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UKURASA 11

Na Ani Jozeni

T
AARIFA ambazo polisi 
walianza kupata kigu-
gumizi kuzithibitisha  za 
kukamatwa na kuelekea kufunguliwa kesi ya uhaini kwa Dk.Wilibrod Slaa, mpinzani asiye-hitaji utambulisho, ni doa la wazi katika mkakati wa maridhiano.

Ni kielelezo pia kuna tatizo katika mfumo wa demokra-sia ya vyama vingi hapa nchini kama ilivyo kwingineko barani humu, ambako ni nadra kuona nchi inaendeshwa kidemokra-sia kama inavyojulikana kwa mataifa ya Magharibi, bila bu-ghudha. 
Hapa kuna tatizo ni la kujadili, ni matukio au mfumo? Ukim-wambia mkereketwa wa upinza-ni, au tuseme upinzani ‘siasa kali’ kuwa tatizo liko katika mfumo, atajitahidi kukuelewa kwa hara-ka na kudakia, swadakta.

Atasema shida iko katika mfu-mo wa katiba wakati ambapo hilo si jibu la moja kwa moja ila ni sehemu ya tatizo. Mfumo una-okwamisha siasa za vyama vingi na hata yakiwapo maridhiano ya kisiasa ni kama  vile tatizo la hulka za kisiasa, halafu ukiweza utafute nini msingi wa hulka za kisiasa, kama pengine ni kwa vile ni Waafrika demokrasia siyo asili yao au ni mifumo ya kijamii.
Kutanguliza dhana ya uhaini, ambako ni hatua ya juu zaidi ya tatizo la uchochezi  ambalo pia halikubaliki kisheria katika mfumo halisi wa vyama vingi  ni kuchoshwa na siasa anazoende-sha mtuhumiwa aliyekamatwa na polisi. 

Ni kwa tayari kuhamishia ma-pambano kati yake na mfumo wa siasa uliopo kutoka katika majukwaa ya kisiasa kwenda ma-
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hakamani na kuwa na uhakika wa kutumia muda mrefu kwa suala hilo. 
Ni kupunguza kasi ya mari-dhiano na kurudisha mjadala katika mfumo wa kikatiba, hivyo kukwamisha uwezekano wa maridhiano kuhusu mfumo wa katiba, kuendeleza ‘mduara’ wa kampeni, uchaguzi na  kesi.

Kesi za uhaini zilikuwa mo-jawapo ya matukio makubwa ya kisiasa wakati wa awamu ya kwanza, hasa kesi za uhaini za mwaka 1971 na baadaye 1983.
Na katika matukio hayo mawili, uchovu wa kisiasa wa baadhi ya makundi ya kisiasa kwa utawala 

wa wakati huo ulikuwa unaone-kana wazi. Baada ya Mwalimu  Ju-lius Nyerere ‘kung’atuka’ mwaka 1985 na maridhiano ya kuelekea mfumo wa vyama vingi kuanza, kwa kulegeza masharti ya biasha-ra (kuagiza bidhaa nje au umiliki wa vitega uchumi, kubadilisha fedha za kigeni na uhuru wa ku-jieleza kuanzisha  vyombo vya habari binafsi, dhana ya uhaini ni kama ilipotea.
Katika siasa za Zanzibar suala hilo limedumu kuanzia mapin-duzi yenyewe na kuanzishwa mfumo wa vyama vingi ambako mdau muhimu wa mivutano ya kisiasa alikuwa  Maalim Seif Shar-

Hoja hii ya uwekezaji katika Bandari ya Dar es Salaam kuan-za kukwamisha maridhiano ni kielelezo kuwa sehemu isiyo ndogo ya upinzani haiwezi siasa za wastani kama zinavyotakiwa na serikali iliyoko madarakani. 
Wanajua kuwa endapo wata-jikita katika siasa hizo itakuwa vigumu kuitingisha CCM katika hisia za watu, hivyo inatoa ma-dai  ya jumla yenye itikadi ya kili-chopo hakifai, ambako kinacho-zungumziwa siyo sera ila uhalali wa serikali iliyoko madarakani, kwa vianzio vya kikatiba kwa jadi yao na sasa wanaelekeza nguvu kwenye  mkataba wa DP World ya Dubai na Tanzania kuendesha Bandari ya Dar.

Ukiangalia mpangilio wa hoja uliopelekea kufikia kurudi katika enzi ya kesi za uhaini, unakuta kuwa hapakuwa na njia yoyote ile ambayo wakereketwa wa CHADEMA wangekwepa maan-damano. Mahakama Kuu Kanda ya Mbeya iliwakatalia hoja zao na wakatangaza suala la ku-kata rufani, na wakati mpang-ilio huo unaendelea, wakaeleza umuhimu wa kuanzisha maan-damano yasiyoisha, na baadhi kutangaza kuiondoa serikali ili-yoko madarakani kabla ya mwa-ka 2025. 
Kwa kanuni ya kidemokra-sia hilo ni lengo walilojiwekea na kwa vile mpangilio wake ni maandamano ya amani, wangeruhusiwa kuingia bara-barani ‘hadi kieleweke’ ingeku-waje?

 Fikra hiyo inaweza kutetewa na waalimu  wa demokrasia ila wasidhani kuwa Afrika yote iko hivyo au itadumu hapo.
Ukilinganisha na Kenya, ni wazi kuwa siasa za Tanzania bado hazijafikia mahali ambapo tabaka tawala  ambalo ni tofauti na chama tawala, ila kwa hakuna tofauti kati yao liko tayari upinza-ni kufanya inalotaka mradi tu ha-waanzi kutupa mawe. Wakianza kuruhusiwa kuandamana, mawe yakitupwa watasema watafute waliotupa mawe ila haki za walio wengi zisiguswe, yaani haki ya 

NI MKUKI KWA MOHAMED BAZOUM 
Kutoka rais hadi mfungwa kizuizini,
chakula kiduchu, tambi, wali mkavu

iff Hamada, alitolewa kuzuizini na kesi hizo kuwekwa pembeni. Ila kimsingi mahusiano yake na Serikali ya Mapinduzi  hayakuon-doka katika dira hiyo ya mshtaki-wa wa uhaini kipindi kilichopita, au kubakia kuwa mshtakiwa mt-arajiwa’ wakati ambapo hapaku-wa na maridhiano au serikali ya Umoja wa Kitaifa. 
Kwa vile kuna maridhiano ya Serikali ya Umoja wa Kitaifa ( SUK) Visiwani, uchochezi kama dhana ya kisheria au itikadi ya kisiasa ya kutathmini kile wap-inzani wanachokifanya umeha-mia Bara, sasa upinzani umepata ‘mshikaki’ wa kutafuna.

Harakati za kuleta maridhiano na uhimilivu wa kisiasa zikiwakutanisha Rais Samia Suluhu Has-san na Freeman Mbowe , Mwenyekiti wa CHADEMA. PICHA: IKULU.

Kinana alivyopangua mchongo
wa madai ya ‘kupigwa’ milioni 12

Wenye maoni tofauti 
chonde chonde msisahau 
uvumilivu wa kisiasa

Ukurasa 12

Ukurasa 13

PICHA:

 (mwisho)

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ nipashedigital
epaper.ippmedia.com
www.ippmedia.com

0745 700710
The Nipashe Digital

‘Hatujui aliko Slaa’

Rais Samia Suluhu Hassan akiwa na maaskofu wa Kanisa la Anglikana Tanzania, akikata utepe kufungua rasmi jengo la 
kitega uchumi la kanisa hilo Safina House (picha chini), katika viwanja vya Kanisa Kuu la Roho Mtakatifu jijini Dodoma 
jana. PICHA: IKULU
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WABAINI UHUSIANO 
VINASABA MAUAJI YA 
DADA BILIONEA MSUYA

MENEJA wa Maabara 
Uchunguzi wa Vinasaba 
vya Binadamu, Dk. Fedelis 
Segumba, ameieleza ma-
hakama kuwa katika uc-
hunguzi alioufaya alibaini 
kuwapo uhusiano...



Mkurugenzi Mtendaji Jukwaa la Katiba Tanzania (JUKATA), Bob Wangwe, akizungumza na waandishi 
wa habari katika Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), Dar es Salaam jana, wakati akitoa 
tamko la kupinga kukamatwa watetezi wa haki za binadamu. Kulia ni Mwanasheria kutoka Mtandao 
wa Watetezi wa Haki za Binadamu (THRFC), Paul Kisabo, Mwenyekiti wa JUKATA, Ananilea Nkya (wa 
pili kulia) na Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC, Dk. Anna Henga. PICHA: SABATO KASIKA
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‘Hatujui aliko Dk. Slaa’
Na Waandishi Wetu

DICKSON Matata, wakili wa Balozi 
mstaafu Dk. Wilbroad Slaa, amese-
ma hajamwona mteja wake tangu 
juzi alipomwacha katika Kituo cha 
Polisi Oysterbay, Dar es Salaam.

Amedai kuwa sasa hajui aliko 
mteja wake baada ya jana kum-
kosa katika kituo hicho cha polisi 
alikokuwa amewekwa mahabusu.

Dk. Slaa anadaiwa kukamatwa 
na Jeshi la Polisi Jumapili mchana 
akiwa nyumbani kwake Mbweni, 
Dar es Salaam kutokana na tuhu-
ma za uhaini kwa mujibu wa Wakili 
Matata.

Wakili huyo alidai kuwa al-
ipokwenda kituoni Oysterbay 
jana, alielezwa kuwa mteja wake 
amerejeshwa katika Kituo cha 
Mbweni lakini alipokwenda huko 
hakumpata.

“Hatujaonana tena na Dk. Slaa 
tangu nimwone mara ya mwisho 
juzi. Nilipofika Kituo cha Polisi 
Oysterbay nilitaarifiwa amerejesh-
wa Mbweni alikoshikiliwa kwa 
muda baada ya kukamatwa awali. 
Nilipokwenda Mbweni nako si-
kumkuta. Ninaendelea kufuatilia 
kujua aliko,” alidai Wakili Matata.

Balozi Dk. Slaa anadaiwa ku-
shikiliwa na polisi tangu Jumapili 
iliyopita ikiwa ni siku moja tangu 
kukamatwa kwa Wakili Boniface 
Mwabukusi na Mpaluka Nyagali, 
maarufu Mdude, kwa tuhuma zina-
zofanana - uhaini.

Wakati Wakili Matata akidai ku-
tumwona mteja wake, Dk. Slaa, 
huko jijini Mbeya, inadaiwa Wakili 
Mwabukusi na Mdude wamegoma 
kula chakula tangu walipokamat-
wa, wakishinikiza kupelekwa ma-
hakamani ili shauri lao lisikilizwe.

Mchungaji wa Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT) aliye-
jitambulisha kwa jina la Dk. Steven 
Kimondo, alidai mbele ya waandi-
shi wa habari jijini Mbeya jana 
kuwa alikwenda Kituo Kikuu cha 
Polisi jijini kwa lengo la kuwaona 
Mdude na Wakili Mwabukusi na 
kuwasihi kusitisha mgomo huo wa 
kula, lakini alizuiwa kuwaona licha 
ya kusubiri kituoni huko kwa muda 
mrefu.

“Niliposikia Wakili Mwabukusi 
na Mdude wako Central (Kituo Ki-
kuu cha Polisi Mbeya) nilikwenda 
niwaone na niwashauri wasiache 
kula kwa nia njema na kwa kujali 
afya zao. Nilifika saa sita mchana 
na kuondoka na saa moja jioni bila 

kupata bahati ya kuwaona,” alidai 
mchungaji huyo.

Wakili wa Mwabukusi na mwa-
naharakati Mdude wanadaiwa 
kuendelea kushikiliwa katika Kituo 
Kikuu cha Polisi Mbeya bila kufik-
ishwa mahakamani kutokana na 
sababu ambazo hazijulikani.

Wanasiasa hao wanashikili-
wa kwa zaidi ya siku tatu tangu 
walipokamatwa mkoani Moro-
goro Agosti 12 usiku na kusafirish-
wa kwenda mkoani Mbeya kwa 
ajili ya kufunguliwa mashtaka ya 
uchochezi.

Wakili wa Mwabukusi, Philip 
Mwakilima, aliwaambia waandi-
shi wa habari jana jijini Mbeya 
kwamba alifika katika kituo hicho 
cha polisi kwa lengo la kuonana na 
wateja wake, lakini akazuiwa. Al-
idai kitendo cha kuzuiwa kuwaona 
watuhumiwa hao ni kinyume cha 
sheria.

Alisema baada ya wateja wake 
hao kufikishwa mkoani Mbeya, 
Mwabukusi alichukuliwa maelezo 
na polisi lakini Mdude aligoma kwa 
masharti kuwa atatoa maelezo ak-
ipelekwa mahakamani.

Alisema kuwa mpaka kufikia 
jana, wateja wake walikuwa hawa-
japelekwa mahakamani, jambo 
ambalo alidai ni kinyume cha she-
ria na sababu za kufanya hivyo 
hazifahamiki.

“Sheria inaniruhusu mimi kuo-
nana na wateja wangu nikiwa na 
askari anayekuwa zamu kwa waka-
ti huo, lakini nimezuiliwa na cha 
kushangaza wengine wanaruhusi-
wa. Kinachofanyika ni kinyume 
kabisa cha sheria,” alisema Mwak-
ilima.

Kuhusu mwanasiasa maarufu 
Balozi Dk. Slaa kuunganishwa na 
kina Mwabukuzi, Wakili Mwak-
ilima alidai hana taarifa rasmi, zaidi 
ya anazosikia kutoka kwa watu mi-
taani.

Baadhi ya waandishi wa habari 
mkoani Mbeya, wakiwamo wa 
Nipashe, walifika katika Ofisi ya 
Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa 
Mbeya, Kamishna Msaidizi Ben-
jamin Kuzaga kwa lengo la kujua 
sababu za watu hao kuendelea 
kushikiliwa bila kufikishwa ma-
hakamani, wakipatiwa mrejesho 
kwamba kamanda alikuwa na wa-
geni.

Wasaidizi wa Kamanda Kuzaga 
walidai kuwa bosi wao huyo  ali-
kuwa na mazungumzo na wageni 
kutoka Makao Makuu ya Jeshi la 

Polisi.

WATETEZI WA HAKI 
Wakati hayo yakiendelea, wa-

tetezi wa haki za binadamu nchini 
wamelitaka Jeshi la Polisi na Ofisi 
ya Mwendesha Mashtaka (DPP) 
kuwaachia huru  bila masharti 
washtakiwa hao kwa kuwa hawaja-
tenda kosa la uhaini kama inavyo-
daiwa.

“Kutokana na taarifa za Jeshi la 
Polisi pamoja na taarifa kutoka 
kwa mawakili wa watuhumiwa, 
ni dhahiri kwamba watuhumiwa 
walikamatwa kwa tuhuma za 
uchochezi, lakini tuhuma za uhaini 
walipewa kwenye vituo vya polisi. 
Sisi ni wanasheria, tunajua kesi za 
uhaini zina vipengele vyake,” alise-
ma Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo 
cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC), Dk. Anna Henga kwa niaba 
ya wenzake.

Katika mkutano na waandishi 
wa habari Kinondoni, Dar es Sa-
laam jana, Dk. Anna alisema: “Hii 
ni kinyume na kanuni za kimataifa 
za upelelezi wa makosa ya jinai, 
unakamatwa na kosa lingine, unak-
wenda kupewa kule polisi una kosa 
lingine, hiyo inaitwa kubambikwa 
kesi.

“Sisi kama mashirika ya haki 
za binadamu tunaamini kwamba 
watu wanaotetea haki za binadamu 
wana haki ya kutoa maoni kuhusu 
jambo lolote katika nchi yetu ikiwa-
mo kuhusu maboresho ya mkataba 
wa bandari na hawastahili kupata 
vitisho au kukamatwa kwa sababu 
ya kutumia uhuru wao uliopo ki-
katiba na unaolindwa na mikataba 
ya kimataifa ambayo Tanzania im-
eridhia.

“Ikumbukwe kuwa Rais alipoku-
wa anapokea taarifa ya tume ya 
kuangalia jinsi ya kuboresha taasisi 
ya haki jinai nchini, alisisitiza wale 
wanaokosoa kwa hoja, wajumuish-
we kwenye tume ya mipango na 
siyo kuwatishia na kuwakamata.”

Wakili wa THRDC, Paul Kisabo, 
alisema kifungu namba 39 cha Ka-
nuni ya Adhabu kinaeleza kwamba 
kosa la uhaini linahusisha kitendo 
cha kujaribu au kumuua Rais au 
mtu ambaye anatangaza vita dhidi 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania.

Watetezi hao pia walitoa rai kwa 
wanasiasa kuacha kutoa matamko 
ambayo wakati mwingine husaba-
bisha uvunjifu wa haki za binada-
mu.

Samia ataka viongozi 
wa dini kutoyumbishwa
Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amewasihi viongozi wa 
dini kuendelea kuliombea 
taifa na kamwe wasikubali 
kuyumbishwa na mtu 
yeyote asiyelitakia mema 
taifa.

Akizungumza jana 
kwenye uzinduzi wa 
jengo la kitega uchumi la 
Kanisa la Anglikana Tan-
zania Dayosisi ya Central 
Tanganyika, Rais Samia 
alisema viongozi wa dini 
wanapaswa kuendelea 
kuliombea, ili taifa lidumu 
katika amani, umoja na 
mshikamano na kamwe 
wasikubali kuyumbishwa.

“Niwatie ari tuendelee 
kuitenda kazi ya Bwana 
tutalipwa kwa wakati 
wake pamoja na kazi 
kubwa inayofanyika. 
Nihimize kazi ya kulinda 
maadili na kukemea 
maovu, muwafundishe 
vijana hata wakubwa wale 
ambao wanalitumia kanisa 
kufanya mambo ya ovyo 
naomba mkemeane.

“Tukiwatumikia watu tu-
namtumikia Mungu. Nitoe  
pongezi zangu za dhati 
kwa ubunifu wa jengo hili, 
nataka mtambue serikali 
itaendelea kuenzi mchan-
go wa kanisa pamoja na 
kudumisha ushirikiano 
na taasisi zote za kidini,” 
alisema.

Rais pia alitoa wito 
kwa kanisa kuwahimiza 
waumini kufanya kazi kwa 
bidii na kuchangamkia 
fursa mbalimbali zina-
zotokana na kuhamishia 
makao makuu Dodoma.

Kuhusu ujio wa serikali, 
alisema Dodoma haita-
jengwa kwa muda mfupi 
lakini jitihada za serikali 
zinaonekana na kuahidi 
mwakani atakutana na 
wananchi wa mkoa huo 
kueleza yaliyofanyika na 
yaliyokamilika.

Alisema jengo hilo 
ni hatua moja ya ku-
jitegemea, serikali im-
efurahishwa kukamilika 
kwa mradi huo utaka-
ochangia maendeleo ya 
kiuchumi. Rais Samia 
alisema serikali inatam-
bua mchango mkubwa 
unaotolewa na taasisi na 
mashirika ya kidini nchini 
kwa kuwa zimekuwa 
zikisaidia serikali kutoa 
huduma kwa wananchi.

Alibainisha kuwa kanisa 
la Anglikana tangu kuingia 
kwake nchini, limekuwa na 
mchango mkubwa kwenye 
sekta mbalimbali ikiwamo 
shule za sekondari za 
wasichana za Mvumi na 
Msalato.

Alipongeza kanisa hilo 
kwa kujishughulisha na 
shughuli za kilimo zina-
zounga jitihada za seri-
kali ambazo kwasasa in-
atekeleza Mradi wa Jenga 
Kesho Iliyobora (BBT) 
unalenga kuwahamasisha 
vijana kuingia kwenye 
shughuli za kilimo, mifugo 

na uvuvi.
“Serikali itaangalia 

namna ya kufanya kazi 
kwa kushirikiana na taasisi 
za dini ili vijana wengi 
waingie kwenye shughuli,” 
alisema.

Kadhalika, alisema 
kanisa limekuwa likiwa-
jali watu wenye mahitaji 
maalum ikiwamo watu we-
nye ulemavu na kwamba 
huo ni utumishi mwema.

Naye Askofu Mkuu wa 
Kanisa la Anglikana Tanza-
nia , Dk. Maimbo Mndolwa, 
alisema Rais anapigwa 
nyundo nyingi na maneno 
mengi, lakini mwisho wa 
siku Watanzania ndio wa-
naopita kwenye barabara 
hizo na kupanda ndege na 
meli.

“Niwatie moyo maaskofu 
kazi mnayoifanya Mungu 
anaona msikate tamaa, 
pasipo na kusemwa ujue 
hakuna kufanya kazi, pal-
ipo na kazi yenye nguvu 
lazima maneno yatainuka 
na ushindi utainuka tut-
akaposimama na Mungu,” 
alisema.

Askofu wa Dayosisi 
ya Central Tanganyika, 
Dk. Dickson Chilongani, 
alisema tangu amepokea 
uongozi kutoka serikali ya 
awamu ya tano Rais haj-
ayumba wala kuteteleka.

Alisema dayosisi hiyo 
itatimiza miaka 91 ifikapo 
Novemba Mosi, mwaka 
huu, na ni kubwa kuliko 
zote duniani kwa idadi ya 
waumini, wachungaji na 
makanisa.

“Tuna wachungaji 65 wa-
nawake na ndio dayosisi 
ya kwanza kuwatumia wa-
chungaji wanawake kutoa 
huduma,” alisema.

Kuhusu jengo la kitega 
uchumi la Safina, alisema 
limegharimu Sh. bilioni 
nane na litaiingizia day-
osisi Sh. bilioni moja kwa 
mwaka.

“Kitega uchumi hiki 
kitasaidia kuondokana na 
tatizo la posho za wachun-
gaji na sehemu ya mapato 
yatakayopatikana itarudi 
kanisani ili kuendelea ku-
toa huduma kwa wachun-
gaji,” alisema.

Alisema kwenye jengo 
hilo kuna ukumbi ambao 
utasaidia kukutanisha vija-
na wa vyuo mbalimbali na 
kupatiwa mada za kujadili-
ana za kijamii, kiuchumi, 
mila na desturi ili kuwa 
raia wema na waadilifu.

Awali, Mkuu wa Mkoa 
wa Dodoma, Rosemary 
Senyamule, alisema ku-
tokana na mkoa kupata 
fedha nyingi ya ujenzi wa 
miundombinu ya shule 
za sekondari, imesaidia 
kupokea wanafunzi mara 
tatu ya ilivyokuwa awali.

Alisema barabara ya 
mzunguko ujenzi wake 
umefikia asilimia 40, 
Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa Msalato umefikia 
asilimia 20 na ujenzi wa 
Mji wa Serikali umefikia 
asilimia 62.5.



Uchunguzi wabaini uhusiano vinasaba
mauaji ya dada yake Bilionea Msuya
Na Grace Gurisha 

MENEJA wa Maabara Uchunguzi 
wa Vinasaba vya Binadamu, Dk. 
Fedelis Segumba, ameieleza ma-
hakama kuwa katika uchunguzi 
alioufaya alibaini kuwapo uhusi-
ano wa vinasaba vya sampuli ya 
mshtakiwa Revocatus Muyela na 
kisu kinachodhaniwa kutumika 
kumchinja mdogo wa marehemu 
Erasto Msuya, maarufu kwa jina la 
Bilionea Msuya, Aneth Msuya. 

Dk. Segumba alidai hayo jana 
mbele ya Jaji Edwin Kakolaki wa 
Mahakama Kuu Kanda ya Dar es 
Salaam wakati akitoa ushahidi 
katika kesi ya mauaji namba 103 
ya mwaka 2018. Mshtakiwa katika 
kesi hiyo ni aliyekuwa mke wa 
Bilionea Msuya aliyekuwa mfan-
yabiashara maarufu wa madini 
mkoani Arusha, Miriam Mrita. 

Alidai kuwa Agosti 30, 2016 al-

ipokea vielelezo vinne vikiambat-
ana na barua kutoka Kamsheni ya 
Uchunguzi wa Kisayansi Jeshi la 
Polisi na alikabidhiwa na askari 
wa kike, lakini jina lake halikum-
buki. 

Shahidi huyo namba 15, akion-
gozwa na Wakili wa Serikali, Paul 
Kimweri, alivitaja vielelezo hivyo 
kuwa ni kisu, chupi ya rangi ya 
zambarau, filimbi ya chuma na 
sampuli ya mshtakiwa Muyela, 
ambavyo vilipewa alama kama 
kielelezo A hadi D. 

Alidai kuwa maelezo ambayo 
yalikuwa kwenye barua ambayo 
iliambatana na vielelezo ilikuwa 
inaelekeza ni uchunguzi gani 
ufanywe kuhusiana na vitu 

Dk. Segumba alidai kuwa barua 
hiyo  ilitaka uchunguzi ufanyike 
kwa ajili ya kuonyesha uhusiano 
ya vinasaba ya chupi na filimbi 
ambayo inadaiwa ilikuwa imevuli-

wa kwa nguvu kutoka kwa Aneth. 
Pia alidai barua hiyo ilitaka 

uchunguzi wa filimbi kwa sababu 
inadhaniwa kuwa  Aneth alikuwa 
akiitumia na kisu kilitakiwa ku-
fanyiwa uchunguzi kwa sababu 
kinadhaniwa kwamba kilimkata 
shingo marehemu. 

Aidha, alidai kuwa sampuli hizo 
zilikuwa za mtuhumiwa Revo-
catus Muyela kutokana na mael-
ezo ya barua kutoka kamsheni 
ya jeshi hilo kwamba kabla ya 
kufanya uchunguzi alijiridhisha 
kwamba sampuli hizo zilikuwa 
katika hali nzuri. 

“Baada ya kujiridhisha kilicho-
fuata nilianza kufanya uchunguzi 
kwa ajili ya mpangilio wa vinasa-
ba na mahusiano. Nilifuata  hatua 
zote nne na mwisho niliandika 
ripoti,” alidai Segumba.  

Shahidi huyo alidai kuwa katika 
uchunguzi wake alibaini kisu kil-

ionyesha kuwepo na uhusiano wa 
vinasaba na kielelezo cha sampuli 
za mtuhumiwa Revocatus Muyela.  
Pia alidai kuwa chupi na sampuli 
za Muyela katika uchunguzi wake 
hakubaini kuwapo  uhusiano wa 
sampuli ya vinasaba vya chupi. 

“Baada ya kupata tafsiri ya 
matokeo niliyoyapata kwenye 
uchunguzi wangu kutokana na 
vielelezo nilivyopokea, niliandika 
ripoti yake Machi 15,2017. 

