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mchango mkubwa katika kumfany-
ia kampeni kuwa Rais wa Umoja wa 
Mabunge Duniani (IPU).

“Ninakushukuru sana Rais Samia 
kwa bidii kubwa uliyoweka kuhakik-
isha Dk. Faustine anashinda nafasi 
hii ambayo pamoja na kwamba ni 
kama tumekatizwa hivi, lakini im-
eongeza heshima kwa nchi yetu 
kuonesha uwezo wa wananchi wa 
Tanzania ambao unawaongoza.

“Mimi mwenyewe heshima am-
bayo nimeipata ya kuwa Rais wa 
Umoja wa Mabunge Duniani, Dk. 
Faustine alikuwa sehemu ya watu 
ambao walifanya kampeni kwa bidii 
sana na sina shaka kwa sababu uch-
aguzi wake ulikuja mwaka mmoja 
baada yangu, alitumia ule uzoefu 
ambao wewe Rais ulitoa fursa ya 
yeye kushiriki katika kampeni, na al-
itumia uzoefu huo na sasa nchi yetu 
ikawa imepewa heshima hii.

“Sina shaka Mheshimiwa Rais 
kuwa jambo hili unalolifanya kwa 
bidii sana utaendelea kufanya hivyo 
kwa watanzania wengine wanaoji-
tokeza lakini kwa sababu mimi na 
Dk. Ndugulile tulikuwa tunatoka 
upande wa Bunge la Jamhuri, tu-
nakushukuru sana kwa ushirikiano 
ambao huwa unatupa kila wakati 
fursa hizi zinapojitokeza,” alisema 
Dk. Tulia.

WAZIRI MKUU 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 

alisema amefanya kazi na Dk. Ndu-
gulile na anatambua namna am-
bavyo amefanya kazi kubwa.

“Tukio hili si dogo, tangu tuli-
popata taarifa, tulipata mshtuko, bi-
nafsi ninatambua namna ambavyo 
nimefanya naye kazi kwa  weledi 
mkubwa wakati wa utumishi wake, 
nimeshuhudia namna ambavyo 
amekuwa akishughulikia matatizo 
ya watu wa Kigamboni, amekuwa 
mtumishi katika serikali,” alisema 
Majaliwa.

Rais wa Chama cha Madaktari 
Tanzania (MAT), Dk.  Alex Msyoka, 
alisema wanamkumbuka Dk. Nd-
ungulile  kwa ujasiri wake husu-
sani katika kipindi cha kupambana 
dhidi ya UVIKO-19, ambapo alisi-
mamia taaluma yake kwa ufanisi, 
na kwamba alikuwa miongoni mwa 
wanataaluma wa kwanza kuanzisha 
Mpango wa Kudhibiti Ugonjwa wa 
UKIMWI Tanzania. 

JOSEPHAT GWAJIMA 
Akizungumza kwa niaba ya 

wabunge, Mbunge wa Kawe, Askofu 
Josephat Gwajima, alisema Mungu 
amempatia kila mtu kutimiza kazi 
yake na kwamba ni vyema kila mtu 
kuitimiza kwa kuwa muda ni mfupi.

HALIMA MDEE
Mbunge wa Viti Maalum, Halima 

Mdee alisema, “Mimi kama mwak-
ilishi wa kambi ya watu wachache, 
ninamfahamu katika shughuli zetu 

toka mwaka 2010, alikuwa siyo 
mnafiki, alikuwa kama ana jambo 
lake kama ni nyeupe atasema nye-
upe, kama ni bluu atasema bluu, 
alitumia muda wake kuwakilisha 
wananchi, alikuwa anasema kweli 
tupu, pasipo kujali itamgharimu 
vipi.

“Tuliomfuatilia alipata ajali za ki-
siasa kwa sababu ya kuzungumza 
ukweli, alisimamia anachokiamini, 
alikuwa mtii. Anatufundisha kwam-
ba hutakiwi kuwa baridi au vuguvu-
gu, inabidi uwe moto utimize ndoto.

“Watoto wanajua ni wa moto na 
sisi wanasiasa tulijua ni wa moto, 
hivyo tunaposimama katika jambo 
la ukweli tunatakiwa tuwe wa moto, 
ukiwa wa moto unasaidia nchi na 
kuinua taifa.”

Mkurugenzi wa WHO, Kanda ya 
Afrika, Rebeca Masibiso, alisema Dk. 
Ndugulile alikuwa mwenye maono 
kwa ajili ya yale aliyokuwa akifanya, 
mbunifu, aliwajibika na ndio maana 
alifanikiwa kushawishi mkutano na 
kumchagua katika nafasi hiyo WHO.

Waziri wa Afya ya Congo Braz-
zaville, Gilbert Mukoki, alisema Dk. 
Ndugulile alivutia hisia za wajumbe 
wengi wa mkutano wa WHO, na kwa 
muda mfupi alifanya kampeni kwa 
ufanisi mkubwa na kuwashawishi 
wajumbe. Alimtaja “alikuwa mtu 
makini”.

“Wakati tunajiandaa kumpokea 
kwenye nafasi yake mpya, tuka-
pokea taarifa za kuhuzunisha. Ali-
kuwa na maono ya kufanya mageuzi 
makubwa kwenye Kanda ya Afrika, 
maono yake yataendelea kuenziwa 
na tunaamini yatakuwa mwanga,” 
alisema.

BALOZI NCHIMBI
Katibu Mkuu wa Chama Cha Map-

induzi (CCM), Balozi Dk. Emmanuel 
Nchimbi, alisema Dk. Ndugulile ali-
kuwa mfano wa kuigwa kwa kizazi 
cha sasa na kijacho kwa kazi alizo-
fanya na alitoa wito kwa viongozi 
wote kuiga maisha yake ambayo 
yalijali maisha ya mtanzania wa 
kawaida, alijiepusha na ubinafsi na 
kutanguliza taifa mbele na kwamba 
ndio maisha ambayo kiongozi ana-
paswa kuishi.

Dk. Ndugulile alifariki dunia usiku 
wa kuamkia Novemba 27, mwaka 
huu India alikokuwa anapatiwa 
matibabu. Alikuwa mtaalamu wa 
afya, mwanasiasa mahiri na kion-
gozi wa mfano aliyetoa mchango 
mkubwa katika maendeleo ya sekta 
za afya, mawasiliano na usimamizi 
wa kimataifa.

Alizaliwa Machi 31, 1969 katika 
wilaya ya Mbulu, mkoani Manyara. 
Alipata elimu ya juu na kuwa mion-
goni mwa wataalamu wa kipekee 
waliochanganya taaluma ya tiba na 
sheria.

Alipata Shahada ya Udaktari wa 

Tiba (MD) mwaka 1997 na Shahada 
ya Uzamili ya Tiba (MMed) mwaka 
2001 kutoka Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam (UDSM).

Mwaka 2010 alihitimu Shahada ya 
Uzamili ya Afya ya Umma (MPH) ku-
toka Chuo Kikuu cha Western Cape, 
Afrika Kusini, na mwaka 2022 alika-
milisha Shahada ya Sheria (LL.B) 
kutoka Chuo Kikuu Huria cha Tan-
zania (OUT).

SIASA, UONGOZI
Dk. Ndugulile alijiunga na siasa 

mwaka 2010 alipochaguliwa kuwa 
Mbunge wa Kigamboni kupitia CCM 
na aliongoza jimbo lake kwa kuji-
tuma, akitekeleza miradi ya kubore-
sha miundombinu, afya na huduma 
za kijamii.

Mwaka 2007 hadi 2010 aliwahi 
kuwa Mshauri Mkazi wa Vituo vya 
Kudhibiti na Kuzuia Magonjwa 
(CDC) Afrika Kusini, akitoa msaada 
wa kiutaalamu kwa nchi nyingine 
nyingi kama vile Angola, Msumbiji, 
Tanzania na Rwanda.

Oktoba mwaka 2017, Rais wa Tan-
zania wa wakati huo, Dk. John Magu-
fuli, alimteua kuwa Naibu Waziri wa 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, akisimamia mipa-
ngo muhimu ya kuboresha huduma 
za afya, hususani afya ya mama na 
mtoto.

Baada ya Uchaguzi Mkuu wa 
2020, aliteuliwa kuwa Waziri wa Ma-
wasiliano na Teknolojia ya Habari 
akiongoza kwa ubunifu, na kusisiti-
za matumizi ya teknolojia kubore-
sha maisha ya wananchi na kuima-
risha uchumi wa kidijitali.

Agosti 27, 2024, Dk. Ndugulile 
alichaguliwa kuwa Mkurugenzi wa 
WHO Kanda ya Afrika, nafasi iliyom-
pa heshima kubwa na Tanzania kwa 
ujumla.

Pia alikuwa Mwenyekiti wa 
Kamati ya Bunge ya Afya ya Bunge 
la Tanzania, Makamu Mwenyekiti 
wa Umoja wa Mabunge ya Kimataifa 
(IPU) Advisory Group Health na 
mjumbe wa Kamati ya Utendaji 
ya Mtandao wa Kamati za Afya 
za Bunge la Afrika (NEAPACOH), 
ameacha watoto wawili, Martha na 
Melvin Ndugulile.

Dk. Faustine Ndugulile atakum-
bukwa kama kiongozi shupavu 
aliyewakilisha Tanzania kwa hes-
hima katika majukwaa ya kitaifa na 
kimataifa, akiwa mfano wa kuigwa 
kwa uadilifu na bidii. Mchango  
wake katika sekta ya afya, mawasi-
liano na usimamizi utaendelea kui-
shi milele.
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HABARI KITAIFA

Kwa maoni kuhusu habari hii: 
Piga/sms / WhatsApp : +255 677 
020 701        

Email: customerrelations@
guardian.co.tz

Na Elizabeth Zaya

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amesema Tanzania itaingia tena 
katika ushindani wa nafasi ya 
Mkurugenzi wa Shirika la Afya 
Duniani (WHO) Kanda ya Afrika.

Alitoa kauli hiyo jana jijini Dar 
es Salaam alipoongoza wananchi 
na viongozi wa kitaifa na ki-
mataifa kuaga mwili wa aliyekuwa 
Mbunge wa Kigamboni na Mkuru-
genzi Mteule wa WHO Kanda ya 
Afrika, Dk. Faustine Ndugulile. 

Kiongozi huyo aliyefariki dunia 
Novemba 27 mwaka huu, alich-
aguliwa kwenye nafasi hiyo Agosti 
28 mwaka huu na angeanza maju-
kumu yake Februari 2025.

“Lakini niseme Dk. Faustine 
katika safari yake hii ya mwisho 
ameweka heshima kubwa kwa 
nchi yetu kwa kupata nafasi ile, 
na niseme kwamba Mungu ame-
chukua amana yake, lakini kwetu 
sisi ni kwenda mbele.

“Tutaingia tena katika ushinda-
ni wa nafasi ile, tutatafuta mtan-
zania mwenye sifa zinazoweza 
kushindana na ulimwengu, tut-
aingia tena na tutaweka nguvu 
ileile ili kuweka heshima ya nchi 
yetu. Tunamshukuru sana Dk. 
Faustine kwa mchango aliotoa 
kwa taifa.

“Lakini kama tunavyoambiwa 
kwenye methali za Kiswahili, 
‘mwanadamu hupati unachotaka, 
unapata majaaliwa’. Tulichokuwa 
tunataka ni ndugu yetu huyu 
atuwakilishe katika shirika lile 
(WHO), awakilishe Tanzania, na 

Tanzania kupitia yeye itoe mchan-
go kwa Afrika na dunia kwa ujum-
la katika fani ya afya lakini kwa 
Mungu hakutaka twende hivyo, 
akatupa jaala yake. Wanadamu 
tunapanga yetu lakini Mungu ana-
panga ya kwake,” Rais alisema.

Watoto wa marehemu Dk. Nd-
ungulile walisema wamepoteza 
mwanga wao, nguzo na shujaa 
wao kutokana na vitu alivyokuwa 
anavifanya kwa familia na jamii.

“Tulipata baba ambaye ali-
kuwa shujaa na aliyetufundisha 
mambo mengi. Kimwili tumem-
poteza lakini kiroho tutaendelea 
kuwa naye,” walisema Martha na 
Melvin.

“Baba alikuwa jasiri, mkarimu, 
mwenye akili na alipenda watu, 
nilipata baba... kwangu atabaki 
kuwa baba bora zaidi,” alisema 
Melvin.

Askofu Msaidizi Jimbo Kuu Ka-
toliki Dar es Salaam, Stephano 
Musomba aliyeongoza ibada ya 
kuaga mwili wa Dk. Ndugulile, 
alisema ili ukumbukwe ni lazima 
utende mema na kwamba ni vy-
ema watu wajifunze namna ya 
kuishi na jamii.

“Hakuna atakayekusahau kuto-
kana na matendo yako, hii ni sa-
fari ya kujifunza namna ya kuishi 
na watu, kusaidiana, kuhudumia, 
safari hii ni darasa ambalo limejaa 
elimu ya kutosha,” alisema Askofu 
Musomba.

SPIKA TULIA
Spika wa Bunge, Dk. Tulia 

Ackson, alisema Dk. Ndugulile 
alikuwa miongoni mwa waliotoa 

Rais Samia: 
Tutawania 
tena nafasi ya 
Ndugulile WHO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455    Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233    S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz   40470DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz    Tarehe 03/12/2024

TAARIFA KWA UMMA
1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumanne tarehe 03-12-2024 

kampuni ya HAINAN INTERNATIONAL LTD itasafirisha Mzigo wake wenye 
vipimo vikubwa kutoka IRINGA-Ruaha kuelekea DAR ES SALAAM, gari hilo lenye 
namba za usajili:

    T 176 DFN / T 171 DFN.

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 18.00
Upana - mita 2.80
Kimo - mita 5.00

3. Njia itakayotumika: IRINGA-Ruaha hadi DAR ES SALAAM kupitia MOROGORO ROAD.
 Gari itasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 jioni)

Tunaomba  radhi kwa usumbufu utakaojitokeza
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Rais Dk. Sa-
mia Suluhu 
Hassan aki-
ifariji familia 
ya mare-
hemu Dk. 
Ndugulile 
baada ya ku-
wasili katika 
viwanja vya 
Karimjee 
jana. PICHA: 
IKULU



Na Waandishi Wetu, MOSHI

ISAACK Mallya, ambaye ni 
kaka wa Mwenyekiti wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa 
Kilimanjaro, Patrick Boisafi, 
ameuawa kikatili kwa kucha-
rangwa mapanga kichwani na 
shingoni baada ya kuvamiwa 
nyumbani na watu wasioju-
likana.

Mallya, mkazi wa kijiji cha 
Umbwe Onana, Kobosho, wilay-
ani Moshi, aliuawa jana saa 
mbili asubuhi.

Kamanda wa Polisi mkoani 
humo, Kamishna Mwandamizi 
Msaidizi (SACP) Simon Maigwa 
alithibitisha kuuawa kwa mtu 
huyo, huku akieleza kwamba 
chanzo cha mauaji hayo haki-
jajulikana.

“Ni kweli tukio hilo lime-
tokea Desemba 2 mwaka huu 
katika Kijiji cha Umbwe Onana. 
Jeshi la Polisi linafuatilia kuona 
chanzo cha tukio hilo.

“Tunawaomba wananchi 
waache kuchukua sheria mkon-

oni ili kupunguza mauaji yasiyo 
na hatia. Lakini niseme tu kwa 
sasa mwili wa marehemu ume-
hifadhiwa katika Hospitali ya 
Rufani ya Kanda ya Kaskazini 
(KCMC),” alisema.

Akizungumzia tukio hilo 
kwa njia ya simu, Mwenyekiti 
wa CCM, Kilimanjaro, Boisafi, 
alikiri marehemu Isaack Mallya, 
ni ndugu yake, kwa maana ya 
mtoto wa baba mkubwa.

“Ni ndugu yangu, ni mtoto 
wa baba yangu mkubwa, tumei-
shi wote, mji mmoja na mahali 
alipouawa, ndipo nimekulia 
hapo. Ni jambo la kikatili sana 
limefanyika katika jamii.

“Hata kama mtu ni mkorofi 
au nini, kitu kilichofanyika ki-
nakemewa na kila mtu, yaani 
jambo lililofanyika ni la aibu, 
mtu kuamua kuchukua uamuzi 
wake kwenda kumuua mtu, 
tena nyumbani kwake.

“Kama walikuwa wanamdai, 
wangesema tungelipa, lakini 
kitu walichokifanya, kusema 
ukweli ni ukatili. Tunakemea 

jambo hili na lisijirudie kwa 
watu wengine, ni jambo lin-
alosikitisha sana, kwani li-
najenga hofu hasa kipindi hiki 
ambacho tunaelekea sikukuu 
za mwisho wa mwaka,” alisema. 

Boisafi aliongeza, “Matukio 
haya yanayotokea, yanatisha 
hata wale ndugu zetu na marafi-
ki zetu ambao watasafiri kutoka 
maeneo mbalimbali nchini na 
nje ya nchi kuja Kilimanjaro.

“Mambo haya yanatia doa 
Mkoa wa Kilimanjaro na jamii 
yote inayotuzunguka. Lakini 
ninaamini Jeshi la Polisi litafan-
ya bidii kuchunguza matatizo 
yaliyotokea na kuwatafuta wali-
ohusika na jambo hili ili hatua 
za kisheria zichukue mkondo 
wake.”

WALIANZIA MIFUGO
Mwenyekiti huyo wa CCM 

Mkoa wa Kilimanjaro alisema 
mauaji hayo ya kaka yake ya-
memsikitisha, akikumbusha 
kuwa, “Kipindi cha nyuma kuna 
mifugo iliuawa, walikwenda 
kukatakata ng’ombe wake,  in-

awezekana wakati huo ndio 
walikuwa wakimtafutia ‘timing’ 
(kumvizia), ikawa tofauti.

“Maana muda ambao ni-
mepata habari ni kipindi cha 
asubuhi, ambapo kwa kawaida 
huwa anahangaika na mifugo 
yake, halafu baadaye anakwen-
da kanisani,” alidai.

Ndugu mwingine wa marehe-
mu Isaack, ambaye ni mfanya-
biashara maarufu katika Mji wa 
Moshi, Baraka Mallya, maarufu 
Fresh Coach, alisema: “Huyo 
aliyeuawa ni ndugu yangu, 
yaani ni tukio la kinyama kabisa 
kuwahi kutokea pale kijijini.

“Boisafi na huyo Isaack 
(marehemu), ni mtu na kaka 
yake. Ni mtu wa karibu sana na 
familia hiyo, Boisafi amekulia 
kwenye familia ya baba yake na 
marehemu Isaack.”

Mmoja wa majirani, Manka 
Kipesa, ambaye ni mfanyabi-
ashara wa ndizi, alisema majira 
ya asubuhi alifika katika eneo 
hilo kwa ajili ya ununuzi wa 
ndizi mbichi, baada ya kutoka 

katika nyumba nyingine na ndi-
po aliposhuhudia ukatili huo.

“Nilifika nyumbani hapo 
kwa ajili ya kutaka ndizi baada 
ya kutoka nyumbani nyingine 
kununua, nimefika hapa ni-
kamkuta akichuruzika damu, 
ndipo nilipopiga kelele na ma-
jirani wakaja  ingawa alipoteza 
maisha muda huohuo kabla ya 
kukimbizwa hospitalini,” alidai.
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HABARI KITAIFA

Nondo adaiwa kutupwa ufukweni, hoja tano zaibuliwa Jeshi la Polisi 

Jumanne Desemba 3, 2024

Kaka wa Mwenyekiti CCM Mkoa achinjwa

WhatsApp Chaneli

Skani hapa 
kutembelea 
chaneli yetu

Na Halfani Chusi

ABDUL Nondo amepatikana akidaiwa 
kutupwa ufukweni. Chama cha ACT Wa-
zalendo kimehoji maswali matano kwa 
Jeshi la Polisi kufuatia madai ya kutekwa 
kwa Mwenyekiti wake huyo Ngome ya 
Vijana Taifa.

Makamu Mwenyekiti wa ACT-Wazalen-
do Bara, Isihaka Mchinjita, akiwa katika 
Hospitali ya Aga Khan, jijini Dar es Sa-
laam jana alikomtembelea kumjulia hali, 
alidai Nondo amepigwa na kuumizwa. 
Kwa hali aliyokuwa nayo, hakuwa na uw-
ezo wa kuzungumza vizuri.

Alisema Nondo alimsimulia kwa shida 
kilichojiri baada ya kutekwa juzi alfajiri 
kwenye Stendi ya Mabasi ya Magufuli; 
kwamba alifungwa kitambaa cheusi na 
kupigwa sana huku akitishiwa kuuliwa.

“Maelezo yake ni kwamba, alipotolewa 
pale Stendi ya Magufuli, alifungwa ki-
tambaa, hivyo hakuwa anaona. Baada ya 
hapo amekuwa akipigwa muda mrefu, 
baadaye walisitisha kwenye eneo amba-
lo halifahamu kisha alitupwa pale Coco 
Beach ambako walimfungua kitambaa 
na pingu na baadaye akabaini yuko eneo 
hilo na akaomba msaada,” alisimulia 
Mchinjita, kama alivyodai kuelezwa na 
Nondo. 

Alipoulizwa kuhusu alichokuwa aki-
ambiwa na wanaotajwa “watekaji”, 
Mchinjita alisema, “Maelezo anayatoa ni 
kwamba alipigwa na alikuwa kwenye kit-
isho cha kifo na yeye alipopelekwa pale 
Coco Beach na pale baharini alijua ni ha-
tima yake kwa sababu alikuwa amefung-
wa na wakamwacha kwenye eneo hilo, 
lakini baadaye akatishwa tu kwamba 
akikamatwa tena, basi hawatomwachia.”

Mchinjita alidai Nondo alikutwa eneo 
hilo saa nne na nusu usiku wa kuamkia 
jana ndipo wasamaria wema walim-
chukua na kumpeleka makao makuu ya 
chama hicho Magomeni, wilayani Kinon-
doni kisha kukimbizwa hospitalini.

Alisema kuwa alipomtazama, aliona 
ameumizwa maeneo ya miguuni, kifua-
ni, mgongoni na mikono yake ilikuwa 

VACANCY
The Guardian Limited is looking for self driven sales Freelancer to 
join our advertising Sales Team in Dar es Salaam, ( Moshi, 
Arusha, Tanga, Morogoro, Iringa, Mwanza and Zanzibar)
 

Responsibilities

• Be responsible for aggressive development of new clients and growing 
existing business. 

• Proactively develop new business avenues
• Devise and monitor business plans to ensure substantive sales
• Develop strategic solutions that meet the unique needs of each client

Qualifications

• The position requires someone who can deliver the set targets within 

deadlines under competitive working environment.

• Applicants need to be highly organized, self-motivated with a positive 

attitude, and can thrive on setting and reaching new goals. 

• Holders of a University degree or Diploma in Business Administration

• Experience in Sales and Marketing is an added advantage

Please send your application  via Email to vacancy@guardian.co.tz

 before 15st December, 2024.

NOTE: This is a commission Based Position

  Sales Freelancer
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inaonesha ilifungwa kwa muda mrefu. 
Imevimba.

“Madaktari wamesema taarifa ya 
uchunguzi ya awali hajavunjika, wa-
naendelea na matibabu lakini wamet-
uambia watatoa taarifa kesho (leo) 
baada ya madaktari bingwa kuja, la-
kini kwa sasa wamekwenda kumlaza 
katika chumba cha upasuaji,” alidai 
Mchinjita.

Alisisitiza kupatikana kwa taarifa 
za kutekwa kwake mapema na hata 
kugundua gari lililotumika kufani-
kisha utekaji, kumesaidia kupatikana 
haraka kwa kuwa wapo vijana wengi 
waliotekwa nchini na hawajapatikana.

Kiongozi wa Chama mstaafu, Zitto 
Kabwe alisema wakiwa mkoani Kigo-
ma na Nondo wakati wa kampeni za 
uchaguzi uliokamilika Novemba 27, 
mwaka huu, hakuwahi kutishwa kwa 
namna yoyote ile.

Aliongeza kuwa hakufanya jambo 
lolote baya ambalo pengine linaweza 
kuwa sababu ya kutekwa kwake huku 
akisisitiza atakapopata nafuu atasim-
ulia ili kupata funzo la namna ya kuka-
biliana na matukio hayo.

MASWALI MATANO
Naibu Katibu wa Ngome ya Vijana 

vya chama hicho, Ruqayya Nassir 
amelitaka Jeshi la Polisi kujibu mas-
wali matano, ikiwamo kueleza zile 
pingu zilizoanguka na kuokotwa na 
mashuhuda katika tukio hilo ni za 
nani kwa kuwa haziuzwi kama karan-
ga wala njugu?

Pili; amelitaka jeshi hilo litaje hat-
ua lilizochukua kuhusiana na taarifa 
za awali kuhusu aliyemtaja kwa jina 
kuwa ndiye mmiliki wa gari lililotu-
mika kumteka Nondo.

Hoja nyingine ya chama hicho ni 
kutaka kujua hatua zilizochukuliwa 
dhidi ya Kituo cha Polisi Gogoni am-
bako inadaiwa gari lililotumika katika 
utekaji ni la kituo hicho.

“Je, mpaka sasa jeshi limewabaini 
ni polisi waliomteka, kumpiga na 
kumtelekeza Nondo?” alihoji Ruqayya 

na kumtaka Mkuu wa Jeshi la Polisi, 
IGP Camillus Wambura kutoa majibu 

aliyoyaita “yenye mashiko kutokana na 
suala hilo”.



Na Elizabeth John, NJOMBE

CHUKI, visasi, dhuluma, hila, 
wivu wa maendeleo, urinaji asali 
na kilimo kando ya vyanzo vya 
maji, maarufu vinyungu, ni chan-
zo cha matukio mengi ya moto ka-
tika misitu ya Njombe, uongozi wa 
mkoa huo umethibitisha.

Kwa mujibu wa Wakala wa 
Misitu Tanzania (TFS), mkoa wa 
Njombe ulioanzishwa rasmi mwa-
ka 2012, unakadiriwa kuwa na hek-
ta za misitu 664,720.83. Kati yake, 
misitu ya asili ina ukubwa wa hek-
ta 263,320.83 na ya kupandwa ina 
ukubwa wa hekta 401,400. Misitu 
hiyo inachukua asilimia 31.39 ya 
ardhi yote ya mkoa huo.

Katika kipindi cha kuanzia mwa-
ka 2020/21 hadi 2022/23 kulikuwa 
na matukio ya moto 138 katika 
misitu ya mkoa huo yaliyoteket-
eza hekta 112,299.01 za miti zenye 
thamani ya Sh. 400,850,754,459.16 
(bilioni 400.851/-).

