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Rais Samia Suluhu Hassan akiwa na Waziri wa Ujenzi, Prof. Makame Mbarawa (kushoto), baada ya kuzindua
mradi wa nyumba 644, zilizojengwa na serikali kupitia Wakala wa Majengo Tanzania (TBA), Magomeni Kota

mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU
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MALIPO KIMATAIFA

BENKI ya Biashara Tanzania (TCB) jana
imezindua kadi ya malipo ya kidijitali..
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awatoa
hofu

LHRC na
LEAT waja
na hoja 12
uchafuzi
Mto Mara
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Mkuu wa Benki ya Biashara Tanzania (TCB), Sabasaba Mosh- .
corona ingi, wakibonyeza kitufe kuzindua rasmi kadi ya Popote Wazalend() yatla neno.
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HABARI KITAIFA

Mkurugenzi

Na Mwandishi Wetu

KITUO cha Sheria na Haki za Binad-
amu (LHRC) na Chama cha Wanashe-
ria wa Mazingira kwa Vitendo (LEAT)
wamependekeza mambo 12 kuhusu
uchafuzi wa Mto Mara.

Mwanzoni mwa mwezi huu kuliri-
potiwa uchafuzi wa maji ya Mto Mara
uliosababisha samaki kufa na kuelea
huku wakazi wa maeneo jirani waki-
pata madhara kiafya baada ya kula sa-
maki hao. Akizungumza na waandishi
wa habari mkoani Dar es Salaam jana,
Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC, Anna
Henga, alisema kituo hicho kwa kush-
irikiana na LEAT, walifuatilia kwa lengo
la kujiridhisha kuhusu taarifa hizo,
goji vilivyoathiriwa na uchafuzi huo.

Aliyataja maeneo ambayo maofisa
wao waliyatembelea kati ya Machi 17 na
20, mwaka huu kuwa ni pamoja na Ma-
kora, Burongo, Bisarwi Kati na Kwiko-
ma yaliyoko Kata ya Manga wilayani
Tarime. Anna alisema katika ziara yao
kwenye maeneo hayo ya waathirika wa
uchafuzi huo, walibaini kuwapo taarifa
za vifo vya mifugo ya wakazi wa mae-
neo hayo vinavyotokana na kunywa
maji ya Bonde la Mto Mara yanayopita

“Tulibaini kuwa katika kipindi cha
kati ya mwaka 2018 na 2022, zaidi ya
mifugo 800 ilikufa kutokana na kuny-
wa maji yanayodhaniwa kuwa na sumu
yanayopita katika Bonde la Mto Mara.

“Katika kipindi cha kati ya Machi
mosi na 15 mwaka huu, ngombe wa-
liripotiwa kufa kutokana na kunywa
maji ya mto huo. Taarifa hizo zilibaini-
sha kuwa mifugo hukonda mithili ya
kunyauka hatimaye kufa. “Pale wakazi
hao wanapochinja ngombe hao baada
ya vifo hivyo, imethibitishwa na we-
nyeji kwamba nyama ilibadilika rangi
na kuwa nyeusi, hivyo kutofaa kwa
matumizi yoyote ya binadamu. “Pia
mwaka 2020 na 2021 kulikuwapo na
matukio ya kujirudia kwa wakazi wa
ngozi unaosababisha kuwashwa kwa
ngozi na kujikuna kupita kiasi, ugonjwa
huo ulipewa jina la ‘Kwangua vocha’,”
alisema.

Anna alisema LHRC na LEAT wame-
pitia ripoti mbili kuhusu uchafuzi wa
Mto Mara zilizotolewa na taasisi mbili
za serikali; Bodi ya Maji Bonde la Ziwa
Victoria na kamati ya kitaifa iliyoundwa
na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu
wa Rais - Muungano na Mazingira, Dk.

Mtendaji wa
Chama cha
Wanasheria wa
Mazingira kwa
Vitendo (LEAT),
Dk. Rugemeleza
Nshala, akizun-
gumza na waandi-
shi wa habari, Dar
es Salaam jana,
wakati akitoa tam-
ko la chama hicho,
kuhusu uchafuzi
wa maji Mto Mara.
Kushoto ni Mkuru-
genzi Mtendaji wa
Kituo cha Sheria na
Haki za Binadamu
(LHRC), Anna
Henga. PICHA:

RN
LHRC na LEAT waja na hoja 12 uchafuzi Mto Mara

Seleman Jafo, akidai wamebaini zinak-
inzana. Mkurugenzi huo alirejea ripoti
ya Bodi ya Maji Bonde la Ziwa Victoria
kwamba vifo vya samaki vilitokana na
kuwapo kiwango kikubwa cha mafuta
(oili na grisi) ilhali ripoti ya kamati ya
kitaifa inasema samaki hao walikufa
kutokana na uchafuzi uliotokana na
sababu za kiasili na za kibinadamu iki-
wamo kiwango kikubwa cha kinyesi
cha mifugo na uozo wa mimea ndani ya
mto, hasa mimea vamizi.

HOJA 12

Katika mkutano huo na wanahabari,
Mkurugenzi Mtendaji wa LEAT, Dk.
Rugemeleza Nshala, akiwasilisha map-
endekezo ya taasisi hizo mbili, alisema
haki ya kuishi na kufanya kazi katika
mazingira yaliyo safi na salama ni haki
ya msingi na lazima iheshimiwe na
wote ikiwamo watendaji wa serikali,
taasisi au kampuni binafsi.

Dk. Nshala ambaye ni Rais mstaafu
wa Chama cha Wanasheria Tanganyika
(TLS), alisema hoja yao ya pili ni ku-
kataliwa na kutupiliwa mbali kwa ripoti
ya kamati ya Prof. Samuel Manyele ku-
tokana na kile alichokiita kujawa upo-
toshaji juu ya sababu za uchafuzi wa
Mto Mara.

“Makamu wa Rais ambaye ndiye wa-
ziri halisi wa mazingira nchini, aunde
tume huru ya uchunguzi wa uchafuzi
ikijumusha wanamazingira wanaoam-
inika na weledi weledi mkubwa kisay-
ansi ndani na nje ya nchi,” alisema.

Dk. Nshala aliitaja pengekezo lao la
nne ni kuwasilishwa mara moja ripoti
ya usafishaji wa maji machafu itole-
wayo kila mwezi ya mgodi wa dhahabu
North Mara ambao mabwawa yake ya
kuhifadhi maji machafu yako jirani na
Mto Mara, eneo lililochafuliwa.

Aliitaja hoja yao ya tano ni kupimwa
kiwango cha uchafuzi eneo husika ili
kubaini kemikali na sumu zilizomo na
la sita ni kuhojiwa bila vitisho wananchi
wa maeneo husika pamoja na waathiri-
ka kujua kiwango cha athari.

Mkurugenzi huyo alisema pendek-
ezo lao la saba ni serikali ichukue juku-
mu la kusafisha eneo hilo lililochafuli-
wa na kudai fidia za gharama kutoka
kwa uchafuzi kama inavyoelekezwa
kwenye kanuni za mazingira.

Hoja nyingine ni kutolewa haraka
fidia na haki kwa waathirika na ya tisa
ni kuwajibishwa kwa watendaji wote
wa serikali waliohusika na uchafuaji
wa Mto Mara na wale walioshindwa
kuchukua hatua dhidi ya uchafuzi uli-
otokea katika eneo hilo kuanzia mwaka

2018 hadi mwaka huu.

Pendekezo la 10 la taasisi hizo ni
kuundwa upya kwa Baraza la Taifa la
Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) kutokana na kile ambacho Dk.
Nshala alikiita kushindwa kuchukua
hatua stahiki za kupambana na uchafu-
zi wa mazingira katika eneo la Mto
Mara. “Kutengwe bajeti kubwa ya kutoa
elimu na miundombinu ya kukabiliana
na uchafuzi wa mazingira nchini,” Dk.
Nshala alisema.

Alilitaja pendekezo lao la 12 ni hatua
madhubuti zichukuliwe na serikali ku-
wanusuru wakazi, mifugo na mazin-
gira ya Mto Mara na Ziwa Victoria kwa
ujumla kutokana na uwapo wa athari
zinazoendelea kutokea maeneo hayo.

ACT YATAKA UCHUNGUZI

CHAMA cha ACT-Wazalendo kimese-
ma kuna haja ufanyike uchunguzi upya
kupitia taasisi huru ya uchunguzi na
matokeo yake kuwekwa wazi mapema
kuhusu uchafuzi wa maji kwenye Mto
Mara. Pia kimesema kuna haja zichuku-
liwe jitthada za makusudi na haraka
kudhibiti uchafuzi uliojitokeza kwa
kusafisha maji kwa kutumia kemikali
na dawa stahiki za kusafishia maji zina-
zotambulika na mamlaka ya usafishaji
maji kwa matumizi halali ya binadamu,
viumbe waishio majini pamoja na
mimea na wanyama.

Msemaji wa Sekta ya Maji na Mazin-
gira wa chama hicho, Ester Thomas,
aliyasema hayo jana mkoani Dar es Sa-
laam alipozungumza na waandishi wa
habari kuhusu suala hilo na kushauri
kutolewa fidia kwa wananchi waliopata
madhara yaliyotokana na uchafuzi huo
wa maji na mazingira.

Vilevile, Ester alisema kuna haja
watu walioathika na tukio hilo wapati-
we huduma za kiafya bila malipo, fidia
kwa waliopoteza mifugo na ajira zao.

“Wapo walioathirika kwa kupoteza
mifugo yao iliyokufa kutokana na
kunyweshwa maji hayo, wavuvi wali-
opoteza kipato kwa kuzuia shughuli
za uvuvi kupisha uchunguzi. Wapo pia
wananchi waliopata magonjwa ya mli-
puko kutokana na athari za uchafuzi.

“ACT-Wazalendo tunaungana na wa-
nanchi wa Mara, wadau wote wa maz-
ingira kuitaka serikali kulishughulikia
suala hili linalogusa maisha ya watu,
walioguswa na tatizo hili, hasa kwa
wakazi wa Mara,” alisema Ester.

Mwanzoni mwa mwezi huu kuliri-
potiwa uchafuzi kwenye Mto Mara uli-
osababisha samaki kufa na kuelea eneo
la Kirumi Darajani wilayani Tarime.

Samia aibua
fursa ujenzi
sekta binafsi

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan, ametangaza neema kwa
sekta binafsi baada ya kutaka Wakala wa Majengo Tan-
zania (TBA), Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) na Wa-
tumishi Housing kushirikana na wawekezaji kuende-
leza maeneo yote ambayo yako wazi.

Samia alitoa agizo hilo jana wakati akizindua ny-
umba 644 za makazi za Magomeni Kota, mkoani Dar es
Salaam, zilizojengwa kwa gharama ya Sh. bilioni 52.195.

Akijibu ombi la TBA la kutaka kuwezeshwa ili kujen-
ga maeneo mengine, Rais Samia alirudia kauli yake ali-
yowahi kuitoa awali kuwa popote ambapo sekta binafsi
inaweza kuweka fedha, serikali itajitahidi kutoa nafasi
kwao.

Rais alisema sekta binafsi iko tayari kushirikiana nao
na kujenga maeneo yote ambayo watasema yanahitaji
kujengwa.

“Jambo la maana ni kukaa na kukubaliana mikataba
yenye tija baina yenu (TBA) na sekta binafsi. Niwaombe
TBA na NHC, Watumishi Housing kaeni na sekta bin-
afsi ya ndani au nje ya nchi mkubaliane kuyaendeleza
maeneo yote ambayo yako wazi na yanapaswa kuende-
lezwa.

“Kwa sababu tukisema tuendeshe serikali itatu-
chukua muda mrefu kutafuta fedha serikalini za wali-
pakodi tujikusanye, tuchange ziletwe mjenge, itatu-
chukua muda, lakini sekta binafsi iko tayari kutoa hizo
fedha,” alisema.

Rais Samia alisema benki ziko tayari kutoa hizo fedha
kwa masharti ambayo watakubaliana nayo.

“Niyaombe mashirika ambayo tumeyapa dhamana
ya kuendeleza makazi bora ama kwa wafanyakazi au
wananchi mjumuike na sekta binafsi ili tupate maende-
leo ya haraka,” alisema.

Kuhusu nyumba za Magomeni Kota alizozizindua,
Rais Samia ameridhia wananchi wauziwe kwa uta-
ratibu wa mpangaji mnunuzi ili kurejesha gharama za
ujenzi wake pekee bila kuwatoza gharama ya ardhi
kwa sababu wakifanya hivyo watashindwa kuzinunua.

“Kwa wale wanaotaka kuweka fedha yao polepole
waanze kulipa kuanzia sasa itakapofika miaka mitano
umemaliza au kama unaendelea kulipa utaendelea
wakati upo kwenye nyumba, mkianza wote kulipa
sasa mtaifanya TBA ikusanye fedha za kumalizia eneo
lililobaki. Anzeni kulipa sasa,” alisema huku akiitaka
TBA ihakikishe inamalizia eneo lililobaki kwenye ny-
umba hizo. “Ninawapongeza (TBA) kwa kupata wazo
la kuweka Machinga Compex hapa na wazo la maduka
makubwa na maegesho ya magari. Mjenge maegesho
ya magari ya kisasa yatakazoweka magari mengi ili
tupunguze vurugu barabarani kwa wanaoegesha mae-
neo yasiyo rasmi,” alisema.

Rais Samia alionyesha kuridhishwa na ujenzi wa ny-
umba hizo na kusema zimejengwa kisasa na zitakidhi
mabhitaji ya wananchi watakaokaa hapo.

Alitaka utunzaji wake kwa kuwa serikali imefanya
yote ambayo wananchi waliomba ikiwamo kupewa kip-
indi cha kupumzika kuchangia huduma za uendeshaji
wa nyumba ambacho kimetolewa kwa miezi mitatu.

“Kwa sababu watu wengi watakaa hapa, usafi un-
aweza kuwa tatizo hasa maeneo ya korido na ngazi
naomba msimamizi wa nyumba uliyepewa usemaji wa
nyumba hizi mtengeneze kamati za kusimamia usafi,”
aliagiza.

Rais Samia aliwaeleza wananchi watakaoingia kwe-
nye nyumba hizo kuwa kutakuwa na michango kidogo
ya kuendesha huduma za lifti na mitambo katika nyum-
ba hizo. Pia alisema hatarajii wakazi wake kutumia kuni
kupikia ndani ya majengo hayo au kutwanga kisamvu
humo.

Mtendaji Mkuu wa TBA, Msanifu Majen-
go Daud Kondoro, alisema eneo hilo lina viwanja vi-
tatu vyenye ukubwa wa hekta 12.9 (sawa na hekari 32)
na zilizojengwa hadi sasa ni ekari tisa na lipo eneo la
kwa ajili ya makazi, biashara na ofisi na la wazi kwa ajili
ya maegesho ya magari, michezo na kupumzika.
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Lowassa
apewa
tuzo ya
kimataifa

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu wa
zamani, Edward Lowassa,
ametunukiwa tuzo
ya kimataifa kwenye
maadhimisho ya Wiki ya
Kimataifa ya Maji mjini
Dakar, Senegal.

Tuzo hizo zilitolewa juzi
na Baraza la Mawaziri la
Maji la Afrika (AMCOW)
kwa waasisi wake
waliounda baraza hilo
miaka 20 iliyopita.

Akizungumza kwenye
hafla hiyo, mtoto wa
Lowassa, Fred Lowassa,
aliyeteuliwa kutoa
shukrani kwa niaba ya
wapokeaji tuzo wengine,
alisema:

“Nipo hapa leo kupokea
tuzo kwa niaba ya baba
yangu. Ni bahati mbaya
hayuko vizuri kwa sasa,
amelazwa hospitalini
lakini tunaamini kwa
maombi yenu ataamka
tena na kulitumikia taifa
lake.”

Alisema kipaumbele
cha baba yake kilikuwa
maji na elimu, jambo
lililomsukuma katika
uongozi wake akiwa
Waziri wa Maji kwenda
Misri kupigania matumizi
ya maji ya Ziwa Victoria
kwa wote ili kukomboa
kinamama ambao kwa
jitihada zake hizo, zaidi ya
wanufaika wa maji hayo.

“Baba yangu angekuwa
hapa leo (juzi) ninaamini
angekuwa na mengi ya
kuzungumza na wenzake
juu ya safari yao ya miaka
20 ya AMCOW.

“Mimi nikiwa Mbunge
wa Monduli kwa sasa,
ambapo baba yangu
alikuwa mbunge kwa
zaidi ya miaka 20, aliapa
kuwaletea maji wana
Monduli, ADB (Benki ya
Maendeleo Afrika) ilitoa
msaada uliosaidia sana,”
Fred alisifu.

“Lakini kutokana na
hali ya Monduli, bado
kinababa na kinamama
wanaendelea kutembea
umbali mrefu kutafuta
maji.

“Niseme hapa leo
(juzi), Monduli inahitaji
AMCOW, Tanzania
inataka AMCOW na Afrika
inataka AMCOW,” Fred
alihitimisha.

Watoto wa Waziri Mkuu mstaafu Edward Lowassa, Fred Lowassa (wa pili kulia) na Pamella Lowassa (kulia), wakiwa na tuzo aliyopewa baba yao,
katika picha ya pamoja washindi na wawakilishi wa washindi kutoka mataifa mbalimbali ya Afrika, wakati wa hafla ya utoaji tuzo kwenye Wiki
ya Maji Kimataifa, mjini Dakar, Senegal. Tuzo hizo, zimetolewa na Baraza la Mawaziri la Maji la Afrika (AMCOW) kwa waasisi wake, waliounda
Baraza hilo miaka 20 iliyopita. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waziri awatoa hofu Watanzania
kuhusu kirusi kipya UVIKO - 19

Na Mary Geofrey

SERIKALI ~ imesema  Kkirusi
kipya cha UVIKO-19 kilichothibit-
ishwa na Shirika la Afya Duniani
(WHO), bado hakijaingia nchini.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, alithibitisha hilo kwa
Dar es Salaam, wakati akipokea
dozi milioni moja za chanjo aina
mpya ya Sinovac, kati ya dozi
milioni nne zilizotolewa na Utu-
ruki.

Alisema wataalam wa afya
nchini, wamefanya utafiti kuhusu
kirusi hicho kipya kinachoju-
muisha virusi vya Delta na Omi-
cron, ambacho kimejiunda na
kuwa Omicron BA.l na kubaini
bado hakuna mgonjwa aliyethibi-
ta kuugua.

“Asubuhi nilikuwa naongea na
WHO kwamba sasa nini kifanyike
baada ya kuja kirusi, wakasema
bado wataalam na timu ya WHO
wanaendelea kufanya utafiti je ni
kikali na kina madhara kiasi gani.
Lakini habari njema ni kuwa nili-
wataka wataalam wapitie sampu-
li zote lakini tumebaini hatujaki-
pata hiki kirusi kipya,” alisema
Ummy.

Alisema wataalam wa afya wal-
ichukua sampuli 26 na kuzifanyia
uchunguzi wa kina na kubaini
ni kirusi kile kile cha Omicron
kilichopo nchini tangu mwishoni
mwa mwaka jana.

“Kwa hiyo huyu kirusi bado
hajaingia nchini kwetu lakini

tuendelee kuchukua tahadhari na
hii itatusaidia kama watu wengi
watakuwa wamechanja,” alisisitiza
Ummy.

Alisema tayari kirusi hicho
kimeshathibitishwa katika nchi
za India, Afrika Kusini na nchi za
Ulaya.

Kwa mujibu wa Ummy, WHO
inafanya utafiti wa kufahamu
ukali wa kirusi hicho kipya cha

TAARIFA KWA UMMA
1 Aprili 2022

Kutakuwa na mabadiliko ya bei
kwa baadhi ya vifurushi.

Kifurushi cha Azam Plus cha
20,000/~ kitakuwa 23,000/~ kwa
mwezi na kifurushi cha Azam Pure
cha 13,000/~ kitakuwa 15,000/~ kwa
mwezi. Kifurushi cha Azam Pure kwa
wiki cha 4,000/- kitakuwa 5,000/-,

116770602

Vifurushi vingine vitabaki vile vile bila
mabadiliko, Azam Lite 8,000/- kwa mwezi
na Azam Play 35,000/- kwa mwezi.

7 azanly ,

UVIKO-19 na kwa upande wa wiz-
ara yake inaendelea kufanya utafiti
kuwapo kwa kirusi hicho nchini.
Ummy alisema jitthada kubwa
zinazofanywa na serikali ni ku-
hakikisha wananchi wanapata
chanjo ya UVIKO-19 na hakuna
njia nyingine ya kukikwepa kirusi
hicho kutokana na muingiliano wa
mataifa mbalimbali duniani.
Alisema serikali ya Marekani

imetoa msaada wa Sh. bilioni 57
kwa ajili ya mapambano dhidi ya
UVIKO-19, hivyo watatumia ma-
shirika mbalimbali yasiyo ya ki-
serikali katika kuendesha kampeni
za chanjo katika mikoa 16 ili kufikia
asilimia 70 ya Watanzania.
Alisema watu wengi wakipata
chanjo watasaidia kupunguza
madhara ya ugonjwa huo pindi
utakapothibitika kuwapo nchini.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

¥

1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 24.03.2022
mnatangaziwa hadi 05.04.2022 kampuni ya Spedag Interfreight
itasafirisha mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka Holili
kuelekea Moshi, gari hilo lenye namba za usajili: KDB189J / ZG5310
KCWO051Z / 262320 KCW052Z / ZG3212 KBQ 628Z / ZE 0941

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - Mita 28.4 -
Upana - Mita 5.0 5
Kimo - Mita 5.6

3. Njiaitakayotumika: Holili hadi Moshi kupitia Soweto, gari litasafiri muda
wa mchana tu ( Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 jioni)

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470 DODOMA,

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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TANGAZO

TANZANIA ELECTRIC SUPPLY COMPANY LIMITED

r%/e:‘r‘.?

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Wananchi wote mnatangaziwa kwamba, Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) litaondosha kwa njia ya mnada wa hadhara Magari,
Pikipiki, Betri zilizotumika, Mafuta Machafu, Samani chakavu za Ofisi, Vifaa vya Ofisi, Vyuma Chakavu, Vifaa vya Umeme/scraps, Matairi
na vifaa mchanganyiko mbalimbali chakavu katika Mikoa ya Dar es Salaam (Temeke, llala, Kinondoni Kusini na Kinondoni Kaskazini),
Pwani, Vituo vya kuzalisha Umeme (Ubungo |, Ubungo II, Tegeta, Kinyerezi | na Kinyerezi Il) na Makao Makuu katika tarehe na vituo kama
inavyoonekana hapa chini.

