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Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan ametoa siri 
ya uteuzi wa Naibu Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko. Amesema 
unatokana na kupaisha sekta ya madini 
katika kuchangia Pato la Taifa.

Mkuu wa Nchi pia ameeleza sababu za 
kumteua Anthony Mavunde kuwa Waziri 
wa Madini. Ni kutokana kuwa zao la madi-
ni (alikuwa Mtendaji Mkuu wa Shirikisho 
la Vyama vya Wachimbaji Wadogo kabla 
ya kuwa mbunge) na kusisitiza afanye 
nao kazi kwa ushirikiano kwa kuwa ana-
jua lugha yao na kuwaelewa vizuri huku 
Dk. Biteko akimpa ‘ujanja’ namna ya kue-
ndelea kubaki salama katika nafasi yake.

Jijini Dodoma jana wakati wa halfa ya 
kukabidhi mitambo ya uchorongaji kwa 
wachimbaji wadogo na vifaa vya Shirika 
la Madini la Taifa (STAMICO), Rais Samia 
alisema “nimshukuru Biteko kwa kazi 
kubwa aliyoifanya ndani ya sekta hii. Siku 
ninamwapisha kuwa Waziri wa Madini 
miaka miwili na nusu iliyopita, nilimwam-
bia tumekupa dhima ya kuifanya sekta ya 
madini ifikapo 2025 ichangie kwa asilim-
ia 10 kwenye Pato la Taifa.

“Dk. Biteko alifikisha asilimia 10 mwis-
honi mwa mwaka jana. Ametumia muda 
mfupi kuliko tulivyokadiria. Sasa nikaona 
mbinu ileile aliyotumia kule nimpandishe 
awe Naibu Waziri Mkuu, aje atusaidie 
huku, lakini nimkabidhi na (Wizara ya) 
Nishati aende kutusaidia kwenye ni-
shati. Kwa hiyo, dokta (Biteko) pole na 
hongera.”

Rais Samia alisema sekta ya madini 
inaendelea kuchangia Pato la Taifa kwa 
upande mmoja na uchumi wa wachim-
baji wadogo kwa upande mwingine.

UTOROSHAJI MADINI
Mkuu wa Nchi pia alikemea vitendo 

vya utoroshaji madini vinavyofanywa na 
baadhi ya watu wasiokuwa wazalendo. 
Yeyote atakayekamatwa atachukuliwa 
hatua kwa mujibu wa sheria kama wal-
ivyochukuliwa hatua waliokamatwa hivi 
karibuni.

“Ninapenda kuwaasa kuachana na vi-
tendo vya utoroshaji wa madini, hii sijui 
mnafanya kwa faida ya nani wakati ndani 
kuna viwanda vinaangalia malighafi?

“Pelekeni viwandani madini yakasa-
fishwe yakaongezwe thamani tupate 
bidhaa tutakayouza kwenye masoko ya 
dunia.

“Huo si uzalendo wala sio utanzania, 
wale wenye tabia hiyo waache kwani vi-

wanda vipo ndani na soko ni nzuri. Kama 
watu wameingia mkataba wawaambie 
kuwa hawaruhusiwi.

“Kama tukikukamata, waliokamatwa 
juzi wanafahamu kazi yetu. Tuchukue 
hatua za kujenga tasnia yenye uthabiti 
na uwajibikaji, si hila na ujanjaujanja, tu-
fuate sheria, kanuni na miongozi iliyopo 
kuhakikisha rasilimali madini zinawanu-
faisha watu wote,” aliagiza.

Rais Samia pia alibainisha umuhimu 
wa wachimbaji wadogo kupewa fursa 
na taasisi za fedha katika kuongezwa mi-
taji na kutaka taasisi za fedha ziwaamini 
kwa kuwa wanapowezeshwa ni sawa na 
kuwawezesha Watanzania wengi zaidi 
pamoja na kutanua wigo wa walipakodi 
nchini.

Aliongeza kuwa serikali inatambua na 
kuthamini mchango wa wachimbaji wa-
dogo katika kutoa ajira, kukuza uchumi 
na kipato. Serikali imekuwa inafanya jiti-
hada kuboresha shughuli za uchimbaji 
mdogo.

Katika kutekeleza suala hilo kwa vi-
tendo, alisema serikali imeondoa Kodi ya 
Ongezeko la Thamani (VAT) kwa wachim-
baji wadogo ambao watauza madini 
katika soko la ndani huku akisema seri-
kali imeweka punguzo la asilimia mbili 
la mrabaha na asilimia moja ya ada ya 
ukaguzi wa madini, lengo likiwa wauze 
madini katika masoko yaliyomo nchini.

Alisema STAMICO imeanzisha vituo 
vya mfano Lwamgasa, Katente na Itumbi 
ambako kutokana na ufanisi wa vituo, 
shirika limeandaa mpango kupanua vi-
tuo hivyo vitoe huduma kwa watu wengi 
zaidi.

Kadhalika, alisema vituo vingine vi-
tajengwa kwa ajili ya madini ya chokaa 
mkoani Tanga na Chumvi mkoani Lindi.

“Wakati wa ziara yangu Lindi niliele-
zwa moja ya changamoto ya wazalishaji 
chumvi Lindi na Mtwara ni kukosa soko 
la uhakika. 

“Sasa changamoto hiyo inaelekea ku-
patiwa suluhisho na STAMICO kwa ku-
jenga kiwanda cha chumvi na kuanzisha 
shamba darasa.

“Msiwasahau kinamama wa Singida 
ambao wamejiajiri katika uzalishaji 
chumvi, nilielezwa katika eneo hilo haku-
na uwekezaji mkubwa uliofanyika hadi 
sasa na kama likipewa mkazo litaleta 
ufanisi kwa kuongeza kipato,” alisema.

Rais alisema mpango wa serikali ni ku-
fanya utafiti kwa kutumia teknolojia ya 
kisasa katika eneo kubwa zaidi. Mkakati 

l Aonya utoroshaji madini

utasaidia kubaini kuwapo madini kwenye 
miamba na sekta mbalimbali kufaidika, 
hivyo mitambo iliyozinduliwa jana itaku-
wa chachu ya ukuaji shughuli za uchim-
baji kwa kuwa zitapatikana taarifa za 
uhakika na wachimbaji kuacha uchimbaji 
wa kubahatisha.

STAMICO ILIVYONUSURIKA
Rais pia alisema shirika hilo kwa sasa 

lina mafanikio makubwa na linatoa gawio 
kwa serikali na kuelekeza kuwa kabla ya 
mafanikio hayo hali yake ilikuwa mbaya.

“Kila aliyekuwa akilikagua anasema 
‘limeshindwa, lifutwe, labda liundwe 
lingine’. Tukasema ‘hapana, ngoja tufanye 
utafiti. Tulipoona upungufu tukachukua 
hatua za kuondoa upungufu na leo nina-
farijika STAMICO imesimama yenyewe na 
inaleta fedha serikalini.

“Mashirika mengi yalikuwa badala ya 
kuleta fedha serikalini, yanakula serika-
lini. STAMICO imeweza kutafsiri kwa vi-
tendo dhana ya mageuzi ambayo serikali 
imekuwa inayasisitiza,” alipongeza.

Alisema mitambo ya uzalishaji mkaa 
mbadala itakayosambaza maeneo mbal-
imbali nchini, itasaidia mapambano dhidi 
ya uharibifu wa mazingira.

KAULI YA BITEKO
Awali, Dk. Biteko alisema “Mavunde 

amesema kuna mambo yamefanywa na 
msingi umewekwa. Haya yote hayajafany-
wa na Biteko, yamefanywa kwa maelek-
ezo yako Rais.

“Ninataka nimwambie Waziri wa Madi-
ni, salama yake na kazi yake msikilize Rais 
atakachokuelekeza. Wasaidie wachimbaji 
wake kama unavyofanya. Nikuhakikishie 
kila aina ya ubunifu utakaokuwa nao na 
mimi nilipata bahati hiyo Rais atakupa na-
fasi ya kufanya kazi yako, ninaamini dira 
uliyokuja nayo baada ya muda tutaona 
ikitokea.”

Naye Waziri Mavunde alisema ili sekta 
ya madini iendelee kuchangia mchan-
go mkubwa, ni lazima utafiti ufanyike 

kuboresha kanzidata itakayobaini aina ya 
madini yaliyopo na namna ya kuyachim-
ba.

Alibainisha kuwa, hadi sasa eneo lilo-
fanyiwa utafiti ni asilimia 16 ambalo li-
mechangia fedha za kigeni kwa mwaka 
fedha uliopita zaidi ya asilimia 56.

Akizungumzia mitambo iliyokabi-
dhiwa, Mkurugenzi Mkuu wa STAMICO, 
Dk. Venance Mwasse, alisema mitambo 
ambayo imezinduliwa jana ina thamani 
ya Sh. bilioni 9.2 huku uwekezaji ambao 
shirika limeufanya katika mwaka huu uki-
wa na thamani ya Sh. bilioni 17.3.

Alieleza kuwa mitambo mitano iliyozin-
duliwa ni sehemu ya mitambo 15 ambayo 
imenunuliwa na STAMICO itakayokwen-
da kuinua uchumi wa wachimbaji na taifa 
kwa ujumla.

UHURU WA ZAMBIA
Katika hatua nyingine, mwandishi wetu 

Halfani Chusi anaripoti kuwa Rais Samia 
anatarajiwa kuanza ziara ya kikazi ya siku 
tatu Zambia kuanzia kesho, ikiwa na lengo 
la kujenga ushirikiano kati ya nchi hizo 
mbili zenye historia kubwa kidiplomasia.

Katika ziara yake hiyo, Rais Samia ame-
kubali mwaliko wa kuwa mgeni rasmi ka-
tika sherehe za maadhimisho ya Miaka 59 
ya Uhuru wa Zambia zitakazofanyika Ok-
toba 24 mwaka huu jijini Lusaka.

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki, January Makamba, 
aliwaambia waandishi wa habari jana jiji-
ni Dar es Salaam kuwa kipaumbele katika 
ziara hiyo ni pamoja na namna bora ya 
kuboresha miundombinu inayoungani-
sha Tanzania na Zambia ili kufikia faida za 
kiuchumi.

Alisema ziara hiyo pia inategemewa 
kuangazia namna bora ya kuweka maz-
ingira wezeshi na rafiki kwa wafanyabi-
ashara wa Tanzania na Zambia na kuibua 
fursa mpya za ushirikiano kati ya nchi 
hizo mbili kwa kuzingatia Zambia ni lango 
la bidhaa zinazotoka Tanzania kwenda 
Zimbabwe na Kongo.
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Muhimbili yajitosa kutibu 
wanaume wenye matiti 
Na Romana Mallya

HOSPITALI ya Taifa 
Muhimbili (MNH) - Mlonga-
zila, imesema huduma ya 
kupunguza uzito na upasuaji 
rekebishi zinazotarajiwa ku-
fanyika hospitalini huko, zita-
husisha pia wanaume wenye 
maumbile kama matiti.

Mkuu wa Idara ya Upas-
uaji MNH-Mloganzila, Dk. 
Eric Muhumba, alibainisha 
hayo jana na kueleza kuwa 
huduma hizo kama alivy-
oeleza awali, zitatolewa kwa 
siku mbili kuanzia Oktoba 27 
mwaka huu.

“Huduma hii ya kupunguza 
uzito ni kwa jinsi zote mbili 
kwa kuwa kumekuwa na 
minong’ono kwamba, mbona 
mmependelea wanawake. 
Huduma itafanyika kwa watu 
wote wenye uzito mkubwa,” 
alisema. Muhumba ambaye 
ni Daktari Bingwa wa Upas-
uaji alisema hata huduma 
rekebishi zitatolewa kwa wa-
naume na wanawake.

“Tumeona wanaume kwa 
bahati mbaya inatokea miili 
yao wanakuwa kama wana 
matiti badala ya kifua cha ki-
ume, nao watafanyiwa upas-
uaji rekebishi katika siku hizi 
mbili,” alisema.

Bingwa huyo aliwatoa hofu 
Watanzania kwa kuwaeleza 
kuwa, upasuaji huo ni sala-
ma na ni sawa na upasuaji 
mwingine unaofanywa hos-
pitalini huko.

Alisema upasuaji huo 
utaongozwa na Daktari 
Bingwa Mbombezi wa Upas-
uaji wa Kupunguza Uzito na 
Kurekebisha Mwili, Mohit 
Bhandari kutoka India.

Aliwasisitizia wananchi wa-
naotaka kupata huduma hizo 
kuendelea kujiandikisha kwa 
kuwa mpaka sasa, huduma 
ya kupunguza uzito na kufan-
ya upasuaji rekebishi imeka-
milika kwa kiasi kikubwa na 
itafanyika kwa tarehe tajwa.

Awali Dk. Muhumba, aki-
fafanua kuhusu upasuaji huo, 
alisema wanaposema upas-
uaji wa kupunguza uzito, 
fasili yake ni upasuaji unao-
fanyika kwenye tumbo kwa 
kupunguza nafasi ya kuhifa-

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda kuwataarifu waombaji kazi waliofaulu mtihani wa 
mchujo na kuchaguliwa (SELECTED) kwa ajili ya usaili wa vitendo na mahojiano (Practical and Oral 
Interview) unatarajiwa kufanyika kuanzia tarehe 29 Oktoba, 2023 hadi tarehe 2 Novemba, 2023 na 
hatimaye kuwaajiri watakaofaulu usaili huo. Wasailiwa wanaoitwa kwenye usaili wanapaswa kuzingatia 
maelekezo yafuatayo: - 
 
i. Kila Msailiwa anapaswa kuwa na kitambulisho kwa ajili ya utambuzi; vitambulisho vinavyokubalika ni
   pamoja na:- Kitambulisho cha Taifa, Kitambulisho cha Mzanzibari Mkaazi, Kitambulisho cha Mpiga
   kura, Hati ya kusafiria au Leseni ya udereva;
ii. Wasailiwa wanatakiwa kufika na vyeti vyao halisi, kuanzia cheti cha Kuzaliwa, Kidato cha IV, VI,
    Astashahada, Stashahada, Stashahada ya Juu, Shahada na kuendelea kutegemeana na sifa za
   mwombaji; 
iii. Wasailiwa watakaowasilisha “Testimonials”, “Provisional Results”, “Statement of results”, hati
    za matokeo za Kidato cha IV na VI (Form IV and Form VI result slips) HAZITAKUBALIWA NA
    HAWATARUHUSIWA KUENDELEA NA USAILI; 
iv. Kila msailiwa atajigharamia kwa chakula, usafiri na malazi; 
v.  Kila msailiwa azingatie tarehe na mahali alipopangiwa kufanyia usaili kulingana na ratiba husika na
    muda wa kufika ni saa moja kamili asubuhi;
vi. Kwa waombaji waliosoma nje ya Tanzania wahakikishe Vyeti vyao vimehakikiwa na kuidhinishwa na
     Mamlaka husika (kama TCU, NACTE au NECTA); 
vii. Waombaji kazi ambao namba zao hazikuchaguliwa kwa ajili ya hatua inayofuata watambue kuwa
     hawakukidhi vigezo.  Hivyo, wasisite kuomba tena pindi nafasi za kazi zitakapotangazwa na
     kuzingatia mahitaji ya tangazo husika. 
viii. Kwa kada ambazo wanatakiwa kusajiliwa na Bodi zao za Kitaaluma wanapaswa kuja na vyeti
      vyao Halisi vya Usajili pamoja na Leseni za kufanyia kazi (zilizo hai). 
ix.  Wasailiwa wote walioitwa kwenye usaili wahakikishe wanaingia kwenye akaunti zao na
      kunakili namba ya mtihani kwa kuwa namba hizo hazitatolewa siku ya usaili. 
x. Matokeo na ratiba ya usaili vinapatikana kupitia tovuti ya TRA www.tra.go.tz

Kwa taarifa zaidi, tembelea ofisi za TRA zilizopo karibu nawe au tumia mawasiliano yafuatayo:
Tovuti    :  www.tra.go.tz
Namba za simu bila malipo :  0800-780 078 au 0800-750 075 au 0800-110 016
WhatsApp   :  0744 23 33 33
Barua pepe   :  huduma@tra.go.tz au services@tra.go.tz

‘‘Pamoja Tunajenga Taifa Letu’’

Imetolewa na;
Idara ya Usimamizi wa Rasilimali Watu na Utawala 

TANGAZO LA KUITWA KWENYE USAILI 
TAARIFA KWA UMMA

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

ABDUL I KISALU

Anatangaza kupotelewa na 

kadi ya PIKIPIKI (HAOJUE) 

yenye  namba za usajili  MC 

957 CTC (CHASSIS 

NO.LC6PCJK20L0099669,

Kwa yeyote atakaeiona atoe 

taarifa kituo cha polisi 

PHQ/MOR/MOR/4573/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI 

ILIYOPO MOROGORO 
TANGAZO  LA KUITWA SHAURINI 

SHAURI LA   MADAI NAMBA 197/…2023
MDAI: MAGESA JULIUS KAMBARAGE 

DHIDI YA 
MDAIWA: NICHOLAUS MARTINE 

KWA: NICHOLAUSI MARTINE 
KIHONDA -MKUNDI
Ombi la mdai :MAGESA JULIUS  KAMBARAGE,MADAI 
YA  TSHS.1,290,000/= 
Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani katika shauri 
tajwa hapo juu bila kukosa.Shauri lilimepangawa 
kusikilizwa mnamo tarehe 23 Mwezi 10 Mwaka 2023 saa 
8:30 Asubuhi .
Angalia kama hukudhuria/hamkuhudhuria siku 
iliyotajwa hapo juu Mahakama ikithibitisha kama  
umepokea/mmepokea kuitwa shaurini, hii inaweza 
kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.
Hati hii yatolewa kwa Amri   yangu na Chapa ya   
Mahakama hii leo tarehe 18/10/2023

………………………………
HAKIMU 

MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
MOROGORO 

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF 
MOROGORO 

DISTRICT AT MOROGORO 
PROBATE AND ADMINISTRATION 

CAUSE NO.104  OF 2023
IN the Matter of the  late:

GODWIN ISEGELEKESYE MWANGOKA 

By 1.SUZANA GODWIN MWANGOKA 
2.............................................
ALL persons claiming to have any interest  in the estate 
of the above named deceased are hereby cited to 
come and see the proceedings if they think fit before 
the grant of probate(or letter of administration) is 
made to  the above- named pepetitioner.
Objection to the grant should be filed on or before the 
24  October 2023.

Dated at Morogoro this 12 day of  October 2023.

……………………………
RESIDENT MAGISTRATE 

dhi chakula.
Alisema katika operesheni hizo, 

ziko za aina tatu: Kupunguza tum-
bo lenyewe kwa kukata sehemu 
ya tumbo au kuvuka sehemu ya 
kuhifadhi chakula na kukifanya 
kikitoka kwenye koo kwenda moja 
kwa moja katika utumbo mdogo na 
kushona tumbo na kubaki nafasi 
kidogo.

“Operesheni zote hizi zitafanyika. 
Kuhusu upasuaji rekebishi ni ku-
punguza mafuta katika tumbo au 
mama anataka kurekebisha matiti 
yake madogo au makubwa vyote vi-
tafanyika au mkono umejaa nyama 
utarekebishwa.

“Huduma hii ya upasuaji rekebi-
shi au kupunguza uzito hospitalini 
hapa gharama zake zitakuwa nafuu 
kulinganisha na zile za nje ya nchi,” 
alisema.

Ajali ilivyokatisha uhai wa watu 18
Halima Ikunji na Benny  
Kingson, NZEGA

WATU 18 wamefariki dunia na 
wengine 35 kujeruhiwa katika 
ajali iliyotokea eneo la Udomou-
chana, wilayani Nzega, mkoani 
Tabora ikihusisha basi la abiria 
na lori la mafuta.

Ajali hiyo ilitokea jana saa tano 
asubuhi huku chanzo kikidaiwa 
uzembe wa dereva wa lori la 
mafuta la Kampuni ya GBP lenye 
usajili wa namba T 481 ACB, kuta-
ka kulipita gari la mbele yake bila 
kuchukua tahadhari na kuligonga 
basi hilo.

Wakati ajali hiyo inatokea, lori 
hilo lilikuwa linatokea Dar es Sa-
laam kwenda Mwanza na basi 
la Kampuni ya Alfa lenye usajili 
namba T 612 CQD, lilikuwa lina-
toka Mwanza kwenda Dar es Sa-
laam.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Tabora, Richard Abwao, akiwa 
katika eneo la ajali, alibainisha 
kuwa hadi wakati huo (mchana) 
waliothibitika kufariki dunia ni 
watu 18 na majeruhi 35 walioku-
wa wanaendelea na matibabu  
katika Hospitali ya Wilaya ya 
Nzega.

Alibainisha kuwa kati ya wali-

ofariki dunia, 13 ni wanaume na 
wanawake watano. Baadhi ya 
majeruhi alidai hali zao zilikuwa 
mbaya.

