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Scan Hapa Rais John Magufuli, akimsikiliza msimamizi wa mradi wa ujenzi wa chelezo na ukarabati wa meli za MV Victoria na
ﬁ - it Butiama Kkatika Ziwa Victoria, Meja Abel Gwanafyo, alipokuwa akitoa maelezo kuhusu miradi hiyo kwenye sherehe
- e za uwekaji mawe ya msingi katika eneo la Bandari ya mizigo 1gogo, jijini Mwanza jana. PICHA: IKULU
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Chadema
yapitisha
wagombea
mabaraza

Na Enock Charles

KAMATI Kuu ya Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (Chadema), imewapitisha
vijana watatu kati ya tisa kugombea
nafasi ya uenyekiti wa Baraza la Vijana la
chama hicho (Bavicha), huku kigezo cha
kutokujua lugha ya Kiingereza na umri
vikitumika kuengua wagombea sita.

Mkurugenzi wa Mambo ya Nje, Itikadi
na Uenezi wa Chama hicho, John Mrema,
alisema mgombea katika nafasi ya ue-
nyekiti wa baraza hilo ni muhimu afa-
hamu lugha za kigeni hasa Kiingereza ili
kukiepusha chama usumbufu wa kumtafu-
tia mkalimani anapotakiwa kwenda katika
mikutano nje ya nchi.

“Tunatarajia mwenyekiti wa baraza
la vijana awe ni mtu ambaye tunaweza
tukamtuma kwenye mkutano wowote wa
kimataifa bila kumtafutia mkalimani kwa
hiyo Kamati Kuu ilizingatia hilo kama
mojawapo va vigezo."

PICHA: SELEMANI MPOCHI

INAENDELEA UK. 7

HALMASHAURI YA JUJI LA DODOMA

TANGAZO LA UUZAJI WA VIWANJA

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma anawatangazia Wananchi wote kuwa zoezi la
upimaji wa viwanja limekamilika na kuanzia TAREHE 3/12/2019 viwanja vitaanza kuuzwa kila
siku za Jumatatu hadi ljumaa katika eneo la wazi la Manispaa ya zamani (karibu na Sabasaba)
kuanzia saa 2 Asubuhi hadi saa 9.30 Alasiri.

Viwanja vinavyouzwa ni katika maeneo ya:

ENEO MATUMIZI NA BEI TSHS KWA (SQM1)
NALA (Karibu na Chuo « Makazi 4,000/=
cha IFM na Kituo cha * Makazi na Biashara 5,000/=

kupaki Malori)

CHAHWA (Karibu na * Makazi 3,000/=
Ikulu) * Makazi na Biashara 5,000/=
Mahoma Makulu (Nyuma e Makazi 3,000/=
ya Miji wa Serikali) * Makazi na Biashara 5,000/=
KIKOMBO (Karibu na *  Makazi 2,000/=
Bandari kavu na Makao | « Makazi na Biashara 3,500/=

Makuu ya Ulinzi ya Taifa)

MTUMBA (Karibu na Mii * ZONE | Makazi 8,000/= Makazi na Biashara 8,500/=
wa Serikali na Ikulu) * ZONE Il Makazi 6,000/= Makazi na Biashara 7,500/=

e ZONE lll Makazi 3,000/= Makazi na Biashara 5,500/=

NB: Malipo yote yafanyike ndani ya Siku 90 baada ya kupata hati ya madai.
Kwa mawasiliano zaidi piga simu namba 0714 785513.

Tangazo hili limetolewa na:

Mkurugenzi wa Jiji,
DODOMA

215542002

Mwandishi Wetu

MKUU wa Wilaya ya Sumbawanga mkoa-
ni Rukwa, Dk. Halfan Haule, amewaagiza
wenyeviti wa serikali za mitaa na vitongoji
Manispaa ya Sumbawanga kuondoa ben-
dera zote za vyama vya upinzani na kuzi-
acha za Chama Cha Mapinduzi (CCM) kwa
kuwa ndiyo chama tawala.

Kutokana na agizo hilo, vyama vya up-
inzani nchini vimemjia juu kiongozi huyo
na kumtaka kutambua kuwa vipo kisheria
na vina haki ya kupeperusha bendera zao,
huku vikisubiri kauli ya Msajili wa Vyama
vya Siasa, ambaye alisema hadi sasa hana
taarifa rasmi na hawezi kulizungumzia.

Agizo hilo alilitoa mwishoni mwa wiki,
baada ya wenyeviti hao kula kiapo katika

'DC aamuru bendera za
upinzani kushushwa

ukumbi wa mikutano wa manispaa hiyo.

Akihutubia wenyeviti hao, aliwaagiza
kuzing'oa bendera zote za vyama pinzani
kwa madai kuwa zitakuwa zikiwachang-
anya wananchi, watashindwa kufahamu ni
wapi viongozi hao wanapatikana.

Alisema kwa kuwa CCM ndiyo chama
kilichoshinda uchaguzi kwa asilimia 100,
hakuna sababu ya bendera za vyama ving-
ine kupeperushwa, huku akiahidi kupita
mitaani kukagua utekelezaji wa agizo lake.

Kwa mujibu wa Dk. Haule, utekelezaji
wa agizo hilo ni mkakati wa kuhakikisha
hata katika uchaguzi mkuu wa mwaka
2020 hakuna diwani atakayeshinda kutoka
chama cha upinzani.

INAENDELEA UK. 8

JPM: Mafisadi bado
wapo, tutawakamata

© Na Waandishi Wetu, MWANZA

RAIS John Magufuli amesema mafisadi

katika serikali ya awamu ya tano bado
: wapo, na kwamba ataendelea kuwashu-
. ghulikia mpaka watapike fedha zote.

Rais Magufuli alitoa kauli hiyo jana, ji-

jini Mwanza, katika hafla ya kuweka jiwe
¢ la msingi katika ujenzi wa meli mpya ya
. kisasa, chelezo na ukarabati wa meli ya Mv
: Victoria na Mv Butiama.

Alisema miradi hiyo ilicheleweshwa kwa

kipindi kirefu kutokana na fedha kutafun-
: wa na mafisadi.

“Ni lazima tuzungumze ukweli, kwamba

¢ ni lazima tufanye mabadiliko ya kweli ku-
¢ saidia nchi yetu, kwa nini tuweze sasa na
: kwa nini ishindikane miaka yote hiyo?” Ali-
: hoji Rais Magufuli.

Akizungumzia ujenzi wa meli mpya, Rais

Magufuli alisema zaidi ya miaka 20 baada

ya kuzama kwa meli ya Mv Bukoba ilitak-
iwa kujengwa meli nyingine, lakini jambo
hilo halikufanyika.

“Kama mnavyofahamu baada ya kuza-
ma kwa Mv Bukoba kumekuwa na tatizo
kubwa la usafiri kwa wanaozunguka Ziwa
Victoria, nilipokuja katika kipindi cha uch-
aguzi mwaka 2015 niliahidi kununua meli
na sikujua pesa nitatoa wapi.”

“Niliwaza kwamba kama wengine wote
waliopita hawakununua, mimi nitawezaje,
lakini kumbe inawezekana, pesa zipo nyin-
gi ila zinachezewa na mafisadi ambao hata
sasa wapo, hawajaisha.”

“Hivi sasa tunafanya mpango wa kujenga
pia standard gauge (reli ya kisasa) kutoka
Mwanza hadi Isaka, sasa msiniulize pesa
nitatoa wapi, nitaendelea kubanana na
mafisadi mpaka watapike zote.”

INAENDELEA UK. 8
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Vigogo wamlilia Ali Mufuruki

Na Gwamaka Alipipi

MFANYABIASHARA maaru-
fu nchini, Ali Mufuruki (60),
amefariki dunia akiwa Afrika
Kusini alikokuwa akipatiwa
matibabu, huku vigogo serika-
lini, wanasiasa na jumuiya ya
wafanyabiashara wakimlilia.

Taarifa iliyotolewa na Mwe-
nyekiti wa Jukwaa la Maofisa
Watendaji Wakuu wa kampuni
(Ceo Roundtable - Ceort), San-
jay Rughan, ilieleza kuwa kab-
la ya kupelekwa Afrika Kusini
kwa matibabu, Mufuruki aliku-
wa akipatiwa matibabu katika
Hospitali ya Aga Khan.

Mufuruki aliwahi kushika
nafasi mbalimbali wakati wa
uhai wake kama Mwenyekiti
na Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Kampuni ya Infotech Invest-
ment Group, Mwenyekiti wa
Bodi ya Wakurugenzi ya Kam-
puni ya Mawasiliano ya Simu
za Mkononi ya Vodacom Tan-
zania kabla ya kujiuzulu nafasi
hiyo Novemba 18, mwaka huu.

Pia alikuwa mwenyekiti
mwanzilishi wa Mwenyekiti wa
Kampuni ya Mwananchi Com-
munications Ltd.

Wakati wa uhai wake, Mufu-
ruki pia aliwahi kuandika kita-
bu kiitwacho “Safari ya Tanza-
nia katika uchumi wa viwanda,

2016-2056: Kutoka kilimo hadi
taifa lenye viwanda vya kiasa
katika kipindi cha miaka 40.”

VIONGOZI WAMLILIA

Rais John Magufuli kupitia
akaunti yake ya mtandao wa
kijamii wa Twitter alisema:
“Nimehuzunishwa na taarifa
za kifo cha rafiki yangu, Ali
Mufuruki ~ (Mwenyekiti na
Mwanzilishi wa Ceort). Nitam-
kukumbuka kwa uzalendo na
mchango wake katika kukuza
sekta ya biashara na ushauri
kwa serikali. Inna lillahi wa
inna ilayhi raji'un”.

Naye Waziri wa Viwanda na
Biashara, Innocent Bashun-
gwa, kwenye akaunti yake ya
mtandao wa Twitter aliandika:
“Nimeshtushwa na kuondok-
wa kwa ghafla kwa mwenzetu
Ali Mufuruki, mchango wako
na mawazo yake katika jamii
ya wafanyabiashara tutaukum-
buka, ujumbe wako wa simu
ulioniandikia Novemba 15,
2019 ulikuwa mzuri “Mh, ap-
proval za TASAC zimetoka ny-
ingi sana leo. Nashukuru kwa
Intervention yako muhimu”.
R.ILP”.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Uwekezaji), Angel-
lah Kairuki, alisema: “Natoa
pole kwa familia ya mare-

hemu Ali Mufuruki, Watanza-
nia wote, wafanyabiashara na
wawekezaji kwa kuondokewa
na mpendwa wetu. Tutam-
kumbuka daima kwa mchango
mkubwa alioutoa katika sekta
ya biashara na uwekezaji.
Hakika tumepoteza jemedari.
Mwenyezi Mungu amrehemu.”

Bodi ya Wakurugenzi wa
Taasisi ya Sekta Binafsi Tanza-
nia (TPSF) nayo ilieleza kuwa:
“Hakuna neno maalum litaka-
loelezea huzuni zetu, kwa nia-
ba ya jumuiya ya wafanyabi-
ashara tunatuma salamu zetu
za rambirambi kwa familia ya
Ali Mufuruki katika kipindi hiki
kigumu.”

Mkurugenzi Mtendaji wa
TPSF, Godfrey Simbeye, alise-
ma Mufuruki wakati wa uhai
wake alitoa mchango mkubwa
katika maendeleo ya sekta
binafsi. Mshauri Mkuu wa
Chama cha ACT-Wazalendo,
Maalim Seif Sharif Hamad,
alisema: “Nimepokea kwa hu-
zuni, masikitiko makubwa ya
taarifa za kifo cha Ali Mufuruki
kilichotokea jana katika Hospi-
tali ya Morningside, Johannes-
burg Afrika Kusini, Mwenyezi
Mungu amlaze mahala pema
peponi. Amina. Hakika sisi ni
wa Mungu na kwake yeye tut-
arejea.”

]
Serikali yakusudia kushusha
gharama Kuunganisha umeme

Na Zuena Msuya

NAIBU Waziri wa Nishati, Sub-
ira Mgalu, amesema serikali in-
aangalia uwezekano wa kufanya
tathmini ya kupunguza bei ya
kuunganisha umeme kwa wateja
wa miji na manispaa ili huduma
hiyo iweze kumfikia kila mmoja
na kuondoa malalamiko.

Mgalu alisema hayo mwishoni
mwa Wiki baada ya kubaini
changamoto zilizoibuliwa na
wawekezaji na wafanyabiashara
katika mkutano wa mashauriano
baina ya serikali, wawekezaji na
wafanyabiashara, uliyofanyika
katika mikoa ya Morogoro,
Pwani na Dar es Salaam.

Alieleza kuwa changamoto
kubwa iliyokuwa ikizungumzwa
katika sekta ya nishati kwenye
mikutano hiyo ni pamoja na to-
fauti kubwa ya bei ya kuungani-
sha umeme kwa wateja waliopo
kuwa haziendani na mazingira
halisi ya eneo husika.

Alisema wafanyabiashara na
wawekezaji wengi wamedai
kuwa pamoja na serikali kuweka
kiwango cha bei ya chini cha

Sh. 27,00Q‘}§wa kuunganishiwa
kiwango kikubwa kwa madai
kuwa wapo katika maeneo am-
bayo hayakupitiwa na mradi wa

Vile vile, alisema serikali
inatambua hali hiyo na kwamba
inaangalia jinsi ya kupunguza
gharama ya kuunganisha umeme
hadi maeneo hayo ya majiji na
manispaa, ili kila mwananchi ap-
ate huduma hiyo kwa urahisi na
kwa bei nafuu.

Kwa mujibu wa Mgalu, endapo
bei ya kuunganisha umeme ka-
tika majiji na manispaa itashuka,
pia baada ya kukamilika kwa
mradi wa kufua umeme kwa
kutumia maporomoko ya maji
ya Mto Rufiji wa Julius Nyerere
utakaozalisha zaidi ya megawati
2000 za umeme pia gharama ya
kununua umeme itashuka.

Aliwaeleza wafanyabiashara
na wawekezaji wenye changa-
moto za umeme katika maeneo
yao kufika wizarani kwa ajili
va kutatuliwa changamoto hizo
kwa kuwa nishati ya umeme ni
mMOoy0o Wa uchumi na bila umeme
hakuna viwanda.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO
SHIRIKA LA UWAKALA WA MELI TANZANIA (TASAC)

MIAKA 58 YA UHURU WA TANZANIA 1961-2019

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi wa Shirika
la Uwakala wa Meli Tanzania yaani “Tanzania Shipping Agencies
Corporation (TASAC)", tunampongeza Mhe. Dkt. John Joseph
Pombe Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
na Watanzania wote kusherehekea miaka 58 ya Uhuru wa

Tanzania.

Tunamuomba Mwenyezi Mungu akupe afya njema, hekima na
busara za kutuongoza kwa upendo, amani, umoja na utulivu ili
tuijenge nchi yetu.

Tovuti:

MUNGU IBARIKI TANZANIA

Barua Pepe: info@tasac.go.tz / customercare@tasac.go.tz/

www.tasac.go.tz

F

Mhe. Dkt. John Joseph Pombe Magufuli
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

215548502
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(CM yawatumbua vigogo halmashauri

Na Ashton Balaigwa, MO-
ROGORO

KIKAO cha Halmashauri
Kuu ya Chama Cha Map-
induzi (CCM) mkoa wa
Morogoro, kimewavua
uvongozi Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Ulanga, Furaha Lilongeri na
makamu wake, Amina Seif
pamoja na wajumbe saba
wa kamati ya mipango na
fedha wa halmashauri hiyo.

Katibu wa CCM Mkoa wa
Morogoro, Shaka Hamdu
Shaka, alisema uamuzi huo
ulifikiwa na wajumbe wa
kamati hiyo kwa maslahi ya
chama hicho, na kwamba
waliovuliwa nyadhifa hizo
watabaki kutumikia katika
nafasi zao za udiwani.

Alisema Halmashauri Kuu
ya CCM Mkoa wa Morogoro
imejiridhisha kuwa vion-
gozi waliovuliwa uongozi
wameshindwa kusimamia
dhamana waliyopewa na
wananchi na chama, pamoja
na kukiuka maadili ya
UoNgozi.

“CCM Morogoro tumem-
welewa Rais John Magu-
fuli anachotaka, tumeamua

kuanza kusafisha nyumba
yetu, hivyo tumewavua
vongozi mwenyekiti na
makamu wake wa Hal-
mashauri ya Wilaya va
Ulanga lengo ni kuonye-
sha tofauti za kifikra,
kimtazamo na tafsiri hasi
inayotolewa na upinzani,”
alisemaShaka.
Akizungumzia hilo va-
muzi huo, Lilongeri, alisema

alishaandika barua ya kujiu-

zulu nafasi hiyo kwa ajili ya
kupisha uchunguzi kabla ya
maamuzi hayo kufanyika,
na kwamba amebaki ku-
tumikia nafasi ya udiwani
Kata ya Mwaya.

Mapema Septemba Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
alifanya ziara katika mkoa
wa Morogoro na kubaini
ubadhirifu mkubwa wa
fedha za serikali, hivyo

Mkurugenzi wa Halmashauri :

698 washinda rufani

ya Ulanga aliondolewa na
kuagiza watumishi wote
waliohusika wachukuliwe
hatua za kinidhamu.

Kutokana na hali hiyo,
CCM ilimwahidi Majaliwa
kuwa haitasita kuchukua
hatua dhidi ya viongozi
wake waliohusika.

Watoto wakiwa kwenye matembezi ya hisani mwishoni mwa wiki yaliyoandaliwa na Shirika la Time
To Help kwa ajili ya kusaidia watoto wenye ulemavu wa viungo na akili wanaolelewa kwenye kituo

mikopo vyuo vikuu
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Na Maulid Mmbaga

BODI ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu
ya Juu (HESLB), imetangaza orodha

ya majina 698 ya wanafunzi wa mwaka
wa kwanza watakaopata mikopo baada ya
kushinda rufani zao.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
bodi hiyo kwenye tovuti yake, wanafunzi
hao ni wale waliofanikiwa kupitia dirisha la
rufani kufuatia kukosa au kupata kiwango
kidogo cha mikopo awamu nne zilizopita.

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa wanafunzi
hao wamepangiwa mikopo yenye thamani
ya Sh. bilioni 2.46, na kufanya jumla ya wa-
nafunzi wa mwaka wa kwanza waliopata
mikopo hadi sasa kufikia 49,485.

Aidha, bodi hiyo imeahidi kutoa taarifa

ya kina ya utoaji wa mikopo kwa mwaka
wa masomo 2019/2020 itatolewa wiki ijayo
baada ya uchambuzi wa mwisho kukami-
lika.

Mkurugenzi Mtendaji wa HESLB, Abdul-
Razaq Badru, alisema kuhusu viwango wal-
ivyopangiwa vinapatikana katika akaunti
zao binafsi walizotumia kuomba mikopo.

“Tumeshaweka taarifa za wanafunzi ka-
tika mfumo, hivyo kila mmoja anatakiwa
kuingia katika akaunti yake ya kuona taarifa
zake ambazo pia zitatumwa vyuoni,” alise-
ma Badru.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi huyo, HES-
LB, imeboresha mifumo yake na wanafunzi
wa mwaka wa kwanza walioomba mikopo
wanaweza kuona taarifa zinazowahusu po-
pote walipo kupitia simu zao.

Faini 300,000/- wasiopeleka shule
waliochaguliwa kidato cha kwanza

Na Gurian Adolf, KATAVI

SERIKALI mkoani Katavi imeagiza ku-
kamatwa na kisha kutozwa faini ya Sh.
300,000 au kwenda jela miezi miwili wa-
zazi ambao watoto wao wamechaguliwa
kujiunga kidato cha kwanza Januari 2020
na kushindwa kuwapeleka shule.

Agizo hilo lilitolewa mwishoni mwa wiki
na Mkuu wa Mkoa huo, Juma Homera,
wakati akizungumza katika kikao cha bodi
ya uchaguzi wa wanafunzi watakaojiunga
kidato cha kwanza mwakani baada ya
kuhitimu na kufaulu mitihani yao.

Aliagiza kuwa wanafunzi wote wali-
opangiwa kujiunga kidato cha kwanza
ambao watashindwa kwenda shule wazazi
wa watoto hao ni lazima wakamatwe na
watozwe faini ya Sh. 300,000 au kwenda
jela kutumikia kifungo cha miezi miwili.

Alisema mkoa huo utaanzisha mahaka-

ma zinazotembea kwa ajili ya kuwahu-
kumu wazazi wa watoto ambao watakuwa
wameshindwa kuripoti shule na watahuku-
miwa huko huko waliko.

Aliagiza pia hataki kusikia katika mkoa
huo kuna mwanafunzi anasoma akiwa
amekaa chini kwani watakuwa hawam-
tendai haki Rais John Magufuli aliyeanzi-
sha utaratibu wa elimu bila malipo.

Aliwataka wakuu wa wilaya zote za mkoa
hifadhi za misitu pamoja na wakala wa mis-
itu TFS ili watoe kibali cha kuvuna mbao
kwa ajili ya kutengeneza madawati kwe-
nye shule ambazo zitakuwa na upungufu
wa madawati.

Aliwaonya baadhi ya wazazi ambao
wamekuwa na tabia ya kutaka watoto wao
kwenda shule ili waolewe waache tabia

INAENDELEA UK. 8
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IS TRA yang'ara tuzo NBAA
Bodi yaondoa hofu

wakulima wa pamba

Na Happy Severine, MEATU

BODI ya Pamba imewatoa
hofu wakulima wa zao la
pamba katika Wilaya ya Meatu
mkoani Simiyu, kuhusu upa-
tikanaji wa mbegu kuelekea
msimu mpya wa kilimo ambao
umeshaanza.

Akizungumza na wakulima
[sengwa na Mwandoya wilay-
ani humo pamoja na kamati ya
mazao ya wilaya, Mkaguzi wa
pamba wa Bodi hiyo Wilaya
va Meatu, Jeremiah Kalissa,
alisema mbegu zipo za kuto-
sha.

Alisema bodi itahakikisha
kila mkulima mwenye kuhi-
taji kulima pamba anapatiwa
mbegu za kutosha eneo lake la
kilimo hata kama hatakuwa na
uwezo wa kununua.

Kalissa alisema jumla ya
kampuni sita za pamba zime-
pewa kazi ya kusambaza
mbegu kwa wakulima, ambapo
kati ya tani 2,290 zinazohi-
tajika kwenye wilaya hiyo, tani
1,850 zimesambazwa kwa
wakulima.

Alisema ndani ya wiki moja
mbegu nyingine ambazo haz-

isambazwa zitakuwa tayari
zimewafikia wakulima, kwa
kuwa baadhi ya kampuni
zinaendelea kupakia mbegu
hizo. “Bodi tumejipanga ku-
hakikisha kila mkulima anapa-
ta mbegu za kutosha, serikali
imeagiza mkulima hata kama
hatakuwa na pesa za kununua
mbegu, akopeshwe na baada
ya mavuno atakatwa,” alisema
Kalissa.

Alisema awali mahitaji ya
mbegu kwenye wilaya hiyo
yalikuwa tani 2,100, ambapo
mahitaji yameongezeka tani
190 na kueleza kuwa wakulima
wote watapewa mbegu haraka
na kwa wakati.

Mkuu wa Wilaya hiyo, DK.
Joseph Chilongani ambaye
ni Mwenyekiti wa Kamati ya
Mazao, aliwataka wakulima
kuwa wakweli katika kuchukua
mbegu hizo kulingana na mae-
neo yao ya kilimo.

Alisema baadhi ya wakulima
wamekuwa wakidanganya kwa
kutaka mbegu nyingi kuliko
uhalisia wa meneo yao, na
kwamba wamekuwa wakiziuza
kwa bei kubwa na wakati
mwingine kuzifanya kuwa
malisho ya mifugo yao.

Na Veronica Kazimoto

MAMLAKA ya Mapato Tanza-
nia (TRA) imeshinda tuzo mbili
ikiwamo mshindi wa jumla ka-
tika uandaaji bora wa taarifa
za hesabu mwaka 2018 kwa
kufuata viwango vya Kimataifa
vya Uandaaji wa Hesabu katika
Taasisi za Umma (IPSASSs).

Katika hafla ya utoaji wa tuzo
hizo iliyofanyika katika Kituo
cha Mikutano cha NBAA, Bunju
eibuka mshindi wa kwanza ka-
tika uandaaji bora wa taarifa za
hesabu kwenye kipengele cha
Wakala wa Serikali na mshindi
wa jumla kwa taasisi, wakala,

kampuni na mashirika mbalim-
bali ambayo yamefanya vizuri
katika kuandaa taarifa za fedha
katika shughuli zao za kila siku.
Akizungumza baada ya
kupokea tuzo hizo, Kamishna
Mkuu wa TRA, Dk. Edwin
Mhede, ameipongeza Idara ya
Fedha na nyingine ndani ya
mamlaka hiyo kwa kufanikisha
upatikanaji wa tuzo hizo.
“Nachukua nafasi hii kum-
shukuru Mkuu wa Idara anaye-
husika na Idara ya Fedha pamo-
ja na wakuu wa idara nyingine
ndani ya mamlaka maana zote
zinatoa mchango mkubwa ku-
hakikisha idara hii inatoa taar-
ifa sahihi na zenye kuleta mi-

pango sahihi kwa mamlaka na
serikali kwa ujumla,” alisema
Dk. Mhede.

Dk. Mhede alieleza kuwa,
taarifa sahihi ni msingi wa
mipango kwa kuwa taasisi isi-
yopanga kushinda ni sawa na
taasisi inayopanga kushindwa
hivyo suala la uandaaji bora
wa taarifa za hesabu ni moja
ya ufanisi wa ofisi yoyote hapa
ulimwenguni. Bodi ya Uhasibu
na Ukaguzi wa Hesabu (NBAA),
ndiyo hutoa tuzo hizo kila
mwaka na mwaka 2017, TRA ili-
ibuka mshindi wa kwanza tena
katika uandaaji bora wa taarifa
za hesabu katika kipengele cha
Wakala wa Serikali.

Serikali kukuza sekta viwanda, biashara

Na Maulid Mmbaga

SERIKALI imeweka mkakati
kuhakikisha inaboresha na
kuikuza sekta ya viwanda na bi-
ashara nchini ili kuinua kipato
cha Watanzania.

Naibu Waziri wa Viwanda
na Biashara Tanzania, Stella
Manyanya, alisema hayo mwis-
honi mwa wiki wakati wa hafla
ya uzinduzi wa maonyesho ya
nne ya bidhaa zinazozalishwa
es Salaam.

Alisema Tanzania kuna asil-
imia tatu ya viwanda vikubwa,

na 97 vidogo, na kwamba kuna
uhaba wa uzalishaji wa bidhaa
zenye ubora.

Alisema hali hiyo inasaba-
bishwa na tatizo la uhaba wa
wataalamu wa kuzalisha bid-
haa zenye ubora kwenye vi-
wanda vya nchini.

“Wafanyabiashara ~ wenye
viwanda wajitahidi kuzalisha
bidhaa zenye ubora zitakazos-
hindana na mataifa mengine
katika soko la kimataifa,” alise-
ma Manyanya na kuongeza:

“Tanzania tuna fursa ya ma-
lighafi nyingi hivyo tuzitumie
kikamilifu ili kuinua uchumi wa

viwanda nchini.”