“Nilipomaliza uchunguzi nili-
funga vielelezo vitatu, ambapo 
kila kielelezo nilikifunga kwenye 
bahasha yake na kisha kuviweka 
kwenye bahasha moja, ambapo 
niliweka sahihi yangu na tarehe 
ya kumaliza uchunguzi,” alidai 
Segumba. 

Alidai kuwa vielelezo alivyo-
funga ni chupi, kisu na filimbi na 
kwamba hakufunga  sampuli za 
Revocatus kwa sababu hakuna 

masalia yaliyobaki katika uchun-
guzi wake. 

Baada ya kumaliza uchunguzi 
wake na kufunga vielelezo hivyo, 
alidai kuwa alifanya mawasiliano 
na kamsheni hiyo na alikwenda 
Sajenti John kuchukua vielelezo 
hivyo.

Dk. Segumba aliiomba ma-
hakama ipokee vielelezo hivyo 
na mahakama ilivipokea  na sha-
hidi alivifungua   ili kujiridhisha 
kama alivyovitaja awali kuwa kisu 
kirefu chenye mpini mwezi, chupi 
ya rangi ya zambarau, filimbi ya 
chuma ndivyo vyenyewe. 

Miriam ambaye ni mshtakiwa 
wa kwanza katika kesi ya mauaji 
hayo ya wifi yake,  Aneth   ali-
yeuawa Mei 25, 2016 kwa kuchin-
jwa shingoni nyumbani kwake, 
Kibada Kigamboni, Dar es Salaam, 
amekiri kuhusika na mauaji hayo, 
katika maelezo yake ya onyo.
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Mhariri Mtendaji wa gazeti la The Guardian linalochapishwa na kampuni ya The Guardian Ltd (TGL), Wallace Mauggo 
(kulia), akikabidhi zawadi na barua ya pongezi kwa Mhariri Msanifu wa gazeti la Nipashe, Sanula Athanas, Dar es 
Salaam jana, kwa kutwaa Tuzo ya Mshindi wa Jumla wa Tuzo za Umahiri wa Uandishi wa Habari Tanzania (EJAT) 
2022. Waandishi wengine wa TGL waliotwaa tuzo mbalimbali; Shaban Njia, Rahma Suleiman, Augusta Njoji, Eliza-
beth Kilindi na Francis Kajubi nao walizawadiwa. Wengine ni Mhariri Mtendaji wa gazeti la Nipashe, Beatrice 
Bandawe (wa pili kulia) na Ofisa Utawala wa TGL, Rehema Songoro. PICHA: JOHN BADI

Watanzania 
kupata nafuu 
matibabu India
Na Joseph Mwendapole

KAMPUNI ya Ndege Tanzania (ATCL), 
imeingia makubaliano na baadhi ya 
hospitali za Mumbai, India ya kutoa 
punguzo kwa Watanzania wana-
okwenda kupata matibabu nchini 
humo watakaotumia usafiri wa 
ndege zake.

Mkurugenzi Mtendaji wa ATCL, 
Mhandisi Ladislaus Matindi, alisema 
hayo jana wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu ziara 
yake ya India kwa ajili ya kutangaza 
utalii.

Alisema mtu yeyote atakayesafiri 
na ndege za kampuni hiyo kwenda 
India kwa matibabu na kuonyesha 
ushahidi huo kwenye hospitali hizo, 
atapata punguzo la gharama za mat-
ibabu atakapokuwa nchini humo.

“Tayari tuna uhusiano wa kibi-
ashara na hospitali ya Kokilaben 
iliyoko Mumbai.  Wasafiri wanao-
tumia ndege zetu hupata punguzo la 
gharama za matibabu wanapotibiwa 
katika hospitali hiyo na kuna zingine 
ambazo tuko kwenye hatua za 
mwisho za makubaliano,” alisema.

Matindi alisema India ni soko 
jipya la utalii kwa Tanzania na ATCL 
inalipa umuhimu wa pekee kuto-
kana na fursa zilizoko katika soko 
hilo linalokadiriwa kuwa na watu 
takribani bilioni 1.4.

Alisema 2019, ATCL iliongeza 
mtandao wake wa safari kwa ku-
ingia kwenye soko la Mumbai na 
ilianza na safari moja kwa wiki kwa 
kutumia ndege za ATCL za abiria, 
sasa wana safari nne kwa wiki.

ATCL ina ndege aina ya Boeing 
787- 8 Dreamliner ambazo alisema  
ni za kisasa, zenye utulivu angani na 
zenye  nafasi kubwa na uwezo wa 
kuwafanya wasafiri wajisikie fahari 
na maalum na uwezo wa kampuni 
katika kumudu soko.

RC ataka shule kufungwa kamera 
kukabili mmomonyoko wa maadili
Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa Njombe, 
Antony Mtaka, ameagiza 
shule zote zilizopata fedha za 
ujenzi wa mabweni, kuanza 
mchakato wa kufunga kamera 
za CCTV ili kuimarisha ulinzi 
na usalama wa wanafunzi na 
kukabiliana na mmomonyoko 
wa maadili.

Mtaka alitoa agizo hilo jana 
baada ya kutembelea katika 
Shule ya Sekondari Yakobi 
wakati wa kuwapokea wa-
nafunzi wa kidato cha tano.

Alisema kutokana na 
kuwapo kwa historia ya 
ukiukwaji wa maadili ulio-

ripotiwa shuleni hapo, mku-
rugenzi wa halmashauri ya 
Mji wa Njombe na Wakuru-
genzi wa halmashauri zingine, 
wanapaswa kuchukua hatua 
za kuwatuma wataalamu wa 
teknolojia ya Habari na ma-
wasiliano (TEHAMA) kwa ajili 
ya kufunga mifumo ya kam-
era.

“Mabweni ya watoto yawek-
we, hosteli za watoto, hatu-
weki kule vyumbani. Watu wa 
TEHAMA wanajua namna ya 
kuweka ili watoto wawe sala-
ma. Kamera zitafungwa hapa 
na ofisini kwa mkuu wa shule 
atakuwa anaona walimu wote 
na wanafunzi,” alisema Mtaka.

Mtaka alisema ni lazima 
walimu wabebe haiba ya uzazi 
na ulezi maana yake atakuwa 
rafiki wa wanafunzi na ku-
waambia yanayowasibu.

“Lakini na sisi walimu mto-
to anapokuja kukushirikisha 
jambo libebe kwamba huyu ni 
mtoto wangu. Hauwezi kuwa 
mwalimu wa kusema ngoja 
nimlinde mwalimu mwen-
zangu kwenye jambo la ovyo 
ambalo unaona haliwezekani 
na si la kibinadamu,” alisema 
Mtaka.

Awali, Mkuu wa Shule ya 
Sekondari Yakobi, Mwalimu 
Editha John, alisema tayari 
wanafunzi wa kike wa kidato 

cha tano wameshaanza kuri-
poti kati ya wanafunzi 433 
waliopangiwa shuleni hapo.

Ofisa Elimu Mkoa wa 
Njombe, Nelasi Mulungu, 
alisema serikali ilitoa Sh. bil-
ioni 4.8 kwa ajili ya ujenzi wa 
mabweni kwenye shule 12 za 
sekondari, hivyo kila mmoja 
anapaswa kuchukua hatua za 
kumsaidia mtoto.

Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Mji wa Njombe, 
Kuruthum Sadick, alisema 
wakati ujenzi wa mabweni 
ukitarajia kukamilika takrib-
ani siku tano, tayari wame-
andaa mazingira mengine ya 
kuwapokea wanafunzi.



Mkurugenzi Mkuu mpya wa Benki ya NCBA, Claver Serumaga, akishiriki zoezi 
la upandaji miti 1,000 iliyotolewa na benki hiyo, kando ya Mto Pepo katika 
Manispaa ya Mjini Zanzibar juzi. Benki hiyo imeahidi kutoa miti 5,000 ili 
kuzuia mmomonyoko wa udongo. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Walalamika 
wanafunzi 
800 kutumia 
vyumba vinne 
vya madarasa

Jela miaka 15 kujifanya daktari, 
kufanya upasuaji wa ngiri maji 

Na Christina Haule, MOROGORO

WANAFUNZI wa Shule ya Msingi Mam-
boya iliyoko Kijiji na Kata ya Mamboya, 
Tarafa ya Magole, wilayani Kilosa mkoa-
ni Morogoro, wanakabiliwa na uhaba 
wa madarasa unaosababisha madarasa 
mawili kutumia chumba kimoja.

Katika mazungumzo na mwandishi 
wa habari hizi kijijini huko jana, wa-
nakijiji hao wakiwamo Chiduo Chad-
ibwa, walisema shule hiyo ina madarasa 
manne ilhali ina wanafunzi 800, jambo 
linalosababisha wanafunzi kukaa zaidi 
ya 45 katika chumba kimoja kinyume 
cha Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 
2014.

“Yaani wanafunzi wanakaa bila ku-
fuata mwongozo wala sera ya elimu 
darasani. Darasa moja hukaa wanafunzi 
wa madarasa mawili. Mfano, la tatu na la 
nne wanaketi chumba kimoja cha dara-
sa. Sasa hapo ni sahihi kweli na hii ndio 
haki elimu?” Chadibwa alihoji.

Alidai kuwa awali kulikuwa na vy-
umba kwa ajili ya madarasa yote, lakini 
ilibainika vyumba viwili vilivyokuwa 
vinatumika kwa ajili ya darasa la sita na 
saba ni vibovu, hivyo kuvunjwa. Alidai 
mabati yake zaidi ya 100 hayajulikani 
yalikopelekwa.

Ibara ya 8 ya Katiba ya Tanzania 
inaelekeza wananchi kushiriki shughuli 
za serikali yao. Katika hilo, Chadibwa 
alisema wanakijiji waliguswa na changa-
moto hiyo na kufyatua matofali zaidi 
ya 3,000 lakini mpaka sasa hawajapata 
mwongozo wowote kutoka kwa viongo-
zi ili waanze ujenzi wa madarasa.

Mwamvita Mgulu, mkazi wa Mam-
boya, alisema shule hiyo pia inakabiliwa 
na changamoto ya uhaba wa nyumba 
za walimu na kusababisha baadhi ya 
walimu kuishi vijiji vya mbali na shule 
na kuwapo changamoto ya ufundishaji 
kwa wanafunzi hasa msimu wa mvua.

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Masjala ya 
Tabora imemtia hatiani na 
kumhukumu kifungo cha mi-
aka 15 Amos Mathias, maaru-
fu Dk. Amos, kwa kosa la ku-
mua bila kukusudia mzee wa 
miaka 78 aliyemfanyia upas-
uaji wa ngiri maji na tumbo.

Hukumu ya mahakama 
hiyo ilitolewa jana mbele ya 
Jaji Athumani Matuma baada 
ya mshtakiwa kukiri kosa la 
kuua bila kukusudia.

Amos anadaiwa kuwa ka-
tika tarehe isiyofahamika Juni 
2022, maeneo ya Nhungulu, 
Kijiji cha Mwangoye wilayani 
Nzega mkoani Tabora, al-
imuua Lukwaja Selemani 
(78).

Agosti Mosi mwaka huu, ali-
somewa mashtaka na mael-
ezo ya awali. Alikana kuua 
kwa kukusudia, lakini akakiri 
kuua bila kukusudia.

Upande wa Jamhuri uli-
wakilishwa na Wakili wa 
Serikali, Robert Kumwembe, 

akisaidiana na Wakili Orester 
Kemilembe huku mshtaki-
wa akiwakilishwa na Wakili 
Akram Magoti.

Mshtakiwa baada ya kukiri 
kuua bila kukusudia, mahaka-
ma ilimtia hatiani na kabla 
ya kutoa adhabu, upande wa 
utetezi uliomba apungiziwe 
adhabu kwa sababu ni mko-
saji wa mara ya kwanza.

Upande wa Jamhuri uliom-
ba mshtakiwa apewe adhabu 
kali kwa mujibu wa sheria ili 
iwe fundisho kwa wengine.

Jaji Matuma alisema anatoa 
maelezo mafupi ya ushahidi 
kuhusu tukio hilo la mauaji. 
Alisema mshtakiwa ana umri 
wa miaka 35, mkazi wa Mwa-
mala, wilayani Nzega, mkoani 
Tabora. Alijifanya Ofisa Ta-
bibu.

Jaji alisema kuwa kwa ku-
jitambulisha kuwa ni dokta, 
akawa anatembelea wag-
onjwa nyumbani na wakati 
mwingine wagonjwa wanak-
wenda nyumbani kwake ku-
pata huduma.

“Mshtakiwa anatoa hu-

duma za tohara, wanawake 
kujifungua, upasuaji wa... 
(alitamka neno lenye maana 
ya ngiri maji), kupima ma-
laria, kuongeza maji kwa 
wagonjwa, kupima Virusi 
vya Ukimwi (VVU), kung’oa 
meno, kutoa ushauri wa 
baba na mama juu ya uzazi 
wa mpango na kutoa dawa 
kwa wagonjwa wa maradhi 
mbalimbali,” alisema Jaji 
Matuma.

Alisema kuwa Juni mwaka 
jana, mshtakiwa alipata taar-
ifa mzee huyo (marehemu) 
anaumwa ngiri maji (hernia). 
Alimtembelea nyumbani 
kwake, alimfanyia uchunguzi 
na kushauri familia afanyiwe 
upasuaji. Alimfanyia, akampa 
dawa za kutuliza maumivu, 
akaondoka.

“Baada ya kuondoka, muda 
mfupi alifahamishwa kwam-
ba mgonjwa hali yake haiko 
vizuri, tumbo linaongezeka 
ukubwa, mshtakiwa alikimbia 
haraka. Alipofika alipende-
keza afanyiwe upasuaji wa 
tumbo.

“Mshtakiwa alimfanyia 
upasuaji mgonjwa na kuon-
doka, oparesheni zote mbili 
hazikumponya zilisababisha 
matatizo ya afya na kufanya 
afya ya mzee huyo kuzorota,” 
alisema.

Jaji Matuma alisema 
mshtakiwa baada ya kuona 
hali ya mgonjwa, alishauri 
ndugu wamkimbize Hospitali 
ya Wilaya ya Nzega. Akiwa 
njiani kuelekea hospitalini, 
alifariki dunia na mshtakiwa 
alikamatwa.

“Mshtakiwa alisomea uugu-
zi katika Chuo cha Sumve kwa 
miaka miwili. Alipata daraja 
la chini, hakuwa anaruhusiwa 
kufanya upasuaji.

“Nimesoma maombi ku-
toka kwa mawakili wa pande 
zote mbili. Mahakama imey-
azingatia. Inampa adhabu ya 
kifungo cha miaka 15 jela kwa 
kuua bila kukusudi,” alisema.

Jaji huyo alisema kila 
upande unayo haki ya ku-
kata rufani ndani ya siku 60 
endapo hawatoridhishwa na 
hukumu hiyo.

Benki 
yaadhimisha 
miaka 26 
ikihimiza 
kuchangia 
maendeleo
Na Maria Seme

BENKI ya Exim Tanzania jana ili-
adhimisha miaka 26 ya kuwa zaidi 
ya benki na ikisisitiza dhamira 
yake ya kuendelea kuchangia 
maendeleo ya kijamii na kiuchumi 
nchini.

Katika hafla fupi iliyofanyika 
Makao Makuu ya benki hiyo jijini 
Dar es Salaam jana, Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa Benki ya Exim, Jaffari 
Matundu, alisema katika kipindi 
chote cha miaka 26 ya kuwapo 
kwa benki hiyo, imekuwa mshirika 
wa kutegemewa na kuchangia 
katika ukuaji wa uchumi na maen-
deleo ya nchi.

“Katika kipindi cha miaka 26 
iliyopita, Benki ya Exim Tanzania 
imebadilika na kuwa mshirika wa 
kutegemewa kwa wateja wetu 
na kutoa huduma mbalimbali 
zinazoendana na mahitaji yao ya 
kipekee,” alisema.

Matundu alisema benki hiyo 
imekuwa ikifanya kazi kwa kuzin-
gatia maadili, uadilifu, uaminifu na 
umakini, misingi ambayo imesaid-
ia kuaminika kwa wateja wake.

“Tunatambua wajibu tulionao 
katika kuchangia maendeleo ya 
kijamii na kiuchumi ya Tanzania 
na kuwawezesha watu binafsi na 
wafanyabiashara,” alisema.

Matundu alibainisha kuwa benki 
hiyo imekuwa ikiwekeza katika 
miradi inayokuza ujasiriamali, 
kusaidia maendeleo endelevu 
na kukuza ujuzi wa masuala ya 
fedha.

“Tumejitolea kuinua jamii na tu-
mefanya juhudi nyingi kuchangia 
maendeleo ya Tanzania kupitia 
programu za Uwajibikaji kwa 
Jamii (CSR) katika sekta muhimu 
zikiwamo elimu na afya, na utun-
zaji wa mazingira. 

“Kwa kufanya hivyo, siyo tu 
kwamba tumetimiza wajibu wetu 
kama benki, lakini tumekuwa 
mawakala wa mabadiliko chanya 
ndani ya jamii zetu,” alisisitiza.

Alisema benki yake imeonyesha 
dhamira isiyoyumba katika maen-
deleo ya teknolojia kwa kukumba-
tia ubunifu wa kidijitali ili kutoa 
masuluhisho ya kibenki yanayofaa 
na salama kwa wateja wake.

Mkuu wa Kitengo cha Rasilimali 
Watu, Fredrick Kanga, alisema 
katika hafla hiyo kuwa benki 
hiyo iliyoanza na wafanyakazi 15 
pekee katika Tawi la Samora jijini 
mwaka 1997, leo inaongeza idadi 
ya watumishi kufikia 600 nchini 
na zaidi ya wafanyakazi 400 ka-
tika matawi yake yaliyoko nje ya 
Tanzania.

“Kama benki, tunaamini kuwa 
mtaji wetu mkuu ni watu wetu. 
Tunafurahi kwamba tunaadhimi-
sha miaka 26 ya kuwa zaidi ya 
benki na isingetokea bila weledi 
wa wafanyakazi wetu. 

“Kuna benki ambazo hazijaweza 
kudumu kwa muda huu, lakini sisi 
tunaendelea kukua mwaka hadi 
mwaka,” alitamba.
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Hoja tano za TLS kwa Rais Samia
Na Romana Mallya

CHAMA cha Wanasheria Tang-
anyika (TLS) kimebainisha hoja 
ilizowasilisha kwa Rais Samia 
Suluhu Hassan, zikijumuisha 
ushiriki wake katika mchakato 
wa Katiba mpya na utekelezaji 
wa mapendekezo ya Tume ya 
Haki Jinai.

Juzi, Rais Samia alikutana 
na Rais wa TLS, Wakili Har-
old Sungusia, Ikulu, Chamwino 
jijini Dodoma. Pamoja na mam-
bo mengine, chama hicho kili-
wasilisha hoja zake kwa mkuu 
huyo wa nchi.

Katika mahojiano maalum na 
Nipashe yaliyofanyika jana kwa 
njia ya simu kuhusiana na kikao 
hicho, Wakili  Sungusia, alitaja 
hoja nyingine ililenga suala la 
ushirikiano baina ya serikali na 
chama hicho.

Swali:  Ni hoja zipi ambazo 
mmeziwasilisha kwa Rais?

Sungusia: Zilikuwa nyingi. 
Suala nzima la ushirikiano kati 
ya TLS na serikali, mawakili 
wetu wafanye biashara na sekta 
ya umma.

Huko nyuma serikali ni kama 
ilikatisha kabisa ushirikiano na 
mawakili binafsi. Kazi  za kishe-
ria zilifanywa na Ofisi ya Wakili 
Mkuu wa Serikali. hawakupata 
zile kazi za kuwakilisha ma-
shirika ya umma.

Matokeo yake uchumi wa 
wakili mmoja mmoja ukay-
umba halafu mawakili vijana 
ambao wanategemea mawakili 
wenye uzoefu na wenyewe wa-
nakosa mahali pa kwenda kwa 
sababu wazoefu hawana kipato 
cha kutosha.

Tunaamini ushirikiano huu 
wa ubia kati ya serikali na sekta 
binafsi usiishie kwa makandar-
asi au madaktari tu      binafsi 
bali pia kuwapo na ubia na 
mawakili binafsi.

Hoja nyingine tuliyowasilisha 
kwa Rais Samia ni suala la Kat-
iba. TLS tuna mawakili 11,600. 
Tunataka tushirikiane na seri-
kali kwenye upande huo wa 
Katiba mpya. Tumeiomba seri-
kali tufanye nayo kazi ya kue-
limisha umma kuhusu katiba, 
haki za binadamu na utawala 
bora.

Umuhimu wetu ni mkubwa 
na tuna matawi 21 nchi nzima. 
Tunashirikiana pia na Zanzi-
bar Law Society (ZLS) (Chama 
cha Wanasheria Zanzibar) nao 
waweze kushiriki kwa upande 
wa Zanzibar kwa sababu Katiba 
ni suala la Muungano.

Hoja nyingine ni huduma ya 
msaada wa kisheria ambayo 
hii tumezungumza kwa kirefu 
sana. Kuna hii programu kubwa 
ya msaada wa kisheria ya Mama 
Samia, tunaamini tukifanya 
kazi vizuri na serikali tunaweza 
kuwafikia wananchi wengi we-
nye uhitaji wa kupata uwakili-
shi wa msaada wa kisheria.

Hii ni katika kurudisha fadh-
ila kwa jamii yetu kwa sababu 
tuna jukumu la kusaidia raia.

Jambo lingine tulilozun-
gumza naye ni maboresho ya 
mfumo wa haki jinai. Tunajua 
kuna mapendekezo yametoka 
na TLS inaweza kutekeleza 
mapendekezo mengi yaliyo-
pendekezwa na tume, len-
go  letu ni wananchi wapate 
haki.

Pia kuna zile R4 za Rais (aki-
maanisha falsafa ya Rais Samia 
(4R) ambazo anazitumia ka-

Rais Samia Suluhu Hassan akimkabidhi Rais wa Chama cha Wanasheria Tanganyika (TLS), Harold 
Sungusia, hati ya kiwanja kilichoko Arusha kwa ajili ya ujenzi wa ofisi za chama hicho baada ya 
mazungumzo yao Ikulu, Chamwino mkoani Dodoma juzi. PICHA: MICHUZI BLOG

ka Law Society (TLS) tuliotunga 
si sisi na tunasema jukumu la 
TLS ni kuwatetea na kuwalinda 
mawakili ambao ni wanachama 
wake. Kwa hiyo sisi tuna juku-
mu ambalo  halihitaji kupepe-
sa macho wala kujiuliza.

Ni jukumu letu na tutalifan-
ya kwa utaratibu wa kisheria. 

Atakayesema kwamba Wakili 
Mwabukusi kama ana hatia au 
hana hatia ni mahakama. Sisi 
kama TLS tunawajibishwa na 
sheria kutoa msaada kwa wakili 
yeyote mwanachama wetu.

Taarifa ambazo hadi jana 
( juzi) nilikuwa nazo kutoka 
kwa viongozi wetu wa Kanda 
ya Kusini pamoja na ofisi yetu 
iliyoko Mbeya, wanafuatilia kila 
hatua kwa hiyo sijapata taarifa 
za leo ( jana).

Ufuatiliaji wa hili jambo 
unafanyika vizuri tu na vion-
gozi wetu wa kanda pamoja 
na mawakili wenyewe, na yeye 
mwenyewe ana haki ya kucha-
gua mawakili wake yeye binafsi 
mbali na hao wa TLS inawajibi-
ka kisheria.

Swali: Mna wito gani kwa 
serikali kuhusu utawala wa 
kisheria?

Sungusia: Wito wetu ni ule 
ule wa kuhakikisha wanasima-
mia utawala wa kisheria. Uta-
ratibu ambao upo wa kisheria 
usimamiwe. Sheria inasema 
mtuhumiwa afikishwe ma-
hakamani basi afikishwe ili 
apate uwakilishi, mtuhumiwa 
apate haki ya kuwasiliana na 
ndugu zake, haki za mtuhumi-
wa na taratibu zote za kisheria 
zifuate mkondo wake.

Swali: Je, mnaamini utawa-
la wa kisheria umefuatwa?

Sungusia: Mpaka jana kuna 
taratibu za kisheria zilikuwa 
zinaendelea, hivyo hadi sasa 
hatuwezi kusema umefuatwa 
au haujafuatwa. Tutakapoona 
kuna dosari tutawasiliana na 
mamlaka zinazohusika.

Swali: Mnazungumziaje 
hati ya ardhi mliyokabidhiwa 
na Rais Samia?

Sungusia: Tunaishukuru 
serikali kwa sababu lengo la 
chama chetu ni kujitegemea. 
Miradi mingi tunategemea 
michango ya wanachama 
pamoja na fedha za ufadhili.

Tunaamini kwamba kwa 
kuwa na eneo letu binafsi  tut-
awekeza na kuwa na uendelevu 
wa huduma zetu, zikiwamo 
za msaada wa kisheria kwa 
wananchi na zinazotolewa na 
TLS.

tika utawala wake zikijumuisha 
‘maridhiano (Reconciliation), 
mabadiliko (Reforms), ustahi-
milivu (Resilience) na kujenga 
upya (Rebuilding)’)

Hapo kwenye maridhiano na 
maboresho ya sheria, sera na 
mifumo, tunaamini tunaweza 
kufanya kazi kubwa sana 
kwenye maridhiano na hapo 
kwenye masuala yanayohusu 
maboresho ya sheria, sera na 
mifumo.

Na tunaziunga mkono 
kwa nguvu sana hizo R4 za 
Mheshimiwa Rais, tunaamini 
tutasaidia na zitatutoa.

Kuna masuala ya mfumo wa 
mahakama ambayo yanahitaji 
kuboreshwa. Tunapenda ma-
boresho yanayotokea kule (ma-
hakama) yaende sambamba na 
idadi ya mawakili.

Ofisi zetu za TLS hazina hiyo 
teknolojia iliyopo mahakamani. 
Ili iweze kuwa na tija mahakam-
ani lazima na huku iwapo, tuna-
hitaji maboresho hayo na huku 
kwetu. Tunahitaji mifumo iso-
mane, tunahitaji pia rasilimali 
fedha.

SWALI:  Mnazungumziaje 
suala la utawala wa sheria?

SUNGUSIA: Kwa kusema 
ukweli na bahati mbaya Wa-
tanzania wengi wanapenda ku-
sahau mapema. Pengine ninyi 
waandishi wa habari mnasa-
hau mapema. Mambo mangapi 
msingeweza kuyafanya katika 
miaka mitatu iliyopita huko 
nyuma.

Yapo mambo mengi 
usingeweza kufanya ambayo 
sasa hivi yanafanyika. Unataka 
nini tena. Hizi dosari ndogo 
ndogo (bila kuziainisha) ni 
kawaida hakuna mtu asiye na 
changamoto hata moja.

