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HABARI KITAIFA

Magufuli atikisa

Na Gwamaka Alipipi

RAIS John Magufuli ametoa maagizo
manane kwa mawaziri watano, wakiwamo
watatu ambao walikuwa hawajawahi ku-
tikiswa tangu atangaze Baraza lake la Mawazi-
ri Desemba 10, 2015, mengi akitaka yatekele-
zwe ndani ya siku saba kuanzia jana.

Kwa kipindi chote cha takriban miaka
minne uongozi wake, Rais Magufuli amefan-
ya mabadiliko kadhaa katika baraza lake hilo,
mawaziri sita pekee ndiyo hawakukumbwa
na baa la kuteuliwa kwa uteuzi wao.

Mawaziri hao vigogo ni Waziri wa Ulinzi na
Jeshi la Kujenga Taifa, Dk. Hussein Mwinyi,
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu - Sera,
Bunge, Vijana, Kazi, Ajira na Watu Wenye Ul-
emavu, Jenista Mhagama na Waziri wa Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,

Ummy Mwalimu.

Wengine ambao hawajawahi kuonja
uchungu wa kutumbuliwa katika uongozi wa
Rais Magufuli ni Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Joyce Ndalichako, Waziri wa
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Wil-
liam Lukuvi na Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Philip Mpango.

Jana, Rais Magufuli wakati wa halfa ya uz-
induzi wa Wilaya ya Kigamboni na majengo
ya kutolea huduma katika wilaya hiyo mpya
ya mkoani wa Dar es Salaam, alitoa maagizo
manane ambayo yaliwagusa mawaziri wata-
no, wakiwamo watatu ambao hawajawahi ku-
tikiswa katika miaka minne ya uongozi wake.
Watatu hao ni Ummy, Lukuvi na Mhagama.

Hafla hiyo mbali na uzinduzi wa wilaya,
Rais alizindua jengo la utawala lililojengwa
kwa Sh. bilioni 1.6 na jengo la halmashauri lil-

mawaziri vigogo

ilojengwa kwa gharama ya Sh. bilioni 5.2.

WIZARA YA AFYA

Rais Magufuli aliiagiza Wizara ya Afya ku-
hakikisha inapeleka haraka vifaa tiba na dawa
katika Hospitali mpya ya Wilaya ya Kigambo-
ni.

Alisema kukamilika kwa ujenzi wa hos-
pitali hiyo inayojengwa kwa gharama ya Sh.
bilioni 1.5 kunapaswa kwenda sambamba na
upatikanaji wa dawa, madaktari na vifaa tiba.

“Nataka siku nikivamia katika hospitali
hiyo nikute sindano, dawa zote, madaktari,
nataka wananchi wakifika hapo wapate hu-
duma zote,” aliagiza.

Rais Magufuli aliongeza: “Wakati nafika
hapa, nilipata harufu ambayo siyo nzuri,

INAENDELEA UK 8

Jaji Mkuu wa Zanzibar, Omar Othman Makungu, akisalimiana na Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein, baada ya kuwasili kuhitimisha
kilele cha maadhimisho ya Wiki ya Sheria jana.. PICHA: MARTIN KABEMBA

Rais JPM atumbua mtumishi
anayedaiwa kuchana Qur’an

Na Gwamaka Alipipi

RAIS John Magufuli ametangaza kumfuku-
za kazi mtumishi wa Halmashauri ya Kilosa,
mkoani Morogoro, Daniel Maleki, ambaye
anatuhumiwa kuchana kitabu kitakatifu cha
Qur’an.

Dar es Salaam wakati akiwa kwenye halfa ya
uzinduzi wa Wilaya ya Kigamboni, jengo la
utawala na jengo la halmashauri hiyo.

Wakati Rais Magufuli akichukua hatua
hiyo, Jeshi la Polisi mkoani humo linam-
shikilia Maleki na Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais (Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa-
Tamisemi), Selemani Jafo, ameshamsimami-
sha kazi.

“Shughulikieni watendaji ambao wa-
nawachelewesha... juzi nilikuwa namsikia

Jafo kule Kilosa, mtu mmoja alichana kitabu
kitakatifu ninashukuru umechukua hatua
ya kumsimamisha kazi, lakini mimi ninam-
fukuza kabisa,” alisema Rais Magufuli na
kuongeza:

“Mwandike barua ya kumwondoa moja
kwa moja, ashinde kesi asishinde huyo sio
mfanyakazi wa serikali, hatuwezi tukakaa
na wafanyakazi ‘wapumbavu’ katika serikali
hii.”

Jafo alimsimamisha kazi mtumishi huyo
baada ya kusambaa kwa picha katika
mitandao mbalimbali ya kijamii zikimwo-
nyesha Daniel kutoka katika Halmashauri ya
Kilosa Kitengo cha Biashara Idara ya Fedha
akichana na kutupa kitabu cha Qur’an.

Mbali na kumsimamisha kazi, Jafo aliagiza
mamlaka ya nidhamu kufanyia uchunguzi
suala hilo na baada ya kujiridhisha hatua kali

zichukuliwe dhidi ya mtumishi huyo.

Wakati huo huo, Rais Magufuli alimwagiza
Mkurugenzi wa Halmashauri Manispaa ya
Kigamboni kumchukulia hatua Ofisa Ardhi
wa wilaya hiyo ambaye ni mtoro.

Rais Magufuli alisema ofisa huyo hajari-
poti kazini kwa muda wa miezi mitatu, lakini
hajachukuliwa hatua zozote.

“Ninafahamu mlikuwa na matatizo na ofi-
sa ardhi wa Kigamboni ni mtoro, hajafanya
kazi karibu miezi mitatu na alishaandikiwa
barua kusudi ashughulikiwe, lakini Wizara
ya Ardhi bado wanaleta mshahara wake...
ninajua hii meseji itafika kwao na huyo kama
ni mtoro akatoroke moja kwa moja,” alisema
Rais Magufuli.

Aidha, Rais Magufuli aliuagiza uongozi
wa Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni
kushughulikia watumishi ambao ni watoro.

Maagizo
va Mpina
yamponza
DED

Na Mwandishi Wetu, KALAMBO

MKUU wa Mkoa wa Rukwa,
Joachim Wangabo, amemwagiza
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kalambo
na kamati aliyoundwa kutathmini
miundombinu ya Soko la Samaki
Kasanga, kufika mbele ya Kamati
ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa
kueleza sababu za kushindwa
kutekeleza maagizo saba ya Wa-
ziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga
Mpina, juu ya uboreshaji wa soko
hilo.

Oktoba 30 mwaka jana, Wa-
Ziri Mpina alitoa maagizo hayo
alipozuru kikazi mkoani Rukwa na
kujionea miundombinu chakavu
iliyoko katika soko hilo na kusiki-
liza kilio cha wavuvi na wananchi
wanaoishi karibu na soko hilo.

Soko hilo lilizinduliwa mwaka
2013 na aliyekuwa Makamu wa
Rais wakati huo, Dk. Mohamed
Gharib Bilal, na halijawahi kutu-
mika tangu kuzinduliwa kwake.

Wangabo alisema juzi kuwa
miongoni mMwa maagizo yaliyo-
tolewa kwao na Waziri Mpina ni
soko kuanza kutumika kuanzia
Desemba 31 mwaka jana, lak-
ini amebaini halmashauri hai-
jatekeleza.

Alisema soko hilo ni chanzo
cha mapato cha halmashauri kwa
kuwa kukamilika kwake kutaipa-
tia ushuru na kuongeza mapato
katika halmashauri hiyo ambayo
ipo hoi katika makusanyo na
hivyo kuwataka watumie pesa
kupata pesa.

“Wala msitegemee wizara
ndiyo itafanya kila kitu hapa ili
soko liweze kufanya kazi, lazima
ninyi mtumie pesa ili mpate pesa,
sasa kama hamtumii pesa kuu-
vuta umeme kutoka pale, ilikuwa
ni kikwazo kikubwa mkasema
hakuna transfoma, tukamwambia
Meneja wa Tanesco ‘leta transfo-
ma’, akaleta ile pale mwaka jana.

“Kutoa pale ule umeme kuja
hapa imekuwa shughuli, mnataka
mwaka mwingine uishe, viongozi
waendelee kutoka Dodoma, Dar
es Salaam wanakuja hapa kwa
ajili ya mambo madogo madogo?
Haiwezekani, amkeni!” alisisitiza.

Akisoma taarifa ya mkoa juu
va utekelezaji wa maagizo hayo
ya waziri, Kaimu Katibu Tawala
Msaidizi (Uchumi na Uzalishaji),
Respich Mayengo, alisema Waziri
Mpina aliagiza kufanyika kwa
maandalizi kuhakikisha soko lina-
fanya kazi kuanzia Januari Mosi
mwaka huu na hivyo masuala
yote yakamilike ndani ya miezi
miwili kuanzia siku hiyo.

“Soko halijaanza kufanya kazi
kwa kuwa mfumo wa umeme
ndani ya soko haujakamilika licha
ya kuwekewa transfoma, elimu na
hamasa kwa wavuvi wa Kata ya
Kasanga haijatolewa,” alisema.
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Maalim Seif adai 50,000 Pemba

hawana vitambulisho vya ukaazi

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais mstaafu wa
Zanzibar, Maalim Seif Sharif Hamad, amedai
zaidi ya wananchi 50,000 Kisiwani Pemba
hawajapata Kitambulisho cha Mzazibari
Mkaazi.

Mwananchi wa visiwani humo, bila kuwa
na kitambulisho hicho, hawezi kuandik-
ishwa katika daftari la kupiga kura.

Aliyasema hayo jana baada ya kukabi-
dhiwa kitambulisho chake kipya cha Mzazi-
bari Mkaazi na taasisi inayohusika na vi-
tambulisho hivyo, akiwa nyumbani kwake,
Chukwani, Zanzibar.

Maalim Seif alisema kuwakosesha wan-
nachi kupata kitambulisho hicho, maana
yake ni kuwakosesha haki yao ya kupiga
kura katika uchaguzi mkuu.

Alisema utaratibu huo ni sawa na hujuma
za makusudi na umelenga zaidi Kisiwani
Pemba kwa sababu kuna wafuasi wengi wa
upinzani.

Kwa mujibu wa Maalim Seif, taasisi ya vi-
tambulisho ina wajibu wa kutekeleza sheria
na katiba ya nchi, hivyo haipaswi kuongo-
zwa na matakwa ya wanasiasa.

“Waachie CCM wavuruge sheria na katiba,
lakini wao ni taasisi ya umma hawapaswi
kuongozwa na matakwa ya wanasiasa. La-
kini inavyoonekana wanaongozwa na ma-
takwa ya wanasiasa,” alisema Maalim Seif
ambaye ni Mashauri wa Chama cha ACT -
Wazalendo.

Maalim Seif alihoji kwa nini kitambulisho
hicho kipya cha Mzanzibari Mkaazi kitumike
kwa uchaguzi tu na kusema kuwa hiyo ni hu-
juma dhidi ya demokrasia katika nchi katika
kutoa haki.

Alisema kuwakosesha baadhi ya wa-
nanchi kupata vitambulisho hivyo ni mkaka-
ti wa makusudi na umeanza kufanyika Pem-
ba ambako wanaamini kuwa kuna wafuasi
wengi wa upinzani.

“Tumeshuhudia hapa Unguja katika mae-
neo ambayo wanasadiki kuna wafuasi wengi

wa CCM hakuna matatizo katika kupata vi-
tambulisho, lakini katika maeneo ambayo
yanasadikiwa kuwa yanaungwa mkono na
wapinzani huwa kuna figisufigisu,” alisema.

Kutokana na madai hayo, Maalim Seif al-
imtaka Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed
Shein, kusimamia suala hilo ili haki itendeke
kila mmoja kupata kitambulisho.

Akizungumza katika maadhimisho ya Siku
ya Sheria Kisiwani Pemba, Jaji wa Mahkama
Kuu Zanzibar, Khamis Ramadhan Abdallah,
aliwatoa hofu wananchi ambao hawakuba-
hatika kujiandikisha katika daftari la kudu-
mu la wapigakura kwa sababu mbalimbali
ikiwamo kukosa vitambulisho vya Mzanzi-
bar Mkaazi kutokuwa na wasiwasi wowote.

Jaji Mkuu alisema Tume ya Uchaguzi Zan-

zibar (ZEC ) iko mbioni kutafuta namna ya
kuwasajili kwenye daftari hilo ili kupata haki
yao ya kupiga kura katika uchaguzi mkuu.

Alisema ZEC haina uwezo wa kutoa mpiga
kura yeyote kwenye daftari hilo ambaye ana
sifa kama watu wengine wanavyodhani.

Laini za simu milioni sita zafungwa

NA Mary Geofrey

MAMLAKA ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA), imesema imezifungia laini za simu
milioni sita kutokana na kutosajiliwa kwa
alama za vidole.

Hata hivyo, baada ya kuzifungia laini hizo,
laini milioni mbili kati ya hizo zimefunguli-
wa baada ya kusajiliwa kwa alama za vidole.

Kadhalika, mamlaka hiyo imesema hadi
sasa jumla ya laini za simu milioni 33 sawa
na zaidi ya asilimia 74, zimeshasajiliwa kwa
alama za vidole.

Hayo yalielezwa jana na Mkurugenzi
Mkuu wa TCRA, James Kilaba, wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari katika
maadhimisho ya Siku ya Usalama Mtandao-
ni, yaliyowakutanisha wanafunzi wa shule

za msingi, sekondari na vyuo vikuu.

Alisema wanaendelea na kazi ya kuzuia
mawasiliano kwa laini za simu zote am-
bazo hazijasajiliwa kwa alama za vidole na
baadaye watazifungia kama hawatazisajili.

Kilaba alisema wamejipa muda wa ku-
wasubiri waliokuwa wamiliki wa laini hizo,
kuzisajili kwa alama za vidole na endapo
watashindwa kufanya hivyo zitafungiwa ka-
bisa.

Uzimaji wa laini za simu ambazo hazi-
jasajiliwa kwa alama za vidole, ulianza Janu-
ari 20, mwaka huu na kazi hiyo inaendelea.

Kuhusu maadhimisho ya siku ya usalama
mtandaoni, alisema ni mpango wa kitaifa ul-
ioanzishwa mwaka 2004 kwa lengo la kuku-
za matumizi bora na salama ya mtandao wa
intaneti.

Alisema lengo ni kuhamasisha jamii
kutekeleza majukumu yake ili kuhakikisha
uwapo wa usalama wa anga la mtandao dhi-
di ya matukio hatarishi ya kiusalama.

“TCRA imeiingiza siku hii kuwa moja ya
mikakati ya kukuza ufahamu kuhusu us-
alama mtandaoni. Mkakati huu unalenga
kuwezesha watumiaji wa mtandao wa inta-
neti nchini kufahamu majanga yaliyopo na
njia mbalimbali za kujilinda ili kujiepusha
na vitendo vya uhalifu mitandaoni pamoja
na matumizi yasiyofaa ya mtandao wa inta-
neti,” alisema Kilaba.

Alisema kaulimbiu ya mwaka huu inase-
ma ‘Pamoja kwa Mtandao Bora’, hivyo, Wa-
tanzania wote wana jukumu la kushirikiana
kuhakikisha anga la mtandao linakuwa ma-
hali salama kwa watu wa rika zote.

Watafuta dawa
ya ufaulu hafifu

Na Woinde Shizza, KARATU

BARAZA |la Wafanyakazi wa
Wilaya ya Karatu mkoani Arusha
l[imeanza ‘kujivliza’ na kutafuta
dawa ya mwenendo wa matokeo
mabaya ya ufaulu wa kidato cha
nne wilayani humo, baada ya wa-
tahiniwa 986 kupata daraja sifuri
mwaka jana.

Kutokana na mwenendo huo
mbaya, baadhi ya wadau wa
elimu wanahusisha matokeo hayo
na walimu kuwa na uhusiano wa
kimapenzi na wanafunzi.

Juzi, Mwenyekiti wa Baraza
hilo, Waziri Mourice, alisema
hawaridhishwi na baadhi ya
walimu ambao utendaji wao wa
kazi ni mbovu pamoja na wale
ambao wanakuwa na mahusiano
yva kimapenzi na wanafunzi.

Morice aliyasema hayo, wakati
wa kikao kazi cha kupitisha bajeti
yva matumizi ya fedha ya mwaka
ujao wa fedha wa 2020/21.

Alisema Wilaya ya Karatu ina
wanafunzi wa kidato cha nne
waliopata ufaulu wa daraja sifuri
986, huku wakilaumu kwamba
hakuna sababu ya mwanafunzi
kukaa miaka minne na kuishia ku-
pata sifuri kwa sababu anayepata
sifuri ina maana hana uwezo wa
kupata alama D angalau mbili.

Alisema kama Karatu Sekondari
wanafanya vizuri kwa wanafunzi
wa kidato cha tano na sita, wal-
imu wengine wanashindwaje ku-
tumia mbinu hizo kwa wanafunzi
wa kidato cha nne.

Karatu Sekondari wameongoza
katika ufaulu wa kitaifa kwa
somo la kilimo na mwalimu huyo,
mwenyekiti amesema anapaswa
kutambuliwa kama mwalimu
hodari Mei Mosi.

Aidha, Mourice alisema amefan-
va ziara Kata ya Mbulumbulu na
kutembelea shule mbalimbali na
amebaini hata ‘orientation course’
kwa wanafunzi waliochaguliwa
kuingia kidato cha kwanza ha-
wakupata na kwamba walimu
wameanza kufundisha moja kwa
moja

Alibainisha kuwa maofisa elimu
kata nao wameshindwa kusima-
mia ubora wa elimu katika mae-
neo yao huku akifafanua kuwa
‘orientation course’ ni muhimu ili
kurahisishia wanafunzi wapate
uwezo wa kuelewa na kupenda
masomo.

“Si hivyo tu, kuna walimu
wamekuwa wakijihusisha na map-
enzi na wanafunzi wao, tuhuma
hizo zimekithiri, lakini niwaambie
tu kwamba hatafumbia macho
suala hilo, isipokuwa tutakabiliana
na walimu wa aina hiyo,” ali-
sisitiza.

Naye Katibu wa Chama cha
Walimu (CWT) Mkoa wa Arusha,
Felix Mnyanyi, akizungumzia ma-
dai hayo, alisema valimu ni kazi
ya kitume na hakuna mwalimu
anayeweza kutembea na wa-
nafunzi asifahamike kwa sababu
kuna fununu na kwamba mahusi-
ano ya mapenzi kati ya mwalimu
na mwanafunzi huchangia kudid-
imiza ufaulu wa wanafunzi.
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Korti yakubali mazungumzo
ya mwisho kesi Kabendera

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, ime-
kubali ombi la Jamhuri la kufanya mazungum-
zo ya mwisho katika kesi ya uhujumu uchumi
inayomkabili Mwandishi wa Habari za Uchun-
guzi, Erick Kabendera, kuhusu kukiri makosa
na kuomba msamaha.

Kesi hiyo ilipangwa kutajwa jana mbele ya
Salaam.

Jopo la Upande wa Jamhuri likiongozwa
na Mawakili wa Serikali Wakuu, Martenus
Marandu, Faraja Nchimbi, Mawakili wa Seri-

kali Waandamizi, Lenatus Mkude na Wankyo
Simon, lilidai kesi hiyo ilipangwa kwa ajili ya
kutajwa.

Hata hivyo, Nchimbi alidai kuwa mazun-
gumzo kati ya Jamhuri na upande wa utetezi
yamefikia hatua ya mwisho na kwamba wa-
naomba kibali cha kuonana na mshtakiwa ku-
malizia sehemu iliyobaki.

Wakili wa Utetezi, Jebra Kambole, alidai
kuwa upande wao hauna pingamizi dhidi ya
ombi la Upande wa Jamhuri.

Hakimu alisema ombi la Jamhuri limekubal-
iwa na kesi hiyo itatajwa Februari 17 mwaka
huu, mshtakiwa ataendelea kukaa mahabusu.

Katika kesi ya msingi, ilidaiwa kuwa siku na
mahali pasipofahamika, mshtakiwa alijihusi-
sha na genge la uhalifu.

Inadaiwa kuwa katika tarehe tofauti tofauti
kati ya Januari 2015 na Julai 2019, mshtakiwa
alitenda kosa la kutoa msaada kwa genge la
uhalifu kwa nia ya kujipatia maslahi.

Katika shtaka la pili Kabendera ana-
daiwa kukwepa kulipa kodi ya zaidi ya Sh.
173,247047.02.

Katika shtaka la tatu, Kabendera anadaiwa
kati ya Januari 2015 na Julai 2019, katika mae-
neo mbalimbali ya jiji la Dar es Salaam, alitakat-
isha Sh. 173,247,047.02.

Mkurugenzi Mtendaji Jukwaa la Wadau wa Kilimo nchini (ANSAF), Audax Rukonge (kushoto), akizungumza na wanahabari, jijini Dodoma
jana, kuhusu mkutano wa sita wa wadau wa kilimo, unaotarajiwa kuanza leo, na ukushirikisha zaidi ya washiriki 270. Kulia ni Mchambuzi
wa Sera wa Shirika la Aspires, Prof. Isaack Minde. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Vigogo Tanica kortini
Kesi uhujumu uchumi

Na Restuta Damian, BUKOBA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru) mkoani Kagera, im-
ewafikisha mahakamani watu wanne, aki-
wamo meneja wa kiwanda cha kusindika
na kukoboa kahawa cha Tanica Manispaa ya
Bukoba, Linus Leopord.

Wamo pia mhasibu wa kiwanda hicho, Di-
das Josiah, na wafanyabiashara wawili Athu-
man Kazinja na Abdul Kazinja, kwa mash-
taka 15, yakiwamo uhujumu uchumi na
kusababishia hasara kiwanda hicho zaidi ya
Sh. bilioni 3.8.

Washtakiwa  hao walifikishwa katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi  Mfawidhi
Mkoa wa Kagera mbele ya Hakimu Mkazi
Mfawidhi, Neema Gasabila na kusomewa
kesi ya uhujumu uchumi namba 1 ya mwaka
2020.

Upande wa Jamhuri uliwakilishwa na
mawakili watatu wakiongozwa na Haruna
Shomari. Wengine ni Juma Mahona na Naira
Chamba, huku wa upande utetezi ni Mathias

Byabato na Projestus Mulokozi.

Shomari anaeleza mahakama kuwa
washtakiwa namba moja na mbili ambao ni
watumishi wa kiwanda cha Tanica, kati ya
Januari 2018 na Desemba 2019 kwa nyakati
tofauti waliunga genge la uhalifu.

Alidai kuwa washtakiwa hao pia walitu-
mia vibaya mamlaka ya ofisi kwa kupokea
kahawa gafi tani 981.4 zisizo na ubora kwa
bei ya juu, hivyo kukisababishia kiwanda
hasara ya Sh. 3,888,000,000.

Alidai zaidi kwa nyakati tofauti kati ya
Januari 2018 hadi Desemba 2019 kwa nyaka-
ti tofauti, walijipatia mali kinyume cha she-
ria ya uhujumu uchumi yakiwamo magari
pamoja na matumizi mabaya ya ofisi.

Kadhalika, alidai kuwa Athuman Kazinja,
alifanya biashara bila leseni, kukwepa kulipa
kodi, hivyo kuisababishia serikali hasara ya
Sh. 3,888,000,000.

Kwa mujibu wa Shomari, mfanyabiashara
huyo pia alipeleka kahawa gafi kiwandani
tani 981.4 isiyokuwa na ubora, na kuiuza
kwa bei ya juu Sh. 3,888,000,000, na pia ali-
jihusisha na utakatishaji fedha.

Kwa upande wa utetezi, Wakili Byabato,
aliomba mahakama kama kesi haina usha-
hidi iondolewe mahakamai na kama ina
ushahidi iharakishwe kusikilizwa ili wateja
wake wapate haki zao mapema.

Naye Wakili Mulokozi alihoji sababu
za Abdul Kazinja kuunganishwa katika kesi
hiyo kosa la 15 la utakatishaji fedha, ambalo
Jamhuri imeshindwa kufafanua anahusi-
kaje.

Shomari alidai mahakama hiyo haina
mamlaka ya kusikiliza hoja hizo, hivyo asu-
biri Mahakama Kuu.

Hata hivyo hajo hiyo ilipingwa na Mu-
lokozi na kudai hati ya mashtaka inatakiwa
kukidhi matakwa ya kisheria.

“Hatuwezi kuibuka ghafla kulalamika ma-
hakama ya juu wakati kesi imeanzia chini na
washtakiwa hao wanapelekwa magereza,”
alidai.

Hakimu Gasabila, alisema amerekodi
maelezo hayo, lakini hana maelezo yoyote
ya kusema kwa sababu mahakama hiyo
haina mamlaka ya kusikiliza kesi hiyo, hivyo
itatajwa tena Februari 25, mwaka huu.

Uvamizi
machimbo
madini
waibua ulaji

Na Mohab Dominick, KAHAMA

SERIKALI mkoani Shinyanga
imebaini uvamizi wa shughuli za
uchimbaji wa dhahabu kwe-
nye eneo la Shule ya Msingi
Mwabomba, Halmashauri ya
Ushetu, wilayani Kahama.

Akitoa taarifa hizo juzi kwa
vyombo vya habari, Ofisa Ma-
dini Mkazi wa Mkoa wa Shin-
yanga, Injinia Joseph Kumburu,
alisema kuwa uvamizi huo
umebainika Februari 10, mwaka
huu, baada ya Ofisi ya Madini
Kahama kwa kushirikiana na
vyombo vya ulinzi na usalama
vya wilaya kutembelea eneo
la Mwabomba lililovamiwa na
wachimbaji wadogo kuanzia
Februari 5, mwaka huu.

Alisema, eneo hilo lipo kwe-
nye leseni ya utafiti wa Kampu-
ni ya Carton Miyabi na maombi
yvake ni ya uchimbaji wa kati
(ML).

Alifafanua kuwa eneo hilo lina
mgogoro wa muda mrefu baina
ya wachimbaji wadogo waliopo
kwenye eneo hilo na ambao
awali walikuwa na makubaliano
maalum na kampuni hiyo kwam-
ba wataruhusiwa kuchimba
baada ya taratibu zote za fidia
ama majadiliano ya kutatua
mgogoro huo kupatiwa ufum-
buzi.

Kumburu alisema valiobainika
wakati wa ukaguzi ni kuwa
kuingia makubaliano na baadhi
yva wafanyabiashara, kukodi
maeneo ya shule kwa ada ya Sh.
20,000 na kulipa Sh. 1,000 kwa
siku kinyume cha taratibu na
sheria za madini.
shule wanakusanya kodi ya Sh.
1,000 kwa mfuko unaozalishwa
kutoka kwenye mawe na hadi
Februari 9, wamekusanya Sh.
617,000.

Kadhalika alisema uongozi wa
shule unagawa mgao wa mawe
na kuchukua Sh. 2,500,000 kama
mapato ya mmiliki wa ardhi kati
kuwa kuna maduara ya mashi-
mo kati ya 200 hadi 250 am-
bayo yanachimbwa na mengine
yvakiwa yamesitisha uchimbaji
huo kutokana na wachimbaji
hao kutopata dhahabu ya kuto-
sha.

Alisema kuwa pia kamati hiyo
ilibaini upatikanaji wa dhahabu
kati ya gramu tano hadi sita kwa
mfuko mmoja wa mawe baada
va kusagwa na kuchenjuliwa
huku uchimbaji wa dhahabu na
shughuli za biashara ukifanyika
ndani ya eneo la shule hiyo.

Alisema kuwa eneo hilo lina-
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Kina Papa Msofe waunganishwa kesi ya uhujumu

Na Mwandishi Wetu

WAFANYABIASHARA  Marijani  Msofe,
maarufu Papa Msofe (53), na Fadhil Ibrahim
(61), wameunganishwa na Wakili wa Ku-
jitegemea, Abdul Lyana (37), katika kesi ya
uhujumu uchumi.

Watatu hao wanakabiliwa na mashtaka
ya kuratibu genge la uhalifu kwa nia ya ku-
jipatia fedha na kutakatisha zaidi ya Dola za
Marekani, 26,250 (Sh. milioni 60.375).

Washtakiwa hao walisomewa mashtaka
yao mbele ya Hakimu Mkazi Mwandamizi
Augustina Mmbando wa Mahakama ya

idai upande wa Jamhuri unaomba kubadili-
sha hati ya mashtaka na kuwaunganisha
washtakiwa wawili na mwenzao katika kesi
hiyo.

Hakimu Mmbando alisema mahakama
yake imekubali washtakiwa kusomewa hati
mpya ya mashtaka.

Mwenda alidai kuwa kati ya Januari Mosi
washtakiwa wote watatu waliongoza genge
la uhalifu kinyume cha sheria kwa lengo la
kujipatia fedha.

Katika shtaka la pili na la tatu, ilidaiwa
kuwa siku ya tukio la kwanza, washtakiwa
wote watatu, walitakatisha fedha baada ya
kujipatia kwa njia ya udanganyifu zaidi ya

Sh. milioni 60 kutoka kwa Yasser Abdelham-
ad kwa kijifanya kuwa wangemuuzia tani 25
za madini ya shaba huku wakijua si kweli.

Hata hivyo, washtakiwa hao hakutakiwa
kujibu chochote kwa sababu mahakama
hiyo haina mamlaka ya kusikiliza kesi za
uhujumu uchumi.

Upande wa utetezi ulidai kuwa unaomba
muda wa kuwasiliana na Mkurugenzi wa
Mashtaka (DPP) kwa ajili ya kujadiliana
kuhusu washtakiwa kukiri mashtaka yao.

Upande wa Jamhuri ulidai kuwa hauna
pingamizi na ombi la utetezi.

Hakimu alisema kesi hiyo itatajwa Febru-
ari 17 mwaka huu na washtakiwa wataende-
lea kukaa mahabusu.

.
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UTANGULIZI

Kipindi cha Kwanza cha Awamu ya Tatu ya Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii - TASAF kilitekelezwa kuanzia 2012 na
kukamilika Desemba 2019. Utekelezaji ulifanyika katika
halmashauri 159 za Tanzania bara, Unguja na Pemba na
kufikia kaya milionil.l zenye zaidi ya watu milioni 5.