“Jeshi la Polisi bado tunaende-
lea na utaratibu wa kutambua 
taarifa za wote waliofariki dunia, 
pia kuwatambua majeruhi wote 
kwa majina yao, tutaendelea 
kuujulisha umma kadri tunavyo-
pata taarifa,” alisema Kamanda 
Abwao.

Alisema magari yaliyohusika 
katika ajali hiyo yameharibika 
vibaya na waliandaa utaratibu 
wa kuyaondoa barabarani ili 
watumiaji wengine wa barabara 

hiyo waendelee na safari.
Kamanda huyo alisema ajali 

hiyo imesababishwa na mwendo 
kasi na uzembe wa dereva wa 
lori ambaye ‘alichepuka’ bila ku-
chukua tahadhari na kuligonga 
basi hilo la abiria.

Baadhi mashuhuda wa ajali 
hiyo, walieleza kuwa gari hilo la 
mafuta lilikuwa katika mwendo 
kasi na kuelekea upande ambao 
si wake bila kuchukua tahadhari 
na kuligonga basi hilo upande wa 
kushoto wa dereva.

“Lori limeharibika sana, ha-
tuna uhakika kama dereva wake 
atakuwa amepona au la kwa 

kuwa na yeye ni miongoni mwa 
waliopelekwa hospitalini,” alise-
ma Mussa Hussen aliyeshuhudia 
ajali hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Nzega, Na-
itapwaki Tukai, alitoa pole kwa 
majeruhi wote na kuwataka Wa-
tanzania kuwa wavumilivu kwa 
kipindi hiki cha majonzi.

“Nimepokea taarifa hizi nikiwa 
katika maadhimisho ya miaka 
100 ya Hospitali ya Misheni, ni-
kasema lazima nifike kwenye 
eneo la tukio, ajali ni mbaya, tu-
wakumbushe madereva kufuata 
sheria wawapo barabarani,” alise-
ma Tukai.
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habari kitaifa

Mchakato kufumua Sheria  
ya Mtoto waanza Zanzibar

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

JESHI la Polisi Mkoa wa Singi-
da limewakamata watu wanne 
kwa tuhuma za kukutwa na 
nyara za serikali na silaha am-
bazo zinadaiwa kuzitumia ka-
tika uwindaji haramu ndani ya 
mapori tengefu yaliyoko katika 
Wilaya ya Manyoni.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Singida, Kamishna Msaidizi 
Stellah Mutahibirwa, aliwaam-
bia waandishi wa habari jana 

mjini hapa kuwa watuhumiwa 
hao walikamatwa katika msako 
uliofanyika kwa siku 19 kuanzia 
Oktoba Mosi mwaka huu.

Alisema msako huo 
unaendeshwa na Jeshi la Polisi 
katika kuimarisha hali ya usala-
ma mkoani Singida.

Kamanda Stellah aliwataja 
watuhumiwa hao ambao wote 
ni wakazi wa Manyoni kuwa 
ni Bathelomeo Saimon (62), 
Masanja Mlinga (45) kutoka Kiji-
ji cha Heka, Nicodem Eliud (37), 
mkazi wa Kijiji cha Chokola na 

Emmanuel Jack (45), mkazi wa 
Kijiji cha Meatu.

“Kutokana na uchunguzi uli-
ofanywa na Jeshi la Polisi tume-
baini kuwa watuhumiwa hawa 
wamekuwa wanajihusisha na 
uwindaji haramu wa wany-
ama kinyume cha sheria katika 
mapori tengefu na kuuza nyara 
za serikali,” alisema.

Pia alisema katika msako 
waliofanywa kwa kushiriki-
ana na maofisa wa idara ya 
kupambana na wanyamapori, 
waliwakamata watuhumiwa 

wakiwa na kipande cha pembe 
ya mnyama aina ya faru chenye 
uzito wa kilo mbili na nusu.

Vilevile, alisema wamekama-
ta silaha aina ya Gobole am-
bayo haijasajiliwa, vipande 94 
vya chuma na chupa mbili za 
baruti ambazo walikuwa wana-
zitumia kinyume cha sheria.

Kamanda huyo aliwasihi wa-
nanchi kuendelea kusalimisha 
silaha wanazozimiliki kiny-
ume cha sheria katika muda  
umaalum uliowekwa na Jeshi la 
Polisi.

Mkurugenzi Idara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto, Siti Abass Ali (kushoto), akizungumza wakati akifungua 
kikao cha ukusanyaji wa maoni kwa wadau mbalimbali wa kupinga ukatili na udhalilishaji dhidi ya mtoto, kwa ajili ya 
kuifanyia maboresho Sheria ya Mtoto Namba Sita ya Mwaka 2011, katika Shule ya Kidonge Chekundu Unguja juzi. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watiwa mbaroni tuhuma za 
kukutwa na nyara za serikali

Wanaotoa 
huduma za 
kifedha bila 
leseni ya BoT 
faini mil. 20/-
Na Halima Ikunji, TABORA 

BENKI Kuu ya Tanzania 
(BoT) imesema itawachuku-
lia hatua kali za kisheria 
ikiwamo kutoza faini ya Sh. 
milioni 20 wafanyabiashara 
wanaotoa huduma za kifedha 
bila ya kuwa na leseni ku-
toka kwao.

Msimamizi wa BoT Idara ya 
Huduma Ndogo za Kifedha, 
Joseph Lubava, alitoa an-
galizo hilo juzi wakati wa 
mafunzo kwa watoa huduma 
za kifedha mkoani Tabora.

Alisema mfanyabiashara 
atakayebainika kufanya 
biashara hiyo bila leseni, ata-
tozwa kiasi hicho cha fedha 
au kifungo cha miaka miwili 
gerezani.

Lubava alisema Sheria ya 
Huduma Ndogo za Fedha ya 
Mwaka 2018, kifungu cha 
16 (1) na (2) inaelekeza mtu 
yeyote ambaye anajihusisha 
na biashara hiyo, anapaswa 
kufuata mwongozo wa kishe-
ria.

Kuhusu mafunzo hayo, 
alisema lengo kuu ni  kuon-
doa dhana potofu kuhusu 
gharama za kuomba leseni 
kuwa ni kubwa, jambo am-
balo si la kweli.

Lubava alisema kwa yeyote 
atakayekuwa tayari kufanya 
biashara ndogo ya kukope-
sha fedha, ni lazima kuwasil-
isha maombi yao mapema 
ili kupata leseni kwa kufuata 
sheria na taratibu ambazo 
zinatolewa na BoT.

Kiongozi huyo alionya 
Watanzania kukopa fedha 
katika taasisi ambazo hazi-
jasajiliwa kisheria, akisisitiza 
wanapaswa kuziepuka ili 
kutokumbana na kero za 
kunyang’anywa vitu am-
bavyo wanaviweka kama 
dhamana wakati wa ukopaji.

“Taasisi zote zilizosajiliwa 
tumezipa mwongozo kuanzia 
kuandaa fomu ya mkataba, 
mkataba wa mkopo, gharama 
zao tumeweza kuzipitia na 
kujiridhisha,” alisema Luba-
va.

Baadhi ya wafanyabiashara 
wanaoendesha huduma hiyo 
akiwamo, Chacha Mzee, 
waliiomba BoT nyaraka 
zao ambazo zinakwenda 
kwao ziandikwe kwa lugha 
ya Kiswahili badala ya 
Kiingereza kwa kuwa wa-
nashindwa kuzitafsiri.

Alisema wamekuwa waki-
ingia gharama za kulipa watu 
ili waweze kuwatafsiria na 
wakati mwingine kudan-
ganywa kilichomo katika 
nyaraka hizo kupitia watu 
wanaowaamini kufanya kazi 
hiyo.

Asifiwe Edison aliishukuru 
BoT kwa kutoa mafunzo 
hayo kwa kuwa mambo 
mengi alikuwa hayafahamu 
ikiwamo uendeshaji wa 
huduma ya mikopo kwa 
wananchi.

Alisema elimu aliyoipata 
katika semina hiyo itakuwa 
ni mwongozo mzuri wa 
uendeshaji biashara hiyo ya 
kutoa huduma za mikopo.

Na Sabato Kasika,  
ZANZIBAR 

WIZARA ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
ya Serikali ya Mapinduzi Zan-
zibar imeanza mchakato wa 
kukusanya maoni ya kuifanyia 
maboresho Sheria ya Mtoto Na. 
6 ya Mwaka 2011 ili iendane na 
wakati.

Mchakato huo unasimamiwa 
na Idara ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto ik-
ishirikisha wadau mbalimbali.

Mkurugenzi wa Idara hiyo, 
Siti Abass Ali, alibainisha hayo 
juzi wakati wa kikao cha uku-
sanyaji maoni kilichofanyika 
katika Ukumbi wa Skuli ya Ki-
donge Chekundu.

Siti aliwataja baadhi ya wadau 
hao kuwa ni viongozi wa dini, 
wanasheria na Jeshi la Polisi, 
huku akifafanua kuwa kutoka-

na na vitendo vinavyojitokeza 
katika jamii, ikiwamo ajira za 
utotoni, idara yake imelazimika 
kuipitia sheria hiyo na kuja na 
uamuzi wa kuifanyia mabore-
sha ili iendane na wakati.

“Sheria hiyo imetusaidia na 
inaendelea kutusaidia, lakini 
tumeona ni vyema tuifanyie 
maboresho ili iwe nzuri zaidi,” 
alisema Siti.

Alifafanua kuwa sheria ina-
zungumzia umuhimu wa mtoto 
kupata haki zake za msingi iki-
wamo kupata elimu, matibabu, 
chakula, malazi, malezi bora 
na namna ya kuepuka udhal-
ilishaji. Kupitia wadau hao 
itaboreshwa zaidi.

Alisema wameanza kukusan-
ya maoni ya makundi ya watoto 
kupitia mabaraza yao, viongozi 
wa dini, waandishi wa habari, 
waratibu wa kupinga vitendo 
vya ukatili na udhalilishaji.

“Zitafuata wizara ikiwamo 
ya elimu, taasisi mbalimbali za 
umma na binafsi, kwa lengo ku-
fanikisha kile ambacho tumeki-
kusudia kwa ajili ya uboreshaji 
wa sheria hii,” alisema.

Aliwataja wadau wengine 
watakaoshiriki mchakato huo 
kuwa ni Ofisi ya Mkurugenzi 
Mkuu wa Mashtaka (DPP), Cha-
ma cha Waandishi wa Habari 
Wanawake Zanzibar (TAMWA-
ZNZ) na Jumuiya ya Wanasheria 
Wanawake Zanzibar (ZAFELA).

“Marekebisho ya sheria hiyo 
yanatokana na maendeleo ya 
sayansi na teknolojia ambayo 
kimsingi yameongeza haja ya 
kuimarisha baadhi ya vipengele 
katika sheria hii,” alisema.

Mkuu wa Divisheni ya Wa-
toto wa Idara hiyo, Mohammed 
Jabir, alisema kipengele namba 
18 cha uanzishaji na uende-
shaji mahakama ya watoto 

kimeweka wazi aina ya makosa 
na muda ambao mshtakiwa 
atapaswa kutumikia adhabu au 
kifungo.

Alisema adhabu hiyo si 
kali na kwamba ni muhimu 
marekebisho yafanyike katika 
kipengele hicho.

“Kipengele namba 12 kimez-
ingatia majukumu ya wazazi 
na jinsi ya kuwasiamia watoto 
ila bado wazazi hawakielewi 
na hawakitumii inavyotakiwa 
kwa ajili ya kuleta mageuzi ka-
tika malezi bora,” alisema Mo-
hamed.

Hakimu kutoka Mkoa wa 
Kusini Unguja, Khamis Rashid 
Khamis, alisema ni wakati sa-
hihi wa kuweka sheria ambayo 
itatoa mwongozo wa kushu-
ghulikia watoto wenye umri wa 
chini ya miaka 14 na 16 na kuwa 
na utaratibu wa kusikiliza kesi 
zao.

l Adhabu kali zaidi wanaodhalilisha watoto
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Majaliwa: Wawekezaji  
wapewe ushirikiano
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim 
Majaliwa, amewataka Wa-
tanzania walioshiriki katika 
Jukwaa la Tatu la Biashara na 
Uwekezaji baina ya Tanzania 
na Italia kutoa ushirikiano 
kwa wawekezaji na wafanya-
biashara walioonesha nia ya 
kuwekeza nchini.

Majaliwa pia amesisitiza 
kuwa serikali imeondoa tozo 
na urasimu uliokuwapo awali 
kwa lengo la kurahisisha  
shughuli za biashara na 
uwekezaji.

Aliagiza hayo juzi wakati wa 
hafla ya chakula cha mchana 
iliyofanyika Palazzo Regione 
Lombardia, Milan, ikiandaliwa 
na Ubalozi wa Tanzania Italia 
kwa kushirikiana na Benki ya 

NMB.
Hafla hiyo ililenga kuwatam-

bua wafadhili na washiriki wa 
Jukwaa la Tatu la Biashara na 
Uwekezaji baina ya Tanzania 
na Italia.

Katika hafla hiyo, Majaliwa 
alitoa wito kwa Watanzania 
wanaoishi nje ya nchi wa-
hakikishe taifa linanufaika 
kwa kuwa mabalozi wazuri 
wa kutangaza vivutio vya 
uwekezaji na kuwashawishi 
wawekezaji kutoka katika nchi 
wanazoishi kuja kuwekeza 
Tanzania.

Majaliwa ambaye alimwakil-
isha Rais Samia Suluhu Hassan 
katika Mkutano wa Jukwaa la 
Kimataifa la Chakula Duniani 
huko Rome, Italia, aliwasisitiza 
Watanzania kuheshimu sheria 
za nchi husika.

Alisema kupitia jukwaa 
hilo, wafanyabiashara na 
wawekezaji wengi kutoka 
Italia wameonesha nia ya 
kuja Tanzania kwa ajili ya ku-
wekeza katika sekta mbalim-
bali ikiwamo ya kilimo.

Hivyo, kiongozi huyo aliwa-
taka viongozi na watendaji wa 
wizara zinazohusika na masu-
ala ya uwekezaji kuchangam-
kia fursa hiyo.

Katika hatua nyingine, Wa-
ziri Mkuu aliwataka wafugaji 
nchini wakubali kubadilika na 
kufuga kwa kutumia teknolo-
jia ya kisasa ili kunufaika zaidi 
na shughuli hiyo.

“Tubadilike tupate manu-
faa zaidi, ufugaji ni uchumi, 
ufugaji ni maisha na ufugaji 
ni kazi, hivyo tubadili mfumo 
wa ufugaji wetu kwa ajili ya 

kujiongezea kipato zaidi,” ali-
sisitiza.

Mkurugenzi wa Mamlaka ya 
Maendeleo ya Biashara Tanza-
nia (TanTrade), Latifa Khamis, 
alisema mamlaka yao im-
efaidika kwa kushiriki katika 
jukwaa hilo.

Alisema sekta zote walizozi-
tangaza zikiwamo za ujenzi na 
viwanda zimeonesha kufura-
hiwa na wadau wa uwekezaji, 
hivyo wamejipanga kupokea 
wafanyabiashara.

Balozi wa Tanzania huko Ita-
lia, Mahmoud Thabit Kombo, 
aliahidi kuwa ofisi za ubalozi 
wake katika nchi hiyo zitatoa 
ushirikiano kwa wafanyabi-
ashara na wawekezaji wote 
walio tayari kuwekeza na ku-
fanya biashara nchini.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza na Watanzania walioshiriki katika Jukwaa la Tatu la Biashara na 
Uwekezaji baina ya Tanzania, Italia na Milan juzi. PICHA: OWM

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi 
ina mpango wa kujenga ki-
wanda cha kuongeza thamani 
ya kuku wa kienyeji mkoani 
hapa ili wasafirishwe wakiwa 
tayari wameshaongezewa 
thamani.

Waziri wake, Abdallah Ul-
ega, alibainisha hayo juzi al-
ipozungumza na wananchi 
katika mkutano wa hadhara 
na kueleza kuwa kiwanda hi-
cho kitajengwa katika eneo la 

ekari zaidi ya 500 linalomi-
likiwa na wizara.

“Nimezungumza na Waziri 

wa Nchi Ofisi ya Rais - Mipa-
ngo na Uwekezaji, Prof. Kitila 
Mkumbo na Waziri wa Fedha, 
Dk. Mwigulu Nchemba, pale 
kwenye ekari 500 tunatafuta 
uwekezaji badala ya kuku 
kutoka Singida kupakiwa  
katika malori na kwenda 
kuchakatwa Dar es Salaam, 
tuweke uwekezaji hapa 
wachakatwe ndani ya Singi-
da,” alisema.

Waziri Ulega alisema mifu-
go hiyo ikianza kuongezwa 
thamani mkoani humu, kuta-
wafanya vijana na wanawake 

kupata ajira na kujiongezea 
kipato kikubwa.

Alisema katika kulipa nguvu 
suala hili, Taasisi ya Utafiti wa 
Kilimo Tanzania (TARI) ime-
pewa Sh. milioni 330 kufanya 
utafiti wa kuku wa asili wa Sin-
gida kwa lengo la kuongeza 
uzalishaji wake.

Ufugaji wa kuku ni nyenzo 
nzuri ya kujipatia kipato ka-
tika kaya. Hauhitaji mtaji 
mkubwa na hauna kazi kubwa 
kiuendeshaji kwa sababu huji-
tafutia chakula au nafaka ka-
tika mazingira husika.

Kiwanda cha kuongeza thamani 
kuku kienyeji kujengwa Singida

Jaji Kiongozi 
ataka majaji 
wapya 
kuharakisha 
hukumu
Na Mwandishi Wetu, LUSHOTO

JAJI Kiongozi wa Mahakama 
Kuu ya Tanzania, Mustapher 
Siyani, amewataka majaji wapya 
wa Mahakama Kuu ya Tanzania 
kuharakisha utoaji hukumu ili wa-
nanchi wapate haki yao mapema.

Aliagiza hayo juzi wakati aki-
funga Mafunzo Elekezi ya wiki 
tatu kwa majaji wapya 20 wa Ma-
hakama Kuu ya Tanzania katika 
Chuo cha Uongozi wa Mahakama 
Lushoto (IJA) wilayani Lushoto 
mkoani Tanga.

Mafunzo hayo yaliandaliwa na 
Mahakama ya Tanzania na kue-
ndeshwa na IJA. Yalifunguliwa 
na Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof. 
Ibrahim Juma, mnamo Oktoba 2 
mwaka huu.

Jaji Siyani alisema Mahakama 
ya Tanzania haitarajii kuona jaji 
au hakimu anakaa na hukumu 
bila kuisoma kwa zaidi ya muda 
uliowekwa kisheria.

“Msizalishe viporo vya hukumu 
wala nakala za uamuzi wenu. 
Dunia inakwenda kasi na watu 
wanataka haki ipatikane kwa 
haraka. 

“Hatutarajii, hatutarajii, hatuta-
rajii kabisa kuwa jaji au hakimu, 
akae na hukumu bila kuisoma 
kwa zaidi ya muda uliowekwa 
kisheria. Sambamba na kusoma 
hukumu zenu, toeni nakala zake 
kwa wadaiwa,” aliagiza Jaji 
Siyani.

Aliwahimiza majaji hao kufanya 
kazi kwa bidii kwa kuwa utama-
duni wa sasa wa Mahakama ya 
Tanzania ni majaji kufanya kazi 
usiku na mchana ili kumaliza 
mashauri mapema.

“Ninawaambia kweli, tena bila 
kupepesa macho, wengi wa majaji 
wenzenu mnaokwenda kuji-
unga nao, hawalali. Wanafanya 
kazi usiku na mchana. Mchana 
wanasikiliza mashauri na usiku 
wanaandaa uamuzi.

Jaji asiyeiga utamaduni huu, 
atatambulika haraka kuwa hache-
zi ngoma wanayocheza wenzake. 
Ninyi mkaige utamaduni huu na 
mtapimwa si tu na  mahakama, 
bali na Watanzania wenyewe,” 
alionya Jaji Kiongozi.

Akitoa neno la shukrani kwa 
niaba ya washiriki wenzake, Jaji 
mpya wa Mahakama Kuu, Dk. 
Evaristo Longopa alisema mafun-
zo hayo yamewajengea msingi 
ambao utawasaidia katika kazi 
yao mpya.

“Tunawashukuru wawezeshaji, 
wametupa ujuzi na mtazamo 
kuhusu mambo mbalimbali am-
bayo yatatusaidia sana katika 
utendaji wetu wa kazi. 

“Tunaamini mafunzo haya 
yametujengea msingi ambao 
utamsaidia kila mmoja wetu 
kutekeleza majukumu yake kwa 
uadilifu na kwa ufanisi mkubwa,” 
alisema Jaji Longopa.

