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Mbunge mteule anusurika
kifo nyumba ikichomwa

Waangalizi
uchaguzi
wavipa
mbinu vyama
Vya upinzani

Na Beatrice Shayo

TIMU ya waangalizi wa uch-
aguzi, imevitaka vyama vya siasa
vinavyolalamika kutoridhishwa
na mchakato wa uchaguzi mkuu,
kuwasilisha malalamiko yao kwa
kuzingatia matakwa ya katiba ya
nchi na sheria zinazosimamia uch-
aguzi nchini.

Rais mstaafu wa Burundi na
Kiongozi wa Timu ya Waangalizi
wa Jumuiya, Sylvestre Ntibantung-
es Salaam alipotoa taarifa ya awali
ya timu ya watazamaji wa uch-
aguzi huo kutoka Jumuiya ya Afrika
Mashariki.

Alisema timu imepokea taarifa
kuwa baadhi ya viongozi wa vyama
vya siasa vilivyoshiriki uchaguzi,
wameeleza kutoridhishwa na
namna uchaguzi ulivyoendeshwa
na mwenendo wa matokeo yanayo-
tolewa na Tume vya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC).

“Timu inawaomba kuweka mbele
maslahi ya Watanzania hususani
kuepuka vitendo vyovyote vina-
vyoweza kusababisha uvunjifu wa
amani na utulivu,” alisema Ntiban-
tunganya.

Alisema timu ya waangalizi il-
itembelea vituo vya kupigakura 160
na kubaini uchaguzi ulifanyika ka-
tika mazingira ya amani na utulivu.

Alisema vyama vilivyoshiriki ka-
tika uchaguzi pamoja na wagombea
wao, waliendesha kampeni zao nchi
nzima katika mazingira ya amani na
utulivu.

“Vituo vya kupiga kura vilifun-
guliwa kulingana na matakwa ya
sheria na kanuni zinazosimamia
uchaguzi,” alisema.

Ntibantunganya alisema upigaji
kura uliendeshwa kwa uhuru, amani
na utulivu.

“Uchaguzi uliandaliwa na kusi-
mamiwa kwa weledi wa hali ya juu.
Timu inaipongeza tume kwa namna
inavyoendelea kutoa matokea
kwa haraka kadri inavyoyapokea,”
alisema.

Alisema kulingana na vigezo vya
uchaguzi vilivyoainishwa katika
mwongozo wa uchaguzi katika
Jumuiya ya Afrika Mashariki, uch-
aguzi huu umekidhi vigezo vyote na
ulikua huru na haki.

Alisema timu ya Watazamaji kuto-
ka Jumuiya ya Afrika inawapongeza
wananchi wa Tanzania kwa busara
waliyoionyesha katika mchakato
mzima wa uchaguzi hususani katika
kuhakikisha wanadumisha amani na
utulivu, jambo ambalo ni muhimu
katika mchakato huo.

“Timu inawasihi wananchi wa
Tanzania, wagombea nafasi ya
urais, ubunge na udiwani kukamili-
sha hatua zilizobaki za uchaguzi
Kwa amani na utulivu,” alisema.

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MBUNGE Mteule wa Shin-
yanga Mjini, Patrobas Katam-
bi (CCM), amenusurika kifo
baada ya nyumba ya familia
yake kuchomwa moto na vi-
jana wanaodaiwa wafuasi wa
chama cha upinzani.

Kamanda wa Polisi mkoani
Shinyanga, Debora Magil-
igimba, alitoa taarifa hiyo jana
akifafanua kuwa tukio hilo
lilitokea majira ya saa saba
usiku wa kuamkia jana nyum-
bani kwao na Katambi, eneo
la Ushirika katika Manispaa ya
Shinyanga.

Alisema moto huo ulianza
kuwaka juu ya paa la choo

cha nje nyumbani kwao na
Katambi, mbunge mteule
huyo akiwa amelala na ndugu
zake.

Kamanda Magiligimba
alisema walisikia kishindo ki-
kubwa na walipoamka waka-
kuta moto unawaka huku
pembeni kukiwa na dumu la
mafuta ya petroli na baadaye
wakaona vijana wawili wal-
ionekana wakikimbia na kuin-
gia ndani ya gari.

“Baada ya kufanikiwa kuu-
zima moto huo, wakaona tena
vijana hao wanaingia ndipo
wakaanza kulifuatilia gari
kwa nyuma, liliingia ndani ya
Hospitali ya Rufani mkoani
Shinyanga na kisha dereva
wa gari hilo kukimbia kwa

kuruka ukuta na kufanikiwa
kukamatwa vijana wawili am-
bao walikutwa ndani ya gari,”
alisema.

Magiligimba alidai gari hilo
lilibainika ni la aliyekuwa
Mgombea Ubunge wa Shin-
yanga Mjini (CHADEMA),
Salome Makamba, lenye
namba za usajili T 729 DFP
aina ya Toyota Kullger, am-
balo lilikuwa likiendeshwa na
mdogo wake aitwaye Timoth
Makamba ambaye anadaiwa
ndiye aliyeruka ukuta na
kukimbia.

Kamanda aliwataja vijana
wawili waliokutwa ndani ya
gari hilo kuwa ni Wilison Su-
lutu na Jackson Peter ambao
wanadaiwa kuhusika na tukio

hilo la kuchoma moto nyum-
bani kwao na Katambi.

Alisema walikwenda pia
nyumbani kwao na Salome
Makamba na kufanya upekuzi
na kuwakamata vijana wen-
gine wawili ambao ni Justine
Owesiga na Gibsoni Mkongwa
kwa ajili ya mahojiano zaidi.

Alisema jeshi hilo linaen-
delea kuwatafuta Makamba
pamoja na mdogo wake Tim-
otha, ambao wamekimbilia
kusikojulikana.

Alisema jeshi hilo pia lin-
aendelea kufanya uchunguzi
juu ya tukio hilo na upele-
lezi ukikamilika, watuhumiwa
wote watafikishwa mahakam-
ani ili hatua zaidi za kisheria
zichukue mkondo wake.

Kamanda wa Polisi Kanda Maalumu ya Dar es Salaam, Lazaro Mambosasa, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam
jana, kuhusu kuwapo kwa kundi la watu linalodaiwa kutengeneza njama za kupinga matokeo ya uchaguzi jijini humo.

PICHA: MIRAJI MSALA

Bashiru aonya ushangiliaji CCM

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

KATIBU Mkuu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Dk.
Bashiru Ali, amewataka wa-
nachama wao kutoshangilia
kwa kiwango kikubwa ushin-
di, ili kuepusha kuwakwaza
washindani wao.

Alitoa kauli hiyo jana al-
ipozungumza na waandishi
habari mara baada ya kusali
sala ya [jumaa kwenye Msikiti

Dk. Bashiru alisema ushindi
unaopatikana ni wa Watan-
zania wote wenye kiu na ma-

badiliko na imani kwa Rais
atakayetangazwa. “Matarajio
ni kwamba amani iliyotawala
wakati wa kampeni na uvumil-
ivu uliotawala, ni mtaji wetu
kuwezesha serikali itakayoch-
aguliwa na wabunge wataka-
ochaguliwa kuwa ni serikali ya
utumishi na ya maendeleo ya
wote,” alisema.

Alisema ushindi CCM Zanzi-
bar pia ni Watanzania wote na
kwamba Zanzibar ikiimarika
na Muungano unaimarika na
ikidhoofika na Muungano pia
unadhoofika.

“Na sisi katika taifa letu,
umoja ni jambo muhimu sana,

ushindi uliopatikana ni wa
CCM kwa sababu ndiyo uta-
ratibu tulio nao, lakini kusema
ukweli wana CCM kama alivy-
osema Rais mteule wa Zan-
zibar (Dk. Hussein Mwinyi)
tusishangilie sana kuwakwaza
washindani wetu. “Ushindi
wetu ni ushindi wa Watanza-
nia wote, ni wa umoja wetu,
maendeleo yetu na ustawi
wetu ni ushindi wa Afrika
nzima.

Tusisahau kabisa utulivu
katika Tanzania ni utulivu ka-
tika Afrika, sisi tunazungukwa
na nchi nane, tukipata tatizo
hapa, hizi zote nchi nane zina-

zotutegemea, zitapata tatizo,
niwapongeze kwa uamuzi wal-
ioufanya,” alisema.

Dk. Bashiru pia alimpongeza
Dk. Mwinyi kwa ushindi al-
ioupata, akiamini kwamba
atakuwa kiongozi wa wote na
amedhihirisha hivyo katika
kampeni zake.

“Amedhihirisha uungwana
wa hali ya juu, uvumilivu wa
hali ya juu na uzalendo wa hali
ya juu. Tunaimani na matu-
maini makubwa ahadi zote
zilizopo kwenye Ilani upande
wa Zanzibar na alizotoa yeye
Rais Mteule, tutatekeleza,”
alisema.
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]
CCM vaufuta ‘uteja’
miaka 25 Kaskazini

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), kimefani-
kiwa kushinda katika majimbo ambayo kwa
miaka mingi yalikuwa chini ya uwakilishi wa
wabunge kutoka vyama vya upinzani.

Kati ya majimbo hayo, yamo Karatu na Moshi
Mjini yaliyokuwa yanaongozwa na wabunge
wa upinzani kwa miaka 25 iliyopita.

Mbali na majimbo hayo mawili, mengine ya
kimkakati yaliyokuwa yakinyemelewa na CCM
kwa muda mrefu ni Arusha Mjini, Hai, Vunjo,
Mbeya Mjini, Iringa Mjini na Ubungo.

Katika orodha hiyo, yamo majimbo ya kihis-
toria ambayo CCM ilikuwa inaonekana chama
cha upinzani tangu kufanyika kwa uchaguzi
wa kwanza uliohusisha mfumo wa vyama
vingi mwaka 1995, Moshi Mjini (Kilimanjaro)
na Karatu (Arusha) yakiangukia kwenye kundi
hilo.

Katika Jimbo la Moshi Mjini ambalo CCM
haikuwahi kushinda kwa miaka 25, sasa im-
elitwaa baada ya Priscus Tarimo kumwangu-
sha hasimu wake wa kisiasa, Raymond Mboya
wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA).

Jimbo la Karatu ambalo nalo lina historia in-
ayofanana na Moshi Mjini, nalo limechukuliwa
na Daniel Awak wa CCM amelivunja ‘uteja’,
baada ya kumshinda mpinzani wake, Cecilia
Pareso (CHADEMA).

CCM imetibua kabisa ngome za upinzani
katika mikoa ya Kanda ya Kaskazini kwa
kumng'oa kigogo wa siasa za kiharakati, Godb-
less Lema (CHADEMA) katika Jimbo la Aru-
sha Mjini. Lema ameliongoza Jimbo la Arusha
Mjini kati ya mwaka 2010 na 2015 na baadaye
kuanzia mwaka 2015 hadi mwaka huu. Lema
ameangushwa na Mrisho Gambo, aliyewahi
kuwa Mkuu wa Mkoa wa Arusha.

Jimbo la Hai ambalo lilikuwa liliongozwa kwa
miaka 10, kati ya mwaka 2010 na 2015 na mwa-
ka 2015 na 2020 na Mwenyekiti wa CHADEMA
Taifa, Freeman Mbowe, limechukuliwa na CCM
safari hii na kuandika historia mpya katika sia-
sa za Tanzania.

Mbowe ameangushwa katika uchaguzi wa
mwaka huu na Saashisha Mafuwe, ambaye
kabla ya kuwania kiti hicho cha ubunge, aliku-
wa Ofisa Utawala wa Tume ya Madini ya Taifa.

Mbeya Mjini nako CCM imemaliza ubishi wa
muda mrefu wa kutaka kulitawala jimbo hilo
baada ya Dk. Tulia Ackson kumshinda mwana-
siasa kijana, msanii mkongwe na mwasisi wa
muziki wa kizazi kipya nchini, Joseph Mbilinyi
‘Sugw’, ambaye amekuwa mbunge wa jimbo
hilo kwa miaka 10.

Jimbo la Iringa Mjini ambalo lilikuwa chini ya
Mch. Peter Msigwa (CHADEMA) kwa miaka 10,
hatimaye limerejea CCM, baada ya Jesca Msam-
batavangu, mfanyabiashara na Mwenyekiti wa
zamani wa chama hicho Mkoa wa Iringa, kum-
wangusha kutangazwa mshingi katika uchagu-
zi mkuu wa mwaka huu.

Katika Jimbo la Vunjo ambalo halina desturi
ya kuongozwa na mbunge yeyote kwa miaka
zaidi ya mitano, pia limetwaliwa na CCM baada
ya kuwa upinzani kwa miaka 15.

Mkurugenzi wa zamani wa Benki ya CRDB,
Dk. Charles Kimei, ameshinda ubunge wa
jimbo hilo baada ya kumbwaga Mwenyekiti
wa Taifa wa NCCR-Mageuzi na Mwenyekiti wa
Baraza la Demokrasia Tanzania, James Mbatia.

Jimbo la Ubungo pia limechukuliwa na ali-
yekuwa Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji, Dk. Ki-
tila Mkumbo, baada ya kuwapiku kwa kura ny-
ingi wagombea wenzake waliokuwa na nguvu
kisiasa, Renatus Pamba wa ACT-Wazalendo na
Boniface Jacob (CHADEMA), aliyekuwa Meya
wa Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo.

Vigogo upinzani wazidi kubwagwa

Na Waandishi Wetu

BAADA ya matokeo ya juzi
kuonyesha vigogo wa up-
inzani kuangushwa katika
majimbo mbalimbali nchini,
matokeo yaliyotangazwa jana
yalionyesha vigogo wengine
wa upinzani kubwagwa kati-
ka uchaguzi mkuu wa mwaka
huu.

Waliokumbwa na baa
hilo ni pamoja na aliyekuwa
Mbunge wa Vunjo na Mwe-
nyekiti wa Chama cha NCCR-
Mageuzi, James Mbatia.

Msimamizi wa uchaguzi wa
jimbo hilo, Michael Mwan-
dezi, alitangaza Dk. Charles
Kimei kuwa mshindi katika
jimbo hilo, akipata upinzani
kutoka kwa Grace Kiwelu
(Chadema) aliyepata kura
8,675.

Kwa mujibu wa Mwandezi,
Mkurugenzi Mkuu wa zam-
ani wa Benki ya CRDB, Dk.

Charles Kimei (CCM), ame-
pigiwa kura 40,170.

GWAJIMA APETA

Mwenyekiti wa Baraza la
Wanawake wa CHADEMA
(BAWACHA), Halima Mdee
ameshindwa kutetea Kkiti cha
ubunge Jimbo la Kawe baada
ya kuangushwa na mgombea
wa CCM, Askofu Josephat
Gwajima.

Katika uchaguzi huo am-
bao matokeo yake yalitanga-
zwa usiku wa kuamkia jana,
Askofu Gwajima amepata
kura 194,833, wakati Mdee

amepigiwa kura 32,524.
Baada ya kutangazwa
mshindi, Askofu Gwajima

alisema shukrani zake kwa
wananchi zitaoneka kwe-
nye utekelezaji wa miradi ya
maendeleo.

CCM YAPOTEZA NKASI

Wakati hali ikiwa ni mbaya
kwa vyama vya upinzani,
Chama Cha Mapinduzi (CCM)

kimeanguka katika Jimbo la
Nkasi Kaskazini mkoani Ruk-
wa baada ya mgombea wake,
Ally Kessy, aliyekuwa anatetea
kiti cha ubunge, kupata kura
19, 972 dhidi ya Mgombea wa
CHADEMA, Aida Khenan ali-
yepigiwa kura 21,226.

Hilo lilikuwa jimbo la pili
kwa CCM kupoteza Tanzania
Bara baada ya juzi, Hawa Gha-
sia kuangushwa na mgombea
wa Chama cha Wananchi
(CUF) katika Jimbo la Mtwara

KARATU

Katika Jimbo la Kara-
tu, Daniel Awak wa CCM,
ameibuka mshindi katika
kinyang'anyiro hicho baada
ya kupata kura 49,042 dhidi
ya mpinzani wake, Cesilia
Pareso (CHADEMA) aliyepata
kura 31,150.

MOSHI VIJIJINI

Aliyekuwa Mhadhiri Mwan-
damizi wa Chuo Kikuu cha

Sayansi cha Nelson Mandela
cha Jijini Arusha, Profesa
Patrick Ndakidemi (CCM),
ameshinda kiti cha ubunge
wa jimbo hilo.

Profesa Ndakidemi amem-
wangusha aliyekuwa mbunge
wa jimbo hilo kipindi kilicho-
pita, Anthony Komu (CHADE-
MA), baada ya kupigiwa kura
53,891. Komu aliyehamia
NCCR-Mageuzi, ameambulia
kura 3,888.

UBUNGO

Aliyekuwa Meya wa Dar es
Salaam (CHADEMA), Boni-
face Jacob, ameshindwa ka-
tika jimbo hilo na Profesa Ki-
tila Mkumbo (CCM) aliyepata
kura 63,221. Jacob amepata
kura 20,620.

EImeandikwa na Mary
Mosha (MOSHI), Allan
Isaack (KARATU), Beatrice
Moses, Christina Mwakan-
gale (DAR).

Askari
polisi
wakiwa
wamejaza-
na kwenye
gari katika
eneo la
Mbezi
Mwisho,
es Salaam
juzi, ki-
tendo am-
bacho ni
hatari kwa
usalama
barabara-
ni. PICHA:
MPI-
GAPICHA
WETU

ACT yadai viongozi wake kutekwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

CHAMA cha ACT Wazalen-
do kimesema bado viongozi
wake wanashikiliwa na Jeshi
la Polisi akiwamo mgombea
wa urais wa Zanzibar, Maalim
Seif Sharif Hamad.

Maalim Seif aliachiwa kwa
dhamana juzi majira ya saa
3:00 usiku kwa mashrti ya
kutakiwa kuripoti kituo cha
polisi.

Mkurugenzi wa Habari na
Mawasiliano wa chama hicho,
Salum Bimani, aliwaambia
waandishi wa habari jana
mjini hapa kuwa viongozi
wengine wanaoshikiliwa na
polisi ni aliyekuwa mgombea
uwakilishi Jimbo la Malindi,

Ismail Jussa Ladu.

Aliwataja wengine kuwa ni
Makamu Mwenyekiti Juma
Duni Haji, Katibu wa Mwe-
nyekiti wa chama hicho, Issa
Kheri, aliyekuwa mgombea
ubunge jimbo la Shauri Moyo,
Maua Muhammed, mgombea
mwenza wa chama hicho,
Profesa Omar Fakihi.

Bimani alisema Naibu Ka-
tibu wa Chama hicho, Nassor
Ahmed Mazrui, ametoweka
katika mazingira ya kutatani-
sha na hajulikani alipo mpaka
sasa. Alisema kwa mujibu
wa taarifa, Mazrui kwa mara
ya mwisho alionekana katika
Hoteli yake ya Mansson ili-
yoko jirani na makao makuu
ya ofisi za ACT-Wazalendo,
Vuga, lakini alitoweka usiku

wakati akirejea nyumbani
kwake.

“Kuna wanachama na
watendaji wetu wa chama
wasiopungua 100 Unguja na
Pemba wanashikiliwa katika
vituo tofauti vya polisi. Wapo
waliokamatwa kabla ya ku-
fanyika uchaguzi lakini wa-
nasheria wetu wanaendelea
kufuatilia,” alisema Bimani.

Alisema Jussa, aliyekuwa
mgombea wa Jimbo la Malin-
di, amelazwa katika Hospitali
ya Al-rahma mjini Unguja ku-
tokana na kupigwa na askari
juzi walipoandamana kup-
inga mazingira na mchakato
mzima wa uchaguzi mkuu.

Kuhusu Serikali ya Umoja
wa Kitaifa, alisema chama hi-
cho kitatoa msimamo wake

iwapo watashiriki au watago-
mea kama ilivyojitokeza ka-
tika serikali iliyopita.

“Bado ni mapema kutoa
msimamo wa chama kuhusu
Serikali ya Umoja wa Kitaifa
lakini hapakuwa na uchagu-
zi,” alisema.

Hata hivyo, alisema ha-
tima ya demokrasia Tanzania
ni kuelekea katika mfumo wa
chama kimoja kwa sababu
CCM imeshindwa kuheshimu
misingi ya kidemokrasia na
haki za binadamu.

Alisema uchaguzi wa Zan-
zibar na wa Muungano ume-
fanyika bila kuzingatia mis-
ingi ya demokrasia na badala
yake kutawaliwa na vitisho
vya vyombo vya ulinzi na
usalama.
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TCU yafungua
dirisha la tatu

Na Romana Mallya

TUME ya Vyuo Vikuu Tanzania
(TCU), imefunga dirisha la pili na
kufungua lingine la tatu hadi No-
vemba 4, mwaka huu, kwa ajili
ya udahili wa shahada ya kwanza
katika taasisi za elimu ya juu kwa
mwaka wa masomo 2020/21.

Akizungumza na waandishi wa
Katibu Mtendaji wa tume hiyo,
Prof. Charles Kihampa, alisema
wamefungua dirisha hilo la uda-
hili baada ya kuwapo na uhitaji
zaidi kwa vyuo.

Prof. Kihampa alisema katika
awamu zote mbili zilizokamilika
jumla ya waombaji 98,935 wali-
tuma maombi yao katika vyuo 74
vilivyoidhinishwa kudahili shaha-
da ya kwanza na waliodahiliwa ni
80,792 sawa na asilimia 81.6.

“Waliodahiliwa katika chuo zai-
di ya kimoja ni 41,921 sawa na asil-
imia 51.8 ya wadahiliwa wote, wali-
odahiliwa chuo kimoja ni 38,871.

“Wasiodahiliwa katika awamu
hizo mbili ni 18,143 ambao wa-
naruhusiwa kuomba awamu hii
ya tatu sambamba na wale ambao
hawakufanya hivyo,” alisema.

Prof. Kihampa alisema mpaka
sasa, waombaji 29,051 sawa na
asilimia 69.3 ya waliodahiliwa ka-
tika chuo zaidi ya kimoja, wame-
shajithibitisha katika chuo kimo-
jawapo.

Alisema baada ya kukamilika
awamu hizo mbili, tume ilipokea
maombi ya kuongeza muda wa
udahili kutoka kwa baadhi ya
waombaji waliokosa udahili kuto-
kana na sababu mbalimbali.

Prof. Kihampa alisema TCU il-
ipokea maombi kutoka Jumuiya ya
Wanafunzi wa Taasisi za Elimu ya
Juu Tanzania (TAHLISO) na baadhi
ya vyuo ambavyo bado vina na-
fasi katika baadhi ya programu za
masomo kwa mwaka wa masomo
2020/21. “Tumefungua awamu
ya tatu ya udahili inayoanza leo
(jana) hadi Novemba 4 (Jumatano
ijayo), ambao hawajapata vyuo
tunawaomba watumie fursa hii ili
kupata nafasi,” alisema.

Pia alisema kwa wale ambao
walidahiliwa katika chuo zaidi
ya kimoja kwa awamu zote mbili
zilizoisha watumie nafasi hiyo
kujithibitisha katika chuo kimo-
jawapo kuanzia jana hadi Novem-
ba 4.

Alisema  uthibitisho huo
ufanyike kwa kutumia ujumbe
mfupi wenye namba maalum ya
siri uliotumwa kupitia namba zao
za simu au barua pepe walizotumi-
wa wakati wa kuomba udabhili.

Kwa wale ambao hawatapata
kwa wakati ujumbe huo, alisema
wanashauriwa kuingia kwenye
mfumo wa udahili wa vyuo wal-
ivyodahiliwa na kuomba kutumi-
wa ujumbe mfupi wenye namba
maalum ya siri ili kujithibitisha.