Vile vile, alisema serikali
inafanya jitihada kuzuia bidhaa
feki kuingia nchini na kuhakiki-
sha soko linakuwa na zenye ub-
ora. Kuhusu maonyesho hayo,
alisema idadi ya washiriki im-
eongezeka kutoka 413 mwaka
jana hadi kufikia 540 mwaka
huu. Awali Mwenyekiti wa Bodi
ya Wakurugenzi ya chombo
cha serikali chenye mamlaka
ya udhibiti, utendaji na usi-
mamizi wa biashara Tanzania
(TanTred), Dk. Ng'wanza Kama-
ta, alisema agenda ya viwanda
itakua endelevu nchini.

TANZANIA SOCIAL ACTION FUND

MFUKO WA MAENDELEO YA JAMII

Marehemu Julius K. Nyerere
Rais wa Kwanza wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania
1961 - 1985

Bodi, Menejimenti na Wafanyakazi wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii - TASAF tunaungana na Watanzania kukupongeza Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

?

Mhe. Ali H. Mwinyi
Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania
1985 - 1995

2

Mhe. Benjamin W. Mkapa
Rais wa Jamhuri ya

Muungano wa Tanzania
1995 - 2005

Mhe. Dkt Jakaya M.Kikwete Mhe. Dkt John P. Magufuli

Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania
2005 - 2015

Mhe. Dkt. John Pombe Magufuli kwa kuadhimisha miaka 58 ya Uhuru wa Tanzania Bara

“TASAF itaendelea kuunga mkono jitihada za serikali yako katika kupambana na umaskini”.

Pamaja Tuondoe Umaskinc

Mkurugenzi Mtendaji

Mfuko wa Maendeleo ya Jamii - TASAF
Barabara ya Jakaya Mrisho Kikwete

S.L.P 2719, Dodoma, Tanzania

Simu: +255 26 296 3866, Nukushi: +255 26 296 3871,
Barua pepe: info@tasaf.go.tz, Tovuti: www.tasaf.go.tz

Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania
2015 -

215548402
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MWANGA WA JAMIT

Kongole Simba kwa
hili la kituo cha afya

KLABU ya Simba imekamilisha awamu ya kwanza ya mradi
wake wa ujenzi wa viwanja viwili vya mazoezi katika eneo
mashabiki na wanachama wao.

Viwanja hivyo ambavyo ni cha nyasi bandia na asili, tayari
vinaweza kuanza kutumika na klabu hiyo imeelezwa inaweza
kuanza kuvitumia rasmi kuanzia leo.

Hakika hiyo ni hatua ya kupongezwa kwani ni miaka 83 sasa
tangu klabu hiyo ilipoanzishwa mwaka 1936 na imekuwa iki-
fanya mazoezi katika viwanja vya kukodi, lakini sasa imetoka
huko na inamulika mbele zaidi.

Kwa mujibu wa uongoziwa klabu hiyo, wamekuwa wakitu-
mia kiasi cha Sh. 300,000 hadi 500,000/- kila siku kwa ajili ya
kukodi tu viwanja vya kufanyia mazoezi.

Kwa mantiki hiyo, Simba ilikuwa ikitumia si chini ya Sh. mil-
ioni tisa kwa ajili ya kukodi tu viwanja vya kufanyia mazoezi
ambazo wanakwenda kuzioko kufuatia kukamilisha viwanja
vyake vya mazoezi Bunju.

Hata hivyo, mradi huo ambao umetekelezwa na Mwekezaji
wao, Mohamed “Mo” Dewji kwa zaidi ya asilimia 90, lengo la
kukabidhiwa kwa mashabiki na wanachama wa klabu hiyo ni
ili sasa kuwataka kuunganisha nguvu kuweza kuchangia kwa
ajili ya ujenzi wa uzio wa matofali na mambo mengine.

Hivyo, ni wakati sasa kwa wanachama, mashabiki na wapen-
zi wa timu hiyo kuunganisha nguvu ili kuweza kufikia malengo
hayo na wote kuwa sehemu ya mafanikio ya klabu hiyo am-
bayo imeingia katika mfumo wa uendeshwaji wa hisa.

Mbali na hatua hiyo Simba iliyofikia, imeeleza mradi huo
ni sehemu tu kati ya miradi mingine mikubwa wanayotarajia
kuitekeleza katika eneo hilo la Bunju.

Mradi mwingine unaoelezwa kutarajiwa kufanywa katika
eneo hilo ambalo tayari pia ujenzi wa vyumba vya kubadilishia
kwa wachezaji umekamilika, ni hosteli ya kisasa kwa ajili ya
timu ya wakubwa na ile ya vijana ambao utaanza mara moja
huku Mo akiahidi kuchangia Sh. milioni 500 kati ya bilioni
mbili zinazohitajika ili kuukamilisha.

Lakini kubwa kuliko yote ambalo limelifurahisha Nipashe ni
mpango wa ujenzi wa kituo cha afya katika eneo hilo ulioel-
ezwa na Mjumbe wa Kamati ya Utendaji wa klabu hiyo, Asha
Baraka wakati wa kutambulisha viwanja hivyo kwa wanacha-
ma na mashabiki juzi.

Kwa mujibu wa mjumbe huyo, klabu hiyo imeona kuna haja
ya kujenga kituo cha afya katika eneo hilo, na si tu kwa ajili
ya kuleta karibu huduma ya matibabu kwa wachezaji wao bali
kurejesha huduma kwa jamii kwa kuwahudumia wakazi wali-
opo jirani na uwanja huo.

Haya ndiyo maendeleo Nipashe inayotamani kuona yaki-
tokea katika soka letu, na tunaamini hatua hiyo itaigwa na
klabu nyingine za Tanzania ambazo zinatamani kufikia ma-
fanikio hayo.

Tunatumai kuona pia hilo likifanyika kwa Azam katika
Uwanja wao wa Chamazi na klabu nyingine, lakini pia likiin-
gizwa kwenye mipango ya Yanga ambayo imepewa eneo la
kujenga uwanja Kigamboni nje kidogo ya Jiji la Dar es Salaam.

Lengo letu ni kuona Watanzania hawaishii tu kutumia fedha
zao kwa ajili ya kulipa viingilio uwanjani, bali pia wakinufaika
kwa kupata huduma za kijamii kama hiyo ya kusogezewa kit-
uo cha afya karibu kutoka kwa klabu hizo.

Mwisho tunaiomba Simba na klabu nyingine nchini ziend-
elee kubuni miradi ambayo kwa namna moja ama nyingine
itanufaisha na jamii inayoizunguka katika maeneo husika.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Adam
Fungamwango

Mfumo wa Kombe la
Chalenji ubadilishwe

MICHUANO ya Kombe Ila
Chalenji kwa wanaume kwa
Ukanda wa Afrika Mashariki
na Kati (Cecafa) inaendelea
kutimua vumbi nchini Ugan-
da, Tanzania Bara ikiwakil-
ishwa na Kilimanjaro Stars,
upande wa pili wa Muungano
ukiwakilishwa na Zanzibar
Heroes.

Ni michuano ambayo bila
kupepesa macho ni kwamba
kadri siku zinavyozidi kuson-
ga mbele inaonekana kupun-
gua msisimko wake.

Cha ajabu ni kwamba
wakati michuano hiyo kwa
upande wa wanaume msi-
simko wake umepungua, la-
kini umehamia kwa Chalenji
ya Wanawake.

Tuliona hivi karibuni mi-
chuano hiyo iliyofanyika
nchini kwenye Uwanja wa
Azam Complex, ambapo
mbali na kandanda safi la ku-
vutia kwa wanawake, tume-
shuhudia idadi kubwa ya
mashabiki ikihudhuria bila
kujali mvua wala jua.

Kwa upande wa wanaume
michuano hii inapungua
msisimko nadhani kutokana
na muundo wake bado ni
wa kizamani na haijafanyiwa
marekebisho ili kuendana na
mtazamo wa kisasa.

Kwa miaka mingi sasa mi-
chuano hiyo inaendeshwa
kwa mtindo wa timu kuku-
sanyika kwenye kituo kimoja
na kuchezwa kwa muda wa

wiki mbili.

Mfumo huu ambao unatu-
mika pia kwenye michuano
ya Kagame Cup unaonekana
umepitwa na wakati na Ce-
cafa inatakiwa ikae kwa ajili
ya kuangalia uwezekano wa
kubadilisha mfumo kue-
ndana na wakati.

Ukiangalia hata huko nyu-
ma, hata mfumo huu unao-
tumika sasa ulibadilishwa,
hivyo kumbe inaonekana
kabisa kuna uwezekano wa
watu kukaa na kuangalia
mfumo mbadala.

Zamani kabla ya mfumo
huu wakati huo zikishiriki
timu nne, hakukuwa na robo,
nusu fainali au fainali, badala
yake timu zilikuwa kundi
moja na kucheza kwa mfumo
wa ligi, inayokuwa na pointi
nyingi ndiyo bingwa.

Nchi wanachama zilivyoku-
wa zikiongezeka ndipo mfu-
mo ulipobadilishwa na ku-
wekwa makundi, huku timu
mbili za juu zikitinga hatua ya
nusu hadi fainali na zilipoku-
wa zinazidi kuongezeka ilifika
hatua mtoano unaanzia robo
fainali hadi fainali.

Ingeweza kuwa hata msimu
huu hivyo, lakini kutokana na
Ethiopia, DR Congo, Rwanda
na Sudan Kusini kujitoa,
makundi yamebaki mawili
tu, hivyo kila kundi litatoa
washindi wawili zitakaingia
nusu fainali.

Ni wakati sasa wa Cecafa

kubadilika na kuweka mfumo
mpya kama ambavyo tayari
nchi za Ulaya zimeanza ku-
fanya.

Michuano kama hii sasa
ingeweza kabisa kuchezwa
kwa mtindo wa nyumbani na
ugenini ili kuepusha ligi kusi-
mama, lakini kuifanya kuwa
na mvuto zaidi.

Mfano kwa makundi yali-
yopo sasa timu hizo zingeku-
wa zikisubiri Kalenda ya Fifa
ndipo ziwe zinacheza na hiyo
kuifanya michuano hiyo en-
delevu, badala kuwa ya wiki
mbili tu.

Ni mfumo ambao unaweza
kutumika hata kwenye mi-
chuano ya Kagame Cup ili
kuipa thamani michuano ya
Cecafa na kuzipa nguvu kla-
bu zake pamoja na wachezaji
kucheza mechi nyingi.

Cecafa ingeweka mechi
za fainali tu kuwa iwe moja
tena iwe inachagua nchi na
uwanja wa kucheza fainali
mapema kabisa wakati wa
droo, lakini makundji, robo na
nusu fainali ingekuwa inache-
zwa nyumbani na ugenini.

Ikifanya hivi, inawezekana
kabisa michuano hii ya kwa
upande wa wanaume kwa
timu za taifa na Kagame Cup
kwa klabu ikarejesha mvuto
na msisimko wake wa miaka
ya ‘80 hadi katikati ya ‘90, la-
kini hii ya kuzikusanya timu
sehemu moja, imepitwa na
wakati.



Jumatatu Desemba 9, 2019

Nipashe 7

HABARI KITAIFA

Mfanyakazi atuhumiwa kumwibia bosi hati ardhi, akopea

Na Hassan Mabuye, IRINGA

KATIKA hali isiyokuwa ya kawai-
da, mkazi wa Iringa mjini, Lugano
Mwadini, amenusurika nyumba
yake kupigwa mnada baada ya
kijana wake wa kazi kumtuhumu
kumwibia hati ya umiliki wa ardhi
na kukopa Sh. 1,000,000. Tukio
hilo lilibainika katika mkutano
wa Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, kupitia programu yake
ya ‘Funguka kwa Waziri’ mkoani
Iringa alipokuwa akisikiliza na ku-
tatua kero za ardhi kwa wananchi
wa mkoa huo.

Lugano alimtuhumu kijana
wake wa kazi kumwibia hati na
kuenda kukopa kwa Laurence
Panklas, ambaye ni askari wa Jeshi
la Polisi mkoani humo anaye-
kopesha kwa riba ya 400,000,

Chadema
yapitisha
wagombea
mabaraza

INATOKA UK. 2

Walioteuliwa kugombea
uenyeKkiti wa baraza hilo
Taifa ni Mathayo Philipo
Gekul, John Justin Pambalu
na Dorcas Francis Mwilafi,
huku kwa nafasi ya Maka-
mu MwenyeKiti akiteuliwa
Mohonia Joseph, Elizabeth
Pius Kasera, Ester Musa
Fulano, Mozza Ally Mushi
na Francis Garatwa kwa
upande wa bara na Rukia
Abubakar Mohamed na
Omar Nassoro kwa upande
wa Zanzibar.

Alisema kigezo kingine
kilichozingatiwa ni suala la
maadili ambapo mwenendo
katika mitandao ya kijamii
ya wagombea wote wal-
ioomba nafasi za uongozi
ilichunguzwa, na wal-
iobainika kuwa na utovu
wa maadili katika mitandao
hiyo walienguliwa.

Kwa upande wa Baraza
la Wanawake (Bawacha),
Mbunge wa Kawe, Halima
Mdee ndiye pekee atakaye-
wania nafasi ya uenyekiti,
huku Hawa Mwaifunga na
Aisha Luja wakipishwa ku-
gombea nafasi ya makamu
mwenyekiti.

Kwa upande wa Baraza
la Wazee Kamati Kuu ya
chama hicho imewapitisha
Hashimu Juma Issa na Hug-
ho Samali Kimaryo kuwania
nafasi ya uenyekiti, huku
Mbunge wa Viti Maalum,
Suzan Lyimo akipitishwa
kuwania nafasi makamu
mwenyekiti bara wa baraza
hilo, Mwanamrisho Abama
na ldrissa Mkila wakipishwa
kuwania nafasi ya makamu
mwenyekiti upande wa
Zanzibar.

kila. mwezi ambazo kijana huyo
hakuweza kuzirudisha kwa wakati
jambo lililosababisha kutaka kuu-
zwa kwa nyumba ya bosi huyo ili
kufidia deni hilo.

Lugano alibaini hilo baada ya
kupigiwa simu na mkopeshaji
huyo kumtaka kwenda kubadilisha
umiliki wa hati hiyo ili apewe mtu
mwingine kwa kuwa hati yake ime-
kopewa na inadaiwa Sh. 1,400,000.

“Mimi nilikuwa sipo, lakini ni-
kaja kupata taarifa kwa kupigiwa
simu kwamba kijana wangu wa
kazi ameniibia hati yangu wakati
nikiwa katika kazi zangu na ame-
kopea kwa askari mmoja ambaye
anakopesha kwa riba ya laki nne
kila mwezi, kwa hiyo kijana wangu
anadaiwa 1,400,000 na hajalipa
hadi sasa,” alisema Lugano.

Waziri Lukuvi alimwagiza Ka-

manda wa Polisi Mkoa wa Iringa,
Juma Bwire, kushughulikia suala
hilo kwanza kwa askari wa Jeshi la
Polisi ambaye anafanya biashara
ya pesa na kama ana kibali cha
biashara hiyo na analipa kodi, na
kama halipi alipe kodi kwa mia-
mala yote aliyowahi kufanya.
Kadhalika, aliagiza kukamatwa
kwa kijana wa kazi ili alipe deni
hilo kwa bosi wake na kueleza

sababu za kufanya wizi huo.

Katika mkutano huo Wa-
ziri Lukuvi alisikiliza na kutatua
migogoro ya wakazi wa mkoani
Iringa takribani 200 kwa siku
moja, huku baadhi ya wananchi
wakieleza kuridhishwa kwa juhudi
za Lukuvi kusikiliza na kutatua
migogoro ya ardhi ya wakazi wa
maeneo mbalimbali nchini bila
kubagua.

TPA

THALLGS PENTL S TR
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MAMLAKA YA USIMAMIZI WA BANDARI TANZANIA

MIAKA 58 YA UHURU

Mh. Dkt. John Pombe Joseph Magufuli

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi wa
MAMLAKA YA USIMAMIZI WA BANDARI TANZANIA (TPA)
wanaungana na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Mhe. Dkt. John Pombe Joseph Magufuli
na Wafanyakazi wote katika kuadhimisha

miaka 58 ya Uhuru wa Tanzania
“HAPA KAZI TVU”

S.L.P 9184 DAR ES SALAAM BANDARI TOWER ONE STOP CENTRE

+255 22 2110401/5; + 255 22 2110371/5; +255 22 2137631/2

Namba za bure 0800 110032, 0800110047, Tovuti: www.ports.go.tz

f tanzaniaportshq
tanzaniaportshq

NINE(0)
E tanzaniaportshq

Bandari ni Lango la Biashara Kitaifa na Kimataifa

215547202
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DC aamuru bendera za upinzani kushushwa

INATOKA UK. 2

“Ninawaagiza
hakikisheni
kuzing'oa

wenyeviti
mnakwenda
bendera zote
za Chadema (Chama cha
Demokrasia na Maendeleo)
pamoja na za vyama vingine,
sitaki kuziona zikipepea kwe-
nye nyumba ya mtu yeyote, na
atakayebisha tutamkamata na
kumfungulia shtaka la kusaba-
bisha uchafu, na atakwenda jela
mwezi mmoja au kulipa faini ya
Sh. 50,000, alisema.

Sambamba na maagizo

hayo, aliwaagiza wenyeviti
hao kuhakikisha hata kwenye
mpango wa kusaidia kaya mas-
kini unaotekelezwa na Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii (Tasaf)
wanawaondoa wale wote am-
bao ni wanufaika wanaunga
mkono vyama vya upinzani.

Mkuu huyo wa wilaya aliwa-
taka wenyeviti hao kwenda ku-
tatua changamoto za wananchi
ikiwamo migogoro ya ardhi,
kuimalisha ulinzi na usalama
katika maeneo yao, kudhibiti
suala la watoto kuhamia mtaani
pamoja na kusimamia ukusan-
yaji wa mapato.

MSAJILI: SINA TAARIFA

Akizungumza na Nipashe
kwa njia ya simu, Msajili wa
Vyama vya Siasa nchini, Jaji
Francis Mutungi, alisema hawa-
japokea taarifa rasmi ya jambo
hilo na wakipokea watakuwa
kwenye nafasi nzuri ya kulizun-
gumzia.

“Ndiyo kwanza nasikia ku-
toka kwako, hadi sasa hatu-
japokea taarifa rasmi ya jambo
hilo, tukishapokea ndiyo tuta-
zungumza,” alisema.

CHADEMA: TUNASUBIRI
KAULI

Akizungumza na Nipashe,
Ofisa Habari wa Chadema, Tu-
maini Makene, alisema wanasu-
biri kusikia kauli ya msajili juu
ya jambo hilo kwa kuwa ndiye
mlezi wa vyama vyote.

“Mara kadhaa tumemsikia
Msajili  akizungumza linapo-
tokea jambo, na hili tunatarajia
atazungumza kwa haraka, pia
mamlaka iliyomteua DC huyo
ichukue hatua dhidi yake kwa
kuwa kauli hiyo utasababisha
upotevu wa amani.

“Si sawa kwa jambo hili
kuachwa litasababisha
machafuko kwa kuwa vyama

vipo kisheria na vimesajiliwa.
Bendera zinapandishwa na
viongozi na wanachama kwa
mapenzi yao, wakiona wana-
baguliwa watakuwa na haki ya
kutoa hisia zao na hapo zita-
tokea vurugu,” alisema.

ACT-WAZALENDO WANENA

Akizungumza na Nipashe,
Katibu Mkuu wa ACT - Wazalen-
do, Doroth Semu, alisema jam-
bo hilo halikubaliki, na kwamba
viongozi wa kisiasa waelewe
kuwa ni nchi ya vyama vingi na
vyama vipo kisheria, hivyo ni
haki kupeperusha bendera zake
mabhali zinaporuhusiwa.

“Mkuu wa wilaya kuzuia
watu kupeperusha bendera na
kuagiza zilizoko zishushwe ni
kosa, anavunja sheria na amani,
kwa kuwa wanachama ambao
bendera zao zitashushwa hawa-
takubali na vurugu zitatokea...
ni sahihi sisi kupeperusha ben-
dera zetu kokote kunakostahili,
viongozi wa siasa wanapaswa
kuelewa mipaka na sheria za
nchi katika utekelezaji wa maju-
kumu yao,” alisema.

KAULI YA CUF
Mkurugenzi wa Habari wa

Chama cha Wananchi (CUF),
Abdul Kambaya, alisema jambo
hilo linaonyesha matumizi ma-
baya ya madaraka kwa kuwa DC
anataka kumpendezesha anaye-
chukia vyama vya upinzani au
kujionyesha yeye ni kiboko wa
vyama hivyo.

Alisema maamuzi hayo hay-
ana tija na hayatampa utulivu
wa kisiasa kiongozi huyo bali
yatazua changamoto zaidi, na
kwamba siyo jambo leye tija
hasa kuelekea Siku ya Uhuru
(leo).

“Kauli kama hizi zilitolewa
na wakoloni, lakini miaka 58
ya Uhuru bado kuna mkuu
wa wilaya ana fikra za ukoloni
ambazo wenyewe wanajutia
kauli zao, ni jambo la kusikiti-
sha sana,” alisema Kambaya na
kuongeza:

“Kutoa kauli za ajabu kiasi
hicho ndani ya taifa ni mbaya
sana, busara imwongoze am-
shawishi mbunge wake apeleke
hoja bungeni ya kufuta vyama
vya upinzani kuliko yeye kuele-
keza bendera zishushwe.”

Imeandikwa na Salome Ki-
tomari (DAR) na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

Afrika, EU kujadili mkataba wa EPA

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Mawaziri wa nchi
za Afrika, Caribbean na Pacific
(ACP), Tanzania ikiwamo zime-
kubaliana na Umoja wa Ulaya
kufanya maridhiano katika mae-
neo yanayoonekana kuwa kik-
wazo kwa baadhi ya nchi hizo
kutosaini mkataba wa Shirika
la Kulinda Mazingira (EPA) ama
kuitekeleza.

Nchi hizo zimefikia
makubaliano hayo katika mkuta-
no wa 110 wa nchi hizo unaoen-
delea Nairobi, nchini Kenya.

Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
Prof. Palamagamba John Kabu-
di, (pichani) alisema nchi hizo

zimekubaliana kufanya mapitio
mapya ya mikataba ya EPA uliyo-

ingia na nchi za ACP.
Alisema kuwa mapitio hayo
yanalenga  kuzingatia  hali

halisi ya sasa duniani ikiwa ni
pamoja na Malengo ya Dunia
ya Maendeleo Endelevu (MDG),
Makubaliano ya Mkataba wa Par-
is kuhusu mazingira na uhalisia
mwingine ndani na nje ya Umoja
wa Ulaya.

Maazimio mengine yaliyopit-
ishwa katika mkutano huo ni
pamoja na kuifanya ACP kuwa
umoja wa kisasa zaidi katika
malengo yake, muundo wake na
mikakati yake katika kufikia ACP
tunayoitaka (The ACP we want)
ikiwa ni pamoja na kubadilisha
jina kutoka Kundi la ACP na

kuwa Umoja wa ACP.

Prof. Kabudi alisema lengo
la mabadiliko hayo ni kuifanya
ACP kuwa na nguvu zaidi katika
kupanga, kuweka mikakati na
kutekeleza kwa ufanisi malengo
ya umoja huo.

Pia baraza limefanya uamuzi
wa kumchagua Balozi George
Rebelo Pinto Chikoti kutoka
Jamhuri ya Angola kuwa Katibu
Mkuu wa Sekretariati ya ACP
kwa kipindi cha mwaka 2020
hadi 2025.

Kuhusu suala la kujitegemea
baraza limeidhinisha uamuzi wa
kuanzisha mfuko wa uwekezaji
wa jumuiya ya kundi la nchi za
Afrika Caribbean na Pasific kwa
lengo la kukabiliana na changa-
moto ya utegemezi katika kue-

ndesha jumuiya. Mfuko huu
utaweza kufanya uwekezaji
kwa kutumia fedha za umoja
pamoja fedha kutoka katika
vyanzo mbalimbali badala ya
kutegemea zaidi ufadhili ku-
toka Umoja wa Ulaya.

Faini 300,000/-
wasiopeleka shule
waliochaguliwa
kidato cha kwanza

INATOKA UK. 4

hiyo mara moja kwani watakao-
bainika kufanya hivyo yeye kama
mkuu wa mkoa atawachukulia
hatua kali za kisheria.

Homera alisema wanafunzi
wote waliomaliza darasa la
saba na kufaulu watakwenda
sekondari, na wale wasiofaulu
watapangiwa kujiunga na vyuo

¢ vya ufundi hivyo hakuna mtoto

atakaye kuwa akizurura ovyo
mitaani.

Naye Katibu Tawala wa Mkoa
wa Katavi, Abdalla Malela,
alisema mkoa huo unatarajia
kukamilisha ujenzi wa shule saba
za sekondari za kata ifikapo Janu-
ari 15 kitendo kitakachosaidia
wanafunzi kuepukana na tatizo la
kusoma katika shule zilizo mbali
na makwao.

Alizitaja shule hizo za kata
kuwa ni Sekondari ya Kasekese,
Kakoso, Kakese, Itenka, Ugala,

: Senkwa na llunde.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa
Katavi, Newaho MKkisi, alisema

jumla ya wanafunzi 8,510 wa-

mechaguliwa kujiunga na shule
za sekondari za kutwa wasichana
wakiwa 4,281 na wavulana 4,229
na waliochaguliwa kujiunga na
shule za bweni 31, wavulana 22
na wasichana tisa na wafunzi wa-
nane wamechaguliwa kujiunga na
shule zenye mahitaji maalum.
Alisema ufaulu wa wanafunzi
kwa mkoa huo umeongezeka
kwa asilimia 7.07 na kuufanya
mkoa huo kupanda katika ufaulu
wa Kitaifa kutoka nafasi ya tisa

ya mwaka jana hadi kuwa katika

nafasi ya tano kitaifa mwaka huu.
Diwani wa Makanyagio, Haidari

Sumry alisema idadi ya wa-

nafunzi wanaochaguliwa kujiunga
na shule za bweni kutoka katika
mkoa huo ni chache, hivyo mkoa
ungeangalia namna ya kuanzisha
shule moja ya sekondari ya kutwa
ambayo itakuwa ikiwachukua wa-
nafunzi wenye ufaulu wa juu.

JPM: Mafisadi bado wapo, tutawakamata

INATOKA UK. 2

Katika ujenzi wa meli hiyo na
ukarabati wa Mv Victoria na Mv
Butiama, Rais Magufuli alisema
miradi hiyo kwa ujumla wake ita-
gharimu Sh. bilioni 153 ambazo ni
fedha za ndani.

Alizitaka mamlaka zinazohusi-
ka na usimamizi wa miradi hiyo,
kuhakikisha kwamba inazalisha
faida.

Alisema katika kipindi cha uon-
gozi wake hataki kusikia chombo
chochote kinachojiendesha kwa
hasara. “Kwenye serikali yangu
kitu kinachoitwa hasara ameshak-
ufa zamani, kwangu mimi anayei-

shi ni faida tu, kwa hiyo nataka
mhakikishe miradi hii yote inazali-

fari za treni kutoka Dar es Salaam
hadi Moshi mkoani Kilimanjaro,

la tatu abiria 834.

kwamba ya kwanza itakuwa ina-
beba abiria 50, la pili abiria 316 na  ni.

KTMI nayo kutoka Korea ya Kusi-
Katika hatua nyingine, Rais

sha,” alisema Rais Magufuli.