Mnada utafanywa kwa wananchi wote isipokuwa vyuma chakavu, vifaa vya kielektroniki, mafuta machafu, betri zilizotumika na matairi
yaliyotumika vitauzwa kwenye makampuni yenye vibali vilivyotolewa na waziri mwenye dhamana ya mazingira kwa kuzingatia matakwa
ya sheria ya mazingira ya mwaka 2004 na kanuni zake kama “Environmental Management (Control and Management of Electrical and
Electronic Equipment Waste) Regulations, 2021” na “The Environmental Management (Hazardous Waste Control and Management)
Regulations, 2021"

ORODHA YA VITUO AMBAPO MNADA UTAFANYIKA

KITUO NA. TA: TANESCO HQ — UBUNGO Tarehe 08/04/2022 N REG. WMAKE/MODEL ENGINE CHASIS YEAR OF
NUMBER NUMBER NUMBER PURCHASE
* VIFAA' CHAKAVU MCHANGANYIKO MBALIMBALI NA 1| sU36657 | QINGQUI 157FM10421001142 | LAELYZ4006B930041 2003
MAGARI YA HQ - UBUNGO 2 | SU34283 | SUZUKI HONDA 2008
= e T T 3 | sussse2 | QINGQUI 15FM10221000870 | LAELYZ4013B930139 2003
SN : MAKE/MODEL
NUMBER NUMBER NUMBER PURCHASE 4 | susoses | TOYOTALIC 1HD0060686 HDJB00001950 1993
1 | susaio IE\)AT[?;Q|USER 1HZ0320110 STT1PTAS07015196 1999 5 | su32724 | TOYOTALIC IHZ0150571 HZJ800023691 1996
6 | SU35928 | ISUZU PICKUP 4JH1954605 166417 1993
2 | SU38826 | TOYOTA HILUX 2KD5387698 AHTFR22G506044775 2011 7 | SU33659 | MITSUBISH CANTER 4430908246 Fo6356c00318 1998

KITUO NA. 4A: ILALA REGIONAL STORE Tarehe 11/04/2022

KITUO NA. 1B: - UBUNGO | GAS PLANT Tarehe 08/04/2022 VIFAA CHAKAVU MCHANGANYIKO MBALIMBALI NA MAGARI YA

ILALA
+  VIFAA CHAKAVU MCHANGANYIKO MBALIMBALI
N REG. MAKE/MODEL ENGINE CHASIS YEAR OF
KITUO NA. 1C: UBUNGO Il GAS PLANT Tarehe 08/04/2022 NUMBER NOMBER NUMBER PURCHASE
1 | suss4s7 | MITSUBISH 4D56VEM21W32 | K34TJUNSR 1988
+  VIFAA CHAKAVU MCHANGANYIKO MBALIMBALI 2 | SU35910 | 1SUZU PICKUP 4JH1954688 166415 2003
3 | susers2 | TOYOTASW 314027562 LJTH0012472 1995
4 | SUB36920 | 1SUZU PICKUP 4JH1954534 166591 2003
) TOYOTA HILUX HZ NZ
KITUO NA. 2A: KINYEREZI | GAS PLANT Tarehe 09/04/2022 s SUssic [wTsUBisH — Tibslassis T JaviNKoiowmooams | ooy
+  VIFAA CHAKAVU MCHANGANYIKO MBALIMBALI 7 | SU33458 | MITSUBISH/PUP | 4D58B5260 ;’MYJNK34°WP°0225 1997
8 | SUB34325 | SUZUKIMARUTI | GIBBN11430 MC71040258585 2001
. 9 | SU34326 | SUZUKIMARUTI | GI3BBN111587 | MG711N0206577 2001
KITUO NA ZB KINYEREZI ” GAS PLANT Tarehe 09/04/2022 10 SU 34327 SUZUKI MARUTI G53BBN111277 MG71040206671 2001
+  VIFAA CHAKAVU MCHANGANYIKO MBALIMBALI 11 | suseess | QINGQUI 157FMI062100003 | LAELYZ4026B230011 2006
12 SU 32923 YAMAHA 2HA0334224 2HA033424 1996
13 | sussss7 | QiNGaul 157FM1022100349 | LAELYZ4003B930133 2003
KITUO NA. 3A: KURASINI CENTRAL STORE Tarehe 10/04/2022
14 | SU34281 | SUZUKI 137815 TF125137664 2008
* VIFAA CHAKAVU MCHANGANYIKO MBALIMBALI 15 | su3sses | QINGQUI 157EMI0221000910 | LAELYZ4003B930146 2003
16 | SUB2637 | YAMAHA 3HA033585 3HA033535 1996

KITUO NA. 3B: TEMEKE REGIONAL STORE Tarehe 10/04/2022
« VIFAA CHAKAVU MCHANGANYIKO MBALIMBALI NA
MAGARI YA TEMEKE

KITUO NA.4B: KINONDONI KASKAZINI REGIONAL STORE (MIKOCHENI)
Tarehe 11/04/2022
VIFAA CHAKAVU MCHANGANYIKO MBALIMBALI NA MAGARI YA
KINONDONI KASKAZINI
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TANGAZO

ENGINE CHASIS YEAR OF

Sl GEELIL el LB e NUMBER PURCHASE

1 |SU3%01 | MITSUBISHPIU | 4D56A28753 MVBDNKT402021242 | 2001

2 |suss | aical 157FM10221000968 | LAELYZ4003B930147 | 2002
AR

3| cowpresson | ET%8

KITUO NA. 5: KINONDONI KUSINI REGIONAL STORE (MAGOME-
NI) Tarehe 12/04/2022

VIFAA CHAKAVU MCHANGANYIKO MBALIMBALI NA
MAGARI YA KINONDONI KUSINI
REG. ENGINE CHASIS YEAR OF
SN NUMBER MAKEMODEL NUMBER NUMBER PURCHASE
1 SU 33492 | MITSUBISH D/C 4D56JB4930 \;MYJNK340|N900314 1997
2 | SU33491 | MITSUBISHDIC 4D56JB4745 iMYJNKS“OWPO%” 1997
3 SU 34302 | SUZUKI MARUTI G13BBN111290 | MG711NO208666 2000
4 | SU34308 | SUZUKIMARUTI GISBBNTIIT | 1671 IN0208689 2011
5 | SU34321 | SUZUKI MARUTI G13BBM111299 | MG711HD208675 2001
6 SU 29118 | BAJAJ M246A026433 F24CA024792 1989
KITUO NA. 6A: TEGETA GAS PLANT - Tarehe 13/04/2022
VIFAA CHAKAVU MCHANGANYIKO MBALIMBALI
KITUO NA. 6B: BAHARI BEACH YARD - Tarehe 13/04/2022
+  VIFAA CHAKAVU MCHANGANYIKO MBALIMBALI
KITUO NA. 7 - CHALINZE - 14/04/2022
« VIFAA CHAKAVU MCHANGANYIKO MBALIMBALI NA
MAGARI YA KIBAHA-CHALINZE
REG. ENGINE CHASIS YEAR OF
SN | numer |  MAKEMODEL NUMBER NUMBER PURCHASE
1| suss4ats | MITSUBISH PIU 4D56JR3454 JUVINKS40WS0T267 1998
2 | suass7s | TOYOTA PICKUP 313791668 LN1060112578 1995
3 | su3se00 | MITSUBISH PIU 4D56BA2665 g"s“gBOWKT74°2D°25 2001
4 | Su30855 | NOSAN LORRY ND5085511 UG78042585 1992
5 | SU33460 | MITSUBISH 4D56.B6064 ;MYJNK“OWQOOSN 1997
6 |SU33338 | MITSUBISH 6014879659 FHZ15HA00261 1997
7 | sU34303 | SUZUKI MARUTI G13BBWI11345 | MG71IW0208594 2001
8 | SU34304 | SUZUKI MARUTI 2001
9 | susesso |aQiNGQul 157FM10621000011 | LAELYZ4036B930003 2005
10 | suasess | QINGQUI 157FM10421001345 | LAEYZ4016B930033 2005
11 | susees2 | QINGQUI 157FM10621000018 | LAELYZ404B930009 2005
12| SU36664 | QINGQUI 157FM10421001340 | LAELYZ4066B930027 2005
13| 5U 34336 | SUZUKI HONDA 2001
14 | suass72 | QINGaul 35600920448969 XVDBG751472U27483 1097
GENERA
15 | SN ELEMAX
GENERA
7 | SN ELEMAX

KITUO NA. 8 — KIBAHA Tarehe 16/04/2022
VIFAA CHAKAVU MCHANGANYIKO MBALIMBALI

MASHARTI YA MNADA

1.

Chombo/Kifaa kitauzwa kama kilivyo na mahali
kilipo;

Mnunuzi atalazimika kulipa papohapo amana
(deposit) isiyopungua asilimia ishirini na tano
(25%) ya thamani ya Chombo/Kifaa alichonunua,
na kukamilisha malipo yote katika muda wa siku
kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya mnada.
Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti hili atakosa
haki zote za ununuzi wa Chombo/kifaa husika na
amana iliyolipwa haitarudishwa;

Mtu yeyote atakaye tamka bei ya juu kisha akash-
indwa kulipa asilimia ishirini na tano (25%) ya bei
aliyotamka, atachukuliwa kuwa ni mwenye kutaka
kuvuruga mnada na hivyo hatua kali za kisheria
zitachukuliwa dhidi yake kwa mujibu wa sheria za
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;

Mnunuzi atatakiwa kuondoa/kuchukua chombo
alichonunua katika muda wa siku saba (7) kuan-
zia siku ya kukamilisha malipo;

Vyuma Chakavu vitauzwa kwa Wanunuzi wenye
viwanda vya kuchakata chuma tu. Wanunuzi wa
vyuma chakavu watatakiwa kuleta leseni za
kuchakata chuma na leseni hizo zitakaguliwa
kabla ya zoezi la mnada kuanza. Vile vile nakala
ya leseni hiyo itabaki kwa Muuzaji kwa ajili ya
kumbukumbu;

Gharama za kubadilisha umiliki ni jukumu la
mnunuzi na atatakiwa kukamilisha taratibu za
kumilikishwa chombo/kifaa/chuma chakavu
alichonunua kwa mujibu wa Sheria ndani ya siku
ishirini na moja (21);

Ruhusa ya kuangalia vyombo itatolewa siku (5)
kabla ya tarehe ya mnada husika;

Mnada utaanza saa nne (04:00) kamili asubuhi
katika kila kituo kwa mtiririko uliooneshwa; Kwa
vituo vyenye vituo vidogo yani A, B, C, mnada
utaanza kituo A kufuatia B na baadaye C.
Wananchi wote mnakaribishwa kushiriki katika
mnada huu wa hadhara.

IMETOLEWA NA
MKURUGENZI MTENDAJI
SHIRIKA LA UMEME TANZANIA (TANESCO)
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Maboresho mazingira
ya uchaguzi muhimu

RAIS Samia Suluhu Hassan amefungua pazia kwa ajili ya kuweka maz-
ingira mapya ya demokrasia nchini hasa kwenye suala la siasa na uch-
aguzi, kutokana na maelekezo aliyotoa kwa kikosi kazi.

Kikosi kazi hicho ni kile kilichokabidhi kwake mapendekezo ya wadau
wa demokrasia ya vyama vingi vya siasa kikishauri harakati za kupata
katiba mpya zianze baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2025.

Baada ya kupokea mapendekezo hayo, Rais alitaka kikosi kazi hicho
kufanyia kazi maboresho yote yaliyomo ndani ya mapendekezo kisha
baadaye kuangalia haja ya kurekebisha katiba yetu.

Rais alisema hivyo na kufafanua kuwa pengine inawezekana kusiwe
na haja ya kuandika mpya, bali kurekebisha baadhi ya maeneo na hata
kama tunaandika mpya, lakini kazi kubwa imeshafanywa kwenye ma-
boresho.

Kwa kauli hiyo ya Rais, tunaona amefungua pazia ili kuweka mazin-
gira mapya ya demokrasia na mfumo wa siasa nchini ingawa baadhi ya
wadau wameonyesha kutoridhika na mapendekezo ya katiba mpya am-
bayo ndiyo sheria mama kusubiri uchaguzi wa mwaka 2025.

Wanaamini kwamba katiba ndiyo inayowezesha kufanyika kwa uch-
aguzi vizuri ambao hauna kasoro nyingi na malalamiko, lakini pia ni
muhimu kutambua kuwa suala la katiba mpya ni la mchakato wa muda
mrefu na halihitaji njia ya mkato.

Mfano mzuri ni nchi jirani ya Kenya ambayo imewahi kufanya
mchakato wa katiba mpya na kuipata ambapo ilichukua muda wa miaka
mitano baada ya vikao vya kila wakati vya Bomas ndipo ikapatikana,
hivyo tunadhani suala la subira ni la muhimu.

Baada ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2010, Serikali ya Rais Jakaya
Kikwete ilianzisha mchakato wa katiba mpya kutokana na mambo yali-
yojitokeza katika uchaguzi huo, ambapo alisema kuwa ulikuwa wakati
mwafaka wa kufanya hivyo, kutokana na katiba ya sasa kutokidhi mata-
rajio ya kizazi kijacho.

Hata hivyo, mchakato huo uliishia njiani na bila kufikiwa makubaliano
miongoni mwa wajumbe wa lililokuwa Bunge Maalum la Katiba mwaka
2014 kabla ya uchaguzi Mkuu wa 2015.

Jambo ambalo tunadhani linafaa kufanywa na wadau wa demokrasia
ya siasa ya vyama vingi nchini ni kukazania kuwapo kwa mabadiliko ya
sheria mbalimbali za uchaguzi ili kufanikisha uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa wa mwaka 2024 na Uchaguzi Mkuu wa 2025.

Mwaka 2024 kuna uchaguzi wa serikali za mitaa, hivyo tunadhani
kwamba, sheria zingebadilishwa kabla ya uchaguzi huo ili kuwapo
mgombea binafsi, kura za urais ziwe ni kupata 50+1 ili kumfanya mgom-
bea aliyeshinda kuchaguliwa na wengi tofauti na sasa ambapo unatumi-
ka mfumo wa mshindi achukue chote hata kama ameshinda kwa kura
moja.

Kwa utaratibu huo, tunaamini kuwa mshindi atakuwa amepatikana
kwa ridhaa ya Watanzania wengi na hivyo kuondoa malalamiko.

Lakini mambo mengine tunayoshauri wadau hao ni kuomba katiba
ya sasa, ifanyiwe marekebisho ili ushindi wa Rais upingwe mahakamani
na kuwa na tume huru ya uchaguzi inayotoa maamugzi bila kuingiliwa.

Ushauri wetu unatokana na kuwapo malalamiko kuwa uchaguzi si
huru na haki, hivyo tunaamini wakiomba kurekebishwa katiba ya sasa
na kuwapo tume huru inayoaminika kwa wagombea, vyama, wadau wa
siasa na wapigakura hakutakuwa na malalamiko.

Lingine ambalo tunadhani ni vyema wadau hao wakaomba lirekebi-
shwe, ni suala la mgombea kupita bila kupigwa, lakini pia Jeshi la Polisi
kutoingilia mikutano ya vyama vya siasa.

Hivyo, badala ya kutaka katiba mpya kabla ya uchaguzi mkuu wa
2025, ni vyema wakakazania marekebisho hayo ya katiba ya sasa kabla
ya uchaguzi wa serikali za mitaa mwaka 2024.

Rais ameonyesha wazi kuwa ana nia ya kuweka mazingira mapya ya
demokrasia, hasa kwenye suala la siasa na uchaguzi, hivyo ingekuwa ni
vyema wadau wakatumia nafasi hiyo kuomba marekebisho hayo, na
serikali ikayaridhia.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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“FURSA”

Na Sabato
Kasika

Tufuatilie utekelezaji wa miradi

. HA
ua HA
HA HAA!

ya maendeleo katika maeneo yetu

SERIKALI imeweka
umuhimu wa kwanza ka-
tika masuala ya utawala
bora katika ngazi zote
za uongozi, kwa lengo la
kurahisisha  upatikanaji
taarifa mbalimbali za
maendeleo na hata zinazo-
husu hujuma kwa mali za
umma.

Hapa wananchi wana-
husika kikamilifu kuanzia
utunzaji wa miradi ya
maendeleo katika maeneo
yao na hata kutoa taarifa
kwa mamlaka husika wa-
napoona miradi inahu-
jumiwa.

Wananchi wanatakiwa
kufanya hivyo, ili miradi
hiyo iweze kuwanufaisha
wao na vizazi vyao, hivyo
hawatakiwi kufanya hu-
juma ama kuona baadhi
ya watu wakihujumu huku
wao wakiwa kimya.

Hata hivyo, ni bahati
mbaya, baadhi yao ha-
watambui jukumu hilo na
wanadhani hawawajibiki
kutunza na kulinda mi-
radi hiyo katika maeneo
yao na wako tayari kuona
ikihujumiwa bila ya kutoa
taarifa.

Katika mazingira ya aina
hiyo, kuna uwezekano wa
miradi mingi kuendelea
kuharibika ama kuhar-
ibiwa, huku wakishuhudia
bila kuchukua hatua kana
kwamba si wajibu wao ku-
fanya hivyo.

Kwa mfano, kunaweza
kuanzishwa mradi katika
maeneo yao ukakami-
lika, lakini baada ya muda
mfupi ukaharibika au
kuharibiwa wao wakiwa
kimya, bila kuchukua
hatua za kuwezesha wa-

husika kuchukuliwa hatua
za Kkisheria. Mtindo huo
umechangia kuwa neeme-
sha wajanja wachache am-
bao wamekuwa wakitu-
mia fedha za umma vibaya
katika kusimamia miradi
ya maendeleo hadi pale
viongozi wa serikali kuu
wanapobaini ubadhirifu.
Ninadhani kwamba,
sasa  umefika  wakati
kwa wananchi wenyewe

kuchukua hatua tangu
utekelezaji wa miradi
unapoanza ili  wajue

utakavyokuwa hadi utaka-
pokamilika, ili kujiridhisha
miradi yenyewe itakuwa
inalingana na kiasi cha
fedha kilichotumika ku-
utekeleza.

Bila ya wananchi ku-
chukua hatua hizo na ku-
subiri viongozi wa serikali
kuu au TAKUKURU kufan-
ya uchunguzi, watendaji
na watumishi wasio na
uzalendo wataendelea ku-
jineemesha kwa fedha za
wavuja jasho.

Matukio ya matumizi
mabaya ya fedha za umma
yamekuwa yakiripotiwa
katika maeneo mbalim-
bali, hivyo ni vyema jamii
ikafuatilia miradi inay-
otekelezwa bila ya woga
na kuchukua hatua pale
inapokuwa na mashaka.

Ikumbukwe kuwa, kuna
miradi mingi ya maende-
leo hutekelezwa ikiwamo
ya ujenzi wa zahanati,
vituo vya afya, hospitali,
shule, barabara na min-
gine mingi, hivyo ni vy-
ema wananchi wasijiweke
pembeni katika ufuatiliaji.

Kitendo cha wananchi
kufuatilia miradi hiyo,

kinaweza kusaidia kuokoa
mamilioni ya fedha, lakini
pia kufanya miradi itekele-
zwe kulingana na kiasi
cha fedha Kkilichotolewa
na siyo kuwa chini ya ki-
wango.

Ninaamini kwamba,
iwapo watajiweka pem-
beni, watakuwa wanakwa-
misha maendeleo, lakini
pia kujiweka katika mazin-
gira hatari kutokana na mi-
undombinu inayotekele-
zwa chini ya kiwango.

Kwa mfano, majengo ya
zahanati, kituo cha afya au
hospitali yakijengwa chini
ya kiwango, yanaweza
kuhatarisha usalama wa
wananchi ikiwamo kuta
kubomoka na kuwaan-
gukia wanapokwenda ku-
pata huduma za afya.

Ndivyo hivyo hata kwa
madarasa, yanaweza
kuangukia wanafunzi,
au barabara zilizojengwa
chini ya kiwango ili wa-
tendaji wapate kitu ki-
dogo, zinaweza kusaba-
bisha ajali za magari na
kupoteza maisha ya watu
au kuwajeruhi.

Hivyo, ni muhimu wa-
nanchi kufuatilia kwa ka-
ribu miradi mbalimbali ya
maendeleo  inayotekele-
zwa katika maeneo yao ili
ilingane na kiasi cha fedha
kilichotolewa badala ya
kuchakachuliwa na wa-
janja wachache.

Wananchi  kunyama-
zia au kutofuatilia miradi
ya maendeleo kwenye
maeneo yao, ni sawa na
kuwaachia mwanya wa-
tendaji na watumishi wa-
sio waaminifu kufanya
hujuma katika miradi hiyo.
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HABARI KITAIFA

Mamlaka za maji zatakiwa
kupambana upotevu wa maji

Na Maulid Mmbaga

KATIBU Mkuu Wizara
ya Maji, Anthony Sanga,
amezitaka mamlaka za maji
kuongeza nguvu zaidi katika
kupambana na tatizo la up-
otevu wa maji na kufanya
mapinduzi.
es Salaam wakati wa hafla ya
mwendelezo wa uzinduzi wa
taarifa ya utendaji kazi wa
Mamlaka za Majisafi na Usafi
wa Mazingira, alisema suala
la upotevu wa maji limezun-
gumzwa sana, limepungua
[akini sio katika viwango vya
kuridhisha.

Aliwataka kuangalia njia
zinazotoa mwelekeo mzuri
ndani na nje ya nchi waji-
funze na kuzitumia ili ziweze
kuwasaidia kuondokana na
changamaoto hiyo, kwa kuwa
jambo linalochangia upotevu
wa maji ni mita. y

“Sehemu mojawapo maji
mengi yanapotea ni kwenye
mita, nyingi zinaonekana
haziko sahihi, inawezekana
zinatuibia, zinatupunja
kwasababu ingekuwa ni maji
kumwagika basi kungekuwa
na mabwawa mengi huko
mjini.

Aliishauri bodi kufuatilia
matumizi sahihi ya miongozo,
ambayo bila kuifanyia kazi
ni sawa na upotevu wa muda
na rasilimali fedha.

Alisema, Rais Samia alitoa
maelekezo ya kuwataka
waendelee kutoa mita am-
bazo ni za malipo ya kabla

ili waweze kupiga hatua
zaidi katika sekta hiyo na
kuwa tayari wameshaanza
utekelezaji huo, katika mkoa
wa Iringa wameshafungia
wateja zaidi ya 5,000.

Aliipongeza Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA)
kwa kazi wanayoifanya ya
kuchochea ufanisi wa mam-
laka za maji na kuzifanya
zipige hatua kiutendaji, huku
akibainisha kuwa siku za
nyuma kulikuwa na malala-
miko mengi katika Wizara ya
Maji na asilimia 64 ya malala-
miko ya wateja yalikuwa ni
kwenye bili.

“Kupitia mfumo ambao
tumefunga una mabadiliko
makubwa kwa kuwa mita
inaposomwa mteja anatumi-
wa ujumbe wa maandishi
aangalie unit kwamba ziko
sana na ambazo msoma mita
amezisoma, kama haupo
sahihi maana yake atapiga
simu afanyiwe marekebisho
hivyo sitegemei mwisho wa
mwezi bili inayotoka iwe ni
bambikizi.

Mwakilishi wa Mkurugenzi
Mkuu EWURA, Mhandisi
Exaud Fetaeli, alisema moja_
ya changamoto zinazoikabili
mamlaka katika kuzitatua
ni kiasi cha uzalishaji wa
maji ambao haukidhi ma-
hitaji, kwamba toka mwaka
2020-21 kiasi kilichofikiwa ni
wastani wa asilimia 56.2 ya
mahitaji ya maji katika miji
ya makao makuu ya mikoa
na miradi ya Kitaifa.

TCB yazindua kadi malipo kimataifa

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Biashara Tanzania
(TCB) jana imezindua kadi ya
malipo ya kidijitali ambayo
itaisaidia serikali kufanikisha
mpango mkakati wake wa
kuifanya Tanzania kuwa na
uchumi usiotegemea fedha ta-
slimu.