Alitaja utaratibu wa udahili awa-
mu ya tatu kuwa kuanzia jana hadi
Novemba 4, ni kwa ajili ya kutuma
maombi ya udahili na kujithibiti-
sha.

Walioshinda kwa Kura nyingi zaidi hawa hapa

Abdulaziz Abood

Na Romana Mallya

MATOKEO ya uchaguzi mkuu
yametoka yakionyesha upinzani
umepoteza karibu majimbo yote
dhidi ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM).

Wabunge wateule walioshinda
kwa kura nyingi zinazoanzia
80,000 ni pamoja Saashisha
Mafuwe wa Jimbo la Hai aliyepa-
ta kura 89,786 dhidi ya Freeman
Mbowe (CHADEMA) aliyepigiwa
kura 27,684.

Wengine ni DK. John Palangyo
wa Jimbo la Arumeru Mashariki
aliyepata kura 84,858, akifuatwa
na Rebeca Mngodo (CHADEMA)
kura 14,688.

Wagombea wa CCM walioshin-

Angelina Mabula

da kwa kura zilizoanzia 100,000
ni pamoja na Ummy Mwalimu
katika Jimbo la Tanga Mjini ali-
yepata kura 114,445 akifuatwa
na Mussa Mbarouk wa CUF aliye-
pigiwa kura 7,497.

Abdul-Aziz Abood wa Jimbo la
Morogoro Mjini, pia yumo kwe-
nye orodha hiyo baada ya kushin-
da kwa kura 171,339 akifuatwa na
Devotha Minja (CHADEMA) ali-
yepata kura 14,139.

Mbunge Mteule wa Kinondoni
ba, amepata kura 112,914 akifuat-
wa na Susan Lyimo (CHADEMA)
aliyepata kura 11,260.

Naibu Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi
, Dk. Angelina Mabula, pia ame-

Askofu Josephat Gwajima

ingia kwenye orodha hiyo baada
ya kushinda kwa kura 147,724
akifuatwa na Grayson Warrioba

(CHADEMA) aliyepata  kura
24,022.
Askofu Josephat Gwajima

(CCM) pia ametinga katika orod-
ha hiyo baada ya kupata kura
194,833 katika Jimbo la Kawe
Halima Mdee wa CHADEMA
amepigiwa kura 32,524.

Mrisho Gambo (CCM) amepa-
ta kura 82,480 na kumwangusha
Godbless Lema (CHADEMA) ka-
tika Jimbo la Arusha Mjini. Lema
aliyepata kura 46,489 ameliwak-
ilisha jimbo hilo bungeni kwa
miaka 10.

Abdallah Chaurembo (CCM)

Mrisho Gambo

ndiye anashikilia rekodi ya
kupigiwa kura nyingi zaidi za
ubunge hadi sasa, akishinda kwa
kura 280,003 katika Jimbo la
fuatwa na Khadija Mwango
wa CHADEMA aliyepata kura
13,985.

Waziri wa Nishati, Dk, Med-
ard Kalemani, ameshinda katika
Jimbo la Chato mkoani Geita kwa
kura 135,999, akifuatwa na Masai
Mtabi wa CHADEMA aliyepigiwa
kura 7,473.

Boniventura Kiswaga (CCM)
amepata kura 136,975 na kushin-
da kuwakilisha Jimbo la Magu,
akifuatwa na Ndindagi Kwizela
wa CHADEMA aliyepigiwa kura
14,479.

Upinzani wapoteza majimbo zaidi

MATOKEO ya uchaguzi mkuu
uliofanyika Jumatano, yameen-
delea kuwa mabaya kwa vyama
vya upinzani ambavyo vime-
poteza karibu majimbo yote dhi-
di ya chama tawala, Chama Cha
Mapinduzi (CCM).

Katika matokeo yaliyotanga-
zwa jana, CCM ilianguka katika
Jimbo la Nkasi Kaskazini mkoani
Rukwa baada ya mgombea wake,
Ally Kessy, aliyekuwa anatetea
kiti cha ubunge, kupata kura
19, 972 dhidi ya Mgombea wa
CHADEMA, Aida Khenan ali-
yeshinda kwa kura 21,226.

MUHEZA

MSANII wa muziki wa ki-
zazi kipya, Hamisi Mwinjuma,
maarufu Mwana FA, ameshinda
ubunge wa jimbo hilo kwa kura
47,578 dhidi ya mpinzani wake,
Yosepher Komba wa CHADEMA
aliyepata kura 12,036.

MASASI MJINI

Geofrey Mwambe (CCM)
ameshinda katika jimbo hilo
baada ya kupata kura 17,147, aki-
afuatwa na mgombea wa CUF
aliyepigiwa kura 14,087, Mustafa
Swalehe (CHADEMA) aliyepata
kura 1,434, Musa Mwadewa wa
ACT-Wazalendo kura 536 na Ah-
mad Nanyohd wa NLD kura 103.

KARAGWE

Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Innocent Bashungwa,
ametetea kiti cha ubunge baada
ya kupata kura 68,371 akifuatwa
na Adolf Mkono (CHADEMA) ali-
yepata kura 15,773.

NGORONGORO

Naibu Waziri wa Elimu, Sayan-
si na Teknolojia, William Ole Na-
sha, ameshinda katika jimbo hilo
kwa kura 63,536, akifuatwa na
Jaqueline Swai (CHADEMA) ali-
yepigiwa kura 7,983 na Olepurko
Supeet wa ACT-Wazalendo ali-

yepata kura 1,080.

MWANGA

Katika jimbo hilo, Joseph
Thadayo (CCM), ameibuka

mshindi kwa kura 27127, huku
mpinzani wake, Hendry Kileo
(CHADEMA) akipata kura 4,128,
Edward Mfinanga wa NCCR-Ma-
geuzi (866).

ISMANI

Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, ametetea kiti cha ubunge
akipata kura 24,934 dhidi ya
mgombea wa CHADEMA, Patrick
Sosopi aliyepata kura 10,399.

SAME MASHARIKI

Anne Kilango Malecela (CCM)
ametangazwa mshindi katika
jimbo hilo baada ya kupata kura
26,225, huku mpinzani wake,
Naghenjwa Kaboyoka (CHADE-
MA) akipata kura 8,836.

SAME MAGHARIBI

David Matayo wa CCM
ameshinda kwa kura 24,260,
akifuatwa na Gerivas Mgonja wa
CHADEMA aliyepata kura 7,558,
Majidi Jumanne wa NCC-Mageuzi
(200) na Ezekiel Mshigath wa
CHAUMMA (133).

MAJIMBO 10 DODOMA

Kama ilivyokuwa katika uch-

aguzi mkuu wa mwaka 2015,
CCM imeibuka mshindi kwenye
majimbo yote 10 ya Mkoa wa Do-
doma. Kati yake, moja (Kongwa)
mgombea wa chama hicho, Job
Ndugai, ambaye ni Spika wa
Bunge, alitangazwa na Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (NEC) kupita
bila kupingwa.

KONDOA MJINI

Ali Makoa wa CCM ameibuka
kidedea kwa kupata kura 15,220
huku Mgombea wa CHADEMA,
Salehe Kizota, akipata kura 1,862.

DODOMA MJINI

Anthony Mavunde, Naibu Wa-
ziri Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi,
Ajira na Vijana), ametetea kiti cha
ubunge wa jimbo hilo kwa kura
86,656 dhidi ya mpinzani wake
Aisha Kadoga wa CHADEMA am-

baye amepata kura 13,589.
MPWAPWA
George Malima wa CCM

ameibuka mshindi kwa kupata
kura 29,693 akifuatiwa na Ezekiel
Chisinjila wa CHADEMA ambaye
amepata kura 5,989.

KIBAKWE

George Simbachawene, Waziri
wa Mambo ya Ndani ya Nchi, am-
etetea kiti cha ubunge wa jimbo
hilo baada ya kupata kura 37,626,
akifuatwa na Msafiri William wa
CHADEMA aliyepata kura 5,989.

CHEMBA

Mohamed Monni wa CCM
ameibuka mshindi kwa kupata
kura 35,168. Wagombea wengine
na kura zao kwenye mabano
ni Kunti Majala wa CHADEMA

(21,907), Johnson Gagu wa ACT
(1,230), Azizi Abasi wa CHAUM-
MA (270) na Tanzilu Isema wa
CUF (373).

CHAMWINO

Deogratius Ndejembi wa CCM
ameibuka mshindi kwa kupata
kura 67,092 huku mpinzani wake
Diana Simba wa CUF akipata
kura 990.

BAHI

Mgombea Keneth Nollo (CCM),
ameibuka kidedea kwa kupata
kura 40,629 akifuatwa na Mgom-
bea wa CUF, Godfrey Pamwe, ali-
yepata kura 2,254.

KONDOA VIJIJINI

Dk. Ashatu Kijaji, Naibu Waziri
wa Fedha na Mipango, ametetea
kiti cha ubunge wa jimbo hilo
kwa kura 38,131. Wagombea wen-
gine na kura zao kwenye mabano
ni pamoja na Monica Safari wa
CHADEMA (5,688), Hadija Issa
wa CUF (4,738) na Said Njuki wa
ACT-Wazalendo (1,033).

MVUMI

Livingstone Lusinde wa CCM
ametetea ubunge wa jimbo hilo
kwa kupata kura 41,371 huku
wapinzani wake Hadija Maula wa
CHADEMA na Daudi Msanjila wa
CUF wakipata kura 5,665 na 302,
mtawalia.

®Imeandikwa na Hamisi
Nasri (MSASI), Allan Isaack,
(NGORONGORO), Mary Mo-
sha (SAME), Godfrey Mushi
(MWANGA) na Augusta Njoji
(DODOMA)
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JPM azidi kuchanja mbuga urais

Na Mary Geofrey

MGOMBEA Urais wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Dk. John
Magufuli (pichani), ameendelea
kuongoza katika kura kutokana
na uchaguzi uliofanyika Juma-
tano wiki hii dhidi ya wagombea
wengine 16.

Katika matokeo yanayoende-
lea kutangazwa na Tume ya Taifa
ya Uchaguzi NEC, Dk. Magufuli
ambaye anawania muhula wa pili
wa urais, hadi jana jioni, alikuwa
anaongoza huku akifuatiwa kwa
mbali na Tundu Lissu wa Chama
cha Maendeleo na Demokrasia

(CHADEMA).
Hadi wakati huo, NEC ilikuwa
imetangaza matokeo kutoka

majimbo 231 ya uchaguzi kati ya
264 huku Dk. Magufuli akiwa na
asilimia 84.96 na Lissu asilimia
12.39. Mgombea wa ACT Wazal-
endo, Bernard Membe, alikuwa
anashika nafassi ya tatu kwa asil-
imia 0.57 na Leonard Mahona wa
NRA asilimia 0.54.

Matokeo ya kura za urais ku-
toka katika baadhi ya majimbo
ni kama ifuatavyo;-

SINGIDA MAGHARIBI

John Magufuli (CCM) 35,012
Leopard Mahona (NRA) 343, John
Shibuda (ADA TADEA) 91, Mut-
tamwega Mgaywa (SAU) 45, Cecil-
ia Mwanga (Demokrasia Makini)
45, Yeremia Maganja (NCCR-Ma-
geuzi) 41, Ibrahim Lipumba (CUF)
60 , Philipo Fumbo (DP) 18, Ber-
nard Membe (ACT-Wazalendo) 41
na Queen Sendiga (ADC) 9.

Wengine ni  Twalib Kadege
(UPDP) 16, Hashim Rungwe
(CHAUMMA) 99, Khalfan Mazrui
(UMD) 9, Seif Seif (AAFP) 8 na
Tundu Lissu (CHADEMA) 6,218.

SINGIDA MASHARIKI

Magufuli (26,422), Mahona
(284), Shibuda (252), Muttam-
wega (84), Mwanga (111), Maganja
(112), Lipumba (99), Fumbo (37),
Membe (51), Sendiga (9), Kadege
(20), Rungwe (353), Mazrui (8),
Seif (11) na Lissu (17,228).

KAHAMA MJINI

Magufuli (167480), Mahona
(42), Shibuda (55), Muttamwega
(38), Mwanga (48), Maganja
(479), Lipumba (1,391), Fumbo
(58), Membe (1,143), Sendiga (25),
Kadege (50), Rungwe (196), Maz-
rui (23), Seif (27) na Lissu (9,512).

KIBAHA MJINI

Magufuli (37,323), Mahona (94),
Shibuda (50), Muttamwega (22),
Mwanga (29), Maganja (48), Li-
pumba (127), Fumbo (17), Membe
(37), Sendiga (13), Kadege (16),
Rungwe (170), Mazrui (5), Seif (8)
na Lissu (6,777).

KONDE

Magufuli (1,786), Mahona (26),
Shibuda (33), Muttamwega (16),
Mwanga (9), Maganja (14), Li-
pumba (98), Fumbo (6), Membe
(681), Sendiga (24), Kadege (17),
Rungwe (42), Mazrui (5), Seif (8)
na Lissu (2,329).

KUSINI PEMBA

Magufuli (2,945), Mahona (39),

Shibuda (57), Muttamwega (22),
Mwanga (12), Maganja (35), Lipum-
ba (53), Fumbo (21), Membe (677).
Sendiga (58), Kadege (33), Rungwe
(50), Mazrui (15), Seif (19) na Lissu
1,703).

BAGAMOYO

Magufuli (26,203), Mahona
(184), Shibuda (95), Muttamwega
(30), Mwanga (26), Maganja (37),
Lipumba (366), Fumbo (16), Mem-
be (245), Sendiga (17), Kadege (16),
Rungwe (113), Mazrui (5), Seif (5)
na Lissu (5,010).

LONGIDO

Magufuli (64,928), Mahona (83),
Shibuda (10), Muttamwega (8),
Mwanga (5), Maganja (5), Lipumba
(6), Fumbo (0), Membe (0), Sen-
diga (4), Kadege (2), Rungwe (7),
Mazrui (2), Seif (2) na Lissu (1,177).

BUMBULI

Magufuli  (46,745), Mahona
(341), Shibuda (133). Muttamwega
(41), Mwanga (31), Maganja (66),
Lipumba (20), Fumbo (43), Mem-
be (32), Sendiga (33), Kadege (21),
Rungwe (73), Mazrui (8), Seif (9)
na Lissu (2,373)

KIEMBE SAMAKI

Dk. Magufuli (10,881), Mahona
(19), Shibuda (17), Muttamwega
(15), Mwanga (6), Maganja (18), Li-
pumba (32), Fumbo (6), Membe
(681), Sendiga (28), Kadege (8),
Rungwe (22), Mazrui (4), Seif (5)
na Lissu (1,402).

DIMANI

Magufuli (13,595), Mahona (34),
Shibuda (23), Muttamwega (16),
Mwanga (20), Maganja (25), Li-
pumba (83), Fumbo (12), Membe

(883), Sendiga (18), Kadege (8),
Rungwe (45), Mazrui (10), Seif (7)
na Lissu (1,172).

FUONI

Magufuli (7,843), Mahona (34),
Shibuda (27), Muttamwega (3),
Mwanga (10), Maganja (4), Lipum-
ba (40), Fumbo (6), Membe (391),
Sendiga (5), Kadege (4), Rungwe
(21), Mazrui (4), Seif (2) na Lissu
(458).

PANGAWE

Magufuli (8,141), Mahona (22),
Shibuda (ADA TADEA) 31, Mut-
tamwega (17), Mwanga (13), Yer-
emia (19), Lipumba (111), Fumbo
(13), Membe (1,132), Sendiga (38),
Kadege (12), Rungwe (49), Mazrui
(7), Seif 10) na Lissu (1,567.)

GEITA MJINI

Magufuli  (48,890), Mahona
(455), Shibuda (224), Muttamwega
(32), Mwanga (51), Maganja (67),
Lipumba (68), Fumbo (42), Mem-
be (42), Sendiga (10), Kadege (23),
Rungwe (194), Mazrui (13), Seif (13)
na Lissu (9,488).

NEWALA VIJIJINI

Magufuli  (23,424), Mahona
(424), Shibuda (281), Muttamwe-
ga (100), Mwanga (68), Maganja
(67), Lipumba (1,623), Fumbo
(71), Membe (481), Sendiga (22),
Kadege (61) Rungwe (126), Mazrui
(17), Seif (39) na Lissu (10,725).

MTWARA VIJIJINI

Magufuli (34,446), Mahona
(445), Shibuda (190), Muttamwe-
ga (248), Mwanga (90), Maganja
(138), Lipumba (4,286), Fumbo
(78), Membe (174), Sendiga (37),
Kadege (48), Rungwe (181), Mazrui

(62), Seif (32) na Lissu (6,879).

KIGAMBONI

Magufuli  (39,177), Mahona
(143), Shibuda (73), Muttamwega
(44), Mwanga (50), Maganja (54),
Lipumba (276), Fumbo (32), Mem-
be (214), Sendiga (28), Kadege (11),
Rungwe (253), Mazrui (4), Seif (21)
na Lissu (9,571).

MUHAMBWE

Magufuli  (38,213), Mahona
(627), Shibuda (280), Muttam-
wega (21), Mwanga (66), Maganja
(169), Lipumba (101), Fumbo
(46), Membe (183), Sendiga (32),
Kadege (35), Rungwe (137), Maz-
rui (14), Seif (17) na Lissu (8,621).

MPANDA VIJIJINI

Magufuli (38,245), Mahona
(270), Shibuda (88), Muttamwega
(51), Mwanga (45), Maganja (25),
Lipumba (35), Fumbo (17), Mem-
be (80), Sendiga (5), Kadege (10),
Rungwe (73), Mazrui (6), Seif (5)
na Lissu (4,860).

MKINGA

Magufuli (27699),  Mahona
(293), Shibuda (164), Muttamwe-
ga (105), Mwanga (58), Maganja
(82), Lipumba (2,501), Fumbo
(50), Membe (255), Sendiga
(33), Kadege (37, Hashim Rungwe
(CHAUMMA) 86, Khalfan Mazrui
(UMD) 31, Seif Seif (AAFP) 23 na
Tundu Lissu (CHADEMA) 3,609.

MANYONI MAGHARIBI

John Magufuli (CCM) 20,130,
Leopard Mahona (NRA) 254, John
Shibuda (ADA TADEA) 94, Mut-
tamwega Mgaywa (SAU) 30, Cecil-
ia Mwanga (Demokrasia Makini)
19, Yeremia Maganja (NCCR-Ma-
geuzi) 19, Ibrahim Lipumba (CUF)
23, Philipo Fumbo (DP) 12, Ber-
nard Membe (ACT-Wazalendo) 19
na Queen Sendiga (ADC) 9.

Twalib Kadege (UPDP) 11,

Hashim Rungwe (CHAUMMA)
72, Khalfan Mazrui (UMD) 5, Seif
Seif (AAFP) 31 na Tundu Lissu
(CHADEMA) 3,923.

MWIBARA

John Magufuli (CCM) 23,430,
Leopard Mahona (NRA) 464,
John Shibuda (ADA TADEA) 159,
Muttamwega Mgaywa (SAU) 174,
Cecilia Mwanga (Demokrasia Ma-
kini) 61, Yeremia Maganja (NCCR-
Mageuzi) 92, Ibrahim Lipumba
(CUF) 37, Philipo Fumbo (DP) 27,
Bernard Membe (ACT-Wazalen-
do)41na Queen Sendiga (ADC) 9.

Wengine ni  Twalib Kadege
(UPDP) 26, Hashim Rungwe
(CHAUMMA) 148, Khalfan Mazrui
(UMD) 9, Seif Seif (AAFP) 26 na
Tundu Lissu (CHADEMA) 6,172.

MFENESINI

John Magufuli (CCM) 10,313,
Leopard Mahona (NRA) 69, John
Shibuda (ADA TADEA) 50, Mut-
tamwega Mgaywa (SAU) 20, Cecil-
ia Mwanga (Demokrasia Makini)
10, Yeremia Maganja (NCCR-Ma-
geuzi) 11, Ibrahim Lipumba (CUF)
68, Philipo Fumbo (DP) 9, Ber-
nard Membe (ACT-Wazalendo)
604 na Queen Sendiga (ADC) 52.

Wengine ni  Twalib Kadege
(UPDP) 14, Hashim Rungwe
(CHAUMMA) 31, Khalfan Mazrui
(UMD) 5, Seif Seif (AAFP) 4 na
Tundu Lissu (CHADEMA) 946.

WINGI (UNGUJA KASKAZINI)

John Magufuli (CCM) 2,695,
Leopard Mahona (NRA) 60, John
Shibuda (ADA TADEA) 23, Mut-
tamwega Mgaywa (SAU) 24, Cecil-
ia Mwanga (Demokrasia Makini)
13, Yeremia Maganja (NCCR-Ma-
geuzi) 29, Ibrahim Lipumba (CUF)
49, Philipo Fumbo (DP) 10, Ber-
nard Membe (ACT-Wazalendo)
732,na Queen Sendiga (ADC) 42.

Wengine ni  Twalib Kadege
(UPDP) 14, Hashim Rungwe
(CHAUMMA) 40, Khalfan Mazrui
(UMD) 14, Seif Seif (AAFP) 51 na
Tundu Lissu (CHADEMA) 1,006.

MAGOMENI

John Magufuli (CCM) 7,571,
Leopard Mahona (NRA) 16, John
Shibuda (ADA TADEA) 15, Mut-
tamwega Mgaywa (SAU) 4, Cecilia
Mwanga (Demokrasia Makini) 16,
Yeremia Maganja (NCCR-Mageu-
zi) 23, Ibrahim Lipumba (CUF) 45,
Philipo Fumbo (DP) 12, Bernard
Membe (ACT-Wazalendo) 728, na
Queen Sendiga (ADC) 31.

Wengine ni  Twalib Kadege
(UPDP) 13, Hashim Rungwe
(CHAUMMA) 32, Khalfan Mazrui
(UMD) 6, Seif Seif (AAFP) 3 na

Tundu Lissu (CHADEMA) 1,247.
BUYUNGU
John Magufuli (CCM)

30899, Leopard Mahona (NRA)
321, John Shibuda (ADA TADEA)
149, Muttamwega Mgaywa (SAU)
128, Cecilia Mwanga (Demokra-
sia Makini) 101, Yeremia Maganja
(NCCR-Mageuzi) 104, Ibrahim Li-
pumba (CUF) 38, Philipo Fumbo
(DP) 28, Bernard Membe (ACT-
Wazalendo) 68 na Queen Sen-
diga (ADC) 2.

Wengine ni  Twalib Kadege
(UPDP) 24, Hashim Rungwe
(CHAUMMA) 126, Khalfan Maz-
rui (UMD) 17, Seif Seif (AAFP)
19, Tundu Lissu (CHADEMA)
9694.

RUFIJI
John Magufuli (CCM) 25140,
Leopard Mahona (NRA)

306, John Shibuda (ADA TADEA)
144, Muttamwega Mgaywa (SAU)
79, Cecilia Mwanga (Demokra-
sia Makini) 48, Yeremia Maganja
(NCCR-Mageuzi) 69, Ibrahim Li-
pumba (CUF) 1313, Philipo Fumbo
(DP) 37, Bernard Membe (ACT-Wa-
zalendo) 655, na Queen Sendiga
(ADC) 28.

Wengine ni  Twalib Kadege
(UPDP) 40, Hashim Rungwe
(CHAUMMA) 85, Khalfan Mazrui
(UMD) 16, Seif Seif (AAFP) 11, Tun-
du Lissu (CHADEMA) 3886.