Pia aliagiza miradi hiyo kuka-
milika kwa wakati ili kusaidia ku-
tatua tatizo la usafiri katika Ziwa
Victoria.

“Nimeambiwa ukarabati wa
chelezo umekamilika kwa asilimia
68, Mv Victoria asilimia 65 na Mv
Butiama asilimia 60, hii inanipa
uhakika kwamba miradi hii itaka-
milika kwa wakati uliopangwa na
ikiwezekana hata kabla ya wakati
ili kutatua tatizo la usafiri katika
ziwa hili la Victoria,” alisema Rais
Magufuli.

Akizungumzia kuanza kwa sa-

Rais Magufuli alisema ni jambo la
kushangaza huduma hizo kisima-
ma kwa kipindi kirefu.

“Na hii lazima tuzungumze
ukweli, miaka 26 yote huduma
za treni katika mkoa huo zili-
kuwa zimesimama. Siyo kwamba
hakukuwa na pesa, isipokuwa
hatukujipanga, hatukuona prior-
ity (kipaumbele) kwa pesa tuna-
zokusanya kwa ajili ya maendeleo
ya wananchi, huo ndio ukweli.”

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kam-
puni ya Huduma za Meli (MSCL),
Eric Hamissi, alisema meli mpya
itakuwa na madaraja matatu na

Hamissi alisema itakuwa ina-
fanya safari zake Mwanza, Bu-
koba, Musoma na nchi jirani za
Kenya na Uganda.

Hamissi alisema, makandarasi
wanaotekeleza miradi hii kwa
upande wa ujenzi wa meli mpya ni
Gas Entec akishirikiana na KANG
NAM zote kutoka Korea ya Kusini
pamoja na SUMA JKT ya Tanzania,
ujenzi wa chelezo mkandarasi ni
Stx Engine anashirikiana na SAE
KYUNG zote za Korea Kusini, huku
mkandarasi wa ukarabati wa meli
za MV. Victoria na MV. Butiama ni

Magufuli aliwaagiza makandarasi
wanaosimamia miradi hiyo ku-
hakikisha wanatekeleza miradi
hiyo kwa ubora na ikiwezekana
waikamilishe miradi hiyo kabla ya
wakati.

“Wana-Mwanza jipangeni vizuri
katika kuhakikisha miradi yote in-
ayotekelezwa na serikali inawanu-
faisha, huku viongozi wote wa
mikoa ikiwamo Mwanza kuhakiki-
sha mnawahamasisha wananchi
katika suala hilo,” alisema.

Imeandikwa na Elizabeth
Zaya, Elizabeth Faustine na Nee-
ma Emmanuel, MWANZA
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Naibu Waziri Ofisa
va Rais Tawala za
Mikoa na Serikali

za Mitaa (TAMI-
SEMI), Josephat
Kandege (katikati),
akimkabidhi Wakala
wa Mauzo, Masoko
va Fedha za Kigeni
na Dhamana za
Serikali wa Benki ya
NBC, Erick Kabote,
cheti cha kuhitimu
mafunzo ya ulinzi
kwenye masoko va
mitaji na dhamana
valiyotolewa na
Mamlaka ya Mitaji
na Dhamana (CMSA).
Hafla hiyo ilifanyika

hivi karibuni kwa
udhamini wa Benki
va NBC. Wa pili
kushoto ni Ofisa
Mtendaji Mkuu wa
Mamlaka hiyo,
Nicodemus Mkama.
PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Watakiwa kuwa Karibu na wazalishaji, wasindikaji

Na Felix Andrew

KUU wa Wilaya ya Mt-
wara, Evod Mman-
da, amewataka wa-
tendaji wa Shirika la
Viwango Tanzania (TBS) kuwafua-
tilia mara kwa mara wazalishaji
wa bidhaa ili wakati wote wazal-
ishe bidhaa bora na kuepukana na
uwepo wa bidhaa hafifu sokoni.

Alitoa kauli hiyo wakati wa
ufunguzi wa semina ya wazal-
ishaji, wasindikaji na wauzaji wa
bidhaa za chakula na vipodozi wa
wilayani Mtwara.

Mmanda alisema imefika
wakati sasa maofisa wa TBS wa-
toke maofisini na kuwafuata
wazalishaji kuwatafuta  walipo,
kuwaelimisha kupitia mitandao
ya kijamii, redio, televisheni na
magazeti, kuwaelekeza na kuwasi-

mamia ili wazalishe bidhaa bora

wakati wote.
“Tukiwafuatilia kwa karibu
wazalishaji tutawasaidia kuen-

deleza ubunifu wao na hatimaye
watafuata utaratibu wa kuthibiti-
sha ubora wa bidhaa wanazozi-
zalisha,” alisema.

Alisema wajasiriamali ni kundi
muhimu linalotoa mchango ka-
tika kuleta uhai na ustawi wa taifa
la Tanzania hivyo mafunzo haya
yatawawezesha  kubadilishana
uzoefu na elimu watakayoipata
watawafikishia wengine ambao
hawakupata fursa ya kupatiwa
mafunzo.

Alisema elimu kuhusu matumi-
zi ya viwango, udhibiti wa ubora,
elimu ya vifungashio na usafi ka-
tika maeneo ya kazi pamoja na
uelewa kuhusu taratibu za kishe-
ria na kanuni zinazoongoza shu-

ghuli zinazofanywa ni muhimu
kwa wazalishaji, wasindikaji na
wauzaji wa bidhaa za chakula na
vipodozi.

Aidha, Mmanda waliwataka
wadau wa semina hiyo kuweka
uzalendo mbele, uaminifu na
uadilifu unahitajika katika uzal-
ishaji na uuzaji wa bidhaa kwani
kinyume chake, afya za watumiaji
zitakuwa hatarini.

“Kama vyakula havina viwango
vya kutosha, madhara yake ni
makubwa, hivyo wasindikaji na
TBS msaidiane kuliangalia suala
hili kwa umakini,” alisisitiza.

Alisema usindikaji wa bidhaa
unapaswa kuwa katika viwango
vinavyokubalika, mikakati na
utafiti wa masoko unahitajika ili
biashara iwe ya tija na kupanua
Wwigo wa ajira nchini.

Naye Katibu Tawala wa Wilaya

ya Lindi, Thomas Safari, akifun-
gua semina mkoani Lindi kwa
niaba ya Mkuu wa Mkoa huo,
Godfrey Zambi, alisema wazal-
ishaji na wasindikaji wa bidhaa
wanapaswa kuondokana na ma-
zoea ya kuzalisha bidhaa bila ya
kuzingatia viwango.

Alisema mkoa wa Lindi unaz-
alisha chumvi kwa wingi, ingawa
inasikitisha kuona kwamba wa-
zalishaji wengi wanaiuza bila
kuiongezea thamani kwa kuweka
madini joto na kuthibitisha ubora
wa chumvi, jambo ambalo lin-
arudisha nyuma maendeleo ya
wakazi wa mji wa Lindi.

Alisema umefika wakati sasa
kwa wazalishaji wa chumvi
kuthibitisha ubora ili kuongeza
thamani ya bidhaa hiyo, na ku-
wauzia wananchi bidhaa iliyo
bora.

Taasisi, serikali za mitaa zabanwa uondoaji taka

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Makamu wa Rais, George Sim-
bachawene, amezitaka taasisi
zote za umma na serikali za mitaa
kuwa na mpango mkakati wa kis-
era, kikanuni na kimuundo katika
uzoaji taka nchini.

Akifungua mdahalo wa
udhibiti wa taka nchini ulioan-
daliwa na Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam kwenye ukumbi wa
Nkurumah mwishoni mwa wiki,
Simbachawene alizitaka aliagiza
taasisi zote za umma na serikali
za mitaa kuhakikisha taka zote zi-
natolewa ama kurejelezwa kuwa
malighafi ya kutengeneza vitu
vingine.

Waziri huyo alirejea utafiti
mbalimbali, akieleza kuwa wa-

nanchi wana utayari mkubwa ka-
tika kuchangia huduma za uzoaji
taka.

“Kwa mfano, katika utafiti uli-
ofanywa mwaka huu chini mradi
wa Institutional for Inclusive De-
velopment, umeonyesha Mji wa
Arusha, zaidi ya asilimia 90 ya
wananchi huchangia gharama za
huduma ya taka.

“Utafiti huo unaonyesha ka-
tika Halmashauri ya Manispaa
ya Moshi ni kati ya asilimia 70 na
80, Mji wa Dodoma asilimia 70 na
Ilala asilimia 70 ya wananchi hu-
changia huduma husika.

“Udhibiti wa taka ngumu ni
muhimu sana katika utunzaji wa
mazingira na afya za viumbe hai
kwa kizazi cha sasa na kijacho.
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira
ya Mwaka 2004 Kifungu cha 114
hadi 119, vinazungumzia masuala

ya udhibiti wa taka ngumu,” ali-
fafanua.

Aliongeza kuwa kumekuwa na
jitihada mbalimbali ambazo seri-
kali kuu na halmashauri za miji
na majiji kupitia serikali za mitaa
zimetekeleza, ikiwa ni pamoja na
kampeni za kuhakikisha hali ya
udhibiti wa taka ngumu inamari-
ka. Alizitaja baadhi ya kampeni
hizo kuwa ni ushirikishwaji wa
jamii kufanya usafi kila Jumamosi
na ubinafsishaji wa shughuli za
uzogji taka kwa kutumia kampu-
ni binafsi na vikundi vya kijamii
(CBOs).

Alisema kampeni nyingine ni
uanzishwaji wa kanuni za udhibiti
wa taka ngumu za mwaka 2009
chini ya Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira ya Mwaka 2004 na uan-
zishwaji wa kanuni za usimamizi
wa mazingira za kupiga marufuku

mifuko ya plastiki za mwaka 2019.

Awali, akimkaribisha Simbach-
wene aliyekuwa mgeni rasmi, Pro-
fesa Donata Tibuhwa wa UDSM,
alisema chuo hicho kimeandaa
mdahalo huo juu ya udhibiti wa
taka na kuupa jina la ‘Tanzania
Bila Taka’” kwa lengo la kuunga
mkono jitihada za serikali kuhusu
utunzaji wa mazingira.

Alisema wanaipongeza serikali
kupitia Ofisi ya Makamu wa Rais
kwa kufanikisha upigaji marufuku
matumizi ya mifuko ya plastiki
nchini, akieleza kuwa mifuko hiyo
ni mbali na kuwa hatari kwa maz-
ingira, pia ni hatari kwa afya ya
binadamu.

Mdahalo huo ulishirikisha pia
wanafunzi na wadau mbalimbali
wa masuala ya mazingira, waki-
wamo wanaosimamia uondoaji
wa taka.

]
FCC
kushughulikia
biashara
mtandaoni

Na Juster Prudence

TUME ya ushindani kwa
kushirikiana na mam-
laka za udhibiti nchini
watachukua hatua kwa
changamoto za biashara
mtandaoni kiushindani,
kutokana na kukithiri
kwa upotoshaji na
utapeli.

Akizungumza hivi
karibuni katika maadhim-
isho ya siku ya ushindani
yaliyoanza Desemba 3,
Salaam, Mwenyekiti wa
tume hiyo, Prof. Hum-
phrey Moshi wameji-
panga vyema imejipanga
kukabiliana na changa-
moto hizo.

Alizitaja changamoto
hizo kuwa ni kukose-
kana kwa uaminifu,
kuwepo kwa matangazo
potofu, kukosekana
kwa mfumo dhibiti wa
kutatua malalamiko ya
wateja na kukosekana
kwa mfumo stahiki wa
kuelimisha wateja kuhusu
haki na wajibu wao kabla
ya kufanya manunuzi
mtandaoni.

Humphrey alieleza
mipango ya tume kuwa
ni kuunda mbinu bora
za ushirikiano zitakazo-
saidia kutatua changa-
moto hizo kwa kuzingatia
uzoefu uliopo duniani.

Naye Mkurugenzi
MKuu Tume ya Ushindani
Bara, Geofrey Machimu,
alisema tume im-
efanya kongamano na
wataalamu wa sera na
sheria ya ushindani ili
kufanya tathmini kuhusu
utekelezaji wa sera na
sheria hizo.

Alisema pia watatoa
ufafanuzi juu ya mpango
wa muda mrefu wa miaka
15 Taifa limejipambanua
kwamba mpango wa 3
wa miaka 5 utakua ni juu
ya uchumi shindani.

Aidha, Mkurugenzi
wa Tume ya Ushindani
Zanzibar, Mohamed Jaf-
far, alisema kwa upande
wa Zanzibar changamoto
kubwa wanayokabiliana
nayo ni kukosa wel-
edi kwa kuwa tume ya
ushindani nchini humo
bado ni mpya.

Pia aliahidi kutoa elimu
kwa watu juu ya ushinda-
ni wa kimtandao kwa
mantiki ya kuwa wengi
wanatumia nafasi hiyo
kwenda kinyume kwa
madai kwamba hawajui
sheria.
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= Meli ya kisasa yajengwa kwa bil. 90/-

Msomi
awataka
vijana
kidigitali

Na Sabato Kasika

VIJANA wametakiwa kuchangamkia
fursa za kielimu, lakini wakizingatia
zaidi elimu inayokwenda na wakati, ili
wasibaki nyuma katika ulimwengu wa
sayansi na teknolojia.

Aidha, wametakiwa kuwa makini na
kuelewa dunia inavyokwenda badala
ya kusoma tu bali wafikiri mara mbili
huku wakitambua kuwa Kila kukicha
mambo yanabadilika na yanakwenda
kidigitali.

Wito huo ulitolewa juzi na Prof.
Honest Ngowi wa Chuo Kikuu Mzumbe,
tawi la Dar es Salaam, kwenye kon-
gamano la vijana lililopewa jina la
“Ushiriki wa vijana kwenye uongozi na
mapinduzi ya nne ya viwanda”.

Kongamano hilo lilihusisha vijana
zaidi ya 100 kutoka mikoa ya Dar es
Salaam, Mbeya, Morogoro, Dodoma na
Arusha.

“Someni na kutumia fursa zilizopo,
lakini mkizingatia sana jinsi dunia
inavyokwenda msije mkabaki nyuma
wakati huu wa sayansi na teknolojia,
kwani dunia sasa inakwenda kidigitali,”
alisema Prof. Ngowi.

Alisema, hata dunia ya viwanda
inaendeshwa kidigitali na kuwa-
taka wabadilike kuanzia shuleni hadi
vyuoni hata katika kufanya biashara,
kwa vile uchumi na kilimo kwa sasa
vinaendeshwa kidigitali.

“Kwa sasa ni lazima kijana ujiulize
kwanza kaam unakwenda kusoma, je
unasoma nini? Bila kutambua hilo, fursa
zinazojitokeza zinaweza kuwapita kwa
sababu kuweka pembeni teknolojia,”
alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mtandao
wa Jinsia Tanzania (TGNP), walioandaa
kongamano hilo, Lilian Liundi, alisema
matarajio yao ni kwamba kongamano
hilo litakuwa sauti za vijana zinakazo-
toka na kusikika.

“Kwenye kongamano hili TGNP
tunatumaini kuona vijana wanakuza
uelewa wao, fursa na ushiriki wao
kwenye mapinduzi ya nne ya viwanda
na ni malengo yetu kuhakikisha vijana
na hasa wa kike hawaachwi nyuma,”
alisema.

Alisema, TGNP inatambua uchumi wa
Tanzania umekuwa na taswira tofauti
tangu uhuru mwaka 1961, tangu umiliki
wa mkoloni, wa serikali kwenye ubinaf-
sishaji na katika mabadiliko ya sera.

Sera ya maendeleo ya sasa imeleta
tena maendeleo ya viwanda kwenye
kipaumbele cha sera yetu na serikali
imeongelea uchumi wa viwanda, lakini
kidunia mapinduzi ya nne ya viwanda
yamekuwa yakitekelezwa,” alisema.

Alisema, vijana wanapoelewa fursa
zinazoambatana nayo wataachwa
nyuma na huenda wakajikuta wanabaki
kulaumu serikali, na kwamba TGNP
inatambua kuwa kila jambo linakuwa
Kidigitali.

“Hii inakuja na namna tofauti ya
biashara, ya uongezaji wa thamani wa
bidhaa zetu, mawasiliano na men-
gineyo yenye taswira ya kidigitali iki-
wamo utafutaji wa masoko kwa bidhaa
tunazoziandaa,” alisema Liundi.

Na Elizabeth Zaya,
MWANZA

ZANIA inajenga
meli mpya ya kisasa
ambayo itakuwa ya
mfano katika Ukanda

wa Maziwa Makuu. Akizun-
gumza na waandishi wa habari
jijini Mwanza, Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Kampuni ya Huduma
za Meli (MSCL), Eric Hamissi,
alisema Sh. bilioni 89.7 zimet-
engwa kwa ajili ya ujenzi wa
meli hiyo.

Alisema meli hiyo itajulikana
kwa jina la MV Mwanza Hapa
Kazi Tu. Alisema ujenzi wa
meli hiyo umeanza na umefikia
asilimia 50 na kwamba ujenzi
wake utatumia miezi 24 kuan-
zia Januari mwaka huu hadi
Januari mwaka 2021.

Hamissi alisema meli hiyo
itakuwa na urefu wa mita 92.6,
upana wa mita 17, kimo kwenda
juumita11.2

Pia alisema itakuwa na uw-
ezo wa kubeba abiria 1200,
magari 20 madogo, malori

matatu na tani 400 za mizigo.
“Hakuna meli ya namna hii
katika ukanda wote wa mazi-
wa makuu, na ndiyo maana
tunasema itakuwa ya mfano
katika ukanda huu,” alisema
Hamissi.

Aliongeza: “Ujenzi wa meli
hii ilikuwa ni ahadi iliyotolewa
kujengwa nyingine baada ya
kuzama ile meli ya Mv Bukoba,
kwa hiyo tunashukuru ahadi
hii imeanza kutekelezwa katika
miaka minne ya serikali ya awa-
mu ya tano.”

Alisema meli hiyo inajengwa
kwa kutumia fedha za ndani, na
kwamba asilimia 40 ya fedha
imelipwa kwa mkandarasi.

“Kazi ya kukata vyuma vya
kutengeneza meli hii pamoja
na ‘material mengine ina-
fanyika Afrika Kusini, lakini
vinaunganishiwa hapa kwetu,”
alisema Hamissi.

Alisema utengenezaji wa
meli hiyo unafanywa na ma-
kandarasi watatu akiwamo Gas
Entec, Kangnam Corporation
wakishirikiana na SUMA JKT.

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Aggrey Mwanri, akijumuika kucheza na mmoja ya wakazi wa mkoa huo, baada ya kuzindua kampeni
maalum ya ‘Haachwi Mtu Nyuma, Kamilisha Ujasili wako" ambayo imeandaliwa na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) kwa
lengo la kuhamasisha wananchi kusajili upya laini zao za simu kabla ya mwisho wa mwezi. Kampeni hiyo ilizinduliwa Tabora mwis-
honi mwa wiki. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Waomba DNA kuharakisha kesi

Na Romana Mallya

WAKATTI vitendo vya ubakaji
na ulawiti vikishamiri jijini Dar
es Salaam, wadau wa sheria
wameomba serikali iweke uta-
ratibu wa waathirika wapimwe
vina saba (DNA) ambavyo vi-
tatoa ushahidi wa kutosha na
kuharakisha kesi mahakamani.

Takwimu zinaonyesha katika
kipindi cha miezi 10 mwaka
jana matukio ya ubakaji yali-
yoripotiwa Jeshi la Polisi jijini
Dar es Salaam ni 608 na mwaka
huu yameongezeka na kufikia
719 huku vitendo vya ulawiti vi-
kiongezeka kutoka 259 mwaka
jana na kufikia 319 mwaka huu.

Mkurugenzi wa Kituo cha
Msaada wa Kisheria kwa Wa-
nawake (WLAC), Wakili Theo-
dosia Muhulo, aliyasema hayo
wa Shule ya Msingi Mburahati
kwa ajili ya kampeni ya siku 16
za kupinga ukatili wa kijinsia.

Katika kampeni hiyo WLAC

kupitia mradi wake ulioanza
mwaka jana kwa shule 10 za
na changamoto za matukio
ya ukatili wa kijinsia ikiwamo
ubakaji, ulawiti na unyanyasaji
watoto, inaendelea kuwaelimi-
sha wanafunzi namna ya ku-
jilinda.

Akizungumza kwenye
mkutano huo, Wakili Muhulo
alisema Januari hadi Novem-
ba mwaka huu jumla ya kesi
walizozipokea kituoni kwao
ni 3,350 ambapo miongoni
mwake zipo za ubakaji na ula-
witi.

“Asilimia 90 ya kesi tulizo-
pokea zinaukatili wa kijinsia
kwenye masuala ya ndoa, kwa
upande wa watoto zipo kesi za
aina mbili zipo ambazo waliok-
inzana na sheria wenye makosa
ya jinai kama kubaka watoto
wenzao au kufanya unyan-
yasaji wa kingono,” alisema.

Alisema katika kesi hizo zina-
zoongoza ni za ubakaji mtoto

kwa mtoto au mtoto aliyefany-
iwa na mtu mzima.

“Wengi ukiwahoji wanasema
wamewahi kufanyiwa vitendo
hivyo ndio maana na wao
wanafanya, wengine wame-
vishuhudia nyumbani wana-
koishi na wengine wameona
kupitia kwenye sinema zinazo-
onyeshwa mtaani,” alisema.

Wakili Muhulo alisema kati
ya kesi ambazo zimefika kituo-
ni kwao baadhi tayari zimefika
mahakamani lakini bado hazi-
jafikia hatua ya hukumu.

“Changamoto ni upelelezi
kuchukua muda mrefu hivyo
kesi zinafika mahakamani na
kuchukua na mwisho wa siku
ushahidi unapotea na waathiri-
ka wanakosa haki.

“Ushahidi ni changamoto
nyingine Tanzania, lakini kwa
nchi nyingine mtu akisema
amebakwa wanapima hadi
DNA, sisi kwetu bado hatujafika
hapo, hii inachangia kutopata
ushahidi wa kutosha, mfano

mtoto anafanyiwa tukio, lakini
kudundulika ni baada ya miezi
miwili.”

Mwalimu Mkuu wa Shule
ya Msingi Mburahati, Rejea
Shemu, alitaja changamoto
ambazo wanaziona kwa wa-
nafunzi wake kuwa ni baada ya
masomo wazazi au walezi ku-
watumikisha kwenye shughuli
za kiuchumi.

Alisema wamefanikiwa ku-
punguza changamoto hiyo ya
vitendo vya unyanyasaji wa ki-
jinsia kwa watoto na kwa mwa-
ka huu yametokea matukio
mawili tu.

Mkaguzi Msaidizi Furaha
Gunda kutoka kituo cha polisi
Mburahati ambaye ni Mkuu
wa Dawati la Kijinsia, alisema
umaskini umekuwa ni changa-
moto kubwa inayosababisha
wazazi badala ya kutafuta haki
ya mtoto wao aliyebakwa au
kulawitiwa, huamua kumali-
zana na mtuhumiwa kwa ku-
chukua fedha kidogo.
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Wanawake walia mfumo dume haki miliki va ardhi

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

ANAWAKE wa vijiji

vinne vya Wilayaya

Babati mkoani Man-

yara, wamekiri kuwa
mila na desturi zinazokumbatiwa na
wanaume zimekuwa kikwazo kwao
kushindwa kuwa na haki ya kumi-
liki ardhi.

Walipaza sauti zao mwishoni
mwa wiki wakati wakipewa mafun-
7o yanamna ya kupata haki ya kumi-
liki ardhi yaliyoandaliwa na Shirika
lisilo la Kiserikali Cosita.

Wanawake waliohudhuria katika
mafunzo hayo ya kuwajengea walito-

Chemchem na Mtuka.

Mwanaidi Ramadhan, mkazi
na Nipashe baada ya mafunzo hayo,
alisema yatawabadilisha na watak-
wenda kutoa elimu kwenye jamii.

Alisema kwa kipindi kirefu wa-
naume wamewaonea wanawake,
na kuwa baada ya kupata mafunzo
hayo watakwenda kuleta mabadiliko
katika jamii.

Philomena Homa kutoka
cha Chemchem, alisema elimu wali-
yoipata itawasaidia kuamka na kudai
haki yao ya kumiliki ardhi na mali
katika jamii.

Homa alisema iwapo watapata

ardhi itawasaidia kuinuka kiuchumi
kwa kuwa wataitumia kufanya uzal-
ishaji wa mali na hatimaye kuchang-
ia shughuli za kimaendeleo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika
la Cosita, Patrice Gwasma, alisema
wanatekeleza mradi wa haki za ardhi
kwa wanawake kwa unafadhiliwa
na Shirika la Foundation for Civil So-
ciety (FCS).

Gwasma alifafanua  kwa mujibu
wa utafti wa kamisheni ya umoja wa
mataifa uliofanyika mwaka 2012,
kwa kishirikiana na Shirika la Maen-
deleo la Kimataifa la Sweden (SIDA),
lililofanya utafiti mwaka 2015 na
kubaini asilimia 20 ya wanawake du-
niani ndio wanamiliki ardhi.

Alisema asilimia 80 ya wanawake
duniani hawamiliki ardhi, hivyo
ameitaka jamii kubadilika na kutoa
elimu ili wanawake na wanaume
wote wawe na haki sawa ya umiliki
ardhi.

Naye Mratibu wa Mradi wa Haki
za Ardhi kwa Wanawake, Paulo John,
akizungumza na wanawake hao,
alisema vyanzo vya migogoro ni
watu kutokufahamu sheria za ardhi.

Alisema mwanamke ana haki ya
kumiliki ardhi kwa mujibu wa she-
ria namba 4 na namba 5 ya mwaka
1999, kifungu cha 3(2) ambacho ki-
nampa haki mwanamke ya kumiliki,
kutumia na kuuza au kuigawa ardhi
sawa na haki aliyonayo mwanaume.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Mrisho Gambo (katikati), akikata utepe ishara ya kupokea gari aina ya V8 iliyotolewa na wadau wa usalama bara-
barani kwa ajili ya kutumiwa na Mkuu wa Usalama Barabarani Mkoa wa Arusha. PICHA: WAOINDE SHIZZA

Serikali yapoteza bil. 5/- biashara magendo mifugo

Na Daniel Sabuni, LONGIDO

SERIKALI imekuwa ikipoteza
mapato kati ya Sh. bilioni nne hadi
tano kwa mwaka, kutokana na
uuzwaji wa mbuzi kwa magendo
kwenda Kenya.

Mkuu wa Wilaya ya Longido,
Frank Mwaisumbe, aliyasema hayo
wakati akizungumza na Nipashe.

Alisema serikali imekuwa ikiko-
sa mapato hayo kwa kipindi cha
miaka mingi kutokana na mifugo
hiyo, kwenda kuuzwa Kenya kupi-
tia mpaka wa Namanga.

Hata hivyo, alisema serikali
hadi kufikia mwaka jana, imefani-
kiwa kudhibiti uuzwaji wa mifugo
nje ya nchi ili kuokoa fedha zi-

lizokuwa zinapotea.

“Mbuzi walikuwa wakiuzwa
kwa njia za magendo na njia ha-
lali, lakini njia ya magendo ili-
kuwa ikiuza mbuzi wengi zaidi...
tumechukua hatua kama ku-
dhibiti na tumekuwa wakali sana,
na tumeshaeleweka sasa mambo
yanakwenda  vizuri,”  alisema
Mwaisumbe.