Mchanganuo wa TFS unaone-
sha kuwa kati ya matukio hayo, 
Halmashauri ya Wanging’ombe 
ilikuwa na matukio ya moto 24 
yakiteketeza hekta 446.8 zenye 
thamani ya Sh. 5,495,466,912 Hal-
mashauri ya Ludewa ilikuwa na 
matukio 35 yaliyoharibu hekta 
90,832.5 zenye thamani Sh. 
142,512,570, Makete ilikuwa na 
matukio 22 yaliyounguza hek-
ta 3,993.51 zenye thamani Sh. 
74,545,560,661.26.

Halmashauri ya Mji wa Makam-
bako ilikuwa na matukio 10 
yaliyoteketeza hekta 49.6 zenye 
thamani ya Sh. 925,866,708, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Njombe ili-
kuwa na matukio 31 yaliyounguza 
hekta 6,381.6 zenye thamani ya Sh. 
119,533,872,003 na Halmashauri ya 
Mji Njombe ilikuwa na matukio 16 
yaliyoharibu hekta 10,573 zenye 
thamani Sh. 197,362,675,477.50.

Kwa mujibu wa TFS, mkoa wa 
Njombe mwaka 2023/2024 uli-
kuwa na matukio ya moto 51 yali-
yoteketeza hekta 4,481.49 zenye 
thamani ya Sh. 5,692,025,943.50.

Mbali na kuchangia mabadi-
liko ya tabianchi, uchomaji moto 
misitu pia unatajwa kusababisha 
umasikini kwa wananchi wa-
naotegemea kilimo biashara (kili-
mo cha miti).

Baadhi ya wakazi wilayani 
Njombe waliozungumza na 
mwandishi wa habari hii, wanase-
ma hakuna sheria kali ambayo 
inambana mwananchi moja kwa 
moja endapo atabainika kuchoma 
moto na kuunguza misitu.

“Ninadhani haipo, kama in-
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RIPOTI MAALUMU

Matukio ya moto katika misitu yanatajwa kutishia uchumi wa mkoa wa Njombe.

Matukio ya msuguano wa kijamii 
yanavyoangamiza misitu ya mkoa 

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@guard-

ian.co.tz

lMikasa ya ulevi kazini, kuchomeana moto
lUrinaji asali usiozingatia vigezo na masharti
lTFS: Hasara bil. 400/-, matukio 138, hekta 112,000

hata wasiohusika na mgogoro husi-
ka kwa kuwa moto huunguza hadi 
mashamba yaliyo jirani.

“Wananchi wengi wa Njombe 
wana utamaduni wa kizamani wa 
kuandaa mashamba kwa kuchoma 
moto pasi na mikakati mizuri ya 
kuudhibiti,” anasema Kashamakula.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, An-
thony Mtaka, anaelekeza hatua za 
haraka zichukuliwe ili kukabiliana 
na majanga ya moto yanayosababi-
sha hasara kubwa kwa jamii na taifa.

Maelekezo yake kwa watendaji 
walio chini yake ni kwamba kila 
wilaya iweke mikakati ya kuvifikia 
vijiji vyote kwa ajili ya kutoa elimu 
ya kukabiliana na matukio ya moto 
yanayoteketeza misitu.

“Lazima tufanye kazi kwa pamoja 
ili tuje na majawabu kwenye suala 
la moto katika mashamba yetu ya 
misitu, ni hasara ya mabilioni. Hatu-
wezi tukaliacha hili jambo, mapato 
ya mkoa wa Njombe kwa sehemu 
kubwa yanategemea ushuru kwe-
nye mazao ya misitu; shamba au 
mbao, magogo, mabanzi, mirunda, 
mkaa na guzo. Hivyo ni lazima tujue 
kwamba uchumi wetu upo hapa.

“Mtu anapokwenda kuandaa 
nusu ekari ya shamba la mahindi, 
akichoma kwa ajili ya kusafisha 
shamba, kuna mtu mwingine huku 
anapoteza ekari 500 za miti.

“Hivyo, ni lazima huyu mtu ajue 
hii hasara atakayokuwa ameisaba-
bisha, kuna watu wanapata kiharusi, 
kuna watu huko wanachanganyiki-
wa kwa sababu ya tatizo hili,” anaon-
ya Mtaka.

Ofisa Ukaguzi wa Usalama wa 
Moto Mkoa wa Njombe kutoka Jeshi 
la Zimamoto, Hilary Kobero, anase-
ma wanaendelea kutoa elimu ya 
uandaaji mashamba pasi na kusaba-
bisha hasara.

“Miongoni mwa njia ambazo wa-
napaswa kuzifuata kwelikweli ni zile 
sheria ndogo ambazo zimewekwa 
katika mamlaka za serikali za vijiji. 
Sheria ziko wazi, zinasema muda, 
hali ya hewa ambayo inapaswa 
ifuatwe lakini pia na idadi ya watu 
wanaopaswa wawapo wakati wa 
kuwasha moto,” anasema Mkaguzi 
Kobero.

Anasisitiza kuwa wananchi wak-
iona upepo ni mkali, hawapaswi 
kuchoma moto mashamba yao siku 
hiyo hata kama wamepewa kibali.

Mkaguzi Kobero pia anatoa rai 
kuchongwa barabara za kutosha 
kutoka shamba moja hadi lingine, 
ziwe na upana na mita sita, hasa 
kwa mashamba ya miti ili kusaidia 
kuzuia moto kutoka shamba moja 
kwenda lingine.

Vilevile, mkaguzi huyo aliwataka 
maofisa kilimo mkoani Njombe ku-
toa elimu kwa wakulima ili watumie 
njia mbadala kuandaa mashamba. 
Waache kuandaa mashamba yao 
kwa kuchoma moto.

gekuwapo sheria kali inayombana, 
kama vile kufungwa jela miaka 
kadhaa na wananchi wenzake wa-
nakasikia ‘jamani fulani aliyechoma 
moto ukaunguza milima na milima, 
amehukumiwa kifungo gerezani, 
ninaamini wengi wangejifunza. La-
kini, hivi sasa unaona anayeunguza 
hana hata kitu chochote cha kuli-
pa,” anashauri Twiluma Mathias, 
mkazi wa wilayani Njombe.

Aneth Mwalongo, mkazi wa 
wilaya ya Njombe, anasema kuwa 
kutokana na kuwapo matukio 
mengi ya uchomaji misitu, baadhi 
ya watu wameacha kupanda miti. 
Wanahofia kupata hasara.

“Msitu ukishaungua, ninakula 
hasara. Hivyo, itafika wakati ha-
kutakuwa tena na mbao huku kwe-
tu kwa sababu wengi wanaunguliwa 
miti hiyo ya mbao ikiwa midogo ya 
miaka miwili, mitatu hadi mitano,” 
Aneth analalama.

Mkazi mwingine wa wilayani 
Njombe, Bushery Kilasi, anasema 
kuwa baadhi ya wanaochoma moto 
misitu, wanafanya hivyo kwa maku-
sudi kutokana na chuki waliyonayo.

“Hivi ni vita baridi na itakuwa 
ya moto zaidi tuendako. Mtu ana-
choma makusudi na hana shida na 
ikitokea amekamatwa kesi inaishia 
ofisini kwa watendaji, mambo ya-
naisha huko na wewe (mkulima/
mwekezaji) tayari umepata hasara,” 
anaonya Kilasi.

Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha Kifan-
ya, Halmashauri ya Mji wa Njombe, 
wilayani Njombe, Bariki Kabelege, 
anasema wamekubaliana kuwa na 
sheria ndogo zinazoelekeza kutoa 

fedha Sh. 20,000 kwa mtu yey-
ote atakayebaini kuwapo moto 
katika eneo lolote hata kama 
haujaanza kuleta madhara ka-
tika msitu husika. Kwa atakaye-
sababisha tukio la moto, atapig-
wa faini ya fedha Sh. 50,000.

“Tumeamua kuwa na uta-
ratibu huu kwa sababu kasi ya 
mashamba kuungua ni kubwa 
kwetu. Kuna matukio mengi 
ya moto wakati wa kuandaa 
mashamba, maarufu vinyungu.

“Kuanzia mwezi Julai mwaka 
huu mpaka sasa (mwezi uli-
opita), ni hekta nyingi. Lakini ni 
zaidi ya hekta 200 zimeteketea 
ambazo zilikuwa na mazao, kitu 
ambacho kinarudisha nyuma 
maendeleo.

“Ni hasara kubwa kwa wa-
nanchi wenyewe, wawekezaji 
wa nje wanaokuja kuwekeza na 
wafanyabiashara wengine am-
bao kazi yao si kupanda miti au 
kuzalisha miti, bali kuchakata au 
kupata mazao ya misitu,” anase-
ma Kabelege.

Diwani wa Kifanya, wilayani 
Njombe, Nolasco Mtewele, 
anasema pamoja na kuwapo 
sheria ndogo zinazoelekeza 
hatua za kukabiliana na moto 
msituni, hazitekelezwi vizuri na 
watendaji wa serikali.

“Ninaomba vijiji vyote vina-
vyozunguka kata ya Kifanya vi-
hakikishe kwenye suala la moto, 
vinaweka kipaumbele sana kwa 
sababu uchumi wetu tunaone-
kana tupo vizuri kutokana na 
misitu ambayo tunapata mbao,” 

anasema Mtewele.
Mwenyekiti wa Kijiji cha Kifan-

ya, Alberto Mkalawa, anasema 
wanazo sheria ndogo za kijiji zi-
nazoelekeza, “ukihitaji kusafisha 
shamba kwa kuchoma moto, 
ni lazima wawapo watu wasio-
pungua 10 wakati wa uchomaji 
moto”.

Hata hivyo, Mwenyekiti Mkal-
awa ana angalizo lenye ushuhu-
da, akisema, “Tukaja kugundua 
changamoto kwamba mwenye 
kibali cha kuandaa shamba, ak-
ishapata watu 10 wa kumsaidia 
kudhibiti moto, anabeba pombe 
anakwenda nayo huko sham-
bani.

“Madhara yake ni kwamba 
watakunywa ile pombe, hawa-
takuwa makini kuzingatia ule 
moto namna walivyochoma lile 
shamba, na isivyo bahati ina-
tokea wanashindwa kudhibiti 
moto, hivyo kuangamiza msitu 
jirani na shamba husika.”

Mhifadhi wa Misitu Mwan-
damizi wa TFS Wilaya ya 
Njombe, Audatus Kasham-
akula, anasema uchomaji mis-
itu Njombe unasababishwa na 
mambo mengi yanayojumuisha 
visasi na chuki, urinaji asali na 
uandaaji mashamba.

Kashamakula anataja vyanzo 
vingine vya matukio ya moto 
misituni Njombe ni uchomaji 
mkaa na uchomaji mashamba 
ya miti kwa makusudi ili kuwa-
komesha wamiliki wa masham-
ba hayo ikiwa kuna migogoro ya 
kifamilia. Hasara huwakumba 



Na Elisante John, SINGIDA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Mkoa wa Sin-
gida imeahirisha kutoa hukumu ya shauri dogo 
lililofunguliwa na Wakili Tundu Lissu kupinga 
kesi namba 19525 mwaka 
2024 inayomhusu Asko-
fu Machumu Kadutu wa 
Kanisa la Ufufuo na Uzima 
la jijini Dar es Salaam kwa  
kuwa hukumu haijakami-
lika.

Askofu huyo anashtakiwa 
kwa tuhuma za kutamka 
maneno ya uchochezi akiwa 
kwenye mkutano wa hadha-
ra wa siasa uliofanyika kata 
ya Ibaga, wilaya ya Mkala-
ma, mkoani Singida.

Katika shauri hilo dogo, 
Lissu anaomba mahakama 
hiyo itupilie mbali shauri 
dhidi ya mteja wake kwa 
madai kuwa kesi hiyo haina 
mashiko.

Akiahirisha kesi hiyo jana 
hadi Desemba 16 mwaka huu, Hakimu Mkazi 
Mkuu Mfawidhi wa Mahakama ya Hakimu Mka-

zi Mkoa wa Singida, Allu Nzowa, alisema huku-
mu haijakamilika, hivyo mahakama inaendelea 
kuandaa.

Katika shauri hilo la jinai namba 19525 la mwa-
ka 2024, Askofu Kadutu, kama ilivyoelezwa kwe-

nye hati ya mashtaka, anadaiwa kutamka 
maneno hayo ya uchochezi alipokuwa 
anahutubia wananchi katika mkutano wa 
hadhara uliofanyika Juni 3, mwaka huu 
katika kijiji cha Ibaga, wilayani Mkalama.

Ilidaiwa mahakamani huko na Wakili 
wa Serikali Almachius Bagenda kuwa 
maneno aliyoyatoa mshtakiwa ni kosa 
kisheria na yanaweza kujenga chuki ya 
wananchi dhidi ya askari na serikali yao.

Wakili Bagenda alidai kuwa siku hiyo 
ya tukio, mshtakiwa alitamka maneno: “...
naweza kukosea njia wakati wa kwenda 
lakini huwezi kukosea njia wakati wa ku-
rudi, mmeshaifahamu njia, walichofanya 
2019 hakitajirudia... wangapi nyumbani 
mna majembe, wangapi mna visu nyum-
bani? 

“Wangapi nyumbani mna panga...? 
Sasa mimi ninawaambia hivi; kama kupi-
tia polisi... kama wamerudia tena katika 

uchaguzi ili wapitishe wanavyotaka wao, haki 
ya Mungu safari hii haya majembe yatakuwa 

na matumizi mengine... wakiwananii na 
nyie mnafanyaje? Mnawananiii...”

Alidai maneno hayo yaliyotamkwa 
katika soko la zamani, eneo la Madu-
kani, kijiji cha Ibaga, ni kinyume cha 
sheria za nchi.

Kabla ya kuahirishwa kesi hiyo, 
Wakili Hemedi Kulungu, anayemtetea 
mshtakiwa, alisema Lissu hakuwa 
mahakamani jana kutokana na kuwa 
kikazi nje ya mkoa wa Singida, anako-
shiriki kikao cha Kamati Kuu ya 
Chama Cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), 
jijini Dar es Salaam.

Jopo la Mawakili 
wa Serikali linaongo-
zwa na Almachius 
Bagenda, aki-
saidiana na 
N e h e m i a 
K i l i m h a n a 
na Michael 
Martin waka-
ti Lissu ana-
saidiwa na 
Hemedi Ku-
lungu.
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“Wangapi nyumbani 
mna panga...? Sasa 
mimi ninawaambia 
hivi; kama kupitia 
polisi... kama wa-
merudia tena katika 
uchaguzi ili wapit-
ishe wanavyotaka 
wao, haki ya Mungu 
safari hii haya ma-
jembe yatakuwa na 
matumizi mengine... 
wakiwananii na 
nyie mnafanyaje? 
Mnawananiii...”

Mahakama yaahirisha kutoa
hukumu shauri la Tundu Lissu
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MAONI & UCHAMBUZI

KATIKA toleo letu la jana, tulikuwa na habari kuhusu maadhim-
isho ya Siku ya UKIMWI Duniani, Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dk. Philip Mpango na Makamu wa Kwanza 
wa Rais Zanzibar, Othman Masoud Othman wakija na mambo kad-
haa ambayo ni kikwazo katika kufikia lengo la kutokomeza UKIMWI 
kufikia mwaka 2030.

Akiwa mjini Songea, mkoani Ruvuma juzi, Dk. Mpango alitaja 
vikwazo hivyo vinajumuisha jamii kuwa na mtazamo hasi dhidi ya 
walioambukizwa virusi hivyo, hata kuchangia kurudisha nyuma jiti-
hada za kupambana na UKIMWI.  

Mtazamo hasi, kama ilivyofafanuliwa na Makamu wa Rais, huwa-
fanya wahitaji kushindwa kupata huduma kwa kuonekana kuwa 
hawastahili na hivyo kutengwa, huku akionya unyanyapaa husaba-
bisha woga unaoathiri upimaji kwa hiari na upatikanaji huduma 
nyingine kama za unasihi pamoja na ARV kwa wale wanaoishi na 
Virusi vya UKIMWI (VVU). 

Kuna angalizo lingine la Makamu wa Rais kwa vijana, kwamba 
wanapaswa kujitambua, kujithamini na kutunza maisha yao kwa 
kujikinga na maambukizi mapya ya VVU kwa kuwa kasi ya maam-
bukizi katika kundi hilo inaonekana kuwa kubwa. Takwimu za hali 
ya UKIMWI nchini zinaonesha kundi la vijana, hasa wa kike, liko ka-
tika hatari zaidi ya kupata maambukizi mapya ya VVU. 

Maambukizi mapya, kama ilivyoelezwa na Makamu wa Rais, yana-
chochewa zaidi na mazingira na tabia hatarishi hususan ulevi uli-
opindukia, ngono zembe, kuwa na wapenzi wengi na matumizi ya 
dawa za kulevya.

Matokeo ya utafiti  wa viashiria vya VVU na UKIMWI uliofanyika 
mwaka 2022/23, yanaonesha maambukizi mapya miongoni mwa 
watu wazima wenye umri kuanzia miaka 15 ni watu 60,000 kwa 
mwaka. Kiwango cha ushamiri wa VVU kitaifa ni asilimia 4.4 am-
bapo jumla ya watu 1,548,000 wanaishi na VVU. 

Ingawa kiwango cha ushamiri wa VVU kwa wenye umri kuanzia 
miaka 15 na zaidi kwa upande wa Zanzibar ni cha asilimia 0.4, Maka-
mu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Othman, anataja changamoto 
zinazohusiana na haki za binadamu katika upatikanaji huduma za 
UKIMWI zinachangia kwa kiasi kikubwa kuzorotesha juhudi za seri-
kali na ulimwengu kwa ujumla katika kumaliza tatizo la UKIMWI.

Akiwa mkoa wa Kusini Pemba juzi, Othman aliungana na Dk. 
Mpango kukemea unyanyapaa na watu kulazimishwa kupima, ak-
ionya kuwa hali hiyo husababisha watu kukosa na kuogopa kuzifikia 
huduma za kujikinga na VVU pamoja na za matibabu kwa wanaoishi 
na VVU.

Othman pia alikosoa tabia ya baadhi ya mashirika na taasisi ku-
walazimisha wafanyakazi wao hasa inapotokea haja ya kuongezwa 
mikataba, kupimwa kwa lazima, jambo ambalo ni kinyume cha she-
ria za afya Zanzibar.

Nipashe, tukiwa wadau katika mapambano hayo, tunaungana na 
serikali na Shirika la Afya Duniani (WHO) kuhimiza kuwapo mikaka-
ti endelevu kuhakikisha kila mdau anashiriki katika mapambano 
dhidi ya UKIMWI, ikiwamo kuondoa unyanyapaa na kuhakikisha 
waliogundulika kuwa na maambukizi wanapatiwa matibabu. 

Pamoja na taarifa zilizotolewa hivi karibuni kuonesha kuna 
kushuka kwa maambukizi ya VVU nchini, Nipashe tunaona kuna 
umuhimu mkubwa wa kuongeza nguvu katika mapambano dhidi 
ya janga hilo. Elimu kwa umma inapaswa kuendelea kutolewa kwa 
makundi mbalimbali hasa ya vijana na wanawake ambao wako ka-
tika hatari kubwa zaidi ya kupata maambukizi.

Kwa kuwa kundi la vijana ambalo serikali imeweka wazi liko ka-
tika hatari zaidi, ni vyema wadau wa afya wakatilia mkazo zaidi kwa 
kuwaelimisha kuhusu hatari ya ugonjwa huo. Elimu inapaswa ku-
tolewa katika shule, vyuo vya elimu ya juu, migodini na maeneo ya 
uvuvi ambako kuna hatari zaidi ya maambukizi kitaifa.

Vijana katika maeneo hayo wanakuwa hatarini kupata maambuki-
zi kwa sababu ya kuwa na tamaa ya kupata vitu vizuri. 

 Muungwana Lazima Nilonge
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TANZANIA inaendelea ku-
piga hatua kwenye sekta ya 
elimu kwa kuweka mikakati 
mingi mfano;  kuanzisha, 
kuongeza shule za msingi na 
sekondari, kugharamia elimu 
kuanzia  msingi hadi sekond-
ari na  kujenga shule za say-
ansi kwa wasichana.

Moja ya malengo ya kuwek-
wa kwa mikakati hiyo ni ku-
taka kila   mtoto awe wa ku-
toka  familia maskini au tajiri, 
apate elimu.

Hatua hiyo inatokana na 
ukweli kwamba elimu ndio 
msingi mkuu wa kumwez-
esha mtu kuwa na uelewa wa 
kutosha, kwani elimu ndio in-
ayomfanya aweze kujitambua 
na kujimiliki mwenyewe.

Vilevile, elimu inamfanya 
mtu aweze kuzikabili changa-
moto zinazomzunguka katika 
maisha yake ya kila siku na 
pia kuweza kuyatawala na 
kuyatumia mazingira yake ili 
kuboresha maisha yake.

Hata hivyo, kumekuwapo 
na wingi wa mimba za wa-
nafunzi na ndoa za utotoni 
kwa kwenye baadhi ya mae-
neo ambazo kwa namna moja 
au nyingine ni kikwazo kwa 
maendeleo yao kielimu kwa 
watoto wa kike.

Kwa mfano, ndani ya mwezi 
mmoja wanafunzi wa shule 
za msingi na sekondari 194 
walibainika kupewa mimba 
na kukatishwa masomo yao 
katika wilaya ya Momba 
mkoani Songwe.

Hayo ni kwa mujibu wa 
mkuu wa mkoa huo, Daniel 
Chongolo, wakati akizun-

gumza na wananchi katika 
kijiji cha Chiwanda wilayani 
humo hivi karibuni na ku-
wataka wazazi na walezi 
kutomalizana kimya na wa-
halifu.

Wilaya moja idadi ya wa-
nafunzi waliopata mimba 
ndani ya mwezi mmoja ndio 
hiyo. Idadi kama ikiwa katika 
kila wilaya kwa nchi nzima 
yenye wilaya zaidi ya 100 hali 
itakuaje?

Ipo haja kwa jamii kulinda 
maendeleo ya elimu ya mto-
to wa kike kwa kushirikiana 
na serikali kukikabiliana na 
tatizo la mimba hizo, am-
bazo zimekuwa ni kikwao 
cha maendeleo ya elimu kwa 
mtoto wa kike.

Mimba zinasababisha upati-
kanaji wa elimu kwa wote ku-
kabiliwa na tatizo na huenda 
linazidi kuwa kubwa iwapo 
jamii itajiweka pembeni kwe-
nye vita hiyo ya kutokomeza 
ukatili huo wa kijinsia.

Katika kukabiliana na tatizo 
hilo, maofisa elimu na ustawi 
wa jamii wajitahidi kuwa 
wabunifu kwa kuanzisha 
klabu rika, katika shule na 
kwa shule ambazo klabu hizo 
zipo, basi ziimarishwe.

Ikumbukwe kuwa wasicha-
na wanaokatisha masomo na 
uharibu maisha yao, wamo 
ndani ya jamii na ni sehemu 
ya jamii, hivyo ni muhimu 
jamii ihusike katika kukome-
sha mimba na ndoa za uto-
toni.

Wazazi na walezi nao hawa-
na budi kuzungumza na wa-
toto wao na   kuwaelekeza, 

kuwafundisha maadili mema 
wakiwa wadogo ili yawe 
ngao yao ingawa inaweze-
kana wakayaacha, lakini ni 
muhimu kutimiza wajibu ka-
tika malezi. Elimu ya makuzi 
ni ya muhimu, kwani ni mo-
jawapo ya njia ya kuwaepu-
sha tamaa, ambazo mwisho 
wake zinaweza kusababisha 
wapate mimba na kukatisha 
masomo bila kutarajia.

Suala la malezi pia linawa-
gusa walimu, kwani wao 
ndio wanaokaa na wanafunzi 
muda mrefu na wanaona ma-
badiliko ya wanafunzi kitaal-
uma, kitabia, kimwenendo na 
kimaadili.

Walimu wasiwe sehemu ya 
tatizo la mimba, kwani baadhi 
yao huwa wanatuhumiwa ku-
fanya mapenzi na wanafunzi 
wao, kitendo ambacho kinao-
nyesha kuna mmomonyoko 
wa maadili.

Kwa ujumla ni kwamba kila 
atakayebainika kujihusisha 
na mapenzi na wanafunzi, 
sheria ichkue mkondo wake 
bila kujali ni nani. Awe mwal-
imu, ndugu wa mwanafunzi 
au mtu yeyote, wote wana-
paswa kuchukulia hatua za 
kisheria ili kukomesha viten-
do hivyo katika jamii.

Wanafunzi wa kike kama 
walivyo wa kiume, nao wana 
ndoto zao walizojiwekea 
katika elimu, hivyo kuwapa 
mimba ni sawa na kuwaha-
ribia ndoto hizo hata kama 
kwa sasa kuna utaratibu wa 
wao   kurudi shuleni kuen-
delea na masomo baada ya 
kujifungua.

Sabato 
Kasika

Jihusishe kulinda  
elimu ya msichana

Yanayokwaza mkakati kutokomeza 
VVU na UKIMWI yashughulikiwe



Na Joseph Mwendapole

MALORI yanayoegeshwa 
barabarani eneo la Saza Road, 
Kata ya Chang’ombe, Dar es 
Salaam yamegeuka kuwa kero 
kwa wananchi, wakiomba seri-
kali kuchukua hatua kumaliza 
changamoto ya msongamano 
wa malori hayo.

Wananchi wamemweleza 
mwandishi kuwa malori hayo 
yamekuwa yanaegeshwa bara-
barani, hivyo kufunga bara-
bara na kusababisha watumiaji 
wengine wa barabara kushind-
wa kupita.

Mmoja wa watumiaji wa 
barabara hiyo, Amir John alim-
womba Mkuu wa Mkoa wa Dar 
es Salaam, Albert Chalamila, 
kufika eneo hilo kuona hali hal-
isi, akisisitiza “ni hatari iwapo 
janga la moto litatokea”.

“Mtaa wa Saza Road na 
Mwakalinga, hii njia muda 

wote malori yameegeshwa 
barabarani, hakuna pa kupita 
kabisa na tunajiuliza iwapo ita-
tokea dharura ya moto 
magari ya zimamoto 
yatapita wapi, viongozi 
wa mkoa na wilaya ya 
Temeke na hata kitaifa 
waje waone na kutatua 
kero hii.

