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Makarani sensa
kKukatwa posho

MTAKWIMU Mkuu atoa angalizo kiutendaji... Endelea ukurasa wa 2

'

Wakili anayewatetea wabunge wa viti maalum 19 waliovuliwa uanachama na Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Ipilinga
Panya (kushoto), akizungumza na wateja wake baada ya Mahakama Kuu Kanda ya Dar es Salaam kuahirisha shauri 1ao jana. PICHA: JU-
MANNE JUMA

Sarakasi zaendelea

kesi ya kina Mdee._.

BTS2 2) YANGA SC YAPEWA DOZI YA STAMINA UK 24

he

JUMBWIUX.
Mtanashati anayewatoa 1
udenda wanawake

'UKURASA WA 3
BUNGE LAINGILIA
MKATABA NFRA

KAMATI ya Bunge ya Uwekezaji
wa Mitaji ya Umma (PIC), ime-
baini kusuasua kwa mradi wa
ujenzi wa maghala ya hifadhi
ya chakula na kuagiza Wakala
wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula
(NFRA) kukamilisha...

UKURASA WA 4
TRAYATOA ) = =
UFAFANUZI fi i
UTOZAJI
KODI YA
PANGO

MAMLAKA
ya Mapato
(TRA) ime-
sema kodi
ya pango
Siyo...

o [

UKURASA WA 4
MSAKO VIFUNGASHIO VYA
PLASTIKI SASA NCHI NZIMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazingi-
ra), Dk. Selemani Jafo, ametangaza
kuanza kwa operesheni kabambe
ya kutokomeza vifungashio vya
plastiki ambavyo vimegeuka kuwa
vibebeo Agosti 29, mwaka huu
kwenye mikoa yote nchini...

Matumizi
va fedha

za NHIF
yvashtua

UKURASA 3
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Mjumbe wa Sensa kutoka nchini Marekani, Savy Surumpudi, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dodoma jana, kuhusu uwepo wa
waangalizi wa sensa kimataifa ili kuangalia jinsi inavyofanyika. Kulia ni Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Dk. Albina Chuwa.

PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Sarakasi zaendelea kesi ya kina Mdee

Na Grace Gurisha

WAKATI ilitarajiwa Mbunge
wa Viti Maalum Halima Mdee na
wenzake saba wangeanza kuho-
jiwa mahakamani jana, jopo la
mawakili watano la wabunge hao
limewasilisha hoja na kuilazimu
mahakama kusubiri hadi Sep-
temba 2, mwaka huu itakapotoa
uamuzi ama wahojiwe au la.

Jana jopo hilo la mawakili wa
kina Mdee lilidai mahakamani
kwamba kabla ya kuhojiwa kwa
wabunge wanane, Yyasikilizwe
kwanza mapingamizi ya kiapo
kinzani  kilichowasilishwa na
Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), likidai kina up-
ungufu wa kisheria.

Wabunge waliotakiwa kuhojiwa
jana na mawakili wa CHADEMA ni
Mdee, Grace Tendega, Esther Ma-
tiko, Esther Bulaya, Cecilia Pareso,
Hawa Mwaifunga, Jesca Kishoa na
Nusrat Hanje.

Mwenyekiti wa jopo hilo,
Wakili Ipilinga Panya, aliomba
jana mbele ya Jaji Cyprian Mkeha
wa Mahakama Kuu Masjala Kuu
kuwa ibadilishe utaratibu wa
usikilizwaji wa shauri hilo ili itoe
nafasi ya hoja za kisheria kusikili-
zwa kwanza kama ilivyotakwa la
kisheria.

Alidai kuwa baada ya kupokea
kiapo kinzani kutoka CHADEMA,
wamegundua kuna tatizo la kishe-
ria kwamba kiapo hicho kina do-
sari za kisheria ambazo zitaweza
kuleta athari kama shauri hilo li-

taendelea na usikilizwaji.

Panya alidai kwamba kiapo
hicho kilipaswa kuwasilishwa na
Bodi ya Wadhamini ya CHADEMA
iliyosajiliwa kwa sababu ndiyo
waliyoishtaki na siyo vinginevyo.

Kutokana na dosari hizo, Wakili
Panya aliomba wabunge hao wasi-
hojiwe kwanza hadi mapingamizi
yao ya kisheria yatakaposikilizwa
kwa kuwa kuwapo kasoro hizo
ni sawa na kwamba CHADEMA
hajawasilisha kiapo kinzani kama
amri ya mahakama ilivyoelekeza.

Akijibu hoja hizo, Wakili wa
CHADEMA, Peter Kibatala, pamo-
ja na mambo mengine, alipinga
ombi hilo na kusema walipaswa
waombe marejeo ya mahakama
kuhusu amri ilizozitoa Julai 29,
2022.

Wakili Kibatala alidai ma-
hakama ilishatoa amri ya kuwa
wabunge hao wanane waletwe
na hivyo imefungwa mikono, ien-
delee na amri yake iliyotoa awali
na kwamba amri hiyo haihusiani
na uwasilishwaji wa kiapo kinzani.

Wakili Kibatala aliiomba ma-
hakama itupe maombi hayo kwa
gharama na pia waendelee na uta-
ratibu uliopangwa na mahakama
wa kuwahoji wabunge hao wa-
nane.

Katika majibu yao, wajibu
maombi wa pili na watatu (Tume
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) na
Mwanasheria Mkuu wa Serikali
(AG), kupitia Wakili wa Serikali,
Stanley Kalokola, walidai hawaja-
wasilisha kiapo kinzani kwa kuwa

hakuna malalamiko dhidi yao.

Mahakama baada ya kusikiliza
mabishano hayo, ilipanga kutoa
uamuzi wa jambo hilo Septemba
2, 2022 kama isikilize kwanza
mapingamizi ya Mdee na wenzake
au iendelee na utaratibu wa kuho-
jiwa kwa wabunge hao.

Mdee na wenzake walifungua
shauri hilo namba 36/2022 Julai
22, 2022 wakiiomba mahakama
hiyo ipitie mchakato na uamuzi
wa kuwafukuza uanachama na
kisha itoe amri tatu.

Katika shauri hilo, wabunge hao
wanaiomba mahakama itengue
mchakato na uamuzi wa kuwavua
uanachama na pia iwalazimishe
CHADEMA kuwapa haki ya ku-
wasikiliza.

Pia wanaomba amri ya zuio dhi-
di ya Spika wa Bunge la Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na NEC
kuchukua hatua yoyote dhidi yao
hadi malalamiko yao yatakapo-
tolewa uamuzi.

Pamoja na mambo mengine,
wabunge hao wanadai mchakato
na uamuzi wa kuwafukuza uana-
chama haukuzingatia matakwa ya
kisheria na misingi ya haki, wak-
idai hawakupewa haki ya kusiki-
lizwa.

ILIVYOKUWA KORTINI

Nipashe ilishuhudia Mdee na
wenzake wakifika eneo la ma-
hakama kabla ya saa tatu asubuhi
na walipowasili waliketi sehemu
ya kusubiri mashauri kuitwa kuin-
gia mahakamani.

Huku wakilindwa na walinzi
watatu, mmoja akiwa amevaa suti
nyeusi na ndani shati jeupe na tai
na hao wengine walikuwa wame-
vaa suruali nyeusi, fulana nyeusi,
mawani yenye rangi nyeusi na
buti nyesi, wabunge hao walione-
kana wakisindikizwa na kulindwa
na watu hao kila wanapokwenda.

Jinsi muda ulivyokuwa unak-
wenda, ndivyo idadi ya wafuasi
wa CHADEMA ilivyoongezeka
wakiwa wamevaa sare za chama
hicho na ilipotimu saa 4:30 asu-
buhi, kulionekana kuwa na idadi
kubwa ya wafuasi wa chama hicho
kwenye viunga vya mahakama.

Ilipotimu saa 5:00 asubuhi,
shauri lao liliitwa na kulikuwa na
idadi kubwa ya watu na wengine
walilazimika kusimama waki-
wamo Mdee na wenzake, baadhi
wafuasi hao waliombwa watoke
katika benchi ili wabunge hao wa-
keti, lakini waligoma kuwapisha.

Mmoja wa mawakili aliwaomba
wanafunzi wa sheria waliokuwa
katika mafunzo kwa vitendo korti-
ni huko, wawapishe wabunge hao
ili waketi, ndipo wakapata wasaa
huo na ilipotimu saa 5:05 asububhi,
jaji aliingia mahakamani na shauri
likaanza kusikilizwa.

Shauri hilo lilisikilizwa hadi saa
6:36 mchana na lilipoahirishwa,
baadhi ya wafuasi wa CHADEMA,
hasa wa jinsi ya kike, walisikika
wakiwazomea Mdee na wen-
zake, lakini waleta maombi hao
hawakujali, wakiingia kwenye
magari yao na kuondoka.

]
Makarani
Sensa
kukatwa
posho

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema haitalipa
posho kwa karani yeyote wa
sensa atakayebainika kuandiki-
sha kaya chini ya 100 kwa mae-
kulingana na mkataba wao.

Pia, imebainisha kuwa hadi
jana, asilimia 54 ya Watanza-
nia walikuwa wamehesabiwa
kwenye sensa hiyo iliyoanza
Jumanne ya wiki hii.

Akizungumza  jana  na
waandishi wa habari jijini hapo,
Mkurugenzi Mkuu wa Ofisi ya
Takwimu Tanzania (NBS), na
Mtakwimu Mkuu wa Serikali,
Dk. Albina Chuwa, alisema kwa
mujibu wa mikataba waliyoin-
gia makarani na NBS, ni lazima
kila mmoja ahesabu kuanzia

kaya 100 hadi 150.
“Kama atafanya chini ya
kiwango hicho, inamaana

atakuwa hajafikia lengo tu-
liloweka na kama kuna karani
yeyote amemaliza eneo lake al-
ilopangiwa na hajafikisha idadi
ya kaya hizo 100 hadi 150, tut-
aendelea kushikilia posho yake
ya mwisho ambayo tulisema
tutaitoa akikamilisha kaya hizo.

“Karani asikae akabweteka
kuwa eneo lake la kuhesabia
ni kaya 50 au 60, hapana! Tu-
lishasema kama eneo lina kaya
pungufu ya hizo, atatakiwa
kwenda kuhesabu kaya zingine
eneo lingine na hadi kutimiza
ile idadi katika ile kata au eneo
lingine ili kuhakikisha watu
wote wanahesabiwa,” alifafan-
ua.

Alisisitiza makarani ambao
hawatahesabu kaya kwa kiwan-
go hicho, hawatalipwa na wa-
hakikishe watu wote wanahes-
abiwa kwa kuwa hawatarajii
kuona sensa inafanyika chini ya
malengo yaliyokusudiwa.

Mkurugenzi  huyo  alivi-
pongeza vyombo vya habari
kwa kuhamasisha vyema wa-
nanchi kwenye sensa hiyo kul-
inganisha na miaka ya nyuma.

Mjumbe kutoka Ofisi ya
Sensa ya Marekani, Savy Su-
rumpudi, alisema kazi hiyo ya
sensa nchini imefanyika vizuri
na wanatarajia malengo yata-
kayowekwa yatafikiwa.

“Tumeridhika mnakwenda
vizuri kwa mujibu wa mion-
gozo mliyotakiwa kufanya,
tunafurahi kusaidia kazi hii,”
alisema.

Sensa hiyo ni ya saba ku-
fanyika nchini, Tanzania ikiwe-
ka utaratibu wa kufanya sensa
kila baada ya miaka 10.
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Bunge lashtu
makubwa ya

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge vya
Uwekezaji wa Mitaji ya Umma
(PIC) imesema matumizi ya
Mfuko wa Taifa wa Bima ya
Afya (NHIF) ni makubwa ku-
liko mapato, hivyo na kushauri
mfuko kuongeza wanachama ili
kutotishia uhai wake.

Mwenyekiti wa PIC, Jerry
Silaa, alibainisha hayo juzi
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari baada ya
kamati hiyo kukutana na vion-
gozi na watendaji wa mfuko
huo.

Alisema kamati hiyo im-
epokea taarifa ya uwekezaji,
hesabu za mfuko na kupitia
ushauri wa kisheria.

“Kamati imeitaka NHIF kue-
ndelea kufanya mchakato wa
kuongeza wanachama kwa
sababu ukiangalia hesabu za
NHIF unaona matumizi, yaani
malipo ya huduma za wana-
chama zinavyoongezeka ikilin-
ganishwa na mapato yake yana-
vyoongezeka.

“Kwa hiyo gharama zi-
naongezeka kuliko mapato,
hivyo inahatarisha uhai wa
mfuko. Kamati imeelekeza
NHIF ifanye jitihada za maku-
sudi za kuongeza wanachama
na NHIF ifanye utaratibu wa
kudhibiti matumizi,” alisema
na kuongeza kuwa kamati pia
imeelekeza NHIF kuboresha
mifumo ya teknolojia ya habari
na mawasiliano (TEHAMA).

“Kwa sababu mambo mengi
yanayolalamikiwa na wanacha-
ma na yanayofanywa hata hivi
majuzi taratibu zilizofanywa na
kusitishwa na Waziri wa Afya,
unaona kuna mapungufu (up-
ungufu) ya (wa) mifumo hiyo,”

ka matumizi
fedha NHIF

alisema.

Alisema kamati imeona
kama NHIF itaimarisha mifumo
yake kwenye majukumu yake
yote kuanzia uandikishaji wa-
nachama, utoaji huduma hadi
madai ya watoa huduma yawe
kwenye mfumo inayosomana.

“Tunaamini matumizi am-
bayo yanaonekana kuwa na
aina fulani ya udanganyifu
yatapungua, lakini vile vile
na mapato yataongezeka ili
mfuko uhudumie wanachama
wake vyema hasa ikizingatiwa
serikali ipo kwenye mchakato
wa bima ya afya kwa wote,”
alisema.

Katika  hatua  nyingine,
Kamati ya Bunge ya Hesabu za
Serikali (PAC), imeitaka Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA)
kuandaa mpango kazi ndani ya
siku 30 wa namna ilivyojipanga
kukabiliana na hoja za kikaguzi
zilizobainishwa na Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG).

Makamu Mwenyekiti wa PAC,
Japhet Hasunga, alisema mpan-
go huo unapaswa kuwasilishwa
kwenye kamati hiyo ili kuona
utekelezaji wake.

“Tumeagiza mifumo yote
ya ukusanyaji wa mapato ya
serikali ionane, ifikapo Juni 30,
mwaka 2023,” alisema.

Alibainisha kuwa hoja zi-
nazotakiwa  kutengenezewa
mpango kazi zinatokana na mi-
fumo ya ukusanyaji wa mapato
ya ndani na mfumo wa ukusan-
yaji wa mapato ya forodha.

“Unakuta mfumo wa ukusan-
yaji wa mapato ya ndani hauo-
nani na mfumo wa makusanyo
wa forodha au mingine, ikiwa
haionani huwezi kuwa na taar-
ifa timilifu,” alisema.

Samia azijibu hoja za

Na Romana Mallya

SERIKALI imeendelea kufanyia
kazi hoja za Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)
baada ya juzi usiku Rais Samia Su-
luhu Hassan (pichani) kuteua we-
nyeviti tisa wa bodi za taasisi.

Katika ripoti yake ya ukaguzi kwa
mwaka wa fedha 2020/21 iliyowasil-
ishwa bungeni Aprili 12, mwaka
huu, CAG Charles Kichere, mbali na
mambo mengine, aliibua hoja ya ma-
shirika na taasisi kadhaa za umma
kutokuwa na bodi na watendaji wake
kukaimu nafasi hizo kwa muda mre-
fu.

CAG Kichere katika hilo, ana an-
galizo kwamba taasisi na mashirika
hayo kutokuwa na bodi kunaziweka
hatarini fedha za umma katika ma-
shirika na taasisi hizo, pia kukoseka-
na ufanisi wa kiutendaji.

Kwa mujibu wa taarifa ilizotolewa
juzi usiku, Rais Samia amefanya uteu-
zi wa wenyeviti wa bodi za taasisi
hizo, pia Mkurugenzi Mtendaji wa
Shirika la Madini la Taifa (STAMICO)
na Kamishna Mkuu wa Jeshi la Ma-
gereza.

Rais Samia amemteua Filbert
Mponzi kuwa Mwenyekiti wa Bodi
ya Sukari Tanzania (SBT). Mponzi
ni Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na
Biashara wa Benki ya NMB, Dar es
Salaam.

Wengine ni Ofisa Mkurugenzi
Mtendaji Taasisi ya Utafiti wa Kiuchu-
mi na Kijamii (ESRF), Dk. Tausi Kida
aliyeteuliwa kuwa Mwenyekiti wa
Bodi ya Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
Tanzania (TARI) na Meneja Mradi wa
Kampuni Binafsi ya Geowind Power
Tanzania na mbunge mstaafu, Victor
Mwambalaswa, aliyeteuliwa kuwa
Mwenyekiti wa Bodi ya Tumbaku
Tanzania (TTB).

Rais Samia pia amemteua Mku-
rugenzi Mwanzilishi Mwenza wa
Taasisi isiyo ya kiserikali ya Tanzania
Data Lab (dLab), Omar Bakari, kuwa
Mwenyekiti wa Bodi ya Wadhamini

ya Mfuko wa Pembejeo wa Taifa
(AGITIF).

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kam-
puni ya SSC Capital, Salum Hagan,
ameteuliwa kuwa Mwenyekiti wa
Bodi ya Nafaka na Mazao Mchang-
anyiko (CPB) huku Prof. Andrew
Temu, Mwenyekiti wa Bodi ya
Trustees of the Private Agricultural
Sector Support (PASS), akiteuliwa
kuwa Mwenyekiti wa Bodi ya Afya
ya Mimea na Viuatilifu (TPHPA).

Rais pia amemteua Mkurugenzi
Mtendaji wa Benki ya CRDB, Ab-
dulmajid Nsekela, ameteuliwa
kuwa Mwenyekiti wa Kamisheni
ya Tume ya Maendeleo ya Ushirika
(TCDC) wakati Christopher Ga-
chuma, Mwenyekiti wa Kampuni
Mwanza, ameteuliwa kuwa Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Pamba Tanzania
(TCB).

Balozi Mwanaidi Maajar am-

eteuliwa kuwa Mwenyekiti wa Bodi
ya Baraza la Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam (UDSM), akichukua na-
fasi iliyoachwa wazi na Jaji mstaafu
Damian Lubuva aliyemaliza muda
wake. Rais Samia pia amemteua
Makamu Mkuu wa UDSM, Prof. Wil-
liam Anangisye, kuwa MwenyekKiti
wa Bodi ya Baraza la Mitihani la
Tanzania (NECTA), akiendelea kwa
kipindi cha pili.

“SACP Mzee Ramadhan Nyamka,
Kaimu Kamishna wa Magereza,
Huduma za Urekebu, ameteuliwa
kuwa Kamishna Mkuu wa Jeshi
la Magereza, akichukua nafasi
iliyoachwa wazi na Meja Jenerali
Suleiman Mzee aliyeteuliwa kuwa
Mkuu wa Mkoa wa Mara.

Uteuzi huo pia umemgusa Ve-
nance Mwase ambaye amekuwa
Mkurugenzi Mtendaji wa STA-
MICO. Mwase alikuwa anakaimu
nafasi hiyo.

Kamati yaingilia mkataba ujenzi maghala chakula

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Uwekezaji
wa Mitaji ya Umma (PIC), imebaini
kusuasua kwa mradi wa ujenzi wa
maghala ya hifadhi ya chakula na
kuagiza Wakala wa Taifa wa Hifa-
dhi ya Chakula (NFRA) kukamili-
sha mazungumzo na mkandarasi
anayetekeleza miradi hiyo katika
mikoa minane nchini.

Pia NFRA imeagizwa kuhakiki-
sha usalama wa chakula unaende-
lea kuwapo nchini.

Mwenyekiti wa PIC, Jerry Silaa,
aliyasema hayo jana alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari baada ya kupokea taarifa
ya utendaji wa wakala huo.

Alisema NFRA wamekuwa wak-
itekeleza mradi wa kuongeza uw-
ezo wa uhifadhi wa nafaka kutoka
tani 251,000 hadi tani 500,001
na mradi huo ulipata mkopo ku-
toka serikali ya Poland wa Dola

za Marekani milioni 55 na serikali
ya Tanzania imechangia Dola za
Marekani milioni 12.84.

Alisema kupitia mradi huo,
maghala hayo yanajengwa kwenye
maeneo mbalimbali katika mikoa
minane ambayo ni Manyara, Kat-
avi, Njombe, Songwe, Songea, Do-
doma, Rukwa na Shinyanga.

“Walipata hitilafu kidogo na
mkandarasi ambapo kamati ime-
agiza mchakato wa mazungumzo
ufike mwisho maana kuna mika-
taba miwili baina ya serikali ya Po-
land na Tanzania na mwingine ni
mkandarasi na NFRA. Ilipotokea
UVIKO-19, mkandarasi alitoa wa-
fanyakazi wake raia wa Poland
kwenda kwao.

“Walishindwa  kurudi  kwa
wakati kwa sababu ya mazuio yali-
yokuwapo katika nchi mbalimbali
na baadaye waliomba kuongeze-
wa muda lakini baada ya hapo,
mkandarasi alisema mkataba

unaelekea kuwashinda na NFRA
walikuwa wanasukuma mradi
ukamilike kwa wakati,” alisema.

Alisema kutokana na hitilafu
hiyo, mazungumzo ya kimkataba
yanaendelea kufanyika sambam-
ba na mazungumzo baina ya Tan-
zania na Poland.

“Kazi yenyewe ilivyoanza ilitak-
iwa kuanza mwaka 2016, baadaye
makandarasi wale waliomba wasi-
wasilishe hakikisho la malipo ya
awali wanavyopewa, baadaye wali-
ingiza mazungumzo baina ya seri-
kali na serikali na moja ya masharti
ya ule mkataba ilikuwa makandar-
asi kutoka Poland washirikiane na
makandarasi wazawa wa Tanza-
nia kwa hiyo ilichukua muda hadi
kukubaliana,” alisema.

Alisema na muda mwingine
ulipotea kwenye ugonjwa wa Co-
rona na kusababisha mkandarasi
kushindwa kukamilisha kazi hiyo
kwa wakati.