Alisema ilibidi serikali kuwa
wakali ili kurudisha hali ya uhalali
wa biashara ya mbuzi, na wakati
mwingine walikuwa wakitaifisha
mifugo iliyokamatwa kutoka
kwa wafanyabiashara  wal-
iokuwa wakiuzwa kwa njia za ma-
gendo.

“Tukikamata mbuzi na kugun-

dua wanauzwa kwa magendo
tunataifisha, maana siwezi kuona
serikali inakosa mapato kutokana
na tamaa za watu wachache, suala
hili niko makini.. naomba wafan-
yabiashara wanielewe, mapato
ndio yanamsaidia Rais John Magu-
fuli katika juhudi zake za kuele-
keza Watanzania kwenye uchumi
wa kati na kupunguza umaskini,”
alisema Mwaisumbe.

Aidha, alisema ameshawezesha
wafanyabiashara hao kuunda vi-
kundi vya watu kati ya 30 hadi 45
na kuvirasimisha ili kukaa pamoja
na kuangalia mianya ya upotevu
wa mapato ya serikali sambamba
na kufanya tathmini ya mafanikio
ya wafanyabiashara.

Alisema vikundi hivyo vita-
wasaidia kuwa na umoja ambao
utaunganisha nguvu za pamoja na
hata kusafirisha kwa pamoja mbu-
zi hao, kwa njia halali ili nchi ip-
ate kodi kwa ajili ya maendeleo ya
watu wake.

“Tumedhibiti kwa asilimia 90
uuzwaji holela wa mbuzi wa ma-
gendo, lakini kwa ushirikiano wa
pamoja, wafanyabiashara mata-
rajio yetu ni kufikia asilimia 100,”
aliongeza Mwaisumbe.

Alisema hivi karibuni, Waziri wa
Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina,
atafika wilayani humo kwa ajili
ya kuangalia masuala ya mifugo
pamoja na maboresho mbalimbali
yanayohitajika.

]
Madalali
madini bila
leseni
wapigwa
‘stop’

Na Allan Isack, MIRERANI

MADALALI na wafan-
yabiashara wa madini ya
Tanzanite Mji Mdogo wa
Mirerani wilayani Siman-
jiro mkoani Manyara,
wasiokuwa na leseni
ya biashara ya madini
wamepigwa marufuku ya
kujihusisha na shughuli
hiyo.

Ofisa Madini Mkazi wa
Mirerani, Daudi Ntalima,
alisema juzi kuwa da-
lali au mfanyabiashara
asiyekuwa na leseni
ya biashara ya madini,
haruhusiwi kujihusisha
na biashara hiyo.

Ntalima alisema pia
wafanyabiashara wa
madini wasiokuwa na
leseni hawaruhusiwi
kufika kwenye chumba
cha uthaminishaji kwa
ajili ya kuhifadhi au
kuthaminisha madini.

Alisema wenye leseni
za biashara ya madini
hawatakiwi kutumiwa
na watu wasiokuwa na
leseni za madini kwa
ajili ya kuwatolea madini
nje ya ukuta wa Mir-
erani.

Alisema wenye leseni
ya biashara ya madini
ya Tanzanite wana-
kumbushwa kuendelea
kuwasilisha taarifa za
ununuaji na mauzo ya
madini yao.

“Wamiliki wa leseni za
biashara ya madini mna-
paswa kuwa na chombo
maalumu cha kuhifadhi
madini yenu ndani ya
getini mkiwa mmefunga
kwa kufuli maalumu,”
alisema Ntalima.

Aliwataka wamiliki
wa leseni za biashara
ya madini kukamilisha
malipo ya tathmini ya
madini husika uliofany-
iwa uthaminishaji kama
ilivyoandikwa katika
hati ya madai.

Alisema wahusika
wote wanapaswa
kutekeleza maelekezo
hayo, kwa kuwa hatua
kali za kisheria zita-
chukuliwa kwa ata-
kayekiuka agizo hilo.

Mmoja wa madalali
wa eneo hilo, Cosmas
John, alisema wadau
wa madini wanapaswa
kubadilika na kutii
maagizo ya serikali kwa
kuwa mfumo wa sasa
umebadilika tofauti na
miaka ya nyuma.

Kwa upande wake
Samwel Mollel, alisema
bado madalali wanapam-
bana kukata leseni ya
madini ili wawe na fursa
ya kufanya biashara
hivo kwa kutambuliwa.
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Kuchelewa kituo
kwamchefua DC

Na Mwandishi Wetu, ROMBO

KUCHELEWA kutekelezwa kwa
mchakato wa uanzishwaji wa kituo
jumuishi cha pamoja kinachosaidia
kufuatilia kwa karibu huduma za
uchunguzi na tiba kwa waathirika
wa ukatili wa kijinsia, kumemsikiti-
sha Mkuu wa Wilaya ya Rombo,
Agness Hokororo.

Kutokana na kusuasua kwa
utekelezaji wake, Hokororo amei-
taka Idara ya Maendeleo ya Jamii
ya Halmashauri ya Wilaya hiyo
kuanzisha mara moja kituo hicho
kitakachotoa huduma hiyo ili ku-
upa nguvu mkakati wa serikali wa
kukabiliana na matukio ya ukatili.

Alikuwa akizungumza mwishoni
mwa wiki na wakazi wa Tarakea
walioungana na Jukwaa la Vugu-
vugu la Ukombozi wa Mwanamke
Kimapinduzi (Tapo), kuadhimisha
siku 16 za kupinga ukatili wa Kijin-
sia. Maadhimisho hayo hufanyika
kuanzia Novemba 25 hadi Desem-
ba 10 kila mwaka.

“Nimewasikia wananchi nilio-
wapokea hapa Kata ya Nanjara,
Tarakea wakati wa maandamano
yenu mkiomba serikali isimamie
haraka suala la uanzishwaji wa
One Stop Centre (Kituo Jumuishi
cha Pamoja), mimi nashanga ni
kwa nini hadi leo hakijaanzishwa
wakati ni agizo la serikali.

Hokororo alisisitiza: “Nawakum-
busha tena watu wa maendeleo
ya jamii kuacha kigugumizi katika
kukianzisha, ni muhimu sana Ki-
kawepo katika Wilaya ya Rombo,
na hili ni jambo ambalo linaupa
NgUVU pia Mpango kazi wa taifa
wa kutokomeza ukatili dhidi ya
wanawake na watoto (Mtakuwa)
kuonyesha matokeo chanya.”

Kituo jumuishi cha pamoja
kinahusisha matabibu, maofisa wa
dawati la jinsia la Polisi, maofisa
maendeleo ya jamii, ustawi wa
jamii na wadau wanaoshughulikia
mashauri ya ukatili wa Kijinsia.

Hakimu Mkazi wa Wilaya ya
Rombo, Regina Futakamba, akitoa
mada kuhusu matendo ya ukatili
wa Kijinsia na miongozo ya sheria,
alisema kesi nyingi zinazofikishwa
katika mahakama hiyo kwa sasa
zinahusu zaidi matukio ya ubakaji
wa watoto wenye umri chini ya
miaka 12.

“Hakuna mtoto aliyefika ma-
hakamani kutoa ushahidi akawa
amebakwa mara moja, wote
wanaoletwa wameingiliwa zaidi
ya mara moja. Sasa madaktari
wanaokuja kutoa ushahidi baada
ya kuwafanyia vipimo watoto hao
wanaodaiwa kubakwa, huthibitisha
kwamba watoto hao huwa wame-
bakwa zaidi ya mara moja.

Hakimu Futakamba aliongeza:
“Kina mama kabla ya kujitokeza
kupinga ukatili huu, turudi kwanza
katika jukumu letu la msingi
la malezi bora, tufuatilie wa-
toto wetu. Tumejikita zaidi katika
kutafunga pesa (fedha) badala ya
kuhudumia familia. Kilimanjaro
nimeona karibu kila mwanamke
anachakarika kwenye biashara
kuanzia tarehe moja hadi mwisho
wa mwezi, hii haifai.”

Msekwa aahidi MoCU kuzalisha wasomi mahiri

Na Mwandishi Wetu,
MOSHI

PIKA wa zamani wa

Bunge la Tanzania, Pius

sekwa, amesema

chini ya uongozi wake

kama Mkuu wa Chuo Kikuu

cha Ushirika Moshi (MoCU),

atahakikisha anasimamia ju-

kumu la msingi la chuo hicho

kuzalisha wasomi mahiri wa

fani za ushirika na biashara

ambao hawatatiliwa mashaka
katika weledi wao.

Msekwa aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki, wakati
akiwatunuku astashahada,
stashahada, shahada ya kwan-
za na shahada ya uzamili, was-
omi 1,773 wa chuo hicho.

Alisema kati ya wahitimu

hao, wamo nguli wa kitaaluma
walioandaliwa kulisaidia taifa
kuja na matokeo chanya ya
tafiti mbalimbali zinazohusu
maendeleo ya ushirika na bi-
ashara nchini.

Kwa mujibu wa Msekwa,
kundi hilo la wasomi linalo-
ingia katika soko la ajira ni
mahususi kwa ajili ya kujenga
uchumi na kupunguza umasi-
kini, wakati Tanzania ikijiele-
keza kuufikia uchumi wa kati
wa viwanda ifikapo mwaka
2025. “Chuo hiki ni miongoni
mwa vyuo vikuu vya umma vil-
ivyo chini ya Wizara ya Wizara
ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, tumepewa jukumu zito la
kuandaa wataalamu wa fani
mbalimbali wakati huu taifa
likielekea katika uchumi wa

kati ifikapo mwaka 2025.

“Katika kipindi cha mwaka
wa masomo 2018/2019 tume-
fanikiwa kulisaidia taifa ku-
zalisha wataalamu hao 1,773.
Tujipange zaidi kutekeleza
majukumu yetu kama kutoa
huduma za ushauri unaohusi-
ana na maendeleo ya ushirika
na biashara kwa wadau wa
ushirika, asasi za biashara na
watu binafsi.”

Wanataaluma hao wanatoka
katika Kitivo cha Ushirika na
Maendeleo ya Jamii (FCCD),
Kitivo cha Biashara na Sayansi
za Mawasiliano (FBIS), Kuru-
genzi ya Maktaba ya Ushirika
na Nyaraka za Kale (DLS) na
Taasisi ya Elimu Endelevu ya
Ushirika (ICCE).

Awali, Makamu Mkuu wa

Chuo hicho, Prof. Alfred Sife,
alisema kati ya wanataaluma
hao waliohitimu mafunzo ya
muda mrefu, limo kundi la
wahitimu katika programu za
Shahada ya Umabhiri ya Ushiri-
ka na Maendeleo ya Jamii (MA-
CCD), Shahada ya Umahiri ya
Menejimenti ya Manunuzi na
Ugavi (BA-PSM) na Shahada ya
Umahiri ya Menejimenti ya Bi-
ashara (MBM).

Oktoba 21 mwaka huu,
Msekwa alimthibitisha rasmi
Prof. Alfred Said Sife kuwa
Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu
cha Ushirika Moshi (MoCU),
baada ya kuwabwaga
maprofesa wengine saba ka-
tika kinyanganyiro cha kum-
saka makamu mkuu wa chuo
hicho.

Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya Arusha, Alvera Ndabagoye, akijibu maswali yaliyoulizwa na madiwani wa halmashauri hiyo,
katika kikao cha madiwani wakati wa kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa kipindi cha robo ya kwanza
ya Julai -Septemba 2019. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Mageuzi makubwa miundombinu Hali

Na Mwandishi Wetu, HAI

SERIKALI imepanga kuja
kufanya mageuzi makubwa ya
uboreshaji wa miundombinu
ya barabara katika Halmashau-
ri ya Wilaya ya Hai, baada ya
kuthibitisha itaanza rasmi kuzi-
jenga kwa kiwango cha lami
nyepesi barabara zake za M;ji
wa Mdogo wa Bomangombe.

Jana, Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri hiyo, Yohana
Sintoo, alithibitisha kuwapo
kwa mpango huo kuanzia
mwaka ujao.

“Ni kweli halmashauri ninay-
oingoza kama mtendaji mkuu,
ina nia ya dhati ya kuzijenga
kwa kiwango cha lami barabara

zote za mji wa Bomangombe.
Hatua hii ina lengo la kuondoa
kero ya ubovu wa miundombi-
nu na kupendezesha mandhari
ya miji,” alieleza Sintoo.
Alisema uamuzi huo utau-
fanya mji wa Bomangombe
kutokana na barabara zake ku-
kosa lami na nyingine kuwa na
mashimo mengi ambayo yame-
kuwa yakisababisha ajali.
Aidha, Mkurugenzi huyo
alisema ujenzi wa barabara
hizo utakuwa unatekelezwa
kwa awamu na pia zitajengwa
kwa kiwango kinachotakiwa.
Wiki iliyopita, Baraza la
Madiwani la Wilaya hiyo likion-
gozwa na Mwenyekiti wake,

Helga Mchomvu lilikubaliana
na wazo la Sintoo la kutaka ku-
fanyika mageuzi katika sekta ya
barabara, wakiazimia kuanza
kwa utekelezaji wake mwaka
ujao.

Pamoja na mambo mengine,
utaratibu mpya ulioanzishwa
na Mkurugenzi huyo wa kuwa-
bana watumishi wa umma kila
Jumatatu kuwasilisha ripoti
ya namna wanavyowajibika
kuhudumia wananchi, ume-
pokelewa kwa shangwe na
baadhi ya wakazi wa mji wa
Bomangombe.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti jana kuhusiana na
mkakati huo wa Sintoo ku-
jiimarisha kiutendaji, baadhi

ya wananchi hao Benedict
Swai na Anjela Erick ambao ni
wakazi wa Gezaulole, wilayani
hapa walisema sasa ni dhahiri
kwamba ule urasimu uliokuwa
ukifanywa na baadhi ya wa-
tumishi wa umma umepata
dawa.

Swai aliongeza: “Heshima
imerudi, nilipata taarifa huyo
Mkurugenzi aliwaambia kuwa
hizi kazi tunatakiwa kuzifanya
kwa kuheshimiana wakati wa
kutekeleza majukumu yao, kwa
sababu hao wananchi, ndio
Mheshimiwa Rais Dk. John
Magufuli amekuwa anasisitiza
kila mara, ndio watu muhimu
wanaotakiwa  kutangulizwa
mbele kuhudumiwa.”
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Na Adam Fungamwango

AKATI dirisha dogo la

usajili Ligi Kuu Tanza-

nia Bara na Ligi Daraja

la Kwanza likitarajiwa

kufunguliwa Desemba 15 hadi Janu-

1 ari 15 mwakani, kuna baadhi ya

wachezaji ambao kutokana na vi-

wango vyao wamejiweka kwenye
soko.

Pamoja na Ligi Kuu ku-
fikia raundi ya 13 tu,
baadhi ya wachezaji
hasa wa Kitanzania wa
naocheza kwenye timu
mbalimbali za mikoani
na hata jijini Dar es
Salaam wameonekana
kuwa na uwezo mkub-
wa kiasi cha kuzuka
wasiwasi kuwa huenda
hawatoweza kuz-
ichezea tena timu zao
na kuchukuliwa na timu
kubwa zenye uwezo wa
kifedha.

Msimu huu wa Ligi Kuu Tanzania
Bara umekuwa mgumu kutokana na
timu nyingi kujizatiti, lakini kikubwa
na uwezo mkubwa unaoonyeshwa
na wachezaji wengi na timu zinazoit-
wa au kujiita ndogo.

Timu za Simba, Yanga na Azam
mpaka sasa ndizo hapa nchini zina-
zoonekana si tu kuwa na uchumi,
lakini zina uwezo wa kumchukua
mchezaji yeyote kutoka kwenye kla-
bu yoyote ile.

Na zinavyoonekana zina mapungu-
fu mengi, hivyo wala haipingiki kuwa

L‘ zinaingia kwenye kinyang’anyiro cha
kusaka wachezaji wa kuongeza ngu-

~ vu kwenye timu zao.

‘ Tayari baadhi ya wachezaji wame-
shaanza kuhusishwa na timu hizo.
Mwandishi wa makala haya ameku-
sanya majina ya wachezaji ambao
wameonyesha viwango vya hali ya
juu kwenye timu wanazochezea na
kujiweka sokoni kwa klabu kubwa,
hivyo huenda nusu msimu ujao wasi-
we na klabu wanazochezea kwa sasa,
hawa hapa...

1. DITRIM NCHIMBI- POLISI
TANZANIA

Ni straika aliyeibuka ghafla na
kuwa mmoja wa wachezaji tishio
kwenye Ligi Kuu ya Tanzania. Hat-
trick aliyoipiga kwenye mechi am-
bayo timu yake ilicheza dhidi ya
Yanga na kutoka sare ya mabao 3-3,
ilimfanya aitwe kwenye kikosi cha
Taifa Stars na huko ameendelea ku-
fanya vizuri pia.

Nchimbi anaichezea Polisi Tanza-
nia kwa mkopo akitokea Azam FC.
Ana misimu takriban mitano kwe-
nye ligi akizichezea klabu za Njombe
Mji, Majimaji, Mbeya City, Mwadui
na baadaye Azam FC ambayo il-
imtoa kwa mkopo Polisi Tanzania.
Ana mabao manne mpaka sasa.
Huenda Azam FC ikamrejesha ny-
umbani kwenye kipindi cha dirisha
dogo kutokana na kiwango kikubwa
alichokionyesha.

2. BAKARI MWAMNYETO-
COASTAL UNION

Ni beki wa Coastal Union na timu
ya Taifa, Taifa Stars. Kwa muda
mfupi tu ametokea kuwa mabhiri

na maarufu kwa mashabiki wa soka
nchini hasa anaposimama kati akiwa
na mabeki mahiri, Kelvin Yondani, au
Erasto Nyoni kwenye kikosi cha timu
ya taifa.

Kutokana na kiwango chake cha
sasa tayari klabu za Simba na Yanga
zinaonekana kumnyemelea kipindi
cha dirisha dogo. Huenda nusu msimu
ujao asiichezee tena Coastal Union.

3. AWESU AWESU- KAGERA
SUGAR

Kama unakumbuka misimu mitatu
iliyopita, mchezaji huyo aliichezea Ma-
dini FC ya Arusha na kuwa mwiba mka-
li kwa Simba, timu hizo zilipocheza
michuano ya FA Cup. Ilibaki kidogo
Simba imsajili, lakini haijulikani nini
kilitokea.

Kiungo huyo aliibukia Mwadui na
kuichezea kwa misimu miwili na sasa
yupo Kagera Sugar akiwa kwenye ki-
wango cha hali ya juu. Ni kiungo kwe-
nye ufundi mwingi, pasi safi za mwisho,
pia akiwa na uwezo wa kufunga. Ame-
funga mabao manne mpaka sasa. Wala
haitoshangaza kumuona akiondoka
Kagera Sugar kipindi cha dirisha dogo.

4. DARUWESHI SALIBOKO- LIPULI
FC

Ni kiungo ambaye kwa sasa yuko
kwenye kiwango cha hali ya juu. Sali-
boko ana mabao manne mpaka sasa,
lakini akiwa amefunga hat-trick ali-
yoipata kwenye mechi ambayo Lipuli
iliikanyaga Singida United mabao 5-1.
Mchezaji huyu anahusishwa kujiunga
na Yanga, hivyo haitoshangaza kama
akiondoka Lipuli dirisha dogo.

5. ADAM ADAM- JKT TANZANIA

Tangu msimu uliopita akiwa na
klabu ya Prisons alionyesha uwezo
mkubwa wa kufunga mabao.

Ilionekana kama vile anabahatisha.

NYOTA\WALIOBIWEKA
SOKON

Msimu huu akiwa na klabu mpya ya
JKT Tanzania ameshapachika mabao
manne mpaka sasa. Ni mmoja kati ya
mastraika wanaochipukia kwa kasi.

Kwa uwezo alionao wala hai-
toshangaza kuona klabu kubwa ziki-
pigana vikumbo kutafuta saini yake
kipindi cha dirisha dogo.

6. PAUL NONGA- LIPULI FC

Ni straika mkongwe aliyechezea kla-
bu mbalimbali nchini ikiwamo Yanga.
Kwa sasa yupo Lipuli kwa misimu mi-
wili na amekuwa akifanya vizuri, akiwa
na mabao sita mpaka sasa.

Amekuwa akihusishwa kujiunga
Simba, Azam au Yanga, ingawa mwe-
nyewe amebainisha kuwa hatojiunga
na Yanga kwa sababu alishawahi
kucheza na mambo aliyokutana nayo
huko hatamani kurejea.

7. PETER MAPUNDA- MBEYA CITY

Kama kuna mchezaji rahisi wa kum-
nasa dirisha dogo basi atakuwa ni Pe-
ter Mapunda. Kwa sababau pamoja na
uwezo wake mkubwa anaouonyesha
uwanjani, lakini timu yake haifanyi
vema na inaonekana inakatisha tamaa.

Mapunda mwenye mabao matano,
ni mtaalamu wa kupiga penalti na
faulo. Mabao yake mengi ameyafunga
kwa staili hiyo, lakini pia akiwa mahiri
kucheza winga ya kushoto na kulia.

JOSE Mourinho ameshuhudia
kikosi chake cha Tottenham Kiki-
funga mabao matano (5-0) dhidi
va Burnley kwenye Ligi Kuu
England kwa mara ya kwanza
tangu Januari 2015, wakati
akiiongoza Chelsea kushinda 5-0
dhidi ya Swansea. Kipindi akiinoa
Manchester United haikuwahi
kufunga zaidi ya mabao manne
kwenye mechi 93 alizoiongoza
klabu hiyo.

Mshambuliaji
wa Polisi
Tanzania,
Ditram
Nchimbi
(kushoto), ak-
iwania mpira
na Lamine
Moro kwenye
mechi ya Ligi
Kuu dhidi

ya Yanga
ambayo
alipiga hat-
trick wakati
zikitoka sare
ya mabao
3-3.

8. GERALD MATHIAS- MWADUI
FC

Kama itakumbukwa, straika huyu
ndiye aliyetia mchanga kwenye ki-
tumbua cha Simba na kuwafanya
viongozi kumtazama kwa jicho la tatu
kocha Patrick Aussems kabla ya kum-
timua. Alifunga bao pekee Mwadui
ikiichapa Simba bao 1-O0 na kutibua
rekodi yake.

Ameshafunga mabao manne mpa-
ka sasa, huku akihusishwa kwenda
Yanga kwenye kipindi cha dirisha
dogo.

9. SAMSON MBANGULA- PRIS-
ONS

Ni mmoja wa viungo wa Kkati
wanaoingarisha Prisons kwa sasa ki-
asi cha kuweka rekodi ya kutofungwa
mechi yoyote mpaka sasa. Mbangula
alivutia umati kwenye mechi dhidi ya
Simba Uwanja wa Uhuru alipowafuni-
ka viungo wa Simba, mechi ambayo
timu hizo zilitoka sare ya bila kufun-
gana. Inasemekana viongozi wa Yanga
wameonyesha nia ya kusajili.

10. INNOCENT EDWIN- BIASHARA

Ni straika ambaye ana mabao mata-
tumpaka sasa. Kwa timu anayochezea
na uwezo wake huenda akanyakuliwa
na timu yoyote ile hata KMC kwenye
kipindi cha dirisha dogo.

L1
NJE YA UWANJA
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LONDON, England

IGI Kuu ya England inachukuliwa
kuwa moja ya ligi yenye ushindani
mkubwa zaidi na mashabiki wengi
wa soka dunini, lakini licha ya hilo si
wachezaji wote bora duniani wamepata ma-
fanikio pale.
Wachezaji wakubwa kama
Cristiano Ronaldo, Thierry
Henry na Sergio Aguero
wote wamecheza kwenye ligi
hiyo na wamekuwa magwiji
wakati wao wa uchezaji,
lakini wachezaji wengine
wameshindwa kupata
mafanikio licha ya kung'ara
sehemu nyingine.

Kwa sababu mbalimbali, staili ya maisha
imekuwa ni tatizo kuweza kuzoea soka la
Uingereza na hapa tunawaangalia wachezaji
watano ambao walishindwa kungara kwe-
nye Ligi Kuu ya England, lakini wakapata
mafanikio sehemu nyingine duniani.

1. MEMPHIS DEPAY

Mshambuliaji huyu wa Uholanzi, Mem-
phis Depay alijiunga na Manchester United
akitokea PSV Eindhoven kipindi cha majira
ya joto cha mwaka 2015 kwa ada ya uham-
isho ya pauni milioni 25, na mchezaji huyo
ambaye alikuwa na umri wa miaka 21, alik-
wenda pale Old Trafford akiwa na matu-
maini makubwa.

Alifunga mabao 22 katika mechi 30 al-
izocheza kwenye Ligi Kuu ya Uholanzi, Ere-

divisie, akiwa na PSV na baadhi ya mashabiki
walimlinganisha na Cristiano Ronaldo na Ar-
jen Robben.

Pale United Mholanzi huyu alikumbana
na wakati mgumu. Kwani licha ya kuanza
kucheza mechi 29 za Ligi Kuu katika msimu
wake wa kwanza, Memphis alifunga mabao
mawili tu, na mara nyingi akajikuta akikaa
benchi kutokana na kiwango chake kushuka.

Mwanzo wa msimu wa 2016/17, ulikuwa
mbaya zaidi kwake, alicheza mechi nane
tu kwa ‘Mashetani Wekundu hao katika
mashindano yote kabla ya kuuzwa kwa kla-
bu ya Ufaransa, Lyon Januari 2017 kwa ada ya
uhamisho ya pauni milioni 16.

Akiwa Lyon tayari amefunga mabao 50 ka-
tika mechi 130 yakimwamo mabao 11 katika
mechi 14 msimu huu na amejiimarisha mwe-
nyewe kwenye kikosi cha kwanza cha timu
ya Taifa ya Uholanzi.

2. FLORIAN THAUVIN

Winga wa Ufaransa, Florian Thauvin
alisajiliwa Newcastle United akitokea Mar-
seille kipindi cha majira ya joto cha mwaka
2015 kwa ada ya uhamisho ya pauni mil-
ioni 15. Thauvin alikuwa akitambulika kama
mmoja wa wachezaji bora barani Ulaya, na
alitajwa kuwa mchezaji bora kijana wa mwa-
ka wa Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, msimu
wa 2012/13.

Bahati mbaya pale kwenye dimba la St.
James’ Park mambo yalikuwa magu-
mu kwa upande wake; alicheza
mechi 16 kwa
klabu hiyo,
akifunga bao

moja kwenye
mchezo wa } ”

Extra Time

EFL dhidi ya Northampton Town, na alishu-
tumiwa hata na gwiji wa klabu hiyo, Alan
Shearer. Hakukuwa na mshangao kwa Mfar-
ansa huyo alipopelekwa kwa mkopo pale
Marseille ikiwa ni miezi mitano baada ya ku-
tua England.

Thauvin alihamia moja kwa moja kipindi
cha majira ya joto mwaka 2016 na tangu
hapo amekuwa kwenye kiwango kikubwa
zaidi tofauti na alivyokuwa akicheza kule Ligi
Kuu ya England. Winga huyo amefunga ma-
bao 15 kwenye Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1,
katika msimu wa 2016/17 ikiwamo ‘hat-trick’
yake ya kwanza na msimu uliofuata alifunga
mabao 22 katika mechi 34. Na hilo likatosha
kumfanya kuwa mchezaji bora wa mwaka wa
Ligi Kuu ya Ufaransa na pia alikuwa kwenye
kikosi kilichotwaa Kombe la Dunia mwaka
2018.