“Waje waone hasa 
wakati wa mchana 
na jioni hali inakuwa 
mbaya sana, malori ya-
meegeshwa barabarani 
jambo ambalo linasa-
babisha njia inafunga 
kabisa, tunawaomba 
viongozi watembelee 
eneo hili waone hii 
shida ya hapa,” alisema 
mtumiaji mwingine wa bara-
bara hiyo, John Mwakitwange.

Mtumiaji mwingine wa bara-
bara hiyo, Ali Mwamponda 
alisema hali hiyo imekuwa kwa 

muda mrefu. Imekuwa mbaya 
zaidi kwa wiki mbili sasa baada 
ya kipande cha barabara ya 

Mtaa wa Saza kufung-
wa kwa ajili ya ukara-
bati mdogo.

Alisema mkandara-
si anayejenga kipande 
hicho amechimba 
na kufunga barabara 
hiyo inayopitisha 
malori kwa ajili ya 
kwenda viwandani 
kupeleka malighafi 
na kuchukua bidhaa 
mbalimbali baada ya 
uzalishaji.

“Foleni hapa ni mai-
sha ya kawaida lakini 
hali mbaya unayoona 
hapa imesababishwa 

na kufungwa kwa kipande 
kifupi cha barabara Mtaa wa 
Saza, hivyo malori yaliyokuwa 
yanakwenda kule viwandani 
yanaegeshwa hapa barabara-

ni,” alisema.
“Tunaomba mamlaka zitu-

saidie kwa kweli maana mi-
taa yote miwili ya Saza na ule 
wa Mwakalinga inazibwa na 
malori yanayoegeshwa bara-
barani. Sasa watu wanaotaka 
kutoka kazini jioni unaweza 
kukaa hapa mpaka saa tano 
usiku maana hakuna njia. Asu-
buhi unakuja vizuri lakini jioni 
ni majanga makubwa sana,” 
alilalama.

Mkuu wa Wilaya ya Temeke, 
Sixtus Mapunda alipoelezwa 
kuhusu msongamano huo wa 
malori, alisema amemwagiza 
Meneja wa Wakala wa Bara-
bara Vijijini na Mijini (TARU-
RA) kulifanyia kazi.

“Ninashukuru kwa taarifa 
na nimeshamjulisha Meneja 
wa TARURA Wilaya ya Temeke 
atalifanyia kazi. Kwa sasa niko 
kwenye mkutano,” alisema Ma-
punda.
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“Ninashuk-
uru kwa 
taarifa na 
nimeshamju-
lisha Meneja 
wa TARURA 
Wilaya ya 
Temeke atali-
fanyia kazi. 
Kwa sasa 
niko kwenye 
mkutano,” 
alisema Ma-
punda.

Malori yanayoegeshwa 
barabarani yageuka kero

NECTA 
yashtushwa 
na takwimu 
ukataji miti

KABWELA FADHILI MOHAMED

Wanachama wa Jumuiya ya Sikh (Singa Singa), wakichangia damu kwa ajili ya wahitaji mbalimbali, wakati wa hafla ya 
kumbukumbu ya kumuenzi Mtume wa Tisa “Guru Tegh Bahadur” jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IMANI NATHANIEL  

Na Romana Mallya

BARAZA la Mtihani Tanzania 
(NECTA) limehamasisha jamii 
kupanda miti katika maeneo yao 
kwa kuwa takwimu za kidunia 
zinaonesha kasi ya ukataji miti ni 
kubwa tofauti na upandaji.
Katika kuleta hamasa hiyo kwa 

jamii, baraza hilo limepanda zaidi 
ya miti 2,000 katika shule tano za 
msingi zilizoko jijini Tanga, kama 
sehemu ya maadhimisho ya Wiki 
ya Huduma kwa Wateja.
Akizungumza wakati wa upanda-

ji miti uliofanyika katika Shule ya 
Msingi Mleni iliyoko, kata ya Mzi-
zima, jijini humo, Katibu Mtendaji 
wa Baraza hilo, Dk. Said Moham-
ed, alisema suala la upandaji miti 
ni endelevu katika kuunga mkono 
jitihada za utunzaji mazingira.
Alisema takwimu za kidunia 

zinaonesha kasi ya ukataji miti 
ni mkubwa tofauti na upandaji, 
hivyo kampeni hiyo imelenga 
kuhakikisha wanahamasisha wa-
nanchi kushiriki katika utunzaji 
mazingira.
“Malengo ni ifakapo mwaka 

2030 kidunia tuwe tumepanda 
miti takribani trilioni moja, hivyo 
na sisi NECTA tumeanza kuunga 
mkono juhudi hizo kwa kupanda 
miti katika shule zetu nchi nzima.
“Sisi ni sehemu ya wadau ambao 

tunaongoza kwa kutumia ma-
karatasi ambayo yanatokana na 
miti,” alisema katibu huyo.
Mwakilishi wa Katibu Tawala wa 

Mkoa wa Tanga, Dk. Paul Kisaka 
alisema tayari mkoa uko katika 
mikakati ya kuendeleza kupanda 
miti, ikiwa ni jitihada za kutunza 
mazingira.
“Hivi karibuni, tukiwa na maa-

dhimisho ya Wiki ya Uvuvi, 
tulipanda mikoko, lengo ni ku-
tunza mazingira ya bahari, lakini 
tumekuwa tunahamasisha na wa-
nanchi mmoja kuweza kushiriki 
katika kupanda miti kwenye mae-
neo yao,” alisema Dk. Kisaka.
Ofisa Elimu ya Awali na Msingi 

Jiji la Tanga, Shomari Bane, 
alisema upandaji miti utafanyika 
katika shule sita za msingi wa ji-
jini humo na kuwataka walimu na 
watendaji kusimamia ili mchakato 
huo ulete matokeo chanya.
“Upandaji miti ni sehemu ya 

uboreshaji mazingira kwa kuwa 
wanafunzi wataweza kupata 
maeneo ambayo yapo mazuri ka-
tika kujifunza,” alisema Bane.
Sheria ya Ardhi ya Vijiji Na. 5 ya 

Mwaka 1999 na Sheria ya Misitu, 
Sura 323, zimeweka utaratibu wa 
kisheria wa kudhibiti uharibifu 
wa mazingira hususan ukataji miti 
holela katika maeneo mbalimbali 
yakiwamo maeneo ya milima na 
miinuko.
Katika kukabiliana na uharibifu 

wa mazingira, Tanzania pia in-
atekeleza Ajenga ya Nishati Safi. 
Uharibifu wa mazingira nchini 
kwa mwaka ni wastani wa takrib-
an hekta 400,000 zinazoharibiwa 
msituni kutokana na ukataji miti.
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Z’bar kuunga mkono mradi wa USAID
Na Getrude Mbago

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zan-
zibar imeahidi kuendelea kuunga 
mkono Mradi wa USAID Kizazi 
Hodari unaolenga kusaidia kubore-
sha afya, ustawi na usalama wa 
watoto yatima na wanaoishi 
katika mazingira magumu (OVC) 
na vijana walio katika jamii zina-
zokabiliwa na tatizo la Virusi vya 
Ukimwi (VVU) Zanzibar.
Kauli hiyo ilitolewa jana Zanzibar 

na Waziri wa Zanzibar Ofisi ya 
Rais - Mamlaka ya Mikoa, Seri-
kali za Mitaa na Idara Maalumu 
(TAMISEMI & SD), Massoud Ali 
Mohammed, alipokutana na Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa Deloitte Africa 
Ruwayda Redfearn aliyefanya zi-
ara Zanzibar kwa lengo la kupata 
ufahamu wa jinsi ya utekelezaji 
Mradi wa USAID Kizazi Hodari 
pamoja wapokeaji huduma za 
watu wanaoishi na kupokea dawa 
za kupunguza makali ya VVU 
(RoC). 
Mradi wa USAID Kizazi Hodari 

Kanda ya Kusini (KHSZ) ni wa 
miaka mitano (Machi 2022 - Machi 
2027), unafadhiliwa na Watu wa 
Marekani kupitia USAID na un-
atekelezwa na Deloitte Consulting 
Limited kwa kushirikiana na ma-
shirika ya kiraia (AZAKi).
Waziri Massoud Ali Moham-

med alisema Serikali ya Zanzibar 
inaelewa juhudi zinazofanywa 
na mradi wa USAID Kizazi Hodari 
katika kuboresha afya, ustawi na 
usalama wa watoto yatima na wa-
naoishi katika mazingira hatarishi 
(OVC) na vijana walio katika jamii 
yenye matatizo makubwa ya VVU 
Zanzibar.
“Miradi hii inakwenda mashinani 

na inawagusa walengwa moja kwa 
moja. Tunaelewa jinsi matatizo 
ya watoto wetu wanaoishi na 
VVU yanavyoenda na hasa pale 
ambapo wazazi wao wanapokuwa 
wamefariki dunia. 
“Sisi serikali ya Zanzibar tu-

nathamini juhudi hizo na tunaen-
delea kujitolea na tunatoa msaada 
wetu wote unaohitajika katika ku-
fanikisha mafanikio ya mradi huu,” 
alisema Waziri Massoud.
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kam-

puni ya Deloitte Africa, Ruwayda 
Redfearn alipongeza Serikali ya 
Zanzibar kwa msaada na ushiriki-
ano ambao mradi wa USAID Kizazi 
Hodari imekuwa ikipata wakati wa 
kutekeleza mradi wa huu.
“Nimefurahishwa sana na 

ushirikiano wa serikali ambao 
tumekuwa tukipata wakati wa 
kutekeleza mradi huu. Tumekuwa 
tukifanya kazi na wizara mbalim-
bali za serikali na kila shughuli im-
ekuwa ikiendelea vizuri,” alisema.
Aliongeza kuwa amefurahishwa 

na kujifunza kuhusu jukumu la 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
katika kusaidia Mradi wa USAID 
Kizazi Hodari na mipango wa kue-
ndeleza huduma hizo katika siku 
zijazo.
Mtendaji Mkuu wa Deloitte kwa 

Afrika Mashariki, Anne Muraya 
alisema kuwa mradi wa USAID 
Kizazi Hodari unalenga watoto na 
familia kwa lengo kuu la kubore-
sha afya, ustawi na usalama wa 
watoto yatima na wanaoishi kati-
ka mazingira magumu na hatarishi 
wenye umri wa miaka 0-17 katika 
jumuiya zenye mizigo mikubwa 
pamoja na vipaumbele vinne 
muhimu vya huduma ambavyo ni 
afya, usalama, elimu na uthabiti.
Muraya aliongeza, “Katika mradi 

unaozingatia familia kama vile 
USAID Kizazi Hodari, wanawake 
wana jukumu muhimu kama wa-
tendaji wakuu katika muhtasari 
wa mradi na kubadilisha maz-
ingira katika kuchangia lengo la 
kimataifa la 95-95-95 ambalo ni 
asilimia 95 ya watu wote wan-
aohisiwa kuwa na maambukizo 
wafahamu hali zao kiafya, asilimia 
95 ya wanaoishi na maambukizi 
ya VVU kupokea tiba endelevu ya 
kurefusha maisha, na asilimia 95 
ya watu wote wanaopata tiba ya 
kurefusha maisha kupata  
ukandamizaji wa virusi ifikapo 
2030.”

Wapandishwa kizimbani 
mashtaka dawa za kulevya 
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

MKAZI wa Mtaa wa 
Mkomwa, jijini Dodoma, 
Suleiman Suleiman (52), 
maarufu Nyanda, na mwen-
zake wamefikishwa katika 
Mahakama ya Wilaya ya 
Dodoma wakikabiliwa na 
mashtaka mawili ya kusa-
firisha dawa za kulevya 
aina ya Heroin zenye uzito 
wa gramu 392.49.

Akisoma maelezo 
ya shauri hilo namba 
33719/2024 la uhujumu 
uchumi, mbele ya Hakimu 
Mkazi Mkuu wa Mahakama 
hiyo, Daniel Mpelembwa, 
Wakili wa Serikali Me-
shack Lwabonga, alimtaja 
mshtakiwa mwingine 
kuwa ni mkazi wa Airport  
Dodoma, Kimwaga Lazaro 
(37).

Alisema shtaka la kwan-
za linamkabili Suleiman 
peke yake. Anadaiwa kusa-
firisha dawa hizo. Novem-
ba 7 mwaka huu maeneo 
ya Swaswa, jijini Dodoma, 
alikamatwa akisafirisha 

dawa aina ya Heroin zenye 
uzito wa gramu 323.

“Shtaka la pili linawaka-
bili wote wawili Suleiman 
na Kimwaga ambapo siku 
hiyo ya Novemba 7, mwa-
ka huu, eneo la Kinyali, 
maarufu Chako ni Chako, ji-
jini Dodoma, walikamatwa 
na dawa aina ya Heroin ze-
nye uzito wa gramu 69.46,” 
alidai.

Alidai kuwa upelekezi 
wa shauri hilo haujakami-
lika na kuomba kupangiwa 
tarehe nyingine kwa ajili ya 
kutajwa.

Hata hivyo, baada ya ku-
somewa mashtaka hayo 
watuhumiwa hao hawa-
kutakiwa kujibu chochote 
katika mahakama hiyo 
kwa kuwa haina uwezo wa 
kusikiliza kesi hiyo.

Hakimu Mpembelwa 
alisema mashtaka wa-
nayoshtakiwa kwayo kwa 
hatua ya awali hayana dha-
mana na kesi imeahirishwa 
hadi Desemba 16, 2024 
itapokuja kwa ajili ya kuta-
jwa na washtakiwa wataen-
delea kukaa rumande.

TAARIFA KWA UMMA
(Imetolewa chini ya Kifungu cha 19 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti 

wa Huduma za Nishati na Maji, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania)

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) 
imepokea maombi ya leseni ya kuzalisha umeme kutoka kwa Kampuni ya Gas Company (T) Limited. 
EWURA inakaribisha maoni au pingamizi kuhusiana na maombi hayo ya leseni. Taarifa za mwombaji 
pamoja na aina ya leseni iliyoombwa zimetolewa hapa chini:

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi kuhusu maombi haya awasilishe kwa maandishi  ndani ya siku 
ishirini na moja (21) tangu siku ya kutolewa kwa tangazo hili. Nyaraka za maombi ya leseni zinaweza 
kuoneshwa baada ya maombi kwa maandishi.

Imetolea na: 
Mkurugenzi Mkuu

EWURA
1 Desemba 2024

KIFUNGU MAELEZO 

Jina na anuani ya 
Mwombaji 

Gas Company (T) Limited,  S.L.P 714, Dar es Salaam. 

Mahali ulipo Mtambo Kiwanja namba 1, Kitalu A, Kisiwa cha Songosongo, Mkoa wa Lindi. 

Taarifa za Wanahisa 
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
S.L.P 2774, Dar es Salaam, 100%. 

Maelezo ya Mtambo na 
Matumizi 

Kuzalisha umeme wa Megawati Kumi Nukta Saba (10.7) kwa kutumia 
gesi asili. Umeme utakaozalishwa utatumika kuendesha mitambo ya 
kuchakata gesi.  

Aina na Muda  
wa Leseni Leseni ya kuzalisha umeme kwa muda wa miaka mitano (5) 

18
27

89

TAARIFA KWA UMMA
(Imetolewa chini ya Kifungu cha 19 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti 

wa Huduma za Nishati na Maji, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania)

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) 
imepokea maombi ya leseni ya kuzalisha umeme kutoka kwa Kampuni ya “Gas Company (T) Limited”. 
EWURA inakaribisha maoni au pingamizi kuhusiana na maombi hayo ya leseni. Taarifa za mwombaji 
pamoja na aina ya leseni iliyoombwa zimetolewa hapa chini:

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi kuhusu maombi haya awasilishe kwa maandishi  ndani ya siku 
ishirini na moja (21) tangu siku ya kutolewa kwa tangazo hili. Nyaraka za maombi ya leseni zinaweza 
kuoneshwa baada ya maombi kwa  maandishi.

Imetolea na: 
Mkurugenzi Mkuu

EWURA
1 Desemba 2024

KIFUNGU MAELEZO 

Jina na anuani ya 
Mwombaji 

Gas Company (T) Limited,  S.L.P 714,  Dar es Salaam. 

Mahali ulipo Mtambo Kiwanja namba 7, Kitalu A, Kata ya Madimba, Mkoa wa Mtwara 

Taarifa za Wanahisa 
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania S.L.P 2774, Dar es 
Salaam, 100%. 

Maelezo ya Mtambo na 
Matumizi 

Kuzalisha umeme wa Megawati Tatu (3) kutumia gesi asili. 
Umeme utakaozalishwa utatumika kuendesha mitambo ya 
kuchakata gesi.  

Aina na Muda  
wa Leseni Leseni ya kuzalisha umeme kwa muda wa miaka mitano (5) 

18
27

89
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ACT-Wazalendo, CUF walaani matukio utekaji

Na Godfrey Mushi, MOSHI

M
WA N A H A RA KAT I 
Aginatha Rutazaa, 
ameiomba serikali 
kuunda mahakama 

maalum  itakayokuwa na juku-
mu la kushughulikia kesi pekee 
zinazohusu ukatili wa kijinsia.

Rutazaa, ambaye ni Mkuru-
genzi Mtendaji  wa Shirika la 
TUSONGE CDO, alisema  kesi 
hizo kwa sasa zinashughulikiwa 
katika mahakama za kawaida na 
mara nyingi hazipati uzito wake 
wa kufanyiwa kazi kwa haraka, 
kwa ajili ya kusaidia waathirika 
waliofanyiwa matukio hayo.

Alikuwa akizungumzia jana 
siku 16 za kupinga ukatili wa ki-
jinsia zilizoanza Novemba 25 na 
zikitarajiwa kufikia ukomo wake 
Desemba 10, mwaka huu.

“Tunajua kesi hizi zinashu-

ghulikiwa katika mahakama za 
kawaida na mara nyingi hazipati 
ule uzito wake wa kufanyiwa 
kazi kwa haraka kwa ajili ya ku-
saidia waathirika waliofanyiwa 
matukio haya.

“Kwa hiyo tunatamani sana 
kuishawishi na kuendelea ku-
ungana na wanaharakati wen-
gine duniani  kuomba serikali 
tukiihimiza tuweze kuwa na ma-
hakama maalum itakayokuwa 
inashughulikia tu masuala ya 
ukatili wa kijinsia.

…Kwa wiki hii tunaungana na 
wenzetu wa dunia nzima ku-
tokomeza ukatili wa kijinsia du-
niani na hususani Tanzania. Sisi 
kama taasisi ya kijamii iliyoko 
Kilimanjaro, Tusonge Commu-
nity Development Organization, 
tunapenda pia kuwa sehemu 
ya hizi harakati za kupambana 
katika kutokomeza ukatili wa 

kijinsia.”
Aidha, alisema TUSONGE ina 

maeneo machache ambayo wa-
napenda kukazia, ili pia kuweka 
msisitizo ukatili huo utokomee.

Alisema wanaiomba serikali 
iendelee kuangalia kwa makini 
na kuweka sheria mahususi in-
ayoshughulikia masuala au kesi 
za ukatili wa kijinsia ndani ya 
jamii.  

Rutazaa alisema wanatamani 
pia mifumo ya kisheria inayo-
husika na utatuzi iangalie suala 
zima la ukatili wa kijinsia.

“Tuiombe jamii iache kutumia 
ile mifumo ya kijamii au ile ya 
mila ambayo inazidi kuendelea 
kukuza usawa na kupinga ukatili 
wa kijinsia ndani ya jamii. Kwa 
mfano kukaa kwenye ukoo, ku-
jadiliana wazazi, ndugu, walezi 
mnaacha waathirika waliofanyi-
wa tukio lile bila kujua mustaka-

bali wa haki zake zikoje.
“Kwenye jamii mfano ya Mkoa 

wa Kilimanjaro, kuna suala zima 
la kutumia masale, lile jani la am-
ani ambalo pia wazazi wanakuja 
nalo kama alama ya kuomba 
msamaha baada ya mtu kufanyi-
wa tukio kubwa na lenye majera-
ha makubwa katika maisha yake.

Zaidi aliongeza: “Kwa hiyo tu-
natamani kwamba jamii nayo 
ichukue jukumu la kutumia 
ile mifumo sahihi ya kuripoti 
matukio ya ukatili ambayo ni 
mifumo ya kisheria, ili sheria zile 
zilizowekwa zichukue hatua na 
zichukue mkondo wake.

Alisema eneo lingine ni vion-
gozi waliochaguiliwa wa seri-
kali za mitaa, vijiji na vitongoji, 
waangalie kwa kina kwa sababu 
matukio haya yanatokea ndani 
ya mitaa na ndani ya vijiji na vi-
tongoji.

Apendekeza kuanzishwa mahakama
maalumu itakayosikiliza kesi za ukatili

Mganga Mkuu wa Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Dk. Fani Mussa (kulia), akijadiliana jambo na watumishi wa Idara 
ya Afya wa wilaya hiyo, wakati wa maadhimisho ya Siku ya Ukimwi Duniani, yaliyofanyika kiwilaya katika   kijiji cha 
Kigombe, juzi usiku. Kushoto ni Mratibu wa UKIMWI wa wilaya hiyo, Mohamed Bakari. PICHA: STEVEN WILLIAM  

TEHAMA 
yasaidia 
usikilizaji, 
utoaji 
hukumu 
kwa wakati
Na Allan Isack, ARUSHA

RAIS wa Chama cha Ma-
jaji na Mahakimu Tanzania 
(JMAT), John Kahyoza, 
amesema mahakama za 
Tanzania zimepiga hatua 
katika usikilizaji wa kesi 
na utoaji wa hukumu 
kwa wakati, kutokana na 
kuongezeka kwa matumizi 
ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA).
Kahyoza ambaye ni Jaji 

Mfawidhi wa Mahakama 
Kuu Kanda ya Manyara, 
alisema hayo jana wakati 
akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusiana 
na maandalizi ya mku-
tano wa 21 wa Chama cha 
Mahakimu na Majaji wa 
Afrika Mashariki (EAMJA), 
unaofanyika jijini Arusha 
kuanzia Desemba 2 hadi 7 
mwaka huu.
Ufunguzi wa mkutano huo 

utafunguliwa leo (kesho), 
na Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan ambaye atakuwa 
mgeni rasmi.
Alisema TEHAMA im-

esaidia kurahisisha 
ufunguaji wa kesi kwa 
njia ya mtandao, kuende-
sha  mashauri kwa njia 
ya mtandao, kupunguza 
muda wa mashauri kuwa 
mahakamani na kupunguza 
viashiria vya rushwa.
Kadhalika, alisema mfumo 

huo umewasaidia majaji na 
mahakimu kutoa hukumu 
kwa haraka na kwa wakati 
ukilingalisha na ilivyokuwa 
huko nyuma.
Vilevile, alisema kutokana 

na maboresho yaliyofanyi-
ka katika mahakama za 
Tanzania nchi imefaidika 
kwa kuwa migogoro au 
kesi zinatatuliwa kwa 
wakati na wananchi wa-
nakwenda kuendelea na 
shughuliza uzalishaji mali.
“Hatuwezi kuzuia 

migogoro isitokee ila ina-
potokea inatatuliwa kwa 
haraka ili wananchi wa-
kaendelee na shughuli za 
uzalishaji mali kwa ajili ya 
kukuza uchumi wa nchi na 
familia zao,” alisema Jaji 
Kahyoza.
Alisema zaidi ya washiriki 

392 watashiriki katika 
kongamano na mkutano 
mkuu na tayari wageni 
wameshawasili jijini Aru-
sha na maandalizi yame-
kamilika.
Alisema washiriki wa 

mkutano huo wanatoka 
katika nchi za Tanzania, 
Uganda, Kenya, Rwanda, 
Burundi, Sudani ya Kusini 
na Zanzibar.

Na Oscar Assenga, TANGA

VIONGOZI wa vyama vya siasa 
vya ACT -Wazalendo na Chama 
cha Wananchi (CUF) Mkoa wa 
Tanga vimelaani vitendo vya 
utekaji vinavyoendelea, huku 
wakilitaka Jeshi la Polisi kuhakik-
isha wanavikomesha ili visilitie 
doa taifa.

Hatua ya viongozi inatokana 
na Kiongozi wa Ngome ya Vi-
jana ya ACT-Wazalendo, Abdul 
Nondo kuchukuliwa na watu wa-
siojulikana katika eneo la Stendi 
ya Magufuli Mbezi Louis Dar es 
Salaam Desemba 1, mwaka huu 
wakati akitokea Kigoma.

Wakizungumza kwa nyakati 

tofauti na Nipashe jana viongozi 
hao walisema kwamba hilo siyo 
jambo jema kwa sababu linawa-
pa hofu wananchi na wanasiasa 
hasa wakati wanapoelekea kwe-
nye Uchaguzi Mkuu mwakani.

Katibu wa ACT-Wazalendo 
Mkoa wa Tanga, Mussa Kassim 
Mbega, alisema jukumu la Jeshi 
la Polisi ni kulinda raia na mali 
zao na inapofikia mahali hawana 
uhakika na mali zao inapele-
kea wananchi kuwa na taharuki 
kwamba kweli wapo huru.

Alisema kwamba matukio 
hayo sio tishio kwa wanasiasa 
bali na wananchi na hilo lime-
kuwa ni janga la kitaifa na   ku-
nahitajika kuwapo kwa mjadala 

wa kitaifa, ili mambo ya aina hiyo 
yaweza kwisha maana yameku-
wa  yakijitokeza mara kwa mara.

“Mara ya mwisho Waziri wa 
Mambo ya Ndani ya Nchi, Hamad 
Masauni, wakati akiwa kwenye 
msiba wa kada wa Chadema Ally 
Kibao alisema wahusika watapa-
tikana lakini mpaka sasa bado, 
hivyo tunaomba Jeshi la Polisi 
vikiwemo vyombo vya ulinzi 
kuhakikisha mambo kama hayo 
hayajitokezi tena kwa jamii,” 
alisema.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Wananchi (CUF) Wilaya ya 
Tanga, Mussa Mbaruku alisema 
kwamba mambo ya kutekekana 
yamekuwa yakiitia doa serikali 

kwa maana wanaotekwa wa-
naambiwa kuna tume imeundwa 
lakini hakuna chochote kinach-
oendelea.

“Kwa maana tulisema kuna 
kamati imeundwa lakini mambo 
ya kutekana yamekuwa ni kama 
jambo la kawaida Tanzania 
kwani mambo hayo tuliyasikia 
nchi za jirani na yasipochuku-
liwa hatua yatakwenda mbali 
sana,” alisema.