Victoria

FINANCE L

TANGAZO LA MINADA YA HADHARA
VICTORIA FINANCE PLC INAPENDA KUUTANGAZIA UMMA WA WATANZANIA YA KWAMBA KWA

IDHINI ITAKAYOTOA KWA KAMPUNI TOFAUTI ZA UDALALI INATARAJIA KUUZA KWA MNADA WA
HADHARA DHAMANA ZA WADAIWA SUGU KAMA IFUATAVYO;

Victerls Finance Ple

NA| JINA LA MDAIWA DHAMANA

AINA NA SEHEMU YA DHAMANA

DALALI TAREHE

1| CRISPIN FRANCIS OCHANDA | NYUMBA

MKATABA WA MAUZIANO - GOBA

J&JRECOVERIES | 12-00-2022

2 | HALIMA SOLOMON KHAHOLA| PAGALE

MKATABA WA MAUZIANO - MABWEPANDE

J&JRECOVERIES | 12-09-2022

3| BELTOD KULIKIZA KARATWA( NYUMBA

LESENI YAMAKAZI - YOMBO VITUKA

J&JRECOVERIES | 12-09-2022

4| RAJABU HAMIS BAD NYUMBA

OVER

MKATABA WA MAUZIANO - KIMARA STOP

J&JRECOVERIES | 12-09-2022

5 | DOREEN DANIELMAJULA | NYUMBA

MKATABA WA MAUZIANO - GOBA

J&JRECOVERIES | 12-09-2022

ESTHER ABDALAH

6 | BHUNGURUMO

NYUMBA

MKATABA WA MAUZIANO - TEGETA WAZO

J&JRECOVERIES | 12-09-2022

Minada yote itafanyika mahali husika katika muda na siku ambayo itatangazwa kupitia katika
vipeperushi na magari ya matangazo kutokana na idhini itayotoka kutoka katika ofisi za wakuu wa

wilaya wanaohusika.

MASHARTI YA MNADA;

Asilimia 25% ya bei iliyofikia italipwa papo hapo na asilimia 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na
nne. (14). Kwa kushindwa kufanya hivyo itapelekea mnada kurudiwa tena na pesa zilizolipwa

kutokurudishwa.

« Gharama za kumuhamisha mmiliki na kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.

« Dhamana itauzwa Kamailivyo.

217015401
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NSSF yafadhili mfumo taarifa za diaspora

Na Mwandishi Wetu

MFUKO wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii
(NSSF) na Wizara ya Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, zimeingia
makubaliano kufadhili matengenezo ya
mfumo wa kidigitali wa utunzaji wa taarifa
za Watanzania wanaoishi nje ya nchi (Dias-
pora) kwa gharama ya Sh. milioni 50.

Makubaliano hayo yalitiwa saini jana
es Salaam. Ibrahim Maftah, Ml(urugenm
wa Uthaminishaji, Takwimu na Usimamizi
wa Hadhari alimwakilisha Mkurugenzi
Mkuu wa NSSF, Masha Mshomba na Balozi
James Bwana, Mkurugenzi wa Idara ya Di-
aspora katika Wizara ya Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, alimwak-
ilisha Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Balozi
Joseph Sokoine.

Akizungumza wakati wa hafla hiyo, Ba-
lozi Bwana aliishukuru Bodi ya Wadhami-
ni ya NSSF na Menejimenti kwa kukubali
kufadhili matengenezo ya mfumo huo am-
bao utakapokamilika utawatambua, ku-
wasajili na kutunza taarifa za diaspora wa
Tanzania waliotapakaa duniani kote na
kupata huduma muhimu kutoka kwenye
nchi yao.

Balozi Bwana alisema mfumo huo
utakuwa chachu ya ushiriki wa diaspora

wa kitanzania kidigitali katika shughuli
mbalimbali za maendeleo zikiwamo bi-
ashara, uchumi na uwekezaji licha ya um-
bali waliopo.

“Kwa niaba ya uongozi wa wizara na
serikali kwa ujumla natoa shukurani za
dhati kwa uongozi mzima wa NSSF wa
kukubali kushirikiana nasi katika jambo
hili muhimu kwa kutoa Sh. milioni 50,”
alisema.

Balozi Bwana alisema NSSF ni wadau
muhimu wa kutoa huduma kwa diaspora
na kwamba pamoja na huduma hizo kupi-
tia dirisha la uwekezaji, wizara imekuwa
na mazungumzo na NSSF ili kuangalia
namna wanavyoweza kushirikiana zaidi
katika eneo la uwekezaji kupitia uende-
lezaji wa viwanja vilivyopo katika ofisi za
ubalozi za Tanzania nje ya nchi.

Alisema mfumo huo pia utawezesha
kutekeleza kwa vitendo azma ya serikali
kuhamasisha taasisi mbalimbali nchini ku-
wekeza katika digitali ili kuongeza tija ya
matumizi sahihi ya muda wanaohudumi-
wa na kupunguza urasimu, pamoja na kui-
wezesha wizara hiyo kwenda sambamba
na dunia katika teknolojia.

Naye Maftah akizungumza kwa niaba
ya Mkurugenzi Mkuu wa NSSF, Masha
Mshomba, alisema mfuko unatambua na
kuthamini mchango wa diaspora katika

kujenga uchumi wa taifa.

Maftah alisema ushiriki wa NSSF katika
kufanikisha kuanzishwa kwa mfumo huo
unatokana na umuhimu wa suala lenyewe,
lakini kuunga mkono juhudi za serikali ka-
tika kuhakikisha diaspora wanachangia
kikamilifu maendeleo ya uchumi wa taifa.

“Wakati wote NSSF imekuwa mmoja
wa wadau muhimu katika shughuli na
matukio mbalimbali ya diaspora, hivyo
kupitia mfumo huo ni fursa kwa mfuko
kutangaza fursa mbalimbali za miradi ya
uwekezaji kama vile nyumba, viwanja, ho-
teli na huduma nyingine zinazotolewa na
NSSF,” alisema.

Aliipongeza wizara kwa kubuni wazo
hilo la kuanzisha mfumo huo ambao
utakuwa chachu ya mafanikio mbalimbali
ya kuwaunganisha Watanzania waliopo
nje ya nchi na fursa mbalimbali za kiuchu-
mi na kijamii.

Mwakilishi wa Kitengo cha Diaspora
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Afrika Mashariki, Semeni Nandonde,
alisema kupitia mfumo huo, serikali itafa-
hamu idadi ya diaspora, ujuzi walionao,
elimu pamoja na kupata huduma maalum
ambazo zitaandaliwa kwa gjili yao kama
vile huduma za hifadhi ya jamii, benki,
bima ya afya, uwekezaji, biashara na
masoko.

TRA yatoa ufafanuzi utozaji kodi ya pango

Na Romana Mallya

MAMLAKA ya Mapato (TRA)
imesema kodi ya pango siyo
mpya, bali wigo umeongezwa
kwa wapangishaji wa nyumba
binafsi kama ilivyokuwa kwa
wenye nyumba za biashara.

Idara ya Huduma na Elimu
kwa Mlipakodi ilitoa ufafanuzi
huo jana kupitia taarifa yake ili-
yoitoa kwa vyombo vya habari
ikisisitiza kuwa kodi hiyo siyo
mpya.

“Tunapenda  kuwafahami-

sha wananchi kuwa kodi hii
siyo mpya, bali wigo umeonge-
zwa ili wapangishaji wa nyum-
ba binafsi wenye pato linaloan-
zia Sh. 500,000 kwa mwaka na
kuendelea, wajumuishwe kwe-
nye wigo wa kodi kuanzia Julai
Mosi 2022,” ilisema taarifa yao.
Idara hiyo pia ilisema mwe-
nye nyumba atapata cheti cha
kodi ya zuio kama ushahidi wa
malipo ya kodi iliyolipwa kuto-
kana na zuio la asilimia 10.
Akizungumza na Nipashe
hivi karibuni, Mkurugenzi wa

Huduma na Elimu kwa Mlipa-
kodi TRA, Richard Kayombo,
alisema kodi hiyo hailipwi na
mpangaji, bali anakatwa kwe-
nye kodi ambayo anatakiwa
kumlipa mwenye nyumba.

“Hii siyo kodi mpya isipoku-
wa kuna wale walikuwa wa-
pangishaji binafsi ambao wapo
chini ya Sh. 500,000 na wali-
kuwa hawalipi kodi ya pango,
kilichofanyika ni kuwajumui-
sha pia, mwanzoni ilikuwa ni
Sh. 500,000 kuendelea na zile
nyumba za biashara ndizo zili-

kuwa zinatozwa.

“Mpangaji ndiyo alikuwa
anakata, anazuia hii asilimia 10
kwa sababu inafanyika hivyo
kwa sababu anayepanga ndiye
anayeshikilia kipato cha mwe-
nye nyumba, ndiyo maana
wakati wa kulipa tunataka
azuie asilimia 10 aiwasilishe
TRA,” alifafanua.

Alisema uamuzi huo un-
aongeza wigo wa kodi kwa
sababu wanaopangisha nyum-
ba kwa Sh. 500,000 kushuka
chini ni wengi.

Msako vifungashio
plastiki nchi nzima

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira), Dk. Selemani
Jafo, ametangaza kuanza
kwa operesheni kabambe ya
kutokomeza vifungashio vya
plastiki ambavyo vimegeuka
kuwa vibebeo Agosti 29, mwa-
ka huu kwenye mikoa yote
nchini.

Operesheni hiyo itaguswa
maeneo yote ikiwamo masoko,
maduka, magulio pamoja na
bucha za nyama na samaki.

Vilevile, Dk. Jafo ametoa
miezi miwili kwa watendaji
wake kupitia upya kanuni ili
kubana vifungashio hivyo
kugeuka kuwa vibebeo.

~ Dk. Jafo, alitoa kauli hiyo
na wataalamu wa Baraza la
Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC), walio-
kutana kujadili utekelezaji wa
Sheria ya Mazingira.

Alisema, hatua hiyo ni
utekelezaji wa agizo la
Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango, aliyeagiza mikoa yote
nchini kuhakikisha wanapam-
bana na matumizi ya mifuko
ya plastiki.

“Operesheni hii itakuwa
endelevu na usimamizi wa
katazo la mifuko ya plastiki na
masuala mengine ya kimazin-
gira, kwa hiyo itakuwa ni moja
va majukumu ya kawaida
ya usimamizi wa mazingira
kwa ngazi za wilaya kupitia
vyombo vya usalama ngazi
za wilaya pamoja na maofisa
mazingira wa ndani ya hal-
mashauri kwa kushirikiana
NEMC," alisema.

Alisema, kanuni ya sita ya
mwaka 2019 ya kutokomeza
mifuko ya plastiki ilipiga
marufuku mifuko hiyo lakini
iliruhusu vifungashio kwa len-
go kubwa kwamba kuna baa-
dhi ya bidhaa lakini kuna watu
wasio waaminifu wamegeuza
vifungashio kuwa vibebeo.

Aliwataka kwenye operesh-
eni hiyo wakuu wa mikoa
na wilaya wahakikishe wa-
nashirikiana na viongozi wa
masoko na magulio ili ku-
hakikisha mazingira yanakuwa
salama.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC,
Dk. Samuel Gwamaka, alisema
kamati za ulinzi na usalama
kwenye wilaya na mikoa zina-
takiwa kusaidia suala hilo ili
kupata mafanikio ya oparesh-
eni hiyo.

“Kuna tatizo la uaminifu
kwenye viwanda vilivyopewa
leseni ya kuzalisha mifuko,
tumeenda Tabora tumekuta
wauzaji wana vifungashio
vya aina mbili ambavyo vya
kwanza ni vinavyokubalika
vina viwango sawa kulingana
na matakwa ya TBS, vingine
havina viwango, Walipoulizwa
walisema walinunua mzigo
ambao haukuwa na shida
lakini walipofungua Wallkuta
aina mbili za mifuko,” alisema.

Pia, alisema kutokana na
kubainika kuwa NEMC ina-
fanya msako kwenye masoko
sasa vifungashio hivyo vime-
pelekwa kwenye magulio na
kuomba TAMISEMI kusaidia
kwenye eneo hilo.
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— Wanafunzi 600 wa kike kunufaika

TEA yatekeleza
miradi 3,314
toka kuanzishwa

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Elimu (TEA) imese-
ma tangu kuanzishwa kwake,
imetekeleza miradi 3,314 yenye
thamani ya shilingi bilioni 212.6.

Hayo yalisemwa na Mkurugenzi
Mkuu wa Mamlaka hiyo, Bahati
Geuzye, wakati akizungumzia
majukumu ya taasisi hiyo hivi ka-
ribuni na utekelezaji wa bajeti ya
mwaka huu wa fedha.

Alisema taasisi za elimu ziki-
wamo shule za awali, shule za
msingi, shule za sekondari, vyuo
vya ualimu, vyuo vya ufundi na
VYUO Vikuu vimenufaika kwenye
miradi mbalimbali.

Gauzye alisema kupitia Mfuko
wa Elimu wa Taifa, ukarabati
mkubwa wa miundombinu ya
elimu ulifanyika na TEA imeratibu
ukarabati wa shule kongwe 17
za sekondari kati ya 89 zilizoko
kwenye mpango wa ukarabati.
Alizitaja shule hizo kuwa ni
Ngaza, lIboru, Same, Msalato,
Mzumbe, Mwenge, Tabora Wasi-
chana, Tabora Wavulana, Kilakala,
Pugu, Sengerema, Ruvu, Korogwe
Wasichana, Dodoma, Bihawanag,
Kondoa na Bwiru Wasichana.

Pia alisema Mfuko wa Elimu
tangu kuanzishwa kwake umetoa
ufadhili wa miradi ya elimu katika
VYUO Vya elimu ya juu na miradi
iliyofadhiliwa ni pamoja na ujenzi
na ukarabati wa kumbi za mihad-
hara.

Alitaja mambo mengine kuwa ni
ujenzi wa mabweni, ununuzi wa
vifaa vya teknolojia ya habari na
mawasiliano (TEHAMA), maabara
na vifaa vingine vya kujifunzia na
kufundishia katika vyuo 11 vya
elimu ya juu.

Mamlaka, alisema imetekeleza
programu ya kuwezesha wa-
nafunzi wa kike kujiunga na kozi
Za sayansi na teknolojia katika
VYUO Vikuu na vya kati ambapo
wanafunzi 594 walinufaika na
programu hii kwa upande wa
Tanzania Bara na Zanzibar.

Mkurugenzi huyo alisema kupitia
Mfuko wa Elimu wa Taifa un-
aoratibiwa na TEA, katika mwaka
wa fedha 2021/22, Sh. bilioni 8.6
ziligharamia ufadhili wa miradi
160 ya kuboresha miundombinu
ya elimu katika shule 151 nchini.
Alisema Mfuko wa Elimu unapata
fedha kutokana na vyanzo vya
kisheria vilivyoainishwa katika
Sheria ya Mfuko wa Elimu Na. 8
ya mwaka 2001.

Alitaja vyanzo hivyo kuwa ni
pamoja na fedha zinazotoka kwe-
nye bajeti kwa ajili ya utekelezaji
wa miradi ya maendeleo na
kwamba mfuko pia unapokea
michango ya fedha na vifaa ku-
toka kwa wadau wa elimu.
Aliishukuru serikali ya awamu va
sita kwa kuendelea kutenga fedha
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi
va maendeleo chini ya Mfuko wa
Elimu na Mfuko wa Kuendeleza
ujuzi.

ufadhili wa Rais Samia

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Prof. Adolf
Mkenda, ametangaza nafasi
600 kwa wahitimu wa kidato
cha sita waliofanya vizuri
katika masomo ya sayansi,
kuomba mikopo ya elimu ya
juu kupitia ufadhili wa Rais
Samia (Samia Scholarship) ili
kujiendeleza kitaaluma.

Pia amewataka wananchi
kuendelea kutoa maoni kwa
njia ya mtandao ya kubore-
sha rasimu ya sera ya sayansi,
teknolojia na ubunifu nchini
kabla ya kuanza kufanyiwa
kazi na serikali.

Mkenda alibainisha hayo al-
ipokuwa akifunga mkutano wa

wadau mbalimbali wa kujadili
na kutoa maoni ya rasimu hiyo

Alisema nafasi hizo ni kwa
ajili ya kusoma katika vyuo vya
elimu nchini ili kujiendeleza
katika taaluma ya mchepuo
wa masomo ya sayansi.

“Naomba wanafunzi wali-
ofaulu masomo ya sayansi
waombe mikopo Kkupitia
ufadhili huo. Nafasi zilizopo
ni nyingi, hivyo wanapaswa
kutumia fursa hiyo kuomba
mikopo ya elimu ya juu,” alise-
ma Prof. Mkenda.

Waziri alisema lengo la
kutoa ufadhili huo ni kuona
wanafunzi wanaweka jitihada
katika masomo ya sayansi ili
kupata watafiti wa kutosha
baadaye.

Kadhalika, aliwataka wa-
nanchi kuendelea kutoa mao-
ni yao kwa njia ya mtandao
kabla ya shughuli ya kukusan-
ya maoni kufungwa.

Alisema maoni yaliyo-
tolewa katika mkutano huo
serikali  itayazingatia  iki-
wamo kuyafanyia kazi ili
kuiboresha rasimu hiyo am-
bayo ni muhimu kwa jamii na
taifa.

“Tunazaidi ya  maoni
lakimoja katika mitandao
tunaomba waendelee kuy-
atoa ili kuzidi kuboresha
sekta hiyo,” alisema Prof.
Mkenda.

Awali, Mkurugenzi Mkuu
wa Tume ya Taifa ya Sayansi
na Teknolojia (COSTECH), Dk.
Amos Nungu, alisema kikao

vyuo vikuu

hicho kimekuwa na matokeo
chanya, kutokana na wadau
kutoa maoni yao kwa wingi.

Dk. Nungu alisema anaami-
ni maoni yao yatafanyiwa
kazi huku akisisitiza waende
wakawe mabalozi wazuri ka-
tika maeneo wanayotoka.

Naye Mkurugenzi wa Say-
ansi Teknolojia na Ubunifu,
Prof. Maulilio Kipanyula, alise-
ma serikali imeweka jitihada
katika kuhakikisha wanasima-
mia sekta hiyo ili izidi kuima-
risha.

Prof. Kipanyula alisema
sekta ya ubunifu ni muhimu
sana hivyo kila mmoja
azingatie maoni aliyotoa iki-
wamo kuelimisha jamii ili
kuendelea kutoa maoni katika
mtandao.

Spika wa Bunge, DK. Tulia Ackson (kushoto), akisalimiana na Spika wa Bunge la Zambia, Nally Mutti, katika Mkutano wa 65 wa
Chama cha Mabunge ya Jumuiya ya Madola (CPA), katika Kituo cha Mikutano cha Kimataifa Halifax, Nova Scotia, nchini Canada

jana. PICHA: OFISI YA BUNGE

GCLA yawafunda madereva kemikali

Na Mary Geofey

MADEREVA wanaosafirisha
kemikali hatarishi wametaki-
wa kupata elimu ya usimamizi
na usafirishaji salama wa ke-
mikali hatarishi na kufuata
kanuni na sheria za usafirishaji
wa kemikali nchini.

Mkurugenzi wa Huduma
za Sayansi Jinai, David Elias,
Salaam alipofunga mafunzo ya
siku mbili ya madereva 140 wa-
naosafirisha mizigo ya kemika-
li yaliyoandaliwa na Mamlaka
ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali (GCLA) kupitia Ofi-
si ya Kanda ya Mashariki.

“Wasafirishaji wote wa ke-

mikali hatarishi mnatakiwa
kisheria kuwa na vibali vyote
ambavyo vinahitajika wakati
wa kusafirisha kemikali na
kuhakikisha kemikali zinasa-
firishwa kwa usalama na dere-
va awe amepitia mafunzo ya
usafirishaji salama wa kemika-
li ili kuondokana na athari pale
inapotokea majanga wakati
wa usafirishaji wa kemikali,”
alisema Elias.

Mkurugenzi huyo alibaini-
sha kuwa mafunzo ya usa-
firishaji salama wa kemikali
yatolewe kwa wamiliki wa
magari na kampuni kwa lengo
la kuwajengea uelewa juu ya
faida ya kuwapeleka madere-
va na wasimamizi wa kemikali

kupata elimu hiyo na kuelewa
shida zinazowakabili madere-
va pindi wanaposafirisha ke-
mikali na namna ya kuzitatua.

Pia aliwasisitiza madereva
kuzingatia kanuni na sheria za
usafirishaji wa kemikali hata-
rishi ili kuepusha kuleta mad-
hara kwa afya ya binadamu,
wanyaima na mazingira.

Mkurugenzi wa Huduma
za Udhibiti, Daniel Ndiyo, ali-
wataka madereva kufahamu
na kutambua aina za kemikali
wanazosafirisha ili kuchukua
tahadhari kabla na wakati wa
kusafirisha kemikali kwa kuwa
usafirishaji wa kemikali unahi-
taji umakini mkubwa.

Mmoja wa washiriki wa

mafunzo hayo, Ali Mhina,
dereva kutoka Kampuni ya
Tazama Pipe Line, aliipongeza
GCLA kwa kutoa mafunzo
kwa madereva kwa kuwa ku-
namjenga dereva kujitambua,
kuwa makini na kuitambua
jamii.

“Tunaipongeza mamlaka na
Wizara ya Afya kwa kutambua
umuhimu wa afya na usalama
wa dereva na kuhakikisha
dereva anasafirisha kemikali
kwa usalama.

“Mafunzo haya yatatusaidia
katika kusafirisha mizigo ya ke-
mikali kwa usalama mkubwa
kulinganisha na tulivyokuwa
tunaifanya kazi hii kabla ya
mafunzo haya,” alipongeza Ali.
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Sputanza lisimamieni hili
kwa umakini mkubwa sana

CHAMA cha Wachezaji Soka Tanzania (Sputanza), kimepinga hatua za
baadhi ya klabu zinazotaka kuwatoa wachezaji wake kwa mkopo bila wao
kukubali.

