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Uzazi wa mpango kwa 
wanaume wabuniwa
Na Mwandishi Wetu

DAKTARI Bingwa wa Tiba 
ya Familia kutoka Hospitali 
ya Agakhan, Willbroad Kyejo, 
alisema ujio wa dawa ya uzazi 
wa mpango kwa wanaume ni 
hatua kubwa na inaweza kuwa 
na manufaa makubwa kwa 
jamii kwa kuzingatia changa-
moto za sasa za uzazi wa 
mpango.
Aidha, alisisitiza umuhimu 

wa kuwapo na mfumo mzuri 
wa kutoa elimu, usimamizi wa 
athari na kuhakikisha dawa 
hizo zinapatikana wakati wote 
zitakapohitajika na watumiaji.
Dk. Kyejo aliyasema hayo 

jana ikiwa ni siku tano tangu 
Shirika la Utangazaji la Mare-
kani la CNN kuripoti kuwa 
watafiti kutoka Taasisi za 
Kitaifa za Afya na Baraza la 
Idadi ya Watu nchini Marekani 
wamefikia hatua nzuri kuten-
geneza dawa ya uzazi wa 
mpango kwa wanaume.
Dawa hiyo ambayo sasa ipo 

tayari kwa majaribio, wa-
naume   hupaka kwenye ma-
bega yao mara moja kwa siku 
ili kuzuia uzalishaji wa mbegu 
za kiume kwenye korodani na 
inaelezwa kufanya kazi kama 
ya wanawake.
Dk. Kyejo alisema kama dawa 

hizo zikianza kufanya kazi 
zinasaidia kuboresha uwiano 
wa majukumu kwa wanaume 
na wanawake kwa kuwa suala 
hilo limezoeleka kuwa ni ju-
kumu la wanawake pekee. 
“Kwa mujibu wa utafiti, 

jeli hii imeonyesha ufanisi 
mkubwa wa kupunguza uzal-
ishaji wa mbegu za kiume kwa 
kiwango kinachoweza kuzuia 
mimba. Hii inatoa chaguo 
jingine la kuaminika kwa wa-
naume,” alisema. 
Alitaja faida nyingine kuwa 

mwanamume ana uwezo wa 
kupata mtoto kama akihitaji 
kwa kuwa matokeo ya utafiti 
huo yameonyesha kuwa en-
dapo mwanamume ataacha 
kutumia jeli hiyo, uzalishaji 
wa mbegu za kiume unarudi 
kwenye hali ya kawaida ndani 
ya wiki nane hadi 10.
Aidha, alisema kama ilivyo 

kwa dawa nyingine za homoni, 
inaweza kuwa na athari kama 
vile mabadiliko ya hisia, ngozi 
kuwa kavu au yenye mafuta 
na hamu ya tendo la ndoa. Ni 
muhimu kwa watumiaji kue-
lewa na kufuatilia athari hizo.
Alisema pia kwa nchi zina-

zoendelea kama Tanzania, 
upatikanaji wa dawa hizo un-
aweza kuwa changamoto. Ni 
muhimu kuwa na mikakati ya 
kuhakikisha zinapatikana kwa 
urahisi na kwa bei nafuu.
Alisema kwa kuwa hii ni 

teknolojia mpya, kutakuwa na 
haja ya kutoa elimu kwa jamii 
kuhusu matumizi sahihi na 
faida zake. Kampeni za uha-
masishaji zinaweza kusaidia 
kuongeza uelewa na kupungu-
za unyanyapaa au upotoshaji 
wa taarifa.
Alishauri kuwapo mfumo 

mzuri wa kutoa elimu, usi-
mamizi wa athari za upande 
na kuhakikisha kuwapo dawa 
za kutosha kwa wale wanaozi-
hitaji ili kuboresha afya ya 
uzazi na kuboresha ubora wa 
maisha ya wanandoa.
CNN imeeleza kuwa Mkuu wa 

Tawi la Taasisi ya Kitaifa ya 
Afya ya Watoto na Maendeleo 
ya Binadamu ya NIH, Diana 
Blithe, alisema katika utafiti 
wa awali wa jeli hiyo iliyoitwa 
testosterone au placebo wa-
naume walipaka kila siku kwa 
wastani wa miezi 22.
Jeli hiyo inatumia mbinu 

sawa na vidonge vya ku-
dhibiti uzazi kwa wanawake 
ya homoni mbili ambazo ni 
nestorone, progestion na tes-
tosterone zinazozuia ukuaji 
wa mbegu za kiume kwenye 
korodani. 
Alisema watafiti wamekuwa 

wakitengeneza na kuboresha 
kipimo na mkusanyiko wa 
jeli tangu mwaka 2005, lakini 
jaribio la hivi karibuni lililo-
jumuisha wanandoa zaidi ya 
300 limefanikiwa.
Alisema kiwango cha kawai-

da cha mbegu za kiume ni kati 
ya milioni 15 hadi milioni 200 
za mbegu kwa mililita ya sha-
hawa, na tafiti zimeonyesha 
kuwa viwango vya mbegu za 
kiume chini ya milioni moja 
kwa mililita ni vya chini vya 
kutosha kuzuia mimba.
“Katika jaribio la kliniki asil-

imia 86 ya wanaume walifikia 
viwango hivi vya chini vya 
mbegu za kiume ndani ya wiki 
15 za kutumia jeli. Kwa baadhi, 
ilifanya kazi hata haraka zaidi, 
ikizuia uzalishaji wa mbegu za 
kiume ndani ya wiki nne hadi 
nane,” alisema. 
CNN iliripoti kuwa Blithe 

alikataa kusema kama kuli-
kuwa na mimba zisizotarajiwa 
wakati wa jaribio hilo akisisiti-
za kuwa watafiti wanatumaini 
kuwa na takwimu ya mwisho 
iliyochapishwa kwenye jarida 
la matibabu.
Alisema ikiwa mtumiaji wa 

mafuta hayo ataacha kwa 
siku mbili au zaidi homoni 
zake zitaanza kupona, lakini 
inachukua wiki nane hadi 10 
kwa mbegu za kiume kurudi 
kwenye viwango ambavyo 
vinaweza kusababisha mimba.
Kwa mujibu wa CNN, Shirika 

la Afya Ulimwenguni (WHO) 
lilijaribu kutengeneza sindano 
za uzazi wa mpango kwa wa-
naume zilizotumia mchang-
anyiko sawa wa homoni, 
mbinu iliyoonyesha kuwa na 
ufanisi, lakini usajili wa utafiti 
ulisimamishwa mwaka 2011, 
kwa sababu sindano zilisaba-
bisha athari nyingi za upande, 
ikiwa ni pamoja na unyogovu 
mkali.
Mmoja wa waliojaribu jeli 

hiyo, Matthew Trevino (35), 
kutoka Sacramento, Califor-
nia, alikuwa akipaka kwenye 
kila bega asubuhi na hajapata 
madhara makubwa zaidi ya 
kuongezeka uzito na hamu ya 
tendo la ndoa.

Wapendekeza diaspora
waruhusiwe kupiga kura
Na Halfani Chusi

ASASI za kiraia zimepende-
keza kuwapo na  mabadiliko 
ya sheria ili Watanzania wa-
naoishi nje ya nchi (diaspora) 
na wakimbizi waruhusiwe 
kupiga kura katika uchaguzi 
mkuu na uchaguzi wa seri-
kali za mitaa.

Wakizungumza kwa 
nyakati tofauti kwenye mku-
tano baina ya Tume Huru ya 
Uchaguzi (NEC) na Mashirika 
yasiyo ya Kiserikali, Mwak-
ilishi wa taasisi inayoshu-
ghulikia wakimbizi nchini 
ya Diginity Kwanza, Brenda 
Kifanga, alisema pia kuna 
umuhimu wa kuwaangalia 
wakimbizi waliokaa nchini 
muda mrefu au kuzaliwa, 
wapewe uraia ili nao waweze 
kupiga kura.

Alisema Katiba inasema 
ukiwa na uraia zaidi ya 
mmoja (uraia pacha) huwezi 
kupiga kura, na kutaka kundi 
hilo  lihusishwe katika miku-
tano ili wajue haki zinazowa-
husu na kuelewa kwanini ha-
waruhusiwi kupiga kura.

Alisema kitendo hicho ki-
tafanya idadi ya wapiga kura 
iongezeke na kuongeza ama-
ni na upendo miongoni mwa 
Watanzania, na kusisitiza 
kuwa marekebisho ya sheria 
hayaepukiki.

Aidha, alisema kundi la 
wakimbizi halina tofauti na 
diaspora ambao pia Katiba 
haiwaruhusu kupiga kura, na 
kwamba mabadiliko ya she-
ria yakifanyika kila Mtanza-
nia atakuwa na haki ya kuch-
agua kiongozi anayemtaka.

Mwakilishi kutoka Taasisi 
ya TOSUCADO, Suriama Has-
sani, alishauri elimu iendelee 
kutolewa zaidi akidai wengi 
bado wana dhana potofu 
kwamba hata akijiandikisha 
kwenda kupiga kura wana-
oshinda ni walewale.

Alisema kitendo hicho ki-
nafanya wengine wapoteze 
imani ya kuchagua au kuji-
andikisha katika daftari la 
wapigakura.

Ramadhani Msele kutoka 

Taasisi inayojihusisha na 
Watu Waliotengwa (PDF), ali-
ishukuru NEC kwa kukutana 
na asasi za kiraia kwa ajili ya 
kupigana msasa kuhusiana 
na taratibu za uchaguzi, na 
kwamba utasaidia kuongeza 
uelewa na kushawishi wengi 
kujiandikisha.

Akifungua mkutano huo, 
Mwenyekiti wa NEC, Jaji 
Jacobs Mwambegele, alisema 
maandalizi ya daftari la ku-
dumu la wapiga kura unaju-
muisha  uhakiki wa vituo vya 
kupigia kura, uboreshaji wa 
majaribio, ununuzi wa vifaa 
na ushirikishwaji wa wadau.

Alisema tayari Tume im-
eanza mchakato wa ubore-
shaji wa daftari na una-
tarajiwa kuzinduliwa rasmi 
mkoani Kigoma, Julai mosi 
mwaka huu na mgeni rasmi 
anatarajiwa kuwa Waziri 
Mkuu Kassimu Majaliwa.

Alisema ibara ya 74(6) 
ya  Katiba   imeipa  tume 
jukumu la kusimamia na 
kuratibu uandikishwaji wa 
wapigakura kwa ajili ya uch-
aguzi wa Rais Wabunge na 
Madiwani.

Alisema uboreshaji huo 
kama ilivyokuwa katika  
uchaguzi uliopita utahusisha 
matumizi ya teknolojia ya 
Biometric Voters Registra-
tion (BVR) ambayo inatu-
mika katika kumtambua mtu  
na kumtofautisha na mwing-
ine.

“Pia utahusisha uchukuaji 
wa alama za vidole vya miko-
no, picha na saini na kuzihi-
fadhi kwenye kanzidata ya 
wapigakura.

“Wakati wa zoezi hilo, tume 
imeweka utaratibu kwa watu 
wenye ulemavu, wazee, wag-
onjwa, wajawazito, na wenye 
watoto wachanga watapewa 
fursa ya kuhudumiwa bila 
kupanga foleni,” alisema Jaji 
Mwambegele.

Aidha, aliwataka wananchi 
kujitokeza kwa wingi kuji-
andikisha katika daftari la 
kudumu la wapigakura ili 
waweze kupata nafasi ya ku-
piga kura na kuchagua kion-
gozi wanayemtaka.

“Ninapenda kuwahimiza 
katika majukwaa yenu, ni-
waombe asasi za kiraia kwa 
umoja wenu kuwaelimisha 
na kuwahamasisha wa-
nanchi kuendelea kuzingatia 
sheria za uchaguzi, kanuni 
za uboreshaji maelekezo ya 
tume na kwa upande wetu 
tume tutazingatia katiba, 
sheria za uchaguzi na kanuni 
zilizotungwa chini ya sheria 
katika zoezi la uboreshaji.

“Kama mnavyokumbuka 
mwaka jana tume ilifanya 
uboreshaji wa majaribio kati-
ka kata ya Ikoma iliyoko Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ro-
rya mkaoni Mara na Kata ya 
Ng’ambo iliyoko Halmashau-
ri ya Manispaa Tabora, lengo 
la majaribio hayo yalikuwa 
ni kupima uwezo wa vifaa 
na mifumo ya uandikishaji 
itakayotumika wakati wa 
uboreshaji wa daftari,” alise-
ma Jaji Mwambegele. 

Alisema katika kuendana 
na mabadiliko ya teknolo-
jia, ili kurahisisha kazi hiyo 
tume imeboresha mfumo 
wa uandikishaji ambao kwa 
mara ya kwanza utamwez-
esha mpigakura aliyeko ka-
tika daftari kuboresha taarifa 
zake au kuhama kituo kwa 
kutumia simu au kompyuta 
na baadaye kutembelea ka-
tika kituo anachokusudia 
kujiandikisha ili apatiwe kadi 
yake ya mpigakura. 

Wiki iliyopita Rais Samia 
Suluhu Hassan  akizungumza 
na Watanzania waishio Ko-
rea alisema serikali ipo katika 
hatua za mwisho za kubadili 
sheria ya ardhi na uhamiaji 
ili kutoa hadhi maalumu kwa 
diaspora. 

Suala la diaspora limeku-
wa na mjadala mwingi tangu 
serikali zilizopita kilio kikub-
wa kikiwa haki ya uchaguzi, 
uwekezaji na uraia pacha 
hatua ambayo iliilazimu seri-
kali kuja na sera ya diaspora 
ambayo bado haijaruhusu 
kundi hilo kupiga kura. 

Baadhi ya nchi za Afrika 
Mashariki ikiwamo Kenya 
imeruhusu diaspora kush-
iriki katika uchaguzi.

Mwenyekiti wa 
Tume Huru ya 
Uchaguzi, Jaji 
Jacob Mwambe-
gele, akifungua 
mkutano wa Tume 
na viongozi wa 
taasisi za dini, uli-
ofanyika ukumbi 
wa Mlimani City 
jijini Dar es Sa-
laam jana.  Wa pili 
kulia ni Mkuru-
genzi wa Uchagu-
zi, Kailima Rama-
dhani. PICHA: 
MIRAJI MSALA
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“Kumbu-
kumbu za 
muda mrefu, 
kuna sehemu 
za ubongo 
ambazo 
zinahusika. 
Kama eneo 
linahusika 
lina shida 
ambalo lina 
‘consolidate’ 
(linaungani-
sha), uka-
pita muda 
unasahau,” 
anasema Dk. 
Damas.

Na Mary Mosha, 
MOSHI

BEATRICE Elias (36), 
mkazi wa Katanini, 
Kata ya Karanga katika 
Manispaa ya Moshi, 
amepandishwa kizim-
bani akikabiliwa na 
kesi ya mauaji ya kuku-
sudia ya mume wake, 
Evagro Msele.

Msele (43) aliyeku-
wa mfanyabiashara 
maarufu katika mji wa 
Moshi, aliuawa Mei 
25, mwaka huu kwa  
kuchomwa kisu 
mgongoni, akiwa 
nyumbani kwa mtu 
anayedaiwa kuwa 
mzazi mwenzie.

Mshtakiwa alifik-
ishwa jana mbele ya 
Hakimu Mkazi Mwan-
damizi wa Mahakama 
ya Hakimu Mkazi 
Moshi, Herieth Mhen-
ga.

Akisoma hati ya 
mashtaka, Wakili wa 
Serikali, Hendry Daudi, 
alidai kuwa kesi hiyo 
namba 15731 ya mwaka 

2024 inayomkabili Be-
atrice, upelelezi wake 
haujakamilika.

Msele, aliuawa Mei 
25 mwaka huu, majira 
ya saa 3:50 usiku na 
mtu anayedaiwa kuwa 
mkewe wa ndoa, ka-
tika eneo la Pumuwani 
A, Kata ya Kirua Vunjo, 
Wilaya ya Moshi, baada 
ya kumkuta nyum-
bani kwa mwanamke 
mwingine.

Beatrice ameshtaki-
wa kwa kosa la mauaji, 
chini ya kifungu cha 
196 na 197 cha Sheria 
ya Makosa ya Jinai, 
Sura 16 ya Sheria hiyo 
iliyofanyiwa marejeo 
mwaka 2022.

Baada ya kusomwa 
maelezo hayo, mshtak-
iwa hakutakiwa kujibu 
chochote, kwa kuwa 
mahakama hiyo haina 
uwezo wa kusikiliza 
kesi hiyo.

Kesi hiyo imea-
hirishwa hadi Julai 25, 
mwaka huu itakapota-
jwa tena mahakamani 
hapo.
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Mtaalamu aeleza tatizo kupoteza kumbukumbu
Na Christina Mwakangale

HIFADHI ya kumbukumbu ya muda 
mrefu na mfupi katika ubongo ina 
tatizo ikiwamo kuzongwa na msongo 
wa mawazo, ‘karani’ anayeshughulika 
kuhifadhi na kusambaza ma-
faili hayo hadi kwenye mfumo 
wa fahamu, atachanganya 
taarifa.

“Kwenye ubongo kuna se-
hemu tunaita ‘file clerk’ (ka-
rani wa mafaili), ni kama yule 
mtu ambaye tunamwambia 
kalete mafaili. Katika ubongo 
kuna mafaili mengi sana, ila 
kuna faili ambalo unaliambia 
nalihitaji hili faili sasa, karani 
kalibebe...”

Bingwa Mbobezi wa Afya 
ya Akili na Mfumo wa Faha-
mu kutoka Hospitali ya Taifa 
ya Afya ya Akili Mirembe, 
Dk. Damas Mlaki, amesema 
hayo akitoa mada kuelimisha 
umma kuhusu ‘Uhusiano kati 
ya Kupoteza Kumbukumbu na 
Afya ya Akili’.

Akifafanua kuhusu aina nne 
za kumbukumbu katika ubon-
go,  ikiwamo mfumo tumishi 
yaani karani, ambaye shughuli yake 
ni kupokea taarifa ya aina gani na faili 
linalohitajika wakati huo.

“Magonjwa ya akili yanaweza kum-
kumba mtu na kumsababishia ku-
changanya mafaili yaliyohifadhiwa. 

Sayansi inaonesha kwamba yapo ma-
gonjwa ambayo unaweza ukapoteza 
kumbukumbu za matukio, lakini ny-
ingine zisipotee sana.

“Ili taarifa ziweze kuhifadhiwa 
kwanza zinasajiliwa kama vile ilivyo 
masijala na ili usajili lazima milango ya 

fahamu mitano iwe inafanya 
kazi, kukiandikisha hicho kitu. 
Ili uandikishe lazima kiwe 
kimepelekwa katika eneo la 
kuhifadhi kumbukumbu za 
muda mrefu au mfupi.

“Kumbukumbu za muda 
mrefu, kuna sehemu za ubon-
go ambazo zinahusika. Kama 
eneo linahusika lina shida am-
balo lina ‘consolidate’ (linaun-
ganisha), ukapita muda unasa-
hau,” anasema Dk. Damas.

Anafafanua kila aina ya kum-
bukumbu ilivyo na umuhimu, 
kwa kuwa huhifadhi taarifa na 
endapo zinahitajika mfumo 
tumishi (karani), huzifuata 
katika masijala ya ubongo na 
kuchukua faili lenye taarifa 
hizo kwa ufahamu, akisema 
ni kitendo kinachochukua 
sekunde chache.

“Mwanasayansi mmoja kila 
alipokuwa anampa mbwa chakula ali-
gonga kengele na mbwa anakuja huku 
akiwa anatokwa na udenda. Siku ny-
ingine aligonga kengele, lakini chakula 
hakumwandalia…

“Mbwa alifikiri ile sauti ndio chaku-

la, mbwa akaja vilevile na udenda, 
kufika chakula hamna. Maana yake, 
mbwa alipata hisia kwa kutumia kum-
bukumbu ya sauti ya kengele na ku-
tokwa na udenda, bila kujali atakikuta 
chakula au la.”

“Hata kama uliwahi kuadhibiwa 
hisia zinahifadhiwa, kwa hiyo ukifika 
au ukitaka kurudia kutenda kosa am-
balo lilisababisha ukaadhibiwa hisia 
zinarudi, unasema hapana, huwezi 
kutenda tena,” anasema bingwa huyo.

Bingwa mbobezi huyo anasema, ili 
binadamu awe na uwezo wa kukum-
buka, ni lazima karani katika ubongo 
awe thabiti kwenye mfumo wa kurejea 
yaliyopita na yaliyohifadhiwa.

Anaeleza kwamba magonjwa yanay-
oathiri ubongo ni mengi na kumbu-
kumbu za mtu, na kwamba kunahita-
jika uchunguzi na matibabu kulingana 
na aina ya kumbukumbu inayopotea.

“Matibabu yapo ya aina tofauti kama 
vile mlo kamili wenye virutubisho, ku-
lala, ushauri wa kisaikolojia, kujisomea 
hadithi, kusoma kwenye mitandao 
ni kuupa mazoezi ubongo, unatulia 
unapata oksijeni na kumbukumbu 
kuongezeka,” anasema Dk. Damas.

Dk. Damas ana angalizo kwamba 
waliothiriwa na magonjwa ya akili 
kama sonona, muda wa kupona ni chi-
ni ya miezi tisa hata kama hawajapewa 
matibabu, huku akitaja sababu ya 
kupona ubongo hujitibu kwa mfumo 
wake wenyewe au kwa kuanzishwa 
tiba na wataalamu mapema.
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akiongoza kikao cha ndani kuhusu Mradi wa Liganga na Mchuchuma kilicho-
fanyika ukumbi wa  Ofisi ya Waziri Mkuu,  Mlimwa jijini Dodoma jana.  Kikao hicho kilihudhuriwa na  Naibu 
Waziri Mkuu, Dk. Doto Biteko, Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge na Uratibu, Waziri wa Ma-
dini, Waziri wa Viwanda na Biashara, Waziri wa Mipango na Uwekezaji, Waziri wa Fedha, Naibu Waziri wa 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika ya Mashariki, Mwanasheria Mkuu wa Serikali, baadhi ya makatibu 
wakuu  na watalaamu. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

Ajali ilivyoua watatu, wakiwamo mashuhuda wawili
Na Jaliwason Jasson,  
MANYARA

WATU watatu wamefariki duni-
ani mkoani Manyara wakiwamo 
wawili waliokwenda kushuhudia 
ajali na mwingine aliyekuwa kwe-
nye gari dogo kuruhusiwa kuen-
delea na safari.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Manyara, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi, George Katabazi, 
alisema ajali hiyo ilitokea Juni 9, 

mwaka huu majira ya saa 4:30 
usiku katika barabara ya Singida-
Babati katika mteremko wa Mog-
itu wilayani Hanang’.

Waliofariki ni wanaume wawili 
ambao walikuwa wanashuhudia 
ajali na mwanamke aliyekuwa 
dereva wa gari dogo, akisubiri 
magari yaruhusiwe kuondoka 
kuendelea na safari na kupara-
miwa na basi, mali ya Kampuni 
ya Arusha Express na kufa hapo 
hapo.

Aidha, alisema gari lenye nam-
ba za usajili T914CAX Scania, 
iliigonga Scania yenye namba za 
usajili T1395A na iliyokuwa na 
namba T914CAX iliziba barabara 
na kukaa upande na kusababisha 
magari yasipite eneo hilo.

Katabazi alisema askari walifika 
eneo la tukio na kuanza kuruhusu 
magari ndipo gari la kampuni ya 
Arusha Express yenye namba za 
usajili T162 AGB lililokuwa liki-
tokea Bukoba kwenda Arusha, 

dereva alishindwa kulimudu na 
kugonga Scania namba T914CAX, 
bodaboda na gari ndogo Toyota 
Mitsubishi na kugonga basi lil-
ilokuwa pembezoni mwa bara-
bara.

Alisema majeruhi wa ajali hiyo 
ni watano akiwamo dereva wa 
kampuni ya Arusha Express il-
iyosababisha ajali na wote wako 
Hospitali ya  Tumaini ya Wilaya 
ya Hanang’ wakiendelea na mat-
ibabu.

Vilevile, alisema chanzo cha aja-
li ni dereva kushindwa kulimudu 
gari lake kwenye mteremko na al-
iposimamishwa na askari alikaidi.

Aliwashauri wananchi inapo-
tokea ajali waangalie usalama 
wao kwanza na waepuke kwenda 
eneo la ajali.

Aidha, Jeshi la Polisi linaende-
lea na uchunguzi wa ajali hiyo 
kwa kukagua mfumo wa breki 
kuona kama lilishindwa kufanya 
kazi.

Ufuta tani 3,500 
uliokwama 
wauzwa
Na Julieth Mkireri, KIBITI

TANI 3,500 za ufuta zilizokwama 
kuuzwa tangu Juni 6, mwaka huu 
kutokana na mfumo wa Soko la 
Bidhaa Tanzania (TMX) kushindwa 
kufanya kazi zimeuzwa mwishoni 
mwa wiki katika Wilaya ya Kibiti, 
Mkoa wa Pwani.
Tani hizo zimeuzwa katika uz-

induzi wa mnada wa zao la ufuta 
wa msimu wa mavuno ya mwaka 
2024/2025 uliofanyika mwishoni 
mwa wiki.
Akizungumza na waandishi wa 

habari juzi mjini Kibiti baada ya 
uzinduzi wa mnada huo, Meneja wa 
Chama Kikuu cha Ushirika Mkoa wa 
Pwani (CORECU), Mantawela Hamisi, 
alisema ufuta huo umeuzwa Sh. 
3,653.21 kwa kilo.
Mantawela alisema Juni 6 ilitokea 

tatizo la kimfumo katika soko la 
bidhaa Tanzania na kusababisha 
ufuta huo kushindwa kuuzwa kwa 
siku ilivyopangwa na baada ya 
taratibu kufanyika mnada ulifanyika 
Juni 8, mwaka huu.
Aliwataka wakulima na viongozi 

wa vyama vya msingi vya kilimo 
AMCOS mkoani humo kuzingatia 
usafi wa zao hilo kabla ya kupeleka 
kwenye maghala.
Mwenyekiti wa CORECU, Mussa 

Mng’elesa aliwakumbusha wakulima 
wanaposafirisha mazao kuhakiki-
sha wana nyaraka muhimu zinazo-
takiwa.
Mng’elesa pia amevielekeza vyama 

vya msingi vinapopokea mazao ya 
wakulima viwaeleze siku yataka-
pouzwa kwa njia ya mnada, huku 
akiwahakikishia wakulima kwamba 
pamoja na kikwazo cha barabara 
ufuta katika maeneo yote utaku-
sanywa na kuuzwa kwenye minada. 
Siku mbili kabla ya kufanyika 

mnada huo baadhi ya wakulima 
waliohudhuria uzinduzi wa mnada 
walisema kama suala la mfumo wa 
TMX halijakaa vizuri ni vema wa-
kaendelea kutumia masanduku ili 
minada iende kwa wakati.
Mkuu wa Wilaya ya Kibiti, Kanal 

Joseph Kolombo, akiwa katika 
mnada huo wa uzinduzi ambao 
haukufanikiwa kufanyika kwa mara 
ya kwanza, alisema serikali haiko 
tayari kusikia suala la mkulima 
kucheleweshewa fedha zake baada 
ya mnada na badala yake kila 
mhusika anatakiwa kufuata tara-
tibu.

