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Mugeta, Wilaya ya Bunda, mkoani Mara,
wanahofiwa kupotelea katika...
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y Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla (Katikati), akimkabidhi cheti Ofisa Mkuu wa Wateja
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Msajili wa Bodi ya
Makandarasi (CRB),
Mhandisi Rhoben
Nkori (kulia), akiteta
jambo na Mwe-
nyekiti wa Bodi hiyo,
Mhandisi Consolatha
Ngimbwa (katikati)
na Naibu Msajili wa
Bodi, Mhandisi David
Jere, baada ya hafla
va kufungwa kwa
mkutano wa nne wa
mashauriano na ma-
kandarasi wazalendo
uliofanyika mwishoni
mwa wiki jijini Mwan-
za. PICHA: JOSEPH

“ MWENDAPOLE

Na Salome Kitomari

WAKUU wa wilaya wateule
na wanaomaliza muda wao wa
utumishi wamefunguka na kue-
leza mikakati yao walivyojipanga
kuchapa kazi, huku waliachwa
wakijivunia alama za maendeleo
yaliyogusa maisha ya wananchi
kwenye wilaya walizozitumikia.

Wakizungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti kwa njia ya simu,
wakuu wilaya wapya wateule
walimshukuru Rais Samia Suluhu
Hassan, kwa kuwaamini na ku-
wapa nafasi ya kuwatumikia Wa-
tanzania, huku waliomaliza muda
wao wakisema kazi waliyoifanya
ni sadaka kwa Mungu.

Mkuu wa Wilaya Mteule Wilaya
ya Busega, Gabriel Zakaria, alise-
ma uteuzi huo ameupokea kama
deni akatimize yale ambayo Rais
anataka ayafanye kwa kutumikia

wananchi badala ya kusubiri ku-
tumikiwa.

“Hii ni heshima kubwa katika
tasnia ya habari..Mungu anipe
hekima na kunifundisha namna
ya kufanya kazi, nisione mimi
nimestahili kuliko wengine, wako
wengi lakini kwanini mimi, Mun-
gu anisaidie niweze kulipa deni ya
kwamba nimeonekana, nimeam-
inika na nikatekeleze wajibu wan-
gu,” alisema Zakaria ambaye ali-
kuwa Mfanyakazi wa Televisheni
ya Taifa (TBC).

Aidha, alisema uandishi wa
habari utaendelea kuwapo kwa
kuwa ni taaluma yake na ataende-
lea kufanyakazi hiyo hata baada
ya muda wa kuaminiwa na kutu-
mikia kwa nafasi ya DC kwisha,

Mkuu mpya wa Wilaya ya Ikungi
mkoani Singida, Jerry Muro, alijifa-
nanisha na askari wa mwavuli am-
baye yupo tayari kutumika kokote
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wakati wowote kwa maendeleo ya
wananchi.

“Ninavyoongea na wewe nime-
sharipoti kazini nipo Ikungi, uteuzi
ulinikuta nipo kwenye mkesha wa
Mwenge Longido, kazi inaendelea
wananchi wa Tkungi wategemee
utumishi uliotukuka, hapa ni kama
Arumeru kuna majimbo mawili
huwezi kwenda bila kupita mjini,”
alisema.

Alibainisha kuwa anafahamu
wilaya hiyo kuna changamoto za
migogoro ya ardhi na amepata
uzoefu wa kutosha na kuahidi
ubunifu katika kutengeneza vy-
anzo vipya vya mapato, miradi
itakayobadilisha maisha ya wa-
nanchi, kuongeza kasi ya utoaji
wa huduma za jamii, kuitengeneza
Ikungi kuwa moja ya wilaya zita-
zokuwa na uzalishaji wa kutosha
wa mafuta ya alizeti kama zao la
biashara na kubadili maisha yao.

ALIYEBAKISHWA

Naye Mkuu wa Wilaya mteule wa
Wilaya ya Magu, Salum Kali, alise-
ma siri ya kubaki wilayani humo ni
kutokana na kufanyakazi kwa ush-
irikiano mkubwa na wananchi kwa
kutatua migogoro na kusimamia
shughuli za maendeleo.

“Rais aliahidi kwa wananchi
kuwaletea maji, zahanati, ku-
jenga shule na huduma zote za
kijamii, usalama wa mali zao na
wao wenyewe, sisi wajibu wetu ni
kushirikiana kuleta maendeleo na
kusimamia rasilimali za taifa kwa
kushirikisha wananchi, nimeen-
delea kuishi kwa kauli ya rais kwa
kuishi na shida za watu,” alisema.

“Wilaya yangu sehemu l<ubwa ni
nlna watu zaidi 400,000 asilimia
80 ni wakulima na wafugaji na asil-
imia 20 nii wavuvi, Ziwa Victoria
lipo wanafanya biashara na kupata
kitoweo. Tumetatua migogoro ya
ardhi kwa zaidi ya asilimi 100 kwa
kwenda kwa wananchi waliko na
mara nyingi natatua kwa kushiriki-
sha makundi yote ya jamii,” alise-
ma na kuongeza:

“Tulichokifanya ni kuwashiriki-
sha wananchi katika huduma za
jamii na wanatuunga mkono juhu-
di kwa kujitolea nguvu na rasilima-

Ma-DC wateule Wwaneéna

li fedha,” alisema.

WALIOTEMWA

Aliyekuwa Mkuu wa Wilaya
ya Kilolo, Asia Abdallah, alisema
anashukuru kwa muda alioam-
iniwa kwa kuwa utumishi kwake ni
sadaka na alisaidia wengi ikiwamo
kutatua migogoro ambayo iliibua
maadui wengi.

Alisema anaondoka Kilolo
akijivunia kusimamia ujenzi wa
hospitali ya wilaya, barabara za
lami, miradi ya maji mfano Ilulka
inayohudumia zaidi ya wananchi
500,000, mradi wa Ruaha Mbu-
yuni uliokwama kwa muda mrefu
na sasa wananchi wanapata maji.

“Kwenye elimu nilikuta wa-
nafanya vibaya ila sasa ufaulu ni
asilimia 83 shule ya msingi kutoka
51, sekondari zaidi ya asilimia 90
kidato cha sita kwa asilimia 100
na shule za sekondari kwenye kata
nne na vituo vya afya.”

“Nimetekeleza majukumu
yangu, nashukuru Mungu, nam-
shukuru rais kwa kunipa nafasi,
nimefanya ibada kwa wananchi,
naacha wilaya imetulia wananchi
tulikuwa tunaenda pamoja, wilaya
ina utulivu wa hali ya juu, nimeun-
ganisha, nimesimamia sekta zote
kwa kadri Mungu alivyonijalia. Ni
ibada wakati mwingine unaku-
tana na mtu amekata tamaa un-
amsaidia na hapo unatengeneza
maadui,” alisema. Aliyekuwa Mkuu
wa Wilaya ya Ukwerere, Cornel
Magembe, alisema alama alizoacha
ni kuhamasisha matumizi ya vyoo
yalikuwa asilimia 23 na sasa ni 63 ,
vyumba vya madarasa 400 na ku-
fungua shule mpya na kujenga vy-
umba vya madarasa vituo vya afya

Kuhusu kukatwa allsema. “Rais
Nimechukulia maamuzi haya vi-
zuri, Watanzania tuko milioni 60
tunapewa fursa kupima uwezo na
kufanya kazi, nilipewa nafasi ni-
katumika, sasa ni nafasi kwa wen-
zangu kuingia kutumikia taifa
kwa nafasi hizi.” Juzi Rais Samia
aliuteua wakuu wa wilaya 139 am-
bao wapo wapya, waliobadilishwa
vituo vya kazi na walioondolewa
huku waandishi wa habari watano
waking’ara kwenye nafasi hizo.

]
.. Wadau
wafunguka
uteuzi wa Ma-DC

Na Elizabeth Zaya

WADAU wametoa maoni yao kuhu-
su uteuzi wa wakuu wa wilaya uli-
ofanyika juzi, huku wakipongeza idadi
kubwa ya vijana kuaminiwa.

Mhadhiri wa Shule Kuu ya Elimu
(DUCE), Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam(UDSM), Dk. George Kahang-
wa, alisema endapo wakuu hao wa
wilaya ambao wengi wao ni vijana,
watafanya vizuri, Rais Samia Suluhu
Hassan atakuwa ametayarisha vion-
gozi wa leo na kesho.

“Ni uteuzi wa vijana ambao majina
yao yanajulikana ama kwa kupitia
siasa, sanaa au tasnia ya habari, huen-
da wakawa watu wa kutumia muda
mwingi kujifunza na kama wataweza
kuchapa kazi na kuongoza kwa heki-
ma, basi mama (Rais Samia) atakuwa
ametayarisha viongozi wa leo na ke-
sho,” alisema Dk. Kahangwa.

Kwa upande wake, Mkuu wa Idara
ya Mawasiliano na Uenezi kwa Umma
wa Chama cha NCCR-Mageuzi, Ed-
ward Simbeye, alipongeza uteuzi huo
kuangalia kwa wingi vijana.

Pia aliwataka vijana walioteuliwa
kushika nafasi hizo kwenye wilaya,
kuchapa kazi kwa weledi na kuonye-
sha mfano kwa kuepuka kuwaangu-
sha vijana wengi wenye uwezo walio
nyuma yao.

“Hawa vijana walioaminiwa wa-
tumie nafasi hiyo kuishauri seri-
kali kuwekeza zaidi kwenye elimu ili
kuongeza idadi ya vijana wenye taal-
uma na kupunguza wasio na taaluma
ili kujenga wenye uwezo wa kuajiriwa
na kujiajiri, tunaomba wasiende ku-
haribu huko na kuwaharibia vijana

wasiendelee kuaminiwa.”
Aliyekuwa Mbunge wa Arusha
Mjini, Godbless Lema, amesema

uteuzi umefanyika kimkakati, huku
akidai kuona watu wasio waadilifu
wakipewa nafasi, jambo linaloonyesha
umuhimu wa Katiba mpya.

“Sina shida na wasanii ambao wao
wana vipaji, kuna utofauti kati ya
usanii na uhuni, kama kuna wenye
mienendo michafu, wahuni halafu
wanapewa nafasi ya uongozi unajenga
taswira mbaya kwamba uadilifu na
tabia njema haistahili kuwa kiongozi,”
alisema.

“Ma-DC nimewaona kuna vijana
wengi, kuna ambao wametulia wana
utulivu hawakuwa na mawenge, kuna
kundi jipya limeingia ambalo kuna
shida kidogo kiasi cha kujiuliza watu
wanaomsaidia rais kuteua wanafanya-
je kazi ya kuwapata watu hawa, kigezo
cha kiuongozi siyo elimu pekee bali na
tabia zake kwenye jamii,” alisema.

Kwa mujibu wa Lema, Rais hawa-
fahamu watu wote anaowateua bali
anasaidiwa na wasaidizi na kwamba
kigezo kisiwe vyeti vyao kwa kuwa un-
aweza kuwa na kontena mbili la vyeti
ila kama huna maadili, adabu, na nid-
hamu wewe sio kiongozi mzuri.”
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Walimu wakataa uanzishwaji Bodi ya Walimu

Na Salome Kitomari

WADAU wa elimu wamekataa
uanzishwaji wa Bodi ya Walimu
Tanzania na kutaka serikali kupi-
tia upya kuboresha na kuimari-
sha Tume ya Huduma za Walimu
(TSCCQ), ili kumpunguzia mwalimu
mzigo.

Wakizungumza juzi wakati wa
kutoa maoni yao kuhusu sheria na
kanuni za uanzishwaji wa Bodi ya
Walimu ambayo itakuwa na juku-
mu la kutoa leseni, kunyang’anya
leseni, kusajili na kuchukua hatua
za kinidhamu kwa masuala ya ki-
taaluma walimu nchini, walisema
badala ya kuanzisha chombo
kipya ni muhimu kuimarisha kili-
chopo.

Wadau hao walitoa maoni yao
mbele ya Waziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Prof. Joyce Ndalicha-
ko, ambaye aliongoza kama Mwe-
nyekiti wa muda na baadaye kuon-
gozwa na Katibu Mkuu wa wizara
hiyo, Dk. Leonard Akwilapo.

Katibu Mkuu wa Umoja wa Wal-
imu Wakuu Tanzania (TAPSHA),
Odas Bambaza, alisema badala ya
kuanzisha chombo kipya ni bora
kuimarisha TSCC na kuwa na
kitengo cha masuala ya kitaaluma
ili kupunguza utitiri wa vyombo
vya kumhudumia mwalimu na
mzigo wa malipo.

“Kuna TAMISEMI, Wizara, TSCC
na sasa mnataka tuwe na bodi,
wote hao wana mamlaka na mwal-
imu kwa namna tofauti tofauti hii
siyo sawa, ni bora bodi iwe ndani
ya TSCC iwape mamlaka ifanye
kazi kuliko kuunda bodi ije tena
kwa ajili ya mwalimu huyo huyo,”
alisema.

Naye Mwakilishi wa Chama cha
Wamiliki wa Shule Binafsi, Law-
rent Gama, alisema ni muhimu
TSCC ikaboreshwa kwa kuongeza
ushiriki wa sekta binafsi kuliko ku-
unda chombo kipya, kilio kikubwa
cha walimu ni kwenye ada mbal-
imbali.

Alitoa mfano ada ya usajili ni Sh.
10,000, ada ya mwaka Sh. 15,000
jumla Sh. 35,000.

“Je, tunaunda bodi kama chanzo
cha mapato ili tupate hizi fedha au
tunataka kumtetea mwalimu na
taaluma, kama tunataka kubore-
sha basi tubaki na TSCC. Nimeona
kwenye kanuni kuna faini za ku-
tosha kwa huyu huyu mwalimu,”
alisema.

Alisema kukiwa na bodi, mwal-
imu atapewa leseni ambayo itao-
nyesha jina la shule aliyopo wakati
kwenye sekta binafsi ni kwa mka-
taba wa mwaka mmoja na mwal-
imu anaweza kuhama kutoka
shule moja kwenda nyingine, na
kupendekeza kusiwe na ukomo.

Ruzuku yatolewa kuchakata mazao

Na Mwandishi Wetu, KATAVI

SHIRIKA la Mapinduzi ya Kijani
Afrika (AGRA) kwa kushirikiana na
Kampuni ya Wataalamu Washauri
wa Biashara (TAPBDS), limetoa
ruzuku ya ujenzi wa kiwanda cha
kutengeneza mashine za kuchaka-
ta mazao mkoani Katavi.

Kupitia mradi wa kusaidia ku-
punguza upotevu wa mazao baada
ya mavuno unaoendeshwa na
TAPBDS, AGRA imetoa mitambo
ya takribani Sh. milioni 100 kwa ki-
wanda cha kutengeneza mashine
cha nondo mkoani humo.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa mtambo huo, Meneja Mra-
di kutoka TAPBDS, Joshua Ongaga,
alisema lengo la kutoa mitambo
hiyo ni kuongeza uzalishaji wa
mashine za kuchakata mazao na
kurahisisha upatikanaji wake kwa
wafanyabiashara na wakulima
kwa bei nafuu.

Ongaga alisema awali wafan-
yabiashara walikuwa wakinunua
mashine hizo kwa Sh. milioni 2,
lakini kwa sasa mashine hizo zita-
nunuliwa kwa Sh. 900,000.

Alisema mashine zitakazoten-
genezwa kupitia mitambo hiyo
ni za kusaga mahindi, kukoboa
mpunga, kupukuchua maharage,
kukamua mafuta ya alizeti pamoja
na kuchonga vipuli mbalimbali ili
kuongeza thamani ya mazao na

kukuza uchumi wa wakulima.

Alifafanua kuwa mbali na mi-
tambo hiyo ya nondo, walitoa min-
gine minne katika mikoa ya Ru-
vuma, Njombe, Mbeya na Rukwa,
ambayo yote thamani yake ni zaidi
ya Sh. milioni 600.

Mbali na ruzuku ya mitambo
kwa wazalishaji wa mashine,
mradi huo umewezesha pia wa-
fanyabiashara 31 kutoka mikoa ya
Kagera, Kigoma, Ruvuma, Njombe,
Iringa, Rukwa na Katavi kwa kuwa-
pa mashine za kuchakata mazao.

Mkurugenzi na Mmiliki wa Non-
do Investment, Raymond Kam-
toni, alisema kampuni inakusanya
mazao kutoka kwa mtandao wa
wakulima, vyama vya ushirika na
wakulima wenyewe.

Alisema wameajiri wataalamu
wa kilimo sita kwa ajili ya kutoa
elimu kwa wakulima ya kulima
kilimo chenye tija na kitakocholeta
manufaa kwao.

Kuhusu kiwanda, alisema kina
uwezo wa kusaga mahindi tani 25,
mpunga tani 20 na mafuta ya al-
izeti tani tano hadi 10 kwa mwezi
na wana mpango wa kufunga
mashine nyingine ya kuchuja hadi
tani 20. Mkuu wa Mkoa wa Katavi,
Mwamvua Mrindoko, akizun-
gumza wakati wa hafla ya uzinduzi
huo, alisema mkoa wake unatege-
mea kilimo kwa asilimia 90 hivyo
kupitia mradi huo unaenda kuku-
za uchumi wake kwa kasi.

Pia alisema endapo bodi itatoa
uamuzi dhidi ya mwalimu fulani
atakata rufani kwa waziri, na kwam-
ba kwa kufanya hivyo kutakuwa na
tatizo kwa kuwa waziri hatafanyaka-
zi nyingine zaidi ya kupitia rufani za
walimu nchi nzima.

Naye Naibu Katibu Mkuu CWT,
Maganga Japhet, alisema kanuni zi-
nasema mwalimu asiye na leseni ha-
taruhusiwa kufundisha na ili aajiri-
we lazima apitie kwenye bodi jambo
ambalo litatengeneza urasimu, na
kwamba ni vyema wakaajiriwa na
kujiunga na bodi iwe hiari.

“Bodi ni nzuri ila imekuja vibaya,
unapewa leseni kwa miaka mitano
na baada ya hapo unatakiwa kuhu-
wisha usipofanya hivyo ukakutwa
unafundisha unachukuliwa hatua

kali ikiwamo faini ya Sh. 500,000,
au milioni moja, jela mwaka mmoja
au vyote kwa pamoja,” alisema na
kuongeza:

“Haya hayapo kwenye bodi ny-
ingine za kitaaluma ambazo wen-
gine tupo, hawafuatilii ajira yako.
Kulazimisha  watumishi ~ wawe
kwenye bodi ndiyo waruhusiwe
kufundisha hii siyo sawa kabisa,”
alisema.

Naye mwanachama wa TAPIE,
Maxon Binomtonzi, alisema kanuni
zimependekeza leseni za aina tatu
huku ada, ikiwa ni kila mwaka na
kuhuisha kila baada ya miaka mi-
tano jambo alilosema si sawa na ni
gharama kwa mwalimu.

Naye Mwalimu Juma Msangi
alisema amehitimu chuo kikuu hivi

karibuni na kutunukiwa Shahada
ya Elimu ya Uchumi na kupewa vy-
eti ambavyo hukaguliwa mara kwa
mara na sasa inakuja bodi.

“Msituone hapa wengine tume-
soma kwa shida sana, unategeme-
wa na ukoo baada ya kupata kazi,
mshahara huo huo ukatwe makato
mengi, tuoneeni huruma kwa vipato
vyetu,” alisema.

Mjumbe wa Kamati ya Utend-
aji wa CWT Temeke, Mohamed
Mbonde, alisema hoja kuu ni kwe-
nye gharama za ada, usajili, kupotea
kwa leseni ambako kunahitaji fedha
kutoka kwa walimu na sababu inay-
otolewa uanzishwaji wa bodi kuwa
kuweka nidhamu ya taaluma ya ual-
imu wakati wengi wamesoma, lakini
hawapandi madaraja.

FURAHIA MAISHA
NA MAJI ASILIA

616280902
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o
Mradi ujenzi
kituo cha

Mwenge
kuchunguzwa

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Ummy Mwalimu, ameagiza kuundwa kwa
timu ya uchunguzi kwenye Mradi wa Kituo
Salaam, baada ya ujenzi wake kusuasua.

Akizungumza na waandishi wa habari
baada ya kutembelea ujenzi wa kituo hi-
cho, Waziri Ummy alisema hajaridhishwa
na kasi ujenzi wa kituo hicho na anapokea
malalamiko mengi kutoka kwa wananchi.

“Huu mradi ulipaswa kukamilika Mei
2, mwaka huu, lakini hadi sasa ni Juni na
ujenzi wake umefikia asilimia 46, nasi-
mamisha ujenzi wake kuanzia sasa na ku-
unda timu ya kuchunguza,” alisema Waziri
Ummy.

