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HABARI KITAIFA

JK, Kinana watishia kuishtaki MwanaHalisi

Na Mwandishi Wetu

RAIS mstaafu Jakaya Kikwete
na Makamu Mwenyekiti wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Bara, Abdulrahman Kinana,
wameonyesha nia ya kufungua
kesi dhidi ya kampuni ya Hali
Halisi Publishers Ltd, ambao ni
wachapishaji wa gazeti la Mwa-
naHalisi.

Viongozi hao wametishia
kuchukua hatua hiyo kwa kile
walichodai tuhuma zilizoandik-
wa dhidi yao kuhusu sakata la
Bandari kuwa ni za uongo, zime-
watweza, kuwashushia hadhi na
kashfa zenye lengo la kuwafed-
hehesha.

Kwa mujibu wa kusudio hilo
la Agosti 7, mwaka huu, kutoka
kwa Kampuni ya Uwakili ya
Eric S. Ng'maryo ya mjini Moshi,
iliyotiwa saini na Wakili Patricia
Eric ambaye ni Mbia Mtendaji
na Eric Ng'maryo, wateja wao
wamewaagiza kufikisha kusudio
hilo kwa kuwataka MwanaHalisi
baada ya kupata barua kuchapi-
sha kwenye ukurasa wa kwanza
kwa vichwa vya habari, ambavyo
vitafanana kadiri iwezekanavyo
kwa ukubwa wa herufi na mtin-
do wa uchapaji uliotumika ka-
tika kuchapisha habari za kashfa
dhidi yao.

Pia wameelekeza habari hiyo
iende na picha za wateja wao zi-
lizojitokeza wazi, makala yenye
tamko mwafaka la kufuta kashfa
iliyo katika gazeti na kuwaomba
radhi wateja kwa kashfa hiyo
kwa kujumuisha udhuru, stahili
au shaka. Kabla ya kuchapisha
habari hiyo na kuomba radhi,
wamemtaka Mhariri wa Mwana-
Halisi apeleke kwa mawakili hao
rasimu ya tamko hilo kwa barua
pepe kwa ajili ya kuhaririwa.

“Kama tamko la kufuta kashfa
na kuomba radhi halitakubali-

wa kabla ya kuchapishwa, basi
tamko hilo linaweza kushindwa
kukidhi dai la barua hii. Pamoja
na tamko la kufuta kashfa na
kuomba radhi na kwa wakati
huo huo ambao tamko litatole-
wa, Mhariri wa MwanaHalisi ata-
takiwa kutoa kiapo cha kisheria
akitamka kwamba yeye (Saeed
Kubenea/mhariri) na gazeti
analolihariri, wanaahidi kuacha
kuwakashfu au kutoa namna
yoyote ya matusi au maneno ya
uongo, kero au uchafuzi dhidi ya
wateja wetu wawili,” alisema.

“Iwapo Bodi ya Wakurugenzi
ya HaliHalisi Limited, uongozi
wa kampuni na mhariri wa
gazeti wataafiki kutekeleza yale
yanayodaiwa katika barua hii, na
iwapo watafanya hivyo bila ajizi
wala kuzuizi katika kipindi cha
siku 14 kutoka tarehe ya kufik-
ishwa barua hii kwa MwanaHal-
isi kwa njia ya barua pepe. Basi
wateja wetu wataacha kuchukua
hatua za kisheria au kiutawala
dhidi ya wale wote waliohusika
katika kashfa inayolalamikiwa
dhidi ya gazeti,” aliongeza.

Akizungumza na Nipashe kwa
simu, Wakili Patricia alithibitisha
kusudio hilo kutolewa na kam-
puni hiyo ikiwa na dai la kufuta
kashfa na kuomba radhi pamoja
na ahadi ya kuacha kukashifu.

“Atalipata kusudio letu muda
wowote kuanzia sasa (saa 6:12
mchana alivyoongea na Ni-
pashe) na kama hatatimiza yale
yaliyotakiwa basi tutaendelea na
hatua inayofuata kwa kwenda
mahakamani,” alisisitiza.

Kwa mujibu wa kusudio
hilo, viongozi hao wanadai ku-
tendewa hayo kupitia habari
iliyochapishwa Julai 20 hadi
26, mwaka huu, katika ukurasa
wa mbele ikiwa na kichwa cha
habari elekezi cha maandishi
ya wino mwekundu kisemacho:

“Sakata la Bandari” chini yake

kukiwa na bango la kichwa
cha habari kikuu chenye wino
uliokolea kikinadi “JK, Kinana,
Karamagi watajwa”.

“Hilo bango la kichwa cha
habari limepewa uzito wa pe-
kee maana maandishi yake ni
makubwa kuliko hata maandishi
yajinala gazeti. Si hayo tu bali pia
juu kulia mwa gazeti ipo picha
ya Mheshimiwa Jakaya Kikwete
yenye ukubwa sawa na thumuni
(moja ya nane) ya ukurasa wa
mbele wa gazeti na maelezo ya
chini ya picha yanasema Jakaya
Kikwete.

“Picha ya ndugu Abdulrah-
man Kinana nayo iko katika
ukurasa wa mbele akiwa amevaa
shati la rangi ya kijani na man-
jano ambazo ni rangi za sare za
CCM. Chini ya picha ya Kikwete
katika ukurasa wa kwanza kipo
kichocheo cha habari kusema-
cho “serikali yajitetea kutumia
fedha kulainisha wananchi”.

Kusudio hilo lilieleza kuwa
katika ukurasa wa kwanza wa
gazeti, aya elekezi inamtambu-
lisha Kikwete kwamba ni Rais
Mstaafu na Kinana ni Makamu
Mwenyekiti wa CCM (Bara) yenye
ukubwa wa sentimita 24 kati
ya 30 za urefu wa maandishi ya
ukurasa wa mbele wa gazeti.

“Katika ukurasa huo wa mbele
kimo kiashiria cha rangi nyekun-
du kionyeshacho kwamba maka-
la ya ukurasa wa kwanza inaen-
delea ukurasa wa pili, ukurasa
wa pili umefunikwa na makala
iliyoanza ukurasa wa kwanza
na haijaingiliwa na kitu kingine
chochote mbali na picha za wale
wanoongelewa katika makala
hiyo, zikiwamo picha zilizo ka-
tika eneo la mduara zikiwaonye-
sha Kinana na Kikwete.

“Makala inamwagikia

ukurasa wa tatu wa gazeti
ambapo msomaji anakum-
bushwa kwa kichwa cha habari
“IK, Kinana, Karamagi watajwa.
Kifupi JK kimekuwa kikitumika
mara nyingi kumtambulisha
Mheshimiwa Jakaya Kikwete,”
lilisema kusudio hilo.

Kusudio hilo lilieleza kuwa
wakati  gazeti  linachapisha,
mjadala wa kitaifa uliopo nchini
kuhusu Bandari umetambuliwa
na gazeti katika maoni ya mhariri
na pia katika makala mbalimbali
zilizotanda kwenye ukurasa wa
nane kati ya kurasa zote 20 za
gazeti na kwamba mjadala huo
umesisitizwa na gazeti kuwa ni
muhimu na mtata kwa kuelezwa
kuwa ni “Sakata la Bandari”.

Aidha, lilibainisha kuwa katika
kurasa zilizozungumzia mjadala
wa Bandari, waandishi mbalim-
bali wametoa maoni yao kuhusu
suala hili na kwamba iliwapasa
kutaja kwamba umuhimu wa
mada ya bandari umethibitishwa
katika ukurasa wa 10 na 11 na ka-
tika kurasa hizo mbili kwa pamo-
ja zinachambua suala mojawapo
kati ya masuala kadhaa kuhusu
bandari.

“Kashfa katika gazeti inayow-
adhalilisha wateja wetu imewa-
gusa kwa kutamka moja kwa
moja na kwa kuweka sambamba
vichwa vya habari, maelezo ya
picha na picha zenyewe katika
nia ovu ya kuyakinisha kashfa
iliyotolewa dhidi ya wateja wetu.
Chanzo cha kashfa katika gazeti
dhidi ya wateja wetu inasemwa
na gazeti kwamba ipo katika
‘kipeperushi’ kilichoonekana
mitandaoni.. kwa mantiki hiyo,
gazeti linakubali kwamba hayo
yaliyomo katika gazeti linachoki-
ita kipeperushi ni kashfa dhidi ya
wateja wetu.

“Mbali na kukubali na kush-

uhudia kashfa hiyo tajwa, gazeti
linashuhudia pia kwamba hi-
cho ‘kipeperushi’ ni chanzo cha
habari chenye uzushi mtupu...
kiini cha kashfa iliyopo katika
gazeti dhidi ya wateja ni kwam-
ba wateja hao wawili wanaop-
inga maendeleo ya Bandari za
Tanzania, hususani maendeleo
ya Bandari hizo kama ilivyoain-
ishwa katika Mkataba wa kati
DP World ya Dubai na serikali ya
Tanzania.

“Hiyo kashfa haiishii hapo
bali inaongeza kutamka uon-
go mwingine kwamba wateja
wetu (wakishirikiana na watu
wengine) wanachochea wale
wanaopinga maendelezo ya
Bandari kwa kuwalipa fedha
watu ambao hawajatajwa ili
watu hao wapinge au waendelee
kupinga maendelezo ya Bandari.
Baadhi ya tuhuma hizo ni za
uongo na za kashfa zipo katika
ukurasa wa pili safu ya gazeti,”
lilisema kusudio hilo.

Aidha lilifafanua kuwa: “Bila
kueleza kwa kirefu sifa njema na
utumishi wa siasa uliotukuka wa
wateja wetu wawili, tungependa
kusema kwa kifupi kwamba
Ndugu Kinana wa CCM ndio cha-
ma cha siasa kilichounda serikali
iliyoko madarakani na mjumbe
wa Kamati Kuu ya CCM na Kik-
wete ni Mwenyekiti Mstaafu wa
CCM na Rais Mstaafu.

“Mwana Halisi lina wasomaji
maelfu na idadi hiyo inaweza
kufikia mamilioni ya wasomaji
Tanzania na duniani wanakoli-
pata gazeti. Upeo wa kuumizwa
na kuathiriwa na kashafa ili-
yochapishwa katika gazeti dhidi
ya wateja wetu ni mkubwa kwa
athari, upana na wingi wa waso-
maji. Hiyo ni athari ya kudumu
kwa kuhesabu miaka ya uwepo
wa athari hiyo katika macho ya
wasomaji.

ARLENE GOMES

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DIVISHENI YA KAZI
DARES SALAAM
DENI TUZO NO. 234 YA 2023
BAINA YA

MUOMBAJI

Kwa:

DARES SALAAM

NA
MINING AGRICULTURE & CONSTRUCTION SERVICE...........ccceceeernnens MJIBU MAOMBI

MINING AGRICULTURE & CONSTRUCTION SERVICE,

Mnajullishwa kwamba shauri la maombi ya deni tuzo tajwa hapo juu limepangwa
kusikilizwa na Mahakama hii hapa Dar es salaam tarehe 16/8/2023 saa tatu asubuhi(3.00).
Mbele ya mheshimiwa S.R.DING'OHI-NAIBU MSAJILI MFAWIDHI Mnapaswa kuhudhuria
siku na tarehe iliyopangwa bila kukosa na endapo hamtahudhuria nyinyi au wawakilishi
wenu wanaotambulika kisheria basi maombi hayo yatasikilizwa bila uwepo wenu.

Imetolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii leo tarehe 18/7/2023

e

" MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DIVISHENI YA KAZI
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Wagziri: Ukilipishwa tiba malaria
toa taarifa ili tuchukue hatua

. Na Romana Mallya

: WAZIRI wa Afya, Ummy Mwal-
¢ imu, ameagiza wananchi kutoa
: taarifa pindi wanapotozwa fed-
* ha za matibabu ya malaria katika
: vituo vya afya ili wahusika wa-
: chukuliwe hatua.

©  Pia amewataka wataalam
¢ waache kitu alichokiita ‘uhuni’
. katika suala hilo kwa sababu
: dawa, sindano na kipimo cha
: haraka cha ugonjwa huo kina-
. takiwa kutolewa bure.
' Ummy alitoa kauli hiyo
: jana Temeke wakati wa ziara
: yake ya kutatua changamoto ya
¢ ufinyu wa maeneo unaozikabili
¢ hospitali na vituo vya afya mkoa-
¢ ni Dar es Salaam.

¢ Katika ziara hiyo pia alitembe-
¢ lea Hospitali ya Mbagala Rangi
¢ Tatu na kukagua mradi wa ujen-

zi wa hospitali hiyo itakayokuwa
na ghorofa sita na itagharimu Sh.
bilioni 10.8 Waziri huyo alisema
wakisikia hakuna dawa, wa-
nanchi wasimlaumu Rais Samia
Suluhu Hassan bali wamlaumu
yeye, mkuu wa mkoa, mkuu wa
wilaya na wakurugenzi wa hal-
mashauri ambao ndio watendaji.
“Nimefurahi mmefanya ziara
shirikishi kwenye vituo. Dawa
za anti-malaria (za kutibu na ku-
pambana na malaria) hazitakiwi
kukosekana kwa sababu ni bure
na vipimo vya malaria ni bure.
Hili ninataka kulisisitiza, wataal-
am wetu waache uhuni. Dawa
za malaria (ARUO zinapaswa ku-
tolewa bure bila malipo yoyote.
“Sindano ya malaria kali ‘Ar-
tesunate’ inapaswa kutolewa
bure. kipimo cha haraka cha Ma-
laria RDT kinapaswa kupimwa

bure,” alisema.

Katika ziara hiyo, Waziri
Ummy alisema Rais Samia amea-
hidi kutoa Sh. bilioni mbili katika
ujenzi wa jengo la ghorofa sita la
Hospitali ya Mbagala Rangi Tatu
ambalo litagharimu Sh. bilioni
10.8 ili kupunguza msongamano
wa wagonjwa hospitalini hapo .

“Nilifanya ziara hapa mwaka
2020 na mwaka 2021 nikapokea
kero ya msongamano wa wag-
onjwa katika hospitali hii na
kuipeleka kwa Rais Samia na
ametoa Sh. bilioni mbili ili kuka-
milisha ujenzi huu”, alisema Wa-
ziri Ummy.

Alisema Rais Samia yuko
tayari kutoa fedha za huduma,
kwani idadi ya watu imekua
ikiongezeka ndani ya Wilaya ya
Temeke na kwa sasa kila mwezi
anatoa fedha za dawa.
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Balozi wa Finland nchini Tanzania, Theresa Zitting (kulia) na Mkurugenzi wa Taasisi ya Vy-
ombo vya Habari Kusini mwa Afrika, Tawi la Tanzania (MISA TAN), Elizabeth Riziki (katikati)
wakisaini mkataba wa utekelezaji mradi wa kuboresha utendaji wa vyombo vya habari na
mabadiliko ya sheria kwa kushirikiana na taasisi ya Protection Africa International (PAI).
(kushoto) ni Mwenyekiti wa MISA TAN, Salome Kitomari. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tanzania, UAE zatia saini mkataba
mkopo usambazaji umeme Kagera

Na Benny Mwaipaja,
ABU DHABI

TANZANIA na Mfuko wa Maen-
deleo wa Abu Dhabi wa Umoja
wa Falme za Kiarabu, zime-
tiliana saini mkataba wa mkopo
nafuu wa dola za Marekani mil-
ioni 30 (Sh. bilioni 70) kwa ajili
ya ujenzi wa njia ya kusafirisha
umeme msongo wa Kilovolti 220
kutoka Benaco hadi Kyaka.

Sambamba na usafirishaji
huo, mkopo huo pia ni kwa ajili
ya upanuzi wa kituo cha kupoza
umeme cha Kyaka mkoani Kag-
era.

Mkataba huo ulitiwa saini jana
makao makuu ya mfuko huo,
mjini Abu Dhabi na Waziri wa
Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba,
kwa niaba ya serikali Mkuru-
genzi Mkuu wa Mfuko wa Maen-
deleo wa Abu Dhabi (ADFD), Mo-
hammed Saif Al Suwaidi.

Dk. Nchemba alisema mradi
huo utahusisha ujenzi wa njia
ya kusafirisha umeme umbali
wa kilometa 167 kutoka Benaco
hadi Kyaka na kwa mujibu wa
Wizara ya Nishati, hadi mradi
huo utakapokamilika unatarajia
kugharimu dola za Marekani
milioni 1194.

“Mkopo huu tuliotia saini
utachangia nguvu zilizotolewa
na mifuko mingine ukiwamo
OPEC Fund for International De-
velopment uliotoa dola za Mare-

kani milioni 60, Mfuko wa Maen-
deleo wa Saudia uliotoa dola za
Marekani milioni 13 na serikali
ya Tanzania iliyochangia dola za
Marekani milioni 2.4,” alisema.

Kukamilika kwa mradi wa
umeme wa Benaco-Kyaka,
kutaimarisha hali ya upatikanaji
umeme katika mikoa ya Kanda
ya Ziwa ambayo imekuwa na
changamoto ya umeme pungufu
na usio wa uhakika. Hatua hiyo
pia itaufanya mkoa wa Kagera
kuanza kutumia umeme wa gridi
ya taifa badala ya ule wa kutoka
Uganda.

Dk. Nchemba aliipongeza
ADFD kwa kuunga mkono jiti-
hada za serikali za kuwaletea
wananchi maendeleo kupitia
miradi ya nishati ambao utakuza
uchumi na ajira kwa wakazi wa
maeneo ambayo umeme utapit-
ishwa.

“Mpaka sasa Mfuko wa Maen-
deleo wa Abu Dhabi umewekeza
Tanzania Dola za Marekani mil-
ioni 96.6 kwa ajili ya utekelezaji
wa miradi mbalimbali ya kiuchu-
mi na kijamii na umekuwa mdau
mkubwa wa maendeleo ya nchi
kwa muda mrefu,” aliongeza Dk.
Nchemba.

Al Suwaidi alisema mfuko
wake utaendelea kufadhili mira-
di ya kimkakati inayotekelezwa
na Tanzania ili nchi ifikie malen-
go yake ya kuwaletea wananchi
maendeleo kuoitia Mpango wa

Maendeleo wa Taifa wa Miaka
Mitano.

“Mradi huu wa kimkati wa
kusambaza nishati ya umeme
kwa wananchi ni hatua muhimu
kwa ajili ya kufikia malengo na
matamanio ya wananchi ya ku-
jiletea maendeleo lakini ni kiele-
lezo pia cha ushirikiano mzuri
uliopo kati ya Tanzania na Umo-
jawa Nchi za falme za Kiarabu
ambao wameweka mipango ya
kuendelea kushirikiana na Tan-
zania kwa kuwa ni mdau mkuu
wa maendeleo,” alisema Al Su-
waidi

Alisema mfuko huo utaende-
lea kuangalia fursa zingine za
ushirikiano katika nyanja mbal-
imbali za kiuchumi zinazopati-
kana Tanzania ikiwemo sekta ya
utalii, kilimo, ujenzi wa makazi
ya kisasa kwa ajili ya watumi-
shi katika Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar, miundombinu ya bara-
bara, kilimo pamoja na nishati.

Miongoni mwa miradi ambayo
mfuko huo umetoa fedha kwa
Tanzania ni pamoja na ujenzi
wa Hospitali ya Wete-Pemba,
barabara ya Kidawe hadi Uvinza
(km 77), ujenzi wa kiwanda cha
Sukari Kagera na mradi wa maji
milika na kwa sasa unafadhili
ujenzi wa barabara ya Uvinza-
Ilunde hadi Malagarasi wenye
thamani ya dola za Marekani
milioni 15.

: sababishwa na
: kwa mifumo mizuri ya kutumia
: rasilimali hizo zinufaishe wa-
: nanchi.

MWENYEKITI wa Chama

: cha Demokrasia na Maendeleo
: (CHADEMA), Freeman Mbowe,
! amesema
* Kanda ya Ziwa haujawanufai-
: sha wakazi wa eneo hilo.

kuwapo dhahabu

Mbowe alitoa kauli hiyo jana

¢ wakati akihutubia wananchi wa
: Nyarugusu mkoani Geita ikiwa
: ni mwendelezo wa mikutano ya
¢ hadhara ya viongozi wa chama
: hicho wanayoifanya nchi nzi-
: ma, iliyopewa jina la ‘operesh-
¢ eni +225 Katiba mpya’.

Alisema kwa namna Kanda

¢ ya Ziwa ilivyo na rasilimali ny-
: ingi ilipaswa iwe juu kwenye
¢ uchumi, lakini wananchi wake
: hawajanufaika vizuri na uwapo
¢ wa rasilimali hizo.

Alisema hilo ni tatizo linalo-
kukosekana

“Dhahabu yetu Kanda ya

: Ziwa haijaonyesha kuleta nee-
: ma kwa wananchi wa kanda
: hii, dhahabu imesambaa kuan-
: zia Mara, Geita, Kagera, Tabora.
* Ni ukanda wote umejaa dhaha-
: bu, lakini pamoja na hayo yote
i bado kuna umaskini,” alisema
: Mbowe.

“Mipango iliyopo hai-

: jawapelekea wananchi kunu-
: faika na rasilimali zao. Ukanda
: huu unaongoza kwa rasilimali
: ardhi, mifugo, ziwa, pamba
: lakini bado kuna shida nyingi
: kutokana na kukosekana kwa

Freeman Mbowe; Kanda ya Ziwa
haijanufaika kuwapo dhahabu

© NaElizabeth Zaya

mipango mizuri ya kuitumia
iwanufaishe,” alisema Mbowe.

Naibu Katibu Mkuu wa
CHADEMA Zanzibar, Salum
Mwalimu, alisema shida in-
ayochangia wananchi katika
kanda hiyo kutonufaika na ra-
silimali zilizopo ni sera mbaya
za usimamizi wa uchimbaji
mdogo wa dhahabu.

“Mali kidogo walizonazo wa-
nanchi wa kanda hiyo wana-
zowekeza kwenye uchimbaji
mdogo kama njia ya kuondo-
kana na umaskini wa kipato,
lakini bado haisaidii kwa saba-
bu ya sera mbaya zilizopo za
uchimbaji huo mdogo,” alisema
Mwalimu.

Aliwataka ~ wananchi wa
Nyarugusu kukichagua chama
hicho katika uchaguzi mkuu
ujao mwaka 2025 na wa serikali
za mitaa mwaka ujao.

“Tli tuweze kusimamia sera za
uchimbaji madini mdogo, tuch-
agueni katika chaguzi zijazo na
nina waahidi ndani ya mwaka
mmoja hamtaamini mabadiliko
yatakayotokea,” alisema Mwal-
imu.

“Kuendelea kupiga kelele
na kulia haitusaidii kama
bado hatuko tayari kuchukua
maamuzi magumu. Sera ya
uchimbaji madini ya CHADE-
MA ni bora, tumeiandika
na tumeieleza, haiwezekani
mchimbaji mdogo akashindwa
kunufaika kwenye ardhi ya nchi
yake kwa sababu anatafuta ki-
pato cha kuiendeleza familia
yake.

IOGT-NTO-MOVEMENT

alcohol and other drugs is minimized.

strengthen rights and reduced poverty.

Publication of Bi-Annual Income and Expenditure

I0GT-NTO Movement is a Swedish organization, registered in Tanzania as an International
NGO, addressing the alcohol harm in Tanzania, Burundi, Kenya, Rwanda, and Uganda.
IOGT-NTO Movement works through local partner organizations to fulfil its goal to create
strong communities where people are empowered, rights are protected and harm from

Our Vision: A democratic world characterized by solidarity and equality where alcohol and
other drugs do not impede peoples’ welfare, freedom and security.

Our Mission: To strengthen relevant actors in their work for reduced use of alcohol and
other drugs in developing countries and thus contribute to democratic development,

Bi-Annual Income and Expenditure Report for the Period of January to
June 2023.