MULEBA KASKAZINI

John Magufuli (CCM) 39,446,
Leopard Mahona (NRA) 419, John
Shibuda (ADA TADEA) 130, Mut-
tamwega Mgaywa (SAU) 37, Cecil-
ia Mwanga (Demokrasia Makini)
50, Yeremia Maganja (NCCR-Ma-
geuzi) 71, Ibrahim Lipumba (CUF)
32, Philipo Fumbo (DP) 19, Ber-
nard Membe (ACT-Wazalendo) 43
na Queen Sendiga (ADC) 11.

Wengine ni  Twalib Kadege
(UPDP) 16, Hashim Rungwe
(CHAUMMA) 108, Khalfan Maz-
rui (UMD) 4, Seif Seif (AAFP) 49,
Tundu Lissu (CHADEMA) 8037.
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MWANGA WA JAMIT

Waamuzi Ligi Kuu Bara
ongezeni umakini, haki

LIGI Kuu Bara ambayo msimu huu inashirikisha timu 18 kutoka
mikoa mbalimbali hapa nchini, ndio ligi ya juu inayotegemewa
kutoa wachezaji wengi wanaounda kikosi cha Timu ya Taifa ya Tan-
zania maarufu Taifa Stars.

Pia ndio ligi inayotoa mwakilishi wa Tanzania Bara katika
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika na michuano
ya Kombe la Shirikisho Afrika, inayofanyika kila mwaka barani hapa.

Kwa msimu mpya wa mashindano hayo ya kimataifa yanayoan-
daliwa na kusimamiwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF), utaka-
oanza baadaye mwezi ujao, mabingwa wa Ligi Kuu Bara, Simba na
Namungo ya Lindi, ndio watakwenda kupeperusha bendera ya nchi
kwenye michuano hiyo, pamoja na Mlandege na JKU kutoka Zanzi-
bar.

1li kupeleka wawakilishi ambao wameiva, wameimarika na wako
tayari kupambana kusaka ushindi, ni lazima timu hizo ziwe zimepi-
tia katika maamuzi sahihi ya marefa wa hapa nchini.

Marefa wanapofanya majukumu yao kwa kuchezesha kwa haki,
umakini na kufuata sheria 17 za soka, timu zinazopata ushindi zi-
nakuwa zimepita kwenye misingi sahihi na si kwa njia ya ‘makando-
kando’. Endapo waamuzi watachezesha mechi za Ligi Kuu Tanzania
Bara kwa kiwango cha juu, itakuwa ni faida kwa wachezaji ambao
hawataona wanaonewa pale watakapokwenda kwenye mashindano
ya kimataifa.

Mchezaji ambaye amezoea ‘kubebwa’ na waamuzi wa hapa
nchini, huwa kwenye wakati mgumu anapokuwa katika mashinda-
no ya kimataifa hivyo, huifanya timu yake kusaka ushindi kwa shida
na hivyo hujikuta wanatolewa mapema katika michuano wanay-
oshiriki.

Mbali na Bodi ya Ligi kutoa adhabu kwa waamuzi ambao wa-
nachezesha chini ya kiwango kwa kushindwa kutafsiri vyema sheria
za mchezo huo, uamuzi huo pekee hautatosha kumaliza tatizo.

Mwamuzi atafungiwa kwa muda kadhaa au ataondolewa kwenye
orodha ya waamuzi kwa msimu husika, lakini maumivu ya timu am-
bayo ilistahili ushindi au kwa maneno mengine ilionewa katika mch-
ezo husika yataendelea kuwa kovu kwenye mioyo ya timu husika.

Lakini pia itapunguza hamasa ya mashabiki wanaojitokeza uwan-
jani kushangilia timu zao kwa kuendelea kuona waamuzi wanabo-
ronga kwenye kazi yao. Umefika wakati waamuzi wakaongeza uma-
kini na weledi katika majukumu ambayo wanakabidhiwa ili mwisho
wa msimu, bingwa anayestahili apatikane na kwenda kupeperusha
vyema bendera ya Tanzania kwenye mashindano ya kimataifa.

Nipashe inawakumbusha waamuzi kuitendea vyema taaluma yao
kwa sababu imekuwa ikiwaingizia kipato cha kuendesha familia
zao kama zilivyo taaluma nyingine, hivyo kuongeza umakini kuta-
wasaidia kuimarisha viwango vyao na hatimaye kuteuliwa kwenye
mechi za kimataifa.

Tujiulize, kwa nini Tanzania imekuwa haipeleki waamuzi kwenye
mashindano ya kimataifa? Jibu ni moja, waamuzi wetu wamekuwa
na viwango vya chini na hivyo wanatakiwa kujijenga upya na hati-
maye kujifungulia njia ya kuteuliwa na CAF katika michuano yake.

Adhabu ya kuwafungia waamuzi hao haitaweza kubadilisha vi-
wango vyao, lakini ni vyema Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), lika-
ongeza madarasa ya kuwanoa marefa hao kwa malengo ya kuwa-
kumbusha kutekeleza vizuri majukumu yao na kuacha utaratibu wa
kuwafundisha kwa awamu moja ya kabla ya kuanza kwa msimu.

Wakati waamuzi wakitakiwa kurejea katika mstari, wachezaji
wote mnakumbushwa kuzingatia nidhamu katika michezo yote ya
ligi na ya kimataifa.

Nidhamu ya mchezaji husaidia kuondoa purukushani mbalim-
bali katika mechi husika, na hiyo itamfanya mwamuzi kuwa na kazi
nyepesi ya kutekeleza majukumu yake na hatimaye baada ya dakika
90 kumalizika, timu iliyostahili kupata ushindi iondoke na pointi
zote au zigawane pointi.
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Na Barnabas
Maro

Mvua inyeshe leo ...

“MVUA inyeshe leo na uyoga
upate leo?” Haiwezekani mvua
kunyesha leo na mtu kupata
uyoga (mmea jamii ya kuvu*)
leo.

Methali ya mvua hutumiwa
kumshauri mtu asiwe na pupa
afanyapo jambo. Tunapaswa
kuwa na subira kwa mambo
tufanyayo.

Husemwa “mvumilivu hula
mbivu” kwani anayevumilia
hula kilichoiva. Tunasihiwa
tuwe na subira tutakapo ma-
fanikio kwani “haraka haraka
haina Baraka,” chambilecho
(kwa mujibu wa) wahenga.

‘Mauzauza’ ni hali ya macho
kudanganyika na kuyafanya
yaone kitu ambacho sivyo
kilivyo; ukosefu wa fahamu
timamu (kuwa makini katika
kufanya jambo) unaosaba-
bishwa na hali kama ulevi au
kutoka usingizini. Tembelea
masoko yanayouza matunda
ya aina mbalimbali kisha uliza
ubora wake: “Matunda haya ni
mazuri?” Utajibiwa: “ni mazuri
sana ..” Kama hujui ghiliba
(udanganyifu wenye nia ya ku-
jinufaisha) za wauza matunda,
utanunua haraka.

Mbivu na mbovu utajua uki-
fika nyumbani kuwa ulivyoam-
biwa na kuhakikishiwa ubora
wa matunda uliyonunua ni to-
fauti kama maji na mafuta!

Ukisoma kurasa za mbele za
magazeti yetu ya michezo, uta-
vutiwa na vichwa mbalimbali
vya habari, hasa zinazohusu
Simba na Yanga. Hata kama
hukutaka kununua ilhali wewe
ni shabiki au mwanachama
wa moja ya vilabu husika, uta-
nunua tu.

Unapof ika nyumbani na
kuanza kusoma utaona tofauti
kuubwa kati ya yaliyoandik-
wa kurasa za mbele na yali-
yoandikwa kwa kirefu kurasa
za ndani!

Kabla Yanga haijapam-
bana na ‘wenyeji’ wao, KMC
ya Kinondoni, iliandikwa hivi
kwenye ukurasa wa mbele wa

gazeti la michezo: “Yanga SC
yapindua matokeo Mwanza.”

Je, mwandishi alikuwa
na maana ya kulinganisha
mapokezi ya KMC walioitan-
gulia Yanga kufika Mwanza
kwa namna walivyopokewa?

Timu hizo zilipocheza, ke-
sho yake gazeti hilo liliandika
kwenye ukurasa wake wa
mbele kwa herufi kubwa: “MA-
VITU YA KAZE ... YANGA HADI

Kitabu cha ‘Methali na
Mawaidha’ kilichoandikwa na
Mathias E. Mnyampala (Mungu
amrehemu) chaeleza kuwa:
“Akataaye kuonywa huitupa
roho yake; lakini asikiaye aki-
kanywa hujipatia akili zaidi.”

Turejelee  (pitia  jambo
au kitu kwa mara nyingine)
kichwa cha habari kwenye
gazeti la michezo lilivyoandika
kuhusu mechi kati ya KMC na
Yanga iliyochezwa tarehe 25
Oktoba, 2020 na Yanga kushin-
da kwa mabao 2-1.

Kichwa cha habari kiliandik-
wa kwa herufi kubwa kama
nilivyonakili huko juu kuwa:
“Mavitu ya Kaze ... Yanga hadi
raha.”

‘Mavitw’ maana yake nini?
Twajua kuwa ‘kitu’ ni chochote
kinachoweza kubainishwa
kwa kutumia milango ya fa-
hamu kama vile kuonekana,
kushikika, kuonjwa n.k. Wingi
wa ‘kitw’ ni ‘vitw’ si ‘mavitu’
kama ilivyoandikwa na gazeti
ninalolikosoa.

‘Raha’ ya mwandishi ni goli
la kusawazisha walilofunga
Yanga kwa penalti yenye utata?

Husemwa “Msema kweli
hakosi.” Maana yake mtu ase-
maye ukweli hakosi kwani
asemalo huwa. Methali hii hu-
tumiwa kutukumbusha kwam-
ba aghalabu mtu mwenye
tabia ya kusema kweli huishia
kuaminiwa na watu wengine.
Ni vizuri tuwe na tabia ya kuse-
ma kweli ndipo tuaminiwe.

Mwalimu Kaze kaikuta Yan-
ga ikiwa haina mchezo unao-

vutia na ushindi wake ni wa
kubahatisha kwa kufunga bao
moja moja tena kwa mbinde
(taabu kubwa katika kufanya
jambo).

Kumlaumu au kum-beza
Kaze ni kumwonea kwani
amekuwa na timu ya Yanga
kwa kipindi kifupi sana ku-
weza kuibadili.

Ilivyoandikwa na gazetini
baada ya Yanga kupata ‘ushin-
di’ wa mabao 2-1 dhidi ya KMC
waka. Shughuli ya Kaze imeleta
mzuka kwa mabosi na mastaa
wa klabu hiyo na sasa ..Kaze
anatisha staili ya gusa achia
moto, wafichua matatizo.”

Hiyo staili ya ‘gusa achia’
niliiona kwa KMC iliyowafanya
wachezaji wa Yanga wacheze
kama wanaofundishwa nam-
na ya kujipanga na kupeana
pasi zinazofika maeneo yali-
yokusudiwa. Walikimbizwa tu
uwanjani kama wanafunzi!

Kumsifu kocha Kaze ambaye
hajakaa na timu kwa muda
mrefu ni kumdhihaki, yaani
kumpa sifa za uongo; kumta-
nia. Tangu aanze kuifundisha
Yanga hajamaliza hata mwezi
mmoja. Leo kupewa kongole
(shukrani) ni unafiki!

Kaze apewe muda wa ku-
tosha ili kuifanya timu icheze
mchezo unaofurahisha
watazamaji na kupata ushindi
wa mabao mengi, sio bao moja

moja tena kwa mbinde!
Ilipocheza na KMC kule
Mwanza tuliona ilivyo-

hangaishwa na kufungwa bao
la utangulizi mpaka Yanga ili-
popewa penalti yenye shaka.

Ulaya wana Kamati za
Waamuzi kulingana na nchi
husika na mashindano husika.
Waamuzi wanapokuwa uwan-
jani hufanya kazi kwa msaada
wa chombo kinachoitwa VAR.

Kunapokuwa na ubishi wa
bao lililofungwa au kukataliwa
ama penalti kukataliwa au
kukubaliwa na mwamuzi, VAR
huwa mwamuzi sahihi.
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Tanzania, Uganda zatia saini
utekelezaji bomba la mafuta

Na Woinde Shizza, ARUSHA

SERIKALI ya Tanzania imetia
saini makubaliano ya awali ya
utekelezaji wa ujenzi wa mradi
wa bomba la mafuta ghafi la
Afrika Mashariki (EACOP) kati
yake na Kampuni ya Total East
Africa.

Bomba hilo linalojengwa
kutoka Kijiji cha Chongoleani
mkoani Tanga hadi Hoima

nchini Uganda, litagharimu Dola
za Marekani bilioni 3.5, sawa na
Sh. trilioni nane za Tanzania.
Jana, Mwanasheria Mkuu wa
Serikali (AG), Prof. Adelardius
Kilangi, akizungumza baada
ya kutiliana saini makubaliano

hayo, alisema majadiliano kuhu-
su kuendelea kwa mradi huo ya-
mechukua takribani wiki tatu,
huku nchini Uganda yakichukua
miezi mitatu.

Prof. Kilangi alisema awali
Rais wa Uganda, Yoweri Msev-
eni, alikutana na Rais John
Magufuli nyumbani kwake
Chato mkoani Geita, Septemba
13, mwaka huu, na kukubaliana
kila nchi ifanye makubaliano ya
haraka na upande wa mradi wa
EACOP ili mchakato wake uanze
mara moja.

Alisema makubaliano hayo
yamezingatia, haki ya ardhi,
matumizi ya rasilimali za ndani,
masuala ya afya na usalama,

mazingira pamoja na viwango
vya ajira.

“Bomba hilo ambalo lina ure-
fu wa kilomita 900, mchakato
wake unapaswa kukamilika
ndani ya miezi minne au mi-
tano ijayo, na mradi unatarajiwa
kuanza rasmi Februari mwaka
ujao,” alisema Dk. Kilangi

Kwa mujibu wa Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali, faida za
uwekezaji wa mradi huo ni
pamoja na ajira 10,000 kwa
Watanzania, mapato ya kodi,
ujenzi wa barabara na miun-
dombinu mbalimbali na ujenzi
wa bandari mpya.

Faida nyingine ni pamoja na
upatikanaji wa fursa mbalimbali

za kibiashara, usafirishaji, ulinzi,
chakula na vinywaji na mahoteli
kwa ajili ya malazi.

Aidha, alieleza zaidi kuwa
mradi huo ni kielelezo muhimu
cha kupokea uwekezaji mkubwa
na kuwakaribisha wawekezaji
wengine kuja kuwekeza nchini
kutokana na mazingira mazuri
ya uwekezaji.

Awali, Mwenyekiti wa Taasisi
ya Sekta Binafsi nchini (TPSF),
Angelina Ngalula alimpongeza
Rais Magufuli na Rais Musev-
eni kwa hatua ya kuingia mka-
taba wa makubaliano hayo, kwa
kuwa wafanyabiashara wa Tan-
zania, kwao ni fursa tosha ya ku-
zalisha mabilioni ya fedha.

Serikali yarejesha mil. 19.5/- vitambulisho vya wajasiriamali

Na Woinde Shizza, KARATU

SERIKALI imesema imereje-
sha katika mikono yake, Sh.
milioni 195 za vitambulisho
vya wafanyabiashara wadogo
maarufu kama machinga, baada
ya kupotea katika mazingira ya
kutatanisha.

Mkuu wa Wilaya ya Karatu,
Abbas Kayanda, amesema ku-
patikana kwa fedha hizo zi-
lizokuwa zimechukuliwa na wa-
janja wachache, kumetokana na
serikali kujikita kupambana na
rushwa na kusimamia haki.

Kayanda alikuwa akizun-

gumza jana, wakati wa hafla
fupi ya makabidhiano ya fedha
hizo kati yake na Halmashauri
ya Wilaya ya Karatu.

“Hizi pesa ni za vitambul-
isho vya machinga vilivyokuwa
vimetolewa awamu ya kwanza.
Wajanja wakapita nazo na sisi
tukaiagiza TAKUKURU (Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa) kuingia kazini, kufany-
ia kazi taarifa ya kuwapo kwa
ubadhirifu wa fedha hizo.

“Lakini  niwaonye  tena
watumishi wetu wa umma
kwamba vitendo vya namna
hii ni vitendo ambavyo havifai

na vinaweza kumfanya mtumi-
shi afukuzwe kazi. Muwe ma-
kini,” alisema.

Inaelezwa kuwa vitambul-
isho hivyo vya awali havikuwa
na alama yoyote ya mhusika,
hivyo kutoa mwanya kwa wali-
opewa kupeana bila utaratibu.

Mkuu huyo wa wilaya, al-
itoa rai kwa watendaji vijiji
kuheshimu fedha ambazo seri-
kali inaleta kwa ajili ya miradi ya
maendeleo, lakini kuheshimu
fedha ambazo wananchi wa-
nachangia kwa ajili ya miradi ya
maendeleo, fedha hizo lazima
zitumike kwa kufuata utaratibu

wa serikali.

Vitambulisho vya machinga
vilitolewa kwa mara ya kwanza
Disemba 10, 2018 na Rais John
Magufuli, akisema kila ata-
kayekuwa na kitambulisho cha
aina hiyo asibughudhiwe ka-
tika eneo atakalokuwa akifanyia
shughuli zake.

Rais Magufuli aliamua kutoa
vitambulisho hivyo, baada ya
serikali za mikoa na wilaya
kushindwa kumpa utaratibu
wa jinsi wafanyabiashara hao
wadogo wanavyoweza kufanya
kazi katika mazingira yasiyo na
bughudha.

RC ataka
Kitengo
kubaini
mikopo
umiza
wananchi

Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida,

DKk. Rehema Nchimbi, ameiagiza
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa
Singida kwa kushirikiana na vy-
ombo vyote vya dola, kuanzisha
kitengo cha uchunguzi kuwatambua
wakopeshaji umiza walioko mkoani
hapa.

Dk. Nchimbi alitoa agizo hilo jana
kwenye ukumbi wa mikutano wa
ofisi ya Mkuu wa Mkoa, alipokuwa
akipokea taarifa ya fedha zilizo-
okolewa na TAKUKURU Mkoa wa
Singida kutokana na riba umiza
kwa kipindi cha Julai hadi Oktoba,
mwaka huu.

Mkuu wa Mkoa huyo alisisitiza
kwamba wakati umefika sasa wa
serikali kuwafuatilia wakopeshaji
umiza wote na kuwatambua mahali
walipo na nini wanachofanya na
taarifa zao zitunzwe katika dawati
la siri.

“Ufuatiliaji huo usiangalie kama
mkopeshaji huyo ameshawahi
kushtakiwa au hajawahi kushtakiwa.
Wawe wamekuja kulalamikiwa au
hawajalalamikiwa kwa sababu tut-
akuwa tunawafahamu. Tutawachim-
ba na kuwachimbua kisawasawa,”
alisema.

Dk. Nchimbi ambaye pia ni
Mwenyekiti wa Kamati ya Ulinzi na
Usalama ya mkoa, alitumia fursa ya
kikao hicho kwa kuwapongeza baa-
dhi ya wakopeshaji umiza ambao
baada ya agizo hilo na kwa kumtan-
guliza Mungu, wakafikia uamuzi ya
kujisalimisha mapema.

“Ndugu zangu kukopa si dhambi,
kukopeshana si dhambi lakini
dhambi iko katika kutokufuata
taratibu. nchi yetu ni taratibu na
sheria na ingekuwa si kufuata tara-
tibu na sheria, Tanzania isingekuwa
hivi," alisisitiza huku akiwakodolea
baadhi ya wakopeshaji umiza wali-
ohudhuria mkutano huo.

Naye Mkuu wa TAKUKURU Mkoa
wa Singida, Adili Elinipenda, alisema
taasisi hiyo imeokoa Sh. milioni 33.5
katika kipindi cha Julai hadi Oktoba,
mwaka huu.

Kwa mujibu wa Elinipenda, taasisi
hiyo pia imetoa mafunzo mafupi
ambayo yatahusisha watumishi
wanaotegemea kustaafu na ambao
wameshastaafu, wakopeshaji na
benki.

Mafunzo hayo, alisema yalilenga
kuwafundisha wastaafu juu ya
namna bora ya kukopa fedha badala
ya kwenda kupata maumivu kwe-
nye taasisi ambazo hazijasalisha.
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Bil. 5.4/- zatumika
kuimarisha kilimo

Na Romana Mallya

JESHI la Kujenga Taifa (JKT)
l[imetumia Sh. bilioni 5.4 kununua
matrekta 26 na zana zake za kilimo
ambazo zimeongeza ulimaji kutoka
ekari 8,517 msimu uliopita hadi ekari
12,345 kwa sasa.

Mkuu wa Jeshi hilo, Meja Jenerali
Charles Mbuge, aliyasema hayo jana
matrekta tisa na zana za kilimo
zilizogharimu Sh. bilioni 1.33 ikiwa
ni mwendelezo wa ununuzi wa vifaa
hivyo.

Jenerali Mbuge alisema msimu wa
mwaka 2019/20 walianzisha mpango
wa Kilimo cha dharura kwa kulima
hekari 2,200 zikiwamo ekari 1,000
za mahindi, ekari 200 za maharagwe
huko Rukwa na ekari nyingine 1,000
za mpunga eneo la Chita mkoani
Morogoro.

Alisema vikosi vingine vililima
jumla ya ekari 6317 na kusababisha
JKT kuwa na jumla ya ekari 8,517
katika msimu huo uliopita.

“Kwa sasa tuko katika maandalizi
ya msimu wa kilimo kwa mwaka
2020/21 katika mashamba maalum
va kilimo cha mkakati. Jumla ya
ekari 6,600 zikiwamo ekari 1300
za mahindi (Rukwa), ekari 1,000 za
mahindi (Ruvuma), ekari 1,200 za
mahindi (Tanga), 600 za maharagwe
(Arusha), ekari 2500 za mpunga (Mo-
rogoro).” alisema. Pia alisema vikosi
vingine navyo vinatarajia kulima
hekari 5745 za mazao mbalimbali na
kufanya katika msimu huu kuwa na
hekari 12,345.

Pia alisema jeshi hilo limeanzisha
ujenzi wa miundombinu ya kilimo
cha umwagiliaji mkoani Morogoro
ambapo utakapokamilika utawez-
esha utekelezaji wa kilimo cha
uhakika na kuleta tija kwa taifa.

Jenerali Mbuge alisema wamen-
unua matrekta tisa na mengine
matano yakiwa na zana zake za
kilimo yaliyogharimu Sh. bilioni 1.33
kwa fedha za ndani ambayo yame-
pokelewa jana. “Kipindi cha takribani
mwaka mmoja tangu nimeteuliwa
nimezindua matrekta 26, magari 27,
mitambo saba, pikipiki 12, vyote
vikiwa na thamani ya zaidi ya Sh.
bilioni 5.4 zinazotokana na vyanzo
vya ndani,” alisema.

Alisema utekelezaji wa Kilimo cha
mkakati maeneo mbalimbali nchini
ikiwamo morogoro ambako kuna-
jengwa miundombinu ya kilimo cha
umwagiliaji kitawezesha kutoa elimu
kwa wananchi na kupata mbegu
bora. Aliwataka watendaji wa jeshi
hilo kuhakikisha wanafanya kazi
kwa bidii ili kutekeleza matakwa ya
serikali ya awamu ya tano na kuwa
na chakula cha kutosha.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kilimo,
Mifugo na Uvuvi na Kaimu MKkuu wa
Utawala JKT, Kanali Hassan Mabena,
alisema matrekta hayo na zana
nyingine yataelekezwa katika vikosi
vya jeshi hilo ili kuhakikisha wana-
lima kwa uhakika zaidi.