Tathmini ya utekelezaji wa sehemu ya kwanza inaonyesha
kuwa kwa kiasi kikubwa utekelezaji wa Mpango huu
umefanikisha azma ya serikali ya kupunguza umaskini
nchini. Takwimu zinaonesha kwamba umaskini wa mahitaji
ya msingi umepungua kwa asilimia 10 na umaskini
uliokithiri umepungua kwa asilimia 12 kwa kaya maskini.

Utekelezaji umewezesha walengwa kujikita kwenye ufugaji,
uvuvi, kilimo na biashara na kujiimarisha kiuchumi.Vile vile
Mpango umeongeza idadi ya watoto kutoka katika kaya
maskini kuandikishwa shule kwa kiwango cha asilimia 7.2.
katika sekta ya afya, Mpango umeongeza mahudhurio ya
kliniki kwa watoto walio na umri chini ya miaka 5 kwa
kiwango cha asilimia 1.5

Kipindi cha Pili cha Awamu ya Tatu ya Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF)

Kipindi cha Pili kinatekelezwa katika halmashauri 185 za

ambavyo hazikufikiwa katika utekelezaji wa kipindi cha
Kwanza. Kipindi cha Pili cha Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF) kitafikia kaya milioni 1.4 zenye watu wapatao
milioni 6 kote nchini.

Madhumuni ya Kipindi cha Pili cha TASAF ni kuwezesha
kaya zilizoandikishwa kutumia fursa za kuongeza kipato,
huduma za kiuchumi na kijamii na kuendeleza rasilimali
watu hususan watoto.

Taarifa ya Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya wa
mwaka 2011/2012 inaonesha asilimia 28.2 ya watanzania
wanaishi katika umaskini huku asilimia 9.7 wanaishi katika

umaskini uliokithiri hivyo utekelezaji wa Kipindi cha Pili
utawezesha kaya maskini kujikwamua kutoka kwenye
umaskini na kufanya kazi na kujiimarisha kiuchumi na
kuiwezesha nchi kufikia uchumi wa kati ifikapo mwaka
2025

Utekelezaji wa Kipindi cha Pili cha Mfuko wa Maendeleo
ya Jamii (TASAF)

Shughuli kuu zitakazofanyika ni kutoa fursa ya ajira za
muda kwa kaya maskini zenye watu wenye uwezo wa
kufanya kazi kushiriki katika shughuli za uzalishaji na
maji na hifadhi ya mazingira. Kuhamasisha walengwa
kujiunga katika vikundi vya kuweka akiba na kuwekeza
katika shughuli za uzalishaji mali na kutoa ruzuku kwa
masharti ya elimu na afya kama kichocheo cha
mahudhurio ya watoto shuleni na kliniki ili kupata elimu na
huduma za afya na hivyo kuwajengea maisha bora. Aidha
wadau katika ngazi mbali mbali watajengewa uwezo kwa
njia ya mafunzo ambayo yatawawezesha kutekeleza na
kutimiza majukumu yao kwa ufanisi.

Matarajio

Matarajio ya Serikali kupitia utekelezaji wa TASAF ni
kupunguza kiwango cha umaskini kwa kutoa fursa kwa
walengwa kushiriki kwenye kazi za kilimo na uzalishaji na
hivyo kuchochea ukuaji wa viwanda, kuboresha
miundombinu ya elimu afya hivyo kupunguza vifo vya
mama wajawazito na watoto na kuongeza kiwango cha
wanafunzi wanaomaliza darasa la saba na kupitia miradi ya
kuongeza kipato kaya maskini ziweze kuboresha lishe kwa
watoto wenye umri chini ya miaka mitano, na kupunguza
udumavu na utapiamlo kwa watoto.

Kipindi cha Pili cha Awamu ya Il ya Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF) kitazinduliwa rasmi na Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. John
Pombe Joseph Magufuli.

Kwenye Ukumbi wa Mikutano wa Kimataifa wa Julius
Nyerere Dar es Salaam, tarehe 15/02/2020

215625502

Watoto 125
watelekezwa
mwaka mmoja
Pemba

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WATOTO 125 wametelekezwa
Wilaya ya Wete kuanzia Januari
hadi Novemba mwaka 2019.

Akizungumza na mwandishi wa
habari hizi, Ofisa Ustawi wa Jamii
Wilaya ya Wete, Haroub Suleiman
Hemed, alisema kati ya watoto
hao waliotelekezwa, wanawake ni
63 na wanaume 62.

Alisema kuwa katika Ofisi ya
Ustawi wa Jamii Wilaya ya Wete,
jumla ya kesi 51 za utelekezwaji
zimeripotiwa mwaka 2019, am-
bapo watoto 125 wametelekezwa.

“Kati ya kesi hizo za uteleke-
zwaji wa watoto, kesi 40 zilipata
ufumbuzi, kesi sita tulizipeleka
Mahakama ya Kadhi kwa ajili ya
kupatiwa ufumbuzi na tano zi-
naendelea kushughulikiwa,” alise-
ma ofisa huyo.

Aidha, alisema katika kuhakiki-
sha wanapambana na hali ya ud-
halilishaji katika wilaya hiyo, Ofisi
ya Ustawi wa Jamii ilifanya miku-
tano 31 ya wanajamii mwaka jana,
ambapo waliwafikia watu 1,025,
wanawake 600 na wanaume 425.

Alieleza kuwa wameamua ku-
fanya mikutano hiyo katika jamii
ili kuielewesha dhana nzima ya
udhalilishaji na madhara yanay-
oweza kujitokeza.

“Kesi za udhalilishaji zimekuwa
zikiripotiwa siku hadi siku ziki-
wamo za utelekezwaji wa watoto,
na unapowatelekeza watoto ndio
chanzo cha udhalilishaji mwing-
ine kama kubaka, kutorosha na
kulawiti,” alisema.

Alisema  changamoto zina-
zowakabili katika kukabiliana na
kesi hizo ni rushwa muhali iliyo-
tawala katika jamii, ambapo wa-
nashindwa kufika katika vyombo
vya sheria kuripoti ama kutoa
ushahidi pale wanapobhitajika.

“Kwa kweli rushwa muhali bado
ni donda ndugu linalokwamisha
kesi hizi zisimalize kwani jamii
haiko tayari kutoa ushahidi na hii
nahisi ndio inayosababisha pia
upelelezi kukwama,” alisema.

Akitaja mafanikio yaliyopati-
kana ni baadhi ya shehia kuunda
kamati za maadili kwa ajili ya kusi-
mamia tatizo la mporomoko wa
maadili ili kupunguza ama kuon-
dosha kabisa udhalilishaji katika
jamii iliyowazunguka pamoja na
jamii kuwa na mwamko wa kuri-
poti kesi hizo kwenye vyombo vya
sheria.

“Kuwapo kwa ushirikiano kwa
taasisi za Serikali na binafsi katika
kusimamia na kufuatilia kesi za
udhalilishaji, hii inasaidia sana ku-
pambana,” alieleza.

Ofisa Ustawi Hifadhi ya Mtoto,
Nafhat Salim Yahya, alisema ili
kuondosha udhalilishaji ~ kwa
wanawake na watoto, ni vyema
jamii irejeshe malezi ya pamoja,
kuchukuliwa hatua za haraka kwa
mashauri yanayofikishwa ma-
hakamani sambamba na kinaba-
ba waache kuzitelekeza familia,
ili kuwakinga watoto kujiingiza
katika vitendo viovu.
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Sheria ya Huduma Ndogo
za Fedha lengo lake ni zuri

SERIKALI imeweka muda wa mwisho kwa watoa huduma
ndogo za kifedha nchini kukata leseni au kusajiliwa, lengo likiwa
ni kufanya biashara hiyo kwa mujibu wa sheria.

Katika kutekeleza Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha ya Mwa-
ka 2018 na kanuni zake zilizopitishwa mwaka 2019, watia hudu-
ma hizo ndogo wanapaswa kuwa wamejisajili au kukata leseni
ifilkampo Oktoba 31, mwaka huu.

Kwa maana hiyo, mtoa huduma ambaye hatakuwa amejisajili
wala kukata leseni, atabanwa na sheria hiyo, ambayo kanuni zale
zinaainisha adhabu mbalimbali zikiwamo faini na kifungo.

Ni jambo la kufurahisha kutokana na kutungwa kwa sheria
hiyo pamoja na utekelezaji wake kuanza, kwa sababu huduma
katika sekta ndogo ya huduma za fedha zimekuwa zikitolewa ki-
holela bila utaratibu.

Ni wakati ambao watumiaji wengi wa huduma hiyo
wameathirika kwa njia mbalimbali, ikiwamo riba kubwa, mika-
taba ya ulaghai na wakati mwingine kupoteza fedha zao kuto-
kana na ujanja ujanja uliokuwa unafanywa na baadhi ya watoa
huduma hizo.

Kwa mfano, kuna matukio kadhaa ambayo wanachama wa
vikoba wamejikuta wakipoteza fedha zao kwa kuambia na wawe-
ka hazina wao kuwa fedha zimepotea kwa njia za ajabu. Pia Sac-
cos nyingi zimekufa na wanachama wake kupoteza fedha. Hayo
yote yalisababishwa na kukosekana kwa sheria na kanuni za
kuzisimamia.

Kwa upande mwingine, baadhi ya watumiaji wa huduma ndo-
go za fedha, wamekuwa tatizo kutokana na kushindwa kuwajibi-
ka ikiwamo kukiuka mikataba waliyosainiana na watoa huduma.

Kutokana na changamoto hizo na nyinginezo, ndio maana seri-
kali ilianzisha mchakato wa kutunga sheria hiyo kuanzia mwaka
2007 na kufuatiwa na utafiti uliofanyika mwaka 2012, kwa lengo
la kuzitafutia ufumbuzi.

Hata hivyo, pengine kukokana na jamii yetu kukosa uelewa
wa kutosha kuhusiana na kuja kwa sheria hiyo, baadhi ya watu
wanadai kuwa lengo la serikali ni kutaka kukusanya kodi kutoka
katika madaraja mbalimbali yanayotoa huduma ndogo za fedha
hususan vikoba na saccos.

Madai hayo hayana ukweli, bali ukweli ni kuwa lengo la seri-
kali la kutunga sheria hiyo ni kutaka kuitambua sekta ndogo ya
fedha, kuiratibu, kuiendeleza na kuiwezesha uku uwe endelevu,
hivyo kusaidia wananchi wengi, ambao ndio watumiaji huduma
hizo pamoja na kuwaondolea umaskini.

Kuja kwa sheria hii na kuanza kutumia mwishoni mwa mwaka
huu, kunahitaji elimu ya kutosha kwa umma ili kuondoa upoto-
shaji wa aina mbalimbali yakiwamo madai kuwa lengo la serikali
ni kutaka kodi.

Hata hivyo, jambo la kutia moyo ni kuwa kimeundwa kikosi
kazi kwa lengo la kutoa elimu ambao wanatoka Wizara ya Fedha
na Mipango, Wizara ya Tamisemi, Wizara ya Kilimo, Benki Kuu
ya Tanzania (BoT) na Kitengo cha Kilimo na Huduma za Fedha

Kikosi hicho kwa kutumia njia mbalimbali za kuelimisha
umma na kufika maeneo yote nchini kuhusu lengo na faida ya
sheria hii, bila shaka mkakati huo utawawezesha watoa huduma
kujisajili au kukata leseni kabla ya muda wa mwisho uliowekwa
na serikali.

Pia tunaamini kuwa mamlaka zilizokamisiwa usimamizi na
BoT, Tume ya Maendeleo ya Ushirika kwa upande wa Saccos na
Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa upande wa Vikoba, zitatimiza
wajibu wake kwa kuwajibika katika kusimamia.

Tunasisitiza kuwa sheria hiyo umekuja wakati mwafaka ili kui-
weka sekta ndogo ya huduma za fedha katika mstari.
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Serikali iwamulike kwa kina
wanaokuja kuwekeza bangi

MAMLAKA za kiusalama nchini

hivi  karibuni, zimemkamata
mwekezaji raia ya Poland, akiwa
Na Beatrice amelima bangi kwenye eneo lake
Moses alilokabidhiwa kwa uwekezaji wa
hoteli na kituo cha yatima.
Taarifa kutoka kwa wananchi
ndizo zinatajwa kuwa chanzo
kilichowezessha kukamatwa kwa
mwekezaji huyo, ambaye kwa
hakika kama serikali isingechukua
hatua za haraka, ni wazi angesaba-
bisha uharibifu mkubwa, ikiwamo
kuchochea uhalifu katika eneo la
utalii mkoa wa Kilimanjaro.

Serikali imekuwa ikihamasisha
na kufanya jitihada za kuboresha
mazingira ya uwekezaji na ka-
tika juhudi zake za mwka jana, ili-
tangaza kufanya mapitio ya Sera ya
Taifa ya Uwekezaji ya Mwaka 1996.

Ni sera iliyotungwa, ikiwa se-
hemu mojawapo ya jitihada za seri-
kali kutatua changamoto zinazoi-
kabili nchi katika kufikia matumizi
bora ya rasilimali zake, ili kuwez-
esha kunufaika na kufikia malengo
ya kiuchumi pia kijamii.

Ilibainisha wazi kwamba, mapi-
tio hayo yanafanyika kutokana na
mabadiliko mbalimbali ya mazingi-
ra ya biashara na uwekezaji katika
ngazi za kitaifa, kikanda na dunia
tangu kutungwa sera hiyo mwaka
1996.

Aidha, mapitio hayo yanadaiwa
yatawezesha kutungwa sera mpya
ya uwekezaji na kuandaa mkakati
wa utekelezaji utakaowezesha nchi
kufikia malengo ya Dira ya Taifa ya
Maendeleo 2025 kwa haraka.

Pia, itakuwa ni kutumia ipasavyo
fursa zitakazotokana na uchumi wa
kati na ilibainishwa kwamba, kazi
hiyo inazingatia dhana ya uwazi
na ushirikishwaji wa wadau wote
muhimu.

Kitendo cha mwekezaji huyo ni
kuhujumu juhudi zinazofanywa
na serikali, kwa taarifa za awali
alijitambulisha kuwekeza kwenye

kituo cha yatima na hoteli tajwa.

Vyombo vya habari nchini vil-
iripoti tukio la kukamatwa kwa
mwekezaji  huyo, ikibainishwa
kuwa alianza kazi hiyo ya kuzalisha
bangi na kuuza katika masoko ya
ndani na nje ya nchi.

Inadaiwa baada ya kukamatwa,
mwekezaji huyo alijaribu  ku-
washawishi maofisa waliokuwa
katika kikosi kazi hicho kupokea
rushwa ya Sh. milioni 10, ili ‘mambo
yaishe’ na aliahidi kuwalipa kila
baada ya mwezi mmoja, fedha Sh.
milioni 40.

Kwa mujibu wa taarifa zilizotole-
wa, ni kwamba aliingia nchini kwa
ajili ya kuwekeza katika ujenzi wa
hoteli za kitalii, karibu na uso wa
Mlima Kilimanjaro, eneo la Njiapan-
da Himo katika Wilaya ya Moshi.

Kaimu Kamishna Jenerali wa
Mamlaka ya Kupambana na Ku-
zuia Dawa za Kulevya nchini, James
Kaji, alithibitisha kukamatwa kwa
mwekezaji huyo na wenzake wata-
tu, akiwamo mkewe.

Mwekezaji huyo anadaiwa ku-
ingiza nchini aina mpya ya mbegu
ya bangi kutoka Hispania na aliileta
mkoani Kilimanjaro, ambako ame-
kuwa akiivuna katika eneo maalum
lililozungushwa uzio mrefu wa to-
fali. Hapo anadiwa aliichakata kwa
kutengeneza malighafi mfano wa
‘asali na jam’ inayouzwa zaidi katika
masoko ya nje, kupitia mipaka ya
Pangani, Tanga na Zanzibar.

Ni mwekezaji anayetajwa kue-
ndesha kilimo hicho haramu tofau-
ti na maelezo yake ya uwekezaji na
kwa mujibu taarifa ya awali ya Kam-
ishna Jenerali Kaji, kuna baadhi ya
wateja wa bangi inayozalishwa na
mwekezaji huyo, wanaokuja kutoka
Ulaya.

Waziri Mkuu wa Tanzania Kas-
sim Majaliwa, alibainisha kuwa
sema, Tanzania inaongoza kwa
uwekezaji Afrika Mashariki na im-
emudu kuvutia uwekezaji wenye

thamani ya Dola za Marekani bil-
ioni LI8.

Majaliwa  katika  uwasilisho
wake, kupitia Taarifa ya Mapitio na
Mwelekeo wa Kazi za Serikali na
makadirio ya mapato na Matumizi
ya Fedha za Ofisi ya Waziri Mkuu
na Ofisi ya Bunge kwa mwaka
2019/2020, kwenye mkutano wa 15
wa Bunge.

Uganda inatajwa kufuata kwa
Dola za Marekani milioni 700,
na Kenya dola za Marekani mil-
ioni 670. Ripoti mbalimbali za
uwekezaji duniani zinaonyesha
Tanzania imeongoza kwa kuvutia
uwekezaji miongoni mwa nchi za
Afrika Mashariki.

Taarifa ya Uwekezaji ya Dunia
(World Investment Report) ya mwa-
ka 2018 kutoka Shirika la Umoja wa
Mataifa la Biashara na Maendeleo
(UNCTAD) inabainisha kiasi hicho
cha uwekezaji.

“Taarifa nyingine ya ‘The Africa
Investment Index (All) 2018 inao-
nyesha kuwa Tanzania imeshika
nafasi ya 13 kati ya nchi 54 za Afrika
katika kutoa fursa za masoko na vi-
vutio vya uwekezaji.”

Vilevile, Waziri Mkuu anasema
kuwa taarifa iitwayo ‘Where to In-
vest in Africa’ (wapi kla kuwekeza
Afrika) ya mwaka 2018, nayo ime-
onyesha Tanzania imeshika nafasi
ya saba kati ya nchi 52 zinazovutia
zaidi kwa uwekezaji barani Afrika.

Waziri Mkuu aliahidi kuwa seri-
kali itaendelea kuboresha maz-
ingira ya uwekezaji na biashara
ikiwamo kutekeleza mapendek-
ezo ya Mpango Kazi Jumuishi wa
Kuboresha Mazingira ya Biashara
na Uwekezaji nchini.

Naamini kuwa serikali itaendelea
kutoa elimu kwa wananchi jinsi ya
kutoa taarifa kwa vyombo husika
mara wanapobaini kuwa kuna
matukio yasiyo ya kawaida yana-
tendeka katika maeneo yao ya kazi
au makazi.
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Absa Bank Tanzania kuleta mafanikio

(absa)

« Barclays Bank Tanzania yabadi

« Yadhamiria kuleta ukuaji wa kiuchumi nchini

Moja ya benki kubwa inayoongoza nchini imedhamiria leo
kuendelea kukuza na kuleta maendeleo ya kiuchumi
Tanzania baada ya kubadili jina lake kutoka Barclays Bank
Tanzania Limited na sasa kuitwa Absa Bank Tanzania
Limited.

Absa Bank Tanzania Limited imeweka nadhiri hiyo ili kuweza
kuimarisha historia yake ndefu ya kuihudumia Tanzania na
kuendelea kufungua fursa mbali mbali zilizopo nchini. “Leo
tunaanza ukurasa mpya kama Absa Bank Tanzania Limited,
ambalo ni jina la kampuni yetu mama. Kama taasisi,
tunaamini katika utoaji wa fursa za mafanikio katika
maisha, hivyo kuleta mchango chanya kwa wateja wetu,
jamii na nchini kote tunapotoa huduma zetu,” alisema Abdi
Mohamed, Mkurugenzi Mkuu wa Absa Bank Tanzania
Limited.

Kama kampuni tanzu ya Absa Group Limited, na moja ya kampuni
40 zilizojiandikisha katika Soko la Hisa la Johannesburg (moja ya
soko kubwa la hisa barani Afrika), Absa Bank Tanzania Limited ina
uhakika wa kutoa utaalamu wa hali ya juu utakaowawezesha
watu na biashara kufanikiwa.

Kampuni hii imejisuka katika uchumi wa Tanzania kwa zaidi ya
miaka saba na ina historia ndefu katika kuwekeza katika
maendeleo ya nchi hii kwenye nyanja mbali mbali zikiwemo:
biashara, viwanda, kilimo, nishati, biashara ndogo na kati, pamoja
na miundombinu.

Kifedha tumechangia jumia ya shilingi za Kitanzania bifioni
530 katika kipindi cha miaka miwili hadi mitatu iliyopita
katika sekta mbali mbali za kiuchumi zikiwemo: Sekta ya
Umma, Viwanda, Kilimo, Ujenzi, Biashara ya Mafuta na Gesi,
Mawasiliano, na Biashara Ndogo na Kati, kwa kutaja
chache. Tutaendelea kuwa mdau mkubwa kwa kuwekeza
katika sekta hizi na kumsaidia mwananchi wa kawaida
mwenye hitaji la kupata huduma za kifedha bora na
uwekezaji salama ili aweze kulinda pesa anazozitafuta
kwa jasho.” alisema Mohamed.

Benki hii sasa inaadhimisha kuanza kwa zama mpya kama Absa

Bank Tanzania Limited, benki halisi ya Kiafrika, yenye mfumo na
mtandao mpana duniani kote. Kwa kutumia mkakati wake mpya
wa kibiashara, benki imedhamiria kufungua fursa nyingi zaidi
Tanzania na kuisaidia katika ukuaji wake wa kasi wa kiuchumi.

Katika dunia ambayo inakua kiushindani, moja ya rasilimali kuu
ya nchi ni vijana wake, ambao ni nguvu kazi inayokua. Hivyo,
Absa imekuwa ikikuza talanta za vijana wa Kitanzania kwa kutoa
mchango wake kupitia mfumo wa elimu kwa miaka mingi sasa.
“Tumetengeneza majukwaa ya kukuza maarifa kwa vijana,
kutoa fursa za kuongeza uwezo wa vijana kuajiriwa, na kutoa
msaada wa kitaalamu kuwezesha taasisi na wasimamizi
husika kuboresha utoaji wa elimu bora kwa Tanzania. Dhamira
yetu katika juhudi hizi itaendelea bila kuyumba,” alisema

Mohamed.

Dhamira ya benki katika elimu inafuata rekodi ya kampuni yetu
mama. Katika miaka michache iliyopita wamewekeza zaidi ya
dola za Kimarekani milioni 24 katika elimu na kukuza ujuzi kwa
kutoa: udhamini wa masomo kwa wanafunzi 3,600, fursa za
elimu kwa matendo kwa wanafunzi zaidi ya 1,200, na kuwasajili
zaidi ya watumiaji wapya 215,000 katika jukwaa la
‘ReadyToWork’ barani kote Afrika.

Kwa kutambua mchango wa wajasiriamali katika kuchochea
ukuaji wa uchumi wa nchi, Absa Group Limited ilichangia zaidi ya
dola za Kimarekani milioni 29 kwa ajili ya msaada wa kifedha kwa
biashara ndogo na kati mwaka 2017, na kuzifikia zaidi ya
biashara ndogo na kati 64,000 kupitia mpango wake wa kusaidia

Benki ya Barclays Tanzania imebadilisha jina lake rasmi kuwa Benki ya Absa Tanzania, na tarehe 10 Februari 2020 ndipo rangi za bluu
tulizozizoea zilibadilika kuwa nyekundu. Pichani tunaona sherehe ya ufunguzi ambapo kutoka kushoto kwenda kulia ni; Irene Singati-Giattas
ambaye ni Mkuu wa Utekelezaji na Sheria katika Benki ya Absa Tanzania Limited, Godfrey Nyaisa ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa BRELA, Dk.
Benard Kibese ambaye ni Naibu Gavana wa Benki ya Tanzania, Abdi Mohamed ambaye ni MD katika Benki ya Absa Tanzania Limited, Tuse Joune
ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Chama cha Mabenki Tanzania na Simon Mponji ambaye ni Mwenyekiti wa Bodi katika Benki ya Absa Bank
Tanzania Limited.

na kuwezesha ukuaji wa kiuchumi Tanzania

jina lake, sasa kuitwa Absa Bank Tanzania Limited

maendeleo ya biashara. Wakati huo huo, ilitoa mafunzo ya
kibiashara na elimu ya kifedha kwa watumiaji 76,000.

Sambamba na kampuni yetu mama ya Absa Group Limited kuwa
chachu ya maendeleo mazuri kwa jamii, Absa Bank Tanzania
Limited imedhamiria kuwapa urahisi wajasiriamali nchini
Tanzania kuweza kuanzisha na kukuza biashara zao. Afrika ni
bara la watendaji, wanaojituma na kujitoa zaidi kila siku ili
kuweza kukamilisha mambo yao. Tumehamasika na moyo huu
ambao hausiti kugeuza kila changamoto kuwa fursa. Kama
taasisi, tunaamini katika utekelezaji, na kuwasaidia watu kupata
maarifa ya kufanikisha mipango yao. Ndani ya Absa, huu

tunauita “Uafricanacity,” alisema Mohamed.

Wakati huo huo, Absa Bank Tanzania Limited imezindua kampeni
mpya inayojumuisha dhana nzima ya ‘Africanacity’ katika kuunga
mkono uzinduzi wa chapa yake hiyo mpya. Chapya mpya ya Absa pia
imetekelezwa katika benki zingine za Barclays zilizo chini ya Absa
Group Limited katika nchi kama Botswana, Ghana, Kenya, Mauritius,
Seychelles na Zambia. Chapa hii mpya pia ilizunduliwa nchini
Uganda na Mozambique mwezi Novemba 2019.

Absa Group Limited ni benki halisi ya Kiafrika yenye uwepo katika
nchi 12 barani Afrika, na ofisi za kimataifa jijini London, huku
Mchakato wa kubadilisha chapa katika matawi, ATM, fomu, anuani,
vifaa vya kazi maofisini, majukwaa na mengineyo katika zaidi ya
nchi 12 ni mchakato mkubwa wa mabadiliko ya chapa kuwahi
kutokea barani Afrika. Zoezi hili linatarajia kukamilika katikati ya
mwaka 2020, bila kuathiri utoaji huduma wa benki hii.

“Benki ya Absa inaendelea kuwa na matumaini juu ya
uchumi wa Tanzania na imejikita katika hali nzuri ya
uchumi na sera zinazowezeshwa na Benki ya Tanzania.
Kwa hivyo, benki imewekeza TZS Bnl5 tulivyokuwa
tunabadilika kuwa Absa, hususan katika uboreshaji
wa teknolojia, uboreshaji wa majengo na mafunzo.

Ujumuishaji wa kifedha ni eneo lingine muhimu kwa
Absa, na tutafanya kazi na wadau wote katika eneo
hili kuhakikisha kuwa Absa inasaidia kufanikiwa kwa
ujumuishaji mkubwa wa kifedha nchini.”

Abdi Mohamed, Mkurugenzi Mtendaji.
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Waziri Mkuu awapa hadi Mei S
wadaiwa NHC kulipa madeni

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, ameuagiza uongozi wa Bodi
ya Wakurugenzi wa Shirika la Ny-
umba la Taifa (NHC) uwaandikie
barua wapangaji wote wanao-
daiwa kodi na shirika hilo na wa-
hakikishe zimelipwa ifikapo Mei
30, mwaka huu.

“Orodha ya wadaiwa nili-
yonayo hapa ni kubwa na wen-
gine inaonyesha wamehama
na wameondoka bila kumalizia
kodi zao. Hawa wote ni lazima
tuwafuatilie na walipe madeni
yao,” alisema.

Alitoa agizo hilo jana wakati
akizungumza na viongozi na wa-
jumbe wa Bodi ya Shirika hilo
kwenye kikao kilichofanyika

“Taasisi zote za serikali am-
bazo zimepanga kwenye nyumba

za shirika ni lazima zilipe madeni.
Chombo chochote cha serikali
kinaishi na bajeti, kwa hiyo hata
kama wamejenga ya kwao, wali-
paswa walipe kabla hajahama.”

“Waandikieni barua wadaiwa
wote ili walipe. Tunaelekea mwis-
honi mwa bajeti ya mwaka huu,
na hawa wote wawe wamelipa ifi-
kapo tarehe 30 Mei, 2020. Nami
nipate orodha ya taasisi za seri-
kali zinazodaiwa ili niwafuatilie;
nitawaita Makatibu Wakuu wao
mmoja mmoja. Hao wadaiwa bin-
afsi wachukulieni hatua stahiki,”
alisisitiza.

Waziri Mkuu alisema mad-
eni ambayo taasisi za serikali
zinadaiwa yanafikia Sh. bilioni
4.3 na kama zitalipwa zote hizo,
zitalisaidia shirika kuendelea
na mpango wake wa ujenzi wa
nyumba nafuu kwenye maeneo
mbalimbali.

Wakati huo huo, Waziri Mkuu
amelitaka shirika hilo lijielekeze
kwenye ujenzi wa nyumba bora
na za bei nafuu kwa sababu ma-
hitaji ya nyumba nchini bado
ni makubwa. “Simamieni suala
hili, ili tupate nyumba nzuri na
za bei nafuu. Simamieni wataal-
amu wenu ili wasikadirie miradi
ambayo bei zake zitakuwa juu
sana na kisha wananchi wetu
washindwe kumudu. Ni lazima
mhakikishe kuwa wananchi wa
kipato cha chini wananufaika na
uwepo wa shirika,” alisema.

Alisema wataalamu hao wa-
nahitaji kudhibitiwa kwa sababu
sehemu kubwa ya malighafi ina-
patikana hapa nchini. “Hivi sasa
kokoto, nondo, mabati na vifaa
vingi vya ujenzi vinazalishwa
hapa nchini, siyo kama zamani.
Iweje bei ya kuuza nyumba
inakuwa ya kutisha?” Alihoji.

Pia, Waziri Mkuu aliwataka
viongozi hao waimarishe uku-
sanyaji wa mapato ya shirika hilo
kwa kuhakikisha kodi zinaku-
sanywa kwa njia ya kielektron-
iki. “Tuache tabia ya kuruhusu
maofisa kwenda nyumba kwa
nyumba na kudai Sh. 500,000
kwa risiti za kuandika. Tumieni
control number, ili mwananchi
aweze kulipia kwa simu au benki
na hela inaingia moja kwa moja
katika shirika,” alisema.