Tuangalie (Tundu) Lissu ali-
kuwa anaishi wapi? Na sasa 
yuko wapi?      Mwenyekiti wa 
chama hicho    kikubwa ka-
bisa cha upinzani Mheshimiwa 
(Freeman) Mbowe si alikuwa 
mahabusu? Sasa hivi yuko 
wapi? Si yuko uraiani?

Vyama vya siasa si vilikuwa 
vinafanya mikutano ya ndani? 
Sasa hivi si wanafanya miku-
tano? Vyombo vya habari si 
vinaongea? Ukweli ni kwamba 
hali imebadilika na tuna  mab-
adiliko makubwa katika upande 
wa utawala bora.

Hizi dosari zilizojitokeza juzi 
wakati wa mkataba wa mabore-
sho wa bandari, nchi yenye 
mambo mengi mazuri haiwezi 
kufutwa na mambo mawili au 
matatu yenye  dosari

Swali: Hatua gani TLS 
mnachukua baada ya wak-
ili mwenzenu Boniface 
Mwabukusi kushikiliwa na 
Jeshi la Polisi?

Sungusia: TLS wakili yeyote 
awe ametuhumiwa, tuhuma 
hazijathibitishwa na mahaka-
ma, hatujui kama ana hatia au 
la au amefanya kosa vyovyote 
itakavyokuwa ili mradi upo 
kwenye kigogoro na sheria.

Sheria iliyoanzisha Tanganyi-
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JUZI Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Albert 
Chalamila, alitangaza kuwapo mpango wa kuzifanya 
shule za kutwa za kidato cha kwanza hadi cha nne 
kuwa za bweni kwa nia ya kuwaepusha wanafunzi 
na mazingira hatarishi, vikiwamo vitendo vya uka-
tili.

Mpango huo wa kuwa na shule za sekondari za 
bweni ni mzuri ambao utawapunguzia watoto wa-
naoishi mbali adha ya kutembea muda mrefu hadi 
kufika kwenye shule zao.

Pia, utawasaidia wazazi kupunguza gharama za 
nauli kila siku kwa wenye watoto wanaolazimika ku-
tumia usafiri ili kufika kwenye masomo.

Wakati akielezea nia hiyo, Mkuu wa mkoa alisema 
lengo lingine ni kuwaepusha wanafunzi na vitendo 
vya ukatili ambavyo wamekuwa wakikumbana na-
vyo waendapo shule na wanapurudi nyumbani.

Hata hivyo, kwa mujibu wa utafiti mbalimbali ulio-
fanywa katika baadhi ya shule za bweni, vitendo vya 
ukatili pia vinafanyika katika shule za bweni, kama 
siyo kutoka kwa watu wanaowasimamia basi ni ku-
toka kwa wanafunzi wenzao.

Suala hili la kuwa na shule za bweni katika shule za 
sekondari ni zuri sana, lakini ni lazima uwekwe uta-
ratibu wa kuwafuatilia na kuwasimamia wanafunzi 
hao ili wanapokuwa bweni wasikumbwe na vitendo 
hivyo.

Kama alivyosema mkuu huyo, nia ikiwa ni ku-
wawezesha wanafunzi kusoma kwa bidii na 
kuongeza ufaulu wao.

Kwa mujibu wa Mkuu wa mkoa, tathmini ya ufaulu 
ya mkoa huo inaonyesha shule za kidato cha tano na 
sita ambazo ni za bweni zinafanya vyema kwenye 
matokeo ya kitaifa tofauti na shule za kidato cha nne.

Mpango huo unatokana na kuonekana shule za 
Dar es Salaam nyingi hazina bweni na mtaani ku-
wapo kwa kadhia nyingi kama foleni za barabarani 
na matokeo yake wanafunzi kuchelewa kufika shu-
leni au kurudi nyumbani baada ya masomo.

Shule za bweni zitasaidia kusimamia wanafunzi 
katika makuzi yao, muda wanaofika shule, walimu 
kuwa na muda wa kuwaongoza vyema. 

Kwa mujibu wa Chalamila Mkoa wa Dar es Salaam 
una shule za sekondari 455 zikiwamo za serikali 182 
na za watu binafsi 273. 

Kati ya shule hizo kuna mfano wa shule ya wavula-
na ya Azania ambayo ni ya bweni, matokeo ya kitado 
cha sita wamepata daraja la kwanza hadi ya tatu na 
hakuna daraja la nne wala sifuri.

Katika mpango huo wa kuanzisha shule za bweni, 
gharama zitapunguzwa badala ya kuendelea ku-
tumia umeme wa Shirika la Umeme (TANESCO), 
kupitia mradi wa ujenzi wa barabara za mitaa shule 
ziunganishiwe umeme wa nishati ya jua.

Ni kweli kuanzisha shule za bweni kuna gharama 
za uendeshaji ambazo lazima ziangaliwe, ikiwamo 
maji, umeme, chakula na mambo muhimu ya mahi-
taji kimsingi.

Shule za bweni zitawasaidia watoto kujifunza ku-
jitegemea kwa kuanzisha kilimo cha bustani za mbo-
ga ambazo zitapunguza gharama kwa shule.

Pia lazima shule hizo zijifunze umuhimu wa kuhi-
fadhi maji ili linapotokea tatizo la uhaba wa huduma 
hiyo wasipate tatizo la magonjwa ya kuambukiza.

Na Queen 
Urio, SJMC

LIMEKUA jambo la kusikitisha kila 
mara kusikia taarifa za vifo au majer-
aha kwa watoto wadogo vinavyosaba-
bishwa na kukosekana kwa jitihada  
za kuwazuia kuwa kwenye mazingira 
hatarishi.

Na kutokana na kukosa uangalizi 
mzuri kwa watoto hao, yapo matukio 
ambayo yamekuwa yakisikika kuwa-
kumba kama kuzama vyooni, kwenye 
mashimo na madimbwi ya maji taka, 
kuzama mtoni au ziwani ambayo 
wakati mwingine husababishia vifo au 
majeraha ya kudumu.

Jeshi la Polisi, viongozi wa serikali za 
mitaa na taasisi mbalimbali  wameku-
wa wakifanya jitihada za kuhamasisha 
na kuelimisha jamii kuhusu  malezi 
bora na ulinzi kwa watoto pamoja na 
namna ya kuwasaidia wasikumbwe 
na mikasa ya kuhatarisha maisha yao.

Pamoja na jitihada hizo zinazofanyi-
ka kuzuia matokeo mabaya dhidi ya 
watoto visa hivyo  bado vinaendelea 
kuwakumba na hata kuwaangamiza.

Kwa mfano mwaka huu pekee ni 
matukio mengi yameripotiwa kama, 
Mei 2, mtoto Slavic aliyekadiriwa 
kuwa na umri wa mwaka mmoja na 
nusu, alifariki dunia baada ya kutum-
bukia kisimani akiwa nyumbani kwao 
mtaa wa Idara ya Maji mkoani Mara 
wakati akicheza.

Tukio jingine lilitokea Aprili 4, 
mkoani  Tabora, kata ya Itetemia wa-
toto wawili wa familia  moja Rashid 
Hamis(3) na Sada Juma 1.6 walifariki 
baada ya kutumbukia kwenye shimo 
la choo linalojengwa nyumbani kwao 
wakiwa wanacheza karibu nalo.

Aidha,  Januari 23, Kamanda wa 
Jeshi la Zimamoto,  Edward Lukub, 
alithibitisha tukio la kufariki  Elina 
Amos (4) mkoani Geita  baada ya ku-
tumbukia kwenye kisima kirefu am-
bacho  hakikuwa na  mfuniko.

Kutokana na watoto kuendelea ku-
kumbwa na madhila hayo, pia Umoja 
wa Mataifa, umekuwa ukizitaka seri-
kali kuchukua hatua madhubuti za 
ulinzi wa kundi hilo na kutekeleza 

Jamii isizembee kuwalinda watoto

Kuwa na shule za 
bweni sawa, lakini…

 Muungwana Lazima Nilonge
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sheria zinazohusu ulinzi wa mtoto 
ambazo nchi wanachama zimesaini.

Umoja wa Mataifa, umekuwa ukizi-
taka kuweka mikakati itakayosaidia 
kupunguza kama siyo kumaliza  ma-
janga  yanayotokana na au kuwa ka-
tika mazingira hatarishi, uzembe ama 
kukosekana  ulinzi wa kutosha kwa 
watoto hao.

Ikumbukwe kuwa sheria ya mtoto 
ya mwaka 2009 ni andiko linaloshu-
ghulikia masuala mengi yanayohusu 
haki za ulinzi wa mtoto, na inachukua 
mikataba na makubaliano mbalim-
bali ya kimataifa yanayohusu haki za 
mtoto.

Kwa kuzingatia jitihada hizo zina-
zowekwa na serikali ikiwamo Jeshi 
la Polisi na kama inavyoanishwa ka-
tika mikataba mbalimbali ambayo 
Tanzania imesaini kuhusu ulinzi wa 
mtoto, kuna haja ya kuzingatia na kuy-
atekeleza haya kwa vitendo na kwa 
nguvu kubwa ili kupambana na maafa 
kwa watoto.

Ikumbukwe kuwa kundi hili ndilo 
taifa la kesho, kwa maana nchi inawat-
egemea kupata viongozi bora, wataal-
amu na  wabobezi katika nyanja mbal-
imbali ikiwamo madaktari, walimu, 
wahandisi, waandishi wa habari wele-
di na nyanja zote,  hivyo bila kulilinda 
ni kupoteza nguvu kazi.

Ni wajibu wa kila familia,  mzazi, 
mlezi, serikali kuanzia ngazi za mitaa 
hadi kuu, walimu, viongozi wa dini 
na makundi kuungana kwa pamoja 
kuimarisha ulinzi kwa kundi hilo bila 
kujali ni wa kwako au  wa mwenzio.

Kwa wale wanaozembea kwa nam-
na moja au nyingine na kusababisha 
kundi hili kufikwa na madhila hayo, 
wasifumbiwe macho badala yake waa-
dhibiwe ili iwe fundisho kwa wengine 
wanaofanya hivyo.

Vitendo hivi vya kuwaumiza wa-
toto visichukuliwe vya kawaida, she-
ria zilizopo dhidi ya ulinzi wa mtoto 
zionekane kutekelezwa kwa vitendo 
na siyo kuishia vitabuni au kwenye 
karatasi.
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KABWELA Na Fadhil Mohammed

TCCIA yawataka 
wanachama 
kuchangamkia 
fursa AfCFTA
Na Mary Geofrey

CHEMBA ya Biashara, Viwanda na 
Kilimo Tanzania (TCCIA), imewataka 
wanachama wake na wafanyabiashara 
wote nchini kuchangamkia fursa zi-
lizopo kwenye mkataba wa eneo huru la 
biashara barani Afrika (AfCFTA) kwasa-
babu linajumuisha nchi 54.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki, 
Kaimu Rais wa Chemba hiyo, Edmund 
Mkwawa, alisema TCCIA imeshawajen-
gea uwezo wanachama na wafanya-
bishara zaidi ya 500 na kampuni 103 
kuhusu umuhimu wa kupata cheti cha 
uasili wa bidhaa na faida zake katika 
soko hilo.

“Soko hili ni fursa adhimu kwa kampu-
ni za Afrika kufungua soko la pamoja la 
bidhaa na huduma. Ni fursa ya kipekee 
kwa wafanyabiashara wa Tanzania ku-
lichangamkia soko hilo lenye watu zaidi 
ya bilioni 1.3 na kuwa mzunguko wa 
fedha za kimarekani trilioni 3.4,” alisema 
Mkwawa.

Alisema Tanzania ni miongoni mwa 
nchi nane zilizo kwenye mpango 
wa majaribio wa bidhaa kupitia Af-
CFTA uliojulikana kama ‘Guided Trade 
Initiative (GTI) tangu Oktoba 2022 na 
mpango huo unalenga kusaidia ukuaji 
wa minyororo ya thamani na kuratibu 
mazingira wezeshi ya kufanya biashara.

“TCCIA kwa kushirikiana na Sekre-
tariati ya AfCFTA wamekuwa wakitoa 
mafunzo kwa wafanyabiashara wa 
Tanzania ili kuhakikisha wanauelewa 
mkataba huo pamoja na kanuni za 
uasili,” alisema.

Alisema kampuni 105 zilizo tayari 
kufanya biashara kwenye soko hilo 
zimehifadhiwa kwenye kanzi data za 
chemba zikiendelea kufanyiwa ufuatiliaji 
wa karibu.

Kaimu Makamu Rais wa Chemba hiyo 
anayeshughulikia viwanda, Vicent Minja, 
alisema bidhaa za Tanzania zinafanya 
vizuri katika masoko ya kimataifa na 
hivyo kuwataka wafanyabishara ku-
tosafirisha bidhaa bila cheti cha uasili 
kwasababu inawanyima sifa za kupata 
punguzo la ushuru.

Alisema soko la AfCFTA lina watu 
wasiopungua bilioni 1.3 linakadiriwa 
kuendelea kukua na kufikia Dola za 
Kimarekani trilioni 6.7 ifikapo mwaka 
2030 na kuwahimiza wafanyabiashara 
kutosafirisha bidhaa nje bila cheti cha 
uasili.

“Tunaziomba taasisi mbalimbali za 
umma zikiwamo Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS), Ofisi ya Mkemia Mkuu 
wa Serikali, Wizara ya Kilimo kwa uch-
ache wake kusaidia kufanikisha kufikia 
malengo,” alisema Minja.

Mkurugenzi wa Usimamizi wa Miliki Shirika la Nyumba la Taifa (NHC), Elias Mesese (katikati), akizungumza na 
waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, kuhusu kampeni ya kudai madeni kwa wadaiwa sugu wa kodi 
ya nyumba za shirika. Kulia ni Meneja Habari na Uhusiano wa Shirika hilo, Muungano Saguya na Mkurugenzi 
wa Fedha, Adolph Kasegenya. PICHA: IMANI NATHANIEL

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Nyumba Nchini (NHC), 
limeanzisha operesheni kabambe 
kwa ajili ya kuwanasa wapangaji wa-
daiwa sugu waliohama kwenda ny-
umba zake na deni la Sh. bilioni 18 
pamoja na kuanika majina yao kwe-
nye vyombo mbalimbali vya habari.

Pia, NHC imesema limeingia 
makubaliano na Kampuni ya Credit 
Info Bureau kwaajili ya kutangaza 
majina ya wadaiwa sugu ili wasi-
weze kupata mikopo kwenye taasisi 
yoyote ya fedha.

Meneja Habari na Uhusiano wa 
Shirika hilo, Muungano Saguya, 
alisema hayo wakati akizungumza 
na waandishi wa habari ofisini 
kwake.

Alisema wadaiwa wote wana-
takiwa wawe wamelipa madeni yao 
ndani ya miezi mitatu na shirika 
limeamua kuingia mikataba na wa-
pangaji ya kuwaruhusu kulipa mad-
eni yao kwa awamu.

“Awali tuliwafahamisha kuwa 
Shirika linadai madeni yanayofikia 
Sh bilioni 28 na tuliwaeleza mbinu 
mbalimbali zinazotumika kukusan-
ya madeni hayo ambazo zimesaidia 
kukusanya Sh. bilioni 5.2, lakini 
bado bilioni 25 na kati ya hizo, wa-
naodaiwa bilioni 18 ni wale walioha-
ma kwenye nyumba zetu,” alisema.

Alisema kila mpangaji anayedai-
wa ahakikishe anaweka utaratibu 
madhubuti wa kulipa madeni yake 
anayodaiwa na kwa wapangaji wali-
opo kwenye nyumba wahakikishe 
wanalipa kodi na malimbikizo yao 
ndani ya mwezi mmoja.

“Ambaye hataweza kufanya hivyo 

atakuwa ameonyesha kuwa ahitaji ny-
umba na shirika litavunja mikataba yao 
ya upangaji na kuwaondoa kwenye ny-
umba kwa mujibu wa sheria,” alisema.

“Kwa wapangaji ambao walishapewa 
notisi mbalimbali za kulipa kodi wanayo-
daiwa, utekelezaji wa notisi hizo unaen-
delea, kama notisi hizo zinavyoelekeza. 
Hivyo, shirika linawasihi watekeleze 
wajibu wao ili kuepuka usumbufu utaka-
oweza kujitokeza kwa kushindwa kutimi-
za wajibu huo,” alisema.

Alisema kuanzia sasa mpangaji yeyote 
mpya hawezi kupangishwa bila kulipa 
amana ya pango ya miezi mitatu na 
kwamba hiyo itasaidia shirika kuzitu-
mia amana hizo wanapoacha madeni na 
kuondoka kwenye nyumba.

Saguya alisema kwa wapangaji wali-
opo kwenye nyumba na ambao hawa-
jakamilisha kulipa amana ya pango 
inayotakiwa wameandikiwa barua na 
kupewa muda mpaka Desemba 31, 2023 
ili wakamilishe kulipa amana za pango 
vinginevyo shirika litalazimika kusitisha 

mikataba yao ya upangaji.
Alisema ili kuepusha madeni ya mara 

kwa mara, kuanzia sasa shirika hali-
tampa mkataba mpya mpangaji ambaye 
atakuwa na rekodi mbaya ya kulipa kodi 
kwa wakati kwa kuwa kuna Watanzania 
wengi ambao wamekuwa wakiomba 
upangaji katika nyumba za shirika hilo.

Alisema wadaiwa sugu watakaokaidi 
maelekezo hayo ya shirika, watakuwa 
wameruhusu kuwatangaza katika vyom-
bo vya habari ili mashirika na kampuni 
zingine zisiingie kwenye makubaliano 
ya kibiashara na mtu au kampuni inayo-
daiwa.

Alisema ili kuhakikisha kodi na mal-
imbikizo ya madeni yanalipwa, Mkuru-
genzi Mkuu wa NHC ameunda Kamati ya 
Menejimenti ambayo itaanza kazi rasmi 
wiki hii ya kufuatilia madeni yote yanayo-
daiwa na shirika.

Alisema shirika linawashukuru wapan-
gaji wote wanaotimiza wajibu wao wa 
kulipa kodi ya nyumba kwa wakati kama 
mikataba ya upangaji inavyoelekeza.

NHC kuwatangaza 
wadaiwa sugu kwenye 
vyombo vya habari



Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya Exim Tanzania, Jaffari Matundu, akizungumza katika hafla ya maadhimisho ya miaka 
26 ya benki hiyo, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Renatha Msungu, DODOMA

WIZARA ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, im-
ebaini kukithiri kwa migogoro 
ya ardhi ya kimkataba zaidi ya 
3,000 inayochafua taswira ya 
wizara.

Miongoni mwa migogoro 
hiyo ni wa  kiwanja namba 
118,505 unaowahusisha Va-
lence Matunda na Badi Nkya 
dhidi ya marehemu Zuberi 
Mwinyimvua.

Waziri Dk. Angelina Mabula, 
alibainisha hayo jana jijini hapa 
kuhusu mgogoro wa ardhi wa 
muda mrefu wa kimkataba dhi-
di ya watu hao uliopo eneo la 
Mbezi, mkoani Dar es Salaam.

Alisema kati ya migogoro 
hiyo 1,000 imeshapatiwa ufum-

buzi na kamati mbalimbali zili-
zoteuliwa na wizara kwa ajili ya 
kazi hiyo katika maeneo mbal-
imbali hapa nchini.

Waziri Mabula alisema 
migogoro hiyo mingi inato-
kana na watu kuzungukana 
katika uuzaji viwanja, mingine 
inatokana na familia kuuza vi-
wanja mara mbili na kuibuka 
migogoro, inayosababisha kesi 
mbalimbali

zinazoihusisha wizara.
“Naomba wananchi muwe 

makini na masuala ya kuuziana 
viwanja, mnapaswa  kufuata 
taratibu za kisheria ikiwamo 
kuwahusisha wanasheria ili 
isije kuwaathiri maslahi yenu 
hapo baadaye,” alisema Dk. 
Mabula.

Alifafanua kuwa kutokana 

na uwepo wa matatizo mbal-
imbali ya masuala ya kuuzi-
ana maeneo ametoa wito kwa 
wananchi kuwa makini katika 
masuala ya maeneo ya urithi 
kuuza bila makubaliano na ku-
wataka wawahusishe wanashe-
ria ili kuepuka migogoro.

Kuhusu mgogoro wa Mbe-
zi, Waziri Mabula alisema 
mgogoro baina ya wawekezaji 
Matunda, Nkya na mmiliki 
ambaye ni marehemu Zuberi 
Mwinyimvua, ni wa

muda mrefu toka mwaka 
2007, wawekezaji hao walitak-
iwa kulipwa Sh. milioni 250 ili 
watekeleze sharti walilopangi-
wa na kurudisha hati ya mmliki 
huyo.

Alisema cha kushangaza, 
Matunda ambaye ni mwekeza-

ji aliwekewa Shilingi bilioni 
moja, lakini hakutekeleza agizo 
aliloambiwa na kwamba wiz-
ara  itashirikiana na vyombo 
vya dola ili kuhakikisha suala 
hilo linafanyiwa kazi.

Kadhalika, alisema seri-
kali imefikia hatua nzuri 
ya  migogoro ya hifadhi dhidi 
ya   vijiji 975 vilivyopo ndani 
ya eneo la hifadhi na hadi sasa 
wananchi wanasubiri kulipwa 
huku Rais akitoa ekari 2,500 
ambazo wanakijiji watabakia 
kuishi.

Nipashe ilimtafuta Matun-
da kujua sababu ya kukataa 
kupokea fedha alizopewa am-
baye alidai aliomba kulipwa Sh. 
bilioni 2.3 ili atekeleze  sharti 
lao la kuwaachia kiwanja hi-
cho.

Mabula abainisha kukithiri 
migogoro ardhi kimkataba

Jumatano Agosti 16, 20238

HABARI KITAIFA

Na Gideon Mwakanosya, Songea

SERIKALI imetenga Sh. bilioni 
5.3 kuanza kuwalipa wananchi 
900 fidia ya ardhi ya eneo la Ex-
port Processing Zone Authority 
(EPZA) lenye ukubwa wa zaidi 
ya hekari 5,000 katika Kata ya 
Mwengemshindo, Manispaa ya 
Songea mkoani Ruvuma.

Mkurugenzi wa EPZA, Charles 
Itembe, alisema hayo kwenye 
mkutano wa hadhara na wa-
nanchi wa Kata ya Mwengem-
shindo uliofanyika jana kwa ajili 
ya uhakiki wa wananchi  wataka-
onufaika  na fidia hiyo ili waanze 

kulipwa.
Mkurugenzi huyo wa EPZA 

amewahakikishia wananchi hao 
kuwa madai yao yamefikia hatua 
ya ukamilishaji wa malipo ili wa-
nanchi waanze kulipwa na seri-
kali ianze kuliendeleza eneo hilo 
baada ya wananchi wote kulipwa 
fidia.

Itembe alisema malipo hayo 
kwa mara ya kwanza yalilipwa 
kwa baadhi ya wananchi na 
awamu ya pili yatatolewa kwa 
wananchi ambao hawakulip-
wa.

 Alisisitiza kuwa kabla ya kuan-
za kulipwa utafanyika uhakiki 

wa majina katika ofisi ya Kata 
Mwengemshindo na wanufaika 
watahakikiwa kwa kuleta viam-
batanisho vikiwamo kitambul-
isho, picha, pamoja na barua ku-
toka Serikali ya Mitaa ili malipo 
yalipwe kwa mtu anayestahili 
na yote yatalipwa kwa kupitia 
akaunti za benki.

Alisema, serikali baada ya 
kukamilisha malipo hayo na 
kupewa hatimiliki ya eneo hilo 
itaanza uwekezaji kiuchumi na 
kuchochea uchumi wa mji wa 
Songea na Mkoa wa Ruvuma kwa 
ujumla.

Naye Katibu Tawala Wilaya 

ya Songea, Mtela Mwampamba, 
aliwataka wananchi wa Kata 
ya Mwengemshindo kujitokeza 
kwenye uhakiki ili kuondoa 
malalamiko yanayoweza kuathi-
ri kazi hiyo.

“EPZA wamekuja kulipa fidia 
ya viwanja na kila mwananchi 
mnufaika wa fidia hizi atalipwa 
kulingana na ukubwa wa eneo 
lake, na kila mnufaika atalipwa 
fidia kulingana na uthamini uli-
ofanyika bila udanganyifu wow-
ote,” alisisitiza.

Mtathmini wa Halmashauri 
ya Manispaa ya Songea, Alex 
Mshana, aliitaja kero kubwa ya 

wananchi wa Mwengemshindo 
kuwa ni madai ya fidia ya ardhi 
eneo la EPZA na sasa serikali im-
etoa fedha za kuwalipa.

Alisema baada ya malipo 
ya fidia hiyo, wananchi wata-
takiwa kupisha maeneo hayo 
ili yaendelezwe na uwekezaji 
wa matumizi ya umma kupitia 
EPZA ufanyike.

Akizungumza kwa niaba ya 
wananchi, Diwani wa Kata ya 
Mwengemshindo, Osmund Kap-
inga, ameishukuru serikali kwa 
kutoa fedha za fidia kwa wa-
nanchi hao na kumaliza kero 
hiyo ya muda mrefu.

Wananchi kulipwa bilioni 5.3/- fidia ya ardhi

Aomba msaada 
wa matibabu 
nchini India
Na Mwandishi Wetu

MKAZI wa jijini Dar es Salaam, 
Martha Kikwa (30), anaomba 
msaada wa Sh. 62,500,000 kwa 
ajili ya kupatiwa matibabu ya 
ugonjwa wa saratani ya damu 
nchini India.

“Ndiyo maana nimekuja 
kwenu ndugu zangu (Watanza-
nia) kuomba msaada ili kuweza 
kushinda tatizo kubwa ambalo 
nimekutana nalo. Kwa kuchangia 
kadri utakavyoweza ili kuweza 
kunisaidia kupata matibabu. Na 
Mungu atakubariki,” alisema.

Alisema amesafiri kwenda 
nchini humo kwa ajili ya kupata 
matibabu baada ya madaktari wa 
hospitali ya Manipap iliyopo Ban-
galoreoris kumfanyia uchunguzi 
walibaini kuwa anahitaji ku-
pandikizwa uboho (Bone Marrow 
Transplant) kwa ajili ya kuponya 
maradhi hayo.

Martha alisema binafsi hawezi 
ni vigumu kupata kiasi hicho 
cha fedha na kwamba, imekuwa 
vigumu kutimiza ndoto yake ya 
kila siku ya kuwasaidia watu 
wa karibu. “…  lakini kwa sasa 
naogopa sitakuwa na uwezo wa 
kufanya hivyo,” alisema. 

