RTPESA
: Mganga MKkuu TUNANUNUA BETRI
oriPesa E v Y : . CHAKAVU ZA ASID
e /i asimamishwa |
o . < 0 o e o
L sporPesa oD 5 e kazi madai wizi
portPesa
=1,255,316,060 f{ : - wa mafuta
EESA P L ORIAN VALERIAN MASSAWE d esa W
SportPesa (971 ~150°87# [ s ] ~ E 3 UKURASA 3
SPUATPESG TV 1. PILA*ISO*Q 7 #H )
Jumatatu Mei 23, 2022 Tanzania 1,000/- Kenya 100/- L ; : . -
Sisi ni Wanunuzi wazuri wa Betri za Asidi
zilizoharibika kuweza kutumika tena. Tunatoa
suluhisho  juu ya njia nzuri za
kuteketeza/kuhifadhi  betri za  Asidi
zilizotumika. Tupo ndani ya Dar-es- Salaam.
as Kama unazo Betri zilizotumika au kwa
mahitaji mengine, tafadhali wasiliana nasi
kupitia anuani ifuatayo hapo chini:
Gaia Eco Solutions (T) Ltd

P.O. Box 40144, Dar-es-salaam.

ISSN 0856 - Na. 0580954 www.ippmedia.com MWANGA WA JAMII Cell: +255-689 051591
% . Email: gaia.scrap@synarge.com
u The Guardian digital = | nipasheTZ n nipasheTz E nipasheTZ e 0745 700710

LIKE & FOLLOW US

T0ZO MAFUTA

Wadau usafirishaji,._.

wachumi wafunguka

UKURASA WA 4

SERIKALI YALETA TOZO
MPYA KIGAMBONI

SERIKALI imefanya mabadiliko ya tozo za
kuvuka katika daraja la Kigamboni, jijini Dar
es Salaam, kwa kuweka utaratibu mpya utaka-
oruhusu mtu kulipa kwa safari, siku, wiki...

UKURASA WA 4
MWALIMU MKUU JELA
KUGHUSHI FEDHA UJENZI

MWALIMU Mkuu wa Shule ya Msingi Mwenge
wilayani Rorya mkoani Mara, Issaya Gwidana,
amehukumiwa kwenda jela miaka mitatu au
kulipa faini ya Shilingi milioni mbili baada...

UKURASA WA 4

MO DEWJI ATUNUKIWA
PHD NCHINI MAREKANI

MFANYABIASHARA bilionea Mohammed
Dewji maarufu MO, ametunukiwa udaktari wa
falsafa (PhD) na Chuo Kikuu cha Georgetown
McDonough School of Business cha...

Polisi
vazingira
ofisi za
NCCR Dar

Sekta binafsi kuzalisha

e ajira mpya milioni nane

[IITTZ2] NABI AANZA MSAKO USAJILI MPYA UK 24




2 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

TOZO MAFUTA
Wasafirishaji, wachumi wafunguka

Na Jenifer Gilla

WASAFIRISHAJI, wachumi
na wananchi wamepongeza
ahadi iliyotolewa na serikali
ya kuweka ruzuku na kuon-
doa au kupunguza kodi na
tozo mbalimbali kwenye
mafuta ili kuleta nafuu kwe-
nye maisha ya wananchi.

Hivi karibuni serikali
ilitangaza kuweka ruzuku
ya Sh. bilioni 100 kwenye
mafuta na kurekebisha au
kuondoa kodi na tozo mbal-
imbali katika bajeti ya serikali
itakayowasilishwa bungeni
na Waziri wa Fedha, Mwigulu
Nchemba, Juni 16, mwaka
huu.

Msemaji wa Chama cha
Wamiliki wa Mabasi (TABOA),
Mustapha Mwalongo, alise-
ma wanaziona juhudi hizo
kuwa zinakwenda kukabili
na kupunguza mfumuko wa
bei ya mafuta, na kwamba
kwa sasa wamekaa mkao wa
kusubiri siku 25 zijazo.

“Juhudi za serikali tunazio-
na, ndiyo maana unatuona
kwa muda sasa tupo kimya,
serikali imeamua kutia mko-
no kama maombi yetu ya
awali tuliyozungumza nao
tukiitaka iingilie kati ili kuleta
ahueni,” alisema.

Aliongeza kuwa wana-
jisikia faraja kuona kuwa
serikali imeamua kuyafanyia
kazi maombi yao waliyoyatoa
na wanaamini kuwa mafuta
hayo yatashuka bei ifikapo
Juni au Julai, mwaka huu.

“Kwa hiyo tunaiomba seri-
kali iendelee kutia jitihada,
juu ya suala la mafuta kwa
kuwa katika biashara hii ya
usafirishaji mafuta ndiyo uti
wa mgongo. Tunaishukuru
kwa hapa ilipofikia tunaridhi-
ka sana,” alisema Mwalongo.

Naye Mwenyekiti wa Da-
ladala Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Sabri Mabrouk, alisema
wanafurahi kuona serikali
inajituma na kwamba wanas-
ubiri ahadi hiyo kwa hamu
kwa kuwa wanaamini mafuta

yakishuka yatasaidia kurudis-
ha hesabu ya zamani ambayo
ilikuwa inatoa faida.