Akitoa taarifa ya shirika hilo
mbele ya Waziri Mkuu, Mwe-
nyekiti wa Bodi hiyo, Dk. Sophia
Kongele, alisema shirika hilo
linawadai wapangaji waliohama
na waliopo ambao wengi wao ni
wizara na taasisi za Serikali na
akaomba wahimizwe kulipa ili
wao waweze kuendesha shirika
kwa ufanisi.

Meneja wa
NMB Kanda ya
Magharibi, Sos-
peter Magesse
(kushoto), akim-
kabidhi Mkuu
wa Wilaya ya
Kaliua, Abel
Busalama
mashuka. Kati-
kati ni Mkuru-
genzi wa Wilaya
hiyo, Dk. John
Pima akishuhu-
dia. Benki

hiyo imetoa
vifaa vyenye
thamani ya Sh.
milioni 35 kwa
zahanati mbili
za Shinyanga
na Hospitali ya
Kaliva. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Magufuli atikisa mawaziri vigogo

INATOKA UK 2

nimeambiwa kuna Sh. milioni 500 zimetengwa
kwa ajili ya ujenzi wa mochwari, kama ni kweli
au ndoto, basi mfute, kiasi hicho cha fedha ki-
najenga kituo cha afya na si jengo moja.”

WIZARA YA ARDHI

Rais Magufuli alimtaka Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Lukuvi,
kuhakikisha ndani ya wiki moja, anarejesha
umiliki wa ardhi wa ekari 750 kutoka wizarani
kwenda kwa Halmashauri ya Kigamboni.

“Mawaziri mliopo hapa mfikishieni salamu
mwenzenu, ndani ya wiki moja umiliki uwe
umerudi kwa halmashauri, utoke kwa wizara,”
aliagiza.

Rais Magufuli pia aliuonya uongozi wa Hal-
mashauri ya Kigamboni kuhusu matumizi ya
ardhi hiyo, akieleza kuwa wakipewa umiliki
wake, wahakikishe wanaitunza kwa maende-
leo yao.

“Mkishapewa ardhi, pangeni wenyewe, jen-
geni kama ni kiwanda au ofisi ya CCM, sasa isije
mkarudishiwa halafu iwe fujo,” aliagiza.

NYUMBA ZA WATUMISHI
Kiongozi huyo wa nchi pia aliagiza watumi-
shi wa wilaya hiyo kuishi wilayani humo, ku-

jengwa kwa nyumba za watumishi ndani ya
kipindi cha miezi sita.

Alitoa muda wa wiki moja kwa watumishi wa
wilaya hiyo kuhakikisha wanahamishia makazi
yao katika wilaya hiyo ili kuwarahisishia hu-
duma wananchi.

“Ndani ya wiki hii, nataka mhamie Kigambo-
ni, zile nyumba za NSSF mkakae mwaka mmoja
bure, mlale Kigamboni muamke Kigamboni,”
aliagiza.

Rais Magufuli alimwagiza Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo, kutafuta Sh.
bilioni mbili kwa ajili ya ujenzi wa nyumba za
watumishi wa wilaya hiyo na ujenzi wake uka-
milike ndani ya kipindi cha miezi sita.

BILIONI 36/-

Rais pia aliagiza wizara husika kusimamia
kukamilika kwa ujenzi wa kipande cha bara-
bara yenye urefu wa kilometa mbili.

“Ninafahamu hapa Kigamboni kuna kipande
cha barabara kina urefu wa kilometa mbili,
mkandarasi amesaini mkataba kwa Sh. bilioni
2.1 na NSSF, hakuna barabara Tanzania ilisha-
wahi kujengwa kwa bei hiyo.

“Na hivi sasa nimeambiwa mkandarasi
anadai fedha zingine Sh. bilioni 36, waziri
upo, mkurugenzi upo, nataka ndani ya siku
saba mlimalize suala la mkandarasi, serikali

haiwezi kulipa hizo Sh. bilioni 36, ajenge kwa
makubaliano ya awali na kama hataki mfuku-
zeni, halafu tukutane mahakamani,” aliagiza.

Rais Mgufuli pia aligiza fedha za mfuko wa
barabara zitakazotengwa kwa ajili ya Jiji la Dar
es Salaam mwaka ujao wa fedha, zote zipelek-
we wilaya mpya za Kigamboni na Ubungo kwa
ajili ya ujenzi wa barabara.

Alisema Sh. bilioni 600 zilizotengwa awali
kwa ajili ya ujenzi wa barabara katika jiji hilo
hazikupelekwa katika Wilaya ya Kigamboni.

“Kigamboni haikunufaika hata kidogo na
fedha hizo, hata barabara zilizostahili kujeng-
wa hazikujengwa, Km 78 za barabara za mzun-
guko zingeweza kujenga kutoka Mjimwema
hadi Kimbiji, na ni barabara iliyopo katika ilani
ya CCM,” alisema.

UJENZI MABONDENI

Mbali na wizara tajwa hapo juu, Rais Magufu-
li pia aliigusa Wizara ya Nchi, Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazingira), akitoa agizo
kwa wakazi wanaoishi mabondeni kuhakikisha
wanahama kwa kuwa serikali haitakuwa na
msaada wowote kwao pindi watakapokumbwa
na mafuriko.

Alisema wananchi wanapaswa kuyatumia
mabonde kwa ajili ya kilimo na siyo makazi,
akiwataka Watanzania kuutumia msimu huu
wa mvua kama fursa ya kilimo.

Uvamizi
machimbo
madini
waibua ulaji

hatarisha usalama wa wa-
nanchi kutokana na mashimo
mengi kukaribiana na uchim-
baji bila kuzingatia utaratibu
na kutokuwa na msimamizi.

Pia imedaiwa kuwa ipo
mivutano ya mgawanyo wa
mapato yanayotokana na
mgao wa mawe baina ya
wachimbaji, viongozi wa
kana na kutojua utaratibu wa
uchimbaji.

Alisema kuwa walibaini ku-
wapo wizi wa mawe nyakati
za usiku unaofanywa na wal-
inzi na baadhi ya viongozi

Ofisa madini huyo alisema
kuwa licha ya mkutano wa
liketi kikao kingine cha ndani
ambacho kilibaini kuwapo na
MgOgoro baina ya viongozi,
wananchi na wachimbaji
huku chanzo kikiwa makundi
mawili yaliogawanyika
ya upande unaomtaka
mwekezaji kuendelea na
shughuli za uchimbaji na
wanaotaka mwekezaji huyo
kuachia baadhi ya maeneo
yamilikiwe na wachimbaji
wadogo.

MAELEKEZO YALIOTOLE-
WA

Kamati hiyo ilielekeza
wafanyabiashara wote wali-
opo kwenye eneo la shule
kuondoka kwenye eneo hilo
kuanzia Februari 10 na wote
waliokuwa wamechangishwa
hela kwa ajili ya kupewa
maeneo warejeshewe fedha
Z3a0.

Kamati iliyoundwa kusi-
mamia Mgao wa mawe
yaliyopo katika eneo hilo
ilielekeza yagawiwe kwa
kuzingatia utaratibu wa
asilimia za migao pamoja na
mwongozo wa Tume ya Ma-
na shule wakipewa jukumu
la kusimamia wachimbaji
kusitisha kupita kwenye
maeneo ya shule ili kuepusha
uchafuzi na uharibifu wa
mazingira.

Alisema, wachimbaji wana-
paswa kutambua kuwa eneo
wanalochimba ni la shule
na hawaruhusiwi kuendelea
na uchimbaji katika mae-
neo hayo, hivyo watambue
kuwa watatakiwa kuondoka
kwenye eneo, huku akiahidi
kutoa taarifa kwa Mkuu wa
Wilaya ya Kahama, Anam-
ringi Macha ili naye afike
kujionea.
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]
Chato yapata |

ofisi va
mwendesha
mashtaka

Na Daniel Limbe, CHATO

SERIKALI imeanzisha rasmi
ofisi ya taifa ya mwende-
sha mashtaka wilayani Chato
mkoani Geita ili kuhakikisha
inapunguza wingi wa kesi za
makosa mbalimbali kwa lengo
la kuongeza muda wa uzal-
ishaji mali kwa jamii badala ya
kutumia muda huo kuhudhuria
mahakamani.

Hatua hii inatazamiwa
kwenda sambamba na kaulim-
biu ya maadhimisho ya Wiki ya
Sheria Mwaka 2020 ambayo
ni “ Uwekezaji na Biashara
Wajibu wa Mahakama na wadau
kuwekeza mazingira wezeshi”
ili kuhakikisha Tanzania inafikia
uchumi wa Kkati ifikapo mwaka
2025.

Hayo yamebainishwa na
Mwendesha Mashtaka wa Seri-
kali Wilaya ya Chato, Anosisye
Erasto, wakati akitoa hutuba
yake kwenye maadhimisho ya
kilele cha wiki ya sheria nchini,
akisema ofisi yake inalo jukumu
kubwa la kuendesha kesi au
kufuta kesi ambazo zitaonekana
hazina mashiko mbele ya jamii.

Aidha, alitoa wito kwa jamii
kuheshimu sheria za nchi ili
kuepuka kupoteza muda mwin-
gi wa uzalishaji mali kutokana
na kuhudhuria mahakamani
mara kwa mara.

Kwa upande wake Hakimu
Mfawidhi wa Mahakama ya
Wilaya ya Chato, Odira Amworo,
amedai kuwa ofisi yake imeji-
panga kuhakikisha mashauri
yote yanamalizika kwa wakati
kwa mahakama zote zilizopo
wilayani humo ili kuongeza
imani kwa jamii.

Aidha, alisema miundombinu
va mahakama zilizopo wilayani
humo ni mibovu sana huku aki-
iomba serikali kusaidia kutatua
changamoto hiyo ili kuongeza
ari ya mahakimu kutimiza
wajibu wao haraka.

Alisema licha ya changamoto
zilizopo kwenye mahakama
hizo, wanaendelea kuwahu-
dumia wananchi kadri iwezeka-
navyo kwa lengo la kutoa haki.

Aliipongeza serikali ku-
jenga jengo jipya la mahaka-
ma ya wilaya hiyo, ambalo
[imeongezewa nguvu kazi va
utendaji kwa kupewa mahakimu
wanne, ambapo kwa mwaka
2020 mahakama imeanza na
kesi 80 pekee ukilinganisha na
mwaka jana ambapo kulikuwa
na kesi 187.

Mwakikishi wa Chama cha
Wanasheria wa Tanganyika
(TLS) Kanda ya Geita, Wakili
Traiford Bashaya, aliwaomba
waendesha mashtaka wa
serikali kuondokana na imani
potofu ya kwamba mawakili wa
kujitegemea kazi yao ni kuwa-
tetea wahalifu.

“Jukumu moja wapo la
mawakili ni kuhakikisha wa-
naisaidia mahakama kufikia
maamuzi ya haki na kwa wakati
mwafaka wala siyo kutetea
uhalifu,” alisema Bashaya.

Neema Emmanuel na Rose Jacob,
MWANZA

MADAKTARI nchini wametakiwa kutoa
tathmini zilizo sahihi wanapopokea wa-
fanyakazi wagonjwa waliopatwa na ajali
wawapo kazini ili kuwasaidia kupata fidia
sahihi.

Rai hiyo ilitolewa kwenye mafunzo
yaliyotolewa na Mfuko wa Fidia kwa Wa-
fanyakazi (WCF) kwa madaktari 105 wa
Kanda ya Ziwa ya kufanya tathmini ya ul-
emavu unaotokana na ajali na magonjwa
ya saratani, jijini Mwanza.

Akizungumza wakati wa ufunguzi wa
mafunzo hayo, Mkuu wa Mkoa wa Mwan-
za, John Mongella, alisema wafanyakazi ni
kundi nyeti lenye umuhimu katika kuleta
maendeleo ya jamii hivyo mafunzo hayo
yatakuwa chachu ya watu kutendewa
haki na kupata fidia zinazostahili.

Madaktari 106
wapewa mafunzo

Alisema upungufu unatokea kutokana
na watu wengi kutokuwa na uelewa wa
taratibu zinazotolewa na taasisi zao hivyo
elimu hiyo itachangia watu wote kuwa na
uelewa wa aina moja huku sheria ikisima-
mia kwa namna bora zaidi fidia ya wafan-
yakazi.

“Siyo ukipigana na mkeo unadai fidia,
lakini ukiwa sehemu ya kazi au ikathibi-
tika madhara uliyoyapata yanatokana na
kazi yako utapata fidia kwa sababu fidia ni
haki yako na wafanyakazi rasilimali kub-
wa katika kuchochea maendeleo ya taifa,”
alisema Mongella.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa WCF, Anse-
lim Peter, alisema wanatoa elimu hiyo ya
siku tano kwa madaktari kwa kuwa ni mtu
wa kwanza kumuona mgonjwa ambaye
ndiye anatakaye tambua kiwango cha ul-
emavu alioupata ili aweze kulipwa fidia.

Pia alito rai kwa waajiri kutambua wa-

fanyakazi wao ndio viini vya maendeleo
hivyo wanapopata ajali watoe taarifa ili
mfanyakazi huyo aweze kupatiwa mat-
ibabu bure na fidia endapo akifariki
wategemezi wake walipwe na kuwataka
washiriki kuzingatia elimu inayotolewa
ili waweze kutekeleza majukumu kwa
weledi wa hali ya juu.

Mwanasheria wa WCF, Abraham Siyo-
velwa alisema changamoto kubwa wa-
nayokabiliana nayo ni baadhi ya wafan-
yakazi wasio waaminifu kujipandikizia
ugonjwa ili waweze kulipwa fidia.

“Tulianza kupokea madai ya udang-
anyifu watu akiamini wanaweza kupata
hela kirahisi wengine wakigushi docu-
ment za ugonjwa wakiongeza viwango
vya ulemavu tunatoa mafunzo haya ili
kuwapa uelewa madaktari pia tunazo
kesi chache ambazo tunazishughulikia,”
alisema Siyovelwa.

kuhusu masuala ya maendeleo na changamoto za afya. PICHA: NEEMA EMMANUEL

Bil. 90/- kutoa mafunzo wataalamu elimu

Na Allan Isack, ARUSHA

WIZARA ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia imetumia Sh. bilioni 90, kwa ajili ya
kutoa mafunzo kwa wataalamu wa elimu,
walimu wa vyuo vya ualimu na kununua
vifaa vya kufundishia kwenye vyuo hivyo.
Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Dk. Leonard Akwilapo,
wakati wa ufunguzi wa mkutano wa wa-
dau wa kitengo cha kuendeleza elimu ya
ualimu (TSP).

Akwilapo alisema wametumia Sh. bil-
ioni 90, kwa ajili ya ujenzi na ukarabati
wa miundombinu katika vyuo vya ualimu
vya serikali, shule za msingi na sekondari
za mfano za serikali na kutoa mafunzo
kwa walimu wa vyuo na shule hizo.

Alisema fedha hizo, zimetolewa na Seri-
kali ya Canada kwa ajili ya kutoa mafunzo
ya kuwajengea uwezo walimu wa vyuo
hivyo wanapokuwa katika majukumu yao
ya kikazi.

“Lengo la mkutano huu, ni kujadili na
kuangalia matokeo ya mradi huu ulioanza
mwaka 2018, ukiwa na lengo la kuimari-
sha vyuo vya ualimu nchini kutoa mafun-
70 bora,” alisema Akwilapo.

Alisema licha ya mradi huo, kutoa
mafunzo na ukarabati kwa vyuo vya ual-
imu, pia wameanza ujenzi wa chuo kipya
cha ualimu cha Kabanga, unaotarajiwa
kukamilika mwezi Juni, mwaka huu.

Pia alisema kupitia mradi wa TESP, wa-
metoa vifaa vya kufundishia katika vyuo,
shule za msingi na sekondari za mfano ili
kuongeza ufaulu na kuboresha sekta ya
elimu.

“Tunaishukuru Serikali ya Canada kwa
kutupatia fedha hizi kwa kuwa zimeleta
mchango mkubwa katika sekta ya elimu,”
aliongeza.

Mratibu wa Mradi wa TESP, Ignas
Chonya, kutoka Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Idara ya Sera na Mipango,
alisema mradi huo, umejikita zaidi kwe-
nye maeneo ya miundombinu, ikiwamo

kufanya ukarabati wa majengo, kununua
vifaa vya kufundishia, kutoa mafunzo ya
kuwajengea uwezo wataalamu na walimu
wa vyuo hivyo na shule za mfano za msin-
gi na sekondari.

Kansela Mkuu wa Ushirikiano na Maen-
deleo wa Ubalozi wa Canada hapa nchini,
Gwen Walmsley, alisema mradi huo, una-
fahamu umuhimu wa Sera ya Serikali ya
Tanzania ya Mwaka 2015, ya kutoa elimu
bure kwa wanafunzi wa shule ya msingi
na sekondari.

Alisema tangu mwaka 2015, sera ya
elimu bila malipo imesaidia wanafunzi
milioni 10.6 wa shule za msingi na sekond-
ari kupata elimu bure.

Alisema Serikali ya Canada kati ya mwa-
ka 2018/21 imejitolea Dola za Kimarekani
milioni 180 kwa ajili ya vijana.

Alisema pia wamechangia Sh. bilioni
nane kwenye suala la usaidizi wa kiufun-
di ili kuboresha utekelezaji wa kati kwa
wataalamu.
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HABARI KITAIFA
Waitara amvaa Zitto Kabwe

Waziri awatoa
hofu wakulima
Ujio nzige

Na Mathias Canal, ROME

SERIKALI imewahakikishia
wakulima na Watanzania kwa
ujumla kuwa Tanzania haijavami-
wa na nzige wa jangwani kama
inavyoripotiwa na mitandao
mbalimbali ya kijamii.

Kauli hiyo ya serikali ilitolewa
jana na Waziri wa Kilimo, Japhet
Hasunga, alipozungumza na
Balozi wa Tanzania Italia, George
Madafa.

Mara tu baada ya kuwasili
katika Uwanja wa Ndege wa Ki-

Italia, Hasunga alisema kume-
kuwa na maneno yakienezwa,
lakini hakuna nzige wa jangwani
Tanzania.

“Mimi nawahakikishia wakuli-
ma na wananchi wenzangu
wa Tanzania kuwa kumekuwa
na taarifa zinazoenea kwenye
baadhi ya vyombo vya habari
na mitandao ya Kijamii kuhusu
UWapo wa nzige wa jangwani
nchini hususani mkoa wa Kili-
manjaro, siyo za kweli, sisi tupo
salama,” alisema.

Aliongeza kuwa hakuna taarifa
za kitaalamu zilizothibitisha
uwapo wa nzige kwenye mikoa
ya Kilimanjaro na Arusha, lakini
akakiri kuwa kuna nzige wame-
onekana Kaunti ya Kajiado,
Kenya takribani kilomita 50 toka
mpakani na Tanzania.

Hasunga alisema wataalamu
wa Wizara ya Kilimo kwa kush-
irikiana na Shirika la Chakula na
Kilimo Duniani (FAO), wanaende-
lea na ufuatiliaji wa viashiria vya
uwapo wa nzige na tayari hatua
za awali za kuwadhibiti endapo
wataingia nchini zimechukuliwa.

Alisema kuwa hatua hizo ni
pamoja na mashirika ya ki-
mataifa ambayo Tanzania ni
wanachama, kuiahidi Serikali ya
Tanzania ndege tatu maalum za
kunyunyizia dawa na uwapo wa
dawa za tahadhali kwenye mikoa
ya Arusha, Manyara na Kiliman-
jaro.

Waziri Hasunga alitoa wito
kwa wakulima, maofisa ugani na
kilimo na wadau wote wa kilimo
kuendelea kutoa ushirikiano
wa taarifa sahihi kwa serikali
endapo kutajitokeza viashiria
vya nzige kwenye maeneo ya
mashamba.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, anata-
rajiwa kuongoza kongamano kubwa la
siku tatu la uwekezaji katika Halmashauri
ya Wilaya ya Mbozi mkoani Songwe mwe-
zi huu.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Brigedia
Jenerali mstaafu Nicodemus Mwangela,
tika mkutano wa pamoja na Mkurugenzi
Mtendaji wa Taasisi ya Sekta Binafsi
(TPSF), Godfrey Simbeye, kuwa kongoma-
no hilo ni muhimu kwa mustakabali
wa kuvitangaza vivutio mbalimbali vya
uwekezaji katika mkoa wake.

“Mkoa wa Songwe una kila fursa ya

Na Elizabeth Zaya

NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa(Tamisemi),
Mwita Waitara, amedai Mbunge wa Kigo-
ma Mjini, Zitto Kabwe, anastahili kuhuku-
miwa na wananchi wake katika uchaguzi
mwaka huu kutokana na kile alichokiita
kukosa uzalendo kwa nchi.

Waitara alitoa kauli hiyo jijini Dar es Sa-
laam wakati akifungua kozi fupi ya nane
ya uongozi ya mwaka 2020 kwa viongozi
kutoka Tanzania Bara na Zanzibar inayo-
tolewa na Chuo cha Taifa cha Ulinzi (NDC).

Alidai kiongozi yeyote anapaswa kuwa
mstari wa mbele kuitetea nchi yake bada-
la ya kuibomoa na anapaswa kutanguliza
uzalendo mbele.

“Kwa mfano, kiongozi wa chama cha
siasa unapotoka hapa ukaenda nje ya nchi
unazungumza vibaya mambo ya nchi
yako wakati kwenda huko umechukua
kodi ya Watanzania, iwe ni posho, nauli au
tiketi ya ndege mpaka mavazi unayovaa,
vina jasho ya Watanzania humo, halafu
unaenda unazungumza mabaya ya nchi
yako.

“Lakini ukishamaliza kuitukana nchi
yako na kuikashfu kule kwamba wazuie
misaada, halafu ukimaliza unarudi tena
pale ulipokuwa unapatukana,” alilala-
mika.

Waitara alisema, mbali na viongozi wa
serikali na taasisi zake kupatiwa kozi na
NDC ya namna bora ya uongozi na kusi-
mamia misingi ya kiutawala, pia kuna haja
ya kutoa kozi hiyo kwa viongozi wa juu
katika nyanja nyingine hususani wanaosi-
mama kwenye majukwaa na kutoa kauli,
hasa wanasiasa.

“Ndiyo maana nasema ni muhimu kwa
‘level’ (kiwango) fulani ya uongozi, hata
kwenye vyama vyetu vya siasa, wakawa
na uelewa wa umuhimu wa uzalendo.

“Mataifa mengine, huwezi kukuta mtu
anarudi ulikotukana, hata kama kwao
kuna mambo mabaya, akawa anaponda
nchi yake, sijawahi kusikia mtu wa namna
hiyo na akigundua kwamba unamhoji
vitu ambavyo ni vya kuikosesha heshima
nchi yake, atakukataza na huo mjadala
atausitisha.

“Sasa, inashangaza Mtanzania, ameso-
meshwa na Watanzania, amekuzwa na

Watanzania, amekula kodi za Watanzania
masikini, anapata nguvu, utashi na uele-
wa kiakili, halafu anaenda kuiponda nchi
yake nje ya nchi nyingine.

“Ndiyo maana nasema ni muhimu
hawa watu nao ambao hawana uzalendo
waelewe kwamba mwisho wa siku hata
kama kuna tofauti za kisiasa, hata kama
tutakinzana hoja kwa namna gani, ni la-
zima tutangulize uzalendo mbele na ma-
slahi ya nchi yetu,” alisema.

Mkuu wa Chuo hicho, Luteni Jenerali
Peter Massao, alisema mafunzo hayo ya-
meshirikisha viongozi wa ngazi za juu
serikalini na taasisi zake kutoka Tanzania
Bara na Zanzibar.

Alisema lengo la mafunzo hayo ni ku-
wajengea uwezo wa namna misingi bora
ya kiutendaji, namna ya kukabiliana na
vikwazo vya uongozi, kufanya uaamuzi
kwa usahihi na weledi kwa mambo yanay-
ohusu serikali na usalama wa taifa na kusi-
mamia maadili na uzalendo katika taifa.

Alisema mafunzo hayo yamekuwa
yakifanyika kwa viongozi mbalimbali na
yamesaidia kwa kiwango kikubwa kuleta
ufanisi kwa viongozi hao.

Mkuu wa Wilaya ya Kilolo, mkoani Iringa, Asia Abdallah (katikati), akikata utepe kuzindua jengo la ofisi ya Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA), wilayani humo, juzi. PICHA: FRIDAY SIMBAYA

Majaliwa kuongoza kongamano la uwekezaji mkoani Songwe

kujivunia katika sekta zote za kiuchumi
na kongamano hili litatoa fursa kwa
wawekezaji wa ndani na nje kujionea we-
nyewe,” alisema Mwangela, na kuongeza
kuwa maandalizi yamekamilika ambapo
ofisi yake kwa kushirikiana na Taasisi ya
Home of Events wamefanya kazi hiyo.

Alizitaja fursa za uwekezaji zilizopo
kwenye mkoa wake ni kilimo, ufugaji,
utalii, usafirishaji, madini na viwanda.

“Mkoa wa Songwe una miundombinu
muhimu kwa uwekezaji kutokana na
uwapo wa barabara ya kimataifa ya Tan-
zam, reli ya Tazara, uwanja wa ndege wa
kimataifa na vingine vingi.

Alisema hivyo ni nafasi ya kipekee kwa
wale wote wenye nia ya kuwa wafanya-

biashara wakubwa kwenda kuwekeza
Songwe.

Mwangela alisema viongozi mbalimba-
li, wafanyabiashara, wawekezaji wa kitaifa
na kimataifa pamoja na wananchi wataka-
ohudhuria kongamano hilo

watapata fursa ya kufahamu kwa un-
dani mazingira rafiki yaliyopo kwa ajili ya
uwekezaji hususan katika sekta za kilimo
na mifugo, maliasili na utalii, viwanda na
biashara pamoja na sekta ya madini.

“Napenda kuwakaribisha wawekezaji,
wafanyabishara na wananchi wote kush-
iriki kwa wingi na kujionea fursa mbal-
imbali zilizopo mkoani Songwe. Songwe
ni lango la biashara kwa nchi za SADC,
asilimia 70 ya mizigo hupita katika mpaka

wa Tunduma kuingia nchini, hivyo soko la
bidhaa zitakazozalishwa litakuwa pana,”
alisema.

Naye Simbeye alisema TPSF ni mwe-
nyekiti katika baraza la biashara nla
SADC, hivyo hawanabudi kuhakikisha wa-
nachochea maendeleo hasa katika sekta
ya biashara na uwekezaji.

Alisema Songwe ni moja ya mikoa
yenye fursa nyingi na kutoa wito kwa vi-
jana wanaotamani kukua kiuchumi ku-
changamdkia fursa hizo.

“Songwe ni mkoa wa kipekee sana, wito
wangu kwa vijana pamoja na wanawake
kuhudhuria kongamano hili kujionea
fursa zilizopo na kuzitumia katika kujik-
wamua kiuchumi.”
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HABARI ARUSHA
T

Madiwani
wakataa taarifa
madai va
kudharauliwa

Na Cynthia Mwilolezi, ARU-
MERU

MADIWANI wa Halmashauri
ya Meru, wamekataa kusomwa
Kwa taarifa ya Wakala wa

(Tarura) baada ya kudai kud-
harauliwa na mamlaka husika.

Wakiomba taarifa ya mwaka
wa fedha wa 2018/19 kuto-
somwa na kuwasilishwa katika
baraza hilo jana, madiwani
hao walisema hawana shida
na Tarura bali shida ni kwa
Meneja wa Tarura wilayani
hapo ambaye alimtuma Mwak-
ilishi wake Mhandisi Baraka
Sunga.

Makamu Mwenyekiti wa
Halmashauri hiyo, Nelson
Mafie, alidai Tarura ka-
tika halmashauri hiyo wana
dharau kwa Baraza la Madi-
wani kwa kuwa badala ya
viongozi waliopewa mamlaka
kusimamia barabara kuongea
na madiwani hao, ili kujua
changamoto za barabara na
miundombinu kwa ujumla, wao
wanaleta taarifa zao asubuhi
kabla ya kikao ili zipitishwe
au kujadiliwa.

“Hatunashida na Tarura bali
tunashida na huyu Meneja
wa Tarura katika halmashauri
hii anatudharau sana na hata
akileta taarifa zake tunam-
wambia azirekebishe hafanyi
haya sasa na sisi leo hatutaki
asome taarifa yao waliyoleta
asubuhi hii,” alisema.

Kabla ya taarifa hiyo ku-
somwa awali mwakilishi wa
Meneja wa Tarura katika hal-
mashauri hiyo Sunga aliomba
kusoma taarifa hiyo ya mwaka
wa fedha uliopita 2019/20.

“Nimekataliwa kuisoma ila
kukataa taarifa ni kitu kingine
tutaenda kufanyia mareke-
bisho taarifa hii ili kesho
tuje tena katika kikao hiki ili
kuhakikisha maendeleo yana-
patikana katika kutatua kero
za barabara wilayani hapa,”
alisema.

Baadhi ya madiwani aki-
wamo Evelyne Kaaya, alisema
ni vema mwasilishaji huyo
angetoa taarifa kwa muda wa
kutosha kwa madiwani wa-
zipitie kabla ya kikao hicho ili
jana asome taarifa yake japo
hakuna matengenezo yoyote
ya barabara wanayofanya na
hali ya barabara mitaani ni
mbaya.

Mwenyekiti wa halmashauri
hiyo, William Njau, alisema
taarifa hiyo ina mambo mengi
na inahusu miundombinu ya
barabara, lakini tatizo Meneja
wa Tarura anadharau madi-
wani hivyo taarifa hiyo isi-
somwe badala yake kikao cha
bajeti kitaamua taarifa hiyo
isomwe ili kurekebisha ma-
kosa katika taarifa zao kisha
walete ili wajue pa kuanzia
na barabara gani zimepewa
kipaumbele kwa mwaka wa
fedha 2020.

2 a!:“!

Aeleza serikali inavyoibiwa
katika ‘dili’ za ujenzi

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

OFISA Tarafa Kata ya Themi jijini
Arusha, Felician Mtahengerwa, amem-
pongeza Rais John Magufuli kwa kazi
anayofanya ya kujenga nchi ili iachane
na utegemezi wa misaada yenye masharti
magumu.

Akizungumza jana na Nipashe ofisini
pamoja na mazuri anayofanya bado baa-
dhi ya wasaidizi wake wanaiba fedha za
serikali.

