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- RS

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Hali ya Hewa
Tanzania (TMA), imetoa mwele-
keo wa msimu wa mvua kwa
miezi sita, zinazotarajiwa ku-
nyesha kuanzia mwezi huu hadi
Mei, mwakani.

Mwelekeo wa mvua za msimu
ni katika maeneo ya magharibi
mwa nchi, Kanda ya Kati, Nyan-
da za Juu Kusini Magharibi, kusi-
ni mwa nchi, ukanda wa pwani
ya kusini na maeneo ya kusini
mwa Morogoro, ambayo yana-
pata msimu mmoja kwa mwaka
unaoanza Novemba hadi kati ya
Aprili na Mei, mwakani.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
TMA, Dk. Ladislaus Changa,
alisema jana alipozungumza
na waandishi wa habari Dar es
Salaam kuwa mvua inatarajiwa
katika kipindi cha nusu ya pili
kuanzia Februari hadi Aprili,
mwakani ikilinganishwa na nusu
ya kwanza ya Novemba, mwaka
huu, hadi Januari.

Alisema mvua ya wastani hadi

=

chini ya wastani inatarajiwa kati-
ka ya mikoa ya Kigoma, Tabora,
Katavi, Rukwa, Songwe, Singida,
Dodoma, kaskazini na mashariki
mwa mkoa wa Lindi na kaska-
zini mwa mikoa ya Mbeya na
Iringa kuanzia Novemba hadi
Aprili, 2025.

Pia alisema mvua ya wastani
hadi juu ya wastani inatarajiwa
katika mikoa ya Njombe, Ru-
vuma, Mtwara, kusini magharibi
mwa mkoa wa Lindi na kusini
mwa mikoa ya Mbeya, Iringa na
Morogoro.

Dk. Chang a pia alisema
mvua ya wastani hadi chini ya
wastani inatarajiwa katika mae-
neo mengi ya mikoa ya Kanda
ya Magharibi, Tabora, Katavi na
Kigoma.

“Mvua imeshaanza tangu wiki
ya nne ya Oktoba, mwaka huu,
katika mkoa wa Kigoma na ina-
tarajiwa kusambaa katika mikoa
mingine kwenye wiki ya kwanza
ya Novemba na kumalizika wiki
ya kwanza ya Mei, mwaka ke-
sho,” alisema.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA RUFANI YA TANZANIA

Kaimu Mkuru-
genzi Mkuu wa
Mamlaka ya
Hali ya Hewa
| Tanzania (TMA),
DK. Ladslaus
Chang'a, aki-
Zungumza na
waandishi wa
habari, Dar es
Salaam jana,

5 kuhusu mwele-
keo wa hali ya
mvua ya msimu
kuanzia Novem-
ba mwaka huu
hadi Aprili 2025.
PICHA: IMANI
NATHANIEL

TMA yatoa mielekeo mvua miezisit

Katika mikoa ya Kati ya
Singida na Dodoma, alisema
mvua katika maeneo hayo
inatarajiwa kuwa ya wastani
hadi chini ya wastani na ina-
tarajiwa kuanza wiki ya pili
na ya tatu ya Novemba na
kwisha wiki ya nne ya Aprili
na wiki ya kwanza ya Mei,
mwaka kesho.

Kwa Nyanda za Juu Kusini
Magharibi, alisema mvua ya

wastani hadi juu ya wastani :

inatarajiwa katika mkoa wa
Njombe, kusini mwa Mbeya,
Iringa na Morogoro wakati
zile za wastani hadi chini ya
wastani, ikitarajiwa katika
mikoa ya Rukwa na Songwe
pamoja na kaskazini mwa
mikoa ya Mbeya na Iringa ka-
tika wiki ya kwanza na ya pili
ya Novemba na kuisha wiki
ya kwanza ya Mei.

Dk. Chang a alisema, ka-
tika mikoa ya Ruvuma, Mt-
wara na maeneo ya kusini na
magharibi mwa Lindi, mvua
zinatarajiwa kuwa za wastani
hadi juu ya wastani wakati
katika maeneo ya kaskazini
na mashariki mwa Lindi na
inatarajiwa kuwa za wastani

Waliokopesha vikundi
hewa washikwa pabaya

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imetangaza kibano
kwa waliohusika kutoa kwa vikun-
di hewa mikopo inayotokana na
asilimia 10 ya mapato ya ndani ya
halmashauri.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais - Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Dk. Festo Dugange,
aliyasema hayo jana bungeni al-
ipochangia hoja ya Kamati ya
Bunge ya Hesabu za Serikali za Mi-
taa (LAAC).

Alisema serikali itachukua hatua
dhidi yao ili kukomesha utaratibu
wa kuwa na vikundi hewa kwenye
mikopo hiyo. Kuhakikisha wanaon-
dokana na changamoto ya fedha
ambazo zimekuwa hazirejeshwi
zilizokopeshwa kwa vikundi vya
ujasiriamali miaka iliyopita, ni ku-
wapo ufanisi wa marejesho.

“Hadi kufikia Oktoba 30, 2024,
jumla ya Sh. bilioni 27 tayari
zimekwisharejeshwa na jitihada
za kurejesha fedha ambazo zime-
bakia zinaendelea, hivyo tuta-
hakikisha fedha zote ambazo hazi-
jarejeshwa zinarejeshwa,” alisema.

Naibu Waziri huyo alisema seri-
kali imeshaainisha vikundi vyote
vinavyodaiwa na wameshaviweka
kwenye kanzidata ili kila kikundi
kirejeshe fedha hizo.

Akizungumzia utaratibu mpya
wa utoaji mikopo hiyo, Naibu Wa-
ziri Dugange alisema serikali im-
eweka halmashauri 10 za majar-
ibio ya kutoa mikopo hiyo kupitia
benki huku halmashauri 174 zitak-
wenda na utaratibu wa asilimia 10
iliyoboreshwa.

Kuhusu fedha za miradi ya
maendeleo, Dk. Dugange alisema
halmashauri ambazo hazijapeleka
fedha zinazotakiwa kwenye miradi
ya maendeleo, wameendelea ku-
chukua hatua stahiki za kinidha-

kupoteza mapato ya serikali,
hiki ndicho kinafanyika na kazi
inaendelea vizuri.

“Mwezi mmoja uliopita tulikaa
na kupokea taarifa hizo na tu-
likaa pamoja na Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA) na tukaona
kazi inayoendelea na tunaamini
siku si nyingi tutatoa taarifa ya
kazi zitakuwa zimekamilika ya
zile zilizokuwa zinaendelea,”
alisema.

Kuhusu TRA, alisema kuna
maboresho mengi yamefanyika
ambapo inajenga mfumo wa
forodha na kodi za ndani.

TIB na TADB

Alisema serikali imekuwa
ikiweka mitaji kuhakikisha kuwa
na ufanisi kwenye benki za TIB
na TADB.

“TADB imekuwa inapokea
mtaji na TIB kazi inayoendelea
kwa sasa ni uhakiki wa madeni
na taasisi zinazoidai benki hii
na kutengeneza mpango am-
bao itautekeleza wa namna ya
kulipa madeni na kuifanya benki
kuwa na ukwasi wa kutosha wa
kutekeleza majukumu yake,”
alisema.

MIRADI YA KIMKAKATI

Alisema serikali inaendelea
kuyapunguza madeni inayo-
daiwa na wazabuni, makandar-
asi na kutotengeneza mengine
mapya.

“Kazi kubwa imefanyika, tuli-
kuwa tunatenga zaidi ya Sh. bil-
ioni 600 kwa ajili ya kulipa hu-
duma hizo na mtiririko wa fedha
kwenye miradi ya makandarasi
wa ndani inatoa kwa wakati
ili kuhakikisha hatulimbikizi,”
alisema.

Ukamilishaji miradi ya kim-
kakati ambayo imeshafikia

MOSHI hadi chini ya wastani. mu ili itekelezwe kadri ya maelek- hatua ya kukamilishwa, ulisaba-
SHAURI LA MAOMBI YA GHARAMA NA 82 YA 2023 Alisema mvua hiyo inata- ezo na mwongozo wa bajeti. bisha kujibana na kuelekeza
MWANANANCHI ENGINEERING & CONTRACTING COMPANY (MECCO)...cvrvrervrrrrrrrs MLETA MAOMBI rajiwa kuanza wiki ya kwan- Katika hatua nyingine, serikali nguvuhuko na kuathiri mtitiriko

zanaya pili ya Novemba kwa
mikoa ya Lindi na Mtwara na
wiki ya pili na ya tatu ya De-
semba kwa Ruvuma huku iki-
tarajiwa kumalizika wiki ya
kwanza ya Mei kwa mikoa ya
Ruvuma na Mtwara na wiki
ya nne ya Mei kwa Lindi.
“Izingatiwe kuwa matukio
ya vipindi vya mvua kubwa
zaidi yanaweza kujitokeza

MAGUYA MELEJI MJIBU MAOMBI NA.15 .

BARAKA KENYATTA wisumaomeinats | hata katika maeneo yanayot-

KWA: :  arajiwa kupata mvua za chini

THOMAS SINYOCK LAITAYO MJIBU MAOMBI NO.3 N ya Wastani_ Mwelekeo wa

JULIUS KESOI LAITAYO. MJIBU MAOMBINA.5 . .

NOEL MAYASEK LAITAYO, MJIBU MAOMBI NA.6 mvua uliotolewa umezinga-

NOAH KILEMPU LAIZER. MJIBU MAOMBI NA.8 i i i i

SINJORE THOMAS LEITAYOK MJIBU MAOMBI NA.9 tla mvua ZE! msimu wa ml,eZI

AMIRI PANGANI MJIBU MAOMBI NA.10 sita na hali ya mvua katika

MONICA JACKSON MJIBU MAOMBI NA.T1

CHARLES KAAYA MJIBU MAOMBI NA.12 mgeneo maku_bwa_. .

LAZARO THOMAS MJIBU MAOMBI NA.13 Kwa hiyo viashiria vinavy-
ochangia mwenendo wa mi-
fumo ya mvua na mabadiliko
ya muda mfupi vitazingatiwa

imesema imeimarisha vyombo
vinavyohusika na kushughulikia
rufani za kodi (TRAT na TRAB) kwa
kuteua bodi na kutengeneza timu
za wataalamu kwenye mikoa na
kwamba kazi hiyo inapaswa ku-
fanywa bila kumwonea mtu wala
kupoteza mapato ya serikali.

Akichangia jana bungeni hoja
za kamati zinazohusika kucham-
bua na Ripoti ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) kwa Mwaka 2022/23, Waziri
wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba
alisema katika utekelezaji majuku-
mu ya TRAB na TRAT, tayari wame-
kamilisha mapengo yaliyokuwapo
kwenye masuala ya uteuzi, yakihu-
sisha kutengeneza bodi na timu za
wataalamu katika mikoa ili kufan-
ya kazi ipasavyo.

“Tulirekebisha kanuni kuruhusu

kwenye miradi mingine.

“Moja ya miradi ambayo ni
fahari ya Watanzania ni Bwawa
la Nyerere, tumefinyana na ku-
jifunga mkanda kwa nguvu za
watanzania tumeweza kuka-
milisha na sasa ni asilimia 99
na megawati zimeingia kwenye
utekelezaji na sasa serikali in-
aongeza nguvu kwenye usamba-
zaji ili umeme unafika maeneo
yanayohitajika,” alisema.

Alitaja  mradi mwingine ni
Daraja la Magufuli ambalo lipo
zaidi ya asilimia 99 ya utekelezaji
na ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR)
ambayo kipande cha Dar es Sa-
laam hadi Dodoma kimeanza
kufanya kazi.

“Miradi hii ilichangia kuwapo
na mtirirko mdogo wa fedha
kwenye miradi mingine, tuliku-
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Serikali yazichambua SU
63 zinazotegemea ruzuku

Na Augusta Njoji,

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais - Mipango
na Uwekezaji, Prof. Kitila Mkumbo, amese-
ma serikali inayachambua mashirika ya
umma 63 ambayo yanatengeneza mapato
makubwa huku yakiendelea kupokea ru-
zuku.

Amesema tayari miswada ya sheria ya
kuyaunganisha baadhi ya mashirika na
taasisi ambazo zinafanana kiutendaji im-
eandaliwa na itawasilishwa bungeni huku
mengine yatafutwa kutokana na utendaji
wake kupitwa na wakati.

Prof. Mkumbo aliyasema hayo jana
bungeni alipochangia hoja ya Kamati ya
Uwekezaji na Mitaji ya Umma (PIC) na ku-
fafanua mambo yaliyoibuliwa na wabunge
kwenye mashirika hayo.

Katika michango ya wabunge juzi, wal-
ionesha kukerwa na baadhi ya mashirika
na taasisi za umma kutokuwa na ufanisi
katika uendeshaji na kuendelea kutegemea
ruzuku, hali inayoisababishia serikali
hasara ambapo katika Ripoti ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) kwa Mwaka 2022/23, utegemezi wa
mashirika ya umma umeongezeka kutoka
Sh. bilioni 13.2 hadi 17.4 na kushauri serikali
iangalie namna ya kuyafunga, kuyafilisi au
kuyatafutia ubia na sekta binafsi (PPP).

Waziri Mkumbo alisema serikali inafanya
mageuzi makubwa katika uendeshaji ma-
shirika hayo na wanafanyia kazi maelekezo
na ushauri wa kamati kuhusu mashirika
hayo 63 ambayo yanatengeneza mapato
makubwa na bado yanapokea ruzuku ya
serikali.

“Hoja ya msingi sana, mashirika haya
yanatengeneza mapato makubwa kuliko
hata ruzuku wanayopokea, sasa wan-
apokea ruzuku ya nini? Tunapokea ushauri
huu na tutafanya uchambuzi wa kuona
namna ya kwenda nayo mbele,” alisema.

Alieleza kuwa serikali imefanya ucham-
buzi wa mashirika hayo na wamebainisha
yapo mashirika ya umma ambayo majuku-
mu yao yameshapitwa na wakati ama kwa
sababu kwa sasa hayafanywi na serikali au
yanaweza kufanywa vizuri zaidi na sekta
binafsi na yanayoingiliana na kufanana ki-
majukumu.

“Lakini pia, yapo mashirika ya umma
ambayo serikali imependekeza kwa mu-
jibu wa sheria zao yafutwe na yenyewe
mawaziri wa sekta husika watawasilisha
hapa, mashirika ya umma ambayo tunad-
hani yamepitwa na wakati kwa maana ya
majukumu yao, yaweze kuchukuliwa hatua
kwa kufutwa. “Ni mchakato mgumu kama
ambavyo kamati imebainisha na kuona,
hakuna mtu ambaye angependa kufutwa
au kuunganishwa lakini Mheshimiwa Rais
ameshachukua hatua hizo na sisi kama
serikali tutakwenda kutekeleza na muda
ukifika tutawasilisha miswada husika bun-
geni kwa ajili ya hatua hizo.

“Yapo mashirika ambayo yanapaswa ku-
fanya biashara lakini hayajaanza kutengen-
eza faida kwa sababu yapo hatua mbalim-
bali za kujiendeleza na kujijenga, likiwamo
shirika letu la ndege la ATCL,” alisema.

Waziri huyo alisema kuwa mashirika am-
bayo yanatengeneza hasara kutokana na
ufanisi mdogo au kazi ambazo yanazifanya
zinapaswa kufanywa vizuri zaidi na sekta
binafsi, serikali haitasita kuyafuta.

“Tumepitia maazimio 14 ya Kamati ya PIC
na sisi kama serikali tunaahidi kuyapokea
na kuyafanyia kazi kwa kuwa ni mazuri
yatasaidia kuimarisha mashirika ya umma
nchini,” alisema.

Mke wa Rais Malawi afurahia upandikizaji mimba

Na Joseph Mwendapole

MKE wa Rais wa Ma-
lawi, Monica Chakwera,
ameelezea kufurahishwa na
huduma za upandikaji mim-
ba zinazotolewa na Kituo
cha Kairuki IVF na kusema
anatamani kuona huduma
kama hizo zinaanza kutole-
wa nchini mwake.

Aliyasema hayo jana
baada ya kutembelea kituo
hicho kilichoko Bunju Mian-
zini, Dar es Salaam na kufa-
hamishwa kuhusu shughuli
mbalimbali  zinazofanyika
kituoni hapo.

Alisema kituo cha Kairu-
ki IVF kimekuwa msaada
kwa wanawake wengi am-
bao wameshindwa kupata
ujauzito kwa njia ya kawai-
da, hivyo upandikizaji ume-
kuwa ukirudisha furaha kwa
wanawake hao. “Nimeambi-
wa kwamba tangu kianzish-
we mwaka 2022 watoto 85

wameshapatikana kwa njia
ya upandikizaji mimba. Hii
ni taarifa njema kwani watu
wengi walihangaika kupata
huduma kama hizi Ulaya na
mataifa yaliyoendelea lakini
sasa zinapatikana kwenye
nchi zetu. Hilo ni jambo la
fahari sana.

“Sijawahi  kusikia kituo
kama hiki kwetu Malawi
lakini ningependa kuona
kinaanzishwa ili kuwapun-
guzia gharama watu wetu
wanaolazimika kusafiri
kwenda mataifa yaliyoende-
lea kutafuta huduma kama
hizi,” alisema.

Mama Chakwera alisema
anatarajia  kufanya har-
ambee kwa ajili ya kupata
kiasi kikubwa cha fedha zi-
takazotumika  kuwasaidia
wanawake wenye shida ya
kupata watoto kutumia njia
hiyo kumaliza shida zao.

Mkurugenzi wa Kituo cha
Kairuki IVF, Dk. Clementina
Kairuki, alisema tangu kuan-

zishwa mwaka 2022, wame-
shapandikiza wanawake na
kupata watoto 85 na kwam-
ba mpaka kufikia mwisho
wa mwaka huu watakuwa
wamefanikiwa kupata wa-
toto 100.

Alisema ndani ya muda
mfupi wamefanikiwa kutam-
buliwa kimataifa kwa kupata
ithibati ya ubora (ISO) na
kwamba wamefanikiwa ku-
pata wateja kutoka Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo
(DRCO, Comoro, Mareka-
ni, Uingereza, Sweden na
mataifa mbalimbali ambao
wamepata watoto na wa-
naendelea vizuri.

Ingawa kiwango cha ma-
fanikio ya tiba hiyo kidunia
huwa ni asilimia 45 mpaka
50, alisema Kairuki IVF im-
efikisha mafanikio ya kupata
watoto kwa njia ya upandiki-
zaji na kufikia wastani wa
asilimia 63.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Hospitali ya Kairuki, Asser

Mchomvu, alisema walipata
wazo la kuanzisha kituo hi-
cho baada ya kupata watu
wengi wenye shida ya ku-
pata ujauzito waliokuwa wa-
nafika Hospitali ya Kairuki
Mikocheni wakitafuta hu-
duma hiyo.

Alisema wanawake wengi
wamekuwa wakiteseka kwe-
nye ndoa zao kwa kusham-
buliwa na ndugu, jamaa na
marafiki inapotokea hajapa-
ta ujauzito wakati tatizo lin-
aweza kuwa ni mbegu hafifu
Za mwanaume.

“Kwa utamaduni wa maka-
bila mengi Afrika mtoto asi-
popatikana basi wanawake
wamekuwa  wakionekana
kuwa ndiyo wenye matatizo
lakini kwa uhalisia wakienda
kupima wanaume wengi wa-
nakutwa na tatizo hilo kwa
hiyo sisi tuliliona tukaona
tuanzishe kituo kumaliza
tatizo hilo watu wapate
watoto waishi kwa furaha,”
alisema.
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Baadhi ya
mamalishe wak-
ishiriki shindano
la msimu mpya
, wa mamalishe
mwaka 2024,
linaloandaliwa
chini ya kampeni
ya Mamalishe ya
East Africa Tel-
evision na Radio,
katika viwanja
vya Mwinyijuma,
wilayani Kinon-
doni, Dar es Sa-
laam jana. Jumla
ya mamalishe 10,
walichuana huku
mshindi mmoja
akiondoka na
zawadi kubwa ya
kiwanja. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

BoT yaonya biashara ununuzi fedha chakavu

Na Mwandishi Wetu

BENKI Kuu ya Tanzania
(BoT) imewaonya watu
wanaofanya biashara ya
kununua fedha chakavu mi-
taani na kuwataka Watanza-
nia kuwapuuza na kwenda
katika taasisi za fedha ili
kuzibadilisha.

Imesema benki zote za bi-
ashara zimepewa dhamana
ya kununua na kuuza fedha
halali na kwa thamani husi-
ka, hivyo wanaopita mitaani
kununua wanakiuka sheria.

Kaimu Mkurugenzi wa Usi-
mamizi wa Sarafu wa BoT,
Tlulu Tluly, alisema hayo jana
jijini Dar ea Salaam wakati
akielezea mpango wa kuon-
doa noti za zamani kwenye
mzunguko wa sarafu.

“Kuna watu wanapita
mtaani na vi-spika (vipaza
sauti) wanatangaza kwamba
wananunua fedha chakavu.
Kufanya hivyo ni kosa kishe-
ria. Watanzania kama mna
fedha chakavu nendeni ben-
ki za biashara mkabadilishi-
we. Hao watu wananunua
fedha chakavu kwa bei ndo-
go na kwenda kuuza kwa bei
kubwa,” alisema Ilulu.

Alisema taasisi za fedha zi-
lizopewa dhamana ya kuuza
kununua fedha zinamadi-
risha maalumu ya kupokea
fedha za aina hiyo, kwam-
ba wananchi wanapaswa
kwenda. Kuhusu mchakato
wa kuondoa noti za zamani
kwenye mzunguko, Tulu
alisema Watanzania wasiwe
na wasiwasi kwamba siyo

mara ya kwanza kufanyika
nchini.

Alisema BoT ilishawahi
kufanya mchakato huo mara
nne na sasa ni mara ya tano,
akitolea mfano mwaka 1977
noti ya Sh.100 iliyochap-
ishwa kuanzia mwaka 1966
mpaka mwaka 1977 ilion-
dolewa katika mzunguko.

Alisema pia mwaka 1979
BoT iliendesha operesheni
ya kuondoa noti ya Sh.10
na Sh. 20 zilizochapishwa
kati ya mwaka 1966 mpaka
mwaka 1979.

Tlulu alisema mwaka 1980
BoT iliendesha operesheni
nyingine ya kuondoa noti
ya Shilingi tano, Sh.20 zi-
lizochapishwa kati ya mwa-
ka 1966 mpaka mwaka 1980.

Kadhalika, alisema mwaka

1995 BoT pia iliziondoa noti
ya Sh.50 na Sh.00 Kkatika
mzunguko zilizochapishwa
kati ya mwaka 1979 mpaka
mwaka 1995.

“Hivyo basi, BoT inapenda
kuufahamisha umma kuhu-
su kuondoa kwenye mzun-
guko noti za zamani za Sh.
20, Sh.200, Sh.500, Sh.1,000,
Sh.2,000, Sh.5000 na
Sh.10,000 kwa matoleo ya
mwaka 1985 hadi mwaka
2003 na noti ya Sh.500 ili-
yotolewa mwaka 2010 zenye
sifa zilizoainishwa kwenye
Tangazo la Serikali Na.858 la
Oktoba 2024,” alisema.

Alisema utaratibbu wa
kuanza zoezi la kubadilisha
noti hizo litaanza Januari 6,
mwakani na kipindi cha mie-
zi mitatu hadi Aprili.
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Angalizo
latolewa
ufugaji kuku

katika vizimba

Na Beatrice Shayo

WAFUGAJI wa kuku nchini, hasa
wanaotumia vizimba, wameshauriwa
kuzingatia haki za ustawi wa wanyama
wanapowafuga ili wapate soko ndani
na nje ya nchi.

Ushauri huo ulitolewa jana na Mku-
rugenzi Msaidizi wa Wizara ya Mifugo
na Uvuvi, Dk. Aneth Kitambi, wakati wa
mafunzo yaliyolenga kuzingatia haki
za wanyama kwa upande wa kuku na
ndege wengine ambao wanafugwa.