Huduma hiyo inayojulikana
kama Kadi ya Popote Visa ni
matokea ya ushirikiano kati ya
TCB na Visa International ya
Marekani inayoongoza duni-
ani katika teknolojia bunifu za
malipo ya kidijitali.

Akizungumza wakati wa
uzinduzi jijini Dar es Salaam,
Ofisa Mtendaji Mkuu wa ben-
ki hiyo, Sabasaba Moshingi,
alisema Popote Visa Card ina
uwezo wa hali ya juu kusaidia
kutimiza ndoto za taasisi hiyo
ya kuendeleza huduma jumui-
sha za kifedha nchini.

TCB na mshirika wake
wameazimia kuunga mko-
no juhudi za kitaifa za
kujenga uchumi wenye
matumizi madogo ya fedha
taslimu kwa kuwekeza ka-
tika suluhisho bunifu za
malipo ya kidijitali ambazo ni
rahisi zaidi, salama na zinazoz-
ingatia ufanisi wa usimamizi
wa fedha.

“Huduma kama kadi ya
malipo ya kimataifa tuliyozin-
dua leo na ushirikiano wetu

na kampuni ya Visa ni muhimu
katika juhudi za serikali ku-
jenga uchumi wa kidijitali
na kuifanya Tanzania kuwa
taifa lisilotegemea sana
malipo yanayofanywa kwa
fedha taslimu,” Moshingi ali-
bainisha.

Aliwaambia waandishi wa
habari kuwa uamuzi wa TCB
kushirikiana na Visa unato-
kana na kampuni hiyo kuwa
kigogo wa teknolojia za malipo
duniani ikiwa na mtandao wa
wafanyabiashara milioni 61 wa
kimataifa.

Wakizungumza wakati wa
uzindunzi huo, maofisa waan-
damizi wa Visa Afrika Mashari-
ki, walisema dhamira ya
kampuni hiyo si tu kuongeza
matumizi ya kadi za kidijitali
nchini peke yake bali duniani
kote kuwahudumia wananchi,
wafanyabiashara na serikali
mbalimbali.

Makamu wa Rais wa Visa na
Mkurugenzi Mtendaji wake wa
Afrika Mashariki, Corine Mbia-
ketcha Nana, alisema Tanzania
ina kila kitu kinachohitajika
kuwa uchumi wa kisasa zaidi
wa kidijitali.

“Kama suluhisho zote bunifu
za malipo ya kidijitali, matumi-
zi ya Popote Visa Card yana
manufaa mengi na faida kubwa
kwa watu binafsi, mashirika na
serikali,”

Nana alifafanua na kusisitiza

kuwa mchango wake mkub-
wa hasa kwa wananchi wa
kawaida ni maendeleo ya hu-
duma jumuishi za kifedha.

Uzinduzi wa UCB Popote
Visa Card umefanyika wiki
mbili bada ya serikali ku-
tangaza mipango na uwekezaji
wake kwenye ujenzi wa uchu-
mi usiotegemea sana fedha ta-
slimu kupitia Mpango wa Tan-
zania ya Kidjijitali.

Kwa mujibu wa Waziri wa
Habari, Nape Mnauye, hivi
karibuni  Tanzania ilipata
mkopo nafuu kutoka Benki ya
Dunia kwa ajili ya utekelezaji
wa azma hiyo wenye thamani
ya dola za kimarekani milioni
150.

Wakizumgumza kwa nyakati
tofauti wakati wa uzunduzi
wa bidhaa hiyo mpya sokoni
wateja na wandau mbalimbali
wa TCB walisema kuzinduliwa
kwa kadi hiyo mpya kutasaidai
michakato mbalimbali ya ku-
harakisha maendfeleo ya kidi-
jitali nchini.

“Ushirikiano wa kimkakati
kati ya TCB na Visa sio tu una-
zinufaisha taasisi hizo mbili
pekee, bali pia utasaidia ku-
panua wigo wa malipo ya kidi-
jitali nchini na kuongeza faida
za kibiashara katika nyororo
wa thamani wa malipo kitaifa,”
Meneja Mkuu wa DT Card Tan-
zania, Christian Wielenga, ali-
bainisha.

Uturuki yaipa Tanzania dozi milioni 1 chanjo UVIKO

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Afya, Ummy
Mwalimu, amepokea ufadhili
wa chanjo mpya aina ya Sino-
vac, dozi milioni moja kati ya
milioni nne zilizotolewa na
nchi ya Uturuki.

Chanjo hizo zinatarajiwa
kupokelewa kwa awamu nne
na zitachanja Watanzania mil-
ioni mbili. Akizungumza baada
ya kupokea chanjo hizo jana
katika Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Mwalimu Julius
Nyerere,

Ummy alisema ni kwa mara
ya kwanza Tanzania inatumia
aina hiyo ya chanjo tangu
kuanza kutoa huduma hiyo
nchini Julai, mwaka jana.

“Mapokezi ya chanjo hizi leo
(jana) yanafanya jumla ya tu-
lizopokea nchini tangu kutoa
chanjo dhidi ya UVIKO-19 kuwa
dozi milioni 10.8 aina ya Sinor-
pham, Janssen, Moderna, Pfiz-
er na Sinovac ambazo zinato-
sha kuchanja watu 6, 381, 327,”
alisema Ummy.

Alifafanua kuwa, serikali
itaendelea kutoa chanjo ya
UVIKO-19, katika vituo mbal-
imbali vya kutolea huduma za
afya nchini, kwa mujibu wa
miongozo iliyoko zikiwamo hu-
duma za mkoba na tembezi.

Kuhusu idadi ya Watanzania
waliochanja, Ummy alisema

hadi kufikia Machi 21 jumla
ya watu 3,016,551 wamepata
chanjo kamili kati ya watu
30,740,928 wenye umri wa mi-
aka 18 na kuendelea.

“Nichukue fursa hii kuen-
delea kuwasisitiza viongozi
na watendaji wa ngazi zote
kutoa ushirikiano wa hali ya
juu, ili kuhakikisha kuwa wa-
nanchi wanaendelea kuhimi-
zwa kwenda kwenye vituo vya
huduma za afya ili wakapate
elimu kuhusu umuhimu wa
chanjo na kisha kuchanja,”
alisema Ummy.

Aliwahimiza wananchi
kuendelea kuchukua hatua
mbalimbali za kujikinga dhidi
ya UVIKO-19 ikiwamo uvaaji
barakoa na kunawa mikono
kwa maji na sabuni, kutumia
vitakasa mikono na nyinginezo
ambazo wataalamu wa afya
wamekuwa wakiendelea kuzi-
sisitiza.

Alisema katika kufikia kuik-
inga jamii dhidi ya UVIKO-19
serikali inalenga kuchanja asil-
imia 70 ya Watanzania kuanzia
miaka 18 hadi kufikia mwisho
wa mwaka huu.

Ummy alisema watatoa hu-
duma ya chanjo kwa kuwafua-
ta wananchi katika vituo vya
mabasi, daladala, nyumbani na
maeneo ya mikusanyiko ili ku-
fikia lengo hilo.

“Wakuu wa mikoa yote

nchini ongezeni juhudi za uha-
masishaji jamii ili kuongeza ki-
wango cha utoaji wa chanjo na
kuhimiza wananchi wakapate
chanjo kama inavyoshauriwa
na wataalamu,” alisema Ummy.

Aliwahamasisha watoa hu-
duma za afya nchini, wachanje
na waendelee kutoa elimu ya
umuhimu wa chanjo kwa wa-
nanchi ikiwa ni pamoja na ku-
washirikisha wahudumu wa
afya ngazi ya jamii, wajumbe
wa kamati za afya msingi na
viongozi mashuhuri wakiwamo
viongozi wa dini.

Kwa upande wake, Meneja
Mpango wa Taifa wa Chanjo,
Dk. Florian Tinuga, alitaja
sababu za idadi ndogo ya Wa-
tanzania kujitokeza kuchanja
licha ya juhudi zinazofanywa
na serikali kuwa ni mitizamo
na imani potofu zinazowasum-
bua wengi wao.

Alisema pia wananchi wa-
nataka kufuatwa nyumbani
na kwenye shughuli zao; wa-
nanchi kutokuwa na hofu ya
ugonjwa na wengi kuamini
kuwa chanjo inahitajika baada
ya mtu kuugua.

Kwa upande wake, Balozi
wa Uturuki nchini Tanzania,
Mehmet Gulluogu, alisema
ushirikiano mzuri wa mataifa
hayo mawili, umewezesha
kutoa idadi hiyo ya chanjo kwa
ajili ya kudhibiti kuenea kwa

maambukizi ya UVIKO-19.

Alisema nchini Uturuki asil-
imia 75 wamepata chanjo ya

UVIKO-19 na juhudi zinaende-
lea za kuhakikisha wananchi
wote wanapata huduma hiyo.

Elizabeth Elinarm| Mkony--——

fined for hearing;

strongly Cautioned as follows:

CAVEAT EMPTOR--BUYER BEWARE: All that Landed Property Described as
CT No n3 985 Plot No 281 Block ‘B’ Tegeta Area’ the property’ of then Minors and Registered Joint
owners , both of P o box 512 Tegeta Area,-Dar es salaam
Purported Planned Auction of "Mortgaged ‘Property SUBJECT OF ONGDING LITIGATION
CT No ll!_‘:U', Plot No 281 Block ‘B Tegeta Area’ the property’ in the Name of then Minors]

Notice s hereby glven and the General puble Is cautioned as follows:

1.0. That the above property has since 2017 been sublect of court litigation in Land Application No

384 of 2017 In the District Lands& Housing Tribunal-Kinondoni-Dar es salaam agalnst
Commercial Bank of Africa Tanzania Limited

Now NCBA Bank Tanzanla Limited, and

2.0. That there are actual joint registered owners of the property, then minors, wha In court claim
Fraud and Contest never mortgaging the same In bank's favor nor it being compliant;

3.0. That since then there is pending a court dispute regarding the LEGALITY of the sald mortgage;

4.0. That the said property has been subject of serfal court orders and litigation restrainir 8
disposition till final disposal of the said main dispute which was recently by both parties' consent

5.0.That notwithstanding the above, it has coma to the attention of joint registered owners and
has emerged public notice(s) that the sult property will be disposed by way of auction an 29/3/22;

6.0, That results thereof the general public and would be bidders or buyers are further Notified and

of the

{1 Respondent]

————[2™ Respondent].

6.That subject to pending d

REMAIN CAUTIONED & ADVISED

proprietary rights and Interests, It Is seriously CONTEMPTOUS of the Court and CRIMINAL to
purportedly Instruct and eanduct property auction or dispasition, that may also result In breach of
and persnal labliities of principal officers and other individuals, AND;

62,0t Is contemptuous, a0, t0 be privy or party Lo its disposition as No lawful title will pass to any
persan or any third party nor would defence of bonafide purchoser for value apply leading aven
nta riskey and m‘"‘"‘ further litigations from all other parties.

By Joint Registared Owners ofthe Property. Dated at Dar es salaam Thisiz3/oslz022

gl i owners’ and the bank's, if any"
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EU yaitaka Urusi kusitisha mapigano Ukraine

Na Beatrice Shayo

UMOJA wa Ulaya (EU) umei-
taka nchi ya Urusi kusitisha
mapigano nchini Ukraine kue-
pusha madhara kwa dunia.

Hayo yalisemwa juzi jioni
wa Ufaransa, Nabil Hajlaoui na
balozi wa EU nchini, Manfredo
Fanti, wakati wakizungumza
na waandishi wa habari kuhu-
siana na yanayoendelea kati ya
Ukraine na Urusi.

Mkutano huo ulihudhuri-
wa na mabalozi mbalimbali
wanaoziwakilisha nchi zao
nchini, wanachama wa Umoja

wa Ulaya.

Balozi Fanti alisema kuen-
delea kwa vita hivyo kume-
shaanza kusababisha madhara
duniani ikiwamo kupanda kwa
bei ya nishati, mafuta na usam-
bazaji wa bidhaa kutoka nchi
moja kwenda nyingine.

Alisema nchi za Ulaya zinai-
taka Urusi kusitisha mapigano
kwa sababu hukumu iliyotole-
wa na Mahakama ya Kimataifa
Machi 2 na 16, mwaka huu
iliitaka Urusi kusitisha vita na
kuondoa vikosi vyake nchini
Ukraine.

Alisema nchi za Ulaya zime-
chukua hatua mbalimbali kuo-

nyesha kutoridhishwa na vita
hiyo ikiwa ni pamoja na ku-
wawekea vikwazo mbalimbali
vya kiuchumi na biashara.

Balozi wa Ufaransa, Na-
bil Hajlaoui, alisema lengo
la Umoja wa Ulaya ni kuona
haki inapatikana kwa njia ya
mazungumzo na kuziomba
nchi za Afrika ikiwamo Tan-
zania kuungana mkono Umoja
huo kuhimiza kupinga vita
hiyo.

Alisema Ufaransa na Umoja
wa Ulaya wanalaani vikali
mashambulizi ya kijeshi ya
Urusi nchini Ukraine ambalo
ni shambulio kubwa zaidi wal-

ilolifanya.

Kadhalika, alisema nchi za
Ulaya hazitaki vita wala kui-
vamia Urusi, zinataka itumike
njia bora ya kusitisha ma-
pigano hayo ambayo mpaka
sasa yamesababisha mamil-
ioni ya wananchi wa Ukraine
kukimbia nchi yao na kuwa
wakimbizi katika nchi za Ul-
aya.

Balozi wa Poland nchini,
Krzysztof Buzalski, alisema
mpaka sasa hivi nchi yake
imepokea zaidi ya wakimbizi
milioni mbili kutoka Ukraine
na makadirio yaliyofanywa na
Umoja wa Ulaya wiki hii yanao-

nyesha kama vita haitasitishwa
watapokea wakimbizi milioni
nane kutoka nchini humo.

Alisema maofisa uhamiaji
wa Poland wanaenda kwenye
mpaka wa Ukraine na Urusi
na wanajitahidi kutoa huduma
nzuri kwa wanaokimbia vita
ikiwamo watoto, wanawake,
wagonjwa, wazee na wanafun-
zi ili kuhakikisha wanavuka
salama.

Balozi alisema wanafunzi
wanaotoka nchi za Afrika iki-
wamo waliotoka Tanzania
walisaidiwa kuvuka salama na
wamepatiwa hifadhi nchini
Poland.

Balozi wa Jumuiya ya Nchi za Ulaya (EU) nchini Tanzania, Manfredo Fanti (kushoto), akizungumza katika mku-
tano na mabalozi wa Ulaya hapa nchini, jijini Dar es Salaam juzi, kupinga vita vinavyoendelea nchini Ukraine,

vinavyofanywa na nchi ya Urusi.

PICHA: JUMANNE JUMA

DC awabana makandarasi maji

Na Shaban Njia, KAHAMA

SERIKALI wilayani Ka-
hama mkoani Shinyanga
imetangaza kuwanyima
miradi makandarasi wa-
naoshindwa kumaliza kazi
kwa wakati na kusababi-
sha wananchi kuendelea
kutumia maji ya visima.

Mkuu wa Wilaya ya
Kahama, Festo Kiswaga,
alisema hayo juzi wakati
wa ziara ya kukagua mi-
radi ya maji katika Hal-
mashauri za Msalala na
Ushetu.

Katika ziara hiyo Kiswa-
ga alibaini baadhi ya mi-
radi hiyo imeshindwa ku-

kamilika kwa uzembe wa
makandarasi waliopewa
kazi na serikali.

Alisema kuna baadhi
ya miradi ya maji katika
Halmashauri ya Msalala il-
ianza mwaka 2018, lakini
mpaka sasa haijakamilika
kutokana na makandarasi
kushindwa  kuwasilisha
hati za malipo ili walipwe.

Kiswaga alisema ata-
wachukulia  hatua za
kisheria makandarasi wa-
naotekeleza miradi hiyo
nje ya muda kwa kuwazuia
kuendelea kupata kazi
zingine.

“Nahitaji miradi yote
ya maji inayoendelea ku-

jengwa wilayani kwangu
ikamilike ifikapo Aprili 30,
mwaka huu. Nje ya hapo
nitawajibisha makandar-
asi kwa kuwanyanganya
tenda na kuwapiga maru-
fuku kupata tenda ny-
ingine labda mpaka ni-
takapoondoka wilaya hii,”
alisema Kiswaga.

Kaimu Meneja wa Waka-
la wa Majisafi na Usafi wa
Mazingira Vijijini  (RU-
WASA), Paschal Mnyeti,
alisema moja ya sababu
zinazofanya makandarasi
kushindwa  kukamilisha
miradi hiyo kwa wakati ni
ucheleweshaji wa malipo
kwa kila hatua ya ujenzi

wanayofanya.

Alisema wao kama wa-
tendaji, wamekuwa wak-
ipokea hati za malipo
na kuziwasilisha makao
makuu kwa ajili ya malipo,
lakini zinachelewa kulip-
wa na kwamba wataen-
delea kufuatilia kutatua
tatizo hilo ili ujenzi usisi-
mame.

Akizungumza kwa nia-
ba ya makandarasi wa-
naotekeleza miradi ya
maji Ushetu, John Panga
alisema maagizo ya mkuu
wa wilaya wameyapokea
na watahakikisha wanaka-
milisha miradi yote ya
maji.

Mwili wa
kichanga
waokotwa
jalalani

Na Neema Sawaka, KAHAMA

MWILI wa mtoto mchanga anayekadi-
riwa kuwa na miezi saba, umeokotwa
jalalani katika mtaa wa Mama Fari-
da Kata ya Nyasubi, Manispaa va
Kahama mkoani Shmyanga

‘Mtoto huyo aliokotwa kwenye jalala
hilo jana majira ya asubuhi na kuzua
taharuki kwa wakazi wanaoishi mae-
neo hayo bila kujua ni nani aliyefanya
kitendo hicho.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa
Nyasubi, Leonard Mayala, alisema
tukio hilo la kutupa vichanga kwenye
eneo hilo ni la pili na kuwataka wa-
nanchi kushirikiana na Jeshi la Palisi
kubaini aliyefanya vitendo hivyo vya
ukatili.

Mayala alisema matukio hayo am-
bayo yamekuwa yakitokea katika eneo
hilo la jalala kubwa la takataka lililoko
katikati ya mji wa Kahama, yamekuwa
yakiwashangaza wananchi na kuomba
uongozi wa Manispaa ya Kahama kuli-
hamisha.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya
Manispaa ya Kahama, Dk. George Masa-
si, alikiri kupokea mwili wa kichanga hi-
cho kikiwa kimekufa na kusema taratibu
zingine za kiuchunguzi zinaendelea kwa
kushirikiana na polisi.

Baadhi ya wananchi na wakazi wa
eneo hilo walisema tukio hilo ni mwen-
delezo wa matukio ya namna hiyo
yanayosababishwa na malezi mabaya
ya wazazi ikiwa ni pamoja na mimba
Zisizotarajiwa.

Walisema kuwa tabia ya wanaume
kuwarubuni watoto wa kike na kuwapa
ujauzito na kisha kuwatelekeza in-
achangia kuwapo vitendo hivyo.

Waliongeza kuwa tukio hilo ni la pili
katika eneo hilo katika kipindi Kifupi Kili-
chopita na kuomba uchunguzi ufanyike
ili kuwabaini wahusika.

“Sisi wananchi ambao tumekuwa tukii-
shi katika eneo hili tumekuwa tukilala-
mika kila siku kuhusu kuondolewa kwa
jalala hili ambalo limekuwa ni kero
kwetu kwani matukio mengi ya ajabu
yamekuwa yakifanyika eneo hili ikiwa
ni pamoja kutupwa watoto,” alisema
mmoja wa wananchi hao

Kamanda wa Polisi qua wa Shin-
yanga, George Kyando, alisema tukio
hilo bado halijafika mezani kwake na
kuongeza kuwa kwa sasa matukio kama
hayo yanazidi kuongezeka.
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Bodi ya TRA vavutiwa na uwekezaji wa SBL

Na Mwandishi Wetu

ODI ya Wakurugenzi
ya Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) im-
eelezea kuridhishwa na
uwekezaji
unaofanywa na Kampuni ya
Bia ya Serengeti (SBL) kwenye
upanuzi wa biashara zake na ka-
tika miradi ya kusaidia jamii.
Akiongeza wakati bodi hiyo
ilipotembelea  kiwanda cha
kampuni hiyo Dar es Salaam
kuangalia utekelezaji wa mfu-
mo wa stempu za kielektroniki
unavyoendelea, mwenyekiti wa

bodi hiyo Ulledi Mussa alisema
uwekezaji unafanywa na SBL
unatija kubwa kwa taifa.
“Upanuzi mkubwa wa viwan-
da vyenu unaonyesha kuwa mpo
na mtaendelea kuwapo. Serikali
ipo nyuma yenu na changamoto
mbalimbali za kikodi zitakuwa
zikendelea kufanyiwa kazi ili
kuwawekea mazingira mazuri
zaidi ya kufanya kazi,” alisema.
Mwenyekiti huyo alisema
kuwa TRA inaichukulia kampuni
ya SBL kama mdau muhimu wa
maendeleo na kushukuru kwa
uwekezaji wake katika miradi
mbalimbali ya kijamii.

Kwa upande wake, Mkurugen-
zi wa Mahusiano kwa Umma wa
SBL, John Wanyancha, alisema
kampuni

hiyo mwaka jana ilizindua
mradi mkubwa wa uwezaji am-
bao utakaogharimu shilingi
bilioni 166, na kuongeza kuwa
uwekezaji huo  unahusisha
upanuzi wa viwanda vyake
pamoja na ujenzi wa kiwanda
cha kuzalisha pombe kali.

Alisema mradi huo ulioanza
mwaka 2019 utaiwezesha kam-
puni hiyo kuongeza uzalishaji
wa bia katika viwanda vyake vya
Dar es Salaam, Mwanza na Moshi

na kuongeza kuwa SBL imajenga
kiwanda cha kuzalisha pombe
kali kilichoko Moshi ikiwa ni
sehemu ya uwekezaji huo na
kufafanua kuwa kiwanda hicho
kinaendeshwa na wanawake
watupu.

“Upanuzi  tunaoufanya
utapelekea kuongezeka kwa
mahitaji ya nafaka ambazo SBL
hununua kutoka kwa wakulima
wazawa kama shayiri, mahindi
na mtama kwa ajili ya kuzalisha
bia zetu. Upanuzi pia

utatengeneza ajira za moja
kwa moja na zisizo za moja kwa
moja na kuongeza usambazaji

Radi yaua mama
na mtoto Kigoma

Na Deogratius Nsokolo, KIGOMA

Matyazo Kata ya Kalinzi wilaya-
ni kigoma, Berthania Zabron (44)
na mwanawe Loveness Kulwa
mwenye umri wa mwaka mmoja
na miezi minane wamekufa kwa
kupigwa na radi wakiwa sham-
bani.

Katika tukio hilo, baba wa
familia hiyo, Christophe Kulwa
Abel alijeruhiwa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kigoma, Kamishna Msaidizi wa
Polisi, James Manyama, alisema
tukio hilo lilitokea juzi kufuatia
mvua zinazoendelea kunyesha
maeneo mbalimbali ya mkoa wa
Kigoma.