Alisema itafikia hatua mtu aki-
fumaniwa na mke wa mtu atatek-
wa huku akitaka wanaopatikana 
na hatia ya utekaji wachukuliwa 
hatua kali za kisheria ili kudhibiti 
vitendo vya namna hiyo hapa 
nchini.
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HABARI KANDA YA ZIWA

Na Alex Sayi, MASWA

W
ANAFUNZI wa 
Chuo cha Maofisa 
Tabibu, kilichoko 
wilayani Maswa 

mkoani Simiyu wameiomba 
serikali kuwasaidia kuboresha 
miundombinu ya chuo hicho.

Ombi hilo limetolewa na wa-
nachuo hao mbele ya Naibu 
Waziri wa Afya wakati wa maa-
dhimisho ya miaka 50 ya chuo 
hicho, yaliyokwenda sambamba 
na mahafali ya 48 ya chuo hicho.

Rais wa Serikali ya Wanafunzi 
wa chuo hicho, Simba Gulala, 

alisema miundombinu ya chuo 
hicho kilichoanzishwa mwaka 
1974 ni chakavu hasa madara-
sa, mabweni huku wakiwa na 
uhaba wa vifaa vya kujifunzia.

“Tunaiomba serikali itu-
boreshee miundombinu ya 
chuo ili iweze kuendana na 
wakati uliopo kwani kwa sasa 
miundombinu ya chuo hiki ni 
mibovu,” alisema Gulala.

Mkuu wa chuo hicho, 
Dk.Hangwa Enos  licha ya 
kukiri ubovu wa miundombinu 
chuoni hapo alisema kwa sasa 
wanakabiliwa na uhaba wa wa-
tumishi,   uhaba wa vifaa vya 

kujifunzia ikiwamo kompyuta 
na midoli.

Alisema ndani ya miaka 50 
chuo hicho kimetoa wahitimu 
2,255 kwa fani ya utabibu pamo-
ja na wahitimu 84 wa mwaka 
huu.

“Chuo kina malengo ya kuan-
zisha programu tatu zitakazo-
saidia kupandisha udahili wa 
wanafunzi kutoka 270 hadi 
960, hivyo ili kufikia lengo hili 
tunaiomba wizara kusaidia ku-
patikana kwa fedha kwa ajili 
ya ukarabati wa miundombinu 
na kuharakishwa kwa ujenzi 
wa jengo la kitaluma,” alisema 

Dk.Hangwa.
Naibu Waziri wa Afya, Dk. 

Godwin Mollel alisema serikali 
tayari imeona hali ya ubovu wa 
miundombinu chuoni hapo na 
kuwa imetenga Sh.bilioni 2.9 
kwa ajili ya ujenzi wa miundom-
binu ya kisasa, itakayosaidia 
kuboresha hali ya usomaji kwa 
wanfunzi hao.

Alisema maboresho hayo ya-
natarajiwa kuanza hivi karibuni 
na ujenzi wake utakamilika Sep-
temba, 2025 na kukifanya chuo 
hicho kutoa elimu kwa vitendo 
na kuzalisha wahitimu wenye 
ufanisi kazini.

Matabibu tarajali walia ubovu
wa miundombinu chuoni

Mafundi wakiendelea kuziba viraka kwa kutumia zege katika Barabara ya Lumelezi, ambayo ni lango la kuingilia kituo 
cha mabasi ya Kahama, mkoani Shinyanga, jana. PICHA: SHABAN NJIA

Na Marco Maduhu, USHETU

WAZIRI wa Ujenzi, In-
nocent Bashungwa, am-
emwagiza Meneja Wakala 
wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) Mkoa wa 
Shinyanga Samweli Mwam-
bungu, kuwasimamia vi-
zuri makandarasi ambao 
wanajenga madaraja kati-
ka Halmashauri ya Ushetu 
wilayani Kahama kuhakiki-
sha yanakuwa ubora na 
kuendana na thamani ya 
fedha.
Alitoa agizo hilo juzi 

wakati akikagua maende-
leo ya ujenzi wa madaraja 
matatu, ambayo yana-
jengwa katika halmashauri 
hiyo kupitia mfuko wa 
kurudisha barabara na 
madaraja korofi ambayo 
yaliharibiwa na mvua za 
Eli-Nino na Kimbunga Hi-
daya nchini.
Alisema serikali imetoa 

Sh. bilioni 868 ili kukara-
bati miundombinu hiyo na 
kuwa katika Halmashauri 
ya Ushetu zimetolewa 
Sh.bilioni 13.5 kujenga ma-
daraja matatu.
Aidha, alimwagiza pia 

meneja huyo kuhakikisha 
anapeleka mkandarasi 
kwenye ujenzi wa daraja 
ambalo linaunganisha Ush-
etu na  Mkoa wa Geita ili 
ujenzi uanze mara moja. 
Mkuu wa Mkoa wa Shin-

yanga, Anamringi Macha, 
alisema ujenzi wa ma-
daraja hayo ni mkombozi 
kwa wananchi na kwamba 
katika Halmashauri ya 
Ushetu wananchi wengi 
shughuli zao ni kilimo cha 
tumbaku.
Alisema ujenzi wa ma-

daraja hayo yatakuwa 
yakiwasaidia katika shu-
ghuli mbalimbali za kiu-
chumi ikiwamo kusafirisha 
mazao.
Mbunge wa Ushetu, Em-

manuel Cherehani, alisema 
kiu kubwa ya wananchi 
wa jimbo hilo ni kuwa na 
madaraja, lakini sasa hivi 
tatizo hilo serikali inak-
wenda kulitatua.
Meneja TANROADS, Mkoa 

wa Geita, Samweli Mwam-
bungu, awali akitoa taarifa 
ya ujenzi wa madaraja 
hayo alisema mikataba ya 
ujenzi wake ni miezi 12.
Aliyataja madaraja hayo 

kuwa ni Daraja la Ubagwe 
lenye thamani ya Sh. bilo-
ni 4.1, Daraja la Kasenga 
Sh.bilioni 5.1 na Daraja la  
Ng’wande Sh.bilioni 4.1 na 
kwamba jumla ya gharama 
zote za ujenzi wa madara-
ja hayo ni Sh.bilioni 13.5.
Mmoja wa makandarasi 

ambao wanatekeleza ujen-
zi wa Daraja la Ubagwe, 
Godfrey Mbande, alisema 
ujenzi huo watautekeleza 
ndani ya muda uliopang-
wa.

Bashungwa 
aagiza umakini 
ujenzi madaraja 
korofi

Viongozi S/mitaa wakumbushwa wajibu wao 
Na Waandishi Wetu 

VIONGOZI wa Serikali za Mi-
taa wamepewa angalizo juu 
ya usimamizi wa shughuli za 
maendeleo ikiwa ni pamoja na 
kuwasomea wananchi mapato 
na matumizi na udhibiti vitendo 
vya ukatili wa kijinsia.

Wito huo umetolewa na Mkuu 
wa Mkoa wa Shinyanga, Anam-
ringi Macha, wakati wa uapisho 
wa viongozi hao, huku akiwa-
taka kufanya shughuli zao kwa 
kuzingatia miongozo na tara-
tibu.

Kadhalika, aliwataka viongozi 
hao kwenda mitaani na kufanya 
mikutano ya kijiji, kujadili shu-
ghuli za maendeleo, pamoja na 
kusomea wananchi mapato na 
matumizi, siyo kuwachangisha 
wananchi michango bila kuwa-
pa taarifa.

Pia, aliwataka kwenda kusima-
mia amani katika maeneo yao, 
kuwatambua watu, kuhimiza 
shughuli za maendeleo, kusima-
mia miradi, kutatua migogoro 
ya ardhi, kutunza mazingira, us-
afi, kupanda miti, kuwasisitiza 
wananchi wafanye kazi, pamoja 
na kuchangia chakula shuleni.

Akizungumza katika hafla ya 
kuchangia fedha na vifaa kwa 
watu wasioona iliyoandaliwa na 
wananchi katika eneo la uchim-
baji madini la Nyamongo, Mkuu 
wa Wilaya ya Tarime, Edward 
Gowele, aliagiza viongozi wote 
ngazi za vijiji na mitaa kuweka 
maslahi ya watu wenye ulemavu 
mbele wakati wakitoa huduma 
katika maeneo yao.

Alisema kundi hilo wame-
kuwa wakipata changamoto ku-
fikia huduma za jamii zikiwamo 
afya na elimu kutokana na up-

ungufu wa vifaa na miundom-
binu isiyo rafiki kwao.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Msalala mkoani Shinyanga, 
Rose Manumba, aliwaagiza 
viongozi hao kuhakikisha wa-
nakuwa mstari wa mbele ku-
pambana  dhidi ya vitendo vya 
ukatili katika maeneo yao.

Manumba alisema vitendo 
vya ukatili wa kijinsia vina-
vyotokana na mila na desturi 
potofu zinazosababisha mabinti  
wengi vijijini kukatisha ndoto 
zao za kielimu kwa kuozeshwa 
kwa tamaa za wazazi za kutaka 
mali.

“Hakikisheni hakuna vitendo 
vya ukatili vinavyoweza ku-
tokea kwenye maeneo yenu na 
hamtakiwi kuwa sehemu ya vi-
tendo hivyo kwa kigezo cha kuji-
patia fedha kwani nafasi mlizon-
azo siyo sehemu ya chanzo cha 

mapato ya familia zao,” alisema 
Manumba.

Vilevile, aliwataka kutokuwa 
chanzo cha migogoro ya ardhi 
kwa kujihusisha na uuzaji wa 
viwanja kwa zaidi ya wananchi 
wawili kwa tamaa ya kutaka fed-
ha, kwani ofisi za serikali za vi-
jiji na vitongoji siyo chanzo cha 
mapato ya halmashauri wala 
familia.

Ofisa Rasilimali Watu na 
Utawala wa Halmashauri ya 
Msalala, Merry Nziku aliwataka 
viongozi hao kufanyakazi kwa 
kuzingatia viapo walivyoapa 
mbele ya hakimu, siyo kuwa se-
hemu ya kutoa siri za wananchi 
hadharani na kuwa chanzo cha 
migogoro.

Imeandaliwa na Sha-
ban Njia (Kahama), Marco 
Maduhu (Shinyanga), Ambro-
se Wantaigwa (Tarime).



Wazazi wakagueni watoto
 wenu acheni kuwaachia

 babu, bibi ulezi 
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J
UMAPILI Desemba mosi, 
iliyokuwa Siku ya UKIMWI 
Duniani, zimesikika ripoti 
na kazi mbalimbali zikizun-

gumzia  hali ya maambukizi, ma-
fanikio, changamoto bila kusahau 
ukweli kuwa mambo ni mabayá 
zaidi kwa waathirika  wanawake 
na watoto.

Mkoani Mara Shirika la Haki 
Sawa kwa Wote, linalotetea ustawi 
wa  wafanyakazi wa nyumbani, 
linasema wasichana watumishi  
wa ndani walioathirika na VVU 
wanapogundulika na waajiri wao 
baadhi wananyanyapaliwa na 
kuumizwa zaidi.

Mkurugenzi wa Haki Sawa, 
Angelina Nyamusika, akizungum-
zia harakati za siku 16 za kupinga 
ukatili, anasema wamejikita 
kwenye VVU,  kuwasaidia mabinti 
wanaoishi na maradhi hayo.

Kwa kushirikiana na viongozi  wa 
serikali, waajiri na asasi za kiraia 
wanawahamasisha wafanyakazi 
hao kupima VVU kujua hali zao, 
kujitibu na kuchukua tahadhari.

Anasema wanalenga kuwapun-
guzia kunyanyapaliwa  endapo 
watagunduliwa kuwa wanaishi 
na  VVU na pia kuwasaidia kufikia 
huduma za tiba kinga zinazoghara-
miwa na serikali.

“Tunataka watumishi wa ndani 
wenye VVU wajitambue, pia waajiri 
na wazazi au walezi wafahamu 
na kuwasaidia kupata huduma. 
Tunalenga kuongeza ustawi wa 
maisha yao na pia kupunguza 
maambukizi mapya.” Anasema 
Angelina. 

“Kwa kuanza tulilenga kuwafikia 
wasichana watumishi wa majum-
bani 25 hapa wilayani Musoma, 
baada ya kuomba kibali cha hal-

mashauri tukishirikiana na vion-
gozi wa serikali za mitaa tukawa-
tembelea na kuanza utekelezaji.

Aidha, tukawaelimisha waajiri 
na kuwashawishi wasichana hao 
kukubali kuchunguzwa afya  na 
kati yao 10 walikubali na wengine 
15 hawakuwa tayari.

Anaeleza kuwa wamewashiriki-
sha  wazazi, walezi pamoja na 
waajiri wa wasichana hao kabla 
ya kuwapima na kwamba sheria 
inaelekeza kuwa endapo binti 
hajafikia miaka 18 ni lazima mzazi 
au mlezi atoe ridhaa ya kumpima 
mtoto VVU. Anasema kazi ya 
kupinga ukatili dhidi ya watumi-
shi wa ndani wanaoishi na VVU 
imefanyika maeneo ya Mlimani, 
Mshikamano na Nyakato katika 
Halmashauri ya Musoma.

“Kuwapima na kuwatambua na 
kuhamasisha mitandao mingine 
kufanya hivyo kunalenga iwe 
chachu ya kupunguza  unyanya-
paa mitaani na nyumbani kwa 
hiyo tunachotaka ni heshima na 
kuwathamini wenzetu.

Umma utambue kuwa  kuishi na 
VVU hakuondoi  haki ya kulipwa 
mshahara kisheria, kufanyakazi na 
kupata riziki yako na kwamba hata 
kama ni MVIU bado ni binadamu  
na unastahili haki sawa,” anasema 
Angelina. 

Anaongeza kuwa wapo baadhi ya 
waajiri au jamaa zao wanaowabaka 
watumishi wa ndani na kuwaam-
bukiza VVU, lakini wakigundulika 
wana maambukizo  wasichana 
hao hunyanyapaliwa, kadhalika 
wanafukuzwa na pengine hata bila 
kuwalipa mishahara.

 Pia, kuna wale wanaokataa 
kuwalipa watumishi wa ndani 
Shilingi 60,000 kwa mwezi 

Anaeleza kuwa walipokuwa 
wanafanya kampeni za kuwachun-
guza afya, waliwashirikisha wazazi 
na walezi wa mabinti, waajiri na 
wao wenyewe, lakini idadi kubwa 
haikuonyesha ushirikiano.

Anasema baadhi ya walezi 
na wazazi walikataa wasichana 
kuchunguzwa wakisema waachwe 
na hivyo hawakuwapima. 

Anaeleza kuwa lengo ni pale 
wanapowagundua kuwa ni WAVIU 
wataalamu wawape ushauri, 
kisha  waajiri, wazazi au walezi 
wafahamu kuhusu hali zao na 
kuwashauri wasiwanyanyapae na 
hata WAVIU wasijinyanyapae.

“Tunawafundisha njia za kuwa 
salama zaidi, hasa kwenda hos-
pitalini, kujiandikisha na kuanza 
kutumia tiba kinga au ARV mara 
moja,” anasema Charles. 

Wanalolenga ni kuwaelimi-
sha ili wajifahamu na kujikubali 
watumie tiba kinga na kujiepusha 
na kuwaambukiza wengine na 
kuongezewe virusi zaidi.

Charles anasema wakifahamu 
kuhusu hali zao  kuwa wanaishi 
na  maambukizi ya VVU watatumia 
tiba na pia waajiri watatengeneza 
utaratibu bora zaidi wa kuwahu-
dumia na kuwawezesha kufanya 
majukumu yao au maamuzi 
mengine lakini yanayoheshimu 
na kuzingatia haki za binadamu.

Anakumbusha kuwa dunia ya 
leo mtu anaweza kupata chochote 
anachotaka bila kujali  hali yoyote 
aliyo nayo hata kama anaishi na 
VVU.

Aidha, nawahimiza wanaoi-
shi bila VVU kuwaheshimu 
na kuwathamini WAVIU kwa 
kuwa kila binadamu anastahili 
kuheshimiwa na kuthaminiwa utu 

Watetezi wanapoonya unyanyapaa watumishi 
wa ndani WAVIU ukomeshwe, walindwe

Mkurugenzi Mtendaji, Angelina Nyamhanga akishikilia bango 
kutetea haki za watumishi wa ndani. PICHA: HAKISAWA

SIKU 16 VS UKATILI KIJINSIA

SIKU 16 UKATILI…SIKU 16 UKATILI…

ELIMU  ELIMU  
NA GAUDENSIA 
MNGUMI

ambacho ni kiwango cha misha-
hara yao kisheria. Tena kuna 
wengine waolimbikiza mishahara 
hiyo na kesi kama hizo zinakuja 
kwenye ofisi za Haki Sawa kwa 
Wote.

Anasema wamewajengea uwezo 
wa kukabiliana na unyanyapaa. 
Wanataka kuweka tabasamu 
kwenye nyuso za wasichana hao 
hata kama wanaoishi na VVU 

wajue kuwa wana haki, wanawajali 
na wasijinyanyapae.

Godwin Charles ni Mratibu 
wa Haki Sawa kwa Wote mkoani 
Mara, akizungumzia jitihada hizo, 
anasema shirika hilo lenye wana-
chama zaidi ya 61, wanatetea haki 
za watumishi hao kupunguza 
unyanyapaa na ukatili dhidi ya 
Wanaoishi na Virusi Vya UKIMWI 
(WAVIU).

Jumanne Desemba 3, 2024

Kuepuka msongo, shida afya akili 
TANCDA yaja na darasa kujinasua

Ukurasa 13Ukurasa 12

Tabianchi inavyoweka 
maisha uchumi rehani
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• Maji bahari yazingira makazi, mashamba

ELIMU ELIMU 
NA RAHMA SULEIMAN, 
ZANZIBAR

Tabianchi inavyoweka 
maisha, uchumi rehani

Asha Ramadhan Bakari, mkulima  kisiwani Uzi akiwa shambani na sasa analima kilimo 
mseto kukabili athari za mabadiliko ya tabianchi. PICHA: RAHMA SULEIMAN 

M
ABADILIKO ya tabi-
anchi ni tishio visiwani 
Zanzibar, kutokana 
na athari za moja kwa 

moja katika maisha ya wananchi, 
ambazo ni kuvuruga mwenendo 
wa maisha hususan wananchi wa-
naoishi katika ukanda wa pwani.

Miongoni mwa athari hizo 
ni maeneo mengi ya kilimo na 
makazi ya watu kuvamiwa na 
maji ya bahari yenye chumvi, kud-
hoofisha uchumi kwa kuharibu 
mavuno, kusababisha wananchi 
kuyumba kiuchumi na kiafya.

Kisiwa cha Uzi Ng’ambwa 
chenye wakazi 4,233 ni miongoni 
mwa maeneo 148 ya Zanzibar 
yalioathirika na mabadiliko ya 
tabianchi ikiwamo maji ya bahari 
kuzingira mashamba ya wakulima.

Utafiti wa athari za mabadiliko 
ya tabianchi kwa uchumi wa Zanzi-
bar unabaini kuwa Zanzibar inak-
abiliwa na ongezeko la kiwango 
cha joto, kubadilika kwa majira 
ya mvua, kuongezeka upepo 
mkali wakati wa kusi na kaskazi, 
ongezeko la kina cha bahari, 
mawimbi yake  na kuongezeka 
kwa matukio ya maafa, yote yaki-
husishwa na mabadiliko ya hali ya 
hewa.

Aidha, utafiti huo ulibaini kuwa 
karibu sekta zote kuu za uchumi 
wa Zanzibar zinaathiriwa na mab-
adiliko ya tabianchi na kuainisha 
kuwa Zanzibar ina maeneo 148 
Unguja 25, Pemba 123 ambayo 
yameathirika kwa kuvamiwa 
na maji ya bahari wakati kilimo, 
uvuvi, utalii, maji, makazi na miun-
dombinu ni sekta zinazoathirika 
zaidi.

KISIWA CHA UZI
Riziki Shehe Yussuf, mkazi 

wa Uzi mkoa wa Kusini Unguja, 
anasema shamba lake  analolima 
lenye ukubwa wa kilomita 120 
limevamiwa na maji ya bahari na 
hakuna mazao yanayopatikana 
katika eneo hilo.

Anasema awali kabla ya maji ya 
bahari kuvamia eneo hilo, alilima 
mazao mihogo, mbaazi, mahindi 
na mazao mengine na akipata 
mavuno mengi lakini kwa sasa 
hakuna kinachopatikana.

Anaongeza kuwa kilimo hicho 
kilimsaidia kupata chakula kwa 
ajili ya familia yake na kupata 
fedha ya kujikimu kimaisha baada 
ya mauzo.

“Nilikuwa navuna muhogo 
mzuri, mtamu na mlaini nikiu-
fikisha sokoni unagombaniwa 
maarufu mwari lakini hivi sasa 

haustawi maji ya bahari yameva-
mia  mwaka huu. Ni miaka nane 
nalima sijapata kuona maji ya 
bahari kupanda juu kama ilivyo 
sasa,” anasema.

Aidha, kilimo hicho kimeanza 
kuharibika kidogo kidogo ambapo 
muhogo alikuwa akivuna huwa 
mbovu bila ya kujua tatizo lil-
ilopelekea zao hilo kuharibika.

“Hivi sasa eneo hilo la kilimo 
nimeliacha  maana hata ukilima 
huna unachokipata, na maisha 
yangu yamekuwa magumu maana 
wakati wa mavuno nilikuwa silali 
na njaa,” anasema.

Sekta ya kilimo inatajwa kuajiri 
takribani asilimia 35 ya Wazanzi-
bari huku zaidi ya asilimia 70 ya 
wananchi wakitegemea sekta hiyo 
kujikimu kimaisha.

Kwa mujibu wa Wizara ya 
Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na 
Mifugo sekta hiyo inayojumuisha 
mazao, mifugo na maliasili za 
misitu ni tegemeo kwa uchumi 
wa Zanzibar  na inachangia moja 
kwa moja kwa wananchi kujikimu 
kimaisha.

Asha Ramadhan Bakari, 
mkulima kiongozi kisiwa cha 
Uzi ambacho jografia yake inao-
nyesha kuwa kimezungukwa 
na bahari, anaungana na Riziki 

akisema  mabadiliko ya tabianchi 
yameathiri kisiwa hicho kwa 
sababu kimekabiliwa na ukame 
na mvua zimekimbia na kukwa-
misha kilimo.

 “Jua ni kali na kilimo kimekuwa 
kigumu kwa sababu mvua hakuna 
na mara zote mazao yanahitaji 
maji ili kukua na kupata mavuno 
mengi,” anasema.

Anaongeza kuwa hata eneo 
ambalo maji ya bahari hayafiki, 
muhogo umeathirika na muhogo 
anaovuna haufai kuliwa kwa 
sababu una rangi ya njano na 
ladha yake siyo nzuri ni uchachu 
kama iliyowekwa ndimu.

Sheha wa Uzi Othman Mwinyi 
Haji, anasema kuna changamoto 
ya maji ya chumvi kutoka baharini 
kuingia kwenye mazao kutokana 
na watu kukata misitu ya mikoko.

Anasema kipindi cha nyuma 
maji ya bahari yalikuwa yakipanda 
angalau mara moja kwa mwaka 
lakini kwa sasa yanaingia mara 
kwa mara kutokana na uharibifu 
wa mazingira.

Miaka 20 iliyopita kisiwa cha 
Uzi kilikuwa na uoto wa asili na 
mandhari mazuri ya kimazingira 
lakini kwa sasa ni ukame kutokana 
na athari za mabadiliko ya tabi-
anchi zilizotokana na uharibifu 

wa mazingira na kupelekea maji 
wa bahari kuvamia mashamba, 
anasema.

Aidha, miaka hiyo hata kina 
cha maji ya chumvi kilikuwa 
mbali lakini sasa ukichimba chini 
ya ardhi unakutana na maji ya 
chumvi jambo ambalo ni hatari 
kwa vizazi vya sasa na vijavyo.

Anasema mikakati ya pamoja 
inahitajika katika kukinusuru 
kisiwa hicho kisifunikwe na maji 
ya bahari, na miongoni mwa 
mikakati hiyo ni kupanda mikoko 
kwa wingi  ambayo ndiyo mwaru-
baini wa kuzuia maji ya bahari 
kufika mashambani.

WADAU WA MAENDELEO
Ofisa teknolojia ya uzalishaji 

katika mradi wa Zanzibar Women 
Leadership in Adaptation (Zan 
Adapt), Shabani Peter, anasema 
kupitia mradi huo wanalenga 
kuwafikia wakulima 4,000 waki-
wamo wa kisiwa cha Uzi kati ya 
hao asilimia 80 ni wanawake ili 
kuwapa elimu na mbinu za kuka-
biliana na athari za mabadiliko ya 
tabianchi ikiwamo kupanda miti.

Mradi huo unatekelezwa kwa 
ushirikiano kati ya Shirika la 
Kimataifa la Misitu (CFI) Chama 
cha Waandishi wa Habari 

Wanawake Tanzania (TAMWA Zan-
zibar), Jumuiya ya Misitu Pemba 
(CFP), wakiwezeshwa na Shirika 
la Global Affairs la Canada.

Peter anasema mradi huo zaidi 
unalenga wanawake kwa sababu 
ndiyo waathirika wakuu wa mab-
adiliko ya tabianchi, wakitambua 
namna ya kukabiliana nayo na 
wakiwa na vipato itasaidia kukuza 
uchumi na kuhifadhi mazingira.

Anasema lazima wawafundishe 
wakulima mbinu bora za kuzin-
gatia mabadiliko ya hali ya hewa, 
kuhifadhi udongo na kuhifadhi 
unyevu unyevu.

Anasema miongoni mwa mbinu 
hizo ni kuhamasisha kilimo 
mseto ambacho kinaendana na 
mabadiliko ya tabianchi na kin-
achangia kupatikana mvua lakini 
pia ni kupanda miti ya mikoko 
ambayo inahimili mmong’onyoko 
wa fukwe na maji ya mahabari 
kupanda juu na kufikia makazi na 
mashamba.

IDARA YA MISITU
Mwatima Abdallah Khamis Ofisa 

Misitu Jamii kutoka idara ya misitu, 
anasema shughuli za kibinadamu 
ni sehemu kubwa inayochangia 
uharibifu wa mazingira hali ya 
ambayo inapelekea maji ya bahari 
kuvamia maeneo ya kilimo na hata 
makazi.

Anasema juhudi zinazofanywa 
na serikali kwa kushirikiana na 
wadau mbalimbali wa mazingira 
kutoa elimu kwa jamii kuhusu 
umuhimu wa kuhifadhi na kutunza 
mazingira ikiwamo upandaji wa 
miti kwa sababu miti huchangia 
kuleta mvua na kupunga ukame.

