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HABARI KITAIFA
Mkurugenzi Mkuu 
wa Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii 
kwa Watumishi wa 
Umma (PSSSF), Ho-
sea Kashimba (ku-
shoto), akipokea 
tuzo baada ya 
kuibuka mshindi 
wa kwanza wa 
Tuzo za Umahiri 
Nyanja za Uongozi 
kundi la Hifadhi 
ya Jamii, katika 
hafla iliyofanyika 
mwishoni mwa 
wiki jijini Dar es 
Salaam. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

TANESCO yadai bil. 224/- 
madeni umeme, Biteko 
aagiza wakatiwe
Na Mwandishi Wetu,  
ARUSHA

NAIBU Waziri Mkuu na 
Waziri wa Nishati, Dk. Doto 
Biteko, ameliagiza Shirika 
la Umeme Tanzania (TA-
NESCO) kukata umeme 
kwa wadaiwa jumla ya Sh. 
bilioni 224 kutoka taasisi 
mbalimbali za serikali, 
binafsi na waliohama na 
madeni.

Alisema hayo jana wilay-
ani Arumeru, mkoani Aru-
sha, alipokagua kituo cha 
umeme cha Lemuguru 
ambacho ujenzi wake ni 
sehemu ya mradi wa ujen-
zi wa njia kuu ya msongo 
wa kV 400 kutoka Singida 
mpaka Namanga kuelekea 
Kenya (Kenya-Tanzania 
Power Interconnection 
Project (KTPIP).

“Hapa Arusha tu, TANE-
SCO anadai wateja wake 
Sh. bilioni 7.7 na mara 
nyingi wanaodaiwa si wa-
nanchi wadogo ni taasisi za 
serikali na wawekezaji wa-
naojiita wakubwa ambao 
ukiwakatia wanakwambia 
unaua ajira, wepesi wa ku-
jificha kwenye kisingizio 
cha kulipa kodi na ajira,” 
alisema.

Dk. Biteko alisema TA-
NESCO inahitaji fedha 
ili iwekeze na kuwapele-
kea umeme wananchi na 
kuagiza kumkatia mtu 
yeyote anayedaiwa.

Pia ameagiza wadaiwa 
wote wa madeni ya bili za 
umeme wakalipe madeni 
hayo ili zipatikane fedha za 
kuwahudumia wananchi 
na serikali itaendelea 
kushughulikia changamo-
to za umeme nchini kwa 
aina mbalimbali ikiwamo 
kuendelea kutekeleza mi-
radi ya uzalishaji wa nisha-
ti hiyo ukiwamo wa Julius 
Nyerere (MW 2115), ambao 
umefikia asilimia 94 na 
mkandarasi ameshafunga 
mashine mbili kuanza 
majaribio ya kuzalisha 
umeme.

Katika hatua nyingine, 
Dk. Biteko alikemea watu 
wanaohujumu miundom-
binu ya umeme akitoa 
mfano wa wizi wa nyaya za 
shaba na mafuta.

Alisema kati ya Novem-
ba 25 na 26, 2023 kuna 
matukio 14 katika Ukanda 
wa Pwani ya kuharibu au 
kuhujumu miundombinu 
ya umeme, na kuonya 
serikali itawashughulikia 
kwa kuendesha msako na 
watakaopatikana sheria 
itachukua mkondo wake.

Aidha, Dk. Biteko ameit-
aka TANESCO kuwasikiliza 
na kuwapatia majibu hara-

ka wananchi wanaopiga 
simu ili kupata huduma za 
umeme na mahali penye 
matatizo waambiwe, “huu 
utaratibu wa watu kupiga 
simu anaambiwa subiri, 
hii tumekubaliana kuwa 
haiwezekani ikaendelea na 
ndio maana nimewaambia 
kituo cha ‘Huduma kwa 
Mteja’ tukiimarishe kutoka 
miito 65 na ziongezwe ku-
fika 100 na zaidi.” 

Kuhusu utekelezaji wa 
kituo hicho cha umeme 
cha Lemuguru, Dk. Bite-
ko alisema mradi huo ni 
mkubwa na unagharimu 
Dola za Marekani milioni 
258.8 na kina faida mbal-
imbali ikiwamo kupelekea 
wananchi umeme usioka-
tika mara kwa mara na 
kituo kitaimarisha hali ya 
umeme mkoani Kiliman-
jaro na Arusha.

Aliipongeza TANESCO 
kwa hatua mbalimbali ina-
zochukua ili kupunguza 
makali ya mgawo pamoja 
na Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania (TPDC) 
kwa kuongeza kiwango 
cha Gesi Asilia kinacho-
zalisha umeme.

Awali, akiwasilisha 
taarifa ya maendeleo ya 
utekelezaji wa mradi wa 
njia kuu ya kusafirisha 
umeme wenye msongo wa 
Kilovoti 400 kutoka Sin-
gida hadi Namanga kue-
lekea Kenya, Msimamizi 
wa Mradi huo, Mhandisi 
Peter Kigadye, alisema ku-
kamilika kwa mradi huo 
kutasaidia kuongeza uw-
ezo wa kusafirisha umeme 
kwenda mikoani na migo-
di ya uchimbaji madini na 
kuwezesha kufikia uwezo 
wa juu wa megawati 2000 
kusafirisha nishati hiyo.

Alisema, utekelezaji 
wa mradi unahusisha 
vipengele sita ikiwamo 
ujenzi wa njia nane za laini 
ya kV 400/33 kutoka kituo 
kipya cha kupoza umeme, 
ujenzi wa njia ya kusa-
firisha umeme     msongo 
wa kV 400 kutoka Singida 
hadi Namanga kupitia 
Arusha yenye urefu wa 
kilomita         414.3, Babati 
-Arusha kilomita 150, Aru-
sha –Namanga,      Kilomita 
114.3 ambao umefikia asil-
imia 96.

Mradi huo pia unahusi-
sha, upanuzi wa vituo vya 
kupoza umeme ambao 
umefikia asilimia 98.72, 
mradi wa usambazaji 
umeme kwa vijiji vilivyo-
pitiwa na mradi vijijini na 
ujenzi wa vituo vya kupo-
za umeme vya Dodoma, 
Singida, ambavyo vimeka-
milika.

Mbunge akamatwa, ahojiwa 
Na Waandishi Wetu

MBUNGE wa Babati Mjini (CCM), 
Pauline Gekul, amekamatwa na 
kuhojiwa na Jeshi la Polisi saa 
chache baada ya Rais Samia Suluhu 
Hassan kutengua uteuzi wake katika 
nafasi ya Naibu Waziri wa Katiba na 
Sheria.

Kamanda wa Polisi, Mkoa wa 
Manyara, Kamishna Msaidizi (ACP), 
George Katabazi, alipotafutwa na 
Nipashe jana jioni kuzungumzia su-
ala hilo, majibu yake yalikuwa hivi: 

Mwandishi: Kamanda (Katabazi), 
taarifa za Pauline Gekul kukamatwa 
akidaiwa kujaribu kutoroka kwenye 
Mpaka wa Namanga ni za kweli?

Katabazi: Si za kweli, ni watu tu 
wameandika kwenye mitandao, 
hata mimi nimeona kuna mtu amet-
engeneza tu.

Mwandishi: Kuna taarifa pia 
kwamba kuna wananchi wenye ha-
sira walionekana asubuhi kuvamia 
makazi ya Gekul. Zina ukweli?

Katabazi: Si za kweli, wangepiga 
picha tuone hao wananchi waliova-
mia makazi ya mtuhumiwa?

Mwandishi: Ni hatua gani mna-
zoendelea nazo juu ya Gekul kum-
fanyia ukatili Hashim Ally?

Katabazi: Tunaendelea na 
uchunguzi.

Mwandishi: Yeye Gekul ame-
shahojiwa?

Katabazi: Toka asubuhi, nimea-
cha wanamhoji Ofisi ya RCO (Mkuu 
wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai, 
Mkoa wa Manyara).

Mwandishi: Unawaambia nini 
wananchi ambao wana taharuki juu 
ya tukio hili?

RPC: Wawe watulivu, waliamini 
Jeshi la Polisi, litafanya kazi yake ya 
uchunguzi kwa weledi. Tulikuwa 
tunamhoji, polisi hatuwezi kumhoji 
nyumbani kwake.

Mwandishi: Askari waliohusika 
wamechukuliwa hatua gani? 

Katabazi: Tunaendelea na 
uchunguzi juu yao, tukikamilisha 
tutachukua hatua.

Mwandishi: Baada ya kuhojiwa, 
mmeendelea naye Gekul au ameru-
di nyumbani kwake?

Katabazi: Niliacha wanamhoji, 
walikuwa wanaendelea naye.

LEMA APONGEZA
Mbunge wa zamani wa Arusha 

Mjini (CHADEMA), Godbless Lema, 
amempongeza Rais Samia kwa hat-
ua za haraka alizochukua dhidi ya 
kiongozi huyo kwa kutengua uteuzi 
wake katika nafasi ya Naibu Waziri 
wa Katiba na Sheria.

Alisema hatua hiyo ilichukuliwa 
na Rais Samia baada ya kuenea 
taarifa katika mitandao ya kijamii, 
akidaiwa kuhusishwa na kitendo 
cha ukatili dhidi ya kijana mmoja 
mkoani Manyara, anayedaiwa kuin-
gizwa chupa ya soda sehemu ya siri.

Lema alisema jana kuwa anam-
pongeza Rais Samia kwa sababu 
ameona na amesikia kilio cha wa-
nanchi wanyonge dhidi ya ukatili 
huo.

“Huu ni ukomavu wa akili na 
uungwana alioufanya Rais kwa 
kuchukua hatua za haraka hivi za 
kumtengua unaibu waziri. Ninam-
pongeza amefanya jambo jema na la 
kiuungwana. 

“Kweli nimejisikia vibaya sana 
juu ya taarifa hii kwani ningekuwa 
mimi kijana wangu amefanyiwa hivi 
na kiongozi kama huyu, ninadhani 
leo ningepata kesi kubwa maana 
ningeshindwa kujizuia,” alisema 
Lema akimwombea Rais Samia 
baraka kwa Mungu.

Hata hivyo, Lema alisema kuna 
haja hatua zingine zichukuliwe, 
ashtakiwe kwa kuwa hiyo ni kesi ya 
jinai.

“Ninatoa rai kwa Chama Cha Map-
induzi (CCM) kumchukulia hatua 
ya kumvua uanachama na kumvua 
ubunge kwa sababu huyu si raia 
mwema, hastahili kuendelea kuwa 
katika chama kama hiki kinacho-
shika dola,” alidai.

Lema pia aliomba uongozi wa 
Jeshi la Polisi ngazi ya kitaifa, nao 
uchukue hatua dhidi ya uongozi wa 
polisi mkoani humo kwa kutaka ku-
ficha kitendo hicho.

Alisema CCM ikimfukuza na kum-
vua nyadhifa zake kitatoa matu-
maini kwa umma.

Wakati hayo yakiendelea kaska-
zini mwa nchi, mkoani Iringa jana 
mashirika yasiyo kuwa ya kiserikali 
yaliitaka CCM kuchukua hatua za 
kumvua ubunge na uanachama 
Gekul.

Katibu wa shirika lisilo la kiserika-
li la ICISO, Raphael Mtitu na Katibu 
Mtendaji wa shirika lisilo la kiserika-
li la Caringi Hearts (CAHE), Jameda 

Kulanga walisema hatua iliyochuku-
liwa na Rais Samia imezingatia uta-
wala bora.

Walisema ni muhimu chama 
chake kinachomdhamini ubunge, 
kichukue hatua za haraka kama 
ambavyo Rais alivyochukua hat-
ua haraka ili kutoa fundisho kwa 
wabunge na viongozi wengine.

Mkurugenzi wa Mawasiliano ya 
Rais, Ikulu, Zuhura Yunus, alitoa 
taarifa yenye aya moja juzi usiku, 
akitangaza kutenguliwa kwa uteuzi 
huo. Hata hivyo, taarifa hiyo ya Ikulu 
haikutaja sababu za uamuzi huo wa 
Rais Samia.

Katibu wa Mbunge huyo, Hussein 
Abrima, alikaririwa na vyombo vya 
habari jana akikanusha tuhuma dhi-
di ya Gekul, akitaja madai ya udhal-
ilishaji yana mrengo wa ushindani 
wa kibiashara. Alisisitiza suala hilo 
linashughulikiwa na Jeshi la Polisi.

Gekul ambaye ni Mbunge wa 
Babati Mjini, kwa mara ya kwanza 
aliteuliwa kuwa Naibu Waziri wa 
Mifugo na Uvuvi Desemba 5, 2020; 
chini ya uongozi wa Hayati Dk. John 
Magufuli.

Mnamo Machi 2021, Rais Samia 
alipofanya mabadiliko katika Baraza 
la Mawaziri, alimteua Gekul kuwa 
Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo. Alitumikia nafasi hiyo 
hadi Februari 23, mwaka huu ali-
poteuliwa kuwa Naibu Waziri wa 
Katiba na Sheria.

Kabla ya kuhamia Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Gekul alikuwa 
mwanachama wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA) ambako pia alikuwa Mwe-
nyekiti wa Baraza la Wanawake wa 
chama hicho (BAWACHA) Mkoa wa 
Manyara, pia alikuwa Mwenyekiti 
wa Umoja wa Wabunge wa Kanda 
ya Kaskazini waliotokana na chama 
hicho.

Mnamo Oktoba 2018, Gekul aliji-
vua uanachama wa CHADEMA na 
kujiuzulu nafasi zake zote za uon-
gozi kisha kujiunga na CCM. Alitaja 
sababu za kufanya hivyo ni kile ali-
chodai CHADEMA kuwabebesha 
wabunge mzigo wa ujenzi wa cha-
ma.

*Imeandikwa na Jaliwason Jas-
son (MANYARA), Godfrey Mushi, 
Cynthia Mwilolezi (ARUSHA) na 
Francis Godwin (IRINGA). 

KASHFA UDHALILISHAJI
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PM ataka ushirikiano 
kukabili ukatili kijinsia
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
ameitaka jamii kushirikiana na serikali 
na asasi za kiraia kupambana na ma-
tendo ya ukatili dhidi ya wanawake, 
watoto na wenye ulemavu.

Amesema ili kupata matokeo ya 
haraka, wanajamii wahusishwe kuan-
zia hatua ya upangaji wa mikakati am-
bayo itatumika kutekeleza afua zinazo-
husu jamii yao. 

“Namna hii itawawezesha kuzikubali 
afua hizo na kujiona kuwa ni sehemu 
muhimu katika utekelezaji. Wanajamii 
wasipangiwe bali washirikishwe ku-
panga mikakati inayohusu jamii zao.”

Aliyasema hayo jana wakati alipom-
wakilisha Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
katika mbio za hisani za kutokomeza 
ukatili wa kijinsia dhidi ya wanawake, 
watoto na wenye ulemavu (Stop gender 
based violence) zilizohitimishwa katika 
viwanja vya Forodhani, mjini Zanzibar.

Aidha, Waziri Mkuu aliziagiza idara 
na mashirika ya serikali kuimarisha 
ushirikiano na asasi za kiraia zina-
zotekeleza afua za kutokomeza ukatili 
wa kijinsia.

“Kwa kuwa serikali zimeshaandaa 
mipango na mikakati ya kitaifa, asasi za 
kiraia zitekeleze shughuli zao kwa kuz-
ingatia mipango hiyo ili kuharakisha 
utatuzi wa changamoto za kijinsia.”

Alisema serikali katika kutekeleza 
Sheria ya Msaada wa Kisheria Na. 1 ya 
mwaka 2017, imewezesha makundi 
maalum yakiwamo ya wanawake na 
watoto kupata haki zao katika vyombo 
vya usimamizi wa sheria. 

“Serikali ya Mapinduzi Zanzibar im-
ekuwa ikitoa msaada wa kisheria kwa 
waathirika wa matukio ya udhalilishaji 
wa kijinsia ambapo zaidi ya waathiri-

ka 1,700 wamepatiwa msaada wa 
kisheria na kisaikolojia katika mwaka 
2022/2023.”

Kadhalika, serikali imeunda mad-
awati na vituo kwa ajili ya ulinzi na us-
alama wa mtoto na kutoa huduma za 
msingi kwa waathirika wa matukio ya 
ukatili wa kijinsia.

“Kwa upande wa Tanzania Bara; 
madawati 1,850 katika shule za msingi 
1,128 na sekondari hadi kufikia Septem-
ba 2023. Kwa upande wa elimu ya kati 
na elimu ya juu madawati 273 yamean-
zishwa hadi kufikia Juni 2023.”

Alisema kwa upande wa Zanzibar 
jumla ya madawati 40 yameundwa 
katika vituo vya polisi ili kuharakisha 
utoaji huduma kwa waathirika wa uka-
tili wa kijinsia. Aidha vituo saba vya ku-
tolea huduma za mahali pamoja vime-
anzishwa Mnazi Mmoja, Makunduchi 
na Kivunge; Pia Wete, Mkoani, Chake-
chake na Micheweni.

Pia aliziagiza Idara na Mashirika ya 
Serikali yaimarishe ushirikiano na asasi 
za kiraia zinazotekeleza afua za ku-
tokomeza ukatili wa kijinsia.

“Kwa kuwa serikali zimeshaandaa 
mipango na mikakati ya kitaifa, asasi za 
kiraia zitekeleze shughuli zao kwa kuz-
ingatia mipango hiyo ili kuharakisha 
utatuzi wa changamoto za kijinsia.”

Waziri wa Vijana, Utamaduni na 
Michezo wa Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar, Tabia Maulid Mwita, alisema 
Serikali ya Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
imejizatiti kuhakikisha inadhibiti viten-
do vya ukatili wa kijinsia.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi 
ya Asma Foundation, Asma Ali Mwinyi, 
alisema mbio hizo za hisani zimelenga 
kukusanya Sh. milioni 500 ambazo 
zitatumika kuwawezesha wanawake, 
watoto na wenye ulemavu waliopata 
changamoto za unyanyasaji wa kijinsia.

Na Waandishi Wetu

WATU 14 wamefariki 
dunia huku wengine 
26 wakijeruhiwa ku-
tokana na ajali ya basi 
la Kampuni ya Baraka 
iliyotokea jana saa moja 
asubuhi katika Kiton-
goji cha Mputa, Kijiji cha 
Mtama, mkoani Lindi.

Kwa mujibu wa Ka-
manda wa Polisi mkoani 
Lindi, Kamishna Msaid-
izi John Imori, kati ya 
watu 14 waliofariki dun-
ia kutokana na ajali hiyo, 
12 ni abiria wa basi hilo 
na wawili ni watembea 
kwa miguu waliogong-
wa na basi hilo wakati 
wa ajali.

Alibainisha kuwa 
chanzo cha ajali hiyo ni 
breki za basi hilo kufeli 
wakati likiteremka 
katika Mlima wa Kiro-
rambendo. Lilikuwa li-
natoka Newala mkoani 
Mtwara kwenda Dar es 
Salaam.

Kamanda Imori alise-
ma miili ya waliofariki 
dunia imehifadhiwa ka-

tika Hospitali ya Nyan-
gao huko Mtama. Ma-
jeruhi wa ajali hiyo pia 
walikuwa wanapatiwa 
matibabu katika hospi-
tali hiyo.

Baadhi ya mashuhuda 
wa ajali hiyo na wenyeji 
wa Mtama, walisema 
eneo ilikotokea ajali 
hiyo hilo lina kona kali 
na mteremko ambao ni 
hatari kwa watumiaji 
wa barabara hiyo. Wali-
omba serikali ipunguze 
ukali wa kona hiyo.

Daktari katika Hospi-
tali ya Nyangao, Dk. Ju-
lius Stephen, alimwam-
bia mwandishi kuwa 
walipokea majeruhi 26 
jana saa mbili asubuhi. 
Kati yao, baadhi waliti-
biwa na kuruhusiwa ku-
toka hospitalini, lakini 
saba wamelazwa kwa 
ajili ya matibabu zaidi.

Dk. Stephen pia 
alibainisha kuwa 
walipokea miili ya watu 
14 waliofariki dunia ku-
tokana na ajali hiyo.

Alisema kuwa miili 
bado haijatambuliwa na 

Ajali ya basi ilivyokatisha 
uhai watu 14, kujeruhi 26

kwamba mmoja wa majeruhi 
saba, hali yake ilikuwa mbaya 
na alikuwa amelazwa Chumba 
cha Wagonjwa Wanaohitaji Uan-
galizi Maalum (ICU).

Kwa mujibu wa Jeshi la Polisi 
Kikosi cha Usalama Barabarani, 
mwaka jana (2022) vifo vya 
watu 1,720 vilitokea kutokana 
na ajali za barabarani nchini.

Imeandaliwa na Said Ham-
dani na Julieth Mkireri

Katibu wa Itikadi, Uenezi  na Mafunzo wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Paul Makonda, amekutana na kufanya mazungumzo na Mkuu wa 
Majeshi Mstaafu, Jenerali Venance Mabeyo, jijini Dar es Salaam jana. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Wilaya ya Bunda na maisha hasi kwa watoto
Na Sanula Athanas ali-
yekuwa  BUNDA

ANGALIA ulimwengu wa 
watoto katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Bunda mkoani Mara: 

Mmoja anachunga ng’ombe; 
mwingine anakwenda zi-
wani kuvua na kuuza samaki; 
mwingine yuko shambani ana-
lima; mwingine amekosa ma-
hitaji ya shule, anarandaranda 
mitaani; mwingine ameole-
wa; mwingine anafanya kazi 
katika baa; mwingine bibi 
yake amesema akisomeshwa 
watamroga; na mwingine yuko 
mgodini anachimba madini.

Kati ya mwaka 2018 na 2021, 
waliandikishwa watoto 13,625 
kujiunga na elimu ya msingi; la-
kini 7,565 (asilimia 55) waliacha 
shule.

Mwaka jana, wanafunzi 1,717 
walikatisha masomo. Hii ni 
sawa na asilimia 15 ya wanafun-
zi 11,233 waliopaswa kuwa 
shuleni. Mwaka huu (2023), 
wanafunzi 994 wamejiunga 
mtaani. Hao ni sawa na asilimia 
9.6 ya wanafunzi 10,343 wali-
opaswa kuwa shuleni katika 
halmashauri hiyo.

SHIDA NI NINI?
Ofisa Elimu Taaluma Idara 

ya Elimu Msingi na Awali ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya 
Bunda, Didas Mgaya, anasema 
mfumo wa uchumi wa wakazi; 
unaotegemea watoto katika 
uzalishaji shambani, uvuvi, uf-
ugaji na uchimbaji madini, un-
achangia watoto kuacha shule. 

Mgaya anataja pia kile ana-
choita “fikra duni” ambazo 
wazazi wanazipa kipaumbele 
kuliko masomo na kwamba 
zinachangia watoto wao kua-
cha shule. Anataja shughuli za 
uvuvi, ufugaji na kilimo zinape-
wa kipaumbele kuliko shule.

“Hali ya mdondoko wa wa-
nafunzi katika halmashauri 
yetu ni kubwa kutokana na 
shughuli mbalimbali za kijamii. 
Mwaka 2022, walioacha shule 
ni 1,717 kati ya wanafunzi 11,233 
walioandikishwa. Kwa mwaka 
huu (2023), walioacha ni wa-
nafunzi 994 kati ya 10,343.

Wanaokumbwa na mdon-
doko ni wavulana kwa sababu 
ndio wanaohusishwa sana 
katika shughuli mbalimbali 
za kijamii na kiuchumi. Shule 
zilizoko kando ya ziwa (Victo-
ria), hasa ukanda wa chini wa 
uvuvi, ndizo zenye idadi kubwa 
ya wanaoacha shule.

“Zote ni za Jimbo la Mwibara, 
ambako shule ya Mwinguma 
ina idadi kubwa ya wanafunzi 
wanaoacha shule. Ukanda 
wa juu, kuna Shule ya Msingi 
Nyaburundu. Huko ndiko 
shughuli kubwa ni ufugaji na 
kilimo; nayo ina idadi kubwa 
ya wanaoacha shule. Eneo hilo 
pia lina migodi midogo ya dha-
habu. Wavulana wanatokomea 
huko,” anafafanua.  

Ili kukabiliana na tatizo hilo, 
Mgaya anasema wameelekeza 

Maofisa Elimu Kata, kwa kush-
irikiana na walimu wakuu, kuan-
daa orodha ya wanafunzi wa-
naoacha shule na kuikabidhi kwa 
Maofisa Watendaji wa Kata na Vi-
jiji ili kuchukua hatua za kisheria. 

Mgaya anasema pia kwamba 
wanashirikiana na shirika lisi-
lokuwa la kiserikali la Project 
Zawadi, ambalo sasa limejikita 
Bunda kusaidia upatikanaji ma-
hitaji kwa watoto wanaotoka fa-
milia duni kiuchumi.

  Ofisa Ustawi wa Jamii, Maria 
John, anasema kushamiri kwa 
ndoa za utotoni, zinazoingia kati-
ka kipaumbele cha mila za wakazi 
wa eneo hilo, kunachangia wato-
to kukatisha masomo katika eneo 
lake la kazi.

Maria pia anautaja mfumo wa 
malezi kuwa ni tatizo. Watoto 
wengi wanalelewa na bibi zao 
ambao uelewa wao kuhusu shule 
na elimu, uko chini. Anataja tatizo 
lingine kuwa ni wazazi wanao-
hamahama, kutokana na shughuli 
zao za ufugaji na uvuvi. Wanaha-
ma ili kutafuta malisho mapya, 
hata samaki.	

Anasema “Mzazi anapohama, 
hahami na familia nzima; anaacha 
watoto kwa bibi au ndugu wen-
gine kisha kuwatelekeza huko. 
Kuna mtoto anaacha shule kisa tu 
shati limechanika. Watoto wa aina 
hii wapo. 

Tunapobaini, tunawakumbu-
sha walezi na wazazi wajibu wao 
kutekeleza haki ya mtoto. Kama 
mtoto ametelekezwa, tunamuun-
ganisha na ndugu ili ahudumiwe.”

Maria anafafanua kuwa kama 
ndugu nao hawana uwezo, “ina-
bidi tumpeleke mtoto kwenye 
makazi ya kulea watoto. Huko 
tuna watoto wengi wakiwamo 
ambao wazazi wameshafariki du-
nia. Tunao watoto 135 kwa sasa 
katika makazi yetu,” anasema.

Ofisa Ustawi wa Jamii huyo 
anaeleza athari za watoto kuacha 
shule kuwa zinajumuisha kukosa 
haki ya kupata elimu, uwezo wa 
kujiajiri na kujitambua.

“Mtoto anayekosa fursa ya ku-
pata elimu, anakuwa mtu ambaye 
hajapata chochote. Ndoa za uto-
toni zinawaandama. Anapokosa 
elimu anakuwa nyumbani, eneo 
letu hili, hasa ukanda wa juu ndoa 
za utotoni ni nyingi.

“Mtoto anakuwa na uwezo 

mdogo wa kujisimamia, mwisho 
wa siku hutelekeza watoto kwa 
sababu wanashindwa kuwalea. 
Kesi za watoto waliotelekezwa 
zipo kwa kiwango kikubwa. Kuna 
wengine wanazaa ilhali hawaku-
wa na malengo ya kuwa pamoja,” 
anafafanua Maria.

