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ADHABU KALI

KWA wanaosababisha kelele za sauti na mitetemo makazi ya watu, walengwa
wakuu watajwa...Endelea Ukurasa wa 2
‘, ”’ m

S

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Selemani Jafo (katikati), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dodoma jana, wakati akitoa taarifa
kwa umma ya udhibiti wa uchafuzi wa mazingira utokanao na kelele na mitetemo. Kulia kwake ni Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto, Dk. Dorothy Gwajima.
Wengine (kutoka kulia) ni Naibu Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Pauline Gekul, Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Angelina Mabula,

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani, Khamis Chilo, Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu (Wenye Ulemavu), Ummy Nderiananga na Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Omary Kipanga. PICHA: OMR :

Kifungo cha Zuma jela

chaibua mjadala mzito

WATUMISHI

MHANDISHI MFUGALE

AFARIKI DUNIA & 102,630

MTENDA]JI Mkuu .

wa Wakala wa =1 WAPANDA

Barabara Tanzania W

(TANROADS), — MADARAJA . T ——

Mhandisi Patrick Waziri Mkuu, Kasimu Majaliwa (kulia), akimkabidhi Rais mstaafu wa awamu ya nne DK. Ja-
UKURASA 2 kaya Kikwete Mpango Mkakati wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa miaka mitano 2021/22-

Mfugale... 2025/26, baada ya kuuzindua jijini Dodoma jana, unatarajiwa kutumia Sh. trilioni 114.8.

PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Kibano kelele nyumba za ibada, starehe

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imetangaza kutoa ad-
habu kali ikiwamo kifungo cha miezi
sita jela na kufungiwa biashara kwa
watu watakaobainika kusababisha
kelele na mitetemo kwenye makazi
ya watu hasa kwenye nyumba za
ibada na starehe.

Hatua hiyo ni moja ya mikakati
iliyofikiwa na mawaziri wanane
katika udhibiti wa kelele na mite-
temo ambayo imekuwa ikiwabu-
ghudhi wananchi katika maeneo ya
makazi.

Mawaziri hao ni kutoka Ofisi
ya Makamu wa Rais, Muungano
na Mazingira, Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Ofisi ya Waziri Mkuu
(Uwekezaji), Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na

Watoto, Wizara ya Viwanda na Bi-
ashara, Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Wizara ya Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi
na Wizara ya Mambo ya Ndani ya
Nchi. Akitoa tamko hilo kwa waandi-
wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais,
Muungano na Mazingira, Selemani
Jafo, alisema hatua hiyo imetokana
na hivi karibuni kuwapo ongezeko
kubwa la kero hizo nchini.

Jafo alisema wizara hizo zimekuja
na mikakati mitano yenye lengo la
kuondokana na hali hiyo.

Alitaja mikakati mingine kuwa ni
pamoja kutilia mkazo utekelezaji
Kanuni za Usimamizi wa Mazingira
za mwaka 2015 zinazotoa adhabu ya
faini ya Sh. milioni moja au kifungo
kisichozidi miezi sita.

Waziri Jafo alisema Ofisi ya Maka-

mu wa Rais inaendelea kuzifanyia
kazi kanuni za adhabu za makosa ya
uchafuzi wa mazingira ili kuongeza
ukali wa adhabu za uchafuzi wa
mazingira nchini.

“Kila mwananchi ahakikishe shu-
ghuli wanazofanya hazisababishi
kero ya kelele na mitetemo, wami-
liki wa nyumba za ibada na kumbi
za starehe na burudani wahakikishe
sauti zitokanazo na shughuli zao
hazizidi viwango vinavyokubalika
kwa mujibu wa sheria,” alisema.

Pia alisema wamiliki wa maeneo
ya burudani na starehe wazingatie
matumizi ya vipimo vya kelele na
vizuia kama ilivyoelekezwa kwenye
masharti yote ya leseni zao.

Kuhusu ongezeko la utoaji wa
taarifa za malalamiko, Jafo alisema
kwa mwaka 2019/20 NEMC ilipokea
malalamiko 165 kutoka mikoa ya

Dar es Salaam, Dodoma, Arusha,
Mbeya, Mwanza, Morogoro na Tab-
ora ambayo yalihusisha kelele kuto-
ka kwenye nyumba za ibada, kumbi
za starehe na baa.

“Katika kipindi cha Januari mpa-
ka Machi 2021, NEMC walipokea
malalamiko 93 kutoka kanda mbal-
imbali, kanda ya kati (30), kanda ya
kaskazini (12), Kanda ya Ziwa(2l),
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini(6),
Kanda ya Mashariki(31),”alisema.

Alisema katika kipindi cha
Januari hadi Aprili 2021, jumla ya
malalamiko 20 yaliripotiwa katika
Jiji la Dodoma na kuzitaka Mam-
laka za Serikali za Mitaa kusimamia
utekelezaji wa kanuni hizo.

Naye Waziri wa Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Dorothy Gwajima, alisema tak-
wimu za shirika linalosimamia maz-

ingira katika bara la Ulaya zinaonye-
sha kuwa kelele husababisha vifo
vya mapema vya watu 16,600 na
wengine 72,000 hulazwa hospital-
ini kila mwaka kutokana na mad-
hara ya kelele.

“Napenda kuelimisha wananchi
kuwa kelele zilizopita kiwango
stahiki cha afya ni chanzo cha ma-
gonjwa ya hatari, ikiwamo kupun-
gua kwa uwezo wa ubongo kufikiri
na kuchanganua mambo kwa waka-
ti, kushindwa kupata usingizi wa ku-
tosha unaostahili kwa afya ya mtu
husika hivyo kusababisha msongo
katika afya ya akili na mifumo ya
afya kwa ujumla,” alisema.

Aidha, alisema husababisha ma-
gonjwa mbalimbali yakiwamo ya
moyo, shinikizo la damu, maumivu
ya kichwa, uharibifu wa muda au
wa kudumu wa masikio.

Watumishi 102,630 wapandishwa madaraja

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WATUMISHI wa umma
102,630  wamepandishwa
madaraja huku serikali ik-
ionya kuwachukulia hatua
maofisa utumishi ambao
hawakuwasilisha majina ya
watumishi kwa ajili ya kazi
hiyo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Utumishi na Utawala
Bora, Mohamed Mchenger-
wa, alisema maofisa hao
watachukuliwa hatua kwa
kushindwa kutekeleza agizo
hilo.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana, Waziri
Mchengerwa alisema idadi
hiyo imezidi ile ilivyokuwa

kwenye bajeti ya awali am-
bayo serikali ilipanga ku-
pandisha madaraja watumi-
shi 91,000.

Mchengerwa alisema
watumishi wote wanaos-
tahili kupandishwa vyeo
wanatakiwa wapandishwe
kwa sababuni haki yao kul-
ingana na vigezo walivyo
navyo.

“Sitasita kuchukua hatua
kali maofisa utumishi wa-
takaozembea na waliozem-
bea kuwasilisha majina ya
watumishi ambao wanasta-
hili kupandishwa lakini ha-
wakufanya hivyo,” alisema.

Alitoa rai kwa watumi-
shi wote wanaostahili ku-
pandishwa vyeo wapandish-
we na ikigundulika kuna

ofisa utumishi aliyefanya

uzembe nakusababisha  kutoa kero zao wakiwa ma- :

mtumishi aliyestahili haja- hali pao pa kazi. :

pandishwa,  atachukuliwa “Hivi sasa malalamiko,

hatua kali za kisheria. mapendekezo na maoni :
Kuhusu uzinduzi wa ya masuala yote yanayohu- :

mtandaokwa ajili ya wa-
tumishi wa umma kuwasili-
sha malalamiko yao, alisema
mfumo huo utajulikana kwa
jina la ‘Sema na Waziri wa
Utumishi” na utamsaidia
mtumishi kuwasilisha mao-
ni yake bila ya kusafiri kufika
eneo husika.

Mchengerwa alisema
mtandao huo utasaidia
kuondoa mzigo wa wa-
tumishi waliokuwa wakisa-
firi kutoka mikoani kwenda
wizarani  kupelekamalala-
miko yao. Alisema hivi sasa

mtandao huo utawasaidia :

su wizara yetu yanashughu- :
likiwa kwa njia ya mtandao. :
Si lazima mtu asafiri kuja :
hapa. Akituma malalamiko :
yake yanapokewana kushu- :
ghulikiwa ikiwamo kupewa :
majibu papo papo,” alisema :

Mchengerwa.

Alisema hatua hiyo ni :
utekelezaji wa maagizo ya :
Rais Samia Suluhu Hassan :
kwamba anataka mpaka an- :
amaliza muda wake wa uon- :
gozi, aone malalamiko ya :
watumishi wa umma yawe :

yamekwisha.

N
Mhandisi Mfugale afariki dunia

Na Romana Mallya

MTENDAJI Mkuu wa Wakala wa Barabara Tanzania (TAN-
ROADS), Mhandisi Patrick Mfugale, amefariki dunia jana asu-
buhi jijini Dodoma.

Msemaji Mkuu wa Serikali na Mkurugenzi wa Idara ya
Habari (Maelezo), Gerson Msigwa alithibitisha jana kuwa kifo
hicho kilitokea asubuhi.

Enzi za uhai wake, Mhandisi Mfugale ametumia muda wake
mwingi kama mtaalamu wa madaraja.

Alibuni daraja la Magarasi lenye urefu wa mita 178 kwa Sh.
milioni 300 na baadhi ya madaraja aliyojenga ni pamoja na
daraja la Mkapa Rufiji, daraja la Umoja linalounganisha Tanza-
nia na Msumbiji huko Mtwara.

Mengine ni daraja la Rusumo huko Kagera, daraja la Kikwete
lililoko Malagarasi, daraja la Nyerere la Kigamboni na akiwa
Mtendaji Mkuu wa TANROADS alisaidia ujenzi wa madaraja
1,400 Tanzania.

Pia amebuni na kusimamia barabara za kitaifa zenye urefu
wa takribani kilomita 36,258.

Mhandisi Mfugale amehusika katika uchoraji mchoro wa
Daraja la Kijazi lililopo Ubungo ambalo Februari 24, mwaka
huu, lilizinduliwa na Hayati Rais John Magufuli na Daraja la
Juu la Mfugale (Mfugale flyover) lililoko TAZARA, makutano ya
barabara za Nyerere na Mandela, Dar es Salaam.

Wakati wa uzinduzi wa Daraja la Kijazi, Ubungo, Rais John
Magufuli aliomba Mhandisi Mgufale asife mapema aendelee
kuchora michoro ya madaraja mengine ili Dar es Salaam ibadi-
like.

WASIFU WAKE

Mhandisi Mfugale alizaliwa katika eneo la Ifunda huko Ir-
inga, alipata elimu yake ya msingi katika Shule ya Consalata
Fathers mijini Iringa na mwaka 1975 alimaliza masomo yake
katika Shule ya Sekondari ya Moshi.

Mwaka 1977 aliajiriwa katika Wizara ya Ujenzi na mwaka
1983 alipata shahada yake ya kwanza Chuo Kikuu cha Rocky
nchini India na ilipofika mwaka 1991 alisajiliwa kama Mhandisi
Mtaalamu.

Mwaka 1992 aliteuliwa kuwa Mkurugenzi wa Barabara za
Mikoa na mwaka 1994/95 alipata shahada yake ya pili katika
Chuo Kikuu cha Loughborough, Braunshweig nchini Uingereza
na mwaka 2003 alipokea tuzo ya Distinguished Engineering
Accomplishment.

Aliteuliwa kuwa Mhandisi Mkuu wa madaraja nchini Tan-
zania wakati huo huo na akiwa masomoni nchini Uingereza
mwaka 1995 alitafiti na kutengeneza mfumo wa madaraja
nchini.

Alitengeneza mfumo wa usimamizi wa madaraja kwa jina la
Tanzania Bridge Management System na mwaka 2014 alisajili-
wa kuwa Mhandisi Mshauri na kawa mwanachama wa Chama
cha Wahandisi Tanzania.

Nafasi nyingine alizokuwa nazo ni Mwenyekiti wa Kikosi
cha Ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR) inayoendelea kujengwa,
mjumbe wa timu ya majadiliano ya miradi mikubwa ya umeme
na mwaka 2018 alipewa tuzo ya uhandisi (Engineering Excel-
lency).
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Wafungwa Kuzoa taka majumbani —

Na Kulwa Mzee

MKUU wa Gereza la Ukonga na Kamati
ya Mtaa wa Kivule kwa niaba ya Mkuru-
genzi wa Jiji la Dar es Salaam, wameingia
mkataba wa miezi sita wa uzoaji taka kwa
kutumia wafungwa na tayari utekelezaji
umeanza.

Akizungumzia uzoaji taka katika kaya
zaidi ya 8,000 Kivule, Mwenyekiti wa
Mtaa, Amos Hangaya, alisema mazingira
machafu yaliwalazimu kutafuta taasisi
yenye uwezo na vifaa vya kufanya kazi
hiyo.

Alisema kwa kushirikiana na kamati
walifanya mazungumzo na Mkuu wa Ma-
gereza Ukonga, Hamisi Lissu, kuona kama
wanaweza kufanya kazi ya uzoaji taka, wa-
likubaliana ndipo Magereza walipowasili-
sha barua rasmi ya kuomba zabuni hiyo.

“Kamati ilijadili barua ya Magereza na
kukubali kuwapa kazi hiyo kwa muda wa
miezi sita na endapo watafanya vizuri tut-
awapeleka Manispaa kwa ajili ya utambuzi
rasmi,” alisema.

Amos alionyesha mkataba walioingia
na Magereza Mei 11, mwaka huu na mtoa
kazi ya uzoaji taka katika mkataba huo
anatambulika ni Kamati ya Mtaa wa Kivule
kwa niaba ya Mkurugenzi wa Jiji la Dar es
Salaam na mkandararasi wa kuzoa taka ni
Mkuu wa Gereza Ukonga.

Kwa mujibu wa mkataba huo mkanda-
rarasi atakuwa chini ya Ofisa Afya kwa
uangalizi wa miezi sita, atatumia sheria
ndogo za usafi wa mazingira za mwaka
2018, Mkurugenzi hata husika na madai
yoyote ya wananchi kushindwa kulipia hu-
duma hiyo na anaweza kuuvunja mkataba
huo kwa manufaa ya umma.

Mkataba umesainiwa na Amos Hangaya,
kwa niaba ya Kamati ya Kivule na Mkuu
wa Gereza la Ukonga, Hamisi Lissu na
shahidi Josephat Kanyamgenge ambaye ni
Mkuu wa Miradi Gereza la Ukonga.

Akizungumzia ulipaji wa huduma hiyo,
Amos alisema makadirio ni kaya zaidi ya
kaya 8,000 zinazotakiwa kupata huduma
hiyo na kila kaya inatakiwa kulipa Sh.
3,000, maduka Sh. 5,000, baa na gesti Sh.
10,000 kwa mwezi.

Alisema kuingia kwa wafungwa ku-
zoa taka kumeweza kuleta faida kubwa,
wanazoa kila siku na kuzipeleka dampo,
maeneo yamekuwa masafi ukilinganisha
na siku za nyuma ambazo taka zilikuwa
zinazolewa na kutupwa mitaani.

“Magereza Ukonga wametuahidi kujaza
vifusi katika barabara ambazo hazipitiki,
wanaanza mchakato wa kutunza mazin-
gira, wanatarajia kuleta miche ya miti ip-
andwe maeneo mbalimbali,” alisema.

Alisema taka zinazolewa kila siku saba-
bu maeneo makubwa na kwamba awali
walikutana na changamoto ya wananchi
kugomea kulipa gharama hizo, lakini sasa
hivi wameelewa.

Changamoto nyingine kwa baadhi ya
kaya walikuwa hawaachi taarifa kwa watu
wanaobakia nyumbani hivyo walikuwa
wakifika kuzoa taka hawafunguliwi ma-
geti.

Amos alisema changamoto hizo kwa
sasa hazipo, kazi inafanyika vizuri, ratiba
ya idadi ya wafungwa wangapi wanakuja
kuzoa taka hiyo wanapanga wenyewe Ma-

gereza.

Mkurugenzi Mtendaji wa ITV/Radio One, Joyce Mhavile, akikabidhi zawadi kwa aliyekuwa mfanyakazi na chombo hicho, Abdallah

Mwaipaya baada ya kuteuliwa na Rais kuwa Mkuu wa Wilaya ya Mwanga, katika hafla fupi ya kumuaga iliyofanyika Mikocheni, jijini

Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Aua mke naye ajiua, mwingine
akamatwa tuhuma za mauaji

Na Wandishi Wetu, RUVUMA

WATU wanne wamefariki dunia katika
matukio mawili tofauti, likiwamo la mume
kumuua mke kisha naye kujinyonga kwa
kamba ya mti.

Limo pia la kuuawa kwa mtu aliyemuua
Ofisa mstaafu wa Utamaduni wa Wilaya ya
Mbunga, mkoani Ruvuma na kumzika nda-
ni ya nyumba yake.

Mtu huyo aliyemua ofisa huyo naye ali-
uawa na wananchi wenye hasira kali, baada

jili Kata ya Mlingoti Mashariki wilayani
Tunduru, na kuthibitishwa na Kamanda wa
Mkoa wa Ruvuma, Simon Maigwa, ambaye
alisema wanaendelea na uchunguzi.

Alisema Adamu Selema (46) alifariki
dunia kwa kujinyonga baada ya kumuua
mkewe, Mwanabibi Mohammed (41), huku

chanzo kikiwa ni wivu wa mapenzi.

Alisema tukio hilo lilitokea Juni 28,
mwaka huu majira ya saa 2:00 usiku kwa
kile kilichoelezwa ni ugomvi kati yao kwa
mume kumshambulia mke kwa kitu kizito
kwenye paji la uso kisha naye kujifunga
kamba ya mti na kujining’iniza kwenye mti
wa mkorosho.

Mganga aliyeufanyia uchunguzi mwili
wa Mohammed, Dk. Athuman Mkonoumo,
alisema chanzo cha vifo hivyo ni kubanwa
mfumo wa hewa.

Wakati huo huo, Mtu mmoja Steven Hy-
era (50), mkazi wa Mtaa wa Bethrehemu,
Mbinga Mjini, anayesadikiwa kuwa ni jam-
bazi, ameuawa na wananchi wenye hasira
kali, huku akidaiwa kuhusika na mauaji
na kumzika ndani ya nyumba yake, Ofisa
mstaafu wa Utamaduni wa Wilaya ya Mb-
inga. Ditrick Mahundi (76).

Kamanda Maigwa alithibitisha kutokea
kwa tukio hilo na kueleza kuwa lilitokea
Juni 25, mwaka huu, majira ya 12:30 asu-

na alitenda tukio hilo Juni 7, mwaka huu.

Aidha, alisema mtuhumiwa huyo aliku-
wa anatafutwa kwa kosa la mauaji baada
ya kumuua kwa kumkatakata sehemu
mbalimbali za mwili, kisha kuchimba shi-
mo kwenye moja ya chumba cha nyumba
ya Mahundi baada ya tukio hilo alikimbia
na kutokomea kusikojulikana.

Kwa mujibu wa Maingwa, mtuhumiwa
Hyera baada ya kufanya tukio hilo alitor-

Kihagara wilayani humo kwa tuhuma za
wizi na kwamba watu wenye hasira walim-
shambulia kwa silaha za jadi na kumjeruhi
vibaya.

Kamanda Maigwa alisema walimchukua
mtuhumiwa huyo na alifariki dunia baada
ya kufikishwa hospitalini kwa ajili ya mat-
ibabu.

Imeandikwa: Stevie Chindiye (Tun-
duru) na Gideon Mwakanosya (Songea)

Rais Samia
aikosha NEC

Na Godfrey Mushi, DODOMA

HALMASHAURI Kuu ya
Chama Cha Mapinduzi (NEC),
imempongeza kwa maandi-
shi Rais Samia Suluhu Has-
san, kwa namna alivyoende-
sha serikali katika siku 100
za utawala wake, akizinga-
tia misingi ya vadilifu, haki,
utawala bora na ustawi wa
demokrasia.

Taarifa iliyotolewa jana
na Katibu wa Itikadi na
Uenezi wa CCM Taifa, Shaka
Hamdu Shaka, ilieleza kuwa
pia katika kikao hicho,
Mwenyekiti wa CCM Taifa,
Rais Samia, aliwataka
wajumbe wa NEC kusima-
mia utekelezaji wa ilani ya
Uchaguzi ya CCM na kupaza
sauti pale ambapo wana-
baini uzembe katika baadhi
ya miradi inayotekelezwa
na serikali.

Kwa mujibu wa Shaka,
Rais Samia amesimama ima-
ra katika kusimamia umoja
wa Kitaifa na mshikamano
kwa wananchi.

“Wajumbe wa NEC wa-
metoa pongezi kwa Rais
Samia na pia wameazimia
pongezi hizo apatiwe kwa
maandishi kwa namna
alivyoweza kupokea ma-
daraka makubwa ya nchi
na kulivusha taifa salama
wakati taifa lilipoondokewa
na Rais Dk. John Magufuli.

“Serikali yake imeendelea
kuwajali wananchi wa chini
kupitia bajeti, ambayo asil-
imia 90 imegusa wananchi.”

Kwa mujibu wa Shaka,
wajumbe wa NEC walise-
ma bajeti hiyo ya mwaka
2021/2022, imetoa dira na
mwelekeo wa kupambana
dhidi ya umaskini na ukali
wa maisha.

Aidha, Shaka alisema
Rais Samia aliwakumbu-
sha wajumbe hao kwamba
wana wajibu wa kusimamia
utekelezaji wa ilani ya uch-
aguzi ya CCM katika maeneo
yao.

Alisema wajumbe hao wa-
napaswa kutekeleza wajibu
huo bila uoga na wasisite
kupaza sauti pale wan-
apobaini baadhi ya miradi
utekelezaji wake hauendi
kama ilivyokusudiwa.

Vile vile, Shaka alisema
NEC ilimpongeza pia Rais
wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, kwa kutekeleza
ilani ya uchaguzi ya CCM
kwa kuzingatia maende-
leo ya kisiasa, kiuchumi na
Kijamii.

Alisema katika vongozi wa
Rais Dk. Mwinyi, milango ya
kiuchumi imeendelea ku-
funguka, ambapo amekuwa
akipokea wawekezaji na
watu mashuhuri wenye nia
va kutaka kuwekeza kupitia
uchumi wa buluu.
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Mwaipava
apewa mbinu

utekelezaji
majukumu

Na Maulid Mmbaga

MKUU wa Wilaya ya Mwanga
mkoani  Kilimanjaro, ~Abdallah
Mwaipaya, ametakiwa kuwa mtu
wa vitendo zaidi na kupokea
ushauri katika utekelezaji wa maju-
kumu yake.

Ushauri huo ulitolewa jana Dar
es Salaam na Mkurugenzi Mtendaji
wa ITV na Radio One, Joyce Mhav-
ile, wakati wa hafla ya kumpongeza
na kumuaga mtangazaji huyo kuto-
kana na uteuzi uliofanywa na Rais
Samia Suluhu Hassan hivi karibuni.

Hafla fupi ya kumuaga iliandal-
iwa na Kituo cha Televisheni cha
ITV alichokuwa akifanya kazi kabla
ya kuteuliwa na aliahidi kushiriki-
ana na wananchi katika kutatua
changamoto zinazowakabili.

Mhavile alimtaka Mwaipaya
wakati akitimiza majukumu yake
kuwa mtu wa utekelezaji badala ya
kuahidi na kumtaka awe na utara-
tibu wa kusikiliza ushauri wa watu
ili kumsaidia katika kazi zake.

“Kiongozi mzuri ni yule anayes-
ikiliza maono na ushauri wa
wananchi wake. Mwananchi an-
apokuja kukueleza changamoto

unampa nafasi aeleze mtazamo
wake. Ukishafanya hivyo naamini
mtu yeyote au kiongozi atakayeku-
ja kwako watakuja na suluhisho.

“Pia kiongozi mzuri ni yule
mesikivu ili apate matokeo chanya
na usipofanya hivyo ni kama al-
ivyosema Rais kuwa mkinizingua
tutazinguana. Nakutakia kila la heri
unapokwenda kutekeleza majuku-
mu uliyopangiwa,” alisema.

Mwaipaya kwa upande wake
alimshukuru Rais Samia kwa
kumwamini na kumteua katika
nafasi hiyo na amemwahidi kuwa
atatekeleza majukumu yake ip-
asavyo na hatamwangusha.