“Tulikuwa tunaangalia madhara ya
kuku kufugwa kwenye vizimba (Cages).
Cages zipo za aina mbalimbali tumeona
wakifugwa wengi sehemu moja wa-
naathirika kwa sababu hawazingatii
ukubwa wa eneo na kusababisha mad-
hara katika uzalishaji,” alisema.

Alisema kuku aliyefugwa kwa vizim-
ba thamani yake katika soko inauzwa
bei ya chini ikilinganishwa na wengine
wanaofugwa katika eneo kubwa wana-
jiachia na wanaweza kuruka na hata ny-
ama yake huwa ina ladha nzuri.

Dk. Kitambi alisema wanaendelea
kutoa elimu kwa wafugaji kuendelea
kufuga kwa kuzingatia ustawi wa wany-
ama ili wapate soko kwa wingi.

Aidha, alisema kuna maazimio wali-
yokubaliana ya muda mfupi na muda
mrefu lengo kubwa ni kuhakikisha
wafugaji wanazingatia haki za wany-
ama ikiwamo kuku na ndege wengine
wanaofugwa.

Alisema sera na kanuni zao zipo vi-
zuri ingawa kuna vipengele vichache
ambavyo wanaendelea kuviongeza
ili kuboresha sekta hiyo kwa kuwa
masoko mengi yanataka kuzingatia
haki za wanyama hao.

Aidha, alisema wataendelea kuwasi-
liana na balozi mbalimbali ili kupata
masoko ambayo yanahitaji bidhaa zina-
zotokana na kuku wanaofugwa nje ya
vizimba.

Alisema kwa Tanzania ufugaji wa vi-
zimba bado ni mchache ni kati ya asil-
imia 10 hadi 20, hivyo kuku wengi wa-
nafugwa kwenye maeneo mapana ndio
maana watu wanapenda hiyo bidhaa.

“Rekebisho moja wapo ni kuhakiki-
sha kuku wanaofugwa kwenye vizimba
wanapunguza idadi na kuweka uwiano
unaotakiwa badala ya kuwajaza wengi
kwenye vizimba kufanya hivyo ni ku-
wanyima haki zao,” alisema.

Mratibu wa Kituo cha elimu na
ustawi wa wanyama kilichoko mkoani
Dodoma, Ayubu Nnko, alisema kuna
changamoto kubwa ya ufugaji wa kuku
kwa kutumia vizimba kwa kuwa hawa-
na uhuru hata wa kuruka na usalama
wao upo hatarini.

Alisema wafugaji wengi wanakimbil-
ia kufuga kwenye vizimba ili kurahisi-
sha ufugaji bila kujali haki za ustawi wa
wanyama hao.

“Kwenye hao kuku wa vizimba ku-
nakuwa na magonjwa yanayosababish-
wa na mfumo wa hewa. Wafugaji wengi
wanaofuga kwenye cage usafi wao ni
duni jambo hilo serikali ilitizame kwa
umakini,” alisema.

BENKI ya NMB na Taasisi
ya Moyo ya Jakaya Kik-
wete (JKCI) wametia saini
makubaliano ya ushirikiano
yatakayowezesha benki hiyo
kusaidia gharama za mat-
ibabu ya watoto wanaotibiwa
katika taasisi hiyo kwa kiasi
cha Sh. bilioni moja kwa mia-
ka minne sawa na Sh. milioni
250 kwa mwaka.

Makubaliano hayo yalitiwa
saini jana na Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Benki ya NMB,
Ruth Zaipuna na Mkurugenzi
Mtendaji wa JKCI, Dk. Peter
Kisenge mbele ya wanasheria
wa taasisi hizo.

Akizungumza wakati wa
utilianaji saini huo, Zaipuna
alisema sekta ya afya ni mion-
goni mwa sekta za kipaum-
bele kwa taasisi yake ambayo
inatambua na kuthamini
juhudi kubwa zinazofanywa
na serikali chini ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ambayo
inachangia asilimia 70 ya mat-
ibabu ya watoto hao.

Alibainisha kuwa kwa mu-
jibu wa makubaliano wali-
yotia saini, NMB inakwenda
kusaidia asilimia 30 ya ghara-
ma za matibabu ambayo ni
takribani Sh. milioni nne
kwa mtoto mmoja, ambayo
bado ni kubwa kwa wazazi na
walezi wengi nchini kumudu
kulipa na kuwezesha tiba kwa
watoto wao.

“Kwa mujibu wa takwimu
zilizopo, zaidi ya watoto
13,800 huzaliwa na changa-
moto za moyo kwa mwaka
hapa Tanzania, wengi mion-
goni mwa wazazi wa watoto

hao wanashindwa kumudu
gharama za matibabu, na
hivyo watoto wengi huchele-
wa kupata matibabu stahiki
na hivyo afya zao kuwa sha-
kani.

“Sasa kwa makubaliano
haya, NMB itachangia Sh.
bilioni moja kwa kipindi cha
miaka minne, ambapo kila
mwaka tutachangia Sh. mil-
ioni 250 kuanzia mwaka huu
na tuna imani mchango huu
utakuwa msaada mkubwa
hasa kwa wazazi wana-
oshindwa kumudu gharama
za matibabu ya watoto hawa,”
alisema.

Zaipuna alifafanua kwam-
ba pamoja na mchango huo
wa fedha taslimu, NMB pia
itashirikiana na JKCI kuweze-
sha wataalamu wa magonjwa
ya moyo wa taasisi hiyo ku-
toa elimu ya magonjwa ya
moyo kwa wafanyakazi wa
benki hiyo, wateja, pamoja na
wadau wengine ili kusaidia
kuongeza ufahamu wa afya ya
moyo kwa Watanzania.

“NMB pia tutakuwa na wa-
jibu wa kushiriki katika shu-
ghuli nyingine mbalimbali za
kusaidia upatikanaji wa fedha
zaidi zitakazowezesha mat-
ibabu ya watoto wanaotibiwa
hapa kwa kushirikisha wadau
wengine. Kwa hiyo, huu ni
mwanzo tu wa ushirikiano
huu wa NMB na JKCI,” al-
iongeza.

Alipongeza JKCI na HTAF
kwa kazi kubwa wanayofanya
kwa watoto wa kitanzania
na kwamba NMB inajivunia
kuwa mshirika mkuu wa
taasisi hizo mbili katika ku-
tatua changamoto ya afya ya

NMB kuchangia bil. 1/- gharama
matibabu ya moyo watoto JKCI

Na Mwandishi Wetu

moyo na kurejesha tabasamu
la watoto wenye maradhi
hayo, huku akiwataka wadau
wa afya nchini kuunga mkono
jambo hilo.

Makubaliano  haya  ni
mwendelezo NMB na taasisi
za serikali, ambapo mwaka
jana NMB ilifanya ukarabati
mkubwa wodi ya wazazi ya
Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH), uliojumuisha pia
uwekaji vifaa vipya na vya
kisasa katika wodi hiyo iliyoko
jengo ambalo sasa linaitwa

Jengo la Uzazi la NMB.

Kabla ya kutia saini
makubaliano  hayo, Dk.
Kisenge alishukuru NMB
kwa kukubali kuingia
makubaliano hayo, aliyoy-

ataja yanakwenda kuunga
mkono juhudi za Rais Samia,
aliyempongeza kwa kufanya
mapinduzi makubwa katika
sekta ya afya nchini, hususani
JKCL

“Dk. Samia  amefanya
makubwa sana katika sekta
ya afya na JKCI ni miongoni
mwa wanufaika wa juhudi
hizo, mapinduzi aliyoleta
yanafanya JKCI kuwa taasisi
kubwa na ya kwanza Afrika
linapokuja suala la tiba za
maradhi ya moyo, operesh-
eni salama na kuepusha vifo
vitokanavyo na magonjwa ya
moyo, ambavyo viko chini ya
asilimia tano.

Alibainisha kwamba histo-
ria ya JKCI haiwezi kuelezwa
popote bila kuitaja NMB, am-
bayo imefanya makubwa ka-
tika taasisi hiyo tangu mwaka
2015, ikisaidia si tu wagonjwa
wanaotibiwa hapo, bali pia
wafanyakazi wa taasisi kwa

Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Benki
va NMB, Ruth
Zaipuna (kusho-
to) na Mkurugen-
zi Mtendaji wa
Taasisi ya Moyo
va Jakaya Kik-
wete (JKCI), Dk.
Peter Kisenge,
wakibadilishana
Dar es Salaam
jana, baada ya
kutiliana saini
makubaliano ya
ushirikiano wa
miaka minne
ambapo benki
hiyo itachangia
kiasi cha Sh.
bilioni moja kwa
ajili ya mat-
ibabu ya watoto
wenye matatizo
ya moyo. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

kuwapa huduma bora na rafi-
ki, ikiwamo mikopo nafuu in-
ayowaongezea ufanisi kazini.
“Kuthibitisha kuwa huu ni
mwendelezo, mwaka 2017
NMB ilijenga eneo la ma-
pumziko ya wagonjwa wa nje
chini ya uongozi wa Prof. Mo-
hamed Janabi, lakini mwaka
2022 wafanyakazi wa NMB
walichanga sehemu ya misha-
hara yao kusaidia gharama
za matibabu ya watoto wali-
ofanyiwa upasuaji hapa.
“Mwaka 2023, Zaipuna ali-
kuja hapa kushiriki Siku ya
Wanawake Duniani, alitoa
mchango mkubwa wa vifaa
tiba, yakiwamo mashuka kwa
wagonjwa, hii inaakisi ukweli
kuwa NMB inajali wagonjwa,
siyo tu wa hapa JKCI, bali sek-
ta nzima ya afya nchini kupi-
tia Programu ya Uwajibikaji
kwa Jamii (CSR),” alisema.
Dk. Kisenge aliahidi
kwamba JKCI itazingatia
makubaliano yaliyotiwa saini
kuhakikisha kila mtanzania
anapata elimu juu ya mara-
dhi ya moyo, na wataendelea
walipoishia kwa sababu tayari
taasisi yake imeshazunguka
katika mikoa 17, wataalamu
wake wakionana na kusaidia
zaidi ya wagonjwa 17,000.
“Nia ya ziara zetu mikoani
ni kuwafikia waliko na ku-
wapunguzia mzigo wa kutu-
fuata, tunaahidi ushirikiano
mwema na NMB, ambao wa-
teja wenye kadi za ‘premium’
za benki hii watatibiwa JKCI.
Tunashukuru kwa namna
NMB inavyojitoa kwa Watan-
zania, pia kwa jinsi inavyo-
saidia juhudi za Rais Samia,”
alisema.
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Mbunge wa Viti Maalumu (CHADEMA), Nusrati Hanje, akichangia hoja Bun-
geni, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIMU JOSEPH

Mabilioni Mfuko wa Maji
yatekeleza miradi 350

Na Mwandishi Wetu

MFUKO wa Taifa wa Maji (NWF) ume-
fanikisha ukamilishaji miradi ya maji 354
katika maeneo yenye uhaba wa huduma
hiyo nchini kwa kipindi cha miaka mitatu.

Miradi hiyo imetekelezwa kupitia uta-
ratibu wa mfuko huo kuzipatia mamlaka
za maji mikopo ya masharti nafuu.

Hayo yalisemwa jana na Mtendaji
Mkuu wa NWF, Haji Nandule wakati aki-
zungumza na wahariri na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam kuhusu ma-
fanikio  waliyopata katika kipindi hicho
cha kuanzia Julai 2021 hadi Juni mwaka
huu.

Nandule alisema kuwa miradi hiyo 354
ni kati ya miradi 998 iliyopokea fedha
kutoka mfuko huo na kukamilika kwake
kumenufaisha wananchi wapatao milioni
5.3 katika maeneo mbalimbali nchini.

Alisema miradi hiyo ilitekelezwa na
ya kupata mkopo kutoka katika mfuko
huo.

Mtendaji huyo alisema mfuko huo
umekuwa ukitoa mkopo kwa mamlaka
za maji kwa ajili ya ujenzi wa miundom-
binu na kusambaza huduma hiyo kwa
wananchi.

Kwa mujibu wa Nandule, hadi Julai
mwaka huu, NWF ilikuwa imetoa mkopo
wa Sh. bilioni 5.3 kwa mamlaka za maji
nchini kwa ajili ya kutekeleza miradi hiyo.

Alisema mamlaka zilizokopeshwa ni
zile zilizokidhi vigezo ikiwa ni pamoja
na kuwa na uwezo wa kurejesha mikopo
iliyokopeshwa ili kuipunguzia serikali
changamoto ya kupoteza fedha kutokana
na kushindwa kulipa.

Alisema mfuko huo umekuwa una-
fanya hivyo ili kuzijengea mamlaka hizo
uwezo wa kutekeleza miradi hiyo na ku-
waondolea wananchi kero ya kukosa hu-
duma hiyo.

Nandule alisema kwa sasa chanzo ki-
kubwa cha fedha ni tozo ya mafuta ya
petroli na dizeli Sh. 50 kwa kila lita inay-
ouzwa katika vituo vya mafuta nchini.

Alibainisha kuwa kutokana na tozo
hiyo, kwa mwaka mfuko huo unapata

wastani wa Sh. bilioni 170.

Alivitaja vyanzo vingine vya fedha vya
mfuko huo kuwa ni fedha zinazoidhin-
ishwa na Bunge, misaada na michango ya
fedha kwa mujibu wa sheria nyingine.

“Tozo hii ya Sh. 50 (kwa kila lita ya
mafuta) inatozwa kwa mujibu wa Sheria
ya Fedha Na. 16 ya Mwaka 2015,” alisema
Nandule katika kikao hicho ambacho ni
kwa mujibu wa utaratibu uliowekwa na
Ofisi ya Msajili wa Hazina kwa taasisi ziliz-
opo chini yake kuelezea umma mafanikio
na changamoto katika utendaji wa kazi.

Awali, Nandule alisema dira ya mfuko
ni kutuma fedha kwa watekelezaji miradi
ya usambazaji majisafi na ulinzi wa vyan-
70 vya maji nchini, pia kutafuta rasilimali
fedha kwa ajili ya utekelezaji miradi ya
usambazaji majisafi na ulinzi wa vyanzo
vya maji.

Mkurugenzi wa Sera na Mipango Ofisi
ya Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji, Pros-
per Buchakwe, alisema upotevu wa maji
katika uendeshaji mamlaka za maji ni
changamoto.

Buchakwe alisema changamoto hizo
zinatokana na sababu mbalimbali, uki-
wamo uchakavu wa miundombinu na
wizi unaofanywa na watu wasiokuwa
waaminifu.

“Kama maji yanavuja, jamii inatakiwa
kutoa taarifa kwa mamlaka husika ili
wataalamu wafike kukagua na kutengen-
eza,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya NWF, Abdallah
Mkufunzi, alisema majukumu ya mfuko
huo ni kutafuta fedha kwa ajili ya kuen-
deleza miradi ya maji, kufuatilia uteket-
ezaji wake na kuzijengea uwezo mamlaka
hizo kwa kuzipatia mikopo kwa masharti
nafuu.

Mfuko huo ni taasisi ya fedha yenye
lengo la kutoa fedha za utekelezaji miradi
ya usambazaji majisafi kwenye maeneo
yenye uhaba na utunzaji vyanzo vya maji
nchini.

Uanzishwaji wake unalenga kuwa
na chanzo cha fedha cha uhakika cha
kutekeleza miradi ya maji nchini. NWF
ilianza kufanya kazi rasmi mwaka wa fed-
ha wa 2015/2016.

Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma anawatangazia wananchi ambao orodha yao ipo hapa chini
waliolipia viwanja kwa nyakati tofauti eneo la Kikombo Kitalu “DA" na “N" kupitia benki, ila taarifa
zao zinamapungufu ya majina, namba ya kiwanja na kitalu wafike ya Halmashauri iliyopo
Manispaa ya zamani sehemu ya mauzo ya viwanja kwa ajili ya kuhakiki taarifa zao.
Muda wa utekelezaji ni kuanzia tarehe 28 Oktoba, 2024 hadi tarehe 10 Novemba, 2024.
Kushindwa kufanya hivyo, umiliki huo hautatambulika tena.
ORODHA YA MAJINA YENYE TAARIFA PUNGUFU
NA JINA MALIPO
1. Christopher Kasung 10,000.00
2. Mbaga lyombe 1,000,000.00
3. Veisi Maineko 42,000.00
4, George Abel Ngab 300,000.00
5. Ngalawe Hassan Ramadha 6,931,641.00
6. Esther Mpangala 5,000,000.00
7. Victoria Mgala 400,000.00
8. Godfrey K. Msongwe 9,096,340.00
9. Eliaza Mangera Wangwe 5,148,000.00
10. Florence N. Kebwe 2,515,000.00
1. Ali Hussein Habib 338,300.00
12. Joseph Lukumbika 265,000.00
13. Rosina J Delima 2,249,554.00
14. Kelvin Mlambalamba 1,200,000.00
15. Starphod Marwa 1,000,000.00
16. Ally H. Thabit 3,000,000.00
11. Mariam Tawakel 10,000.00
18. Jeremia Baha 255,000.00
19. Shani Mwaruka 400,000.00
20. Ramadhan N Simba 50,000.00
21. Ally Habiba Thabit 3,000,000.00
22. Job Ndalo 100,000.00
23. Giligoli A Ndaro 100,000.00
24. Gloria Reuben Ndaro 80,000.00
25. Magreth WLuma 10,000.00
26. ChediNgenda 21,729,382.00
27. Sospeter N Marco 2,500,000.00
28. Geophrey Mtweve 1,150,000.00
29. Leonary Kimario 24,000.00
30. Lilian Sebastian 1,625,000.00
3. Anna Elisamehe 400,000.00
32. Olais Peter 300,000.00
33. Mussa Deogratius Limb 4,566,560.00
34. Marium 225,000.00
35. Rainer 4,607,934.00
36. George 100,000.00
37. Jafari 500,000.00
38. Dann 10,000.00
39. Victoria 1,015,000.00
40. Jona 50,000.00
4l. Alvin 677,100.00
423. Christina 700,000.00
43. Tina 100,000.00
[y Doreen 300,000.00
45, Kelvin 1,500,000.00
46. Innocent 1,000,000.00
47. Mabrouk 100,000.00
48. SHM 1,000,000.00
49. Khadija 500,000.00
50. Jackline 40,000.00
51. Zubeda 100,000.00
52. Kelvin 250,000.00
53. Antony 180,000.00
b4, Stanley 3,500,000.00
55. Kelvin 250,000.00
56. 2,000,000.00
57 220,000.00
58. 4,447,406.00
59. 2,000,000.00
60. 5,000,000.00
61. 1,566,355.00
Tangazo hili limetolewa na:
Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma
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Uamuzi mgumu unahitajika
kwa mashirika, taasisi mizigo

BUNGE la Tanzania linaendelea na mkutano wake wa 13 jijini
Dodoma ambao pamoja na mambo mengine, limepokea na ku-
jadili uchanguzi wa taarifa za kamati za kudumu za bunge kuhu-
su ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) kwa mwaka 2022/23.

Tayari Bunge limeshapokea na kujadili taarifa za Kamati za
Hesabu za Serikali (PAC), Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) na
Uwekezaji wa Mitaji ya Umma (PIC). Miongoni mwa mwambo
yaliyojitokeza na kuonesha kuwakera zaidi wabunge ni kuende-
lea kuwapo kwa mashirika na taasisi za umma ambazo zinaen-
delea kuipatia hasara serikali.

Katika mjadala wa ripoti hizo juzi, wabunge walibainisha kuwa
baadhi ya mashirika na taasisi yanajiendesha kwa ufanisi duni
na kuendelea kutegemea ruzuku kutoka serikalini. Kutokana na
hali hiyo, ilielezwa kuwa utegemezi wa mashirika na taasisi hizo
umeongezeka kutoka Sh. bilioni 13.2 hadi bilioni 174.

Sababu kubwa zilizoelezwa na wabunge hao ambazo si ngeni
kwa kuwa hata Msajili wa Hazina, amekuwa akieleza ni kuwapo
kwa utendaji duni wa baadhi ya watendaji wakuu na maofisa
waandamizi, ukosefu wa mitaji, tija ndogo na ufanisi. Sababu
zingine ni kutokuwapo kwa mipango thabiti ya maendeleo na
ya taasisi, uteuzi wa wajumbe wa bodi za wakurugenzi kufanyika
kwa misingi ya kisiasa zaidi badala ya weledi, uwezo na taaluma
pamoja na serikali kuziingilia bodi hizo katika majukumu
yao.

Kutokana na kuwapo kwa tatizo hilo, baadhi ya wabunge wali-
ochangia katika mjadala wa taarifa hizo za kamati walishauri
serikali kuangalia wa kuyafunga, kuyafilisi au kuingia ubia na
wawekezaji ili kuyaongezea ufanisi na kutengeneza faida.

Pia walishauri kwamba wanaoteuliwa kwenye uongozi wa
taasisi hizo, wawe na uwezo, maarifa ya kazi wanazopewa. Kwa
wajumbe wa bodi za wakurugenzi, wawe na uwezo na wasiteuli-
we kwa misingi ya urafiki na kisiasa na pia wasipelekwe watu
ambao ni wastaafu.

Kwa ujumla, kuendelea kuwapo kwa mashirika na taasisi za
umma ambazo utendaji wao ni mbovu ni mzigo kwa serikali kwa
sababu fedha hizo zingefanya shughuli zingine zingeleta ma-
tokeo chanya. Imebainika kwamba kati ya mashirika 35 ya kibi-
ashara yaliyo chini ya serikali, 17 hayawezi kujiendesha, hivyo
yanaendelea kupokea ruzuku kutoka Hazina.

Michango iliyotolewa na wabunge hao pamoja na ushauri
vimeonesha dhahiri kwamba hawaridhishwi na hali ilivyo. Kwa
mantiki hiyo, ni wakati mwafaka sasa kwa serikali kuchukua
hatua za haraka kutekeleza mapendekezo yaliyotolewa ili kuleta
ufanisi kwa mashirika na taasisi hizo.

Wakati wa mikutano ya watendaji wakuu na wenyeviti wa bodi
za taasisi hizo, Rais Samia Suluhu Hassan amekuwa akisisitiza
kuwa serikali haiwezi kuyavumilia mashirika ya umma ambayo
aliyaita mizigo kwa sababu kuendelea kuwapo kwao kunaongeza
uzito katika kuyaendesha. Hata Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Mi-
pango na Uwekezaji, Prof. Kitila Mkumbo, alisema hivi karibuni
kuwa hatua zinachukuliwa ama kuyafuta au kuyaunganisha baa-
dhi ya mashirika.

Ni wazi kwamba hilo ni zuri na ziko hatua ambazo zilichuku-
liwa kwa utekelezaji wa jambo hilo. Kasi inatakiwa zaidi katika
kuchukua hatua hizo na dawa pekee ni Bunge kufanya mabadi-
liko ya Sheria ya Msajili wa Hazina ili kuipa meno kuyasimamia
mashirika hayo.

Aidha, kuwapo kwa ushindani katika uteuzi wa maofisa wa-
tendaji wakuu wa taasisi hizo, kutawezesha kuwapo kwa utend-
aji wenye matokeo chanya badala ya hali ilivyo sasa ya watu ku-
teuliwa bila kujua uwezo wao.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Bima Afya Kwa Wote kwa
kaya maskini inakuja hivi...

TUNAPOZUNGUMZIA kuhusu kaya mas-
kini, tunagusa zile zenye umaskini wa
kukithiri.

Ni lile kundi ambalo wanakwama ku-
mudu matumizi ya milo mitatu kwa siku
ikibaki kuwa bidhaa adimu kwao. Wao ni
wa mlo mmoja kwa siku, tena unaopati-
kana kwa shida.

Nasema, kaya hizo zinakwama hata
kuwapeleka watoto wao kliniki au shule.
Uwezo wa kufanya hivyo nao unabaki
kuwa bidhaa adimu.