Alisema awali alipatiwa mat-
ibabu katika hospitali hiyo na 
kurejea nchini, baadaye alirejea 
tena India Aprili, mwaka huu 
kwa ajili ya kufanyiwa uchunguzi 
ambao ulibaini dawa alizopatiwa 
na madaktari baada ya kuzitumia 
badala  ya kuponya, ugonjwa 
uliongezeka na kuwa saratani ya 
damu.

“Baada ya ku-
rudi tena India kwa 
checkup (uangalizi) 
Aprili 2023 im-
eonekana dawa 
hazikurespond 
vizuri, ugonjwa 
uliongezeka zaidi 
ambao ulihitaji 
more expensive and 
aggressive treatment (gharama 
zaidi). Tuliweza kupata matibabu 
mengine chemotherapy (mionzi) 
kwa raundi tatu na dawa zikare-
spond, lakini madaktari wame-
shauri tiba ya kudumu ni ku-
fanyiwa bone marrow transplant 
ambapo kansa hii inashambulia 
kiwanda cha damu,” alisema.

Amewaomba watakaoguswa na 
tatizo hilo kutuma fedha kupi-
tia akaunti 0152315684900 ya 
Benki ya CRDB au kwa namba 
0713123392.
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KANDA KASKAZINI

Tumeandaa 
bango ki-
tita ambayo 
italeta tija 
kwenye 
kata zetu 
kwa kuwa 
mimi na 
wataalamu 
wangu tut-
akaa pamoja 
kuhakikisha 
mahali pe-
nye kero na 
changamoto 
tunashughu-
likia,

Na Allan Isack, SIMANJIRO

H
ALMASHAURI ya Wilaya ya 
Simanjiro mkoani Manyara, 
imejipanga kutatua kero na 
matatizo mbalimbali yaliyoko 

kwenye kata 18 kupitia mpango wa 
bango kitita.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Simanjiro, 
Gracian Makota, aliyasema hayo jana 
kwenye kikao cha baraza la madiwani 
kilichofanyika katika Mamlaka ya Mji 
Mdogo wa Orkesumet.

Makota alisema kwa kutumia bango 
kitita wataorodhesha mawasilisho, 
malalamiko, kero na changamoto 
mbalimbali za madiwani na kuzifanyia 
kazi ili kuhakikisha wananchi wanapa-
tiwa huduma za uhakika.

“Tumeandaa bango kitita ambayo 

H’shauri Simanjiro yakaa 
mguu sawa kumaliza kero

Na Oscar Assenga, TANGA

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwal-
imu, amemuagiza Mganga Mkuu 
wa Jiji la Tanga, kuhakikisha 
anasimamia upatikanaji wa 
dawa katika Kituo cha Afya Duga.

Pia, ameutaka uongozi wa Hal-
mashauri ya Jiji la Tanga kufanya 
ukarabati wa paa katika kituo hi-
cho, ili kuepusha madhara kwa 
wananchi. Alitoa maagizo hayo 
jana alipofanya ziara ya ukaguzi 
wa kituo hicho na kusema suala 
hilo ni muhimu, hivyo wahusika 
wanapaswa kuhakikisha wanasi-
mamia na kufanyia kazi.

Alisema pamoja na watumishi 
kufanya kazi nzuri wanapaswa 
kuhakikisha wanadhibiti vifo vya 
kinamama na watoto katika kit-
uo hicho pamoja na upatikanaji 
wa dawa. Ummy ambaye pia ni 
Mbunge wa Tanga Mjini mbali na 
kufanya ziara hiyo pia alifungua 
shina la vijana wakereketwa wa 
CCM, Mtaa wa Magomeni Kirare 
na kutoa Shilingi milioni moja 
kuwaunga mkono, huku akihaidi 
kuwatengenezea turubai moja. 

Kadhalika, alifungua ofisi ya 
CCM Kata ya Duga na kuahidi 
kuendelea kujitolea. Awali, ali-
nunua meza tatu na viti saba 
kwa ajili ya ofisi hiyo, ili kuhakik-
isha shughuli zinafanyika kwa 
ufanisi na tija.

Pia, alitembelea makazi ya wa-
zee Duga na kusema ni utama-
duni aliojiwekea kila wakati 
kwenda eneo hilo au kutuma 
wasaidizi wake kuwaona wazee 
hao na kuwapatia misaada mbal-
imbali ikiwemo vyakula.

Ummy 
aagiza 
umakini 
upatikanaji 
dawa kituo 
cha afya

Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Hamisi Mwinjuma (kushoto), akimjulia 
hali Mwenyekiti mstaafu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Wilaya ya Muheza,  Peter 
Jambele,  aliyelazwa katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Tanga Bombo juzi. PICHA:  
STEVEN WILLIAM

EWURA yaonya 
wananchi 
kuwatumia 
vishoka

Taasisi yachimba 
visima vya maji 
74 Muheza

Na Allan Isack, BABATI

MAMLAKA ya Uthibiti wa Hudu-
ma za Nishati na Maji (EWURA), 
imetoa onyo kwa wananchi wa-
naowatumia vishoka kuwafun-
gia mifumo ya umeme.

Onyo hili limetolewa  na 
Meneja wa EWURA Kanda ya 
Kaskazini, Lorivii Long’idu, 
wakati akitoa mafunzo kwa 
wanafunzi wanaosoma fani 
ya ufundi mchundo kwa Vyuo 
vya Ufundi Stadi (VETA) juu ya 
umuhimu wa kuwa na leseni ili 
kupunguza wimbi vishoka.

Alisema kutokana na baadhi 
ya wananchi kuwatumia vishoka 
imekuwa chanzo cha kusaba-
bisha majanga ya hitilafu za 
umeme kwenye maeneo mbal-
imbali ikiwemo kwenye makazi, 
viwanda na taasisi.

Meneja huyo alisema serikali 
kupitia mamlaka hiyo imeanza 
kutekeleza mpango unaolenga 
kudhibiti vishoka wanaoungani-
sha mifumo ya umeme kwenye 
maeneo ya makazi na taasisi.

Alisema katika kudhibiti suala 
hilo wameanza kutoa mafunzo 
ya umuhimu wa mafundi 
mchundo kuwa na leseni za 
umeme, huku pia wakionya wa-
nanchi wanaoendelea kutumia 
mafundi umeme wasiokuwa na 
leseni zinazotolewa na EWURA.

Alisema lengo lingine la kutoa 
mafunzo ni kuhakikisha wana-
dhibiti  majanga ya moto am-
bayo yanaweza kusababishwa 
na moto wa umeme kutokana 
na  kazi zinazofanywa chini 
ya kiwango ambazo zilitakiwa 
kufanywa na wataalamu.

Na Steven William, MUHEZA

TAASISI ya Moo Maji Well 
Drilling Ltd imechimba visima 
vya maji 74 wilayani Muheza 
Tanga na kusambaza mabomba 
mitaani pamoja na kuweka 
matangi ya kuhifadhi maji. 

Mkurugenzi wa taasisi hiyo, 
Mohammed Ainahdi alisema 
kuwa huo ni utaratibu wa 
kawaida wa taasisi hiyo 
kusaidia jamii ili kuhakikisha 
kuwa wanapata maji safi na 
salama.

Alisema kuwa katika Wilaya 
ya Muheza hadi sasa wame-
shachimba visima 74 katika 
maeneo mbalimbali ya vijijini 
na mjini. 

Mbunge wa Muheza ambaye 
pia ni Naibu Waziri wa Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Hamisi 
Mwinjuma aliishukuru taasisi 
hiyo kwa kuchimba visima vya 
maji, kusambaza maji katika 
taasisi za dini, serikali na wa-
nanchi. 

Hivyo, aliwataka wadau 
hao kuendelea na moyo huo 
wa kusaidia jamii hata katika 
maeneo mengine kwa kuwa 
serikali ina ushirikiano mzuri 
na wadau wa maendeleo.

italeta tija kwenye kata zetu kwa 
kuwa mimi na wataalamu wangu 
tutakaa pamoja kuhakikisha ma-
hali penye kero na changamoto 
tunashughulikia,” alisema Ma-
kota.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Simanjiro, Baraka 
Kanunga, alimpongeza Makota 
kwa utekelezaji wa kasi kubwa 
ya maendeleo aliyoanza nayo na 
kuwataka madiwani wamuunge 
mkono.

Diwani wa Kata ya Ngorika, 
alitoa rai kwa viongozi wa hal-
mashauri hiyo kuhakikisha wa-
najipanga kuacha alama kwa 
jamii kwa kujenga vituo vingi vya 
afya wilayani humo.

Diwani wa Kata ya Mirerani, 
Salome Mnyawi, alisema wataal-

amu wa ardhi wanapaswa kupi-
ma na kuhakiki eneo walilopati-
wa na Shirika la Light in Africa ili 
lisivamiwe na wajenge kituo cha 
afya.

Diwani wa Kata ya Loibor-
siret, Ezekiel Lesenga, aliwataka 
Wakala wa Barabara za Mjini na 
Vijijini (TARURA), kuweka alama 
za barabarani kwa kuwa hivi kar-
ibuni ng’ombe 25 waligongwa.

Naye Diwani wa Kata ya Loi-
borsoit, Siria Kiduya, alisema wa-
nakabiliwa na tatizo la daraja la 
kuunganisha kata hiyo na Wilaya 
ya Same mkoani Kilimanjaro. 

Diwani wa Kata ya Orkesumet, 
Sendeu Laizer, alisema mbali ya 
kuwa na miradi ya maendeleo 
kwa sasa hawana changamoto 
zinazowakabili.
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HABARI KANDA ZIWA

Na Marco Maduhu, KISHAPU

W
ANANCHI katika Ki-
jiji cha Muguda Kata ya 
Kiloleli wilayani Kisha-
pu mkoani Shinyanga, 

wamewajengea walimu nyumba za 
kisasa.

Inaelezwa kuwa wananchi hao 
waliamasishwa na Kituo cha Taarifa 
na Maarifa (TGNP) na kuweza ku-
changia fedha pamoja na vifaa vya 
ujenzi ili kuwasaidia walimu hao 
kuondokana katika mazingira magu-
mu ya nyumba za udongo.

Mwenyekiti wa kijiji hicho, Lakeshi 
Malendeja, alieleza kuwa baada ya 
wananchi kuhamasishwa na kituo 
hicho kuchangia maendeleo kwa 
kujenga nyumba za walimu ili waishi 
katika mazingira salama, ndipo wak-
aguswa na jambo hilo na kuamua ku-
changa fedha na kujitoa nguvu kazi 
na ujenzi ukaanza.

“Wananchi waliguswa na nyumba 

Wakazi Kishapu wawajengea 
walimu nyumba za kisasa

Na Shaban Njia, KAHAMA

WACHIMBAJI wadogo zaidi 
ya 500 katika Halmashauri 
ya Msalala mkoani Shinyanga 
wamepatiwa leseni za uchim-
baji wa dhahabu katika kip-
indi cha mwaka wa fedha 
2023/2024.

Lengo ni kuondokana 
na adha ya kuondolewa na 
wachimbaji wenye mitaji mi-
kubwa katika maeneo wanay-
oyaibua.

Akieleza juu ya mafanikio 
ya kupata leseni, mmoja ya 
wachimbaji waliopata leseni 
hizo, Maziku Wilison, alisema 
zimewasaidia katika kudhibiti 

migogoro katika machimbo.
“Tunashukuru serikali kwa 

hatua hii ya muhimu maana 
imeendelea kututambua na 
kutuwezesha hali ambayo ina-
tusaidia kufanya shughuli zetu 
kwa uhakika, kuaminika na ku-
kopesheka  na taasisi za fedha 
kulinganisha na ilivyokuwa kip-
indi  cha bila leseni,” alisema

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Msalala, Hamisi Katimba, 
alisema watahakikisha wa-
natengeneza mazingira rafiki 
ya kufanya shughuli zao hasa 
ya ujenzi wa vyoo na barabara 
ili waweze kukusanya mapato 
bila kuwepo kwa migogoro.

Akieleza juu ya wachim-

baji waliopata leseni, Mbunge 
Msalala, Idd Kassimu alisema 
lengo ni kuhakikisha sekta ya 
madini inawanufaisha wachim-
baji wadogo na kuondokana 
na adha ya kuondolewa katika 
maeneo wanayoyaibua wao.

Alisema wachimbaji wa-
dogo 500 wamepatiwa leseni 
za uchimbaji wa madini na 
sasa kazi inayofanyika ni kutoa 
elimu kwao ikiwa ni pamoja na 
kuwasimamia ili wafanye shu-
ghuli za uchimbaji kwa kufuata 
sheria, taratibu na kanuni za 
utunzaji wa mazingira.

Kassimu alisema hatua 
ya wachimbaji hao kupati-
wa leseni hizo kuna pun-

guza migogoro kati yao na 
wawekezaji wakubwa ambao 
wengi walikuwa wanayakatia 
leseni maeneo ya uchimbaji 
yanayoibuliwa na kundi hilo 
na kuwataka kuacha tabia ya 
kutorosha madini ili kuepuka 
kunyang’anywa leseni hizo.

Alisema serikali kupitia Shiri-
ka la Madini la Taifa (STAMICO) 
wanatarajia kujenga mitambo 
ya kuchenjua dhahabu katika 
mji mdogo Kata ya Segese am-
bapo wachimbaji wadogo wa-
siokuwa na mitambo watakuwa 
wanachenjua dhahabu zao kwa 
gharama nafuu, lengo likiwa ni 
kukusanya mapato na kudhibiti 
mianya ya utoroshaji.

Wachimbaji madini wadogo wapewa leseni 

Ujumbe wa maofisa waandamizi kutoka Wizara ya Madini, wakipatiwa maelezo ya uendeshaji wa shughuli katika kitengo cha uzal-
ishaji kutoka kwa Kaimu  Meneja wa Idara ya uzalishaji wa mgodi wa dhahabu wa Barrick Bulyanhulu, Raymond Zakayo (kulia), wali-
potembelea mgodini hapo, mkoani Shinyanga jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Daktari feki 
ahukumiwa 
kwenda jela 
miaka 15 
Na Halima Ikunji, Tabora

MAHAKAMA Kuu Kanda ya 
Tabora imemhukumu, Amosi 
Matias (35) kwenda jela miaka 
15 kwa kosa la kujifanya dak-
tari,  kumfanyia upasuaji wa 
sehemu za siri, Lukwaja Se-
lemani (78) mkazi wa Kijiji cha 
Mhungulu Mwangohe wilayani 
Nzega mkoani Tabora na kum-
sababishia umauti.

Aidha, mshitakiwa huyo 
anadaiwa alijifanya daktari wa 
binadamu kwa kufanya upasuaji 
wa sehemu za siri na tumbo 
kwa wakati mmoja na kusababi-
sha kifo cha mgonjwa.

Akisoma hukumu hiyo jana, 
Jaji Mfawidhi wa Mahakama 
Kuu Kanda ya Tabora, Athumani 
Matuma alisema kuwa mshitaki-
wa huyo alitenda kosa hilo Juni 
10, mwaka 2022 katika kijiji 
hicho akijifanya yeye ni daktari 
bila ya kuwa na cheti chochote 
katika kazi yake.

Jaji alieleza kuwa awali 
mshtakiwa huyo alikubali 
kutenda kosa hilo la kufanya 
upasuaji kwa mzee huyo sehe-
mu mbili za mwili wake akiwa 
amemlaza kwenye kitanda cha 
udongo.

Alisema hukumu hiyo im-
etolewa kwa mujibu wa Sheria 
Kifungu cha Mauaji cha 196 
na cha 197 kwa lengo la kutoa 
fundisho kwa yeyote mwenye 
kutaka kufanya kosa la namna 
hiyo kwa kujua ama kutokujua.

Jaji huyo alisema mgonjwa 
huyo baada ya kuzidiwa kuto-
kana na upasuaji huo alianza 
kuvimba mwili kutokana na 
vifaa alivyokuwa akifanyiwa 
upasuaji kutokuwa salama.

Alibainisha kwamba mshitaki-
wa huyo pia alikuwa akitoa tiba 
ya kuwang’oa meno wananchi 
kwa gharama ya Sh. 15, 000, 
upasuaji Sh. 200,000.

Alisema awali mgonjwa huyo 
alitoa kianzio cha Sh. 150,000, 
lakini baada ya kufariki wana-
familia hawakuweza kumlipa 
fedha zilizobakia.

Vilevile ilielezwa mahakamani 
hapo kwamba mtuhumiwa huyo 
alikuwa akiwazalisha kinama-
ma, huku akiwalaza katika 
chumba cha wagonjwa chenye 
kitanda cha udongo.

Wamekuwa 
wakijenge-
wa uwezo 
na Mtandao 
wa Kijinsia 
Tanzania 
(TGNP), jinsi 
ya kuibua 
kero ndani 
ya jamii na 
kuzitafutia 
ufumbuzi.

ambazo wanaishi walimu hazikuwa 
na uimara na haziendani na hadhi 
yao, baada ya kupewa elimu ndipo 
wakajitoa kuwajengea nyumba bora 
ili waishi sehemu salama na kuwapa-
tia elimu bora watoto wao,” alisema 
Lakeshi.

Mtendaji wa Kijiji cha Muguda, Le-
nard Ngalina, alisema kijiji hicho kina 
kaya 298, na walichanga fedha hadi 
Sh.milioni saba, huku Halmashauri ya 
Kishapu nayo iliwaunga mkono kwa 
kutoa Sh.milioni 26 na hatimaye ku-
fanikisha ujenzi huo.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi 
Muguda, Simeo Kamuli, alisema shule 
hiyo ina walimu saba, kati yao wanne 
sasa hivi wanaishi kwenye nyumba 
bora, wamebaki walimu watatu am-
bao bado wanaishi katika nyumba za 
tope.

Alisema mwalimu kuishi katika ny-
umba ya tope ambayo haina ubora 
inamtoa katika hali ya ufundishaji 
mzuri  wa wanafunzi, lakini kwa sasa 

kuishi katika nyumba nzuri ana imani 
ufundishaji utakuwa wa ufanisi zaidi 
na ufaulu kwa wanafunzi utaongeze-
ka.

Katibu wa Kituo cha Taarifa na 
Maarifa Kata ya Kiloleli, Zacharia Pim-
bi, alisema wamekuwa wakijengewa 
uwezo na Mtandao wa Kijinsia Tanza-
nia (TGNP), jinsi ya kuibua kero ndani 
ya jamii na kuzitafutia ufumbuzi.

Alisema baada ya kufika katika 
shule hiyo waliona mazingira ya ny-
umba ambazo wanaishi walimu siyo 
salama, ndipo wakazungumza na 
uongozi wa kijiji, kisha wakaitisha 
mkutano wa hadhara na kutoa elimu 
kwa wananchi ili waweze kujenga ny-
umba bora za walimu.

Aidha, alisema bado ujenzi wa ny-
umba zingine za walimu utaendelea 
kupitia nguvu za wananchi kwa kush-
irikiana pia na serikali ili kuhakikisha 
walimu wote ambao wanafundisha 
katika shule hiyo waishi katika nyum-
ba bora na imara.

Akisoma hukumu hiyo 
jana, Jaji Mfawidhi wa 
Mahakama Kuu Kanda 
ya Tabora, Athumani 
Matuma alisema kuwa 
mshitakiwa huyo 
alitenda kosa hilo Juni 
10, mwaka 2022 katika 
kijiji hicho akijifanya 
yeye ni daktari bila 
ya kuwa na cheti 
chochote katika kazi 
yake.



Na Ani Jozeni

T
AARIFA ambazo polisi 
walianza kupata kigu-
gumizi kuzithibitisha  za 
kukamatwa na kuelekea 

kufunguliwa kesi ya uhaini kwa 
Dk.Wilibrod Slaa, mpinzani asiye-
hitaji utambulisho, ni doa la wazi 
katika mkakati wa maridhiano.

Ni kielelezo pia kuna tatizo 
katika mfumo wa demokra-
sia ya vyama vingi hapa nchini 
kama ilivyo kwingineko barani 
humu, ambako ni nadra kuona 
nchi inaendeshwa kidemokra-
sia kama inavyojulikana kwa 
mataifa ya Magharibi, bila bu-
ghudha. 

Hapa kuna tatizo ni la kujadili, 
ni matukio au mfumo? Ukim-
wambia mkereketwa wa upinza-
ni, au tuseme upinzani ‘siasa kali’ 
kuwa tatizo liko katika mfumo, 
atajitahidi kukuelewa kwa hara-
ka na kudakia, swadakta.

Atasema shida iko katika mfu-
mo wa katiba wakati ambapo 
hilo si jibu la moja kwa moja ila 
ni sehemu ya tatizo. Mfumo una-
okwamisha siasa za vyama vingi 
na hata yakiwapo maridhiano 
ya kisiasa ni kama  vile tatizo la 
hulka za kisiasa, halafu ukiweza 
utafute nini msingi wa hulka za 
kisiasa, kama pengine ni kwa vile 
ni Waafrika demokrasia siyo asili 
yao au ni mifumo ya kijamii.

Kutanguliza dhana ya uhaini, 
ambako ni hatua ya juu zaidi 
ya tatizo la uchochezi  ambalo 
pia halikubaliki kisheria katika 
mfumo halisi wa vyama vingi  ni 
kuchoshwa na siasa anazoende-
sha mtuhumiwa aliyekamatwa 
na polisi. 

Ni kwa tayari kuhamishia ma-
pambano kati yake na mfumo 
wa siasa uliopo kutoka katika 
majukwaa ya kisiasa kwenda ma-
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Ukurasa 14

KURUDIA ENZI KESI ZA UHAINI

Ujio wa mkwamo wa 
demokrasia vyama vingi

DANADANA UCHAGUZI TLP

INAENDELEA  UK. 14

hakamani na kuwa na uhakika 
wa kutumia muda mrefu kwa 
suala hilo. 

Ni kupunguza kasi ya mari-
dhiano na kurudisha mjadala 
katika mfumo wa kikatiba, hivyo 
kukwamisha uwezekano wa 
maridhiano kuhusu mfumo wa 
katiba, kuendeleza ‘mduara’ wa 
kampeni, uchaguzi na  kesi.

Kesi za uhaini zilikuwa mo-
jawapo ya matukio makubwa 
ya kisiasa wakati wa awamu ya 
kwanza, hasa kesi za uhaini za 
mwaka 1971 na baadaye 1983.

Na katika matukio hayo mawili, 
uchovu wa kisiasa wa baadhi ya 
makundi ya kisiasa kwa utawala 

wa wakati huo ulikuwa unaone-
kana wazi. Baada ya Mwalimu  Ju-
lius Nyerere ‘kung’atuka’ mwaka 
1985 na maridhiano ya kuelekea 
mfumo wa vyama vingi kuanza, 
kwa kulegeza masharti ya biasha-
ra (kuagiza bidhaa nje au umiliki 
wa vitega uchumi, kubadilisha 
fedha za kigeni na uhuru wa ku-
jieleza kuanzisha  vyombo vya 
habari binafsi, dhana ya uhaini ni 
kama ilipotea.

Katika siasa za Zanzibar suala 
hilo limedumu kuanzia mapin-
duzi yenyewe na kuanzishwa 
mfumo wa vyama vingi ambako 
mdau muhimu wa mivutano ya 
kisiasa alikuwa  Maalim Seif Shar-

Hoja hii ya uwekezaji katika 
Bandari ya Dar es Salaam kuan-
za kukwamisha maridhiano ni 
kielelezo kuwa sehemu isiyo 
ndogo ya upinzani haiwezi siasa 
za wastani kama zinavyotakiwa 
na serikali iliyoko madarakani. 

Wanajua kuwa endapo wata-
jikita katika siasa hizo itakuwa 
vigumu kuitingisha CCM katika 
hisia za watu, hivyo inatoa ma-
dai  ya jumla yenye itikadi ya kili-
chopo hakifai, ambako kinacho-
zungumziwa siyo sera ila uhalali 
wa serikali iliyoko madarakani, 
kwa vianzio vya kikatiba kwa jadi 
yao na sasa wanaelekeza nguvu 
kwenye  mkataba wa DP World 
ya Dubai na Tanzania kuendesha 
Bandari ya Dar.

Ukiangalia mpangilio wa hoja 
uliopelekea kufikia kurudi katika 
enzi ya kesi za uhaini, unakuta 
kuwa hapakuwa na njia yoyote 
ile ambayo wakereketwa wa 
CHADEMA wangekwepa maan-
damano. Mahakama Kuu Kanda 
ya Mbeya iliwakatalia hoja zao 
na wakatangaza suala la ku-
kata rufani, na wakati mpang-
ilio huo unaendelea, wakaeleza 
umuhimu wa kuanzisha maan-
damano yasiyoisha, na baadhi 
kutangaza kuiondoa serikali ili-
yoko madarakani kabla ya mwa-
ka 2025. 

Kwa kanuni ya kidemokra-
sia hilo ni lengo walilojiwekea 
na kwa vile mpangilio wake 
ni maandamano ya amani, 
wangeruhusiwa kuingia bara-
barani ‘hadi kieleweke’ ingeku-
waje?

 Fikra hiyo inaweza kutetewa 
na waalimu  wa demokrasia ila 
wasidhani kuwa Afrika yote iko 
hivyo au itadumu hapo.

Ukilinganisha na Kenya, ni 
wazi kuwa siasa za Tanzania 
bado hazijafikia mahali ambapo 
tabaka tawala  ambalo ni tofauti 
na chama tawala, ila kwa hakuna 
tofauti kati yao liko tayari upinza-
ni kufanya inalotaka mradi tu ha-
waanzi kutupa mawe. Wakianza 
kuruhusiwa kuandamana, mawe 
yakitupwa watasema watafute 
waliotupa mawe ila haki za walio 
wengi zisiguswe, yaani haki ya 

NI MKUKI KWA MOHAMED BAZOUM 
Kutoka rais hadi mfungwa kizuizini,
chakula kiduchu, tambi, wali mkavu

iff Hamada, alitolewa kuzuizini 
na kesi hizo kuwekwa pembeni. 
Ila kimsingi mahusiano yake na 
Serikali ya Mapinduzi  hayakuon-
doka katika dira hiyo ya mshtaki-
wa wa uhaini kipindi kilichopita, 
au kubakia kuwa mshtakiwa mt-
arajiwa’ wakati ambapo hapaku-
wa na maridhiano au serikali ya 
Umoja wa Kitaifa. 