Mwenyekiti wa chama hicho, Mussa Kisoki, amenukuliwa akisema, ili
klabu imtoe mchezaji kwa mkopo kwenda kwenye klabu nyingine ni la-
zima mwenyewe aridhie na kitendo cha kumlazimisha ni kosa, ambapo
sisi pia tunaunga mkono.

Kauli ya Kisoki, imekuja baada ya kuripotiwa kwenye vyombo vya
habari kuwa klabu mbalimbali zinatarajia kuwatoa wachezaji wao kwa
mkopo kwenda kwenye klabu zingine ikiwa ni siku chache tu kabla ya di-
risha kubwa la usajili kufungwa.

Kwa mujibu wa Kisoki, mchezaji ana haki ya kuhoji anakopelekwa, kule
anakokwenda ni lazima ajue anaenda kuongeza kipaji chake au kuua, au
anakwenda kuongeza kipato chake, au kitapungua.

Na kwamba, asiporidhia ni lazima abaki na timu yake, au uvunje mka-
taba kwa kumlipa mshahara wake wote wa muda waliomsajili na fedha
yake ya usajili.

Katika hili, Nipashe tunaiunga mkono Sputanza kwa asilimia 100, kwa
sababu mtindo huu ukiendelea kuchekewa athari zake ni kubwa sana kwa
wachezaji wetu kwa siku za usoni.

Timu kubwa hasa Simba na Yanga zimekuwa na tabia ya kumtaka kila
mchezaji wanayemwona mbele yao, matokeo yake hujikuta wamefanya
usajili wa wachezaji ambao hawakuwa wakiwahitaji au kujaza wachezaji
wengi kwenye nafasi moja.

Kwa maneno mengine timu hizi kubwa zinapenda kufanya usajili wa
kukomoana kwa kuwahi kila mchezaji ambaye anaonekana kuwa na ki-
wango cha juu, hata kama hawana mahitaji nae.

Matokeo yake mfumo wa kocha unakuwa tofauti na wachezaji aliowa-
kuta na hivyo kulazimika wengine kuwakataa na pale timu inaposhind-
wa pakuwapeleka,  hulazimika kuingia makubaliano ya kuwatoa kwa
mkopo.

Tofauti ya mikopo iliyozoeleka kwa ligi zilizoendelea na hii yetu ni
kwamba, kwanza mchezaji analazimishwa kuondoka, pili analazimishwa
kukubali kupunguziwa mshahara wake kama atataka kubakia na timu
husika. Kiukweli hiyo siyo haki hata kidogo, kwa sababu kila mchezaji
ndoto zake ni kukuza kipaji chake ili afikie kiwango cha juu kabisa na
ikiwezekana hata kupata timu nje ya nchi.

Ikumbukwe kwamba, soka ndio ajira yake na ina ukomo wa umri,
mchezaji hupendelea kwenda kujiunga na timu kubwa ili aweze kuongeza
kipato chake kwa upande wa mshahara na marupurupu mengine.

Hivyo, suala la kumlazimisha mchezaji kuondoka au kupunguziwa
mshahara wake maana yake unamnyima haki yake kimsingi na kumrudi-
sha nyuma kabisa katika ndoto zake alizojiwekea.

Taarifa za hivi karibuni zinaonesha kuwa kunaweza kukawa na kesi ny-
ingi baada ya dirisha la usajili kufungwa Agosti 31, mwaka huu.

Kwani, taarifa zinasema kuna wachezaji wengi wamegoma kuondoka
kwenye klabu walizosajiliwa, kwa sababu kule wanakotaka kupelekwa ha-
waoni kama kunaweza kuwaimarisha kisoka.

Nipashe, tukiwa kama wadau wakuu wa mchezo wa soka, tunazishauri
klabu kukaa na kuzungumza na kufikia makubaliano na mchezaji husika
kama wanataka kumtoa kwa mkopo.

Pia, wachezaji wenyewe wanatakiwa kuwa makini na mikataba am-
bayo wanaingia na timu hizo na pia kutokukubali kirahisi kuhamishwa
timu au kukatwa mishahara yao. Kubwa wanaloweza kufanya ni kufikia
makubaliano ya kuvunjwa kwa mkataba walioingia ili waweze kulipwa
stahiki zao zote na kuendelea kutafuta maisha na kukuza vipaji vyao vya
uchezaji katika timu nyingine.

Nalo shirikisho la soka Tanzania, TFF, ambalo ndio mlezi na msimamizi
mkuu wa timu zote, linatakiwa kuwa mstari wa mbele katika kulisemea
hilo, ili kama mchezaji na klabu wanataka kuachana, basi waachane kwa
utaribu ulionyooka na wenye maslahi kwa pande zote mbili.
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Kila la heri Simba Queens Ligi ya Mabingwa

KWA mara ya kwanza kwenye historia ya
soka nchini, timu kutoka Tanzania Simba
Queens inacheza fainali ya Kombe la Afrika
Mashariki na Kati kwa soka la wanawake, CE-
CAFA, ikisaka tiketi pia ya kucheza fainali ya
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Timu hiyo imefanikiwa kuingia fainali na
kuweka rekodi ya timu ya wanawake kutoka
Tanzania kucheza fainali hizo kwa mara ya
kwanza baada ya kuchabanga AS Kigali ma-
bao 21 kutoka nchini Rwanda, Jumatano
iliyopita kwenye Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi, Dar es Salaam.

Leo hii inacheza fainali na She Corporate
ya Uganda kwenye Uwanja wa Chamazi, Dar
es Salaam.

Bingwa wa michuano hiyo, atauwakilisha
Ukanda wa CECAFA kwenye fainali za Ligi ya
Mabingwa zitakazofanyika mwakani nchini
Morocco.

Iwapo Simba Queens itashinda basi itawe-
ka historia ya kuwa timu ya kwanza kwa wa-
nawake Tanzania upande wa soka kuiwakili-
sha nchi kwenye fainali hizo.

Simba Queens haitaiwakilisha Tanzania tu,
bali ukanda wote wa Afrika Mashariki. Kwan-
za kabisa napenda kuipongeza timu hiyo kwa
hatua ambayo wamefikia.

Ukikiangalia kikosi hicho tangu kilipoanza
michuano hiyo unakiona kuwa si tu kama
kina wachezaji wenye uwezo mkubwa, lakini
wanajituma na njaa ya mafanikio.

Wanapocheza wachezaji wa Simba Queens
unaona kabisa jinsi wanavyojituma kupamba-
nia jezi au nembo ya klabu yao.

Nilisikia hata baadhi ya wanachama na
mashabiki wa Simba wakisema kuwa kama
timu ya wanaume ingekuwa inacheza kama
vile, basi kwa uwezo ilionao wasingefungwa
na timu yoyote.

Wanasimba wenyewe wanaamini kuwa
wana kikosi kizuri cha wachezaji, lakini tatizo
ni kwamba hawajitumi kama ilivyo kwa timu
ya wanawake.

Nirudie tena kwa kinadada ni kwamba
baada ya kuishia nusu fainali msimu uliopita
nchini Kenya, inaonekana viongozi walifanya
tathmini ya kutosha na kugundua mapungufu
kadhaa ambayo yamefanyiwa kazi.

Ni kwamba wamesajili wachezaji kadhaa
kutoka nje ya nchi ambao wamekuja kuitoa
pale ilipoishia na kuipeleka mbele.

Usajili wa kina Olaiya Barakat kutoka Ni-
geria, Vivian Aquino kutoka Kenya, Daniela
Ngoi, beki wa kati ambao msimu uliopita
aliichezea Yanga Princess raia wa Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo, Pambani Kuzoya am-
baye ni raia wa Congo DR, kumeifanya timu

hiyo kuimarika zaidi na kuifanya kuwa tishio.

Kuna wataalamu waliwaambia viongozi na
benchi la ufundi Simba kuwa wana wachezaji
wazuri, lakini inabidi watafute baadhi ya
wachezaji wenye miili mikubwa hasa kwe-
nye maeneo ya kiungo wa kukaba na mabeki
wa kati. Na hilo limefanyika kwa kiwango ki-
kubwa. Uwekezaji uliofanywa kwa uongozi
wa Simba unaonyesha kabisa kuwa unataka
kufanya mapinduzi makubwa ya soka kwe-
nye Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati kwa
upande wa wanawake.

Wakati wamepambana na kuifanya timu ya
wanaume ya Simba kuwa moja kati ya timu
kubwa na zinazoogopeka kwa sasa barani
Afrika hasa kwenye michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa na Kombe la Shirikisho, sasa taratibu
inaonekana wanaishika mkono timu ya wa-
nawake nayo kuifanya kuwa tishio Afrika kwa
upande wa wanawake. Na nionavyo ni kwam-
ba upande huu wa kinamama inaweza kupata
mafanikio makubwa kwa muda mfupi kuliko
hata timu ya wanaume. Iwapo Simba itashin-
da kwenye mechi ya leo na kwenda fainali,
ikifanya marekebisho madogo tu upande wa
golikipa, inaweza kufanya makubwa, kwani
inaweza kuwa timu ya kwanza kuingia nusu
fainali ya Ligi ya Mabingwa kabla ya timu ya
wanaume haijafanya hivyo.

Huu ni mfano wa kuigwa na klabu zingine
nchini kuwekeza kwenye soka la kinamama
kwani taratibu linaonekana kuanza kukua, na
kujipatia mashabiki.

Tumeona jinsi wanachama na mashabiki
wa klabu hiyo walivyojitokea kwa wingi kwe-
nye mechi zao kama vile wanavyoenda kuis-
hangilia timu ya wanaume.

Nina wasiwasi klabu zingine zikishtuka na
kuona soka hilo limekuwa na mashabiki wen-
gi na kuanza kuwekeza, tayari Simba Queens
itakuwa ipo mbali sana. Fainali ni fainali tu,
chochote kinaweza kutokea, lakini kwa jinsi
nilivyoiona Simba Queens tangu mwanzo,
inaonekana ni timu bora zaidi kuliko zote
msimu huu. Imecheza mechi nne ikishinda
zote, imefunga mabao 17 na kufungwa bao 1-0.

Hata timu inayocheza nayo She Corporate
ya Uganda imeshacheza nayo kwenye hatua
ya makundi, zote zikiwa Kundi B, lakini Simba
ilishinda mabao 2-0.

Na nilivyoishuhudia mechi hiyo ni kwam-
ba, Simba Queens ilikosa mabao mengi sana,
kama ingekuwa makini, basi ingeibebesha
mzigo wa mabao. Pamoja na kwamba huwezi
kutabiri fainali, lakini naipa nafasi kubwa Sim-
ba Queens ambayo pia inaonekana ina kikosi
kizuri pia cha kwenda kupambana kwenye
Ligi ya Mabingwa Afrika.
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Taasisi yaandaa maonyesho
biashara kumpongeza Samia

Na Halfani Chusi

TAASISI ya Mamaz and Papa’s
Community Reform, yenye
makao yake makuu Mkuranga
mkoani Pwani, kwa kushiriki-
ana na wadau wa maendeleo,
imeandaa maonyesho ya ki-
mataifa ya biashara yatakayota-
rajiwa kufanyika Oktoba 14 hadi
23, mwaka huu.

Maonyesho hayo yatakayoju-
likana kama ‘Mama Samia Inter-
national Mkuranga Exhibition’,
yamelenga mambo mbalimbali
ikiwamo kuunga mkono juhudi
za serikali ya Rais Samia katika

kukuza uchumi wa nchi.
Taarifa iliyotolewa jana na
Mratibu wa Taasisi hiyo, Omary
Kombe, ilisema mbali na kuun-
ga mkono juhudi za Rais, mao-
nyesho hayo yatasaidia kupun-
guza tatizo la ajira kwa vijana na
kuongeza pato la taifa.
“Maonyesho haya yana lengo
la kutoa fursa kwa wawekezaji,
wafanyabiashara wenye viwan-
da, sekta ya utalii na wajasiri-
amali wadogo kuuza biashara
zao na kujitangaza kitaifa na
kimataifa pamoja kuutangaza
mkoa wa Pwani na taifa kwa
kuwavutia wawekezaji na wa-

fanyabiashara,” alisema Kombe.

Alisema kufanikisha mao-
nyesho hayo yatakayokuwa
na kaulimbiu ‘Tuko Tayari
kwa Uwekezaji wa Viwanda,
Biashara, Kilimo na Utalii Kazi
Iendelee’, kiongozi huyo ali-
waomba wadau wa maendeleo
kujitokeza kudhamini mao-
nyesho hayo ili kuunga mkono

juhudi hizo.
“Naomba wadau wa maen-
deleo tujitokeze kudhamini

maonyesho haya lakini ada kwa
washiriki ni ndogo sana kulin-
ganisha na maonyesho men-
gine. Mfano wawekezaji kutoka

il

nje ya nchi watalipa Dola 500 za
Kimarekani na wawekezaji wa
ndani watatoa Sh. 500,000 kwa
siku zote za maonyesho.

“Kwa wale wajasiriamali wa
kati watalipia Sh. 100,000 na
wale wadogo watalipia kuanzia
Sh. 20,000 kwa hiyo fomu zi-
tasambazwa kuanzia Septemba
Mosi katika vyombo mbalim-
bali na maeneo maarufu hapa
nchini,” alisema.

Maonyesho hayo tayari ya-
meshapata kibali cha kufanyika
kutoka Wizara ya Uwekezaji,
Viwanda na Maendeleo ya Bi-
ashara.

Mkaguzi wa magari kutoka Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani Wilaya ya Kahama, Josia Sakala, akikagua mifumo
ya breki kwenye moja kati ya magari 60 ya shule za msingi za binafsi, wilayani humo, mkoani Shinyanga jana, ikiwa ni
utekelezaji wa agizo la Kamanda wa Polisi wa Kikosi hicho, Wilbrod Mutafungwa, kuhakikisha magari yote ya kubeba wa-
nafunzi yanakaguliwa ili kuzuia ajali. PICHA: SHABAN NJIA

Magari 50 yazuiwa Kusafirisha wanafunzi

Na Shaban Njia, KAHAMA

MAGARI 50 yanayobeba wa-
nafunzi wa shule zinazomilikiwa
na watu binafsi Kahama mkoani
Shinyanga, yameondolewa nam-
ba za usajili na kuzuiwa kufanya
kazi baada ya kubainika kuwa
mabovu.

Hatua hiyo imechukuliwa ili
kunusuru wanafunzi kupata ajali
wanapokuwa barabarani kwenda
na kutoka shuleni.

Magari hayo yamebainikia

]
Msanii
mbaroni

tuhuma za

kutengeneza

silaha

© Na Julieth MKireri, KIBAHA

JESHI la Polisi mkoani Pwani
linamshikilia msanii mwa-

naume (32) kwa tuhuma za
¢ kukutwa na silaha bandia za
: Kivita.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Pwani, Pius Lutumo, aliwaam-

: bia waandishi wa habari jana
¢ ofisini kwake Kibaha kuwa

: mtuhumiwa huyo (jina linahi-
: fadhiwa) alikamatwa Agosti

¢ 25, mwaka huu, majira ya saa
¢ 10 jioni huko Sanze, Kata ya

Kisarawe.
Kamanda Lutumo alisema

: mtuhumiwa huyo anadaiwa ku-
¢ kutwa na silaha aina ya AK 47

¢ (SMG) 11, Uzgun moja, bastola

¢ tano, mavazi ya kukinga risasi

: mawili yaliyotengenezwa kwa

: risasi na mbao pamoja na radio
: call bandia moja.

Katika mahojiano yao na

: mtuhumiwa, Kamanda Lutumo
: alidai alikiri kutengeneza mwe-
¢ nyewe silaha hizo ili atumie

: kwa matumizi yake.

Kamanda Lutumo alisema

¢ upelelezi kuhusiana na tukio

¢ hilo unaendelea na ukikamilika,
+ atafikishwa mahakamani kwa

¢ ajili ya hatua zaidi za kisheria.

Kufuatia tukio hilo, Kamanda
Lutumo alitoa wito kwa wa-

¢ nanchi kufuata sheria na kama
¢ wanahitaji kutumia silaha,

: wafuate taratibu za kupata

: vibali kutoka taasisi husika.

Alisema uzoefu unaonyesha

¢ kuwa yapo matukio ya watu

¢ wanatishiwa na silaha zinapo-
: fuatiliwa inabainika kuwa ni

¢ bandia.

Kamanda Lutumo

: alisema upelelezi kuhu-
: siana na tukio hilo

: unaendelea na ukikami-
. lika, atafikishwa ma-

: hakamani kwa ajili ya

: hatua zaidi za Kisheria.

kuwa na dosari ya mifumo ya bre-
ki, viti na mikanda, sakafu kuto-
boka na kuingiza vumbi, usukani
na kutokuwa na viakisi mwanga.
Kutokana na hatua hiyo, magari
yamepigwa marufuku kuingia
barabarani mpaka yatakaporeke-
bishwa kasoro hizo na wamiliki.
Mkuu wa Kikosi cha Usalama
Barabarani Wilaya ya Kahama,
Flora Nangawe, aliyabainisha
hayo jana wakati wa utekelezaji
wa agizo la Kamanda wa Polisi
Kikosi cha Usalama Barabarani

nchini, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi (SACP) Wilbrod Mutafung-
wa. Mutafungwa aliagiza magari
yote ya kubeba wanafunzi yak-
aguliwe ili kuzuia ajali.

Alisema magari 60 yalik-
aguliwana katiya hayo, 50 yali-
bainika kuwa na dosari na kuon-
dolewa namba za usajili huku
yakizuiwa kubeba wanafunzi
mpaka yatakaporekebishwa na
manane yakihitaji maboresho
madogo na mawili yalioneka-
na mazimayanayofaa kuendelea

kubeba wanafunzi. kuisha wahakikishe wanayareke-
Pia alisema hakuna gari lolote  bisha kabla ya siku ya kufungua
litakaloruhusiwa kubeba wa- shule Septemba 5, mwaka huu

nafunzi kama halijarekebeshwa
dosari zilizobainika wakati wa uk-
aguzi kwakuwa siku ya kufungua
shule kutakuwa na ukaguzi wa
magari hayo na ikibainika lilion-
dolewa namba za usajili na lime-
beba wanafunzi mmiliki wake
atawajibika kisheria.

“Magari yote yaliyobainika
kuwa na dosari ya mifumo ya
breki, sakafu kutoboka, matairi

na shule zinapofunguliwa haku-
na gari lolote litakaloruhusiwa
kubeba wanafunzi, hivyo siku
hiyo wamiliki wote wa shule tusije
kulaumiana,” alisema Nangawe.

Mmiliki wa Shule ya Green Star,
Davidi Ndugi, alisema ubovu wa
magari unasababishwa na ku-
wapo miundombinu mibovu ya
barabara iliyoko katika Manispaa
ya Kahama.
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Tril. 1.15/- kujenga shule mpya na
kumaliza uhaba wa miundombinu

Na Neema Hussein, KATAVI

SERIKALI imetenga zaidi
ya Sh. trilioni 115 kwa gqjili ya
kujenga shule mpya za msin-
gi kwenye maeneo ambayo
hayana shule na kuongeza
miundombinu kwenye shule
ambazo zina upungufu wa mi-
undombinu.

Sehemu ya fedha hizo pia
itatumika kufanya ukarabati
kwenye shule kongwe ambazo
miundombinu imechakaa ili
kuondoa matatizo katika sekta
ya elimu ndani ya miaka mi-
tano. Naibu Waziri wa Elimu,

Sayansi na Teknolojia, Omary
Kipanga, alisema hayo juzi
baada ya kupokea taarifa fupi
kuhusu maendeleo ya elimu
ndani ya mkoa wa Katavi huku
akisema mkoa una wajibu wa
kujua zaidi ya wanafunzi 1,000
ambao hawajaripoti  kidato
cha kwanza wako wapi na wa-
nafanya nini. Kipanga alisema
ndani ya miaka hiyo, pia wa-
naondoa changamoto ya kuko-
sekana kwa shule za sekondari
katika maeneo ambayo hayana
shule kwa kujenga shule 1,026
zikiwamo 1,000 katika ngazi
ya kata na 26 katika ngazi ya

mikoa ambazo ni za wasichana.

“Niwatoe hofu kutokana na
changamoto hizi mlizozisema
hapa za upungufu wa madara-
sa, madawati, meza, matundu
ya vyoo na nyumba za walimu
pamoja na miundombinu min-
gine, tunakokwenda sasa ni ku-
zuri na dhamira ya Mheshimi-
wa Rais (Samia Suluhu Hassan)
sasa inaanza kujifafanua,” alise-
ma Kipanga.

Mkuu wa Mkoa wa Katavi,
Mwanamvua Mrindoko, alise-
ma wamepokea walimu wapya
291 ndani ya mkoa ambao
watasaidia kuongeza ufaulu

kwa wanafunzi na kuufanya
mkoa uendelee kufanya vizuri
katika elimu.

Akisoma taarifa mbele ya
Naibu Waziri, Ofisa Elimu
wa Mkoa wa Katavi, Elpidius
Baganda, alisema changamoto
zinazoikabili sekta ya elimu ka-
tika mkoa ni pamoja na upun-
gufu wa vyumba vya madarasa,
meza, viti na matundu ya vyoo.

Naibu Waziri Kipanga yuko
mkoa wa Katavi kwa ziara ya
siku mbili kuangalia utekelezaji
wa Ilani ya Uchaguzi ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) katika
sekta ya elimu.

Diwani wa Kata ya Kivukoni, Sharik Shoughle (katikati), akishirikiana na waombolezaji kubeba jeneza lenye mwili
wa aliyekuwa katibu wa babalishe katika soko Ia Feri, jijini Dar es Salaam, Yusuf Boli, aliyezikwa katika makaburi
ya Mbagala Kipati wiki hii.. PICHA: JUMANNE JUMA

- Madiwani wataka
fedha zilizobaki

. kuelekezwa miradi
- ya maendeleo

Na Neema Sawaka, KAHAMA

MADIWANI wa Halmashauri ya
Ushetu Kahama mkoani Shin-
yanga, wametaka fedha za bakaa
zaidi ya Sh. millioni 805.5 zili-
zotolewa na halmashauri hiyo
zitumike katika utekelezaji wa
miradi ambayo haijakamilika.