Baadhi ya washiriki wa mafun-
zo hayo ambao ni majaji wa 
Mahakama Kuu, Ntuli Mwaka-
hesya na Dk. Dafina Ndumbaro 
walibainisha kuwa mafunzo hayo 
yamewawezesha kuzifahamu 
taratibu, sheria na utamaduni wa 
Mahakama ya Tanzania. Walia-
hidi kuyafanyia kazi kwa haraka 
maelekezo ya Jaji Kiongozi.
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MAONI & UCHAMBUZI

MAAGIZO ya Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, Jerry Silaa, kwa 
wataalamu wa sekta ya ardhi 
nchini kuhakikisha mipa-
ngo yote ya kupima viwanja 
inaendane na miundombinu 
ya maeneo husika yana man-
ufaa kwa nchi na wananchi.

Silaa anatoa maagizo hayo 
kwa nyakati tofauti anapo-
zungumza na viongozi na 
watendaji wa sekta ya ardhi 
katika ziara zake za kikazi ka-
tika mikoa mbalimbali nchini.

Anasisitiza kuwa wataala-
mu wote wa sekta ya ardhi 
nchini wanapoandaa mipan-
go ya upimaji viwanja nchini, 
wahakikishe kuna miundom-
binu itakayosaidia wananchi 
wanaouziwa viwanja kupun-
guza gharama za makazi na 
maisha yao.

Anasema ili sentensi ya jina 
la Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi ika-
milike, lazima wataalamu wa-
napopima viwanja, viwanja 
hivyo viwe na uwezo wa ku-
saidia huduma za miundom-
binu kwenye nyumba iliyo-
jengwa pamoja na makazi.

Kwa mujibu wa Silaa, suala 
hilo lazima liendane na aina 
ya uendelezaji au ujenzi ili 
mhusika afahamu kama ki-
wanja alichochukua atajenga 
nyumba ya aina gani kama ni 
ya chini ama ghorofa.

Anafafanua kuwa Kupanga, 
Kupima na Kumilikisha (KKK) 
katika kipindi hiki anacho-
hudumu wizara hiyo, mkazo 
wake mkubwa utakuwa kwa 
zile K mbili za Kupanga na 
Kupima na kwamba maeneo 
yote yanayokwenda kupimwa 
ardhi, basi wataalamu wasi-

jifungie kama wataalamu wa 
fani moja na kuwaachia watu 
vichaka.

Silaa anasema mipango 
sasa ya kupanga na kupima 
iende ikahusishe miundombi-
nu ya barabara, maji, umeme, 
maji taka na mkongo wa ma-
wasiliano ili mtu atakayekabi-
dhiwa kiwanja awe anaweza 
kuishi.

Anachosema Waziri Silaa 
kinapaswa kuzingatiwa ili 
jamii iondokane na ujenzi 
holela wa makazi ambao 
umekithiri katika maeneo in-
amoishi.

Ujenzi huo umekithiri 
kutokana na sababu mbal-
imbali, ikiwa ni pamoja na 
jamii kutozingatia ushauri wa 
watalaamu wa miundombinu 
wakati wa kujenga nyumba, 
uzio na kugeuka kero kwao 
yanapotokea majanga.

Pamoja ni ukweli kuwa 
ujenzi wa makazi ni maende-
leo katika maeneo mbalim-
bali nchini, KKK anazoagiza 
Waziri Silaa kwa wataalamu 
wake wa upimaji ardhi ni 
bora zikazingatiwa ili kuwe na 
mpangilio mzuri wa nyumba, 
barabara na huduma ny-
ingine muhimu katika jamii.

Wananchi pia tunatakiwa 
kuunga mkono agizo hilo 
kwa kuwa ni ushahidi usiop-
ingika kuwa maeneo ambayo 
watu wameanza kuhamia na 
kujenga makazi ya kudumu 
pasipokuwapo na miundom-
binu.

Katika maeneo hayo, ku-
wekuwa na shughuli za maen-
deleo, kilimo, ukataji kuni na 
uchomaji mkaa bila kuwapo 
na viongozi tunaowaita wa-
jumbe au mabalozi, bali wa-

nanchi wamekuwa wakiishi 
kwa namna wanavyopanga 
wenyewe.

Katika mapori hayo, mbali 
na kukosa huduma muhimu 
za jamii kama maji, barabara, 
hospitali, umeme na masoko, 
wananchi wamekuwa wa-
naishi kwa ujamaa kwa ku-
saidiana katika shida na raha, 
lakini baada ya miji kuanza 
kukua, kunajitokeza changa-
moto hizo huku baadhi wak-
idai ni ufinyu wa ardhi.

Inafahamika kuwa katika 
maeneo hayo, wananchi wa-
naitana kwa kufahamiana 
kwenda kununua mashamba, 
viwanja na ndipo hapo ujenzi 
holela wa makazi unapoanza.

Matokeo ya ujenzi huo hole-
la ni kukosekana barabara za 
moja kwa moja hadi kwenye 
makazi ya watu, kukosa se-
hemu za kujenga mifereji ya 
kupitisha maji hasa wakati wa 
mvua na kusababisha baadhi 
ya maeneo kukumbwa na 
mafuriko kutokana na maji 
kutuama, magonjwa ya mili-
puko yanayosababishwa na 
uchafu na mazalia ya wadudu.

Athari nyingine za ujenzi 
usio wa mpangilio ni pale 
yanapotokea majanga kama 
ya moto, magari ya Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji ya-
nashindwa kupita kwenda 
kutoa msaada na kusababisha 
maafa.

Waziri Silaa anastahili 
pongezi kwa kuliona hilo, 
hivyo chochonde wataalamu 
wetu KKK hizo zizingatiwe na 
wananchi tumuunge mkono 
ili tuwe na makazi bora yenye 
kufikika kwa urahisi si tu tu-
napohitaji usafiri, hata wakati 
wa majanga.

KKK ya Waziri Silaa  
izingatiwe, jamii 

iachane na ujenzi holela

 Muungwana Lazima Nilonge
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SektA ya utalii inachangia robo ya fedha zote za kigeni na 
kutoa ajira za moja kwa moja 600,000 na nyinginezo zaidi 
ya milioni mbili.

Ndani sekta hiyo, mna hifadhi za taifa zilizo chini ya Shirika 
la Hifadhi za Taifa (TANAPA). 

Wakati sekta hiyo inaendelea kuwa tegemeo kwa kuingiza 
fedha za kigeni na kuchangia Pato la Taifa, uendelevu wa 
ikolojia na utalii wa Hifadhi ya Taifa Kilimanjaro uko shakani 
kutokana na matukio ya moto yanayoikumba hifadhi hiyo 
mara kwa mara.

Tukio la hivi karibuni ni la mwezi uliopita, moto ulipozuka 
tena katika hifadhi hiyo. Ni majira kama hayo mwaka jana 
moto ulipozuka kwenye Kambi ya Karanga na kuteketeza 
uoto wa asili wa eneo lenye hekta 34.

Hata inaporejewa kanzidata ya Hifadhi ya Taifa 
Kilimanjaro, ina matukio mengine makubwa manne ya 
moto kwenye eneo hilo la hifadhi yaliyotokea ndani ya miaka 
mitano kuanzia 2015/16.

Kanzidata hiyo inabainisha kuwa mwaka 2015/16 eneo 
lililoteketea kwa moto ni hekta 49.13, mwaka 2016/17 hekta 
17, mwaka 2017/18 hekta 82, mwaka 2018/19 hekta 72.3 na la 
Oktoba 2020 hekta 22.05, kiini kikuu kikitajwa kuwa uvunaji 
mbaya wa asali, ujangili na mbinu mbaya za kilimo.  

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) 
hayuko mbali na kinachoendelea hifadhini Kilimanjaro. 
Katika ripoti zake ya ukaguzi kwa mwaka 2020/21 na 2021/22, 
CAG ameyaangazia kwa kina matukio ya moto hifadhini 
huko, akipendekeza hatua nne za kuchukuliwa kuyadhibiti.

Wakati matukio hayo yakijitokeza karibu kila mwaka, 
mdhibiti anasema amebaini TANAPA halina uwezo wa vifaa 
na hata maandalizi kukabiliana na majanga ya asili.

Katika ripoti yake, CAG anabainisha kuwa mapitio yake ya 
ripoti ya matukio ya moto iliyotolewa tarehe 23 Desemba 
2020 iliyohusu uchunguzi wa chanzo cha moto kwenye 
Hifadhi ya Taifa Kilimanjaro, yalibaini hifadhi hiyo ilitumia 
siku sita kuanzia tarehe 11 hadi 16 Oktoba 2020 kuzuia na 
kuzima moto huo, ambapo kilomita za mraba 96.07 za eneo 
la hifadhi ziliteketea.

Ripoti hiyo inabainisha moto uliharibu mandhari ya 
uoto wa asili wa eneo la Moorland na uliua viumbe hai na 
kuharibu miundombinu ya mbuga ikiwa pamoja na vibanda 
10 vya kitalii vyenye uwezo wa kubeba wageni 80.

Ni moto uliosababisha pia upotevu wa mali zenye thamani 
ya Sh. milioni 993 na wakati huohuo Hifadhi ya Taifa 
Kilimanjaro ikatumia Sh. milioni 221.51 kukabiliana nao. 
Ilibainika pia katika ukaguzi huo kuwa mlipuko wa moto 
haukuwa wa kwanza kwenye eneo la hifadhi hiyo kwa kuwa 
kulikuwa na matukio mengine ya miaka ya 2002, 2004, 2008, 
2013 na 2016, ambapo jumla ya hekta 357,565 ziliteketea.

Katika hoja zake, mdhibiti alipendekeza serikali kwa 
kushirikiana na TANAPA wachukue hatua nne ambazo ni 
pamoja na kufanya tathmini ya athari za milipuko ya moto 
na kurejesha miundombinu na uoto wa asili kwenye maeneo 
yaliyoathiriwa na moto.

Hatua zingine tatu kwa mujibu wa CAG ni: Kutumia 
satelaiti katika kubaini matukio ya moto; kuanzisha kikosi 
kazi cha kupambana na majanga ya asili; na kutenga bajeti 
na kununua vifaa vya kisasa vya kuzima moto ikiwa pamoja 
na helikopta kwa ajili ya kukabiliana na milipuko ya moto 
na ambayo itatumika kwa shughuli za doria na uokoaji 
hifadhini.

Nipashe Jumapili tunakumbusha mamlaka husika 
kufanyika kazi hoja hizi za mdhibiti. Kutokuwa na vifaa vya 
kutosha na vya kisasa kunaifanya hifadhi ikose ufanisi wakati 
wa kukabiliana na majanga ya moto, hivyo kuhatarisha 
uhifadhi, utalii na uchumi wa nchi kutokana na matukio 
hayo ya moto.

Na Mwandishi 
Wetu 
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Na Mwandishi Wetu, MTWARA

BENKI ya NMB Kanda ya Kusini im-
etoa vifaa vya kuezekea katika zahanati 
ya polisi iliyoko mkoani Mtwara vyenye 
thamani ya Sh. milioni 17.

Vifaa hivyo ambavyo vitamalizia jengo 
la mama na mtoto katika zahanati hiyo ni 
pamoja na mabati, mbao, misumari na ko-
fia za mabati.

Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya 
Kusini, Faraja Ngingo, alisema changa-
moto za sekta ya afya nchini ni jambo la 
msingi kwa Benki ya NMB. 

Alisema pamoja na makubwa na mengi 
yanayofanywa na serikali katika sekta ya 
afya, lakini NMB kama wadau wanao waji-
bu wa kuunga mkono juhudi hizo.

“Tulipopata maombi haya ya kuchangia 
sekta ya afya tulifarijika na kuamua kutoa 
mara moja vifaa hivi. Ni moja ya ushiriki 
wetu katika maendeleo ya jamii, tunao 
wajibu wa kuhakikisha jamii inayotuzun-
guka inafaidika na faida tunayoipata,” 
alisema Faraja. 

Mganga Mkuu wa Zahanati ya Polisi, am-
baye ni Mkuu wa Kikosi cha Afya mkoani 
Mtwara, Dk. Stephen Kisaka, alisema za-
hanati hiyo ni moja kati ya vituo 18 vya ku-
tolea huduma za afya mkoani Mtwara na 
ni moja kati ya vituo 37 vya Jeshi la Polisi.

Huduma zinazotolewa katika zahan-
ati hiyo ni pamoja na wagonjwa wa nje, 

mama na mtoto na wenye maambukizi 
ya Virusi vya Ukimwi (VVU) na kwa mwe-
zi huhudumia wagonjwa 2,500 mpaka 
3,000 na wenye bima ya afya 800 hadi 
1,000.

Vilevile, alisema wanahudumia wag-
onjwa wa msamaha, wazee na watoto we-
nye umri chini ya miaka mitano.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mtwara, 
Nicodemus Katembo, alisema kuwa kit-
uo hiko ambacho wagonjwa wanaohu-
dumiwa asilimia 80 ni raia, kilianza kwa 
wazo kutoka kwa askari polisi wenyewe 
na baadaye wakapata msaada kutoka kwa 
wadau. 

“Tunataka ifikapo mwaka 2025 tuwe 
na kituo kamili cha afya kwa hiyo msaada 
huu utarahisisha njia ya kufika katika kit-
uo cha afya kabla ya kufika mwaka 2025,” 
alisema Katembo.

Mmoja wa wagonjwa aliyefika hospital-
ini huko kupata huduma, Rachel Thobias, 
alishukuru kwa huduma wanazopewa ka-
tika Zahanati ya Polisi, akizitaja ni nzuri, 
hasa kwa upande wa mama wajawazito, 
watoto na hata wagonjwa wa nje.

Mkuu wa Wilaya ya Mtwara, Mwa-
nahamisi Mukunda, alilipongeza Jeshi la 
Polisi kwa kuwa karibu na wananchi.

“Kama asilimia 80 ya wagonjwa wa-
naokuja hapa ni raia, maana yake mko 
karibu nao na mnatoa huduma bora,” al-
ipongeza Mkuu wa Wilaya.

Msimchanganye Chifu  
Hangaya na ‘umama’ wa TaifaMADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

HIVI karibuni akiwa ziarani mkoa-
ni Singida, Chifu Hangaya bila shaka 
alipata mshtuko, aliposikia kauli iki-
toka kwa mmoja wa waliokuwa kwe-
nye moja ya mikutano yake, akitaka 
apewe hadhi ya Mama wa Taifa.

Huo ulikuwa ushauri tu kutoka 
kwa Askofu wa Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT), Dk. 
Cyprian Hilinti, tena akimtaka Chifu 
Hangaya aridhie wadhifa huo.

Sababu za Askofu Hilinti ni kwa 
kuwa Chifu Hangaya ni mwanamke 
wa kwanza kuwa Rais wa Tanzania, 
kama ilivyopata kutokea kwa mwa-
namume wa kwanza kuwa Rais wa 
Tanzania, Mwalimu Julius Nyerere 
kuitwa Baba wa Taifa.

Kilichomgusa zaidi Dk. Hilinti ku-
taka daktari mwenzake huyo apewe 
umama wa Taifa, ni juhudi za ku-
peleka fedha kufadhili miradi mbal-
imbali. Akamtaka asiogope kelele 
za mamba, vibwengo wala vinyam-
kera, kwani Yesu wa Nazareti yupo, 
vitashindwa na kulegea.

Askofu Hilinti bwana, eti akahani-
kiza kuwa Taifa haliwezi kukamilika 
likiwa na Baba wa Taifa lakini bila 
Mama wa Taifa, kwa sababu watoto 
watapata malaria. 

Kumbe Askofu Hilinti alikuwa 
anaona wivu, kwamba kwa kuwa 
Rais Samia Suluhu Hassan alikwen-
da Kanda ya Ziwa machifu wakampa 
uchifu na kuitwa Chifu Hangaya, 
basi wa Kanda ya Kati nao wanataka 
aitwe Mama wa Taifa.assan H

Alikomelea msumari aliposema 
kumbe Chifu Hangaya anaowasaidia 
na hata wanaomtukana, wote ‘mazi 
ga nyanza’, kwamba wanamwita 
mama, hivyo yeye anastahili kuwa 
mama wa Taifa, yeye ni mama wa 
wote na upendo wa wote.

Hakika mimi simpingi Askofu Dak-
tari Hilinti kwa mawazo yake haya 
mujarabu, kwamba Rais Samia kwa 
haya aliyoyafanya katika kipindi ki-
fupi cha uongozi wake, anastahili 
jina lolote linaloashiria wema wake.

Anastahili heshima iwayo yote, 
kutoka kwa kila Mtanzania anayejua 
fika ni nini maana ya amani, upendo, 
utulivu, mshikamano na maridhi-
ano, kwa mustakabali mwema wa 
Taifa.

Hakuna asiyejua mchango wa 
Chifu Hangaya katika kufikia kuun-
ganisha Watanzania hivi leo walivyo, 
ikilinganishwa na miaka michache 
iliyopita, ambapo wengi walikuwa 
wakitafuta pa kutokea, kujitibu ma-
jeraha.

Kwangu mimi hata angeitwa 
Mama wa Mbingu, wala nisingebisha 
kabisa, kwa sababu anastahili uma-
ma kwa kuwa ni mama, lakini hapa 
kwa Mama wa Taifa, mmh bado na-
sita kidogo.

Ninajua Mwalimu Nyerere alipewa 
jina hilo, kwa mchango wake wakati 
wa kusaka uhuru wa nchi hii na kui-
jenga katika utulivu, amani na umo-
ja kwa miaka 24 mpaka alipostaafu.

Ukienda India, tulikokuwa hivi 

karibuni, utasikia majina hayo hayo 
ya Baba wa Taifa na Mama wa Taifa, 
kutokana na historia ya Taifa hilo, 
nenda pia Afrika Kusini, ni hay-
ohayo. Yanahusu hasa mchango wa 
kihistoria katika kupambania uhuru.

Bahati mbaya sijasikia Chifu 
Hangaya akikubali au kukataa 
ushauri wa Daktari mwenzake 
Hilinti, yawezekana bado amebeba 
ushauri wa aliyekuwa Askofu Mkuu 
wa Kanisa hilo hilo, Daktari Fredrick 
Shoo, aliyemtaka anyamaze kuhusu 
la DP World na Bandari.

Lakini kuna wakati huko nyuma, 
watu waliibuka na mapendekezo 
kama haya ya kuwa na Mama wa 
Taifa, kura zisizo rasmi zikamwan-
gukia Mama Maria Nyerere mjane 
wa Mwalimu, lakini matokeo yakai-
shia hewani.

Siku nyingine pia huko nyuma 
likaibuka la kuwa na Kaka wa Taifa, 
kura zisizo rasmi zikamtaka Charles 
Makongoro, kijana wa mwalimu pia, 
lakini matokeo nayo yakayeyukia 
mawinguni. Sasa limekuja hili la Chi-
fu Hangaya. Nalo linaonekana ku-
fuata nyayo za mengine hayo mawili 
ya awali.

Niseme tu, kwamba Chifu Hangaya 
anastahili yote hayo, lakini Mama 
Maria angestahili zaidi kutokana na 
mchango wake wa kumlea Mwalimu 
kipindi chote hicho cha kupigania 
uhuru na hata kutuongoza Watan-
zania.

Inashangaza siku zote tunaimba 

nyimbo za yalipo mafanikio ya mwa-
namume, mwanamke yupo, hatu-
amini kwamba katika mafanikio ya 
Mwalimu Nyerere alikuwapo Mama 
Maria nyuma yake? Tusijisahaulishe 
Wabongo, ohoooo!

Kama kawaida yetu, tunaweza 
kukubaliana na dhana hiyo, lakini 
mbona hatuitendei haki kwa viten-
do bayana? Hivi ni wapi tumesikia 
kumbukumbu yoyote ya Mama Ma-
ria zaidi ya mtaa wa vumbi ulioko 
Kigamboni, Dar es Salaam?

Mbona kila kona ya nchi hii tuna 
kumbumbuku za mumewe tu tena 
za kumwaga? Ukienda huku Ny-
erere, kule JK Nyerere, huku Kam-
barage, kwingine Julius Nyerere. 
Zote hizo ni kumbukumbu za Mwal-
imu, huku mjane wake akiambulia 
patupu kana kwamba hakuna al-
ilolifanya.

Leo utasikia sijui barabara ya Ny-
erere, barabara ya Sophia Kawawa, 
Barabara ya Mfugale, Daraja la Mfu-
gale, Daraja la Kijazi, Soko Kuu la 
Ndugai na wengine wengi ambao ha-
wawezi kabisa kuenea kwenye viatu 
vya ‘Mama wa Taifa’, Mama Maria 
Nyerere.

Ninaamini Chifu Hangaya anari-
dhika na anachokipata kutoka kwa 
wananchi wake anaowaongoza na 
hana sababu ya kutamani umama 
wa Taifa, kwa sababu hatajilingani-
sha na Baba wa Taifa hata kiumri. 
Labda ‘Dada wa Taifa’! Kazi Iend-
elee!

Zahanati ya Polisi 
yapatiwa vifaa 

Kilichojificha ufaulu 
mmomonyoko maadili
Na Mary Mosha, MOSHI

KUKOSEKANA kwa elimu ya kujitam-
bua na kujiamini shuleni na mafunzo 
ya stadi za kazi kumetajwa ni chachu 
ya kudidimiza vipaji vya wanafunzi na 
matokeo yasiyoridhisha katika miti-
hani ya taifa.