Mavazi yakiwa ni lingine nyeti, ikiwa-
mo hata katika orodha kitaifa kuhusu
hadhi ya binadamu, kwa kaya hizo nguo
za kuvaa ni changamoto, huku makazi
wanayoishi nayo ni changamoto inay-
ojitegemea.

Pamoja na kaya hizo kupitia magumu
na mitihani hiyo, daima serikali yao im-
esimama katika ajenda ya kutowasahau
watu wake. Serikali imeandaa utaratibu
wa kuibuliwa kwa kaya hizo na kuziin-
giza katika Mpango wa Kunusuru Kaya
Maskini (TASAF).

Hivi karibuni, Waziri wa Afya, Jenister
Mhagama, akasema kuwa zaidi ya kaya
milioni moja nchini Tanzania zitanufaika
na mpango wa serikali wa kusaidia kaya
zisizojiweza, ili ziweze kupata huduma
stahiki za afya kupitia sheria ya Bima ya
Afya kwa Wote.

Mhagama anayasema hayo jijini Dodo-
ma, wakati akiwasilisha taarifa ya hatua
iliyofikiwa katika utekelezaji wa Sheria
ya Bima ya Afya kwa Wote.

Ameyasema hayo katika kikao na
Kamati ya Bunge ya Huduma ya Afya
na Masuala ya Ukimwi, chombo hicho
kikiongozwa na Mwenyekiti Elibariki
Kingu.

Akatamka: “Tanzania bara inajumla ya
kaya milionil4.8 ambapo kaya milioni 3.9
ni kaya zisizo na uwezo.”

Waziri huyo wa Afya, akaendelea kuse-
ma kuwa kuna kaya milioni 1.2, ambazo
ni sawa na asilimia 32.3, serikali ikiwa
imejipanga kuanza kugharamia Bima ya

Afya kwa Wote kwa kundi hilo.

Anasema, kundi hilo litatambuliwa
kama kaya zenye umaskini uliokithiri, zi-
nazotambuliwa na mfuko wa maendeleo
ya jamii (TASAF) unaohusika na kunusu-
ru kaya masikini.

“Kifungu cha 25 Sheria ya Bima ya Afya
kwa Wote, Sura Namba 161, kimeanzisha
mfuko wa kugharamia bima ya afya kwa
watu wasio na uwezo, ambao serikali im-
ejipanga kuanza ugharamiaji wa Bima ya
Afya kwa Wote,” anatamka waziri.

Anasema kuna jumla ya kaya milioni
1.2 ambazo zimetambuliwa kuwa na
kaya zenye umaskini uliokithiri.

Anaongeza kuwa serikali kupitia Wiz-
ara ya Afya, imeendelea kushirikiana na
wadau mbalimbali, ikijumuisha watoa
huduma za afya na wadau wa maende-
leo katika Sekta ya Afya.

Hapo  kunalengwa  kuhakikisha
utekelezaji wa mpango wa Bima ya Afya
kwa Wote

unafanikishwa kwa ufanisi, hivyo ma-
tarajio ni wananchi wasio na uwezo wa-
tanufaika na huduma hizo.

Waziri ana maoni kwamba wizara yake
inazidi kuimarisha ubora wa huduma za
afya katika vituo vya utoaji huduma hizo,
akiwa ana uchambuzi wa namna hii:

Anatumia kauli: “ Miundombinu in-
aboreshwa, upatikaji wa dawa vifaa tiba
na vitendanishi ikiwamo uendelezwaji
wa wataalamu na ubingwa bobezi.”

Anaongeza kuwapo uimarishwaji kada
mpya za tiba, pamoja na huduma za
uzazi wa dharura na watoto wachanga
(EMONC) katika ngazi ya msingi.

Mkurugenzi wa Mfuko wa Bima ya
Afya (NHIF), Dk. Irene Isaka, anasema
wamejipanga kuhakikisha upatikanaji
wa huduma bora kwa wanachama, kwa
kusimamia utekelezaji wa miongozo ya
tiba.

Hapo kuna kuendelea kutoa elimu
kwa umma kuhusu mtindo bora wa mai-
sha, lengo ni kukabiliana na magonjwa
yasiyo ya kuambukiza.
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Wahukumiwa miaka 15 kwa ugaidi Tanzania, Msumbiji

Na Kulwa Mzee

oshukiwa kuwa vilipuzi
MAHAKAMA Kuu Divisheni ya Rushwa kwa shughuli za kigaidi. :
na Uhujumu Uchumi Masijala Ndogo Baada ya kupitia usha- :

Mtwara imewatia hatiani washtakiwa :‘Y.ote Yak' hidi wa pande zote mbili, \: SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR
wanne na kuwahukumu kifungo cha mi-  1Zingatiwa, mahakama iliamua kum- : MAMLAKA YA USAFIRI WA BAHARINI
aka 15 gerezani kwa kosa la kula njama msak"“,';h:rll(t:'_ wachia huru Busra Ally ZANZIBAR (ZMA)

kufanya ugaidi Msumbiji na Tanzania.
Mahakama hiyo pia imemwachia huru

kwa sababu upande wa :
mashtaka  umeshindwa :

ka la kwanza,

mshtakiwa wa tano, Busra Ally baada ya mshtakiwa kuthibitisha mashtaka :
kubaini upande wa mashtaka umeshind- Wa1 2,3 ha katika shtaka la kwanza :
wa kuthibitisha mashtaka dhidi yake. 4 I_(lfungo .Cha dhidi yake. :

Hukumu hiyo ilisomwa juzi mbele ya Miaka 20 jela Mahakama iliwatia ha- :
Jaji Godfrey Isaya baada ya pande zote laKini kwa tiani mshtakiwa 1, 2, 3 na :
mbili kufunga ushahidi ambapo upande KUWa mmekKU- 4 4 shraka la kwanza la
wa mashtaka ulikuwa na mashahidi13. ~ Wa gerezani kula njama kufanya ugaidi. :

Washtakiwa ni Ramadhan Makai, Ab- tangu mwaka “Katika kutoa adhabu, :

dulrazak Abdu ‘Mnielewa Tunalapa, 2017, mahaka- pimezingatia  maombol-
Rashid Kontola ‘Liko’, Salum Mnembana MaINAWAPUN-  o;5 kutoka pande zote :

Busra Ally aliyeachiwa huru. guziaadhabu bl Kweli makosa yali-
Washtakiwa wote kwa pamoja katika Kila mmoja yofanywa yanaweza kule- :
shtaka la kwanza walidaiwa kula njama ~ atatumikia ta athari mbaya kwa watu :

kufanya vitendo vya kigaidi na shtaka Kifungo cha wote nchini kwa sababu :
la pili walituhumiwa kwa matumizi ya Miaka15jela. v, vitendo vya ugaidi na :

mali kwa ajili ya kutekeleza vitendo vya machafuko yanaathiri :
kigaidi. uchumi wetu na mpangilio :
Katika shtaka la tatu, mshtakiwa wa tano alidaiwa  wa kijamii wa jamii.
kushindwa kufichua taarifa zinazohusiana na vitendo “Vitendo hivi vinaweza kuhar- :
vya kigaidi, shtaka la nne kwa mshtakiwa wa pili ni ~ ibu uhusiano mzuri tulionao na : TEL 101
matumizi ya mali kwa ajili ya kutekeleza kitendo cha  nchi nyingine, nimezingatia vi- : &% - ‘
kigaidi. pengele vya kupunguza adhabu : | ! g iR
Katika maelezo ya awali, ilidaiwa kuwa washtakiwa  vilivyoendelezwa, ninakubali : Dr. Hussein Ali Mwinyi
hao kwa tarehe tofauti, walitenda makosa hayo kati ~ washtakiwa wamekaa gerezani : Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi
ya Agosti Mosi 2017 na Oktoba 25, 2017 katika kijijicha ~ kwa muda mrefu sana. — — : - —
Tangazo, wilayani Mtwara Vijijini. “Yote yakizingatiwa, ninawa- : Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na wafanyakazi wa Mamlaka ya Usafiri wa

Baada ya kusomewa maelezo hayo ya awali,  hukumu kwa shtaka la kwanza, :
washtakiwa wote walikana kuhusika katika tukio hilo. =~ mshtakiwa wa 1, 2, 3 na 4 kifun- :
Upande wa Mashtaka katika shauri hilo uliwakilishwa  go cha miaka 20 jela lakini kwa : Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dkt. Ali Hussein Mwinyi
na Wakili wa Serikali Mkuu Nassoro Katuga aliyesaid- ~ kuwa mmekuwa gerezani tangu :
iwa na Cecilian Mkonongo, Basilius Namkande, Ester = mwaka 2017, mahakama inawa- :
Martin na Timotheo Mmari. punguzia adhabu kila mmoja : Tunamtakia Kila la kheri katika utekelezaji wa Majukumu yake.

Upande wa utetezi kwa nyakati tofauti uliwakil-  atatumikia kifungo cha miaka :
ishwa na Makili Hussein Mtengwa, Rainery Songea, 15 jela. :

Baharini Zanzibar (ZMA) inaungana na Wazanzibari wote katika kumpongeza Mh.

katika kuadhimisha Miaka Minne ya uongozi wake visiwani.

"Usalama na Maendeleo ya Bahari Yetu”

Happiness Sabato, Emmanuel Ngongi, Baraka Maugo, “Mahakama inaamuru viele- :

Hekima Mwasipu, Marietha Mollel, Adolf Runyoro, lezo viharibiwe na kabla ya : S.L.P 401, Malindi-Zanzibar

Mwanahamis Kilongo, Ole Mkulago na Juma Nassoro.  utekelezaji viwe chini ya ulinzi : Baruapepe: info@zma.go.tz,, Tovuti: www.zam.go.tz
Mawakili wengine ni Abubakar Salim, Hamidu  wa polisi” hukumu ilitolewa. Simu: +255 24 2236795

Ubaidi, Hamza Matongo na Adnani Chitale. Katika nia
ya kuthibitisha kesi dhidi ya washtakiwa, upande wa
mashtaka uliita mashahidi 13 na vielelezo vinane am-
bavyo mahakama hiyo ilikubali kupokea.

Vielelezo hivyo ni sanduku lenye visu vya kijeshi
96, gunia la mbolea ya urea ya buluu, sanduku lenye
umbo la sitaha na jeli inayolipuka, hati ya ukamataji
ya Oktoba 29, 2017, vilipuzi na maelezo ya onyo ya
washtakiwa.

Jaji Isaya alisoma sehemu ya ushahidi wa upande
wa mashtaka ambao ulidai washtakiwa walikuwa
wamevaa magwanda na walifanya baadhi ya vitendo
vya kigaidi.

Inadaiwa Jeshi la Polisi Tanzania lilikuwa na taarifa
za kijasusi Oktoba 5, 2017 kwamba kulitokea matukio
ya kigaidi yanayohusisha mashambulizi ya kigaidi
Msumbiji ambapo kundi la kigaidi linalojulikana
kama Al-Shabab lilihusika.

Katika ushahidi huo, inadaiwa baadhi ya wanacha-
ma wa Al-Shabab walihusika kuanza kuvuka mpaka

207 zcber SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR w8 2 7ot
ZICES:,  “surkaLasmaLazanzearizie) ZNC B,

HONGERA KWA KUTIMIZA MIAKA 4 OFISINI

kana na Msumbiji na mkoa wa Mtwara. : Dr. Hussein Ali Mwinyi

Inadaiwa kulikuwa na wanajihadi walikuwa waki- : Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi
panga kurusha vilipuzi na kuharibu majengo ya :
serikali, madaraja na vituo vya polisi vya Msumbiji
na kununua silaha zaidi ili kupata nguvu Msumbiji
na baadaye kuendeleza shughuli zao Tanzania. Ina-
daiwa katika ushahidi huo kuwa Al-Shabab Msum-
biji walikuwa na uhusiano na familia moja au wakala
kama kundi la wananchi wa Tanzania waliohama ku-
toka Kibiti, Ikwiriri, Mkuranga na Rufiji. :

Shahidi wa kwanza upande wa mashtaka alidai : HEAD OFFICE; LAKEZONE (MWANZA) | COASTAL ZONE (DARES SALAAM) CENTRAL ZONE SOUTHERN HIGHLAND
kuwa mshtakiwa wa kwanza alikiri kuwasiliana moja ~ : M | A K A (Maisara) Mpirani Alpha Buiding, 2nd Foor, t;T:Tbgsf ;'::;?:;:ggad Opp. Vijana Building P.0.Box 4488 P.0.Box: 324, Wete- Pemba
kwa moja na mwanajihadi wa Tanzania, Seleman TakeT5524 25761 | Tel 5528750005, | BB ores sl Fax: 2202520084 | Emat spbacricsate
Mussa ‘Nguvu' aliyekuwa anafanya shughuli zake sk Disect:1 265,20 213 6/ 2181063
Msumbiji.

2233867 /2239504 Fax: +255-282500410
o FI s I N I Fax: +225-24 2232422 | Email: Zicmwa@zic.co.tz 8l Oenaial 255,22 26302102828
Inadaiwa watuhumiwa walipokea shehena inay-

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na wafanyakazi wa Shirika la Bima Zanzibar (ZIC) inaungana na Wazanzibar wote katika
kumpongeza Mh. Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dkt. Ali Hussein Mwinyi katika kuadhimisha Miaka
Minne ya uongozi wake visiwani.

Tunamtakia Kila la kheri katika utekelezaji wa Majukumu yake.

"Uhakika na Usalama kwa Kila Hatua"

Email: zicha@zic.co.t Fax: +255-22 2183562,
BRI ABEE Email: zicdsm@zic.co.tz
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MATANGAZO

SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR
UTALII NA MAMBO YA KALE ZANZIBAR

SALAMU ZA PONGEZI
KWA KUTIMIZA MIAKA 4 OFISINI

Viongozi na wafanyakazi wa wizaya Utalii na Mambo ya
Kale inaungana na Wazanzibar wote katika kumpongeza
Mh. Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi Dkt. Ali Hussein Mwinyi katika kuadhimisha
Miaka Minne ya uongozi wake visiwani.

Tunamtakia Kila la kheri katika utekelezaji wa Majukumu yake.

His Excellency The President of the Revolutionary
Government of Zanzibar, Dr. Hussein Ali Mwinyi

Mawasiliano Mnazi Mmoja, Zanzibar | Baruapepe: info@utaliismz.go.tz

S.L.P 22277, Zanzibar | Tovuti: www.utaliismz.go.tz

SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR
SHIRIKA LA HIFADHI YA JAMII ZANZIBAR

(ZSSF)

Salamu za Pongezi

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na wafanyakazi wa Shirika la
Hifadhi ya Jamii Zanzibar (ZSSF) inaungana na Wazanzibar wote
katika kumpongeza Mh. Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi Dkt. Ali Hussein Mwinyi katika kuadhimisha
Miaka Minne ya uongozi wake visiwani.

Tunamtakia Kila la kheri katika utekelezaji wa Majukumu yake.

"zssf kwa maisha ya sasa na baadae"

MIAKA

kishind Dr. Hussein Ali Minyi
OFISINI ya kishindo Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi

Afisi Kuu Mnara wa Mbao, Zanzibar Nambari:+255 24 2452050
+255 24 2232820, Baruapepe: info@zssf.or.tz, Tovuti: www.zssf.or.tz
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Wagombea wabebeshwa zigo

Na Godfrey Mushi, MOSH|I

AKAZI wa Kata ya

Pasua Manispaa ya

Moshi mkoani Kili-

manjaro wamewa-
taka wagombea uenyekiti mitaa,
kali kuyainua kiuchumi makun-
di maalumu wakati wa kijinadi
kwa wananchi katika mikutano
ya kampeni inayoanza Novem-
ba 20, mwaka huu.

Wakazi hao wanataka wag-
ombea hao kuhubiri namna wa-
navyoweza kuchochea kuinua
kipato kupitia uwekezaji katika
miradi midogo ya kiuchumi ka-
tika maeneo yao.

Akizungumza jana na vi-
kundi vya Kwa Mkoyi Vikoba,
Tumaini Group na Matunda
Vikoba Group, wakati wa kikao
kazi cha wadau wa Mradi wa
Sauti ya Haki, unaotekelezwa
na Shirika la KWIECO kwa

ufadhili wa Women Fund Tan-
zania Trust (WFT), Immacula-
tha Mwigani, alisema baada ya

serikali ~ kurejesha
mikopo ya asilimia
10, Julai mosi mwaka

huu, wanataka sera “Tumekuwa
hiyo ya mikopo iwe tukilaumu
na tija kwa kila mwa- ;(lll‘l,a':\gi?::)da
na‘{;)czilslllla tuna ameingla
- < madarakani,
Changamoto nyingi tunasema
za huduma za afya, huyo bwana
elimu na masuala hatufai, huyu
ya ukatili kama ula- Isal‘lkullnl:lll":l
witi kwa watoto wa -
kiume na ubakaji ;‘l’,";:e"':::‘z
kwa wanawake na mwenye
watoto.  Tunataka sifa zake,
wagombea wetu ka- angeweza
tika uchaguzi huu Kujitokeza
wa serikali za mi- Naakapata

kutoa elimu na mafunzo,
kwa kuandaa programu za
mafunzo kwa wananchi
kuhusu usimamizi wa mira-
di, ujasiriamali na ufundi.”
Mwenyekiti wa Matunda
Vikoba Group, Amina Hus-
sein, alisema wanachotaka
serikali ikifanye na wag-
ombea wao waahidi kuvi-
simamia, ni hoja ya kupun-
guza vikwazo vya kisheria
ili kurahisisha taratibu za
kuanzisha biashara na ku-
toa leseni kwa urahisi.
Amina, alisema vingine ni
kuwezesha ushirikiano kati
ya sekta ya umma na binafsi

taa wahubiri haya,

waonyeshe namna

watakavyoyakabili,” alisema na
kuongeza: “Vilevile watembee
na ajenda yetu ya kuboreshwa
vikundi vyetu vya kiuchumi.
Kwa sababu ili kuinua  kipato
kupitia uwekezaji katika mira-
di midogo ya kiuchumi, seri-
kali na wananchi wanaweza

ili kuboresha mazingira ya
biashara. Mratibu wa Mra-
di wa Sauti ya Haki, Ve-
ronica Ollomi, alisema lengo
la mradi huo kuhamasisha wa-
nawake wenye sifa, nia na kiu ya
kugombea uongozi.
“Tumekuwa tukilaumu kion-
gozi fulani labda ameingia
madarakani, tunasema huyo
bwana hatufai, huyu sijui nini

lakini inawezekana yuko mama
mwenye sifa zake, angeweza ku-
jitokeza na akapata nafasi hiyo
ambayo ingekuja kuwasaidia
kuepeka ajenda za kinamama
katika ngazi za juu zaidi na ku-
tatua zile kero za kinamama,”
alisema.

Kwa mujibu wa Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAM-
ISEMI), Mohamed Mchengerwa,
Wizara hiyo tayari imesanifu
na kujenga mfumo wa ‘Wez-
esha Portal’ utakaotumika kutoa
mikopo hiyo.

Mchengerwa, alisema mfumo
huo utasaidia kuondoa changa-
moto za awali, ikiwamo vikundi
hewa, watu kujisajili zaidi ya ki-
kundi kimoja na wakopaji hewa.

Alisema mfumo huo utaima-
risha usimamizi, usajili wa vi-
kundi, utoaji na urejeshaji wa
mikopo hiyo na upatikanaji wa
taarifa sahihi za mikopo kwa
wakati ili kuongeza tija, kuon-
doa upendeleo na kuongeza
uwazi na uwajibikaji.

Mkuu wa Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Zainab Abdallah, akizungumza wakati wa maadhimisho ya Siku ya Lishe,
iliyofanyika kiwilaya katika Shule ya Msingi Kwamkabara, juzi. Wengine ni Mganga Mkuu wa wilaya hiyo, Dk. Fani

Mussa (kulia), Diwani wa Kata ya Kwamkabara, Peter Mgavilwa (wa tatu kulia) na (kushoto) ni Katibu Tawala, Mohamed

Mfaki. PICHA: STEVEN WILLIAM

Siri mitaji ya wajasiriamali kufa

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

WAZALISHAJI wa mazao ya
kilimo ikolojia nchini wamese-
ma mitaji ya baadhi ya waja-
siriamali inakufa, kukosa tija na
ufanisi kutokana na matumizi
duni ya teknolojia na gharama
kubwa.

Akizungumza jijini  hapa
wakati wa mafunzo ya kujenga
uwezo kwa vijana katika mifu-
mo ya chakula, Micky Lucas ku-

toka Taasisi ya Arusha Food Sys-
tems Youth Leaders, alisema
kitu kingine kinachokwamisha
wajasiriamali hao katika miradi
ya ufugaji, uvuvi na kilimo ni
matumizi ya teknolojia duni.
‘Mimi ni mdau wa ufugaji wa
ng'ombe wa maziwa. Kuna vitu
vinasababisha uzalishaji usiend-
elee kuwa endelevu. Mojawapo
ni suala la teknolojia; kwamba
ni vitu gani vinaweza kufanya
uzalishaji kwa njia ya teknolojia

kuwa nzuri,” alisema.

Ofisa Vijana wa Shirika la
Global Alliance for Improved
Nutrition (gain), Saddam Halfan,
alisema vijana hao wamekutana
katika mkutano ambao ni sehe-
mu ya utekelezaji wa kipengele
cha kuwajengea uwezo katika
mifumo ya chakula, unaotokana
na Mradi wa NFP.

“Tunajadiliana kwa pamoja,
ni nini ambacho wao wanaona
kinafanyika katika mifumo ya

chakula, na kipi ambacho wao
wanaona kifanyike kama vijana,
ambao ni wanufaika wakubwa
wa mifumo ya chakula, kuifan-
ya iwe jumuishi na endelevu,”
alisema. Mradi  wa Nourishing
Food Pathway (NFP) unatekele-
zwa na Global Alliance for Im-
proved Nutrition (gain) kwa ufa-
dhili wa Umoja wa Ulaya (EU),
Serikali ya Uholanzi, Serikali ya
Uingereza na wadau wengine
kutoka taasisi binafsi.

Watakiwa
kuchangamkia
nembo ya
ubora TBS

Na Joseph Mwendapole,
MANYARA

SHIRIKA la Viwango Nchini
(TBS) limewataka wazalishaji
wa bidhaa nchini kutafuta
nembo ya ubora ili wapate
kibali cha kufanya biashara
kwenye masoko ya nje ya Afrika
Mashariki.

Rai hiyo imetolewa na Me-
neja wa TBS Kanda ya Kaska-
zini, Joseph Ismail, wakati aki-
zungumza katika maonyesho
ya Chama cha Wenye Viwanda,
Biashara na Kilimo (TCCIA) ya-
nayoendelea katika Wilaya ya
Babati, mkoani hapa.

Ismail, alisema serikali im-
eamua kuwaita mezani wazal-
ishaji wote ili kurasimisha bid-
haa zao.

“Waje kuthibitisha ubora
wa bidhaa wanazozalisha ili
waweze kuuza nje ya Soko la
Afrika Mashariki na kupata
mikopo kwenye taasisi za fed-
ha. TBS wanaingiaje kwenye
uwekezaji, ni kwa sababu wa-
nawezesha uzalishaji wa bidhaa
mbalimbali,” alisema.

Aliwataka wazalisha  kur-
asimisha biashara zao kwani
baada ya kupata nembo ya ub-
ora wa shirika hizo, wataweza
kuuza bidhaa zao nje ya Afrika
Mashariki.

Alitoa mfano kwa kusema
Manyara ni mkoa wa kimkakati
wenye hoteli nyingi, lakini haz-
iwezi kununua bidhaa zisizoku-
wa na nembo ya TBS.

"Kwa hiyo ili uweze kuuza
kwenye hoteli hizo ni lazima
uthibitishe ubora wa bidhaa
zako. Wenye hoteli badala ya
kwenda kununua bidhaa Aru-
sha watanunua Manyara, la-
kini hawawezi kununua bidhaa
Manyara ambazo hazijathibit-
ishwa ubora wake na TBS,"
alisema Ismail.