Agizo hilo walilitoa juzi kwenye
kikao cha kawaida cha Baraza
la Madiwani cha robo ya nne ya
mwaka wa fedha wa 2021/22.

Diwani wa Nyamilangano, Robert
Maganga, alitoa hoja hiyo baada

ya Ofisa Mipango wa Halmashau-

ri, Theresia Nsumba, kutoa taarifa
ya mpango wa fedha.
Maganga alisema inasikitisha

fedha kubaki huku miradi mingi

ikihitaji kukamilishwa, hivyo
akashauri baada ya mfumo
kufunguka, zielekezwe kwenye
miradi.

Diwani wa Viti Maalum, Esther
Matone, alisema walipitisha mi-
radi ya ujenzi wa stendi kwenye
kata za Ulewe Sh. milioni nane,
Ubagwe Shilingi milioni tisa na
Nyamilanagno lakini hawajaona
utekelezaji wake.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Ushetu, Lala Gaga, alisema kuto-
kana na ufinyu wa bajeti wataan-
za kutekeleza mradi wa ujenzi
kwa stendi moja kwenye kata ya
Nyamilangano na ushauri kuhusu
bakaa zitumike kutekeleza miradi
wameupokea.

Nsumba alisema kwa mwaka wa

fedha wa 2020/21 walikuwa na

bakaa ya Sh. bilioni 1.8 na mwaka
2021/2022 walikuwa na bakaa Sh.
milioni 805.5 ikiwa fedha hizo pia
zinatumika kwa mujibu wa sheria.
Mkurugenzi wa Halmashauri
hiyo, Linno Mwageni, alisema

fedha hizo zimeletwa mwis-

honi mwa mwaka wa fedha na
kushindwa kuzifanyia kazi
sababu ya mifumo ya utoaji fedha
kufungwa.

“Huo ni utaratibu wa kawaida
lakini sasa imefunguka na fedha
hizo zitachukuliwa kutekeleza
miradi mbalimbali iliyokuwa im-
elala,” alisema Mwageni.

TFS yaanza kumtua mama ndoo kichwani

Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Huduma za Misitu
Tanzania (TFS) umeanza kumtua
mama ndoo kichwani kwa viten-
do kwa kujenga mradi wa maji
wenye thamani ya Sh. milioni 22
mbkoani Geita.

Naibu Waziri wa Maliasili
na Utalii, Mary Masanja, alise-
ma hayo juzi alipokuwa ka-
tika haﬂa fupi ya uzinduzi wa
go.

“Mwaka huu kaulimbiu ni

kumtua mama ndoo kichwani,
hivyo TFS tumeanza kuwatua Kki-
namama ndoo kichwani na tuna-
watua kwa sababu wamekuwa na
mchango mzuri kwenye hifadhi
hii,” alisema.

Masanja aliwataka viongozi wa
mradi huo ili ulete manufaa yali-
yokusudiwa ya kutatua tatizo la
upatikanaji wa maji.
kini katika l<u51mamla mradi huu
kwa kuwa hii ni rasilimali yenu
na mkiiharibu ni nyie wenyewe.
Lakini tunatamani muitunze ili

tunapoleta miradi mingine tuone
faida za miradi hiyo,” aliongeza.

Aidha, amewapongeza wa-
nanchi wa Butengo kwa jitihada
kubwa wanazozifanya za kulin-
da Shamba la Miti Silayo, kwa
kutunza maeneo ya hifadhi na
kuwa na uhusiano mzuri na wa-
hifadhi.

Masanja alitoa rai kwa wa-
nanchi wanaoishi pembezoni
mwa hifadhi nchi nzima kui-
ga mfano wa wananchi wa
Butengo ambao kwa hiari yao
wamekubali kushirikiana na wa-
hifadhi.

Mbunge wa Chato, Dk. Merdad
Kalemani, alimshukuru Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa kupeleka
miradi 11 ya maji katika jimbo
hilo ukiwamo uliofadhiliwa na
TFS. Alisema uwapo wa mradi
huo utapunguza tatizo la upati-
kanaji wa maji kwa wananchi wa
Butengo.

Naye Mhifadhi Mkuu wa Sham-
ba la Miti la Silayo, Juma Mwita,
alisema mradi huo uliogharimu
Sh. milioni 22.1, unahudumia
vitongoji vya Butengo Senta,
Butengo na Mwenge na kunufai-
sha kaya 180 sawa na wastani wa

watu 1,080.

Mradi huo, alisema umekuwa
msaada mkubwa kwa jamii kwa
kuongeza tija katika shughuli za
uzalishaji kwani muda mwingi
ulikuwa ukitumika kutafuta maji
na umewezesha upatikanaji wa
majisafi na salama.

Pia alisema mradi huo ambao
ulianza kutekelezwa mwaka wa
fedha wa 2001/22, umesaidia ku-
punguza kwa magonjwa yatoka-
nayo na matumizi ya maji yasiyo
safi na salama kama kichocho,
kuhara na kipindupindu.
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WFP yatoa ndege kukabiliana na maafa ===

Renatha Msungu,
DODOMA

HIRIKA la Umoja wa

Mataifa la ~ Mpango

wa  Chakula Du-

niani (WFP), limetoa
msaada wa ndege zisizo na ru-
bani (drones) zenye thamani
ya Sh. milioni 102.7 kwa ajili ya
kukabiliana na maafa mbalim-
bali.

Naibu Waziri, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Sera, Bunge na
Uratibu, Ummy Nderiananga,
hapo.

Akizungumza katika maka-
bidhiano hayo, Naibu Wa-

ziri alisema vifaa hivyo vita-
saidia Ofisi ya Waziri Mkuu
kutekeleza shughuli za ura-
tibu na udhibiti wa maafa
hasa katika kuchukua taarifa
za picha ili kupata majanga
na madhara kwa uzuri na
kwamba ofisi hiyo inatambua
umuhimu wa vifaa hivyo.
“Kwa niaba ya Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, tunaishukuru sana
WEFP, kwa kutupatia vifaa hivi
muhimu kwa ajili ya kuimari-
sha mawasiliano kwa njia ya
mtandao na kufanya operesh-
eni za utafutaji na uokoaji, ku-
pata ramani za hatari zilizopo,
uwezekano wa kuathiriwa na
janga na uwezo wa jamii husi-

ka,” alisema Nderiananga.

Pia, aliishukuru serikali
kwa kuendelea kushirikiana
na mashirika mbalimbali ya
Umoja wa Mataifa ambayo
yamekuwa yakiunga mkono
jitihada zinazofanywa katika
miradi ya maendeleo kwa
manufaa ya wananchi na taifa.

Awali, Katibu Mkuu wa
Ofisi hiyo, Dk. John Jingu,
alisema ofisi hyo iko tayari
kushirikiana na WFP, kwa
kila eneo ambalo  watahitaji
ushirikiano huku akiahidi
vifaa hivyo kutumika kama
ilivyokusudiwa. ~ “Tunakum-
bana na maafa mengi na huwa
inachukuwa muda mrefu kwa

waokozi au upataji wa taarifa
unachelewa hivyo, kwa ajili
ya hizi drone naamini ufanyaji
kazi na upatikanaji wa uhalisia
wa tukio utapatikana kwa ura-
hisi,” alisema Dk. Jingu.
Alisema, serikali iko pamo-
ja na shirika hilo ili kuhakiki-
sha kila mipango inakwenda
sawa kwenye utekelezaji.
Mkurugenzi Mkazi wa WFP,
Sarah Gibson, alifafanua kuwa
mradi huo ni endelevu kwa
miaka mitano kuanzia Julai
2022 hadi Juni 2027 na shirika
litafanya kazi zake kulingana
na vipaumbele vya serikali na
kuwekeza katika kilimo, elimu,
maafa pamoja na wakimbizi.

Kaskazini, Stratton Mchau. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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- Atoweka
nyumbani
~kwa hali ya
kutatanisha

: Na Mwandishi Wetu, DODOMA

: MWENGE Samatwa (pichani) mkazi
: wa Kikuyu Kusini jijini Dodoma,

: anatafutwa na ndugu zake takribani
: wiki nne sasa baada ya kutoweka

: nyumbani kwake katika mazingira

¢ va kutatanisha huku akiwa ameacha
: mke na watoto.

: Akizungumza na Nipashe jana,

¢ dada wa Mwenge (51), Julieth My-

: angwila, alisema kaka yake alitoweka
: nyumbani kwake Agosti 2, mwaka

¢ huu, baada ya kupatwa ghafla na

: matatizo ya afya ya akili.

:  "Si kawaida yake kutoweka nyum-
: bani lakini siku hiyo aliondoka bila

: kutoa taarifa, kama ndugu tume-

¢ jaribu kumtafuta sehemu mbalimbali
¢ lakini hakuna mafanikio yoyote..

: tumeenda kwenye hospitali mbalim-
¢ bali, vituo vya polisi, kwa ndugu zetu
! pamoja na vyumba vya kuhifadhi

: maiti lakini hakuna taarifa yoyote,”

¢ alisema Myangwila.

¢ Alisema baada ya juhudi zote

¢ kukosekana walitoa taarifa kituo

: cha polisi kati na kuandikiwa namba
: DOM/RB/10313/2022.

: “Naomba mtu yeyote anayefa-

* hamu taarifa zake atoe taarifa kituo
: chochote cha polisi kilicho karibu au
¢ kwa kupiga simu 0679065621 (Pili)

¢ ama 0656490798 (Monica),” alisema.

RC azitaka taasisi za fedha kuwasaidia wananchi kiuchumi

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, amezitaka
taasisi za fedha nchini kushirikiana
na serikali ili kuwainua wananchi
kiuchumi.

Senyamule aliyasema hayo jana
alipokuwa akizungumza kwenye
hafla fupi ya Benki ya CRDB, kwa
kutoa shukrani kwa wafanyakazi
na wateja wao wa Kanda ya Kati
kwa kuiwezesha kupata tuzo ya
Euro Money nchini Uingereza, in-
ayotolewa kwa benki bora Tan-
zania. Hafla hiyo ilifanyika katika
Tawi la CRDB Dodoma.

Alisema, anatambua benki

hiyo imekuwa na mchango mkub-
wa kwenye jamii lakini wasichoke
waendelee katika kuwahudumia
wananchi kwa njia zao mbalim-
bali.

Mkuu huyo wa mkoa aliipongeza
CRDB kwa kupunguza riba ya
mikopo kwa kundi la wakulima
kwa sababu ilikuwa kero kubwa
kwao kutokana na matatizo ya ma-
badiliko ya hali ya tabianchi yali-
yotokana na mvua kuwa chini ya
kiwango.

Aliitaka benki hiyo kuendelea
kutoa mikopo yenye masharti
nafuu kwa makundi ya wajasiri-
amali, wamachinga, wafanyabi-
ashara na wateja binafsi ili pato la

taifa lizidi kuongezeka.

Kaimu Meneja wa CRDB Kanda
ya Kati, Jane Maganga, alisema
hafla hiyo iliwashirikisha baadhi
ya wateja na wafanyakazi wa benki
hiyo.

Maganga alisema lengo la hafla
hiyo ni kuwashukuru kwa kuiwe-
sha benki yao kupata mafanikio
ya tuzo ya Euro Money nchini Un-
gereza kama benki bora Tanzania.

“Tunasherehekea mafanikio
haya ambayo benki yetu imeyapa-
ta kwa kutunukiwa tuzo ya benki
bora Tanzania inayotolewa na jari-
da maarufu la masuala ya fedha na
uchumi la nchini Uingerezaa la Eu-
romoney na tupo hapa kwa ajili

ya hilo,”alisema Maganga.
Alibainisha kuwa tuzo hiyo il-

ipokewa na Mkurugenzi Mtendaji

wa CRDB Abdulmajid Nsekela wiki

Maganga alisema mafanikio
hayo yamekuja kutokana na ufani-
si wa kazi zinazofanywa na wafan-
yakazi hao pamoja na wateja wao
wanaowaunga mkono katika hu-
duma zinazotolewa hapo.

Pia alisema CRDB wamejikita
zaidi katika kutengeneza thamani
endelevu, kuongeza ujumuishi wa
kifedha na kujenga uchumi jumui-
shi kupitia biashara, huduma na
mifumo bunifu ya utoaji huduma.

Aidha, alisema wamekuwa waki-

fanya maboresho katika mikopo
ya wajasiriamali hasa katika kip-
indi hichi ambacho dunia imepitia
janga la UVIKO-19  kwa kushiriki-
ana na washirika wa ndani na nje
yanchi.

Maganga alibainisha kuwa kwa
mwaka jana pekee wamefanya
uwezeshaji wa Sh. trilioni 54 kwa
maana ya mikopo iliyotolewa kwa
sekta zote.

Alisema jitihada hizo za ku-
saidia makundi mbalimbali nchini
zimesababisha benki hiyo kufanya
vizuri mwaka hadi mwaka ambapo
katika kipindi cha miaka mitatu
wateja wameongezeka kutoka mil-
ioni tatu hadi kufikia milioni nne.
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HABARI ZANZIBAR

Surua yazidi Kkuongezeka Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ENEJA wa Elimu
ya Afya katika Wiz-
ara ya Afya, Bakari
Hamad Magarawa,
amesema hali ya surua bado si
shwari Zanzibar kutokana na ku-
wapo idadi kubwa ya wagonjwa.

Magarawa aliyasema hayo
hayo jana mjini hapa wakati aki-
zungumza na Nipashe kuhusu
hali ya ugonjwa wa surua Zanzi-
bar huku akibainisha kuwa hadi
jana majira ya subuhi, kulikuwa
na 316 huku Wilaya ya Ma-
gharibi B Unguja ikiongoza
kwa kuwa na zaidi ya wagonjwa
200.

Alisema kuna vifo vitatu vilivy-
oripotiwa kwa mwezi huu vitoka-
navyo na surua, viwili vikitokea
wilaya ya Magharibi B na kimoja
Magharibi A Unguja.

“Bado ugonjwa wa surua
unaendelea kuongezeka. Wilaya
ya Magharibi B Unguja pekee ina

zaidi ya wagonjwa 200, Maghar-
ibi A ina zaidi ya wagonjwa 70,
wilaya ya Wete zaidi ya wagonjwa
40 na Chakechake, Pemba ndiyo
wilaya pekee ambayo haijaripoti-
wa kuwa na wagonjwa wa surua,”
alisema.

Pia alisema umri ambao un-
aathirika na ugonjwa wa surua ni
watoto chini ya miaka mitano in-
gawa wako wagonjwa wachache
wenye umri wa miaka 15 na zaidi
ambao wameripotiwa kuwa na
ugonjwa huo.

Kutokana na ongezeko hilo,
aliwataka wazazi na walezi ku-
wapelekea watoto katika vituo
vya afya kuwapatia chanjo ya su-
rua ambayo inatolewa bure.

Alisema wagonjwa hao wa su-
rua bado wanaendelea kupatiwa
matibabu katika vituo mbalim-
bali vya afya.

Naye Waziri wa Afya, Nassor
Ahmed Mazrui, alisema su-
rua ni mojayamaradhi ya kuam-
bukiza ambayo husababishwa
na virusi aina ya ‘Morbillivirus

paramyxvirus’ vinavyoelea kwa
haraka kutoka kwa mtu mmoja
kwenda kwa mwingine kwa njia
ya hewa au kugusa majimaji ya-
tokanayo na mtu mwenye maam-
bukizi.

“Ugonjwa huu huambukizwa
pale mtu anayepata maambukizo
ya vimelea hivi anapokohoa au
kupiga chafya au kugusa sehemu
zinazotumiwa na watu wengine,”
alisema.

Hata hivyo, alisema ugonjwa
huo huwaathiri watu wa rika zote
lakini zaidi ni watoto chini ya
umri wa miaka mitano, wajawa-
zito na watu wenye upungufu wa
kinga mwilini.

Aidha, alisema dalili za
ugonjwa huo ni pamoja na homa
kali, kukohoa, mafua na macho
kuwa mekundu ambayo huam-
batana na vipele harara ambavyo
hujitokeza katika paji la uso
na hata mwili mzima pamoja
na vidonda mdomoni au koo
kuuma.

Waziri aliwaomba wananchi

wanaopata dalili hizo, kufika
vituo vya afya haraka ili kupata
matibabu na kuwataka watumi-
shi na wamiliki wa vituo vya afya
kuhakikisha huduma zinaen-
delea kutolewa kwa kuzingatia
utekelezaji wa kulinda watumishi
na watoa huduma.

Pia alisema wizara itaendelea
kufuatilia mlipuko wa ugonjwa
huo kwa kushirikiana na Shirika
la Afya Duniani (WHO) na wa-
shirika wengine wa maendeleo ili
kuudhibiti haraka.

Kwa mujibu wa WHO, su-
rua ni mojawapo ya sababu kuu
za vifo miongoni mwa watoto wa-
dogo ingawa chanjo salama na ya
gharama nafuu inapatikana.

Mwaka 2015, kwa mujibu wa
WHO, kulikuwa na vifo 134,200
vya surua duniani, takriban vifo
367 kila siku au vifo 15 kila saa.

Hata hivyo, chanjo ya su-
rua ilisababisha kupungua kwa
asilimia 79 kwa vifo vya ugonjwa
huo kati ya mwaka 2000 na 2015
duniani kote.
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Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Othman Masoud Othman (katikati), akizungumza na mawaziri, makatibu wakuu na watendaji wa
taasisi zinazosimamia raslimali ya matofali ya mawe na mchanga, kuhusu kupata njia bora za matumizi na uhifadhi wake, ofisini kwake
Migombani Zanzibar jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wapongezwa mwitikio chanya sensa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WANANCHI wa Wilaya ya Kusi-
ni Unguja wamepongezwa kwa
mwitikio wao mkubwa wa Sensa
ya Watu na Makaazi pamoja na
ushirikiano wanaoutoa kwa ma-
karani katika mchakato huo un-
aoendelea nchini.

Mkuu wa Wilaya ya Kusini,
Rajab Yussuf Mkasaba, aliyasema
hayo kwa nyakati tofauti alipo-
fanya ziara ya kuangalia maende-

leo ya sensa katika shehia mbal-
imbali za wilaya hiyo.

Katika ziara yake hiyo, Mka-
saba aliwapongeza na kutoa
shukurani kwa wananchi wa
wilaya hiyo kwa kujitokeza kwa
wingi na kuwapa ushirikiano
makarani wa sensa, hatua
ambayo inawarahisishia kufanya
shughuli zao.

Alisema hatua hiyo inatoa
faraja kwa wilaya na mkoa wa
Kusini Unguja kwa kuona kwam-
ba mafanikio makubwa zaidi

yatapatikana pamoja na kufikia
lengo lililokusudiwa na kwamba
hatua hiyo ndiyo chachu ya
maendeleo endelevu ambayo
itasaidia kwa kiasi kikubwa kujua
idadi ya wakaazi wote nchini.
Mkasaba alitoa wito kwa wa-
nanchi wote ambao bado ha-
wajapata fursa ya kuhesabiwa,
kuendelea kuwa na subira na
makarani kwa kuwa watahakiki-
sha wananchi wote wanapata
haki yao ya kuhesabiwa popote
walipo kama walivyoahidiwa na

serikali.

Nao masheha wa wilaya hiyo
kwa nyakati tofauti, walieleza
sensa hiyo inavyoendelea kwa
mafanikio makubwa sambamba
na kuwapo kwa amani, usalama
na utulivu mkubwa.

Walisema kazi hiyo inakwenda
vizuri pamoja na ushirikiano
mzuri wanaoupata kutoka kwa
wananchi hali ambayo inawara-
hishia kwa kiasi kikubwa ku-
fanikisha shughuli zao hizo kwa
ufanisi zaidi.

Rais aiomba
Oman
msaada wa
mafunzo

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, DK. Hussein
Ali Mwinyi, ameiomba serikali
va Oman kusaidia upatikanaji
wa mafunzo kwa watendaji wa
Taasisi ya Nyaraka na Kumbu-
kumbu Zanzibar ili kuwawezesha
kufanya kazi kwa ufanisi.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo
jana Ikulu Zanzibar, alipo-
zungumza na Mwenyekiti wa
Mamlaka ya Nyaraka na Kum-
bukumbu za Kitaifa ya Oman,
Dk. Hamed Mohd Al-Dhawiani,
aliyefika nchini kwa lengo la
kuendeleza ushirikiano kati ya
nchi mbili hizo, hususan katika
suala la uhifadhi wa nyaraka na
kumbukumbu za taifa.

Alisema kuna umuhimu kwa
Oman kusaidia upatikanaji wa
mafunzo kwa watendaji wa
taasisi ya nyaraka na kumbu-
kumbu Zanzibar ili kuwajengea
uwezo.

Hatua hiyo, alisema itawawez-
esha watendaji hao kufanya kazi
kwa weledi na ufanisi, hususan
pale Zanzibar itakapofanikiwa
kuwa na kituo cha maonyesho.

Aidha, alisema Zanzibar iko
tayari kuendeleza uhusiano na
ushirikiano na Oman katika ui-
marishaji wa hifadhi za nyaraka
na kumbukumbu ziliopo ili ku-
fikia kiwango cha kuwa na kituo
cha maonyesho kama ilivyo
kwa miji ya Lamu na Mombasa,
nchini Kenya.z

Alisema mafanikio hayo yata-
saidia uhifadhi bora wa historia
ya Zanzibar, hususan kwa watu
wanaokuja kujifunza au kufanya
utafiti mbalimbali.

Naye Dk. Al- Dhawiani alisema,
katika kuendeleza ushirikiano
na Zanzibar, Oman imetenga
bajeti maalum kwa ajili ya ku-
saidia uwekaji wa mazingira
bora katika maeneo ya uhifadhi
wa nyaraka na kumbukumbu
zilizopo, huku akibainisha
umuhimu wake katika kusaidia
watu wenye mahitaji ya kufanya
utafiti.

Alisema pia Oman inalenga
kuendeleza programu ya ku-
wapatia mafunzo watendaji wa
taasisi hiyo ili kuwa katika nafasi
nzuri ya kiutendaji.

Oman, alisema ina uzoefu
mkubwa katika suala la uhifadhi
wa nyaraka na kumbukumbu,
ambapo watendaji kutoka
mataifa mbalimbali duniani yaki-
wamo vya bara la Afrika wame-
kuwa wakifika nchini humo kwa
ajili ya kujifunza.

