Ia Mali 671% -0.30% Mjumbe wa Bodi Mjumbe wa Bodi
Tarehe: 28 Aprili 2021 Tarehe: 28 Aprili 2021

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOISHIA 31.03.2021

DISCLOSURE MADE UNDER REGULATION 11 OF BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATION, 2014

(Kiasi kwa shilingi milioni) MINIMUM DISCLOSURE OF BANK CHARGES AND FEES

As at 31st MAR 2021

ROBO MWAKA YA | ROBO MUAKA LIMBIKIZO LA LIMBIKIZO LINGANISHI LA
MWAKA WA SASA
SASA MWAKA ULIOPITA MWAKA ULIOPITA
31.03.2021 31.03.2020 31.03.2021 31.03.2020 ‘F: = ’F_fm‘ :':H_
1 [Mapato ya Riba 1073 1739 1073 1739 1560 T
2| Gharama za Riba 2 607 a2 697 e Tree e Tree
3| Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 650 1,042 650 1,042 25:550 T 150 To0
Toss00T 500 550 500
4|Maden Viza Yaliyofutwa 1 . 1 R - - -
5{PunguzolOngezeko a tengo katika Mikopo . 2 . 2 = 1,000 NA NA NA
- T Up to USD/GBP 10.000_ NA 5
T Above DST AL 16 60 NA e
6{Mapato Yasiyo ya Riba. 161 397 161 397 E—
6.1 Faida (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 8 6 8 6 T Up 16 5.000.000 e NA NA NA
6.2 Ada na Kamisheni 2 49 2 29 Rt decount =
6.3 Gauio . . . . T A
6.4 Mapato Mengine 119 285 119 285 —
Tess than §50 = 2 =
7| Gharama Zisizo za Riba: 1,299 1,389 1,299 1,389 o0 N~ <~ ~x
7.1 Mishahara na Mafao 605 617 605 617 HA Na HA
7.2 Ada na Kamisheni 13 17 13 17 2 > e TR0 N7A N7A N7A
7.3 Gharama Nyingine 681 755 681 755 o e e s e To-500 N7A NAA N7A
8| Faida (Hasara) ya Uendeshaji (4%0) 2 (490) 2 TRANSFERS o - - m—
9 |Tengo la Kodi ya Mapato B . K R Frec Frec Free Tree
10 | Faida / (Hz Halisi Baad: Kodi ya Mapatc 050 0.50 050
aida | (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (4%0) 2 (490) 2 1= = o =
ey < 7 <
11| Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) . . . . o000 o o o
12 |Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (4%0) 2 (@%0) 2
0000 o
13 {Idadi ya Waajiiwa 59 & 59 65 %5500 =5
14 |Mapato kwa Hisa ) 4 ) ] 50000 N/A
15 | Mapato kwa Hisa zilzochujwa (24) 1 (24) 1 E E— R o
16 (Idadi ya Matawi 4 5 4 5 cason (Like cndorscment) T N/A
= Tif (Ch returmed by other BamET T NA
Thward Chostes praccasing SorToar 250 NTA
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANIS! 5000 N‘ ‘(\
1|Uwiano wa Faida kabla ya kodi na Wastani wa mali -3.03% 0.03% -3.03% 0.03% 10,000 3
2|Uniano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 791% 0.10% 791% 0.10% 0000 =
3| Uniano wa matumizi yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 105.28% 65.06% 105.28% 65.06% 56:500 it
4 [Uwiano wa mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali 5.33% 5.28% 5.33% 1.60% Tree
Ts
Trec
i
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.03.2021 =
e T
ipojuuya beiya Tengo la Ziadaya|  Mengineyo Jumla ;i e perary OverdraTs - To%e
Mwaka wa sasa Mtaji wa Hisa| _hisa Mapato Yaliyobakizwa ZiadayaKisheria|  Jumla (bainisha) Tl Promicr Account Mamtanance Charse 56:000 N
Sallo la mwanzo wa mwaka 01.01.2021 28,940 - (11.320) 7,485 - 75076 [Lost Cheane changes 202000 s
Warekebisho ya mwka ulopita - - o5 ~7a ~7x
Faida | (Hesara) Hals Beada ya Kodlya Mapalo [(ED) () 11500 N7A RoA
[Tabrers TLso0 —lt NA NA
Wiarmala na wanahisa e = S =
Gawio Mopwa s s Tee Tres
Ziada ya Kisheria . - .
Tengo la Ziada ya Jumla e —
Wenghejo kI
Trcntions T oo er ouarer
Tngezaya el e T S A
Sallo la mwisho wa Kipindl 31032021 B30 - {i1810) 7455 - - 7458 [Sancellations of guarantees i not Returmed X ti560 X
o Phyment Guarantess
T o5 wim To0600
Wiwaka Ulopta Toport Colisstions IOy Taward Forsign Dos & Bills Tor —— T
Sallo la mwanzo wa mvaka 01.01.2020 0075 - 4.086] XL - 0079 [Handling Commisiions 0.5 M ed 100
Marekebisho ya mwaka uliopia (109) (109] [Enport Collestions (EC)-Outward Forsign Dos & Bills for T E— T
Faida | {Hasara) Halsi Baada ya Kodi ya Mapalo (3.809) (3.809) e R e e ¥ —
T e — S mEes
Mapato meng 1 T 1 1
mama\a a vanahisa » » »
[BASIC LENDING RATE 23% T T T
Ziada ya Ksheria B3%] 3315 We. the und ave examined the abovi iom and hereby declare that the information is truc and correct to the best of our knowledge and information
Tengo la Zada ya Juria Name:
Wengineyo Villy Chief Executive Officer 28.04.2021
gz ol I T George Msambazi Head of Finance 28.04.2021
Salio la mwisho wa Kipindi 31.12.2020 28940 - (11,320) 7455 - 25,076 John Head of Internal Audit 28.04.2021
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vVisionFund