Alisema TBS ni taasisi
rafiki ambayo ipo karibu na
wajasiriamali, ambapo seri-
kali inatenga fedha kwa ajili ya
kuhudumia wajasiriamali.

"Kwa hiyo serikali kupitia
TBS inatoa huduma hiyo ya
kuthibitisha ubora wa bidhaa
za wajasiriamali pasipo kulipia
gharama zozote," alisema na
kusisitiza:

"Kuthibitisha kuna gharama,
lakini serikali kupitia TBS ina-
toa huduma hizo bure, kwa
hiyo natoa hamasa kwa waja-
siriamali waje TBS waweze
kuthibitisha bidhaa zao," alise-
ma.

Maonesho hayo yanaongo-
zwa na kauli mbiu isemayo,
‘Manyara kwa Ustawi wa Bi-
ashara na Uwekezaji.’
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Mfanyabiashara adaiwa
kutekwa na wasiojulikana

Aidha, aliliomba Jeshi la Polisi
kuwasaidia kumpata baba yao au

;.\ AT

- Wananchi
1,300
wapatiwa
hatimiliki

“Nilikuwa mimi na
baba tukirudi ny-
umbani tulichukua

mbele yao na walishuka watu
watano kutoka ndani ya gari
hilo wakiwa na silaha za moto

Na Samson Chacha, TARIME

“Hii inathibiti- kujua alipo na kuwa hata kama -

FANYABIASHARA bodaboda na baba sha hali halisi na kumwamuru baba yake ana makosa anayotuhumiwa Z a a rd hl

Joseph Mwita (50), alihitaji kupitia yamaradhiya-  kupanda ndani. nayo wafahamu alipo licha ya ku-

mkazi wa Tarime dawa dukani nje ya sioambukizana “Alikataa kupanda hivyo toa taarifa kwa Mkuu wa Upelele-

mjini mkoani Mara, stendi ya magari na UWapowahaja  \yaiajazimika  kumkamata  zi Mkoa pamoja na Kamanda wa Na Halima Ikunji, TABORA

: ya kushiriki- ; o ; i
anadaiwa kutekwa na watu wa-  tupofika hapo baba  3po\ o0 kwa nguvu na kumpandisha  Polisi mkoa, bila mafanikio.
N, A ; h geza X ] . o .

siojulikana  waliomchukua na alienda dukani na  jyhydi katika ndani ya gari huku akipiga Kamanda wa Polisi Mkoa wa SERIKALI kupitia Tume ya
kumwingiza katika gari aina ya  kuchukua dawa, mapambanoya kelele kuomba msaada na Kipolisi Tarime Rorya, SAPC Mi- Taifa ya Mipango ya Matumizi
Toyota Hard Top na watu wasio- ~ wakati anavuka maradhi haya mimi nilianza kupiga yowe chael Njera, alithibitisha kupokea ya Bora ya Ardhi (NLUPC ), im-

nchini mwetu,”
alisema.

etoa hati za hakimiliki za kimila
za ardhi kwa wananchi 1353 wa

taarifa za tukio hilo na kuwa wa-
naendelea na uchunguzi kwa
kuwa hawakuwa na taarifa zake
hapo awali.

“Tumepokea taarifa hizo za

kuomba ili wasiondoke na
baba yangu watu walijaribu
kujitokeza  kutaka  kutoa
msaada, lakini tulitishiwa na
wale watu kwa silaha na gari lika-

barabara tukapande
pikipiki ndipo wal-
ipomkamata na
kumwingiza Kkatika
gari aina ya Toyota Hard Top

julikana majira ya saa tatu usiku
na kutoweka naye.
Mfanyabiashara huyo ana-
daiwa kuchukuliwa na watu hao
waliokuwa na silaha za moto
wakati akitoka kuchukua dawa

mashauri ya Wilaya ya Nzega
mkoani Tabora ili kudhibiti

kwenye duka nje ya stendi ya
magari mjini hapa.

Akisimulia tukio hilo kijana
wa mfanyabiashara huyo, Ibra-
him Jumanne, alisema lilitokea
wakati wakitoka katika mazishi
ya mmoja wa madereva wilayani
hapa yaliyofanyika huko Msati,
Kata ya Nkende majira ya saa
mbili usiku.

lenye rangi kama ya kijani na
nyeusi watu wakiwa na silaha za
moto,” alisema Jumanne.

Aidha, alisema baada ya kush-

uhudia tukio hilo alijaribu ku-
piga yowe kuomba msaada bila
mafanikio na kisha gari hilo ku-
toweka naye kusikojulikana.

Ibrahim alidai gari ilikuwa

linawafuatilia wakati wakitoka
msibani

na kisha kusimama

ondoka naye ghafla na kuelekea
barabara ya Bomani,” alisema.

Alisema baada ya tukio hilo
aliwapigia simu ndugu akiwamo
Maiko Mtiba, ambao walifika
haraka na kuanza kufuatilia na
kupiga simu kwenye kizuizi cha
Polisi Komaswa na daraja la
Kirumi na kutoa taarifa Kituo cha
Polisi Tarime ili kupata msaada,
lakini hawakufanikiwa.

kupotea kwa Joseph Mtiba ku-
toka kwa vijana wake Ibarahim
na Maiko, suala hili tunalifanyia
uchunguzi zaidi kwani hatukuwa
na taarifa zake, tumewaambia
hawa vijana Ibrahim na mwen-
zake Maiko wafungue jalada ki-
sha tutalifanyia uchunguzi kwani
hapa kwetu Tarime/Rorya haku-
na mtu huyo anayeshikiliwa,”
alisema Kamanda Njera.

migogoro ya ardhi baina ya vi-
kwa wananchi hasa wafugaji na
wakulima.

Akizungumza juzi wakati wa
ugawaji wa hati za hakimiliki za
Seki, Kata ya Mwamala, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Nzega
mkoni hapa, Kaimu Mkuu wa
Wilaya ya Nzega, Mohamed

Mtulyakwaku, alisema licha ya
kudhibiti migogoro zitawasaidia
pia kuwainua kiuchumi.

“Kupitia hati hizi wanaweza
kupata mikopo kirahisi ku-
tokana na kuwa na maeneo
yaliyopimwa pamoja na hati
za hakimiliki za maeneo hayo,”
alisema Mtulyakwaku.

Alisema kati ya hati hizo zi-

! JAMHURI YA MUUNGAND WA TANZANIA s
# WIZARA YA ARDHI, NYUMBA NA MAENDELED YA MAKAZI {~
TUME YA TAIFA YA MIPANGO YA MATUMIZI YA ARDHI

HAFLA YA UZINDUZI WA UGAWAJI WA HA
ZA KIMILA KWA WANANCHI WA ViJiJ §
BUDUBA KATIKA HALMASHAURI
YA NZEGA MKOANI TABOH

Mgeni Rasmi: Mh. Naitapwaki Tukai
Mikuu wa Wilaya ya Nzega

cha Seki zimeandaliwa hatimi-
liki 699.

Ofisa Ardhi Mkuu kutoka
NLUPC, Otmary Komba, alisema
lengo la uandaaji wa mpango
huo ni kuondoa miingiliano ya
vyenye migogoro na vilivyo pa-
kana na nchi jirani.

Komba, alisema tume imefan-
ya utatuzi wa migogoro katika
ya maeneo yao pamoja na ku-
toa elimu kwa wananchi kuhusu
matumizi bora ya ardhi.
hivyo akiwamo Nkwabi Magan-
ga, walisema kupata hati hizo ni
jambo litakalowasaidia kuondoa
* migogoro ya ardhi iliyokuwa

N : ikiwakumba kabla ya kupimiwa
..... ¢ kwamaeneo yao na kupewa hati
¢ za hakimiliki.

PICHA: HALIMA IKUNJI

Polisi wakopeshwa bil. 600/- kupitia SACCOS

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

WATUMISHI kutoka Jeshi la
Polisi nchini wametajwa kukope-
shwa zaidi ya Sh.bilioni 561.7 ka-
tika kipindi cha miaka 18 kupitia
ushirika wa kuweka akiba na ku-
kopa wa Usalama wa Raia Savings
and Credit Cooperative Society
(URA SACCOS) ili kukidhi mahi-
taji yao na kudhibiti vitendo vya

rushwa.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Mambo ya Ndani, Ally Gugu, aki-
zungumza juzi wakati wa ufun-
guzi wa Mkutano Mkuu wa 16 wa
ushirika huo uliofanyika mkoani
Mwanza alioutaja kuwa chachu
ya kurahisisha utendaji kazi kwa
polisi.

Alisema tangu kuanzishwa
kwake mwaka 2006 mikopo
137,871 ya Sh. 561,701,776,822 im-

etolewa kwa wanachama hadi
kufikia Septemba 30, 2024 ikiwa
na masharti nafuu kulinganisha
na taasisi nyingine za kifedha kwa
lengo la kuboresha ustawi wao wa
kiuchumi.

Gugu alisema wanachama
wamezidi kuongezeka kutoka
4,300 wakati wa kuanzishwa hadi
48,001 na kuahidi kuwa serikali
itaendelea kuimarisha sekta hiyo
kwa kuwekeza mtaji wa Shilingi

bilioni tano ili kuimarisha hu-
duma za kifedha kwa watumishi
wote, ikiwamo Jeshi la Polisi.
Naye Kamishna wa Utawala na
Rasilimali Watu Jeshi la Polisi, CP.
Suzan Kaganda ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Bodi ya URA SACCOS,
alisema mafanikio ya ushirika
huo yanachangia ukuaji wa Pato
Ghafi la Taifa (GDP) kutokana na
zaidi ya asilimia 75 ya mikopo
iliyotolewa kuelekezwa katika

ujenzi wa makazi binafsi ya wa-
nachama na kuchangia katika
mzunguko wa fedha na ukuaji wa
uchumi wa kitaifa.

Mjumbe wa mkutano huo ku-
toka Masasi, mkoani Mtwara, Rod-
rique Mwangungulu, alisema ush-
irika huo unawasaidia kujiwekea
akiba na kuwataka polisi wengine
wachangamkie fursa hiyo na kuji-
unga ili waweze kufanya kazi bila
mawazo.
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Nipashe
KILIO UVAMIZI TEMBO KUSINI...

Agizo lake Rais Septemba hitaji la
‘ndege nyukl TAWA wameanza

Na Mwandishi Wetu

MIKOA kadhaa nchini na wilaya
zake zikiwamo Liwale na Nach-
ingwea (Lindi), pia Tunduru ya
Ruvuma, ambazo ziko Kkatika
ukanda mmoja, kuna historia
ya suala la uvamizi wa tembo
mashambani na makazi ya watu
limezidi.

Inaelezwa hali hiyo yenye
kipindi kirefu, mathalan Nach-
ingwea ni mwaka wa tatu sasa,
inaathiri usalama wa makazi na
uzalishaji mashambani, pia kuk-
wama. Agosti mwaka jana ilitoa
sauti ya kifo huko Nachingwea,
hata kuvuta hisia za kitaifa, huku
Mkuu wa Wilaya hiyo, Mohamed
Moyo, akiripotiwa ahadi yake
serikali ingetumia ndege za he-
likopta kuwafukuza.

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan
akiwa ziarani wilayani Tunduru
mwezi uliopita, sauti hiyo ya kilio
cha uvamizi wa wanyama waha-
ribifu akawasilishiwa tena, hata
akaielekeza Wizara ya Maliasili
kuongeza ndege nyuki (drones)
kutekeleza kazi hiyo.

Akizungumza na wananchi
wa Tunduru kwa nyakati tofauti
katika ziara yake ya siku ya nne
mkoani Ruvuma, Rais Dk. Samia
akataja mikakati inayofanyika
ingjumuisha kuongeza askari wa
wanyamapori na kuwaongezea
ujuzi walioko vijijini, ili washiriki-
ane kuwadhibiti tembo.

Akasema, serikali imeweka
magari ya doria katika maeneo
mbalimbali wilayani, kurahisisha
shughuli hiyo, pia ndege nyuki ya
kufukuza tembo, hatua inayofika
pia wilayani Namtumbo.

“Tunajua kuna tatizo la tembo,
lakini tumeanza kuchukua jitiha-
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Kam|shna wa Uhifadhi wa Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania (TAWA) Mabula

Nyanda. PICHA: MTANDAO

da hizo na mengine yanafuatia,
lengo letu ni kuongeza idadi ya
ndege nyuki ili kufukuza tembo
na kuimarisha vituo vya askari
wa maliasili,” akasema Rais Dk.
Samia, mkutanoni katika uwanja
wa Majimaji mjini Songea.

WATEKELEZA MAAGIZO

Ni wastani wa wiki mbili na
nusu baadaye (Oktoba 15), hatua
za kiserikali zikaanza kushuhudi-
wa, pale Kamishna wa Uhifadhi
wa Mamlaka ya Usimamizi wa
Wanyamapori Tanzania (TAWA),
Mabula Nyanda, anapotangaza
hatua kadhaa kukabili wany-
amapori wakali na waharibifu,
hususan tembo katika mikoa ya
Ruvuma na Lindi.

Hivi sasa, serikali kupitia TAWA
imetenga bajeti ya kwa ajili ya

kununua ndege nyuki nne aina
ya DJI Mavic 3 zitakazopelekwa
wilayani Namtumbo (Ruvuma)
na Liwale, Nachingwea na Lindi
mkoani Lindi.

Kamishna Mabula, anayasema
hayo mbele ya anayeongoza
Kamati ay Ulinzi na Usalama,
Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma
Kanali Ahmed Abbas Ahmed, iki-
wa ni utakelezaji wa maelekezo ya
Rais Dk. Samia, aliyoyatoa mkoani
humo Septemba 28, 2024 kuhusu
udhibiti wa wanyamapori wakali
na waharibifu katika wilaya za
Namtumbo na Tunduru.

Mabula anasema katika mwaka
wa fedha uliopo 2024/25, TAWA
inatarajia kuajiri askari 351 wa-
takaopangiwa vituo vilivyoko
kwenye maeneo yenye changa-
moto kubwa ya wanyamapori

hao.

Pia anataja, kuna askari 20
watapangiwa katika kituo ki-
dogo cha Songea na watafanya
kazi katika wilaya za Tunduru na
Namtumbo, kunakotajwa kuwa
na changamoto kubwa ya wany-
amapori wakali na waharibifu.

Vilevile, Kamishna Mabula
anasisitiza TAWA inatarajia ku-
nunua gari moja na pikipiki mbili
zitakazopelekwa katika kituo
kidogo cha Songea, kutumika
kudhibiti changamoto ya wany-
amapori wilaya za Tunduru na
Namtumbo.

Pia, anasema mamlaka tajwa
itaboresha kituo kimoja cha
Askari cha Kudumu katika wilaya
ya Tunduru, pia vikosi viwili vya
kudumu vya askari kutoka kituo
kidogo cha Songea, ili kurahi-

sisha mwitikio wa haraka wa
matukio ya tembo.

Anasema, baada ya changa-
moto ya wanyamapori wakali
na waharibifu kuwa endelevu,
Wizara ya Maliasili na Utalii im-
eandaa mkakati wa kukabiliana
na migongano hiyo, baina ya bi-
nadamu na wanyamapori wakali
na waharibifu.

Ni mkakati anaoutaja kutekele-
Zwa na taasisi za wizara zilizo
chini ya Jeshi la Uhifadhi wa
Wanyamapori na Misitu (TAWA,
TANAPA, NCAA na TFS) kwa ku-
gawana maeneo, halmashauri za
wilaya, taasisi zisizo za kiserikali,
wadau wa uhifadhi na wananchi
kwa ujumla.

BUSTANI WANY-
AMAPORI

Aidha, Kamishna Mabula
anasema, kuwapo bustani ya
wanyamapori (zoo) hai inayo-
simamiwa, huko Ruhila katika
Manispaa ya Songea, ikitajwa
ni kivutio kwa wakazi mkoani
humo, Kamishna Mabula amem-
womba Mkuu wa Mkoa - Kanali
Ahmed kusaidia ujenzi wake
kiwango cha lami urefu wa kilo-
mita tano kufika mahali hapo,
kukiwa kivutio cha utalii.

Kanali Ahmed anapongeza
Kamishna Mabula, kuzingatia
na kutekeleza maagizo ya Rais
kwenye ziara yake mkoani humo,
mwezi uliopita.

Mkuu wa Mkoa, pia anasema
jithada za TAWA zinahuisha
matumaini ya wananchi wa Ru-
vuma, kwa kuwa zinalenga kui-
marisha usalama wa maisha na
mali zao, dhidi ya uvamizi wa
wanyamapori kwenye maeneo
yao.



12 BUFE

IJUMAA NOVEMBA 1, 2024

BUFE 3

BIASHARA

MAISHA YA MSTAAFU MUSUGURI..

Wakawa wanakijiji shambani na Nyerere,
alipokuwa mwenyekiti, akawapa makubwa

Na Sabato Kasika

NI msiba mkubwa unaobeba sura
ya kitaifa na kihistoria, Mkuu wa
Majeshi Mstaafu, Jenerali David
Musuguri anayetarajiwa kuzikwa
Butiama, alikokuwa anaishi mai-
sha yake ya ustaafu kwa miaka 36.

Uzalendo wake unatolewa
mfano kila kona, ikiwamo kutoka
kwa Mkuu wa Majeshi Mwasisi
wa Jeshi la Wananchi Tanzania
(JWTZ) mwaka 1964, Jenerali
Mirisho Sarakikya.

Daima kabarikiwa kuishi umri
miaka 104, akibaki na wasifu wake
wa uzalendo na mtu wa watu, saa

Makazi yake ya ustaafu wali-
ishi kijiji kimoja na baba wa Taifa
Mwalimu Julius Nyerere, yeye
akimtangulia kiumri kwa miaka
miwili na baada ya kustaafu wa-
yake na Nyerere wanatenganlsh
wa na bonde fulani.

Hali ilivyo msiba wake wa leo,
pia unawakumbusha wana Bu-
tiama, Mara, ugeni wa umati un-
aofika kwao kumuaga Mtanzania
mwingine mzalendo aliyewatoka.

Ndio hali iliyotawala kwake Dar
es Salaam, Mbezi kwa Msuguri,
ukiwa ni ushuhuda wa Nipashe
huku pilika za kitaifa ni nylngl
ratiba ya leo ya mazishi, Naibu
Waziri Mkuu, Dotto Biteko ana-
tarajiwa kuongoza utoaji wa hes-
hima za mwisho kabla ya mwili
kusafirisha kwenda Butiama.

Katika zama za uongozi wake
1980 hadi 1988, Jenerali Musug-
uri na viongozi wenzake wa juu
kabisa jeshini watatu kuna wakati
walijulikana kwa umaarufu wa
masihara MML; kwa maana ya
Musuguri, Meja Jenerali Martin
Mwakalindile na Meja Jenerali
James Luhanga.

KUTOKA BUTIAMA

Staili yake ya maisha kijijini ina-
tajwa niileile ya mstaafu Nyerere,
alivyoamua kurudi kuwa mkulima
wa kawaida, miaka minne Nyere-
re akajikuta anamkaribisha Mkuu
wa Majeshi mstaafu aliyesaidia
ulinzi wake, pia kumtokomeza
Adui Nduli Iddi Amin, wanaofa-
hamiana vema, maana inaelezwa
kihistoria walishahudhuria kozi
za kijeshi pamoja.

Nipashe imezungumza na Ka-
tibu wa Ukoo wa Nyerere aliyeji-
tambulisha kwa jina la Maghem-
be Jackton, anasema Musuguri
amewabhi kuwa Mwenyekiti wa

mwaka mmoja.

« Siri ya mafanikio yake ‘'mtindo wa maisha’

« Aligoma kuonana na

mtoto wa Iddi Amin « Dar, waliovamia kwake, akawagawia viwanja

66

Baadaya
kustaafu, Mu-
suguri, alir-
udi hapa Bu-
tiama, baada
ya miaka
michache
akawa Mwe-
nyekiti wa
Kijiji kuanzia
mwaka 1990
hadi 1991.

“Baada ya kustaafu , Musuguri,
alirudi hapa Butiama, baada ya
miaka michache akawa Mwe-
1990 hadi 1991,” anasema Jackton.

Pia, anasema, Baba wa Taifa
Mwalimu Nyerere, alimpende-
keza ashike nafasi kwa muda

Zwa na Joseph Nyerere (rndogo
wa Mwalimu Nyerere) ambaye
aliacha nafasi hiyo kutokana na
sababu zilizo juu ya uwezo wake
anasimulia.

Katibu huyo wa Ukoo wa Ny-
erere, anasema mazingira hayo
yalimfanya Baba wa Taifa amu-
ombe Musuguri kushikilia na-
mstari kwa mwaka mmoja, ndipo
ukafuatia uchaguzi.

Anasema, Musuguri hakutaka
kugombea nafasi hiyo, ingawa
wananchi walikuwa wanam-
hitaji awe kiongozi wake, lakini
akakataa kwa maelezo kwamba
mwaka mmoja alioongoza una-

tosha.

Kwa muda huo, ameacha rekodi kui-
saidia kufufua miradi ya kijiji ikiwamo
cha mbao, pla akalmarlsha llIIlO_]a wa
wananchi wa Butiama, uliokuwa umey-

kamili.

Anaongeza kuwa Musuguri alikuwa
mtu wa karibu na wazee wenzake wa
Butiama na alikuwa anashirikishwa ka-
tika mambo mbalimbali yakiwamo ya
kimila ili kupata busara zake.

“Butiama wamepata pigo kubwa,

kwani hapa tunapozungumza, watu
wamefurika nyumbani kwake tangu
wapate taarifa ya msiba, wanashinda
hapo,” anasema.

AMGOMEA MTOTO WA AMIN

Maghembe anaisimulia Nipashe,
kwamba Musuguri alikuwa mtu
mwenye msimamo usioyumba,
akitoa mfano tukio la mwaka 2008,
kwamba mtoto wa Rais wa zamani
wa Uganda Nduli Idd Amin alipotaka
kuonana naye.

“Sikumbuki jina lake, lakini ali-
kuwa ni mtoto wa kiume ambaye
alikuja Butiama nyumbani kwa Baba
wa Taifa akazungumza na familia,
pia alitamani kukutana na Musuguri
ili wazungumze,” anasema.

Katibu huyo anasimulia Musuguri
alikataa kuonana na mtoto wa Amin
akisema “hawezi kukaa pamoja na
mtoto wa mtu ambaye aliua Watan-
zania kwa uvamizi wake mkoani Kag-
era.”

“Nilikuwapo wakati mtoto huyo
anafika kwa Baba wa Taifa, sikujua
alitaka kuzungumza nini, lakini Mu-
suguri alikataa kuonana naye akise-
ma hataki kuonana na mtoto wa mtu
aliyeua Watanzania,” anasema.

Anaeleza kwamba Musuguri haku-
wa mtu wa kuyumba na kwamba
msimamo huo ulimfanya mtoto wa
Amin aliyekaa siku moja, aondoke
Butiama bila kuonana na mkuu wa
huyo wa majeshi mstaafu.

Jackton anasema hilo ni miongoni
mwa matukio ambayo hatayasahau
katika maisha yake kuhusu Musug-
uri, kwa maelezo kwamba alishuhu-
dia hatua kwa hatua jinsi ambavyo
mtoto huyo aliomba waonane.

MTU WA WATU

Chifu Japhet Wanzagi, anamtaja
Musuguri alikuwa mtu wa watu na
mwadilifu, huku akifafanua kuwa ny-
umbani kwake kulikuwa kama ‘kituo
cha kulelea watu kutoka mikoa mbal-
imbali.

“Nyumbani kwa Musuguri kuli-
kuwa kama kituo cha kulelea watu,
kwani kila siku walikuwa wanajaa
kumwelezea shida mbalimbali ili
awasaidie, kwani hakukuwa na kizui-
zi cha kuonana naye,” anasema Chifu
Wanzagi.