3. GERARD PIQUE

Haifai kumuita Gerard Pique kwamba
alishindwa kung’ara pale Manchester United,
lakini beki huyo wa kati wa Hispania alitumia
misimu minne akiwa pale Old Trafford in-
gawa haikuwa mizuri kwake. Akiwa na umri
wa miaka 20, msimu wa 2007/08, ukamfanya
kocha gwiji wa United, Sir Alex Ferguson ku-
muona hafai.

Halikua jambo la kushangaza wakati al-
ipouzwa kwenda Barcelona klabu ya utotoni
mwake kipindi cha majira ya joto mwaka
2008. Na tangu hapo amekuwa na mafanikio
makubwa zaidi kwa klabu hiyo ya Nou Camp.

4. RADAMEL FALCAO
- Kwa kipindi cha muongo mmoja uliopita,
Radamel Falcao wa Colombia amekuwa
mmoja wa washambuliaji bora duniani.
\ Amefunga mabao mengi akiwa nchini
“ Ureno, Hispania na Ufaransa na kwa sasa
anacheza nchini Uturuki.

Lakini kwa bahati mbaya, Falcao am-
baye anajulikana kwa jina la utani la ‘El
Tigre’ alishindwa kung’ara kule kwenye
Ligi Kuu ya England.

Falcao alichipukia akiwa Porto
baada ya kujiunga nao msimu wa
2008/09, na alifunga jumla ya mabao
34 katika mechi 43 alizocheza kwenye
mashindano yote kabla ya kufunga

mabao 38 katika mechi 44 msimu uli-
ofuata.

Usajili wake wa kutua pale Atletico
Madrid ulifuata na Falcao aliweza kujii-
marisha yeye mwenyewe kwa kushinda
Kombe la Ligi ya Europa mwaka 2012

o

na akifunga mabao 70 katika mechi 91 al-
izoichezea klabu hiyo kwa kipindi cha mi-
simu miwili. Kipindi cha majira ya joto cha
mwaka 2013 alisajiliwa Monaco.

Halafu baadaye akapelekwa kwa mkopo
Manchester United na kwa bahati mbaya
hakuweza kabisa kuwa na mafanikio kwe-
nye Ligi Kuu ya England. Akiwa pale Old
Trafford alifunga mabao manne tu. Baadaye
akapelekwa kwa mkopo Chelsea - ambako
alicheza mechi 12 na kufunga bao moja.

Falcao alirudi tena Monaco baada ya
kushindwa kutamba pale Chelsea na kwa
msimu wa 2016/17 - tayari amefunga mabao
30 katika mechi 43.

5. PAULINHO

Alisajiliwa Tottenham Hotspur kipindi
cha majira ya joto mwaka 2013 wakati Andre
Villas-Boas akijaribu kukijenga kikosi chake
baada ya kuuzwa kwa Gareth Bale kwenda
Real Madrid kwa pauni milioni 80.

Paulinho raia wa Brazil aliigharimu Spurs
ada ya pauni milioni 17, lakini kwa bahati
mbaya alijikuta kwenye wakati mgumu pale.

Aliuzwa kwenda Ligi Kuu ya China katika
klabu ya Guangzhou Evergrande na kipindi
cha majira ya joto cha mwaka 2017, aliuzwa
Barcelona na alicheza kwa mwaka mmoja tu
kabla ya kurudi China, ambako alifunga ma-
bao tisa katika mechi 49.

- i S ——

Gerard Pique na mkewe Shakira.

‘ Nukuu
/ i

“Mbio za ubingwa zimeshaisha. Kwa
kile ninachokisoma, hakuna mtu
anayetupa sisi nafasi. Imeshamal-
izika. Kwa mfano tuna mchezo dhidi
ya Liverpool, itakuwa ni uchizi ku-
fikiria kuhusu ubingwa, kwa uhakika
kabisa,” Pep Guardiola kabla ya Man
City kuiangukia pua dhidi ya Man
United juzi.

“Uamuzi umefanywa na waandi-
shi wa habari, sahihi? Ninaona ni
tofauti kidogo. Lionel Messi labda ni
mchezaji bora niliyewahi kumuona
katika maisha yangu, ila msimu
uliopita kamwe siwezi kukumbuka
zaidi msimu wa kuvutia kwa beki.
Ingekuwa sahihi kama Virgil an-
geshinda pia ‘Ballon d'Or’. Tulishin-
da Ligi ya Mabingwa na alikuwa na
msimu mzuri,” Kocha wa Liverpool,
Jurgen Kiopp

“Rekodi zinawekwa ili zivunjwe,
lakini sijui ni nani na lini. Lakini kwa
wakati huu naishikilia rekodi hii [kut-
waa ‘Ballon d’Or’ mara sita] na nina
furaha kubwa. llikuwa ni jambo lisil-
ilofikirika kushinda moja na baadaye
sita,” Lionel Messi baada ya kuweka
rekodi ya kutwaa Ballon d’Or mara
sita wiki iliyopita.
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Kikosi cha Zanzibar Heroes kilichofika fainali ya
Kombe la Chalenji 2017 nchini Kenya na kufungwa na
wenyeji kwa mikwaju ya penalti 3-2, baada ya kufun-
gana mabao 2-2 kwa dakika 120.

Na Adam Fungamwango

ICHUANO ya Kombe la

Chalenji wanaume Ukan-

da wa Afrika Mashariki

na Kati (Cecafa), imeanza

kutimua vumbi tangu juzi, Jumamosi

nchini Uganda, ikizishirikisha jumla

ya timu tisa, zikigawanyika makundi

mawili A na B.

Kundi A, linazishirikisha

timu za Burundi, Djibouti,

Eritrea, Somalia na Ugan

da, huku Kundi B likiwa

na timu za Tanzania Bara

maarufu kama Kiliman

jaro Stars, Kenya, Sudan

na Zanzibar (Zanzibar He

roes).

Awali kulikuwa na makundi mata-

tu, lakini kutokana na kujitoa kwa

timu nne, Shirikisho la Vyama vya

Soka Ukanda wa Afrika Mashariki na

Kati(Cecafa) ikapunguza makundi,

ikiwa ni pamoja na mabadiliko ya
ratiba yenyewe.

Jumamosi iliyopita, Djibouti ilitoka
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sare ya bila kufungana dhidi ya So-
malia na Uganda ikiichapa Burundi
mabao 2-1.

Sare ya Djibouti dhidi ya Somalia
inaweka rekodi ya timu hizo kuku-
tana mara nane, huku mara nne ikiwa
ni kwenye michuano hiyo.

Kwenye mechi nane ambazo zi-
mecheza, Somalia imeifunga Djibouti
mara tatu, sare tatu, huku ikifungwa
mara mbili. Kwenye michuano hiyo
ya Cecafa, kila timu imeshinda mara
moja kila mmoja akishinda mabao 2-1
na sare mbili ambazo zote ni za bila
kufungana.

Jana kulikuwa na mechi nyingine,
Kilimanjaro Stars ikicheza dhidi ya
Mabingwa Watetezi Kenya na Zanzi-
bar ikacheza na Sudan.

Mwandishi wa makala haya ame-
kusanya rekodi, takwimu na dondoo
mbalimbali za michuano hiyo inay-
oendelea kufanyika nchini Uganda,
hizi hapa...

1. KUTOKA GOSSAGE MPAKA
CHALLENGE CUP
Michuano hii zamani iliitwa Gos-

MLINDA mlango
wa Barcelona,
Marc-Andre ter
Stegen ni kipa
pekee kwenye ligi
tano bora barani
Ulaya msimu huu
kuweza kutoa
pasi mbili za
mwisho [assist].

sage Cup na ilianzishwa mwaka 1926
enzi za mkoloni hadi mwaka 1966
ilipobadilishwa na kuwa Challenge
Cup kuanzia mwaka 1967.

Mlijulikana kama Gossage Cup kuto-
kana na kudhaminiwa na Kampuni ya
Sabuni chini ya mmiliki William Gos-
sage.

2. KENYA YA KWANZA
KUTWAA KOMBE

Timu ya Taifa ya Kenya, Harambee
Stars ambao ni mabingwa watetezi
ndiyo timu ya kwanza kutwaa kombe
hilo, wakati linaitwa Gossage na pia
wakati lilipobadilishwa na kuitwa
Challenge Cup.

Mwaka 1926, ilipofanyika kwa mara
ya kwanza ikiitwa Gossage iliichapa
Uganda mabao 2-1 na mwaka 1967,
ilipobadilishwa na kuitwa Challenge
Cup ililitwaa kombe hilo ambalo
lilichezwa kwa mtindo wa ligi kwa
kushinda mechi zote tatu kwa kuzi-
funga timu za Uganda mabao 3-1, Zan-
zibar mabao 6-O na Tanzania Bara
mabao 5-3, hivyo kufikisha pointi sita.
Ikumbukwe wakati huo timu ikishin-
da inapata pointi mbili tu na si tatu
kama hivi sasa.

3. UGANDA MABINGWA WA
KIHISTORIA

Timu ya Taifa ya Uganda, maarufu
Uganda Cranes ndiyo timu iliyotwaa
mara nyingi zaidi kuliko timu ny-
ingine.

Timu hiyo imechukua mara 14, iki-
fuatiwa na Kenya ambayo imetwaa

mara saba, Tanzania Bara, Zambia
na Malawi zimechukua mara tatu kila
moja, Sudan mara mbili, huku, Rwan-
da Zimbabwe na Zanzibar zikichukua
mara moja. Hii haijumlishi wakati iki-
itwa Gossage.

Lakini hata ukijulisha na wakati wa
Gossage kuanzia mwaka 1926, bado
Uganda wanabaki vinara kwani wa-
nakuwa wamechukua mara 39, Kenya
mara 21, Tanzania Bara mara nane,
Ethiopia mara nne, Malawi na Zambia
mara tatu, Sudan mara mbili, Rwanda
Zimbabwe na Zanzibar mara moja.

4. ZANZIBAR FAINALI MSIMU
ULIOPITA

Ikumbukwe kuwa michuano hiyo
haikuchezwa mwaka jana 2018, lakini
mara ya mwisho 2017, Zanzibar am-
bayo inachukuliwa poa ilitinga hatua
ya fainali na kuwachachafya wenyeji
Kenya kwa kutoka sare ya mabao 2-2,
kabla ya kufungwa kwa mikwaju ya
penalti 3-2.

5. KILI STARS KUCHAPWA NA
ZANZIBAR

Wakati kesho Jumanne Kiliman-
jaro Stars ikitarajiwa kucheza dhidi ya
ndugu zao, Zanzibar Heroes, rekodi
inaonyesha kuwa mara ya mwisho
zilipokutana kwenye michuano hiyo
mwaka 2017, Tanzania Bara ilichapwa
mabao 2-1 nchini Kenya, mechi ikiche-
zwa Uwanja wa Machakos, mabao
yakizamishwa nyavuni na Kassim Se-
lemani Selembe na Ibrahim Hamadi
Hilika, huku la Bara likifungwa na
Mao Mkami.
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\WACHEZAYI\WAS
WAKUTAZAMWA

PARIS, Ufaransa

AADA ya kusimama kwa

wiki moja, Ligi ya Mabingwa

Ulaya inarudi tena wiki hii.

Wachezaji wengi wamekuwa
waking’ara kwenye mashindano hayo
makubwa zaidi kwa ngazi ya klabu ba-
rani Ulaya.

Makala haya yanaku-
chambulia wachezaji
watano wa kutazamwa
zaidi kwenye michuano
ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya msimu huu...

5. SERGE GNABRY

Serge Gnabry ni moja ya bidhaa
adimu barani Ulaya kwa sasa. Arse-
nal watakuwa wanajilaumu wenyewe
kwa kumuacha aondoke misimu kad-
haa iliyopita. Amekuwa pale Bayern
Munich kwa muda na alikuwa kwe-
nye kiwango cha kuvutia kabisa.

Hata hivyo, msimu huu anaone-
kana kuwa mmoja wa nyota wakali
zaidi. Mabao manne aliyofunga dhidi
Tottenham Hotspur yanathibitisha
hilo. Mjerumani huyo amekuwa kwe-
nye kiwango kizuri zaidi kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya msimu huu.

Kama ataweza kuendelea kuwa
kwenye kiwango hicho kwa wiki
chache zijazo, kutamfanya kuwa

mmoja wa nyota wa kuchungwa zaidi
katika mashindano hayo. Tayari ana
mabao manne na pasi ya moja ya
mwisho katika mechi nne alizocheza
msimu huu.

4. ERLING BRAUT HAALAND

Erling Braut Haaland yupo kwe-
nye kiwango cha kuvutia kwa sasa.
Anaweza kuwa hajulikani kwa watu
wengi kwa sababu hachezi katika
moja ya ligi kubwa tano za Ulaya.
Anacheza pale RB Salzburg kwenye
Ligi Kuu ya Austria, maarufu kama
Bundesliga kama inavyoitwa ya Uje-
rumani. Kinda huyo anaonekana
kuwa kwenye kiwango bora kabisa.

Akiwa na mabao 27 na pasi za
mwisho saba kwenye mechi 20 al-
izocheza za mashindano yote, kijana
huyo raia wa Norway hana masi-
hara akiwa kwenye lango la goli. Na
jambo la kuvutia ni kwamba tayari
ana mabao nane katika mechi tano
alizocheza kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

Na katika umri wake wa miaka 19,
anaonekana atakuwa nyota mkali zai-
di kwenye mashindano hayo msimu
huu.

3. CRISTIANO RONALDO

Nani ambaye hamtambui? Mfalme
wa Ulaya na pengine mchezaji bora
wa zama hizi. Wote wanajua kwamba,
Cristiano Ronaldo anaweza kuan-

za vibaya msimu, lakini mwishoni
anakuwa moto kwelikweli.

Ronaldo ndiye mchezaji pekee
aliyefunga bao katika kila mchezo wa
hatua ya makundi kwenye michuano
hiyo, pia ndiye aliyefunga ‘hat-trick’
nyingi zaidi kwenye hatua ya mtoano.

Kwa sasa Ronaldo bado hajawa kwe-
nye kiwango, lakini wakati wowote
anaweza kufanya maajabu makubwa.

2. LIONEL MESSI

Kumzidi mpinzani wake, Cristiano
Ronaldo kwenye tuzo ya mchezaji
bora wa mwaka wa Fifa haitoshi
kwake. Mara zote anataka kuwa juu ya
mpinzani wake huyo raia wa Ureno.

Barcelona inakuwa kwenye wakati
mgumu kama Lionel Messi hayupo
kwenye kiwango chake. Bado ana
maumivu ya kufungwa na Liverpool
msimu uliopita.

Pamoja kwamba Messi bado ha-
jaimarika sawasawa kwenye Ligi ya

USHINDI wa mabao 5-2 Barcelona
iliyoupata dhidi ya Real Mallorca
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Mabingwa Ulaya msimu huu, la-
kini ni suala la muda tu kumuona
aking’ara.

1. ROBERT LEWANDOWSKI

Robert Lewandowski kwa sasa
yupo kwenye kiwango bora zaidi
na miamba wa soka wa Ujerumani,
Bayern Munich. Vipi kuhusu Ligi ya
Mabingwa Ulaya? Timu zilizokutana
naye zinajua nini alichowafanya
wakati akiwa kwenye lango la timu
pinzani.

Huku tayari akiwa na mabao 10
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu huu, ni wazi kwamba ana na-
fasi ya kuibuka mfungaji bora mwis-
honi mwa mashindano hayo.

Kwani tayari ameonyesha yupo
kwenye wakati mzuri zaidi katika
kipindi chake cha uchezaji na moto
wake unaonekana wazi si wa kupoa
hivi karibuni.

kwenye LaLiga juzi, ni mechi ya tatu
kwa washambuliaji Lionel Messi, Luis
Suarez na Antoine Griezmann wote
kwa pamoja kuweza kucheka na nyavu
katika mchezo mmoja wakiwa Barca
kwenye mashindano yote na wa pili
kwa upande wa LaLiga (mingine ilikuwa
dhidi ya Eibar na Borussia Dortmund).

NDANI YA 18




LIGI Kuu ya England inachukuliwa
kuwa moja va ligi yenye ushindani
mkubwa zaidi na mashabiki wengi
wa soka dunini, lakini licha ya hilo
si wachezaji wote bora duniani
wamepata mafanikio pale.
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MESSI NA " \
BALLON D'OR
SITAKATIKAAL

BARCELONA, Hispania

- I
IONEL Messi ameendelea
kuwa na uwezo wa kutengen-
eza rekodi yake mwenyewe
wakati aliposhinda kwa mara

ya sita tuzo ya Ballon d’Or.

Utawala wa muongo
mmoja kwenye historia
ya tuzo binafsi kwenye
soka kati ya nyota huyo
wa Barcelona na Cristiano
Ronaldo ulivunjwa mwa-
ka jana na kiungo wa Real
Madrid, Luka Modric.

Lakini tena Messi alitajwa kui-
chukua tuzo hiyo ya Ballons d’Or kwa
mara ya sita, yaani ameshinda mwa-
ka 2009, 2010, 2011, 2012 na 2015.

Hapa chini tunaangalia rekodi ya

Messi kwa namba. 2011 na mshindani wake, Ronaldo katika

2009

Mwaka huu kulikuwa na mataji
mengi. Alishinda mataji sita chini ya
kocha Pep Guardiola akianza na taji
la Ligi Kuu ya Hispania, La Liga, Copa
del Rey [Kombe la Mfalme], Ligi ya
Mabingwa Ulaya, Supercopa de Es-
pana, Super Cup na Klabu Bingwa ya
Dunia. Messi alichangia mabao 22 na

pasi za mwisho 10 kwenye LaLiga.

2010

Mwaka mmoja baadaye kulikuwa na
mataji machache akishinda LaLiga na
Supercopa, lakini ulikuwa tena mwaka
wa kuvutia kwa Messi, ambaye alifunga
mabao 58 katika mechi 54 alizoichezea
Barcelona. Alisherehekea mabao 42
kwenye La Liga katika mechi 36.

BAO alilofunga Alex Oxlade-Cham-
berlain wakati wakishinda 3-0

Kwa mara ya tatu mfululizo
akashinda Ballon d’'Or mwaka 2011.
Taji pekee alilikosa mwaka huo liliku-
wa ni lile la Copa del Rey, huku Messi
akiwa na mchango mkubwa zaidi
katika kikosi cha Barca kilichoshinda
LaLiga na Ligi ya Mabingwa Ulaya.
Alifunga mabao 55 katika mechi 57
alizocheza kwenye mashindano yote
na pasi za mwisho 25.

2012

Hii ilikuwa ni mara ya nne mfu-
lulizo, na wakati huo Messi alikuwa
na taji moja tu la Copa del Rey. Katika
mechi 60 alizocheza Messi alifunga

tuzo za Ballon d’'Or mwaka 2015 Messi
akarudi tena. Akiwa na upatina mzuri
na Neymar na Luis Suarez chini ya ko-
cha, Luis Enrique alishinda taji la La-
Liga, Copa del Rey na Ligi ya Mabingwa
Ulaya pamoja na lile la Super Cup na taji
la Klabu Bingwa Dunia. Alifunga mabao
48 na pasi za mwisho 23 katika mechi
53 alizocheza.

2019

Mwaka huu ndio umemtambulisha
kama mchezaji bora wa wakati wote
katika sayari hii. Kwani Messi ameweka
rekodi ya kutwaa tuzo ya Ballon d’'Or
kwa mara ya sita. Mwaka huu amefunga

dhidi ya Bournemouth juzi, ni la
kwanza kwake katika mechi 25 za
Ligi Kuu England, alizoichezea Liv-
erpool. Mara ya mwisho kuifungia
timu hiyo ilikuwa dhidi ya Man-
chester City Januari 2018, mwaka
mmoja na siku 327 zilizopita.

mabao 79, huku 59 yakiwa kwenye
LaLiga na 13 kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya na akitoa pasi za mwisho 21.

mabao 41 na pasi za mwisho 15 katika
mechi 44.

Messi pia alishinda taji la LaLiga kwa
mara ya 10 akiweka rekodi ya mchezaji
2015 wa kwanza wa Barcelona kubeba taji
Baada ya miaka miwili kutawaliwa hilo mara 10 katika historia.

USILOLIJUA
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Madarasa 59 yazuia wanafunzi
2,716 Kidato cha kwanza

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

ANAFUNZI 2716

waliofaulu  mti-

hani wa darasa la

saba mwaka huu
na kutakiwa kujiunga kidato
cha kwanza mwakani mkoani
Mbeya, wako hatarini kuchele-
wa kuanza masomo kutokana
na upungufu wa vyumba vya
madarasa 59.

Hayo yalisemwa na Kaimu
Ofisa Elimu wa Mkoa huo,
George Mbigima, wakati wa
kikao cha wadau wa elimu cha
kutoa taarifa ya uchaguzi wa
wanafunzi wa kujiunga kidato
cha kwanza, ambapo alisema
idadi hiyo ni sawa na asilimia
nane ya waliofaulu.

Alisema kutokana na tatizo
hilo, majina ya wanafunzi hao
yamezuiliwa yasitangazwe mpa-
ka vyumba hivyo vitakapokuwa
vimekamilika, na kwamba Kkati
ya Halmashauri saba za Mkoa

huo ni Halmashauri tatuza Bu-
sokelo, Mbeya Jiji na Kyela ndizo
hazina upungufu wa vyumba.

Mbijima alisema halmashauri
inayoongoza kwa upungufu ni
Mbarali ambayo ina upungufu
wa vyumba vya madarasa 36,
ikifuatiwa na Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya yenye upungu-
fu wa vyumba 11, na Halmashau-
ri za Rungwe na Chunya zina
upungufu wa vyumba sita kila
moja. Aliwataka viongozi wa
halmashauri hizo kuhakikisha
wanasimamia ujenzi wa vyum-
ba hivyo ili kufikia Januari viwe
vimekamilika na watoto wote
waanze masomo.

“Upungufu wa vyumba vya
madarasa unajitokeza kila mwa-
ka na wakati mwingine katika
shule zilezile, lakini kuna shule
ambazo zimefikia ukomo wa
kubeba wanafunzi, hivyo na-
shauri halmashauri kuwa na mi-
pango ya kujenga vyumba vipya
kulingana na mahitaji pamoja
na kujenga shule mpya,” alise-

ma Mbijima.

Kaimu Katibu Tawala wa
Mkoa wa Mbeya, Jeremiah Min-
ja, aliagiza halmashauri zote ku-
kamilisha vyumba hivyo kabla
ya Januari 15, ili wanafunzi wote
waliozuiliwa waanze masomo
mapema. Alisema Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tam-
isemi), Selemani Jafo, aliagiza
vyumba hivyo vikamilike kabla
ya Januari 30 na hivyo wao
wanatakiwa waweke tarehe ya
nyuma ili kuendana na tarehe
ya wizara.

Aliwataka wakuu wa wilaya,
wakurugenzi na wadau wen-
gine wa elimu katika mkoa huo
kushirikiana kwenye ujenzi wa
vyumba hivyo ili wanafunzi
waanze mapema masomo na
wauepushe mkoa na matatizo.

“Kwa kuwa Waziri Jafo aliagi-
za nchi nzima vyumba vikami-
like mwishoni mwa Januari,
sisi tutaweka katikati ya mwezi
huo na kila mtu ahakikishe

anashiriki kwenye zoezi hilo
maana nina taarifa kuwa mae-
neo mengi ujenzi unaendelea,”
alisema Minja. Baadhi ya wakuu
wa wilaya waliohudhuria kikao
hicho walieleza mikakati yao
ya kuhakikisha wanafunzi wote
waliofaulu wanaanza masomo
mapema.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali,
Reuben Mfune, alisema ka-
tika wilaya wameamua kujenga
shule mpya tisa ili kukabiliana
na tatizo la upungufu wa vy-
umba.

Alisema kati ya shule hizo
mpya, shule sita zitafunguliwa
Januari, na kwamba baada ya
hapo wataendelea na utara-
tibu wa kujenga vyumba vipya
vya madarasa kwenye shule za
zamani.

Alipokuwa anatoa taarifa ya
wanafunzi waliochaguliwa, Wa-
ziri Jafo alisema 173,636 nchini
kote wamekosa nafasi kutokana
na uhaba wa vyumba vya ma-
darasa.

Baadhi ya
wasama-

ria wema
wakimsaidia
dereva
boda-

boda kuinua
pikipiki yake
baada va
kuanguka
katika eneo
la Ndola

Mji Mdogo
wa Mbalizi
mkoani
Mbevya.
Alikuwa aki-
panda tuta
lililowekwa
na wananchi,
ili kudhibiti
mwen-
dokasi wa
madereva
hao. PICHA:
NEBART
MSOKWA.

Watatu mbaroni kwa tuhuma za mauaji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATU watatu wanashikiliwa
na Jeshi la Polisi mkoani Mbeya
kwa tuhuma za mauaji ya John
Mwakarundwa (62), Mkazi wa
mashauri ya Wilaya ya Rungwe
tukio ambalo linahusishwa na
imani za kishirikina.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa

wa Mbeya, Ulrich Matei, alisema
tukio hilo lilitokea Desemba 3,
bapo watuhumiwa walimvamia
na kumkata na vitu vyenye ncha
kali. Kamanda Matei alisema
majina ya watuhumiwa hao
yanahifadhiwa kwa sababu za
kiuchunguzi, na kwamba wal-
imkatakata Mwakarundwa mae-
neo ya kisogoni, taya la kushoto

na tumboni hali iliyosababisha
kifo chake. Alisema historia in-
aonyesha kuwa Mwakarundwa
alikuwa anatuhumiwa kwenda
kununua uchawi Malawi, hivyo
wananchi wa eneo hilo wali-
kuwa wana hasira naye wakidai
Alisema watuhumiwa wanadai-
wa kufanya tukio hilo kwa lengo
la kulipiza kisasi, na kwamba

baada ya tukio hilo wananchi
walikuwa wanashangilia waki-
furahia kuuawa kwake.

“Serikali haiwezi kujiingiza
kwenye hizo imani za kishiriki-
na, hivyo tutaendelea kuwa-
hoji watuhumiwa, na ushahidi
ukikamilika watafikishwa ma-
hakamani kwa ajili ya hatua
zaidi za kisheria,” alisema Ka-
manda Matei.

Fursaya
umeme

vijiji 140

Na Nebart Msokwa, MBEYA

VIJIJI 140 vya Mkoa wa Mbeya
vimeunganishiwa huduma ya
umeme kupitia Wakala wa Huduma
tatu, hivyo kurahisisha upatikanaji
wa baadhi ya huduma za kijamii na
kuinua uchumi wa wananchi.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa
wiki na Ofisa Uhusiano na Huduma
kwa Wateja wa Shirika la Umeme
nchini (Tanesco) Mkoa wa Mbeya,
Shamu Lameck, wakati akizungumza
na gazeti hili kuhusu utekelezaji wa
mradi huo.

Shamu alisema REA awamu va tatu
mzunguko wa kwanza unatekelezwa
katika wilaya zote kupitia mkandar-
asi Steg International Service kutoka
Tunisia.