Mwenvyekiti wa Kamati ya Tuzo za Vikoba, Dk. Amina Abdul (kulia), akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam wakati

wa kutangaza maandalizi ya tuzo hiyo kwa vikundi mbalimbali vya kuweka na kukopa nchi nzima zinazoandaliwa na Shirika lisilo la
kiserikali la Women Supporting Women, zitakazofanyika mwishoni mwa mwezi Agosti 2021. Kulia ni Yasinta Bokela Mwanachama Mwa-
sisi wa Tuzo hizo, Meneja Mauzo wa BankABC, Bertha Bash (wapili kulia) pamoja na Meneja Masoko wa BankABC, Rose Ngowi. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Hofu yaibuka Kijijini Mtwara
mikorosho va diwani Kufyekwa

Na Hamisi Nasri, MASASI ya Masasi mkoani Mtwara, Ed-
win Kasembe na kukata zaidi ya
WATU ambao hawajafaha- mikorosho 50.

mika, wameingia katika shamba
la diwani mstaafu wa Kata ya Na-
mangwa Halmashauri ya Wilaya

cha Mkoropola, huku ikielezwa
kwamba tukio hilo lilitokea usiku

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
DAR ES SALAAM DISTRICT REGISTRY
AT DAR ES SALAAM

CIVIL APPEAL NO. 346 OF 2020

(From the judgment of Civil Appeal No. 28 of 2018 before Hon.
Ebrahim, J delivered on 26/6/2020, Originating from Kinondoni
District Court in Civil Case)

DOREEN PONDAMALL.........cccoceriiiiinieniinneenns APPLICANT

LATIFA MULIKA.......coviiriiiiiinenn RESPONDENT
SUMMONS FOR PUBLICATION

TO: LATIFA MULIKA, DAR ES SALAAM.

WHEREAS, the above mentioned case has been fixed for mention 29TH
day of July, 2021 at 9:00 AM before Hon. DR. J. L. MASABO - Judge you
are required to appear in this court without fail and must produce on that day
all the documents upon which you intend to rely in support of your case.
TAKE NOTICE that in default of your appearance on that day
aforementioned, the suit will be heard and determined in your absence.

GIVEN under my HAND and SEAL of Court this 9" day of June, 2021.
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wa manane huku ikidaiwa wa-
husika walitumia vitu vyenye
ncha kali kama mapanga.

Wakizungumza na gazeti
ya wananchi walisema kuwa
wameingiwa hofu ya usalama
wa mikorosho yao kwa saba-
bu huenda ni kikundi amba-
cho kimejipanga kuharibu
mikorosho ya wakulima.

Salumu Bakari, alisema ki-
tendo hicho cha watu hao ku-
kata mikorosho kinatafsiriwa
kama ni jambo la kisiasa.

Alisema wananchi wengi
wakijiuliza maswali ya kutaka
kufahamu ni kwa sababu gani
watu hao wameamua kufanya
hivyo.

Naye Fatuma Issa alisema
wananchi hivi sasa wana-
tumia muda mwingi kupita
katika mashamba yao kuanga-
lia kama mikorosho bado ipo.

“Hatujapendezwa na hili
tukio, kwa sababu ni la kiny-
ama sana, kukata mikorosho
zaidi ya 50 ni kuharibu uchu-
mi wa mtu... hatuwajui hawa
watu walikuwa na malengo
gani, maana tukio kama hili
halijawahi kutokea hata mara
moja hapa kijijini,” alisema
Issa.

Diwani huyo mstaafu
Kasembe alisema alisikitishwa
na kitendo hicho, na kwamba
baada ya kupata taarifa kuto-

kuhusu uharibifu huo.

Kasembe alisema shamba
lake lina zaidi ya mikorosho
300, na mikorosho ambayo
imekatwa na watu hao ni
zaidi ya 50 ambayo ilishaanza
kutoa korosho, hivyo tukio
hilo limemsababishia hasara
kubwa kwa kuwa shamba lake
amelihudumia kwa gharama
kubwa.

“Nimeshtushwa sana baada
ya kupata taarifa hizi za ku-
katwa mikorosho yangu la-
kini nimeshachukua hatua ya
kutoa taarifa kuanzia ngazi
kituo cha polisi cha Wilaya ya
Masasi,” alisema Kasembe.

Mwenyekiti wa Serikali ya
Nyangama, alithibitisha ku-
tokea kwa tukio hilo na kue-
leza kuwa uongozi wa serikali
ba hilo na kujionea hali halisi
na kwamba jambo hilo lime-
zua taharuki kwa wananchi
hasa na wao kuhofia watu hao
kuingia katika mashamba yao
kukata mikorosho yao.

kueleza jambo hilo na kwam-
ba vamuzi uliofikiwa ni ku-
fanya uchunguzi dhidi ya wa-
husika wa tukio hilo ili sheria
ichukuwe mkondo wake.

Alimwagiza Katibu Mkuu TAMISEMI ku-
unda timu hiyo haraka na kueleza kuwa
itafanya kazi katika kipindi cha wiki mbili,
kuachunguza pia miradi miwili ambayo ni
ujenzi wa uwanja wa mpira wa Manispaa
ya Kinondoni, ujenzi wa jengo la Utawala
la Manispaa ya Kinondoni.

Pia alitangaza kumsimamisha kazi
Mhandisi wa Manispaa ya Kinondoni, Isaak
Mpaki, kutokana na kushindwa kuishauri
vizuri Manispaa ya Kinondoni ujenzi wa
miradi hiyo mitatu.

“Kuna figisu kwenye hii miradi, miradi
haikamiliki, kila mtu anasema la kwake,
huu mradi (stendi ya Mwenge) ungeka-
milika ungeingiza faida ya Sh. milioni 480
kwa mwaka, tungejenga shule, hospitali,
lakini hadi sasa hakuna kitu,” alisema Wa-
ziri Ummy.

Naye Mkurugenzi wa Manispaa ya
Kinondoni, Spora Liana, alisema gharama
ya ujenzi wa mradi huo ni Sh. bilioni 4.898,
na mkandarasi (361 JWT Lugalo) alikabi-
dhiwa mradi Julai 27, mwaka jana.

Alisema ilipofika Mei 2, mwaka huu,
ujenzi wa mradi huo ulifikia asilimia 46,
hadi sasa Sh. bilioni 1.558 zimeshatumika.

“Changamoto kubwa ni vifaa kutoagi-
zwa kwa wakati, vibarua wachache am-
bapo mkandarasi badala ya kutumia askari
anaajiri raia, pamoja na kuchelewa kulip-
wa mishahara yao na kuja ofisi kwangu
kunilalamikia,” alisema Liana.

Mkandarasi wa mradi huo, Luteni Kanali
David Luoga, alisema Aprili mwaka jana
walianza kazi ya ujenzi wa stendi hiyo, kazi
yao ni kujenga, lakini vifaa vya ujenzi vina-
letwa na Manispaa ya Kinondoni.

“Ilipofika Julai mwaka jana, mtiririko wa
vifaa haukuwa mzuri, vikawa vinakuja kwa
kusuasua, ilipofika Septemba tuliandika
barua ya kuomba vifaa vyote vinavyohitaji
kufika eneo la mradi, lakini hadi sasa havi-
jafika,” alisema Luteni Kanali Luoga.

Alisema changamoto kubwa wanayoku-
tana nayo ni kutokuwapo kwa utekelezaji
wa maamuzi yaliyoingiwa, viongozi wa
Manispaa ya Kinondoni kutokuwa na
maamuzi.
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I
Basi lilivyoua
mwalimu,
kujeruhi
wanafunzi,
walimu

Na Mwandishi Wetu,
SONGEA

MWALIMU Jumanne
Mkandilo (30) wa Shule ya
Msingi Mkombozi Wilaya
ya Momba Mkoa wa Song-
we, amefariki dunia katika
ajali ya barabarani.

Alikutwa na mauti ku-
fuatia ajali ya gari lililoku-
wa limebeba wanafunzi
waliokuwa wakitokea
mkoa wa Mtwara kwenye
michezo ya kitaifa ya
UMITASHUMTA, huku 11
wakijeruhiwa wakiwamo
wanafunzi saba, walimu
watatu na kondakta.

Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Ruvuma, Simon
Maigwa, alisema jana
kuwa ajali hiyo ilitokea
juzi usiku katika kona

za Kijiji cha Kilimasela
kilichoko Wilaya va
Namtumbo mkoani
Ruvuma.

Kamanda Maigwa
alilitaja basi lililokuwa
limewabeba abiria 42,
huku wanafunzi wakiwa
35, walimu na wafanyaka-
Zi wa gari hilo aina ya
Mitishubishi Fuso mali ya
kampuni ya Mega, lilim-
shinda dereva kwenye
kona za Kilimasela kisha
kupoteza njia na kupin-
duka, hivyo lililosaba-
bisha kifo cha mwalimu
Jumanne Mkandilo.

Alisema majeruhi wal-
ipelekwa Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa wa Ruvuma.

Maigwa alisema ka-
tika uchunguzi wa awali
inadaiwa dereva huyo
alikuwa kwenye mwen-
dokasi, hivyo kushindwa
kuimudu kona hiyo.

Mwanafunzi Datin
Mbuya wa Shule ya Msingi
ya Mlangali Wilaya ya
Mbozi, alisema walipofika
kwenye kona za Kilimase-
la wakati wa usiku huku
baadhi ya wanafunzi wen-
gine walikuwa wamesinzia
na kuwa alishangaa gafla
gari linaingia kwenye
korongo ambalo alidai
kuwa ni refu na hapo Kila
mmoja alikuwa analala-
mika kumwomba Mungu
awanusuru.

Wanne wahofiwa Kupotea hifadhini

Na Ahmed Makongo, BUNDA

WATU wanne wakazi wa ki-
jiji na kata ya Mugeta, Wilaya ya
Bunda, mkoani Mara, wanahofi-
wa kupotelea katika Hifadhi ya
Taifa ya Serengeti, wanakodaiwa
kwenda kufanya uwindaji haramu.
Viongozi wa wilaya hiyo akiwamo
Manekela Gashaka na Diwani wa
kata hiyo, Mganga Jongora, juzi
wakizungumza na gazeti hili wa-
lithibitisha kuwapo kwa tukio hilo.

Walisema kuwa watu hao wak-
iwa idadi ya watano wanadaiwa
kwenda katika hifadhi hiyo Mei
29, mwaka huu, saa za mchana.
Waliwataja watu hao kuwa ni Sha-
kanyi Marinta (29), Nyachuma Nya-
chuma (49), Mashaka Petro (35) na
Giromora Kahema (31), wote waka-

Bunda.

Walisema taarifa waliyopata ku-
toka kwa mmoja wa wawindaji hao
Kwakwa ya Kibina (29), aliyebaha-
tika kukimbia na kwenda kutoa
tukio wakiwa hifadhini walikuru-
pushwa na askari wa hifadhi hiyo
na kukimbia huku wengine wanne
hawajapatikana na hawajulikani
walipo.

“Ni kweli kuna vijana watano
waliokuwa wameenda huko hifa-
dhini Serengeti, mmoja wao alikim-
hadi leo hii bado hawajulikani
walipo,” alisema Diwani Jongora.

“Walikuwa watano huyo mwing-
ine alituambia kwamba, wakiwa
katika eneo hilo walikurupushwa
na askari na ndipo walipokimbia

kutoa taarifa hiyo,” alisema Mwe-

nyekiti wa kijiji hicho, Gasheka.
Mmoja wa wana familia, Anna
cha Mugeta, alisema kuwa baada ya
kupata taarifa hiyo Mei 29, mwaka
huu, walianza kufuatilia kwenye
vituo vya polisi na magereza ya
mikoa ya Mara na Simiyu, lakini
hawakuwapata ndugu zao, hali ili-
yowafanya kuwa na wasiwasi.
“Tulifuatilia kwenye vituo vya
polisi, maana tunajua kwamba
wakikamatwa lazima wapelekwe
polisi, lakini hatukuwapata. Pia
tukaenda kuwatafuta kwenye ma-
gereza mbalimbali hadi kwenye ya
mkoa wa Simiyu, lakini bado hatu-
jawaona. Sasa tumeona tuwatumie
nyie watu wa vyombo vya habari
mtusaidie,” alisema Anna.
Mhifadhi Mkuu wa Hifadhi
ya Taifa ya Serengeti, Massana
Mwisawe, akizungumza kwa njia

ya simu na gazeti hili jana, alisema
hajapata taarifa yoyote ya kuwapo
kwa tukio hilo.

Aidha, alipotafutwa kwa njia ya
simu, Ofisa Uhusiano wa SENAPA,
Robert Masobheji, simu yake iliita
bila kupokelewa na alipotafutwa
tena simu ilikuwa haipatikani.
Marinta, alisema wameshawatafu-
ta ndugu zao tangu siku walipopa-
ta taarifa Mei 29, bila mafanikio na
sasa wanaomba msaada wa seri-
kali, ili kujua mahali walipo ndugu
Zao.

“Ni kweli kuna vijana
watano waliokuwa wa-
meenda huko hifadhini
Serengeti, mmoja wao
alikimbia hadi Kijijini,
lakini wale wanne hadi
leo hii bado hawajulikani
walipo,”

Wadau wataka uwekezaji elimu ya umeme

Na Faustine Feliciane

WADAU wa umeme nchini wamesema ni muda
sahihi kuwekeza kwenye elimu ya umeme kipindi
hiki ambacho serikali inaendelea na mikakati ya ku-

Akizungumza mwishoni mwa wiki wakati wa
uzinduzi wa Taasisi isiyo ya kiserikali ya ‘Elimu
Umeme Foundation’, Mkurugenzi Mkuu wa Geared
Consulting Engineeers Ltd, Mhandisi Warda Ester
Mash’'mark, alisema mfumo wa umeme kama ilivyo
mifumo mingine inafuata viwango vya kitaifa na ki-
mataifa ambavyo hubadilika.

“Lengo kuu la taasisi hii ni kufundisha jamii
matumizi sahihi na salama ya umeme ikiwamo miun-
dombinu yake na pia kushirikiana na serikali kubore-
sha mitaala shuleni, taasisi za ufundi na vyuoni.

Kupitia Elimu Umeme Foundation tutashiriki kika-
milifu kutoa elimu inayohusu masuala ya umeme,”
alisema.

Alifafanua kwa kutoa mfano tangu mwaka 2004
rangi za nyaya za umeme zilifanyiwa mabadiliko,
ambayo yalisababisha kubadilishwa ngazi ya kitaifa
(TBS-2012). Hata hivyo, alisema kuna mkanganyiko
kwa sababu kuna rangi za zamani ambazo bado ziko
sokoni.

Vilevile, alisema kwa upande wa matumizi ya
umeme wateja kama viwandani, majengo na wen-
gine wengi kutokana na kukosa elimu ya viwango vya
umeme, wanalipa gharama kubwa na bidhaa zinazo-
zalishwa nchini hukosa ushindani sokoni kutokana
na gharama ya uzalishaji.

“Hii imekuwa ikisababisha wadau wengi ziki-
wamo taasisi za serikali na binafsi wakati mwingine
kushindwa kulipa ankara na kusababisha kukatiwa
umeme, hii yote inatokana na ukosefu wa elimu na
hivyo sisi tumeamua kuja na Elimu Umeme Founda-
tion kusaidia kutoa elimu,” alisema.

Alisisitiza kwamba serikali chini ya Rais Samia Su-
luhu Hassan imewekeza kwenye uzalishaji na usam-
bazaji umeme na kasi hiyo iandane na wananchi kuu-
jua umeme na kuchukua tahadhari zote ili kuepuka
majanga yakiwamo vifo.

“Tunaiomba serikali na taasisi binafsi zituunge
mkono kwa hali na mali ili uwekezaji kwenye umeme
uende sambamba na elimu,” alisema Mhandisi
Mash’'mark.

Alisisitiza kazi ya kutoa elimu ni ngumu kutokana
na matatizo kwenye mifumo ya umeme kuwa mengi,
lakini wameanza kutekeleza kinachokwamisha ni

gharama za uendeshaji na ushirikiano duni
kutoka taasisi za kiserikali.

Kwa upande wake Kamanda wa Jeshi la Zi-
mamoto Kinondoni, Kanda Maalum ya Dar
es Salaam, Isack Njombe, alisema taasisi hiyo
kwa namna moja au nyingine wanalisaidia

Jeshi la Zimamoto katika kutoa elimu ya
matumizi sahihi ya umeme.

Alifafanua kuwa majanga mengi ya moto
yanatokana na hitilafu za umeme ambazo ny-
ingine zinatokana na kukosekana kwa elimu
sahihi ya matumizi ya nishati hiyo.

NEW OFFICIAL DEUTZ PARTS
AND SERVICE DEALER IS
NOW OPEN IN TANZANIA

As the official service dealer and partner of Deutz Corporation, Mantrac Tanzania
offer complete service and maintenance on Deutz diesel engines.
We handle everything from preventive maintenance to overhauls — all wi e

intention to increase the lifetime of your engine.

YOUR ONE SAFE SOURCE W °_’_‘

Mantrac is one of the world’s leading
authorised Caterpillar dealer
representatives, meaning

we're an expertin the

industry of supplying the

best in market solutions for

a range of applications

and industries.

Mantrac Tanzania

Plot no 4A, Nyerere Road
P.0. Box 9262

Dar es Salaam

www.mantrac.co.tz

0689 552 011
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Wachezaji msiamue usajili
kwa kumulika pesa pekee

VUGUVUGU la kuelekea dirisha la usajili tayari limepamba moto
licha ya kwamba dirisha hilo halijafunguliwa kutokana na msimu
wa 2020/21 kubakisha takriban raundi nne kabla ya kumalizika kwa
timu ambazo hazina viporo.

Tayari baadhi ya klabu zimeshaanza kuingia mikataba ya awali na
wachezaji walionyesha kiwango cha kuvutia msimu huu, lakini iki-
wa ni kwa wale ambao mikataba yao inatarajiwa kumalizika mwis-
honi mwa msimu huu.

Kwa ujumla ni uamuzi mzuri kwani hadi kufikia hatua hii, kila
timu imeshajua udhaifu wake na maeneo inayopaswa kuyaimari-
sha ili kuingia msimu mpya wa 2021/22 ikiwa imara kuweza kutoa
ushindani mkubwa kwenye ligi hiyo itakayojumuisha timu 16 ku-
toka 18 za msimu huu.

Hata hivyo, kila msimu tumekuwa tukishuhudia klabu kubwa
nchini hususan Simba, Yanga na Azam FC, zikisajili wachezaji hadi
watatu katika nafasi moja, na kuishia kwenda kusugua benchi hadi
msimu unamalizika na kisha kuachwa msimu unaofuata.

Tunachokiona katika hilo, ni wachezaji wengi kutazama zaidi ki-
asi kikubwa cha fedha wanachopewa kwa ajili ya kusaini mkataba,
lakini mshahara mkubwa wanaokwenda kulipwa ukilinganisha na
klabu wazozichezea kwa sasa ama wanazotoka.

Hivyo, kuelekea dirisha jipya la usajili, Nipashe tunawakumbusha
wachezaji kutoishia kuangalia kiasi cha pesa wanazopewa kwa ajili
ya kutia saini mkataba ama mishahara mikubwa wanayokwenda
kuipata, bali hayo yote yanapaswa kuambatana na kupata nafasi ya
kucheza.

Tunatambua nafasi ya kucheza haiwezi kuja pasipo kwenda kuo-
nyesha jitihada kuanzia mazoezini hadi wanapopata nafasi katika
mechi, hivyo wanachopaswa kukitazama si kuogopa ama kukataa
kusajiliwa bali kila anayetakiwa na klabu hizo hana budi kujipima
kwanza na akiona anatosha kwenda kupambana ndipo asaini mka-
taba.

Ni wazi wachezaji wengi wa ndani/wazawa wanaosajiliwa na
klabu hizo kubwa, wamekuwa wakishindwa kutoa ushindani wa
namba kutoka kwa nyota wa kigeni wa klabu hizo, matokeo yake
wanaishia kusugua benchi na baadaye kuachwa.

Katika hilo, si kwamba tunawatisha ama kuwakatisha tamaa kuji-
unga na klabu hizo, bali cha muhimu ni kila mmoja kujitambua kwa
nafasi yake na kutoishia kuridhika na mshahara mkubwa wakati
hachezi.

Tunaamini kwa mchezaji ambaye ana malengo ya kufika mbali
zaidi ya Simba, Yanga na Azam, anaweza kusajiliwa na timu hizo
na kwenda kupambania namba na nyota wa kigeni wa klabu hizo
na hatimaye ndoto zake kutimia, lakini si kwa wale wanaomulika
maslahi pekee.

Lakini, kwa wachezaji ambao wanajipima na kuona hawatoshi
kwenda kuwaweka nyota wa kigeni benchi katika timu hizo, huu si
walkati muafaka kwao wakukubali kubweteka na kiasi kikubwa cha
mshahara ambacho kitamfanya kuporomoka kiwango na kupotea
kabisa.

Tunachotaka kukiona ni wachezaji wazawa kuzidi kupata nafasi
na kuwa msaada kwa timu zetu za taifa, lakini hilo haliwezi kutokea
kama kila mmoja hatoonyesha moyo wa kupambana na nyota wa
kigeni waliowazidi uwezo.