Na Jenifer Gilla

SAKATA la kupanda kwa 
bei ya vocha za kukwangua 
limeifikia Baraza la Ushauri 
la Watumiaji wa Huduma za 
Mawasiliano (TCRA-CCC), 
ambalo limewaagiza watoa 
huduma za mitandao ku-
wadhibiti mawakala wanao-
pandisha bei bila kufuata 
utaratibu.

Aidha, limewashauri ku-
toa taarifa kwa watumiaji 
kutonunua vocha hizo na 
kuweka utaratibu wa kutoa 
malalamiko wanapokutana 
na kadhia hiyo ili kukomesha 
tabia hiyo mapema.

Hali hiyo imekuja ikiwa ni 
takribani wiki mbili tangu 
bei ya bidhaa hiyo kupanda 
kutoka Sh. 500 hadi 600 na 
Sh. 1,000 ikiuzwa hadi Sh. 
1,200 huku kwenye karatasi 
zikiwa zimeandikwa bei ya 
awali.

Taarifa kwa umma ili-
yotolewa na baraza hilo 
hivi karibuni  ilieleza kuwa 
kumekuwa na malalamiko 
ya watumiaji wa huduma za 

mawasiliano kuhusu kupan-
da kwa bei za vocha za simu 
za mkononi katika maeneo 
mbalimbali zikitofautiana 
baina ya wauzaji.

Kupitia taarifa hiyo, Ka-
tibu Mtendaji wa Baraza, 
Mary Msuya, alisema Baraza 
hilo lilipokea taarifa kupi-
tia kamati za watumiaji za 
mikoa zikionyesha kuwa vo-
cha ya Sh. 500 inauzwa kati 
ya Sh.550 hadi 600, Sh. 1,000 
kuuzwa kati ya Sh. 1,100, hadi 
1,200 kinyume na bei elekezi 
inayoonyeshwa kwenye vo-
cha husika.

Alitaja mikoa ambayo 
Baraza limepokea malala-
miko hayo kuwa ni Dar 
es Salaam, Rukwa, Iringa, 
Ruvuma, Manyara, Lindi, 
Mbeya, Mtwara na Songwe 
na  linaendelea kufuatilia 
katika mikoa mingine kwa 
lengo la kupata taarifa zaidi 
ya bei hizo.

“Katika kushughulikia 
changamoto hiyo, Baraza 
limeshauriana na watoa 
huduma za mawasiliano ya 
simu kufuatilia mawakala 

wao na kupiga marufuku 
upandishaji holela wa bei za 
vocha,” alisema Mary.

Baraza limeshauri wa-
tumiaji wa huduma za ma-
wasiliano kununua vocha 
kwa kupitia simu zao za 
mkononi wakati changamo-
to hii ikitafutiwa ufumbuzi 
na kuendelea kutoa taarifa 
za kupanda bei kiholela ka-
tika maeneo mbalimbali ya 
nchi ili wahusika wachuku-
liwe hatua za kisheria.

MADUKA MTAANI
Huko mitaani bado baadhi 

ya maduka yanauza vocha za 
kukwangua kwa bei ya Sh. 
1,100 hadi 1,200 na mengine 
yakilazimika kutouza hali in-
ayowaweka watumiaji katika 
wakati mgumu.

Leonard Urassa ni mmo-
ja wa wanaouza vocha ya 
Sh.1,000 kwa Sh. 1,100 akitoa 
sababu kuwa analazimika 
kuuza hivyo ili kupata faida 
yake ya awali kwa kuwa 
ameuziwa na wakala wa 
jumla Sh. 980 kutoka Sh. 950 
iliyokuwapo mwanzo.

Alisema pia anauza vocha 

ya Sh. 500 kwa Sh. 550 kwa 
sababu na ameinunua Sh. 
480 kutoka Sh. 430 huku 
akikiri kuwa hatonunua 
tena vocha za aina hiyo kwa 
sababu hata upatikanaji wa 
wateja kwa sasa umekuwa 
mgumu wengi kuhamia kwe-
nye vocha za kurusha.

Naye Athnat John anase-
ma tangu mawakala wa-
pandishe bei za vocha hizo 
ameacha kuzinunua kwa 
kuepuka hasara.

Changamoto hiyo pia 
iliibuliwa bungeni Mei 29, 
mwaka huu na Mbunge wa 
Viti Maalum, Tunza Malapo, 
aliyehoji serikali ina mpango 
gani juu ya kupanda kwa bei 
za vocha za kukwangua.

Akijibu swali hilo, Naibu 
Waziri wa Habari, Mawasi-
liano na Teknolojia ya 
Habari, Maryprisca Mahundi 
alisema wizara imewaagiza 
Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA) kufuatilia 
suala hilo ili kuhakikisha 
kuwa watoa huduma za simu 
hawapandishi bei bila kufua-
ta utaratibu.

Baraza laingilia kati kupanda bei vocha
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CCM yafurahishwa 
uwekezaji 
viwanda nchini
Na Steven William, MUHEZA

CHAMA cha Mapinduzi kimesema 
serikali inafarijika inapowaona wa-
zawa wanachukua hatua ya kuwekeza 
katika viwanda ili kupunguza ghara-
ma za kuagiza bidhaa kutoka nje ya 
nchi.

Hayo yamesemwa juzi na Katibu 
wa CCM Taifa, Balozi Dk. Emmanuel 
Nchimbi, wakati wa uzinduzi wa 
kiwanda cha kutengeneza nyaya za 
umeme cha Tanga Cable kilichopo 
jijini Tanga.

Dk. Nchimbi alisema hakutakuwa na 
mafanikio ya kweli kama sekta binafsi 
haitashiriki kikamilifu katika ujenzi 
wa taifa.

“Tunapata faraja sana tunapoona 
wazawa Watanzania wanachukua hat-
ua ya kuanzisha viwanda,” alisema.

Dk. Nchimbi alisema kuna changa-
moto kubwa ya kuagiza bidhaa nje 
ya nchi na kwamba uanzishwaji wa 
viwanda hivyo utasaidia kupunguza 
changamoto hizo na kuongeza ajira 
kwa Watanzania.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Balozi 
Dk. Batilda Burian, alisema Mkoa wa 
Tanga ulikuwa unasifika kwa viwanda 
na mikakati ya mkoa ni kuhakikisha 
wanaongea na wamiliki wa viwanda 
vilivyokufa ili waweze kuvifufua na 
kuwasimamia wawekezaji wapya 
waendelee kuleta. 

Mkuu wa Wilaya ya Muheza, Zainab 
Abdallah, Mkurugenzi Halmashauri 
ya Muheza Dk. Jumaa Mhina, Katibu 
Tawala Wilaya ya Muheza, Mohamed 
Mfaki, Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Muheza Erasto Mhina, Mbunge wa 
Jimbo la Muheza, Hamis Mwinjuma 
na Katibu wa CCM wilaya hiyo, Simon 
Leng’ese kwa nyakati tofauti walise-
ma kuwa katika wilaya ya Muheza ipo 
ardhi kubwa kwa wawekezaji kujenga 
viwanda na vijana wapate ajira. 

EU kuendelea kuipiga jeki Tanzania nishati safi
Na Joseph Mwendapole

UMOJA wa Ulaya (EU), umea-
hidi kuendelea kufadhili miradi 
ya nishati safi ya kupikia kupitia 
mfuko maalumu wa nishati safi ili 
kuiwezesha Serikali ya Tanzania 
kufikia malengo yake.

Malengo ya serikali ni kuhakik-
isha ifikapo mwaka 2034 asilimia 
80 ya Watanzania wawe wana-
tumia nishati safi ya kupikia na 
kuachana na mkaa.

Hayo yalisemwa jana na Mene-
ja Mradi wa Nishati kutoka Umoja 
wa Ulaya, Massimiliano Pedretti, 
kwenye mjadala wa wadau wa 
sekta ya nishati waliokutana ku-
jadili na kutathmini uelekeo wa 
sekta ya nishati.

Wadau hao walikuwa waki-
jadili sekta hiyo ilipotoka, ilipo na 
inapoelekea baada ya utekelezaji 
wa bajeti ya mwaka 2022/2023, 

changamoto na namna ya kuka-
biliana nazo.

Alisema watafanya hivyo ku-
unga mkono juhudi za serikali 
katika mkakati na utekelezaji 
kufikia azma ya asilimia 80 ya 
Watanzania kutumia nishati safi 
ifikapo 2034.

Alisema ili Tanzania iweze ku-
fikia azma yake ni lazima ichukue 
jitihada za kuweka mazingira ma-
zuri kwa wauzaji wa mitungi ya 
gesi, watengenezaji wa majiko ya 
umeme ili kuchochea wananchi 
kutumia nishati safi ya kupikia 
kwa gharama nafuu na upati-
kanaji wa haraka.

Tayari mradi wa mfuko maal-
umu wa nishati safi ya kupikia 
unafanya kazi na Wizara ya Ni-
shati ili kuhakikisha taasisi kama 
Magereza, shule, hospitali kupitia 
Wakala wa Nishati REA wanafan-
ya kazi kwa pamoja na kuweka 

miundombinu ya nishati safi ya 
kupikia kwenye maeneo yao.

Naye Meneja mradi wa 
matumizi bora ya umeme kutoka 
Shirika la Maendeleo la Umoja 
wa Mataifa (UNDP), Aaron Cun-
ningham, alisema UNDP iliamua 
kuunga mkono jitihada za Seri-
kali ya Tanzania kwenye sekta 
ya nishati safi ya kupikia kwa 
kuhakikisha pia inaanzisha pro-
gramu hiyo ili kuwe na matumizi 
bora ya nishati ya umeme kwe-
nye vifaa vitakavyotumiwa na 
wadau.

Tayari wamesha ainisha vi-
wango vitakavyotumiwa kwenye 
bidhaa aina tano kama vipoza 
umeme, jokofu, televisheni, feni 
na majiko ya umeme ili vitumie 
umeme kidogo.

Mradi huo unatekelezwa kwa 
pamoja na Wizara ya Nishati tan-
gu walipoanzisha mwaka 2022 

na wamekuwa bega kwa bega na 
Shirika la Viwango Tanzania TBS 
ili viwango hivyo vitoe unafuu 
wa matumizi ya umeme kwe-
nye vifaa hivyo. Umoja wa Ulaya 
umekuwa ukichangia kwa kiasi 
kikubwa kwenye bajeti na miradi 
ya maendeleo hususani miradi 
ya umeme.

Wizara ya Nishati imewatoa 
hofu wadau wa sekta binafsi 
kuwa serikali inathamini mchan-
go wa matumizi yote ya nishati 
safi ya kupikia ikiwamo umeme, 
gesi na nishati zingine zote am-
bazo ni rafiki kwa mazingira na 
afya.

Hayo yalisemwa kwenye mku-
tano huo na Kamishna Msaidizi 
wa Maendeleo ya Umeme wa 
wizara hiyo, Styden Rwebangila, 
aliyemwakilisha Katibu Mkuu 
Wizara ya Nishati, Felchesmi 
Mramba kwenye mjadala wa wa-

dau hao wa sekta ya nishati.
“Napenda kuwatoa hofu wa-

dau wa sekta binafsi na Watan-
zania kuwa nishati safi ya kupikia 
inajumuisha nishati zote na sio 
gesi pekee kama wengine wana-
vyodhani,” alisema Kamishna 
Rwebangila.

Alisema Wizara ya Nishati 
inathamini mchango unaotolewa 
na wadau wa maendeleo husu-
sani Umoja wa Ulaya kwa kufa-
dhili miradi mbalimbali kwenye 
sekta ya nishati hususani nishati 
safi ya kupikia na itaendelea 
kushirikiana nao kwenye upan-
gaji wa mipango mkakati na uen-
delezaji wa sera.

Mkutano huo uliohudhuriwa 
na taasisi zilizo chini ya Wizara 
ikiwamo REA, EWURA, TPDC, 
PURA, TANESCO pamoja na wa-
dau wa maendeleo na sekta bin-
afsi.

Na Paul Mabeja, DODOMA

HADI kufikia Machi 2024, serikali ili-
kuwa inadaiwa jumla ya Sh. bilioni 1.03 
ya madeni yaliyohakikiwa ya wazabuni 
wa bidhaa na huduma pamoja na ma-
kandarasi.

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu 
Nchemba, alisema hayo jana bungeni 
wakati akijibu swali la Mbunge wa 
Masasi, Geofrey Mwambe (CCM), aliye-
taka kujua ni kiasi gani hadi sasa seri-
kali inadaiwa na wazabuni, wafanya-
biashara, makandarasi na walipakodi 
kutokana na huduma, kazi na kodi zi-
lizozidi.

Akijibu swali hilo, Dk. Mwigulu alise-
ma hadi kufikia Machi 2024, serikali ili-

kuwa inadaiwa jumla ya Sh. bilioni 1.03 
ya madeni yaliyohakikiwa ya wazabuni 
wa bidhaa na huduma pamoja na ma-
kandarasi.

Alisema kati ya kiasi hicho Sh. bilioni 
1.02 ni madeni ya wazabuni wa bidhaa 
na huduma na Sh. bilioni 8.75 madeni 
ya makandarasi.

“Hadi Machi 2024, serikali imeshali-
pa jumla ya Sh. bilioni 949.31 sawa na 
asilimia 92 ya madeni yaliyohakikiwa,” 
alisema.

Pia alisema hadi kufikia Machi 2024, 
serikali ilikuwa inadaiwa jumla ya Sh. 
bilioni 80.06 ya madeni yaliyohakikiwa 
yanayotokana na kodi (VAT Refunds 
Claims).

“Hadi Machi 2024, serikali imefanya 

marejesho ya jumla ya Sh. bilioni 675.1 
sawa na asilimia 96 ya lengo kwa kip-
indi hicho,” alisema Dk. Nchemba.

Katika swali lake la nyongeza 
Mwambe, alihoji ni lini serikali itakuwa 
tayari kulipa madeni yote ya zabauni 
ambayo inadaiwa ili kuwaondolea 
usumbufu wazabuni wanaupata hivi 
sasa kutoka taasisi za kifedha.

Akijibu swali hilo Dk. Nchemba, alise-
ma serikali imeweka mikakati ya kulipa 
madeni yote.

“Kwanza nipongeze serikali awamu 
ya sita kwa jitihada za kulipa madeni 
haya kwani yalikuwa ya muda mrefu, 
lakini katika kipindi hichi cha miaka 
mitatu ya serikali ya awamu ya sita kiasi 
kikubwa sana kimeshalipwa,” alisema.

Serikali yadaiwa bil. 1/- huduma, makandarasi 

Mkurugenzi wa Kampuni ya Heroes Mining Camp, Basil Roman Njau (wa pili kushoto), akitoa msaada wa vyakula 
kwa yatima wa mji mdogo wa Mirerani wilayani Simanjiro mkoani Manyara juzi. PICHA: GIFT THADEY 
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MWISHONI mwa wiki wataalamu bingwa na bobezi wa ma-
gonjwa, afya ya akili na mfumo wa fahamu kutoka Hospitali ya 
Taifa ya Afya ya Akili Mirembe, wametoa ufafanuzi namna ubongo 
wa binadamu unavyofanya kazi na kuhifadhi kumbukumbu.

Ingawa wana angalizo kwamba wanaopoteza kumbukumbu, wa-
naweza kusababishiwa magonjwa ya akili kama vile msongo wa 
mawazo, lakini vilevile kupotea kwa kumbukumbu mbaya ni tiba 
ya asili ya kiungo hicho muhimu kwa mwili wa binadamu.

Akitoa mfano mtu anaposhuhudia mauaji ya kikatili huwa haitoki 
kwenye kumbukumbu yake na tiba itakayomfaa ni kupoteza kum-
bukumbu.

Bingwa Mbobezi wa Afya ya Akili na Mfumo wa Fahamu kutoka 
hospitali hiyo, Dk. Damas Mlaki, ametoa darasa hilo kwa umma, 
akisema jamii inapaswa kuzingatia elimu kuhusu afya ya akili, kwa 
manufaa ya ustawi wa jamii kwa ujumla.

Magonjwa yanayohusisha ubongo kutofanya kazi yake ipasavyo 
ni msongo wa mawazo pia kiharusi na waliojeruhiwa sehemu fu-
lani ya ubongo kutokana na ajali na kukwamisha utendaji kazi wa 
ubongo ipasavyo.

Kadhalika, wapo ambao hupata athari hasa kupoteza kumbu-
kumbu za masuala mbalimbali ambazo ubongo kwa mfumo wake 
thabiti, huzihifadhi kwa matumizi ya baadaye.

Msongo wa mawazo, sonona, watu kupitia na kuishi kwenye 
changamoto za maisha ambazo hazipati ufumbuzi wa mapema, 
huuathiri ubongo na kuhitaji kupewa matibabu ya dawa ama 
ushauri.

Mbinu za kujikinga na namna ya kufanya ubongo utunze kumbu-
kumbu, inaelezwa kuwa ni kufanya mazoezi ya kimwili na kiakili, 
lishe bora na kupata usingizi wa kutosha usiopungua saa nane.

Inashauriwa watu kuzingatia usingizi ili kurejesha kumbukumbu 
na wanafunzi wanapewa angalizo la kutoa muda wa kujisomea 
kwa kuupumzisha ubongo kwa kupata usingizi jambo ambalo ni 
muhimu.

“Wanaokesha, wanafunzi kusoma bila kuupa nafasi usingizi ni 
tatizo. Wanaweza hata wanachokisoma wasikikumbuke katika 
chumba cha mtihani. Inahitaji ulale angalau saa nane kwa siku, ili 
kuzihuisha kumbukumbu.”

Mbinu nyingine na kutunza kumbukumbu ni kuupa ubongo ma-
zoezi ya kiakili, wataalamu wanasisitiza pia kuangalia filamu, kuso-
ma vitabu, gazeti, kucheza michezo ya asili kama bao, kwa sababu 
mtu anatumia fikra ili kumshinda mwenziwe.

Wito wetu kwa watu wote ni jamii izingatie ushauri wa wataal-
amu wa afya, ili kuboresha ustawi kuanzia ngazi ya familia hadi 
taifa.

Vilevile, jamii iache unyanyapaa kwa ambao uwezo wao wa 
ubongo na kutunza kumbukumbu ni duni hasa watoto, ambao 
wanapokuwa masomoni hushindwa kufikia wastani wa juu, kwa 
matamanio ya wazazi au walezi.

Mkurugenzi Mtendaji wa hospitali hiyo, Dk. Paul Lawala, anase-
ma jamii hasa familia, iache kufananisha uwezo wa ubongo baina 
ya mtoto mmoja na nduguze, kwani ni kawaida kutofautiana kuto-
kana na ubongo ulivyoendelezwa.

Utafiti unaofanywa maeneo tofauti duniani unaonesha kuwa, 
uwezo wa ubongo kati ya binadamu mmoja na mwingine hutofau-
tiana, licha ya kuwa pengine wana rika sawa hata kama watoto wa 
familia moja.

Jamii inatakiwa kuacha kusema vibaya mtoto mwenye uwezo 
mdogo hata kumnyanyapaa na ni vyema ubongo wa watoto hao 
ukaanza kuendelezwa mapema ili kukuza nafasi ya kutunza kum-
bukumbu za wanachojifunza hata kukuza vipaji vyao.

 Muungwana Lazima Nilonge

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

KUNA mazoea ambayo sasa 
yamekithiri kwa madereva 
wengi kutokuheshimu alama 
za pundamilia ambazo ni vi-
vuko vya wanaotembea na ku-
sababisha ajali.

Kutoheshimu vivuko kwe-
nye barabara kubwa na ndogo 
kumesababisha vifo na ma-
jeraha pia uharibifu wa mali. 
Wanaoathirika zaidi ni watoto, 
wanaoishi na ulemavu, wazee, 
wanaotumia vileo na hata wag-
onjwa.

Madereva wengi kuanzia wa 
bodaboda hadi malori kwenye 
miji mikubwa na midogo wa-
napokuwa barabarani hawa-
heshimu mistari ya pundamilia 
au zebra na kusababisha ajali, 
tena nyingine wakati mwingine 
zikizotokea jirani na kivuko.

Wanaoumia wanaingia kwe-
nye hatari kwani wanaamini 
kuwa sehemu hiyo ni salama 
kutumiwa lakini sivyo, iwapo 
gari ndogo au basi la abiria lin-
asimama, bodaboda huchomo-
ka na kusababisha ajali. Tuna-
jiuliza hivi bodaboda hawana 
ufahamu kuhusu kuheshimu 
vivuko hivyo?

  Licha ya elimu ambazo 
zimekuwa zikitolewa mara 
kwa mara, kuhusu zebra kuna 
usumbufu kila wakati.

Kisheria zebra zinapaswa 
kuheshimiwa na watumiaji 
wote kuanzia madereva 
pamoja na wanaotembea kwa 
kufuata taratibu na kanuni 
zilizowekwa ili kuimarisha us-
alama  pande zote.

Kwa upande mwingine, wa-
naotembea wanashauriwa 
kusimama na kuhakikisha 
kuwa magari yote yamesima-
ma kabla ya kuingia kwenye 
kivuko cha pundamilia.

Sheria ya usalama barabarani 
inasema ni lazima dereva kuz-

ingatia kuwa anapaswa kusi-
mama mahali popote ambapo 
alama hiyo itakuwa imewekwa. 

Pia kila anayetumia kivuko 
cha wanaotembea anatakiwa 
kuwa na tahadhari kubwa na 
pia akiangalia ‘spidi’ ahakikishe 
anatumia kivuko kuvuka bara-
bara na si kwa mambo men-
gine.

Ni lazima madereva waji-
funze kuwa itakapotokea anay-
etembea anatumia au anataka 
kukitumia, dereva wa gari ata-
simama kabla ya kivuko hicho 
ambacho hakiongozwi na taa 
za barabarani, ishara au askari.

Dereva akiwa amejiridhisha 
kuwa hakuna mtembea kwa 
miguu anayevuka au anayeku-
sudia kuvuka barabara hiyo, 
inamsaidia kuepuka makosa 
kwani hakuna yeyote aliyeku-
sudia kuvuka kwa wakati huo, 
hivyo anaweza kutembea kivu-
koni.

  Halazimiki kusimama kila 
wakati ila, kama amejihakik-
ishia kuwa hakuna anayevuka, 
dereva anatakiwa kupunguza 
mwendo na kuangalia na baada 
ya hapo ataendelea na safari.

Kwa hiyo dereva atasimama 
kwenye eneo kabla ya zebra 
pale wakati wote ambao ata-
waona waenda kwa miguu, 
wakiwa wanatembea pemb-
ezoni mwa kivuko na wakati 
mwingine wakiwa wanavuka 
kutoka upande mmoja kwenda 
upande wa pili wa barabara.

Kufanya hivyo ni lazima 
kwani baadhi ya madereva ha-
wajali, hawazingatii sheria na 
kanuni za kiusalama kwao au 
kwa watu wengine na kusaba-
bisha kuongezeka ajali za bara-
barani.

Kwa mujibu wa sheria ya us-
alama barabarani ya mwaka 
2002 sura ya 168 kifungu cha. 

73(2) watumiaji wote wa bara-
bara wanatakiwa kuheshimu 
na kufuata ishara zilizowekwa 
barabarani, ili kuepusha ajali 
zinazotokea kwa uzembe.

Kuna mambo muhimu ya 
kuzingatia unapokuwa katika 
eneo la zebra, kabla ya kuen-
delea na safari au kuvuka ku-
toka upande mmoja kwenda 
wa upande wa pili wa barabara 
ikiwa ni pamoja na kupunguza 
mwendo unapoikaribia zebra 
usiingie na kuizuia ili wanao-
vuka waione.

Lengo ni ili angalau uwe ka-
tika mwendo wa uwezekano 
wa kusimama, ikiwa kuna mtu 
atakuwa anavuka barabara au 
kutaka kuvuka barabara.

Sheria inawaelekeza madere-
va kuwa iwapo kuna mtu anas-
ubiri kuvuka kwenye zebra, 
wasimame kumpisha avuke, 
wasimame kwanza ili avuke 
au aanze kuvuka, pia kama 
watamkuta katikati au anamali-
zia kuvuka waacha amalize ku-
vuka.

Vile vile wasimpigie honi 
aliyesimama kupisha watu ku-
vuka kwenye kivuko, kadha-
lika wanaonywa wasimpite au 
kuovateki aliyesimama kupisha 
wanaovuka kwani kumpita 
kunaweza kusababisha ajali.

Aidha, amwashirie dereva 
mwenzie kusimama, iwapo 
anahisi amempuuza na anata-
ka ‘kuovateki’ akiwa amepisha 
waotembea.

Madereva wa bajaji, malori, 
mabasi ya mikoani na da-
ladala wafuate sheria na ka-
nuni zilizowekwa,  kupunguza 
na kutokomeza ajali ambazo 
hutokea kwenye kivuko  au ze-
bra, ambazo husababishwa na 
kutojali kunakofanywa na  baa-
dhi ya madereva wanaopuuza 
sheria.

Dharau kwenye zebra 
zinatuchosha

Wanaopoteza kumbukumbu 
wasinyanyapaliwe

Na Joyce 
Lameck
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Mpango klabu 
kidijitali chachu
kuendeleza 
teknolojia 

DRC, Tanzania watia saini 
mkataba kujenga bandari
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI za Tanzania na DRC zimetia 
saini mkataba wa kuimarisha Bandari ya 
Dar es Salaam kwa kuongeza manufaa ya ki-
jiografia na ushindani kwenye shoroba kwa 
ujumla.

Mkataba huo ni kwa DRC kuipatia Tanza-
nia eneo la hekta 60 kwa ajili ya ujenzi wa 
bandari kavu nchini humo.