Alisemna Oman haina dhamira
va kuhodhi nyaraka ama kum-
bukumbu zilizopo hapa nchini
na kusema kuwa Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar itaende-
lea kusimamia nyaraka zake.



HAMISA MOBETO

UKURASA 12

JUMAMOSI AGOSTI 27, 2022

JUMAMUX.

Mtanashati anayewatoa

1 L ERVERENELE

MWANAMUZIKI wa Bongo Fleva, Juma Jux, ameibua
mjadala katika mitandao ya kijamii baada ya picha yake
yenye utata kusambaa kwa kasi.

Nyota huyo wa miondoko ya pole maarufu kama R&B,
hana kawaida ya kufanya mambo yanayoshangaza, lakini
safari hii amekuwa midomoni mwa wengi kutokana na
picha hiyo kutafsiriwa tofauti.

Hata hivyo, Jux ambaye jina lake kamili Juma Musa
Mkambala, amesema picha hiyo amepiga kama
tangazo la nguo za ndani ambazo zinajuimuisha
bidhaa zake za nguo.

Baadhi ya watu walimshambulia vikali kwa
kueleza kimsingi haleti taswira nzuri hasa
kutokana na tabia yake ya ukimya na kupenda
utanashati unaozingatia maadili.

NANI JUMA JUX?

Juma Jux amezaliwa Septemba 1, 1989 na
kukulia katika jiji la Dar es Salaam.

Mwaka 2005 alianza harakati za muziki
kama rapa na ilipofika 2008 alikutana na
Cyril Kamikaze na Nigga flow wakatengen-
eza kundi la WAKACHA na kuwa na cheo cha
makamu wa rais.

Hata hivyo, mwaka huo huo alisaini mka-
taba kujiunga na lebo ya AM Records, huko
alibadili mwelekeo na kuanza kuimba ny-
imbo za kimahaba ambazo zilimtambulisha
kwa mashabiki.

Kupitia miondoko hiyo, Jux amekuwa
akipanda kila siku kwa kutoa nyimbo kali
kama Sugua aliyomshirikisha Diamond
Platnumz, Juu, Unaniweza, Upofu na ny-
ingine.

BIASHARA YA MAVAZI

Jux anakuwa msanii pekee aliyefani-
kiwa katika biashara ya mavazi kupitia
lebo yake ya ‘African Boy' ambayo im-
ekuwa maarufu ndani na nje ya nchi.

Kupitia biashara hiyo, amekuwa
akijikusanyia mamilioni ya pesa, huku
mwenyewe akishiriki kubuni na ku-
tangaza bidhaa zake.

UHUSIANO WA KIMAPENZI

Unaweza kusema ni mmoja wa
wasanii wachache nchini wanaopen-
deza kimtazamo kutokana na mwili
wake kujengeka vyema na tabia
yake ya kupenda utanashati.

Kutokana na mwonekano wake,
kila mwanamke anatamani kuwa
naye, lakini kwa Jux amekuwa
tofauti kwani uhusiano wake
kimapenzi umeufanya kuwa wa
kawaida.

Hata hivyo penzi lake na mwa-
namuziki mwenzake Vanessa
Mdee, lilikuwa gumzo kiasi cha
kuonekana kama mfano kwa
wengine. Hata hivyo waliachana
na kila mtu amekuwa na maisha
yake.

J
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-
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KALI 5 ‘LOVE SOUNDS’
YA BARNABA

Na Adam Fungamwango

BASI SAWA

Coy unayosema
yasije yakakugeukia

" MCHEKESHAJI na mwan-
S zilishi wa jukwaa la Cheka Tu,

e Coy Mzungu, amesema nafasi
aliyopewa Diamond Platnumz
Kuwaongoza, anaweza kuon-
dolewa pale kunapotokea
hitilafu.

Hivi karibuni Diamond,
ambaye ni staa wa muziki wa
Bongo Fleva na Mkurugenzi
wa Wasafi Media, ameandika
kupitia ukurasa wake wa
kijamii kwamba kwa sasa ni
CEO wa Cheka Tu.

Hata hivyo, Mzungu amese-
ma nafasi hiyo haimpi dha-
mana va yeye kuwa mmilikKi
wa Cheka Tu na mara nyingi
CEO huwa mwajiriwa kwenye
kampuni lakini mwanzilishi
ndio mmiliki.

Wasanii wa Kike
waomba kusaidiwa

Ni hivi majuzi tu msanii mkongwe asiyechuja wa muziki
wa Bongo Fleva, Barnaba, amezindua bonge la albamu
alilolipa jina la ‘Love Sounds Different’ yenye ngoma 18
ndani yake.

Ni albamu yenye ngoma kali ambazo amezipiga kwa
mitindo tofauti, akiimba na wasanii tofauti kiasi cha kuto-
fautisha ladha ya wimbo huu na huu.

Hata hivyo leo tutaziangalia ngoma kali zaidi ambazo
zimetokea kupendwa na mashabiki wake na wa muziki
kwa ujumla kutokana na uimbaji wake, mapigo, pamoja na
ubunifu wa wasanii aliowashirikisha.

Hadithi- Ft Diamond Plathumz

Ni ngoma ambayo imeonekana kufuatiliwa na kusikiliza
zaidi. Labda kwa sababu amemshirikisha msanii maarufu
zaidi nchini, Diamond Platinumz.

Kwenye ngoma hii, Barnaba na Diamond wamefanya ba-
laa. Jamaa kwenye ngoma hii anamsifia mpenzi wake kuwa
amefundishwa kumliwaza mume.

Kuna maneno ya nyimbo za watoto wa zamani walizoku-
wa wakiziimba usiku, wakisubiri ubwabwa na maharagwe
nyumbani.

“Longa nisilonge, mwenzenu mimi, mchumba wangu,
mm~h, basi sisemi...”

Sijiwezi-Ft Jux

Inawezekana kabisa ukawa ni wimbo uliopigwa kwenye
mahadhi ya kimapenzi zaidi kuliko nyimbo zote kwenye
albamu hii.

Mapigo va kubembeleza, kusikitisha na sauti murua zina-
zoendana, zinazolia na kudeka.

Umepigwa kwa mtindo wa taratibu. Amemshirikisha Jux.
Jamaa anamwambia mpenzi wake kuwa hajiwezi. Kijana

MTANDAO wa wasanii wanawake Mtandao huo, Ag- amefichwa ndani, lakini anajisifia. Anamwambia mpenzi
Tanzania, kupitia mradi wake nes Lukanga, wakati wake mapenzi yamemchanganya kwa sababu amezidisha
‘Tuseme Tusichoke’ umeishauri akielezea vikwazo dozi na anampa uchizi.

serikali kuwekeza zaidi katika vitano ambavyo

kuwainua wasanii wanawake wali- wasanii wa kike wali- Hunitaki Ft Mbosso

opotea katika tasnia hiyo kufuatia kumbana navyo.

janga la Uviko-19. Ushauri huo Alisema, katika Ni wimbo ambao amemshirikisha Mbosso. Jamaa analilia
umetolewa na Mkurugenzi wa kipindi hicho wasanii

mapenzi. Alichana na mpenzi wake, lakini bado anamkum-
buka. Anaonekana kama kutaka kurudisha majeshi, lakini
demu kakomaa.

“Nakutumia meseji hujibu, ‘fine’, ukiniona hunisalimii

ot ‘fine’, ukiniona unabadili njia ‘fine’”, jamaa analalamika.”
a a Bado anamkumbusha, bado anamuota. Ndiyo inavyokuwa,
\ unayempenda yeye hakupendi.
= O (@) Wahoroni Ft Yong Lunya
|:| mzu l Hii ni ngoma ambayo imechanganya ladha. Ina R&B na

Hip Hop. Kama kawaida Barnaba anaimba na Young Lunya

. i wengi wa kike waliku-
1 il tana na vikwazo vingi
| 4| ambavyo vilisaba-

| -~ # Dbisha baadhi yao

e kushindwa kusimama
kuendelea na kazi.
“Kuna mambo matano
ambayo tumeyabaini

yalikuwa vikwazo
kwa wasanii wa kike
ikiwamo kufanyiwa

ukatili kwa baadhi MWANAMUZIKI nyota wa Bongo ekuwa safari ndefu yenye matumaini yeye anarap,
yao, kutolipwa kwa MWANAMITINDO na mwana- kwamba anamficha mpenzi wake Kila mmoja afahamu, unawapa Fleva, Aslay, wiki hii amewashtua makubwa katika kusimamia kazi zake za “Kama kitandani tuwe wote, na kaburini pia tuwe wote,
pesa kwa baadhi ya muziki wa Bongo Fleva, Hamisa kwa kuhofia kuchukuliwa na wa- nafasi watu kuacha kukufuatilia mashabiki zake baada ya kuweka wazi muziki. hakuna mimi bila wewe...” Ni baadhi ya maneno yaliyomo
wasanii wanapomal- Mobetto, amesema kamwe nawake wengine, haliingii akilini badala yake kuangazia mapenzi. kwamba ameweka saini mkataba wa “Nina kila sababu ya kumshukuru kwenye ngoma hiyo.
iza kufanya kazi kwa haogopi kuibiwa mwanaume kwani mwanaume si kKiumbe wa Halafu mimi ni mama wa watoto kuwa chini ya lebo ya RockStar4000. Mwenyezi Mungu kwa kipindi chote
q::x'.'?ﬁ kisingizio cha corona,” kutokana na kila kitu kinapangwa  kufichwa bali anafanya hivyo wawili sio vizuri kila mwanaume Kupitia ukurasa wake wa Instagram, ambacho nilikuwa kimya, hakika nimeji- Cheketua Ft Ali Kiba
Yegd ] amesema. na Mungu. kutokana na heshima. ninayekuwa naye wakamjua,” Aslay amesema kwamba kwake im- funza Mengi,” amesema Aslay.
Amesema, maneno ya watu “Mimi siamini sana mapenzi ya amesema. Hii sasa amemshirikisha

Ali Kiba na ngoma yenyewe

) ® e ) ilivyopigwa unaweza
S I kU Sa ba ® S I O s I kU a m a h a ba huku anayeiba wa mwenzake akimwambia = 7= ' kiwa kumrejesha Zuhura. Mganga anadai kuwa ukadhani labda ya Kiba.
™ mwenyewe kwa jeuri kuwa asali haiwezi L A = b alichukuliwa kimazingira. Na lengo ilikuwa ni ku- Mashabiki wanajua kuwa

kuonjwa mara moja. ; A chukuliwa kizazi. Alitakiwa kukaa huko siku sita, msanii huyo ngoma zake

Na Adam Fungamwango wa na binadamu huanza kuwadhania Sultani alikuwa ni mpenzi wa Zuhura Jambo hilo linamfanya Salim kwenda ' h .+ Siku ya saba anachukuliwa kizazi na asingeweza zina mapigo fulani hivi ya
‘SIKU Saba’ ni filamu inayoonyesha waliosababisha hivyo ni maadui zao. kabla hajaolewa na Salim. Jambo hilo kumwambia kaka yake Mussa, ambaye - X kuzaa tena. Bahati nzuri wamewahi. Anakabi- kuchangamsha na magitaa
na kuwakumbusha watu kuwa siku zote  Wakati mwingine sivyo. limamchukiza Salim na kugombana na anajitolea kwenda kumpiga Sultani. Hata dhiwa mkewe, lakinia anapewa dawa amwage kama kina Koffi Olomide,
kikulacho ki nguoni mwako. Wa kale Imechezwa na Ally Makoroboi, Amina  Sultani. hivyo hakufanikiwa. b ) uwanjani ili amfahamu mbaya wake. Fally Ipupa na Fere Gola.
walioleta msemo huo wakiwa na maana  Badi, Omari Mbala, Rachel Mwanange, Ikawa ni jambo la kawaida kwa Zuhura anatoweka nyumbani kwa mara ya b Anayeanguka uwanjani hapo ni kaka yake Kwenye wimbo huu kuna
kuwa siku zote anayekudhuru ni yule Abdallah Sultani na wengineo. Zuhura kutoweka nyumbani na akisak- nne. Mume anajua ni yale yale. Hata hivyo Mussa. Alipomuuliza mganga akaambiwa huyo baadhi ya maneno haya.
anayekujua. Hii inatufundisha kuwa Salim na mkewe Zuhura wanaishi wa anakutwa kwa Sultani. siku tatu zinafika hajarudi nyumbani. Salim wana ugomvi lakini kwa jambo zito kama ndiye mbaya wako. “Nikupe habari tangu
mtu unapopata na matatizo angalia kwenvye Kijiji kimoja hapa nchini. Siku Salim alimpenda sana mkewe, hivyo anashtuka na kwenda kumwambia shemeji hilo ilibidi wapange mkakati wa kumsaka. Mussa anakiri kumfanyia dawa shemeji yake, nirudi safari, nikakupata
kwanza waliokuzunguka na wanaokupa moja Zuhura hakuonekana nyumbani alikuwa anamsamehe karibuni mara yake ambaye ni dada wa mkewe. Sultani anamshauri Salim kwenda kuanga- akamchukua kimazingara akishirikiana na kimwali, tumeshinda zohari.
sana pole, siyo wale ambao wewe siku nzima. Mumewe anamsaka na nne. Kijiji kizima kinadhani kuwa huenda yupo lia kwa waganga wa kienyeji. Shemeji yake mganga mmoja nje ya kijiji kwa ajili ya kumtoa Nitazungumza na bibi na
unadhani adui zako. Mara nyingi watu kumfuma yupo kwa mpenzi wake wa Hata hivyo jambo hilo linaleta ugom- kwa Sultani. Bado hakupatikana. Sultani naye amwambia hivyo hivyo. kizazi na kumwekea mkewe ili azae nao wapate babu wataridhia, shela wigi,

wanapopatwa na matatizo wanayolet- zamani Sultani. vi mkubwa baina ya Salim na Sultani, naye anamfuata Salim, pamoja na kwamba Wanafika kwa mganga, ambaye anafani- mtoto. mie kanzu na jambia.”




Nick kweli
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MWIGIZAJI na mwendeshaji wa
kipindi cha televisheni, Nick Canon,
amesema anatarajia kupata mtoto
wa kumi hivi karibuni.

Katika ukurasa wake wa Insta-
gram, amewaambia mashabiki zake
' kwamba mpenzi wake Brittany
Bell ndiye amebeba ujauzito wa
mtoto huyo. )

Nick aliandika, “Muda utasimama
kwa kitakachotokea, Brittany
anatarajia kunipa mtoto mwingine
kama zawadi,” ameandika.

Portabo
kalianzisha tena

WANIGERIA wamejikuta
wakimjadili rapa Portable,
ambaye hivi karibuni ameibua
utata mwingine akitambuli-
sha kama kiongozi wa eneo la
Tigbo Awori.

Msanii huyo aliyetoka katika
maisha ya mitaani, aliweka
video fupi katika ukurasa
wake wa Instagram akione-
kana akitawazwa katika cheo
hicho ambacho kinatolewa
na Serikali ya Mitaa ya Yewa
katika Jimbo la Ogun.

Katika video hiyo, Port-
able alionekana akipokea
hadhi yake mpya kutoka kwa
mfalme wa eneo hilo ambaye
alimtangaza kama msafishaji
mkuu wa furaha ya Ardhi ya
Tigbo Awori.

Eedris
afanyiwa
upasuaji

wa figo

TAARIFA zilizopati-
kana kutoka kambi ya rapa
mkongwe nchini Nigeria,
Eedris Abdulkareem, zinase-
ma kuwa upasuaji wa figo
aliofanyiwa hivi karibuni
ulikuwa wa mafanikio.

Msanii huyo mwezi uli-
opita, iliripotiwa kwamba ni
mgonjwa kutokana na figo
kushindwa kufanya kazi.

Baada ya tangazo hilo,
mwanamuziki M.l Abaga
alikuwa wa kwanza kuwa-
taka watu kumwombea na
kumpatia msaada.

ﬁ..:l- 3 '\f.-; hﬂ,’f

Duh! Buju
kabadilisha
gia angani

MWIMBAJI wa Nigeria Buju
BNXN, ambaye anatuhumiwa
kumtemea mate ofisa wa
polisi, amebadili gia angani
baada ya kusema suala hilo
linakuzwa na watu na kwam-
ba kamwe hawezi kufanya
unyanyasaji wa aina hiyo.

Msanii huyo ambaye aliitwa
polisi kwa mahojiano alian-
zisha sakata hilo, baada ya
kuandika kwenye mtandao
wa kijamii kwamba alimtemea
mate polisi akiwa uwanja wa
ndege.

“Twitter yangu niliifuta
tangu niliposema maneno va
Kipuuzi, nilimkosea heshima
ofisa wa polisi na sio jinsi
watu walivyochukulia kwenye
mitandao ya kijamii. Siungi
mKkono VUrugu au unyanyasaji
dhidi ya polisi kwa namna
yoyote ile,” alitweet.

Davido siasa
na wewe
wapi na wapi

MWIMBAJI mashuhuri wa
kimataifa, David Adeleke,
anayejulikana Davido, amem-
jia juu mgombea wa Chama
cha APC, ambaye awali alim-
kejeli kuhusu kesi za mjomba
wake, Ademola Adeleke.

Kumbuka kwamba Tume
Huru ya Kitaifa ya Uchaguzi
(INEC) ilimtangaza Adeleke
kuwa mshindi wa uchaguzi
wa ugavana Julai 16 katika
Jimbo la Osun akiwa amepata
jumla ya kura 403,271 dhidi
ya 375,027 zilizopigwa na
Gavana Oyetola.

Davido amesema wacha
watu wapige kelele lakini
ukweli ni kwamba mjomba
wake ameshinda kihalali na
kama wanapinga waende
mahakamani.
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Wanawake wanavyopitia machungu ya uongozi
EWengi walazimishwa rushwa ya ngono

Na Mwandishi Wetu

KWAZO vinavyowazuia
wanawake kukosa nafasi
za uongozi kutoka ngazi
za chini hadi juu vimeta-

jwa kuwa ni rushwa ya ngono na
kiuchumi.

Kauli hio imetolewa na wana-
chama wa vikundi mbalimbali vya
vikiwamo vya ujasiriamali na siasa
walipokutana kwenye mafunzo ya
kuongeza ushiriki wa wanawake
katika nafasi za maamuzi.

Mafunzo hayo yalioandaliwa na
Kituo cha Sauti ya Jamii Kipinguni,
na kuwashirikisha wanawake zaidi
ya 40 kutoka kata za Majohe na Ki-
punguni.

Asia Ally, ambaye ni mjumbe wa
serikali ya mtaa wa Amani, anase-
ma rushwa, pesa, na ngono ime-
kithiri kwenye vyama vya siasa, na
imekuwa kikwazo kwa wanawake
kushiriki katika siasa.

Anajitolea mfano kwamba yeye
mwenyewe alikumbana na tukio
la kulazimishwa kufanya ngono na
kiongozi, lakini alisimama imara
na kuishinda wakati akiwania na-
fasi ya udiwani wa Kata ya Bolisa,
wilayani Kondoa mkoa wa Do-
doma.

“Jambo la muhimu ni kujiamini,
kwani bila kuwa na msimamo,
unaweza kutumika kwa manufaa
ya wengine na hatimaye unabaki
kama ulivyo bila kupata nafasi ya
uongozi katika chama,” anasema
Asia. Akifafanua zaidi, anasema
aliambiwa na mmoja wa wajumbe
wa vikao vya mapendekezo ya
majina ya wagombea kuwa atoe
rushwa ya ngono ili jina lake lipit-
ishwe kuwakilisha chama.

“Sikukubali mchezo huo mcha-
fu, nilisimama imara ingawa si-
kushinda, nilikuja Dar es Salaam
nikashinda ujumbe wa serikali
ya mtaa, na sasa hina mpango wa
kuwania nafasi ya mwenyekiti
wa mtaa uchaguzi ujao,” anase-
ma. Mjumbe huyo anasema, wapo
wanaokubali kutoa rushwa hiyo na
kupata uongozi na wengine hutoa
na kukosa.

Anaongeza kwamba, njia nzuri
ni kuikataa, kwa kuwa inadhalili-
sha utu wa mwanambke.

kauli hiyo inaungwa mkono na
mwanamke mwingine Asha Din-
gale, ambaye anadai kuwa alisha-
wahi kuwania udiwani wa Kata ya
Malumbo Kisarawe mkoani Pwani
na kukumbana na kikwazo hicho.

“Nililazimika kujiondoa katika
kinyang’anyiro ili nisiingie katika
mtego. Kwanza anayekuomba
rushwa hiyo hawezi kukusaidia
kupata nafasi kwa sababu jina
halipitishwi na mjumbe mmoja,
hivyo ni muhimu wanawake kue-
ndelea kuipinga kwa nguvu zetu
zote,” anasisitiza Asha.

Hata hivyo, makamu mwenyeki-
ti wa kampeni ya Shujaa wa Maen-
deleo ya Ustawi wa Jamii Mkoa
wa Pwani (SMAUJATA), Shemsuu
Issaya, anawataka wanawake ku-
tokuwa chanzo cha ushawishi wa
rushwa ya ngono katika siasa na
maeneo mengine, badala yake
wawe chachuya kukemea.

Y

Makamu Mwenvyekiti wa Kampeni
mada kwenye semina hiyo.

Anasema, baadhi ya wanawake
huchangia kuwapo kwa rushwa
hiyo katika  siasa na maeneo
mengine ikiwamo kwenye ajira
na elimu kwa kuvaa mavazi ya
mitego yanayosababisha wanaume
washawishike kuwatamani.

“Tuache mtindo wa kutengen-
eza mazingira ya rushwa ya ngono
kwa mavazi ya mitego, badala yake
tujiheshimu na kuwa majasiri wa
kukemea rushwa hiyo ndani ya
jamii ili tusiendelee kudhalilishwa,”
anasema Shamsuu.

Shamsuu, anaeleza kuwa wa-
nawake wana uwezo wa kuongoza,
na kwamba hakuna haja ya ku-
tumia mavazi ya mitego ili kutafuta
uongozi, ajira na elimu.