“Kwa mfano maeneo wanayoiba ni
kwenye ujenzi wa stendi, kila mkoa
sasa wapo wanajenga stendi za mabasi
tena kwa mkopo, gharama za ujenzi
stendi hizi sio halisia wanaweka cha juu
na kama ukichunguza vizuri unaweza
kukuta mkondo huu wa wizi unaanzia
mbali hadi mkoani na kushuka kwenye

halmashauri,” alisema.

Alisema endapo wateule wote wa
Rais wangefuata nyayo zake kupiga vita
ufisadi kwa vitendo nchi ingepiga hatua
haraka ya kimaendeleo.

Pia eneo lingine wanalotumia kula fed-
ha za serikali ni la ujenzi wa masoko na
dampo za kuhifadhia taka.

Mtahengerwa alisema hata kwenye
ujenzi wa vituo vya afya, ukitumia force
account gharama yake inapungua, lakini
baadhi yao wanaomba Sh. milioni 500,
huku wakijua gharama halisi Sh. milioni
300.

“Hili naomba Rais aliangalie sana na
cha kushangaza unakuta gharama hiyo
ya Sh. milioni 500 inakuwa kwa mikoa
yote, wanasahau kuwa Dar es Salaam
na Kigoma sio sawa, lakini kuna suala la
umbali, upatikanaji wa vifaa, lakini waki-
tumia gari force account yote haya yak-

izingatiwa gharama zitapungua zaidi,”
alisema.

Alitaja eneo lingine la wapiga dili la un-
unuzi wa maeneo kwa ajili ya ujenzi wa
taasisi na huduma za serikali.

Akitoa mfano kwa Mkoa wa Arusha
alisema bei ya maeneo mengi kwa ekari
moja Sh. milioni 20, lakini serikali ikienda
kununua wananunua kwa Sh. milioni 100
au zaidi.

Alisema viongozi wakubwa wanaweka
msukumo mkubwa kuhakikisha maeneo
hayo yananunuliwa kwa haraka ili maen-
delezo yafanyike.

“Lakini akitokea kiongozi mzalendo
mteule wa rais akatilia shaka kwa kuhisi
kuwa hilo ni dili atatengenezewa zengwe
na kuchongewa kila mahali,” alisema.

Aliomba Rais kuwa macho na baadhi
ya wateule wake kwenye maeneo hayo ili
serikali isiendelee kupata hasara.

Mama mchuuzi wa loshoro, akihudumia wateja wake katika viunga vya
Jiji la Arusha jana. Loshoro ni chakula maarufu kwa makabila ya Wacha-
ga, Wamaasai, Wameru na Waarusha hutengenezwa kwa mchanganyiko
wa makande na maziwa ya mgando. PICHA: WOINDE SHIZZA

Nyumba 300
zazingirwa maji

Na Jaliwason Jasson, MANYARA

ZAIDI ya nyumba 300 za wakazi wa Wilaya ya
Babati mkoani Manyara zimezingirwa na maji na
zingine kubomoka kutokana na mvua zinazoende-
lea kunyesha.

Hayo yalisemwa jana na Mkuu wa Wilaya ya Ba-
bati, Elizabeth Kitundu, wakati akizungumza na
Nipashe ofisini kwake kuhusu athari zilizotokana
na mvua na namna serikali ilivyokabiliana nazo.

Kitundu alikiri mvua hizo kusababisha athari
huku akisema watu wanne walipoteza maisha
kwa kusombwa na maji, akiwamo mwanafunzi wa
shule ya msingi (hakuitaja) ambaye alipoteza mai-
sha wakati akitafuta kiatu chake kilichoangukia
kwenye korongo.

Alisema nyumba zilizozingirwa na maji katika
maeneo mbalimbali ni 342, zilizobomoka 54 na zi-
lizoezuliwa na upepo ni 17.

Alisema athari kubwa walizozikuta kutokana na
mvua ni kwa sababu ya wananchi kuharibu maz-
ingira kwa kukata miti hasa magogo ambayo ya-
naenda kuziba karavati na mchanga kujaa kwenye
madaraja.

Alisema serikali inawashukuru wananchi wa
karibu na waathirika kwa hatua walizochukua za
kuwasaidia kupata chakula na sehemu za kulala.

Kitundu alisema pamoja na misaada waliyo-
kata na wilaya nao walishirikiana kuokoa watu na
kuwatafuta wadau ili kusaidia waliokumbwa na
maafa hayo.

Alisema yanapotokea maafa wilaya haina fungu
lolote la kutoa kwa waathirika badala yake wana-
washirikisha wadau ili kukabiliana na madhara
yanayotokea.

Pia alisema baada ya kuchukua hatua za dharu-
ra wanaiomba serikali kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu
iwasaidie ili kukabiliana na maafa yaliyojitokeza.

Katika kuhakikisha mvua haiwaathiri watu tena,

wapewe maeneo ya kujenga.

Mkazi wa Magugu Ignas Jacob, alisema madhara
ya mvua mwaka huu ni makubwa kutokana na ku-
somba mazao shambani.

Mkazi mwingine Zabron Bahati aliishauri seri-
kali kupitia kitengo cha maafa kuzunguka kutoa
elimu wakati wote ili jamii ibadilike na kuacha
kukaa maeneo ya mabondeni badala ya kusubiri
maafa yatokee.
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HABARI KILIMANJARO

Same watafuta mwarobaini
ongezeko ukatili watoto wa kike

Wachangishana
kujenga zahanati
ya Kisasa

Na Mary Mosha, SIHA

katika Wilaya ya Siha, mkoani
Kilimanjaro wameanza kuchang-
ishana fedha za kutekeleza
mradi wa ujenzi wa zahanati ya
kisasa, ili kukabiliana na mata-
tizo ya kufuata huduma za afya
zaidi ya kilomita 24 katika Mji
Mdogo wa Sanya Juu.

Hadi kukamilika kwake, ujenzi
wa zahanati hiyo unakisiwa
kugharimu zaidi ya Sh. milioni
250.

Mkuu wa Wilaya ya Siha, Ones-
mo Biwelu, aliyasema hayo jana
katika taarifa yake kwa Mjumbe
wa Halmashauri Kuu ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Mkoa wa
Kilimanjaro, Yasini Lema, katika
maadhimisho ya miaka 43 ya
kuzaliwa kwa chama hicho.
cha Roseline, wameamua ku-
jenga kituo kipya cha afya ili
waweze kuondokana na adha ya
kutembea umbali mrefu kutafuta
huduma za afya.

Alisema katika ujenzi huo
ulianza mwaka 2017 kwa ku-
wekwa jiwe la msingi, lakini hadi
sasa ujenzi huo haujakamilishwa
na kwamba serikali imetoa Sh.
milioni 150 kufikisha huduma ya
umeme kwenye zahanati hiyo.

Alisema kwa sasa dawa na
vifaa tiba vipo tayari na vinasu-
biri kukamilika kwa zahanati
hiyo, ili ianze kutoa huduma kwa
wananchi na kwamba huduma
mbalimbali za afya zitaanza ku-
tolewa katika zahanati hiyo.

Alisema anategemea ujenzi
huo kukamilika baada ya miezi
mitatu na kwamba huduma
zitakazotolewa ni pamoja na zile
za vipimo vya mabara, upasuaji,
watoto na wazee na kwamba
wananchi, taasisi, vikundi, ma-
shirika mbalimbali ikiwamo CCM
wamejitokeza kusaidia ujenzi
wa zahanati hiyo.

Akizungumza na kushiriki
ujenzi wa kituo hicho, Mjumbe
wa Halmashauri Kuu ya CCM,
Mkoa wa Kilimanjaro, Yasini
Lema, alitoa wito kwa wananchi
kuendelea kujitokeza na ku-
changia ujenzi wa zahanati hiyo
ili iweze kukamilika na kuwa
hudumia kwa wananchi.

Lema alitoa wito kwa Serikali
ya Wilaya ya Siha, kuangalia
namna ya kuunga mkono jitihada
za wananchi kukamilisha ujenzi
wa kituo hicho ili kiweze kuka-
milika na kutoa huduma za afya
kwa wananchi.

Alitoa wito kwa serikali
kuhakikisha miradi ya ujenzi
unaofanywa na wananchi kamwe
wasikubali nguvu zao kupotea
bure kwa kutokamilisha miradi
ya afya na elimu na kwamba
miaka 43 ya kuzaliwa kwa CCM,
kwa amani ni jambo kubwa la
kumshukuru mwenyezi Mungu.

Alisema miaka 43 ni mingi
na serikali iliyopo madarakani
imefanya kazi kubwa ya kusima-
mia amani na kuleta maendeleo
yva nchi katika nyanja mbalimbali
ikiwamo sekta ya afya, elimu,
maji, barabara.

Na Godfrey Mushi, SAME

SIKU chache baada ya Bunge kuelezwa
kuwa Tanzania inatishiwa na ongezeko
kubwa la vitendo vya ukatili wa kijin-
sia, maofisa wa serikali wilayani Same
mkoani Kilimanjaro, wameanza kutafuta
mwarobaini wa tatizo hilo kwa wanafunzi
wa shule za msingi na sekondari.

Jana, Ofisa Maendeleo ya Jamii wa Wilaya
ya Same, Charles Anatoly, alisema maofisa
wa idara hiyo kwa kushirikiana na wenzao
wa ustawi wa jamii, hivi sasa wanaendelea
kufanyia kazi taarifa za madai ya kuwapo
kwa vitendo vya ulawiti na ubakaji kwa wa-
nafunzi ambavyo vinafanywa na baadhi ya
walevi katika baa moja iliyopo katikati ya
mji wa Same.

Maofisa hao wamelazimika kuanza kazi
ya uchunguzi dhidi ya madai hayo kutoka-
na na malalamiko ya baadhi ya wananchi

hasa wanaharakati wanawake wanaounda
Jukwaa la Vuguvugu la Mapinduzi ya Fikra
kwa Mwanamke (Tapo) Wilaya ya Same.
Wiki iliyopita, Mwenyekiti wa Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Huduma na Maen-
deleo ya Jamii, Peter Serukamba, wakati
akiwasilisha bungeni taarifa ya utekelezaji
wa majukumu na shughuli za kamati yake
kwa mwaka 2019/2020, alisema matukio
ya ukatili wa kijinsia yameongezeka nchini
kutoka watu 31,996 kwa mwaka 2016 hadi
kufikia 43,487 mwaka 2018 ambayo ni sawa
na ongezeko la asilimia 35.9.
Akizungumzia malalamiko hayo ya wan-
aharakati wanawake, Anatoly alikiri: “Zipo
changamoto nyingi sana Wilaya ya Same
na bahati nzuri wametoa mifano ya baa-
dhi ya kata wanazotoka. Tatizo la ulawiti
hasa kwa watoto wadogo linazidi kukua
siku hadi siku. “Ukienda shule ya msingi
(anaitaja) tatizo linazidi kuwa kubwa na

mwaka jana tulienda pale kuna watoto
walilawitiana na mmoja alikimbia na lile
suala tulilipeleka Polisi na wanaendelea na
uchunguzi. Lakini hata shule nyingine hilo
tatizo limekuwa linaendelea.”

Ofisa huyo alisema kwa sasa wanana-
jaribu kuangalia tatizo ni nini na kwamba
kuna mambo kadhaa yanajitokeza kwa
sababu watoto hao wa shule kuna mambo
wanayaiga na kujaribu.

Alisema wengine wanajiingiza katika
matukio hayo kutokana na uangalizi mdo-
g0 wa wazazi.

Kutokana na ongezeko la matukio ya
aina hiyo, Bunge limeshauri serikali ku-
weka utaratibu wa kuzishauri halmashauri
za wilaya, manispaa, majiji na miji kutenga
fedha kwa ajili ya utekelezaji wa uhama-
sishaji wa namna bora ya kupunguza uka-
tili huo na hata kujikinga na kutoa taarifa
katika vyombo husika ikiwamo polisi.

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Anna Mghwira (katikati), akiwa na viongozi mbalimbali wa kisiasa, wahifadhi na wadau wa utalii, baada ya
kuzindua sanamu ya Mlima Kilimanjaro kwenye makutano ya barabara ya Moshi/Arusha juzi. PICHA: GODFREY MUSHI

Maofisa SADC wajadili
sekta wanyamapori

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MAOFISA waandamizi kutoka Sekre-
tarieti ya Jumuiya ya Nchi za Kusini mwa
Afrika (SADC) wanaoshughulikia sekta
ya wanyamapori na utalii, wameanza
majadiliano ya siku nne na Chuo cha
Usimamizi wa Wanyamapori nchini kwa
ajili ya kuanzisha mafunzo maalum kwa
mameneja na askari wa wanyamapori wa
jumuiya hiyo.

Taarifa iliyopatikana jana na kuthibit-
ishwa na Ofisa Uhusiano Mkuu wa Chuo
cha Usimamizi wa Wanyamapori (Mwe-
ka), Ernest Emmanuel, inaeleza kuwa
maofisa hao wa SADC wako katika ziara ya
siku nne kuanzia Februari 11 hadi 14 katika

Wilaya ya Moshi, mkoani Kilimanjaro.

Inaelezwa kuwa timu hiyo inaongo-
zwa na Ofisa Mwandamizi wa Programu
ya Maliasili wa SADC, Deborah Kahatano
ambaye amefuatana na Tawanda Gotosa,
Mshauri wa Ufundi wa maeneo yaliyohifa-
dhiwa yanayovuka mipaka ya nchi.

“Ni kweli tunao wageni kutoka SADC
ambao wamekuja kufanya majadiliano
ya kuhusu majukumu ya chuo katika uan-
zishwaji wa mafunzo kwa mameneja wa
uhifadhi na askari wa wanyamapori wa
Jumuiya ya Nchi za Kusini mwa Afrika.

“Lakini wamekuja kufanya ufuatiliaji wa
kawaida wa chuo kama kituo mabhiri (cen-
tre of excellence) cha utoaji wa mafunzo
ya usimamizi wa wanyamapori na kujadili

njia bora za kuimarisha hadhi hiyo.”

Chuo hicho kimethibitisha kuwa wataal-
amu hao wa SADC pamoja na mambo
mengine wanalenga kupata ufahamu wa
jumla kuhusu shughuli mbalimbali zina-
zotekelezwa na chuo hicho cha kimataifa.

Hivi karibuni, Wizara ya Maliasili na
Utalii ilikipa jukumu Chuo cha Usimamizi
wa Wanyamapori Mweka kutoa mafunzo
maalum kwa waongoza watalii nchini.

Mafunzo hayo yanalenga kuwawezesha
watoa huduma katika sekta ya utalii ku-
pata sifa za kusajiliwa na kupewa leseni ya
kuendelea kutoa huduma hiyo kwa muji-
bu ya Sheria ya Utalii Namba 11 ya Mwaka
2008 kifungu cha 48.
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UCHAGUZI MKUU 2020:

Mbinu, uzoefu

Kukwepa

rushwa ngono
hizi hapa

« \Wazoefu waonyesha njia

Na Marco Maduhu, Shinyanga

ANAWAKE  walioku-
wa wakijihusisha na
siasa, wakigombea
nafasi mbalimbali za

uongozi kwenye uchaguzi mbal-
imbali, ukiwamo wa serikali za mi-

1 taa na uchaguzi mkuu, baadhi yao
+ wanakumbana na changamoto ya

ukosefu wa fedha za kuendeshea
kampeni kujinadi kwa wapiga
kura.

Chanzo kikuu ni ukosefu wa
fedha za kuendeshea kampeni ku-
zunguka kwenye mitaa, kufanya
mikutano ya hadhara na kumwa-

.
+ gasera kwa wananchi.

Baadhi yao wamekuwa wa-
kirubunika na watu wenye fedha
na kuombwa rushwa ya ngono, ili

wapate ufadhili wa kuendeshea

kampeni hizo.

Mtandao wa Kijinsia Tanzania
(TGNP), ni miongoni mwa wa-
naharakati ambao wamekuwa

INAENDELEA UK.16

Naibu Waziri wa Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana na
Ajira), Anthony Mavunde, akizungumza kwenye kongamano
la wanawake wajasiriamali (hawapo pichani), mjini Shin-
yanga. PICHA ZOTE: MARCO MADUHU

Mangula na onyo analolirudia kwa waendekeza rushwa CCM Ukurasa 15
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Kibaha waanza na

msisitizo Kwa vijana

« Kamishna, Mkurugenzi: Jamani msituangushe
« Mratibu Uchaguzi: Vifaa vina bei, tuvitunze

Wasaidizi wa uandikishaji wapigakura Mkoa wa Pwani, wakiwa katika mafunzo ya pamoja, Kibaha. PICHA ZOTE: MTANDAO

Na Khadija Kalili, KIBAHA

AKATI nchi ikiwa kati-
ka maandalizi ya kue-
lekea kwenye Uch-
aguzi Mkuu wa Rais,
Wabunge na Madiwani nchini kote
kunaelezwa kuna haja ya kuwatu-
pia jicho vijana, ambao ndiyo kun-
di kubwa nchinina duniani kote.

Pia, hata katika mikakati ya
kitaifa, hao ndiyo nguvukazi
kubwa katika jamii, ambao kim-
singi ni idadi kubwa katika jamii
wanaopaswa kupewa elimu zaidi
ya kuwa na ari ya kwenda ku-
jiandikishwa kwenye daftari la
kudumu la kupiga kura, katika
mchakato unaoendelea nchini
kote.

Wanaonuia kujitosa katika uch-
aguzi wa sasa, katika kipindi cha
uchaguzi uliopita wa mwaka 2015,
wengi walikuwa hawajatimiza
umri rasmi wa miaka 18, wanaas-
wa kufanya jitihada za kupata
fursa ya kujiandikisha kupiga kura,
badaaye mwaka huu.

Kamishna wa Tume ya Uch-
aguzi, Jaji Mstaafu Mary Harieth
Stella Longway, anasisitiza kwam-
ba kundi hilo ni muhimu na jambo
linalotakiwa kila mmoja mahali
alipo, awasisitize vijana wanaowa-
jua, wajiandikishe kwenye daftari
la kudumu la mpiga kura, mahali
wanakoishi.

Anasema vijana wajitokeze kuji-
andikisha, ili wawe miongoni mwa
wapiga kura halali siku ya uchagu-
zi mKuu ujao na anasisitiza nguvu
zaidi zielekezwe kutoa hamasa,
kundi hilo la vijana lijitokeze ku-
jiandikisha kwenye daftari hilo la
mpiga kura mkoani Pwani ambako
kazi hiyo inaendelea.

Akizungumza na Nipashe hivi

Katika kiapo
walichokula,
Ni pamoja na
kujivua iti-
kadi zao za
vyama, huku
wakitakiwa
kuwahu-
dumia wa-
nanchi wote
kwa usawa.

karibuni, Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Mji Kibaha, Jeniffer
Omolo, anatoa hamasa kwa wa-
nanchi wa Kibaha na vijana kwa
ujumla, wajitokeze kwa wingi
kujiandikisha katika daftari la ku-
dumu la mpiga kura kuelekea uch-
aguzi mkuu ujao.

MKURUGENZI KIBAHA

Halmashauri ya Mji Kibaha
ina kata 73 na vituo 122 vya
uandikishaji na Jeniffer anasis-
tiza kwamba, ni vyema wazazi na
walezi wanapaswa wakajiandik-
ishe kwenye daftari la kudumu la
mpiga kura huku wakiwa na mael-
ezo ya kutosha kuhusu vijana hao

lw

wanaojiandikisha kwa mara ya
kwanza.

Jennifer ana wito kwa wakazi
wote wa Halmashauri ya Mji Kiba-
ha, wajitokeze kwenda kuhakiki
taarifa zao, ili waweze kupata haki
yao ya msingi ya kushiriki katika
uchaguzi mkuu ujao.

“Wale ambao walikuwa hawa-
jatimiza umri wa kupiga kura ka-
tika kipindi kilichopita, kuwa sasa
ni wakati wao wajitokeze na ku-
jlandikisha kwenye maeneo yao
husika nawasihi wafuate maelek-
ezo yote ambayo watapatiwa na
wasimamizi wa vituo.

“Tunawahamasisha wananchi
ambao walipoteza kadi zao za ku-

pigia kura, nao wasisite kwenda
kuhakiki taarifa zao, wakiwa na
vithibitisho vyote vitakavyotakiwa
na wasimamizi wa vituo, huku
maelezo mengine watayapata
wakiwa vituoni,” anasema Jennifer.

MRATIBU DAFTARI

Mratibu Uboreshaji wa Daf-
tari la Kudumu la Mpiga Kura
Mkoa wa Pwani, Gerald Mbu-
soli, anasema wakati nchi ikiele-
kea kwenye uchaguzi mkuu ujao,
Mkoa wa Pwani kama ilivyo min-
gine inafunga milango ya ubore-
shaji wa daftari hilo la kudumu la
mpiga kura.

“Mkoa wa Pwani una changa-
moto kubwa ya miundombinu,
lakini tutahakikisha tunawafikia
wananchi wote na wote wataji-
andikisha, ili kila Mtanzania aweze
kushiriki katika kupiga kura kwe-
nye uchaguzi mkuu ujao.

“Tumejipanga vyema kama ili-
vyokua katika uchaguzi wa serikali
za mitaa, ili kuwafikia wananchi
wote, licha kuwa mkoa wa Pwani,
umegubikwa na changamoto ny-
ingi... ikiwamo baadhi ya wilaya
na maeneo ya delta (mkondo wa
bahari) kama vile Mafia na Ru-
fiji, lakini tunaahidi tunawafikia,”
anaeleza.

Mbusoli anaeleza kwamba,
tayari mafunzo yameshatolewa
na Tume ya Taifa ya Uchagu-
zi kwa maofisa mbalimbali kutoka
kwenye halmashauri zote za mkoa
wa Pwani, wakiwamo wataalamu
wa teknolojia ya habari na ma-
wasiliano.

“Hawa ni maofisa walioteuli-
wa kutokana na uzoefu wao, am-
bao tunashirikiana na halmashau-
ri zote, kwani hii ni taasisi ambayo
tume tuna utaratibu wa kuitu-
mia miaka yote, huku washiriki
hao wakila kiapo cha kutunza
siri za taarifa mbalimbali za wa-
nanchi, ambao watafika kwenye
vituo mbalimbali nchini kote,”
anasema Mbusoli.

Pia, anawatoa hofu wananchi kwa
kuwahakikishia kwamba taarifa zao
zote watakazozitoa, zitabaki kuwa
siri, kwani maofisa hao wamekula
kiapo na endapo wataenda kiny-
ume na kiapo, basi kuna taratibu
zitakazofuatwa kisheria.

“Katika kiapo walichokula, ni
pamoja na kujivua itikadi zao za
vyama, huku wakitakiwa kuwahu-
dumia wananchi wote kwa usawa.
Hilo (uboreshaji daftari) umepang-
wa kuanza Februari 14(keshokut-
wa) hadi 20 mwaka huu, “anasema
Mbusoli.

Waliopatiwa mafunzo ni katika
ngazi ya mkoa na watakuwa na
wajibu wa kwenda kusambaza
elimu hiyo, kwa waandikishaji
wa ngazi za kata, kuthamini vifaa
muhimu vya kazi, kama mashine
za kompyuta na viti, vyote vikiwa
ni vya thamani kubwa.

Maofisa waliohudhuria mafun-
70 ni kutoka katika Halmashauri za
Mkuranga, Bagamoyo, Mji Kibaha,
Kisarawe, Kibiti, Mafia, na Rufiji
na maeneo mahsusi ya mafunzo
yao yanagusa utumiaji wa mashine
za kielektroniki za ‘BVR Kits’ na
stadi za kukabili changamoto zina-
zojitokeza katika kazi zao.

Mbusoli anahitimisha kwa
kutoa rai ya kuwataka watumie
vifaa vya ‘BVR Kits’ kwa ma-
kini, kwani vimenunuliwa kwa
gharama kubwa sanjari na kuz-
ingatia ~ maelekezo yote yata-
kayotolea na Tume, huku serikali
ikiwahakikishia kuwa kazi hiyo
itaendeshwa kwa weledi mikub-
wa.
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Mangula na onyo analolirudia

.

kikao katika Ofisi Ndogo za CCM, Mtaa Lumumba, Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO.

Na Sabato Kasika

IKi moja kamili ili-
yopita, Chama Cha
Mapinduzi (CCM),
kilitimiza miaka 43
tangu kilipozaliwa, baada ya ku-
ungaishwa vyama vya TANU na
Afro-Shirazi.

Kabla ya kilele hicho, kulifanyi-
ka kongamano katika maeneo
mbalimbali nchini, yaliyoelezea
historia yake kwa kina.

Mengine katika mjadala huo,
Makamu wa Mwenyekiti (Bara),
Philip Mangula, aliwaonya makada
wao wenye nia ya kuwania uon-
gozi katika uchaguzi mkuu ujao,
kwamba wajiepushe na rushwa
ya hadaa za aina yoyote, katika
kipindi kilichopo kuelekea katika
uchaguzi mkuu.

Anasema, wanaojiandaa kuji-
tosa katika kampeni za kabla ya
wakati ya nyendo za rushwa, wa-
takapobainika wataondolewa maji-
na yao haraka kabla hata ya kufik-
ishwa katika kura za maoni ndani
ndani ya chama.

Ni onyo ambalo Mangula, ana-
Dodoma, ikiwa si mara ya kwanza
kuitoa kauli hiyo na ufafanuzi wake,
akinena kuna baadhi ya maeneo
makada wametuma wakala wao
kuwapigia debe kwa kificho.

Mangula anasema CCM ina-
taka uchaguzi na siyo anachokiita
‘uchafuzi,” hivyo haitakubali maka-
da wake wafanye vilivyo nje ya ka-
nuni, akiwaonya kwamba endapo
wataendekeza nyendo hizo hata
kimya kimya, hawataachiwa.

“Kuna maeneo mengine watu
wametuma mawakala kwenye
majimbo ya wenzao, wanatembe-
lea matawi, kata, jimbo na wilaya
au nchi nzima kushawishi wana-
chama kwa michango, tafrija na
misaada ili wapigiwe kura,” ana-
dokeza Mangula.

ONYO LAKE
Mangula anaonya kwamba, wak-

VIoNngozl wa
kuchaguliwa
Wwa Ngaz
zote wa-
Narunhusiwa
kutafuta

na kutoa
michango
na misaada,
Isipokuwa tu
kKipindi cha
uchaguzi.

ibainika ‘watafyekwa’ na kufafan-
ua mbali na kuwa hatua ya kukabi-
li rushwa, wafahamu kuna kanuni
za uongozi na maadili zinazoele-
keza kwamba “uchaguzi kiongozi
yeyote atakayethibitika, ameshin-
da kutokana na kitendo chochote
cha rushwa, anatakanyanganywa
ushindi wake.”

Mangula anaendelea: “CCM ina-
taka uchaguzi siyo uchafuzi, hivi
sasa nafasi bado zina wenyewe,
rais bado ni rais, wabunge na
madiwani bado wapo. Ukionekana
unajipitisha pitisha huko, unanus-
anusa huko, jua hilo ni kosa la ki-
maadili.”

KATIBA CCM

Kiongozi huyo anasema, katiba
ya CCM inaweka wazi kuwa kada
anayekiuka hayo aliyoelekeza, ata-
zuiwa kugombea uchaguzi mwing-
ine wowote kama itakavyoamriwa
na Halmashauri Kuu ya Taifa ya
chama hicho.

“Sasa mfumo umebadilishwa
kwa kupitia kikao cha chama kili-
chokaa Mwanza na kukubaliana
kuwa kila watu 10 wanaoingia jim-
boni, wanachukua fomu na kuzun-
guka kata mbalimbali, hao ndiyo
wanaochochea rushwa na ku-
gawanyika katika makundi au ku-
pata kura kwa njia haramu, hivyo
wataondolewa,” anasema.

Makamu Mwenyekiti, anarudia
kwa kutaja yanayozuiliwa kuwa ni
kutoa michango, misaada na ving-
ine vyenye lengo la kushawishi
na kwamba mwanachama kama
anataka kutoa msaada, basi ni hadi
kamati ya siasa iridhie.

“Viongozi wa  kuchaguliwa
wa ngazi zote wanaruhusiwa
kutafuta na kutoa michango na
misaada, isipokuwa tu kipindi cha
uchaguzi,” Mangula anasema na
kuongeza:

“Pia, wabunge na madiwani wa-
naruhusiwa kuendelea kuchangia
miradi mbalimbali ya maendelea
kwenye maeneo yao.”

Mwanasiasa huyo mkongwe

kwa waendekeza rushwa CCM

\

Mwenyekiti wa CCM, Dk. John Magufuli, alipoagana na Makamu Mwenyekiti (Bara), Philip Mangula na kulia ni Katibu Mkuu, DK. Bashiru Ally, baada ya kuongoza

Philip Mangula

anaendelea: “Lakini mtu mwing-
ine utoke na kiherehere uende
kule! Bahati nzuri mwaka huu
tunawakata kabla hamjaenda ku-
zunguka kwa wananchi.”

MANGULA HATANII

Mangula amekuwa akirudia
kauli yake, hali inaoonyesha uma-
kini wake kupitia kauli hiyo aliyoz-
itoa ziarani katika mikoa ya Simiyu
na Njombe, katika vikao akisisitiza
umuhimu wa kila kada wa CCM
kufuata kanuni na kuzingatia
maadili.

Mangula ameshatamka kwamba
wapo baadhi ya makada wanaoji-
sahau wakisimamia itikadi fedha
wanazotanguliza kwa wapigakura,
ndizo maarufu na siyo wao.

“Hivyo  wasijidanganye, bali
wafuate taratibu na kanuni na kati-
ba ya chama ili kupata uongozi, ku-
liko kwenda kinyume na kujikuta
wakikwama mapema,” anasema.

“Hakuna mtoa rushwa ata-
kayepona, katika hili kwa sababu
tunaendelea kurudisha heshima
ya chama chetu, ambayo miaka

ya nyuma ilipotea kwa sababu ya
wala rushwa wachache,” anasema.
Aidha, anawataka wanachama
wenzake kuacha kununuliwa
kwa kupewa chochote na watu
wanaotaka kuwania uongozi kwa
vile rushwa ni aibu na kuwataka
wafuate maadili ya chama hicho.

UCHAGUZI MKUU

Hadi sasa tayari vyama vya siasa
vimeanza mchakato wa kupata
wanachama, watakaopeperusha
bendera zao, katika uchaguzi huo
utakaofanyika mwishoni mwa Ok-
toba.