Naye MwenyeKiti wa Bodi ya
SumaJKT, Meja Jenerali Farah Mo-
hamed, alisema uwezo wa jeshi hilo
kujikwamua katika kilimo wanao
kwa sasa hivyo ametaka wajielekeze
namna ambavyo heka moja itakavy-
oweza kutoa mazao mbalimbali.

WamiliKi shule zisizosajiliwa KuKiona

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imewaonya watu
wanaoanzisha shule bila kuz-
isajili na kusababisha taharuki
kwa wanafunzi na wazazi un-
apofika wakati wa mitihani.

Onyo hilo lilitolewa jana na
Ofisa Elimu Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Abdul Maulid, wakati wa
mahafali ya 21 ya Shule ya Se-
Dar es Salaam. Katika mahafali
hayo, wanafunzi 208 wa kidato
cha nne wanatarajiwa kufanya
mitihani mwezi ujao.

Alisema kumezuka tabia ya
baadhi ya watu kukusanya wa-
nafunzi na kujifanya kuwa ni
shule, hivyo kuwakosesha wa-
nafunzi hao kufanya mitihani
kwa kuwa shule hizo zinakuwa
hazijasajiliwa.

Maulid alisema milango ya
serikali iko wazi muda wote
kwa wale wanaotaka kusajili
shule, hivyo hakuna sababu

yoyote ya kuanzisha shule
bubu na kuwasababishia mata-
tizo wanafunzi na walezi wakati
wa mitihani.

Ofisa elimu huyo aliipongeza
shule hiyo kwamba ni moja ya
zile ambazo zimekuwa ziki-
fanya vizuri sana kwenye miti-
hani ya kitaifa na aliwataka
wasibweteke na badala yake
waendeee kufanya vizuri.

“Mbezi Beach ni shule am-
bayo imekuwa ikifanya vizuri
sana kwenye mitihani ya kitaifa
na kwa kweli mnatoa mchango
mkubwa sana kwa serikali
kuboresha elimu nchini, hapa
daraja la nne wala O si historia
ya shule hii. Tunatarajia daraja
la kwanza na la pili tu,” alisema
Maulid.

“Nimetembelea kwenye mao-
nyesho ya kitaaluma nimeona
madaktari na wahandisi wa-
natarajiwa pale kutokana na
umahiri waliouonyesha wakati
wakielezea yale waliyoandaa

kwa wazazi, naupongeza uon-
gozi wenu na walimu,” alisema.
Mkurugenzi wa shule hiyo,
Kiramuu Mbowe, aliishukuru
serikali kwa namna ambavyo
imekuwa ikiijali shule hiyo hasa
wakati wa ugonjwa wa Corona
ambapo iliwaletea mapima
kwaajili ya kunawia.
Aliwashukuru pia wazazi
na walezi wa wanafunzi kwa
namna walivyoshirikiana na
shule katika malezo jambo am-
balo limewarahishia shughuli
ya ufundishaji kutokana na wa-
nafunzi kuwa na nidhamu.
Mbowe alisema shule hiyo
iko vizuri kitaaluma kutokana
na kuwa na walimu mahiri na
kwamba anaamini kwa namna
walivyopikwa, wanafunzi wote
wa kidato cha nne watafaulu
kwenye mitihani yao ya hivi ka-
ribuni kwa alama za juu.
“Wazazi mmetembelea mao-
nyesho ya kitaaluma asubuhi
mliona uwezo mkubwa wa wa-

nafunzi namimi sina wasiwasi
kwamba wote hawa watafanya
vizuri. Shule hii huwa hai-
toi daraja O hata siku moja”
alisema Mbowe.

Mbowe alimuomba mgeni
rasmi kuwapatia vitabu na vi-
faa vya maabara shule binafsi
kama ambavyo wanafanya kwa
shule za umma kwani zote zi-
nasomesha wanafunzi wa Wa-
tanzania.

Akisoma risala kwa niaba
ya wahitimu, Hamidu Awadhi,
alisema mazingira mazuri ya
kusomea na walimu mabhiri
ndiyo sababu ya kufanya vizuri
kwenye mitihani ya ndani na
nje ya shule hiyo.

Awadhi Alisema hata kwe-
nye mitihani yao ya kidato cha
pili asilimia 90 ya wanafunzi
hao walipata ufaulu mzuri ku-
tokana na maandalizi mazuri
yaliyofanywa na walimu kwa
kushirikiana na uongozi wa
shule hiyo.

mwishoni mwa wiki. Kulia ni Ofisa Elimu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Abdul Maulid na Makamu Mkuu wa shule hiyo, Enosh Sijale na mwa-
likwa Juma Omar. Kushoto kabisa ni mkuu wa taluma wa shule hiyo, Amiri Joho. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

%CRB kuendesha mikutano kikanda
kuwainua makandarasi wazalendo

Na Joseph Mwendapole

BODI ya Usajili wa Makandar-

asi (CRB), imepanga kufanya
mwendelezo wa mikutano ya
kanda na makandarasi wazal-
endo ikiwa ni mkakati wa ku-
wajengea uwezo ili waongeze
ufanisi katika kutekeleza mi-
radi mikubwa ya ujenzi.
Dar es Salaam na Msajili wa
Bodi hiyo, Rhoben Nkori, waka-
ti akifunga mafunzo ya siku
moja kwa makandarasi hao.

Mafunzo hayo yalihusu
namna makandarasi wazalen-
do wanavyoweza kuungana
na kutekeleza miradi mikubwa
ya ujenzi wa miundombinu na
namna bora ya kulipa kodi za
serikali zikiwamo zile za Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA).

“Bodi inaona umuhimu wa
kwenda tena kwenye kanda
zetu na kufanya mikutano ya
mwaka ambayo ni minne ita-
kayofanyika Mwanza, Mbeya,
Arusha na Dar es Salaam na
itaanzia Machi mwakani na
itaishia Mei. Mkutano wa
mwisho wa kilele utafanyika
Dar es Salaam,” alisema Nkori.

Alisema makandarasi wengi
wa Tanzania ni wadogo wakati
makandarasi wa nje ni wach-
ache lakini wanatekeleza mira-
di mikubwa, hivyo wanawapa
mafunzo ya kuungana ili wa-
fanye miradi mikubwa ya ujen-
zi wa miundombinu.

“Makandarasi wana uwezo
tofauti wapo wenye uwezo wa
kifedha wenye uwezo wa kimi-
tambo na wako ambao ni wata-
laamu zaidi kwenye fani hivyo

wakiunganisha nguvu zao wa-
naweza kufanya miradi mikub-
wa kwa wakati na kwa viwango
bora zaidi,” alisema.

Mkandarasi Christopher Ny-
agaswa ambaye ni Mkurugenzi
wa Kampuni ya Ostrich, alisifu
mkakati wa bodi hiyo kuwajen-
gea uwezo makandarasi wazal-
endo kupitia mafunzo hayo ili
waweze kushindana na wenzao
wa nje.

Alisema mafunzo hayo yame-
kuwa yakiwasaidia makandara-
si kuongeza ufahamu kuhusu
mambo mbalimbali ya namna
bora ya kulipa kodi kwa mam-
laka ya mapato na umuhimu
wa kuungana.

“Mkandarasi mzoefu am-
baye ameshiriki kwenye kazi za
ubia kwa muda mrefu ametupa
uzoefu wa namna ya kuungana,

changamoto zake na tahadhari
kuingia kwenye ubia ambao
unaweza usiwe na manufaa
tunaomba muda wa mafunzo,”
alisema Nyagaswa aliiomba
CRB kuendelea kutoa mafunzo
ya aina hiyo kwenye kanda zote
nchini ili kuwafikia makandar-
asi wengi wazalendo na kuwa-
jengea uwezo wa kushindana
kwenye zabuni kubwa.

Nyagaswa  alisema  ma-
kandarasi wazalendo wanaka-
biliwa na changamoto ya mitaji
ikiwamo masharti magumu ya
ukopaji kwenye taasisi za fedha
kwaajili ya kutekeleza miradi ya
ujenzi.

“Nitoe rai kwa serikali yetu
iendelee kutuwekea  mazin-
gira mazuri yatakayotuwezesha
kujenga uwezo wa kushindana
na wenzetu wa nje,” alisema.
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Wakulima wataka suluhu na wafugaji

Na Peter Mkwavila,
KONGWA

AKULIMA wa Ki-

jiii cha Leganga,

Kongwa  Mkoani

Dodoma, wamei-
omba serikali kutatua mgogoro
uliopo baina yao na wafugaji wa
jamii ya kimasai uliodumu kwa
muda mrefu.

Akizungumza na waandishi
wa habari kwa niaba ya wenzake,
Mashaka Chiloa alidai kuwa jamii
hiyo ya wamasai wamekuwa
wakikata miche ya mikorosho
waliyopanda jambo ambalo lina-
warudisha nyuma kimaendeleo.

Chiloa alisema kuwa wanalazi-

mika kuiomba serikali ili watatuli-
we suala hilo ambalo limechukua
muda mrefu.

Alisema kuwa wafugaji hao
wamekuwa wakikata miche hiyo
iliyooteshwa au kulisha mifugo
kwenye mashamba, kitendo am-
bacho kinahatarisha amani na
utulivu. “Hivyo tunaiomba seri-
kali yetu kututatulia suala hili am-
balo linaweza kuondoa amani na
utulivu kutokana na vurugu tuna-
zofanyiwa na wafugaji hawa kwa
kuwa hata usalama wa wakazi wa
taji kuishi kwa usalama na si ving-
inevyo,” alisema.

Mkulima Jackson Makochi,
alisema inasikitisha kuona vion-

gozi wanaendelea kuwa kimya
pamoja na kupewa taarifa za su-
ala hilo. “Wakulima tunaweza ku-
fikia mahali tukachoka kutokana
na tabia hiyo tunayofanyiwa na
jamii hiyo ya wafugaji ya kukata
mimea yatu mashambani. Sisi
tunataka amani na utulivu ndiyo
maana tunaiomba serikali ku-
tatua suala hili ambalo hivi sasa
linazidi kuwa baya,” alisema.

hicho, Anderson Chilingo, alikiri
kuwapo kwa mgogoro huo kwa
muda mrefu na kwamba unato-
kanana na baadhi ya wafungaji
wa kimasai kulisha mifugo kwe-
nye mashamba ya wakulima na
kufyeka miche ya mikorosho.

<

Chilingo alisema hivi karibuni
Mashaka Chiloa, alifanyiwa vuru-
gu kwenye shamba lake la hekari
tatu la miche ya mikorosho.

“Ninakiri kuwapo kwa tukio
hilo ambalo linafanywa na
wafugaji wa kimasai, ambao
hivi karibuni walikata miche ya
mikorosho ya mkulima mmoja
na kusababishia hasara ya mamil-
ioni ya fedha, hivyo ninaiomba
serikali yetu sikivu kuingilia kati
suala hili ili kuepusha uvunjifu
wa amani,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema hofu
iliyojengeka kati ya pande hizo,
inahatarisha maisha ya wakazi
hao.

hapo juzi, akilalamikia wafugaji wa jamii ya Kimaasai kuchunga mifugo kwenye mashamba yao. PICHA: PETER MKWAVILA

Jiji lahimiza uchunguzi afya mifugo

Na Renatha Msungu,
DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Do-
doma imewataka wakazi wa jiji
hilo kujenga tabia ya kuifanyia
uchunguzi wa magonjwa mifugo
yao katika maabara ya mifugo
Kanda ya Kati.

Mkuu wa Idara ya Mifugo na
Uvuvi wa Halmashauri hiyo, Gra-
tian Mwesiga, aliyasema hayo
gua kikao kati ya wataalam wa
mifugo na Wakala wa Maabara ya
Veterinari.

“Uwapo wa maabara hii ni
jambo la manufaa katika utend-
aji kazi, kwa kuwa tupo katika jiji
ambalo ni makao makuu, hivyo
hatutakiwi kufanya kazi kwa
kubahatisha,” alisema Mwesiga.

Alisema utekelezaji wa maju-
kumu yao lazima uendane na

hadhi ya makao mkuu ya nchi
na kuwataka wananchi kujenga
utamaduni wa kuchunguza mifu-
g0 yao kwa kuwa wataalam wapo
kwa ajili hiyo.

Alisema, kuwa katika uchun-
guzi wa magonjwa, wataalam ha-
watakuwa wakitibu mifugo kwa
kubahatisha na magonjwa yote
yatakuwa yanachunguzwa kabla
hayajaanza kutibiwa.

“Tulizoea kutibu kwa kutaza-
ma dalili za ugonjwa kwa sababu
hatukuwa na namna ya kuchun-
guza,” alisema Mwesiga.

Alitoa wito kwa wafugaji ku-
tokubali mifugo yao kutibiwa
bila kufanyiwa uchunguzi wa ki-
maabara na kubaini tatizo.

Alisema ugonjwa unaotibiwa
lazima uchunguzwe kwanza na
kufahamika, ndiyo matibabu
yaanze na kuwataka maofisa
mifugo katika ngazi ya mitaa, kata

na halmashauri kuacha tabia ya
kutumia dawa ovyo kwa mifugo.

Aidha, aliwataka wazalishaji
wa vyakula vya mifugo na wafu-
gaji kutumia fursa ya maabara
hiyo kupima ubora wa vyakula
vya mifugo.

“Katika Halmashauri ya Jiji
kumekuwa na  malalamiko
kwamba baadhi ya vyakula vya
mifugo vipo chini ya kiwango
hili naomba mliangalie,”alisema
Mwesiga. Alisema  waitumie
maabara hiyo kupima ubora
wa vyakula hivyo vinavyotumika
katika mifugo ili kuwe na mifugo
bora na mfugaji asipate hasara.

“Hili ni muhimu, unaweza ku-
kuta mfugaji anajitahidi kutibu
magonjwa yote, ila chakula kama
ni kibovu, mifugo itaendelea
kufa,” alisisitiza Mwesiga.

Kwa upande wake, Meneja wa
Wakala ya Maabara ya Veterinari

Tanzania (TVLA) Kanda ya Kati
Dodoma, DkJaphet Nkangaga,
alisema kuwa kikao kazi hicho
pamoja na mambo mengine kili-
lenga kubainisha mbinu mbalim-
bali wananchi.

Alisema wataalamu wa mifu-
go wajibu wao ni kuangalia na
kulinda afya za wanyama ili ku-
dhibiti magonjwa yoyote ambayo
yanaweza kutoka kwa wanyama
kwenda kwa binadamu.

“Wito wangu kwa wananchi,
kwanza washirikiane zaidi na
wataalamu wa mifugo, wasitibu
wala wasihisi kwamba kuona
dalili fulani wakaamini kwamba
ni ugonjwa fulani, wasiende kwa
mazoea,”alisema.

Alisema mnyama akitibiwa
bila kufuata utaratibu, binadamu
akala nyama bado kunakuwepo
na mabaki ya dawa katika mwili
wa mnyama.

DCaonya
uharibifu
miundombinu
va maji

Na Augusta Njoji, BAHI

MKUU wa Wilaya ya Bahi
mkoani Dodoma, Mwana-
hamisi Munkunda, amewataka
toruhusu kufanyika uharibifu
wowote wa miundombinu ya
mradi wa maji wa Mundemu
AP ili uwahudumie kwa muda
mrefu.

Akizungumza juzi na wa-
nanchi hao baada ya kukagua
mradi huo, mkuu huyo alise-
ma ili kurahisisha utunzaji wa
mradi huo ni vyema kikaun-
dwa chombo maalum cha
watumiaji maji kitakachokuwa
na jukumu la kusimamia utun-
zwaji wa miundombinu na
matumizi ya fedha.

“Pamoja na kuwa tuna
mradi huu mzuri bila kuutun-
za Nni kazi bure, najua wagori
ng'ombe wanatabia ya kud-
harau sana,na hapa nasikia
sikia kengele ya ng'ombe na
baada ya muda utaona mtu
ameshaingiza mifugo, hiyo
haikubaliki,"alisema.

Alisema mitambo ya umwa-
huo haitaki kukanyagwa hata
na mbuzi hivyo wahakikishe
hakuna mifugo itakayoingia.

“Hapa chagueni mwenyekiti
wa kusimamia huu mradi,
maana tukimtumia mwe-
utendaji kazi kutokana na
majukumu mengi aliyonayo,
chagueni mwenyekiti mion-
goni mwenu ili akizembea tu-
weze kumwajibisha,"aliongeza
Mkuu huyo.

Mratibu wa Mradi wa Mun-
demu AP, Zacharia Shigukulu,
alisema mradi huo ulianza
rasmi mwaka 2017 mwishoni
kwa kufanya utafiti wa maji
kwa ajili ya matumizi ya ny-
umbani, kilimo na mifugo.

Alitaja lengo la mradi huo
kuwa ni kuwanufaisha wakazi
wa vitongoji vya Majengo
A, Majengo B na Chambuli
vyenye jumla ya kaya 406
na wakazi wapatao 1,665 na
mifugo zaidi ya 2,700.

Mratibu huyo alisema hadi
kufikia mwaka jana mradi
ulikuwa umetumia zaidi ya
Sh.Milioni 97 ambapo kwa
sasa Shirika la World Vision
limeendelea kutafuta fedha
zaidi ili kukamilisha malengo
yake.

Alisema kutokana na juhudi
hizo wamefanikiwa kupata
fedha kwa ajili ya miradi mi-
wili tofauti ambayo ni mradi
wa umwagiliaji utakaogharimu
Sh. milioni 47 na pia kupata
fedha kwa ajili ya mradi wa
kusambaza maji utakaogha-
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Ukosefu
fedha
watajwa
sababu za
kushindwa

Na Rahma Suleiman,

ZANZIBAR

UKOSEFU wa fedha
za kuendesha kampeni
kwa vyama vya upin-
zani pia ni chimbuko
la kufanya vibaya
katika uchaguzi wa
mwaka huu.

Hayo valielezwa na
baadhi ya viongozi wa
vyama Vvya upinzani,
akiwamo Mjumbe wa
Baraza Kuu la Chama
cha Wananchi (CUF),
Nassor Seif Amour, al-
ipokuwa akizungumzia
anguko la wapinzani
katika uchaguzi wa
mwaka huu.

Alisema vyama vya
upinzani vimeingia
katika uchaguzi vikiwa
vinakabiliwa na hali
ngumu va fedha jambo
ambalo limeathiri
kampeni na kushindwa
kuwafikia wapigakura.

“Ukosefu wa fedha
ulikuwa tatizo kubwa.
Tumeshindwa Ku-
wafikia wapigakura
wengi lakini upin-
zani unaelekea kubaya
kwa matokeo haya,”
alisema.

Alisema mtazamo
wa Kisayansi unaone-
kana kuna mbinu
zimetumika kuhakiki-
sha wapinzani wana-
poteza idadi kubwa ya
majimbo licha ya kuwa
na wafuasi wengi
Zanzibar na Tanzania
Bara.

Mwanasiasa huyo
alisema mgombea
urais wa CCM, DKk.
Hussein Mwinvyi,
kampeni zake zilikuwa
za kisayansi ikiwamo
kutumia vyombo
vya habari kurusha
matangazo yake moja
Kkwa moja pamoja na
ziara zake maalum
za kuyafikia makundi
maalum na kusikiliza
kero zao.

“Ameyafikia makun-
di mengi katika jamii,
kampeni zake zilikua
za Kisayansi tofauti
na sisi wapinzani.
Tumeshindwa hata
kufanya mikutano
mingi ya kampeni kwa
mujibu wa ratiba ya
tume ya uchaguzi,”
alisema.

CUF yamtaja Maalim Sei

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

HAMA cha Wananchi

(CUF) kimesema mgogoro

wa uongozi uliojitokeza

na kusababisha aliyekuwa
katibu mkuu, Maalim Seif Sharif
Hamad, kufukuzwa, umesababisha
kupoteza viti vyote vya uwakilishi
na ubunge Zanzibar.

Mjumbe wa Baraza Kuu na
mwasisi wa chama hicho, Nassor
Seif Amour, alisema hayo jana al-
ipozungumza na Nipashe kuhusu
matokeo na matukio yaliyojitokeza
kabla na baada ya uchaguzi mkuu.

Alisema mgawanyiko wa vion-
gozi umewagawa mpaka wanacha-

ma baada ya kundi moja kujitenga
na kumesababisha baadhi ya wa-
nanchi kubaki CUF na wengine
kumfuata Maalim Seif baada ya ku-
jiunga na ACT Wazalendo.

Amour alisema tokea kuan-
zishwa kwa CUF, ngome yake ya
kisiasa imekuwa kisiwani Pemba
na kudhibiti majimbo 18 kisiwani
humo, lakini uchaguzi wa mwaka
huu, matokeo yamekuwa mabaya
na kulazimika kupata kiti kimoja
kati ya majimbo 18. Mwelekeo wa
vyama vya upinzani, alisema ni
mbaya lakini sehemu kubwa ume-
sababishwa na viongozi wa vyama
vya siasa kwa kuweka mbele ma-
slahi binafsi badala ya matumaini
ya wanachama waliyoyaonyesha

tokea mfumo wa vyama vingi mwa-
ka 1992. “Wananchi walionyesha
matumaini makubwa na vyama vya
upinzani bahati mbaya viongozi
baada ya kuchaguliwa wameshind-
wa kuthamini,” alisema.

Alisema pamoja na kasoro zilizo-
jitokeza katika uchaguzi wa mwaka
huu, sehemu kubwa ya matatizo
yametokana na waliokuwa vion-
gozi wa CUF kususia uchaguzi wa
marudio wa mwaka 2016 na ku-
sababisha CCM kupata nafasi ya ku-
fanya marekebisho ya sheria mbal-
imbali ya uchaguzi na kanuni zake
ikiwemo kura ya mapema.

Alieleza mabadiliko ya sheria
hiyo, yameathiri mfumo mzima wa
demokrasia katika upatikanaji wa

f uchaguzi

viongozi na wa kulaumiwa ni wal-
iokuwa viongozi wa CUF wakion-
gozwa na Maalim Seif na wezake
waliojiunga ACT Wazalendo.

“Chama cha Mapinduzi kimen-
yakua majimbo mengi kisiwani
Pemba pamoja na viti vyote 32
Unguja likiwemo jimbo la kihisto-
ria la Malindi ambalo limekuwa
likichukuliwa na wapinzani tokea
kuanzishwa kwa mfumo wa vyama
vingi,” alisema.

Wakati chama cha CUF ikiam-
bulia kiti kimoja Kisiwani Pemba
Jimbo la Mtambile, Chama cha ACT
Wazalendo kimeambulia viti vinne
vya uwakilishi licha ya wanachama
wengi wa CUF  kujiunga na chama
hicho.

Rais Mteule wa Zanzibar kupitia CCM, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akiwasalimia wananchi baada ya kutangazwa mshindi na Tume ya Uchaguzi Zanzibar
juzi usiku. PICHA: ANTHONY SIAM

Rais mteule Mwinyi apewa ushauri

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS Mteule Dk. Hussein Ali
Mwinyi, ameshauriwa kuunda seri-
kali itakayokuwa na uwezo wa kusi-
mamia uwajibikaji wa utumishi wa
umma pamoja na kupambana na
rushwa.

Sambamba na hayo, ameshauri-
wa kuunda serikali itakayopamba-
na na ufisadi na kuondoa migogoro
ya ardhi Zanzibar.

Baadhi ya wananchi walitoa
maoni hayo walipokuwa wakizun-
gumzia kukamilika kwa uchaguzi
mkuu na mwelekeo wa Zanzibar
katika kuimarisha misingi ya uta-

wala bora na uchumi.

Mbunge wa zamani wa Kik-
wajuni, Parmuk Singh Hoogan,
alisema serikali ya awamu ya nane
inatakiwa kuongozwa na watu
wanaochukia rushwa, ufisadi na
kuwa na uwezo wa kupambana
na migogoro ya ardhi ambayo im-
ekuwa kero kwa wananchi wa Zan-
zibar.