Alisema utekelezaji wake ulianza
Mei 2018 na unatekelezwa kwa
miezi 24, na kwamba utekelezaji
wake umegawanyika katika mafungu
mawili, ambapo kila fungu lina hal-
mashauri tatu.

Kwa mujibu wa Shamu, fungu la
kwanza linajumuisha Halmashauri
ya Wilaya ya Mbeya, Busokelo na
Rungwe ambapo katika fungu hilo vi-
jiji 110 vipo kwenye mradi, vikiwamo
vya wilaya za lleje na Mbozi mkoani
songwe.

“Mradi huu unagharimu Sh. bilioni
25.4 na ni mradi wenye manufaa
makubwa kwa wananchi, sasa hivi
umeme... kuna shughuli za kiuchumi
zimeongezeka, watu wanachomeleg,
wanachaji simu na miradi mingine,”
alisema Shamu.

Alisema fungu la pili linajumuisha
Halmashauri za Wilaya ya Chunya,
Kyela na Mbarali pamoja na vya
Wilaya za Momba na Songwe mkoani
vitanufaika na unagharimu Sh. bilioni
20.5.

Alisema utekelezaji wa mradi huo
umefikia asilimia 49, na kwamba
wanatarajia mkandarasi atakamili-
sha kazi hiyo kwa muda wa kipindi
ambacho kimeainishwa kwenye
mkataba.

Akizungumzia changamoto za
mradi huo Shamu alisema baadhi
ya wananchi wanakuwa wagumu
kuridhia miundombinu ya umeme
Kupita kwenye maeneo yao pamoja
na mwamko mdogo wa kuungani-
sha umeme kwenye maneo ambayo
mradi umepita.

“Katika awamu hii tulilenga wa-
teja 7,549 wawe wameunganishiwa
umeme na hilo tumefanikiwa, lakini
pia tumefanikiwa kufunga transifoma
168 katika mtandao wa umeme viji-
jini wenye urefu wa kilomita, 332"
alisema.

Aliwataka wananchi kulinda mi-
undombinu ya REA, ambayo im-
eegeshwa au kusimikwa kwa ajili ya
kupitisha mradi wa umeme okiwamo
kukubali kupisha miundombinu hiyo
ipite katika maeneo yao ili serikali
ikamilishe kazi hiyo haraka kwa ajili
ya maendeleo yao.
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HABARI DODOMA

Osha yatoa somo kwa mafundi

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

AIMU Mtendaji Mkuu

wa Wakala wa Usalama

na Afya Mahali pa Kazi

(Osha), Khadija Mwen-

da, amewataka mafundi katika

nyanja mbalimbali kuongeza

thamani ya kazi zao ili waweze

kujiinua kiuchumi kutoka kipato
cha chini hadi cha kati.

Aliyasema hayo wakati wa

kongamano la mafundi lililo-

kuwa mafundi wana mchango

mkubwa katika maendeleo ya
nchi hususani kufanikisha Tan-
zania ya viwanda.

“Kwa miaka mingi kumekuwa
na dhana iliyojengeka ndani ya
jamii zetu kwamba mafundi ni
watu wa chini na wenye mchan-
go mdogo katika maendeleo
ya nchi; dhana ambayo haina
ukweli wowote. Hivyo, nawaasa
mafundi kuanza kujiona kuwa
watu wenye thamani sana na
wenye mchango mkubwa ka-
tika maendeleo ya familia, jamii
na taifa kwa ujumla,” alisema
Mwenda. Kadhalika, aliwasisiti-

za mafundi kuhusu uzingatiaji
wa kanuni muhimu za kujilinda
dhidi ya vihatarishi vya kiusala-
ma na afya wanapokuwa wana-
fanya kazi zao za kiufundi.

“Mara nyingi tunapofikiria
maendeleo tunadhani yana-
letwa na shughuli kubwa za
kiuchumi tu mfano viwanda vi-
kubwa na kusahau kwamba ni
viwanda vidogo na wazalishaji
wa chini ndio hupeleka ma-
lighafi katika viwanda vikubwa,”
alisema Mwanda.

Akizungumza kwa niaba ya
Mkurugenzi wa Kampuni ya

Fundismart iliyoandaa konga-
mano hilo, Wiseman Luvanda,
ambaye ni Meneja Mradi wa
kampuni hiyo, alisema progra-
mu ya FundiSmart ina lengo la
kuwawezesha mafundi kutumia
ujuzi na vipaji vyao ipasavyo ili
waweze kupata mafanikio na
kuboresha maisha yao.

Katika kongamano hilo wa-
shiriki walipata mafunzo mbali
mbali yakiwamo ya usalama
na afya mahali pa kazi ambayo
yalitolewa na Mkaguzi wa Usala-
ma wa Mazingira ya kazi kutoka
Osha, Venance Bulinga.

PICHA PETER MKWAVILA.

Makandarasi wazawa wapigiwa
debe zabuni Tanroads, Tarura

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Dk. Binilith Mahenge, ame-
waagiza Wakala wa Barabara
(Tanroads) na Wakala wa Bara-
kuhakikisha wanatoa kazi kwa
makandarasi wazawa ambao
wana uwezo wa kufanya kazi za
kujenga barabara na madaraja
mkoani humo.

Akizungumza baada ya ku-
kagua daraja la Ibwaga wilayani
Kongwa ambalo limejengwa
na Mkandarasi Tactics and
Construction Company, Tho-
bias Kyando, Mahenge alisema
mkandarasi huyo ameonyesha

uwezo wa juu katika kujenga
daraja ambalo limefikia asilimia
92.

Dk. Mahenge alisema
mkandarasi huyo ameonyesha
uwezo wa juu katika kujenga
daraja katika mto huo ambao
mara mvua zikinyesha wananchi
kutoka Mlalo inawawia vigumu
kufika katika hospitali ya wilaya
kupata huduma za afya.

Alisema mara nyingi miradi ya
barabara wamekuwa wakipewa
makandarasi kutoka nje, lakini
hawafanyi vizuri, na kuongeza
kuwa Kyando ni mfano wa
makandarasi wazawa ambao
wameonyesha uwezo wa juu ka-
tika kujenga daraja.

Mahenge alisema kutokana na

uwezo alionyesha kujenga dara-
ja hilo, ni vema Tanroads kum-
tumia katika ujenzi wa miradi
mingine kwani amejenga sifa
kutokana na kujenga daraja hilo.

Alimwagiza Mkuu wa Wilaya
ya Kongwa, Deogratus Ndejem-
bi, kuhakikisha katika kampeni
yao ya kupanda miti, wananchi
wa maeneo hayo wafike kwenye
kingo za daraja hilo na kupanda
minyaa kuzuia mmomo-
nyoko.

Awali, Ndejembi alisema eneo
hilo lilikuwa sugu halipitiki wag-
onjwa wengi kutoka Kata ya
Mlali walikuwa wakipata taabu
kupata huduma katika hospitali
ya wilaya na wakati mwingine
walihitaji watu wa kuwabeba

kuwavusha.

Naye Mkandarasi Kyando
alisema daraja hilo lenye urefu
mita 51 na upana mita 13 na mi-
domo ya kupitia maji minane,
limetumia Sh. bilioni 219 na
ujenzi wake umefikia asilimia
92 litakamilika Januari 4, 2020
kwa kuweka vyuma vya kukinga
wapita kwa miguu wasianguke
wanapovuka ambavyo tayari
ameviagiza.

Mmoja wa mwananchi wa Ib-
waga, Prisca Mahimbi, alisema
daraja hilo ni ukombozi wa
wanawake na watu wengine
kwa kuwa watakuwa wanavuka
wakati wa masika ambapo awali
walilazimika kuahirisha safari
kutokana na kushindwa kuvuka.

I
Watumishi

2,000
Takukuru
wakosa
nyumba

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa (Takukuru) nchini
inakabiliwa na uhaba wa nyumba
za watumishi zaidi 2,000.

Hayo yalibainishwa na Kaimu
Mkurugenzi Mkuu wa Takukuru,
Brigedia Jenerali John Mbun-
g0, katika mkutano wa mwaka wa
taasisi hiyo.

Alisema taasisi hiyo inamiliki
nyumba 13 nchi nzima wakati
mahitaji yao ni zaidi ya nyumba
2,000.

Mkurugenzi huyo alisema
uhitaji wa nyumba ni muhimu
kutokana na watumishi wengi
wanaishi nyumba za kupanga.

“Tunaomba Waziri Mkuchika
(George) uliangalie hilo moja ya
changamoto tunayokumbana
nayo ni uhaba wa makazi ya
watumishi, “ alisema Brigedia
Mbungo.

“Pia tunakabiliwa na uhaba
wa watumishi, ambapo waliopo
ni 2,100 badala ya 4,000 kama
muundo mpya wa Takukuru una-
vyotaka,” alisema.

Kuhusu utendaji kazi, Mbungo
alisema wamekuwa wakitoa
mada kuhusu namna bora ya
kudhibiti vitendo vya rushwa
mahala pa kazi kwenye taasisi
mbalimbali nchini.

Alisema hali hiyo imesaidia
kwa kiasi kikubwa kuwapa uele-
wa watumishi namna ya Kujiepu-
sha na vitendo vya rushwa katika
utendaji kazi wao wa Kila siku.

“Mialiko tunayopata kwa ajili
va kutoa mada inasaidia kwa
kiasi kikubwa kuielimisha jamii,
tumekuwa tukitumia pia vyombo
vya habari kuelimisha umma
kupitia mada za rushwa, “ alisema
Mbungo.

Alisisitiza taasisi hiyo itaende-
lea kuwaelimisha kuhusu suala la
kujiepusha na kutoa au kupokea
rushwa jambo ambalo ni kinyume
na kifungu cha sheria.

Alisema katika utekelezaji wao
wamechukua hatua mbalimbali
kuimarisha utendaji kazi wao
ikiwamo kufanya majadiliano
na waendesha mashtaka kuhusu
changamoto zinazojitokeza ma-
hakamani kupitia hati za mash-
taka kabla ya kufungua kesi na
kuandaa “prosecution plan”.

“Hii imesababisha kati ya kesi
1003 zilizoendeshwa mahakam-
ani kesi 341 zilizotolewa uamuzi
na kati ya hizo tumeshinda kesi
206 sawa na asilimia 60.41,”
alisema.

Aidha, alisema usimamizi wa
maadili na vadilifu umeimarishwa
ngazi zote na kuongeza kuwa wa-
taendelea kufuata maadili ya kazi.



HABARI ZANZIBAR .

Jumatatu Desemba 9, 2019 Nipa-She 2 3

145 wafariki dunia ajali barabarani miezi 10

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

JALI za barabarani zi-

naendelea kutishia

maisha ya wananchi

anzibar hasa wakati

huu ambao serikali ikiendelea

na uimarishaji wa miundombinu

ya barabara na mitaro ya maji ya
mvua.

Takwimu za hivi karibuni visi-
wani Zanzibar, zimebainisha
kwamba watu 145 wamepoteza
maisha kutokana na ajali za bara-
barani kuanzia Januari hadi Ok-

toba mwaka huu.

Akizungumza katika kikao cha
Baraza la Wawakilishi, Makamu
wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Ba-
lozi Seif Ali Iddi, alisema ni jambo
la kuhuzunisha kuona kwamba
utafiti unaonyesha kuwa watu 12
hufariki kila mwezi kutokana na
ajali za barabarani.

Alisema ajali hizo zimekuwa
zikiripotiwa kila siku na kuacha
majonzi na simanzi kwa wa-
nanchi.

Balozi Iddi alisema hiyo ni hali
ya kutisha na umefika wakati wa
kuchukuliwa hatua madhubuti

za kudhibiti ajali barabarani iki-
wamo kuhakikisha mtu asiye na
leseni ya udereva haendeshi
chombo cha moto.

Aliliagiza Jeshi la Polisi kuwa-
dhibiti watu wanaoendesha vy-
ombo vya moto wakiwa wame-
lewa.

“Ni vyema Jeshi la Poli-

si kusimamia vilivyo matumizi
ya alama za barabarani na yule
atakayekiuka taratibu hizo, la-
zima aadhibiwe kwa mujibu wa
sheria,” alisema.

Alisema adhabu zinapaswa pia
kuwageukia watu wanaojaribu

kutaka kujiua wenyewe kwa njia
tofauti ikiwamo kula dawa au
sumu na wengine hujaribu ku-
jinyonga kwa kutumia kamba au
nguo.

Alisema hilo ni wimbi jipya la
masuala ya udhalilishaji na un-
yanyasaji linaloendelea kuwa
janga la dunia ambalo kwa sasa
linaonekana kuibuka na kuleta
athari Zanzibar.

Balozi Iddi alitahadharisha
na kuikumbusha jamii kwamba
sheria za nchi zinatambua kuwa
tendo la kutaka kujiua ni kosa la
jinai.

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Dk. Idrisa Muslim Hija, akizungumza na walimu wa shule mbalimbali zilizopata
ruzuku za ufaulu wa juu katika ukumbi wa Jamhuri Wete Pemba (PICHA NA RAHMA SULEIMAN, ZANZIBAR).

SMZ yawataka wawekezaji kulipa kodi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Habari, Utalii
na Mambo ya Kale, imewataka
wawekezaji kutimiza wajibu wao
wa kulipa kodi ili kwenda sam-
bamba na dhamira ya Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar katika kui-
marisha sekta ya utalii.

Akizungumza  juzi  katika
hafla ya kutunuku zawadi kwa
wawekezaji waliofanya vizuri zai-
di mwaka huu baada ya maonye-
sho ya utalii yaliyofanyika Sep-
temba mwaka huu Mjini Zanzibar,
Waziri wa wizara hiyo, Mahmoud
Thabit Kombo, alisema suala la
kodi halina mjadala.

Waziri Kombo alisema utalii
kwa sasa ndio sekta mama am-
bayo serikali inaitegemea zaidi
kuingiza mapato kwa ajili ya kazi
za maendeleo na ustawi wa jamii.

Alisema hoteli inapotoa hu-
duma ya malazi kwa upendeleo

maalum na kusamehe malipo,
ofa hiyo isiwe sababu kwa
mwekezaji ~ kudai kuondolewa
kodi ambayo ni lazima ilipwe.

“Naomba tuige mfano wa
mashirika ya ndege ambayo hata
yanapotoa tiketi ya bure kwa
abiria, kodi inayotokana na Kkiti
alichopewa msafiri inalipwa.
Kodi unayolipa ndio inayojenga
shule atakayosoma mtoto wako,
inanunua dawa zako na wananchi
wote,” alieleza.

Alieleza kuwa haja kwa
wawekezaji na wafanyabiashara
zinazohusiana na sekta ya utalii
na nyingine, kutimiza wajibu wao
wa kulipa kodi kwa hiari, na kua-
cha ukaidi unaosababisha kukim-
bizana na mamlaka za kukusanya
mapato na kusababisha miradi
yao kufungwa.

Aliwapongeza wote waliotwaa
tuzo ya utendaji mzuri, na kuta-
ka fursa hiyo iwe kichocheo cha
kukuza biashara zao.

Alisema takwimu za Benki Kuu
ya Tanzania (BoT) zinaonyesha
kuwa asilimia 30 ya pato la seri-
kali ambayo ni dola milioni 476
(zaidi ya Sh. trilioni moja) zinato-
kana na sekta ya utalii, na hicho
ni kielelezo kwamba wawekezaji
wanafanya kazi kubwa ambayo
serikali inaithamini na kwa hivyo
ikaona iko haja ya kuwaandalia
tuzo maalumu.

Naye Katibu Mtendaji wa
Kamisheni ya Utalii Zanzibar,
Dk. Abdalla Mohammed Juma,
alisema utaratibu wa kuwazawa-
dia wawekezaji wa sekta ya utalii,
unalenga kukuza azma ya serikali
kufanya kazi kwa karibu na sekta
binafsi kwa manufaa ya pande
zote pamoja na kufikia lengo la
utalii kwa wote.

Alisema kuimarika kwa utalii
wa Zanzibar kunaonekana wazi
katika ongezeko la watalii wa-
naofika nchini, ambapo hadi
mwezi wa Desemba 2018, jumla

ya wageni 527,000 walitembelea
visiwa hivyo.

Hafla hiyo ilidhaminiwa na
Bodi ya Mapato Zanzibar (ZRB)
kwa kushirikiana na Mfuko wa
Hifadhi ya Jamii Zanzibar (ZSSF).

Kamishna wa ZRB, Joseph
Abdalla Meza, alisifu mchango
mkubwa unaotolewa na sekta
ya utalii, huku akiwapongeza
wawekezaji walio wengi kwa kuli-
pa kodi kwa wakati na kwa usa-
hihi. Alisema si vyema baadhi ya
wawekezaji kufanya udanganyifu
katika kodi zao, na kuwataka
wenye tabia hiyo kutii sheria ili
serikali iweze kukusanya mapato
ambayo ndiyo yanayotumika kwa
maendeleo ya wananchi.

Sabra Issa Machano, Mkuru-
genzi Mtendaji wa ZSSF, alisema
michango ya sekta binafsi hasa
hoteli za kitalii kuwalipia wafan-
yakazi wao, imeimarisha mfuko
huo na kuwezesha kufanya mi-
radi mbalimbali mikubwa.

N
Walimu
wahimizwa
kufundisha

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara
va Elimu na Mafunzo va
Amali Zanzibar, DK. Idrisa
Muslim Hija, amewataka
walimu wa shule za
msingi na sekondari kuz-
idisha ari ya kufundisha
ili kukuza kiwango cha
ufaulu kwa wanafunzi.

Akizungumza jana
katika sherehe maalum ya
utoaji wa ruzuku ya ufau-
lu iliyofanyika Wete Mkoa
wa Kaskazini Pemba, DK.
Idirisa, alisema hatua
hiyo itasaidia pia kupata
wataalamu wengi.

Alisema Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar kwa
kushirikiana na Benki ya
Dunia kupitia mradi wa
ZISP, imetoa fedha za kwa
lengo la kuzifanya shule
ziweze kufaulu zaidi.

Alisema katika kufikia
malengo hayo, ni lazima
walimu kujiandaa pamoja
na wanafunzi wao kwa
kuongeza juhudi za ku-
soma pamoja na wazazi
kuchangia katika maende-
leo ya elimu kwa watoto.

Aliwataka walimu
kutumia zawadi hizo kwa
kununua vifaa mbalimbali
vikiwamo vya maabara,
samani na marekebisho
madogo ya ujenzi wa
shule ili kuweka mazingira
mazuri ya kufundisha na
kujifunza.

Aidha, aliwataka wal-
imu kutimiza majukumu
yao va kila siku katika
kazi na kuwaonya juu
va kutotimiza ipasavyo
majukumu hayo kwa
kutokufika shule.

Naye Ofisa Mdhamini
Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali Pemba,
Mwalim Mohammed Nas-
sor Salim, alisema lengo
la serikali la kuzizawadia
shule 100 katika kila
ngazi halikufikiwa kwa
mwaka 2018, hivyo ana
matumaini kuwa kwa
mwaka huu zinaweza
kupita.

Mohammed aliwataka
walimu wa shule zitaka-
zopatiwa zawadi hizo
kuzitumia kama ilivyoku-
sudiwa wakitambua
kuwa taasisi za ukaguzi
na ufuatiliaji zitapita.

Kwa upande Mkuu wa
Wilaya ya Wete Pemba,
Kapteni Khatib Khamis,
aliwapongeza walimu
wakuu kwa kufanikisha
kupata matokeo bora
katika shule zao.
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Mil. 176/- Kujenga vyumba vya madarasa

Na Hamisi Nasiri,
TANDAHIMBA

ILAYA ya Tandahim-
ba mkoani Mtwara
imetenga Sh. mil-
ioni 176 kwa ajili ya
ujenzi wa vyumba vya madarasa
vitakavyotumika kusomea wa-
nafunzi waliochaguliwa kujiunga
na kidato cha kwanza kwa mwaka
2020.

Hayo yalibainishwa na Mkuu
wa Wilaya hiyo, Sebastian Waryu-
ba, wakati wa kikao cha kutangaza
matokeo ya majina ya wanafunzi
waliochaguliwa kujiunga na ki-
tado cha kwanza mkoani Mtwara,
ambacho kilihusisha wadau wa
elimu mkoani humo.

Alisema Wilaya ya Tandahimba
imefanikiwa kufaulisha wanafunzi
kwa asilimia 83, na kwamba hayo
ni mafanikio makubwa kitaaluma
ukilinganisha na kipindi cha mia-
ka ya nyuma ya 2018/219, ambapo
wilaya hiyo ilikuwa nyuma kitaal-
uma.

Alisema Wilaya ya Tandahimba
kwa mwaka 2020 imefanikiwa
kuwa na idadi kubwa ya wanafun-
zi ambao wamechaguliwa kujiun-
ga na kidato cha kwanza.

Alisema wanafunzi ambao wali-
fanya mtihani wa darasa la saba
2019 katika Wilaya ya Tandahim-
ba ni 5,630 na walifaulu kujiunga
na kidato cha kwanza ni 4,601.

Alisema kwa matokeo hayo
Wilaya ya Tandahimba inakuwa
imefaulisha kwa asilimia 83 kwa

mwaka 2019 kwa wanafunzi wa-
naojiunga elimu ya sekondari ki-
dato cha kwanza mwaka 2020.
“Tunawaomba wazazi hizo
fedha za korosho wanazozipata
wajiandae kuwapatia watoto wao
mahitaji ya msingi ya shuleni, na
sisi serikali ujenzi wa vyumba vya
madarasa tutaukamilisha kwa
wakati ili wanafunzi hawa wa-
some,” alisema Waryuba.
Waryuba alisema licha ufaulu
huo wilaya ya Tandahimba kwa
sasa ina changamoto ya upungufu
wa vyumba vya madarasa 14.
Alisema kwa kuliona hilo, seri-
kali imetenga Sh. milioni 176 kwa
ajili ya kujenga vyumba vya ma-
darasa ili kuondoa tatizo hilo.
Aidha, Mkuu huyo wa Wilaya,
amewata wazazi na walezi wilay-

ani humo ambao watoto wao wa-
mechaguliwa kuendelea na mas-
omo ya sekondari kutumia vizuri
fedha zao za malipo ya korosho
katika kuwaandalia mabhitaji ya
msingi ya shuleni.

Ofisa Elimu Mkoa wa Mtwara,
Germans Mung’aho, alisema mkoa
wa Mtwara umekuwa ukifaulisha
vizuri mwaka hadi mwaka, na
kwamba mwaka 2020 wanafunzi
ambao wamechaguliwa kujiunga
na kidato cha kwanza ni 22,810.

Katibu Tawala Mkoa wa Mtwara,
Alphayo Kidata, amewapongeza
wanafunzi wote wa mkoani Mt-
wara ambao wamechaguliwa ku-
jlunga na kidato cha kwanza na
kwamba ni jukumu la wazazi ku-
hakikisha watoto hao wanaende-
lea na masomo yao ya sekondari.

CAUNTI IN
INUFAISHA T

Mkuu wa Hazina na Masoko ya Mitaji wa BancABC, Briton Mwasamengo (kulia), akihojiwa na mtangazaji wa East Africa Radio lan Dialo katika
kampeni ya “Kibiashara Zaidi” ya EATV, ambapo alieleza kuwa benki hiyo inatoa huduma zote za kibenki ikiwamo utoaji wa mikopo kwa wa-
teja wakubwa na wadogo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wahitimu vyuo vikuu watakiwa Kujiajiri

Na Mary Geofrey

WAHITIMU wa Chuo Kikuu cha
Mzumbe, wametakiwa kutumia
taaluma waliyopatiwa katika kuji-
ajiri badala ya kuzunguka mtaani
na bahasha za vyeti vya taaluma
kutafuta kazi

Wito huo ulitolewa mwishoni
mwa wiki na Makamu Mkuu wa
Chuo hicho, Prof. Lughano Kusi-
luka, wakati wa sherehe za maha-
fali ya 18 tawi la Dar es Salaam.

Alisema hatarajii kuona wabhit-
imu wa chuo hicho wakizunguka
na bahasha zenye nakala ya vyeti

wakitafuta kazi wakati wame-
jengewa uwezo na ujuzi wa ku-
jiajiri na kusaidia serikali katika
kufikia azma ya kukuza uchumi
wa Taifa ifikapo 2025.

“Kwa fani ambazo mmezisomea
hapa chuoni, ni dhahiri kwamba
mmepata elimu, ujuzi na maarifa
ya kutosha ya kushiriki kwenye
ajenda hii muhimu ya Kkitaifa.
Hutataki wahitimu wa Mzumbe
wazunguke na bahasa yenye na-
kala za vyeti kutafuta ajira,” ali-
sisitiza Prof. Kusiluka.

Naye Kaimu Mwenyekiti wa
Baraza chuo hicho, Pius Maneno,

aliwataka wahitimu hao kutumia
elimu na ujuzi waliopata kutatua
changamoto zinazoikabili jamii
sambamba na kuwa wabunifu.

“Kuhitimu kwenu mnakuwa
sehemu ya nguvu ya kazi ya Taifa
letu, jamii ya Watanzania inawat-
egemea kwa elimu, ujuzi weledi
na maarifa mliyoyapata chuoni.
“Tunaamini mtaleta mabadiliko
chanya katika maisha yenu, famil-
ia na jamii zitakazowazunguka,”
alisema Maneno.

Katika mahafali hayo jumla ya
wahitimu 445 walitunukiwa sha-
hada za umahiri wa fani mbal-

imbali kati ya hao wanawake 236
sawa na asilimia 53.0 na wanaume
209 sawa na asilimia 47.

Baadhi ya wanafunzi waliohit-
imu, walisema idadi ya wahitimu
imekuwa kubwa kulinganisha na
nafasi za ajira zinazotolewa, hivyo
kumewafanya wajiandae Kisai-
kolojia kujiajiri.

Rais wa Serikali ya Wanafunzi
aliyemaliza muda wake, David
Lema, alisema chuo hicho kime-
wapa mafunzo ya ujasiriamali wa
taaluma yao hivyo wataenda kuu-
tumia ujuzi huo ili kuajiri vijana
wengine.

I
Machinga
walia usafi

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WAFANYABIASHARA
wadogo wa vyakula waliopo
eneo la Bandarini mkoani
Kisiwani Pemba, wamelala-
mikia hifadhi ya biashara zao,
na hali ya usafi wa maeneo
wanayofanyia biashara.

Wakizingumza na wa-
nahabari, walisema licha ya
kutozwa mapato kila siku, hali
ya eneo la biashara si salama
kutokana na kutofanyiwa
usafi kwa wakati.

Fatma Nassor Ali, mfan-
yabiashara wa samaki wa
kukaanga, alisema licha ya
changamoto nyingi wali-
zonazo, kubwa zaidi ni
kukosa sehemu maalumu ya
hifadhi biashara zao wakati
wa mvua.Alisema kipindi cha
mvua Kinahitaji usalama wa
biashara kuepukana na mara-
dhi ya kuambukiza.

“Sisi wafanyabiashara
tunajitahidi kuweka usafi wa
biashara zetu, lakini kama
maeneo yatakuwa hayaridhi-
shi si letu hilo ni la Baraza la
Mji wenyewe maana pesa ya
usafi tunalipa,” alisema.

Siti Mtumwa Ali, mfanyabi-
ashara wa maandazi, alisema
ucheleweshaji wa uzolewaji
wa taka katika eneo hilo
unaweza kusababisha mata-
tizo licha biashara hizo ziko
kwenye visanduku.