Anasema sio kwamba alikuwa
na fedha nyingi za kuwagawia, bali
ni roho ya utu aliokuwa nayo na
kwamba alijitahidi kuhangaika huku
na kule kumsaidia kila mmoja kadri
inavyowezekana.

Chifu Wanzagi anaongeza kusema
kuwa Musuguri hakuwa tayari kuona
mtu anakosa fedha za kusafirisha
maiti kutoka maeneo mengine kwen-
da Butiama badala yake alijitahidi
kuhakikisha anapata gari la kubeba
maiti.

“Lakini pamoja na wema wake
huo, baadhi ya watu walifikia ku-
danganya wakawa wanaomba Kkiasi
fulani cha fedha kwa ajili kujitibu au
kununua vifaa vya shule na kumbe si
kweli,” anasema.

Aidha, anasema Musuguri alikuwa
anaishi nje kidogo ya mji wa Butiama,
na kwamba watu walikuwa huru ku-
fika nyumbani kwake kucheza bao,
na hivyo kuufanya mji wake kufurika
watu kila siku.

Kwenye suala la uadilifu, anasema
Musuguri alikuwa mwadilifu kama
Baba wa Taifa, akifafanua kuwa
hakujilimbizia mali bali aliishi katika
Butiama.

Anasema amejengewa nyumba
nzuri wakati wa utawala wa Serikali
ya Awamu ya Tano na kwamba hata
hivyo hakuishi muda mrefu katika
nyumba hiyo kutokana na kusafiri
sana kwa ajili ya matibabu.

AGAWIA MAJIRANI VIWANJA

Katika makazi yake mengine ya jiji-
ni Dar es Salaam, ambayo yapo eneo
ambalo ni maarufu kwa jina la ‘Kwa
Musuguri’, Kamanda huyo mstaafu
aliwahi kugawa viwanja vyake bure
kwa baadhi ya majirani.

Mkazi wa Mbezi Kwa Msuguri
anayejitambulisha kwa jina la Leon-
ard Mbangile, anasema Msuguri ana
eneo kubwa ambalo baadhi ya watu
walikuwa wameanza ‘kujimegea’
kinyemela.

“Familia yake ambayo inaishi eneo
hilo, ilimpa taarifa, akaja kutoka
Butiama na kukuta baadhi ya watu
wamejenga vibanda ambavyo si vya
kudumu,” anasema Mbangile.

Anaeleza baada ya mbabe huyo
wa vita ya Uganda kufika, aliamua
kuwamegea watu hao sehemu ya
kiwanja chake, huku akisema kuwa
hao ndio majira zake ambao ataishi
nao.

Anasema, alifanya tukio ambalo
watu wengi walibaki wana shangaa,
kwa kuwa walitarajia angewafukuza
au kuwachukulia hatua za kisheria
kwa kuvamia kiwanja chake, laki-
ni akaonyesha uungwana.

“Mzee Msuguri alikuwa mnyenyek-
evu na msikivu, hatukukosea kumpa
heshima ya kutumia jina lake kuliita
eneo hili Kwa Msuguri tangu mwaka
1980 hadi leo limeendelea kuwa
maarufu,” anasema.

SIRI YA MAISHA MAREFU

Msemaji wa Ukoo a Nyerere, anam-
welezea, alikuwa ni mtu wa mazoezi,
kwani alikuwa anatembea kila akito-
ka nyumbani kwake katika kitongoji
cha Kitanga kwenda Senta au sham-
bani.

Anaeleza alikuwa na mashamba,
pia ngombe wengi wa kienyeji na
kisasa, na alipendelea chakula cha
kabila lake la Kizanaki ambacho ni
ugali wa muhogo na mboga za ma-
jani, maziwa na nyama.

“Vilevile alikuwa anapenda kuny-
wa uji wa ulevi, kwa mtindo huo wa
maisha, ninaamini umechangia kum-
fanya aishi miaka mingi,” anasema.

TAFA+.<L.JRI YA MLALAHOQO| .
Majina ya watu mashuhurl
yanapogeuka shubiri kwao

BAADA va Kkifo cha Baba wa
Taifa, Mwalimu Julius Ny-
erere kutangazwa na Rais
Benjamin Mkapa Oktoba
14,1999 Ikulu ya Dar es
Salaam, ndipo mawazo ya
wengi yakakimbilia kwenye
familia yake.

Watanzania wengi
wakitaka kujua Mwalimu
ameacha mjane na watoto
wangapi na wako wapi na
wanafanya nini. Tukaambi-
wa Mwalimu kaacha mjane,
Mama Maria na wanawe
wanane na wako nchini.

Tukatajiwa watoto hao
wakifuatana kwa umri wao,
kuwa ni Andrew, Anna (Wa-
tiku), Emil (Magige), John-
Guido, Charles (Makongoro),

Godfrey (Madaraka),
Rosemary na Pauleta.

Wanane ni wa familia ha-
lali ya Mwalimu Nyerere.

Siku ya maziko yaliyo-
fanyika Mwitongo, Butiama
mkoani Mara, Oktoba 23,
1999 nilibahatika kuwapo
na nikashuhudia wanawe
hao wakiwapo, isipokuwa
John, nilipouliza, nikaam-
biwa alikuwa ametoka
kidogo.

Tulimaliza maziko wen-
gine tukarudi mjini Musoma
tulikokuwa tumepiga kambi
baada ya kutoka Dar es
Salaam, mahususi kwa ajili
ya kumsindikiza mzee wetu
huyo (77) aliyetoa mchango
mkubwa kwa Taifa.

Tukiwa tumeshasahau
msiba na kufanya mambo
mengine, tukibakiwa na
kumbukizi ya kila Oktoba
14 katika miaka ya kati ya
2000 likajitokeza jina jipya
la familia ya Nyerere; Steve
Nyerere.

Ikabidi nirudi kwenye
makabrasha yangu na Hal-
mashauri ya kichwa changu,
kuona kama jina lile nilili-
sahau wakati tunatajiwa
familia ya Mwalimu au vipi!
Nikajiridhisha kuwa hatuku-
tajiwa idadi ya watoto tisa.

Niliendelea kutaka kujiri-
dhisha, hata kutafuta kum-
wona Steve Nyerere ana
kwa ana au hata kwa picha,
nikafanikiwa kwa picha na
sauti nikisikia akizungumza
kama Mwalimu kabisa. Il-
inipa shida kutoamini kama
Si mwanawe.

Maanake sauti ilinishawi-
shi kuamini, ila umbile sasal
Katika familia ya Mwalimu
Nyerere sikupata kumwona
wa hivi na hata siku ya
maziko hakuwapo!

Pengine alikuwa bado
mdogo akawa amelala
chumbani sisi tukizikal
Yawezekanal

[libidi niulizie huku
nikiendekeza ubishi
niking'ang’ania sauti yake,

Msijipachike mqiin
ya watu mashuhuri

NA JOSEPH KULANGWA

(+255) 713 410008
kulangwasos@gmail.com

kuwa asingeweza kuwa vile
bila kuwa na vinasaba vya
Mwalimu!

Nilipoendekeza ubishi
waliokuwa wakinielimisha
wakaniacha na ubozi wangu.

Hivi karibuni kwenye kum-
bukizi ya Mwalimu, nikam-
sikia Madaraka, mtoto wa
Mwalimu, akimshauri Steve
kuacha kutumia jina la Steve
Nyerere moja kwa moja bali
aenzi wazazi wake.

“Kabla ya kuenzi viongozi,
tuanze kuenzi wazazi wetu..”
akashauri Madaraka huku
akishangaa eti Steve ameona
haitoshi yeye kujiita Steve
Nyerere, akisikika kampa
mwanawe jina hilo na sasa
anaitwa Alex Nyerere!

Nikajiuliza baya ni lipi
hapo, mbona Nyerere na
Mengele yote yana herufi
saba? Pengine ndicho Kigezo
alichotumia.

Lakini, nikauliza asili ya
Steve, nikaambiwa ni mkoa
fulam huku Madaraka ak-
izidi kusigina kuwa katika
ukoo wao pia kuna Steve
Nyerere, lakini si msanii.

Akaniacha hoi, alipo-
hoji kama Steve Nyerere
wa huko mbali atahudhuria
vikao vya familia ya Mwal-
imu, ambavyo hufanyika
kila miaka miwili Mwitongo.
Kazi itakuwa kwa Steve wa
maigizo kama atahudhuria

N\ mkayahatarisha g

: Kweli kabisa N\
tukumbuke kuna
hatimiliki

@Msamba

au la.

Steve mwenyewe huko
alikokuwa aliposikia
malalamiko ya Madaraka,
akaweka mguu chini...
ingawa ushauri wa Ma-
daraka ni kwamba aitwe
Steve Mengele aka Steve
Nyerere na si kulitwaa kiu-
jumla jumla kana kwamba
alipewa na wazazi wake.

Kuna msomi fu-
lani yeye akaja na hoja
kuwa ni vema wasanii
wakang'ang’ania majina
maarufu, ili waendelee
kupata ugali wao kupitia
majina hayo. )

Angoje sasa watu waje
na hatimiliki za majina
ndipo wataonja joto ya
jiwe. Utumie jina langu
kula nikuache! Thubutu!

Kwanini Steve asikubali
tu vaishe? Kwani kwao
Nyerere linamaanisha
nini? Kwa sababu ma-
jina yana asili na maana,
hayashuki hivi hivi kama
mvua! Ndiyo maana Wa-
zanaki wana maana yake.

Hoja ya Madaraka im-
enipa funzo kuwa kue-
nzi wazazi ni jambo la
msingi sana, hasa kwa nyie
mnaoweka picha za watu
mashuhuri na hasa vion-
gozi na mataJ|r| kwenye
‘profiles’ za simu zenu!

Mnaacha zenu na za
wazazi na ndugu zenu,
mnakumbatia watu baki
kwa ukwasi na madaraka
yao. -

Pia, ninyi mnaojipa-
chika majina ya Wazungu
na kuacha ya asili yenu
kwa kutafuta hulua, hasa
mnaojiita wanamuziki na
wasanii, kwani ukitumia
jina lako kazi yako haifani-
Kiwi?

Kama unaitwa Mga-
gagigikoko na unaimba
vizuri kuna shida? Unaitwa
Shokolokobangoshey un-
acheza vizuri kuna tatizo?
Acheni hizo!
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BIASHARA
MIGONCANO WANYAMA NA WANADAMU...

Wajerumani na wana - Namtumbo
asoro

wallpomgla ubla kqallza

Na Jenifer Gilla

LICHA ya utalii wa wanyamapori
kuwa sekta iliyo juu Kkuingi-
zia taifa mapato, kutokana na
fedha za kigeni, inakabiliwa na
changamoto mbalimbali ikiwamo
migongano baina ya binadamu na
wanyamapori.

Sasa imefika hatua inaleta mad-
hara kwa binadamu, ikiwamo
kuharibiwa vyanzo vya mapato
kama vile mashamba na vyakula
na kuwaacha wakiwa katika hali
ya umasikini kwa muda mrefu.

Kwa upande wa pili, wany-
amapori pia huathirika, kwa
sababu binadamu hulipiza kisasi
kwa kuwadhuru kutokana na
uharibifu wanaofanyiwa.

Kitakwimu, Sekta ya Maliasili
na Utalii, inachangia pato la taifa
kwa asilimia 17.5 na fedha za ki-
geni asilimia 25, pamoja na kutoa
ajira za moja kwa moja na zisizo
za moja kwa moja Mil. 1.5.

Hata hivyo, Sekta ya Utalii na
Wanyamapori inakabiliwa na
changamoto mbalimbali, kubwa
ikiwa migogoro na binadamu in-
ayosababisha madhara kwa pan-
de zote mbili.

Takwimu zinaonyesha kuwa
kati ya mwaka 2012 hadi 2019,
watu 642 wamejeruhiwa, pia
1069 wamepoteza maisha na
mifugo 792 iliuawa; vilevile kuna
ekari 41,041 za mazao zimehar-
ibiwa, kutokana na migongano
hiyo baina ya binadamu na wany-
amapori.

KUTOKA NAMTUMBO

Halmashauri ya Wilaya ya
Namtumbo, ni moja ya mae-
neo yanayotajwa kukabiliwa na
changamoto ya migongano kati
ya binadamu na wanyamapori.

Hiyo ikasababisha uharibifu
mkubwa wa mazao na kuwaacha
wakilipa kisasi kwa kuwawmda
na kuwaua wanyama hao.

Kwa kutambua umuhimu wa
binadamu na wanyamapori kui-
shi pamoja na kutegemeana,
Halmashauri ya Namtumbo kwa
kushirikiana na Shirika la Maen-
deleo la Ujerumani (GIZ), wame-
buni mikakati ya kupunguza kue-
lekea kabisa migogoro hiyo.

Taasisi hizo zilikaa pamoja
na kuibua miradi ya miradi ya
kibunifu, inayohakikisha kuwa
makundi hayo yanakaa pamoja
kufurahia rasilimali zinazowa-
zunguka. Mbinu hizo ni kama vile
elimu kwa jamii namna ya kuka-
biliana na wanayamapori wahari-
bifu na kuwafundisha fursa zina-
zopatikana kutokana na uwapo

jini hapo PICHA ZOTE: JENIFER GILLA

wa wanyama hao, ili wawaone se-
hemu ya maendeleo na si maadui.

Mshauri wa Kiufundi wa
GIZ - Namtumbo, Chrian Zim-
bai, anawaambia waandishi wa
habari, Chama cha Wanahabari
wa Mazingira Tanzania (JET),
anasema GIZ inaiongezea nguvu
halmashauri hiyo kupunguza
migogoro ya watu na wanyama.

Chrian anasema, katika wilaya
hiyo wanatekeleza mradi wa mi-
aka mitatu ulioanza 2022 ukilen-
ga kumaliza migongano kati ya
binadamu na wanyamapori,
wakishirikiana na Wizara ya Ma-
Mtelawamwahi, Ligunga, Kilima-
sera, Mtonya na Kitanda.

Anasema kupitia mradi huo wa-
naijengea uwezo Halmashauri ya
Namtumbo, namna ya kukabili-
ana na wanyama waharibifu, wa-
naipa ruzuku iwasaidie kuweka
mafuta kwenye magari na kuwapa
posho askari wa wanyamapori wa
vijiji ili kuwarahisishia wanapok-
wenda kutekeleza majukumu ya
uhifadhi.

Ofisa huyo anaeleza kwamba,
pia wanawapa vitenda kazi vya
utekelezaji shughuli hizo ikiwamo
pikipiki, kompyuta na vinavyohi-
tajika kufukuza tembo kama vile
dawa zenye harufu kali.

Anasema kutokana na bajeti
ndogo ya wilaya iliyotengwa
kwa ajili ya kupunguza HWC,
taasisi hiyo ya GIZ iliamua kutoa
ruzuku ya shilingi milioni 120
kusaidia mafuta, sare, posho na
hema. Vilevile wanatoa mafunzo
ya kuweka vizuizi. Hiyo ni kama
vile fensi yenye pilipili ili kuzuia
wanyamapori waharibifu kama
vile tembo kuingia katika makazi
ya au maeneo ya kilimo, na hivyo

Chrian Zimbaiya, Mshauri wa Kiufundi wa Taasisi ya GIZ, Nam-
tumbo, Ruvuma.

kupunguza matukio ya migogoro.
“Ama  kwa  kuhamasisha
matumizi endelevu ya ardhi au
kwa kuhimiza mbinu za matumizi
ya ardhi zinazooana na makazi ya
wanyamapori, tunaweza kusaidia
kupunguza migogoro kwa ku-
unda maeneo ya ‘buffer’ au korri-
doni za wanyamapori,” anasema.
Anasema, pia wanatoa mafun-
70 kwa jamii juu ya tabia za wany-
amapori watambue namna ya
kuishi nao na kujiepusha na uhar-
ibifu ikiwa ni mbinu mojawapo
kuboresha uwezo wao wa kupun-
guza migogoro kwa amani.
Lingine anasema, wanasaidia
kwa zana za mafunzo ya Askari
katika Kituo cha Mafunzo ya Uhi-
fadhi wa Jamii, kilichoko Likuyu
Sekamaganga, kuwafundisha jinsi
ya kushughulikia wanyamapori
wakorofi na waharibifu.
Mradi huo anasema wa-

nautekeleza katika Wilaya ya Li-
wale, mkoani Lindi na wilaya za
Tunduru mkoani Ruvuma.

Mhifadhi wa Wanyamapori wa
Halmashauri ya Wilaya ya Nam-
tumbo, Issa Ndomondo, anase-
ma, wamekuwa wakiwashauri
tolewa na wataalamu kufukuza
wanyamapori, mbinu sasa zina-
julikana, hazina zenye ufanisi
mkubwa.

“Changamoto ilikuwa kubwa
zaidi kabla ya GIZ kufika wilayani
kwetu,” anasema, akibainisha
kuwa watu wanashukuru kwam-
ba matukio ya tembo kuvamia
mashamba yamepungua katika
Vijiji vingi.

Changamoto za HWC zime-

vitatu pekee bado V1111<ablllwa na
tatizo,” anasema kama GIZ isinge-
chukua hatua hiyo, uharibifu wa

Likuyu Sekamaganga ungekuwa
mkubwa zaidi.

SABABU MIGOGORO

Ndomondo anataja sababu
zinazochochea migogoro hiyo,
ni ongezeko la makazi na idadi
kubwa ya watu, zinazosababisha
ardhi kuwa finyu na kushawishi
ghuli za kiuchumi, kama vile kil-
imo kwenye mapito ya shoroba.

Anataja sababu nyingine, ni
uingizaji mifugo katika maeneo
ya hifadhi, mabadiliko ya hali ya
hewa yanayoleta ukame na njaa
kwa wanyama, hivyo wanavamia
maboma kusaka mabhitaji yao.

Katibu wa Kimbanda, Jumuiya
ya Wanyamapori ya Kimbanda
(WMA), Juma Kihindo, kwa kush-
irikiana na GIZ, wakaanzisha mi-
radi ya usimamizi endelevu wa
misitu, ikiwamo ya kuuza hewa
ya safi inayosaidia kunyonya
hewa chafu ya kaboni.

Hiyo, ndio ikawawezesha
wakazi wa maeneo yanayozun-
guka kama vile Lusewa, Milonji,
Ligunga, Matepwende, Msisima,
Mnalawi na Malalawima kunu-
faika kiuchumi.

Anasema kabla ya miradi huo
- Kimbanda WMA, ilikabiliwa na
mwingiliano na wanyamapori,
ikawafanya binadamu kuwawin-
da na kuwadhuru wanyama hao,
kwa dhana “si rafiki kwa maisha
yao.”

“Kimbanda WMA tayari imein-
gia makubaliano na Carbon Tan-
zania (kampuni). Ushirikiano huu
ni hatua kubwa kuelekea jitihada
za uhifadhi endelevu na uangalizi
wa mazingira katika eneo hili,”
anasema.
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Mamlaka za maji zataklwa kutoa taarifa sahihi

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

AMLAKA za Maji na

Usafi wa Mazingira

nchini zimetakiwa

kutoa taarifa sahihi
kuhusu uendeshaji na utoaji
wa huduma ili zitumike katika
utekelezaji wa mipango ya seri-
kali na kuimarisha sekta ya maji
nchini.

Maelekezo hayo yalitolewa
jana jijini hapa na Mkurugenzi
Mkuu wa Mamlaka ya Udhibiti
wa Huduma za Nishati na Maji

(EWURA), Dk. James Andil-
ile, wakati akifungua kikao

kanaji wa huduma,
usimamizi wa usafi

kazi cha kuhakiki taarifa “Kaziyetu wa mazingira, hali
kwa watendaji wa Mamlaka kubwa ni ya upatikanaji na
za  Maji na Usafi wa Maz- Kuhakikisha  |iwango cha uhitaji
ingira za Wilaya na Miji Mi- Waalt\:::?gla wa maji, ubora wa
dogo. B ' hudumabora ™M&ji pamoja na up-
Dk. Andilile alisema yamajina otevu wa maji.

kuwa, EWURA imetathmini inayokidhi “Kazi yetu kubwa
taarifa  zote zilizowasil- mahitajiyao  ni kuhakikisha Wa-
ishwa na mamlaka hizo ka- Yakilasiku,  tanzania wanapata
tika mfumo wa Majls kwa :unapokosa huduma bora ya

.. takwimu - . A
mwaka 2023/24 na kubaini  ¢apihi.... maji na inayokidhi
takwimu zisizo sahihi za ’ mabhitaji yao ya kila
kiwango cha maji yanayo- siku, tunapokosa

zalishwa, muda wa upati-
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Dodoma kwenye viwanja vya Bunge, jana. PICHA: OWM

..takwimu sahihi,

ni ngumu kuwapatia wananchi
huduma hiyo, hivyo mnatakiwa
mtoe kipaumbele Kkatika ku-
wasilisha takwimu na ziwe sa-
hihi,” alisema.

Naye Mhandisi Jovitus Ki-
chum, akizungumza kwa niaba
ya Katibu Mkuu wa Wizara ya
Maji, aliwasisitiza watendaji
hao kuhakikisha takwimu zina-
zowekwa kwenye mfumo wa
Majls zinaakisi uhalisia ili seri-
kali iweze kutatua changamoto
zinazojitokeza kwa lengo la kui-
marisha huduma za majisafi na
usafi wa mazingira nchini.

‘Tumieni mwongozo kufahamu vyakula kuimarisha lishe’

Na Paul Mabeja, DODOMA

WATANZANIA  wametakiwa
kutumia mwongozo wa chakula
na ulaji uliozinduliwa na serikali
ili kufahamu vyakula gani na
kwa kiasi gani wanapaswa kula
kila siku ili kuimarisha lishe na
kuacha kutumia 'Google' kama
sehemu ya kupata utaratibu wa
milo bora.

Ofisa Lishe kutoka Shirika la
Chakula na Kilimo la Umoja wa
Mataifa (FAO), Stella Kimam-
bo, alisema hayo jana wakati
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
siku ya lishe kitaifa ambayo
huadhimishwa Oktoba 30 kila
mwaka.

Kimambo alisema mwon-
gozo huo wa chakula na ulaji
ulizinduliwa Novemba 2024,
ambao unaeleza vyakula am-
bavyo watu wanapaswa kula
kila siku ili kuimarisha afya zao
na kuondokana na magonjwa
mbalimbali ikiwamo  yasiyo ya
kuambukiza.

“Mwongozo huu ulizinduliwa
mwaka jana na serikali hivyo
watu wanapaswa kuzingatia
maelezo yaliyoko katika mwon-
gozo huo ili kula vyakula am-
bavyo vitasaidia kulinda afya
zao kwani umegusa makundi ya
lika zote watoto hadi wazee.

“Badala ya watu kutumia
Google kama sehemu ya ku-
fahamu nini wanapaswa kula,

hiyo siyo sahihi kwani ulaji wa
vyakula unatofautiana kulinga-
na na mazingira, hata chungwa
linalolimwa Tanzania sio sawa
na lile la nchi nyingine,” alisema.

Aidha, alisema matumizi
ya mwongozo huo yatakuwa
msaada zaidi kwa Watanzania
badala ya matumizi ya Google
na kwamba ipo haja kwa jamii
kuusoma na kutumia ili kuwa na
kizazi chenye lishe bora.

Mkurugenzi Msaidizi Hu-
duma za Lishe Wizara ya Afya,
Neema Mwapili, alisema serikali
kwa kushirikiana na wadau wa
masuala ya lishe nchini wanaen-
delea kushirikiana kuusambaza
mwongozo huo ili kumfikia kila
mtu.

Vile vile, alisema ili kuwa na
jamii yenye lishe bora serikali
imeendelea kuboresha afua
mbalimbali za masuala hayo
nchini.

Kadhalika, alitoa rai kwa
shule zinazotoa chakula kwa
wanafunzi kuhakikisha kuwa
kinakidhi maelekezo ya serikali
ili kiwe  na tija kwa wanaoki-
tumia.