Alisema anaamini kuwa kwa
kushirikiana na wasaidizi wake
watafanya kazi kwa weledi ili ku-
hakikisha kuwa wanaleta maende-
leo katika wilaya yake na taifa kwa
ujumla.

“Naushukuru pia uongozi wa
ITV kwa kunipokea na kufanya kazi
na mimi kwa zaidi ya miaka 20.
Naamini kujituma na kufanya kazi
kwa bidii ndiyo sababu nimeone-
kana, hivyo naamini tutashirikiana
katika kuleta maendeleo ya taifa
letu,” alisema.

UBALOZI WA MAREKANI, SWEDEN, NETH-
ERLANDS, DENMARK, UNICEF WORLD BANK
GROUP & RILTD
DAR ES SALAAM

Wafanyabiashara wakiingiza bidhaa zao kwenye banda kwa ajili ya maonyesho ya 45 ya Biashara ya Ki-
mataifa ya Dar es Salaam, Uwanja wa Mwalimu Nyerere, Barabara ya Kilwa jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Samia ataka Watanzania
kuendelea kuchapa kazi

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amesema anaridhika na mafani-
kio yaliyopatikana katika siku 100
za urais na kuwataka Watanzania
kutoridhika na kuendelea kuchapa
kazi mara mbili ya sasa.

“Wanawake na  wanaume
twendeni tukafanyekazi pale tu-
lipo, tujenge taifa letu,” amesisitiza.

Alisema hayo juzi, wakati alipo-
kutana na wahariri na waandishi
wa vyombo mbalimbali vya habari

Tangu alipoapishwa rasmi kuwa
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Machi 19, 2021, baada ya
kifo cha aliyekuwa Rais wa Awamu
ya Tano, John Magufuli, Rais Samia

amejiwekea utaratibu wa kukutana
na makundi mbalimbali nchini.

Katika kipindi cha siku 100
alichokaa Tkulu, Rais Samia ame-
shakutana na makundi kadhaa
likiwamo kundi la Wazee, Bunge,
Wanawake, Viongozi wa Dini, Vi-
jana, Viongozi wa Kanisa Katoliki
(TEC) na Wanahabari.

Rais Samia alisema lengo la ku-
kaa na makundi hayo ni kuwasiki-
liza na kujifunza kutoka kwao na
kuwashukuru Watanzania kwa
kumpa moyo, ari na nguvu.

Alisema kupitia maoni mbal-
imbali anayoyapata katika siku
zake 100 anafarijika hatua anazo-
zichukua kupokelewa vizuri na
wananchi.

“Naridhika na mafanikio yaliyo-

patikana, lakini tusiridhike na haya
tuliyopata, twendeni tukafanye
kazi mara mbili na tunayofanya
sasa hivi.”

“Kazi ya urais ni ngumu, lakini
kwa sababu ni taasisi inashirikiana
na vyombo vingine hapo ndipo un-
apokuja urahisi wake. Si rahisi ki-
hivyo kuna ugumu wake ni lazima
kila siku ujue kila kitu kinachoen-
delea nchini.”

Rais Samia alisema anajivunia
Tanzania kuhimili vishindo vya ku-
teremka kwa uchumi na thamani
ya fedha kuendelea kuwa imara
na kuwa na akiba ya chakula cha
kutosha.

“Mpaka sasa tupo stable (imara)
na tunakwenda vizuri nina imani
tutakwenda vizuri,” alisema.

MNADA WA HADHARA:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na Ubalozi wa
Marekani na Balozi zingine tajwa hapo juu watauza kwa mnada wa hadhara
Funicha za nyumbani, Piki piki, Genereta na Magari tarehe 3 July, 2021
Jumamosi kuanzia saa 4:00 asubuhi. Mnada utafanyika Golden Resort Sinza,
Lion Street.

Fenicha na Computer zitaanza kuuzwa kuanzia saa 4:00 asubuhi: Sofa set,
China base, Hutch, Chest drawer, Dresser, Credenza, Dining table, Book case,
Study desk, Chairs, Carpet, Vitanda, Magodoro, Fridge double door, Freezer,
Washer, Dryer, electric cooker, Alc split units, Canon Photocopy , TV set,
Computer set, Colour Printers, Health Massage Chair na vingine vingi.

Magari yataanza kuuzwa kuanzia saa 6:00 mchana:

Idadi Aina Model Mwaka Ushuru
T | Toyota RAV4 Station Wagon VVT-TPetrol Engine 2006 | Haujalipwa
1 | Toyota Land Cruiser Prado VZJ12 Petrol Engine 2004 Haujalipwa
T | Nissan X-Trail Station Wagon NT32 Petrol Engine 2014 Haujalipwa
4| Honda Motorcycle CTX200, CRF250R | XL125S Petrol Engine | 2006,2013 | Haujalipwa
2 | Yamaha Motorcycle YBR125G Petrol Engine 2016 Haujalipwa
T | Genereta 27 Kva 3 Phase Perkins Engine Diesel - Haujalipwa
1 | Hyster Fork Lift 3Tons Perkins Engine Diesel 1998 Haujalipwa
4| Canon Photocopy Machine C222i and IR202i Color - Haujalipwa
2 | Xerox work centre 7970 Kyocera 250Ci Haujalipwa

Mali zote zinaweza kukaguliwa Golden Resort Sinza,Lion Street kuanzia tarehe
30 Juni mpaka 2 July, 2021, kuanzia saa 4:00 asubuhi mpaka saa 11:00 jioni.

216336601

MASHARTI YA MNADA.
1. Mnunuzi wa Fanicha atatakiwa kulipa malipo yote kwa keshia (cashier).
Na mnunuzi wa Gari, Fork Lift na Genereta atatakiwa kulipa 25% pale
pale na salio lilipwe ndani ya siku 4 za kazi mwisho wa kulipa tarehe 9
July, 2021 Saa 10:00 jioni. Ukishindwa kulipa kwa muda huo Gari litauzwa
kwa mshindi mwingine aliyefata na dhamana haitarudishwa.

. Malipo kwa njia ya VISA na Master cards za CRDB na NBC yanakubalika.

. Mali zote zitauzwa kama zilivyo bila dhamana.

. Mnunuzi atawajibika kulipa ushuru na kodi zingine zote.

. Mali yote iliyouzwa itatakiwa kuondolewa baada ya kulipa malipo yote
pamoja na kodi

6. Kila mtu atatakiwa lazima kuwa na bid namba itakayopatikana getini na

kuwa na barakoa.

arWON

For further information contact:
UNIVERSAL AUCTION CENTRE,
(PLOT NO. 5 “E” LION STREET SINZA)

DAR ES SALAAM
CELL NO: 0754 284 926 E-mail: universalauction@hotmail.com

Insta: universalauctioncentre

Aveva asema kamati iliamua
Hans Pope alipwe $ 17,000

RAIS wa zamani wa Klabu ya Simba, Evans Aveva,
amedai mahakamani kuwa kamati tendaji iliamua zi-
tumike Dola za Marekani 17,000 kati ya Dola 319,212
kulipwa aliyekuwa Mwenyekiti wa Kamati ya Usajili,
Zachariah Hans Pope alizokuwa akiidai klabu hiyo.

Kadhalika, alidai kuwa akiwa rais 2014 mpaka 2017
ndani ya muda huo, klabu ilipata Dola 319,212 baada ya
mauzo ya mchezaji, Emmanuel Okwi, kwenda klabu
ya Etoile du Sahel ya Tunisia, aliitisha kikao cha kamati
tendaji kuzungumzia matumizi ya fedha hizo.

Aveva alitoa madai hayo jana wakati akitoa ushahidi
wake wa utetezi dhidi ya kesi kula njama na matumizi
mabaya ya madaraka katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, iliyoketi chini ya Hakimu Mkazi Mkuu,
Thomas Simba.

Aveva ambaye ni shahidi wa kwanza wa utetezi, al-
itoa ushahidi wake wakati akiongozwa na Wakili wa
Utetezi, Kung’he Wabeya.

“Katika kikao hicho, kamati iliamuru matumizi
ya fedha hizo na kwamba zitumike katika ujenzi wa
uwanja wa klabu Bunju na Dola 17,000 kati ya Dola
319,212 alipwe aliyekuwa Mwenyekiti wa Kamati ya
Usajili, Zachariah Hans Pope, alizokuwa akiidai klabu
yetu,” alidai.

Alidai sekretarieti ya klabu ilipendekeza fedha hizo
ziwekwe katika akaunti maalum na hivyo ukafanyika
mchakato wa kufungua akaunti nyingine.

Aveva alidai kuwa ufunguaji wa akaunti hiyo ul-
ishindikana, lakini aliombwa fedha hizo zihamishiwe
katika akaunti yake binafsi.

“Nilipoombwa kuzihifadhi fedha hizo kwenye
akaunti yangu binafsi wakati tunaendelea na mchaka-
to wa kufungua akaunti ya klabu, kama kiongozi mkuu
wa klabu nilikubaliana na ombi hilo, lakini nilitoa shar-
ti kwamba lazima kuandaliwe memorandum kuhusu
suala hilo, iliandaliwa na ikasainiwa na watu watatu
ambao ni mimi rais wa klabu, Makamu wa rais, Geo-
fley Nyange maarufu kama Kaburu na Katibu Mkuu
ambaye alikuwa Mhasibu wa klabu, Amos Gaumeni,”
alidai Aveva.

Akifafanua, alidai baada ya kuandaliwa kwa mbka-
taba huo wa makubaliano uhamishaji fedha ulianza
katika Benki ya CRDB.

Alidai pia kuhusika kwenda benki kusaini fomu ya
kuhamisha fedha hizo na Gaumeni alikamilisha tara-
tibu za kibenki kuhamisha fedha hizo. Kesi hiyo itaen-
delea kusikilizwa Julai 12, mwaka huu.

Katika kesi ya msingi, Aveva na Kaburu wanadaiwa
kula njama ya kutenda kosa la matumizi mabaya ya
madaraka.

Pia wanadaiwa kutumia vibaya madaraka yao kwa
kuandaa fomu ya kuhamisha fedha Dola za Kimare-
kani 300,000 kutoka kwenye akaunti ya Simba iliyoko
benki ya CRDB Azikiwe kwenda kwenye akaunti bin-
afsi ya Aveva iliyoko benki ya Barclays.
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Meneja Uhusiano wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), James
Mlowe (kulia), akizungumza na mwanachama wa mfuko huo, Philipo John alipotembelea
banda la PSSSF kwenye maonyesho ya 45 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam,
Uwanja wa Mwalimu Nyerere Barabara ya Kilwa jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

UDART
vabainisha
vikwazo
uendeshaji

Na Maulid Mmbaga

MKURUGENZI Mtendaji wa Mabasi ya
Mwendokasi (UDART), John Nguya, ame-
bainisha vikwazo vinavyoikabili wakati wa
utekelezaji wa majukumu yake ikiwamo
uhaba wa mabasi jambo linalosababisha
abiria kubanana na wengine kukaa muda
mrefu kituoni wakisubiria usafiri.

Aliyasema hayo jana Jangwani jijini Dar
es Salaam huku akibainisha kuwa kikwazo
kingine ni bodaboda na magari yanayo-
pita katika njia ya mwendokasi, hivyo kuwa
chanzo cha ajali.

Nguya alitaja tatizo lingine kuwa ni wa-
fanyabiashara wanaofanya kazi zao karibu
na barabara ya mwendokasi katika maeneo
ya Msimbazi na Kivukoni jambo ambalo ni
hatari kwa usalama wao.

“Mimi naamini kuwa tunaweza kuwatafu-
tia sehemu nzuri na wao wakaridhika ili
kuepusha madhara ambayo yanatokana
na ajali za mara kwa mara kati ya magari

yetu na wafanyabiashara wa maeneo hayo,”
alisema Nguya.

Aliongeza kuwa katika jitihada za kutatua
matatizo hayo, wamepokea mabasi mapya
70 na wanatarajia yatapunguza tatizo la
usafiri kwa kiasi kikubwa hasa abiria ku-
kaa kituoni kwa muda mrefu na kujazana
kupita kiasi.

“Tuna imani na mkuu wa mkoa, hivyo
tunaomba hizi changamoto (matatizo) am-
bazo (ambayo) ziko (yako) chini yake kama
kulinda barabara zetu na tunaomba tush-
irikiane kuzitatua,” alisema.

UDART ilianza kazi ya zabuni ya kusa-
firisha abiria wa mkoa huo Mei 16, 2016 na
mpaka sasa mradi huo uko katika majaribio
na katika hatua hiyo, alisema wamepata
mafanikio ikiwamo kupunguza adha ya
usafiri kwa kuwa wamekuwa wakisafirisha
abiria kati ya 80,000 hadi 240,000 kila siku.

Mafanikio mengine ni kutoa ajira kwa
watu takribani 800 na idadi hiyo itaongeze-
ka pindi mabasi hayo 70 waliyoyapokea
yatakapoanza kazi, kuleta ustaarabu katika
usafiri wa mijini kwani mabasi hayo yanaz-
ingatia viwango vya kimataifa.

“Jambo lingine ni kuleta tija katika uzal-
ishaji wa taifa letu kwa kuwawahisha wa-
nanchi katika majukumu yao, kwa mfano
kutoka Kivukoni mpaka Kimara zamani
tulitumia masaa matatu na zaidi lakini sasa
kwa usafiri huu tunatumia dakika 35, na
hatujawahi kukosa kutoa huduma kwa
sababu yeyote, iwe mvua iwe jua tuko ka-
zini,” alisema.

Manispaa yavunja uzio nyumba
ya mwasisi wa TANU na CCM

Na Richard Makore, MWANZA

HALMASHAURI ya Manispaa ya Illemela
mkoani Mwanza imevunja uzio wa nyumba
ya aliyekuwa mwasisi wa Chama cha TANU
na Chama Cha Mapinduzi (CCM), William
Kafiti.

Uzio huo pamoja na nyumba vina hati
namba 1825 kitalu C Buswelu iliyotolewa
mwaka 2016.

Akizungumza na waandishi wa habari
juzi nyumbani kwa marehemu Kafiti, mto-
to wa mwasisi huyo, Mapuli Kafiti, alisema
hawakupewa taarifa ya kuvunja ukuta huo
ingawa awali ilikuwapo taarifa ya kuomba
kuonyeshwa mipaka ya eneo hilo.

Mapuli alisema ukuta huo ulivunjwa
pamoja fremu za ~maduka mawili yali-
yokuwa na mali za wapangaji zinazofikia

thamaniya Sh. milioni 7.7.

Alisema wanaona kama wamewaonea
kwa kuwa kuna hatimiliki ya eneo hilo na
majengo mapya kwa zaidi ya miaka saba
huku uzio ukiwapo kwa zaidi ya miaka 30.

“Nakumbuka Aprili 22 ililetwa barua
ikielekezwa kwa William Kafiti ambaye ni
marehemu ikimtaka avunje eneo hili. Laki-
ni kwa nini halmashauri ivunje eneo lenye
hati?” Alihoji.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manis-
paa ya llemela, John Wanga, amekiri ku-
vunjwa kwa ukuta huo na kueleza kuwa
umejengwa eneo ambalo itapita barabara
ya mtaa.

“Ni kweli ukuta umevunjwa ili kupanua
sehemu ya barabara ya mtaa kwa kuwa
ukuta huo ulikuwa umeingia ndani mita
chache,” alisema.

PSSSF yaanika utaratibu

wa mikopo ya nyumba

Na Elizabeth Zaya

MFUKO wa Hifadhi ya Jamii
kwa Watumishi wa Umma
(PSSSF) umesema umed-
hamiria kwa dhati kuhakiki-
sha unawawezesha wanacha-
ma wake na wananchi kwa
ujumla kumiliki nyumba na
viwanja sehemu mbalimbali
nchini kwa kulipa kidogoki-
dogo.

Hayo yalibainishwa na Me-
neja Uhusiano wa Mfuko huo,
James Mlowe, alipokuwa

akizungumza kwenye ban-
da namba 13 la mfuko huo
kwenye Viwanja vya Maonye-
sho ya 45 ya Biashara ya Ki-
mataifa ya Dar es Salaam.

Alisema PSSSF  inawaa-
lika wanachama wake na wa-
nanchi kwa ujumla kutembel-
ea banda lake ili kupata taarifa
za huduma mbalimbali ziki-
wamo zile la kumiliki nyumba
kwa gharama nafuu.

“Tumeingia makubaliano
na Benki ya Azania ambayo
itawawezesha wanachama na
wananchi kukopa mikopo ya
makazi (Mortgage loan) kwa
masharti nafuu ili kununua
nyumba na viwanja vinavyo-
milikiwa na PSSSF kupitia
uwekezaji iliyoweka sehemu
mbalimbali nchini kwenye
mikoa ya Dar es Salaam, Mo-

rogoro, Shinyanga, Tabora,
Mtwara na Iringa na mradi wa
viwanja vya gharama nafuu ...
viko katika mikoa ya Ruvuma,
Kagera, Tabora, Iringa, Katavi,
Morogoro, Dar es Salaam, Ruk-
wa, Lindi na Mtwara,” alisema.

Akifafanua kuhusu mashar-
ti ya kukopa nyumba na vi-
wanja, Mlowe alisema, mteja
atalazimika kuweka rehani
ya asilimia 10 ya thamani ya
mkopo au mali ya thamani
hiyo kwa dhamana ya mkopo
na kiwango cha juu kabisa
ambacho mteja anaweza ku-
kopeshwa na benki ni asilimia
90 ya thamani yote ya nyumba
au kiwanja.

“Mteja  atakapokamilisha
malipo yake atakabidhiwa hati
yake ya nyumba au kiwanja na
Benki ya Azania na muda wa
marejesho ya mkopo ni kip-
indi kisichozidi miaka 15 kwa
mkopo wa nyumba na miaka
miwili kwa mkopo wa kiwan-
ja,” alifafanua Mlowe.

Kuhusu huduma nyingine
ambazo wananchi na wa-
nachama watafaidika kwa
kutembelea banda hilo ni
wanachama kupata taarifa za
michango, uwekezaji, mafao
ya uzazi, pensheni ya uzeeni,
Pensheni ya Warithi, Pensheni
ya Ulemavu.

“Tumeingia
makubaliano

na Benki ya
Azania ambayo
itawawezesha
wanachama na
wananchi kukopa
mikopo ya
makazi (Mort-
gage loan) kwa
masharti nafuu

ili kununua ny-
umba na viwanja
vinavyomilikiwa
na PSSSF kupi-
tia uwekezaji
iliyoweka se-
hemu mbalimbali
nchini kwenye
mikoa ya Dar es
Salaam, Moro-
goro, Shinyanga,
Tabora, Mtwara
na Iringa na mradi
wa viwanja vya
gharama nafuu ...
viko katika mikoa
ya Ruvuma,
Kagera, Tabora,
Iringa, Katavi,
Morogoro, Dar es
Salaam, Rukwa,
Lindi na Mtwara,”
alisema.
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BEST GROUP (T) LIMITED

Debts collectors, Auctioneer, Commission Agent & Legal Consultant

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa Idhini tuliyopewa na BANK OF AFRICA TANZANIA LIMITED Tutauza kwa MNADA WA HADHARA
baadhi ya vifaa mbalimbali vya BENKI hiyo vilivyotumika. Mnada utafanyika siku ya Jumamosi tarehe
03/07/2021 kuanzia saa 3:00 asubuhi na kuendelea.

Na. MAELEZO YA VITU VYA MNADA

MAHALI

1

mbalimbali vya ofisini

DOOR)2009

i. Majenereta, Sanduku za kutunzia fedha, ATM na vifaa

ii. NISSAN PICKUP VP DOUBLE CABIN X/38/2021
iii. LAND ROVER FREELANDER STATION WAGON (5

Kiwanja Na. 38 Barabara ya
Ali Hassan Mwinyi Mkabala
na Ubalozi wa Ufaransa.

MASHARTI YA MNADA

1. Mali zitauzwa kama zilivyo

2. Ukaguzi ni kuanzia tarehe 01/07/2021 hadi 02/07/2021 kuanzia saa 3:00 asubuhi mpaka saa
10:00 jioni, barabara ya Ali Hassani Mwinyi, kiwanja na. 38 mkabala na ubalozi wa Ufaransa.
3. Kiingilio ni Tsh.20,000/= kwa mtu mmoja na wafanyakazi wa benki wataingia na vitambulisho vya

ofisi.

4. Mali zitakazo nunuliwa kwa bei ya kuanzia milioni kumi (10,000,000/=) kushuka chini zitalipwa
kwa asilimia mia moja(100%) na mali zitakazouzwa kwa zaidi ya milioni kumi(10,000,000/=)
zitalipwa malipo ya asilimia ishirini na tano(25%) na kiasi kilichobaki asilimia sabini na tano(75%)
kitalipwa ndani ya siku tatu za kazi, kushindwa kufanya hivyo kiasi kilicholipwa awali hakitarudish-
wa na mali hiyo itauzwa kwa mshindi wa pili.

5. Mali zilizonunuliwa zitatakiwa kuondoshwa eneo la mnada ndani ya siku tatu za kazi baada ya
malipo ya asilimia mia moja (100%) na kushindwa kufanya hivyo mnunuzi atatakiwa kulipia
gharama za utunzaji wa mali hizo.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na:
Mkurugezi Mtendaji

Best Group (T) Ltd

Alli Hassan Mwinyi Road

Green Acres Buliding, 2nd Floor

P.0. BOX 1088
Dar Es Salaam.

Mkurugezi Mtendaji
BANK OF AFRICA

Head Office,

NDC Development House, Ohio street / Kivukoni
P.O. BOX 3054,

Dar Es Salaam, Tanzania.
Tel: +255 22 2214000

Mob: + 255 715-363537/ +255 765-363537

216336102
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MWANGA WA JAMII

Watanzania tuchangamkie
fursa eneo huru la biashara

JUZI Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, Leberata Mulamula, alisema serikali imekamilisha
mambo yote ya msingi yanayotakiwa kuwa kwenye mkataba
wa biashara kwa nchi za Afrika na sasa serikali itaridhia.

Nchi nyingi za Afrika zimesharidhia mkataba huo mwaka
2018 na utekelezaji ulianza mwaka 2019, lakini Tanzania ilibaki
nyuma kwa mwaka mmaoja.

Waziri alikutana na Katibu Mtendaji wa Eneo huru la Biasha-
ra la Afrika (AfCFTA), Wamkele Mene, na kumhakikishia kuwa
Tanzania imeshakamilisha kila kinachotakiwa na iko tayari kuri-
dhia na kusaini mkataba huo kwa manufaa ya watu wake.

Hii ni habari njema kwa kila Mtanzania kwa kuwa faida ya
kuridhia mkataba huo ni uhakika wa soko kubwa la zaidi ya
watu bilioni moja kwa kuuza na kununua bidhaa bila vikwazo,
na sasa ni wakati wa Watanzania kwa nyakati na nafasi tofauti
kuchangamkia fursa zote muhimu.

Huu siyo mkataba wa kwanza kwa Tanzania kuridhia katika
eneo la biashara, ipo mingi ikiwamo mkataba wa mpango wa
soko la AGOA (African Growth and Opportunity Act).

Katika bajeti ya mwaka huu, serikali ilieleza kuwa nchi im-
eendelea kunufaika na Mpango wa AGOA kwa kuruhusiwa
kupeleka zaidi ya bidhaa 6,400 bila kulipa ushuru wa forodha.

Aidha, katika kutekeleza mkakati wa kitaifa wa AGOA, Wizara
ya Viwanda na Biashara imeendelea kuhamasisha wafanyabi-
ashara wa Tanzania kuwekeza, kutumia ipasavyo fursa za soko
hilo ili kukuza mauzo ya bidhaa zetu, kuongeza fedha za kigeni,
kuchochea ukuaji wa viwanda pamoja na kukuza ajira nchini.

Sasa imekuja fursa ya eneo huru la biashara, ni wakati wa Wa-
tanzania kuuza mazao na bidhaa mbalimbali zinazozalishwa
nchini na kuwa na utambulisho wa nchi yetu.

Ni muhimu katika hili changamoto zote zikatatuliwa na kub-
wa ni vifungashio ambavyo hutumika vya nje ya nchi, jambo
ambalo linaitambulisha nchi husika ilhali bidhaa zinazalishwa
Tanzania.

Mathalani, wakati wa Bunge la Bajeti, wabunge kutoka mae-
neo yanayolima maparachichi ya kisasa walisema kuna nchi
jirani inauza vifungashio na wakati mwingine wanachukua
bidhaa nchini na kwenda kuzipakia kwenye vifungashio hivyo
na kusafisha katika masoko ya Ulaya, Marekani na Uarabuni na
kuonyesha bidhaa hiyo imetoka nchi hiyo.