Lakini, kuliko kukimbilia kusajiliwa na timu kubwa kwa kutaza-
ma fedha pekee, ni bora kubaki katika klabu zao sehemu ambazo
watapata nafasi ya kucheza mara kwa mara jambo ambalo si tu lita-
saidia kuboresha viwango vyao na kuwaimarisha, bali watakuwa
msaada kwa timu zetu za taifa.
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m Muungwana Lazima Nilonge

DAKIKA chache kabla ya mechi ya fain-
ali ya vijana chini ya miaka 20 kati ya
Yanga na Mtibwa Sugar kumalizika,
kulitokea vurumai baada ya mshika
kibendera kukataa bao ambalo lin-
gekuwa la kusawazisha kwa yosso hao
wa Jangwani.

Kwenye mechi hiyo iliyochezwa
Uwanja wa Azam Complex, Mtibwa
Sugar ilitwaa ubingwa wa michuano
hiyo kwa mara ya tatu mfululizo kwa
kushinda mabao 2-1.

Baadhi ya mashabiki wa Yanga wal-
imtupia chupa za maji mwamuzi wa
pembeni aliyekataa bao.

Wakati mchezaji Abdulkarim Yunus
anafunga bao, mchezaji mmoja wa timu
hiyo, Yohana Ndushi aliingilia mchezo.

Mpira ulisimama kwa muda, la-
kini baadaye ukaendelea na mabao
2-1 yaliendelea kuwa hayo hayo hadi
mwisho wa mchezo.

Kwanza kabisa niipongeze timu ya vi-
jana wa Mtibwa Sugar ambayo imetwaa
ubingwa huo mara ya tatu mfululizo.

Hii inaonekana kuwa haibahatishi.
Ni kwamba viongozi wa Mtibwa Sugar
wanajipanga na kuleta timu halisi ya vi-
jana iliyokaa kambini kwa muda mrefu.

Ukiangalia timu hiyo na wachezaji
wote, utaona kabisa kuwa lengo la vion-
gozi wa Mtibwa ni kusaka wachezaji
wenye vipaji vya soka na kuwaweka
pamoja. Lengo likiwa ni baadaye kuwa-
pandisha kwenye kikosi cha kwanza, ili
kufanya biashara ya kuwauza kwa timu
yoyote inayohitaji.

Hapo kuna faida mbili. Kupata
wachezaji wa kucheza Ligi Kuu bila
kutumia gharama kubwa za usajili, pia
kuuza na kupata pesa za kuendeshea
klabu. Inawezekana kabisa kuwa Mtib-
wa Sugar inapata wachezaji wazuri
kirahisi kutokana na kuwa ipo kwenye
mkoa ambao miaka nenda rudi inatoa
vipaji vya wacheza soka nchini, lakini
inaonekana pia viongozi wa Mtibwa
Sugar wako makini kusaka vipaji na si
kukusanya wachezaji vijana kwa ajili ya
michuano fulani.

Ndiyo maana utaona wachezaji kar-
ibuni wote wa Mtibwa, kila mmoja ana

Ukianga-
lia timu
hiyo na
wachezaji
wote, utao-
na kabisa
kuwa lengo
la viongozi
wa Mtibwa
ni kusaka
wachezaji
wenye
vipaji vya
sokana
kuwaweka
pamoja.

Lengo la vijana U-20 ni vipaji si kutwaa mataji

kipaji chake tofauti, huku muunganiko
wa wachezaji ukiwafanya kuwa timu
tishio kwa zingine. Na inaweza kuen-
delea hivyo miaka mingine inayokuja
kama viongozi wa timu zingine hawato-
jirekebisha. Angalau Azam FC unaweza
kusema ina vijana wazuri, lakini bado
wengi wanahitaji mafunzo zaidi na ku-
kaa kwa muda mrefu.

Ukiangalia timu za vijana kama za
Simba na Yanga unaona zina baadhi
timu ya wachezaji wawili watatu ambao
wana vipaji halisi vya soka. Wengi ni wa
kawaida tu ambao unaweza kuwapata
kwenye timu yoyote ile. Hapo unaanza
kujiuliza, huwa wanakusanywa wakati
wa michuano kama hiyo tu? Au kwa
sababu klabu kubwa, basi kuna wazazi
hulazimisha kuwapeleka watoto wao
kwa kuwatumia watu wanaojuana nao?

Nilitegemea timu za Simba na Yanga
zingekuwa na watu wa kusaka vipaji kila
kona ya nchi na kuwa na kikosi cha kuti-
sha mara tatu au nne ya kile cha Mtibwa
Sugar.

Na lengo la kusaka wachezaji hao ni
kupata wachezaji wazuri wa Kitanzania
ambao baadaye watazitumikia timu za
wakubwa na timu ya Taifa, Taifa Stars,
ili kuokoa pesa nyingi kwenye usajili.

Badala yake inaonekana kuna baadhi
ya timu zilikusanya wachezaji kwa ajili
ya kutafuta ubingwa tu wa Ligi ya Vija-
na. Ndiyo maana unaona hata baadhi ya
mashabiki wa Yanga walianza kufanya
vurugu baada goli la kukataliwa.

Mashabiki wengi wanashindwa ku-
jua kuwa lengo la timu za vijana si ku-
chukua mataji, ila ni kuwa na vijana
bora watakaokuwa hapo kwa faida ya
kuchezea timu kubwa baadaye, na si
baada ya michuano timu inavunjwa na
kuundwa tena ikikaribia tena michua-
no.

Timu inaweza kutwaa ubingwa, lakini
isiwe na wachezaji bora, lakini ikaishia
njiani ikawa na wachezaji wenye vipaji.
Vipaji na uwezo ndiyo unaotakiwa
kwenye michuano hiyo, na si ubing-
wa, ingawa Mtibwa Sugar wametisha
kwa vipaji na kuchukua pia ubingwa.
Hongera nyingi ziwafikie.
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TANGAZO

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

MARUDIO:

MAOMBI YA TAARIFA YA KUONYESHA NIA YA KUJENGA NYUMBA MBADALA KWA AJiLl

YA MRADI WA BOMBA LA MAFUTA GHAFI LA AFRIKA MASHARIKI (EACOP)
KUMBUKUMBU NA: 0010006840

TOTAL East Africa Midstream B.V (Kampuni) Tanzania, kampuni ya
Mafuta na Gesi, inaalika makampuni yenye uzoefu na sifa kutuma nia

ya kujenga nyumba mbadala kwa qjili ya Mradi wa Bomba la
Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP).

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaji wa bomba
litakalofukiwa chini linalokatisha mipaka ya nchi mbili na litakalo
safirisha Mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka
pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa aijili ya kusafirisha Mafuta hayo
katika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale katika Wilaya
ya Hoima, nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoa wa Tanga
nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni karibia kilomita 1,443, kati hizo
kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania. Katika upande wa
Tanzania bomba litapita katika mikoa nane (8), halmashauri za

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:

Ujenzi wa nyumba mbadala na majengo tegemezi (jiko na vyoo) kwa
Waguswa wa Mradi [PAPs) wanaohamishwa na Mradi wa Bomba
utafanyika katika mikoa nane tofauti; Kagera, Tabora, Ceita,
Shinyanga, Tabora, Singida, Manyara na Dodoma.

Mradi utajenga nyumba mbadala katika ardhi iliyokubalika kwa
waguswa stahiki wanaohamishwa makazi. Mradi utabainisha aina
za muundo wa majengo mbadala yatokayojengwana maeneo kwa
makubaliano na kila Mguswa wa Mradi. Mkadarasi atajenga
nyumba 336, Vyoo vilivyoboreshwa vyenye mfumo wa kuzungusha
hewa 388 na majiko ya nje 345 kutokana na michoro iliyosanifiwa
kwa kina na Kampuni ambayo yote imeandaliwa kwa viwango vya
usawa vya ujenzi wa nyumba.

Muundo wa chini na juu [msingi uliofungwa nondo na kumwagiwa
zege, kuta za ndani/nje] kwa kilo nyumba pamojo na nyumba
fegemezi zitajengwa kwa kutumia vifaa vya vipimo vitakavyotolewa
na Kampuni na vinavyoweza kutumika zaidi ya mara moja na kwa
kutumia mseto wa zege uliosanifiwa kwa kazi husika.

Wakandarasi wote watategemewa kufanya kazi kwa kutumia mfumo
huu wa vifaa vya vipimo vitakavyotolewa. Ukamilishaji wa kazi yote
inayobakia (vibarua na rasilimali] kama vile kupaua, kukamilisha
ujenzi, umeme na miundo mbinu ya maji safi na maiji faka, kazi za
ujenzi na uboreshaji wa muonekano wa ardhi zitakuwa ni jukumu la

Mkandarasi.
Wazabuni watakao kidhi vigezo vya awali watapokea taarifa za

muundo wa vifaa vyenye vipimo vitakavyoonyesha wazi na kuwa na
taarifa za kina juu ya utengenezaji wa bidhaa husika.

Nyumba mbadala kwa vjumla zitakuwa zina kati ya vyumba viwili
mpaka vitano, vyenye ukubwa wa eneo la sakafu wa mita za mraba
25 mpaka 75. Kila nyumba itakuwa na miundombinu tegemezi
miwili, yaani jiko na choo cha shimo kilichoboreshwa chenye mfumo
wa kuzungusha hewa. Nyumba mbadala zitakuwa za kiwango bora
cha ujenzi. Kwa muundo wa chini na juu wa nyumba, nyumba zote
zitajengwa kwa kutumia malighafi zinazopatikana kafika maeneo
husika, zote zitakidhi viwango vya ujenzi vya ubora vya Tanzania .

VIGEZO MUHIMU:

Kutokana na ukubwa wa kazi na ili kuyasaidia makampuni
yanayoonyesha nia, Mradi una haki ya kutoa kazi moja moja au pia
kazi zaidi ya moja kwa mkandarasi atakayeonyesha nia na mwenye
kukidhi vigezo. Kampuni zenye nia zinaweza kuingia mikataba na
kampuni nyingine ili kuwezesha uwezo wao wa kutoa huduma, lakini
wote kwa Pamoja na kila mbia katika mkataba ni LAZIMA akidhi

matakwa fajwa yaliyoainishwa hapo chini.

Makampuni yanayoonyesha nia yanaalikwa kutuma maombi pamoja

na nyaraka zifuatazo:

e Kampuni ya Kitanzania ya Ukandarasi {Ujenzi iliyosajiliwa
kwa kiwango cha chini cha daraja la pili (wasilisha nakalal,

*  Mifano ya uzoefu wa kujenga majengo katika mkoa wa
Kagera, Tabora, Geita, Shinyanga, Singida, Manyara na
Dodoma Tanzania. (Wasilisha orodha ya miradi iliyofanyika
katika mkoa wowote fajwa au mikoa yote),

Thibitisha uwezo wa kifedha wa kutekeleza kazi tajwa,

e Thibitisha/wasilisha sera za Alya, Usalama na Mazingira
(HSE/OSHA), na Usimamizi wa Viwango vya Ubora na
maswala ya Jamii,

*  Wasilisha,/Thibitisha uzoefu wa kusimamia miradi, utaratibu
wa ugavi na usdfirishaiji vitu Pamoja na manunuzi,

® Dhamira ya kuongeza thamani kafika uwezo wa ndani/taifa
(wasilisha taarifa za kina za mafunzo),

e Uthibitisho wa usaijili katika Kanzi Data ya Watoa
Huduma wa Ndani (LSSP) ya EWURA wakati wa
kuwasilisha taarifa ya nia unahitajika.

Makampuni yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali za kutoa huduma zilizofajwa hapo juu yanatakiwa kutuma taarifa ya kuonyesha
nia iliyoandaliwa kwa lugha ya kiingereza pamoja na nyaraka tajwa kupitia barua pepe: tolal. mufti@external.total.com (ukubwa usiozidi
MB20) hadi kufikia saa 11:00 jieni Majira ya Afrika Mashariki, tarehe 15 Julai 2021.

Taarifa ya kina itawasilishwa na Kampuni ili kutoa taarifo zaidi kuhusu huduma, ratiba ya utekelezaji pamoja na kutoa kipindi cha maswali
na majibu kutoka kwa wazabuni wenye nia - undani wa taarifa utawasilishwa katika hatua ifuatayo.

Muhimu: Kwa qjili ya kutengeneza orodha ya Makampuni ya Awali yenye vigezo, Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua
nyaraka zilizotumwa na makampuni yenye nia. Mwaliko kwa Makampuni kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa Makampuni
ya Awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaiji wa Taarifa (NDA).
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Mbunge: Bajeti ya kisayansi
inayopanua wigo wa kodi

Na Romana Mallya,
DODOMA

MBUNGE wa Viti Maalum
(CCM), Munde Tambwe,
amesema bajeti ya serikali kwa
mwaka wa fedha 2021/22 ni ya
kisayansi inayokwenda kupan-
ua wigo wa kodi ambayo haita-
muumiza mwananchi.

Akichanga bajeti hiyo mwis-
honi mwa wiki bungeni jijini
Dodoma, mbunge huyo aliha-
masisha Watanzania kuipokea
ili ikalete mabadiliko ya nchi
yao.

“Dunia nzima hakuna nchi
isiyolipa kodi ila inategemea
ni kodi za aina gani ambazo
wananchi watazimudu, mfano

kodi ya majengo nimesikia
kuna watu wanaiongelea wak-
isema italeta mkanganyiko
baina ya mwenye nyumba
na mpangaji,” alisema na
kuongeza;

“Nchi hii ina wataalamu na
nyumba zetu zina hati kwa
hiyo wataangalia nyumba hii
hati ni ya nani, niwatoe wasi-
wasi Watanzania wanaosema
huu ni mkanganyiko.”

Munde alisema ikitokea
kwa bahati mbaya mpangaji
akakatwa kodi ya jengo stak-
abadhi itaandikwa ili siku
atakapoanza mkataba mpya
na mwenye nyumba wataiwe-
ka mezani ili ikatwe kwenye
mkataba.

Aliwataka Watanzania kuz-
ipokea kodi hizo kwa sababu
hazilengi kuwaumiza badala
yake serikali itaongeza ma-
pato na kutekeleza shughuli
za maendeleo. “Tunahitaji Sh.
trilioni 36 ili kutekeleza shu-
ghuli za maendeleo ni lazima
Watanzania tulipe kodi hatu-
wezi kuwa na nchi ambayo
wananchi wake hawalipi kodi
tumuunge mkono Rais Samia
Suluhu Hassan, kuhusu suala
la kodi ya simu siyo kweli mtu
akiamka asubuhi anakat-
wa bali akiweka muda wa
maongezi watakatwa kuanzia
Sh. 10 na kuendelea,” alisema.

Alisema ukusanyaji wa kodi
wa aina hiyo utaiwezesha Tan-

zania kupiga hatua kimaende-
leo. Kuhusu bodaboda Munde
alisema kundi hilo kwa muda
mrefu lilikuwa linaumia na
kodi kubwa ya Sh. 30,000 na
kwamba serikali imewapungu-
zia mzigo mkubwa.

“Suala la madiwani kulipwa
posho moja kwa moja na seri-
kali ni jambo zuri kwa sababu
watapata fedha zao kwa waka-
ti muafaka kwa sababu madi-
wani wangu wana miezi sita
hawajalipwa,” alisema.

Kadhalika, alisema tangu
uhuru haijawahi kutokea awa-
mu ikalipa posho ya madaraka
kwa Mtendaji Kata na Katibu
Tarafa na kuomba suala hilo
liungwe mkono.

Waziri wa
Nishati, Dk.
Medard
Kalemani, ak-
jonyesha kifaa
cha UMETA
wa Namtum-
buka, Kata

ya Namtum-
buka, Hal-
mashauri

va Mji wa
Nanyamba,
Wilaya ya Mt-
wara, mkoani
Mtwara
ambapo uzin-
duzi wa mradi
kabambe wa
kusambaza
umeme Viji-
jini awamu vya
tatu mzun-
guko wa pili
katika mkoa
wa Mtwara,
mwishoni mwa
wiki. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Matatani madai ya bangi, wizi wa simu

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

JESHI la Polisi mkoani
Rukwa linawashikilia watuhu-
miwa watano (majina yamehi-
fadhiwa) kwa makosa tofauti
likiwamo la mmoja kati yao
kukamatwa akiwa na kete
584 za dawa za kulevya aina ya
bangi.

Kamanda wa Polisi mkoani
Rukwa, William Mwampa-
ghale, alisema kukamatwa
kwa watuhumiwa hao kume-
tokana na operesheni maalum

inayofanywa na jeshi hilo kwa
lengo la kumaliza vitendo vya
uhalifu mkoani humo.

Katika tukio la kwanza,
polisi walimkata mtuhumiwa
akiwa na kete 584 za bangi
amezibeba kwenye begi ndogo
mbkononi kwa lengo la kuipele-
ka kuiuza.

Alisema kukamatwa kwa
mtuhumiwa huyo kulifanikiwa
baada ya polisi kupata taarifa
za siri kutoka kwa raia wema.

Katika tukio la pili, alisema
watu wanne walikamatwa,
mmoja  anashikiliwa  aki-

wa na simu ambayo inad-
haniwa ni mali ya wizi aina
ya Tecno K7 yenye IMEI
354387096412708/16 rangi
nyeusi yenye thamani ya
shilingi 270,000.

Kamanda  Mwampaghale
alisema mtuhumiwa mwing-
ine alikamatwa akiwa na
simu aina ya Samsung Gallax
yenye IMEI yenye thamani ya
shilingi 370,000, mtuhumiwa
mwingine alikamatwa akiwa
na simu aina ya Tecno T 422
IMEI yenye thamani ya shilingi
25,000.

Alisema mtuhumiwa wa
nne alikamatwa akiwa na simu
aina ya ITEL ambayo imefutwa
IMEI yenye thamani ya shilingi
18,000, na kwamba watafik-
ishwa mahakamani baada
ya upelelezi wa awali kuka-
milika.

Aidha, kamanda alisema
wanaendelea na operesh-
eni maalum ya kuyakamata
magari mabovu, na kuwa
wameyakagua magari 637
ambapo 240 ndiyo yalikuwa
mazima huku magari 367 yali-
kuwa na ubovu.

Chanzo watoto
kukimbilia mitaani
chatajwa

Na Elizabeth Zaya

KITUO cha Msaada wa Kisheria kwa
Wanawake na Watoto (WLAC), kimesema
bado kuna tatizo kubwa la baadhi ya
wanaume kutelekeza watoto wao na ku-
changia kukatisha masomo yao na kukim-
bilia mitaani kujiunga katika makundi
hatarishi.

Kauli hiyo imetolewa na Mkurugenzi
Mtendaji wa WLAC, Theodosia Muhulo,
wakati wa tamasha la kutoa elimu na
kuelimisha watoto kutambua na kuri-
poti vitendo vya ukatili lililoandaliwa na
kituo hicho juzi ikiwa ni mwendelezo wa
maadhimisho ya Siku ya Mtoto wa Afrika
ambayo hufanyika Juni 16, kila mwaka.

Kongamano hilo lilijumuisha shule za
msingi 10 kutoka katika wilaya za Te-
meke na Kinondoni na liliambatana na
mashindano ya uchoraji na kutoa zawadi
mbalimbali kwa washindi.

Akizungumza katika tamasha hilo,
Muhulo alisema wapo pia baadhi ya
wazazi ambao wanashindwa kuwapatia
mahitaji ya msingi watoto hao licha ya
kwamba wanaishi nao nyumbani.

“Hali ya umaskini bado ni kubwa nchini,
baadhi ya wanaume wanatelekeza watoto
wao na kuacha wanawake wakilea peke
yao na wengi wanaotelekezwa hawana
uwezo wa kumudu mahitaji muhimu ya
watoto,” alisema Muhulo.

“Hali hii inachangia baadhi ya watoto
kuacha shule na wengine kwenda kuolewa
au kuanza ajira kwa ajili ya kujipatia
kipato cha kujikimu. Pia wapo wanaokim-
bilia mitaani kuombaomba na wengine
kujiunga na vikundi hatarishi.”

Kwa upande wake, Leah Mbunda, ku-
toka Dawati la Jinsia na Watoto Kanda
Maalum ya Dar es Salaam, alisema wan-
apokea malalamiko mengi katika dawati
lao yanayohusu wanaume kutelekeza
watoto wao.

“Na hapa matukio mengi ya wanaume
kutelekeza watoto wao tunayoyapokea
ni hasa wazazi wanapotengana, kuvun-
jika kwa ndoa na imekuwa sababu kubwa
sana kuwaharibu watoto hawa,” alisema
Mbunda.

“Wakati mwingine kesi tunazozipokea
unakuta ndoa inapovunjika, baba anaenda
kuanzisha familia nyingine au mama
naye anaenda kuolewa, kwa hiyo watoto
wanaenda kuishi na bibi ambaye hana
uwezo wa kuwalea.”

“Kwa hiyo watoto wanatawanyika
kwenda popote na inapotokea wakaan-
gukia katika mikono isiyo salama ndiyo
wengi wao wanaharibikiwa na wengine
kuingia kwenye kuvuta bangi na mambo
mengine mabaya.”

Ofisa Ustawi wa Jamii Wilaya ya
Kinondoni, Agnes Mbusa, alisema wazazi
bado wanachangia watoto wao kufanyiwa
ukatili kwa sababu wanakubaliana na
watuhumiwa kumalizana kimya kimya.