Alisema mama huyo ambaye
ni mtumishi katika Kituo cha
Afya Matyazo na mwanawe
walikufa papohapo huku ma-
jeruhi akipelekwa katika kituo
hicho kupata huduma za afya, na
kwamba anaendelea vizuri.

Aliwatahadharisha wananchi
kuchukua tahadhari ya matukio
mbalimbali kutokana na matukio
va va radi katika mkoa huo.

Baba huyo wa familia alisema
tukio hilo lilitokea majira ya
mchana, baada ya kula chakula
wakiwa shambani.

“Mke wangu alipika chakula
akaniita wakati huo nilikuwa
naendelea kulima, nikaenda
tukakaa tukala na baada ya kula
tukaendelea kukaa huku tuki-
Zungumza masuala mbalimbali,
lakini ghafla radi ilipiga nami
nikapiga kelele za kulalamika,
watu wakaja na waligundua
kuwa mke wangu na mtoto
wamekufa,” alisema Kulwa.

Katika tukio jingine, Kamanda
Manyama alisema watu wawili
Zuber Seleman na Ulimwengo
Kametelo wamejeruhiwa, baada
va kupigwa na radi wakati
wamejificha mvua kwenye ny-
umba ‘ya Ulimwengu Kametelo

Al|sema maJeruhi hao wanaen-
delea vizuri na matibabu katika
Hospitali ya Wilaya ya Kakonko.

KRR

Lo

wa bidhaa zetu sehemu mbal-
imbali hapa nchini. Hii itasaidia
kuongeza kodi tunazolipa serika-
lini,” alisema na kuongeza:

“Pamoja uwekezaji huo mkub-
wa wa upanuzi, Wanyancha
alisema SBL pia imekuwa ikifa-
dhili miradi

mbalimbali ya kusaidia jamii
ikwamo miradi ya maji ambapo
zaidi ya watu milioni mbili wa-
menufaika na miradi hiyo.

“Pia tuna programu nyingine
kama kilimo viwanda ambapo
tunatoa ufadhili kwa wanafunzi
wa kilimo kwa ajili ya kuongeza
wataalamu.”

Balozi wa Kampeni ya NMB MastaBata Kivyako Vyako, Masoud Kipanya (wa pili kulia), akipiga simu kwa mmoja
kati ya wateja waliobahatika kushinda na kujinyakulia kitita cha sh. milioni tatu, wakati wa kuchezesha droo va
mwisho ya msimu wa tatu katika Tawi la NMB Sinza Mori, Dar es Salaam jana. Katika Droo hiyo jumla ya wateja 30
walizawadiwa fedha taslimu Sh. milioni tatu kila mmoja. Kushoto ni Mkuu wa Idara ya Wateja Binafsi Benki hiyo,
Aikansia Muro, (wa pili kushoto) Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na Biashara, Filbert Mponzi na Meneja Mwandamizi
Kitengo cha Kadi, Manfredy Kayala. PICHA: MPIGAPICHA WETU

W/biashara Temeke watakiwa
kutumia fursa mikopo midogo

Na Mwandishi Wetu

WANACHAMA wa Klabu
ya Wafanyabiashara Wanao-
hudumiwa na Benki ya NMB,
Wilaya ya Temeke, wametak-
iwa kutumia fursa zitokanazo
na ongezeko la kiwango cha
mikopo midogo ya kuanzia Sh.
500,000

hadi Sh. milioni 75 na kush-
uka kwa riba zake kutoka asil-
imia 21 hadi asilimia 14,

kujiimarisha kiuchumi.

Wito huo umetolewa na Me-
neja wa NMB Kanda ya Dar es
Salaam, Donatus

Richard, wakati wa konga-
mano lililoshirikisha wanacha-
ma zaidi ya 150 wa klabu hiyo
wilayani Temeke,

ambalo lilifunguliwa na
Mwenyekiti wa klabu hiyo,
Ezekiel Gutti.

Donatus alibainisha kuwa
benki hiyo ambayo ni mion-
goni mwa benki zaidi ya 50
nchini, ina mtaji wa kutosha

unaowapa wateja wao uhakika
wa usalama wa fedha zao na
usiri wa

taarifa zao. Na hii ndio im-
echangia zaidi ongezeko kub-
wa la kiwango cha mikopo

midogo, sambamba na kush-
uka kwa riba za mikopo hiyo.

“Endeleeni kutumia fursa
hiyo muhimu ya mikopo,
ambayo kwa wale wateja wa-
naochipukia, riba

imeshuka kutoka asilimia 21
ya awali na sasa kuwa asilimia

14. Huduma hizi zipo
matawini,” alisema.

Donatus aliwataka wana-
chama hao kuwa mabalozi
wema wa NMB katika jamii
inayowazunguka, ili kuongeza
idadi ya wanufaika wa hudu-
ma mbalimbali, kama za bima,
zikiwamo za vikundi vya kuan-
zia watu watano na kuende-
lea, ambazo zinatoa kinga na
kutoa fidia kwa mwanachama
na familia (mke/mume na wa-
toto) anapofariki.
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Bei bidhaa za nafaka |
zaendelea kupaa

Na Suzana Makorongo

IDHAA za nafaka zi-

meendelea kupanda

bei katika baadhi ya

masoko mbalimbali
bisha maisha kuwa magumu
kwa wafanyabiashara na
wanunuzi.

Baadhi ya masoko yali-
yotembelewa na mwandishi
wa habari hizi, likiwamo la
Kisutu na Temeke, bei ya bid-
haa hiyo imepanda zaidi ya Sh.
500 hadi 2,000 kutofautiana
na bidhaa.

Lita moja ya mafuta ya kula
ambayo ilikuwa ikiuzwa kwa
Sh. 3,500- 4000 sasa hivi ime-
panda na kufikia Sh. 6,500-
7000. Bei hiyo inategemea na
kampuni inayozalisha bidhaa
hiyo.

Aidha, unga wa sembe kilo
moja iliyokuwa ikinunuliwa
kwa Sh. 800-900 sasa ina-
nunuliwa kwa Sh. 1,300 hadi

Nk HALMASHMRI VAIULL

1,500.

Kwa upande wa mchele kilo
moja iliyokuwa inanunuliwa
kwa Sh. 1500-2000, sasa ina-
nunuliwa kuanzia Sh. 2000
2500, kutegemea na sehemu
unakotoka.

Mwenyekiti wa wauza na-
faka katika Soko la Kisutu,
Mohamed Salum, aliiambia
Nipashe kuwa baadhi ya wa-
teja wanashindwa kununua
kutokana na kukuta bei mpya
kila wanapofika sokoni kupata
bidhaa.

“Kwenye biashara kuna ush-
uru kama nilikua na wateja 10
najikuta nina wateja watatu
mpaka wanne wanakimbia
hali ya vitu iko juu sana.”

Aliilomba serikali itoe bei
elekezi kwa sababu wanao-
teseka ni wauzaji na wateja.

“Tunapoteza wateja, Soko
la Kisutu limekosa wateja kwa
mwaka huu tofauti na miaka
ya nyuma na sisi wafanyabi-
ashara wa Kisutu mitaji yetu

ADARE

SHILING!

inakata tunapata hasara kila
siku, wateja wamesusa kuja
kwa ajili ya bei za nafaka ku-
panda bei,” alisema Salum.

Mamalishe wanaofanya bi-
ashara ya chakula akiwamo,
Halima Selemani, alisema bi-
ashara imekua ngumu tofauti
na mwaka jana kutokana na
vitu kupanda bei.

“Kwa sisi mamalishe bi-
ashara inakua ngumu siku
hadi siku, wateja wanakimbia,
mwaka jana sahani ya chakula
tuliuza kuanzia Sh. 1,000-1500
kwa sasa sahani inabidi uuze
Sh. 20002500 kwa sababu
mchele wenyewe uko juu,
unga na mchele bei moja.”

Kwa upande wao wateja wa-
naokula kwa mama lishe,

Amina Juma, alilalamika
kupanda ghafla kwa bei ya
chakula. “Kwa kitendo cha
bidhaa kupanda bei kimesaba-
bisha sisi wateja wa ugali na
wali kuuziwa sahani Sh. 2000-
2500 wakati zamani ulikuwa

g5 SALAAM 2=

Sh. 1,000 unakula na kushiba
unaendelea na biashara zako
sasa hivi unaona ushinde njaa
ukale nyumbani na kufanya
biashara na njaa ni ngumu
sana,” alilalamika.

Mnunuzi wa nafaka sokoni
hapo, Lameck Isaya, aliomba
serikali kuingilia kati kwa
sababu haieleweki shida iko
wapi mpaka vitu kupanda bei.

Alisema sasa hivi hata
ukimuachia mke pesa ny-
umbani anakwambia nenda
mwenyewe sokoni maana
pesa haitoshi kuanzia mafuta
mpaka unga vimepanda bei.

Makamu Mwenyekiti wa
Soko la Temeke Stereo, Kon-
do Miaka, aliiambia Nipashe
kuwa bidhaa za nafaka kama
mchele na maharagwe vime-
panda zaidi.

“Wakulima wanaoleta bid-
haa hizo wanalalamika hawa-
pati faida kutokana gharama
za usafirishaji kuwa kubwa,”
alisema.

Diwani wa Kata ya Kivukoni, Sharik Shoughule (wa pili kushoto), akikata utepe kuzindua boti mpya ya uvuvi
yenye thamani ya sh. milioni 108, iliyotolewa iliyotolewa na Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam, kama mkopo
kusaidia kikundi cha Mzizima Fisheries katika Soko la Samaki Feri, jijini humo juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

: ‘Madereva bodaboda

- wapatiwe elimu usalama’

: Na Suzana Makorongo

KUTOKANA na tamko lilitolewa na

© Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu,

* kuhusu vijana wanaoendesha boda-

* boda kusababisha ajali nyingi baraba-
: rani, ombi limetolewa la kutoa elimu

: ya mara kwa mara kwa madereva hao
: kuhusu Sheria ya Usalama Barabarani.

Nipashe iliongea na baadhi ya ma-

dereva hao akiwamo John Lucas, am-
: baye anafanya shughuli yake kvvenye

¢ es Salaam, na kukiri kuwa baadhi yao
: vvanafanya kazi hiyo bila kupitia shule
: ya udereva na badala yake wanaji-

: funza mtaani kwa wiki moja na kuanza
i kuchukua abiria.

“Ni kweli Waziri wa Afya aliyosema

* ni sahihi siye madereva wengi ndiyo

: chanzo cha ajali zinazotokea barabara-
: ni maana wengi wao hawajapitia chuo
¢ cha udereva, kajifunza vv|k| mtaani

© wiki ijayo yuko barabarani anapakia

: abiria ikiwa hata sheria ya udereva

: haifahamu kuna sehemu unaona kuna
: taa za kusimama yeye kwa kuwa haja-
: soma hajui nini maana ya taa anavuka
: anakumbana na lori anagongwa, tena

: kwa Dar es Salaam ni nyingi sana,”

: alisema.

Aliiomba serikali kuendelea kutoa

¢ elimu ya udereva kwa madereva boda-
* boda ili kunusuru ajali nyingi kutokea

* ambazo zinasababishwa na wale wasi-
: ofuatia sheria za barabarani.

“Naiomba serikali au Waziri Ummy

¢ kwa kuguswa na hilo jambo wizara

: inayosimamia mambo va usalama

: barabarani itoe mafunzo ya mara kwa
: mara na sheria kali iongezwe kwa

: madereva labda itasaidia kupunguza

ajali,” alisema Lucas.
Lucas alisema, kazi ya bodaboda

¢ imesaidia kutoa ajira kwa vijana, lakini
: wanaoitumia vibaya wanasababisha

: sekta hiyo kutothaminiwa na kuone-

: kana madereva wote ni wahuni.

Abiria anayetumia usafiri wa boda-

: boda, Esta Msafiri, alisema kuwa boda-
* boda zinarahisisha safari, lakini ndiyo
: usafiri hatari zaidi.

“Kweli boda ni usafiri wa haraka

¢ tatizo ni kwamba madereva wake

: wengi hawako makini wanapokuwa

: barabarani na wengine hawajasomea
: udereva na sijui kwanini vvanakuvva

: sio Waangaln‘u na ukizingatia ndiyo

: kazi inayowaingizia k|pato na kuweza
: kusaidia familia zao,” alisema.

Alisema Vvijana wengine imewasaidia

: kuwaepusha na makundi ya uovu na
: tabia mbaya,” alisema Msafiri.

Wanafunzi UDSM, UDOM wang’ara kwenye TEHAMA

Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI wa Kitanzania
wa TEHAMA kutoka Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam na Chuo Kikuu
cha Dodoma waliibuka miongoni
mwa wanafunzi bora zaidi katika
shindano la TEHAMA Huawei
2021-2022 Kusini mwa Jangwa la
Sahara.

Likiwa na kaulimbiu ya “Con-
nection, Glory, Future”, shindano
hilo lilihitimishwa Februari 19,
huku zaidi ya nchi 15 na timu 38
zikifanya mitihani ya maandishi
na maabara. Shindano hili lilivu-
tia zaidi ya washiriki 15,000 ku-
toka Afrika Kusini mwa Jangwa la
Sahara.

Shindano la TEHAMA Huawei
2021-2022 Kusini mwa Jangwa la

Sahara lilizinduliwa katika kanda
ya Afrika miaka sita tu iliyopita,
limekuwa shindano kubwa zaidi
la ujuzi wa TEHAMA barani Af-
rika na duniani kwa ujumla.
Tanzania iliwakilishwa na
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
na Chuo Kikuu cha Dodoma na
kila timu ilikuwa na wanafunzi.
Timu za Tanzania zilijishindia
zawadi ya kwanza (Cloud Track),
zawadi ya pili, na zawadi ya Tatu
(Network Track). Wanafunzi hao
ni Mafiu Khatibu, Daniel Mathew
na Ndabuye Sengayo (UDOM),
James Mushi, Erick Shemdoe, na
Zuwena Hamoud (UDSM) na Joan
Makyao, Kivuyo Kelvin, na Peter
Edward (UDSM). Timu zote tatu
zimeingia fainali za dunia zitaka-
zofanyika nchini China mwezi

Mei ikitanguliwa na hafla ya kuka-
bidhi tuzo itakayofanyika nchini
Afrika Kusini Aprili mwaka huu.
Akizungumzia mafanikio hayo
Katibu Mkuu Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Ufundi Stadi Zanzi-
bar, Ali Khamis Ali alisema: “Kama
nchi tunajivunia vijana hawa
wenye vipaji kwa ushindi mkub-
wa walioupata katika Fainali za
Kanda za Shindano la TEHAMA la
Huawei, ushindi wao unathibiti-
sha ubora wa kitaaluma wa vyuo
vyetu vya elimu ya juu, tunatumai
na kuamini watang’ara na kuwa
mabalozi wazuri wa Tanzania, ka-
tika duru ya kimataifa.
“Naipongeza Huawei kwa mi-
pango hii na tunatarajia kuona
juhudi hizi zaidi na zaidi kwa
mfumo wa ikolojia wa vipaji wa

TEHAMA ulio imara na endelevu
nchini.”

Naibu Mkurugenzi Mtendaji
wa Huawei Tanzania, Tom Tao,
aliwapongeza wanafunzi hao kwa
ushindi wao mkubwa akisema;
“Huawei Technologies itaendelea
kushirikiana na serikali na Taasisi
za Kitaaluma katika kutoa mafun-
7o ya TEHAMA kwa wanafunzi
wa Kitanzania vijana na kuhakiki-
sha kuwa maarifa na ujuzi wa-
naopata vijana hao ni muhimu
katika kuchochea ukuaji wa Tan-
zania kijamii na kiuchumi”.

Zuwena Hamoud Salum, mmo-
ja wa wanafunzi wawili wa kike
wa kwanza kushinda shindano la
TEHAMA la Huawei aliwahimiza
wanafunzi wa kike kushiriki ka-
tika shindano hilo huku akitoa

shukrani zake kwa nafasi ambayo
Huawei wamewapatia.

“Nawaomba na kuwahimiza
wanafunzi wenzangu wa kike ku-
changamkia fursa hizi zinazotole-
wa na Huawei kupitia shindano
la TEHAMA la Huawei. Jukwaa
hilo litawawezesha kuonyesha
utaalamu wao wa TEHAMA na
kuudhihirishia ulimwengu kuwa
wanawake wanaweza na wako
tayari kutoa mchango zaidi ka-
tika sekta ya TEHAMA nchini na
kimataifa kwa ujumla.”

Shindano la TEHAMA Huawei
2021 lilijumuisha zaidi ya nchi 80
ulimwenguni, likiwa na washiriki
150,000 kutoka zaidi ya vyuo vi-
kuu na vyuo vikuu 2,000. Shinda-
no hilo lilizinduliwa katika kanda
ya Afrika miaka sita tu iliyopita.
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KERO NDANI YA AFYA

Viongozi wa SHIVYAWATA wapaza
sauti yanayowasmu wenye ulemavu

.

Na Beatrice Philemon

I miaka mingi wenye ul-

emavu wamekwamish-

wa katika upatikanaji

wa haki zao nyingi za
kibinadamu. Hata hivyo, kadri
muda unavyoenda kunashuhudi-
wa mwamko, mabadiliko yake
yanashuhudiwa kwamba si kwa
asilimia zote.

Kwa kurejea Sera ya Taifa ya
Maendeleo na Huduma kwa
Watu Wenye Ulemavu ya Mwaka
2004, inaueleza ulemavu unato-
kana na dosari mwilini ,akilini au
vyote kwa pamoja.

Hiyo humsababishia mtu
kushindwa kutenda mambo am-
bayo kwa kawaida angetarajiwa
kuyafanya, ulemavu ukibaki ki-
zuizi kwake.

Pia, inafafanua asilimia kubwa
ya wananchi wanaopata ulema-
vu, sababu kuu iko katika afya,
umaskini, mazingira, lishe, wa-
toto kukosa chanjo muhimu kwa
magonjwa yanayoleta maradhi
na matunzo ya kila siku.

Kwa wajawazito au matatizo
wakati wa kujifungua, nayo ya-
nachangia kadhia hiyo kwa
mama mwenyewe au mtoto ata-
kayezaliwa, hivyo kupatikana
huduma za ushauri na matibabu
kunachangia kupunguza mad-
hara.

Aidha, kuna eneo la umasikini
kwa wenye ulemavu, hata familia
zao huwakwaza kupata nyenzo
za kujimudu kufikia vituo vya
afya kirahisi. Vyote hivyo Vinata-
washindwe kufika kwenye hudu-
ma za afya.

Umoja wa Mataifa mwaka 1948,
ulipitisha azimio linaloeleza bi-
nadamu wote wamezaliwa sawa
na huru na wana haki za kusta-
hili heshima, hali kadhalika naye

Jamll va wenye Ulemavu katika moja ya mjumuiko wao. PICHA: MTANDAO

anawajibika kwa jamii hiyo.

Hapo kuna haki za kuitumia
jamii na rasilimali zake kwa ajili
ya maendeleo na usalama wake.
Hiyo inamfanya mwenye ulema-
vu kuwa na haki zote za kibin-
adamu.

SAUTI YA SHIVYAWATA

Mweka Hazina wa Jumuiya
ya Wanawake na Watoto ya
(SHIVYAWATA), Christina Silas,
anaiambia Nipashe kwamba ki-
namama wengi wenye ulemavu
wanakumbana na shida nyingi,
wanapohitaji huduma za mama
na mtoto kwenye vituo vya afya,
ikiwamo lugha isiyo rafiki ya wa-
toa huduma.

Pia, analalamika vitanda vya
kujifungulia sehemu nyingi bado

siyo rafiki, akivieleza ’'ni virefu
sana’  akiendelea:  “Unakuta
mama mjamzito mwenye ulema-
vu akienda kujifungua, anapata
shida sana hospitali, pia wanan-
yanyapaliwa na watoa huduma.”

Christina ambaye pia ni mwa-
namama, anasisitiza mama hao
wanapaswa kupatiwa huduma
rafiki na siyo kunyanyapaliwa.

Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, inasisitiza
kwamba binadamu wote ni sawa
na wanastahili kupata haki sawa
bila kujali rangi, kabila, jinsia na
dini zao.

Christina ana ombi: “Serikali
iangalie eneo hili, ikiwezekana
wanawake  wenye ulemavu
wanapokwenda kujifungua
waruhusiwe kuingia na wasaidizi

wa kutafsiri lugha kwenye wodi
za kujifungulia, kwa sababu wa-
toa huduma wengine hawana
ujuzi...”

Pia, anaomba wasaidiwe vitan-
da maalumu vinavyowawez-
esha wajawazito wenye ulemavu
kupata huduma sahihi bila ya
vikwazo.

Kiongozi huyo wa walemavu
ana hoja nyingine: “Unajua hata
wanawake wenye ulemavu wana
uwezo wa kufanya kazi kama
watu wengine wasio na ulemavu,
kwa sababu kuna wengine wame-
soma hadi ngazi ya chuo kikuu.”

Anasema wameshaomba
kuanzishwa programu maalum
ya kuwajengea uwezo kinamama
na wasichana wenye ulemavu
kwa jamii zinazowazunguka, ili

wamudu kuzijua na kudai haki
Zao.

Inaelezwa, kumekuwapo tatizo
sugu kwa kinamama, wasichana
na watoto wenye ulemavu kukosa
mifumo ya kutoa taarifa, hata
wakafuatilia haki zao zitendeke.

Christina anaongeza kuwa hata
mifumo michache iliyopo inakosa
weledi, akifafanua: “Wanawake
tumekuwa tukinyanyasika kutoka
taasisi za wenye ulemavu kwa ku-
topatiwa nafasi sawa.”

MWENYEKITI WAO

Mwenyekiti wa SHIVYAWATA,
Nuru Awadhi, anaomba msu-
kumo kutoka serikalini na taasisi
binafsi ili wenye ulemavu wawez-
eshwe na kufanyike mabadiliko
kisheria kuwalinda wanawake na
hasa wenye ulemavu.

Lingine analoliomba ni kuridhi-
wa Mkataba wa Afrika wa Watu
Wenye Ulemavu wa Mwaka 2018,
unaoanisha haki za wanawake
wenye ulemavu, pia akitaka ku-
wapo siku ya wanawake wenye
ulemavu nchini.

Lingine analolitaja ni kuima-
rishwa mifumo iliyoanzishwa
kama madawati ya jinsia yawe
na wataalamu wenye ujuzi wa
masuala hayo, katika mustakabali
mpana.

ANENAYO KATIBU

Katibu wa SHIVYAWATA, Ma-
ria Chale, anakiri kuwa sasa watu
wengi wameelewa dhana ya watu
wenye ualbino, hata wazazi na
ndugu wanawalinda sana watoto
wenye hali hiyo, tofauti na miaka
iliyopita.

“Matokeo ya mauji ya albino
asilimia kubwa ni ndugu, lakini
kama mzazi akijua kuwa mtoto
mwenye ualbino ana haki ya kui-
shi atalinda usalama wa mtoto
wake,” anasema.
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AFYA

Bingwa wa tiba achambua mabinti
wadogo wanavyonasa saratani

F

Wasichana wakipata huduma za kitabibu, ikiwamo uangalizi dhidi ya saratani ya shingo va kizazi, katika moja ya nchi jirani. PICHA:

JARIDA LA UN
Na Beatrice Shayo

‘ Kuna binti wa miaka 21 ali-
kuja kwangu, baada ya vi-
pimo akawa na saratani ya
shingo ya kizazi, nilishtuka

sikutaka ajue kama nimeshtuka,
ikabidi nimuulize vizuri kaupataje
huo ugonjwa kumbe alianza map-
enzi akiwa darasa la kwanza na
baba yake mdogo.”

