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Udanganyifu mfupa mgumu

…Rais asherehekea 
Siku ya Mtoto wa 
Afrika na wajukuu
Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan 
ameadhimisha Siku ya Mtoto wa 
Afrika  kwa kualika watoto ku-
toka sehemu mbalimbali nchini 
kisha kusherehekea nao kwa 
michezo, kuchora na kutembe-
lea Ikulu ya jijini Dar es Salaam.

Siku ya Mtoto wa Afrika hua-
dhimishwa Juni 16 kila mwaka. 
Kwa Tanzania kaulimbiu ni 
‘Elimu Jumuishi kwa Watoto Iz-
ingatie Maarifa, Maadili na Stadi 
za Kazi’.

Lengo la maadhimisho hayo 
ni kukumbusha juhudi zinazo-
fanywa kunyanyua mtoto wa 
Afrika na changamoto zinazo-
tokea katika kuhakikisha ana-
pata elimu bora.

Katika kuadhimisha siku 
hiyo jana, Rais Samia alisisitiza 
umuhimu wa serikali, familia na 
jamii kushirikiana kuhakikisha 
watoto wanapata malezi bora 
yenye maadili mema.

Rais Samia alihimiza ku-
hakikisha usalama wa mtoto 
unakuwa jukumu la jamii nzima 
na siyo mzazi tu, pia akasisitiza 
kuwapatia elimu na historia za 
kuwahimiza uzalendo kwa nchi 
yao tangu wakiwa wadogo.

Watoto hao walipata muda 
wa kujifunza mambo mbalim-
bali kuhusu nchi yao pamoja na 
kuburudika na michezo ya aina 
tofauti. Video fupi iliyowekwa 
katika ukurasa wa mtandao wa 
kijamii wa Instagram wa Ikulu, 
ilimwonyesha Rais Samia aki-
waongoza watoto hao kuchora 
picha ya Bendera ya Taifa huku 
akiwatia moyo na kuwapa moti-
sha.

Rais pia alifundisha watoto 
kuhusu Ikulu kwa kuwauliza 
maswali ili kujua ufahamu wao 
kuhusu ofisi hiyo kuu nchini ki-
sha kuwaelekeza pale alipoona 
wanahitaji ufafanuzi.

“Hapa ni wapi? Ikulu au Posta? 
Ikulu anakaa nani?  Ikulu hakai 
Mama Samia wala Bibi Samia, 
Ikulu anakaa Rais,” alisema.

Baada ya kumaliza shughuli 
za nje, Rais aliwapeleka ndani 
ya jengo la Ikulu na kuwatem-
beza sehemu mbalimbali, iki-
wamo ofisini kwake.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum, Dorothy Gwajima, 
alimshukuru Rais Samia kwa 
kutenga muda wake kushere-
hekea na watoto na kuhimiza 
wazazi kujenga utaratibu wa 
kutenga muda wa kukaa, kuzun-
gumza na kucheza na watoto 
wao. Kupitia ukurasa wake wa 
Instagram, waziri huyo aliandi-
ka, “Shukrani Mheshimiwa 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
kutenga muda wako na watoto 
kwenye Siku hii ya Maadhim-
isho ya Mtoto wa Afrika.”

Na Restuta James

WATOTO wanaokutwa na ma-
kosa ya kukinzana na sheria wa-
nakabiliwa zaidi na jinai ikiwamo 
ubakaji, ulawiti, mauaji, wizi na 
uvutaji bangi na sigara.

Hayo yalielezwa jana na watoto 
wanaopewa malezi na mareke-
bisho ya tabia katika mahabusu 
ya watoto    iliyoko   Upanga, ji-
jini Dar es Salaam     wakati wa 
maadhimisho ya Siku ya Mtoto 
wa Afrika.

Wakizungumza kupitia 
ngonjera, watoto hao walisema 
chanzo ni malezi duni ya familia, 
huku wakieleza kuwa ndani ya 
mahabusu hiyo wanapata ushau-
ri, unasihi na mafunzo ya ujuzi 
yanayowawezesha kuwa raia 
wema wanaporejea uraiani.

Watoto hao walisisitiza 
umuhimu wa elimu jumuishi 

kwa watoto wote izingatie maari-
fa, maadili na stadi za kazi.

Baadhi ya watoto ambao 
wamefanyiwa marekebisho 
ya tabia na sasa wako uraiani, 
walisema mabadiliko ya tabia 
yamefanya jamii iwakubali na 
kuwaamini baada ya kutoka ma-
habusu.

Mwanaisha Nasoro alisema ali-
fikishwa katika mahabusu hiyo 
Septemba mwaka jana na alitoka 
mwezi uliofuata baada ya kesi 
yake kumalizika, akiwa amepata 
ujuzi wa kushona nguo ambao 
anautumia hivi sasa.

“Ninatoa wito kwa watoto na 
vijana wenzangu kwamba wa-
fanye kazi kwa bidii na wasich-
ague kazi, mradi ni kazi halali na 
waache tamaa hata kama wana-
lipwa ujira kidogo. Wasione aibu 
kufanya kazi au vibarua halali,” 
alisema.

Walioko mahabusu waanika madhila

Makamu 
wa Rais, Dk. 
Philip Mpango, 
akiwasili ka-
tika Uwanja wa 
Ndege wa Ki-
mataifa wa Ka-
muzu, Lilongwe 
nchini Malawi, 
anatarajiwa 
kumwakilisha 
Rais Samia 
Suluhu Hassan 
katika mazi-
shi ya kitaifa 
ya aliyekuwa 
Makamu wa 
Rais wa Ma-
lawi, Hayati 
Dk. Saulos 
Chilima, jana. 
PICHA: OFISI YA 
MAKAMU WA 
RAIS

SIKU YA MTOTO WA AFRIKA

1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 16.06.2024 hadi 
22.06.2024 kampuni ya CEVA Interfreight itasafirisha mzigo wenye 
vipimo vikubwa kutoka Bandari ya Dar Es Salaam kuelekea Mzenga, 
gari hilo lenye namba za usajili

NRB97300 / NRB54202 & DS00TG GP / NRB53910

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

 Urefu - Mita 28.00
 Upana - Mita 7.30
 Kimo - Mita 4.60

3. Njia itakayotumika: Bandari ya Dar Es Salaam hadi Mzenga kupitia 
Barabara ya Mandela, Barabara ya Morogoro mpaka Mlandizi, magari 
yatasafiri muda wa usiku ( Kuanzia saa 08:00 Usiku mpaka saa 11:00 
Alfajiri). Kutoka Mlandizi kwenda Mzenga magari yatasafiri muda wa 
mchana ( Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni).

15.06.2024

Mwanaisha alishauri wa-
zazi na walezi kupunguza 
kupiga watoto mara kwa 
mara kwa kuwa wanajenga 
usugu kwa watoto wao.

mahabusu, alifundishwa 
namna bora ya kuishi na 
jamii, jambo ambalo limem-
fanya akubalike aliporejea 
uraiani.

“Sasa ninamsaidia mama 
yangu kazi zote za nyumba-
ni. Ninajua kupika, kulima, 
kufanya usafi na zaidi nina 
tabia nzuri. Ninashauri vi-
jana tujifunze kuwajibika 
na tuepuke makundi,” Felix 
alisema.

Chacha Marwa alisema 
alikaa mahabusu hiyo kwa 
miezi minne na nusu kwa 
kosa la jinai na sasa ame-
kuwa raia mwema baada ya 
kufanyiwa unasihi.

“Sasa hivi ninalima na ni-
naishi nyumbani kwa amani. 
Ninashukuru viongozi wa 
hapa kwa namna walivy-
onisaidia kurekebisha tabia 
yangu,” alisema.

Hata hivyo, Chacha alise-
ma anakabiliwa na changa-
moto ya kiuchumi baada ya 
hali mbaya ya hewa kuhari-
bu mazao yake shambani.

Naye Nuru Abdallah 
alishauri vijana kuwasikiliza 
wazazi na kuepuka makundi.

Awali Meneja wa Mahabu-
su hiyo, Darius Damas, alise-
ma watumishi kituoni huko 
wanafanya kazi ya kurekebi-
sha watoto tabia kwa kuwa-
fanya wajutie makosa yao, 
wabadilike na wakubali ku-
wajibika katika jamii.

Alisema takwimu zinaone-
sha kwamba watoto wa ki-
ume ndio wanaokabiliwa 
zaidi na makosa kulingan-
ishwa na wa kike.

“Mahabusu ina uwezo wa 
kuhudumia watoto 50 wa 
kiume na wa kike 10, lakini 

tangu nimeanza kazi hapa 
miaka mitano iliyopita, hatu-
jawahi kuwa na watoto sita 
wa kike kwa mara moja. Hata 
leo tuna watoto 13 na mion-
goni mwao wa kike ni mmoja 
tu,” alisema Damas.

Meneja huyo alisema 
changamoto kubwa ya ku-
wafanya watoto wakinzane 
na sheria ni malezi duni 
ndani ya familia, ikiwamo 
kuwanyima baadhi ya haki 
za msingi kama vile chakula.

Alisema mahabusu inaka-
biliwa na miundombinu 
mibovu ya majitaka na ma-
jengo yake kuezekwa ma-
bati ya asbestos yaliyopigwa 
marufuku, hali inayohatari-
sha afya zao.

Katibu wa Jumuiya ya 
Maridhiano na Amani Tan-
zania ( JMAT), Sheikh Yas-
sin Masenga, ambaye ali-
kuwa mgeni rasmi katika 
maadhimisho hayo, alisema 
wazazi na walezi wanapaswa 
kusimamia wajibu wa malezi 
ya watoto kimwili na kiroho 
ili kuwaepusha kulelewa na 
mifumo mingine.

Alisema desturi ya maisha 
na elimu ya dini ni maarifa 
ambayo familia zinapas-
wa kuwafundisha watoto 
mapema ili wakue wakimjua 
Mungu.

Kuhusu changamoto za 
mahabusu, alisema JMAT 
kwa kushirikiana na wadau 
wake itazifanyia kazi.

Kaulimbiu ya maadhim-
isho hayo ni ‘Elimu Jumuishi 
kwa Watoto Izingatie Maari-
fa, Maadili na Stadi za Kazi.’

Sheria ya Ulinzi wa Mtoto 
ya Mwaka 2009, pamoja na 
mambo mengine, inaelekeza 
wazazi, walezi na jamii ku-
hakikisha watoto wanapewa 
haki zao za msingi ambazo 
ni pamoja na elimu, chakula, 
kucheza na kudekezwa.
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1. Utafungua tovuti ya 
 epaper.ippmedia.com utacha-

gua toleo unalotaka kununua 
aidha Nipashe au The Guardian 
kwa kuclick Read

2. Itakuletea ukurasa mwingine 
unaotakiwa kujaza taarifa 
zako na kifurushi unachotaka 
kujiunga. Kisha unabonyeza 
‘’subscribe’’

3. Itakupeleka katika ukurasa wa 
malipo ambapo unaweza 
kulipa kwa kadi ya benki 
malipo kwa mtandao wa simu 
unaoutumia baada ya kujaza 
kwa usahihi taarifa zako na 
anuani

4. Kwa namba ya simu unacha-
gua mtandao wa simu una-
tumia ambapo utaandika 
namba yako na kutick box la 
kukubali terms and conditions. 

 Itakuletea maelekezo kwenye 

simu yako namna ya kulipa 
ambapo utaweka namba ya 
siri na kuruhusu muamala. 

 Malipo yakikamilika, uta-
pokea email na message kuwa 
pesa imepokelewa hivyo 
utaingia kwa account yako na 
kuanza kusoma yale matoleo 
umeyalipia

5. Kwa benki unaweka taarifa za 
kadi yako ndio uruhusu mua-
mala ukatwe katika account 
yako baada ya kukubali terms 
and conditions. Ndipo utaingia 
katika account yako na 
kusoma toleo ulilolilipia

Na kwa tovuti ya www.ippmedia.com 

6. Unafungua website yako ya 
www.ippmedia.com upande 
wa kulia utaona ‘’E-Paper’’ uta-
bonyea na kuafuatisha hatua 
zote 1-5 

Jinsi Ya Kununua Magazeti Ya Nipashe na The Guardian katika tovuti ya 
www.ippmedia.com au epaper.ippmedia.com

Kupitia tovuti ya epaper.ippmedia.com:

Serikali yasuka mpango 
mageuzi sekta ya mifugo
Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri Mkuu na Waziri wa Ni-
shati, Dk. Doto Biteko, amesema serikali 
imeandaa mpango wa mageuzi ya sekta ya 
mifugo utakaosaidia kupata ufumbuzi wa 
changamoto zinazokabili sekta hiyo nchini.

Dk. Biteko aliyasema hayo jana wilayani 
Kibaha, Pwani wakati akifunga maonesho 
na mnada wa mifugo kwa mwaka 2024.

“Wizara msichoke wala msiache kuwa-
pa elimu wafugaji wetu, lazima tukubali   
kuwa wamekuwa hivyo kwa miaka mingi, 
mabadiliko lazima yatokee na lazima tujue  
kuwa maeneo mengi yanayohitaji ardhi 
yanaongezeka, ikiwa ni pamoja na mifugo 
lakini ardhi haiongezeki.

“Hivyo, tuendelee kuwapa elimu ya ufu-
gaji kisasa  na kuhimiza wafugaji waje kwe-
nye maonesho kama haya ili wapate uju-
zi  na teknolojia itakayowasaidia,” aliagiza 
Dk. Biteko.

Dk. Biteko aliwataka wafugaji wasijione 
dhaifu wala wanyonge, akitolea mfano 
kuwa unaweza kukuta mfugaji ana ng’ombe 
1,000, huwezi kumuita maskini kwa kuwa 
ng’ombe hao wanaweza kuwa mtaji; kina-
chohitajika ni namna anavyoweza kubadili-
sha maisha yake kwa kutumia hao ng’ombe 
alionao.

Naibu Waziri Mkuu huyo alisema kuwa 
ni vyema maonesho hayo ya mifugo yaka-
fanyika kikanda ili kuwafikia wakulima 
wengi zaidi nchini, ikiwa ni pamoja na ku-
wasaidia kupata ufumbuzi wa changamoto 

zinazowakabili kama vile mbegu bora za 
mifugo au kujua teknolojia za kisasa za ufu-
gaji.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Alex-
ander Mnyeti, alipongeza washiriki na wad-
hamini wa maonesho hayo ya mifugo am-
bayo yanalenga kutoa elimu kwa wafugaji 
ili kuleta tija.

“Maonesho haya ni ya muhimu na kwa 
mwaka huu tumeyawekea nguvu zaidi kwa 
kuwa yanaleta matokeo  makubwa na kwa 
kuwa yamekuwa maelekezo ya viongozi 
wetu wa serikali kuwa wafugaji wetu wasi-
fuge kizamani. 

“Lazima sasa ifike mahali wafugaji wetu 
waondokane na ufugaji wa kizamani kwa 
mwamvuli wa kimila, na sisi wizara tume-
kuwa tukitoa elimu mara nyingi kupitia 
wataalamu wetu  na maofisa ugani licha ya 
wafugaji hawa kuwa na mwamko mdogo 
wa kufuga kisasa,” alisema Mnyeti. 

Alitolea mfano kuwa wafugaji hutembea 
umbali mrefu  kutafuta malisho na ma-
tokeo yake mifugo inafika ikiwa imechoka 
na kuwa serikali imeendelea kutenga mae-
neo ya malisho ili kusaidia wafugaji nchini.

“Tunatoa elimu ya kufuga kisasa kwa 
kunenepesha mifugo na kuuza hata 
ng’ombe mmoja kwa Sh. 500,000 au zaidi 
badala ya Sh. 200,000. Wafugaji lazima 
wajue ng’ombe ambaye hajafugwa kisasa, 
hajapata chanjo au akiugua anapewa tu 
dawa kiholela, hawezi kuuzwa nje ya nchi 
kwa sababu hana ubora,” alisema Mnyeti. 

Na Mwandishi wetu, ZANZIBAR

WIZARA ya Maji, Nishati na Madini 
kwa kushirikiana na Shirika la Mare-
kani la Maendeleo ya Kimataifa (USAID) 
kupitia Mpango wa Power Africa im-
eendesha mafunzo ya nishati mbadala 
Zanzibar.

Mafunzo hayo yamekutanisha wadau 
wa sekta ya utalii na kampuni binafsi za 
nishati kutokana na Shirika la Maende-
leo la Kimatiafa (USAID) kuunga mkono 
sekta ya utalii Zanzibar kwa kuhakikisha 
inaingiza mapato makubwa zaidi kwa 
uchumi.

Kwa mujibu wa taarifa kwa umma ili-
yotolewa na Ubalozi wa Marekani nchi-
ni, lengo lingine ni kuhakikisha sekta 
hiyo inapata nishati ya uhakika kwa ajili 
ya hoteli na fukwe zinazopokea maelfu 
ya wageni kila mwaka.

Warsha hiyo ilitoa fursa za matumizi 
ya nishati mbadala kwa sekta ya utalii 
Zanzibar ikiunganisha hoteli na kampu-
ni zinazotoa huduma za nishati mbada-
la. Pia kulikuwa na majadiliano na 
uwasilishwaji mada kuhusu matumizi 
ya nishati mbadala nje ya Gridi ya Taifa.

“USAID na Power Africa zinafura-
hishwa na ushirikiano wa Serikali ya 
Zanzibar katika kuhimiza umuhimu wa 
matumizi ya nishati mbadala kwenye 
sekta ya utalii,” alisema Plato Hiero-
nimus, Naibu Mkurugenzi wa Ofisi ya 
Ukuaji wa Uchumi ya USAID/Tanzania. 

“Tuna matumaini kuwa majadiliano 

yaliyofanyika kwenye warsha hii yat-
aleta matokeo chanya ambayo Zanzibar 
inaweza kuyatumia kuweka mazingira 
wezeshi kwa maendeleo,” aliongeza.

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar pia imebaini-
sha uzalishaji nishati mbadala kuwa 
muhimu kwa ukuaji wa sekta hiyo, 
kutegemea vyanzo vya nishati mbadala 
kutahakikishia usambazaji umeme 
thabiti na wa bei nafuu kwa hoteli, am-
bazo     zinaweza    kuongezwa au ku-
punguzwa       matumizi kulingana na 
misimu, na hivyo kuokoa gharama na 
rasilimali.

“Tunafurahia matumizi ya nishati 
mbadala kama chanzo cha nishati in-
ayotumika katika hoteli zetu na kukidhi 
mahitaji ya sekta ya utalii,” alisema Wa-
ziri wa Maji, Nishati na Madini Zanzibar, 
Shahib Kaduara, 

“Matumizi ya nishati mbadala yat-
azifanya hoteli zetu kuwa na nguvu, 
mwanga na kufanya kazi, jambo ambalo 
litaimarisha sekta ya utalii na uchumi 
wa Zanzibar,” aliongeza.

Wakati dunia inashughulikia mahitaji 
ya nishati yanayoongezeka kila kukicha, 
pamoja na tishio la mabadiliko ya tabi-
anchi, Zanzibar ina mikakati ya kufikia 
kujitegemea katika nishati kwa kuanga-
lia fursa zinazopatikana kupitia nishati 
mbadala. USAID na Power Africa zina-
jivunia kukuza utumiaji wa vyanzo safi, 
vya bei nafuu na vya kutegemewa vya 
nishati.

Wizara Zanzibar, USAID washirikiana 
kukuza matumizi ya nishati mbadala
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Ndoto ya Mwalimu Nyerere yazimwa 
Na Mwandishi Wetu

N
DOTO ya Baba wa 
Taifa, Mwalimu Julius 
Nyerere kuhakiki-
sha Tanzania inaji-

tosheleza kwa zana za kilimo, 
imezimwa.

Kiwanda cha zana za kilimo 
alichojenga mwaka 1970, hivi 
sasa hakizalishi zana hizo, bali 
kinazalisha mabomba ya maji.

Mnamo Machi 4, 1970, serikali 
chini ya uongozi wa Rais Nyere-
re, ilianzisha kiwanda cha zana 
cha kilimo UFI (Ubungo Farm 
Implements) kilichoko Shek-
ilango, wilayani Ubungo, Dar es 
Salaam.

Kwa mujibu wa Cleopa Msuya, 
aliyekuwa Waziri wa Viwanda 
wakati huo, lengo la kujenga 
kiwanda hicho ni kuhakikisha 
zana za kilimo zinapatikana 
nchini kwa bei nafuu wakati 
wote pasi na vikwazo.

Msuya anasema uanzishaji 
wa kiwanda hicho ni utekelezaji 
wa sera za kuendeleza viwanda 
muhimu nchini ambazo ni sila-
ha muhimu za kupiga vita umas-
kini kwa kupunguza kutegemea 
zana za kilimo kutoka nje ya 
Tanzania.

Zaidi ya asilimia 70 ya Watan-
zania wanategemea kilimo kue-
ndesha maisha yao, huku sekta 
hiyo ikichangia asilimia 26.5 ka-
tika Pato la Taifa na asilimia 65 
ya malighafi za viwanda nchini. 
Hii ni kwa mujibu wa takwimu 
za Wizara ya Kilimo za mwaka 
2023/24.

Sekta ya kilimo ikiwa tegemeo 
kwa maisha ya karibu robo tatu 
ya wananchi, kiwanda hicho 
cha kwanza cha zana za kilimo 
kujengwa nchini, hiki sasa haki-
zalishi tena zana za kilimo kwa 
ajili ya wananchi. Zana hizo zi-
naingizwa nchini na wafanyabi-
ashara wanaozitoa China, India 
na kwingineko ughaibuni.

Wakati dhamira ya Mwalimu 
Nyerere na serikali yake ilikuwa 
wananchi wawe na uhakika wa 
kupata zana hizo nchini na kwa 
bei nafuu, wakulima waliozun-
gumza na mwandishi wa habari 
hii wanasema zana hizo sasa 
zinauzwa bei ghali na wakati 
mwingine baadhi hazina ubora.

Ni hali inayofanya mazingira 
ya kilimo kwa wakulima wadogo 
ambao ndio wengi zaidi nchini 
kuwa magumu, hivyo kukinzana 
na dhamira ya Mwalimu Nyerere 
ya kuinua uchumi wa wananchi 
kupitia kilimo.   

Kamati ya Kufuatilia Mafao 
ya Wafanyakazi 508 wa UFI in-
asema kiwanda hicho kilikuwa 
maarufu kwa kutengeneza ma-
jembe ya mkono, mapanga, 
majembe ya kukokotwa na 
wanyama, makwanja na zana 
nyinginezo za kilimo.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, 
Ally Killindo anasema kiwanda 
hicho kimepata mwekezaji 
mpya kutoka China, Tianjin 
Machinery Import and Ex-

port Group, ambaye hazalishi 
zana za kilimo, bali mabomba 
makubwa ya maji.

“Wakati kiwanda kinafanya 
kazi na hadi tunasimamishwa 
tulizalisha zana nyingi sana, 
maghala yalikuwa yamejaa.

“Ghafla wakaanza kusema 
hakuna masoko licha ya kwam-
ba wafanyakazi tulikuwa tu-
nayaona masoko ya zana hizo 
kwenye maeneo mengi nchini 
kwa kuwa kilimo kilitegemewa 
sana. 

“Hadi sasa wakulima wana-
hangaika kupata zana za kilimo 
kwa kuwa zinaagizwa nje na 
watu binafsi ambao hujipangia 
bei,” anasema Killindo.

Katibu wake, Makamba 
Kigome anasema wameandika 
barua na kuwaisilisha kwa Spi-
ka wa Bunge, Dk. Tulia Ackson 
wakiwa na malalamiko ya ku-
tolipwa stahiki zao zaidi ya Sh. 
bilioni moja ambazo ni malim-
bikizo ya mishahara, likizo, nau-
li, kodi ya nyumba na mafao. 
Barua iliwasilishwa ofisini kwa 
Spika Februari 14 mwaka huu.

“Tumeitumikia nchi yetu kwa 
juhudi, maarifa na weledi wa 
hali ya juu na kuiwezesha seri-
kali kupiga hatua katika sekta 
ya kilimo. Tuliendelea kufanya 
kazi hadi Julai 31, 1998, serikali 
ilipokabidhi kiwanda kwa kam-
puni ya China ya Tianjin Ma-
chinery Import & Export Group 
kwa njia ya ubinafsishaji,” inas-
omeka sehemu ya barua hiyo 
ambayo mwandishi ameona 
nakala yake. 

Katibu Killindo, aliyekuwa 

matarajio ya kuboresha uzal-
ishaji na kuingiza teknolojia 
mpya ya zana za kilimo.

Hata hivyo, imebainika kuwa 
mwekezaji mpya kutoka China, 
baada ya kukabidhiwa kiwanda, 
aliendelea kutengeneza zana za 
kilimo kwa muda mfupi kisha 
akageukia utengenezaji mabom-
ba ya maji huku sehemu kubwa 
ya majengo ya UFI ikigeuzwa 
kuwa ghala la bidhaa kutoka 
China. 