Kwa vile kuna maridhiano ya 
Serikali ya Umoja wa Kitaifa ( 
SUK) Visiwani, uchochezi kama 
dhana ya kisheria au itikadi ya 
kisiasa ya kutathmini kile wap-
inzani wanachokifanya umeha-
mia Bara, sasa upinzani umepata 
‘mshikaki’ wa kutafuna.

Harakati za kuleta maridhiano na uhimilivu wa kisiasa zikiwakutanisha Rais Samia Suluhu Has-
san na Freeman Mbowe , Mwenyekiti wa CHADEMA. PICHA: IKULU.

Kinana alivyopangua mchongo
wa madai ya ‘kupigwa’ milioni 12

Wenye maoni tofauti 
chonde chonde msisahau 
uvumilivu wa kisiasa

Ukurasa 12

Ukurasa 13

PICHA:

 (mwisho)
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Na Mwandishi Wetu

K
UKAMATWA kwa 
mawakili Boniface 
Mwabukusi na Nyagili 
Mpaluka pamoja na mp-

inzani mkongwe Dk. Wilbroad 
Slaa, ni jambo linalowaelekeza 
Watanzania, viongozi wa kisiasa  
na kijamii hasa asasi za kiraia 
kuhubiri mambo yanayoepusha 
kukosekana maridhiano.

Aidha, kamata yao inayohu-
sishwa na kupinga mkataba wa 
uwekezaji wa kampuni ya Dubai 
ya DP World kwenye Bandari ya 
Dar es Salaam, kuwakumbushe 
wanaohubiri demokrasia na 
uhuru wa kutoa maoni  kuwa na 
uvumilivu wa kisiasa.

Uvumilivu wa kisiasa,  ni nia 
ya kupanua haki za kimsingi na 
uhuru wa kiraia kwa watu na  
mashirika yasiyo ya kiserikali  
ambayo maoni yao yanatofauti-
ana na ya serikali au vyama vili-
vyoko madarakani. 

Inaweza kuwa ni kanuni kuu 
ya demokrasia inayozingatia 
kuthamini haki na uhuru wa 
mtu binafsi, chama cha kisiasa 
na  AZAKI  kutoa maoni na tath-
mini au kuleta  mawazo men-
gine tofauti na wengine.

Kuchukua msimamo wa ku-
vumiliana ni mojawapo ya kazi 
ngumu zaidi ambayo binadamu 
au mwananchi hukabiliana nayo 
popote pale. Lakini, ni lazima 
ili kuishi. Inawezekana wanad-
amu wengi hawajazaliwa kuwa 
wastahimilivu, japo inabidi watu 
wajaribu kujifunza kuwa wasta-
himilivu.

 Kama wawakilishi wa umma, 
wanasiasa na viongozi wanata-

rajiwa kuvumiliana na kuongoza 
kuwa mfano wa wanaobeba 
uvumilivu huo. Haina maana 
kuitukana au kuitishia serikali 
kwa kuwa popote duniani hilo 
halitakubalika.

Mwanasiasa anapoona amek-
wama hana sababu ya kuangalia 
mbadala ambao anaona unam-
letea ukurasa mwingine mgumu 
au utamkwamisha.

Ukweli ni kwamba  kila mmo-
ja ana wazo lake na hisia ana-
zotaka wananchi wa kawaida 
na serikali na umma usikie na 
kutoa uzito kwa hayo yanayoto-
ka kwenye kinywa chake, cha 
viongozi na wadau ambao wana 
tofauti za kisiasa na misimamo.

Hata hivyo,  ukiwa na maoni 
au hisia tofauti haimaanishi ku-
vuka mstari au taa nyekundu na 
kusababisha ajali au hatari.

Wakati umefika Watanza-
nia waonyeshe kwamba  ni 
watu wenye ukomavu na uvu-
milivu wa kisiasa na  kuepuka 
aina zote za vurugu ambazo 
zinaweza kuleta changamoto 
kwenye maridhiano ya kisiasa 
na kusababisha wapinzani na 
mawakili kufunguliwa mashtaka 
ya uhaini na uchochezi jambo 
ambalo haliwasaidii wala hali-
jengi demokrasia ambayo wengi 
wanaitamani. 

Halikadhalika Watanzania wa-
kumbuke kuwa katika miezi ya 
hivi karibuni, Rais Samia Suluhu 
Hassan, amezungumza vikali 
na kutaka kuwapo na maridhi-
ano, amani na uelewano  wakati 
mmoja akiungana na wapinzani 
wake, CHADEMA katika mku-
tano wa jukwaa la  Siku ya Wa-
nawake Dunia, akihimiza umoja, 
amani, mshikamano lakini  uvu-

milivu na uhimilivu wa kisiasa.
Lakini, hali ya wasiwasi inaan-

za tena kunakuwapo na madai 
ya kauli za chuki na kutishia kui-
ondoa serikali madarakani kab-
la ya 2025 yote hayo yanasaba-
bisha kuzuka kwa sintofahamu 
kwa upinzani ambao ulikuwa 
umeanza kujiimarisha kwenye 
majukwaa ya mikutano ya had-
hara na kunadi sera zake.

Rais Samia  amesisitiza juu ya 
masuala ya kuboresha uchaguzi, 
kubadilisha sheria zake na hata 
kuandaa katiba mpya  mapema 
kabla ya uchaguzi wa mwaka 
2025, muda wote  ametoa ruksa 
kwa upinzani kufanya kazi vizuri 
na serikali yake akiwaruhusu ku-
kosoa na kupendekeza ufumbu-
zi wa changamoto wanazoziona.

Tangu wakati huo, hatua yake 
ya kutaka kushirikiana  imepun-
guza msuguano baina ya serikali 
na wapinzani tena mara kwa 
mara amekutana nao ili kumal-
iza mkwamo wa kisiasa, ulioku-
wa unalalamikiwa na upinzani 
kwa takribani miaka sita.

Suala la kuwa na siasa zenye 
ushindani halikwepeki lakini ni 
lazima kuuona  umuhimu wa 
wanasiasa wa Tanzania kuwa na 
uvumilivu wa kisiasa. 

Demokrasia ya vyama vingi, 
inahitaji uvumilivu wa kisiasa. 
Kauli isiyo pendeza serikali 
lakini  isiyokubalika na CCM 
inayotoka kwa wapinzani ina-
posikika kwa kigezo cha kutetea 
uhuru wa kujieleza na haki ya 
kutoa maoni ni lazima itakutana 
na misimamo mbalimbali. Kad-
halika kwa upande wa upinzani 
ni vyema pia kujiepusha kuvuka 
mipaka au mstari mwekundu 
kwa pande zote kwani kutavu-

ruga na kuleta uwezekano wa 
kuondoa uvumilivu na uhimili-
vu wa kisiasa, unaojengwa.

Ni bora kuepusha maoni am-
bayo yanaweza kuleta matatizo 
hasa hayo yanayoelezwa kut-
ishia serikali iliyoko madara-
kani,  ni kauli ambazo pengine 
duniani kote hazitakubalika.

Na siku zote wanasiasa na wa-
dau wao wakubaliane na sharti 
la uvumilivu katika jamii inay-
ofanya kazi kwa kupingana kwa-
sababu wawili hawa hawajawahi 
kuwa pamoja kimitizamo, uele-
keo na ufanyaji kazi, ni makundi 
yanayowindana kuangalia ud-
haifu uko wapi ili kukemea. 

Kufanya uvumilivu na uhi-
milivu wa kisiasa ni jambo lin-
alowezekana katika jamii ya 
kidemokrasia. Ni uwezo wa 
kujizuia usivuke mipaka lakini 
kukataa kuanzisha na kukuza 
matatizo yanayoweza kuleta 
uhusiano mbaya na uhasama 
baina ya serikali, raia na wa-
dau wengine kutokana na ma-
tendo na kauli zinazotolewa na 
upande mmoja.

Tukumbuke kazi kubwa ya 
pande mbili  hizi serikali na 
upinzani katika kukuza amani, 
itakuwa  ina maana zaidi kama 
hakutakuwa na ghasia, kutuka-
nana,  uchochezi na kuchelew-
esha mipango mingine ya 
kuboresha katiba na kupanua 
demokrasia  inayoandaliwa.

Matukio ya hivi majuzi  ya kau-
li zinazochukuliwa kwa hisia kali 
na  serikali, vyombo vya ulinzi 
na usalama na CCM kwa ufupi ni 
mfano wa mambo ambayo Wa-
tanzania hawapendi yajirudie 
au yaendelee.

Wenye maoni tofauti ya kisiasa chonde
chonde msisahau uvumilivu wa kisiasa

Rais Samia Suluhu Hassan, akipokea tuzo ya maridhiano kutoka kwa Mwenyekiti wa CHADEMA, Freeman Mbowe. PICHA: MTANDAO

MAFUNZO

MAFUNZO2

Ukweli ni 
kwamba  kila 
mmoja ana 
wazo lake na 
hisia anazo-
taka wananchi 
wa kawaida 
na serikali na 
umma usikie 
na kutoa uzito 
kwa hayo ya-
nayotoka kwe-
nye kinywa 
chake, cha 
viongozi na 
wadau ambao 
wana tofauti 
za kisiasa na 
misimamo.
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Kinana alivyopangua mchongo
wa madai ya ‘kupigwa’ milioni 12

Na Beatrice Shayo, ali-
yekuwa SIMIYU

M
AOFISA wa maliasili 
kuwapelekea viongozi 
fomu na kuwataka 
wasaini tena wakiri 

kuwa wamepokea  Shilingi mil-
ioni 12 fedha za maendeleo ya 
kijiji, wakati hazijapokelewa ni  
baadhi ya mambo yanayomkera 
Makamu Mwenyekiti wa CCM 
Bara,  Abdulrahman Kinana.

Yanajiri akiwa kwenye ziara 
ya mikoa  mitano hivi karibuni 
na malalamiko hayo akayapata 
wilaya ya Itilima mkoani Simiyu, 
anapotoa kipaza sauti kwa wa-
nanchi  kueleza kero zao.

Baada ya ruhusa hiyo, Mwe-
nyekiti wa Kijiji cha Mbogo, 
Ntimba Mahangila, anawataja 
maofisa maliasili wilayani humo 
kuwa walimpelekea fomu na 
kumtaka asaini, kukiri kuwa 
amepokea milioni 12, fedha za 
maendeleo ya kijiji hicho wakati 
hajawahi kuziona.

Anasema fedha hizo hazijain-
gizwa kwenye akaunti ya ki-
jiji jambo linalomshangaza kwa 
nini atakiwe kuandika barua ya 
kukiri kuzipokea, afanye udang-
anyifu?

 “Mheshimiwa Makamu Mwe-
nyekiti leo hii ungekuta nime-
fungwa iwapo ningekubali ku-
saini, lakini niligoma nikasema 
mpaka nikahakikishe benki, 
iwapo fedha zimeingizwa, ku-
fika benki kiasi nilichokikuta 
ni  16,000 pekee,” anasema Ma-
hangila na kuongeza:

“Fedha zilitakiwa kuingizwa 
kwenye akaunti tangu Aprili, 
lakini mpaka sasa hakuna hela 
nimefuatilia mara kadhaa nina-
pigwa  chenga …Mwenyekiti hizo 

Makamu Mwenyekiti CCM Bara Kinana, akiwahutubia wananchi mkoani Simiyu. PICHA: BEATRICE SHAYO 

maliza muda wake sio jambo 
jema waachwe wamalize chama 
kitatangaza utaratibu  kwani nini 
mbunge ashindwe kufanya kazi  
kisa mmeanza kampeni mapema 
…” anaonya.

 Anasema wananchi hao ndio 
wanaowapigia kura, hivyo ni 
muhimu wakapewa kipaumbele 
katika kutatua kero zao kama il-
ani inavyowaelekeza.

 
ANGALIZO WAPINZANI 
Kinana anawashauri na kuwa-

kumbusha wapinzani kuheshimu 
maridhiano ya kisiasa yaliyo-
tolewa na Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, akionya matusi, kejeli na 
dharau dhidi kiongozi wa nchi zi-
napaswa kuepukwa ili kutoa fur-
sa ya kuendeleza maridhiano na 
kuijenga Tanzania kwa pamoja.

  “Niwasihi hatukatai mtoe 
hoja,  mseme yale mnayotaka la-
kini kwa uungwana, zungumzeni 
kwa busara, jengeni hoja,” anase-
ma Kinana. 

Kusema Rais ana akili za 
matope au ameuza bandari, 
wewe sema mkataba huu hau-
jakaa vizuri, utaeleweka, toa hoja 
kwa nini hauko  vizuri, upande 
wa pili watasema umekaa vizuri, 
lakini ukisema mkataba huu hata 
kichaa hawezi kuubali, maana 
nyingine unatuambia sisi sote ni 
vichaa.”

  “Rais mstaafu Benjamini 
Mkapa kasemwa, Jakaya Kik-
wete kasemwa na John Magufuli 
kasemwa. Sasa niwasihi Watan-
zania kudumisha umoja na mshi-
kamano, kupokea kwa mikono 
miwili, utaratibu huu wa mari-
dhiano ambao Rais ameuridhia 
kwa kupenda kuweka amani na 
umoja kwenye  nchi yetu.”

  Anawataka baadhi ya wana-
siasa  wasifikiri kwa kutukana, 
kukejeli, kudharau ndiko kuta-
fanya hoja zao zikubalike kwa 
haraka bali zitatupiliwa mbali.

 
 HAKUNA KUYUMBA
Kiongozi huyo amewataka 

wana CCM wasikubali kuyumb-
ishwa na maneno ya wapinzani  
badala yake wajikite kwenye 
malengo yao, na kwamba chama 
hicho kinalenga kuendelea ku-
shika dola, hivyo wanajukumu 
kuhakikisha ilani natekelezwa 
kikamilifu.

“Nataka nizungumze jambo 
moja, ni kweli wenzetu ajenda 
zao ni za msimu, sisi ahadi zetu ni 
za kudumu, tuna mkataba na wa-
nanchi kupitia ilani, tukitetereka 
na kutoka kwenye malengo tuta-
potea, jeshini vita ina kanuni 10, 
ya kwanza ukitaka kushinda in-
asema chagua lengo na ulishikilie 
usitoke nje ya malengo yako,” 
anasema Kinana.

“Tembeeni kifua mbele, muise-
mee serikali yenu vizuri, chini ya 
Rais Samia Suluhu Hassan, ame-
fanya mengi mazuri, tunapomta-
ja taja Rais tunampa sifa ambazo 
anastaili yapo mengi  kimaende-
leo kila kata, wilaya na mkoa.”

  Aidha, Kinana anasema Rais 
Samia ametengeneza utaratibu 
mzuri wa makusanyo ya ndani 
na  mwaka huu yamevunja re-
kodi tangue Uhuru, haijawahi 
kutokea.

  Anasema makusanyo hayo 
yamefikiwa  kwa  sababu ya 
mpango mzuri, bila kashikashi, 
kutishana,  kuwekana ndani na  
watu wamekubali kulipa kodi na 
ada mbali mbali.

“Sio hivyo tu Rais amepata mis-
aada mingi kutoka nje, ameamini-
ka, kutokana na kauli na vitendo 
vyake na namna anavyoendesha 
serikali,” anasema Kinana.

hela tutazipata lini?” Anahoji.
Baada ya madai hayo Ki-

nana anambana ofisa maliasili, 
kuhusu fedha hizo na kukiri ku-
wapo kwa suala hilo na kwamba 
watalishughulikia.

Makamu Mwenyekiti, anam-
kosoa kuwa  maelezo  aliyo-
patiwa hajaridhisha na kuhoji  
kwa nini wasipewe  fedha hiyo 
wafanye shughuli za maendeleo  
kama walivyoahidi  kuwa wana-
ziweka  Aprili kwenye akaunti 
hiyo lakini  mpaka sasa hazi-
jawafikia.

“Ofisa Maliasili Wilaya 
anasema badala ya hela kuin-
gia akaunti ya Kijiji zikaingia 
akaunti nyingine, kuna jambo, 
msingesema zingeishia mifuko-
ni mwa watu,” anasema Kinana.

Aidha, Kinana  anampa wiki 
moja Ofisi ya Maliasili Wilaya ya 
Itilima, kurejesha milioni 12 za 
maendeleo ya Kijiji cha Mbogo, 
akiwaagiza pia Mkuu wa Mkoa 
wa Simiyu, Dk. Yahaya Nawanda 
na Mkuu wa Wilaya ya Itilima, 
Faiza Salum, kuhakikisha fedha 
hizo zinarejeshwa haraka na ku-
pewa ripoti.

Ziara hiyo aliyoianza Julai 23  
imemfikisha Kondoa mkoani 
Dodoma, Babati Mnyara, Mara, 
Simiyu na Tabora akiongozana 
na baadhi ya wajumbe wa Hal-
mashauri Kuu (NEC)Inalenga 
kufuatilia  utekelezaji wa ilani ya  
CCM ya mwaka 2020-2025, ku-
kagua uhai wa chama na kusiki-
liza kero za wananchi na kuzipa-
tia ufumbuzi.

TAMBO MADIWANI
Aidha, Kinana anawakanya 

wananchi kuwaomba pesa madi-
wani, akisema anashangazwa na 
madiwani kujiita waheshimiwa 
wakati hata mishahara hawana 
jambo linalowaponza huku 

watu wakiwafuata na kuwaom-
ba hela.

 
“Madiwani wanalipwa posho, 

hawana mishahara lakini nao 
eti wanajiita waheshimiwa, kwa 
sababu ya hiyo,  mtu ana shida 
binafsi anakwenda kwa diwani 
ampe pesa, anauguliwa diwani 
agharamie matibabu, ana safari 
zake binafsi amlipie,  akisema 
hana inakuwa nongwa  unatishi-
wa tutakukata 2025,” anasema 
Kinana.

 Kadhalika, anasema wabunge 
wa nchini hii ndiyo wanaolipwa 
mshahara mdogo kuliko wen-
gine wote wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki iwe  Congo, Kenya, 
Uganda, Rwanda na  Sudan Kusi-
ni ukiangalia mishahara ya wen-
zao  iko juu kuliko ya Tanzania.

“Tukisema tuwaongezee 
mtasikia kelele zake. Wabunge 
wakirudi jimboni kila mtu hodi 
anataka apewe hela, wakati 
mwingine mtu anafunga safari 
nauli hana mbunge ndiye ampe, 
akisema hana, inakuwa  nongwa 
anaambiwa tutakutana 2025, Si 
sawa hata kidogo,” anaonya.

ACHENI KUJIPITISHA 
Anasema baadhi ya wana-

chama wameanza kujipitisha 
kutaka uongozi wakati waliopo 
hawajamaliza muda, akitaka 
waache.

Anawataka washirikiane kati-
ka shughuli za maendeleo bada-
la ya kuanza kusaka uongozi 
mapema wasubiri muda ukifika.

Anasema  kama wabunge na 
madiwani wanafanya kazi vizuri 
hakuna sababu ya kubadilishwa 
jambo la msingi ni wananchi ku-
wapima kutokana na maende-
leo  wanayowafanyia.

“Kero ya mtu anapitapita 
kutaka ubunge aliyepo haja-

“Madiwani 
wanalipwa 
posho, ha-
wana misha-
hara lakini 
nao eti wa-
najiita wa-
heshimiwa, 
kwa sababu 
ya hiyo,  
mtu ana 
shida binafsi 
anakwenda 
kwa diwani 
ampe pesa, 
anauguli-
wa diwani 
agharamie 
matibabu, 
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Amadou Abdramane,  anasema 
katika taarifa yake inayosomwa 
kwenye televisheni ya taifa jio-
ni ya Jumapili kwamba “mamla-
ka ya kijeshi imekusanya usha-
hidi unaohitajika kumfungulia 
mashtaka rais aliyeondolewa 
madarakani...kwa uhaini mkub-
wa na kudhoofisha usalama 
wa ndani na nje wa Niger.”

Abdramane pia anasema 
kulikuwa na kampeni ya 
upotoshaji dhidi ya serikali 
kujaribu “kufuta suluhisho 
lolote lililojadiliwa kuhusiana 
na mgogoro ili kuhalalisha 
uingiliaji wa 
k i j e s h i 

wa ECOWAS.
Mmoja wa viongozi wa ki-

mataifa anaozungumza nao 
Bazoum ni Waziri wa Mambo 
ya Nje wa Marekani Antony 
J. Blinken, wakijadili masu-
ala kadhaa na kiongozi huyo, 
akiomba kuungwa mkono  na 
Marekani ili  kurejesha Niger 

kwenye utawala wa kidemokra-
sia unaofuata katiba. 

Marekani pia ikasisitiza  kuwa 
usalama  Rais Bazoum na famil-
ia yake ndilo jambo la muhimu 
zaidi.

Mnamo Julai 26, 2023 mapin-
duzi ya kijeshi yalitokea Niger 
baada ya walinzi wa rais kum-

kamata Bazoum, na kamanda 
mkuu wa kikosi cha walinzi 
wa rais huyo, Abdourahamane 
Tchiani, kujitangaza kuwa kion-
gozi wa mapinduzi na mkuu  
mpya wa kijeshi na nchi pia.

Viongozi hao wa mapinduzi 
baada ya kumpindua Bazoum 
na kuivunja serikali iliyoch-
aguliwa aliyokuwa anaiongoza 
kuanzia 2021, hatua yao inal-
aaniwa na mataifa yenye nguvu 
duniani na nchi jirani ya Afrika 
Magharibi ECOWAS, ambazo 
zimeanzisha kikosi cha kijeshi 
ambacho kinaweza kuingilia 
kati kumrejesha Bazoum na-

darakani.
Hatari ni kubwa si 

kwamba ni hatima ya 
Niger iliyo mzalishaji 

mkuu wa uraniam 
na mshirika wa Ma-

gharibi katika vita 
dhidi ya waasi 
na magaidi  la-
kini ushawishi 

wa mataifa 
h a s i m u 

ya ki-
mat ai fa 
y e n y e 

masla-
hi ya 

kimkakati katika Ukanda wa 
Sahel.

Mataifa yaliyo kwenye ukan-
da wa Sahel ni pamoja na Bur-
kina Faso, Cameroon, Chad, 
Gambia, Guinea, Mauritania, 
Mali, Niger, Nigeria na Senegal.

Umoja wa Afrika (AU),  wa 
Ulaya (EU), Marekani na Umoja 

wa Mataifa (UN) wote wanae-
elza wasiwasi wao kuhusu hali 
ambayo Bazoum inahifadhiwa.

LAZIMA KUJIUZULU
Chama cha siasa cha Bazoum 

kimesema familia yake haina 
maji ya bomba, chakula safi 
wala madaktari na Bazoum 
anaiambia shirika la haki za bi-
nadamu la Human Rights Watch 
kwamba mwanawe anahitaji 
kuonana na daktari kwa sababu 
ya ugonjwa wa moyo.

Ripoti za vyombo vya habari 
zinaeleza kwamba familia hiyo 
imedaiwa kunyimwa chakula na 
maji ya kutosha. 

Binti wa Bazoum, Zazia Ba-
zoum analiambia gazeti la The 
Guardian kwamba jamaa zake 
wanakabiliwa na upungufu wa 
chakula na wanaishi kwa kula 
wali usio na mboga na tambi.

“Umeme umekatwa wakati 
chakula kilijaa kwenye friji na 
kikiendelea  kuoza baada ya 
zaidi ya wiki mbili. Wafungwa 
wote watatu wamepungua uz-
ito, huku kaka yao akipungua 
kilo 10,” anasema Zazia.

“Unaelewa kuwa huwezi kula 
wali na tambi pekee  siku zote, 
mchana na usiku,” Zazia Ba-
zoum analiambia gazeti la The 
Guardian. “Kwa hivyo kwa afya 
zao, ni hatari. Hawana hata maji 
safi ya kunywa na gesi kwenye  
jiko lao itamalizika  hivi karibu-
ni pia.” Anaongeza.

Anaamini viongozi wa map-
induzi wananuia  kumlazimisha 
baba yake kutia saini barua ya 
kujiuzulu. “Haya ni mateso,” 
anasema Zazia.

MAMBO YALIVYOMGEUKA
Kabla ya kutangaza kumshta-

ki kundi la wanazuoni wa Kiis-
lamu wa Nigeria waliokutana na 
kiongozi wa mapinduzi ya Niger 
walisema jenerali huyo ame-
kubali kufanya mazungumzo 
ya moja kwa moja na kutatua 
mzozo kati ya viongozi wa Af-
rika Magharibi.

Sheikh Abdullahi Bala Lau, 
ambaye aliongoza ujumbe wa 
Nigeria, alitoa tangazo hilo siku 
moja baada ya kundi lake ku-
fanya mazungumzo na Jenerali 
Abdourahamane Tchiani jijini 
Niamey.

MITANDAO 
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NI MKUKI KWA MOHAMED BAZOUM 

Na Gaudensia Mngumi

K
UNA usemi kuwa 
mkuki kwa nguruwe 
mtamu lakini ukipig-
wa kwa  mwanadamu 

mchungu, ndicho kinachoen-
delea kwa kiongozi wa Niger 
Mohamed Bazoum,

akichaguliwa kwenye uch-
aguzi mkuu wa 2021,  ‘alichom-
wa mkuki’ ikimaanisha kuwa 
alipinduliwa na kugeuzwa 
kuwa mfungwa wa kisiasa ali-
yewekwa kizuizini nyumbani 
kwake.

Ni katika taarifa ya video, 
mjeshi aliyetambulika kama 
Kanali-Meja Amadou Abdra-
mane na wanajeshi 
kadhaa wanajitangazia 
uongozi:

 “Tumeamua ku-
komesha utawala 
mnaoujua.” Kisa? Ana-
taja kuzorota kwa hali 
ya usalama nchini na 
kushamiri umaskini, 
uchumi kudorora, 
kuongeza vikundi vya 
uuaji  na jamii hiyo 
kuzidi kuwa taabani 
licha ya kunuka 
utajiri.”

Viongozi wa 
kijeshi  wal-
i o n y a k u a 
m a d a r a k a  
nchini Niger 
katika map-
induzi hayo 
y a s i y o k u w a 
ya kumwaga 
damu, wana-
tangaza rasmi 
kumshtaka Mo-
hamed Bazoum, 
wakati wowote 
kuanzia sasa.

K i o n g o z i 
huyo ambaye 
yuko kizuizini 
atafunguliwa mashtaka ya 
uhaini mkubwa kutokana na 
mawasiliano yake na wakuu 
wa nchi za kigeni na mashirika 
ya kimataifa, kuipinga hatua ya 
kupinduliwa akiomba msaada 
arudishwe ikulu.

Msemaji wa serikali Kanali 

Kutoka rais hadi mfungwa kizuizini,
chakula kiduchu, tambi, wali mkavu

JUKWAA LA VIONGOZI

kuandamana bila kuomba kibali polisi. 
Na bila kuwapo hatari ya kuzuiwa kwa 

wanaharakati au viongozi wa chama husi-
ka pale watakapoitisha maandamano.