Income:

Receipt from Donors 217,561,916
Expenditure:

Human Resource 82,831,847
Office Administration and Communication 31,533,601
Capacity Development and Networking 0.00
Quality and Compliance Monitoring 9,013,401
Planning Meetings 1,911,918
Total Expenditure 125,290,767

IOGT NTO Movement - East Africa Office

Plot No. 43, Uporoto Street Box 7522, Dar Es Salaam Tanzania

eaoffice@iogtntomovement.se

www.iogtntororelsen.se/

217544802
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HABARI KITAIFA

WATETEZI HAKI ZA BINADAMU:
Uongozi wa Klabu ya Simba uombe radhi

Na Sabato Kasika

TAMASHA la Siku ya Simba
limepata doa tena. Chama cha
Watu Wenye Ualbino Tanza-
nia (TAS) na Kituo cha Sheria
na Haki za Binadamu (LHRC)
wameutaka uongozi wa Klabu
ya Simba kuomba radhi, kwa
madai ya kudhalilisha watu we-
nye ulemavu huo.

Katika ofisi za LHRC jana,
Mwenyekiti wa TAS, Godson
Molell, akisoma tamko la ku-
laani matukio aliyoyaita ya ud-
halilishaji utu wa watu wenye
ualbino, alisema klabu hiyo ili-
tumia albino kama mtu aliyeku-
wa katika hali ya nusu utupu na
aliyevaa nepi jukwaani mbele
ya umma kwenye Uwanja wa

Mkapa.
Mollel alifafanua kwa
waandishi wa habari kuwa

Siku ya Simba Agosti 6, mwaka
huu, kitendo hicho kilifanywa
na kimesababisha kuibuka

mijadala mingi katika jamii,
ikiwamo mitandao ya kijamii,
hali ambayo kwa tafsiri yao in-
ayoonesha dhihaka kwa watu
wenye ualbino.

“Tunawataka Simba waombe
radhi kwa tukio hilo la kum-
tumia mtu mwenye ualbino
kudhalilisha utu wa watu we-
nye ulemavu huo,” alisema
Molell.

Alisema hilo ni tukio la pili
kufanywa na klabu hiyo, liki-
tanguliwa na la mwaka jana
ambalo msanii Tunda Man ali-
tumia jeneza na kumfanya mtu
mwenye ualbino aonekane
msukule.

“Vitendo hivi vinatweza utu
wa watu wenye ualbino. Kwa
mujibu wa Ibara ya 12(2) ya Kat-
iba ya Tanzania ya Mwaka 1977,
kila mtu anastahili heshima ya
kutambuliwa na kuthaminiwa
utu wake,” alisema.

Alisema utani wa timu za
Simba na Yanga, hauhalalishi

vitendo vya kutweza utu wa
mtu, iwe kwa kukusudia au ba-
hati mbaya.

Mkurugenzi Mtendaji wa
LHRC, Dk. Anna Henga, alitoa
wito kwa taasisi zote zenye ush-
awishi kwa jamii kama timu za
mpira, kuepuka vitendo hivyo,
badala yake zijikite katika kuha-
masisha heshima kwa utu wa
watu wenye ualbino na wen-
gine wenye ulemavu nchini.

“Tunatoa wito kwa jamii
wakiwamo wenye ualbino we-
nyewe kutokuchukulia vitendo
vya aina hii kwa wepesi, bali
wavikemee vikali, kwani albino
ni binadamu kama wengine we-
nye haki ya kutodhalilishwa utu
wao,” alisema Dk. Anna.

Alisema LHRC inawataka
watu wenye ualbino kutokubali
kutumiwa hasa kwenye mam-
bo yanayotweza utu wao.

“Tunataka uongozi wa Simba
uombe radhi kwa watu wenye
ualbino na umma wa Watanza-

nia, kwa vitendo hivi vya kut-
weza utu wa watu wenye ual-
bino, na tunaiomba serikali na
Shirikisho la Mpira wa Miguu
Tanzania (TFF) wasimamie
jambo hili,” alisema.

Alifafanua kuwa Ibara ya 8 ya
Mkataba wa Kimataifa wa Watu
Wenye Ulemavu, inasisitiza ku-
tolewa elimu kwa jamii kuhusu
masuala ya ulemavu.

“Tunaiomba serikali kutilia
mkazo zaidi kukomesha masu-
ala ya ubaguzi, udhalilishaji,
unyanyasaji, mawazo mgando
na vitendo vyote vinavyotweza
utu wa watu wenye ulemavu,
wakiwamo wenye ualbino.

Mkuu wa Kitengo cha Habari
na Mawasiliano wa Klabu ya
Simba, Ahmed Ally, baada
ya tamko hilo la watetezi wa
haki za binadamu, alisema
wataomba radhi, lakini sasa
wamejikita katika maandalizi
ya mechi yao ya kesho dhidi ya
Singida FG.

Mwenyekiti wa Chama
cha Watu Wenye Ual-
bino Tanzania (TAS),

Godson Molell (wa pili
kulia), akizungumza na

jana, alipotoa tamko la
kulaani timu ya Simba,
kwa madai ya kud-
halilisha mtu mwenye
ulemavu huo na kuitaka
jombe radhi. Wengine
ni mratibu wa miradi
wa chama hicho, Saleh
Mkami, Katibu Mkuu,
Baatha Mtoteye na

za Binadamu (LHRQ),
Dk. Anna Henga. PICHA
SABATO KASIKA

BenkKi ya Dunia yasitisha mikopo mipya Uganda

KAMPALA, Uganda

BENKI ya Dunia imesema
itasitisha utoaji mikopo mipya
kwa serikali ya Uganda baada
ya kuafiki kuwa sheria ya nchi
hiyo dhidi ya jamii ya watu
wanaoshiriki mapenzi ya jinsia
moja inakinzana na maadili ya
benki hiyo.

Taarifa iliyotolewa jana na
benki hiyo ilibainisha kuwa
hakuna ufadhili mpya wa
umma utakaotolewa kwa
Uganda hadi hatua za ziada na
za ufanisi zitakapochukuliwa
na kuongeza kuwa hatua hizo
sasa zinajadiliwa na mamlaka
za Kampala (Uganda).

Inaelezwa kuwa hadi mwis-
honi mwa mwaka 2022, Benki

ya Dunia ilitoa dola bilioni 5.4
kufadhili miradi ya maende-
leo Uganda ikiwa ni pamoja na
miradi mingi ya afya na elimu
ambayo inaweza kuathiriwa na
hatua hiyo mpya.

Ujumbe wa Benki ya Dunia
ulifika Uganda baada ya kuan-
zishwa kwa sheria inayotoa
hadi hukumu ya kifo kwa kile
kinachotajwa kuwa ushoga ul-
iokithiri, kosa linalojumuisha
kusambaza Virusi vya Ukimwi
(VVU) kupitia ngono ya masho-
ga ambayo imekuwa ikikosole-
wa na mataifa kadhaa pamoja
na Umoja wa Mataifa (UN).

Wajumbe hao waliamua
kwamba kunahitajika hatua za
ziada kuhakikisha miradi in-
atekelezwa kwa kuzingatia ka-

nuni za kijamii na kimazingira
za taasisi hiyo.

Rais mpya wa benki hiyo,
Ajay Banga, ambaye amekuwa
anakabiliwa na shinikizo la
kutoa msimamo wake juu ya
sheria hiyo, alisema sheria ya
kupinga ushoga ya Uganda
kimsingi inakinzana na maadili
ya Benki ya Dunia na anaamini
maono ya kutokomeza umas-
kini ulimwenguni yanaweza ku-
fanikiwa ikiwa tu yatawajumui-
sha watu wote bila kujali rangi
yao au jinsia.

Banga alisema bado wana
nia ya kuendelea kuwasaidia
Waganda wote kuepuka umas-
kini, kupata huduma muhimu
na kuboresha maisha yao lakini
bila kumtenga yeyote.

Juni 15 mwaka huu, jumla
ya vikundi 170 vya kiraia vil-
imtaka Banga kuchukua hatua
mahususi na kwa wakati ili ku-
jibu sheria ya Uganda dhidi ya
mashoga ikiwa ni pamoja na
kusitisha mikopo ya baadaye
kwa taifa hilo.

Lakini, mfuko wa ufadhili wa
Jumuiya ya Maendeleo ya Ki-
mataifa kwa Uganda utaende-
lea kutoa fedha kwa nchi hiyo
bila kujali hatua ya kusitisha
mikopo mipya.

Vilevile, benki hiyo ilieleza
kuwa miradi ya sekta binafsi
inayoungwa mkono na Shirika
la Kimataifa la Fedha na Wakala
wa Dhamana ya Uwekezaji wa
Kimataifa (MIGA) itaendelea la-
kini kwa kuchujwa.

waandishi wa habari, Ki-
jitonyama Dar es Salaam

Mkurugenzi Mtendaji wa
Kituo cha Sheria na Haki

Jamhuri
Kuzuia
dhamana
kesi kukutwa
na kobe 116

Na Grace Gurisha

UPANDE wa Mashtaka katika
kesi ya kukutwa na kobe 116
inayomkabili raia wa Ukraine,
Olga Kryshtopa (32) na watanza-
nia wanane wakiwamo maofisa
wa polisi, umekusudia kuwasili-
sha kiapo cha kupinga dhamana
yaraia huyo.

Wakili wa Serikali, Elizabeth
Mkude, alidai hayo jana mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Rhoda
Ngimilanga wa Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es Sa-
laam wakati shauri hilo ilipoit-
wa kwa ajili ya kutajwa.

Wakili huyo alidai kuwa Kry-
shtopa ana wakili wake ambaye
jana hakuwapo mahakamani,
hivyo aliiomba mahakama ip-
ange tarehe nyingine.

“Upande wa Mashtaka bado
tuna nia ya kuwasilisha ki-
apo cha kupinga dhamana ya
mshtakiwa Kryshtopa na tu-
naomba wakili wake akiwapo
ndiyo tuwasilishe kiapo hicho,”
alidai Mkude.

Hakimu Ngimilanga aliahiri-
sha kesi hiyo hadi Agosti 23
mwaka huu kwa ajili ya kutajwa
na kuangalia hatua ya upelelezi
ilipofikia.

Washtakiwa wengine ni Jo-
sephat Moyo (52), Deogratius
Lugenga (40), MT88046 SGT
Cosmas Ndomba (39), Hamza
Abdallah (32), MT118102 Kasimu
Abdallah, Stephan Chedego na
Mwaluko Ngomole.

Washtakiwa wawili Olga na
Deogratius walirudishwa ru-
mande na wengine saba wakiwa
nje kwa dhamana wakati upele-
lezi wa kesi hiyo unaendelea.

Inadaiwa kuwa kati ya Janu-
ari hadi Julai 22, 2023, katika
maeneo tofauti ndani ya Mkoa
wa Dar es Salaam, washtakiwa
wote kwa nia ovu waliongoza
genge la uhalifu kwa kununua
na kuuza kinyume cha uta-
ratibu nyara za serikali ambazo
ni kobe 116 wenye thamani Sh.
189,359,400, mali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.

Katika shtaka la pili, inadaiwa
kuwa katika tarehe tofauti Janu-
ari hadi Julai 2022, maeneo to-
fauti ndani ya Mkoa wa Dar es
Salaam, washtakiwa wote waliji-
husisha na nyara za serikali bila
kufuata utaratibu wa maliasili.

Katika shtaka la tatu, inadai-
wa kuwa washitakiwa wote Julai
3,2022, katika Uwanja wa Ndege
wa I(imataifa wa Julius Nyerere
kutwa wanamiliki kobe 116 am-
bao ni nyara za serikali.
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MATANGAZO

FSSP=

CONSULTANCY POSITION FOR LOCAL PROJECT MONITOR
FOR THREE ADOLESCENT SEXUAL AND REPRODUCTIVE

HEALTH AND RIGHTS PROJECTS IN TANZANIA

PricewaterhouseCoopers Limited (PwC), on behalf of our client, invites eligible candidates to express their
interest to provide individual consultancy services as Local Project Monitor for Three Adolescent Sexual and
Reproductive Health and Rights Projects in Tanzania through a direct support from the Canadian Department of
Foreign Affairs, Trade and Development (DFATD).

The candidate will have responsibility to provide project decision-makers and other stakeholders with regular,
reliable information and advice on the projects’ progress, help partners make corrective adjustments as needed
and, ultimately, achieve better development results. An integral part of this assignment is to provide a platform
for communication and sharing of lessons learned and best practices to ultimately improve health programming
in Tanzania.

The ideal Project Monitor will possess the following key qualifications:
- ABachelor's degree from a recognized university.
« A minimum of twelve months of experience within the last five (5) years in providing monitoring and
evaluation support at the time of the RFP closing. (12 months of experience is equivalent to 220 days.)
« Professional experience providing administrative and organizational capacity support (preferably to health
stakeholders).
Professional experience in coordinating, liaising and sharing information with Government, development
partner, civil society and/or private sector stakeholders (health stakeholders preferred).
- Professional experience in applying results-based management approaches in the design, planning,
monitoring and evaluation of development projects or programs (for health projects preferred).

In addition to the key qualifications above, the incumbent is also expected to demonstrate the following skills and
competencies:

« Advanced professional proficiency in reading, spoken and written English - level 4+ as explained in
http://www.international.gc.ca/ifait-iaeci/test_levels-niveaux.aspx?lang=eng and the ability to work in
Kiswahili will be a significant asset.

« Knowledge of the Health Sector policy priorities and processes in Tanzania, including planning,
management and budgeting of public sector resources. Experience with maternal and newborn, child health
(MNCH), Sexual Reproductive Health and Rights (SRHR), health systems strengthening (HSS), Sexual Gender
Based Violence (SGBV) as well as work in community-level initiatives is an asset.

Interested individual candidates should obtain a detailed description of these services by sending a request email
to procurement@fssptz.org. Requests for further information will be received up to three (3) working days prior
to the submission deadline. Any request received later than that may not be responded to.

Interested candidates should send their Expressions of Interest (Eols) ONLY electronically to
procurement@fssptz.org not later than 20 August 2023 at 23:59 hours. Late Expressions of Interest shall not be
accepted for evaluation, irrespective of the circumstances.

FSSP Manager

BODI YA KOROSHO TANZANIA

TANGAZO LA MKUTANO MKUU WA WADAU WA TASNIA
YA KOROSHO MWAKA 2023

Bodi ya Korosho Tanzania inapenda kuwaarifu Wadau wote wa Tasnia
ya korosho nchini kuwa mkutano mkuu wa Wadau wa tasnia ya korosho
utafanyika tarehe 18 Agosti mwaka 2023 kuanzia saa 2 kamili asubuhi
katika ukumbi wa Naivera Complex Limited jijini Tanga.

Mgeni rasmi anatarajiwa kuwa Waziri wa Kilimo Mheshimiwa Hussein
M. Bashe (MB). Mada mbalimbali zinazohusu maendeleo ya tasnia ya
korosho nchini zitawasilishwa na kujadiliwa.

Barua za mwaliko zimetumwa kwa Waalikwa wote. Waalikwa wana-
ombwa kujigharamia kuhudhuria mkutano huo kwa usafiri, malazi na
gharama zingine. Bodi ya korosho itagharamia chai, kabrasha la mku-
tano, chakula pamoja na viburudisho wakati wote wa Mkutano.

Aidha, mkutano huu ni kwa wadau waliopata barua za mwaliko pekee.
Kila mshiriki afike na barua yake ya mwaliko pamoja na kitambulisho

chake. Asiye na barua ya mwaliko hataruhusiwa kushiriki mkutano huo.

Tangazo hili imetolewa na:
MKURUGENZI MKUU
BODI YA KOROSHO TANZANIA
S.L.P.BOX533.
MTWARA

IDT

BEVELOPWENT
THRZIMIA

INLAND DEVELOPMENT TANZANIA

DIOCESE OF TABORA Bishop +255 786854375
P.0. BOX 1286 General Secretary +255 784219232
TABORA, Tanzania, E.A Office Tel. ~ +255 732 988 862

Email- aict.tabora@gmail.com

NOTICE OF TENDER

RFQ Title: Supply of Tablets

Date of solicitation: 01/08/2023

Submission Date and time: 15/08/2023- 16:00 P.M Hrs.
Question & clarification: 5/08/2023

Introduction

INLAND DEVELOPMENT TANZANIA (IDT) is a Non - Governmental Organization legally registered under the Act NO.
24 of 2002 on August 2019 with registration NO. 0ONGO/R/0489 to operate in Tanzania Mainland. Inland
Development Tanzania (IDT) Diocese of Tabora is the inheritor name of African Inland Church Tanzania (AICT), which
was a Faith Based Organization (FBO) and non-profit organization. The organization’s head office is located in Tabora
Municipal at AICT Diocese of Tabora, opposite the JB series Hotel. IDT is currently implementing programs in the
Tabora region and has sub-offices in each council of the Tabora region.

IDT aims to develop endeavors and empower the community to overcome poverty, Ignorance, and diseases and
advocate for human rights.

With this support from CNHF, Pact in collaboration with IDT integrate Early Childhood care and development
activities into the ACHIEVE project. The ACHIEVE project, which is led by Pact and funded by PEPFAR through USAID,
aims to improve the health and well-being of orphans and other vulnerable children (OVC), with a focus on children
and adolescents living with or most at risk of contracting HIV and their caregivers. Through ACHIEVE, Pact delivers
home-based, child-centered case management services, in line with Tanzania’s National Integrated Case
Management System (NICMS), Conducting service training in community education on adolescent, peadtric Health
and Nutrition for under five years, Data review Meetings, Bi-annual Data Summit, CCW’s and LV monthly meeting,
Education subsidies distribution and normal field supportive supervision, CHMT Meeting, Clinical Home visiting and
supportive supervision to high volume CTC to all councils. Conducting in service training in community education on
adolescent, peadtric Health and Nutrition to under three years.

Items specification and requirements

Quantity Specifications Other Quantity | Estimated Time of
Delivery
275 Tablets o Build: Aluminum body o Builtin camera: 8 e 275|e 6days
o Display:8.7" MP
o Internal memory: at least 32GB *  Resolution: 800 x
e RAM:atleast4 GB 1340 pixels, 5:3
e CPU:Octa-core (4x2.3 GHz Cortex-A53 & 4x1.8 GHz Cortex- ratio (179 ppi
A53) density)
o Chipset: Mediatek MT8768T Helio P22T (12 nm) e Wi-Fig02.11
o Network: GSM/HSPA/LTE a/b/g/n/ac, dual-
o 0S:Atleast Android 11 band, Wi-Fi Direct
o Battery: Non-removable Li-lon 5100 mAh battery ¢ Dedicated microSD
Card slot
e USB: USB Type-C
20
o GPS, GLONASS,
BDS, GALILEO

Screen protectors and Glass screen protector
covers o Silicon cover”

Eligibility

Vendor must be currently operating in Tanzania and the Quotation must include all the following information

¢ Ability to meet the above specification
o Ability to deliver the items within the specified time.

Evaluation Criteria

Price

Delivery Time

Experience

Quality of items that will be supplied
Financial stability

Eligibility

The following should be included in the application

Drafted inception explaining the methodology to supply the items

Quote, Valid for at least 90 days

Current company files

Copies of Office registration certificates and address, valid business licenses, VAT, TIN certificates, and Tax clearance.
Items of the specification are explained in the above table.

Current audited Financial Statements.

Original bank statement for the past 12 months.

Delivered time must be specified.

Payment terms 100% after delivery.

Evidence for similar items/services and at least two (2) names of clients served with their addresses.

Allinterested bidders should access and download full terms of reference via AICT Website, www.aictanzania.org
All questions and clarification should be directed to procurement@idt.or.tz with the subject “Tender Clarification”

How to submit:

o Bids should be submitted in an enclosed and sealed envelope.

o The eligible vendors should physically submit their proposal to the Tender committee, P.0. Box 1286 IDT TABORA.

o All quotes must be in Tanzanian shillings and enclosed in a plain sealed envelope.

o The deadline for proposal submission will be August 15 2023 at 16:00 PM, and IDT will open the bids on August 16" 2023 10:00 AM.
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MAONI & UCHAMBUZI

Ipashe

MWANGA WA JAMII

Wajasiriamali wasikatishwe
tamaa, bidhaa zao zinunuliwe

TAKWA la Sheria ya Ununuzi wa Umma nchini linaelekeza kutengwa
asilimia 30 ya bajeti kwa ajili ya kununua bidhaa zinazozalishwa na
wajasiriamali wadogo badala ya kiasi chote kutumia kuagiza bidhaa
kutoka nje ya nchi.

Sheria hii imezingatia umuhimu wa kuwajali wazalishaji wa kitan-
zania kwa kununua bidhaa wanazozitengeneza ili kuthamini kinacho-
tengenezwa ndani ya nchi.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa amewataka wakuu wa taasisi zote za
serikali kutekeleza takwa la sheria ya manunuzi ya umma nchini lin-
aloelekeza kutengwa kwa asilimia 30 ya bajeti za manunuzi kwa ajili
ya kununua bidhaa zinazozalishwa na wajasiriamali wadogo badala
ya kiasi chote kutumika kuagiza bidhaa kutoka nje ya nchi.

Hiyo pia itasaidia kupunguza tatizo la ukosefu wa ajira ambalo lime-
kuwa kubwa nchini kutokana na vijana wengi wanaomaliza elimu za
juu kuhaha kutafuta ajira hasa serikalini.

Sekta ya ujasiriamali imekuwa mkombozi mkubwa kwa sababu
wengi wa vijana hao wanapohitimu masomo yao huamua kujiajiri
wenyewe. Katika sekta hiyo imeonekana kuwa Watanzania wana
ubunifu mkubwa wa kutengeneza bidhaa zenye viwango vya hali ya
juu, lakini tatizo linakuja kwenye soko.

Kama Watanzania wangekuwa na utamaduni wa kuthamini bidhaa
zinazozalishwa nchini, basi sekta hiyo ingekuwa na kuondoa kabisa
tatizo la ajira hasa kwa vijana.

Duniani kote tatizo la ajira ndiyo kilio cha vijana wengi na kusaba-
bisha wanaotoka nchi zinazoendelea hasa Afrika kukimbilia Ulaya au
Marekani ili waweze kujinasua katika tatizo hilo.

Kwa upande wa serikali inatekeleza miradi mingi ikiwamo ya ujenzi
wa shule, miji na tunatumia fedha nyingi kuagiza bidhaa nje ya nchi
wakati wapo wajasiriamli ambao wanazalisha bidhaa kama vile gyp-
sum, lakini zinaagizwa kutoka China.

Kama serikali iliweza kudhibiti ununuzi wa samani kutoka nje ya
nchi, hata bidhaa nyingine zinaweza kudhibitiwa ili kuwapa fursa wa-
zalishaji wa ndani. Tukiangalia samani zilizokuwa zikiagizwa toka nje
hazikuwa na ubora kama zinazotengenezwa ndani na matokeo yake
baada ya muda zinaharibika na kununuliwa nyingine.

Tanzania ina utajiri mkubwa wa malighafi za kutengenezea samani
bora kutokana na kuwa na miti ya aina tofauti ya kuzalisha mbao bora.

Kuna mawe mazuri ambayo huzalisha marumaru nzuri zenye ubo-
ra wa hali ya juu, lakini kwa kutothamini cha kwetu, mtu anakwenda
China anaagiza kasha zima la bidhaa hiyo kwa ajili ya nyumba yake.

Serikali imezitaka taasisi za serikali kuzingatia sheria hiyo ya un-
unuzi wa umma kwa kutenga fedha kwa ajili ya kununua bidha zina-
zozalishwa na vijana wa kitanzania.

aliwataka vijana kuchangambkia fursa zilizopo kujiajiri kwa kubuni
miradi mbalimbali itakayo waingizia kipato na kuwawezesha kujik-
wamua kiuchumi.

Pia Watanzania hasa kundi la vijana linatakiwa kutumia fursa hiyo
ya ujasiriamali kujiajiri badala ya kusubiri ajira za serikali.

Vijana wengi wamefanikiwa kwa kuanzisha miradi yao ya uja-
siriamali na wao kutoa ajira kwa wenzao na sasa wanamaendeleo
makubwa. Halmashauri zote nchini zina wajibu wa kutenga maeneo
ili vijana wayatumie katika shughuli mbalimbali za uzalishaji kama
vile kilimo na kuwaunganisha na fursa za kupata zana bora za kilimo,
mbegu bora na kuacha tabia ya kusubiri kilimo cha msimu wa mvua

Kutokana na serikali kuwajali vijana, imewataka walio tayari ku-
fanya uwekezaji katika sekta mbalimbali wasaidiwe kupata fursa zi-
natolewa na serikali na kuwekewa mazingira mazuri ya uwekezajii ili
kutimiza ndoto zao.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

AKIKABIDHI magari 30 na
vitendea kazi vya kupima
afya na usalama mabhali pa
kazi na kwa ofisi za mikoa,
Idara ya Kazi na Wakala wa
Usalama na Afya Mahali pa
Kazi (OSHA), Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa alikemea
wizi wa mafuta kwa ma-
dereva wa magari ya seri-
kali.