Alisema katika utunzaji
wa biashara zao wanafuata
maelekezo ya Baraza husika
ikiwamo kutengeneza visan-
duku na kufunika vizuri,
ingawa bado usafi katika
maeneo ya kuuzia biashara
haujiimarisha.

Muuza kahawa, Ali Omar
Abdallah, alisema pia ukosefu
wa vyoo Katika eneo hilo
unawasababishia watu wa-
naofika hapo kujisaidia ovyo,
jambo ambalo linasababisha
uchafuzi wa mazingira hasa
kwa wafanyakazi wa maan-
dazi na chapati.

Naye Ofisa wa Afya wa
Baraza la Mji, Bimkubwa Haji
Makame, alisema: “Sisi kabla
ya mfanyabiashara hajaanza
shughuli zake za biashara
huwa tunampa maelekezo juu
ya kuweka usafi wa biashara
zao ili kuepukana na maradhi
ya milipuko kama Kip-
indu pindu.” Mkurugenzi wa
Baraza la Mji Mkoani, Rashid
Abdallah Rashid, alisema
eneo linalofanyiwa biashara
na wafanyabiashara hao
wadogo sio rasmi na baraza
linajiandaa kuwawekeza
wafanyabiashara hao eneo
rasmi huko Ng'ombeni.

Kuhusu vyoo alisema:
“Vyoo katika eneo hilo vipo
vinne na tunawataka wa-
nanchi wavitumie, ili kuweka
usafi wa mazingira katika
eneo hilo lenye mkusanyiko
wa watu.”
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Moto wateketeza kiwanda, 40 wafariki

NEW DELH, India

MOTO mkubwa ulioteketeza kiwanda cha
mabegi katika Mji Mkuu wa India Delhi,
umewaua wafanyakazi 43.

Taarifa zinaeleza kuwa moto huo ulizuka
katika nyumba ya ghorofa nne katika eneo
la kale la makazi lenye msongamano jana
asubuhi.

Watu takribani 100 walikuwa wamelala
ndani ya kiwanda hicho, ambacho huten-
geneza mabegi ya shule, wakati moto
huo ulipoanza, lakini zaidi ya watu 60
wameokolewa.

Waziri Mkuu wa India, Narendra Modi,
ametaja tukio hilo kuwa la kusikitisha na

Nilipigiwa
simu na
rafiki yake
kunifaham-
isha kuwa
amejeruhi-
wa katika
mkasa huo.
Sina habari
amepelek-
wa hospi-
tali gani.

kutuma salamu zake za rambirambi
kwa walioathiriwa.

Moto huo ulianza katika vyumba
vya chini vya jengo hilo na kusambaa
hadi ghorofa ya tatu ambapo wafan-
yakazi walikuwa wanalala.

“Niliamshwa na kelele za watu
wanaoomba msaada, niliona watu
wamekwama ndani. Tuliwashauri
wapande juu ya paa la nyumba ili tu-
weze kuwasaidia, lakini hawakuweza
kufanya hivyo,” alisema Ronak Khan,
mwenye umri wa miaka 17, anayeishi
nyumba ya jirani lilipotokea tukio.

Eneo ambalo kiwanda hicho kipo ni
karibu na soko la Azad, ambako njia

ni nyembamba, hali iliyowapa wazima
moto changamoto ya kufikia.

Waokoaji walilazimika kuwabeba
majeruhi mabegani mmoja baada ya
mwingine.

Hata hivyo, bado haijafahamika
chanzo cha kutokea kwa moto huo,
lakini agizo la kufanyika kwa uchun-
guzi kufanywa limetolewa. Mmoja wa
mashuhuda alieleza kuwa hitilafu za
umeme huenda ikawa ndiyo chanzo.

Watu kadhaa waliojeruhiwa katika
mkasa huo kwa sasa wanapatiwa mat-
ibabu katika hospitali tofauti mjini
humo.

Ndugu, jamaa na marafiki wa

waathiriwa wa tukio hilo wamekuwa
wakitafuta taarifa kuhusu hatima ya
wapendwa wao. Mtu mmoja ameliam-
bia Shirika la PTI nchini India kuwa
ndugu yake alikuwa ndani ya jengo
hilo.

“Nilipigiwa simu na rafiki yake kuni-
fahamisha kuwa amejeruhiwa katika
mkasa huo. Sina habari amepelekwa
hospitali gani,” alisema.

Miji ya India imekuwa ikikabiliwa
na visa vibaya vya moto, huku mpan-
gilio mbaya wa makazi na kuzembea
kwa maofisa katika suala la kuzingatia
kanuni za usalama kama chanzo kuu
cha mkasa huo. BBC
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Waokoaji jijini Nairobi wakiwa katika uokoaji baada ya jengo lenye ghorofa sita kuporomoka jijini humo, nchini Kenya, watu kadhaa wanahofiwa kufunikwa na

VITUSI VyaKke. |
Mafuriko yaacha
simanzi, huzuni

KAMPALA, Uganda

Korea yamwita Trump mzee
mwenye akKili ilivodhoofu

PYONGYANG, Korea Kaskazini

WATU 12 wamepoteza maisha katika Wilaya ya
Bundibugyo nchini Uganda baada ya kusombwa
na maji, kutokana na mvua kubwa inayoendelea
kunyesha na kusababisha mafuriko makubwa.

Shirika la Msalaba Mwekundu nchini humo, lime-
thibitisha kupata miili ya watu hao ndani ya maji
siku ya Jumamosi, kutokana na mafuriko hayo am-
bayo yameharibu pia miundombinu kama barabara.

Hali kama hiyo pia imekuwa ikishuhudiwa nchini
Kenya na baadhi ya maeneo nchini Tanzania.

Wataalamu wa hali ya hewa wanasema kuwa,
eneo la Afrika Mashariki litaendelea kupokea mvua
kubwa katika siku zijazo na kutoa wito kwa watu
kuchukua tahadhari.

Maofisa nchini Kenya wanasema watu zaidi ya
120 wamepoteza maisha kutokana na mafuriko
hayo makubwa ambayo yamewaacha watu wen-
gine 160,000 bila makazi.

Hali ilikuwa mbaya sana katika Jimbo la Pokot
Magharibi kutokana na athari ya mafuriko hayo.

Nchini za Burundi, Sudan, Djibouti, Ethiopia na
Somalia pia zimeendelea kushuhudia mvua kubwa
iliyosababisha mafuriko na maafa. RFI

KOREA Kaskazini imemwita Rais wa
Marekani, Donald Trump kwamba ni
mzee mwenye akili iliyodhoofu.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Ko-
rea Kaskazini, Ri Yong Hon, alisema
kwamba Rais Trump (pichani) ni
mchokozi na kwamba anafaa kuchun-
guzwa akili.

Korea Kaskazini iliwahi kumwita
Rais Trump mzee aliyedhoofika ki-
akili mwaka 2017, na imerudia kauli
hiyo tena. Ni mara ya kwanza baada ya
kipindi cha mwaka mmoja kwamba
Pyongyang imekuwa ikimkosoa Rais
Trump waziwazi.

Kamusi ya Oxford inaelezea neno
Dotard kama mtu ambaye akili yake
imedhoofika hususani mzee ambaye
uelewa wake umedhoofika.

Dotage inaelezewa kuwa kutokuwa
na uelewa katika miaka ya uzeeni
ama kwa matumizi ya jumla kama
umri wa uzeeniWawili hao walifanya
mazungumzo ya ana kwa ana nchini

Singapore Juni 2018
na Vietham mnamo
Februari mwaka huu
yanayolenga  kusiti-
sha mipango ya kiny-
uklia ya taifa hilo.
Lakini mazun-
gumzo yamekwama
tangu wakati huo,
na licha ya mkutano
mwingine kufanyika
katika eneo la mpa-
kani linalozigawanya
Korea Kaskazini na Korea Kusini Juni
mwaka huu, upande wa Kaskazini
ulianza tena kufanyia majaribio ma-
kombora ya masafa mafupi.
Pyongyang imeipatia Washington
muda wa mwisho kutoa mapendeke-
70 yake ya mwisho wa mwaka kuhusu
mipango yake ya kinyuklia, ikisema
kuwa itatoa mwelekeo mpya iwapo
hilo halitafanyika. Katika mkutano
wa Nato nchini Uingereza mwanzoni
mwa wiki hii, Rais Trump alimtaja
kiongozi wa Korea Kaskazini. Kim Jong

Un kama ‘rocket man’. Rais
Trump aliongezea kwamba
Marekani ina kila uwezo wa
kutumia nguvu za kijeshi
dhidi ya Pyongyang.

Katika taarifa iliotolewa
na chombo cha habari cha
Korea Kaskazini, Makamu
wa Rais, Choe Son Hui
alionya kwamba vita vya
maneno vilivyoanza miaka
miwili iliyopita huenda vi-
kaanza upya.

Alisema iwapo lugha yoyote ama
maneno yanayoweza kuchafua maz-
ingira yaliyopo yatatumika kwa lengo
fulani na katika wakati muhimu, hiyo
itachukuliwa kama akili ya mtu mzee
iliyodhoofika.

Mwaka 2017, viongozi hao wawili
walikabiliana kimaneno huku Rais
Trump akimuita Kim kama mtu mdo-
go “little rocket man” na mwendawa-
zimu huku naye Kim akimuita rais
huyo wa Marekani mtu ambaye akili
yake ni punguani. BBC
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Ireland kusaidia Tanzania

mapambano ukatili kijinsi

Na Joseph Mwendapole

UBALOZI wa Ireland nchini umetoa wito
kwa Watanzania kuchukua hatua kuwalin-
da waathiriwa wa vitendo vya ubakaji na
ukatili wa kijinsia na kwamba nchi yake iko
tayari kusaidia jitihada za serikali na asasi
za kijamii (CSO) ili kufikia malengo hayo.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki na
Balozi wa nchi hiyo, Paul Sherlock, kwenye
mdahalo wa kitaifa wa namna ya kuima-
risha mfumo wa haki jinai, ulioandaliwa
na Shirika la Wanawake katika Sheria na
Maendeleo Africa (WiLDAF).

Alisema Ireland itaendelea kusaidia
jitihada za serikali na asasi zisizo za kiraia

(CSOs) katika mapambano dhidi ya ukatili
wa wanawake na watoto na kuhakikisha
waathiriwa wa vitendo hivyo wanalindwa
na sheria zilizopo.

Alisema kuna umuhimu wa kuimarisha
mfumo wa utoa wa taarifa za unyanyasaji
wa kijinsia, uchunguzi na uendeshaji wa
mashtaka ya aina hiyo kwa kuwajengea
uwezo wahusika wanaosimamia kesi za
ukatili wa kijinsia.

Balozi alisema kutokana na sababu
mbalimbali matukio ya ukatili hayaripoti-
wi hali ambayo inahatarisha afya na utu wa
waathiriwa wa vitendo hivyo na kwamba
hata kesi zinazofikishwa mahakamani ni
chache sana.

“Nchini kwangu tunakabiliwa na mata-
tizo kama haya na utafiti wa mwaka 2014
ulibaini kuwa asilimia 79 waliofanyiwa
ukatili na wenza wao hawakuwahi kutoa
taarifa kwenye vyombo vya dola na badala
yake wanarudi nyumbani walikofanyiwa
ukatili huo,” alisema.

Alisema ubalozi huo umekuwa ukisaidia
harakati za usawa wa kijinsia, kupinga ukati-
li wa kijinsia na kujenga uwezo kwa mfumo
wa utoaji haki ili wahusika watendewe haki.

Kamishna wa Tume ya Haki za Bin-
adamu na Utawala Bora, Nyanda Shuli,
alisema wahusika wa matukio mengi ya
ubakaji na ukatili wa kijinsia wanafikishwa
mahakamani.

kwenye mahafali ya tano kwa wahitimu 14 waliofadhiliwa kusoma na kampuni ya Equinor Tanzania kwa kiwango
cha Shahada ya Uzamili katika masomo ya Petroleum Geosciences, Petroleum Engineering na Project Management
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. Wengine ni Prof. Ulingeta Mbamba wa UDBS, Meneja Mkazi wa Equinor Tanzania,
Dk. Mette Halvorsen Ottay, Prof. Egil Tjland wa NTNU, Prof. Prof. Jon Kleppe wa NTNU na Mwakilishi wa Bodi ya
Norad, Erik Holtar. NA MPIGAPICHA WETU

NMB vatwaa tuzo NBAA mwaka wa pili

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB, imetwaa Tuzo Maalum ku-
toka Bodi ya Taifa ya Uhasibu na Ukaguzi
wa Hesabu (NBAA), kama Benki Bora ya
Taarifa za Kifedha zilizokaguliwa na ku-
tambuliwa kimataifa kwa mwaka 2019,
ilikozishinda benki kadhaa nchini.

Hafla ya kukabidhiwa tuzo hiyo ambayo

kwa NMB, ni ushindi wa mara ya pili mfu-
honi mwa wiki, ambako NBAA ilisema
taarifa za kibenki za NMB zimeendelea
kuwa bora kila mwaka, ubora uliowasu-
kuma majaji kuwapa tuzo hiyo.

Tuzo hiyo, ni kipimo cha ubora wa
taarifa za kifedha miongoni mwa kampuni
mbalimbali, ambao hupitia katika mfumo

Jaka Mwambi afariki dunia

Na Mwandishi Wetu

ALIYEKUWA Niabu Katibu Mkuu
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Bara, Kepteni Jaka Mwambi, ame-
fariki dunia.

Kwa mujibu wa taarifa zili-
zothibitishwa na mtoto wake,
Juvenile Mwambi, kiongozi huo
aliyewahi kuwa Mkuu wa mikoa ya
Tanga, Rukwa na Iringa alikutwa
na mauti jana. Aidha, wakati wa
uhai wake aliwahi kuwa Balozi wa
Tanzania nchini Urusi, wakati wa

serikali ya awamu ya nne.

Katibu Mkuu mstaafu wa CCM,
Yusuph Makamba, alituma salamu
za pole kwa familia, huku akim-
welezea kiongozi huyo kuwa
walifahamiana wakiwa chuo cha
kijeshi Monduli, mkoani Arusha.

“Wakati wa vita tulikuwa wote
makamisaa chini ya Brigedia
Moses Nnauye, nilipokuwa Katibu
Mkuu wa CCM, Mwambi alikuwa
mchapakazi, mkereketwa wa hali
ya juu na mbunifu sana,” alisema
Mzee Makamba.

bora wa ukaguzi na uchunguzi unaosi-
mamiwa na majaji wazoefu, unaojumui-
sha kampuni zinazotumia Viwango vya
Kimataifa vya Ripoti za Kifedha (IFRS).

Akizungumzia vigezo vilivyotumika ku-
pata washindi, Mkurugenzi Mtendaji wa
NBAA, Pius Maneno, alisema walipatikana
kwa kuangalia waliovuka asilimia 75 ya
vigezo vilivyowekwa, ambako alipongeza
kazi nzuri iliyofanywa na kampuni na
taasisi zilizoshinda. Tuzo hizo hutolewa na
NBAA kila mwaka kwa ajili ya kutambua
na kuthamini ubora wa ripoti za kifedha
kwa kampuni za umma, binafsi na taasisi
ambazo zimekuwa zikikaguliwa na kutam-
buliwa kitaifa na kimataifa.

Akizungumza baada ya kupokea tuzo
hizo, Ofisa Mkuu wa Fedha wa NMB, Ben-
edicto Baragomwa, alisema wao kama
wataalamu wa masuala ya fedha, wana-
tambua umuhimu wa kuandaa vitabu vya
akaunti vya kampuni kwa njia na mifumo
inayokubalika ngazi za kimataifa.

“Ushindi huu unadhihirisha namna am-
bavyo tumejikita katika kudumisha uadili-
fu wa hali ya juu kwenye uwasilishaji wa
taarifa zetu za kifedha za mwaka,” alisema
baada ya kupokea tuzo mbili kutoka kwa
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na
Mipango, Amina Shabani.

Ardhi yatoa
matokeo utafiti
kuboresha
mapato

Na Romana Mallya

CHUO Kikuu cha Ardhi kimetoa ma-
tokeo ya utafiti uliofanywa kwenye
maeneo sita yakiwamo ya kusaidia
mamlaka za serikali kuboresha uku-

sanyaji mapato.

Alisema miongoni mwa utafiti uli-

ofanywa na chuo hicho ni unaohusu
vVyanzo vya majanga kama mafuriko,
lengo likiwa ni kubaini njia bora za
kuwashirikisha wadau kutambua,
kujilinda na kukabiliana na mata-
tizo hayo. Makamu Mkuu wa Chuo,
Prof. Evaristo Liwa, alibainisha hayo
mwishoni mwa wiki wakati wa ma-
hafali ya 13 ya chuo hicho.

Wanafunzi 977 walitunukiwa Sha-

hada na Stashahada ikiwa 916 Sha-
hada za awali, 45 Shahada za Uzamili
na 10 Shahada za Uzamivu.

Idadi hiyo inajumuisha wahitimu

sita wa Stashahada ya GFM4 ambao
walitunukiwa Stashahada zao Julai
19, mwaka huu.

Pia alisema chuo kimefanya utafiti

wa mfuko wa kubaini makazi yote
katika Jiji la Dar es Salaam ambao
ulihusisha picha za satelaiti.

“Chuo kilibaini kuwa mfumo huo

wa kimakazi utasaidia taasisi za
serikali kama Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA), Shirika la Umeme
Tanzania (Tanesco), Mamlaka ya
Majisafi na Majitaka Dar es Salaam
(Dawasco), kuboresha hatua za uku-
sanyaji mapato,” alisema.

Utafiti mwingine ni wa kuboresha

matumizi ya maji ya umwagiliaji ya
Bonde la Mto Rufiji, ili kuleta tija na
kuongeza uzalishaji Wilaya va Iringa
na kutatua changamoto ndani ya
bonde hilo.

“Utafiti wa ufumbuzi mahsusi wa

mwenendo endelevu wa ukuaji wa
miji katika Afrika ukihusisha utara-
tibu na uzoefu wa jamii husika katika
upangaji miji.

“Lengo la utafiti huu ni kuwa

daraja kati ya hali halisi ya ukuaji wa
miji ya Afrika kwa sasa na mapende-
kezo ya utafiti ulizowahi kufanyika
kuhusiana na ukuaji wa miji.”

Prof. Liwa alitaja utafiti kuhusu

ukuaji wa miji midogo ikiwamo
kujifunza na kuzuia changamoto za
ukuaji holela katika miji 20.

“Utafiti huu ulifanyika katika miji

iliyo kwenye mchakato wa upangaji
miji ikiwamo Mafinga, Ifakara, Geita
na Gairo, lengo ni kubaini moduli
bora ya kupanga na kuendeleza miji
hii inayokuwa kwa kasi,” alisema.

Pia alisema chuo hicho kimefanya

utafiti kuhusu teknolojia ya kuhuisha
matumizi ya mabaki ya kilimo ili ku-
leta tija kwa wahitimu na wakulima
wadogo Mbarali, Mbeya.

“Utafiti huu uliofanyika katika

miji midogo tisa ya Mbarali, utaleta
mabadiliko chanya katika matumizi
ya mabaki ya pumba za mchele ili

kuzalisha mkaa wa kisasa,” alisema.

Prof. Liwa alisema utafiti huo

umezalisha mradi mkubwa wa Kim-
kakati wa upimaji, upangaji ardhi na
urasilimishaji wa makazi ili kupata
hati za viwanja kwa wakazi.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO

KWA

BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0782253676

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA
WILAYA
KAGERA LILILOPO BUKOBA

MAOMBI NA:169/2016

JOHANES LEBELELA. .........oovviiiiiiiiiinnnn MDAI
DHIDIYA

1. BRANDINA NKOFU

2. GODFREY MUTAKUBWA............... WADAIWA

KWA: BRANDINA NKOFU NA GODFREY MUTAKUBWA
(POPOTE PALE MLIPO)

Na.169/2016
amepangwa kutajwa tarehe 13.01.2020 mbele ya Mwenyekiti
va Baraza, R. MTEI saa 2.00 asubuhi

Anaarifiwa/unaarifiwa  kuwa  Maombi

divy i i ia

wewe
nwenyewe/mwakilishi wako/wenu mbele ya Baraza siku hiyo

ila kukosa. Usi huria Baraza litasikili:

hauri upande mmoja dhidi yakofyenu na hukumu kutolewa.

AMRI  hii imetolewa kwa mkono wangu na MUHURI wa
taraza hili leo tarehe 29/11/2019
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UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
UDICIARY

INTHE RESIDENT MAGISTRATES COURT OF TANZANIA
AT BUKOBA

RM CIVIL CASE NO.9/2019

IGOMA KOLPING SAVING AND
COOPERATIVE SOCIETY L.T.D CR EDIT...PLAINTIFF

VERSUS
JULIUS.M.AAPRONARY............c.o.o... DEFENDANT

TO, JULIUS.M.APRONARY
RE: NOTICE OF DATE OF MENTION

Whereas the above mentioned Appellant has lodged a case
registered as Civil Case No. 9 of 2019 against you at the Resident
Magistrates Court of Tanzania at Bukoba.

Take notice that the above said case has been scheduled for hearing
on |2th day of DECEMBER, 2019 at 08:30 am before Hon. E. P.
MPABANSI.You are authorized to appear in person o through your
Advocate.

Take further notice that in default of your appearance on that date
and time for the said mention the case will proceed in your absence |

Given under my hand and seal of the court this 6th day of
December;2019.

=

Uza, Chenye Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

Nipa

he

MWANGA WA JAMIT

usikose Gazeti lako
la Nipashe kila siku

Tupigie 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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'SALAH SASI-\*
YUPO FITI
KINOM A T

LIVERPOOL, England

SHAMBULIAJI wa Liverpool,

Mohamed Salah hatimaye

amerudi kuwa “fiti kwa asil-

imia 100”, kwa mujibu wa ko-
cha wake, Jurgen Klopp.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Misri
alifunga bao la mwisho wakati Liver-
pool wakiibuka na ushindi wa 3-0 dhidi
ya Bournemouth na kuweka rekodi ya
kushinda michezo 15 kati ya 16 kwenye
Ligi Kuu ya England.

Salah alifunga bao hilo la 63 katika
mchezo wake wa 100 wa Ligi Kuu na
kuuungana na wachezaji watatu Alan |
Shearer (79), Ruud van Nistelrooy (68)
na Sergio Aguero (64) - ambao wame-
funga mabao mengi katika mechi 100
za Ligi hiyo.

Salah alikuwa akisumbuliwa na
maumivu ya kifundo cha mguu ali-
choumia kwenye mchezo dhidi ya Leices-
ter City alipogongana na Hamza Choud-
hury Oktoba mwaka huu na Klopp sasa
anajiamini kuwa mchezaji wake yupo fiti.

“Anaonekana kuwa fiti kwa asilimia
100,” alisema Klopp akiwaambia waandi-
shi wa habari.

“Ni muda kidogo wakati alipoonekana
kuumia, lakini kwa sasa naweza kusema
yupo fiti kabisa tena kwa asilimia 100.”

W1

Ni rasmi Aubameyang anaondoka

LONDON, Engaland

NI wazi kwamba sasa Pierre-Em-
erick Aubameyang anajipanga
kuachana na Arsenal baada ya
kujitoa kwenye mazungumzo ya
kuhusu mkataba mpya kwenye
kikosi hicho cha Emirates.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Gabon, Aubameyang amefunga
mabao 53 katika mechi 83 alizoi-
tumikia Arsenal tangu alipojiunga
nayo Januari 2018 akitokea Borus-
sia  Dortmund, lakini anataka
kuondoka kwa sababu anahitaji
timu inayoshindania mataji.

Na sasa mipango yake ni
kuachana na wababe hao wa Emir-

Rodgers awapiku
Klopp, Solskjaer

LEICESTER, England

England.

milioni 10.

BRENDAN Rodgers baada ya kusaini mka-
taba mpya na klabu ya Leicester City sasa
anakuwa kocha namba tatu anayelipwa

mshahara mkubwa zaidi kwenye Ligi Kuu

Kocha huyo alikuwa akihusishwa na ku-
hamia Arsenal baada ya timu hiyo kumfuta
kazi aliyekuwa kocha wao Unai Emery.
Lakini, sasa Rodgers ameamua kubaki zake
pale kwenye dimba la King Power.

Mkataba huo mpya, sasa unamfanya
Rodgers apandishe mshahara wake kutoka
pauni milioni 5 kwa mwaka hadi pauni

Mshahara huo unamfanya Rodgers awe
anazidiwa na Pep Guardiola na Jose Mour-
inho peke yao kwa makocha wanaolipwa
fedha ndefu kwenye Ligi Kuu England.

Guardiola ndiye anayelipwa mshahara
mkubwa zaidi, pauni milioni 20 kwa mwa-
ka huko Manchester City.

Mourinho anashika namba mbili alikipwa
pauni milioni 15 kwa mwaka pale Tot-
tenham Hotspur licha ya kufukuzwa kazi
kwenye klabu mbili zilizopita.

Kisha anafuata Rodgers na baada
va hapo wanafuata makocha wengine
akiwamo Jurgen Klopp wa Liverpool,
anayelipwa pauni milioni 7.5 kwa mwaka
kama anavyolipwa Ole Gunnar Solskjaer
pale Manchester United.

Baada ya hapo ni kocha wa West Ham
United, Manuel Pellegrini, anayelipwa
pauni milioni saba, kisha kocha wa South-
ampton, Ralph Hasenhuttl, anayepokea
pauni milioni sita kwa mwaka na Frank
Lampard akilipwa pauni milioni 5.5 milioni
kwa mwaka pale Chelsea.

ates kwenye dirisha lijalo la majira
ya kiangazi mwishoni mwa msimu
huu.

Aubameyang alishinda Kiatu
cha Dhahabu cha Ligi Kuu England
msimu uliopita na msimu huu ame-
onyesha kuwa moto akiwa amefun-
ga mabao 12 katika mechi 17 alizoi-
tumikia timu hiyo ya London.

Mkataba wake umebakiza miezi
18 tu kufika tamati, lakini hali yake
ya mambo huko kwenye kikosi
hicho ipo njiapanda akitaka kuon-
doka zake kutokana na mambo ku-
toeleweka. Aubameyang alinaswa
kwa pauni milioni 56, lakini anao-
na kila siku timu inazidi kurudi
nyuma tu na yeye mipango yake ni

kubeba mataji.

Kwenye maisha yake ya soka,
Aubameyang, amebeba Kombe
la Ligi Ufaransa na Kombe la Uje-
rumani, hivyo anataka kunyakua
taji kubwa zaidi kabla ya kuachana
na mchezo huo, ambapo ikifika
Juni mwakani atafikisha umri wa
miaka 31.

Aubameyang anaripotiwa kuta-
ka kuondoka wakati zimepita wiki
chache tu tangu alipoteuliwa kuwa
nahodha kwenye kikosi hicho. Ar-
senal imeshinda mechi nne tu kati
ya 15 ilizocheza kwenye Ligi Kuu
England na kesho Jumatatu wa-
takuwa na shughuli ya kuwakabili
West Ham United ugenini.
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JOSHUA
RUIZURE

AD DIRIYAH, Saudi
Arabia

ONDIA wa ngumi za

kulipwa za uzito wa juu,

Anthony Joshua amefan-

ikiwa kumtwanga mpin-
zani wake wa karibu Andy Ruiz
Jr kwa pointi kwenye pambano
lililopigwa katika Uwanja wa Ad Di-
riyah, mjini Saudi Arabia usiku wa
kuamkia jana.