Mwandishi anafahamu kuwa 
kwa hivi sasa kiwanda hakiten-
genezi tena zana za kilimo, bali 
kinazalisha mabomba kwa ajili 
ya miradi ya maji.

Mmoja wa wafanyakazi wa 
kiwanda cha mabomba ya maji 
( jina tunalo) anasema, “baada 
ya kiwanda kubinafsishwa, baa-
dhi yetu tulibaki hapa (kiwan-
dani). Mwekezaji aliyechukua 
hakuendelea na uzalishaji zana 
za kilimo, anazalisha mabomba 
ya maji.

“Wengi wetu tupo hapa 
tangu mwaka 2009. Kiwanda 
kilianza uzalishaji mabomba 
mwaka 2016. Mwekezaji mpya 
alipoingia, aliondoa mfumo wa 
mashine za majembe na ku-
funga mfumo wa mabomba na 
baadhi ya mashine zilibaki zi-
kaendelea kutumika, zikiwamo 
za kuchonga vipuri.

“Mwekezaji alianza kuende-
sha kiwanda kwa kuzalisha ma-
bomba, wakati huo ilikuwa ni 
kwa ajili ya mradi wa kutoa maji 
Ziwa Victoria kuyapeleka Shin-
yanga. 

“Wakati kiwanda cha UFI ki-
nafanya kazi, Watanzania ndio 
tulifanya kazi, hata kwenye 
masoko kama Kariakoo tuliku-
wa na maduka ya kuuza zana za 
kilimo, tulifurahi kupata riziki. 
Cha kushangaza ni kuwa licha 
ya kufanya kazi kwa miaka 20, 
niliambulia Sh. 600,000 tu,” 
anadai.

Mwandishi alimtafuta Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Rais - Mipango 
na Uwekezaji, Prof. Kitila Mkum-
bo, kutaka kujua sababu za ki-
wanda kutozalisha tena zana za 
kilimo, hasara iliyopata serikali 
kutokana na kiwanda kubadil-
ishwa matumizi na uwabikaji 
wa waliochangia kiwanda ku-
totekeleza jukumu lake la msin-
gi.  

Hata hivyo, Juni 2 mwaka 
huu, Waziri Mkumbo ambaye 
ni Mbunge wa Jimbo la Ubungo 
aliahidi kujibu maswali hayo 
baadaye, lakini akitanguliza 
maelezo ya awali kwamba ki-
wanda hicho kilishafungwa. 
Hadi sasa hakuna maelezo zaidi 
ya waziri huyo juu ya kiwanda 
hicho.

*Itaendelea kesho

-Kiwanda chake cha zana za kilimo chageuzwa
 cha mabomba ya maji; maumivu kwa wakulima...

Mwonekano wa majengo ya kilichokuwa Kiwanda cha Zana za Kilimo UFI (Ubungo Farm 
Implements), yaliyopo upande wa kushoto mwa Kituo cha Mwendokasi Shekilango, bara-
bara ya Morogoro. Kwa sasa ni kiwanda cha mabomba cha TSP  Limited (Tanzania Steel 
Pipe).  Chini ni mwonekano wa zamani wa kiwanda hicho. PICHA: MTANDAO

mfanyakazi wa UFI, anasema 
kiwanda kilizalisha zana zote 
muhimu za kilimo ambazo ni 
pamoja na majembe, mashoka, 
mapanga, plau, jembe palizi, 
jembe la matuta, na jembe la 
kupandia, kikiwa na matawi 
mjini Musoma na Mbeya.

Kwa ufupi, Killindo anasema 
aina 28 za zana kilimo ziliten-
genezwa na UFI, zikijumuisha 
pia visu vya kuvunia, haro, 
sululu, ndimi za plau, kabali, 
makwanja, beleshi, rato, ko-
leo, minyororo, plau ya ardhi 
tifutifu, plau la kugawa matuta, 
mipini, plau la kupandia, mi-
kasi, mashine za kupukuchulia, 
mikasi ya kuchongea, makoa na 
vifaa vyake, reki, nyundo, uzio 
na teso.

Mwandishi wa habari hii 

amebaini kuwa mashine zote 
zilizokuwa zinatumika kuten-
geneza zana za kilimo katika 
kiwanda hicho zimeng’olewa 
na hakuna taarifa rasmi juu ya 
zilikopelekwa.

Vilevile, mwandishi pia ana-
fahamu kwamba kiwanda hi-
cho kilijengwa kwa msaada 
wa Serikali ya China kutokana 
na uhusiano wa kidiplomasia 
uliopo kati ya Tanzania na nchi 
hiyo.

Hata hivyo, mkataba baina 
ya pande zote mbili haukuwahi 
kuwa wazi; Julai 1998 Serikali 
ya Tanzania ilikabidhi kiwanda 
kwa kampuni ya China ya Tian-
jin Machinery Import & Export 
Group kwa ajili ya ubinafsishaji. 

Mwandishi amebaini kuwa 
ubinafsishaji ulifanywa kwa 
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Lori la 
mchanga 
lagonga 
basi, laua 
abiria wanne 
Na Steven William, MUHEZA

WATU wanne wamefariki du-
nia na wengine wanne kujeruhi-
wa baada ya lori kuligonga kwa 
nyuma gari dogo la abiria aina ya 
Nissan Caravan.

Kamanda wa Polisi Kikosi cha 
Usalama Barabarani Mkoa wa 
Tanga, Willy Mwamasika, am-
ethibitisha kutokea kwa ajali hiyo 
saa tatu usiku wa kuamkia jana 
katika Kijiji cha Tanganyika, wilay-
ani Muheza, mkoani Tanga.

Akizungumza na mwandishi 
wa habari jana, Kaimu Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Tanga, Maketi 
Msangi, alisema kuwa ajali hiyo 
ilihusisha  basi dogo la abiria Ni-
ssan Caravan lenye namba T228 
DTD  na lori aina ya Volvo lenye 
namba  T 925 CAU ambalo liliku-
wa limebeba mchanga kuelekea 
mjini Tanga. 

Alitaja watu waliopoteza mai-
sha ambao walikuwa abiria kwe-
nye basi kuwa ni Kondakta Anuari 
Juma (30), Shani Omari na Has-
san Abdallah (mmoja alikuwa 
hajatambuliwa) huku majeruhi 
wanne wakipelekwa kupatiwa 
matibabu katika Hospitali Teule 
ya Muheza.

Akifafanua kuhusu tukio hilo, 
Kamanda Msangi, alisema chanzo 
cha ajali ni basi dogo kupata hi-
tilafu na kumlazimu dereva kulisi-
mamisha pembeni.

Alisema kuwa wakati amesima-
ma, anakagua basi hilo abiria wali-
teremka na kondakta wakawa 
wamesimama pembeni mwa 
basi hilo, ghafla lilitokea lori hilo 
likagonga basi kwa nyuma na ku-
sababisha vifo na majeruhi.

Alisema dereva wa lori la mzigo, 
Elvice Livingston alitoroka baada 
ya ajali na kukimbilia kusikoju-
likana. Miili ya marehemu imehi-
fadhiwa katika chumba cha kuhi-
fadhi maiti cha Hospitali Teule 
Muheza.

Baadhi ya wanachama wa Chama cha ACT-Wazalendo wakiinua mikono kuunga mkono msimamo wa kutaka uchaguzi wa serikali za 
mitaa usimamiwe na Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: SABATO KASIKA

TCRA yajipanga kudhibiti uhalifu fedha mtandaoni
Na Mwandishi wetu,             
ARUSHA 

MAMLAKA ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA) imesema inaen-
delea kuweka jitihada za ku-
pambana na kudhibiti   uhalifu 
mitandaoni, ikiwamo huduma za 
kifedha kutokana na kuongezeka 
mifumo mipya ya mawasiliano ya 
teknolojia.

Hayo yalibainishwa mwishoni 
mwa wiki jijini Arusha na Meneja 
wa Huduma za Posta wa TCRA, 
Cecilia Mkoba, wakati akizun-
gumza katika jukwaa la waku-
rugenzi wakuu 42 wa Posta na 

taasisi za udhibiti mawasiliano 
waliokutana kuweka mipango ya 
maendeleo ya Sekta ya Posta Ba-
rani Afrika (PAPU).

“Nchi yetu tuna bahati kwamba 
hatujapata uhalifu kwenye sekta 
ya fedha na tunachoangalia ni 
kwamba tutaendeleza uelewa wa 
wananchi kwa sababu TCRA ni 
mwezeshaji katika mitandao, ili 
kudhibiti vitendo hivyo na kuvi-
zuia,” alisema.

Postamasta Mkuu wa Shirika la 
Posta Tanzania, Maharage Chan-
de, alisema kadiri maendeleo 
ya teknolojia yanavyozidi kukua 
na shughuli za posta zilizokuwa 

zinafanyika awali zinapungua 
na hivyo wanakutana kuweka 
mikakati ya jinsi Bara la Afrika 
linavyoweza kutumia teknolojia 
kuboresha huduma za posta iki-
wamo duka mtandao, usafirishaji 
na kuongeza ubunifu.

“Wiki hii tumeanza mikutano, 
mmoja ni huu wa mazungumzo 
ya kiposta ambao kikubwa tu-
tamzungumzia teknolojia na 
jinsi itakavyoboresha huduma za 
posta.

 Pia tutaangalia jinsi kanuni 
zitasaidia sekta ya posta kukua 
zaidi,” alisema.

Chande alisema kuwa katika 

eneo la teknolojia, Tanzania im-
epiga hatua; Shirika la Posta lime-
anza kutoa mafunzo ya usimikaji 
mifumo ya kiposta kwa mataifa 
mengine ambako wataalamu ku-
toka Tanzania wanatumika katika 
nchi mbalimbali barani la Afrika 
kubadilishana uzoefu kwenye 
shughuli hizo.

“Mfano leo tumepokea wataal-
amu wetu waliokwenda kufundi-
sha na kusimika mifumo Zimba-
bwe. Tanzania kwenye mtandao 
tuko mbele. 

Hivi sasa katika mafunzo na 
usimikaji mifumo ya   kiposta, 
wataalamu wetu wanatumika 

katika Bara la Afrika kufanya shu-
ghuli hizi,” alitamba.

Akizungumzia changamoto za 
sekta ya posta na usafirishaji ba-
rani Afrika, Mjumbe wa Bodi ya 
Tume ya Mawasiliano Uganda, 
Paul Odoi, alitaja changamoto 
hizo ni pamoja na ongezeko la 
matumizi ya teknolojia, akisisiti-
za kuwa matumizi ya teknolojia 
yakizingatiwa yatasaidia kukuza 
sekta hiyo.

Kikao hicho ni mwendelezo 
wa Mkutano wa 42 wa Baraza la 
Utawala la Umoja wa Posta Af-
rika (PAPU), uliofanyika kwenye 
makao makuu ya umoja huo.

Na Jenifer Gilla

MCHANGO wa fedha za 
kumnunulia gari Makamu 
Mwenyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Tundu Lissu, 
umefikia Sh. milioni 76.7 kati ya 
Sh. milioni 300 zinazohitajika 
kumnunulia gari kiongozi huyo.

Fedha hizo zimetolewa na wa-
dau hao ndani ya siku 24 tangu 
kuanzishwa harambee hiyo, 
ikiwa wa wastani wa Sh. milioni 
3.2 kwa siku.

Lissu alithibitisha kufikisha 
kiasi hicho cha fedha kupitia 
mtandao wake wa X siku tatu zi-

lizopita, akihamasisha wafuasi 
wake kuendelea kumchangia ili 
lipatikane gari kwa ajili ya kuen-
delea na shughuli zake za siasa.

“Kwa upendo, wema na uka-
rimu wenu gari jipya litapati-
kana, hili (lililoshambuliwa kwa 
risasi mwaka 2027) itawekwa 
makumbusho ya mapambano 
ya kidemokrasia nchini kwetu 
na kazi ya ukombozi itaende-
lea,” aliandika Lissu.

Mei 17, mwaka huu, wafuasi 
wa mwanasiasa huyo wakion-
gozwa na mwanaharakati Maria 
Sarungi, waliazimia kumchang-
ia Sh. milioni 300 mtaalamu 
huyo wa sheria anunue gari 

jipya ili lile la zamani ambalo 
lilishambuliwa kwa risasi, lihifa-
dhiwe kwa ajili ya ukumbusho.

Mei 18 mwaka huu, Lissu 
alikabidhiwa gari lake aina ya 
Toyota Land Cruiser V8, VXR 
na Jeshi la Polisi jijini Dodoma, 
baada ya kupita miaka saba tan-
gu aliposhambuliwa kwa risasi 
na watu wasiojulikana nyum-
bani kwake Area D, Septemba 
7, 2017. Baada ya kukabidhiwa 
gari hiyo, Lissu alieleza lengo 
lake la kulitengeneza  ili aend-
elee kulitumia katika shughuli 
zake za kisiasa mpaka pale li-
takapochoka, jambo ambalo 
wafuasi wake walipinga na ku-

sisitiza watamnunulia gari jipya 
ili hilo liwe ukumbusho juu ya 
kile kilichompata.

Ndani ya saa 48 tangu Maria 
aweke namba za malipo kwa 
ajili ya kukusanya fedha hizo 
kupitia mitandao ya kijamii ya 
X na Instagram, zilikusanywa 
Sh. milioni 15, jambo lililoone-
sha dhamira ya dhati ya wafuasi 
wa mwanasiasa huyo.

Katika ukurasa wake wa X, 
Maria  anaendelea kuhama-
sisha wafuasi na wapenzi wa 
kiongozi huyo kuchanga ili  ki-
asi hicho cha fedha kipatikane 
na gari linunuliwe kwa muda 
waliopanga.

Wanaochangia ununuzi gari 
la Lissu wafikisha milioni 76/-
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MAONI & UCHAMBUZI

MWEZI uliopita tulishuhudia historia nchini katika anga la mich-
ezo hususani mchezo wa mpira wa miguu ikiandikwa baada ya 
Yanga kutangaza ubingwa wao wa 30 wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Ni ubungwa wa tatu mfululizo ndani ya miaka mitatu 
wakipokea kijiti cha ubingwa kutoka kwa Simba waliotawala kwa 
misimu minne mfululizo.

Yanga imekuwa na mafanikio makubwa kwenye misimu hiyo 
huku ikafanya vizuri pia kwenye mashindano ya kimataifa, 
ikitinga fainali ya Kombe la Shirikisho msimu uliopita na hatua ya 
robo fainali ya Klabu Bingwa Afrika msimu huu.

Mafanikio hayo ya Yanga hayakufikiwa kimiujiza; imefika hapo 
kutokana na uwekezaji mzuri na bora, ikiongozwa na viongozi 
wenye maono mapana kwenye soka.

Hakuna ubishi uongozi wao chini ya Rais Hersi Said umesaidia 
kufika walipofika sasa na kushinikiza mafanikio waliyonayo sasa.

Pamoja na upinzani na ubishani wa kimichezo, Yanga 
wanastahili pongezi na kuwa mfano kwa klabu nyingine katika 
kufikia mafanikio waliyonayo sasa.

Zipo klabu nyingi ambazo zinapaswa kuiga mfano wa Yanga 
kwenye kujiendesha, usajili na hata maandalizi yao kuelekea 
msimu husika wa mashindano.

Mafanikio waliyonayo Yanga katika kipindi cha miaka mitatu 
yanatokana na uongozi bora pamoja na mwekezaji mwenye kiu 
ya mafanikio.

Rais wao ni kiongozi kijana mwenye maono, tamaa na kiu ya 
mafanikio na ndio maana hata akapigiwa kura kuwa Mwenyekiti 
wa Vilabu vya Soka Afrika.

Kwa viongozi wengine, si vibaya kuiga na kuwa na kiu ya 
mafanikio haya waliyofikia Yanga chini ya Hersi na sekretarieti 
yake.

Kwa uongozi wake na uimara wa klabu hiyo, haitashangaza 
kusikia msimu ujao wametwaa tena ubingwa wa Ligi Kuu na 
kufika mbali kwenye michuano ya Afrika.

Tusidanganye, uongozi imara na uchumi madhubuti wa klabu 
ndio kichocheo kikubwa cha mafanikio kwenye soka.

Timu nyingine zinapaswa kuiga mafanikio haya ya Yanga 
ambayo hata hivyo hayajaja mara moja, ni mchakato ulioanza 
miaka minne nyuma kabla ya kuchukua ubingwa kutoka kwa 
Simba.

Wakati Simba wakiwa kwenye kilele cha mafanikio, Yanga 
walikuwa wanakuna kichwa kuona ni namna gani wanaweza 
wakafikia mafanikio ya watani.

Baada ya mchakato huo wa muda mrefu, Yanga wamekuwa 
vizuri kwenye michuano ya ndani na nje. Kwa mara ya kwanza 
msimu uliopita tumeshuhudia  timu hiyo ikicheza hatua ya robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika baada ya milongo mingi.

Msimu mmoja nyuma, Yanga hiyo hiyo ilishuhudiwa ikicheza 
fainali ya Kombe la Shirikisho Afrika. Haya ni mafanikio makubwa.

Tusibeze mafanikio haya, kuna kila sababu ya kuwapongeza 
Yanga hususani viongozi wao kwa kile wanachokifanya. Klabu 
nyingine ziige njia za viongozi wa Yanga kwenye kuiletea timu 
mafanikio.

Wanaotoa maoni Simba wanafungiwa,
wanaoshusha ‘brandi’ wao wanaachwa

Yanga wanastahili 
pongezi na kuigwa

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:   0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

 Muungwana Lazima Nilonge

NILIANDIKA wiki iliyopita kuwa kosa wal-
ilofanya viongozi wa Simba ni kutowajibika 
kuita wanachama wao ili kuwaambia kinach-
oendelea wakati timu inafanya vibaya katika 
mechi za Ligi Kuu na Kombe la FA.

Lakini walipoguswa kwenye maslahi yao ya 
kutaka kujiuzulu, wakaitisha vikao ambavyo 
si rasmi kwa ajili ya kile kilichoonekana 
kujihami.

Nikaandika kwa nini hawakufanya hivyo 
awali wakati timu inafanya vibaya, kwa 
sababu angalau wangeshusha presha ya 
wanachama na mashabiki wao.

Kilichoonekana ni kwamba baadhi ya 
viongozi wa Simba ni kama hawaangalii sana 
heshima, mafanikio na ‘brandi’ ya klabu, 
badala yake wanajiangalia wao tu.

Moja ya sifa ya kuongozi ni kuipandisha 
thamani klabu, kuitetea na kuilinda nembo, 
nguvu na gharama zote, baadaye ndiyo 
unaweza sasa kujiangalia mwenyewe.

Naona hilo limejirudia tena na 
sitolinyamazia, niliongelee tena ili 
kuwakumbusha uongozi wajibu wao ni upi 
ndani ya klabu.

Juzi Sekretarieti na klabu ya Simba 
imetangaza kuwafungia kujihusisha na 
masuala ya klabu wanachama wawili, 
Mohamed Khamisi Mohamed, maarufu kama 
Dk. Mohamed, na Agnes Daniel, maarufu 
kama Aggy Simba mpaka pale Kamati ya 
Maadili ikapoamua vinginevyo.

Sekretarieti ikadai imepokea malalamiko 
mengi ya kimaadili dhidi ya wanafamilia 
hao wa klabu, ikiwamo kuitisha mikutano 
kinyume na taratibu na kuchochea migogoro 
klabuni. Mwisho ikasema itawafikisha 
wanachama hao mbele ya Kamati ya Maadili 
hivi karibuni. Wala sipepesi macho nikisema 
haya yote yanatokea kutokana na sakata 
la kushinikizwa kujiuzulu kwa wajumbe 
upande wa wanachama.

Binafsi sikubaliani na adhabu hii kwani 
imekuwa kubwa mno, tofauti na kile 
ambacho walikuwa wanahitaji kukifanya 
wanachama hao.

Hawa walikuwa katika harakati za kutaka 
kuijenga Simba kutokana na kile kilichotokea 
cha kufanya vibaya kwa timu, iliyokuwa 
inaongozwa na viongozi hao ambao hadi leo 
hawajaitisha mkutano kuwaambia sababu ya 
kufanya vibaya msimu uliomalizika.

Mimi sidhani kama walikuwa wanachochea 
mgogoro, bali walikuwa katika harakati 
za kutoa maoni yao kama wanachama na 
mashabiki ili yafanyiwe kazi na uongozi, 

pamoja na malalamiko ni kwa nini timu 
ilifanya vibaya, kipi kilisababisha usajili uwe 
mbovu, na watajikwamuaje kutoka hapo. 

Nadhani baadhi ya viongozi walichofanya 
ni kujilinda wao wenyewe, sidhani kama 
walikuwa na haja ya kufanya hivyo zaidi ya 
kuwaita na kuongea nao kwa sababu wote ni 
Wanasimba wanaojenga nyumba moja tu.

Hawa hawa akina Aggy Simba ndiyo 
wanaosafiri na timu kila inapokwenda 
ndani na nje ya nchi kuishangilia na kuwapa 
hamasa wachezaji, leo hii wanaonekana 
wanachochea migogoro, ambayo haipo.

Ndiyo wanaokusanya pesa na kuwasaidia 
matibabu baadhi ya wanachama na Simba 
waliopata ajali mbili, Machi 28, walipokuwa 
wanatoka mikoani kwenda Dar es Salaam, 
kutazama mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
wakati ya timu yao ikicheza dhidi ya Al Ahly 
ya Misri. 

Hawa wanaojitolea yote haya ndiyo 
wanaopewa adhabu hii ya kufungiwa.

Kama kuchukua hatua, nadhani 
sektetarieti ingefanya hivyo kwa baadhi 
ya wanaojiita wanachama na mashabiki 
wa Simba ambao wanashinda mitandaoni 
kuitukana, kuidhalilisha, kuiponda, kushusha 
hadhi na ‘brandi’ ya klabu.

Hawa mbona hatujawahi kuona angalau 
wakipata onyo, au kuchukuliwa hatua kwa 
sababu moja kwa moja wanaiharibu nembo 
ya Simba.

Wanavaa jezi za Simba, lakini hawana 
chochote kizuri ambacho timu yao inafanya. 
Aggy na Dokta Mohamed wanaonekana 
wanaongea kwa uchungu. Lakini hawa 
wengine wanaonekana wanaongea kwa 
kejeli, dharau na udhalilishaji uliovuka 
mipaka. Sijaona viongozi wakidili nao 
kisheria ili wathibitishe kwanza kama wao 
ni wanachama au mashabiki wa Simba kama 
wanavyojinasibu, halafu mengine yafuate.

Na kwa nini wavae jezi za klabu na 
kuidhalilisha? Kama ni mashabiki wa timu 
nyingine waliojificha kwenye kivuli hicho, 
basi wavae jezi zao. Badala yake wamekaa 
kimya tu.

Hii ina maana hawatumii nguvu kuitetea 
nembo ya klabu, au kuilinda, ukiharibu 
‘brandi’ ya Simba kwao sawa tu, wanaonekana 
hawana mpango na hilo, ila ukigusa maslahi 
yao ndipo wanapotumia nguvu na mamlaka 
walizopewa na klabu ili kujilinda wao binafsi. 
Kwa nini wasifanye hivyo pia kuilinda klabu 
yenyewe ya Simba dhidi ya wanaochafua 
nembo?

Jumatatu  Juni 17, 2024

Na Adam 
Fungamwango
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KABWELA                                                                         Na Fadhili Mohammed                                  

Mtaala 
waandaliwa 
kufundisha 
ualbino
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MKURUGENZI wa Kinga Taasisi ya 
Saratani Ocean Road (ORCI), Crispin 
Kahesa, amesema wanaandaa mtaa-
la maalum wa elimu kwa ajili ya ku-
peleka shuleni ili kufundisha juu ya 
ualbino na vitu vinavyotakiwa kuzin-
gatiwa.

Kahesa aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki mjini Kibaha alipozun-
gumza na waandishi wa habari, ak-
ibainisha kuwa ili walimu wajengwe 
uwezo, lazima kuwe na mtaala maal-
um.

Pia alisema mtaala huo utakuwa 
shirikishi kwa kuelimisha kuhusiana 
na kujikinga, kugundua na matibabu. 
Vyote hivyo vitakuwa kwenye mfu-
mo wa kusaidia kuondoa hatari ya 
kupata saratani ya ngozi.

Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo, 
katika kila watu 2,500 nchini, mmoja 
ana ualbino na kati ya watu wanne 
wenye ualbino, mmoja yuko kwenye 
hatari ya kupata saratani ya ngozi.

“Kutokana na hali hiyo tumeona 
kuna haja kufikisha elimu kwa jamii 
na shuleni kufanya uchunguzi wa 
awali sambamba na kuandaa mtaala 
maalum utakaokwenda kufundish-
wa shuleni,” alisema.