Maria anabainisha mikakati 
ya kudhibiti mdondoko shuleni 
kuwa inajumuisha kutoa elimu 
ngazi ya jamii juu ya kulinda wa-
toto. Elimu hiyo wanaitoa kupi-
tia midahalo shuleni, madawati 
na mabaraza waliyoanzisha kwa 
lengo la kuwasikiliza watoto na 
kutambua shida zao.

“Tumeweka utaratibu kila 
shule iwe na mwalimu anayetoa 
nasaha kwa watoto. Kuna chum-
ba maalum kwa ajili ya nasaha 
katika shule zote za Bunda DC,” 
anasema.

Walimu wa kike na wa kiume 
wilayani Bunda hawako mbali na 
kilichoelezwa na viongozi wao. 
Mbali na mengi yaliyoorodhesh-
wa, wanataja umaskini unaondoa 
mazingira rafiki ya masomo; na 
watoto kukosa mahitaji ya msingi 
yanayowawezesha kusoma.

Mwalimu wa Michezo na Nid-
hamu katika Shule ya Msingi 
Mwibara, 

Flora Kalalo, anakosoa mila na 
tabia binafsi za wazazi wanaotele-
keza watoto, akielekeza kidole 
chake kwa wazazi wa jinsia yake 
waliojikita katika starehe ndani 
ya visiwa vya Ziwa Victoria.

 “Kuna kinamama wanazaa na 
kuacha watoto huku vijijini. Wa-
nazunguka tu kwenye starehe za 
visiwani. Hawa nao ni vyanzo vya 
watoto kukosa malezi na kushind-
wa kuendelea na masomo,” 
anasema Mwalimu Flora.

Mwalimu Mkuu Msaidizi katika 
Shule ya Msingi Mwibara, Charles 
Onyango, anaunga mkono hoja 
hiyo ya mwalimu mwenzake, aki-
sisitiza starehe hizo zina mchango 
mkubwa katika kudidimiza elimu.

“Mazingira ya nyumbani kwa 
watoto wengi si rafiki na ya-
nachangia kuacha shule; kwa 
sababu akifika shuleni, anawaza 
matatizo yaliyoko nyumbani. 

Na shughuli kubwa kwa wakazi 
wa hapa ni uvuvi. 

Unakuta mtoto yupo shuleni 
lakini anawaza akirudi nyumbani, 
aende ziwani kuvua samaki.

“Watoto wengi hawakai na 
wazazi wao. Wanakaa na welezi 
kama vile bibi, shangazi, mama 
mdogo au mtu wa karibu. Sasa, 
mlezi anashindwa kuwahimiza 
kwenda shuleni, mwisho wa 
siku mtoto anaathirika, anaan-
galia afanye shughuli gani ili 
kuwa na kipato,” anafafanua.

ZIli kunusuru watoto kukosa 
haki ya kupata elimu, Mwalimu 
Onyango anashauri serikali na 
wadau wa elimu na ustawi wa 
jamii waandae semina anazozi-
ita “elekezi,” hususan katika 
mazingira ya wavuvi na wafu-
gaji, ili watambue umuhimu wa 
watoto wao kupata elimu.

Sasa safari ya mwandishi ina-
hamia kwa wanaonyooshewa 
kidole na kutwishwa lawama. 
Ni kwa mzazi wa watoto wa-
nane na mume wa wake wawi-
li, Mussa Masanja (34), ambaye 
anakiri mdondoko umekithiri 
kwa wanafunzi wa shule za 
msingi za Kata ya Kasuguti am-
bako anaishi.

Masanja, mzaliwa wa Bariadi 
mkoani Simiyu, anatumia mfa-
no binafsi. Kimasomo aliishia 
darasa la kwanza. Sababu kuu 
ni kuweka kipaumbele kwenye 
ufugaji. Mlezi wake ambaye ni 
kaka yake, alimtelekeza katika 
umri mdogo, akimwachia baa-
dhi ya mifugo aendelee nayo; 
yeye akihamia kusini mwa 
nchi, Wilaya ya Liwale, mkoani 
Lindi.

“Sisi wazazi tunategemea 
watoto kutusaidia baadhi ya 
shughuli za nyumbani. Ninata-
mani wanangu wote wasome, 
lakini wakati mwingine inabidi 
wasiende shuleni, wananisaid-
ia kuchunga ng’ombe.

“Mimi niliishia darasa la 
kwanza. 

Nilikataa mwenyewe kue-
ndelea na shule kwa sababu 
niliona sina kipaji cha kusoma. 
Hata hapa kijijini wapo watoto 
wengi tu wanaokataa kusoma. 
Wamejikita kwenye uvuvi, 
wengine wanalima na wengine 
tunafanya nao shughuli za ufu-
gaji,” anasema Masanja.

Naye mzazi wa kike, Leticia 
Matekele, anasimama kwenye 
hoja ambayo Ofisa Ustawi wa 
Jamii Flora amesita kuitolea 
ufafanuzi, kwamba kusoma 

zaidi kuna hatari ya mwanafunzi 
kupigwa vita ikiwamo kurogwa.

Hii ni imani ambayo mkazi 
huyo wa Kata ya Kasuguti anase-
ma ina nguvu katika mila za 
jamii yao, hivyo mbadala salama 
ni mtoto kubaki nyumbani.

“Watu wa huku wanaamini 
ukisomesha sana mtoto atarog-
wa. Sasa uamuzi unabaki juu ya 
mzazi; ‘nimsomeshe mwanangu 
wamroge au aache shule ili aen-
delee kuwa hai,” anatamka Leti-
cia ambaye ni mama wa watoto 
watatu (wawili wa kike). Mmoja 
wa wanawe anasoma darasa la 
awali, lakini mahudhurio yake ni 
ya kusuasua. Wawili hawajafikia 
umri wa kuwa shuleni.

Katika tathmini ngazi ya fa-
milia, mwandishi alipata majibu 
toka kwa mtoto mwenye umri 
wa miaka 10 ( jina tunalo) aliye-
kutwa porini kwenye barabara 
kuu akimsimamia punda aliye-
beba nafaka ( Jumatatu, Novem-
ba 13 mwaka huu) saa 5:10 asu-
buhi. Mtoto huyo ambaye muda 
huo alipaswa kuwa dararsani, 
akawa na ufafanuzi ufuatao:

“Bibi amenituma kwenye 
mashine kusaga ili tupate unga 
wa ugali. Leo sijaenda shuleni 
kwa sababu ninamsaidia kazi 
bibi.”

JICHO LA CAG
Kile ambacho Nipashe imeona 

na kuthibitishwa na wenye dha-
mana kitaifa katika eneo hilo, pia 
kimetupiwa jicho na Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG) na kufanyiwa 
tathmini katika ripoti yake ya uk-
aguzi wa mwaka 2020/21.

Katika ripoti yake hiyo, CAG 
Charles Kichere anabainisha 
kuwa, sampuli za halmashauri 
27 alizozikagua, inaonesha kuwa 
kati ya mwaka 2018 na 2021, 
wanafunzi 18,670 walishindwa 
kuhitimu elimu ya msingi.

Kwa mujibu wa CAG Kichere, 
hali ni mbaya zaidi katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Bunda 
ambayo kati ya wanafunzi 13,625 
waliosajiliwa, 7,565 walikatisha 
masomo, ikiwa ni zaidi ya nusu 
(asilimia 55) ya wanafunzi wote 
waliosajiliwa.

INAENDELEA UK. 5

Baadhi ya watoto  katika eneo la Kasuguti wilayani Bunda mkoani Mara wakiendelea na shughuli za kijamii Jumatatu No-
vemba 13, mwaka huu asuhuhi, muda ambao walipaswa kuwa shuleni. PICHA ZOTE: SANULA ATHANAS
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HABARI KITAIFA

Jumatatu  Novemba 27, 2023

Katibu Mkuu 
wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), 
Daniel Chongolo, 
akizungumza na 
Mkuu wa Chuo cha 
Usafiri wa Anga 
Tanzania (CATC), 
Aristid Kanje, 
kuhusu namna 
chama hicho 
kitakavyoweza 
kuchangia katika 
ujenzi wa CATC 
wakati wa kikao 
kilichofanyika 
katika Ofisi Ndogo 
za Makao Makuu 
ya CCM, Lumumba. 
PICHA: MPIGAPICHA 
WETU

TAMWA yakumbusha wazazi umakini malezi ya watoto
Na Beatrice Moses

MKURUGENZI Mtendaji 
wa TAMWA, Dk. Rose Reu-
ben, amewakumbusha 
wazazi, walezi na walimu 
kuongeza umakini kuwalin-
da watoto wa kike na wa 
kiume dhidi ya ukatili, kwa 
kuwa ni hatari kwa taifa lijalo 
iwapo litakuwa na viongozi 
waliojeruhiwa kwa kuathiri-
ka kimwili na kisaikolojia.

Dk. Rose alisema TAMWA 
itaendelea kushirikiana na 
wadau wengine na vyom-
bo mbalimbali vya habari 
kuibua na kutoa elimu ita-
kayosaidia watoto kuwa 
salama.

Aliyasema hayo wakati ak-
izungumza na waandishi wa 
habari kuhusu maadhimisho 
ya Miaka 36 ya Chama cha 
Wanahabari Wanawake Tan-
zania (TAMWA) ambayo Rais 
Samia Suluhu Hassan anata-
rajiwa kuwa mgeni rasmi.

“Tumemkaribisha Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Samia Suluhu Has-
san, kuwa mgeni rasmi wa 
maadhimisho haya, yenye 
kaulimbiu: ‘Uongozi Bora na 
Mchango wa Wanawake ni 
Chachu Kuelekea Tanzania 
Yenye Maendeleo Endelevu’, 
alisema.

Katika maadhimisho hayo 
yatayofanyika kwa siku mbili 
kuanzia kesho jijini Dar es 
Salaam, TAMWA inatarajia 
kuzindua nakala ya Jarida la 
Sauti ya Siti, ambalo limeri-
poti kuhusu rushwa ya 
ngono katika vyombo vya 
habari, pia itazindua ripoti 
ya rushwa ya ngono na uka-
tili wa kijinsia ndani ya vy-
ombo vya habari.

Dk. Rose alibainisha kuwa 
katika maadhimisho hayo 
pamoja na mambo men-
gine itatoa tuzo kwa mwa-
nahabari aliyefanya vizuri 
katika uandishi wa habari 
za masuala ya afya ya uzazi 
pia zawadi maalumu kwa 
waasisi 13 wa chama hicho 
ikiwa ni alama ya kutam-

bua na kuthamini mchango 
wao. Maadhimisho hayo ya-
natarajiwa kupata washiriki 
wakiwamo wabunge kutoka 
nchini Kenya na Tanzania, 
mabalozi na viongozi wa dini 
na siasa na taasisi za watu 
binafsi.

Alisema TAMWA ambayo 
imeendelea kujikita kuhama-
sisha upatikanaji wa haki za 
wanawake na watoto nchini, 
ikilenga kuona jamii ya ki-
tanzania inayoheshimu haki 
za binadamu kwa mtazamo 
wa usawa wa kijinsia.

Akizungumzia mafanikio 
ya TAMWA katika miaka 36, 
Dk. Rose alisema ushiriki-
ano mzuri wa ushawishi 
na wadau wengine ndiyo 
uliochochea Bunge kutunga 
Sheria ya Makosa ya Kujamii-
ana (SOSPA) ya mwaka 1998 
ambayo inazuia ukatili wa 
kijinsia na kulinda heshima, 
hadhi, utu na haki za wa-
nawake na watoto.

“Awali mwanamke aki-
pigwa na kujeruhiwa na 

mume, aliogopa kusema 
ukweli badala yake alisema 
ameanguka, mtoto anana-
jisiwa wanakaa kimya na 
hata mke akiuawa, wanakaa 
na kuyamaliza kimya kimya, 
sasa imekuwa tofauti, wengi 
wanasema hadi kwenye vy-
ombo vya habari ni wazi wa-
napinga ukatili wa kijinsia,” 
alisema Dk. Rose.

Mafanikio mengine ni 
kuongeza idadi ya wanawake 
viongozi, pia kuondolewa 
kwa      sheria ya         wanawali 
ya mwaka      1985, ambayo 
msichana akipata mimba ali-
fungwa      jela, pia kama ni 
mwanafunzi hakuruhusiwa 
kurudi     tena     kusoma 
shule.

“Sheria hii iliondolewa 
kwa jitihada na ushawishi 
wa Rais Samia, ambaye kwa 
wakati huo alikuwa Waziri 
Zanzibar aliyekuwa na dha-
mana ya masuala ya kijinsia. 
Na yeye alilibeba tatizo hilo 
hadi hatimaye ile sheria ikaf-
utwa,” alisema..

Tanzania kushirikiana vyuo vya ufundi China
Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imeahidi kuingia 
makubaliano na vyuo 11 vya 
ufundi nchini China kwa lengo 
la kubadilishana ujuzi na uzoefu 
na kuboresha mitaala ya elimu 
ya ufundi kupitia ushirikiano uli-
opo wa China-Africa Alliance.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Dk. Franklin Rwezimula, 
alisema hayo mwishoni mwa 
wiki alipokuwa akizungumza na 
ujumbe huo kutoka China katika 
semina ya siku mbili iliyoandal-
iwa na Baraza la Taifa la Elimu 
ya Ufundi Stadi (NACTIVET) ya 
kubadilishana ujuzi na uzoefu 
na kutafuta maeneo ya kushiriki-
ana.

Alisema Serikali ya Tanza-
nia kwa sasa inaelekeza nguvu 

kubwa katika elimu ya ufundi 
na mafunzo ya ufundi ili kuwapa 
vijana ujuzi utakaowawezesha 
kujiajiri au kuwa na sifa za kua-
jiriwa wanapohitimu.

“Wenzetu China wameende-
lea sana kwenye elimu ya ufundi 
viwanda vingi vya nchini mwao 
vinaendeshwa na wataalamu 
wao wa elimu ya ufundi sasa Wa-
tanzania tunataka kujifunza ili na 
sisi vyuo vyetu vizalishe wataal-
amu watakaoshindana kitaifa na 
kimataifa,” alisema.

Alisema uhusiano wa Tanza-
nia na vyuo hivyo ulianza muda 
mrefu na mwezi Aprili, mwaka 
huu timu ya Watanzania ilitem-
belea vyuo mbalimbali nchini 
China kujifunza elimu ya ufundi 
stadi. 

“Kupitia ushirikiano wa China-
Africa Alliance, wataalamu wetu 
wanakutana mara kwa mara 

kubadilishana uzoefu na huu ni 
mwendelezo wa juhudi za seri-
kali zilizofanywa kupitia Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
kuhakikisha vijana wanapata 
ujuzi wa kisasa utakaowawez-
esha kushindana kitaifa na ki-
mataifa,” alisema.

Katibu Mtendaji wa Baraza la 
Taifa la Elimu ya Ufundi na Ufun-
di Stadi (NACTIVET), Dk. Adolf 
Rutayuga, alisema kupitia ush-
irikiano huo wanafunzi wa vyuo 
vya ufundi nchini watapata na-
fasi ya kwenda China kujifunza 
namna elimu hiyo inavyotolewa 
nchini humo.

“Wanafunzi wa vyuo vya China 
watakuwa wanakuja Tanzania 
kwa hiyo tutakuwa tunabadilis-
hana utaalamu kati ya walimu 
wanaofundisha kwenye vyuo vy-
etu na tutajifunza wao wanawa-
jengeaje ujuzi wanafunzi wao 

na tunaamini ushirikiano huu 
utawapa ujuzi na umahiri vijana 
wetu na wa kwao,” alisema.

Mwenyekiti wa Baraza la 
NACTIVET, Profesa John Kon-
doro, alisema ushirikiano huo 
umejengwa katika kuendeleza 
mafunzo ya elimu ya ufundi kwa 
manufaa ya vijana wa nchi hizo 
mbili.

Alisema kuna kampuni nyingi 
zinazokuja kufanyakazi nchini na 
mara nyingi zinapokuja zinaku-
wa na viwango vya kimataifa na 
kwamba kuna umuhimu kwa 
wahitimu wa vyuo nchini ku-
tambua viwango vinavyohitajika 
kimataifa.

 “Vijana wetu wanapaswa 
kufahamu kwamba China im-
epiga hatua kubwa sana katika 
suala la teknolojia kwa hiyo tu-
naposhirikiana tunataka kuwez-
esha vijana wetu wapate ujuzi 

na maarifa ya kushindana katika 
ngazi ya kitaifa na kimataifa pia,” 
alisema Profesa Kondoro.

Alisema baadhi ya wahitimu 
nchini wanaweza kuamua kwen-
da kufanyakazi nje ya nchi ili 
wakubalike kwenye soko la ajira 
lazima wawe na viwango vinavy-
ohitajika kwenye mataifa ya nje.

Kwenye ushirikiano huo, vyuo 
vya China vitaisaidia Tanzania 
kutengeneza na kuboresha mi-
taala na viwango vya mafunzo 
ya umahiri yanayotolewa hapa 
nchini.

“Kwa wenzetu China mafunzo 
ya vyuo vya ufundi yanazinga-
tia zaidi umahiri siyo nadharia 
kwa hiyo tutajifunza namna gani 
wenzetu wamefanikiwa kujenga 
umahiri kwa wanafunzi wao 
na walimu wao ili na sisi tutoe 
mafunzo yanayokidhi viwango,” 
alisema Profesa Kondoro.

Inatoka Uk. 4

H/shauri 	 Andikishwa Walioacha
Bunda 		 13,625 		  7,565
Tarime 	 12,775 		  4,486
Urambo	 8,137 		  4,408
Biharamulo 	 9,511 		  3,932
Babati		  14,569 		  3,900
Ushetu 	 9,219 		  3,274
Magu 		  12,424 		  2,779

Idadi ya wanafunzi waliokatisha mas-
omo katika baadhi ya halmashauri nchi-
ni kati ya mwaka 2018 na 2021. CHANZO: 
Ripoti ya CAG kuhusu Ukaguzi wa Seri-
kali za Mitaa 2020/21. Uk. 115

CAG anahitimisha, “Tathmini yangu ili-
baini kuwa sababu kuu za kuacha shule kwa 
wasichana zilihusiana na matukio ya ujauz-
ito ambayo yanatokana na umbali mrefu – 
toka nyumbani hadi shuleni – asili ya familia 
na masuala mengine binafsi.

“Sababu zingine ni pamoja na kuhamaha-
ma kwa familia zinazojihusisha na ufugaji, 
maeneo ya kijiografia na uelewa mdogo wa 
umuhimu wa elimu kwa baadhi ya jamii 
ambazo sehemu kubwa ya wazazi wanap-
endelea watoto wao kulima na kuchunga 
mifugo kuliko kwenda shule,” anabainisha.

Kichere anapendekeza Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia na wadau wengine 
kuwezesha uhamasishaji wa jamii kuhusu 
umuhimu wa elimu na kuboresha mazin-
gira ya shule hususan vijijini.

Hayo yanaibuliwa wilayani Bunda kip-
indi ambacho Kituo cha Sheria na Haki za 
Binadamu (LHRC) kimetoa ripoti ya utafiti 
inayoonesha haki za elimu, afya, chakula, 
maji safi na salama, mazingira, faragha na 
familia zimeathiriwa zaidi na mabadiliko ya 
tabianchi huku watoto na wanawake waki-
athirika zaidi.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi Mtendaji wa 
kituo hicho, Dk. Anna Henga, utafiti wao 
umebaini kundi hilo limeathirika zaidi ku-
tokana na mtindo wa kuhamahama unao-
fanywa na baadhi ya familia ili kupata ma-
hitaji yao, jambo lililosababisha baadhi ya 
watoto kutopata haki ya elimu, huku baadhi 
ya wazazi wakitelekeza familia kutokana na 
hamahama hiyo.

Wilaya ya Bunda 
na maisha hasi 
kwa watoto
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MAONI & UCHAMBUZI

WAWAKILISHI wa nchi kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika kwa 
ngazi ya klabu, Simba na Yanga, mwishoni mwa wiki walianza 
safari yao mpya na ngumu ya hatua ya makundi ya michuano 
hiyo kwa matokeo yasiyoridhisha sare na kipigo.

Yanga ambayo hii ni mara ya kwanza katika kipindi cha miaka 
25 kucheza hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika, Iju-
maa ilianzia ugenini nchini Algeria na kukaribishwa ukubwani 
kwa kipigo cha mabao 3-0, huku watani zao, Simba wakiwa 
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa dhidi ya Asec Mimosas ya 
Ivory Coast, wakalazimishwa sare ya bao 1-1.

Hata hivyo, safari bado ni ndefu kwa timu hizo kwani hizo ni 
mechi za kwanza kati ya sita ambazo zinatakiwa kucheza ku-
saka tiketi ya kufuzu robo fainali ya michuano hiyo mikubwa 
kwa ngazi ya klabu Afrika.

Kwa Yanga sasa inakabiliwa na mchezo mwingine mgumu 
zaidi Jumamosi wiki hii, nyumbani katika Uwanja wa Benjamin 
Mkapa dhidi ya Al Ahly ya Misri iliyotoka kushinda mabao 3-0 
nyumbani dhidi ya Medeama ya Ghana wakati Simba yenyewe 
itakuwa ugenini nchini Botswana dhidi ya Jwaneng Galaxy am-
bayo imetoka kushinda ugenini kwa bao 1-0 dhidi ya Wydad 
Casablanca ya Morocco.

Hata hivyo, tunaamini Simba na Yanga zitajipanga vema kue-
lekea mechi hizo ili kujiweka katika nafasi nzuri ya kufuzu robo 
fainali na hatimaye nusu fainali na ikiwezekana fainali kabisa, 
kwani licha ya matokeo ya kwanza kutoridhisha tunaimani 
kubwa kwao hasa tukizingatia rekodi zao za msimu uliopita.

Msimu uliopita, Yanga ikiiwakilisha nchi kwenye michuano 
ya Kombe la Shirikisho Afrika, ilianza kwa kufungwa mabao 
2-0 dhidi ya US Monastir ya Tunisia kabla ya kuibugiza TP 
Mazembe mabao 3-1 katika mechi iliyofuata, na kisha iliende-
lea kushinda hadi kutinga fainali na kuukosa ubingwa dhidi ya 
USM Alger.

Kama ilivyo kwa Yanga, Simba ikiwa Ligi ya Mabingwa Afrika 
msimu uliopita, ilianza kwa kipigo cha bao 1-0 ugenini dhidi 
ya Horoya ya Guinea, kisha ikarejea nyumbani na kupigwa 3-0 
dhidi ya Raja Casablanca ya Morocco, lakini baada ya hapo il-
iamka na kuanza kutoa vipigo kikiwamo cha karaha kwa kuibu-
giza Horoya mabao 7-0 katika mechi ya marudiano na kutinga 
robo fainali.

Hivyo, tunaamini bado zina nafasi kubwa ya kurekebisha 
mapungufu yao na kufanya vizuri katika mechi zinazofuata na 
haitatushangaza kuziona zote zikiandika historia nyingine kwa 
kutinga robo fainali kwa msimu mmoja kama ambavyo zote 
zimeingia hatua ya makundi kwa pamoja msimu huu.

Kikubwa kwa Simba na Yanga ni kushuka uwanjani zikiwa na 
lengo kuu la pointi tatu zaidi badala kuishia kumiliki mpira kwa 
kutaka kufurahisha mashabiki jukwaani na mwisho wa mch-
ezo wapinzani wao wakibeba alama muhimu.

Lakini pia, huu ni wakati muafaka kwa mashabiki wote wa 
timu hizo na viongozi, kusimama nyuma ya wachezaji wao kwa 
kuwasapoti hususan wanapocheza nyumbani ili kuwaongezea 
maorali wa kufanya vizuri katika mechi zao.

Kwa Yanga ambayo inarejea nyumbani kucheza dhidi ya Al 
Ahly, pamoja na kuwaheshimu mabingwa hao watetezi wa 
michuano hiyo, lakini isiwaheshimu hadi kupitiliza, bali ip-
ambane mwanzo mwisho kwa kutambua ni muhimu kuvuna 
alama katika uwanja wa nyumbani.

Kadhalika, Simba inapaswa sasa kwenda kuokota alama 
ugenini dhidi ya Jwaneng Galaxy, ili kujiweka katika nafasi 
nzuri ya kutinga robo fainali, hili linawezekana tu kama kila 
mchezaji atatambua thamani ya kuaminiwa na kupewa jezi ya 
klabu yake.

Simba, Yanga bado zina
nafasi kufika robo fainali

Rekodi bado zinazibeba 
Simba, Yanga robo CAF
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KUMEKUWA na mashaka 
mengi kwa timu za Tanza-
nia, Simba na Yanga zina-
zocheza Ligi ya Mabingwa 
Afrika hatua ya makundi 
kama zitatoboa robo fain-
ali. Hii ni baada ya kushind-
wa kupata ushindi katika 
mechi zao za kwanza zi-
lizocheza.

Ijumaa iliyopita, Yan-
ga ilikuwa ya kwanza 
kuwanyong’onyesha Wa-
tanzania ilipotandikwa 
mabao 3-0 dhidi ya CR Bel-
ouizdad ya Algeria.

Wakati wakitafakari ki-
pigo hicho, timu nyingine 
ya Tanzania, Simba ikala-
zimishwa sare ya bao 1-1 
nyumbani dhidi ya Asec 
Mimosas, mechi ikichezwa 
Uwanja wa Benjamin Mka-
pa, Dar es Salaam.

Si kawaida kwa Simba 
kutoshinda kwenye uwan-
ja huo ambao mara nyingi 
ndiyo umekuwa ukiwawez-
esha kutinga robo fainali ya 
ligi hiyo.

Inaweza isishinde hata 
mechi moja ugenini, lakini 
mara nyingi pointi tisa za 
nyumbani ndizo zinazoi-
vusha.

Pamoja na kwamba hii ni 
mara ya kwanza kwa timu 
hizo za Tanzania kwa mara 
ya kwanza kucheza Ligi ya 
Mabingwa kwa pamoja, 
lakini matokeo hayo ya 
mwanzo yameanza kuwa-
tia wasiwasi mashabiki wa 
soka nchini.

Tena afadhali kidogo 
Yanga, ambao wengi wana 
wasiwasi tu kwa sababu 

kuna vigogo viwili kwenye 
kundi lake, Al Ahly na CR 
Belouizdad kwenye Kundi 
D, Simba imeanza kukati-
wa tamaa mapema hata na 
mashabiki wake kutokana 
na kiwango kibovu amba-
cho imekuwa ikikionesha 
kwenye mechi za hivi kar-
ibuni.

Binafsi, naona mashabiki 
wa soka na wanachama 
wa timu hizi mbili na hata 
wadau, wasianze kuzikatia 
tamaa kwani ndiyo kwan-
za ni mechi za kwanza za 
makundi.

Msimu uliopita, Yanga 
ilianza kwa kufungwa ma-
bao 2-0 dhidi ya US Mo-
nastir ya Tunisia, mechi 
za Kombe la Shirikisho 
Afrika, kila mmoja akad-
hani huenda ikawa ndiyo 
kibonde wa kundi, lakini 
kilichotokea ni kwamba 
baada ya kuitwanga TP 
Mazembe mabao 3-1 katika 
mechi iliyofuata, mlolongo 
wa ushindi ukaanza, ikawa 
inashinda pia ugenini, hadi 
kufikia fainali ya michuano 
hiyo, ambayo bingwa wake 
akawa ni USM Alger.