Mkataba huo ulitiwa saini na Naibu Waziri 
wa Uchukuzi Tanzania, David Kihenzile na 
Waziri anayeshughulikia masuala ya usa-
firishaji DRC, Marc Likombo na kushuhudi-
wa na makatibu wakuu wa wizara hizo huku 
nchi ikiwakilishwa na Prof. Godius Kahyara-
ra na Balozi wa Tanzania DRC, Said Mshana.

Akizungumza baada ya kutiwa saini kwa 
makubaliano hayo, Katibu Mkuu wa Wiz-
ara hiyo Profesa Godius Kahyarara, alisema 
hatua hiyo ni muhimu kwa kuwa itawezesha 
Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) kutoa 
huduma ndani ya DRC na kuondoa ulazima 
wa wateja kuja mara kwa mara bandarini.

Alisema madereva wanaopeleka shehena 
DRC wataondokana na adha ya kusubiri 
kwa muda mrefu kwa kuwa mzigo ukifik-
ishwa bandari kavu watakuwa na sehemu 
ya kukamilisha taratibu tofauti na hivi sasa 
ambapo kumekuwapo msongamano mingi  
barabarani wakisubiri ukamilishaji wa 
nyaraka. Aidha, alisema sekta binafsi nchini 
zikiwamo benki, wafanyabiashara wa bidhaa 
mbalimbali watakuwa na fursa ya kufungua 
biashara zao katika bandari kavu hizo ikiwa-
mo masoko maalum. 

Alisema bandari kavu hizo zitajengwa ka-
tika majimbo ya Katanga na Tanganyika. 

Kwa mujiu wa Profesa Kahyarara, DRC in-
aagiza zaidi ya asilimia 80 ya vyakula pamoja 
na asilimia 90 ya bidhaa za viwanda ikiwamo 
vifaa vya ujenzi. 

Aidha, alisema baada ya bandari kavu 
serikali kwa kushirikiana na ushoroba wa 
kati inaandaa mpango wa uwekezaji katika 
Ziwa Tanganyika kuwezesha Dar es Salaam 
kubaki kama lango kuu la nchi za ushoroba 
wa kati. 

Akizungumza baada ya kutia saini mkata-
ba huo, Naibu Waziri wa Uchukuzi Tanzania, 
David Kihenzile, alisema serikali imetenga 
jumla ya hekta 60 kati ya hizo 15 za ardhi 
zimetengwa katika eneo la Bandari Kavu 

Na Mwandishi Wetu, 
GEITA

MAMLAKA ya Ma-
wasiliano Tanzania 
(TCRA), imesema ni 
muhimu kuanzishwa 
klabu za kidijitali kwe-
nye taasisi za elimu 
nchini kama hatua 
muhimu katika kujen-
ga kizazi chenye uma-
hiri katika eneo hilo 
ambalo linaongoza 
dunia kwa sasa.
Mkurugenzi Mkuu wa 

TCRA, Dk. Jabiri Ba-
kari, akiongea katika 
mahojiano maalum 
kuhusu umuhimu wa 
klabu za kidijitali na 
namna zitakavyoi-
wezesha nchi kupiga 
hatua kiteknolojia, 
alisema lengo ni ku-
hakikisha kuwa klabu 
za kidijiti zinaanzish-
wa katika kila ngazi 
ya elimu Tanzania na 
kwamba TCRA kwa 
kushirikiana na wadau 
wengine wa Teknolo-
jia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) 
wanatekeleza.
Dk. Bakari alisema 

TCRA imeanza 
kampeni hiyo nchi 
nzima kuelimisha 
wadau na kuhamasi-
sha uanzishwaji wa 
klabu za kidijiti kwa 
hiari, kuanzia ngazi ya 
elimu ya chekechea, 
msingi, sekondari, 
vyuo na vyuo vikuu.
“Mpango huu ni se-

hemu ya mkakati wa 
TCRA kuhamasisha 
ukuaji wa matumizi 
ya TEHAMA ambazo 
zinawezesha kutumia 
mifumo ya kidijiti na 
programu za TEHAMA 
katika ngazi zote za 
matumizi kwenye 
sekta mbalimbali,” 
alisema.
Aidha, alisema uan-

zishwaji wa klabu za 
kidijiti ni msingi mkuu 
wa kuwezesha ubuni-
fu wa ndani Tanzania 
na uvumbuzi unao-
lenga kutatua changa-
moto za maeneo 
husika kwa kutumia 
wataalamu nchini.
Kampeni inayoen-

delea inatekelezwa 
kupitia ofisi ya TCRA 
Zanzibar na ofisi za 
kanda. TCRA ina ofisi 
kwenye kanda tano – 
Mashariki (Dar es Sa-
laam), Ziwa (Mwanza), 
Nyanda za Juu Kusini 
(Mbeya), Kati (Do-
doma) na Kaskazini 

(Arusha).
Meneja wa Kanda ya 

Ziwa, Imelda Salum, 
alisema ni muhimu 
mchango wa klabu 
hizo kuwezesha vijana 
wa Kitanzania kupata 
stadi zinazohitajika 
kwa ajili ya kushiriki 
uchumi wa kidijitali.
Alisema klabu hizo 

zinaundwa kwenye 
ngazi zote za elimu na 
zitakuwa majukwaa 
muhimu ya kielimu 
yatakayozalisha 
wavumbuzi na vion-
gozi wapya kwenye 
teknolojia.
“Vilabu vya kidijiti 

sio tu shughuli za zi-
ada shuleni. Kama ili-
vyoainishwa kwenye 
mwongozo wa TCRA 
wa uanzishaji wa 
klabu, hizi zitakuwa 
na majukwaa kwenye 
taasisi za elimu yata-
kayowapatia watoto 
na wanafunzi kuanzia 
chekechea hadi vyuo 
vikuu stadi za kidijiti 
wanazohitaji kufani-
kiwa kwenye uchumi 
wa kidijiti,” alifafanua.
“Klabu hizi ni 

muhimu katika kujen-
ga jamii inayoelewa, 
yenye stadi na uwezo 
wa kuchangia katika 
kufikia malengo yetu 
ya kitaifa, ambayo 
yatafanikiwa kwa 
kutekeleza kikamilifu 
mipango ya kujenga 
Tanzania ya kidijiti,” 
alisema Imelda.
Alisema mpango huo 

pia unaenda sam-
bamba na hatua za 
kuendelea masomo 
ya sayansi, teknolo-
jia, uhandisi na hi-
sabati (STEM) na pia 
kuimarisha fikra za 
wanafunzi na uwezo 
wao wa kuvumbua 
na kwamba ziko wazi 
kwa wanafunzi wote 
wanaochukua masomo 
hayo.
Alisema uanzishaji, 

uendeshaji na uen-
delevu wa klabu hizi 
vinahitaji juhudi za 
ushirikiano wa wadau 
mbalimbali, pamoja 
na taasisi za elimu, 
wanafunzi, wazazi na 
walezi na jamii kwa 
ujumla.
Shule zitatoa na ku-

wezesha kutumika mi-
undombinu, rasilimali 
na teknolojia, wakati 
wazazi na jamii wa-
nategemewa kuunga 
mkono na kuhimiza 
vijana kuanzisha na 
kujiunga na klabu hizi.

Waziri wa Mambo 
ya Ndani ya Nchi, 
Mhandisi Hamad 
Masauni na Mwak-
ilishi wa Serikali 
ya Burundi, Katibu 
Mkuu Wizara ya 
Mambo ya Ndani, 
Maendeleo ya 
Jamii na Usalama 
wa Raia, Theo-
file Ndarufatiye 
(kulia), wakibadil-
ishana nyaraka za 
makubaliano ya 
utaratibu wa ure-
jeaji wa wakimbizi 
wa Burundi wan-
aohifadhiwa nchini, 
mkoani Kigoma 
jana. Jumla ya 
wakimbizi 158,902 
wanahifadhiwa 
nchini. PICHA: WIZ-
ARA YA MAMBO 
YA NDANI

ya Katosho - Kigoma na hekta 
45 katika eneo la Kwala- Pwani 
sambamba na kutoa hati miliki 
kwa ajili ya nchi DRC kujenga na 
kuendesha bandari kavu.

Naibu Waziri Kihenzile 
alisema lengo la kufanya hivyo 
ni kuhakikisha usafirishaji na 
uchukuzi unarahisishwa hu-
susani kwa mzigo mkubwa 
unaosafirishwa na DRC kupitia 
Bandari ya Dar es Salaam.

Waziri wa Uchukuzi na Ma-
wasiliano wa DRC, Likombo 
alisema DRC imetenga hekta 15 
katika eneo la Kasumbalesa na 
hekta 20 katika eneo la Kasenga-
Jimbo la Haut Katanga; na hekta 
25 katika eneo la Kasambondo- 

Kalemie Jimbo la Tanganyika 
sambamba na kutoa hati miliki 
kwa ajili ya Tanzania kujenga na 
kuendesha bandari kavu.

Pia serikali ya DRC imefanya 
hivyo ili kurahisisha biasha-
ra baina ya nchi hizo mbili 
kwani DRC inaitegemea sana  
Tanzania katika kusafirisha miz-
igo yake.

Mkataba huo unatarajiwa 
kuongeza ufanisi na idadi ya 
mzigo unaosafirishwa katika 
myororo mzima wa uchukuzi na 
kwamba takwimu zinaonyesha 
kwa 2022/23 tani milioni 3.5 za 
mzigo wa Kongo zilihudumiwa 
katika Bandari ya DRC.
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Sr. No. Item
Remittance -TZS or TZS Equivalent
Transaction value 
Between TZS 1 to 10 million 2,000
Between TZS 10 million to 50 million 5,000
Above TZS 50 million 10,000

1USD up to  6,000 USD 15
USD 6,001 – 10,000 USD 30
Above USD10,000 @ 0.35% Maximum USD 75

 Tracer Charges Irrespective of Amount USD 30
Recall back funds charges Irrespective of Amount USD 30

Charge in TZS or 
Equivalent to TZS 

TISS Remittance (Only for A/c holders – Not 
permitted for non a/c holders)

Other Outward Remittance

A. REMITTANCE –OUTWARD

D. Other Common Charges

B. REMITTANCE –INWARD

C. DEPOSIT AND RELATED SERVICES

E. CLEARING SERVICES

OTHER DISCLOSURES
(VIAMBATANISHI NYINGINEZO)

Sr. No. Item
From inside Tanzania

For Current /Overdraft Accounts

For Saving Accounts
USD 0 up to USD 100
USD 101 up to USD 500
Above USD 500

USD 10
USD 18

Free

(Only for A/c holders – Not permitted for non 
a/c holders)

Free
Charge

From outside Tanzania: as under

0.35% of inwards remittance Minimum 
USD 18 Maximum USD 70.

Item

Saving Account :-
Cash withdrawal per day –Free of charge, up to amount

Cash withdrawal charges over USD 2,000 to USD 5000 
per day

Cash withdrawal charges over USD 5,000 per day

Cash withdrawal charges over TZS 25 Mn  per day

Cash Deposit  charges over USD 5,000 per day

Cash deposit charges for small currency USD notes
ranging from USD 1 to USD 20, irrespective of amount
deposited (i.e. both for below and above USD 5,000)

TZS A/c

Saving Account :-
TZS 25 Mn

--

--

0.10% of withdrawal amount

--

--

USD A/c

Saving Account :-
         USD 2000

0.60% of withdraw 
amount

0.25% of withdraw 
amount

 0.60% of deposited 
amount

12% (Min USD 1) of the 
aggregate small currency 

amount

USD A/c

Saving Account :-
         USD 2000

0.60% of withdraw 
amount

0.25% of withdraw 
amount

 0.60% of deposited 
amount

12% (Min USD 1) of the 
aggregate small currency 

amount

Cash withdrawal per day –Free of charge, up to amount

Cash withdrawal charges over USD 5,000 per day

Cash withdrawal charges over TZS 25.00 Mn  per day

Cash deposit charges over USD 10,000 per day

Saving Account -
Without cheque book

Current Account:-

TZS 25 Mn

--

Maintenance of minimum balance: -

0.15% of withdrawal amount

For Saving Account-Without Cheque Book Facility

With Cheque Book Facility

For Current Account

Minimum balance charges (in case of non-maintenance of minimum balance)

With cheque book

Current Account-

Current Account:-

TZS 25 Mn

--

Maintenance of minimum balance: -

0.15% of withdrawal amount --

 0.60% of deposit

For Saving Account-Without Cheque Book Facility TZS 50,000

With Cheque Book Facility TZS 200,000

For Current Account TZS 200,000

Minimum balance charges (in case of non-maintenance of minimum balance)

TZS 900 p.m

TZS 3600 pm

TZS 20,000 p.m

USD 5000
0.60% of  withdrawal 

amount

Current Account:-

Maintenance of minimum balance: -

--

 0.60% of deposit

TZS 50,000 USD 50

TZS 200,000                   US
D 200

TZS 200,000 USD 200

Minimum balance charges (in case of non-maintenance of minimum balance)

TZS 900 p.m

TZS 3600 pm

TZS 20,000 p.m

USD 5000
0.60% of  withdrawal 

amount

USD 15 p.m

Current Account:-

Maintenance of minimum balance: -

--

 0.60% of deposit

USD 50

                  USD 200

USD 200

Minimum balance charges (in case of non-maintenance of minimum balance)

USD 4 p.m

USD 15 p.m

USD 5000
0.60% of  withdrawal 

amount

Item

Inward/outward  cheque collection -USD 0.60% Min comm.18 
postages 90 0.60% Min comm.18 postages 90

Far off distance –more than 1 km TZS 95,000                     USD 65

Cheque returned charges –financial 
reasons (inward/outward) TZS 70,000 USD 55

Charge/Fees
TZS A/c USD A/c

Within walking distance-1 km TZS 70,000 USD 45

DISCLOSURES MADE UNDER REGULATION 11 OF BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) 
REGULATIONS, 2014 AND CONSUMER PROTECTION REGULATION, 2019

MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES AND FEES (GHARAMA ZA HUDUMA ZETU)

 Service Charges (Exclusive of VAT and Government Levy on Digital Transactions) 
(The applicable VAT (Value added Tax) and Govt Levy on digital Transaction to be collected during the collection of service charges)

Item
TZS A/c                   USD A/c

USD
Equivalent to TZS 100,000

USD Equivalent to TZS 50,000

USD Equivalent to TZS 10,000

Individual                    Individual 
TZS 5,000  USD 3
Corporate Corporate 
TZS 12,000 USD 6

Account Freezing/un freezing Charges Free Free
SMS Alert facility            Free       Free

Charges for Deletion of Decease Person Name 
from the Saving Account Free Free

Updating of Mobile No. in A/c (SB,CD,OD) Free Free

USD 4 per 

Folio
Postages/Courier Charges

Inland/Foreign

Ledger Folio Charges per Folio (40 lines per 
Folio) only for Current and Overdraft Accounts TZS 6,000 per Folio

TZS 30,000 or actual 
charges whichever 

is higher
USD Equivalent to TZS 30,000

Change /Modification in Address (SB,CD,OD) Free Free

Issuance of No Dues Certificate for Non-
Borrowers. TZS 10,000 USD 7

Balance Inquiry (Over the Counter) Free Free

Charges for Addition/modification Account 
such as Change in respect of Corporate A/c TZS 20,000 USD 10

Dormant a/c Activation Per Activation Fees

Email Alert Facility Free Free

Monthly Statement on Registered Email Free Free

Signature verification and Photo Attestation 
charges for Domestic A/c Holders TZS 10,000

Verification of Documents such as KYC
Documents along with verification of Photo
and Signature of Customer Mentioned account
with Bank of India- in India /Overseas

TZS 25,000 USD Equivalent to TZS 25,000

Savings bank customer Identification card- 
One time TZS 20,000 USD 10

Application charge for Treasury Bond TZS 100,000

Issue of Balance certificate (Saving Account) TZS 20,000 USD Equivalent to TZS 20,000

Issue of Balance certificate (Current Account) TZS 50,000

Cancellation of bankers cheque/DD TZS 20,000 USD 15

Issue of Duplicate Bankers cheque/Demand 
Draft/ Duplicate FDR TZS 30,000 USD 20

Interim/additional statement TZS 1500 per page USD 1.50 per page

Issue of bankers’ cheque TZS 40,000 USD 30

Charges

Stop Payment Instructions TZS 35,000 USD 28

Regular statement of a/c (Monthly) Free Free

Review of 
Term Loan 
Demand Loan
Personal Loan
Vehicle Loan
Loan Against Property
Etc.

0.15% maximum USD 600 or TZS 1.20Mn on the reviewed amount and 1.50% on the additional
Term Loan /Demand Loan amount.

Schematic Lending up to 36 
months/Staff Loan Nil

Prepayment charges 2.50% of the prepaid loan amount.

Documentation charges for New 
Overdraft Limit/Term Loan/Demand 
Loan/Non Fund base Limit

Actuals as per advocate Bill + 0.30% handling charges

1)          No Documents charges would be applicable for TOD/TOL/ADHOC Limit, however actual
expenses if any to be recovered.

2)         Documentation charges also NOT Recoverable for the Loan/Overdraft against FDR.

TOD/TOL/ADHOC Proportionate to 1.50% for TOL/TOD/ADHOC Period minimum USD 60

New NFB BG/LC Facility 1.50% of sanctioned limit (Regular Limit –  1.50% for 12 Months)

Review of Overdraft Limit 1.50% on entire sanctioned amount.

Charge/Fees

Proposal Processing Charges: -

New Overdraft/Term Loan/Demand 
Loan

1.50% of sanctioned limit

(Regular Limit –  1.50% for 12 Months)

CREDIT MATTERS

Guarantee Commission
Guarantee against 100% cash margin

Revert of Guarantee before Expiry 

Closure of Guarantee After Expiry of 
Claim Period
Invoke of Guarantee

Clean payment Received under LC
Advice of transfer in transferable LC

Charges for Certifying invoices 
subsequent to negotiation

USD 10 Per Invoice
USD 100 per occasion
USD 100 per advice of transfer and acceptance commission at 0.30% Minimum USD 100

Confirmation of Export LC 0.90% per quarter +SWIFT charges USD 30/-

LC Advising Charges USD 150

Export Bills for Collection 0.60% of Bill amount Minimum USD 30 Max USD 360.

Retirement of bills under LC 0.60%  of Bill amount Min USD 30  Maximum USD 360

Inward Bills for Collection 0.30% of Bill amount minimum USD 150

Exports:-

Negotiation of Bills under LC 0.60% of Bill amount Minimum USD30 Maximum USD 360

Against 100% cash margin 50% concession on the above rate i.e. 0.67% per quarter +SWIFT charges USD 75/-

LC Amendment Charges Per amendment 0.40% of LC amount (minimum USD 60 and Maximum USD 325)  +SWIFT 
charges USD 30 (Same for LC against 100% cash margin)

Acceptance of bills under LC 0.60% of Bill amount Min USD 30 Maximum USD 180

11.       For Performance in terms of any agreed contact.

Note: - No processing charges or documentation charges are to be levied in case of Casual
BG limits issued against 100% or more cash margin.

Imports :-

LC Opening charges 1.35% per quarter +SWIFT charges USD 75/-

5.         To obtain mobilization advance (generally domestic)

6.         Towards Direct/indirect taxes to govt. in respect of specific transaction.

7.           For Direct/indirect taxes disputes with tax Authorities.

8.         For payment for supplies/services made /rendered

9.         For Securing retention amount

10.      For Bidding/tendering for Project Contacts

B.        Performance Guarantees: -
1.           In lieu of earnest money deposit
2.         In lieu of tender deposit
3.         In lieu of security deposit

4.          To obtain advance payments (generally exports)

Postages As Applicable

Minimum 1 Qtr BG Commission to be recovered for part of quantum of full guarantee 
commission to be recovered

Nil

USD 200 or equivalent in TZS
A.         Financial Guarantees: -

1.           In favour of Customs/Excise/Tax Authorities towards tax/Duties payment Etc.

2.         Favouring Courts for Release of Amounts.

3.         For Guaranteeing Loan payments.

Guarantee (Performance/Financial) :- 

1.35% per quarter or part thereof minimum for one quarter.
50% concession on the above rate

Swift Charges As Applicable 

Revalidation of Sanction

Issuance of No objection certificate 
(NOC)

Overdraft/Term Loan/Demand Loan 
Conversion Charges

(Currency Conversion)

USD Facility

Charges for 
Amendments/Modification of 
Sanction Terms

0.25% on the sanctioned limit

D&B Search for non-Borrower, on 
request USD 50   TZS 100,000

Charges for Furnishing copy of Credit 
Information report obtained from CIC TZS 20,000                                    USD 10

Over USD 10,000 to USD 50,000/ Over
TZS 20 Mn up to TZS 100 Mn USD 10 TZS 20,000

Over USD 50,000/TZS 100 Mn USD 50 TZS 100,000

Non Compliance of Sanction 
terms/Commitment charges

1.00% additional Penal Interest to be  charge till compliance of Sanction terms

D&B/ Other Credit Information Search for per Borrowal a/c  (New/Additional/Review of limit)

Up to TZS 20 Mn/USD 10,000 (Only for 
new and additional Limit. Review – No 
charge )

TZS Facility

USD 5 TZS  5,000

1st party/3rd party Overdraft/Loan 
against deposit of our Bank (BOITL) Waiver of Processing & Documentation charge.

For Overdraft account 0.50% of Sanction Limit.

For Term Loan/Demand Loan 0.50% of O/s Amount

Earmarking of Limits USD 500 or equivalent in TZS per annum

Inspection charge

TZS 50,000 or equivalent to USD per visit /inspection or at least once in quarter whichever is
higher.

Note:-

1)          Out of Pocket Expenses to be recovered additionally along with regular inspection
charges wherever applicable

2)        Project Monitoring Inspection Charges/Technical Due Diligence Inspection charges:
Considering the fact that this inspection is proposed for safeguarding banks Interest, normal
inspection charges besides travelling, boarding/lodging expenses are to be recovered from the
borrower.

USD 100 or equivalent in TZS

Charges for Supplying copies of 
Loaning Documents to Customer.

First instance: Free

USD 10 or equivalent in TZS for further requirement.

Non/Delayed Submission of Audited 
Financial Statements of the Company 
OR wherever applicable

USD 100 or equivalent in TZS per month or part thereof

Note:-Audited Financial statements of the firm/company within 6 months from closure of
Financial Year or as approved by TRA for the relevant year.

Fee for Opening Escrow/TRA A/cs 
(Trust and Retention A/cs)

Where 

We are Lead bank: Nil

We are Not Lead Bank:

USD 500 or equivalent in TZS per annum/one time

7)           Approvals for mergers & amalgamations.

8)         Any other miscellaneous credit related approvals.

25% of Applicable PPC Charges on Overdraft Limit/Term Loan/Demand Loan

Lead bank Charges USD 1000 or equivalent in TZS per annum/one time

1)           Substitution of Collateral Securities/Personal Guarantee 

2)         Release of Personal Guarantee/Collateral Security.

3)         Interchangeability of limits.

4)         Change in project/items of Machinery

5)         Ceding of charges on assets(Pari-Passu)

6)         Restructuring, Replacements of Loans/ Deferment of Loan installments.

We enumerate the illustrative instances of Modification in Terms and Conditions to be
effected at the request of the Borrower where this charge will be levied: -

No. ITEM/TRANSACTION USD TSHS 
1.0 Base or Prime Lending rate 7.50% p.a. 14.50% p.a. 
2.0 Maximum Spread above Base or Prime Lending 

rate 
7.00% 7.00%  

3.0 Penal interest   
a) For Non Compliance of Terms of sanction  3% p.a. over Regular  Rate of Interest 
b) For Overdrawing/ Excess Drawings due to  non – 

payment of interest/ Instalments/ Charges  
5% p.a.  over Regular  Rate of Interest 

4.0 Deposit Rate   
i) Current Deposit Nil Nil 
ii) Savings Bank Deposit 0.50% p.a. 2.50% p.a. 
iii) Fixed/Recurring/QIC/MIC deposit Up to USD 10,000 Up to TZS 10,000,000 

 6 months 3.00%   6.25% 
 Over 6 months 3.50% 7.25% 
  Over USD 10,000 Over TZS 10,000,000 
  6 months 3.50%  6.75% 
 Over 6 months 4.00%                 7.75% 
 * No interest is payable in case of premature withdrawal of fixed deposits 
  

No Penalties & Other sanctions have been imposed by Bank of Tanzania (BOT)during the Period covered by the 
Disclosure 
We, the undersigned have examined the above information and hereby declare that the information is true and 
correct to the best of our knowledge and information. 
 Name. Designation Signature Date 

1. Antaryami Sarangi Managing Director Signed 08.06.2024 

2. Heriabdiel Ayoh General Manager Signed 08.06.2024

3. Robert Kibona General Manager Signed 08.06.2024
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Maabara ya kuhifadhi wadudu yaanzishwa

Na Getrude Mpezya, ARUSHA

MISS Tanzania wa zamani, 
Faraja Nyalandu, amewapa 
somo viongozi wa koo na mila 
wa jamii ya kifugaji wa kimasai 
wa Wilaya ya Monduli, mkoani 
Arusha, akiwataka kutambua 
karama ya mtoto wa kike wa 
jamii hiyo anavyoweza kubeba 
ndoto au maono ya familia zao 
kiuchumi.
Amesema katika Wilaya ya 

Monduli, wakazi wake hasa 
jamii ya kimasai wanapaswa 
kuachana na mila potofu na 
kandamizi za kuacha kuficha 
watoto wenye ulemavu ndani 
na kuwapeleka shule, waki-
wamo watoto wa kike.
Alizungumza hayo jana jijini 

Arusha, wakati wa uzinduzi wa 
mradi wa ‘Nijali’ ulioanzishwa 
na Shirika lisilo la kiserikali la 
Okoa New Generation (ONG).
“Badilisheni maisha ya mtoto 

wa kike, kwa kufanikisha ndo-
to zake na kuacha kuwaficha 
ndani watoto hao na badala 
yake watoeni nje ili kukuza 
zaidi mazingira ya elimu kwa 
watoto wenye ulemavu.
“Wanapaswa kuwatengenezea 

mazingira rafiki yatakayowa-
saidia wao kubadilisha maisha 
ya mtoto wa kike. Kwa kush-
irikiana na serikali kupitia 
maofisa elimu kata na wakuu 
wa shule, tumeweza kujadili 
mustakabali wa elimu katika 
Wilaya ya Monduli, kwa kum-
gusia kwa kipekee mtoto wa 
kike, hasa yule mwenye ul-
emavu, kwa kuangalia vikwazo 
na changamoto zinazopelekea 
mtoto wa kike kukosa elimu 
bora.
Zaidi aliongeza: “Nafurahi 

kuona kwamba mradi huu 
unaenda kugusa moja kwa 
moja maisha ya watoto wa 
kike katika jamii za kimasai na 
kushirikiana kwa karibu sana 
na wanajamii wote.”
Awali, Mkurugenzi Mtendaji 

wa Okoa New Generation, 
Neema Mgendi, alisema lengo 
la kuanzisha mradi huo ni 
kuhakikisha mtoto wa kike 
aliyeko pembezoni mwa mji, 
mwenye ulemavu hasa katika 
miji yenye mifumo dume, ana-
popata haki zake.
“Katika Wilaya ya Monduli, 

zipo shule zinazopokea watoto 
wenye ulemavu, lakini katika 
shule hizo, hakuna mtoto mwe-
nye ulemavu wa jamii ya kima-
sai aliyepelekwa shule; wengi 
waliopo wanatoka mikoa mbal-
imbali,” alisema.
Kwa mujibu wa Mgendi, hali 

hiyo inawapa picha kwamba 
bado jamii za pembezoni, hasa 
kwa wale ambao wana mfumo 
dume, mtoto wa kike mwenye 
ulemavu kupelekwa sekondari 
si kitu rafiki.
Neema Mgesa, binti mwenye 

ulemavu, anayesoma kidato 
cha nne katika Shule ya Se-
kondari Manyara, aliiomba 
serikali kutengeneza miun-
dombinu bora kwa walemavu 
shuleni, hasa njia wanazotumia 
kuingia darasani pamoja na 
matundu ya vyoo.