“Na ndiyo maana inakuwa ni vigumu
kukomesha hili tatizo kwa sababu hata
tunapolifikisha kwenye vyombo vya she-
ria tunakosa ushahidi,” alisema Mbusa.
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Wanakijiji waeleza fursa
kwa Kufikiwa umeme

Na Restuta Damian,
MULEBA

PATIKANAJI wa umeme
vijijini umeelezwa kuwa
utasaidia kuanzisha
shughuli za miradi ya
ujasiriamali na viwanda vidogo,
ambavyo vitainua uchumi na
maendeleo ya wananchi waishio

ya Mushabago Wilaya ya Muleba
mkoani Kagera, kwenye uzinduzi
wa usambazaji wa umeme wa

Wakala wa Nishati Vijiji (REA)
awamu ya tatu mzungumko wa
pili.

Shamila Abdu, alisema, wa-
nanchi wana shauku ya kupokea
umeme na kuanzisha shughuli
za uzalishaji wa kipato ambacho
kitasaidia kuimarisha maendeleo
ya familia.

Mkazi wa Kata ya Mushabago,
Amon Stanslaus, alisema, uzinduzi
wa umeme kufanyika vijijini ume-
leta matumaini ya kupanua miradi

“Sasa hatutapeleka tena vitu
mjini kwenda kuboresha.. ni

na kupeleka mjini kutafuta soko
kwa sababu umeme ndiyo kila
kitu iwe mchana au usiku,” alise-
ma Stanslaus.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
REA, Romanus Lwena, alisema
katika mradi wa awamu ya tatu
ambacho kitasahaulika bila kufiki-
wa na umeime.

Alisema Sh. bilioni 34 zime-
tolewa kwa lengo la kusambaza
umeme kwa mkoa wa Kagera kwe-

nishati hiyo.

Alisema  ukamilishaji  wa
umeme huo kwa wananchi waish-
io vijijini ni Desemba 2022,
kwani tayari mkoa umepokea
kampuni za kandarasi zitakazo-

vyote.
Akizindua mradi wa usambaziji

wa umeme wa REA awamu ya tatu
runazi, Naibu Waziri wa Nishati,
Stephen Byabato, alisema ni muda
wa kila wananchi kubuni miradi
na kutumia nishati na kufanya
shughuli za ujasiriamali na ku-
jiongezea kipato.

Mkuu wa Idara ya Kilimo wa Benki ya Stanbic Tanzania, Ammar Jiwaji, akizungumza wakati wa Mkutano Mkuu wa Bodi ya Kahawa mjini Dodoma,
mwishoni mwa wiki. Benki hiyo imekuwa ikitoa huduma kwa wafanyabiashara katika sekta ya kilimo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

RC aja na dawa ya migogoro ardhi Pwani

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani,
Abubakar Kunenge, amewaonya
wanaohusika kuchochea migogoro
ya ardhi kuacha, kwani mkoa huo
sio sehemu salama tena kwao.

Kunenge alitoa onyo hilo mwis-
honi mwa wiki alipokuwa akizin-
dua Baraza la Biashara la Mkoa
huo, ambalo lilihudhuriwa na

wadau mbalimbali wakiwamo
wawekezaji.

Alisema waliokuwa wanatajwa
kuhusika na migogoro ya ardhi
waache mara moja kwani wataan-
za kushughulikia kwa kuchukuliwa
hatua za kisheria.

Kunenge alisema amezungumza
na Katibu Mkuu wa Wizara ya Ar-
dhi na atamshirikisha waziri ili
iundwe timu maalum itakayosima-

mia utatuzi wa migogoro ya ardhi
kwa mkoa huo.

“Tunaunda timu maalumu ku-
chambua maeneo yenye migogoro
ya ardhi mikubwa tuanze nayo
kwa kushughulikia, wenye mae-
neo tulinde mipaka,” alisisitiza
Kunenge.

Aidha, aliwataka wananchi kua-
cha tabia ya kuvamia maeneo am-
bayo yanamilikiwa kisheria.

Mwenyekiti wa Chama cha Wa-
fanyabiashara wenye Viwanda na
Kilimo (TCCIA) Mkoa wa Pwani,
Said Mfinanga, alimweleza mkuu
wa mkoa huo kuwa upo unyan-
yasaji unafanywa na watumishi
wa TRA kuhesabu fedha kwenye
droo za wafanyabiashara ambalo
ni kinyume cha kazi zao.

Mkuu wa Mkoa aliiagiza TRA
kuacha vitendo hivyo.

|

]
Benki UBA
yvawaahidi
vitabu
watoto
yatima

Na Mwandishi Wetu

IKIWA ni kuunga mkono
juhudi za serikali za ku-
hakikisha kila mtoto kuan-
zia chekechekea mpaka
kidato cha nne wanapata
elimu bure, Benki ya UBA
Tanzania kupitia kitengo
cha UBA Foundation im-
etoa msaada wa vitabu vya

fasihi kwa vituo vya watoto
yatima vya UMRA na Babu
na Bibi vya mkoani Dar es
Salaam.

Akizungumza wakati wa
hafla ya kukabidhi vi-
tabu, Mwasisi wa kituo cha
UMRA Orphanage Center,
Rahma Juma, alisema: “Ni
muhimu kutambua mchango
wa kampuni binafsi kama
benki ya UBA Tanzania kwa
juhudi za dhati za kuunga
mkononi na kuinua sekta ya
elimu nchini. Sote tunajua
kwamba serikali yetu inaon-
gozwa na sera ya serikali ya
viwanda. Kwa maana hiyo
hatuwezi kuwa na viwanda
bila ya kuwa na wasomi
wazuri kutoka kwenye jamii
yetu, hiyo basi vitabu hivi
vitaongeza chachu kwa wa-
toto ambao tunawalea hapa
kwani wote ni wanafunzi,
hivyo kufanya vizuri katika
masomo yao na hatimaye
kufanikisha ndoto zao
pamoja na serikali.”

Rahma aliiomba Benki
va UBA na wadau wengine
waendelee kuwasaidia
kwenye nyaja zingine ili
kuendelea kutengeneza
mazingira bora kwa watoto
hao kujifunza na kuongeza
velewa na kuwa na taifa
lenye uweledi.

Mkuu wa Kitengo cha
Digitali UBA Tanzania,
Asupya Bussi, alisema
wanaamini unaamini jamii
iliyoelimika inajengwa ku-
toka katika watoto pamoja
na wanafunzi kuwa na vifaa
vya kufundishia vya Ku-
tosha hususani vitabu na
mwamba ili kuwa na maen-
deleo endelevu, ni muhimu
kuwekeza kwenye elimu.

Alisema Benki ya UBA im-
ekuwa kwa muda mrefu iki-
saidia sekta ya elimu nchini
kwenye nyanja mbalimbali.

“Tunaamini ya kwamba
msaada wa vitabu utacho-
chea ufaulu mzuri kwa wa-
nafunzi katika masomo yao
na pia kuongeza ufaulu kwa
shule zote hizi,” alisema
Asupya.
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Ushirika waaswa
mikopo ya benki

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, ame-
viagiza vyama vya ushirika nchini kutumia vizuri
mikopo inayokopa kutoka kwenye benki mbalim-
bali ili ilete tija kwa wakulima wanachama badala
kuitumia kwenye shughuli za uendeshaji wa mi-
radi isiyo na tija kwa wanachama hao.

Bashe alitoa agizo hilo wakati akifunga Mkutano
Mkuu wa wadau wa kahawa mwishoni mwa wiki
wakiwamo wakuu wa mikoa na wilaya zinazolima
kahawa, wakulima na taasisi zinazoshughulika na
kilimo hicho pamoja na wafanyabiashara.

Alibainisha kuwa kwa sasa baadhi ya vyama
hivyo vinapitia wakati mgumu na kukosa tija kwa
wakulima kwa kuwa vimeandamwa na madeni
kutoka kwa baadhi ya benki, madeni ambayo kim-
singi yametokana na matumizi yasiyo na tija kwa
vyama hivyo bila kuwashirikisha wanachama.

“Na hii ndio sababu vyama vya ushirika vimeku-
wa mzigo kwa wakulima ambao kwa sasa wanala-
zimika kubeba mzigo wa kulipa madeni ambayo
hawajahusika kuyatengeneza.” Alisema Bashe am-
baye alitaka vyama hivyo kuanzia mwakani vianze
kuwanufaisha wakulima badala ya kuendelea ku-
wekeza fedha kwenye miradi isiyo na tija.

“Mnajua haiingii akilini kabisa kuona kwamba
vyama vya ushirika vinatengeneza mabilioni kupi-
tia makato ya wakulima lakini vinashindwa kuwa-
saidia pale wanapokuwa na changamoto mbalim-
bali ikiwemo hata zile muhimu za kifamilia. Fedha
zote zinaenda kulipa madeni ambayo kimsingi ya-
mezalishwa na viongozi wanaoongoza vyama hivi
kwa maslahi yao binafsi..naomba hili lifike mwisho
sasa.” alisema.

Akizungumzia changamoto ya matumizi mabaya
ya mikopo kwenye vyama vya ushirika, Meneja wa
Benki ya NBC tawi la Dodoma, Happiness Kizigira,
alisema ili kukabiliana na changamoto hiyo, benki
hiyo imekuwa na utaratibu wa kuendesha mafun-
zo kuhusu namna bora ya kutumia mikopo kabla
ya kuwapatia walengwa hatua ambayo imesaidia
sana kupunguza tatizo hilo.

“Pamoja na mambo mengine lengo la mikopo
yetu huwa kuhakikisha tunamsaidia mlengwa
kukuza mtaji wake na kufanya shughuli zake kwa
ufanisi na ushindani ili atengeneze faida itakay-
omuwezesha kurejesha fedha kwetu bila changa-
moto. Hili kufanikisha hili wateja weteja wetu
zikiwamo AMCOS wamekuwa wakipata mafunzo
ya namna bora ya kuendesha shughuli zao kutoka
kwa wataalam tunaoshirikiana nao...hii imesaidia
sana.”

Benki hiyo ilipata fursa ya kuelezea huduma
zake mbalimbali kwa wadau hao ikiwamo huduma
ya NBC Shambani inayolenga wadau wote wa-
naojihusisha na biashara ya Kilimo wakiwemo
wasambazaji wa pembejeo za kilimo, wakulima na
wasafirishaji wa mazao ya kilimo.

“Lengo hasa la huduma hii ya NBC Shambani
ni kuwasaidia wadau wa kilimo kutimiza malengo
yao ya biashara ya kilimo ambapo inatoa fursa
kwao kuwa na akaunti ya vikundi vya wakulima
kama vile AMCOS na vikundi vingine pamoja na
akaunti ya mkulima mmoja mmoja,” alisema.

Wakizungumzia huduma za kifedha, baadhi
ya wadau wa kilimo walisema huduma hizo ni
muhimu kwa kuwa kwa sasa taifa linapitia mageuzi
ya kilimo biashara ambacho ustawi wake kwa kiasi
kikubwa unategemea uwepo wa huduma bora za
kibenki zinaenda sambamba na mahitaji wa wa-
dau hao.

“Huduma kama NBC Shambani zinatugusa wa-
dau wote tukiwamo hata sisi wafanyabiashara wa
mazao ya kilimo na usindikaji. Hii ni moja ya mfano
wa huduma ambazo wadau wa kilimo tunahitaji
haswa!” alisema Shakiru Kyetema, Mkurugenzi wa
Kampuni ya Shayakye Trading Company inayoji-
husisha na uuzaji wa kahawa.

Sababu makandarasi wazalendo kukwama hizi

Na Joseph Mwendapole,
aliyekuwa MWANZA

AKANDARASI wa-

naofanya kazi kwa

ubia wametakiwa

kuacha tabia ya
kugawana faida kabla ya mi-
radi wanayoifanya kukamilika,
kwani hali hiyo husababisha
miradi mingi kutokamilika kwa
wakati.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki na Naibu Waziri wa
Ujenzi na Uchukuzi, Mwita
Waitara, wakati akifunga mku-
tano wa nne wa mashauriano
wa makandarasi Kanda ya
ulioandaliwa na Bodi ya Usajili
wa Makandarasi (CRB).

Alisema makandarasi wengi
wazalendo wamekuwa wakik-
wama kutokana na tamaa ya

fedha mara wanapopata mira-
di tofauti na wenzao wa China
ambao hugawana faida baaada
ya kumaliza kazi na wame-
kuwa wakijituma kutokana na
kufuatiliwa na nchi yao.

“Nimetembelea miradi min-
gi nchini nimekuta mingi sana
wanafanya Wachina kumbe
ni kwasababu wanafanyakazi
kwa uaminifu na hawagawani
faida mpaka kazi iishe na kwao
kuna sheria kali sana waki-
haribu kazi huku ndiyo sababu
wana nidhamu ya kazi kuliko
sisi,” alisema Waitara.

Alisema tamaa na ubinafsi
umesababisha  makandarasi
wazalendo kushindwa kuunga-
na ili wapate uwezo wa kimtaji
na mitambo ya kutekeleza mi-
radi mikubwa ya ujenzi kama
ilivyo kwa wenzao wa China

ambao hawaweki ubinafsi
mbele.

“Kuna watu wakiungana
wakipata malipo ya awali tu
wanapanda ndege kwenda
Dar es Salaam kugawana fedha
hata kabla ya mradi kuanza
sasa mkifanya hivyo na mradi
ukasimama fedha za kuuen-
deleza mtazipata wapi,” alihoji
Naibu Waziri.

Aidha, Waitara alisema hata
kama makandarasi wataun-
gana na kutekeleza miradi mi-
kubwa wanapaswa kugawana
faida kidogo na kuacha mtaji
wa kuanzia iwapo watapata
kazi zingine kwani wengi wao
hushindwa kuanza miradi
mipya wanayoipata.

“Kuna mtu wanashangaza
sana unakuta mtu hata kazi ha-
jafika nusu ameshanunua gari
la kifahari, kamnunulia mke

wake gari la kisasa mambo ya
kushangaza kabisa, kwanini
usisubiri ukamilishe mradi
wa watu uwe na amani ya
kutumia fedha zako,” alisema
Waitara.

Pia aliwataka makandarasi
hao kurejesha fedha wana-
zokopa kwenye benki mbal-
imbali ili wajenge uaminifu
na wengine waweze kukopa
na kinyume chake ni kusaba-
bisha benki hizo kushindwa
kuwaamini wengine wanapok-
wenda kukopa.

Alisema serikali itaendelea
kutenga miradi ya kuwajengea
uwezo makandarasi wazalen-
do na amewataka kuonyesha
uwezo kwa kukamilisha mi-
radi watakayopewa kwa ubora
wa hali ya juu na kwa wakati
ili waendelee kuaminika kwa
wateja.

Mkuu wa Mkoa
wa Dodoma,
Anthony Mtaka
akisalimiana

na Mkurugenzi
Mkuu wa Benki
ya Amana, Musa
Kitoi (wapili
kulia), walipofika
kujitambulisha
ofisini kwa mkuu
wa mkoa, mjini
Dodoma mwis-
honi mwa wiki
ikiwa ni baada ya
Benki ya Amana
kufungua tawi
jipya mkoani
humo. Kushoto ni
Meneja wa Tawi
la Amana Do-
doma, Athumani
Julius na Meneja
Masoko, Dasu
Musa. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Mpango aipa NMB changamoto ya gawio

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA
BENKI ya NMB imetoa

gawio la Sh. bilioni 21.8 ikiwa
ni ongezeko la asilimia 43 ya
gawio la mwaka jana ambalo
lilikuwa Sh. bilioni 15.25, huku
Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango, akiipa changamoto
kuongeza gawio zaidi.

Akipokea mfano wa hun-
di mwishoni mwa wiki, Dk.
Mpango, alisema kiasi hicho
kimemridhisha kwa mwaka
huu, lakini akataka waongeze
maarifa zaidi ili kutoa gawio la
juu ikiwamo kuwekeza katika
nchi jirani.

Dk. Mpango alisema ki-
wango kilichotolewa mwaka
jana hakikumfurahisha, hivyo
aliagiza lazima waongeze juhu-
di.

Gawio lililotolewa jana ni
sehemu ya faida ya Sh. bilioni
206 ambazo benki hiyo ilipata
katika msimu wa kuishia De-
semba 2020 baada ya kuon-
doka kodi.

Serikali inapokea gawio
hilo kutokana na umiliki wake
wa hisa asilimia 31.8 ndani ya
benki hiyo.

“Nimefurahishwa sana na
hiki mlichotoa, pamoja na
mafanikio haya lakini nataka
mwongeze ubunifu ili mwaka

muwe zaidi ya hapa, hata
hivyo nakuagiza Waziri wa Fed-
ha kwamba kiasi hiki kikafanye
kazi nzuri kwa wananchi am-
bayo imekusudiwa,” alisema
Dk. Mpango.

Aliwataka  kushirikiana
na taasisi zingine ili wakae na
Benki Kuu (BoT) kujadili kuhu-
su riba kubwa ambayo bado
inatozwa na mabenki, hivyo
kusababisha watu washindwe
kukopa.

Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi ya NMB, Dk. Ed-
win Mhede, alisema fedha hizo
zilishawekwa katika akaunti ya
Msajili wa Hazina, na kwamba
mwakani watakuwa na kiasi

kikubwa zaidi kutokana na
mwenendo wanavyoona.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
NMB, Ruth Zaipuna, alisema
mbali na gawio hilo, lakini
wamelipa serikalini Sh. bilioni
245 kama kodi za tozo mbal-
imbali na kutumia asilimia
moja ambayo  ni zaidi ya Sh.
bilioni 2 kwenye huduma za
kijamii.

Alisema benki hiyo imefikia
mtaji wa Sh. trilioni 1.1 kutoka
Sh. bilioni 660 kwa mwaka
2015 hivyo ukuaji wake unatia
matumaini kwamba itaende-
lea kuwa ni benki bora yenye
kutoa huduma kwa viwango
vinavyotakiwa.
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LISBON, Ureno

INA la Cristiano Ronaldo limejaa re-

kodi ya kila aina kwenye soka na sasa

linatajwa kuvunja rekodi nyingine

katika michuano ya Euro 2020 inay-
ndelea.

Katika umri wa miaka 36, Euro 2020
inaweza kuwa michuano yake ya mwisho
mikubwa katika kipindi cha uchezaji
soka cha Ronaldo.

Kwa mchezaji ambaye ametawala soka
kwa kipindi cha muongo mmoja na nusu,
kuvunja rekodi si jambo jipya kwake.

Licha ya umri wake, Ronaldo ni mmo-
ja wa wafungaji bora wa wakati wote wa
ligi kubwa tano za Ulaya msimu huu. Pia
ameshinda Kiatu cha Dhahabu kwenye
Ligi Kuu Italia, Serie A, kwa kumzidi ma-
bao matano Romelu Lukaku.

Aliisaidia Ureno kushinda taji la Euro
mwaka 2016 na kwa sababu ya ubora
wa kikosi chake, pia wana nafasi kubwa
kwenye michuano hii ya Euro 2020.

Makala haya yanaangalia rekodi tano
zinazoweza kuvunjwa na Ronaldo kwe-
nye Euro 2020, twende sasa...

#5. FAINALI NYINGI ZAIDI

Ronaldo alianza kucheza michuano ya
Euro mwaka 2004 na ameendelea kuwa
mchezaji muhimu kwa Ureno tangu
wakati huo. Ametawala dunia ya soka
kwa kushinda mataji mengi. Ronaldo ali-
iongoza Ureno kushinda taji la Euro 2016
katika fainali dhidi ya Ufaransa.

Pamoja na michuano hii, Ronaldo

amecheza mashindano ya Euro mara
tano hadi sasa. Wachezaji 17 wamecheza
michuano ya Euro. Lakini hakuna ali-
yecheza mara tano.

Na sasa wakati Ureno inapocheza mi-
chuano hii ya Euro 2020, Ronaldo ame-
kuwa mchezaji wa kwanza kucheza kwa
mara ya tano michuano hiyo.

#4. MABAO MENGI KWENYE EURO

Ronaldo alifunga bao lake la kwanza
la michuano ya Euro dhidi ya Ugiriki
akifunga hatua ya makundi wakati wak-
ishinda 1-0. Tangu hapo Ronaldo ame-
funga mabao mengine jumla 11 ikiwa
ni pamoja na matatu aliyofunga katika
mashindano haya kwenye michuano
ya Euro. Na sasa anatarajiwa kuongeza
mengine zaidi.

Kwa sasa ameipiku rekodi ya Michael
Platini ya kufunga mabao mengi (nane)
kwenye michuano hiyo. Cha kufurahisha
ni kwamba mabao yote tisa ya Platini
aliyafunga wakati wa michuano ya Euro
1984. Ronaldo aliifikia rekodi ya Platini
kwa kufunga katika michuano minne
kabla ya kuipiku. Hivyo kwa sasa Ron-
aldo ndiye mchezaji wa kwanza katika
historia ya mashindano hayo kufunga
mabao mengi zaidi.

#3. MECHI NYINGI EURO

Gwiji Gianluigi Buffon ndiye aliyekuwa
akishikilia rekodi ya kucheza mechi ny-
ingi zaidi kwenye mashindano hayo, iki-
wamo hatua ya kufuzu.