Pambano hilo la uzito wa juu lili-
kuwa la marudiano na mabondia hao
walikuwa wanawania mikanda ya
WBA, WBO na IBF iliyokuwa mikono-
ni mwa Ruiz Jr ambaye aliitwaa baada
ya kumtwanga Joshua raundi ya saba
kwenye pambano la awali lililopigwa
Juni, Mosi mwaka huu.

Ushindi huo unamfanya Joshua ambaye
ni namba tatu kwa ubora duniani kwa
ngumi za uzito wa juu, kurudisha mikanda
yake yote mitatu aliyoipoteza wakati al-
ipochapwa kwenye pambano la awali na

AMTWANG

e e w VI NN

Ruiz Jr maarufu kama kibonge mwepesi.
Pambano hilo lililokuwa la raundi 12,
Joshua alipata jumla ya pointi 118, huku
Ruiz Jr akijipatia jumla ya pointi 110.
Baada ya Joshua ambaye ni raia wa Uin-
gereza mwenye asili ya Nigeria kupoteza

Benzema aibeba Real

MADRID, Hispania

KARIM Benzema alifunga na
kutoa pasi ya mwisho ‘assist’
wakati Real Madrid wakiibuka
na ushindi dhidi ya Espanyal,
lakini walimaliza wakiwa
wachezaji 10 uwanjani baada ya
Ferland Mendy kutolewa nje.
Kwa sasa anashika nafasi ya
pili kwa kufunga mabao mengi
kwa Ligi Kuu ya Hispania,
akicheka na nyavu mara 11,
akipitwa na nyota wa Barcelona,
Lionel Messi mwenye mabao 12
Benzema alimtengeneza bao
mchezaji mwenzake, Raphael
Varane aliyefunga la kwanza
na yeye akafunga la pili na
kufanya matokeo kuwa 2-0
zikiwa zimesalia dakika 10

mpira kumalizika.

Mshambuliaji huyo pia
alipoteza nafasi katika kipindi
cha pili kwa kupiga mpira
uliomlenga golikipa, Diego
Lopez.

Mendy alionyeshwa kadi ya
pili ya njano katika dakika ya
82 kwa kucheza faulo na hivyo
kupata kadi nyekundu.

Ushindi huo uliwapeleka Real
Madrid kileleni mwa msimamo
kwa muda kabla ya Barcelona
kurudi tena baada ya kuibuka
na ushindi wa mabao 5-2 dhidi
yva Mallorca.

Benzema ambaye ni raia
wa Ufaransa msimu huu
unaonekana kuwa mzuri zaidi
kwake akiwa ndiye mfungaji wa
mabao ya Real Madrid karibia
katika kila mechi.

bano lake la
kwanza  katika
kwa kupigwa na
bondia kutokea
Marekani mwe-
nye asili ya Mexico
Andy Ruiz, alikuba-
li kurudiana naye
ili kujiuliza alikosea
wapi.
Promota maarufu
anayemsimamia  Joshua
kuandaa mapambano mbal-
imbali, Eddie Hearn alitangaza
kuwa atarudiana tena na Ruiz katika kip-
indi cha Novemba au Desemba kwani kip-
engele cha mkataba wao kinawaruhusu
kurudiana kama mmoja wao atahitaji.
Pambano la juzi lilikuwa na msisimko
wa aina yake kutokana na mabondia
wote kupaniana na kupamba vyombo vya
habari.
Awali Ruiz alionekana kumshambulia
kwa kasi katika raundi za kwanza, lakini
hakuwa na uwezo wa kumpiga na Joshua
alikuwa mvumilivu na kuweza kujibu
mashambulizi kwenye raundi za mwisho
na hatimaye kuibuka mshindi.

| Guardiola:
Hatkuwezekana
kuwazuia Man
United

MANCHESTER, England

PEP Guardiola amesema kuwa Manchester City
wasingeweza kuzuia presha ya mashambulizi ya
wachezaji wa Manchester United kwenye mchezo
wao wa ‘dabi’ juzi Jumamosi wakati wakiambulia ki-
pigo cha 2-1.

Wageni United walionekana kulisakama lango la
wapinzani wao kwa dakika nyingi katika mchezo huo
uliopigwa Uwanja wa Etihad, na kuwasaidia kupata
mabao mawili katika kipindi cha kwanza.

Marcus Rashford alishinda na kufunga penalti kabla
ya Anthony Martial kufunga la pili akipokea pasi ya
Daniel James.

Guardiola alizungumzia safu ya ushambuliaji ya
United na kusema kwamba wasingeweza kuwazuia
kwa sababu mashambulizi yalikuwa makali kwao.

“Nilipenda jinsi timu yangu ilivyocheza,” alisema
akiwaambia waandishi wa habari baada ya mchezo
huo. “Tulishindwa kuzuia kasi ya mashambulizi yao,
kwa uhakika walikuwa juu yetu kwa mchezo tofauti
na tulivyocheza nao mwaka jana.

“Tulijua kwamba, kasi yao ilikuwa kubwa, wakiwa
na James, Martial na Rashford, lakini kiukweli kabisa
tulishindwa kuwazuia na lilikuwa jambo lisiloweze-
kana.”
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

IOEL Messi ameipiku rekodi

ya Cristiano Ronaldo kwa ku-

funga ‘hat-trick’ nyingi zaidi

kwenye historia ya Ligi Kuu
ya Hispania, LaLiga, baada ya kufunga
mabao matatu wakati Barcelona ik-
ishinda 5-2 dhidi ya Real Mallorca juzi,
Jumamosi.

Katika wiki ambayo pia
ametoka kumzidi mpin-
zani wake Ronaldo kwa
kutwaa tuzo ya Ballon
d’Or ya sita, Messi alio-
nyesha kwa nini alich-
aguliwa kuwa mchezaji
bora wa dunia kwa kuo-
nyesha kiwango cha ku
vutia katika mchezo huo
uliopigwa dimba la Camp
Nou.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 32, alifunga mabao mawili kwa

ZA

® @ @ Ni ya 35 kwenye La Liga, pia awa mchezaji
wa kwanza kwenye ligi tano bora Ulaya aliyefunga...

BARCELONA, Hispania

mashuti ya mbali katika kipindi cha
kwanza na aliongeza la tatu dakika
saba kabla ya mchezo kumalizika na
kufikisha ‘hat-trick’ ya 35 kwenye Ligi
Kuu ya Hispania.

Hiyo ina maana sasa amemzidi
Ronaldo kwa hat-trick moja ambaye
alitumia miaka tisa pale katika klabu
ya Real Madrid kabla ya kujiunga na
miamba wa Ligi Kuu ya Italia, Serie A,
Juventus mwaka 2018.

Bao la kwanza la Messi lilimfanya
pia kuwa mchezaji pekee kufunga
zaidi ya mabao 10 kwa kila misimu 14
iliyopita kwenye ligi tano kubwa za
Ulaya.

Ushindi huo uliwarudisha Barca
kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu
wakiwazidi Real Madrid kwa tofauti
tu ya mabao ya kufunga na kufungwa,
huku wakielekea kwenye mchezo
wa kwanza wa Clasico msimu huu
baadaye mwezi huu.

Kocha wa Barcelona, Ernesto Val-
verde alisema rekodi ya Messi ya ku-
funga ‘hat-trick’ nyingi ilikuwa “nzuri
kusherehekea tuzo ya Ballon d'Or”.

REKODI YA

Baada ya kushinda tuzo yake ya
sita ya Ballon d'Or mapema wiki jana,
Messi akajifungia mabao matatu kwa
mabingwa hao wa La Liga, Barca na
kuwa ushindi huo wa 5-2.

Ushindi huo wa Messi wa Ballon
d’Or ulimfanya kumpiku mpinzani
wake Ronaldo, na nahodha huyo wa
Barca akavunja rekodi ya mchezaji wa
zamani wa Real Madrid.

Baada ya kuvunjwa kwa reodi hiyo,
Valverde alimsifia mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 32, wakati ak-
izungumza na waandishi wa habari.

“Siamini,” alisema Valverde aki-
waambia waandishi wa habari
baada ya Barca kurudi kileleni mwa
msimamo.“Tlikuwa njia nzuri ya kush-
erehekea tuzo ya Ballon d'Or.”

Huku Messi akitawala vyombo
vya habari kwa tuzo hiyo, mchezaji
mwenzake wa Barca, Luis Suarez ali-
funga bao kwa Kkisigino.

Suarez alifunga bao hilo dakika ya
43 na Valverde alisema: “Goli lile lilin-
ishangaza, sababu mimi nilijua ni pasi
kwa mchezaji mwenzake.”

BALE AGEUZWA CHAMBO REAL

REAL Madrid inaandaa kumtoa ofa mshambuliaji Mco-
lombia James Rodriguez, 28, na winga wa Wales, Gareth
Bale, 30, kama sehemu ya mpango wa kubadilishana na
kiungo wa Manchester United na Ufaransa, Paul Pogba,
26. (Eldesmarque, via Express)

VIDAL AWEKWA SOKONI BARCA

KOCHA wa Barcelona, Ernesto Valverde amefunguka
kuwa kiungo Arturo Vidal anaweza kujiunga na Manches-
ter United, na pauni milioni 13 zipo mezani kwa nyota
huyo wa Chile mwenye umri wa miaka 32. (Mirror)

YAMKOMALIA SANCHO

MKURUGENZI wa Michezo wa Borussia Dortmund,
Michael Zorc, amesema mshambuliaji wa England,
Jadon Sancho hataondoka klabuni hapo Januari, licha ya
Manchester United kuhusishwa zaidi na mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 19. (Manchester Evening News)

KOVAC AIKANA EVERTON

KOCHA wa zamani wa Bayern Munich, Niko Kovac
amekanusha kuwa yupo kwenye mbio za kwenda kuinoa
Everton, licha ya hivi karibuni kuonekana jukwaani ka-
tika Uwanja wa Goodison Park akitazama wakati ‘Toffees’
hao wakishinda Jumamosi. (Goal)

SPURS YAMFUATA DEMIRAL

KOCHA Jose Mourinho kuhakikisha beki wa Juventus
na Uturuki, Merih Demiral, 21, unakuwa usajili wake wa
kwanza hapo Tottenham, na hivyo sasa klabu hiyo kuji-
unga katika mbio moja na Arsenal pamoja na Manchester
United kwenye mbio za kumwania. (Sun)

POCHETTINO AIITA ARSENAL

KOCHA wa zamani wa Spurs, Mauricio Pochettino
hawezi kuweka kando nafasi ya kwenda kuinoa Arsenal.
(TYC Sports, via Mail)

BARCA KUMFUNZA ZAIDI MESSI

RAIS wa Barcelona, Josep Maria Bartomeu amesema
anataka mshambuliaji Muargentina Lionel Messi, 32, kutia
saini mkataba mpya. (Marca)

CHELSEA KUJITOSA KWA AKE

CHELSEA ipo tayari kutoa ofa ya pauni milioni 40 kwa
mchezaji wa Bournemouth, Nathan Ake, 24, na klabu
hiyo ya Stamford Bridge ikiwa tayari kutoa dau linalohi-
tajika kuvunja mkataba wake. (Telegraph)

EVANILSON AIPAGAWISHA LIVER

LIVERPOOL inavutiwa na straika wa Fluminese, Eva-
nilson, 20, ambaye atapatikana kwa uhamisho huru hapo
Februari mwakani. (Netflu, via Sun)

NEWCASTLE YASAKA STRAIKA

NEWCASTLE inajiandaa angalau kusajili mshambuliaji
mmoja katika dirisha la Januari, na straika wa Hull City,
Jarrod Bowen, 22, akiwa katika rada za kocha Steve Bruce.
(Telegraph)

ASTON VILLA, CELTIC VITANI

BEKI wa kulia wa Olympiacos, Omar Elabdellaoui
anawindwa na Aston Villa na Celtic na nyota huyo wa
kimataifa wa Norway amesema ana “malengo” ya kutua.
(Birmingham Live)



s e INIPASH@ 31

HABARI MICHEZO

EENNNEEN TANZANIA U-17 WANAWAKE
KUIVAA ERITREA CHALENJE

Wadau waichangia
Z'bar Heroes ikiivaa
Kili Stars leo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAKATI jana timu ya Taifa ya Zan-
zibar (Zanzibar Heroes) ikitoka sare
ya bao 1-1 dhidi ya Sudan kwenye
mechi ya kuwania Kombe la Chalenji
nchini Uganda, wadau mbalimbali
wa soka visiwani hapa wameendelea
kujitokeza kuichangia ili ifanye vi-
zuri kwenye michuano hiyo inayoan-
daliwa na Baraza la Vyama vya Soka
Afrika Mashariki na Kati (Cecafa).

Akizungumza na gazeti hili jana,
Rais wa Shirikisho la Soka Zanzibar
(ZFF), Seif Kombo Pandu, alisema
wadau mbalimbali wamehamasika
katika kuichangia timu hiyo ili iweze
kufanya vizuri katika michuano
hiyo inayoendelea nchini Uganda,
ambapo kesho itashuka dimbani ku-
wavaa ndugu zao wa Tanzania Bara,
Kilimanjaro Stars.

Alisema hamasa iliyopatikana
kwa mwaka huu imewatia moyo
wachezaji na hata viongozi wa ZFF
hususan katika kuhakikisha timu za
taifa zinafanya vizuri na maandalizi
ya mapema katika michuano ambayo
inawakilisha nchi.

Alisema michango hiyo ambayo
ilitolewa na taasisi za serikali, watu
binafsi na wafanyabiashara ita-
hudumia timu baadhi ya mambo
ambayo yanatakiwa wajihudumie
wenyewe wakati wakiwa katika
mashindano.

Aidha, alisema jamii ya wapenda
soka wamehamasika kununua jezi
za timu ya Taifa ya Zanzibar iliyoz-
induliwa katika Uwanja wa Amaan
hali hiyo imeleta faraja kuwa soka
ndio kitu kikubwa kinachopendwa
visiwani Zanzibar.

Mtango ulingoni
na Mthailand
Mkwakwani

Na Boniface Gideon, TANGA

MKOA wa Tanga unatarajiwa kusi-
mama kwa muda kushuhudia pambano
l[a ngumi kati ya bondia namba 50
duniani, Mthailand Amnat Ruenroeng,
ambaye alishikilia ubingwa wa IBF
kuanzia mwaka 2014 hadi 2016 wakati
atakapozichapa na bondia machachari
nchini, Salim Mtango Januari 31, mwa-
kani.

Akizungumza na waandishi wa
habari mwishoni mwa wiki, mwandaaji
wa pambano hilo, Ally Mwazoa, alise-
ma baada ya kuona Mkoa wa Tanga un-
avipaji vingi vya mabondia, ameamua
kujitolea kuwatangaza kimataifa ili
waweze kupanda viwango kimataifa na
kwamba pambano hilo litapigwa katika
Uwanja wa Mkwakwani jijini Tanga.

“Nimeona mkoa wetu unavipaji vingi
vya ngumi, hivyo nimeamua kuwatafu-
tia mapambano va kimataifa, bondia
huyu anashika nafasi ya pili huko
Thailand na anashika nafasi 50 duniani
katika ubingwa wa ‘UBO’ na tunaamini
bondia wetu akishinda atapanda vi-
wango,” alisema Mwazoa.

Na Mwandishi Wetu, JINJA

IMU ya soka ya wasichana wa
umri chini ya miaka 17 ya Tan-
zania Bara, inatarajia kuanza
kampeni ya kuwania ubingwa wa
mashindano ya Kombe la Chalenji kwa vi-
jana kwa kupambana dhidi ya wenzao wa
Eritrea katika mchezo wa kwanza utaka-
ochezwa leo kwenye Uwanja wa Njeru
mjini hapa.
Mechi hiyo ya yosso wa Tan
zania Bara itaanza kuchezwa
kuanzia saa 5:00 asubuhi na
kufuatiwa na mchezo kati ya
Djibouti dhidi ya Kenya (saa
7:30 mchana) na wenyeji
Uganda watakaowakaribisha
Burundi kuanzia saa 10:00 jioni.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Mkuu wa timu ya Tanzania Bara, Bakari
Shime, alisema wamejiandaa vema na
mashindano hayo baada ya kufanya ma-
zoezi kwa muda wa wiki saba.

Shime alisema anaamini wachezaji
wake watatafsiri vizuri mafunzo wali-
yopata na kubwa kurekebisha makosa
ambayo “dada zao” Kilimanjaro Queens
waliyafanya katika fainali za Kombe la
Chalenji za Wanawake zilizopita.

Alisema hana majeruhi katika kikosi
chake na anatarajia kukutana na ushinda-
ni katika mechi zote watakazocheza, ku-
tokana na wapinzani wao kujipanga ku-
pambana na Tanzania.

“Tumejiandaa vizuri na mashindano
haya, naweza kusema ndio timu iliyofan-
ya mazoezi kwa muda mrefu, lakini najua
tutaingia tukiwa na presha ya kusaka ma-

tokeo mazuri, huku tukifahamu timu zote
zitaingia zikipambana kutufunga, ni wazi
katika ukanda huu, Tanzania tumekuwa
na rekodi nzuri katika soka la wanawake,”
alisema Shime.

Nahodha wa timu hiyo, Irene Kisisa,
alisema wachezaji wote wako tayari na
wanachofikiria ni kupambana ili kutwaa
ubingwa wa michuano hiyo.

“Tunashukuru kupata nafasi hii,
tumefanya mazoezi na tumepata
maandalizi mazuri, tunachowaahidi

Watanzania ni kurudi na ubingwa,”
alisema Kisisa.

Mashindano hayo yanayofanyika kwa
mara ya kwanza kwenye ukanda huu, yat-
aendelea tena keshokutwa kwa Tanzania
Bara kucheza dhidi ya Burundi wakati
Kenya watawakaribisha Eritrea na Ugan-
da watavaana na Djibouti.

wimbo wake wa 'Magufuli Kimbunga', akiwa katika moja ya matamasha yake

hivi karibuni. PICHA: MAKTABA

Mziwanda
kuimba
‘Magufuli
Kimbunga’

Na Sabato Kasika

MSHEREHESHAJI maarufu jijini
Mwanza, Emmalactony Mziwanda
maarufu MC Mziwanda, ambaye ni
muimbaji, amepata shavu la kuimba
wimbo wake wa “Magufuli Kimbun-
ga”, mbele ya Rais John Magufuli
kwenye kilele cha sherehe za miaka
58 ya Uhuru wa Tanzania.

Sherehe za miaka 58 ya Uhuru
zitafanyika kitaifa jijini Mwanza leo,
huku MC Mziwanda akiwa miongoni
mwa wale watakaotoa burudani
kwa wimbo wake huo mpya utaka-
osikika kwa mara ya kwanza.

“Mimi ni mshereheshaji na
mwimbaji wa nyimbo za Injili, lakini
nimetunga wimbo huo wa “Magu-
fuli Kimbunga” na kupewa nafasi ya
kutumbuiza katika sherehe hizo za
Uhuru,” alisema MC Mziwanda.

Amesema alipeleka wimbo huo
kwenye kamati ya maandalizi ya
sherehe ikausikiliza na kuupitisha
kwa vile una ujumbe na maudhui
yaliyomo yakibainisha shughuli zi-
lizofanywa na serikali ya awamu ya
tano.

“Wimbo umetanabaisha shu-
ghuli zote zilizofanywa na Rais
John Magufuli na ni wenye hamasa
kubwa, ndiyo maana nikapata na-
fasi hiyo ambayo ni adimu, hivyo
ninaona fahari kuipata kwa mara ya
kwanza,” alisema.

Amesema anaona fahari wimbo
wake kukubalika na inampa hama-
sa ya kuendelea kuandaa nyingine
zaidi zenye maudhui, na kwamba
kwake ni fahari kuimbe mbele ya
Rais.

Mbali na wimbo huo, MC Mziwan-
da amekamilisha pia nyimbo za In-

jili alizozipa majina ya ‘Mungu Yuko
Hapa’, ‘Sema Nasi’, ‘Shuka Baba na
‘Ulinzi” ambao utakuwa umebeba
jina la albamu.
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Bond|a Anthony Joshua (kul|a) akmpelekea konde la shavuni mpinzani vvake Andy Ruiz Jr katika
pambano la uzito wa juu kuwania mikanda ya WBA, WBO na IBF lililofanyika katika Uwanja wa Ad
Diriyah, mjini Saudi Arabia usiku wa kuamkia jana. Joshua alishinda kwa pointi. HARABARI UK. 29

-

HABARI UK.30

Kili Stars yapigwa,
Zanzibar angalau

Na Somoe Ng'itu, KAMPALA

TIMU ya Soka ya Tanzania Bara (Kilimanjaro
Stars), imeanza vibaya kampeni ya kuwabia
ubingwa wa mashindano ya Kombe la Chalenji
baada ya kukubali kipigo cha bao 1-0 dhidi ya
Kenya (Harambee Stars).

Mabingwa hao watetezi, wamepata ushindi
huo kupitia kwa Hassan Abdallah, aliyefunga bao
pekee katika mchezo huo dakika ya nne baada
yva kuwatoka mabeki wa Kilimanjaro Stars na
kuachia shuti kali lililojaa moja kwa moja wavuni.

Kwa matokeo hayo, Harambee Stars inaon-
goza Kundi B la michuano hiyo iliyoandaliwa na
Baraza la Vyama vya Michezo Afrika Mashariki
na Kati (Cecafa), kufuatia u”s‘hmch huo walioupata

Nafasi ya pili inashikwa na Sudan na Zanzibar
Heroes ambazo katika mechi ya mapema mchana
jana, zilitoka sare ya bao 1-1 dhidi ya Sudan na

hivyo kugawana pointi.

Stars itashuka tena dimbani kesho kuivaa Zan-
zibar kabla ya kucheza na Sudan kwenye mchezo
wa mwisho wa hatua ya makundi.

Katika mchezo huo, timu zote zilianza kwa
kasi na dakika ya pili Kilimanjaro Stars ilikaribia
kupata bao kupitia kwa Miraji Athuman, lakini
mpira aliopiga kutoka wingi ya kulia ulikuwa
mwingi na kutoka nje.

Dakika ya 14 Abdallah alipata nafasi ya ku-
funga, lakini safari hii akiwa jirani na kipa Aishi
Manula shuti lake likapaa juu na kutoka.

MO ACHARUKA ATANGAZA
WACHEZAJI WAKUTIMULIWA

® ® ® Mzimu wa UD Songo bado wamtesa, kocha
mkuu sasa kutangazwa Jumatano akianza na Yanga...

Adam Fungamwango na Shufaa Lyimo

WEKEZAJI wa Simba na Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi
ya klabu hiyo, Mohamed “Mo”
Dewji, ametoa ya moyoni kwa
kueleza kutoridhishwa na nidhamu mbovu
inayoonyeshwa na baadhi ya wachezaji wa
klabu hiyo kwa siku za hivi karibuni, huku
akitangaza sasa timuatimua itawakumba
wale wote wenye utovu wa nidhamu ikiwa
ni baada ya kumkumba Kocha Mkuu, Pat-
rick Aussems.
Kumekuwa na minong’ono
kuwa baadhi ya wachezaji
wa Simba wamekuwa na
utovu mkubwa wa nidhamu
hasa nje ya uwanja kiasi cha
kusababisha viwango vyao
ndani ya uwanja kushuka
kwa kiwango kikubwa.

Akizungumza kwenye Mkutano Mkuu wa
Mwaka wa klabu hiyo kongwe nchini, Mo
alisema uwekezaji mkubwa na uwezo wa
kifedha walionao kwa sasa, Simba umegeu-
ka kama fimbo ya kuwachapia.

“Siridhishwi hata tone na nidhamu ya
baadhi ya wachezaji wetu nje ya uwanja.
Nimekuwa mnyonge kuona uwekezaji tu-
liouweka kwao, baadhi yao, huutumia kama
fimbo ya kutuchapia,” alisema na kuongeza.

“Niwaambie wachezaji wote, Simba ni
klabu kubwa kweli kweli, tena kubwa hasa,
na hakuna shaka ni namba moja Afrika
Mashariki, bodi ninayoiongoza mimi haita-
vumilia mchezaji yeyote asiyejua thamani ya
Simba. Kuonyana sasa imetosha,” alisisitiza.

Mwenyekiti huyo alisema kama klabu in-
awalipa vizuri, wachezaji nao wana wajibu
wa kulipa matokeo ya furaha na si ving-
inevyo.

“Sisi tunawalipa vizuri mno, na wao wana
wajibu wa kutulipa matokeo na furaha. Na
ili furaha iwapo, lazima nidhamu isimamiwe
kikamilifu, na katika hili hatutanii. Hatutajali
ukubwa wa jina la mchezaji yeyote,” alisema
mbele ya wachezaji wa klabu hiyo ambao
walikuwapo kwenye mkutano huo, ukion-
doa wale walio kwenye timu ya Tanzania

Bara, Kilimanjaro Stars inayoshiriki michua-
no ya Chalenji nchini Uganda.

“Nidhamu kwetu ni muhimu kama tuna-
taka tufikie malengo tuliyokusudia. Na haya
ndio yaliyotufanya bodi tuchukue maamuzi
magumu kwa kocha wetu. Timu imeshind-
wa kufikia malengo, kisa nidhamu hakuna,
halafu tuvumilie?”

Alisema binafsi hajakaa sawa tangu timu
hiyo itolewe na UD Songo kwenye Ligi ya
Mabingwa Afrika.

“Binafsi bado sijakaa sawa hadi leo baada
ya matokeo ya mechi yetu dhidi ya timu ya
UD Songo. Nilikuwa sipo nchini. Baada ya
mechi ile kuisha, nililia mno.”

Na kuelekea mechi ya watani wa jadi Janu-
ari mwakani, Ofisa Mtendaji wa Simba, Sen-
70 Mazingisa amesema maandalizi ya mechi
hiyo dhidi ya Yanga yamekamilika na taarifa
rasmi ataitoa Jumatano ikiwa ni pamoja na
kumtangaza kocha mkuu atakayeiongoza
miamba hiyo.

“Simba ni timu kubwa katika soka la Afri-
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ka. Ni jukumu letu sote, hasa kwa wachezaji
kufanya vizuri ndani ya uwanja na kuifanya
iendelee kutambulika kama klabu kubwa.”

“Tuna mchezo muhimu dhidi ya watani
wa jadi Januari. Napenda kuwahakikishia
kuwa maandalizi na mambo yote ya mchezo
huo yapo tayari. Wachezaji watakuwa kam-
bini na tangazo la nani atakuwa kocha mkuu
mpya na benchi la ufundi litatoka rasmi Ju-
matano ijayo.”

Kwa upande wake Kaimu Mwenyekiti
wa klabu hiyo, Mwina Kaduguda amesema
katika uongozi wake atajikita zaidi kwenye
uchumi wa timu hiyo, lengo likiwa ni kui-
fanya iwe juu zaidi.

“Tunataka kuwa na matawi ambayo ya-
tauza bidhaa za Simba vile vile itasaidia
vijana kupata ajira kupitia matawi hayo,”
alisema Kaduguda.

Alisema ataboresha maisha ya wanacha-
ma pamoja na mashabiki wao na kuwataka
wamtunze mwekezaji wao Mo Dewji kama

dhahabu
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