“Unajua sisi wa daladala
tulianza kuathirika tangu
zile ‘level seat’ (kutosimama
abiria) za kipindi cha corona,
hatukupumzika sana ikaja
vita ya Ukraine ambayo ime-
sababisha hii adha ya mafuta,
kwa hiyo jitihada za serikali
kupunguza mafuta ni nzuri
na tunazisubiri kwa hamu
kwa kuwa bado tunafanya bi-
ashara kwa hasara,” alisema
Mabrouk.

Aliongeza kuwa jitihada
hizo za serikali pia zinaonye-
sha ni jinsi gani inawafikiria
wananchi wake kwa kuwa
adha hiyo pia imewaathiri
watumiaji wa magari hayo
hasa wanaopanda daladala.

“Kama unatumia daladala
dada yangu utaona jinsi zili-
vyopungua barabarani ku-
tokana na wamiliki wengi
kuamua kulaza magari, hali
hii ikiendelea itasababisha
usafiri wa abiria kuwa wa shi-
da hivyo kuathiri shughuli za
wananchi zinahitaji huduma
hii, kwa hiyo tunaishukuru
serikali kwa kuliona hili,”
alisema.

Mkurugenzi wa Taasisi ya
Utafiti wa Uchumi na Kijamii
(ESRF), Dk. Hoseana Luno-
gelo, alisema kuwa jambo
litakuja kwa wakati muafaka
kwa kuwa maeneo mengi
kutakuwa na shughuli za
mavuno, hivyo kushuka kwa
bei kutasaidia bei ya vyakula
isipande.

“Kwa sasa serikali imefanya
jambo kubwa la kuhakikisha
kuwa mfumuko hauendelei
na baada ya muda tunatege-
mea bei hizo zitashuka hali
ambayo inaleta faraja, ukizin-
gatia tunaelekea kipindi cha
mavuno sasa bei hizo zikien-
delea kupanda hata kupati-
kana kwa mavuno shambani
kusingesaidia kushusha bei
ya chakula kwa kuwa ghara-
ma za kusafirisha zingekuwa
juu,” alisema.

“Kuna sekta nyingine zili-

kuwa bado hazijaambukizwa
kwenye hili tatizo la mfu-
muko, kwa mfano gharama
za hospitali, shule sasa kama
serikali isingechukua hatua
za kusitisha mfumuko wa
bei hata huku pia kungekuja
kuambukizwa, naipongeza
kwa hili,” alisema mchumi
huyo.

Meneja wa kampuni ya
mabasi ya Tashrif, Shabani
Shemweta, alisema jitihada
za serikali kupunguza bei
ya mafuta zitaokoa vijana
waliokosa kazi kwa kuwa
wamiliki watarudisha ma-
basi waliopaki kutokana na
changamoto hiyo.

“Kuna vijana wamepoteza
kazi wapo mitaani wanaumia
kutokana na uamuzi wa
wamiliki kupunguza ruti za
magari ili kufidia gharama
za mafuta, sisi tunaishukuru
serikali yetu kwa kuendelea
kutupigania katika suala la
mafuta kwa kuwa bado ni
changamoto katika sekta ya
usafirishaji. Japokuwa nauli
zimepandishwa, lakini bado
faida haipatikani kwa sababu
hela yote inaishia kwenye
mafuta na kulipa dereva na
kondakta,” alisema.

Kondakta wa daladala
zinazokwenda Kawe, Aziz
Juma alisema kuwa juhudi
zinazofanywa na serikali za
kupunguza bei ya mafuta ni
za kiungwana na zinaonye-
sha ni jinsi gani inavyojali
watu wake, hasa madereva
na makondakta waliopoteza
ajira kutokana na wamiliki
wa daladala hizo kusimami-
sha huduma hiyo.

“Yaani dada mimi hapa
naisubiri hiyo ahadi ya kush-
uka kwa bei ya mafuta kwa
hamu kwa sababu ninaamini
madereva waliopo mtaani
watarudi kazini, kwa kweli
hii ndiyo serikali tunayoi-
taka, inayotafuta ufumbuzi
wa changamoto zinazoumiza
wananchi,” alisema.

Naye Doris Peter, mkazi
wa Ubungo External, alisema
kuwa jitihada za serikali za

Ofisa Mkuu wa
Biashara na
Wateja Binafsi
wa Benki ya
NMB, Filbert
Mponzi,
akizungumza
na wadau wa
utalii wakati
wa kongama-
no IiIiIofanyika

Benk| va NMB
iliwakutanisha
wadau wa
utalii zaida
ya 150 ili
kujadili mbinu
za kubore-
sha biashara
zao. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

kudhibiti na kupunguza mfu-
muko wa bei ya mafuta ni za
kupongezwa kwa sababu wa-
nanchi wa hali ya chini ndiyo
wanaumia zaidi, kwasasa
pikipiki na bajaji zimepandi-
sha bei.

“Kwa kweli mimi huyu
mama (Rais Samia) nina
mpenda sana, anajua ku-
fikiria watu wake, sisi ambao
tunalazimika kupanda bajaji
au bodaboda kutokana na
umbali wa kufika kituoni tu-
naiona joto ya jiwe, naitama-
ni sana hiyo siku ambayo bei
ya mafuta itatangazwa kuwa
imeshuka, ili turudi katika
maisha ya zamani, maana
sasa kila kitu kipo juu,” alise-
ma Doris.

TOZO/KODI

Hadi sasa tozo zinazoto-
zwa kwenye mafuta ni ya
matumizi ya miundombinu
ya bandari inayotozwa na
Mamlaka ya Bandari Tanza-
nia (TPA), kuchakata nyaraka
za forodha ya Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA), kupi-
ma na kuthibitisha kiwango
cha mafuta kinachopokelewa
nchini ya Wakala wa Vipimo
Tanzania (WMA).