“Kwanza nampongeza Dk.
Mwinyi kwa ushindi lakini seri-
kali ya awamu ya nane wanatakiwa
viongozi wake wawe watu wanao-
chukia kukosekana uwajibikaji
kwa watumishi wa umma, rushwa,
ufisadi na wawe karibu na wa-
nanchi,” alisema.

Hoogan alisema Dk. Mwinyi ni
mtu muungwana na ameonyesha
nia ya kuwaunganisha wananchi
wa Zanzibar kuondoa ukabila,
udini, utabaka kutokana na ahadi
zake alizokuwa akizitoa wakati
wa kampeni na sasa wakati wa
utekelezaji umefika.

Hamad Mamoja Ngwali, mfan-
yabiashara eneo la Darajani, alise-
ma uchaguzi umemalizika na sasa
wanatarajia kuona serikali inaima-
risha sekta muhimu za kiuchumi
na kuleta mabadiliko katika sekta
ya biashara Zanzibar.

Alisema wafanyabiashara wa-
dogo wanahitaji kuona mazin-
gira ya biashara yanakuwa mazuri

badala ya kuimarishwa ulinzi na
kuwafanya washindwe kufungua
maduka yao.

“Uchaguzi umemalizika tuna-
hitaji utulivu tuendelee na biashara
zetu ndiyo maana unaona tume-
funga maduka na tuko nje baada
ya kuambiwa  tusifungue kuto-
kana na hofu ya uchaguzi,” alisema
Ngwali.

Pia Rais huyo mteule ameshau-
riwa kuunda tume maalum ya
kushughulikia migogoro ya ar-
dhi Zanzibar kwa sababu kuna
wananchi wengi wanyonge
wamenyanganywa ardhi na baa-
dhi ya viongozi na watendaji wame-
husika katika hilo.
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ASANIT wawili
watakuwa mion-
goni mwa wabunge
wapya waliofanikiwa
kupita katika upigaji kura uli-
ofanyika Oktoba 28 mwaka huu.
Wabunge hao wateule,
Shabani Taletale, jina la usanii
anaitwa ‘Babu Tale’ (jimbo la
Morogoro Kusini) na Hamisi
Mwinjuma, maarufu kama

H
i
:
.

Mwana FA (Muheza), wataingia
mjengoni kwa mara ya kwanza
kula kiapo ili kuanza kazi rasmi
va kuwatumikia wananchi wao.
Hata hivyo, imekuwa vilio
wanamuziki, Joseph Mbilinyi
anayejulikana kama ‘Sugu’
(Mbeya Mjini) na aliyekuwa
mbunge wa Mikumi, Joseph
Haule, maarufu kama ‘Pro-
fesa Jay’, ambao wote wawili

wameangukia pua katika uch-
aguzi huo.

Pamoja na kuwakilisha
vyema bungeni katika vipindi
tofauti, safari hii wataendelea
kutazama vikao vya bunge
wakiwa majumbani mwao, huku
wakisuka mikakati ya kurudi
tena jukwaani.

Babu tale na Mwana FA, ni
wanamuziki wakongwe katika
muziki wa Bongo Fleva, hivyo
kuingia kwao bungeni kutasaid-
ia kupeleka vilio vya wasanii

-
r
>
-
-
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-
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nchini ambao licha ya kufanya
kazi kubwa, lakini wanaishia
kuwa masikini.

Wabunge hao wateuli
wahakikishe wakiingia katika
chombo hicho cha kutunga
sheria, wayafanyie kazi yale
ambayo wenzao walishindwa
ili kuwapatia neema wasanii
wa fani zote.
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BASI SAWA

Faiza amtuliza Sugu
kupoteza jimbo

MWIGIZAJI na mjasiriamali, Faiza
Ally, amemtuliza mpenzi wake
wa zamani na baba wa mtoto
wake, Joseph Mbilinyi, maarufu
kama ‘Sugu’ baada ya kushindwa
nafasi ya Ubunge Jimbo la
Mbeya Mjini.

Sugu alitupwa nje na DK. Tulia
Ackson wa Chama Cha Mapinduzi
baada ya kushinda kiti hicho kwa
kumzisi kura zaidi ya 8000.

Kupitia ukurasa wake wa
Instagram Faiza Ally, amean-
dika “Tulikupendaga, tuliendelea
kukupenda, tunakupenda zaidi na
tutakupenda kila siku , machoni
mwetu na kwenye mioyo yetu
wewe ni mshindi toka mtoto
mpaka utazeeka na mpaka siku
ya mwisho itakua hivyo hakuna
kitakacho badilika, mimi na
familia tunakutumia salamu za
upendo tunatamani kuwepo ulipo
tusheherekee maisha pamoja kwa
sababu wewe ni mshindi kwetu, najivunia wewe baba
Sasha”

Mzee Yusuph awa
ustadhi wa Ben Pol

MKONGWE wa muziki wa Taarab nchini, Mzee Yussuf,
ameahidi kujitolea kumfundisha elimu ya dini ya Kiislam,
msanii mwenzake Ben Pol, ambaye wiki iliyopita alitangaza
alibadili dini.

Akizungumza kupitia EATV, Mzee Yussuf, amempongeza
Ben Pol kwa uamuzi wa kuridhia kuhamia kwenye uislam,
hivyo yeye atawajibika kumfundisha Quran.

“Kuingia au kutoka kwenye dini ni fikra,
falsafa, utashi na uhiari wake, kama uingiaji

wake  kwe- nye Uislam haihusiani na
vishawishi, mapenzi au kulazimishwa
hatopata [~ 3 tabu kabisa ila kama
uamuzi 2 - wake utahusiana na hivyo
vitu 4 &’  itampa tabu kidogo kwenye

nafsi yake” amesema Mzee
Yussuf.
Akaongeza “Namshauri
tahidi kupambana,

Na Adam Fungamwango

BINADAMU ana mambo men-
gi ambayo wakati mwingine
yanashangaza. Mtu anaweza
kufanya jambo ambalo
unadhani kuwa amedhamiria
kutoka kwenye moyo wake,
kumbe anafanya kwa sababu
fulani. Kwenye moyo wake
anajua kabisa kuwa analolif-
anya si analolitaka.

Hebu leo tuiangalie filamu
va ‘Namzika Mwanangu'. Ni
filamu yenye mafunzo bora
kwa jamii. Imechezwa na

ajielewe, afahamu
na asione tabu,
pia nipo tayari
kuwa karibu naye
kwa ajili ya mam-
bo fulani kama
fikra, mawazo na
elimu, kama nikipata

namba yake basi nawapa
wiki 2 ataweza kusoma

wasanii chipukizi tu kama
Nyamizi Shaaban aliyecheza
kama Nyamizi, Macky Daimu
aliyecheza kama Macky,
Neema Deus kama Neema na
wengineo.

Inaanza kwa kuonyesha
watu wawili, mwanamke na
mwanamume wanagombana.
Mwanamume anamwambia
mwanamke kuwa huyo mtoto
aliyvekuwa naye si wa kwake
na amtafute baba yake.

Mwanamke anamwam-
bia mtoto yule ni wake na
anachotaka ni matunzo tu ya

Zee Cuty umey

mwenyewe

MWANAMUZIKI wa kike, Zee
Cuty, amekanusha kuwa anatoka
kimapenzi na Uchebe, akisema
yeye anamuona kama shemeji
yake kutokana na kumuoa dada
yake Shilole.

Zee Cuty, ameamua kujitokeza

mtoto wa si vinginevyo. Am-
broce, ambaye ndiye mwa-
namume mwenyewe anam-
wambia aache kumfuatafuata,
mapenzi yao valishaisha
zamani.

Nyamizi jina la mwanamke
yule anabaki na kichanga
chake. Anamlea kwa shida.
Tabu zilipozidi na kazi hana
aliamua kuingia kwenye ma-
jaribu, baada ya kupata mwa-
namume mwingine aitwaye
Macky kwa ajili tu ya kupata
pesa ya maziwa na chakula
kwa mtoto wake.

baada ya video fupi kusam-

baa katika mitandao ya kijamii

akionekana akikumbatiana na

Uchebe, na kuibua mjadala mkali.
“Mimi na Uchebe tunafahami-

ana kwenye mazingira ya kazi

na alikuwa mume wa dada yangu

Shilole ila kuna watu wanad-
hani nimeingia kwenye kiki na
Uchebe, namuheshimu kama
mtu ambaye alikuwa na dada
yangu, kilichotokea ni salamu tu
na nilikuwa nipo kwenye hali ya
ujana fulani hivi” amesema

MSsSOoNgo Wa Mawazo.

Gigy Money, amewataja watu hao
wana sifa, wapo wale wanaotumia
Instagram ‘kulike’ picha au video
kutumia akaunti zao feki, ila ‘komenti’
zao utatami kufunga ukurasa haraka,

Hata hivyo, alimficha
mpenzi wake huyo kama ana
mtoto.

Siku za mwizi arobaini,
kwani wakati yupo na mpenzi
wake Macky walipata viny-
waji baridi, ilipigwa simu
kuwa mtoto wake anaumwa
ghafla. Hiyo ilimfanya
kuaga haraka kwa namna
iliyomshangaza mpenzi wake.
Alipohoji sana ndipo Nyamizi

alipofunguka kuwa ana mtoto.

Macky alimwambia hawezi
kuwa na mwanamke wa aina
hiyo na akampa sharti ili

amuoe ni lazima huyo mtoto
ama ampeleke kwa baba
yake, au amuue.

Macky anampa kazi rafiki
yake kumfuatilia Nyamizi,
Kwani amempa mtihani
mkubwa na ambao huenda
akaufanya.

Na kweli, mwishowe,
Nyamizi anaamua kwenda
kuchimba shimo na kumzika
mtoto wake mzima mzima, ili
mradi tu awe na Macky, ku-
tokana na mazingira magumu
anayoishi, huku baba wa
mtoto akiwa hana msaada

wowote.

Macky na rafiki yake wana-
fanikiwa kumkuta hajakamili-
sha azma hiyo, lakini tayari
akiwa amechimba shimo.

Kitendo kile kilimtisha
Macky na kusema kuwa
hawezi kuwa na mwanamke
kama yeye kwa sababu ni
katili.

Nyamizi anachanganyikiwa.

Sasa amekataliwa na mzazi
mwenzake, lakini pia mpenzi
wake mpya aliyekuwa
anamtegemea Macky naye
amemgeuka.

-~

|

il Gley hieney
hulkesag@ vitulko

Msanii mwenye tabia za utata, Gigy
Money, amewachambua mashabiki
wake wanaotumia mtandao wa Ins-
tagram, akisema ni watu wanaoleta

na kuna wale wanajiona wapo daraja
la juu ambao wanajifanya kurasa zao
biashara”

Akamalizia kwa kusema “Halafu
kuna hawa ambao kama hawapo
wao nikutumiana ‘DM’ naku-
save matukio, sasa huko DM
mnatunyambua kama nyinyi
mnaweza kuvumilia, pia hawa
wakutumiana DM ni wambea sana.”
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Na Adam Fungamwango

WAKATI wa utawala wa Rais wa
Kwanza wa Tanzania, Mwalimu
Julius Kambarage Nyerere,

Kila Shirika na Kampuni nchini
lilikuwa ama lina timu na mpira
wa miguu, netiboli, mpira wa
Kikapu, ngumi, bendi za muziki
wa dansi, taarabu au vyote kwa
pamoja.

Na bendi za muziki wa dansi
hazikuwa kwenye mashirika na
kampuni peke yake, bali hata
kwenye majeshi yetu ya ulinzi
na usalama.

Leo tutaziangazia bendi za
majeshi ya Tanzania. Lengo lili-
kuwa ni kuwaburudisha maka-
manda wapiganaji kila wikiendi,
wakati mwingine na familia zao.

Kiufupi hazikuwa bendi za
mchezo mchezo, kwani zilikuwa
maarufu na tishio kwa bendi za
raia, ziwe za kampuni, Mashiri-
ka au za watu binafsi.

MWENGE JAZZ BAND

Hii ndiyo unaweza kusema
kama bendi mama vya zote ili-
yomilikuwa na jeshi. Wenyewe
walipenda kuiita ‘Mwenge ya
Mashujaa’.

[likuwa ni bendi tishio na
maarufu zaidi ya bendi zote,
ikikusanya wanamuziki mahiri
nchini Tanzania. llikusanya vi-
jana wa Kitanzania wenye vipaji
na kuwapa ajira za muziki, na
jeshi pia.

Hata hivyo kuna wengine
walibakiwa kuwa wanamuziki
tu. Bendi hii ipo mpaka sasa,
ingawa haina nguvu zile kama
za mwanzo ilipokuwa ik-
ishindana na bendi kubwa kama
za Msondo na Sikinde.

Inamilikiwa na Jeshi la Wa-
nanchi wa Tanzania JWTZ).
Ilivuma sana katikati ya miaka
ya 1970 hadi katikati ya miaka
ya 1980.

Kwa nyakati tofauti ilikuwa
na wanamuziki nyota kama
Benovilla Antony, Mgolo
Mohamed, Mohamed Salum
‘Gotagota’, Msafiri Haroub', Luza
Elius na wengine wengi.

POLISI JAZZ BAND

Ilikuwa ni bendi ya pili kwa
ukubwa na umaarufu kwa bendi
za majeshi, ukiondoa Mwenge
Jazz Band.

Hii inamilikiwa na Jeshi la
Polisi la Tanzania, Makao Makuu
yake yakiwa maeneo ya Kilwa

Bendi za Maafande jeshini

Road, maeneo ya Kurasini jijini
Dar es Salaam.

Iliwika sana miaka ya 1978,
hadi 1981 wakati ilipokuwa na
wanamuziki mahiri kama Tx
Moshi William, Kassim Mapili,
Jalala Ally na wengineo. Ili-
pendwa mno na mashabiki wa
muziki wa dansi Tanzania kwa
vibao vyao kama Tuli’, ‘Mwaka
wa Watoto', ‘Mayasa’, ‘Wivu
Sina’ na nyingine nyingi. Bado
ipo, ingawa imepungua makali
yake.

MAGEREZA JAZZ BAND

Ni bendi inayomilikuwa na
Jeshi la Magereza. Haikuwa
maarufu sana kuliko zingine. La-
kini kuna wakati ilikuwa ikitoa
nyimbo chache zilizopendwa.

Hata hivyo, bendi hii ilijin-
yakulia umaarufu wa muda
mfupi, ilipowachukua wa-
namuziki kama Abel Bathazar,
Hassan Kunyata, Nana Njige na
wengineo mwanzoni mwa mia-
ka ya 1990 na mtindo wao wa
‘Mkote Ngoma, Kubali Yaishe’
na kutoa vibao vilivyoondokea
kuwa gumzo kama ‘Edina’,
‘Ashura’ na nyingine nyingi.

JKT KIMBUNGA STEREO

Bendi hii ilikuwa ya kawaida,
l[akini ilipomchukua John Simon
kutoka Nuta Jazz, ndipo ilipoan-
za kupiga muziki wa ushindani.

Iliwaleta baadhi ya wa-
namuziki kama Mwarami Said
ambaye baadaye alikwenda
Sikinde, na kutoa vibao kama
‘Cheza Rhumba Kimbunga', ‘Ush-
irikina’, ‘Chakula Cha Shida’' na
nyinginezo.

Bendi hii ilimilikiwa na Jeshi
la Kujenga Taifa (JKT).

JKT MAFINGA ‘KIMULIMULI’

Pia bendi hii ilimilikiwa na
Jeshi la Kujenga Taifa (JKT),
lakini haikuwa Dar es Salaam,
bali mkoani Iringa. Ilikuwa ni
kama kikosi cha pili cha JKT
Kibunga. Ni kwamba baadhi
ya wanamuziki walioonekana
wamekosa nafasi Kimbunga
walipelekwa Iringa. Walimpata
pia Zahir Ally Zorro wakafanya
kazi ya maana.

Wimbo wao wa kwanza am-
bao uliwafanya kuanza kuwa
maarufu na bendi tishio si kwa
JKT Kibunga yenyewe tu, bali
hata bendi nyingine ni ‘Chris-
tina’ uliotoka mwaka 1977, uli-
otungwa na kuimbwa na Zahir.
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Kim Karashian
kivvakevyake

MWANAMITINDO na mshiriki wa Kipindi
cha maisha halisi kwenye Televisheni,
Kim Kardashian, katika hali isiyo ya .
kawaida amesherehea miaka 40 ya ku-
zaliwa kwake akiwa na ndugu na rafiki
zake wa karibu. n
Katika hafla iliyoandaliwa na Kar- \
dashian, hakuwepo mme ake Kanye West, \
jambo ambalo linaashiria wawili hao
wapo katika mgogoro ndani ya ndoa yao. 5
Katika posti aliyoiweka katika akaunti \
yake ya Istagram, mrembo huyo ali-
washukuru ndugu na rafiki zake kwa
kuwa karibu naye katika muda huo.

Mashallah..
Nicki umekuwa
mama

RAPA maarufu wa kike kutoka
Marekani, Nicki Minaj, kwa mara
ya kwanza ametoa picha ya
mtoto wake wa kiume.

Nicki, amepiga picha hiyo
wakati akisherehekea mwaka
mmoja wa ndoa yake na
mumewe Kenneth Petty.

Mtoto huyo ambaye alizaliwa
wiki kadhaa zilizopita, alipokele-
wa Vizuri na mastaa mbalimbali
wakiwamo wasanii wenzake wa
muziki na waigizaji wa Holy-
wood.

Pole Ada, yote
muachie Mungu

MWIGIZAJI mkongwe kutoka
Nolywood, , ameomba mashabi-
ki wake kumuombea wakati
anakwenda kumzika mtoto wake
wa pekee.

Katika video fupi ambayo
ameiweka katika ukurasa wake
wa Istagram, Ada amesema dua
pekee ndiyo itakayomsaidia
wakati huu mgumu anaokabili-
ana nao.

Mazishi ya mtoto wake huyo
yanafanyika nje ya mji wa Lagos,
ambapo Ada amesafiri kwa
ndege maalum akiwa na ndugu
zake wa karibu.

of " _- : : " ::a
I e
[ Craze Clown

mshukuru
Mungu

MSANII wa vichekesho wa
Nigeria, Emmanuel Ogonna
Iwueke, ambaye anafahamika
kama Craze Clown, amenusurika
katika ajali mbaya ya gari.
Katika ujumbe wake aliou-
weka kwenye ukurasa wake
wa Istagram, aliandika kwamba
amenusurika kifo baada ya gari
alilokuwa akisafiria la aina ya
BMW kupata ajali mbaya.
“Mungu umenusuru maisha
yangu wakati wa siku ya ku-
zaliwa mke wangu, nitasimulia
baadae , lakini kwa sasa nashuk-
uru kwa kusaidia maisha yangu,”
ameandika.

4
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L
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ni akili ujue!
MSHIRIKI wa shindano la Big
Brother Nigeria (BBNaija),
Nengi,hapendi uhusiano na mtu
ambaye hana mapenzi ya dhati.

Akizungumza kupitia kupitia
mtandao wa Istagram live, Nengi
amesema mpenzi wake ameanza
kushindwa kutokana na kumpa
ahadi hewa.

Wawili hao wapo kwenye
mahaba mazito na waliamua
kuwashirikisha mashabiki zao
kuelezea hisia zao.
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MAKALA

Na Mwandishi Wetu

AKANDARASI wa-

zalendo kwa muda

mrefu wamekuwa

wakilalamikia kukosa
miradi mikubwa ya ujenzi kulin-
ganisha na kampuni za wageni hali
ambayo imesababishwa na mitaji
midogo na mitambo.

Lakini ili kupambana na hali
hiyo kwa muda mrefu serikali im-
ekuwa ikiwataka waungane ili wa-
pate uwezo wa kimtaji na kimitam-
bo wa kufanya miradi mikubwa
kama wenzao wa mataifa ya nje.

Ni ukweli usiopingika kwamba
ingawa makandarasi wazalendo
wanauwezo mkubwa lakini wen-
gine wanazidiwa kimitambo na
kimtaji na kampuni kubwa za nje

ambazo zimekuwa zikishinda
zabuni nyingi za ujenzi wa miradi
hasa ile mikubwa.

Bodi ya Makandarasi Nchini
(CRB) imekuwa ikiendesha mafun-
zo ya mara kwa mara kwa ma-
kandarasi wazalendo kuwajengea
uwezo wa kiteknolojia, kibiashara
na kimtaji ili waweze kushindana
na kampuni kubwa ambazo huwa
zinakuja na mitambo mikubwa.

Hivi karibuni mkoani Arusha
Profesa wa uchumi, Prosper Ngo-
wi, alipokuwa akitoa mada kuhusu
ujuzi wa usimamizi wa biashara
kwenye mafunzo ya siku tatu yali-
yoandaliwa na Bodi ya Makandara-
si Nchini (CRB) aliweka wazi kuwa
badala ya makandarasi kuwa vile
vile miaka yote wanapaswa kubu-
ni vitu vipya vitakavyowavutia
wateja wao kuwapa zabuni hivyo
kuondoa malalamiko ya kampuni
za nje kupendelewa

Alisema kampuni washindani
kwenye masuala ya ujenzi zimeku-
wa zikiingia kwenye soko hilo kila
mwaka hivyo iwapo makandarasi
wazalendo hawatabadilika na
kubuni mambo mapya watatolewa
nje.

Profesa Ngowi aliwaasa ma-
kandarasi wa ndani kufanya kazi
kwa weledi kwani hakuna mtu ata-
kayetoa kazi kwa kigezo kwamba
kampuni husika ni ya mzalendo
bali kinachoangaliwa ni uwezo na
uzoefu wa kumudu kukamilisha
kazi kwa wakati uliopangwa na
kwa ubora uliotakiwa.

“Lazima tuambiane ukweli hapa
hakuna mtu atakuja kukupa kazi
eti kwasababu wewe ni kampuni
ya mzalendo, uzalendo hauwezi
kuwa kigezo cha kukupa kazi, mtu
atakupa kazi kwa rekodi yako iliyo-
tukuka na si vinginevyo,” alisema
Proofesa Ngowi

Aliwataka wenye kampuni pia
kuweka mipango mikakati ya mia-
ka angalau minne ili kujua kampu-
ni hiyo inataka kufika wapi na hata
ikitokea dharura akapata matatizo
ya kiafya watu waweze kujua il-
ipokuwa inaelekea kutokana na
mkakati uliowekwa.

Profesa Ngowi alisema masoko
ni muhimu kwa uhai na ustawi
wa kampuni yoyote hivyo ma-
kandarasi wanatakiwa kutenga
bajeti nzuri kwaajili ya kujitangaza
kwa kutengeneza kalenda za mwa-
ka, flana, kalamu, kofia na kuweka
nembo zao na mawasiliano yao.

“ Ukienda kwenye mikutano ni
fursa ya kujitangaza kwa kugawa
mawasiliano yako kwa wenzako
nguvu ya networking ni kubwa

i

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. John Pombe Magufuli, akikagua mtambo unaotumika katika ujenzi wa Miondombinu mbalimbali.

Makandarasi wazalendo wakiungana
wataleta mageuzi sekta ya ujenzi

sana kwenye biashara yoyote du-
niani na bila kujitangaza unaweza
usifike mbali kwasababu hakuna
atakayejua upo na unafanya nini,”
alisema Profesa Ngowi.

Alisema kwa kuwa masoko
mengi kwasasa yako kwenye
mitandao na makandarasi wana-
takiwa kuitumia vyema mitandao
ya kijamii kutafuta masoko na ku-
tangaza kampuni zao na shughuli
wanazozifanya.