Akiwa jijini Dodoma, Wa-
ziri Mkuu alisema kume-
kuwa na tabia ya baadhi
ya madereva kujihusisha
na wizi wa mafuta kupitia
vituo vya mafuta au kutoka
katika magari yao.

“Nawaagiza maofisa na
vyombo vya usalama wa-
hakikishe wanafanya ufua-
tiliaji kikamilifu kuchukua
hatua kuhusu taarifa za
baadhi ya madereva wa-
naojihusisha na wizi wa
mafuta kupitia vituo vya
mafuta au katika magari,”
alisema Waziri Mkuu.

Licha ya kuagiza mam-
bo kadhaa, hili la wizi wa
mafuta haliwezi kuondoka
hivi hivi bila ya kuongele-
wa. Kwa muda mrefu baa-
dhi ya madereva, sio wa
serikali, hata wa mashirika
ya umma na idara zake,
makampuni na watu bin-
afsi wamekuwa na tabia
hiyo ambayo pamoja na
kwamba inaathiri utendaji
wa kazi, lakini pia inazitia
hasara serikali na taasisi
hizo za watu binafsi.

Baadhi yao  wasiyo
waaminifu baada ya ku-
jaziwa mafuta na kukabi-
dhiwa magari wanakuwa
na wateja wao ambapo
wanakwenda sehemu am-

N L
— ‘SIASA’

=

J\  Madereva wazingatie agizo la
" Majaliwa waache ‘kupiga nyoka’

bayo imetengwa kwa ajili
hiyo na kunyonya kutoka
kwenye magari hayo na
kuingiza kwenye vidumu
na baadaye kuuziana na
wanayoyahitaji.

Wenyewe madereva we-
nye tabia hiyo wana msa-
miati wao wanaita ‘kupiga
nyoka.’

Neno hilo lina maana
ya kwamba ule mpira wa
plastiki unaotumika kuin-
gizia kwenye mdomo wa
tanki ya mafuta na kunyon-
ya, unaitwa ‘nyoka.’

Vitendo hivi vinafanywa
kwa siri sana na baadhi
ya madereva wanafanya
hivyo kwa ajili ya kujipatia
kipato cha ziada kwa saba-
bu anakuwa amejaziwa
bure kwa ajili ya kuyafany-
ia kazi iliyokusudiwa.

Kama alivyosema Waziri
Mkuu, vitendo hivyo wala
huwezi kuvipa jina lolote
zaidi ya wizi, kama wizi
mwingine wowote ule.

Kwa sababu baada ya
muda serikali inabidi
iingie tena hasara ya ku-
jaza mafuta, kumbe haiku-
paswa kufanya hivyo kwa
muda mfupi huo.

Idadi ya madereva wa-
naofanya hivyo inaongeza
pia idadi ya mafuta yanay-
oibiwa.

Pamoja na kwamba,
Mheshimiwa Majaliwa
amewasema madereva wa
serikali, lakini liende pia
kwa madereva wote nchini
wanaoendesha magari ya
taasisi za serikali na bin-
afsi.

Ifike wakati baadhi ya
madereva watosheke na

BLAH! BLAH!
BLAH!
BLAH! BLAH!

vipato wanavyovipata na
kutafuta njia nyingine ha-
lali ya kujitafutia kipato
cha ziada kwa sababu nchi
yetu kwa sasa haijakataza
mtu yoyote kujitafutia pesa
nje ya kazi yake ‘mama’, ili
mradi tu iwe halali.
Kitendo chochote wa-
nachofanya cha wizi wa
mafuta, iwe kunyonya
kwenye madumu na kuuza
kwenye watu binafsi au
vituo vya mafuta, au ku-
danganya taarifa za umbali
ni hujuma, na zinatakiwa
kuachwa, lakini wale wa-

naopatikana ni lazima
wapewe adhabu.
Tayari Waziri Mkuu ame-

kemea na ameshaagiza
vyombo vya usalama ku-
fanya kazi yake, ina maana
wale watakaobainika
watachukuliwa hatua za
kisheria na kinidhamu pia,
hivyo ni wakati sasa wa
kurekebisha tabia.

Siyo kwa madereva wa
serikali bali wote kwa saba-
bu wanayopata serikali
ndiyo wanazopata sekta
binafsi pia.

Pesa zinazonunuliwa
mafuta ya ziada kufidia
yale ambayo wameibiwa
zingeweza kufanya kitu
chochote kile cha manufaa
kwa watu wengine kama
vile kulipa mishahara kwa
wakati, au kutoa matibabu
kwa wafanyakazi ambao
wamepatwa matatizo ka-
zini. Nadhani madereva
wote wamemsikia Waziri
Mkuu, ni wakati wa kuacha
‘kupiga nyoka’ kwa wenye
tabia hiyo na kuwa waadili-
fu kwenye kazi zao.
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Wakulima waishukuru CRDB

mikopo zana za Kilimo, mitaji

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

BAADHI ya wakulima mkoani Mbeya
wameishukuru Benki ya CRDB mbele ya Rais
Samia Suluhu Hassan kwa kuwapatia mikopo
ya fedha na nyenzo ikiwamo trekta aina ya
power tiller.

Wamesema zana hizo zitawasaidia kuinua
kilimo na kukuza mapato yao na uchumi wa
nchi kwa ujumla.

Mmoja wa wakulima hao kutoka Wilaya
ya Mbalali, mkoani Mbeya, Halima Ally, al-
itoa ushuhuda huo juzi mbele ya Rais Samia,
alipotembelea banda la CRDB kwenye Maone-
sho ya Nanenane yaliyofanyika Viwanja vya

“Sisi wakulima wa Mbarali tunaishukuru
Benki ya CRDB kwa kutuwezesha kupata
mikopo ya fedha na zana za kufanyia kazi
kama ilivyotukopesha power tiller. Kwa ku-
pata Power Tiller hii, itaniwezesha kuendeleza
kilimo changu cha mpunga na mahindi,” al-
ipongeza Halima.

Wakulima zaidi ya 600 kutoka Wilaya ya
Mbarali wanatarajiwa kukopeshwa na Benki
ya CRDB trekta, power tiller, zana za kuvu-
nia, fedha za mikopo ya kulimia na pembejeo
za kilimo zikiwamo mbegu, mbolea na dawa
pamoja na mikopo kwa ajili ya stakabadhi
ghalani.

Rais Samia aliipongeza Benki ya CRDB kwa
kukopesha wakulima kwa riba ya asilimia tisa,
huku akiitaka kuendelea kufuatilia zana za
kilimo wanazowakopesha wakulima ili ziend-
elee kufanya kazi na ikibidi kuwasaidia kuten-
geneza pindi zinapoharibika kwa kuwa baadhi
yao zana hizo zikiharibika, wanazitelekeza.

“Ninawapongeza CRDB kwa kutoa mikopo
ya riba ya asilimia tisa. Itawasaidia wakulima
kukopa kwa wingi na kulima kwa tija.

“Na mikopo ya power tiller mnayotoa kwa
wakulima fuatilieni na kuwasaidiia (wakuli-
ma) waweze kutengeneza. Wakati mwingine
power tiller linaharibika na kulitelekeza, hivyo
kushindwa kuleta tija,” aliagiza Rais Samia.

Mkuu wa Kitengo cha Kilimo Biashara wa
Benki ya CRDB, Maregesi Shaaban, alisema
Benki ya CRDB imeendelea kutoa mikopo in-
ayofikia Sh. trilioni 3.9 kwa misimu mitano ili-
yopita hadi kufikia Julai 2023, sawa na asilimia
43 ya mikopo yote itolewayo na benki katika
sekta za kilimo na mifugo nchini.

“Tunatoa mafunzo kwenye vituo atamizi
chini ya mpango maalum wa BBT kupitia Wiz-
ara ya Kilimo na Wizara ya Mifugo na Uvuvi.
Tunaendelea kutoa elimu ya fedha na usi-
mamizi wa miradi kwenye vituo vilivyoko kote
nchini,” alisema.

Alisema Benki ya CRDB kupitia kampuni
yetu tanzu ya CRDB Bank Foundation, in-
awekeza kwa vijana na wanawake ili watimize
ndoto zao kwa kuwapa mafunzo na kuwapatia
mitaji kwa ajili ya uanzishaji wa miradi mipya.

Mitaji hiyo hutolewa kwa vijana na wa-
nawake wenye mawazo bunifu kibiashara na
Benki ya CRDB inatoa mitaji ya awali ikiwa ni
mbegu itakayoleta matunda na kuwafungulia
kesho yao yenye tija zaidi kiuchumi, chini ya
programu ya IMBEJU.

“Benki ya CRDB itaendelea kushirikiana na
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
ili kuendeleza fursa za uwekezaji zilizopo Tan-
zania Bara na Visiwani (Tanzania Zanzibar),”
alisema.

Aliwakabirisha wadau wote waliopo ndani
na nje ya nchi ya Tanzania wafike katika
matawi ya benki hiyo yaliyoko nchini na nchi
jirani za Burundi na Congo DRC ili wapatiwe
huduma.

Mzee Mohamed
Muhaba, akio-
nyesha jengo la
ofisi ya serikali

va Kitongoji cha
Kikonga, Kata ya
Bupu wilayani
Mkuranga mkoani
Pwani juzi, ambalo
ni la muda mrefu
na limechakaa
hivyo kuiomba
serikali kuwajen-
gea jengo jipya

na kisasa. PICHA:
JUMANNE JUMA

Hukumu kesi kupinga mkataba Bandari leo

Na Kulwa Mzee, MBEYA

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Mbeya leo
inatarajia kutoa uamuzi wa kesi ya kup-
inga mkataba unaolenga kuendesha,
kuwekeza na kuendeleza bandari nchi-
ni baada ya kukwama kufanya hivyo
Agosti 7, mwaka huu.

Uamuzi wa shauri hilo ulipangwa ku-
somwa leo mbele ya jopo la majaji wata-
tu; Jaji Dunstan Ndunguru, Jaji Mustafa
Ismail na Jaji Abdi Kagomba.

Agosti 7, mwaka huu, Msajili wa Ma-
hakama Kuu, Projest Kahyoza, akiahiri-
sha shauri hilo, alisema mara ya mwisho
baada ya pande zote mbili kukamilisha
kuwasilisha hoja, mahakama ilipanga
uamuzi utolewe tarehe hiyo.

“Mwenyekiti wa Jopo la Jaji Dunstan
Ndunguru kapata dharura, jopo wa-
likubaliana wasome uamuzi wakiwa
pamoja, kwa tarehe itakayopangwa
mwenyekiti atakuwapo, shauri lin-
aahirishwa hadi Agosti 10 mwaka huu
saa tatu asubuhi,” alisema Msajili Kahy-
oza alipoliahirisha shauri.

Uamuzi wa shauri hilo utasikilizwa ka-
tika kumbi mbili kwa kuwa wasikilizaji
watakuwa wengi, ukumbi wa mahaka-
ma Na. 4 na ukumbi wa pili wananchi
watasikiliza kupitia video.

Shauri hilo lilifunguliwa na wanashe-
ria watatu kutoka mikoa tofauti; Al-
phonce Lusako, Emmanuel Chengula,
Raphael Ngonde na Mwananchi Frank
Nyalus . Wanasheria hao walifungua
kesi dhidi ya Mwanasheria Mkuu wa
Serikali (AG), Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Katibu Mkuu Wizara ya Ujen-
zi na Uchukuzi na Katibu wa Bunge la
Tanzania, ambaye ni mtendaji mkuu na
mratibu wa shughuli za Bunge.

Walalamikaji wanawakilishwa na
Mawakili Mpale Mpoki, Boniface
Mwabukusi, Livino Ngalimitumba na
Philipo Mwakilima.

Pande zote mbili katika shauri hilo
zilikubaliana kwamba hoja sita ndizo
zinazobishaniwa mahakamani ambapo
wananchi na walalamikaji wanatarajiwa
kupata uamuzi wa mahakama kuhusi-
ana na hoja hizo.

Hoja hizo ni kama kutia

Pande zote mbili katika shauri hilo
zilikubaliana kwamba hoja sita ndizo
zinazobishaniwa  mahakamani; ya
kwanza ni kama kutia saini, kuwasilisha
bungeni na kuridhia mkataba wa Tanza-
nia na Dubai kulikiuka kifungu cha 11(2),
Sheria ya Mamlaka ya Nchi kuhusiana
na Raslimali na Maliasili, Sheria Na. 5
ya Mwaka 2017 kikisomwa pamoja na
Sheria ya Mapitio na Majadiliano ya Mi-
kataba ya Masharti Hasi, Sheria Na. 6 ya
Mwaka 2017. Hoja ya pili ni kama umma
uliarifiwa na kupewa muda mwafaka
kushiriki na kutoa maoni yao kama she-
ria zinavyotaka kuhusiana na utaratibu
wa kupitisha na kuridhia mikataba.

Katika shauri hilo, hoja ya tatu ni
kama ibara ya 2, 4(2) zinakiuka Ibara
namba 1,8 na hoja ya nne, kama IGA
kati ya Tanzania na Dubai ni mkataba
na hoja ya tano kama Ibara ya 2 na 23 za
IGA zinakiuka kifungu cha 25 cha Sheria
za Mikataba Tanzania.

Hoja ya sita inayobishaniwa ni kama
IGA kati ya Tanzania na Dubai ilifuata
taratibu za kisheria katika kuchagua njia
ya zabuni ambazo zimewekwa chini ya
kifungu cha 64 cha Sheria ya Ununuzi.

Kiongozi wa jopo la mawakili wa seri-
kali, Wakili wa Serikali Mkuu, Mark M-
wambo awali aliweka pingamizi dhidi

ya shauri hilo, akiomba mahakama
itupilie mbali. Alitoa sababu nne, lakini
Julai 25 mwaka huu upande wa serikali
uliamua kuondoa pingamizi.

Wakili Mlwambo akiwasilisha hoja
za kuomba kuondoa pingamizi akid-
ai sababu kubwa ni kupisha usikilizwaji
wa shauri mama na hakuna gharama
kwa upande wowote.

Wakili Mpale Mpoki, akiwawakilisha
walalamikaji, alikubaliana na hoja ya
serikali kuondoa pingamizi, pia wali-
jadiliana na wateja wao ambapo nao
walikubaliana wakiwa na lengo la kuha-
rakisha usikilizwaji na uamuzi wa shauri
la msingi.

Walalamikaji katika shauri hilo wa-
napinga makubaliano  yanayohisha
uwekezaji katika bandari za Tanzania
zilizoko katika mwambao wa bahari na
katika maziwa, kuwa ni batili kwa kuwa
yana ibara zinazokiuka sheria na Katiba
ya nchi.

Wanadai makubaliano hayo yanaha-
tarisha mamlaka ya nchi na usalama wa
taifa na yaliridhiwa na Bunge kinyume
cha utaratibu bila kuwapa nafasi ya ku-
tosha wananchi kutoa maoni yao.

Makubaliano hayo yalitiwa saini Ok-
toba 25, 2022 na Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa kwa
niaba ya Serikali ya Tanzania, baada ya
kupewa nguvu ya kisheria na Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, huku Katibu Mkuu
wa wizara hiyo, akishuhudia na yaliri-
dhiwa na Bunge Juni 10, 2023.

Kesi hiyo ilianza kusikilizwa Julai 25
mpaka Julai 28 mwaka huu, mawakili
wa waombaji katika shauri hilo wali-
pomaliza kuwasilisha hoja zao huku
wakidai mkataba umekiuka sheria na
Katiba ya nchi.

KABWELA

Na Fadhili Mohammed

BADO STJUAKUELEWA,
NIKUSAMEHE VIPI KWA
KOSA AMBALO HUJA-

LIFANYA?

—| NIMEOTA NIMEZAA NUE, L—
NA MIMI NDOTO ZANGU HUWA

L HAZIDANGANYL.[——
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THE MWALIMU NYERERE MEMORIAL ACADEMY

FACULTY OF LEADERSHIP AND MANAGEMENT SCIENCES DEPART-
MENT OF LEADERSHIP, ETHICS AND GOVERNANCE LEADERSHIP AND
ETHICS SHORT COURSES FOR 2023/2024

. Training Costs Short Courses on Peace Building and Conflict Resolution for Defence, Inteligence and Police
Course Duration Dates -
Centers TZS Officers
Short Courses For Senior Public Leaders: Permanent Secretaries, Heads of Departments, Heads ] o ) .
of Units and Heads of Public Institutions) Introduction to Peace Building Strategies | 3 Days Zanzibar 240 ppri, 2024 750,000
1
1| Ethical Leadership in the Public Servi 3D Kivukoni DSM | 19% -21% Sept. 2023 750,000 . - . th 11t Apri
ol Leadersnip in fhe Fublc service as o P ' Analysis of Conflicts in Great Lakes 3Days | Zanzibar 9% 117 Apri, 2024 750,000
2 | Professionalism in the Public Service 3 Days Kivukoni DSM | 26 -28t Sept. 2023 750,000 16 -18th April, 2024
— . —— Approaches to Conflict Resolution 3Days | Kivukoni DSM ! 750,000
Building an Effective Public Service . 4 cth
3 3 Days Zanzibar 3 -5% Oct. 2023 750,000 - - - YY"
Management System Post - Conflict Interventions with Gender R 231 -25% April, 2024
. 3Days | Kivukoni DSM 750,000
4 | Participatory Public Service Delivery 3 Days Zanzibar 10%-12 Oct. 2023 750,000 Perspective
5 | Strategic Human Resource Management | 5 Days | Zanzibar 24 26th Oct. 2023 750,000 Short Courses on Organizational Communication for Personnel and Managers
in the Public Service
Leadership Entrepreneurship, Creatiity ivukoni g Organizational Communication 3Days | Kivukoni DSM 500,000
6 and Tnnovation 4 Days Kivukoni DSM | 06" -09™ Nov. 2023 750,000 g Y 7 _ g May, 2024 i
it inc i th _ 14
7 | Emotional Intelligence 3 Days Kivukoni DSM | 14 -16™ Nov. 2023 750,000 E)??a?igglticgrtllson Strategies in 3 Days Kivukoni DSM 147 - 167 May, 2024 500,000
Short Courses for the Chief Executive Officers (CEOs) and Executives Intercultural Communication in 3 Days Kivukoni DSM 21 - 23 May, 2024 500,000
Organizations '
! o . : : th _ 20
Leadership and Ethics in Business 4Days | Zandber 900,000 Organl|za.t|ona| Conflict Resolutionand | 3 Days Kivukoni DSM 287 - 30" May, 2024 500,000
Environment Negotiation '
200 25" Nov. 2023 Communication Technologies in 3 Days 4% - 6 June, 2024
) Building an Effective Corporate 4 Davs Zanzibar 900,000 Oraanisati Kivukoni DSM ! 500,000
Management System y 271 -30% Nov. 2023 ! rganisauons _
3| Corporate Competitive Strat 4D Kivukond DSM 900,000 Short Courses on Gender and Leadership for Governmental and Non Governmental
orporate Competitive Strategy ays ivukoni 5 g% Dec. 2023 ) G s
Networking and Strategic ) . th _ gt
4 cOmmunicgation k 3Days | Kivukoni DSM | 1oy 4 pc 2003 | 850:000 Introduction to Gender and Leadership | 3Days | Zanzibar 47 -6 June, 2024 750,000
Short Courses for Local Government Leaders Gender Theoretical Perspectives and 3 Days , 11 - 13% June, 2024
) . ) Zanzibar 750,000
_ integration in leadership
Fundamentals of Local Governance 3Days | Zanzibar 19 215 Dec, 2023 450,000 Gendgr BFas and Stereopring in 3 Days Kivtkori DSM 18" - 201 June, 2024 50000
, | Performance Management at the Local | , |, 450000 organizational Leadership !
Level 4 g -11% Jan, 2024 ' Wormen in Poiltcal 4Days |, o | 257 - 287 June, 2024
137 -16" Jan 2024 Leadershio:Chall 40 w Kivukoni DSM 800,000
3 | Community Engagement 4Days | Kivukoni DSM ' 500,000 eadership:Challenges and Opportunities
I .| 3Days .
i th _97th
4 Eg\t:preneursmp at Local Government | 5 Days | Kivukoni DSM 201 -22 Jan, 2024 450,000 Men as Allies in Gender and Leadership Zanzibar 49 3], 2024 750,000
Managing Human Resources at The . 26 -29" Jan, 2024 Leqdership Development for Gender i
5 Local Level 4 Days Zanzibar 500,000 Mainstreaming 3 Days Zanzibar 9% 11 Jul, 2024 750,000
i i th _oth
6 | Ethical Elections Monitoring 3Days | KivukoniDSM | 6% -8 Feb, 2024 450,000 Short Courses for Leadership in the Digital Era
i i th _99nd - '] )
7 | Small Business Ethical Management 3Days | KvukoniDSM | 20°-22°Feb, 2024 | 45y g Introduction to Leadership in the Digital | 3Days |, 900,000
Era 16 -18™ Jul, 2024 !
h for Dipl i i . . ) )
Short Courses for Diplomatic Community Digital Strategy and Innovation 3Days Kivukoni DSM 23 250 3yl 2004 900,000
) Introduction to International Relations 3 Days Kivukoni DSM 900,000 30 e Ll
it h _9qth ! . . . . .
and Global Politics 27 -29" Feb, 2024 Leading Teams in the Digital Era | Kivukoni DSM  ath 900,000
2 | International Law and Diploma 3 Days Zanzibar 900,000 678" Aug, 2024
o 5T March, 024 : Data-Driven Decision Making 3 Days Zanzibar 13- 15 Aug, 2024 900,000
th _{4th = ’
3 | Conflict Resolution and Peacekeeping 3 Days Zanzibar 127 14" March, 2024 900,000 —
Digital Marketing and Customer 3 Days . 20" -22™ Aug, 2024
th _H1th I
4 | Global Security Issues 3Days | iyukoni pay | 197 21" March, 2024 900,000 Engagement Zanzibar 900,000
. . . 3 Days - 27129 Aug, 2024
5 | Regional Dynamics and Geopolitics 3 Days Kivukoni DSM | 261 -28 March, 2024 | 900,000 Ethics and Digital Leadership Y Kivukoni DSM % 900,000
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Short Courses for Members of Parliament and Councilors

Government Oversight Roles and

1 . 3Days | Dodoma 39- 5% Sept, 2024 | 900,000
Strategies
) Ant|-Corrupt|on Strategies in Public 30y | Dodorma 10— 129 Sept 2024 | 900,000
funded Projects
Short Courses for NGOs Leaders
I : : 3Days ] th 9qst
1| NGO's Ethical Leadership Zanzibar 19™-21% Sept. 2023 | 500,000
2| Loca Legal Framenorks SD8YS | Kvukoni DSM | 26267 Sept. 203 | 500,00
3 NeOsSustancbityand Prospety | °°%° | KvkoriDSM | 3570 203 | 500000
4 Human Resource and Volunteer 3 Days Janzibar 1077290t 2003 500,00
Management
5 | Networking and Stategic 09 | Zanghar | 24026 0ct 203 | 500,000
Communication
Short Courses for Young Leaders and College Students
th _ 9t
1| Patriotism and Tanzanian History 3Days Kivukoni DSM 167 - 207 June, 2074 150,000
th _)7th
2 | Ethical Leadership and Good Governance 3Days Zanzibar 257 - 27" June, 204 150,000
th _97th
3 | Leadership and Entrepreneurship 3Days Kivukoni DSM 25" =27 June, 2024 150,000
Short Courses for Educational Leaders and Administrators
Tanzania Education Philosophy and .
: implementation context 3Days | Zancia 21%-23¢ Nov. 2023 -
Leadership and Educational 3Days | Zanzibar 500000
2 | Management 28" -301 Nov. 2023 :
. , 3Days | Zanzibar
3 Educational Policy and Governance .79 Dec. 2003 500,000
Curriculum Development and 3Days | Zanzibar 500,00
4 | Instructional Leadership 12 -14% Dec, 203 :
- . 3 Days N
; Technology Integration in Education Kivukoni DSM 21 23 Nov. 2003 500,000
Curriculum Design, Assessment and 4Days | Kivukoni DSM | 4" - 7 June, 2024
. 600,000
6 | Evaluation
i i th _12th
; Educational Equity and Inclusion 30ays. | Kvloni DM, 11 13" June, 2024 500,000
ivukoni th _ g
o | Etuaton PatipatryPanin 3ays - Kiukoni DSH | 16 - 20° June, 024 gy
wvukon th _97h
9 Leading with Emotional Intelligence 3Days. | KuloniDSM 25 - 27" June, 2024 500,000
Education resource Managementand | 4Days | Kivukoni DSM 600000
10 | Accountability 2459 Jul, 2024 :
Cross -.cutltmg |ssue§and Gender Based | 3 Days | Kivukoni DSM 3 - 50 Sept, 2024 300,00
11 | budgeting in Education
Strategies for managing Development | 3Days | Kivukoni DSM 109 129 Sept, 2004 | 500,00

12

partners in Education

**Training centres/venues and dates
can be organised depending on the
needs of the client

**The cost Fee,
Handouts, Health Break Tea, Lunch,
and Certificate

covers Tuition

Application and Enroliment Information
To secure your spot in this transformative
Ethical Leadership Short Courses, visit
our website at www.mnma.ac.tz or call us
at 022 2820041/2820047

How to Pay

1. Via Bank: Visit any Branch or Bank
agent of NMB, CRDB Rereference
No 994120316078

2. ViaMobile Network Opertors (MNO).
« Enter to the respective USSD
Menu of MNO
« Select 4( Make Payments)
« Select 5 (Government Payments)
Enter 994120316078 as Reference
Number

Direct Contacts

Dr. Angela M. Kavishe

Head of Department- Leadership,
Ethics and Governance MOBILE: +255
754215738

amkavishe@gmail.com
angela.kavishe@mnma.ac.tz

Dr. Adili Zella
Dean- Faculty of Leadership and
Management Sciences

+255 787260448

zellahadil@gmail.com

217541902
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Shirika laokoa wananchi kutmia'maji‘ na wanyama

Na Shaban Njia, SHINYANGA

AKAZI  zaidi ya

30,000 kutoka kata

tatu za Halmashauri

ya Wilaya ya Shin-

yanga mkoani hapa, wameon-

dokana na tatizo la kutumia maji

na mifugo baada ya Shirika la Ki-

mataifa la LifeWater Internation-

al la Marekani kutekeleza miradi
ya maji awamu ya kwanza.