Kupima na kuthibitisha
ubora wa mafuta ya Shirika
la Viwango Tanzania (TBS),
uwakala wa Meli ya Shirika
la Wakala wa Meli (TASAC) na
ya shughuli za udhibiti wa bi-
ashara ya mafuta ya EWURA.

Aidha, tozo =za taasisi
za serikali ni matumizi ya
bandari, huduma kwenye hal-
mashauri, tozo katika biasha-
ra ya jumla na rejareja kwa
wakaguzi wa miundombinu,
Baraza la Mazingira Tanzania
(NEMC), OSHA, Zimamoto,
Wakala wa Barabara Tanza-
nia (TANDROADS), Wakala
wa Barabara za Mjini na Viji-
jini (TARURA).

Mei 10, mwaka huu, Waziri
wa Nishati, January Makam-
ba, aliwasilisha bungeni hat-
ua zilizochukuliwa na serikali
ili kuleta nafuu.

© Kijaji,
: kuwakabidhi zawadi za
: fedha taslimu Shilingi
. milioni 60, kwa washindi
: watatu wa kwanza wa
: shindano la ubunifu wa
! miradi kwa vijana wa
. kitanzania,
* jijjini Dar es Salaam.

SERIKALI imesema

! itaboresha mazingira ya
: biashara ili
: sekta binafsi kuchangia
¢ kuzalisha ajira mpya mil-
: joni 8.

kuiwezesha

Imesema katika ku-

: fanikisha hilo itazifanyia
mapitio sheria zote za bi-
¢ ashara ili kuboresha zaidi
: mazingira ya
: biashara nchini na kui-
; wezesha sekta binafsi ku-
: zalisha ajira na kuchangia
. kukua kwa uchumi na

kufanya

: kuongeza pato la taifa.
Ahadi hiyo imetole-
wa jana na Waziri wa
! Viwanda, Biashara na
: Uwekezaji, Dk. Ashatu
katika hafla ya

iliyofanyika

Katika hotuba ility-

: osomwa kwa niaba yake
: na Naibu Katibu Mkuu,
: Ali Gugu, Waziri Kijaji
: amesema, sekta binafsi
: ndio injini ya uchumi wa
: taifa,
: awamu ya 6, itaendelea
: kuboresha
i ya kufanya biashara ili
: wajasiriamali
: na wakati nao wakue na
: kuzalisha kada ya mamil-
ionea na mabilionea wa-
: zawa ambao watachangia
. katika uchumi wa taifa.

hivyo serikali ya
mazingira

wadogo

“Sisi kama serikali ya

: Mama Samia, neno letu
: kubwa tunalosema, na
: tunaloendelea
: tuweke mazingira ma-
: zuri ya biashara nchini,
. tunafanya kila jitihada
: kuhakikisha wawekezaji

kusema,

: waliopo nchini, wana-
: fanyabiashara zao na
: uwekezaji wao, katika

: hali ya utulivu bila kuwa
: na kero ya kodi korofi
: ambazo zinafifisha utend-
: aji wao, lengo la kufanya
: hivi ni kuhakikisha wa-
: naongeza uzalishaji kuki-
: dhi soko la ndani na ziada
¢ kuuza nje,”
: Gugu.

alisema

“Sisi serikali lengo letu

: kwa kuzingatia dira yetu
: ya 2025 ni kuzalisha ajira
: milioni 8, ili kutimiza len-
: go hili ni lazima kuishirik-
tisha sekta binafsi,
: serikali kuwajengea maz-
: ingira mazuri ya kufanya
¢ biashara kwa kuzalisha
: ajira

: Gugu.

kwa

mpya,” alisema

Aliipongeza Kampuni

i ya Mafuta ya TotalEner-
: gies kwa shindano hilo,
¢ na kutoa zawadi za zaidi

Sekta binafsi kuleta
_ajira mpya milioni 8

Mwandishi Wetu

ya shilingi milioni 100,
kati ya hizo, washindi
watatu wa mwanzo, kila
mmoja amepewa hundi
ya shilingi 20 za Kitanza-
nia kuboresha mitaji yao
na kuwalea kwa mwaka
mmoja kwa kuwapatia
mafunzo ya kuwajengea
uwezo na kuwaangazia
fursa za masoko.

Kwa upande wake,
Mkurugenzi Mkuu wa
TotalEnergies Tanzania,
Jean-Francois Schoepp,
mesema lengo la kam-
puni ya TotalEnergies,
kudhamini wabunifu hao
ni ili kuwajengea uwezo
Watanzania. “TotalEner-
gy, haifanyi tuu biashara
na kuzalisha faida, bali
kuitumia faida hiyo in-
ayopatikana, kuwajengea
uwezo na wengine ili ku-
wainua Watanzania na
kuliinua taifa kiuchumi.

Mkurugenzi wa Sheria
na Mahusiano, Getrude
Mpangile, aliwataja
washindi hao ni Costan-
tine Edward wa kampuni
ya AgriLife ambayo in-
atengeneza chakula cha
mifugo kwa kuzalisha
wadudu wanaotunza
mazingira kwa kula ucha-
fu na kuzalisha mbolea
na chakula cha mifugo
chenye viini lishe vingi.

Mwingine ni Innocent
Sule wa kiwanda cha
Soma Factories Tanzania
Group ambao wanaten-
geneza mabegi ya shule
yenye taa ya solar ya ku-
somea, kwa kutumia ma-
lighafi ya vitu vilivyotumi-
ki ambavyo vingetupwa
kama uchafu.