Tatizo la wanaharakati nchini ni kuwa 
wanakazania kuona tatizo katika mfumo 
wa katiba, kwa sababu wataalamu wa 
elimu ya siasa waliowahi kusikika ni wale 
ambao kimsingi ni wanasheria, ambao 
miaka ya karibuni wamekuwa hasa ni wa-
tetezi wa haki za binadamu. 

Wanajua kunukuu vifungu kandam-
izi kwa mfano kufunguliwa kesi siyo ya 
uchochezi kama ambavyo ingedhaniwa  
ya uhaini. Ni kusema kulikuwa na mipa-
ngo halisi kutaka kupindua serikali na siyo 

kutaka mabadiliko uchaguzi mkuu ujao 
kama baadhi yao walivyodiriki kusema, 
wasijue wanatoa nafasi kwa wanaohofu 
maridhiano ‘kuchomeka’ kesi.

Haitakuwa rahisi kujadili mwelekeo wa 
fikra ya harakati kwani fikra hii si ya Tan-
zania peke yake bali Afrika nzima, kuwa 
kinachotakiwa ni demokrasi ya vyama 
vingi na zaidi ya hapo ni kuandaa mku-
tano wa katiba kuainisha kila kipengele 
kinachohitaji kuondolewa, au kuandika 
mpya kama walivyojaribu wakati wa awa-
mu ya nne. 

Unaweza kusema kuwa ni ‘kuiga tembo 
kunya’ kwani nchi kadhaa zinafanya hivyo 
na sisi tunaweza pia. Wasichotaka kuan-
galia ni tofauti za mfumo wa jamii na hasa 
umiliki wa nyanja za uchumi, kuwa kwa 

wenzetu kuna tabaka tawala la kibiashara 
ambao wakipata madaraka ya kisiasa ni 
jambo jema kwa ndilo kundi linalounga 
mkono mgombea fulani.

Ila maslahi ya tabaka hilo, kwa vile ni 
mapana na takriban njia zote muhimu za 
uchumi ziko mikononi mwao, haijalishi ni 
kikundi gani cha wanasiasa kiko madara-
kani, kwani mfumo wenyewe wa mali bi-
nafsi na mwendelezo wa sera hiyo hayat-
akuwa mashakani. 

Tanzania tabaka tawala siyo linalo-
fanya biashara ila lililohodhi mamlaka ya 
kiuchumi ya mashirika takriban 400 ya 
umma ambako ni machache yenye hisa 
zake zimewekwa katika soko la mitaji.

 Hili ni tabaka linalotegemea serikali 
kwa asilimia 100 kwa maslahi yake na wa-

nachelea upinzani uchukue madaraka uf-
agie zaidi ya watu 5,000 katika mashirika 
hayo na maeneo mengine serikalini, am-
bao wana jamaa zao na washirika  wen-
gine.

Kwa maana hiyo upinzani hapa nchini 
unatwanga maji kwenye kinu kutaka 
kuwe na demokrasia pana lakini hata siku 
moja hawajawahi kutaka ubinafsishaji. 

Kwa lugha nyingine hawakati mabadi-
liko ya kina ya uchumi ila wanatamani  
mabadiliko ya kisiasa ‘kuketi mezani kula’ 
au kuwaondoa ‘wanaokula’ sasa.  

Ndiyo hapo wanajitolea kwa udi na 
uvumba ‘kufa’ na huo mkataba kwani 
endapo hawatatumia mwanya huo wa 
mashaka kuhusu serikali nafasi hiyo hair-
udi tena.

UJIO WA MKWAMO WA DEMOKRASIA VYAMA VINGI
INATOKA  UK. 11

•Watetezi wake wakwama sasa kushtakiwa kwa uhaini

Waziri Mkuu Profesa Najla Bouden baada ya kutumbuliwa. 
PICHA: MTANDAO.



Na Mwandishi Wetu, Dodoma

WIZARA ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, imewahimiza wa-
nafunzi kupenda masomo ya say-
ansi na teknolojia kwa kuwa yana 
mchango mkubwa kwenye kuleta 
maendeleo ya nchi.

Mkurugenzi wa Sayansi, 
Teknolojia na Ubunifu wa wizara 
hiyo, Prof. Maulilio Kipanyula, 
aliyasema hayo jana kwenye hafla 

ya kugawa majarida 700 yanay-
ofahamika kama OYLA Africa am-
bayo yametolewa na Kampuni ya 
Baobab Shalom Limited ya jijini 
Dar es Salaam.

Majarida hayo yalitolewa baada 
ya makubaliano ya ushirikiano 
yaliyosainiwa na Mkurugenzi 
Mkuu wa Mamlaka ya Elimu, 
(TEA), Bahati Geuzye na Mkuru-
genzi wa Baobab Shalom Limited, 
Yev Semikov  katika ofisi za TEA 

jijini hapa.
Akizungumza katika hafla hiyo, 

Prof. Kipanyula alisema sayansi 
na teknolojia imeleta mapinduzi 
makubwa kitaifa na kimataifa na 
hasa katika sekta za elimu, habari, 
biashara na huduma mbalimbali 
za kijamii.

Alisema serikali imeweka ki-
paumbele katika sekta ya elimu 
kwa kuwekeza kwa kiwango 
kikubwa ikiwa ni pamoja na ku-

toa vifaa vya kujifunzia na ku-
fundishia, hivyo kuwahamasisha 
wanafunzi kujifunza kwa bidii na 
kuwa wabunifu.

Semikov alisema lengo la 
majarida hayo ni  kuwezesha 
wanafunzi wanaoyatumia 
kuwa wabunifu na wadadisi 
kwa lengo la kuboresha maz-
ingira   na maisha yao kwa 
ujumla.

Mkurugenzi Mkuu wa TEA, Ba-

hati Geuzye, alishukuru kampuni 
ya Baobab Shalom Limited kwa 
kutoa msaada huo   wa majarida 
kupitia mfuko wa elimu unaosi-
mamiwa na TEA.

Alisema TEA iko tayari wakati 
wote kushirikiana na wadau wa 
elimu na kuwahakikishia kuwa 
misaada ya elimu inayopita kwe-
nye   mfuko huo inasimamiwa 
kikamilifu na kutumika kama ili-
vyokusudiwa.

Na Mwandishi Wetu 

N
CHI za Afrika zime-
shauriwa kuwekeza 
katika utafiti wa mbe-
gu asili kwa kuwa zina 

lishe bora, uhakika wa chakula 
na usalama kwa afya ya mtumi-
aji.

Ushauri huo umetolewa na 
wadau wa mbegu asili kutoka 
nchi 25 za Bara la Afrika, Mare-
kani na Ulaya waliokutana jijini 
Dar es Salaam kwa siku tatu 
kujadili hatma ya mbegu asili 
katika nchi zao na dunia kwa 
ujumla.

Akizungumza katika mku-
tano huo, Paul Chilewa kutoka 
Mwamvuli wa Asasi za Kue-
ndeleza Kilimo Hai Tanzania 
(TOAM),   alisema mkutano 
huo ambao umehusisha zaidi 
ya watu 100 kutoka nchi 25 ni 
muhimu kwa wadau wote wa 
mbegu asili kujadiliana namna 
ya kuzilinda mbegu za asili.

Chilewa alisema Afrika ina 
changamoto kubwa ya mbegu 
za asili, hali ambayo itachangia 
kukosekana kwa uhakika wa 
chakula kwa siku nyingi.

“Mbegu asili zina lishe ny-
ingi na salama kwa afya ya 
mtumiaji, hivyo ili kuhakiki-
sha zinakuwa endelevu ni la-
zima kufanyika tafiti ambazo 
zitaonesha ni namna gani 

tunaweza kuzilinda,”alisema.
Ofisa huyo alisema iwapo 

serikali itafanya utafiti ambao 
utashirikisha wakulima ambao 
wanatumia mbegu asili ni wazi 
kuwa changamoto hiyo itapata 
jibu sahihi.

Chilewa alisema iwapo ha-
kutakuwa na juhudi za kukabil-
iana na changamoto ya mbegu 
asili, ni wazi kuwa wakulima 
wataingia kwenye mtego wa 
kununua mbegu ambazo zita-
hitaji viuatilifu na mbolea am-
bavyo vina sumu na kusababi-
sha maradhi mbalimbali.

Mratibu wa Mratibu wa 
Mtandao Baionoai Tanzania 
(TABIO), Abdallah Mkindi 
alisema utafiti unaonesha asil-
imia 80 ya wakulima wa Af-
rika wanatumia mbegu asili, 
hivyo ni muhimu kuhamasisha 
matumizi ya mbegu hizo.

Alisema pia utafiti ume-
onesha mbegu asili zina viru-
tubisho, hivyo iwapo jamii ita-
hamasishwa kutumia mbegu 
hizo changamoto ya utapiamlo 
ambayo inaikabili mataifa hayo 
itapata muafaka.

“Mbegu asili zina nafasi 
kubwa ya kukabiliana na ma-
badiliko ya tabia nchi ambayo 
yameonesha madhara makub-
wa duniani, hivyo rai yangu 
ni kuziomba serikali za Afrika 
kutenga fedha zitakazotumi-

ka kufanya utafiti wa mbegu 
hizi,”alisema.

Mkindi alisema TABIO kwa 
kushirikiana Mtandao wa Uhu-
ru wa Chakula Dunia (AFSA) na 
SwissAid wamewakutanisha 
wadau hao, ili waweze kujadili-
ana na kutoka na kauli moja 
kuhusu hatma ya mbegu asili 
ambazo zinaonekana kupewa 
kisogo na watunga sera na she-
ria.

Kwa upande wake Mbunge 
wa Lindi mjini, Hamisa Abdal-
lah alisema kilimo cha mbegu 
asili ndio kinaweza kuleta tija 
kwenye sekta hiyo, kwani his-
toria inaonesha wazee wa zam-
ani walitumia njia hiyo.

Hamida alisema mbegu asili 
hazina gharama kwenye kilimo 
kama ilivyo kilimo cha kisasa, 
hivyo ni wakati muafaka wa 
jamii kurejea katika mfumo 
huo wa zamani.

Alisema kutokana na mad-
hara ambayo yanapatikana 
kwenye kilimo cha kisasa, dun-
ia imeanza kubadilika na kuta-
ka kurejea mifumo ya zamani 
ambayo ilijikita katika mbegu 
za asili.

“Mimi naishi na wakulima 
wa hali ya chini ambao ana-
shirikiana nao kuendeleza 
matumizi ya mbegu asili, hivyo 
anaungana na wadau wengine 
ambao wanataka uwekezaji 

katika utafiti wa mbegu hizo 
ambazo ni salama kwa afya ya 
binadamu,” alisema.

Alisema mkutano huo ni 
ujumbe sahihi kwa viongozi 
duniani kuweka mkazo wa 
kusisitiza kilimo kinachojikita 
katika mbegu asili ambazo ni 
salama kwa afya ya binadamu 
na mazingira.

Hamida alisema tafiti zi-
naonesha kuwa hata ongezeko 
la magonjwa duniani kwa sasa 
ni mengi sababu kubwa ni 
jamii kuacha kutumia mbegu 
asili kwenye kilimo.

Mbunge huyo alisema 
atumia nafasi yake ya ubunge 
kuzungumzia na kushawishi 
umuhimu wa mbegu asili kwe-
nye kilimo.

Mwakilishi wa Wizara ya 
Kilimo, Beatrice Banzi alisema 
Tanzania imekuwa ikihamasi-
sha watafiti kufanya utafiti ka-
tika sekta hiyo ya mbegu asili 
na mbegu zingine.

Alisema kilio cha dunia ni 
uwepo wa mbegu bora na 
salama kwa afya ya binadamu, 
hivyo utafiti pekee ndio un-
aweza kutoa jibu.

Ofisa Program wa AFSA, 
Famara Diédhiou alisema ni 
wakati muafaka kwa nchi za 
Afrika kuungana kuhakikisha 
mbegu asili zinapewa kipaum-
bele katika sekta ya kilimo.

Wadau washauri Afrika iwekeze 
zaidi kwenye utafiti mbegu asili
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Vijana watakiwa 
kutojihusisha na 
mambo ya ovyo
Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA 

KATIBU Tawala Mkoa wa Singida, Dk. 
Fatuma Mganga, amewataka vijana 
kutokubali kutumika kwa kujiingiza 
katika mambo yasiyo na tija.

Badala yake wametakiwa wajishu-
ghulishe katika shughuli za kiuchumi 
za uzalishaji mali kama kilimo ili 
kuinua vipato vyao. Alitoa wito huo 
juzi wakati akizungumza na vijana 
wa Mkoa wa Singida kwenye maa-
dhimisho ya Siku ya Vijana Duniani.

Alisema serikali imeanzisha mradi 
wa BBT unaolenga kuongeza ushiriki 
wa vijana katika kilimo kwa kuwapa-
tia mafunzo maeneo ya mashamba, 
hivyo ni wakati sasa kwa vijana 
kuchangamkia fursa hiyo.

Dk. Mganga alisema mambo ya 
kushinda kwenye mitandao ya ki-
jamii na kuilaumu serikali kwamba 
haiwapi fursa wanapoteza muda wa 
kufanya mambo ya msingi ya maen-
deleo.

“Kuna fikra potofu imejengeka 
kwamba kilimo ni kazi inayofanywa 
na watu ambao hawajasoma na 
maskini hayo mambo siyo ya kweli 
kwani hata watumishi nao wanalima 
na wakifanikiwa katika kilimo watu 
wanabaki kusema ni mafisadi kumbe 
kilimo ndio kimewainua,” alisema.

Dk. Mganga alisema serikali imeen-
delea kuleta miradi ya maendeleo 
katika Mkoa wa Singida ambapo 
ilipokea Sh.bilioni 26.6 kwa ajili ya 
sekta ya elimu na afya na vijana 
wenye ujuzi kama ujenzi, upasuaji, 
ufundi chuma na mama lishe wali-
pata ajira kupitia miradi hiyo.

Aliongeza kuwa serikali imetoa 
mikopo kwa vikundi vya vijana isiyo 
na riba kupitia mapato ya ndani am-
bapo vikundi 51 vya vijana walipati-
wa Sh.milioni 274.2 na kupitia Mfuko 
wa Maendeleo ya Vijana zilitolewa 
Sh.milioni 118.6 kwa mwaka wa fedha 
wa 2022/2023.

“Mkoa wa Singida unazo fursa ny-
ingi za kiuchumi ambazo tukizitumia 
tunaweza kujikwamua kiuchumi fursa 
hizo ni kama ufugaji kuku wa asili 
ambapo soko kubwa lipo mikoa ya 
Dodoma, Dar es Salaam na ndani ya 
Singida,” alisema.

Naye Ofisa Vijana Mkoa wa Singida, 
Frederick Ndahani, alisema katika 
kongamano hilo la vijana wame-
fundishwa fursa wanazoweza kuz-
ichangamkia ili kujikwamua kiuchumi.

Ndahani alisema vijana wa Mkoa 
wa Singida wataendelea kufanya kazi 
kwa bidii na kulinda amani na umoja 
na kwamba hawatakuwa tayari kutu-
mika na wanasiasa kuvuruga amani 
ya nchi. Alisema: “Sisi kama vijana wa 
Mkoa wa Singida tunaiahidi serikali 
tutaendelea kulinda amani na umoja 
katika nchi yetu hatupo tayari kutu-
mika na vyama mbalimbali vya siasa 
na wanaharakati wanaotaka kuvu-
ruga amani kwa maslahi yao binafsi.”

Mkurugenzi Mkuu wa taasisi ya kuthibiti ubora wa mbegu Tanzania (TOSCI), Patrick Ngwediagi (kulia), akizungumza na 
waandishi wa habari jijini Dodoma jana, kuhusu utekelezaji wa majukumu ya taasisi hiyo na mwelekeo wa mwaka wa 
fedha 2023/24. PICHA: PAUL MABEJA

Wanafunzi wahimizwa kupenda masomo sayansi, teknolojia

HABARI DODOMA



Katibu Tarafa ya Mweri, Wilaya ya Ushetu, Mkoa wa Shinyaga, Tumshukuru Mudui (wa tatu kulia), akimsaidia mmoja wa 
wanufaika wa vifaa saidizi vilivyotolewa msaada na kampuni ya JTI Leaf, wilayani humo mkoani Shinyanga juzi, ikiwa 
ni sehemu ya programu yake ya kusaidia jamii mbalimbali. Kushoto ni Mbunge wa Ushetu, Dk. Emmanuel Cherehani. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Christina Mwakangale, MBARALI

M
GANGA Mkuu wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Mbarali, Dk. Ray Salandi 
amesema wajumbe wa 

bodi na kamati za usimamizi wa vituo 
vya afya, kwenye halmashauri hiyo, 
wanawajibu wa kusimamia utendaji 
kazi wa huduma za afya ikiwamo za-
hanati, vituo na hospitali, bila woga.

Akizungumza jana wakati aki-
fungua mafunzo ya siku mbili kwa 
wajumbe hao, Dk. Salandi alisema 
wakazi wa eneo hilo ni wanufaika 
wa kwanza wa huduma bora za afya, 
hivyo wajumbe hao wavae viatu vya 
usimamizi ipasavyo.

“Huduma kama nzuri utanufaika 
na wewe pia ambaye unaishi eneo 

Wasimamizi vituo vya afya wapewa somo
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NBS yakabidhi 
ramani matokeo 
ya sensa kwa 
madiwani
Na Nebart Msokwa, MBEYA

OFISI ya Taifa ya Takwimu 
(NBS), imekabidhi ramani za 
matokeo ya Sensa ya Watu na 
Makazi ya Mwaka 2022 kwa 
madiwani wa Halmashauri ya 
Jiji la Mbeya ili ziwasaidie ku-
panga mipango ya maendeleo 
pamoja na matumizi bora ya 
ardhi.

Meneja wa Takwimu wa Taifa, 
Benedict Mugambi alikabidhi 
ramani hizo juzi kwenye hafla 
maalumu iliyofanyika jijini 
Mbeya ambapo madiwani wote 
36 wa Jiji hilo walikabidhiwa.

Mugambi alisema ramani 
hizo zitawawezesha madiwani 
kutumia kwa ajili ya kupanga 
mipango ya maendeleo ya kata 
zao ikiwemo ujenzi wa miun-
dombinu ya shule pamoja na 
kilimo pamoja na kutambua 
changamoto na mahitaji ya 
wananchi wao.

“Ramani hizi zinaonye-
sha mambo yote yaliyoko 
kwenye kata na mitaa, ikiwemo 
idadi ya watu na makazi 
kwenye kila mtaa, pamoja na 
ardhi kwa ujumla wake hivyo 
hata mbunge atakapokuja kwe-
nye kata yako itakusaidia kujua 
na kueleza ni wapi kuna ma-
pungufu,” alisema Mugambi.

Aliongeza kuwa  wanaandaa 
majarida yanayoonyesha  tak-
wimu za mazingira ikiwemo  
uharibifu wa mazingira, maeneo 
wanayolima kwa kiasi kikubwa 
, afya ya mimea, udongo wa 
asili, maeneo ya wilaya ambayo 
hayajishughulishi katika kilimo 
fulani lakini ardhi ya mahali 
hapo inafaa kwa kilimo hicho.

Akizungumza kwenye hafla 
hiyo, Mbunge wa Mbeya 
Mjini, Dk. Tulia Ackson alisema 
takwimu zinahusika kwenye 
mambo yote na kwamba kion-
gozi yeyote ili ajenge hoja zake 
kwa serikali kuhusu maendeleo 
kwenye eneo lake ni lazima 
atumie takwimu  kuwasilisha 
hoja zake.

Serikali yataka ‘speed’ ujenzi Chuo cha Maendeleo 
Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI imeagiza kamati ya 
ujenzi wa Chuo cha Maendeleo 
ya Wananchi Nzovwe kinacho-
jengwa katika Kijiji cha Idiga 
Kata ya Bonde la Songwe Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya 
kukamilisha haraka ujenzi ili 
kianze kutumika.

Serikali imeamua kujenga 
majengo ya chuo hicho katika 
eneo hilo la Idiga kwa lengo la 
kuhamishia shughuli za chuo 
hicho kutoka katika Kata ya 
Nzovwe jijini Mbeya ambako 
yanatumika majengo ya Kanisa 
Katoliki.

Agizo hilo lilitolewa juzi na 
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Dk. Franklin Rwezimula   
wakati wa ziara yake ya ku-

kagua maendeleo ya ujenzi wa 
chuo hicho na kusikiliza kero 
mbalimbali za watumishi. Pia, 
aliagiza kasoro mbalimbali zi-
lizobainika kwenye baadhi ya 
majengo zirekebishwe ili mradi 
huo uendane na thamani ya 
fedha zilizotengwa na serikali.

“Sijaridhishwa na kasi ya 
ujenzi wa chuo hiki, fanyeni 
kazi usiku na mchana ili mradi 
huu ukamilike kwa wakati, la-
kini pia hakikisheni mnajenga 
kwa kiwango kinachohitajika, 
kuna maeneo yale niliyoele-
keza yarekebishwe, fanyeni 
hivyo haraka,” alisema Dk. Rwe-
zimula

Alisema chuo hicho kikika-
milika kitasaidia vijana wanao-
zunguka maeneo ya vijiji jirani 
kupata ujuzi stahiki utakaowa-
saidia kujiajiri na kujipatia kipa-

to lakini pia kitaongeza uchumi 
wa kijiji kutokana na mzunguko 
wa fedha utakaoletwa na wa-
tumishi pamoja na wanafunzi.

Aidha, alikipongeza chuo 
hicho kwa kutafsiri dhana ya 
uwezeshaji kwa vijana kwa 
vitendo kwa kuanzisha kozi 
zenye mvuto kwa vijana na 
kuhakikisha wanazalisha wa-
nataaluma bora kwenye kozi 
wanazozitoa.

Kuhusu upanuzi wa eneo 
la chuo hicho, Dk. Rwezimula 
aliwaomba viongozi wa kijiji 
hicho kufanya mkutano na wa-
nanchi na kuwaomba kuongeza 
eneo la chuo zaidi, kwa kuwa 
eneo lililopo ni hekari 10 pekee 
ambazo hazitoshi.

Mkuu wa chuo hicho, Nick-
son Mandele aliiomba Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolo-

jia kuongeza watumishi katika 
chuo hicho na kuharakisha 
fedha za uhamisho kwa mali za 
chuo pamoja na watumishi.

Mandele alisema watasima-
mia mradi huo ili kuhakikisha 
unakamilika kwa wakati na 
wanahamishia shughuli katika 
eneo hilo ili majengo yanay-
otumika kwa sasa yarejeshwe 
kanisani.

Alisema kitendo cha viongozi 
mbalimbali kutembelea mradi 
huo kinasababisha kuongeza 
kasi ya ujenzi pamoja na kuwa-
tia moyo mafundi.

Chuo cha Mandeleo ya Wa-
nanchi Nzovwe ni moja kati ya 
vyuo 55 Tanzania vilivyo chini 
ya Wizaraya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia na kusimamiwa na 
Baraza la Taifa la Mafunzo ya 
Ufundi Stadi NACTVET.

HABARI MBEYA

Sio watu 
wanakuja 
wanaon-
doka na 
dawa za 
kituo, za-
hanati au 
hospitali 
unakaa 
kimya, 
hali hii in-
atuharibia 
kila kitu.

hili, kama mbovu haathiriki 
mwananchi tu asiye kiongozi 
wote tunaathirika,” alisema 
Dk. Salandi na kuongeza

“Sio watu wanakuja wa-
naondoka na dawa za kituo, 
zahanati au hospitali unakaa 
kimya, hali hii inatuharibia 
kila kitu,” aliongeza.

Alisema kwamba, wa-
jumbe hao ambao wame-
pewa jukumu hilo kisheria 
wasisite kufuatilia saa za kazi 
kwa watumishi wa umma 
katika zahanati na vituo vya 
afya, ili kuhakikisha huduma 
zinatolewa kwa muda uli-
opangwa na serikali.

“Kama mtumishi ana 
dharura au kuna idadi ndo-

go ya watoa huduma ni suala 
lingine. Lakini saa za kazi 
kwa watumishi wa umma 
kwa wiki hazipungui 40 hadi 
48. Kufanya saa chache za 
kazi kunaathari kijamii,” ali-
bainisha Dk. Salandi.

Mhadhiri wa Chuo Kishiri-
ki cha Elimu Dar es Salaam 
(DUCE), Dk. Ramadhani 
Kigume, akiwasilisha mada 
kuhusu uongozi alisema 
kiongozi aliyepewa dhama-
na na wananchi anapaswa 
kuwa mbunifu na kuja na 
mbinu za kutatua changa-
moto kwenye eneo lake.

“Uongozi ni namna ya ku-
tatua changamoto zilizopo 
kwenye jamii yako, ukiwa 

kiongozi uwe rahisi kutumia 
vipaji, taaluma na ujuzi wa 
unaowaongoza kwa kuwao-
nyesha njia na siyo vingi-
nevyo,” alisema Dk. Kigume.

“Tuwasaidie wananchi 
kuboresha huduma za jamii, 
tutazitumia wote. Mfano 
wewe kazi yako kupita tu 
na gari yako V8 au yeyote 
mbele ya kituo, bila ya ku-
saidia hata kutoa ushauri 
wa kuboresha huduma. 
Ipo siku utapata ajali hatua 
chache kutoka kituo hicho, 
ambacho ulishindwa kuse-
mea upotevu wa dawa, vifaa 
vichache, sasa utatibiwaje,” 
alisema.

Mhadhiri wa Chuo Kishiri-

ki cha Elimu Dar es Salaam 
(DUCE) Dk.  Cresencia Mas-
sawe, alisema wajumbe hao 
watoe mrejesho kwa wa-
nanchi kuhusu malalamiko 
yanayotolewa na wananchi, 
ikiwamo kauli zisizo na staha 
kwa wagonjwa, ili kuimari-
sha huduma.

Mafunzo hayo yaliandal-
iwa na (DUCE) Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam (UDSM) 
na kufanyika wilayani hapa, 
huku yakishirikisha takrib-
ani washiriki 70, ambao 
ni wenyeviti, makatibu na 
wajumbe wa kamati hizo 
kutoka Hospitali ya Wilaya 
Mbarali, zahanati nne na vi-
tuo vya afya viwili.
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HABARI ZANZIBAR

Somo la mazingira laanza 
kufundishwa sekondari

Wataalamu 
maji kukutana 
Zanzibar, 
kubadilishana 
uzoefu
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KONGAMANO la pili la maji lina-
tarajia kufanyika leo Zanzibar, 
litawashirikisha watalaamu wa 
maji zaidi ya 400 kutoka ndani 
na nje ya nchi, litafunguliwa na 
Rais wa Zanzibar Dk. Hussein Ali 
Mwinyi.