Hili si jambo dogo ni salamu kuwa sasa nchi iwe na mpango
wa kuzalisha vifungashio vyake vya kuitambulisha kokote kulin-
gana na bidhaa husika ili kuendelea kutambulisha bidhaa zetu
zenye ubora.

Lakini wakati hilo likifanyiwa kazi, ni wajibu wa Wizara ya
Kilimo kuhakikisha wanatoa elimu kwa wakulima kuzalisha
kwa ubora na huduma zote muhimu za ugani.

Katika soko la ushindani kinachokubeba ni bidhaa bora na
siyo jina la nchi yako, kama utaweza kuzalisha bidhaa na mazao
bora maana yake utajitangaza duniani.

Tunaona ni muhimu sana kwa Wizara za Viwan-
da kushirikiana kwa karibu katika kuhakikisha bid-
haa na mazao yanayolepekwa nje ziwe na ubora un-
aotakiwa, na hili litafanikiwa ikiwa huduma za ugani
zitatolewa kikamilifu ikiwamo kuwezesha wajasiriamali kuzi-
fikia fursa hizo.

Pamoja na jihitaha za serikali pia ni wajibu wa sekta binafsi
kupitia Jumuiya ya Wafanyabiashara na wajasiriamali nchini
kuchangamkia kikamilifu fursa hiyo na sasa bidhaa za Tanzania
ziendelee kuuzwa nchi za Afrika, na kuliwezesha taifa kupata
fedha za kigeni na ukuaji wa uchumi wa mtu mmoja mmoja na
taifa kwa ujumla.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Na Sabato Kasika

Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

‘Vyama vya upinzani

subira yavuta heri’

LEO Rais Samia Suluhu Has-
san, anatimiza siku 104 tangu
aanze kuongoza serikali ya awa-
mu ya sita kazi iliyoanza Machi
mwaka huu.

Amefanya mambo mengi kwa
ajili ya ustawi wa taifa yakihu-
sisha uteuzi wa watendaji na
viongozi unaozingatia uwiano
wa kijinsia.

Wataalamu wa sayansi ya siasa
na utawala bora, wana msemo
usemao kila serikali mpya in-
apoingia madarakani inakuwa
na mtaji wake.

Msemo huo unamaanisha kila
utawala mpya unapoingia ma-
darakani, hupenda kufanya kazi
na aina ya viongozi unaowataka.
Wapo wa kuteuliwa upya au
kuchagua miongoni mwa wal-
iokuwa katika serikali iliyomali-
za muda wake.

Hivyo ndivyo imekuwa iki-
fanyika hata hapa nchini, am-
bapo Rais Samia, aliyerithi na-
fasi ya urais baada ya kifo cha
mtangulizi wake, hayati Dk. John
Magufuli, akiwa leo ametimiza
takribani miezi mitatu na nusu.

Umoja wa Mataifa (SDGs).

Katika uteuzi huo anaweka
wazi kuwa unazingatia sekta bin-
afsi ikiwamo vyombo vya habari,
taasisi na vyama vya siasa, na
kwamba juhudi zinafanyika
kwa wanawake kuchukua nafasi
zaidi ya uongozi kwenye bodi za
wakurugenzi kwenye mashirika.

Lakini, pia Rais anaweka wazi
kuwa, uteuzi wa vijana ni zaidi
na amelenga vijana wanaoweza
kufanya kazi kuchangia maslahi
ya taifa, bila kuwa ni wa upin-
zani, vyombo habari, hata wale
wasio wanachama wa vyama vya
siasa.

Hata hivyo, mara tu baada
ya kuingia madarakani Machi
19, mwaka huu, viongozi wa vy-
ama vya upinzani walimuomba
kurejesha mchakato wa kupa-
tikana katiba mpya na pia ku-
ruhusu mikutano ya hadhara.

Baada ya maombi hayo,
ameamua kutoa ufafanuzi na
kuwataka Watanzania wawe na
subira, kwa kuwa ameshapan-
ga kukutana na wanasiasa na
kwamba kuhusu katiba mpya,

itafuata kushughulikia katiba
mpya na kuruhusu mikutano
ya hadhara. Katiba ni ya maana
sana, msubiri nisimamishe nchi
kiuchumi, tutakwenda katika
siasa.”

Kauli hiyo ya Rais inaonye-
sha wazi kuwa ana nia njema
ya kutaka kutimiza kile amba-
cho vyama vya upinzani vime-
kuwa vikitamani, lakini jambo la
muhimu ni kumpa nafasi ili aji-
pange kwanza kabla ya kutimiza
wanachokitaka.

Hivyo si vibaya viongozi wa
vyama hivyo wakaelewa nia ya
Rais na kuwa na subira, kwa
kuzingatia kwamba, subira hu-
vuta heri, mvumilivu hula mbi-
VUL

Rais ameonyesha anavyoji-
amini na kusimamia haki, kwani
hata baadhi ya watu waliodhulu-
miwa haki zao wamerejeshewa,
hivyo inawezekana huko amba-
ko wapinzani wanataka, atafika,
suala ni muda.

Ikumbukwe kuwa, katika kip-
indi kifupi ambacho ameingia
madarakani, baadhi ya vyama

Mapokezi: 0745700710 Rais anabainisha kuwa katika  vyote vitashughulikiwa. vya siasa vimefanya ziara ya
Matangazo: 0782253676 uwaziri kuna asilimia 20, wakuu Anataja kipaumbele kuwa ni  mwezi mzima bila kukumbana
Baruapepe: advertise@guardian.co.tz wa mikoa asilimia karibu 30 na  uchumi na kwamba kila kitu ki-  na dhoruba ya vyombo vya dola
Website: www.ippmedia.com maofisa tawala wa mikoa (RAS)  takaa sawa uchumi ukiimarika,  wala kukamatwa.
epaper.ippmedia.com hadi asilimia 45 hadi 46, wakuu  hivyo anataka kujenge kwanza Hatua hiyo inatosha wanasia-

wa wilaya asilimia 44, na anaka-
ribia asilimia 50 kama yanavy-
oelekeza Malengo Endelevu ya

uchumi.
Anasema: “Nipewe muda
kusimamisha nchi kiuchumi,

sa kutambua kuwa Rais ana nia
njema kwa vyama hivyo, suala la
msingi ni kuvumilia.
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Mfumo anwani za
makazi kukabili
uvhalifu, majanga

Na Godfrey Mushi, DODOMA

Invitation for Bids
For
Supply of Office Furniture

jengo yote ya serikali.

“Tunakwenda kwenye uelekeo am-
bao watu wengi walikuwa wakilalamika
kwamba tulikuwa tunatumia mfumo wa
kigeni. Mfumo huu una application (pro-
gramu) ambayo inachukua taarifa zote za
makazi na wakazi, biashara na maofisi.”

Aidha, Kundo alisema mfumo huo,
utaifanya serikali kuacha kutegemea
matumizi ya mifumo ya kizamani ambayo
inatumia kama Google Map.

Kuhusu mageuzi ya huduma za Posta,
Naibu Waziri huyo, alisema wataalamu 1.
wa wizara hiyo wanajenga mfumo ambao
hautakuwa na mianya ya taarifa za ndani

SERIKALI imesema mpango wa
utekelezaji wa anwani, postikodi na maka-
zi unakuja na mfumo mpya wa kurahisisha
kazi ya kukabiliana na majanga ya moto na
uhalifu katika maeneo mbalimbali nchini.

Mpango huo ambao hadi sasa umesha-
tumia zaidi ya Sh. bilioni tatu, utekelezaji
wake unaendelea katika Jiji la Mwanza.

Naibu Waziri wa Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Mhandisi Andrew
Kundo, akizungumza jana jijini Dodoma,
wakati wa kuutambulisha rasmi mfumo
huo kwa wabunge maarufu ‘NAPA, alisema

Tender No. ME-011/2020-2021/G/34

Invitation for Tenders

The Government of the United Republic of Tanzania has received funds from Development Partners
towards the implementation of Water Sector Support Program (WSSP II) during the financial year of
2020/2021 and it intends to apply part of the proceeds of the funds to cover eligible payments under the
Contract for Supply of Office Furniture.

The Ministry of Water now invites sealed bids from eligible Suppliers of the following goods:

umegawanyika katika sehemu mbili. za serikali kutoka nje ya nchi. i
“Pia mfumo huu utalisaidia sana Jeshi la Awali, Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, supply Of Furmture
Polisi, kufanya kazi zake kwa urahisi zaidi, Zainab Chaula, alisema tayari wizara hiyo 1. | Visitors Benches 2 14 | Oval conference table 1 set
kwa sababu mfumo wetu huu wa sasa imeshapeleka mwongozo wa utekelezaji 7| Coffee Tables 7 15| Executive chair 1
utakuwa unachukua taarifa zote nchini, wa mpango huo katika kata zote 359 zi- : -
barabara zote, vyombo vyote, vituo vya lizopo nchini. 3 | Coffee Tables 1 16 | Office Chairs 50
afya vyote, vituo vya polisi vyote na ma- 4 | Office Tables 2 17 | Visitor Chairs 30
5 | Secretarial fable > 18 | Conference chairs 80
HP— 6 | Conference Tables 19| Confence chairs !
POI ISI Da r o 7 | Conference Tables 40 20 | Secretarial chairs 3
wanasa si | ah a Watoto wa kl ke 8 | Office Tables 11 21| Canteen Chairs 41
v Walia kubaguliwa | [S oot [0 |2 s oe :
watu h u m Iwa . . .g 10 Executive table 1 23 Steel cabinets 20
h I-f kurlthl mall 11 | Executive sofa 1 24 | Shelve 10
60 U a | U Ty 12 | Waiting sofa 1 25 | Racks 6
a Marco Maduhu, 13| Mini fridge 1 26 | Safe Box 1

WATOTO wa kike mkoani
Shinyanga, wamelalamikia
kitendo cha baadhi ya wazazi
mkoani humo, kuendekeza mila
kandamizi za kuwabagua na
kuwanyima kurithi mali, huku
wakiwathamini watoto wa 3.
kiume.

Hayo yalibainishwa juzi na
watoto wa Kanisa la Interna-

tional Evangelical Assemblies of . , ) " .
God Tanzania (IEAGT), la Mjini 4. Acomplete set of Bidding Document(s) in English and additional sets may be purchased by interested

¢ i B Bidders on the submission of a written application to the address given under paragraph 6below and

fgtlony}(aanngigal;vi\/%gyg Wiki ya Wa upon payment of a non-refundable fee of Tanzania Shilings One Hundred Thousand (TShs.

Ali = E)( : iab 100,000.00). Payment shall be made through the electronic payment system therefore interested
Isoma risald kwd niaba ya bidders are invited to collect the Control number for effecting the payment.

Na Romana Mallya

2. Bidding will be conducted through the National Competitive Bidding (NCB) procedures specified in the
Public Procurement (Goods, Works, Non-Consultant Service and Disposal of Public Assets by Tender)
Regulations, 2013 — Government Notice No.446 as amended and are open to all Bidders as defined in
the Regulations.

JESHI la Polisi Kanda Maalum
ya Dar es Salaam, linawashikilia
watu 60 wanaokabiliwa na tuhuma
mbalimbali za uhalifu pamoja na
silaha mbili ikiwamo moja iliyotele-
kezwa ofisi ya Posta Kariakoo.

Kamanda wa Kanda hiyo, Ju-
manne Muliro, aliyasema hayo jana
jijini Dar es Salaam wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusiana na operesheni ya kuzuia
na kupambana na uhalifu inayoen-
delea.

Interested eligible Bidders may obtain further information from and inspect the Bidding Documents at
the office of the Secretary, Ministerial Tender Board, Ministry of Water, P. O. Box 456, Kolon Building
opposite DUWASA Head Office, PMU Office, 40473 Dodoma. Email: pmu@maji.go.tz Dodoma from
8.00 to 15:30 on Monday to Friday inclusive except on public holidays.

“Watuhumiwa hawa walikamat-
wa na vielelezo mbalimbali yaki-
wamo magari matatu, T 730 BCT
ainaya Toyota RAV4, T 677 DR] aina
ya Toyota IST naT 220 CW] aina ya
Alteza, pikipiki nne zenye namba
za usajili MC 801 CNG, MC875 BUR,
MC 932 CTE na MC 665 CVD am-

watoto wenzake Naomi Daudi,
alisema baadhi ya wazazi
mkoani Shinyanga bado wa-
naendekeza masuala ya mfumo
kandamizi kwa watoto wa kike
na kushindwa kuwarithisha mali
na kuwapa wa kiume peke yao.
“Kupitia wiki yetu ya watoto

5. All Bids must be accompanied by Unconditional Bid security equivalent to 2% of the tender price in an
acceptable form as provided in the bidding document. Bid Security must properly address to the
following address: Permanent Secretary, Ministry of Water, P.O. Box 456, and 40473 Dodoma.

6. All sealed bids in One (1) original plus Three (3) copies, properly filled and enclosed in plain envelopes
must be delivered to the address given below on 13th July 2021 before or at 11:00 hour’s local time. The
outer envelope of the bid should be clearly sealed and addressed to the Secretary, Ministerial Tender

Board, Ministry of Water P. O. Box 456 Dodoma, and marked “TENDER NUMBER.
ME/011/2020-2021/G/34 FOR SUPPLY OF OFFICE FURNITURE and Marked DO NOT OPEN
BEFORE 11:00 HOURS Local Time. Bids will be opened promptly after the deadline at a public bid

kanisani hapo, tunaomba kufiki-
sha ujumbe kwa wazazi mkoani

bazo ziliibwa,” alisema.
Kamanda Muliro alisema

watuhumiwa hao pia walikutwa
na runinga aina ya LG nch 32, friji
aina ya Hisence, simu tano za aina
mbalimbali na kompyuta mpakato
aina ya Dell.

Kuhusu silaha zilizopatikana,
alisema Jumamosi iliyopita si-
laha aina ya Glock BUT 614 yenye
namba NE 00079337 iliibwa eneo
la Hospitali ya Hindu Mandal ku-
toka kwa Jabi Mwasha na baadaye
kutelekezwa katika ofisi ya Posta
tawi la Kariakoo.

Alisema silaha ya pili aina ya
Glock 17 yenye namba AMP 490
ikiwa na risasi moja ilipatikana
siku iliyofuata (Jumapili) vichakani
eneo la Chanika Nguvukazi baada
ya wananchi kutoa ushirikiano.

Shinyanga na Tanzania kwa
ujumla, waache kuwabagua wa-
toto wa kike kuwarithisha mali
wote tuna haki sawa,” alisema
Naomi.

Katika hatua nyingine, aliwa-
taka wazazi kuacha migogoro
yva kifamilia na wengine ku-
gombana mbele ya watoto, hali
ambayo wameeleza imekuwa
ikiwaathiri watoto wengi kisai-
kolojia, na hata kufanya vibaya
mMasomo yao.

Mchungaji wa Kanisa hilo, Da-
vid Mabushi, aliwataka wazazi
na walezi mkoani humo, ku-
walea watoto wote kwa usawa
na kuwapatia haki zao bila ya
kujali jinsia zao.

The Addresses:

Physical address:

The Secretary, Ministerial Tender Board,

Ministry of Water

Kolon Building Opposite DUWASA Head office, PMU Offices
P. O. Box 456 Dodoma,

40473 Dodoma Email: pmu@maji.go.tz,

TANZANIA

Permanent Secretary,

Ministry of Water

opening ceremony to be held in presence of bidder’s representatives who choose to attend at Kolon
Building Opposite DUWASA Head Office, PMU Office of the Ministry of Water (DODOMA HQ).

7. Late Bids, Portion of Bids, Electronic Bids, Bids not received, Bids not opened and not read out in public
at the bid opening ceremony shall not be accepted for evaluation irrespective of the circumstances.

216333802
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STATEMENT OF FINAMCIAL POSITIONM AS AT 30™ JUNE, 2020

THE UNITED REPUBLIC OF TANZAMNIA
PRESIDENT 'S OFFICE- REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMEMNT
MBEYA CITY COUNCIL

STATEMENT OF CHANGES IN NET ASSETS
FOR THE YEAR ENDED 20™ JUNE, 2020

2020
TIS

2019

HMHotes TZIS

ASSETS Accumulated LGLBe Total
Current assets

Cash and cash ec
Prepayments
Receivables
Inventories

fvalents

Hon-current asscts

Other financial assets 27 148,354,420 151,104,420 restructuring of RDB Loan
Praperty, plant znd equipment 29 126,410 3,371 71,082,7 1 Surplus/ (deficit) for the year 6,509,335,960 6,509,335,960
Investment prope ty 33 26, 26,639,281,726 R nrortasn o PeROEAT & Mt 2% iren Lmed A
T17.880,166,267 bl bl PO - 5. . (25, 15
Vehicle
T T Adjustment for Correction of error 56,646,993 56,646,993
TOTAL ASSETS 158,964,157,994
S LGLB Loan
R i At 30' June, 2019 “E9,904,106,758 163,690,000 56,067,796,768
urrent liabilities: 2
Payables 35 624,356,716 1,159,940,299
Short-term borrowings 36 o 639,973,000
Long-term borrowings - Current partion 37 726,305,190 892,928,799
Employee benef s a8 3.123,475,373 711,501,429 At 1% Juiy, 201 89,904,106,768 163,690,000 90,067 ,796,768
Deferred income (Revenue) 11 - 9‘3-1‘34‘3?0_5;-072:_ - 17;11?}.,:9:‘32;_ Surplus/(deficit) for the year 26,510,365,155 316,510,265,155
d : g Appropriation o~ Transfer of Water {(1.730.283.,745) (1,.730.283.745)
Hon-current Hab lities Pro
Long-term borrawings ar 28,111,533,25%0 rojects o
Deferred Income (Grant) 41 1,096,354,501 At 30th June, 020 124,684, 188,177

TOTAL LIABILIT S

HET ASSETS

HET ASSETS

Accurnulated surplus/ (deficit)
Revaluation surpius

Minimum Contribution Reserve
TOTAL NET ASSITS

LGLe

Ameca

. & Mg wanidako
CMT Chairperson

;"',5{595 dER, 2020

Datc:.—.:.‘ seasenes.
TY DIRFCTOR
ME

A CITY COUNCIL

— 34.116,279,817

2,156,682,574

93,973,427
1,831,1B5,879
2,188,532,913

6,270,374,792

3,155,613,625

216,886,
1,937,828,
1,059,536,

130
408
389

&6,369,B64,551

29,207.887,757

124,847, 878,177

90,067, 796,768

124,684, 188,177

89,904,106,

768

2 163,690,000
_20.086 7. 796 . 768

Gerald Ruzika
CMT Secretary
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Controller and Auditor Genearal

AR/ALGANT.78.15/2019/20

26

At 1Y July, 201

Adjustment to cognize relief fram

Bedi »
Amedos E. A Hg 'wanidako
CHT Chairperson

ESeFfienGerz,2

Date:.. =

3
W

MEEY 4 SRECTOR
g

surplus/deficit

TZS

Rescrve

TZS

3,127,266,870

163,650,000

236,128,102

TZS

83,290.976,870
TZ36. 128,103

163,690,000

124,847, 878,177

=~

Gerald Ruzika
CMT Secretary

oate:.... 22/ aalzez0

CITY Huma ~N
MET BESOURCE
EYA CITY Couney 'CE8

Caontroller and Auditor General

ARSMGA/VT.78.15/2019/20
25

THE UNITED REPUBLIC OF TAMZANIA

PRESIDENT'S OFFICE- REGIONAL ADMINIST

MBEYA CITY COUHNCIL

| CasH FILOW STATEMENT FOR THE YEAR ENDED 30™ JUNE, 2020

RATION AND LOCAL GOVERNMENT

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT’S OFFICE- REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT

MBEYA CITY COUNCIL

020 2019 STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE FOR THE YEAR ENDED 30™ JUNE, 2020
2
Hote TZS TZS — 2019
f?::‘ﬂ::: fEom CORTALIS Aoty 56 2,568,968,888 2,070,653 o:‘:‘ Motes TS TZ5%
ek i Sl T 57 6,347,772,167 z,551,573,273 —
Foes, fines, penalties and licenses 2a 50,244,250,455 50,364,181,329 el s 5 2,609,999 615 2,433,388,553
1:?::::;:‘:--21‘:.”::1-.;-. sovernment antities 12 = . a Fees, fines, penalties and licenses 10 b.§60.!61.602 3._?63.56].338
Revenus from exchange transactions 59 1,881,024,658 - m:.;:. Il;_ Amortisation of recurrent grants 11 50,513,785 ,487 50,399,360,733
“nance = =298 . o5 D Transfer from other Government entities 1 s .
Finance income o s pmrend B T
Other own revenue 16 =i i s BT ARG Revenue from exchange transactions :i 4,208,179,149 5.94;,754,?‘;;
Payments for employess A o = . 2 Finanice ncoime : ' %
7.133,208,203) (5,146,795,525) BO4
Phyments for supper ?,“ :?';.7‘ 504 ,970) (5.585,094,387) Amortisation of capital grant 41 36,490,016,090 7,03?,;33,22(2]
e e erts 64 :\I‘.oas:dou.fﬂ'f: {1,45%,368,207) Qther own source revenue 16 256,593,900 318, +2 <
Gronts and other transfer payments = 1695, 476,565) (670 390,193) 59938,735.843 §9,306,951,23
Finance costs : e es
Fund Refunded bachk to Treasury L; f‘;é?g:zg;; (13,947,269) .
Het Change of Imprest Account 1132,50¢ B _— .
HEE ConEribuLion (o cRpast Beea i s 3%21‘_:: ';T’ L "’oo'f,-zm ‘Wages, salaries and employee benefits 17 49 486,704,793 47,902.;3‘!,::3
Cash generated from operating activities 53,114,204 it S e Supplies and consumables used 18 5. 767,927,481 4,616,266,
Maintenance expenses 19 4,088,1 30.;:{; ?,32322;.;3;
T e“:nu nﬂ:z::pmmv 66 (7,209,139,308} (B,037,576.923) Grants and other transfer payments %l]) ggggggzm '77“-"082'239
S st Dl ' 506.135.308)  (B.037,576,923) Finance costs ,398, 1082,
Het cash from investing activities {7,209, R ¥ e el Throuzh 570 5z fg,ggg_:ﬁsg 91'833348
Loss on Provisions 39 110, o )
R .-n:.twith?s &7 4,534,168,985 7.457,839,513 Depreciation of Property, Plant and 29 B33 2,488,674,694 2,352,761,246
D Rﬁces‘“- 36 (639,973,000) 639,972,000 Equipment and Investment Property e
:e‘:f:;rel::;rf:_ul;‘f-‘ tt.::r' el a7 (947,102,013} {295.744,776) Amortisation of intangible assets £l 770,

Met cash used in Tinancing activities

Met increase in eash and cash equivalents
Cash and cash edt
Cash and eash eguivalents at end of period

ralents at beginning of period

2.947.093,97Z

(598,931,051)
3,155,613,625

~7,80%,067,73%

259,485,067
2,896,128,558

3,|55,5|"._i_,£§;_'§:
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CMT Chairperson
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Date:. =x _55
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~ 2,156,68B2,574
e
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surplus/(deficit) during the year

Lk

4
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Date:. s
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€3,428,370,688

~36,510,365,155

62,797,615,375

6,509,335,960

23'd sepiemser 2020

Gerald Ruzika
CMT Secretary

Date:. aj.':'rj.(
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Unqualified Opinion

| have audited the Financial Statements of Mbeya City Council, which Comprise the Statement of financial position as at 30th June, 2020 the statement of Financial performance, statement of changes in net Assets,
cash flow Statement, and the statement of comparison of budget and actual Amounts for the year then ended, as well as the Notes to the Financial Statements, including a Summary of Significant Accounting Polices.
In my opinion, the accompanying Financial Statements present fairly in all material respects, the Financial position of Mbeya City council as at 30th June, 2020 and its Financial performance and its Cash Flows for the
year then ended in accordance with International Public Sector Accounting Standards (IPSAS) accrual basis of accounting and in the manner required by the Local Government Finances Act, 1982 (Revised 2000).