Tena Yanga ilishinda 
mechi ya ugenini nchini 
Tunisia bao 1-0, kama si 
kufungwa mabao 2-1 ny-
umbani, ingeweza kutwaa 
kombe hilo.

Msimu uliopita kwenye 
michuano hii hii ya Ligi ya 
Mabingwa, Simba ilianza 
kwa kichapo cha bao 1-0 
kutoka kwa Horoya ugeni-
ni Februari 11, mwaka huu.

Kila mmoja akaona timu 

ya mwaka huu haiendi 
popote. Na kama haitoshi, 
Februari 18 ikabamizwa 
mabao 3-0 dhidi ya Raja 
Casablanca ya Morocco, 
hapo sasa wanachama 
na mashabiki wakaikatia 
tamaa.

Ikaanza kutoa kichapo 
cha bao 1-0 dhidi ya Vipers 
FC ya Uganda katika mechi 
zote mbili ya ugenini na 
nyumbani, ikajikusanyia 
pointi sita na kuweka hai 
matumaini.

Mechi iliyotakiwa 
kushinda dhidi ya Horoya 
ili kukata tiketi ya kutinga 
robo fainali, ilifanya hivyo 
na kuiangamiza mabao 7-0.

Hapa unaweza kuona 
kuwa pamoja na timu 
za Tanzania kutoshinda 
mechi zao, basi wala si 
sababu ya kudhani au kuta-
biri kuwa haziwezi kufanya 
vizuri.

Jwaneng Galaxy ya Bot-
swana imeifunga Wydad 
Casablanca bao 1-0 mechi 
ikichezwa nchini Moroc-
co na hiyo inathibitisha 
kuwa timu yoyote inaweza 
kushinda mechi popote 
kama ikijiandaa vema.

Cha kufanya ni kwamba 
viongozi wa timu hiyo, 
mabenchi yao ya ufundi 
na wachezaji wanapaswa 
kukaa na kuangalia wapi 
kuna mapungufu ya ku-
yarekebisha ili kwa mara 
ya kwanza pia tuone timu 
zote mbili za Tanzania 
zikitinga hatua ya robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

Jumatatu  Novemba 27, 2023

Na Adam 
Fungamwango
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KABWELA                                                       Na Fadhili Mohammed                                  

Na Julieth Mkireri, 
KIBAHA

HALMASHAURI ya Wilaya 
ya Kibaha imevuka lengo la 
ukusanyaji wa mapato kwa 
asilimia 14, hatua inayota-
jwa kuongeza chachu katika 
utekelezaji miradi ya maen-
deleo.

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri hiyo, Erasto Maka-
la, alisema mwishoni mwa 
wiki kuwa kazi nzuri im-
efanyika kwenye makusanyo 
ya ndani.

Alibainisha kuwa mapato 
ya kila mwezi ni zaidi ya 
Sh. bilioni 2.2 na mapato ya 
ndani pekee ni Sh. bilioni 1.8, 
hivyo kufikia asilimia 39 na 
kuvuka lengo kwa zaidi ya 
asilimia 14.

Alibainisha hayo wakati wa 
kikao cha Baraza la Madiwani 
wa Halmashauri hiyo. Ali-
kumbusha kuwa asilimia 40 
ya mapato inatakiwa ieleke-
zwe kwenye miradi ya maen-
deleo ya wananchi hususani 
iliyoibuliwa na kuanzishwa 
na wananchi na asilimia 60 
zitumike katika matumizi 
ya kawaida. Makala alisema 
Baraza la Madiwani, halita-
sita kuchukua hatua dhidi 
ya watendaji watakaobainika 
kutoa mianya ya upotevu wa 

mapato na usimamizi mbovu 
wa miradi ya maendeleo.

Alisema ni wajibu wa 
Baraza la Madiwani ku-
chukua hatua za kinidhamu 
dhidi ya watendaji wazembe 
na wasiozingatia maadili ya 
kazi, ikiwamo wanaosababi-
sha upotevu wa mapato ya 
ndani na usimamizi mbovu 
wa miradi ya maendeleo.

Diwani wa Kiwawa, Alfred 
Malega alisema wananchi 
wanakabiliwa na kero nyingi, 
hivyo ongezeko la ukusanyaji 
matapo litasaidia kutekeleza 
miradi hiyo.

“Tumeongeza makusanyo, 
ni matumaini yangu kwamba 
zitatumika kwa mujibu wa 
utaratibu ambao upo na una-
fahamika wa asilimia 40 mi-
radi ya maendeleo na asilim-
ia 60 matumizi ya kawaida.

“Tunaona kuna matatizo 
mengi ya wananchi ambayo 
yameibuliwa kwenye vikao, 
sasa yanakwenda kutatu-
liwa,” alisema.

Diwani wa Viti Maalum, 
Grace Mshindo kutoka 
Tarafa ya Mlandizi, alisema 
vikwazo ambavyo vinawaka-
bili wananchi ambavyo vipo 
nje ya bajeti, vitazamwe na 
halmashauri hiyo na kutatu-
liwa ili kurahisisha utoaji hu-
duma kwa wananchi.

Halmashauri yajivunia kuvuka 
lengo la makusanyo ya mapato 

Wagundua teknolojia 
kuzuia upotevu wa maji
Na Elizabeth Zaya

WANASAYANSI chipukizi wa-
naowezeshwa na Taasisi ya isiyo ya 
kiserikali ya Young Scientists Tan-
zania (YST), wamegundua teknolo-
jia mpya ya kuzuia upotevu wa 
maji katika mifumo ya umwagiliaji.

Mbali na mfumo wa umwagiliaji, 
vijana hao pia wamegundua nam-
na ya kuweka sawia mtawanyiko 
wa virutubisho katika udongo, 
njia za kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi, njia salama za us-
ambazaji maji na kuzuia upotevu 
wake kwa kutumia vifa maalum 
vya utambuzi na panya pamoja na 
matumizi ya nguvu za jua kuondoa 
taka baharini.

Mwanzilishi Mwenza wa YST, Dk. 
Gozibert Kamugisha, akizungumza 
na waandishi wa habari jana, alise-
ma ugunduzi huo umejikita kutat-
ua matatizo katika jamii.

Alisema ugunduzi huo unatara-
jiwa kuoneshwa katika maonesho 
ya kitaifa ya YST yatakayofanyika 
Desemba 5 mwaka huu jijini Dar es 
Salaam. 

Yatajumuisha wanafunzi 90 ku-
toka mikoa mbalimbali nchini.

“YST imekuwa ikilea vipaji vya 
kisayansi miongoni mwa vijana 
wanaosoma shule za sekondari 
kwa miaka 13 sasa na imekuwa ina-
toa fursa kwa vijana hao kupatiwa 
mafunzo ya mbinu za kiutafiti wa 
sayansi, kufanya utafiti wa kisayan-
si na kufanya ugunduzi wao baada 
ya mchakato mrefu wa kiutafiti,” 
alisema.

Dk. Kamugisha alisema mwaka 
huu wanafunzi waliotuma maombi 
ya ugunduzi ni 979, wakiomba fur-
sa ya kushiriki katika programu ya 
YST na kwamba baada ya kufanya 
mchujo, maombi 361 yalichaguliwa 
na wanafunzi wakapatiwa mafun-

zo namna ya kuendeleza kazi hizo 
za kisayansi.

Pia alisema ugunduzi bora ul-
iooneshwa kwenye mashindano ya 
kimkoa umechaguliwa kuwakilisha 
mikoa yao katika mashindano ya 
kitaifa yatakayojumuishwa kazi 45 
za ugunduzi.

Miongoni mwa wadhamini 
wakubwa wa maonesho hayo 
ni Taasisi ya Karimjee Founda-
tion ambayo kupitia kwa mwak-
ilishi wake, Caren Rowland, ilisema 
mpaka kufikia mwaka jana, imed-
hamini wanafunzi 41 kusoma vyuo 
vikuu.

“Karimjee Foundation ina furaha 
kubwa kuona YST imefikia mikoa 
yote na shule zote nchini na maono 
ya taasisi yetu ni kuendeleza kizazi 
kijacho cha viongozi wanaoleta 
mabadiliko na wabunifu ambao 
wanaleta tija kwa Tanzania na du-
nia kwa ujumla,” alisema Caren.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akiwasalimia wafanyakazi wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo 
Tanzania (TADB) alipotembelea maonesho ya Wiki ya Huduma za Kifedha yaliyomalizika mwis-
honi mwa wiki jijini Arusha. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mbarawa aagiza maboresho ya 
bandari yakamilike kwa wakati
Na Restuta James

WAZIRI wa Uchukuzi, Prof. 
Makame Mbarawa, ameitaka 
Kampuni ya China Railway 
Major Bridge Enginnering 
Limited (CRMBEG) kuhakiki-
sha mradi wa maboresho 
katika Bandari za Bukoba 
na Kemondo unakamilika 
Mei mwakani ili meli ya MV. 
Mwanza itoe huduma katika 
bandari hizo.

Baada ya kukagua mi-
radi hiyo mkoani Kagera 
mwishoni mwa wiki, Waziri  
Mbarawa alisema kukami-
lika kwake kutarahisisha 
shughuli za uchukuzi katika 
mikoa ya Kanda ya Ziwa na 
nchi jirani. “Ninawapongeza 
kwa hatua iliyofikiwa, lakini 
niwakumbushe kuwa ujenzi 
wa meli ya MV. Mwanza uko 
katika hatua mbalimbali za 
kukamilishwa na itakapoka-
milika itatumia bandari hizi 
mbili kutoa huduma, hivyo 
lazima tuongeze kasi ya ujen-
zi hususani kwenye gati an-
galau moja kwa kila bandari 
ili kuruhusu meli yetu ya 
MV Mwanza kutoa huduma 
itakapokamilika,” aliagiza.

Waziri Mbarawa pia ali-
itaka Mamlaka ya Usimamizi 
wa Bandari Tanzania (TPA) 
kuhakikisha vifaa maalum 

vya kuongozea meli vinawek-
wa Ziwa Victoria ili huduma 
zitolewe katika hali ya us-
alama.

Mkuu wa Wilaya ya Mis-
enyi, Kanali Wilson Sakulo, 
alishukuru serikali kwa 
kuendelea kuwekeza fedha 
katika usafiri majini na mi-
undombinu yake kwa kuwa 
kukamilika kwa miradi hiyo 
kutachochea ukuaji biashara 
kwa mikoa ya Kanda ya Ziwa.

Mhandisi Mkazi wa Kam-
puni ya Dar Al Handah 
Consultants, Joshua Le-
sha, alimhakikishia Waziri 
Mbarawa wataongeza kasi ya 
utekelezaji miradi hiyo miwi-
li kwa kuwa vifaa vya ujenzi 
karibu vyote vipo kwenye 
eneo la mradi.

Naibu Mkurugenzi Mkuu 
wa TPA, Juma Kijavara, 
alisema miradi inayohusisha 
maboresho ya Bandari ya Ke-
mondo na Bukoba umefikia 
asilimia 25 na mamlaka hiyo 
itahakikisha inamsimamia 
mkandarasi ili akamilishe 
mradi huo kwa wakati. 

Mradi wa Bandari ya Ke-
mondo na Bukoba unaohu-
sisha ujenzi wa gati, majengo 
ya abiria na miundombinu 
mingine na unatarajiwa ku-
kamilika Mei mwakani kwa 
gharima Sh. bilioni 40.
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Serikali yaipongeza 
kampuni ya bima kwa 
kukinga majanga

NMB yatwaa tuzo ya Mlipakodi 
Mkubwa na Bora Zaidi Tanzania
Na Mwandishi Wetu

MWISHONI mwa wiki kwenye Siku 
ya Mlipakodi 2023, Benki ya NMB ili-
ibuka Mshindi wa Jumla Kitaifa kama 
Mlipakodi Mkubwa Zaidi Tanzania na 
kama Mlipakodi Bora Zaidi Anayelipa 
Kodi kwa Hiari (Most Compliant Tax 
Payer).

Huu ni mwaka wa pili mfululizo kwa 
benki hiyo kupata tuzo hizi.

Jumla ya Tuzo ilizopata Benki ya 
NMB ni: Mshindi wa Jumla Kitaifa: 
Taasisi Inayolipa Kodi Kubwa Zaidi 
nchini     (sekta zote),  Mshindi wa Jum-
la Kitaifa:   Taasisi Bora Inayolipa Kodi 
kwa Hiari kwa  Kuzingatia Misingi na 
Kanuni Bora za Ulipaji Kodi, Mshindi 
wa Kwanza: Mlipakodi Mkubwa Zaidi 
Kundi la Taasisi za Fedha nchini (kwa 
mara ya tatu mfululizo).

Baada ya kupokea tuzo hizo, Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, 
Ruth Zaipuna alisema ni matokeo 
chanya ya misingi imara ya utawala 
bora na uadilifu, kuzingatia kanuni za 
ulipaji kodi, ufanisi katika kuendesha 
biashara na ubunifu wa suluhishi bora 
za kifedha kwa wateja.

Ruth alisema, “ninawashukuru wa-
teja wetu na Watanzania wote kwa 
kuendelea kuiamini Benki ya NMB 
kama mshirika wao kwenye biashara 
na shughuli zao.

“Ninaishukuru Serikali ya Jamuhuri 
ya Muungano wa Tanzania kwa kue-
ndelea kuweka mazingira wezeshi ya 
kufanya Biashara nchini na kipekee 
ninawashukuru wafanyakazi wenzan-
gu wote wa Benki ya NMB kwa kue-
ndelea kufanya kazi kwa ari, bidii na 
kwa uzalendo mkubwa kwa maslahi 
mapana ya benki na nchi yetu kwa 
ujumla.” 

Tuzo hizo za Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) zilitolewa na Naibu 
Waziri       Mkuu       na Waziri wa Ni-
shati, Dk. Dotto       Biteko       katika 
hafla iliyofanyika Mlimani City, Dar es 
Salaam. 

Kama mdau wa maendeleo, Ruth 
alisema Benki ya NMB itaendelea kue-
ndesha biashara kwa kuzingatia sheria 
na kanuni za nchi ili kuendelea ku-
changia kikamilifu ujenzi wa uchumi 
wa Taifa.

Katika hafla hiyo ya kuwatambua 
walipakodi bora wa mwaka, Naibu 

Waziri Mkuu Biteko alisisitiza azma 
ya serikali kuendeleza mageuzi ya 
kuboresha mazingira ya kufanya bi-
ashara nchini. 

Ajenda hiyo alisema ni muhimu kuz-
idi kuwavutia wawekezaji ili kupanua 
wigo wa vyanzo vya mapato na ulipaji 
kodi wa hiari kwa ajili ya kupata ma-
pato ya kuliendeleza Taifa.

“Kuwatunuku walipakodi ni suala 
muhimu kutokana na mchango wao 
katika maendeleo kwani bila wao ra-
silimali zinazohitajika kuchangia uku-
aji wa uchumi haziwezi kupatikana 
kikamilifu. 

“Hawa ni wadau wakubwa katika 
ujenzi wa Taifa ambao hawapaswi 
kukwazwa kwa namna yoyote ile bali 
kuelimishwa zaidi na kuhudumiwa vi-
zuri katika ulipaji kodi wao na serikali 
hii inalizingatia hilo kwa karibu sana,” 
alisema. 

Naibu Waziri wa Fedha, Hamad 
Hassan Chande, aliipongeza TRA kwa 
kuziendeleza tuzo hizo ilizozianzi-
sha mwaka 2006, akisema kutambua 
mchango wa walipakodi kunasaidia 
mamlaka hiyo kutimiza malengo ya 
ukusanyaji mapato.

Mwenyekiti wa Kampuni za Britam Holdings PLC, Kuria Muchiru (wa pili kulia), akikabidhi zawadi 
kwa Kamishna wa Bima Tanzania, Dk. Baghayo Saqware wakati wa hafla ya maadhimisho ya miaka 
25 ya Kampuni ya Bima ya Britam Tanzania katika soko la bima Tanzania jijini Dar es Salaam wiki 
iliyopita. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Halfani Chusi 

KAMISHNA wa Bima 
nchini, Dk. Baghayo 
Saqware, ameipongeza 
kampuni ya bima ya 
Britam kwa kuchangia 
kwa kiasi kikubwa kui-
marisha sekta ya bima 
nchini.

Vilevile, ameipongeza 
kampuni hiyo kwa ush-
irikiano inaotoa kwa 
serikali katika kusaidia 
waathirika wa majanga 
ya asili na kutoa bima in-
ayolenga kutoa msaada 
wa haraka. Amesema 
umekuwa na athari 
chanya katika juhudi za 
kitaifa za kukabiliana na 
majanga.

Kampuni hiyo ya bima 
imeadhimisha miaka 25 
tangu ilipoanzisha ikiwa 
na dhamira ya kutoa 
ulinzi na usalama kwa 
wananchi.

Dk. Saqware amese-
ma juhudi za kampuni 
hiyo katika kutoa hu-
duma kwa wananchi 
zimepokewa vyema na 
serikali kutokana na 
mafanikio na mchango 
chanya wa Britam ka-
tika kuimarisha sekta ya 
bima na kutoa huduma 
bora za kifedha kwa 
jamii.

Kamishna Saqware, 
akizungumza wakati wa 
maadhimisho ya miaka 
25 yaliyofanyika jijini 
Dar es Salaam wiki iliyo-
pita, alisema:

“Kwanza kabisa 
ninawapongeza Britam 
Tanzania kwa kuwa 
kampuni ya bima yenye 
msimamo wa kimaen-
deleo ya kujenga na 
kulinda wananchi wa 
Tanzania na mali zao. 

“Kupitia huduma zenu 
mnasaidia Watanzania 
wengi kuepuka majanga 
yasiyotarajiwa kama vile 
moto, mafuriko na ma-
janga mengine ambayo 
kiujumla yanahitaji us-
aidizi wa bima.”

Alisema bidhaa za 
bima zinazotolewa na 
Britam zinawezesha 
wananchi kujilinda 
na hatari mbalimbali 
na serikali inatambua 
mchango huo muhimu 
unaochochea kukua 
kwa ustawi wa jamii na 
maendeleo ya nchi kiu-
jumla.

Dk. Saqware alifafan-
ua zaidi, akisema, “ush-
irikiano wa Britam na 
serikali katika kusaidia 
waathirika wa majanga 
ya asili na kutoa bima in-
ayolenga kutoa msaada 

wa haraka, umekuwa 
na athari chanya katika 
juhudi za kitaifa za ku-
kabiliana na majanga.”

Mkurugenzi wa kam-
puni hiyo, Kuria Muchi-
ru alisema, “dhamira hii 
ya miaka 25 ya kulinda 
ndoto zako na kukukin-
ga na majanga, itaende-
lea kuwa kielelezo kwa 
nchi yetu na kuongeza 
uelewa kwa Watanza-
nia ili wajue umuhimu 
wa kuwa na bima zina-
zowalinda wao na mali 
zao,” alisema.  Mbali na 
utoaji huduma za bima, 
Britam pia imechangia 
katika kuchochea ukuaji 
wa uchumi na maende-
leo ya kitaifa. 

Kupitia uwekezaji 
wake na kutoa su-
luhisho za ubunifu, 
Mkurugenzi Muchiru 
alisema kampuni hiyo 
imesaidia kujenga maz-
ingira bora ya kifedha 
na kutoa mchango wa 
moja kwa moja katika 
maendeleo ya Taifa 
kupitia miradi ya ujenzi 
wa reli ya kisasa (SGR), 
barabara ya juu ya Kijazi 
na Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa Julius Nyerere 
( JNIA) Terminal III.

Alisema Britam itaen-
delea kuwa chachu ya 
maendeleo na usalama 
wa kifedha nchini na ku-
hakikisha hilo, wamea-
hidi kuwa wabunifu 
katika utoaji huduma za 
bima, ili kila Mtanzania 
anufaike na huduma 
hizo.

Kampuni hiyo ilian-
zishwa mwaka 1998 na 
wafanyakazi watano, 
ikawa kampuni ya pili 
ya bima iliyosajiliwa 
nchini. 

Tangu wakati huo im-
ekua na kujiweka kama 
mtoaji wa suluhisho la 
ubunifu na la kina la 
bima ikijumuisha bima 
ya magari, afya, usafiri 
na uhandisi.

Katika maadhimisho 
hayo, kampuni hiyo 
ilizindua mpango wa 
ufadhili wa masomo 
uliopewa jina la ‘Britam 
Scholarship’ ambao 
kwa kuanzia, utatoa 
msaada wa kifedha kwa 
wanafunzi wawili wa-
naoendelea na masomo 
ya Bima na Usimamizi 
wa Vihatarishi.

Muchiru alisema 
mpango wa ufadhili 
wa masomo ni ishara 
ya shukrani na kukuza 
uwajibikaji wa kijamii 
kwa lengo la kuboresha 
ustawi wa watu. 

Walia uchakavu wa miundombinu chuoni
Na Boniface Gideon, TANGA

UONGOZI wa Chuo cha Ufundi Stadi 
(VETA) Mkoa wa Tanga umewaom-
ba wadau wa maendeleo kusaidia 
kuboresha miundombinu ya chuo hi-
cho ikiwamo madarasa na mitambo 
ya kujifunzia.

Mkuu wa chuo, Gideon Ole 
Lairumbe, aliwaomba wadau mwis-
honi mwa wiki wakati wa mahafali ya 
47 ya chuo hicho iliyoshirikisha wahit-
imu 268.

Ole Lairumbe alisema chuo hicho ki-
natoa mafunzo ya ufundi stadi katika 
fani 14 za muda mrefu na fani zaidi ya 
20 za muda mfupi, lakini kinakabiliwa 
na changamoto za upungufu wa ma-

bweni, hali inayosababisha idadi kub-
wa ya wanafunzi kukaa nje ya chuo, 
uchakavu wa vyoo na mifumo ya ma-
jitaka. Alizitaja changamoto zingine ni 
uhaba na uchakavu wa mashine na 
mitambo ya kujifunzia kwa vitendo, 
hali inayosababisha kutumia mitambo 
iliyopitwa na wakati kulinganishwa na 
teknolojia ya sasa katika soko la ajira.

Mkuu huyo pia aligusia mwitikio 
mdogo wa wasichana kusomea fani 
hizo, akiiomba jamii kupeleka mabinti 
kujifunza fani hizo.

“Ukiangalia mwitikio wa watoto wa 
kike ni mdogo sana kulinganishwa na 
wavulana. Walianza wanafunzi 301. 
Kati yao, wavulana walikuwa 184, na 
wasichana 117, lakini wanafunzi 33 

waliacha masomo (wavulana 14) na 
leo wanafunzi 268 wanahitimu. Kati 
yao, wasichana ni 99,” alisema.

Meneja wa Benki ya NMB Tanga, 
Elizabeth Chawinga alisema mwi-
tikio mdogo wa mabinti kusomea 
fani za ufundi stadi si ishara nzuri ka-
tika ustawi na usawa wa kijamii, hivyo 
akawataka wazazi, walezi na jamii kwa 
ujumla kuwapeleka mabinti kujifunza 
fani hizo kwa kuwa zina soko kubwa la 
ajira kwa sasa.

“Niwaombe wazazi, walezi na jamii 
kwa ujumla tuwapeleke watoto wa 
kike kwenye vyuo vya ufundi stadi, 
huku kuna soko kubwa la ajira; ku-
jiajiri au kuajiriwa na sisi NMB tupo 
tayari kuwasaidia,” alisema Elizabeth.
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Wafugaji wakopeshwa vifaranga
Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA

Z
AIDI ya wafugaji 
30 mkoani hapa  
wamenufaika na 
Mradi wa Bulding 

for Better to Morrow (BBT) 
baada ya kukopeshwa vi-
faranga wa kuku 21,000 ili 
kujikwamua kiuchumi kwa 
kujiajiri katika sekta ya ufu-
gaji.

Akizungumza jana ji-
jini hapa wakati akigawa 
vifaranga 9,000 vyenye 
thamani ya zaidi ya Sh. mil-
ioni 56 kwa wafugaji hao, 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Taasisi ya fedha ya EFTA, 
Nicomed Bohay, alisema 
hatua hiyo ni mkombozi 
kwa wanawake na vijana 
wanaojihusisha na sekta 
hiyo ya ufugaji.

“Fedha hizi ni pamoja na 

vifaranga, chakula, dawa 
na usafiri kwa wafugaji 
wetu ili tunapowakabidhi 
vifaranga wafuge bila ku-
pata mawazo ya kutafuta 
chakula na dawa,” alisema. 
Aisema kabla ya kukope-
shwa vifaranga hivyo vina-
vyozalishwa na kampuni ya  
uzalishaji vifaranga bora ya 
Silverlands,  wafugaji hayo 
wamepata mafunzo ya ufu-
gaji kwa siku saba.

“Hawa Silverlands wa-
naozalisha vifaranga pia 
wanatoa wataalamu wa-
naowasaidia wafugaji hawa 
kuwapa elimu na ushauri 
kila hatua ya ukuaji wa 
vifaranga lengo letu ni ku-
hakikisha mfugaji hapati 
hasara ili arudishe mkopo 
wake bila shida,” alisema.

Aliwaomba Watanzania 
kutumia fursa ya mkopo 
wa vifaranga wanaozal-

ishwa na kampuni hiyo ili 
kuboresha maisha yao kwa 
kujiajiri na kujiingizia kipa-
to cha kujikimu na mahitaji 
yao.

Alisema pamoja na 
mkopo wa vifaranga hao 
kwa wafugaji, wanatoa 
fedha        za kuwalisha hadi 
kuuzwa kama kuku wa ny-
ama.

Aliwaomba wafugaji hao 
kufuga kwa kufuata ushau-
ri na elimu waliyopatiwa ili 
warudishe mikopo yao na 
kuwezesha wafugaji wen-
gine kukopeshwa.

Meneja Masoko wa Sil-
verlands Tanzania, Mwan-
amvua Ngocho, aliwaomba 
wafugaji hao waliopata 
mkopo huo kwa awamu ya 
kwanza mkoani Arusha ku-
hakikisha wanafanya vizuri 
na kurejesha.

“Sisi Silverlands tunazali-

sha vifaranga bora, tunatoa 
mafunzo kituo chetu cha 
uzalishaji mkubwa wa vifa-
ranga hawa kipo mkoani Ir-
inga na tunatoa wataalamu 
wanaosimama na wafugaji 
hatua zote za ufugaji… tu-
naishukuru taasisi ya fedha 
ya EFTA kwa kufadhili mra-
di huu,” alisema.

Katibu Tawala Msaidizi 
wa Uchumi na Uzalishaji, 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 
Arusha, Daniel Loiruck, 
aliwataka wafugaji hao 
kuzingatia mafunzo wali-
yopatiwa ili wawe wafugaji 
wakubwa wa kibiashara 
ndani na nje ya nchi.

Mnufaika wa mradi huo, 
Neema Rweyemamu, alise-
ma amekopeshwa kuku 
500 jana wakati akiwa 
amepatiwa mafunzo na Sil-
verlands mkoani Iringa ya 
ufugaji wenye tija.

Bilionea Laizer 
ampongeza Samia
Na Allan Isack, ARUSHA

MFANYABIASHARA maarufu wa madini nchini,  Bil-
ionea Saninuu Laizer amemsifu Rais Samia Suluhu Has-
san kwa kuweka mazingira wezeshi kwa wachimbaji 
wa madini ya kufanya shughuli zao bila kubugudhiwa 
na watumishi wa serikali.