“Tukumbuke mtoa rushwa na
mpokea rushwa wote wana ma-
kosa, hivyo katika semina hii ni
muhimu kila mmoja wetu kutoka
akiwa ameiva na kwenda kusaidia

wenzake kutokubali kudhalil-
ishwa,” anasisitiza
Anasema, haipendezi  kuona

ndani ya vyama vya siasa, wa-
nawake  wanadhalilishwa ma
kuonekana kama si binadamu.

“Ninajua kuna kikwazo cha kiu-
chumi, lakini kwa semina hii am-
bayo pia tumejifunzia ujasirimali,
ninaamini tunaweza kujiimarisha
kiuchumi na hata tunapowania
uongozi tuwe na uwezo, fedha zetu
badala ya kutegemea wanaume
ambao mwisho wa siku wanatud-
halilisha,” anasema.

KAULI YA SAUTI YA JAMII
Mkurugenzi wa kituo hicho, Se-
leman Bishagazi, anasema mafun-
zo hayo yalilenga kuwasaidia wa-
nawake kuendesha shughuli zao za
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kiuchumi, ili wasinyanyaswe kwe-
nye Nyanja ya siasa na hata katika
mazingira mengine kwa ukosefu
wa kipato.

“Mambo mengi yakiwamo ya
rushwa ya ngono na ukatili wa
kijinsia, yanatokea kutokana na
ukosefu wa kipato, hivyo, Women
Fund wametuwezesha, ili tusaidie
wanawake na wasichana kuepuka
hayo,” anasema Bishagazi.

Anaongeza kuwa baadhi ya wa-
nawake wanakumbana na vikwa-
7o, anaamini kupitia semina hiyo
watatoka wakiwa wanatambua

haki zao za msingi na kushinda
rushwa hiyo na ukatili mwingine.

Bishagazi anaongeza kuwa kwe-
nye rushwa ya ngono, baadhi ya
wanawake huwa hawatoi taar-
ifa kwa kuogopa unyanyapaa na
kwamba wamewaelekeza jinsi ya
kutoa taarifa katika vyombo husika
ikiwamo Takukuru.

“Rushwa ya ngono si ajali bali ni
mchakato, hivyo ni rahisi kutoka
taarifa wakati mchakato ukiende-
lea, mhusika akamatwe haraka, ili
kukomesha vitendo hivyo katika
jamii yetu,” anasema.

ya Shujaa wa Maendeleo ya Ustawi wa Jamii Mkoa wa Pwani (SMAUJATA), Shemsuu Issaya (kulia), akichangia

Anasema, ipo haja kwa jamii
kupaza sauti, kwa kuwa rushwa ya
ngono inaua, inapoteza utu, ina-
leta msongo wa mawazo na kuhu-
jumu uchumi.

“ Niwashukuru Women Fund
Tanzania, kwa ufadhili wao, nasi
tutaendelea kuelimisha umma wa
Watanzania hasa wanawake kujua
haki zao na kuwa tayari kukwepa
rushwa hiyo,” anasema.

Bishagazi, anasema rushwa ya
ngono ni janga kwa nchi na kutaka
kuwako na mikakati madhubuti na
ya ubunifu kuhakikisha inakoma.

SI0 AJALI TOA TAARIFA

RUSHWA YA NGONC

Mkurugenzi wa Sauti ya Jamii Kipunguni, Seleman Biashagazi (kushoto), akitoa elimu kuhusu haki za wa-
nawake. PICHA ZOTE: SABATO KASIKA
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. TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Na Adam
Fungamwango

WANZONI mwa miaka
ya 1990 kurudi nyuma,
wali au ubwabwa
ulionekana ni chakula
cha kifahari sana kwa Watanzania.
Naambiwa kuwa siyo Tanzania tu,
bali Afrika nzima wali uliliwa na
watu kwenye kada za juu.

Lakini Tanzania ilikuwa zaidi,
hasa pale nchi ilipotoka kumaliza
Vita ya Uganda ambapo nchi iliku-
wa kwenye hali mbaya ya uchumi
na kutoka tamko ‘Watanzania tu-
funge mikanda’.

Kwa kawaida, Waafrika wengi
hususan Watanzania, chakula ki-
kuu ni ugali, sasa hapo inategemea
na maeneo kwani kuna sehemu
wanakuwa wa mahindi, kwingine
mtama, ulezi na nafaka nyingine.

Kiasili kabisa mchele si chakula
kikuu kwa Waafrika, bali watu ku-
toka bara la Asia.

Historia inasema mbegu ya
mpunga ililetwa nchini kutoka
Asia na waliokuwa wanafanya bi-
ashara za utumwa mwaka 1868.

Hata hivyo, chakula hicho kime-
kuwa pendwa kwa Watanzania
wengi na hii kwa sababu kime-
kuwa hakipikwi mara kwa mara,
hasa wakati huo.

Kutokana na maendeleo ya kili-
mo na nchi kwa ujumla, kwa sasa
familia hata za chini zina uwezo
wa kupata au kununua mchele na
kula kila siku, wakitaka wanaweza
kula asubuhi, mchana na jioni.
Zamani haikuwa hivyo.

Hata shuleni kwenye mabweni,
wali hakikuwa chakula kilichoku-
wa kinapikwa kila siku.

Miaka hiyo ulikuwa unapikwa
na kuliwa kwenye shughuli maal-
um tu, kama sherehe na matukio
ya kijamii na sikukuu mbalim-
bali kama Idd El Fitri, Krismasi na
Mwaka Mpya.

Hata leo hii wali hupendwa
zaidi kwenye mikoa ya ukanda wa
Pwani na maeneo jirani. Na hii ina-
tokana na historia kwani Waarabu
walioleta zao hilo na ndiyo chaku-
la cha kikuu walipendelea kuishi
maeneo ya Pwani kama Dar es Sa-
laam, Lindi, Mtwara, Kilwa, Pwani,
Zanzibar na sehemu zingine za
mwambao.

Kutokana na kwamba wakati
huo wali au ubwabwa hakikuwa
chakula cha kawaida kwenye fa-
milia mbalimbali, siku ukipikwa
utajua tu.

Kwanza kabisa watoto wanaku-
wa na furaha muda wote. Hata
wale ambao ni wavivu kuoga siku
hiyo wataoga mapema, bila shini-
kizo lolote kutoka kwa mama au
mzazi.

Na katika kile kinachoonyesha
hakikubwa chakula cha kawaida
wakati huo, huwezi kukuta wali
unaliwa mchana.

Unakumbuka enzi za mchele kitumbo?

mVIP, cherekochekero, mdundiko, ulitikisa
mVituko siku ya kula wali

Unaweza ukadhani kuwa ni she-
ria, utaratibu au utamaduni, wali
ulipikwa jioni tu.

Sehemu ambayo kaya siku hiyo
haikupika wali ilipoonza. Watoto
walijisikia vibaya. Hawakuwa na
raha. Lakini sehemu ambazo ‘wa-
nakula mpunga’ siku hiyo watoto
watacheza, wataimba mpaka muda
ambao wali unapakuliwa.

Na siku hiyo hata wale watoto
ambao huwa na tabia ya kulala
mapema, hakufanya hivyo.

Hii ni kuonyesha kuwa wali ni
chakula ambacho wakati huo kili-
kuwa shida sana kupatikana.

Siyo kama Tanzania haikuwa
inalipa mchele, ulikuwapo mchele
wa Ifakara na Mbeya, moja ya
mikoa inayolima mpunga na kutoa
mchele ambao unasemekana ni wa
kiwango cha juu nchini, lakini Vita
ya Kagera ilisababisha chakula hi-
cho kisitosheleze.

Kumbuka hadi leo hii, mchele
kutoka Ifakara na Mbeya ndiyo hu-
uzwa bei ya juu zaidi kuliko uliol-
imwa sehemu zingine za Tanzania.

Kina mama wenyewe wanajua
anapokwenda kuununua, kwanza
wananusa. Ni mchele ambao ukipi-
ka unanukia mpaka nyumba za
jirani wakajua kama leo wanapika
ubwabwa nyumba jirani.

Kutokana na uhaba wa chakula
ikiwamo hata unga wakati huo,

serikali ilibidi iagize kutoka nje.

Niliandika hapa jinsi Tanzania
ilivyoletewa mahindi na unga wa
rangi ya njano kutoka nchini Mare-
kani kwa ajili ya kujikimu na uhaba
wa chakula baada ya vita.

Hata mchele pia uliagizwa.
Mchele uliagizwa kutoka Mashariki
ya Mbali, bara la Asia na ulijizoelea
umaarufu sana hapa nchini.

Wataalamu wanasema kuwa
aina 235 za mchele duniani na
huenda zikaongezeka kulingana na
mabadiliko ya hali ya hewa.

Hata hivyo kuna aina maarufu za
michele kama vile basmati, mchele
bomba na aina tofauti, huku majina
yakitolewa kutokana na mzingira
husika.

Nchini Tanzania ilipoleta she-
hena ya mchele kutoka barani Asia,
watu waliita kwa majina mbalim-
bali.

Kuna mchele maarufu wa kitu-
mbo. Huu haukuwa umenyooka
kama michele mingine, badala
yake ulikuwa mfupi na kwa mbali
ulionekana kama unataka kuwa wa
duara. Ulituna kati na kutengeneza
kitu kama tumbo, ndiyo maana
ukaitwa mchele kitumbo.

Huu ndio ulipatikana kwa wingi
na kipindi ambacho kulikuwa na
uhaba wa chakula ndiyo uliokuwa
wa gharama zaidi kuliko aina ny-
ingine za mchele na ulikuwa na bei

kubwa.

Mwingine ulikuwa ni VIP. Nao
ulitoka barani Asia, lakini ulikuwa
wenye hadhi fulani, hasa kwa wale
ambao walikuwa hawaukubali
mchele kitumbo. Wale walioutoa
kasoro kitumbo ndiyo waliokuwa
wanakimbilia kununua VIP. Halafu
VIP ulikubaliwa sana kama ukipika
pilau. Kifupi tu ni kwamba mchele
kitumbo haikuwa na chuya ka-
bisa, sasa baadhi ya watu wakawa
wana wasiwasi nao kama ni kweli
mchele wa kawaida au kuna nam-
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na. Kumbe ni ubora tu, kwa sababu
hata leo tumeanza kuona michele
ambayo haina chuya.

Mchele mwingine uliita mdun-
diko. Huu ulikuwa mchele wa hali
ya chini, na uliuzwa bei rahisi. Ul-
ionekana kama si mchele halisi
bali chenga za mchele wenyewe,
baadaye pia kinamama wakau-
pachika jina lingine chereko chere-
ko.

Tuma meseji 0716 350534

LN,

Mchele wa kitumbo
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e Waziri awa mbogo mradi kusuasua

Wananchi _
wapewa _hqd hari gz ;{-llaA%llw Severine,
mawakili vishoka

Na Shaban Njia, KAHAMA

HAKIMU Mkazi Mfawidhi wa Ma- :
hakama ya Wilaya ya Kahama, Ed- :
mund Kente, amewataka wananchi :
kuwa makini na mawakili ‘vishoka' :
wanawatoza fedha nyingi kwa ajili
va kuendesha mashauri kinyume

mchezo mchezo mie sitakuba-
li,” alisema.

Kwa mujibu wa Ndaki, seri-
kali imekuwa ikitoa fedha ny-
ingi kwa ajili ya kugharamia
miradi ya maji lakini baadhi ya
makandarasi waliopewa kazi
za kujenga miundombinu ya
maji, wamekuwa wakichelew-
esha kazi walizopewa, hivyo

Meneja huyo alisema mradi
huo ulianza Machi 7, mwaka
huu, na ulipangwa kukamilika
ifilkapo Septemba 7, mwaka
huu.

Alisema hadi sasa mkandar-
asi huyo ameshalipwa kiasi
cha Sh. milioni 913 na kazi
ambazo zimepangwa ku-
fanyika ni pamoja na ujenzi

awafanya wananchi kuchelewa
kupata huduma ya maji katika

WAZIRI wa Mifugo na Uvu-
vi, Mashimba Ndaki, amei-
taka Kampuni ya Afrihost In-
vestment Limited inayojenga
tangi la kuhifadhi maji katika
mradi wa Malekano Kadoto,

Mwang’handa.

Waziri Ndaki alisema chanzo
cha maji kipo lakini mkandar-
asi ndiye amekuwa akichelew-
esha ujenzi wa tangi hilo na
kwamba lisipokamilika wa-
nanchi hawatapata maji.

cha sheria. wa mkoani  Simiyu kukamlll “Chanzo cha maji kipo kuwachelewesha  wananchi wa vituo 8 vya kuchotea

Amesema mawakili hao pia sha kazi hiyo ifikapo Septemba kwa taarifa za wataalamu, kupata huduma ya majisafi na maji, ujenzi wa tenki lenye
wamekuwa chanzo kikubwa cha 7, mwaka huu. maji yapo ya kutosha lakini salama. mita za ujazo 135 pamoja na
kuwafilisi wananchi wakati wa Ndaki alisema hayo jana anayetuchelewesha ni huyu Awali, Kaimu Meneja wa kuchimba mtaro wa kuweka

uvendeshaji wa kesi na kuwataka
kukata rufani Mahakama Kuu
wakati kesi zao zimeisha salama
na kuamuliwa kwa haki kwa mu-
jibu wa sheria.

Kente aliyabainisha hayo jana
wakati akizungumza na vyombo
vya habari ofisini kwake juu ya
kuwapo mawakili ‘vishoka' ambao
wanaonekana kukithiri wilayani
humo.

Alisema badala ya mawakili ku-
wasaidia wananchi wao wanawa-
toza viwango vikubwa vya fedha
wakati wa uendeshaji wa kesi zao.

Hakimu Kente alisema mawakili
hao wamekuwa na tabia ya waki-
washawishi wananchi walioshind-
wa kesi kihalali kukata rufani na ]
kuendelea mahakama za juu ili hali :
wanafahamu hawana uwezo wa ]
kuzisimamia na badala yake wa-
nakuwa wanahitaji fedha kutoka
kwao. ]

Kente alisema mawakili hao wa- :
nachukua fedha nyingi kwa wateja :
na wakati mwingine kuwaambia
hata kuuza mali zao ili waweze
kuwasaidia katika kesi zao ili hali
wao hawatambuliki na serikali. :

“Sisi tunashangaa wananchi wen- :
gi kuwaamini watu hawa kwanza
hawalipi kodi na wanachukua
fedha za watu kinyume cha sheria
hali ambayo imekuwa ikiwasaba-
bishia wananchi umaskini katika
familia zao,” alisema Kente.

Alisema kuingia kwa mfumo wa
kielektroniki katika mahakama
umesaidia kupunguza mrundikano
wa kesi na kusaidia mawakili
‘vishoka' kutokupata nyaraka za
washtakiwa hali ambayo imewa-
fanya hata wao kupungua kutoka-
na na kutokuwapo kwa mashauri
mengi.

Kente aliwataka wananchi
kama kuna tatizo lolote la kisheria
wafike katika ofisi za mahakama -
kwani wao wapo kwa ajili ya ku- -
wasaidia wananchi katika mambo : Meya wa Manispaa va Iringa, Ibrahim Ngwada (kulia), akimpongeza Naibu Meya mpya Julie Sawani, ambaye ni Diwani wa Kata
mbalimbali yanayohusu sheria ya Kihesa, baada ya kuchaguliwa kwa kura zote katika mkutano wa Baraza la Madiwani la mwaka kujadili taarifa za utendaji na
pamoja na kutoa ushauri. uwajibikaji wa halmashauri kwa mwaka wa fedha 2021/2022, jana. PICHA: FRIDAY SIMBAYA

Serikali yajipanga kuyatokomeza magonjwa yasiyopewa Kipaumbele

Na Sabato Kasika 119 hadi kufikia tisa, ambapo

Wakala wa Majisaﬁ na Usafi wa

""" (RUWASA)
Wilaya ya Maswa, John Jishu-
li, akitoa taarifa ya utekelezaji
wa mradi huo, alisema mradi
huo ambao uko chini ya RU-
WASA ukikamilika utahu

bomba la mtandao wa maji
kwa kilimo 11.

“Mradi huu utahudumia
watu 4,000 katika  vi-
jiji vya Malekano, Kadoto na
Mwanghanda na chanzo cha
maji ni kisima kirefu kilichoko

mkandarasi ambaye kazi zake
ni za kusuasua.

“Mwambieni huyo mkandar-
asi ambaye hayupo hapa na
ametukimbia kuwa ifikapo
Septemba 7, mwaka huu, awe
amekamilisha hii kazi kwa mu-
jibu wa mkataba wake kiny-
ume cha hapo aondoke kwani
pesa kapewa bado anafanya

sehemu linapojengwa tangi
hilo wakati akikagua miradi
mbalimbali ya maendeleo in-
ayotekelezwa katika jimbo hilo.

Alisema mara kadhaa ame-
kuwa akipita katika eneo la
ujenzi wa tangi hilo, lakini ame-
baini mradi huo umekuwa bacho kina chake ni mita 70
alisema.

na gharama ya ujenzi wake ni
Sh. milioni 716,6.

ukisuasua jambo ambalo lin-

Akizungumza kwa niaba ya kupunguza magonjwa, katika “Wizara imeweka nguvu kub-

SERIKALI imesema inakusu-
dia kutokomeza magonjwa yali-
yokuwa hayapewi kipaumbele
yakiwamo matende na mabusha,
vikope, kichocho, minyoo na usu-
bi ifikapo mwaka 2030.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi
ya Taifa ya Utafiti wa Magonjwa
ya Binadamu (NIMR), Prof. Yu-
nus Mgaya, alisema hayo juzi
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari katika ufunguzi wa
mkutano wa 10 wa kutengeneza
mpango kazi wa mwaka 2022/23
wa Mpango wa Taifa wa Kudhibiti
Magonjwa Yaliyokuwa Hayapewi
Kipaumbele, Dar es Salaam.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya,
Prof. Mgaya alisema lengo kuu la
mpango huo ni kutokomeza ka-
bisa magonjwa hayo kule ambako
yanaendelea kutokea.

“Wizara ya Afya imeendelea na
mpango mkakati wa kusambaza
kingatiba kwa wananchi wote,
ili kudhibiti magonjwa hayo, tu-
naamini tukiendelea hivi, ikifika
mwaka 2030 tunaweza tukawa
tumepunguza magonjwa kwa
kiasi cha kutangaza kwamba Tan-
zania magonjwa haya sio tena
mzigo katika mfumo wa afya,”
alisema.

Prof. Mgaya alisema mkakati
wa kutoa kingatiba umewezesha

sehemu mbalimbali za nchi na
kwamba wilaya nyingi ambazo zi-
likuwa na matatizo haya sasa hivi
hakuna.

“Zimebaki wilaya chache, kwa
mfano ugonjwa wa matende na
mabusha tumebaki na wilaya
tisa, ambazo ni pamoja na Ilala,
Kinondoni, Temeke, Mtama, Lin-
di, Mafia, Kilwa, Pangani na Mt-
wara Mikindani,” alisema.

Pia aliwataka wananchi kufuata
maelekezo yote yanayotolewa na
wataalamu wa afya na unapofikia
wakati wa kutoa kingatiba zina-
zosambazwa, waendelee kumeza
dawa kwa ajili ya usalama wa afya
Zao.

wa, katika kuhakikisha kwamba
maeneo yote ambayo yameathiri-
ka na magonjwa haya, wananchi
wake wanapewa kingatiba kwa
ujumla, hivyo wito wangu ni
kwamba wasiche kumeza dawa
wanazopewa,” alisema.

Mwakilishi wa Taasisi ya Utafiti
wa Kimataifa (RTI) kutoka Mare-
kani, Dk. Upendo Mwingira, alise-
ma wamekuwa wakifanya tathmi-
ni kwa kushirikiana na Wizara ya
Afya na wadau kutoka NIMR ili
kujua kingatiba wanazozitoa zina
matokeo gani.

“Hatua hiyo imesaidia kwani
wilaya ambazo zimekuwa zikip-
ewa kingatiba zimeshuka kutoka

wilaya 110 zote hazina hatari
ya maambukizi ya matende na
mabusha nchini,” anasema Dk.
Mwingira.

Aliongeza kuwa taasisi hiyo ku-
jikita katika kuboresha mifumo
ya afya kwa kuangalia jinsi gani
baada ya kugawa kingatiba kwa
jamii na kuhakikisha magonjwa
hayo hayarudi tena.

“Ni muhimu pia kuboresha
mifumo, ushirikishwaji wa jamii
katika kuelewa ili kutambua
njia mbalimbali za kudhibiti ma-
gonjwa na njia zinazotumika ili ifi-
kapo mwaka 2030 Tanzania iwe
imetokomeza magonjwa haya,”
alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

5.

EDWARD

PETER
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
S1247/0132 kilichotolewa na baraza la
mitihani kupitia shule ya sekondari ya

CHALAMILA

ST.MARK'S mwaka
atakayekiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. Polisi taarifa
DAR/MBA/RB/278682/2022

2007, yeyote

KUPOTEA KWA CHETI | KUPOTEA KWA CHETI

o3

ARNOLD KAKWEZI anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne  chenye index  namba
S.0731-0151 kilichotolewa na baraza
la  mitihani  kupitia shule ya
secondary ya MAKONGO mwaka
2004, yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa URP/RB/1086/2015

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

Ndugu SHABIRU HATIBU
ATHUMANI anatangaza
kupotelewa na kadi ya pikipiki
aina ya FEKON yenye namba za
usajili MC 425 DGB.
Yenye Chassis Na.
LDAPAJOB7NGB02002
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi. Taarifa Polisi:
MUH/RB/2431/2022.

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

Ndugu SHABIRU HATIBU
ATHUMANI anatangaza
kupotelewa na kadi ya pikipiki
aina ya FEKON yenye namba za
usajiliMC 707 DGE.
Yenye Chassis Na.
LDAPAJOB9MGB05465
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi. Taarifa Polisi:
MUH/RB/2431/2022.