Wakazi hao kutoka kata za

Mwantini, Mwalukwa na Mwa-

mala. Awali walikuwa wana-

tumia maji ya kwenye visima
na mabwawa ya kunyweshea
mifugo yao hali ilikuwa inawapa
magonjwa.

Wakizungumza na Nipashe,
mkazi wa Kata ya Mwalukwa
Agnes Musa alisema kuwa kabla
ya kuwepo kwa miradi hiyo ya
maji walikuwa wakitumia muda
mrefu kufuata huduma hiyo ya
majina na kushindwa kufanya
shughuli zao za kimaendeleo.

Kadhalika, alisema kuwa Ili-
cha ya kufuata maji hayo mbali
vilevile yalikuwa machafu na
kuhatarisha afya zao ikiwa ni

pamoja na kusababisha magojwa
ya mlipuko.

Naye Juma Ramadhani alisema
wakati wa kiangazi visima na ma-
bwawa waliyochimba yalikauka
na walihangaika kupata maji kwa
ajili ya matumizi ya nyumbani na
mifugo.

Akizungumza juzi alipotem-
belea baadhi ya miradi ya maji
inayotekelezwa na Shirika la Life
Water International kushirikiana
na Wakala wa Maji Safi na Usafi
wa Mazingira Vijijini (RUWASA),
Mkurugenzi wa LifeWater Tanza-
nia, Devocatus Kamara alisema,

mradi huo unathamani ya Sh.
bilioni moja.

Kadhalika, alisema miradi hiyo
inajumuisha ujenzi wa vyoo bora
na mifumo ya maji safi na salama
katika baadhi ya shule za misingi
ili kuwaondolea adha ya kutafuta
maji wakati wa masomo na ku-
sababisha kukosa vipindi wakati
wakiwa shuleni.

Alisema, wamefanikisha kufik-
isha huduma ya majisafi na sala-
ma kuanzia asilimia 34 hadi asil-
imia 75 kwa awamu ya kwanza ya
mradi na wataendelea na miradi
hiyo ili kuhakikisha huduma in-

awafikia wananchi na kuwataka
wananchi kuitunza ili iwanu-
faishe wote na wale watakao-
bainika kuihujumu wafichuliwe.

Meneja wa RUWASA Wilaya ya
Shinyanga, Emael Nkopi alisema,
wamekuwa wakitekeleza miradi
ya maji kwa kushirikiana na wa-
dau wa maendeleo.

Alisema awamu ya kwanza
Kata ya Mwantini na wanafunzi
wa Shule ya Msingi Hinduki
wameanza kutumia maji safi na
salama na sasa hawachangii maji
na wanyama.

Askofu

akemea
vitendovya
vhalifu, ushoga :
kwa vijana :

Na Samson Chacha,
TARIME
ASKOFU wa Kanisa

la EAGT Wilaya ya Ta-
rime mkoani Mara, Joshua
Maswi amewaasa vijana ku-
tojiingiza katika vitendo vya
uhalifu, matumizi ya dawa za
kulevya, unyanganyi pamoja
na ndoa za jinsia moja.

Amewataka kufanya kazi
kwa bidi na kujikomboa kiu-
chumi.

Alitoa kauli hiyo juzi wakati
wa mazishi ya Ofisa Mstaa-
fu wa Jeshi la Wananchi Tan-
zania (JWTZ), Werema Cha-
cha aliyefariki dunia katika
Hospitali ya Rufani Kanda Bu-
gando kutokana naugonjwa
wa moyo.

Alitaja vitendo hivyo kuwa
ni kinyume na maadili ya dini
pamoja na nchi, huku akiwa-
taka kuacha kuiga kila utama-
duni unatoka katika mataifa
ya ulaya kwa kile alichokiata
kuwa utamaduni mwingine
ni upotofu.

“Vijana mnazo fursa ny-
ingi za kuwaingizia kipato
na kuwainua kimaisha ikiwa
ni pamoja na kilimo, uchim-
baji madini na hizi shughuli
zZote zinawategemea ninyi
mziendeshe kwa maendeleo
ya baadaye,” alisema

Makamu Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Tarime, Tho-
bias Ghati alitoa salamu za
rambirambi kwa mjane Mer-
ysiana Werema ambaye ni
Mwenyekiti wa Kata Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Kata ya
Nyandoto.

Kadhalika, aliwataka vijana
kuiga mfano wa uchapakazi
wa ofisa huyo aliyelipigania
taifa kwa nyakati tofauti al-
ipokuwa jeshini.

zwa na mgodi wa Barrick North Mara, walipotembea mradi huo jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tani 634,373 za mazao zavunwa msimu wa 2022/23

Alex Sayi na Neema Charles
(SAUT)

MKUU wa Mkoa wa Mwanza,
Amos Makalla amesema zaidi ya
hekta 455,498.05 za mazao zime-
limwa katika msimu wa mwaka
2022/23 na kupata mavuno tani
634,373.78 sawa na asilimia 80.

Pia amewataka maofisa ugani
kuwafikia wakulima kwa wakati
lengo likiwa ni kuongeza uzal-
ishaji katika msimu unaofuata.

Alitoa takwimu hizo juzi waka-
ti wa kilele cha Maadhimisho ya
Siku ya Wakulima Nanenane
yaliyofanyika mikoa ya Kanda ya
Ziwa Magharibi mkoani Mwanza
huku kanda ya ziwa mashariki
yakifanyika mkoani Simiyu.

Makalla alieleza kuwa tak-
wimu hizo ni kufikia Juni 2023
na kuwataka maofisa ugani ka-
tika mikoa ya Kanda ya Ziwa

Magharibi kuhakikisha wanawa-
tembelea wakulima na wafugaji
ili kuwakumbusha juu ya kuz-
ingatia kanuni bora za kilimo
na ufugaji ili kuweza kupata tija
kubwa kwenye uzalishaji.

Kadhalika, aliwataka wakuli-
ma waliopata elimu kupitia maa-
dhimisho hayo kuendelea kui-
tumia kufanya mageuzi katika
sekta ya kilimo, mifugo na uvuvi
ili kuongeza uzalishaji na kusaid-
ia kukabiliana na baa la njaa.

“Wataalamu msichoke kuwa-
tembelea wakulima na wafu-
gaji na kuwapa ushauri stahiki
na katika maeneo yenu ya kazi
anzisheni mashamba darasa ili
wakulima waendelee kujifunza
na kuyaona mafanikio” alisisitiza
Makalla.

Katibu Tawala Msaidizi Uchu-
mi na Uzalishaji kutoka Ofisi ya
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,

Emily Kasagara alifafanua kuwa
maonesho hayo yamewapa fur-
sa wadau kutoka sekta za kilimo,
mifugo na uvuvi ambazo zinahu-
sisha utafiti, umwagiliaji pamoja
na hifadhi za mazao kujifunza
kwa vitendo.

“Jumla ya wadau 863 wamesh-
iriki. Idadi hii inajumuisha mam-
laka za serikali za mitaa 13, taasi-
si za serikali 11, taasisi za fedha
saba, taasisi za elimu 10, kampu-
ni ya zana za kilimo tisa pamoja
na wajasiriamali wakubwa na
wadogo 746” alisema.

Huko mkoani Simiyu pia maa-
dhimisho hayo yalihitimishwa
na Mkuu wa Mkoa wa Shinyan-
ga, Christina Mndeme ambapo
aliwakumbusha wakulima na
wafugaji kufuata ushauri wa
wataalamu katika kuhakikisha
wanaongeza kiwango cha uzal-
ishaji na siyo kulima kwa ma-

zoea.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Maswa Mkoani
Simiyu, Maisha Mtipa aliwataka
wakulima, vijana na kinamama
wilayani humo kuchangamkia
fursa ya kilimo cha kisasa kwa
kutumia mbegu zilizofanyiwa
utafiti ili kilimo hicho kiwe na
tija kwao.

Mkuu wa Divisheni ya Kili-
mo, Mifugo na Uvuvi, wilayani
Maswa, Robert Urasa alisema
kuwa Halmashauri ya Wilaya ya
Maswa inaendelea na mkakati
wa kuwahamasisha wakulima
kulima alzeti ambalo ni mkom-
bozi kwa wakulima.

Pendo Shilima, ambaye ni
mkazi wa Mwanza aliieleza Ni-
pashe kuwa maonyesho hayo
yamekuwa na tija kwa wakulima
hususani katika kujifunza na ku-
panua wigo wa kibiashara.
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Kasoro Kimfumo. .
zinazomweka hatarini
mwandishi wa habari
anapokuwa kazini

Klkund| Daraja Salama
kilivyofika kuchangia damu,
daktari akiwazawadia somo

: Opereshem ya
kuhlfadhl misitu Kijijini
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Ushuhuda wa vita vya DK. Samia

kutanua ulingo wa mbolea nchini

o I\/Iageu2| ya vwvanda had| kvvenye udongo shambani

Na Peter Orwa

LIKUWA kwenye maonye-

sho ya Nanenane mwaka

jana, Rais Dk. Samia Suluhu

Hassan, akaelekeza watumi-
shi wote katika mnyororo wa
thamani wa kilimo, kusimamia
kwa umakini agizo lake jipya la
mpango wa serikali wa utoaji
mbolea ya ruzuku.

Juzi akiwa katika viwanja vya
John Mwakangale Mbeya, akaen-
deleza msisitizo kwamba ruzuku
hiyo aliyoianzisha mwaka jana ni
endelevu, ila inahitaji tathmini
ya kina kwenye tija yake.

Kimsingi, ndani ya mazingira
ya shamba, tunda la mbolea
hubeba sura kuu mbili, katika
utendaji shambani ni la mazin-
gira zaidi, hasa inapoboresha
udongo, pia tathmini ya yato-
kanayo na uzalishaji huo ina-
chukua tafsiri ya kiuchumi.

Rais anasema ni aina ya uamu-
zi wa kiserikali kuhakikisha kuna
kuwapo na chakula cha kutosha
kitaifa, huku uchumi wa mtu
mmoja mmoja nao unaboreka.

Akaeleza kwamba huo ni
mwanzo tu, anafafanua mpango
wa serikali ni kuanzishwa viwan-
da vingi vya kuzalisha mbolea
nchini na akazigeuzia uso Wizara
za Fedha na Kilimo, akiziagiza zi-
hakikishe mbolea zinatoka kwa
wakati na kumfikia mkulima.

Pia, anawataka wakulima wa-
jisajili waliko, ili kukidhi mahitaji
ya kunufaika na kupata ruzuku
inayolengwa serikalini.

Ni matamshi yanayobeba taf-
siri pana, kwa kuzingatia sekta ya
kilimo inatoa ajira ya moja kwa
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mwaka jana. PICHA: MTANDAO

moja kwa theluthi mbili ya Wa-
tanzania, ikimaanisha wastani
wa asilimia 65, vilevile kukiwapo
asilimia 10 ya kazi zisizo za moja
kwa moja, ila zina mzizi utokao
kwenye kilimo.

Sekta ya Kilimo ambayo Rais
Dk. Samia anawekeza nguvu
zake, inazalisha asilimia 28 ya
pato la taifa, ambayo katika lugha
rahisi ni zaidi ya robo la mavuno
hayo kwa nchi.

Ni ndani ya mwaka huo, 2022
tangu atoe maagizo, miezi minne
baadaye, Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa, akazindua kiwanda
cha Mbolea katika eneo la Dodo-
ma, akinena “matamanio ya Rais

Samia yafikiwa.”

Waziri  Mkuu  analitolea
ufafanuzi kwamba: “Kuna fursa
nyingi katika kiwanda hiki iki-
wamo upatikanaji wa mbolea ya
uhakika na kwa gharama nafuu,”

Majaliwa anakisifu kiwanda hi-
cho kuwa cha kipeke kwa maana
ya uzalishaji wake unafanywa
kitaifiti, wa kipima mahitaji ya
udongo wa mikoa kitaifa na ndio
mbolea zinatengenezwa kwa
mujibu wa mabhitaji kitaifa yaliyo-
tafitiwa.

Hapo Waziri wa Kilimo, Bashe,
anaungana na hoja hiyo, akiwa
na ufafanuzi kwamba ili kubore-
sha uzalishaji wa mbolea hizo,

e

serikali imewafutia kodi husika
wapate tija ya uzalishaji kwa vi-
wanda vya ndani.

“Katika miongo sita ya uhuru,
serikali zote kutoka awamu ya
kwanza ya Mwalimu Nyerere,
zimekuwa zikitilia mkazo kwa
kuanzisha kampeni mbalimbali
kama: Kilimo ni Uhai; Kilimo cha
Kufa na Kupona; na Kilimo Kwan-
za,” anafafanua Bashe.

Ni mustakabali ambaoMkuru-
genzi Mkuu wa kiwanda hicho
Nduwimana Nazaire, anamwa-
gia sifa Rais Dk. Samia, akimtaja
kuwa amewapatia ushirikiano
wenye tija katika uzalishaji wao
wa mbolea kiwandani.

Ni miezi nane iliyopita wakati
wa uzinduzi huo, Nazaire akaahi-
di kuwa Intraco itakuwa na uw-
ezo wa kuzalisha tani 600, 000
za mbolea na tani 300,000 za
mbolea chokaa.

Bosi huyo msimamizi wa ki-
wanda hicho kipya kilichoko
mkoani Dodoma, pia anawataja
wadau wengine wanaowawez-
esha ni; Mamlaka ya Udhibiti wa
Mbolea Tanzania (TFRA), Taasisi
ya Utafiti wa Kilimo Tanzania
(TARI) na Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA).

Taarifa ya TFRA inaeleza hadi
wakati huo kuna zinduliwa ki-
wanda cha Dodoma Desemba
mwaka jana, kulikuwapo viwan-
da 13 vya mbolea nchini, zinazo-
zalisha mbolea ngumu na kimi-
minika (za unga), huku vitano
vikiwa na miundombinu na mi-
tambo ya kisasa, pia vitatu vina-
vyozalisha visaidizi vya mbolea.

Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe, ana lake la ufafanuzi
kwamba kiwanda hicho kipya
cha mbolea kilichozinduliwa
Dodoma, ni zao la ushawishi wa
Rais Dk. Samia katika ziara yake
Afrika Mashariki nchini Burundi,
kukiwa kumewekezwa Dola za
Marekani, milioni 180, na kiwan-
da kikitarajia kuajiri Watanzania
3,000.

Pia, inafafanuliwa kwamba Ki-
wanda cha Mbolea cha Minjingu,
Arusha ambacho ni kikongwe,
kiko katika maboresho kwa

INAENDELEA UK.13
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Kasoro kimfumo zinazomweka hatarini

Na Peter Nyanje

NGAWA inatajwa usalama wa
waandishi wa habari nchini
umekuwa ukiimarika hivi ka-
ribuni, bado kuna haja ya ku-
wapo na mfumo mahsusi utaka-
owahakikishia ulinzi wataalamu
hao kazini nchini, ili kutimiza ma-
jukumu yao katika kuijenga nchi.
Ni mtazamo na utashi wa wadau
wa habari yanayobainisha mfumo
huo unapaswa kuwa jumuishi,
ukiwahusisha wadau mbalimbali

wa sekta hiyo.
Mwenyekiti wa Klabu ya
Waandishi wa Habari Mkoa

Mwanza, Edwini Soko, anashauri
umuhimu wa kuwa na mfumo
huo, kwa sababu bado waandishi
wa habari nchini wanakabiliwa
na hatari wanapotekeleza maju-
kumu yao.

“Iwapo mwandishi wa habari
atapatiwa ulinzi wa kutosha waka-
ti akifanya kazi zake, basi ataweza
kuisaidia nchi kwa ufanisi zaidi
kupitia kazi zake,” anasema Soko.

Kwa mujibu wa Soko, mfumo
huo wa kitaifa unapaswa kuwa
na vigezo na kuweka wajibu kwa
kila mdau wa habari nchini ku-
hakikisha anatoa mchango wake
kufanikisha ulinzi wa mwandishi
wa habari kazini.

Anafafanua, ni mfumo unaopas-
wa kuwa na miongozo inayotoa
maelekezo kwa kila mdau, iki-
anisha majukumu na wajibu wake
katika kufanikisha ulinzi huo kwa
waandishi wa habari.

Soko anasema, mfumo unapas-
wa kuainisha namna wanahabari
wanapaswa kuwajibika  kazini
pia wadau wengine wa habari
wanavyopaswa  kumhakikishia
mwandishi wa habari kazini ha-

Waandishi wa habari wakiwa kazini. PICHA: MTANDAO

Ni vema
serikali
ikaendelea
kuwasikiliza
wadau ka-
tika eneo hili
kwa sababu
waandishi
wa habari ni
kati ya wa-
dau muhimu
sana Katika
maendeleo
yva nchi.

mwandishi wa habari an

kutwi na vikwazo na hasa visivyo
vya kisheria.

KANZI DATA MUHIMU

“Kati ya mambo muhimu, mfu-
mo unapaswa kuwa na kanzi data
ya waandishi wote waliosajiliwa
nchini. Pia, kanzi data hiyo iwe
ina rekodi matukio yote yaliyoha-
tarisha usalama wa waandishi wa
habari wakati wakitekeleza maju-
kumu yao, ili iwe rahisi kufanya
ufuatiliaji wa matukio hayo na
kufanya tathimini pale itakapohi-
tajika,” anafafanua Soko.

Pia, anataja wajibu wa kuwapo
kamati jumuishi itakayokuwa
ndio kiongozi wa utekelezaji ya-
takayokubaliwa ndani ya mfu-
mo husikia . Analitaja hilo lina
mhakikishia kila mdau kupata
kilichokubaliwa na kamati, kwa
maana ya wajibu na dhamana zao
kwa usalama wa mwandishi wa
habari.

“Wenzetu Kenya na nchi ny-
ingine kadhaa za jirani, zina mi-
fumo kama hii na inawasaidia
kuhakikisha ulinzi wa waandishi
wa habari.

“Ni vema na sisi tukawa na
mfumo kama huu, ili kuhakiki-
sha kuwa mchango wa sekta ya
habari katika kusukuma mbele
maendeleo ya nchi unaimarika,”
anasema Soko.

DALILI YA KUBOREKA

Hata hivyo, Soko anakiri kwam-
ba katika miaka michache ya kar-
ibuni, usalama kwa waandishi wa
habari umeimarika, kulinganisha
na nyuma

“Ni kweli bado yapo matukio
yanayohatarisha usalama wa
waandishi wanapo kuwa kazini,
lakini wingi na uzito wa matukio

hayo umepungua katika miaka ya
hivi karibuni,” anasema.

Soko anabainisha furaha kuona
serikali inakaa na kuwasilikiliza
wadau wa habari, jambo lin-
alowezesha mambo kadhaa iki-
wamo mabadiliko ya sheria zina-
zohusiana na masuala la habari.

Anasema, ingawa mabadiliko
hayo hayajatoa hakikisho la ulinzi
wa waandishi wa habari kwa kiasi
kikubwa, lakini kupitia mabadi-
liko hayo ya sheria na vipengele
vingi vya sheria vilivyokwaza kazi
za uandishi wa habari nchini viM-
dau wa habari, James Marenga,
anasema ndani ya mabadiliko,
kuna mambo mengi yanayopaswa
kurekebishwa kwenye sheria ziliz-
opo, pia ili kuwahakikishia ulinzi
wa waandishi wa habari kazini.

Anaendelea; “Ni vema serikali
ikaendelea kuwasikiliza wadau
katika eneo hili kwa sababu
waandishi wa habari ni kati ya
wadau muhimu sana katika maen-
deleo ya nchi.”

Marenga anatoa mfano wa ya-
nayokwaza kwenye sheria, ni su-
ala analoliita ‘uchochezi’ kwamba
ni shida kwa majukumu yao.

“Sheria iliyopo haitoi ufafanuzi
wa kina wa hicho kinachoitwa
‘uchochezi’, badala yake kuna
ufafanuzi wa nia ya kufanya
uchochezi. Hiyo inawafanya
waandishi wengi hasa wale wa-
naofanya habari za uchunguzi,
kujikuta katika matatizo kwa kue-
lezwa kuwa wamevunja sheria
hiyo,” anafafanua.

HATARI MTANDAONI

Miaka kadhaa iliyopita, usalama
wa waandishi wa habari umeihu-
sishwa na madhara ya kimwili,
pamoja na uharibifu wa vifaa vyao

apokuwa kazini

vya kazi. Lakini, kutokana na ma-
badiliko ya teknolojia, hivi sasa
masuala ya usalama wa waandishi
yanahusisha pia na matumizi ya
mitandao ya habari.

Anataja nafasi yake, kwa sababu
intaneti imechukua nafasi kubwa
sana katika suala la upashanaji
habari. Hivi sasa, waandishi bin-
afsi na vyombo karibu vyote vya
habari vinategemea intaneti na
mitandao kama moja ya nyenzo
kubwa ya utendaji wao.

Analalamika waandishi wa
habari, kama ilivyo wengine kati-
ka jamii, ni waathirika wa uhalifu
mitandaoni ikijumuisha kunuku-
liwa kwa kazi zao bila idhini yao,
ni sehemu ya changamoto kwa
waandishi wengi wanapitia.

Miaka kadhaa iliyopita, waandi-
shi wengi walikuwa waoga ku-
wasiliana kwa simu za mikononi,
wakihofu kudukuliwa na kwa
baadhi ya waliokuwa vyanzo vya
habari, nao waliogopa kuzun-
gumza na waandishi kupitia simu
kwa hofu hiyohiyo ya kudukuliwa.