Basis for Opinion

216337101

I conducted my audit in accordance with International Standards of Supreme Audit Institutions. (ISSAls). My responsibilities under those standards are further described in the Auditor’s Responsibilities the audit of the
financial statements section of my report. | am independent of mbeya City Council in accordance with the International Ethics Standards Board for Accountant’s Code of Ethics for Professional Accounts (IESBA Code)
together with the National Board of Accountants and Auditors (NBAA) Code of Ethics, and | have fulfilled my other ethical responsibilities in accordance with these requirements.

| believe that the audit evidence | have obtained is sufficient and appropriate to provide a basis for my opinion.

peblic of Tarzants
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HABARI KITAIFA

Wabunge watoa somo

‘Wawekewa

upungufu wa mafuta

Na Augusta Njoji, DODOMA

A B UN G E

wameishauri  seri-

kali kuweka mi-

kakati yenye tija ya
kuondoa upungufu wa mafuta
ikiwamo kuuza mbegu bora kwa
bei nafuu.

Ushauri huo ulitolewa juzi kwe-
nye kikao cha Kamati ya Kilimo,
Uvuvi na Maji na wadau wa uzal-
ishaji wa mafuta ya alizeti katika
mradi wao wa Policy Analysis
Group (PAG).

Mbunge wa Kuteuliwa, Dk.
Bashiru Ally, alisema katika tatizo
la alizeti kuna shida ya kupanga
na kushauri mikakati ya kuondoa
upungufu huo inatakiwa kwenda
sambamba na mkakati wa kumali-
za upungufu wangano na sukari.

Mbunge wa Muleba Kaskazini
(CCM), Charles Mwijage, alisema
mikakati ya kumaliza uhaba wa
mafuta huenda isisaidie kitu kwa
sababu imekuwa ya kutamkwa
mdomoni.

Mwijage alisema wakati aki-
wa Waziri wa Viwanda aliweka

mkakati wa kumaliza tatizo la
mafuta ya kupikia nchini lakini
hadi sasa mpango wake haujafani-
kiwa badala yake anaona wadau
wanakuja na mpango mwingine
bila kueleza wa kwanza walishind-
wa wapi.

“Lazima serikali iingize kwenye
mipango yake ikiwemo kurudi-
sha utaratibu hata wa kununua
matrekta na kuwapa maeneo
halisi ya kulima ili mtu mwenye
shamba dogo awe na ekari walau
10,” alisema.

Awali, Mwenyekiti wa Baraza

la Taifa la Kilimo Timoth Mbaga,
alisema soko la mafuta ni kubwa
nchini kwani utoshelevu wa mafu-
ta kwa sasa ni asilimia 45.

Alisema  kiasi  kinachobaki
kinaagizwa nje na kwamba mi-
kakati mizuri waliyonayo inaweza
kufikisha malengo na ziada ikau-
zwanje.

“Asilimia 95 ya wazalishaji na
wakulima wa alizeti ni wakulima
wadogo ambao wanakabiliwa na
changamoto ya ukosefu wa mbe-

gu bora na hamasa ya kilimo cha :
patiwa ni pamoja na elimu ya msingi
: hadi chuo kikuu.

zao la alizeti,” alisema.

i id ] ;'_. f.
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Ofisa Masoko wa Benki ya TPB, Dorothea Joseph (katikati), akitoa msaada wa mahitaji maalum kwa ajili ya wanafunzi wa Shule ya Msingi
Sinza Kitengo cha Mahitaji Muhimu, kwa Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo, Catherine Msese (kulia), Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Yatima

‘mazingira
‘wezeshi

Na Francis Godwin, IRINGA

WATOTO yatima 51 wilayani Mu-

: findi, Mkoa wa Iringa ambao baadhi

§ yao wazazi wao waliofariki dunia kwa
: ugonjwa wa Ukimwi, wameanzishiwa
: makazi maalum kwa ajili ya kusaid-
i3 mahitaji ya msingi.

Wamejengewa makazi hayo katika

: ikielezwa kuwa

mahitaji hayo ya msingi watakayo-

Akizungumza wakati wa uzinduzi

:wa mradi wa Youth Agency Mufindi
: (YAM), Meneja wa mradi huo, Zilipa
: Mgeni, alisema kituo hicho kilian-

¢ zishwa mwaka 2007, kikiwa na lengo
: la kusaidia watoto wanaotoka katika
: familia duni na yatima.

Alisema watoto hao wameendelea

: kupata malezi bora ikiwamo elimu

: na kupitia mradi wa YAM vijana na

: watoto wanaotoka katika familia

: duni zaidi ya 770 wanatarajia ku-

¢ saidiwa na mradi huo kupata elimu
: ikiwamo ya ufundi wa uselemara

: kwa watoto wa kike pamoja na

: kuwapatia vifaa vya kuanzishia

: viwanda.

Mradi huo uko chini ya mradi

: wa Foxes Community And Wildlife

: Conservation Trust (FCWCT) unao-

¢ fadhiliwa na Taasisi ya Deaconess

: Foundation ya Filind, na kwa wilaya
: ya Mufindi mradi huo unatekelezwa
: chini ya Halmashauri ya Wilaya.

Hata hivyo alisema mradi huo

utatekelezwa kwa miaka minne
: kuanzia mwaka huu, na kwamba
] umeshaandaa wajumbe 160 kutoka

¢ hunga na Mdabulo.

Alisema kuwa malengo ya mradi

* huo ni kuwahusisha vijana wenye ule-
mavu katika mfumo rasmi waajira na
: Ujasiriamali, kuwezesha vijana wali-

: opo katika mazingira magumu ku-

* jitegemea na kujisimamia wenyewe

: katika kutumia fursa zilizopo kwenye
: maeneo yao.

Biteko awahakikishia wawekezaji wa madini

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Madini, Dotto Biteko,
amewahakikishia wawekezaji na
wadau wengine wa sekta ya madini
mazingira bora ya uwekezaji na ku-
fanya biashara.

Amesema hicho ni kitu muhimu
kwa ustawi wa sekta hiyo na maen-
delo ya taifa kwa ujumla.

Waziri Biteko pia ameipongeza
Benki ya NMB kwa kuwakutanisha
wadau wa sekta ya madini na ku-
wapa fursa ya mafunzo ya biashara
na kubadilishana mawazo kwa ajili
ya ufanisi wao binafsi na kisekta kwa
ujumla.

Biteko aliyasema hayo jana wakati
wa uzinduzi wa “NMB Mining Club”
ambalo ni jukwaa la kwanza nchini
mahsusi la kuwahudumia wadau wa
madini, akisema uwezeshaji wao un-
awezekana.

“Kama mnavyojua, lengo la
Serikali ya Awamu ya Sita ni ku-
hakikisha tunaboresha mazingira ya
wafanyabiashara ili kuwawezesha
kukuza uchumi wa nchi yetu kupitia
kodi, kutoa ajira na kuongeza mi-
taji.

“Tunaendelea na kusisitiza zoezi
la kuongeza thamani ya madini li-
fanyike nchini ili taifa liweze kunu-
faika na utajiri wake mkubwa wa

rasilimali hii na tayari Rais Samia
Suluhu Hassan amefanya mambo
mengi katika siku zake 100 za kwan-
za kwa ajili ya kuhakikisha hilo lina-
fanikwa.

“Tumeshatoa leseni za usafirishaji
madini ya dhahabu nne ambapo
tayari kiwanda kimoja kimezinduli-
wa Mwanza na mambo mengine
mazuri yanakuja,” alisema Waziri
Biteko.

Pia alisema “NMB Mining Club”
ni ubunifu wa hali ya juu na kazi
kubwa za aina hiyo ndizo zinaifanya
benki hiyo kuwa kinara wa hudu-
ma na maarifa mapya sokoni. Kwa
kuonyesha njia mpya ya kuwahu-

dumia wachimbaji, NMB imeten-
geneza chanzo kipya cha mapato na
kuwapata wateja wapya,  alifafan-
ua.
Alizichagiza benki nyingine kuiga
mfano wa NMB na kuanza kuwa-
kopesha kikamilifu wadau wa sekta
ya madini na kuzitaka taasisi hizo
kuunganisha nguvu kwa ajili ya ku-
jenga uwezo wa kufadhili miradi mi-
kubwa ya madini.

Klabu hiyo mpya inayojumui-
sha zaidi ya wadau wa madini 200
wa Kanda ya Kati imelenga kutoa
mafunzo kuhusu maarifa ya bi-
ashara (elimu juu ya mipangilio ya
biashara na elimu ya mwendelezo

wa kitaalamu wa madini) na fursa ya
kukutana na kubadilishana uzoefu
wa kibiashara.

Wadau hao ni pamoja na wami-
liki wa migodi, maduka makubwa
ya vifaa vya uchimbaji, viongozi ku-
toka kampuni za madini, Kampuni
ya Taifa ya Madini (Stamico), vyama
vya wachimbaji wa kada zote na
madalali.

Awali, Ofisa Mkuu wa Mikopo wa
NMB, Daniel Mbotto, alisema mafun-
7o hayo yamekuja wakati biashara
nyingi zikipata changamoto akitolea
mfano wa kushuka kwa thamani ya
bei ya Tanzanite kwenye soko la du-
nia.
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HABARI BUNGENI

BUNGE limeelezwa kuwa kwa
mwaka wa fedha 2022/23, mpango
wa Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) ni
kujenga madaraja na makalavati
yote.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, TAM-
ISEMI, Ummy Mwalimu, alisema
hayo bungeni jana alipokuwa akitoa
majibu ya nyongeza ya swali la
Mbunge wa Nsimbo (CCM), Anna
Lupembe.

Katika swali lake, mbunge huyo
alitaka kujua mkakati wa serikali wa
kukabiliana na tatizo la madaraja na
makalavati ambayo yamekuwa waki-
sombwa na maji.

Aidha, alisema barabara ya Ilem-
bo-Itenka ni muhimu kiuchumi na
serikali imekuwa ikitenga fedha nusu

nusu na mvua ikinyesha wananchi
wa Itenka wanakuwa kisiwani.

“Lini sasa serikali itaweka fedha
za kutosha ili barabara hii ikamilike
kwa kuwa ni ya kiuchumi? Lini pia
serikali itatenga fedha kwa ajili ya
ujenzi wa madaraja matano badala
ya makalavati?” Alihoji.

Akitoa majibu ya maswali hayo,
Waziri Ummy alisema tayari wame-
shatoa maelekezo kwa Walaka wa
RA) katika kila halmashauri kufanya
usanifu wa madaraja na makalavati
ili kujua gharama halisi.

“Tumeona Mheshimiwa Naibu

Spika unaweza kutoa fedha tukajen-
ga barabara, lakini kama madaraja
na makalavati hayajajengwa hayapi-
tiki maana yake tumefanya kazi bure.

Kwa hiyo kipaumbele chetu mwa-
kani tunataka tuelekeze kwenye ma-
daraja na makalavati,” alisema.

Wazuri Ummy aliwatoa hofu
wabunge kuwa suala hilo limeweke-
wa kipaumbele.

Katika swali la msingi, Lupembe
alitaka kujua ni lini serikali ita-
fanya ukarabati wa barabara ya ku-
toka Ilembo hadi Itenka ambayo ni
muhimu katika uchumi.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri Ofisi ya Rais-TAMISEMI, David
Silinde, alisema barabara ya Ilembo-
Itenka ina urefu wa kilomita 19.5 na
katika mwaka wa fedha 2018/19, seri-
kali iliifanyia matengenezo kipande
chenye urefu wa kilomita 14 kwa
gharama ya Sh. milioni 69.81.

Madaraja, makalavati
vote kujengwa

wa fedha 2019/20, serikali iliifanyia
matengenezo barabara hiyo kipande

Sh. milioni 123.94.

Pia alisema katika mwaka wa
fedha 2020/21, barabara hiyo imet-
engewa Sh. milioni 67.61 na hadi Mei
2021 ukarabati wa kipande chenye
urefu wa kilomita tno na ujenzi wa
makalavati matatu ulikuwa umeka-

unaendelea.
Alisema katika mwaka wa fedha
2021/22 serikali imetenga Sh. milioni

11448 kwa ajili ya matengenezo ya :
: la serikali, nini wito wa

: serikali kwa watendaji am-
: bao wamekuwa wakikataa
: kutumia huduma hiyo kwa

barabara ya Ilembo-Itenka kipande
chenye urefu wa kilomita nane na
ujenzi wa makalavati mawili.

Mwekezaji mpya Mang'ula atafutwa

WIZARA ya Viwanda na Biasha-
ra na Ofisi ya Msajili wa Hazina,
zimeandaa utaratibu wa kutafuta
wawekezaji wapya watakaoviende-
sha viwanda vya Man'gula Machine
and Mechanical Tools Limited.

Naibu Waziri wa Wizara hiyo,
Exaud Kigahe, aliyasema hayo bun-
geni jana alipokuwa akijibu swali
la Mbunge wa Kilombero (CCM),
Abubakar Asenga.

Katika swali lake, Mbunge huyo
alihoji serikali ina mkakati gani wa
kuanza uzalishaji katika kiwanda cha
chuma Mang'ula.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
huyo alisema ujenzi wa uchumi wa
viwanda nchini, pamoja na mambo
mengine unalenga kufufua na kue-
ndeleza viwanda vilivyobinafsishwa
ambavyo havifanyi kazi.

Alisema Mangula Mechanical

Workshop (MMW) ni karakana ili-
yoanzishwa kwa msaada wa serikali
ya China mwaka 1969.

“Karakana hiyo ilianzishwa kwa
lengo la kurahisisha upatikanaji wa
vipuri mbalimbali vya mitambo
vilivyokuwa vinatumika wakati wa
ujenzi wa reli ya Tanzania na Zambia
(TAZARA). Pamoja na utengenezaji
wa vipuri, sehemu ya eneo la kara-
kana hiyo ilitumika kujenga kiwanda

cha Pre-Fabricated Concrete Manu-
facturing (PCM) kwa ajili ya kuten- :
geneza mataruma ya zege na nguzo :

za zege,” alisema.
Aidha, alisema

mkataba wa mauziano.

karakana ya :
Mangula Mechanical & Machine :
Tools Co. Ltd (MMMT) ilirejeshwa :
serikalini mwaka 2019 kutokana na :
mwekezaji wake kushindwa kuende- :
leza kiwanda hicho kwa mujibu wa :

E—
Ahoji

taasisi
kutotumia

Silinde alisema katika mwaka :

ZIC

chenye urefu wa kilomita 12 na ujen- :
zi wa kalvati moja kwa gharama ya :

MBUNGE wa Viti Maalum

: (CCM), Najma Murtaza Giga,

: amesema kumekuwa na

: kawaida kwa baadhi ya

: taasisi za serikali kutotumia

: huduma za Shirika la Bima la
: Zanzibar kwa Kisingizio kuwa
¢ si la umma.

milika na ukarabati wa kilomita tano :
: Mbunge huyo alihoji serikali
¢ inalitambua shirika hilo kama
: la serikali au shirika binafsi.

Akiuliza swali bungeni jana,

Alihoji pia kama ni shirika

. kisingizio cha kuwa si shirika
¢ la serikali.

Akijibu swali hilo kwa

: niaba ya Waziri wa Fedha

: na Mipango, Naibu Waziri

: Ofisi ya Rais, Muungano na

: Mazingira, Hamad Hassan

: Chande, alisema shirika hilo
. limesajiliwa kwa mujibu wa
: Sheria ya Bima Namba 10 ya
: Mwaka 2009.

Hamad alisema shirika hilo

: lina leseni hai yenye usajili

: Na. 00000704 inayoruhusu

: kufanya biashara ya bima za
: kawaida.

“Shirika hilo linamilikiwa na

: Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
: zibar (SMZ) kwa asilimia 100,
: hivyo Serikali ya Jamhuri

: ya Muungano wa Tanzania

* inatambua kuwa shirika hilo

: ni mali ya SMZ na si shirika

" binafsi,”

alisema.
Alibainisha kuwa kwa

: kuwa Shirika la Bima la Zan-
: zibar ni mali ya Serikali ya
: Mapinduzi ya Zanzibar.

“Wito wa Serikali ya

* Jamhuri ya Muungano wa

: Tanzania kwa watendaji

: ambao wamekuwa wakikataa
: kutumia huduma zake kue-

- ndelea kulitumia shirika hilo
: kwa ajili ya kupata huduma

: za bima kama ambavyo wa-
: nalitumia Shirika la Bima la

: Taifa (NIC), hasa ikizingatiwa
: kuwa biashara ya bima nchini
i ni biashara huru na huria

: inayosimamiwa na Sheria ya
: Bima Na. 10 ya mwaka 2009
* pamoja na kanuni zake,”

Habari zote n Augusta N'O'I‘
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HABARI BORA NA KAMILIFU

SIKU 100 IKULU...

'DAKTARI" SAMIA ALIVYOUTIBU
UTAPIAMLO WA SIASA, UCHUMI

Na Deogratias Mutungi

IKU 100 za Rais Samia Suluhu

Hassan, zimekamilika zikiwa

zimesheheni siasa zenye fal-

safa ya haiba, utu, demokrasia
na uwajibikaji kisheria kwa misingi ya
katiba.

Ilipofika Juni 26 tangu kuapishwa
kwake Machi 19, kufuatia kifo cha
mtangulizi wake John Magufuli (JPM),
ndani ya utumishi wa umma Watan-
zania wameona mengi yenye mkondo
chanya.

Rais Samia analivusha taifa kutoka
lilipokuwa awali kuelekea kwenye siasa
za utu, usawa, demokrasia na uwajibi-
kaji.

Ni wazi kuwa zama za awamu ya tano
ziligubikwa na “utapiamlo wa kisiasa”
hivyo afya yake ilikwenda mrama na
ni daktari wa kuliponya taifa kiafya,
ametoa tiba kikamilifu kwa siku 100 za
uongozi wake.

Ukiangalia kabla na baada ya kifo
cha JPM unatagundua kuwa Rais katika
utendaji wake, analenga zaidi kuitumia
katiba ya Tanzania na si vinginevyo.

Amekuwa ni muwazi, mweledi sam-
bamba na kurudisha imani kwa Watan-
zania kuhusu mifumo ya kisiasa na uta-
wala bora iliyokuwa ikilalamikiwa hasa
na upinzani.

KUBINYA UHURU

Serikali ya Magufuli ilifanya mam-
bo makubwa kadri ilivyoweza, lakini
ombwe lililojitokeza wakati wa utawala
huo ni kubana misuli ya upumuaji wa
“uhuru wa maoni” na ukosefu wa haki
ya kujieleza.

Kubana haki hiyo kulizalisha mifumo
mingine kama ukosefu wa demokrasia,
uminywaji wa haki, viongozi wa umma
kujichukulia sheria mkononi, kuumiza
raia na ufisadi uliibuka kama alivyoripo-
ti Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu

BAMSANTSANISAN

Rais Samia Suluhu Hassan, akila kiapo cha urais Machi mwaka
huu. Leo ametimiza siku 104 za kuliongoza taifa . PICHA:

MTANDADO.

za Serikali (CAG).

Wahusika walifanya hivyo wakiamini
kuwa hakuna wa kupaza sauti kuwako-
soa, aidha aliyejaribu kuwanyooshea
kidole, hakusikilizwa na pengine alikio-
na cha moto.

Yote haya yalijitokeza kwa sababu
mifumo iliyokuwapo katika utawala
ilikuwa inajikita ndani ya mtizamo wa
kufanya juhudi zote kuleta maendeleo,
lakini kubinya uhuru wa maoni.

Jambo ambalo wasaidizi wa JPM

walishindwa kulitambua na
kushauri mamlaka ni kuwa ha-
tima ya uongozi huo ungeleta
jamii usugu na yenye upinzani
imara, hivyo kuwa na ukosefu
mkubwa wa fikra za kutaka
maendeleo.

Badala yake raia walikuwa
wakidai haki, uhuru wao na ku-
lalamikia masuala mbalimbali
dhidi ya dola.

Kisiasa na kiutawala hadi sasa

N

Rais Samia na
| @ bajeti
" inayowajali

ATELWEYEL(E

hakuna nadharia inayoonyesha
kuwa utawala usiojali demokra-
sia ulifanikiwa kujenga misingi
imara ya maendeleo ya watu
na vitu.

Zaidi inadaiwa unaimarisha
chuki, hofu na machafuko ya
ndani baina ya makabila, watu
na hata vikundi na hivyo kuha-
tarisha amani ya watu na mali
Zao.

Muhtasari wa tafakuri hii
unaonyesha wasaidizi wa JPM
walipuuza na kudharau man-
tiki ya nguvu ya umma na kusi-
mama katika nguvu ya dola.
Kisiasa kuna utofauti mkubwa
kinzani kati ya nguvu ya umma
na ya dola, mara zote umma ni
imara kuliko dola.

AWAMU YA SITA

Kwa kuangazia ufanisi wa
Rais Samia siku 100 kinacho-
bainika ni ukweli kwamba Wa-
tanzania wengi walikuwa wak-
ilia kwa miaka mitano iliyopita
ni kunyimwa haki ya uhuru wa
maoni na kujieleza.

Kimantiki hili ni eneo ambalo
Rais Samia amechagua kuanza
nalo na amefanikiwa kukonga
nyoyo za Watanzania bila kujali
itikadi za vyama vyao na kureje-
sha tumaini jipya la utawala
wenye kuzingatia sheria, utu
na nidhamu katika utumishi wa
umma.

Bila shaka hili kwa Rais Samia
halifanyiki kwa bahati mbaya
bali anatambua misimamo na
falsafa za mtangulizi wake zilisi-
mamia nini, wapi na lipi, na kwa
lengo gani?

Inawezekana maswali haya
yasieleweke kwa sababu Rais
Samia alikuwa Makamu wa
Rais, lakini hoja na jibu ya swali

hili iwe ni kuwa mabadiliko ya sasa
ndani ya serikali ya awamu ya sita
ni matokeo ya kile ambacho, kifal-
safa hakukikubali.

Ndiyo maana Watanzania wapo
hapo walipo kwa mabadiliko hayo
yanayoendelea kufanywa na kama
anavyosema kazi iendelee.

USIKIVU, KUSHAURIKA

Aidha, ndani ya siku 100 za uon-
gozi wa Rais Samia amedhihirisha
kuwa ni kiongozi anayeshaurika
na anayepokea ushauri si kutoka
kwa watendaji na wasaidizi wake
wa karibu ndani ya mifumo ya
serikali bali pia kutoka hata nje.

Mara kwa mara katika mikutano
yake na wadau kama wateuliwa,
vijana, wanawake, wazee na vion-
gozi wa dini amesikika akisema
anapokea ushauri na atakwenda
kuufanyia kazi.

Kwa dhana hiyo Rais ni msikivu
na kiongozi anayeonyesha nia
ya kusikiliza, kutatua na kutenda
kadri alivyoguswa na kero iliyo-
wasilishwa mbele yake. Kisiasa hii
ni mojawapo ya sifa kuu ya uongo-
zi, kwa yeye sio malaika kutokubali
kushauriwa, hivyo kupata ushauri
na kusikiliza raia anaowaongoza
wanataka nini ni utimamu na taf-
siri ya uongozi uliotokana na watu
na ndiyo mantiki ya uwajibikaji wa
kiongozi yeyote wa umma.

DEMOKRASIA KIVITENDO

Kinachooneka bayana ni kwam-
ba Rais ni mwanademokrasia wa
kweli anayetawala ulingo wa siasa
kwa vitendo na si kwa porojo za
kisiasa.

Katika siku 100 kuna utashi wa
kisiasa unaolenga kurudisha “ama-
ni ya kisiasa” kati ya chama tawala
CCM na vyama vya upinzani.

Awamu ya tano ilionyesha ud-
haifu katika kusimamia mifumo,
ilikosa uvumilivu wa kisiasa na
fursa sawa baina ya upinzani
kwani ulifika wakati waliishi kama
mashetani na watu wasio stahili
kupata haki kikatiba kama ilivyo
kwa raia wengine.

Kuna wakati mwingine iliyeone-
kana kuwa mpinzani Tanzania ni
sawa na ‘mhaini’ na kipo kipindi
walilazimika kuhama vyama na
kuingia upande mwingine.
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Waziri wa Mambo va Nje, Liberata Mulamula. PICHA: MTANDAO.

RAIS SAMIA ALIVYONG’ARISHA
DIPLOMASIA, UJIRANI MWEMA

Na Romana Mallya

HIVI ndivyo Rais Samia Suluhu
Hassan, alivyoweza kutumia siku
100 kuimarisha diplomasia ki-
mataifa tangu kuapishwa Machi
19, mwaka huu kuwa Rais wa awa-
mu ya sita.