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

Ndugu SHABIRU HATIBU
ATHUMANI anatangaza
kupotelewa na kadi ya pikipiki
aina ya FEKON yenye namba za
usajiliMC 532 CRM.
Yenye Chassis Na.
LDAPAJOB3LGB01619
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi. Taarifa Polisi:
MUH/RB/2431/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

HEZRON DAVID MBISE
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari aina ya TOYOTA
LANDCRUISER yenye namba za
usajili T 477 AND, chasis namba
kzj 780001935, engine namba
Ikz0006466, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
Polisi taarifa
ARU/ARU/RB/338966/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

LEO PLASTICS LIMITED
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari aina ya MITSUBISHI
yenye namba za usajili T597
ARB, chasis namba
mmbjnkb407d064198,engine
namba 4d56ucak6367, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
Polisi taarifa

ARU/ARU/RB/338940/2022

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE DISTRICT COURT OF TANZANIA
AT ARUSHA
CIVIL/APPLICATION/CASE/NO...34..0F ...2022
CHARLES MOLLEL & LUCAS MOLLEL PLAINTIFF/APPLI-
CANT /D/HOLDER
VERSUS

OSIDAY LAIZER DEFENDANT/RESPONDENT/J/DEBTOR
NOTICE OF HEARING/MENTION

T0... OSIDAY LAIZER

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for
mention/hearing in the District Magistrate’s Court of Arusha
at Arusha on the 5™ day of SEPTEMBER 2022 at 08:30 am
O'clook in the forenoon.

You may appeal in person or by Advocate or agent duly
authorized to appeal on your behalf and you are directed to
produce on that day all the documents upon which you intend
torely in support of your case.

TAKE FURTHER NOTICE That in default of your appearance
on that day time before mention or hearing the Court may
proceed in your absence.

GIVEN under my hand and the Seal of the court this 26" day of
AUGUST 202 i

. RESIDENT MAGISTRATE

mﬁ%mnma

MWAMBA MILLENIUM COMPANY LIMITED
CHIMWAGA DODOMA

MNADA WA HADHARA

KWA AMRI YA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KONDOA MJINI TUTAENDESHA MNADA
WA HADHARA WA KUUZA SHAMBA LILILOPO
KATIKAKIJIJI CHA ATA KATA YA KISESE WILAYA YA
KONDOA MJINI MALI YA NDUGU HASSANI HAMISI
SELEMANI ILI KUFIDIA DENI ANALODAIWA NA BI
MWANAIDI NADA. MNADA UTAFANYIKA TAREHE
02/09/2022 SAA TANO KAMILI(5:00) ASUBUHI

MASHARTI YA MNADA: -

1. UKAGUZI UNARUHUSIWA KUANZIA TAREHE YA
TANGAZO HILI.

2. MALIPO 25% BEI ITAYOWEKWA KWENYE MNADA
NA75% ATAMALIZIA NDANI YA SIKU 14

3. ENDAPO MNUNUZI  ATASHINDWA  KULIPA
SALIO KWA MUDA ULIOWEKWA ATAKUWA
AMEPOTEZA HAKI ZOTE

4. KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA KWA SIMU
NAMBA 0712245977, 0627889248

WOTE MNAKARIBISHWA.

KUPOTEA KWA

OFFER YA KIWANJA

HUSNA S. MADABA
anatangaza kupotelewa na
Offer ya Kiwanja PLOT NO.
280 BLOCK “D" MAHUNGU,

DODOMA CITY COUNCIL.
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi kilichopo karibu yake.
Taarifa ya Polisi
DOD/DOD/RB/337831/2022

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

PERPETUA KAKILLA
MAGANGA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA

GARI AINA YATOYOTA
CORONA YENYE NAMBA ZA

USAJILI T132 AWM.
KWA YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA
KITUO CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI
KAH /RB/ 583 /2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA,
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA WILAYA YA LUSHOTO.
YAH: MAOMBI NA.9/2022.

Ubiri Village Council ambaye ni muombaji dhidi ya
Hamis Samauva, Hidaya Salim Ngereza, Shamila
Ramadhani, Ayubu Samauva, Salim Shetembo na
Paula Kajoka, ambao ni wajibu maombi.

Popote walipo, Ubiri Village Council, amefungua
shauri Na. 9/2022 mbele ya Baraza la Ardhi na
Nyumba Wilaya ya Lushoto. Shauri husika limepang-
wa kutajwa Septemba 6, 2022 saa 3.30 asubuhi.
Hivyo basi, mnatakiwa kuleta utetezi wenu ndani ya
siku 21 kuanzia tarehe ya tangazo hili kutolewa.
Vielelezo vyote vya kesi vinapatikana masijala ya
wazi ya Baraza la Ardhi na Nyumba (W) Lushoto.

Endapo hamtotekeleza haya, shauri hili litatekelez-
wa upande mmoja na hukumu kutolewa dhidi yenu.
Ofisi za Baraza zipo wazi karibu na jengo la Posta.

KUITWA SHAURINI
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA (MCA/63)

Katika Mahakama ya Mwanzo Muleba Mjini
Wilaya ya Muleba
Talaka madai no 11/2022

JAMHURI

Kwa Magreth Yunusu Nkolo
WA Izigo - Kaboya

KK

Afisa Mtendaji

Kata lzigo

Unaamrishwa na Jamhuri Uhudhurie mbele ya Mahakama hii
siku ya [JUMAA Tarehe 31/08/2022 asubuhi kuwa mdaiwa
katika shauri lililoko mbele ya Mahakama hii ukifika
usiondoke bila ya ruhusa ya mahakama na unaonywa
kwamba usipuuzie wito huu.

Ukipuuzia wito huu bila udhuru wa maana hati itatolewa
kukulazimisha kuhudhuria.

Hati hii inatolewa kwa amri yangu na muhuri wa mahakama
hiileo tarehe 4/08/2022

Kuitwa shaurini hii kwa maombi ya :-

Mpoki Nicodemu Kalulunga wa Kaboya

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI

MAYALA KATEMA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA PIKIPIKI YENYE

NAMBA ZA USAJILI

T546 BZT.

KWA YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA
KITUO CHOCHOTE CHA
POLISI

TAARIFA YA POLISI
KAH /RB/ 1156 /2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA MWANGA
UTHIBITISHO WA MIRATHI NA 10 YA MWAKA 2022

MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
VICENT NDEMCHILIO MREMA....MAREHEMU

REV JAMES ALPHONCE IJIKO......MUOMBAJI

TAARIFA YAB KAWAIDA
(kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa barua za usimamizi wa
mirathi kwa muombaji aliyeomba hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 29 mwezi
agosti mwaka 2022

Imewasilishwa mwanga leo tarehe 15 mwezi
agosti,mwaka 2022

HAKIMU MKAZT MWANDAMIZI
MAHAKAMA YA WILAYA MWANGA

e

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

HASSAN MWAGA HASSAN
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari ainaya TOYOTA
ALPHARD yenye namba zza
usajili T725 DRS, chasis namba
anh100012858, engine namba
2220964044, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
Polisi taarifa
ARU/ARU/RB/337129/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

DANIEL KONGU OLOIRUSHA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari aina ya LANDROVER
yenye namba za usajili T961
AEH, chasisi namba
Ibcahiaf503591, engine namba
902885756, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
Polisi taarifa
ARU/ARU/RB/337064/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

VERA BONAVENTRYRA SWAI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya TOYOTA

MARK Il yenye namba za
usajili T318 BEV, chasis
namba gx1106008300,

yeyote atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.
Polisi taarifa
ARU/ARU/RB/337206/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO KIHONDA
WILAYA YA MJINI MOROGORO
KITUO CHA KIHONDA, MKOA WA MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na......45/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: CHARLES MUSSA WA CHIEDU

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
YALIYOLETWANA ABIHUDI CHARLES MUSSA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tahehe 31Mwezi 08 Mwaka 2022 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza kukaguliwa

« Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa leo tarehe 24 mwezi 08 mwaka 2022

e

HAKIMU MFAWIBHI:

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HADITHI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

“Ndiyo, mimi niko tayari kuto-
roka, nilikuwa tayari kuolewa,
lakini kwa sababu umerudi na
umesema kile ambacho hata

mimi nilikuwa nacho rohoni, siwezi

tena kuvumilia. Siwezi kuishi bila

wewe. Na hapa ukinyanyua mguu na

mimi naondoka. Tunaondoka wote.”

“Hutaki tena ndoa?”

“Naitaka, lakini na wewe.”

“Watu wameshatoa pesa zao la-
kini.”

“Mbona wewe Bakari hueleweki?
Si umeniambia kuwa unanipenda
na unataka kunioa wakati ulikuwa
unajua kabisa kuwa nimechumbiwa.
Basi bora usingesema ili mimi nien-
delee na taratibu za harusi, ukasema
‘nawasilisha ombi langu la kutaka
kukuoa.” Sasa vipi, au ulikuwa unani-
jaribu?” Akauliza kwa hasira.

“Hapana mpenzi.” Bakari akaso-
gea na kumshika Siwatu. Kwa mara
ya kwanza akamshika kama mpenzi
wake halisi.

Siwatu alishusha hasira. Akafari-
jika. Kwa mara ya kwanza akahisi kitu
ambacho hakuwahi kukihisi maishani
kwake.

Kuitwa mpenzi kwa mara ya
kwanza na Bakari kulimfanya ajisikia
faraja. Akaangua kilio cha faraja kil-
ichochanganyikana na huzuni.

Anampenda Bakari, lakini papo
hapo hakujua afanye nini ili kuepuka
kufunga ndoa na mwanaume mwing-
ine ambaye hajawahi kumuona, lakini
ni yeye mwenyewe ndiye alikubali ku-
tokana na upweke.

Wiki iliyofuata Billy na Daudi wal-
irejea tena kwa Siwatu. Kwa mara ya
tatu hawakuja na mchumba, kitu am-
bacho kilimkasirisha hata Dibwela.
Bado Siwatu alionekana hakuwa na
furaha. Akili yake ilimuwaza zaidi Ba-
kari kuliko huyo mwingine.

Kimoyomoyo alifurahi mchumba
huyo kupata udhuru kwa mara ya
tatu ili amkatae.

“Mimi natoka kidogo, unajua
yakishaanza haya mambo yako ya
uchumba, roho yangu inaniuma, na-
pata presha kwa hiyo natoka zangu
jioni wakati wakiwa wameondoka,
halafu utakuja kunihadithia nini ki-
naendelea.” Alinong’ona Bakari akiwa
na Siwatu ndani ili wageni nje wa-
sisikie.

Mbele ya wageni hao Billy na Dausi,
walijionyesha kama ni mtu na kaka

HADITHI
KAMA [F

Anakotoka hakujulikani. Watu wote wanamwogopa. Ni kwa sababu hawamjui.
Msichana Siwatu anajitolea kumsaidia mgeni huyo. Kwa kufanya hivyo, anabezwa
kwa maneno mengi ya kejeli kwa kumsaidia mtu asiyemjua ambaye anaweza

wa kumsaidia kwa sababu alikuwa na shida kubwa. Matokeo ya haya, yanamuingiza
Siwatu kwenye msukosuko mkubwa ambao hajawahi kuupata kwenye maisha yake
kiasi cha kumkatisha tamaa. Fuatilia kisa hiki.
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“Mpenzi
wangu
Siwatu.”
llianza
barua
hiyo “Ni
kweli ka-
bisa, hapa
Bakari
asingepen-
da kuona
kitu kama
hiki.”
AKajijibu.

yake. Ni kama tu kama Dibwela. Kiu-
halishia walikuwa wamebadilika.Ha-
wakuishi tena kama kaka na dada kama
mwaka mmoja uliopita, walipofanikiwa
kuishi miezi mitatu wakilala chumba
kimoja.

Sasa hivi walikaa na kuishi kama
wapenzi kamili. hakuna aliyeweza ku-
vumilia tena. Walishaonja asali sasa
wanataka kuchonga mzinga.

“Yaani we acha tu, sijui utakuja
kusikia kitu gani, maana hawajaja na
huyo mchumba mwenyewe, mimi leo
nawatolea makavu laivu, kama kaka
atakasirika sawa tu.”

“Mahari yao waliyotoa je?”

“Watajua wenyewe kaka Dibwela na
wazee waliokula.” Akajibu.

Bakari akambusu shavuni na kum-
wambia “Usiwe mtoto mtukutu au
mkorofi, wajibu vizuri tu, waridhike
waondoke, usionyeshe lolote baya am-
balo linaweza kusababisha wahisi kitu,
sawa mtoto mzuri?”

“Mmh, na wewe nawe, umekuwa
mwanasiasa siku hizi, haya sawa.”
Akajibu, huku Bakari akitoka na kuwaa-

ga wageni.
Alivyofikiria Siwatu sivyo. Wageni
waliokuja ~ walimhabarisha kuwa

mchumba angewasili saa 12:00 jioni.
Awali alikuwa anataka kuchukua
fursa hiyo kuonyesha kuwa mchumba
huyo ni jeuri, hata mapenzi ya kweli
na lengo lake ni kwenda kumfanya
mtumwa, kwa sababu haikubaliki mara

ya tatu mchumba akacha kwenda kuji-
tambulisha.

“Sasa nifanye nini?” Akajiuliza. Kila
akijiuliza hakuwa na njia nyingine ya
kufanya. Akili ikamruka.

“Tumekuja hapa kama tulivyosema,
mchumba anawasilia saa 12:00 jioni
leo, saa hizi ni saa sita mchana, kwa
hiyo ni masaa sita tu yamebaki. Na sisi
tunatoka kidogo, tutarejea mida hiyo
kwa sababu kuna mambo mengine ya
kufanya, lakini tunawasiliana naye,
yeye atakuja kwa gari yake na sisi kuna
sehemu tunakwenda tutarudi mida
hiyo.” Daudi atanabaisha.

“Atapafahamu kweli?” Dibwela ali-
uliza

“Atakuja na huyo mtu aliyemwam-
bia habari za kuwepo kwa mchumba
hapa. yeye anapafahamu vizuri.” Daudi
akajibu.

Billy alimkabidhi Siwatu bahasha
iliyofungwa vizuri. “Bibie huu ni mzigo
wake, tumepewa na mchumba wako,
mimi sijui wa nini lakini amesema
tukukabidhi.”

Akapokea huku mikono ikitetemeka.
Moyo ulimuenda mbio. Kikubwa ha-
kutamani chochote kutoka kwa hao
washenga na mchumba huyo kwa sasa.
Aliona ni kama wanampotezea muda.
Alitamani hata leo usiku atoroke na
Bakari, waende wakaishi mbali na pale.
Alikuwa radhi kupoteza nyumba zake
mbili na mashamba yake. Hata hivyo
mwenzake Bakari yeye anapinga wazo

hilo.

Akiwa kitandani machozi yan-
amtoka. Ni dakika 30 tu baada ya
washenga kuondoka, aliifungua
kwa uangalifu. Mikono yake il-
izidi kutetemeka. Hakujua ndani
kuna nini na huyo mchumba al-
imletea nini.

Kuna wakati alidhani ni pesa,
lakini baada ya kufungua aliku-
tana na bahasha nyingine nyem-
bamba, ilioonyesha kuwa hai-
kuwa ni pesa bali ni kitu kama
nyaraka hivi.

Ni kweli. Yalikuwa ni ma-
karatasi. Akayahesabu. Yalikuwa
sita, yaliyoandika kwa wino wa
bluu. Mwandishi alionekana ana
hati nzuri na iliyopendeza kui-
soma.

Akafunga machozi kwa gauni
lake. Akili yake sasa ikamtuma
asome haraka haraka kabla
mpenzi wake Bakari hajamkuta
kwa sababu hapendi kuona hali
ile ya mwanaume mwingine,
haswa mchumba huyo ambaye
anataka kumuoa.

“Mpenzi wangu Siwatu.” Ilian-
za barua hiyo “Ni kweli kabisa,
hapa Bakari asingependa kuona
kitu kama hiki.” Akajijibu.

“Mimi ndiyo mchumba wako
na ndiye niliyewatuma Billy na
Daudi kuja kwenu kwa ajili ya
kukuchumbia. Nataka kukwam-
bia mambo machache kabla si-
jawasili leo jioni huko kwenu. Ni
kwa sababu mara mbili nimeko-
sekana huko. Nataka kuja kuuo-
na urembo wako mpenzi wangu.
Nikubusu ua langu ya rohoni

Kifupi tu mimi naitwa Samson
Dau. Hao washenga ambao pia
ni wafayakazi wangu wananiita
Bosi Mulango.

Kwa muda mrefu nimeishi
kwa baba na mama bila ya kuwa
na mpenzi. Baba na mama ali-
taka sana kuniozosha, lakini ni-
likataa.

Kuna wakati wazazi wangu
walitaka kujidhihirisha kama
nina tatizo la kiafya kwa saba-
bu hawakuwahi hata siku moja
kuniona na mwanamke. Walipo-
jidhihirisha wakaniacha kama
nilivyo. Bahati mbaya baba yan-
gu alifariki. Nasikitika amefariki
kabla ya kukuoa wewe.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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SIMBA QUEENS
KULAMBA MIL. 10/-

VIONGOZI wa Simba waliotembelea
mazoezi ya Timu ya Simba Queens ka-
tika Uwanja wa Uhuru juzi, wameahidi
kutoa Shilingi milioni 10 kama timu
hiyo itaibuka na ushindi leo dhidi ya
She Corporate ya Uganda.

Simba Queens imeingia fainali ya
kusaka tiketi ya kucheza Fainali ya Ligi
ya Mabingwa Afrika kwa Wanawake
nchini Morroco, itashuka dimbani dhi-
di ya Waganda hao kwenye uwanja wa
Chamazi.

Katika ahadi hiyo, Friends of Simba
walitoa kiasi cha shilingi milioni 5 na

JUMA

Simba makao makuu waliahidi kutoa
Sh. milioni 5 ikiwa ni hamasa ya ku-
wawezesha wachukue kombe na kui-
wakilisha nchi katika Klabu Bingwa
Afrika.

Mtendaji Mkuu wa Simba, Barbara
Gonzalez alisema; “Nawapongeza kwa
hatua mliyofikia ya fainali, uongozi
upo nyuma yenu, mkapambane mu-
weze kuweka historia ya kuweza kut-
waa ubingwa huu kwa mara ya kwanza
na kuiwakilisha nchi katika michuano
ya kombe la Afrika,” alisema.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa
Simba Queen, Sebastian Mkoma,
alisema watamaliza mechi hiyo ndani

ya dakika 45 za kipindi cha kwanza ili
kujiweka katika nafasi nzuri ya kutwaa
ubingwa na kuiwakilisha nchi.

“Tumejiandaa vyema Watanzania
wengi kwa sasa wanaangalia Simba
bila kujali Usimba na Uyanga na bada-
la yake wanaangalia kama wawakilishi
wa nchi katika michuano hii, wacheza-
ji wote wapo tayari kifiziki na kiakili
kuhakikisha wanashinda mchezo huu
na kikosi kipo vizuri na tuna majeruhi
mmoja tu,” alisema.

“Nimekiandaa kikosi changu kupata
matokeo ndani ya dakika 45 za kipindi
cha kwanza, hivyo tupo vizuri,” alise-
ma Mkoma.

Azam Kujipima kwa Taifa Jang’ombe

Na Shufaa Lyimo

KIKOST cha Azam kinatarajiwa
kujipima nguvu na Timu ya Taifa
Jang’'ombe ya Visiwani Zanzibar iki-
wa ni maandalizi ya mchezo wao un-
aofuata wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza jana msemaji wa
timu hiyo, Thabit Zakaria alisema
mchezo huo ni maandalizi kuelekea

mchezo wao dhidi ya Yanga utakao-
pigwa Septemba 6, mwaka huu,
pamoja na mashindano ya kimataifa.

“Tunatarajia kuondoka kesho (leo)
kuelekea Visiwani Zanzibar ambapo
tutacheza michezo ya kirafiki ili ku-
waweka sawa wachezaji wetu,” alise-
ma Thabit.

Alisema wanaupa umuhimu mch-
ezo wao na Yanga kwani unatarajiwa

kuwa mgumu na wa ushindani.

Msemaji huyo alisema wachezaji
wote wamejipanga kupata pointi
tatu kwenye mchezo huo.

Kuhusu ushindani wa namba nda-
ni ya kikosi chao alisema ni mkubwa
kwani kila mchezaji anapambana
apate nafasi ya kupangwa mara kwa
mara.

]
Polisi Tanzania
kuivaa TMA
kesho

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Polisi Tanzania kesho
inatarajiwa kucheza mchezo wa
kirafiki na timu ya TMA kwenye
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid,
Arusha.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Msaidizi wa timu hiyo, John
Tamba alisema mchezo huo ni
maandalizi ya kujiandaa kwenye
mchezo wao wa Ligi Kuu dhidi ya
Coastal Union utakaopigwa Sep-
temba 10, mwaka huu.

Kocha huyo alisema wachezaji
wote wanaendelea vizuri na
wale ambao walikuwa majeruhi
wameanza kufanya mazoezi me-
pesi.

“Wachezaji wetu wanaendelea
vizuri na mazoezi kwa ajili ya mch-
ez0 huo ambao naamini utasaidia
kurekebisha mapungufu ambayo
tumeyabaini katika michezo iliyo-
pita,” alisema Tamba.

Alisemma mchezo wao na Coastal
Union utakuwa mgumu na kuahidi
kupata pointi tatu.

Alisema amebaini makosa ma-
dogo madogo ambayo anaendelea
kuyafanyia kazi ili yasijirudie
katika mchezo huo.

Wachezaji Dodoma Jiji
wawekwa kitimoto

KOCHA Mkuu wa Dodoma
Jiji, Masoud Djuma, amesema
kuwa kutokana na mapun-
gufu yvaliyojitokeza katika
kikosi chake amelazimika
kuzungumza na nyota wake ili
kubaini tatizo na kulifanyia
kazi.

Dodoma Jiji imeanza vibaya
kwenye Ligi Kuu Bara baada
va kufungwa kwenye michezo
yote miwili ya awali ambapo
anahitaji kujiimarisha zaidi.

Akizungumza na Nipashe,
Djuma amesema kuwa, moja
ya sababu ya kikosi chake
kutofanya vyema kwenye ligi
ni kutokana na wachezaji ku-
tozoeana.

“Ligi ina ushindani mkubwa,
tumeanza ligi kwa kufanya
vibaya na hii inatokana na
wachezaji kutoanza mazoezi
kwa pamoja,” alisema.