Ni hali anayoitaja kuchangia
kuporomoka kwa viwango vya
waandishi wa habari, hata kuna
wakati mitandao ya kijamii ilitu-
mika kusambaza taarifa za kashfa
na uongo kuhusu vyombo vya
habari na waandishi wa habari.

Inatajwa, kwamba ilihatarisha
usalama wa waandishi wa habari,
kwani lilikuwa na unasaba wa
uchochezi lakini hakuna hatua zi-
lizochukuliwa dhidi ya waliofanya
hivyo.

Kwa mujibu wa mtaalamu wa
masuala ya usalama mtandaoni,
Maxence Mello, ni vema waandi-
shi wa habari wakachukua hatua
za kujifunza namna ya kujilinda
wao wenyewe binafsi na kulinda
kazi zao mtandaoni.

“Wakati watu wengi wakianga-
lia athari za usalama wa waandi-
shi kwa kuangalia hatari zinazom-
kabili mtu kimwili na uharibifu
wa vifaa, hali ya dunia kwa sasa
imebadilika sana kiasi cha kuwa
na hatari nyingi dhidi ya mwandi-
shi mtandaoni kuliko ilivyo kwa
hatari ya kudhuriwa kimwili,”
anasema Mello.

Kwa mujibu wa Mello, sehemu
kubwa ya matukio ya uhalifu
yanayoripotiwa katika vituo vya
usalama nchini, yanahusisha ya
mtandaoni.

Hapo mdau Mello anashauri ku-
wepo na mfumo unaohakikisha
wanahabari wanalindwa dhidi
ya uhalifu wa mtandaoni, kwani
adha inayowakabili ni kukoseka-
na habari za mitandao, ambayo ni
njia muhimu duniani sasa.

“Iwapo waandishi wataingiwa
na woga na kuacha kuchapisha
maudhui yao mitandaoni kuto-
kana na hofu, ipo hatari jamii ika-
kosa taarifa muhimu,” anasema
Mello.
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Kikundi Daraja Salama kilivyofika Temeke
kuchangia damu, daktari akiwazawadia somo

2 Waambwva Enyi mashujaa..haturejeshi maj |ibu ya virusi

Na Halfani Chusi

I huruma au kuguswa?
Ndilo swali la kujiuliza
kutokana na kikundi cha
Daraja Salama ambacho
maskani yake ni mkoani Dar es Sa-
laam, kinapoamua kwa kujitolea
bila ya kusukumwa na mtu yoyote
kuchangia damu, ili kuokoa mai-
sha ya wabhitaji kutoka hospitalini.

Hapo, wakajumuika na wa-
nafamilia zao kufika Hospitali
ya Rufani Temeke, kwa ajili ya
kuchangia damu. Wanafika na
kupokelewa kwa bashasha na
uongozi wa hospitali, ambao wali-
watafsiri kama ni “mashujaa wali-
ofika hapo kuokoa maisha ya wag-
onjwa hasa wahitaji wa damu.”

Nipashe iliyokuwa bega kwa
bega, mara moja inabaini kuwa
si mara ya kwanza kwao kutoa
misaada ya kijamii na kwamba
walishafanya hivyo kwa kuwa-
tembelea watoto yatima na kutoa
msaada kwa wagonjwa wasio na
ndugu katika hospitali kadhaa
nchini.

Ila kwa siku hiyo, hawakuwa na
ajenda ya kuchangia damu pe-
kee, pia walibeba vitu kadhaa
kwa ajili wa kuwapatia wagonjwa
mbalimbali wanaopatiwa mat-
ibabu hospitalini hapo, kwa lengo
la kuwafariji. Kiongozi wa Kikun-
di cha Daraja Salama, Momack
Komba, anasema wameamua ku-
changia damu kwa kuwa si bid-
haa inayoweza kupatikana mahali
pengine, kinyume na mwili wa
binadamu.

Kinadharia ya kijamii, kiafya
na hata kiuchumi, kuna sababu
zote kwa mtu mwenye afya njema
na damu ya kutosha, kuwasaidia
wengine ili kukoa maisha yao.

“Sisi Daraja Salama tunasema
‘furaha kwa wote’ na huwa tuna-
fanya hivi sio kwa hospitali pekee,
huwa tunatembelea yatima, wa-
jane na wazee wasiojiweza. Kwa
kiasi kikubwa,na imekuwa kama
shughuli yetu ya kila siku.

“Hii ni mara yetu ya kwanza ku-
changia damu, Mungu ametupa
kibali, tumefikiria na tumeweza
kufika hapa kwa ajili ya kuchang-
ia damu, lakini tunafikiria kue-

Ushuhuda wa vita vya DK.
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matarajio ya kuzalisha
tani 70,000 za mbolea kati-
ka mwaka wa fedha uliopo,
matarajio ni kupatikana
mbolea kwa wingi kitaifa.

Ruzuku ilianza katika
mwaka wa fedha uliopita
na serikali kupitia Waziri
wa Kilimo, Hussein Bashe,
ikatangaza ruzuku ya Sh.
bilioni 150 kwa ajili ya
mbolea kwa wakulima

L4

Wana kikundi cha Daraja Salama, wakiwa kwenye foleni kuchangia damu, walipozuru kwenye
Hospitali ya Rufani ya Temeke. PICHA: HALFANI CHUSI

ndelea kufika kwenye maeneo
mengine kuendelea kuchang-
ia damu, kutokana na maelekezo
ya wataalamu wa afya,” anafafan-
ua.

Ni hoja inayoungwa mkono na
Kiongozi wa Matukio Daraja Sala-
ma, Jenirosa Sinkala, anayesema,
pia wamebeba vyakula, maji na
matunda kwa ajili ya kuwapatia
wagonjwa wasio na ndugu.

“Tumeleta pia pampasi kwa ajili
ya watoto wadogo ambao wapo
humu hospitali, ndugu zao ha-
wajapatikana kirahisi, kuna juisi
kwa ajili ya watoto na mahitaji
mengine kwaajili ya kinamama
wajawazito.

“Kuna watu huwa wanaletwa
hapa, wamepata ajali wanahita-
ji damu ili kuokoa uhai wao, kwa
hiyo kama jamii tunapaswa Kkuji-
toa kuchangia damu kwa nguvu
zote, ili kuzuia vifo vitokanavyo na
ukosefu wa damu,” anahimiza na
kuendeleza hoja:

nchini. o
Kwa mujibu wa Waziri
Bashe, utaratibu wa mbolea
ya ruzuku inawekewa lebo
maalumu, kuzitofautisha na
zinazouzwa madukani.
Mara baada ya Rais Dk.
Samia kuingia madara-
kani, mbali na kukaribisha
uvvekezaj| wa viwanda,
kulijengwa maabara ya hu-
duma za mbolea nchini.

OFISA AFYA AWAFUNDA

Ofisa Afya, Juhudi Nyambuka,
anasema hospitali yao ipo karibu
na Uwanja wa Taifa, kwamba ajali
nyingi hutokea maeneo hayo na
sehemu kuu ya kukimbilia ni kwe-
nye hospitali yao, hivyo kuna muda
huwa wanaelemewa na wagonjwa.

Anasifu kitendo cha kikundi hi-
cho kujitolea kuchangia damu,
kwao ni jambo kubwa na wanas-
tahili kuungwa mkono, kwa kuwa
wanachokifanya ni kwa ajili ya
maisha ya Watanzania na umma
kwa jumla.

Mtabibu huyo, ambaye muda
wote hakusita kuonyesha furaha
aliyoipata kutokana na ugeni huo
ofisini kwake, anaendelea kueleza
kuwa mtu yeyote anaweza ku-
changia damu na kwamba milan-
g0 yao ipo wazi siku zote kwa ajili
ya hilo.

“Kutoa damu ni hiari ya mtu,
hatuwezi kumfunga kamba, wala
kumlazimisha kwa viboko. Wale

Kwa sasa
tuna mashine
ambayo

kazi yake

ni kuchaka-
ta damu na
kupata zile
chembe-
chembe kwa
wale ambao
watakuwa
hawana shida
ya kuonge-
Zwa damu.

ambao wanajitokeza kwa hiari sisi
tunawashukuru sana na tunaware-
kodi, ili tuwajue kwamba ni wadau
wetu muhimu” anasema daktari
huyo

Anafafanua kuwa Kukosekana
damu kuna hatarisha kifo na
kwamba watoa huduma huwa
wanaumia sana, kuona mgonjwa
anapoteza maisha kwa ku-
kosa damu, lakini hata hali ya
wakati mwingine kuchelewa kutoa
huduma kwa sababu ya kutafu-
ta damu kwingineko.

“Sasa hivi kuna kitu king-
ine ambacho tunakifanya kwe-
nye damu, tunaichakata kuna
mazao ya damu mengine yana-
saidia kuokoa wagonjwa, kwa saba-
bu kuna mtu mwingine hahitaji, ila
anahitaji chembe chembe hai nye-
upe, ili aweze kupata ahuweni.

“Kwa sasa tuna mashine ambayo
kazi yake ni kuchakata damu na
kupata zile chembechembe kwa
wale ambao watakuwa hawana
shida ya kuongezwa damu,”
anasema.

Daktari huyo anawatoa hofu
wote wanaosita kwenda kuchang-
ia damu kwa kuhofia kupim-
wa virusi vya Ukimwi, akiwapa
ufafanuzi: “Upimaji wa virusi vya
Ukimwi ni hiari ya mtu mwenyewe.
Kwa hiyo niwatoe hofu wale wote
wanaodhani ukija kupima hapa
utapimwa na virusi vya Ukimwi,
hapana!

Anasema atakayechang-
ia damu pia atapata faida ya ku-
jua maendeleo ya damu yake
kwa sasa hivi, kwa sababu kupi-
tia damu yake tunaweza kumtam-
bua hata kama ana shida ya ini na
akaanza kupata matibabu mape-
ma.

HALI BENKI YA DAMU

Nyambuka anasema, hospi-
talini Temeke kuna hitajika uniti
600 za damu kumudu hali ya
wagonjwa wanaofika hapo kwa
ajili ya matibabau, huku kiasi wa-
nachoweza kukusanya na kuwa
nacho stoo ni uniti 400 pekee;
wana upungufu wa theluthi moja
ya mahitaji.

Samia kutanua ulingo wa mbolea nchini

MBOLEA INAVYOTUMIKA

Katika kutathmini matumi-
Zi ya mbolea kitaifa, TFRA
ilibaini kuwapo matumzi
hafifu ya mbolea mikoa
va Lindi na Mtwara, hata
hatua Z|kachukul|vva Kidhibiti
kasoro hizo mwaka jana.

Mkurugenzi wa TFRA Dk.
Stephan Ngailo, anasimulia
walivyochukua jukumu
wakishirikiana na uongozi
wa mikoa hiyo wakihama-

sisha matumizi sahihi ya
mbolea shambani, wakitenga
maeneo maalumu, kupima
afya ya udongo mashamba
husika, kabla ya kutambua
mbolea sahihi kwa maeneo
hayo.

Dk. Ngailo anafafanua
hatua zilizochukuliwa iki-
anza kwa kushirikiana na
wakulima kupitia vikundi |
Vyao, pia Taasisi ya Utafiti
wa Kilimo (TARI), Naliendele,

Mtwara na wataalamu wa
kilimo wa mikoa hiyo.

Hapo ikifuatia kuchukuliwa
sampuli za udongo kupimwa
katika Kituo cha Mlingano
Tanga, mapungufu yali-
yobainika yakaanza kufanyi-
wa utekelezaji kwa wakulima
husika na mazao yao.

Ni mchakato ambao Dk.
Ngailo, anaueleza ulitumia
mbolea tani tano kwa ma-
fanikio.
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Operesheni ya kuhifadhi misitu Kkijijini
inavyoipatia faida zahanati ilivotimia

a na mtoto, nyumba ya mganga..

Na Beatrice Philemon, aliyekuwa
Namtumbo

AIKUWA rahisi kwa wa-
nanchi  Kijiji Kitanda,
kutembea umbali kilomita
80 kutoka makao makuu
ya Halmashauri ya Wilaya ya Nam-
tumbo, mkoani Ruvuma, kupata
jengo la kisasa la mama na mtoto na
nyumba mbili za waganga, kuto-
kana na shughuli za uhifadhi wa

Kazi ya uhifadhi wa misitu Kkiji-
jini Kitanda, ilianza mwaka 2016,
baada ya halmashauri yao, Mtandao
wa Jamii wa Usimamizi wa Misitu
Tanzania (MJUMITA), Shirika la
Uhifadhi na Maendeleo la Mpingo
(MCDI) kuwatembelea na kufundi-
sha wananchi uhifadhi bora wa
misitu na uvunaji endelevu wa ra-
silimali zake.

Ni dhana inayowasaidia wananchi
unaowasaidia sasa kupata fedha in-
ayofadhili miradi ya maendeleo ki-
maisha yao yakiboreka, wakikabili-
ana na maisha ya jamii na mabadi-
liko ya tabianchi.

Akizungumza na Nipashe,
Mjumbe wa Halmashauri ya Ki-
jiji na Katibu wa Ulinzi na Usalama

jengo zuri, ambalo litatusitiri wakati
wa kujifungua, jengo lenye utulivu
na nafasi ya kutosha.

“Hakuna usumbufu tena wakati
wa kujifungua, wala kutembea kilo-
mita 60 kwenda kujifungua katika
Kituo cha Afya cha Aga au kilomita
80 katika Hospitali ya Halmashauri
ya Wilaya ya Namtumbo...”

Kabla ya mradi huo, anasema wa-
wakati wa kujifungua, hawakuwa
na sehemu tulivu ya kujifungua na
hapakuwa rafiki kwao.

Neema anasema wagonjwa wali-
ofika kutibiwa maradhi mengine
wakuwa na faragha, akitaja chumba
kilichotengwa kwa wajawazito kuji-
fungua, kilikuwa kidogo, huku kiki-
hudumia idadi anayotaja kuwa ni
watu watano.

“Tumefanikiwa kupata mafanikio
haya kupitia mradi wa miaka mi-
tano unaoitwa ‘Leading The Change
Project’ unaofadhiliwa na Shirika la
Maendeleo la Kimataifa la Sweden
(SIDA) kupitia Shirika la Uhifadhi wa
Mazingira na Wanyamapori (WWF-
Tanzania),” anasema.

Mradi huo ulikuwa unatekelezwa
na Mtandao wa Jamii wa Usimam-
izi wa Misitu Tanzania (MJUMITA),
Shirika la Uhifadhi na Maendeleo
la Mpingo (MCDI) kwa kushiriki-
ana na Halmashauri ya Wilaya ya
Namtumbo.

e Jengo mam

PHILEMON

Tunashuk-
uru MJU-
MITA, MCDI
na Hal-
mashauri
va wilaya
ya Nam-
tumbo ku-
leta mradi
huu ambao
umenufai-
sha zaidi
va wakazi
11,692 ka-
tika Kijiji
cha Kitan-
da.

“Wananchi walifundishwa uhi-
fadhi wa misitu na ukokotoaji wa
magogo, elimu ya utawala bora,
usimamizi wa fedha zinazoto-
kana na biashara endelevu ya
mazao ya misitu, utunzaji kum-
bukumbu na ubandikaji wa ma-
tangazo,” anasema.

Pia, anafafanua darasa la
namna ya kupata takwimu ya
ujazo wa miti na gharama zake,
uongozi bora, uandaaji taarifa za
mauzo ya mazao misitu, utunzaji
fedha, uwazi na kuitisha vikao
vya kujulisha jamii mambo ya
uhifadi misitu.

SAUTI YA MWENYEKITI
da, Joseph Ngonyani, anasema
kupitia elimu waliyoipata kutoka
MJUMITA, MCDI na Halmashauri
ya Wilaya ya Namtumbo, wam-
etenga Msitu wa Hifadhi ya Ki-
jiji unaoitwa ‘Mtaungana’ wenye
hekta 11.930 kwa ajili ya usimam-
izi shirikishi.

“Kazi ya uhifadhi wa msitu il-
ianza rasmi mwaka 2016 katika
2021 tulipata wavunaji wa mazao
ya misitu, hata wakavuna mago-
g0 yenye mita za ujazo 369.362
(cubic meter) wakayauza kwa
thamani Sh.107,115,000".

MATUMIZI YA MAVUNO

Ngonyani anasema
Sh.29,939,500 zilitumika ku-
jenga jengo la kisasa la mama
na mtoto kwenye zahanati;
Sh.21,371,000 wakajenga nyum-
ba mbili za waganga; Sh. milioni
2.7 zikatumika kununua pikipi-

kufanya doria msituni.

Zingine anataja ni shilingi
milioni tatu zilitumika kununua
madawati ya wanafunzi, Shule
za Msingi Lugongoro, Kitanda
na Mkomanile, ili kuwajen-
gea wanafunzi mazingira bora
ya kusoma na hata kuongeza
ufaulu wao, pia wanafunzi hao
wakibaki na somo la umuhimu
wa kutunza misitu yao.

Katika mustakabali huo, hivi
popanga bajeti, wanashirikisha
pia walimu, lengo ni kutanua
wigo shirikishi wa kutunza mis-
itu.

“Elimu ya uhifadhi wa misitu
imeleta mafanikio makubwa
Hivi sasa wananchi wanafuata
sheria ya uhifadhi wa misitu.
Kila kitu kinafanyika kwa uwa-
zi na kushirikisha wananchi
wakati wa kutekeleza miradi ya
miaka ya nyuma,” anasema.

Pia, Ngonyani anaeleza ni
kawaida yao, vikao vyote vina-
vyofanyika vinabandikwa kwe-
nye mbao za matangazo katika
nulia wananchi uelewa namna
fedha zilizopatikana kutokana
na uuzaji magogo na zinatu-
mika kama akiba na matarajio
katika matumizi.

“Tunashukuru MJUMITA,
MCDI na Halmashauri ya wilaya
ya Namtumbo kuleta mradi huu
ambao umenufaisha zaidi ya

Kitanda ,” anasema.

OFISA MISITU NAMTUM-
BO

Gravas Mwalyombo ni Ofisa
Misitu wa Halmashauri ya Wilaya
ya Namtumbo, anasema, “Tu-
nashukuru kupata huu mradi,
kwa sababu umepunguza ghara-
ma za halmashauri kusimamia
misitu.

..... cha
Kitanda kuhifadhi na kusimamia
msitu, sasa hivi wanapata taarifa
kutoka kwa Mwenyekiti au Ofisa
la yote ya uhifadhi na usimamizi
wa misitu,” anasema Mwalyom-
kinawapa nafuu, sasa wanatumia
fedha za serikali kugharamia
mengine.

Pia, anasifu uelewa nao uko
juu katika namna ya kuhifadhi
misitu, kutunza kumbukumbu
za kihasibu, pia fedha zao, ik-
iendana darasa la utawala bora,
kwa ujumla wanajua vyema ka-
nuni za utoaji taarifa za fedha za

etengeza madawati ya shule kwa
fedha za uhifadhi wa misitu kati

tumbo.

WANAKIJIJI WANAVYO-
FUNGUKA

Saidi Komba, mwenye wa-
ana hoja: “Tumepata mafunzo
ya uhifadhi wa misitu na kitu
kilichomfurahisha zaidi kwenye
mradi huu ni kupata jengo la
mama na mtoto kupitia fedha za
uhifadhi wa misitu.”

Akizungumza kwa niaba
ya wanawake wenzake, Stella
Lwambano, anasema ingawa
wamepata jengo la kisasa la
mama na mtoto, wanaiomba
serikali na wadau binafsi wawa-
saidie kupata vitanda vya kuji-
fungua, pia kupatikane maji ka-
tika jengo hilo, kutawawezesha
kuwa katika mazingira bora na
salama zaidi.

Pia, kuna rai ya kuongezwa
mganga mwingine, sasa yupo
mmoja, hali kadhalika wapatiwe
gari kusaidia mgonjwa anayezidi-
wa kumpeleka katika hospitali
kubwa.

Modestus Komba, Mjumbe wa
Kamati ya Maliasili, Msitu wa Hi-
mradi wao wa zahanati, sasa
ina wagonjwa wengi, hivyo wa-
nahitaji maboreso na huduma
zaidi ya afya, huku akiomba zaidi
elimu ya utawala bora na uhifa-
dhi.,
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Wakulima
wataka u1azo
mbolea

ya ruzuku
Kupunguzwa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI imeshauriwa
kuzishawishi kampuni za :

uzalishaji mbolea hapa nchini :
kuweka kwenye ujazo kuan- :
zia kilogramu mbili hadi tano :
ili kila mkulima apate mbolea :
yaruzuku inayotolewa na seri- :
kali. :
Wakizungumza kwa nyakati :
tofauti, mkulima wa mtama
Sauda Mbeyu kutoka mkoani :
hapa alisema sio kila mkulima :
anauwezo wa kununua mfuko :
wa kilogramu 25, hivyo ujazo :
huo unasababisha wengine :
washindwe kupata mbolea. :
Alisema serikali inapaswa ‘:
kuliangalia hilo ili kila mkuli- :
ma anunue mbolea hiyo na :
kuitumia shambani kwake kul- :
ingana na uwezo alionao. :
Naye, Jackson Alexander :
alisema baadhi ya wakulima :
wanahitaji mbolea kiasi, hivyo :
anapokuta hakuna mfuko wa :
kilogramu tano anashindwa :
kununua.
Hata hivyo, Kaimu Meneja :
wa Mamlaka ya Udhibiti wa :
Mbolea Tanzania (TFRA), Kan- :
da ya Kati, Joshua Ng'ondya ali- :
wahakikishia wananchi kuwa :
mbolea ya ujazo wa kilogramu :
tano ipo na kusisitiza wakuli- :
ma kujisajili ili kupata mbolea :
hiyo.
Alisema wanapaswa kujisa- :
jili kwa mawakala ambao wa- :
natambulika na serikali wali- :
opatiwa mafunzo kwa ajili ya
kutoa mbolea ya ruzuku. :
Alibainisha kuwa mfumo :
wa utoaji mbolea umeboresh- :
wa hivyo wakulima msimu :
huu wa kilimo watapata :
mbolea bila kikwazo chochote :
kutoka kwa wasambazaji.

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

AMLAKA ya Udhibiti

wa Ununuzi wa Umma

(PPRA) imesema taasi-

si yoyote ya umma ita-

kayofanya ununuzi nje ya Mfumo

wa Ununuzi wa Umma (NeST) ita-

tozwa faini ya kiasi kisichopungua
Sh.milioni 10.

Akizungumza jana katika mafun-

70 wezeshi ya utumiaji wa mfumo

Mkuu wa PPRA, Eliakim Maswi
alisema kuanzishwa kwa mfumo
huo wa kuendesha michakato ya
zabuni za umma ni suala mtambu-
ka na kwamba ni wajibu kwa taasi-
si zote za umma kujifunza mfumo
ili kuutumia kwa usahihi.

“Napenda ieleweke kuwa seri-
kali inaziwajibisha taasisi zake
kutumia mfumo huu wa ununuzi,
hivyo michakato yote ya kufanya
ununuzi wa umma serikalini, ni
lazima ifanyike kupitia mfumo wa
NeST,” alisema Maswi.

Maswi aliongeza kuwa endapo
taasisi yoyote ya umma itafanya
ununuzi nje ya mfumo itakum-
bana na adhabu ya kutozwa faini
isiyopungua kiasi cha sh.milioni 10
kwani kwa kufanya hivyo ni kiny-
ume cha sheria na taratibu za un-
unuzi wa umma.

“Lakini pia mtambue kuwa
kwakuwa kuna ulazima kwetu sisi
taasisi za umma kufanya ununuzi
kupitia mfumo huu basi muelewe
pia kuwa kuna adhabu itakayo-
tolewa kwa kila taasisi ambayo

itathubutu kufanya ununuzi nje ya
mfumo wa NeST,”. Alisema.

Alisisitiza kuwa mafunzo kwa
ajili ya matumizi ya mfumo huo ya-
naendelea kutolewa kwa maofisa
wa taasisi za umma katika mikoa
mbalimbali nchini huku ikiele-
zwa kuwa mpaka ifikapo Oktoba
Mosi matumizi ya mfumo wa
NeST kwa ajili ya kufanya ununuzi
wa umma yataanza rasmi na ha-
kutakuwa na shughuli yoyote ya
ununuzi wa umma itakayofanyika
nje ya NeST.