Miongoni mwake ni Chama cha
Demoktasia na Maendeleo (Chade-
ma), kinachowataka wanachama
wake kuwania uongozi, kuandika
barua za kuonyesha nia hiyo.

Katibu Mkuu wa chama hicho,
John Mnyika, katika maelekezo
yake, anasema kwamba kuteua
wagombea ni sehemu ya uch-
aguzi na kwamba mchakato huo
ni muhimu kwa ajili ya kupata
wagombea bora wa kuwakilisha
chama.
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mstari wa mbele wakipinga ku-
wapo rushwa ya ngono kwa wa-
nasiasa wanawake, jambo linalo-
washushia utu wao na kudiriki
hata kufanya mikutano na konga-
mano ya kupinga vitendo hivyo.

Katika hilo  wanaendesha
mafunzo na elimu za njia tofauti
kuwaimarisha kinamama walioko
kote nchini.

NAIBU WAZIRI
Naibu Waziri Ofisi ya Waziri
Mkuu, anayeshughulikia Kazi,

Vjana na Ajira, Anthony Mavunde,
akiwa mkoani hapa anatoa wito
kwa wanawake wajiunge kwenye
vikundi ili wanufaike na mifuko ya
uwezeshaji wananchi kiuchumi
ambayo yanasimamiwa na seri-
kali.

Anasema kuna fursa nyingi
sana na serikalini inawawezesha
wanawake kuinuka kiuchumi,
ukiwamo Mfuko wa Maendeleo
ya Jamii kwenye fedha za mikopo
bila riba.

Mavunde anasema, ni fedha zi-
nazotolewa na halmashauri kupi-
tia mapato ya ndani na anawa-
taka wanawake wajiunge kwenye
vikundi wazopate fedha hizo na
kuanzisha biashara za kuingizia
kipato.

Mtandao wa Kijinsia Tanzania
(TGNP), ni miongoni mwa wa-
naharakati wanaopinga kuwapo
rushwa ya ngono kwa wanasiasa
wanawake, jambo linalowashush-
ia utu wao na kudiriki hata ku-
fanya mikutano na kongamano ya
kupinga vitendo hivyo.

WENYEWE WANENA

Mwenyekiti wa chama cha Act
Wazalendo mkoani Shinyanga,
Siri Yasini, anawaambia kinama-
ma wenzake kwamba, mwana-
siasa yeyote mwanamke asiye na
biashara ya kumuingizia kipato,
ni lazima atakumbana na changa-
moto nyingi, ikiwamo kuombwa
rushwa ya ngono.

“Huwa nafanya shughuli ya kuu-
za nguo pamoja na nafaka, biasha-
ra ambazo zinaniingizia kipato
bila ya kutegemea ufadhili wa mtu
yeyote na kufanikiwa kuepuka
vishawishi vya rushwa ya ngono.

“Kwenye Uchaguzi Mkuu wa
Mwaka huu (2020) tayari nime-
shajipanga vyema kifedha, nag-
ombea ubunge katika Jimbo la
Shinyanga Mjini na sitategemea
fedha ya mfadhili yeyote na mwa-
namume ili akupe fedha yake lazi-
ma kuwapo na ‘element’ (nyendo
zake) kutaka kufanya naye ngono
kwanza ndipo akupe hela yake,”
anaongeza.

Ni hoja inayodakwa na Zuhura
Waziri, diwani wa vitimaalum
katika Manispaa ya Shinyanga,
anayesema ili mtu awe mwana-
siasa mzuri, ni lazima awe na kazi
itayomuingizia kipato, akifafanua
hoja yake kwamba, inatokana na
ukweli, siasa ni zao la utoaji hu-
duma.

“Mwanasiasa ambaye ana shu-
ghuli yake pembeni ya kumuin-

Ni fedha
ZINazo-
tolewa na
halmashauri
kupitia ma-
pato va
ndani na
anawataka
wanawake
wajiunge
kwenye Vi-
kundi wazi-
pate fedha
nizo.
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giza kipato, huyo lazima atafaniki-
wa, kwa sababu ataweza kumudu
kampeni zake na kuzifanya vi-
zuri kwa kuzuguka maeneo yote
kuomba ridhaa kwa wananchi, ili
wamchague, lakini yule ambaye
hana shughuli hawezi kufanikiwa
lazima atumie mbinu mbadala,”
anasema Zuhura.

“Mimi nimeingia kwenye siasa
mwaka 2015 na kufanikiwa kuwa
diwani wa viti maalum na wakati
napiga kampeni ndani ya chama
changu kuomba ridhaa ya kuch-
aguliwa kuwa diwani, niliona kazi
yake, kwa kweli bila ya kuwa na
fedha huwezi kufanikiwa,

“Baada ya kushinda tu kuwa
diwani wa viti maalum, ikanibidi
nifungue duka la kuuza vitu mbal-
imbali, pamoja na kuwa wakala
wa taasisi za kifedha na sasa ndio
kazi ambayo inaniingizia kipato
na ninatekeleza vizuri ilani yan-
gu,” anaeleza.

Wito wake kwa wanasiasa wa-
nawake wasio na shughuli za
kuwaingizia kipato, wabadilike
kwa kujishughulisha na biashara
mbalimbali za kuwaingiza kipato,
wafanikiwe kwenye uongozi na
kumudu harakati za kampeni,
wakiwa huru

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa
wa Kitangili, katika Manispaa ya
Shinyanga, Habiba Ramadhani,
anafafanua changamoto wana-
zokutana nazo kinamama wakati
wa kampeni ni kujinadi kwa
wananchi kupitia mikutano ya

-
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hadhara, wanakwazwa sana na
kipato.

Anasema, hiyo humfanya mwa-
namke kuna hatua anajikuta ku-
ingia katika mitego ya kuombwa
rushwa ya ngono, ili afandhiliwe,
akifafanua kwamba bila ya fedha
ni vigumu kukubalika kwa wa-
nanchi. Anafafanua:

“Unapopitishwa na chama
chako kuwa mgombea wa kiti fu-
lani, lazima na wewe sasa ujipage
kifedha, ili kuendesha kampeni
za kuzungukia wananchi kupitia
mikutano ya hadhara kuuza sera
zako, ili wazikubali na kukucha-
gua na usipofanya hivyo, utaone-
kana umewadharau wananchi na
hawataweza kukuchagua,” anase-
ma Habiba.

“Kuendesha kampeni kuna vitu
ambavyo vinahitajika na lazima
uingie gharama, mfano kukodi
gari la matangazo, muziki kwenye
eneo la mkutano, nauli za wa-
jumbe kuja kukuunga mkono na
kama huna shughuli ya kukuingia
kipato fedha, hizo utazitoa wapi?”
anahoji.

Habiba anaendelea kwa kutoa
angalizo: “Ni lazima tu utaingia
kwenye vishawishi vya rushwa ya
ngono ili upate ufadhili.”

Anarejea darasa la uzoefu ea
nafsi yake, kwamba amekuwa ak-
iepuka vishawishi vya rushwa ya
ngono, akiegemea mbadala wa
shughuli zake za ujasiriamali wa
bidhaa ya nguo.

Kwa mujibu wa habiba, mtindo
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wake mkuu ni kwamba, ameku-
wa akitenga fedha za maandalizi
ya kampeni, sasa akiwa katika
awamu ya pili uongozi wa mtaa.

ILIVYO RUSHWA

Sara Njabuyaga, ni mwanasiasa
mwanamke wa Shinyanga anaye-
dai kuwahi kukutana na madhila
ya kuombwa rushwa ya ngono

et
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kwenye uchaguzi mkuu uliopita
mwaka (2015), alipogombea na-

fasi ya udiwani.
Anakumbuka yeye na wifi
yake (dada wa mumewe)

walijitosa kuwania nafasi hiyo,
wakimtegemea mfadhili mmoja
ambaye ni mume wake na hali
halisi ya kibajeti kuwa chini,
akakwama njiani.

nu, uzoefu Kukwepa
hi

Diwani ka-

tika Manispaa va
Shinyanga, Zuhu-
ra Waziri, akiwa
dukani mwake,
kunakomuwez-
esha kiuchumi,
kumudu hata ny-
endo za Kisiasa.

“Mwanasiasa mwanamke kwa
kweli kama huna biashara ya
kukuingizia kipato na kutegemea
mtu mwingine akupatie fedha, ni
sawa na kucheza bahati nasibu,
akikunyima tu fedha za kuende-
sha kampeni, tayari unakwama
na kupoteza nafasi ya uongozi
kwa sababu hutaweza kujinadi
kwa wapiga kura.

Na Mwandishi Wetu

JANA ilikuwa siku ya
kumbukumbu ya miaka 30
tangu Rais wa Afrika Kusini,
Nelson Mandela, alipoachi-
wa kutoka gerezani wakati
wa ubaguzi wa rangi nchini
kwake. Ni siku inayotumika
kumuenzi na kutambua
mafanikio yake.

Mandela, aliyefariki
mwaka 2013 akiwa na umri
wa miaka 95, alikuwa kion-
g0zi wa kwanza mweusi
nchini Afrika Kusini, baada
va kutumikia kifungo cha
miaka 27 gerezani. Ana-
kumbukwa kuwa mmoja
wa viongozi bora aliyewahi
kushuhudiwa duniani.

Umoja wa Mataifa
unasema:"Kila mtu ana uw-
€z0 na jukumu la kuibadili
dunia kuwa bora. Siku ya
Mandela ni fursa kwa kila
mtu kuchukua hatua na
kuhimiza mabadiliko.”

Kwanini umuhimu wa
Mandela? Alipokuwa kijana,
watu weupe na watu weusi
walikuwa hawaishi pamoja
chini ya mfumo wa ubaguzi
wa rangi. Weupe walikuwa
ni idadi ndogo va raia wal-
joidhibiti nchi.

“Baada ya mimi kukosa fedha
za kuendesha kampeni, kuna
baadhi ya wanaume walinifuata
na kuniomba rushwa ya ngono,
wakinishawishi kuwa watanipa-
tie fedha za kampeni pamoja na
kuhakikisha nashinda udiwani
wa vitimaalumu, lakini niligoma...
hatimaye nikashindwa kuwa di-
wani,” anasimulia mkasa.

ULIKO MTAJI

Theogonius Ligonja, Mkuu wa
Maendeleo ya Jamii Manispaa
ya Shinyanga, anayetaja majhali
kinamama hasa wa Shinyanga
kuibuka, ni mkopo wa kupitia
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii wa
kuwezesha wanawake, vijana na
walemavu na katiajm mkoa Shin-
yanga, katika mwaka wa fedha ul-
ipita (2018/19) ilitolewa Sh. milioni
166.1.

Ligonja anasema walizitoa ka-

gerezani Na valiyo|
Y

Marehemu Nelson Mandela. PICHA: MTANDAO.

[likuwa marufuku kwa
weusi kwenda shule,
hospitali na hata maeneo
va ‘kubarizi’ kama katika
fukwe za bahari sawa na
watu weupe. Kimyume
chake, hali ilikuwa imeima-
rika zaidi katika shule na
hospitali za watu weupe.

Weusi pia walinyimwa
haki za msingi, kama vile
kushiriki katika uchaguzi
mkuu. Katika mtazamo
huo, Nelson Mandela
aliamini kwamba kila mtu
anastahili kuchukuliwa
Kkwa usawa.

Mandela alijiunga na
chama cha kisiasa cha
African National Congress
(ANC) na baadaye kuidhini-
sha tawi la vijana la chama
hicho. Aliongoza maanda-
mano kupinga utawala wa
ubaguzi wa rangi.

Mara nyingine nyingine
kulizuka ghasia, katika
maandamano mwaka 1964
na Mandela alihuku-
miwa Kifungo cha maisha
gerezani, alikohifadhiwa
katika kisiwa cha Robben.

Wakati Mandela akiwa
gerezani, picha zake zili-
pigwa marufuku na ilikuwa
ni kinyume cha sheria

Ni lazima
tu utain-
gia kwenye
vishawishi
VVa rushwa
va Ngono il
upate ufa-
dnili.

Miaka 30 Mandela kutoka
Ificha

kumnukuu hadharani.

Hiyo iliamsha hamasa
kubwa, watu wengi duniani
walifanya kampeni kutaka
aachiliwe, kwa namna ya
Kipekee nchi ya Tanzania,
chini ya Rais Juluis Nyerere,
ina mchango wake katika
msukumo huo.

Nyimbo ziliimbwa na
matamasha makubwa
valiandaliwa katika kulala-
mikia kufungwa kwake.

Hatimaye mafanikio yali-
fikiwa mwaka 1990, Rais
wa Afrika Kusini, Frederick
de Klerk aliidhinisha aachi-
we huru, tukio lililopokewa
kwa sherehe kubwa.

Utawala wa ubaguzi wa
rangi ulifutiwa mwaka 1991
na miaka mitatu baadaye,
Afrika Kusini, iliandaa
uchaguzi wa kwanza mkuu,
ambao watu weusi wali-
ruhusiwa kupiga kura sawa
na weupe.

Rais Mandela, alich-
aguliwa kuwa Rais, akianza
kuleta umoja baina ya watu
wa rangi tofuati.

Mnamo mwaka 1993,
alipewa tuzo ya Nobel ya
Amani - ya kiwango cha juu
va aina yake, kwa jitihada
zake. BBC

tika vikundi 21; kikundi cha wa-
nawake kilipata Sh. milioni 93;
vijana vikundi vilipata Sh. milioni
saba; walemavu vikundi viwili vi-
likopeshwa Sh. milioni 3.9.

Anasema katika mwaka wa
fedha uliopo sasa, zimetolewa Sh.
milioni 20 kwa vikundi saba, kati
yake wanawake vikundi vinne
vimepata Sh. milioni 13; vikundi
vitatu vya walemavu walipata, sh.
milioni saba na vijana safari hii ha-
wakuomba.

Pia, Ofisa Ustawi Jamii huyo,
anaongeza kuwa hivi karibuni
wanatarajia kutoa tena fedha za
mikopo Sh. milioni 136 kwa vi-
kundi 20 vikiwamo vya vijana,
walemavu na wanawake, ambao
wanasubiri taratibu zikamilike,
akitoa wito kwa wanasiasa wa-
nawake wasiogope kujiunga kwe-
nye vikundi, kwa ajili ya kunufaika
na kuinuka kiuchumi.
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Na Enock Charles

JINA Hashim Rungwe ni maaru-
fu katika siasa za nchini,
alikojikita katika kambi up-
inzani, ingawa chama chake
cha Chaumma, hakijawahi
kushika kupata nafasi ya kuwa
na mbunge. Uchaguzi Mkuu ki-
taifa uko njiani, Amejiandaaje
na maoni aliyo nayo? Mwandi-
shi wa Nipashe alimtafuta na
yafuatayo ni mazungumszo yao
ya Ana kwa Ana. Fuatiliia:

Swali: Rais ameahidi kuwa
mwaka huu uchaguzi utakuwa
huru na haki. Je, wewe kama
mmojawapo wa viongozi ku-
toka upinzani, unasemaje?

Jibu: Sisi tunategemea kama
angefanya yale mambo ambayo ni
muhimu kuanzia sasa, angeondoa
lile zuio kwanza la mikutano ya
kisiasa...

Swali: Wewe mtazamo wako
ungependa mgombea mmoja
au kila chama na mgombea
wake?

Jibu: Mimi nasema hivi, kuwa
umoja ni nguvu si ndio wanasema
waswahili? Kwa hio tuache hivyo.

Swali: Unafikiri nini Kki-
fanyike ili kuing’oa CCM ma-
darakani?

Jibu: Wananchi wapate haki
ya kuchagua, wananchi wenyewe
ndio wenye mamlaka, wananchi
ndio msingi wa mamlaka yote
ya nchi hii na sisi tunawaam-
bia wananchi kuwa, wao ndio
msingi wa mamlaka wasikubali
kunyang’anywa haki yao.

Unajua huko nyuma, kina
(mwanafalsafa) Plato kina Aristo-
tle, Warumi wenyewe walishapita
huko walishaona kuwa hivi haifai
kuendesha ‘ki -monarchism’ (sura

Hata wakatl
ule nilikuwa
NCCR, chama
kikanipa na-
fasi na hata
nikipewa
utavari wa
kugombea
au kutogom-
bea, utat-
egemea Na
afya yangu
wakatl huo
Nikiwa na
afya njema
na sina Vvi-
DINgamizi,
mimi sina
matatizo.
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ya kifalme) waliona tufuate uta-
ratibu unaofaa na tangu wakati
huo, silaha zilinyamaza wananchi
wakawa ndio wanaamua kiongozi.

Haya yanayotokea huko Angola,
ni baadhi tu ya mifano tu za kuo-
nyesha ala, kumbe hawa wanase-
ma kweli akishinda CCM na aende-
lee CCM, atashinda chama kingine
kiendelee, kama utashinda umoja
wa vyama viendelee.

1li wananchi waseme basi wewe
tunakupa na tukishakupa tu-
nakuangalia kwamba sasa mbona
unafanya hivi? Si umesikia huko
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Liberia wamemgeukia Rais wao?
Wao si ndio walipigana, sisi tu-
namtaka huyu. Si waliachiliwa
wakachagua kwamba tunamtaka
huyu kwa kura, wakachagua we-
nyewe wananchi sasa hivi wanase-
maje?

Eeeh wananchi wanaona maana
yake ni watu wenye kuona kwam-
ba, ala huyu bwana mbona hivi na
mwananchi hana urafiki na mtu
kama utampa uhuru.

Swali: Chama cha Umma kwa
sasa kina wanachama wanga-

pi?

Jibu: Sisi tuna wanachama
wengi, kule kuandikishwa tu una-
takiwa uwe na wanachama 2000,
kwa hiyo sasa hawa wengine wa-
naozidi ni more than (ni zaidi ya)
5000, 6000 wapo tu, lakini hiyo
sio ‘issue’ (jambo).

Kwa sababu hapa tunazungum-
zia uchaguzi mkuu na uchaguzi
mkuu, watu hawachaguliwi kwa
sababu ya chama, wanaweza kupi-
ga kura kinyume na chama maana
sisi tunasimamisha mgombea na
ndiye anayebeba kofia ya chama.
Mtu anaweza akaona mimi sim-
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pendi huyu, akapiga kura chama
kingine, si ipo hiyo? utajuaje?

Swali: Mmejipanga vipi na
mnategemea kufanikiwa kwa
kiasi gani?

Jibu: Kufanikiwa au kutofaniki-
wa, kunategemea nafasi ya mgom-
bea urais, tuchukue mfano wa
Congo (DRC), yule aliyekuwa aki-
tawala ametawala miaka pale zaidi
ya miaka mitano sita kumi na zaidi
Bwana Kabila na tumeona kwenye
uchaguzi kilichotokea.

Wananchi hawataki, wamecha-
gua mtu mwingine na yeye (Rais
Kabila) alichagua mtu wake. Wewe
unajua alimchagua wa chama
chake akawekwa pale, lakini wa-
nanchi wakasema, huyu hatufai
si basi? Kama hawafai sasa wewe
utafanyaje? ila uchaguzi uwe ‘free’
(huru) na wananchi wawe na roho
ya kuamua .

Unaona wananchi sasa hivi Kon-
go hawakufanya fujo. Kuna fujo?
Hakuna fujo. Wananchi wakasema
sisi huyu hatufai tunamtaka (Rais
Felix) Tshisekedi sasa akaonekana
kwamba, yeye kura zake hazi-
kutimia sio wakafanya fanya maar-
ifa wakaunganisha na kura, ikawa
serikali imepatikana.

Kwa hiyo, sisi sasa hivi tunasema
wananchi wawe na uhuru iki-
tokea kuna mkutano wa Chauma
waje wanaotaka, kwani kuna mtu
amelazimishwa? Mimi nitahutubia
kwa kiasi nitakachoweza, kama
ni wa Chadema waachie uhuru
waende zao Jangwani au hata
kama ni wapi waende wakasiki-
lize......

Swali: Ikitokea chama cha-
ko kikakupa nafasi utakuwa
tayari kugombea tena mwaka
huu?

Jibu: Kugombea nafasi siwezi
kusema mimi, watasema wana-
chama. Hata wakati ule nilikuwa
NCCR, chama kikanipa nafasi na
hata nikipewa tayari wa kugom-
bea au kutogombea, utategemea
na afya yangu wakati huo, nikiwa
na afya njema na sina vipingamizi,
mimi sina matatizo.

Swali: Ikiwa vyama vya upin-
zani mtaamua kushirikiana, ni
yupi katika upinzani unayeo-
na anafaa kugombea nafasi ya
urais?

Jibu: Aaah! Mimi siwezi kumjua
sasa hivi inategemea tu.

Swali: Kuna madai yanayoka-
ririwa kwamba, kuna vyama
vipo kwa ajili ya ruzuku tu na
wala havina nia ya dhati ya
kushika dola, je unaielezaje
hilo?

Jibu: Kila chama kikiingia ni
haki yake kupata ruzuku, sasa
unataka apate nani? Kama im-
ewekwa ruzuku na serikali, huyo
mtu anapata hela za nchi yake.... si-
laumu kuwa iko hivyo, ni haki yake
wamepewa wale wanao haki ya
kupata na wengine pia wana haki
hiyohiyo.

Sasa ruzuku sio suala la kuzun-
gumzia, kwamba hiki chama kime-
kaa kwa sababu ya ruzuku wewe
kwani hupati ruzuku? Sheria tu-
lizo nazo zinataka uingie bungeni
kwanza, sasa bungeni hatujaingia
sasa mimi nitadai ruzuku?

Swali: Wewe ni mwanasiasa,
pia ni mfanyabiashara. Je, un-
awezaje kutenganisha biasha-
ra na shughuli za kisiasa?
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Hashim Rungwe, Rais wa Chaumma, katika mikutano ya kisiasa. PICHA ZOTE: MTANDAO

Ni jambo la
kusikitisha,
nataka vile
VYOmMDbO Vi-
fanye uamu-
71 wa haraka,
hasa Ofisi ya
Mwanasheria
Mkuu, iwe
na haraka ya
kuendesha
kesi, waon-
doke hao
watu.
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Jibu: Hiyo inawezekana. Hata
hivi sasa, nimetenganisha mimi
nafanya zangu shughuli zangu na
muda unapofika wa siasa, nafanya
shughuli za siasa na nilishakubali
kwamba, mimi naingia katika siasa
na nitafanya biashara zangu.

Kwa hiyo, mambo ya siasa na
mambo ya biashara ni tofauti, la-
zima kuwapo mgawanyo. Kuna
marais wangapi dunia hii wana
biashara zao na wanaingia, mfano
mzuri ni Marekani tu. Ukishakuwa
mfanyabiashara unakuwa mzuri
tu sio mwizi wala nini.

Swali: Ni kipi unachoweza
kusema ni kizuri kilichofany-
wa na serikali hii?

Jibu: Yaani mimi unaniuliza
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maswali magumu, sana lakini
mepesi tu kwa wewe ukishakuwa
baba ndani ya nyumba, unatarajia
kufanya kitu kizuri sana kitu gani
? Unahudumia tu, kama unaweza
kumpa mtoto gari unampa na wala
hupigi ‘vikofi’ ‘because you're sup-
posed to do that" (kwa sababu
unapaswa kufanya hivyo) na wale
unaotakiwa uwafanyie wala wala
hawakuomba.

Swali: Ukipata fursa ya ku-
kutana na Rais ni jambo gani
unaloweza kumwambia?

Jibu: Aah! Nitakuwa nalo wakati
huo, sitakosa la kumwambia.

Swali: Wewe ni wakili, Je,
kwa nafasi yako umewasaidi-
aje wananchi au hata viongozi

wenzako wa upinzani wanao-
kumbwa na kesi mbalimbali?

Jibu: Kwanza mimi nilikuwa
naomba mashauri yao yapelekwe
haraka sana, watu kwenda sana
mahakamani. Ni jambo la kusikiti-
sha, nataka vile vyombo vifanye
uamuzi wa haraka, hasa Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu, iwe na hara-
ka ya kuendesha kesi, waondoke
hao watu.

Kwa sababu, kuna mtu amedai
hivi unajua ‘trial’ (mashitaka) yaani
ni kwamba, kuna mtu anadai hivi,
lakini anayedai hivi kwa sababu
ya upande huu mmoja tu, maana
yake kuna mtu anayedai..kwa
huyu anadai upande huu tu, huyu
mtu akiamua kwamba huyu ni
basi, basi inakuwa ni basi. Tumeo-
na mfano mzuri hapa, hivi karibu-
ni Rais alikwenda Mwanza kwenye
gereza, akasema huyu atoke, huyu
atoke na watu walitoka si ndio?

Swali: Katika Kipindi cha
kuanzia mwaka 2015 mpaka
sasa, wapo viongozi wengi wa
upinzani waliohamia chama
tawala, Je hamuoni hili lin-
awakatisha tamaa wananchi
kuendelea kuamini upinzani?

Jibu: Unajua kwenye demokra-
sia hiyo ni haki ya mtu, wale wana
haki na wananchi wana haki ya
kulalamika kwamba huyu mtu
mbona tumemchagua, halafu tena
kitu kilekile anakwenda kukiomba
huko maana uanakwenda kuomba
ubunge wakati ubunge ulikuwa nao
na kama ulikuwa utaka ‘ku-chal-
lenge’ ungefanya hivyo ukiwa kule.

Kuna vitu vingi vinavyochangia
watu wahame kama vile kukata
tama na upande fulani na watu
kuwa na hofu na wanahamia se-
hemu ambavyo kuna mamlaka na
hayo yanacheza jinsi anavyotaka
yeye na akishahamia huko hawezi
‘ku- challenge’ au kulalamika tena
maana kule kupo shwari tu kule
ni kuzuri, kule hakuna tabu yoy-
ote sasa kama mtu hapendi tabu
anaenda huko, lakini sisi tunaona
ni yale yale tu.
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RAIS UHURU VS MAKAMU RUTO

Kilichojificha katika historia kuu,
uelekea uchaguzi 2022

N

hatima Kk

Na Ani Jozeni

JUMATANO iliyopita, ilikuwa se-

hemu uya kwanza ya makala hii
kujadili siasa za Kenya, chimbu-
ko lake na nini kimejificha nyu-
ma ya pazia kati ya Rais Uhuru
Kenyatta na Makamu, William
Ruto. Endelea:

IASA za Kenya za leo ni
Makamu wa Rais wa Kenya,
William Ruto, yuko katika
malumbano yasiyoisha na
Rais Uhuru Kenyatta, aliyeunda
umoja wa kisiasa na kiongozi wa
upinzani Raila Odinga, kuielekeza
Kenya katika hatua nyingine ya
mabadiliko ya kikatiba.

Ni mpango unaowagawa
wabunge waliounga mkono tiketi
ya Uhuru na Ruto uchaguzi mkuu
uliopita, nwaka 2017.

Kwa mpangilio wa kawaida wa
kisiasa nchini humo, Uhuru alitak-
iwa aendelee na Ruto kama Naibu
wake, halafu Ruto atafute mgom-
bea mwenza mwingine.

Sasa wafuasi wa Ruto wanaona
‘inatosha’ kidemokrasia, inaanza
kuleta mgawanyiko katika maeneo
mawili.

Kwanza, picha ya mgombea ku-
toka Ukanda wa Kati na mwenza
wa Bonde la Ufa, wanabadilishana.
Halafu ina maana kuwa, maeneo
ya ziada wanaweza kushinda tu
kama upinzani, hali ambayo si ra-
hisi.

Kielelezo kuwa mpangilio huo
umefikia mahali haukidhi mahitaji
halisi ya maeneo mengine kujihisi
kuwa wao, ni sehemu mahsusi ya
nchi ni mzozo wa hitilafu ya ma-
tokeo ya uchaguzi mkuu uliopita,
2017 ambako ilifikia mahali kuna

Ruto alikuwa
KIONEOZ]

wa Umoja
wa Vijana
wa KANU
wakati huo,
vaani bing-
Wa Wa Siasa
7a kutunisha
misuli, am-
bazo alizitu-
mia kuwa
upande

wa 0dinga
wakati wa
machafuko
va 2007

mpasuko wa wazi.

Upinzani ulianza kuwataka wa-
piga kura wake kususia bidhaa
zinazotoka kampuni ya Rais Keny-
atta na washirika wake na baadhi
ya makada wa ODM (chama cha
Raila) walikamatwa.

Siasa za Kenya zimegubikwa na
sintofahamu katika maeneo kad-
haa, mojawapo ikiwa ni uwezeka-
no wa kusambaratika umoja wa ki-
siasa uliomfikisha Uhuru na Ruto
madarakani, usiweze kutumika
tena kwenye uchaguzi ea mwaka
2022.

Upande mwingine, ni uhaba wa

utii katika kundi la Raila, kwani
washirika wake wanamwangalia
kwa ficho kali’ kama anataka ag-
ombee tena au anaadaa tu mazin-
gira mazuri ya kupata mgombea
ambaye anatokea upinzani (wa
sasa) ahakikishiwe nafasi kushin-
da. Si kazi rahisi.

Mkakati wa hivi sasa wa Ruto, ni
kupambana na mpango wa mab-
adiliko kutaka mgombea anayepe-
wa nafasi kubwa ya kushinda
atoke maeneo mengine ya nchi na
siyo ukanda wa Kati au Bonde la
Ufa pekee.

Kwa vile Uhuru au Raila ha-

wawezi kufika bungeni na muswa-
da kama huo, kinachosukumwa
sasa ni kubadilisha katiba kuhusu
jinsi ya kupata mgombea, ili iweze-
kane kwa Rais Kenyatta kushiriki
uchaguzi siyo kama mgombea wa
urais.

Kuna uwezekano wa kuundwa
nafasi ya waziri mkuu yenye ngu-
vu, hali ambayo iljjitokeza katika
muhula wa pili wa awamu ya tatu,
ila si kwa ufanisi.

Wakati huo, katika kipindi cha
pili cha Rais Mwai Kibaki, am-
bako machafuko makubwa yali-
fuata uchaguzi wa rais mwisho wa
mwaka 2007, Raila alikuwa Wa-
ziri Mkuu kama kiongozi wa up-
inzani, na Kalonzo Musyoka (sasa
mshirika wa Raila, kwa taabu kiasi
fulani) akiwa Makamu wa Rais na
mshindani wake kiserikali au kip-
rotokali.