Watakiwa  
kutambua karama  
ya mtoto wa kike

Na Godfrey Mushi, MOSHI

M
CHAKATO wa uch-
aguzi wa viongozi 
ndani ya Chama 
cha Demokrasia na 

Maendeleo (CHADEMA), Kan-
da ya Kaskazini umeshika kasi 
baada ya makada 44 kujitosa 
kugombea uongozi wa Jimbo la 
Moshi Mjini, mkoani Kiliman-
jaro.

Jimbo la Moshi Mjini, liliku-
wa likiongozwa na mgombea 
ubunge wa CHADEMA mwaka 
2020, Raymond Mboya, Meya 
wa zamani wa manispaa hiyo.

Jana, Katibu wa Kanda ya 
Kaskazini wa CHADEMA, Ama-

ni Golugwa, aliiambia Nipashe 
kwamba uchaguzi mkuu ujao 
wa mwaka 2025, patakuwa 
hapatoshi kwenye majimbo 35 
ya mikoa ya Kilimanjaro, Tanga, 
Arusha na Manyara.

“Kwa Kanda ya Kaskazini, 
ndiyo tuko kwenye mchakato 
wa uchaguzi. Bado tuko katika 
ngazi ya majimbo na wiki hii 
tutakuwa na chaguzi kadhaa 
kwenye kanda yetu.

“Sasa hivi tunawafanyia in-
terview (usaili) wagombea 
wote wa chama na mabaraza, 
tunawafanyia usaili. Tuko kwe-
nye hatua ya uchaguzi ndani ya 
majimbo na ninavyozungumza 
jana ( Jumapili), tumekamilisha 

usaili kwenye uchaguzi ambao 
tumeutangaza tayari, ni wa 
Moshi Mjini (Manispaa).

…Ndio Jimbo la kwanza 
tumeanza na tulikuwa na jumla 
ya wagombea 44 na wagom-
bea 43 wameteuliwa. Mmoja 
hakukidhi vigezo. Hawa ni wag-
ombea wa nafasi mbalimbali 
ngazi ya jimbo.”

Wakati mtifuano huo ukien-
delea majimboni, inaelezwa 
kuwa vigogo wanne wa kanda 
hiyo nao wananyemelea na-
fasi ya Mwenyekiti wa Kanda ya 
Kaskazini, Godbless Lema anay-
emaliza muda wake.

Mei 30 mwaka huu, Lema am-
baye ni Mjumbe wa Kamati Kuu 

ya CHADEMA aliandika kupitia 
akaunti yake ya mtandao wa X, 
kuwa hatagombea tena nafasi 
hiyo.

Baada ya kauli yake makada 
wanne walioonyesha nia ya 
kumrithi wamo Mwenyekiti wa 
Baraza la Wanawake (BAWA-
CHA)- Kilimanjaro na Mjumbe 
wa Kamati Kuu ya CHADEMA, 
Grace Kiwelu na Makamu Mwe-
nyekiti wa CHADEMA, Kanda ya 
Kaskazini, Yosepher Komba.

Wengine ni Mwenyekiti wa 
chama hicho Mkoa wa Kiliman-
jaro, Michael Kilawila na Gervas 
Mgonja, ambaye ni Mwenyekiti 
wa Kamati ya Fedha, Kanda ya 
Kaskazini.

Makada 44 CHADEMA wajitosa 
katika uchaguzi Moshi Mjini

Katibu wa CCM Taifa, Balozi Dk. Emmanuel Nchimbi, akiwahutubia wananchi wa Mkoa wa Tanga  katika Viwanja vya 
Namore juzi, pia alizungumza na wananchi wa mji wa Korogwe pamoja na  kuzindua kiwanda cha kutengeneza nyaya za 
umeme cha Tanga Cable kilichoko jijini humo wakati wa ziara yake mkoani humo. PICHA: STEVEN WILLIAM

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

SERIKALI imeanzisha 
maabara maalumu ya kuwa-
hifadhi wadudu wanaopati-
kana  nchini na nchi nyingine 
duniani, ili kuandaa orodha 
ya makundi mbalimbali ya 
wadudu na mtawanyiko wao.

Wadudu hao ni pamoja na 
nyuki, mbawakawa wanaovir-
ingisha vinyesi, wadudu wa 
maji baridi na mbawakawa wa-
naoishi ardhini.

Waziri wa Maliasili na Utalii, 
Angelah Kairuki akizungumza 
jana Jijini Arusha, alisema seri-
kali inatamani kuona wadudu 
sasa nao wanakuwa sehemu ya 
utalii wa kimataifa.

“Taasisi yetu ya  Utafi-
ti   wa   Wanyamapori 
Tanzania  (TAWIRI), 

naipongeza  kwa kuthamini 
umuhimu  wa  wadudu katika 
sekta ya uhifadhi na kuanzisha 
maabara maalumu ya kuwa-
hifadhi wadudu wote wanao-
patikana  hapa nchini na nchi 
nyingine.

“Maelekezo yangu kwenu na-
taka kuona taasisi hii ikiziona 
fursa za utalii katika suala zima 
la wadudu,” alisema.

Mtafiti wa Wadudu  wa 
TAWIRI, Neema Kilimba, aki-
toa taarifa kuhusu maabara 
hiyo, alisema taasisi hiyo kwa 
kushirikiana  na wadau wen-
gine inakamilisha kanzidata 
ya makundi mbalimbali ya 
wadudu wanaopatikana Tanza-
nia na nchi nyingine. 

Aidha, alisema TAWIRI inaji-
vunia kuwa na maabara  hiyo 
ya wadudu ambayo ni kituo 

muhimu na sahihi kwa ajili ya 
kuhifadhi makundi mbalim-
bali ya wadudu yanayofanyiwa 
utafiti.

Kupitia maabara hiyo, TAWI-
RI inaandaa orodha ya makun-
di mbalimbali ya wadudu na 
mtawanyiko wao nchini waki-
wamo nyuki, mbawakawa wa-
naoviringisha vinyesi, wadudu 
wa maji baridi na mbawakawa 
wanaoishi ardhini.  

Kwa mujibu wa Kilim-
ba  uwapo wa  kanzidata hiyo 
ya makundi mbalimbali ya 
wadudu, itasaidia  kutambua 
aina za wadudu zilizoko nchini, 
makazi na mtawanyiko wao, 
hivyo kuchochea uhifadhi wa 
bioanuwai hiyo muhimu,  ku-
toa elimu na msingi wa tak-
wimu  kwa watafiti na wa-
nafunzi. 

Wadudu wanachangia ucha-
vushaji  wa mimea  kwa zaidi 
ya asilimia  80, uozeshaji na 
umeng’enyaji  wa taka, husu-
sani vinyesi na usafishaji wa 
mazingira, uoteshaji wa mbegu 
mbalimbali, uongezaji mbolea 
kwenye udongo na kuwezesha 
makazi ya wanyama wengine.

Pia wadudu ni chakula kwa 
wanyama wengine na sehemu 
muhimu kwenye mzunguko wa 
chakula.

Taarifa ya mtafiti huyo 
pamoja na mambo mengine 
inaeleza kuwa wadudu wana-
tumika kama viashiria vya afya 
ya mifumo ya kiikolojia na wa-
nachangia kwa asilimia kubwa, 
kuongeza kipato kwa jamii kwa 
kuuza wadudu wenyewe kama 
chakula au bidhaa zitokanazo 
na wadudu.
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MAKALA MAALUM

Na Marco Maduhu, 
SHINYANGA

WAZAZI katika Kata 
ya Iselamagzi wilayani 
Shinyanga waliokuwa 
wanawaficha ndani 
watoto wenye ulemavu 
wameacha tabia hiyo 
baada ya kupewa 
elimu.
Hayo yalibainishwa 

hivi karibuni na Ofisa 
Mtendaji wa Kata hiyo, 
Amos Daudi, wakati ak-
izungumza na Nipashe.
Alisema awali wa-

zazi kwenye kata hiyo 
walikuwa na tabia ya 
kuwaficha ndani wa-
toto wenye ulemavu na 
hata kuwanyima haki 
zao mbalimbali ikiwa-
mo ya kupata elimu.
“Zamani watoto we-

nye ulemavu hapa 
Iselamagazi walikuwa 
wanafichwa ndani, 
sasa hivi tabia hiyo 
haipo tena na wengi 
walipelekwa shule na 
wanasoma Shule ya 
Msingi Iselamagazi,” 
alisema Daudi.
Mwalimu Mkuu 

wa Shule ya Msingi Ise-
lamagazi, Elias Litubija, 
alisema shule hiyo 
ni ya mchanganyiko, 
inachukua pia watoto 
wenye ulemavu.
Hivyo, alitoa wito kwa 

wazazi kuendelea ku-
wapeleka shule watoto 
wao wenye mahitaji 
maalumu ili wapate 
elimu na kutimiza ndo-
to zao.
Baadhi ya wazazi wa 

kata hiyo ambao wana 
watoto wenye ulemavu 
walilieleza Nipashe 
kuwa watoto hao wali-
kuwa wamewachukulia 
kama mkosi kwao na 
ndiyo maana walikuwa 
wakiwaficha ndani.
Walisema baada ya 

kupewa elimu na ku-
pata ufahamu wame-
chukulia kama watoto 
wengine na kuamua 
kuwapatia haki yao ya 
elimu.

Na Shaban Njia, KAHAMA

W
AGANGA wa jadi ka-
tika Kata ya Kagong-
wa, Halmashauri ya 
Manispaa ya Kaha-

ma mkoani Shinyanga wamese-
ma wamekuwa wakipokea idadi 
kubwa ya wanafunzi wanaotaka 
dawa za mvuto wa mapenzi 
maarufu kama samba, ili wapate 
wanaume wenye fedha.

Wamesema kinachowacho-
chea wanafunzi hao kutafuta 
dawa hiyo ni kutokana na baadhi 
ya wazazi na walezi wao kuende-
keza mila hizo kwa kutaka kupata 
mali mapema, hali inayosababi-
sha wanafunzi wengi kukatisha 
masomo na kujiingiza katika vi-
tendo vya ngono wakiwa na umri 
mdogo na kupata mimba pamoja 
na maambukizi ya Virusi Vya 
Ukimwi (VVU).

Walieleza hayo juzi wakati wa 
kikao kilichowakutanisha vion-

gozi wa madhehebu ya dini, wa-
ganga wa jadi, wazee, waendesha 
bodaboda na vijana.

Lengo la kikao hicho ni kupun-
guza matukio ya ukatili wa kijin-
sia kwa wanawake, watoto na 
watu wenye ulemavu.

Akizungumzia adha hiyo ka-
tika kikao hicho, mmoja wa wa-
ganga wa jadi, Jongela Heneriko, 
alisema wanafunzi wanaon-
goza kuwatembelea kwa kutaka 
kuogeshwa dawa za mvuto wa 
mapenzi, kwa lengo la kutaka 
wanaume wenye uwezo wa  
kifedha ili kukidhi mahitaji yao 
ya shule. 

Alisema kitendo cha wanafunzi 
kuja kuomba dawa hizo kinasa-
babishwa na wazazi wenye tamaa 
ya kupata mali, hususani kipindi 
cha mavuno ambapo ndoa nyingi 
hufungwa.

Alisema kumekuwa na utama-
duni usiokuwa na tija wa kutafuta 
dawa za mvuto, ili kuwavutia wa-

naume ambao wameuza mazao 
na kupata fedha.

“Kipindi hiki ni cha mavuno 
ya mazao mbalimbali na vijana, 
wanaume na wazee wanakuwa 
na fedha baada ya kuuza mazao, 
hatua inayofanywa ni kutafuta 
mabinti wadogo na kuanza nao 
mahusiano ya kimapenzi bila ku-
jali ni wanafunzi na wana umri 
chini ya miaka 18, hili imekuwa 
ikitokea kipindi pia cha likizo za 
wanafunzi,” alisema Heneriko.

Mkuu wa Dawati la Jinsia 
na Watoto wa Kituo cha Polisi 
Kagongwa, Mkaguzi Msaidizi wa 
Polisi, Joseph Kyakalaba, alisema 
amekuwa wakipokea kesi nyingi 
za watoto kufanyiwa ukatili wa 
kingono na watu wazima kwa 
kuwalaghai kwa pombe na fedha.

Alisema hayo yamekuwa yaki-
sababishwa na wanaume baada 
ya kuuza mazao na kukimbilia 
mjini kufanya sterehe na wa-
nawake wanaofanya biashara ya 

ngono, huku wakiacha familia 
zikiangaika kwa kukosa chakula 
ndani.

Hivyo, aliwaomba viongozi wa 
madhehebu ya dini kukemea 
masuala haya kila wanapofanya 
ibada zao.

Aidha,  Ofisa Ustawi wa Jamii 
Manispaa ya Kahama, Swaiba 
Chemchem, aliwataka makundi 
hayo kuacha mila potofu amba-
zo ni kandamizi na badala yake 
wawape fursa watoto wa kike ku-
soma ili watimize ndoto zao.

Mchungaji wa Kanisa la EAGT 
Ebenezer Kagongwa, Paul Kingu 
alisema kwa kila vikao am-
bavyo watakuwa wakivifanya 
na waumini wao watahakikisha 
kunakuwa na ajenda ya kupinga 
ukatili wa kijinsia kwa kueleza 
madhara yake.

Aidha, aliwasisitiza waganga 
wa jadi kuachana na mila hizo 
na kufanyakazi kwa kuzingatia 
miiko yao.

Wanafunzi ‘vinara’ kutaka 
dawa mvuto wa mapenzi 

Elimu 
yawaokoa 
watoto 
wenye 
ulemavu 
Iselamagzi 

Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) Mkoa wa Shinyanga, Emmanuel Ntobi, akionyesha barua walionyimwa 
uwanja wa kufanya mkutano wa hadhara na Jeshi la Zimamoto na Uokoaji mkoani humo juzi. PICHA: MARCO MADUHU

Na Mwandishi Wetu,  
SENGEREMA

MADIWANI wa Halmashauri 
ya Buchosa wilayani Sengerema 
wameiomba serikali kusimamia 
uuzwaji wa pembejeo ikiwamo 
mbegu za mazao.

Wamesema lengo la kufanya 
hivyo ni kuhakikisha wananchi 
wanapata mbegu hizo na kulima 
kisasa ili kupata mavuno mengi 

tofauti na sasa.
Madiwani hao akiwamo Di-

wani wa Kata ya Bungolo, Musa 
Ngazila, wakati wa maswali ka-
tika kikao hicho aliomba kama 
kuna uwezekano mbegu hizo zi-
wekewe ruzuku kama ilivyo kwa 
mbolea, kwamba gharama zake 
zipo juu zaidi ya mavuno yanayo-
patikana.

Alisema hatua hiyo itawasaid-
ia wakulima wa chini kutumia 

mbegu za kisasa kuliko wanavy-
olima na mbegu za kawaida hali 
inayosababisha kupata mavuno 
kidogo na kushusha mapato ya 
mkulima na halmashauri.

Diwani wa Kata ya Bupandwa, 
Masumbuko Bupamba, alisema 
uchumi wa Buchosa unategemea 
kilimo, hivyo suala la gharama 
za mbegu kuwa juu na mazao 
kuuzwa kwa bei ndogo linarudi-
sha nyuma juhudi za wakulima 

pamoja na shughuli hizo za kiu-
chumi.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri hiyo, Benson Mi-
hayo, alisema serikali imekuwa 
ikifanyia kazi suala hilo ikiwa 
ni pamoja na kuweka ruzuku 
kwenye mbolea na kuhusu 
gharama za mbegu atalifikisha 
sehemu husika ili kilimo kwa  
wananchi wa Buchosa kiendelee 
kukua.

Madiwani wataka unafuu bei za pembejeo
“Zamani watoto 
wenye ulemavu 
hapa Iselamagazi 
walikuwa wana-
fichwa ndani, sasa 
hivi tabia hiyo 
haipo tena na wengi 
walipelekwa shule 
na wanasoma Shule 
ya Msingi Iselamag-
azi,” alisema Daudi.

HABARI KANDA YA ZIWA
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D
UNIA ya sayansi na 
teknolojia, inatamani kila 
kitu kifanywe na mashine 
au roboti na mwanadamu, 

awe pengine anapumzika  muda 
wote.

Na sasa teknolojia imeingia 
kwenye kutengeneza na kuyafanyia 
majaribio  magari yanayojiende-
sha yenyewe, yasiyohitaji yeyote 
kukalia usukani.

Yakipewa majina kadhaa,  
kuanzia gari linalojiendesha 
‘autonomous cars’ au  AC, gari lisilo 
na dereva, robotaksi au  gari roboti  
kwa ujumla hufanya kazi bila kue-
ndeshwa na binadamu.

Teknolojia ya magari yanay-
ojiendesha yenyewe tayari ime-
shayaweka barabarani yakiwa na 
uwezo wa kusafiri na kujiendesha 
kwa maelfu ya kilomita, kupanda 
milima na kuvuka mabonde, bila 
kuhitaji dereva anayeshika usukani 
au kusaidia chochote.

Magari haya hutumia vitambuzi 
na teknolojia mbalimbali, kama 
vile rada, miongozo ya kielek-
troniki na yana uwezo wa kuona,  
kutafsiri na kutambua mazingira 
yanayopita au kukatisha kuanzia 
barabarani mijini, mbugani na 
mitaani huku yakifanya maamuzi 
ya kuendesha gari bila msaada wa 
binadamu.

Baadhi ya magari hayo yana-
jiendesha kikamilifu, kumaanisha 
kwamba yanaweza kushughulikia 
vipengele vyote bila kuongozwa.

Lengo la teknolojia ya magari 
yanayojiendesha ni kuboresha 
usalama, ufanisi na urahisi katika 
usafiri lakini pia kupunguza vifo 
vinavyotokana na makosa ya bin-
adamu. Magari roboti  hutumia 
teknolojia mbalimbali ili kujisogeza 
na kujiendesha yenyewe ambazo 
ni  pamoja na ‘sensorer’,  rada, 
lidar (kifaa kinachotumia mwanga 
na kufanya utambuzi), mifumo ya 
kamera ili kutambua mazingira yao 

muda wao kwa manufaa zaidi 
kama vile kufanya kazi badala 
ya kuendesha gari ziku zote, 
wengine kupumzika, badala ya 
kuendesha gari usiku na mchana.

Mlinzi wa mazingira, magari 
haya yanaweza kupunguza utoaji 
wa hewa chafu kwa kuboresha 
mifumo inayotumia nishati mseto 
kama  umeme na gesi badala ya 
dizeli na petroli zinazochafua 
mazingira.

YANAPOTUMIKA 
Nchini China mambo yameanza 

kubadilika magari yasiyo na 
dereva hutumiwa katika majiji 
ya Beijing, Chongqing , Wuhan, 
Hubei na Shenzhen.

Kwa upande wa Marekani 
kufikia mwaka huu 2024, hakuna 
gari  kamili kwa kiwango  cha 
ukamilifu linaloweza kujiendesha 
lenyewe. 

Lakini  kuanzia Desemba 2020, 
kampuni ya usafiri ya Waymo 
ilikuwa ya kwanza kutoa usafiri 
wa teksi zinazojiendesha zenyewe 
kuhudumia umma, lakini si kwa 
ukamilifu, zilihitaji msaada wa 
binadamu.

Zilikuwa zinafanyakazi  maeneo 
machache na kufikia Aprili 2024 
Waymo inatoa huduma kwa majiji 
ya Arizona (Phoenix) na California 
(San Francisco na Los Angeles). 
Barani Asia,  India kampuni za 
TATA, Mahindra na Taasisi ya 
Teknolojia ya India (IIT) Madras 
ni kati ya mashirika yanayofanya 
kazi kwenye teknolojia ya magari 
yanayojiendesha na kuna matu-
maini kuwa huenda kukawa na 
mafanikio.

Taarifa hii ni kwa mujibu wa 
mitandao ya Analyticssteps na 
Taasisi ya Teknolojia ya India ya 
ITT Madras. 

Ni zama za magari yanayojiendesha

Gari roboti likiwa barabarani. PICHA: MTANDAO

• Yana ufanisi  hakuna ajali, husoma, huelewa mazingira  

ELIMU ELIMU 
NA MWANDISHI 
WETU

na kuelewa mkao na mwendo wa 
vitu vingine  vilivyo pembeni.

Kuna GPS, hiki ni kifupisho cha 
Global Positioning System –GPS, ni 
teknolojia ya kuwezesha gari kuji-
weka kwenye ramani na kuone-
kana, huku likielekea sehemu au 
mahali  linapokwenda.

Computer Vision, ni teknolojia 
nyingine ambayo gari husoma kile 
inachokiona kwenye  kompyuta 
iliyo karibu na usukani, kisha 
kuchanganua na kutafsiri picha 
na video kutoka kwenye  mifumo 
ya kamera iliyoko na  kuelewa 
kinachoendelea katika mazingira 
yanayolizunguka gari barabarani.

‘Machine learning’, gari roboti 
hujifunza kwa kutumia mashine, 
ambayo ni kanuni za kujifunza kwa 
huruhusu  kuboresha ujuzi wake, 
kutambua hali ilivyo kwa  kuende-
sha  baada ya muda,  kuchanganua 

data kutoka kwa vitambuzi mbal-
imbali na kufanya maamuzi kulin-
gana na taarifa inazozipata.

Mifumo ya udhibiti, kwenye 
gari roboti inahusika na  kutafsiri 
data kutoka kwenye vitambuzi 
na kufanya maamuzi ya kuende-
sha gari kulingana na taarifa hizo. 
Mifumo hii ni pamoja na uende-
shaji wa gari, kuongeza kasi na 
breki.

Mifumo ya mawasiliano: Katika 
gari hili kazi inaratibiwa na 
mifumo madhubuti ya mawasi-
liano ambayo huruhusu magari 
yanayojiendesha yenyewe kuwasi-
liana na magari mengine ya namna 
hiyo barabarani, kutambua  miun-
dombinu mingine kama vile taa za 
trafiki, vivuko vya wanaotembea, 
kona kali na alama zote za usalama 
ili kuratibu mienendo yake na 
kuboresha usalama zaidi.

FAIDA ZINAZOTAZAMWA
Usalama, unatajwa kuwa ndilo 

jambo kuu. Magari yanayojiende-
sha yana uwezo wa kupunguza 
kwa kiasi kikubwa idadi ya ajali za 
barabarani na vifo vinavyosaba-
bishwa na makosa ya kibinadamu.

Ufanisi, ni sifa ya magari haya 
yanayoweza kuboresha mtiririko 
wa magari babarani na kupun-
guza msongamano, pia kuna 
matumizi ya nishati safi na kwa 
kuboresha uendeshaji.

Kuyafikia kwa uhakika bila 
usumbufu na udanganyifu, 
yanaweza kutoa chaguo la usafiri 
kwa wateja ambao hawawezi kue-
ndesha gari kwa sababu ya umri, 
ulemavu na  dharura.

Urahisi, ni jambo jingine 
muhimu kwa magari yanay-
ojiendesha yanaweza kuruhusu 
watu hasa madereva  kutumia 

Kuboresha utaalamu kiafya kunavyoifanya 
Tanzania shamba darasa la sekta ya tiba
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Lakini 
kuongezeka 
kwa joto la 
bahari, na 
kusababi-
sha athari 
zaidi katika 
chakula na 
samaki wa-
naotegemea 
viumbe 
hawa ni jam-
bo linalo-
hofiwa.

SAYANSISAYANSI
NA MWANDISHI 
WETU

• Inaanza kuwa kijani bluu ikitoweka

Mabadiliko ya tabianchi
yanakoroga rangi baharini

U
TAFITI wa hivi karibuni 
unaeleza kuwa bahari 
zinabadilika kuwa ki-
jani kibichi na hilo 

huenda linachangiwa na mab-
adiliko ya tabianchi. Pengine ni 
matokeo ya kupenya joto kali na 
mwanga zaidi.

Mara nyingi rangi ya bahari 
ni ya bluu iliyokolea. Ndani ya 
bahari kuna ‘phytoplankton’ 
ndiyo inayoonyesha rangi ya 
kijani.

Ndio msingi wa mtandao wa 
chakula cha viumbe wa baharini 
ambao hudumisha maisha ya 
viumbe wadogo kwa wakubwa 
zaidi hatua kwa hatua kuanzia  
samaki na ndege wa baharini 
pamoja na mamalia (wanaonyo-
nyesha).

Phytoplankton pia ni misuli 
katika uwezo wa bahari wa 
kukamata na kuhifadhi kabonid-
ioksidi. Kwa hivyo wanasayansi 
wana nia ya kufuatilia phyto-
plankton katika uso wa bahari 
na kuona jinsi inavyoweza kuka-
biliana na mabadiliko ya hali ya 
hewa.

Kwa lugha nyingine phyto-
plankton ni viumbe vya baha-
rini, wanaoofanana na utando wa 

kijani ndivyo vinavyotengeneza 
tabaka la chakula cha baharini.