“Chakula kinachotolewa shu-
leni lazima kiwe mchanganyiko
sio kila siku wali maharage, laki-
ni pia lazima vyakula viongozwe
virutibishi kama ni unga wa ma-
hindi ama wa ngano lazima uwe
na virutubishi, lakini pia kwenye
chumvi lazima kuwapo na madi-
ni joto,” alisema Mwapili.

. Waandishi
wapewa somo
kuelekea
uchaguzi S/Mitaa

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

KUELEKEA uchaguzi wa serikali
za mitaa mwaka huu na uchaguzi
mkuu 2025, Muungano wa Klabu
za Waandishi wa Habari Tanzania
(UTPC), umewataka wanahabari
kutimiza wajibu wao wa kuandika
habari zitakazowasaidia wananchi
kufanya maamuzi sahihi.

Rais wa UTPC, Deogratius
Nsokolo, alisema hayo jana wakati
akizungumza na waandishi wa
habari mjini Singida kuhusu mku-
tano mkuu wa mwaka wa UTPC
unaofanyika mkoani Singida kuan-
za leo Novemba mosi.

"Uchaguzi ni zoezi moja kubwa
sana kwani kupitia viongozi ndipo
unaweza kupata kiongozi bora au
wa ovyo, hivyo basi wanahabari
tunapaswa kutimiza wajibu wetu
wa kuwafanya wananchi waweze
kuchagua viongozi bora ambao
watakuja kusaidia maendeleo
yao," alisema.

Nsokolo alisema UTPC inawa-
jibika kutoa mafunzo kwa wana-
habari kuelekea kwenye uchaguzi
wa serikali za mitaa unaofanyika
mwaka huu uchaguzi mkuu mwa-
kani ili kuwajengea uwezo waandi-
shi wa habari waweze kusaidia wa-
nanchi kuchaguzi viongozi wazuri.

"UTPC ambayo inaongoza klabu
28 za waandishi wa habari Tan-
zania Bara na Visiwani na inahu-
dumia takribani waandishi 2000
kwa vyovyote jambo ambalo lina-
husiana na uchaguzi ni jambo kub-
wa sana ambalo linakwenda kuleta
viongozi kwenye taifa letu ambao
watakuja kusimamia maendeleo
ya nchi hii," alisema.

Akizungumzia mkutano mkuu
wa UTPC, akisema utafunguliwa
leo (Novemba mosi, 2024) na Wa-
ziri wa Elimu, Prof. Adolf Mkenda
na utahusisha wajumbe watatu
kutoka kila mkoa ambao ni Mwe-
nyekiti wa Klabu, Katibu na Mweka
Hazina.

Alisema Novemba 2, UTPC ita-
toa tuzo za weledi kwa waandishi
wa habari ambao wameandika
habari zilizoleta matokeo chanya
katika jamii na zitatolewa na Mkuu
wa Mkuu wa Mkoa wa Singida, Hal-
ima Dendego.

Mkurugenzi Mtendaji wa Muun-
gano wa Klabu za Waandishi wa
Habari Tanzania (UTPC), Kenneth
Simbaya, alisema suala la kuwajen-
gea waandishi uwezo au ujuzi wa
kuandika habari za uchaguzi ze-
nye weledi limepewa kipaumbele
na UTPC.

"Tunapompa mwananchi
habari ndipo wanaweza kuchagua
viongozi sahihi, hivyo kama taasisi
tunalipa kipaumbele kikubwa su-
ala la kuwapa mafunzo waandishi
kwani tunaamini endapo waandi-
shi hawatawapa wananchi habari
sahihi hawatachagua viongozi am-
bao ni sahihi wa kuwaletea maen-
deleo," alisema.
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Viongozi wajipambanua
kampeni, uchaguzi mitaa

Na Elizabeth John, induzi ni chama kikubwa (CHADEMA) Jim- watu wa kutukosoa na tuta-
NJOMBE sana, ni chama ambacho bo la Makamba- fanya vibaya,” alisema Tweve.
kinaheshimu sana misingi ko, Daudi Tweve Alisema CHADEMA ha-
HAMA Cha Mapin- yakanuni ya Tume ya Uch- ‘Lengoletu  qjicema chama waamini katika utawala wa
duzi (CCM) Mkoa wa aguzi kwa hiyo kanuni zile ﬁﬂﬁaDkEiri?hgl hicho  kimeji- chama kimoja kwa sababu
Njombe  kimesema zinatupelekea tuwe na sta- ypnashinda  Panga kushiriki uongoze vizuri na uzingatie
kitafuata sheria na ha ya maneno ya kusema, uchaguziwa uchaguzi kwa utawalaboraunahitaji uwe na
miongozo ya wasimamizi na tusiwe na maneno ambayo serikali za kusimamisha watu ambao watakosoa pale
kutoruhusu lugha za matusi yanamwathiri mtu mwing- Mmitaakwa wagombea kila unapokosea.
na zisizo za staha wakati wa  ine,” alisema Sanga. asilimia9s,  ¢qa, kijiji na ki- Katibu Mwenezi wa ACT
kampeni za uchaguzi wa we- Aliwapongeza wana- hatupend tongoji. “Lengo  Wazalendo mkoani hapa, Ally
- EPRAN - : tushinde - :
nyeviti wa mitaa, vijiji na vi- chama wa chama hicho mijtaa yote letu CHADEMA Mhagama, alisema chama hi-
tongoji mwezi ujao. waliojitokeza ~ kugombea Kkwa kuwa ni kuhakikisha cho kinaendelea kutoa elimu
Kauli hiyo ilitolewa juzina  nafasi mbalimbali na wen- tutakosa tunashinda uch- kwa wananchi ili washiriki
Mwenyekiti wa CCM wamkoa  gine kushiriki kupiga kura watuwa aguzi wa serikali uchaguzi na kutoa rai kwa
huo, Deo Sanga, wakati aki- za maoni ndani ya chama lr::ttll'::gfs::ya za mitaa kwa wanasiasa pindi kampeni zi-

zungumza na waandishi wa  hicho. asilimia 95, hatu-  takapoanza kuacha kutumia

habari ofisini kwake.
“Sisi Chama Cha Map-

Katibu wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo

pendi tushinde
mitaa yote kwa kuwa tutakosa

lugha chafu na kushindana
kwa hoja.
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Mstahiki Meya wa Manispaa yva Temeke, Abdallah Mtinika (mwenye suti), akifurahia jambo na vijana wa bodaboda, baada vya
kupata mkopo kutoka Benki ya Biashara ya DCB, katika hafla iliyofanyika Mbagala, Dar es Salaam mapema wiki hii. PICHA:

JOSEPH MWENDAPOLE

Kijana matatani kwa kujaza
magunia vya mahindi mchanga

Na Elizabeth John,
WANGING'OMBE

JESHI la Polisi mkoani hapa,
linamshikilia Mkazi wa Ki-
jiji cha Palangawanu Wilaya
ya Wangingombe (31) kwa
tuhuma za kujaza magunia
115 mchanga kwenye ghala la
kuhifadhia mahindi kwa len-
go kujipatia fedha kwa njia ya
udanganyifu.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Njombe, Mahamoud Ban-
ga, alisema kuwa mtuhumiwa
huyo alikamatwa Oktoba 23,

Banga alisema  kuwa
mtuhumiwa huyo alikamatwa
kwa tuhuma hizo baada ya
kupewa kazi ya kusimamia
ghala hilo ambalo lilikuwa na
magunia ya mahindi 2,063,
kila moja lilikuwa na wastani
wa madebe tano.

“Kila debe lilikuwa linau-
zwa kwa shilingi 10,000 na
baada ya upekuzi imebainika
kumekutwa magunia 610,
magunia ya mchanga 115 to-
fauti na magunia yaliyobakia
yameuzwa na kijana huyu na
tunamshikilia kwa tuhuma
hizo,” alisema kamanda huyo.

Alisema kutokana na kua-
miniwa kwa mtuhumiwa
huyo, wakulima wengine wal-
impatia madebe 6,335 ya ma-
hindi yenye thamani ya zaidi
shilingi milioni 63 kwa mali
kauli.

“Alipokwenda kuziuza

es Salaam fedha hizo bado
hajarejeshewa ndio sababu ya
wakulima kudai mahindi ka-

Kwa mujibu wa kamanda
huyo, upelelezi ukikamilika,
mtuhumiwa huyo atafikishwa
mahakamani kujibu mash-

taka.

Banga alitoa wito kwa wa-
fanyabiashara kuacha tabia
za kujaza mchanga katika ma-
gunia na kuwaibia wakulima
kwa sababu vyombo vya dola
vipo macho na vitachukua
hatua kwa mujibu wa sheria.

Mmoja wa wakulima hao,
Dickson Makoga alisema
mtuhumiwa huyo alikuwa
akipita na kupima mahindi
na kuyahifadhi katika ghala
hilo kwa makubaliano ya ku-
walipa fedha baada ya kuyau-
za, atatukabidhi fedha lakini
hakufanya hivyo.

Wanaume
wadaiwa
kuchangia
udumavu
watoto

Na Elizabeth John, NJOMBE

BAADHI ya wanawake wa Kata ya
Maguvani Halmashauri ya Mji wa
Makambako wilayani hapa Mkoa wa
Njombe wamedai waume zao chanzo
cha udumavu kwa kuwaachia jukumu
la kuwahudumia watoto na kukosa
lishe bora.

Vilevile, walidai kipato duni na ku-
kosa elimu ya uandaji chakula bora
kwa kuzingatia makundi sita ya vy-
akula ni sababu nyingine inayochang-
ia udumavu mkoani Njombe licha ya
kuwa na mazao ya nafaka, mbogam-
boga na matunda

Madai hayo waliyatoa juzi wakati
wa Kilele cha Maadhimisho ya Wiki ya
Lishe yaliyofanyika Soko la Maguvani
mjini Makambako.

Wanawake hao, akiwemo Nazal-
ena Kivike, alidai kutokana wengi
wao kutumia muda mwingi kwa shu-
ghuli za uchumi wanakosa muda wa
kunyonyesha watoto kwa wakati na
kuwaandalia chakula, hivyo kupata
udumavu.

"Majukumu ya familia katika malezi
tumeachiwa sisi, inatulazimu kulea
familia na kutafuta fedha," alisema
Nuru Mkufi.

Ofisa Lishe wa Halmashauri hiyo,
Christina Mwazembe, aliwataka wa-
nanchi kuzingatia makundi hayo sita
ya chakula ili kukabiliana na uduma-
vu na kuongeza mahudhurio ya wa-
nafunzi shuleni.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa Hal-
mashauri iyo, Masinde Masinde, alise-
ma udamavu umesababisha watu
kuwa tegemezi na kusubiri wazazi
kufa ili warithi mali.

“Na hivi vitendo vya ubakaji na ula-
witi kwa watoto na wanawake pia
huu ni udumavu, inakuwaje babu
mwenye miaka 65 anaenda kubaka
mtoto wenye miaka 10, kama siyo
udumavu ni nini?” Alihoji.

"Udumavu unaathiri jamii kwa kiasi
kikubwa sana, wengi wanashindwa
kufanya maamuzi sahihi na yenye
tija kutokana na ubongo kutofanya
kazi kwa ufanisi,” aliongeza kusema
Masinde.

Mganga Mkuu wa Halmashauri
hiyo, Alexander Mchome, aliwataka
wananchi kutambua udumavu kwa
watoto unaanzia ndani ya siku 1,000
toka mama anapopata ujauzito kwa
mara ya kwanza na kuwahimiza wa-
naume kushiriki kwenye malezi ili ku-
kabiliana na tatizo hilo.

Diwani wa Kata ya Maguvani na
Mwenyekiti wa Halmashauri ya mji
wa Makambako, Hanana Mfikwa,
aliwataka wananchi kuzingatia elimu
inayotolewa ili kukabiliana na ma-
gonjwa yanayosababishwa na kukosa
lishe bora.

Kauli mbiu ya maadhimisho hayo
kwa mwaka huu ni "Mchongo ni afya
yako, zingatia unachokula.”
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Norway kufanya utafiti afya ya udongii ianzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IZARA ya Kilimo,

Umwagiliaji, Mali-

asili na Mifugo Zan-

zibar, imepokea
ujumbe wa taasisi ya utafiti wa
kilimo kutoka nchini Norway
kwa lengo la kufanya utafiti wa
afya ya udongo ili kukuza uzal-
ishaji wa mazao ya chakula visi-
wani humo.

Akizungunza jana na ujumbe
huo, Wizara ya Kilimo Maruhu-
bi mjini hapa, Katibu Mkuu wa
wizara hiyo, Ali Khamis Juma,
alisema kufanyika kwa utafiti
huo ni kupata fursa kuongezeka
kwa mazao ya chakula.

Alisema utafiti huo utaonesha
jinsi Zanzibar inavyokuwa bora
katika miundombinu ya kilimo
kwa vile wananchi wake wengi
wangjishughulisha na sekta
hiyo kwa ajili ya chakula na bi-
ashara.

Alisema hali halisi ya ardhi
ya Zanzibar ni ndogo na idadi
ya watu inaongezeka, kuwapo
kwa utafiti huo kunawafanya
wakulima kulima kilimo bora na
kutumia ardhi ndogo na kupata
mazao mengi tofauti na ilivyo

sasa.
“Ardhi ya Zanzibar kiu-

taendelea kushiriki-
ana nao ili kuona

halisia ni ndogo na kila ku- c;' ig'::zaé::ic: a malengo yanafikiwa
kicha watu wanaongezeka, Bara kuanza kwa pande zote mbili.
lakini jambo la kufurahi utafiti huo kwa Naye Profesa Udaya
utafiti huo sasa utawafan- miakamitatu,  Sekher Nagothu
ya  wakulima wa Zanzi- lakinibadowa-  kytoka taasisi hiyo
bar kutumia ardhi ndogo, :leif(?::;e:aléuiiih- alisema kuwa nchi
lakini mazao ya wakulima  yona malengo Y2 Norway ina ush-
yatakuwa mengi," alisema.  yanafikiwa irikiano mkubwa wa

Aidha, alisema Serikali kwapandezote kimaendeleo na Tan-
ya Zanzibar ipo mstari wa  mbili. zania ikiwamo Zanzi-

mbele kuzungumza na
wadau wake ili wakulima
wanufaike ikiwamo ku-
pata mazao kwa ajili ya chakula
na biashara.

Alisema taasisi ya utafiti ya
Norway kuja na kufanya utafiti
wao visiwani humo kutawapa
nafasi wakulima kulima kilimo
cha biashara kwa muda wote
na kuifanya Zanzibar kuendelea
kuwa na uhakika wa chakula
muda wote.

Alisema ujio huo kufika Zan-
zibar unatokana na ziara ya Rais
Samia Suluhu kuitaka nchi ya
Norway kupitia taasisi hiyo kufi-
ka Tanzania kushirikiana katika
utafiti.

Alisema, licha ya Tanzania
Bara kuanza utafiti huo kwa
miaka mitatu, lakini bado wa-

bar na kufanyika kwa
utafiti huo kunaenda

kuongeza ushirikiano
mwingine wa kitaaluma.
Alisema wameamua kuja

Tanzania na kufanya utafiti
huo kutokana na Rais Samia
kuwaomba kushirikiana katika
kazi ya utafiti  wa afya ya
udongo ili  kukuza mazao na
kuondoa changamoto Kkatika
udongo.

"Ujumbe wetu huu ni wa
umuhimu mkubwa kwa vile
Rais Samia alituomba kushiriki-
ana na Tanzania ikiwamo Zanzi-
bar katika suala la utafiti wa afya
ya udongo ili kukuza mazao na
sisi tuko tayari kwa hili,” alisema
profesa Udaya.

Mkurugenzi Mkuu wa utafiti
wa kilimo Tanzania, Dk. Thom-

as Bwana, alisema kumeshaan-
za kufanyika utafiti wa udongo
kwa kipindi cha miaka mitatu ili
kukuza kilimo kuwa bora.

Alisema kuwa jambo la kuji-
vunia kwa kipindi hicho tayari
wanavituo 17 vikubwa na 18 vid-
ogo na wakulima wameshaone-
sha nia ya utayari wao ili kulima
kilimo chenye tija na kupata
masoko mazuri.

"Kwa kweli bado hatujaone-
sha nia juu ya zao gani lital-
opewa kipaumbele katika utafiti
huo, lakini wakulima wako
tayari kulima kilimo chenye
tija na kupata masoko," alisema
Thomas.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi
ya Utafiti wa Kilimo Zanzibar
(ZARI), Dk. Mohamed Dhamir
Kombo, alisema kufanyika kwa
utafiti huo Zanzibar kutaongeza
fursa kwa wakulima na Zanzibar
ambayo ina wakulima wengi, la-
kini changamoto ni masoko.

Aidha, alisema ZARI imefanya
utafiti mbali mbali wa kilimo iki-
wamo utafiti 200 Pemba na 300
kwa Unguja na kubaini mambo
mengi ikiwamo baadhi ya ardhi
kukosa madini chuma. Utafiti
utakaofanywa na Norway uta-
toa jibu sahihi.

Makamu wa
Pili wa Rais
wa Zanzibar,
Hemed Sulei-
man Abdulla,
akiweka
mchanga ka-
burini wakati
wa maziko
ya aliyekuwa
Ofisa Utumi-
shi wa Ofisi
yva Makamu
wa Pili wa
Rais Pemba,
marehemu Ali
Massoud Ali,
aliyezikwa
Uvumbi,
Wilaya ya
Chakechake,
Pemba, jana.
PICHA: OMPR

Jamii
yahamasishwa
matumizi ya
nishati safi

ya kupikia

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MWAKILISHI wa Viti Maalumu
Mkoa wa Kaskazini Unguja Riziki
Pembe Juma, ameitaka jamii
kuachana na matumizi ya kuni
na mkaa na badala yake watumie
nishati safi ya gesi ili kurahisisha
harakati zao.

Pembe ambaye ni Waziri wa
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, aliyasema hayo
katika mkutano wa wajasiriamali
wa Mkoa wa Kaskazini Unguja,
katika ugawaji wa majiko ya gesi
hafla iliyofanyika katika Ofisi ya
Mkoa Mahonda Mkoa wa Kaska-
zini Unguja.

Alisema kufanya hivyo kuta-
saidia jamii kuwa na afya bora
kwa kuepukana na madhara ya
moshi unaotokana na matumizi
ya kuni pamoja na kupika kwa
uharaka zaidi.

Aidha, aliwataka wanawake wa
mkoa huo kujiunga na vikundi ili
kuwarahisishia kupata fursa za
mikopo kwa haraka ili kujikwa-
mua kiuchumi na kukuza biasha-
ra zao.

Waziri Pembe, aliwataka wa-
jasiriamali hao kutojirahisisha
katika biashara zao kwasababu
inaweza kuchochea vitendo vya
udhalilishaji na pia kuwa makini
katika kuwafuatilia watoto wao
huku wakiendelea na biashara
zao, kwa kujua mienendo yao ili
kuwakinga vitendo vya ukatili na
udhalilishaji dhidi yao.

Wakitoa maoni yao baadhi ya
wajasiriamali hao, waliishukuru
serikali kwa kuamua kumtua
mama kuni kichwani na kuwa-
saidia kupata majiko hayo am-
bapo pia wameiomba serikali
kuwapatia vifaa vya kazi zao ili
kujikwamua zaidi kimaisha.

Ugawaji wa majiko ya gesi
hayo kwa kinamama ni kampeni
maalumu ya Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, Dk.
Samia Suluhu Hassan katika ku-
hakikisha inamtua mama kuni na
kutumia nishati safi ya kupikia.

UWT yawafunda wanawake jukumu la utendaji

Na Mwandishi Wetu

UMOJA wa Wanawake CCM
(UWT) Mkoa wa Kaskazini Un-
guja umesema jukumu la utendaji
wa pamoja na uchapakazi, bidii,
maarifa na uzoefu ni dira ya ku-
fikia malengo ya kukuza haiba ya
maendeleo ya siasa.

Mwenyekiti wa UWT Mkoa wa
Kaskazini Unguja, Maryam Mu-
harrami Shomari, alisema hayo
Mahonda mkoani humo wakati
akimkaribisha Katibu mpya wa

umoja huo mkoani humo, Rehe-
ma Kondo Kombo.

Maryam alisema utendaji wa
kazi za UWT uwaunganishe wa-
nachama wake wote ili kukisaidia
chama chao na kukipatia ushindi
CCM ili kishike dola.

"Tunakukaribisha katibu Mkoa
Kaskazini. Karibu usimamia ka-
nuni ya UWT na katiba ya CCM.
Tunategemea uwe kiungo kwa
jumuiya. Utendaji kazi wa pamoja
utatuletea mafanikio na maende-
leo yatakatotupa heshima," alise-
ma Maryam.

Alidai, hakuna nyumba hata
moja duniani, iliyojengwa na
fundi mmoja ikamalizika na ku-
pendeza, badala yake hujengwa
kwa ushirikiano na mafundi aina
tofauti wa ujuzi na ufundi usiofa-
nana.

"Wapo mafundi ujenzi, umeme,
maji na waweka bati. Wapo wajuzi
wa kutia marumaru na nakshi.
UWT ina kazi ya kuhakikisha seri-
kali mbili zinaendelea kuungwa
mkono na wananchi,” alisema.

Hata hivyo, alisema hakuna
sababu hata moja itakayowafanya

wanawake, washindwe kufikia
malengo ya UWT ikiwa watafuata
na kuheshimu kanuni, kuishi
kimaadili na utii wa Katiba ya
CCM.

Pia, alisema kila zikitokea to-
fauti za kibinadamu, viongozi
wajenge  uvumilivu, subira na
kuzungumza chini kwa kufuata
falsa ya Rais, Dk. Samia Suluhu
Hassan.

"R4 ni formula ndani ya dola,
kwenye taasisi za kiserikali, zisizo
za kiserikali, kijamii na kisiasa.
Dhana ya uvumilivu, umakini,

uwajibikaji na uwazi ni mambo
yanayohitajika," alisema.

Naye Katibu mpya UWT Mkoa
Kaskazini Unguja, Rehema Kom-
bo, alisema atazingatia ushauri
wa Mwenyekiti wa mkoa na kua-
hidi kusimamia kanuni ya UWT
na kuchapakazi bila hofu.

Alisema kazi ya kuendeleza
UWT si ya mtu mmoja na kwamba
kila mwanachama kwa umuhimu
na wakati unaostahili, ajitolee
kadri ya uwezo wake kufikia
malengo kwa hekima, juhudi na
ufanisi.
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KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI

PLASIDI

FRANCIS
anatangaza kupotelewa na cheti.
Namba ya mtihani NS1513/0063/2017.
Aina ya mtihani CSEE. Mwaka wa
mtihani 2017. Jina la shule SOMSOM

MASSAWE

SECONDARY. Mahali cheti kilipo
potelea KIBAHA MAILIMOJA. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha
polisi: Control No. 9910842631062.

SIMON VARISANGA MODEST anatangaza
kupotea kwa cheti cha kuhitimu kidato cha
nne chenye index namba $5290/0114
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia CHRISTON SECONDARY SCHOOL
mwaka 2021, cheti hiki kimepotea Mkoani
Dar es salaam. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/ILA/234706/2024.