Waziri wa Maji, Nishati na Ma-
dini, Hassan Kaduara alitoa taarifa 
hiyo na kusema katika kongamano 
hilo watalamu wa sekta ya maji 
watakaoshiriki watapata nafasi 
ya kubadilishana uzoefu katika 
dhana nzima ya utafiti wa sekta 
ya maji pamoja na kufahamu njia 
mbalimbali ya kutatua kero ya maji 
Zanzibar.

Alisema kongamano hilo litatoa 
fursa kwa wadau wa sekta ya maji 
kutoka nje na ndani ya nchi ambao 
watapata fursa ya kuwasilisha 
ripoti za utafiti zao.

“Mwaka huu utafiti wa ripoti 64 
zitawasilishwa katika kongamano 
hili, katika hatua hiyo kutakuwa 
na zawadi kwa vijana ambao ni 
watafiti bora” alisema.

Aidha, alisema lengo la kutoa 
zawadi kwa watafiti bora ambao ni 
vijana ni kuwahamasisha kufanya 
utafiti wenye kukidhi viwango 
ambao utasaidia Zanzibar katika 
kukabiliana na changamoto zina-
zoikabili sekta ya maji.

Aidha, alisema lengo la kushiriki-
ana na wadau mbalimbali katika 
kongamano hilo ni kuongeza nguvu 
katika kutafuta mawazo na mbinu 
zitakazowezesha kuimarisha sekta 
ya maji nchini.

Pia alisema kauli mbiu ya kon-
gamano hilo ni ‘Kuongeza kasi ya 
mabadiliko: kutambua usimamizi 
endelevu wa rasilimali maji chini 
ya ardhi na huduma za maji kwa 
wote’.

Kongamano hilo linafanyika 
kwa kushirikiana na Taasisi ya 
Global Water Partnership Tanza-
nia, Taasisi ya SADC Ground Water 
Management Instutute, Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam (UDSM), Taasisi 
ya Uongozi, Chuo Kikuu cha Taifa 
cha Zanzibar (SUZA) na Chuo cha 
IHE-Delft.

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Zanzibar imesema 
itaendelea kuimarisha huduma 
za afya ya msingi kwa maeneo 
yote ya Unguja na Pemba ili 
kuboresha huduma za uzazi 
salama.

Pia, imesema itaendelea 
kuboresha matibabu ya meno 
na kinywa, uchunguzi wa ‘ultra 
sound” na huduma za maabara 
ili zipatikane kwa ufanisi kwenye 
vituo vyote vya afya.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi (pichani), aliyasema 
hayo wakati akifungua Kituo cha 
Afya Bubwini Makoba kilichopo 
Wilaya ya Kaskazini B, Mkoa wa 
Kaskazini Unguja.

Alisema serikali inaende-
lea kuimarisha miundom-
binu na upatikanaji wa dawa 
muhimu, vifaa tiba na rasilimali 
watu ikiwemo madaktari, wau-
guzi, wafamasia na wataalamu 
wengine muhimu wanaohitajika 
katika sekta ya afya.

Aidha, Dk. Mwinyi alieleza 
lengo la serikali kujenga ny-
umba za wafanyakazi kwa 
baadhi ya hospitali za 
wilaya, Unguja na Pemba 
ili kupunguza tatizo la 
makazi kwa watumishi 
wa sekta hiyo.

Alisema hatua 
hiyo itaboresha zaidi 
mfumo wa rufaa na 
kupunguza kasi ya 

wagonjwa kwenda Hospitali ya 
Mnazi Mmoja na kupunguza 
msongamano wa wagonjwa.

Dk. Mwinyi alisema licha ya 
kuwepo kwa baadhi ya changa-
moto kwenye sekta ya afya iki-
wamo uhaba wa wafanyakazi, 
madaktari bingwa na wabobezi 
kwenye kada mbalimbali za afya, 

hali aliyoielezea inaisaba-
bishia serikali kutumia 

fedha nyingi kwa matib-
abu ya wananchi nje ya 
Zanzibar.

Rais Dk. Mwinyi, 
alieleza katika kuka-

biliana na hali hiyo, 
serikali imeamua 

kushirikiana na 
sekta binafsi 

ambao wataendelea kuhudumia 
hospitali za serikali zikiwemo 
huduma za uchunguzi wa mara-
dhi hasa kwa maeneo yaliyoima-
rika kwenye utekelezaji wake.

Alisema nia ya serikali ni ku-
fikia malengo iliyojipangia ya 
kuwahakikishia wananchi wa-
napata huduma nzuri ndani ya 
wakati unaotakiwa kwenye hos-
pitali na vituo vyote vya afya.

Katika hatua nyengine, Rais 
Dk. Mwinyi aliwaagiza watumi-
shi wote watakaopelekwa kufan-
ya kazi Kituo cha Afya Bumbwini 
Makoba wajitahidi kuitunza mi-
undombinu iliyopo.

Pia, aliwataka kufanya kazi 
kwa kujitolea na huruma kwa 
wagonjwa na kuzingatia maadili 

ya kazi zao sambamba na ku-
tumia lugha nzuri kwa wagonjwa 
watakaowahudumia.

Waziri wa Afya, Nassor Ah-
meid Mazrui alisema, ujenzi wa 
kituo hicho ni utekelezaji wa 
juhudi za Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar kuimarisha vituo 
vya afya nchini.

Naye, Kaimu Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Afya, Dk. Amour Suleiman, 
alisema ujenzi wa kituo hicho 
ulianza Mei 14, mwaka 2022  na 
kukamilika Juni mwaka huu.

Alisema ujenzi umegharimu 
Sh. milioni 450. 7, kwamba hu-
duma za kliniki mbalimbali zina-
tolewa na kituo hicho ikiwemo 
huduma za wajawazito na wa-
toto, maabara na ultrasound.

Dk. Mwinyi awatoa hofu wananchi kuhusu afya ya msingi

Waziri wa Maji, Nishati na Madini Zanzibar, Hassan Kaduara, akizungumza na waandishi wa habari Unguja jana, 
kuhusu kongamano la pili la maji linalotarajiwa kufanyika leo.  PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman, aliyekuwa 

MUHEZA

S
HULE ya Sekondari She-
bomeza na Shule ya Msingi 
Antakae zilizopo wilayani 
Muheza mkoani Tanga ni 

miongoni mwa shule zinazotoa 
elimu ya mazingira kwa wanafunzi 
ili kuulinda Msitu wa Hifadhi wa 
Amani- Nilo unaozunguka vijiji saba 
katika Wilaya ya Muheza.

Elimu hiyo ni muhimu kwa vizazi 
vya sasa na vijavyo ili kuwa maba-
lozi wazuri katika kulinda msitu huo 
ambao unarasilimali nyingi za bayo-
anuai.

Akizungumza na waandishi wa 
habari wa Chama cha Waandishi wa 
Habari wa Mazingira Tanzania ( JET) 
waliotembelea ushoroba wa Amani-
Nilo wiki iliyopita, Bashir Mvungi 
ambaye ni mwalimu wa mazingira 
wa Shule ya Sekondari Shebomeza 

Miche ya mi-
karafuu wa-
nauza kwa 
wananchi 
ambapo 
fedha inayo-
patikana hu-
saidia katika 
maendeleo 
ya shule 
ikiwemo ku-
weka umeme 
wa jua ili 
wananfunzi 
waweze 
kujisomea 
nyakati za 
usiku.

alisema shule hiyo inavuna utajiri 
kutokana na uwepo wa msitu huo.

Alisema  wanawafundisha wa-
nafunzi elimu ya mazingira kwa 
vitendo na nadharia ikiwemo 
kuotesha vitalu vya miti kama 
vile mikarafuu na kupanda katika 
eneo la shule.

Alisema miche ya mikarafuu 
wanauza kwa wananchi ambapo 
fedha inayopatikana husaidia ka-
tika maendeleo ya shule ikiwemo 
kuweka umeme wa jua ili wanan-
funzi waweze kujisomea nyakati 
za usiku.

Alisema mwaka jana waliuza 
miti ya mikarafuu na kupata Sh. 
milioni moja. 

Alisema upandaji wa miti ya 
biashara ikiwemo mikarafuu na 
midalasini imesaidia wanakijiji ku-
panda miti hiyo kwa wingi na kua-
cha kuitumia miti ya msitu wa hi-
fadhi kwa ajili ya kujipatia kipato.

“Kuna msemo usemao samaki 

mkunje angali mbichi hivyo elimu 
ya utunzaji wa mazingira ikianza 
shuleni tutakuwa na jamii yenye 
kujali na kuthamini mazigira,” 
alisema.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Msingi Antakae, Shabani Churi 
alisema shule hiyo inatekeleza 
mradi wa elimu bora ya mazingira 
unaofadhiliwa na shirika lisilo la 
kiserikali linalohusika na uhifadhi 
wa ndege na mazingira Tanzania 
(Nature Tanzania).

Alisema kupitia mradi huo wali-
patiwa mafunzo ya uhifadhi wa 
mazingira na kulazimika elimu 
hiyo kuitoa kwa wanafunzi shuleni 
hapo na kuaza kupanda miti mbal-
imbali ikiwemo mikarafuu.

Mkurugenzi Mtendaji wa JETI, 
John Chikomo, alisema elimu ya 
mazingira ni muhimu kutolewa 
kuanzia ngazi ya shuleni ili watoto 
waweze kuwa mabalozi wazuri wa 
utunzaji wa mazingira.



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya Njombe
Kituo cha Njombe  Mjini

Mkoa Njombe
Shauri la Madai /Ndoa Na 68/2023

STERIDA EXAUD TEWELE ………MWOMBAJI/MDAI
NWAKA EDWARD MBILINYI……MJIBU MAOMBI/MDAIWA

MSIMAMIZI WA MIRATHI

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(kanuni ya 15 (1)(2) ya kanuni za Mashauri ya Madai Mahakama za 

Mwanzo)

Kwa: NWAKA EDWARD MBILINYI WA RAMADHANI
Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai yake/yao kwamba 
(Eleza hapa habari za madai)
Unahitajika kuhudhuria katika mahakama hii kuja kujibu dai la mdai
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii tarehe 17 
mwezi 08 mwaka 2023 saa 2:30 asubuhi/mchana kwa mujibu wa madai 
hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima 
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri  
hili kwaajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na ikithibitika 
kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, mahakama inaweza kusikiliza 
shauri bila yaw ewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa amri na Muhuri wa mahakama hii leo tarehe 11 
mwezi 08 mwaka 2023
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TANGAZO

FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 859 OF 2022

In the matter of the Estate of the Late 
EMMANUEL FRANK SIMBUA

And
In the Matter of Application for Letters of Administration by

VALENTINO SIMBUA

GENERAL CITATION
(RULE 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of the 
above-named deceased are hereby cited to come and see the 
proceedings if they think fit before the grant of probate ( or 
letters of administration) is made to the above named 
petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 18 day 
of 09 2023

Dated at DAR ES SALAAM this 11 day of 08, 2023

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Kwa Habari  Motomoto  

usikose  Gazeti  lako la 

Nipashe  kila siku Piga  

Simu 0677020701

Uza, Chenye  Thamani  
Kubwa Kwa Kutangaza 

Nasi Kwa  Bei Poa  
Tupigie  0677020701

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

NURDINI SWALEHE SALIMU 
anatangaza kupotelewa na 

kadi ya pikipiki aina ya Brast 
yenye namba za usajili 

MC 668 CER. Chassis No. 
NGPCJXJ5KCU03237, 

Engine No. 
156FMIJ55201674. Yeyote 
atakayeiona atoe taarifa 

kituo cha polisi.
 Taarifa ya polisi: 

DOD/DOD/RB/271250/202

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

VERONICA GASPER MASHAMO 

anatangaza kupotea kwa kadi ya 

pikipiki aina ya KING LION  yenye 

usajili namba: T 383 BYA , 

CHASSIS NAMBA: 

LDAPAK0B8BGB12667 na ENGINE 

NAMBA: KL162FM111146838. 

Kwa yeyote atakaeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 

ARU/LON/RB/144496/2023
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HABARIKIMATAIFA

TOKYO, Japan

TAIFA la Japan na Marekani zinatara-
jiwa kwa pamoja kutengeneza mfumo wa 
kisasa, utakaonasa na kuzuia makombora 
ya masafa marefu, hatua hiyo inafanyika 
huku hali ya wasiwasi ikizidi kuongezeka 
katika rasi ya Korea.

Makubaliano ya kuanza kutengenezwa 
kwa mfumo huo yanatarajiwa kufanyika 
wakati waziri mkuu wa Japan Fumio 
Kishida atakapofanya ziara nchini Mare-
kani iliopangwa kufanyika Agosti 18, 
mwaka huu.

Rais wa Marekani Joe Biden, anatara-
jiwa kukutana na Waziri Mkuu Fumio 
Kishida na Rais wa Korea Kusini Yoon Suk 
Yeol, katika  mkutano wa kilele wa us-
alama wa pande tatu, ambao utafanyika 
katika kambi ya David karibu na mji wa 
Washington Ijumaa.

Mkutano huo wa washirika hao watatu 
unatarajiwa kujikita kuiangazia Korea 
Kaskazini na mpango wake wa mara kwa 
mara wa  majaribio ya makombora  ya 
masafa marefu unaozidi kushamiri na 
kuongezeka kwa ushawishi wa China ka-
tika kanda hiyo.

Waziri mkuu wa Japan Kishida, alisema 
zaidi ya hayo, wanatarajia kuimarisha zai-
di ushirikiano wa kimkakati kati ya nchi 
hizo kuhusu masuala kama kukabiliana 
na Korea Kaskazini.

“Kudumisha na kuimarisha utaratibu 
huru wa wazi wa kimataifa unaozingatia 
utawala wa sheria,” alisema.

Mzozo kwenye  rasi ya Korea katika 
siku za hivi karibuni unazidi kufukuta 
huku Korea Kaskazini ikizindua awamu 
nyingine ya majaribio ya urushaji wa ma-
kombora ya masafa marefu.

Maazimio ya  Umoja wa Mataifa (UN) 
yanapiga marufuku  nchi iliyojitenga ki-
mataifa kufanya majaribio ya makombo-
ra ya masafa yoyote.

Mifumo hiyo ambayo pia ni silaha aina 
ya Hypersonic inamilikiwa pia na China 
na Russia ambayo pia Korea Kaskazini 
imetangaza kutengeneza, na kwamba ni 
ngumu zaidi kuizuia kulingana na mfumo 
wake wa kisasa na utendaji kazi mad-
hubuti na kasi katika kupangua masham-
bulizi.

Pia inabainishwa kuwa kutokana na 
muundo wao, makombora kama hayo 
yanaweza pia kuwa na kichwa cha nyuk-

lia.
Korea Kaskazini pia inadai kufanya 

majaribio ya makombora hayo ya kasi 
aina ya hypersonic, na kuruhusu kile 
kinachoitwa ndege nyepesi ambayo im-
eundwa kuruka kwa muda mrefu bila ku-
tumia injini, kutoka kwenye makombora 
ya masafa marefu.

Chini ya mikakati mipya iliyotolewa 
mwezi Desemba 2022, serikali ya Kishida 
inaahidi kujenga jeshi kubwa lenye uw-
ezo wa kushambulia na kuongeza zaidi 
bajeti katika sekta ya ulinzi.

Hata hivyo, inaelezwa kuwa Japan, 
Marekani na Korea Kusini zimekuba-
li kuanza kupeana taarifa muhimu, 
ikiwemo kuhusu urushwaji wa makomb-
ora ya Korea Kaskazini ifikapo mwishoni 
mwa mwaka huu.

Baada ya tangazo la mkutano huo lililo-
tolewa na Ikulu ya Marekani White house, 
Balozi wa Marekani nchini Japan Rahm 
Emanuel kupitia mtandao wa twitter 
alisema kwamba, mkutano wa washirika 
hao watatu utakuwa ni wa kihistoria we-
nye matokeo ya mabadiliko ya kimkakati 
kidhana.

DW 

KINSHASA, DRC

RAIS wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo (DRC), Felix Tshisekedi, amesisiti-
za uimarishaji wa amani nchini humo, 
huku akitoa wito kwa makundi ya waasi 
kuweka silaha chini na kuchagua amani.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana 
Rais Tshisekedi, alisisitiza makundi yali-
yopo kwenye majimbo ya Ituri na Kivu 
Kaskazini kufuata wito huo, matamshi 
anayoyatoa jijini Kinshasa, kukianza 
majadiliano kuhusu kuondolewa au ku-
toondolewa kwa hali ya dharura kwenye 
majimbo hayo.

Wajumbe 100 kutoka majimbo mawili 

yalio katika hali ya dharura, magavana 
wa zamani na wale wa sasa wa kijeshi 
wanashiriki katika mazungumzo hayo 
yanayotarajiwa kukamilika wiki ijayo. 

Mwakilishi wa shirika la kiraia huko 
Ituri, Dieudonné Lossa, alisema kuwa 
wengi wanamatarajio makubwa na 
matumaini kuwa serikali itaondoa hali 
ya dharura.

“Raia wa Ituri wanataka tu jambo moja 
kutoka kwa serikali, kuondoa hali ya 
dharura.’’ alisema Lossa.

Aidha, inaelezwa kuwa wanaharakati 
nao wamefanya maandamano ya kup-
inga kuwepo kwa hali ya dharura katika 
majimbo hayo ambayo pia wametaka 

kuachiwa huru kwa wenzao wanaozuili-
wa kwa kukosoa hali ya dharura.

Ilibainishwa kuwa kutokana na uko-
sefu wa usalama unaosababishwa na 
makundi ya watu wenye silaha ambayo 
yamesababisha mauaji ya mamia ya raia, 
Mei 2021, Rais Tshisekedi, alichukua ua-
muzi wa kutoa usimamizi wa majimbo 
hayo mawili kwa magavana wa kijeshi na 
polisi kujaribu kukomesha ukosefu wa 
usalama.

Baada ya mwaka mmoja, mashirika ya 
kiraia yanataka kuondolewa kwa madai 
ya kuwa na matokeo tofauti na matarajio.

RFI

Japan, Marekani kuunda 
mfumo kuzuia makombora Trump 

akabiliwa 
na kesi 41
WASHINGTON, Marekani

ALIYEKUWA Rais wa zamani wa 
Marekani, Donald Trump na wa-
shirika wake 18, wamepatikana 
na mashtaka 41 ya kujibu katika 
jaribio lao la kutaka kubatilisha 
matokeo ya uchaguzi mkuu wa 
mwaka 2020 katika Jimbo la 
Georgia.
Trump na washirika wake 

wanashutumiwa kwa kujaribu 
kuvuruga matokeo ya uchaguzi 
katika jimbo la Georgia ambalo 
alishindwa na Rais Joe Biden.
Mashtaka hayo ni pamoja na 

kudaiwa kumshurutisha msi-
mamizi wa uchaguzi katika 
jimbo hilo, anayedaiwa kuwa 
mwanachama wa chama cha Re-
publican, kwa lengo la kutafuta 
kura za kutosha kumpa ushindi 
ili aendelee kusalia madarakani.
Anashutumiwa pia kuendelea 

kusema madai ya uongo kwam-
ba uchaguzi mkuu ulikumbwa 
na udanganyifu na kujaribu 
kushawishi wabunge wa jimbo 
la Georgia kutotilia maanani 
maamuzi ya wapiga kura na 
kuchagua waidhinishaji feki wa 
uchaguzi kuidhinisha kwamba 
Trump alishinda uchaguzi huo 
kinyume cha sheria.
Mashtaka hayo yanaelezea 

namna Trump alivyojaribu ku-
vuruga mashine za kupiga kura 
katika jimbo la Georgia.
Wengine walioshitakiwa pamoja 

na Trump ni Mark Meadows, 
wakili wa Trump Rudy Giuliani, 
aliyekuwa mwanasheria ka-
tika wizara ya sheria wakati 
wa utawala wa Trump, Jeffrey 
Clark ambaye alikuwa mstari wa 
mbele katika kutaka kubatilisha 
matokeo ya uchaguzi katika 
jimbo la Georgia.
Mawakili waliokuwa wakim-

shauri Trump wakiwemo John 
Eastman, Sidney Powell na Ken-
neth Chesebro pia wamepati-
kana na makosa ya kujibu.
Aidha, ilielezwa kuwa wote 

walioshitakiwa wataruhusiwa 
kujiwasilisha mahakamani ad-
huhuri Agosti 25, mwaka huu.
Inabainishwa kuwa waendesha 

mashtaka wanapanga kuanza 
kesi hiyo katika muda wa miezi 
sita kuanzia jana.

VOA

Rais Tshisekedi atoa wito wa amani DRC

Kiongozi wa zamani wa chama tawala cha (UDPS), Jean Kabund, (katikati) aliyenyoosha mkono juu, ambaye waendesha 
mashtaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC) wameiomba mahakama kumpa adhabu ya kifungo cha miaka 
mitatu kutokana na kesi inayomkabili ya kumkashifu rais na uchochezi. PICHA RFI.

Mashtaka hayo 
yanaelezea namna 
Trump alivyojaribu 
kuvuruga mashine 
za kupiga kura kati-
ka jimbo la Georgia.
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“Sisi kama kamati tunawapanga 
waamuzi na kule wanakokwenda kuna 
wadau ambao wanasimamia mashin-
dano. Sisi hatujapata malalamiko rasmi 
kutoka klabu zote ila tunayasikia. 

“Kama yatafika mezani kwangu na kut-
hibitika kuwa ni kweli, tutachukua hatua 
au kuendelea kuwaelimisha, lakini mpa-
ka sasa hakuna malalamiko yoyote (ras-
mi). Tunayasikia na tunayasubiri yaletwe 
rasmi. Tunawasubiri pia wahusika wa 
mashindano watatuletea taarifa rasmi 
yapi yaliyojitokeza na yapi ya kuboresha,” 
alifafanua Hamduni.

MTIHANI WA FIFA
Kuhusu madai kwamba Refa Jonesia 

alifeli mtihani wa utimamu wa mwili, 
Mwenyekiti huyo alikiri yana ukweli, la-
kini Shirikisho la Mpira wa Miguu barani 
Afrika (CAF), lilimtaka kurudia mtihani 
huo ndani ya wiki sita, wao wakamtaka 
kurudia ndani ya wiki moja, akafaulu. 
Jina lake litawasilishwa ngazi za juu ili ku-
patiwa beji ya FIFA kwa kuwa amekidhi 
vigezo vinavyotakiwa.

“Jonesia ni mmoja wa waamuzi zaidi ya 
kumi tulionao ambao wapo katika mich-
uano ya kimataifa na orodha ya waamuzi 
wa FIFA.

“Awamu ya kwanza tulifanya kozi kwa 
ajili ya waamuzi wa kimataifa na wen-
gine kwa ajili ya kuwaombea nafasi ili 
mwakani waendelee kuwa waamuzi ya 
kimataifa na kweli ( Jonesia) hakumaliza 
mbio zake vizuri kutokana na matatizo 
mbalimbali, lakini utaratibu wa CAF ni 
kwamba mwamuzi yeyote wa kimataifa 
ambaye hakufanya vizuri anapewa nafasi 
ya kurudia ndani ya wiki sita.

“Sisi kama Kamati ya Waamuzi tuli-
waomba waamuzi walioshindwa kufan-
ya vizuri warudie baada ya wiki moja, 
walirudia na walifanya vizuri. Hata shu-
leni na vyuoni mwanafunzi anaweza 
kukosa somo moja, akarudia na akifaulu 
huwezi kusema alifeli mwanzo. Hivyo, 
mwamuzi huyo alirudia na kufaulu vizuri 
zaidi.

“Mwamuzi Jonesia hatuna shaka na 
uwezo wake. Wadau wa soka wanamfa-
hamu kuwa mmoja wa marefa wazuri na 
taifa halina shaka na uwezo alionao isi-
pokuwa ni changamoto tu zinazojitokeza 

kama mwanadamu,” alisema.
SABABU KUPEWA ‘DABI’
Hamduni alisema Refa Jonesia aliteu-

liwa kusimamia mechi hiyo ya fainali ya 
Ngao ya Jamii kwa kuwa ndiye Mwamuzi 
Bora wa Msimu Uliopita wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara na kanuni inawaelekeza kuwa 
atakayekuwa bora msimu uliopita ndiye 
anayepewa kuchezesha mechi ya fainali 
ya Ngao ya Jamii.

“Na kwa nini tulimpanga? Kwenye Ngao 
ya Jamii ndiyo mwanzo sahihi wa ligi 
kuanza na kanuni zinatueleza kwamba 
mwamuzi aliye bora msimu uliopita ndi-
ye anatakiwa atufungulie ligi ili kuonesha 
mfano.

“Ninampongeza sana ameonyesha mfa-
no mzuri kwenye mechi ya fainali japo 
kuna upungufu ambao wadau wa soka 
wametaja, lakini tunasubiri wasimamizi 
watupatie ripoti. Kama kuna upungufu, 
basi tutakaa naye na kuzungumza, baada 
ya wiki sita atakwenda kuchezesha soka 
nje ya nchi,” alisema.

Alisema kuwa katika msimu huu wa 
Ligi Kuu ambo mechi zake zilianza jana, 
kamati imeandaa vema waamuzi kwa ku-
wapa mafunzo na kuhakikisha wameiva 

kwenye nyanja zote ikiwamo utimamu 
wa mwili, “kama yakitokea makosa, basi 
wakati mwingine yanakuwa ya mwamuzi 
mwenyewe”.

Katika mechi hiyo iliyopigwa kwenye 
Uwanja wa Mkwakwani jijini Tanga, da-
kika 90 ziliisha kwa suluhu, lakini Simba 
ilitwaa Ngao ya Jamii kwa mikwaju ya 
penalti 3-1 dhidi ya wapinzani wao wa jadi 
Yanga waliokuwa wamehodhi ngao hiyo 
kwa misimu miwili.

Aliwahakikisha wadau wa soka kuwa 
wamefanya kila kitu kuhakikisha msimu 
wa 2023/24 ligi inachezeshwa kwa uan-
galifu wa hali ya juu, viwango na ubo-
ra huku akiahidi kutofumbia macho 
waamuzi wote watakaovurunda.