Juhudi kubwa zinahitajika na 
ushirikiano wa pamoja ili kunu-
suru hali hiyo isiendelee kwa 
sababu inaathiri hata mipango 
ya serikali kuwaletea wananchi 
maendeleo ikiwamo utekelezaji 
wa sera ya uchumi wa buluu.

KUTUNZA UDONGO
Waziri wa Kilimo, Maliasili, 

Umwagiliaji na Mifugo, Shamata 
Shaame Khamis, anasema udongo 
ni muhimili mkubwa kwenye 
kilimo cha kujikimu na kuchangia 
pato la taifa hivyo ni vyema 
utunzwe na kuhifadhiwa.

Zanzibar ina uchache wa ardhi 
kwa maeneo ya uzalishaji na kila 
mtu anahitaji kujikimu kimaisha 
kwa kilimo ndiyo maana seri-
kali na washirika wa maendeleo 
ilifanya uchunguzi wa afya ya 
udongo Unguja na Pemba kubaini 
mapungufu ya wakulima ambayo 
ni fursa kwao ya uzalishaji, 
anasema.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya 
Utafiti wa Kilimo Zanzibar (ZARI), 
Dk. Mohamed Dhamir Kombo, 
anasema mwaka jana walifanya 
makubaliano ya mashirikiano na 
World Vegetable Center kufanya 
kazi kuongeza uzalishaji wa 
mazao.
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Kuepuka msongo, shida afya akili
TANCDA yaja na darasa kujinasua

Michezo na mazoezi huimarisha afya ya akili. PICHA: MTANDAO

A
FYA ya akili ni jambo 
muhimu kwa ustawi wa 
binadamu kwa kila hali 
ila, hupuuzwa mara ny-

ingi au ni tatizo lisilopewa kipaum-
bele na familia hata jamii kubwa.

Mpaka sasa inatokea kusiwe 
na msaada wala tiba, kuende-
leza unyanyapaa dhidi ya wenye 
shida ya afya ya akili na wapo 
watu wanaoamini kuwa wenye 
shida hizo wamerogwa, ni mkosi 
au wameadhibiwa kutokana na 
matendo yao ya kihalifu.

Sababu mojawapo ya changa-
moto  ya afya ya akili ni msongo 
wakati mwingine huitwa msongo 
wa mawazo. Wataalamu wa Shirik-
isho la Vyama vya Magonjwa yasi-
yoambukiza Tanzania (TANCDA), 
wanasema msongo ni hali inay-
ojitokeza pale unapoona uwezo, 
maarifa au ujuzi hauendani na 
jambo lililo mbele yako.

Wanasema katika mazungumzo 
na machapisho waliyotoa wakati 
walipotembelea vyombo vya 
habari vya IPP Mikocheni Dar es 
Salaam na kuzungumza na wafan-
yakazi na kuwapima kisukari.

Wanaohudumiwa ni pamoja 
na wafanyakazi wa ITV, Radio 
One, East Televisheni, magazeti 
ya Nipashe na The Guardian na 
kuwapima uzito, sukari na kuwapa 
ushauri wa kiafya.

Wataalamu hao wanasema 
msongo unaweza kujitokeza pale 
malengo uliyojiwekea yasipotimia, 
au kufikiri hayatafanikiwa.

Kitabu cha Mtindo wa Maisha 
na Magonjwa yasiyoambukiza: 
Dalili, Athari na Kinga, kinacho-
andaliwa na  TANCDA, kinaeleza 
kuwa msongo kwa kiwango  fulani  
hufanikisha kuboresha utendaji 
kazi ila unapozidi unaathiri afya.

Wanakumbusha kuwa msongo 
husaidia mwili kupambana na 
hatari kwa kukimbia au kupam-
bana, lakini ukiendelea kwa muda 
mrefu huongeza uwezekano wa 
kupata kisukari, shinikizo la damu, 
maradhi ya moyo, mishipa ya 
fahamu na fahamu, saratani na 
kuathiri mfumo wa kinga mwili.

Vyanzo vikuu vya msongo vina-
tajwa kuwa ni pamoja na mabadi-
liko ya kimaisha mfano kufiwa, 
kuugua, kuuguliwa, wasiwasi au 
mfadhaiko wa mambo ambayo 
yanaleta hofu licha ya kwamba 
hayajulikani. Kingine ni muda una-
obakia kutimiza lengo au kufanya 
kitu, kukosa mpangilio na uchovu 
wa mwili.

DALILI ZA MSONGO
Unadhihirika kwenye kuumwa 

mambo ya kiroho. 
Shirikisho hilo linashauri 

pia kutumia muda kutembelea 
mazingira ya asili mfano misitu, 
wanyama, bahari, mito  na kuanga-
lia nyota angani kwa muda mfupi 
kama huna wa kutosha ili kuipa 
nguvu akili.

Ni vyema pia kusoma vitabu, vya 
elimu na maarifa na vitakatifu au 
kufanya mambo tofauti badala ya 
kukaa sehemu moja muda wote.

Shiriko hilo linahimiza kufanya 
mazoezi kila siku ili kupunguza 
kusononeka na kujiongezea 
furaha. Ni vyema pia kutafakari 
mafanikio yako na kujipatia nafasi 
ya kuishi bila kufikiria yajayo wala 
yaliyopita. Tena jisamehe nafsi 
yako.

Unaweza kukabiliana na msongo 
kwa kujipa muda wa kutosha wa 
kupumzika na kulala  usingizi wa 
kutosha, wanasema wataalamu.

Kushirikiana na wengine na 
kuwasaidia ili nawe usaidiwe ni 
moja ya mbinu wanazozitaja za 
kukabiliana na msongo.

Pia wataalamu wanashauri 
kujenga tabia ya kushukuru kwa 
kila jambo, ulichonacho na kuweka 
orodha ya mambo unayoshukuru. 

Wanashauri kufanyakazi una-
zozipenda ili ziwe kama mchezo 
na kila siku uzifurahie.

KUMBUKA MAZOEZI
TANCDA wanashauri kuishi 

maisha ya mazoezi na kutaja 
baadhi ambayo unaweza 
kuyafanya nyumbani.

Mfano, wanasema ukiwa nyum-
bani kimbia mahali pamoja mfano 
kuzunguka sebuleni mara kadhaa, 
mengine ni kushuka na kupanda 
kwenye kiti. Aidha, unaweza 
kunyoosha na kuinua mgongo na 
kiuno. Piga goti kwa kubadilisha 
miguu, anza na kulia, maliza piga 
wa kushoto mara kadhaa.

Mengine ni kunyoosha mikono 
na kuizungusha mabegani kwenda 
mbele na kurudisha nyuma mara 
kadhaa pia.

Mazoezi mengine wanayopende-
keza na wataalamu wa TANCDA ni 
kuchuchumaa na kunyanyuka, pia  
kupiga pushapu, jingine ni kulala 
chali kisha kutumia vidole vya 
miguu na mikono kujinyanyua juu.

Zoezi jingine ni kuruka juu mara 
kadhaa, kucheza  kamba na vyote 
vifanyike kila mara. 

Wanashauri kuwa kwa kuzinga-
tia mazoezi na ushauri wa kitaal-
amu watu wengi watapunguza 
msongo na pia magonjwa yasi-
yoambukizwa kadhalika kubakia 
na afya njema.

Pia wataal-
amu wana-
shauri ku-
jenga tabia 
ya kush-
ukuru kwa 
kila jambo, 
ulichonacho 
na kuweka 
orodha ya 
mambo un-
ayoshukuru. 

kichwa, kukosa usingizi, hamu 
ya kula, kutokuwa na morali ya 
kufanya chochote au kutokufura-
hia kazi.

Nyingine kwa mujibu wa 
TANCDA ni uchovu wa mwili na 
akili, mabadiliko ya kihisia kama 
kukasirika kwa kitu kidogo, kupun-
gua umakini au usahaulifu mara 
zote, kufanya makosa madogo 
madogo na kuwa na mawazo hasi 
zaidi wakati wote.

Dalili kama ulevi kupindukia, 
kutumia dawa za kulevya na 
tumbaku ni mojawapo ya mambo 
yanayoashiria kuwapo msongo 
wa mawazo. Ni vizuri kuwa na 
malengo  lakini malengo yasiwe 
hayaendani na uwezo na iposhindi-
kana kuyatimiza inakuwa vigumu 
kukubali ukweli.

KUKABILI MSONGO  
Unapopitia msongo wataalamu 

hao wanakushauri kuwa uwe na 
matumaini kwa kila tatizo, shida 
au changamoto unayopitia.

Fanya mambo yaliyo kwenye 
uwezo wako malengo au mad-
humuni yako kimwili, kiafya na 
kiroho kulingana vipaji ulivyo 
navyo ukizingatia jukumu lako, 
wanaongeza.

Kadhalika wanasisitiza kuwa na 
matumaini kuwa utafanikiwa kwa 
kila unachoamua, tena usipange 
kushindwa wala kukwama, kadha-
lika jijengee tabia ya kujitegemea 
kwa kujimudu mwenyewe na 

kujiendeleza kwa maeneo mbal-
imbali. Wanasema ni vyema 
kujenga umahiri wa kusimamia 
na kutumia  muda ipasavyo na 
kupanga vipaumbele ili uwe na 
imani na uwezo wako wa kudhibiti 
mazingira yako.

Wanashauri pia kuwa makini na 
jambo moja kwa wakati mmoja. Pia 
kujifunza kukubali kuwa huwezi 
kushindwa kila kitu na uwe tayari 
kusema ‘hapana’, zinapokuja 
fikira mbovu. Wanasema ni vyema 
kugawa majukumu na kuomba 
msaada unapokwama au unapouh-
itaji.

Kuwa na tabia chanya na epuka 
kupima thamani yako mwenyewe 
kwa kujilinganisha na watu 
wengine, ni jambo jingine linalota-
jwa. Wanashauri kushikamana na 
kuwa na mawasiliano na wengine, 
kuwa rahisi na tayari kukubaliana 
na wengine, pia shirikisha wengine 
maisha kwani kuna changamoto 
hasi na chanya ambazo lazima 
kupitia.

Kushirikisha mtu unayemwa-
mini  changamoto na shida au 
kuzungumza na mtaalamu wa 
afya ya akili  yanayokusibu kuna-
punguza athari na kutoa fursa ya 
kukabili tatizo au kuwa na uhimil-
ivu wa kuendana nalo, wanasema 
wataalamu hao.

Aidha, TANCDA inashauri kuwa 
na muda wa kufurahia muziki, 
kucheka na kushiriki michezo, 
sherehe, tamasha, burudani na 
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Wazazi wakagueni watoto wenu
acheni kuwaachia babu, bibi ulezi 

ELIMUELIMU
NA WAANDISHI 
WETU

D
UNIA inaendelea na Siku 
16 za Harakati za Kupinga 
Ukatili wa Kijinsia kwa 
namna mbalimbali, wa-

tetezi wa haki za wanawake, wasi-
chana na watoto wanasema ukatili 
na unyanyasaji umezidi.

Akizindua kampeni hizo nchini 
Sudan wiki iliyopita, Tom Fletch-
er, Mkuu wa Ofisi ya Umoja wa 
Mataifa ya Kuratibu Misaada ya 
Dharura (OCHA), ana ujumbe 
kwa wanaume  wanaowakatili  
kingono  wanawake na watoto 
akisema:

“Nawaambia iwapo unadhani 
unafanya hivyo kwa sababu una 
nguvu, unakosea. Unafanya hivyo 
kwa sababu wewe ni dhaifu.” Wa-
naume wanaofanya hayo ndiyo 
ujumbe wenu huo.

Kazi ya kupamba na ukatili, 
hapa nchini inaeleza kuwa upo 
mijini na vijijini ndani ya familia 
na ndugu wa karibu ndiko kwe-
nye unyanyasaji zaidi.

Jamii inaamini kuwa  nyumbani 
ni mahali salama kwa wanawake, 
wasichana na watoto lakini sivyo. 
Kuna shida. Ni kutokana na 
kuongezeka kwa ukatili kama 
unajisi wa watoto unaofanywa 
na wazazi, walezi na  ndugu wa 
karibu kama baba mdogo na wa-
jomba.

Udhalilishaji watoto wa kike 
na kiume, kukatili wanawake na 
wasichana kuwaua, baadhi waki-
katishwa maisha na wapenzi au 
wenza ni matukio ya kila wakati.

Mkoani Pwani, Asasi ya ‘Ini-
tiative for Domestic Workers’, ina-
fanya uhamasishaji wa ulinzi wa 
mtoto dhidi ya ukatili katika kata 
za Yombo na Fukayosi wilayani 
Bagamoyo.

Wakiwatembelea wanavijiji wa 
Matimbwa na Fukayosi kuhimiza 
ulinzi wa mtoto, anasema Ofisa 
Miradi Farida Jackson, akiongeza 
kuwa vitendo vya ukatili na jinai 
vinazidi.

Anaiambia Nipashe kuwa zama 
hizi watoto wa kiume wapo katika 
hatari ya kulawitiwa, wasichana 
nao wakinajisiwa na kuingiliwa 
kinyume cha maumbile nyum-
bani na kwenye jamii.

Anasema wamefanya mikutano 
ya mafunzo na wazazi na walezi 
wa Kata za Fukayosi na Yombo, 
wakiwahimiza kuwakagua watoto 
miili yao, kuangalia mabadiliko ya 
tabia na akili ili kugundua kama 
wanafanyiwa ukatili wa kijinsia 
mapema na kuwatafutia tiba.

“Pamoja na hayo tunawakum-
busha anapokuja mgeni awe 

wanandugu wasaidiane, walimu 
wana maarifa mbalimbali wa-
naweza kutumika kutoa msaada 
na dawati la jinsia la kata na polisi 
kata na maofisa maendeleo ya 
jamii.”

KUJALI
Farida anasema wazazi vijijini 

wanawageuza watoto wao kuwa 
vitega uchumi bila kujali ma-
dhira wanayopitia kwenye kazi 
wanazofanya mijini, mathalani, 
hawaulizi kuhusu mshahara, kazi 
wanazozifanya, na wengine ha-
wana mawasiliano.

“Tuanze sasa kujua haya mam-
bo kwa sababu nyakati zimebadi-
lika, tusing’ang’anie kutumiwa 
mishahara kila mwezi, wala ku-
taka simu, mavazi na zawadi am-
bazo zinawaumiza mabinti wetu,” 
anasema Ofisa Miradi Farida.

Anasema wanawahimiza wa-
jali malalamiko ya watoto wao, 
mfano kufanyakazi bila mikataba, 
kunyanyaswa kingono, kutumik-
ishwa kinyume na sheria, ujira 
mdogo au kukosa mshahara, vi-
pigo na matusi.

Glady Kimathi, mwanaharakati 
wa kujitolea anayefanyakazi na 
Initiative for Domestic Work-
ers, akizungumzia harakati hizo, 
anasema tafiti zimebaini kuwa 
baadhi ya wazazi wanawahama-
sisha watoto kufeli mitihani  ya 
darasa la saba ili waende kufanya 
kazi za ndani mijini.

Anasema wametembelea shule 
za Fukayosi na Matimbwa kuwa-
himiza kufanya vizuri kwenye 
masomo yao ili kutimiza ndoto 
zao, wasome zaidi.

Anasema wanafunzi wame-
himizwa kuripoti matendo ya 
unyanyasaji  yanayofanywa ny-
umbani kwa walimu na wanapo-
fanyiwa ukatili shuleni waripoti 
nyumbani.

Aidha, atika kata hizo, wanavi-
jiji wametakiwa kuacha kufichi-
ana siri za kihalifu hasa za udhal-
ilishaji watoto, wanawake.

Anatoa mfano kuwa yapo  ma-
zoea kuwa mwanafamilia akina-
jisi mtoto, akishtakiwa itavunja 
undugu hivyo kuleta migogoro 
kwenye familia na kutengana.

Anaongeza kuwa shuleni pia 
wamewahamasisha wanafunzi 
kukataa kuingizwa kwenye maz-
ingira hatarishi ambayo yatasa-
babisha kunajisiwa au kubakwa, 
na wakifanyiwa vitendo hivyo 
maeneo ya shule waripoti nyum-
bani na ikiwa nyumbani waripoti 
shuleni.

SIKU 16 UKATILI…

Zama hizi 
kuna kam-
puni zina-
tafutia ma-
binti kazi 
za ndani na 
kuwapeleka 
kwa wa-
naowahitaji. 
Wazazi wa-
nafuatilia? 
Wanawafa-
hamu waajiri 
au aliyewas-
afirisha ku-
toka kijijini? 

mjomba, baba mdogo au kaka 
asilale na watoto wao. Anaweza 
kuwadhalilisha,” anasema Farida.

Anaongeza kuwa wapo ndu-
gu wa karibu na wazazi ambao 
wametuhumiwa kunajisi watoto 
wa jamaa zao kwa kuwalawiti 
na kuwabaka na taasisi yao im-
epokea malalamiko ya mgeni 
anayeishi mjini anayefika Baga-
moyo na kurubuni watoto kuwa-
fanyia unyanyasaji.

Farida Ofisa Miradi anasema 
kazi hizo zinafanyika kwenye 
mradi wa kuwajengea uwezo wa-
nawake, wasichana, watoto na 
jamii kuhusu kazi za staha kwa 
wafanyakazi za ndani ulioanza 
mwaka huu ukitarajiwa kuka-
milika Januari mwakani, ukid-
haminiwa na Tanzania na Shirika 
linalofadhili miradi ya maendeleo 
ya wanawake (WFT-T).

Anasema kwenye miku-
tano wanawasisitiza wanavijiji 
waepuke mazoea ya kuruhusu 
watoto kwenda likizo kwa jamaa 
zao mikoani kwani mzazi au mle-
zi hajui mtoto wake anakutana na 
nani au nini na huenda anafany-
iwa unyanyasaji kingono, kufun-
zwa uhalifu kama kutumia dawa 
za kulevya au pombe.

“Tumezungumzia madhara ya 
kuruhusu watoto kuishi na baba 
au bibi tukiwaambia leeni watoto 
wenu wenyewe, maisha ya sasa si 
kama ya zamani. Watu wanaweza 
kutumia mwanya wa uzee au hali 
ya kushindwa kufuatilia maende-
leo ya watoto na kuwadhuru.”

Anasema uhamasishaji unawa-
taka wazazi au walezi waonyeshe 
msimamo katika malezi kwa 
kuwa wakali na kusimamia maju-
kumu ya elimu, malezi na ghara-
ma wasiwaachie watu wengine.

KAZI ZA NDANI MIJINI
Akizungumzia mradi wa ku-

wajengea uwezo wanawake, wa-
sichana, watoto na jamii kuhusu 
kazi za staha kwa wafanyakazi za 
ndani, Farida anasema wakazi wa 
vijiji vya Fukayosi na Yombo, ni 
miongoni mwa maeneo ambayo 
watoto wanakwenda kufanya kazi 
mijini baada ya kumaliza shule.

Anasema hilo nalo linazun-
gumziwa na kuwambusha wazazi 
na walezi kuwa wengi hawatam-
bui watoto wao wanafanya kazi 
kwa nani na katika mazingira 
gani.

“Zama hizi kuna kampuni zi-
natafutia mabinti kazi za ndani 
na kuwawapeleka kwa wanaowa-
hitaji. Wazazi wanafuatilia? Wa-
nawafahamu waajiri au aliyewas-
afirisha kutoka kijijini? ”

Wanawahimiza wazazi kuwa-
fahamu  wanaowaajiri watoto 
wao tena kuthibitisha majina na 
vitambulisho vyao kwa  kuingia 
mikataba na waajiri hao kwa ush-
ahidi mahususi kwa viongozi wa 
serikali za vijiji na mitaa mahali 
walipo na vijijini walipotoka.

Anasema tumehimiza: “Tu-
sione usumbufu, ni lazima ku-
walinda watoto wetu, hata kama 
mzazi au mlezi hawezi kwenda, 

Watoto wakihamasisha jamii kuwalinda dhidi ya ukatili. PICHA: MWANDISHI WETU
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A
SKOFU Mkuu wa Kanisa 
la Karmeli Assemblies 
of God Tanzania, Dk. 
Evance Chande, ame-

wataka wenyeviti wa serikali za 
mitaa waliochaguliwa kujiepu-
sha na rushwa na kutatua kero 
za wananchi kwa vitendo bila 
ubaguzi.

Dk. Chande aliyasema hayo 
juzi alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari baada 

ya kumalizika kwa ibada iliyo-
fanyika katika kanisa hilo lenye 
makao makuu yake Ipagala 
mkoani Dodoma.

Alisema wananchi waliowach-
agua wana imani na wao, hivyo 
kwa kupitia ilani za vyama vyao 
wanawategemea kutatua kero 
walizokuwa nazo kwa vitendo 
kwa kushirikiana na serikali.

Aidha, alisema viongozi hao ni 
tegemeo la wananchi, hivyo wa-
napaswa kutoa huduma na bila 
kupokea rushwa.

“Ni matarajio ya wananchi 
walio wengi tukiwamo sisi vion-
gozi wa dini ni imani yetu wale 
wote waliochaguliwa kushika na-
fasi hiyo ya uenyekiti wa Serikali 
za Mitaa na Vijiji, Vitongoji wata-
jitoa kwa moyo wote na watawa-
tumikia katika kuhakikisha wa-
nanchi wanaondokana na kero,” 
alisema. 

Hata hivyo, alisema ili kufaniki-
wa katika utendaji wao wenyevi-
ti hao wanatakiwa pia kuondoa 
utofauti waliokuwa nao wa kwe-

nye vyama vya siasa, badala yake 
waungane na wananchi kwa ku-
fanya kazi ili kuleta maendeleo 
ndani ya maeneo yao. 

Kadhalika, aliwaasa viongozi 
hao kumsaidia Rais Samia Su-
luhu Hassan katika kutatua kero 
mbalimbali na kuwasaidia wa-
nanchi kuzisemea kwa serikali.

Pia, aliwataka wananchi kutoa 
ushirikiano kwa viongozi wali-
ochaguliwa ili kuleta mafanikio 
ya kimaendeleo ya kiuchumi 
kwenye maeneo yao.

Askofu awapa ujumbe 
viongozi serikali za mitaa

Katibu 
Mtendaji 
wa Baraza 
la Mitihani 
Tanzania, 
Saidi Ally 
Mohamedi, 
akipanda mti 
katika Shule 
ya Msingi 
Mleni, jijini 
Tanga mwis-
honi mwa 
wiki, ikiwa ni 
mwendelezo 
wa kitaifa 
wa maa-
dhimisho ya 
miaka 50 
ya baraza 
hilo. Kulia ni 
Ofisa Elimu 
ya Awali 
na Msingi 
wa Jiji hilo, 
Shomari 
Bane. PICHA: 
HAMIDA 
KAMCHALLA

Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

NAIBU Waziri wa 
Ujenzi, Godfrey 
Kasekenya, amesema 
kuna umuhimu wa wa-
nanchi kujitokeza kwe-
nye maonesho yanay-
oandaliwa, ili kupata 
elimu na kuchangamkia 
fursa zilizoko nchini za 
kujikwamua kiuchumi.
Alitoa rai hiyo juzi 

wakati akifunga 
maonesho ya ma-
kandarasi yaliyoandal-
iwa na Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa wa Dodoma.
Kasekenya alisema 

kwenye maonesho 
hayo wadau wame-
kuwa wakitoa elimu 
ya masuala mbalim-
bali kwa jamii na fursa 
hizo.
“Maonesho haya 

yamekuwa yakitoa 
fursa ya kuwafikishia 
wananchi bidhaa zina-
zozalishwa na kampuni 
mbalimbali pamoja na 
wajasiriamali,” alisema.
Alieleza kuwa maone-

sho hayo yamekuwa 
yakiwakutanisha wa-
jasiriamali na watu 
wenye viwanda kwa 
lengo la kutafuta soko 
kwa sababu wote wa-
nategemeana.
Kadhalika, alisema 

katika maonesho 
hayo wajasiriamali wa 
uzalishaji wa mvinyo 
na wengine walipata 
fursa ya kukutanishwa 
na Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS) na 
Wakala wa Vipimo 
(WMA) ili kupata elimu 
ya kuzalisha bidhaa 
bora.
Alisema elimu itakay-

otolewa na mashirika 
hayo itawasaidia ku-
nunua bidhaa zenye 
ubora.
Mratibu wa maonesho 

hayo, Benard Mwata 
alisema wameshiriki-
sha wajasiriamali wa 
ndani na nje ya nchi, 
ili kuongeza uwekezaji 
wa ujenzi katika mae-
neo mbalimbali nchini.
Alisema watoa hu-

duma hao za ujenzi 
wamesaidia kuwainua 
wajasiriamali ili wakue 
na kuanzisha kampuni 
zitakazotoa ajira kwa 
watu wengine.
Ofisa Biashara Mkoa 

wa Dodoma, Amri 
Kibwana, alisema Ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa 
huo wataendelea 
kuandaa maonesho 
mengine kwa lengo la 
kuwajengea uwezo wa-
zalishaji wa bidhaa za 
mvinyo wajasiriamali 
mkoani hapa.

Waziri 
ahimiza 
ushiriki 
maonesho

Mil.40/ kuwajengea uwezo 
wanawake wenye ulemavu 
Na Paul Mabeja, DODOMA

ZAIDI ya Sh. milioni 40 zime-
tolewa na shirika lisilo la kiseri-
kali la Abilis Foundation kwa 
ajili ya kutekeleza mradi wa 
kuwajengea uwezo wanawake 
vijana wenye ulemavu kwenye 
masuala ya uongozi wilayani 
Kondoa mkoani Dodoma, ili 
kukuza demokrasia nchini.

Mradi huo unatarajiwa 
kutekelezwa na shirika la kuhu-
dumia watu wenye ulemavu Do-
doma la FDH na zaidi ya watu 
wenye ulemavu 300 watarajiwa 
kufikiwa.

Mkurugenzi wa FDH, Michael 
Salali alisema hayo jana jijini 
hapa wakati akitambulisha mra-

di huo kwa Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa wa Dodoma kwa ajili ya 
utekelezaji.

Alisema lengo la mradi huo ni 
kuwajengea uwezo wanawake 
vijana wenye ulemavu ku-
changamkia fursa za uongozi 
katika jamii yao na kuondokana 
na tabia ya kujinyanyapaa we-
nyewe.

“Mafunzo tutakayotoa yata-
saidia kundi hili kuondokana na 
dhana potofu ya wenye ulemavu 
kujichukulia kuwa wao hawezi 
kuwa viongozi, badala yake waji-
tokeze kwa wingi kukamata fur-
sa zote za uongozi zinazojitokeza 
mbele yao,” alisema.