Bilionea huyo alitoa sifa hizo katika Kijiji cha Munda-
rara Wilaya ya Longido wakati wa ibada ya kimila ya 
kumwombea Rais Samia kutokana na utendaji kazi 
wake. “Ninapenda kuwashukuru viongozi wa mila wal-
ioongoza ibada ya kimila ya kumwombea heri ili afikie 
mafanikio katika shughuli zake kiongozi wetu wa nchi 
Rais Samia kwa kazi nzuri anazofanya,” alisema.

Alisema kutokana na kuridhishwa na utendaji kazi 
wake, viongozi wa kimila walifikisha maombi yao kwa 
Mwenyezi Mungu kumpatia Dk. Samia kibali cha kuch-
aguliwa tena mwaka 2025 kuongoza Tanzania kwa kip-
indi cha miaka mitano ijayo.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Wilaya 
ya Longido, Papa Nakuta, alisema Serikali kwa Mkoa 
wa Arusha imetoa zaidi ya Shilingi bilioni 14 kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo.

“Mheshimiwa Rais Samia ameleta miradi mingi sana 
kwenye mkoa wetu wa Arusha kwa kuwa alitoa zaidi 
ya Shilingi bilioni 14, kadhalika kwenye vijiji na kata 
zote za Wilaya ya Longido ameacha alama kwa mambo 
yaliyofanyika na mwakani tunakwenda kufungua kwa 
mara ya kwanza shule mpya ya sekondari ya Munda-
rara chini ya kiongozi wa nchi yetu,” alisema.

Alimpongeza Saninuu kwa kujenga uhusiano mzuri 
na jamii inayomzunguka kwa kutoa msaada pale un-
apohitajika. Vilevile alimpongeza kwa kuwa mwekezaji 
mwaminifu kwa kuwa amekuwa akilipa kodi ya serikali 
kwenye biashara.

 Awali Kiongozi wa Mila maarufu kama Laigwanani, 
Piter Sangeyon, alimpongeza mwekezaji huyo kwa ku-
toa ajira kwa familia zaidi ya 70 kwenye mgodi wa rubi 
anaomiliki katika Kijiji cha Mundarara.

“Mwekezaji huyu amekuwa msaada kwa jamii yetu 
kwa kuwa wananchi wanapokuwa na shida wanapom-
kimbilia anawasikiliza na kuwasaidia kulingana na uw-
ezo wake,” alisema. Mwangalizi wa Makanisa ya FPTC, 
Daniel Laizer,  alisema wamefanya sherehe ya kwanza 
ya bilionea kutoka katika eneo hilo ambaye kwa asili ya 
kabila lake ni Mmasai.

HABARI KASKAZINI

Ofisa Uhusiano wa 
Bank of Africa tawi 
la Arusha,  Maulid 
Mussa (kushoto) na 
Meneja Huduma za 
Mawakala, Winnie 
Mushi (aliyesima-
ma), wakihudumia 
wateja waliotem-
belea banda la 
maonesho la 
benki hiyo katika 
maadhimisho  ya 
Wiki ya Kitaifa 
ya Kifedha jijini 
Arusha jana. PI-
CHA: MPIGAPICHA 
WETU

Ummy ataka matibabu ya methadone nchi nzima
Na Oscar Assenga, TANGA

WIZARA ya Afya imetakiwa 
kuweka mpango wa kuhakikisha 
matibabu ya methadone yanapa-
tikana katika halmashauri zote 
184 nchini ili kuwapunguzia vija-
na wanaotumia dawa za kulevya 
adha ya kutembea umbali mrefu 
kupata huduma hizo kwenye baa-
dhi ya vituo.

 Rai hiyo ilitolewa juzi na Waziri 
Ummy Mwalimu wakati akikabi-
dhi vifaa tiba, vitendea kazi katika 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Tanga-Bombo na kugawa vifaa 
kwa ajili ya vijana waliokuwa wak-
ipata huduma ya methadone.

Vifaa hivyo vilivyokabidhiwa ni 
vya ujasiriamali kwa ajili ya warai-
bu waliomaliza matibabu yao na 
waliopo katika hatua za mwisho 
ili wajiajiri watakaporudi kwenye 
maeneo yao.

“Kwani kuna watu wanatoka 
Pangani, Handeni, Muheza, Ko-
rogwe hao watataka nauli kila 
siku, wanapata wapi kuja kupata 

dawa na kurudi jambo ambalo 
linakuwa ni changamoto kwao, ” 
alisema Ummy.

Akizungumza baada ya kuka-
bidhi vifaa hivyo, alisema vitawa-
saidia kujikwamua kiuchumi kwa 
kuanzisha miradi ya ujasiriamali 
na kuachana na fikra za kurudi 
kwenye matumizi ya dawa za 
kulevya.

Vifaa walivyokabidhiwa ni kwa 
ajili ya kutenegeneza madirisha 
na milango vyenye thamani ya 
Shilingi milioni 38 na vyerehani 
10 vya Shilingi milioni 48 na wa-
takabidhi mashine mbili za kufy-
atua matofali zenye thamani ya 
Sh.milioni 70.

Waziri Ummy alimtaka Meya 
wa Jiji la Tanga wanapotangaza 
zabuni mbalimbali, kipaumbele 
kiwe kwa vijana hao ili kuwainua 
kiuchumi kwa kushiriki kwenye 
miradi ya uzalishaji mali, maen-
deleo na kuachana na matumizi 
ya dawa za kulevya.

Alisema kutokana na uwapo 
wa maombi ya baadhi yao ya ku-

patiwa eneo la kuoshea magari, 
watapeleka mpango huo katika 
Hospitali ya Bombo, Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa wa Arusha Mount 
Meru na ya Mkoa wa Dodoma 
mashine za kuoshea magari zenye 
thamani ya Shilingi milioni 90.

Alisema Desemba mwaka huu 
wanatarajia kununua vifaa vya 
saluni za kiume kwa ajili ya ku-
wapatia vijana wengine ambao 
wapo kwenye hali nzuri baada ya 
kupata huduma ya methadone ili 
nao wajiajiri.

“Ndugu zangu vijana wa Tanga 
ambao bado hamjaingia kwenye 
matumizi ya dawa za kulevya msi-
ingie huko, lakini nafurahi kuna 
taasisi zinaelimisha vijana wa 
Tanga, naomba waongeze nguvu 
katika hili ili kuwaepusha vijana 
na utumiaji wa dawa za kulevya,” 
alisema.

Alizitaka taasisi hizo ziwafikie 
vijana kwenye shule za msingi 
na sekondari kwa ajili ya kuwa-
hamasisha wasijiingize kwenye 
matumizi ya dawa za kulevya.

“Tunaomba nyie muwe maba-
lozi tuwe na mpango wa kupita 
kwenye shule za msingi na 

sekondari na tunaandaa 
mambo mbalimbali kuhakikisha 
tunatoa elimu kwa wanafunzi,” 
alisema.

Kuhusu ukatishaji wa matibabu 
kwa waraibu, Ummy aliwataka 
kuachana tabia hiyo mpaka wa-
takapothibitishiwa na madaktari 
kuwa afya zao zimetengemaa.

“Msikatishe matibabu mpaka 
mtakapoambiwa mpo sawa, lakini 
niwatake vijana waliopo majum-
bani tuache kujiingiza kwenye 
matumizi ya dawa hizi, ” alisema.

Alisema kukabidhiwa kwa vifaa 
hivyo inaonyesha namna seri-
kali inayoongozwa na Rais Dk. 
Samia Suluhu inavyowajali na ku-
wathamani wananchi wakiwamo 
wanyonge.

“Niombe Mstahiki Meya wa Jiji 
la Tanga, Abdurhaman Shillow, 
wakati tunajenga ofisi za kata oda 
(zabuni) ya kwanza watoe kwa vi-
jana hao ambao leo wanapewa vi-

faa hivyo ili waweze kujikwamua 
kiuchumi,” alisema.

Awali Kaimu Mkuu wa Mkoa 
wa Tanga, Maulid Surumbu, al-
impongeza Rais Samia kwa kuan-
galia makundi yote kwa namna 
ya kipekee na Waziri Ummy kwa 
kumsaidia vizuri kiongozi huyo 
mkuu wa nchi.

Maulid ambaye ni Mkuu wa 
Wilaya ya Mkinga, aliahidi vifaa 
hivyo vitavyosaidia Hospitali ya 
Bombo vitatumika kuongeza 
ufanisi wa utoaji wa huduma ya 
afya kwa wakazi wa Mkoa wa 
Tanga.

Sambamba na kukabidhi dawa 
za tiba asili, alisema ni tangu du-
nia   imeanza, zilikuwa hazipewi 
kipaumbe    kama ilivyo sasa 
zimekuwa     zikitolewa na tiba za 
kisasa.

Aliipongeza wizara hiyo kwa 
kuwatambua na kuwathamani 
wananchi na ana imani kwa mia-
ka ijayo Watanzania watatengen-
eza dawa zinazofanana na wen-
zao waliotutangulia.
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Matone yaboresha maisha ya walima mboga vijijini
Na Marco Maduhu,  
KISHAPU

W
AKULIMA wa 
mboga wa vijiji 
vya Wishiteleja na 
Dulisi wilayani 

hapa Mkoa wa Shinyanga 
wamelishukuru Shirika la Tan-
zania Christian Refugee Service 
(TCRS) kwa kuwaondoa katika 
janga la umaskini kwa kuwawez-
esha katika kilimo cha umwagil-
iaji wa njia ya matone na ufugaji 
wa kuku chotara.

Wakulima hao wanaojihusi-
sha na kilimo cha mboga za ma-
jani, nyanya na vitunguu kupitia 
vikundi, wamewezeshwa kue-
ndesha shughuli zao na TCRS 
chini ya ufadhili wa Shirika la 
Kimataifa la Norwegian Church 
Aid (NCA) waliyasema hayo 
wakati viongozi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Kishapu na TCRS 

wakikagua miradi yao.
Katibu wa Kikundi cha Shirik-

isho, Yustina Lucas, alisema 
baada ya kuwezeshwa na TCRS 
kupitia mafunzo na dhana za kil-
imo cha umwagiliaji, maisha yao 
yamebadilika kiuchumi baada 
ya kuanza kuendesha kilimo 
muda wote na kuuza mazao yao 
bila kuathiriwa na mabadiliko 
ya hali ya hewa.

Aliiomba serikali kuwekeza 
katika kilimo hicho kwa 
kuchimba mabwawa mengi ka-
tika maeneo mbalimbali nchini 
ili wakulima waendeshe kilimo 
cha uhakika na chenye tija 
badala ya kutegemea mvua na 
kuwa na uhakika wa kipato na 
chakula.

“Kabla ya kuwezeshwa katika 
kilimo hiki nilikuwa na maisha 
magumu na nilikuwa naishi 
kwenye nyumba ya tembe, la-
kini sasa nimejenga nyumba 

imara ya bati, na wenzangu 
wamepata mafanikio makubwa 
wengine wamenunua viwanja, 
hakuna maisha ya dhiki na njaa 
kama zamani,” alisema Yustina.

Mkuu wa Idara ya Maendeleo 
ya Jamii wa Halmashauri hiyo, 
Joseph Swalala, aliwapongeza 
wakulima hao kwa mafanikio 
wanayoendelea kuyapata kupi-
tia kilimo hicho ili wafadhili wa-
takapomaliza muda wao mwa-
kani, waweze kujisimamia na 
kuitekeleza wenyewe.

Ofisa Umwagiliaji Halmashau-
ri hiyo, Mwinula Mtwangi, 
alisema kilimo ambacho ni cha 
uhakika kwa sasa ni   umwagil-
iaji na kuwashauri wananchi 
ambao wamepata elimu hiyo 
mashamba hayo yawe darasa la 
kutoa elimu kwa wengine.

Kiongozi wa Mradi kutoka 
TCRS, Dk. Oscar Rutenge, alise-
ma mradi huo ulianza mwaka 

2020 na wamekuwa wakitoa 
elimu kwa wananchi kupitia vi-
kundi ya kulima kilimo cha um-
wagiliaji kwa njia ya matone na 
ufugaji wa kuku chotara aina ya 
sasso.

“Lengo la kutekeleza mradi 
huu wa kilimo stahimilivu kwa 
mabadiliko ya tabia nchi ni 
kukuza uchumi kwa wananchi 
kupitia kilimo chao cha mboga 
na ufugaji kuku chotara, ili 
kuongeza     usalama wa chaku-
la, kupunguza      njaa na kuku-
za kipato kwao,” alisema Dk. 
Rutenge.

Alisema katika utekelezaji wa 
mradi huo hadi mwaka 2024, 
wamekuwa wakishirikiana na 
wataalamu wa serikali waki-
wamo maofisa kilimo, mifugo, 
umwagiliaji na maendeleo ya 
jamii kutoa elimu kwa wananchi 
na kuiomba serikali isimamie 
miradi ili iwe endelevu.

Vijana wafundwa 
kilimo ajira

Waandishi nchi 11 waongezewa weledi 
Na Vitus Audax, MWANZA

WAANDISHI wa habari wa nchi 
11 wameongeza weledi katika kazi 
zao kwa kurahisishiwa upati-
kanaji tafiti za wataalamu kuhusu 
hali ya mazingira kuzunguka vy-
anzo vya maji hususani Ziwa Vic-
toria na Mto Nile.

Waandishi hao kutoka nchi 
hizo zenye uhusiano na Mto Nile, 
Tanzania, Uganda, Rwanda, Bu-
rundi, Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC), Kenya, Ethiopia, 
Eritrea, Sudani Kusini, Sudan na 

Misri wanaunganishwa na watafi-
ti hao katika jukwaa la NileWell 
chini ya Taasisi ya Waandishi wa 
Habari ya InfoNile.

Akizungumza wakati wa war-
sha ya kutambulisha jukwaa hilo 
kwa waandishi wa habari nchini 
mwishoni mwa wiki iliyopita, 
Mratibu wa InforNile Tanzania, 
Said Sindo, alisema taasisi hiyo 
yenye makao yake makuu Ugan-
da imefanya utafiti na kubaini 
waandishi hao wanatumia muda 
mrefu kupata tafiti hizo.

“Hii ni kufuatia muda mrefu 

wanaoutumia waandishi ikiwa ni 
pamoja na kuwagharimu fedha 
nyingi kununua tafiti hizo na kud-
horotesha uandishi wa habari, 
hivyo kupitia jukwaa hili watafiti 
pamoja na waandishi wa habari 
watapata fursa ya kuweka kazi 
zao na kusomwa, vilevile wata-
wasiliana moja kwa moja ili kue-
lekezana katika utumiaji wake,” 
alisema Sindo.

Alisema jukwaa hilo litakuwa 
chanzo      muhimu cha upati-
kanaji wa tafiti     na takwimu za 
kisayansi ambazo zitawasaidia 

waandishi wa habari katika uan-
dishi wa habari za mazingira na 
maji.

Mtafiti wa Mazingira na Jiogra-
fia, Dk.Laison Kaganga, alisema 
jukwaa hilo litasadia kutambu-
lisha tafiti zao haraka katika vy-
ombo vya habari na kuwafanya 
watendaji kuwajibika ipasavyo 
katika maeneo yanayohitaji ku-
fanyiwa kazi kwa maslahi ya wa-
nanchi na viumbe hai.

Mmoja wa waandishi wa habari 
walioshiriki katika warsha hiyo, 
Sharifa Suleiman ambaye ni Ka-

tibu wa Jukwaa la Waandishi wa 
Habari za maji na Uhifadhi wa 
Mazingira Tanzania, (TAJOWEP), 
alisema watatumia jukwaa hilo 
kupata takwimu mbalimbali ili 
kufanikisha kazi ya uhabarishaji 
jamii.

“Ili kupata tafiti hizi ilikuwa 
inachukua muda mrefu wakati 
mwingine inatulazimu kuzi-
nunua, tulikuwa tukipata zile zi-
lizopitwa na muda, hivyo jukwaa 
hili litakuwa msaada maradufu 
kwetu,” alisema George Binagi, 
mwandishi wa habari.

Na Remmy Moka, SAUT 

VIJANA nchini wametakiwa ku-
tumia fursa ya kilimo kuwa ajira 
kwa kuacha kilimo cha mazoea 
kujikwamua kiuchumi na kuacha 
kutegemea ajira serikalini kutoka-
na na ongezeko la wasomi nchini.

Kauli hiyo imetolewa juzi wakati 
wa kuwajengea uwezo vijana zaidi 
ya 50 kutoka jijini Mwanza wa 
namna ya kubadili kilimo kuwa 
fursa kwa kutafuta  masoko chini 
ya uratibu wa Benki ya Maende-
leo ya Kilimo Tanzania (TADB) na 
VSO kupitia mradi wa EYEE.

Akizungumza na vijana hao, 
Ofisa Maendeleo ya Biashara 
Mwandamizi kutoka TADB, Ange-
lina Nyasambo, alisema kutokana 
na kilimo kuwa uti wa mgongo wa 
Taifa, kuna haja ya vijana kuweka 
nguvu kubwa katika kutangaza na 
kutafuta masoko mazao wanayo-
zalisha na kuacha kilimo cha ma-
zoea.

Alisema benki hiyo imekuwa na 
utaratibu wa kutoa mafunzo kwa 
wakulima, wavuvi na wafugaji am-
bapo kwa kipindi hiki wamejikita 
kwa vijana ambao wako kwenye 
vikundi vya ufugaji, kilimo na 
uchakataji   wa vyakula vya mifu-
go.

“Mara nyingi wamekuwa wak-
iendesha kilimo kwa kutegemea 
walanguzi, lakini wanachotakiwa 
kujua ni kuwa kabla ya kuanza 
kulima ama kufuga tayari wana 
soko la uhakika ili biashara zako 
ziwe endelevu, hivyo tunawapa 
elimu ya kilimo biashara na 
elimu ya fedha itakayowasaidia 
kuwakuza katika kilimo,” alisema 
Nyasambo. 

Ofisa Biashara na Mikopo TADB 
Kanda ya Ziwa, Janneth Urio, alise-
ma mafunzo hayo yamewafikia 
zaidi ya vijana ya 2,000 nchini na 
ni endelevu ikiwa ni pamoja na 
kufuatilia utekelezaji wake.

Baadhi ya vijana walioshiriki 
mafunzo hayo akiwamo Rafidh 
Adam kutoka katika Kikundi cha 
Wanamaendeleo kilichopo Kan-
gae mkoani hapa, alisema elimu 
waliyopata itawasaidia kubadili-
sha biashara zao kuwa fursa za 
ajira kwa kutafuta masoko kabla 
ya kuanzisha ufugaji au kilimo.

HABARI KANDA YA ZIWA

Mkuu wa Mkoa wa Mara, Said Mohamed Mtanda, akihutubia washiriki wakati wa ufunguzi wa mafunzo ya programu ya kuwajengea 
uwezo wafanyabiashara wa ndani yaliyoandaliwa na Mgodi wa Barrick North Mara mjini Tarime mwishoni mwa wiki. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU
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ISIKUPITE

NAMBA 8 WATANO NAMBA 8 WATANO 
BORA EPL KWA SASABORA EPL KWA SASA

ERLING Haaland hajavunja tu 
rekodi, ameivunja na kuwa 
mshambuliaji mdogo, akitumia 
mechi 48 tu za ligi kufikisha 
mabao 50 kwenye Ligi Kuu 
England. Idadi hiyo inamfanya 
kuwa kinara wa kufunga mabao 
mengi zaidi katika ligi tano bora 
Ulaya - Premier League, Serie 
A, Bundesliga, La Liga n Ligue 1, 
tangu kuanza kwa msimu ulio-
pita. Pia mabao yake 50 katika 
mechi 48 yanamweka mbele ya 
Harry Kane, ambaye amefunga 
mabao 48 katika mechi 50 za 
Tottenham na Bayern Munich.

LONDON, England 

M
ECHI za mpira wa 
miguu, wanasema, 
mara nyingi hushin-
da au kushindwa 

katika safu ya kati. Katika 
mazingira ya Ligi Kuu England 
(EPL), wachezaji wa kati wa-
natakiwa kuwa na sura nyingi 
kwani wanahitaji kuchangan-
ya ustadi, akili na uvumilivu. 
Namba nane mara nyingi ni 
injini ya timu, inayobeba ju-
kumu la kukera na majukumu 
ya ulinzi.

Kuanzia kupanga masham-
bulizi na uchezaji wa pasi sa-
hihi hadi kuvunja michezo ya 
wapinzani na kutoa safu ya 
ulinzi, nambari nane anatara-
jiwa kuwa kiungo mahiri na 
aliyekamilika vizuri.

Mafanikio katika nafasi hii 
yanahitaji ustadi wa kiufundi 
na uwezo wa kusoma mch-
ezo na kufanya maamuzi ya 
sekunde huku ukidumisha ki-
wango cha juu cha utimamu 
wa mwili. Bila kuchelewa wa-
cha tuangalie namba 8 tano-
bora zaidi kwenye EPL kwa 
sasa...

#5 Bruno Guimaraes (New-
castle United)

Bruno Guimaraes amekuwa 
mmoja wa wachezaji waliosa-
jiliwa na Newcastle United 
katika siku za hivi karibuni. 
Kiungo huyo wa kati wa Brazil 

bila shaka ndiye mchezaji wao 
muhimu zaidi kwani kunaku-
wa na tofauti kubwa asipoku-
wapo uwanjani.

Guimaraes ana uwezo wa 
kucheza katika nafasi nyingi 
kwenye eneo la kiungo, lakini 
amebobea kama namba nane. 
Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 26, kila mara ana-
tazamia kuendeleza mpira na 
ubunifu wake na sifa za kiu-
fundi zimemfanya kuwa mmo-
ja wa viungo wanaotamaniwa 
sana kwenye sayari hii.

Amefunga bao moja, kutoa 
pasi moja ya goli, kutengeneza 
nafasi mbili kubwa na kuten-
geneza pasi saba na kurejesha 
mabao 65 katika mechi 11 al-
izoichezea Newcastle United 
hadi sasa msimu huu.

#4 Enzo Fernandez (Chel-
sea)

Enzo Fernandez aligeuza 
kichwa kwa mara ya kwanza 
kwa uchezaji wake mzuri sana 
kwa Argentina kwenye Kombe 
la Dunia la FIFA la 2022. Chel-
sea ilimfanya kuwa mchezaji 
wao wa bei ghali zaidi kuwahi 
kusajiliwa wakati wote Januari 
2023. Enzo alijiunga na kikosi 
cha Chelsea ambacho kiliku-
wa kinachechemea na bado 
alisimama vema na kiwango 
chake katika nusu ya mwisho 
ya msimu wa 2022-23.

Tayari ameshacheza katika 
nafasi mbalimbali za kiungo 

kwa Chelsea. Isingekuwa 
vigumu sana kwa Mauricio Po-
chettino kufahamu kwamba 
uwezo wa Fernandez pande 
zote mbili za uwanja unaweza 
kuwa muhimu kwa upande 
wake. Ana kiwango cha ma-
fanikio cha asilimia 56 kwenye 
Ligi Kuu. Fernandez pia am-
etengeneza nafasi tatu kubwa 
kwa upande wake msimu huu.

#3 Declan Rice (Arsenal)
Declan Rice ndiye mchezaji 

aliyevunja rekodi katika Klabu 
ya Arsenal msimu huu wa ma-
jira ya joto walipomsajili kuto-
ka West Ham United kwa kitita 
cha euro milioni 116.6. Rice al-
ionesha kiwango kizuri katika 
siku zake za mwanzo akiwa Ar-
senal ambapo amekuwa akitu-
mika juu zaidi uwanjani.

Huku Thomas Partey akifan-
ya usafi nyuma yake kwenye 
safu ya kiungo, Rice amepewa 
uhuru wa kucheza mbele. Na-
fasi yake bora inaweza kuwa 
kama kiungo mkabaji, lakini 
Muingereza huyo mchanga 
amefanya kazi ya kupongezwa 
kama namba tisa msimu huu.

Rice amefunga mabao 
mawili na asisti, alitengeneza 
nafasi mbili kubwa, ameshin-
da asilimia 54 ya mashambu-
lizi yake, ameokoa mabao 60 
na kufunga mabao 16 katika 
mechi 12 za Ligi Kuu hadi sasa.

#2 Dominik Szoboszlai 

(Liverpool)
Mashabiki wa Liverpool wa-

likuwa na shauku ya kuona 
jinsi usajili wao wa bei ghali 
zaidi kutoka msimu huu wa 
majira ya joto, Dominik Szo-
boszlai, utakavyokuwa kwe-
nye Ligi Kuu. Ikiwa kiwango 
chake katika hatua za mwanzo 
za msimu mpya ni kitu cha 
kupita, mashabiki wa Liver-
pool wanapumzika kwa ura-
hisi wakijua ana mustakabali 
mzuri pale Merseyside.

Szoboszlai amekuwa na 
ustadi mkubwa kwa upande 
wa Jurgen Klopp, akiende-
leza mpira vizuri kutokana na 
ustadi wake mzuri wa kupiga 
chenga na uwezo wake wa 
kupiga pasi. Mchezaji huyo 
wa kimataifa wa Hungary pia 
ni kiungo wa moja kwa moja 
uwanjani na ni kiungo wa kati 
ambaye hashindwi kufanya 
mabadiliko yanayofaa.

Katika mechi 12 za Ligi Kuu 
akiwa na Liverpool hadi sasa 
msimu huu, amefunga bao 
moja na kutoa asisti mbili. 
Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 23, pia ametengen-
eza nafasi nne kubwa, ali-
funga mara 10, akaokoa mara 
88 na kushinda asilimia 71 ya 
mashambulizi yake.

#1 Bernardo Silva (Man-
chester City)

Bernardo Silva amerejea 
kwenye ubora wake msimu 

huu. Licha ya kuwa si kielelezo halisi, Silva 
ni mtu mgumu katika safu ya kiungo. In-
gawa yeye ni mbunifu zaidi, yuko kwenye 
wito kila wakati kutekeleza majukumu 
yake ya ulinzi pia.

Silva amekuwa muundaji mkuu wa Man-
chester City katika hatua za mwanzo za 
msimu wa 2023-24 bila Kevin De Bruyne. 
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno 
amefunga mabao matatu na kutoa pasi 
tatu za mabao katika mechi tisa za Ligi Kuu 
England hadi sasa msimu huu.

Pia ametengeneza nafasi kubwa, aka-
rejesha mabao 24 na kushinda asilimia 55 
ya makabiliano yake hadi sasa msimu huu.

Bernardo Silva
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“Nadhani atakuwa mgumu sana 
kuondoka Aston Villa. Kwa jinsi wa-
navyokwenda na mwelekeo Unai 
Emery anachukua klabuni hapo, 
ni wapinzani wa kuwania nafasi 
ya kucheza michuano ya Ulaya 
tena msimu huu. Kama wanaweza 
kushindana pande zote mbili. bado 
hajaonekana. Atakuwa usajili mzuri 
na nyongeza nzuri kwenye kikosi 
cha Arsenal,” Kipa wa zamani wa 
Tottenham Hotspur, Paul Robin-
son, akiitaka Arsenal kumsajili 
kiungo wa Aston Villa, Douglas 
Luiz na kumwanzisha badala ya 
Kai Havertz.