Meneja Msaidizi wa Shirika GLAMI 
(Kilimanjaro), Innocensia Mataba, ali-
yasema hayo jana mkoani Kilimanjaro 
na kutoa wito kwa serikali kuangalia 
namna ya kutoa elimu ya kujitambua 
kwa wanafunzi kabla ya kwenda chuo 
kikuu.

Mataba aliyasema hayo katika hafla 
ya kitaaluma (Carear day) iliyojumui-
sha shule za sekondari (Kidato cha 
tano na sita) za Ashira na Mwika.

Alisema katika mradi wao wa KISA, 
wamebaini asilimia 70 ya wanafunzi 
shuleni wamefika kwa ajili ya kusoma, 
lakini wengi wao hawajitambui wana-
paswa kuwa nani watakapohitimu.

Alisema wanatarajia kufikia wa-
nafunzi 10,000 ifikapo mwaka 2026. 
Mpaka sasa wamewafikia wanafunzi 
1,235 katika mikoa ya Arusha (458) na 
Kilimanjaro (777).

“GLAMI kupitia mradi wake wa KISA, 
umekuja na programu maalum ya ku-
hakikisha tunatembea katika shule na 
kuwasaidia wanafunzi waweze kuji-
amini na kuona wanapaswa kuwa nani 
wafikapo vyuo vikuu.

“Hawa wanategemea kwenda kuan-

za maisha ya vyuo vikuu katika fani 
mbalimbali, wanahitaji kujua fani wal-
izochagua, wanawezaje kuzifikia kwa 
kujua aina ya matatizo wanayokabili-
ana nayo?” alihoji.

Mataba alisema wanaleta watu wa-
bobezi katika fani husika ili kuwaon-
goza na wanaamini hilo litasaidia.

Alisema kuwa vijana wengi ambao 
humaliza vyuo vikuu na kushindwa 
kujiajiri au kujitegemea hutokana na 
kukosekana kwa mwongozo bora wa 
uchambuzi wa fani.

“Mmomonyoko wa maadili, mimba 
kabla ya kuhitimu masomo, matatizo 
yote yanayoletwa na kutokujitambua 
hayatakuwapo, hivyo serikali iweke 
programu maalum kwa ajili ya kidato 
cha tano na sita,” alisisitiza.

Akizungumza kwa niaba ya washauri 
walezi wa wanafunzi hao, Eva Ngunge, 
alisema “Mara nyingi tunapokwenda 
kutambulisha mradi na kuchagua 
wanafunzi, tunaangalia utayari wao 
pamoja na historia ya walipotoka ili 
tuwabadilishe na waende kubadilisha 
jamii zao wanakotoka.”

Baadhi ya wazazi wa Marangu Mtoni 
akiwamo, Anastasia Mlay, walisema 
hilo litachangia kuboresha maisha ya 
wanafunzi na kujitambua.

Erinesta Shio alisema wazazi walio 
wengi hawana muda na watoto wao na 
kuchangia kukosa maadili yatakayowa-
saidia kujitambua.
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ACT: Serikali ilipe fedha za wakulima
Na Romana Mallya

CHAMA cha ACT-Wazalendo 
kimeitaka serikali itoe fedha 
mara moja kwa Wakala wa Taifa 
wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) 
ili wakulima walipwe fedha zao 
zote wanazodai.

Waziri Kivuli wa Kilimo, Um-
wagiliaji na Maendeleo ya Ush-
irika wa chama hicho, Mtutura 
Abdallah, katika taarifa yake kwa 
vyombo vya habari jana, alisema 
serikali inapaswa kuongeza 
nguvu ya kununua na kuhifadhi 
chakula.

“Tunarudia wito wetu kwa 
serikali kupitia NFRA, kuongeza 
nguvu ya kununua na kuhifa-
dhi chakula cha kutosha miezi 
sita ili kuwa na akiba ya chakula 
kama sehemu ya kujiandaa na 
majanga,” alisema. Alisema seri-
kali inapaswa kuweke mazingira 
bora kwa wakulima wadogo ili 

kuongeza uzalishaji zaidi, kue-
ndelea kutoa ruzuku katika 
mbolea na kusimamia usamba-
zaji wake na kuhakikisha usala-
ma wa ardhi kwao kwa kushu-
ghulikia migogoro ya ardhi.

Abdallah alisema kuwa kwa 
muda mrefu sasa wakulima 
nchini wanalalamikia uchelew-
eshaji malipo ya fedha za mazao 
yaliyochukuliwa na NFRA.

Alisema chama chao kime-
fuatilia kwa karibu mwenendo 
wa ununuzi wa mazao hayo 
(mahindi) katika mikoa ya Ru-
vuma, Rukwa, Katavi, Njombe na 
Mbeya na kubaini kuna uchelew-
eshaji malipo kwa takribani mie-
zi mitatu.

“Itakumbukwa ACT-Wazal-
endo tulitoa wito kwa kuitaka 
serikali kununua na kuhifadhi 
chakula cha kutosha angalau 
miezi sita ili kujihakikisha us-
alama wa chakula na kukabili-

ana na kasi ya kupaa kwa bei 
za chakula kwa misimu miwili 
mfululizo. “Serikali ilichukua 
wito wetu na kuahidi kuongeza 
uwezo wa wakala wa kununua 
chakula kutoka kwa wakulima 
kiasi cha tani 500,000. Ingawa 
ilikuwa bajeti kiduchu kutosha 
kwa miezi miwili, angalau ilitoa 
matumaini kidogo,” alisema.

Waziri Kivuli huyo alisema 
chama hicho kimesikitishwa 
kuona utekelezaji wa ahadi hiyo 
unakwenda kinyume. Badala ya 
kununua chakula, serikali kupi-
tia NFRA imekwenda kuwakopa 
wakulima na kuwaacha kwa 
muda mrefu bila matumaini.

Alisema kitendo cha uchelew-
eshaji malipo kinaathiri uwezo 
wa wakulima kujiandaa kwa kili-
mo katika msimu ujao kwa kuwa 
hawana fedha za kununua pem-
bejeo za kilimo.

Pia alisema kimeshusha imani 

ya wakulima kwa serikali na ku-
sababisha kukataa kuuza mazao 
yao kwa NFRA.

Alisema wafanyabiashara wa-
natumia mwanya huo kununua 
kwa bei ndogo na baadaye bei 
zikipanda mzigo wa mfumuko 
wa bei za vyakula utakuwa 
mabegani mwa wananchi wa 
kawaida.

“Bei zinapanda kwa sababu 
NFRA hawatakuwa na chakula 
cha kutosha kukiingiza kwe-
nye mzunguko kukabiliana na 
makali ya bei. Suala la hifadhi na 
usalama wa chakula ni muhimu 
sana kwa usalama na amani ya 
taifa,” alisisitiza.

Aliongeza kuwa licha ya ku-
zalisha chakula cha kutosha, uw-
ezo wa nchi kuhifadhi chakula 
ni mdogo kiasi cha kuathiri us-
ambazaji na upatikanaji chakula 
kwenye maeneo yenye mavuno 
hafifu.

Bosi GGML 
aongoza 
matembezi 
kuhamasisha 
ustawi afya 
ya akili
Na Mwandishi Wetu, GEITA

WAKATI Tanzania ikiungana 
na dunia mwezi huu wa Ok-
toba kuadhimisha uhamasishaji 
wa afya ya akili, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kampuni ya Geita 
Gold Mining Limited (GGML), 
Terry Strong, ameongoza wa-
fanyakazi na makandarasi wa 
kampuni hiyo kufanya matem-
bezi ya afya ndani ya eneo la 
mgodi huo.
GGML imechukua hatua hiyo 

muhimu katika kipindi hiki cha 
maadhimisho hayo ili kuikum-
busha jamii umuhimu kufanya 
mazoezi kwa ustawi wa afya ya 
akili.
Wakiongozwa na Strong, zaidi 

ya wafanyakazi 30 wa GGML na 
makandarasi walishiriki katika 
matembezi hayo yaliyochukua 
umbali wa kilomita tano ku-
zunguka eneo la mgodi huo wa 
mkoani Geita.
Mkurugenzi huyo alisema 

matembezi hayo yalikuwa 
njia ya kuufurahisha na kuu-
changamsha mwili, kuboresha 
uhusiano wa kijamii na ustawi 
wa kiakili miongoni mwa wa-
fanyakazi na kukuza urafiki.
Aliongeza kuwa AngloGold 

Ashanti - GGML imekuwa inaz-
ingatia kipaumbele cha ustawi 
wa kiafya kwa wafanyakazi 
wake.
Alisema: “Mwezi huu tu-

napofanya matembezi haya 
kuamsha ari mpya ya ufanyaji 
mazoezi mahali pa kazi, hii 
inadhihirisha kuwa ndani ya 
GGML kila mtu anathaminiwa, 
anajishughulisha na ana uwezo 
wa kiakili, tunajivunia kushiriki 
katika maadhimisho haya ya 
kimataifa na kuunga mkono 
ustawi wa afya ya akili kwa wa-
fanyakazi wetu.
“Afya ya akili inaathiri watu 

wengi; ni suala muhimu sana na 
nina furaha kuwa hapa kuliunga 
mkono kupitia maadhimisho 
haya. Ninawatakia ninyi nyote 
na familia zenu heri na kuwatia 
moyo katika kuzingatia suala la 
kuangalia afya yako ya akili.
“GGML tunaamini kuwa wa-

fanyakazi wenye afya bora na 
wanaojishughulisha ni muhimu 
kwa mafanikio yetu kama 
kampuni inayojishughulisha na 
uchimbaji madini. Tunathamini 
kila mfanyakazi aliye katika 
timu yetu na tumejitolea ku-
hakikisha anakuwa katika 
mazingira bora kwenye nyanja 
zote.”

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB imetia saini 
mkopo wa Dola za Marekani 
milioni 150 (Sh. 374.283) zitaka-
zotumika kuwakopesha wateja 
wakubwa waliowekeza kwenye 
sekta tofauti za uchumi.

Mkopo huo wa kimataifa (in-
ternational syndicated term 
facility) umechukuliwa kwenye 
soko la kimataifa la fedha am-
bako Benki ya Intesa Sanpaolo 
na Benki ya Investec zimeshiriki-
ana kufanikisha mchakato huo 
uliovutia wawekezaji kutoka se-
hemu mbalimbali duniani.

Wakati wa kutia saini mkataba 
huo iliyofanyika jijini Dar es Sa-
laam mwanzoni mwa wiki hii, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki 
ya CRDB, Abdulmajid Nsekela, 
alisema mpaka kuupata mkopo 
huo wa kimataifa, mambo men-
gi yamezingatiwa ikiwamo ku-
kopesheka kwa benki, uthabiti 
wa menejimenti ya benki, 
uendeshaji wake kibiashara 
na pia tathmini ya uimara na 
uthabiti wa benki unaofanywa 
na taasisi mahsusi za kimataifa 
kama Moody’s iliyoipatia benki 
daraja B1.

“Benki yetu imefanikiwa ku-
pata kiasi kikubwa cha mkopo 
wa fedha za kigeni kutoka soko 
la kimataifa. Ni mafanikio ya-

nayodhihirisha imani waliyo-
nayo wawekezaji wa kimataifa 
kwetu kutokana na mfumo wetu 
mzuri wa uendeshaji biashara, 
kukopesheka kwetu na uchumi 
imara wa nchi yetu Tanzania,” 
alisema Nsekela.

Akieleza mafanikio waliyoya-
pata, Nsekela alisema benki ili-
tuma maombi ya kupata mkopo 
wa Dola za Marekani milioni 50, 
lakini wingi wa wawekezaji wal-
iojitokeza ulivuka malengo kwa 
asilimia 404 kwa kuwa Dola za 
Marekani milioni 202 zilipati-
kana.

Hata hivyo, Nsekela alisema li-
cha ya fedha za ziada kukusany-
wa, Benki ya CRDB imechukua 
Dola za Marekani milioni 150 
sokoni ambazo ilizieleza ndani 
ya maombi yake ya awali. 

“Katika utaratibu huu wa in-
ternational syndicated facility, 
taasisi inayohitaji fedha kama ili-
vyokuwa kwetu Benki ya CRDB, 
inawasilisha ombi kwa shirika 
la fedha la kimataifa linalotam-
bulika ambalo hulifikisha kwa 
wawekezaji tofauti wanaotaka 
kuwekeza Afrika. 

“Kila mwekezaji kulingana na 
anavyoitathmini taasisi husika 
inayoomba mkopo huo, husema 
yuko tayari kuwekeza kiasi gani 
kati ya kinachoombwa. Hii ndio 
maana kiasi kilichokusanywa 

kilikuwa kikubwa kuliko tuli-
choomba. Tulieleza kuwa iwapo 
kiasi kitazidi, uwezo wetu utaku-
wa ni kuchukua mara tatu ya 
kiasi tulichoomba,” alifafanua 
Nsekela. 

Katika kiasi hicho ambacho 
Benki ya CRDB imekichukua ku-
toka wawekezaji wa nje wanao-
jumuisha kutoka Afrika Kusini, 
Italia, Mauritius, Misri, Ujerum-
ani, Uingereza na Mashariki ya 
Mbali, Dola za Marekani milioni 
122 zitalipwa ndani ya mwaka 
mmoja na Dola za Marekani 28 
milioni zitarejeshwa ndani ya 
miaka miwili.

Benki ya CRDB ni taasisi ya 
kwanza ya fedha nchini kutath-
miniwa na Moody’s na kupewa 
daraja la juu, hivyo kuwa mion-
goni mwa benki 10 za biashara 
ambazo ni rafiki kuwekeza ba-
rani Afrika. 

Kwenye tathmini yake, kam-
puni ya Moody’s imeipa Benki 
ya CRDB daraja B1 ambalo ni la 
juu zaidi kupewa taasisi ya fedha 
kusini mwa Jangwa la Sahara.

Kwenye mkutano huo, Mkuu 
wa Masuluhisho ya Mikopo kwa 
Afrika wa Benki ya Investec, 
Leanne Large alisema “wingi 
wa wawekezaji waliovutiwa ku-
wekeza fedha zao katika Benki 
ya CRDB unadhihirisha kukua 
na kuimarika kwa benki hii 

pamoja na ushawishi wake ka-
tika uchumi wa Tanzania. Benki 
ya CRDB inakopesheka zaidi na 
wawekezaji wengi wanaiamini 
kufanya nayo biashara.”

Mkurugenzi wa Mikopo ya 
Pamoja wa Benki ya Intesa 
Sanpaolo, Gustaaf Eerenstein 
alisema ukuaji mzuri wa Benki 
ya CRDB tangu ilipoanzishwa  
mwaka 1996 unawavutia 
wawekezaji kuiamini kwa kuwa 
imekuza mizania yake mpaka 
kufika thamani ya Sh. trilioni 12.5 
sawa na Dola za Marekani bilioni 
4.9.

“Mkopo huu unadhihirisha 
ubora wa menejimenti na wa-
fanyakazi wa Benki ya CRDB ka-
tika mazingira haya magumu ya 
biashara tuliyonayo duniani kote 
ambako biashara nyingi zinay-
umba kutokana na sababu mbal-
imbali. Tuna furaha kubwa kuwa 
sehemu ya wabia wa taasisi hii 
kubwa ya fedha barani Afrika,” 
alisema Eerenstein. 

Baada ya kutia saini mkopo 
huo, Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano wa Benki ya CRDB, 
Tully Mwambapa alisema fedha 
zipo, hivyo kuwakaribisha wa-
fanyabiashara wakubwa hasa 
wanaohitaji fedha za kigeni kui-
tumia fursa hii kuimarisha mi-
radi yao na kuchangia kukuza 
uchumi wa taifa.

Mkuu wa Idara ya  Rasili-
mali (Huduma Shirikishi) wa 
Benki ya NMB, Joseph Ngal-
awa (kulia), akikabidhi mfano 
wa hundi yenye thamani 
ya Sh. milioni 5 kwa mmoja 
wa wanafunzi wanne  wali-
ofanya vizuri katika masomo 
ya Biashara Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM), Tatu 
Rajab Kikanda (katikati), ka-
tika hafla iliyofanyika chuoni 
hapo mwishoni mwa wiki. 
Kushoto ni Makamu Mkuu wa 
UDSM, Prof. William Anang-
isye. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU



OKTOBA 22, 2023

Siri ya nyumba imara iko hapa
MAISHA NI NYUMBA

Ukurasa 13

Ukurasa  12

HARUSIHARUSI

Ukurasa  15

Epuka uzee
fuata njia
hizi...

Ukurasa 13

‘Sweatpants’ 
inaongeza furaha 
kwenye bata la jioni



JUMAPILI OKTOBA 22, 2023
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201510

M
TOTO Juma alikuwa na wenzake wakicheza 
nje ya nyumba yao wakati manyunyu ya mvua 
yakianguka. Mama yake alitoka ndani haraka 

kwa ajili ya kumkataza.
Mama: Mwanangu ondoka hapo huoni mvua in-

aanza kunyesha?
Juma: Mama mbona hakuna mvua, haya ni manyu-

nyu tu.
Mama: Hata kama ni ndogo haupaswi kukaa hapo
Juma: Mbona mwalimu wetu alituambia kwamba 

ndondondo si chururu, yaani sitalowa mama.
Mama: Mwalimu wako alimaanisha kwamba kila 

kitu ufanye kwa kiasi na si kama ulivyoelewa wewe.

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

KARIBU tena msomaji wan-
gu tuendelee na vimbwanga 
vya Maisha Yalivyo. Bado tu-
naangaza vituko vya baadhi 
ya wanawake waliobahatika 
kuwa na ndoa nzuri, lakini 
shubiri inazitafuna kwa njia 
mbalimbali.

V
ipo visa vingine uki-
visikia, utavifananisha 
na mchezo wa kuigiza, 
kumbe ni kweli. Kum-

buka kituko katika mada mbili 
zilizopita, mama kaolewa anaz-
aa na mumewe ndani na pia an-
amchomekea mume huyu wa-
toto anaozaa na mwanamume 
mchepuko!

Shetani anamfuatilia sana 
mwanamke, lengo likiwa kum-
toa katika nafasi yake ya kuijen-
ga familia iliyo bora. 

Na anachofanya anasubiri 
mwanamke apige hatua kubwa 
ya mafanikio ndipo anamvuruga 
kumharibia.

Hebu sikia kituko hiki. Yupo 
mama mmoja ameikimbia ndoa 
yake kule Tabora akatinga jijini 
Dar es Salaam kusaka maisha. 

Cha ajabu ameishia katika vila-
bu vya starehe usiku. Si kwamba 
alikuwa na maisha duni, la ha-
sha.

Ameolewa, mume mfanyabi-
ashara mkubwa pale mjini Tab-
ora, ana watoto watatu wapo 
shuleni.  Pale Tabora mama ali-
kuwa na mjasiriamali. Hakuwahi 
kugombana na mumewe iwe eti 
sababu ya kuiacha familia yake.

Hivi karibuni mama huyu 
akakutana na bango lililokuwa 
likitangaza kongamano la ki-
dini jijini Dar es Salaam, kuhusu 
kufichua matatizo yaliyojificha 
yanayotesa maisha ya watu. 
Akafuatilia maelekezo na kufika 
kwenye mkutano huo.

Baada ya kufika, mama huyu 
alikuwa miongoni mwa watu 
wengi waliofichuliwa matatizo 
yao.  Alipofunguliwa ufahamu 
akaeleza nini kilichotokea ka-
tika maisha yake hata kujikuta 
yupo Dar ambako hana ndugu 
na maskani yake yalikuwa katika 
klabu za starehe za usiku.

Akitoa ushuhuda wake mwe-
nyewe akasema hivi;- “Mimi ni 
mke wa ndoa ya miaka tisa, nina 

watoto watatu. Tunapendana na 
mume wangu. Ni mwenyeji wa 
Tabora na nilikuwa na shughuli 
zangu za ujasiramali.

“Lakini cha ajabu siku moja 
nilijikuta ninasikia sauti ikiniam-
bia niondoke nyumbani niende 
Dar es Salaam. Sauti hii ilikuwa 
na nguvu sana. Ndipo nikavi-
zia mume wangu hayupo ni-
kaandaa begi, nilitaka tu kwanza 
nifike Dar ndipo nitoe taarifa 
kwake.

“Kufika Dar, mume akanipigia 
simu mke wangu uko wapi? Ni-
kamjibu nimeshaondoka nipo 
Dar kusaka maisha. Mume alis-
hangaa, lakini nikamwambia 
ndio hivyo, wewe niache.

“Dar sikuwa na mtu nimjuaye 
ila nilitafuta penye klabu ya 
usiku na nilipopata ndipo pali-
kuwa maskani yangu. Nilijitahidi 
kujichanganya na niliowakuta, 
maisha yakaendelea.