Kahesa alisema kuwa katika kutoa 
elimu shuleni wamekuwa wana-
shirikisha Chama cha Watu Wenye 
Ualbino (TAS) ambao wanaainisha 
shule zenye watoto wenye ualbino 
na kufikisha elimu huko.

Elimu inayotolewa na taasisi hiyo 
ni pamoja na athari zinazosababi-
sha saratani ya ngozi, shughuli wa-
nazotakiwa kufanya, nguo za kuvaa 
na dalili   za awali za mabadiliko ya 
ngozi.

Wakiwa mjini Kibaha mwishoni 
mwa wiki, watu wenye ualbino 
waliomba serikali kuongeza nguvu 
kudhibiti ukatili unaoendelea dhidi 
ya kundi hilo sambamba na ku-
waongezea ulinzi wakati wa mchaka-
to wa uchaguzi. 

Uzoefu unaonesha matukio ya uka-
tili dhidi yao yanakuwa mengi wakati 
wa   mchakato wa uchaguzi wa ki-
taifa.

Katika kilele cha Siku ya Kimataifa 
ya kuongeza uelewa kwa watu wenye 
ualbino, serikali ilitoa maagizo kwa 
halmashauri zote nchini kutenga ba-
jeti kwa ajili ya kununua mafuta ya 
watu wenye ualbino.

Maagizo hayo yalitolewa na Mkuu 
wa Mkoa wa Pwani Abubakar 
Kunenge, alipomwakilisha Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vi-
jana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu, 
Deogratias Ndejembi kwenye maa-
dhimisho hayo.

Mkuu wa Mkoa alipongeza jitihada 
za serikali kutengeneza mafuta ya 
watu wenye ualbino, jambo ambalo 
ni hatua kubwa. 

Maboresho yanaendelea kukidhi 
mahitaji ya walengwa nchini.

‘Urutubishaji wa chakula uanzie ngazi za vijiji kukabili udumavu’
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majal-
iwa, ameitaka mikoa yenye vi-
wango vikubwa vya upungufu 
wa damu na udumavu nchini 
ianze kutekeleza mpango wa 
urutubishaji chakula kuanzia 
ngazi ya vijiji ili baada ya miaka 
mitano ijayo, zaidi ya nusu ya 
Watanzania wawe wanatumia 
chakula kilichorutubishwa.

“Hatua hii itachochea kasi 
ya kupungua kwa  vifo vya ki-
namama wanaojifungua pamo-
ja na watoto wachanga kuto-
kana matatizo yanayohusiana 
na upungufu wa damu mwilini 
na kupungua kwa kinga mwili. 
Vilevile, itapunguza matatizo 
ya vichwa vikubwa na mgongo 
wazi kwa watoto,” alisema Ma-
jaliwa juzi.

Waziri Mkuu alikuwa ana-
zindua kiwanda cha kutengen-
eza virutubishi na tovuti ya 
wasindikaji chakula Tanzania 
kilichoko Mikocheni, Dar es Sa-
laam. Ni kiwanda cha kwanza 
kwa Afrika Mashariki na cha 
pili barani Afrika.

Alisema kuwa ili kulinda afya 
za walaji, wasindikaji wote 
wazingatie namna ya kutunza 
virutubishi na vinyunyizi vya 
virutubishi ili visiharibike. 

Waziri Mkuu aliagiza Wizara 
ya Afya, Ofisi ya Rais - Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 

(TAMISEMI) pamoja na wadau 
wote wa lishe, washirikiane 
kuandaa mkakati mahsusi 
wa kuelimisha umma na ku-
hakikisha wananchi wanapata 
uelewa mpana wa umuhimu 
wa virutubishi vinavyochang-
anywa kwenye chakula  katika 
kukabiliana na changamoto za 
lishe duni.

Alisema uzinduzi wa kiwan-
da hicho ni sehemu ya mkakati 
mpya wa juhudi za serikali na 
washirika wake katika kuwez-
esha usindikaji bora zaidi na 
uwekaji virutubishi kukidhi 
mahitaji ya mwili. 

“Urutubishaji huo utaende-
lea kupunguza viwango vya 
vifo vya kinamama wanaoji-
fungua pamoja na vifo vya wa-
toto wachanga vinavyotokana 
na matatizo yanayohusiana na 
upungufu wa damu mwilini,” 
alisema.

Waziri Mkuu alisema uru-
tubishaji huo utaimarisha afya 
ya watoto wa kike walio katika 
rika balehe kwa kuwapunguzia 
changamoto ya upungufu wa 
damu. 

Alisema urutubishaji huo 
pia utasaidia kuimarisha afya 
za watoto kwa kukabiliana 
na tatizo la kupungua kinga 
mwilini ambalo ni chanzo cha 
watoto kuugua mara kwa mara 
pamoja na kupunguza matati-
zo ya vichwa vikubwa, mdomo 

sungura na mgongo wazi kwa 
watoto.

Akizungumzia kuhusu uzin-
duzi wa tovuti ambayo ni mah-
susi kwa ajili ya mtandao wa 
wasindikaji wote wa chakula 
hasa unga na mafuta ya kula, 
Waziri Mkuu alisema una 
manufaa makubwa kwa kuwa 
pamoja na mambo mengine, 
unakusudiwa kutumika ka-
tika kutoa elimu na kuongeza 
ujuzi kutoka kwa wasindikaji 
wakubwa waliobobea kwenye 
teknolojia ya usindikaji chakula 
nchini na kwingineko duniani.

“Vilevile, ni fursa nyingine 
nzuri kwa wasindikaji kujien-
deleza kwani nimearifiwa kuwa 
kupitia tovuti hiyo, wasindikaji 
wataunganishwa na wafadhili 
na kupata misaada mbalimbali. 
Misaada hiyo itawawezesha 
kuboresha mifumo ya usindi-
kaji pamoja na uhakiki wa ub-
ora na viwango vya virutubishi 
katika chakula,” alisema.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu alisema kuwa hadi sasa, 
mikoa yote 26 ya Tanzania Bara 
ina wazalishaji na wafungashaji 
unga wa mahindi 1,282 wa-
naoongeza virutubishi katika 
bidhaa hiyo.

Alisema hatua hiyo imefikiwa 
kwa ushrikiano na wadau wa 
lishe hasa wanaosaidia afua 
hiyo ya urutubishaji vyakula. 
Katika bajeti ya 2023/24, Wiz-

ara ya Afya ilitenga fedha kwa 
ajili ya ununuzi wa vinyunyizi 
300 vya virutubishi wakati wa 
kusaga nafaka hususan unga 
wa mahindi na ngano na ku-
fungwa katika vinu 300 vya hal-
mashauri mbalimbali nchini.

“Kwa mwaka huu mpya wa 
fedha 2024/25, tumetenga kiasi 
cha Sh. bilioni moja katika ba-
jeti yetu kuendelea kununua 
tena vinyunyizi ili urutubishaji 
uifikie jamii kubwa zaidi na 
kupunguza matatizo ya lishe 
niliyoyataja hapo juu,” alisema.

Naibu Waziri wa Viwanda na 
Biashara, Exaud Kigahe alise-
ma suala la kuimarisha lishe 
kupitia uongezaji virutubishi vi-
wandani limekuwa linafanyika 
kwa viwanda vikubwa tu tangu 
mwaka 2013, hasa kwa viwanda 
vya kuzalisha unga wa ngano 
na mafuta ya kula.

Aliongeza kuwa hivi sasa seri-
kali inaendelea na jitihada za 
kuhakikisha wazalishaji wado-
go nao wanaongeza virutubishi 
kwa kuwa kwa asilimia zaidi ya 
80 ndio wanaolisha watu wen-
gi zaidi. Naibu Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Waziri Mkuu - Sera, 
Bunge na Uratibu, Ummy Nde-
riananga alimhakikishia Waziri 
Mkuu kwamba wataendelea 
kushirikiana na wadau katika 
kuratibu mpango wa lishe ili 
suala hilo liendelee kupewa ki-
paumbele.

 Shekhe wa Kata ya Tingeni wilayani Muheza mkoani Tanga, Hamisi Said Samata (kulia), akisoma dua ya kuwa-
kumbuka marehemu katika makaburi ya familia ya Mwenyekiti wa Bodi ya Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi 
nchini, Balozi Adadi Rajabu (wa pili kulia), yaliyopo Kijiji cha Kerenge jana. PICHA: STEVEN WILLIAM
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Akerwa ucheleweshaji 
ujenzi maktaba ya chuo
Na Munir Shemweta, TABORA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Geophrey 
Punda amekerwa na kuchelewa ku-
kamilika kwa mradi wa ujenzi wa 
maktaba ya Chuo cha Ardhi Tabora 
(ARITA) kutokana na baadhi ya vifaa 
kutopelekwa kwa mzabuni.

Pinda ameelezwa na mkandarasi 
wa mradi huo, Wakala wa Majengo 
Tanzania (TBA) kuwa ujenzi wa 
mradi huo ungekamilika kwa wakati, 
lakini kuchelewa kwa baadhi ya vifaa 
kwa ajili ya ukamilishaji ujenzi wa 
mradi huo kumesababisha mkandar-
asi kushindwa kutekeleza kazi yake 
kwa wakati.

“Kazi hii tungeweza kumaliza 
ndani ya siku 60 lakini changamoto 
kubwa ni vifaa, tumeshindwa kuka-
milisha kutokana na kuchelewa kufi-
ka kwa baadhi ya vifaa kwa wakati na 
hivyo kutufanya tushindwe kukamili-
sha kazi hii,” alisema Meneja wa TBA 
Mkoa wa Tabora, Ebenezer Ngure.

Akizungumza wakati wa kukagua 
mradi wa ujenzi wa maktaba ya chuo 
hicho juzi, Naibu Waziri Pinda alim-
wagiza mkandarasi wa mradi huo 
kuandika ripoti inayoonesha mahi-
taji yote na kumfikia ifikapo Jumata-
no ijayo ili afanyie kazi changamoto 
zinazokwamisha ujenzi huo.

Awali uongozi wa chuo hicho ul-
imweleza Naibu Waziri Pinda kuwa 
kuna baadhi ya vifaa ambavyo 
Mkandarasi Mshauri ameomba 
vibadilishwe. Mzabuni aliombwa 
kwenda kuvichukua lakini hakufika, 
jambo lililomshangaza kiongozi huyo 
(Pinda).

Naibu Waziri Pinda aliagiza ubadil-
ishaji vifaa kutoka kwa mzabuni 
kufanywa haraka kufikia kesho kwa 
kuwa wenye shida ni chuo, hivyo ha-
wapaswi kusubiri mzabuni na badala 
yake chuo kifuatilie ili ujenzi wa jen-
go hilo ukamilike.

“Nilidhani hawa ndiyo wenye ma-
kosa, lakini wenye makosa ni sisi, 
maelekezo yangu kufikia Jumanne vi-
faa hivi vilinaletwa na kunipa mreje-
sho wa hatua mliyofikia,” aliagiza 
Naibu Waziri Pinda.

Meneja wa TBA alimhakikishia 
Naibu Waziri Pinda kuwa ndani ya 
miezi miwili baada ya kupatiwa vi-
faa watakuwa wamekamilisha ujenzi 
wa mradi huo wa maktaba ya chuo 
na watafanya kazi hiyo kwa weledi 
mkubwa.

Mradi huo ulianza Julai 15, 2014 
ukitekelezwa chini ya Kampuni ya 
M/S Co Ltd kwa mkataba uliotiwa 
saini na Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi ukiwa na 
thamani ya Sh. 2,026,538,726 (Sh. bil-
ioni mbili). 

Hata hivyo, kutokana na changa-
moto kadhaa ikiwamo maombi ya 
nyongeza ya fedha yaliyotokana na 
ucheleweshaji malipo kwa hati tatu 
za madai, ulisababisha mkataba huo 
kuvunjwa mnamo mwezi Juni 2021 
na kutokana na umuhimu wa mradi 
huo tarehe 13 Juni 2022, wizara ilitia 
saini mikataba miwili kwa ajili ya ku-
kamilisha mradi huo ambapo chuo 
kiliendelea kutekeleza ujenzi wa 
mkataba kwa kumtumia TBA akiwa 
mkandarasi mshauri.

Msimamizi wa Jumuiya ya Mabohora, Saifuddin Jamali (wa nne kulia), akichinja mbuzi ikiwa ni sikukuu ya Eid El Adh”haa ( Eid ya 
kichinja) inayoadhimishwa baada ya waumini wa kiislam kukamilisha ibada  ya Hijja, hafla iliyofanyika jijini Dar as Salaam jana.  
Wa pili kulia ni Msimamizi Huzeifa Saifuddin. PICHA: MIRAJI MSALA 

Mtambo namba nane Bwawa 
la Julius Nyerere wawashwa

Ukifanya haya wakati wa uchaguzi gereza linakuita
Na Christina Mwakangale 

WATENDAJI wanaoghushi 
taarifa, kuwa mdanganyifu, 
kuazimisha kadi kwa mwing-
ine pamoja na kuharibu 
ujumbe uliobandikwa, ni ma-
kosa ambayo adhabu yake ni 
faini au kifungo gerezani au 
vyote kwa pamoja. 

Hayo yamo katika Kanuni 
za Uboreshaji Daftari la Ku-
dumu la Wapigakura Mwaka 

2024 zilizofafanuliwa kwa 
mkoani Dar     es Salaam kwa 
waandishi wa     habari   wakati 
wa mkutano ulioandaliwa na 
Tume Huru ya Taifa ya Uch-
aguzi (INEC).

Katika kanuni hizo, sehemu 
ya tisa inataja makosa na ad-
habu; kifungu cha 52 hadi 58 
vinaainisha adhabu hizo kwa 
mtendaji anayeandikisha kwa 
udanganyifu, anahamisha au 
anasababisha kuhamasisha 

taarifa yoyote ya uandikishaji.
Adhabu hizo pia zinatolewa 

kwa mtendaji au mtu anayetoa 
kwa mtu kadi ya mpigakura 
kinyume cha ilivyoelekezwa 
na kanuni hizo. 

Anakuwa ametenda kosa 
na akitiwa hatiani atawajibi-
ka kulipa faini isiyopungua 
Sh. 100,000 na isiyozidi Sh. 
300,000 au kutumika kifungo 
kisichopungua miezi sita ger-
ezani na kisichozidi miaka 

miwili au vyote kwa pamoja. 
Kifungu cha 53    cha    kanu-
ni hizo     kinaelekeza, “mtu     
yeyote ambaye        ataghushi,   
anafuta au kwa nia      ovu ana-
haribu taarifa     za     kuandik-
ishwa, atakumbana   na adha-
bu hiyo.”

Adhabu kama hiyo pia ina-
totolewa kwa anayechapa 
au kusambaza zana yoyote 
ya uandikishaji bila idhini ya 
tume au ofisa mwandikishaji.

Na Joseph Mwendapole

MTAMBO namba nane 
wa kuzalisha umeme katika 
Bwawa la Julius Nyerere ume-
kamilika na umeshaanza 
kuzalisha umeme, ukiingiza 
megawati 235 kwenye Gridi ya 
Taifa.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Dk. Doto Biteko, ali-
bainisha hayo mwishoni mwa 
wiki wakati akizindua taarifa 
za utendaji katika sekta ndogo 
ya umeme, gesi asilia na mafu-
ta kwa mwaka 2022/23 jijini 
Dodoma.

Alisema kuwa hivi sasa, 
jumla ya Megawati 470 zinaz-
alishwa kutoka bwawa hilo na 
tayari zimeingizwa kwenye 
Gridi ya Taifa.

Akizungumzia sekta binafsi, 
Dk. Biteko alisema imeisaidia 
serikali kwenye mafuta, gesi 
na hata kwenye uzalishaji 
umeme, akitoa wito kwao ku-
changamkia fursa zote zinazo-
tokea.

“Taasisi zilizo chini ya Wiz-
ara ya Nishati, ninawaomba 
waangalieni watu wa sekta bi-
nafsi kama wadau muhimu wa 
maendeleo badala ya kuwaona 
kama washindani, wapendeni 
na wapeni ushirikiano,” aliagi-
za Dk. Biteko. 

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, Felchesmi Mramba, 
alisema tathmini iliyofanyika, 
inaonesha sekta ya nishati 
imepiga hatua kwenye mae-
neo mengi ikiwamo uhakika 
wa upatikanaji umeme, upa-

tikanaji na usambazaji wa 
mafuta.

Alisema taarifa ya Benki ya 
Dunia (WB) kwa nchi zina-
zoendelea, inaonesha kuwa 
sekta ya nishati kwa Tanzania 
inafanya vizuri zaidi kulingani-
sha na nchi zote zinazoendelea 
na Bara la Afrika kwa ujumla.

Mramba alisema eneo lililo-
fanya vizuri zaidi ni usambazaji 
umeme vijijini na miradi min-
gine ya nishati kama Bwawa la 
Julius Nyerere ( JNHPP).

Aliongeza kuwa WB imei-
dhinisha Tanzania kupatiwa 
Dola za Marekani milioni 300 
ili kuendeleza umeme kuto-
kana na ufanisi huo.

Akitoa taarifa za utendaji 
katika sekta ya nishati, Mku-
rugenzi Mkuu wa Mamlaka 

ya Udhibiti wa Nishati na Maji 
(EWURA), Dk. James Andilile, 
alisema sekta ya nishati inaen-
delea kuimarika ikiwamo 
uwekezaji kwenye miundom-
binu ya umeme.

Alisema uwekezaji 
umeongezeka katika uzalishaji, 
usafirishaji na usambazaji, 
upotevu wa umeme unazidi 
kupungua. Wateja wa umeme 
wameongezeka kutoka milioni 
3.8 mwaka 2021/22 hadi mil-
ioni 4.4 mwaka 2022/23.

Dk. Andilile alisema changa-
moto zilizoainishwa kwenye 
taarifa hiyo katika sekta ya 
umeme ni uchakavu wa miun-
dombinu ambao unaendelea 
kufanyiwa kazi kwa ukarabati 
wa miundombinu na uwekeza-
ji endelevu.
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Wafugaji wengine waondoka 
kwa hiari hifadhi Ngorongoro
Na Godfrey Mushi, 
NGORONGORO

H
ATIMAYE kundi la 17 la 
jamii ya wafugaji wa ki-
masai limeamua kuon-
doka kwa hiari ndani 

ya eneo la Mamlaka ya Hifadhi 
ya Ngorongoro (NCAA), kupisha 
shughuli za uhifadhi.

Kundi hilo lenye kaya 47, sawa 
na watu 291 na mifugo 686, lilion-
doka juzi ndani ya hifadhi hiyo 
kuelekea Kijiji cha Msomera, 
Wilaya ya Handeni mkoani Tan-

ga pamoja na maeneo mengine 
waliyochagua.

Akizungumza na Nipashe kab-
la ya kuondoka kwa wananchi 
hao, Ofisa Uhifadhi Mkuu wa 
NCAA,  Flora Assey, ambaye ni 
meneja mradi wa kuhamisha 
wananchi wanaojiandikisha 
kuhama kwa hiari alisema hadi 
kufikia Juni 15 mwaka huu, kaya 
1,519 zimeshahama Ngorongoro.

“Tangu zoezi hilo lilipoanza 
Juni mwaka 2022 hadi kufikia 
Juni 15 mwaka huu kaya 1,519 ze-
nye watu 9,251 na mifugo 38,784 

zimeshahama ndani ya Hifadhi 
ya Ngorongoro kwenda Kijiji cha 
Msomera na maeneo mengine,” 
alisema.

Aidha Assey, alifafanua kuwa 
kati ya kaya hizo 47, kaya 41 ze-
nye watu 256 na mifugo 525 zi-
meelekea Kijiji cha Msomera na 
kaya sita zenye watu 35 na mifu-
go 161 zimeelekea maeneo men-
gine, ikiwamo Meatu, Simiyu na 
Simanjiro mkoani Manyara.

Maeneo mengine ambako 
wafugaji wengi wamehamia ni 
Saunyi  na Kitwai.

Kadhalika, alisema mamlaka 
hiyo inaendelea na utoaji wa 
elimu, uhamasishaji na uandik-
ishaji wa wananchi hao ambao 
kwa sasa mwitikio wa uandik-
ishaji unaendelea kuongezeka   
na wananchi wengi zaidi wame-
fikiwa.

Awamu ya kwanza, serikali 
ilijenga nyumba 503  katika Ki-
jiji cha Msomera na kuwezesha 
kaya 551 kuhamia zikiwa na jum-
la ya watu 3,010, mifugo 15,521.

RC ashtukia ‘dili’ uchepushaji fedha za mradi
Na Oscar Assenga,                
MKINGA

MKUU wa Mkoa wa Tanga, 
Balozi Dk. Batilda Buriani, 
ameeleza kuchukizwa kwake 
na kitendo cha kuchepushwa 
kwa fedha za mradi zilizokuwa 
zimepangwa kutumika kwa ajili 
ya ujenzi wa wodi ya mama na 
mtoto katika Hospitali ya Wilaya 
ya Mkinga.

Fedha hizo pia zilipangwa ku-
tumika katika mradi wa jengo la 
kuhifadhia maiti.

Aliyasema hayo mwishoni 

mwa wiki wakati wa Baraza 
Maalumu la Halmashauri ya 
Mkinga, lililoketi kujadili hoja ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG).

Dk. Buriani alisema kuwa fed-
ha zilizochepushwa  bila kibali 
cha ofisi     yake na Ofisi ya Rais, 
Tawala      za  Mikoa na Serikali 
za Mitaa ni zaidi ya Sh. milioni 
101.

“Nataka nipate majibu hapa, 
kwamba nani ametoa kibali cha 
fedha hizo kuhamishwa kutoka 
mradi mmoja kwenye mradi 
mwingine. 

Halafu ni kwa nini fedha 
hizo zilipelekwa kwenye mradi 
mwingine, ilihali kila mradi ul-
ipewa fedha zake,” alisema. 

Aliongeza: “... Kwa nini kuna 
idadi kubwa ya fomu za NHIF 
(Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya), kukakatiliwa na kurejesh-
wa, na siyo mwaka huu tu. Kila 
mwaka zinakuwa na makosa ya-
nayojirudiarudia.” 

Kutokana na wilaya hiyo kuk-
abiliwa na hoja nyingi za ukagu-
zi, Mkuu huyo wa Mkoa, aliagiza 
hoja zote kutoka kwa CAG am-
bazo hazijajibiwa, zijibiwe.

“Kwa mfano makusanyo 
kwa kutumia mashine za POS 
(mashine za kielektroniki), fed-
ha ambazo hazikupelekwa ben-
ki ni zaidi ya Sh. milioni 21.97. 
Hilo linatokana na uzembe, 
hivyo lazima hatua kali ziweze 
kuchukuliwa,” alisema.

Zaidi aliongeza: “Lakini kuna 
miradi yenye thamani ya Sh. 
milioni 107 imekamilika, lakini 
bado haijaanza kutumika. Sasa 
tunajiuliza mradi umekamilika 
tunakaa miezi sita, mwaka mzi-
ma tunajuliza je, tulikuwa tuna-
haja na huo mradi?”

Manyara yaibuka 
kidedea uchangiaji 
damu kitaifa
Na Jaliwason Jasson, MAN-
YARA

MPANGO wa Taifa wa Damu 
Salama umeutangaza Mkoa wa 
Manyara kuwa ni kinara wa ki-
taifa wa kampeni ya uchangiaji 
damu kwa ajili ya kuokoa maisha 
ya wengine.

Akitangaza ushindi huo jana 
mjini Babati, Meneja wa mpan-
go huo, Dk. Abdu Juma alisema 
Mkoa wa Manyara umechangia 
chupa za damu 1,512 nchini, 
kwamba awali ulipangiwa kuku-
sanya chupa 1,060.

“Kama taifa, tuliamua kuja 
mahususi katika Mkoa wa Man-
yara kusherehekea miaka 20 ya 
uchangiaji damu. Ulikuwa ndiyo 
mkoa ambao ulishindwa kufikia 
mahitaji ya damu chupa 14,054. 
Mwaka 2021/2022, Manyara ili-
kusanya chupa 7,735, sawa na 
asilimia 52, na mwaka  2022/23 
zilikusanywa chupa 9,260 sawa 
na asilimia 66,” alisema.

Vilevile alisema Mkoa wa Man-
yara na Mkoa wa Kilimanjaro ni 
miongoni mwa mikoa uchangiaji 
wake wa damu ni mdogo, kuto-
kana na wananchi wachache wa-
naojitokeza kuchangia.

Kadhalika, aliitaja sababu ny-
ingine kuwa ni vifo vya mama 
wajawazito ambapo mwaka 2021 
vifo vilikuwa 39 sawa na vifo 60 
kati ya  vizazi hai 1,000.

“Mwaka 2022 vifo 88 sawa na 
vifo 49 kati ya vizazi hai 1,000 na 
mwaka 2023 vifo 34 sawa vifo 69 
kati ya vizazi hai 1,000. Eneo hili 
mkoa umefanya kazi kubwa ku-
punguza vifo,” alisema Dk. Juma.