Wa tatu ni binti Hellena
Sailas wa kampuni ya
Arena Recycling Industry
ambaye anazalisha mato-
fali ya ujenzi kwa kutumia
taka ngumu za plastiki,
anazisaga na kutengen-
eza matofali ya ujenzi am-
bayo ni rafiki kwa mazin-
gira na hayapitishi maji.

Mpangile  amesema
kilo mmoja amepatiwa
fedha taslim, shilingi
milioni 20 za Kitanzania
kuboreshea mitaji yao, na
watapatiwa mafunzo ya
kulelewa kwa muda wa
mwaka mmoja kubore-
sha biashara zao, na ku-
patiwa fursa ya kutanga-
zwa na kufunguliwa fursa
za masoko.

Watanzania 1,000
wameshiriki, kati ya hao,
miradi 439 ndio ilikidhi
vigezo, kati ya hiyo mi-
radi 15 ikaingia fainali
ndio wakapatikana hao
washindi watatu. Shinda-
no hilo la  ‘STARTUP-
PER OF THE YEAR
CHALLENGE BY TOTAL-
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Polisi yazingira makao makuu NCCR-Mageuzi

Na Jenipher Gilla

POLISI wenye silaha jana wal-
ionekana kuzingira ofisi za Chama
cha NCCR-Mageuvzi zilizoko Mtaa wa
es Salaam, kutokana na vurugu zili-
zotokea baina ya wafuasi wa chama
hicho.

Vurugu hizo ziliibuka baada ya
Halmashauri Kuu ya NCCR-Ma-
geuzi, kutangaza kumsimamisha
Mwenyekiti wake, James Mbatia na
Makamu Mwenyekiti Bara, Ange-
lina Mtahiwa, hadi mkutano mkuu
utakapoitishwa ili wajieleze kuhusi-
ana na tuhuma zinazowakabili.

Baada ya kutangazwa kwa taarifa
hiyo, Mbatia alisema hatambui mku-

tano uliofanyika wa Halmashauri
Kuu kumsimamisha na kusisitiza ki-
kao hicho ni batili.

Nipashe ilifika makao makuu ya
ofisi hizo na kukuta gari la polisi
likiwa na askari wenye sare na nguo
za kiraia limeegeshwa Mtaa wa Kil-
osa, nyumba ya nne kutoka makao
makuu ya chama hicho, wakilinda.

Kadhalika, ofisi hizo zilikuwa
zimefungwa na hakukuwa na mtu
yeyote aliyeruhusiwa kufika katika
eneo hilo. Rajab Issa, mkazi jirani na
ofisi hizo, alisema jana hakukuwa
na vurugu, lakini polisi walikuwapo
kwa ajili ya kulinda usalama tangu
asubuhi. Alisema alishuhudia vuru-
gu za wafuasi na viongozi wa chama
hicho na polisi walifika na kuwa-

dhibiti kwa kuwatawanya.

Jafari  Mohamed, alisema
migogoro ndani ya vyama haifura-
hishi akiwa kama kijana na kwam-
ba wanaona siasa ni vurugu.

“Hainivutii kama kijana naona
kuwa kiongozi wa siasa ni kuwe-
ka maisha yangu hatarini. Sipati
amani kuona polisi wenye silaha
wako kwenye mtaa wetu tunaona
wakati wowote risasi zinaweza
kupigwa na hapa kuna watoto
wanacheza, sipati amani kuona
polisi wamesimama hapa,” alise-
ma Said Lidenge.

Salim Zuberi mkazi wa eneo
hilo, alisema migogoro ndani
ya chama ndiyo inayojenga na
kwamba kama jirani wa eneo hilo,

hajashangazwa na kilichotokea
ingawa hakupenda ifikie hatua ya
watu kupigana.

Juzi, Naibu Msajili wa Vyama
vya Siasa Tanzania, Sisty Nya-
hoza, alisema ofisi yake ni mlezi
wa vyama vya siasa vyenye usajili
kamili na wanavilea kwa mujibu
wa sheria na kwamba wanasubiri
taarifa kamili kutoka NCCR-Ma-
geuzi ndipo watatoa msimamo.

Alisema awali walipokea barua
ya mabadiliko ya bodi ya wad-
hamini ambayo kulikuwa na ajen-
da ya kumsimamisha mwenyekiti.

SAKATA ZIMA

Baada ya kumalizika kwa Hal-
mashauri Kuu, Katibu Mkuu wa
NCCR-Mageuzi, Martha Chiambo,

akiwa ameongozana na walinzi
walifika makao makuu ya chama
hicho na kuamuru ofisi hizo ku-
fungwa. Baada ya katibu huyo
kuondoka na kuacha vijana wak-
ilinda eneo hilo, Katibu Mwenezi
wa chama hicho, Edward Simb-
eye, alifika na kufungua ofisi hizo
kisha kuzungumza na waandishi
wa habari.

Alipomaliza, Mbatia aliwasili
akiwa na Makamu Mwenyekiti
Zanzibar na kuingia moja kwa
moja ndani ya ofisi bila kuongea
na mtu, na kundi lililokuwa lime-
achwa kulinda ofisi hizo lilim-
sogelea Mbatia akiingia ndani
ndipo ugomvi upoibuka baina ya
makundi hayo mawili.