“Hisia zangu ni kwamba kuna 
uwezekano wa asilimia 50 kwamba 
Leo Messi atarejea Barca. Nadhani 
Leo anapaswa kustaafu Barca. Bar-
celona ni nyumbani kwake, lazima 
amalize soka lake hapa. Ikiwa rais 
Laporta atachukua hatua hiyo, nad-
hani. Kurejea kwa Messi Barcelona 
kutakuja karibu zaidi,” Mshambu-
liaji wa zamani wa Manchester City 
na Barcelona, Sergio Aguero.

“Lakini ilikuwa rahisi sana kwa 
jinsi tulivyoruhusu na jinsi tulivy-
okuwa laini katika kila changamoto. 
Sawa, sisi ni vijana kama timu, 
lakini hatuwezi kupoteza aina hii 
ya nafasi ya kuonyesha ubora 
wetu,” Kocha wa Chelsea, Mauricio 
Pochettino, akionesha kukasirika 
na kuhudhunishwa kwa namna 
walivyopoteza kwa mabao 4-1 
dhidi ya Newcastle United juzi.

Nukuu

LONDON, England 

W
AKATI kulikuwa na zaidi ya 
watazamaji bilioni tano ka-
tika mashindano ya Kombe 
la Dunia la FIFA 2022 nchini 

Qatar, mpira wa miguu unabakia kuwa 
ndio chaguo namba moja kwa michezo 
mingi iliyopo kwenye sayari hii. 

Ingawa “mchezo huu mzuri” ni bu-
rudani tu kwa wengi, wengine si tu 
wamejipatia riziki bali pia wamejiku-
sanyia mali na kuwa wanasoka matajiri 
zaidi duniani.

Huku wengine wakipata utajiri wao 
kupitia mikataba ya kuidhinishwa na 
uwekezaji pamoja na mishahara yao, 
makala haya yanaorodhesha wachezaji 
wa kandanda wenye utajiri zaidi duniani 
kote katika nchi na ligi mbalimbali.

Ingawa kucheza kamari kwa kutumia 
baadhi ya tovuti bora zaidi za utabiri 
wa soka duniani ni njia iliyojaribiwa ili 
kupata utajiri katika soka, ni imani yao 
kwamba wanaweza kufikia kilele cha 
fedha kilichotajwa katika makala haya.

Mara kwa mara thamani ya wachezaji 
inabadilika kadri muda unavyopita, sasa 
hii ni orodha ya wanasoka matajiri zaidi 
duniani kwa sasa...

1. Faiq Bolkiah - Thamani halisi: 
Dola Bilioni 20

Akiwa na wastani wa utajiri wa takrib-
an dola bilioni 20, Faiq Bolkiah ndiye 
mwanasoka tajiri zaidi wa wakati wote. 
Akiwa mrithi wa familia ya kifalme ya 
Brunei, utajiri wake unatokana na hifa-
dhi kubwa ya mafuta ya nchi hiyo.

Brunei, taifa dogo, lenye utajiri wa 
mafuta katika kisiwa cha Borneo Kusini-
mashariki mwa Asia, na mojawapo ya 
nchi tajiri zaidi duniani kwa kila mtu. Na 
mjomba wa Faiq, Hassanal Bolkiah, ni 
mmoja wa watu tajiri zaidi duniani, na 
pia ni kama Sultan wake.

Faiq Bolkiah ameweza kutumia utajiri 
wa familia yake kusaka mafanikio kwe-
nye soka la kulipwa na kuwa mwanasoka 
tajiri zaidi duniani. Familia yake inaju-
likana sana kwa kutumia fedha nyingi 
kwa bidhaa za kifahari na mali zisizo-
hamishika.

2. Mathieu Flamini - Thamani halisi: 

Dola Bilioni 12.6
Akijivunia kipaji chake cha kucheza ka-

tika klabu kadhaa maarufu za soka, ziki-
wamo Arsenal, AC Milan, na Marseille, 
Mathieu Flamini, ndiye mwanasoka wa 
pili kwa utajiri duniani. Licha ya kupata 
fidia kubwa na motisha kama mchezaji 
na pengine kupata mapato makubwa 
kutokana na uidhinishaji na mikataba ya 
udhamini, utajiri wa Flamini hautokani 
tu na taaluma yake kama mwanasoka.

Flamini aliweka msingi wa kuwa 
mmoja wa wanasoka tajiri zaidi duniani 
mwaka 2008 kwa kuwa mwan- z i l i s h i 
mwenza wa Kampuni ya Ke- m i -
kali ya GFBiochemicals na 
mshirika wake wa kibiashara, 
Pasquale Granata.

GFBiochemicals 
ni kampuni inayo-
jishughulisha na 
utengenezaji wa 
kemikali ya asidi ya 
levulinic. Kemikali hii 
inatumiwa katika dawa, 
chakula na vipodozi.

GFBiochemicals imewekeza 
kwa kiasi kikubwa katika utafiti 
na maendeleo ili kutambulisha asidi 
ya levulinic sokoni kama mbadala wa ke-
mikali za petroli.

Kampuni ya Flamini ndiyo waten-
genezaji wa kwanza duniani wa asidi ya 
levulinic.

3. Cristiano Ronaldo - Thamani hali-
si: Dola Milioni 600

Cristiano Ronaldo, mwanamichezo 
wa kwanza wa timu ya michezo kuingiza 
zaidi ya dola za Marekani bilioni moja ka-
tika mapato ya kazi (kabla ya kodi), ndiye 
mwanasoka wa tatu tajiri zaidi duniani.

Katika kipindi chote cha umiliki 
wake, gwiji huyo wa Ureno amepata 
mamilioni ya dola za mshahara, fidia na 
makubaliano ya kuidhinisha baada ya 
kuzichezea baadhi ya klabu maarufu du-
niani, zikiwamo Manchester United, Real 
Madrid na Juventus.

Ronaldo aligonga vichwa vya habari 
mwaka 2016 aliposaini mkataba wa mai-
sha na Kampuni ya Nike wa dola bilioni 
moja na kuwa mwanamichezo wa tatu 
baada ya nyota wa NBA, Michael Jordan 
na LeBron James kusaini makubaliano 

WANASOKA WANASOKA 
WATANO WATANO 
MATAJIRI MATAJIRI 
ZAIDI DUNIANI ZAIDI DUNIANI 
MWAKA 2023MWAKA 2023

hayo ya maisha na kampuni hiyo.
Mbali na makundi makubwa,  Ronaldo ndi-

ye mwanamichezo anayelipwa fedha nyingi 
zaidi katika historia, kwani mkataba wake na 
Klabu ya Saudia ya Al Nasr, unamhakikishia 
mshahara wa dola milioni 215 kwa mwaka.

Mbali na kuwa mmoja wa wanasoka tajiri 
zaidi duniani, Ronaldo pia ni mmoja wa wa-
namichezo wanaouzika zaidi duniani akiwa 
ameingiza mamilioni ya dola katika mapato 
ya ziada kupitia mikataba yenye faida kubwa 
na makampuni kama vile Nike, Coca-Cola, na 
Tag Heuer.

Uwekezaji wake katika makampuni kad-
haa ya kibiashara, ikiwa ni pamoja na lebo 
yake ya mavazi, na msururu wa hoteli, pia 
umechangia hadhi yake kama mmoja wa wa-
nasoka tajiri zaidi duniani.

Ronaldo ni mmoja wa watu wanaofua-
tiliwa zaidi kwenye majukwaa ya mitandao 
ya kijamii, akiwa na wafuasi zaidi ya milioni 
600. Hii imesababisha makubaliano ya ziada 
ya uidhinishaji na fursa za mapato, huku 
nguli huyo wa soka akipata dola milioni 2.44 
kwa kila chapisho lililowekwa kwenye uku-
rasa wake wa Instagram, kiasi ambacho ni 
kikubwa zaidi kwenye mtandao huo.

4. Lionel Messi - Thamani ya Halisi: Dola 
Milioni 550

Anayechukuliwa kama ndiye mchezaji 
bora wa kandanda wa wakati wote, uwezo 
wa ajabu uwanjani, na ufadhili unamweka 
kama mwanasoka wa nne tajiri zaidi duniani.

Katika maisha yake yote ya soka, raia huyo 
wa Argentina ameshinda mataji na tuzo ny-
ingi, zikiwamo tuzo nane za Ballon d’Or, tuzo 
ya mtu binafsi yenye hadhi kubwa zaidi ka-
tika soka, na Kombe la Dunia, tuzo ya timu 
yenye hadhi kubwa zaidi kwenye mchezo wa 
soka duniani.

Messi ni mmoja wa wanasoka tajiri zaidi 
duniani kutokana na makubaliano yake ya 
mikataba binafsi na Makampuni ya Adidas, 
Pepsi na Huawei, miongoni mwa mengi. Kwa 
kuongezea, amejitokeza katika matangazo 
ya chapa kama vile Gillette, Tata Motors, na 
Mastercard, ambazo zimempatia mamilioni 
ya dola.

Mikataba ya klabu ya soka ya Messi, pamo-
ja na mapato yake kutokana na uidhinishaji, 
imekuwa na faida kubwa sana. Mwaka 2017 
alitia wino mkataba wenye thamani ya zaidi 
ya milioni 600 FC Barcelona, na kumfanya 
kuwa mmoja wa wanamichezo anayelipwa 
fedha nyingi zaidi duniani.

Kwa mujibu wa Jarida la Forbes, alikuwa 
mwanamichezo aliyelipwa fedha nyingi zai-
di mwaka 2022 baada ya kusaini mkataba wa 

miaka miwili na Paris Saint-Germain (PSG) 
unaoripotiwa kuwa na thamani ya zaidi ya 
dola milioni 41 kwa mwaka.

Baada ya ushindi wake wa kwanza wa 
Kombe la Dunia 2022, Messi alivunja rekodi 
ya chapisho la kwenye mtandao wa kijamii 
lililopendwa zaidi katika historia ya dunia 
hii. 

Gwiji huyo wa Barcelona ana machapisho 
matatu kati ya matano maarufu zaidi ya 
wakati wote kwenye mtandao wa Instagram.

5. David Beckham - Thamani halisi: 
Dola Milioni 400

Akiwa na mafanikio makubwa na kujulika-
na ndani na nje ya uwanja, David Beckham 
ndiye mwanasoka wa tano tajiri zaidi duni-
ani. Muingereza huyo alifurahia maisha ma-
zuri akichezea klabu kubwa kama vile Man-
chester United, Real Madrid, AC Milan, PSG 
na Los Angeles Galaxy.

Beckham alikuwa mmoja wa wanasoka 
wanaolipwa fedha nyingi zaidi wakati wote 
kutokana na kipaji chake na mafanikio 
uwanjani, ambayo yalimpa mikataba mizuri.

Beckham ni mmoja wa wanamichezo wa-
naouzika zaidi duniani kutokana na mwone-
kano wake wa kuvutia na sura ya haiba, na 
amefurahia makubaliano ya kuidhinishwa 
na chapa bora kama vile Adidas, Armani, 
H&M, na Pepsi.

Ndoa yake na Victoria, nyota wa zamani 
wa kundi la muziki la Spice Girl, imempa 
umaarufu na uhusiano zaidi na tasnia ya 
mitindo, kwani ana chapa yake mwenyewe 
ya ubunifu wa mavazi.

Akiwa mmoja wa wanasoka tajiri zaidi 
duniani, Beckham anamiliki chapa yake ya 
manukato na ameshirikiana na makampuni 
mengi kutambulisha bidhaa mbalimbali, 
kuanzia whisky hadi nguo.

Beckham ni mfanyabiashara mwerevu 
ambaye amewekeza katika biashara mbalim-
bali za soka, ikiwa ni pamoja na Inter Miami 
FC, Chuo cha Soka cha London, na Salford 
City FC.

Aidha, ana ushirikiano na wakala wa ki-
mataifa wa michezo na burudani Global 
Brands Group kwa ajili ya maendeleo na 
usimamizi wa chapa yake na maslahi ya kibi-
ashara.

Kwa miaka mingi, Beckham amewekeza 
katika mali nyingi, ikiwa ni pamoja na maka-
zi ya kifahari huko London, Los Angeles na 
Miami. Pia ameshirikiana na watengenezaji 
mali kadhaa kuanzisha biashara mpya zenye 
faida kubwa, na kuimarisha nafasi yake kama 
mmoja wa wanasoka tajiri zaidi duniani.

BOLKIAHBOLKIAH
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“Lakini ilikuwa rahisi sana kwa jinsi tulivyoruhusu na jinsi tulivyokuwa 
laini katika kila changamoto. Sawa, sisi ni vijana kama timu, lakini hatuwezi 
kupoteza aina hii ya nafasi ya kuonyesha ubora wetu,” Kocha wa Chelsea, 
Mauricio Pochettino, akionesha kukasirika na kuhudhunishwa kwa namna 
walivyopoteza kwa mabao 4-1 dhidi ya Newcastle United juzi.

WAKATI Arsenal ikiibuka 
na ushindi wa bao 1-0 dhi-
di ya Brentford juzi, Kocha 
Mkuu wa klabu hiyo, Mikel 
Arteta, naye alifikisha 
mechi ya 200 kuwaongoza 
‘The Gunners’ hao. Pia hilo 
lilikuwa bao la kwanza kwa 
Kai Havertz kufunga moja 
kwa moja (lakini la pili) 
tangu ajiunge nayo kwa 
pauni milioni 62 majira ya 
joto. Havertz bao lake la 
kwanza lilikuwa la penalti 
dhidi ya Bournemouth Sep-
temba mwaka huu wakati 
Arsenal ikishinda 4-0.
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REKODI 5 SIMBA, 
YANGA ZIKIANZA 
VIBAYA CAF

Na Adam Fungamwango

H
AIKUWA wiki nzuri 
kwa wanachama na 
mashabiki wa klabu 
kongwe mbili za Sim-

ba na Yanga zikianza vibaya 
michuano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

Ijumaa iliyopita, Uwanja wa 
Julai 5, 1962 (Stade du 5 Juil-
let) jijini Algiers, Yanga ilipata 
kipigo cha mabao 3-0 dhidi ya 
CR Belouizdad ya Algeria katika 
mechi ya Kundi D, huku Simba 
ikilazimishwa sare ya bao 1-1 
kwenye uwanja wake wa nyum-
bani, Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam dhidi ya Asec Mimosas 
ya Ivory Coast, ukiwa ni mchezo 
wa Kundi B.

Yalikuwa ni mabao ya Ab-
delraout Benguit dakika ya 10, 
Abderrahmane Meziane dakika 
ya 45 na Lamin Jallow, dakika 
za nyongeza kabla ya mechi 
kumalizika, yakiifanya Yanga 
kuanza vibaya michuano hiyo.

Kesho yake Jumamosi, Pokou 
Serge aliifungia Asec Mimosas 
bao dakika 12 kabla ya mechi 
kumalizika, ambapo Simba 
ilitangulia kwa bao la Saido Nti-
bazonkiza alilolifunga kwa mk-
waju wa penalti.

Matokeo ya mechi zote mbili 
yametengeneza rekodi kwa 
timu hizo ambazo ni hizi hapa...

Yanga yaanzia ilipoishia
Mara ya mwisho Yanga 

kucheza michuano hiyo ilikuwa 

ni Novemba 8, 1998 dhidi ya 
Asec Mimosas ya Ivory Coast na 
ikapoteza kwa mabao 3-0 kwe-
nye Uwanja wa Taifa jijini Dar es 
Salaam.

Baada ya miaka 25 kupita bila 
kucheza Ligi ya Mabingwa Afri-
ka hatua ya makundi, Yanga im-
erejea tena kwenye hatua hiyo, 
lakini katika mechi ya kwanza 
tu, ikakutana na kipigo kile kile 
cha mabao 3-0, hivyo kuanzia 
ilipoishia.

Simba sare makundi baada 
ya miaka 20

Simba imetoa sare kwenye 
Ligi ya Mabingwa Afrika hatua 
ya makundi baada ya miaka 20.

Mara ya mwisho kwa timu 
hiyo kufanya hivyo ilikuwa ni 
Septemba 7, 2003 ilipotoka su-
luhu dhidi ya Ismailia ya Misri 
mwaka huo, ikiingia kwa mara 
ya kwanza.

Kwa msimu yote minne 
ambayo Simba imecheza Ligi 
ya Mabingwa Afrika hatua ya 
makundi katika mechi za ny-
umbani, ilikuwa ikishinda na 
kufungwa.

Michezo ambayo Simba ili-
kuwa ikitoa sare ni ya hatua za 
awali na robo fainali za michua-
no hiyo.

Mfano ni suluhu dhidi ya TP 
Mazembe Aprili 6, 2019 na dhidi 
ya UD Songo ya Msumbiji ya 
Agosti 10,  2019.

Yanga haijawahi kushinda 
makundi

Na hii imesababishwa na mashabiki 
wengi kutokuwa na imani na kikosi chao 
hasa jinsi kinavyocheza, lakini pia wa-
kiamini viongozi wao hawawajibiki ip-
asavyo, hivyo wengi wao kukosa hamu ya 
kwenda uwanjani.

Yanga ‘pepa’ limejirudia
Kama ilivyokuwa msimu uliopita kwe-

nye hatua ya Makundi ya Kombe la Shirik-
isho barani Afrika, Yanga imepoteza tena 
mechi ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

Msimu uliopita, ikicheza Kombe la 
Shirikisho Afrika, ilianza vibaya kwa 
kuchapwa mabao 2-0 ugenini dhidi ya 
US Monastir ya Tunisia, mechi ikichezwa 
Februari 12, mwaka huu.

Baada ya hapo kilichogeuka ni histo-
ria kwani ilikwenda moja kwa moja hadi 
hatua ya fainali.

Rekodi hiyo ndiyo inayowapa matu-
maini na kutojali sana kupoteza mechi 
kwa mabao 3-0 dhidi ya CR Belouizdad.

Wenyewe wanaamini kuwa rekodi in-
aweza kujirudia, huku Ofisa Habari wa 
klabu hiyo, Ali Kamwe, akisema kuwa 
‘pepa’ limejirudia, akiwa na maana mti-
hani umejirudia kama ule wa mwaka jana.

Kipigo cha mabao 3-0 ilichokipata Yanga 
dhidi ya CR Belouizdad, kimeifanya kuen-
delea kuwa na rekodi ya kutoshinda mechi 
yoyote ya Ligi ya Mabingwa Afrika hatua ya 
makundi mpaka sasa.

Mara ya kwanza ambayo Yanga ilitinga 
kwenye hatua hiyo mwaka 1998, ikiwa Kundi 
B na timu za Asec Mimosas ya Ivory Coast, 
Manning Rangers ya Afrika Kusini, na Raja 
Casablanca ya Morocco, Yanga ilicheza mechi 
sita, ikitoa sare mbili na kupoteza michezo 
minne.

Ukichanganya na mechi ya Ijumaa iliyopita 
inakuwa ya saba ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
hatua ya makundi kwa timu hiyo kucheza 
bila kupata ushindi wowote.

Mashabiki Simba wachache uwanjani
Imezoeleka inapocheza Simba kwenye 

Uwanja wa Benjamin Mkapa mechi za CAF, 
mashabiki wa timu hiyo huupamba uwanja 
kwa kuujaza kwa rangi nyekundu na nyeupe 
kwa kuuzunguka.

Hata Shirikisho la Mpira wa Miguu Afrika 
(CAF), wanawafahamu mashabiki wa Simba 
ni watu wa aina gani linapokuja suala la ku-
jaza uwanja.

Katika mechi ya Jumamosi haikuwa hivyo. 
Ukiondoa upande wa Magharibi, pande zote 
zilizobaki zilikuwa na mapengo.

Kiungo mshambuliaji wa Simba, Saido Ntibazonkiza, akishangilia 
bao lake alilofunga kwa mkwaju wa penalti katika Uwanja wa 
Benjamin Mkapa juzi dhidi ya Asec Mimosas, timu hizo zikitoka 
sare ya bao 1-1. MPIGAPICHA WETU
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            Idadi vifo watoto wachanga yashtua
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

K
ATIBU Tawala Mkoa 
wa Singida, Dk. Fatuma 
Mganga, amewaagiza 
watoa huduma za afya 

kuweka mikakati ya kupunguza 
vifo vya wajawazito vinavyoto-
kana na uzazi mkoani hapo.

Dk. Mganga alitoa agizo hilo 
juzi wakati wa kikao cha wataal-
amu wa afya wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Singida kutokana 
na takwimu kuonyesha kuwa 
katika kipindi cha Januari hadi 

Septemba mwaka huu, vifo vya 
watoto wachanga 416 vimeri-
potiwa kutokea mkoani hapo.

Akizungumza katika kikao 
cha kujadili kuhusu vifo vya wa-
jawazito na watoto wachanga 
mkoani hapa, alisema takwimu 
za vifo vya watoto wachanga zi-
naonyesha kukua kwa kila robo 
mwaka, hivyo kuna haja watoa 
huduma hao kuweka mikakati 
madhubuti itakayosaidia ku-
punguza vifo hivyo.

Dk. Mganga alisema serikali 
imebaini kuwa vifo vya wajawa-
zito vinaweza kuzuilika na ndiyo 

maana imeendelea kubore-
sha mazingira ya sekta ya afya 
nchini kwa kutoa vitendea kazi, 
dawa na wataalamu ili watoe hu-
duma bora kwa jamii.

Alisema waganga wakuu wa 
wilaya wanapaswa kuwa maba-
lozi wazuri kwa jamii wanazozi-
hudumia kwa kusukuma ajenda 
za ujenzi wa zahanati kwenye 
maeneo yao ili kuharakisha hu-
duma za mama na mtoto.

Dk. Mganga alisema  zahanati 
na vituo vya afya vikiwa karibu 
na wananchi, wajawazito wengi 
zaidi watajifungua kwa usalama 

zaidi badala ya nyumbani.
 “Timu za uangalizi za mkoa 

na wilaya fanyeni kazi kwa wel-
edi zaidi ili kubaini  changamoto 
za afya ya mama na mtoto na 
kuzipatia ufumbuzi kwa wakati,  
tukumbuke afya bora ya uzazi 
na mtoto ni msingi wa maende-
leo ya taifa lolote na hasa la Tan-
zania,” alisema. Mganga Mkuu 
wa Mkoa wa Singida, Dk. Victo-
rina Ludovick, alisema pamoja 
na vifo vinavyotokea serikali im-
eendelea kuboresha mazingira 
yao ya kazi na huduma za afya 
kwa wananchi.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Serikali 
yapania 
kuleta 
mageuzi ya 
kilimo nchini
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

WIZARA ya Kilimo imesema 
serikali itaendelea kushirikiana 
na wadau wa kilimo na taasisi ya 
kuboresha Mifumo ya Masoko 
katika Kilimo (AMDT) ili kuleta 
mageuzi katika sekta ya kilimo 
nchini.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na 
Mkurugenzi wa Maendeleo ya 
Mazao wa Wizara ya Kilimo, 
Enock Nyasebwa, wakati akifun-
gua kongamano la wadau wa 
kilimo nchini jijini hapa.

Akizungumza kwa niaba ya 
Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, 
alisema serikali itakuwa inaongo-
za mageuzi na kupata maoni na 
mipango kwa kushirikiana na wa-
dau wa kilimo badala ya kufanya 
mambo yote pekee yake.

“Tunaamini katika sekta bin-
afsi kwa upande wa mitaji kwa 
sababu kila upande una fursa 
na changamoto zake, lakini pia 
kwa kutambua kilimo kwa muda 
mrefu tumekuwa tukielekea kati-
ka kilimo cha kujikimu na kilimo 
biashara, ” alisema.

Alisema serikali inatekeleza 
pia vipaumbele vitano ambavyo 
vitasaidia kilimo kuwa biashara 
na kuvitaja  baadhi ambavyo ni 
tija katika eneo la umwagiliaji.

Alisema lengo ni kuongeza 
ajira zenye staha hususani kwa 
wanawake na vijana ambao wa-
natakiwa kuongezewa thamani 
ya masoko nje na ndani ya nchi.

Pia alisema serikali itahakiki-
sha inaendelea kutatua changa-
moto zilizopo katika sekta hiyo 
ili kumwezesha mkulima kupata 
bei kulingana na uwekezaji wake.

Mjumbe wa Bodi ya AMDT, An-
derson Mlabwa, alisisitiza kuwa 
taasisi hiyo itaendelea kushiriki-
ana na wizara katika vipaumbele 
vyote ili kuhakikisha kilimo bi-
ashara kinakidhi sera ya serikali.

‘Vijana changamkieni kilimo ni utajiri’
Na Paul Mabeja, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule, amewa-
taka vijana kuchangamkia fursa 
za kilimo biashara ili kujikwamua 
kiuchumi, kuongeza pato la taifa 
na kutatua changamoto ya uko-
sefu wa ajira nchini.

Senyamule alitoa wito huo jijini 
hapa wakati akifunga kongamano 
la siku tatu la kujenga uelewa na 
kubadilishana uzoefu kwa wa-
dau wa kilimo lililoandaliwa na 
Taasisi ya Kuendeleza Mifumo ya 
Masoko katika Kilimo (AMDT).

Alisema kulikuwa na dhana 

potofu iliyojengeka katika jamii 
kuwa wanaojishughulisha na kili-
mo ni watu  maskini, lakini ukweli 
ni kwamba kutokana na mapin-
duzi yaliyofanyika katika sekta 
hiyo kilimo ni utajiri.

“Katika hizi siku tatu mlizokaa 
hapa mtoke na maazimio ambayo 
yatawawezesha wananchi wetu 
wanaojihusisha na shughuli za 
kilimo kuwa na uratibu wa pamo-
ja,” alisema na kuongeza kuwa:

“Tunataka kundi kubwa  la 
vijana liingie katika kilimo kwa 
sababu huko kuna utajiri, watai-
nua vipato vyao, wataongeza pato 
la taifa na kutatua changamoto 

ya ajira kwa sababu watajiajiri na 
kuajiri.” 

Senyamule alimpongeza Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan kwa 
kuelekeza  nguvu kubwa katika 
sekta ya kilimo nchini na kuibadili 
kuwa chanzo kikubwa cha uchu-
mi wa Mtanzania.

“Namshukuru Rais Samia kwa 
sababu ya utashi wake ambao 
unafanya sekta ya kilimo inaen-
delea kuimarika siku hadi siku. 
Watu walikuwa wakiongelea kili-
mo kwa dhana ya umaskini lakini 
sasa kila mtu anatamani kufanya 
kilimo kwani utajiri uko huko,” 
alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
AMDT, Charles Ogutu, alisema 
kongamano hilo limewashirikisha 
wadau wa sekta za maendeleo ku-
jifunza na kubadilisha uzoefu na  
wadau wa kukopesha fedha na 
vifaa kwa ajili ya kuwawezesha 
wakulima kuinuka na kukifanya 
kilimo kuwa chenye tija.

“Wadau wamekubaliana kuwa 
na mikakati ya  kujisimamia we-
nyewe kwa sababu tunamini 
kuwa tunaweza kufanya mambo 
makubwa zaidi. Baada ya ku-
toka hapa kila mtu atatumia kile 
alichojifunza na kuingiza katika 
mpango mkakati wake,” alisema.