Ni maneno ya Daktari Bingwa
wa Magonjwa ya Wanawake kati-
ka Hospitali ya Muhimbili (MNH),
Matilda Ngavina, katika mafunzo
kwa wanawake katika Hospitali
kuwajengea uwezo umuhimu wa
kuchunguza afya, hasa saratani ya
shingo ya kizazi na matiti.

“Nilijiuliza huyu binti kaipataje
hii saratani ya shingo ya kizazi?”
Dk. Matilda, anadokeza.

“Akanisimulia baba yake mdogo
alianza naye ngono akiwa darasa
la kwanza na kuendelea naye hadi
alivyofika darasa la tano. Akagun-
dua hiki kitendo sio kizuri na kum-
ueleza mama yake na kuanza ku-
fuatilia, japo ulitokea mtafaruku
mkubwa,” anafafanua.

Anaendelea kwa kuasa: “Tu-
napoishi na watoto wetu tujita-
hidi kuwalinda na kuwasimamia
ili wasije kuanza mapenzi katika
umri mdogo bila kuwalinda tutaji-
kuta watoto wetu wanapata sara-
tani ya shingo ya kizazi katika umri
mdogo. Hili ni jambo muhimu wa-
zazi walizingatie,”

Tabibu huyo, ambaye ni Rais
wa Chama cha Madaktari Bingwa
Afrika Mashariki, anasema zamani
wenye saratani ya shingo ya kizazi
wengi walikuwa katika umri kuan-
zia miaka 50, ikilinganishwa na
sasa mabinti wanabainika kuanza
ngono katika umri mdogo.

Hizo ni dalili
muhimu am-
bazo mtu
anatakiwa
kuzifua-
tilia na kwa
wale ambao
wamesha-
poteza siku
Zao wa-
napata dalili
va kuanza
kuona damu
utakapoona
dalili hizo

ni muhimu
kuwahi Kituo
cha afya

na kufanya
uchunguzi.

L -

~

Rais wa Chama cha Madaktari Bingwa Afrika Mashariki, Matilda
Ngavina. PICHA: BEATRICE SHAYO

WAHOFIA MIONZI

Dk. Matilda anasema kuna
changamoto za baadhi ya wag-
onjwa wenye saratani wana-
posikia suala la kupigwa mionzi,
wanatafuta mbadala wa mit-
ishamba ambayo ni hatari kwa
usalama wa afya zao.

Anafafanua, sababu kuu ni
kukosa uelewa na kwamba wa-
naposikia mionzi, wanafananisha
na jua linalowachoma usoni na
kubabuka, jambo ambalo si la
kweli.

“Kuna hili jambo la watu kuo-
gopa mionzi pale mgonjwa, an-
apojulishwa katika matibabu
anatafuta njia mbadala ambayo
kwake, anaona anaiweza kuimudu
kuliko hii ambayo wanamuambia,
hii ndio shida ambayo tunaipata,”
anasema.

Anasema, mgonjwa anatumia
mitishamba badala ya mionzi na
anapozidiwa, akifikishwa hospi-

tali yupo katika hali mbaya kuto-
kana na kukaidi maagizo aliyo-
patiwa.

Dk. Matilda anataja tatizo lingine
analokutana nalo ni namna wana-
vyotibu wagonjwa wa saratani ya
shingo ya kizazi na wengi hawana
uelewa wa mzizi wa ugonjwa we-
nyewe, ulivyokaa mwilini, watu
wanachelewa kufika katika vituo
vya afya kutibiwa.

“Tunapata  wagonjwa  am-
bao wamefikia hatua mbaya ya
ugonjwa, hali ambayo naweza
kumsaidia mgonjwa ni kupata mi-
onzi. Watu hawana uelewa wa ku-
fanya uchunguzi mapema kama
inavyotakiwa, huu ugonjwa un-
gepungua na kuondoka,” anase-
ma.

Anasimulia: “Wengi wao ni
waoga kufanya kipimo utamsikia
mtu ananimbia Dk. Ngavina kweli
nikuvulie nguo yangu ya ndani?
Nitakuja siku nyingine kufanya hi-

cho kipimo.”

Hapo anashauri: “ Sijaona cha
kuogopa, jambo la muhimu ni
kutakiwa kujua usalama wa afya
yako mapema badala ya kuchele-
wa,”.

Anaeleza namna Watanzania
wangezingatia uchunguzi mape-
ma, ingewasaidia kujua katika
hatua za awali, kabla ya kubadi-
lika kufikia hali kamili ya saratani,
kwani ugonjwa unatibika pale mtu
anapowahi kugundua.

“Saratani ya hatua ya kwanza in-
atibika bila shida, watu wengi wa-
naogopa mionzi, wanaogopa dawa
za saratani, kwa hiyo wanaishia
kufa kwa sababu ya kutokutibiwa
kwa ajili ya hofu ya ugonjwa,”
anasema.

Aidha, anasema kwa Hospitali ya
Muhimbuli kuna kinamama katika
wodi zenye magonjwa ya saratani
Dar es Salaam, wana wagonjwa wa
saratani ya shingo ya kizazi.

“Ni saratani ya shingo ya kizazi
naweza kusema inayoongoza kwa
kuwadhuru Watanzania. Hivyo,
kuna haja ya kutoa elimu kwa win-
gi ili wajitokeze katika kufanya vi-
pimo mapema, badala ya kuchele-
wa. Unakuja kuambiwa ugonjwa
upo katika hatua mbaya ambayo
huwezi kupona,”anasema.

SABABU & DALILI

Daktari huyo anasema chanzo
cha ugonjwa wa saratani ya kizazi,
ni maambukizi ya kirusi anachoki-
taja kwa jina lake Human Papil-
loma Virus (HPV), ambao unapati-
kana kwa kufanya mapenzi katika
umri mdogo.

“Hiki kirusi kinatoka kwa mwa-
naume ambaye anaingia kwako
kupitia tendo la ndoa. Sio kila
tendo la ndoa linaambukiza na sio
kila ukifanya tendo la ndoa una-
pata saratani ya shingo ya kizazi,”
anafafanua.

Anataja dalili muhimu za kuzin-
gatiwa, ni kutokwa damu kwenye
utaratibu usioeleweka, kutokwa
damu wakati wa kujamiana, kutok-
wa maji yanayonuka ukeni.

“Hizo ni dalili muhimu ambazo
mtu anatakiwa kuzifuatilia na kwa
wale ambao wameshapoteza siku
zao wanapata dalili ya kuanza
kuona damu utakapoona dalili
hizo ni muhimu kuwahi kituo
cha afya na kufanya uchunguzi,”
anasema.

USHAURI KWA MABINTI

Dk. Matilda anaweka tahad-
hari kwamba anayeanza ngono
kuanzia miaka 10 na zaidi ana-
takiwa kwenda kwa daktari na
kumtaarifu ili afanyiwe uchunguzi
wa saratani ya shingo ya kizazi
na akibainika kuwapo shida ana-
pelekwa katika hatua inayofua-
ta.

“Hilo ni muhimu kuzingatia na
mabinti zetu tuwapatie chanjo
zinazotolewa kuanzia umri wa
miaka 11 hadi miaka 16 zinafanya
kazi akishatumia hiyo chanjo
anakuwa salama,” anasema DK.
Matilda



Alhamisi Machi 24, 2022 ama 13

TANGU ITOWEKE ZAMA 1950...

Serikali yaamka kujihami na ujio
wa homa manjano kutoka jirani

« WHO yafunda mbinu za kudhibiti janga nchini

Na Paul Mabeja, DODOMA

AADA ya kutokea mlipu-
ko wa homa ya manjano
nchi jirani ya Kenya ku-
likoripotiwa hivi karibu-
ni, Shirika la Afya Duniani (WHO)
na serikali kwa pamoja zimeanza
kuchukua hatua za tahadhari.

Hiyo inajumuisha kupiga maru-
fuku watu kutoka mataifa yenye
tishio la ugonjwa huo, kuingia
nchini bila ya kuwa na cheti kina-
chothibitishwa kuchanja.

Aidha, watumishi wa afya mipa-
kani wametakiwa kuacha kujihu-
sisha na vitendo vya udanganyifu
wa kutoa vyeti kwa watu ambao
hawajachanja chanjo ya homa ya
manjano.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu amebainisha hayo alipokua
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu tahadhari ya mli-
puko wa homa ya manjano kwa
wananchi, akiwa na ufafanu-
Zi:

“Mnamo Machi 3, 2022 Wiz-
ara ya Afya ilipokea taarifa ku-
toka Ofisi ya Shirika la Afya Du-
niani (WHO) iliyopo hapa nchini,
ikielezea kuwepo kwa mlipuko
wa ugonjwa wa homa ya man-
jano nchini Kenya katika Kaunti
ya Isiolo, umbali wa takribani
kilomita 285 Kaskazini mwa Nai-
robi.

“Taarifa hiyo ilieleza kuwa,
mgonjwa wa kwanza mwenye
dalili za ugonjwa huu alipatikana
mnamo tarehe 12 Januari 2022 na
hadi kufikia tarehe 3 Machi 2022,
kulikuwa na jumla ya wagonjwa
15 na vifo vitatu vilivyotokana na
ugonjwa huo.”

Aidha, anasema kati ya sampuli
sita zilizopimwa katika maabara
ya Kenya (KEMRI), tatu zilithibi-
tika kuwa na virusi vya homa ya
manjano na taarifa hiyo ya WHO,
inasema kumekuwapo tetesi za
wagonjwa wenye dalili za homa ya
manjano katika nchi za Uganda,
Sudan ya Kusini na Chad.

“Hapa nchini kwetu taarifa za
kipindi cha miezi mitatu iliyopita
katika mfumo wa ufuatiliaji wa
magonjwa yaliyopewa kipaum-
belewa zinaonyesha kuwa hapa-
kuwepo na taarifa zinazoashiria
kuwepo ugonjwa wa homa ya
manjano.

“Vilevile, katika kipindi hiki
mfumo wa taarifa wa ufuatil-
iaji wa tetesi za magonjwa hau-
jaashiria kuwepo kwa dalili za
ugonjwa huo hapa nchini. Hata
hivyo, ninatoa tahadhari kwa wa-
nanchi ili kuchukua hatua na ku-
hakikisha ugonjwa huu hauingii
nchini kwetu” anasisitiza Waziri
Ummy.

Anasema baada ya kupata taar-
ifa hizo za ugonjwa nchini Kenya,
serikali kupitia Wizara ya Afya
inaendelea kuchukua hatua stahi-
ki, ikiwamo kuimarisha usimamizi
na ufuatiliaji watu wenye dalili za
ugonjwa huo katika vituo vya afya

doma anaelezea tahadhari ya mlipuko wa ugonjwa wa homa ya
manjano katika nchi jirani ya Kenya. PICHA ZOTE: MTANDAO

bandarini, viwanja vya ndege na
mipakani kwa wasafiri watokao
nje ya nchi.

Pia, anasema serikali inahakiki-
sha wasafiri watokao nchi zenye
hatari ya ugonjwa huo, wanakuwa
na uthibitisho wa chanjo ya homa
ya manjano, kabla ya kuruhusiwa
kuingia nchini.

“Wizara itaendelea kufanya
yafuatayo kufuatilia kwa karibu
wasafiri wote wanaoingia nchini,
hususani kutoka nchi zilizo ha-
tarini kuambukizwa homa ya
manjano, kuhakikisha chanjo za
kutosha za ugonjwa wa homa
ya manjano zinakuwepo nchini,
kusimamia na kuhimiza usafi wa
mazingira ili kudhibiti mazalia
ya mbu, kuendelea kutoa elimu
ya afya kwa wananchi kuhusu
ugonjwa huu” anasisitiza Waziri
Ummy.

Waziri anasema, wizara anay-
otumikia sasa inawaasa wananchi
kutoa taarifa mapema katika vi-
tuo vya kutoa huduma za afya,
wanapomuona mgonjwa mwenye
dalili zinazofanana na ugonjwa
huo.

“Kutumia vyandarua vilivyoti-
wa dawa kutilia mkazo usafi wa
mazingira na kuzuia maji yasitu-
ame ovyo kwenye mazingira tu-
nayoishi, ili kuangamiza mazalia
ya mbu katika maeneo yetu,” ana-
fafanua

HATUA ZA KINGA

Kwa wasafiri wanaoenda nje
ya nchi, anawataka wahakikishe
wanapata chanjo dhidi ya homa
ya manjano na anaongeza kuwa
huduma za chanjo zinapatikana
katika Uwanja wa Ndege wa Mwal-
imu Nyerere (Dar es Salaam), Hos-
pitali ya Mnazi Mmoja, bandarini
(Dar es Salaam) na Kituo cha Afya

cha IST (Dar es Salaam) pamoja
na ofisi za afya zilizoko mipaka-
ni.

Rais anawataka Watanzania
kuwa watulivu na kusikiliza
maelekezo na ushauri utakao-
tolewa na wataalam wa afya, ka-
tika maeneo yao au vyombo vya
habari.

Vilevile, Waziri Ummy, ame-
muagiza Mganga Mkuu wa Serika-
li kuhakikisha huduma za chanjo
ya homa za manjano zinatolewa
katika hospitali zote za rufani za
mikoa kuanzia sasa.

MWAKILISHI WHO

Mwakilishi Mkazi wa WHO nchi-
ni, Dk. Tigest Mangestu, anaeleza
homa ya manjano inasababishwa
na virusi vinavyoenezwa na mbu
aina ya andes, kutoka kwa wany-
ama kwenda kwa binadamu,
vilevile kati ya binadamu we-
nyewe.

Anasema watu wanaofanya
kazi kwenye misitu, huweza
kuambukizwa kwa kungatwa na
mbu hata wakapata vimelea vya
ugonjwa huo kutoka kwa wany-
ama kama nyani porini.

Vilevile, anaeleza ugonjwa
huo huambukizwa kati ya mtu,
pindi mtu mwenye virusi hivyo
anapoumwa na mbu na hati-
maye kueneza kwa mtu mwing-
ine.

“Dalili za ugonjwa wa homa
ya manjano ni pamoja na homa,
kuumwa na kichwa, maumivu ya
misuli pamoja na mgongo, mwili
kutetemeka, kupoteza hamu ya
kula, kusikia kichefuchefu,” ana-
fafanua:

Dk. Mangestu anaendelea: “Pia
kutapika, mwili kuwa na manjano
kutokwa na damu sehemu za wazi
kama mdomoni, puani, machoni
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Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, akizungumza kwenye tukio hilo.

Serikali ina-
hakikisha
wasafiri wa-
tokao nchi
zenye hatari
ya ugonjwa
huo, wa-
nakuwa na
uthibitisho
wa chanjo
va homa ya
manjano,
kabla ya ku-
ruhusiwa ku-
ingia nchini.

na tumboni na wakati mwing-
ine damu huonekana kwenye
matapishi na kinyesi na ugonjwa
unapokuwa mkali figo hushindwa
kufanya kazi.”

Anaainisha kuwa kipindi cha
kuonekana kwa dalili za ugonjwa
huo, ni kati ya siku tatu hadi sita
baada ya kuambukizwa. Mwakili-
shi huyo anasema, homa ya manja-
no haina tiba maalum na mgonjwa
anayezidiwa huhitaji huduma ya
karibu na anatibiwa kulingana na
dalili zinazojitokeza.

Lingine analolitaja, ni mara
nyingi matibabu yao huhusi-
sha utoaji dawa za kushusha
homa, kupunguza maumivu au
kuongezewa maji mwilini au kwa
kuwekewa dripu.

Anaueleza ugonjwa huo unao-
zuilika kwa chanjo na Shirika la
Afya Duniani (WHO), anasema
chanjo hutolewa kwa wasafiri
hasa wanaokwenda katika nchi
zenye ugonjwa huo, ili kuwadhibi-
ti dhidi ya maambukizi wasiugue
au hata kuja nayo pindi wanapore-
jea.

Anasema, pamoja na utoaji wa
chanjo hiyo kwa wasafiri, ume-
kuwa ukifanyika mipakani, ili
kuhakikisha wasafiri wanaoingia
kutoka katika nchi zenye ugonjwa
huo, wawe na vyeti stahiki vinavy-
othibitisha wamechanjwa.

Anasema, katika nchi za Afrika
Mashariki, Tanzania haijawahi
kuwa na taarifa ya mgonjwa ali-
yethibitika kuwa na homa ya man-
jano tangu mwaka 1950.

Wito wake ni kwa wadau katika
ngazi zote, waendelee kushiriki-
ana kutekeleza jitihada za kupam-
bana na magonjwa ya milipuko,
ikiwamo homa ya manjano, kwa
kuzingatia miongozo inayotolewa
na wizara husika.
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Manispaa Kahama na ‘operesheni
nawa mikono’ ya 2016 hadi 2025

-VVenyeN

PICHA: MTANDAO

Na Shaban Njia, KAHAMA

UNAWA mikono kwa

sabuni na maji tiririka

mara kwa mara ni njia

ojawapo muhimu

sana katika mapambano dhidi ya

maradhi ya kuambukiza yatoka-

nayo na uchafu, ikiwamo kicho-

cho pamoja na kuhara damu na
mpya wa Uviko 19.

Aidha, kutokana na umuhimu
wa unawaji wa mikono salama,
Shirika la Afya Ulimwenguni
(WHO) kwa kushirikiana na wa-
dau wa afya, walianzisha siku
maalumu ya kunawa mikono du-
niani inayoadhimishwa kila mwa-
ka mwezi Oktoba, lengo ni kuha-
masisha jamii unawaji mikono.

Kunawa mikono ni utaratibu
maalumu wa kutumia maji safi
yenye kutiririka na sabuni kwa
kufuata hatua maalumu, kwa
muda usiopungua sekunde 20
na umekuwa ukifanywa zaidi na
watu wanaoishi mjini. ukilingan-
ishwa na wale wanaoishi pemb-
ezoni.

Maradhi mengi yanayozikum-
ba jamii zetu yanatokana na tabia
ya kutonawa mikono ipasavyo ni
kipindupindu, kuharisha, kuhara
damu, minyoo, kope, malaria na
maradhi ya mifumo ya kupumua
ikiwamo ugonjwa ulioikumba
duniani mwaka 2019 Covid-19.

Unawaji wa mikono hufanyika
kabla na baada ya kushika au kula
chakula kinachohitaji mikono ku-
tumika, baada ya kutoka chooni,
kushika mnyama au kinyesi cho-
chote kile ama cha binadamu au
mnyama na kumsafisha mtoto
aliyejisaidia ni muhimu kunawa.

Pia, inahusu kabla ya kutayari-
sha chakula, kushika taka ziki-
wamo zile za kufagia au kufanya

mmkwiwameu

Niwe mkweli
sikuwahi
kuwa na
desturi ya
kunawa
mikono
wakati wa
maandalizi
yva chakula
na hii sio
kwangu tu
ni Kwa watu
wote.
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Abiria katika kituo kidogo cha Mabasi akinawa mikono kwa sabuni na maji tiririka kabla ya kuingia ndani ya basi kuanza safari..

shughuli yeyote ile ya usafi.

KINACHOJIRI KAHAMA

Manispaa ya Kahama mkoani
Shinyanga, iko katika Kampeni
ya Usafi wa Mazingira iliyozin-
duliwa tangu mwaka 2016 na
inakoma 2025, ikilenga kutatua
changamoto za usafi wa mazin-
gira.

Ofisa Afya wa Manispaa hiyo
Basil Gerivas, anasema, kabla
ya ujio wa ugonjwa wa Uviko-19
hali ya magonjwa yatokanayo
na uchafu yalikuwa yamekithiri
hasa kwa wanaoishi pembezoni
na asilimia kubwa walikuwa wa-
toto.

HALI YA MLIPUKO

Basil anasema kabla ya ujio wa
Uviko-19, hali ya magonjwa ya
mlipuko ilishika kasi, wananchi
wakiripotiwa kuugua kila mara,
walikuwa zaidi ni watoto wadogo
na wanawake, hasa wanaoishi
pembezoni mwa mji.

Anaeleza takwimu mwaka
2019 wagonjwa wa  kuhara
kawaida walikuwa 50,101 hao ni
wanaofika katika vituo vya afya
kupata huduma, mwaka 2020
wagonjwa walikuwa 46,502 huku
mwaka jana 30,912.

Basili anatoa takwimu ya mfa-
no, mwaka 2019 waliogundulika
kuwa na ugonjwa wa minyoo wa-
likuwa 11,637, huku mwaka 2020
walikuwa 10,198, na mwaka jana
wagonjwa 7,224, vilevile anase-
ma wagonjwa waligundulika
kuwa na upungufu wa maji yaani
kutokana na kuhara.

Anasema  kupungua ma-
gonjwa hayo, kunatokana na
elimu ambayo wamekuwa waki-
itoa kila mara katika maeneo ya
mikusanyiko, kuhusu taratibu za

na kwa uch

afu
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kunawa mikono kwa maji tiririka
na sabuni wakati wote, hata na
wakati mwingine kabla ya kuta-
yarisha chakula na baada.

VYOO BORA

Basil anasema suala la ukosefu
wa vyoo bora katika kaya linasa-
babisha wananchi kuendelea ku-
pata magonjwa hayo yatokanayo
na usafi na wamekuwa wakien-
delea kuwasisitiza wananchi juu
ya umuhimu wa kujenga vyoo
bora kwa gajili ya afya zao kwa
kuweka maji ya kunawa mikono
baada ya kutoka chooni.

Anasema Halmashauri ya
Manispaa ya Kahama, ina zaidi
ya kaya 49,000 kwa mujibu wa
Sensa ya Makazi ya Mwaka 2012
na kwa kushirikiana na wenyevi-
ti wa mitaa, watendaji wa kata
na maofisa afya, wanaendelea
kuwahamasisha wananchi ku-
jenga vyoo katika magulio, mi-
nada na maeneo ya biashara zao.

Basili anasema kabla ya kuz-
indua kampeni ya ‘Nyumba ni
Choo’ hali ya ujenzi wa vyoo
bora Manispaa ya Kahama’ ili-
kuwa mbaya na kila mtu alikuwa
akijenga choo ili mradi kujisitiri,
ila baada ya kampeni hiyo na ku-
weka mikakati ya kuwatoza faini
wasiokuwa na vyoo, sasa wame-
badilika.

Anataja takwimu ya mwaka
2019, Manispaa nzima ya Kaha-
ma, ilikuwa na vyoo bora 35,806
sawa na asilimia 75.2, idadi am-
bayo ni ndogo ikilinganishwa na
idadi ya kaya zilizopo na mwaka
2020 vyoo bora viliongezeka na
kufikia vyoo 45,847 sawa na asil-
imia 76.9.

Basil anasema utoaji elimu
na faini kwa kaya zisizokuwa na
huduma ya choo umesababisha

kuongezeka kwa vyoo bora na
mwaka jana 2021 kulikuwa na
vyoo bora 46,096 sawa na asil-
imia 78.2, wakaidi walifikishwa
mahakamani.