Rais Samia Suluhu
Hassan akiwa na
Waziri wa Kilimo
Hussen Bashe (wa
pili kulia) na Waziri
wa Mifugo Abdalla
Ulega walipokua
wakielekea kukagua
gari aina ya FAW ili-
yotengenezwa nchini
katika kiwanda

cha GFA kilichopo
Kibaha lenye
mtambo maalumu
wa kuchimbia Visima
vikubwa kabla ya
kukabidhi vifaa kwa
ajili ya miradi mbali
mbali kwa Wizara ya
Kilimo kwenye mao-
nyesho ya Nanenane
jijini Mbeya. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Waomba kuandikiwa maandiko miradi wapate mikopo benki

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAKULIMA na wafugaji wa
Kanda ya Kati wamekiomba Chuo
kutoa elimu ya kuandika maandiko
ya miradi yatakayosaidia kupata
mikopo kwenye taasisi za kifedha
ili kuimarisha shughuli zao.

cha Nagulo wilayani Bahi walitoa

ombi hilo jana walipokuwa waki-
zungumza na waandishi wa habari
kwenye banda ya maonesho la
chuo hiyo kwenye Uwanja wa
Nanenane Nzuguni.

Yoramu alisema kuna umuhimu
wa wataalamu kutoa elimu ya uan-
dikaji wa maandiko hayo ili kufan-
ya shughuli zao kuwa na tija.

Alisema: “Chuo cha Mipango ni
chuo kinachozalisha wataalamu
mbalimbali wakiwemo watafiti wa
miradi, hivyo sisi wakulima na waf-

ugaji tunaomba tupewe elimu na
tuandikiwe maandiko ili tuombe
kwenye taasisi za kifedha ambazo
zitakazotuwezesha kuinua ufugaji
na ukulima wetu ambao wengi wao
bado wanalima na kufunga kienyeji
bila utaalamu,” alisema.

Naye, Jeni alisema kuwa wafugaji
na wakulima wamelazimika kuom-
ba elimu hiyo kwa kuwa wengi
wao hawana uelewa wa kuandika
miradi. Akizungumza na wakulima
na wafugaji hao, Mhadhiri wa Chuo

hicho, Dk.Maclean Mwamlangala,
alisema wamekuwa wakishirikiana
na wajasiriamali, wakulima, wavu-
vi na wafugaji katika kuwaandikia
maandiko ya kuwawezesha kupata
mikopo kwenye taasisi za kifedha.

Alisema chuo hicho kimekuwa
kikisaidia katika kuwaelimisha
wakulima, wavuvi na wafugaji
namna ya kuboresha sekta zao kwa
kupitia wataalam na jinsi ya kupata
mikopo itakayobadilisha maisha
yao.

Hospitali ya Dodoma ya kwanza duniani kutibu waliovunjika

Na Augusta Njoji, DODOMA

HOSPITALI ya Rufaa ya Mkoa
wa Dodoma, imekuwa ya kwanza
duniani katika kutoa huduma za
kutibu wagonjwa waliopata ajali
na kuvunjika mifupa.

Mganga Mfawidhi wa hospitali
hiyo,  Dk.Ernest Ibenzi alibaini-
sha hayo jijini hapa al-
ipokuwa akizungumza na waandi-
shiwa habari  kuhusu utoaji wa
huduma na mwelekeo wa mwaka
2023/24.

Alisema wamekuwa wakitumia

teknolojia kwenye magonjwa ya
mifupa ambayo inasaidia mgonjwa
kupona haraka na kuendelea na
shughuli zake.

“Utafiti ulifanywa na mtandao
wa watalaamu ambao wamejikita
kutengeneza vifaa tiba vya watu
wanaovunjika, wana vituo zaidi ya
300 duniani na hapa nchini wapo
Hospitali ya Dodoma, kwa siku tu-
nahudumia wagonjwa 10.”

“Kulingana na sifa walizokuwa
wameweka waliona hospitali
yetu ni ya kwanza kidunia, iki-
wamo kupona kwa muda mfupi

na kurejea kwenye majukumu
yao,”alisema.

Alieleza kuwa kutokana na
kupiga hatua ya matibabu hayo
kwasasa wataalamu wanazunguka
hospitali zingine kuwapatia vifaa
na kutibu.

“Tumefika Hospitali ya Mount
Meru, Shinyanga, Njombe na tu-
natarajia kwenda Morogoro na
hata maeneo ambayo hatujafika
tunawapigia simu wenzetu kuuliza
wapi pana wagonjwa wengi wa
mifupa iliyovunjika wameshindwa
kutembea tuje kuwasaidia watem-

bee haraka na kurudi kwenye ma-
jukumu yao,”alisema.

Alisema maendeleo ya sayansi
na teknolojia ndio yamechangia
utoaji huduma hiyo.

Alisema kuna wagonjwa wa
miguu ambao wametibiwa kwa
njia hiyo wamerejea kwenye ma-
jukumu yao ndani ya wiki moja
na wale waliovunjika mkono wao
ni ndani ya siku moja anaweza ku-
fanya shughuli zake.

Kadhalika, alisema hospitali
imewekeza kwenye hewa tiba ili
kuondokana na tatizo lililojitokeza

wakati wa janga la ugonjwa wa co-
rona la kufuata hewa hiyo mkoani
Arusha.

“Hospitali yetu kuna kisima
cha hewa tiba, kinafungulia
kama bomba la maji mgonjwa
anapata ya kutosha kutokana na
uwekezaji mkubwa uliofanywa na
serikali,”alisema.

Alisema vitanda 297 vimeun-
ganishwa na hewa tiba. Kuhusu
wodi ya watoto kulazimika kulala
wawili, alisema ndani ya wiki mbili
jengo jipya litaanza kitumika na
kuondokana na tatizo hilo.
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UDSM vaibuka kinara wa
ubunifu maonyesho Nanenane

Na Ashton Balaigwa, MBEYA

HUO Kikuu cha Dar es Sa-

laam (UDSM) kimeibuka

kidedea katika kundi la

taasisi za elimu baada
ya kubuni teknolojia ya kum-
wongezea thamani  mdudu
senene kwa kutumia mafuta yake
kutengeneza vyakula vinavyosa-
idia kuepuka magonjwa ya afya
ya moyo.

UDSM imepata ushindi huo
kwenye hitimisho la maonesho ya
kimataifa ya wakulima, wafugaji
na wavuvi yaliyofanyika kitaifa
katika viwanja vya John Mwa-

nchi za jirani. Akizungumza na

l

waandishi wa habari, Mkufunzi
Msaidizi kutoka Idara ya Say-
ansi ya Chakula na Teknolojia ya
UDSM, Crispin Ndelende alisema
mafuta ya senene imebainika ku-
saidia kuepuka magonjwa ya ki-
harusi na shinikizo la damu pamo-
jana kuimarisha afya ya ubongo.

Alisema senene ni mdudu am-
baye ana protini kwa wingi, anayo
mafuta yenye afya yanayofaha-
mika kama omega3 na omega6
na yamekuwa yakisaidia afya ya
moyo na kujenga afya ya ubongo
kwa mtoto na kwa mtu mzima
kuweza kuweka sawa kumbu-
kumbu.

“Lakini senene ana sifa nyingi
kuwa na madini chuma, zinki

pamoja na vitamin B12 ambavyo
vyote kwa pamoja ni muhimu
kwa afya ya binadamu,” alise-
ma Ndelende.

Alisema kutokana na watu ku-
pata changamoto ya kula mdudu
senene kwa ajili ya kutatua
changamoto za kiafya, UDSM
wamekuja na teknolojia ya kuten-
geneza bidhaa mbalimbali za vy-
akula ambapo ndani yake kuna
virutubisho vya senene.

“Kama idara tuliweza kupata
senene tukawachakata na baada
ya kukamua mafuta ya senene
na kubaki na makapi ambayo
yameweza kutengeneza bidhaa
mbalimbali ikiwamo na mkate,
biskuti na vyakula mbalimbali ili

mtu akishindwa kula senene ale
bidhaa hizo,” alisema Ndelende.

Naye Mkurugenzi wa Shahada
za Awali, Kampasi ya (DUCE),
Dk. Herzon Onditi, alisema ka-
tika maonesho hayo wamekuja
na vitu mbalimbali vilivyoibuliwa
na wanataaluma kwa ajili ya kuz-
isambaza ziweze kutumika kwa
wananchi pamoja na wakulima.

Alisema katika maonyesho
hayo wamekuja na ubunifu wa
mashine mbalimbali ikiwemo ya
kuwasaidia wakulima kukausha
korosho na kuongeza thamani,
mitambo ya kusaga vyakula mbal-
imbali vya kusaidia wajasiriamali
wadogo pamoja na teknolojia za
ufugaji wa samaki.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega (wa pili kulia), akipata maelezo kutoka kwa Mkurugenzi wa Tigo, Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini, Abbas Abdulrahman (kushoto), kuhusu kampuni hiyo inavyoshirikiana na serikali katika kuboresha mifumo ya

juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

IAAyatenga

- mil.100/-
_kuwawezesha
Wahitimu

Na Mwandishi Wetu,
MBEYA

CHUO cha Uhasibu Arusha
(TAA) kimetenga Sh. milioni
100 kwa ajili ya kuwawezesha
wahitimu wenye mawazo bora
ya kibiashara ili kuwawezesha
kutimiza malengo yao.

Hayo yalibainishwa jana na
Mkuu wa chuo hicho, Profesa
Eliamani Sedoyeka kwenye
maeneo ya wakulima nane
nane ya kimataifa yanayoende-

Alisema wameamua kutenga
fedha hizo ikiwa ni jitahada za
kutambua mchango wa vijana
katika kutimiza malengo yao
ikiwemo uanzishwaji wa kam-
puni na kusajili biashara zao.

“Ni sehemu ya ubunifu katika
kuhakikisha chuo chetu kina-
tambua mchango wa vijana am-
bao wanabuni vitu mbalimbali.
Mbali na kutenga fedha kwa
ajili ya kuwasaidia kufanikisha
mawazo yao lakini pia kila mwa-
ka tunaandaa wiki ya maonesho
ya ubunifu ambao tunatoa na-
fasi kwa vijana kuonesha mam-
bo waliyonayo na kuwasaidia
kuboresha vitu wanavyoviten-
geneza ushauri wa kitaalam na
kuwaunganisha na wadau ili
kukuza mawazo yao au ubunifu
na kupata fursa,” alisema Prof.
Sedoyeka.

Aliongeza kuwa mbali na ku-
waandaa vijana kuwa wabunifu
wenye uwezo wa kukabiliana
na soko la ajira lakini pia chuo
kinaendelea kutoa elimu ya uja-
siriamali kwa vitendo, kuandaa
mawazo ya biashara ili kuwa-
saidia kujikwamua kiuchumi
badala ya kutegemea kozi pe-
kee wanazozisoma.

Bil.8/- kujenga miundombinu ya umwagiliaji vituo 17

Na Ashton Balaigwa, MBEYA

SHILINGI bilioni nane zimeteng-
wa kwa ajili ya kujenga miundom-
binu ya umwagiliaji katika vituo
17 vya Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
Tanzania (TARI). Akizungumzia
mikakati ya kuboresha utafiti wa
mbegu bora za mazao mbalim-
bali katika maonesho ya wakulima,
wafugaji na wavuvi yanayofanyika
TARI, Dk Geofrey Mkamilo, alisema
tayari mchakato kwa ajili ya ujenzi

wa miundombinu hiyo umeshaan-
za.

Dk. Mkamilo alisema fedha hizo
zitatumika kujenga miundombinu
hiyo katika hekta 854 ambako
ni kwenye vituo vyote vya utafiti
nchini ili kuimarisha mifumo ya
umwagiliaji wakati wa uzalishaji
wa mbegu.

Alisema mpaka sasa ujenzi huo
umeanza kwa maana ya kwamba
ameshapatikana mkandarasi
anayejulikana kama Pro Agro
Global Limited, mikataba imesha-

sainiwa mwaka wa fedha uliopita
na muda wowote atanza ujenzi
huo katika vituo hivyo 17.

“Tayari mkandarasi aliyepewa
kazi hiyo ameshatengeneza ram-
ani, kuna sehemu anachimba mab-
wawa na kujenga matangi ya maji.
Kazi ya usanifu imeshaanza kwe-
nye vituo vyote katika mwaka huu
wa fedha ulioanza Julai kuna bajeti
ya shilingi bilioni nane kwa ajili ya
kuendelea na ujenzi.” Alisema Dk.
Mkamilo.

Alisema jukumu la taasisi hiyo

lilivyo la kutafiti, kusimamia, kuha-
masisha na kuratibu shughuli za
utafiti nchini, kupitia miundom-
binu hiyo ya umwagiliaji itaongeza
tija katika uzalishaji wa mbegu
bora katika kipindi kifupi.

Alitaja  vituo  vinavyojengwa
miundombinu hiyo ya umwagil-
iaji kuwa ni TARI Maruku kilichoko
Bukoba, Ukiliguru Mwanza, Tumbi
Tabora, Kihinga Kigoma na Uyole
Mbeya.

Vituo vingine ni Kifyulilo Iringa,
Naliendele Mtwara, Kibaha Pwani,

Mikocheni Dar es Salaam, Dakawa
- Mvomero, Ifakara Kilombero,
Tlonga Morogoro na Hombolo Do-
doma.

Vingine ni Makutupora Dodoma,
Mlingano Tanga, Tengeru Arusha
na Selian Arusha.

Naye Waziri wa Kilimo, Hus-
sen Bashe, alimweleza Makamu
wa Rais, Dk. Philip Mpango kuwa
mwaka huu tayari ujenzi wa miun-
dombinu ya umwagiliaji imeanza
ili utafiti uweze kuendelea kwa
mwaka mzima.
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Kamlshna wa Polisi ahimiza vadilifu, hak| ush|r|k|ano

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AMISHNA wa wa

Jeshi la Polisi Zanzi-

bar, Hamad Khamis

amad amewataka
wakaguzi wa polisi wa shehia,
kufanya kazi kwa uadilifu na
kutenda haki ili kudumisha
ushirikiano baina yao na

jamii.
Amesema hatua  hiyo
itawawezesha wananchi

kuliamini jeshi hilo na kufi-
chua matukio ya kihalifu na
wahalifu yanayotokea katika
jamii.

Aliyasema hayo jana ka-
tika ukumbi wa mikutano wa
Polisi visiwani hapa wakati
akifungua mafunzo ya Polisi
Jamii yanayolenga kuwajen-
gea uwezo wakaguzi ambao
wanahudumu katika shehia
kwa lengo la kudumisha ush-
irikiano baina ya Jeshi la Poli-

si na jamii.

Alisema wakaguzi ni nguzo
muhimu katika kuunganisha
wananchi na Jeshi la Polisi,
hivyo utekelezaji wa maju-
kumu yao unapaswa kuzin-
gatia maadili na taratibu za
kisheria ili kuendelea kuleta
heshima ya jeshi hilo.

“Napenda kusisitiza kutam-
bua umuhimu wa jukumu
ambalo kila mmoja wenu
analo kama ofisa wa Polisi
Jjamii.

Mtambue kuwa nyinyi ni
nyuso za matumaini, huruma
na mabadiliko chanya kwe-
nye shehia zenu, hivyo kuji-
tolea kwenu kuhudumu kwa
uadilifu na huruma kutakuwa
chachu ya kujenga madaraja
kati ya Jeshi la Polisi na watu
mnaowahudumia”  alisema
Kamishna Hamad.

Aidha, alisema wakaguzi
shehia ni kama washauri wa
masuala ya kiusalama ka-

tika ngazi ya shehia hivyo
wanapaswa kubaini vyanzo
vya matukio ya kihalifu na
kutafuta mbinu zitakazosaid-
ia kutatua changamoto hizo
katika shehia zao.

“Polisi jamii inazingatia ku-
zuia uhalifu kabla haujatokea
kuliko mbinu ya kupambana
na uhalifu, jambo ambalo
linatumia gharama kubwa”
alisema.

Hivyo, aliwataka wakaguzi
hao kufanya mikutano mbal-
imbali katika shehia zao ku-
toa elimu ambayo itasaidia
wananchi kutambua dhana
ya Polisi Jamii kuwa ni ny-
enzo muhimu inayowakaribi-
sha wananchi na Jeshi katika
kuzuia uhalifu.

Naye Mratibu wa Polisi, Dk.
Ezekiele Kyogo kutoka Kam-
isheni ya Polisi Jamii,Kitengo
cha Ushirikishwaji wa Jamii
Makao Makuu ya Polisi Do-
doma, alisema mafunzo hayo

yanalenga kuwajengea uw-
ezo wakaguzi shehia katika
kutekeleza majukumu yao
ili dhamira ya Jeshi la Polisi
katika kushirikiana na jamii
kutimia.

Hivyo aliwataka wakaguzi
hao kutumia mafunzo hayo
kama sehemu ya kuboresha
utendaji wao katika shehia
wanazohudumu kwa kuwa
utendaji bora ndiyo msingi
wa kuaminiwa na jamii.

Mwakilishi wa  Shirika
la Maendeleo la Umoja wa
Mataifa (UNDP), Veronica
Fubule, alisema shirika hilo
limefadhili mafunzo hayo
ikiwa ni sehemu ya kuunga
mkono juhudi za kuimarisha
usalama na amani ili kufikia
maendeleo ya nchi.

Alisema: “Nchi bila amani
hakuna maendeleo, hivyo
uwepo wa amani ndio msingi
wa maendeleo kwa nchi yey-
ote ulimwenguni”.

Mjumbe wa Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya CCM Taifa na Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla
akimtwisha ndoo ya maji, Fatma Khamis Khamis mkazi wa Wandaras ikiwa ni ishara ya uzinduzi wa kisima cha maji safi na
salama kilichojengwa kwa fedha za Mbunge wa Jimbo la Magomeni, Zanzibar juzi. PICHA: OMPRZ

Bei za mafuta ya petroli, dizeli zaongezeka Zanzibar

Na Rahma Suleima,
ZANZIBAR

BEI ya mafuta ya petroli
visiwani Zanzibar katika kip-
indi cha Agosti imepanda ikil-
inganishwa na Julai.

Kwa mwezi huu nishati
hiyo kwa lita moja inauzwa
shilingi 2,970 kutoka shilingi
2,700 ya mwezi wa Julai liki-
wa ni ongezeko la shilingi 270
sawa na asilimia 10.

Akitoa taarifa kwa waandi-
shi wa habari ofisini kwake
jana Mjini Zanzibar, Meneja
Uhusiano wa Mamlaka ya
Udhibiti wa Maji na Nishati
Zanzibar (ZURA), Mbaraka

Hassan Haji, alisema pia bei
ya mafuta ya dizeli na mafuta
ya ndege imeongezeka.

Alisema bei ya dizeli kwa
Julai ilikuwa shilingi 2,746,
kwa mwezi huu itauzwa kwa
shilingi 2,843 ambayo im-
eongezeka kwa shilingi 97
sawa na asilimia nne.

Mbarouk alisema mafuta
ya ndege yalikuwa yanauzwa
kwa Sh. 2,190 katika kipindi
cha mwezi uliopita na sasa
yatauzwa kwa shilingi 2,365
ikiwa ni ongezeko la asilimia
175 sawa na asilimia nane,
huku maafuta ya taa yame-
bakia bei yake ya kawaida ya
shilingi 2,921.

Alisema mabadiliko ya ku-
panda kwa bei hizo imesaba-
bishwa na kubadilika kwa
gharama za mafuta katika
soko la dunia na utofauti wa
dola na shilingi.

Alisema ZURA inapanga bei
kwa kuzingatia mambo mbal-
imbali ikiwemo kubadilika
kwa wastani wa bei za uuzaji
wa bidhaa hizo katika soko
la dunia pamoja na soko la
ndani kupitia Bandari ya Dar
es salam.

Alisema pia ZURA inapanga
bei kwa kuzingatia wastani
wa mwenendo wa mabadi-
liko ya bei za mafuta duniani
kwa mwezi uliopita ili kupata

kianzio cha kufanyika mab-
adiliko ya bei za mafuta kwa
mwezi huu.

Mbarouk alisema pia ZURA
huangalia gharama za uin-
gizaji mafuta katika Bandari
ya Dar es salam, kuangalia
thamani ya shilingi dhidi ya
Dola ya Marekani, gharama
za usafiri, kodi za serikali na
kiwango cha faida kwa wau-
zaji wa jumla na rejareja.

Aidha, alisema mamalaka
hiyo, haitasita kuwachukulia
hatua za kisheria na kanuni
kwa wamiliki wa vituo vya
mafuta wanaozuia mafuta
kutoyauza kwa kisingizio cha
kuwatia hofu wananchi.

- Mjumbe H'shauri Kuu CCM
. akunwa utekelezaji ilani

Na Mwandishi Wetu

MJUMBE wa Kamati Kuu ya Halmashau-
ri Kuu ya CCM Taifa, Hemed Suleiman
Abdulla, amesema ilani ya Chama Cha
Mapinduzi imetekelezwa vyema katika
majimbo yote.

Amesema hatua hiyo inaweka wazi
ushindi wa CCM katika ngazi zote katika
uchaguzi wa mkuu wa mwaka 2025.

Hemed aliyasema hayo wakati akizun-
gumza na wanachama wa CCM katika ma-

jimbo ya Amani, Shauri Moyo na Kwahani

ikiwa ni mwendelezo wa ziara ya kukagua
uhai wa chama Mkoa wa Mjini Unguja Ki-
chama.

Alisema miradi mikubwa imetekele-
zwa chini ya uongozi wa Rais Dk. Hussein
Ali Mwinyi kwa lengo la kuinua hali za wa-
nanchi kama ambavyo ilani ya uchaguzi
ya CCM ya mwaka 2020-2025 inavyoele-
keza hivyo.

Mjumbe huyo ambaye pia ni Makamu
wa Pili wa Rais wa Zanzibar, alikemea vi-
tendo vya usaliti na makundi ndani ya
CCM akisema hayana tija bali yanazorote-
sha utekelezaji wa ilani na mpango mkaka-
ti wa chama hicho kuwaletea maendeleo
wananchi wake.

Aidha, alisema kuwa CCM inaendeshwa
kwa kusimamia katiba na kanuni hivyo,
changamoto yoyote ndani ya chama itatu-
liwe kwa mujibu wa taratibu zilizopangwa
ili haki na usawa utendeke kwa wanacha-
ma wote.

Mjumbe huyo alisisitiza nidhamu na
uwajibikaji ndani ya chama kwa kuwataka
viongozi kuwajibika katika kutekeleza il-
ani ya chama na kuwatumikia wananchi
kwa kutekeleza ahadi zao walizoziahidi
wakati wanaomba ridhaa ya kukaa ma-
darakani mwaka 2020.

Alisema ushirikiano na uwajibikaji ndio
silaha kubwa ya kuwapigia wapinzani,
hivyo hakuna haja ya kuwagawa wana-
chama kwa maslahi binafsi na badala yake
wawaunganishe wanachama kwa maslahi
ya CCM na Taifa.

Mjumbe huyo wa Kamati Kuu ya Hal-
mashauri Kuu ya CCM Taifa aliwataka vi-

jana kukilinda, kukitumikia na kukitetea

chama ambacho kina dhamira thabiti ya
kusimamia maslahi yao na kuwataka ku-
tumia fursa mbalimbali zilizopo nchini.

Hata hivyo, alisema serikali ya Mapindu-
zi ya Zanzibar itazijenga barabara zote za
ndani kwa kiwango cha lami katika majim-
bo hayo ambazo zitachangia kwa kiasi ki-
kubwa katika kukuza uchumi wa Zanzibar.

Wajumbe wa Halmashauri Kuu ya CCM
Taifa, Ussi Salum Pondeza na Abdallah
Manzi walisema kuwa ziara ya mjumbe
huyo imefanyika muda sahihi baada ya ku-
wepo kwa makundi kipindi cha uchaguzi
wa chama mwaka 2022.