KUPOTEA KWA

KADI ZA GARI

LINDA THOBIAS
NGENDABANYIKWA
Anatangaza kupotelewa na

kadi za gari zenye namba za
usajili T126 DRZ, T347 DQV,
T354 DCX, T616 AGW, T801
BLW. Kwa yeyote atakaeziona
atoe taarifa kituo cha polisi.
PHO/MOR/MOR/11845/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA

WILAYA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO

MAOMBINAMBA 170 & 171 YA 2024
STELLA PATRICK PASILIKA.. ..MLETA MAOMBI
DHIDI YA

SALIMU OMARY SEMBE

HUSSEIN SENNI PULI

BINURU RAJABU SEMBE

ZAINABU RAMADHANI

LONGIDO AUCTION.......ccoeurerrrennad MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA
BINURU RAJABU SEMBE

Popote ulipo unaarifiwa ufike katika Baraza la Ardhi na
Nyumba Wilaya Morogoro tarehe 26/11/2024 mbele ya
Mwenyekiti E. MOGASA wewe mwenyewe au mtume
muwakilishi wako bila kukosa ambapo maombi yamepangwa
kutajwa. Endapo hautahudhuria maombi yatatajwa na
kusikilizwa upande mmoja dhidi yako na kutolewa uamuzi.
Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa Baraza leo
tarehe 26 mwezi Novermber, 202-#@

T

MWENYEKT,
31/10/2024

IN THE DISTRICT COURT OF IRINGA
AT IRINGA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 26519 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE DAVIS
LEWIS POYO

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY
MORRIS MCHINDIUZA POYO AND
RICHARD WILLIAM MCHINDIUZA

GENERAL CITATION

ALL PERSON claiming to have any interest in the estate of
above-named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of
probate (or letters of Administration) is made to the
above-named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
22nd day of NOVEMBER 2024.

The Will of the said deceased is deposited and open for
inspection at the Court.

Date at 31st this October day of 2024.

i
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MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA KILOSA
KITUO CHA MIKUMI MKOA MOROGORO
SHAURI LA MADAI/NDOA NA 87/2024
JINA LA MDAI: ANTHONY MWAIKENDA MWALUSAMBA
JINA LA MDAIWA: ADREW TUNGARAZA
KUITWA SHAURIN MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai katika Mahakama za

Mwanzo)
Kwa:ANDREW TUNGARAZA

POPOTE ALIPO-TANZANIA,USIPOFIKA TAREHE HIYO SHAURI
LITASIKILIZWA UPANDE MMOJA kwakuwa Mdai/Mdaiwa ameleta
Madai yake/yao ( hapa habari za mdai)
MADAI YA FEDHA TSHS 5,185,000/=

Hivyo unatakiwa kuhudhuria binafisi katika Mahakama hii tarehe
19 mwezi wa 11 mwaka2024 saab:00asubuhi/mchana kwa mujibu
wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri
hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwaajili ya kujitetea.

ANGALIZ0:Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shauri ,Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 22 Mwezi10 Mwaka 2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA

WILAYA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO

MAOMBI NAMBA 30 YA 2024
WINIFRIDA WILLIAM WILLIAM......... MLETA MAOMBI
DHIDI YA

1. AUBIMTASIWA
2. NATHANIEL ADAM KICHULUMBI......MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA
GROLIA KALINGA(THIRD PARTY)

Popote ulipo unaarifiwa ufike katika Baraza la Ardhi
na Nyumba Wilaya Morogoro tarehe 25/11/2024 mbele
ya Mwenyekiti E. MOGASA wewe mwenyewe au
mtume muwakilishi wako bila kukosa ambapo
maombi yamepangwa kutajwa. Endapo hutahudhuria
maombi yatatajwa na kusikilizwa upande mmoja dhidi
yako na kutolewa uamuzi.

Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa Baraza
leo tarehe 23 mwezi Oktoba, 2024.

)?

EMOGASA
MWENYEKITI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA
MADAI No. 36/2024
MDAL... SWAIBU JOSEPH
MDAIWA.....JAHANES JOHNBOSCO KANYOMOZA
KUITWA SHAURINI

Ndugu JOHANES JOHNBOSCO KANYOMOZA
- POPOTE PALE ULIPO

Unaamriwa na Mahakama hii kuhudhuria
tarehe 13-11-2024 bila kukosa.

Kama hutohudhuria basi shauri hili litasikilizwa
upande mmoja wa uamuzi utatolewa.

/ MAHAKAMA YA MWANZO BUGENE
KESIDENT MAUIS (RATE
PRmMaRY CUURT
kan GwE

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA YA MBEYA
LILILOPO MBEYA
MAOMBI MADOGO NA.106 YA MWAKA 2014
ELIUD MBALA:::: :MLETA MAOMBI

DHIDI YA

1.WESTON SIMWELU::::
2.ABDALAH PATRICK MAFWAN
3.THOMASI SIMON HALING:
4.MUSSA LUVAND;
5.JOYCE MWASHIUYA:
6.BENARD MWAMPAMB
7.TUMA KABAS,
8.JESELY KABASA:

9.IMMANUEL KABAS; IJIBUMAOMBI
10.EIGHTSON SICHILI JIBUMAOMBI
YAH : KUITWA SHAURINI

Fahamu kwamba ELIUD MBALA amefungua shauri dhidi yenu
katika baraza hili.

Shauri  limepangwa kutajwa tarehe 05/11/2024,saa 2:30
asubuhimbele  ya  Mh.T.Munzerere  mwenyekiti ~ wa
Baraza.Mnatakiwa kuleta utetezi wa maandishi ndani ya siku 21
tangu tarehe ya wito huu. Nyaraka zinazohusu shauri hili

zinapatikana katika masijala ya baraza la Ardhi na Nyumba Mbeya.

Mnaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa
wewe mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa kisheria.Ofisi za
Baraza zipo ndani ya eneo la Sabasaba Mbeya Mjini.
Kumbuka:Msipo hudhuria siku hiyo baraza litatoa amri stahilivu
ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo nyie kuwepo.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na lakiri/muhuri wa baraza
hili leo tarehe 23/161

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC TANZANIA
IN THE SUB REGISTRY OF SHINYANGA
AT SHINYANGA

LAND APPEAL CASE REFFERENCE N0.202410161000025886
WILLIAM SWAL....cuveriererrennenninnennsnnensns APPELLANT
VERSUS

REGINA ROBERT KISHIGA.
SILAS M. LAZIMA.

TO: SILAS M. LAZIMA
NOTICE OF DATE OF MENTION

TAKE NOTICE THAT the above appeal has been fixed for
mention on the 04TH day of November, 2024. at 9:00 am
Before Hon N. L. MWAKAHESYA JUDGE.

YOU are required to appear in this Court on the fixed date
without fail. Copy of the memorandum of appeal is
attached hereto and you may file your reply thereto in and
serve a copy to the appellant.

GIVEN under my hand and the SEAL of the Court this 28™

day of Octobe; 5
yof OctoheraR,

15" RESPONDENT
.2"" RESPONDENT
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NOTISI YA TAARIFA KWA UMMA
KUHUSU ULIPAJI WA DENI PAMOJA
NA MNADA WA HADHARA

SEPCO Debt Collections & Auctioneering Co. Ltd, King
Africa General Enterprises, na Rapitech Solutions
Limited kwa idhini tuliyopewa na Tujijenge Tanzania
Financial Service Ltd, tunatoa notisi ya siku kuminanne
(14) kwa wadaiwa na wadhamini kulipa madeni yao.
Baada ya hapo hatua nyingine za kisheria zitachukuliwa
ikiwa ni Pamoja na uuzwaji wa mali walizoweka dhamana
ya mkopo kama ilivyotangazwa gazetini.

Mdhamini/Mdaiwa Dhamana/ Tarehe ya Dalali
Mahali ilipo mnada

Mashella Sylivester Gari T.107 EHN | 3/12/2024 SEPCO Debt

Kenemo Nissan Civilian Collections &
~Tabata Auctioneering Co.
SEPCO yard Ltd

Hamida Mohamed Aley | Plotipo 19/11/2024 Rapitech

Tandika- (Marudio ya Solutions Limited
Temeke mnada)
Mary Richard Mwavala/ | Nyumba ipo 220112024 King Africa
Hp Planners and Events | Tapata - General
Management Kisiwani Enterprises
Omary SaidMagoma/ | Nyumbaipo | 25/11/2024 | King Afica
Mwajuma Charles Magori | Mbagala - General
kiburugwa Enterprises

Masharti Mengine:

Mnada utafanyika mahali dhamana ilipo kuanzia saa
nne asubuhi. Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75%
atalipa ndani ya siku 14, akishindwa kulipa 25%
iliyolipwa hairudishwi na mnada utarudiwa tena.
Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki ni juu
yamnunuzi.

Mawasiliano piga:
SEPCO: 0715683777/0750548337

King Africa :0718399636/0618989425
RAPITECH : 0628866132/0755264606
Tujijenge (T) Financial Services Ltd: 0718068335

Uza, Chenye
Thamani Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie,

0677 020701

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,
KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Kamala Harris, Trump wakabana koo

WISCONSIN, Marekani

WAGOMBEA wa urais nchini
Marekani, Kamala Harris na Don-
ald Trump, wanazidi kukabana
koo katika kipindi cha lala sala-
ma, huku kila mmoja akitumia
mbinu mbadala ya kushawishi
kupata kura nyingi.

Wagombea hao, Harris ku-
toka Chama cha Democratic na
Trump wa Republican, walirush-
iana vijembe wakati walipojikuta
wakifanya kampeni katika jimbo
moja la Wisconsin hapo jana.

Zikiwa zimebaki siku sita kue-
lekea uchaguzi mkuu, Harris ka-
tika hotuba yake akiwa kwenye

Korea Kaskazini
yarusha kombora
hatari la ICBM

SEOUL, Korea Kusini

Chuo Kikuu cha Wisconsin mjini
Madison, alisema ni wakati wa
uongozi wa kizazi kipya kuingia
madarakani nchini humo.
Mgombea huyo wa Democrat-
ic anayeongoza kwa kiasi kidogo
katika kura ya maoni dhidi ya
Trump, akiwa katika jimbo hilo
alisema kuwa wapigakura ka-
tika uchaguzi huo wana nafasi
ya kufunga ukurasa wa muongo
mmoja wa Donald Trump am-
baye anajaribu kuwagawanya na
kuwafanya waogopane.
Aliwaeleza  wafuasi  wake
kwamba ni wakati wa kizazi
kipya kuiongoza Marekani na
yuko tayari kuwapa aina hiyo

KOREA Kaskazini imerusha kombora
linalodaiwa kuwa la masafa marefu
(ICBM) kuelekea baharini katika

pwani yake ya mashariki,

Taarifa kutoka jeshi la Korea Kusi-
ni, zilisema kombora hilo lilirushwa

jana 1:10 za nchi hiyo.

Tukio hilo linakuja wakati uhusiano
kati ya nchi hizo mbili jirani :

kuwa mbaya.

Korea Kusini ilikuwa imeonya
Jumatano kwamba Korea Kaskazini
ilikuwa inajiandaa kuirusha kombora
lake la ICBM wakati wa uchaguzi wa
urais nchini Marekani Novemba 5.

Mara ya mwisho Korea Kaskazini
kurusha kombora la ICBM ilikuwa
mwezi Disemba mwaka jana.

Majaribio ya makombora hayo
ni kinyume na vikwazo vya muda
mrefu vilivyowekwa na marekani na

Umoja wa Mataifa.

Nchi jirani ya Japan ilisema kuwa
ilifuatilia urushaji wa kombora hilo
na kuongeza kuwa lilitarajiwa kuan-
guka baharini ifikapo saa 8:40 kwa

majira ya nchi hiyo.

Tukio hilo la Alhamisi linakuja
baada ya Korea Kusini na Marekani

unazidi

ya uongozi kama raisi ajaye wa
Marekani.

Harris amewaahidi wafuasi
wake kuwa iwapo atachaguliwa
atafanya juhudi za kutafuta su-
luhisho kwa matatizo yanay-
owakabili na kwamba hahitaji
kupata alama za kisiasa bali ana-
taka maendeleo.

Mgombea huyo alikuwa akitu-
mia muda mwingi wa kampeni
zake kuwafikia waliowahi kuwa
wafuasi wa Trump na wa-
siokubaliana na siasa zake.

Amekuwa akiwaambia wafua-
si hao wa zamani wa Trump
kuwa anataka kuwashirikisha
Warepublican katika Baraza lake

la Mawaziri kama atachaguliwa.

Trump na gari la takataka

Kwa upande wake mgombea
wa Republican Donald Trump,
akiwa katika jimbo hilo hilo,
alionekana kwenye kampeni
akiwa amepanda kwenye gari la
takataka hatua ambayo inataf-
siriwa kuwa ni jibu kwa kauli ya
Rais Joe Biden iliyotolewa hivi
karibuni ilipowaita wafuasi wa
Trump sawa na takataka.

Akizungumza katika mkutano
huo wa kampeni katika eneo
la Green Bay, Trump alifafanua
kuwa, alichokisema Biden ki-
naakisi namna wawili hao wana-

vyowachukulia wafuasi wake.

Alieleza kwamba maoni ya
Rais Biden ni matokeo ya moja
kwa moja ya uamuzi wa mpin-
zani wake Harris wa kumwona
yeyote asiyempigia kura kuwa ni
shetani na si binadamu kamili.

Katika kampeni hiyo Trump al-
iongeza kuwa Biden na makamu
wake wamekuwa wanaichukulia
nchi nzima kuwa takataka kwa
kufungua mipaka na kuruhusu
mfumuko wa bei na yanayoen-
delea Russia na Ukraine.

Trump alisema, migogoro
yote aliyoitaja isingetokea kama
Marekani ingelikuwa na rais to-
fauti. DW

|

Mgombea urais wa Republican, Donald Trump, akiwa katika gari la takataka wakati wa kampeni yake katika Jimbo
la Wisconsin nchini Marekani jana. PICHA: ASSOCIATED PRESS

BEIRUT, Lebanon

JESHI

la TIsrael limefanya

Israel yashambulla na kuua watu 19 I_.ebanon

A Mwone-
kano wa
gari kubwa
lililohar-

mashambulizi karibu na miji
wa Baalbel nchini Lebanon
na kusababisha vifo vya watu

kuishutumu Korea Kaskazini kwa ku- : 19,

tuma wanajeshi wake nchini Russia
kusaidia vita vya nchini Ukraine.
Madai ya kuwepo kwa wanajeshi
wa Korea Kaskazini nchini Russia
kumeongeza wasiwasi kuhusu kui-
marika kwa uhusiano kati ya Putin
na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim

Jong Un. BBC
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Wizara ya Afya ya nchi hiyo
ilisema tukio hilo limetokea
jana saa chache baada ya
maelfu ya wakazi kukimbia
mji huo kutokana na maagizo
ya kuyahama yaliyotolewa na
jeshi la Israel.

Meya wa mji huo, Mustafa
al-Shell alilambia BBC kuwa
zaidi ya mashambulizi 20 ya
anga yaliripotiwa kuanzia
Jumatano alasiri katika eneo
la Baalbek, na matano ndani
ya jiji ambalo kuna jumba la
hekalu la kale la Kirumi lin-
alotambuliwa na Unesco.

Jeshi la Israel lilisema kuwa
limeshambulia vituo vya ku-
tolea amri na udhibiti vya
Hezbollah na miundombinu
katika mji wa Baalbek na Na-

batiyeh, kusini mwa Lebanon.

Jeshi pia lilisema lililenga
vituo vya mafuta vya Hezbol-
lah katika Bonde la Bekaa,
ambako mji huo upo.

Hata hivyo, halikutoa mael-
ezo zaidi kuhusu tukio hilo.

Shirika la habari la serikali
ya Lebanon lilisema matangi
ya kuhifadhi mafuta ya dizeli

yalipigwa mabomu katika mji
wa Douris na kusababisha
wingu la moshi mweusi ukip-
anda angani.

Mashambulizi hayo yame-
kuja huku katibu mkuu mpya
wa Hezbollah, akisema kundi

hilo litaendeleza mpango
wake wa vita dhidi ya Israel
chini ya uongozi wake na

| ibiwa ku-
- fuatia jeshi
. la Israel

. kufanya

~ shambu-
lizi la anga
kwenye

. barabara
ya Aariya-
Kahale ka-
tika Mkoa
wa Mount
Lebanon.

kwamba halitadai kusitishwa
kwa mapigano.

Akizungumza siku moja
baada ya uteuzi wake kutan-
gazwa, Naim Qassem alisema
atafuata ajenda ya mtangulizi
wake, Hassan Nasrallah, am-
baye aliuawa katika masham-
bulizi ya anga ya Israel mjini
Beirut mwezi uliopita. BBC
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HABARI MICHEZO

GEITA GOLD,

Na Adam Fungamwango

EITA Gold ya mkoa-
ni Geita na Mtibwa
Sugar ya Manungu,
Morogoro ambazo
zilishuka daraja kutoka Ligi
Kuu msimu uliopita zime-
kuwa tishio katika Ligi ya
Championship inayoendelea
katika viwanja mbalimbali
hapa nchini.
Timu hizo zinaone-
kana wazi zimepania
kuhakikisha zinare-
jea Katika Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu
ujao.
Geita Gold, iko kileleni ka-
tika msimamo wa ligi hiyo
ikiwa na pointi 14 baada ya

CHAMPIONSHIP

kucheza michezo sita, ikishin-
da minne, sare mbili, ikifunga
mabao nane na ikiruhusu
nyavu zake kutikiswa mara
moja.

Timu hiyo ilifanikiwa ku-
panda kileleni kwa mara ya
kwanza tangu kuanza kwa ligi
hiyo wiki hii baada ya kuifun-
ga Mtibwa Sugar bao 1-O.

Kwa upande wa Mtibwa
Sugar ambayo ilikuwa kinara
wa ligi hiyo kwa raundi tano
za kwanza, ilishuka hadi na-
fasi ya pili baada ya kupoteza
mchezo huo wa ugenini.

Mtibwa Sugar imecheza
michezo sita mpaka sasa, ik-
ishinda minne, sare moja na
kupoteza moja, ikikusanya
pointi 13 kibindoni.

Wakati timu hizo zilizos-

huka daraja msimu uliopita
zikipambana huko juu, na-
fasi ya tatu inashikiliwa na
TMA yenye pointi 12, ikicheza
michezo sita, kushinda mich-
ezo mitatu na sare tatu, Stand
United ikiwa kwenye nafasi
ya nne na pointi 12, lakini ina
mabao machache ya kufunga
ukilinganisha na TMA.

Nafasi ya tano inashikiliwa
na Songea United ya mkoani
Ruvuma, timu ambayo ilianza
ligi hiyo kwa kasi, lakini ni
kama upepo umeanza ku-
kata, ikiwa na pointi 11, Mbeya
City ikiwa pia na pointi kama
hizo kwenye nafasi ya sita, iki-
athirika na uwiano wa mabao
ya kufunga na kufungwa.

Mbeya Kwanza ipo katika
nafasi ya saba ikiwa na pointi

10 sawa na Bigman FC zamani
iliitwa Mwadui FC, ikiwa na-
fasi ya nane.

Timu ambazo mpaka sasa
hazijafanya vizuri katika ligi
hiyo ni Transit Camp ambayo
ina pointi mbili tu kwa mich-
ezo sita iliyocheza ikiwa na-
fasi ya 14, African Sports ikiwa
na pointi moja ikiwa nafasi ya
15, na Kilivya FC inaburuza
mkia, ikiwa haina pointi hata
moja, ikicheza michezo sita
na kupoteza yote.

Timu mbili zitakazomaliza
katika nafasi za juu zitapanda
moja kwa moja kucheza Ligi
Kuu Tanzania Bara msimu
ujao huku zitakazoshika nafa-
si ya tatu na nne zitapambana
katika mechi za mtoani dhidi
ya timu za Ligi Kuu.

Judo taifa
kuchuana

NaShufaa 4
Lyimo i
MASHINDANO  ya Taifa ya

Judo kwa mwaka huu yamepang-
wa kufanyika kesho kwenye
Ukumbi wa DonBosco jijini Dar es
Salaam imeelezwa.

Lengo la mashindano hayo
ni kufanya uteuzi wa wachezaji
watakayounda Timu ya Taifa
ambayo itakwenda kushiriki mi-
chuano ya wazi ya Afrika itakay-
ofanyika kuanzia Novemba 21
hadi 24, mwaka huu jijini Dakar
nchini Senegal.

Akizungumza na Nipashe Ka-
tibu Mkuu wa Chama cha Judo
Tanzania (JATA), Innocent Mallya,
alisema yatashirikisha klabu ku-
toka Tanzania Bara pamoja na
Zanzibar.

“Maandalizi kuelekea katika
mashindano ya taifa yanaendelea
vyema, kwa upande wetu kila kitu
kimekamilika, tunaomba wadau
mbalimbali wajitokeze ili kufani-
kisha jambo letu, “ alisema Mallya.

Aliongeza kwa sasa mchezo
huo unazidi kukua tofauti na ilivy-
okuwa miaka iliyopita kwa sababu
sasa watu wengi wameanza kuu-
penda na kuuelewa.

“Tunawakaribisha wadau kuto-
ka sehemu mbalimbali kushuhu-
dia vipaji ambavyo vitaonyeshwa
na wachezaji wetu, hii ni nafasi
nzuri ya kupandisha viwango vya
nyota wetu,” Mallya alisema.

Aliongeza kwa kuishukuru seri-
kali kutokana na mchango mkub-
wa wanaotoa kuhakikisha Tanza-
nia inafanya vizuri katika michezo
mbalimbali.

Mchezaji wa Ma
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shujaa FC akifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa kuivaa Simba
katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa
Lake Tanganyika mkoani Kigoma. PICHA: MTANDAO

Tabora United
vinara wa
kuzawadiwa
penalti Bara

Na Adam Fungamwango

TABORA United FC inaongoza kwa
kupata penalti nyingi katika Ligi
Kuu Tanzania Bara kuliko timu ny-
ingine mpaka sasa, imefahamika.

Timu hiyo imezawadiwa penalti
nne mpaka sasa katika michezo
tisa iliyocheza.

Katika penalti hizo, imewekwa
kwenye kamba tatu na kukosa
moja.

Penalti tatu ilizipata kupitia
wachezaji wake, Heritier Makam-
bo katika mechi dhidi ya Namun-
g0, ikishinda mabao 2-1, Shedrack
Asiegbu akiifungia timu hiyo

tuta pekee katika mchezo dhidi
ya Kagera Sugar na Ogochukwu
Morice akifunga penalti nyingine
walipokutana na Pamba ikiondoka
pia na ushindi wa bao 1-0.

Penalti pekee ambayo Tabora
United imekosa ilikuwa dhidi ya
Fountain Gate ilipopoteza kwa
mabao 3-1, na straika Makambo,
raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo ndiye aliyekosa katika
mchezo huo.

Timu inayoshika nafasi ya pili
kupata penalti nyingi ni Namungo
ambayo imebahatika kupata pen-
alti tatu.

Hata hivyo, timu hiyo inaone-
kana haina matumizi mazuri ya
mikwaju hiyo, ikiwa imekosa mbili
na kupata moja tu mpaka sasa.

Namungo ambayo imecheza
michezo tisa, ilikosa penalti katika
mchezo dhidi ya Fountain Gate il-
ipofungwa mabao 2-0, aliyefanya
hivyo akiwa na Amza Mubarack,
na Coastal Union ikishinda mabao
2-0, Djuma Shaaban akipoteza
tuta hilo.

Mchezo pekee ambao ilipata
penalti yake ni dhidi ya Tabora
United ilipofungwa mabao 2-1,
Djuma ambaye alikosa katika
mchezo dhidi ya Coastal, aliukwa-
misha wavuni na kuipatia bao la
kufutia machozi.

Hadi kufikia jana jumla ya pen-
alti 21 ilikuwa zimepatikana kwe-
nye Ligi Kuu, 16 zikiwekwa ndani
ya nyavu na tano zikiota mbawa.

Ligi Kuu Tanzania Bara ina-
tarajia kuendelea tena leo kwa
Mashujaa kuikaribisha Simba kwe-
nye Uwanja wa Lake Tanganyika
mkoani, Kigoma wakati kesho
Yanga ikikutana na Azam FC na
Coastal Union itawafuata Singida
Black Stars.

Mechi kati ya Fountain Gate dhi-
di ya Pamba Jiji sasa itachezwa
Novemba 5, mwaka huu.