Mjumbe wa Bodi ya Wadhami-
ni wa AMDT, Dk. Mary Shetto, 
alisema katika kipindi cha mwaka 
mmoja wamewafikia wakulima 
zaidi ya 100,000 nchini.

Alisema wameweka kipaum-
bele katika uzalishaji wa zao la 
alizeti kwa kuwa serikali inatumia 
fedha nyingi kuagiza mafuta ya 
kula nje ya nchi.

“Lengo la kuweka nguvu kubwa 
katika uzalishaji wa alizeti ni ku-
unga mkono jitihada za serikali za 
kuongeza uzalishaji wa zao hilo 
ili kukidhi mahitaji na kuepuka 
uagizaji wa mafuta nje ya nchi,” 
alisema. 

Mfanyakazi wa Maabara ya Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Dodoma, Kitengo cha Damu Salama, Aziza Khamis (ali-
yevaa unifomu), akiwahudumia wafanyakazi wa taasisi inayojihusisha na utoaji wa misaada kwa wanajamii (RYTHM) 
walioamua kuchangia damu kwa hiari yao jijini Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA 



16 Jumatatu Novemba 27, 2023

HABARI MBEYA

            ‘Ukatili 
umehamia 
kwa watoto 
wa kiume’
Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Juma 
Homera, amewataka wadau wa haki za 
binadamu kuelekeza nguvu zao kwenye 
mapambano dhidi ya ukatili kwa watoto 
wa kiume kutokana na wanaojihusisha 
na vitendo hivyo kuhamia kwa kundi 
hilo kutokana na kampeni nyingi ku-
walenga watoto wa kike na wanawake 
nchini.

Homera aliyasema hayo kupitia ho-
tuba yake iliyosomwa na Katibu Tawala 
wa Mkoa huo, Lodrick Mpogoro wakati 
wa ufunguzi wa mafunzo ya siku tatu ya 
kuwajengea uwezo majaji wanawake wa 
mikoa ya Mbeya na Songwe.

Mafunzo hayo yaliandaliwa na Chama 
cha Majaji na Mahakimu Wanawake 
nchini (TAWJA) kwa ufadhili wa Shirika 
la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia 
masuala ya usawa wa kijinsia na uwez-
eshaji wanawake (UN Women).

Homera, alisema kampeni nyingi za 
kupinga ukatili wa kijinsia zimekuwa 
zikiwalenga zaidi watoto wa kike na ku-
sababisha ukatili huo kuanza kuhamia 
kwa watoto wa kiume.

“Nisema tu hapo nyuma tulipokuwa 
tunazungumzia habari ya ukatili, tuli-
kuwa tukigusa wanawake na watoto, 
lakini nguvu ilielekezwa kwa watoto wa 
kike, tunapozungumzia watoto tunazun-
gumza kwa ujumla yaani wa kike na wa 
kiume kwa hiyo tuwekeze nguvu kote,” 
alisema Homera.

Mwenyekiti wa TAWJA, Jaji Barke Sehel 
ambaye ni Jaji wa Mahakama ya Rufani, 
alisema mafunzo hayo yamewashiriki-
sha majaji na mahakimu wanawake wa 
mahakama zote nchini.

Alisema mafunzo hayo ni sehemu ya 
mikakati iliyoanzishwa na chama hicho 
kuhakikisha wadau wote wa kukabili-
ana na ukatili wa kijinsia kwa wanawake 
na watoto wanakuwa na uelewa wa 
matumizi ya Kitabu cha Mwongozo kwa 
majaji na mahakimu kuhusu mashauri 
yanayohusu ukatili wa kijinsia.

Alisema kitabu hicho kiliandaliwa na 
TAWJA na kuzinduliwa na Rais, Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan ambaye alishauri 
mafunzo yatolewe kwa wadau wote.

“Tulikuwa na mkakati huo wa kutoa 
mafunzo kwa wadau likiwamo Jeshi 
la Polisi, maofisa ustawi wa jamii, ma-
shirika yanayoshughulikia haki za bin-
adamu na madawati ya jinsia, lakini rais 
alisisitiza jambo hili kwahiyo tumeamua 
kuanza na kundi hili,” alisema Jaji Barke.

Alisema wataendelea kutoa mafunzo 
hayo kwa majaji na mahakimu katika 
mikoa mingine nchini kabla ya kuanza 
kuyatoa kwa wadau wengine.

Makamu Mwenyekiti wa TAWJA, Jaji 
Victoria Nongwa ambaye ni Jaji wa 
Mahakama Kuu ya Tanzania Kanda 
ya Mbeya, alisema Tanzania imefanya 
vizuri kwenye medani za kimataifa ka-
tika kutekeleza mikataba ya kikanda na 
kimataifa kuhusu haki za watoto na wa-
nawake.

Alisema kupitia mkutano wa Mahaka-
ma ya Afrika uliofanyika hivi karibuni 
nchini Algeria, Tanzania ilitajwa kuwa 
moja ya mataifa yanayofanya vizuri 
na kwamba mafunzo hayo yataongeza 
ufanisi zaidi.

Naibu Waziri wa Maji, Maryprisca Mahundi, akiwasalimia wananchi wa Songwe katika ziara ya Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 
iliyofanyika hivi karibuni. PICHA: YASIN IBRAHIM

Chunya kunufaika upimaji ardhi
Na Nebart Msokwa,         
CHUNYA

HALMASHAURI ya Wilaya 
ya Chunya mkoani Mbeya im-
echaguliwa kuwa miongoni 
mwa halmashauri saba nchi-
ni zitakazonufaika kwenye 
awamu ya pili ya utekelezaji 
wa Mradi wa Uboreshaji 
Usalama wa Miliki za Ardhi 
nchini (LTIP) unaotekelezwa 
na Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi.

Mradi huo unatekelezwa 
nchini kwa ufadhili wa Benki 
ya Dunia (WB) na unatajwa 
kuwa miongoni mwa miradi 
itakayoleta suluhu ya ku-
dumu ya migogoro ya ardhi 
nchini.

Mkuu wa Idara ya Ardhi 
ya Halmashauri ya Wilaya ya 
Chunya, Furaha Kalinga, ali-
yasema hayo mwishoni mwa 
wiki iliyopita wakati akizun-

gumza na Nipashe kuhusu 
utekelezaji wa miradi mbal-
imbali ya ardhi.

Kalinga, alisema lengo la 
mradi huo ni kuboresha us-
alama wa miliki za ardhi kwa 
wananchi waishio mijini na 
vijijini kwa kuwezesha utoaji 
hati miliki za ardhi kwenye 
kila kipande cha ardhi in-
ayopatikana kwenye maeneo 
husika.

Alisema mradi unalenga 
kutoa hatimiliki  2,500,000 
kwenye maeneo utaka-
kotekelezwa, kwa upande wa 
wananchi wanaoishi vijijini 
katika halmashauri za wilaya  
umelenga kutoa hatimiliki za 
kimila 500,000.

“Kwa wilaya yetu ya Chu-
nya wastani wa hatimiliki 
kati ya 75,000 hadi 100,000 
zitatolewa kwa wananchi na 
tunaamini mradi utakuwa na 
tija kwa wananchi na serikali 

yetu hasa katika kupangilia 
matumizi yake,” alisema Ka-
linga.

Alizitaja kazi zitakazo-
fanyika kupitia LTIP  kwa 
halmashauri yake kuwa ni 
pamoja na kuandaa mpango 
wa usimamizi wa mazingira 
na kijamii na kufanya urejeaji 
na upimaji wa mipaka ya vijiji 
vyote ambavyo havijapimwa.

Alitaja shughuli nyingine 
kuwa ni kuviwezesha kuan-
daa mipango ya matumizi 
bora ya ardhi ya vijiji vipata-
vyo 21 na kufanya utambuzi, 
upimaji na uandaaji wa hati 
miliki za kimila kwa wa-
nanchi bila malipo.

Mkuu huyo alisema mi-
pango ya matumizi bora ya 
ardhi imekusudiwa kutatua 
migogoro ya matumizi ya 
ardhi baina ya wakulima na 
wafugaji na watumiaji wen-
gine wa ardhi.

“Tunatarajia baada ya 
utekelezaji wa mradi  huu ku-
pungua kwa mizozo ya mipa-
ka baina ya vijiji ambayo im-
ekuwapo kwa muda mrefu,” 
alisema Kalinga.

Alifafanua mradi huo  
kutekelezwa kwa zaidi ya 
miezi miwili kwa wastani wa 
vijiji vinne kwa muda wa siku 
14 mpaka 15.

Alisema Chunya ina vi-
jiji 43, kati ya hivyo 26 vime-
pimwa na kukabidhiwa vyeti, 
vijiji 17 havijapimwa, 10 vina 
mpango wa matumizi bora 
ya ardhi, 12 viko ndani ya mji 
na vijiji vitakavyonufaika sasa 
ni 21.

Halmashauri nyingine zi-
takazonufaika na awamu hiyo 
ni Chamwino mkoani Dodo-
ma, Longido (Arusha), Maswa 
(Simiyu), Mufindi (Iringa), 
Songwe, Mbinga (Ruvuma) 
na Tanganyika (Katavi).

RC kuwacharaza viboko wazazi, walezi  
Na Elizabeth John, 
NJOMBE

M
KUU wa Mkoa wa 
Njombe, Anthony 
Mtaka, ameonya 
kuwa atatoa ad-

habu ya kucharazwa viboko 
mzazi na mlezi atakayekaidi 
kumpeleka mtoto shule ali-
chechaguliwa kujiunga na 
kidato cha kwanza mwakani 
kwa kumtorosha na kumwoz-
esha.

Mtaka alitoa onyo hilo 
wakati akizungumza na 
wakazi wa Mtaa wa Kam-
barage Halmashauri ya Mji 
wa Njombe.

Alisema hakuna mzazi au 
mlezi ambaye atabaki salama 
kwa kupokonya haki ya mto-
to kwenda shule.

“Una mtoto amefaulu 
kwenda kidato cha kwanza 
muache akasome Mungu 
atamwamulia kwa njia yake, 
mwaka huu mtapiga hata 
deki, ole wenu msipeleke wa-
toto shule, ” alionya Mtaka.

Alisema kama mwanafunzi 
atakuwa amefaulu na kukosa 
sare, anapaswa kuwa shule 
ili akapate elimu wakati jiti-
hada za kutafuta nguo hizo za 
shule zikiendelea.

‘’Tumesema mtoto aende 
hata kama hana sare wasama-
lia wema wapo tutawaomba 
watawanunulia, sasa wewe 
ufanye ujinga wako mtoto 
amefaulu hama Njombe tafu-
ta mkoa wa kwenda,” alisema.

Mkuu huyo wa mkoa alise-
ma hatawavumilia wazazi 
wenye tabia ya kuwapeleka 

watoto mjini kufanya kazi 
za ndani wakati wanatakiwa 
kumuacha apate elimu kwa 
kuwa ni msingi wa maisha 
yao ya baadaye.

“Umri huu wa darasa la 
saba mtoto anaenda kuwa 
mfanyakazi kwa nani? 
Njombe hakuna kiwanda 
cha wafanyakazi wa ndani, 
watoto wote waende shule,” 
alisema Mtaka.

Kwa upande wao wazazi 
akiwamo, Mashaka Lulambo, 
alisema hakuna mzazi am-
baye anashindwa kumwan-
dalia mtoto sare za shule bali 
wapo    wanaofanya maku-
sudi.

“Mimi naamini hakuna 
mzazi ambaye anashindwa 
kumwandalia mtoto wake 
sare kwa sababu wakati fu-

lani hata mtoto wako akiwa 
yupo na mwenzie na hana 
sare tayari kisaikolojia mtoto 
anakuwa ameathirika maana 
yake anajiona yuko tofauti na 
mwenzie,” alisema Lulambo.

Alisema ni vema wazazi 
wakachukua jukumu la kuan-
daa sare mapema kabla ya 
siku za Krismasi na Mwaka 
Mpya ili kupunguza maju-
kumu.

 Husna Masoud, alisema 
kuna wimbi kubwa la watoto 
wanaozurura mitaani bila ya 
kwenda shule na wanapouli-
zwa wanadai wazazi hawana 
fedha.

“Wako wazazi wanakwen-
da mitaani kunywa pombe 
wana hela kumpeleka mtoto 
shuleni hawezi,” alisema Ma-
soud.
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Majaliwa akerwa teknolojia kudhalilisha wanawake, watoto
Na Rahma Suleiman,    
ZANZIBAR

W
AZIRI Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, 
amesema kasi ya 
maendeleo ya 

teknolojia inaongeza ukatili na 
udhalilishaji wa kijinsia duniani 
kutokana na matumizi mabaya.

Majaliwa alitoa kauli hiyo 
jana katika bustani za Forod-
hani baada ya kumaliza mbio 
za hiari za kuadhimisha Siku 16 
za Kupinga Ukatili na Udhalil-
ishaji wa Kijinsia Duniani yali-
yoandaliwa na Taasisi ya Asma 
Mwinyi Foundation kwa lengo 
la kusaidia wanawake waliopa-
ta athari za ukatili wa kijinsia 
na kutelekezwa na waume zao.

Akizindua mbizo hizo kwa 
niaba ya Rais Samia Suluhu 
Hassan, Majaliwa alisema kuna 
matumizi mabaya ya mtandao 
kwa baadhi ya watu wasio na 
nia njema kwa kuwadhalilisha 
watu, wanawake na watoto 
jambo ambalo linapingwa du-
niani kote.

Alitaka mitandao hiyo kutu-
mika kuelimisha jamii na taifa 

na wale ambao wanaitumia 
vibaya kuacha mara moja ku-
fanya hivyo kwa kuwa ni kosa 
kisheria.

Alisema kila mmoja kwa na-
fasi yake, anapaswa kuwajibika 
kupambana na kutokomeza 
vitendo vya udhalilishaji wa ki-
jinsia kwa sababu ni mtambuka 
na bila ya ushiriki wao, vitendo 
hivyo vitashindwa kutokome-
zwa katika jamii.

“Kila mmoja kuwa tayari ku-
walinda hawa kwa sababu bila 
ya mama mambo hayaendi na 
watoto ndio ambao tunaende-
lea kuwarithisha katika shu-
ghuli mbalimbali za maende-
leo,” alisema.

Majaliwa, alisema vitendo 
vya ukatili na udhalilishaji 
vinaendelea kutokea nchini, 
hivyo ni vyema kufichua 
matukio hayo yanapotendeka 
ili    kuchukua hatua kwa saba-
bu sheria, kanuni na taratibu 
zipo.

Alisema Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar (SMZ) na Seri-
kali ya Jamhuri ya Muungano 
Tanzania (SMT) zinahubiri ku-
walinda wanawake na watoto 

na zimeweka sheria kuwalinda, 
hivyo jitihada hizo zinatokana 
na sera zilizopo na kila mmoja 
kushiriki kikamilifu kuhakiki-
sha makundi hayo yanalindwa.

Majaliwa, alisema miongoni 
mwa jitihada za serikali katika 
kutokomeza vitendo hivyo ni 
kuunda madawati na vituo vya 
ulinzi na usalama wa mtoto na 
kutoa huduma za msingi kwa 
waathirika wa matukio hayo.

Alisema Tanzania Bara kuna 
madawati 1,850 kwa ajili ya ku-
wawezesha wanafunzi kuripoti 
matukio ya kudhalilishwa na 
kunyanyaswa ili hatua zaidi zi-
chukuliwe.

“Madawati haya yanaanzish-
wa kila ilipo shule ya msingi na 
sekondari, kwa upande wa se-
kondari kuna madawati 1,283, 
na kwa Zanzibar madawati 40 
yameundwa katika vituo vya 
polisi ili kutoa huduma zina-
zolinda na kuchukua hatua 
dhidi ya wanaofanya ukatili wa 
kijinsia,” alisema.

Waziri wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Riziki Pembe Juma, alisema 
vitendo vya ukatili vimekuwa 

vikikithiri na wizara yake im-
ekuwa ikipokea changamoto 
nyingi ikiwamo ya wanawake 
waliozaa watoto wenye ulema-
vu kutelekezwa.

Aliipongeza Taasisi ya Asma 
Mwinyi Foundation kwa kuan-
daa mbio hizo kwa lengo la 
kuwasaidia wanawake wali-
otelekezwa na waume zao kwa 
kuzaa watoto wenye ulemavu.

Mkurugenzi wa Asma 
Mwinyi Foundation, alisema 
fedha zilizopatikana katika 
mbio hizo zitawasaidia kuwai-
nua kiuchumi wanawake am-
bao wamekumbana na kadhia 
ya kudhalilishwa na waume 
zao kwa kuzaa watoto wenye 
ulemavu ili waanzishe miradi 
ya kujiingizia kipato.

Msaidizi Mwakilishi Mkazi 
wa Umoja wa Mataifa (UN), 
Ousmane Niang, alisema zaidi 
ya wanawake na wasichana 
milioni 200,045 wanapata 
changamoto za ukatili na ud-
halilishaji.

Niang alisema kwa Tanzania 
kila wanawake na wasichana 25 
kutoka umri wa miaka 15 hadi 
49 wanadhalilishwa.

TAMWA yataka 
uwazi kesi za mauaji
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

CHAMA cha Waandishi wa Habari 
Wanawake Tanzania (TAMWA) Zanzi-
bar, kimelitaka Jeshi la Polisi, Ofisi ya 
Mkurugenzi wa Mashtaka na Mahakama 
kushughulikia kwa uwazi kesi za ukatili, 
udhalilishaji wa kijinsia na mauaji.

Akitoa taarifa kwa vyombo vya habari 
jana Mkurugenzi wa chama hicho, Dk. 
Mzuri Issa alipongeza hatua ya mahaka-
ma ya kutoa adhabu kali katika kesi ya 
mwanamke aliyeuawa kikatili na mpen-
zi wake.

Hivi karibuni Mahakama Kuu Zanzi-
bar ilitoa taarifa kuwa imemuhukumu 
Haji Jaha Issa (37) kunyongwa hadi kufa 
kwa kosa la kumuua kwa makusudi 
Hajra Abdallah Abdallah (21) kwa kum-
choma kisu kifuani, ubavuni na tum-
boni.

“Taarifa hiyo ilitaja kuwa hukumu 
hiyo ilitolewa na Jaji Rabia Hussein Mo-
hammed ambaye aliridhishwa na usha-
hidi uliotolewa katika mauaji hayo yali-
yofanyika Februari 26, 2020 huko Paje, 
Mkoa wa Kusini Unguja,” alisema Dk. 
Mzuri na kupongea uamuzi huo ambao 
mahakama umetenda haki.

Alisema TAMWA inaamini kwamba 
uwazi na utoaji taarifa kwa mahakama 
ni msingi mzuri wa utawala bora na 
itaongeza imani kwa wananchi katika 
kutegemea hukumu za vyombo vya she-
ria na kupunguza kiwango cha uhalifu 
kwa vile kitawatisha wanaotaka kuten-
da makosa hayo. “TAMWA inategemea 
kuwa Mahakama pamoja na vyombo 
vingine vya sheria vitaweka wazi taarifa 
zake kuhusu mashtaka na hukumu ili 
kufikia matakwa hayo ya nchi na ya ki-
dunia,” alisema. 

Alisema ni muhimu kwa taasisi hizo 
kutoa taarifa kila mwezi kuhusiana na 
mwenendo wa kesi, kueleza mafanikio 
na changamoto na kuweka mifumo ya 
kuripoti malalamiko. Kwa mujibu wa 
kumbukumbu ya TAMWA Zanzibar, wa-
nawake 19 na watoto wanne wameuawa 
visiwani hapa tangu mwaka 2016 hadi 
Mei mwaka huu. 

Watoto hao Laura Msemwa (23) na 
Khairat Juma Bakari (28) waliuawa ki-
katili katika eneo la Bububu Kijichi na 
Mbuzini Wilaya ya Magharibi A Mkoa wa 
Mjini Magharibi Unguja.

Hata hivyo, aliitaka jamii kuendelea 
kushirikiana na mihimili muhimu ili 
kuharakisha na kufanikisha uchunguzi 
wa matukio ya uhalifu na kutenda haki 
kwa waathirika. Katika hatua nyingine 
Dk. Mzuri, amesema TAMWA imekemea 
udhalilishaji wa watoto  mitandaoni na 
kuitaka jamii kuzuia kurekodi watoto 
watoto kufanyiwa udhalilishaji.

Alisema hatua hiyo imekuja baada ya 
kusambaa picha na sauti ya mtoto kure-
kodiwa kusambazwa kwenye mitandao 
ya kijamii na watu waliokuwa wakim-
hoji kinyume na maadili ya uandishi wa 
habari. “Watoto wana haki ya kulindwa 
dhidi ya vitendo vyote vya udhalilishaji, 
vitisho vya usalama wao na unyanyasaji 
wa mtandaoni.  Sheria inakataza mtu 
yeyote kutoa taarifa au kuchapisha pi-
cha ambayo itapelekea kumtambulisha 
mtoto aliyeathirika bila ya amri ya Ma-
hakama,” alisema.

Dk. Mzuri aliitaka serikali kuandaa 
mkakati imara utakaosaidia kutoa elimu 
kwa jamii ili kuzuia vitendo hivyo vya 
kurekodi na kusambaza taarifa za ud-
halilishaji watoto.

TRA yawakumbuka wazee nyumba za serikali 
Na Mwandishi Wetu,    
ZANZIBAR

MAMLAKA ya Mapato Tan-
zania (TRA) Zanzibar imebore-
sha miundombinu ya maji 
kwenye nyumba za serikali 
wanamoishi wazee ikiwa ni 
kuadhimisha wiki ya shukurani 
kwa walipakodi visiwani hapa.

Akizungumza juzi na 
waandishi wa habari katika 
bonanza la wiki ya walipakodi 
visiwani hapo, Naibu Kamish-
na wa Mamlaka hiyo Zanzibar,  
Saleh Haji, alisema wametumia 
shilingi milioni 10 kuboresha 
miundombinu hiyo na kutoa 

msaada wa vitu mbalimbali 
kwa wazee hao.

 Haji, alisema wiki hiyo kila 
mwaka hutumika kwa kutoa 
elimu kwa jamii na zawadi kwa 
walipakodi ambao ni vinara ka-
tika ulipaji kodi.

Alisema kabla ya Mapinduzi 
ya Zanzibar ya mwaka 1964, 
serikali ikikusanya kodi ya kich-
wa  ilikuwa ikitegemea mazao 
yake makuu ikiwamo nazi na 
karafuu, baada ya matumizi ya 
fedha hizo kwenda vizuri husa-
firisha nje ya nchi.

Alisema kutokana na 
ushindani wa kibiashara du-
niani, mazao hayo yakapungua 

uzalishaji na serikali kujiimari-
sha katika ukusanyaji wa kodi 
ikiwamo ya manunuzi, uingiza-
ji wa bidhaa na kodi ya mapato.

Alisema maendeleo hayo 
yamesaidia serikali kujenga mi-
undombinu ikiwamo barabara, 
hospitali na shule ili kuwanu-
faisha wananchi.

“Tumeweka siku hii maal-
umu ili kuwapongeza walipa-
kodi kuona thamani yao na 
mchango wao mkubwa ka-
tika ulipaji   wa kodi ambayo 
huiwezesha serikali kufanya 
maendeleo kwa wananchi,” 
alisema.

Hata hivyo, alisema katika 

mwaka wa fedha uliopita, TRA 
ilikusanya Shilingi trilioni 24 na 
Zanzibar kupangiwa Shilingi 
bilioni 455 na kuvuka lengo 
kwa    kukusanya asilimia 
100.03.

Mkuu wa Wilaya ya Mjini 
Magharibi Unguja, Rashid 
Msaraka, alisema awali suala 
la ukusanyaji kodi lilikuwa na 
mivutano baina ya walipakodi 
na TRA, mabadiliko ya uongozi 
yamesababisha kuonekana ni 
jambo la maslahi ya wote.

Maadhimisho hayo yaliam-
batana na matembezi ya hiari 
yaliyoanza ofisi ya TRA Kina-
zini hadi Viwanja vya Mao.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed  Suleiman Abdulla (kulia), akisalimiana na Waziri wa Afya, Nassor Ahmed Mazrui, 
alipowasili hoteli ya Golden Tulip Uwanja wa Ndege, Zanzibar, kuhudhuria ufunguzi wa kongamano la siku mbili la kumuenzi 
marehemu Maalim Seif, katikati ni mjane Mama Awena Sinani Masoud. PICHA: OFISI YA MAKAMU WA KWANZA WA RAIS
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Wadau waomba sheria mahususi 
kupinga ukatili wa kijinsia
Na Elizabeth Zaya

WADAU wa kupinga ukatili wa ki-
jinsia wameiomba serikali kutunga 
sheria mahususi ya kushughulikia 
masuala ya ukatili wa kijinsia.

Wakizungumza katika uzinduzi 
wa siku 16 za uanaharakati dhidi ya 
vitendo vya ukatili wa kijinsia wadau 
hao walisema kutungwa kwa sheria 
hiyo kutasaidia kupunguza vitendo 
hivyo.

Mwenyekiti wa Shirika la Wa-
nawake Katika Sheria na Maendeleo 
Afrika (WiLDAF), Dk. Monica Mhoja, 
alisema pamoja na juhudi mbalim-
bali zinazofanywa na serikali pamoja 
na wadau katika kupambana na 
vitendo hivyo, lakini bado hakuna 
sheria mahsusi ya kushughulikia vi-
tendo hivyo.

Pia walipendekeza kuharakisha 
mchakato wa utungaji wa awamu 
ya pili ya mpango wa taifa wa ku-
tokomeza ukatili wa kijinsia (MTAKU-
WA) na kuweka bajeti ya kutosha ya 
kusaidia kamati zilizoundwa katika 

utekelezaji wa mpango huo kufanya 
kazi kwa ufanisi.

Kadhalika, waliomba serikali ku-
fanya mapitio ya kuimarisha mifumo 
ya utoaji taarifa na uchakataji wa  
takwimu za ukatili wa kijinsia ili zio-
ane.

“Kwa hali ilivyo sasa mifumo ya 
watoa huduma wakiwamo Jeshi la 
Polisi, Ustawi wa Jamii, Afya, Mahaka-
ma na taasisi nyingine, haifanani na 
hivyo kusababisha mashauri mengi 
kuendeshwa kwa kukosa ufumbuzi 
yakinifu,” alisema Dk. Mhoja.

“Sote tunafahamu chanzo kikuu 
cha ukatili wa kijinsia ni mifumo 
pamoja na mila na desturi kandam-
izi, hivyo mabadiliko ya kifikra na 
serikali kwa upande wake ikiwekeza 
katika sera na sheria, bajeti na mi-
fumo inayozuia na kupambana na 
ukatili huo utasaidia kutokomeza 
vitendo hivyo.”

Waziri wa Maendeleo, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalum, Dk. 
Doroth Gwajima, alisema serikali 
inafanya mchakato wa kufanya ma-

boresho kwenye sera na sheria kati-
ka eneo hilo zitakazosaidia kuongeza 
nguvu kwenye mapambano kwenye 
eneo hilo.

Kuhusu marekebisho ya Sheria 
ya Ndoa na Sheria ya Mtoto, Dk. 
Gwajima alisema, bado wanafanya 
mchakato kuhakikisha zote zinaso-
mana kwa kushirikiana na Wizara ya 
Katiba na Sheria.