Samia amevunja rekodi Afrika
Mashariki na Kati kuwa mwan-
amama wa kwanza kushika wadhi-
fa huo baada ya Rais wa awamu ya
tano, Dk. John Magufuli, kufariki
dunia Machi 17, mwaka huu kwa
maradhi ya moyo.

Ukizungumzia diplomasia ki-
mataifa huwezi kuiacha Wizara
ya Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Afrika Mashariki ambayo kazi
zake ni kuwakilisha nchi kimataifa,
kuwasiliana na serikali za nje na
taasisi za kimataifa mfano Umoja
wa Mataifa na Umoja wa Afrika na
taasisi zake.

Aidha, ni kuendesha balozi ka-
tika nchi nyingine na kutoa visa
kwa wageni wanaotaka kuja Tan-
zania kwa kushirikiana na wizara
nyingine ndani ya nchi.

Ndani ya siku 100, Rais Samia
amewateua wana diplomasia
nguli kuiongoza wizara hiyo na
miongoni mwao ni Waziri Balozi
Liberata Mulamula, ambaye ni
mbobezi katika masuala ya diplo-
masia kwa miaka zaidi ya 30 na
amewahi kuhudumu kama balozi
katika mataifa mbalimbali.

Amekuwa Katibu Mtendaji
wa kwanza wa kongamano la ki-
mataifa lililohusisha nchi 11 za
Kanda ya Maziwa Makuu ya Afrika
la Amani, Utulivu na Maendeleo
(ICGLR) na Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Mambo ya Nje.

Naibu Waziri ni Balozi Mbarouk
Nassor Mbarouk, ambaye kuan-
zia Mei 2013 hadi Novemba 2019

alikuwa Balozi nchini Abu Dhabi,
UAE, Pakistan, Iran na Bahrain.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Ba-
lozi Joseph Sokoine amekuwa Ba-
lozi Ubelgiji ambako pia aliwakili-
sha Umoja wa Ulaya, Luxembourg,
Caribbean na nchi za Pacific.

Kwa safu hii ndani ya Wizara
ya Mambo ya Nje ni udhihirisho
kuwa Rais Samia amelenga kui-
marisha diplomasia ambayo ndiyo
sera ya mambo ya nje.

NJE YA MIPAKA

Mbali ya kuiimarisha wizara hii,
Rais Samia ametumia siku 100
kwa kujenga diplomasia na pia
ametembelea nchi jirani za Kenya,
Uganda na Msumbiji.

Ametembelea Kenya na ku-
fanya mazungumzo na Rais Uhuru
Kenyatta na baadaye kulihutubia
Bunge la Kenya linalojumuisha
Bunge la Taifa na Seneti akiwa

Aidha, wiki iliyopita
Rais Samia, alikuwa
jijini Maputo Msum-
biji kushiriki mkutano
wa dharura wa wakuu
wa nchi na serikali
wa Jumuiva va Maen-
deleo Kusini mwa

Afrika (SADC).

ni Rais wa pili kulihutubia bunge hilo
akitanguliwa na Rais mstaafu Jakaya
Kikwete.

Katika hotuba yake, Rais Samia ali-
tangaza sababu za ziara hiyo kuwa ni
kukazia maeneo ambayo yalilegalega
katika uhusiano wa nchi hizo.

Anaahidi kuendeleza miradi ya ush-
irikiano ikiwamo ujenzi wa barabara,
ujenzi wa bomba la gesi la Dar es Sa-
laam hadi Mombasa, ujenzi wa njia
ya umeme ya kilovoti 400 kutoka Sin-
gida Tanzania kwenda Kenya, kuka-
milisha vituo vya huduma za pamoja
mpakani.

“Kuongoza ni kuonyesha njia
siyo kufunga njia. Kila mara pana-
potokea kutoelewana kati yetu tun-
adhoofisha uhusiano wa Jumuiya ya
Afrika Mashariki, bila kukusudia pia
tunaathiri utangamano wa Afrika
Mashariki, hivyo hatuna budi kuen-
delea kuelewana,” sehemu ya hotuba
yake ilisema.

Aprili mwaka huu, alizuru Uganda
na kusaini mikataba mitatu yenye nia
ya kuendeleza sekta ya mafuta na gesi
ya Uganda, wakati wa ziara ya hiyo ali-
kutana na mwenyeji wake Rais Yoweri
Museveni.

Aidha, Mei mwaka huu, Rais Musev-
eni alikuja Tanzania na kukutana na
mwenyeji wake ikiwa ni mwendelezo
wa kukamilisha makubaliano ujen-
zi wa bomba la kusafirisha mafuta
ghafi, unaogharimu dola bilioni 3.5.

Mwezi huu Rais Samia amekutana
na kufanya mazungumzo na Rais wa
Botswana, Dk. Mokgweetsi Masisi, ji-
jini Dar es Salaam.

Aidha, wiki iliyopita Rais Samia, ali-
mkutano wa dharura wa wakuu wa
nchi na serikali wa Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika (SADC).

Mkutano huo ulijadili mengi iki-
wamo kudumisha mtangamano, fur-
sa mbalimbali za kiuchumi na mata-
tizo ya kiusalama nchini Msumbiji.

UTEUZI WA MABALOZI

Rais Samia amefanya uteuzi wa ma-
balozi 23 watakaoiwakilisha Tanzania
katika nchi mbalimbali duniani mion-
goni mwao wakiwamo wanajeshi, wa-
nahabari na mlimbwende wa Tanza-
nia mwaka 1999.

Miongoni mwa kazi za mabalozi
katika nchi wanazokwenda kuwakili-
sha ni kunadi na kufungua milango ya
kiuchumi ya nchi kupitia mikakati ya
diplomasia ya uchumi.

MSIMAMO WA CORONA

Mwezi Aprili, Rais Samia anatoa
msimamo wa Tanzania dhidi ya co-
rona akisema Tanzania siyo kisiwa
haiwezi kujitenga na janga hilo na hii
inatokana na mwingiliano wa kila siku
wa watu duniani.

Aliunda jopo la wataalamu kuishau-
ri serikali kuhusu corona na kuwasili-
sha ripoti yake na mapendekezo yake
kwa utekelezaji.

ALIVYOTIBU UTAPIAMLO WA SIASA
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Dhuluma dhidi ya upinzani zi-
litendeka kwa uwazi na mchana
kweupe, hata hivyo kwa kipindi hiki
cha siku 100 za Mama Samia upepo
wa kisiasa umebadilika wapinzani
wamepumua na siasa zinafanyika
bila hiyana wala ghiliba au ubaguzi
wa aina yoyote.

Na sasa vyama vya upinzani vina-
fanya siasa zao bila bugudha wala
kero za rungu la dola.

Jicho la Rais katika siasa za us-
awa, uhuru na haki limetamalaki,
kusudio lake la kutaka kukutana na
vyama vya siasa na kuzungumza na

wadau hao ni kusaka mustakabali
wa taifa kisiasa na kurejesha misingi
ya amani.

Lengo ni kufanya siasa safi, ku-
dumisha udugu na siha njema na
mafanikio ya kimkakati ya kutenda
kile katiba inachoelekeza.

KODI SAFI SI UBABE

Mbali na hayo, Rais Samia ameo-
nyesha weledi wa kusimamia mi-
fumo ya ukusanyaji wa kodi kwa ku-
tumia njia rasmi na kupata mapato
salama. Mbinu zinazoeleweka bila
kutumia mabavu na dhuluma.

Itakumbukwa taasisi za kikodi zi-
likusanya kodi kwa nguvu na dhulu-

ma isiyokuwa na tija kwa taifa, hali
hiyo ilijenga hofu na hivyo baadhi
ya wawekezaji kukimbilia nje ku-
wekeza na kulikosesha taifa kukosa

mapato.
Ufanisi wake upo wazi na sasa
wawekezaji wanaanza kurejea

nchini kutokana na mifumo kubadi-
lika kwa kiwango cha hali ya juu.
Kwa ujumla, kisiasa sera za Rais ni
zenye tija na ustawi wa kiuchumi na
kidiplomasia kwa maana ya diplo-
masia ya kikanda na kimataifa ime-
kuwa ya kusaka fursa za kuwasaidia
Watanzania kujikomboa kiuchumi
na kiteknolojia kwasababu dunia
inatuhitaji nasi tunaihitaji pia.

Aidha, uwepo wa misimamo
dhidi ya corona kutoka kwa serikali
ya awamu ya tano uliwatenganisha
Watanzania na dunia kuonekana
Tanzania ya wakati huo ni ya watu
wasioeleweka wala kutabirika kwe-
nye kuamini sayansi na mitishamba.

Misimamo ya sasa ya awamu ya
sita dhidi ya corona unaitambu-
lisha upya katika anga za kimataifa
na kurudisha hadhi ya Tanzania
kuwa hili ni janga la dunia hakuna
anayweza kujitenga na kujisimamia
mwenyewe.

Ni wazi kuwa Rais Samia ame-
fanikiwa kubadili upepo wa siasa za
Tanzania ambazo zilionekana kuwa

zina chuki, ubabe hata kwa mbinu
za kukabiliana na corona kwani zili-
kuwa zikifuata mawazo na falsafa za
mtu badala ya taasisi.

Kwa mantiki hiyo hazina tija kwa
maendeleo ya Mtanzania wa kawai-
da zaidi ya kutengeneza chuki na
ombwe la amani ndani yataifa.

Watanzania wanauona mwanzo
mzuri aliouonyesha ndani ya siku
100, lakini kuna haja ya kujihad-
hari na wanasiasa wasaka tonge
wanaoweza kutumia fursa ya ma-
slahi yao binafsi kumpotosha na
kumchonganisha na umma wenye
imani na serikali yake.



JUMATANO JUNI 30, 2021

1CCZA

KA

IS SAMIA KU

SiaSa 13

LU

UCHAMBUZI

RAIS SAMIA HANA UTANI NA
MAAMBUKIZI YA CORONA

Rais Samia Suluhu Hassan, akiwa katika ziara ya kushtukiza katika Hospitali ya Rufani Mkoa ya Mwananyamala. PICHA: MTANDAO.

Na Mwandishi Wetu

HIVI karibuni Rais Samia Su-
luhu Hassan, ametembelea Hospi-
Salaam, lakini

Mganga Mkuu Mfawidhi wa
hospitali hiyo alimsihi asiingie
kwenye wodi ya wagonjwa wal-
iokuwa na matatizo ya upumuaji.

“Kuwa muwazi. Wagonjwa
hawa wana maambukizi ya coro-
na” Rais alimuuliza Mganga Mkuu
aliyejibu “Ndiyo wana maam-
bukizi ya COVID-19”, na baada ya
kauli hiyo Rais anawaambia wa-
pigapicha wake waliokuwa wam-
etangulia ndani ya wodi watoke
haraka.

Hii linaonyesha anavyoguswa
na corona na asingependa maam-
bukizi yaendelee kutoka kwa mtu
mmoja kwenda kwa wengine.

Rais Samia ametimiza siku 100
za kwanza Tkulu kama kiongozi
akizingatia masuala nyeti yanay-
oikabili nchi, ikiwa ni pamoja na
kubadilisha mtazamo wa jinsi ya
kushughulikia maambukizi ya co-
rona.

Ni kipindi ambacho dunia ime-
shuhudia Rais Samia, kupitia ho-
tuba zake mbalimbali, akitoa sauti
mpya juu ya masuala muhimu,
ikiwa ni pamoja na uendeshaji wa
vyombo vya habari, siasa za upin-
zani na kutao vibali vya kazi.

Suala ambalo lingeweza kuvutia
duniani ni uamuzi wa Rais kuun-

da kamati ya wataalamu kushauri
serikali kuhusu corona na hatua
zinazofaa kuchukua ili kawaweka
watu salama, uamuzi ambao aliu-
fanya ndani ya wiki tatu baada ya
kuingia madarakani.

Wakati wa kutangaza uamuzi
huo alisema Tanzania haiwezi
tena kupuuza virusi ambavyo vi-
likuwa vinaendelea kuangamiza
dunia na kwamba Watanzania ha-
wawezi kuishi peke yao kwani ni
sehemu ya idadi ya watu duniani.

“Kuhusu suala la corona, nad-
hani ni lazima niunde kamati ya
wataalamu kuliangalia kwa wel-
edi na kisha niishauri serikali.

Haipaswi kunyamazishwa au
kukataliwa au kukubalika bila
utafiti wa kitaalamu,” anasema
wakati anawaapisha makatibu
wakuu na manaibu mwezi uli-
opita.

Anaongeza: “Hatuwezi kujiten-
ga kana kwamba sisi ni kisiwa,
lakini hatuwezi kukubali kila kitu
kilicholetwa kwetu. Hatuwezi
kuendelea kusoma tu kuhusu co-
rona katika sehemu nyingine dun-
iani lakini Tanzania haieleweki. ”

Mnamo Aprili 6, mwaka huu,
Rais Samia alitangaza kuunda
kamati hiyo kwa mesisitizo mkub-
wa juu ya kupambana na janga
hilo kupitia njia za kisayansi.

Aidha, Mei 17 kamati ilikamili-
sha kazi ya tathmini ya ugonjwa
huo na kuwasilisha ripoti kwa
Rais na ikiwa na mapendekezo 19.

Wataalamu katika ripoti iliyo-
wasilishwa kwa Rais Samia, wana-

Anapokutana na
wazee wa mkoa
wa Dar es Salaam,
akiwa na wasaid-
izI wake walivaa
barakoa akitoa
mfano hai wa Jinsi
va kujikinga na
corona na katika
mikutano yake
yote ukiwamo wa
wanawake mkoa-
ni Dodoma, wa
Vijana Mwanza,
Maaskofu Katoliki
Na pamoja ule wa
wanahabari muda
wote anavaa
barakoa.

dokeza kuwa Tanzania imepitia
mawimbi mawili makubwa ya
janga hilo na bado ina hatari ya
kukutana na la tatu.

Kamati hiyo ilitaka serikali iri-
poti habari sahihi juu ya janga
hilo kwa raia wake na kwa Shirika
la Afya Duniani (WHO), aidha,

kuwasilisha nyaraka zinazo-
hitajika kuhusu chanjo, ili kuanza
kupokea dozi zake.

Kamati hiyo pia ilimtaka Rais
Samia kuimarisha juhudi za ku-
zuia corona, kufuata maazimio ya
kimataifa, kuimarisha uwezo wa
utambuzi, kukamilisha mwongo-
zo wa matibabu wa COVID-19 kwa
wafanyakazi wa afya, kutumia
dawa za jadi ikiwa tu zimethibit-
ishwa na sayansi na kuanzisha
vituo vya kutengeneza chanjo
nchini.

Kamati hiyo pia ilitaka serikali
itengeneze njia ya matumizi ya
chanjo hiyo ndani ya nchi, wa-
jumbe wa kamati wakiona kuwa
hatua hizo zitasaidia kupambana
na ongezeko la maambukizo

ya corona ambayo yanaathiri
mataifa mengi.
Kulingana na kamati hiyo,

mpango wowote wa chanjo nchini
unapaswa kuwapa kipaumbele
wafanyakazi wa huduma za afya,
wafanyakazi wa mbele, wale
walio katika tasnia ya utalii na
ukarimu, wazee (zaidi ya miaka
50), vikundi vilivyo hatarini waki-
wamo wasafiri, lakini inashauri
suala la chanjo linapaswa kuwa ni
la uhuru kwa watu kuamua.

Ilipofika Mei 15 mwaka huu,
Rais akatangaza kwamba seri-
kali itatoa maamuzi iwapo itatoa
chanjo ya corona au la. Baada ya
ripoti hiyo ya Kamati ya Wataal-
amu, mabadiliko makubwa yali-
tangazwa ikiwa ni pamoja idhini
kwa balozi na taasisi za kimataifa
nchini Tanzania kuagiza chanjo
ya corona kwa wafanyakazi wao.

Rais Samia baada ya kupokea
ripoti hiyo anasema: “Balozi na
mashirika ya kimataifa yamer-
uhusiwa kuleta chanjo kwa raia na
wafanyakazi wao kufuata taratibu
za nchi zao na mashirika na vile
vile kuondoa usumbufu katika
kazi zao kwa sababu ya kutopewa
chanjo. Chanjo hizo, hata hivyo,
zitatolewa chini ya usimamizi wa
Wizara ya Afya.”

Katika mapendekezo hayo,
kamati imependekeza njia am-
bazo zitaiwezesha serikali kupata
fedha kutoka kwa bajeti ya kitaifa
na washirika anuwai wa maende-
leo ikiwa ni pamoja na mashirika
ya kimataifa na sekta binafsi kwa
vifaa vya matibabu, mafunzo na
chanjo.

Rais Samia anaipongeza kamati
hiyo na kumwelekeza Waziri wa
Afya, Dk. Dorothy Gwajima, kuan-
daa hati itakayowasilishwa kwa
Baraza la Mawaziri kwa majadil-
iano na baadaye serikali kutoa
uamuzi kuhusu mapendekezo ya
kamati hiyo.

Kuonyesha umma kuwa ni
muhimu kuchukua hatua za ta-
hadhari dhidi ya janga hilo Rais
Samia daima anasisitiza kuvaa
barakoa katika mikusanyiko yote
ya umma.

Anapokutana na wazee wa
mkoa wa Dar es Salaam, akiwa
na wasaidizi wake walivaa bara-
koa akitoa mfano hai wa jinsi ya
kujikinga na corona na katika
mikutano yake yote ukiwamo wa
wanawake mkoani Dodoma, wa
vijana Mwanza, Maaskofu Kato-
liki na pamoja ule wa wanahabari
muda wote anavaa barakoa.

Ni wazi kuwa jamii ya ki-
mataifa ilikuwa na hamu ya kujua
mtazamo wa Tanzania kuhusu
chanjo na pia watu walikuwa
wakingoja kujua ikiwa Rais ataz-
ingatia kutengwa na amri za ku-
totoka nje kama njia za kudhibiti
virusi.

Tayari dunia imemuunga mko-
no Rais Samia kuhusu juhudi zake
za kupambana na corona na wa-
dau mbalimbali wameahidi kui-
saidia Tanzania.

Itakumbukwa kuwa Machi
15, 2020, Tanzania ilitangaza
mgonjwa wa kwanza wa corona
mwanamama wa miaka 46 aliye-
wasili nchini kutoka Ubelgiji kwa
ndege ya Shirika la Rwanda.

Msafiri huyo aliondoka nchini
Machi 3, 2020 na kwamba kati ya
Machi 5 na 13 alitembelea nchi za
Sweden na Denmark na kurudi
tena Ubelgiji na kwamba alipita
uwanja wa ndege wa KIA.

Waziri wa Afya wa wakati huo,
Ummy Mwalimu alieleza kuwa
msafiri huyo alipofika KIA alifany-
iwa ukaguzi na maofisa wa afya na
hakuonekana na tatizo, baadaye
alijisikia vibaya akiwa hotelini na
kwenda Hospitali ya Mount Meru
Arusha ambapo sampuli ilichuku-
liwa na kupelekwa maabara ya
taifa Dar es Salaam kwa ajili ya
uchunguzi.

Vipimo vya maabara vilithibiti-
sha kuwa alikuwa na maambukizi
ya corona na baada ya muda al-
ipona na kuruhusiwa kwenda
nyumbani kuendelea na shughuli
zake. Tangu wakati huo serikali
ilianza kuchukua hatua ikiwamo
kufunga taasisi za elimu ili ku-
dhibiti kuenea maradhi hayo.
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Rais Samia na

jeti

mayowajall wanawake

Na Mwandishi Wetu

AIS Samia Suluhu Hassan,

hivi karibuni wakati ana-

zungumza na wanawake

mkoani Dodoma, anasim-
ulia ‘stori’ ya maisha ya familia
yake.

Hadithi hiyo inawagusa wengi
kwani ilioonyesha wazi namna
kulivyo na pengo la ufahamu wa
masuala ya teknolojia baina ya wa-
nawake na wanaume.

Anachosema kinawahusu wa-
jukuu zake anaoishi nao, Ibra
mwanamume na Samia msichana,
akisema

akitaka kufanya lolote kwenye
simu yake ambalo halijua au kuna
kitu kakosea kubonyeza humwam-
bia Ibra na mara moja kijana huyo
mdogo hukirekebisha.

Lakini, akimwambia Samia am-
saidie kitu fulani kwenye simu,
haraka haraka atamwambia hajui
na kumwita Ibra.

Hiyo ndiyo hali halisi kwa sasa
ambayo mtoto wa kiume bila jamii
kujua inajikuta ikimtayarisha zaidi
kuingia katika dunia ya kidijitali ya
sayansi na teknolojia kuliko ina-
vyofanya kwa msichana.

Rais Samia angependa mjukuu
wake Samia asiachwe nyuma ka-
tika zama hizi za kielektroniki au
za sayansi na teknolojia, bali fursa
sawa zitolewe kwa wanawake ili
nao wapate nafasi ya kujifunza
mambo mbalimbali ya kumudu
maisha yao.

Kilio cha hivi majuzi cha baa-
cha kutaka wasichana zaidi wada-
hiliwe katika vyuo vya ufundi stadi
(VETA) chanzo chake kipo katika
usawa wa kijinsia ambao Rais Sa-
mia anausimamia.

Bunge lamwaka huulimeongeza
pesa kwenye miradi ya maji vi-
jijini ili kumpunguzia mwanamke
muda wa kwenda kuchota maji ili
ajishughulishe zaidi na mambo ya
maendeleo ya familia yake.

Rais Samia anakubali kuwa ba-
jeti yenye mrengo wa kijinsia in-
aweza kuanzisha uhusiano mzuri
wa kufanya kazi na watendaji
wa serikali katika wizara am-
bazo zimelengwa ili kurahisisha
zaidi maisha ya wasichana na wa-
nawake kwa ujumla.

Serikali tayari imetambua bajeti
hiyo ambayo kwa kiasi kikubwa in-
ajumuisha usawa wa jinsia katika
miongozo ya mbalimbali ya utoaji
huduma katika jamii.

Mwaka 2001, miongozo ya bajeti
iliagiza zaidi mawasilisho yote ya
bajeti ya wizara, idara na wakala
kutayarishwa kwa kuzingatia us-
awa kijinsia.

Tayari hazina wameanza kuwe-
ka mipango ya kujumuisha bajeti
yenye mrengo wa kijinsia ili kutoa
huduma kwa wote katika jamii.

Tathmini iliyofanywa hivi kar-
ibuni inaonyesha kuwa wahusika
wa sekta iliyochaguliwa serikalini
wameanza kunufaika na zoezi la
ujumuishaji wa usawa wa kijinsia
na mafunzo ya uwezo katika mae-
neo mbalimbali.

Kwa Rais Samia, Wizara ya Maji
imekuwa ikijitokeza hasa katika
kutumia shughuli za usawa wa
kijinsia na imefaulu zaidi katika

kuweka bajeti zao kijinsia katika
huduma za majisafi na salama.

Serikali chini ya Rais Samia im-
eamua kutumia fursa inayopatika-
na kupitia mafunzo ya maofisa wa
bajeti kwa mahitaji mapya ya Mfu-
mo wa Matumizi ya Muda wa Kati
pamoja na mafunzo ya kijinsia.

Shirika linalojishughulisha na
Usawa wa Jinsia Tanzania (TGNP)
na washirika wake wamekuwa
wakialikwa na serikali ya Mama
Samia na wafadhili kushiriki ka-
tika Mapitio ya Matumizi ya Umma
pamoja na michakato ya Mkakati
wa Misaada kwa Tanzania.

Kama mshiriki katika michakato
hii, TGNP imetetea mabadiliko ka-
tika michakato ya uchumi mkuu,
uwazi na uwajibikaji na watendaji
wa serikali na ujumuishaji wa mi-
tazamo anuwai ya kijinsia katika
uamuzi wa serikali.

Bunge tayari limepitisha bajeti
ya serikali ya Shilingi trilioni 36
kwa mwaka 2021/22, ambayo kwa
namna moja au nyingine ni ya
mrengo wa Kkijinsia, inayojali mas-
uala yanayohusiana na maendeleo
ya wanawake na wasichana.

Wadau wa jinsia wanafurahia
bajeti ya mwaka huu kwa vile ina
nafasi ya kuleta kichocheo cha
uchumi shirikishi na maendeleo
ya watu na pia kutoa mwelekeo wa
mipango ya maendeleo kwa kila
sekta inayowajali wanawake na
wasichana.

Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP,
Lilian Liundi, anamuunga mkono
Rais Samia, akisisitiza kuwa kuna
haja ya kutenga fedha kwa hudu-

“Wakati serikali
inapoanza kutenga
fedha kwa miradi
Nna wizara tofautl,
tunatoa wito kwa
serikali na wadau
wengine kuongeza
uwekezaji katika
kutoa elimu juu va
umuhimu wa kuzuia
magonjwa il ku-
PUNgUZa gharama
kubwa za matiba-
bu.” Anasema.

ma nyingine za kijamii zinazohu-
siana na maendeleo ambayo yata-
chochea utoaji wa huduma, kama
vile bima ya afya bure kwa wajane,
wazee na wanawake maskini.

Lilian, pamoja na wadau wa us-
awa wa kijinsia walioshiriki kwe-
nye mjadala wa Bajeti ya Kitaifa
ya 2021/22 hivi karibuni anasema
kuna haja kwa serikali kuanza
kutekeleza Azimio la Abuja, (am-
balo Tanzania imeridhia), kutenga
asilimia 15 ya bajeti kuu kwa sekta
ya afya.

“Wakati  serikali  inapoanza
kutenga fedha kwa miradi na wiz-
ara tofauti, tunatoa wito kwa seri-
kali na wadau wengine kuongeza
uwekezaji katika kutoa elimu juu
ya umuhimu wa kuzuia magonjwa
ili kupunguza gharama kubwa za
matibabu.” Anasema.

Akizungumzia kuhusu sekta
ya maji, Lilian anatoa wito kwa
serikali kupanua na kuongeza
mtandao wa huduma ya maji safi
na salama, kwa kuweka mikakati
ambayo itakusanya fedha za kue-
ndesha sekta hiyo.

“Wizara ya Maji inawajibika
kutoa maagizo kwa idara za maji
za mkoa ili kuwezesha upatikanaji
wa maji kwa wajane, wazee kwa vi-
wango vya chini zaidi, au hata bila
malipo” anasema Lilian.

Halmashauri za wilaya zinapas-
wa pia kutenga ruzuku itakayoki-
dhi mahitaji ya hedhi salama kwa
wasichana katika shule za msingi
na sekondari, anaongeza Mkuru-
genzi wa TGNP.

“Sasa ni wakati wa serikali kuan-
za kuboresha mazingira ya kuji-

funzia wasichana kwa kuondoa
ushuru kwenye pedi, ili wasichana
wa shule za msingi na sekondari
waweze kuzipata,” anasema.

Wabunge walijadili bajeti ya ki-
taifa kwa karibu wiki mbili, na wa-
dau wa usawa wa kijinsia wameri-
dhika kuwa vyuo vya ufundi na
mafunzo vinaweza kusajili wasi-
chana zaidi, kuwawezesha kupata
ajira baada ya mafunzo.

Kwenye sekta ya kilimo, wadau
wa usawa wa kijinsia wanapende-
keza kutenga rasilimali za kutosha
kulenga wanawake na vijana ili
kuwapatia mikopo yenye masharti
au ya riba ndogo na kuwapo na
teknolojia zinazofaa za uzalishaji
na pia kuwawezesha kufikia
masoko kwa urahisi.

Katika bajeti ya mwaka huu,
serikali imeahidi kuongeza juhudi
zinazolenga kuunda vyanzo vya
mapato, ambazo hazitaumiza
au kuongeza mzigo kwa raia wa
kawaida, hasa wanawake.

Wanawake nchini ni zaidi ya
asilimia 51 ya idadi ya watu na
ndiyo wanaotoa huduma za maji
katika jamii kuanzia ngazi ya
kaya pia wana jukumu la kufanya
kazi karibu zote za kaya ikiwa ni
pamoja na kutunza wagonjwa na
watoto ambao mabhitaji yao ya maji
ni makubwa.

Chini ya uongozi wa Rais Samia,
watetezi wa haki za wanawake na
watoto wanatarajia nchini itapiga
hatua kimaendeleo ikitoa huduma
bora za kijamii kwa wanawake,
wasichana na watoto.

MW
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Shirika laahidi elimu

dawa za kulevya

Na Peter Mkwavila, DODOMA

HIRIKA la Henry Jackson

Medical Research Interna-

tional (HJFMRI) linalojihu-

sisha na mapambano dhi-

di ya dawa za kulevya, limeahidi

kuendelea kushirikiana na serikali

katika kuelimisha jamii kuhusu
tatizo la dawa za kulevya nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika

hilo, Sally Chalamila, aliyasema

hayo juzi alipokuwa akizungumza

na waandishi wa habari jijini hapa

ikiwa ni sehemu ya maadhimisho

ya Siku ya Dawa za Kulevya.
Chalamila alisema kuwa ush-
irikiano huo kati yao na serikali
ni kuokoa maisha ya vijana, am-
bapo kwa vijana wa Nyanda za Juu
I(usini wamefanikiwa kuwafikia
Alisema pamoja na kuwasaidia
waraibu hao shirika limekuwa
likifanya kazi ya kudhamini kliniki
zinazotoa matibabu kwa ajili yao.
“Tutaendelea kufanya kazi kwa
kushirikiana na mamlaka ya ku-
dhibiti na kupambana na dawa za
kulevya pamoja na Wizara ya Afya

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, shirika limekuwa liki-
jihusisha pia kutoa tiba ya Metha-
done kwa waraibu wa dawa za
kulevya na kuwafundisha namna
ya kujilinda na maambukizi ya vi-
rusi vya Ukimwi,” alisema.

Chalamila alisema HJFMRI ime-
jipanga kutoa elimu mbalimbali za
kupambana na virusi vya Ukimwi
katika vituo vya afya 375 kwenye
mikoa mitano.

Alitaja mikoa hiyo ni pamoja na
Mbeya, Rukwa, Songwe, Katavi na
Ruvuma na pamoja na kutekeleza

miradi ya VVU na Ukimwi katika
vituo 21 vya Jeshi la Ulinzi la Wa- :

nanchi wa Tanzania (JWTZ.)

Naye Mkuu wa Kituo cha Metha- :
done mkoani Mbeya, Elius Buku- :
ku, alisema kuwa mpaka sasa jum- :
la ya waraibu 376 wanapata dawa

kila siku.

Bukuku alisema kuwa mpaka :
sasa shirika limeweza kuwafikia :
waraibu 376 katika mkoa wa ‘:
Mbeya na waraibu 40 Tunduma :
na wamezindua kliniki ya MAT :
katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa :

wa Mbeya.

Naibu Meya wa Jiji la Dodoma, Emmanuel Chibago, akizungumza na vijana wa Kanisa la Angalikana Dinary ya Chamwino (hawapo pichani)

kwenye bonanza la uchangiaji wa damu salama lililoambatana na uimbaji wa nyimbo za injili, j

ijini humo juzi. PICHA: PETER MKWAVILA

Tulia apigia debe siku ya mwanamke mwenye ulemavu

Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Spika wa Bunge, Dk. Tu-
lia Ackson, amewataka wabunge
kuunga mkono hoja ya Tanzania
kuwa na maadhimisho ya siku
ya mwanamke mwenye ulemavu
itakapopelekwa bungeni.

Aidha, amesema uwapo wa
siku hiyo utasaidia kuwa na wigo
mpana wa kujadili kero nyingi zi-
nazowakabili wanawake wenye
ulemavu tofauti na makundi men-
gine.

Dk Tulia aliyasema hayo jana
wabunge na wadau mbalimbali wa
masuala ya ulemavu kilichoandali-
wa na Taasisi ya Ikupa Trust Fund.

Alisema uwapo wa siku ya mwa-
namke mwenye ulemavu itatoa

nafasi kama taifa kujadili kwa upa-
na kero zinazowakabili.

“Siku hii ni muhimu sana kwani
mwanamke mwenye ulemavu
anakabiliwa na changamoto nyin-
gi sana tofauti na makaundi men-
gine,” alisema.

Aliwataka wabunge kuhakiki-
sha kuwa hoja hiyo itakavyoletwa
bungeni iungwe kwa asilimia 100,
ili bunge liliridhe.

“Ili hoja yako ipite ni lazima wa-
heshimiwa wabunge waiinge mko-
no hivyo basi natumaini wabunge
mmetuelewa sisi  wanawake
wenye ulemavu na hoja hii ikija
bungeni mtaiiunga mkono kwa
asilimia 100,” alisema Dk. Tulia.
Naye Mwenyekiti wa Tkupa Trust
Fund, Amon Mpanju, alisema
kuwa uwepo wa siku hiyo utatoa

fursa kwa wanawake wenye ul-
emavu kujadilia kwa kina kero zi-
nazaowakabili.

Alisema kama Bunge litaridhia
uwapo wa siku hiyo basi Tanzania
itakuwa nchi ya kwanza kuwa na
maadhimisho ya siku maalumu ya
mwanamke mwenye ulemavu.

“Hii hoja siyo yetu pekee yetu
hata wenzetu wa shirika la ki-
mataifa la Un-Woman pamoja na
Shirika la Idadi ya Watu Duniani
(UNFPA) wameunga makono sisi

kuwa na siku hii rasmi,” alisema
Mpanju.
Mkurugenzi wa Taasisi ya

Twaweza, Aldan Eyakuze, alisema
takwimu zinaonyesha kuwa mwa-
namke mwenye ulemavu anaka-
biliwa na kero mara mbili zaidi ya
yule asiye na ulemavu.

Pia alisema wanawake wenye :
ulemavu wapo katika hatari ya :
kukumbana na ukatili kwa asilimia :

kubwa tofauti na wale wengine.

“Mwanamke mwenye ulemavu :
yupo hatarini kukumbana na :
changamoto ya ukatili mara tano :
ukilinganisha na wale wasio na :
ulemavu,” alisema. Kwa upande :

wake, Mbunge wa Viti Maalum,

Stella Tkupa, alisema ipo haja kwa
jamii kupata elimu ili kubadili :
mitazamo juu ya watu wenye ul- :

emavu.

“Tukipata siku hii itasaidia ku- :
jadili changamoto zetu hivi sasa :
sisi tunakabiliwa pia na changa- :
moto ya kupendwa na kuwa na :
familia huku kuolewa imekuwa ni :
kazi hasa sisi wanawake,” alisema :

TIkupa.

W/biashara

- Dodoma,
Singida
wakutanishwa

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAFANYABIASHARA wakubwa
na wadogo wa mikoa ya Dodoma
na Singida wamekutanishwa katika
Usiku wa Mtandao Thabiti kwa
Ukuaji Endelevu wa Biashara.

Walikutanishwa na Benki ya
NMB kupitia ‘Business Executive
Network’ (BEN) na ‘Business Club,
huku jumuisho hilo likihudhuriwa
na wafanyabiashara zaidi ya 700
kutoka Mkoa wa Singida na Babati
(Manyara) kwa nyakati tofauti.

Katika usiku wa pamoja wal-
itoa mafunzo ya uendeshaji
wa biashara na mikopo, huku
wakitangaza kiwango kikubwa cha
mteja mmoja kuruhusiwa kukopa
hadi Sh. 250 bilioni kutegemea na
uwezo wake.

Meneja Mwandamizi wa benki
hiyo kitengo cha biashara, Christo-
pher Mgani, alisema kutokana na
kukua kwa mtaji ndani ya benki,
sasa wanaweza kutoa Kiasi Ki-
kubwa na kwa marejesho ya muda
mrefu kwa wateja wao.

Taarifa zinaeleza kuwa benki
hiyo imefikia mtaji wa zaidi ya Sh.
7 trilioni huku ikiwa imeongoza
kwa miaka nane mfululizo kuwa
benki bora nchini.

Mgani alisema wameendelea
kuboresha mikopo na mazingira
ya ukopeshaji ambayo yamekuwa
rafiki mkubwa kwa wafanyabi-
ashara wa aina zote nchini huku
wakisogeza karibu huduma za
fedha kupitia NMB mkononi na
Wakala zaidi ya 9,000 nchi nzima.

Kingine alifafanua kuhusu
mikopo ya kujenga, kumalizia au
kununua nyumb, akisema ni rafiki
kwa kila mtu kulingana na kiwan-
g0 cha mtaji wake na marejesho
yake yanakwenda hadi miaka 15.

Mkuu wa kitengo cha biashara
makao makuu, Alex Mgeni, alisema
maboresho makubwa yamefanyi-
ka ndani ya benki na yote yak-
ilenga kutoa unafuu kwa wateja
wao kwa kuwa benki yake ndiyo
kimbilio la wote.

Mgeni alisema wamefungua
milango ya majadiliano na wa-
teja wao siku 30 kabla ya ku-
fanya marejesho pindi wanapohisi
wamekwama na benki inafanya
ufuatiliaji ili kuwasaidia kujikwa-
mua.

“Kipaumbele chetu ni kuona
wateja hawapati misukosuko
katika biashara zao hasa kwenye
marejesho kwani kukwama kwao
ni kukwama kwa benki na sisi wa-
tumishi jambo ambalo hatukubali,”
alisema Mgeni.

Mmoja wa wateja, Neema Man-
dala, alisema katika maisha yake
ya biashara anajivunia kuwa na
benki hiyo kutokana na kupatiwa
miongozo na maelezo ya watumi-
shi.
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Mabadiliko hali
yashusha uzalishaji kahawa

Na Nebart Msokwa, MBOZ|

AKULIMA wa ka-

hawa katika baa-

dhi ya Wilaya ya

Mbozi mkoani
Songwe, wamesema kiwango
cha uzalishaji wa zao hilo kime-
shuka ikilinganishwa na wa
awali kutokana na mabadiliko
ya hali ya hewa.

Aidha, mabadiliko hayo ya-
mesababisha ongezeko la ma-
gonjwa na kuongeza gharama
za uzalishaji.

Waliyasema hayo juzi wakati
walipokuwa wanapatiwa elimu
maalumu ya kukabiliana na
mabadiliko ya tabia nchi inayo-
tolewa na Shirika lisilokuwa la
kiserikali la Hanns R. Neumann
Stiftug Africans (HRNS), lenye
sha.

Mmoja wa wakulima hao,
Fraiton Mwazembe, alisema
miaka ya nyuma walikuwa wa-
nalima bila kutumia mbolea
wala kupulizia dawa kwenye
mashamba yao kutokana na ar-

dhi kuwa na rutuba, lakini kwa
sasa hali ni tofauti.

Alisema wakati huo walikuwa
wanavuna mpaka tani mbili
ya kahawa kwenye ekari moja,
lakini kwa sasa wanashindwa
kufikisha tani moja kutokana
na hali ya hewa kubadilika na
rutuba kupungua kwenye
udongo.

Alisema kwa sasa magonjwa
yanayoshambulia kahawa yapo
mengi na baadhi yake huwa

yanahitaji kupuliziwa dawa
mara kwa mara ili kukabiliana
nayo.

“Tunawaomba tu  hawa

wataalamu wetu wanaotoa
elimu pamoja na serikali, wa-
tusaidie tupate dawa nzuri za
kukabiliana na magonjwa haya
maana mengine huwa hatuy-
aelewi kabisa,” alisema Mwa-
zembe.

Naye Amon Mwenga mkulima
wilayani humo alisema kwa sasa
mvua huwa inachelewa kuanza
kunyesha hali inayosababisha
maua ya kahawa kukauka kabla

matunda hayajaanza.

Alisema wakati mwingine
hata matunda yakianza huwa
yanaanguka kabla  hayaja-
komaa na kusababisha hasara
kwa wakulima na wakiwauli-
za wataalamu wanawaeleza
kwamba tatizo hilo linaitwa
CPD.

Aliiomba serikali iwasaidie
mbinu za kitaalamu za kukabili-
ana na matatizo hayo ili kilimo
cha kahawa Kkirejee kama ili-
vyokuwa miaka ya nyuma.

Alisema baadhi ya wakulima

wamekata tamaa ya kuendelea
kulima kahawa na wameanza
kulima mazao mengine yaki-
wamo ya chakula na ya mbegu
za mafuta.
Hezya, Geldath Paul, alisema
kutokana na mabadiliko ya tabi-
anchi ambayo yanaathiri kilimo
cha kahawa, wameamua ku-
waelimisha wananchi kuhusu
mbinu bora za kilimo za kuka-
biliana na mabadiliko hayo.

Alisema kwa sasa joto lina-
panda kuliko ilivyokuwa miaka

va hewa

ya nyuma hali ambayo inaifanya
ardhi ya wakulima ipoteze maji
kwa haraka zaidi na kusababi-
sha mazao kunyauka.

“Sasa sisi tunawaelimisha
kutunza mazingira, waepuke
kukata miti ovyo, tunawashauri
pia hawa wakulima wenye
mazao ya kudumu kama kaha-
wa na migomba kuweka matan-
dazo kwenye maeneo ya wazi,”
alisema Paul.

Kwa upande wake Ofisa Kili-
mo wa Shirika la HRNS, Godfrey
Willgoad, alisema ili kukabiliana
na matatizo hayo ya mabadiliko
ya tabianchi ikiwamo kuhama-
sisha kilimo hifadhi.

Pia wakulima wanaelekezwa
kutumia mbinu za kuweka ma-
tandazo shambani ili kupun-
guza upotevu wa maji kwenye
ardhi hasa joto linapoongezeka.

Wilaya ya Mbozi mkoani
Songwe ni miongoni mwa am-
bazo uchumi wa watu wake
unategemea zaidi kilimo cha
kahawa na wakulima wanahitaji
elimu ya kutosha ili waendelee
kuzalisha kwa tija.

Mkulima
wa kahawa
cha Hezya
Wilaya

va Mbozi
mkoani
songwe,
akiko-

boa kahawa
yake baada
va kuvuna
juzi. PICHA:
NEBART
MSOKWA

Miundombinu

aelimu
uboreshwa

‘kwa wanafunzi
‘wote

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya, imesema
itaendelea kuboresha miundombinu ya
elimu kwa ajili ya kuwawezesha wanafun-
Zi wote wakiwamo na wenye ulemavu
kusoma bila vikwazo ikiwa ni sehemu ya
mikakati ya kuboresha sekta ya elimu.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa Mbeya, Majuto
Njanga, aliyasema hayo wakati alipokuwa
akizungumza na wadau wa elimu kuhusu
uboreshaji wa mazingira ya kutolea elimu
maalumu na elimu jumuishi.

Alisema katika mkoa huo kuna vituo 19
vinavyotoa elimu maalumu kwa wanafun-
Zi wenye ulemavu wa aina mbalimbali na
mpaka mwezi Septemba, mwaka jana Vvi-
tuo hivyo vilikuwa na jumla ya wanafunzi
1,031.

Alisema serikali imekuwa ikivisaidia vi-
tuo hivyo kwa kutoa vifaa mbalimbali vya
kufundishia wanafunzi wa makundi hayo
pamoja Na Vvifaa vya michezo kwa ajili ya
kundi hilo.

Alisema Julai 9, 2020, serikali ya
mkoa huo ilipokea vifaa mbalimbali vya
kufundishia kujifunzia na vya michezo
vikiwamo mashine za kuwasaidia kusikia
wanafunzi wenye matatizo ya kusikia na
mashine za kukuza maandishi kwa ajili ya
wanafunzi wenye uoni hafifu.

“Pia zilipokelewa mashine za kuchapia
maandishi ya nukta nundu (Braille Papers),
midoli ya aina mbalimbali na vifaa vingine
vya kuchezea ili kuinua uwezo wa akili
kwa watoto wenye mtindio wa ubongo,”
alisema Njanga.

Kadhalika, wameendelea kuhamasisha
shule mbalimbali kuwa na miundombinu
va kuwasaidia wanafunzi wenye ulemavu
kutopata shida ikiwamo kuweka maeneo
maalumu ya kupita kwa wenye baiskeli za
kusukumwa na viti vya kusukumwa.

Alisema viongozi wa ngazi zote wana-
takiwa kusimamia na kuhakikisha miun-
dombinu ya vyoo kwenye shule ili viwapo
maalumu kwa ajili ya wanafunzi wenye
ulemavu.

Benki ya damu yataja sababu uchangiaji kuwa finyu

Na Nebart Msokwa, KYELA

TAARIFA za upotoshaji ambazo
zimekuwa zikitolewa na baadhi
ya watu kuhusu uchangiaji damu,
zimetajwa kuwa miongoni sababu
ya Benki ya Damu Salama kuka-
biliwa na uhaba wa damu kutokana
na kusababisha watu wengi kutoji-
tokeza kuchangia.

Hayo yalisemwa wakati wafan-
yakazi wa Wakala wa Barabara za
Mijini na Vijijini nchini (TARURA),
Mkoa wa Mbeya, walipojitolea ku-
changia damu kwa hiari baada ya
kikao kazi kilicholenga watumishi
hao kupatiwa mafunzo ya kuka-

biliana na virusi vya Ukimwi (VVU),
Ukimwi na magonjwa yasiyoam-
bukiza, wilayani Kyela.

Baadhi ya wadau hao walizitaja
kauli hizo kuwa ni pamoja na zizo-
dai kuchangia damu kuna athari
kiafya ikiwamo kupatwa na kizun-
guzungu na mwili kuzalisha damu
kwa wingi kupita kiasi.

Mtaalamu wa huduma za
maabara wa Kitengo cha Damu
Salama, Halmashauri ya Wilaya ya
Kyela, Anna Lwesya, alisema haku-
na athari zozote kwa mtu mwenye
sifa za kuchangia damu na kwamba
sio kila mtu anastahili kuchangia
damu.

Alisema watu wanaostahili ku-
changia damu ni wenye umri wa
kati ya miaka 18 na 65 na uzito kuan-
zia kilogramu 50 na kuendelea,
wenye wingi wa damu kuanzia
gramu 50 na mapigo ya moyo ya
kawaida.

Alizitaja faida za uchangiaji damu
kuwa ni pamoja na mchangiaji kui-
jua afya yake kutokana na vipimo
atakavyofanyiwa kabla ya kuchang-
ia na kisha kushauriwa na wataala-
mu namna ya kuishi.

“Halmashauri ya Wilaya ya Kyela
pekee, uhitaji wa damu ni mkubwa,
kama mnavyojua kwamba duni-
ani kote hakuna maduka ya damu

na badala yake ili mtu aongezewe
damu ni lazima ichukuliwe kwa bi-
nadamu mwingine,” alisema Anna.

Alizisihi taasisi mbalimbali zi-
napofanya vikao vyake kuwaita
wataalamu wa damu salama na
kuwahamasisha washiriki kujitolea
kuchangia kama  walivyofanya
TARURA jambo alilosema litasaidia
upatikanaji damu kwa urahisi na
kuokoa maisha ya wahitaji.

Mmoja wa wawezeshaji kwenye
mafunzo hayo, Dk. Sekiete Mndeme,
kutoka Hospitali ya Wilaya ya Kyela,
alikiri kuwapo kwa watu wanao-
potosha umma kuhusu uchangiaji
damu na kuwataka wanaobahatika

kupata elimu sahihi kuwa mabalozi
ndani ya jamii inayowazunguka.

Washiriki wa mafunzo hayo, Jack-
line Mwakatage na Mayungu Mbita,
kutoka TARURA Halmashauri ya Jiji
la Mbeya, walisema miongoni mwa
mambo waliyonufaika kutoka kwa
wawezeshaji ni pamoja na kupata
uelewa wa kutosha namna sahihi
ya uchangiaji damu na umuhimu
wake.

Watumishi hao walisema ipo
haja ya elimu sahihi ya uchangiaji
damu kwa wananchi kuwa endel-
evu kupitia kampeni mbalimbali ili
kuongeza uelewa kwa jamii na kui-
fanya aone ni jambo muhimu.
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I ‘Tunashirikiana na washirika
‘Utoaji huduma bora za afya’

Dawa za
kulevya
Zateketezwa
Z'bar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JUMLA va kilo 28 za dawa za kulevya
aina mbalimbali zimeteketezwa katika
kiwanda cha Sukari Mahonda Mkoa wa
Kaskazini Unguja, chini ya ulinzi mkali.

Lengo la hatua hiyo ni kupambana na
kutokomeza dawa za kulevya.

Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya Kudhibi-
ti na Kupambana na Dawa ya Kulevya
Zanzibar, Burhani Zubeir Nassor, alisema
dawa zilizoteketezwa ni heroine, cocaine
na bangi.

Alisema kutokomezwa kwa dawa hizo
kumetokana na kumalizika kwa kesi 41
zilizokuwa zikiwakabili watu mbalimbali
tangu mwaka 20016-20018.

Alisema zoezi la kuteketeza dawa za
kulevya litaendelea kwa kadri dawa hizo
zitakapokamatwa na baada ya kumalizika
kwa kesi zake.