Raia huyo wa Italia amecheza jumla

“§ ISIKUPITE

ya mechi 58 kwa timu ya taifa. Buffon
alistaafu kuichezea timu ya taifa mwaka
2017.

Ronaldo kabla ya michuano hii aliku-
wa amecheza jumla ya mechi 56 za Euro,
ikiwamo kwenye kufuzu na hatua ya
makundi. Na katika michuano ya hii ya
Euro 2020, ameshacheza mechi tatu am-
bazo zinamfanya kuivunja rekodi hiyo ya
Buffon kwa kufikisha mechi 59. Katika
mechi hizo 59, Ronaldo ameshinda 38,
akitoka sare 12 na kufungwa tisa.

#2. UMRI MKUBWA KUFUNGA

Ureno imetawala soka la Ulaya kwa
kipindi cha miaka mitano iliyopita. Wal-
ishinda taji la mashindano ya Euro mwa-
ka 2016, na baadaye wakashinda taji la
Ligi ya Mataifa ya Uefa.

Na sasa pia Ureno wanapewa nafasi
kubwa ya kushinda taji la Euro 2020 na
Ronaldo kama akifunga bao atakuwa
mchezaji mwenye umri mkubwa zaidi
kufunga katika fainali hizo.

Kwa sasa rekodi hiyo inashikiliwa na
nyota wa zamani wa iliyokuwa Ujerum-
ani Magharibi, Bernd Holzenbein, aliyoi-
weka mwaka 1976. Kama Ureno itatinga
fainali Ronaldo siku hiyo atakuwa na
umri wa miaka 36 na siku 156.

#1. MABAO MENGI YA KIMATAIFA

Ronaldo anakaribia kuweka rekodi ya
ufungaji wa wakati wote kwenye mechi
za kimataifa. Rekodi hiyo inashikiliwa na
nyota wa zamani wa Iran, Ali Daei, am-
baye amefunga mabao 109 ya kimataifa

KIPA wa Paris Saint-Germain,
Keylor Navas ndiye anayeongoza
kwa kuokoa michomo mingi ya
hatari ya mabao kwenye mich-
uano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu huu, akifanya hivyo mara

54, akifuatiwa na Manuel Neuer
wa Bayern Munich (35), Edouard
Mendy wa Chelsea (31), Agustin
Marchesin wa FC Porto (29) na
(Thi)baut Courtois wa Real Madrid
26).

kwa jina lake. Ronaldo anakaribia kui-
fikia akiwa na mabao 106.

Sasa anahitaji mabao manne tu ku-
weza kuipiku rekodi hiyo ya Ali Daei.

Wachezaji wanaomfuatia Ronaldo am-
bao bado wanacheza ni Ali Makhbout
wa Falme za Kiarabu na Lionel Messi wa
Argentina wenye mabao 73 kila mmoja
wakifuatiwa na Sunil Chhetri wa India
aliyecheka na nyavu mara 72.

Kama Ronaldo anaweza kufunga ma-
bao manne ukiacha matatu ambayo
ameshafunga hadi sasa kwenye michua-
no hii ya Euro 2020, atavunja rekodi hiyo
na kuwa mchezaji aliyeifungia mabao
mengi zaidi timu yake ya taifa duniani.
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LONDON, England

AGOLIKIPA ni miongoni mwa

wachezaji wanaopewa lawama

kubwa baada ya timu kuwa na

kiwango kibovu dimbani. Katika

soka la kisasa kazi ya kipa ni zaidi ya kulinda

goli kwani pia wanakuwa na nafasi ya kuan-
zisha mashambulizi.

Makala haya inawaangalia

magolikipa 10 bora, ambao

wamekuwa na mchango

mkubwa wa kuzisaidia timu

ni makipa ambao walikuwa kwenye kiwango
cha juu kwa miaka yao.

Mmoja wa magolikipa ambao wapo kwe-
nye rada ni kipa namba moja wa Wolfsburg,
Koen Casteels. Nyota huyu wa kimataifa wa
Ubelgiji hajaruhusu nyavu zake kutikiswa ka-
tika mechi 14 kwa Wolves msimu huu wakati
walipopata nafasi ya kufuzu kucheza Ligi ya
Mabingwa Ulaya ikiwa ni mara ya tatu kwe-
nye historia yao.

Kati ya Januari na Machi, alicheza dakika
673 bila kuruhusu bao kwenye mechi za ligi,
na kuisaidia Wolfsburg kuwa timu ya pili
yenye safu imara ya ulinzi kwenye Ligi Kuu.

:.-\

#5. MIKE MAIGNAN | LILLE
Mike Maignan ni mmoja wa
makipa ambao wamecheza
mechi nyingi bila kuruhusu

mabao katika Ligi Kubwa
tano za Ulaya. Kipa huyu wa
Lille alifurahia msimu mzuri

o akiruhusu mabao 23 na ak-
vl icheza mechi 21 bila nyavu
zake kutikiswa.

Na alikuwa na mchan-
go mkubwa kwa Lille
wakati wakibeba taji
la Ligi Kuu Ufaransa,
Ligue 1, msimu huu
na ni zao la akade-
mi ya Paris Saint-
Germain.

#3. THIBAUT COURTOIS | REAL MADRID

Thibaut Courtois amejithibitisha yeye
mwenyewe kama mmoja wa makipa bora ka-
bisa duniani kwa klabu na nchi yake. Ameku-
wa na uwezo mkubwa wa kuokoa hatari lan-
goni mwake na kuisaidia Real Madrid msimu
huu wa 2020-21.

Licha ya kuwa na asilimia kubwa ya 8I.1
kuokoa hatari langoni mwake kwenye LaLi-
ga, lakini yeye pamoja na wachezaji wenzake
walimaliza msimu bila taji lolote.

Alicheza mechi 17 bila kuruhusu bao na ali-
fungwa mara 28 katika mechi 38.

Alikuwa na kiwango kizuri kwenye mchezo
wa ushindi wa Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi
ya Liverpool na aliokoa hatari nyingi wakati
Real Madrid wakifungwa na Chelsea kwenye
nusu fainali.

kiwango chake kimeisaidia sana klabu nuel Neuer, bila shaka yoyote ni mmoja wa
Y hiyo msimu huu. makipa bora wa wakati wote. Ingawa ni go-
é Raia huyo wa Argentina, alion- likipa bora wa FIFA mwaka 2020, alikuwa -
- p . doka kwa ‘Washikabunduki’ hao na mechi tisa tu ambazo hakuruhusu bao /
v %. wa London na kwenda Aston Villa msimu huu, na alishindwa kufikia rekodi ya
- klpll‘ldl cha majira ya joto 1<111chq— Oliver Kahn ya kuche:za mechi nyingi bila “Sina haraka ya kuiongoza Barca.
"% pita naamecheza katika kila mechi. kuruhusu nyavu kutikiswa kwenye Ligi Kuu Ni kweli kwamba tayari nili-
= Anashika nafasi ya tatu kwa kuto- Ujerumani, Bundesliga kwa msimu mmoja. shasema hapana mara mbili, lakini
"-_\.‘n ruhusu nyavu zake kutikiswa katika Katika umri wake wa miaka 35, bado sijisikii tayari bado. Haukuwa
T mechi 15. anaonekana ana nguvu ya kuendelea wakati, kwa sababu nyingi. Hivi
, L Na sasa anapambana kuwa kucheza kwa misimu mingine inayokuja. sasa, mimi ninafuraha hapa Al
P Q chaguo la kwanza kwa kikosi cha Msimu huu ameruhusu mabao mengi zaidi Sadd. Kusema hapana ni uamuzi
. Argentina katika michuano ya tangu alipojiunga hapo Bayern Munich mwa- mgumu zaidi niliyopaswa kuu-
‘ Copa America ka 2011 chukua, lakini sidhani kama hiyo
) ’ ilikuwa wakati mwafaka kufanya

hivyo,” nyota wa zamani wa Barce-
lona, Xavier Hernandez

“Nafikiri mwaka huu nimekuwa
mwenye wakati mgumu. Nafikiri ni
wakati wa kutumika kwenye klabu

zao kupata pointi msimu huu Katika mashindano yote, alikuwa na kiwango #4. MA- #2. EDERSON | MANCHESTER CITY "
h Lo o - o . wa mkataba wa muda mrefu na
ulloma||Z|ka wa 2020/2 1. cha kuvutia akiokoa hatari kwa asilimia 71. NIUBEALYNEE;'NER Watu wengine wanasema kwamba, Eder- kuwa na wakati wa kuonyesha Ki-

#10. ANTONIO ADAN | SPORTING LISBON

Antonio Adan alikuwa na wakati wa kuvu-
tia sana msimu huu.

Kipa huyo wa zamani wa Real Madrid na
Atletico Madrid, alihamia mji mkuu huo wa
Ureno kipindi cha majira ya joto kilichopita,
na katika msimu wake wa kwanza amewa-
saidia ‘Leoes’ hao kushinda taji lao la kwanza
la Ligi Kuu kwa kipindi cha miaka 19.

Alikuwa mchezaji muhimu kwa Sporting
akiruhusu mabao 20 tu kutikisa nyavu zake
kwa msimu wote na alicheza mechi 19 bila
kuruhusu bao kati ya 33 kwa klabu hiyo.

#9. SAMIR HANDANOVIC | INTER MILAN

Bahati mbaya hajaitwa kwenye kikosi cha
Ubelgiji kinachoshiriki michuano ya Mataifa
ya Ulaya, Euro 2020, baada ya kufanyiwa
upasuaji.

#7. EDOUARD MENDY | CHELSEA

Kuna wakati golikipa unaweza kuwa na ba-
hati kwa klabu na ilikuwa hivyo kwa Chelsea
baada ya kumsajili Edouard Mendy kwa pau-
ni milioni 22 na amekuwa msaada mkubwa
kwao msimu huu.

Kipa hiyo raia huyo wa Senegal mwe-
nye umri wa miaka 29, alisajiliwa
kwa ajili ya kuchukua mikoba
ya Kepa, kipa ghali zaidi Ul-
aya.

MUNICH

Orod-
ha hii
isingeka-
milika
bila
jinala

Ma-

son ni golikipa mwenye bahati kwani yupo
katika moja ya safu ya ulinzi ghali zaidi pale
Manchester City, lakini ana uwezo mkubwa
wa kuhimili kila kitu langoni.

Wakati akiwa bize kuokoa hatari langoni
mwake, lakini alikuwa akianzisha masham-
bulizi kwa wachezaji wenzake.

Alishinda tuzo ya kipa bora ya “Golden
Glove” baada ya kucheza mechi 18 bila ku-
ruhusu bao na muhimu zaidi ni pale alipoan-
zisha shambulizi la Gundogan Februari na
pengine lingekuwa tukio bora zaidi la msimu
kama Alisson asingepiga kichwa kufunga
dhidi ya West Bromwich Albion na kuisaidia
Liverpool kupata ushindi.

#1. JAN OBLAK | ATLETICO MADRID

wango changu. “Barcelona? Hapana,
hicho si kipaumbele changu, mimi
nafikiria zaidi kubaki Real Madrid
na si vinginevyo,” Kiungo wa Ar-
senal, Dani Ceballos anayeichezea
kwa mkopo akitokea Real Madrid.

Tuna mshindi mwingine wa Ligi akiwa na #6. EMILIANO Golikipa anahukumiwa kutokana na uw-
Inter Milan, Samir Handanovic katika orod- MARTINEZ | As- ezo wake wa kutoruhusu nyavu zake ku- .
ha yetu akiwa nafasi ya tisa. Golikipa huyo TONVILLA tikiswa na kuokoa hatari nyingi za kufungwa W ae\
mkongwe amekuwa na Milan tangu mwaka Mara zote mabao langoni mwake.
2012 na hili ndilo taji lake kubwa na klabu inavutia kuona Hakuna aliyefanya kazi kubwa zaidi ya hiyo “Nafikiri wachezaji kama Jordan

hiyo.

Kama Adan, kiwango cha Handanovic pia
kiliisaidia Inter kushinda taji lake la kwanza
la Ligi Kuu kwa kipindi cha miaka 11. Han-
danovic anaongoza kwa nyavu zake ku-
totikiswa kwenye Serie A, aliruhusu mara 14
tu katika mechi 36 msimu huu.

#8. KOEN CASTEELS | WOLFSBURG

Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, inajulika-
na kwa kuzalisha makipa bora na wa daraja
la juu duniani. Manuel Neuer, Marc-André
ter Stegen ni miongoni mwa zao la makipa
wa sasa, huku Jens Lehmann na Oliver Kahn

magolikipa am-
bao walikuwa
chaguo la pili
kwenye klabu
zao wakienda
kuwa mashujaa
kwingine. Go-
likipa wa zam-
ani wa Arsenal,
Emiliano Martinez
alikuwa na msimu
bora kabisa Kka-
tika mwanzo wake
pale Aston Villa na

| |

N

kama kipa wa Atletico Madrid, Jan Oblak.

Kipa huyo raia wa Slovenian alitwaa tuzo
ya Zamora na pia aliongoza kwa kucheza
mechi nyingi bila nyavu zake kutikiswa. Na
pia amefungwa mabao machache kwenye
ligi.

Ni mwokoaji mzuri wa penalti, na aliokoa
mbili kati ya nne alizopigiwa msimu huu.

Ingawa yeye si mtoaji pasi kama Ederson,
lakini ana mchango mkubwa zaidi wa kuokoa
hatari yoyote langoni mwake. Na kwa kiasi ki-
kubwa aliisaidia sana Atletico kushinda taji la
Ligi Kuu Hispania, LaLiga, msimu huu.

Henderson na Harry Kane, wametoa
mchango mkubwa sana kwa kukua
kwangu nje na ndani ya uwanja.
Wamekuwa msaada mkubwa na
nimejifunza mengi kwao, hivyo
naamini nitaendelea kukua chini
yao,” Kiungo wa Aston Villa na
timu ya Taifa ya England, Jack
Grealish
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Ni

Na Adam Fungamwango

CHANA na kumsajili beki

wa kushoto wa Ruvu Shoot-

ing, Edward Manyama kwa

kataba wa miaka mitatu

na kuzipiga bao klabu ya Simba na

Yanga zilizokuwa zikimnyemelea,

klabu ya Azam FC imekuwa pekee

nchini inayoongezea mikataba

wachezaji wake inayowabhitaji kabla
ya kukaribia kumalizika.

Ukiona mchezaji yeyote

kwenye klabu ya Azam

anakaribia kabisa kumali-

za mkataba wake na

uko ndani ya miezi sita,

basi inawezekana kabisa

kuwa huyo hahitajiki.

-

Klabu hiyo imekuwa na utaratibu
mzuri wa kuwaongezea mikataba
wachezaji wao wakiwa bado wana
mikataba mirefu, kitu ambacho
mara nyingi kinawaepusha na pu-
rukushani, migogoro au tetesi za
wachezaji wao wakuchukuliwa na
klabu zingine.

Ni mara chache sana Azam ku-
chukuliwa mchezaji ambaye bado
inamhitaji, kwa sababu wengi wa-
nakuwa na mikataba mirefu na
ikikaribia mwaka mmoja au miezi
zaidi ya sita, wanamwongeza iwapo
watambhitaji.

Kosa ambalo halitosahaulika
la Azam ni la mwaka 2017 ilip-
owaachia wachezaji Erasto Nyoni,
Shomari Kapombe, John Bocco na
Aishi Manula hadi mikataba yao

. JE, WAJUA?

KIUNGO Thomas Partey kwa
sasa ni mshindi wa Ligi Kuu
Hispania, LaLiga kwa msimu wa
2020/21, kwani mechi tatu al-
izowachezea mabingwa Atletico
Madrid kabla ya kujiunga na
Arsenal kwa dau la pauni mil-
ioni 45, zinatosha kutambulika
kama mchezaji aliyeibebesha
ubingwa timu hiyo.

i

ilipomalizika na hii ilitokana na
kubadilisha sera yao ya usajili, iki-
taka kusajili vijana zaidi.

Wakati ikiwa kwenye mazungum-
z0 na wachezaji hao nia ni kutaka
kupunguza kiwango cha mshahara,
wachezaji hao walitimkia Simba na
tangu wakati huo wamekuwa waki-
ipa ubingwa kwa misimu mitatu
mfululizo.

Tangu wakati huo, Azam haiku-
rudia tena kosa kama hilo. Kwenye
makala haya tutaangalia baadhi ya
wachezaji ambao wameongezewa
mikataba na klabu hiyo bila kelele,
wala shinikizo la mchezaji kutaka
kuhamia klabu nyingine, haya
sasa...

#1. BRUCE KANGWA

Tlikuwa Machi mwaka huu, Azam
FC ilipomwongeza mkataba wa
mwaka mmoja beki wa kushoto wa
klabu hiyo, Bruce Kangwa raia wa
Zimbabwe. Huyu ndiye atakuwa
anasaidiana na Manyama. Kangwa
aliongezwa mkataba huo, huku ule
wa awali ukitarajiwa kumalizika
Agosti mwaka huu, yaani mwisho
wa msimu huu.

Lakini baada ya kuongezwa, sasa

Kangwa atasalia hadi 2022 na kama
kiwango kitaendelea kuridhisha
huenda akaongezwa tena kama ul-
ivyo utaratibu wa klabu hiyo.

#2. SELEMANI IDD ‘NADO’

Selemani Idd ‘Nado’, anayecheza
kama winga, wakati mwingine
kama kiungo mshambuliaji, Aprili
mwaka huu aliongezewa mkataba
wa miaka miwili na Azam FC.

Nado sasa atahudumu kwenye
klabu hiyo hadi 2024, hivyo ku-
tokuwa na wasiwasi wa klabu yoy-
ote kuthubutu kumng'oa bila kutoa
pesa ya maana.

Mchezaji huyo alijiunga na Azam
FC mwaka 2019, akitokea Mbeya
City baada ya kungara kwenye
michezo ya mchangani ‘Ndondo
Cup’. Kwa sasa licha ya kuwa tege-
meo Azam FC, lakini yupo kwenye
kikosi cha timu ya Taifa, Taifa Stars.

#3. PRINCE DUBE

Nadhani huyu ndiye atakuwa
mchezaji pekee ambaye Azam
ilitikiswa kidogo licha ya kuwa ana
mkataba na timu hiyo. Raia huyu
wa Zimbabwe kwa sasa ndiye ki-
nara wa mabao kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Dube, ambaye amejizolea sifa
kubwa nchini kutokana na umahiri
wa upachikaji mabao, ulisababisha
mpaka kuwa na tetesi kwamba
kuna baadhi ya timu wanataka
kumnunua. Klabu za Simba, Yanga
nyingine za Afrika Kusini na Misri,
zikaelezwa kumnyemelea.

Ilichofanya sasa Azam FC pamo-
ja na kuwa mkataba mrefu, Juni
Mosi, mwaka huu ilimwongeza
tena mkataba wa miaka miwili,
akiwa amejifunga hadi 2024.

#4. AYOUB LYANGA

Mwezi Juni mwaka huu tena,
Azam FC ilimwongeza mkataba
winga wake machachari, Ayoub
Lyanga na sasa atasalia Chamazi
Complex hadi 2024. Awali Azam
FC ilimsajili winga huyo msimu uli-
opita kutoka Coastal Union, lakini
imeamua tena kumwongeza miwili
tena ili kusiwe na uwezekano ya
klabu yoyote ndani na nje ya nchi
kuanza kumnyemelea.

Yeyote anayemtaka atalazi-
mika kuiona kwanza klabu yake
na kutajiwa dau halisi la mchezaji
huyo, kabla ya kumsajili.

#5. BRYSON RAFAEL
Mchakato wa kumsainisha Many-
ama kwenye klabu ya Azam FC, ul-
ienda pamoja na wa kumwongezea
mkataba kiungo mkabaji wao, Bry-
son Rafael.

Ni mchezaji ambaye msimu huu
ameonekana kung’ara sana akiwa
na kikosi hicho, hivyo kumpa mka-
taba mapema kabla ya kuanza ku-
nyemelewa.

Yeye atasalia kwenye klabu hiyo
hadi 2023, na kama akiendelea
kuonyesha uwezo huenda Azam
ikaazimia kumwongeza tena.
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Kabudi ataka kuimarishwa
kwa ofisi ya wakili mkuu

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Katiba
na Sheria, Prof.
Palamagamba
Kabudi, amesema
kuwa ipo haja ya kuimarishwa
kwa Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali ili kusaidia kusimamia
mashauri yote yanayoikabili
serikali ya ndani na nje ya nchi.
Hatua hiyo, itasaidia kuion-
doa serikali mzigo wa gharama
ambazo imekuwa ikitumia ku-
walipa mawakili wa nje ya nchi.
Waziri Kabudi aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki alipokuwa
akitoa hotuba yake ya ufunguzi

wa Mkutano Mkuu wa watumi-
shi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali.

Alisema ipo haja kwa serikali
kuendelea kuboresha utend-
aji kazi wa ofisi hiyo ili kusadia
kusimamia kesi zote za serikali
za ndani na nje ya nchi.