Pia alisema kuna haja kwa jamii 
kujenga tabia ya kuwaripoti katika 
vyombo vya sheria wote wanaoshiri-
ki katika vitendo hivyo vya ukatili 
badala ya kuwaacha mitaani.

“Sasa kuna tabia, yaani watu wa-
naishia tu kutoa maoni kwenye 
mitandao pale kunapofanyika viten-
do hivyo badala ya kuchukua hatua 
kwa kuripoti katika vyombo vya 
dola, vita dhidi ya ukatili ni vya kila 
mtu,” alisema Dk. Gwajima.

Alizitaka halmashauri zote nchini, 
kuweka mikakati madhubuti ya ku-
pambana na vitendo hivyo kuanzia 
kwenye ngazi za mitaa.

Na Christina Haule,  
MOROGORO

MFUKO wa Maendeleo ya Jamii 
(TASAF-III), Manispaa ya Moro-
goro, umefanikiwa kutekeleza 
miradi 74 ikiwamo ya ajira za 
muda (PWP) yenye thamani ya 
zaidi ya Sh. milioni 600, Manis-
paa ya Morogoro.

Mratibu wa TASAF Manispaa 
ya Morogoro, Feliciana Katema-
na, alisema hayo jana wakati Ka-
tibu Tawala wa Mkoa wa Moro-
goro, Musa Musa, alipotembelea 
miradi ya TASAF III iliyotekele-
zwa katika awamu ya kwanza 
kwenye kipindi cha mwaka 
2022/23 ndani ya kata tofauti za 
manispaa hiyo.

Alisema inatekelezwa kama 
miradi ya ajira za muda ambayo 

huwalipa walengwa ujira kuto-
kana na muda wanaofanya kazi 
usiozidi saa nne kwa siku na 
hulipwa Sh. 3,000 kwa muda wa 
miezi sita ya mradi iliyokamilika 
mwezi Juni 2023.

Pia, wamekamilisha ujenzi 
wa barabara ya Mfine ya ki-
wango cha changarawe yenye 
urefu wa kilometa 0.5 iliyopo Ki-
jiji cha Mfine, Kata ya Luhungo,  
Manispaa ya Morogoro, iliyo-
gharimu Sh. milioni 2.9 ikiwa ni 
pamoja na ujira kwa walengwa 
26 na vifaa.

Alifafanua kuwa manispaa 
kupitia TASAF ina miradi 73 am-
bayo imegharimu Sh. milioni 374 
kwa ajili ya kulipa ujira kwa jamii 
inayozunguka maeneo husika 
iliyoshiriki kufanya kazi na Sh. 
milioni 105 zimetumika kwa ajili 

ya ununuzi wa vifaa.
Pia alisema wanaendelea na 

ujenzi mkubwa wa mradi wa 
ujenzi wa bwalo la chakula kwa 
wazee wasiojiweza wa Kituo cha 
Fungafunga kilichopo Manispa 
ya Morogoro.

Mradi huo unaogharimu Sh. 
milioni 203, ulianza kujengwa 
tangu Juni 2023 na unatarajiwa 
kukamilika Desemba 2023.

Bwalo hilo linasimamiwa na 
kamati ya ujenzi ya mtaa kwa 
kushirikiana na wataalamu wa 
halmashauri na litasaidia kubore-
sha uchumi wa wazee baada ya 
kukabidhiwa jengo na kufanya 
shughuli za kuboresha uchumi 
kwa kuruhusu mikutano mbal-
imbali kufanyika humo.

Katibu Tawala wa Mkoa, al-
imwagiza Mkurugenzi wa Hal-

mashauri ya Manispaa ya Mo-
rogoro, Ally Machela, kutenga 
fedha kwa ajili ya kujenga uzio ili 
kuhifadhi jengo hilo na kuweka 
vifaa vya kisasa na kuliongezea 
thamani hasa kwa watu watakao-
taka kufanya shughuli mbalimba-
li ikiwamo mikutano na sherehe 
mbalimbali.

Mmoja wa wakazi wa mtaa wa 
Mfine, Abdalah Kingomela, ali-
ishukuru serikali kupitia TASAF 
kwa kuwajengea barabara ya 
daraja dogo katika mtaa huo na 
kusaidia magari kufika kwenye 
eneo lao yaliyoshindwa kufika 
tangu nchi imepata uhuru mwa-
ka 1961.

Mwenyekiti wa kituo cha Fun-
gafunga, Joseph Kaniki, alishuk-
uru serikali kwa kuwajali katika 
mambo mbalimbali kimavazi, 

malazi na afya huku wakiwajen-
gea kitega uchumi hicho amba-
cho wanaahidi kukitunza kwa 
faida yao.

Kaniki alisema kituo hicho kwa 
sasa kinakabiliwa na changamoto 
ya upungufu wa majisafi na sala-
ma kwa sababu ya kupata maji ki-
dogo yanayotoka mara moja kwa 
wiki pamoja na ukosefu wa njia 
ya uhakika ya kufikiwa na wageni 
mbalimbali kituoni hapo.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Manispaa ya Morogoro, Ally 
Machela, alisema bajeti ya ujenzi 
wa miundombinu ya barabara 
na daraja katika mto Ngerengere, 
jirani na kituo hicho umeshapit-
ishwa na wanasubiri Wakala wa 
Barabara Mijini na Vijijini (TARU-
RA) kuanza utekelezaji katika 
kipindi cha mwaka 2023/24. 

TASAF-III yatekeleza miradi 74 Morogoro

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

UMOJA wa Klabu za Waandishi wa Habari 
Tanzania (UTPC), umeanzisha Kampeni Maalum 
ya siku 16 ya kutoa elimu kwa jamii ya kuzuia 
vitendo vya ukatili wa kijinsia katika kundi la 
wanawake na watoto nchini.
Kampeni hiyo maalumu inayoshirikisha zaidi 

ya waandishi wa habari 1,000 nchini inakusudia 
kuisaidia serikali katika mapambano ya kuzuia 
vitendo vya ukatili ambavyo kwa sasa vime-
kuwa janga kwa taifa.
Akizindua kampeni hiyo mjini hapa, Mkurugen-

zi Mtendaji wa UTPC, Keneth Simbaya, alisema 
kuwa vitendo vya ukatili wa kijinsia hasa kwa 
wanawake na watoto ni miongoni mwa ukiuk-
waji uliokithiri wa haki za binadamu.
Kampeni hiyo kwa mwaka huu imebeba 

kaulimbiu inayoeleza; Wekeza, Zuia Ukatili wa 
Kijinsia.
Alisema vyombo vya habari vikiandika habari 

hizo za kutoa elimu kwa jamii kwa ajili ya ku-
zuia vitendo vya ukatili kwa makundi hayo vi-
tasaidia kuleta mjadala mpana kwenye jamii na 
jinsi wanavyojadiliana ndio kutaleta mabadiliko.
“Tukilifanya hili jambo kwa dhati litaleta 

mjadala mpana na hakuna mabadiliko yanay-
otokea kabla ya watu hawajaelimika na vyombo 
vya habari haviwafundishi watu kufikiri, lakini 
linawapa suala la kufikiria,” alisema.
“Kikubwa hatupendi kuona hatua zinachukuli-

wa baada ya tukio kutokea, tunalo jukumu kama 
waandishi wa habari kutoa elimu ili kuzuia 
matukio yasitokee, watu wanasema kuzuia ni 
bora kuliko kuponya,” alisema Simbaya.
Akizungumza kwa niaba ya Rais wa UTPC, 

Deo Nsokolo, Mjumbe wa Bodi hiyo, Lilian Lu-
cas, alisema wanahabari wana jukumu la kuwa 
mstari wa mbele la kuwasemea wanawake na 
watoto ambalo ndio kundi kubwa linaloathirika 
na vitendo vya ukatili wa kijinsia.
“Wapo wanaume wanaofanyiwa ukatili wa ki-

jinsia, lakini kundi la wanawake na watoto ndio 
kubwa zaidi linaloathirika na ukatili huo, kama 
wanahabari wakipaza sauti zao itasaidia kupun-
guza vitendo hivyo,” alisema.
Mwashabani Seif, Mwandishi kutoka Klabu ya 

Waandishi wa Habari Zanzibar, alisema visiwani 
ni sehemu ya Tanzania watahakikisha wanapaza 
sauti kwa kushirikiana na UTPC ili kuondokana 
na janga hilo kwa kuwa waathirika ni watoto na 
wanawake.
“Watoto ndio taifa la kesho, wasipolindwa na 

kuwa matunda mazuri itakuwa ni janga kwa 
taifa kwani humo humo ndio tunategemea ku-
pata viongozi wakiwamo marais, mawaziri na 
viongozi wengine,” alisema Mwashabani.
UTPC itatumia siku hizo 16 katika kutoa elimu 

ya kuandaa mada na mijadala mbalimbali iki-
wamo ndoa na mimba za utotoni, ukeketaji na 
vitendo vingine ambavyo ni madhara makubwa 
na wakati mwingine kugharimu maisha ya watu.

UTPC yaanzisha 
kampeni maalum  
ya elimu siku 16 

Mwanzilishi Mwenza wa Taasisi ya Wanasayansi Chipukizi Tanzania (YST), Dk. Gozibert Kamugisha, akizungumza 
na waandishi wa habari, kuhusu maandalizi ya shindano la maonesho ya wanasayansi chipukizi, Dar es Salaam 
jana. Kulia ni Ofisa Mtendaji wa Karimjee Foundation, Caren Rowland na kushoto ni Mkurugenzi wa Kampuni ya 
Dare Impact, Alfred Ngulo. PICHA: JUMANNE JUMA
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NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya, William 
Ruto, amesema serikali yake 
imeweka mipango ya ku-
wasaidia raia wake ambao 
wameathirika na mafuriko 
yanayotokea kutokana na 
mvua kubwa inayoendelea 
kunyesha kwenye maeneo 
mbalimbali nchini humo.

Rais Ruto aliyasema hayo 
jana baada ya kukutana na 
idara mbalimbali zinazohusi-
ka na kukabiliana na majan-
ga Ikulu ya Nairobi ambako 
alithibitisha kuwa karibia 
watu 70 wamefariki katika 
mafuriko hayo huku wengine 
36,000

wakipoteza makazi yao 
baada ya kufurika maji.

Aidha, mkuu wa nchi hiyo 
alieleza kuwa mvua itaende-
lea kunyesha,   hivyo maan-
dalizi zaidi yanahitajika ili 
kukabiliana na dharura zina-
zoweza kutokea.

Hata hivyo kutokana na 
hali inayoendelea kushuhudi-
wa kwa sasa nchini humo, 
Baraza la Mawaziri linataraji-
wa kukutana leo, ikielezwa 
kuwa suala la mafuriko li-
natarajiwa kujadiliwa kwa 
mujibu wa wachambuzi wa 
mambo.

Vile vile kikao hicho kinata-
rajiwa kujadili mbinu mwafa-
ka zinazohitajika kukabiliana 
na athari zinazotokana na 
mafuriko ambayo yameen-
delea kuwa changamoto  
kwa raia katika taifa hilo la 
Kenya.

Nchi iko katika sehemu 
nzuri ya kukabiliana na atha-
ri za mafuriko haswa wakati 
huu serikali kuu inaposhiriki-
ana na zile za majimbo, alise-
ma Rais Ruto.

Pia Rais Ruto alieleza kuwa 
wanajeshi watasaidia katika 
upelekaji wa misaada katika 
maeneo yaliyoko mbali na 
ambayo

yamefunikwa na mafuriko 
ambako pia vitengo vingine 
vya walinda amani vitatu-
mika kuhakikisha usalama 
wa raia.

Kando na hayo, Rais Ruto 
alitoa wito kwa wananchi 
wake kutumia mvua inayoen-
delea kunyesha kuboresha 
na kujiunga katika kilimo.

Mataifa ya Pembe ya Afrika 
yanakabiliwa na mafuriko 
yanayosababishwa na mvua 
kubwa inayoendelea ku-
nyesha, Tanzania ikiwa mo-
jawapo ikifuatiwa na majirani 
zake Kenya na Somalia.

RFI

Kenya yaweka 
mikakati 
kukabiliana  
na mafuriko

Mfungwa wa Palestina akikumbatiana na ndugu yake baada ya kuachiliwa kutoka gereza la 
Israel na kurejea Jerusalem, jana. PICHA: MTANDAO

GAZA, Palestina

JESHI la Israel limesema Wais-
rael 13 pamoja na raia wa

Thailand wanne wameachili-
wa huru huko Gaza kwa

kubadilishana wafungwa wen-
gine 39 wa Kipalestina waliach-
iliwa na Israel katika Ukingo wa 
Magharibi.

Ilielezwa kuwa zoezi hilo 
lilifanyika jana chini ya 
makubaliano ya pande zote 
mbili, na kwamba awamu ya 
kwanza ya

kuwaachilia mateka ili-
fanyika vizuri Ijumaa, chini ya 
makubaliano ya muda ya siku 
nne yaliyosimamiwa na Qatar.

Mrengo wa kijeshi wa Hamas, 
Al Qassam Brogade, ulisema 
kuna masuala hayakuwa sawa 
juu ya uwasilishaji wa misaada 
kaskazini mwa Gaza na vigezo 
vya uteuzi wa wafungwa wa Ki-
palestina wanaobadilishwa na 
wafungwa wanaoshikiliwa na 
Hamas, licha ya Israel kukanusha 
kukiuka masharti ya mkataba

huo.
Msemaji wa Hamas, Osama 

Hamdan alisema jumla ya mal-

ori 340 ya misaada yameingia 
Gaza tangu Ijumaa, lakini ni 65 
pekee ndiyo yamefika kaskazini 
mwa Gaza ambayo ni chini ya 
nusu ya kile Israel ilikubali. Huku 
Israel ikielezea kaskazini kama 
eneo la vita na kwamba Umoja 
wa Mataifa (UN) una jukumu la 
kutoa msaada huo.

Ilielezwa kuwa baada ya madai 
hayo muda mchache baadaye 
ofisa mkuu wa Palestina aliye ka-
ribu na mazungumzo hayo alith-
ibitisha taarifa ya Qatar kwamba 
mzozo huo umetatuliwa.

Inaelezwa kuwa Hamas ilio-
nyesha kuzishukuru Misri na Qa-
tar kwa kuhakikisha kuendelea 
kwa mapatano yao ya muda na 
Israel.

Taarifa zilibainisha kuwa chini 
ya makubaliano hayo, mateka 
50 wa Israel wanawake na wa-
toto wataachiliwa na Hamas kwa 
muda wa siku nne, wakibadilisha 
na wafungwa 150 wa Kipalestina.

WAKUSANYIKA UWANJANI
Kutokana na utaratibu un-

aoendelea wa kuwaachilia mate-
ka, jamaa na marafiki wa wale 
wanaoshikiliwa na Hamas huko

Gaza wamekuwa wakikusanyi-
ka nje ya Jumba la Makumbusho 
la Sanaa huko Tel Aviv, katika 
uwanja ambao sasa unajulika-
na kama saa kadhaa kabla ya 
kuachiliwa kwa kundi jingine.

Sigalit Salminis ambaye ni raia 
wa Israel aliyekuwa akisubiri 
habari kuhusiana na mpwa wake, 
Carmel Gat mwenye umri wa mi-
aka 39, ambaye alichukuliwa ku-
toka Kibbutz, akitumai kwamba 
anaweza kujumuishwa katika 
kundi la watu watakaoachiwa 
kama sehemu ya mapatano kati 
ya Israel na Hamas.

Nina matumaini kwa sababu 
huu ni mwanzo wa mchakato wa 
watu wetu kurudi nyumbani. Pia 
tuna wasiwasi kwa sababu watu 
bado wako mikononi mwa Ha-
mas lakini tunatumai yote yatak-
wisha, alisema na kuongeza:

Tunataka kila mtu arudi. Sisi 
wote ni familia moja kubwa sasa.

Ni watu ambao walichukuliwa 
kutoka kwenye nyumba zao. Hao 
ni watu wasio na hatia, alisema 
Salminis.

Pia alieleza kuwa matumaini 
ya Shirika la Msalaba Mwekundu, 
ambalo limesaidia katika uham-

isho wa mateka, litapewa fursa 
kwa wale waliosalia kifungoni.

SHUTUMA KWA ISRAEL
Wakati hayo yakiendelea 

mshauri wa vyombo vya habari 
kwa mkuu wa ofisi ya kisiasa ya 
Hamas, Taher Al-Nono, alisema 
kwamba kulikuwa na ukiukaji 
ndani ya makubaliano ya usu-
luhishi wa kibinadamu katika 
Ukanda wa Gaza, ambayo yalian-
za kutekelezwa Ijumaa asubuhi.

Al-Nono alisema kuwa wa-
najeshi wa Israel walikiuka 
makubaliano ya kusitisha ma-
pigano huku wakifyatua risasi 
dhidi ya Wapalestina wakati wa 
kipindi cha kusitisha mapigano 
na

kusababisha kuuawa kwa Wa-
palestina wawili mjini Gaza.

Alisema kuwa msaada ulioin-
gia katika eneo la kaskazini mwa 
Gaza ni mdogo sana kuliko ili-
vyokubaliwa, akieleza kuwa

Hamas inafuatilia utekelezaji 
wa kila kifungu cha makubaliano 
kwa undani, lakini Israel inat-
ishia utekelezaji wa makubaliano 
hayo kikamilifu.

MTAZAMO WA WAPALES-
TINA

Wapalestina wengi wanasema 
Israel inaharamisha vitendo 
vya upinzani vinavyofanywa na 
watu ambao ardhi yao inakaliwa  
kimabavu huko Ukingo wa Ma-
gharibi.

Kwa mujibu wa Rais wa Ju-
muiya ya Wafungwa wa Pales-
tina, Abdallah Zughary, robo ya 
wakazi katika ukingo huo wame-
zuiliwa kwa muda katika jela ya 
Israel kama adhabu ya pamoja. 

Na kwamba zaidi ya watu 
3,000 wamekamatwa tangu 
mashambulizi hayo kuanza, iki-
wa ni pamoja na karibu watoto 
900.

Wengi wa wafungwa hawa 
wamezuiliwa bila kufunguliwa 
mashtaka na wengi wao ni raia, 
wasiofungamana na aina yoyote

ya chama cha kisiasa au kikun-
di cha wapiganaji. Tangu Oktoba 
7, wafungwa hao hawajakutana 
na familia wala wanasheria wao.

Na sita kati yao wamekufa, 
alisema.

Pia iliishutumu Israel kwa ku-
tumia mfumo wa haki kama sera 
ya kulipiza kisasi. BBC

Mateka zaidi waachiliwa na Hamas
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Habari michezo

Na Romana Mallya 

MAMLAKA ya Usimamizi 
wa Bandari Tanzania (TPA), 
imetangazwa kuwa mshindi 
wa jumla katika michuano ya 
Shirikisho la Michezo la Ma-
shirika ya Umma Taasisi na 
Makampuni Binafsi Tanzania 
(SHIMMUTA) 2023, iliyomal-
izika jana katika Uwanja wa 
Jamhuri jijini Dodoma.

Meneja Rasilimali Watu 
wa TPA, Mussa Msabimana, 
akizungumza na waandishi 
wa habari baada ya TPA ku-
tangazwa mshindi wa jumla, 
alisema mafanikio hayo yame-
tokana na maandalizi mazuri 
yaliyofanywa na timu zao kwa 
ajili ya michuano hiyo.

Katika mashindano hayo, 
TPA imetwaa ubingwa kwa 
timu zake za mpira wa kikapu 
(basketball) ambayo iliinyuka 
TRA kwa jumla ya vikapu  
66-25 katika mchezo wa fain-
ali.

Alisema kwa upande wa 
mpira wa pete (netball), TPA 
imeigaragaza timu ya TA-
NESCO kwa vikapu 53-36 
huku katika mchezo wa kam-
ba upande wa wanawake iki-
ishinda timu ya TPDC. 

Alisema katika mchezo 
wa kamba timu ya wanaume 
TPA imeichapa TBS na kun-
yakua ubingwa na mchezo wa 
drafti kwa wanawake, Celina  
Simon, akiibuka mshindi wa 
tatu.

“Kwenye kukimbia ndani ya 
magunia TPA imetwaa ubing-
wa wa kwanza. Kwa upande 
wa mchezo wa riadha mita 
100 wanaume, TPA imeibuka 
mshindi wa pili na kupata me-
dali ya fedha huku mita 200 
wanaume ikitwaa ushindi wa 
kwanza,” alisema.

Pia, alisema katika mch-
ezo wa riadha mita 400 wa-
nawake, imetwaa ushindi kwa 
kushika nafasi ya pili na mita 
400 uliohusisha wanaume 
wakiwa nafasi ya kwanza.

Alisema kwa upande wa 
mita 800 wanawake, wamet-
waa nafasi ya pili huku mita 
1,500 wanawake wakitwaaa 
ushindi wa tatu. 

“Mita 1,500 wanaume 

wameshika nafasi ya pili na 
mita 5000 wanaume wame-
pata nafasi ya tatu.

“Katika ushindi wa jumla 
upande wa riadha wanawake 
imeshika nafasi ya tatu huku 
mshindi wa jumla wanaume 
akishika nafasi ya kwanza na 
upande wa wazee riadha im-
eibuka mshindi wa jumla,” 
alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Rosemary Senyamule, 
aliipongeza TPA kwa kuibu-
ka mshindi wa jumla katika 
mashindano hayo.

“Ninaipongeza TPA kwa ma-
fanikio haya na ninazihamasi-
sha taasisi nyingine kujipanga 
kwa ajili ya michezo ya mwa-
kani,” alisema.

Mbeya Kwanza yarejea tena 
kileleni Ligi ya Championship 
Na Adam Fungamwango

T
IMU ya Mbeya Kwanza 
juzi, ilirejea kileleni 
mwa msimamo wa Ligi 
ya Championship kwa 

kishindo baada ya kuibamiza 
Cosmopolitan mabao 3-2 ka-
tika mechi ya raundi ya 12 ya 
ligi hiyo iliyochezwa Uwanja 
wa Nangwanda Sijaona, ku-
saka timu mbili zitakazopan-
da moja kwa moja Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu ujao, 
huku moja ikisubiri mechi za 

mchujo.
Mbeya Kwanza im

eiengua kileleni TMA
 iliyokuwa inaongoza 

kwa wiki nzima, ik
ishushwa hadi nafasi 

ya pili baada ya kulazi
mishwa suluhu dhidi

 ya Mbeya City.

Mabao ya washindi yali-
fungwa na Ramadhani Ka-
pera, akipachika mawili 
dakika ya 14 na 55 na Jocob 
Benedicto dakika ya 35, huku 

ya Cosmopolitan yakiwekwa 
wavuni na Mfaume Said daki-
ka ya 27 na Benjamin Mwaki-
funga dakika ya 73.

Kwa ushindi huo, Mbeya 
Kwanza inafikisha pointi 26 
na mabao 19, ikikaa kileleni 
mwa msimamo wiki hii, 
huku TMA ikishuka nafasi 
ya pili ikiwa na pointi 26 pia,  
lakini ina mabao 11 tu ya ku-
funga.

Mabao mawili aliyofunga 
Ramadhani Kapera yanam-
fanya kukaa juu ya orodha 

ya wafungaji bora akifikisha  
jumla ya mabao tisa mpaka 
sasa.

Salim Aiyee wa Mbuni FC 
na Edgar William wa KenGold 
wanashika nafasi ya pili wak-
iwa na mabao manane kila 
mmoja, Abdulkarim Segeja 
wa Copco ana mabao saba, 
huku Boban Berege wa Bi-
ashara United, Kassim Shaibu 
wa Green Warriors na Maulid 
Shaaban wa Mbeya City wak-
iwa na mabao matano kila 
mmoja.

TPA mabingwa wa jumla 
mashindano SHIMMUTA 2023

Na Saada Akida 

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya 
Wanawake Tanzania (Twiga 
Stars), Diana Mnali amesema 
kutokana na mazoezi wanayoya-
fanya hawategemei kupoteza 
katika mchezo wa mwisho wa 
kufuzu Fainali za Mataifa ya Af-
rika kwa Wanawake (WAFCON) 
dhidi ya Togo.

Twiga Stars inaendelea na 
maandalizi ya kujiandaa na mi-
chuano hiyo ya WAFCON, dhidi 
ya Togo mchezo utakaochezwa 
Alhamisi wiki hii katika Uwanja 
wa Azam, Chamazi Dar es Salaam 
saa 10:00 alasiri na marudiano 
Desemba 5, mwaka huu nchini 
Togo.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Diana alisema wanaendelea vi-
zuri na maandalizi yao kuelekea 
mchezo wao wa mwisho wa 
kusaka tiketi ya kufuzu fainali 
hizo kwa kuanza na ushindi ny-
umbani.

Alisema mbali na kufuata 
maelekezo ya benchi lao la ufun-
di, lakini wanapokuwa kambini 
wanahimizana juu ya kufanya 
vizuri katika mchezo ambao ni 
muhimu kushinda kwa sababu 
ya kutafuta nafasi ya kwenda 
kucheza fainali.

Twiga Stars 
yapania 
kuiua Togo 
WAFCON

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule (kulia), akitoa cheti maalumu kwa Meneja wa Rasilimali Watu 
wa TPA, Musa Saidi Msabimana, baada ya TPA kutangazwa washindi wa jumla wa michezo ya SHIMMUTA 2023, 
iliyomalizika jana katika Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma. MPIGAPICHA WETU

Na Renatha Msungu, DODOMA

TIMU ya Soka ya Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) imetawa-
zwa mabingwa wa michuano ya 
Shirikisho la Michezo la Mashiri-
ka ya Umma, Taasisi na Makam-
puni Binafsi Tanzania (SHIM-
MUTA), baada ya kuitupa nje 
TANAPA kwa mikwaju ya penati 
4-2, katika mchezo wa fainali uli-
opigwa Uwanja wa Jamhuri jiijini 
Dodoma jana.

 Timu hizo hadi dakika 90 za 
mchezo zinamalizika, zilitoka 
sare tasa katika michuano hiyo 
iliyofikia ukingoni jana.

Mabingwa hao kwa mara ya pili 
mfululizo walizawadiwa kombe 
pamoja na medali zilizotolewa na 
waandaaji wa mashindano hayo.

Akizungumza baada ya ushindi 
huo, Nahodha wa TRA, Emmanuel 
Boniface, alisema siri kubwa ya 
ushindi huo ni pamoja na mazoe-
zi ambayo wamekuwa wakifanya 
kila siku kabla ya mashindano 
hayo kuanza.

Alisema wanaushukuru uongozi 
wa TRA ambao umekuwa uki-
wapa ushirikiano kabla na wakati 
wa michuano hiyo iliyokuwa na 
ushindani mkubwa TANAPA iki-
ibuka mshindi wa pili.

Naye Mkurugenzi wa Elimu ya 
Walipakodi TRA, Richard Kayom-
bo, alisema wamefurahishwa na 
ushindi huo ambao wanaupata 
kwa mara ya pili mfululizo, hivyo 
wataenda kuendelea na mazoezi 
ili mwakani waweze kuibuka 
washindi kwa mara nyingine.

TRA bingwa 
wa soka 
michuano 
SHIMMUTA
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LONDON, England

K
OCHA wa Chelsea, Mauricio 
Pochettino, amesema kipigo 
cha mabao 4-1, kutoka kwa 
Newcastle United Jumamosi 

kinamfanya kuwa “na hasira sana” 
na kinakatisha tamaa huku akikitaja 
kiwango cha timu yake hiyo kuwa 
kibaya zaidi kwa msimu.