Kuna jitihada ya kuwa na Waziri
Mkuu Mtendaji anayechaguliwa
na Bunge, wakati kura zinapigwa
kumpata rais, hali inakinzana
na katiba; labda wachague tu
wabunge bila ya wagombea urais,
halafu kiongozi wa chama kina-
choshinda anakuwa Waziri Mkuu
kama ilivyo nchi nyingi za Ulaya.

Katika mazingira hayo, ni sharti
Rais hapo anachaguliwa na Bunge.

MZIZI WA RUTO

Uhusiano wa Ruto na hayati
Mzee Daniel Moi, aliyezikwa jana,
ulifikia kilele mwaka 1992, wakati
marehemu Moi alipoitisha uch-
aguzi mkuu, baada ya kukubali
siasa za vyama vingi (kutokana
na mzozo na Marekani na nchi za
Umoja wa Ulaya).

Ruto alikuwa kiongozi wa
Umoja wa Vijana wa KANU wakati
huo, yaani bingwa wa siasa za ku-
tunisha misuli, ambazo alizitumia
kuwa upande wa Odinga wakati
wa machafuko ya 2007.

Kwa ile alishtakiwa yeye na Uh-
uru (akiongoza kampeni ya Kibaki
upande wa chama tawala) wakaf-
ikia makubaliano kuwa wagom-
bea wa pamoja, kujihalalisha kwa
wananchi kuwa hapatakuwa na
fujo tena.

Mzee Moi alikuwa anaonyesha
kuafikiana na kundi la Uhuru na
Raila, kwani baba yake Raila, Mare-
hemu Mzee Jaramogi Oginga Odin-
ga, ndiye alihakikisha kuwa Mzee
Jomo Kenyatta anatolewa jela na
aongoze nchi ili uhuru upatikane.

Kina Moi walikuwa tayari
kupokea uhuru hata bila ya sharti
hilo. Hivyo, kuna deni kwa upande
wa Uhuru kwa familia ya Odinga.

Ila ‘vijogoo® wa miaka ya
baadaye kama Ruto hawana
habari hizo.

Mbinu anazotumia Ruto ni ku-
jaribu kuzuia suala hilo lisijadiliwe
kwa upana miongoni mwa wa-
nanchi kama suala la kikatiba, ila
lijadiliwe tu kisiasa kama suala la
vyama, bungeni.

Wabunge wanaomuunga
mkono Ruto walianza kuandaa
mpango wa kukutana Mombasa
kujadili ripoti ya “Tume ya Kujenga
Madaraja’ ya kisiasa na uelewano
miongoni mwa wananchi.

Lengo lilikuwa kuhakikisha
kuwa masuala yote hayo yana-
jadiliwa bungeni, siyo kupelekwa
kupigiwa kura ya maoni.
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TCRA yatoa
mafunzo
matumizi
sahihi
mtandao

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

MAMLAKA ya Mawasiliano
nchini (TCRA) Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini imetoa mafunzo
ya matumizi sahihi ya mtandao
kwa wanafunzi wa Chuo cha
Ualimu Mpuguso kilichopo ka-
tika Wilaya ya Rungwe mkoani
Mbeya, huku ikiwataka wa-
nafunzi hao kuzingatia sheria ya
mtandao kuepuka adhabu.

Akizungumza na wanafunzi na
watumishi wa chuo hicho, Mkuu
wa Kanda wa TCRA, Asajile John,
alisema lengo la kuendesha
mafunzo hayo kwa wanachuo ni
kuwawezesha kuzifahamu sheria
na fursa zitokanazo na mitandao
ya Kijamii pamoja na kuhama-
sisha vijana matumizi sahihi ya
mitandao.

John alisema kuwa mafunzo
hayo pia yanalenga kuwae-
l[imisha wanafunzi kutumia
mitandao hiyo kupata maarifa
na kuongeza ujuzi badala ya
kufanya vitu ambavyo havina
faida kwao.

Alisema kuwa kumekuwa na
tatizo la watu kutumia mitandao
kinyume cha sheria kwa kuandi-
ka taarifa za uongo, kutokana na
matusi pamoja na mawasiliano
yasiyofaa kwa mujibu wa sheria
na maadili ya Mtanzania.

“Tumekuja kuwajengea
uwezo hawa wanafunzi
namna ya matumizi sahihi ya
mitandao, lakini tunawafundi-
sha kutambua fursa mbalim-
bali katika mitandao ya kijamii
ikiwa ni pamoja na kupata
taarifa na kuongeza ujuzi kupitia
mitandao,” alisema John.

Baadhi ya wanafunzi wa chuo
hicho, walisema mafunzo hayo
yatawasaidia kuitumia vizuri
mitandao ya kijamii tofauti na
ambavyo wamekuwa wakifanya
kabla ya kupata mafunzo hayo
na wakati mwingine walikuwa
wanaishia kujadili vitu ambavyo
havina tija kwao.

Mmoja wa wanafunzi hao,
Elizabeth Pancras, alisema kabla
ya mafunzo hayo walikuwa ha-
wajui baadhi ya sheria zinazosi-
mamia matumizi ya mitandao ya
Kijamii.

“Kupitia mafunzo haya
nimejua kuwa kusajili kadi za
simu kwa kutumia kitambulisho
cha taifa na kuthibitisha kwa
kutumia alama za vidole ni bure,
kitu hiki awali wengi tulikuwa
hatujui,” alisema Elizabeth.

Naye Zefania Daniel, ambaye
ni mwanafunzi wa mwaka wa
pili chuoni hapo, alisema wa-
naishukuru TCRA kutoa elimu
na kwamba wao kama walimu
watarajiwa wanapaswa kuwa
kioo katika jamii kwa kuwa na
matumizi sahihi ya mitandao.

Alisema elimu waliyopewa
itawasaidia kuchagua makundi
sahihi kwenye mitandao ya
Kijamii na kwamba watakuwa
walimu kwa wananchi wengine
katika kuelimisha matumizi hayo
ya mitandao ya kijamii.

M/Kiti aachia ngazi

Kupisha uchunguzi

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

Kata ya Ndato, Wilaya ya Rungwe mkoani
Mbeya, Christon Tweve, amejiuzulu wadhi-
fa wake ili kupisha uchunguzi wa tuhuma
dhirifu wa zaidi ya Sh. 6,000,000.

Tweve alichukua uvamuzi huo kwenye
mkutano wa hadhara wa kusomewa ma-
pato na matumizi ulioitishwa na Ofisa
Mtendaji wa Kata hiyo, Alam Swila, baada ya
mkutano wa awali kuvunjika kutokana na
wananchi hao kutokubaliana na taarifa za
viongozi wao.
viongozi wa kijiji hicho kufanya ubadhirifu
wa fedha hizo ambazo walizichanga kwa
ajili ya shughuli mbalimbali za maendeleo
kati ya Julai na Novemba, mwaka jana kabla
serikali za mitaa hazijavunjwa kupisha uch-
aguzi.

Mmoja wa wananchi hao, Omary Lack-
son, alisema viongozi hao walichota fedha

hicho.

Alisema fedha hizo zingetumika kujenga
vyumba vya madarasa kwa ajili ya wanafun-
7i, lakini hazionekani na kutokana na mael-
ezo ya fedha hizo kutoeleweka ndio maana
mkutano wa awali ulivunjika.

“Walichota fedha zote kutoka kwenye
Sh. 10,000.40 mpaka walipoanza kurejesha
fedha hizo kwenye akaunti baada ya kuko-
matumizi ya fedha walizochota hayaelewe-
ki,” alidai Omary.

Naye, Uswege Kiangalilo, alisema wakati
Mwenyekiti wa awali alipokuwa anakabidhi
madaraka kwa mrithi wake alikabidhi Sh.
100,000 ambazo kwenye taarifa iliyowasil-
ishwa kwenye mikutano yote miwili ya ku-
somewa mapato na matumizi haionekani.

Alisema fedha hizo pamoja na zi-
lizochangwa na wananchi zote zimepingwa

japokuwa zingine taarifa yake haiaminiki
kutokana maelezo ya viongozi kutoeleweka.

Hata hivyo, katika hali ambayo siyo ya
kawaida, Ofisa Mtendaji wa Kata ya Ndato,
cho kujibu tuhuma zilizokuwa zinaeleke-
zwa kwake na badala yake akawa anazijibu
mwenyewe.

Alisema yeye hatakiwi kujibu tuhuma
ambazo awali zilikuwa hazijawasilishwa of-
sini kwake na badala yake anatakiwa kusiki-
liza na kujibu zile zilizowasilishwa.

“Mimi siwezi kuanza kuchokonoa mam-

na sio kulazimisha mambo ambayo ham-
kuyaweka kwenye barua yenu yajibiwe
hapa,” alisema Swila.

Baada ya serikali yake kutuhumiwa kwa
Tweve, alitangaza kujiuzulu huku akiomba
uchunguzi ufanyike na wahusika wachuku-
liwe hatua.

Baadhi ya wananchi wa Wilaya ya Kyela, mkoani Mbeya, wakitumia usafiri wa mtumbwi kama nyenzo ya usafiri wakati wakivuka
katika moja ya mito jirani na Bandari ya Itungi juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

TFS yatoa eneo la shamba kwa wananchi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKALA wa Hifadhi za Misitu nchini
(TFS), imetoa sehemu ya eneo la shamba
la miti la Kiwira lenye ukubwa wa hekari
12 na kuwakabidhi wananchi wa Kata ya
Igoma wilayani Mbeya kwa ajili ya shu-
ghuli za maendeleo.

Mkurugenzi wa Rasilimali za Misitu ku-
toka TFS, Zawadi Mbwambo, alikabidhi
rasmi eneo hilo kwa wananchi baada ya
mchakato wa kuliondoa kwenye himaya
ya serikali kukamilika.

“Kuanzia leo nakabidhi rasmi eneo hili
lenye ukubwa wa hekari 12 kwa wananchi
ili walitumie kwa shughuli zao za kimaen-
deleo, lakini kabla hawajaanza kulitumia
tumeamua tuvune kwanza miti yote ili-
yopo ili libaki huru na tayari kwa matumi-
zi ya wananchi,” alisema Mbwambo.

Alisema kuwa uamuzi wa kutoa eneo
hilo umetokana na ushirikiano mzuri ul-
ipo baina ya shamba la miti la Kiwira, wa-
nanchi na uongozi wa Wilaya ya Mbeya,
ambapo wananchi pia wamekubali kutoa
eneo lao lenye ukubwa wa ekari tisa kuwa

sehemu ya shamba la miti la Kiwira.

“Sio kwamba tumebadilishana, isipoku-
wa ni utamaduni uliopo wananchi wa-
napokuwa na shida na eneo wakiomba
kwa ajili ya shughuli za maendeleo, tume-
kuwa tukitoa bila masharti yoyote, lakini
hapa wananchi nao walikuwa na eneo
ambalo lipo mbali na makazi yao, lakini
jirani kabisa na shamba letu hivyo na wao
wameamua kulitoa liwe sehemu ya sham-
ba hili,” alisema Mbwambo.

Akizungumza wakati wa kukabidhiwa
zazi, Anderson Mussa, alisema eneo hilo
ambalo limetolewa kwa wananchi lina
manufaa makubwa ikiwamo kutumika
kwa ujenzi wa miradi ya maendeleo yenye
maslahi mapana kwa wananchi wote.

Alisema eneo hilo litapangiwa matumi-
zi ambayo yatawanufaisha wananchi
wote, ikiwamo ujenzi wa kituo cha ma-
basi, kituo cha Polisi, mahakama na kituo
cha afya, taasisi ambazo walishindwa
kuzijenga kutokana na ukosefu wa eneo.

Baadhi ya wananchi walishukuru kupe-
wa eneo hilo kwa madai kuwa wakati eneo

hilo likiwa na misitu lilikuwa likichangia
kuwapo kwa matukio ya uhalifu ikiwamo
vijana kulitumia kuvuta bangi, wizi na
matukio ya ubakaji.

Mmoja wa wakazi wa Kata ya Igoma,
Tulia Reuben, alisema uwapo wa msitu
jirani na makazi yao ulisababisha vitendo
vya uhalifu kufanyika, baadhi ya vijana
walikuwa wakiwavizia wanawake wanao-
pita eneo hilo hasa nyakati za jioni na ku-
wabaka.

“Tumefurahi kuona msitu huu un-
aondolewa na eneo hilo litakuwa wazi
kwa kujengwa majengo, maana lilikuwa
likihatarisha usalama wetu kutokana na
vitendo vya uhalifu ambavyo vilikuwa
vifanyike humo hasa nyakati za usiku,”
alisema Tulia.

Kwa upande wake Mhifadhi Mkuu wa
Shamba la Miti Kiwira, Lucas Sabida,
alisema kutolewa kwa eneo hilo kwa wa-
nanchi ni matokeo ya ushirikiano mzuri
baina ya shamba hilo na wananchi, am-
bapo wananchi pia walikubali kutoa eneo
lenye ukubwa wa ekari tisa ambazo zime-
ingizwa kuwa sehemu ya shamba.
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Watendaji
Mahakama
watakiwa
kutumia
teknolojia

Na Renatha Msungu,
DODOMA

JAJI Mkuu wa Mahakama ya
Tanzania, Prof. Hamis Juma,
amewaagiza wafanyakazi wa
mahakama kutumia teknolo-
jia ili kupata mbinu mpya za
utendaji kazi zitakazoleta
ufanisi.

Kauli hiyo aliitoa jana al-
ipokuwa akifungua Baraza la
Wafanyakazi wa Mahakama

Alisema wanapaswa kuwa na
uelewa wa juu kuhusu masuala
ya mtandao na kujenga utama-
duni wa kutafuta maarifa na
taarifa ili kufanya kazi kwa
ubunifu katika kuhudumia wa-
teja wao.

“Ukijua teknolojia ya mtandao
itawasaidia kujua maarifa na
mbinu mpya za ufanyaji kazi
hasa ukizingatia hivi sasa
teknolojia inakua,” alisema.

Aliongeza kuwa “Ninawaomba
watumishi tuisome dunia kwani
kila kukicha teknolojia inakuwa
na watu wanajifunza.”

Jaji Mkuu alisema kuwa hivi
sasa kuna mabadiliko makubwa
katika mahakama na wataalamu
wengi hali inayorahisisha
utendaji kazi.

Alisema kwa sasa Mahakama
ina utaalamu wa Tehama
ambao unawapa jaji au hakimu
urahisi wa kufanya kazi.

Vile vile, alisema hakuna
sababu ya kuwaficha kuhusu
mabadiliko ya bajeti na miradi
inayotekelezwa na watumishi
wa mahakama.

Alisema maboresho yana-
paswa kufanywa ili watumishi
wajue nini wanatakiwa kufanya.

Pia majadiliano na mapende-
kezo ya wafanyakazi katika
baraza hilo yatasaidia kuen-
deleza mpango mkakati wa
mahakama.

Aliwataka kufanya kazi kwa
bidii na kwa ushirikiano iki-
wamo kuwashirikisha wafan-
yakazi na watumishi wa ngazi
za chini ili kuleta tija katika
kuwahudumia wananchi.

“Ukijua teknolojia
ya mtandao itawa-
saidia kujua maar-
ifa na mbinu mpya
za ufanyaji kazi
hasa ukizingatia
hivi sasa teknolojia
inakua,” alisema.

~ = HABARIDODOMA

Wadau wa kilimo washauri Kuhusu nzige

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeshauriwa kuwekeza kwe-
nye utafiti na mifumo ya utoaji taarifa kwa
haraka ili kukabiliana na uvamizi wa nzige
kwa kuwa ni hatari kwa vizazi vya sasa na
vijavyo.

Ushauri huo ulitolewa jana na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Jukwaa la wadau
wa kilimo wasio wa kiserikali (ANSAF),
Audax Rukonge, alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu kongama-
no la sita la sera za kilimo linalotarajiwa
kuanza leo jijini hapa.

“Kuna kila sababu ya kuwekeza kwenye
mifumo ya utoaji taarifa mapema, tafiti,
ili kukabiliana nao na tahadhari zake
zichukuliwe mapema kabla ya tishio,”
alisema.

Alihimiza utunzaji wa vyakula vilivyopo
na maandalizi ya vifaa vya kuangamiza
nzige.

“Lakini tunatakuwa na swali la kujiuliza
Watanzania tumezalisha vya kutosha ili
kutumia fursa kutokana na nchi za Kenya
na Uganda kuvamiwa, lakini je, watakapo-

hitaji chakula sisi tutakuwa na cha kuto-
sha,” alihoji.

Akizungumzia kuhusu kongamano hilo,
Rukonge alisema litajikita katika maeneo
saba ambayo ni sera ya kilimo, biashara na
uwekezaji, uzalishaji katika sekta binafsi.

Pia alisema litajadili upatikanaji wa
pembejeo na matumizi yake, upatikanaji
wa fedha na huduma saidizi, ardhi, mali-
asili na mazingira pamoja na usalama wa
chakula na lishe.

“Tutajadili kwa kina masuala haya
saba kwa kuwa idadi ya watu duniani
inaongezeka Tanzania na barani Afrika
kwa ujumla, Tanzania ni asilimia 2.8 kwa
mwaka huku uchumi ukikua kwa asilimia
saba kwa mwaka, kumekuwa na hoja ny-
ingi kwanini uchumi unakua, lakini watu
ni maskini,” alisema.

Alisema kinachoonekana ni sekta zina-
zogusa watu wengi hazikui kwa kiwango
kinachotakiwa kama uchumi unavyokua.

“Sekta ya kilimo ambayo inategemewa
na wananchi wengi haikui kwa kiwango
kinachotakiwa na ngazi ya uzalishaji ipo
chini, kilimo bado hakijamwezesha mtu

ajitegemee,” alisema.

Kadhalika, alisema uchakataji wa bid-
haa bado ni mdogo na viwanda vilivyopo
vinategemea asilimia 65 ya mazao yanay-
otokana na sekta ya kilimo, mifugo na
uvuvi.

“Hatuwezi kuongelea sekta ya viwanda
bali kuzungumzia uchakataji, huduma
bado hazijawa nzuri na imara, kero za
miundombinu ya barabara, upatikanaji
mikopo kwa wakulima, yote yanazuia
upatikanaji wa tija kwenye kilimo,” alise-
ma.

Kwa upande wake, mchambuzi wa sera
ya kilimo, kutoka shirika lisilo la serikali
la ASPIRES, Prof. Isaac Minde, alisema
kuna umuhimu wa sekta binafsi na umma
kushirikiana ili kutengeneza faida na ku-
hakikisha kila mwananchi anahudumiwa
kikamilifu.

Alisema kongamano hilo litakuwa na
watu 270 na miongoni mwa makundi ya-
takayokuwapo ni pamoja na wawakilishi
wa wakulima, viongozi wa serikali, watafi-
ti, wajasiriamali na asasi za kiraia.

wa paa la soko kuu la Majengo. PICHA: PETER MKWAVILA

DC atoa wiki wanafunzi kuripoti shule

Na Mwandishi Wetu, KONDOA

MKUU wa Wilaya ya Kondoa, Sezaria
Makota, ametoa wiki moja kwa wanafunzi
waliochaguliwa kujiunga na kidato cha
kwanza mwaka 2020, wilayani humo
kuripoti shule ili kuanza masomo yao.

Agizo hilo alilitoa jana wakati wa kikao
cha wadau wa elimu ambacho kilikuwa ki-
najadili mafanikio na kero za elimu kwe-
nye wilaya hiyo.

Alisema kuna wanafunzi bado hawa-
jaripoti katika shule walizopangiwa na ku-
wataka kuripoti kabla hawajachukuliwa
hatua za kisheria.

Alibainisha kuwa wanafunzi 1,240 wali-
chaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza,
145 wameenda shule binafsi na hadi sasa

wameripoti wanafunzi 1,068 huku 31 ha-
wajaripoti hadi sasa.

“Wazazi ipo shida kwenu mwanafunzi
haendi shule na haumuulizi anapaswa
kupigwa fimbo au mwanafunzi mtoro
anakuja kumchongea mwalimu kwa
mzazi badala yake mzazi anakuja juu kwa
mwalimu hii si sawa tuache kulea watoto
kama mayai tutawaharibu,” alisema.

Aliwataka Maofisa Elimu Kata kufanya
kazi zao kwa weledi kwa kuwa baadhi yao
wameonekana wazembe kwa kutotimiza
majukumu yao.

Naye, Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Mji wa Kondoa, Hamza Mafita, alisema ili
kuondokana na matatizo ya elimu katika
halmashauri ni vyema kuanzisha Mfuko
wa Elimu ambao utapunguza kero zina-

zoikabili sekta hiyo na kila kata itapewa
fedha kulingana na walivyochangia.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya M;ji
Kondoa, Msoleni Dakawa, alisema kuan-
zia sasa walimu wakuu na wakuu wa shule
hawataitwa kukumbushwa kutekeleza
majukumu yao.

“Kuanzia sasa ni marufuku walimu
wakuu na wakuu wa shule kuitwa wilayani
mara kwa mara kwa kuwa kunasababisha
washindwe kusimamia majukumu yao
iwapo idara ina maagizo wafuateni huko
huko shuleni ikiwa ni pamoja na walimu
wote na viongozi kufuata sheria, taratibu
na kanuni za utumishi wa umma na kush-
irikiana na viongozi, wazazi na wanafunzi
wote ili kuinua elimu,” alisisitiza.
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Sababu ongezeko taka za
plastiki baharini yatajwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KUONGEZEKA kwa taka za plastiki
baharini kunatokana na udhibiti usiori-
dhisha wa taka kwenye maeneo mbalim-

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Pili wa Rais, Mihayo Juma Nhung’a,
alisema hayo wakati akijibu swali katika
kikao cha Baraza la Wawakilishi alilouli-
zwa na Mwakillishi wa Jimbo la Paje, Jaku
Hashim Ayoub.

Katika swali lake la msingi, Jaku alitaka
kujua serikali imejipanga vipi kudhibiti
uchafu wa bahari kutokana na ongezeko
la taka za plastiki.

Alisema katika kudhibiti hali hiyo
serikali imechukua hatua mbalimbali
ikiwamo kujenga dampo la kitaalamu
katika eneo la Kibele ambalo litatumika
kuteketeza taka zote zinazozalishwa ziki-

wamo za plastiki.

Alisema pia wameandaa mkakati wa
kitaifa wa usimamizi wa taka ambao un-
ategemea kuwasilishwa kwenye ngazi za
serikali kwa ajili ya kuridhiwa kwenye
robo nne ya mwaka 2019/2020.

Alisema wamekuwa wakitoa elimu
kwa jamii kuhusu usimamizi na udhibiti
wa taka kwa kupitia njia mbalimbali iki-
wamo mikutano na kuendesha kampeni
za usafi wa mazingira katika maeneo ya
fukwe.

Katika swali lingine Mwakilishi huyo
wa Paje alitaka kujua serikali ina mpango
gani wa kiwanda cha kugeuza matumizi
ya taka za plastiki katika kukabiliana na
athari za kimazingira.

Akijibu swali hilo Naibu Waziri
Nhung’a, alisema kiwango cha taka za
plastiki kinachozalishwa Zanzibar ni ki-
dogo kuwezesha kuanzisha kiwanda cha

kugeuza matumizi ya taka za plastiki.

Alieleza uanzishwaji wa kiwanda kama
hicho unabhitaji kuingiza kiwango kikub-
wa cha taka za pastiki kutoka nje ya nchi
jambo ambalo ni hatari kwa ustawi wa
afya na mazingira ya wananchi.

Alisema pia ni hatari kwa sekta ya
utalii ambayo imekua ni nguzo muhimu
kwa uchumi wa Zanzibar hivyo serikali
haioni busara kuanzisha kiwanda cha
kugeuza matumizi ya taka za plastiki ki-
takachosababisha kuingiza taka kutoka
nje ya nchi.

Alieleza kuwa serikali inatambua na
inathamini juhudi zinazofanywa na baa-
dhi ya wajasiriamali ambao wanakusan-
ya baadhi ya taka za plastiki na kuzikata
kwa ajili ya kutumika kama ni malighafi
ya shughuli nyingine za uzalishaji wa vi-
wanda.

.

Mwakilishi wa Jimbo la Paje, Jaku Hashim Ayoub (kulia), akizungumza na Naibu Waziri wa Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar,
Mihayo Juma Nhung'a, nje ya ukumbi wa Baraza la Wawakilishi, Chukwani Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

SMZ yaweka mikakati
kuvutia uwekezaji

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Balozi
Mohamed Ramia amesema serikali im-
eweka mkazo maalum wa kuvutia na ku-
fanikisha uwekezaji binafsi.

Alisema tangu miaka ya 1980 serikali
imeruhusu uwekezaji binafsi na kufani-
kiwa kuvutia miradi mingi na mikubwa
katika sekta zote za uchumi.

Alisema katika miradi hiyo ni ujenzi wa
hoteli za kitalii, usafiri wa anga, baharini
na nchi kavu na maeneo mengine ya kiu-
chumi.

Alisema hayo wakati akijibu swali
aliloulizwa na Mwakilishi wa Jimbo la
Mgogoni, Shehe Hamad Mantar, aliyetaka

kujua hatua zilizochukuliwa kuwalinda
na kuwatetea wageni wawezekezaji ka-
tika kuimarisha uwekezaji.

Balozi Ramia alisema siku zote seri-
kali inalinda uwekezaji binafsi ikiwa ni
utekelezaji wa matakwa ya kifungu cha
17 cha Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1964
kinachoweka kinga dhidi ya kudhulumi-
wa mali ya mtu yeyote.

Alisema sheria za uwekezaji zilizotung-
wa katika kipindi chote hicho ikiwamo
namba 14 ya mwaka 2018, kifungu cha 33
zinakataza mali za mwekezaji kuchuku-
liwa kwa nguvu.

Alieleza kuwa kwa upande mwingine
Zanzibar ikiwa ni sehemu ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania ni sehemu

ya Taasisi ya Kimataifa ya Multilateral
Investment Guarentee Agency (MIGA),
inayotoa kinga dhidi ya kuchukuliwa kwa
nguvu kwa mali binafsi.

“Mheshimiwa Spika siku zote haki zi-
najulikana na wajibu..pamoja na haki
hiyo ya ulinzi wa uwekezaji na mali zake,
wawekezaji wana wajibu wa kutii sheria
za nchi,” alisema Balozi Ramia.

Alieleza kuwa wawekezaji pia wa-
nawajibu wa kufuata masharti waliyope-
wa kwa uwekezaji wao ikiwamo kwa
matumizi sahihi ya ardhi, kujenga mradi
ulioidhinishwa na kwa muda uliokubal-
iwa, ulipaji sahihi kwa wakati kamili wa
kodi za serikali.

I
Rais Shein

awafunda
maofisa
ununuzi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mo-
hamed Shein, amewataka maofisa
wa ununuzi na uagizaji katika
taasisi za serikali kuwa wakweli,
weledi, wawazi na waaminifu.

Akizungumza baada ya uwekaji
wa jiwe la msingi la Mahakama
Kuu mpya huko Tunguu, Mkoa
wa Kusini Unguja, katika hafla ya
shamra shamra za Wiki ya Sheria,
aliwataka watendaji hao wasifanye
mizengwe katika shughuli zao za
kazi na wafuate sheria za ununuzi.

Aliwataka watendaji hao kuto-
fanya yaliyowahi kusikika am-
bayo yamesababisha kuzorotesha
miradi kadhaa na kwa sasa serikali
haitosita kuwachukulia hatua za
Kisheria pale watakapogundulika
kufanya hivyo.

DK. Shein alisema serikali in-
awaandalia wafanyakazi wake na
kuwawekea mazingira mazuri na
yaliyo salama ya kufanya kazi ili
wananchi waweze kupata huduma
kwa urahisi na bila ya usumbufu.

Alisema kuwa ndio maana majen-
g0 kadhaa ya baadhi ya taasisi za
serikali yaliyokuwa na ufinyu wa
nafasi au uchakavu mkubwa yame-
fanyiwa matengenezo na mengine
kujengwa upya katika uongozi wa
awamu zilizopita na iliyopo.

Alieleza kuwa uamuzi uli-
ochukuliwa wa kujenga jengo jipya
la Mahakama Kuu umezingatia
mambo mengi ikiwa ni pamoja
na kutekeleza dhamira ya serikali
ya kuimarisha mazingira bora na
salama ya kufanyia kazi.

Alisema siku za nyuma lilikuwa
l[inatosha kwa kutoa huduma kwa
wakati huo wa karne iliyopita
kulingana na mahitaji, mazingira na
teknolojia iliyopo hivi sasa shu-
ghuli zimekua zikiongezeka.

Rais Dk. Shein alisema kuwa
jengo la Mahakama Kuu ya Vuga
lililojengwa miaka 100 iliyopita
[ilikidhi haja ya shughuli zake
zilizokusudiwa kwa siku za nyuma
kwa sababu wakati huo idadi ya
watu wote wa Zanzibar ilikuwa
ndogo na kwa mujibu wa sensa
zilizofanyika katika miaka tofauti
hapa Zanzibar zinaonyesha idadi
ya watu imekuwa ikiongezeka.

“Kwa upande wa sekta ya sheria,
serikali imefanyia matengenezo
makubwa majengo yetu ya ma-
hakama pamoja na kuimarisha
miundombinu ya Wizara ya Katiba
na Sheria na Ofisi ya Mwanasheria
MKkuu, ili pawe na mazingira mazuri
ya kutolea huduma kwa wananchi,”
alisema DK. Shein.

Alieleza kwamba katika eneo
hilo la Tunguu, mbali ya kujenga
jengo jipya la mahakama, vile vile
serikali itajenga Shule ya Sheria na
kuitaka wizara husika kuhakikisha
ujenzi huo unafanywa hatua kwa
hatua katika Bajeti ijayo ya mwaka
2020-2021.
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Shinyanga
yapigwa
jeki vifaa
afya, elimu

Na Mwandishi Wetu

SEKTA ya elimu na afya mkoani Shin-
yanga imepigwa jeki baada ya kupatiwa
msaada wa Vvifaa tiba, madawati, mbao,
mabati, vitanda na magodoro vyenye
jumla ya Sh. milioni 35.