Aliongeza kuwa: “Mradi huu 
wa mwaka mmoja sisi FDH tu-

nakwenda kutekeleza lakini 
fedha za ufadhili ni kutoka Abilis 
Foundation shirika lenye makao 
makuu yake nchini Finland laki-
ni hapa nchini ofisi zao zipo jijini 
Arusha.”

Aidha, alisema mradi huo 
unakwenda kugusa makundi 
yote ya watu wenye ulemavu 
kwa ajili ya kuwajengea uwezo 
kwenye masuala ya uongozi na 
kukuza demokrasia pamoja na 
ujasiriamali.

“Leo tumekuwa na kikao na 
viongozi kutoka Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa wa Dodoma ambao ni 
wajumbe wa CHMT, lengo likiwa 
kwanza kuutambulisha mradi 
lakini pia uelewa kwa sababu 
serikali na sisi kama wadau tu-

nafanya kazi kwa pamoja, hivyo 
hatuwezi kwenda kutekeleza 
mradi kama huu bila serikali 
kuufahamu na kutoa ushirikiano 
wake,” alisema.

Aidha, aliahidi kwenda 
kutekeleza kile ambacho kime-
kusudiwa kwenye mradi huo na 
siyo vinginevyo, ili kupata ma-
tokeo chanya na jamii ya watu 
wenye ulemavu.

Alisema: “Kwanza mradi huu 
tunatarajia kuwafikia moja kwa 
moja watu 300 kwenye Kata ya 
Kilimani, Chemchem na Bolisa 
lakini pia makundi mengine kati-
ka jamii kupitia uhamasishaji wa 
vipindi vya redio na mikutano 
mbalimbali tutakayoifanya kwe-
nye Halmashauri ya Kondoa”.



NYANDA ZA JUU KUSINI

16 Jumanne Desemba 3, 2024

Na Elizabeth John, NJOMBE

M
KUU wa Mkoa wa 
Njombe, Anthony 
Mtaka, ametoa 
rai kwa wananchi 

mkoani humo kujitokeza kwa 
wingi ili kupata matibabu ya 
magonjwa kutoka kwa madak-
tari bingwa na bobezi 32 katika 
Hospitali ya Rufani Mkoa wa 
Njombe.

Alitoa rai hiyo jana wakati wa 
uzinduzi wa kambi ya madak-
tari bingwa wa Rais Samia iliyo-
fanyika katika Hospitali ya Ru-
fani Mkoa wa Njombe RRH.

Mtaka alisema ni vema jamii 
mkoani humo ikaweka uta-
ratibu wa kupima afya zao ili 
kuondokana na vifo vya ghafla 
ambavyo vinaweza kuepukika.

“Sasa ninawaambia wananchi 
mkoani Njombe madaktari 
bingwa wa Samia wapo kwenye 
hospitali yetu, nitumie nafasi hii 
kuwaalika wananchi wote am-
bao wanachangamoto za afya 
watumie fursa hii ya siku tano 
kuja kupata matibabu,” alisema 
Mtaka.

Mtaka alisema kuwa jambo 
zuri ni kwamba matibabu hayo 
yanafanyika mwishoni wa mwa-
ka ambapo mara nyingi wana-
shauri kufanya uchunguzi wa 
afya zao.

“Unapofunga mwaka pamoja 
na maangaiko yako yote la-
kini umepata nafasi ya kuji-
angalia, huduma hii imekuja 
Njombe niwaombe wananchi 
wachangamkie hii huduma kwa 
sababu mtaji mkubwa wa bin-

adamu ni afya,” alisema Mtaka.
Awali Mkurugenzi wa Tiba 

kutoka Wizara ya Afya, Dk. 
Hamad Nyembea, alisema lengo 
la wizara katika kambi hizo ni 
kutekeleza mikakati ya serikali 
hasa namba tano wa sekta ya 
afya ambao umeelekeza upa-
tikanaji wa huduma za afya za 
msingi lakini pia za kibingwa 
kwa wananchi wote.

“Tunafahamu kambi hizi zipo 
aina mbili na aina ya kwanza 
ni ile ambayo imeshafanyika 
tayari ambayo ilizihusisha hal-
mashauri zote nchini ambapo 
halmashauri 184 ziliweza kufiki-
wa na mabingwa,” alisema Dk. 
Nyembea.

Mganga Mfawidhi wa Hospi-
tali ya Rufani Mkoa wa Njombe, 
Dk. Gilbert Kwesi, alisema ujio 

wa madaktari unaleta ahueni 
kwa wananchi kwa sababu 
ya kuepuka gharama ambazo 
wangetumia kufuata huduma 
hizo nje ya mkoa hususani Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili iliyoko 
jijini Dar Es Salaam.

“Kipindi hiki cha kambi kwa 
siku tano tunategemea ghara-
ma zitakuwa ni za uchangiaji 
lakini wale wenye bima za afya 
zinapokelewa na gharama siyo 
kubwa, hivyo wananchi waje 
ili wapate huduma,” alisema 
Kwesi.

Mmoja wa wananchi mjini 
Njombe, akiwamo Selina Mwi-
nuka aliishukuru serikali kwa 
kuleta madaktari hao ambao 
watasaidia kuwaondolea adha 
ya kwenda kufuata huduma 
hizo nje ya Mkoa wa Njombe.

Madaktari bingwa watua 
Njombe, RC awaita wananchi

Meneja Miradi Hospitali ya CCBRT, Yohana Kasawala (wa pili kushoto), akifafanua jambo kwa mabalozi wa fistula 
wapatao 50 kutoka mikoa mbalimbali nchini, wakati wa mkutano wao wa mwaka uliofanyika hospitalini hapo, Dar es 
Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: JOHN BADI

Na Elizabeth John, NJOMBE

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) 
Mkoa wa Njombe kimefani-
kiwa kushinda Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa kwa asilimia 
99.7.
Katika uchaguzi huo ulio-

fanyika Novemba 27, mwaka 
huu, CCM Mkoa wa Njombe 
ilipata vijiji 377 kati ya 381, 
mitaa 81 kati ya mitaa 82 na 
vitongoji 1819 kati ya 1,832.
Hayo yalielezwa juzi na 

Katibu wa Siasa Uenezi na 
Mafunzo wa CCM Mkoa wa 
Njombe, Josaya Luoga, wakati 
akizungumza na waandishi 
wa habari ofisini kwake.
Alisema kazi nzuri waliyoan-

za kuifanya tangu uchaguzi 
uliopita wa mwaka 2019 
imewajengea imani kubwa 
na kusababisha wananchi ku-
wachagua tena kwa kishindo 
ikiwa ni ishara ya kwenda ku-
fanya vyema katika uchaguzi 
mkuu ujao.
Luoga alisema katika nafasi 

za wajumbe mchanganyiko 
wa serikali za vijiji 3,710, 
CCM imepata wajumbe 3,698 
jambo linaloonesha kuwa 
chama hicho kinakubalika zai-
di na kuaminika katika jamii.
Kutokana na ushindi huo 

CCM kimepongeza jitihada za 
wananchi kukiamini chama 
hicho na kuwataka kwenda 
kushirikiana vyema na vion-
gozi waliowachagua katika 
kujiletea maendeleo.
Aidha, aliwataka walioch-

aguliwa kwenda kusimamia 
shughuli za maendeleo na 
miradi inayoendelea kwenye 
maeneo yao kwa kufuata 
utaratibu, sheria na kanuni 
zilipo, ili kufanikisha maende-
leo kwenye jamii zao kuliko 
kutumia nafasi walizopata ku-
jinufaisha na kuwanyanyasa 
wananchi.
Alisema chama hicho hakitoi 

maelekezo kwa wenyeviti 
kwenda kutoza fedha kwa 
ajili ya muhuri kwa wananchi, 
badala yake wakatoe huduma 
huku akitoa tahadhari kuwa 
wasidhani wanakwenda kupa-
ta fedha kwa kuwa kazi hiyo 
ni ya kujitolea.

CCM Njombe 
yapata ushindi 
wa asilimia 99.7 
uchaguzi S/mitaa

DC: UKIMWI bado upo, chukueni tahadhari
Na Nebart Msokwa,  
CHUNYA

WANANCHI mkoani Mbeya 
wametakiwa kuendelea kujik-
inga na kuchukua tahadhari 
ya ugonjwa wa UKIMWI kwani 
bado upo licha ya juhudi zina-
zoendelea kufanywa na seri-
kali kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali.

Mkuu  wa Wilaya ya Chunya, 
Mbarak Batenga, alitoa wito huo 
kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya wakati wa maadhimisho 
ya Siku ya UKIMWI Duniani yali-

yofanyika juzi wilayani humo.
Batenga alisema msingi wa 

kwanza wa mtu ni kuwa na afya 
njema kwani maendeleo pesa 
na mambo mengine yanapati-
kana kwa kuwa na afya njema 
na kwamba licha ya kuwapo 
dawa za kufubaza makali ya 
VVU lakini bado tiba na chanjo 
ya ugonjwa huo bado haijapati-
kana.

“Tiba ya UKIMWI bado hai-
japatikana wala chanjo, tukili-
tambua hilo tutaendelea kuji-
kumbusha kwamba UKIMWI 
bado upo, hivyo tuishi kwa 

kujikinga na  kuchukua tahad-
hari, tuepuke tabia hatarishi zi-
nazoweza kusababisha kupata 
maambukizi,” alisema Batenga.

Aliwataka wananchi kuende-
lea kujitokeza kupima afya zao 
ili watakaogundulika kuwa na 
maambukizi waanze kutumia 
dawa za kufubaza makali ya 
VVU pamoja na kupata mbinu 
za kuepuka maambukizi mapya.

Pia, alitoa wito kwa wanaume 
kujitokeza kupima afya zao 
badala ya kutegemea vipimo 
vya wake zao, kwamba  majibu 
ya wake zao ndiyo majibu yao 

kwani jambo hilo siyo sahihi  na 
kwamba afya ni jambo la mtu 
binafsi na siyo jambo la familia.

“Wanaume acheni kutembea 
na majibu ya vipimo vya wake 
zenu hasa yanapokuja majibu 
mazuri, hiyo kwani anayepata 
ugonjwa huu ni mtu na siyo fa-
milia, mke anaweza kuwa mzi-
ma na wewe ukawa na maam-
bukizi, hivyo kila mtu akapime 
yeye mwenyewe ajue afya yake,” 
alisisitiza.

Awali akitoa salamu katika 
maadhimisho hayo, Diwani wa 
Kata ya Ifumbo, Weston Mpyila 

alishukuru maadhimisho hayo 
kufanyika katika Wilaya ya Chu-
nya kimkoa, akisema imekuwa 
nafasi nzuri ya wao kujifun-
za   kupitia mada mbalimbali  
kutoka kwa wadau na wataala-
mu.

Akisoma taarifa ya hali ya 
utoaji wa huduma za VVU na 
UKIMWI Mratibu wa Huduma za 
UKIMWI Mkoa wa Mbeya,  Dk. 
Deo Magongwe, alisema lengo la 
maadhimisho hayo ni kuongeza 
uelewa katika jamii na kuijulisha 
jamii kufahamu mafanikio na 
vikwazo vinavyoikabili dunia.



Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

W
IZARA ya Kilimo 
kupitia Idara ya 
Misitu imesema 
Zanzibar ina eneo 

la misitu lenye ukubwa wa hekta 
37,801.38, kati ya hiyo Unguja ni 
22,137.38, Pemba ni 15,664.

Imesema hatua hiyo ni baada 
ya kufanya utafiti uliolenga 
kubaini kiwango cha misitu ili-
yopo Zanzibar mwaka 2013.

Waziri wa Wizara hiyo, Shama-
ta Shaame Khamis, alisema hayo 
juzi katika Baraza la Wawakilishi 
wakati akijibu swali aliloulizwa 
na mwakilishi wa Mtambwe, Dk. 
Muhammed Ali Suleiman.

Mwakilishi huyo alitaka kujua 
tathmini ya sensa ya miti iliyopo 
hivi sasa kwa uoto wa asili, mis-
itu na mikarafuu, pamoja na ni 
changamoto zipi ambazo serikali 
imekumbana nazo hadi kushind-

wa kufanya sensa hiyo ya miti.
Akijibu swali hilo, Shamata 

alisema katika kipindi cha mia-
ka 16 kuanzia mwaka 1997 hadi 
2013, misitu ya mikoko imepun-
gua ujazo kutoka mita 41.0 hadi 
18.9 kwa upande wa Unguja na 
kwa Pemba imepungua kutoka 
mita 39.8 hadi mita 38.3.

Waziri Shamata alisema sensa 
ya miti hufanyika kwa matakwa 
ya kisheria ambapo Sheria ya 
Rasilimali za Misitu ya Mwa-
ka 1996 Kifungu Namba 5(b)  
inamtaka Msimamizi Mkuu wa 
Misitu kufanya sensa ya miti 
kwa lengo la kutambua aina na 
kiwango cha rasilimali za misitu 
kilichoko.

Alisema kwa kawaida sensa 
ya miti hutakiwa kufanyika kila 
baada ya miaka 10 ambapo kip-
indi hicho mabadiliko, ongezeko 
na upunguaji wake huweza ku-
tambuliwa ili hatua ziweze ku-
chukuliwa.

“Sensa ya miti kwa hapa Zanzi-
bar imeweza kufanyika kwa awa-
mu mbili zikiwamo ya mwaka 
1997 na 2013, sensa ya miti ni ny-
enzo muhimu katika ustawishaji 
wa hali ya kimazingira ya nchi 
ambayo inahitaji mtaji mkubwa 
wa rasilimali fedha, watu pamoja 
na teknolojia,” alisema.

Aidha, alisema kwa uzoefu wa 
sensa iliofanywa mwaka 2013 
iligharimu Sh. bilioni 1.2 na mara 
nyingi fedha hizo hutegemea ku-
toka kwa wahisani.

Alisema juhudi kubwa zina-
fanyika ili kuweza kupata fedha 
kwa ajili ya sensa ya miti na hivi 
karibuni Wizara ya Kilimo Zan-
zibar kwa ushirikiano na Wizara 
ya Maliasili na Utalii ya Serikali 
ya Tanzania ilikutana kwa ajili 
ya lengo la kutayarisha andiko 
la mradi wa pamoja kwa ajili ya 
kuomba fedha.

Katika hatua nyingine, Shama-
ta alisema ni kweli Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar iliahidi 
kuongeza idadi ya mifumo ya 
umwagiliaji maji ili kuwasaidia 
wakulima kuondokana na kilimo 
cha mazoea.

Alisema ukubwa wa eneo la 
umwagiliaji limengezeka kutoka 
hekta 875 mwaka 2019 hadi ku-
fikia hekta 2,300 mwaka 2024.

Alisema kuhusu idadi ya 
wakulima wanaonufaika na 
kilimo cha umwagiliaji hadi sasa 
maeneo ya kilimo cha umwagil-
iaji maji yana ukubwa wa hekta 
2,300 ambazo ni takribani asil-
imia 23 tu ya eneo lote.

Aidha. alisema kwa kuzingatia 
umuhimu wa kilimo cha um-
wagiliaji, Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar kupitia Wizara ya 
Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na 
Mifugo inaendelea na jitihada 
zake za kuyaendeleza mae-
neo mapya ya umwagiliaji na  
kukarabati miundombinu ili-
yochakaa.

HABARI ZANZIBAR 
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Biteko: Tuzo za waajiri zinaleta uhusiano mzuri kazini

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

WIZARA ya Utalii na 
Mambo ya Kale imesema 
kuwa inaendelea ku-
chukua hatua mbalimbali 
za kuongeza vivutio vya 
utalii nchini.
Waziri wa Wizara hiyo, 

Mudrik Ramadhan Sora, 
alivitaja baadhi ya vivutio 
hivyo ni Rasi Mkumbuu 
kwa Pemba, Kwa Bi Khole 
- Bungi, Pango la Man-
gapwani, Kasri ya Mwinyi 
Mkuu Dunga kwa Unguja.
Aliyasema hayo jana 

wakati akijibu swali alil-
oulizwa na mwakilishi wa 
Mwanakwerekwe, Ameir 
Abdallah Ameir katika ki-
kao cha Baraza la Wawak-
ilishi.
Ameir alitaja kujua kwa 

kiasi gani wizara hiyo ina-
toa msukumo katika taasi-
si mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na taasisi maarufu 
ya ‘Karibu Zanzibar Fes-
tival’ katika kukuza utalii 
nchini.
Akijibu swali hilo, Waziri 

Soraga alisema vivutio 
hivyo ni sehemu ndogo ya 
vivutio vilivyopo Zanzi-
bar na wizara yake inaen-
delea na juhudi za kuvi-
tangaza na kuvirejesha na 
kuvihuwisha kurudi katika 
hali yake ya asili.
Aidha alisema wizara 

yake kupitia Kamisheni 
ya Utalii huzisaidia taasisi 
mbalimbali katika kuwapa 
fedha, miongozo na kuji-
tangaza.
Aidha, Soraga alisema 

Wizara ya Utalii na 
Mambo ya Kale iko tayari 
kufanya ushirikiano na 
taasisi zote zenye malen-
go mapana ya kuchochea 
maendeleo ya utalii wa 
Zanzibar.
Hata hivyo alisema 

Wizara ya Utalii kupitia 
Mamlaka ya Mji Mkongwe 
imeingia mkataba wa ubia 
pamoja na jumuiya ya 
hifadhi kwa ajili ya ukara-
bati wa jengo hilo.

Z’bar ina hekta 37,800 za misituSerikali 
kuongeza 
vivutio 
vya utalii

Mwakilishi wa Jimbo la Mwanakwerekwe, Ameir Abdallah Ameir, akizungumza wakati wa kipindi cha maswali na majibu 
katika kikao cha Baraza la Wawakilishi, Chukwani, Zanzibar jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri Mkuu, Dk. Doto 
Biteko amesema tuzo za Shirik-
isho la Waajiri Tanzania (ATE) ni 
kichocheo muhimu cha ushinda-
ni kati ya waajiri kuboresha 
masharti ya kazi, ikiwemo usala-
ma kazini.

Amesema pia ni kichocheo cha 
kuongeza viwango vya juu vya 
uzalishaji na uhusiano mzuri kati 
ya waajiri na wafanyakazi kwa 
maendeleo ya kampuni au ma-
shirika yao. 

Dk. Biteko alisema hayo mwis-
honi mwa wiki alipokuwa mgeni 
rasmi katika tuzo za mwajiri bora 
wa mwaka zilizoandaliwa na ATE.

Dk. Biteko ambaye ni Waziri 
wa Nishati, aliwahimiza washiriki 
kudumisha viwango vya juu vili-
vyowawezesha kufikia mafanikio 
pamoja na kuendelea kuweka vi-
wango vya ubora katika maeneo 
yao ya kazi.

“Nawapongeza ATE kwa mpan-
go huu unaolenga kuboresha 
masharti ya kazi kwa waajiri ka-
tika maeneo ya kazi na tunaamini 

mtaendelea kuchochea ushinda-
ni kati ya waajiri ili waendelee ku-
jitahidi,” alisema Dk. Biteko.

Tuzo hizo ni mpango wa ATE na 
zimekuwa zikifanyika kila mwaka 
tangu zilipoanzishwa mwaka 
2005, lengo likiwa ni kuinua ra-
silimali watu ili ziweze kutekeleza 
jukumu lao kuu katika utendaji 
wa biashara. 

Tuzo hizo zinategemea utafiti 
wa kisayansi na wa kitaalamu 
kuhusu usimamizi wa rasilimali 
watu na uongozi katika mashirika 
makubwa na biashara ndogo na 

za kati zinazokua haraka, kwam-
ba kwa mwaka huu kampuni zai-
di ya 100 na mashirika yalishiriki.

Mkurugenzi Mtendaji wa ATE, 
Suzanne Ndomba-Doran alisema 
kuwa tuzo hizo zilianzishwa ili 
kutambua waajiri ambao ni wa-
nachama wa ATE na wanaofani-
kiwa katika kutekeleza mikakati 
madhubuti inayokuza usimamizi 
wa rasilimali watu na shughuli za 
biashara.

“Tangu kuanzishwa kwake, 
tuzo hizi zimeendelea kuchochea 
makampuni kuwekeza katika 

maeneo haya kwa kufuata sheria, 
kuanzisha sera, kanuni na maz-
ingira rafiki ya kuboresha tija na 
ushindani,” alisema.

Akizungumza baada ya 
kupokea tuzo kwa niaba ya 
AOTTL, Mkurugenzi wa Rasili-
mali Watu wa AOTTL, Blasius 
Lupenza, alieleza fahari yake kwa 
uongozi kwa kuboresha sera na 
utamaduni wa kazi wa kampuni.

Alisema wanajivunia kushinda 
kipengele cha ajira na uongozi, 
kwamba tuzo hiyo ushuhuda wa 
michango yao ya kipekee.
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GOODTIME SAMBURA  anatangaza  kupotea  kwa  cheti cha 
kuhitimu kidato cha nne chenye Index  No.  0534/0139 
Kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia 
ST.ANTHONY’S  SECONDARY  SCHOOL   mwaka 2009. Cheti cha 
kidato cha Sita chenye Index No. S/0534/0708 kilichotolewa na 
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia ST. ANTONY’S SECONDARY 
SCHOOL  mwaka 2012.Cheti UNIVERSITY OF DODOMA Chenye 
Namba T.UDOM.2021.00400  mwaka 2015.  Yeyote 
atakayeviona  atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi 
:PHQ/DAR/KIN/229888/2024 

IBRAHIMU YUSSUPH MTEMILE  anatangaza  
kupotea  kwa  cheti cha kuhitimu kidato cha nne 
chenye Index  No.  S2574/0046 Kilichotelewa na 
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia MIBUYUNI  
SECONDARY  SCHOOL   mwaka 2020. Yeyote 
atakayekiona  atoe taarifa kituo cha polisi. 
Taarifa ya Polisi :PHQ/DAR/TEM/92861/2024 

HASSAN NASSOR MBIKI anatangaza kupotele-
wa na cheti cha kidato cha nne chenye index 
namba S.2426/0028 kilichotolewa na Baraza la 
Mitihani la Taifa kupitia CHAMAZI ISLAMIC 
mwaka 2010. Yeyote atakayekiona atoe taarifa 
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/MWA/NYA/45793/2024.

ERASTO  ISRAEL anatangaza kupotea kwa cheti 
cha kidato cha sita chenye Index   namba 
P368/596 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia IMBORU Secondary school Centre 
mwaka 2009. Kwa yeyote atakayekiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.TAARIFA YA 
POLISI: PHQ/MAN/BAB/11049/2024

ASHA JOSEPH anatangaza  kupotea  kwa  cheti cha 
kuhitimu kidato cha nne chenye Index  No.  S0713/0010 
Kilichotelewa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia IGUNGA  
SECONDARY  SCHOOL   mwaka 2012. Cheti cha kidato cha 
sita chenye Index No. S0348/0505 kilichotolewa na Baraza 
la Mitihani la Taifa kupitia TUMAINI SECONDARY SCHOOL 
mwaka 2015. Cheti cha Chuo Kikuu Kishiriki cha Dar es 
Salaam (DUCE) chenye Namba D.BAED0004792 mwaka 
2018. Yeyote atakayeviona  atoe taarifa kituo cha polisi. 
Taarifa ya Polisi :PHQ/DAR/UBU/265049/2024

KUPOTEA KWA VYETI

KUPOTEA KWA VYETI JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI YA NCHI

IDARA YA UHAMIAJI
Hii ni kwa taarifa kwamba:

MR. GEORGE EL TAYYAR
P.O. Box 184, MASASI - MTWARA

Mwenye picha hapo juu, anaomba uraia wa Tanzania kwa Mh. 
Waziri wa Mambo ya Ndani ya nchi, utaifa wake kwa sasa ni 
MLEBANONI. Nchi atokayo ni LEBANON. Shughuli zake ni 
MFANYABIASHARA na anwani yake ni S.L.P 184 MASASI, 
MTWARA. Yupo hapa hapa nchini tangu mwaka 2014. Kwa 
yeyote mwenye taarifa/sababu za kwanini mwombaji asipewe 
uraia wa Tanzania, atume taarifa ya maandishi kwa Kamishna 
Jenerali wa Uhamiaji, S.L.P 512 Dar es salaam.
 
KUMB. NA. DN……………………..
KNY: KAMISHNA JENERALI WA UHAMIAJI

TEKLA PASCAL MZIBA  anatangaza  kupotea  kwa  cheti cha 
kuhitimu kidato cha nne chenye Index  No.  S2391/0065 
Kilichotelewa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia LUDUGA  
SECONDARY  SCHOOL   mwaka 2017.Cheti cha CHUO CHA 
MAENDELEO YA JAMII RUNGEMBA (NTA 4)  Chenye Namba 
S2391/0065/2017 mwaka 2020.Cheti cha CHUO CHA 
MAENDELEO YA JAMII RUNGEMBA (NTA 5) Chenye Namba 
S2391/0065/2017 mwaka 2021.  Yeyote atakayekiona  atoe 
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi 
:PHQ/MOR/KIL/41305/2024 

KUPOTEA KWA VYETI

JUNIOUR  PHABIAN  MBUYA anatangaza  kupotea  
kwa  cheti cha kuhitimu kidato cha nne chenye 
Index  No.  S2379/0323 Kilichotelewa na Baraza la 
Mitihani la Taifa kupitia MAJANI YA CHAI  SECOND-
ARY  SCHOOL   mwaka 2020. Yeyote atakayekiona  
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi 
:PHQ/DAR/ILA/263679/2024

ASAJILE CLINTON anatangaza  kupotea  kwa  
cheti cha kuhitimu kidato cha nne chenye Index  
No.  S1377/0218 Kilichotelewa na Baraza la 
Mitihani la Taifa kupitia NATIONAL CORRESPON-
DENCE INSTITUTE CENTRE   mwaka 2017. Yeyote 
atakayekiona  atoe taarifa kituo cha polisi. 
Taarifa ya Polisi :PHQ/DAR/ILA/264925/2024 

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
(TANGA SUB-REGISTRY)

AT TANGA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.24266 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 
REMENCY SHIKUSIRIAEL TARIMO

AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR GRANT OF LETTERS OF

ADMINISTRATION BY DANIEL REMENCY TARIMO
GENERAL CITATION

(Made Under Rule 75 of the Probate Rule)

All persons claiming to have any interest in the estate of the 

above-named deceased are hereby cited to come and see the 

proceedings if they think fit before the grant of probate (or 

letters of administration) is made to the above named 

petitioner.

The petition has been fixed for Hearing on 03rd Day of 

December, 2024 before Hon. M.J CHABA, J.

Objections to the grant should be filed on or before the 03rd Day 

of December, 2024

Dated at Tanga this 14th Day of November, 2024.
    