Chelsea iliingia kwenye mchezo 
huo baada ya matokeo chanya dhidi 
ya Tottenham Hotspur na Manches-
ter City, lakini wakasambaratika 
kipindi cha pili mbele ya Newcas-
tle wakifunga mabao mawili ndani 
ya dakika moja pamoja na kadi 
nyekundu kwa nahodha wao, Reece 
James.

“Huu ulikuwa mchezo mbaya zai-
di wa msimu wetu hadi sasa,” alise-
ma Pochettino baada ya kutazama 
mchezo huo akiwa jukwaani kuto-
kana na kufungiwa.

Aliongeza: “Tulikuwa katika kila 

    Huu ulikuwa mchezo 
mbaya zaidi wa msimu wetu hadi 
sasa, tunahitaji kujifunza katika...

zisikupite

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

changamoto, hatukushindana. 
Hatukuonesha tunachezea kitu 
muhimu. Hilo ndilo linalonifanya 
nikasirike na kunikatisha tamaa. 
“Tunahitaji kujifunza katika 

michezo hii, ni nini kinani
fanya niwe na furaha sana,
nina hasira sana kwa saba

bu tunapaswa kuonesha utu 
na tabia zaidi.”

Pochettino alisema kukosekana 
kwake hakukuwa na athari huku 
timu yake ikijitahidi kushindana 
dhidi ya Newcastle, lakini ni wazi 
alichanganyikiwa na kiwango cha 
Chelsea.

“Hatuwezi kukosa fursa ya aina 
hii ya kuonesha ubora wetu. Tulito-

ka Tottenham na Man City, na kote 
duniani watu waliisifu Chelsea,” 
alisema Pochettino.

“Huu ulikuwa mchezo wetu 
mbaya zaidi msimu huu. Ilikuwa 
ngumu kuwa kwenye viti. Hatu-
wezi kulalamika kuhusu matokeo, 
hatukusoma mchezo tangu mwan-
zo,” aliongeza.

Kocha Eddie Howe aliwataja 
makipa watatu kwenye benchi la 
Newcastle, huku tatizo la majeruhi 
la klabu hiyo likifanya wachezaji 13 
kukosekana.

“Ulikuwa ushindi muhimu kwetu 
katika hali tuliyonayo na rasilimali 
nyingi... ukiangalia wachezaji tuna-
kosa ilikuwa ni kiwango kikubwa,” 
alisema alisema.

Chelsea sasa yamtibua
Pochettino akilia kipigo

Ramsdale kwa mkopo
KLABU ya Wolverhampton Wanderers inam-

taka mlinda mlango wa Arsenal, Aaron Rams-
dale mwenye umri wa miaka 27, kwa mkopo 
Januari na matumaini ya kumnunua msimu wa 
majira ya joto. (Star)

Cooper kuti kavu Forest
KOCHA wa Nottingham Forest, Steve Cooper 

yuko chini ya shinikizo, huku mmiliki wake, 
Evangelos Marinakis akizidi kufadhaishwa na 
matokeo ya hivi karibuni. (Mail)

Spurs yamtaka Marato
KLABU ya Tottenham Hotspur inavutiwa na 

beki wa Benfica, Morato, lakini klabu hiyo ya 
Ureno inasita kumuuza Mbrazil huyo mwenye 
umri wa miaka 22 Januari. (Record via Sport Wit-
ness)

Tonali kuzuia usajili
UWEZO wa Newcastle United wa ununuzi 

katika dirisha la usajili la Januari utaathiriwa 
na iwapo mshahara wa kiungo wa kati wa Ita-
lia, Sandro Tonali unaweza kupunguzwa huku 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23, 
akitumikia adhabu ya kufungiwa miezi 10 kwa 
kukiuka sheria za kamari. (Telegraph)

Arsenal na Neves
ARSENAL haina nia ya kumnunua kiungo wa 

kati wa Al-Hilal na Ureno, Ruben Neves, huku 
Mbrazil Douglas Luiz mwenye umri wa miaka 
25, akiwa mlengwa wao mkuu katika safu ya 
kati Januari. (Fabrizio Romano)

Lloris kusitishiwa mkataba
KLABU ya Tottenham Hotspur iko tayari kusi-

tisha muda uliosalia wa mkataba wa Hugo Llo-
ris baada ya mlinda lango huyo wa Ufaransa 
mwenye umri wa miaka 36, kutofautiana na 
kocha Ange Postecoglou... (Football Insider)

Echeverri afuatiliwa Madrid
REAL Madrid, Paris St-Germain na Manches-

ter City zinamfuatilia mshambuliaji wa River 
Plate na Argentina mwenye umri wa miaka 17, 
Claudio Echeverri, 17. (Sport)

Camarda awaniwa Liver
CHELSEA, Liverpool na Manchester City zina 

nia ya kumsajili mshambuliaji chipukizi wa Ita-
lia, Francesco Camarda, ambaye alicheza mechi 
yake ya kwanza ya AC Milan Jumamosi akiwa 
na umri wa miaka 15. (90Min)

Martial aivutia Fenerbahce
KLABU ya Fenerbahce inavutiwa na msham-

buliaji wa Ufaransa, Anthony Martial mwenye 
umri wa miaka 27, na watajadili mkataba na 
Manchester United wakati ‘Mashetani Wekun-
du’ hao watakaposafiri hadi Istanbul kucheza 
na Galatasaray kwenye Ligi ya Mabingwa Ul-
aya. (Fotomac)

Madrid yamkataa Icardi
REAL Madrid wamekataa kumsajili mshambu-

liaji wa Argentina, Mauro Icardi mwenye umri 
wa miaka 30, kutoka Galatasaray Januari. (Ath-
letic)

Chalobah basi tena
KLABU ya Bayern Munich na Tottenham Hot-

spur zimepunguza nia yao ya kutaka kumsajili, 
mlinzi wa Chelsea mwenye umri wa miaka 24, 
Trevoh Chalobah, ambaye yuko huru kuondoka 
Stamford Bridge Januari. (Mirror)
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MANCHESTER, England 

J
URGEN Klopp amesema Liverpool “walifaulu mti-
hani” katika sare ya bao 1-1 na Manchester City 
kwenye Uwanja wa Etihad juzi, Jumamosi.

Trent Alexander-Arnold alifunga bao la kusawa-
zisha kipindi cha pili na kufutilia mbali furaha ya bao 
la 50 la Erling Haaland kwenye Ligi Kuu ya England.

Klopp alikiri kuwa alifurahishwa na pointi kuliko 
Pep Guardiola na akasema timu yake imethibitisha ta-
bia yao katika majaribio ya mapema ya ubingwa.

“Kwetu, nadhani ilifaulu mtihani, sina uhakika kama 
ulikuwa mtihani,” alisema Klopp.

“Katika biashara ambayo hakuna mtu ana wakati, ni 
ngumu sana kuiuliza na kuitumia.

“Mwaka jana tulikuwa na timu ambayo ilicheza kwa 
muda mrefu pamoja na tukawa chini ya gurudumu 
hapa (katika kipigo cha mabao 4-1) na hatukuwa na 
nafasi.

“Leo ( juzi) tulikuwa na nafasi. Ukiuliza nani alikuwa 
na uwezekano mkubwa wa kushinda mchezo huo ni 
City, hiyo ni wazi. Tunataka kuwa tayari kuwapa mche-
zo unaofaa na ndivyo tulivyofanya.”

City, wakati huo huo, waliachwa na uamuzi wa 
mwamuzi Chris Kavanagh kukataa bao la Ruben Dias 
na matokeo kuwa 1-0.

Dias alifunga akiwa nje ya uwanja baada ya Alisson 
kupangua krosi, lakini Manuel Akanji, akahukumiwa 
kuwa alimchezea vibaya kipa wa Liverpool.

Baadaye, Guardiola alisema hajaona jibu la tukio 
hilo, lakini alirejea bao la ushindi la Newcastle United 
dhidi ya Arsenal mapema mwezi huu, ambalo lili-
fungwa na Anthony Gordon licha ya Arsenal kupinga 
kwamba Joelinton alimsukuma Gabriel nyuma.

“Sikuitazama, lakini nilikuwa na mahojiano matano 
na yote yaliniuliza swali moja kwa hiyo labda uliitaza-
ma vizuri kuliko mimi,” Guardiola alisema.

Klopp 
afurahia 
sare na 
Man City

BARCELONA, Hispania

XAVI Hernandez alisema Barce-
lona lazima wabadili mawazo yao 
ikiwa wanataka kuwa na mafanikio 
msimu huu baada ya kutoka sare ya 
bao 1-1 na Rayo Vallecano kwenye 
LaLiga Jumamosi.

Bao la kujifunga la Florian Lejeune 
kipindi cha pili lilifanya matokeo 
kuwa 1-1 baada ya lile la kwanza la 
Unai Lopez kuwafanya Rayo kuwa 
mbele.

Barca, ambao walianza wikendi 
katika nafasi ya tatu kwenye LaLiga, 
pointi nne nyuma ya viongozi Gi-
rona, sasa wameshinda mechi mbili 
pekee kati ya tano zilizopita katika 
michuano yote.

“Nadhani ulikuwa ni mchezo 
wa nusu mbili,” kocha wa Barca 
Xavi alisema katika mkutano wake 
na waandishi wa habari baada ya 
mchezo huo. 

“Katika kipindi cha kwanza, tu-
litawala, lakini hatukuenda kwa 
mchezo, hatukuwa wakali.

“Tulikosa mawazo kama hayo. Iki-

wa tunataka kushinda mataji msimu 
huu, lazima tubadilishe mawazo 
yetu.

“Kipindi cha pili kilikuwa kizuri, 
lakini hakikutosha. Tuliamka kwa 
kuchelewa. Tulifanya tulichotaka: 
kutawala na kutengeneza nafasi. 
Tungeweza kufunga zaidi.

“Lakini lazima tushinde michezo 
hii ikiwa tunataka kushinda LaLiga, 
kwa hivyo tunapaswa kujikosoa pia, 
na kuimarika. Lazima tuwe karibu 
na utendaji wa kipindi cha pili.”

Matokeo hayo yataongeza shini-
kizo zaidi kwa Xavi kabla ya mechi 
muhimu nyumbani dhidi ya Porto, 
Atletico Madrid na Girona katika 
wiki mbili zijazo.

“Ni kawaida kwamba kuna uko-
soaji, lakini najua tunaweza kub-
adilisha hili, kuna muda mwingi,” 
alisema.

“Baada ya kushinda LaLiga na 
Super Cup msimu uliopita, labda 
mawazo yetu yameshuka kidogo. 
Huwezi kuruhusu hilo, wala kutoka 
kwangu kama kocha au wachezaji. 
Tunapaswa kutoa zaidi.”

Xavi: Barca lazima ibadili  
mtazamo kushinda mataji

Arteta asifu 
ujasiri wa 
Ramsdale
LONDON, England 

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta, amesema 
mlinda mlango, Aaron Ramsdale, alionesha 
ujasiri baada ya kuepuka makosa mawili ya 
kipindi cha kwanza katika ushindi wa bao 1-0 
wa Ligi Kuu ya England dhidi ya Brentford, 
Jumamosi.

Kai Havertz aliibuka kidedea kwa bao la 
ushindi kwa kichwa na kuipeleka Arsenal 
kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu England, 
lakini Ramsdale, kutokana na kuanza kwake 
ligi kwa mara ya kwanza tangu Septemba, 
alikuwa gumzo kwenye mechi hiyo.

Kushushwa kwa Ramsdale kwenye benchi 
nyuma ya David Raya kumezua mshangao, 
hata hivyo, alipewa nafasi yake ya kung’ara, 
lakini nusuru aisababishie matatizo Arsenal 
kwa makosa yake mawili.

Shuti la Bryan Mbeumo lilimshinda na 
Declan Rice alikuwa karibu na kuokoa hatari, 
halafu akaupangua mpira kwenye eneo lake 
la hatari na kuuweza kuidhibiti.

“Ujasiri. Ana ujasiri mkubwa na haiba 
kubwa na hilo ndilo tunalohitaji,” alisema Ar-
teta alipozungumza na waandishi wa habari 
baada ya mchezo huo.

“Hii ni soka. Nina furaha sana na timu. Jinsi 
timu ilivyocheza kwa bao safi. Tunaendelea.”

Arsenal hawakuwa katika ubora wao 
na sare ingekuwa matokeo ya haki, lakini 
Havertz aliyetokea benchi, aliamsha shangwe 
kubwa kwa kufunga bao lake la pili msimu 
huu.

“Huo ndio uzuri wake. Mambo yakija rahisi, 
huyathamini. Yeye ni mfano kwetu sote ku-
fanya kile unachopaswa kufanya unapokuwa 
na matatizo,” alisema Arteta kuhusu fowadi 
huyo wa Ujerumani.

Arsenal wana pointi 30 mbele ya Manches-
ter City wenye pointi 29, huku Liverpool 
wakiwa na pointi 28, ingawa bado kuna 
safari ndefu, Arteta alisema kushika nafasi ya 
kwanza ni hisia nzuri, hasa katika mechi yake 
ya 200 akiinoa klabu hiyo.

“Ninapenda kushinda na tuko juu kwenye 
jedwali na hapa ndipo tunapopaswa kutaka 
kuwa. Kwangu pia ilikuwa siku maalum - 
michezo 200 na ninataka kusema asante 
sana kwa kila mtu anayefanya kazi yangu 
inafurahisha sana,” alisema Mhispania huyo.
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Na Mwandishi Wetu

M
SANII wa Tanzania 
anayetamba kwa 
kasi katika chati ya 
muziki, Rajabu Ab-

dul maarufu Harmonize, kwa 
mara nyingine tena amewatikisa 
mashabiki kote duniani kwa 
kutoa albamu yake ya nne ili-
yokuwa ikisubiriwa sana ya ‘Visit 
Bongo’. 

Albamu hiyo yenye nyimbo 
14 ambayo inadhihirisha uma-
hiri wake katika miondoko ya 
Bongo Flava, Afrobeat, Rnb na 
Amapiano, inawaalika mashabiki 
kutembelea mandhari mbalim-
bali za kuvutia za Tanzania.

Albamu hiyo imesheheni ny-
imbo za: Personal Trainer, Hal-
lelujah, Best Woman, Side Nigga, 
Sijalewa, Boss, Wangu Mimi, 

Zanzibar (ikimhusisha Bruce 
Melodie), Sijui, Tena, Hawani-
wezi, Dear X, Single Again Re-
mix (ikimhusisha Nkosazana 
Daughter) na Single 
Again.

Jina la albamu 
hiyo, Visit Bongo, 
linatumika kama 
wito kwa mashabi-
ki wa Harmonize 
popote walipo 
duniani kutem-
belea utajiri wa 
wanyamapori na 
utamaduni wa 
Tanzania.

 Wimbo wa 
‘Best Woman’ unaelezea nafasi 
ya kipekee moyoni mwa Harmo-
nize kuhusiana na mama yake 
kipenzi, Mama Konde (Mama 
Harmonize), na kinamama 

warembo wote duniani. Ni heshi-
ma ya dhati, upendo na uthabiti 
unao- jumuishwa na kinamama 

ulimwenguni.
Visit Bongo ina ush-
irikiano unaovuka 
mipaka, ikiwa ni 
pamoja na ush-
irikiano wa Bruce 

Melodie wa Rwan-
da kwenye wimbo 
‘Zanzibar’ na remix 
ya kuvutia kwenye 

wimbo wa ‘Single 
Again’ inayomhusisha 

Nkosazana Daugh-
ter wa Afrika 
Kusini.

 Albamu hiyo ni toleo la nne la 
Harmonize, kutokana na mafani-
kio ya ‘Afro East’, ‘Shule ya Upili’ 
na ‘Made for Us’. 

Katika albamu ya Visit Bongo, 

Harmonize analenga kutoa kan-
da ya muziki ambayo itawavutia 
mashabiki wake wa nyumbani, 
ikitoa mchanganyiko wa aina ya 
muziki ambao wanaupenda. 

Matarajio tayari yanaongezeka 
kwa mradi ujao wa Harmonize, 
ambao unaahidi safu tofauti zai-
di na mwelekeo kuelekea soko 
kubwa la kimataifa. 

Akizungumzia albamu hiyo, 
Harmonize alisema: “Kwa al-
bamu ya ‘Visit Bongo’, nilitaka 
kutengeneza albamu ambayo 
inawakilisha moyo na nafsi ya 
Tanzania. Kila wimbo ni kush-
erehekea utamaduni wetu, sauti 
zetu, kuwakaribisha mashabiki 
duniani kote kufurahia uzuri wa 
‘Bongo.’ Hii ni albamu maalum 
kwa ajili yangu, na natumaini  
itamvutia kila mtu atakayeisiki-
liza.”

Harmonize aipua albamu 
yake ya nne ‘Visit Bongo’

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule (kulia), akimpongeza Ofisa Rasilimali Watu Mwandamizi wa Kituo cha 
Mikutano cha Aicc Arusha, Eliasenya Nnko, baada ya kutwaa ubingwa wa vishale (Darts) kwenye michuano ya SHIMMUTA 
2023, iliyomalizika jana katika Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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AICC mbabe tena Vishale SHIMMUTA

Wachezaji 
Simba SC
wawekwa 
kitimoto

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya AICC iliyoshiriki 
kwenye mashindano ya Mich-
ezo ya Mashirika ya Umma, 
Taasisi na Makampuni Binafsi 
nchini(SHIMMUTA), imeende-
leza ubabe kwenye mchezo wa 
vishale (darts) kwa kuchukua 
ushindi kwa wanawake kupitia 

kwa mchezaji wake, Eliasenya 
Nnko.

Michezo hiyo iliyohitimishwa 
jana kwenye Uwanja wa Jamhuri 
jijini Dodoma na Mgeni Rasmi, 
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule, am-
baye alimwakilisha Dk. Damas 
Ndumbaro, alitoa zawadi kwa 
Mashirika ya Umma, Taasisi na 

Makampuni Binafsi yaliyoshinda 
kwenye michezo mbalimbali.

Mbali na kushiriki mchezo wa 
vishale, timu ya AICC ilishiriki 
michezo ya pool table, riadha, 
bao, karata na mbio za magunia 
na kufikia hatua mbalimbali iki-
wamo nusu fainali.

Mashindano hayo ya SHIMMU-
TA yenye kauli mbiu ‘Michezo 

ni Afya na Uchumi, Tuwekeze 
kwenye Miundombinu ya Mich-
ezo kwa Afya Bora na Uchumi 
Himilivu! Kazi Iendelee’, yalianza 
Novemba 12, kwa kufunguliwa na 
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati, Dk. Doto Biteko Novem-
ba 17, mwaka huu, kwenye Uwan-
ja wa Jamhuri jijini Dodoma.

moja kwa moja Botswana 
kuunga na timu hiyo.

Katika hatua nyingine, 
Kaimu Kocha Mkuu, Daniel 
Cadena, amesema hajafura-
hishwa na sare ya bao 1-1 
waliyoipata dhidi ya Asec 
Mimosas kwenye uwanja 
wa nyumbani malengo yao 
yalikuwa ni kukusanya pointi 
tatu Benjamin Mkapa.

Alisema walianza vema 
mchezo na kupata bao la 
uongozi, kipindi cha pili ha-
wakucheza vizuri wakaruhu-
su bao, lakini wameyapokea 
matokeo hayo kwani ndivyo 
mpira ulivyo.

“Binafsi tulipofungwa bao 
la kusawazisha nilipatwa na 
hasira maana tuliiandaa timu 
vizuri na kupunguza makosa, 
lakini kosa moja bao moja 
ndio mpira, sijafurahishwa 
na kitu hicho. 

“Kocha mkuu anapaswa 
kuja mapema maana ni kocha 
mkubwa naamini atakuja 
kutupatia kila kitu tunachoki-
hitaji ili kututoa kwenye hali 
tuliyo nayo na mimi niko 
hapa kumpa sapoti na kum-
saidia ili tuweze kutimiza 
malengo yetu,” alisema 
Cadena.

Alisema wanasahau 
matokeo yaliyopita sasa 
wanaangalia mchezo ujao 
wanaoenda kucheza ugenini, 
lakini ujio wa kocha mkuu 
anaamini kila kitu kinakwen-
da kubadilika.

Kocha wa Asec Mimosas, 
Julien Chevalier, alisema uli-
kuwa mchezo muhimu kwao 
kupata matokeo mazuri na 
amefurahishwa na kiwango 
kilichooneshwa na wachezaji 
wake licha ya kutokuwa na 
uzoefu na michuano mi-
kubwa.

“Tumecheza mchezo mzuri 
kwa kiwango kizuri, nina-
jisikia fahari kwa kikosi 
changu kipindi cha kwanza 
hatukuwa na wakati mzuri, 
lakini nafikiri tulipaswa 
kushinda kipindi cha  
pili si matokeo mabaya 
kwetu.

“Tulikuwa na mchezo 
mzuri, bado kikosi changu 
kina baadhi ya wachezaji 
ambao hawana uzoefu na 
mashindano makubwa, 
lakini wameonesha uwezo 
mzuri naamini kadiri muda 
unavyozidi kwenda kwenye 
mashindano haya wachezaji 
wangu watapata uzoefu zaidi 
kwa sababu ni hali ya  
mchezo ulivyo,” alisema 
Chevalier.
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Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Yanga imesema inataka 
kuwafuta machozi ya kufungwa 
mabao 3-0 dhidi ya CR Belouiz-
dad, kwa kushinda mechi yao 

Jumamosi dhidi ya Mabingwa Watetezi, 
Al Ahly ya Misri, itakayochezwa Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Akizungumza alfajiri ya kuamkia jana 
baada ya kurejea kutoka nchini Algeria, 
ilipokwenda kucheza mechi ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika hatua ya makundi dhi-
di ya timu hiyo, Ofisa Habari wa Yanga, 
Ali Kamwe, alisema Al Ahly wamekuja 
wakati mbaya, ambao Yanga wanahitaji 
furaha kwa udi na uvumba baada ya ku-
poteza mechi ya kwanza.

“Sisi msimu huu tunaitaka robo fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, tumeanza 
kwa kupoteza mchezo wa kwanza dhidi 
ya CR Belouizdad na hii inakumbusha 
msimu uliopita, tulianza vibaya kama 
hivi kwenye Kombe la Shirikisho, tulivy-

orudi nyumbani, moto halisi wa Yanga 
ulianza kuonekana kwa hiyo naamini Ju-
mamosi ijayo moto utawaka haijalijalishi 
anakuja nani.

“Tunajua Al Ahly ni timu kubwa, la-
kini kuelekea kwenye mechi hii imekuja 
wakati mbaya ambao Yanga tunahitaji 
furaha, tumeshatoka kupoteza mechi 
yetu, hakuna kiswahili Yanga tunataka 
kufurahi Jumamosi,” alisema Kamwe.

Alisema kikosi cha Yanga haki
takuwa na mapumziko yoyote,
badala yake kitakwenda moja

 kwa moja kambini kwa ajili ya
mechi hiyo.

“Hakuna muda wa kupumzika kwa 
sababu wanachama na mashabiki wa 
Yanga wanachokitaka ni pointi tatu za 
nyumbani, wanataka furaha, benchi la 
ufundi na wachezaji wanajua hilo kwa 
hiyo wameanza kufanyia kazi mapun-
gufu yaliyojitokeza kwa ajili ya mechi 
hiyo, tunataka pointi tatu za nyumbani,” 

alisema.
Akizungumzia hali ya kipa wao namba 

moja raia wa Mali, Djigui Diarra, ambaye 
hakukaa langoni kutokana na maumivu 
ya bega, alisema anaendelea vizuri, la-
kini kukaa au kutokaa langoni katika 
mechi ya Jumamosi kutategemea ripoti 
ya madaktari.

“Alikuwa na tatizo la bega na ndiyo 
maana alikosa mechi dhidi ya Coastal 
Union, hata alipoenda kwenye majuku-
mu yake ya timu ya taifa hakucheza vile 
vile, madaktari wamemshauri ni bora 
akakaa nje kidogo ili apone kwa asilimia 
100 kuliko akajilazimisha halafu shida 
ikawa kubwa zaidi.

“Tupo kwenye Ligi ya Mabingwa kila 
taarifa huwa ni muhimu, ukiitoa unam-
pa ahueni mpinzani, anajiandaa kuto-
kana na mapungufu ulionayo, benchi la 
ufundi lilishauri taarifa kama hizi tuzihi-
fadhi ili kutotoa fursa kwa mpinzani ku-
jua taarifa za kiufundi kuelekea kwenye 
mchezo huu,” Kamwe alifafanua.
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Wachezaji 
Simba SC
wawekwa 
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Na Saada Akida 

BAADA ya kushuhudia ku-
tojituma ipasavyo katika 
mechi ya kwanza ya hatua ya 
makundi ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika dhidi ya Asec Mimosas 
ya Ivory Coast juzi, Jumamosi, 
uongozi wa klabu hiyo ume-
tangaza ‘hali ya hatari’ kwa 
wachezaji wao, imeelezwa.

Simba ililazimishwa sare 
ya bao 1-1 katika mechi hiyo 
iliyopigwa Uwanja wa Benja-
min Mkapa, huku wachezaji 
karibu wote wakionekana ku-
tokuwa fiti vya kutosha kuhi-
mili mikikimikiki ya wapinzani 
wao hao, ambao walikuwa 
wakikimbia vema kwa dakika 
zote 90.

Baada ya mchezo huo, uon-
gozi ulikutana na wachezaji 
na kuwaeleza kutoridhishwa 
na kiwango na morali ya timu 
katika mechi hiyo.

Nipashe ambalo lilikuwapo 
uwanjani hapo kwa muda 
wote huo, lilifanikiwa kuongea 
na kiongozi mmoja, ambaye 
alisema Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wakurugenzi Simba, Salim 
Abdallah ‘Try Again’, alitaka 
kujua tatizo kutokana na ku-
tocheza kwa kiwango kizuri.

“Viongozi kwa pamoja wa-
metoa angalizo kwa wachezaji 
na kuwaambia kama mtu 
anajiona hawezi kuitumikia 
timu hiyo basi aweke wazi 
ili kupewa chake na kusepa,” 
alisema mtoa habari huyo.

Aliongeza kuwa baada ya 
mchezo huo wachezaji ha-
wakuruhusiwa kwenda nyum-
bani na wote kutakiwa kuingia 
kambini na Alhamisi kuondoka 
kuelekea nchini Botswana ka-
tika mchezo wa pili wa Kundi 
B dhidi ya Jwaneng Galaxy.

Kuhusu kocha mpya, Abdel-
hak Benchikha, alisema kuna 
mambo mawili kuwa anaweza 
kutua nchini leo au kwenda 

Chelsea sasa yamtibua Pochettino

   Yasema inakuja wakati mbaya, huku  
ikiweka wazi robo fainali ni lazima, hivyo...

Yanga yaionya Al Ahly 
kwa MKaPa Jumamosi

Mshambuliaji wa Simba, Saido Ntibanzonkiza (chini), katika harakati za kuipigania timu yake dhidi ya mchezaji wa 
Asec Mimosas kwenye mechi ya Kundi B ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam jana na kumalizika kwa sare ya bao 1-1. PICHA: JUMANNE JUMA.
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