Vifaa hivyo vilitolewa na Benki ya NMB
na kukabidhiwa na Mkuu wa Mkoa wa
Shinyanga, Zainab Telack, kwa zahanati
ya Old Shinyanga Manispaa ya Shinyanga
iliyopokea vitanda vitano vya wagonjwa,
magodoro matano na mashuka 62 pamoja
na Zahanati ya Usule iliyopo Halmashauri
ya Shinyanga iliyopokea vitanda vinne,
magodoro manne na mashuka 57, huku
wakikabidhi pia madawati 100 kwa Shule
ya Msingi Mwenge.

Imeelezwa kuwa lengo la msaada huo ni
kuhakikisha inasaidia na kutatua baadhi ya
changamoto zinazoikumba sekta ya afya
na elimu mkoani humo.

Akizungumza wakati wa kukabidhi vifaa
hivyo, Telack alisema mahitaji ya miun-
dombinu katika sekta ya elimu na afya
ni makubwa, hivyo akaishukuru benki ya
NMB kwa msaada huo na kuwaagiza wa-
tendaji kuandaa maombi ya halmashauri
zote za mkoa huo yanayohusu mahitaji ya
madawati, ukamilishaji maboma na ujenzi
wa vyumba vya madarasa kwa ajili ya
Euy_apeleka katika benki hiyo yafanyiwe

azi.

“Tumepokea kwa mikono miwili msaada
huu, pamoja na NMB kutushika mkono, la-
kini vyumba vyetu vya madarasa havitoshi
lazima tuendelee kuhamasisha wananchi
kujenga maboma ili serikali ije ikamilishe.

“Tangu tumeanza utekelezaji wa elimu
bure kasi ya uandikishaji wanafunzi wa
darasa la kwanza ni kubwa kwa hiyo
tunahitaji upanuzi wa miundombinu ya
ufundishaji mara tatu kuendana na kasi
hii..mwaka huu maombi tutakayoleta kwa
NMB yatahusu sekta ya elimu sababu
ndiko tulikoelemewa,” alisema Zainab.

Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya
Magharibi, Sospeter Magesse, alisema kila
mwaka wanatenga zaidi ya Sh. bilioni 1
kusaidia jamii, ambapo ameahidi kuen-
delea kushirikiana na serikali kama mdau
wa maendeleo kuzishika mkono zahan-
ati, shule na vituo vya afya kwa mahitaji
mbalimbali.

Magesa pia alieleza kwamba kwa mwaka
2019 NMB ilitoa jumla ya Sh. milioni 110
kwa mkono wa Shinyanga katika kusaidia
mahitaji mbalimbali katika sekta ya elimu
na afya, huku akiahidi kusogeza huduma
za benki hiyo karibu na wananchi ambapo
wanatarajia kufungua tawi katika eneo
la Iselamagazi zilizohamia ofisi za Hal-
mashauri ya Wilaya ya Shinyanga.

“Msaada huu unahusisha madawati 100,
magodoro 10, mbao 630, mabati 360,
vitanda 10 vyenye jumla ya Sh. milioni 30
na mwaka 2020 tutatoa zaidi ya hapa na-
jua kuna maboma ambayo hayajapauliwa
sisi tuko tayari...Wananchi tunawakaribisha
kujiunga na benki yetu hasa wakulima
tunatoa akaunti bure zitakazotumika kwa
malipo pale mtakapouza mazao yenu hasa
pamba,” alisema Magesa.

Mganga Mkuu wa Halmashauri ya Wilaya
ya Shinyanga, Dk. Amosi Mwenda, alisema
kuwa msaada huo utasaidia kupunguza
mahitaji makubwa waliyonayo hususan
kwa kinamama wajawazito, ambapo wako
kwenye ujenzi wa hospitali ya halmashauri
inayohitaji vifaa mbalimbali.

Na Romana Mallya

SHIRIKA la Umeme Tanzania (Ta-
nesco), limewataka wavuvi, wafu-
gaji na wakulima wanaofanya shu-
ghuli hizo pembezoni mwa mkondo
wa maji yatokanayo na mabwawa ya
kufua umeme na mitambo yao kua-
cha kufanya hivyo.

Kwa mujibu wa tangazo la shirika
hilo lililotolewa jana, limewataka
kuacha kufanya shughuli hizo kuto-
kana na mvua zinazoendelea kunye-
sha.

HABARI KITAIFA

"IN Tanesco Yawapa angalizo
wavuvi, wafugaji, wakulima

Tanesco imeeleza katika tangazo
hilo kuwa kutokana na taarifa za
Mamlaka ya Hali ya Hewa (TMA),
kuwa bado mvua zinaendelea kunye-
sha na zipo juu ya wastani, wanafan-
ya tathmini iwapo siku za usoni maji
yahamie upande wa pili kwa ajili ya
usalama wa mabwawa na mitambo.

“Tanesco inatoa tahadhari hii
muhimu kwa wananchi wanaofanya
shughuli zao pembezoni mwa mab-
wawa, mitambo, madimbwi, mkon-
do wa mto, kuacha kufanya hivyo
kwa kipindi hiki ambacho mvua za

vuli zikiwa zinaendelea kunyesha,”
lilisema.

Shirika hilo lilisema kuwa ufuaji
wa umeme katika mabwawa ya
Mtera na Kidatu unaendelea vizuri
kwa asilimia 100.

Kiwango cha maji kimeongezeka
kutokana na mvua hizo zinazonye-
sha kuanzia mita 691.22 juu ya us-
awa wa bahari kuanzia Desemba
Mosi mwaka jana hadi kufikia mita
698.40 juu ya usawa wa bahari Feb-
ruari 10, mwaka huu katika bwawa la
Mtera,” tangazo hilo lilieleza.

kondari mpya ya kata hiyo mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wadau wa mis
wapewa somo

Itu

Na Elisabeth Zaya

MKUU wa Wilaya ya
Njombe, Ruth Msafiri,
amewataka wadau wa
mazao ya misitu kutam-
bua thamani ya misitu
hiyo na kushirikiana
katika kupambana na
matukio ya moto misi-
tuni.

Aliyasema hayo wakati
akifungua warsha ya siku
mbili ya wadau wa misi-
tu Nyanda za Juu Kusini
iliyoandaliwa na Wakala
wa Huduma za Misitu
Tanzania (TFS) mkoani

Njombe.

Aliwasisitiza wadau
kuwa na mipango mad-
hubuti katika maeneo
yao ikiwa ni pamoja na
kuweka sheria ndogon-
dogo ambazo zitawalaz-
imu wananchi kuzifuata
kwa ajili ya kuondoa ma-
janga ya moto ambayo
yamekuwa yakijitokeza
mara kwa mara.

Bakari Mohamed am-
baye ni Ofisa Misitu ku-
toka TFS alisema lengo
la warsha hiyo ni kuen-
delea kukumbushana juu
ya kupambana majanga

ya moto ya misituni na
namna ya ushiriki wa
wananchi pindi majanga
hayo yanapojitokeza.

Bakari aliongeza kuwa
ni vyema kutambua
changamoto zilizopo
ili kutafutiwa ufumbuzi
ikiwa ni pamoja na ku-
jua  vyanzo, athari zi-
lizojitokeza na namna ya
kukabiliana nazo na jinsi
ya kuungana katika ku-
pambana na majanga ya
moto.

Naye Mkuu wa Wilaya
ya Mufindi, Jamhuri Wil-
liam, alisema kuwa suala

la matumizi sahihi ya
moto liwekewe mikakati
madhubuti  sambamba
na utoaji wa taarifa za
matukio hayo kwa wakati
na sheria zilizowekwa za
uanzishaji wa moto kusi-
mamiwa na viongozi wa
maeneo husika.

Katika warsha hiyo,
wadau waliweka msisiti-
zo katika suala la utoaji
elimu kwa jamii lipewe
kipaumbele hasa ka-
tika msimu wa kianga-
zi ambao umekuwa na
matukio mengi ya moto.
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Mkapa asoma hotuba ya JPM maziko Moi

NAIROBI, Kenya

MARAIS wastaafu wa Tanzania, Benja-
min Mkapa na Jakaya Kikwete jana wal-
imwakilisha Rais John Magufuli kwenye

ibada ya mazishi ya Rais mstaafu wa ::ﬁ?:nyyaa
Kenya, Daniel Arap Moi aliyefariki wiki k32§ na Moi
iliyopita. alimtaja
Katika hotuba yake Rais John Magu- pia kama
fuli ambayo ilisomwa na Rais mstaafu mshauri
Mkapa katika Uwanja wa Nyayo akianda- ~ Wake mkuu.
mana na Rais mstaafu Kikwete alisema Halfa hiyo
uhusiano mzuri kati ya Kenya na Tan- :::::I“:gh\ll’ignwa
zania umeende}ea kuwapo kutokana na gozi takriba-
uongozi wa Moi. ni 12 kutoka
Mkapa alisema uwapo wa marais hao Afrika wak-
wawili wastaafu katika hafla hiyo ni iongozwa
dhihirisho tosha kwamba mataifa hayo na Rais
mawili yana ushirikiano mkubwa. wa Kenya,
Mkapa alisema licha ya kufanya kazi Uhuru Keny-
na Moi alimtaja pia kama mshauri wake —atta katika
mkuu. Halfa hiyo ilihudhuriwa pia na Uwanjawa
viongozi takribani 12 kutoka Afrika wak- NYayo.

iongozwa na Rais wa Kenya, Uhuru Keny-
atta katika Uwanja wa Nyayo.

UHURU KENYATTA

Rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta akion-
goza maelfu ya Wakenya waliokusanyika
katika mazishi hayo alisema anamshere-
hekea Moi kama kiongozi na mwanahis-
toria.

Alisema Moi alikuwa kiongozi ali-
yeweza kutabiri hali ya siku zijazo ya
kisiasa.

I
Watano
wafariki
shambulio
la kujitoa
mhanga

KABUL, Afghanistan

WATU wasiopungua watano
wameuawa katika shambulio la
kujitoa mhanga Magharibi mwa
mji wa Kabul.

Shambulio hilo lililotokea jana
na kwamba mamlaka imesema
ni mlipuko wa kwanza baada ya
miezi miwili ya utulivu katika mji
mkuu wa Afghanistan.

“Mapema asubuhi, mshambuliaji
wakujitoa mhanga, alijilipua na
kuua watu watano wakiwamo raia
wawili na askari watatu,” alisema
Nasrat Rahimi Waziri wa Mambo
ya Ndani.

Alisema shambulio hilo pia lime-
wajeruhi watu 12 wakiwamo raia
watano na kuongeza kuwa idadi
hiyo inaweza kubadilika.

Wizara ya Ulinzi imesema watu

BEIJING, China

“Tunakumbuka aliyekuwa Makamu
wa Rais wa kwanza wa taifa hili ak-
isema kamba Moi alikuwa twiga wa
kisiasa,” alisema Kenyatta.

Kenyatta alisema uongozi wake wa
kutaka kuleta amani ulipita mipaka.

WILLIAM RUTO

Makamu wa Rais wa Kenya, William
Ruto akihutubia umati uliofika katika
mazishi hayo alisema Moi anapaswa
kuheshimiwa kwa kuleta makabila
yote serikalini.

Alisema japokuwa hakuwa kamili
kama mwanadamu mwingine miaka
mitatu iliyopita alikuwa akilitakia
mema taifa hili.

RAILA ODINGA

Katika hotuba aliyoitoa kwenye
mazishi hayo, aliyekuwa Waziri Mkuu
wa Kenya, Raila Odinga alisema
japokuwa Moi alikuwa na makosa lak-
ini alisaidia katika kutengeneza katiba
mpya mbali na kuleta elimu kwa wote
pamoja na maziwa ya Nyayo.

Raila alisema Moi anafaa kukum-
bukwa kwa mazuri aliyotenda badala
ya mabaya anayohusishwa nayo.

MWAI KIBAKI

Akizungumza katika hafla hiyo Rais
mstaafu wa Kenya, Mwai Kibaki am-
baye hotuba yake ilisomwa kwa niaba
yake alisema Moi aliliongoza taifa la

watano wameuawa, raia mmoja na
wanne kutoka vikosi vya usalama
- na sita wamejeruhiwa.

Hakuna kundi ambalo limedai
kuhusika na tukio hilo, ambalo
lilitokea kwenye eneo la kwanza
la ukaguzi kwenye lango la Chuo
Kikuu cha Jeshi.

Mkuu wa Polisi wa Kabul
amethibitisha shambulio hilo na
kudai kuwa yeye ndio alikuwa
amelengwa. RFI

IDADI ya vifo vinavyosababishwa na mli-
puko wa ugonjwa wa corona imefikia 1,000
hadi jana.

Wakati huohuo, Shirika la Afya Duniani
(WHO), limesema idadi kubwa ya matukio
ya maambukizi nje ya nchi hiyo inaweza
kuzidi na kusambaa zaidi kwa ugonjwa
huo duniani.

Hivi karibuni Shirika la Afya Duniani
(WHO) lilipeleka ujumbe wa wataalamu
nchini China kushirikiana na maofisa
wengine wa afya kudhibiti kusambaa kwa

ugonjwa huo.

Kifo cha kwanza kilichotokana na virusi
vya 2019-nCoV, ambavyo viligunduliwa De-
semba katika mji wa katikati mwa China
wa Wuhan, vilitangazwa Januari 11.

Mwezi mmoja baadaye, ugonjwa huo
sasa umeua watu 1,016 kwa China pekee
(ukiondoa Hong Kong na Macao), kulin-
gana na ripoti rasmi iliyochapishwa hivi
karibuni.

Maofisa wa afya nchini China wameri-
poti vifo vipya 108 ndani ya saa 24 ikiwa
ni idadi kubwa zaidi tangu kuzuka kwa
ugonjwa huo, wakati kesi za maambukizi

Kenya kama kiongozi thabiti.

Alisema aliwahudumia Wakenya
kwa kipindi kirefu mbali na kukabidhi
mamlaka kwa mrithi wake kwa njia ya
amani alipostaafu.

PAUL KAGAME

Naye Rais wa Rwanda, Paul Kagame
alimsifu Moi kama kiongozi aliyeun-
ganisha makabila tofauti nchini Kenya
na kuleta amani katika eneo zima la
Afrika Mashariki.

YOWERI MUSEVENI

Naye Rais wa Uganda, Yoweri Musev-
eni ambaye alialikwa kuhutubia hafla
hiyo kama mzee wa boma la Afrika
mashariki na mwenyeji wake Uhuru
Kenyatta alisema licha ya kifo kuwa ni
lazima kwa mwanadamu yeyote, kila
mtu atakumbukwa na alichokifanya
duniani.

Alisema Moi atakumbukwa kwa
mazuri aliyoleta Kenya na eneo la Af-
rika mashariki kwa ujumla. Alisema
Moi alikuwa dawa ya kenya kwa kuwa
aliweza kuliongoza taifa hili bila ya
migogoro.

Alisema hatua yake ya kukiongoza
chama cha KADU kufanya muungano
na KANU ilikuwa dhihirisho tosha
kwamba ni kiongozi aliyetaka mshika-
mano wa nchi.

Jana, mwili wa Moi uliondolewa ka-
tika chumba cha kuhifadhi maiti cha

J /

Mwili wa Rais wa zamaniivva Kenya, Daniel Arap Moi ukiwa umebebwa na askari wakati ukiingia katika Uwanja wa
Nyayo kwa ajili ya ibada ya mazishi. PICHA: REUTERS

Idadi waliofariki na corona yafikia 1,000

zikifikia zaidi ya watu 42,000.

Kwa upande mwingine, tangu wiki ili-
yopita, idadi ya matukio mpya ya kila siku
(2,478) imepungua ikilinganishwa na siku
iliyopita.

Jumatatu wiki hii Rais wa China, Xi Jin-
ping alitoa wito wa kuchukuliwa hatua kali
zenye maamuzi ili kudhibiti kuenea kwa
ugonjwa huo baada ya kutembelea eneo la
makazi la Beijing kuzuru hospitali.

Rais Xi Jinping alionekana kwa mara ya
kwanza amevalia kitambaa cha kufunika
uso kwa ajili ya kujikinga na pia alipima
afya yake. RFI

Lee mapema alfajiri chini ya ulinzi
mkali. Msafara wa jeneza lake ulienda
hadi katika Ikulu ya rais.

Baadaye uliondoka katika Tkulu ya
rais na kuelekea hadi Uwanja wa Nyayo
majira ya saa tatu asubuhi na kwamba
Wakenya walisubiri kuwasili kwa mwili
wake kabla ya ibada hiyo.

HALI ILIVYOKUWA

Kuanzia majira ya saa 11 alfajiri, watu
walikuwa wamepanga misururu mire-
fu kuingia katika uwanja huo.

Mabasi ya shule kutoka maeneo
mbalimbali  yaliotumika  kusafiri-
sha watu hadi katika uwanja huo
yaliegeshwa katika maeneo tofauti ya
mji huku watu wakitakiwa kushuka na
kupanga foleni karibu na barabara ya
Bunyala.

Mwili wake ulipitishwa ndani ya
uwanja huo polepole na kusindikizwa
na wanajeshi kutoka Jeshi la Kenya.

Mwili wake uliokuwa ndani ya jen-
eza ulibebwa na gari maalumu na nyu-
ma ya gari hilo kulikuwa na gari lingine
ambalo liliwabeba watoto wa kiongozi
huyo akiwamo mtoto wake wa kike ait-
waye June Moi, Raymond Moi ambaye
ni Mbunge wa Rongai na Gideo Moi
Seneta wa Baringo.

Rais Uhuru Uhuru Kenyatta na mkewe
Margaret Kenyatta waliwasili katika
uwanja wa Nyayo kwa ibada ya mazishi
ya kitaifa majira ya saa tatu. BBC
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Waziri Ummy ahimiza

uwekezaji afya watoto

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu,
amewataka wazazi kuwekeza kwa watoto
katika kupata huduma bora za afya ili ku-
wawezesha kupata elimu bora itakayowa-
saidia watoto kutimiza malengo yao.

Dar es Salaam wakati akizindua akaunti
za watoto na vijana zinazojulikana kama
Malaika, Janja, Kizazi Kipya na Hazina za
Benki ya UBA ambazo zimetengenezwa
kulingana na umri wa watumiaji.

“Nitumie fursa hii kuwahimiza walezi na
wazazi wa watoto kuwa na utaratibu wa
kuweka akiba kwa elimu ya watoto wetu.
Hii itasaidia kufikiwa kikamilifu kwa haki
ya kuendelezwa mtoto,” alisema.

Waziri aliiomba UBA kuunganisha hu-
duma za akaunti za watoto na huduma ya
Bima ya Afya ili kuwezesha Watanzania

Salaam jana. PICHA: WIZARA YA AFYA

walio wengi kupata huduma za afya hasa
kwa watoto ambao wamekuwa na changa-
moto nyingi za kiafya hasa katika ukuaji wao.

“Nawapongeza kwa ubunifu wa kuwa na
akaunti hizo za watoto kulingana na rika,
lakini nawaomba muunganishe akaunti
hizi na bima ya afya kwa watoto itakuwa
msaada mkubwa kwa wazazi na walezi,”
alisema.

Pia aliutaka Mfuko wa Taifa wa Bima ya
Afya (NHIF) kuona namna ya kuunganisha
huduma za akaunti hizo na bima ya afya
kwa sababu watoto chini ya umri wa mia-
ka 18 wanaweza kujiunga kwenye huduma
ya watoto afya kadi ambayo inaweza ku-
wafikia watoto wengi.

Aidha, aliipongeza Bodi ya Wakurugenzi
na Menejimenti ya UBA Tanzania kwa
kubuni huduma hizo mpya zinazoendana
na umri wa watoto kwa sababu itachangia
maendeleo ya watoto na vijana.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa UBA Tan-

zania, Usman Isiaka, alisema huduma hizo
ni mwendelezo wa falsafa ya benki hiyo
ya kutoa huduma kulingana na uhitaji wa
wateja, mahali wanapotaka na kwa njia
wanayotaka kuipata huduma hiyo.

“Benki ya UBA Tanzania tuna mtazamo
wa kutoa bidhaa na huduma mbalimbali
kulingana na teknolojia na zilizo bora kwa
wateja kwa lengo la kuboresha soko letu
na ushindani katika sekta ya kibenki nchi-
ni Tanzania,” alisema.

Katika uzinduzi huo Waziri Mwalimu
alizindua huduma za akaunti ya Malaika
ambayo inalenga watoto kuanzia umri wa
siku moja mpaka miaka 12, akaunti Janja
kwa watoto kuanzia miaka 13 mpaka 17
ambao wanakuwa kwenye shule za msingi
na sekondari, akaunti ya Kizazi Kipya inay-
olenga wanachuo na vijana wenye miaka
18 mpaka 25 na akaunti ya Hazina kwa
watu wote wenye nia ya kujiwekea akiba
kwa lengo la kutimiza lengo husika.

DC aangazia
msako walevi,
wazururaji

Na Jaliwason Jasson, BABATI

MKUU wa Wilaya ya Babati, Eliza-
beth Kitundu, ametangaza kuanza
kwa kamatakamata ya makundi
ya wazururaji na walevi wanaota-
jwa kuwa sehemu ya watu wa-
naochangia kushamiri kwa vitendo
vya ukatili wa Kkijinsia.

Akizungumza na Nipashe jana, Ki-
tundu alisema tayari amemwagiza
Mkuu wa Polisi wa Wilaya (OCD),
kuanza mara moja kwa utekelezaji
wa operesheni hiyo.

“Ulevi ni chanzo kikubwa sana
cha ubakaji na ulawiti katika wilaya
yetu, na tayari nimeishaagiza Polisi
kuwakamata wazururaji na wa-
levi ambao wana nafasi kubwa ya
kushiriki matukio haya ya ukatili,”
alisema Kitundu.

Takwimu za Mkoa wa Manyara
zinaonyesha kuwa matukio 226 ya
ukatili wa kingono dhidi ya watoto
yaliripotiwa mwaka 2019 wakati
katika Wilaya ya Babati, watoto
chini ya miaka minane waliobakwa
ni zaidi ya 20.

Alisema wanaobaka inaonekana
si watu wa kawaida, akiwatuhumu
walevi na wazururaji kwamba ndio
watuhumiwa wanaoweza kuangali-
wa katika matukio hayo, kwa kuwa
haiwezekani mtu mwenye akili
timamu akawabaka watoto wadogo.

Licha ya kutangaza msako huo,
alisema hautakuwa mwarobaini
kwa wabakaji badala yake anasema
watajikita kutoa elimu kupitia idara
ya elimu.

“Katika elimu ambayo tutaitoa
kwa watoto ni kuwafundisha kuji-
tambua na wakatae watu wataka-
owaita watakapokuwa wanatoka
shuleni ili waepuke kufanyiwa
ukatili huo,” alisema Kitundu.

Kuhusu polisi kuwaachia
watuhumiwa wa matukio ya
namna hiyo, alisema inabidi
polisi waangalie wananchi wasije
kujichukulia sheria mkononi kwa
kuwa haiwezekani mwathirika bado
yuko hospitalini halafu mtuhumiwa
aachiwe hata kama ana haki ya
kupata dhamana.

Mkazi wa Babati, Kato Isaya,
aliishauri serikali kuwasaka kwa
gharama yoyote watuhumiwa wa
ubakaji wa watoto maana ku-
waacha ni kuhalalisha vovu huo.

Chanzo ongezeko mirathi, matunzo watoto bayana

Na Dege Masoli, TANGA

MRATIBU wa Chama cha Wanash-
eria Wanawake Mkoani Tanga
(Tawla) Wakili Latifa Mwabondo,
amesema sababu za ongezeko la
mashauri yanayohusu mirathi na
matunzo kwa watoto linatokana
na kuvunjika kwa uhusiano baina
ya wazazi.

Mwabondo alisema hayo juzi
wakati akizungumza na waandishi
wa habari jijini hapa kuhusiana na
ongezeko la mashauri ya mirathi
na madai ya kutelekezwa kwa
watoto ambayo alisema yamekuwa

tishio kwa kipindi hiki.

Alisema mashauri yamirathina
yale ya kudai matunzo ya watoto,
wameshika kasi kipindi hiki kuto-
kana na kinamama wengi kuzal-
ishwa na kutekelezwa wakiwa na
watoto kwa sababu mbalimbali,
ikiwamo kuvunjika kwa uhusiano
na kiuchumi.

Mwabondi alisema lililoathirika
sana kuwa ni wasichana wadogo
ambao wameanza kuwalea watoto
au kuzaa wakiwa na umri mdogo
hali ambayo alisema ni tishio kwa
kuwa na idadi kubwa ya ongezeko
la watoto wa mitaani kama hali

hiyo haitadhibitiwa mapema.

Licha ya vitendo hivyo kupigwa
vita kama ukatili, alisema hali
inatisha na kwamba endapo ha-
kutakuwa na mipango madhubuti
ya kukabiliana na ndoa za utotoni
au masuala ya mimba za utotoni
kwa Mkoa wa Tanga, athari zake
zitakuwa kubwa zaidi.

Alisema baadhi ya maeneo ku-
naripotiwa matukio ya ukatili la-
kini wanawake wanashindwa kuji-
tokeza kutoa ushirikiano kutokana
na kuona aibu, kuogopa au kuon-
ekana na jamii kuwa ni watu wali-
yofanyiwa mambo mabaya.

Kuhusu  wanavyolishughulikia
tatizo hilo, Mwabondo alisema
kwa mara ya kwanza walianza
na wananchi wachache na kadri
wanavyoendelea, wamepata ma-
fanikio makubwa kutokana na
ushirikiano wao na wenyeviti wa
mitaa.

“Wenyeviti wa mitaa wengi
walikiri maeneo yao kuwapo kwa
matendo ya kikatili na hayo ya-
likuwapo kwa mkoa mzima wa
Tanga, hivyo tukawaomba waende
wakatoe msaada katika maeneo
yao lakini kinachowanashangaza
wananchi  hawajitokezi  kama

walivyoelezwa,” alisema.
Akizungumzia suala la mirathi,
alisema kwenye familia kume-
kuwa kukiibuka uvamizi wa mali
za marehemu kutoka kwa ndugu
wakiwamo mashemeji na madada
ambao wanahodhi mali zilizoach-
wa na hatimaye kusababisha wa-
lengwa kushindwa kunufaika nazo.
Wakili huyo alisema hali
hiyo imesababisha ongezeko la
migogoro huku wahusika wak-
ishindwa kupeleka mrejesho ma-
hakamani unaofaa na mwisho
wake kutokea mateso makubwa
kwa jamii.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGCANYIKO

NYUMBA INAUZWA MIL 70
ARUSHA  NGULELO:, SELF
VYUMBA 3 KIMOJA MASTER,
SITTING, JIKO NA STORE, INA
UMEME NA MAJI INAFAA
KUISHI, FINISHING NA FENSI
UNAIMALIZIA.MWENYE
NYUMBA 0757 804 970

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI IMEROLED KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA PIKIPIKI

RODRICK KAILEMBO
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye
namba za usajili
T516 CJH
TOYOTAVITZ.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DAR/OST/R-
B/298752/2019.

215626001

JUMA MASHAKA KALUTA

Anatangaza  kupotelewa na
‘SEALING PLIER’ yenye namba
035 ambayo ni mali ya wakala wa

Vipimo iliyotolewa na Kamishna
wa Vipimo tarehe 06/01/2014.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa Polisi.

115625802

Taarifa ya Polisi:
MWA/NY/RB/125842/2020
Au apige simu namba

ANNA ERNEST SHAYO
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
ya usajiri T 639 CPN
TOYOTA NOAH
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa Kituo Cha Polisi

215624802

Taarifa ya Polisi

Ndg. Gervansio Kamore
Mbuthia anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 701 ABU Toyota Corolla
rangi ya Silver. Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
TAARIFA YA POLISI :

115625202

PRAYGOD ALETAULWA
MUNUO, anatangaza
kupotelewa na kadi ya
pikipiki yenye namba za
usajili MC 476ATJ.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote
cha polisi. Taarifa ya

115625102

115625002

Yahaya Saidi Jumanne anatangaza kupotea
kwa chati cha kidato cha nne chenye index
namba S.3972/0021 kilichotolewa na Baraza
la Mithihani la Taifa mwaka 2012, katika shule
ya Sekondari Pohama na cheti cha kidato
cha sita chenye index namba S.0129/0685
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la Taifa
mwaka 2015 katika shule ya Sekondari
Mara. Yeyote atakaeviona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi. Polisi Taarifa:
MWA/NY/RB/230853/2019

215625602

Askrit Laurent Mkonge anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
sita chenye index namba P0328-0502
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa Mwaka 2015 katika shule ya
Sekondari Mawenzi. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kwenye kituo
cha polisi kilicho karibu. Taarifa ya
polisi: IRI/IRI/RB/132725/2020

(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No; 28/2020

Ombi la SAID ABDALAH MALANGE
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
HAMZA SAID MALAMLA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 24/02/2020 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 10/02/2020.
P

115625702

anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari aina ya
T/CRUISER yenye usajili
wa namba T357 DEW
iliyotolewa na Mamlaka ya
mapatao Tanzania.Yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa:
DAR/KJN/RB/130321/2020

115624902

0767-050377 au 0717-050377 | | ARU/ARU/RB/434841/2019 | | MBE/MBE/RB/482510/2019. | | Polisi: SJ/RB/845/2019.
KUPOTEA KWA VYETI CHETI KIMEPOTEA N KUPOTEA KWA KADI KUPOTEA KWA
- USIMAMIZI WA MIRATHI JIAXING JIANG KADI YA GARI

MICHAEL MUINDE GAMA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 237 DDF
MITSUBISHI PAJERO.
Chassis namba
V454504847. Engine
namba 6G74EAA4847.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DAR/KIJ/RB/133144/2020.

115625302

Nipashe

MWANGA WA JAMII

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie

OWASYUASICISWAS

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yvaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI MICHEZO

OZIL HAJUI
HATIMA
YAKE
KIKOSINI

LONDON, England

ESUT Ozl amedai hana

uhakika na majaliwa yake

ya baadaye licha ya kwamba

ana furaha kwa wakati huu
kuendelea kucheza Arsenal.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 31 ameanza mechi zote za Ligi Kuu
England kwa Arsenal tangu kutua kwa
Mikel Arteta, Desemba mwaka jana,
akitoka kuwa na wakati mgumu chini ya
kocha, Unai Emery.