TAMIAMNIA

VISIONFUND TANZANIA MICROFINANCE BANK LIMITED

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA WA MIZANIAKWA TAREHE 31 MACHI 202
(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo ya Mwaka ya Robo ya Mwaka
sasa Tarehe yopita Tarehe
31/03/2021 31/12/2020
TZs TZS
A. MALI
1 Fedha Taslimu 104 105
2  salio Katika Benki Kuu ya Tanzania - -
3  Uwekezaji Katika Amana za Serikali - -
4 salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 11 611 11 598
5 Hundi na Miamala ya Kushungulikiwa - -
6 Miamala Baina ya Matawi - -
7 Bili Zilizoafikiwa - -
8 Dhima ya Wateja Zilizokubalika - -
9  Mikopo lliyotolewa Kwa Benki Nyingine - -
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - -
11 - -
Mikopo Halisi lliyopo 16 880 15 780
12 Mali Nyingine 2615 3 704
13 Uwekezaji wa Hisa - -
14 Akaunti za udhamini - -
15 Mali Zisizohamishika .Mitambo na Vifaa 1627 1706
16 JUMLA YA MALI 32 838 32 894
B. DHIMA
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha - -
18 Amana za Wateja 1370 1251
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - -
20 Amana Maalumu 3 400 3 329
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - -
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 797 565
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - -
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 621 720
27 Zitakazolipwa Baadae 1 546 2176
28 Dhima Nyingine - -
29 Madeni 7 735 8 042
JUMLA YA DHIMA
30 MALI/(DHIMA)HALISI (16 kutoka 29) 25 103 24 853
C. FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 21 200 21 200
32 Akiba ya Mtaji 12 12
33 Mapato Yaliyobakizwa 1259 1626
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika a47 179)
35 Akauti Nyingine za Mtaji 2185 2194
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISANI 25 103 24 853
38 Dhima Zisizo Dhahiri
39 Mikopo Chechefu 1 308 1 605
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 1 438 1 506
41 Mali Nyingine Chechefu - -
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 76% 76%
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 7.9% 9.4%
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 364% 372%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Hali na Mali 53% 52%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 55% 71%
(vi) Ongezeko la Amana 4.2% 2.8%
(vi) Ongezeko la Mali -0.2% 1.2%

Rogat
Mode

Jina na ch
Yohane loranim Kaduma ( Ofisa Miendal Mkuu)
the Godson (Mkuu wa Fedha )

tuliot

saini

st Kissima (Mkaguzi mkuu wa Ndani)

usahihi wa taarif:

Jina na Cheo Saini
Mwijage B Bishota (Mwenyekiti ya Bodi)

Loyce Isanzu (Mwendeshaji)

Tarehe
15 Aprili 2021

15 Aprili 2021

Katika kuaandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zile zile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita.

po a hapo juu, Tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na
viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO
MWAKA INAYOISHIA TAREHE 31 MACHI 2021
(Kiasi kwa shilingi milioni)

I |MTIRIRIKO WA FEDHA KUTOKANA NA SHUGHULI ZA UENDESHAJI
Mapato/(Hasara)Hakisi

Marekebisho kwa Ajili ya:
Hasara Katika Mali

Badiliko Hallisi Katika Mikopo
Faida/Hasira Kwenye Mauzo ya Mali
Mabadiliko Halisi Katika Amana
Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa
Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine

Kodi lliyolipwa

Mengine:
Fedha Halisi zili ili;
kwa shughuli za uendeshaiji

kwa shughuli za

: [MTIRIRIKO WA FEDHA KUTIKANA NA SHUGHULI ZA UWEKEZAJI
Gawio Lililopokelewa

Ununuzi wa Mali za Kudumu

Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu

Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala

Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
Mengineyo

Fedha Halisi Zilizotolewa
kwa Shughuli za uekezaji

lizotumika)

: [MTIRIRIKO WA FEDHA KUTOKANA NA SHUGHULIZA KIFEDHA
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu

Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu

Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa

Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu

Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine

Mengineyo

Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika)

kwa Shughuli za Kifedha

2

:|FEDHA TASLIMU NA MALI ZAINAZOFANANA NA FEDHA TASLIMU
Onzezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofana na Fedha Tastimu
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka

Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu /
Mwishoni mwa Robo Mwaka

Robo ya Mwaka Robo ya Mwaka o la
sasa Tarehe iyopita Tarehe Mwaka wa sasa aka Lingal
31/03/2021 31/12/2020 31/03/2021 31/03/2020
TZs TzZs TZs TZs
447 118 447 12
108 116 108 121
(1100) (2094) (961) 608
190 127 190 (76)
1089 51 1089 (108)
(497) 204 (635) 220
238 (_ar7) 238 777
(29) (70) (29) (205)
(29) (70) (29) (205)
(197) (53) (197) -
97) 3] 97 -
13 (1599) 13 572
11703 13303 11703 8622
1 716 1 703 1 716 5 195

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI
KINACHOISHIA TAREHE 31 MACHI 2021
(Kiasi kwa shilingi milioni)

Salio la mwanzo wa Mwaka (2021)
Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato
Mapato mengine yaliyojumuishwa

Miamala na wanahisa

Gawio lililolipwa

Ziada ya Kisheria

Mengineyo

Salio la mwisho wa Robo ya mwaka wa sasa

Salio la mwanzo wa Mwaka Uliopita ( 2020)
Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato
Mapato mengine yaliyojumuishwa

Miamala na wanahisa

Gawio lililolipwa

Ziada ya Kisheria

Mengineyo

Salio la mwisho wa mwaka Uliopita

Mapato

Tengo la Ziada

Mengineyo

yaliyobakizwa ya Jumla (Bainisha)

21 200 1 447 [ 2 206 24 853
- 447 - - 447
- (188) - (9) (197)

21 200 1707 [ 2 197 25 103

21 200 1 657 190 2 566 25 613
. (179) . . (79)
- 190 (190) - -
- (220) - (360) 581

21 200 1447 0 2 205 24 853

ADA NA GHARAMA ZA HUDUMA KUANZIA TAREHE 1 JANUARI 2021

| [Kuangalia Salio-Dirghani 554 sn [Huduma Kiwango cha chini Riba Kwa mwaka
1 |Kuhamisha fecha 94.11.800 I JAiba Accounss 500 %
3 [Kuton disisani hadiTZS 5000000 17 2_Jonchccons 2000 ki
3 Group Accounts 20000 [
4 [Kubadii Kadi ya ATM 11800 4 [Watoto Accounts 10000 I
— 5 [Bussiness Accounts 100 000) [
5 [Tearffa FupiATM n 6 JFixed Deposit Accounts NA Kulingana na muda na Kiasi
= & 7 [Dunduliza Accounts T0000] Kulingana na muda na Kias
dba Accoun —
6 |Gharama za mwezi (Monthly Acc maintanance fees) -
Business account (R
—— - ) Riba Kwa Mwezi (Kiima - "
! Alaund ya Akba, Wtoto & Dunduiza 130 Aina ya Miopo punguza) Riba Kwa mwala (Kiima punguza) Gharama ya mkopo
7 |Kufunga Akaunti
Akaunti ya vikundi na Biashara 5900 | [Biashara Loan 5% 0% 3%
Miez 03 1180 2 |Group Savings Group Loan 5% 60% 25%
Mo T 3 [Group jiendeleze 4% 48% 35%
Miez 12-14 11800
8 |Taarfa ya Akaunti —
. Vi 448 B0 P
Mo 16 T |Aina ya Mkopo . :.m"': (Kiima Riba Kwa mwaka (Kiima punguza) Gharama ya mkopo
Zaidi ya miaka § 55400 4 |Mkopo Binasi- hadi TZS10M % 8% 25%
5 |Mkopo Binafsi inayozidi TZS10M Hadi TZS 20M 3.50% 42% 2.5%
& |Mikopo Binafs mayoudi TZ520M 250% 30% 5%
7 |Elimisha 4% 48% 35%
9 |Kujua Selio-Simu 18
10 [KutoaSimu Bure Product RS K’;L‘”:} & Riba Kwa mwaka (Kiima punguzs) Gharama ya miopo
1" [Kuhamisha Fedha-Simu 18 9 Jjkomboe % 4% 5%
11 [Farfa Fupi-Simu 3% o pore = il =
— — 11 Jrombori 5% 0% 5%
13 [Kubacli Number ya i 36 12 |Pamerships Negotiable. Negotiable. Negotizble

Jina na cheo

Yohane lbrahim Kaduma ( Ofisa Mtendaji Mkuu)

Rogathe Godson (Mkuu wa Fedha )

Modest Kissima (Mkaguzi mkuu wa Ndani)

Signature
Signed
Signed
Signed

Date
15 Aprili 2021
15 Aprili 2021
15 Aprili 2021
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‘Neymar
aliondoka
na mataji
Barcelona’

MANCHESTER, England

PEP Guardiola anaamini Barcelona
ingeshinda mataji mawili au matatu
zaidi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya,
endapo wangeweza kumshawishi
mshambuliaji wao Neymar asiondoke.

Barcelona ilimsajili Neymar akiwa
na umri wa miaka 21 mwaka 2013
kutoka Santos ya Brazil kwa pauni
milioni 49, na akaenda kuunda moja
va safu bora ya ushambuliaji duniani
pale Katalunya.