Alisema makandarasi wazawa
wamekuwa wakilalamikia uduni
wa mitaji ingawa wakiungana wa-
naweza kupata mitaji mikubwa na
kutekelezaji miradi mikubwa na
kukuza kampuni zao

Profesa alisema kinachozi-
fanya kampuni za wazalendo
kushindwa kuungana ni ubinafsi
wa baadhi ya wenye kampuni hizo
kwani mwisho wa siku wamekuwa
wakiishia mahakamani kwenye
migogoro.

“Mkiungana mnaweza
kushindana na kampuni kubwa
ya nje lakini ninachoona ni ubi-
nafsi wa baadhi yetu kwenye hizi
kampuni kwasababu faida inapo-
patikana badala ya kukutana ho-
telini kugawana mnashinda ma-
hakamani kila mmoja akidai kuwa
yeye anastahili mgawo mkubwa,”
alisema

Kuhusu usimamizi wa kampuni,
Prof Ngowi alisema kuna baadhi

ya kampuni kubwa zinataka ku-
jua kama kampuni wanayotaka
kuipa zabuni ina uongozi thabiti
hivyo kama mhusika hana bodi ya
uhakika anaweza kukosa zabuni
hiyo.

“Kuna watu wanaweka bodi ya
wakurugenzi ya magumashi, yaani
unakuta mama, baba, watoto,
mjomba ndiyo wamo kwenye bodi
sasa ukifanya hivi kuna kazi lazima
utazikosa kabisa hasa kampuni za
nje ambazo zinataka kuona kila
kitu kimenyooka,” alisema

“Hata kwenye baadhi ya benki
hapa nchini ukitaka mkopo sasa
watakuambia mwenyekiti wa
bodi asaini sehemu na wewe huna
mwenyekiti wa bodi utapataje huo
mkopo kwa hiyo lazima tuweke
mambo wazi na yanyooke kampu-
ni isiwe ‘one man show’,” alisema

Alisema kwenye kampuni husi-
ka kila kitu kinatakiwa kwenda
sawa hata kama mkurugenzi au
msaidizi wake mkuu hayupo
kuanzia kusaini hundi na kusima-
mia vifaa vya ujenzi kwenye mi-
radi inayoendelea.

“Nyinyi leo mpo hapa je, mam-
bo huko kwenye kampuni zenu
yanaendelea au yamesimama,
mtu akitaka hundi mpaka wewe
uwepo ndipo isainiwe, je mtu
akitaka mbao au nondo kwenye
ujenzi unaoendelea asubiri mpa-
ka utoke kwenye mafunzo haya,

hapana kama unafaanya hivyo
unakosea lazima ukasimishe ma-
jukumu,” alisema

Aliwataka makandarasi hao
kuwajengea uwezo wasaidizi wao
kama wanaona kuwa hawawezi
kukasimu madaraka yao wan-
apokuwa nje ya ofisi kwa sababa-
bu yoyote ile ili kazi ziendeleee
na miradi ambayo walikabidhiwa
ikamilishwe kwa wakati na kwa
ubora ule ule.

“Inamaana kuna mtu hapa kaf-
unga ofisi kuja kwenye mkutano
Arusha? Weka watu makini am-
bao unauhakika kwa asilimia 100
kwamba mambo yanakwenda,
usifunge ofisi hata siku moja hii
one man show ndiyo inakwami-
sha kampuni nyingi kushindwa
kufika mbali, mimi ni Mkuu wa
chuo nikiondoka mambo yanak-
wenda kama kawaida,” alisema
Prof. Ngowi.

Alisema baadhi ya wenye kam-
puni wanaachia baadhi ya maju-
kumu lakini kwenye masuala ya
fedha huwa hawaachi mtu mwe-
nye uwezo wa kusaini fedha zitoke
hali ambayo inaweza kusababisha
miradi kukwama na kushindwa
kutekelezwa kwa mujibu wa mka-
taba na wateja wao hivyo kuingia
kwenye migogoro na wateja.

“Najua ni ngumu sana kum-
wachia mtu kusaini fedha zitoke
kwasababu unaweza kukuta watu

wamejilipa malipo mengine am-
bayo hayakuwa ya lazima. Lakini
pamoja na hayo lazima utafute
namna ya kuacha mtu wa kufan-
yakazi hiyo fikiria unakwenda
likizo ya siku 28 siku zote hizo
kama feedha hazitoki utakwami-
sha shughuli ngapi hapo,” alisema
Profesa Ngowi.

Alisema sehemu nyingine wan-
apokwama makandarasi wa ndani
ni kuhamisha fedha za mradi
mmoja kwenda kutekeleza mradi
mwingine jambo ambalo halishau-
riwi kimahesabu kwani mwisho
wake huwa mbaya.

Profesa alisema baadhi ya ma-
kandarasi hucheza michezo ya ha-
tari zaidi kwa kuwekeza kwenye
kilimo fedha walizopata kwaajili
ya kutekeleza miradi ya ujenzi na
mwisho wa siku biashara ikiwa
mbaya wanashindwwa kukamili-
sha miradi kwa wakati na kwa
ubora waliokubaliana na mwenye
mradi.

“Unapopewa fedha za mradi
A basi ziwe kwaajili ya mradi A
usizipelele kwenye mradi B kwa-
sababu utachanganya hesabu na
usione faida na hata unapoka-
milisha mradi na kubaki na fedha
usizihesabu hizo kama faida,
kumbuka kuna kodi, marejesho
ya benki, kulipa madeni, kununua
vifaa kama magreda ili kukuza
kampuni,” alisema
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Asasi inayoamini ndoa bora ni
msingi imara kwa jamii, taifa

Na Mwandishi Wetu

DOA ni taasisi kongwe

kuliko zote tangu Kku-

umbwa kwa ulimwengu.

Ni jambo ambalo Mungu
aliagiza mwanamume awe na
mwanamke ambao kwa kawaida
hawatakuwa wawili tena bali mwi-
li mmoja.

Licha ya Mungu kuwaunganisha
watu hao, aliwapa agizo kwamba
baada ya kuwa pamoja wakazae,
kuongezeka na kuijaza nchi. Zaidi
ya hayo aliwapa mamlaka ya ku-
vitawala viumbe vyote vilivyoko
duniani.

Kwa maneno mengine, ndoa ni
muungano wa hiari kati ya mwa-
namume na mwanamke unaoku-
sudiwa kudumu kwa muda wa
maisha yao.

Ni wazi kuwa kuoa au kuolewa
huwa ni ndoto kubwa kwa watu
ambao wako kwenye uhusiano na
wana nia ya dhati ya kuishi pamoja
ili kujenga familia bora na imara.
Lengo kuu la ndoa licha ya kuwa
na familia, ni kuwa na mafanikio
katika maeneo yote kimaisha.

Wataalamu wanaeleza kuwa
ndoa ndiyo njia pekee inayoweza
kumsaidia binti au kijana kuwa
kwenye uhusiano ambao ni en-
delevu licha ya kuwa humo ndani
wanakumbana na vikwazo mbal-
imbali.

Pamoja na hayo, katika kizazi
cha sasa, ndoa nyingi zimekuwa
zikivunjika na kusambaratika kwa
kile kinachodaiwa kwamba wa-
nandoa kushindwa kuvumiliana
na kuchukuliana katika mambo
mbalimbali.

Kutokana na hali hiyo, kumeku-
wa na ulazima kwa jamii kuingilia
kati ili kunusuru ndoa na athari
zitokanazo na ndoa kusambara-
tika. Katika kufanya hivyo, asasi ya
Tanzania Marriage and Child Care
Foundation (TaMCare) imejitosa
kushughulikia changamoto hizo
baada ya kugundua changamoto
nyingi katika uhusiano, ndoa na
malezi ya watoto.

Mkurugenzi Mtendaji na mwa-
sisi wa TaMCare, Mchungaji Dk.
Enock Mlyuka, anasema asasi hiyo
imeanzishwa ili kutoa huduma
bora na endelevu kuhusu masuala
ya ndoa, familia na malezi bora
kwa watoto, lengo likiwa ni ku-
jenga familia na jamii bora kwa
maendeleo ya taifa kwa ujumla.

SABABU NI NINI?

Kwa mujibu wa Dk. Mlyuka,
asasi hiyo amebainisha kuwa ziko
sababu tatu ambazo zinachangia
ndoa nyingi nchini kuvunjika iki-
wamo ya watu kukosa umakini
wakati wanapofanya uamuzi wa
kutaka kuoa au kuolewa.

Dk. Mlyuka anasema sababu ny-
ingine ni kukosekana kwa ufaha-
mu na maarifa ya kutosha kuhusu
taasisi hiyo muhimu pamoja na
malezi mabaya wakati wa utoto
ambayo yamekuwa yakiathiri

makuzi.

“Wanandoa wengi sasa hivi
wanashindwa kuishi maisha ya
ndoa. Wengi wao wamekuwa
wanaharakati zaidi katika ndoa
kuliko kuwa walezi hali ambayo
imesababisha migogoro na kuvun-
jika kwa ndoa nyingi, “ anasema na
kuongeza:

“Watu wengi wanaingia kwenye
ndoa bila kupata elimuna mafun-
7o ya kutosha matokeo yake sasa
hivi tuna idadi kubwa ya ndoa
zinazovunjika.”

Taarifa ya Wizara ya Katiba na
Sheria iliyotolewa bungeni mwa-
ka jana, ilibainisha kuwa idadi ya
ndoa 26,953 na talaka 122 zilisajil-
iwa na Wakala wa Usajili, Ufilisi na
Udhamini (RITA).

Hata hivyo, Dk. Mlyuka alisema
kwa mujibu wa takwimu hizo, ila
mwezi kuna wastani wa talaka 14
zilizosajiliwa nchini sawa na talaka
moja kila baada ya siku mbili.

Hatua hiyo, alisema inarudisha
nyuma maendeleo na ustawi wa
familia, jamii na taifa kwa ujumla
kwa kuwa ndoa ni kitovu cha fa-
milia na malezi huku akisisitiza
kuwa kama taasisi hiyo muhimu
(ndoa) itakuwa imara, basi tutaku-
wa na jamii na taifa imara.

Kwa msingi huo, anasema TaM-
Care iameamua kuanzisha mafun-
70 ya kina kuhusu ndoa kwa wa-
nandoa na wanandoa watarajiwa.

Sambamba na hayo, anasema
taasisi hiyo inatoa mfunzo ya ndoa
na uhusiano katika maeneo ya
kazi. Kwa kuanza, taasisi hiyo im-
etoa mafunzo hayo kwa walimu
wa shule ya Sekondari ya Zinga,
Bagamoyo mkoani Pwani.

Halikadhalika, anabainisha
kuwa TaMCare imeelekeza nguvu
zake katika kuwasaidia wazazi wa-
sio na wenza (single mothers) hasa
wale wanaoishi katika mazingira
magumu na wenye hali duni ya
maisha.

“Tumewatembelea wanawake

Mchungaji Dk. Enock Mlyuka

wasio na wenza wapatao 505 mjini
Bagamoyo na wengi wao bado ni
vijana, ambao ni nguvu kazi ya
Taifa.

Tuna mipango ya kuwasaidia
baada ya kugundua kuwa wengi
wao wanaishi na kulea watoto
wao katika mazingira magumu
hali inayoathiri afya na makuzi ya
watoto hao. Tunaamini kuwa, kwa
kuwasaidia wanawake hawa, tut-
akuwa tumewasaidia watoto hao”,
anasema.

Anasema idadi ya watoto wa-
naotunzwa na kulelewa na wa-
nawake hao ni takribani 1543 am-
bapo wengi wao wameachika na
kutelekezwa na wenza wao . “Wa-
nawake hawa wanafanya biashara
ndogondogo ili kujikwamua kimai-
sha na watoto wao, kimsingi wana
hali duni,” anasema.

Anasema  wanajipanga  ku-
wasaidia wanawake hao baada
ya kugundua kuwa wengi wao
wameathirika kisaikolojia, wame-
kata tamaa ya maisha pia ni kundi

ambalo limesahaulika katika jamii.

Katika kuhakikisha taifa lin-
akuwa na nguvu kazi bora, yenye
maadili na inayojitambua, asasi
hiyo imeanza kutoa elimu ya stadi
za maisha kwa wanafunzi wa se-
kondari na vyuo.

Mafunzo hayo, anasema yana-
lenga pia kuwasaidia kujitambua
na kuwa raia wema wenye nid-
hamu, wenye kujua kujitawala, we-
nye kujiamini, wenye kuwajibika
ipasavyo, na wenye kujua namna
ya kukabiliana na changamoto
mbalimbali za maisha.

FALSAFA YA ASASI
Pamoja na kujikita katika pro-
gram hizo, Mkurugenzi huyo

anasema ukosefu wa fedha ni
tatizo si kwa TaMCare tu bali kwa
asasi mbalimbali za kijamii katika
uendeshaji na utekelezaji wa ma-
jukumu. Kutokana na hali hiyo,
wanafanya shghuli zao kwa kuji-
tolea zaidi.

“Falsafa yetu ni kwamba fedha

zikute mipango na kazi zikiendelea
na si kusubiri fedha. Zikija huduma
zetu kwa wananchi zitapanuka zai-
di na wananchi kunufaika.

Kutokana na falsafa hiyo, Dk. Mly-
uka anasema wamepata mafanikio
tangu kuanzishwa ikiwa ni pamoja
na kuwa na ofisi iliyoko Bagamoyo,
kukamilisha nyaraka muhimu za
kiutawala na uendeshaji na pamoja
na mpango mkakati wa miaka mi-
tatu (2020-22), ambao ulizinduliwa
hivi karibuni.

“Katika kutekeleza mipango yetu,
tumeanza kutoa mafunzo ya ndoa
na elimu ya stadi za maisha kwa
wanafunzi pamoja na kukutana na
wanawake wasio na wenza wanaoi-
shi katika mazingira magumu ili
kuandaa mradi wa kuwasaidia.

“Katika kutekeleza majukumu
yetu kwa jamii, asasi ya TaMCare
inafanya kazi zake kwa kushiriki-
ana na serikali, taasisi mbalimbali,
ikiwa ni pamoja na taasisi za dini,”
anasema na kuongeza:

“Tunatoa mafunzo mahususi
kuhusu taasisi ya ndoa kwa wa-
nandoa na vijana wa kike na kiume
wanaotarajia kuingia kwenye ndoa,
kutoa msaada wa kisaikolojia,
elimu ya uzazi, malezi na ujasiri-
amali kwa wazazi wasio na wenza
(single mothers) hasa wanaoishi
katika mazingira magumu.

Pia taasisi hiyo inatoa ushauri
nasaha wa uhusiano kwa vijana,
wanandoa, kuandaa na kufanya
semina na makongamano ya jinsi
ya kukabiliana na vitendo vya uka-
tili wa kijinsia , unyanyasaji, mimba
na ndoa za utotoni.

“Pia tunafanya utafiti, tunaandaa,
kuchapisha na kusambaza viele-
lezo na machapisho mbalimbali
yenye lengo la kuelimisha jamii
kuhusu ndoa na familia, malezi
na haki za watoto. Tunatoa mbinu
shawishi (advocacy) kwa serikali na
vyombo mbalimbali vinavyohusika
ili kufanya maboresho katika She-
ria, Sera na miongozo kwa lengo
la kuimarisha ndoa na familia,”
anasema.

WANAFUNZI wa sekondari wakiwa katika mafunzo ya stadi za maisha. PICHA: TaMCare.
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Mtu aliyeua watatu Ufaransa atambuliwa

PARIS, Ufaransa

MTU aliyefanya shambulizi
na kuua watatu ndani ya kanisa
nchini Ufaransa, imetambuliwa
kuwa mhamiaji kutoka Tunisia.

Mtuhumiwa huyo Brahim
Aouissaoui (21), ambaye alipigwa
risasi na polisi baada ya shambu-
lizi hilo, alikutwa na nyaraka za
Shirika la Msalaba Mwekundu la
Italia, ambazo alipewa mara al-
ipowasili kisiwa cha Lampedusa
kwa kutumia boti la wahamiaji
mwezi uliopita.

Hata hivyo, mtu huyo kwa sasa

amelazwa katika Hospitali moja
akiwa katika hali ya mahututi.

Katika tukio hilo lilotokea siku
ya Alhamisi wiki hii, mtu huyo ali-
washambulia kwa visu waumini
wakati wakiwa ndani ya kanisa la
Notre-Dame balisica mjini Nice.

Mmoja wa waathiriwa wa
shambulio la kuchomwa kisi siku

Rais wa nchi hiyo, Emmanuel
Macron, alisema shambulio hilo
lilikuwa la kigaidi.

Rais Macron alisema idadi ya
polisi imeongezwa kutoka 3,000
hadi kufikia 7000 kwa ajili ya
kutoa ulinzi katika maeneo ya

umma kama vile makanisa na
shule. Waendesha mashtaka wa
kukabiliana na ugaidi, walianzi-
sha uchunguzi wakati serikali ikii-
marisha usalama.

Tukio hilo limezidi kuwapa
hofu raia wa Ufaransa baada ya
shambulio lingine kama hilo ku-
tokea mapema mwezi huu karibu
na shule moja kaskazini maghari-
bi mwa mji wa Paris, na kusababi-
sha mwalimu Samuel Paty, kuawa
kwa kukatwa kichwa kufuatia
kitendo chache cha kuwanyesha
wanafunzi vikaragosi vyenye uta-
ta kuhusu Mtume Muhammad.

Mshukiwa huyo alisikika ak-
isema kwa sauti maeneno “Allahu
Akbar” (Mungu ni mkubwa) mara
kadha kabla ya kupigwa risasi na
polisi.

Mkuu wa waendesha mash-
taka wanaokabiliana na ugaidi wa
Ufaransa, Francois Ricard, alise-
ma baada ya kumpekua alikutwa
na nakala ya Quran, simu mbili na
kisu cha inchi 30.

“Pia tulipata begi lililoachwa
na mshambuliaji huyo, kanda na
visu viwili ambavyo havitumiwa,”
aliongeza.

BBC

4
s

Kikosi cha polisi wanaopambana na ugaidi wa Ufaransa, wakifanya upekuzi katika kanisa la Notre-Dame Balisica, mjini Nice baada ya watu watatu
kuuawa na mshambuliaji aliyejihami kwa kisu juzi. (PICHA: AFP)

Maelfu waandamana Georgia

TBILISI, Georgeia

MAELFU ya waandamanaji wa-
naounga mkono upinzani nchini
Georgia, wameingia mitaani kuip-
inga serikali ya nchi hiyo.

Maandamano hayo yanafanyi-
ka siku mbili kabla ya kufanyika
uchaguzi wa wabunge.

Rais wa zamani wa nchi hiyo,
Mikhail Saakashvili, aliwahutubia
waandamanaji hao waliokusanyi-
ka katika viwanja vya uhuru kati-
ka mji mkuu wa nchi hiyo, Thbilisi,

akiwa nchini Ukraine, ambako
anaishi kama mkimbizi. Matokeo
ya kura za maoni yanaonyesha
serikali ya chama cha Georgian
Dream, kinachoongozwa na bil-
ionea Bidsina Ivanishvili, inaweza
kushindwa kwa kura chache ka-
tika uchaguzi huo utakaofanyika
leo.

Hata hivyo, chama cha upinzani
cha United National Movement,
kitahitaji kuungana na vyama
vingine ili kuing'oa madarakani
serikali ya Ivanishvili.

DW.

BERLIN, Ujerumani

UJERUMANI

wa miezi 15 zaidi.

ari mwaka 2022.

imerefusha
muda wa wanajeshi wake kue-
ndelea kukaa Irag, kwa muda

Bunge la shirikisho la nchi
hiyo, Bundestag, limekubali
kurefusha muda ujumbe wa
kijeshi wa nchi hiyo kufanya
kazi nchini humo mpaka Janu-

Ujerumani Kuendelea
kuweka majeshi Iraq

Hata hivyo, Bunge hilo lili-
punguza idadi ya wanajeshi,
kutoka 700 hadi 500.

Uamuzi huo uliopitishwa
juzi na kuungwa mkono na
wabunge 431.

Majukumu ya wanajeshi
wa Ujerumani nchini Irag, ni
kutoa mafunzo ya kupambana
na kundi linalojiita Dola la Ki-
islamu, IS.

DW

7
Mpango wa
kuondoa
wanajeshi DRC
wajadiliwa

NEWYORK, Marekani

KATIBU Mkuu wa Umoja
wa Mataifa, Antonio
Guterres, amependekeza
mpango maalum ambao
utatumika kuwaondoa
hatua kwa hatua wanajeshi
wa kulinda amani Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Kongo.

Mpango huo unaeleza
baada ya kuwaondoa
wanajeshi hao wanaolinda
amani nchini humo, ma-
jukumu va usalama yat-
akabidhiwa kwa serikali.

Katika waraka wa kurasa
15, alioliandikia Baraza
la Usalama la Umoja wa
Mataifa, Guterres alisema
ujumbe wa Umoja wa
Mataifa umekubaliana
na serikali ya DRC juu ya
mkakati huo, katika mku-
tano uliofanyika tarehe
19 Oktoba mwaka huu.

Aliongeza kuwa pande
hizo zitaendelea ku-
jadiliana kuhusu namna
ya kuweka mazingira
yatakayowezesha kuon-
doka kwa ujumbe huo.

Katibu mkuu huyo alise-
ma ikiwa baraza litauridhia,
Umoja wa Mataifa utaandaa
mpango wa mpito, unaoz-
ingatia vigezo vya tath-
mini ya athari zinazoweza
kuambatana na zoezi hilo.

DW

Vitayaivoruga
Nagorno-Karabakh

STEPANAKERT, Nagorno

MAOFISA katika jimbo
lililojitenga la Nagorno-
Karabakh, wamesema
vikosi vya Azerbaijan,
vimefanya mashambulizi
makali katika eneo hilo
tangu mgogoro huo uanze.

Ripoti hizo zimeeleza
mji mkuu wa jimbo hilo,
Stepanakert ulishambuliwa
mfululizo kwa saa kad-
haa na kusababisha watu
kukimbia makazi yao.

Jimbo hilo lenye wakazi
wengi wa jamii ya Arme-
nia, limejitangazia uhuru
kutoka Azerbaijan, lakini
uhuru huo hautambuliwi
na taifa lolote duniani.

Wadadisi wa mambo
wanahofu kuwa mzozo
wa sasa kati ya Azerbai-
jan na Armenia, unaweza
kugeuka vita vya kutumia
wanajeshi kutoka mataifa
mengine ya Urusi inayoi-
unga mkono Armenia, na
Uturuki ambayo ni mshirika
wa jadi ya Azerbaijan.

DW
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MWANGA WA JAMII

KUPOTEA KWA CHETI

ALOYS SIMON
amepotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye
index namba
S.1458.0035.2013
kilichotolewa na shule ya
secondary KIBOGORA
mwaka 2013,yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Polisi taarifa
DAR/MAG/RB/764275/2020

KUPOTEA KWA GHETI

MIRIAM LUCAS
Amepotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye
index namba S.0546.0098
kilichotolewa na shule ya
secondary PAMBA mwaka
2010 ,yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi.

Polisi taarifa
DSM/PHQ/RB/764067/2020

USIMAMIZI WA MIRATHI

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
FORM II

(5.M.M 1984 NYONGEZA)

Katika Mahakama ya MJINI PANGANI
Usimamizi wa Mirathi Na. 13/2020
Ombi la KOMBO ALLY NYANGE kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
FATUMA NONDO
Kwa YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI HIl.
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na Mirathi ya Marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi wakitaka
mnamo tarehe 07/12/2020 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
Mirathi hiyo. Wosia wa Marehemu huyo upo
Mahakamani waweza kukaguliwa.
Tarehe 26/10/2020.