___________________
Deputy Registrar

KUPOTEA KWA VYETI

  IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 29639 OF 2024
In the matter of the Estate of the late CHARLES DENNIS 

MKUDE of Ilazo Street in Ipagala ward within Dodoma City 
Council.

In the matter of an application for Letters of administration 
by EVA TENGIO URIO
GENERAL CITATION

(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of the 
above named deceased person are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think fit before the grant of letter of 
Administration is made to the above named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 18 Day of 
12…2024  
Dated at Dodoma this 2 Day of 12  2024.

……………………………………………………………
PETITIONER

Presented for filing thi day of 2024

REGISTRY OFFICER 

KUPOTEA KWA VYETI

KADI ZA GARI 
IMEPOTEA

Ndugu PERPETUA TITUS 
MSOKA  anatangaza kupotele-

wa kwa kadi ya gari yenye usajili 
ufuatao; T.725 ATK Chasis Na. 

SALLNABA7WA621655. Kwa 
yeyote atakayeona anaombwa 

kutoa taarifa kwenye kituo 
chochote cha Polisi kilicho 

karibu. Taarifa Polisi: 
PHQ/DAR/KIN/264818/2024 

WEMA NG’ELENGE  anatangaza  kupotea  kwa  
cheti cha kuhitimu kidato cha nne chenye Index  
No.  S1603/0084 Kilichotelewa na Baraza la Mitihani 
la Taifa kupitia NYOLOLO  SECONDARY  SCHOOL   
mwaka 2007. Yeyote atakayekiona  atoe taarifa 
kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi :
PHQ/NJO/MAK/2401/2024 

KADI YA GARI 
IMEPOTEA

RIET ELIBARIKI MOSHI
       Anatangaza kupotelewa na 

kadi ya gari yenye namba za 
usajili T 530 ANR

Chasses Namba IN46-0001864, 
Engine Namba IQ433624. 

Yeyote atakayeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.

Polisi Taarifa:
DAR/KIJ/RB/467576/2022.

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KITUO MIKINDANI MKOA WA MTWARA
SHAURI LA MADAI/NDOA NA 183/2024
JINA LA MDAI MRASA HERMAN MBOTE

NA
JINA LA MDAIWA MARTH EDSON MBUYA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za Utaratibu madai katika mahakama 

za mwanzo)
KWA MARTH EDSON MBUYA WA DAR ES SALAAM
KWA KUWA MADAI/WADAI AMELETA/WAMELETA MADAI 
YAKE/YAO KWAMBA (ELEZA HAPA AINA YA MADAI) MADAI YA 
PESA TSHS. 3,380,000/=
KWAHIYO: Unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama 
tarehe 04 Mwezi 12 Mwaka 2024 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu 
wa hayona kwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni 
lazima kuleta shahidi/mashahidi wako vyote vinavyohusu shauri 
hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hutohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati yakuitwa mahakamani inaweza 
kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa amri na Muhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe 29 Mwezi 11 Mwaka 2024

KUPOTEA KWA VYETI

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL 

AREA, 

PO.BOX 31042, 

DAR ES SALAAM. 

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail:  

advertise@guardian.co.tz, 

website:

 www.ippmedia.com

Uza, Chenye Thamani  Kubwa 
Kwa Kutangaza Nasi 

Kwa  Bei Poa  
Tupigie: +255 - 0677 020701 



19

HABARI KIMATAIFA

Jumanne Desemba 3, 2024

Senegal kuihoji 
Ufaransa mauaji 
wanajeshi wake
DAKAR, Senegal

SENEGAL imeadhimisha kumbu-
kumbu ya miaka 80 ya mauaji ya 
wanajeshi wa Kiafrika waliopigania 
Ufaransa wakati wa Vita vya Pili vya 
Dunia, ambao waliuawa kwa kupig-
wa risasi na wanajeshi wa Ufaransa 
mwaka 1944 kwa kudai kutendewa 
haki na malipo waliporejea.

Nchi hiyo ya Afrika Magharibi 
kwa muda mrefu ilikuwa ikimtaka 
mkoloni wake wa zamani kuwajibi-
ka, kuomba radhi rasmi na kuchun-
guza ipasavyo mauaji yaliyotokea 
huko Thiaroye, kijiji cha wavuvi nje 
kidogo ya mji mkuu wa Senegal, 
Dakar.

Maadhimisho hayo, ambayo yali-
fufua madai hayo, yalifanyika wakati 
Ufaransa ikipoteza ushawishi kwa 
makoloni yake ya zamani ya Afrika, 
ambayo mengi yamegeukia Russia 
kwa usalama badala yake.

Rais wa Senegal, Bassirou Dio-
maye Faye, aliwaambia wageni na 
waandishi wa habari. “Wapiganaji 
wa Kiafrika walijitolea kwa kila kitu. 
Walitoa ujana wao, damu yao na ny-
ama yao kwa ajili ya uhuru na amani 
ya dunia.”

Ilielezwa kuwa kumbukumbu za 
mauaji hayo zinatofautiana, sawa 
na idadi ya waliouawa, ambayo rais 
wa zamani wa Ufaransa Francois 
Hollande aliiongeza hadi takriban 
70 kutoka 35 wakati wa ziara yake 
mjini Thiaroye mwaka 2014.

Aidha, wanahistoria wanasema 
huenda mamia walikufa katika 
makabiliano na mamlaka ya kikoloni.

Sherehe hiyo ambayo waziri wa 
mambo ya nje wa Ufaransa ali-
hudhuria pamoja na wakuu wen-
gine wa nchi za Afrika, ilianza kwa 
kutembelea makaburi ya kijeshi ya 
Thiaroye kuweka maua. Ilielezwa 
kuwa mwongozo uliochapishwa wa 
sherehe hiyo ulielezea ukandamizaji 
wa kutisha wa wanajeshi wa kitengo 
cha Waafrika wa Senegal, ambao 
walizingirwa na kupigwa risasi kwa 
kuomba fidia inayostahili.

Siku chache kabla ya maadhimisho 
hayo, Rais wa Ufaransa Emmanuel 
Macron aliandika barua kwa umma 
kwa mwenzake wa Senegal Faye 
ambako alitaja kitendo cha wa-
najeshi hao kupigwa risasi kuwa ya-
likuwa ni mauaji. Faye alisema kukiri 
kwa Macron ni hatua muhimu katika 
mchakato wa kurejesha heshima na 
utu wa waathiriwa.

Waziri wa Mambo ya Nje wa 
Ufaransa, Jean-Noel Barrot, alisema 
katika hotuba yake kwamba nchi 
yake imetambua kuwa siku hiyo, 
msururu wa matukio ulianzishwa na 
kusababisha mauaji.

Gaspard Mbaye, ni Mkuu wa 
chama kinachojishughulisha na kum-
bukumbu za wanajeshi hao, aliambia 
Reuters kuwa amesikitishwa kwa 
sababu alitarajia zaidi kutoka kwa 
serikali ya Ufaransa. TRT

Rais Joe Biden (kushoto), akiwa na mwanawe Hunter (kulia). PICHA: REUTERS

Biden amsamehe mwanawe 
Hunter mashtaka ya jinai

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Joe Biden, 
amempa mwanawe Hunter 
Biden msamaha wa rais na 
kumwepushia kifungo jela 
kutokana na makosa ya umi-
liki wa bunduki kinyume cha 
sheria na madai ya kukwepa 
kulipa kodi.

Kwa hatua hiyo, Rais Biden 
amekwenda kinyume na aha-
di yake ya awali ya kutotumia 
nguvu zake za urais kwa man-
ufaa ya familia yake.

Katika taarifa iliyotolewa 
jioni ya jana Rais Biden alise-
ma,  “nauamini mfumo wa 
sheria, ila kwa kuwa nime-
pambana na hili, naamini pia 
kwamba siasa zimeingia kati 

katika kesi hii na zimepelekea 
kutopatikana kwa haki.”

“Madai katika kesi yake ya-
metokea tu baada ya wapin-
zani wangu kadhaa wa kisiasa 
katika Congress kuyatumia 
kunishambulia na kupinga 
kuchaguliwa kwangu,” al-
iongeza Biden.

“Hakuna mtu yeyote mwe-
nye busara atakayeutazama 
ukweli katika kesi ya Hunter, 
atakayefikia maamuzi men-
gine mbali na kuwa Hunter 
alilengwa kwa kuwa ni mwa-
nangu. Natumai raia wa Mare-
kani wataelewa kwanini baba 
na rais atafikia uamuzi huu,” 
alisema Rais Biden.

Hayo yanajiri wakati am-
bako Hunter Biden aliku-

wa anatarajiwa kuhukumiwa 
katika wiki chache zijazo na 
chini ya miezi miwili kabla 
rais mteule wa Marekani Don-
ald Trump kuchukua hatamu 
za uongozi.

Hatua hiyo inafikisha 
mwisho gumzo la muda mre-
fu kuhusiana na mwanawe 
Biden, ambaye mwezi mmoja 
baada ya babake kushinda 
uchaguzi wa mwaka 2020, 
alifichua hadharani kwamba 
alikuwa anachunguzwa.

Ilielezwa kuwa Rais Biden 
aliapa mbele ya Wamarekani 
mara kadhaa kwamba ata-
heshimu utawala wa sheria 
baada ya muhula wa kwan-
za wa Trump, ila kwa sasa 
inadaiwa kuwa amekwenda 

Bado kitendawili hatima udhibiti plastiki 
BUSAN, Korea Kusini

MKUTANO wa Umoja wa 
Mataifa (UN) kuhusu taka za 
plastiki uliokuwa unafanyika 
kwenye mji wa Busan nchini 
Korea Kusini, umetamatika 
huku wajumbe wakishind-
wa kufikia makubaliano ya 
mkataba wa kidunia kuhusu 
udhibiti wa taka za plas-

tiki, ambako wamekubaliana 
kuongeza muda wa majadil-
iano.

Ilielezwa kuwa kwa karibu 
wiki moja, wanadiplomasia 
kutoka mataifa takribani 200 
walikuwa wakijaribu kutafuta 
muafaka wa pamoja kuhusu 
namna ya kukabiliana na 
athari za taka za plastiki.

Katika kongamano hilo, 

mataifa ya Afrika yalikuwa 
yanaunga mkono kupatikana 
kwa mkataba wa kidunia ku-
dhibiti taka za plastiki, lakini 
zikakutana na upinzani toka 
mataifa ambayo ni wazal-
ishaji wakubwa wa mafuta 
ya Visikuku, yanayopinga azi-
mio lolote la kusitisha uzal-
ishaji wa plastiki.

Miongoni mwa masu-

ala tata yaliyokwamisha 
makubaliano hayo ni pamo-
ja na ni vipi kutakuwa na 
udhibiti wa uzalishaji wa plas-
tiki zisizo na tija, aina ya ke-
mikali zinazotumiwa, ufadhili 
wa kifedha kwa nchi masikini 
pamoja na kuwa na sheria ya 
kimataifa itakayofuatwa na 
mataifa yote duniani kuhusu 
taka za plastiki.RFI

 
“Wanaendelea kuficha ukweli na kujaribu ku-

wapumbaza watu,” Mbaye alisema.
 
TRT
Miongoni mwa masuala tata yaliyokwamisha 

makubaliano hayo ni pamoja na ni vipi kutakuwa 
na udhibiti wa uzalishaji wa plastiki zisizo na 
tija, aina ya kemikali zinazotumiwa, ufadhili wa 
kifedha kwa nchi masikini pamoja na kuwa na 
sheria ya kimataifa itakayofuatwa na mataifa 
yote duniani kuhusu taka za plastiki.

 
RFI

kinyume na ahadi hiyo.
Mwezi Juni, Biden alion-

doa uwezekano wa kum-
samehe mwanawe au kupin-
dua uamuzi wa mahakama, 
akiwaambia waandishi wa 
habari wakati Hunter alipoku-
wa akikabiliwa na kesi hiyo ya 
umiliki wa bunduki huko Del-
aware kwamba, “naheshimu 
uamuzi wa majaji. Nitafanya 
hivyo na sitamsamehe.”

Novemba 8, mwaka huu 
baada ya ushindi wa Trump, 
msemaji wa ikulu ya White 
House Karine Jean-Pierre al-
iondoa uwezekano wa msa-
maha kwa Hunter akisema, 
“tumeulizwa swali hili mara 
kadhaa. Jawabu letu bado ni 
lile lile, hapana.”

Hata hivyo, ilielezwa 
kuwa Rais Biden amekuwa 
akimuunga mkono mwanawe 
wa pekee wa kiume aliye 
hai, kwani Hunter aliingilia 
matumizi ya dawa ya kulevya 
na kuyaharibu maisha yake 
na ya familia yake, kabla ya 
kujiondoa kutoka kwenye 
matumizi ya dawa hayo katika 
miaka ya hivi karibuni.

Ilielezwa kuwa kwa miaka 
sasa, wapinzani wa kisiasa 
wa Biden wamekuwa wakiya-
tumia makosa ya mwanawe 
kumshambulia na kumkosoa.

Vile vile, Hunter Biden ali-
funguliwa mashtaka mwezi 
Juni katika mahakama ya 
shirikisho ya Delaware kwa 
makosa matatu ya kununua 
bunduki mwaka 2018, huku 
waendesha mashtaka wak-
isema, alitoa taarifa ya uongo 
kwenye fomu aliyoijaza akidai 
kwamba alikuwa hatumii mi-
hadarati kinyume cha sheria 
au alikuwa si mraibu wa dawa 
hayo ya kulevya.

Pia ilielezwa kuwa mwezi 
Septemba, alifikishwa ki-
zimbani jimboni California 
akituhumiwa kutolipa kodi 
ya angalau dola milioni 1.4. 
Na kwamba alikiri mash-
taka hayo katika hatua iliyo-
washangaza wengi, saa kad-
haa kabla majaji wa kusikiliza 
kesi yake kuanza kuchaguli-
wa. APE/AFP/DW



Na Mwandishi Wetu

KLABU ya KMC imesema ni la-
zima iingie sokoni kipindi cha 
dirisha dogo la usajili katikati 
ya mwezi huu ili kukiongezea 
nguvu kikosi chake idara ya ul-
inzi na viungo.

Kocha Msaidizi wa timu hiyo, 
John Matambala, alisema hayo 
Jumamosi iliyopita, ikiwa ni 
siku moja tu baada ya kupata 
kipigo cha mabao cha mabao 
2-0 ilichokipata Ijumaa iliyopi-
ta dhidi ya Tabora United kwe-
nye Uwanja wa KMC Complex, 
Mwenge, Dar es Salaam.

Kocha huyo alisema kuna 
matatizo mengi kwenye se-
hemu yao ya ulinzi, huku eneo 

la kiungo wakicheza wachezaji 
wale wale bila kupumzika, 
hivyo ni lazima wafanye usajili 
unaotarajiwa kuanza Desemba 
15, mwaka huu.

“Kiukweli dirisha dogo ni la-
zima watu waongezeke kwenye 
timu, kwanza ni sehemu ya ul-
inzi, halafu hata kwenye kiungo 
mara nyingi wanacheza wale 
wale tu, ni lazima waje wengine 
wa kuwasaidia, naamini vion-
gozi wameona na watalifanyia 
kazi,” alisema Matambala.

Akizungumzia mapungufu 
ya kikosi chake kiasi cha ku-
poteza michezo mitatu mfu-
lulizo, alisema ni kutokuwa 
na nidhamu wakati hawana 
mpira.

KMC ilipata kipigo cha ma-
bao 4-0 dhidi ya Simba, 2-1 ku-
toka kwa Dodoma Jiji, kabla ya 
Ijumaa kufungwa mabao 2-0 
dhidi ya Tabora United.

Alisema timu yake imekuwa 
ikimiliki sana mpira, lakini 
inaponyang’anya kunakuwa 
hakuna nidhamu ya ukabaji 
wa haraka wa kuzia mianya na 
wamekuwa wakiadhibiwa kwa 
hilo.

“Nidhamu ni kitu muhimu 
sana kwenye soka, vijana wan-
gu wanapambana sana, tatizo 
nililoliona ni kwamba tuna-
potea sana tukipoteza mipira, 
hatuwi makini kukaba wakati 
wenzetu wakikutana na timu 
ambayo wanajua kutumia na-

fasi wanakuadhibu.
“Angalia bao la kwanza kwe-

nye mchezo wetu dhidi ya 
Tabora United, mchezaji wetu 
alipoteza mpira wakaanza kwa 
haraka, hata la pili mpira tuli-
kuwa nao kwa muda mrefu, la-
kini walipoupata tu wakafanya 
maamuzi ya haraka,” alisema.

Kilikuwa ni kipigo cha pili 
mfululizo kwa kocha Kaliman-
gonga Ongalla, tangu alipo-
kichukua kikosi hicho kutoka 
kwa Abduhamid Moallin am-
baye sasa ni Mkurugenzi wa 
Ufundi wa Yanga.

KMC inashika nafasi ya 10 ya 
msimamo wa Ligi Kuu ikiwa 
na pointi 14 kwa michezo 13 ili-
yocheza mpaka sasa.
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Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa Tabora United, Heritier 
Makambo, amesema amekubali ku-
rudi tena kucheza mpira Tanzania 
kutokana na kuvutiwa na mashabi-
ki wa soka ambao wanamapenzi 
makubwa na mchezo huo.

Akizungumza jijini Dar es Sa-
laam juzi, kabla ya timu kuondoka 
kurejea Tabora baada ya kucheza 
mechi ya Ligi Kuu dhidi ya KMC na 
kushinda mabao 2-1 Ijumaa iliyopi-
ta, Uwanja wa KMC Complex uliopo 
Mwenge, Dar es Salaam, Makambo, 
raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo, alisema soka la Tanzania 
kwa sasa linasifika barani Afrika na 
sababu kubwa ni mashabiki wengi 
kujitokeza pale mechi za Ligi Kuu 
zinapochezwa.

Alisema hata yeye mwenyewe 
alikubali kurejea nchini alipopata 
ofa kutoka Tabora United akijua 
kabisa anakwenda kwenye nchi ya 
soka.

“Unajua mpira wa Tanzania 
una msisimko mkubwa kwa sasa 
barani Afrika kutokana na kuwa 
na mashabiki wengi. Kwa sasa 
sehemu kubwa ya Afrika huwezi 
kuona mashabiki wamejitokeza 
kwa wingi kama inavyokuwa 
hapa, na hiki ndicho kitu ambacho 
nakipenda sana kwenye mpira wa 
hapa na nilikuwa nikimisi sana, 
hata nilipopata ofa ya kuja Tabora 
United nilikubali, kwa kiasi kikubwa 
nilivutiwa na hilo,” alisema straika 
huyo wa zamani ya Yanga.

Alisema mara nyingi mechi 
zinapokuwa na mashabiki wengi 
uwanjani huwapa wachezaji hamu 
ya kucheza na kupambana.

“Mashabiki wakijitokeza wengi, 
inawapa wachezaji hamu ya ku-
ucheza mpira, kupambana na kuwa-
pambania wanaowashangilia, hiki 
ni kitu muhimu sana kwenye soka.

“Kwa maana hiyo, nawaheshimu 
sana na kuwapenda mashabiki wa 
soka Tanzania, nawaomba waend-
elee kujitokeza kwa wingi wakati 
Tabora United inacheza, pamoja 
na michezo mingine ya Ligi Kuu, 
ili wachezaji wa kigeni waendelee 
kumiminika na kusababisha ligi 
kuendelea kupata umaarufu na ha-
dhi pamoja na kuinua soka la nchi 
kwa ujumla,” alisema Makambo.

Straika huyo mwenye mabao 
mawili mpaka sasa, alijiunga na 
Tabora United msimu huu akitokea  
Al Murooj SC ya Libya, kabla ya 
hapo alikuwa Klabu ya Yanga, am-
bayo alikuwa amerejea kwa mara 
ya pili.

Awali, Yanga ilimsajili akitokea FC 
Saint Lupopo ya DR Congo mwaka 
2019, na 2021 alitimkia Horoya 
ya Guinea, kabla ya kurejea tena 
Yanga 2023, lakini hakukaa sana, 
kwani nusu msimu akaelekea nchini 
Libya.

Makambo asifu 
mashabiki wa 
soka Tanzania

Mshambuliaji wa Azam FC, Nassor Saadun (kushoto), akipongezwa na wachezaji wenzake, James Akaminko na Iddi 
Nado (kulia), baada ya kuifungia timu yake bao la kusawazisha wakati wakishinda 3-1 dhidi ya Pamba Jiji FC kwenye 
mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa juzi usiku katika Uwanja wa CCM Kirumba jijini Mwanza. MPIGAPICHA WETU 

Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa Azam 
FC, Rachid Taoussi, 
amesema siri ya 
ushindi wa michezo 

yake saba mfululizo ya Ligi 
Kuu ni kuwa na wachezaji wa-
zoefu na wavumilivu uwan-
jani, huku pia akijua staili gani 
ya kucheza kwenye viwanja 
husika.

Akizungumza juzi baada ya 
timu yake kupata ushindi wa 
mabao 3-1 dhidi ya Dodoma 
Jiji, mechi ikicheza Uwanja 
wa Jamhuri jijini Dodoma, 
Taoussi raia wa Morocco, 
alisema katika mchezo wa 
jana aliwaambia viungo wake 
kutochezea sana mpira kati-
kati ya uwanja kutokana na 
kutokuwa rafiki, badala yake 

itoke nyuma, kwenda mbele 
kupita pembeni na kati.

“Haikuwa mechi ra-
hisi, tulicheza na timu

 ngumu, nilichogun-
dua kwenye mich-
ezo hii ya Ligi Kuu,

 mifumo na ubora wa
 wachezaji pekee

 hautoshi, bali unatak-
iwa uwe na wachezaji 
wazoefu na wavumili-
vu wakiwa uwanjani.

“Tulipotanguliwa kwa bao 
moja, niliwaambia wachezaji 
wangu watulie, na kwa saba-
bu kiwanja hakikuwa rafiki 
sana niliwaambia wasichezee 
sana mipira eneo la katikati ya 
uwanja, hasa viungo, badala 
yake wairushe mbele na pem-

beni kwa ajili ya kushambulia 
mfululizo na hilo limefani-
kiwa, hii ni mbinu ambayo in-
atufanya sasa kuwa bora.

“Tunaangalia tucheze mfu-
mo gani kutokana na aina ya 
kiwanja tunachocheza,” alise-
ma kocha huyo ambaye tangu 
aichukue, Azam FC kutoka 
kwa Youssouph Dabo, imeku-
wa kwenye kiwango bora.

Baada ya Yannick Bangala 
kujifunga dakika ya saba ya 
mchezo, Nassor Saadun ali-
isawazishia Azam bao dakika 
ya 11, Feisal Salum akifunga 
kwa mkwaju wa penalti daki-
ka ya 45, kabla ya Dickson 
Mhilu wa Dodoma Jiji naye 
kujifunga dakika ya 60.

Unakuwa ni ushindi wa 
saba mfululizo kwa Azam FC, 
tangu ilipolazimishwa suluhu 

na Mashujaa FC Septemba 29, 
mwaka huu, Uwanja wa Lake 
Tanganyika mkoani Kigoma.

Baada ya hapo ilianza ku-
toa vipigo kwa Namungo bao 
1-0, ikaichapa Prisons mabao 
2-0, ikaikung’uta KenGold 4-1, 
ikaitandika Yanga 1-0, Kagere 
Sugar bao 1-0, Singida Black 
Stars 2-1, kabla ya kushinda 
tena mechi ya juzi.

Ushindi huo umeipeleka 
kileleni mwa msimamo wa 
ligi, ikiiengua Simba kwa ku-
fikisha pointi 30 kwa michezo 
13 iliyocheza mpaka sasa.

Kocha Mkuu wa Dodoma 
Jiji, Mecky Mexime, alisema 
waliadhibiwa kutokana na 
makosa waliyoyafanya, huku 
wenzao wakitumia faida ya 
kutumia kila nafasi waliyoku-
wa wakiipata.

KOCHA AZAM ATOA SIRI YA 
USHINDI MECHI 7 MFULULIZO

KMC kuongeza mabeki, viungo dirisha dogo



PSG KARATA KWA SALAH

KLABU ya Paris St-Germain inajadiliana na msham-
buliaji wa Misri, Mohamed Salah, kuhusu uhamisho 
wa bila malipo wakati mkataba wa mchezaji huyo wa 
Liverpool mwenye umri wa miaka 32, utakapokamilika 
mwishoni mwa msimu huu. (L’Equipe)

GITTENS AFUATILIWA EPL

ARSENAL, Liverpool, Chelsea na Tottenham Hotspur 
zinamfuatilia mshambuliaji wa Borussia Dortmund na 
Timu ya Taifa ya England chini ya umri wa miaka 21, 
Jamie Gittens. (Florian Plettenberg)

MARMOUSH ANYATIWA

MANCHESTER United, Tottenham Hotspur, Barce-
lona na Paris St-Germain ziliwatuma wasaka vipaji wao 
kumfuatilia mshambuliaji wa Misri, Omar Marmoush 
mwenye umri wa miaka 25, akiichezea Eintracht Frank-
furt katika Ligi ya Europa Alhamisi. (Mirror)

SEMENYO ASAKWA LIVER

KLABU ya Bournemouth iko tayari kupokea ofa ya 
Antoine Semenyo msimu huu, huku Liverpool wakiwa 
miongoni mwa klabu zinazomhitaji mshambuliaji 
huyo wa Ghana mwenye umri wa miaka 24. (Football 
Insider)

OLABE KUMRITHI EDU

ARSENAL imepiga hatua katika mazungumzo yao na 
Roberto Olabe wa Real Sociedad ili kumrithi Edu kama 
mkurugenzi wa michezo wa Washikabunduki hao. 
(Footmercato)

SILVA ATAJWA BRENTFORD

BOURNEMOUTH, Brentford na Southampton 
zinaitaka saini ya mshambuliaji wa Ureno na Klabu ya 
Wolves, Fabio Silva mwenye umri wa miaka 22, ambaye 
yuko Las Palmas kwa mkopo. (Fichajes)

KERKEZ KWA LIVER, UTD

LIVERPOOL inatumaini kuwashinda Manchester 
United katika usajili wa Januari wa beki wa Hungary, 
Milos Kerkez mwenye umri wa miaka 21, ambaye 
Bournemouth imemthaminisha kwa pauni milioni 40. 
(CaughtOffside)

TRIPPIER KUWEKWA SOKONI

KLABU ya Newcastle United iko tayari kumuuza 
beki wa zamani wa England, Kieran Trippier mwenye 
umri wa miaka 34, katika dirisha la Januari. (Football 
Insider)

MOLEIRO AGOMBEWA

AL-Hilal iko tayari kuchuana na Arsenal kwa ajili ya 
kumsajili winga wa Las Palmas mwenye umri wa miaka 
21 raia wa Hispani, Alberto Moleiro. (Team Talk)

LUTON KULIPA FIDIA

KLABU ya Luton italazimika kulipa pauni milioni 
1.5 kumfuta kazi kocha, Rob Edwards kwa sababu ya 
mkataba wa miaka minne aliosaini msimu wa majira ya 
joto. (Sun)

ZISIKUPITE

HABA

21

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LIVERPOOL, England

M
OHAMED Salah amesema 
ushindi wa Liverpool wa 
2-0 dhidi ya Manchester 
City itakuwa ni mara ya 

mwisho kwake yeye kukutana na 
kikosi cha Pep Guardiola, wakati 
huu hali ya sintofahamu juu ya mus-
takabali wake katika klabu hiyo ik-
iendelea.