Walisema kuwa CCM Mkoa wa Mjini ki-
tasimamia umoja na mshikamano katika
majimbo ili kuheshimu maono ya waasisi
na viongozi wakuu wa chama hicho.

Naye Makamu Mwenyekiti wa Jumuiya
ya Wazazi Taifa, Dogo Iddi Mabrouk, alise-
ma kuwa jumuiya hiyo imepewa jukumu
la malezi katika chama hivyo watahakiki-
sha ifikapo uchaguzi wa mkuu wa mwaka
2025 majimbo yote yatakuwa chini ya
CCM pamoja na kura nyingi kwa marais
wa Zanzibar na Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya BUKOBA
Kituo cha KARABAGAINE Mkoa wa KAGERA
Shauri la Madai NO. 13/2022
Jina la mdai BENEZETH SEVELIAN KAMKURU
Jina la Mdaiwa TUMSIFU POSTA KYANDO

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu za madai katika
Mahakama za Mwanzo)

KWA: TUMSIFU POSTA KYANDO

KWAMBA: Mdai ameleta maombi mbele ya Mahakama hii
kwa ajili ya utekelezaji wa hukumu ya shauri tajwa hapo juu.
Unatakiwa kufika mbele ya Mahakama hii tarehe 21 Mwezi
AUGUST Mwaka 2023 ili kueleza kwa nini Hukumu
isitekelezwe dhidi yako.

Kama hautahudhuria siku hiyo mahakama inaweza kusikiliza
maombi haya bila wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 07 Mwezi AUBUST Mwaka 2023.

HAKIMU MFAWIDHI
MAHAKAMA YA MWANZO KARABAGAINE
BUKOBA

KUPOTEA
KWA CHETI

UPENDO LUCAS KALANGURA Anatangaza
kupotelewa na cheti cha chuo
(Diploma)-kilicho ~tolewa na chuo cha
Rungemba community Development Training
Institute  chenye namba za usajili
RU/DCD/009/1988, Kwa yeyote atakaekiona
atoe taarifa kituo cha polisi
MOR/MOR/RB/254592/2023.

ELISHA JEREMIAH
ISSANJA anatangaza
kupotea kwa kadi za magari
zenye usajilinamba : T 659
AKW, T 746 ANT, T 463 ABP
na T 346 DKY. Kwa yeyote
atakaeziona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA :
ARU/ARU/RB/257965/2023

ni msimamizi wa mirathiya
marehemu Clement Numbi

Anatangaza kupotelewa na Nyaraka

ya Umiliki wa kiwanja namba 9
kitalu"Y" kilichopo Ibinzamata
Manispaa ya Shinyanga.

Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi kilichopo karibu au

awasiliane na Julius kwa simu
namba 0754-049692.
Taarifaya

Polisi:SHI/SHI/RB/259538/2023.

KUPOTEA KWA KUPOTELEWA NYARAKA KUPOTEA KWA
KADI ZA MAGARI YA UMILIKI KIWANJA KADI ZA MAGARI

JULIUS CLEMENT NUMBI ambaye

KILASARA JOHN CHRISTIAN
anatangaza kupotea kwa kadi
ya TREKTA yenye usajili
namba: T 118 CDZ, CHASSIS
NAMBA: PY550JE003363 na
ENGINE NAMBA:
PYJ023T178757. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
dar/ost/rb/247529/2023

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

Ndugu KWICHIRIZA BENON
TAREMWA amepoteza kadiya
pikipiki yenye namba MC168CDC
akiwa safarini.Taarifa za
kupotea kwa kadi hiyo
zimetotewa katika kituo cha
Polisi na kupewa RB namba
KAG/KYA/RB/393636/2021
katika kituo cha Polisi
Kyaka.Atakayeiona anaombwa
kutoa taarifa katika kituo
chochote cha Polisi.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MURTAZA RUGEMALILA
ZUBAILY anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari aina
ya TOYOTA SOARER yenye
usajili namba T437 DUN na
CHASSI NAMBA:
UZZ400009891. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
JB/292/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya........ SENGEREMA
Kituo cha NYEHUNGE...Mkoa MWANZA
Shauri la Madai Na 62 NO 23
Jina la Madai 0SCAR MAJIMA NA FRED GIRIAD
Jina la Mdaiwa ISAYA MASANJA FRED
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika Mahakamaza Mwanzo)

Kwa ISAYA MASANJA FRED WA NYEHUNGE (W)
SENGEREMA - MWANZA SIMU NO: 0757741550

Kwa kuwa mdai/Wadai ameleta / wameleta madai yake / yao
kwamba (Eleza hapa habari za Madai)

PESA TSH .500,000/= ZA MAGUNIA MPUNGA kwa hiyo inatakiwa
kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe 11 Mwezi 08 Mwaka
2023 saa 08:30 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa
siku hiyo ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi / msahidi
wako na vielelezo vyote vinavyo husu shauri hili kw aajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hauto hudhuria siku iliyotajwa hapo juu na

ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya Wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe
07 Mwezi 08 Mwaka 2023 .

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA PIKIPIKI

PAUL BENJAMIN NDUNGURU
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya TOYOTA VITZ
yenye usajilinamba: T656
DYK, CHASSIS NAMBA:
SCP900004979 na ENGINE
NAMBA: 28Z2004991. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
DAR/URA/RB/266379/2023

SAID MAALIM MSUYA

anatangaza kupotea kwa kadi

ya pikipiki aina ya KING LION
yenye usajilinamba: MC 181
ACA, CHASSIS NAMBA:
LTBPJ8BG3E2KO01341 na
ENGINE NAMBA:
KL157FMI14J01650. Kwa

yeyote atakaeiona atoe taarifa

kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/188930/2023

KADI YA GARI
MWITA VICTOR NYAKIRIG
anatangaza kupotea kwa kadi

ya gariainaya TOYOTA
LAND CRUISER lenye jinala
umiliki TOP GUIDES SAFARIS
LIMITED yenye usajili namba:

T 238 CRY. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:

ARU/ARU/RB/266649/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na. 1050/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU AMINA ABDALLAH
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA HAMIS .H. KAVIRA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi
mahakama za mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 28
mwezi 08 mwaka 2023 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.

Uza,
Chenye
Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza
Nasi Kwa Bei
Poa
Tupigie
0782253676

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SIRIYAKO HYAZINDI CHALE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari yenye namba za
usajili T281AAJ aina ya
HIACE. Chassis No.
71v6001178. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
DOD/DOD/RB/266932/2023

Uza, Chenye
Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei
Poa Tupigie
0677020701

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Wakulima, wafugaji wakopeshwa tril. 3.9/-

Na Thobias Mwanakatwe, MBEYA

WAKULIMA na wafugaji nchini
wamenufaika na mikopo iliyo-
tolewa na Benki ya CRDB ambayo
katika kipindi cha misimu mitano
hadi Julai mwaka huu, imetoa
mikopo ya jumla ya Sh. trilioni
39

Mkuu wa Kitengo cha Kilimo
Biashara wa CRDB, Maregesi
Shaaban, alibainisha hayo juzi
alipomweleza Rais Samia Suluhu
Hassan juzi alipotembelea banda
la benki hiyo katika Maonesho ya

Alibainisha kuwa mwaka 2022,
benki hiyo ilikuwa ya kwanza
nchini kushusha riba za mikopo
ya kilimo kufikia tarakimu moja,
wakishusha kutoka asilimia 20
hadi asilimia tisa.

“Na katika mwaka huo huo,
benki yetu ya CRDB ilichangia
asilimia 43 kwenye mikopo yote
itolewayo kwenye sekta ya kilimo
nchini. Kati ya Sh. trilioni 2.299
zilizoelekezwa katika sekta hii,
Benki ya CRDB ilitoa Sh. bilioni

998.08I.

“Na kwa miezi sita ya kwanza
mwaka huu, tayari tumekopesha
zaidi ya Sh. trilioni 1.3, sehemu
kubwa ikielekezwa katika kilimo
cha mazao ya biashara na chaku-
la, uvuvi, mifugo, uzalishaji wa
malighafi za viwanda, ujenzi wa
viwanda kwa ajili ya uchakataji
mazao ya kilimo na mifugo,
utengenezaji wa pembejeo, uen-
delezaji wa mazao ya misitu na
biashara yake,” alisema.

Ofisa huyo alisema kuwa kupi-
tia taasisi yao ya CRDB Bank
Foundation, wameanzisha pro-
gramu ya uwezeshaji kwa vijana
na wanawake ambapo kupitia
programu hiyo iliyopewa jina
la Imbeju, wanatoa mafunzo na
mitaji wezeshi kwa vijana na wa-
nawake ili wakuze miradi yao ya
biashara na sekta ya kilimo ni
moja kati ya vipaumbele vyao.

Alifafanua kuwa kwa kipindi
cha miaka mitano iliyopita hadi
Juni 2023, jumla ya mikopo ya
kilimo waliyoitoa ni zaidi ya Sh.
trilioni 3.8. Kati ya mikopo hiyo,

Sh. bilioni 495 zimeelekezwa
kwenye mazao ya kimkakati kwa
kuviwezesha vyama vya ushirika
(AMCOS) 472 vyenye maelfu ya
wanachama.

“Vilevile, benki yetu pia ina-
shiriki kufufua ushirika kwa ku-
viongezea vyama na benki za
ushirika mtaji. Jumla ya Sh. bilioni
10.2 zimetolewa huku Tandahim-
ba Cooperative Bank (TACOBA)
ikipata Sh. bilioni 3.2 na Sh. bilio-
ni saba zimetolewa kwa Kiliman-
jaro Cooperative Bank Limited
(KCBL).

“Katika msimu wa mwaka
2022/23, Benki ya CRDB ime-
kopesha jumla ya Sh. bilioni 494.4
kwa AMCOS 472 zenye wanacha-
ma 751,080 nchini kote. Kati yake,
benki imekopesha Sh. bilioni
250.5 kwa kampuni tano na AM-
COS 30 zenye wakulima 6,000
katika maeneo ya Mtibwa, Kagera
na Kilombero huku wakulima
375000 wanaolima pamba ka-
tika halmashauri za Urambo,
Mpanda, Chunya, Kahama na
Kigoma ambao ni wanachama wa

AMCOS 192 wakinufaika na jumla
ya Sh. bilioni 75,” alisema.

Alimwambia Rais Samia kuwa
uwezeshaji wao haujaishia Tan-
zania Bara pekee, bali wamekuwa
wanashirikiana na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar kuwawez-
esha wajasiriamali wa awali, wa
kati na wakubwa walioko Un-
guja na Pemba kupitia mpango
maalum wa INUKA na UCHUMI
WA BULUU kwa kutoa mikopo ili
waongeze mitaji yao katika shu-
ghuli za kilimo, uvuvi, ufugaji, vi-
wanda na biashara.

Alibainisha  kuwa  kupitia
mpango huo, zaidi ya Sh. bilioni
60 zinaendelea kutolewa kwa
wanufaika wasiopungua 50,000
walioko Zanzibar ili waongeze
mitaji ya miradi yao na kuongeza
tija kiuchumi.

“Ninakuhakikishia kuwa Benki
ya CRDB itaendelea kushirikiana
na serikali kuimarisha uchumi wa
nchi kupitia sekta ya kilimo, hivyo
nitumie fursa hii kuwakaribisha
wakulima, wavuvi na wafugaji
pamoja na wengine wote katika

matawi yetu 257 yaliyopo Tanza-
nia Bara na Zanzibari li tuwape
suluhisho la mahitaji ya kukuza
kilimo chao,” alisema

Ofisa huyo wa CRDB pia alise-
ma benki yao inashiriki kutoa
mafunzo katika vituo atamizi
chini ya mpango maalum wa BBT
kupitia Wizara ya Kilimo na Wiz-
ara ya Mifugo na Uvuvi.

Baadhi ya wakulima walioshiri-
ki maonesho hayo, walisema
benki hiyo imekuwa mkombozi
kwao na kuleta mapinduzi katika
kilimo kutokana na kuwapatia
mikopo ya fedha na zana za kili-
mo.

Mkulima Halima Ally kutoka
wilayani Mbarali, mkoani Mbeya,
alitoa ushuhuda mbele ya Rais Sa-
mia alivyonufaika na benki hiyo.

Rais Samia alipongeza Benki ya
CRDB kwa kuwakopesha wakuli-
ma kwa riba nafuu ya asilimia
tisa, akiitaka kuendelea kuwa-
kopesha zana za kilimo na kufan-
haribika zitengenezwe badala ya
kuzitelekeza.

PSSSF vajivunia

ushiriki wa
vijana Katika
kilimo

Na Khalfan Said, MBEYA

MKURUGENZI Mkuu wa Mfuko wa
Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi
wa Umma (PSSSF), Hosea Kashim-
ba, amesema uwekezaji uli-
ofanywa na mfuko katika viwanda
vya kuongeza thamani ya bidhaa
za kilimo utaongeza nguvu kwa
wazo la Rais Samia Suluhu Hassan
kuongeza ushiriki wa vijana katika
kilimo chini ya Mpango wa BBT.

Kashimba ameyasema hayo
juzi katika banda lao kwenye
Maonesho ya Kimataifa ya Kilimo
Tanzania katika viwanja vya John
7, 2023. Mfuko unatoa huduma
kwa wanachama na wastaafu wa
mfuko huo, pia elimu kuhusu fursa
mbalimbali zilizopo, ukiwamo
uwekezaji.

Alisema PSSSF tayari imewekeza
katika kiwanda cha kuchakata tan-
gawizi kilichoko Mamba Miamba,
wilayani Same, Kiwanda cha Chai
Mponde kilichoko wilayani Lusho-
to. Pia ina viwanda vya kuongeza
thamani bidhaa za mifugo kama
vile machinjio ya kisasa Nguru
wilayani Mvomero na kiwanda
cha bidhaa za ngozi mkoani Kili-
manjaro.

Mradi wa Building wa Bet-
ter Tomorrow (BBT) unaolenga
kuongeza ushiriki wa vijana
katika kilimo kwa kuwapatia
mafunzo, maeneo ya mashamba,
mitaji na kuwaunganisha na fursa
za masoko ulizinduliwa Agosti
mwaka jana na tayari kundi la
kwanza la vijana wapatao 800
wamehitimu mafunzo ya ku-
wajengea uwezo wa kuendesha
kilimo biashara.

g
#

-

-

Rais Samia Suluhu Hassan (kulia), akimsikiliza Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania
(TADB), Frank Nyabundege (kushoto), alipotembelea banda la benki hiyo katika kilele cha maadhimisho ya wakulima

Teknolojia kuongeza thamani senene ‘yafunika’

Na Ashton Balaigwa, MBEYA

TEKNOLQJIA za Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (UDSM)
ikiwamo kumwongezea
thamani senene kwa kutumia
mafuta yake kutengeneza vy-
akula vinavyosaidia kuepuka
magonjwa ya moyo, zimekipa
chuo hicho ushindi wa kwan-
za kitaifa katika Maonesho ya
Nanenane mwaka huu kwa
kundi la taasisi za elimu.

UDSM ilipata ushindi huo
katika hitimisho la maone-
sho hayo juzi kwenye viwanja
Mbeya, yaliyoshirikisha pia
nchi jirani.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari, Mkufunzi

Msaidizi kutoka Idara ya Say-
ansi ya Chakula na Teknolo-
jia UDSM, Crispin Ndelende,
alisema mafuta ya senene
yamebainika kusaidia kue-
pusha magonjwa ya kiharusi,
shinikizo la damu na kuimari-
sha afya ya ubongo.

Alisema senene ana protini
nyingi, ana mafuta yanayofa-
hamika kama Omega3 na
Omega6 yanayosaidia afya
ya moyo na kujenga afya ya
ubongo kwa mtoto na kwa
mtu mzima kuwa na kumbu-
kumbu.

“Lakini pia senene ana
sifa nyingi kuwa na madini
chuma, zinki pamoja na vita-
min B12 ambavyo vyote kwa
pamoja ni muhimu kwa afya

ya binadamu,” alisema Nde-
lende.

Alisema kuwa kutokana
na watu kupata changamoto
ya kula senene kwa ajili ya
kutatua changamoto za ki-
afya, UDSM wamekuja na
teknolojia ya kutengeneza
bidhaa mbalimbali za vyaku-
la ambavyo vitakuwa na viru-
tubisho vya senene.

“Kama idara, tulipata
senene, tukawachakata na
baada ya kukamua mafuta ya
senene na kubaki na makapi
ambayo yameweza kutengen-
eza bidhaa mbalimbali ikiwa
ni pamoja na mkate, biskuti
na vyakula mbalimbali ili mtu
akishindwa kula senene ale
bidhaa hizo,” alisema Nde-

lende.

Mkurugenzi wa  Sha-
hada za Awali Chuo Kikuu
Kishiriki cha Elimu (DUCE),
Dk. Herzon Onditi, alisema
kuwa katika maonesho hayo
wamekuja na vitu mbalimbali
vilivyoibuliwa na wanataalu-
ma kwa ajili ya kuzisambaza
zitumike kwa wananchi na
wakulima.

Alisema katika maonesho
hayo wamekuja na ubunifu
wa mashine mbalimbali iki-
wamo ya kuwasaidia wakuli-
ma kukausha korosho na
kuongeza thamani, mitambo
ya kusaga vyakula mbalimba-
li vya kusaidia wajasiriamali
wadogo na teknolojia za ufu-
gaji samaki.
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PARIMATCH

Na Mwandishi Wetu

IKIWA zimesalia siku
chache kabla ya kuan-
za kwa msimu mpya
wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Kampuni ya michezo
ya kubashiri ya Parimatch
imetangaza rasmi kuingia
makubaliano ya kuidhamini
Mashujaa FC, imefahamika.
Mashujaa FC ambayo
imepanda daraja
msimu huu itafun-
gua pazia la Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu
wa 2023/24 kwa
kuikaribisha Kagera
Sugar kwenye Uwanja
wa Lake Tanganyika
mkoani Kigoma.

FC, YAANZA

Hayo yamebainishwa na

Mkurugenzi wa Parimatch
Tanzania, Erick Gerald,
wakati wa zoezi la utiaji saini
wa mkataba ambalo lili-
fanyika kwenye ukumbi wa
ofisi za klabu ya Mashujaa
zilizopo jijini Dar es Salaam
jana na kuhusisha viongozi
wa pande hizo mbili.
Gerald alisema lengo la kuin-
gia mkataba na klabu hiyo ni
kukuza soko la mpira nchini
pamoja na kuimarisha ush-
irikiano baina ya pande zote
mbili.

“Parimatch tumekuwa wa-
dau wakubwa katika sekta ya
michezo hapa nchini na nje
ya nchi, na kupitia udhamini
huu unalenga kusaidia timu

ambayo ina vijana wanaopa-
ta ajira, wanajenga afya na
kuleta wushindani kwenye
michezo,” alisema Gerald.

Naye mwakilishi wa Mashu-
jaa FC, Benjamin Kisinda,
aliishukuru Parimatch Tan-
zania kwa kuwaamini na ku-
waunga mkono.

Kisinda alisema udhamini
ambao walioupata utawa-
saidia kupunguza changa-
moto za uendeshaji wa klabu
yao.

Alisema timu yao inaen-
delea vyema na maandalizi
na wamejipanga kuonyesha
ushindani katika kila mechi
ya Ligi Kuu Bara watakay-
ocheza.

“Tunawashukuru wad-
hamini wetu Parimatch kwa

kuja kuungana nasi katika
kuendeleza soka, Mashujaa
ni timu ambayo imepanda
daraja msimu huu, kwa hivyo
tunawakaribisha sana Kigo-
ma katika familia ya Mashu-
jaa,” aalisema Kisinda.

Kampuni ya Parimatch im-
ekuwa ikijihusisha na kuba-
shiri michezo mtandaoni na
imekuwa ikitoa ofa kubwa ya
bonasi ya ukaribisho ya 125%
hadi kufikia Sh.milioni moja
kwa wateja wapya wanaoji-
unga nao.

Parimatch imekuwa iki-
fanya kazi Tanzania tangu
mwaka 2019, hutoa mamia
ya matukio kila siku kwenye
michezo mbalimbali ikiwa-
mo tenisi, mpira wa kikapu,
kriketi na baseball.

andaa kushiriki Ligi Kuu Bara kwa mara ya kwanza. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Beki wa Yanga SC asajiliwa lhefu

Na Adam Fungamwango

WAKATI Thefu imefanikiwa
kumsajili mchezaji wa zamani
wa Yanga, Paul Goedfrey ‘Box-
er’ kwa kumpa mkataba wa
miaka miwili akitokea Singida
Fountain Gate, Kocha Mkuu
wa timu hiyo, John Simkoko,
amesema kikosi chake kiko
tayari kwa vita ya kuwania taji
la Ligi Kuu Bara.

Taarifa iliyotolewa na klabu

hiyo jana inasema mbali na
beki huyo wa kulia, Thefu pia
imemsajili, Moubarack Amza
kutoka Coastal Union FC,
Ezekia Mwashilindi na Ismail
Mgunda, wote wakitokea Pris-
ons, Godfrey Manyasi aliyeku-
wa akikipiga Geita Gold.

Pia imefankiwa kuwabaki-
sha kwa kuwaongezea mika-
taba wachezaji wake Never
Tegere, Rafael Daudi, Lenny
Kisu, Juma Nyosso, Fikirini

Bakari, Rashid Juma na Hus-
sein Masalanga.

Simkoko amesema timu
yake imeimarika na iko tayari
kuanza msimu mpya hata
kama pazia lingefunguliwa
leo.

“Kwa sababu imebaki wiki
moja tutaitumia kujiandaa
kimbinu zaidi dhidi ya wapin-
zani wetu Geita Gold, angalau
tupambane kusaka ushindi
katika mechi ya kwanza. Ni

lazima tuwe na nidhamu ya
mchezo, zimebaki siku saba
na hizi tutatumia kukamili-
sha mikakati yetu ya kiufundi
ili timu yetu katika michezo
miwili tupate ushindi yote,
au hata mechi ya ufunguzi,”
alisema.

Msimu uliopita wenyeji
hao wa Mbarali walikuwa
na msimu mzuri tofauti na
walivyokuwa misimu mitatu
nyuma.

NEEMA '

Coastal Union
yatangaza hatari
CCM MKkwakwani

Na Saada Akida, TANGA

KIKOSI cha Coastal Union kimet-
amba hakuna timu itakayovuna
pointi kutoka katika timu hiyo
kutokana na maandalizi bora
waliyofanya kuelekea msimu
mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara
mwaka 2023/2024.

Pazia la Ligi Kuu Tanzania Bara
litafunguliwa Agosti 15, mwaka
huu na Coastal Union watakuwa
vugenini dhidi ya Dodoma Jiji
FC kwenye Uwanja wa Jamhuri,
Dodoma.

Kocha Mkuu wa Coastal Un-
ion, Mwinyi Zahera, alisema
kikosi chake kimeimarika na
tayari wachezaji wake wameo-
nyesha wamejengeka kutokana
na kiwango walichokionyesha
walipoibuka na ushindi wa bao
1-0 katika mechi ya kirafiki dhidi
va Singida Fountain Gate.

“Tumejipanga vizuri, ligi
itakuwa ngumu kwa sababu
sasa hivi ukiangalia timu nyingi
zimefanya usajili mzuri, kwangu
tunataka matokeo mazuri katika
kila mechi ya ligi. Nina wachezaji
vijana ambao wataleta kitu na
kufikia malengo,” alisema Za-
hera.

Coastal Union jana ilitumia
zaidi ya saa nne kufanya ma-
zoezi kwenye Uwanja wa Popat
uwanja wa Mkwakwani kutumika
katika michuano ya Ngao ya
Jamii.

Gofu Morogoro
mambo vaiva

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya wazi ya mch-
ezo wa gofu mkoa wa Morogoro
(Morogoro Open), yanatarajiwa
kufanyika kesho mkoani humo,
imefahamika.

Akizungumza na gazeti la
Nipashe jana, Ofisa Habari wa
Klabu ya Gofu ya Lugalo, Meja
Selemani Semunyu, alisema
maandalizi kuelekea michuano
hiyo yanaendelea vyema.

“Tunaomba klabu zote zi-
jitokeze kwa wingi kushiriki
katika mashindano haya ambayo
yanatarajiwa kuwa na ushindani
mkubwa, tunaamini kila klabu
imejipanga vyema,” alisema
Semunyu.