Kabudi alisema hali hiyo
itasaidia taifa kuondokana na
matumizi makubwa ya fedha
kwa ajili ya kulipa mawakili wa
nje pale taifa linapofunguliwa
kesi nje ya nchi.

“Hawa viongozi wetu wana-
pata shida sana unakuta wam-
etenga kiasi cha fedha kwa ajili
ya kuwekeza kwenye miundom-

binu au miradi ya maendeleo
lakini unakuta nchi inashtakiwa
na kwenda mahakamani una-
takiwa kutumia fedha nyingi
sana kulipa mawakili,” alisema
Prof. Kabudi.

Pia alisema kuwa kesi ambazo
zimekuwa zikifunguliwa zinaila-
zimu nchi kulipa mamilioni ya
fedha ambayo yangetumika
katika miradi mingine ya maen-
deleo.

“Hivi sasa tuendelea tu na
hiki kipindi cha mpito, lakini
baadaye nataka ofisi hii ndiyo
iwe inasimamia kesi zote za seri-
kali za ndani na nje tutafanikiwa
tuu kama tutaendelea kuimari-

sha Ofisi hii ya Wakali Mkuu wa
serikali,” alisema.

Kadhalika, alisema ipo haja ya
kuwa na taasisi ya mafunzo ya
mawakili wa ofisi ya serikali am-

bayo itatumika kutoa mafunzo
yamara kwa mara ili kuimarisha

utendaji kazi wao.

Naye Wakili Mkuu wa Serikali,
Gabriel Malata, alisema kuwa
pamoja na mafanikio waliyoya-
pa ikiwamo kuokoa fedha za
serikali lakini bado wanakabili-
wa na kero nyingi ikiwamo idadi
ndogo ya watumishi.

Malata, alisema kuna tatizo
la uhaba wa vitendea kazi iki-
wamo magari katika ofisi zao 16.

Mbunge wa Jimbo la Chamwino, Deogratius Ndejembi (wapili kulia) akifurahia na wananchi wa jimbo lake baada ya kuwakabidhi mi-
fuko 1,136 va saruji yenye thamani zaidi ya Sh. milioni 20.1 mwisho wa wiki Wilaya ya Chamwino, mkoani Dodoma.
PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Ugonjwa wa Kisukari watajwa tishio kubwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

IMEELEZWA  kuwa  watu
10 kati ya 100 wana tatizo la
ugonjwa wa kisukari huku asil-
imia 60 ya wagonjwa wakiwa ha-
wajui kama wanaumwa.

Mkurugenzi Msaidizi Kitengo
cha Magonjwa yasiyoambukiza
kutoka Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Dk. James Kiologwe,
alipokuwa akizungumza kwenye
mkutano wa waganga wakuu
na waratibu wa magonjwa yasi-
yoambukiza. Alisema asilimia
tisa ya wagonjwa hao wanatatizo
kubwa ka kisukari.

Aidha, alisema magonjwa am-
bayo yasiyo ya kuambukiza ya-
mekuwa yakiongezeka nchini na
takwimu zinaonyesha kwamba
watu 26 kati ya 100 wana mata-
tizo ya shinikizo la juu la damu.

“Watu 36 hadi 22 wana mafuta
mengi katika mishipa yao ya
damu na zaidi ya robo tatu ya
watu wenye shinikizo la juu la
damu hajijui kama wana tatizo
hilo unasikia tu mtu amenguka
hajijui,” alisema.

Hata hivyo, alisema matatizo
hayo yamekuwa yakiongezeka
kwa Watanzania hivyo kupun-
guza kasi ya maendeleo ya nchi.

“Kila asilimia 10 ya ongezeko la
magonjwa haya yamekuwa yaki-
punguza pato kwa asilimia 0.5,

maana yake ni kwamba tutaku-
wa hatuna nguvu kazi ya kuto-
sha katika maendeleo pamoja
na gharama kubwa ya matibabu
kwa wagonjwa,” alisema.

Kutokana na hali hiyo, alisema
wizara imekuja na mpango wa
kuhakikisha matatizo hayo yana-
pungua kwa kuja na mpango wa
kubadili mtindo wa maisha.

Naye Mkurugenzi wa Hudu-

ma za Afya, Ustawi wa Jamii na
Lishe, Ofisi ya Rais -TAMISEMI,
Dk. Ntuli Kapologwe, aliwataka
waratibu wa afya katika mikoa
kusimamia zoezi la kupam-
bana na magonjwa yasiyokuwa
yakuambukiza.

Alisema lazima wataalamu
hao watoe elimu kuhusu jinsi

ya kula milo kwa kuwa wengi
wamekuwa wakipotoshwa.

“Kwa sasa tuna miongozo
kama sita wa kwanza ni usi-
mamizi wa vituo vya kutolea
huduma kwa kutumia kamati
kwenye ngazi wa kituo, mpango
wa maendeleo wa afya ya msingi
awamu ya pili,” alisema.

Naye Katibu Mkuu Chama
cha Wagonjwa wa Kisukari, Prof.
Kaushik Ramaiya, alitaja ma-
gonjwa manne ambayo yame-
kuwa hatari kwa sasa ni sukari,
moyo, mapafu na saratani.

Alisema ili kukabiliana na ma-
gonjwa hayo ni lazima watu wa-
fanye mazoezi kwa kuwa zaidi ya
asilimia 80 ya magonjwa sio ya
kuambukiza yanazuilika.

Wabunge waingilia
kati kupungua
samaki Mtera

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Kilimo,
Mifugo na Maji imewataka wavuvi
katika Bwawa la Mtera kudhibiti
uvuvi haramu kwa kuwa unasababi-
sha kupungua kwa samaki kwenye
baadhi ya maeneo.

Aidha, imeridhishwa na elimu ili-
yotolewa kuhusu uvuvi haramu kwa
wavuvi hao.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, DK.
Christine Ishengoma, aliyasema
hayo jana baada ya kufanya ziara

cha Mnadani Wilaya ya Iringa na
kuzungumza wavuvi na wananchi
wa maeneo hayo.

ivyopita wamekuta wavuvi na
wananchi wanayo elimu hiyo na
wanashiriki katika kudhibiti kwa
kukamata nyavu haramu na kuz-
iteketeza.

“Kwa kweli sisi kamati baada ya
kuzungumza na wananchi pamoja
na wavuvi wa maeneo yote hayo
mawili tuliyotembelea tumeri-
dhishwa na elimu iliyotolewa kuhusu
UVUVI haramu kwa wavuvi wa
Bwawa la Mtera,” alisema.

Kadhalika, aliwaahidi wananchi wa
tatizo la wingi wa viboko katika
bwawa hilo kwa Waziri wa Maliasili
na Utalii ili kulishughulikia.

Kwa upande wake, Katibu Wizara
ya Mifugo na Uvuvi anayeshughu-
likia Sekta ya Uvuvi, Dk. Rashid
Tamatamah, alisema wizara im-
ekuwa ikitoa elimu kuhusu uvuvi
haramu na madhara yake kwa wa-
VUVi na wananchi wanaolizunguka
bwawa hilo.

Alisema hatua hiyo imesaidia ku-
dhibiti na kuteketeza nyavu zisizo-
faa zilizokamatwa.

Dk. Tamatamah aliwaahidi wavuvi
moja ya boti mwezi Julai, 2021
ambayo pamoja na shughuli za
uvuvi itawasaidia kufanya doria za
kudhibiti uvuvi haramu.

Aidha, alisema atatuma wataalamu
wa utafiti kutoka TAFIRI kuangalia
kutafiti kama upo uwezekano wa ku-
weka mbegu ya samaki ili kusaidia
kuongeza wingi wa samaki kwenye
bwawa hilo.

Aliwataka wavuvi Kujiunga
kwenye vyama vya ushirika ili ku-
kopesheka na kupata zana sahihi za
UVUVI zinazotolewa na wizara.

Kata va lzazi wilayani Iringa, Amiri
Kiselo, aliiomba serikali kusaidia
kukabiliana na ongezeko la viboko
kwenye bwawa hilo ambao wana-
sababisha wavuvi kuhofia kuvua
samaki.

“Tatizo hili limefanya samaki
kuwa wachache katika masoko na
kuwafanya wavuvi kutafuta shughuli
nyingine za kuwaingizia kipato tu-
naomba kamati mtusaidie,” alisema.
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Wazazi, walezi
wakumbushwa
wajibu wa
masomo

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

MWENYEKITI wa Halmashauri
ya Wilaya ya Mbarali, Twalibu
Lubandamo, amewataka wazazi na
walezi wilayani humo kuwa mstari
wa mbele, kuhakikisha wanatimiza
mahitaji muhimu ya watoto wao
wakati wa masomo.

Miongoni mwa mabhitaji hayo
ni ununuzi wa sare za shule na
uchangiaji wa michango ya shule.

Lubandamo alitoa kauli hiyo jana
wakati akizungumza na watendaji
wa Mamlaka ya Mji Mdogo Rujewa,
ambapo alisema kauli ya elimu
bure imebadilisha mitazamo ya wa-
nanchi na kusahau kuhudumia ma-
hitaji ya watoto wao.

Alisema wazazi wengi wamejikita
kwenye shughuli za uzalishaji mali
na kusahau jukumu la kuwahu-
dumia watoto hao na kuchochea
kujiingiza kwenye vitendo visivyo-
faa kwenye jamii na kuharibu ndoto
Zao.

“Dhana ya elimu bila malipo im-
epokelewa vibaya na baadhi ya wa-
zazi kwani hawasikii wala kuelewa
jambo lolote linalohusu michango
ya shule kama vile madawati, wa-
namtuma mtoto shule bila daftari
wala sare za shule kwa madai kuwa
atazikuta huko huko serikali itam-
nunulia,” alisema Lubandamo.

Katibu Tawala la Wilaya ya Mbara-
li, Michael Semindu, alisema mi-
kakati ya wilaya hiyo ni kuhakikisha
tatizo la vyumba vya madarasa in-
ashughulikiwa na kwamba itakuwa
historia kwani tayari wamekwisha
aanza kuwahamasisha wananchi
kuchangia.

Alisema kwa mwaka wa masomo
wa 2020/2021 ni madarasa 46 ya-
mejengwa katika wilaya hiyo wakati
hitaji ni madarasa zaidi ya 100 kwa
mwaka wa masomo ujao.

Mwenyekiti wa Mamlaka ya
Mji Mdogo wa Rujewa, Chameta
Godigodi, alisema mamlaka hiyo
inakabiliwa na vikwazo mbalim-
bali ikiwamo kutokamilika kuwa
mamlaka kamili hivyo kushindwa
kutatua baadhi ya mahitaji.

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

OSPITALI ya Rufani ya

Kanda ya Mbeya (MZRH),

imehamasisha  taasisi,

wafanyabiashara na wa-
dau wengine kuchangia matibabu
kwa watoto wenye ulemavu wa
mguu kifundo.

Lengo ni kuwa na uhakika wa
matibabu ukilinganisha na ilivyo
sasa ambapo gharama ni kubwa.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na Mku-
rugenzi wa Hospitali hiyo, Dk. God-
love Mbwanji, wakati akizungumza
na Nipashe, ambapo alisema hudu-
ma ya matibabu kwa watoto wenye
ulemavu wa mguu kifundo ina-

hitaji michango ya kifedha kutoka
kwa wadau mbalimbali ili kupata
matibabu.

Alisema hospitali hiyo inaen-
delea kutoa matibabu ya mguu
kifundo, na kwamba ili kuwatibu
kwa wakati wenye matatizo, ni
vyema wadau  wakasaidia
michango yafedha  kwa kuwa
asilimia kubwa hawana uwezo wa
kujigharamia.

“Tunahitaji msaada wa fedha
kwa ajili ya kuwasaidia watoto
wenye ulemavu wa mguu kifun-
do, asilimia kubwa ya wanaofika
hawawezi kumudu gharama za
matibabu, hivyo wadau tunahitaji
mtusapoti, wanahabari mtusaidia

+ e o

MWAKALINGA

kuhamasisha,” alisema Dk. Mb-
wanji.

Aidha, aliwaomba viongozi wa
dini kuhamasisha waumini ku-
changia matibabu hayo, wanasiasa
kuhakikisha watoto wanaozaliwa
wakiwa na ulemavu wa miguu ki-
fundo wanapozaliwa wapelekwe
katika Hospitali ya Rufani ya Kanda
Mbeya.

Mratibu wa Mguu Kifundo,
Nyanda za Juu Kusini, Veroni-
ca Marishay, alisema jumla ya wa-
toto 463 wenye matatizo ya mguu
kifundo wamepatiwa matibabu
tangu mwaka 2015 hadi sasa kwa
ushirikiano na Shirika la TCCO ka-
tika Hospitali ya Rufani ya Kanda

Wataka watoto wenye ulemavu
mguu kifundo kusaidiwa matibabu

Mbeya.

Aliongeza kuwa hospitali hiyo
kwa kushirikiana na hospitali bin-
afsi wamehudumia watoto wapa-
tao 1,450 hadi sasa.

Aliwahamasisha wazazi ku-
wapeleka watoto kwenye matiba-
bu wanapobainika kuwa na mguu
kifundo na kuacha na imani za
kishirikina ili wapate matibabu
kwa wakati.

Akitoa ushuhuda wa mtoto
wake ambaye alizaliwa na ulemavu
wa miguu kifundo, Stephano Sim-
fukwe, alisema kuwa alianza mat-
ibabu mfululizo kwa kipindi cha
miaka mitano mpaka sasa mtoto
amepona.

Mwenvyekiti wa Jukwaa la Watoto mkoani Mbeya, Eva Mwasongwe, akisoma risala kwa Katibu Tawala Mkoa wa Mbeya (hayupo pichani), DK.
Angelina Lutambi, wakati wa maadhimisho ya Siku ya Mtoto wa Afrika ambayo kimkoa yalifanyika Kata ya Ipinda wilayani Kyela. PICHA: GRACE

Wakulima wa Songwe wataka elimu ya sumu Kuvu

Na Grace Mwakalinga, MBOZ|

WAKULIMA  katika cha
Ivwanga, Kata ya Mlowo mkoani
Songwe, wamewaomba maofisa
kilimo kuwafundisha namna ya
kutenganisha mahindi yenye sumu
kuvu na mahindi masafi ili kulinda
soko la kimataifa.

Wamesema wamekuwa wakipata
hasara ~ wanapopeleka mahindi
sokoni kwa sababu hayauziki, hivyo
wameomba maofisa kilimo kuwapa-
tia elimu ya namna ya kuzalisha pia
kutenganisha yenye sumu kuvu na
safi ili kupata soko la uhakika.

Kutokana na tatizo hilo, miongoni
mwa kampuni kama ilivyo Ekari
Moja Tanzania imechukua jukumu
la kufundisha kutenganisha mabhi-
ndi yenye sumu kuvu na masafi.

Akizungumza na waandishi wa
habari juzi kwenye shamba dara-

Mwampashi, alisema kuwa akivu-
na mahindi shambani huchambua
yaliyo mabovu au sumu kuu na
kuyatenga na kubaki mahindi bora
ambayo huhifadhi kwa kutumia
mifuko ya kinga njaa.

Alisema kampuni ya Ekari Moja

Tanzania ni moja ya kampuni in-
ayotoa pembejeo zenye uhakika
ambazo zina ubora kuanzia kwenye
mbegu na mbolea ni kitu ambacho
wakulima wengi wamenufaika.
Alisema pia kampuni hiyo ime-
kuwa msaada mkubwa kwa wakuli-
ma ikifundisha namna ya upandaji,
palizi, uwekaji mbolea kwa awamu
zote mbili ili mkulima kuzalisha
mazao yenye ubora.
Ivwanga, Angela Shoo, alisema
wamekuwa wakishirikiana na Ekari
Moja ambao wamekuja kwa ajili ya
kusaidia kuongeza ufanisi wa kilimo

kwa wakulima pamoja na wadau
wengine wanaojishughulisha na
masuala ya wakulima kwani serikali
pekee isingeweza kuwafikia wakuli-
ma.

Ofisa mawasiliano wa kampuni
ya Ekari Moja Tanzania, Dorcas
Tinga, alisema kuwa kampuni hiyo
inajishughulisha na ukopeshaji wa
pembejeo kwa wakulima wadogo
wadogo waliopo  Vijiji
hujiunga kwenye vikundi na ku-
kopeshwa pembejeo.

Aliongeza kuwa wanatoa mafun-
zo kuanzia upandaji mpaka uvunaji
ambapo mafunzo hayo hutolewa

na maafisa shamba wa kampuni na
kwamba matarajio yao kuhakiki-

""" kuwa na
shamba darasa ambalo wakulima
watakuwa wanajifunza masuala ya
kilimo.

Alesi Mwantandi mkazi wa
Mlowo, alisema kuwa kampuni
ya Ekari Moja imekuwa msaada
mkubwa kwa wakulima kwani
kabla ya kupata elimu kutoka kam-
puni alikuwa akipata maunia 20,
lakini kwa sasa anapata gunia 30 na
kuendelea.
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Baadhi ya wafanyabiashara wanaoanika dagaa katika eneo la Mangapwani wakiwa katika shughuli zao Mkoa wa Kaskazini Unguja.

PICHA: RAHMA SULEIMAN

CUF vaomba Mashekhe
Uamsho wasaidiwe fidia

Na Rahma Suleiman
ZANZIBAR

HAMA cha Wananchi
(CUF) Zanzibar, kimei-
omba  serikali = ku-
waangalia kwa jicho la
huruma viongozi wa Uamsho
waliotoka gerezani kwa kuwali-
pa fidia ili kuanza harakati zao
upya za maisha ya kila siku.
Hayo yalielezwa jana na
Kaimu Naibu Katibu Mkuu
wa chama hicho, Mbarouk
Seif Salum, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
makao makuu ya chama hicho,
Mtendeni Mjini Zanzibar.
Alisema kukaa kwao gerezani

viongozi hao kumesababisha
shughuli zao nyingi za kiuchumi
kukwama na kupoteza vyanzo
vyao walivyokuwa wakijitege-
mea kujiendesha kiuchumi.

“Kwa sasa tunaamini wapo
taabani kiuchumi hivyo seri-
kali kwa jicho lenye huruma
liwaangalie mashekhe hao,”
alisema.

Kaimu Naibu Katibu Mkuu
huyo, aliipongeza Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania na Serikali ya Zanzibar
kwa kuwaachia huru mashekhe
hao.

Alitaka serikali kuendelea
kuheshimu utawala wa sheria,
haki za binadamu na demokra-

sia ikiwa ni miongoni mwa ma-
daraja muhimu ya kufikia maen-
deleo endelevu katika taifa.

Aliiomba Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA)
kuongeza nguvu kubwa ya ku-
dhibiti mawasiliano ikiwamo
ujumbe unaoleta uchochezi
unaendelea kusambaa katika
mitandao mbalimbali ya ki-
jamii na yenye kufukua maka-
buri kuhusu kukamatwa kwa
mashekhe hao jambo ambalo
linaweza kuvuruga hali ya utu-
livu iliyopo.

Pia alivitaka vyama vya siasa
vyenye lengo la kutumia fursa ya
kutolewa gerezani kwa mashek-
he hao kuwa ni ajenda yao ya ki-

siasa kufuta mara moja mawazo
hayo. “Kufanya hivyo kunaweza
kusababisha uchochezi mkub-
wa miongoni mwa wananchi
na serikali yao..vyama vya siasa
vifuate ajenda za msingi zenye
lengo la kuwaunganisha wa-
nanchi, viongozi wao wa kidini
pamoja na serikali yao,” alisema.

Naibu huyo alisema pamoja
na juhudi nyingine alizozi-
chukua Rais Samia Suluhu Has-
san, alimwomba kwa mamlaka
aliyonayo kwa mujibu wa sheria
kuwatoa gerezani wafungwa
wote wa kisiasa ambao bado
wanaendelea kusota katika ma-
gereza mbalimbali ili kwa pamo-
ja kujenga Tanzania.

‘Miundombinu
kambi ya
waanika dagaa
hairidhisht’

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Kwanza wa Rais, Dk. Saada Salum
Mkuya, amefanya ziara katika kambi
ya waanika dagaa iliyopo Mangapwani
Mkoa wa Kaskazini Unguja na kushuhu-
dia mazingira yasiyoridhisha kutokana
na kukosekana kwa miundombinu
muhimu.

Akizungumza katika eneo hilo, waziri
huyo aliahidi kukaa na wahusika wa
eneo hilo pamoja na kamati ya waanika
dagaa ili kuondoa tatizo kwenye eneo
hilo lenye harakati za kiuchumi kwa
kuingia na kutoka wenyeji na wageni.

Hatua hizo ni pamoja na kupeleka
wataalamu kutoka Mazingira, Tume ya
Ukimwi na Tume va Kitaifa Kuratibu
na Kupambana na Dawa za Kulevya ili
kutoa elimu kwa usalama wa waanika
dagaa na wauzaji wa jumla kwenye
kambi hiyo.

Alisema hatua nyingine ni pamoja na
kuweka miundombinu ya uhakika ili
kuepuka maradhi yanayoweza kutokea
ikiwamo ya mlipuko kama Kipindupindu.