Mganga Mkuu asimamishwa

kazi madai wizi wa mafuta

Na Frank Kaundula, MOROGORO

BARAZA la Madiwani Halmashauri ya
Wilaya ya Gairo, mkoani Morogoro imemsi-
mamisha kazi Mganga Mkuu wa wilaya hiyo,
Dustan Mshana, kwa tuhuma ya wizi wa mafu-
ta lita 100, kununua kumpyuta chakavu pamo-
ja na kutosimamia vizuri idara yake hiyo.

Mwenyekiti wa halmashauri hiyo, Rachael
Nyangasi, alisema hayo juzi kuwa mbali na
huhuma hizo, pia Dk. Mshana anatuhumiwa

kushindwa kusimamia mapato lindwa ikiwa
ni pamoja na matumizi mabaya ya ofisi
yake.

“Dk. Mshana anatuhumiwa kufoji saini za
madereva na kuchukua mafuta lita 100 za
magari ya halmashauri hii, lakini ameshindwa
kutii maagizo ya mwajiri wake yaliyomtaka
kuwasilisha kumpyuta mpya na sio chakavu,”
alisema Nyangasi.

Nyangasi alisema mwajiri alimtaka Dk.
Mshana kununua kompyuta 19 mpya kwa ajili
ya kukusanya mapato lindwa, lakini katika uk-
aguzi uliofanywa na mkaguzi wa ndani ume-
bainika kuwa ni kumpyuta tatu pekee ndiyo
mpya na nyingine ni chakavu.

Alisema Baraza la Madiwani limeona itoe
uamuzi huo wa kumsimamisha Mganga Mkuu
huyo ili iwe fundisho kwa watumishi wengine
wa wilaya hiyo ya Gairo wasiokuwa waadilifu
na amewataka watumishi kuwa na waledi.

Mwenyekiti huyo alisema katika ununuzi
wa kompyuta hizo kuna watumishi wengine
kadhaa nao wanatuhumiwa kuhusika na
baraza limemwagiza Mkurugenzi Mtendaji wa
halmashauri kuchukua hatua stahiki kwa wa-
husika wote.

“Serikali imeongeza mishahara kwa wa-
tumishi wake, lakini bado kuna baadhi ya
watumishi wasio waadilifu na kusababisha ku-
tumia fedha zinatotolewa na serikali kwa ajili
ya maendeleo ya wana Gairo kwa matumizi
yao binafsi, hili halikubariki,” alisema. Aidha,
aliwataka madiwani wa halmashauri hiyo
kusimamia vizuri ukusanyaji wa mapato kwe-
nye kata zao na pia aliwahimiza kuhakikisha
waziba mianya yote ya upotevu wa mapato
kwa maslahi mapana ya maendeleo ya Gairo
na taifa.

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya Gai-
ro, Jabiri Makame, alisema wote waliohusika
na hoja za Mkaguzi wa Fedha za Serikali (CAG),
wachukuliwe hatua kali ili kitendo hicho kisi-
weze kujirudia tena upya katika wilaya yake
hiyo.

Makame ametaka fedha zote za miradi ya maende-
leo wilayani hapo zitumike vizuri na pia miradi ikimi-
like kwa wakati na pia alivitaka vikundi vyote vilivyo-
chukua mikopo kuhakikisha vinarejesha mikopo hiyo
kwa wakati.

Masatu Mdidi, Diwani wa Kata ya Kibedya, alisema
wananchi wa Gairo wanashauku kubwa ya kupata
maendeleo hivyo madiwani wote wana kila sababu
ya kuhakikisha wanafanya kazi ipasavyo katika suala
zima la ukusanyaji mapato.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
NO......... 69......... OF 2022
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
VENANCE JOSEPHAT KABULA DECEASES
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTER OF ADMINISTRATION BY JAPHET
VENANCE KABULA
GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules GN NO 369 OF 1963)

AIlPERSON claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are
hereby cited to come and see the proceedings
if they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or
before the 20 Day of 6............ 2022

Dated at Dodoma this 20.................. day of

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
MICHAEL WOLFRAM
NGAIRO anatangaza

kupotea kwa kadi yake ya
gari yenye namba za usajili
T779 ARW - ESCUDO
SUZUKI. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
MBE/MBE/RB/194668/202

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA KOROGWE
SHAURI LA MIRATHINA......... 2 YA 2022
Maombi ya barua ya usimamizi wa mirathi ya
JOYCE MICHAEL
MASHAKA.................. MAREHEMU
DHIDI YA
JAMES HEBERT
MASHAKA.... MUOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
{Kanuni ya 75}

Watu wote wanaodai kuwa na Haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu, wanafahamishwa kufika na
kuangalia shauri hili katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua
ya usimamizi wa mirathi kwa waombaji hapo.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 28
Mwezi wa 05 Mwaka 2022.

Hati hii imetolewa tarehe 13 Mwezi 05 Mwaka 2022.