Pia alisema katika kampeni 
hiyo kitaifa walikusudia kukusan-
ya chupa 40,000, hivyo aliuam-
bia umma kuwa mpaka siku ya 
kilele inaisha watakuwa wamezi-
di lengo hilo.

Katika hafla hiyo, Mkuu wa 
Mkoa huo, Queen Sendiga, 
alisema Shirika la Afya Duniani 
(WHO), linapendekeza kuku-
sanya asilimia moja ya chupa 
za damu kwa wananchi wa nchi 
husika.

Sendiga aliagiza waganga 
wakuu wa halmashauri zote za 
mkoa huo kutengeneza mpango 
wa kukusanya damu kila hal-
mashauri na kutoa huduma bora 
kwa wananchi.

Awali, mwakilishi wa Shirika 
la Afya Duniani (WHO), Dk. Janu-
ary Zilabumba, alisema damu ni 
nguzo muhimu katika kuokoa 
maisha na inasaidia watoto chini 
ya miaka mitano, wajawazito na 
waathirika wa ajali.

Dk. Zilabumba, alisema WHO 
imewezesha upatikanaji wa 
damu na kutengeneza sera 
za upatikanaji wa damu am-
bapo nchi 37 zilikuwa na sera 
hiyo mwaka 2015 mpaka kufikia 
zaidi ya nchi 40 zenye sera hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen Sendiga (kushoto), akitoa maelekezo juzi wakati akikagua ujenzi wa Kituo cha 
Afya Tanzanite cha Kata ya Mirerani ambacho kinaendelea na ujenzi wake juzi. Kulia ni Mkuu wa Wilaya ya Siman-
jiro, Fakii Lulandala. PICHA: GIFT THADEY
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Ahukumiwa kunyongwa hadi 
kufa kwa kumuua mjomba 
Na Mwandishi Wetu

M
AHAKAMA Kuu ya 
Tanzania Kanda ya 
Tabora, imemhuku-
mu kunyongwa hadi 

kufa mkazi wa Wilaya ya Kaliua, 
Raphael Nestory pamoja na ku-
toa adhabu ya kifungo cha mia-
ka minne hadi 10 jela washtaki-
wa wiwili, baada ya kukutwa na 
hatia ya kuua bila kukusudia. 

Akisoma hukumu hiyo, 
Hakimu wa Mahakama ya 
Mkoa wa Tabora, Jovith Katto, 
aliyekasimishwa mamlaka ya 
ziada ya kusikiliza mashauri ya 
Mahakama Kuu, alisema Nesto-
ry, alishirikiana na wenzake 
kumuua mjomba wake, Elikana 

Lugaka, kisha kumfukia. 
Katika shauri hilo, mahakama 

hiyo ilimwachilia huru mshtak-
iwa wa kwanza, Mwendapole 
Mayala baada ya kukosekana 
ushahidi wa kumtia hatiani. 

Upande wa mashtaka ka-
tika kesi hiyo, ulieleza kuwa 
mshtakiwa (Nestory), akiwa 
na wenzake wawili ambao ni 
watoto wa marehemu Lugiko, 
walitenda kosa hilo Juni 4, 2020 
kwa madai ya marehemu huyo 
alikataa kuwapatia urithi wa 
mali ikiwamo ng’ombe alizoku-
wa akimiliki.

Ulieleza kuwa watuhumiwa 
hao walipanga jinsi ya kumuua 
baba yao, walipotimiza adhima 
hiyo walimfukia ndani ya shi-
mo, kisha  kutokomea kusiko 

julikana.
Katika hatua nyingine, ma-

hakama hiyo kwa kutumia Ki-
fungu Namba 300 cha Sheria ya 
Mwenendo wa Makosa ya Jinai, 
imebadilisha hati ya mashtaka 
na kumtia hatiani kwenda jela 
miaka minne kwa kosa dogo 
la kuua bila kukusudia, Twaha 
Shaban, aliyekuwa akikabiliwa 
na kesi ya mauaji.

Baada ya kusikiliza maelezo 
ya pande zote mbili, Hakimu 
Katto, alisema kwa kutumia 
mamlaka aliyopewa na kwa 
kutumia Kifungu Kidogo cha 
Kwanza Namba 300 anabadili-
sha shtaka la mauaji kuwa kosa 
dogo la kuua bila kukusudia. 

Alisema kifungu hicho cha 
Sheria ya Makosa ya Jinai ki-

naeleza kuwa, wakati mtu 
anashtakiwa na kosa na maele-
zo yanathibitisha kwa kupungu-
za kosa na kuwa dogo, anaweza 
kutiwa hatiani kwa kosa hilo 
dogo japokuwa hakushtakiwa 
na kosa hilo. 

Twaha Shaban, alikuwa 
anashtakiwa kwa kosa la ku-
muua mke wa mtoto wake, ki-
sha kumfukia ndani ya shimo, 
tukio ambalo linadaiwa kutokea 
Januari 4 mwaka 2023 katika 
Kijiji cha Malanga Wilaya ya Ka-
liua mkoani Tabora. 

Vilevile, mahakama hiyo im-
emhukumu, Juma Ramadhan 
kwenda jela miaka 10 baada ya 
kumkuta na hatia kwa kosa la 
kumuua     mkewe bila kukusu-
dia.

Mkuu wa Wilaya ya Kishapu, Joseph Mkude (katikati), akikata utepe kuzindua Ofisi ya Umoja wa Wazee Kata ya Masanga wilayani 
humo, juzi huku akiwahakikishia wazee kwamba serikali itaendelea kuwapatia huduma bora za matibabu bure na kuimarisha afya 
zao. PICHA: MARCO MADUHU

DC atangaza operesheni kuwasaka wanafunzi watoro
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI wilayani Bukombe 
mkoani Geita imetangaza kiama 
kwa wanafunzi zaidi ya 400 wa 
shule za sekondari waliyoshind-
wa kuripoti shuleni.

Kauli hiyo imetolewa na 
Mkuu wa Wilaya ya Bukombe, 
Paskasi Mragili, kueleza kuwa 
kati ya wanafunzi 7,532 walioch-
aguliwa kujiunga na kidato cha 
kwanza walioripoti ni 6,854, 
huku 678 hawafahamiki walipo.

Alisema baada ya kutoa 
maelekezo hayo  walifanikiwa 
kuwarejesha shuleni  wanafunzi 
229,        kwamba kazi ya kuwa-
saka wanafunzi wengine 449 
popote walipo inaendelea, ili 
warudi na kuendelea na mas-
omo ambayo ni haki yao na 
waweze kutimiza ndoto zao za 
kupata elimu. 

Alisema: “Kiwango cha ufaulu 
wa mtihani wa taifa ya kidato 
cha nne, Shule ya Bukombe Se-
kondari inaongoza kwa kushika 

nafasi ya kwanza katika Mkoa 
wa Geita, shida inakuja ni waza-
zi kutowapeleka shule watoto, 
licha ya serikali kuweka mazin-
gira bora katika miundombinu 
ya elimu, hivyo msako huu ha-
tokuwa na lelemama, “alisema 
Mragili. 

Aidha, hivi karibuni Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa Ni-
shati, Dotto Biteko, ambaye ni 
mbunge wa Bukombe, akiwa 
katika ziara yake jimboni hapo, 
alisikitishwa na kitendo cha 

watoto kutoripoti shuleni kwa 
sababu ya baadhi ya wazazi wa-
nawaficha kwa makusudi. 

Biteko alisema: “Wananchi 
wenzangu wa Bukombe Rais 
Samia Suluhu Hassan, anatoa 
fedha nyingi ili watoto wasome, 
tumejenga shule mpya saba za 
sekondari, tuna shule tano za  
kidato cha tano na sita, nini kin-
achosababisha msipeleke shule 
watoto? mtambue elimu katika 
dunia ya sasa ndiyo mlango wa 
maisha”.

0685 031015

CHADEMA 
yahamasisha 
wanachama 
kujiandikisha 
katika daftari
Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), Jimbo la 
Shinyanga Mjini, kimefanya mku-
tano wa hadhara na kuhamasisha 
wananchi wajitokeze kwa wingi 
kujiandikisha kwenye daftari la ku-
dumu la mpigakura.

Kazi ya kuandikisha katika daft-
ari hilo litaanza kuboreshwa Julai, 
ili wapate fursa ya kupiga kura kwe-
nye Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
na Uchaguzi Mkuu mwakani.

Mkutano huo wa hadhara uli-
fanyika katika Uwanja wa Shule ya 
Msingi Town iliyopo katika Manis-
paa ya Shinyanga na kuhudhuliwa 
na viongozi mbalimbali wa chama 
hicho pamoja na mamia ya wa-
nanchi.

Akizungumza kwenye mkutano 
huo, Mwenyekiti wa CHADEMA 
Mkoa wa Shinyanga, Emmanuel ali-
wataka wananchi hao pindi ubore-
shaji wa daftari la kudumu la mpi-
gakura litakapoanza wajitokeze 
kwa wingi kujiandikisha pamoja na 
daftari la makazi.

Alisema hali hiyo itawapa fursa 
ya kushiriki kupiga kura kwenye 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa na 
Uchaguzi Mkuu mwakani (2025) na 
kupata viongozi sahihi. 

Alisema: “Wananchi wa Shinyan-
ga ili mpate viongozi sahihi wenye 
kupigania maslahi yenu, lazima 
mjitokeze kwa wingi kupigakura 
siku ya uchaguzi,  mjiandikishe 
mapema kwenye daftari la ku-
dumu la mpigakura na mkazi, ili 
mpate fursa ya kuchagua viongozi 
mnaowataka na siyo wakuchaguli-
wa”.

Aliongeza: “Nampige kura kwa 
kuchagua mtu na siyo chama, kuna 
uongo ambao unazushwa kuwa 
mkichagua wapinzani hamuwezi 
kupata maendeleo, ni wapeni tu 
mfano mimi nilipokuwa Diwani wa 
Ngokolo mbona nilipata barabara 
ya lami na zile kata za CCM hakuna 
barabara za lami ikiwamo Kata ya 
Kambarage”.

Mwenyekiti wa CHADEMA Jimbo 
la Shinyanga Mjini, Hamisi Ngunila, 
aliwataka wananchi wa Shinyanga 
wasifanye makosa, kwenye Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa ambao 
utafanyika mwaka huu.

Hivyo, aliwataka wachague vion-
gozi makini wenye uchungu na 
taifa, hivyo hivyo na katika Uchagu-
zi Mkuu mwakani.

Alisema katika Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa utakaofanyika mwaka 
huu wataweka wagombea katika 
ngazi zote na wagombea wao ni 
wale ambao wapo kwa ajili ya kupi-
gania maslahi ya jamii, kuwasomea 
wananchi mapato na matumizi na 
siyo kujali matumbo yao.
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NYOTA CHIPUKIZI  NYOTA CHIPUKIZI  
WA KUWATAZAMA WA KUWATAZAMA 
EURO 2024EURO 2024
MUNICH, Ujerumani

N
i miaka 20 
tangu Wayne 
Rooney kutoka 
England ali-

potangaza kipaji chake 
kwa ulimwengu kwenye 
michuano ya mataifa ya 
Ulaya 2004.

Nani mwingine ataku-
wa nyota chipukizi ka-
tika michuano ya Ulaya 
msimu huu wa majira ya 
kati ya wachezaji wote 
622?

Hapa BBC Sport in-
awachambua wachezaji 
wachanga wa kutazamwa 
msimu huu wa majira ya 
joto Ujerumani.

Martin Baturina - 
Croatia

Baturina ameicheze 
Croatia mechi tatu hadi 
sasa.

Ana umri wa miaka 
21. Mchezaji kiungo wa 
klabu ya Dinamo Zagreb 
na raia wa Croatia. Ni 
maarufu nchini kwake 
na amepewa jina la ‘The 
Next Modric’!

Timu yake ni washin-
di wa ligi ya Crotia, na 
hataweza kudumu muda 
mrefu zaidi baada ya 
Euro, kwani Juventus na 
Arsenal zinamtaka na sio 
wao pekee.

Warren Zaire-Emery - 
Ufaransa

Ana umri wa miaka18, 
anacheza kiungo katika 
klabu ya PSG.

Amefanya vizuri akiwa 
na klabu hiyo msimu 
huu na kupata tuzo ya 
Mchezaji Bora Chipukizi 
wa Mwaka na mkataba 
mpya hadi 2029.

Benjamin Sesko - Slo-
venia

Ana umri wa miaka 21, 
ni mshambuliaji wa klabu 
RB Leipzig ya Ujerumani.

Sesko ni mshambu-
liaji mwenye mwenye 
futi 6 na inchi 5 ambaye 
mashabiki wa Arsenal 
wanamfahamu kwa saba-

bu ambapo anahusishwa 
kutaka kujiunga nao kwa 
pauni milioni 50 kutoka 
RB Leipzig.

Aliondoka Red Bull 
Salzburg kwa mkopo 
hadi Leipzig. Aliifun-
gia Salzburg mabao 18 
msimu wa 2022-23.

Brian Brobbey – 
Uholanzi

Brobbey ame-
pewa jina la utani 
‘Brobbeast’ tangu 
siku zake za awali 
akiwa Ajax.

Ana umri 
wa miaka 22 ni 
mshambuliaji wa 
klabu ya Ajax ya 
Uholanzi.

Brobbey amei-
funga Ajax mabao 
22 katika mashinda-
no yote. Kati-
ka kampeni 
a m b a y o 
w a b a b e 
hao wa 
Uholan-
z i 
w a l i -
kuwa 
chini 
kabisa 
ya kwe-
nye msi-
mamo, mchango 
wake uliwafiki-
sha kufika nafasi 
ya tano.

Na tayari ame-
onja mafanikio 
katika ngazi ya ki-
mataifa, akishinda 
mara kwa mara 
mashindano ya Ulaya 
ya Vijana chini ya mi-
aka 17 mwaka 2018 na 
2019.

Florian Wirtz - Uje-
rumani

Ana umri wa miaka 21, 
anachezea katika 
klabu ya Bayer 
L e ve rku s e n 
ya Ujerumani.

Ni moja wa 
vijana wawili 
wa umri wa miaka 
21 katika timu ya Ujerum-

a n i 
a m -
bao 

wa -

MARTIN BATURINAMARTIN BATURINA

kwenye Euro 2024, kunaweza kuwa na 
foleni ya klabu kubisha hodi kwenye 
mlango wa wakala Jorge Mendes.

Strahinja Pavlovic - Serbia
Umri wake ni miaka 23. Ni beki wa 

kati wa klabu ya Red Bull Salzburg. Pav-
lovic amekaa kwa misimu miwili Red 
Bull Salzburg baada ya kusajiliwa ku-
toka Monaco.

Ana uwezekano wa kuanza upande 
wa kushoto wa safu ya kati ya wachezaji 
watatu wa Serbia.

Leopold Querfeld - Austria
Querfeld amekuwa akihusishwa kuji-

unga Crystal Palace, Rangers ama Celtic.
Ana umri wa miaka 20. Ni beki wa 

kati wa Rapid Vienna. Kwa jina la utani 
‘Ukuta wa Austria.’

Querfeld amekuwa beki mzuri kwa 
Rapid Vienna katika misimu miwili ili-
yopita, na alicheza mechi yake ya kwan-
za ya kimataifa.

Arda Guler - Uturuki
Umri wake ni miaka 19. Anacheza 

kama kiungo katika klabu ya Real Ma-
drid.

Alijiunga na Real kutoka Fenerbahce 
msimu uliopita wa majira ya joto la-
kini akajeruhiwa vibaya, na hakucheza 
mchezo wowote mpaka mwishoni mwa 
Januari.

Akiwa na mabao sita katika mechi 
12 za kwanza alizochezea akiwa na Ma-
drid. Kocha wa Uturuki, Vincenzo Mon-
tella lazima ashawishike kumwanzisha 
kwenye michuano ya Ulaya.

Xavi Simons - Uholanzi
Umri wake ni miaka 21. Ni mshambu-

liaji wa PSG. Alifanya vyema akiwa kwa 
mkopo katika klabu ya RB Leipzig ku-
toka PSG msimu huu.

Alikuwa mchezaji aliyechezewa 
vibaya zaidi katika Bundesliga msimu 
huu, anapenda kuwa mtoa huduma 
kwa wachezaji wenzake, akimaliza na-
fasi ya pili kwa pasi za mwisho katika 
Ligi Kuu ya Ujerumani.

Zeno Debast - Ubelgiji
Debast amekuwa katika timu ya An-

derlecht tangu 2010
Umri wake ni miaka 20. Ni beki wa 

Anderlecht/Sporting. Amekuwa An-
derlecht tangu 2010, akijiunga na aka-
demi hiyo akiwa na umri wa miaka sita, 
lakini alitangaza wiki hii: “Nimeamua 
kuichezea Sporting Club de Portugal 
msimu ujao.”

Debast alikwenda kwenye Kombe 
la Dunia 2022 na kupata uzoefu wa 
mashindano, ingawa hakucheza sana.

Mario Mitaj - Albania
Umri wake ni miaka 20. Ni beki wa 

kushoto wa Lokomotiv Moscow. Baada 
ya mafanikio yake katika klabu ya AEK 
Athens, na misimu miwili yenye mafani-
kio sana akiwa na Lokomotiv Moscow 
ilifuata. Juventus wanaripotiwa kum-
taka.

Vladyslav Vanat - Ukraine
Umri wake ni miaka 22. Ni mshambu-

liaji wa Dynamo Kiev. Akiwa amebariki-
wa na kasi na udhibiti, Vanat alicheza 
mechi yake ya kwanza ya kimataifa 
dhidi ya Ujerumani Juni mwaka jana.

Alitia saini mkataba mpya wa miaka 
mitatu wa kusalia Kiev.

najulikana sana na 
mashabiki wa Uingereza 
kutokana na ushujaa wao 
katika klabu.

Wirtz amekuwa mbunifu 
katika timu ya Leverkusen 

iliyotwaa ubingwa chini 
ya Xabi Alonso, ingawa 
alikosa kucheza Kombe 
la Dunia nchini Qatar 
kutokana na jeraha la 
goti.

Ameanza mechi saba 
kati ya nane tangu 

Julian Nagels-
m a n n 

achukue 
usukani 

mwa-
k a 

j a n a , 
haswa akiwa 

upande wa kush-
oto wa washam-
buliaji watatu.

Giorgi Mama-
dashvili - Geor-
gia

Umri wake ni 
miaka 23, ni kipa 

wa klabu ya Valen-
cia ya nchini Hispa-

nia, anachukuliwa na 
wengi kuwa kipa bora ki-

jana katika soka la Ulaya.
Mamardashvili ame-

kuwa chaguo la kwanza 
kwa nchi yake, na kacheza 
mechi 13 za mwisho za ki-

mashindano ya kimataifa.
Johan Bakayoko - 

Ubelgiji
Ana umri wa miaka 

21, ni mshambuliaji wa 
kulia wa timu ya PSV Ein-

dhoven ya Uholanzi. Aliha-

mia PSV Eindhoven akiwa 
na umri wa miaka 16 kuto-
ka Anderlecht na amefanya 
vyema akiwa na PSV kwa 
kushinda taji akiwa na ma-
bao 16 na pasi za mwisho 14.

Majira ya joto yaliyopita 
ilisemekana alitakiwa na 
Brentford na Burnley, mwa-
ka huu ni Bayern, Arsenal 
na Liverpool - inaweza 
kuwa vigumu kwa PSV ku-
kataa ofa kutoka klabu hizo.

Georgiy Sudakov - 
Ukraine

Umri wake ni miaka 
21, ni mchezaji kiungo 
wa Shakhtar Donetsk ya 
Ukraine.

Shakhtar Donetsk 
ilikataa ombi la kumuuza 
kwa Napoli Januari, lakini 
Sudakov anasema ni wakati 
wa kuiondoa familia yake 
kwenye vita na huenda 
akaenda London kwani 
amekuwa akihusishwa na 
klabu za Arsenal, Totten-
ham Hotspur na Chelsea.

Jamal Musiala - Uje-
rumani

Musiala amepewa jina la 
utani ‘Bambi’ kwa sababu 
ya uwezo wake wa ajabu wa 

kupiga chenga.
Ana umri wa miaka 21, 

nafasi yake ni kiungo ka-
tika klabu ya Bayern Mu-

nich ya Ujerumani.
Ndiye nyota mwingine 

mchanga wa Ujerumani. In-
ashangaza kwamba Musia-
la, ambaye alikulia London 
na kuiwakilisha Englandal 
kwenye timu ya taifa chini 
ya umri wa miaka 21, tayari 
yuko kwenye michuano ya 
tatu kwa Ujerumani.

Alianza kucheza Euro 
2020 akiwa na umri wa 
miaka 18.

Joao Neves - Ureno
Umri wake ni miaka 19. 

Kiungo wa klabu ya Ben-
fica. Hakukosa hata dakika 
moja ya msimu uliopita 
akiwa Benfica, alicheza kila 
sekunde katika michezo 12 
ya Ulaya.

Alipata nafasi baada ya 
Enzo Fernandez alipoondo-
ka Lisbon na kwenda Chel-
sea 2023. Benfica wanataka 
zaidi ya pauni milioni 80 
kumuuza.

Ikiwa atafanya vizuri 
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“Najaribu kuandaa timu katika 
namna bora, na tunaangalia ni 
namna gani tunaweza kuanza 
vizuri kwenye haya mashindano,” 
Kocha wa timu ya taifa ya Eng-
land, Southgate akizungumzia 
timu yake kwenye mashindano 
ya Euro 2024.

“Ni mtu ambaye ana aina yake ya 
falsafa ambayo sisi kama Brighton 
& Hove Albion tunataka icheze, 
nina uhakika ni mtu atakayetu-
saidia,” Mwenyekiti wa Klabu ya 
Brighton, Tony Bloom.

“Sio kitu ninachokifikiria, kwa sasa 
naangalia zaidi mambo ya mbele, 
kuendelea kucheza soka na kuwa 
sahihi kwenye mpira” alisema 
kiungo wa Timu ya Taifa ya Den-
mark, Christian Eriksen.

Nukuu

MUNICH, Ujerumani

U
JERUMANI ni mwenyeji wa Kombe la 
Mataifa ya Ulaya 2024 (Euro 2024), iki-
wa ni miaka 18 imepita tangu kuandaa 
Kombe la Dunia, ambalo Italia iliibuka 

mabingwa.
Fainali za Kombe la Mataifa ya Ulaya zitafanyi-

ka msimu wa majira ya joto kati ya Juni 14 na Julai 
14 katika viwanja 10 katika miji 10 ya Ujerumani. 

Viwanja tisa kati ya 19 vilitumika katika Kombe 
la Dunia la 2006, isipokuwa Dusseldorf Arena.

Ni muhimu kukumbuka kuwa jiji la Munich ni 
mwenyeji kwa mara ya pili mfululizo, baada ya 
kuwa miongoni mwa majiji 11 kuwa mwenyeji wa 
mashindano hayo katika msimu wa joto wa 2021.

Olympia stadium, watazamaji 71,000
Ni uwanja ambao mechi za timu ya Hertha 

Berlin (ambayo kwa sasa inashiriki ligi ya daraja 
la pili), ulikuwa mwenyeji wa Michezo ya Olimpi-
ki ya 1936, fainali ya Kombe la Dunia ya 2006 na 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 2015, na ume-
kuwa mwenyeji wa fainali ya Kombe la Ujeruma-
ni kila mwaka tangu 1985.

Ni uwanja wenye uwezo wa kubeba watazama-

ji 71,000 katika jiji la Berlin, utakuwa mwenyeji 
wa fainali ya Kombe la mataifa ya Ulaya 2024 
mnamo Julai 14.

Ulifunguliwa Agosti 1936 wakati wa utawala wa 
Wanazi na ukakarabatiwa 2000 na 2004 ambao 
kwa sasa ndio mji mkuu wa Ujerumani baada ya 
kuunganishwa 1990, ni moja ya miji inayovutia.

Jiji hilo linalovutia watalii, limejaa historia na 
utamaduni, kama vile lango la Brandenburg na 
mnara wa televisheni wenye urefu wa mita 368.

Allianz Arena, watazamaji 66,000
Uwanja huo ulijengwa na Bayern Munich na 

timu ya Munich 1860, ulifunguliwa mwaka 2005, 
kabla ya Bayern kuchukua umiliki kamili.

Ulikuwa mwenyeji wa ufunguzi wa Kombe la 
Dunia la 2006 na fainali ya Ligi ya Mabingwa ya 
2012, wakati Chelsea ilipowafunga wenyeji Bay-
ern Munich kwa mikwaju ya penalti. 

Pia mechi za Kombe la Ulaya la 2020 katika 
msimu wa joto wa 2021 zilichezwa.

Ndio uwanja wa mechi ya ufunguzi kati ya 
Ujerumani na Scotland Juni 14 na moja ya mechi 
mbili za nusu fainali.