“Nikapata marafiki wa kuam-
batana nao, ni kulewa na 
kubadilisha wanaume bila ku-
choka. Mume wangu alikuwa 
akinitumia ujumbe kunisalimia 
na kunisihi nirudi nyumbani, 

watoto pia wananiulizia, lakini 
bado sikubadili msimamo.

“Cha ajabu kila mwezi alini-
tumia Sh. 300,000 za matumizi 
miezi sita ya utoro. Sasa ni-
meokoka, nimefunguliwa, nina-
jiandaa kurudi Tabora kwa 
mume wangu!”

Kituko hiki kinanikumbusha 
mama mmoja alitimka na kuia-
cha ndoa yake baada ya kumla-
zimisha mume wake aache kazi 
ya kuongoza watalii, vinginevyo 
ataondoka kwao. Tayari walisha-
zaa mtoto mmoja.

Sababu ni wivu akihisi kuwa 
mumewe ana mwanamke 
mwingine. Hata akisikia anaon-
gea na mfanyakazi mwenzake 
wa kike anahisi ni hawara.

Mume alipokataa ushauri 
huo, siku moja bibie alifungasha 
na kumchukua mwanawe, ki-
sha kutimkia kwao. Pamoja na 
mume kumfuatilia alikataa ku-
rudi.

Lakini cha ajabu baada ya 
muda kupita mume alipomfua-
tilia akagundua kuwa alishaole-
wa na kuzaa na mtu mwingine 
na sasa ni mkulima kwani mume 

huyo ni yule anayefanya vibarua 
kwenye mashamba ya watu. 
Unatoka pazuri unaangukia pa-
baya. Ama kweli mkataa pema 
pabaya panamwita!

Wapo watu wa aina hii lakini 
binafsi nikiamini kuwa si utashi 
wao bali msukumo toka anga za 
giza zinazoua hatma ya mtu. 

Niishie kusema tu kwamba 
pengine ni ufinyu wa fikra un-
aotokana na malezi/makuzi au 
tabia ya ujinga isiyotaka mab-
adiliko katika maisha yanayotu-
zunguka.

Mpenzi msomaji, wapo ki-
namama ambao sijui ni madudu 
gani huwaingia akilini na kutifu-
katifuka hata kufikia kuchukua 
uamuzi unaowapeleka kusiko. 

Angalia bibie huyo, kwa mael-
ezo ya mumewe inaonesha 
hakuwa na matatizo naye kwa 
maana ya matunzo kwani alifan-
ya kila awezalo kuona maisha 
yao yanakuwa bora zaidi.

Na hata mama huyo wa Tab-
ora mume hakuna na tatizo 
naye. Hadi leo anataka arudi. Je, 
una maoni au kisa cha maisha? 
Ujumbe mfupi 0715268581.

Na Flora Wingia

Mke akimbia familia, aishi klabu za usiku

U
NABEBA majukumu ya 
watu ili iweje? Unadha-
ni unamfurahisha nani? 
Una matumizi ya ovyo. 

Ni zaidi ya kufuru.
Ndiyo unachukulia matatizo 

ya watu kama vile ni yako, na un-
ajipa wajibu wa kuyasuluhisha 
ili uteke heshima ya ukoo au 
jamii inayokuzunguka.

Ndugu wakikwama, una-
jitwisha mzigo wa matatizo, 
marafiki wakikwama unabeba 
matatizo yao na kila mtu vivyo 
hivyo.  

Hapa, sizungumzii kusaidia, 
hapana! Bali ile namna ambavyo 
unafanya mambo kama vile ni 
yako. 

Baada ya muda unajikuta una 
majukumu mengi kuliko uwezo 
wako, uchumi wako. Mara mtoto 
wa kaka yako, dada yako, mjom-
ba au shangazi, umejipa kazi ya 
kutatua hali yake ya kimaisha.

Umejiachia kama hukumbuki 
kuna maisha yako na familia 
yako unatakiwa uyatengeneze 
mapema.

Kila iitwapo kesho, hukosi 

jambo, sijui nani? Na kila mtu 
anakuangalia wewe. Eti una-
tafuta heshima kwenye familia, 
ukoo na hata jamii inayokuzun-
guka.

Kinachotokea ni kuwa wewe 
unayachukua yale majukumu, 
yanakuwa yako na yanakuwa 
ndiyo malengo yako, kuwasaidia 
wahusika kuyatatua.

Lakini wale ambao unawa-
saidia nao wanalemaa, kwa 
kuwa upo, wanazilazimisha akili 
zao, kuamini kuwa si msaada 
bali ni majukumu yako. 

Wanakuwa wavivu na kua-
cha kutimiza wajibu wao waki-
jua upo. Wakati mwingine 
hata ukikosa wanalaumu kana 
kwamba ni wajibu wako.

Kama una tabia hizi, jitathmi-
ni mara tatu na uchukue uamuzi 
mgumu. 

Ni muhimu kuanza kubadi-
lika. Anza kwa kutambua tatizo 
lako, weka malengo yako ya ki-
maisha.

Kuwa na malengo, kutakuzuia 
kufanya mambo mengine yote 
haya ya kukumalizia fedha. 

Hebu acha huo ulimbukeni. 
Kwa sababu hali hiyo itakufanya 
kuwa na nidhamu ya fedha na 
kuzitumia kutokana na malengo 
uliyojiwekea. 

Waingereza wanasemaga ‘It is 
your time now to stand alone’ 
(Ni muda wako wa kusimama 
peke yako).

Yaani una matumizi ya ovyo 
kama nini. Ndiyo unanunua 
vitu vya ovyo, kwa kuwa huna 
malengo kwamba hujapanga 
‘nikipata fedha nazipeleka 
wapi?’ Unajikuta unakuwa na 
fedha nyingi ambazo ni taslimu 
kila siku.

Kisaikolojia unajiona kama 
una fedha nyingi, unajikuta una-
nunua vitu ambavyo hata uliku-
wa huvihitaji.

Mwisho wa mwaka 2023 una-
karibia, siku hazigandi. Huna 
ulilolifanya zaidi ya anasa na 
shughuli mbili tatu za kuchangia 
harusi za watu badala ya elimu.

Wanao nyumbani, hata 
mmoja wao hawasomi shule za 
mchepuo wa Kiingereza, wako 
shule za umma, ila wewe ni bing-

wa wa kuahidi na kutoa michan-
go ya shughuli mtaani.

Kiufupi, uko kama ulivyo. Un-
ajifariji maisha ni yale yale, acha 
ule bata, lakini unasahau kuna 
mzigo mwingine umejitwika wa 
familia tegemezi.

Haya! Sehemu ya kutembea, 
unapanda bajaji, unapanda bod-
aboda, kwa kuwa una Sh. 1,000 
ipo mfuko wa shati. 

Umeshiba lakini una 200/- un-
anunua karanga. Likipita chun-
gwa, kashata, nipe na kahawa.

Huhitaji shati, lakini una 
100,000/- mfukoni na huna pa 
kuipeleka. Basi unaamua zako 
kununua vitu vingi ambavyo 
hata huvihitaji.

Fedha zako zinakwenda huko, 
lakini ungekuwa na malengo, 
ungezipeleka kwenye malengo 
yako na si kununua hivyo.

Woh! Hujifunzi tu kuacha ku-
toa zaidi kuliko uwezo wako? 
Hivi unakwama wapi wewe? 

Kama wewe ni yule mtu am-
baye kila mtu akipata shida, basi 
mtu wa kwanza kukufikiria ni 
wewe basi una tatizo. 

Inawezekana unaona ni 
jambo jema na ni kweli kiubi-
nadamu ni jambo jema, lakini 
kiuchumi ni kuwa unawafanyia 
kazi wengine.

Yamkini hata huwapi mis-
aada, wanakopa. Lakini jua 
kwamba wao hukopa kufanyia 
mambo yao. Ina maana wakati 
huo wewe hufanyi ya kwako.

Unakuwa kama benki au taasi-
si ndogo za fedha kama SACCOS, 
VICOBA na hizi wanaita taasisi 
za kausha damu, lakini unawapa 
pesa bila kutoza riba. 

Kwamba wewe huna kazi ya 
kuzifanyia pesa zako. Kwahiyo, 
unawapa wakazizalishie wao.

Rafiki yangu, pumzika ku-
jitwika majukumu yasiyo yako, 
unazika talanta yako. Achana na 
haya mambo, iko siku utanikum-
buka kwa hili andiko. 

*Godfrey Mushi ni Mwandi-
shi Mwandamizi wa Gazeti la 
Nipashe, Kanda ya Kaskazini.

Anapatikana kwa barua 
pepe: ghandsome79@gmail.
com

Simu: +255 767 535490

Pumzika kujitwika majukumu yasiyo yako

WARAKA WA NDANI 
Na Godfrey Mushi
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Je, 
unataka 

kufunga ndoa 
na unahitaji kuwa 
tofauti? Unaweza 

kuchagua matoleo haya 
mapya ya magauni 

kama inavyoonekana 
pichani. PICHA: 

PINTEREST
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inaongeza furaha inaongeza furaha 
kwenye bata la jionikwenye bata la jioni

K
AMA wewe ni mpenzi wa 
mitindo ya kisasa, tayari 
umefahamu ustadi wa ku-
vaa nguo aina ya leggings 

kwenye hafla rasmi iliyosheheni 
kila aina ya furaha.

Leggings ni nguo inayoba-
na sawa na ile ya mazoezi 

ndio msingi katika mavazi 
yanayovaliwa katika se-

hemu tulivu na zenye 
misisimko.

Hata hivyo, un-
aweza kuvaa vazi 
lingine na ukap-
endeza wakati wa 

sherehe zinazoan-
daliwa nyakati za 

likizo.
Jibu ni ndiyo, hakuna vazi 

lingine bali ni Sweatpants.
Siri kubwa ni kuchagua aina 

nzuri ya nguo yako na kupata jozi 
iliyokamilika ya Sweatpants.

Hakuna shaka unapotoka na 
kwenda kufurahia maisha, 
mwili wako hautatawaliwa 
na jasho kwani nguo hizo 
zinatosha kukupa ukavu 
wakati wote.

Utakapokuwa eneo 
husika utajihisi uko sehe-
mu bora zaidi, sio tu kwa 
mwonekano unaovutia bali 
kwa ulinzi imara wa vazi ul-
ilotumia.

Ili kuongeza mvuto zaidi 
unashauriwa kuongeza 
vitu vingine vya thamani 
kama mkufu, saa na kiatu 
maridadi.
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Chapati za maji
KATIKA safu yetu ya mapishi tu-
naelezea namna ya kupika chapa-
ti za kumimina, au kama zivyozo-
eleka kwa jina la chapati za maji.

Chapati za aina hii zimezoele-
ka kupikwa kwa kutumia maji la-
kini, leo tunaelekezana namna ya 
kuzipika kwa kutumia maziwa.

Mahitaji
Unga wa ngano nusu kilo na 

mayai 4,  maziwa  ya kutosha, 
chumvi kijiko cha chakula, tan-
gawizi ya unga kijiko kimoja cha 
chai, vitunguu maji, hoho, karo-

ti na mafuta.

Namna ya kuandaa
Changanya unga, tangawizi 

pamoja na chumvi au sukari kwa 
wale wanaopenda kuweka sukari 
kwenye chapati za kumimina. 

Sugua vitunguu maji kama un-
avyo sugua karoti upate vijiko vi-
wili vya chakula au kata vipande 
vidogo vidogo, andaa mayai ka-
tika bakuli lingine uyakoroge.

Anza kuchanganya mchang-
anyiko wako wote wa mayai, 
karoti, hoho, vitunguu na mazi-

W
IKI iliyopita safu ya urembo 
ilieleza namna unavyoweza 
kuondoa makovu ya uzee kwa 
kutumia vitu vya asili ukiwa 

nyumbani kwako.
Makovu ya uzee mara nyingi hujulikana 

kama liver spots au sun spots na huwa ni 
doa jekundu au hudhurungi kwenye ngozi, 
ambalo kwa kawaida hutokea kwenye uso, 
mikono na shingo.

Katika kesi nyingi, madoa haya huwa 
yanaongezeka kutokana na miale ya jua.

Tunaendelea na tiba muhimu za nyum-
bani za kupunguza makovu ya uzee.

Juisi ya ndimu
Tiba nyingine nzuri ya nyumbani ni ku-

tumia juisi ya ndimu kupunguza makovu 
ya uzee, madoa na kasoro za ngozi. 

Chukua juisi ya ndimu na upake moja 
kwa moja kwenye makovu ya uzee.

  Ikiwa juisi ni kali sana, unaweza 
kuichanganya na maziwa ya mtindi na ki-
sha kuipaka kwenye uso. 

Mtindi utaacha ngozi yako laini na juisi 
ya ndimu itasaidia kufifisha makovu ya 
uzee.

 Fanya zoezi hili kila siku kwa wiki mbili 
mpaka mwezi kupata matokeo mazuri.

Mafuta ya Mbono (Castor Oil)
Inaaminika kuwa mafuta ya mbono ni 

tiba muhimu ya nyumbani ya kupunguza 
makovu ya uzee.

Paka mafuta ya mbono kwenye makovu 
ya uzee kwenye uso na shingo kila siku 
asubuhi na jioni baada ya kuoga ili upate 
matokeo mazuri.

Angalizo
Endapo umeshaanza tiba ya hospitali 

usikatishe.  Lengo siyo kukufanya uache 
matibabu kutoka kwa daktari wako, bali ni 
kukusaidia upate nafuu wakati unajiandaa 
kwenda hospitali. 

Kama njia zote hizi hazijakupa matokeo 
mazuri, tafadhali nenda hospitali mapema 
na muone daktari. 

Yawezekana kuna tatizo kubwa kiafya 
linalohitaji uangalizi wa karibu na vipimo 
zaidi.

Fuata 
njia hizi...

UREMBO

wa kwenye unga uliouandaa uku 
ukikoroga hadi pate mchang-
anyiko laini. 

Weka kikaangio kwenye moto, 
weka mafuta kidogo na yapashe 
moto chota mchanganyiko kijiko 
kikubwa, tandaza vizuri kwe-
nye kikaangio, acha iive mpaka 
inapata rangi ya kahawia.  Geu-
za upande wa pili na kuongeza 
mafuta kidogo uku ukiende-
lea kuigeuza na hapo zitakuwa 
tayari.

Chakula hiki unaweza kula jio-
ni au usiku, unaweza kula kwa 
supu au mchuzi wa nyama au 
samaki.  Pia unaweza kula kwa 
kushushia na chai, soda, juisi au 
maji.
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U
IMARA wa nyumba 
ni kuhimili mambo 
mengi ikiwamo 
changamoto zina-

zojitokeza katika nyakati za 
mvua, upepo mkali na uzito 
wowote unaoipiga.

Peter Akoye anajishu-
ghulisha na masuala ya 
ujenzi wa nyumba. Anase-
ma uimara na uzuri wa 
nyumba unategemea vitu 
vingi.

Kwamba kwa nyumba 
za kawaida, uimara wake 
huanzia kwenye ujenzi wa 
msingi, kuta, paa, nguzo, 
mihilimi, milango, madiri-
sha na dari. Yote haya yana-
paswa kuzingatiwa wakati 
wa ujenzi wake.

“Nyumba imara na 
mwonekano mzuri ni alama 
kwa eneo husika, huongeza 
thamani ya jengo, mand-
hari ya jengo iliyowekwa 
katika uzuri, hata huleta 
hisia na utulivu, furaha na 
uchangamfu kwenye famil-
ia na mtaa.

“Ni muhimu jengo liwe 
imara na uzuri unaoendana 
na matumizi yake, kama ni 
kwa ajili ya biashara, basi 
liwe lenye mvuto unaovutia 
hata wateja, kama ni kwa 
ajili ya kuishi familia, basi 
ichangie kuleta amani na 
furaha nyumbani,” anase-
ma.

Akoye anashauri kwam-
ba ni vyema nyumba ika-
fanyiwa usanifu mzuri 
na bora kuanzia jengo le-
nyewe, mazingira ya ndani, 
madhari ya nje ili yabebe 
maana fulani na kwamba 
ni muhimu kuwa makini na 

Tengeneza 
kimsitu chako 
nyumbani
WATAALAMU wa mapambo ya ndani wa-
naeleza kuwa uwepo wa miti mbalimbali 
nyumbani unaweza kutengeneza madhari 
mujarabu ya kukuongezea utulivu na kuon-
doa msongo wa mawazo uwapo nyumbani.

Wanaeleza kuwa ni suala la kuamua 
na kuanza kutengeneza madhari hiyo ya 
kuvutia kwa kupanda miti tofauti tofauti, 
mikubwa kwa midogo ili kupata msitu 
unaoutaka.

Mtaalamu Bahati Boaz, anasema iko miti 
isiyokua haraka inayoweza kupandwa 
kwenye makopo makubwa ya maua na ku-
wekwa kibarazani au chini kwa mpangilio 
unaoutaka.

Anasema ipo inayostawi vizuri kama 
ikipata kivuli na ipo inayohitaji jua na 
mwanga zaidi; na kushauri kuwa kabla 
ya kuanza kutengeneza msitu nyumbani 
kwako, fahamu vyema miti na maua un-
ayoihitaji.

Anapendekeza kuwa miti mizuri ni ya 
matunda kama michungwa, miembe na 
minazi kulingana na ukubwa wa eneo lako, 
kwa kuwa inaweza kuwa na faida zaidi, 
lakini miti mingine nayo inahitajika ili 
kukamilisha dhumuni la kuwa na mazingira 
ya asili nyumbani.

Anasema tafiti nyingi zimethibitisha 
namna ambavyo miti inaweza kusafisha 
hewa japokuwa ni muhimu kuzingatia ku-
panda ile isiyohatarisha nyumba au kuvuta 
wadudu wakali kama ng’e, tandu na nyoka.

Baadhi ya miti inayopendekezwa 
kupandwa ni parlor palm unaotajwa 
kusafisha sana hewa na wenye uwezo wa 
kutengeneza msitu haraka.

Mwingine ni yucca cane ambao unaweza 
kuupanda karibu na mti mwingine kwa 
kuwa unastawi vizuri ukiwa kwenye kivuli, 
japokuwa hauhitaji maji mengi.

Anashauri kwamba chini ya miti kupand-
we maua ili kutengeneza mazingira asilia.

MAISHA NI NYUMBA
Na Restuta James

Siri ya nyumba Siri ya nyumba 
imara iko hapaimara iko hapa

JUMAPILI OKTOBA 22, 2023

maana hiyo unayomwam-
bia mtu kupitia nyumba 
yako.

“Rangi, mpangilio, mpis-
hano, kimo, ukubwa, um-
bile la nyumba yako huathi-
ri hisia za mtumiaji. Pia 
niwakumbushe kwamba 
rangi nyeupe kwenye ny-
umba huleta hisia za usafi, 
utaratibu na amani.

“Kijani huleta hisia za 
utulivu, uasili. Nyekundu 
huleta hisia za kusisimua, 

shauku, changamfu. Rangi 
ya waridi huleta hisia ya 
furaha na ya buluu huleta 
hisia za uasilia na utulivu 
pia.

“Kwa hiyo, ni muhimu 
kufanya chaguo sahihi una-
popanga au unapokamili-
sha ujenzi wa nyumba ya 
ndoto yako,” anafafanua.

Anashauri kwamba 
jambo la msingi ni kujenga 
nyumba unayohitaji, ita-
kayokidhi mahitaji ya sasa 

na baadaye, yenye usalama 
na uimara, iliyo katika uzuri 
wake na kuepuka kujenga 
usiyoihitaji.

Kufahamu aina ya nyum-
ba inayokufaa kujenga ni 
miongoni mwa mambo ya-
nayosisitizwa na mtaalamu 
huyu kwa kuwa ndiye ma-
hali muhimu ambapo kila 
mtu anapatia faraja na ku-
pata muda wa kupumzika 
baada ya shughuli nyingi za 
kujitafutia kipato.
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Habari KimaTaiFa

Malori ya misaada yaingia Gaza,
Hamas yawaachia mateka wawili
TEL AVIV, Israel

MALORI 20 yaliyobeba msaada 
wa kiutu yameingia kwa mara ya 
kwanza ndani ya ukanda wa Gaza 
jana kupitia mpaka wa Rafah uli-
opo upande wa Misri.

Mashirika kadhaa ya habari 
yameripoti taarifa hizo kupitia 
waandishi wa habari walioko 
upande wa Misri na ukanda wa 
Gaza.

Mkuu wa Misaada ya Kiutu wa 
Umoja wa Mataifa, Martin Grif-
fiths, alisema ana matumaini kuwa 
shehena hiyo itakuwa ni mwanzo 
wa juhudi endelevu za kupeleka 
mahitaji muhimu kwa watu wa 
Gaza.

Pia alitahadharisha kwamba 
msafara huo wa kwanza haupaswi 
kuwa wa mwisho.

Hata hivyo, taarifa zilieleza 
kwamba baada ya malori hayo ku-
fanikiwa kuingia upande wa pili, 
mpaka huo umefungwa tena.