[lionekana kuwa biashara nzuri kwa
wababe hao wa Katalunya baada ya
Neymar kuisaidia klabu hiyo kushinda
mataji mawili ya LaLiga, matatu ya
Copa del Rey na moja ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya katika kipindi chake cha
miaka minne pale Nou Camp.

Neymar basi aliushtua ulimwengu
mwaka 2017 alipoihama Barca kwa
rekodi ya ada ya uhamisho ya pauni
milioni 198 kwenda PSG ili kukitoroka
kivuli cha Lionel Messi na kujaribu
kushinda taji la Ulaya.

Sasa katika mwaka wake wa nne
kule Paris, Neymar alikaribia kutimiza
lengo lake lakini alikosa ushindi katika
fainali ya Ligi ya Mabingwa dhidi ya
Bayern Munich msimu uliopita.

Kabla PSG kukutana na Manchester
City kwenye nusu fainali ya kwanza
va Ligi ya Mabingwa Ulaya juzi Juma-
tano, Guardiola alimjaza sifa Neymar
na pia alifunua mazungumzo ambayo
alifanya na kikosi chake cha
Barcelona kabla ya kukutana na
Santos ya Neymar kwenye fain-
ali ya klabu bingwa ya Dunia
mwaka 2011.

"Niliwaambia huyu ndiye mfalme
wa Santos na wachezaji wote waliku-
wa wamebaki midomo vvaZ| “oh Mun-
gu wangu ni mchezaji gani”. Furaha ya
kutazama kama mtazamaji,” alisema
Guardiola aliwaambia waandishi.

Chiellini akataa
kustaafu msimu huu

TURIN, Italia

BEKI mkongwe wa Juventus,
Giorgio Chiellini, ameamua
kuwa ataendelea kucheza soka,
lakini Juventus bado hawajam-
patia mkataba mpya wa kusalia
hapo kwenye dimba la Allianz.

Kwa mujibu wa Corriere di
Torino, nahodha huyo wa Ju-
ventus ameamua kuendelea
na soka, na hatastaafu kucheza
mwishoni wa msimu huu.

Kwa mujibu wa chapisho
hilo, nyota huyo anajiona yupo
kwenye nafasi nzuri ya kuanza
msimu mpya licha ya mkataba
wake kumalizika ifikapo Juni
mwaka huu.

Hata hivyo, awali taarifa zili-
taja kuwa bila kupewa mkataba
mpya na Juventus mchezaji
huyo hatarajii kucheza soka ka-
tika klabu nyingine yeyote nje
ya Italia au Ulaya.

Baada ya kubadili msimamo,
kuna fununu kuwa nyota huyu
ataelekea Amerika Kaskazini au
Marekani.

Nyota huyo mwenye umri
wa miaka 36 amecheza jumla
ya mechi 14 msimu huu na
amecheza jumla ya mechi 531
kwa Juventus.

Chiellini amecheza mechi
106 na Timu ya Taifa ya Italia,
aliwasili hapo Turin Julai 2005
akitokea Fiorentina.

LONDON, England

IUNGO wa Chelsea, Jorgin-

ho atabakia klabuni hapo

kwa msimu mwingine licha

ya kuhusishwa na mpango
wa kuondoka kipindi cha majira ya-
jayo ya joto, kwa mujibu wa wakala
wake.

Kiungo huyo wa Italia amekuwa
akihusishwa na uhamisho wa kue-
lekea AS Roma kama Maurizio Sarri
atachukua mikoba ya ukocha klabu-
ni hapo.

Kiungo huyu alicheza dakika zote
90, kwenye mechi dhidi ya Real
Madrid kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya, na wakala wake Jorge San-
tos amewaambia mshabiki kuwa
‘wakae kwa kutulia’ kwani nyota
huyo ataendelea kuwapo Stamford
Bridge.

Roma wanahusishwa na kocha wa
zamani wa Napoli na Chelsea, Sarri,
na tetesi zikaendelea zaidi kwenye
vyombo vya habari vya Italia kum-
husisha Jorginho na klabu hiyo.

“Jorginho atasalia Chelsea, bado
ana mkataba wa miaka miwili na
klabu hii na kwa sasa anajali suala la
kumalizia msimu na timu yake kwa
namna nzuri kadri iwezekanavyo,”
alisema Santos akiwaambia waandi-
shi wa habari.

Nyota huyo mzaliwa wa Brazil na
raia wa Italia anahamishia umakini
wake kwenye michuano ya Ulaya,
baada ya kumalizana na dili lake la
sasa na Chelsea, pia anaweza kure-
jea Serie A, ambayo ni moja ya kitu
anachokipenda.
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GUARDIOLA:
FAINALI

® @ @ Apania kuipeleka City fainali ya kwanza
lakini anafahamu lolote linaweza kutokea...

PARIS, Ufaransa

OCHA wa Manchester City,

Pep Guardiola, anaota ndo-

to ya kuiongoza klabu hiyo

yake kwenye fainali yake ya
kwanza ya Ligi ya Mabingwa Ulaya,
baada ya kupata ushindi wa mabao
2-1 dhidi ya Paris Saint-Germain,
juziJumatano.