Munich ni nyumbani kwa watu milioni 1.6. Ni 
jiji la tatu kwa ukubwa nchini Ujerumani, eneo 
lililojaa historia, majumba, bustani na kitovu cha 

unywaji bia.

Signal Iduna Park, watazamaji 62,000
Uwanja wa timu ya Borussia Dortmund ni mo-

jawapo ya viwanja maarufu duniani kutokana 
na ukuta wa njano wa mashabiki. Ulifunguliwa 
mwaka 1974 na ukafanyiwa ukarabati 2003.

Umetumika kwenye mechi muhimu, ikiwa ni 
pamoja na Fainali ya Kombe la UEFA ya 2001 kati 
ya Liverpool na Alaves ya Hispania.

Utatumika kucheza moja ya mechi mbili za 
nusu fainali katika Kombe la Ulaya la 2024.

Dortmund ni kitovu cha utamaduni wa eneo 
la Ruhr. Eneo hilo lilikuwa maarufu miaka 50 ili-
yopita kwa makaa ya mawe, chuma na bia, lakini 
kwa sasa ni maarufu kwa teknolojia.

MHP Arena, watazamaji 51,000
Uwanja huo umekarabatiwa na kuwa wa kisa-

sa zaidi tangu kujengwa kwake 1933. Ulitumika 
katika Kombe la Dunia la 1974 na 2006, Kombe 
la Ulaya la 1988 na fainali ya Kombe la Ligi ya Ma-
bingwa 1959 na 1988, pamoja na Riadha ya Dunia 
ya 1993.

Upo katika mji wa Stuttgart, ni mojawapo ya 
miji muhimu ya viwanda na makao makuu ya 
watengenezaji magari Mercedes na Porsche.

Volkspark stadium, watazamaji 49,000
Uwanja huo ulifunguliwa kwa mara ya kwanza 

mwaka1953, ukafanyiwa ukarabati mwaka 2000, 
na kuandaa mechi za Kombe la Ulaya la 1988 na 
Kombe la Dunia la 1974 na 2006.

Volksparkstadion upo katika mji wa Hamburg, 
mji wenye bandari kubwa ya kimataifa, histo-
ria tajiri ya kitamaduni, usanifu mzuri majengo 
na maisha ya usiku ambayo huwa kivutio kwa 
watalii wengi.

Mercur Spiel Arena, watazamaji 47,000
Unamilikiwa na timu ya Fortuna Düsseldorf, 

ambayo ilishiriki mara ya mwisho ligi kuu katika 
msimu wa 2019/2020.

Uwanja huo, ambao zamani ulijulikana kama 
Reheinstaedon, ulikuwa mwenyeji wa mechi za 
hatua ya makundi za Kombe la Ulaya la 1988.

Dusseldorf, mji mkuu wa jimbo la Rhine-West-
phalia Kaskazini, mji huo una wakazi 650,000. 
Rhine-Westphalia ni jimbo lenye watu wengi 
zaidi nchini Ujerumani.

Rhein Energie Stadium, watazamaji 43,000
Uwanja wa klabu ya Cologne, ilishuka daraja 

hadi daraja la pili, ulikarabatiwa kwa ajili ya 
maandalizi ya Kombe la Dunia 2006, baada ya 
kufunguliwa mwaka 1923 na kufanyiwa ukara-

bati wa awamu ya kwanza mwaka 1975.
Ulikuwa mwenyeji wa mechi za Kombe la Ul-

aya 1988, Kombe la Shirikisho 2005 na Kombe la 
Dunia la 2006.

Tangu 2010, hutumika kwa fainali ya Kombe 
la Wanawake la Ujerumani, pamoja na mechi za 
mpira wa magongo na matamasha.

Cologne nyumbani kwa zaidi ya watu milioni 
moja. Ni nyumbani kwa maeneo muhimu zaidi 
ya watalii nchini Ujerumani kama Kanisa Kuu la 
St. Peter, urithi wa dunia wa UNESCO.

Deutsche Bank Park, watazamaji 47,000
Uwanja wa timu ya Eintracht Frankfurt ulifun-

guliwa Mei 1925. Ulikuwa mwenyeji wa mechi za 
Kombe la Dunia la 1974, ikijumuisha ufunguzi, 
Kombe la Ulaya la 1988, Kombe la Shirikisho la 
2005 na Kombe la Dunia la 2006.

Frankfurt ni eneo la kimataifa la fedha na bi-
ashara, mji huo uko kwenye kingo za mto Main. 
Ni jiji la tano kwa ukubwa nchini Ujerumani na 
maghorofa yake ya kipekee limepewa jina la 
utani “Manhattan.”

Red Bull, watazamaji 40,000
Ni uwanja wa kisasa wenye paa la kisasa am-

balo lilifunguliwa mwaka 2004. Ni uwanja pekee 

utakao chezewa kombe la Ulaya katika eneo la 
iliyokuwa Ujerumani Mashariki.

Ulitumika katika mechi za Kombe la Dunia la 
2006. Ni uwanja wa klabu mpya ya RB Leipzig 
tangu 2010.

Mji wa Leipzig umejaa historia na ndipo alipoi-
shi mwanamuziki Johann Bach siku za nyuma. 
Mji huo ulishuhudia maandamano ya amani 
mwaka 1989 huku Ujerumani ikijiandaa kuun-
ganisha sehemu hizo mbili.

Veltins, watazamaji 50,000
Uwanja huo ulifunguliwa mwaka 2001 na ni 

nyumbani kwa timu ya Schalke FC, bingwa mara 
saba wa Ujerumani na kwa sasa inashiriki ligi ya 
daraja la pili.

Una paa linaloweza kufunguliwa na kufungwa. 
Uwanja huo uliandaa fainali ya Ligi ya Mabingwa 
ya 2004 na robo fainali ya Kombe la Dunia la 
2006.

Upo katika jiji la Gelsenkirchen, lililokuwa 
maarufu kwa makaa ya mawe na chuma, lakini 
siku hizi ni kijani kibichi, sinema, safari za boti, 
na viwanda vya kale.

VIJUE VIWANJA 10 VYA EUROVIJUE VIWANJA 10 VYA EURO

ALLIANZ ARENA
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“Najaribu kuandaa timu katika namna bora, na tunaangalia ni namna 
gani tunaweza kuanza vizuri kwenye haya mashindano,” Kocha wa 
timu ya taifa ya England, Southgate akizungumzia timu yake kwenye 
mashindano ya Euro 2024.

Golikipa wa klabu ya Mill-
wall, Matija Sarkic, amefari-
ki dunia hivi karibuni akiwa 
na miaka 26. Golikipa huyo 
wa kimataifa wa Montene-
gro alijiunga na klabu hiyo 
ya ‘Championship’ akitokea 
klabu ya Wolves mwaka 
2023 na kucheza michezo 
33 msimu uliopita.JE

, W
A
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A

?

LIGI KUU ILIVYOONDOKA NA
‘VICHWA’ VYA MAKOCHA 18

Na Adam Fungamwango

L
IGI Kuu Tanzania Bara 
msimu wa 2023/24, il-
ioanza kutimua vumbi, 
Agosti 15 mwaka jana na 

kutamatika, Mei 28, ilisababisha 
makocha 18 kutimuliwa au ku-
jiuzulu kwa sababu mbalimbali, 
ikiwamo kufanya vibaya kwa 
timu zao.

Kwa mujibu wa rekodi za 
dawati letu la michezo, Sin-
gida Fountain Gate, ndiyo timu 
iliyoongoza kwa kutimua ma-
kocha wengi kuliko timu zote, 
huku timu tano tu kati ya 16, 
ndizo zilizoanza na kumaliza 
msimu wa makocha wao.

Jumla ya makocha 13 wa-
zawa ndiyo waliopata nafasi 
ya kufundisha timu za Ligi Kuu 
msimu uliomalizika 2023/24.

Mwandishi wa makala haya 
anakuletea taarifa za timu zote 
16 zilizocheza Ligi Kuu na idadi 
ya makocha waliowatumia, 
huku akiorodhesha wote 19 am-
bao waliondoka kwenye vikosi 
vyao kabla ya kumalizika.

1. Yanga
Ndiyo timu iliyochukua ub-

ingwa wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu huu kwa kukusan-
ya pointi 80. 

4. Coastal Union
Nafasi ya nne haikupatikana 

kwa lelemama, ilibidi viongozi 
wa timu hiyo kumtimua kocha, 
Mwinyi Zahera, raia wa Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo. 
Wakati wanamtimua walikuwa 
chini kwenye msimamo msi-
mamo wa Ligi Kuu, wakati wa 
mzunguko wa kwanza. 

Ikaamua kumleta Mkenya, 
David Ouma. Ikabaki hito-
ria. Leo hii imekata tiketi ya 
kucheza Kombe la Shirikisho 
Afrika.

5. KMC
KMC ni timu moja kati ya 

timu tano ambazo zilianza na 
kocha wao mkuu na kumaliza 
naye Ligi Kuu msimu uliomal-
izika. Ilianza na Abdulhamid 
Moalin, raia wa Somalia, am-
baye ameifanya timu hiyo ku-
maliza nafasi ya tano.

6. Namungo FC
Mpaka inamaliza ligi, iki-

kamata nafasi ya sita, tayari 
ilikuwa imetimua makocha 
wawili. Wa kwanza ni Mrundi 
Cedric Kaze aliyewahi kuifundi-
sha Yanga, akaja Denis Kitambi 
ambaye awali alikuwa msaidizi, 
naye baadaye akaonyeshwa 
mlango wa kutokea, mwishoni 
wakamchukua Zahera akitokea 
Coastal Union, akamalizia ligi.

7. Ihefu FC
Timu hii ambayo kwa sasa 

inaitwa Singida Black Stars, iki-
hama kutoka Mbarali, Mbeya na 
kwenda kufanya maskani wake 
mkoani Singida, ilianza na ko-
cha Zubari Katwila. Hata hivyo 
katikati ya msimu aliondolewa 
na nafasi yake ikachukuliwa 
na Mecky Maxime, aliyemaliza 
msimu, akaifikisha nafasi ya 
saba.

8. Mashujaa FC

Ernst Middendorp ambaye haku-
kaa hata mwezi, kaingia Mbrazil 
Ricardo Heron Ferreira, naye pia 
hakukaa sana, kocha msaidizi 
Msauzi, Thabo Senong akashika 
usukani. Wala haikusaidia, naye 
akatimuliwa, Jamhuri Kihwelo 
akashika hatamu, yakamshinda, 
mwishoni akamalizia Ngawina 
Ngawina.

12. Dodoma Jiji
Ilimaliza nafasi ya 12, yenyewe 

ilitimua kocha mmoja, Melis 
Medo, ikamtwaa Mkenya, Fran-
cis Baraza ambaye alichukuwa 
jukumu hilo hadi mwisho.

13. JKT Tanzania
Timu hii inakamilisha timu 

tano ambazo hazikutimua kocha 
yoyote tangu mwanzo mwa ligi, 
ikiwamo Yanga, Azam, KMC na 
Mashujaa FC. Ilikuwa na Malale 
Hamsini, mwanzo hadi mwisho 
wa ligi.

14. Tabora United
Ilianza na kocha wa zamani 

wa Simba, Goran Kopunovic, la-
kini ikaachana naye, ikamtwaa, 
Mfaransa, Lauren Goevec, akawa 
mmoja wa makocha waliokaa 
muda mfupi zaidi, akaja Masoud 
Djuma akamalizia ligi, ikienda 
kwenye ‘play off’. Hata hivyo 
ametimuliwa baada ya ligi kumal-
izika na hakwenda kwenye ‘paly 
off’, hivyo anahesabika kama ali-
maliza nayo kwani hakutimuliwa 
kabla kama wengine.

15. Geita Gold
Awali ilikuwa na Hemed Mo-

rocco, lakini baadaye hawakue-
lewana, akaondoka na kulewa 
Denis Kitambi ambaye alikuwa 
ametimuliwa kutoka Namungo. 
Matokeo ya yote ikashuka daraja.

16. Mtibwa Sugar
Habib Kondo ndiye aliyean-

za nayo ligi, lakini chombo 
kilipoonekana kwenda mrama, 
akachukuliwa Katwila ambaye 
alikuwa ametimuliwa Ihefu. Hai-
kuwa dawa, tangu awali ilioneka-
na kama itashuka daraja na kweli 
ikawa hivyo.

Kiwango chake, ushindi ili-
yokuwa inaupata, wala haikush-
angaza kubaki kwa kocha wake 
yule yule, raia wa Argentina, 
Miguel Gamondi.

2. Azam FC
Licha ya kukamata nafasi ya 

pili kwa pointi 69, lakini ikiende-
lea kuwa kocha wake yule yule in-
ayomtambua kama Kocha Mkuu, 
Msenegal, Youssouph Dabo, 
mwanzo wa ligi hadi mwisho.

3. Simba
Imeshika nafasi ya tatu hadi 

kumalizika kwa Ligi Kuu msimu 
uliomalizika. Mpaka inamaliza 
ligi tayari ilikuwa imeshaon-
dokewa na makocha wawili. Il-
ianza na Roberto Oliveira raia wa 
Brazil, lakini alitimuliwa baada ya 
kipigo cha fedheha cha mabao 
5-1 ilichokipata dhidi ya watani 
wao wa jadi, Yanga, Novemba 5 
mwaka jana.

Jahazi likachukuliwa na kocha 
raia wa Algeria, Abdelhak Ben-
chikha. Hata hivyo naye kabla 
ya mechi chache tu kukamilika 
kwa ligi, ‘rigwaride’ likamshinda, 
akabwaga manyanga mwenyewe, 
baada ya kuona jahazi linakwen-
da mrama, Kocha Mtanzania, 
Juma Mgunda ndiye alichukua 
jukumu la kumalizia ligi.

Timu ya Mashujaa in-
aunda mtandao wa timu 
tano ambazo hazikuwagu-
sa makocha wake msimu 
huu. Ilianza na Mohamed 
Abdallah ‘Bares’ na ika-
maliza naye, japo ilianza 
kwa kusuasua muda mre-
fu wa ligi, lakini ikamaliza 
kwa kishindo ikiwa nafasi 
ya nane.

9. Prisons
Hadi msimu wa kwanza 

unamalizika, ilikuwa moja 
kati ya timu zilizokuwa hoi 
bin taaban, zikitabiriwa 
kushuka msimu uliomal-
izika. Ilichofanya, pamoja 
na usajili wa dirisha dogo, 
ikimtimua kocha wake, 
Fred Felix Minziro na kut-
waa, Ahmad Ally. Ni kocha 
aliyefanya kazi kubwa na 
imeonyesha kwa kuima-
lika ikiwa kwa timu katika 
msimamo wa Ligi Kuu ili-
yomalizika.

10. Kagera Sugar
Hapa kulikuwa kama 

kuna mabadilishano ya 
makocha tu. Baada ya 
kuona mambo yanakwen-
da mrama, Kagera Sugar 
ikaachana na Maxime, 
ikamchukua Minziro am-
baye alikuwa ameoshwa 
mlango wa kutokea na 
Prison.

Wakati Mexime akienda 
Ihefu, Minziro alimaliza 
msimu akiwa na timu 
hiyo, akiwezesha kumali-
za nafasi ya 10.

11. Singida Fountain 
Gate

Hii ndiyo timu iliyotia 
fora ya kutimua makocha 
wengi kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu wa 
2023/25. Imetimu mako-
cha watano tofauti kwa 
sababu mbalimbali, iki-
wamo kufanya vibaya.

Ilianza na Mholanzi, 
Hans van Pluijim, ikam-
timua, akaja Mjerumani, 

Abdelhak Benchikha, raia wa 
Algeria, ni mmoja wa makocha 
18 waliotimuliwa hadi kumal-
izika kwa Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu 2023/24, akiwa 
anaifundisha Simba.



HABARI DODOMA
  15Jumatatu Juni 17, 2024

            

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Wadau 
wakoshwa 
uandaaji 
kanuni 
Uchaguzi 
S/Mitaa 
Na Paul Mabeja, DODOMA

WADAU wa uchaguzi nchini 
wamesema hatua ya Ofisi ya 
Rais,  Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI) kuan-
daa kanuni za Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa ni sahihi na 
haivunji sheria yoyote.

Akichangia juzi jijini hapa, 
kwenye kikao cha utoaji maoni 
kuhusu Rasimu ya Kanuni za 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa, 
Mkurugenzi Mtendaji wa shiri-
ka lisilo la kiserikali la Women 
in Social Entrepreneurship 
(WISE), Dk. Astronaut Bagile, 
alisema wananchi wanapaswa 
kuelewa kuwa hakuna she-
ria yoyote imevunjwa katika 
mchakato wa uchaguzi huo. 

Dk. Bagile alisema ukatili wa 
kijinsia umekuwa kikwazo kwa 
wanawake kushiriki kwenye 
uchaguzi na kusisitiza kuwa ka-
nuni hizo zinaenda kuwabana 
wale wote wanatoa kejeli ma-
tusi na vitisho kwa wanawake 
ambao wanajitokeza kuwania 
nafasi za uongozi.

Akifungua kikoa hicho, Naibu 
Waziri TAMISEMI, Dk. Festo 
Dugange, alisema Sheria ya 
Serikali za Mitaa inampa dha-
mana waziri mwenye mamlaka 
za serikali za mitaa kuandaa Ka-
nuni za Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa na kusimamia.

Dk. Dugange alisema maele-
kezo ya Rais Samia Suluhu 
Hassan ni kutaka Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa wa mwaka huu 
kuwa huru na haki na kwamba 
rasimu hiyo imezingatia maoni 
ya wadau.

Shekhe Mkuu wa Jumuiya ya 
Shiha (TIC) Tanzania, Hemed 
Jalala, alipongeza hatua ya seri-
kali ya kuwashirikisha viongozi 
wa dini na watu wengineo ka-
tika kutoa maoni. 

Alisema hatua ya Ofisi ya 
Rais-TAMISEMI kuwakutani-
sha viongozi wa dini kutoka 
maeneo tofauti ni ishara ya nia 
njema ya Rais Samia ya kutenda 
haki na kuimarisha demokrasia 
nchini. 

Askofu Mkuu wa Kanisa la 
Elim Pentekoste Tanzania, Pe-
ter Konki, aliishauri serikali 
kuongeza wigo wa kupokea 
maoni kuhusu maboresho ya 
rasimu ya kanuni hizo. 

Katibu Mkuu wa Baraza la 
Maaskofu Katoliki Tanzania 
(TEC), Charles Kitima, alishauri 
kuwepo uwazi wakati wa wag-
ombea wanaporejesha fomu ili 
kuondoa manung’uniko pale 
mtu anapoenguliwa kushiriki 
uchaguzi.

TIC yaingia mikataba uzalishaji sukari, soya, mahindi
Na Paul Mabeja, DODOMA

K
ITUO cha Uwekezaji 
Tanzania (TIC) kime-
saini mikataba ya 
makubaliano ya ku-

kodisha mashamba ya Mkula-
zi mkoani Morogoro, hekta 
30,000 kwa kampuni tatu.

Mikataba hiyo italenga uzal-
ishaji sukari, soya na mahindi 
ya njano wenye uwekezaji wa 
zaidi ya Sh. trilioni 1.2.

Mkurungezi Mtendaji wa 

TIC, Gilead Teri, alisema hayo 
juzi jijini hapa, baada ya hafla 
ya utiaji saini mikataba hiyo 
iliyoshuhudiwa na Waziri wa 
Mipango na Uwekezaji, Pro-
fesa Kitila Mkumbo, Waziri wa 
Kilimo, Hussein Bashe pamoja 
na Naibu Waziri wa Viwanda na 
Biashara, Exaud Kigahe.

Teri, alisema utiaji saini wa 
mikataba hiyo ni sehemu ya 
utekelezaji wa Jiji la kilimo 
Mkulazi ambapo kampuni hizo 
zitafanya uwekezaji mkubwa 

katika kilimo cha miwa kwa ajili 
ya uzalishaji sukari na kilimo 
cha soya na mahindi ya njano 
kwa ajili ya kuuza nje.

Alisema, katika hekta hizo 
30,000 za mashamba kila kam-
puni itapata hekta 10,000 kwa 
ajili ya kilimo na kiasi amba-
cho kinatakiwa kutumia katika 
uwekezaji huo ni zaidi ya Sh. 
trilioni 1.2.

Alizitaja kampuni hizo kuwa 
ni Long Pin pamoja ya Tanza-
nia pamoja na Eagle Hills na 

Food Platform, kutoka China na 
India.

Aidha, alisema uwekezaji huo 
unatarajiwa kutoa ajira za moja 
kwa moja 9,000 na zisizokuwa 
za moja kwa moja 11,000.

Akizungumza katika hafla 
hiyo, Prof. Mkumbo, aliipongeza 
TIC, kwa kusaini mkataba huo 
wenye uwekezaji mkubwa nchi-
ni akisema utakwenda kusaidia 
uzalishaji wa sukari pamoja na 
uuzaji wa mahindi ya njano na 
soya nje ya nchi.

Mtendaji Mkuu 
wa Asasi isiyo 
ya Kiserikali 
ya Water Gate 
Community Link, 
John Mudende, 
akifurahia juzi  
na wanafunzi wa 
Shule ya Msingi 
Migilango wilaya-
ni Iramba mkoani 
Singida baada ya 
kuzindua mradi 
wa maji katika 
kijiji hicho ambao 
umejengwa kwa 
ufadhili wa Poul 
Due Jensen 
Grundfos Foun-
dation ya nchini 
Denmark kupi-
tia asasi hiyo. 
PICHA: THOBIAS 
MWANAKATWE 

Wananchi 141,521 kuandikishwa daftari wapigakura Iramba
Na Thobias Mwanakatwe,  
IRAMBA

WANANCHI 141,521 wanata-
rajia kuandikisha katika daftari 
la kudumu la wapigakura kwa 
ajili ya Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa utakaofanyika mwaka huu 
katika Wilaya ya Iramba mkoani 
Singida.

Ofisa Uchaguzi Wilaya ya 
Iramba, Elia Ziwa, alisema hayo 

juzi wakati wa kutoa elimu kwa 
viongozi na wananchi wa kata za 
Mgongo, Ntwike na Tulya kuhu-
su umuhimu wa kujiandikisha 
katika daftari hilo.

Alisema idadi hiyo wanaotara-
jia kuandikishwa mwaka huu ni 
ongezeko la watu 9, 985 ya watu 
131,536 waliolengwa kuandik-
ishwa mwaka 2019 ambapo hadi 
zoezi hilo linafungwa waliandik-
ishwa watu 98,000.

  Ziwa alisema kuwa kuna 
umuhimu wa kila mtu kujiandik-
isha katika daftari la kudumu 
la wapigakura ili kupata taarifa 
zake kwenye vitongoji, vijiji na 
kata, hali itakayompa fursa ya 
kushiriki katika Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa mwaka huu.

Aidha, aliwakumbusha vion-
gozi na wananchi kuwa utarati-
bu wa huko nyuma wa mtu kupi-
ta bila kupingwa hautakuwapo 

tena katika uchaguzi wa mwaka 
huu na wa mwakani, badala 
yake hata mgombea awe wa cha-
ma kimoja ama yupo peke yake 
ni lazima kura zipigwe.

Ofisa Uchunguzi kutoka Taasi-
si ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) wilayani 
Iramba, Michael Ngomo, alisema 
kuwa taasisi hiyo imejipanga 
kuhakikisha inazuia vitendo vya 
rushwa wakati wa chaguzi zote.

Serikali kukabiliana usugu  wa vimelea vya magonjwa
Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Afya, Ummy 
Mwalimu, amesema serikali 
inafanya jitihada za kukabiliana 
na Usugu wa Vimelea vya Ma-
gonjwa Dhidi ya Dawa (Uvida).

Alitoa kauli hiyo mwishoni 
mwa wiki   mkoani Dodoma 
alipofanya   mazungumzo na 
balozi wa kampeni ya Holela- 
Holela     itakukosti,   Kido am-
bayo inasisitiza mbinu kamilifu 
ya  ‘afya moja’ kushughulikia 
tatizo la Uvida na magonjwa am-
bayo yanaweza kuambukizwa 

kutoka kwa wanyama kwenda 
kwa wanadamu.

Alisema Uvida bado ni tatizo 
kubwa nchini na athari zake ni 
kama vile ugonjwa kujirudia 
mara kwa mara na kuchukua 
muda mrefu kupona.

Alitaja athari zingine ni kue-
nea     na       kusambaa kwa vime-
lea sugu   vya magonjwa dhidi 
ya dawa, ulemavu na hata kifo. 

“Mbali na hapo kuna athari 
za kiuchumi kama vile kutumia 
gharama kubwa kwenye mat-
ibabu, hivyo kupungua kwa 
pato binafsi, la familia na taifa,” 
alisema Ummy.

Pamoja na mambo mengine, 
Ummy alisisitiza juu ya Uvida na 
magonjwa yanayoambukizwa 
kutoka kwa wanyama kwenda 
kwa binadamu ambayo kampei-
ni ya Holela-Holela Itakukosti 
imelenga. 