Ingawa baadhi ya maji yana-
zidi kuwa ya kijani kibichi, hasa 
karibu na Ikweta, mengine 
yanakuwa bluu zaidi huku hali-
joto duniani ikiongezeka. 

Ingawa mabadiliko haya ya 
rangi hayaonekani kwa macho, 
tafiti za setilaiti zinaonyesha 
kuna jambo la kubadilika rangi 
baharini.

Maji yenye rangi ya bluu ili-
yokolea yanaakisi kuwepo na  
maisha kidogo na hiyo ndiyo 
asili ya bahari, ilhali maji ya kijani 
kibichi yanaonyesha kuwapo 
kwa mifumo ikolojia, na hasa 
phytoplankton ambayo ni mimea 
inayopatikana kwa wingi kwenye 
bahari ya juu na ambavyo vina 
klorofili ya rangi ya kijani kwa 
kuchukua mwanga wa juu kuten-
geneza chakula.

Lakini kuwapo na kijani kingi 
ndani ya bahari kunawezekana 
kuwa na magugu bahari, au 
jambo geni linalotokea ndani ya 
maji hayo yanye chumvi nyingi, 
ukihitajika zaidi utaalamu na 
utafiti.

Ripoti ya hivi karibuni ya Hali 
ya Hewa huko Ulaya, iliyochap-

ishwa Aprili 2024 na European 
Union’s Copernicus Climate 
Service, ilifichua mabadiliko 
katika bahari,  rangi ya kijani iko 
kwa  kati ya asilimia 200 hadi 
500 kuliko kawaida katika bahari 
ya Norway na Bahari ya Altantic 
kaskazini mwa Uingereza, hali 
iliyooneka  Aprili 2023.

Lakini, rangi hiyo ilikuwa chini 
kwa asilimia 60 hadi 80 katika 
bahari ya magharibi ya Peninsula 
ya Iberia, lakini katika Bahari ya 
Mediterania kiwango cha rangi 
ya kijani ni asilimia 50 mpaka 
100 juu kuliko ilivyokuwa awali. 
Vipimo hivyo vilichukuliwa 
kuanzia mwaka 1998-2020.

Aidha, uchambuzi wa BBC 
News wa halijoto ya bahari ilioku-
sanywa na taasisi ya Copernicus, 
umefichua kuwa bahari duniani 
zinakabiliwa na ongezeko la joto, 
inayoonyesha kuwa joto baharini 
lilizidi kila siku katika mwaka uli-
opita wa 2023.

Miongo miwili ya kutumia sate-
laiti za NASA pamoja na wanasay-
ansi kutoka Taasisi ya Teknolojia 
ya Massachusetts (MIT), iligun-
dua kuwa zaidi ya nusu ya eneo 
la bahari duniani takribani asil-
imia  56  limebadilika rangi na 

Bahari inapohofiwa kujaa ‘magugu maji’. PICHA: MTANDAO

kwamba ni sehemu kubwa kuliko 
ardhi yote duniani.

“Tunaona mabadiliko katika 
mabonde yote makubwa ya 
bahari mfano Pasifiki, Atlantiki 
na Hindi, haya ni mabadiliko 
makubwa ya kimataifa ambayo 
tunayaona,” anasema B B Cael, 
mwanasayansi kutoka National 
Oceanography Centre huko 
Southampton, Uingereza.

Anasema hii inathibitisha 
nadharia katika ripoti ya awali 
ya Stephanie Dutkiewicz, mwa-
nasayansi wa bahari kutoka 
Taasisi ya MIT na Kituo cha 
Global Change Science, aliyeri-
poti uwepo wa hali hiyo.

Mwaka 2019, Dutkiewicz aki-
tumia kompyuta alitabiri mab-
adiliko ya baadaye katika rangi 
ya bahari, hata hivyo, ilikuwa 
vigumu kubainisha ikiwa hilo 
lilitokana na mabadiliko ya hali 
ya hewa au mifumo ya kawaida 
baharini.

“Ni vigumu kusema ikiwa mab-
adiliko haya yanatokana na hali 
ya hewa au la,” anasema Dutk-
iewicz. 

Utafiti wa Cael, ambao 
uliongeza data ya setilaiti, uli-
panua wigo zaidi. Dutkiewicz, 
ambaye pia alifanya kazi katika 
utafiti wa Cael, anasema ripoti ya 
hivi karibuni inathibitisha utabiri 
wake.

“ Vipimo vya satelait i 
vinaendana na kile kinachoone-
kana kwenye taarifa yake,” 
anasema na kuongeza “Kwa 
hivyo, mabadiliko tunayoyaona 
katika dunia yana uwezekano 
ni kutokana na mabadiliko ya 
tabianchi yanayosababishwa na 
binadamu.”

Athari za mabadiliko haya 
kwenye bahari zinaweza 
kuwa kubwa. Watafiti wengine 
wametabiri mabadiliko ya rangi 
yatahamia kaskazini kwa kasi 
ya karibu kilometa 35 (maili 
21) kila muongo wakati joto 
linapoendelea kupanda na 
kwamba itasababisha mabadiliko 
kwa viumbe vidogo vya baharini  
hasa wanaokula phytoplankton, 
huku utajiri wa viumbe 
mbalimbali (spishi) ukitarajiwa 
kupungua. 

Lakini kuongezeka kwa joto 
la bahari, na kusababisha athari 
zaidi katika chakula na samaki 
wanaotegemea viumbe hawa ni 
jambo linalohofiwa.

Rangi ya bahari haitobadilika 
kwa usiku moja ama ghafla, lakini 
mabadiliko haya yanafichua 
mwelekeo ambao unaonyesha 
kuakisi itakavyokuwa  kadiri hali-
joto inavyoongezeka.

“Sio rangi yenyewe ambayo 
inatia wasiwasi,” anasema Cael 
na kuongeza. “Kilicho muhimu 
ni kuwa mabadiliko ya rangi 
yanaakisi kubadilika mifumo 
ya ikolojia ya bahari.” BBC 
SWAHILI
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ELIMU ELIMU 
NA DK. REUBENI 
LUMBAGALA

Kuboresha utaalamu kiafya kunavyoifanya 
Tanzania shamba darasa la sekta ya tiba

Daktari akihudumia mgonjwa wa moyo. PICHA: MTANDAO

K
UTOA huduma bora 
kwa wagonjwa kunat-
egemea uwepo wa vitu 
vingi, lakini moja kubwa 

ni wataalamu wa kutosha wenye 
ujuzi, maarifa na weledi katika 
magonjwa mbalimbali yanayowa-
sumbua wananchi.

Hata kama kuna vifaa vya 
kisasa kunapokosekana wataal-
amu wa kuwahudumia wagonjwa 
vifo hutokea, kwa wale wenye 
fedha, hulazimika kuvuka mipaka 
kutafuta matibabu, jambo lin-
aloongeza gharama za matibabu 
kutokana na kugharamia nauli, 
chakula, malazi, wasindikizaji na 
matibabu.

Wakati huu serikali inatoa 
msukumo na kipaumbele sekta 
ya afya kwa kuboresha miundom-
binu, upatikanaji wa dawa, vifaa 
tiba na wataalamu ili kuhakikisha 
huduma zinazotolewa zinakidhi 
vigezo vya kitaifa na kimataifa. 

Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia kupitia Bodi ya 
Mikopo ya Elimu ya Juu (HESLB), 
inatoa mikopo kwa wanafunzi wa 
elimu ya juu wanaosomea kozi 
mbalimbali, ambapo miongoni 
mwao ni wanafunzi wa kozi 
za afya ili kuongeza wigo wa 
wataalamu wa afya watakao-
tumia maarifa, ujuzi na stadi 
mbalimbali katika kuwahudumia 
wananchi.

Katika eneo ambalo bado 
taifa halijawa na wataalamu wa 
kutosha ni kwenye ubingwa na 
ubingwa bobezi. Kutokana na 
uhaba wa wataalamu hawa, Rais 
Samia Suluhu Hassan, ameweka 
mkakati wa kutoa ufadhili wa 
masomo unaogharimu bilioni 
10.9 ili Watanzania wengi 
waweze kusoma na hatimaye 
kupunguza upungufu mkubwa 
uliopo sasa. 

Fedha hizi zimetengwa ili 
kuwezesha wanafunzi 1,109 
kwenye masomo ya ubingwa na 
ubingwa bobezi kupitia mradi 
wa Dk. Samia Super-Specialized 
Scholarship Programme kwa 
mwaka wa fedha 2023/2024.

Akifungua mkutano wa mwaka 
wa Chama cha Madaktari Bingwa 
na Magonjwa ya Ndani Tanzania 
(APHYTA) jijini Dar es Salaam, 
Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu 
anaeleza:  “Serikali imeendelea 
kutoa kipaumbele kwa madak-
tari bingwa katika kuwaendeleza 
kitaaluma kupitia programu 
ambayo imetoa nafasi za ufadhili 
wa masomo ya ubingwa kwa 
mwaka wa masomo 2023/2024, 
kwa wanafunzi 1,109 ikiwa ni 
ongezeko la wanafunzi 582 ukil-
inganisha na mwaka wa masomo 

“Tumepata wageni wenzetu 
kutoka Sierra Leone wamekuja 
kuona maendeleo haya kuanzia 
tulipoanza hadi sasa wamekuja 
kujifunza viongozi wetu wana-
vyotuongoza na kuwa na taasisi 
kama hii, vilevile utendaji kazi 
wa wahudumu wetu wa afya 
wanavyojituma ili wanapok-
wenda kuanzisha taasisi kwao 
wawe na uelewa wa kutosha.” 

Anaongeza kuwa wamekuja 
kujifunza ili kuleta wagonjwa 
kutoka Sierra Leone kuti-
biwa JKCI kwani wamejionea 
wenyewe kuwa watatibiwa kika-
milifu na hii ni sehemu ya tiba 
utalii ambayo taifa linaiendeleza.

Ni jambo la faraja kuona 
Tanzania leo imekuwa shamba 
darasa katika sekta ya afya kwa 
mataifa mengine kuja kujifunza 
na kutibiwa pia. Haya yote yana-
tokana na uwekezaji mkubwa uli-
ofanywa na serikali ili kuhakiki-
sha wananchi wanakuwa na afya 
njema na hata mataifa mengine 
yananufaika pia.

Kama anavyosema  Waziri 
Ummy katika mkutano huo kuwa  
kupitia muundo  mpya wa sekta 
ya afya, serikali itawatambua na 
pia kuwawekea mazingira mazuri 
madaktari wenye ubobezi katika 
maeneo mbalimbali ikiwamo wa 
masuala ya magonjwa ya ndani 
ambayo ni pamoja na maradhi 
ya figo, moyo na  sukari.

Anawahakikishia wataalamu 
hao kuwa kuwatambua na 
kuwawekea mazingira bora 
madaktari bingwa na ubingwa 
bobezi ili kutoa huduma kwa 
wananchi ni muhimu kwani ita-
wavutia kufanya kazi ndani ya 
nchi na katika maeneo mbalim-
bali hivyo kuwafikia wananchi 
wengi kwa huduma bora za 
kimataifa. Ikumbukwe kuwa 
moja ya vipaumbele sita vya 
kisera vya sekta ya afya kwa 
mwaka 2024/2025 ni pamoja na 
raslimali watu. 

Ikumbukwe hawa ni wataal-
amu wa afya ambao wizara 
imepanga kuwajengea uwezo 
kwa kupata mafunzo ya muda 
mfupi na mrefu ili kuendana na 
mazingira na mahitaji ya utoaji 
wa huduma bora za kiafya. 
Hivyo basi, madaktari wana-
hitaji kujengewa uwezo kwa 
kupata mafunzo yatakayowawez-
esha kuwa madaktari bingwa na 
bingwa bobezi kazi ikifanyika 
mara kwa mara.

Mwandishi ni Mwalimu 
wa Shule ya Sekondari Mlali 
iliyoko Wilaya ya Kongwa 
mkoani Dodoma. Maoni: 
0620 800 462. 

Fedha hizi 
zimetengwa 
ili kuwezesha 
wanafunzi 
1,109 kwe-
nye masomo 
ya ubingwa 
na ubingwa 
bobezi kupi-
tia mradi 
wa Dk. Sa-
mia Super-
Specialized 
Scholarship 
Programme...

2022/2023.”
Utoaji wa ufadhili wa masomo 

kwa madaktari bingwa na 
ubingwa bobezi ni njia bora 
inayohakikisha upatikanaji wa 
wataalamu wa uhakika kwa 
manufaa ya nchi yetu badala ya 
kutegemea wale wa  kutoka nje  
kuja kutoa huduma kwenye hos-
pitali au vituo na kliniki spesheli.

 Ni jambo la muhimu kwa 
taifa kujitosheleza kwa wataal-
amu wake wa ndani ili kuwa na 
uhakika wa huduma bora, hivyo 
basi, uwekezaji huo mkubwa 
wenye lengo la kuhakikisha 
nchi inakuwa na wataalamu 
mabingwa pia wenye  ubingwa 
bobezi katika eneo la magonjwa 
yasiyoambukiza  ni jambo la 
kupongezwa lakini vijana na 
wataalamu kuchukua hatua kwa 
kusoma.

Wataalamu hawa watakapo-
hitimu masomo yao, watakuwa 
na jukumu la kutumia elimu 
waliyoipata katika kuwahudumia 
wananchi wa maeneo mbalim-
bali zilipo hospitali na vituo vy 

afya. Huduma watakazozitoa 
kwa wagonjwa zisaidie  kuokoa 
maisha ya wananchi kwani kwa 
muda mrefu Tanzania imekuwa 
na upungufu mkubwa wa wataal-
amu hawa ambao ni muhimu 
kwa mustakabali wa afya na 
ustawi wa wananchi.

Kutokana na maboresha 
makubwa katika sekta ya afya, 
wapo wagonjwa kutoka nchi 
mbalimbali za Afrika wanao-
fuata huduma za tiba Tanzania. 
Kwa hiyo, uwepo wa madaktari 
hawa bingwa na ubingwa bobezi 
kunatoa fursa kwa sekta ya afya 
kuongeza mapato kutokana 
na kupokea wagonjwa wanao-
toka nje ya mipaka wanaofuata 
huduma za matibabu kupitia 
utalii wa kimatibabu. 

Kwa mfano, wagonjwa wa 
moyo kutoka Sierra Leone, watat-
ibiwa Tanzania. Akizungumza 
wakati wageni kutoka Sierra 
Leone walipowasili katika Taasisi 
ya Moyo ya Jakaya Kikwete 
( JKCI), Mkurugenzi Mtendaji wa 
JKCI, Dk. Peter Kisenge, anasema:
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Kutamka, kuandika ‘apana, akuna, 
amna’ kunavyokichafua Kiswahili

ELIMUELIMU
NA NA SABATO 
KASIKA

K
ISWAHILI kinapigiwa 
chapuo ndani na nje ya 
nchi kuwa miongoni mwa 
lugha za mawasiliano 

katika mikutano ya kimataifa na 
pia kufundishia kuanzia elimu ya 
msingi hadi vyuo vya elimu ya juu.

Licha ya juhudi hizo, kuna 
walakini kuzungumza na kuandi-
ka Kiswahili zama hizi kumekuwa 
kwa kubananga au kuharibu. Kwa 
mfano wapo wanaosema ‘mwim-
bo’ badala ya wimbo ‘naniliu’ 
badala ya ‘nanihii …’ 

Udhaifu huo unawaibua 
wataalamu wanaoeleza kuwa 
wakati lugha ikipigiwa debe tati-
zo lipo kwa baadhi ya watumiaji 
wake, hasa kwenye sarufi makosa 
yanayoonekana kwenye kuzun-
gumza na kuandika.

Mahenda Jagadi, Mwenyekiti 
wa Chama cha Sarufi ya Kiswahili 
Tanzania (CHASAKITA), anabaini-
sha hayo hivi karibini, wakati wa 
uzinduzi wa chama hicho, unao-
fanyika  Bagamoyo mkoani Pwani.

Katika uzinduzi huo uliohud-
huriwa na wadau mbalimbali 
wa Kiswahili, Jagadi anataja baa-
dhi ya maeneo ambayo sarufi ya 
Kiswahili imekuwa haizingatiwi 
na watumiaji wa lugha hiyo huku 
akitoa ufafanuzi.

Anakumbusha kuwa sarufi  ka-
tika lugha inahusisha kupanga 
maneno na kuyatamka kwa ufa-
saha na kwamba  katika Kiswahili 
imegawanyika kwenye makundi 
mbalimbali, lakini makuu ni 
manne ambayo ni matamshi, 
maana, miundo ya maneno na 
mpangilio wa maneno katika sen-
tensi.

Jagadi, anafafanua kuwa sarufi 
ni nyanja katika lugha inayoshu-
ghulikia maumbo, sauti, mpang-
ilio wa maneno kwenye tungo na 
maana sahihi za maneno. 

Anatolea mfano sarufi matam-
shi (fonolojia), kuwa hushughu-
likia matamshi ya vitamkwa vya 
lugha na kwamba kanuni za lugha 
huelekeza namna ya kuvitamka, 
mpangilio wa vitamkwa katika 
neno ambao huwezi kubadilisha 
maana.

Anagusia pia sarufi ya maumbo 
(mofolojia), kwamba hushughu-
likia jinsi maneno yanavyound-
wa na kazi yake katika sentensi. 
Mpangilio wa vitamkwa ulioto-
fauti huwezi kupoteza au kutunza 
maana iliokusudiwa.

“Lakini kuna sarufi muundo 
(sintaksia) ambayo hushughu-
likia uchanganuzi wa mpangilio 
au mfuatano wa maneno katika 
sentensi au tungo na uhusiano wa 
vipashio vyake, hushughulika na 

(BAKITA), Kulwa Kindija, yeye 
anavitaka vyama vya kutetea 
Kiswahili vitengenezewe shirik-
isho.

Kindija ambaye alikuwa mgeni 
rasmi katika uzinduzi wa chama 
hicho, anasema vikiwa na shirik-
isho, vinaweza kufanya kazi kwa 
ushirikiano na kusaidia kuipasha 
zaidi lugha hiyo ya taifa.

“Lakini ninaomba viongozi 
wa CHASAKITA, mnapofanya zi-
ara zenu, mfike kwetu BAKITA 
ili mjifunze mambo mbalimbali 
kuhusu lugha hii ya Kiswahili,” 
anasema Kindija.

Mhadhiri wa Kiswahili ku-
toka Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere, Kampasi ya Ki-
vukoni Dar es Salaam, Dk. Ahmad 
Sovu, anasema anatamani vyama 
vya kutetea Kiswahili viendelee 
kuongezeka.

“Pamoja na hayo, nikumbushe 
wadau wa Kiswahili kuzingatia 
mambo kadhaa wakati wa tu-
napozungumza lugha hii kwam-
ba, tusiichanganye na Kiingereza, 
kwani kufanya hivyo ni sawa na 
kuendelea kukiharibu,” anasema 
Dk. Ahmad.

Dk. Sovu anasema, imekuwa ni 
kawaida kusikia baadhi ya watu 
wakiharibu kwa kukichanganya 
na maneno ya Kiingereza, na 
kwamba kwa mtindo, itakuwa ni 
vigumu jamii kuijua vizuri lugha 
hiyo.

Mwakilishi wa Idara ya Kiswa-
hili Chuo Kikuu cha Marian Tu-
ladega Tweve, yeye anawahimiza 
wanafunzi wa chuo hicho wana-
soma Kiswahili kuzingatia lugha 
hiyo, kwa kuwa ina fursa zake ni 
nyingi.

Anasema kwa sasa kuna 
nchi nyingi duniani zinazohi-
taji kufundishwa, na kwamba ni 
muhimu wanafunzi wajitahidi ku-
ijua vizuri ili iwe rahisi kupata na-
fasi ya kuifundisha kwa ufasaha.

“Lakini pia ushauri wangu 
mwingine kwenu ni kuwa, mtaka-
pohitimu chuo, mjiunge na cha-
ma hiki ili muweze kusaidia jamii 
kuboresha lugha yetu taifa izun-
gumzwe kwa ufasaha,” anasema 
Tuladega.

Aidha, anasema amefarijika 
kuona chuo kuwa makao makuu 
ya CHASAKITA, na kwamba hat-
ua hiyo inaweza kuwa chachu 
kwa wanafunzi kuendelea kutilia 
mkazo somo la Kiswahili.

“Marian tunajisikia fahari 
kuona chama hiki kinazinduli-
wa hapa lakini ni fahari kuona 
makao makuu yapo hapa hapa, 
hivyo, hii ni fursa kwetu kuijua 
lugha hii vizuri,” anasema.

• Watetezi wa lugha kuibadilisha jamii 

Marian tuna-
jisikia fahari 
kuona chama 
hiki kinazin-
duliwa hapa 
lakini ni 
fahari kuo-
na makao 
makuu yapo 
hapa hapa, 
hivyo, hii ni 
fursa kwetu 
kuijua lugha 
hii vizuri.

kanuni za kupanga maneno ka-
tika mpangilio sahihi,” anasema.

Mwenyekiti huyo anataja sarufi 
maana (semantiki), kwamba in-
ashughulikia maana inayoone-
kana na isiyoonekana katika sen-
tensi, na huchunguza muundo 
wa tungo ili kupata maana, hasa 
iliyofichika.

Yote hayo tunataka Watanzania 
wajue maana yake na jinsi ya kuy-
atumia, badala ya jinsi ilivyo sasa, 
akieleza kuwa watu hawazingatii 
sarufi ya lugha ya Kiswahili katika 
maeneo mbalimbali.

“Kuna baadhi ya maneno ya-
nayotatiza katika sarufi ya Kiswa-
hili, kwa mfano neno hamsini, 
mtu anatamka ‘amsini,’ hapana  
wapo waoinatamka au kuandika 
‘apana’ au hakuna utasikia ‘akuna’ 
au kwenye hamna ‘amna’,” ana-
fafanua.

Anasema, yapo maeneo mengi 
ambayo sarufi ya Kiswahili hazin-
gatiwi, jambo ambalo limewafan-
ya waanzishe chama ili kusaidia 
wanachi kuizingatia wakati wa 
kuandika na kuzungumza.

Mwenyekiti huyo anasema, 
sababu kubwa ya watu kutozin-
gatia sarufi ya Kiswahili, ni uingi-
zaji wa sauti za irabu na konsonati 
ambazo hazimo katika sarufi ya 
matamshi ya Kiswahili.

“Hivyo, tumeamua kuanzisha 
chama hiki ili nasi tutoe mchango  
katika kuelimisha umma wa ku-
tambua na kuzingatia sarufi kama 
njia ya kuenzi lugha hii ya taifa,” 
anasema.

KUTOA ELIMU 
Mwenyekiti huyo anasema, 

kwa kuwa wameshazindua 
chama hicho, kitakachofuata ni 
kusajili wanachama wapya kisha 
wataanza kutoa elimu kuhusu 
umuhimu wa sarufi ya Kiswahili 
kupitia warsha, semina na ma-
kongamano katika maeneo mbal-
imbali nchini.

Anasema, wanachama wa-
takaosajiliwa na chama hicho, ni 
wale wanaosoma Kiswahili katika 
vyuo mbalimbali, na kwamba wa-
tatumia miezi michache kuzun-
guka mikoani kuwasijili, baada ya 
hapo wataanza, warsha, semina 
na makongamano kutoa elimu.

“Tumeanza kupata wanacha-
ma katika Chuo cha Marian na tu-
naendelea kutafuta wengine kati-
ka vyuo mbalimbali ili tusaidiane 
kuelimisha Watanzania wenzetu 
umuhimu wa kuzingatia sarufi ya 
Kiswahili,” anasema.

Mkurugenzi wa Maendeleo 
na Matumizi ya Kiswahili kutoka 
Baraza la Kiswahili Tanzania 

Mwenyekiti Mahenda Jagadi, akizungumza katika uzinduzi wa CHASAKITA. PICHA: SABATO 
KASIKA
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MAKALA MAALUMHABAHABARI DODOMA

Na Thobias Mwanakatwe, 
MKALAMA 

M
KUU wa Wilaya ya 
Mkalama mkoani 
Singida, Moses 
Machali, amewaa-

giza wafanyabiashara wilayani 
hapa kuhakikisha wanakata 
leseni za biashara, ili kuepuka 
usumbufu unaoweza kuji-
tokeza.

Alitoa agizo hilo mwishoni 
mwa wiki wakati wa kikao cha 
baraza la biashara ambacho 
kilihudhuriwa na wafanyabi-
ashara mbalimbali pamoja na 
wakuu wa idara na vitengo 
kutoka Halmashauri ya Wilaya 
ya Mkalama.

“Suala la leseni za biashara 
ni suala la lazima, tukate leseni 
za biashara ili tusije kukutana 
na adhabu mbalimbali, lakini 
pia tulipe kodi na ushuru kwa 
maendeleo ya wilaya yetu na 
kwa taifa kwa ujumla,” ali-
sisitiza.

Aidha, Machali aliwataka 
wafanyabiashara kuhakiki-
sha wanajiandikisha kupata 
namba ya kitambulisho cha 
taifa ili kuweza kupata leseni 
kwa ajili ya kufanya biashara  
pamoja na shughuli mbalim-
bali zinahitaji kitambulisho 
hicho.

Naye Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Mkalama, Asia Messos, ali-

waomba wafanyabiashara na 
wananchi kuwekeza katika ki-
wanda cha kuchakata nyanya 
kilichopo Kata ya Gumanga 
wilayani Mkalama.

“Ningependa kutoa wito 
kwa wafanyabiashara kuja ku-
wekeza katika kiwanda hiki, 
tayari tupo katika mpango 
wa kuweka mashine mpya za 
kisasa, wananchi, wafanyabi-
ashara wote mnakaribishwa,” 
alisema.

Wakati huo huo Mkuu wa 
Mkoa wa Singida, Halima 
Dendego, amezindua kliniki 
ya kusikiliza kero za wananchi 
ambayo itakuwa inafanyika 
siku ya Alhamisi ya kila wiki 
katika wilaya zote mkoani 

hapa.
Alisema ofisi yake itaku-

wa inafanya zoezi hilo kwa 
mwezi mara moja na wata-
gawana na Katibu Tawala wa 
Mkoa wa Singida, Dk. Fatuma 
Mganga, kwenda kwenye 
kila halmashauri kwa ajili ya 
kusikiliza na kutatua kero za 
wananchi.