PSG walitinga fainali ya
mashindano hayo msimu
uliopita walionekana
kuwa kwenye kiwango
bora kwenye mchezo
huo wa nusu fainali ya
kwanza dhidi ya City,
wakipata bao la dakika
ya 15 lililofungwa na
Marquinhos kwa Kichwa,
kabla ya Waingereza hao
kupindua meza.

Kiungo Kevin De Bruyne alisawa-
zisha kabla ya Riyad Mahrez kufun-
ga la ushindi kwa mkwaju wa adha-
bu ndogo na kuwafanya vinara hao
wa Ligi Kuu ya England kuondoka
na ushindi huo.

Chini ya mfumo wa sasa wa Ligi
ya mabingwa Ulaya, tangu msimu
wa 2003-04, City imekuwa timu
ya kwanza ya Uingereza kushinda
mechi 10 mfululizo kwa msimu
mmoja.

City ambao kwa sasa wapo kwe-
nye nafasi nzuri zaidi ya kushinda
taji la Ligi Kuu England, haijawahi
kufika fainali ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya

“Kile tulichokifanya kwa hakika
kinavutia na tumeanza vizuri. Kwa
kawaida ni ngumu kushindana kwa
dakika 90 na kupata ushindi,” alise-
ma Guardiola, ambaye aliiongoza
Barcelona kutwaa mataji mawili ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya, akiwaam-
bia waandishi wa habari.

=

NDOTO

“Bila shaka ni ndoto kufika fainali
kwa mara ya kwanza na tunakwen-
da kufanya hivyo, tukijua kwamba,
lazima tuhakikishe tunashinda
mchezo wetu wa pili.

“Tunakwenda kucheza mchezo
huo kwa kutumia akili na nguvu
zetu zote na hapo ndio tunaweza
kuwa na nafasi ya kufuzu fainali.”

City imeshinda mechi zake 18 zi-
lizopita ugenini kwenye mashinda-
no yote, ikifunga mabao 46, huku
ikifunga mabao tisa.

Guardiola aliongeza: “Nilikuwa
na furaha kwenye vyumba vya
kubadilishia nguo baada ya kuona
wachezaji wote wametulia.

“Hawakupiga kelele za furaha.
Chochote kinaweza kutokea kwe-
nye mchezo wa pili... najua hilo.

“Tuna presha kubwa kwa sababu
tuna matokeo mazuri na tunataka
kufika fainali, lakini lazima tujiweke
kwenye nafasi ya kushinda mchezo
wa pili.”

UNITED YAMGANDA SANCHO

MANCHESTER United bado wanataka kufanya us-
ajili wa winga wa kulia mwishoni mwa msimu, huku
mchezaji nyota wa Timu ya Taifa ya England na klabu
ya Borussia Dortmund, Jadon Sancho (21), akiendelea
kuwa kipaumbele chao namba moja. (90 Min)

ABRAHAM AWEKWA SOKONI

CHELSEA watapokea ofa ya kuanzia pauni milioni
40 kwa klabu itakayotaka kumsajili mshambuliaji
wake, Tammy Abraham mwenye umri wa miaka 23,
ifikapo mwishoni mwa msimu. (Telegraph - sub-
scription required)

LUKAKU KUREJEA CHELSEA

CHELSEA wanaandaa kitita cha pauni milioni 90
ili kumrejesha klabuni hapo mshambuliaji wa klabu
ya Inter Milan na Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Romelu
Lukaku mwenye umri wa miaka 27. (Sun)

DEMIRAL AKARIBIA EVERTON

KLABU ya Everton inataka kumsajili beki wa Juven-
tus na Timu ya Taifa ya Uturuki, Merih Demiral mwe-
nye umri wa miaka 23. (Calciomercato - in Italian)

BELLIRIN KUUZWA

ARSENAL wanajiandaa kumuuza beki wao wa
pembeni, Hector Bellerin mwenye umri wa miaka 26,
na wanataka kumsajili beki wa Norwich, Max Aarons
mwenye umri wa miaka 21. (90 min)

TOMORI MAMBO MAZURI

BEKI wa kati wa Chelsea, Fikayo Tomori (23), ame-
kutana na Mkurugenzi wa klabu ya AC Milan, Paolo
Maldini. Milan wanataka kumsajili kwa mkataba wa
kudumu mchezaji huyo ambaye kwa sasa anaichezea
klabu hiyo kwa mkopo. (Sky Sport)

ARSENAL YAMTAKA BRANDT

ARSENAL wanakusudia kumsajili kiungo wa Borus-
sia Dortmund, Julian Brandt (24). Usajili huo unaweza
ukawa ni wa kuziba pengo la Martin Odegaard
endapo Real Madrid watamtaka mchezaji wao huyo
kurejea kikosini mwao ifikapo mwishoni mwa msimu.
(Bild, via Mail)

KOUNDE AGEUKA LULU

MLINZI wa Klabu ya Sevilla, Jules Kounde mwenye
umri wa miaka 22, ambaye awali alikuwa ananyem-
elewa na Chelsea sasa anawindwa pia vigogo wa
Hispania, Real Madrid. (AS)