“Naomba nichukue fursa hii 
nitoe wito kwa jamii kuwa Mtan-
zania anaweza kufanya mambo 
machache tu kukabiliana na 
Uvida kama vile kupata na ku-
fuata ushauri wa mtaalamu wa 
afya kabla ya kutumia dawa, ku-
tumia dozi ya dawa kikamilifu,” 
alisema.

Naye Kaimu Mkurugenzi 

wa USAID Tanzania,  Alex 
Klaits,  alisema: “Kampeni in-
aonyesha jukumu muhimu la 
ushirikiano katika kuleta athari 
chanya na kuhakikisha uende-
levu wa muda mrefu, ikiwaleta 
pamoja wadau wa afya kutoka 
sekta mbalimbali kupambana 
na Uvida.”

Kampeni hiyo ilizinduliwa 
mwezi uliopita kwa uratibu wa 
Ofisi ya Waziri Mkuu kwa kush-
irikiana Wizara ya Afya, Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi pamoja na 
Wizara ya Mazingira, ikifadhili-
wa na USAID kupitia mradi wa 
Breakthrough action.
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Msako waja nyumba kwa nyumba wachafuzi pareto 
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

S
ERIKALI imeunda 
kikosi kazi maalum 
kufanya ukaguzi ny-
umba kwa nyumba 

kuwasaka wakulima wa-
naouza maua ya pareto am-
bayo hayana ubora ili kunu-
suru kuporomoka kwa zao 
hilo katika soko la dunia.

Tanzania ni nchi ya pili 
duniani na ya kwanza Afrika 
kwa kulima zao hilo hivi ka-
ribuni inahofia kuporomoka 
kwenye nafasi hizo kuto-
kana na baadhi ya wakulima 
kuuza maua ambayo haya-
jakidhi ubora.

Akizungumza kwenye 
mafunzo ya mawakala wa 
zao hilo yaliyotolewa na 

kampuni ya PCT katika 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbeya, mwakilishi wa Bodi 
ya Pareto nchini Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini, Ed-
win Margwe, alisema kikosi 
hicho kitakuwa kinafuatilia 
ubora wa maua hayo kuan-
zia shambani hadi kwenye 
vituo vya mawakala.

Margwe, alisema kampuni 
zote ya pareto zilikubaliana 
kwenye kikao maalum na 
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
Beno Malisa kutonunua 
maua hayo ambayo hayana 
ubora na atakayebainika 
ameuza au kununua hatua 
za kisheria zitachukuliwa 
dhidi yake.

Alisema kikosi hicho, ki-
tahusisha vyombo vya us-
alama, maofisa wa Wizara ya 

Kilimo, halmashauri, kam-
puni na ofisi ya Mkuu wa 
Wilaya.

Aliwataka mawakala kua-
cha kupokea maua yaliyoan-
ikwa chini kwa kuwa ndio 
chanzo cha kupoteza ubora 
wa zao hilo  na  kuporomoka 
katika soko hilo la dunia.

Alisema maua hayo ya-
natakiwa kuanikwa kwenye 
turubai, kwamba mawakala 
hawatakiwi kununua pa-
reto kutoka kwa wakulima 
ikiwa bado haijakauka na 
kuchumwa maua  hayaja-
komaa.

Ofisa Pareto Mkoa wa 
Songwe na Mbeya (PCT), 
Musa Malubalo, alisema 
tatizo la maua yasiyokuwa 
na ubora inazisababishia 
hasara kampuni za pareto 

kwa kuwa sehemu kubwa 
haifai kupelekwa sokoni, 
inakuwa ni takataka.

Malubalo alisema katika 
msimu wa kilimo uliopita, 
PCT ilipata hasara ya zaidi 
ya Sh. bilioni moja kwa 
kuuziwa maua machanga 
na kutofikia kiwango kina-
chowezesha kuzalisha sumu 
kiwandani.

Alisema hakuna kampuni 
iko tayari kununua maua 
ambayo hayana ubora kwe-
nye soko la ndani na nje ya 
nchi.

Baadhi ya mawakala wal-
isema ushindani wa kam-
puni, tamaa ya fedha na baa-
dhi ya mawakala kutokuwa 
waaminifu vinasababisha 
baadhi yao kununua maua 
yasiyokuwa na ubora.

Wakulima kunufaika 
msaada mbegu, 
miche, vikaushio
Na Elizabeth John, MAKETE

WAKULIMA walio chini ya Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF) mwaka 2024/25 
wilayani Makete Mkoa wa Njombe wanatara-
jia kunufaika na msaada wa mbegu, miche na 
vikaushio kutoka Kampuni ya Pareto Tanza-
nia (PCT) ili kujikwamua na umaskini.

Akizungumza katika mkutano wa wadau 
wa pareto, Mwakilishi wa PCT, Gerald Joseph, 
alisema wameanzisha mkakati mahususi wa 
kukomboa kaya maskini kupitia kilimo.

Alisema pia wanahudumia wakulima walio 
nje ya vikundi takribani 3,865 ambapo kwa 
kupindi cha kuanzia mwaka 2019 hadi Machi 
2024 wameilipa Makete Sh. milioni 41.3 kama 
ushuru wa zao hilo.

Joseph alisema ili kupata pareto bora ni 
lazima kuzingatia kanuni bora za kilimo 
kwa wadau waliopo katika mnyonyoro wa 
uzalishaji ambao ni wakulima, mawakala, 
wanunuzi na serikali.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, Anthony Mta-
ka, alisema kupitia kilimo hicho ana marara-
jio ya kuona wakulima wananufaika kiuchu-
mi kupitia ardhi waliyobarikiwa na Mungu.

“Ardhi ya Makete ni nzuri ina mvua misimu 
miwili kwa mwaka na hata ukipanda kidole 
kinaota, hii sio wilaya maskini na kwenye vi-
kao vyangu sipendi kujadili umaskini,” alise-
ma Mtaka.

Alisema mpango uliopo ni kuhakikisha ku-
najengwa taswira na kufuta umaskini kuan-
zia ngazi ya familia.

Mwenyekiti wa wakulima wa pareto Tan-
zania, Anangisye Mwankina, alisema pamoja 
na kuhamasisha kilimo hicho, kampuni za 
ununuzi zifanye utaratibu wa kutoa mika-
taba ili kiwe na tija.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Makete, William Makufwe, alisema pareto ni 
moja ya zao la kimkakati katika halmashauri 
yao.

Wafugaji waomba kupatiwa mitamba
Na Nebart Msokwa,  
MBARALI

WAFUGAJI jamii ya wa-
masai wanaomiliki ranchi 
ya Matebete iliyoko wilay-
ani hapa Mkoa wa Mbeya, 
wameiomba serikali kutoa 
elimu ya ufugaji wa kisasa 
na kuwapatia madume 
bora ya ng’ombe (mitamba) 
ili waanze kupata tija.

Walitoa ombi hilo kupi-
tia risala yao iliyosomwa 
mbele ya Mwenyekiti wa 
Chama cha Wafugaji Taifa, 
Mrida Marocha baada ya 
kutembelea ranchi hiyo, 
kusikiliza kero za wafugaji.

Katibu wa wafugaji wa 
ranchi hiyo, Matei Kurubai, 
alisema hawana elimu na 
mbinu za kufuga kisasa na 
hawafahamu namna ya ku-
pata pembejeo kwa ajili ya 
mifugo.

Katibu wa Chama cha 
Wafugaji Taifa, Mathayo 
Mgusa, aliwaomba wataala-
mu kutoka Wizara ya Mifu-
go na Uvuvi kufika kwenye 
ranchi hiyo kutoa elimu ili 
iwe mfano kwa ranchi ny-
ingine nchini.

Mwakilishi kutoka Wiz-
ara ya Mifugo, Emmanuel 
Augustine, aliwataka wafu-
gaji hao kuhakikisha wana 

maji ya kutosha kwa ajili ya 
mifugo na kupata ng’ombe 
wa kisasa ili kuongeza tija.

Augustine alisema seri-
kali inaendelea kuboresha 
sekta ya ufugaji ili iwe sehe-
mu ya sekta zinazochangia 
kwa kiwango cha ukuaji wa 
pato la taifa na kuwainua 
wafugaji.

Alisema mazao ya mifugo 
yamekuwa yakisafirishwa 
kwenda kuuzwa nje ya nchi 
ikiwamo ngozi na nyama na 
kwamba serikali inaende-
lea kuboresha miundom-
binu ya usafirishaji.

Akizungumza baada ya 
kupokea risala hiyo, Ma-

rocha alitoa rai kwa wafu-
gaji wa ranchi hiyo kulinda 
eneo hilo ili kuhakikisha lin-
atumika ipasavyo kwa shu-
ghuli za ufugaji kwa faida ya 
wafugaji wenyewe na taifa.

Hivyo, aliwataka wafu-
gaji wa maeneo mengine 
kuiga mfano wa wafugaji 
hao akisema kunapunguza 
migogoro ya ardhi kati yao 
na wakulima.

Pia, aliwataka wafugaji wa 
Wilaya ya Mbarali kuacha 
kuingiza mifugo kwenye 
Hifadhi ya Taifa ya Ruaha 
hasa Bonde la Ihefu ili ku-
punguza hasara kutokana 
na mifugo yao kutaifishwa.

HABARI MBEYA

Meneja Huduma za Utangazaji wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), Mhandisi Andrew Kisaka, aki-
toa elimu kwa waandishi wa habari kuhusu wajibu na majukumu ya vyombo vya habari katika kuelimisha 
umma wakati wa semina ya siku mbili ya uboreshaji wa daftari la kudumu la wapigakura iliyoandaliwa na 
Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi (INEC) jijini Dar es Salaam jana.  PICHA: JUMANNE JUMA

Wakulima 
mpunga wapewa
elimu matumizi 
teknolojia
Na Gwamaka Alipipi

BENKI ya Maendeleo ya Kilimo Tanza-
nia (TADB) imewakutanisha wakulima wa 
mpunga kutoka mikoa ya Pwani, Tanga na 
Mbeya, lengo likiwa ni kuwawezesha kufan-
ya kilimo chenye tija kwa kutumia teknolo-
jia za kisasa.

Pia, mafunzo hayo yalilenga kuwawez-
esha wakulima hao kuachana na kilimo 
cha mazoea, pamoja na kuwapatia mikopo 
itakayowawezesha kuongeza mitaji katika 
kilimo chao.

Akizungumza na waandishi wa habari 
Ofisa Biashara Mwandamizi TADB, Angelina 
Nyansambo, alisema wakulima walioku-
tana katika mafunzo hayo ni kutoka Chama 
cha Ushirika wa Wakulima wa Umwagiliaji 
Ruvu (CHAURU) na Chama cha Ushirika wa 
Wakulima Umwagiliaji Mombo.

Alisema pamoja na mambo mengine 
wakulima hao walitembelea kiwanda cha 
kukoboa mchele cha Raphael Group Com-
pany Limited, Azimio Uswisi na kukutana na 
wakulima wa Chama cha Umwagiliaji Mbu-
yuni mkoani Mbeya.
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HABARI  ZANZIBAR

Waziri 
ataja faida 
uchangiaji 
damu kwa 
hiari
Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

WAZIRI wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Riziki Pembe Juma amesema 
uchangiaji damu ni miongoni 
mwa mambo muhimu yanayo-
paswa kupewa kipaumbele.

Aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki wakati wa maadhim-
isho ya Siku ya Uchangiaji Damu 
Salama Duniani, yaliyofanyika 
Mjini Unguja.

Alisema hali ya uchangiaji 
damu haifungamani na mfumo 
wowote wa kijamii kama kisiasa, 
kidini, wala kikabila.

Alisema lengo la maadhimisho 
ya siku hiyo ni kuwashukuru, ku-
wapongeza, kuwajali na kuende-
lea kuwahamasisha wachangiaji 
damu na watu wengine ambao 
wanaweza kujitolea ili kuokoa 
maisha ya wengine.

Alisema suala la kuchangia 
damu ni jambo la kibinadamu 
linalomgusa kila mtu na ndiyo 
maana katika hafla hiyo kuna 
mkusanyiko wa makundi mbal-
imbali wakiwemo walimu na 
wanafunzi wa shule, vyuo, wa-
nanchi wa kawaida, viongozi 
wa dini na vikosi vya ulinzi na 
usalama.

Alisema asilimia kubwa ya wa-
tumiaji wa damu ni wajawazito 
hasa pale wanapopoteza damu 
nyingi wakati wa kujifungua, 
watoto chini ya umri wa miaka 
mitano, waathirika wa ajali na 
upasuaji unaohitaji kutumia tiba 
ya damu.

Alisema juhudi za kuelimisha 
jamii zaidi huhitajika katika shu-
guli hizo na wananchi waliowen-
gi wanayo elimu ya wastani juu 
ya kuchangia damu kwa hiari.

Katibu Mkuu Wizara ya Afya, 
Dk. Habiba Omar Hassan alise-
ma zoezi la uchangiaji wa damu 
Zanzibar lilianza mwaka 2005 
na ilianza kwa dharura.

Alisema hakuna tiba mbadala 
wa damu, hivyo ni lazima mhita-
ji achangiwe ili kusaidia kuokoa 
maisha ya wengine.

Akisoma risala ya wachangi-
aji wa damu, Fatma Rashid 
alisema pamoja na kuadhimisha 
siku hiyo lakini pia ni kushere-
hekea kutumia kwa miaka 20 ya 
uchangiaji wa damu duniani.

Hata hivyo alisema kwa 
upande wa Zanzibar wachangiaji 
wa damu wanakabiliwa changa-
moto mbalimbali zikiwemo ku-
tothaminika hospitali wakati wa 
kuhitaji kuitumia huduma hiyo 
kwa wagonjwa wao.

Alitaja changamoto nyingine 
ni kupokea kauli zisizoridhisha 
kwa baadhi ya wahudumu wa 
afya pamoja na kutoviendeleza 
vikundi vya wachangiaji damu 
na makundi malumu.

Wanahisa kupewa gawio la bil.1.8/-
Na Gwamaka Alipipi

WANAHISA kutoka kampuni 
ya usafirishaji mizigo (Swiss-
port) wanatarajia kupata gawio 
la Sh. bilioni 1.8, baada ya kupa-
tikana na faida ya Sh. bilioni 3.6 
kwa mwaka 2023.

Mkurugenzi Mkuu wa kampu-
ni hiyo, Mrisho Yassin, alieleza 
hayo kwa waandishi wa habari 
jijini Dar es Salaam wakati wa 
mkutano wa 39 wa wanahisa 
ambao ulikuwa na agenda ya 
kupitisha mahesabu ya mwaka 
2023 pamoja na kugawa gawio 

kwa wanachama wake. 
Yassin alisema faida ya kam-

puni kwa mwaka 2023 ilikuwa 
Sh. bilioni 3.6, hivyo wanahisa 
wa kampuni hiyo wanapewa 
asilimia 50 ya faida ambayo 
wameitengeneza kwa mwaka 
huo.

“Mwaka 2022 kampuni ili-
pata faida ya Sh. bilioni 2.6 na 
mwaka 2023 imepata ya Sh. 
bilioni 3.6 utaona hapa faida im-
eongezeka na hii imechangiwa 
na kuongezeka kwa miruko ya 
ndege, idadi ya mizigo ambayo 
tulihudumia katika Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa Ju-

lius Nyerere na Kilimanjaro 
iliongezeka hali ambayo ilisaba-
bisha kuongezeka kwa mapato 
yetu. Hata hivyo gharama zetu 
za uendeshaji hazikuongezeka,” 
alisema.

Aidha, alisema kama kampu-
ni wanatarajia kutanua huduma 
zao na wanaimani siku moja 
wataweza kutoa huduma katika 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Abeid Amani Karume Zanzi-
bar pamoja na viwanja vingine 
Afrika.

Alisema: “Jitihada za serikali 
ni kubwa katika kukuza utalii 
wa nchi na hii imesababisha 

kuongezeka kwa watalii na 
wageni wanaokuja Tanzania, 
hivyo mizigo pia imeongezeka 
hasa usafirishaji nje ya nchi,” 
alisema.

Mmoja wa wanahisa wa kam-
puni hiyo, Aika Shauri, alisema 
mkutano     huo ulikwenda vi-
zuri na       wanashukuru kwa 
gawio waliolipata na wanaona 
kampuni      hiyo inaendelea 
kukua.

Mwanahisa mwingine, Irene 
Tarimo alisema kampuni hiyo 
inafanya vizuri hasa ya kuwa-
saidia        wanachama wake ku-
weza     kujikwamua kiuchumi.

Serikali kusimamia malengo 
ya kigoda cha Hayati Karume
Na Mwandishi Wetu

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi 
amesema serikali ita-
hakikisha inafanikisha 

malengo mahususi ya kuan-
zishwa kwa kigoda cha taaluma 
ya ukombozi na maendeleo ya 
Afrika cha Hayati Abeid Amani 
Karume.

Amesema lengo ni kuleta 
tija za kihistoria, kitaaluma na 
maendeleo kwa ustawi wa Zan-
zibar. Aliyasema hayo wakati 
wa ufunguzi wa kigoda hicho 
katika ukumbi wa Dk. Ali Mu-
hammed Shein, Tunguu Wilaya 
ya Kati Mkoa wa Kusini Unguja.

Dk. Mwingi alisema serikali 
inatambua majukwaa kama 
hayo yapo mengi kwenye 
mataifa mengi duniani na kwa 
majina tafauti, ambayo yame-
saidia kufanikisha masuala ya 
kitaaluma na maendeleo kupi-

tia fani mbalimbali kwa utafiti, 
mijadala, maandiko na map-
endekezo kwa serikali. Hivyo, 
alizitaka taasisi binafsi na ma-
shirika mengine ya ndani na 
ya kimataifa kushirikiana na 
serikali katika kukisaidia kigoda 
hicho kiendelee kutekeleza ma-
jukumu yake. Alisema Hayati 
Abeid Amani Karume alikuwa 
kiongozi shujaa, mzalendo 
aliyejitolea kuleta uhuru na 
maendeleo ya Zanzibar na Af-
rika baada ya kuongoza Map-
induzi ya Zanzibar yaliyoleta 
uhuru wa kisiasa, kiuchumi na 
kijamii. Akitaja malengo ya ki-
goda hicho Dk. Mwinyi alisema 
ni pamoja na kuhifadhi, kuibua 
na kueneza mawazo na fikra za 
Hayati Abeid Amani Karume 
kupitia utafiti, mijadala, makon-
gamano, mikutano na machap-
isho mbalimbali. Alisema pia 
kuendeleza ushirikiano wa 
ndani na nje ya Afrika uliouan-

zisha baada ya mapinduzi.
Kadhalika, aliwasihi wana-

taaluma kutumia fursa ya ku-
fanya utafiti na kazi nyingine 
za kitaaluma kupitia kigoda 
hicho ili kustawisha taaluma 
zao na kuleta mchango kwa 
Wazanzibar. Akichangia mada 
ya mchango wa Hayati Abeid 
Aman Karume katika siasa za 
Zanzibar, Tanzania na Afrika, 
Rais Mstaafu Jakaya Kikwete al-
ipongeza fikra, busara na mao-
no ya Hayati Karume kwenye 
ukombozi wa Zanzibar dhidi 
ya ukoloni na utumwa. Pia ali-
wataka Watanzania kuzitumia 
fursa za maendeleo zilizopo 
baina ya pande mbili za muun-
gano sambamba na kuzitunza, 
kuzilea, kuziimarisha fikra za 
mapinduzi na muungano.

Alisema kuanzishwa kwa ki-
goda hicho siyo heshima kwa 
Zanzibar pekee lakini kwa Tan-
zania na tasnia yote ya elimu 

nchini.
Balozi wa kigoda hicho, Rais 

Mstaafu wa Zanzibar, Dk. Aman 
Abeid Karume aliipongeza seri-
kali kwa wazo la kuanzishwa 
kwa kigoda hicho ili kuzienzi, 
kuzitunza na kuziendeleza 
fikra, busara na maono ya Hay-
ati Karume.

Rais Mstaafu za Zanzibar, Dk. 
Ali Mohammed Shein, alisifu 
uwezo wa Hayati Karume hasa 
katika kuinua sekta ya elimu na 
utaalamu kwa Zanzibar akiwa 
na lengo la kuijenga Zanzibar 
mpya kitaaluma.

Alisema Hayati Karume 
alifanikisha hilo baada ya ku-
toa makundi ya Wazanzibari 
kuyapeleka kwenye mataifa ya 
kijamaa Ulaya na Amerika iki-
wamo, Cuba, China, Bulgaria, 
Urusi na mataifa mengine kwa 
nia ya kujifunza na kurejesha 
Zanzibar uzoefu na maendeleo 
ya teknolojia.

Baadhi ya abiria wakikata tiketi kwenye kituo cha treni ya mwendo kasi mjini Morogoro kwa ajili ya usafiri wa kuelekea jijini Dar 
es Salaam juzi. PICHA: CHRISTINA HAULE
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TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

OFISI ZA MATANGAZO 

MIKOCHENI INDUSTRIAL 

AREA, PO.BOX 31042, DAR 

ES SALAAM.   

MOB: +255 - 0677020701 

E-MAIL:  

ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

Kwa Habari   

Motomoto 

usikose Gazeti  

lako la 

Nipashe  kila 

siku 

Piga Simu 

0677020701

MATANGAZO MCHANGANYIKO
IN THE DISTRIC COURT OF DODOMA

AT DODOMA
Probate and Administration Cause No. 8847 of 2024

In the matter of the estate of the late 

ZAKARIA JOSEPH MAKWALA 
of Mwaja within Dodoma City

And
In the matter of application for letters of administration by 

ROSE ZAKARIA MAKWALA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL  PERSONS claiming to have any interest in the estate of 
the above named deceased are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think fit before the grant of 
letters of administration is made to the above named 
petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 24th 

day  of 6 2024
Dated at Dodoma this 22 day of  5….2024

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
LA WILAYA MPWAMPWA 

LILILOKO DODOMA
MAOMBI NA. 06 YA MWAKA 2024
PETER LUMAMBO……………MDAI

VERSUS
ZAKAYO BENDERA……………MDAIWA

KWA:
ZAKAYO BENDERA
POPOTE ULIPO.
YAH: KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake 
yameelezwa katika Nakala ya Maombi ambayo inapatikana katika 
Baraza hili.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza la Ardhi na Nyumba 
Wilaya ya Mpwapwa wewe binafsi, Wakili au Mwakilishi yeyote 
ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe 23.07.2024 asubuhi. Kwa 
mujibu wa maombi hayo unatakiwa kuleta utetezi wako kwa 
maandishi.
ANGALIZO:- Kama hakuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu, Baraza 
likithibitisha kuwa umepokea Hati ya Wito, Baraza linaweza kutoa 
Hukumu dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/ Muhuri wa Baraza hili 
leo tarehe 16 ya Mwezi wa APRIL, 2023.

…………………………………………………………………………..
MWENYEKITI

Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya
MPWAPWA.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

ALEX MATEI MSHANA 
anatangaza kupotea kwa kadi ya 

pikipiki aina ya HAOJUE yenye 
usajili namba 

MC 409 CHY, CHASSIS NAMBA: 
LC6PCJK20K0056156 na 

ENGINE NAMBA: 
156FM15AD2F56796. 

Kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/RUV/SON/3229/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
PAUDOLA ZABRON PILLA 

ANATANGAZA  KUPOTELEWA NA 
KADI YA GARI AINA YA SCANIA 

YENYE USAJILI T 879 DXZ 
,INJINI NAMBA 0620558460 

CHASISI NAMBA  
VLUR4X20009058460 , KWA 

YEYOTE ATAEFANIKIWA KUIONA 
KADI HIYO ATOE TAARIFA KITUO 
CHA POLISI KILICHOPO KARIBU 

NAE POLISI TAARIFA 
PHQ/IRI/IRI/8528/2024.

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF 
MOROGORO

DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION

CAUSE NO. 12940 OF 2024

In the Matter of the Estate of the Late: 
MASINDE NYANGERO

 By 1: ALEXANDER NYANGERO SONGORWA
       2: ______________________

All persons claiming to have any interest in the estate 
of the above-named deceased are hereby cited to 
come and see the proceedings if they think fit before 
the grant of probate (or letter of administration) is 
made to the above - named petitioner.
Objection to the grant should be filed on or before the 
27 day of JUNE.2024
Dated at Morogoro this 6 day of JUNE.2024

…………………………………………….
RESIDENT MAGISTRATE

KADI  ZA GARI 
ZIMEPOTEA

RORY MAXWELL NIGHTINGALE
ANATANGAZA KUPOTEA  KWA 

KADI ZA GARI  
 T509BAF CHASSIS NAMBA 
-A0500419 ,ENGINE NAMBA  

CD4045GO34268
T523BHL CHASSISS NAMBA 
H4432EAA0201942,ENGINE 

NAMBA CD6068G118902
YEYOTE  ATAKAYEZIONA  ATOE 

TAARIFA KITUO CHA POLISI 
PHQ/ARU/ARU/ 20204/2024.