FAINI & CHANGAMOTO.

Basili anasema, wakati wa uz-
induzi wa kampeni ya usafi wa
mazingira mkoani Shinyanga
chini ya aliyekuwa Mkuu wa
mkoa Zainabu Telack waliweka
mikakati ya kuwatoza faini ya
kiasi cha Sh.500,000 kwa kata
itayakosa huduma ya choo bora
baada ya kupeana muda wa ku-
jenga vyoo hivyo.

Anasema tangu mwaka 2019
mpaka sasa, wametoza faini za
jumla ya Sh. milioni 19.7 kaya
zisizokuwa na vyoo na baadhi
yao kuwafikisha mahakamani
kwa kushindwa kabisa kujenga
vyoo na utozaji wa faini hizo ni
makubaliano baina yao na seri-
kali na zoezi la kuwapiga faini lin-
aendelea kwa wale wanaoshind-
wa kufuata maelekezo.

“Tunawatoza faini kwa mujibu
wa sheria ndogo za Halmashau-
ri yetu kiwango cha chini ni
Sh.200,000 na kwa anayekaidi
kufuata maelekezo tunamtoza
zaidi au kumfikisha mahakamani
na faini hizo zinawagusa pia wa-
naotiririsha majitaka wakati wa
mvua za masika,” anasema Basili.

Hata hivyo anasema hali ya
kiuchumi inasababisha baadhi
ya wananchi kushindwa kujenga
vyoo bora vinavyohitajika na
badala yake wanajenga vyoo vya
kujisitiri tu na ndiyo maana wa-
nakwenda nao polepole katika
kuwapatia elimu ili kuendelea
kupambana na kuhakikisha ifi-
kapo mwaka 2025 kaya zote zi-
nakuwa na vyoo bora.

WANANCHI MANISPAA

Erick Godfrey, mkazi
wa Nyandekwa  anasema
awali kabla ya kupata elimu ya
umuhimu wa choo bora, alikuwa
na choo cha kawaida na kwa
kuwa anaishi pembezoni mwa
mji aliona hakuna maana ya ku-
jenga choo kinachokidhi mahi-
taji na matakwa ya watu wa afya.

Anasema familia yake ilikuwa
kubwa na magonjwa ya mlipu-
ko yatokanayo na uchafu, kila
wiki alipata mgonjwa nyumbani
kwake. Baada ya kupata ushauri
hali iliboreka, kutokana na ma-
badiliko aliyofanya hakuna tena
magonjwa hayo.

Sarah George anasema, kuibu-
ka janga la Uviko-19 kumewa-
fanya kujenga desturi ya kunawa
mikono mara kwa mara tofauti
na awali kwani hata yeye ali-
kuwa miongoni mwa waliokuwa
hawanawi mikoni wanapofanya
shughuli zao za maandalizi ya
chakula.

“Niwe mkweli sikuwahi kuwa
na desturi ya kunawa mikono
wakati wa maandalizi ya chakula
na hii sio kwangu tu ni kwa watu
wote” anafafanua.
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BN Ndalichako aon

Sababu ugonjwa
wa macho
Bahi yatajwa

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

IMEELEZWA kuwa chanzo cha
ugonjwa wa macho kwa wakazi
wa Bahi mkoani Dodoma ni
uwapo wa nzi wadogo kwenye
maeneo hayo wanaoathiri mto-
to wa jicho. Kutokana na hali
hiyo, Mbunge wa Bahi, Kenneth
Nollo, kwa kushirikiana na Uba-
lozi wa Qatar nchini Tanzania,
wameweka kambi ya matibabu
ya macho wilayani humo.

Daktari Bingwa wa Macho
kutoka Hospitali ya Macho
Mvumi mkoani hapo, Dk. An-
drew Kirumbi, aliyasema hayo
jana kwenye ufungum wa kambi
hiyo kwa wananchi wa Tarafa
ya Mundemu wilayani humo.

“Chanzo cha ugonjwa wa ma-
cho hapa Bahi unasababishwa
na aina ya nzi wadogo walioko
kwenye maeneo haya ambao
wanasababisha mtoto wa jicho
kufa,” alisema.

Alibainisha kuwa ubalozi una-
saidia vipimo na matibabu kwa
wananchi kwenye kambi hiyo
iliyowekwa baadhi ya maeneo
wilayani humo.

Kadhalika, alisema madaktari
bingwa kutoka Hospitali va
Mvumi na Hospitali ya Tumbi
mkoani Pwani wako katika
kambi hizo ili kusaidia matibabu
hayo. “Kwa siku ya kwanza wa-
nanchi 286 walijitokeza kupima
macho katika Kituo cha Afya
cha Mundemu na walioonekana
na tatizo na watafanyiwa upas-
uaji, matarajio yetu ni kuwafikia
wananchi weng| zaidi wenye
matatizo haya,” alisema.

Naye Nollo, al1sema aliomba
ufadhili wa matibabu hayo
kutoka ubalozi huo ili kusaidia
wananchi wengi wa jimbo hilo.

Nollo alisema awamu ya
kwanza wananchi 806 wali-
patiwa matibabu kwenye Tarafa
ya Mwitikira na kati ya hao 146
walifanyiwa upasuaji. Alisema
ametoa Sh. milioni 14 ili ku-
fanikisha matibabu hayo kwa
wananchi wake.

Mkurungenzi wa Shirika la
Qatar Charity na Mwakilishi wa
Balozi Qatar nchini Tanzania,
Ahmed Elhamrawy, alisema
baada ya ombi la mbunge huyo
waliona wafike kusaidia mat-
ibabu hayo.

Elhamrawy alisema pamo-
ja na matibabu hayo wananchi
watakaobainika kuwa tatizo na
kufanyiwa upasuaji taasisi hiyo
itawapatia miwani bure.

Alisema taasisi hiyo inasaidia
sekta ya afya kwa kujenga za-
hanati na_vituo vya afya kwe-
nye jamaii kutokana na bajeti
waliopanga. )

Aliyataja maeneo mengine
wanayosaidia kuwa ni matibabu
ya macho pamoja na huduma
mbalimbali za kiafya kwa
wananchi na kwamba kwa sasa
sasa taasisi hiyo inaendelea na
huduma za kiafya kwenye mae-
neo nane hapa nchini ambapo
walianzia na Hospitali ya Tumbi.

Mkuu wa Wilaya ya Bahi,
Mwanahamisi Munkunda,
aliwashukuru ubalozi huo kwa
msaada huo na kuwahimiza
wananchi wenye matatizo ya
macho kuchangamkia fursa hiyo
inayozunguka kwenye tarafa
Zao.

va watumishi wa

umma wanaoendekeza rushwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRT wa Nchi,
Ofisi ya Waziri
Mkuu, Kazi, Ajira,
Vijana na Watu
wenye Ulemavu, Prof. Joyce
Ndalichako, amesema hatam-
vumilia mtumishi yeyote ata-
kayejihusisha na rushwa ka-
tika utoaji huduma.

Licha ya kutoa onyo hilo,
Ndalichako amesisitiza uadili-
fu kwenye vibali vya kazi kwa
raia wa kigeni.

Prof. Ndalichako aliyase-
ma hayo jana jijini hapo al-
ipokuwa akizindua Baraza la
Kwanza la Wafanyakazi wa
Ofisi hiyo ambalo pamoja na
mambo mengine, lina jukumu
la kupokea na kujadili bajeti ya
wizara kwa mwaka 2022/23 na
utekelezaji wa bajeti ya mwaka
ulioisha.

“Suala la rushwa na uba-

I ww‘m

dhirifu wa mali za umma ni-
seme mtu anayetaka kujua
rangi yangu halisi, achezee
fedha za wizara au ajihusishe
na masuala ya rushwa. Kamwe
hatutakuwa na uvumilivu na
mtumishi atakayejihusisha na
masuala ya rushwa kwa kuwa
kazi tunazofanya zina ushawi-
shi.

“Unaenda kumkagua mtu
ambaye hazingatii sheria za
kazi, ni tajiri na mwekezaji
mkubwa ni rahisi sana kusema
usiandike ripoti nitakukatia
chochote.

“Unaandaa mafao mtu ana
kitita kikubwa wewe mfukoni
huna kitu unamwandikia hun-
di unamwambia utanipa kiasi
gani. Unatengeneza mazingira
ya kuchelewesha kwa maku-
sudi. Niwasihi sana kujiepu-
sha na rushwa, kitu kidogo
kinakuondolea utu, usikubaali
kuuza utu wako,” alisema.

Prof. Ndalichako alisema
uwapo wa mfumo wa utoaji
vibali umepunguza mlologo
na urasimu na kuwataka ku-
wafuatilia ili kuhakikisha mfu-
mo unafanya kazi vizuri na
unatoa vibali kwa wakati.

“Nitoe wito kwa wanaofanya
kazi ya utoaji vibali kuhakiki-
sha hakuna mianya yoyote ya
rushwa katika utoaji wa vibali
mabhali pa kazi,” alisema.

Aliwataka viongozi na wa-
tumishi katika ofisi hiyo kuz-
ingatia weledi, nidhamu na
maadili ya utumishi wa umma
ili kutoa huduma bora kwa wa-
nanchi.

Wajibu wa kila mtumishi,
alisema ni kufanya kazi kwa
bidii na nidhamu ya hali ya juu
huku akisisitiza uwapo wa ma-
baraza ya wafanyakazi katika
maeneo ya kazi ambayo ya-
mekuwa chachu ya kuongeza
ufanisi na tija kwa wafanyakazi

kwa kusaidia kuimarisha ush-
irikiano baina ya wafanyakazi
na waajiri ili kutekeleza maju-
kumu yao kwa weledi.

Alimwagiza Kamishna wa
Kazi kukagua muda wa ku-
ingia na kutoka kazini kwa
wafanyakazi wa wizara hiyo
baada ya kubaini wengine ha-
wazingatii muda uliopangwa
na serikali.

Mwenyekiti wa  Baraza
la Chama cha Wafanyakazi
wa Serikali Kuu na Afya (TU-
GHE), Tawi la Ofisi hiyo, God-
frey Chacha, alisema baraza
pamoja na majukumu men-
gine, lina kazi ya kupanga mi-
pango na kushauri viongozi na
watumishi kuhusu ufanisi wa
kazi na hatua zinazotakiwa ku-
chukuliwa ili kuhakikisha hu-
duma zinatolewa kwa wakati
na kwa ubora unaokubalika ili
kufanya kazi kwa uadilifu.

Mkuu wa Wilaya ya Bahi mkoani Dodoma, Mwanahamisi Mukunda (kulia), akizungumza na Mwakilishi wa Ubalozi wa
Qatar hapa nchini ambaye ni Mkurugenzi wa Sh|r|ka Ia Qatar Charity, Ahmed Elhamravvy (kushoto), walipokutana kwe-

la Bahi, Keneth Nollo PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wanawake UCSAF wawakumbuka wagonjwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

WANAWAKE wa Mfuko wa
Mawasiliano kwa Wote (UC-
SAF), wametoa msaada wa
vyakula mbalimbali na taulo
za kike kwa wagonjwa wa afya
ya akili katika Hospitali ya
Taifa ya Afya ya Akili Mirembe
huku wakitoa wito kwa jamii
na taasisi zingine kuwasaidia
wagonjwa hao.

Akikabidhi msaada huo jana
wenye thamani ya Sh. milioni
3.5, Ofisa Mtendaji Mkuu wa
UCSAF, Justina Mashiba, alise-

ma wanawake hao wametoa
msaada huo ikiwa ni sehemu
ya kuadhimisha mwezi wa wa-
nawake duniani.

“Tumekuja kutoa msaada
hapa Mirembe na kuwasal-
imia wagonjwa kama njia
mojawapo ya kurudisha tu-
lichojaliwa kwa jamii hasa
ukizingatia Machi ni mwezi wa
wanawake.

Natoa wito kwa jamii na
taasisi zingine tuwasaidie
ndugu zetu waliopo hospital-
ini hapa wanaopata matibabu
wana mahitaji mengi hospitali

pekee haiwezi kuwatimizia,”
alisema.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
Hospitali hiyo, Dk. Paul Lawa-
la, alisema msaada uliotolewa
ni muhimu kwao kwa kundi
hilo la wagonjwa.

Kwa upande wake, Katibu
wa Afya wa Hospitali hiyo,
Jackson Mjinja, aliishukuru
UCSAF kwa kuwapelekea
matendo hayo ya huruma
na kuomba na watu wengine
waguswe kupeleka misaada
kama hiyo kwa kuwa wag-
onjwa wenye matatizo ya afya

ya akili wana mahitaji mengi
kama watu wengine.

Alibainisha kuwa hospitali
inahudumia wagonjwa wa
akili na wenye kesi 234, wal-
ioathirika na dawa za kulevya
524.

Pia alisema kuna watu sita
kwenye eneo la kilimo na
ufugaji Hombolo ambao wam-
etelekezwa na jamii.

“Tunatoa shukrani UCSAF
kwa ushirikiano mzuri ulioko
hadi kuwiwa kuleta msaada
huu,” alisema.
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Zaidi ya watoto 200,000

kuchanjwa chanjo polio

Na Grace Mwakalinga,
SONGWE
AIDI ya watoto

200,000 wenye umri

chini ya miaka mi-

tano, mkoani Songwe
wanatarajia kupata chanjo ya
ugonjwa wa polio lengo liki-
wa ni kuwakinga na ugonjwa
huo ambao tayari umekwisha
ripotiwa nchi jirani ya Ma-
lawi.

Akizungumza na Nipashe
jana, Mratibu wa chanjo Mkoa
wa Songwe, Moses Lyimo,
alisema uchanjani unaanza
leo hadi Machi 27 na chanjo zi-
tatolewa kwa watoto wote wa
mkoa huo.

Alisema uchanjaji
utaendeshwa na watoa hudu-
ma 1,874 ambao watafika ny-

umba kwa nyumba kuchanja
watoto wote wenye umri chini
ya miaka mitano.

“Maandalizi yote yameka-
milika tuna vifaa vya kutosha,
wataalamu wa afya kuanzia
ngazi ya kata hadi wilaya
wamepata mafunzo kuhusu
uchanjaji pamoja na kutoa
elimu kwa wazazi na walezi
na kuonyesha utayari wa ku-
fanikisha zoezi hilo,” alisema
Lyimo.

Alisema jumla ya watoto
33,589 wa Wilaya ya Songwe
watapata chanjo ya polio,
Mbozi, watoto 97460, Ileje
23,107, Tunduma 29,606 na
Momba 45,696.

Aliongeza kuwa kila hal-
mashauri imeunda timu ya
watu watatu kutoa huduma
hiyo na atakuwapo mtoa

chanjo, anayechanja na ata-
kayekuwa anachukua rekodi
ya zoezi hilo.

Alisema uchanjaji
utaendeshwa nyumba kwa
nyumba, maeneo ya shule
pamoja na vituo vya afya huku
kamati za afya kuanzia ngazi
ya wilaya na mkoa zikisima-
mia.

“lli kufanikisha zoezi hilo
kwa Mkoa wa Songwe, watoa
huduma wa chanjo wataweke-
wa alama ya tiki kwa kutumia
chaki katika kila nyumba
itakayofikiwa na zoezi hilo,
huku watoto watakaochan-
jwa kuwekewa wino kwenye
kidole ambao utakaa ndani ya
wiki mbili wino huo utasaidia
kufanya utambuzi wa watoto
waliopata chanjo,” alisema
Lyimo.

Alisema baada ya kukami-
lika kwa siku nne imeandali-
wa timu itakayopita nyumba
kwa nyumba ili kuhakiki na
kujiridhisha watoto waliopata
chanjo.

Baadhi ya wakazi wa Wilaya
ya Mbozi, akiwamo Mesia Si-
chawe, aliupongeza uongozi
wa Mkoa wa Songwe kuanza
utoaji wa chanjo hiyo kwa
watoto wenye umri chini
ya miaka mitano na kwamba
wako tayari kutoa  ushiriki-
ano.

Sichawe alisema baada ya
kupata taarifa za uwepo wa
ugonjwa nchini Malawi kupi-
tia vyombo vya habari waliin-
gia hofu na kuiomba serikali
kujipanga kikamilifu kudhibiti
maambukizi ya ugonjwa huo
mkoani Songwe.

Meneja wa
Taasisi ya
Tulia Trust,
Jacque-

line Boaz
(kushoto),
akikabidhi
cheti cha
kutambua
mchango wa
gazeti la Ni-
pashe katika
kufanikisha
Tamasha

la Ngoma
za Jadi
2021 kwa
mwakilishi
wa gazeti
hilo, Nebart
Msokwa,
jijini Mbeya
juzi. PICHA:
GRACE
MWAKA-
LINGA

Kamati ya Bunge
yaridhishwa
ujenzi sekondari

Na Grace Mwakalinga, RUNGWE

KAMATI ya Bunge ya Hesabu
za Serikali za Mitaa, imeeleza
kuridhishwa na kasi ya ujenzi
na uboreshaji wa miundombinu
ya shule ya sekondari kongwe
nchini ya wavulana Rung-
we baada ya majengo va shule
hiyo kuchakaa.

Hayo yalisemwa jana na Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Kudumu va
Bunge ya Hesabu za Serikali za
Mitaa, Boniface Butondo, ambao
walifanya ziara ya kukagua maen-
deleo ya uboreshaji wa miundom-
binu ya sekondari hiyo.

Alisema mradi huo utasaidia
kwa wanafunzi kusoma kwa bidii
na kupata mafanikio ikiwamo
kuongeza ufaulu kwa wanafunzi.

“Serikali yetu inaendelea ku-
fanya mambo makubwa katika
uboreshaji na ujenzi wa vyumba
vya madarasa kote nchini, Shule
ya Sekondari Rungwe ni miongoni
mwa wanufaika, wanapongeza
wasimamizi wa mradi huu wa
ukarabati miundombinu kwa
sababu kazi imeonekana muhimu
ni wanafunzi wetu kusoma kwa
bidii ili kutimiza ndoto zao,” alise-
ma Butondo.

Vile vile, alilishukuru Baraza la
Madiwani pamoja na uongozi wa
wilaya kwa kusimamia na kufua-
tilia kwa ukaribu ukarabati wa
shule hiyo kongwe nchini ambapo
baada ya kubana matumizi ya
fedha pia walijenga bweni lingine
la wanafunzi.

Alisema shule hiyo ilianza
mwaka 1961 na ukarabati ul-
janza mwaka 2020 na kukamilika
mapema mwaka huu.

Alisema jumla ya Sh. milioni
172 zilitumika kukarabati miun-
dombinu ya shule hiyo ikiwamo
vyumba vya madarasa, mabweni
pamoja na jengo la utawala.

Shule ya Sekondari ya Wavulana
Rungwe ina jumla ya wanafunzi
400 kati yao wapo wanaosoma
masomo mbalimbali ya sayansi
na biashara.

Wawili washikiliwa tuhuma za mauaji

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya
kwa kushirikiana na Jeshi la Polisi
mkoani Songwe, linawashikilia
watu wawili kwa makosa mawili
tofauti ya mauaji likiwamo la
mmoja kumuua mkewe kwa
kumtwanga na kitu kizito kwenye
pajila uso.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Polisi, Ulrich
Matei, aliyasema hayo jana al-
ipokuwa akizungumza na wandi-
shi wa habari kuhusu udhibiti wa
matukio ya uhalifu mkoani humo.

Katika tukio la kwanza Ka-
manda Matei alisema Machi 20
majira ya saa saba mchana jeshi
cha Chitete, Kata ya Iwindi, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya na
kumkamata mtuhumiwa Safari
Luwole (43), mkazi wa Horongo
ambaye alikuwa akitafutwa kwa
kosa la mauaji ya mke wake Tu-
main Anthon (45), aliyeuawa
Febrauri 4, mwaka huu.

Kamanda Matei alisema, Feb-
ruari 4, mwaka huu majira ya
Inolo wilayani Mbeya, Tumain
Anthon, alikutwa ndani ya ny-
umba yake akiwa amefariki dunia

baada ya kupigwa na kitu kizito
kwenye paji la uso na mume
wake, Safari Luwale.

Matei alisema baada ya ku-
fanya msako huo wa kumkamata
mtuhumiwa walibaini chanzo
cha mauaji hayo ni ugomvi wa
kifamilia kati ya marehemu na
mumewe.

Aliongeza kuwa baada ya
kupata taarifa za mauaji hayo
Jeshi la Polisi lilianza msako na
Machi 20, walimkamata mtuhu-
miwa na upelelezi wa shauri hilo
unaendelea ili mtuhumiwa atafik-
ishwa mahakamani kujibu shtaka
hilo.

Katika tukio lingine la mauaji ni

kwamba Jeshi la Polisi Mbeya na
Songwe lilifanya msako na Machi
21, majira ya saa 11 jioni katika Ki-
jiji cha Mwak- Tunduma mkoani
Songwe walimkamata mtuhu-
miwa Emmanuel Patsonmwesa
(22), ambaye alikuwa akitafutwa
kwa kosa la mauaji ya bosi wake,
Asumwisye Lufingo (37), wilay-
ani Chunya aliyeuawa Januari
2, mwaka huu akiwa shambani
kwake.

Matei alisema Lufingo aliuawa
kwa kukatwa na mapanga mae-
neo ya kichwani na mwili wake,
tukio hilo alilifanya akishirikiana
na mwenzake.

Alisema chanzo cha mauaji

hayo ni madai ya fedha ya ujira
ya kulima shamba na baada ya
kutekeleza tukio hilo watuhu-
miwa waliondoka na pikipiki
ya marehemu yenye namba
za usajili MC.776 BES aina ya Fe-
kon.

“Aidha Jeshi la Polisi mkoani
hapa linaendelea na msako wa
kumtafuta mtuhumiwa mwing-
ine ambaye walishirikiana ka-
tika tukio hili, lakini mahojiano
na mtuhumiwa yanaendelea ili
kubaini ilipo pikipiki ya mare-
hemu waliyoondoka nayo baada
ya kufanya tukio hilo,” alisema
Kamanda Matei.
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BENNNNNNS Rais Mwinyi atoa pole Kaskazini Unguja

Zantel
mavyothamlnl
mchango wa
w/‘biashara

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

KAMPUNI ya simu za mkononi Zan-
tel kupitia huduma va lipia kwa simu

imesema inathamini mchango wa wa-

fanyabiashara wanaotumia huduma
hiyo na kurahisisha kutotembea na
fedha nyingi mfukoni.

Kauli hiyo ilitolewa na Mtaalamu
wa Huduma ya Ezy Pesa wa Zantel,
Eunice Hubert Alelyo, wakati akizun-
gumza katika mkutano wa wafan-
yabiashara mbalimbali wanaotumia
huduma va lipia kwa simu, Kiembe-
samaki.

Alisema huduma hiyo ina faida
kubwa hasa uhifadhi na usalama
wa fedha za mfanyabiashara hivyo
ni vyema kuitumia ili kukuza soko
la fedha na kumrahisishia mteja
kuitumia muda wowote anapohitaji
bidhaa.

Aidha, alisema lengo kubwa la
mkutano huo ni kutoa elimu kwa wa-
fanyabiashara wanaotumia huduma
va lipia kwa simu ambao bado hawa-
jajua umuhimu na faida ya huduma
hiyo.