Salah alimtengenezea
 asisti Cody Gakpo aliye-

funga bao la kwanza kwa
 wenyeji Jumapili kabla

 ya kufunga penalti kipindi
 cha pili baada ya Stefan
 Ortega kumfanyia mad-

hambi Luis Diaz.
Ushindi huo umeifanya Liverpool 

kujiimarisha kileleni mwa msimamo 
wa Ligi Kuu England ikiizidi pointi 
tisa Arsenal inayoshika nafasi ya pili.

Alipoulizwa kuhusu mustakabali 
wake baada ya mchezo huo, Salah 
alikiri kwamba huenda ukawa ndio 
mwisho wake kukutana na City, 
huku mkataba wake wa sasa uki-
tarajiwa kumalizika mwishoni mwa 

   Niko nje zaidi kuliko ndani, 
hakuna klabu kama hii, lakini 
mwisho hauko mikononi mwangu... 

HABARI MICHEZO

msimu huu.
Akizungumza na Sky Sports, 

Salah alisema: “Kusema kweli hadi 
sasa huu ni mchezo wa mwisho dhi-
di ya City kuichezea Liverpool, kwa 
hiyo nilikuwa naenda kufurahia tu. 
Hali ilikuwa ya ajabu hivyo nitafura-
hia kila sekunde hapa. Natumaini 
tutashinda ligi tu na tutaona kitaka-
chotokea.”

Ni mara ya pili katika kipindi cha 
siku nane ambapo Salah amezun-
gumza kuhusu mustakabali wake, 
baada ya kusimama kuzungumza 
na waandishi wa habari kutokana 
na ushindi wa Liverpool wa mabao 
3-2 dhidi ya Southampton wikendi 
iliyopita.

“Sawa, karibu Desemba na si-
japokea ofa yoyote ya kubakia 
kwenye klabu, hivyo huenda niko 
nje zaidi kuliko ndani,” alisema 
Salah baada ya ushindi huo kwenye 
Uwanja wa St. Mary’s.

“Unajua sasa nimekuwa kwenye 
klabu kwa miaka mingi, hakuna 
klabu kama hii, lakini mwisho hau-
ko mikononi mwangu. Kama nilivy-
osema hapo awali, ni Desemba na 
sijapokea chochote kuhusu maisha 
yangu ya baadaye.

“Nawapenda mashabiki. Mashabi-
ki wananipenda. Mwisho uamuzi 
haupo mikononi mwangu au 
mikononi mwa mashabiki. Hebu tu-
subiri tuone.”

Chanzo kimoja kiliiambia ESPN 
kwamba mazungumzo kati ya 
wawakilishi wa Salah na Liverpool 
yamekuwa yakiendelea na mazuri, 
ingawa mazungumzo yake ya mka-
taba yalitarajiwa kuwa magumu na 
kuchukua muda.

Salah alisaini mkataba wake wa 
mwisho na Liverpool, ambao ulim-
fanya kuwa mchezaji anayelipwa 
fedha nyingi zaidi katika klabu hiyo, 
Juni 2022.

Jumanne Desemba 3, 2024
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Mbappe sasa
amkuna 
Ancelotti
MADRID, Hispania

CARLO Ancelotti alimsifu Kylian 
Mbappe kuwa “hatari” baada ya 
kufunga bao zuri katika ushindi 
wa 2-0 wa Real Madrid dhidi ya 
Getafe Jumapili, akisema “hilo 
ndilo tunalotaka kutoka kwake” 
baada ya fowadi huyo kuko-
solewa kwa uchezaji wake hivi 
karibuni.

Jude Bellingham aliiweka 
Madrid mbele kwa mkwaju wa 
penalti dakika ya 30, kabla ya 
kumtengenezea Mbappe bao la 
pili dakika nane baadaye.

Matokeo hayo yameiweka 
Madrid nyuma kwa pointi moja 
dhidi ya vinara Barcelona, ​​waki-
wa na mchezo mmoja mkononi.

“Mbappe alikuwa hatari kama 
kawaida,” alisema Ancelotti ka-
tika mkutano wake na waandishi 
wa habari baada ya mechi. 

“Alifunga bao muhimu kutu-
saidia kudhibiti mchezo vema, 
na alipata nafasi katika kipindi 
cha pili. Alikuwa na mchezo 
mzuri sana, na hilo ndilo tunalo-
taka kutoka kwake.”

Mbappe alikuwa amefunga 
mabao mawili pekee katika 
mechi tisa kabla ya mechi ya 
Jumapili kwenye Uwanja wa 
Santiago Bernabeu - na alikosa 
penalti dhidi ya Liverpool 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya 
katikati ya wiki.

“Ilikuwa ahueni,” alisema 
Ancelotti. 

“Kwa 2-0, una nafasi zaidi ya 
kushinda... lilikuwa bao la kuvu-
tia na la kustaajabisha. Mchezo 
wa Mbappe ulikuwa mzuri sana.

“Mashabiki wanaelewa zaidi 
kuliko mtu mwingine yeyote 
wakati wa timu na wachezaji ni 
nini. Walimuunga mkono Mbap-
pe kitu ambacho ni sawa.”

Madrid itasafiri kuifuata Ath-
letic Club kwenye LaLiga Ju-
matano, na kisha Girona Juma-
mosi, kabla ya kurejea uwanjani 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya 
dhidi ya Atalanta.

Amorim aitoa Manchester Utd nne bora
MANCHESTER, England

RUBEN Amorim amepuuza 
uwezekano wa Manchester 
United kumaliza katika nafasi 
nne za juu za Ligi Kuu msimu 
huu licha ya kuiongoza timu 
yake kushinda 4-0 dhidi ya 
Everton Jumapili.

United waliingia nusu ya 
kwanza ya msimamo kutokana 
na mabao mawili ya kila mmo-
ja Marcus Rashford na Joshua 
Zirkzee kwenye Uwanja wa Old 
Trafford. 

Man United sasa imejikita 
nafasi ya tisa kwenye msimamo 
na Amorim alikataa kukubali 
kwamba, wanaweza kumaliza 
ligi wakiwa ndani ya nne bora.

“Nikisema hapana utasema 
siwezi kuwa kocha wa Man-
chester United, lakini nataka 
kuwa mkweli kwa mashabiki 
wetu,” alisema Amorim.

“Tuzingatie uchezaji na si 
matokeo, tutaona mwisho, 
nitapimwa sehemu ambayo 
tutamaliza, najua hilo, tujikite 
kwenye mchezo ujao.

“Kwa hiyo tuzingatie uchez-
aji. Hongera vijana. Tupumzike 
na tupate nafuu na kuifikiria 
Arsenal.”

Zirkzee alikuwa chaguo la 
kushtukiza dhidi ya Everton, 
lakini alilipa imani ya Amorim 
kwa mabao yake ya kwanza ya 
United tangu Agosti, mwaka 
huu.

Rashford, kwa sasa amefun-
ga mabao matatu katika mechi 
tatu chini ya kocha huyo mwe-
nye umri wa miaka 39, baada 
pia kufunga katika mchezo 

wake wa kwanza dhidi ya Ips-
wich.

“Yeye (Rashford) anaweza 
kufanya mengi,” alisema Amor-
im, ambaye sasa ataipeleka 
timu yake pale kwenye dimba 
la Emirates kucheza na Arsenal 
Jumatano.

“Lazima aendelee kuimari-
ka, ana uwezo wa kufanya 
hivyo na tayari amethibitisha 
hilo. Lakini anaweza kucheza 
vizuri zaidi kama wachezaji 
wengine kwa hiyo ulikuwa ni 
mchezo mzuri.”

LIVERPOOL, England

P
EP Guardiola amesema Man-
chester City lazima sasa “ianze 
upya kutoka sifuri” baada ya 
kipigo cha mabao 2-0 kutoka 

kwa Liverpool na kumfanya apoteze 
katika mechi sita mfululizo.

Mabao kutoka kwa Cody Gakpo na 
Mohamed Salah yaliihakikishia Liver-
pool ushindi ambao walisonga mbele 
kwa pointi tisa kileleni mwa jedwali. 
City imebakia nafasi ya tano.

Guardiola alikejeliwa kwa sauti za 
“unafukuzwa asubuhi” na mashabiki 
wa Liverpool na kocha huyo alijibu kwa 
kuonesha vidole sita kwa umati kuashi-
ria idadi ya mataji aliyoshinda wakati 
alipokuwa Etihad - na alikiri baada ya 
mchezo kwamba hali ya unyonge ya 
kushindwa huko Anfield ina maana 
kwamba City lazima sasa “ianze upya.”

“Ninawapongeza Liverpool na tut-
arejea na kuanza kutoka sifuri na ni 
vigumu kuamini,” alisema Guardiola. 

“Tutaanza upya na kujaribu kufanya 
jambo.

“Tunakubali ukweli jinsi ulivyo na 
kupona. Nataka timu irudi, wachezaji 
warudi.

“Nawategemea sana wachezaji hawa, 
najua wanafanya katika nafasi hii, tuta-
ona kitakachotokea mwishoni mwa 
msimu. Nina hisia kutoka hapa kwam-
ba tunaweza kujenga kitu, labda un-
aweza kuniita muongo, lakini ninahisi 
tunaweza kuifanya.

“Dakika 15, 20 za kwanza Liverpool 
walikuwa hawazuiliki, walianza kwa 
nguvu sana, tulijaribu kucheza kwa 
udhibiti na pasi nyingi, lakini ilikuwa 
ngumu kuipokea.”

Guardiola, ambaye alitia saini mka-
taba mpya wa miaka miwili Novemba, 
ana imani kuwa wachezaji hao wata-
geuza hali hiyo kurudia mafanikio ya 
awali.

GUARDIOLA: 
MAN CITY 
ITAANZA 
UPYA
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Na Adam Fungamwango

B
AADA ya ushindi wa 
bao 1-0 dhidi ya Ken-
Gold juzi, katika mch-
ezo wa Ligi Kuu Tanza-

nia Bara uliopigwa Uwanja wa 
CCM Kirumba jijini Mwanza, 
Kocha Mkuu wa Pamba Jiji, 
Fred Felix Minziro, amesema 
sasa gari limewaka, huku kla-
bu hiyo ikitozwa faini ya Sh. 
milioni tano kwa kosa la baa-
dhi ya maofisa wake kuingilia 
mazoezi ya timu ya Simba.

Akizungumza baada ya 
mechi hiyo, alisema ushindi 
huo, ukijumlisha na uliopita 
walivyoifunga Fountain Gate 
mabao 3-1 kwenye Uwanja 
wa Tanzanite Kwaraa, Babati 
mkoani Manyara, na kufung-
wa kwa tabu bao 1-0 dhidi ya 
Simba Novemba 22 , mwaka 
huu, Uwanja wa CCM Kirum-
ba, Mwanza, inaonesha kuwa 
kikosi chake kimeimarika kwa 

kiasi kikubwa tofauti na kilivy-
oanza ligi.

“Nadhani sasa tumei-
marika si kama

 tulivyoanza ligi,
 nimeendelea kukii-

marisha siku hadi 
siku, matokeo ya hivi 
karibuni yanaonesha

 hilo, tumebakisha
 michezo miwili tu-

malize mzunguko wa
 kwanza, nadhani huko

 mbele hatutokuwa
 hivi tena, tutaendelea

kuimarika zaidi,” alise-
ma kocha huyo.

Akiuzungumzia mchezo 
huo alisema haukuwa rahisi, 
lakini anawashukuru vijana 
wake kwa kupambana na ku-
pata ushindi huo uliowasogeza 
juu kidogo ya msimamo.

“Mechi haikuwa rahisi, pre-
sha ilikuwa juu, nawashukuru 

vijana wangu kwa kupambana 
hadi tumepata ushindi ambao 
utawafanya warudishe morali 
na kujiamini zaidi katika mich-
ezo ijayo,” alisema.

Kocha Mkuu wa KenGold, 
Omari Kapilima, alisema ma-
tokeo hayo hakuyatarajia, 
kwani alijipanga kushinda au 
kupata sare ugenini.

“Matokeo sikuyatarajia, la-
kini ni moja ya matokeo ya 
mchezo wa soka. Nilipanga 
mipango ambayo haikukubali, 
nikabadilisha wachezaji wa-
tatu kipindi cha kwanza, hata 
hivyo haikusaidia tukapoteza 
kwa bao 1-0, bado nina kazi 
ya kufanya kwenye mazoezi 
kurekebisha hali hii,” alisema.

Matokeo hayo yanaifanya 
Pamba Jiji kupanda hadi nafasi 
ya 12 ya msimamo wa Ligi Kuu, 
ikiwa na pointi 11 kwa michezo 
13 iliyocheza, huku KenGold, 
ikiburuza mkia ikiwa na pointi 
sita kwa michezo 13 iliyocheza 

mpaka sasa. Timu zote hizo 
zimebakisha michezo miwili 
kila moja ili kumaliza mzun-
guko wa kwanza wa Ligi Kuu 
msimu huu.

Wakati huo, klabu hiyo im-
etozwa faini kiasi cha Sh. mil-
ioni tano, baada ya baadhi ya 
maofisa wake kuingilia mazoe-
zi ya timu ya Simba siku moja 
kabla ya mchezo baina yao 
uliochezwa, Uwanja wa CCM 
Kirumba, Novemba 22, mwaka 
huu Wekundu wa Msimbazi 
walipondoka na ushindi wa 
bao 1-0.

Taarifa iliyotolewa jana na 
Bodi ya Ligi, imesema maofisa 
wa timu hiyo walionekana 
uwanjani katika muda wa ki-
kanuni wa timu hiyo kufanya 
mazoezi.

Bodi imesema maamuzi 
hayo yamefanywa na Kamati 
ya Usimamizi wa Ligi ya Bodi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
(TPLB).

PAMBA YAPIGWA FAINI MIL. 5/- 
KISA SIMBA, MINZIRO ATAMBAFadlu ataka  

kila mchezaji 
Simba kufunga

Yanga mzuka 
juu Ligi ya 
Mabingwa

Mabao yakujifunga yaongezeka Ligi Kuu
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Mshambuliaji wa Manchester United, Joshua Zirkzee (wa pili kulia), akipongezwa na wachezaji wenzake baada ya 
kuifungia timu yao bao la nne na pili kwake katika mechi ya Ligi Kuu England dhidi ya Everton wakati wakishinda 
4-0 kwenye Uwanja wa Old Trafford juzi. PICHA: MTANDAO

niwaambie kuwa waendelee 
kutusapoti na hatutowaangusha 
tena,” alisema Abuya winga na 
kiungo mshambuliaji wa timu 
hiyo ambaye tangu aje kocha 
Sead Ramovic amekuwa akim-
tumia kama kiungo mkabaji.

Yanga ilianza kwa kichapo cha 
bao 1-0 kwenye mchezo wa Ligi 
Kuu dhidi ya Azam FC, ulioche-
zwa Novemba 2, mwaka huu, 
katika Uwanja wa Azam Com-
plex, Chamazi, Dar es Salaam, 
kabla ya kuchapwa mabao 3-1 
dhidi ya Tabora United No-
vemba 7, mwaka huu kwenye 
uwanja huo huo, na Jumanne 
iliyopita, ilifungwa mabao 2-0 
dhidi ya Al Hilal Omdurman 
ya Sudan katika mchezo wa 
kwanza wa Ligi ya Mabingwa 
Afrika hatua ya makundi, uli-
opigwa Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam.

UMETISHA...

Na Adam Fungamwango

MABAO mawili ya kujifunga ka-
tika mchezo wa juzi wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara kati ya Dodoma 
Jiji na Azam FC, yameongeza 
idadi ya mabao ambayo wa-
chezaji wamejifunga wenyewe 
kufika manne kwenye michezo 
97 iliyochezwa mpaka sasa.

Mechi ya juzi, imeweka reko-
di ya wachezaji wawili kujifun-
ga wenyewe kwenye mchezo 
mmoja.

Katika mechi hiyo, iliyoche-

zwa, Uwanja wa Jamhuri jijini 
Dodoma, kiungo mkabaji wa 
Azam FC, Yannick Bangala, 
alijifunga mwenyewe dakika 
ya saba ya mchezo na kuipa 
Dodoma Jiji bao la kufutia ma-
chozi kwenye mchezo huo 
ambao Wanalambalamba wal-
ishinda kwa mabao 3-1.

Beki wa Dodoma Jiji, naye 
alijifunga dakika ya 60 katika 
jitihada zake za kutaka kuo-
koa, akiipa Azam FC bao la tatu 
kwenye mechi hiyo, timu yake 
ikipokea kipigo cha mabao 3-1.

Mchezaji wa kwanza kujifun-
ga kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu huu ni Fred Tan-
galo wa KMC, akifanya hivyo 
Septemba 19, mwaka huu, kati-
ka mchezo kati ya timu yake na 
Azam FC, ukipigwa Uwanja wa 
KMC Complex, Mwenge, Dar es 
Salaam.

Katika mchezo huo ambao 
Azam ilishinda mabao 4-0, 
moja kati ya hilo lilikuwa la 
KMC kujifunga wenyewe kupi-
tia kwa beki huyo.

Beki wa kulia wa Simba, 

Kevin Kijili alijifunga, Oktoba 
19, mwaka huu, katika mchezo 
kati ya timu yake na Yanga, 
uliochezwa Uwanja wa Benja-
min Mkapa, na lilikuwa bao pe-
kee, Yanga ikishinda 1-0.

Kwa mujibu wa Kitengo cha 
Takwimu na Rekodi cha Dawati 
la Michezo la Nipashe, jumla 
ya mabao 192 yamefungwa 
mpaka sasa kwenye Ligi Kuu 
katika michezo 97 iliyochezwa, 
20 yakifungwa kwa mikwaju ya 
penalti, manne yakiwa ya kuji-
funga.

ya CS Constantine, unaotarajiwa 
kupigwa Jumapili saa 1:00 usiku 
kwenye Uwanja wa Mohamed 
Hamlaoui, alisema yanaenda vi-
zuri na wamejiandaa kukabiliana 
na timu hiyo.

“Katika hatua ya makundi 
hakuna timu rahisi, tunakwenda 
kucheza mchezo mgumu ugenini, 
lakini malengo yetu yapo pale 
pale, ama kushinda au ikishindi-
kana kutoa sare,” alisema.

Fadlu pia alionekana kufura-
hishwa na ujio wa mchezaji Elie 
Mpanzu ambaye ataanza kui-
tumikia timu hiyo kuanzia De-
semba 15, mwaka huu akisema 
ataisaidia sana kwenye mechi 
zijazo za kimataifa baada ya 
mchezo wa Jumapili.

“Nadhani kutakuwa na main-
gizo mapya machache, akiwamo 
Mpanzu, huyu tayari namfa-
hamu, tunafanya naye mazoezi, 
ni mchezaji mzuri kwa kweli, 
anaweza kucheza winga zote 
mbili, ana uwezo wa kucheza 
nyuma ya mshambuliaji, yeye 
mwenyewe binafsi anaweza 
kufanya kitu kitokee, anaweza 
kubaki na mabeki mmoja au 
wawili akavuruga wote, atain-
giza kitu kipya kwenye kikosi 
chetu,” alisema Fadlu, raia wa 
Afrika Kusini.

Kama mambo yatakwenda 
kama yalivyopangwa kwa mu-
jibu wa uongozi wa Simba, kikosi 
hicho kinatarajiwa kuondoka 
Jumatano kwenda mji wa Con-
stantine, Algeria ambako mchezo 
huo utafanyika.
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Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Simba, 
Fadlu Davids, amesema 
anatengeneza mfumo 
ambao utawawezesha 
wachezaji wake wote ku-
weza kufunga mabao au 
kutoa pasi za mwisho kwa 
manufaa ya timu na si 
kutegemea mastraika ku-
funga au mchezaji mmoja 
kutoa pasi ya mwisho 
‘asisti.’

Akizungumza 
juzi jijini Dar es 
Salaam wakati 
wa maandalizi 
ya mchezo 
wa Kombe la 
Shirikisho 
Afrika dhidi ya  
CS Constantine 
unaotarajiwa 
kucheza nchini Al-
geria Jumapili wiki hii, 
Fadlu alisema mafanikio 
ya timu hayawezi kuletwa 
na mchezaji mmoja pekee 
yake, hasa kufunga ma-
bao, hivyo anatengeneza 
mfumo utakaomwezesha 
kila mchezaji kuanzia 
mabeki, viungo mpaka 
washambuliaji kupachika 
mipira ndani ya wavu.

“Natengeneza kikosi 
ambacho kitakuwa na 
ushirikiano, kitacheza 
kama timu, mafanikio 
hayawezi kumtegemea 
mchezaji mmoja ndiyo 
afunge mabao, kila mmoja 
anatakiwa achangie 

ushindi, ni golikipa tu 
ndiyo kazi yake itakuwa 
ni kuzuia mabao yasiingie 
wavuni kama alivyofanya 
Moussa Camara katika 
mchezo dhidi ya Bravo do 
Maquis, waliobaki wote 
pamoja na majukumu yao 
mengine, lakini wana-
takiwa wachangie ‘asisti’ 
na kufunga mabao pia,” 
alisema kocha huyo.

Alisema mbinu na 
mfumo huo lengo 

lake ni kuleta tija 
katika kupata 
mabao mengi 
zaidi kwenye 
mchezo ili 
kuleta maen-
deleo kwenye 
kikosi chake.
Fadlu alisema 

hayo siku kadhaa 
timu yake ikitoka 

kucheza mchezo wa 
kwanza hatua ya makundi 
Kombe la Shirikisho dhidi 
ya Bravo do Maquis, ik-
ishinda bao 1-0, ambapo 
baadhi ya wadau wa soka 
na mashabiki wanadai 
kulikuwa na viashiria kwa 
uchoyo kwa baadhi ya 
wachezaji kunyimana pasi 
kwenye maeneo muhimu, 
huku kila mmoja akipata 
mpira akionekana kutaka 
kuamua mchezo mwe-
nyewe.

Akizungumzia maan-
dalizi ya mchezo dhidi 

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

   Wachezaji wasema wametua mzigo mzito kichwani ush-
indi dhidi ya Namungo, hivyo wanakwenda Algeria wakiwa...

Jumanne Desemba 3, 2024

Na Adam Fungamwango

W
ACHEZAJI wa Yanga 
wamekiri kuwa wali-
kuwa kwenye wakati 
mgumu baada ya 

kupoteza michezo mitatu mfulu-
lizo, kitu ambacho si cha kawaida 
kwa timu kubwa kama hiyo.

Wakizungumza jijini Dar es 
Salaam juzi baada ya kutoka 
mkoani Lindi ilipokwenda ku-
cheza dhidi ya Namungo na 
kushinda mabao 2-0 katika 
Uwanja wa Majaliwa, Ruangwa, 
kwa mara ya kwanza baada ya 
kupoteza michezo miwili mfu-
lulizo ya Ligi Kuu na mmoja wa 
Ligi ya Mabingwa Afrika, wache-
zaji hao walisema ushindi huo 
umewapa faraja na kuwarudisha 

Fadlu ataka kila mchezaji 
Simba kufunga mabao

Winga wa kushoto wa Liverpool, Luis Diaz, katika harakati za kufumania nyavu huku akipata 
upinzani mkali kutoka kwa beki wa kulia wa Manchester City, Kyle Walker (kulia), kwenye 
mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Anfield juzi usiku. Liverpool ilishinda 2-0. 
PICHA: MTANDAO 

UKURASA  22Mbappe amkuna Ancelotti
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Yanga mzuka juu Ligi ya Mabingwa

kwenye matumaini ya kufanya 
vema kwenye michezo ijayo.

Nahodha Msaidizi,
 Dickson Job, alisema 

kulikuwa na presha 
ndani ya timu baada

 ya matokeo mabovu, 
lakini ushindi dhidi ya
 Namungo umeondoa
 kila kitu na sasa wa-

naangalia mbele, hasa 
katika mchezo wao wa
 Jumamosi dhidi ya MC

 Alger nchini Algeria.

“Mchezo dhidi ya Namungo 
haukuwa rahisi kama watu 
walivyodhani, ulikuwa mgumu 
kwa sababu kuna presha ambayo 
ilianza kuingia kwenye timu baa-
da ya kupoteza mechi zetu mbili 
za Ligi Kuu na ile ya kimataifa 
dhidi ya Al Hilal.

“Kikubwa kupoteza michezo 
ile maana yake tulikuwa nje ya 
malengo, lakini wachezaji tulitu-
lia na kuangalia nini kinahitajika 
ili turejeshe makali yetu, kweli 
tumefanya hivyo na tumeshinda 
dhidi ya Namungo, ushindi am-
bao umetuweka vizuri sasa kue-

lekea kwenye mchezo wetu wa 
Jumamosi,” alisema Job, anay-
emudu kucheza beki wa pem-
beni na kati.

Yanga itacheza mechi ya pili 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika Ju-
mamosi ijayo kwenye Uwanja wa 
Juillet wa Tano jijini Algiers nchi-
ni Algeria, saa 4:00 usiku kwa saa 
za Tanzania.

Mchezaji mwingine, Duke 
Abuya, alisema ushindi walioup-
ata unakwenda kwa mashabiki 
na kuwaomba msamaha baada 
ya kuwapa huzuni na kuwavunja 
nguvu, akiahidi kuwa hilo halita-

tokea tena la kupoteza michezo 
mitatu mfululizo.

“Tulikuwa kwenye wakati 
mgumu sana, kupata huu ush-
indi kimekuwa kitu cha maana 
sana, kimeturudisha wachezaji 
kwenye msitari.

“Nawaomba wachezaji 
wenzangu tuendelee na mwen-
delezo huu, tumewavunja nguvu 
na kuwahuzunisha mashabiki 
wetu, lakini sasa tuwafanye wa-
rudishe furaha yao walioizoea, 

TULIA...