KUPOTEA KWA
KADI YA BAJAJI

SHAD KREN MAKEVE 
anatangaza kupotea kwa 
kadi ya bajaji yenye usajili 
namba MC 601 DDH. Kwa 
yeyote atakaeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 
polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/NJO/NJO/2257/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

ALEX MATEI MSHANA 
anatangaza kupotea kwa kadi ya 

pikipiki aina ya HAOJUE yenye 
usajili namba 

MC 409 CHY, CHASSIS NAMBA: 
LC6PCJK20K0056156 na 

ENGINE NAMBA: 
156FM15AD2F56796. 

Kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/RUV/SON/3229/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

EDDA SAMWELY anatangaza kupotea kwa cheti 
cha kidato cha nne chenye index namba 
S2492/0003 kilichotolewa na baraza la mitihani 
la taifa kupitia MAWENGI SECONDARY SCHOOL 
TANZANIA mwaka  2009. Kwa yeyote atakaeiona 
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 30/3/8/17

TANGAZO LA NOTISI 
WADAIWA 

TUJIJENGE TANZANIA FINANCIAL SERVICE 
LIMITED, Inatangaza notisi kwa wadaiwa 
waliokopa mikopo na kushindwa kulipa madeni 
yao kama ifuatavyo:-

WILLIAM PATRICK CHIBONI - Mkoa Dar Es 
Salaam. Hii ni notisi ya siku thelathini (Siku 30) 
kutakiwa  kulipa deni kwa kudhamini GETRUDE 
ARCHARD NJAU.

Mnatakiwa kulipa madeni yenu ya mikopo 
mnayodaiwa na Tujijenge ndani ya muda husika 
ulioainishwa mbele ya jina lako.

Hii ni baada ya mkopo kushindwa kulipwa 
kulingana na masharti na makubaliano ya 
mkataba.

Notisi hii itatumika kuanzia tarehe ya Tangazo hili 
gazetini. Hatua zaidi za Kisheria zitachukuliwa 
dhidi yako endapo kama utashindwa kulipa deni 
la mkopo ndani ya muda 
ulioainishwa/kutangazwa.

Ikiwa ni pamoja na kufuata taratibu nyingine za 
kisheria au kuruhusu dalali kuuza mali 
zilizotumika kudhamini mkopo uliochukuliwa.

Kwa Mawasiliano piga:
+255 222774742-3/0677088251/0718068335
Au   Email: tujijengetanzania@tujijenge.or.tz

 

MNADA WA HADHARA
Madalali tajwa hapo chini tunatangazia umma 
kuwa kutakuwepo na mnada wa hadhara wa kuuza 
dhamana za wadaiwa kama ilivyoonyeshwa 
kwenye jedwali hapo chini. Mnada utaendeshwa 
kwa idhini tuliyopewa na Tujijenge Tanzania 
Financial Service Ltd kama ilivyotangazwa 
gazetini,; Pia tunatoa notisi ya siku kumi na nne ya 
kulipa deni kwa mdaiwa, vinginevyo tutafanya 
minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha 
gazetini

Masharti Mengine: 
Mnada utafanyika mahali dhamana ilipo kuanzia saa nne 
asubuhi. Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75% atalipa 
ndani ya siku 14, akishindwa kulipa 25% iliyolipwa 
hairudishwi na mnada utarudiwa tena. Gharama za 
kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa  
mdaiwa/mpangaji ni  juu ya mnunuzi. 

Mawasiliano piga:
SEPCO: 0715683777 & JOSINA: 

0768203040/0789203040
Tujijenge (T) Financial Services Ltd: 0718068335

RAPITECH Solutions Ltd: 0755264606

Mdaiwa  
Dhamana/ 
Mahali ilipo 

Tarehe ya 
mnada 

Dalali 

Nicholas 
Ernest Mgaya 

Gari T.525 CUP 
Toyota 
COASTER 
- Dalali Yard 

02/07/2024
 

SEPCO Debt 
Collections & 
Auctioneerin
g Co. Ltd 

Fransisca 
Isaac 
Mwakajila 

Gari T.224 EAU 
Toyota RACTIS 
-Mbagala yard 

05/07/202
4 

RAPITECH 
Solutions Ltd 

Marco Lucas 
Lumashi 

Nyumba 
ipo’Kisesa 

04/07/202
4 

JOSINA CO. 
LTD 

 JAMHURI YA MUUNGANO WA  TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya MASWA.
Kituo cha  NYALIKUNGU mkoa wa SIMIYU

Shauri la Madai Na.29/2024
Jina la Mdai KCCL KAHAMA Co L.T.D 

Jina la Mdaiwa MISPINA KULWA NA WENZAKE WANNE.
  

KUITWA SHAURINI MDAIWA.
(Kanuni ya 18  ya kanuni za taratibu katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa EMILY KULWA WA BUGARAMA,MASWA
K.K: M/KITONGOJI BUGALAMA
K.K  VEO BUGALAMA,MASWA

Kwa kuwa Mdai/Wadai   ameleta/wameleta  madai  yake/yao  
kwamba(Eleza hapa habari za Madai)Madi anawadai wewe pamoja 
na wenzako wanne pesa taslimu Sh 14,317,320/- baki ya pesa za 
ununuzi wa pamba. Kwa hiyo unatakiwa  kuhudhuria binafsi  katika 
mahakama hii tarehe 18 Mwezi  06 Mwaka 2024   saa 2;30  asubuhi 
kwa mujibu wa madai hayo   na kwa  kuwa siku hiyo ni siku ya 
kusikilizwa shauri hili ni lazima  kuleta shahidi/mashahidi  wako na 
vielelezo  vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika  kuwa ulipokea   hati   ya kuitwa sharini .Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila wewe kuwepo.
Hati hii Imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe 
13 Mwezi 06 Mwaka 2024.

HAKIMU

JAMHURI YA MUUNGANO WA  TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya MASWA.
Kituo cha  NYALIKUNGU mkoa wa SIMIYU

Shauri la Madai Na.30/2024
Jina la Mdai KCCL KAHAMA Co L.T.D 

Jina la Mdaiwa BENEDICTOR G.MAKUBI NA 
WENZAKE WANNE.

KUITWA SHAURINI MDAIWA.
(Kanuni ya 18  ya kanuni za taratibu katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa EZEKIEL G MAKUBI WA MWASAYI,MASWA
K.K: M/KITONGOJI MWAJIJABENDE
K.K  VEO MWASAYI,MASWA

Kwa kuwa Mdai/Wadai   ameleta/wameleta  madai  yake/yao  
kwamba(Eleza hapa habari za Madai) Madi anawadai wewe pamoja 
na wenzako wanne pesa taslimu sh 21,973,880/- baki ya pesa za 
ununuzi wa pamba. Kwa hiyo unatakiwa  kuhudhuria binafsi  katika 
mahakama hii tarehe 18 Mwezi  06 Mwaka 2024   saa 2;30  asubuhi 
kwa mujibu wa madai hayo   na kwa  kuwa siku hiyo ni siku ya 
kusikilizwa shauri hili ni lazima  kuleta shahidi/mashahidi  wako na 
vielelezo   vyote vinavyohusu shauri hili  kwa ajili ya kujitetea. 
ANGALIZO:Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika  kuwa ulipokea   hati   ya kuitwa sharini .Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila wewe kuwepo. Hati hii Imetolewa kwa 
Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe  13  Mwezi 06  Mwaka 
2024.

HAKIMU
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Bintimfalme Kate Middleton akiwa kwenye gari katika gwaride la kuinua bendera ya kifalme. PICHA: BBC

Uamuzi wa hakimu 
wamsababishia kifo Kate hadharani miezi mitatu 

tangu aanze tiba ya saratani
London, UINGEREZA

BINTIMFALME wa Wales, 
Kate, ambaye yuko kwenye 
matibabu ya saratani, ame-
onekana kwenye gwaride 
kuashiria kupandishwa kwa 
bendera ya kifalme. 

Hili ni tukio la kwanza la 
umma kuhudhuria tangu 
utambuzi wake na kujitan-
gaza anaugua saratani ya 
tumbo, mapema mwaka 
huu.

‘Duchess of Cambridge’, al-
ionekana kwenye gari lenye 
kioo la kifalme la Uingereza. 
Baadaye, kisha kuonekana 
pia kwenye Varanda la Jum-

ba la Buckingham.
Katika taarifa iliyotolewa 

siku moja kabla, Kate alise-
ma matibabu yake yalikuwa 
yanampa maendeleo mazuri 
na akatangaza kwamba ata-
shiriki gwaride kwa heshima 
ya mfalme.

Lakini pia aliongeza kuwa 
tiba hiyo haijakamilika na 
itaendelea kwa miezi kad-
haa zaidi.

“Bado kuna njia ndefu 
mbele,“ aliandika katika 
ujumbe wake uliowekwa 
kwenye mitandao yake ya 
kijamii.

Tangu bintimfalme huyo 
anayefahamika kama bin-

timfalme wa Wales, afichue 
utambuzi wake wa maradhi 
ya saratani katika video ya 
kibinafsi kwenye mitandao 
ya kijamii Machi, mwaka 
huu, hakujawa na habari 
mpya kuhusu afya yake ku-
toka kwa ufalme.

Ujumbe mpya wa bintim-
falme unaambatana na pi-
cha mpya iliyopigwa nje ya 
nyumba yake, huko Wind-
sor.

Bintimfalme, hata hivyo, 
anaonya kwamba habari 
yoyote njema kuhusu 
ugonjwa wake inapaswa ku-
chukuliwa kwa tahadhari.

“Mtu yeyote ambaye 

amepitia tiba ya mionzi 
‘chemotherapy’ anajua 
kwamba kuna siku nzuri na 
mbaya,“ alielezea.

“Siku moja unahisi dhaifu, 
umechoka, na unapaswa 
kuuruhusu mwili wako 
kupumzika. Lakini siku in-
ayofuata, unahisi kuwa na 
nguvu na unataka kutumia 
zaidi afya yako nzuri,“ Kate 
aliendelea.

“Ninajifunza subira, hasa 
katika hali ya kutokuwa na 
uhakika. Ninaichukua kila 
siku inavyokuja; ninasikiliza 
mwili wangu na kujipa muda 
unaohitajika sana wa kupo-
na,“ aliongeza.

Nairobi, KENYA

HAKIMU wa Kenya aliyepigwa risasi 
na ofisa mkuu wa polisi mapema wiki 
hii amefariki, kwa mujibu wa jaji mkuu 
wa nchi hiyo.
Jaji Martha Koome aliandika kwenye 

X, kwamba Hakimu Mkuu wa Mahaka-
ma ya Sheria ya Makadara, Monica Ki-
vuti, ameshindwa katika vita, dhidi ya 
majeraha yake makubwa.
Kivuti alipigwa risasi na polisi katika 

mahakama moja katika mji mkuu, Nai-
robi, siku ya Alhamisi baada ya kufutil-
ia mbali dhamana ya mkewe kutokana 
na kutoroka kwa mwanamke huyo.
Polisi huyo aliyetambulika kwa jina 

la Samson Kipchirchir Kipruto aliuawa 
kwa kupigwa risasi na maofisa wen-
gine kufuatia shambulizi hilo.
Maofisa watatu kati ya hawa wali-

jeruhiwa katika shambulio hilo la-
kini wanasemekana kuwa katika hali 
shwari.
„Ni kwa moyo mkunjufu ninalitaarifu 

taifa kuwa Monica Kivuti, Hakimu 
Mkuu, Mahakama ya Sheria ya Maka-
dara, ameshindwa katika mapambano 
dhidi ya majeraha makubwa aliyoya-
pata wakati wa shambulio la wazi la 
bunduki mahakamani,“ alisema Jaji 
Koome katika taarifa yake Jumamosi. 
„Familia ya Mahakama inasimama 

kwa mshikamano wakati huu wa 
kiwewe kikubwa na inataka usikivu na 
huruma tunaposhiriki katika huzuni.“
Kulingana na gazeti la The Star, lililo-

zungumza na chanzo katika Hospitali 
ya Nairobi, Kivuti alifariki Ijumaa usiku 
baada ya kupigwa risasi kifuani na 
mguuni.
Mahakama za Sheria za Makadara 

zinapaswa kusalia kufungwa hadi Ju-
matatu.
Huduma ya polisi ya kitaifa ilisema 

katika taarifa siku ya Alhamisi kwamba 
Kipruto, ambaye alikuwa msimamizi 
wa kituo cha polisi cha Londiani ma-
gharibi mwa Kenya, alikuwa mahakam-
ani kwa sababu zisizojulikana wakati 
wa kusikilizwa kwa kesi ya mkewe. 
Alishtakiwa kwa kupokea pesa „chini 

ya udanganyifu.”
Uchunguzi wa kilichotokea unaende-

lea.
Jaji Koome alisema ni wazi kuwa Kip-

ruto alinuia kumuua Kivuti.
Kisa hicho ndani ya chumba cha ma-

hakama kimewashtua Wakenya.
Polisi mara nyingi wamekuwa wak-

ishutumiwa kuhusika na mauaji ya 
nje ya mahakama, lakini hakuna tukio 
kama hilo lililoripotiwa ndani ya ma-
hakama.
Mahakama imesema itaimarisha hatua 

za usalama na imewahakikishia wa-
fanyakazi wa mahakama na watumiaji 
wengine wa mahakama usalama na 
usalama wao.
Chama cha Wanasheria Kenya, kilise-

ma katika taarifa kwamba tukio hilo 
halikuwa tukio la pekee bali ni sehemu 
ya mwelekeo wa kutatiza wa ongezeko 
la vitisho na mashambulizi dhidi ya 
maofisa wa mahakama na mawakili.
„Migogoro ya kisheria inaweza kuwa 

na hisia nyingi, na hatari kwa maofisa 
wa mahakama na mawakili haziwezi 
kupunguzwa.“
Jumuiya hiyo iliongeza kuwa ita-

fanya kazi na Jaji Koome, kutayarisha 
mikakati ya kina inayolenga kulinda 
mfumo wa haki na watendaji wake.

Ramaphosa kutangaza Baraza la Mawaziri 
Johannesburg,  
AFRIKA KUSINI

CYRIL Ramaphosa ana-
jiandaa kuunda Baraza la 
Mawaziri, baada ya Bunge 
la Afrika Kusini kumchagua 
tena, kuwa rais wa nchi hiyo.

Hiyo ni baada ya 
makubaliano ya kihistoria 
ya muungano kati ya chama 
tawala cha African National 
Congress (ANC) na vyama 
vya upinzani.

Serikali mpya ya umoja wa 
kitaifa inaundwa na ANC ya 
Ramaphosa, Muungano wa 
mrengo wa kati wa Demo-
cratic Alliance (DA) na vy-

ama vidogo.
Katika hotuba yake ya 

ushindi, Ramaphosa al-
ipongeza muungano huo 
mpya, na kusema wapi-
gakura wanatarajia viongozi 
kuchukua hatua na kufanya 
kazi pamoja kwa manufaa ya 
kila mtu katika nchi hiyo.

Makubaliano hayo yaliha-
rakishwa katika siku moja 
katika siku ya hali ya juu ya 
kisiasa, ambayo ilisababisha 
Bunge kukaa hadi jioni, kwa 
kura kuthibitisha ni nani 
angeshika madaraka katika 
utawala mpya.

Hapo awali, makubaliano 
yaliafikiwa kufuatia wiki kad-

haa za uvumi kuhusu nani 
ANC ingeshirikiana naye 
baada ya kupoteza wingi 
wake wa wabunge kwa mara 
ya kwanza katika kipindi cha 
miaka 30 katika uchaguzi wa 
mwezi uliopita.

Ilipata asilimia 40 ya kura, 
huku DA ikishika nafasi ya 
pili kwa asilimia 22.

Katibu Mkuu wa ANC, 
Fikile Mbalula, aliutaja 
mpango wa muungano 
kuwa „hatua ya ajabu“.

Ilimaanisha kuwa 
Ramaphosa, ambaye ali-
chukua nafasi ya Jacob Zuma 
kama rais na kiongozi wa 
ANC kufuatia mzozo mkali 

wa madaraka mwaka 2018, 
aliweza kushikilia mamlaka.

Hatua inayofuata ni kwa 
Bw Ramaphosa kutenga nya-
dhifa za baraza la mawaziri, 
ambazo zitajumuisha wana-
chama wa DA.

Mkataba wa vyama vingi 
hauhusishi vyama viwili 
vilivyojitenga na ANC, na 
huenda vitanufaika iwapo 
vitashindwa kuleta ubore-
shaji wa kiuchumi unaodai-
wa na wapigakura.

Lakini kura za maoni zi-
naonyesha Waafrika Kusini 
wengi wanataka muungano 
huo mkuu ambao haujawahi 
kushuhudiwa ufaulu.

Jumatatu Juni 17, 2024

BINTIMFALME:



MAZOEZI

Na Adam Fungamwango

LIGI ya Mabingwa wa Mikoa 
katika soka la Wanawake inata-
rajiwa kuanza kupigwa Jumatano 
Juni 19 mpaka 29 kwenye Uwanja 
wa Shule ya Fountain Gate jijini 
Dodoma.

Taarifa iliyotolewa na Shirik-
isho la Mpira wa Miguu Tanzania 
(TFF), ikisainiwa na Ofisa Habari 
na Mawasiliano, Cliford Ndimbo, 
imesema jumla ya timu 19 am-
bazo ni mabingwa kutoka katika 
mikoa mbalimbali nchini zinata-
rajiwa kuonyeshana kazi ambapo 
mwisho wake itatoa timu mbili za 
juu ambazo zitapanda na kucheza 
Ligi Daraja la Kwanza (WFDL) kwa 
msimu wa 2024/25.

TFF, imezitaka timu zote kufika 
kituoni Juni 18, tayari kwa kuanza 
kinyang‘anyiro hicho.

Timu ambazo tayari zimepata 
nafasi hiyo na zimethibitisha kush-
iriki, majina ya mikoa yao ikiwa 
kwenye mabano ni Mbagala Queens 
(Dar es Salaam), Mayai Sport (Moro-
goro), Singida Rising Star (Singida), 
Ziba Sekondari (Tabora), Nguruka 
Princess (Kigoma), Katoro Prin-
cess (Geita), TSC Queens (Mwanza), 
Bunda Girls (Mara), na Raha Queens 
(Simiyu).

Timu zingine ni Kitwana Prin-
cess (Shinyanga), Lengo Queens 
(Arusha), Simba Footprint (Kiliman-
jaro), Leopards Princess (Tanga), 
Chipuputa Queens (Mtwara), Tutes 
Queens (Ruvuma), Michael Jack-
son Princess (Njombe), Veta Iringa 
Ladies (Iringa), Prisons Queens 
(Mbeya) na Maendeleo Queens 
(Songwe).

Ligi Mabingwa 
Wanawake
kutimua vumbi 
Dodoma 

Na Shufaa Lyimo

MSHINDI wa shindano 
la urembo la ‚Miss Grand 
2024‘ atapata fursa ya kush-
iriki shindano la dunia  
litakalofanyika Oktoba mwa-
ka huu.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana wakati 
wa uzinduzi wa ‚Miss Grand‘, 
mwandaaji wa shindano 
hilo Nazimizye Ada Mdolo 
alisema mshindi wa kwanza 
katika shindano hilo atapata 
fursa ya kwenda kushiriki 
mashindano ya Dunia Ok-
toba 25  mwaka huu nchini 

Myanmar.
Alisema mshindi wa pili 

kwenye shindano hilo ata-
pata fursa ya kwenda kush-
iriki mashindano ya Afrika  
ambayo yatatangazwa baa-
daye.

„Hili ni shindano kubwa 
ambalo linakwenda kutan-
gaza utalii wa nchi yetu vile 
vile linasaidia wasichana 
wengi kupata ajira, alisema, 
Ada Mdolo. 

Alisema analishukuru 
Baraza la Sanaa la Taifa 
(Basata) kwa kuwapa kiba-
li cha kuandaa shindano 
hilo na kuwataka wasicha-

na wajitokeze kuchukua 
fomu za ushiriki ambazo  
zitaanza kupatikana hivi kari-
buni.

Kwa upande wake Mra-
tibu wa Shindano hilo, Tu-
maini Henry, aliwataka wasi-
chana wajitokeze kuchukua 
fomu hizo na kudai mwaka 
huu shindano hilo mwaka 
huu litakuwa na ubora  
z a i d i  
tofauti lililofanyika mwaka 
2018.

Wakati huo huo aliyekuwa 
‚Miss Grand Tanzania 2018‘, 
Queen Mugesi, alisema kupi-
tia shindano hilo amejifunza 

vitu vingi ikiwa pamoja na 
kupata mawasiliano na watu 
kutoka nchi mbalimbali. 

„Nilipata fursa ya kutembe-
lea nchi mbalimbali kupitia 
shindano hili, vile vile nili-
weza kufanya kazi na taasisi 
tofauti tofauti, ninashukuru 
kwa hatua niliyofikia, alisema 
Mugesi. 

Vile vile Daxx Cruz ambaye 
ni miongoni mwa waandaaji 
alisema vigezo vya washiriki 
ni msichana mwenye umri 
kuanzia miaka 18-29 ambapo 
wanataka kuwainua watoto 
wa kike. 

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Klabu ya JKT 
Tanzania umevunja benchi 
lao la ufundi ili kujipanga 
upya kwa ajili ya msimu ujao 
wa 2023/2024 unaotarajiwa 
kuanza Agosti mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Ofisa Habari wa Klabu 
hiyo, Masau Bwire, alisema 
wamechukua uamuzi huo 

baada ya kuona malengo yao 
hayajatimia msimu uliopita. 

„Malengo yetu yalikuwa 
ni kushiriki mashindano ya 
Kimataifa msimu ujao lakini 
haikuwa hivyo, ndio maana 
tunataka tuwe na benchi 
bora la ufundi, alisema Ma-
sau. 

Aidha, alisema hawaku-
furahishwa kuona timu yao 
inacheza mchezo wa mtoano 
kuwania kubaki Ligi Kuu 

na kiliwaumiza viongozi na 
mashabiki wao kwa kiasi ki-
kubwa. 

Vile vile alisema muda 
wowote kuanza sasa watatan-
gaza benchi jipya la ufundi 
ambalo litaanza majukumu 
yake Julai mwaka huu. 

„Hivi karibuni tutatangaza 
benchi letu jipya la ufundi 
ambalo litawajibika na timu 
msimu ujao, tunaamini lita-
fanya mapinduzi  makubwa, 

alisema. 
Aidha alisema licha ya 

kuachana na benchi hilo 
bado wanahitaji ushauri na 
maoni kutoka kwa aliyeku-
wa kocha wao mkuu, Malale 
Hamsini ambaye ameacha 
ripoti yake. 

Aliwataka mashabiki wao 
kuwa na subira kipindi hiki 
ambacho wanajiandaa ku-
watangazia benchi jipya la 
ufundi. 

'Miss Grand 2024' kushiriki shindano la dunia

JKT YAVUNJA BENCHI LA UFUNDI

HABARI MICHEZO
20 Jumatatu Juni 17, 2024

Kocha wa Timu ya Watoto ya Soccer School inayolelewa na Kituo cha Michezo cha Jakaya Kikwete, Seif Jamal (kushoto), akisima-
mia mazoezi ya watoto hao katika Uwanja wa Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA 
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HABA

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

M
KURUGENZI wa Michezo 
wa Barcelona, Deco ana-
tamani kuona Raphinha 
akisalia katika klabu hiyo 

licha ya uvumi unaomuhusisha win-
ga huyo kutaka kuondoka.

Miamba hao wa Hispania wata-
hitaji mauzo msimu huu wa majira ya 
joto ikiwa wanataka kuepusha mata-
tizo zaidi ya kifedha.

Mmoja wa wachezaji wanaotajwa 
kuuzwa ni nyota wa Brazil, Raphinha.

Lakini kwa mujibu wa
 Sport, Deco hataki kuten

gana na mchezaji huyo
 hata ikiwa wanataka ku
nunua wachezaji wapya.
Ripoti hiyo inaendelea kusema 

kuwa Deco, ambaye aliwahi kuwa 
wakala wa Raphinha kabla ya kuji-

    Nyota huyo anatwaja 
kutaka kuuzwa ili kuepusha 
matatizo zaidi ya...

Jumatatu Juni 17, 2024
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DECO ATAKA RAPHINHA DECO ATAKA RAPHINHA 
ABAKI BARCABAKI BARCELONAELONA

unga na Barcelona, ​​hataki kumlazi-
misha mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Brazil kuhamia Saudia, am-
bapo klabu ziko tayari kutoa kiasi  
kikubwa cha fedha kwa ajili ya winga 
huyo.

Iwapo Raphinha atasalia na Bar-
celona, ​​maswali yatabaki juu ya ju-
kumu lake.