Msafara huo uliobeba msaada 
wa kiutu unasimamiwa na Shirika 
la Hilali Nyekundu la nchini Misri, 
ambalo ndiyo lina jukumu la kurat-
ibu zoezi la kupelekea misaada ya 
Umoja wa Mataifa.

Shehena hiyo ni ya kwanza 
tangu kuzuka kwa vita wiki mbili 
zilizopita kati ya Israel na kundi la 
Hamas.

Msaada wa waanza kuingia 
baada ya shinikizo la kuwanusuru 
watu milioni 2.4 wanaoishi ukanda 
wa Gaza. 

Kivuko cha Rafah ndiyo njia 
pekee ya kuingia Gaza ambacho 
hakiko chini ya udhibiti wa Israel, 
ambayo iliruhusu kuingizwa kwa 
msaada wa kiutu kutokea Misri 
baada ya ombi kutoka Marekani.

Israel inaendelea kuishambulia 
Gaza kwa makombora tangu kundi 
la Hamas lilipofanya shambulizi 
kubwa katika historia ya miaka ya 
karibuni ndani ya ardhi ya Israel.

Shambulizi hilo la Oktoba 7 lili-
sababisha vifo vya karibu watu 
1,400 nchini Israel na mamia wen-
gine kuchukuliwa mateka.

Tangu wakati huo Israel imewe-

Wanasheria 
wamtetea 
Bazoum
NISAMEY, Niger

UTAWALA wa kijeshi 
nchini Niger ulitangaza 
kuwa rais aliyeondolewa 
madarakani Mohamed Ba-
zoum alijaribu kutoroka 
pamoja na familia yake.

Hata hivyo, wanasheria 
wa rais huyo aliyeondolewa 
madarakani walikanusha 
madai hayo wakieleza yame-
pikwa na uongozi wa kijeshi.

Wakati huo huo, Ufar-
ansa ilisema vikosi vyake 
vitakamilisha hatua ya 
kuondoka nchini humo ku-
fikia mwishoni mwa mwaka 
huu kama ilivyopangwa.

Alhamisi jioni, utawala 
huo wa kijeshi ulisema kuwa  
una-wasiwasi-juu-ya-hati-
ma-ya-rais-aliyependuliwa 
Niger Bazoum alijaribu 
kutoroka pamoja na familia 
yake, wapishi wawili na 
maofisa wawili wa usalama.

Katika taarifa kupitia tel-
evisheni 
ya taifa, 
msemaji 
wa uta-
wala huo 
wa kijeshi 
Amadou 
Abdra-
mane, 
alisema 
kuwa 
mpango 
huo wa kutoroka ulihusisha 
kuingia mafichoni viungani 
mwa mji mkuu Niamey kabla 
ya kusafiri kwa helikopta za 
taifa moja la kigeni lenye 
nguvu kueleka  Nigeria.

Kundi la mawakili wa-
naomtetea Bazoum ambaye 
yuko chini ya kizuizi cha 
nyumbani tangu alipoon-
dolewa kwa nguvu madara-
kani mnamo mwezi Julai, 
walisema taarifa hizo sio 
za kweli na yametungwa 
dhidi ya kiongozi huyo.

Malori ya msaada yakivuka mpaka wa Rafah kwa mara ya kwanza kuingia ndani ya ukanda wa Gaza jana PICHA: AFP

Hata hivyo, wa-
nasheria wa rais 
huyo aliyeon-
dolewa madara-
kani walikanu-
sha madai hayo 
wakieleza yame-
pikwa na uon-
gozi wa kijeshi.

ka vizuizi vikali zaidi kwa 
eneo la ukanda wa Gaza 
ikisitisha usambazaji wa 
chakula, maji, dawa na ni-
shati ya umeme pamoja na 
mafuta.

Israel ilisema inataka ku-
litokomeza kundi la Hamas 
inaloonekana kama la ki-
gaidi.

Viongozi kadhaa duni-
ani wameikaribisha hatua 
ya kuanza kuingia msaada 
Gaza. 

Rais wa Halmashauri Kuu 
ya Umoja wa Ulaya, Ursula 
von der Leyen, alisema 
hatua hiyo muhimu ya ku-
punguza madhila kwa watu 
wasio na hatia.

Kansela Olaf Scholz wa 
Ujerumani amesifu taarifa 
za kuwasili kwa msaada 
wa kiutu Ukanda wa Gaza 
akisema ni habari njema 
na kwamba Ujerumani ita-
fanya kazi kupitia njia zote 
kuondoa mateso yaliyo-
sababishwa na mzozo huu.

Waziri wa Mambo ya Ki-
geni wa Uingereza, James 
Cleverly, alisema kuwasili 
kwa msaada Gaza haku-

paswi kuwa jambo la mara 
moja na badala yake malori 
zaidi lazima yaruhusiwe 
kwa siku zinazokuja.

MATEKA WAACHIWA
Kundi la Hamas lime-

waachia huru mateka 
wawili raia wa Marekani, 
Judith na Natalie Raanan 
wameachiliwa huru na 
kundi la Hamas.

Taarifa kutoka ofisi ya 
Waziri Mkuu wa Israel il-
ithibitisha kwamba mateka 
wawili wa Marekani, Judith 
Raanan na binti yake Na-
talie, waliachiliwa kutoka 
mikononi mwa kundi la Ha-
mas jana.

Taarifa hiyo inaongeza 
kuwa Brigedia Jenerali Gal 
Hirsch na vikosi vingine 
vya usalama waliwapokea 
watu hao kwenye mpaka 
wa Ukanda wa Gaza.

Rais wa Marekani, Joe 
Biden, ametoa taarifa kuji-
bu kuachiliwa kwa mateka 
hao akisema anafuraha na 
kwamba hivi karibuni wa-
taunganishwa tena na fa-
milia yao.

Alisema raia hao wa 

Marekani waliooshikiliwa 
na Hamas tangu Oktoba 7, 
wamevumilia majaribu ma-
baya kwa siku 14.

Biden alizishukuru seri-
kali zote mbili za Qatar na 
Israel kwa kufanya kazi 
pamoja ili kuwezesha ku-
waachiliwa huru na alise-
ma serikali yake inafanya 
kazi mchana na usiku ku-
wakomboa raia wengine 
wa Marekani waliotekwa 
na Hamas.

Siku sita baada ya Hamas 
na wanamgambo wengine 
kuvamia eneo la kusini 
mwa Israel, Waziri wa Mam-
bo ya Nje wa Marekani, An-
thony Blinken, alikutana na 
kiongozi wa nchi ya Qatar 
kujadiliana kuhusu hali ya 
mateka waliopelekwa Gaza.

Qatar ilijitolea kutumia 
ushawishi wake na Hamas 
kusaidia kuachiliwa kwa 
mateka hao.

Siku za mazungumzo ny-
eti zilifuata na wapatanishi 
wa Qatar wakizungumza na 
Hamas na Waisrael, ingawa 
hakuna ubalozi wa Israeli 
nchini Qatar.  DW

Mateka wawili wa Marekani, Judith na binti yake Natalie Raanan waliachiliwa 
huru na kundi la Hamas jana.
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habari / safu

Na  Neema Sawaka,  
KAHAMA

RAIA watatu wa India wame-
fikishwa katika Mahakama 
ya Wilaya ya Kahama mkoani 
Shinyanga kujibu mashtaka ya 
uhujumu uchumi na kuisaba-
bishia serikali hasara ya Sh. 
milioni 75.5.

Washtakiwa hao, Kerai 
Dervaj Khmji, maarufu Babu 
Jii, Nehal Mehta na Jaydeep 
Kumar Parekh, wanadaiwa 
kutenda makosa hayo wakati 
wakiendesha kampuni ya un-
unuzi madini ya dhahabu ya  
Nadoyo Minerals Trade Com-
pany.

Mbele ya Hakimu Mfawi-
dhi wa Mahakama hiyo, Edi-
mund Kante, Mwendesha 
Mashtaka wa Serikali, Yamiko 
Mlekano, alidai kuwa mshtak-
iwa wa kwanza, Khmji anaka-
biliwa na shtaka la kuongoza  
genge la uhalifu na kufanya bi-
ashara ya madini kinyume cha 
sheria.

Mlekamo aliendelea kudai 
kuwa katika shtaka la tatu, 

washtakiwa hao wanadaiwa 
kuisababishia hasara serikali 
ya Sh. milioni 75.5 kinyume 
cha Sheria ya Uhujumu Uchu-
mi Na. 10 (1) jedwali la kwanza 
na kifungu 57(1) 60 (2) kwa ku-
tolipa tozo ya huduma, ada ya 
ukaguzi na mirabaha.

Katika shtaka la nne, alidai 
washtakiwa hao walikutwa na 
madini hayo kinyume cha She-
ria cha Kifungu 18(1) (4) (a) cha 
Sheria ya Madini.

Hakimu Mfawidhi  wa Ma-
hakama hiyo,  Edmund Kente, 
baada ya kusikiliza mashtaka 
hayo katika kesi hiyo namba 
19/2023, alisema kwa kuwa 
kesi hiyo ni ya uhujumu uchu-
mi,  uendeshaji wake kisheria 
unatakiwa kupata kibali kuto-
ka kwa Mkurugenzi wa Mash-
taka (DDP). Aliiahirisha hadi 
Novemba 3 mwaka huu.

“Wote wataendelea kubaki 
mahabusu bila dhamana kwa 
mujibu wa Sheria ya Uhujumu 
Uchumi mpaka pale shauri lao 
litakapoitwa tena mahakam-
ani hapa,” alisema Hakimu 
Kante.

Mjane aliyeonesha njia ya kwao, 
wanandugu wakigawana mali

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

M
ILA ni kitu muhimu 
sana kwa jamii kwani 
huonesha mwenendo 
wa tabia na utamaduni 

wa watu wa eneo husika.
Hata hivyo kama ilivyo kwa hasi na 

chanya, kuna mila zingine zimepitwa 
na wakati, mbaya na za kukandamiza 
tabaka fulani ikiwamo wanawake na 
kuna zile ambazo hazina umuhimu 
wowote.

Mfano mila za kukeketa kwa sasa 
zinapigwa marufuku sana, huku seri-
kali ikikaa kidete kuzitokomeza.

Kuna mila zingine ambazo zimeta-
malaki kwenye jamii nyingi si za Ki-
tanzania tu, bali Afrika nzima, nazo 
ni za wanandugu kuchukua mali za 
marehemu ndugu yao na kumwacha 
mke na watoto wake wakitesema 
wasijue pa kwenda.

Miaka zaidi na zaidi iliyopita, 
wanawake wengi wamekuwa ni 
waathirika wa jambo hili, kwani wa-
napofiwa na waume zao, mjane ana-
lia mara mbili, kupoteza mume na 
kuchukuliwa mali zake.

Nimeshawahi kushuhudia mke 
akinyang’anywa funguo za nyumba 
kwenye hospitali moja kubwa hapa 
nchini baada ya ndugu kugundua 
kuwa ndugu yao aliyelazwa hapo 
amefariki.

Kabla ya kumweleza mkewe, 
walichofanya ni kumwambia awape 
kwanza funguo ya nyumba na baada 
ya hapo wakamweleza kabisa kuwa 
yule aliyekuwa anamwita mumewe 
amefariki na kwa sababu hiyo cha 
kufanya ni kwenda kwao tu kwani 
aliyemfuata sasa hayupo, kuhusu 
mazishi na kila kitu watajua wao, la-
kini mjane akapigwa marufuku hata 
kuhudhuria mazishi ya mumewe.

Wakati mwingine kuna ndugu wa-
najifanya wema, wanachukua mali 
na kuahidi kulea watoto wa mare-
hemu ili wasiteseke, lakini lengo 
kubwa hapo ni mali tu, wakishazi-
pata, watoto wanaanza kuteswa na 
hawathaminiki tena, badala yake 
wengine wanatoroka na kuanza ku-
hangaika mitaani.

Zamani sana ndugu wa marehemu 
walikuwa wakiwachukua na wake 
wa ndugu zao kuwarithi kama wake 
zao pia.

Mila hizi zilipungua kutokana na 
wengi wao kupukutika na ugonjwa 
wa Ukimwi, kwani baadhi ya ndugu 
walikuwa wakifa kwa ugonjwa huo 
wao hawajui wanawachukua wake 
wa ndugu zao na wao pia wanaupata.

Tatizo la kuwadhulumu mali wa-
jane kama nilivyosema huko nyuma 
halipo hapa nchini tu, bali Afrika 

nzima, kwa sababu utafiti mdogo un-
aonyesha Waafrika ndiyo wana mila 
hizo.

Ndiyo maana hata mwanamuziki 
Madilu System alitunga na kuimba 
wimbo aliouita, ‘Samuele Manuele’, 
unaozungumzia madhila wanayoya-
pata baadhi ya kinamama wanapofi-
wa na waume zao.

Katika wimbo huo, Madilu ni kama 
mtu anayelia na kuomboleza kwe-
nye kaburi la rafiki yake aliyefariki 
na kuacha familia ikiteseka baada 
ya ndugu kuchukua kila kitu hadi 
nyumba.

Analia kwenye kaburi akimwam-
bia rafiki yake kuwa ndugu zake 
wamegawana kila kitu, magari, friji, 
nguo na jeans zake zote, lakini ha-
waijali familia yake.

Mkewe na watoto walikwenda 
kwenye nyumba aliyoiacha, lakini 
wakafunguliwa mbwa ambaye ali-
wakimbiza wakakimbia nyumba ji-
rani.

Madilu anamwambia marehemu 
rafiki yake kwenye kaburi kuwa 
wakati alipokuwa hai familia ilikuwa 
na amani na furaha, ikipata karibuni 
kila kitu, lakini sasa inadhalilishwa 
na ndugu zake.

Hapa nchini mwanamuziki Cos-
mas Thobias Chidumule, miaka ya 

1980, alitunga kibao kilichoitwa 
mnanionyesha njia ya kwetu, amba-
cho mjane anawalalamikia ndugu wa 
marehemu mumewe na kumwonye-
sha njia ya kwao, aondoke na haku-
wa na kitu chochote tena pale.

“Mnanionyesha njia ya kwetu, 
huku mkinisimanga kuwa sina 
changu tena, wala faida kwenu.

Hata tanga bado halijaisha, mnaan-
za kugawana mali ya marehemu 
mume wangu hehehee, ninapouliza 
imekuwaje, jibu ni kwamba mna-
gawana mali ya mwanenu.

Mbona mmesahau, ya kuwa mali 
hiyo haswa, ni ya watoto wa msi-
mamizi ni mama yao ambaye leo 
mnanikata.

Kama ni mila tuache, tuache kwa 
sababu madhara yake ni makubwa.

Mlikuwa mkiniita mke ooo, wen-
gine shemeji ooo, wengine wifi ooo, 
lakini hayo mmeyasahau, kama ni 
msiba ni wa kweli sote, kama ni msi-
ba mama ni wa kwetu sote.

Madhara yake ni makubwa ooo, 
wengine huniita shemeji ooo, wen-
gine huniita shangazi ooo.”

Kwa sasa angalau wanawake wengi 
wameelimika kwa kusaka haki zao. 

sms - (0716 350534)

Raia wa India 
kizimbani kwa 
mashtaka ya
uhujumu uchumi

Serikali yashauriwa 
kuongeza bajeti CMA

Na Halfani Chusi

MWENYEKITI wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge na 
Ustawi wa Maendeleo 
ya Jamii, Fatuma Tou-
fiq, ameishauri serikali 
kuiongeza bajeti Tume ya 
Usuluhishi na Uamuzi 
(CMA) ili itekeleze majuku-
mu yake kwa ufanisi na kwa 
wakati.

Toufiq alitoa rai hiyo juzi 
mkoani Dodoma wakati 
wa  kikao cha Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Usta-
wi na Maendeleo ya Jamii 
baada ya kupokea taarifa ya 
utekelezaji ya majukumu ya 
tume hiyo ambayo ipo chini 
ya Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye Ul-
emavu. 

“Kwa mwaka 2022/23 
tumesajili kesi zaidi ya   
20,156, hivyo inahitajika 
ipatikane bajeti ya kutosha 
ili ifanye shughuli zake kwa 
ufanisi na upana zaidi,” 
alisema.

Alisisitiza kuwa tume hiyo 
ina mpango wa kuanza ku-
jitangaza na kutoa elimu 
kupitia vyombo vya habari 
ili jamii iweze kutambua 

shughuli inazofanya.
Aliishauri tume hiyo iji-

funze kutoka nchi zilizoen-
delea ili kupata uelewa na 
kujua njia rahisi wanazo-
tumia katika utatuzi wa 
migogoro ya kazi.

Naibu Waziri Ofisi ya 
Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, 
Ajira na Wenye Ulemavu, 
Patrobas Katambi, alisema 
kuna umuhimu wa kuwa 
na ofisi nchi nzima zitaka-
zoweza kurahisisha upa-
tikanaji huduma za tume 
hiyo haraka na rahisi hu-
susani kwenye utatuzi wa 
migogoro ya kazi.

Katibu Mkuu wa Ofisi 
hiyo, Cyprian Luhemeja, 
aliiahidi kuendelea kuisi-
mamia CMA kwa kuzingatia 
ushauri na maoni ya kamati 
hiyo.

Awali Mkurugenzi wa 
CMA, Usekelege Mpulla, 
alisema tume hiyo imefani-
kiwa kutatua migogoro 
ndani ya siku moja hadi 30, 
hivyo kwa mwaka 2022/23 
imesajili migogoro 20,156 
kwa ngazi ya usuluhishi, 
sawa na asilimia 58 na ngazi 
ya uamuzi migogoro 8,397 
sawa na asilimia 65.
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kwa kumkamata mwili ili asianguke.
“James, James James, James...” Yule 

msichana aliyemrukia aliita kwa fura-
ha. Ndipo wenzake wakajua kumbe 
yule waliyetaka kumpita ndiye James 
mwenyewe.

Wakamzungumza na kuanza kuru-
karuka kwa furaha. Na kwa uthibiti-
sho hapo hapo, alivua kofia na 
mawani yake waliyokuwa yameziba 
sura yake.

Kweli ni yeye, japo walimwona 
amebadilika sasa. Siyo James wanay-
emfahamu. Shangwe lilizidi, waliru-
karuka na kuimba “Amerudi, ameru-
di, amerudi...”

Ukweli ni kwamba vijana walifura-
hi sana. Walipagawa. Walichofurahi 
ni kumuona James ambaye kwa mi-
aka miwili sasa hawakumwona na 
tayari kwa stori wanazopata kwa wa-
zazi wao ni kwamba amefungwa jela 
maisha kwa kubaka, wengine ame-
fariki kwa ajali na amezikwa na site, 
ili mradi tu kila mtu aliongea lake.

Hawa ni wale wanafunzi 10 ambao 
walijitokea kutaka kwenda kumsaka 
James kwenye vituo vya polisi na 
hospitalini baada ya kutoonekana 
kwa siku kadhaa alikokuwa akiishi 
Kinondoni Moscow, lakini hawaku-
ruhusiwa.

Kukawa na kikundi cha watu wali-
ozidi saba tu cha majirani waliofanya 
kazi hiyo lakini bila mafanikio.

Wakiwa pamoja na baadhi ya wen-
zao, walijitokeza kumlaki. 

Hawa ni wasichana na wavulana 
ambao ni wanafunzi na marafiki 
wakubwa wa James ambao mara kwa 
mara alikuwa akiwasaidia kuwavu-
sha barabara, kuwanunulia karanga 
na mihogo, wakati mwingine kuwa-
saidia wanapokutana na wanafunzi 
wakorofi.

Watoto hawa walijenga urafiki na 

imani kubwa kwa James jambo am-
bayo halikupendezwa sana na wazazi 
wao kutokana na hali ya ufukara ali-
yokuwa nayo.

Mpaka wakati huo, watoto walien-
delea kumzunguka, kumpa mikono 
na wengine wakitaka hata kumbeba, 
lakini inashindikana kwa furaha ya 
kumuona.

Kwa mawazo yao ya utoto hawaku-
wa na haja hata ya kumshangaa kwa 
nini amerejea kwenye hali tofauti na 
ile aliyoondoka nayo. Wao furaha ya 
kumuona rafiki yao ndiyo ilikuwa 
muhimu zaidi.

Ni kweli, aliyeshuka kwenye 
gari hilo alikuwa ni James. Alikuja 
kuangalia au kuzulu eneo ambalo 
aliishi kiasi cha miaka miwili unusu 
iliyopita. Hajasahau sehemu aliyoishi 
kwa miaka mingi Kinondoni Moscow.

Aliteremka kwenye gari yake na 
kuangaza huku na huko aliangalia 
mandhari ya jinsi alivyoyaacha na 
sasa. Kulikuwa na mabadiliko kad-
haa.

Akashuka chini kule ambako 
alikokuwa akiishi na kujionea sehe-
mu ambayo alikuwa akiishi lililobaki 
gofu. Majani yalikuwa yameota zaidi 
na hata chumba alichokuwa akiishi, 
ukuta alikuwa umebomoka upande 
mmoja.