Kwa upande wao wafanyabiashara
wa eneo hilo, wamelalamikia kutofanyi-
wa kazi malalamiko yao ya muda mrefu
ikiwamo kupatiwa huduma ya maji na
VY00 na kushauri fedha zinazochang-
ishwa na halmashauri kila mwezi
kuwasaidia kuweka miundombinu ya
kudumu.

Ali Juma, miongoni mwa wafanyabi-
ashara wanaoanika dagaa katika eneo
hilo, alisema kuwa kutokuwapo kwa
huduma ya choo katika eneo hilo lenye
mkusanyiko wa watu wengi kunahatari-
sha afya zao.

Aliiomba Serikali ya Zanzibar kuweka
viwango maalum kwa wanunuzi wa da-
gaa kama inavyowekwa bei za mchele
ili kuwakomboa kiuchumi.

Naye Mwakilishi wa Jimbo la Bumb-
wini, Mtumwa Peya, alikiri kuwa
changamoto hiyo ni ya muda mrefu na
tayari wameshakaa pamoja na kamati
va waanika dagaa kwa kushirikiana na
sheha na kuziwasilisha changamoto
hizo kwa Mkuu wa Wilaya Kaskazini ‘B’
unguja.

Zaidi ya watu 400 waanika dagaa hu-
weka kambi kwa wakati mmoja wakati
wa msimu wa dagaa na wanunuzi
wakubwa ni kutoka Kongo.

Wilaya 33 kupatiwa chanjo ya Kipindupindu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Ustawi wa Jamii,
Wazee, Jinsia na Watoto, inakusudia
kutoa chanjo ya kudhibiti ugonjwa
wa kipindupindu kwa wilaya 33, Un-
guja na Pemba.

Hayo yameelezwa na Mkurugenzi
Kinga na Elimu ya Afya wa wizara
hiyo, Dk. Fadhil Mohamed Abdalla,
katika mafunzo ya waandishi wa

habari ya uhamasishaji chanjo,
Mnazimmoja mjini hapa.

Alisema, chanjo hiyo inayotaraji-
wa kufanyika kwa awamu kuanzia
Julai 3-7, haina madhara kwa mwa-
nadamu na inaingia katika mfumo
wa chakula.

Alisema chanjo hiyo itawahusu
wananchi wote isipokuwa watoto
waliokuwa chini ya umri wa mwaka
mmoja, watu wenye ujauzito na
wagonjwa waliokuwapo chumba

cha uangalizi (ICU).

“Chanjo hiyo inatarajia kufanyika
kwa baadhi ya Wilaya za Unguja na
Pemba, wito wetu ni wananchi wote
kushiriki kwa zile wilaya zitaka-
zohusika,” alisema. Aliwataka wa-
nanchi kuendelea kuiunga mkono
serikali kupitia Wizara ya Afya kwa
kuwapa ushirikiano wataalamu
watakaofika kutoa chanjo hiyo ili
kuona maradhi hayo yanaondoka.

Alisema, chanjo hiyo imeshawahi

kutolewa kwenye nchi za Msumbiji
na Ethiopia na kuonesha mafani-
kio na kuwaondoa wananchi hofu
kuhusu ubora wake.

“Chanjo hii imethibitishwa na
Shirika la Kimataifa la Afya Duniani
(WHO), na haina tatizo lolote ki-
afya,” alisema.

Alisema, mwananchi atakayeka-
milisha chanjo hiyo kwa awamu
mbili atakuwa na kinga kwa miaka
mitatu na kusisitiza azma ya serikali

ya kutokomeza maradhi hayo.

Naye Mkuu wa Kitengo cha Elimu
ya Afya kutoka Hospitali ya Mnazim-
moja, Halima Ali Khamis, aliwataka
wananchi kuendelea kufanya usafi
katika maeneo yao na kunywa ma-
jisafi na salama na kunawa mikono
kwa maji ya kutiririka ili kuendelea
kujikinga na maradhi hayo.

Awali, chanjo hiyo iliwahi ku-
tolewa mwaka 2009 na kuhusisha
shehiya sita.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Kwa Habari Motomoto usikose
Gazeti lako la
Nipashe kila siku

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

GODFREY BARAKA
MPONZI Anatangaza
kupotelewa na kadi ya
pikipiki yenye namba za
usajili T. 266 BVR, aina ya
SAN-LG M/CYLE, yenye
Chassis no. LBRSP-
JB55B9013162, Engine no.

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

MICHAEL ISRAEL
LAISSER
ANATANGAZA
KUPOTEA KWA KADI
YAKE YA PIKIPIKI
YENYE NAMBA ZA
USAJILI MC 926 CNE.

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM

UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI Na. 33 YA MWAKA 2021

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU
TUSWEGE IJANDE MWAIJANDE
MWOMBAJI/WAOMBAJI
DANFORD MWALUSAKO

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya Marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia
mashauri haya katika jalada kama wanaona inafaa kabla

VYETI VIMEPOTEA

116318402

JOHARI JUMA NGWALE anatangaza kupoteza
vyeti vyake cha kumaliza kidato cha nne (4)

MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MBEYA
SHAURI LA RUFAA YA JINAI NO. 38/2019
(EXTENDED “J”)

(Kutoka Mahakama ya Hakimu Mkazi Mbeya,jinai

No.68/2017)
JAMHURIL..............c.cceeeuueeee... MUOMBA RUFAA
DHIDI YA
ELIAS KAYOWA...........c.ccccuneneeend MJIBU RUFAA
KWA :

BWANA: ELIAS KAYOWA
POPOTE ULIPO -TANZANIA

KUITWA SHAURINI
Unaamuriwa na Mahakama hii kuhudhuria hapa
Mahakama ya Hakimu Mkazi Mbeya Tarehe
24/06/2021 siku ya Jumatano saa 03.00 asubuhi bila
kukosa.
ELEWA KWAMBA,ukikosa siku hiyo, Shauri
litasikilizwa upande mmoja bila wewe kuwepo na

Jal nafaa ke chenye Index No. S. 0264/0047 cha Shule ya | | [Rmuzkuoewa. ) Muhur

11940047. YEYOTE ATAKAYEIONA | |ya ciceva o utisro va barc c sinani va | | Skongai BARGRO. JOHANSSON ke | | raavama s s o smonr.

YeyOte atakaeiona atoe ATOE TAARIFA KITUO yoyote kuhusu haya yawe yameandikishv(/a mnamo au 2009. Cheti cha kumaliza kidato cha sita (6)

taarifa kituo cha polisi CHA POLISI. TAARIFA kabla ya tarehe 20th Mwezi wa JULY, 2021. ghekny‘ij lrydexWNq :021%{0514 cha ihu;% 1y28

™ " . . L . eKondarl ya Vvasichana songea mwaka .
kilichopo jirani yake. Taarifa YA POLISI: Imewasiiohua Dz;js salaam, leo arehe 161 Mweziva | | ijyyotolewa na BARAZA LA MITIHANI N
ya jeshi la polisi, DSM/PHQ/RB/ B .| | TANZANIA (NECTA). Yeyote atakayeviona atoe g
KAH/RB/TR/8500/2012. ¢ - §| |taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa ya Z.D.Laizer 2
296944/2021. &l | polisi: TuN/RB/1624/2021. HAKINIU ik, MFAWIDH! 5

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM

UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI Na. 55 YA MWAKA 2021

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU ROMAN SADI MOSHI
MWOMBAJI/WAOMBAJI
PRISCA ROMAN MOSHI & PROCHES ROMAN MOSHI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya Marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia
mashauri haya katika jalada kama wanaona inafaa kabla
ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za usimamizi wa
Mirathi kwa Waombaji/Mwombaji hapo juu. Mapingamizi
yoyote kuhusu haya yawe yameandikishwa mnamo au
kabla ya tarehe 30th Mwezi wa JUNE, 2021.

Imewasilishwa Dar es salaam, leo tarehe......Mwezi

-—--“-i’.x\;\i
NAIBU MSfOTLT

116318602

Namaxior

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie

Nipashe

0782253676

NJOO UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU

SANA

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

s ippmedia com

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Iran huenda
Ikarejea .
msimamo mkali

Tehran, IRAN

'Marekani yahofia
‘'wimbi ugaidi Afrika

Rabat, MOROCCO

IRAN inatarajiwa kuhamia kwenye
msimamo mkali zaidi dhidi ya mataifa
yva Magharibi chini ya Ebrahim Raisi,
mwanazuoni mhafidhina wa sheria ya
Kiislam na Jaji Mkuu, ambaye ameshin-
da uchaguzi wa urais humo.

Rais alipata ushindi wa kishindo kwa
asilimia takribani 62 ya kura zote zilizo-
pigwa ljumaa, mwishoni kwa wiki.

Anatarajiwa kuingia mamlakani mwezi
Agosti, mwaka huu.

Rais anatarajiwa kuingiza utawala wa
kihafidhina wa kuipinga Marekani ka-
tika kipindi cha miaka minane, akibadili
mwelekeo kutoka kwa sera za Rais wa
sasa Hassan Rouhani za kutafuta ma-
zZungumzo na nchi za Magharibi.

Juzi, Rais alielezea nia yake ya ku-
fanya kwa ubora ili kutimiza majukumu
yake kwa ajili ya watu wa Iran, baada
ya kuzungumza na rais anayeondoka
madarakani Jumamosi, wiki ijayo.

Rais ameashiria kuwa ataendelea
kudumisha makubaliano ya nyuklia na
mataifa yenye nguvu duniani. Rais wa
zamani wa Marekani Donald Trump
aliamua kuiondoa nchi yake katika
makubaliano hayo mwaka 2018.

Marekani na Iran zimekuwa ziki-
fanya majadiliano yasiyokuwa ya moja
kwa moja, valiyolenga katika kufufua
makubaliano ya nyuklia tangu mwezi
Aprili.

Hata hivyo, Rais ameapa kutofanya
makubaliano yoyote kirahisi.

Zaidi ya waungaji mkono 1,000 wa
Rais walishangilia ushindi wake kwa
fataki jijini Tehran. Walikuwa wakishika
picha za Rais na kutaja jina lake. NHK

Brazil vifo
500,000 VVya
Covid-19

Rio de Jeneiro, BRAZIL

BRAZIL imekuwa taifa la pili duniani
baada ya Marekani, ambayo idadi yake
ya vifo kutokana na janga la COVID-19,
imepitiliza 500,000.

Ongezeko hilo la idadi ya vifo katika
taifa hilo la Kusini mwa Amerika, linajiri
wakati nchi hiyo inakumbwa na wimbi
la tatu la maambukizi ya virusi vya
corona.

Wizara ya Afya iliripoti jumla ya vifo
500,800 ikiwa ni pamoja na watu 2,301
waliofariki ndani ya saa 24 zilizopita.

Hayo yakijiri, maelfu ya waanda-
manaji walijitokeza katika mji wa Rio de
Janeiro na miji mingine kadhaa kulala-
mika kuhusu namna rais wa nchi hiyo,
Jair Bolsonaro anavyolishughulikia
janga la virusi vya corona.

Wamemshtumu kwa kutonunua
chanjo za virusi hivyo kwa haraka na
pia ukaidi wake dhidi ya kuvaa barakoa.
DW

MKUU wa Kikosi cha Marekani kwa aji-
li ya Afrika, Jenerali Stephe Townsend,
ameonya wimbi la ugaidi linalolikum-
ba bara la Afrika hivi sasa, akisema lin-
abidi kushughulikiwa na dunia nzima.

Akizungumza baada ya kumalizika
kwa zoezi kubwa la pamoja la kijeshi
kati ya wanajeshi wa Marekani, Afrika
na Ulaya linalofahamika kama African
Lion, mkuu wa Africom alipongeza
kazi iliyofanyika wiki mbili za mazoezi
pia kutoa taswira ya vitisho vionavyo-

jitokeza katika sehemu kadhaa za Af-
rika.

Jenerali Townsend aliwaambia
waandishi wa habari mjini Rabat am-
bako mazoezi yalimalizikia kwamba
ana wasiwasi kutokana na hali ya
usalama katika pembe mbalimbali
za bara hilo kuanzia Kanda ya Sahel
upande wa Magharibi hadi Pembe ya
Afrika.

Alisema mashambulio ya hatari
yanayofanywa na makundi yenye
uhusiano na Al-Qaida na Islamic
State pamoja na wanamgambo wa al-

Shabaab yanaendelea kuongezeka.

Anasema mataifa jirani ya Afrika,
yanasaidia serikali zinazokabiliwa na
vitisho hivyo na kwamba juhudi zote
zinaonekana hazitoshi kusitisha kile
anachokieleza ni moto wa msituni wa
ugaidi unaokumba bara hilo.

Zoezi la African Lion liliwahusisha
wanajeshi elfu saba, kutoka nchi saba
pamoja na ushiriki wa NATO kwa ku-
fanya mazoezi ya anga nchi kavu na
bahari kwa pamoja huko Moroco, Tu-
nisia na Senegal.
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Mtoto akiwa katika kambi ya wakimbizi eneo la Peshawar, Pakistan. Juni 20, ni Siku ya Wakimbizi Duniani, huku
nchi hiyo ikiwa na takribani wakimbizi milioni 1.5 kutoka nchi mbalimbali. Zaidi ya watu milioni 82.4 duniani
hawana makazi, kwa mujibu wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Wakimbizi (UNHCR). PICHA: EPA

Japan kuondoa hali
va dharura mikoa s

Tokyo, JAPAN

SERIKALI ya Japan imemaliza
hali ya dharura ya virusi vya
mingine minane, jana.

Ni mkoa wa Okinawa pe-
kee, ambao utabaki katika
hali ya dharura hadi Julai 11,
mwaka huu.

Mikoa saba kati ya minane
ikiwa ni pamoja na Tokyo
na Osaka hali ya dharura
itabadilishwa kwa hatua
madhubuti ambazo zitaanza
kutekelezwa kesho Jumatatu.

Katika maeneo hayo am-
bako hatua madhubuti zi-
tatekelezwa, migahawa na
vilabu vya pombe ambavyo
vitakidhi vigezo fulani vi-

taruhusiwa kuhudumia kilevi
hadi saa moja jioni.

. Guinea yatangaza
. kuimaliza ebola
Conakry, GHANA

Jijini Tokyo, kilevi kinaweza
kuhudumiwa kwa wateja am-
bao wapo peke yao ama ka-
tika kikundi cha watu wawili
ambao hawakai zaidi ya daki-
ka 90.

Serikali imedhamiria ku-
fanya kazi kwa karibu na
mikoa ili kuhakikisha kuwa
sheria zinafuatwa, ambapo
virusi vimekuwa vikionekana
kusambaa mahali ambapo
vyakula na vinywaji vinahu-

dumiwa.
Juzi, Waziri Mkuu Suga
Yoshihide alibadilishana

maonl juu ya mlipuko huo

Yuriko wa jiji hilo. NHK

GUINEA imetangaza kumaliza mlipuko wa
hivi karibuni wa ebola kwenye taifa hilo
la Afrika Magharibi, ikiwa ni karibu miezi
minne baada ya virusi vya ugonjwa huo
kuanza kuenea nchini humo.

Waziri wa Afya Remy Lamah, alitangaza
hatua hiyo kwenye mkutano na waandishi
wa habari juzi, Shirika la Afya Duniani-WHO
l[imesema limethibitisha maambukizi 23,
yakiwamo yale yanayodhaniwa kuwa ni
ugonjwa huo na vifo 12.

WHO ilianza kushirikiana na serikali ya
Guinea kuanzia hatua za mwanzoni za mli-
puko wa ugonjwa huo.

Shirika hilo lilisaidia kutoa chanjo kwa
watu takribani 10,000 na kutuma wataalamu
kutoa msaada wa matibabu. NHK
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MONACO, Ufaransa

LABU ya As Monaco ime-

anza mazungumzo ha

wawakilishi wa mlinzi wa

amani wa Bayern Munich,

Jerome Boateng ili kumsajili kipindi
hiki cha majira ya joto.

Kocha Mkuu wa Monaco, Niko Ko-
vac, amewaambia viongozi wa klabu
hiyo anambhitaji mlinzi huyo ili ku-
pata mtu mzoefu katika idara hiyo.

Mbali na uongozi wa AS Monaco
kuwa katika mpango wa kumsajili
mlinzi huyo, lakini wanakabiliwa na
upinzani kutoka AS Roma na Lazio
ambao wote wameonyesha dhamira
ya kutaka kumsajili mlinzi huyo ma-
jira haya.

Boateng alitangaza kuachana na
Bayern Munich baada ya kushindwa
kufikia makubaliano na miamba hao
wa Ujerumani juu ya mkataba mpya
aliohitaji kuongeza klabuni hapo.

Boateng mchezaji wa zamani wa
timu ya Taifa ya Ujerumani mwenye
asili ya Ghana, alikataa ofa aliyope-
wa na Munich na hivyo kuamua ku-
ondoka kama mchezaji huru, amba-
po mkataba wake unamalizika Juni
30, mwaka huu.

Ancelotti
kukomba
nyota wa
Everton

MADRID, Hispania

CARLO Ancelottj anaangalia uweze-
kano wa kumsajili mshambuliaji wa
Everton, Dominic Calvert-Lewin ili
kutua pale Santiago Bernabeu, kwa
mujibu wa The Sun.

Real Madrid ni moja ya klabu
ambayo kwa sasa ipo bize sokoni
kutafuta wachezaji wapya kwa ajli
ya kuimarisha kikosi chake.

Ancelotti aliteuliwa kuchukua
mikoba ya kuinoa Madrid kwa mara
va pili mapema mwezi uliopita aki-
tokea kule Everton. o

Na sasa Ancelotti ambaye ni raia
wa Italia, anakijenga upya kikosi
hicho na jicho lake limetua kwa
Calvert-Lewin ambaye alikuwa na
wakati mzuri zaidi kule Everton
wakati yeye akiwa kocha. _

Kwa mujibu wa ripoti, Madrid
wapo tayari kutoa ofa ya pauni mil-

ioni 50 ili kumsajili mchezaji huyo

wa kimataifa wa England.

Pamoja na straika huyo, Ance-
lotti pia anataka kumchukua James
Rodriguez kutoka kule Goodison Park,
ambaye awali alikuwa Madrid kabla
va kwenda Everton.

Pia mkali wa Sevilla, Jules Kounde
~ yupo kwenye rada za Ancelotti am-

' bapo ada yake inatajwa kuwa ni Euro
milioni 80.

/

Tierney kupewa
mitano Arsenal

LONDON, England

NYOTA Kieran Tierney ameripotiwa kufikia hatua
kubwa ya mazungumzo na klabu yake ya Arsenal
juu ya mkataba mpya wa miaka mitano.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24, ame-
cheza mechi 62 na ‘Washikabunduki’ hao tangu ali-
powasili hapo akitokea Celtic mwaka 2019 na bado
amebakiza miaka mitatu kutekeleza mkataba wake
wa sasa kwenye Uwanja wa Emirates.

Tierney alifanikiwa kwa kiasi fulani chini ya Mikel
Arteta wakati wa kampeni ya 2020-21, akichangia
mabao mawili na kutoa pasi za mwisho tano katika
mechi 38 kwenye mashindano yote.

Kwa mujibu wa Telegraph, Arsenal imefikia hat-
ua kubwa ya kukamilisha mazungumzo na mche-
zaji huyo wa kimataifa wa Scotland kuhusu mka-
taba mpya wa miaka mitano, ambao utaonyesha
umuhimu wake kwa timu hiyo.

Ripoti zinadai kwamba klabu hiyo ya London
Kaskazini, ambayo pia inasemekana kuwa katika
mazungumzo na Ben White wa Brighton & Hove
Albion, wana matumaini ya kumaliza mazungumzo

katika siku zijazo.
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Giroud
afikisha
mechi 100
chini ya
Deschamps

PARIS, Ufaransa

OLIVIER Giroud ameweka historia
va kufikisha mechi 100 kuichezea
Ufaransa chini ya kocha Didier Des-
champs. - o

Hakuna mchezaji mwingine wa
‘Les Bleus' hao ambaye amefikisha
idadi kama hiyo ya mechi za timu ya
wakubwa chini ya kocha huyo.

Straika huyo wa Chelsea, ambaye
alianza kuichezea Ufaransa Novemba
mwaka 2011, alicheza mechi zake
nane za mwanzo chini ya Laurent
Blanc, ambaye alijiuzulu baada ya
Euro 2012.

Deschamps alichukua mikoba ya
kuinoa timu hiyo Julai 2012 na tangu
hapo amemfanya Giroud kuwa kwe-
nye mipango yake. }

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 34, alicheza mechi yake ya 100
chini ya k|ungo huyo wa zamani Ju-
mamosi wakati Ufaransa ikitoka sare
ya bao 1-1 na Hungary kwenye Euro
2020, Jumamosi.

Wachezaj| ‘wengine waliocheza
mechi nyingi kumkaribia Giroud chini
ya Deschamps ni Antoine Griezmann
(mechi 93), Hugo Lloris (90), Paul
Pogba (82) na Blaise Matuidi (80).