COLLINS ANUKIA BURNLEY

KLABU ya Burnley ipo tayari kutoa kitita cha pauni
milioni tisa ili kumsajili beki, Nathan Collins mwe-
nye umri wa miaka 19, kutoka Stoke City. (Football
Insider)

GIROUD NJIA MOJA

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Ufaransa,
Olivier Giroud mwenye umri wa miaka 34, hatarajiwi
kuongeza mkataba na klabu yake ya Chelsea. (Goal)
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HABARI MICHEZO

KOCHA

Adam Fungamwango ha
Saada Akida

AADA ya timu yake ku-
pata ushindi wa kwanza
mnono msimu huu, Ko-
cha Mkuu wa Mbeya City,
Mathias Lule, amesema anaami-
ni maboresho aliyofanya pamoja
na mbinu anazowapa wachezaji
wake, kikosi hicho hakitashuka
daraja na kitaendelea kucheza
Ligi Kuu Tanzania Bara.
Juzi Mbeya City ilipata
ushindi wa mabao 6-1
katika mechi ya raundi ya
28 ya Ligi Kuu Bara dhidi

CITY

Akizungumza na gazeti hili
jana, Lule alisema ana imani ya
kuendelea kufanya vizuri kwa
sababu bado anaimarisha safu
yake ya ushambuliaji.

Lule alisema anawasisitiza
wachezaji wake kuwa makini na
watulivu wanapokuwa na mpira
na wakati wote wanapocheza.

Mganda huyo alisema baada
ya kufanikiwa kupata ushindi
huo mnono uliowarejesha ka-
tika vita ya kubakia kwenye ligi
hiyo, umewapa mwanga wa kue-
ndelea kupambana na hatimaye
kutimiza ndoto za kubakia kwe-
nye ligi hiyo.

matumaini makubwa na
wachezaji wangu kuendelea ku-
pambana na kupata matokeo
mazuri katika michezo yetu iliyo
mbele yetu,” alisema Lule.

Alisema sasa wachezaji wake
wameingia katika mfumo na
falsafa yake na kuelewa mbinu
anazowapa katika mazoezi wa-
nayofanya na wanatekeleza
majukumu yao kwa kiwango ki-
kubwa.

“Tutapambana kutafuta pointi
tatu katika kila mechi, katika
msimamo tofauti ya pointi kati
ya timu na timu ni ndogo, hivyo
tunaweza kubakia, tunafahamu

MAJIGAMBO

alisema.

Naye Kocha Mkuu wa JKT
Tanzania, Abdallah Mohamed
‘Bares’ aliliambia gazeti hili
wachezaji wake hawakufuata
maelekezo ndio maana
wameruhusu kufungwa mabao
rahisi.

Kocha huyo alisema pamoja
na kufungwa mabao hayo sita,
lakini mengi walifungwa kwa
mipira ya faulo ambapo mabeki
wake hawakuwa makini kukaba.

“Tumepoteza kwa idadi kubwa
ya mabao, ni kwamba wachezaji

wangu hawakufuata maele-
kezo hasa kwenye ukabaji wa

ya JKT Tanzania.

Zimbwe;
Simba ni

mahali salama

Na Somoe Ng'itu

“Hatutashuka

BEKI wa kushoto wa Simba, Mo-
hamed Hussein ‘Zimbwe Jr’, am-
etaja sababu kubwa iliyomfanya
asaini mkataba mpya wa kuende-
lea kuwatumikia mabingwa hao
watetezi wa Ligi Kuu Tanzania
Bara kwamba hapo ni mahali
salama zaidi kuliko kujiunga na
timu nyingine hapa nchini.

Zimbwe Jr amesaini mkataba
mpya wa miaka miwili wa Kkui-
tumikia Simba na ni mmoja wa
nyota walioisaidia timu hiyo
kutinga hatua ya robo fainali ya
mashindano ya kimataifa ya Ligi
ya Mabingwa Afrika.

Awali kulikuwa na tetesi kwam-
ba beki huyo ameshamalizana na
watani zao Yanga baada ya ofa
waliyomwekea mezani kudaiwa
ilikuwa nono.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Zimbwe Jr alisema anafura-
hi kubakia Simba na yuko tayari
kuisaidia katika mbio za kuwania
ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika na Kombe la FA.

Alisema anafurahia kufanya
kazi katika klabu hiyo na wakati
wote anajiona yuko nyumbani na
kwenye mikono salama.

“Kwa kifupi naweza kusema
kwamba tuko pamoja, ndio
maana leo (juzi), nimeongeza
mkataba na klabu yangu, wakati
wote nitaitumikia, nafikiri hapa
ni sehemu sahihi kwa ajili ya ‘fu-
ture’ yangu na maendeleo yangu
binafsi, namshukuru Mungu klabu
imeona umuhimu wangu na kKu-
nipa mkataba tena,” alisema beki
huyo.