A

KUPOTEA KWA KADI ZA MAGARI

Jimbo Katoliki la Rulenge Ngara,
linatangaza kupotelewa na kadi za
gari. Kadi ya Gari namba T 112 BFB
aina ya Mitsubishi Pajero yenye
chassis namba V4642000831
Kadi ya Gari namba T 470 AKH aina
ya Toyota Hilux double Cabin yenye
chassis namba JTFDI
626900083023
Kadi ya Gari namba T 312 AKH aina
ya Isuzu Canter yenye Chassis namba
JAANPR 66LX1038918
Yeyote atakayezipata awasiliane na
mhusika kwa namba 0684960607 au
kituo chochote cha polisi kilicho
karibu yake. Taarifa ya polisi:
GEI/CHA/RB/759007/2020.

115970102

Nipa:

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

e —

KUPOTEA KWA PASSPOTI

N
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AMINA SELEMANI MKUMBI
Amepotelewa na PASSPOT vya

kusafiria yenye namba TAE 293859
iliyotolewa mwaka 2020, yeyote
atakayeiona atoe taarifa  kituo
chochote cha polisi. Polisi taarifa
DAR/KIL/RB/764783/2020

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY IN THE HIGH COURT OF TANZANIA AT BUKOBA
LAND CASE APPEAL NO. 61/2018

(Arising from land appeal no 13/2017 at district land and housing
tribunal of Muleba at Muleba originating from land case no
119/2017 and land case no 110/2011 and appeal no 13/2017 at
the district land and housing tribunal for Kagera at Bukoba)

COSTANCIA KAMUGISHA . APPELLANT
VERSUS

LUTASHABA,

TO BERNARD LUTASHABA
RE: NOTICE OF DATE OF MENTION

RESPONDENT

Whereas the above mentioned Appellant lodged Appeal
against you and registered as land case appeal no 61/2018

Take Notice that the above said Appeal has been fixed for
mention on 7th December 2020 at 8:30 Am before Hon. N.N.
KILEKAMAJENGA Judge you are ordered to appear in person or
through your Advocate.

Take further notice that in default of your appearance on that date
and time for the said hearing the case will proceed in your absence.

Given under my hand and seal of this Court this 27th day of
October, 2020. 5=

115969202

KUITWA SHAURINI

MDAIWA

Mahakama ya Mwanzo MAKOLE
Wilaya ya DODOMA - MJINI
MADAINAMBARI 29 YA 2020

Mdai: ZULFA ELZEI MAKASO
DHIDIYA
Mdaiwa ALLY YUSSUPH FAKI
Kwa: ALLY YUSSUPH FAKI - DAR ES SALAAM.
Kwa kuwa mdai/wadai/ameleta/wameleta/madai
yake/yao kwamba
MADAI YATALAKA
Kwa hiyo unahitajika/mnahitajika kuhudhuria binafsi
katika Mahakama hii tarehe 10/11/2020 siku ya
JUMANNE saa 2:30 asubuhi kwa kujibu madai hayo, na
kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kukatwa shauri hilo,
lazima kuleta mashahidi wako/wenu na hati zote
zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya kujitetea katika
shauri hilo. Angalia kama
hukuhudhuria/hamkuhudhuria siku iliyotajwa hapo
juu, Mahakama ikithibitisha kama
umepokea/mmepokea kuitwa shaurini hii, itaweza
kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.
Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya
Mahakama hii leo tarehe 27/10/2020.

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

MAJID SALIM ALLY
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina TOYOTA
DYNA yenye namba za
usajili T 937 ANP. Chassis
no. YY510006335, Engine
no. 2Y056762. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa

kituo cha polisi. g
Taarifa ya polisi: 3
DOD/DOD/761981/2020.

—

usikose Gazeti lako

la Nipashe Kkila siku

he

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

ONASYASICISWAS!

Uza,

Chenye

Thamani

Kubwa Kwa

Kutangaza

Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie

0782253676

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango

Umesema unaitwa George
Kupila si ndiyo?”

“Sawa Kabisa.”

“Okay, mimi sina mengi
sana. Ila ningependa nikuulize
swali moja tu.”

George hakujibu kitu, badala
yake sura ilionekana kutaka swali
liulizwe.

“Unamfahamu Timo?”

“Timo yupi?”

“Kijana mmoja msela hivi am-
baye alipewa kazi ya kumuua
Fikiri.”

Kwa mbali Eddy alihisi mshtuko
kwenye moyo wa George.

Macho yalimtoka pima na ma-
pigo ya moyo yakaongezeka.

Eddy alikuwa na uzoefu na
mambo hayo, hivyo aliona hali
isiyo ya kawaida kwenye uso wa
George.

Awali aliambiwa aripoti kwenye
Kituo Kikuu cha Polisi, baada ya
kuambiwa gari lake lilikuwa na ma-
kosa ya usalama barabarani. Hai-
kuwa hivyo. Eddy aliamuru hivyo,
baada ya kubainika kuwa gari hilo
ndilo lililokuwa na mtu ambaye
alikuwa na Timo, muda mfupi tu
kabla ya kifo cha Fikiri.

Timo ambaye yupo Kkizuizini
alieleza yote baada ya kupata kiba-
no.

George ambaye ndiye mmiliki
wa gari alipofika hapo kituoni,
askari alimpigia simu Eddy ambaye
alimtuma mmoja wa wafanyakazi
wa ofisi yake kwenda kumchukua
kumpeleka kwenye ofisini mwake.

“Timo huyo huyo unayemfaha-
mu wewe.”

“Simjui mimi huyo.”

“Sawa, hilo tutalijua.” Eddy alin-
yanyua simu na kumwita mmoja
wa wafanyakazi.

“Mlete yule jamaa yetu tuliomu-
weka ndani majuzi.”

Baada ya dakika mbili mlango
ulifungiliwa na mfanyakazi huyo
aliingia na Timo.

George alionekana kupatwa na
mshtuko alipomuona.

“Timo, umekaa ndani inakar-
ibia wiki sasa. Sasa kama unataka
kwenda uraiani, hebu niambie
huyu unamfahamu?”

“Ndiyo.”

“Ni nani?”

“Jina simjui, lakini huyu ndiye al-
iyenipa pesa na kunituma nimuue
Fikiri.”

“Una uhakika kuwa ni huyu?”

“Nina uhakika kwa sababu
hatukuonana siku moja. Siku ya
kwanza tulionana na siku ya pili
pia tulionana, siwezi kumpotea.”

“Unasikia bwana George, huyu
atakuwa ndiye shahidi kwenye kesi
yako tutakapokwenda mahakani,
kwa hiyo sina shaka na hili. Swali
langu la pili ni kwa nini ulitaka
Fikiri auawe?”

George, aliyeonekana kuwa na

@MSAMBA
0656122770

Sasa nataka
kitu kimoja.
Utusaidie

ili ndugu
zako wote
hao wapa-
tikane. Na
ikiwa hivyo
unaweza
kupata
unafuu wa
adhabu.
Badala ya
kukupa
mashataka
ya kujaribu
kuua kwa
makusudi
kama wen-
zako, wewe
naweza
kuwaam-
bia waku-
fungulie
mashtaka
ya kujaribu
kuua bila
kukusudia.
Sawa?

ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza
kumfanya binadamu aende popote, afanye chochote kile ili awenavyo, wengine wanakwenda mbali
zaidi mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao.
Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na
kumsababishia ukiwa na mawazo tele. Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea
kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu inaanza kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake ili
apoteze maisha, wao waweze kumiliki mali hizo. Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na
patashika nguo kuchanika inapoanza. Fuatilia mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na kusikitisha.

umri wa miaka 30 hivi, mwembamba
na mrefu, alionekana kufikiria sana.

“Kumbuka mtu uliyemtuma kumuua
Fikiri ndiyo huyu hapa. Ukikataa ni ku-
jitafutia matatizo.” Eddy alikumbusha.

“Alinidhulumu pesa zangu.” Alijibu
baada ya kufikiria sana.

“Mtu akikudhulumu, unamdai na
kumpeleka kwenye vyombo vya sheria,
au unamuua?”

“Hakutaka kunilipa kabisa na akawa
ananitukana. Isitoshe pia akanichuku-
lia mpenzi wangu.”

“Tuelewe nini hapa. Unamdai, au
kakuchukulia mpenzi wako?” Eddy ali-
uliza.

Wakati huo Eddy alikuwa akirekodi
maelezo hayo, huku msaidizi wake aki-
yaandika kwenye daftari.

“Namdai na kanichukulia demu.”

Eddy alinyanyuka kitini na kutoka
kidogo kiasi cha dakika tatu hivi. Ali-
porejea kila mtu alikuwa anamtazama
alitoka kwenda wapi na anarudi ku-
fanya nini.

Kabla hajakaa aliweka kitu kilicho-
fungwa na karatasi mezani. Kila mtu
alishangaa. Ndani ya ofisi hiyo kuliku-
wa na watu wanne. Eddy mwenyewe,
msaidizi wake, Timo na George.

Kilichowashangaza wengi ni kwam-
ba wakati anarejea alikuwa amevaa
‘glovu’ mkononi.

Alikaa kwenye kiti na wote macho
yao yalielekezwa kwenye meza. Haku-
na aliyejua nini anafanya, anakusudia
au kitu gani kilichowekwa.

Alianza kufungua karatasi kwa
uangalifu mkubwa. Karatasi ilipotolea,
kilibaki kifuko kidogo cha plastiki.

Kuna kitu kiliwekwa humo, lakini ki-
likuwa nusu.

Macho ya Eddy kwa uangalifu yal-
imtazama George ambaye alionekana
kushtuka isivyo kawaida.

Macho yalimtoka pima. Mapigo ya
moyo yaliongezeka. Haraka aligauza
kichwa chake na kuangalia pembeni.

Eddy alitabasamu. Halikuwa taba-

1 samu halisi. Alichodhania ndicho kili-
© chotokea.

i “Unakijua kuna nini humo?”

¢ Hakuna mtu aliyejibu kwa sababu
» hakuna mtu aliyejua nani anaulizwa
+ kati yao.

' “Nakuuliza George, ndani ya hiki ki-
+ fuko kuna nini?”

'+ “Sijui?” Alijibu kwa tabu, huku sauti
+ ikionekana kukwamakwama.
 “Timo unajua humo ndani ya kifuko
i hicho kuna nini?”

' “Sujui bwana mkubwa.”

. “Hiyo ni sumu.” Eddy alijibu na ku-
' waangalia wote kwa zamu. Kila mmoja
1 alishangaa kwa namna yake.

v “Sumu hiyo ilikusudiwa kumuua
» msichana mmoja hivi. Huyo msichana
v alikuwa ana tabia ya kwenda ABC
' Hotel maeneo ya Mbezi Beach kila
EJumamosi kula chakula cha mchana.
: Iliwekwa kwenye chakula chake. ba-
+ hati mbaya aliyeweka aliangusha ki-
+ fuko hiki. Wamaria wema wakakiokota
' na walimjua aliyeangusha. Kikaenda
' kupimwa ikaonekana kuwa ni sumu.
+ Wakati askari polisi wakimsaka Fikiri,
' kabla hajamkamata walipata taarifa ya
+ kuuawa.” alisema Eddy.

© Timo ndiye alionekana kushangaa
1 zaidi, kwani ilionekana kuwa kwake ni
* habari mpya.

i “Sasa nadhani Timo wewe ulitumwa
» kumuua Fikiri kwa sababu tu ya wali-
1 otaka afe, hawakutaka aingie kwenye
 mikono ya polisi, kwani wangempa
» msukosuko na kuwataja. Umeingia
+ kwenye kesi isiyokuhusu.

 Sasa kama George ndiyo alikutuma,
+ nadhani yeye anaufahamu vizuri mch-
' ezo huu.” Macho ya Eddy yalitua kwa
+ George ambaye ni kama alikuwa nusu
 mfu. Macho yalimtoka na pamoja na
+ ndani kuwa na kiyoyozi, lakini jasho lil-
' immiminika.

i “George Kupila, unamfahamu dada
' mmoja anaitwa Shani Patiyo Kupila?”
Eddy alibandika nyundo nyingine.

Swali hilo lilionekana kuendelea

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

kumchanganya George. Sasa alijua kila
kitu kiko hadharani na hakuwa na njia
nyingine yoyote ya kuepuka hilo. Aliona
ni bora tu yaishe, kwani kuzidi kukataa
kungeendelea kumpa mateso kama
ambayo amekuwa akiyapitia tangu al-
ipokamatwa.

“Namfahamu ni mtoto wa marehemu
kaka yangu Patiyo.”

“Kwa nini mnataka kumuua binti
yenu?”

George alikaa kimya na kutafakari.
Alikuwa kama mtu anayesali hivi. Baada
ya dakika tano aliinua macho.

“Nisamene bwana mkubwa, ngoja ni-
seme kitu ambacho kitarahisisha yote
haya.”

Maneno hayo yalimshangaza Timo
na msaidizi wa Eddy, lakini mwenyewe
Eddy alijua kuwa George atazunguka,
lakini hakuna na ujanja kama ni kweli
amefanya hivyo. Na kama si kweli, basi
atakuwa anamjua mtu ambaye yuko
nyuma ya hayo yote.

“Tatizo hapa ni mali tu. Kuna baa-
dhi ya ndugu zangu baada ya kifo cha
Patiyo ambaye alikuwa na mali nyingi
na makampuni, waliona hakuna haja ya
kuwambia binti mali, kwani mama yake
mzazi alifariki wakati bado mdogo. Kwa
maana hiyo mali ile ni yake. Kaka yetu
mkubwa anaitwa Jim, ndiye aliyetuita
na kupanga mkakati wa kumuua Shani
ili mali zile sasa zote zitahamia kwetu
kwa sababu hakutokuwa na mrithi
nwingine yoyote, kwani binti ni mtoto
pekee wa marehemu.” Alisema Gaorge
na kushusha pumzi kana kwamba
ameutua mzigo mzito.

“Mpango huu ulianza kabla ya kifo
cha Patiyo au baada?”

“Kwa sababu nimeamua kukueleza
ukweli, bado nitaendelea kueleza ukwe-
li. Ilikuwa ni baada ya kifo cha Patiyo.”

“Hamkuhusika kumuua Patiyo ili
baadaye mfanye hivyo kwa binti yake?”

“Hapana.” Alisema George akioneka-
na kuwa na uhakika na anachokisema.

“Sisi hatukuhusika na njama za ku-
muua Patiyo na mkewe wakati waki-
funga ndoa. Wazo la kumuua Shani lili-
kuja baada ya ndugu yetu kufariki na hii
ni baada ya mazishi, kikao cha familia,
halafu kaka yetu Jim aliitisha kikao cha
sisi tu wanaume na kutueleza mpango
huo.”

“Kwenye mpango huo mlikuwa
wangapi?”

“Wanne, kaka yetu Jim, mimi, Paul na
Ben.”

“Sasa nataka kitu kimoja. Utusaidie ili
ndugu zako wote hao wapatikane. Na
ikiwa hivyo unaweza kupata unafuu wa
adhabu. Badala ya kukupa mashataka
ya kujaribu kuua kwa makusudi kama
wenzako, wewe naweza kuwaambia
wakufungulie mashtaka ya kujaribu
kuua bila kukusudia. Sawa?”

“Sawa.”

“Hebu nisaidie kitu kimoja, kwa nini
hamkutumia risasi kumuua Shani, mka-
taba kutumia sumu, tena inayoua tara-
tibu?” Eddy alimrudia tena George kwa
maswali.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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NAPLES, Italia

ALIDOU Koulibaly amesisitiza

anaipenda Napoli, lakini

afunguka “tutaona nini kita-

tokea” wakati huu kukiwa
na uvumi kuhusu majaliwa yake
klabuni hapo.

Koulibaly mwenye umri wa mi-
aka 29, mara kwa mara amekuwa
akihusishwa na mpango wa kuon-
doka kwa miamba hao wa Serie A,
huku Liverpool ikiripotiwa kum-
wania mlinzi huyo.

Beki huyo wa kati wa kimatai-
fa wa Senegal, ambaye mkataba
wake na Napoli unamalizika
mwaka 2023, anatambua namna
anavyoihitaji, lakini amesema
anaipenda klabu hiyo ya Italia.

“Naipenda Naples na watu
wa Naples wananipenda mimi,
hilo ndio jambo muhimu zai-
di,” amesema Koulibaly kupi-
tia Sky Sport, baada ya timu
yake kushinda bao 1-0 dhidi
ya Real Sociedad kwenye
Ligi ya Europa.

“Mara zote ninakuwa
tayari katika kila mchezo,
bado nina mkataba wa
miaka mitatu, nimetulia,
timu zinaniwania mimi,
lakini bado nipo hapa.

“Nacheza katika ki-
wango changu cha juu
na kuisaidia timu na watu
hawa kwa sababu nataka
kuwapa kitu fulani wao,
halafu tutaona nini kita-
tokea.”

S

&

(4

Fabinho
atemwa Kikosi
cha Brazil

LIVERPOOL, England

KIUNGO wa Liverpool, Fabinho
ameachwa kwenye kikosi cha Timu
va Taifa ya Brazil kwa ajili ya mechi
zinazokuja za kuwania kusaka tiketi
va kushiriki Kombe la Dunia na nafasi
yake imechukuliwa na Allan.

Fabinho, anatumika kama mlinzi wa
kati na kocha Jurgen Klopp baada ya
Virgil van Dijk na Joel Matip kuumia,
naye aliumia misuli kweye mchezo wa
Liverpool wa ushindi wa mabao 2-0
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi
yva Midtjylland, Jumanne.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka
27 ataikosa Brazil katika mechi zake
dhidi ya Venezuela na Uruguay mwezi
ujao, na ilithibitishwa Allhamisi.

Kiungo wa Everton, Allan, ambaye
amecheza mechi tisa kwa Brazil,
amechukua nafasi ya Fabinho kwenye
kikosi hicho.

“Benchi la ufundi la kikosi cha Brazil
l[imemwita kiungo Allan, kutoka Ever-
ton ya England, kwa ajili ya mechi
mbili za kufuzu Kombe la Dunia mwaka
2022," ilisomeka taarifa ya Shirikisho
la Soka la Brazil (CBF).

Brazil inaongoza kwenye kundi lake
la kufuzu baada ya kushinda mechi
mbili za ufunguzi na sasa itaanza
kukutana na Venezuela, Novemba 13,
mwaka huu.

Mo Salah kuiongoza

~. CAIRO, Misri

»  MOHAMED Salah ataon-
goza kikosi cha wachezaji
19 wa Misri kilichoitwa

kwa ajili ya mechi mbili za
kuwania kufuzu fainali za Kombe
la Mataifa ya Afrika (Afcon) mwa-
kani kilichotangazwa na Kocha,
Hossam El-Badry.

El-Badry ameonekana kutoa ki-
paumbele kikubwa kwa wachezaji
wanaocheza ligi ya nyumbani am-
bao amewaita 14, huku watano tu
wanaocheza soka la kulipwa nje ya
nchi hiyo.

Misri itawakabili Togo kati ya
Novemba 9 hadi 17, mwaka huu
kwenye michuano hiyo ya kufuzu
mashindano hayo ya Afrika.

Kiungo wa Arsenal, Mohamed
Elneny ni staa mwingine ambaye
El-Badry amemjumuisha katika

kikosi chake ambacho pia kitakuwa
na winga wa Aston Villa, Mahmoud
Hassan “Trezeguet’.

Wengine walioitwa kikosini ni
beki Ahmed Hegazi ambaye hivi ka-
ribuni amesajiliwa na Ittihad Jeddah
ya Saudi Arabia akitokea West Bro-
mwich Albion ya England pamoja
na mshambuliaji wa Olympiacos ya
Ugiriki, Ahmed Hassan Kouka.

Timu ya Pyramids imeon-
goza kwa kutoa idadi kubwa ya
wachezaji katika kikosi hicho am-
bapo jumla ya wachezaji nane
wameitwa wakitokea kwenye timu
hiyo, lakini pia klabu nyingine am-
bazo zimetoa wachezaji ni pamoja
na Zamalek, Al Ahly, ENPPI, El
Gouna, Arab Contractors, Tala’a El
Gaish na Smouha.

Kikosi kamili cha Misri kinaun-
dwa na El-Mahdy Soliman, Rama-
dan Sobhi, Abdallah El-Said, Ali

' Misri kufuzu Afcon

Gabr, Ahmed Hegazi (Ittihad Jed-
dah), Ahmed Ayman Mansour, Mo-
hamed Hamdy, Mohamed Farouk,
Ahmed Tawfik (Pyramids FC), Mo-
hamed Bassam (Tala’a El-Gaish)

Wengine ni Mohamed Salah (Liv-
erpool) Mohamed Sherif (ENPPI),
Mohamed Elneny (Arsenal), Hos-
sam Hassan, Ahmed Aboul-Fotouh
(Smouha), Ahmed Kouka (Olympi-
acos), Taher Mohamed (Arab Con-
tractors), Akram Tawfik (EI-Gouna)
na Mahmoud Hassan ‘Trezeguet’
(Aston Villa).

Misri inashika nafasi ya tatu kati-
ka Kundi G la kuwania kufuzu Fain-
ali za Afcon 2021 ikiwa na pointi
mbili ilizopata baada ya kucheza
mechi mbili ikiwa nyuma ya Co-
moro inayoongoza kundi hilo ikiwa
na pointi nne, Kenya ikiwa nafasi
ya pili na pointi mbili huku Togo
yenye pointi moja ikishika mkia.
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Solskjaer
ajipanga
usajili wa
Januari

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester United, Ole
Gunnar Solskjaer amesema atafanya
usajili katika dirisha dogo la usajili la
Januari.

Baada ya kushindwa kufanya usajili
mkubwa kwenye dirisha la majira ya
joto lililopita, kocha bado mipango
yake ya usajili ipo kwa wachezaji wale
wale ambao atahitaji kupata huduma
zao pale Old Trafford.

United imepanga kufanya biashara
va ‘kibabe’ usajili wa majira ya kiangazi
mwakani kwa kuhakikisha inanasa
saini za mastaa straika, Erling Haaland,
winga, Jadon Sancho na beki wa kati
Dayot Upamecano.

Solskjaer alijaribu kufanya usajili
wa Haaland Januari, mwaka huu lakini
ikashindikana na staa huyo alitimkia
zake Borussia Dortmund.

Hata hivyo, kwenye mkataba wake
kuna kipengele kinachohitaji kulipwa
pauni milioni 68 pekee kuvunjwa Kitu
ambacho Solskjaer amepanga kukifan-
ya dirisha litakapofunguliwa.

Haaland alisema: “Solskjaer amekuwa
na mchango mkubwa sana katika mai-
sha yangu, kama mwanadamu na kama
kocha.

“Alishinda Ligi ya Mabingwa Ulaya na
alikuwa mchezaji mahiri. Amenifundi-
sha mambo mengi sana.”

Kuhusu ishu ya Sancho, ambaye
alihusishwa sana kutua Old Trafford
kwenye dirisha lililopita la majira ya
joto, kocha wake wa Dortmund, Lucien
Favre amedai kwamba tangu dili la
winga huyo Mwingereza kushindwa
kujiunga na United, kiwango chake
kimeshuka ndani ya uwanja.

'KLOPP ATOA
NENO KWA
"WILLIAMS

LIVERPOOL, England

kazi kubwa ya kufanya

kuhakikisha anamjenga

zaidi, Rhys Williams ili aendelee

rg kuonyesha kiwango cha kuvutia.

OCHA wa Liverpool, Jur-
gen Klopp amesema ana

Mlinzi huyo alikuwa kwenye
kiwango cha kuvutia zaidi katika
mchezo wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya dhidi ya FC Midtjylland,

- Jumanne iliyopita.