Giroud amefunga mabao 45 katika
mechi zake 99 chini ya Deschamps,
yakiwamo 16 kwenye mashindano ya
Ulaya. . )

Alifunga bao moja tu kwenye mechi
12 za Kombe |a Dunia, ingawa ali-
cheza kila mchezo wakati Ufaransa
ikitwaa ubingwa huo mwaka 2018
nchini Urusi.

Bao la kwanza la Giroud chini ya
Deschamps, alifunga dhidi ya Hispa-
nia wakati wa kufuzu Kombe la Dunia
Oktoba mwaka 2012, huku pia aki-
funga ‘hat-trick’ kwenye mchezo wa
kirafiki dhidi ya Paraguay, Juni 2017.

Hispania itafuzu
16-bora Euro - Alba

SEVILLE, Hispania

JORDI Alba anahisi Hispania ilis-
tahili kuifunga Poland na amebaki
akijiamini kwamba, watafuzu kwe-
nye hatua ya raundi ya 16 baada
ya sare ya I-1 kwenye michuano
ya Euro 2020 katika Uwanja wa La
Cartuja, Juzi.

Alvaro Morata aliwaweka mbele
La Roja hao kipindi cha kwanza na
kumaliza ukame wa mechi nne za
kimataifa bila bao, akinyamazisha
pia shutuma alizopewa baada ya
kushindwa kufunga dhidi ya Sweden.

Hispania walishindwa kupata
ushindi wao wa kwanza wa mi-
chuano hiyo, baada ya Robert Le-
wandowski kusawazisha kipindi
cha pili kwa kichwa na kuiweka

DE BRUYNE:
NIKO FITI
SIHOFII
MAJERAHA

BRUSSLES, Ubelgiji

EVIN De Bruyne hana hofu
na hali yake kiafya baada ya
kuichezea Ubelgiji mechi
yake ya kwanza kwenye
michuano ya Euro 2020 akitoka ku-
jiuguza.

Nyota huyo wa Manchester City
aliumia pua baada ya kugongana na
mlinzi wa Chelsea, Antonio Rudiger
kwenye mchezo wa fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya baina ya timu hizo,
mwezi uliopita.

Hata hivyo, kuumia huko haku-
kumfanya kuachwa kwenye kikosi
cha Ubelgiji chini ya kocha Roberto
Martinez, ingawa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 29, haku-
weza kucheza mchezo wa kwanza
kwenye mashindano hayo ya Euro
2020.

Baada ya kuukosa mchezo huo
wa kwanza wa Ubelgiji kwenye Kun-
di B ambao walishinda mabao 3-0
dhidi ya Urusi, De Bruyne alitokea
benchi kwenye mchezo wa ushindi
wa 2-1 dhidi ya Denmark, na yeye
akifunga la ushindi.

Na sasa Ubelgji imepaa kileleni
mwa msimamo wa Kundi B na ita-
cheza na Finland pale Saint Peters-
burg leo, Jumatatu na De Bruyne na
amesema amejiandaa vizuri kwa
ajili ya mchezo huo na hana hofu na
majeraha yake.

W\

Poland kuwa na matumaini ya ku-
songa mbele.

Hispania inashika nafasi ya tatu
kwenye msimamo na watacheza
na Slovakia Jumatano kwenye
mchezo wa mwisho wa kundi hilo
la E na Albaamesema ana uhakika /
watafuzu kwa hatua inayofuata
ya michuano hiyo.

“Ninaamini tutasonga mbele
kwenye hatua inayofuata, tut-
apata ushindi katika mchezo
wetu unaofuata,” alisema
mlinzi huyo wa kushoto wa
Barcelona.

“Nafikiri hakuna shaka
ya kuhofia, ninaimani kubwa
kwamba tutaweza kufuzu bila
tatizo lolote, kwani kikosi tulicho
nacho kinaweza kufanya hivyo.”
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Tmiraes Y
FLY BETTER

BARCELONA

KUMSAJILI

® ® @ Akimaliza majukumu yake na timu ya taifa
kwenye Euro 2020, ataelekea moja kwa moja...

BARCELONA, Hispania

EMPHIS Depay am-
ethibitishwa kuwa ni
mchezaji wa Barcelona,
huku nyota huyo wa
Uholanzi akijiunga na timu hiyo
kwa uhamisho huru kutoka Lyon ya
Ufaransa.
Depay kwa sasa yupo na
kikosi cha Uholanzi kwe-
nye michuano ya Euro
2020, huku penalti yake
dhidi ya Austria Alhamisi
ilikisaidia kikosi hicho
cha kocha Frank de Boer
kufuzu hatua ya mtoano
kwenye Euro 2020 kutoka
Kundi B, baada ya ushindi
wa mabao 2-0.

Depay akimaliza majukumu yake
na timu ya taifa, atajiunga rasmi na
Barcelona ambayo imekuwa ikita-
jwa kumwania kwa muda mrefu
nyota huyo wa zamani wa Man-
chester United.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 27, ambaye alijiunga na
Lyon msimu wa 2016-17 baada ya
kushindwa kung’ara kule Old Traf-
ford, atasaini mkataba wa miaka
miwili na Barca mara tu mkataba
wake wa sasa na miamba hao
wa Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1,
utakapomalizika Juni 30.

Depay alikuwa na wakati mzuri
zaidi pale Lyon na kule Barca anak-
wenda kujiunga na kocha wake
wa zamani wa timu ya Taifa ya
Uholanzi, Ronald Koeman.

Msimu wake wa mwisho pale

Lyon alifunga mabao 20 kwenye
Ligue 1, akishika nafasi ya pili
nyuma ya mshambuliaji wa Paris
Saint-Germain, Kylian Mbappe
(mabao 27), huku akiwa na pasi za
mwisho 12 na alitengeneza nafasi
94,

Depay anakuwa mchezaji wa
nne kusajiliwa pale Barcelona
msimu huu, baada ya ujio wa Ser-
gio Aguero, Eric Garcia - wote wak-
ijiunga kwa uhamisho huru kutoka
Manchester City na mlinzi wa kulia
Emerson.

Hata hivyo, walishindwa kum-
sajili mchezaji mwenzake na De-
pay kwenye kikosi cha Uholanzi,
Georginio Wijnaldum, ambaye
aliamua kujiunga na PSG baada ya
mkataba wake na Liverpool kumal-
izika.

PAUNI MIL 100 KWA KANE

MANCHESTER City italazimika kutoa dau la pauni
milioni 100 ili kamnunua mshambuliaji wa England
Harry Kane 27. (Star)

UNITED YARUDI KWA SANCHO

MANCHESTER United imewasilisha ombi jipya
kwa mchezaji wa Borrusia Dortmund na England
mwenye thamani ya pauni milioni 75, Jadon Sancho,
21, baada ya ofa ya awali ya pauni milioni 67 ku-
kataliwa na klabu hiyo ya Ujerumani. (Mail)

TRIPPIER AGOMBEWA ULAYA

KLABU ya Paris St-Germain imejiunga na
Manchester United katika mbio za kuwania kum-
sajili beki wa England, Kieran Trippier, 30, kutoka
Atletico Madrid. (France Football via Mundo
Deportivo)

RODRIGUEZ KURUDI MADRID

USAJILI mkubwa wa Real Madrid msimu huu un-
aweza kuwa ule wa kurudi kwa winga wa Colombia,
James Rodriguez, 29, kutoka Everton. (Sport)

TIERNEY MIAKA MITANO

MLINZI wa kushoto wa Scotland, Kieran Tierney,
24, ataongeza mkataba wa miaka mitano na Arse-
nal. (Guardian)

LOFTUS-CHEEK KUUZWA

CHELSEA iko tayari kumuuza kiungo wa kati, Ru-
ben Loftus-Cheek mwenye umri wa miaka 25, kwa
klabu ya Inter Milan ikiwa ni sehemu ya mpango wa
kumtwaa Achraf Hakimi, 22. (Gazzetta dello Sport)

EDOUARD KUTUA WEST HAM

WEST Ham inafikiria kumsajili mshambuliaji wa
Celtic, Odsonne Edouard, 23. (Mail)

DAKA ATUA LEICESTER

LEICESTER City imekamilisha usajili wa msham-
buliaji wa klabu ya Red Bull Salzburg, Patson Daka,
22, raia wa Zambia. (Football Insider)

PATRICIO KUJIUNGA NA ROMA

GOLIKIPA wa Ureno na Wolves, Rui Patricio, 33,
amefikia makubaliano ya kujiunga na klabu ya AS
Roma. (Sky Sport)

MADRID KUMUUZA JOVIC

REAL Madrid inafirikia kumuuza Luka Jovic, 23,
huku klabu yake ya zamani Eintracht Frankfurt
ikiwa na nia ya kumsajili upya mshambuliaji huyo
wa Serbia. (AS)

LIVER YAMSAJILI ISSAHAKU

LIVERPOOL imekamilisha usajili wa mshambu-
liaji wa Ghana, Abdul Fatawu Issahaku mwenye
umri wa miaka 17, kwa mujibu wa klabu ya Steadfast
FC. (Mirror)
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KMC vs Mtibwa,
Namungo, Azam
vitani leo

Na Saada Akida

KIKOSI cha wakusanya ushuru wa
Kinondoni (KMC FQ), leo kitashuka
dimbani kuivaa Mtibwa Sugar kwe-
nye mchezo wa Ligi Kuu Tanzania,
utakaopigwa Uwanja wa Uhuru,
FC ikiikaribisha Azam FC kwenye
Dimba la Majaliwa mkoani Lindi.

KCM FC itaikaribisha Mtibwa
Sugar ikiwa na kumbukumbu ya
kupoteza kwa bao 1-0 kwenye
mchezo wa mzunguko wa kwanza
uliopigwa mjini Morogoro.

Hata hivyo, timu hizo zitakutana
KMC ikiwa nafasi ya saba baada ya
kushuka dimbani mara 30 na ku-
jikusanyia pointi 41 huku Mtibwa
Sugar yenyewe ikiwa na nafasi ya
11 na alama zake 37 zilitokana na
michezo 31.

Lakini KMC FC wanashuka
dimbani wakitoka kupoteza 1-0
kwenye mechi iliyopita dhidi ya
Dodoma Jiji FC, uliopigwa Uwanja
wa Jamhuri jijini Dodoma na Mtib-
wa Sugar nao wakitoka kushinda
bao 3-1 dhidi ya Mwadui FC katika
Uwanja wa Kambarage, Shinyanga.

Wakizungumza na gazeti hili
jijini jana Makao Makuu ya Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF), Kocha
Mkuu wa KMC FC, Habib Kondo,
alisema mechi hiyo kwao itakuwa
ngumu kwa sababu wanakutana na
timu ambayo iko katika nafasi ya
kujinasua kushuka daraja.

“Hatuangalii mechi iliyopita
hiyo ilikuwa maandalizi ya mechi
vetu ijayo dhidi ya Mtibwa Sugar,
timu nzuri na wanahitaji kupata
matokeo mazuri, kujiweka katika
nafasi nzuri ya kuendelea kusalia
katika ligi hiyo,” alisema Kondo.

Naye Kocha wa Mtibwa Sugar,
Mohammed Badru, alisema vijana
wake wako fiti na kila mechi kwao
ni fainali ili kupata pointi muhimu
kujiweka katika nafasi nzuri ya
kujinasua kubaki katika ligi hiyo.

F

Kikosi cha Taifa Stars kilichoanza dhidi ya Malawi na kuibuka na ushindi wa mabao 2-0 katika Uwanja wa Benjamin

'

Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: MAKTABA

SBL

Na Mwandishi Wetu

DHAMINI mkuu wa timu ya

Taifa, Taifa Stars, Kampuni ya

Bia ya Serengeti (SBL) kupitia

Bia ya Serengeti Lager, im-

eeleza kuridhishwa na kiwango cha timu

hiyo baada ya ushindi mzuri wa mabao

2-0 iliyoupata hivi karibuni dhidi ya timu
ya Taifa ya Malawi.

Siku chache kabla ya mechi

hiyo ya kirafiki iliyvochezwa

Juni 13, mwaka huu Uwanja

wa Benjamin Mkapa, Dar es

Salaam, SBL ilileza kuridhishwa

na kikosi kilichotangazwa na

kocha wa timu hiyo, Kim Pauls-

en na kuitabiria ushindi jambo

ambalo lilitimia.

Pamoja na kutokuwa na wachezaji

wake wa kimataifa na inaowategemea
wakiwamo Mbwana Samatta na Simon
Msuva, Taifa Stars ilionyesha kandanda
safi katika mechi hiyo ya kimataifa am-
bayo ipo katika Kalenda ya FIFA na kui-
laza Malawi kwa mabao 2-0.

Taifa Stars ikiongozwa na nahodha
wake, John Bocco iliutawala mchezo na
kuwafurahisha Watanzania Pamoja na
wapenzi wa soko baada ya kumaliza
dakika 90 wakiondoka kifua mbele.

Akizungumzia ushindi huo Mkuu wa
Kitengo cha bia ya Serengeti Lager, Wan-
kyo Marando, aliipongeza Taifa Stars
pamoja na benchi zima la ufundi kwa
matokeo mazuri.

“Tukiwa kama wadhamini wa Taifa
Stars, tunafurahishwa sana na matokeo
mazuri dhidi ya Malawi. Tunaamini huu
ni mwanzo tu wa ushindi wa kishindo
ambao Taifa Stars itaendelea nao katika

'

KIWANGO
STARS BILA

kila mechi yake,” alisema.

Wankyo alisema SBL kupitia bia yake
ya Serengeti Lager, itaendelea kuwa
shabiki namba moja wa Taifa Stars na
kwa kuiunga mkono timu hiyo ili kufanya
vizuri katika mechi zake.

“Chapa ya Serengeti ni mdau mkubwa
wa michezo hapa nchini na tunaona fura-
ha kuchangia maendeleo ya michezo na
tunaahidi kuendelea kuhamasisha na ku-
changia maendeleo ya sekta hii ambayo
pia huwaleta watu pamoja,” alieleza.

Mwaka jana, Bia ya Serengeti Premium
Lager iliingia mkataba wa miaka mitatu
na TFF na kuwa mdhamini mkuu wa
Taifa Stars kwa makubaliano ya kutoa ki-
asi cha shilingi bilioni tatu katika kipindi
cha mkataba huo. Mkataba huo umekuja
baada ya kumalizika ule wa awali ambao
pia ulikuwa ni wa miaka mitatu uliosa-
iniwa mwaka 2017.

Adam Fungamwango na Saada

Akida

Mtibwa mabingwa U-20

Ni mchezaji huyo huyo aliyeukwa-
misha tena mpira wavuni dakika ya
88, lakini kabla ya hapo tayari mwa-

muzi wa pembeni alikuwa amenyoo-
sha kibendera.

Msanii wa Kizazi kipya kutoka Kundi la Wasafi, Zuhura Othman Soud maarufu Zuchu
akitumbuiza wakati wa tamasha la Pasua Anga Ki Zantel 4G, lililofanyika Jumamosi
katika viwanja vya Kisonge, Unguja. Msanii huyo ni balozi wa Zantel 4G ikiwa ni
mpango wa kuelimisha wateja juu ya matumizi sahihi ya mtandao wa 4G kwa manu-
faa ya kijamii na kiuchumi. NA MPIGAPICHA WETU

TIMU ya Mtibwa Sugar chini ya miaka
20, imefanikiwa kutwaa ubingwa wa
Ligi ya Vijana Tanzania Bara chini ya
miaka hiyo, kwa kuichapa Yanga ma-
bao 2-1 kwenye mechi kali ya fainali
iliyochezwa juzi usiku katika Uwanja
wa Azam Complex, Dar es Salaam.

Walikuwa Omari Marungu aliyefun-
ga kwa mkwaju wa penalti dakika ya
10 na Richard Mwamba dakika ya 24,
waliyoifanya Mtibwa kuwa mbele kwa
mabao 2-0 hadi mapumziko.

Kipindi cha pili vijana wa Yanga
walibadilika na kuja juu, kiasi cha
kufanikiwa kupata bao la kufutia
machozi dakika ya 82, likifungwa na
mchezaji wao tegemeo, Abdulkarim
Yunus.

Baada ya hapo baadhi ya mashabiki
wa Yanga waliokuwa uwanjani hapo,
walifanya vurugu na kusababisha
mpira kusimama.

Huo unakuwa ni ubingwa mara ya
tatu mfululizo kwa timu hiyo, huku
ikitoa kiungo bora wa michuano hiyo
ambaye ni Joseph Mkele na mfungaji
bora Omari Marundu aliyepachika
mabao sita.

Pia kocha wa Mtibwa Sugar, Awadh
Juma, amechaguliwa kuwa kocha
bora wa michuano hiyo.

Kipa wa Yanga, Geofrey Magaigwa,
amechaguliwa kuwa kipa bora, huku
Ally Mohamed Said wa klabu hiyo ak-
ichaguliwa kuwa beki bora.
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Kiungo mshambuliaji wa Ujerumani, Kai Havertz, akiifungia timu yake bao la tatu katika ushindi wa mabao
4-2 walioupata dhidi ya Ureno kwenye mechi ya michuano ya Euro 2020 iliyopigwa Uwanja wa Allianz

Simba: Sasa vumbi la
pointi tu, mabao basi

® ® ® Yasema hata dozi ya moja moja inato-
sha, yaacha mbio ndefu kwa Yanga, Azam...

Na Adam Fungamwango

ICHA ya kuambulia ushindi
I wa bao 1-0 kwa tabu dhidi ya

Polisi Tanzania juzi, Kocha
Msaidizi wa Simba, Selemani
Matola, amesema walichokuwa wa-
nakihitaji ni pointi tatu tu na si idadi
kubwa tena ya mabao kwa kuwa kwa
upande huo wana mtaji wa kutosha.
Simba ipo kileleni mwa msi-
mamo wa Ligi Kuu ikiwa na
pointi 70 na mabao 65 ya
kufunga na 11 ya kufungwa
baada ya kushuka dimbani
mara 28, huku Yanga inay-
oshika nafasi ya pili ikiwa
na alama 64 na mabao 46 ya
kufunga na 19 ya kufungwa,
yaliyotokana na michezo 30.

Azam inafuata katika nafasi ya tatu
ikiwa na pointi 63 na mabao 48 yaku-
funga na 21 ya kufungwa baada ya
kushuka dimbani mara 31 kwenye ligi
hiyo inayojumuisha timu 18 msimu
huu.

Akizungumza baada ya mechi hiyo
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba
Mwanza, Simba ikipata ushindi huo
kupitia faulo iliyopigwa na Luis Mi-
quissone, Matola alisema haiweze-
kani kila mechi timu icheze kama
inavyokuwa siku zote na hasa uki-
chukulia kuwa wachezaji wengi wa-
metoka kwenye mapumziko ya mechi
za Kalenda ya FIFA za timu za taifa.

“Tumepata pointi tatu. Hicho ndi-
cho kikubwa. Kama nilivyosema
mwanzo kabla ya mechi kuwa hau-
tokuwa mchezo rahisi, hasa sisi
tukikutana na Polisi Tanzania, huwa
mechi ngumu, japo mechi zote nne
tulizocheza nao tumeshinda. Tu-
nashukuru kwa tulichokipata kwa
sababu haiwezekani timu ikacheza
vizuri kila siku,” alisema Matola.

Alisema kwa jinsi hali ilivyofikia,
Simba inahitaji zaidi pointi tatu kuliko
mabao kwani inayo ya kutosha. Kwe-
nye mechi hiyo, Simba haikuwa kwe-
nye kiwango bora kama ilivyozoeleka.

Naye Kocha Mkuu wa Polisi Tan-
zania, Malale Hamsini, alisema ali-

waambia wachezaji wake waepuke
sana kucheza faulo karibu na maeneo
ya hatari, lakini hawakumsikiliza na
matokeo yake hata bao la Simba lilito-
kana na mpira wa adhabu.

Alisema kwenye mechi hiyo wali-
cheza vema, lakini tatizo lao lilikuwa
ni kuweka mpira ndani ya wavu na
huenda ilitokana na kutojiamini kwa
wachezaji wake, kwani walikuwa wa-
nacheza na timu kubwa ya Simba.

“Kuna nafasi mchezaji wangu ali-
ipata akiwa na Aishi Manula, lakini
akapoteza. Pia niliwaambia wachezaji
wangu wasifanye faulo za mara kwa
mara kwenye eneo la hatari, na kweli
ndiyo iliyozaa bao, lakini pamoja na
hayo wachezaji wangu wamepam-
bana sana,” alisema Malale ambaye
matokeo hayo yanaifanya timu yake
ibaki nafasi ya nane ikiwa na pointi 41
baada ya michezo 31.

Simba itashuka katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa kesho kuikaribisha
Mbeya City kwenye ligi hiyo wakati
Polisi Tanzania ikisubiri hadi Alhami-
si wiki hii kuifuata Ruvu Shooting.
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Rekodi 5 za kuvunjwa
na Ronaldo Euro 2020

LISBON, Ureno

JINA la Cristiano Ronaldo limejaa rekodi ya
kila aina kwenye soka na sasa linatajwa...

HABARI UK. 11

KMC FC vs Mtibwa,
Namungo, Azam leo

Na Saada Akida

KIKOSI cha wakusanya ushuru wa Kinon-
doni (KMC FC), leo kitashuka dimbani...
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