Wakati anashangaashangaa ndi-
po apomwona msichana mdogo 
mmoja anaitwa Salma. Ni mmoja 
wa wale wanafunzi rafiki zake. Ha-
kutaka kujionyesha kwa mtu yoyote 
yule amtambue. Lakini alipomuona 
msichana yule, akakumbuka jinsi 
walikuwa wanamkubali na kumuo-
nyesha upendo wa kweli tofauti na 
watu wengine. Akaamua ajionyeshe 
mbele yake. Ndipo alipovyua mawani 
pamoja na kofia. Akamtazama Salma 
ambaye aliimuangalia sana kama vile 

C
AROLINA, binti mrembo, 
aliyeumbwa akaumbika, 
mwenyewe anajiita Carry. 
Akifahamu fika jinsi al-

ivyo mzuri na kubabaisha kila 
mwanaume anayekutana naye 
barabarani, anageuka kuwa mtu 
mwenye kiburi, jeuri, dharau na 
majivuno kwa watu. Atamsalimia 
yule tu aliyempenda kumsalimia. 
Ataongea na mtu atakayemcha-
gua na si kila mtu. Anaweza kuz-
iba hata pua akipita mtu ambaye 
yeye anaona si wa hadhi yake. Si 
mwanaume wala mwanamke.

Jirani na anapoishi, kuna ki-
jana mgeni asiyepungua miaka 
25 hivi aliyehamia hivi karibuni 
eneo la Kinondoni Moscow. Anait-
wa James. Alikuwa kijana anayei-
shi maisha ya hali ya chini, akip-
anga chumba kimoja.  Jicho lake 
naye liliona urembo wa Carry. 

Akaamua kujaribu. Kilichom-
pata hatosahau maishani mwake. 

Fuatilia hadithi hii ya kusikiti-
sha, kuhuzunisha, kufurahisha, 
kuburudisha na kufundisha kwa 
wakati mmoja. 

***************************************
Kwa mbali alionekana msichana 

mmoja mdogo akitokea maeneo ya 
chini zaidi kuelekea pale alipokuwa 
jamaa mpya mgeni aliyekuja mae-
neo yale.

Kwa namna ambayo haikufahami-
ka mara moja, ilionekana kama kila 
mmoja alikuwa akimtazama mwen-
zake.

Yule jamaa alionekana kumtaza-
ma msichana anayekuja na yeye pia 
alimtazama kwa makini sana.

Alipofika karibu, mgeni akavua 
mawani na kofia. Hakujulikana nia 
yake ni kutaka atambulike au vipi! 
Msichana akazidi kumtazama na 
kumshangaa. Hakuna aliyemseme-
sha mwenzake. Baada ya sekunde 
30 hivi msichana bila kuongea neno 
lolote, aligeuka na kurudi mbio 
kurejea alikotoka. 

Jamaa alitabasamu, akarudisha 
mawani na kofia yake kila kimoja 
mahala pake na kuanza taratibu ku-
rudi alikopaki gari lake.

Alisimama kwenye nje ya gari lake 
kiasi cha dakika 10 hivi. Hakuna yoy-
ote aliyepita pale alijisumbua naye.

Na hata walipomwangalia hawa-
kumtambua. Kwa sasa alikuwa ame-
vaa kofia na mawani juu. 

Kwa mbali alianza kusikia sauti 
hivi. Na kweli ghafla aliona kundi la 
wasichana na baadhi ya wavulana 
wakipandisha kule alipo.

Hata hivyo walionekana kama 
hawajui wanayemkimbilia ni nani. 
Wakati wengine wakitaka kumpita 
na kusonga mbele, mmoja alimrukia 
juu na miguu yake ikabana kwenye 
mbavu zake na mikono kushikilia 
mabega yake, na yeye akimpokea 

Mara 
nyingi 
Sauda hu-
gombana 
na kundi 
la rafiki 
za mama 
yake pindi 
anapo-
wasikia 
wakim-
sema, au 
wakimteta 
James.
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hadithi
CAROLINA, binti mrembo, aliyeumbwa akaumbika, mwenyewe anajiita Carry. Akifahamu fika jinsi alivyo 
mzuri na kubabaisha kila mwanaume anayekutana naye barabarani, anageuka kuwa mtu mwenye kiburi, 
jeuri, dharau na majivuno kwa watu. Atamsalimia yule tu aliyempenda kumsalimia. Ataongea na mtu 
atakayemchagua na si kila mtu. Anaweza kuziba hata pua akipita mtu ambaye yeye anaona si wa hadhi 
yake. Si mwanaume wala mwanamke. Jirani na anapoishi, kuna kijana mgeni asiyepungua miaka 25 hivi 
aliyehamia hivi karibuni eneo la Kinondoni Moscow. Anaitwa James. Alikuwa kijana anayeishi maisha ya 
hali ya chini, akipanga chumba kimoja.  Jicho lake naye liliona urembo wa Carry. 
Akaamua kujaribu. Kilichompata hatosahau maishani mwake.  Fuatilia hadithi hii ya kusikitisha, 
kuhuzunisha, kufurahisha, kuburudisha na kufundisha kwa wakati mmoja. 

MaKaLa MaaLUMhadithi

anamfananisha na mtu fulani. Alipo-
gundua kuwa ni James, ndipo alipo-
toka mbio na kurejea alipotoka kwa 
wenzake ili awaambie amemuona 
James.

“James amekuja, nimemwona, 
yupo kule, twendeni.” Alikuwa ak-
ipita nyumba moja hadi nyingine ya 
rafiki zake, nao pia wakaambizana 
wenyewe kwa wenyewe, ndiyo kisa 
cha kuja mbio na kumlaki wakati 
mwenyewe akiwa amesimama nje ya 
gari alilokuja nalo.

Kwa mbali kuna msichana mwing-
ine mdogo alikuwa anakuja taratibu. 
Yeye alichelewa kwa sababu alikuwa 
anakuja taratibu wakati wenzake wa-
nakimbia. Alipofika karibu na kundi 
la wenzake, akasimama. Akamtaza-
ma yule waliokuwa wanamshang-
ilia. Hakuonekana kama ana furaha. 
Akasogea mbele hatua zingine kama 
tano hivi karibu kabisa na James. 
Ghafla akaanza kulia. James alimuo-
na, akamsogelea. Wakati huo alikuwa 
ameshamtua Salma. Akamnyanyua 
na kuanza kumbembeleza. Ilikuwa 
kama anamzidisha. Akalia kwa sau-
ti. Kila mmoja alijua sababu. Haya 
James alikuwa analia kwa sababu ya 
furaha iliyopitiliza ikichanganyika na 
kitu kama kutoamini anachokiona.

“Basi, basi Sauda, nimerudi usilie.” 
James alimbembeleza. Kila binada-
mu huwa na mapokeo yake wakati 
kitu chochote kikimtokea. Wenzake 
wamempokea kwa vigelegele na 
shangwe. Sauda yeye alipomuona 
aliangua kilio.

Mara nyingi Sauda hugombana 
na kundi la rafiki za mama yake 
pindi anapowasikia wakimsema, au 
wakimteta James.

Furaha ya Sauda ilizidi kiasi al-
ipomuona mwenyewe kwa macho 
yake, mtu ambaye alisikia akisen-
genywa na kikundi ya wambea ya 
mtaani kwao akiwemo mama yake 
kuwa amefungwa jela baada ya kuba-
ka, wengine wakisema aligongwa na 
bodaboda akafa akazikwa na site, 
wapo waliosema mji umemshinda 
ameamua kurudi kwao kijijini.

Zile furaha za watoto zilianza sasa 
kuwashtua watu wazima, kuanzia 
kule walikotoka, njiani na hata wal-
iokuwa eneo la tukio.

Walishangaa ni mtu gani anayes-
hangiliwa na kuwafanya watoto 
ambao wengi wao ni wanafunzi wa 
shule za msingi na sekondari kupa-
gawa kwa furaha namna ile?

Mpaka wakati ule hakuna mtu mzi-
ma yoyote aliyejua kuwa aliyekuwa 
anashangiliwa na watoto wa James 
yule wanayemfahamu.

Baadhi yalisikia tu jina la James, 
lakini hakuna alijaribu hata kuhisi 
kuwa atakuwa ni yule anayefahami-
ka na watu wengi eneo lile ambaye 
ametoweka pale kwa miaka miwili 
na nusu.

Itaendelea Jumapili

Na Adam Fungamwango  

(0716 350534)
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HABARI BURUDANI

T
AMASHA la muziki la 
‘Access 2023’ linalota-
rajiwa kufanyika mara 
ya pili nchini litawaku-

tanisha wasanii maarufu wa 
muziki duniani.

Tamasha hilo litakalo-
fanyika kwa siku sita kuanzia 
Novemba 6 pamoja burudani, 
pia kutafanyika kongamano 
latakalowahusisha wasanii na 
wafanyabiashara wa sekta ya 
muziki.

Mwaka jana wasanii wengi 
wa Tanzania wakiongozwa na 
Daimond Platnumz walishiriki 
na kupata fursa ya kukutana 
na wadau mbalimbali wali-
opata mafanikio makubwa 
kwenye muziki.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Taasisi ya Music In Africa 
Foundation (MIAF) kutoka 
Afrika Kusini wanaoandaa 
tamasha hilo, Eddie Hatitye, 
amesema tamasha hilo litatoa 
fursa kwa wasanii wa hapa 
nchini kukutana na magwiji 
wa muziki Afrika na duniani 
kwa ajili ya kubadilishana 
ujuzi na uzoefu.

Tamasha hilo linaandaliwa 
na Taasisi ya Music in Africa 
Foundation (MIAF) litawa-
shirikisha zaidi ya wasanii 
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Diamond 
kamtenga?

Access Music FestivalAccess Music Festival
SASA ni dhahiri mwanamuziki 
maarufu wa Bongo Fleva, Staa 
wa Bongo, Naseeb Abdul Juma 
amemtenga rasmi mtoto wake 
aliyezaa na mwanamitindo Hamisa  
Mobeto.

Kitu kinachoonekana hana habari 
na huyo, hivi karibuni Diamond 
ameonekana akiwa anafurahia 
maisha na watatu, Tiffah Dangote, 
Prince Nillan na Naseeb Junior.

Watoto wawili wakubwa wa 
mwimbaji huyo, Tiffah na Nil-
lan, amezaa na mrembo wa Ugan-
da Zari Hassan, wakati Naseeb Jr, 
amempata na staa huyo kutoka 
Kenya Tanasha Donna.

Siku ya Ijumaa, Diamond Plat-
numz alitupia mtandaoni video 
kionyesha watoto wake watatu 
wakicheza pamoja na nyingine 
akiwa na watoto wake wakiwa 
ndani ya ndege wakielekea nchini 
Rwanda.

WASANII KUWASHA MOTO

40 kutoka Tanzania na nchi 
nyingine za Afrika.

“Hii ni fursa kubwa kwa 
wasanii wa Afrika, hasa wa 
hapa Tanzania, baada ya ma-
fanikio ya tamasha la mwaka 
jana ambalo lilifanyika hapa 
wasanii watapata fursa ny-
ingine ya kuonyesha uwezo 
wao na kukutana na watu 
waliofanikiwa kwenye muzi-
ki,” amesema Hatitye.

Katibu Mtendaji wa Baraza 
la Sanaa la Taifa (BASATA), 
Dk. Kedmon Mapana, amewa-
taka wasanii wa hapa nchini 
kuchangamkia fursa hiyo.

“Hii ni bahati kubwa kwa 
tamasha kubwa namna hii 
kufanyika kwa mara ya pili 
mfululizo hapa nchini, wasa-
nii wetu wanapaswa ku-
changamkia fursa zitokanazo 
na uwepo wake, serikali 
tumetoa baraka zetu kwenye 
tamasha hili, tunaamini lital-
eta tija kwa wasanii wetu,” 
amesema Mapana.

Mmoja wa wasanii wa Tan-
zania atakayeshiriki kwenye 
tamasha hilo, Marioo amese-
ma wasanii watapata nafasi 
ya kujitangaza zaidi kimataifa 
na kutengeneza mazingira 
mazuri ya kibiashara.

“Hili ni jambo kubwa sana, 
ni fursa kwetu kama wasa-
nii, nawashauri wenzangu 
kujiandikisha na kushirki 
kuweza kushiriki,” anasema 
Marioo.

Baadhi ya watu mashuhuri 
watakaoshiriki ni mwanzili-
shi wa Symphony OS Chuka 
Chase (Marekani), mwan-
zilishi wa Roxanne Sonia, 
Boton-Gboh (Ufaransa), Ofisa 
Maendeleo wa Kimataifa wa 
SACEM Afrika, Akotchayé 
Okio (Ufaransa) na Mkuru-
genzi Mkuu wa Sony Music 
Publishing, Rowlin Naicker 
(Afrika Kusini).

Kwa upande wa wa-
namuziki watakaoshiriki 
wametajwa kuwa Marioo 
(Tanzania), Siti Muharamna 
na bendi ya ‘The Unguja All 
Stars’ (Tanzania), Ngwaka 
Son Systéme (DRC), Nour 
Harkati (Tunisia), Zolani Ma-
hola & The Feminine Force 
(Afrika Kusini), Alostmen 
(Ghana), Feli Nandi (Zimba-
bwe), Leo Mkanyia (Tanza-
nia), Kasiva Mutua (Kenya), 
Madalitso Band (Malawi), 
Shoo Mdjozi ( Afrika Kusini), 
Damian Soul, Dulla Makabila 
wote kutoka Tanzania.
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania 

K
OCHA wa Barcelona, Xavi 
Hernandez amesema ame-
shangazwa na adhabu ya 
beki wa Real Madrid, Nacho 

Fernandez, kupunguzwa na hivyo 
kumfanya awe huru kucheza mechi 
ya Clásico wikendi ijayo.

Nacho alitolewa nje kwa
 kadi nyekundu ya moja

 kwa moja baada ya kum-
chezea rafu Portu wa Gi-

rona Septemba 30, mwaka
 huu na awali alifungiwa

 kucheza mechi tatu.
Hata hivyo, adhabu hiyo ilipun-

guzwa hadi mechi mbili baada ya 
kukata rufani wiki hii, ikimaanisha 
Nacho, ambaye tayari ametumikia 
mechi moja ya marufuku hiyo, 
alikosa mchezo wa jana dhidi ya 
Sevilla kabla ya kurejea kumenyana 
na Barcelona Oktoba 28, mwaka 
huu.

“Ni mshangao kamili,” alisema 
Xavi katika mkutano na waandishi 
wa habari alipoulizwa maoni yake 

    Sasa rasmi beki huyo 
atakuwapo katika mechi ya 
Clasico...

HABARI MICHEZO
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XAVI ASHANGAA NACHO 
KUPUNGUZIWA ADHABU

NAPOLI: OSIMHEN ATAUZWA

RAIS wa Napoli, Aurelio De Laurentiis amesema 
mshambuliaji, Victor Osimhen, 24, atauzwa huku 
Arsenal, Chelsea na Liverpool zikiwa na nia ya kutaka 
kumnunua mchezaji huyo wa kimataifa wa Nigeria. 
(Metro)

OSIMHEN KUMRITHI SALAH

LIVERPOOL inamwona, Victor Osimhen kama 
mbadala wa mshambuliaji wa Misri, Mohamed Salah, 
31, ambaye amekuwa akihusishwa na kuhamia Saudia. 
(Mirror)

DAVIES ANUKIA MADRID

REAL Madrid inatazamia uhamisho wa pauni 
milioni 35 ili kumnunua beki wa kushoto wa Bayern 
Munich na Canada, Alphonso Davies, 22 atakapoingia 
mwaka wa mwisho wa mkataba wake na mabingwa 
hao wa Ujerumani. (Bild)

PHILLIPS NJIA MOJA

KLABU ya Newcastle United inanakabiliwa na vita 
vya kuwashawishi Manchester City kumtoa kwa 
mkopo kiungo wa kati, Kalvin Phillips, 27, ifikapo 
Januari, huku Bayern Munich wakiwa tayari kuchukua 
hatua ya kumnunua nyota huyo wa kimataifa wa 
England. (Sun)

JUVENTUS YAINGIA SOKONI

JUVENTUS imeonyesha nia ya kumhitaji, Kalvin Phil-
lips pamoja na kiungo wa kati wa Atletico Madrid na 
Argentina, Rodrigo De Paul, 29, kiungo wa kati wa Tot-
tenham Hotspur na Denmark Pierre-Emile Hojbjerg 
(28). (Gazzetta dello)

ALVAREZ KUTUA MADRID

REAL Madrid inafikiria kumnunua mshambuliaji 
wa Argentina na Manchester City, Julian Alvarez, 23 ili 
kuimarisha kikosi cha Carlo Ancelotti kwenye LaLiga. 
(Sebastián Srur, via Mail)

SPURS, WEST HAM VITANI

KLABU ya Tottenham Hotspur na West Ham zote 
zinamfuatilia mlinzi wa Chelsea, Trevoh Chalobah, 24. 
(Teamtalk)

SILVA KUONDOKA CHELSEA

CHELSEA iko tayari kumruhusu mlinzi wa Brazil, 
Thiago Silva, 39, kuondoka katika klabu hiyo mwishoni 
mwa msimu huu mkataba wake utakapokamilika. 
(Football Insider)

ARSENAL YATAJA WATATU

ARSENAL ina orodha fupi ya wachezaji wanne 
wanaolengwa katika dirisha la usajili la Januari, huku 
mshambuliaji wa Brentford, Ivan Toney, 27, akiwa 
mlengwa namba moja. (Mirror)

GYOKERS MAMBO MAGUMU

SPORTING Lisbon haitamruhusu mshambuliaji wa 
Sweden, Viktor Gyokeres (25) kuondoka isipokuwa 
mtu afikie kipengele chake cha kumwachilia cha euro 
milioni 100, huku klabu kadhaa za Ligi Kuu England na 
Serie A zikiwa na nia ya kumnunua. (Record)

ZISIKUPITE

juu ya uamuzi huo.
“Msimu uliopita, marufuku ya 

mechi tatu kwa (Robert) Lewan-
dowski kwa kugusa pua yake hai-
kupunguzwa, kwa hiyo ilikuwa 
mshangao mkubwa kuona habari 
za Nacho kupunguziwa hadi mechi 
mbili.”

Kabla ya kuwakaribisha Madrid 
kwenye Uwanja wa Olimpiki, Barca 
wana mechi za nyumbani dhidi ya 
Athletic Club kwenye LaLiga itakay-
ochezwa leo na wataivaa Shakhtar 
Donetsk kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya hapo Jumatano.

Wanaingia kwenye mechi hizo 
wakiwa na orodha ndefu ya ma-
jeruhi, ingawa Xavi alithibitisha 
Lamine Yamal, Alejandro Balde, 
Ilkay Gündogan na Ronald Araújo 
wote wanapatikana kumenyana na 
Athletic.

Pedri, Frenkie de Jong, Lewan-
dowski, Raphinha, Jules Koundé na 
Sergi Roberto wote ni majeruhi na 
wanakabiliwa na kupona haraka 
tayari kuivaa Madrid.

“Ningesema inategemea ratiba 
na bahati mbaya wakati fulani, la-
kini sio kisingizio cha kutosalia na 
ushindani,” aliongeza Xavi alipouli-
zwa kuhusu orodha ya majeruhi 
inayoongezeka.

“Araujo, Gundogan, Lamine na 
Balde wote wanapatikana, lakini 
kwa wengine itategemea hisia zao 
na jinsi wanavyojisikia.”

Alipoulizwa kuhusu Lewandows-
ki, Xavi alisema: “Anajisikia vizuri 
sana. Natumaini yuko tayari kwa 
Clásico. Anataka kucheza. Yeye ni 
kiongozi kwa maana hiyo. Daima 
yuko tayari kucheza hata kama 
kuna maumivu.”
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GUARDIOLA: 
MESSI, HAALAND 
WANASTAHILI 
BALLON D’OR

MANCHESTER, England

L
IONEL Messi na Erling Haaland 
wote wanastahili kushinda tuzo ya 
Ballon d’Or, kwa mujibu wa Kocha 
wa Manchester City, Pep Guardio-

la.
Messi alikuwa nahodha wa Argentina 

na kutwaa ubingwa wa Kombe la Dunia 
nchini Qatar huku Haaland akifunga ma-
bao 52 katika michezo 53 na kuisaidia City 
kushinda mataji matatu (Ligi Kuu Eng-
land, Ligi ya Mabingwa Ulaya na Kombe 
la FA).

Messi na Haaland ndio watu wawili 
wanaopendekezwa zaidi katika tuzo hiyo 
ambayo itatangazwa katika hafla itakayo-
fanyika Oktoba 30, mwaka huu na Guar-
diola anasema wachezaji wote wawili wa-
nastahili kushinda.

“Siku zote nilisema Ballon d’Or inapas-
wa kuwa katika sehemu mbili; moja kwa 
Messi, kisha baada ya nyingine ili Haaland 
ashinde,” alisema Guardiola wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari.