Aliongeza kwa upande wa
wachezaji kutoka Lugalo wameji-
andaa vizuri kuhakikisha wa-
naiwakilisha vyema klabu yao
na kuendelea kuvuna makombe
mbalimbali.

“Tunaamini hakuna kitu Ki-
takachoharibika kwa sababu
wachezaji wetu wanaendelea
kujinoa kila siku, kila mmoja
anataka kuona wanapata ma-
tokeo bora,” aliongeza kiongozi
huyo.
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BAYERN YAMKOMALIA KANE

KLABU ya Bayern Munich wanataka kuwasilisha
ofa mpya ya euro milioni 110 kwa ajili ya msham-
buliaji wa Tottenham Hotspur na Timu ya Taifa ya
England, Harry Kane, mwenye umri wa miaka 30.
(Sky Sports)

ORBAN KUMRITHI KANE

IWAPO Harry Kane ataondoka Tottenham Hotspur,
klabu hiyo itafuatilia kumnunua mshambuliaji wa
Gent, ambaye ni raia wa Nigeria, Gift Orban, mwenye
umri wa miaka 21 pamoja na beki mwingine wa kati
na kiungo. (Times)

ARSENAL, HOTSPUR VITANI

ARSENAL na Tottenham Hotspur zipo katika
mbio moja ya kuwania kumsajili kiungo wa kati
wa Aston Villa Mbrazil Douglas Luiz, 25. (Football
Insider)

RAYA SAFI ARSENAL

KLABU ya Arsenal imefikia makubaliano na
Brentford ya kumsajili kipa wa Hispania, David Raya,
mwenye umri wa miaka 27, kwa dau linalokaribia
pauni milioni 30. (Fabrizio Romano)

NEYMAR ANUKIA SAUDIA

KLABU ya Saudi Arabia, Al-Hilal inataka kumsajili
mshambuliaji wa Paris St-Germain na Brazil, Neymar
na inapanga kukutana na baba wa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 31. (Footmercato)

NEYMAR ATAJWA BARCELONA

NEYMAR atakuwa tayari kuondoka PSG na kuji-
unga na klabu moja nchini Saudi Arabia ikiwa watam-
ruhusu akae kwa mkopo Barcelona kwa msimu
mmoja. (Sport)

MAGUIRE ANUKIA EVERTON

EVERTON inafikiria kumnunua mlinzi wa England,
Harry Maguire, 30, huku Manchester United ikimtaka
kiungo wa kati wa Ubelgiji, Amadou Onana, mwenye
umri wa miaka 21. (Mirror)

TODIBO AKARIBIA UNITED

KLABU ya Manchester United inavutiwa na beki wa
kati wa Ufaransa, Jean-Clair Todibo, 23, kutoka Nice
ambaye kama mbadala wa Harry Maguire. (RMCS-
port)

BISSAKA KUULA UNITED

KLABU ya Manchester United inataka kuanza ma-
zungumzo rasmi ya kumpa mkataba mpya na beki,
Aaron Wan-Bissaka, 25. (Mail)

WALKER KUBAKIA CITY

MLINZI wa kulia wa England, Kyle Walker, 33,
ameamua kubakia Manchester City, licha ya kufikia
makubaliano ya awali ya kujiunga na Bayern Munich.
(Athletic)

DARVICH NA BARCELONA

KLABU ya Barcelona imeongeza kipengele cha
kutolewa cha euro bilioni moja kwenye mkataba wa
kiungo wa kati wa Ujerumani, Noah Darvich, mwenye
umri wa miaka 16. (Football transfers)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA
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VAN DIJK

LIVERPOOL, England

AHODHA wa Liverpool,
Virgil van Dijk, amesema
anaelewa  wasiwasi wa
watu kuhusu klabu hiyo
kushindwa kufanya usajili wa nguvu
kabla ya msimu mpya na amewataka
wachezaji wenzake kuongeza kasi
baada ya kuondokewa na wachezaji
kadhaa muhimu.
Van Dijk mwenye umri
wa miaka 32 alichukua
nafasi ya Jordan Hen-
derson kama nahodha
baada ya kiungo huyo wa
kati wa England kumaliza
kuhudumu kwa miaka 12
Liverpool na kujiunga na
klabu ya Saudi Pro
League ya Al Ettifaq
mwezi uliopita.

Liverpool imepoteza wachezaji
sita, huku Henderson na Fabi-
nho wakihamia Saudi Arabia na
viungo wenzake, Alex Oxlade-

LIVERPOOL

® ® ® Nahodha huyo asema
wako tayari kwa changamoto

mpya ingawa...

Chamberlain, James Milner, Naby
Keita na mshambuliaji, Roberto
Firmino wakiondoka kwa uham-
isho huru.

Tkiwa msimu mpya unaanza kes-
ho, idadi ya waliowasili Anfield siyo
ya kuridhisha, huku kiungo, Alexis
Mac Allister na Dominik Szoboszlai
wakiwa ndio wachezaji wawili pe-
kee ambao Liverpool wamewasajili
katika msimu huu.

“Ninaweza kuelewa kwa njia
fulani,” alisema Van Dijk alisema
alipoulizwa kuhusu wasiwasi wa
mashabiki wa Liverpool.

“Ni wazi, wakati wachezaji wengi
wanaondoka, nahodha wako an-
apoondoka, makamu wako anaon-
doka, naweza kuelewa baadhi ya
watu wana mashaka.”

“Wacha tuangalie ikiwa wachezaji

wengi wanaingia na tunapaswa
kuwa tayari tena kwa msimu mrefu.
Itakuwa ngumu sana tukiangalia
timu zinazotuzunguka, lakini tuna-
taka kuwa juu tena, tunataka kuwa
na changamoto tena,” alisema Van
Dijk.

“Lazima tujiamini, tunapaswa
kujiamini, na bado tunapaswa kuji-
funza kila siku.

“Kumekuwa na wahusika wa-
naoondoka, wachezaji ambao
wamekuwa na mchango mkubwa
katika mafanikio, lakini wengine
wanapaswa kujitokeza. Hiyo ni
changamoto nzuri kwa maoni yan-
gu. Tunapaswa kufurahi.”

Liverpool wataanza kampeni yao
ya kuwania taji la Ligi Kuu England
kwa safari ya kuwafuata Chelsea,
mechi itakayochezwa Jumapili.
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LONDON, England

HELSEA itaamua iwapo ita-
ongeza kasi ya kumsajili, Dusan
Vlahovic baada ya mshambu-
liaji, Christopher Nkunku ku-
ondolewa kwa “muda mrefu” kufuatia
upasuaji wa goti, kwa mujibu wa ESPN.

Nkunku, aliyesajiliwa kwa euro
milioni 60 majira ya joto kutoka RB
Leipzig, alipata jeraha huko Chicago
wakati wa mechi ya mwisho ya kirafiki,
Chelsea ikiwakabili Borussia Dortmund
wiki iliyopita.

Klabu hiyo ilisema katika taarifa Ju-
manne: “Nkunku amepata jeraha la goti
ambalo litamfanya mshambuliaji huyo
kukaa nje kwa muda mrefu.

“Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 25 amefanyiwa upasuaji na sasa
ataanza kujiuguza.”

Dalili za awali zinaonyesha Nkunku
anaweza kukaa nje ya uwanja kwa
angalau miezi mitatu, habari ambazo

- WEKA PESA.
zitakuja kama pigo kubwa kwa kocha

ticd pesa (6) ‘ 2 mpya, Mauricio Pochettino.
~ vodacom | m-pesa Nkunku alikuwa mmoja wa wache-

zaji wa Chelsea waliofanya vizuri zaidi
katika ziara yao nchini Marekani, aki-
funga mara tatu, huku Pochettino aki-
jaribu kubadilisha kikosi kilichofunga
mabao 38 pekee katika mechi 38 za Ligi
Kuu England msimu uliopita.

Vyanzo viliiambia ESPN hitaji la kla-
bu la kuwa na moto zaidi linaweza ku-
ongeza nia yao ya kumnunua msham-
buliaji wa Juventus, Vlahovic, ambaye
ni sehemu ya mazungumzo magumu
yanayojumuisha kuondoka kwa Rom-
elu Lukaku.

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87#,
CHAGUA 4

hal@pzss 2 airtel

SportPesa

SPORTPESA.COTZ David Raya huyoo Arsenc

PIGA*1 50*8 7#

esr02490 HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

LONDON, England

ARSENAL imekubali ada
ya karibu pauni milioni
30 kumsajili mlinda mlan-
go wa Brentford, David
Raya, vyanzo vimeiambia
ESPN.

Maslahi binafsi yanaka-
milika na mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka
27 anatarajiwa kuwa
mchezaji wa nne kusa-
jiliwa na washikabunduki
hao baada ya Declan Rice,

Jurrién Timber na Kai
Havertz.

Usajili wa Raya utachu-
kua matumizi ya klabu
hiyo msimu wa joto hadi
zaidi ya pauni milioni
230 na atachukua nafasi
ya mchezaji, Matt Turner,
ambaye amejiunga na
Nottingham Forest.

Nia ya klabu hiyo kwa
Raya ilianza tangu mwa-
ka 2020 na sasa Aaron
Ramsdale ambaye ni kipa
namba moja wa Arsenal

yupo katika changam

Akijibu kuhusu uy
Raya anaweza kus
dana naye kwenye Uy
ja wa Emirates kwa n.
ya kuanza, Ramsdale
iambia ITV Sport: “F:
hivyo. Hakuna kitu 1
chokuja kirahisi ke
soka.

“Ikitokea, itatokea
kisha tutapigana na
atengeneza kila mr
toleo bora la sisi weny
kwa sababu ndivyo m
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KMCFC

Na Saada Akida, TANGA

OCHA Mkuu wa

KMC FC, Abdi-

hamid Moalini,

mesema ameri-
dhishwa na utimamu wa
mwili kwa wachezaji wake
lakini anaendelea  ‘ku-
wasoma’ wapinzani wao
Yanga kuekelea mechi ya
ufunguzi wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara unaotarajiwa
kufanyika kuanzia Agosti
15, mwaka huu.

KMC itacheza mechi ya
kwanza ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara dhidi ya bingwa
mtetezi, Yanga, Agosti 23,
mwaka huu kwenye Uwan-

ol

ja wa Azam Complex, Dar

es Salaam.
AKizungumza na
Nipashe jana, Moa-
lini, alisema ana-
tumia siku chache
zilizosalia kwa ajili
ya kutengeneza
muunganiko wa
wachezaji wake
kabla ya kukutana
na mabingwa hao
watetezi katika
mchezo huo wa
kwanza.

Moalini alisema kikosi
chake kilifanya mazoezi
mbalimbali ikiwamo ya

YANGA

utimamu wa mwili, mbinu
za ufundi kwa muda wa
wiki tatu, jambo ambalo
limeimarisha  wachezaji
wake.

Kocha huyo alisema kazi
kubwa aliyonayo sasa ni
kuhakikisha nyota wake
wanakuwa na muungan-
iko kwa sababu ya uwapo
wa wachezaji wapya na
zamani.

“Maendeleo ni mazuri,
tumetumia vizuri  wiki
mbili za maandalizi ya
msimu mpya, kwa ajili
ya kujenga utimamu wa
mwili, sasa bado nafanyia
kazi muunganiko, naami-
ni muda wa siku saba

zilizobakia tutazitumia
vizuri ili kupata matokeo
chanya dhidi ya Yanga,”
alisema kocha huyo.

Wakati huo huo, Ofisa
Mtendaji Mkuu wa KMC,
Daniel Mwakasungula,
alisema baada ya kukamili-
sha usajili, timu yao iliweka
kambi ya muda mrefu
mkoani Morogoro.

“Sasa ninavyozungumza
tayari kikosi kipo Dar es Sa-
laam kwa ajili ya maandali-
zi ya mchezo wao dhidi ya
Yanga. Kocha Moalini bado
ni mgeni lakini tumempa
muda kidogo wa kuten-
geneza timu yake,” alisema
ofisa huyo.

(B

Wachezaji wa KMC inayoshiriki Ligi Kuu Bara wakifanya mazoezi ili kujiandaa na mechi ya kirafiki dhidi ya
KMKM itakayochezwa leo visiwani Zanzibar. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Dodoma Jiji yatema cheche

Na Abdallah Mataka

BAADA ya kupata ushindi
wa mabao 2-1 katika mechi
ya kirafiki dhidi ya Geita
Gold, mabosi wa Dodoma
Jiji FC wametamba kikosi
chao kimejipanga ku-
toa vipigo kwa kila timu
watakayokutana nayo
kwenye msimu mpya wa
Ligi Kuu Tanzania Bara.
Mabao ya Dodoma Jiji
katika mechi hiyo iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa
Jamhuri, Morogoro yali-

4 fungwa na Idd Kipagwile

na Raizin Hafidh huku lile
la kufutia machozi la Geita
Gold likipachikwa wavuni
na George Sangija, mche-
zaji mpya aliyesajiliwa ku-
toka Mbeya City.

Msemaji wa Dodoma Jiji,
Moses Mpunga (pichani),
alisema kikosi chao kimei-
marika na wanafuraha
kuanza msimu mpya kwe-
nye uwanja wa nyumbani.

"Tunawakaribisha
Coastal Union kwenye
Uwanja wa Jamhuri, wa-
naufahamu vyema na si-
kumbuki mara ya mwisho

ni lini walipata matokeo,
ushindi wao zaidi ni sare,
niwaombe  waje  kwa
tahadhari, kauli yetu ni
ile ile, iwe mvua, iwe jua
ushindi lazima," alisema
Mpunga.

Aliongeza Dodoma Jiji
ina matarajio ya kufanya
makubwa katika msimu
mpya na sasa wanakamili-
sha maandalizi yao waki-
wa kambini Morogoro.

Dodoma Jiji inatarajia
kucheza mechi nyingine
ya kirafiki leo dhidi ya
KMKM kutoka Zanzibar.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.13/08/23

MUDA MICHEZO

Daejeon Citizen FC vs FC Seoul

1 X 2

02.13/08/23

Incheon United FC vs Daegu FC

03.13/08/23

Naestved BK vs Kolding IF

04.13/08/23

FC Baden vs FC Vaduz

05.13/08/23

IK Sirius vs Kalmar FF

06.13/08/23

Brentford FC vs Tottenham Hotspur

07.13/08/23

FC Nantes vs Toulouse FC

08.13/08/23

Hobro IK vs Vendsyssel FF

09.13/08/23

Cercle Brugge vs KRC Genk

10.13/08/23

Motherwell FC vs Hibernian FC

11.13/08/23

Burgos CF vs SD Huesca

12.13/08/23

FF Jaro vs HIFK Helsinki

13.13/08/23

Halmstads BK vs IFK Norrkoping FK

14.13/08/23

Chelsea FC vs Liverpool FC

15.13/08/23

Erzurumspor FK vs Bandirmaspor

16.13/08/23

Estrela Amadora vs Vitoria SC Guimaraes

17.13/08/23

Albacete Balompie vs Espanyol Barcelona

MECHI ZA USHINDI

“1"NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X" NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI -10/08/2023

GAME ID

NYUMBANI

MICHEZO

Tobol Kostanay vs Derry City

SARE  UGENINI

1 X 2

Nasaf Qarshi vs Buxoro

Navbahor Namangan vs Pakhtakor

FC Struga Trim Lum vs Swift Hesperange

Sepahan Esfahan vs Teraktor Sazi

TPS Turku vs JJK Jyvaskyla

Simba vs Singida BS FC

Zalgiris vs BK Hacken

Sabah vs Partizan

Karabakh vs HJK Helsinki

Bodo Glimt vs Pyunik Yerevan

Silkeborg Kfum vs Vendsyssel FF

Sheriff Tiraspol vs BATE Borisov

Valmiera Fk/Bjss vs Partizani Tirana

Slavia Prague vs SC Dnipro 1

Omonia Nicosia vs Midtjylland

Legia Warszawa vs Austria Vienna

Dila Gori vs Apoel Nicosia

Viktoria Plzen vs Gzira United

Neftchi Baku vs Besiktas

Santa Coloma vs AZ Alkmaar

Rosenborg vs Hearts

Akhmat Grozny vs Baltika Kaliningrad

Sepsi Osk vs Aktobe

Angelholms vs Eskilsminne IF

Farul Constanta vs Flora Tallinn

Hamrun Spartans vs Ferencvaros TC

Hapoel Beer Sheva vs Levski Sofia

Twente vs FC Riga

KP Polonia Warsaw vs Siarka Tarnobrzeg

Brugge vs KA Akureyri

Throttur Reykjavik W vs IBV Vestmannaeyjar W

NK Celje vs Neman Grodno

Adana Demirspor vs NK Osijek

B36 Torshavn vs HNK Rijeka

Fenerbahce vs Maribor

FC Arouca vs Brann

Lech Poznan vs Spartak Trnava

Avris Salonica vs Dynamo Kiev

Afturelding vs UMF Grindavik

Hibernian vs FC Luzern

KF Ballkani vs Lincoln FC

Zrinjski Mostar vs Breidablik

Hajduk Split vs PAOK

Rapid Vienna vs Debreceni VSC

Olympiakos vs Racing Genk

Grotta W vs Fram

Keflavik W vs FH Hafnarfjordur W

Ellidi vs Reynir Sandgerdi

CD Alianza Cotopaxi vs Imbabura Sporting Club

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Wachezaji wa Yanga wakishangilia bao katika mechi ya hatua ya nusu fainali ya michuano ya Ngao ya Jémii
|||yochezwa kwenye Uwanja wa CCM Mkwakwani jijini, Tanga jana huku kiungo mpya wa Azam FC, Feisal Salum
‘Fei Toto’ (kulia) akisikitika. Yanga ilishinda mabao 2-0. PICHA: FAUSTINE FELICIANE

Na Faustine Feliciane, TANGA

ABAO mawili ya dakika za
jioni kutoka kwa Aziz Ki na
Clement Mzize yalitosha

kuipa Yanga ushindi ka-
tika mechi ya hatua ya nusu fainali ya
kwanza ya michuano ya Ngao ya Jamii
iliyochezwa kwenye Uwanja wa CCM,

Mkwakwani jijini hapa jana.

Kwa ushindi huo Yanga imet-
inga fainali na sasa itasu-
biri kukutana na mshindi

wa mechi ya hatua ya nusu
fainali ya pili ambayo in-
awakutanisha Simba dhidi
ya Singida Fountain Gate FC.

Yanga ambao ni mabingwa watetezi
wa taji hilo jana walianza mpira kwa
kasi na walitengeneza nafasi dakika za
13 na 20 hata hivyo haikuzaa matunda
na kujikuta timu hizo zikienda ma-
pumziko bila kufungana.

Tliwachukua dakika 19 tu kuanza ku-
fanya shambulizi la nguvu kupitia kwa
Keneth Musonda aliyeuwahi mpira
baada ya kipa wa Azam, Zuberi Foba,
kuukosa lakini shuti lake liliokolewa na
beki, Nathaniel Chilambo na kuzaa.

YANGA YATINGA
FAINALI KIBABE

® ® ® Ni katika michuano ya Ngao

ya Jamii, Aziz Ki, Mzize waongoza...

Hata hivyo Yanga ilipata pigo daki-
ka ya saba ya mchezo kutokana na
mchezaji wake Makudubela ‘Skudu
kuumia na kutolewa nje na nafasi yake
kuchukuliwa na Crispin Ngushi.

Huku ikionekana kama timu hizo zit-
aingia kwenye changamoto ya mikwaju
ya penalti, Aziz Ki aliyeingia kipindi cha
pili kuchukua nafasi ya Farid Mussa
aliwainua mashabiki wa Yanga kwa ku-
funga goli zuri dakika ya 85 baada ya
kuwapiga chenga mabeki wa Azam na
kupiga shuti lillomshinda Foba kudaka
na kutinga wavuni moja kwa moja.

Dakika nne baadaye Mzize aliwa-
hakikishia Yanga ushindi kwa shuti kali
akiwa ndani ya eneo la hatari kwa ku-
funga goli la pili na kuamsha shangwe
kwa mashabiki wa timu hiyo ambao wa-
likuwa wakiisubiri hali hiyo kwa hamu.

Katika mchezo huo, Yanga walifani-
kiwa kuwakamata Azam katika maeneo
yote na kutengeneza zaidi nafasi za ku-
funga ingawa washambuliaji wake wak-
iongozwa na Musonda na Max Nzingeli

walishndwa kuzitumia vizuri nafasi
hizo.

Kocha wa Yanga ni kama vile alitumia
kipindi cha kwanza kuwasoma zaidi
Azam na kuonyesha mabadiliko katika
zaidi kipindi cha pili na kwa kumiliki
mpira na kutengeneza nafasi nyingi na
kufanikiwa kupata mabao mawili yali-
yowapeleka hatua ya fainali.

Hata hivyo, mabeki wa Azam wali-
jitahiji kutimiza majukumu yao kwa
kuokoa hatari mara kadhaa dakika 45
za kwanza kutoka na kipa Foba kufanya
makosa yaliyokuwa yakijirudiarudia.

Michuano hiyo itaendelea tena leo
kwa Simba kuwakaribisha Singida Foun-
tain Gate, mechi itakayochezwa kuanzia
saa 1:00 usiku. Azam FC itakutana na
timu itakayopoteza mechi ya leo katika
mchezo wa kuwania mshindi wa tatu.

Yanga ilitwaa Ngao ya Jamii msimu
uliopita kwa kuwafunga watani zao,
Simba mabao 2-0, mechi ikichezwa
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Simba, Singida
FG historia
kuandikwa

Na Saada Akida, TANGA

WEKUNDU wa Msimbazi wanatara-
jia kuanza rasmi safari ya kuwania
taji la kwanza msimu huu kwa
kuwavaa Singida Fountain Gate

FC katika mechi ya hatua ya nusu
fainali ya kuwania Ngao ya Jamii
itakayochezwa leo kwenye Uwanja
wa CCM Mkwakwani jijini hapa.

Mechi hiyo itachezwa kuanzia
saa 1:00 usiku na mshindi atatinga
fainali ya michuano hiyo itakay-
ofanyika Jumapili kwenye uwanja
huo huo.

Akizungumza jana, Kocha Mkuu
wa Simba, Roberto Oliviera ‘Rob-
ertinho’, alisema wachezaji wake
wako tayar| na mchezo huo na
wamejipanga kufanya vizuri ili
kutimiza malengo yao.

Robertinho alisema anahitaji
kuona wachezaji wake wanajituma
na kutinga fainali huku akiamini
mchanganyiko wa wachezaji wapya
na wale wa msimu uliopita utawa-
saidia kupata matokeo chanya.

Kocha huyo alisema anataka
kufikia malengo kwa kutwaa Ngao
ya Jamii na baadaye kulichukua pia
taji la Ligi Kuu Tanzania Bara.

"Hautakuwa mchezo rahisi kwa
sababu haya mashindano lazima
mmoja afunge, tunahitaji kutwaa
Ngao ya Jamii, kufikia malengo
hayo lazima tupambane kupata
matokeo mazuri dhidi ya Singida
Fountain Gate, baadaye fainali,”
alisema Robertinho.

Aliongeza anaimani kubwa na
wachezaji wake watapambana ili
kupata matokeo mazuri ambayo
yanatarajiwa na mashabiki wa timu
hiyo ambayo wanahitaji kupata
furaha.

“Maingizo mapya yatakuwa mach-
ache, mashabiki wao wanatahutaji
kuona timu yao inafanya vizuri kwa
kushinda, kila mmoja wetu anahitaji
matokeo mazuri yatakayotupeleka
fainali na hatimaye kutwaa taji
hili,” Robertinho alisema.

Naye Kocha Msaidizi wa Sin-
gida Fountain Gate, Mathias Lule,
alisema wanaiheshimu Simba lakini
watapambana kuhakikisha wana-
pata ushindi katika mchezo huo.

“Simba ni timu kubwa, pia wame-
fanya usajili mzuri, lakini hata
Sisi tupo vizuri katika nafasi zote,
naamini hatutaingia kinyonge kwa
sababu tunawachezaji wazuri na wa
kujivunia,” alisema Lule.
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