Williams aliingia dakika ya 30
katika mchezo huo ambao Liver-
pool ilishinda mabao 2-0, akichu-
kua nafasi ya Fabinho aliyepata

majeraha ambayo huenda yakam-
weka nje kwa muda mrefu.
“Amecheza kwa kiwango Ki-
kubwa. Ubaya ni kwamba tuna
siku nne za kujiandaa kabla ya
kukutana na West Ham,” alise-
, ma Klopp akinukuliwa na Sky
Sport.

Upande wetu tunajaribu ku-
pambana kuhakikisha tunam-
fanya anatuliza mihembko ili aje
kuonyesha kiwango kikubwa.”

Mchezaji huyo ni zao la Aka-
demi ya Liverpool na msimu

uliopita alikuwa anacheza kwa
mkopo huko Kidderminster
inayoshiriki madaraja ya chini
hapo England na kuonyesha ki-
wango kikubwa jambo ambalo
linamfurahisha Klopp.

Kikosi cha
kwanza Milan
chamtesa Pioli

MILAN, Italia

KOCHA wa AC Milan, Stefano Pioli, amedai ugumu wa
kuchagua kikosi cha kwanza unaongezeka katika timu
yake baada ya kushuhudia ikiibuka na ushindi wa mabao
3-0 dhidi ya Sparta Prague, kwenye Ligi ya Europa, juzi
Alhamisi.

Pioli alifanya mabadiliko matano kwenye kikosi chake
kilichotoka sare ya 3-3 na AS Roma kwenye mchezo
wa Ligi Kuu Italia, Serie A, wikendi iliyopita na Milan
imepata ushindi wake wa tisa katika mechi 10.

Wawili kati yao ni dira mpya, Brahim Diaz na Diogo
Dalot, ambao walifunga, huku pia Rafael Leao aliiy-
etokea benchi alifunga.

Milan itarudi kwenye ligi Jumapili wakati itakapo-
cheza na Udinese na Pioli anasema inamwia vigumu
kuchagua wachezaji wa kikosi cha kwanza.

“Timu inajua nini inatakiwa kufanya uwanjani
na namna ya kuusoma mchezo,” alisema akiiambia
Sky Sport Italia.

“Tulitoka kuwa na kiwango sio kizuri dhidi ya
Roma na kulazimishwa sare. Lakini leo (juzi) tu-
litawala mchezo.

“Lazima nikubali, ugumu inazidi kuongeza
katika kuchagua kikosi cha kwanza katika timu

yangu.”
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ZISIKUPITE

ARTETA
KUJIIMARISHA

® ® @ Acleza mtazamo wake kuhusu winga huyo
kutoka Ivory Coast na kubainisha alifurahishwa...

LONDON, England

IKEL Arteta anatambua

kuwa, Nicolas Pepe la-

zima kiwango chake kiwe

cha mwendelezo, lakini
kocha huyo wa Arsenal hana swali
kwa mtazamo wa winga huyo na
yupo tayari kumsaidia.

Pepe alinunuliwa kwa ada ili-
yoweka rekodi klabuni hapo Agosti,
mwaka jana kutoka Lille ya Ufaransa,
lakini amekuwa na wakati mgumu
wa kuonyesha kiwango chake kama
ilivyokuwa wakati akicheza kwenye
Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1, ndani ya
Ligi Kuu England msimu huu.

Raia huyo wa Ivory Coast katika
msimu wake wa kwanza England ali-
funga mabao matano tu kwenye ligi,

wakati kule Ufaransa alifunga mabao
22 kwa msimu mmoja.
Pepe alionyesha kiwango
cha kuvutia Alhamisi wakati
akifunga bao la kwanza
kwenye ushindi wa 3-0 ka-
tika Ligi ya Europa dhidi ya
Dundalk, likiwa bao lake la
pili kwa msimu huu mpya
kwenye mashindano yote.

Lakini sasa nyota huyo mwenye
umri wa miaka 25 anatakiwa na ko-
cha wake, Arteta kuendelea kuwa na
kiwango hicho kwenye Ligi Kuu Eng-
land.

“Namjua Nico, sidhani kama kuna
kitu ambacho kinamfanya awe na
hofu sana,” alisema Arteta akiwaam-
bia waandishi wa habari.

“Ni suala la yeye mwenyewe kuwa
kwenye kiwango bora, kila wiki.
Naamini hapa ndio sehemu pekee
anayofikiri anaweza kuwa bora zaidi
na tunajaribu kumsaidia.

“Nafikiri yupo tayari kufanya vizuri
na kumwonyesha kila mmoja pamo-
ja na wachezaji wenzake, mimi na
mashabiki kwamba yeye ni mchezaji
ambaye anaweza kutengeneza tofauti
kila wiki.

“Kwa uhakika kabisa hajawa kwe-
nye chaguo la kwanza kwenye mechi
nyingi, lakini kwa hakika kabisa
amekuwa na nyakati nzuri zaidi za
kucheza anapopewa nafasi kuliko
wengine.

“Ni suala la kuwa kwenye kiwango
mwendelezo na hilo litamfanya apate
nafasi za kucheza mechi nyingi zaidi.”

GUARDIOLA ATAKIWA BARCA

MGOMBEA urais katika Klabu ya Barcelona, Victor ana-
taka kumrejesha Kocha wa Manchester City, Pep Guar-
diola katika klabu hiyo. Guardiola anahudumia mwaka
wa mwisho wa mkataba wake pale Etihad. (Sky Sports)

ALDERWEIRELD KUONDOKA SPURS

MLINZI wa Tottenham Hotspur, Toby Alderweireld,
huenda akaihama klabu hiyo mara tu mkataba wake
utakapomalizika mwaka 2023, anasema baba mzazi
wa nyota huyo wa Ubelgiji mwenye umri wa miaka 31.
(Teamtalk)

LIVER YAMGANDA KOULIBALY

LIVERPOOL bado wanamtaka mlinzi wa Napoli,
Kalidou Koulibaly na wanatarajiwa kutangaza dau lingine
na la kumnunua mchezaji huyo wa kimataifa wa Senegal
mwenye umri wa miaka 29, Januari mwakani. (Calci-
omercato)

WEAH ANUKIA ETIENNE

MSHAMBULIAJI wa Lille na Marekani, Timothy Weah
mwenye umri wa miaka 20, huenda akajiunga na Saint-
Etienne kwa mkopo. (LEquipe)

POCHETTINO ANUKIA UNITED

MLINZI wa zamani Tottenham Hotspur, Jan Vertong-
hen anaamini kocha wa zamani wa klabu hiyo, Mauricio
Pochettino atarudi katika Ligi Kuu England hasa kwenye
Manchester United. (Star)

GUENDOUZI ATOBOA SIRI

KIUNGO wa kati wa Arsenal, Matteo Guendouzi
mwenye umri wa miaka 21, amedokeza kuwa wachezaji
wenzake, Mesut Ozil na Bernd Leno walimshauri ajiunge
na Hertha Berlin kwa mkopo. (Kicker via Goal)

FABINHO KUREJEA MAPEMA

NYOTA wa Liverpool Fabinho hakuumia sana kama
ilivyohofiwa. Mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil
mwenye umri wa miaka 27, atakosa angalau mechi tatu
tu. (Miirror)

JUVE: PILO HAONDOKI

JUVENTUS watabaki na kocha wao, Andre Pirlo, licha
ya ukosoaji kutoka kwa chombo cha habari Italia kuhusi-
ana na jinsi klabu hiyo ilivyoanza msimu. (Mail)

WALCOTT HAENDI KOKOTE

MSHAMBULIAJI wa Everton, Theo Walcott anasema
anapania kufanya kazi na kocha wa Southampton, Ralph
Hasenhuttl kwa mkataba wa kudumu. Kiungo huyo mwe-
nye umri wa miaka 31 yuko kwa mkopo wa msimu mzima
pale Saints. (Liverpool Echo)

GIGGS AIPOTEZA UNITED

RYAN Giggs anaamini Manchester United huenda
ikakosa kushinda taji la Ligi Kuu England kwa miaka 15 au
20. (Metro)

LAMPARD AMKUBALI PULISIC

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard amesema hakuwa-
hi kutilia shaka uwezo wa winga wa Marekani, Christian
Pulisic mwenye umri wa miaka 22, kufanya vyema katika
Ligi Kuu England. (ESPN)
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Simba Queens
vajiimarisha
kiufundi

Saada Akida

KATIKA kuhakikisha inaendelea kuwa
imara na kutetea taji la Ligi Kuu ya
Wanawake Tanzania, uongozi wa Simba
waajiri makocha wapya wawili kwa ajili
yva kuwanoa magolikipa wake, imefaha-
mika.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Meneja wa Simba Queens, Selemani
Erassy, aliwataja makocha hao wapya
waliotua kwenye kikosi hicho ni Sophia
Joseph na Anna Joel.

Erassy alisema uamuzi wa kuimari-
sha benchi la ufundi umelenga kum-
wongezea nguvu Kocha Mkuu wa timu
hiyo, Mussa Hassan ‘Mgosi’ ambaye
msimu uliopita aliiongeza vyema timu
yake.

“Msimu uliopita benchi hilo halikuwa
na kocha wa makipa na msaidizi, sasa
wameleta watu hao kwa ajili ya ku-
hakikisha wanafika malengo yao va
kufanya vizuri zaidi katika msimu mpya
wa Ligi Kuu Wanawake nchini,” alisema
Erassy.

Aliongeza makocha hao tayari wame-
shaanza majukumu yao na kikosi cha
timu hiyo kimeshaingia kambini kwa
ajili ya maandalizi ya msimu mpya un-
aotarajiwa kufanyika kuanzia mapema
mwezi Ujao.

Kagera Sugar,
Mtibwa hapatoshi

Na Saada Akida

KAIMU Kocha Mkuu wa Mtibwa Sugar,
Vincent Barnabas amesema licha ya
kufundishwa na Mecky Maxime, ame-
jiandaa kupata matokeo mazuri wa-
takapokutana na Kagera Sugar katika
mechi ya Ligi Kuu Bara itakayochezwa
kesho kwenye Uwanja wa Kaitaba mjini
Bukoba.

Barnabas aliliambia gazeti hili kikosi
chake kitaingia uwanjani na lengo moja
la kuondoka na pointi tatu na ameji-
andaa kumwonyesha mwalimu wake
kwamba anaweza.

Alisema anafahamu mechi hiyo
itakuwa na ushindani kwa sababu
Maxime aliwahi kuiongoza timu hiyo,
hivyo anawajua wachezaji na falsafa
nzima vya klabu.

Aliongeza mbali na kufundishwa na
Maxime, anafahamu kikosi chake kulin-
gana na wachezaji wengi kupita katika
mikono yake, hali hiyo haitakuwa rahisi
kwake kupoteza pointi katika mechi
hiyo.

“Hii ni mechi ngumu na ushindani
mkubwa kwangu kwa sababu Maxime
anaifahamu vizuri Mtibwa, amewahi
kunifundisha soka kipindi alipokuwa ko-
cha hapa, lakini hicho hakitakuwa kig-
ezo kwetu kupoteza pointi katika mechi
hiyo ya ugenini,” alisema Barnaba.

Alisema wachezaji wake wako katika
hali nzuri na wamejipanga kuendelea
pale walipoishia.

Kocha huyo ni miongoni mwa
wachezaji ambao wamefundishwa na
Maxime wakati alipokuwa anaiongoza
Mtibwa Sugar kabla ya kuhamia Kagera
Sugar.

YANGA

KWANZA

Na Adam Fungamwango

AKATI Yanga inatarajiwa
kupambana na Biashara
United ya Mara leo, vigogo
hao wataingia uwanjani
wakiwa na kumbukumbu ya kutoshinda
mechi yoyote ile kwenye Uwanja wa
Karume, Musoma mkoani Mara.
Tangu Biashara United ipande
na kuanza kucheza Ligi Kuu,
msimu wa 2018/19, Yanga
imekuwa ikipata ushindi wake
Dar es Salaam tu, lakini hali
inakuwa tofauti inapokanyaga
uwanja huo ambao umekuwa
si mgumu tu kwa Yanga, bali
timu nyingi zinazofika hapo.

';1

Yanga ilikanyaga mara ya kwanza
kwenye uwanja huo Mei 10, mwaka jana
ikiwa ni Ligi Kuu Bara msimu wa 2018/19.

Katika mechi hiyo, Yanga iliambulia
kipigo cha bao 1-0, lililofungwa dakika ya
nane ya mchezo na Tariq Seif.

Ikumbukwe kuwa baada ya msimu
huo ndipo Yanga ilimsajili ‘muuaji’ huyo
aliyekuwa amekwenda nchini Misri
kucheza soka la kulipwa, lakini ilishindi-
kana. Kwa sasa Tariq, anaichezea timu ya
Polisi Tanzania na tayari ana goli moja.

Msimu uliopita, 2019/20, Yanga haiku-
fungwa kwenye uwanja huo, lakini pia
haikupata dawa ya kushinda, baada ya
kutoka suluhu 0-0 dhidi ya wenyeji wao
Biashara United, mechi ikichezwa Julai 5,
mwaka huu.

Kutokana

na rekodi hiyo,

mashabiki wa soka wanataka kuangalia
kama Yanga itavunja mwiko huo kwa
kushinda kwa mara ya kwanza kwenye
uwanja huo, au hadithi itakuwa ni ile ile.

Yanga imekuwa ikiifunga Biashara
United pale tu inapocheza Uwanja wa
Benjamin Mkapa, kwani kwa msimu mi-
wili imeshinda mara zote mbili, ikishin-
da mabao 2-1 Desemba 8, 2018, msimu
wa 2018/19.

Shukrani kwa beki, Abdallah Shaibu
‘Ninja’ na Heritier Makambo kwa ku-
funga mabao hayo huku Abdulmajid
Mangalo akipachika wavuni goli kwa
upande wa Biashara United bao la kufu-
tia machozi, na msimu uliopita Desemba
30, 2019, ilishinda bao 1-0 lililofungwa na
Tariq, wakati huo akiwa ameshajiunga
na Yanga.
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Mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Wanawake (Twiga Stars), Oppa Clement (kulia) na beki, Esther Mabanza, wak-
iwa kwenye mazoezi ya timu hiyo inayojiandaa na mashindano ya COSAFA yatakayofanyika kuanzia Novemba
3 hadi 14, mwaka huu nchini Afrika Kusini. PICHA: TFF

Msuva ajichimbia Dar akijifua kivyake

Na Adam Fungamwango

WINGA wa Difaa El Jadida na Timu ya
Taifa ya Tanzania (Taifa Stars), Simon
Msuva, yuko nchini akiendelea kujifua
kwa ajili ya mechi ijayo dhidi ya Tuni-
sia pamoja na maandalizi ya kuelekea
msimu mpya wa Ligi Kuu Morocco, im-
efahamika.

Msuva ambaye ni winga wa zamani wa
Yanga, alisema alibakia nchini kwa saba-
bu ya kujiimarisha kabla ya kuanza kwa
msimu mpya wa Ligi Kuu Morocco hapo
Desemba.

Msuva alisema aliona hapa nchini ni
mahali sahihi kwake kujiimarisha na
itakuwa rahisi kuungana na nyota wen-
gine wa Taifa Stars kwa ajili ya mechi in-
ayowakabili dhidi ya Tunisia itakayoche-
zwa Novemba 13, mwaka huu nchini
Tunisia.

“Bado nipo nchini, lakini naendelea
kujiweka fiti, nafanya mazoezi kwa saba-
bu kuna mechi ya Timu ya Taifa dhidi
ya Tunisia inakuja, halafu nataka hata
nikirudi kwenye klabu yangu nisianze
upya.Unajua kwa sasa Morocco ligi bado
kabisa hadi Desemba ndiyo maana nime-
baki nchini,” alisema Msuva.

Aliongeza kuwa bado ana mkataba na
klabu hiyo akiwa ameshatumikia mwaka
mmoja, lakini tayari ameanza kupokea
ofa kutoka katika timu nyingine za ndani
na nje ya Morocco pamoja na Ulaya.

“Nilisaini miaka mitatu, baadaye ni-
kasaini mwaka mmoja, huo ulikuwa na
kipengele cha kuuzwa na ndiyo uliobaki,
kwa hiyo ni kweli ofa nyingi zimeanza
kumiminika, Watanzania niombeeni dua
tu nizidi kusonga mbele,” Msuva alisema.

Aliongeza viwango vya wachezaji
wengi msimu uliomalizika vilionekana
kushuka kutokana na kuwapo kwa virusi
vya COVID-19.
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Nipashe

Mwenyekiti wa Yanga, DK. Mshindo Msolla (kulia), ak|mkab|dh| jezi ya klabu thO Mama Maria Nyerere baada ya kwen-

Simba,

Na Somoe Ng'itu

TA ya kuwania pointi tatu muhimu
katika mechi za Ligi Kuu Tanzania
Bara inatarajia kuendelea tena leo
kwa mabingwa watetezi, Simba
kuwakaribisha Mwadui FC kwenye Uwanja
wa Uhuru wakati Biashara United ikiwaalika
Yanga kwenye Uwanja wa Karume Mjini Mu-
soma, mkoani Mara.
Simba itashuka dimbani leo
ikiwa na kumbukumbu ya ku-
poteza mechi mbili mfululizo
wakati Yanga yenye kocha
mpya imeendelea kuwa na re-
kodi nzuri ya kutopoteza mch-
ezo hata mmoja tangu msimu
huu ulipoanza Septemba 6,
mwaka huu.

Kocha Mkuu wa Simba, Sven Vanden-
broeck, ameliambia gazeti hili amewa-
taka wachezaji wake wawe watulivu katika
mechi ya leo na kusahau matokeo mabaya
ya mechi mbili zilizopita ili kuhakikisha wa-
narejea kwenye mbio za kutetea ubingwa
wanaoushikilia. Sven alisema wamejiandaa
vyema kuelekea mchezo wa leo na amewa-
kumbusha ni muhimu kuangalia mechi za
mbele na ‘kupotezea’ matokeo ya mchezo
uliopita kwa sababu ya kujiimarisha kwenye
kufikia malengo.

Kocha huyo alisema anajua mechi hiyo
haitakuwa rahisi kwa sababu wapinzani wao
pia wataingia uwanjani wakiamini wanaweza
kuifunga Simba kama walivyofanya katika
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Arteta amkc

ubusha Pepe
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Kujiimarisha ey

Fabinho atemwa
kikosi cha BraZ|I

LIVERPOOL, England

KIUNGO wa Liv-
erpool, Fabinho
ameachwa kwenye
kikosi cha Timu ya
Taifa ya Brazil kwa
ajili ya mechi zina-
zokuja za kuwania
kusaka tiketi ya
kushiriki Kombe la
Dunia na nafasi...
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Klopp atoa neno
kwa Williams

LIVERPOOL, England

KOCHA wa Liver-
pool, Jurgen Klopp
amesema ana kazi
kubwa ya kufanya
kuhakikisha anam-
jenga zaidi, Rhys
Williams ili aend-
elee kuonyesha...
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Yanga kujiuliza Bara

® ® ® Vigogo hao wanashuka kwenye viwanja viwili
tofauti kuendelea na mbio za kuwania taji...

msimu uliopita au timu nyingine.

“Itakuwa mechi ngumu, na si hii tu, mich-
ezo yote tunayocheza ni migumu na ina
ushindani, sisi ni mabingwa watetezi hivyo
kila mmoja anapima ubora wake kupitia timu
yetu, tumejipanga kupambana kurejea kwe-
nye malengo yetu,” Sven alisema.

Naye Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Haji Manara, alisema
jana bado anaamini kikosi chao kiko kwenye
nafasi ya kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu Bara
msimu huu licha ya kupoteza mechi mbili
mfululizo.

Manara alisema wamejipanga kurejea na
ushindi wa kishindo katika mchezo wa leo
baada afya ya baadhi ya nyota wao tegemeo
waliokosekana kwenye mechi zilizopita kui-
marika na kuwa tayari kwa mapambano.

“Nitakuwa mtu wa mwisho kuamini Sim-
ba haitachukua ubingwa tena msimu huu,
naendelea kuamini tena na tena kwamba
tuna kikosi bora kuliko timu nyingine yoyote
katika taifa hili na najua hivi karibuni itadhi-
hirika hata kwa wanaotupinga leo. Nasema
tutarejea tukiwa imara, imara, tena imara,
Inshaallah,” alisema Manara.

Khalid Adam, Kocha Mkuu wa Mwadui FC,
alisema kikosi chake kiko imara na kamili ku-
wavaa Simba huku kikiamini wana nafasi ya
kuwaangusha mabingwa hao watetezi.

Kocha huyo alisema kila mchezaji wa Mwa-

dui yuko tayari kuipigania timu ili kuvuna
pointi tatu na wataingia uwanjani bila ya
hofu.

“Tunajua wataingia na presha, wametoka
kupoteza mechi mechi mfululizo, haitakuwa
rahisi kwao kutulia, wakiruhusu kucheza kwa
presha itawamaliza, nimewaambia wachezaji
wangu wasiwe na haraka wanapokuwa na
mpira, tutawamudu,” Adam alisema.

Kocha Mkuu wa Yanga, Cedriz Kaze, alise-
ma wamefika salama Musoma na wanacho-
subiri ni muda wa mechi ufike ili wakamil-
ishe kazi iliyowapeleka mkoani humo.

Kaze alisema mechi zote za Ligi Kuu Bara
ni muhimu na amewataka wachezaji wake
kuzipa umuhimu unaofanana kwa sababu
zitawasaidia kufikia malengo waliyonayo ya
kuwavua watani zao ubingwa.

“Tuko salama, kila mchezaji alioko huku
anasubiri mechi, ninajua Biashara ni timu
nzuri kwa kuangalia rekodi zake, lakini Yanga
pia ni timu kubwa na nzuri, tutafanya mbinu
zetu ili kuhakikisha kesho (leo), pia tutapata
pointi tatu,” Kaze alisema.

Kocha Mkuu wa Biashara United, Francis
Baraza, aliliambia gazeti hili amewaandaa
wachezaji wake kwenda kupambana kusaka
ushindi na si matokeo mengine ili kuendelea
kujenga heshima kwenye uwanja wa nyum-
bani.

“Nimewaambia wakapambane na kila

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

mchezaji atakayekuwa na jezi ya njano
uwanjani bila kujali uwezo wake upoje ndani
ya uwanja. Wakitulia na kucheza kama tu-
livyojipanga, Yanga haiwezi kupata pointi
hata moja,” Baraza alisema.

Aliongeza msimu huu amedhamiria ku-
maliza katika nafasi tatu za juu na ili afikie
malengo anahitaji kushinda idadi nyingi ya
mechi za mzunguko wa kwanza.

“Najua wamekuwa na ukuta mzuri, wame-
fungwa mabao machache ndani ya ligi, kwa
sababu tunacheza nyumbani, naamini nafasi
ya kuweka rekodi kwao ipo na inawezekana,
tumewasoma na kuwafuatilia kwenye mechi
zao zote, hakuna mabadiliko walivyoanza
msimu na sasa wakiwa chini ya kocha mpya
(Kaze),” Baraza aliongeza.

Yanga itaendelea kukosa huduma ya nyota
wake wa kimataifa kutoka Angola, Carlos
Carlinhos, Mapinduzi Balama ambao ni ma-
jeruhi na Haruna Niyonzima anayesumbu-
liwa na malaria. Azam FC yenye ndio vinara
wa ligi hiyo na jana usiku walishuka dimbani
kuwakabili JKT Tanzania.

Mechi nyingine za ligi hiyo zitakazochezwa
leo ni kati ya Prisons dhidi ya Polisi Tanzania
wakati Namungo itawakaribisha Dodoma Jiji
kwenye Uwanja wa Majaliwa mkoani Lindi.
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