Alicheza mechi 17 tu kwenye 
LaLiga msimu uliopita, huku Xavi 
akimpendelea Lamine Yamal 
anayeibukia katika nafasi yake bada-
la yake.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 27 bado ana pale mkataba 

Camp Nou hadi 2027 na amekuwa 
akiweka wazi mara kwa mara kuwa 
hataki kuondoka.

Bila kumuuza Raphinha, Barce-
lona hawataweza kugharamia uham-
isho wa winga mwingine, huku Nico 
Williams wa Athletic Club akitajwa 
kuwa ndiye anayependelewa ikiwa 
fedha za kutosha zitapatikana.

Kwa sasa Raphinha yuko na timu 
ya taifa ya Brazil kujiandaa na Copa 
America.

Kocha mpya Hansi Flick atataka 
kuzungumza na winga huyo na 
kuthibitisha mipango yake ya msimu 
ujao.

MAN YAKOMAA NA LIGT
KLABU ya Manchester United imeanza mazungumzo 

kuhusu uhamisho wa beki wa Bayern Munich, Mholanzi 
Matthijs de Ligt mwenye umri wa miaka 24, ambaye ana 
thamani ya takribani euro milioni. (Sky Sport Germany)

BEI YA BRANTHWAITE YAKATALIWA
MANCHESTER United haina nia ya kufikia thamani ya 

Everton ya pauni milioni 70 kumnunua mlinzi, Jarrad 
Branthwaite mwenye umri wa miaka 21. (Mirror)

WALSH ATAKIWA ARSENAL
KLABU ya Arsenal ina nia ya kutaka kumnunua kiun-

go wa kati wa Barcelona, Keira Walsh mwenye umri wa 
miaka 27. (Athletic)

GREENWOOD KUBAKI HISPANIA
VALENCIA imewasilisha ombi la pauni milioni 25 

kumnunua mshambuliaji wa Manchester United, Mason 
Greenwood mwenye umri wa miaka 22, huku msham-
buliaji huyo wa England, ambaye amekuwa akihusishwa 
na Juventus akitaka kusalia Hispania baada ya kucheza 
kwa mkopo Getafe msimu uliopita. (Mirror)

GREALISH KUONDOKA
MLINZI wa England, Jack Grealish mwenye miaka 28, 

anaweza kutaka kuondoka Manchester City baada ya 
kukosa nafasi katika kikosi cha kwanza msimu uliopita 
lakini mshahara wake mkubwa na mkataba wake hadi 
2027 unaweza kuwa kikwazo. (Football Insider)

BROJA AWANIWA MILAN
AC Milan ilituma skauti kumtazama Armando Broja 

mwenye umri wa miaka 22, akiichezea Albania dhidi ya 
Italia Jumamosi huku klabu hiyo ya Serie A ikitathmini 
uwezekano wa kumnunua mshambuliaji huyo wa Chel-
sea. (Sky Sports Italia)

LILLE YAKATAA KUMUUZA YORO
KLABU ya Lille imekataa dau la pauni milioni 42.3 

kutoka kwa klabu ambayo haijatajwa jina kwa mlinzi 
wa kati, Leny Yoro mwenye umri wa miaka 18, ambaye 
amekuwa akihusishwa na kutaka kuhamia Liverpool na 
Manchester United lakini inasemekana anapendelea 
uhamisho wa kwenda Real Madrid. (Express)

LINDELOF ALENGWA
MLINZI wa Manchester United, Victor Lindelof mwe-

nye umri wa miaka 29, analengwa na kocha mpya wa 
Fenerbahce, Jose Mourinho, ambaye alifanya kazi na 
mchezaji huyo wa Sweden wakati alipokuwa Old Traf-
ford. (Fotomac)

ADEJENUGHURE AWINDWA
KLABU ya Manchester United imeungana na AC Milan 

na Borussia Dortmund kumwinda mshambuliaji wa RB 
Salzburg, Oghenetejiri Adejenughure mwenye umri wa 
miaka 17, ambaye alifunga mabao manne katika mich-
ezo minne akiwa na Austria wakati wa michuano ya hivi 
karibuni ya Ulaya kwa vijana chini ya umri wa miaka 17. 
(Express)

MASTANTUONO ANYATIWA MAN
KLABU ya Manchester City inalenga kuteka uhamisho 

wa Real Madrid kwa kiungo wa kati wa River Plate Muar-
gentina Franco Mastantuono mwenye umri wa miaka 
16, ambaye ana kipengele cha kuachiliwa cha pauni mil-
ioni 45. (Sport via 90 Min)

ANTON AWANIWA LIVERPOOL
KLABU ya Liverpool ilifanya uchunguzi kuhusu mlinzi 

wa kati wa Stuttgart, Waldemar Anton mwenye umri wa 
miaka 27, ambaye yuko kwenye kikosi cha Ujerumani 
kwenye Euro 2024 na ana kipengele cha kutolewa cha 
euro milioni 22.5. (Sport Bild)

SANCHO SASA ATAKIWA JUVE
KLABU ya Juventus imesonga mbele ya Borussia Dort-

mund katika kujaribu kumsajili winga wa Manchester 
United, Jadon Sancho mwenye umri wa miaka 24, am-
baye alitumia kipindi cha pili cha msimu uliopita kwa 
mkopo katika klabu hiyo ya Ujerumani. (Football Insider)
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RIO DE JANEIRO, Brazil

GWIJI wa soka wa Brazil, Ron-
aldinho amesema shutuma zake 
kwa kikosi cha mwaka huu cha 
timu ya taifa ya Brazil kwenye mi-
chuano ya Copa America ni mku-
sanyiko wa ‚maoni‘ yaliyotolewa 
na mashabiki kwenye mitandao 
ya kijamii ambayo aliyatoa kama 
sehemu ya kampeni ya kutangaza 
bidhaa ya kuondoa harufu kwenye 
mawili.

Hapo awali Ronaldinho alikuwa 
amechapisha kwenye Instagram 
kwamba kuna „ukosefu wa upendo 
kwa jezi ya Brazil“ miongoni mwa 
wachezaji akiwamo Raphinha.

Hata hivyo, saa chache baadaye, 
Ronaldinho alisema maneno hayo 
si yake na alikuwa akijaribu ku-
unga mkono upande wa sasa.

„Sitaacha kamwe kuiunga mkono 
Brazil,“ aliandika kwenye akaunti 
yake ya Instagram. 

„Uungwaji mkono wa mashabiki 
unaleta mabadiliko makubwa kwa 
wachezaji na wanachohitaji ni 
kuungwa mkono kwa wakati huu,“ 
aliendelea kusema.

Ronaldinho, ambaye alishinda 
Copa América akiwa na Brazil 
mwaka 1999 na Kombe la Dunia 
mwaka 2002, awali alionekana 
kuishutumu Brazil.

„Ni vigumu kupata nishati 
kutazama michezo,“ aliandika. „Hii 
labda ni moja ya timu mbaya zaidi 
katika miaka ya hivi karibuni, 
haina viongozi wa heshima, ni 
wachezaji wa wastani kwa se-
hemu kubwa.

„Nimekuwa nikifuatilia soka 
tangu nikiwa mtoto, muda mrefu 
kabla sijafikiria kuwa mchezaji, na 
sijawahi kuona hali mbaya kama 
hii. Kuna ukosefu wa upendo kwa 
jezi, ukosefu wa dhamira na mengi 
zaidi. 

„Uchezaji umekuwa moja ya 
mambo mabaya zaidi ambayo 
nimewahi kuona. Ni aibu. Ndio 
maana natangaza kuwa ninakata 
tamaa hapa. Sitatazama mechi 
yoyote ya Copa América na 
sitashangilia ikiwa Brazil itashin-
da.“

Mechi ya kwanza ya Brazil ka-
tika Copa América inakuja dhidi ya 
Costa Rica mnamo Juni 24, huku 
Colombia na Paraguay pia zikiwa 
Kundi D.

Ronaldinho 
akanusha 
kuiponda Brazil 

DORTMUND, Ujerumani

KOCHA wa Italia, Lu-
ciano Spalletti amesema 
timu yake „ilizima“ kwa 
bao la rekodi la mapema 
la Albania, lakini akasifu 
jinsi ilivyojizatiti na kupa-
ta ushindi wa 2-1 kwenye 
mechi yao ya ufunguzi 
ya Euro 2024 huko Dort-
mund Jumamosi.

Italia waliingia uwan-
jani wakiwa mabingwa 
watetezi na Spalletti alise-
ma ni lazima timu yake 
iwe ya bora zaidi mbele 
ya lango ikiwa wanataka 
kutetea ubingwa huo.

Mabao kutoka kwa 
Alessandro Bastoni na 
Nicolò Barella yalitosha 
kuipa Italia pointi tatu 
baada ya hofu ya mape-
ma.

Albania, iliyochangiwa 
na mashabiki angalau 
theluthi mbili ya uwanja, 
iliweka historia ya Euro 
wakati Nedim Bajrami 
alipofunga bao la haraka 
zaidi katika historia ya 
mashindano baada ya 
sekunde 23. 

Bao lilitokana na ma-
kosa ya Federico Dimarco 
alipiga mpira wa kuru-
sha upande wa kushoto 

na Bajrami akauwahi na 
kumfunga, Gianluigi Don-
narumma.

“Mambo haya yanawe-
za kutokea kwa sababu 
tulizima,“ alisema Spall-
etti katika mkutano wake 
na waandishi wa habari 
baada ya mechi. 

“Lakini tunahitaji 
kuthamini nia ya kuja-
ribu na kwenda kucheza 
mpira hata wakati hali ili-
pokuwa ngumu.

“Tulihitaji tu kuweka 
mambo vizuri na nadhifu 
hapo, kama tulivyowe-
kwa ndani.“

Spalletti asifu kikosi cha Italia

BERLIN, England

N
YOTA wa Barcelona, 
Lamine Yamal amekuwa 
mchezaji mwenye umri 
mdogo zaidi kuwahi 

kushiriki michuano ya Ulaya ka-
tika ushindi wa Hispania dhidi ya 
Croatia mjini Berlin Jumamosi. 

Akiwa na umri wa miaka 16 na 
siku 338, Yamal amefuta rekodi ya 
kiungo wa kati wa Poland, Kacper 
Kozłowski, ambaye alikuwa na 
umri wa miaka 17 na siku 246 
alipotoka kwenye benchi kwenye 
Euro 2020 (ambayo ilichezwa 
2021 kutokana na janga la COV-
ID-19) dhidi ya Hispania.

Hiyo ilikuwa mara ya pili katika 
michuano hiyo rekodi hiyo kushu-
ka, huku Muingereza Jude Belling-
ham akiwa amepandisha daraja 
iliyowekwa na beki wa kushoto 
wa Uholanzi Jetro Willems kwenye 
Euro 2012.

„Anaendelea tu kuvunja reko-
di,“ alisema Kocha wa Hispania, 
Luis de la Fuente kuhusu Yamal 
katika mkutano wake na waandi-
shi wa habari baada ya mchezo. 
„Anakua, anakomaa na anakuwa 
bora kila siku.

„Yuko kwenye njia ya kuwa 
mchezaji mkubwa, lakini ni mdo-
go sana na tunapaswa kuwa na 
subira naye.“

Yamal aliifungia Hispania bao 
la tatu katika ushindi wa 3-0 dhidi 
ya Croatia na kutoa krosi bora kwa 
Dani Carvajal huku mabingwa hao 
mara tatu wakianza mchuano wao 
kwa mwanzo bora zaidi.

„Nina furaha sana kwa ushindi 
huo, kwa mechi ya kwanza na sasa 
tunabadilisha mtazamo wetu hadi 
mchezo unaofuata,“ Yamal alise-
ma baadaye. 

„Mwishowe, timu inataka ku-
cheza ndani na niko hapa kusaidia 

timu, kulinda, chochote kinacho-
hitajika.

„Sisi ni timu yenye ufanisi sana 
kwa sababu kazi ambayo tumewe-
ka katika miezi michache iliyopita 
imeonekana leo.“

Wakati Yamal akiwa mchezaji 
mwenye umri mdogo zaidi kuwahi 
kucheza katika historia ya Euro, 
bao la Carvajal lilimfanya kuwa 
mfungaji bora zaidi wa Hispania 
katika mashindano hayo akiwa na 
umri wa miaka 32.

Nahodha Álvaro Morata na Fabi-
an Ruiz pia walifungia Hispania ili-
posonga mbele katika kipindi cha 
kwanza, lakini walichanganyikiwa 
katika kipindi cha pili ambacho 
hakikuwa na matokeo.

Vonlanthen wa Uswisi alikuwa 
na umri wa miaka 18 na siku 141 ali-
potikisa nyavu kwenye michuano 
ya Euro 2004, siku nne tu baada ya 
Muingereza Wayne Rooney kuwa 
mfungaji mwenye umri mdogo 
zaidi katika michuano ya Ulaya.

Wakati huo huo, Bellingham 
ndiye mchezaji mwenye umri 
mdogo zaidi kuwahi kucheza 
mchezo wa mtoano akiwa na mi-
aka 18 na siku nne, mdogo kidogo 
kuliko Pedri wa Hispania na Jamal 
Musiala wa Ujerumani walikuwa 
kwenye dimba moja, Euro 2020.

Renato Sanches wa Ureno ndiye 
mchezaji mwenye umri mdogo 
zaidi kucheza fainali akiwa na 
umri wa miaka 18 na siku 328 -- Ya-
mal atafikisha miaka 17 siku moja 
kabla ya fainali mjini Berlin.

Winga wa Barca Yamal tayari 
ndiye mchezaji mwenye umri 
mdogo zaidi kuanza na kufunga 
katika LaLiga, huku pia akiwa 
mchezaji mwenye umri mdogo 
zaidi kutokea katika mchezo wa 
mtoano wa Ligi ya Mabingwa Ula-
ya mapema mwaka huu dhidi ya 
Napoli.

YAMAL AWEKA 
REKODI EURO 
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Djuma Shaaban, beki wa zamani wa Yanga anayetajwa kujiunga na Coastal Union ya Tanga kwa ajili ya msimu ujao wa Ligi 
Kuu na mashindano ya Kimataifa. PICHA: MTANDAO 

Dewji ambakisha 
Ayoub Simba

Tabora United yabaki Ligi Kuu Bara

INATOKA  UK. 24

Na Faustine Feliciane

TIMU ya Tabora United im-
enusurika kushuka daraja baada 
ya jana kupata ushindi muhimu 
wa mabao 2-0 dhidi ya Biashara 
United katika mchezo wa maru-
diano wa mchujo wa mwisho wa 
kuwania kubaki Ligi Kuu Tanza-

nia Bara kwenye Uwanja wa Ali 
Hassan Mwinyi mjini Tabora.

Tabora walikuwa wanahitaji 
ushindi huo muhimu kuweza 
kubaki Ligi Kuu baada ya ku-
poteza mchezo wa kwanza kwa 
bao 1-0.

Shujaa wa Tabora United ali-
kuwa  mshambuliaji wa Kimataifa 

wa Angola, Patrick Lembo Aufu-
mu aliyefunga mabao yote mawili, 
la kwanza kwa penaltı dakika ya 
27 na bao la pili dakika ya 55 aki-
malizia mpira wa adhabu ndogo.

Kwa matokeo hayo, Tabora 
United inaitoa Biashara United 
kwa ushindi wa jumla wa 2-1 na 
kuifanya timu hiyo isalie Ligi ya 

‚Championship‘ kwa msimu ujao.
Ikumbukwe Biashara United 

imetoka ligi hiyo na imecheza 
hatua ya mtoano baada ya kui-
funga Mbeya kwanza kabla ya ku-
kutana na Tabora United iliyotoka 
kupoteza mbele ya JKT Tanzania 
kwenye mchezo wa kwanza wa 
‚Play Off‘ kwa timu za Ligi Kuu.

juu na kushangaza wengi.
Hadi Ligi Kuu msimu ulio-

malizika unafikia ukingoni, 
alikuwa ndiye kipa namba 
moja wa timu hiyo, ambapo 
nafasi hiyo hauikuja hivi 
hivi bali kazi kubwa aliyo-
kuwa akiifanya ya kuokoa 
michomo ya hatari kutoka 
kwa wapinzani waliokuwa 
wakicheza dhidi ya timu 
hiyo, hasa katika michuano 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
na Ligi Kuu Tanzania Bara.

„Hatukuwa vizuri msimu 
uliomalizika, lakini kipa 
huyu alitusaidia sana, ali-
kuwa na kiwango kikubwa 
mno, aliangushwa na safu 
ya ulinzi, kiungo mkabaji, 
na timu nzima kwa ujumla, 
sasa kwa usajili huu unao-
endelea nafikiri atakuwa 
kwenye kiwango bora 
zaidi kuliko hata cha msimu 
uliopita,“ kilisema chanzo 
hicho.

Baada ya kumalizika kwa 
mchezo wa mwisho wa Ligi 
Kuu dhidi ya JKT Tanzania, 
Mei 28, Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam, 
Ayoub alionekana kuwaa-
ga mashabiki wa klabu 
hiyo waliokuwa wamekaa 
jukwaani na kutoa ishara 
kuwa anaondoka ndani ya 
klabu hiyo.

Na Faustine Feliciane

UONGOZI wa klabu ya Coast-
al Union umepanga kutumia 
mashindano ya Kagame Cup ya-
takayofanyika hivi karibuni kama 
maandalizi ya kushiriki Kombe 
la Shirikisho Afrika huku pia 
wakitumia kumpima beki Djuma 
Shaaban.

Coastal tayari imefanya ma-
zungumzo na mchezaji huyo wa 
zamani wa Yanga na watampa 

mkataba wa kuitumikia timu hiyo 
msimu ujao.
Mmoja wa viongozi wa 

klabu hiyo aliiambia 
Nipashe kuwa wame
furahia kushiriki mi
chuano ya Kagame

 msimu huu kwa kuwa 
yatakuwa sehemu ya
 maandalizi yao kabla

 ya kushiriki Kombe la
 Shirikisho Afrika.

„Tumeyapokea mashindano 
hayo kwa fikra chanya, kwetu sisi 
itakuwa sehemu ya maandalizi ya 
michuano ya CAF, tutapata mechi 
za kimataifa kujipima,“ alisema 
kiongozi huyo ambaye hakutaka 
kutwajwa jina lake.

Aidha, alisema tayari wame-
shamalizana na Djuma lakini 
watayatumia mshindano hayo 
ya Kagame kama kipimo kwake 
kuona kama atawasaidia.

„Kila kitu kipo sawa, tume-

shakubaliana naye, lakini 
mashindano ya Kagame ni 
kipimo kwake kuona nini am-
bacho atakiongoza kwenye  
kikosi chetu,“ alisema kiongozi 
huyo.

Coastal Union itaiwakilisha 
Tanzania kwenye michuano 
ya Kombe la Shirikisho Afrika 
baada ya kumaliza Ligi Kuu ikiwa 
kwenye nafasi ya nne nyuma ya 
wawikilishi wenza, Simba.

COASTAL UNION KUMPIMA 
DJUMA SHABAN KAGAME
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Na Mwandishi Wetu

MWEKEZAJI, Rais wa 
Heshima na Mwenyekiti 
wa Bodi ya Wakurugenzi 
ya klabu ya Simba, Mo-
hamed Dewji, amefaniki-
wa kumbakisha golikipa 
namba moja wa timu 
hiyo kwa sasa, Ayoub 
Lakred kwa kumwonge-
zea mkataba wa mwaka 
mmoja.

Taarifa za uhakika 
zilizopatikana jana zi-
nasema kuwa kipa huyo 
ambaye tayari alikuwa 
amemaliza mkataba 
wake wa msimu mmoja 
na hakutaka kuendelea 
tena na timu, amebadili 
mawazo baada ya ma-
zungumzo ya kina na 
Mo mwenyewe ambaye 
amemshawishi hadi kufi-
kia hatua hiyo.

„Ayoub amebaki, juzi 
amesaini tena mkataba 
wa mwaka mmoja, sasa 
anakaa hadi Juni 2025, 
bosi Mo ndiye aliyemba-
dili mawazo. Hakutaka 
tena kuendelea kuitu-
mikia Simba, kuna klabu 
kadhaa Misri, kwao Mo-

rocco na Tunisia zilikuwa 
zinamhitaji, ikiwamo FAR 
Rabat ambako alitoka, 
kwa hiyo bado tunaye,“ 
kilisema chanzo chetu 
ndani ya klabu hiyo.

Alisema mazungumzo 
hayo yalifanyika kwa 
njia ya simu, na si kwam-
ba alikwenda Dubai, Fal-
me za Kiarabu kukutana 
na Mo kama inavyozun-
guzwa.

Mtoa taarifa huyo 
alisema kwa sasa Ayoub 
yuko nchini kwao Moroc-
co akipumzika na familia 
yake.

Kipa huyo alisajiliwa 
na Simba mwanzoni mwa 
msimu uliopita, ambapo 
hakuwa na wakati mzuri 
mwanzoni, mashabiki wa 
timu hiyo wakiona kama 
hawakupata mtu sahihi 
wa kushindana na Ais-
hi Manula, lakini muda 
mchache alibadilika baa-
da ya kile kinachoelezwa 
kuzoea hali ya hewa na 
mazingira, akawa kwe-
nye kiwango cha hali ya 

Na Adam Fungamwango

M
CHEZAJI wa zamani 
wa klabu ya Yanga, 
Mukoko Tonombe, 
ameitabiria timu hiyo 

kufika fainali ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika na kutwaa ubingwa wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu 
ujao kama itaendelea kuwa na 
asilimia kubwa ya wachezaji 
waliokuwa nao msimu uliomal-
izika.

Tonombe alisema kuwa klabu 
hiyo kwa sasa inatakiwa kuonge-
za tu baadhi ya wachezaji wach-
ache wenye ubora kwa ajili ya 
kukiimarisha kikosi hicho.

Akizungumza juzi jijini Dar es 
Salaam, Tonombe, aliyeichezea 
Yanga kuanzia 2020 hadi 2022, 
amesema wala hatoshangaa 
kuiona timu hiyo ikifika fainali 
msimu ujao kama itaendelea 
kuwa na kina Stephane Aziz Ki, 

    Nyota huyo wa zamani wa Wanajangwani 
amesema kama klabu hiyo itabaki na...

Dewji ambakisha 
Ayoub Simba

UK.   21

Jumatatu Juni 17, 2024

Mukoko: Yanga bingwa tena 2024/2025

hizo kucheza mechi nyumbani 
na ugenini bila kufungana ndani 
ya dakika 90.

Akizungumza kuhusu soka la 
Tanzania, Tonombe alisema kwa 
sasa limekua sana, huku akikiri 
kuumizwa mno alipoachwa na 
klabu ya Yanga, 2022.

Nimemisi sana maisha ya soka 
la Tanzania, nilivyoondoka Yan-
ga niliumia sana, sababu kubwa 
ni kwamba mashabiki wa hapa 
wanapenda sana mpira, pili ni 
sehemu nzuri tulivu na ndiyo 
maana nimekuja tena hapa nchi-
ni,“ alisema.

Kiungo huyo mkabaji alisema 
kwa sasa amemaliza mkataba na 
TP Mazembe, na ana ofa nyingi 

Deco ataka Raphinha abaki Barca UK.  21

Maxi Nzengeli, Yao Kouassi, 
Djigui Diarra, Pacome Zou-
zoua na wengine ambao 
itawaongeza watakaokuwa 
nsa ubora zaidi.

Alisema kwa sasa Yanga 
ina wachezaji wengi bora 
zaidi kuliko walivyokuwa 
wao ndani ya kikosi hicho.

„Nimeona timu yangu 
ya zamani, wamechukua 
wachezaji wenye viwango 
vikubwa zaidi, walisajili wa-
zoefu wa michezo ya kima-
taifa ndiyo maana wamewa-
saidia kufika hatua ya robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa 
na hili lilikuwa jambo bora 
zaidi.

Kama wataendelea na 
asilimia kubwa ya wache-
zaji hawa wa msimu ulio-
pita, na wakaongeza wen-
gine ambao wana viwango 
sawa nao au kuzidi, naiona 
msimu ujao ikifika fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, 
wala haina shaka kabisa,“ 
alisema mchezaji huyo raia 
wa Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo.

Yanga ilifika hatua ya robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika msimu uliomalizika, 
ikatolewa kwa mbinde na 
Mamelodi Sundowns ya 
Afrika Kusini kwa mikwaju 
3-2 ya penalti, baada ya timu 
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mkononi, na muda si mrefu mashabiki 
wote watajua anaelekea wapi.

„Maisha ndivyo yalivyo, nimecheza 
Yanga nimetoka hapa, nimekwenda TP 
Mazembe, kwa sasa kule mkataba wangu 
umeisha, nimekuja Tanzania kuangalia 
marafiki zangu, familia ya mke wangu na 
Watanzania kwa ujumla.

Ni kweli nina ofa nyingi sana, utaona 
tu pale nitakapotua msimu ujao, nilimisi 
sana maisha ya Tanzania, kwangu naona 
mazuri mno,“ alisema mchezaji huyo.
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