“Tulishinda tatu, alifunga mabao mil-
ioni. Msimu mbaya zaidi kwa Messi ni 
bora zaidi kwa wachezaji wengine. Wote 
wanastahili. Kiuhalisia nataka Haaland 
awe nayo kwa sababu alitusaidia kufikia 
kile tulichopata, ningependa lakini Messi 
alishinda Kombe la Dunia.”

Haaland aliifungia Norway mabao 
mawili katika ushindi wa 4-0 dhidi ya Cy-
prus wakati wa mapumziko ya kimataifa 
na Guardiola atatumaini itarudisha tena 
kiwango akiwa na City baada ya kucheza 
mechi tatu bila bao.

Brighton walikuwa wageni wa City kwe-
nye uwanja wa Etihad jana.

LONDON, England

KIUNGO wa kimataifa wa England, 
Jordan Henderson (32), amekiri fedha 
ndio ilikuwa sababu mojawapo ya kuji-
unga na Al- Ettifaq ya Saudi Arabia.

Kiungo huyo wa zamani wa Liver-
pool amesema aliumia alipozomewa na 
mashabiki wa England ambao hawaku-
furahishwa na hatua yake ya kuhamia 
Saudi Arabia.

Lakini amedai kumekuwa na mkang-
anyiko kuhusu nia ya uhamisho wake 
unaomfanya kulipwa mshahara wa 
pauni 700,000 kwa wiki baada ya 
kuonekana alikwenda Saudia kwa ajili 
ya fedha tu.

Kiungo huyo alikiambia Kituo cha 
televisheni cha Channel 4: “Nilifanya 
mahojiano miezi michache iliyopita na 
labda baadhi ya mambo niliyosema 
yalichukuliwa vibaya.

“Mfano ningesema nimekwenda Sau-
dia sio kwa sababu ya fedha. Nadhani 
itakuwa tofauti kubwa sana. Sio jambo 
la kushangaza kwa sababu nimek-
wenda kwa ajili ya fedha,” alisema 
Henderson.

Mwezi uliopita kiungo huyo ali-
waomba radhi mashabiki kwa sababu 
anaamini amesababisha taharuki alipo-
hamia Saudia katika dirisha la usajili la 
joto.

Baada ya kuichezea England mechi 
80 katika historia yake ya soka alise-
ma: “Nadhani kuwa na mchezaji kama 
mimi kutokana na thamani yangu 
itakuwa jambo zuri sana kwa Saudi 
Arabia.

“Kabla sijaenda Saudia thamani 
yangu haijabadilika, sasa wananifikiria 
vibaya eti kwa sababu nimekwenda 
nchi nyingine.”

Henderson: 
Nimefuata 
fedha Saudia

NEWCASTLE, England 

KLABU ya Newcastle Unit-
ed imethibitisha kuwa ki-
ungo wake, Sandro Tonali 
anachunguzwa na Ofisi ya 
Mwendesha Mashtaka wa 
Italia na Shirikisho la Soka 
la Italia (FIGC), kuhusiana 
na madai ya kujihusisha 
na kubeti, lakini wao wana-
muunga mkono.

Tonali mwenye umri wa 
miaka 23 hivi karibuni al-
iondolewa kwenye kambi 
ya mazoezi ya Italia kutoka-

na na kukutwa na mashtaka 
ya kujihusisha na kamari.

Newcastle walisema To-
nali anashirikiana na mam-
laka kwa uchunguzi huo: 
“Yeye na familia yake wa-
taendelea kupokea uung-
waji mkono kamili wa kla-
bu. Kutokana na mchakato 
huu unaoendelea. Sandro 
na Newcastle United ha-
wawezi kutoa maoni zaidi 
kwa sasa.”

Tonali na mchezaji wa 
Aston Villa, Nicolo Zaniolo, 
waliondoka kwenye kambi 

ya Italia kwa ajili ya mechi 
za kufuzu euro 2024 dhidi 
ya Malta na England baada 
ya kuhusika na kubeti.

Tonali, ambaye 
amecheza mechi 15 kwa 
Italia, alijiunga na Newcas-
tle kutoka AC Milan Julai, 
mwaka huu kwa uhamisho 
wa pauni milioni 55.

Jumanne iliopita kiungo 
wa Juventus, Nicolo Fagioli 
alifungiwa kwa miezi saba 
na FITC kwa kukiuka sheria 
za kamari huku pia akipig-
wa faini ya euro 12,500.

Newcastle yaungana na Tonali 



“Uwanja wa Azam Com-
plex umekuwa na bahati 
kubwa kwetu, ni zaidi ya 
uwanja wetu wa nyumba-
ni, tulikuwa hatuna wasi-
wasi hata kidogo kucheza 
mechi kwenye uwanja 
ule, lakini kwa kutambua 
hamu ya mashabiki wetu, 
kutambua idadi kubwa 
ya mashabiki wetu am-
bao wamekuwa wakikosa 

kuiona timu kutokana um-
bali, ufinyu na udogo wa 
uwanja wenyewe, “ Haji.

Kuhusu maandalizi ya 
mechi hiyo, bosi huyo 
alisema hakuna mechi ra-
hisi katika ligi kwa sababu 
wanaenda kukutana na 
Azam ambayo ina kikosi 
kizuri na ni moja ya timu 
chache ambazo lengo lao 
pia ni kutwaa ubingwa.

Aliongeza kikosi chao 
kitashuka dimbani kikiwa 

imara na hawatabwetesha 
na matokeo ambayo wali-
yapata Tanga katika mechi 
ya hatua ya nusu fainali 
ya michuano ya Ngao ya 
Jamii.

Msemaji wa Azam FC, 
Hasheem Ibwe, ameliam-
bia Nipashe wachezaji 
wote wa timu hiyo wana 
ari kubwa ya kusaka 
ushindi na wameahidi 
kumaliza ‘uteja’ kwa ma-
bingwa hao watetezi.

Jumapili Oktoba 22, 2023
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‘Hongera Tanzania’

MFUGALE AZINDUA RASMI 
KILI MARATHON 2024 DAR
Na Mwandishi Wetu

M
SIMU wa 22 wa mbio za 
Kimataifa za Kilimanjaro  
Marathon 2024 umezindu-
liwa rasmi jana jijini Dar es 

Salaam, imefahamika.
Mbio za Kilimanjaro

 zimepangwa kufanyika
 Februari 25, mwakani 2024.

Akizungumza jana, Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa Bodi ya Utalii, Damas Mfuga-
le ambaye alikuwa mgeni wa heshima, 
alipongeza mafanikio ambayo yame-
shafanyika hadi sasa kwa mchango wa 
kutangaza utalii wa michezo.

“Tunaona fahari ya Mbio za Kili-
manjaro Premium Lager International 
Marathon kwa sababu zimethibitisha 
ni moja ya matukio makubwa ya kima-
taifa katika mkoa kwa vile yamewaleta 
pamoja washiriki zaidi ya 12,000 na ida-
di sawa ya watazamaji kutoka zaidi ya 
nchi 56 na wote hawa wanaweza kuwa 
watalii. Haya ni mafanikio makubwa.

Ni wakati sasa Bodi ya Utalii Tanza-
nia iimarishe uhusiano na mbio hizi 

kwa kutafuta njia zaidi za kutangaza 
utalii wa michezo kwa vile ni wazi 
kwamba tukio ni jukwaa kubwa na 
lina wafuatiliaji wengi ndani na nje ya 
nchi,” alisema Mfugale.

Ofisa huyo pia  aliwasihi washiriki 
na watazamaji kutumia msimu wa 
Kilimanjaro International Marathon 
kutembelea vivutio mbalimbali vya 
utalii kikiwamo kivutio kikubwa zaidi 
ambacho ni Mlima Kilimanjaro, Seren-
geti, Ngorongoro, Zanzibar na vivutio 
vingine. Naye Mkurugenzi Mtendaji 
wa TBL Group, Jose Moran wa kampu-
ni inayozalisha, usambazaji na kuuza 
bia mbalimbali na vinywaji visivyo na 
kilevi Tanzania, alisema wanaona fa-
hari kudhamini mbio hizo kwa miaka 
22.

Moran alisema wametenga kiasi cha 
fedha zipatazo Sh. milioni 28 kwa ajili 
ya tuzo, ambapo washindi wa juu ka-
tika makundi yote mawili ya wanaume 
na wanawake, kila mmoja atapata za-
wadi ya Sh. milioni tano.

Aliwataka washiriki kujisajili kwa 
muda unaotakiwa kupitia www.kili-
manjaromarathon.com na kupitia Ti-

goPesa.
Meneja wa Mawasiliano wa Tigo, 

Woinde Shisael ambaye kampuni yake 
inafadhili mbio za nusu marathon 
alisema; “Kama sehemu ya kujitoa 
kwetu kutangaza utalii wa michezo 
Tanzania na kulea vipaji vya wanari-
adha, tunafurahi kutangaza Tigo ni 
mdhamini wa mbio hizo kwa miaka 
tisa mfululizo.

Shisael alisema ubunifu wao wa 
namna ya washiriki kujisajili kupitia 
simu umesaidia kuongeza washirirki 
na kuongeza mchakato huo ufanyika 
kwa kupiga *150*01#, halafu kubonyeza 
5 LKS, kisha kubonyeza 5 (tiketi) na ku-
fuata maelekezo kukamilisha usajili.

Alisema mwisho wa zoezi la kujisajili 
Desemba 14 na baada ya hapo ada ya 
kiingilio itaongezeka katika makundi 
yote na mataifa yote na dirisha rasmi 
litafungwa Februari 5, mwakani.

Mbio za Kili International Marathon 
2024 zitafanyika Februari 25, mwakani 
kwenye Chuo cha Ushirika Moshi 
(MoCU), zinaandaliwa na Kampuni ya 
Kilimanjaro Marathon na kuratibiwa 
na Kampuni ya Executive Solutions.

ngumu lakini walipambana na 
kupata sare mbele ya timu bora 
kwa Afrika.

“Ulikuwa mchezo mzuri sana 
na mgumu kwa kila timu, tume-
pata sare nyumbani na tunaji-
panga kwa ajili ya mechi ijayo, 
tunaenda kupambana na tutajita-
hidi tuwezavyo kusaka matokeo 
mazuri Misri,” alisema Chama.

Kocha wa Al Ahly, Marcel Koller 
alisema mechi ilikuwa ya kimbinu 
na ufundi kwa sababu kila timu 
imecheza kwa vipindi, wao waki-

tawala kipindi cha kwanza na 
Simba iliwashika kipindi cha pili.

Alisema kipindi cha kwanza 
walitengeneza nafasi nyingi za 
wazi na lakini walishindwa kuzi-
tumia huku makosa waliyofanya 
kipindi cha pili yaliifanya Simba 
kuwa bora.

“Tulikosa penalti, nadhani 
ni uamuzi wa mwamuzi, ni-
wapongeze Simba kipindi cha 
pili walicheza vizuri, kutoka 
nyuma na kusawazisha kila bao, 
hatukucheza vizuri kipindi hicho 
tunaenda kujipanga kwa mchezo 
wa marudiano nyumbani,” alise-
ma kocha huyo.

INATOKA  UK. 24

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya Utalii Tanzania, Stephen Mpeka (katikati), akikata utepe kuashiria uzinduzi 
mbio za Kili International Marathon 2024 ambazo zitafanyika Februari 25, mwakani. PICHA: JUMANNE JUMA

Yanga, Azam kamili kumalizana
INATOKA  UK. 24

Na Maria Seme

MKAZI wa Dar es Salaam, Alex Ba-
kunda, ameibuka mshindi wa nne wa 
zawadi ya gari aina ya Toyota Crown 
kwa mwezi huu katika kampeni ya 
Benki ni Simbanking inayoendeshwa 
na Benki ya CRDB.

Bakunda anayetumia programu 
za kampuni tofauti kupata huduma 
amesema SimBanking App ya CRDB ni 
nzuri na ndio maana amekuwa anai-
tumia mara kwa mara kukamilisha 
miamala yake.

“Kuna siku nilisafiri nje ya nchi hala-
fu nikatakiwa kufanya malipo fulani, 
jambo ambalo liliniumiza kichwa kwa 
kuwa sikuwa na namna kabla ku-
tumia SimBaking inaweza kufanikisha 
hilo, nilipoitumia, kweli ilinisaidia na 
nikatatua changamoto hiyo,” alisema 
Bakunda. 

Kuhusu kushinda gari, Bakunda 
alisema  wakati anapigiwa simu, 
alishindwa kuipokea kwa sababu ali-
kuwa kwenye mkutano, lakini ilipoita 
tena akaona aipokee kujua ni nani 
anayemtafuta kwa namba ngeni.

“Nilidhani ni wale jamaa (matapeli). 
Ni furaha kwangu leo (jana), kulipokea 
gari hili, ninawaomba Watanzania 
wenzangu tutumie huduma za benki 
hasa hizi za kidijiti kwani uwezekano 
wa kushinda kwenye kampeni kama 
hii ya “Benki ni SimBanking” inay-
oendeshwa na CRDB ni mkubwa,” 
alisisitiza.

Bakunda anaungana na Robert 
Masala aliyeibuka kidedea Julai na 
kupewa  Toyota Crown huku  Jared 
Awando Ojweke alikishinda Mei na 
Mayani Yahaya Hassan aliyekuwa wa 
kwanza.

Akimkabidhi gari hilo, Mkuu wa 
Idara wa Wateja Binafsi wa CRDB, 
Stephen Adili alisema Bakunda alis-
tahili zawadi hiyo kwa kuwa droo 
ilipochezeshwa namba mbili zilizoch-
aguliwa kwanza hazikupokewa mpaka 
yeye aliyechaguliwa mara tatu ndio 
alipokea.

“Utaratibu unataka namba iliyoch-
aguliwa ipigwe mara tatu. Tulifanya 
hivyo kwa namba ya kwanza na ile 
ya pili nayo tukaipiga mara tatu, 
zote hazikupokewa. Bakunda naye 
hakupokea simu yake ilipoita mara 
mbili lakini baadaye alipokea, hakika 
wewe ulistahili ushindi huu,” alisema.

Mshindi wa CRDB 
akabidhiwa gari



kiwa kuiunganisha dunia.
Infantino alisema kauli ya 

mpira unaunganisha dunia, im-
ejidhihirisha kwa vitendo hapa 
Tanzania na itabakiwa kuwa 
kumbukumbu chanya kwa vizazi 
vijavyo pamoja na serikali.

“Asante sana Wallace (Karia), 
kaka yangu Patrice (Motsepe), 
marais wote vya vyama vya 
michezo, wachezaji wakongwe, 
tunajivunia kwa nafasi ambayo 
umetupa ya kuwa hapa leo 
( juzi), tunajivunia kushuhudia 
mradi huu wa Kigamboni na 
Tanga, ni mradi ambao utasaidia 
maendeleo ya soka. Kila nchi 
duniani inapokea fedha kwa ajili 
ya miradi ya maendeleo, miradi 
ambayo inatakiwa itumike kwa 
uwazi, Tanzania ni baadhi ya 
nchi ambazo zimetekeleza hilo, 
hongera sana, tunashukuru pia 
mashindano haya (AFL), ya-
meanza na yameanzia Tanzania. 
Yameunganisha dunia,” alisema 
Infantino.

Bosi huyo pia aliwashukuru 
marais wote wa vyama vya soka 
kutoka mataifa mengine waliofi-
ka Tanzania, wachezaji wakong-
we pamoja na wadau wengine 
muhimu. 

Naye Robertinho ame-
wapongeza nyota wake kwa 
kuonyesha kiwango bora katika 
kipindi cha pili na aliweka wazi 
mabadiliko aliyofanya yaliimari-
sha idara ya kiungo na kufunga 
mabao mawili.

Kocha huyo alisema haikuwa 
mechi rahisi rahisi kwa kuwa Al 
Ahly ni timu bora Afrika hasa 
inapokuwa katika mashindano 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika na 
mipango yake ni kuhakikisha 
anashinda mechi ya marudiano 
itakayochezwa Misri.

Alisema Al Ahly timu bora na 
yenye uzoefu na michezo mi-
kubwa, inapiga pasi fupi fupi 
na wanafanya mashambulizi ya 
kushtukiza ambayo wanapaswa 
kuongeza umakini ili kupunguza 

makali yao.
“Kila mchezo una mipa-

ngo yake, leo ( juzi) tulipanga 
kucheza hivi na wachezaji wan-
gu walijitahidi kuonyesha uwe-
zo, Simba imesajili nyota 28, hao 
wote huwezi kuwatumia pamoja 
katika mechi moja, wachezaji 
wanapangwa kutokana na aina 
ya mechi.

Leo ( juzi) hatukuwa na namba 
tisa lakini Baleke, Bocco na Phiri 
walikuwa benchi kutokana na 
aina ya mechi iliwahitaji zaidi 
viungo kuliko washambuliaji, 
mchezo ulikuwa mzuri kwa kila 
timu,” alisema kocha huyo.

Aliongeza kwa sasa hawezi 
kuzungumzia mchezo ambao 
hawajacheza lakini malengo ya 
Simba ni kushinda ugenini na ku-
songa mbele katika mashindano 
hayo.

“Nimeona mapungufu yaliyoji-
tokeza katika mechi hii, tunarudi 
uwanjani kufanyia kazi kuji-
andaa na mchezo wa marudiano 

Infantino: Hongera Tanzania

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

    Robertinho aahidi kuivaa Al Ahly tofauti ili...

Na Adam Fungamwango

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Yanga wamesema licha ya mchezo 
wao wa kesho dhidi ya Azam FC unataraji-
wa kuwa mgumu, wanaahidi kuwapa furaha 
mashabiki wao na kuendelea kujiimarisha 
kwenye msimamo wa ligi hiyo.

Yanga pia imefurahia mabadiliko ya 
uwanja ambapo sasa mchezo huo utafanyi-
ka kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam badala ya Azam Complex, kama 
ilivyotangazwa hapo awali.

Baada ya kukamilisha kwa maboresho, 
Uwanja wa Benjamin Mkapa ulifunguliwa 
rasmi juzi kwa mechi ya ufunguzi ya mi-
chuano ya African Football League iliyowa-
kutanisha wenyeji Simba dhidi ya Al Ahly 
kutoka Misri, mchezo uliomalizika kwa sare 
ya mabao 2-2.

Akizungumza na gazeti hili, Makamu wa 
Rais wa Yanga, Arafat Haji, alisema klabu 
imefurahi kuona timu inarejea kwenye 
Uwanja wa Mkapa kwa sababu anaamini 
wanachama na mashabiki wengi wa timu 
hiyo watapata fursa kuhudhuria mchezo 
huo bila kuhofia umbali na ufinyu ambao 
wangeupata Chamazi.

Yanga, Azam FC
kamili kumalizana
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Na Saada Akida 

W
AKATI Rais wa 
Shirikisho la Soka 
la Kimataifa (FIFA), 
Gianni Infantino, aki-

ipongeza Tanzania kwa mafani-
kio ambayo imeyapata katika 
mchezo huo, Kocha Mkuu wa 
Simba, Robert Oliviera ‘Robertin-
ho’, amefurahishwa na kiwango 
kilichoonyeshwa na timu yake 
ilipocheza dhidi ya Al Ahly kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam juzi.
Mechi hiyo ya ufunguzi 

ya michuano ya Afri-
can Football League

 ilimalizika kwa sare ya 
mabao 2-2, Simba ik-

ienda mapumziko ikiwa
 nyuma kwa bao 1-0.

Akizungumza wakati ameen-
da kuweka jiwe la msingi katika 
Kituo cha Michezo cha kinacho-
milikiwa na Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF), kilichoko Kigam-
boni jijini, Infantino alisema 
kupitia soka Tanzania imefani-

Newcastle yaungana na Tonali UKURASA  22

INAENDELEA  UK. 23

Rais wa FIFA, Gianni Infantino (katikati) na Kocha wa zamani wa Arsenal, Arsene Wenger wakiwa na 
wachezaji na benchi la ufundi la Simba baada ya kumalizika kwa mechi ya ufunguzi ya michuano ya 
African Football League dhidi ya Al Ahly ya Misri iliyochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam juzi. PICHA: SIMBA SC

utakaochezwa Misri Oktoba 24, 
mwaka huu,” alimaliza Mbrazil 
huyo.

Nahodha Msaidizi wa Simba, 
Mohammed Hussein (Zimbwe 
Jr), alisema kulingana na wal-
ivyocheza anaimani watafanya 
vizuri katika mchezo wa marudi-
ano na kufikia  malengo.

“Nafasi bado tunayo ya kuson-
ga mbele, muhimu ni kushiriki-
ana kwa pamoja katika kujiandaa 
na mchezo wa marudiano, tutak-
wenda kufanya vizuri ugenini,” 
alisema Zimbwe Jr. 

Kiungo wa Simba, Clatous 
Chama alisema mechi ilikuwa 

INAENDELEA  UK. 23
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