HAKIMU MKAZI

MAHAKAMA YA WILAYA
KOROGWE W

G
— INDUSTRIAL
PLOTS FOR
~ SALEIN
~— MOROGORO

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
BURTON AMULIKE MBOYA of Mkonze within
Dodoma City
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY HOLLAND
BURTON MBOYA
GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 OF 1963)

All PERSONS claiming to have any interest in the Estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of letters of Administration is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the

ONTACT US FOR PRICE

MERCIAL ¢

* 1st Phase 300 Acres for Commercial & Industrial Use
* Land is along the Dar to Mbeya Highway

* Within Morogoro city
* Flat Land

* Plots ranging from 0.5 to 5.5 Acres

* Individual Titles will be given

* Accessability to SGR

CONTACTUS... +255715415145 +255783 278787 - +255783 124688 - sales.starcitytz@gmail.com
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HABARI KITAIFA

a

Mkurugenzi Mtendaji wa MeTL Group, Mohamed Dewji Maarufu ‘Mo’, akitunukiwa udaktari wa heshima na Rais wa Chuo Kikuu cha
George Town, John DeGiola (kulia), Marekani juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali yaleta tozo mpya Kigamboni

Na Maulid Mmbaga

SERIKALI imefanya mabadi-
liko ya tozo za kuvuka katika
Daraja la Kigamboni na kuweka
utaratibu mpya wa kutoza safari
kwa siku, wiki na mwezi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na ofisi ya Mbunge
wa Jimbo la Kigamboni, Fausine
Ndugulile, kuanza kutumika
kwa mfumo huo mpya ulioanza
Mei 20 mwaka huu, tozo ya siku
itamwezesha mtu kuvuka kwa
idadi yoyote ya safari.

Alisema nauli za wiki na mwe-
zi zitachelewa kuanza kutokana
na kazi inayoendelea ya kubore-

sha mifumo, huku akibainisha
gharama mpya zilizowekwa
kwa upande wa bodaboda am-
bayo ni Sh. 300 kwa safari moja
badala ya 600 ya awali, Sh. 500
kwa siku, Sh. 2000 kwa wiki na
Sh. 5000 kwa mwezi.

Kwa upande wa Bajaji alise-
ma zitalipa Sh. 500 kwa safari
moja badala ya 1,500 ya awali,
Sh. 3000 kwa siku, Sh. 10,000
wiki na Sh. 20,000 mwezi.

Aidha, magari Sh. 1,500 safari
moja kutoka 5,000 ya awali, Sh.
2,500 kwa siku, Sh. 12,000 kwa
wiki na Sh. 35,000 kwa mwezi.

“Kipekee namshukuru sana
Rais Samia Suluhu Hassan kwa

kusikia kilio cha wana Kigam-
boni na kuagiza suala hili ku-
fanyiwa kazi, Waziri Makame
Mbarawa na Prof. Joyce Ndali-
chako kwa ushirikiano wao
pomoja na makatibu wakuu
Injinia Aisha Amour na Profesa
Jamal Katundu kwa kulibeba
jambo hili kwa uzito unaostahili
na kulifanyia kazi.
“Namshukuru Mtendaji
Mkuu wa Mfuko wa Taifa wa
Hifadhi ya Jamii (NSSF), Masha
Mshomba na menejimenti yake
kwa ushirikiano wao, na kilio
cha wana Kigamboni ni kuon-
dolewa kabisa tozo za daraja la
Nyerere, natumai serikali itaen-

delea kulifanyia kazi suala hili,”
alisema Ndugulile.

Mmoja wa wananchi wa
Kigamboni, Emmanuel Lyimo,
aliliambia gazeti hili kwamba
kilio chao kikubwa ni kutaka
kufutiwa tozo za kupita katika
daraja hilo huku akihoji
sehemu zingine watu wanapita
bila kulipa, lakini hapo wana-
lipa.

“Muda si mrefu nilipita pale
wakasema suala la kulipia kwa
mwezi halipo kwenye miongozo
yao na endapo mtu atataka kuli-
pa kwa utaratibu huo atapigiwa
hesabu ya siku 30 kwa gharama
ile ile ya 1,500,” alisema Lyimo.

]
Mo Dewji

atunukiwa
PhD nchini
Marekani

Na Mwandishi Wetu

Mwalimu Mkuu ahukumiwa jela
miaka 3 kughushi fedha za ujenzi

Na Samson Chacha, TARIME

MWALIMU Mkuu wa Shule ya
Msingi Mwenge wilayani Rorya
mkoani Mara, Issaya Gwidana,
amehukumiwa kwenda jela
miaka mitatu au kulipa faini ya
Shilingi milioni mbili baada ya
kupatikana na hatia ya makosa
sita ya kughushi nyaraka na
hundi za shule na kujipatia Sh.
4,965,000.

Alisomewa hukumu hiyo
mwishoni mwa wiki na Hakimu
Mfawidhi wa Mahakama ya
Wilaya ya Tarime, Veronica Se-

leman.

Awali, Mwanasheria wa
Serikali kitengo cha Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU), Mwinyi
Yahaya, alidai kuwa mtuhumi-
wa ambaye ni mwalimu mkuu
wa Shule ya Msingi Mwenge,
alighushi nyaraka na hundi za
shule hiyo na kujichukulia Sh. 4,
965,000 zilizotolewa na serikali
kwa ajili ya ujenzi wa madara-
sa katika  shule hiyo kinyume
cha Sheria Kanuni ya Adhabu
Suraya 16 iliyofanyiwa
mapitio mwaka 2019 na kui-

sababishia hasara serikali.

Hakimu alisema kuwa ma-
hakama imeridhika na ushahidi
uliotolewa na upande wa mash-
taka bila ya

kuacha shaka yoyote na
mshtakiwa anatiwa hatiani kwa
makosa yote sita aliyoshtakiwa
nayo ya kughushi nyaraka na
hundi na kujipatia kiasi hicho
cha fedha kilichokuwa kime-
letwa na  serikali kwa ajili ya
ujenzi wa madarasa na kukwa-
misha juhudi za serikali katika
kuwaletea wananchi maende-
leo.