Naye nahodha na mshambuliaji
wa timu hiyo, John Bocco alisaini
mkataba mwingine mpya wa
kuendelea kuwachezea Wekundu
wa Msimbazi ambao kwa sasa
wananolewa na Mfaransa Didier
Gomes.

daraja, nina

kila timu sasa imeamka,” Lule

mipira ya kutengwa na sababu

mabao mengi yameingia kwa
staili hiyo,” alisema kocha huyo.

Naye mchezaji wa timu hiyo,
Frank Nchimbi kwa masikitiko,
alisema walicheza ovyo na hiyo
ndiyo mechi waliocheza chini ya
kiwango kwa msimu huu.

“Sijui niseme nini. Tulicheza
ovyo. Hatukufuata maelekezo
ya mwalimu. Naona labda tu-
lijlamini kupita kiasi, ukichuku-
lia Mbeya City hawako vizuri.
Hatukuwa sawa kwa kweli, wao
walikuja kama mechi ya fainali
kwa sababu walihitaji washinde
ili wasishuke daraja. Lakini hili
hatutalirudia tena,” alisema beki
huyo kwa huzuni.

SportPesa

JACKPOT BONUS WINNER

. 35507

SHARIFU S MTILA,

PaYy

WWW.SPORTPESA CO.TZ

oare AK

Mshindi wa bonasi ya Jackpot ya SportPesa, Sharifu Mtila (kushoto), akionyesha mfano
baada ya kuibuka mshindi wa bonasi ya Jackpot. Kulia ni baba yake, Hamza Abdallah. Jackpot ya SportPesa kwa
sasa ni Sh. milioni 248.8. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ok 2|

-510-

wa hundi ya Sh. milioni 34.5

Azam Complex yaboreshwa kisasa

Na Saada Akida

UONGOZI wa Azam FC
umeamua kufanya mabore-
sho makubwa ya uwanja wao
wa Azam Complex ili kuwa
wa kisasa zaidi, imeelezwa
jana jijini Dar es Salaam.
Akizungumza na gazeti
hili jijini jana, Mhandisi wa
uwanja huo, Victor Ndozero
alisema maboresho yanay-
ofanywa kwa sasa ni kuweka

taa mpya za kisasa za LED na
mabango ya kielektroniki ya
matangazo (LED Display Pa-
rameter Boards).

Ndozero alisema anaamini
baada ya kukamilika kwa
maboresho hayo, uwanja wa
Azam Complex wa kisasa na
Tanzania itakuwa ndiyo nchi
ya kwanza kwenye Ukanda
wa Afrika Mashariki kumiliki
uwanja bora zaidi.

“Tumeanza na taa mpya

ambazo ni za kisasa, kila mlin-
goti mmoja utawekwa taa 20
na kila moja ina thamani ya
Sh. milioni tatu, uwanja mzi-
ma una taa 80, ukarabati wa
awali utachukua muda wa
wiki mbili, pia kuweka LED
Display Parameter Boards
nayo itachukuwa wiki mbili,”
“Mabango hayo kwa Afrika
yako Afrika Kusini, Cairo kwa
upande wetu wa CECAFA ,
Azam Complex kwa Tanzania

ni nchi ya kwanza,” alisema
Ndozero.

Aliongeza mabango hayo ya
matangazo ambayo yanazun-
guka uwanja ndani ya Afrika
yako Misri na Afrika Kusini.

Alisema viongozi
wameamua kuuboresha
uwanja huo kuwa wa kisasa
zaidi kutokana na kupata
cheti kutoka CAF kuruhusu
uwanja huo kutumika kwenye
michezo ya kimataifa.
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Mshambuliaji wa PSG, Neymar (kushoto) na Marquinhos, wakishangilia bao lililofungwa
na nahodha huyo katika mechi ya nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya dh

PICHA: MTANDAO
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Simba: Hatusajili

kwa shikinikizo

Na Adam Fungamwango

MABINGWA watetezi wa
Ligi Kuu Tanzania Bara,
Simba, wamesema watasaji-
li wachezaji wake wapya na
wa zamani kwa mujibu wa
taratibu walizojiwekea na
kamwe si kwa shinikizo
na maneno kutoka
sehemu nyingine.
. Mwenyekiti wa
» Simba, Mur-
f taza Mangungu,
alisema hayo
baada ya kukamilisha usajili
wa wachezaji, John Bocco
ambaye ni nahodha, na
msaidizi wake, Mohamed
Hussein ‘Zimbwe Jr' hapo
juzi. Mangungu alisema

na na fikra za mtu ambaye
yupo nje ya klabu, bali
wataendesha michakato yao
kwa misingi waliyojiwekea
ambayo wanaamini itawa-
fanya waendelee kuimarika
na kuwa na kikosi imara
wakati wote.

Alisema wapo katika
mazungumzo na beki wao
wa kulia, Shomari Kapombe
na watakapofikia mwisho,
watampa mkataba wa kuen-
delea kuitumikia timu yao.

Wakati huo huo, Ko-
cha Msaidizi wa klabu
hiyo, Selemani Matola
amesema amefurahishwa
na klabu hiyo kuwabakisha
wachezaji hao.