Alisema: “Tunapokaa hivi 
tukawasikiliza na kutatua kero 
mbalimbali zinazowasum-
bua basi tutakuwa tumefanya 
jambo kubwa la kuwarejeshea 
wananchi furaha iliyopotea 
kwa kuondoa kero zao  
zinazowasumbua kwa muda 
mrefu”.

DC awapa ujanja wafanyabiashara 
mkoani Singida kuepuka usumbufu

Waziri wa Katiba na Sheria, Dk. Pindi Chana, akijadiliana jambo na Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Dk. Eliezer 
Feleshi, walipokutana bungeni Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Renatha Msungu, DODOMA

KAMATI ya kuratibu uchaguzi wa 
Baraza la Taifa la Mashirika yasiyo 
ya Kiserikali (NACONGO) imetoa 
wito kwa viongozi na wanachama 
wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali 
(NGOs) kujitokeza kugombea na-
fasi za uongozi wa baraza ngazi ya 
mkoa na uwakilishi wa makundi 
maalum kimataifa. 
Wito huo umetolewa juzi jijini hapa 

na Mwenyekiti wa kamati ya mpito 
ya kuratibu uchaguzi wa Baraza la 
Taifa la NGOs, Christina Ruhinda, 
wakati akizungumza na waandishi 
wa habari kuhusu uchaguzi huo.
Alisema kwa kufanya hivyo wa-

takuwa wameleta maendeleo ya 
sekta ya mashirika yasiyo ya ki-
serikali nchini, kwamba washindi 
wanatarajiwa kuapishwa Juni 11 
mwaka huu.
Alisema uchukuaji wa fomu za 

kugombea utaanza Juni 3 hadi 
4, 2024, fomu zitarudishwa Juni 
5 hadi 6 mwaka huu, uchakataji 
wa fomu utafanyika Juni 7 hadi 
8,  huku kampeni na upigaji kura, 
kutangaza matokeo na kuapisha 
washindi litafanyika Juni 11, mwaka 
huu.
Aidha, alieleza sifa za wagombea 

wa nafasi za uongozi pamoja na 
vigezo vya shirika kushiriki katika 
uchaguzi huo ikiwamo shirika liwe 
limesajiliwa kwa mujibu wa Sheria 
ya NGOs Sura ya 56 ya Sheria za 
Tanzania.
Alisema mchakato wa uchaguzi wa 

baraza ngazi ya mkoa utaenda sam-
bamba na uchaguzi wa mashirika 
yasiyokuwa ya kiserikali, kimataifa 
na wawakilishi wa makundi maal-
um. Alitaja sifa za mgombea wa 
nafasi za uongozi kuwa anatakiwa 
awe kiongozi au mwanachama 
katika NGOs iliyosajiliwa chini ya 
Sheria ya NGOs na mwenye uzoefu 
na uelewa mpana wa sera, sheria, 
kanuni na miongozo ya NGOS.
Pia, awe Mtanzania isipokuwa kwa 

mwakilishi wa NGOs ya kimataifa 
lakini mwenye kibali cha kufanya 
kazi Tanzania.
Alisema pia awe na umri usiopun-

gua miaka 18 na usiozidi miaka 70, 
asiwe alishawahi kupatikana na 
makosa ya jinai, awe na elimu ya 
kidato cha nne au zaidi, awe na uw-
ezo mzuri wa kuzungumza lugha ya 
Kiswahili na Kiingereza na awe na 
akili timamu.
“Vigezo vya shirika kushiriki ka-

tika uchaguzi liwe limesajiliwa kwa 
mujibu wa Sheria ya NGOs, Sura ya 
56 ya Sheria za Tanzania, liwe lin-
atekeleza shughuli zake katika eneo 
au afua husika, liwe katika orodha 
ya Msajili Msaidizi wa Halmashauri 
au wilaya au mkoa husika, pia liwe 
linatekeleza shughuli zake kwa 
kuzingatia sheria, kanuni na mion-
gozo inayosimamia NGOs, ikiwamo 
ulipaji wa ada na uwasilishaji wa 
taarifa na kila NGOs lililokidhi vig-
ezo vilivyotajwa hapo juu,” alisema 
Ruhinda.
Aidha, alieleza kuwa kamati wame-

jipanga kuhakikisha inapambana 
na kudhibiti vitendo vya rushwa 
kwenye uchaguzi wa baraza ngazi 
ya mkoa na uwakilishi wa makundi 
maalum.

Wanachama 
NGOs waitwa 
kugombea 
uongozi

Waziri Mkuu mstaafu kuongoza
maombezi uchaguzi serikali mitaa
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

WAZIRI Mkuu mstaafu, 
John Malecela anatarajiwa 
kuongoza kongamano maal-
umu la maombi kuliombea 
taifa, Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa wa mwaka huu pamoja 
na Uchaguzi Mkuu wa mwa-
kani. 

Kongamano hilo linatarajia 
kufanyika kesho, limeandal-
iwa na vijana kutoka Jimbo 
la Dodoma Kanisa la  Revival 
Evangelist Assemblies of God 
Tanzania (REAGT), litafanyika 
katika viwanja vya kanisa hilo 
lililopo Mtera Wilaya ya Mp-

wapwa mkoani hapa.
Aidha, maombi mengine 

yakayofanyika ni kuwaoam-
bea viongozi wakuu wa nchi 
akiwamo Rais Samia Suluhu  
Hassan, pamoja na amani ili-
yopo.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini hapa, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wadhami-
ni wa Kanisa hilo, Mchungaji 
Jackson Madelemo, alisema 
katika kongamano hilo pia 
watashiriki viongozi wa seri-
kali akiwamo Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, George Sim-
bachawene.

“Wengine ni viongozi wa 
serikali na vyama vya siasa, 
maaskofu, wachungaji kutoka 
madhehebu ya dini mbalim-
bali na wananchi wanaoishi 
Mtera,” alisema.

Mchungaji  Madelemo, 
alisema kongamano hilo 
litatumika kuwaelimisha vi-
jana kujua na umuhimu wa 
kulinda amani na maadili ya 
kiroho.

Alisema elimu hiyo ita-
wasaidia kuepukana na 
mafundisho potofu yanay-
oweza kuhatarisha amani 
kuelekea Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa na Uchaguzi Mkuu. 

“Pamoja na kumwombea 

Rais Samia na viongozi na 
uchaguzi pia kongamano 
litaombea Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa, vijiji na vitongoji 
utakaofanyika mwaka huu 
na ule wa uchaguzi mkuu, 
hivyo vijana wataelimishwa 
umuhimu wa kulinda amani 
iliyopo pia kushiriki kwenye 
uchaguzi huo,” alisema. 

Kadhalika, alisema mambo 
mengine ambayo yatakayotili-
wa makazo katika kongamano 
hilo ni pamoja na kuwahimiza 
vijana kujitokeza katika kuji-
andikisha kwenye daftari ya 
kudumu la mpigakura, kupiga 
kura na kujitokeza kugombea 
nafasi mbalimbali.
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32% wanaotibiwa mguu kifundo wanakatisha matibabu

Na Elizabeth John,  
WANGING’OMBE

JAMII mkoani Njombe im-
etakiwa kuchukuwa hatua 
za haraka ili kudhibiti tatizo 
la mmomonyoko wa maadili 
kwa vijana.
Ushauri huo ulitolewa wilay-

ani Wanging’ombe mkoani 
hapa na kada wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Enock 
Kiswaga, wakati wa uzin-
duzi wa kitabu cha Kijiji cha 
Uhekule ambapo amechangia 
kwa kununua vitabu 13 vya 
zaidi ya shilingi milioni nne.
Kiswaga alisema suala la 

mmomonyoko wa maadili li-
napaswa kuanza kudhibitiwa 
kuanzia kwenye ngazi ya 
familia.
“Haya matokeo ya juu tu-

nayoyaona sasa ni matokeo 
ya ngazi ya familia, hiki 
kitabu nimeona dibaji yake 
wamezungumzia jinsi mambo 
yalivyokuwa yanaendeshwa 
zamani na mambo yanavy-
oendeshwa sasa hivi,” alise-
ma Kiswaga.
Alisema jamii inapaswa ku-

jifunza katika kitabu hicho 
kwa sababu kimeeleza hali 
ilivyo mbaya kuhusu mmo-
monyoko wa maadili kwa 
vijana.
Mkuu wa Wilaya ya 

Wanging’ombe, Claudia 
Kitta, kwa niaba ya Mbunge 
wa Jimbo hilo, Dk. Festo 
Dugange alisema Uhekule 
kimekuwa kijiji cha mfano 
kwa kuandika kitabu wazo 
ambalo linafaa kuigwa na vi-
jiji vingine.
“Jambo hili siyo dogo ni 

kubwa na ndiyo maana 
napongeza wote waliounga 
mkono kwa akili na nguvu 
zao na mwendelee kuwa 
mfano kwa ajili ya kukuza 
historia ya nchi yetu kwa 
ujumla,” alisema Kitta.
Baadhi ya waandishi wa 

Kitabu hicho kilichoeleza 
masuala mbalimbali akiwamo 
Dk. Flown Mgani alisema 
changamoto waliyokutana 
nayo ni pamoja na kukosa 
ushirikiano wa kupata taarifa 
sahihi.
Alisema: “Wazee ni kama 

walikuwa hawatuelewi tu-
naowauliza kuhusu taarifa 
za tamaduni, wengine wa-
nasema tunataka kuwauza, 
wengine wanasema tunataka 
kuwapeleka freemason”.
Kwa upande wao wakazi wa 

Kijiji cha Uhekule akiwamo 
Winfrida Kilagwa alisema 
kitabu hicho kinawakumbu-
sha kuenzi mila na tamaduni 
za kiafrika badala ya kuende-
keza usasa ambao unaleta 
madhara hadi kwenye afya 
kwa kula vyakula hatarishi.
Kitabu hicho kimeandikwa 

kwa ushirikiano na wananchi 
wa Uhekule wanaoishi mikoa 
mbalimbali ikiwa ni kijiji 
cha kwanza mkoani Njombe 
kuandika kitabu chake che-
nye kumbukumbu ya historia.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

S
ERIKALI mkoani Mbeya 
imewatahadharisha baa-
dhi ya watumishi wa 
Halmashauri ya Wilaya 

ya Chunya na madiwani wana-
oshirikiana kuhujumu shughuli za 
uhifadhi kwa kupokea rushwa ku-
toka kwa wafugaji na kuwaruhusu 
kuingiza mifugo kwenye misitu ili-
yohifadhiwa.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera alitoa tahadhari 
hiyo mwishoni mwa wiki kwenye 
kikao cha baraza la madiwani la 
halmashauri hiyo kilichokuwa na 
lengo la kujibu hoja za Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG).

Alisema baadhi ya viongozi hao 
wamekuwa wakihujumu hata 
jitihada za serikali za kupandisha 

hadhi baadhi ya misitu kutoka 
kusimamiwa na Wakala wa Hu-
duma za Misitu Tanzania (TFS) 
kwenda kuwa mapori ya akiba ili 
yasimamiwe na Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Wanyamapori (TAWA).

Alisema hali hiyo inasababisha 
kuongezeka kwa migogoro ya ar-
dhi baina ya wakulima na wafuga-
ji na mamlaka za uhifadhi pamoja 
na kusababisha uharibifu wa maz-
ingira hasa misitu.

“Unasikia baadhi ya madiwani 
wanashiriki kuhujumu misitu, 
unasikia diwani fulani anashiriki 
kuwauzia wafugaji misitu, mnat-
egemea sisi viongozi wenzenu 
tuwafikirieje? Bahati nzuri mimi 
ni mjumbe wa kamati ya siasa ya 
mkoa,” alisema Homera.

Hivyo, aliwataka viongozi hao 
kuacha mara moja tabia hiyo kwa 
maelezo kuwa watachukuliwa 

hatua kali zikiwamo za kisheria ili 
iwe fundisho kwa wengine wenye 
tabia za aina hiyo.

Alisema wameshaagiza kila kiji-
ji kutenga maeneo maalumu kwa 
ajili ya kuchungia mifugo na hivyo 
hakuna sababu ya migogoro ya ar-
dhi kuendelea kushamiri wilayani 
humo.

Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Chunya, Ramad-
hani Shumbi, alisema wilaya hiyo 
ndiyo inayoongoza kwa kuwa na 
misitu mingi mkoani humo na 
kwamba wanatakiwa kuilinda 
kwa gharama yoyote.

Aliwataka watendaji wa wilaya 
hiyo wanaofanya hujuma hizo 
kuacha mara moja ili kuhakikisha 
misitu hiyo inaendelea kuwapo 
na kuwasaidia wananchi.

Alisema kutokana na uwepo 
wa misitu hiyo, waliamua kwenda 

kujifunza kwenye mikoa mingine 
namna ya kuvuna hewa ya ukaa ili 
na wao waanze kuivuna.

Alisema: “Tulikwenda kujifunza 
kwa wenzetu namna ya kuvuna 
hewa ya ukaa, kamati ya fedha 
ilikwenda na ikaleta majibu am-
bayo yamejadiliwa kwenye vikao 
mbalimbali, sasa tunaendelea 
na hatua mbalimbali hivyo hawa 
wanaotuhujumu hawatutendei 
haki”.

Aliwataka watumishi wa hal-
mashauri hiyo kuhakikisha wa-
nafanya kazi kwa maslahi ya 
wananchi wa wilaya hiyo ili ku-
hakikisha wananchi wanapata 
wanachostahili.

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkuu wa Wilaya hiyo, Ofisa Ta-
wala wa wilaya hiyo, Semwano 
Mlawa, aliahidi kufuatilia shughuli 
mbalimbali za maendeleo.

RC aonya wanaohujumu
shughuli za uhifadhi

Mmomonyoko  
wa maadili  
vijana Njombe 
waishtua CCM

Mmoja wa 
askari wa 
Kikosi cha Us-
alama Bara-
barani Mkoa 
wa Mbeya, 
akizungumza 
na dereva wa 
basi linalo-
fanya safari 
zake kati ya 
Jiji la Mbeya 
na Wilaya ya 
Chunya am-
balo lilipata 
ajali katika 
Kijiji cha 
Rwanjilo, ina-
daiwa chanzo 
ni mashimo 
ya baraba-
rani. PICHA: 
NEBART 
MSOKWA 

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ASILIMIA 32 ya watoto wanao-
patiwa matibabu ya mguu kifun-
do katika Hospitali ya Kanda ya 
Rufani ya Mbeya wanadaiwa ku-
katisha matibabu, hivyo kuwasa-
babishia ulemavu wa kudumu.

Msimamizi wa matibabu ya 
mguu kifundo kwa mikoa ya 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, 
Dk. Veronica Marishay aliyasema 
hayo mwishoni mwa wiki wakati 
akiwapatia matibabu baadhi ya 
watoto wenye tatizo hilo.

Veronica ambaye ni Mkuu wa 
Kitengo cha Tiba ya Viungo wa 
Hospitali ya Kanda ya Rufani ya 
Mbeya, alisema tatizo hilo lina-
sababishwa na ukosefu wa elimu 
ya kutosha kwa wananchi kuhu-
su tatizo hilo.

Aliwataka wananchi wanaok-
wenda na watoto wao kwenye 
hospitali hiyo kwa ajili ya mat-
ibabu ya tatizo hilo kuhakikisha 

wanakamilisha dozi ili kuwaepu-
sha watoto wao na ulemavu wa 
kudumu.

“Kazi tunayokuwa tumei-
fanya ya kuwatibu hawa watoto 
inakuwa haina maana tena kwa 
sababu watoto wanarudi kwe-
nye ulemavu wa kudumu, sasa 
niwaombe wazazi ambao wa-
nawaleta watoto hapa wajitahidi 
kukamilisha matibabu mpaka 
mwisho,” alisema Dk. Veronica.

Alisema kwenye matibabu 
ya tatizo hilo wanafadhiliwa na 
Shirika lisilokuwa la kiserikali la 
MDH kwa kushirikiana na taasisi 
ya kimarekani ya Miracle Feet 
na kwamba watoto wanaoji-
tokeza kutibiwa wanatibiwa bila 
malipo.

Alisema tangu mwaka 2015 
mpaka sasa wamewahudumia 
watoto 2,199 ambao walikuwa 
na tatizo hilo la mguu kifundo 
katika mikoa yote ya Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini huku ka-

tika Hospitali ya Kanda wakitibu 
watoto 646.

Alisema baadhi ya watoto 
hao wanaendelea na huduma 
ya matibabu huku baadhi yao 
wakiwa wamemaliza na kupo-
na tatizo hilo na kwamba wale 
waliokatisha dozi wana hatari 
ya kupata ulemavu wa kudumu 
endapo hawatatibiwa mpaka 
wakafikisha zaidi ya miaka mi-
tano. Baadhi ya wazazi na walezi 
ambao waliwapeleka watoto 
wao kupata matibabu ya tatizo 
hilo waliishukuru Hospitali ya 
Kanda ya Rufani ya Mbeya kwa 
kuanzisha matibabu hayo wak-
idai kuwa yatawasaidia watoto 
wao.

Mmoja wa wazazi hao, Rosa 
Anyighulile alisema tangu al-
ipoanza kumpeleka mtoto wake 
kwenye matibabu hayo amean-
za kuona mabadiliko makubwa 
kwa maelezo kuwa mguu wa 
mtoto wake umeanza kunyooka.

Alisema awali alikuwa haelewi 
kwamba kuna matibabu ya aina 
hiyo na alipopata taarifa hiyo 
aliwahi na kuanza matibabu am-
bayo yamemsaidia mpaka sasa 
anaendelea vizuri.

“Namshukuru Mungu mat-
ibabu haya yameanza kuleta 
matokeo kwa mwanangu, kabla 
ya kuanza kutibiwa mwanangu 
nilijua ni mlemavu wa kudumu 
lakini sasa nimeanza kuona 
mabadiliko, nawashukuru sana 
madaktari,” alisema Rosa.

Naye Rehema Abdallah alise-
ma kutokana na matibabu hayo 
kutolewa kwa ufadhili wa ma-
shirika, wamepunguziwa ghara-
ma akidai kuwa gharama wana-
zotoa ni za kuandikisha pekee.

Alisema kwa maelezo wanay-
oyapata ni kwamba gharama 
ya matibabu hayo ni kubwa 
ambayo pengine wasingeweza 
kuyamudu kutokana na uchumi 
wao.
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Na Mwandishi Wetu

M
AKAMU Mwenyekiti 
wa Chama cha ACT-
Wazalendo Zanzi-
bar, Ismail Jussa Lad-

hu, amesema kukua kwa deni 
la taifa kunaongeza mzigo kwa 
wananchi ambao ndiyo walipa 
kodi.

Amesema kwa sasa deni la 
serikali ni Sh. trilioni 1.3 likiwa ni 
ongezeko kutoka Sh. bilioni 150 
lililokuwa mwaka 2020.

Aliyasema hayo alipokuwa ak-
ihutubia mkutano wa hadhara 
uliofanyika Uwanja wa Kivumbi 
Jimbo la Shauri Moyo Mkoa wa 

Mjini Magharib Unguja.
Alisema deni hilo linatokana 

na mikopo ya ndani jambo am-
balo litaongeza mzigo mkubwa 
kwa serikali na wananchi ambao 
ndiyo walipakodi na kuongeza 
ukali wa maisha.

Aidha, alisema serikali lazima 
itathmini upya ongezeko la 
madeni ya ndani ili kunusuru 
ukali wa maisha kwa wananchi 
na wafanyabiashara ambao wa-
naongezewa kodi kwa malengo 
ya kupunguza kiwango cha bei.

Akizungumzia miradi ya ujen-
zi wa masoko ya Chuwini, Mwa-
nakwerekwe na Jumbi, alisema 
mradi huo ulipaswa kusimami-

wa na halmashauri au manispaa 
kwa sababu ndiyo wahusika kwa 
mujibu wa sheria lakini unasi-
mamiwa na serikali.

Jussa alisema gharama za mra-
di huo zimeongezeka kutoka Sh. 
bilioni 73 mpaka Sh. bilioni 102 
sawa na ongezeko la asilimia 29 
kutokana na harufu kubwa ya 
rushwa katika miradi hiyo.

“Kuna masoko haya matatu 
la Mwanakwerekwe, Jumbi na 
Chuwini, masoko ni kazi ya hal-
mashauri na manispaa, vipi leo 
ghafla serikali imejiingiza ka-
tika ujenzi wa masoko, baada ya 
makandarasi kushindwa waka-
pewa kazi hizo askari wa vikosi,” 

alihoji Jussa.
Jussa alisema uchunguzi wali-

ofanya wamegundua kupanda 
kwa gharama za ujenzi wa 
masoko hayo kumetokana na 
vifaa vya ujenzi kununuliwa kwa 
bei ya udanganyifu.

Mjumbe wa Kamati Kuu wa 
chama hicho, Mansour Yussuf 
Himid, alisema malengo ya map-
induzi yalikuwa kuwaunganisha 
Wazanzibar kuondokana na vi-
tendo vya ubaguzi.

Alisema hivi sasa kuna malala-
miko ya watu kunyimwa vitam-
bulisho vya Mzanzibari Mkaazi 
na kubaguliwa katika ajira, jam-
bo ambalo halikubaliki.

ACT-Wazalendo yalia 
ongezeko deni la taifa

Waziri wa Biashara na Viwanda, Omar Said Shabani, akizungumza katika kikao cha Baraza la Wawakilishi Chukwani nje 
ya mji wa Zanzibar, wakati akijibu hoja za wajumbe wa baraza hilo waliochangia hotuba ya makadirio ya mapato na 
matumizi ya wizara yake kwa mwaka wa fedha 2024/2025. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

WAZIRI wa Fedha na Mi-
pango, Dk. Saada Mkuya 
Salum, amesema, licha 
ya mafanikio yaliopati-
kana mwaka wa fedha wa 
2023/2024 katika wizara 
hiyo bado inakabiliwa na 
changamoto kadhaa iki-
wamo wafanyabiashara ku-
tokuwa waaminifu.
Aliyasema hayo jana katika 

kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi wakati akiwasilisha 
makadirio ya mapato na 
matumizi ya wizara hiyo 
kwa mwaka wa fedha 
2024/2025.
Alisema ingawa kumekuwa 

na ongezeko la ukusanyaji 
wa mapato bado kuna baa-
dhi ya wafanyabiashara wa-
siowaaminifu.
Alisema wafanyabiashara 

hao hawatumii mashine ya 
kielektroniki na wananchi 
wengi hawana mwamko wa 
kudai risiti.
Alisema changamoto 

zingine ni upungufu mkub-
wa wa fedha za kigeni 
hususani Dola za Marekani 
hali iliyopelekea kuathiri bi-
ashara hasa kwa wafanyabi-
ashara wanaoingiza bidhaa 
kutoka nje ya nchi.
Aidha, alisema wizara yake 

inaendelea kuweka mikakati 
madhubuti ya kuzitatua 
changamoto hizo ikiwamo 
kutoa elimu ya kutoa na ku-
dai risiti na kuimarisha upa-
tikanaji wa fedha za kigeni 
kwa uhakika.
Alisema mwelekeo wa ba-

jeti wa wizara yake imewe-
ka vipaumbele 14 ikiwamo 
kusimamia ukusanyaji wa 
mapato ya serikali, kusi-
mamia na kutekeleza bajeti 
yenye kusimamia jinsia na 
kuandaa upembuzi yakinifu 
kuhusu uanzishaji wa soko 
la hisa pamoja na benki ya 
uwezeshaji.
Pia, alisema kuimarisha 

utoaji wa huduma kwa 
wafanyabiashara wadogo 
pamoja na ukusanyaji wa 
mapato katika masoko 
mapya, kuimarisha usi-
mamizi wa sera na kada 
ya ununuzi na kuimarisha 
usimamizi wa mali za umma 
kwa kukamilisha mfumo wa 
ZGAMIS.
Hata hivyo alisema 

kwa mwaka wa fedha 
2024/2025 wizara yake 
inatarajia kukusanya Sh. tri-
lioni 4.9 makusanyo 

hayo sawa ni 
ongezeko la 
asilimia 77 
ikilinganishwa 
na makadirio 
ya kuku-
sanya Sh. 
trilioni 2.7 
yaliopangwa 
kukusanywa 
kwa mwaka 
wa fedha 
2023/2024.

Mkuya ataja  
changamoto 3 
zinazoikabili  
Wizara ya Fedha

Ataka utafiti kubaini kushuka uzalishaji karafuu
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MWAKILISHI wa Mfenesini, 
Machano Othman Said, ameita-
ka Wizara ya Biashara na Maen-
deleo ya Viwanda pamoja na 
Wizara ya Kilimo kufanya utafiti 
unaobainisha sababu za kush-
uka kwa uzalishaji wa karafuu 
na kushindwa kuongoza katika 
soko la dunia.

Akichangia makadirio ya ma-
pato na matumizi ya bajeti ya 
Wizara ya Maendeleo ya Biasha-
ra na Viwanda, katika kikao cha 
Baraza la Wawakilishi, alisema 
uzalishaji wa karafuu umeshuka 
ambapo katika miaka ya 1980 
Zanzibar ilikuwa ikiongoza du-
niani.

Alisema utafiti wa kina una-
paswa kufanyika kujua sababu 
za kushuka kwa uzalishaji kwa 
sababu ipo hatari uzalishaji wa 

zao hilo ukashuka zaidi.
Mwakilishi wa Mtoni, Hussein 

Ibrahim Makungu, alishanga-
zwa na kushuka kwa uzalishaji 
wa karafuu visiwani Zanzibar, 
huku upande wa Tanzania Bara 
zao hilo likistawi vizuri.

Makungu aliitaka wizara kui-
tangaza karafuu ya Zanzibar 
ambayo itaweza kutambuliwa 
katika masoko yote duniani ili 
kuepuka kupoteza ubora na 
umaarufu wake.

‘’Wakati umefika kwa Shirika 
la Taifa la Biashara (ZSTC) kuja 
na mikakati ambayo itaitambu-
lisha karafuu ya Zanzibar ubora 
wake popote duniani...nilikuwa 
Uingereza nikaomba karafuu 
nikaletewa nikaambiwa hiyo 
imetoka Pemba na niliibaini 
kutokana na ladha yake bora,’’ 
alisema.

Mwakilishi wa Mtambwe, Dk. 
Mohamed Ali Suleiman, alili-

taka ZSTC kuhakikisha linazali-
sha miche ya mikarafuu yenye 
ubora wa hali ya juu kwa ajili ya 
kuwapatia wakulima.