“Nina mhukumu mtuhumiwa
Issaya kwenda jela miaka mi-
tatu au kulipa faini ya Shilingi
milioni mbili na kulipa fedha
hizo za ujenzi wa madarasa al-
izochukua Sh. 4,965,000 ili iwe
fundisho kwa watu wengine
wenye nia na tabia kama hii ya
kujichukulia mali ya mwajiri
wake bila kufuata utaratibu na
kukwamisha miradi ya serikali,”
alisema Hakimu Veronica.

Mpaka mwandishi wa habari
anatoka eneo la tukio mshtaki-
wa alikuwa hajalipa faini na ku-
pelekwa gerezani.

MFANYABIASHARA bilionea
Mohammed Dewji maarufu MO,
ametunukiwa udaktari wa falsafa
(PhD) na Chuo Kikuu cha Georgetown
McDonough School of Business cha
Marekani.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochap-
ishwa jana kwenye tovuti ya chuo
hicho kilichoko Washington D.C, Rais
wa Chuo Kikuu cha Georgetown,
John DeGioia ndiye aliyemtunuku
MO Dewji PhD ya heshima ljumaa
iliyopita chuoni huko kutokana na
mchango wake mkubwa kwa jamii ya
Tanzania.

MO Dewji ambaye mbali na biasha-
ra, amewekeza kwenye michezo, ni
Mkurugenzi Mtendaji wa MeTL Group
na Mwasisi wa Taasisi ya Mo Dewji
ambayo inatoa huduma za hisani iki-
wamo katika sekta za elimu na afya.

MO Dewiji alihitimu katika Chuo
Kikuu hicho cha Georgetown Mc-
Donough School of Business mnamo
mwaka 1998 na aliporejea nchini
aliitumia elimu ya biashara aliyoipata
huko na kuipa mafanikio makubwa
MeTL Group.

“Tunampongeza na anastahili hes-
hima hii,” chuo hicho kilitamka kupitia
taarifa hiyo iliyoambatanishwa na
picha za MO Dewji akitunukiwa PhD
na alipohutubia kwenye mahafali ya
chuo hicho ljumaa iliyopita.

Katika hotuba yake wakati wa ma-
hafali hayo, MO Dewji aliwataka wa-
hitimu na wanafunzi wanaoendelea
na masomo chuoni huko, kuzingatia
misingi ya biashara, akisema: “Dunia
siyo yako, lakini siku zote inakuhusu”.

MO Dewji alisisitiza umuhimu wa
kutumia watu wanaokuzunguka, ku-
jitolea kwa wengine na kujenga jamii
iliyo imara.

Aliwataka wanafunzi 776 wanaoen-
delea na masomo na wahitimu 330
katika Shule ya Biashara ya McDon-
ough ya chuo kikuu hicho kwa ku-
kumbuka umuhimu wa kubadilishana
mawazo kwa lengo la kuwajibika kwa
jamii na kumjali kila mtu.

Pia aliwataka wanafunzi kutotoka
nje ya misingi muhimu wanapoen-
delea na masomo yao, pia wataka-
pokuwa wanatekeleza kwa vitendo
walichokisomea.

“Sina shaka na yeyote kati yenu
katika kuzingatia misingi hiyo,” MO
Dewji alisema na kutoa angalizo
kwamba: Tambueni hili, kadri una-
vyofanikiwa, ndipo inapokuwa rahisi
zaidi kwako kusahau namna unavyoi-
hitaji jamii yako”.

Katika orodha ya mwaka huu ya
mabilionea duniani iliyotolewa na
jarida maarufu la biashara la Forbes,
Mo Dewji ameendelea kung'ara akiwa
bilionea namba moja Tanzania na
Afrika Mashariki, pia akiingia kwenye
orodha ya mabilionea barani Afrika.

Kwa mujibu wa Forbes, Mo Dewji
kwa sasa anashika nafasi ya 15
kwenye orodha ya mabilionea barani
Afrika akiwa na utajiri unaofikia Dola
za Marekani bilioni 1.5.
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TANGAZO

Tumefungua Maombi

va Ufadhili wa Masomo
na Mafunzo kwa Ushauri
va NMB Nuru Yangu
kwa Mwaka 2022

Kwa Wanafunzi wanaoingia
Kidato cha Tano na Elimu ya Juu

FOUNDATION KUHUSU UFADHILI HUU

NMB Foundation imeanzisha mpango wa ufadhili wa masomo na Tunatazamia kuchochea uwezo wa vijana wenye kiu ya maarifa,
mafunzo kwa ushauri kupitia program ya Nuru Yangu, yenye lengo la wanaotazamia kesho iliyo bora na wenye shauku ya kuleta mabadiliko
kuunga mkono sekta ya elimu, kupunguza umaskini na kuendeleza ulimwenguni. Huu ni mpango wa masomo na ushauri unaolenga
kizazi kijacho cha viongozi, kwa kuongeza wigo wa upatikanaji wa kuwanufaisha vijana wanaotoka katika familia zenye kipato cha chini
elimu ya sekondari na vyuo vikuu. wenye uwezo mzuri kimasomo na walio na bidii zenye kuleta matokeo

chanya kwa maendeleo ya jamii yetu.