“TFF kupitia kamati yake ya waamuzi 
ambayo mwenyekiti wake ni mimi, tume-
jiandaa vizuri na ligi, na kujiandaa kwetu 
ni kuwa na mafunzo. Tulianza na mafun-
zo ya kwanza Julai 31 kwa waamuzi zaidi 
ya 35 wanaohusika zaidi na beji ya FIFA. 
Tukapata tena waamuzi 190 kwa ajili ya 
Ligi Kuu na Ligi ya Championship (Ligi 
Daraja la Kwanza) na sasa tunaendelea 
na waamuzi zaidi ya 350 kwa ajili ya ligi 
zingine za chini,” alisema.

INATOKA  UK. 24

SABABU JONESIA KUPEWA MECHI SIMBA VS YANGA

wanachama na mashabiki 
kutulia na kufurahia 
kikosi hicho ambacho 
anaamini kinakwenda ku-
fanya vema kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu 
huu na mashindano men-
gine ya kimataifa.

“Tumeshaikosa Ngao
 ya Jamii, lakini tuna
songa mbele sasa tu
nageukia Ligi ya Ma

bingwa Afrika, kikosi 
kinaingia kambini ke

sho (leo), kujiandaa na
 mazoezi ya kimbinu
 na kiufundi kwa ajil

i ya mechi ya Jumapili 
dhidi ya ASAS,” 

alisema.
Yanga itacheza mechi 

hiyo nchini, kabla ya 
Jumatano ijayo kuanza 
kampeni yake ya kutetea 
ubingwa wa Tanzania 
Bara dhidi ya KMC, mch-
ezo utakaopigwa Uwanja 
wa Azam Complex, Dar es 
Salaam.

INATOKA  UK. 24

Yanga 
hasira 
zote CAF 
kwa ASAS 
Jumapili

Kiungo wa Yanga, Khalid Aucho (kulia), akiwania mpira na mshambuliaji wa Simba, Kibu Denis, katika mechi ya Ngao ya Jamii, 
Jumapili iliyopita katika Uwanja wa Mkwakwani jijini Tanga. Katika mchezo huo, ambao Simba ilishinda kwa penalti 3-1 baada 
ya kutoka sare tasa ndani ya dakika 90, huku Aucho akimchezea rafu mbaya Kibu ambayo inalalamikiwa kuwa ilistahili kuwa 
penalti halali. MPIGAPICHA WETU



WEST HAM NA MAGUIRE 
KLABU ya West Ham inafikiria kujiondoa katika dili 

la mlinzi wa kati wa Manchester United, Harry Maguire 
mwenye umri wa miaka 30, kwa sababu ya muda am-
bao inachukua kukamilisha. (Telegraph)

TAH, KASSOUNOU WAWINDWA
IWAPO uhamisho wa Harry Maguire hautatelekezwa 

bosi wa ‘Wagonga Nyundo’ hao, David Moyes, ataele-
keza nia yake kwa mlinzi wa Ujerumani, Jonathan Tah 
mwenye umri wa miaka 27, na mlinzi wa kati wa Ivory 
Coast, Odilon Kossounou (22), ambao wote wako Bay-
ern Leverkusen. (Guardian)

PAQUETA KUBADILISHWA
KLABU ya West Ham inataka kumbadilisha Mbrazil 

Lucas Paqueta mwenye umri wa miaka 25, na mchezaji 
wa Kimataifa wa Ghana na Ajax, Mohammed Kudus 
mwenye miaka 23, ikiwa makubaliano yafikiwa na Man-
chester City kuhusu ada ya uhamisho. (Talksport)

BELEBA ATAKIWA BRIGHTON
KLABU ya Brighton iko kwenye majadiliano juu ya 

mkataba wa pauni milioni 15 kumnunua kiungo wa 
kati wa Lille, Carlos Baleba mwenye umri wa miaka 19, 
wakiwa tayari wamekubaliana maslahi binafsi huku 
wakitafuta kuziba pengo la Moises Caicedo aliyeelekea 
Chelsea. (Fabrizio Romano)

CARLOS AWANIWA LIVER
LIVERPOOL, Newcastle United, AC Milan na Juventus 

ni miongoni mwa klabu ambazo zimekuwa zikimfua-
tilia Carlos Baleba. (Mail)

GABRIEL ATAKIWA SAUDIA
MLINZI wa Arsenal Gabriel ndiye mchezaji wa hivi 

karibuni zaidi anayelengwa kuhamia Saudi Arabia, 
ingawa ‘Washikabunduki’ hao hawana shinikizo la ku-
muuza Mbrazil huyo mwenye umri wa miaka 25. (Mir-
ror)

ORBAN KUMRITHI KANE
KLABU ya Tottenham Hotspur imemtambua fowadi 

wa Gent na Nigeria, Gift Orban mwenye umri wa miaka 
21, kama mchezaji atakayechukua nafasi ya Harry Kane 
baada ya kuhamia Bayern Munich. (Football Insider)

FOREST YAMTAKA SYRIANOS
KLABU ya Nottingham Forest imeanzisha tena mpan-

go wa kufanya kazi na George Syrianos, mkuu wa zam-
ani wa uajiri wa klabu hiyo. (Subscription Required)

VILLA YAMWANIA ZANIOLO
KLABU ya Aston Villa inakaribia kukamilisha usajili 

wa mkopo wa kiungo wa kati wa Italia, Nicolo Zaniolo 
mwenye umri wa miaka 24, kutoka Galatasaray wakiwa 
na chaguo la kumnunua. (Sport Italia)

TIERNEY ATAKIWA NEWCASTLE
NEWCASTLE United imewasiliana upya na Arsenal 

kuhusu beki wa pembeni wa Scotland, Kieran Tierney 
mwenye umri wa miaka 26, ingawa bei ya pauni milioni 
30 inaweza kuwa kikwazo. (Newcastle Chronicle)

CUCURELLA PIA ATAKIWA
MLINZI wa Chelsea, Marc Cucurella mwenye umri wa 

miaka 25 pia anamvutia Kocha wa Newcastle United, 
Eddie Howe. (Telegraph)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

RIYADH, Saudi Arabia

KLABU ya Saudi Arabia, Al Hilal 
imekubali kutoa ada ya euro mil-
ioni 90 kwa Paris Saint-Germain 
ili kumsajili Neymar, kwa mujibu 
wa ESPN.

ESPN iliripoti Jumapili kwamba 
mfungaji huyo bora wa muda 
wote wa Brazil alikuwa karibu 
kuafikiana na Al Hilal wakati kla-
bu hizo mbili zilipofanya mazun-
gumzo ya makubaliano. 

Na sasa atajiunga na Al Hilal 
kwa mkataba wa miaka miwili 
na chaguo la kuongeza mwaka 
mmoja.

Neymar ataungana na wacheza-
ji wenzake wapya Kalidou Kouli-

baly, Ruben Neves na Sergej 
Milinkovic-Savic, ambao wote wal-
ihamia Al Hilal mapema msimu 
huu wa majira ya joto.

Al Hilal ni moja ya klabu nne 
pamoja na Al Nassr, Al Ahli na Al It-
tithad ambazo zilichukuliwa chini 
ya umiliki wa Mfuko wa Uwekezaji 
wa Umma wa Saudi Arabia Juni 
kama sehemu ya kile kinachoitwa 
“Mradi wa Uwekezaji na Ubinaf-
sishaji wa Klabu za Michezo.”

Klabu za Ligi Kuu Saudia zime-
fuata mkakati mkali wa kusa-
jili wachezaji katika dirisha hili la 
uhamisho, na kuwapa mkataba 
mnono baadhi ya nyota wakubwa 
wa mchezo huo.

PSG ilimfanya Neymar kuwa 

mwanasoka ghali zaidi kuwahi 
kutokea mwaka 2017 - rekodi 
ambayo bado anashikilia -- wal-
ipomsajili kwa kiasi kikubwa ku-
toka Barcelona kwa euro milioni 
222.

Kuondoka kwa Neymar kutoka 
PSG kunahitimisha miaka sita ya 
msukosuko katika Mji Mkuu wa 
Ufaransa, Paris, ambapo mara 
nyingi alikuwa akisumbuliwa na 
majeraha na masuala ya nje ya 
uwanja.

Neymar ameshinda mataji ma-
tano ya Ligue 1 na mengine 13 kwa 
jumla akiwa na PSG, na pia kumal-
iza kama mshindi wa pili katika 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
mwaka 2020.

   Euro milioni 90 zahusika, sasa aungana na Koulibaly, 
Ruben Neves na Milinkovic-Savic...
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LONDON, England 

C
HELSEA imekamilisha usajili 
wa rekodi kwa England, Moises 
Caicedo, kutoka Brighton kwa 
kitita cha pauni milioni 115.

Kiungo huyo wa kati wa Ecuador 
mwenye umri wa miaka 21, alikaribia 
kujiunga na Liverpool wiki iliyopita, la-
kini ‘The Blues’ waliwazidi maarifa na 
kukamilisha lengo lao la muda mrefu.

Licha ya kutakiwa na ‘Wekundu’ hao, 
Caicedo alisemekana kuwa na nia ya 
kutaka kuhamia Stamford Bridge na 
hatimaye amekamilisha uhamisho huo.

Aliiambia tovuti rasmi ya Chelsea: 
“Nina furaha sana kujiunga na Chel-
sea.”

“Nina furaha sana kuwa hapa ka-
tika klabu hii kubwa na sikulazimika 
kufikiria mara mbili wakati Chelsea 
iliponipigia simu. Nilijua tu nilitaka ku-
saini.”

“Ni ndoto iliyotimia kuwa hapa na si-
wezi kusubiri kuanza na timu.”

Akiwa mchezaji muhimu wa Brigh-
ton msimu uliopita walipofuzu kwenye 
Ligi ya Europa, Caicedo alikuwa mmoja 
wa wachezaji waliotafutwa sana kwe-
nye Ligi Kuu England.

Kando na Liverpool, Arsenal walid-
haniwa kumtamani sana mshambuliaji 
huyo, lakini sasa ataonekana kuimari-
sha safu ya kiungo ya Mauricio Pochet-
tino huko London Magharibi.

Ni mara ya pili ndani ya kipindi cha 
chini ya mwaka mmoja ‘The Blues’ ku-
vunja rekodi ya uhamisho wa England, 
huku mshirika mpya wa kiungo Enzo 
Fernandez akijiunga kwa dau la awali 
la pauni milioni 105 Januari.

Wakurugenzi wenza wa michezo 

Laurence Stewart na Paul Winstanley 
walisema: “Moises amejidhihirisha 
kuwa mchezaji bora kwenye soka la 
Ulaya katika kipindi cha miezi 18 iliyo-
pita na tunafuraha kumuongeza ndani 
ya kikosi cha Mauricio.”

“Moises ana ujuzi adimu wa safu ya 
kiungo na ni mchezaji ambaye tume-
kuwa tukimlenga kwa muda.”

“Tunaamini atakuwa na matokeo 
makubwa Stamford Bridge msimu huu 
- na katika miaka ijayo.”

MANCHESTER, England

ERIK Ten Hag amekiri kwamba ana-
taka Manchester United kusajili wache-
zaji wachache kabla ya kufungwa kwa 
dirisha la usajili la majira haya ya joto.

‘Mashetani Wekundu’ hao wameku-
wa miongoni mwa timu zenye shughuli 
nyingi zaidi katika Ligi Kuu England 
hadi sasa msimu huu wa majira ya joto, 
wakitumia fedha nyingi kuwasajili An-
dre Onana, Mason Mount na Rasmus 
Hojlund kabla ya mechi yao ya kwanza 
ya Ligi Kuu msimu huu dhidi ya Wolver-
hampton Wanderers juzi.

Pia kumekuwa na wachezaji wengi 
wanaoondoka, huku Anthony Elanga, 
David de Gea na Fred wakiwa mion-
goni mwa wachezaji walioachwa, na 
Harry Maguire anaweza kufuata mkon-
do huo.

Akizungumza katika mkutano wake 
na wanahabari, Ten Hag alikiri kwam-
ba ana nia ya kusajili wachezaji zaidi.

“Siku zote nitataka wachezaji zaidi! 
Lakini nadhani kila kocha ungemuuliza 
pia angetaka zaidi. Lakini ni kuhusu 
mawazo; katika soka la juu tunazung-
umzia mahitaji, kiwango cha juu kabi-
sa. Kwa sababu tunadai hilo kutoka 
kwetu,” alisema.

“Tunatafuta hali kamili, lakini hupati 
hali kamilifu. Kisha unapaswa kuja ka-
tika nafasi yako na kufanya kazi kwa 
ajili hiyo, labda na si hali kamili, lakini 
matokeo kamili.”

Maguire akikaribia kuondoka, Ten 
Hag anaweza kupata matakwa yake 
kwani karibuni iliripotiwa kuwa Man 
Utd wanajipanga kuingia kwenye soko 
la usajili kutafuta beki wa kati. 

Jean Clair-Todibo, Perr Schuurs, Jar-
rad Branthwaite na Edmond Tapsoba 
wote wamehusishwa, wakati klabu 
hiyo pia iko kwenye mazungumzo na 
Bayern Munich kuhusu Benjamin Pa-
vard.

Ten Hag ataka kusajili zaidi

***

------------------------

CHELSEA CHELSEA 
YAKAMILISHA YAKAMILISHA 
USAJILI WA USAJILI WA 
CAICEDOCAICEDO

%%%%%
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Na Saada Akida 

BAADA ya pazia la Ligi Kuu Bara 
kufunguliwa rasmi jana kwa Ihefu FC 
kuikaribisha Geita Gold huku Namun-
go ikiwa mwenyeji wa JKT Tanzania fc 
na Dodoma Jiji ikiialika Coastal Union 
ya Tanga, mtifuano wa ligi hiyo unata-
rajiwa kuendelea katika viwanja viwili 
leo.

Katika Uwanja wa Azam Complex 
uliopo Chamazi, Dar es Salaam,  Azam 
FC itaikaribisha Tabora United (zam-
ani Kitayosce FC) ambayo ni msimu 
wao wa kwanza kucheza Ligi Kuu.

Mchezo mwingine utakuwa kati ya 
Mashujaa FC ambao watakuwa nyum-
bani katika Uwanja wa Lake Tanganyi-
ka mjini Kigoma kuikaribisha Kagera 
Sugar.

Katika michezo hiyo, inapewa na-
fasi ya kuwa ya ushindani, kutokana 
na kuhusisha timu mbili zilizopanda 
daraja, ambapo zitataka kuonesha 
kwa nini zilistahili kupanda na si 
zingine, lakini pia usajili wao mpya 
ukitarajiwa kuonesha ubora wao.

Mchezo wa Azam FC dhidi ya Tabo-
ra United utapigwa saa 1:00 usiku, uki-
tarajiwa kuwa wa ushindani mkubwa 
kwa sababu timu zote zinahitaji kuan-
za vizuri kwa kutafuta ushindi.

Kikosi cha Azam FC kinachonolewa 
na Kocha kutoka Senegal, Youssouph 

Dabo na Tabora United ikinolewa na 
Goran Kopunovic kutoka Serbia, am-
baye amewahi kuwa kocha wa Simba 
Mwaka 2015 na baadaye akaondoka 
kabla ya kurejea msimu huu kwa ju-
kumu la kuiongoza miamba hiyo ya 
Tabora.

Kuelekea mechi hiyo, Kocha Msaid-
izi wa Makipa wa Azam FC,  Mwalo 
Hashim, asema baada ya kutoka Tan-
ga ambako iliibuka mshindi wa tatu 
kwenye michuano ya Ngao ya Jamii, 
tayari wamesahau matokeo hayo na 
kujipanga kwa mechi yao ya ligi dhidi 
ya Tabora United.

Alisema mechi  za Ngao ya Jamii 
zimewasaidia kuona madhaifu yao 
na kujiandaa na mechi hiyo kuweza 
kutumia vema uwanja wao wa nyum-
bani kupata matokeo chanya.

“Wachezaji wako tayari kwa ajili 
ya mechi yetu ya kesho (leo), tume-
waeleza wasahau yaliyopita na sasa 
kufikiria mechi ya ligi iliyopo mbele 
yetu dhidi ya Tabora United,” alisema 
Mwalo.

Nahodha wa Azam FC, Sospeter Ba-
jana alisema kilichopo mbele yao ni 
kusaka pointi tatu dhidi ya Tabora na 
kwamba mechi itakuwa ya ushindani 
mkubwa kwa sababu wapinzani wao 
wanahitaji alama muhimu.

Kocha wa Tabora United, Kopu-
novic, yeye alisema  maandalizi yame-

kamilika na wamejipanga vizuri ku-
weza kupata matokeo katika mchezo 
wao wa leo dhidi ya Azam FC.

Alisema haitakuwa mechi rafiki 
kwa sababu wapinzani wao wako vi-
zuri lakini kwa upande wao, wame-
jiandaa kutafuta matokeo mazuri ili 
kupata pointi muhimu.

“Tumejiandaa vizuri, tunatam-
bua ubora wa Azam FC, ni miongoni 
mwa timu kubwa kwa hapa Tanzania, 
kama Tabora United malengo yetu ni 
kufanya vizuri na tunahitaji kuanza vi-
zuri mechi yetu ya kesho (leo).

“Timu yetu bado ni mpya katika ligi 
pamoja na benchi lake la ufundi, la-
kini mipango yetu ni mikubwa, kikub-
wa ni kuhakikisha tunashinda mechi 
zilizopo mbele yetu ikiwamo dhidi ya 
Azam FC,” alisema Kopunovic.

Naye Lambele Jerome, aliyezun-
gumza kwa niaba ya wachezaji wen-
zake, alisema wanaiheshimu Azam 
FC na wanaenda kufanya kile wali-
choelekezwa na benchi la ufundi 
katika uwanja wa mazoezi ili kupata 
matokeo 

“Tunaenda kupambana kuhakiki-
sha tunapata matokeo mazuri. Tut-
acheza kwa nidhamu kubwa ili ku-
pata matokeo mazuri katika mchezo 
wetu wa kesho (leo), tunaenda ku-
pambana kupata matokeo chanya,” 
alisema Jarome.

ROBERTINHO AONYA 
WACHEZAJI LIGI KUU
Na Saada Akida 

KUELEKEA mchezo wao wa kwan-
za wa Ligi Kuu Bara msimu huu dhidi 
ya Mtibwa Sugar, Kocha Mkuu wa 
Simba, Robertinho Oliviera, amewata-
ka wachezaji wake kusahau furaha za 
ubingwa wa Ngao ya Jamii na nguvu 
zao kuzielekeza katika mechi hiyo. 

Simba imeshafika mkoani Moro-
goro tayari kwa ajili ya mchezo huo 
wa Ligi Kuu utakaopigwa kesho katika 
Uwanja wa Manungu, Turiani.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Robertinho alisema hawana muda wa 
kupoteza na wanatakiwa kusahau ma-
tokeo ya mechi iliyopita na kuhakiki-
sha wanaanza vizuri ligi kwa kushinda 
mechi dhidi ya Mtibwa Sugar. 

Alisema wanahitaji pointi tatu, 
hivyo wanalazimika kupambana kila 
mechi kuhakikisha wanapata ma-
tokeo mazuri iwe wanacheza ugenini 
au nyumbani.

“Wachezaji wanatakiwa kuelewa 
kuwa ubingwa wa Ngao ya Jamii ni 

mwanzo wa safari yetu ya kutafuta 
malengo ya kurejesha furaha za 
mashabiki wa Simba kwa kufanya 
vizuri katika michezo yote iliyopo 
mbele yetu. 

Fainali imetusaidia kuona ubora na 
madhaifu ya timu yetu na tumefanyia 
kazi kuimarisha katika kila nafasi iki-
wamo kati na safu ya ushambuliaji 
kuwa makini kutumia nafasi wana-
zotengeneza,” alisema Robertinho. 

Alisema anatambua msimu huu 
utakuwa mgumu kulingana na timu 
zilivyojiandaa kwa ajili ya kutafuta 
matokeo mazuri katika michezo yote 
ya ligi ili kufikia malengo yao.

Robertinho alisema anafahamu 
umuhimu wa mchezo wao dhidi ya 
Mtibwa Sugar ambao utakuwa wa 
ushindani mkubwa kwa sababu kila 
timu inahitaji kupata matokeo chan-
ya.

Azam FC, Tabora United kivumbi Ligi Kuu Bara leo
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Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupokonywa Ngao 
ya Jamii na watani wao wa jadi, 
Simba, Klabu ya Yanga imesema 
kikosi chake kinaingia kambini 
leo huku nguvu zake zote kwa 
sasa zikielekezwa kwenye mechi 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
raundi ya awali dhidi ya AS Ali 
Sabieh (ASAS), kutoka Djibouti 
itakayochezwa Jumapili katika 
Uwanja wa Azam Complex, Dar 
es Salaam.

Aidha, klabu hiyo imesema 
inajivunia kikosi chake baada ya 
kuonesha soka safi ilipocheza 
mechi ya fainali ya Ngao ya 
Jamii Jumapili iliyopita katika 
Uwanja wa Mkwakwani jijini 
Tanga dhidi ya Simba, licha ya 
kupoteza kwa mikwaju ya pen-
alti 3-1.

Akizungumza jijini Dar es Sa-
laam jana, Ofisa Habari wa klabu 
hiyo, Ali Kamwe, alisema uon-
gozi wa Yanga unawapongeza 
wachezaji na benchi la ufundi 
kwa kuitengeneza timu kiasi 
kwamba pamoja na kupoteza 
mechi hiyo, lakini habari kubwa 
ikawa ni ubora wa kikosi chao.

“Kwanza niwapongeze wana-
chama na mashabiki wa Yanga 
ambao walisafiri kutoka mikoa 
mbalimbali na wale wa Tanga, 
kuhakikisha wanaisapoti klabu 
yao katika mechi zote mbili za 
nusu fainali na fainali pia, pili 
tunawapongeza wachezaji wetu 
na benchi la ufundi kwa jitihada 
zao kuhakikisha timu inacheza 
vizuri mechi zote mbili, ni kweli 
tumepoteza kwa mikwaju ya 
penalti, lakini kiwango cha timu 
yetu ndicho kimekuwa mjadala 
mkubwa baada ya mchezo huo, 
tafsiri yake ni kwamba tuko 
tayari kwa michezo ya Ligi Kuu 
na ya kimataifa msimu huu un-
aoanza,” alisema.

Ofisa Habari huyo alisema 
wachezaji wapya waliosajiliwa 
na klabu hiyo wameonesha 
kiwango bora, hivyo kuwataka 

INAENDELEA UK.  20

Caique Luiz Santos da Purificacao

SABABU JONESIA 
KUPEWA MECHI
SIMBA VS YANGA

Yanga hasira 
zote CAF kwa 
ASAS J’pili

Na Adam Fungamwango

MECHI ya fainali ya Ngao ya Jamii ya 
watani wa jadi, Simba na Yanga jijini 
Tanga, imeibua malalamiko. Waamuzi 
wananyooshewa kidole, wakidaiwa 
kutomudu mchezo.

Hoja zinazotawala malalamiko ni 
pamoja na mtokea benchi Kibu De-
nis kudaiwa kunyimwa penalti dakika 
chache kabla ya filimbi ya mwisho ya 
Refa Jonesia Rukyaa. Kiungo mka-
baji Mganga Khalid Aucho anatajwa 
kumkwatua Kibu ndani ya boksi 
la Yanga.

Beki wa Kati wa Yanga, Ibra-
him Abdallah Hamad, maarufu 
Bacca, pia anadaiwa kumpiga 
konzi kisogoni mshambuliaji 
Jean Baleke. Hivyo, kumekuwa 
na madai kwamba kulikuwa na uki-
ukwaji wa Sheria Na. 12 ya Soka (Faulo 
na Tabia Mbaya), lakini Refa Rukyaa na 
wasaidizi wake hawakuchukua hatua 
stahiki. 

Hoja iliyoteka zaidi malalamiko 
hayo, ni madai kwamba Kipa wa Sim-
ba, Ally Salim Katoro, alikiuka Sheria 
Na. 14 ya Soka (Pigo la Penalti) wakati 
wa ‘matuta’, dakika 90 zilipotimu huku 
timu hizo zikiwa hazijafungana. 

Sheria inasema “...wakati wa pigo la 
penalti, walau mguu mmoja wa kipa 
uwe umegusa mstari wa goli au uko 
juu ya mstari huo”, lakini kumekuwa 
na madai kwamba Kipa Salim wa Sim-
ba alikiuka hilo pasi na waamuzi wa 
mechi kuchukua hatua.

Vilevile, kuna madai kwamba Kama-
ti ya Waamuzi ya Shirikisho la Mpira 
wa Miguu Tanzania (TFF), ilimteua 
Refa Jonesia kusimamia mechi hiyo 
ilhali amefeli mtihani wa utimamu wa 
mwili wa Shirikisho la Soka la Kima-
taifa, FIFA.

BOSI WA MAREFA  
Katika mazungumzo maalum na Ni-

pashe kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam juzi, Mwenyekiti 

wa Kamati ya Waamuzi ya 
TFF, Nassor Hamduni, 
alisema hawajapata 
malalamiko rasmi 
ofisini kutoka 
kwa klabu 
zote mbili 
k u h u -
s u 

m e c h i 
hiyo. Hata hivyo, 

klabu kulalamikia au 
kupongeza uchezesha-
ji wa mwamuzi ni kosa 

kikanuni. 
Hamduni, refa mstaafu 

aliyekuwa miongoni mwa 
waamuzi bora nchini mwisho-

ni mwa 1990 na mwanzoni mwa 
miaka ya 2000, pia aliiambia Nipashe 
kwamba hadi juzi jioni, walikuwa ha-
wajapata ripoti ya mechi hiyo kutoka 
kwa wasimamizi wa mashindano.

Alisema kuwa licha ya kutopata ma-
lalamiko rasmi, wao kama wadau wa 
soka wamesikia malalamiko dhidi ya 
marefa waliochezesha mechi nne za 
Ngao ya Jamii na watayafanyia kazi, 
haijalishi watapata ripoti rasmi ku-
toka kwa wasimamizi wa mashin-
dano au la. Watawaita waamuzi 
na kuwakumbusha majukumu 
yao wanayopaswa kuyafanya 
wakiwa uwanjani.

“Ni kweli kwenye mechi za 
Ngao ya Jamii kulikuwa na ma-
lalamiko kutoka kwa wadau 
kwamba kuna makosa yali-
yojitokeza, lakini Kamati ya 
Waamuzi kazi yake kubwa ni 
kuwaita, kuwaelimisha na ku-
hakikisha wanapata elimu to-
sha na kuwa fiti wakiwa uwan-
jani.

Neymar rasmi ajiunga Al Hilal ya Saudi Arabia

   Bosi wa marefa atoa ufafanuzi 
kufeli mtihani wa FIFA, waamuzi 
waliokuwa Tanga sasa kuitwa na 
kamati... 

Jonesia Rukyaa
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