Naye Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa kwanza wa Rais, Dk. Sada Mkuya,
alisema vita dhidi ya dawa za kulevya
ni endelevu na watahakikisha watu
wanaojishughulisha na biashara hiyo
haramu wanatiwa mbaroni.

Alisema matarajio makubwa ni ku-
undwa kwa kikosi cha kupambana na
dawa za kulevya, ambacho kitakuwa na
nguvu kamili ya mamlaka na majukumu
ya kusimamia tatizo hilo.

MwenyekKiti wa kamati ya kuteketeza
dawa za kulevya, Muumini Khamis Kom-
bo, alisema dawa zote yanazokamatwa
baadaye huteketezwa.

Naye Waziri wa Nchi Ofisi
ya Makamu wa kwanza
wa Rais, Dk. Sada Mkuya,
alisema vita dhidi ya dawa
za kulevya ni endelevu

na watahakikisha watu
wanaojishughulisha na

. NaRahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

ATIBU Mkuu Wizara
ya Afya, Ustawi wa
Jamii, Wazee, Jinsia
a Watoto, Dk. Omar

. Dadi Shajak, amesema Serikali
: yaMapinduzi ya Zanzibar inaen-
¢ delea kushirikiana na washirika
: wa maendeleo kuhakikisha wa-
¢ nanchi
: bora za afya.

wanapatiwa huduma

Akizungumza na Balozi wa

Umoja wa Falme za Kiarabu

nchini, Khalifa Almarzougqi,
alipotembelea  Hospitali ya
Mnazimmoja, alisema nchi za
Kiarabu ni miongoni mwa wa-
dau wakubwa wa maendeleo
hasa katika sekta ya afya Zanzi-
bar.

Katibu huyo alieleza lengo
la ziara ya balozi huyo ambaye
ameambatana na maofisa kuto-
ka Wizara ya Afya na Maendeleo
ya Jamii kutoka Abuu Dhabi ni
kuona upatikanaji wa huduma
za afya na kutafuta namna ya
kuisaidia serikali ili kutoa hudu-

ma bora za afya kwa wananchi.

“Serikali pekee haiwezi kuka-
milisha huduma zote kwa wakati
mmoja, hivyo wamekuja kutiza-
ma ili kuona namna ya kuisaidia
serikali kadri ya uwezo wao
katika maendeleo ya jamii na
sekta ya afya,” alisema Katibu
Mkuu.

Katika ziara hiyo pia wageni
hao walipata fursa ya kutembe-
lea eneo lililotengwa kwa ajili
ya ujenzi wa hospitali ya wilaya

katika eneo hilo inatarajiwa ku-
jengwa hospitali ili kupunguza
msongamano katika Hospitali ya
Mnazimmoja.

Aidha Katibu Mkuu alisema
baada ya ziara hiyo maofisa hao
wanatarajia kupeleka ripoti na
kujadili namna bora ya kuisaidia
Zanzibar katika sekta ya afya.

Wakati huo huo, Katibu Mkuu
alimsimamisha kazi Ofisa Tabi-
bu Msaidizi wa Kituo cha Wazee
Welezo, Seif Hamad Suleiman
kwa kosa la kulewa wakati wa
kazi.

biashara hiyo haramu wa-

natiwa mbaroni.

Mkurugenzi wa Hospitali ya Rufani Mnazi Mmoja, Dk. Msafiri Marijani (katikati), akiwa na Balozi wa Umoja wa Falme za Kiarabu nchini
Tanzania, Khalifa Almarzougi (kushoto), wakati maofisa kutoka Wizara ya Afya na Maendeleo ya Jamii ya Abuu Dhabi, walipotembelea
hospitali hiyo, mjini Zanzibar jana, kwa lengo ya kuisaidia SMZ katika sekta ya afya na maendeleo ya jamii. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Zuhura Othman awafunda wajasiriamali

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKE wa Makamu wa Kwanza wa
Rais wa Zanzibar, Zuhura Othman
Masoud Othman, amewataka wa-
hitimu wa mafunzo ya ujasiriamali
kuyatumia ili kuleta mabadiliko na
maendeleo ya taifa.

Alitoa ushauri huo katika maha-
fali ya kumaliza mafunzo ya ujasiri-
amali kwa wajasiriamali 17 waliohit-
imu mafunzo yao yanayofadhiliwa
na Serikali ya Marekani.

Alisema ni jambo la msingi kwa
wajasiriamali hao kuyafanyia kazi
kivitendo mafunzo hayo na kutoa

ushirikiano kwa kuwaelimisha wa-
nawake wenzao, ambao hawaku-
pata fursa hiyo ili waweze kunufaika
na kuboresha biashara zao kwa
lengo la kuwainua kiuchumi na taifa
kwa ujumla.

“Uwajibikaji unahitaji matumizi
mazuri ya rasilimali fedha, taaluma,
muda na watu na rasilimali ny-
ingine,” alibainisha.

Aliwasisitiza wahitimu hao kuo-
nyesha utaalamu, uweledi, juhu-
di za kufanya kazi kwa kufuata
miongozo ya kitaalamu kama wal-
ivyoelekezwa kwani kinyume cha
hayo wamepoteza rasilimali zilizo-

tumika katika kuendesha mafunzo
hayo.

Alisema serikali ya Rais wa Ja-
muhuri ya Muungano wa Tanzania,
Samia Suluhu Hassan, imedhamiria
kuwawezesha wajasiriamali hasa
wanawake ili kuinua uchumi wao
kupitia shughuli rasmi.

Aidha, alisema kuwa Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar chini ya Rais
Dk. Hussein Ali Mwinyi imekuwa
ikipokea ushauri kutoka kwa waja-
siriamali na wawekezaji kwa lengo
la kuboresha mazingira ya kibiasha-
ra Zanzibar.

Akizungumzia kero zinazowahu-

su wanawake, alisema serikali im-
ejipanga kuwahudumia wananchi
wote hasa wajasiriamali wanawake
kwa kutatua changamoto zao kwa
haraka ili kuendelea kuweka mazin-
gira bora ya kutekeleza shughuli zao
za kiuchumi.

Naye Mwakilishi wa Balozi wa
Marekani nchini, Tanzania, Amy
Hart Vrampas, alisema serikali yao
imedhamiria kuwainua wajasiri-
amali wanawake, hivyo mafunzo
hayo ni sehemu ya kuwasaidia wa-
nawake kujitegemea.

Alisema, lengo lao ni kutafuta njia
ya kuwawezesha wanawake wa Tan-

zania kujiajiri kupitia uzalishaji wa
bidhaa mbalimbali.

Mkuu wa Programu ya AWE Zan-
zibar, Rashid Mwinyi, alibainisha
kwamba taasisi yao ina lengo la ku-
punguza kudumaza kwa biashara
za wajasiriamali hapa nchini na
kusaidia uimarishaji wa biashara za
wanawake na kukabiliana na soko la
ajira.

Mratibu wa mradi wa AWE Tanza-
nia, Dk. Victoria Kisyombe, aliiomba
serikali kuwawezesha wahitimu
hao kwa kuwapatia ruzuku kutoka
mifumo ya serikali ili kuendeleza
biashara zao.
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KIMATAIFA

Na Christina Mwakangale

WANASHERIA, wanasiasa na wa-
naharakati nchini wameeleza
hukumu ya aliyekuwa Rais wa
Afrika Kusini, Jacob Zuma kuwa
inatoa funzo kwa viongozi wa
Afrika.

Kwamba wanatakiwa
kuheshimu mihimili mingine
ikiwamo Mahakama, licha ya
nafasi na nyadhifa walizonazo
kabla na baada ya kustaafu.

Zuma, alihukumiwa kifungo
cha miezi 15 jana, mjini Johan-
nesburg, Afrika Kusini, baada ya
Mahakama Kuu kumkuta na ha-
tiaya kukosa kuhudhuria vikao
vya kamati iliyokuwa inachun-
guza tuhuma za rushwa dhidi
yake.

OLENGURUMWA

Mratibu Kitaifa wa Mtandao
wa Watetezi wa Haki za Bin-
adamu Tanzania (THRDC),
Wakili Onesmo Olengurumwa,
akizungumza na Nipashe jana
kuhusu suala hilo, alisema, vion-
gozi mbalimbali barani Afrika
wakiwamo marais wanatakiwa
kuheshimu mihimili mingine
kama Mahakama bila kujali ma-
daraka waliyonayo.

Alisema utii wa mihimili iki-
wamo mahakama inapotolewa
wito wa kuitwa kwa ajili ya ma-
hojiano ni muhimu viongozi hao
kutii.

“Rais  haitakiwi  kudharau
mihimili mingine kama ma-
hakama, wito wa mahakama
usipuuzwe. Mahakama Afrika
Kusini imefanya kujifunza kwa
wengine.

“Ulinzi wanaowekewa marais
hata baada ya kustaafu haim-
aanishi kutotii mihimili. Ingawa
mifumo ya nchi za Afrika bado
haitekelezi jukumu kama hilo,
ila tumepata funzo Afrika,” alise-
ma Olengurumwa.

Aliyekuwa Rais wa Afrika Kusini, Jacob Zuma alipokuwa mahakamani kabla ya hukumu yake. PICHA: MTANDAO

Kifungo cha Zuma
jela mjadala mzito

PROFESA KAMANGA

Prof. Khoti Kamanga alisema
umuhimu wa kuwa na Mahaka-
ma ya Katiba ambayo haisiti
kulinda Katiba, kwamba pasi
kujali anayekiuka msingi iliyomo
kwenye Katiba, ikiwamo utawala
wa kisheria na usawa mbele ya
sheria.

“Kwa kifupi, hukumu hii in-
arudisha heshima ya Mahakama
na kwa upande mwingine onyo
kwa wanaotumia madaraka
vibaya,” alisema Prof. Kamanga.

ZITTO KABWE

Zitto Kabwe, Kiongozi wa
Chama cha ACT-Wazalendo,
akizingumza na Nipashe jana,
kuhusu hukumu hiyo, alisema
Katiba ni chombo muhimu du-
niani.

“Ni kwamba ukuu wa Katiba
ni muhimu kwenye nchi zote
duniani. Afrika Kusini imeonye-
sha mfano wa ukuu wa Katiba,”
alisema Zitto.

CEGODETA

Mkurugenzi Mtendaji wa
Taasisi ya Utawala Bora na
Maendeleo Tanzania (CEGODE-
TA), Thomas Ngawaiya, alisema
ipo haja ya kupatikana kwa Kat-
iba mpya, ili sheria ziheshimike
barani Afrika.

“Kuwapo kifungu cha
kushtakiwa iwapo rais aliyestaa-

Zitto Kabwe

fu atafanya tofauti, mfano vion-
gozi wa Afrika baadhi hukaa
madarakani muda mrefu waki-
jua sheria haziwabani,” alisema
Ngawaiya.

Alisema Katiba zikibadilishwa
zitawaonya viongozi waliopo
madarakani kuheshimu sheria
kabla na baada ya kustaafu.

MASHTAKA

Mahakama ya Juu ya Piet-
ermaritzburg ilitoa hati ya ku-
kamatwa kwa Zuma, baada ya
kushindwa kufika mahakamani
kukabiliana na mashtaka kuhu-
su rushwa dhidi yake.

Ilielezwa kuwa hati hiyo in-
gefanya kazi ikiwa Zuma an-
geshindwa kuhudhuria kesi
yake iliyotarajiwa kuanza Mei.
Zuma alikabiliwa na makosa 16

ya kughushi, rushwa, ulaghai na
utakatishaji fedha ukihusisha
biashara ya silaha ya thamani
ya mabilioni ya dola iliyofanywa
tangu miaka ya 1990.

Rais huyo wa zamani alifaniki-
wa kukwepa shutuma za rushwa
dhidi yake kwa zaidi ya miaka 10.

Hati ya kukamatwa kwake
ilitolewa baada ya kushindwa
kufika mahakamani kwa ajili ya
kusikiliza kesi yake.

Jopo la wanasheria wake wali-
wasilisha nyaraka wakisema
mteja wao alikuwa mgonjwa na
alikuwa akipatiwa matibabu nje
ya Afrika Kusini.

Jaji Dhaya Pillay alihoji mael-
ezo yaliyo kwenye nyaraka za
matibabu za Zuma zilizowasil-
ishwa na mawakili wake ma-
hakamani.

Zuma alikabiliwa na mashtaka
kadha wa kadha ya rushwa iki-
husisha malipo 783 yenye utata
anayodaiwa kupokea kutoka
kwa aliyekuwa mshauri wake wa
masuala ya fedha, Schabir Shaik.

Madai hayo pia yalirejelea
mkataba wa silaha uliofanyika
miaka ya 1990 na kampuni moja
ya masuala ya ulinzi ya nchini
Ufaransa.

HUKUMU JANA JOHANNES-
BURG

Jaji Sisi Khampepe, ambaye al-
itoa hukumu hiyo jana, alisema

hukumu hiyo si ya lazima iwapo
Zuma, atazingatia maagizo ya
mahakama na kuanza kuhud-
huria vikao vya kamati inay-

omchunguza.
Mwenyekiti wa kamati ya
mahakama inayomchunguza

Zuma, Raymond Zondo, aliku-
wa aliiomba mahakama kum-
funga Zuma miaka miwili jela
kwa kususia vikao vya kamati
yake.

Tangu mwaka 2018, Zuma
amekuwa akikabiliwa na kesi
ya rushwa ambayo, amekuwa
akikanusha kwa madai ya ku-
chochewa kisiasa.

Alikuwa akifika mahakama-
ni akikabiliwa na shutuma za
ufisadi ambazo amekuwa ak-
izikanusha.

Wafanyabiashara
walishutumiwa kwa kula njama
na  wanasiasa  kushawishi
mchakato wa kufanya
maamuzi ya serikali ya Rais
huyo wa zamani alijitokeza
mara moja kwenye uchunguzi
wa kile kilichojulikana kama

kukamatwa kwa serikali,
ingawa alikataa kujitokeza
baadaye.

Katika suala tofautilakisheria,
Zuma alikataa hatia mwezi uli-
opita katika kesi yake ya ufisadi
iliyohusisha makubaliano ya si-
laha ya Dola bilioni tano kutoka
miaka ya 1990.
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STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE BY FUNCTION

STATEMENT OF CHANGES IN MET ASSETS FOR THE YEAR ENDED 30™ JUNE, 2020

STATEMENT OF FINAN ™
CIAL POSITION AS AT 30™ JUNE, 2020 FOR THE YEAR ENDED 30™ JUNE, 2020 2020 2019
Revenue TS
Hat 1‘::IIZSG 2‘?2159 Local taxes 667,783,068 u; .g;g.g;g
otes Fees, fines, penalties and | 3,486,612 192,995,
ASSETS Accumulated F"““’; for Total Ao AATN of vcaent iy 1 3,33&2?5.063 13,575, 155,646
Fit assel surplus/deficit Transfer from other government entities : 376750 a«;
Cash and cash equivalents 18 1,769,905,103 2,569,791,946 % T TiS : Er[:;r; ::{Lr::ﬂl:;uul grant 1 ;;;E;;?; 4,748,119,006
Receivables and prepayments 19 242,829,367 426,844,675 Balance at 1* July, 2018 24,317,706,404 36,000,000  24,353,706,404 | Refund to treasury 30,792,180 :
Inventories 0 109,844,500 433,881,728 Adjustments due to improper SR A o : 17,054,639,336 19.654,100,908
T3 171.578 .97 1 T 3.430.518 349 A y E: nses
2,122,578,971  3,430,518,349 treatment of inventories related o ppgs. 1338:856,931) (338,836,931) Bperom o e
i cirment asssts Finance and Trade 37,798,810 53,487,538
5 Human resource management and development 50,759,028 176,747,400
Property, plant and equipment 3 12,648,009,141  29,001,278,604 Surplus during the year 4,547,352,028 : 4,547,352,008 Planning and Economic affairs 91,245,550 91,245,550
Balance at 30 June 2019 28,526,201,501 36,000,000 128,562,201,501 Agriculture and Co-operative 383,595,377 387,845,3;
5,400 34,215,4
TOTAL ASSETS 24,770,588,112  32,431,796,953 Education Primary Schusbl 4,0?2:;6.64? 4,804,774.326
Balance at 1 July, 2019 28,526,201,501 36,000,000 28,562,201,501 Education Secondary School 4,832,743,315 4,474,315,126
LIABILITIES Primary health services 1,731,885,730 1,641,825,650
; ) Water 14,238,000 128,583,500
Current liabilities Surplus during the year 933,628,932 - 933,628,932 Warks 125,117,048 125,117,048
Payables 24 727,767,892 536,489,914 Livestock and Fisheries 157,698,193 145,608,193
Employee benefits 5 1,241,221,850 1,484,001,228 Lands and natural resources 9,305,491 9,305,491
Deferved income (Grant) 10 254,587,502 293,000,177 TPEs tansiened to RUNAS (8,215,160,236) SRl 7 ) and ¢ 13,111,201 13,111,201
! k b TR Balance at 30™ June, 2020 21,244,670,196 36,000,000 21,280,670,196 Community development, gender and children 150,000, 23,057,246
2,223,577,144 2,313,491,320 . L chileihded Lt el 2 16,121,010,404 15,106.74’3.’336
Non-current liabilities These financial statements were authorized for 'ssue by Council Management Team on 23
Deferred income (Grant) 2% 1,266,340,671 1,356,104,133 September, 2020 and were signed by; Surplus/{deficit) during the year 933,628,932 4,547,352,028
—peremee e These financial statements were authorized for issue by Coungll Management Team on 237
TOTAL LIASILIVIES ERLRAEALL 3;869;595,452 September, 2020 and were signed by; Qt(t{-{i‘
ey it
NET ASSETS 21,780,670,196  28,562,201,501 \g{ &0
(v,“\" G_\t
NET ASSETS sig &10\4 o
| 1,244,670,196 28,526,201,501 . Pl __ﬁgx‘g’\q 2
r;x‘;f: o epls " 46,000,000 36,000,000 Eston P. Ngilangwa Patrick Mseo ‘Q\i‘g\r“ e
———be e, e SO CMT Secratary Eston P. Ngilangwa " o atrick Mseo
TOTAL NET ASSETS 21,280,670,196  28,562,201,501 CMT Secretary

Date; Qﬂ’\&l\@ ?JD

CMT Chairperson %
These financial statements were authorized for issue by Council Management Team on 23 : ggyg/;, C20 Date:

September, 2020 and were signed by;

CEe T
Controller and Auditor General AR/LG.78J/2019/20

1.0 INDEPENDENT REPORT OF THE CONTROLLER AMD AUDITOR GENERAL

A

Eston P. Ngilangwa
CMT Chairperson

Date: .l rerels 43 o
pER
FEC mit
'31 |2 \‘:i
51“\ L(\ v
! cﬁ“‘e
oV~
Controller and Auditor General ARILG,78J/2019/20
STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE
FOR THE YEAR ENDED 30™ JUNE, 2020
2020 2019
Notes 125 IS
Revenue
Local taxes B 667,783,068 661,079,840
Fees, fines, penalties ard licenses 9 933 486,612 292,995,775
Amortisation of recurrent grants 10 13,710,676,068 13,575,155,646
Other ovn revenue 1 113,772,424 176,750,640
Amartisation of capital grant 6 1,597,128,975 4,748,119,006
Refund to treasury 10 31,792,189 e
17,054,639,335 19,654,100,908

Expenses

Wages, salaries and employee benefits
Supplies and consumables used

Maintenance expenses

Grants and other transfer payments

Provision for Loss

Depreciation of property, plant and equipment

Surplus during the year

Patrick Mseo

12 12,445,328, 448 10,969,935,117

13 2,691,012,80 646,434,366
14 306,957,545 193,960,317
16 52,913,443 2,057,347,094
17 253,358,004 7,229,510
b 44 1,231,842,476
~15,106,748,879
933,628,937 4,547,355,008 |

These financial statements were authorized for issue by Council Management Team on 23

September, 2020 and were signed by;

A

Eston P, Ngilangwa
CMT Chairperson

Patrick §§

CMT Secreta

Controller and Auditor General

CASH FLOW STATEMENT DIRECT METHOD
FOR THE YEAR ENDED 30™ JUNE, 2020

Cash flows from operating activities
Receipts

Local taxes

Fees, fines, penalties and licenses
Government Grants

Net Contribution/withdraw-Deposit fund
Other Own Revenue

Loan to women Youth and Disability

Net Contribution Imprest Account

Total Cash Receipts

Payments

Wages, salaries, and employee benefits
Supplies and consumables used
Maintenance expenses

Grants and other transfer payments
Refund to Treasury

Transfer to RUWASA

Net withdraw - Imprest Account

Total Cash Payments

Net Cash generated from operations

(Cash flows from investing activities
Purchase of property, plant and equipment
Net cash from investing activities

(Cash flows from financing activities
Transfer to RUWASA

Development Grants Received

Net cash used in financing activities

Net decrease in cash and cash equivalents
Cash and cash equivalents at beginning of period
Cash and cash equivalents at end of period

Hote

7
3B
10

n
1

40
]
41
4
10
10

45

18
18

Hon, Chairperson of the Council,
Busokelo District Council,

TUKUYU - MBEYA.

REPORT ON THE AUDIT OF FINANCIAL STATEMENTS

| have audited the Financial Statements of Busokelo District Council, which Comprise
the Statement of Financial Position as at 30™ June, 2020, and the Statement of
Financial Performance, Statement of Changes in Net Assets and Cash Flow Statement
and the Statement of Comparison of Budget and Actual Amounts for the year then
ended, as well as the Notes to the Financial Statements, including a Summary of
Significant Accounting Policies.

In my opinion, the accompanying Financial Statements present fairly in all material
respects, the Financial Position of Buwokelo District Council as at 30°" June, 2020,
and its Financial Performance and its Cash Flows for the year then ended in
accordance with International Public Sector Accounting Standards (IPSAS) Accrual
basis of accounting and in the manner required by the Local Government Finances
Act, 1982 (Revised 2000).

Basis for Opinion

I conducted my audit in accordance with International Standards of Supreme Audit
Institutions (IS5Als). My responsibilities under those standards are further described
iin the Auditor's Responsibilities for the Audit of the financial statements section of
my report. | am independent of Busokelo District Council in accordance with the
International Ethics Standards Board for * Code of Ethics for Professional
Accountants (IESBA Code) tog: with the Board of Acc and
Auditors (NBAA) Code of Ethics, and | have fulfilled my other ethical responsibilities
in accordance with these requirements,

| believe that the audit evidence | have obtained is sufficient and appropriate to
provide a basis for my opinion.

Emphasis of Matter

Without modifying my Opinion, | draw attention to Note 36 to the financial
statements which indicates that, Busokelo District Council has pending legal cases
filed by various parties of which, preliminary hearings are in progress. The ultimate
of the cases cannot presently be determined, and no prowision for any

ARILG,
G.78J/2019/20 P.0. Box 2,
1.1
Opinion
2020 019
15 4]
587,625,522 600,693,973
933,486,612 312,354,441
13,709,474,579 13,533,791,205
58,682,505 17,239,499
19,777,824 21,750,640
37,544,678 .
124,485,960
15,346,551,720 14,630,315,719
12,692,827 426 10,881,904,817
1,359,135,679 684,613,493
193,071,865 214,212,545
109,210,096 1,029,021,094
31,792,189 .
5,418,997
124,281,529 -
15,615,737, 782 13,809,751,549
(269,146,063) §20,563,770
(1,780,474,451) (5,086,975,937)
(1,780,474,451) (5,086,975,937)
(36,481,842 _
1,286, 215,513 4,238,549,000
1,249,733,672 4,238,549,000
(799,886,842) (27,863,169)
2,569,791,545 2,597,655,114
1,769,905,10) 2,569,791,945

These financial statements were authorized for fssue byéeuncll Management Team on
0

23" September, 2020 and were signed by:

r )
Eston P, Mgilangwa ;\Ql\*e}’
CMT Chdrpomcb\"\‘ o

Controller and Auditor General

AR/LG.78J/2019/20

Controller and Auditor General

CMT Secretary

Date: ‘Z? %fj—?'@ ORO e, ~2:3}Yﬁh\lﬁm

ARILG.78.12019/20

{iability that may result has been made In the financial statements; however, initial
estimates indicate that, Busokelo District Council may be obliged to pay a sum of
TZ5 17,000,000 if the cases will be ruled In favor of the plaintiffs,

However, assessment made on the implementation of TANePS financial year 2019/20
amongst modules stated above noted only module for publication of tender notices
is applied in the system but the remained modules were not in use as part of
executed procurement activities. This is contrary to Section 106 of the PPA, 2011
which requires the Authority to all issue guidelines from time to time for the better
carrying out of the objectives or any functions under this Act.