Akiwasilisha bajeti ya makadi-
rio ya mapato na matumizi ya 
Wizara ya Biashara Maendeleo 
ya Viwanda, Waziri wa Wizara 
hiyo, Omar Said Shaban alisema 
Shirika la Biashara Zanzibar 
katika kipindi cha Julai hadi 
Machi, 2024 lilitarajia kununua 
tani 4,380 za karafuu kavu kwa 
Sh.bilioni 60.4.

Alisema hadi kufikia Machi 
2024, lilinunua tani 3,298.8 
za karafuu kavu kutoka  
kwa wakulima kwa Sh.bilioni 
47.5 ambazo ni sawa na asilimia 
75 ya makadirio ya mwaka mzi-
ma.

“Shirika limenunua kilo moja 
ya karafuu kwa bei ya Sh. 15,000 
kwa daraja la kwanza, daraja 
pili Sh. 13,500, daraja la tatu 

Sh. 12,500 na mpeta Sh. 7,000  
kutoka kwa mwananchi,” alise-
ma.

Alisema shirika lilikadiria ku-
nunua tani 786 za makonyo kwa 
Sh. bilioni 1.17 na hadi kufikia 
Machi 2024, shirika lilinunua 
tani 627.6 za makonyo kwa Sh. 
milioni  941.4 sawa na asilimia 
79.8 ya makadirio kwa miezi 
tisa.

Aidha, alisema ununuzi wa 
karafuu pamoja na makonyo ya-
mepungua kutokana na msimu 
kuwa mdogo kinyume na mata-
rajio.

Alisema shirika limefanikiwa 
kuuza karafuu nje ya nchi kwa 
bei ya Dola za Marekani 8,500 
kwa tani moja, makonyo yameu-
zwa kwa bei ya Dola za Mareka-
ni 850 kwa tani moja.

Hata hivyo alisema, shirika 
liliuza nje ya nchi  tani 3,190 za 
karafuu na makonyo tani 694.
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TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

Kwa Habari  Motomoto  
usikose  Gazeti  lako la 

Nipashe  kila siku

Uza, Chenye  Thamani  Kubwa Kwa Kutangaza Nasi 
Kwa  Bei Poa  Tupigie  0677020701

MATANGAZO MCHANGANYIKO
KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
ARTHUR PAUL MOSHA 

anatangaza kupotea kwa kadi 
ya gari aina ya TOYOTA NOAH 

yenye usajili namba T 394 
DMH, CHASSIS NAMBA: 

AZR603012985 na ENGINE 
NAMBA: 1AZ5367254. Kwa 

yeyote atakaeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/DAR/KIN/111674/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

EVARIST MDOKO TESHA 
anatangaza kupotea kwa 

kadi ya gari aina ya NISSAN 
DATSUN yenye usajili namba 
T159 ATX, CHASSIS NAMBA: 

GD21438520 na ENGINE 
NAMBA: NA1601521100. Kwa 

yeyote atakaeiona taarifa 
kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/DAR/UBU/104649/2024

CHANGE OF NAME BY DEED POLL
PHOTO

M/S GRACE GREEN MASHAKA

By this deed,GRACE GREEN MASHAKA of Dar es Salaam,do hereby 
declare that the names GRACE GREEN MASHAKA,GRACE 
MASHAKA & GRACE GOLIN NTANGALA are mine and that they have 
been used interchangeably in lieu thereof I was born and named 
GRACE MASHAKA GOLINI NTANGALA whereas the name was 
erroneously written with GOLLIN instead of GREEN whereas I do 
hereby assume and adopt the name GRACE GREEN MASHAKA.
AND IN PURSUANCE of such change of name as aforesaid I hereby 
declare that I shall at all material times hereinafter in all 
records,deeds and transactions and upon all occasions whatever 
use and sign the name GRACE GREEN MASHAKA make as my name.
AND I HEREBY AUTHORISE and request all persons to designate 
and address me by such name of GRACE GREEN MASHAKA.
I,the said GRACE GREEN MASHAKA make this declaration 
conscientiously believing the same to be true in accordance with 
the provisions of Oaths (Judicial Proceedings) and statutory 
Declaration Act.1966.
In witness whereof,I have hereunto set my hand this 07th day of 
SEPTEMBER,2021.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

MARY M. KITAMBI anatangaza 

kupotea kwa kadi ya gari aina 

ya SUZUKI GRANDE yenye 

usajili namba T 683 BJG. Kwa 

yeyote atakaeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 

PHQ/DAR/KIN/1081-48/2024

KUPOTEA 
KWA VYETI

WAZIRI ABDALLAH BONIFACE anatangaza 
kupotea kwa TRANSCRIPT na CHETI CHA CHUO 
vyenye usajili namba SN 0192/0055/2016 
vilivyotolewa na ST. GASPAR COLLEGE OF 
HEALTH AND ALLIED SCIENCES mwaka 2021. 
Kwa yeyote atakaeviona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DOD/DOD/21486/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

ISRAEL ALBERT NGOWI ANATANGAZA KUPOTEA 
KWA CHETI CHAKE CHA KIDATO CHA NNE CHENYE 
INDEX NAMBA S0308/0125/2014 KILICHOTOLEWA 
NA BARAZA LA MITIHANI MWAKA 2014 KATIKA 
SHULE YA  SEKONDARI YA ENABOISHU ILIYOKO 
ARUSHA.
KWA YEYOTE ATAKAYEKIONA ATOE TAARIFA KITUO  
CHOCHOTE CHA POLISI .
TAARIFA ARU/ARU/RB/773781/2020.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

ASHA HAJI NURA
Anatangaza kupotelewa 

na kadi ya gari (Mercedes 
benz) yenye namba za 

usajili  
T 290AVK, Kwa yeyote 

atakaeiona atoe taarifa 
kituo cha polisi.

PHQ/MOR/MOR/17272/2024  

KUPOTEA 
KWA CHETI

COSTANSIA PROSPER NGOWI ANATANGAZA 
KUPOTELEWA NA CHETI CHA KIDATO CHA 
NNE(FORM 4) CHENYE NAMBA ZA USAJILI 
s1420-0046-2021,KUTOKA SHULE YA SEKONDARI YA 
KAYUKI(KAYUKI SECONDARY SCHOOL) RUNGWE 
MKOA WA MBEYA MWAKA2021.
KWA YOYOTE ATAKAEKIONA ATOE TAAFIFA KITUO 
CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:PHQ/MBE/MBE/15484/2024.

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF 
MOROGORO 

DISTRICT AT MOROGORO 
PROBATE AND ADMINISTRATION 

CAUSE NO.7959  OF 2024
IN the Matter of the  late: 

FRANK SEVERINE MWALUKO

By 1.DEOGRATIUS SEVELINI MSIWE
       2.............................................

ALL persons claiming to have any interest  in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they think 
fit before the grant of probate(or letter of 
administration) is made to  the above- named 
pepetitioner.
Objection to the grant should be filed on or before 
the 13 day of june2024.
Dated at Morogoro this 03 day of  june  2024.

……………………………
RESIDENT MAGISTRATE

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

GRACE CHRISTIAN OLOMI 
anatangaza kupotea kwa kadi 

ya guta yenye USAJILI NAMBA: 
MC 490 DAY, CHASSIS NAMBA: 

LATZDMZY4M5931589 na 
ENGINE NAMBA: M5160735. 
Kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/DOD/DOD/21424/2024

CHANGE OF NAME BY DEED POLL
PHOTO

M/S GRACE GREEN MASHAKA

By this deed,GRACE GREEN MASHAKA of Dar es Salaam,do hereby 
declare that the names GRACE GREEN MASHAKA,GRACE 
MASHAKA & GRACE GOLIN NTANGALA are mine and that they have 
been used interchangeably in lieu thereof I was born and named 
GRACE MASHAKA GOLINI NTANGALA whereas the name was 
erroneously written with GOLLIN instead of GREEN whereas I do 
hereby assume and adopt the name GRACE GREEN MASHAKA.
AND IN PURSUANCE of such change of name as aforesaid I hereby 
declare that I shall at all material times hereinafter in all 
records,deeds and transactions and upon all occasions whatever 
use and sign the name GRACE GREEN MASHAKA make as my name.
AND I HEREBY AUTHORISE and request all persons to designate 
and address me by such name of GRACE GREEN MASHAKA.
I,the said GRACE GREEN MASHAKA make this declaration 
conscientiously believing the same to be true in accordance with 
the provisions of Oaths (Judicial Proceedings) and statutory 
Declaration Act.1966.
In witness whereof,I have hereunto set my hand this 07th day of 
SEPTEMBER,2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455    Mtaa wa Mtumba,
Fax: +255 26 2323233    S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz    40470DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz    10.06.2024

TAARIFA KWA UMMA
1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 11.06.2024 hadi 16.06.2024 

kampuni ya CEVA Interfreight itasafirisha malori tupu yenye vipimo vikubwa 
kutoka Mzenga kuelekea Bandari ya Dar es salaam, gari hilo lenye namba za 
usajili.

 NRB97300 / NRB54202
 DS00TG GP / NRB53910

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
    Urefu - mita 28.0     Upana - mita 4.30     Kimo - mita 4.60

3. Njia itakayotumika: Mzenga hadi Bandari ya Dar Es Salaam kupitia Barabara ya 
Morogoro, gari litasafiri muda wa mchana (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka 
saa 12:00 Jioni).

 Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455    Mtaa wa Mtumba,
Fax: +255 26 2323233    S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz    40470 DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz    10.06.2024

TAARIFA KWA UMMA
1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu umma kuwa siku ya 

Jumatano tarehe 12-06-2024 hadi 14-06-2024 kampuni ya Mainline Carriers Ltd 
itasafirisha Mizigo wenye vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Kilombero 
kupitia Mikumi, gari hizo zina namba za usajili:

 
T 899 DSD / T 572 EAZ
T 972 EDR / T 879 EAU

Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
 Urefu  -  mita  25.00
 Upana  -  mita 4.35
   Kimo   - mita 5.20

2. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Kilombero kupitia Mikumi, gari itasafiri muda wa 
mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba  radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

TANGAZO/ NOTISI YA MNADA WA HADHARA
LEHALEL GROUP OF COMPANY LTD Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na MWANGA HAKIKA BANK LIMITED, tutauza 
kwa njia ya Mnada wa hadhara mali/dhamana za wadaiwa wake kama ilivyo onyeshwa kwenye jedwali hapo chini. Mnada 
utafanyika mahali dhamana zilipo baada ya Siku saba (7) kama marudio ya tangazo na siku kumi na nne (14) kuanzia 
tarehe ya Notisi /Tangazo hili endapo hawatalipa madeni yao.

MASHARTI YA MNADA
1. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.
2. Mali/dhamana itauzwa katika hali ilivyo na mahali ilipo.
3. Mshindi wa mnada ata lazimika kulipa malipo yasiyo pungua 25% ya bei iliyofikiwa siku ya mnada, na 75% 

iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne (14) toka tarehe ya mnada.
4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hatimiliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo 

lililouzwana bank (eviction) niza mnunuzi.
5. Mnunuzia akishindwa kutimiza sharti mojawapo hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na: 

 

NA JINA LA MDAIWA JINA LA MDHAMINI AINA YA DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE NA SAA YA MNADA 

1 
HONESTY HENRY 
MINDE 

AGUSTINE HENRY 
MINDE 

NYUMBA YENYE 
LESENI YA MAKAZI 

YOMBO VITUKA BARABARA YA 
MWINYI, MANISPAA YA TEMEKE, DAR 
ES SALAAM 

18/06/2024 NA KUENDELEA KUANZIA SAA 
NNE ASUBUHI NA KUENDELEA (marudio ya 
tangazo) 

2 
ENEA GODFREY 
BASAYA 

GODFREY DAUDI 
BASAYA 

NYUMBA YENYE 
LESENI YA MAKAZI 

MBAGALA KWA NYOKA ,MANISPAA 
YA TEMEKE, DAR ES SALAAM  

26/06/2024 NA KUENDELEA KUANZIA SAA 
MBILI ASUBUHI NA KUENDELEA 

LEHALEL GROUP OF COMPANY LTDP.O.Box 68172
Dar es Salaam, Tanzania

Tel: 0620 848 565/ 0714 598 559
Email: lehalelglc@gmail.com
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HABARI KIMATAIFA

Kansela wa Shirikisho la Ujerumani, Olaf Scholz, akipiga kura yake katika kituo cha kupigia kura huko Potsdam, 
Ujerumani, juzi. PICHA: MTANDAO

Mpango polisi 
Kenya kwenda 
Haiti karibuni 
kukamilika
NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya, William Ruto, amese-
ma polisi wa taifa hilo wanatarajiwa 
kupelekwa nchini Haiti kukabiliana 
na magenge ya uhalifu ndani ya siku 
chache zijazo, licha ya pingamizi za 
mahakama ambazo zilichelewesha 
mchakato huo.

Kenya imekubali kuongoza kikosi 
kinachoungwa mkono na Umoja wa 
Mataifa kulinda taifa hilo la Carib-
bean, linalokumbwa na machafuko, 
umaskini na ukosefu wa uthabiti wa 
kisiasa.

Taifa hilo la Afrika Mashariki 
linapanga kupeleka maofisa wa polisi 
1,000 kwa ajili ya operesheni hiyo 
pamoja na polisi wengine kutoka nchi 
nyingine kadhaa.

“Wananchi wa Haiti labda wanasu-
biri, kwa neema ya Mungu, labda 
kufikia wiki ijayo au itakayofuata, 
tutatuma maofisa wetu wa polisi 
kurejesha amani,” Rais Ruto alisema 
katika hotuba wakati wa ziara kati-
kati mwa Kenya.

Azimio la Baraza la Usalama la 
Umoja wa Mataifa mwezi Oktoba 
mwaka jana liliidhinisha kupelekwa 
kwa kikosi hicho lakini mahakama ya 
Kenya mwezi Januari ilichelewesha 
mchakato huo.

Mahakama ilisema serikali haikuwa 
na mamlaka ya kupeleka maofisa wa 
polisi nje ya nchi bila makubaliano ya 
awali.

Lakini chama kidogo cha upinzani 
nchini Kenya kiliwasilisha kesi mpya 

kujaribu kuzuia mchakato 
huo, huku Mahakama Kuu 
ya Kenya ikitazamiwa 
kusikiliza kesi hiyo Juni 
12, mwaka huu.

Tofauti na Kenya, 
nchi nyingine ambazo 
zilielezea nia ya kujiunga 
na kikosi hicho ni pamoja 
na Benin, Bahamas, 

Bangladesh, Barba-
dos na Chad. VOA

Misri, Qatar watishia kufukuza, 
kuwakamata viongozi Hamas
DOHA, Qatar

JARIDA la ‘Wall Street’ 
limesema kuwa Qatar na 
Misri hivi karibuni zime-
waarifu viongozi wa Hamas 
kwamba huenda wakaka-
biliwa na uwezekano wa 
kukamatwa, kuzuiwa kwa 
mali, kuwekewa vikwazo 
na hata kufukuzwa kutoka 
Doha iwapo hawataunga 
mkono makubaliano ya ku-
komesha mzozo kati yao na 
Israel.

Kwa mujibu wa ripoti 
hiyo, kwa kuzingatia maoni 
ya viongozi wanaoseme-
kana kuhusika kwa kina 
katika mazungumzo haya, 
wanasema kuwa vitisho 
dhidi ya viongozi wa Hamas 
ni ombi kutoka kwa utawala 
wa Biden.

Emmanuel Macron avunja Bunge Ufaransa
PARIS, Ufaransa

RAIS wa Ufaransa, Emmanuel 
Macron amesema ameamua 
kuvunja Bunge la taifa hilo na 
kuitisha uchaguzi baada ya cha-
ma chake kushindwa kwa kiasi 
kikubwa katika uchaguzi wa 
Bunge la Ulaya.

Akilihutubia taifa jana akiwa 
katika makazi ya rais jijini Par-
is, Macron alisema ameamua 
kurejesha chaguo la hatima ya 
bunge kupitia kura kwa kuvunja 
Bunge la Taifa, kwamba uchagu-
zi utafanyika kwa awamu mbili 
Juni 30 na Julai 7, mwaka huu.

Ilielezwa kwamba hatua hiyo 
ni baada ya duru kutoka Ufaran-
sa kuonyesha chama cha mrengo 
wa kulia cha National Rally kiko 

mbele zaidi katika uchaguzi wa 
bunge wa Umoja wa Ulaya, na 
kuwashinda washirika wa Ma-
cron wanaounga mkono Ulaya.

“Nitatia saini katika muda 
mfupi agizo la kuitisha uchaguzi 
wa wabunge ambao utafanyika 
Juni 30 kwa duru ya kwanza na 
Julai 7 kwa duru ya pili,” alisema 
Rais Macron.

Wakati wa hotuba yake, rais 
alikumbusha kwamba daima 
amezingatia kwamba Ulaya ili-
youngana, yenye nguvu na huru 
ni hali ambayo hawezi kuitupilia 
mbali. Na kwamba kuongezeka 
kwa wahafidhina na kambi za 
mrengo mkali wa kulia, ni hatari 
kwa taifa hilo na umoja wa Ulaya 
kwa ujumla.

“Haki iliyokithiri ni ufukara wa 

Wafaransa na kushusha hadhi ya 
nchi yetu. Kwa hivyo, mwisho wa 
siku hii, sitaweza kutenda kana 
kwamba hakuna kilichotokea. 
Katika hali hii ni homa ambayo 
imeshika kasi juu ya mijadala ya 
umma na bunge katika nchi yetu 
katika miaka ya hivi karibuni.

“Ugonjwa ambao najua un-
awapa wasiwasi wakati mwing-
ine huwashtua na ambao sitaki 
kuacha kukabiliana nao,” alise-
ma Rais Macron.

Wakati huo huo, nchini Uje-
rumani muungano wa Scholz 
umepata pigo kubwa katika uch-
aguzi wa bunge la Ulaya. Matokeo 
ya awali ya bunge yakionesha 
muungano wa Kansela wa  Uje-
rumani  Olaf Scholz  umeshind-
wa, huku vyama vyote vitatu kati-

ka serikali yake vikiwa nyuma ya 
vile vya kihafidhina na mrengo 
mkali wa kulia.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa 
Chama cha Social Democrats 
(SPD) cha Scholz kimepata 
matokeo mabaya zaidi katika 
historia kwa asilimia 14, kikiwa 
cha tatu nyuma ya   chama cha 
siasa kali za mrengo wa kulia 
cha Alternative für Deustchland 
(AfD) kilichopata karibu asilimia 
16, na nyuma pia ya kambi ya 
kihafidhina ya CDU, CSU kwa 
asilimia 30.

Vile vile, ilielezwa kuwa wa-
shirika wa muungano wa SPD, 
walinzi wa mazingira ‘The 
Greens’ wamepata asilimia 12 
huku chama cha kiliberali cha 
FDP kikipata asilimia tano. RFI

Mkuu wa ofisi ya ki-
siasa ya Hamas, Ismail 
Haniyeh, ambaye yuko 
Qatar, alisema kuwa ha-
watakubali makubaliano 
ambayo hayakidhi ma-
takwa ya kundi hilo na 
ambayo hayatoi hakik-
isho la kumalizika kwa 
vita.

Katika makala ili-
yoandikwa na mwandi-
shi wa Mashariki ya Kati 
wa Jarida la Wall Street, 
Samar Saeed, aliongeza 
kuwa Hamas wiki hii il-
ipinga vikali pendekezo 
la hivi karibuni la kusiti-
sha mapigano.

Jarida hilo lilisema 
kuwa tofauti kidogo ya 
maneno imekuwa ki-
tovu cha mazungumzo, 
haswa baada ya Net-

anyahu kujibu hotuba 
ya Biden na kusisitiza 
kwamba vita haipaswi 
kumalizika kabla ya ngu-
vu ya kijeshi ya Hamas 
kusambaratishwa.

Mkurugenzi wa Shiri-
ka la Ujasusi la Marekani 
(CIA) William Burns pia 
aliwataka viongozi wa 
Qatar na Misri kumfa-
hamisha kiongozi wa 
Hamas Ismail Haniyeh 
kwamba wapatanishi wa 
kimataifa watathibitisha 
kuanza kwa mazungum-
zo kamili ya kusitisha 
mapigano.

Pia alieleza kuwa hat-
ua hiyo itaanza katika 
wiki ya tatu ya awamu ya 
kwanza ya mazungumzo 
ya kusitisha mapigano 
na kufikia masharti ya 

kudumu ya mzozo huo 
ifikapo wiki ya tano, kwa 
mujibu wa jarida hilo.

Aidha, jarida hilo lil-
iongeza kuwa, Haniyeh 
hakutikiswa na vitisho 
hivyo huku akisisitiza 
kuwa Israel inapaswa 
kutoa ahadi ya maandi-
shi ya usitishaji vita wa 
kudumu hasa baada 
ya kauli ya Netanyahu 
kwamba hatakubali 
kusitishwa kwa mapi-
gano hayo.

“Wanajua kwamba 
Qatar haina budi ila 
kuwafukuza viongozi 
wa Hamas ikiwa Mare-
kani itawataka wafanye 
hivyo,” ofisa aliyefuatilia 
kwa karibu mazungum-
zo hayo alinukuliwa ak-
isema. BBC

Wanajua 
kwamba 
Qatar haina 
budi ila ku-
wafukuza 
viongozi 
wa Ha-
mas ikiwa 
Marekani 
itawataka 
wafanye 
hivyo.
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Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Singida 
Black Stars, imeanza 
harakati za kukisuka 
upya kikosi chake na 

tayari wapo kwenye mchaka-
to wa kumsajili winga raia wa 
Niger, Victorien Adebayor.

Habari zilizopatikana ku-
toka ndani ya Singida Black 
Stars zinasema kuwa uongozi 
wa timu hiyo umegonga hodi 
kwa wawakilishi wa mchezaji 
huyo wakiamini ni mchezaji 
mkubwa na atawasaidia kwe-
nye kikosi hicho kinacho-
hitaji kucheza michuano ya 
kimataifa msimu ujao.

Adebayor, si jina geni hapa 
nchini kwani alikuja na kiko-
si cha US Gendamarie ya Ni-
ger wakati wa michuano ya 
Kombe la Shirikisho kucheza 
dhidi ya Simba na klabu hiyo 

kuonyesha nia ya kumsa-
jili kwa misimu miwili mfu-
lulizo, mashabiki wa timu 
hiyo wakiaminishwa hivyo, 
lakini hadi leo imekuwa 
kimya.

Kwa sasa mchezaji
 huyo anakipiga kwe-
nye klabu ya AS GNN

 ya Niger, akitokea
 Amazulu FC ya Af-

rika Kusini ambayo
 ilimsajili kutoka RS

 Berkane ya Morocco,
 iliyoipiku Simba ka-
tika dau la usajili ku-
toka US Gendamarie.

“Hatutanii, tumeamua 
kufanya usajili mkubwa, 
tumegundua ukiwa na 
wachezaji bora ni rahisi tu ku-
pata tiketi ya kucheza mechi 
za kimataifa. Angalia Coastal 

Union, mpaka mzunguko wa 
kwanza ilikuwa haieleweki, 
lakini ilipofanya usajili bora 
tu dirisha dogo leo hii ime-
pata tiketi ya kucheza Kombe 
la Shirikisho Afrika, hii im-
etutia hamu sana ya kufanya 
usajili wa wachezaji wazuri,” 
alisema mtoa taarifa ndani 
ya klabu hiyo.

Mbali na mchezaji huyo, 
timu hiyo ambayo tayari 
imeshaachana na jina la 
Ihefu, kwa mujibu wa mtoa 
taarifa pia iko katika hatua 
za mwisho kupata saini za 
wachezaji, Hervy Ossete, ki-
ungo mkabaji kutoka Jamhuri 
ya Kidemkokrasi ya Congo, 
beki wa kushoto raia wa Gha-
na, Ibrahim Imoro kutoka Al 
Hilal ya Sudan na golikipa 
Mohamed Kamara raia wa 
Sierra Leone anayeichezea 
Horoya ya Guinea.

ADEBAYOR AWINDWA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MATUMAINI ya KMKM SC kumaliza 
ligi katika nafasi ya pili yamezidi 
kufifia baada ya juzi kukubali 
kipigo cha mabao 2-1 kutoka kwa 
KVZ FC na kujikuta ikishuka mpaka 
nafasi ya tatu.

Ligi hiyo ya Zanzibar imebakisha 
michezo miwili kukamilisha msimu 
huu. Zimamoto SC wamepanda 
mpaka nafasi ya pili baada ya 
kushinda mchezo wa juzi dhidi ya 
Chipukizi kwa mabao 2-0.

Katika msimamo wa Ligi hiyo, 
JKU SC anaendelea kuongoza 
akiwa na pointi 62, nafasi ya 
pili inashikwa na Zimamoto SC 
waliofikisha pointi 58 na KMKM 
yenyewe ina pointi 53 kwenye 
nafasi hiyo ya tatu.

Timu tatu za juu ukiondoa 
Zimamoto wenye michezo mitatu 
zote zimebakisha michezo miwili 
kumaliza msimu.

Akizungumza na gazeti hili 
Kocha wa Zimamoto SC, Mohmed 
Hilali alisema bado wapo katika 
mbio za ubingwa kwa kuwa wa-
nayo nafasi ya kufanya hivyo.

Alisema kwa mujibu wa msima-
mo wa Ligi ulivyo bado wanaende-
lea na harakati zao za kuhakikisha 
hawapotezi mchezo wowote ulio 
mbele yao ili kufanikisha lengo lao.

Alisema mpaka sasa wanauto-
fauti wa alama nne na vinara wa 
ligi hiyo huku wakiwa na faida 
ya michezo mitatu ambayo bado 
hawajacheza.

“Tupo katika mbio za ubingwa 
mpaka hatua ya mwisho, tunaan-
galia mechi zetu kwanza, tunataka 
kupambana tushinde zote huku 
tukimwombea mpinzani wetu 
apoteze hata moja tu,” alisema 
Hilali.

Matumaini 
nafasi ya pili
KMKM 
SC yazidi 
kupotea

Mwenyekiti wa Utamaduni mkoani Simiyu, Buhimila Shala (wa tatu kushoto), akiongoza uzinduzi wa Tamasha la 
Utamaduni na Utalii Kanda ya Ziwa, kutoka kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Kilimanjaro One Travel 
and Tours, Christina Emmanuel ambaye ni mwandaaji wa tamasha hilo, Mkurugenzi wa kampuni hiyo, Mohamed 
Hatibu, Mkurugenzi wa Ukaguzi na Maendeleo ya Sanaa kutoka Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA), Edward Buganga, 
Ofisa Masoko kutoka Bodi ya Utalii Tanzania, Nassor Garamatatu na Ofisa Utamaduni wa Wilaya ya Bariadi DC, Yo-
hana Misese. PICHA: JUMANNE JUMA

Wachezaji wa KVZ mazoezini

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kunusurika kush-
uka daraja au kwenda katika 
mechi za mchujo ‘play off’ 
katika mchezo wa mwisho 
wa Ligi Kuu, klabu ya Mashu-
jaa FC imeonekana kujipanga 
vyema kuelekea msimu ujao 
baada ya kukamilisha usajili 
wa wachezaji iliokuwa inawa-
hitaji, huku ikitarajiwa kuanza 
maandalizi ya msimu mpya 
Juni 28 visiwani Zanzibar.