Eunice alibainisha kwamba huduma

hiyo inawahusu zaidi wafanyabiasha- ]

ra wa Zanzibar wanaotoa huduma
mbalimbali za kibiashara ikiwamo
nguo, mikahawa na inamsaidia mfan-
yabiashara kukusanya mapato yake
kwa urahisi.

Alibainisha kuwa kampuni hiyo im-

ekuwa ikiboresha huduma mbalimbali

ili kuwawezesha wananchi kupata
huduma hizo kwa urahisi na huduma
nyengine muhimu ikiwamo internet.

Hata hivyo, akizungumzia lengo
la mkutano huo alisema ni kuwae-
limisha wafayabiashara na kuongeza
ujuzi katika kutanua biashara zao
na kwenda Kidijitali katika kutumia
mfumo huo wa lipia kwa simu.

Alisema hadi sasa wana wafanya-
biashara zaidi ya 4,000 hasa katika
maeneo ya mjini ambao wameipokea
huduma hiyo, lakini kwa upande wa
Pemba katika maeneo ya Wete na
Chakechake pia wameipokea kwa
mwamko mkubwa.

Eunice aliwataka wafanyabiashara
kuwa mabalozi wazuri wa kutoa
elimu kwa wateja wanaofika kupata
bidhaa mbalimbali wanazohitaji wak-
iwa kwenye maduka yao.

Sambamba na hayo alisema huduma :

hiyo itapunguza tatizo la wizi wa
kimtandao na haina gharama za tozo

kwa wanaotumia huduma ya lipa kwa

simu.

Naye Yassir Baharudin, mtaalamu
wa teknolojia ya mtandao alisema
kutokana na kukua kwa huduma ya
mawasiliano ya kimtandao ni vyema
kwa wananchi kuwa na mfumo wa
huduma va lipia kwa simu ili kura-
hisisha ununuzi wanapokuwa njiani
na sio kutegemea kutoa pesa kwa
mawakala.

Kwa upande wao wafanyabiashara
wanaotoa huduma Kkupitia mtandao
walisema huduma hiyo kwa kiasi Ki-

kubwa inarahisisha utoaji wa huduma :

kwa wateja wao.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyi,
ametuma salamu za
pole kwa wananchi
waliopatwa na maafa kutoka-
na na upepo mkali uliotokea
na Nungwi Mkoa wa Kaskazini
Unguja. Katika salamu hizo,
Dk. Mwinyi alisema kuwa seri-
kali yake kupitia Kamisheni
ya Kukabiliana na Maafa Zan-

zibar iliyoko katika Ofisi ya
Makamu wa Pili wa Rais itafan-
ya tathmini tukio hilo ili kujua
hasara halisi iliyojitokeza ili
kuwafariji wananchi waliofik-
wa na maafa hayo.

Kwa mujibu wa Mkuu wa
Mkoa wa Kaskazini Unguja,
Ayoub Mohammed Mahmoud,
upepo mkali ulitokea katika
Shehia ya Kiungani, Mkoa wa
Kaskazini Unguja na kusaba-
bisha maafa kwa nyumba zi-
patazo 36.

Pia upepo huo uliotokea
juzi majira ya saa 5:00 asubuhi
ulisababisha uharibifu katika
sehemu za majengo ya hoteli
tatu za kitalii kwenye mkoa
huo ambapo hakuna mwa-
nanchi aliyefariki kutokana
na tukio hilo. Rais Dk. Mwinyi
amewasihi na kuwaombea
kwa mwenyezi Mungu wa-
nanchi wote waliopatwa na
maafa hayo kuwa na subira ka-
tika kipindi hiki kigumu.

Katika hatua nyingine,
Shekha wa Shehia ya Kendwa,

Omar Khamis, alisema familia
saba zimekosa makazi kabisa
kutokana na upepo huo ulio-
sababisha nyumba 36 kuezuka
paa.

“Familia hizo ilibidi zisadiwe
kwa ajili ya makazi kwa sababu
nyumba zao hazikaliki kabisa,”
alisema Shekha huyo.

Aidha, aliwataka wananchi
kuchukua tahadhari katika
kipindi hichi cha mvua za
masika zilizoanza kunyesha
ambazo zimeambatana na up-
epo.

-

-

Waziri Ofisi ya Rais Zanzibar anayeshughulikia Kazi, Uchumi na Uwekezaji, Mudrick Soraga (kushoto), akipata

maelezo kutoka kwa Mkurugenzi Mkuu wa Smile Commumca’uon Tanzania, Zuvvema Farah,

baada ya kuzindua

Makamu wa Rais asisitiza umuhimu wa Vyuo Vikuu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa
Rais wa Zanzibar, Othman
Masoud Othman, amesema
kuwapo kwa vyuo vikuu ni
muhimu katika kutekeleza
utafiti ili kusaidia mipango ya
maendeleo  itakayochangia
kukuza uchumi wa nchi.

Othman aliyasema hayo
jana, katika ziara yake inay-
oendelea visiwani akitembe-
lea taasisi za sekta ya elimu,
binafsi na za serikali, zikiwamo
vyuo vikuu.

Akiongea kwa nyakati to-
fauti, alisema thamani ya
vyuo vikuu inaonekana pale
taasisi hizo zinapojikita katika

kutekeleza tafiti mbalimbali,
ambazo hatimaye husaidia
kutoa miongozo juu ya utatuzi
wa changamoto zinazoikabili
jamii na nchi kwa ujumla.
Othman alishauri vyuo vi-
kuu kuwa wabunifu ili kwenda
sambamba na mabadiliko ya
sasa duniani, yakiwamo ya
elimu na teknolojia, na yata-
kayowezesha taasisi hizo kuji-
wekea mtaji na kujiendesha
hali itakayoepusha utegemezi
wa moja kwa moja serikalini.
Akisisitiza umuhimu wa
kuzitathmini shule za asili,
Othman alisema, “ili kuinua ki-
wango cha elimu kitakacholeta
maendeleo ni vyema kuvienzi
vituo vyetu hivi ambavyo
vinaweza kuwa ni uwekezaji

muhimu ambapo pia nchi in-
aweza kuneemeka.”

Aidha, alitilia mkazo
umuhimu wa kuwekeza ka-
tika lugha ya Kiswahili na zile
za kigeni, ndani ya taasisi za
elimu, akisisitiza kuwa hiyo
itaweza kukuza mawasiliano,
hasa kwa wawekezaji kwa kuz-
ingatia pia mfumo wa uchumi
wa huduma (Service Oriented
Economy) kwa Zanzibar.

Naye Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzibar,
Leila Mohamed Mussa, alieleza
kuwa serikali imeshazibaini
changamoto zinazokabili
taasisi na sekta ya elimu kwa
ujumla hivyo kinachohitajika
ni kujenga ushirikiano ili ku-
saidia utatuzi wake.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Mkoa wa Kusini Unguja, Rashid
Hadidi Rashid amepongeza
mashirikiano na juhudi zinazo-
chukuliwa na Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali Zanzibar,
zikiwamo kasi ya ujenzi wa
shule hiyo maalum.

Katika ziara hiyo, Othman
ametembelea taasisi mbalim-
bali za elimu ambazo ni pamo-
jana Shule ya Sekondari ya Lu-
mumba, Chuo Kikuu cha Taifa
cha Zanzibar (SUZA), Vyuo
Vikuu vya Zanzibar (ZU) na Ab-
dulrahman Alsumeit (Sumeit
University), na baadaye ku-
kagua Maendeleo ya Ujenzi wa
Skuli ya Mjumuisho ya Jendele,
Wilaya ya Kati, Mkoa wa Kusini
Unguja.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

ANTAR SAID MBARAK
anatangaza kupotelewa kwa
kadi ya aina ya GARI(ISUZU)

yenye namba za usajili

T 434 CKT, CHASSIS
NO:710258988. yeyote
atakaeiyona atoe taarifa
kituo cha polisi au piga simu
namba 0714540452
POLISI TAARIFA:
MOR/MOR/RB/118635/2022

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

ANYEGILE ANDENDEKISYE
MWAMALUKA anatangaza
kupotelewa na kadiya gari
aina ya MITSUBISH FUSO
yenye NAMBA YA USAJILI

T.692 CSF rangi ya bluu.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi kilicho
karibu.

TAARIFA POLISI:

MBE/MBE/RB//116083202

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA

WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO

MAOMBI MADOGO NAMBA 32 YA 2022
GERALD MISINZO........ccoreerrrrrerrernrnnned MUOMBAJI
DHIDI YA
JULIANA JERRY ARMSTRONG.......... MJIBU MAOMBI
WITO/KUITWA SHAURINI KWA
JULIANA  JERRY ARMSTRONG popote ulipo
unaarifiwa ufike katika Baraza la Ardhi na Nyumba la
Wilaya ya Morogoro tarehe 25/4/2022 mbele ya
Mwenyekiti E.Mogasa wewe mwenyewe binafsi au
utume muwakilishi wako bila kukosa ambapo maombi

yamepangwa kutajwa.
Endapo hautahudhuria maombi yatatajwa na kusikilizwa
upande mmoja dhidi yako na kutolewa uamuzi

Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI Baraza leo
tarehe 23 Mwezi Machi,2022.

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

JANETH JOACHIM SOKA
anatangaza kupotelewa
kwa kadi ya aina ya
SUBARU IMPREZZA yenye
namba za usajili T 982
DCG. yeyote atakaeiyona
atoe taarifa kituo cha polisi.
POLISI TAARIFA:
DAR/URA/RB/116935/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo Kihonda
Wilaya ya Morogoro
Mkoa Wa Morogoro
Usimamizi wa Mirathi......21..2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU SHABAN H
MHANDO WA M/SONGO KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA
KUMTEUA MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA SAIDI IDDI KINYOGOLI

TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tahehe 24/03 /2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;
« Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
« Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani waweza kukaguliwa.
+ Marehemu hakuacha wosia
« Futaisiyohusika.
Imetolewa Tarehe 17/03/2022
i
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo Wilayaya IRINGA
Kituo cha BOMANI Mkoa IRINGA
Usimazi wa mirathi Na 43 /2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU SHAHMIRY
ABDULNABII BIHROM
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA 43/2022

TANGAZO

i za Usimamizi wa Mirathi

Mwanzo)

(Kanuniya 5(2) ya K

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowowte/madlahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja
na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 20 Mwezi 4 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimazi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

* Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza
kukaguliwa.

* Marehemu hakuacha wosia.

* Futaisiyohusika.

KUPOTEA KWA

KADI YA BAJAJI

KAHAMA IMPORT AND
EXPORT LTD anatangaza
kupotelewa na kadi ya Bajaji
yenye NAMBA ZA USAIJILI
T.911CWT yenye CHASSIS
NO. L3YHDLZC5EBL00024,
Engine No. 164MLEFL00024
yenye radi nyekundu.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo jirani yake.
Taarifa ya polisi:
KAH/TR/RB/175/2022.

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

Uza, Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa
Bei Poa Tupigie
0782253676

BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

JOO UTANGAZE

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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BULIZI RUSSIA - UKRAINE
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Bendi ya Lviv National Philharmonic ikifanya onyesho la burudani mubashara, kwenye mji wa Lviv, ambao haujaguswa na mapigano na kwa wengi waliokimbia
makazi yao, Kituo chao cha kwanza ndani ya Ukraine ni Lviv, katika mji huo uliopo Magharibi wenye urithi wa utamaduni. PICHA: AP

NATO kuijadili Russia, Ukraine

Brussels, UBELGIJI

JUMUIYA ya Kujihami (NATO)
inakutana mjini Brussels pamoja
na ajenda nyingine inatarajiwa
kutangaza duru mpya ya vikwa-
zo dhidi ya Russia kwa uvamizi
wake nchini Ukraine.

Rais wa Marekani, Joe Biden
pia ameelekea Brussels, Ubel-
giji, ambako atakutana na vion-
gozi wa muungano wa kijeshi wa
NATO na washirika wa Ulaya.

Mshauri wa Usalama wa ki-
taifa wa White House, Jake Sul-
livan, aliwaambia waandishi wa
habari: Ataungana na washirika
wetu katika kuweka vikwazo
zaidi kwa Russia na kuimarisha
vikwazo vilivyoko ili kukabili-
ana na ukwepaji na kuhakikisha

utekelezwaji thabiti.”
Rais wa Ukraine, Volody-
myr Zelenskyy, anatarajiwa

kuhutubia kwa njia ya video
mkutano mkuu wa NATO Al-
hamisi, na alisema kabla ya mku-
tano huo kwamba anatarajia
viongozi wa nchi za Magharibi
kuongeza vikwazo vyao dhidi ya
Russia na kuahidi msaada zaidi
kwa Ukraine.

Takriban mwezi mmoja baada
ya vikosi vya Russia kuivamia
Ukraine, kuna ishara zina-
zoongezeka kwamba vikosi vya
Ukraine vina ujasiri mkubwa,
vikilenga wanajeshi wa Russia
na wakati mwingine, kuchukua
udhibiti wa maeneo yaliyokuwa
yametwaliwa na Russia.

Wizara ya Ulinzi ya Ukraine
ilisema juzi kwamba vikosi vy-
ake vimechukua tena Makariv,
kitongoji cha mji mkuu wa Kyiv,
kufuatia mapigano makali.

Wanajeshi wa Ukraine pia

Russia ndiyo
INayoongo-
za duniani
katika ma-
kombora ya
hypersonic,
ambayo kasi
yake ina-
fanya kuwa
vigumu Kui-
dungua.

wameonekana kuanzisha
mashambulizi katika mji wa
Mashariki wa Izyum, kilomita
120 Kusini Mashariki mwa
Kharkiv, na katika maeneo ya ka-
ribu na mji wa Kherson, Kusini
mwa nchi hiyo.

Akitoka Ubelgiji, Biden ana-
tarajiwa kufanya ziara nchini
Poland.

RAMAPHOSA AILAUMU
NATO

Wachambuzi wa maasuala ya
siasa wanasema, Rais wa Afrika
Kusini, Cyril Ramaphosa ame-
punguza ushawishi wake kama
mpatanishi wa mgogoro wa vita
nchini Ukraine, akiwa na pende-
kezo lenye utata kwamba hatua
za NATO ndizo za kulaumiwa
kwa uvamizi wa Russia dhidi ya
jirani yake wa Magharibi.

Ramaphosa anasema anapen-
delea mazungumzo badala ya
silaha au vikwazo vya kiuchumi
akimaanisha vikwazo vilivy-
owekwa dhidi ya Russia kutoka
Marekani na washirika wa Ma-
gharibi baada ya uvamizi huo,
ambao sasa ni wiki yake ya nne.

Vita hivyo vingeepukika kama
NATO ingezingatia maonyo ku-
toka kwa viongozi na maofisa
wake kwa miaka mingi, kwam-
ba upanuzi wake wa mashariki
ungesababisha kukosekana
kwa utulivu katika eneo hilo,
Ramaphosa aliliambia bunge, Al-
hamisi wiki iliyopita.

Aliongeza kuwa Afrika Kusini,
haiwezi kuunga mkono matumi-
zi ya nguvu, na ukiukaji wa sheria
za kimataifa.

Rais wa Afrika Kusini, amese-
ma nchi yake iliombwa kuwa
mpatanishi katika mzozo huo, la-

kini hakumtaja ni nani aliyeiom-
ba Afrika Kusini kuingilia kati.

RUSSIA YAONYA

Msemaji wa Kremlin, Dmitry
Peskov amesema katika mahoji-
ano kwamba Russia itatumia tu
silaha za nyuklia ikiwa kuwepo
kwake kutatishiwa.

Maoni ya Peskov yalikuja aki-
hojiwa na kituo cha CNN na ali-
yasema wakati mtangazaji Chris-
tiane Amanpour alipomuuliza
iwapo “ameshawishika au ana-
jilamini” kwamba Rais Vladimir
Putin hatatumia chaguo la nyuk-
lia katika vita vya Ukraine.

“Tuna sera ya usalama wa
ndani, na ni ya umma. Unaweza
kusoma sababu zote za silaha
za nyuklia kutumika,” Peskov
anasema Jumanne.

“Kwa hivyo ikiwa ni tishio lin-
alowezekana kwa nchi yetu, basi
inaweza kutumika kwa mujibu
wa hali hiyo.”

Sambamba na agizo hilo, Wiz-
ara ya Ulinzi ya Russia, imesema
Februari 28 mwaka huu kwam-
ba, vikosi vyake vya makombora
ya nyuklia na meli za Kaskazini
na Pasifiki, zimewekwa kwenye
hali iliyoimarishwa ya mapigano,
shirika la habari la Interfax liliri-
poti.

Katibu Mkuu wa Umoja wa
Mataifa (UN), Antonio Guterres,
amesema kwamba matarajio ya
mzozo wa nyuklia, ambayo hapo
awali haukuweza kufikiria, sasa
yamerudi katika hali inayoweze-
kana.

Peskov pia alilambia CNN
kwamba vita vya Russia nchini
Ukraine vilikuwa vinaendelea
kulingana na mipango na mad-
humuni ambayo yalianzishwa

hapo awali.

Maoni hayo yanakuja baada
ya Rais wa Marekani, Joe Biden
kuonya kwamba Putin anafikiria
kutumia silaha za kemikali na
kibaiolojia nchini Ukraine, huku
akieleza mbinu za Moscow kuwa
za ukatili.

Wiki iliyopita Russia, ilisema
kuwa imerusha kombora lake la
hypersonic la Kinzhal (Dagger)
ambalo linaweza kulenga shaba-
ha popote pale duniani ndani ya
saa moja.

Putin amesema kwamba Rus-
sia ndiyo inayoongoza duniani
katika makombora ya hyper-
sonic, ambayo kasi yake inafanya
kuwa vigumu kuidungua.

Makombora ya Kinzhal ni
sehemu ya safu ya silaha iliyoz-
induliwa mnamo 2018. Urusi
ilitumia kombora la hypersonic
kwa mara ya kwanza wakati wa
kampeni yake ya kijeshi nchini
Syria mwaka 2016.

Vita hivyo vimetikisa
makubaliano ya usalama wa
dunia baada ya vita baridi, ku-
hatarisha usambazaji wa mazao
muhimu duniani na kuibua wasi-
wasi kwamba kunaweza kuanzi-
sha ajali ya nyuklia.

Kando, moto wa mwituni uli-
zuka karibu na kinu cha nyuk-
lia cha Chernobyl kilichoacha
kutumiwa Ukraine, Waziri wa
Maliasili wa nchi hiyo, amesema
kuwa miale hiyo imezimwa na
mionzi ilikuwa ndani ya viwango
vya kawaida.

Chernobyl, mwaka 1986 iliku-
wa eneo la msiba mbaya zaidi wa
nyuklia duniani.

Imeandaliwa na Christina
Mwakangale kwa msaada
wa mtandao
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JKU WAIHOFIA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

AKATI Ligi Kuu
Zanzibar raundi ya
24 ikitarajiwa kuen-
delea leo, Alhamisi
kwa kupigwa mechi mbili, Ko-
cha wa Maafande wa JKU, Sheha
Khamis, amesema licha ya wap-
inzani wao, Machomane kuwa
nafasi ya pili kutoka mkiani,
kamwe hawezi kuwachukulia
poa, kwa kuwa timu zinazoshika
nafasi za chini huwa hazitabiriki
kwenye mechi za mwishoni mwa
msimu.

Maafande wa JKU wataikaribi-

sha timu ya Machomane kutoka
Pemba katika mchezo huo wa
Ligi Kuu utakaopigwa katika
Uwanja wa Amaan leo.

Machomane wanashuka dim-
bani wakiwa nafasi ya pili kutoka
mkiani na alama zao tisa wakati
wenyeji wao JKU wakiwa nafasi
ya pili kutoka kileleni baada ya
kuvuna alama 44 hadi sasa kwe-
nye mechi 23 walizocheza.

Mechi nyingine itakayopigwa
leo itakuwa kati ya Maafande wa
KVZ ambao wataikaribisha timu
ya Yosso Boys katika Uwanja wa
Gombani Kisiwani Pemba.

Timu ya KVZ inashuka dimba-

ni ikiwa na alama 41 kwenye na-
fasi ya nne katika msimamo wa
ligi hiyo huku timu ya Yosso Boys
ikiwa katika mstari wa hatari wa
kushuka daraja baada ya kuku-
sanya alama 12 zilizotokana na
michezo 23, hivyo kushika nafasi
ya 14 kati ya timu 18 zinazoshiriki
Ligi Kuu.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha wa JKU, Sheha
Khamis, alisema lengo lake ana-
taka kuhakikisha anashinda
michezo zote saba iliyobakia
katika mzunguko huu wa lala
salama.

Alisema kamwe hawezi ku-

kata tamaa ya kutwaa ubingwa
licha ya aliyejuu yao katika msi-
mamo wa ligi kutofautiana naye
kwa alama 10, kwani anaamini
kwenye soka lolote linaweza ku-
tokea.

Alisema katika michezo hii ili-
yobakia ataendelea kucheza kwa
ushindani zaidi ili kuhakikisha
lengo lao la kushinda mechi zote
saba za mwisho linatimia.

Akizungumza kuhusu wapin-
zani wao, Machomane ambao
wanaelekea kushuka daraja
kutokana na nafasi waliyoko
kwenye msimamo wa ligi hiyo,
alisema timu zilizo katika nafasi

ZA LIGI KUU Z’BAR LEO

ya mwisho huwa zinacheza kwa
kujituma zaidi ili kuhakikisha zi-
napata matokeo mazuri.

“Sisi malengo yetu ni alama
tatu, lakini na wapinzani wetu
pia wanazihitaji, lolote linaweza
kutokea kwa sababu michezo
ya mwishoni mwa ligi siku zote
huwa migumu.

Ligi Kuu ya Zanzibar inaelekea
ukingoni mwa msimu huu wa
2021/22 huku bodi ya ligi ikita-
rajia kukutana na klabu shiriki
kujadiliana kwa pamoja kuhusu
kuendelea kucheza ndani ya
Mwezi wa Ramadhani ama kusi-
tisha hadi upite.

TUNAJIFUA...

ya Jamhuri ya Afrika va Kati (uliopigwa jana usiku katika Uwanja wa Benjamin Mkapa), Botswana na Sudan.
Kulia ni Kocha Msaidizi wa Stars, Shadrack Nsajigwa. PICHA: TFF

Azam, Dodoma Jiji zala kibano TFF

Na Adam Fungamwango

BODI ya Ligi nchini (TPLB),
imezipigwa faini Klabu ya
Azam FC na Dodoma Jiji ku-
tokana na makosa ya kukiu-
ka kanuni kwenye mechi zao
zilizopita za raundi ya 18 ya
Ligi Kuu Tanzania Bara.
Wakati Dodoma Jiji iki-
pigwa faini ya Sh. 500,000,
Azam FC imepigwa faini ya
shilingi milioni moja, baada
ya Kamati ya Uendeshaji
na Usimamizi wa Bodi ya
Ligi Tanzania Bara kukaa

na kupitia mwenendo na
matukio mbalimbali ya ligi.

Taarifa iliyotolewa na
kamati hiyo iliyokaa Jumata-
tu wiki hii, ni kwamba timu
ya Dodoma Jiji imetozwa
Sh. 500,000 kwa kushindwa
kuandaa watu wa huduma
ya kwanza kwa ajili ya mch-
ezo namba 140, kati ya timu
hiyo na Mbeya Kwanza uli-
ochezwa Machi 13, mwaka
huu katika Uwanja wa Jam-
huri Dodoma na wenyeji
kushinda mabao 2-0.