Mabingwa watetezi, Yanga we-
nye pointi 24 ndio vinara wa ligi
hiyo wakifuatiwa na Singida Black
Stars yenye pointi 22 kibindoni.
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AMORIM AMKATAA CASEMIRO

RUBEN Amorim tayari amezungumzia mipango
yake ya uhamisho na uongozi wa Manchester United
na haoni winga Antony, viungo Casemiro na Christian
Eriksen au beki, Victor Lindelof kama sehemu ya mipa-
ngo yake. (TeamTalks)

BARCA YAMTAKA LEAO

BARCELONA inavutiwa na winga wa AC Milan, Rafael
Leao, 25, huku mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno
kwa sasa akiwa hapendezwi na San Siro. (Sport)

CITY: ECHEVERRI HAONDOKI

MANCHESTER City imekataa mipango ya klabu
kadhaa ya kumchukua kiungo mshambuliaji, Claudio
Echeverri, 18, kwa mkopo huku raia huyo wa Argentina
akitarajiwa kuungana na kikosi cha Pep Guardiola kuto-
ka River Plate mapema mwakani. (Fabrizio Romano)

ROMA YASAKA KOCHA

AS Roma imeanza kutafuta kocha mbadala iwapo,
Ivan Juric, atashindwa kushinda mechi yao ijayo dhidi
ya Torino. (Corriere dello Sport)

TENA HAG ALIMTAKA WELBECK

ERIK ten Hag alifikiria kumsajili mshambuliaji wa
zamani wa Manchester United, Danny Welbeck, 33,
kutoka Brighton wakati wa uongozi wake kama Kocha
wa Mashetani Wekundu. (The Athletic)

LOOKMAN AGEUKA LULU

KLABU ya West Ham itakuwa na shida kuendeleza
nia ya kumnunua fowadi wa Atalanta, Ademola Look-
man, 27, huku Paris St-Germain ikipewa nafasi kubwa
ya kumsajili mchezaji huyo wa kimataifa wa Nigeria
iwapo atapatikana. (Football Insider)

PORRO ANUKIA MADRID

REAL Madrid itafikiria kumnunua beki wa pembeni
wa Tottenham Hotspur na Timu ya Taifa ya Hispa-
nia, Pedro Porro, 25, ikiwa hawataweza kukamilisha
uhamisho wa mlinzi wa England na Liverpool, Trent
Alexander-Arnold. (AS)

VINICIUS ATAJWA SAUDIA

KLABU za Saudi Arabia zimeonyesha nia ya kumsa-
jili fowadi wa Brazil, Vinicius Junior, 24, kutoka Real
Madrid, wakitumaini mchezaji huyo atakuwa amecho-
shwa na soka la Ulaya baada ya kunyimwa tuzo ya
Ballon d’Or. (Sport)

MULLER AITAMANI MLS

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Ujerumani,
Thomas Muller, 35, ameonyesha nia ya kutaka kuhamia
Ligi Kuu ya Soka ya Marekani (MLS), atakapoondoka
Bayern Munich. (Bild)

NAPOLI YAJIPANGA zZAIDI

NAPOLI inaendelea na mazungumzo na fowadi wa
Georgia, Khvicha Kvaratskhelia, 23, kuhusu mkataba
mpya, ambao utajumuisha kifungu cha kumnunua cha
pauni milioni 84. (Sky Sports Italia)

DON

BARCELONA, Hispania

CHEZAJI wa maajabu
wa Barcelona, Lamine
Yamal, analenga kutwaa
tuzo ya Ballon d’Or na
anatumaini atashinda siku zijazo
baada ya kutangazwa Mchezaji
Chipukizi Bora zaidi duniani wakati
wa sherehe zilizofanyika Jumatatu
usiku.
Winga huyo wa Hispania
alitwaa tuzo ya Kopa usi-
ku uleule ambao Rodri wa
Manchester City alitwaa
tuzo ya Ballon d’Or, kua-
shiria hadhi yake ya kuwa
Mchezaji Bora wa Kiume.

Kampeni ya mafanikio ya Yamal
huko Barca ilimfanya kuwa katika
kikosi cha kwanza chini ya Xavi na

® ® ® Lengo lake ni kushlnda tuzo

hiyo mapema huku Barca pia...

tayari mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 17 amefunga mabao sita
katika mechi 14 chini ya Kocha Han-
si Flick.

Mafanikio ya kijana huyo kwa
klabu na nchi yamemfanya afik-
ishe kilele cha soka duniani, na
kupata nafasi yake miongoni mwa
wachezaji bora zaidi.

Lakini nyota huyo ana macho
yake kwenye tuzo nyingine, akifi-
chua ndoto yake ya kushinda Ballon
dOr.

“Inashangaza kwenye tamasha
hili na nataka kutafuta zaidi,” alise-
ma Yamal kupitia Movistar Plus.

“Kutafuta zaidi kunamaanisha

ubingwa wa LalLiga, Ligi ya Mabing-
wa Ulaya, Copa del Rey na kila kitu
tunaweza.

“Mmoja mmoja, mwishowe
wachezaji wote wana lengo la Bal-
lon d’Or. Ninatumaini naweza kul-
ishinda haraka iwezekanavyo, ni
jambo ambalo ninalo akilini na
ninalifuata.”

Rodri amekuwa kiungo mbkabaji
wa kwanza kutwaa tuzo ya Ballon
d’Or baada ya kumshinda, Vinicius
Junior wa Real Madrid.

Yamal anaweza kuwa katika
mstari wa kushinda tuzo ya mwaka
ujao ikiwa Barca wanaweza kuende-
leza kiwango chao bora cha sasa.
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MANCHESTER, England

UUD van Nistelrooy amesema
yuko tayari kubakia Manchester
United katika nafasi yoyote wakati
kocha mpya atakapoteuliwa, baa-
da ya kusimamia ushindi wa mabao 5-2
katika mechi ya michuano ya Kombe la Ca-
rabao dhidi ya Leicester City iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Old Trafford juzi.

Huo ulikuwa mchezo wake wa kwanza
kama kocha mkuu wa muda wa United
baada ya kufukuzwa, Erik ten Hag.

United wanaendelea kufanya mazung-
umzo na Sporting CP ili kumchukua kocha
wao mkuu, Ruben Amorim, baada ya ku-
kubali kulipa kipengele cha kutolewa cha
euro milioni 10 kwa kocha huyo mwenye
umri wa miaka 39 ili achukue nafasi ya Ten
Hag.

Lakini kwa mujibu wa ESPN, United ina-
fanya juhudi za kuweka makubaliano na
Amorim, masharti ya mkataba wake na
mabingwa hao wa Ureno yanaweza kum-
fanya kuchelewa kuwasili Old Trafford
hadi kuanza kwa mapumziko ya pili ya
kimataifa Novemba 11, mwaka huu.

Ucheleweshaji kama huo wa kuwasili
kwa Amorim huko United unaweza kum-
fanya Van Nistelrooy kubakia kama kocha
kwa muda kwa mechi za Ligi Kuu dhidi
ya Chelsea na Leicester City, pamoja na
mechi ya Europa League dhidi ya PAOK
Thessaloniki huko Old Trafford Novemba
7, mwaka huu.

Baada ya kuajiriwa na United kama ko-
cha msaidizi wa Ten Hag majira ya joto,
Van Nistelrooy alikaa miaka mitano
kama mchezaji bado unaweza
kuwa mfupi, lakini alisema
baada ya mchezo wa Leicester
atakaa muda mrefu.

“Bila shaka,” alisema Van
Nistelrooy akiiambia Sky Sports.

“Nilikuja hapa kama msaidizi ku-
saidia klabu. Sasa katika jukumu hili, nina-
saidia kadri inavyohitajika.

“Katika siku zijazo kwa nafasi yoyote, ni-
takuwa hapa kusaidia klabu zaidi kujenga
kuelekea siku za usoni ndivyo niko hapa.”

N

Arsenal yakataa kumuuza Jesus

LONDON, England

ARSENAL imekataa uhamisho
ujao wa mshambuliaji, Gabri-
el Jesus, kwa mujibu wa Rais
wa Palmeiras ya nchini Brazil,
Leila Pereira.

Klabu hiyo ya zamani ya
Mbrazil huyo imewasiliana
na Washikabunduki hao
kuhusu uwezekano wa kuun-
gana tena Januari baada ya
mshambuliaji huyo kutokuwa

| na nafasi hapo kaskazini mwa

London.

Jesus ameanza mechi moja
pekee ya Ligi Kuu England
msimu mzima, huku Kai

Havertz akiongoza safu hiyo.

Kama washindi wa Copa
Libertadores mwaka, 2021,
Palmeiras wanajiandaa
kwa michuano ya Kombe la
Klabu Bingwa ya Dunia lita-
kalofanyika mwakani nchini
Marekani.

Vigogo wa Ulaya, wakiwa-
mo Chelsea, Real Madrid na
Manchester City, watakuwa
katika michuano hiyo lakini
Jesus hatawawakilisha waa-
jiri wake wa zamani kwenye
hafla ya kimataifa.

“Gabriel Jesus haji,” alisema
Pereira akiiambia ESPN.

“Tuliwasiliana na Arsenal,

na wakasema, ‘Leila, hakuna
masharti yoyote. Hatutafanya
mazungumzo na mchezaji
huyo.” Mada imefungwa.”
Jesus aliwaacha mabingwa
wa Ligi Kuu England, Man-
chester City na kujiunga na
washikabunduki hao msimu
wa joto wa 2022, akiwasili
kama mshambuliaji chaguo la
kwanza wa klabu hiyo.
Majeraha mbalimbali
yameathiri misimu yake mi-
wili iliyopita na kiwango cha
juu cha Havertz kinachoen-
delea kuimarika katika safu
ya ushambuliaji ya Arsenal
kimemfanya abakie benchi.

Klopp atetea
uamuzi wake
kutua Red Bull

DORTMUND, Ujerumani

JURGEN Klopp ametetea uamuzi
wake wa kuongoza kundi la kla-
bu za soka zinazosimamiwa na
Red Bull, akisema “sikutaka ku-
kanyaga vidole vya mtu yoyote”
baada ya uamuzi wake kuzua
taharuki kutoka kwa mashabiki
wa timu zake za zamani nchini
Ujerumani.

Klopp anachukua nafasi ya
mkuu wa kampuni hiyo ya viny-
waji duniani kuanzia Januari,
mwakani katika hatua iliyoone-
kana kuwa ya kushangaza.
Iltakuwa kazi yake ya kwanza
baada ya kuondoka Liverpool
mwishoni mwa msimu uliopita.

“Sikutaka kukanyaga vidole
vya mtu yeyote, kwa hakika ka-
bisa, na binafsi nazipenda klabu
zangu zote za zamani,” alisema
Klopp katika mahojiano yaliyo-
tolewa Jumatano katika podi-
kasti iliyoandaliwa na kiungo
wa zamani wa Real Madrid na
Ujerumani, Toni Kroos.

Klopp alipendekeza uamuzi
wowote atakaofanya kufundisha
klabu nyingine pia ungewakati-
sha tamaa baadhi ya mashabiki.

“Kwa kweli sijui ni nini hasa
ningefanya kwa kila mtu kuwa
na furaha,” alisema.

Red Bull, na haswa timu yake
va RB Leipzig, inachukiwa sana
na mashabiki wengi wa soka
wa Ujerumani, ambao wanaona
uwepo wa kampuni isiyofaa
inayojaribu kununua mafanikio.

Mashabiki katika klabu za
zamani za Klopp kama Borus-
sia Dortmund wamekosoa hatua
hiyo, na mashabiki wa Mainz
waliinua mabango mwezi huu
wakionesha kusikitishwa kwao
na kuhoji kama alikuwa na
wazimu.

Kocha huyo wa Ujerumani
alikaa Mainz kwa miaka 18
kama mchezaji na kocha kabla
ya kujiunga na Dortmund mwa-
ka wa 2008, ambapo aliiongoza
klabu hiyo kutwaa mataji mawili
ya Bundesliga na fainali ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya.
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Gamondi:
Hakuna kama
Yanga

mpira,” alisema kocha huyo
raia wa Ubelgiji.

Aliongeza kupoteza mechi
hiyo bado haijawafanya kukata
tamaa ya kuwania ubingwa wa
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu
huu.

“Hatujajitoa katika njia ya
kwenda kuusaka ubingwa, bado
tuna matumaini makubwa ya
kuwa mabingwa wa nchi hii,
na Kiwango cha mchezo wa
leo (juzi), kimetufanya tuone
kumbe inawezekana,” Aussems
aliongeza.

Bao la kiungo mshambuliaji
raia wa lvory Coast, Pacome
Zouzoua, lililofungwa dakika ya
67, liliifanya Yanga kuendelea
kupata ushindi wa asilimia 100
msimu huu.

Yanga itashuka dimbani tena
kesho kuwakaribisha Azam FC
wakati leo Mashujaa itawaalika
Simba kwenye Uwanja wa Lake
Tanganyika mkoani, Kigoma.

Simba, Mashujaa
vitani Ligi Kuu

INATOKA UK. 24

g0 vyao halisi,” alisema kocha
huyo.

Hata hivyo alisema katika
mchezo wa leo bado atawakosa
wachezaji wake wawili, ambao
ni beki wa kati, Abdulrazack
Hamza na Yusuph Kagoma,
walioumia katika mchezo dhidi
va Yanga.

“Afadhali Hamza, anaweza
kurejea mapema, ila Kagoma
anaweza asionekane hata katika
mchezo unaofuata dhidi ya KMC,
“ Fadlu alisema.

Naye Kocha Msaidizi wa
Mashujaa, Maulid Makata,
alikiri mchezo utakuwa mgumu
kwa sababu wanakutana na
timu kubwa lakini msimu huu
ikiwa bora zaidi kuliko msimu
uliopita.

Makata alisema hata hivyo
wachezaji wake wanapenda
kucheza mechi za aina hiyo
ambazo zinawatazamaji wengi
uwanjani na katika televisheni.

“Mechi kama hizi makocha
kazi yetu ni kuwajenga tu
kisaikolojia kwa sababu
wachezaji wenyewe wanazitaka,
wanajua zinaonekana na watu
wengl kwa hiyo nao wanataka
waonekane, wajiuze.

Tunajua wenzetu ni timu
kubwa na wana maandalizi
makubwa kuliko sisi, huwezi
kutulinganisha na sisi, ukiangalia
malengo yao ni kutwaa ubingwa
na sisi kubaki Ligi Kuu au nafasi
va nne, ila katika mpira chocho-
te kinaweza kutokea,” aliongeza
kocha huyo.

: Na Somoe Ng'itu

UKU ikijiandaa ku-
wakabili mabingwa
watetezi wa  Ligi
Kuu Tanzania Bara,

: uongozi wa Azam FC ume-
! tangaza rasmi umempa mka-
: taba mpya wa mwaka mmaoja
: mshambuliaji wake, Abdul
: Suleiman ‘Sopu’.

Taarifa iliyotolewa na Azam

¢ jana inasema sasa mshambu-
¢ liaji huyo ataendelea kuitu-
: mikia klabu hiyo hadi mwaka
1 2026.

“Tunapenda kutangaza ras-
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© Mshambuliaji wa Azam FC, Abdul Sulelman ‘Sopu’ akionyesha fulana inayoonyesha

: ataendelea kuitumikia klabu hiyo hadi mwaka 2026 baada ya kusaini mkataba mpya
© wa mwaka mmoja jana. PICHA: MTANDAO

HADI 2025/

mi Sopu atakuwa katika klabu
yetu hadi mwaka 2026, hii ni
baada ya kumpa mkataba wa
nyongeza wa mwaka mmoja,”
ilisema taarifa rasmi ya klabu
hiyo.
Sopu alisajiliwa
na Azam FC mwa-
ka juzi akitokea
Coastal Union va ji-
jini Tanga baada ya
kuonyesha Kiwango
bora katika msimu
wa 2021/2022.

Nyota huyo alikamilisha

7

mazungumzo ya kujiunga
na Azam siku chache baada
ya kumalizika kwa Fainali ya
Ngao ya Jamii iliyowakutani-
sha Coastal Union dhidi ya
Yanga, akifunga hat-trick na
kupelekea mchezo huo kwen-
da hatua ya matuta.

Kikosi cha Azam kilichoko
chini ya Kocha Mkuu, Rachid
Taoussi, kinaendelea na ma-
zoezi ili kujiimarisha kwa
ajili ya kukutana na Yanga
katika mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara itakayochezwa ke-
sho kwenye Uwanja wa Azam
Complex, Dar es Salaam.

Yanga ndio vinara wa ligi
hiyo wakiwa na pointi 24
wakifuatiwa na Singida Black
Stars yenye pointi 22 huku
Simba yenye pointi 21 ikifua-
tia katika msimamo huo we-
nye timu 16.

Azam iko katika nafasi ya
nne ikiwa na pointi 18 huku
Kagera Sugar, Pamba Jiji na
KenGold zenye pointi tano
kila moja zikiburuza mkia.

Ligi hiyo inaendelea leo
kwa Maafande wa Mashujaa
kuwakaribisha Simba kwenye
Uwanja wa Lake Tanganyika
mkoani, Kigoma.

Fountain
Gate
yaiwaza
Pamba

Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha Fountain Gate FC
kinaendelea kujinoa kwa ajili
ya kujiandaa na mchezo wa
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi
ya Pamba FC utakaochezwa No-
vemba 5, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa Foun-
tain Gate, Mohammed Muya,
alisema malengo yake ni kupata
pointi tatu katika mchezo wao
huo ingawa amejiandaa kuku-
tana na upinzani kutoka kwa
wenyeji.

Mauya alisema amefanyia
kazi makosa waliyobaini katika
mechi iliyopita na sasa watain-
gia kwa tahadhari kuhakiki-
sha wanazibakisha pointi tatu
nyumbani.

“Malengo yangu ni kupata
pointi tatu katika mchezo wetu
huo, ingawa ninaamini utaku-
wa mgumu na wenye upinzani
mkubwa, hakuna mechi rahisi
msimu huu,” alisema Muya.

Aliongeza msimu huu ume-
kuwa na ushindani zaidi kwa
sababu kila timu imejipanga
kuhakikisha inavuna pointi ili
isishuke daraja kwa kirahisi.

“Msimu huu Ligi Kuu ina ush-
indani sana tofauti na msimu
uliopita kwa sababu kila timu
imejipanga kuhakikisha ina-
shika nafasi ya juu katika msi-
mamo na hakuna anayetamani
kushuka daraja,” alisema kocha
huyo.

Naye Ofisa Habari wa timu
hiyo, Issa Liponda, amesema
wanawashukuru mashabiki
wao kwa ushirikiano wanaowa-
onyesha wakati wote.
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Simba, Mashujaa
vitani Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

TAHADHARI na umakini ndio mambo muhimu
yaliyoko katika akili ya Wekundu wa Msimbazi
ambao wanatarajia kukutana na wenyeji Mashujaa
FC katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara itakay-
ochezwa leo kwenye Uwanja wa Lake Tanganyika
mkoani, Kigoma.

Simba inahitaji kupata ushindi wowote ili
kupanda hadi nafasi ya pili katika msimamo wa
ligl hiyo kutokana na kuwa na mabao mengi ya
kufunga.

Simba imefunga mabao 16, ikifungwa matatu,
huku Singida Black Stars ikiwa na mabao 13, zote
zikiwa zimeruhusu nyavu zao kutikiswa mara tatu.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha Mkuu wa
Simba, Fadlu Davids, amesema kikosi chake kipo
tayari kwa ajili ya mchezo huo na malengo yao ni
kupata pointi tatu ili kujiimarisha katika msimamo
wa ligi hiyo.

Fadlu alisema anatarajia mechi hiyo itakuwa
ngumu lakini wachezaji wake wamejipanga kuonye-
sha kiwango cha juu baada ya kupata mapumziko
toflauti na walivyokuwa katika michezo iliyotan-
gulia.

Simba ilipata mapumziko ya wachezaji wake
baada ya kutocheza mchezo uliotakiwa kufanyika
Jumanne iliyopita kwenye Uwanja wa KMC, Dar es
Sallaam dhidi ya JKT Tanzania, ambayo walipata
ajali

“Mchezo utakuwa mzuri, utakuwa mgumu kwa
sababu Mashujaa ni timu nzuri, hata msimamo wa
ligi unaonyesha hivyo, inashika nafasi va sita, ile
tumejipanga vizuri, wachezaji wangu vvamepummka
vya kutosha, nadhani wengi watarudi katika viwan-
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Kiungo wa Yanga, Pacome Zouzoua (kushoto), akijiandaa kumtoka beki wa Singida Black Stars,
Khalid Dego, katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa New

Amaan Complex, Zanzibar juzi usiku. Yanga ilishinda bao 1-O. PICHA: MTANDAO

Gamondi: Hakuna kama Yanga

® ® ® Kocha huyo ataka wapewe heshima, wasita-
nanishwe na timu nyingine...

Somoe Ng'itu na Adam Fun-

gamwango

AADA ya kupata ush-
indi wa bao 1-0 dhidi ya
Singida Black Stars na

kupanda kileleni, Kocha
Mkuu wa Yanga, Miguel Gamon-
di, amesema kikosi chake haki-
takiwi kufananishwa na timu
nyingine zinazoshiriki Ligi Kuu
Tanzania Bara kwa sababu hazi-
fanani viwango.

Matokeo ya mchezo huo
uliochezwa kwenye Uwanja wa
New Amaan Complex, Zanzibar
juzi usiku yameifanya Yanga ku-
fikisha pointi 24 na kuongoza
ligi hiyo huku Singida Black
Stars iliyokaa kileleni kwa muda
mrefu kushuka hadi nafasi ya
pili ikisalia na pointi zake 22
kibindoni.

Yanga ndio timu pekee mpa-
ka sasa haijapoteza mechi hata

moja, ikishinda michezo yake
yote nane iliyocheza msimu
huu.
Gamondi alisema hayo
akionekana kujibu kau-
li ilivotolewa na Kocha
Mkuu wa Singida Black
Stars, Patrick Aussems,
ambaye kabla ya timu
hizo kukutana alisema
wamejiandaa kuikabili
Yanga kama walivyo-
jiandaa kucheza na

Pamba Jiji.

Raia huyo wa Argentina ame-
wataka baadhi ya makocha na
mashabiki wa soka nchini kua-
cha kuifananisha Yanga na timu

nyingine kwa sababu ubora wa
mabingwa hao watetezi ume-
waacha mbali sana.

Kocha huyo alisema huu ni
wakati wa watu kuiheshimu
Yanga na wasiifananishe na
timu zao kwa sababu mchezo
wa mpira wa miguu unamal-
izikia ndani ya uwanja baada ya
‘maneno mengi’ ya nje.

“Kuna wakati watu wawe wa-
naiheshimu Yanga, huwezi kut-
ufanisha sisi na Pamba Jiji, mimi
naheshimu timu zote, hata hao
Pamba Jiji nawaheshimu, lakini
wajue mchezo unamalizika nda-
ni ya uwanja sio kuongeaongea
nje,” alisema Gamondi.

Kuhusu mchezo huo, Gamon-
di alisema ulikuwa mzuri na

mgumu na kikosi chake kiliten-
geneza nafasi tano za kufunga
kama wangekuwa makini, lakini
akisifia kiwango bora ambacho
wamekionyesha baada ya muda
mrefu kupita.

“Ilikuwa ni mechi nzuri na ng-
umu, tulitengeneza nafasi tano
za kufunga, leo (juzi), tulikuwa
katika kiwango bora sana,” alit-
amba kocha huyo baada ya ush-
indi huo.

Naye Aussems alikiri kufung-
wa kihalali, akifurahia na kuji-
toa kwa wachezaji wake ambao
walionyesha upinzani mkali
na hiyo imempa ‘kiburi’ bado
wapo katika mbio za ubingwa
msimu huu licha ya kupoteza
mechi hiyo ya juzi.
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“Tumeruhusu bao, lilikuwa
zuri tu, katika mchezo huu tu-
likuwa tumejipanga vizuri, wa-
chezaji walikuwa na muungan-
iko na ushirikiano, hasa kipindi
cha pili.

Tulifanya inavyowezekana,
lakini haikuwa rahisi kama tu-
livyokuwa tukifikiria, tulisham-
bulia kutaka kupata mabao la-
kini tulishindwa na huo ndiyo
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