Charles E. l(|chefe—-}

Controller and Auditor General
Dodoma, United Republic of Tanzania.
31" March, 2021
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Man United
yakaribia
Kumnasa
Camavinga

MANCHESTER, England

MANCHESTER United imepanga
kukutana na mawakala wa kiungo
wa Rennes, Eduardo Camavinga wiki
ijayo ili kujadili uhamisho wake waka-
ti wa dirisha la uhamisho wa kipindi
cha majira ya joto. )

Klabu kadhaa zimetajwa kupende-
ZWa na mchezaji huyo wa kimataifa
wa Ufaransa na ripoti ya hivi karibuni
ilidai kwamba, Man United ilimfanya
kuwa kipaumbele cha uhamisho kabla
ya msimu wa 2021/22.

Kwa mujibu wa RMC Sport,
‘Mashetani Wekundu' hao wa-
meelezea nia yao kwa kijana huyo
mwenye umri wa miaka 18 na wana-
panga kukutana na wawakilishi wa
kiungo huyo wiki ijayo.

Ripoti hiyo inadai kwamba, kipaum-
bele cha Camavinga ni kujiunga na
Paris Saint-Germain, lakini maofisa
wa Man United wanatarajia kum-
shawishi ahamie kwa mabingwa hao
mara 20 wa Ligi Kuu England.

Mfaransa huyo amefunga mabao
mawili na kutoa pasi za mwisho ka-
tika mechi 82 kwa timu yake ya sasa.

NISTELROOY
ATABIRI
MAKUBWA
KWA DEPAY

o Q, AMSTERDAM, Uholanzi

KIWA sehemu ya mako-
cha wa Frank de Boer ka-
tika kikosi cha Uholanzi
kwenye Euro 2020, Ruud
van Nistelrooy amesema anasu-
biri kwa hamu kuona makali ya

' Memphis Depay kwenye klabu

1330S m } yake mpya ya Barcelona.
) g Nisterlrooy amefanya kazi kwa
'N‘»Qh karibu na straika huyo wa za-

mani wa Lyon na Manchester
United, na sasa amesajiliwa na
Barcelona.

Wakati alipokuwa akifanya
kazi ndani ya Uholanzi tangu
Desemba 2019, wakati Ron-
ald Koeman alipomuita kwe-
nye nafasi ya ukocha msaidizi,
na sasa kwenye Euro 2020,
amemshuhudia Depay karibu
zaidi.

“Memphis ni mtu ambaye
naona ana umakini maalum,”
alisema Nistelrooy akinuku-
liwa na vyombo vya habari.

“Ana hamu ya kuwa bora
katika timu anayocheza. Ni

jambo ambalo ninaona ni zuri
kulitazama.”

Uholanzi ilitolewa kwe-
nye hatua ya 16 na Jamhuri ya
Czech kwenye michuano ya
Euro 2020.

“Memphis na Georginio Wi-
L jnaldum wameonyesha kwamba
- @ wanaweza kufanya lolote kwa
IL{ "B Kklabu yoyote kubwa ni dhahiri
na takwimu hazina uwongo,”
aliongeza Van Nistelrooy.

k

Messi aweka rekodi mpya Argentina

CUIABA, Brazil

LIONEL Messi ameweka rekodi ya
kuwa mchezaji aliyeichezea mechi
nyingi zaidi timu ya Taifa ya Argen-
tina.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 34, Messi alianza kwenye
mchezo wa Copa America dhidi ya
Bolivia pale kwenye dimba la Arena
Pantanal, Jumatatu.

Na hiyo ilimfanya kufikisha mechi
148 alizoichezea Argentina na kui-
zima ile ya awali iliyowekwa na
mlinzi Javier Mascherano aliyecheza
mechi 147, ambaye kwa sasa ames-
taafu.

Messi alianza kuichezea Argentina
mwaka 2005 kwenye mchezo wa
kirafiki wa ushindi wa 2-1 dhidi ya
Hungary.

Lakini Messi kwenye mchezo huo
alitolewa nje kwa kadi nyekundu
baada ya kumpiga kiwiko mpinzani
wake.

Straika huyo wa Barcelona, pia
anashikilia rekodi ya ufungaji bora
wa muda wote kwa Argentina aki-
fikisha mabao 73.

Kwa sasa anatafuta kuivunja reko-
di ya Pele kwa wachezaji wa mataifa
ya Amerika Kusini ambaye aliifungia
Brazil mabao 77.

Pia anaweza kuivunja rekodi

ya Sergio Livingstone wa Chile ya
kucheza mechi nyingi zaidi (34) kwe-
nye mashindano ya Copa America,
huku yeye Messia akiwa amecheza
mechi 31 hadi juzi.

Diego Maradona alifunga mabao
32 katika mechi 87 kwa Argentina,
ikiwamo kwenye ushindi wa Kombe
la Dunia mwaka 1986.

Messi, licha ya kuwa na takwimu
nzuri, lakini hajawahi kushinda taji
lolote kubwa na Argentina.

Alikuwa mshindi wa pili na Argen-
tina kwenye Kombe la Dunia mwaka
2014 na mara mbili katika michuano
ya Copa America mwaka 2015 na
2016.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

MBAPPE

KUTESEKA

KUKOSA

® ® ® Huzuni kubwa kwa kutolewa, nitashindwa
kulala, nilitaka kuisaidia timu lakini...

BUCHAREST, Romania

YLIAN Mbappe ameomba
radhi kwa kukosa penalti
wakati Ufaransa ikitolewa
kwenye Euro 2020 mbele
ya Uswisi, huku nyota huyo aki-
sisitiza atapata wakati mgumu sana
kupata usingizi usiku.
Penalti ya Mbappe iliokole-
wa na Yann Sommer,
ambaye alikuwa shujaa
wakati Uswisi wakipata
mikwaju 5-4 dhidi ya Ufar-
ansa ambao ni mabingwa
wa Kombe la Dunia na
wakatolewa kwenye hatua
ya timu 16-bora, juzi.

Ufaransa ilikuwa na nafasi nzuri
wakati ikiongoza kwa mabao 3-1
dhidi ya Uswisi, lakini dakika 15 kab-

la ya mchezo kumalizika, wakaji-
kuta mabao yote yamesawazisha
na kuwafanya wacheze dakika za
nyongeza 30 na baadaye penalti.
Ufaransa walianza kuwa nyuma
kwa bao moja kabla ya Karim Ben-
zema kusawazisha na kufunga la pili
huku Paul Pogba akifunga la tatu.
Uswisi walishuhudia nyota wao,
Ricardo Rodriguez akikosa penalti
wakati wakiwa na nafasi ya kuongo-
za 2-0 mapema kipindi cha kwanza,
kabla ya Haris Seferovic kufunga
bao la pili na Mario Gavranovic la
tatu na kufanya ubao kusomeka 3-3.
Mbappe alikuwa akipiga penalti
ya mwisho, lakini golikipa Sommer
akaiokoa na Ufaransa wakashindwa
kutinga hatua ya robo fainali.
“Ni ngumu kufunga ukurasa,”
alisema Mbappe kupitia ukurasa
wake wa Instagram - ambaye ali-

kuwa na mashuti mengi zaidi (14)
bila kufunga kuliko mchezaji yeyote
kwenye mashindano ya Euro 2020.

“Huzuni kubwa ni baada ya ku-
tolewa, hatukuweza kufikia malen-
go yetu.

“Nasikitika kwa penalti ile. Nili-
taka kuisaidia timu, lakini nilishind-
wa.

“Nitakuwa na wakati mgumu
wa kulala usingizi, lakini ukweli ni
kwamba kuna hatari nyingi kwenye
mchezo huu ninaoupenda sana.

“Najua kwamba, nyinyi mashabi-
ki mmekatishwa tamaa na hili, la-
kini ningependa kuwashukuru kwa
sapoti yenu na mara zote nimekuwa
najiamini kupitia nyinyi.

“Kitu cha muhimu ni kwamba tut-
akuwa imara zaidi kwenye changa-
moto ya mechi zinazokuja. Hongera
na kila la heri kwa Uswisi.”

RAMOS AZISUBIRISHA CITY, PSG

MLINZI wa Hispania, Sergio Ramos, 35, anachun-
guza ofa alizopata kutoka kwa Manchester City, PSG
na Bayern Munich kabla ya kufanya uamuzi kuhusu
hatima yake. (ESPN)

BALE KURUDI REAL MADRID

KLABU ya Tottenham Hotspur haina mpango wa
kuongeza mkataba wa mkopo kwa Gareth Bale, 31,
kwa msimu wa pili na mchezaji huyo anatarajiwa ku-
rudi katika klabu yake ya Real Madrid, ambako ame-
bakiza mkataba wa miezi 12. (Evening Standard)

CAMAVINGA HANA OFA

RENNES imesema haijapata ombi lolote la kiungo
wa kati raia wa Ufaransa, Eduardo Camavinga, 18,
licha ya mchezaji huyo kuhusishwa na Manchester
United na PSG. (Metro)

PATRICIO KUPEWA MKATABA

AS Roma inakaribia kukubali kumpa mkataba
golikipa wa Ureno, Rui Patricio, 33, kutoka Wolves.
(Sky Sports)

BELOTTI AWANIWA ARSENAL

ARSENAL inamnyatia mshambuliaji wa Torino, An-
drea Belotti, 27, lakini AC Milan, Fiorentina, Napoli na
Roma, zote zinamuwania. (Tuttosport, via 90Min)

SANTRIANO AGOMBEWA EPL

MSHAMBULIAJI wa Inter Milan na Uruguay, Martin
Satriano, 20, anazivutia klabu za Arsenal, Everton,
Tottenham na Everton. (Mail)

BERARDI SASA LULU ULAYA

LEICESTER City ni miongoni mwa klabu kadhaa
zinazomtaka mshambuliaji wa Italia, Domenico
Berardi, 26, anayeichezea klabu ya Sassuolo ambaye
kwa sasa yupo na kikosi cha Italia kwenye Euro 2020.
(Gazzetta Dello Sport, via Leicester Mercury)

GILMOUR KUONDOKA CHELSEA

NORWICH City inakaribia kumsajili kwa mkopo
kiungo wa kati wa Scotland, Billy Gilmour, 20, kutoka
Chelsea. (Sky Sports)

OTAVIO ANUKIA LIVERPOOL

LIVERPOOL huenda ikamsajili mshambuliaji wa
Porto na Brazil, Otavio mwenye, 26, kwa kiasi cha
pauni milioni 34. (Star)

COX ATAKIWA ASTON VILLA

ASTON Villa na Norwich zote zinajaribu kumwania
golikipa wa England, Matthew Cox, 18, kutoka Klabu
ya AFC Wimbledon. (Football Insider)

ROBERTO NA MKATABA MPYA

BARCELONA inafikiria kumpa mkataba wa miaka
miwili beki wa Hispania, Sergi Roberto, 29, ambaye
mkataba wake unamalizika mwaka 2022. (Marca)
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Uhamiaji
yvapanda Ligi
Kuu Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Uhamiaji imekata tiketi
yva kupanda Ligi Kuu Zanzibar
msimu ujao wa 2021/22 baada va
kufikisha alama 47 kwenye msi-
mamo wa Ligi Daraja la Kwanza
Kanda ya uUnguja.

Uhamiaji imefikisha pointi
hizo na kukata tiketi hiyo baada
va juzi katika mchezo wake wa
mwisho wa Ligi Daraja la Kwanza
Kanda ya Unguja, kuibuka na
ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya
New King kwenye mechi iliyo-
pigwa Uwanja wa Kinyasini Mkoa
wa Kaskazini Unguja.

Mpinzani wa karibu wa Uhami-
aji, timu ya Taifa Jang'ombe, kati-
ka mchezo wake wa mwisho juzi,
iliambulia kipigo cha mabao 2-1
dhidi ya Gulioni FC, hivyo kubaki
na alama zake 43. Hata kama
Taifa Jang'ombe ingeshinda
mechi hiyo na Uhamiaji kushinda
bado isingeweza kupanda Ligi
Kuu kwa kuwa ingezidiwa pointi
moja.

Katika ligi hiyo ambayo il-
ishirikisha timu 12, mbili zime-
shuka daraja ambazo ni Idumu
FC na Mchangani United, ambapo
kuelekea msimu mpya, sasa zi-
tacheza ligi za mikoa yao.

TAFF waanza
kunoa waamuzi
wa Afcon

Na Saada Akida

SHIRIKISHO la Soka kwa Watu
Wenye Ulemavu Tanzania (TAFF),
limefungua kozi ya ukufunzi wa
waamuzi ikiwa ni maandalizi ya
kuelekea mashindano ya Afrika
(Afcon) yatakayoanza Novemba
26 hadi Desemba 4, mwaka huu

rajiwa kumalizika Julai 2, mwaka
huu, imeandaliwa na Chuo cha
Maendeleo ya Michezo Malya na
itahusisha waamuzi mbalimbali
kutoka mikoa ya Tanga, Moro-
goro, Mwanza, Pwani na Dar es
Salaam.

Michuano ya Afcon kwa watu
wenye ulemavu itashirikisha
mataifa 16 huku Tanzania wak-
iwa wenyeji wa michuano hiyo
ambayo itatoa timu nane zitaka-
zokata tiketi ya kwenda Kombe
la Dunia.

Akizungumza na gazeti hili jijini
jana, Rais wa TAFF, Peter Sarungi,
alisema kozi hiyo itatoa waamuzi
ambao watasimamia na kuchez-
esha mashindano ya Afrika,
kwa sababu Tanzania watakuwa
wenyeji wa michuano hiyo.

KUONDOKA

Na Mwandishi Wetu

ENKI ya CRDB imetenga kiasi cha

Sh. milioni 454 kwa washindi

32 wa msimu wa pili wa mbio za
CRDB Marathon 2021.

Tayari CRDB imesajiliwa na

Chama cha Usajili na Upimaji

wa Mbio za Kimataifa

(AMIS), kwa kushirikiana

na Shirikisho la Kimataifa

la Mchezo wa Riadha (World

Athletics).

Akizungumza na waandishi wa habari
jijini Dar es Salaam jana, Mkurugenzi wa
Mawasiliano wa benki hiyo, Tully Mwam-
bapa, alisema kwa mwaka huu zawadi
zimeongezwa ili kuendana na hadhi ya
kimataifa ambayo CRDB Bank Marathon
imepewa.

Mwambapa alisema: “Mwaka huu siyo
marathon tu, hata zawadi pia ni za ki-
mataifa zaidi. Tumejipanga kutoa zawadi
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Mkurugenzi wa Mawasiliano Benki ya CRDB, Tully Mwambapa (wapili kushoto) akizungumza na waandishi wa habari
wakati wa kutangaza zawadi zitakazotolewa kwa washindi wa CRDB Bank Marathon 2021. Kutoka kulia ni Kaimu
Mkurugenzi wa Kampuni ya Udalali wa Bima ya Benki ya CRDB, Wilson Mnzava, Mkurugenzi wa Uendeshaji wa EFM,
Denis Busulwa (Ssebo) na Msimamizi wa Mbio za Kimataifa kutoka Chama cha Usajili na Upimaji wa Mbio za Ki-
mataifa (AMIS), Norrie Williamson. NA MPIGAPICHA WETU

nono kwa washindi, kwa mbio kubwa za
kilometa 42, mshindi wa kwanza atapata
Sh. milioni tano, wa pili Sh. milioni tatu,
mshindi wa tatu milioni mbili na wa nne
milioni moja”.

Huku akiwataka Watanzania kuji-
tokeze kwa wingi kujisajili katika mbio
hizo, Tully alisema wingi wa zawadi
mwaka huu unatokana na kuongezeka
kwa namba ya washiriki na kwamba mat-
arajio ni kupata washiriki 5000 kutoka
ndani na nje ya nchi.

Akizungumzia fursa zitokanazo na
mbio hizo ambazo sasa hivi zimesajiliwa
kimataifa, Tully alisema zitakwenda ku-
chochea uchumi wa Jiji la Dar es Salaam
na kulitangaza.

Tully alisema mbio hizo pia zinalenga
kuwaleta pamoja Watanzania kuchangia
watu wenye uhitaji katika jamii pamoja
na kutatua changamoto nyingine zina-
zoikabili jamii.

Alisema mwaka huu lengo ni kukusan-
ya Sh. milioni 500 ambazo zitaelekezwa
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katika kusaidia watoto wenye uhitaji wa
upasuaji wa moyo katika Taasisi ya Moyo
ya Jakaya Kikwete (JKCI), ujenzi wa Kituo
cha Mawasiliano katika Taasisi ya Sara-
tani ya Ocean Road, pamoja na kampeni
ya utunzaji mazingira ya “Pendezesha
Tanzania”

Mkurugenzi wa Uendeshaji wa EFM
na TVE, Denis Busulwa (Ssebo), alisema
kampuni yao inajivunia kuwa washirika
wa CRDB Bank Marathon kutokana na
mbio hizo kujikita zaidi katika kuhamasi-
sha watu kusaidia jamii.

Katibu Mkuu wa Shirikikisho la Riadha
Tanzania, Jackson Ndaweka, aliipongeza
Benki ya CRDB kwa kuandaa mbio hizo
kwa viwango vya kimataifa huku akim-
hakikishia Mkurugenzi wa Mawasiliano
wa Benki ya CRDB, Tully Mwambapa
kuwa zawadi zote zitabaki nchini.

Kujisali na kuchangia katika CRDB
Bank Marathon washiriki wanatakiwa
kutembelea katika tovuti rasmi ya mbio
hizo www.crdbbankmarathon.co.tz.
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‘Pilato’ wa Simba, Yanga hadharani leo

Na Adam Fungamwango

WAAMUZI watakaochezesha mechi ya
watani wa jadi kati ya Simba na Yanga
Jumamosi katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa, wanatarajiwa kuwekwa hadha-
rani leo.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bodi ya Ligi,
Almasi Kasongo, amesema wanatarajia
kupewa majina hayo kutoka kwa Kamati
ya Waamuzi na wakiyapata tu, watayat-
angaza leo hii.

Kasongo alisema hayo baada ya ku-
ulizwa kama waamuzi watakaochez-
esha mechi hiyo ni wale wale waliokuwa
wachezeshe mchezo huo Mei 8, mwaka
huu ama wamebadilishwa.

Waamuzi  waliokuwa  wachezeshe
mechi iliyopita ni Emmnuel Mwandem-
bwa wa Arusha, ambaye alikuwa awe kati,
Frank Komba wa Dar es Salaam, alipang-
wa kuwa mwamuzi msaidizi namba moja
na wa pili ni Hamdani Said kutoka Mt-
wara, wakati mwamuzi wa akiba alipaswa
kuwa Ramadhani Kayoko kutoka Dar.

“Siwezi kulizungumzia leo kama ni
wale wale au wengine. Sijawasiliana na
Kamati ya Waamuzi, ila wametuahidi
hadi kufika kesho (leo) watatuambia.
Walikuwa wanamalizia kikao chao, waki-
maliza watatufahamisha na wakifanya
hivyo, basi tutawafahamisha,” alisema
Ofisa Mtendaji huyo.

Mechi hiyo ya mzunguko wa pili wa

Ligi Kuu Tanzania Bara ilikuwa ichezwe
Mei 8 uwanjani hapa, lakini ilishindwa
kupigwa kutokana na mkanganyiko wa
muda wa kuanza.

Awali, mechi ilikuwa ichezwe saa 11:00

jioni, lakini baadaye ilipelekewa saa 1:00

usiku kitu ambacho viongozi wa Yanga
walipinga, wakapeleka timu saa 11:00

jioni kama ilivyopangwa na kuondoka

muda mfupi baadaye.

Timu ya Simba ilifika uwanjani kwa
ajili ya kucheza saa 1:00 usiku, lakini
hawakuwakuta wenzao. Na wakidhani
kuwa wanaweza kupewa ushindi, ika-
tangazwa uwanjani hapo kuwa mechi
hiyo imeahirishwa na itachezwa siku ny-
ingine.
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Karia aupiga mwingi
uchaguzi wa urais TFF

® ® ® Abaki mgombea pekee, waliokatwa Hawa na
Mgeusa wakiri kukosa sifa huku sasa wakiahidi...

Na Saada Akida

AIS anayetetea nafasi yake kue-
Rel<ea Uchaguzi Mkuu wa Shirik-

isho la Soka nchini (TFF), Wal-
ace Karia, ‘ameupiga mwingi’
kwa kukidhi vigezo vyote vilivyokuwa
vinatakiwa, hivyo kuwa mgombea pekee
katika uchaguzi huo utakaofanyika jijini
Tanga Agosti 7, mwaka huu, imeelezwa.
Safari ya Karia kuruka vihunzi
hivyo kwa kukidhi matakwa
ya kanuni za uchaguzi huo
zilianza wakati wakiwa wag-
ombea sita waliochukua fomu
na kurejesha, wakiwamo Ally
Mayay Tembele, Oscar Oscar,
Ally Saleh, Hawa Mniga na Ev-
ans Mgeusa.

Hata hivyo, wagombea hao walichu-
jwa na kubaki watatu, Hawa, Mgeusa na
Karia, ambaye jana Makamu Mwenyekiti
wa Kamati ya Uchaguzi ya TFF, Benja-
min Kalume, alimtangaza kuwa mgom-
bea pekee kutokana na wagombea hao
wawili kukosa sifa.

Makuu ya TFF jana, Kalume alisema
kwa mujibu ya uchaguzi ibara ya tisa im-
ewaondoa Hawa na Mgeusa kwa kukosa
vigezo ikiwamo uzoefu katika kazi.

Alisema kamati yake ilifanya usaili na
Hawa pamoja na Mgeusa wote walikiri
kutokidhi vigezo vilivyowekwa ikiwamo
kuongoza mpira wa miguu kwa miaka
mitano.

“Kulingana na kanuni hizo, wagombea
hao wawili wameenguliwa katika ku-
wania uchaguzi huo huku tukimpitisha
Karia kutokana na kukidhi vigezo, hivyo
kwa mujibu wa Katiba na Kanuni mpya
ya TFF zilizobarikiwa katika mkutano
mkuu, mgombea anayebaki pekee ka-
tika nafasi yoyote hatapigiwa kura bali
atathibitishwa katika mkutano mkuu
siku hiyo ya uchaguzi,” alisema Kalume.

Hata hivyo, wakizungumza na gazeti
hili kwa nyakati tofauti jana, wagombea
hao waliokatwa, walieleza kuridhishwa
na uamuzi uliofanywa na kamati hiyo
kutokana na kutokidhi kigezo hicho cha
uzoefu.

“Nimeridhishwa na maamuzi ya

kamati, sitasonga mbele wala kukata
rufani kwa sababu sina vigezo ikiwamo
cha kuongoza mpira kwa muda ulio-
wekwa wa miaka mitano, sasa ni somo
kwangu na kujipanga upya kwa ajili ya
kwenda kugombea miaka ijayo,” alise-
ma Hawa.

Kwa upande wa Mgeusa
alisema:“Mchakato umeenda vizuri. Tu-
meenda kwenye usaili vizuri, lakini sua-
la la vigezo la kuongoza soka kwa muda
huo ni kweli sijafikisha hivyo naacha
uchaguzi usonge mbele siwezi kwenda
kukata rufani.”

Aidha, Makamu Mwenyekiti wa Kama-
ti ya Uchaguzi huo, Kalume, aliwataja
wagombea wa nafasi ya wajumbe wa
Kamati ya Utendaji wa TFF waliopit-
ishwa kugombea kwa Kanda zote sita
ni Athuman Kambi, Lameck Nyambaya,
Hosseah Lugano, Khalifa Abdallah, Za-
kayo Mjema, Abousufian Sillia, James
Mhagama na Mohammed Mashango.

Wengine ni Hamis Kitila, Mohammed
Aden, Osuri Kosuri, Vedastus Lufano,
Salum Alli, Blassy Kiondo, Issa Mrisho
na Kenneth Pesambili.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Messi aweka
rekodi mpya
Argentina

CUIABA, Brazil

LIONEL Messi ameweka rekodi ya
kuwa mchezaji aliyeichezea mechi
nyingi zaidi timu ya Taifa...
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‘Pilato’ wa Simba,
Yanga hadharani

Na Adam Fungamwango

WAAMUZI watakaochezesha
mechi ya watani wa jadi kati ya
Simba na Yanga Jumamosi...
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