Taarifa hiyo imeeleza

kuwa, kitendo cha kushind-
wa kuandaa watu wa hudu-
ma ya kwanza kilisababisha
kamishna wa mchezo huo
kuchukua hatua kwa kush-
irikiana na  wasimamizi
wa kituo kutafuta watu wa
dharura.

Adhabu hiyo ni kwa kuzin-
gatia kanuni ya 17 (48), na 17
(60) ya Ligi Kuu kuhusu tara-
tibu za kimchezo.

Nayo klabu ya Azam ime-
tozwa faini ya shilingi milioni
moja, kwa kosa la baadhi ya
mashabiki wake kutoa lugha

za matusi kwa maofisa wa
mchezo namba 143 dhidi ya
Namungo uliochezwa Uwan-
jawa Ilulu mjini Lindi, baada
ya kuzuiwa kwenda kwenye
chumba cha kubadilishia
nguo cha timu yao na maofi-
sa usalama uwanjani hapo.

Kwenye mechi hiyo ili-
yochezwa Machi 16, mwaka
huu, Azam ilishinda mabao
2-1.

Adhabu hiyo ni kwa mu-
jibu wa kanuni ya 47 (1) ya
Ligi Kuu kuhusu udhibiti kwa
klabu.

Prisons
vyamweka
pembeni
kocha

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Prisons imemweka
pembeni kocha wake Msaidizi,
Shaaban Kazumba kwa kile kili-
choelezwa imempangia kazi ny-
ingine.

Mwenyekiti wa klabu hiyo,
Enock Mwanguku, amesema Ka-
zumba amepangiwa majukumu
mengine na hayupo kwenye kikosi
cha Prisons na hajafukuzwa kama
baadhi ya mashabiki wa soka wa-
navyodhani.

“Kamanda huwa haondoki na
wala hafukuzwi, amepangiwa
majukumu mengine ya kikazi na
hapo anakuja mwingine ili mambo
mengine yaendelee, bado ataende-
lea kutoa ushauri na tutaupokea,
lakini kama uongozi umeona ana
umuhimu wa kwenda kufanya
majukumu mengine ya kikazi,”
alisema mwenyekiti huyo.

Kulikuwa na tetesi kuwa Ka-
zumba ameondolewa kutokana
na ombi la Kocha Mkuu, Patrick
Odhiambo, lakini mwenyekiti ame-
pinga hilo.

“Hilo halipo, haya ni masuala ya
kikazi na hata huko anakokwenda
ana majukumu mazuri zaidi kuliko
hata haya,” alisema.

Kuhusu matokeo mabaya va
Prisons, amesema wameshalijua
tatizo na wameanza kulitatua.

“Tumekwisha jitathmini, tutakaa
vizuri, shida ipo sehemu moja
tu, ni kwamba tunapata matokeo
mabaya, lakini tumeshajua tatizo.
Ni tatizo la kiufundi ambalo siwezi
kulisema kwa sababu tutawapa
mbinu wapinzani wetu tutaka-
ocheza nao, mechi zijazo tutakaa
vizuri,” alisema mwenyekiti huyo.

Prisons inaburuza mkia, ikiwa
kwenye nafasi ya 16, ikicheza
mechi 18, ikiwa na pointi 13.

Timu hiyo imeshinda mechi tatu
tu na kupata sare nne, ikipoteza
mechi 11.
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SALAH ATAKIWA JUVE

KLABU ya Juventus wanatayarisha kitita ki-
kubwa cha fedha ili kumnasa mshambuliaji wa
Misri mwenye umri wa miaka 29, Mohamed
Salah kutoka Liverpool hadi Turin. (La Gazzetta
dello Sport)

LOPETEGUI AFIKIRIWA UNITED

MANCHESTER United wanamfikiria kocha
wa Sevilla, Julen Lopetegui mwenye umri wa
miaka 55, huku wakiendelea kutafuta mrithi
wakudumu wa Ralf Rangnick. (Marca)

KESSIE SAFI BARCELONA

KIUNGO wa kati wa Ivory Coast, Franck
Kessie mwenye umri wa miaka 25, amefikia
makubaliano ya mkataba wa miaka minne na
Barcelona na atajiunga na klabu hiyo ya Nou
Camp msimu huu wa majira ya joto wakati
mkataba wake na AC Milan utakapokamilika.
(Guardian)

JOVIC HATAKIWI MADRID

MSHAMBULIAJI wa Serbia, Luka Jovic mwe-
nye umri wa miaka 24, si sehemu ya mpango
wa kocha wa Real Madrid, Carlo Ancelotti na
pia ataondoka klabuni hapo msimu huu wa
majira ya joto. (Marca)

KELLY ATAKIWA NEWCASTLE

KLABU Newcastle wameongeza juhudi za
kumsajili beki wa kati wa Bournemouth mwe-
nye umri wa miaka 23, Lloyd Kelly katika mka-
taba wa pauni milioni 12. (Express)

HAZARD AKERWA MADRID

WINGA wa Ubelgiji, Eden Hazard amechang-
anyikiwa na kughadhabishwa na Klabu ya Real
Madrid, ambayo ina nia ya kumuuza kiungo
huyo mwenye umri wa miaka 31 msimu huu
wa majira ya joto. (Goal)

RAPHINHA AIKATALIA LEEDS

MSHAMBULIAJI wa Brazil, Raphinha mwenye
umri wa miaka 25, amekataa ombi la kwanza la
Leeds United kuhusu mkataba mpya. (UOL)

NISTELROOY NA EINDHOVEN

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Manches-
ter United na Uholanzi, Ruudvan Nistelrooy
mwenye umri wa miaka 45, anaongoza katika
kinyang'anyiro cha kuwa kocha wa PSV Eind-
hoven. (Mirror)

NEYMAR AMPIKU MESSI

NYOTA wa Brazil, Neymar mwenye umri wa
miaka 30, anapokea pauni 600,000 kwa mwezi
zaidi ya Muargentina Lionel Messi mwenye
miaka 34 katika Klabu ya Paris St-Germain.
(LEquipe, via Star)

ARSENAL YAMTAKA AKTURKOGLU

KLABU ya Arsenal na Tottenham zinamfua-
tilia winga wa Galatasaray mwenye umri wa
miaka 23, Muhammed Kerem Akturkoglu raia
wa Uturuki. (Aksam)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

DEMBEL

® ® ® Kama unavyojua, majadiliano hayawezi kuzaa

MPYA BARCA

matunda siku moja, lakini Xavi ametuambia...

BARCELONA, HISPANIA

USMANE Dembele

anaweza kusaini mkataba

mpya na Barcelona baada

ya kuimarika zaidi na zaidi
chini ya Kocha Mkuu, Xavi, kwa mu-
jibu wa Makamu wa Rais wa klabu
hiyo, Rafa Yuste.

Mchezaji huyo wa kimataifa
wa Ufaransa, Dembele aliarifiwa
na Mkurugenzi wa Barca, Mateu
Alemany kuondoka klabuni hapo
“haraka” wakati wa dirisha dogo
la Januari baada ya kuripotiwa ku-
kataa ofa ya mkataba mpya.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 24, amekuwa akihusishwa
na klabu kubwa kwenye madiri-
sha ya uhamisho ya hivi karibuni,
lakini kuondoka hapo Camp Nou

hakukufanikiwa. Na Dembele sasa

amekuwa akitumiwa na Xavi na

kuonekana kuwa mchezaji muhimu
wa Barca huku majeraha sasa yak-
ionekana kuwa naye mbali.

Awali, ilionekana kama msham-
buliaji huyo wa zamani wa Borussia
Dortmund angeondoka kwa uham-
isho huru mwishoni mwa msimu
huu, lakini Yuste ameondoa uweze-
kao huo.

“Kama unavyojua, majadiliano
hayawezi kuzaa matunda siku
moja, lakini Xavi ametuambia

ni mchezaji wa aina yake na
amechangia mengi kwa kla
bu,” alisema Yuste akiiambia
redio Catalunya.

“Nafikiri Xavi anafanya kazi nzuri,
ikiwamo kisaikolojia, kwa sababu
Dembele ni mchezaji anayeelewa

vizuri mfumo. Tko wazi kwamba
Xavi ni kielelezo cha wachezaji.

“Kama atajihisi kuwa bora na
bora zaidi, kitu ambacho nafikiri ni
kizuri, siwezi kuondoa uwezekano
kwamba tunaweza kukutana na
wakala wake na kuna uwezekano
wa yeye kuendelea kucheza hapa.”

Dembele alitengeneza mabao
mawili kwa Barcelona kwenye
ushindi wa Jumapili wa 4-0 dhidi ya
wapinzani wao Real Madrid, wakati
Barca wakishinda mchezo wao wa
12 mfululizo kwenye mashindano
yote.

Yeye ni mchezaji wa pili wa Barca
kutoa asisti mbili kipindi cha kwan-
za kwenye mchezo wa Clasico ka-
tika Uwanja wa Santiago Bernabeu
karne hii, baada ya Xavi kufanya
hivyo Mei mwaka 2009.
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MECHI KALI
POTUGAL

VERSUS

TURKEY

CHEZA USHINDE

JACKPOT

STOCKHOLM, Sweden

SHAMBULIAJI wa AC Milan
na Sweden, Zlatan Ibrahi-
movic anahofia wazo la kusta-

afu soka na amesema huenda
“akatoweka kabisa” mara tu maisha yake
ya uchezaji yatakapokamilika.

Ibrahimovic alifikisha umri wa miaka
40 Oktoba, lakini anabaki kuwa sehemu
muhimu ya kikosi cha Milan na anari-
potiwa kuwa kwenye mazungumzo ya
kusaini mkataba mpya baada ya mwisho
wa msimu huu.

Nyota huyo wa zamani wa Barcelona,
Paris Saint-Germain na Manchester
United amekuwa na majeraha msimu
huu, lakini bado ameshiriki mara 22 ka-
tika michuano yote akiwa na Milan.

Pamoja na kusaidia kuiongoza Milan
mbio za ubingwa wa Ligi Kuu Italia,

1
X
2
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Scudetto, msimu huu wa kwanza tangu
2011, Ibrahimovic pia anatumaini kui-
saidia Sweden kwenye Kombe la Dunia
la mwaka huu 2022 baada ya kutengua
uamuzi wake wa kustaafu mwaka jana.

Na wakati bado anaitwa kwa klabu
na nchi, Ibrahimovic hataki kutundika
daluga.

“Nina hofu hii kuhusu kustaafu: nini
kitatokea baadaye? Najua nitakuwa na
uwezekano wa ofa nyingine,” alisema
katika mkutano na wanahabari Ju-
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manne akiwa na kikosi cha Sweden.

Italia, Argentina
kuvaana Wembley

NYON, Uswisi

SHIRIKISHO la Soka la Ula-
ya, UEFA, limethibitisha
kuwa mechi kati ya Italia
na Argentina itakaochez-
wa Jumatano ya Juni Mosi,
mwaka huu katika mche-
zo wa kwanza wa “Finalis-
sima” baada ya miaka 29,
utapigwa kwenye Uwanja
wa Wembley.

Mechi hiyo ilitangazwa
hapo awali Septemba,
na uthibitisho Desemba
kwamba “Mkataba mpya
wa Maelewano (MoU) ulio-
dumu hadi 30 Juni 2028~
ulikuwa umetiwa saini kati

ya UEFA na CONMEBOL,
na kusababisha mchezo
kuchezwa London Juni
Mosi.

Mchezo huo unawa-
kutanisha washindi wa
michuano ya Mataifa ya
Ulaya (Euro) na bingwa wa
Mataifa ya Amerika Kusini,
Copa America.

Marudio ya awali, ya-
kilinganisha mshindi wa
mashindano ya hivi ma-
juzi zaidi ya Uropa dhidi
ya mshindi wa hivi majuzi
zaidi wa Copa America,
hapo awali yalijulikana
kama Artemio Franchi
Trophy na yalifanyika

mwaka 1985 na 1993.

Ufaransa iliifunga U
guay mabao 2-O kat
toleo la kwanza mwa
1985, wakati mchezo
1993 ulishuhudia Arger
na wakiongozwa na Die
Maradona wakiifur
Denmark kwa mikwaju
penalti.

Taarifa kutoka UEFA
manne ilithibitisha kwa
ba: “Itawapa mashat
fursa ya kuwatazai
mabingwa wa sasa
mabara mawili bora
kandanda duniani w.
ishiriki, CONMEBOL
UEFA.
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NYUMBAN ~ SARE  UGENINI
TAREHE MUDA

MICHEZ0 1 X
01.26/03/2022 AFC Wimbledon vs Cambridge Utd
02.26/03/2022 Airdrieonians vs Cove Rangers
03.26/03/2022 Elgin City vs Edinburgh City
04.26/03/2022|

Peterhead vs Falkirk FC
05.26/03/2022

06.26/03/2022
07.26/03/2022
08.26/03/2022
09.26/03/2022
10.26/03/2022
11.27/03/2022
12.27/03/2022
13.27/03/2022

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI - 24/03/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

Leyton Orient vs Barrow

Carlisle vs Bristol Rovers

Colchester vs Tranmere

Bradford City vs Newport
Den Bosch vs VVV Venlo

Nt S0 [l T ]|
¥

Finland vs Iceland

Mirandes vs Ponferradina

Burgos vs Tenerife

Malaga vs Huesca

Na Dennis Fussi

OCHA wa Geita Gold, Fred
Felix Minziro, amesema
katika kipindi hiki amba-
cho Ligi Kuu Tanzania Bara
imesimama kupisha michezo ya
kimataifa iliyopo kwenye kalenda
ya Fifa kwa timu za taifa, hawata-
pumzika na kwamba wataendelea
na mazoezi mwanzo mwisho.
Akizungumza na mwandishi wetu
jana, Minziro alisema kikosi chake
kinaendelea na mazoezi kama
kawaida tangu juzi na wanampango
8 wa kutafuta mechi za kirafiki ikiwa-
mo kukipiga na Pamba au Mbao za
Mwanza kabla ya kwenda kuvaana
na Mbeya City Aprili 2, mwaka huu.
“Mapumziko ya ligi yaliyopo hatu-
wezi kuyatumia kwa kupumzika,
tangu Jumatatu tunaendelea na
mazoezi, mimi nitajiunga kesho (leo
! Machi 24),” alisema.

“Unajua bado tunahitaji kufanya
vizuri, bado tunataka kuondoka
hapo tulipo ndiyo maana tunaona
mapumziko haya tutumie kujipanga
zaidi, hata majeruhi tuliokuwa nao
watakuwa wamepona baada ya
mapumziko haya na hivyo kuongeza
nguvu ndani ya kikosi.”

TAREHE GAMEID

South Korea vs Iran

Lebanon vs Syrian Arab Republic

Vietnam vs Oman
Sudeva Delhi FC vs Neroca FC
PAOK Thessaloniki B vs Pierikos Katerini
Wigan U23 vs Coventry U23

Green Eagles vs Zesco United

Power Dynamos vs Red Arrows

PS Tnivs Arema
Churchill Brothers vs Aizawl FC
Maccabi Bnot Emek Hefer W vs MS Kiryat Gat W

China vs Saudi Arabia
AF Amadou Diallo vs ASEC Mimosas

Hungary U21 vs San Marino U21

Armenia vs Montenegro
Serbia U21 vs Macedonia U21
Israel U21 vs Poland U21

Iraq vs United Arab Emirates

Kosovo vs Burkina Faso

Moldova vs Kazakhstan

Estonia vs Cyprus

Maccabi Kishronot Hadera W vs Hapoel Beer Sheva W

Hapoel Nir Ramat Hasharon W vs Hapoel Raanana W

AS Tel Aviv University W vs Hapoel Marmorek Rehovot W
VfL Alfter vs FC Pesch

Hungary vs Serbia

SV Deutz 05 vs Bev Glesch-Paffendorf

Encamp vs UE Sant Julia B

LaLiga wapania kumulika
soka la wanawake nchini

France U21vs Faroe Islands U21

Italy vs North Macedonia

Portugal vs Turkey

Sweden vs Czech Republic

Na Saada Akida

SHIRIKISHO la Mpira wa Miguu Tanzania
(TFF), limesaini kwa mara nyingine mka-
taba wa miaka mitatu wa makubaliano na

alisema na aliongeza:

“Safari hii klabu zinatakiwa kuchangam-
kia fursa ya makubaliano haya kwa sababu
ni jambo la msingi kwa maendeleo ya mpi-
ra wetu.”

Scotland vs Poland

Wales vs Austria

MAA - 25/03/20

Jamaica vs EL Salvador

"u- LaLiga kwa lengo la kuleta maendeleo ya Alisema kwa sasa LaLiga wameenda

ka soka nchini huku wakati huu likimulika mbali sana katika makubaliano hayo kwa Paraguay vs Ecuador

ka zaidi soka la wanawake , imeelezwa. kutoa fursa katika soka la wanawake kwa Uruguay vs Peru

wa Laliga wameongeza mkataba mwingine  kutoa elimu pamoja na wachezaji kwenda Colombia vs Bolivia

1ti- baada ya mkataba wa awali wa miaka mi-  kufanya majaribio nchini Hispania. Brazil vs Chile

20 tatu kumalizika mwaka huu. “Ninaamini tukitumia vizuri makubalino Panama vs Honduras

ga Akizungumza na gazeti hili jana, Rais wa  haya katika soka la wanawake, tutarajie Mexico vs USA

ya TFF, Wallace Karia, alisema wameongeza kuona wachezaji wetu wa kike wakipata Costa Rica vs Canada
mkataba baada ya ule wa awali kumalizika nafasi ya kucheza soka la kulipwa nchini Uganda vs Tajikistan

Ju- na kwamba makubalino ya sasa yameenda  Hispania.“Pamoja na yote, pia tutaendelea Latvia vs Kuwait

m- mbali kwa kuangalia soka la wanawake. kuwaomba LaLiga pia kuangalia wenzetu Norway vs Slovakia

iki Alisema makubaliano waliyoingia na La-  katika soka la visiwani Zanzibar,” alisema Romania vs Greece

na Liga ni kwa manufaa ya klabu za soka nchi-  rais huyo wa TFF. Luxembourg vs Northern Ireland

wa ni, hivyo hazina budi kuitumia fursa vizuri. Alisema wako katika mchakato wa ku- Bosnia and Herzegovina vs Georgia

ya “Nasikitika makubaliano ya awali klabu zungumza na Laliga kuhusu kuandaa se- France vs Ivory Coast

ak- hazikuweza kutumia fursa, isipokuwa Yan- mina kwa vyombo vya habari kwa ajili ya

na ga ambao walitumia katika kupata elimu kuongeza zaidi taaluma na kufanya kazi @ CHEZAKWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

juu ya mchakato wao wa mabadiliko,”

kwa weledi mkubwa.
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Azam, Dodoma Jiji,
zala klbano TFF

Na Adam Fungamwango

BODI ya Ligi nchini (TPLB), imezi-
pigwa faini Klabu ya Azam FC na
Dodoma Jiji kutokana na makosa...

HABARI UK. 20
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Ibrahimovic ahofu
kupotea akistaafu

STOCKHOLM, Sweden

MSHAMBULIAJI wa AC Milan na
Sweden, Zlatan Ibrahimovic ana-
hofia wazo la kustaafu soka...
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Miquissone Simba tena?

® ® ® Sinema kama ya Chama yaanza, Al Ahly yatajwa
kutaka kumtoa kwa mkopo, Msimbazi wafunguka...

Na Adam Fungamwango

AMA ambavyo zilizuka tetesi za
Clatous Chama kurejea Klabu ya
Simba kutoka RS Berkane ya Mo-

occo na baadaye ikawa kweli, sin-
ema hiyo imeibuka tena, baada ya kiungo
wa zamani wa timu hiyo anayeichezea Al
Ahly ya Misri ambao ni Mabingwa wa Af-
rika, kudaiwa kutaka kurejea tena kwenye
klabu hiyo.
Tetesi za Chama aliyeuzwa RS
Berkane Agosti mwaka jana zil-
ianza kama mzaha, lakini zilihiti-
mishwa Desemba alipotangazwa
kurejea akiwa ameitumikia
timu hiyo kwa miezi minne tu.

Klabu ya Al Ahly imetajwa kuwa in-
aweza kumtoa mchezaji wake raia wa
Msumbiji, Miquissone kwa mkopo ili
kupisha kusajiliwa mchezaji mwingine wa
kigeni, huku Simba ikitajwa kupewa kip-
aumbele.

Vyanzo mbalimbali nchini Misri vinase-

ma kuwa Kocha Mkuu wa Al Ahly, Pitso
Mosimane anatarajia kumtoa kwa mkopo
kiungo mshambuliaji wake huyo mwe-
nye umri wa miaka 26, msimu ujao kwa
madai ya kushindwa kuelewa mfumo wa
ufundishaji wake.

Taarifa zimedai kuwa mwenyewe Mi-
quissone anapendelea kurudi klabu yake
ya zamani ya Simba iliyomsajili Januari
2020 kipindi cha dirisha dogo kutoka UD
Songo alipokuwa akicheza kwa mkopo,
akiwa mali ya Mamelodi Sundowns.

Mchezaji huyo aliyesajiliwa na Mabing-
wa wa Afrika, Al Ahly Agosti mwaka jana
akiuzwa pamoja na Chama, amekuwa
hana wakati mzuri ndani ya kikosi hicho
ambapo licha ya kwamba amekuwa ha-
pati nafasi ya kucheza, lakini baadhi ya
mashabiki na wachezaji wa zamani wa
klabu hiyo wanadai ni mchezaji mzuri, la-

kini siyo wa kiwango cha kuichezea timu
kama Al Ahly, na alisajiliwa kwa mihemko
tu, baada ya kuifunga bao kwenye mechi
ya Ligi ya Mabingwa, Februari 23, mwaka
jana kati ya mabingwa hao na Simba liki-
wa pekee kwenye mechi hiyo Uwanja wa
Benjamin Mkapa.

Kama ambayo viongozi wa Simba wal-
ivyokuwa wasiri kwenye mkakati wa
kumrejesha Chama, wamekuwa wagumu
pia kueleza kama wanaweza kumrejesha
Miqussone au la kwa mujibu wa taarifa
hizo.

Meneja Habari wa Mawasiliano wa
Klabu ya Simba, Ahmed Ally alipoulizwa
na Nipashe jana, alisema kuwa bado hali-
jamfikia mezani kwake, na kama lipo basi
litakuwa juu kwenye uongozi wa klabu
hiyo.

“Sijui kama lipo au halipo, linasikika

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kwenye tetesi, labda kama lipo basi litaku-
wa kwenye uongozi wangu wa juu, na
kama lipo na likawa tayari kwa kuambiwa
wanachama na mashabiki, basi watanipa
ili niwahabarishe, lakini kama litakuwa
ni tetesi, basi litabaki kama tetesi, ila kwa
sasa bado kwangu halijafika,” alisema
Ahmed.

Viongozi wa Simba kwa miaka ya kar-
ibuni wamekuwa wakificha mno mikakati
yao hususan ya usajili, kiasi hata suala la
Chama lilionekana kama ni tetesi zisizo na
mashiko na hekaya za Abunuwasi, lakini
lilipoﬁkia tamati likawekwa hadharani.
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