“Tunahitaji kujipanga ili
kuweza kujiimarisha zaidi, ni-
takaa na wachezaji wangu ki-
sha nitazungumza na mchezaji
mmoja mmoja ili kujua tatizo
la kila mmoja lengo likiwa ni
kujiweka sawa katika mechi
zinazofuata za ligi,” aliongeza.
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PAQUETA OFA MPYA

KLABU ya West Ham imewasilisha ofa mpya kwa
kiungo wa kati wa Brazil, Lucas Paqueta mwenye umri
wa miaka 24, baada ya ofa yao ya euro milioni 50 ku-
kataliwa na Lyon. (Telegraph)

CITY WAKATAA KWA SILVA

KLABU ya Manchester City imekataa dau la euro
milioni 70, kutoka kwa Paris St-Germain kumnunua
kiungo wa kati wa Ureno, Bernardo Silva mwenye umri
wa miaka 28. (Times)

FOFANA DAU JIPYA

KLABU ya Chelsea inajiandaa kutoa dau jipya la
takriban pauni milioni 75 kumnunua mlinzi wa Leices-
ter, Wesley Fofana mwenye umri wa miaka 21. (Fabrizio
Romano).

WEST HAM YAKATALIWA

West Ham wametoa pia ofa ya pauni milioni 10 kwa
kiungo wa kati wa Ubelgiji, Hans Vanaken mwenye
umri wa miaka 30 iliyokataliwa na Club Bruges. (Even-
ing Standard)

ANTONY HAUZWI

KOCHA Mkuu wa Ajax, Alfred Schreuder amesema
bado ana imani winga Antony mwenye umri wa miaka
22, hatauzwa kwa Manchester United licha ya dau
mpya la hivi punde la pauni milioni 76. (Metro)

ASENSIO APELEKWA MAN

KLABU ya Manchester United imepewa nafasi ya
kumsajili winga wa Real Madrid na Hispania, Marco
Asensio mwenye umri wa miaka 26 kwa euro milioni
30. (Telegraph)

GAKPO AWINDWA

MANCHESTER United, wanatazamiwa kuwasilisha
ofa ya pauni milioni 25 kwa winga wa PSV Eindhoven
na Uholanzi, Cody Gakpo mwenye umri wa miaka 23.
(Football Insider)

PAVARD AWANIWA

KLABU ya Manchester United imetuma ombi la
kumnunua beki wa kulia wa Bayern Munich, Benjamin
Pavard mwenye umri wa miaka 26. (Equipe)

TRAPP AIKATAA MAN

GOLIKIPA wa Eintracht Frankfurt na Ujerumani,
Kevin Trapp mwenye umri wa miaka 32 amekataa ofa
kutoka kwa Manchester United. (Guardian)

LOKONGA ATAKIWA ROMA

KIUNGO wa kati wa Arsenal, Albert Sambi Lokonga
mwenye umri wa miaka 22, yuko kwenye orodha ya
wachezaji wanaowaniwa na Jose Mourinho katika
klabu ya AS Roma akitafuta kuchukua nafasi ya Gini
Wijnaldum ambaye ni majeruhi. (AS Roma Live, via
Express)

ADAMS HAUZWI

KOCHA wa Southampton, Ralph Hasenhuttl amese-
ma mshambuliaji, Che Adams mwenye umri wa miaka
26, hauzwi msimu huu. (Daily Echo)

PALMER ANASAKWA

KIUNGO wa kati wa Manchester City na England,
Cole Palmer mwenye umri wa miaka 20 anasakwa kwa
mkopo wa msimu mzima na Borussia Dortmund. (Sun)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

MBAPPE,
HAWANA UGOMVI - RAIS

PARIS, Ufaransa

AIS wa Paris Saint-Germain,

Nasser Al-Khelaifi, ame-

sisitiza kuwa hakuna ugom-

vi kati ya wachezaji wao
nyota Kylian Mbappe na Neymar,
kama taarifa zilivyoenea.

Tetesi za kutoelewana kwa wawili
hao hapo Parc des Princes zime-
kuwa zikivuma tangu Paris Saint-
Germain iliposhinda 52 dhidi ya
Montpellier, Agosti 13, ambapo
Neymar aliamua kuchukua jukumu
la kupiga penalti baada ya Mbappe
kukosa ya kwanza.

Wakati wa mchezo huo, Mbap-
pe alionekana kutoridhishwa na
wachezaji wenzake wengi, jambo
ambalo lilisemekana kuzua taharu-
ki kwenye vyumba vya kubadilishia

R =

® @ @ Avishukia vyombo vya habari
kwa kukuza mambo na...

nguo na Sergio Ramos, akaingilia
kati kuleta amani.

Muda mfupi baadaye, Neymar al-
ionekana kulike Twitter iliyosema
kwamba mkataba mpya wa Mbap-
pe na wababe hao wa Ufaransa ul-
imfanya ajifanye kama “mmiliki wa
PSG”.

Baada ya droo ya makundi ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya, Alhamisi - am-
bapo Paris Saint-Germain ilitua ka-
tika Kundi H na Juventus, Benfica na
Maccabi Haifa, Al-Khelaifi alisisitiza
kwamba, mpasuko wowote unaod-
haniwa kuwa kati ya mastaa wake
hao ulikuwa umekuzwa.

“Hapana, hapana. Hakuna tatizo

hata kidogo,” alisema. “Nadhani ni
kweli .. Namaanisha, nadhani ni
wewe unayeleta shida haswa, na vy-
ombo vya habari.

“Hakuna tatizo hata Kkidogo,
namaanisha, naweza kugombana
na kaka au dada yangu, ni kawaida.
Lakini vyombo vya habari kwa saba-
bu ni Kylian Mbappé inakuza mno...
wale ni wachezaji wawili marafaki
na hawawezi kufanya hivyo.”

Baada ya mechi tatu za msimu wa
Ligue 1, Paris Saint-Germain ndio
timu pekee iliyoshinda mara tatu na
imefanya hivyo ikiwa na mabao 17.

“Ni mwanzo mzuri kwetu,” alise-
ma Al-Khelaifi.”
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ISTANBUL, Uturuki

SHAMBULIAJI wa Real Madrid, Karim

Benzema amechaguliwa kuwa Mche-

zaji Bora wa mwaka UEFA msimu

wa 202122, akimshinda mwenzake,
Thibaut Courtois na nyota wa Manchester City,
Kevin De Bruyne.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ufaransa
aliimarisha nafasi yake kuelekea kwenye tuzo
za Ballon d’Or mwaka huu kwa ushindi dhidi ya
wawili hao, tuzo hiyo ikitolewa wakati wa droo
ya hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
mjini Istanbul nchini Uturuki, Alhamisi.

Benzema, mfungaji bora wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya na LaLiga msimu uliopita aliwazesha Ma-
drid kutwaa taji hilo, huku alifunga mabao 44 ka-
tika michezo 46 katika michuano yote.

Kocha wa Madrid, Carlo Ancelotti alitwaa tuzo
ya kocha bora mbele ya kocha wa Manchester
City, Pep Guardiola na Jurgen Klopp wa Liverpool.

Benzema, mwenye umri wa miaka 34 alitajwa
miongoni mwa wachezaji 30 wanaowania tuzo ya
Ballon d’'Or mapema mwezi huu, huku nyota huyo
wa muda mrefu wa Madrid akionekana kuwa na
nafasi kubwa zaidi.

Benzema alifunga mabao 27 katika michezo 32
ya Madrid iliposhinda LaLiga, na pia alifunga ma-
bao 15 katika mechi 12 za Ligi ya Mabingwa Ulaya
wakati walipobeba kwa mara ya 14, Mei mwaka
huu.

Tuzo ya mshindi wa Ballon d’Or mwaka huu
inatarajiwa kutolewa Oktoba 17.

MUNICH, Ujerumani

THOMAS Muller anasubiri kwa
hamu kukutana na mchezaji mwen-
zake wa zamani, Robert Lewan-
dowski baada ya kupangwa pamoja
kwenye droo ya makundi ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya, msimu huu.

Bayern Munich na Barcelona
zimepangwa kundi moja kwa msimu
wa pili mfululizo, huku Lewandowski
akitarajia kurudi pale kwenye dimba
la Allianz Arena ikiwa muda mfupi
baada ya kuondoka.

Mshambuliaji huyo wa Poland
aliweka wazi nia yake ya kuondoka
Bayern na kwenda Barca mapema
msimu huu wa joto na hatimaye aka-
kamilisha uhamisho wa euro milioni
50 kutua pale Camp Nou.

'TUZOUEFA

Muller afurahia kupangwa na
Lewandowski Ligl ya Mabingwa

Kupitia ukurasa wake wa mtandao
ya kijamii, Muller alisema: “Ni wakati
mzuri tena tutakutana pamoja.

“Lewan-goal-ski, tuonane hivi kari-
buni mjini Munich...twende, tutikise
msimu wa Ligi ya Mabingwa Ulaya.”

Bayern na Barcelona wapo kundi
C pamoja na Inter na Milan Viktoria
Plzen.

Bayern wameanza kwa kasi msimu
mpya licha ya kukosekana kwa Le-
wandowski, huku Sadio Mane akion-
goza safu ya ushambuliaji.

Barcelona walianza kampeni yao
mpya kwa suluhu nyumbani dhidi ya
Rayo Vallecano, lakini wakapata ush-
indi wao wa kwanza kwa kuichapa 4-1
Real Sociedad wiki iliyopita, huku Le-
wandowski akifunga mabao mawili
kwa Blaugrana hao.
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KOCHA UGANDA AITISHA SIMBA QUEENS

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa She Corporate
ya Uganda, Hassan Issa, amesema ha-
watokubali tena kufungwa na Simba
Queens mara ya pili kwa sababu wame-
shawaangalia na kujua upungufu wao
na sehemu ambayo wanaitegemea.

Akizungumza kabla ya kuelekea
kwenye mechi ya fainali Jumapili ya ku-
saka tiketi ya kucheza Ligi ya Mabing-
wa kwa Ukanda wa CECAFA, Issa
amesema kwenye mechi ya kwanza
wachezaji wake walikuwa na hofu ya
jina la Simba, lakini sasa wameondoa
hofu hiyo baada ya kucheza nao mechi
moja kwenye hatua ya makundi.

Ikumbukwe kuwa timu hizo zote
zilizoingia hatua ya fainali zimetoka
kwenye Kundi B, Simba ikiifunga She
Corpotare mabao 2-0 zilipokutana
kwenye hatua hiyo na Simba Queens
na kuongoza kundi hilo.

“Ni kweli walitufunga kwenye mechi
ya kwanza, unajua wachezaji wangu
walikuwa wakiogopa jina Simba. Tuna-
jua wana timu nzuri sana, hivyo wali-
ingia na hofu, lakini imeshawaondoka,
tunakwenda kucheza mechi ya fainali,
unajua fainali siyo mechi kama zingine,
inachezwa kimbinu zaidi,” alisema ko-
cha huyo.

Alisema, silaha ya Simba Queens ipo
kati na mbele, hivyo wamekuwa wakili-

fanyia kazi suala hilo, ambapo watawa-
nyima viungo wao kuwa huru na mpira
ili wasiwalishe washambuliaji wao.

“Mimi najua wapo vizuri sana kati na
mbele, kwa hiyo ili uwafanye wasiche-
ze vizuri ni lazima uhakikisha viungo
wao hawamiliki mipira yenye kuleta
madhara,” alisema kocha huyo.

She Corporate, ilitinga hatua ya
fainali kwa kuichapa CBE ya Ethiopia
mabao 2-1, huku Simba Queens ikiivu-
rumisha AS Kigali mabao 5-1.

Bingwa kwenye michuano hiyo atak-
wenda kuiwakilisha kanda ya CECAFA,
kwenye fainali ya Ligi ya Mabingwa zin-
azotarajia kufanyika mwakani nchini
Morocco.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
1 X =

TAREHE MUDA

01.27/08/22
.27/08/22
.27/08/22
.27/08/22
.27/08/22
.27/08/22
.27/08/22
.27/08/22
.28/08/22
10.28/08/22
11.28/08/22
12.28/08/22
13.28/08/22
14.28/08/22
15.28/08/22
16.28/08/22
17.28/08/22

MECHI ZA USHINDI

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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NYUMBANI  SARE  UGENINI

MICHEZO

Blackpool vs Bristol City

Cardiff vs Preston

Hull City vs Coventry
GO Ahead Eagles vs Sparta Rotterdam

Juventus vs Roma

Cremonese vs Torino

Spezia vs Sassuolo

Lens vs Rennes

Fluminense vs Palmeiras

Nantes vs Toulouse

KAA Gent vs Royal Antwerp

Hannover vs Greuther Furth

FC Lugano vs St. Gallen
Aston Villa vs West Ham
Wolverhampton vs Newcastle
Nice vs Marseille
Troyes vs Angers

¥ W Y

Vijana wakicheza mpira katika kiwanja cha mchanga ndani ya
kituo cha michezo cha Jakaya Kikwete, jijini Dar es Salaam

jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Harmoby
Tz afyatua
‘Uzembe’

Na Sabato Kasika

RAPA chipukizi Harmoboy Tz, amefyatua kibao kip-
ya kiitwacho ‘Uzembe’ ikiwa ni mwendelezo wake wa
kuandaa albamu ya kwanza ambayo amepanga kuika-
milisha kabla ya mwaka huu haujamalizika.

Chipukizi huyo anayetamani kufanya kazi na Nay
wa Mitego, amesema anamini wimbo huo unaweza
kumtambulisha akajulikana zaidi kwa mashabiki wa
muziki wa kizazi kipya kwa madai kwamba ameupan-
giliwa vizuri.

“Nilianza na nyimbo za ‘Umama, Tunaishi nao, Wa-
napagawa, Hunitishi na Utapasi Kiatu na sasa nimeku-
jana ‘Uzembe’ ambao kwa kweli uko vizuri, unaweza
kunitambulisha kutoka anga za muziki wa kizazi kip-
ya,” amesema.

Ameongeza kuwa ana ndoto ya kufika mbali kupitia
muziki wa kizazi kipya, anaamini ndoto hiyo itatimia
kwa kuandaa nyimbo nzuri na kuwashirikisha wasanii
wenye majina makubwa.

“Pamoja na kuandaa nyimbo nzuri, msanii
ninayechipukia ninatakiwa kushirikisha wasanii we-
nye majina makubwa ambao ni muhimu kupanda
chati kupitia migongo yao,” amesema Harmoboy Tz.

Msanii huyo amesema hizo ni mbinu mojawapo
zinazotumiwa na wasanii wengi wa ndani na nje ya
nchi, ambao wamefanikiwa kuwa matawi ya juu na
kwamba hata yeye hana budi kuzifuata ili naye ‘ato-
boe’.

“Nianajua kuwa miongoni mwa kazi za wasanii ni
kuelimisha, kuburudisha, kuliwaza na kuikosoa jamii,
hivyo ili kufanya vizuri zaidi, ni muhimu kushirikisha
wengine kwa ajili ya kupata uzoefu wa kazi,” amese-
ma.

Amesema, anajua wapo baadhi ya wasanii ambao
hukomaa wenyewe hadi kufikia mafanikio na kwam-
ba njia nyingine ya kufikia huko ni kushirikisha wen-
gine hasa wenye majina makubwa.

“Wito wangu ni kwamba, wasanii ambao wako ma-
tawi ya juu washuke chini watuone sisi wadogo zao
na kutupa sapoti ili nasi tutoke kama wao, kwani suala
la ushirikiano katika muziki ni la muhimu,” amesema.

GAME ID

MICHEZO

Kawasaki Frontale vs Kashima Antlers

1

X

Kashiwa Reysol vs FC Tokyo

Sunderland vs Norwich City

Southampton vs Manchester Utd

Nizhny Novgorod vs Dinamo Moscow

RB Leipzig vs VfL Wolfsburg

Hertha BSC vs Borussia Dortmund

Schalke 04 vs Union Berlin

Mainz vs Bayer Leverkusen

Hoffenheim vs Augsburg

Aberdeen vs Livingston

Cardiff vs Preston

Wigan vs Burnley

Liverpool vs Bournemouth

Huddersfield vs West Bromwich

Blackpool vs Bristol City

Watford vs QPR

Rotherham vs Birmingham

Rangers vs Ross County

Blackburn vs Stoke City

Chelsea vs Leicester

Hull City vs Coventry

Kilmarnock vs Motherwell

Manchester City vs Crystal Palace

Brighton vs Leeds

St Mirren vs Hibernian

Brentford vs Everton

Middlesbrough vs Swansea

GO Ahead Eagles vs Sparta Rotterdam

Maritimo vs Portimonense

Fakel vs Spartak Moscow

AJ Auxerre vs Strasbourg

Elche vs Real Sociedad

FC Luzern vs FC Sion

Jerv vs Bodo Glimt

OH Leuven vs Oostende

Cremonese vs Torino

Juventus vs Roma

Bayern Munchen vs Monchengladbach

Arsenal vs Fulham

Vitesse Arnhem vs Waalwick

Rayo Vallecano vs Mallorca

Feyenoord vs Emmen

Servette Geneva vs Grasshoppers

AC Milan vs Bologna

St Truiden vs Mechelen

Spezia vs Sassuolo

Lens vs Rennes

Sporting Lisbon vs GD Chaves

Almeria vs Sevilla FC

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Kikosi cha wachezaji na viongozi wa Simba kikiwasili Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Khartoum nchini Sudan jana.

PICHA: SIMBA

YANGA SCYAPEWA
DOZI YA STAMINA

@ ® ®Nabi aweka ratiba ya mzunguko kwa wachezaji ufuk-

weni na gym kutafuta utimamu wa mwili kwa sababu...

Na Saada Akida

OCHA wa Yanga, Nasreddin
Nabi, anapambana kutafuta
stamina kwa wachezaji wake

na kikosi hicho kitaendelea na
mazoezi yake kwenye fukwe za Coco,
Masaki jijini Dar es Salaam.
Akizungumza na gazeti hili jana, Nabi
amekiri kuwa hakupata muda mzuri wa
kukiandaa kikosi chake kabla ya msimu
kuanza hivyo atatumia muda huu am-
bao Ligi Kuu Bara imesimama kukisuka
kikosi chake.
Alisema ratiba yake inabadilika kuto-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kana na jinsi anavyowaona wachezaji
wake baada ya mazoezi, huku akibadili-
sha aina ya programu yake baada ya ku-
maliza ya Gym wiki hii na sasa wameha-
mia ufukweni.

“Siku tatu nyuma nilidhani hatutorudi
tena gym, lakini jana (juzi) asubuhi tu-
lifanya mazoezi ya utimamu wa mwili
jioni tulikuwa uwanjani na leo (jana)
asubuhi tulikwenda ufukweni na jioni
uwanjani,” alisema kocha huyo.

Alisema wachezaji wake wameanza
kuelewana kwa kiasi fulani, lakini bado
hawajafikia kiwango anachotaka hivyo
ataendelea kuyafanyia kazi mapungufu

ya kikosi chake.

Nabi alisema malengo yake ni
kutetea ubingwa wa Ligi Kuu msimu wa
2022/2023, Kombe la Shirikisho (FA) na
kufika nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Katika michezo miwili ya mwanzo ya
ligi, Yanga ilishinda 2-1 dhidi ya Polisi
Tanzania kabla ya kuwatandika Coastal
Union 2-0.

Mchezo wa mzunguko wa tatu wa ligi,
Yanga watacheza na Azam FC, Septemba
6, Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam kuanzia saa 1.00 usiku.

Simba: Tumejipanga kwa
Asante Kotoko, El Hilal

Saada Akida na Shufaa Lyimo

KOCHA Msaidizi wa Simba, Se-
lemani Matola, amesema wanaya-
tumia mashindano yaliyoandaliwa
na Al Hilal kujiandaa na maandalizi
ya michezo ijayo ya Ligi Kuu Bara
na Ligi ya Mabingwa Afrika.

Mashindano hayo ni maalum ya
timu tatu ambayo yameandaliwa
na timu mwenyeji El Hilal.

Wekundu wa Msimbazi hao
kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika
watacheza dhidi ya Big Bullets
kwenye Uwanja wa Kamuzu Banda,
nchini Malawi.

Simba ipo nchini Sudan ikiwa na
wachezaji 16 ikiwaacha nyumbani
walioitwa Timu ya Taifa ya Tan-
zania ‘Taifa Stars’ na wengine ni
kutoka na matatizo binafsi.

Simba itamenyana na Asante
Kotoko ya Ghana kesho Jumapili
kabla ya kumalizana na wenyeji,

El Hial, Agosti 31, kisha watarejea
nyumbani kwa ajili ya mchezo

mwingine wa Kirafiki dhidi ya ma-
bingwa wa Djibouti, AS Arta Solar.

Akizungumza na gazeti hili juzi
wakati wakiondoka, Matola alisema
wamefanya mazoezi kwa siku tatu
baada ya kumaliza mzunguko wa
pili wa Ligi Kuu na kikosi kipo kwe-
nye hali nzuri na wachezaji wako
tayari kwa ajili ya mashindano
hayo ambayo yatakuwa kipimo
Kizuri kwao.

“Mashindano hayo ni mazuri ku-
tokana na aina ya timu tunazoenda
kukutana nazo kama Asante Kotoko
na wenyeji wetu waliotualika. Ni
mazoezi mazuri kwetu kwa ajili ya
kwenda kwenye mashindano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika,” alisema
Matola.

“Tunaenda kukutana na timu
bingwa kwenye ligi yao hivyo tu-
napaswa kujiandaa vizuri, kikubwa
napenda kuwahakikishia wana
Simba kuwa tunakwenda kupata
ushindi,” aliongeza.

Naye kiungo mshambuliaji
wa Simba, Peter Banda, alisema
anaamini mashindano hayo ni
muhimu na yataenda kuwaongezea
ari ya kujiamini kwenye michezo
va Ligi Kuu Bara na Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

“Mashindano hayo yatatusaidia
hasa benchi la ufundi kupata
mwanga wa Kikosi na kwenda
vizuri katika michezo iliyopo mbele
yetu ikiwamo mchezo wetu wa
kimataifa dhidi ya Big Bullets,”
alisema Banda.
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