“Ni jambo la furaha sana

idi ya

kuna baadhi ya watu

imara.

wamekuwa wakizua hofu
na taharuki kwa wanacha-
ma na mashabiki wa Simba
kuhusiana na mikataba ya
wachezaji ili kuwavuruga
lakini ameahidi uongozi uko

Mwenyekiti huyo alisema
Simba haiwezi kuongozwa

kuendelea kuwa nao. Kwa
mfano Tshabalala (Zim-
bwe Jr), mimi namfahamu
miaka saba iliyopita, na
amekuwa akipanda kiwango
kila msimu. Amekuwa
akiyafanyia kazi upun-

gufu aliokuwa nayo na ana
nidhamu ndani na nje ya
uwanja,” alisema Matola.

Yanga: Prisons hawachomoki

Na Saada Akida

AWACHOMOKI! Hayo ni maneno
kutoka katika benchi la ufundi
na wachezaji wa Yanga kuelekea
mchezo wa hatua ya 16 Bora wa
mashindano ya Kombe la FA dhidi ya we-
nyeji Tanzania Prisons utakaochezwa leo
kwenye Uwanja wa Nelson Mandela ul-
ioko Sumbawanga mkoani Rukwa.
Katika mechi za Ligi Kuu
Tanzania Bara, timu hizo
zimetoka sare ya bao 1-1 mara
mbili, mchezo wa kwanza
ukichezwa Sumbawanga na
marudiano yakifanyika kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa Yanga, Nassredine Nabi, alisema
kwa sasa kikosi chake kimeimarika zaidi
na tayari ameshalifanyia kazi ‘file’ la wap-
inzani wao Tanzania Prisons ili waweze
kuondoka na matokeo chanya katika mch-
ezo huo wa mtoano.

Nabi alisema anafahamu mechi hiyo
haitakuwa rahisi kwa sababu ya rekodi

® ® ® Kocha, wachezaji wasema ni mechi ngumu
lakini wamejipanga kuvunja mwiko ili...

nzuri waliyonayo Tanzania Prisons dhidi
ya vigogo wa soka nchini, hivyo wataingia
uwanjani kwa tahadhari kwa sababu wa-
nahitaji kutimiza malengo yao.

Kocha huyo amewataka wachezaji wao
kuufikiria mchezo huo ulioko mbele yao
kwanza na wakifanya hivyo, ushindi uta-
patikana mapema na hatimaye watasonga
mbele kwenye mashindano hayo ambayo
bingwa wake huiwakilisha Tanzania Bara
katika michuano ya kimataifa ya Kombe
la Shirikisho Afrika.

Kiungo wa Yanga Mnyarwanda, Haruna
Niyonzima aliliambia gazeti hili wame-
kwenda Sumbawanga kwa kazi moja ya
kusaka ushindi na hatimaye kuendelea na
mbio za kuwania ubingwa wa michuano
hiyo.

“Tunajua matokeo bora yatakayotu-
fanya kuendelea na mashindano haya
ni ushindi, tumejipanga kupambana ili
kufikia malengo yetu, nafasi tunayo, tu-
mecheza na Prisons kwenye ligi mara

mbili, tumeshawafahamu vyema, tunajua
nini tufanye ili tupate ushindi,” Niyon-
zima alisema.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bumbuli
alisema wanatambua ‘Maafande’ wa Tan-
zania Prisons ni moja ya timu ngumu na
imara hapa nchini, hivyo kila wanapoku-
tana wanatakiwa kupambana kwa lengo
la kupata matokeo chanya.

“Katika hali ya kawaida, Prisons ni timu
imara na inafanya vizuri kwenye mechi
zake zote, na hata tukikutana nao huwa
inakuwa ngumu kupata matokeo, lakini
kwa maandalizi tuliyofanya safari hii ha-
watoki, tumejipanga kuwafunga ili tuka-
milishe jambo letu,” Bumbuli alisema.

Kocha Msaidizi wa Tanzania Prisons,
Shabani Kazumba alisema hawana hofu
yoyote na mchezo huo na kikosi chake
kilifurahia kupangwa kukutana na Yanga.

Kazumba alisema wanaijua vyema
Yanga na wamejiandaa kuendelea ku-
vuna matokeo mazuri dhidi ya klabu hiyo

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ya Jangwani na ameahidi kuwapa furaha
mashabiki wao.

“Tunaendelea vizuri na mazoezi, tuko
imara na tunaamini tutaumaliza mapema
mchezo huu, tunaijua Yanga na niseme
ukweli, tulifurahia kuona tumepangwa
kucheza nao, tunahitaji ushindi ili tusonge
mbele kwa sababu tunalitaka kombe hili
la FA,” alisema Kazumba.

Yanga ilisonga mbele katika mashinda-
no hayo baada ya kupata ushindi wa bao
1-0 dhidi ya Ken Gold ya Mbeya, shukrani
kwa Mrundi Fiston Abdulazack ambaye
alifunga bao hilo kwa penalti kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Mechi nyingine ya mashindano hayo
itakayochezwa leo itakuwa ni kati ya
Mwadui FC dhidi ya Coastal Union wakati
kesho Dodoma Jiji watawaalika KMC FC
na Kagera Sugar itawafuata Simba kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa.
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