Huku akiwa amebakiwa na mwaka
mmoja kwenye mkataba wake, Ozil
amekuwa akihusishwa na mpango wa
kwenda kwenye klabu ya DC United
inayoshiriki Ligi Kuu Marekani, MSL,
pamoja na Fenerbahce ya Uturuki.

“Baada ya msimu huu nina mwaka
mmoja zaidi na baada ya hapo sijui
nini kitatokea, siyaoni majaliwa yangu,”
amesema akiwaambia waandishi wa
habari wakati wa mazoezi ya Arsenal
mjini Dubai.

“Ninachoweza kufanya ni kujitoa kila
kitu kwa timu, kwangu mwenyewe na
kuwa na mafanikio na baadaye tunaona
nini kitakachotokea.”

. Arsenal ipo nafasi ya 10 kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu, ikipitwa pointi 10
kutoka nafasi ya nne, ikiwa imeshinda
mchezo mmoja tu kati ya nane kwenye
Ligi Kuu England tangu kutua kwa Ar-
teta Desemba 20 mwaka jana.

Hata hivyo, Ozil amesisitiza kuna isha-
ra ya kuimarika kwa timu ni ya kocha
huyo msaidizi wa zamani wa Manches-
ter City na anaamini bado wana nafasi
ya kufuzu michuano ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.

A

4

Mourinho afurahia
kuwapo Spurs

LONDON, England

JOSE Mourinho anafurahia msimu wake wa kwanza pale Totten-
ham ingawa inadaiwa kwamba anajutia kuchukua uamuzi wa
kuwa kocha wa klabu hiyo.

Mourinho alichukua nafasi ya Mauricio Pochettino Novemba
mwaka jana, lakini amejikuta hana wakati mzuri zaidi hapo
Spurs. Ameshinda mechi 10 kati ya 19 tangu alipochukua mikoba
hiyo, huku Tottenham wakiwa nafasi ya sita kwenye msimamo,
wakipitwa pointi nne na klabu yake ya zamani ya Chelsea katika
mbio za nne bora.

Raia huyo wa Ureno amesema kwamba, anafurahia wakati
mzuri akiwa kwenye klabu hiyo, licha ya kukabiliwa na changa-
noto kadhaa.

“Kuna watu ambao wanataka kuwa kwenye habari kila siku
na kuongea vitu ambavyo sio vya kweli, lakini nina furaha kub-
wa kuwa kwenye klabu hii,” alisema Mourinho akiiambia Sky
Sports. “Magumu? Ndio, lakini hakukuwa na magumu mengi
ambayo yangenifanya nishindwe kutimiza wajibu wangu.

“Nawapenda wachezaji. Napenda sana mahusiano yao. Ukio-
na sura mbaya kwangu ni kwa sababu ya matokeo mabaya.”

Emery
awatupia
dongo mastaa
Arsenal

LONDON, England

UNAI Emery anahisi Arsenal walikuwa
“wameshuka kiwango kwa miaka mi-
wili" kabla ya kutua pale na amelaumu
mtazamo wa wachezaji nyota.

Emery alifukuzwa Novemba mwaka
jana baada ya kukaa hapo kwenye
dimba la Emirates kwa miezi 18 am-
bapo miamba hao wa London walikuwa
na rekodi mbaya zaidi ya kutoshinda
mechi tangu mwaka 1992.

Kocha huyo wa zamani wa Paris
Saint-Germain alisisitiza alichukua
nafasi ya Arsene Wenger wakati timu
hiyo ikiwa kwenye kiwango kibovu
na anaamini mtazamo wa baadhi ya
wachezaji nyota uliifanya timu hiyo
kushindwa kupata matokeo mazuri.

Emery anahisi kwamba angeweza
kuibadilisha Arsenal kama angepewa
nafasi zaidi ya kuendelea kuwapo pale.

“Arsenal ilishuka kiwango kwa miaka
miwili kabla ya mimi kutua pale,”
alisema kocha huyo raia wa Hispania.

“Tulimaliza tatizo hilo kwa kuweza
kutinga fainali ya Kombe la Europa
na kumaliza ligi tukiwa nafasi ya tano
kwenye msimamo nyuma ya Totten-
ham, ingawa tulipata pointi moja tu
katika mechi tano za mwisho.

“Tulikuwa na nafasi ya kufuzu Ligi ya
Mabingwa Ulaya, lakini mambo yalik-
wenda tofauti mwisho kabisa. Lakini
ulikuwa msimu mzuri na tulikuwa na
mpango wa kuendelea.

“Lakini tuliwapoteza manahodha
wetu wanne: (Laurent) Koscielny, (Petr)
Ceclh, (Aaron) Ramsey na (Nacho) Mon-
real.”
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‘Fernandes
kama ana
miaka miwili
Man United’

MANCHESTER, England

BRUNO Fernandes ameimarika
vizuri pale Manchester United na
kuonekana kama amekaa hapo
kwa zaidi ya miaka miwili, kwa
mujibu wa mchezaji mwenzake,
Diogo Dalot.

Fernandes alianza kuichezea
United kwenye sare ya bila
kufunga dhidi ya Wolves
Februari Mosi, akiwa amejiunga
na klabu hiyo ya Ligi Kuu
England akitokea Sporting CP
mwezi uliopita. Dalot alisema
raia huyo mwenzake wa Ureno
amejiimarisha vizuri hapo United,
ambao wako nchini Hispania kwa N~
likizo fupi ya mapumziko. -

“Anaonekana kama vile yupo hapa
kwa miaka miwili tayari,” alisema beki
huyo wa pembeni akinukuliwa na tovuti
va klabu yake.

“Anacheza vizuri na yuko poa kabisa,
ni jambo zuri sana kuwa naye hapa, ni
jambo zuri kwa upande wangu, jambo
Zuri kwa timu na anaonekana kufurahia
kukaa hapa.

United imekuwa na msimu mbaya
na sasa wapo nafasi ya nane kwenye
msimamo wa Ligi Kuu, lakini bado wako
kwenye michuano ya Kombe la FA na
Ligi ya Europa.

Klinsmann aamua
kuitosa Hertha Berlin

BERLIN, Ujerumani wawajibikaji wakati wote.
“Hasa mkiwa katika harakati za ku-

o

AFAGILIA
KIWANGO

ERNANDO Hier-
ro amemtaja na-
hodha wa Real
Madrid, Sergio
Ramos kama “mchezaji
wa kipekee” na amemsi-
fia beki huyo kwa rekodi
yake ya kufunga mabao.
Ramos alimpita Hierro
katika nafasi ya tano baada
ya kuweka rekodi ya kucheza
mchezaji mechi nyingi zaidi za
Ligi Kuu Hispania, LaLiga, kwa
Real Madrid wakati wa mchezo wa
ushindi dhidi ya Osasuna Jumapili
na sasa amefikisha mechi 440.

Mlinzi huyo alifunga bao lake la
sita msimu huu wakati wa ushindi
huo wa 4-1 kuwawezesha Madrid
kuendelea kukaa kileleni mwa msi-
mamo na kuongoza kwa tofauti ya
pointi tatu.

Hierro, gwiji wa Madrid, alisema
kile ambacho amekifikia Ramos ni
cha kufurahisha na kumtaja kuwa ni
mchezaji wa kipekee.

“Sergio Ramos bila shaka yoyote
ni mchezaji wa aina yake,” alisema
Hierro akinukuliwa na mtandao wa
LaLiga.

“Miaka iliyopita sisi walinzi tuli-
kuwa na nafasi kubwa ya kufunga,
mara kwa mara tulikuwa tunacheza
nafasi ya kiungo. Lakini kwa maisha
ya sasa ya soka katika karne hii ya 21
Sergio ni mchezaji wa kipekee.

“(Gerard) Pique huwa anafunga
mabao machache pia, lakini Sergio
ni wa aina yake.”

KOCHA Jurgen Klinsmann ameamua
kuachana na Hertha Berlin ikiwa ni
siku 76 tangu atue katika kikosi cha
timu hiyo na kuiongoza kwenye mich-
ezo 10.

Kocha huyo wa zamani wa Timu ya
Taifa ya Ujerumani, ambaye alishinda
mechi tatu kati ya michezo 10 akiwa
kocha wa timu hiyo, amebainisha ku-
kosekana kwa uaminifu na ushirikiano
ndio kumepelekea achukue uamuzi
huo.

Kilnsmann alisema: “Kama kocha
mkuu, ninahitaji watu waaminifu na

jinasua na janga la kushuka daraja,
umoja, kujituma na kuwa na malengo
ya msingi ni vitu muhimu kwenye vita
hii.

“Kama hakuna ambaye anawajibika,
siwezi kuendelea kuwa hapo kama ko-
cha na kukamilisha majukumu yangu.”

Klinsmann ameiacha timu hiyo
ikiwa kwenye nafasi ya hatari kwe-
nye msimamo huo wa Bundesliga, iko
pointi sita nyuma ya timu zilizoko ka-
tika mstari wa kushuka daraja, nafasi
ya 14 baada ya kushuka dimbani katika
mechi 13.
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

JUVENTUS

TURIN, Italia

LABU ya Juventus inajipanga
kumwajiri Kocha wa Man-
chester City, Pep Guardiola
a iko tayari kumruhusu
Mhispania huyo mwenye umri wa
miaka 49 kutaja dau lolote analoli-
taka ili aweze kutua kwenye Uwanja
wa Allianz.

Vigogo hao wa Italia
wamesema fedha si
kikwazo kwao na wako
tayari kutumia Kiasi
kikubwa ili kuhakikisha
Guardiola anatua Turin
na kufundisha katika
Ligi ya Serie A kwa mara
ya kwanza.

Juve ilimwajiri Maurizio Sarri ka-

GUARDIOLA

® ® ® Yamtaka Mhispania huyo kusema kiasi
chochote cha fedha anachotaka ili...

tika majira ya joto, lakini tayari ime-
shaanza mchakato wa kumwajiri
Guardiola kama kocha mzoefu, im-
eandika gazeti la Sun.

Rais wa Juve, Andrea Agnelli
amesema wanatarajia kumshawishi
Guardiola ambaye siku za nyuma
waliwahi kumkosa.

Kwa sasa Juve wako katika nafasi ya
pili kwenye msimamo wa Serie A kwa
tofauti ya mabao, wakiwa nyuma ya
vinara Inter Milan.

Inter, ambayo inaongozwa na Ko-
cha Antonio Conte, imetumia kiasi
kikubwa cha fedha ili kuhakikisha
wanarejea katika ufamle wa soka ba-
rani Ulaya.

Sarri amekalia kuti kavu katika
kikosi hicho huku akiwa na jukumu la
kuhakikisha wanashinda taji la tisa la
Serie A mfululizo.

Mkataba wa Guardiola na City kwa

sasa unamfanya aweke kibindoni
kiasi cha pauni milioni 15 kwa mwaka
ingawa msimu huu ameshindwa ku-
fanya vema kutokana na mahasimu
wao Liverpool kufanya vizuri zaidi
kwenye Ligi Kuu England.

Kikosi cha Jurgen Klopp ambacho
kinawania ubingwa wa ligi kiko mbele
kwa tofauti ya pointi 22 na tetesi za
kuondoka kwa Guardiola zimekuwa
zikisema kwa wiki za hivi karibuni.

Baada ya City kutwaa taji la Ligi
Kuu England Mei mwaka 2018, Guar-
diola alisisitiza haendi kokote ingawa
Juve imeonyesha nia ya kuhitaji hu-
duma yake.

Tangu kocha huyo raia wa Hispa-
nia alipokiri City ina kikosi imara
na uwezo wa kufanya vema hata
asipokuwapo, tayari alianza kuzivutia
klabu mbalimbali kuanza kufuatilia
saini yake.

COUTINHO AGOMBEWA

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Brazil, Philippe
Coutinho (27), anaweza kuondoka Barcelona endapo
klabu inayombhitaji italipa ada ya pauni milioni 77
katika majira ya joto, huku Manchester United, Chelsea,
Manchester City, Tottenham na pamoja na timu yake ya
zamani Liverpool pia ikimwania. (Express)

HAALAND KUMRITHI AGUERO

MANCHESTER City imemtaja straika wa Borussia
Dortmund na Timu ya Taifa ya Norway, Erling Braut
Haaland (19), anaweza kuwa mrithi wa straika wa Ar-
gentina, Sergio Aguero, ambaye ana umri wa miaka 31.
(90min.com)

AKE, DIAS WANUKIA SPURS

KOCHA wa Tottenham, Jose Mourinho amesema ana-
taka kumsajili beki wa kati wa Bournemouth na Timu
ya Taifa ya Uholanzi, Nathan Ake (24) pamoja na beki
wa Benfica na Timu ya Taifa ya Ureno, Ruben Dias (22),
katika majira ya joto. (Express)

SANCHEZ SOKONI

MANCHESTER United inatafuta klabu ambayo
inaweza kumnunua Alexis Sanchez (31), ili kufanikisha
mchakato wa kumwondoka klabuni hapo mshambuliaji
huyo wa Timu ya Taifa ya Chile ambaye kwa sasa yuko
kwa mkopo Inter Milan. (Manchester Evening News)

MKHITARYAN HAKIJAELEWEKA

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Armenia, Henrikh
Mkhitaryan (31), atarejea Arsenal katika majira ya joto
akitokea katika timu yake ya mkopo ya Roma isipokuwa
Gunners wakikubali kushusha bei ya nyota huyo am-
baye sasa thamani yake ni pauni milioni 20. (Sun)

DOUCOURE AFUNGUKA

KIUNGO wa Watford Mfaransa Abdoulaye Dou-
coure, ambaye ana umri wa miaka 27, anataka kucheza
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika na anaumia
kuona klabu hiyo maarufu Hornets haina nafasi ya
kutimiza malengo yake. (Mail)

CHELSEA, VILLA VITANI

CHELSEA, Aston Villa na Newcastle United zote
zimeonyesha nia ya kumsajili beki wa kushoto wa
Wigan, Antonee Robinson (22), baada ya Mmarekani
huyo kushindwa kukamilisha usajili wa kujiunga na AC
Milan katika dirisha dogo la Januari. (Mirror)

WILLIAMS MAMBO SAFI

LIVERPOOL inajipanga kumpa mkataba mpya beki
wake wa kulia raia wa Wales, Neco Williams, ambaye
ana umri wa miaka 18. (Express)

CORONA KUIKIMBIZA UNITED

MANCHESTER United imesimamisha mpango wake
wa kwenda China kwa ajili ya maandalizi ya msimu
mpya wa 2020/21 kwa sababu ya uwapo wa virusi vya
ugonjwa wa corona baada ya kupanga ziara hiyo tangu
mwaka jana. (ESPN)

ITALIA YAMBEBA ERIKSEN

KIUNGO wa zamani wa Tottenham, Christian Eriksen
(27), ambaye sasa yuko katika kikosi cha Inter, amesema
hakuwahi kufikiria vuguvugu lolote kuhusiana na ‘dabi’
la Milan alipokuwa anacheza katika Ligi Kuu England.
(Goal)
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Mlipili arejea
kuibeba Simba

Na Saada Akida

BEKI wa mabingwa watetezi wa Ligi
Kuu Bara, Simba, Yussuf Mlipili ame-
waondoa hofu mashabiki wa timu hiyo
na kueleza kuwa amerejea kambini
tayari kutekeleza majukumu yake.

Mlipili amerejeshwa katika kikosini
baada ya Kocha mkuu wa timu hiyo,
Sven Vadenbroeck kumuondoa ndani ya
timu hiyo.

Akizungumza na Nipashe jana, Mlipili
alisema amerejea ndani ya kikosi cha
timu hiyo na kuhakikisha anafanya vi-
zUri endapo atapata nafasi ya kucheza.

Beki huyo alisema mashabiki wake
wawe na imani na benchi la ufundi
pamoja na wachezaji wao katika ku-
hakikisha wanapata pointi muhimu kila
mechi.

“Mashabiki wawe na imani na timu
yao, wote tuna malengo ya kupata ma-
tokeo mazuri katika mechi kila mechi ya
ligi ili kutetea taji la ubingwa,” alisema
Mlipili.

Aliongeza kuwa ana imani atafanya
majukumu yake katika kiwango cha juu
kama ambavyo alivyoonekana katika
mechi za msimu uliopita.

Wushu wapata
kocha Mchina

Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha mchezo wa Wushu Tanza-
nia kimeingia mkataba wa miaka miwili
na kocha Hujin Chao kwa ajili ya kuki-
andaa kikosi kinachotarajia kushiriki
Michezo ya Olimpiki itakayochezwa
nchini Japan baadaye mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe jana,
Mwenyekiti wa chama hicho, Mwarami
Shaweji alisema wanaamini kocha
huyo ataleta mabadiliko katika kikosi
kitakachokwenda kupeperusha bendera
ya Tanzania kwenye michezo hiyo.

Shaweji alisema Chao ameletwa
maalumu kwa ajili ya kufundisha
wachezaji vijana wenye umri kati ya
miaka 10,12 na 16.

“Tumefarijika kupata kocha ambaye
ana uzoefu wa kutosha, ni matarajio
yetu atatutengenezea timu ambayo
itakuwa nzuri na endelevu,” alisema
Shaweji.

Aliongeza ili kufikia malengo yao
ya kurudi na medali, chama Kilifikiria
kuwekeza katika kumleta kocha huyo
ambaye ana rekodi nzuri hapa barani
Afrika. Aliwataka Watanzania kuji-
unga na mchezo huo ambao kwa sasa
unazidi kukua na vipaji vya wachezaji
chipukizi vinaonekana.

KOCHA SINGIDA UNITED
AAHIDIMAMBO VAZURE

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Singida Unit-

ed, Ramadhan Nsanzurwimo

amesema licha ya kupitia katika

ipindi kigumu, bado ana ima-

ni na kikosi chake hakitashuka daraja
msimu huu.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Nsanzurwimo alisema wanapambana
na changamoto mbalimbali zilizopo ka-
tika timu hiyo ili kuhakikisha wachezaji
wao wanapata ushindi kwa michezo in-
ayofuata.

Nsanzurwimo alisema mbali na
changamoto walizonazo lakini pia
ushindani ndani ya ligi ni mkubwa jam-

bo linalowafanya wawe na wakati mgu-
mu katika kutimiza malengo yao.

“Kwa sasa mambo kwetu
bado ni magumu kwa-
sababu matokeo tunayo-
pata sio yale ambayo tu
nayatarajia, matumaini
yetu ni kwamba muda wa
haya yote utakwisha na
tutarejea kwenye furaha
upya, mashabiki watupe
sapoti,” alisema Nsanzur-
wimo.

Hata hivyo kocha huyo alisema wa-

nalazimika kupambana kushinda mechi
7ao zote za ugenini na nyumbani ili
kunusurika na fjanga’ hilo la kushuka
daraja.

“Sasa hivi tuna mechi mbili za nyum-
bani, tayari wachezaji wangu wamenia-
hidi kupambana kushinda mechi hizo
pia kupigania kuinusuru timu katika na-
fasi iliyopo sasa,” alisema Nsanzurwimo.

Singida United yenye pointi 11 jana
ilitarajia kuikaribisha Namungo FC kwe-
nye Uwanja wa Liti mkoani Shinyanga,
ilihitaji ushindi ili kutoka mkiani.

Jumla ya timu nne zitazoshika mkia
katika msimamo wa ligi, zitashuka dara-
ja moja kwa moja wakati nyingine mbili
zikicheza mechi ya mtoano.
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Mshindi wa Jackport SportPesa, Yassin Ridhiwani (Kushoto), akipokea mfano wa hundi ya Sh. milioni 437. 6
kutoka kwa Mkurugenzi wa Utawala na Udhibiti wa SportPesa Tanzania, Tarimba Abbas (kulia). Katikati ni mke
wa mshindi huyo, Rehema Omary. NA MPIGAPICHA WETU

Mshindi Jackport akabidhiwa kitita

Na Mwandishi Wetu

YASSIN Ally ambaye aliibuka mshindi
wa Jackpot ya SportPesa amekabidhiwa
zawadi yake ya hundi ya Sh. milioni 437.6
kwenye hafla fupi iliyofanyika katika ofi-

ta zawadi hiyo baada ya kubashiri kwa
usahihi mechi 13.

Akizungumza mara baada ya kuwaka-
bidhi mfano huo wa hundi ya zawadi
hiyo, Mwenyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi SportPesa Tanzania, Tarimba Ab-
bas alimpongeza kwa ushindi huo.

Tarimba alisema kuwa wao SportPesa
ni kampuni isiyobahatisha katika katika
michezo hiyo na ndiyo maana wameku-
wa namba moja hapa nchini huku akitoa
shukrani kwa Watanzania kuwafikisha
hapo walipo.

“Sh. milioni 437, siyo ndogo kwa Mtan-
zania wa kawaida, lakini kama SportPe-
sa tunafarijika tukiona maisha ya Watan-

zania yakibadilika baada ya kushinda na
SportPesa hivyo niwatake Watanzania
waendelee kubashiri nasi kwani kila wiki
SportPpesa itakuwa ikitoa mamilionea.

Alisema SportPesa inatoa zawadi kwa
kila mshindi anayeshinda bila kuangalia
mazingira anayotokea ili mradi awe na
umri kuanzia miaka 18.

“Tunachukua fursa hii kuwashukuru
washindi wetu wa wiki hii na kuwaomba
watumie vema pesa walizojishindia kwa
gjili ya kuendeleza maisha yao, pia ni
faida kwa serikali ambayo kwa kupitia
ushindi wake kumeinufaisha kwa ku-
katwa Sh. milioni 87 iliyokatwa kwenye
kodi.”

“Kuna washindi wengine pia walio-
jishindia mechi 10, 11 na 12, hivyo Sport-
Pesa tunawazawadia hata wale ambao
hawakufanikiwa kubashiri mechi zote 13
kwa usahihi”

Naye Yassin alisema alianza kubashiri
na SportPesa takribani miezi mitano ili-
yopita na alipata hamasa zaidi baada ya
kuona washindi wa Jackpot wa kitita cha

Sh. milioni 825.

“Nilianza kucheza na SportPesa miezi
mitano iliyopita baada kuwaona Magabe
na Kingslay wakikabidhiwa cheki yao,
niliamini na kuanza kucheza. Nashuku-
ru Mungu leo nimeibuka kuwa mshindi.”

Naye Mwakilishi wa Michezo ya Kuba-
hatisha Kitengo cha Ilala, Haule Philip
alisema: “Ushindi unaopatikana wa
SportPesa unakuwa wa uwazi na ndiyo
maana Yassin ambaye mshindi leo hii
yupo hapa mbele kwenye vyombo vya
habari.

“Ushindi huu wa Yassin umeongeza
mapato serikali ambaye yeye anakatwa
Sh. Mil 87 ambazo zote zinaingia serika-
lini, kikubwa ni kumtaka mshindi huo
aendelee kuzitumia pesa hizo vizuri,
alisema Philip.

Elibariki Sengasenga, Mwakilishi wa
Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tan-
zania, alisema SportPesa ni sehemu ya
michezo ya ambayo serikali inaratibu,
hivyo tuwapongeza kwa hatua wali-
yofikia katika michezo hii.
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Mshambuliaji wa Simba, Meddie Kagere akiwania mpira dhidi ya beki wa Mtibwa Sugar, Kibwana Shomary
(kushoto), katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Jamhuri, Morogoro jana. Simba

|||shmc|a 3-0. PICHA: ISAAC K1JOTI

SVEN ANYAMAZISHA

MASHABIKI SIMBA

® ® ® Kombinesheni ya Kagere na Bocco yambeba,
huku Dilunga na Tshabalala wakifanya yao l<wa...

Na Isaac Kijoti, MOROGORO

AADA ya Ijumaa iliyopita kuje-
ruhiwa hatimaye Simba imeamka
kwa hasira na kuisambaratisha
Mtibwa Sugar kwa mabao 3-0
katika mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa
Uwanja wa Jamhuri mjini hapa jana.
Ikiwa katika Uwanja wa
Uhuru ljumaa, Simba ilianza
mzunguko wa pili kwa Ki-
pigo cha bao 1-0 dhidi ya
JKT Tanzania na mashabiki
wa timu hiyo kuanza kuli-
taja jina la aliyekuwa Kocha
Mkuu, Patrick Aussems.

Hata hivyo, jana Kocha Sven Vanden-
broeck aliwanyamazisha kwa kujibu ma-
pigo kufuatia kubadili mfumo kwa kuanzi-
sha washambuliaji wawili mbele, Meddie
Kagere na John Bocco tofauti na mmoja
kama ilivyozoeleka.

Mfumo huo uliisumbua Mtibwa Sugar
na kulazimika kujilinda zaidi hivyo kuka-
ribisha mashambulizi zaidi langoni mwao,
ambapo kipindi cha kwanza walipata
kona mbili dhidi ya tatu za Simba.

Simba ilikuwa ya kwanza kufika lan-
goni kwa Mtibwa ambapo dakika ya pili tu

Hassan Dilunga shuti lake lilionekana cha
moto kwa kipa Shabani Kado huku dakika
ya nne Mtibwa ilijibu shambulizi hilo na
kufanikiwa kupata kona iliyogeuka kuwa
tasa kabla ya dakika ya 12, Kagere kushind-
wa kuitendea haki krosi ya Dilunga kutoka
wingi wa kulia.

Francis Kahata alimjaribu Kado katika
dakika ya 15 lakini shuti lake lilikuwa mbo-
ga kwa Kado.

Kama si kipa wa Simba, Aishi Manula
kuwa makini kwa kucheza shuti la Sta-
mili Mbonde baada ya makosa ya Tairone
Santos, Mtibwa ingeweza kuwa ya kwanza
kuandika bao la kuongoza.

Kadhalika, Kagere dakika ya 40 alishind-
wa kuitendea haki krosi ya John Bocco
baada ya shuti lake kutoka nje.

Faida ya washambuliaji wawili kwa
Simba ilianza kuzaa matunda dakika ya 45
baada ya Bocco kuifungia bao la kuongoza
akishirikiana vema na Kagere sambamba
na Clatous Chama.

Kipindi cha pili Simba iliuanza mchezo
kwa kasi na dakika ya 46 Mohamed Hus-
sein ‘Tshabalala’ aliambaa na mpira wingi
wa kushoto na kuachia shuti lililojaa moja
kwa moja kushoto mwa nyavu za Mtibwa
Sugar.

Simba iliendelea kuliandama lango la
Mtibwa na katika dakika ya 58 Dilunga

aliachia shuti kali lililomshinda Kado na
kujaa nyavuni na hadi mwisho ilitawala
mchezo zaidi huku ilipata kona tano na
wapinzani wao wakitoka kapa.

Mtibwa ilifanya mabadiliko kwa ku-
watoa Omari Hassani, Ismail Mhesa na
Franck Kaholi huku ikiwaingiza Juma
Luizio, Haruna Chanongo na Boban
Ziruntusa wakati Simba iliwatoa Bocco,
Kapombe na Chama na kuwaingiza Luis,
Shiraff Shiboub na Haruna Shamte.

Matokeo hayo yanaifanya Simba kulipa
kisasi cha bao 1-O0 walichokipata katika
fainali ya Kombe la Mapinduzi Januari 13,
mwaka huu kwenye Uwanja wa Amaan,
Zanzibar. Lakini pia Simba imeendeleza
ushindi wao dhidi ya Mtibwa kufuatia
Dar es Salaam.

Simba inaendelea kung’ang’ania kileleni
mwa msimamo wa Ligi Kuu ikiwa na poin-
ti 53 huku Mtibwa ikibaki na alama zake 37
baada ya timu zote mbili kushuka dimbani
mara 21 msimu huu.

Katika mechi hiyo ya jana, Mtibwa
ndiyo ilikuwa ya kwanza kuingia uwan-
jani majira ya saa 8:48 kabla ya dakika tatu
baadaye Simba kuwasili. Kadhalika, Mtib-
wa ilitangulia kuingia kupasha uwanjani
saa 9:16 na dakika moja baadaye Simba
ikafuata.
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Ndayiragije
atetea ratiba
Ligi Kuu

Na Somoe Ng'itu

WAKATI wadau mbalimbali wa soka
nchini wakilalamikia ratiba mpya

va Ligi Kuu Tanzania Bara, Kocha
Mkuu wa Timu ya Taifa (Taifa Stars),
Etienne Ndayiragije, amesema
ratiba hiyo si mbaya ila changamoto
iliyopo ni usafiri wa kutoka kituo
kimoja kwenda kingine.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Ndayiragije alisema endapo timu zi-
tasafiri vema, wachezaji wanaweza
kuonyesha viwango vizuri na ligi
itaendelea kuwa na ushindani.

Ndayiragije alisema ili kuendana
na hali hiyo, makocha wanatakiwa
kuwapa wachezaji wao mazoezi
maalumu huku pia wakitoa nafasi
kwa wote waliowasajili.

“Hata ukiwapa muda mrefu wa
kupumzika kati ya mechi moja na
nyingine, bado wachezaji hao ha-
watapumzika, tunazijua tabia zao,”
alisema Ndayiragije.

Twiga Stars
yvaenda Tunisia

Na Mwandishi Wetu

TIMU vya Soka ya Taifa ya Wanawake
(Twiga Stars), imeondoka alfajiri ya
leo kuelekea Tunisia kwa ajili ya
kushiriki mashindano ya Kombe la
UNAF ambayo yanashirikisha nchi
tano za barani Afrika.

Mbali na Tanzania ambao ni wa-
geni, nchi nyingine zinazotarajiwa
kushiriki mashindano hayo ambayo
yatakayoanza kufanyika kesho hadi
Februari 22 mwaka huu ni pamoja
na Morocco, Algeria, Mauritius na
wenyeji Tunisia.

Kocha Mkuu wa Twiga Stars, Ba-
kari Shime, alisema kuwa timu yake
ilianza kujiandaa na mashindano
hayo wiki iliyopita na wanatarajia
kwenda kupeperusha vema bendera
yva nchi kwenye michuano hiyo.

“Idadi kubwa ya wachezaji wa
kikosi hiki walikuwa kambini kwa
muda mrefu, isipokuwa wachezaji 11
ambao walikuwa nje ya timu, lakini
wametoka katika klabu zinazoende-
lea na mechi ya ligi,” alisema Shime.

Aliongeza kuwa sasa hivi Twiga
Stars itatumia michuano hiyo ili
kujiandaa kusaka tiketi ya kushiriki
fainali zijazo za Kombe la Mataifa
yva Afrika (AWQ).
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