Mmoja wa viongozi wa kla-

bu hiyo ambaye hakutaka jina 
lake liwekwe gazetini kwa ma-
dai si msemaji rasmi wa timu 
alibainisha kuwa timu hiyo 
imekamilisha usajili kwa asil-
imia 100 na kinachosubiriwa 
ni kutangazwa rasmi, huku 
akisema kikosi kitapiga kambi 
yake mjini Zanzibar kujiandaa 
na msimu wa 2023/24.

“Ligi ilikuwa ngumu hadi 
mzunguko wa kwanza una-
malizika tulikuwa na pointi 
nane, tukafanya mabadiliko, 
tukasajili wachezaji 13, tu-

kawaacha 21 tukamaliza na 
pointi 35, tunamshukuru 
Mungu,” alisema kiongozi 
huyo.

Kuhusu maandalizi ya 
msimu ujao alisema yameka-
milika na kwa sasa wanasu-
biri siku ifike waende kuweka 
kambi Zanzibar.

“Tarehe 28 mwezi huu tu-
nategemea kuanza maandali-
zi ya msimu ujao ‘pre-season’ 
mjini Zanzibar.

Kuhusu maboresho, mwal-
imu ameshatoa ripoti yake, 

tumeifanyia kazi, tumeongeza 
baadhi ya wachezaji, tutawa-
tangaza rasmi tutakapokuwa 
tayari kufanya hivyo. Kwa 
kikosi cha msimu ujao malen-
go yetu ni kumaliza kwenye 
nafasi nne za juu,” alisema.

Mashujaa, yenye maskani 
yake Kigoma, ilimaliza ligi 
msimu uliomalizika ikiwa 
kwenye nafasi ya nane kwe-
nye msimamo, ikicheza mechi 
30 na kushinda michezo tisa, 
ilitoka sare michezo nane na 
kufungwa michezo 13.

Mashujaa yamaliza usajili, kuweka kambi Zenji



TSYGANKOV AWANIWA

ARSENAL inamfuatilia kwa karibu winga wa 
Girona mwenye wa miaka 26 kutoka Ukraine, 
Viktor Tsygankov, ambaye anasakwa na AC Milan. 
(Sport)

SESKO AGOMBEWA ENGLAND

CHELSEA ina imani kuwa inaweza kushindana na 
Arsenal katika harakati za kumsajili mshambuliaji wa 
Slovenia, Benjamin Sesko kutoka RB Leipzig mwenye 
miaka 21. (Standard)

MAN U YASAKA NYOTA 

KLABU ya Manchester United ina nia ya kumsajili 
beki wa Everton na England, Jarrad Branthwaite 
mwenye miaka 21, huku wakitafuta kuimarisha safu 
yao ya ulinzi. Beki wa Juventus na Brazil, Gleison 
Bremer mwenye miaka 27, na mlinzi wa Nice na 
Ufaransa Jean-Clair Todibo mwenye miaka 24, pia 
wanawindwa na klabu hiyo. (Football Insider)

JADON SANCHO NA MAN U

MANCHESTER United ipo tayari kufanya mazun-
gumzo na winga wa Uingereza Jadon Sancho mwenye 
miaka 24, kabla ya kuamua kuhusu mustakabali 
wake. Sancho aliisaidia Borussia Dortmund kutinga 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya baada ya kujiunga 
nayo kwa mkopo kufuatia kutofautiana na Kocha wa 
United Erik ten Hag. (ESPN)

WEST HAM YAMTAKA GARCIA

KLABU ya West Ham inajaribu kuzuia jaribio la 
Bayer Leverkusen kumsajili kiungo wa kati wa Girona 
na Hispania, Aleix Garcia mwenye umri wa miaka 26. 
(Guardian).

...YAMTAKA PIA JOTA SILVA 

WEST Ham pia wanataka kumsajili winga wa Vito-
ria Guimaraes na Ureno, Jota Silva mwenye miaka 24. 
(Teamtalk)

MKATABA WA KUDUMU

KLABU ya Tottenham inamwania, Djed Spence 
mwenye miaka 23 ili kumpa mkataba wa kudumu 
baada ya kufanya vizuri kwenye klabu ya Genoa 
aliyoichezea kwa mkopo msimu uliopita. (Fabrizio 
Romano)

PARDEW AIVUTIA NEWCASTLE

KOCHA wa zamani wa Newcastle United na West 
Ham, Alan Pardew mwenye miaka 62, anasema ame-
vutiwa na kazi ya kuinoa Burnley. (Talksport)

ADARABIOYO HUYO CHELSEA

MLINZI wa Fulham, Tosin Adarabioyo mwenye 
miaka 26, amefanyiwa uchunguzi wa afya kabla ya 
kuhamia Chelsea. (Mail)

DYBALA KUHAMIA ENGLAND

MSHAMBULIAJI wa AS Roma mwenye miaka 30, 
Paulo Dybala yuko tayari kuhamia Ligi Kuu England 
msimu huu. (Sky Sports)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LIVERPOOL, England

L
IVERPOOL imeonesha nia ya 
kutaka kumsajili winga wa 
Newcastle United, Yankuba 
Minteh, kulingana na ripoti.

Newcastle inaweza kulazi-
mishwa kuuzwa mapema 

katika dirisha la usajili
 la majira ya kiangazi ili
 kukidhi kanuni za faida

 na uendelevu za Ligi Kuu 
England pamoja na kufa-

dhili biashara zao.
Gazeti la Telegraph linadai kwam-

ba Magpies hao wameamua kuku-
bali bila kusita ofa ya karibu pauni 
milioni 40 kwa Minteh, ambaye 
alitumia msimu uliopita kwa mkopo 
Feyenoord.

Akiwa Feyenoord, mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 19 alisi-
mamiwa na kusifiwa na kocha mkuu 
mpya wa Liverpool, Arne Slot.

Minteh alifunga mabao 11 na asisti 
sita katika kipindi chake cha mkopo 

   Newcastle inaweza ikalazi-
mishwa kumuuza mapema katika 
dirisha la majira ya kiangazi ili...

HABARI MICHEZO

cha mwaka mmoja nchini Uholanzi.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa 

Gambia pia anavutiwa na klabu za 
Italia na Ujerumani.

Minteh alisajiliwa kwa mara 
ya kwanza na Newcastle kutoka 
Odense ya Denmark majira ya joto 
yaliyopita kwa pauni milioni  6.5. 

Wanaweza kumbadilisha haraka 
kwa faida na kutumia fedha hizo 
kuleta winga mpya ambapo nyota 
Jarrod Bowen, Michael Olise na Nico 
Williams wote wapo kwenye rada 
zao. Kumuuza Minteh pia kutafun-
gua milango kwa Newcastle kuwa-
bakisha wachezaji nyota Alexander 
Isak na Bruno Guimaraes.

Dakika 90 ziliripotiwa mapema 
mwaka huu kwamba Magpies 
wangependa kumuuza Guimaraes 

kuliko Isak, huku Arsenal na Man-
chester City wakiwa miongoni mwa 
timu zinazomtazama kiungo huyo 
wa Brazil.

Newcastle pia wamekabiliwa na 
pigo la ziada la kutoshiriki Europe 
msimu ujao, ambalo litapunguza 
kiwango cha juu cha mapato wana-
choweza kupata katika kipindi cha 
kampeni na kupunguza hitaji lao la 
kuwa na kikosi kikubwa.

Liverpool, kwa upande wake, 
wanaanza marekebisho yao katika 
zama za baada ya Jurgen Klopp na 
watarejea Ligi ya Mabingwa msimu 
ujao wakiwa wamemaliza nafasi ya 
tatu kwenye Premier League. 

Slot ameteuliwa kama kocha 
mkuu badala ya meneja kama se-
hemu ya urekebishaji wa klabu.

Jumanne Juni 11, 2024

MINTEH MINTEH ATAKIWAATAKIWA LIVER LIVER
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Tuchel basi tena Man U

Real kugomea 
Klabu Bingwa 
ya Dunia
MADRID, Hispania

KOCHA wa Real Madrid, Carlo 
Ancelotti amesema kwamba 
miamba hiyo ya Hispania ina nia 
ya kukataa mwaliko wa kushiriki 
michuano ya Kombe la Dunia la 
klabu litakalofanyika mwakani.

Michuano hiyo inatarajia 
kuongezeka kwa timu na kufan-
ya jumla ziwe 32 zitakazocheza 
kwa muda wa wiki nne nchini 
Marekani baada ya msimu wa 
2024/25 kumalizika.

Madrid ilitegemewa kuwa 
mmoja ya washiriki baada ya 
kushinda taji hilo kwa mara 5 
katika miaka 9 iliyopita, lakini 
Ancelotti amethibitisha kwamba 
timu yake haitocheza kwenye 
mashindano hayo kwani FIFA 
haijatoa ofa yenye fedha za 
kutosha na anaamini kwamba 
timu nyingine zitafuata nyayo 
zao pia.

Ancelotti amesema kwamba, 
mechi moja tu ya Real Madrid 
ina thamani ya Euro milioni 20 
( zaidi ya shilingi bilioni 56.6) 
lakini FIFA wanataka kuipa 

klabu hiyo kiasi hicho cha 
pesa katika michezo yote ya 
michuano hiyo, hivyo wao 
kama timu wameona pesa 
hiyo haitoshi.

Maamuzi ya FIFA ya 
kuongeza timu na hivyo 

idadi ya mechi kuongezeka, 
yamekutana na vipingamizi 

kutoka kwa wadau mbalimbali 
wa soka wakiwamo wachezaji 

wenyewe na makocha wakidai 
kwamba haijaangalia hali ya 
kiafya ya wachezaji kutokana 
na kuongezeka kwa majukumu 
na wanaamini hii inaweza ikaua 
mpira wa miguu.

MUNICH, Ujerumani

M
KURUGENZI wa Miche-
zo wa Bayern Munich, 
Max Eberl, amekemea 
kupanda kwa gharama 

za uhamisho kwa sasa, akisisiti-
za kwamba uhamisho wa Kylian 
Mbappe kwenda Real Madrid un-
aweza kuwa “msumari kwenye jen-
eza”.

Mbappe alijiunga na Madrid kwa 
uhamisho wa bure kutoka Paris Saint-
Germain msimu huu wa majira ya joto 
lakini pamoja na mshahara mkubwa, 
Mfaransa huyo pia inasemekana alikuba-
li ada ya kusaini ya euro milioni 150.

Habari za makubaliano na Mbappe 
zilikuja kama mshtuko mkubwa kwa 
Eberl, ambaye alisisitiza kuwa haifanyi 
chochote isipokuwa kuharibu soko la 
uhamisho.

“Fedha zinaondoka sokoni,” aliambia 
Suddeutsche Zeitung. “Hakuna klabu 
inayonufaika nayo. Wachezaji, familia, 
washauri, kila mtu anafaidika, lakini 
hakuna klabu.

“Hapo awali, ilikuwa ni kawaida 
kwamba angalau klabu zilinufaika. Fedha 
zilibaki kwenye mzunguko.

“Unaweza kuzidi kuwa mchoyo, la-
kini kila mwenye tamaa taratibu atakua 
msumari kwenye jeneza la soka, fedha 
zote zikiisha wakati fulani basi hatutaku-
wa na la kufanya.

“Fedha ni kubwa sana na wakati fulani 
unapata hisia kwamba itapasuka. Kwa 
hiyo wakati fulani itakuwa imejaa kupita 
kiasi na wakati fulani Saudi Arabia itaku-
ja. Unapata hisia kwamba si halisi.

“Sitaki kushiriki katika suala zima, la-
kini bila shaka nataka pia kufanikiwa. 
Kama mtu anayehusika na michezo, pia 
nimekumbwa na shida hii.”

MUNICH, Ujerumani

KOCHA wa zamani wa Bayern Mu-
nich, Thomas Tuchel hayuko tena 
kwenye mbio za kuchukua nafasi 
ya Erik ten Hag pale Manchester 
United, kwa mujibu wa ESPN.

Baada ya kuondoka kwa Tuchel 
ndani ya  Bayern, alipigiwa upatu 
kuwa mshindani mkuu kuchukua 
nafasi ya Ten Hag ikiwa mmiliki 
mwenza mpya wa United Sir Jim 
Ratcliffe ataamua kuachana na 
Mholanzi huyo msimu huu wa 
majira ya joto.

Tuchel hivi majuzi alikutana na 
maofisa wa United kujadili kazi 
hiyo kama ilivyofichuliwa kwa 
mara ya kwanza na Fabrizio Ro-
mano, mkufunzi huyo wa zamani 
wa Chelsea na Bayern sasa ana-

tazamia kupumzika.
Kwa mujibu wa gazeti la Times 

Tuchel alimpigia simu Ratcliffe 
moja kwa moja.

Mauricio Pochettino, Kieran 
McKenna na Thomas Frank pia 
wamezungumzwa na United 
kama sehemu ya mchakato huo, 
ambao unatarajiwa kufikia hiti-
misho thabiti wiki hii.

Roberto De Zerbi, ambaye 
aliondoka Brighton & Hove Albi-
on msimu huu wa joto, inaelewe-
ka kuwa atawavutia pia.

Kwa upande wake, Ten Hag 
amekuwa akisisitiza mara kwa 
mara kuwa anaamini kuwa atasi-
mamia msimu ujao, tayari ame-
husika katika mazungumzo ya 
uwezekano wa kuhama na mmi-
liki mpya.

MBAPPÉ 
AIKERA 
BAYERN
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Na Shufaa Lyimo

S
ERIKALI imeahidi kue-
ndelea kujenga viwanja 
mbalimbali hapa nchi-
ni na kukamilika kwa 

wakati kwa ajili ya mashinda-
no ya Kombe la Mataifa ya Af-
rika AFCON) yatakayofanyika 
katika nchi za Tanzania, Ken-
ya na Uganda mwaka 2027.
Akizungumza na wadau

 wa michezo juzi usiku
 jijini Dar es Salaam

 kwenye hafla ya utoaji
 tuzo za Baraza la Mich-
ezo la Taifa (BMT) kwa

 wanamichezo waliofan-
0ya vizuri mwaka 2023,

 Waziri Mkuu wa Jam-
huri ya Muungano wa
 Tanzania, Kassim Ma-

jaliwa, alisema viwanja
 hivyo vitakapokami-

lika vitatumika na timu
 zitakazokuja hapa nchi-
ni kwa ajili ya michuano 

hiyo ya AFCON. 

Alisema ni jambo la kujivunia 
kwa Tanzania kupata fursa ya 
kuandaa mashindano makub-
wa kama hayo ambayo kumeto-
kana na juhudi za serikali chini 
ya Rais Samia Suluhu Hassan 
kuhakikisha nchi inafika mbali 
kupitia michezo. 

Aidha, aliwataka wafanyabi-
ashara wa ndani na nje ya nchi 
watengeneze viwanda ambavyo 
vitakuwa vinauza vifaa vya 
michezo kwa bei rahisi ili kila 
mtanzania aweze kuvinunua, 
pamoja na kuwasihi wazidi ku-
wekeza katika michezo kwani 
inajenga afya vile vile husaidia 
vijana wengi kupata ajira. 

Katika hatua nyingine, Waziri 
Mkuu aliwapongeza wachezaji 
wote waliopata tuzo na kuwa-
taka wale ambao hawajashinda 
wasikate tamaa na badala yake 
wajipange kwa ajili ya mwaka 
ujao. 

“Nawapongeza wanamich-
ezo wote walioshinda tuzo na 
kwa wale ambao mwaka huu 

hawajashinda, nafasi bado ipo 
mwakani, wapambane na ku-
jituma kwenye michezo yao ili 
wawe kwenye nafasi ya kushin-
da tuzo,” alisema.

Miongoni mwa tuzo zilizo-
tolewa juzi ni tuzo za heshima 
ambazo ilitolewa kwa Waziri 
Mkuu pamoja na Mwenyekiti 
BMT. Azam Media ilipata tuzo 
ya mdhamini bora, pamoja na 
Benki ya NBC. 

Kwa upande wa tuzo za wa-
namichezo bora wa kike shu-
leni na wanamichezo bora wa 
kiume zilikwenda kwa Happi-
ness Fabian (Netiboli) na Agape 
Mwenda (Soka). 

Tuzo za wanamichezo bora 
chipukizi wa kike na wa kiume 
zilikwenda kwa Winfrida Gerad 
(soka) pamoja na Romeo Asum-
bisye (kuogelea). 

Vosta Isaya alipata tuzo ya 
mchezaji bora kwa upande wa 
watu wenye ulemavu kupitia 
mchezo wa tenisi huku tuzo 
ya mwanahabari bora wa kike 

ikienda kwa Fatma Chikawe 
(Azam Media) na Hussein Shafii 
(TBC).  Pendo Njau aliibuka 
mshindi wa mwamuzi bora wa 
kike (ngumi) huku upande wa 
mwamuzi bora wa kiume akiwa 
Ahmed Arajiga (soka). 

Kocha wa JKT Queens, Ester 
Chaburuma alipata tuzo ya ko-
cha bora wa kike huku Antony 
Muingereza akiibuka kocha 
bora wa kiume kupitia riadha.

Timu ya JKT Queens iliweza 
kushinda tuzo ya timu bora ya 
wanawake, ambapo Yanga ili-
ibuka kidedea kwa upande wa 
timu ya wanaume.  

Huku timu bora ya Taifa 
ya Wanawake kriketi iliibuka 
na ushindi na upande wa wa-
naume ni Taifa Stars. 

Mwanamichezo bora wa 
mwaka upande wa wanawake 
tuzo ilienda kwa Grace Jo-
seph  huku upande wa kiume 
tuzo hiyo ikienda kwa Yusuph 
Changarawe ambapo wote ni 
mabondia wa ngumi za ridhaa. 

SERIKALI: TUTAJENGA 
VIWANJA KWA WAKATI

Wafan-
yakazi wa 
Standard 
Chartered 
na familia 
zao waki-
fanya ma-
zoezi kabla 
ya kuanza 
kufanya 
usafi katika 
ufukwe wa 
Msasani 
jijini Dar 
es Salaam 
juzi. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

Simba, Yanga kukutana Taifa Stars kusaka 
pointi tatu kwa Zambia 

Na Mwandishi Wetu

MABINGWA wa soka nchini, 
Yanga wameingia makubaliano 
na Kampuni ya bia nchini (TBL) 
kucheza mchezo maalum na 
kikosi cha Safari Champion Juni 
29 kwenye Uwanja wa Benja-
mini Mkapa jijini Dar es Salaam.

Ikumbukwe TBL iliendesha 
mashindano maalum ya kusaka 
vipaji na kuchagua wachezaji 
waliounda timu hiyo ya Safari 
Champion. 

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Mtendaji Mkuu 
wa Klabu ya Yanga, Andrew 
Ntime, alisema makubaliano 
hayo yatasaidia kuinua vipaji 
vya vijana ambao watazi-
tumikia timu za Taifa hapo 
baadaye. 

"Hii ni fursa ya pekee 
kwetu kuingia makubaliano 
na kampuni hii katika 
kuhakikisha tunaibua vipaji vya 
vijana ambao hapo baadaye 
watazitumikia timu za Taifa," 
alisema Mtime.

Kwa upande wake Meneja 
wa chapa wa TBL, Pamela 
Kikalu, alisema timu hiyo ya 
Safari Champion ina jumla ya 
wachezaji 22 ambao wamepa-
tikana katika mikoa minne ya 
Tanzania Bara, kupitia mchaka-
to wao uliaoanza mwezi Agosti 
mwaka jana.

"Mchakato huu ulianza tangu 
mwezi  Agosti kwa kukusanya 
vijana zaidi ya 1,000 kutoka 
mikoa mbalimbali ya Tanza-
nia Bara ambao tuliwafanyia 
mchujo na kupata idadi hii," 
alisema Kikalu. 

Alisema mbali na tamasha hilo 
vile vile kutakuwa na burudani 
zitakazotolewa na wasanii Har-
monize wa Tanzania pamoja na 
Koffi Olomide kutoka Kongo.

Yanga, Safari 
Champion 
kukipiga 
Juni 29

nne.
Kama ilivyokuwa msimu 

uliopita ambapo mfumo wa 
kuwa na timu nne kwenye 
Ngao ya Jamii ulipoanza, am-
bapo Yanga iliyokuwa bing-
wa ilicheza dhidi ya Azam FC 
iliyokuwa mshindi wa tatu, 
Agosti 9, Simba iliyomaliza 
ya pili ilicheza dhidi ya Sin-
gida Fountain Gate, Agosti 
10 katika mechi zilizopigwa 
kwa mtindo wa mtoano, na 
watani wa jadi hao wakaku-

tana fainali Agosti 13, 2023 
na Simba kutwaa Ngao hiyo 
kwa ushindi wa mikwaju ya 
penalti 3-1 baada ya kumali-
za mchezo bila kufungana.

Michuano hiyo mwaka 
jana ilifanyika kwenye 
Uwanja wa Mkwakwani, 
Tanga.

Hata hivyo, katika taarifa 
yake TFF bado haijataja mi-
chuano hiyo itafanyika mkoa 
gani.

Mchezo wa Simba na Yan-
ga utakuwa wa pili kwa mwa-
ka huu timu hizo kukutana 

ambapo mara ya mwisho 
zilicheza Aprili 20 mwaka 
huu, Yanga ikishinda mabao 
2-1 kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa ukiwa mchezo 
wa mzunguko wa pili wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Rekodi inaonyesha Yanga 
imeifunga Simba mechi zote 
mbili za Ligi Kuu msimu huu 
ambapo katika mechi ya 
mzunguko wa kwanza, ili-
yochezwa uwanja huo huo, 
Novemba 5 mwaka jana, ili-
ibuka na ushindi mnono wa 
mabao 5-1.

mabao ya kufunga na 
kufungwa, huku Mo-
rocco ikiongoza kundi 
kwa pointi sita, baada ya 
Ijumaa iliyopita kuifunga 
Zambia mabao 2-1.

Iwapo timu yoyote leo 
kati ya Stars au Zambia 
itashinda, itafikisha pointi 
sita sawa na vinara, Mo-
rocco.

INATOKA  UKURASA 24
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Boniface Wambura



Ingawa TFF haijatoa ratiba 
yake, lakini kanuni ya mi-
chuano hiyo inaelekeza bing-

wa wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
atacheza na mshindi wa tatu 
wa ligi hiyo huku mshindi wa 

pili atacheza na mshindi wa 

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya soka ya Tanzania 
‘Taifa Stars’, leo saa 11 kwa saa 
za nyumbani itashuka Uwanja 
wa Levy Mwanawasa, Ndola, 
kuvaana na wenyeji wao Zam-
bia, katika mchezo wa kusaka 
tiketi ya kufuzu fainali za 
Kombe la Dunia zitakazofanyi-
ka mwaka 2026 katika nchi za 
Marekani, Canada na Mexico.

Stars inacheza mechi hiyo, 
ikiwa imetoka kufanya maan-
dalizi yake nchini Indonesia 
ambapo ilicheza mchezo wa 
kirafiki dhidi ya timu ya taifa 
ya nchi hiyo na kutoka suluhu.

Mkurugenzi wa Sheria, 
Habari na Masoko wa Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF), 
Boniface Wambura, amesema 
Waziri wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Damas Ndumbaro, 
atawaongoza Watanzania kuis-
hangilia timu hiyo leo.

Alisema kikosi kiko vizuri, 
huku wachezaji ambao awali 
hawakuwapo nchini Indonesia 
wakiwa tayari wamejiunga na 
wenzao.

“Morali iko juu, wachezaji 
wote walioitwa kwa ajili ya 
mechi hii wamefika, wale 
ambao hawakuwa Indonesia na 
wengine walioongezwa wote 
wapo.

Na tunatarajia mheshimiwa 
Waziri ataungana na timu leo 
(jana) akitokea Dar es Salaam, 
timu ilipata mapokezi mazuri 
kutoka kwa balozi wa hapa, 
Luteni Jenerali Mathew Mtin-
gule,” alisema Wambura.

Alisema kumekuwa na ma-
badiliko ya muda katika mch-
ezo huo, kwani awali ulikuwa 
uchezwe saa 10:00 jioni kwa 
saa za Tanzania ambapo ni saa 
11:00 kwa Zambia, lakini ume-
sogezwa mbele na sasa mechi 
itachezwa saa 12:00 jioni, 
muda ambao kwa Tanzania ni 
saa 11:00 jioni.

Stars iliyo Kundi E, ipo nafasi 
ya nne ikiwa na pointi tatu 
sawa na Zambia na Niger, 
lakini inazidiwa kwa tofauti 

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

    TFF yatangaza michezo hiyo itakay-
oshirikisha timu nne kuchezwa kuanzia...

UKURASA  22

Jumanne Juni 11, 2024

Na Adam Fungamwango

S
HIRIKISHO la Soka Tan-
zania (TFF) limetangaza 
michuano ya Ngao ya 
Jamii ikiwa ni ishara 

ya ufunguzi wa msimu mpya 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
2024/2025 itachezwa kuan-
zia Agosti 8-12 huku Simba na 
Yanga zikicheza zenyewe kwa 
zenyewe.

Kwa mujibu wa 
taarifa iliyotolewa

 jana mchana na TFF,
 michuano hiyo itakay-

oshirikisha timu nne,
 Simba, Yanga, Azam
 na Coastal Union ita-

fanyika kwa siku tano 
kuanzia Agosti 8.

INAENDELEA UKURASA 23

Real kugomea Klabu Bingwa Dunia

Simba, Yanga kukutana 
Ngao ya Jamii Agosti

Stars kusaka 
pointi tatu 
kwa Zambia

INAENDELEA UKURASA 23

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kulia), akimkabidhi Tuzo ya Mwanamichezo Bora wa Kike wa mwaka, Bondia Grace Joseph 
kwenye hafla ya utoaji tuzo za Baraza la Michezo la Taifa (BMT) juzi usiku jijini Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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