|EE) Kidato cha Tano

Waombajil" - watakaofanikiwal  watapatiwa VIGEZO VYA USTAHIKI UTARATIBU WA MAOMBI
ufadhili kamili, ambao utahusisha gharama

zote za moja kwa moja zinazolipwa shuleni Ili kukidhi vigezo kwa ajili ya mpango wa ufadhiliwa  Nyaraka zinazohitajika kuambatanishwa Tumefungua maombi ya ufadhili wa masomo
ikiwemo ada ya masomo, uniform ,vitabu masomo na programu ya ushauri ya Nuru Yangu na maombi; na ushauri wa Nuru Yangu kwa mwaka wa
,madaftari ,nauli za kwenda na kurudi kwa (Nuru Yangu Scholarship and Mentorship Program), masomo unaowahusu wanafunzi wanaoingia
walio kwenye shule za bweni, hela ya kujikimu waombaji wote lazima wakidhi vigezo vyote vya 1. Barua ya maombi ikielezea kwanini upewe kidato cha tano mwaka 2022. Waombaji wote,
(pale inapohitajika), pamoja na kadi ya ustahiki hapo chini: ufadhili ambao wanakidhi vigezo wanahimizwa kuomba

kwa kujaza fomu inayopatikana kupitia

£, hi 1

matibabu ya NHIF na mahitaji mengine kama

2. Barua ya udhamini kutoka ofisi ya Mtendaji

) 4 .. 1. Lazima uwe raia wa Tanzania ambaye umemaliza wWww co.tz au kwenye
yalivyooanishwa kwenye fomu ya kujiunga na kidato cha nne mwaka 2021. Kata. tawi lolote la benki ya NMB.
shule. 2. Uwe na matokeo bora katika mitihani ya kidato 3. Nakala ya cheti cha kuzaliwa.

cha nne, (divisheni 1 point 7-14). 4. Nakala ya Cheti cha kifo (kama umefiwa na Mwisho wa Kujisajili ni :
3. Lazima uwe umechaguliwa katika moja ya shule mzazi mmoja au wote). 10 Juni 2022, 10:00jioni.
za umma, kwa masomo ya kidato cha tano 2022.
4. Lazima kuonyesha uhitaji wa kifedha.
E;F' Elimu ya juu
. o . VIGEZO VYA USTAHIKI
Waombaji  watakaofanikiwa  watapatiwa
ufadhili kamili, ambao utahusisha gharama Ili kukidhi vigezo kwa ajili ya mpango wa ufadhili wa masomo na 3. Ushahidi/uthibitisho (kama umeonyesha kuwa na mahitaji

zote za moja kwa moja zinazolipwa chuoni programu ya ushauri ya Nuru Yangu (Nuru Yangu Scholarship
ikiwemo ada ya masomo, pamoja na gharama and Mentorship Program), waombaji wote lazima wafikie vigezo
za mwanafunzi (chakula, malazi, vitabu na vyote vya ustahiki hapo chini:

vifaa, mafunzo kwa vitendo na mahitaji
muhimu ya kitivo) kama ilivyoainishwa katika

maalumu katika fomu ya maombi)
4. Nakala ya cheti cha kuzaliwa.

5. Baruaya udhamini kutoka ofisi ya Mtendaji Kata.
1. Lazima uwe raia wa Tanzania ambaye amemaliza Shule ya

muongozo wa gharama wa chuo. Mfadhiliwa S emen (o dn SiEk UTARATIBU WA MAOMBI
pia atapatiwa kompyuta mpakato na mshauri 2. Uwe na matokeo bora katika mitihani ya Kidato cha Sita Tumefungua maombi ya ufadhili wa masomo na ushauri ya Nuru Yangu kwa
atakaemsaidia kukua katika taaluma yake. Advanced Certificate of Secondary Education Examinations mwaka wa masomo 2022/2023. Waombaji wote, ambao wanakidhi vigezo
(ACSEE) divisheni 1 pointi 3-7. wanahimizwa kuomba kwa kujaza fomu inayopatikana kupitia
3. Ufaulu mzuri katika matokeo ya kidato cha nne, divisheni 1 www .foundation.nmbbank.co.tz
MASOMO HUSIKA point 7-14 ni sifa ya nyongeza.
4. Lazima uwe na umri chini ya miaka 30. ANGALIZO 1: Hakikisha UNASOMA maagizo YOTE na unaelewa kabla ya kutuma maombi.

Mpango huu wa ufadhili unalenga kufadhili

wanafunzi 50 kwa shahada za chuo za masomo
mbalimbali yakiwemo: umma au taasisi ya juu ya umma inayotambulika, kwa masomo

5. Lazima uwe umechaguliwa katika moja ya chuo kikuu cha » . . — X .

ANGALIZO 2: Hakikisha unajaza fomu ya maombi na kuikabidhi kwenye tawi la benki ya
NMB lililokaribu na makazi yako. (kwa maombi ya kidato cha tano).

. - ya muda wote kwenye moja ya kozi zilizoainishwa kuwa

Business Economics

Oil and Gas Data Science

Medicine Data Mining 6. Lazima kuonyesha uhitaji wa kifedha.

ANGALIZO 3: Hakikisha nyaraka zote zinazohitajika zinaambatanishwa na maombi yako
sehemu ya program ya Nuru Yangu. yakiwa na taarifa sahihi, maombi yatakayokuwa na udanganyifu
yataondolewa kwenye mchakato.

Engineering Risk Management
Actuarial Science
Computer Science or ICT

Mathematics and Statistics
Finance and Commerce 1. Nakala ya majibu au vyeti vya NECTA vya sekondari kidato cha
nne na cha sita.

ANGALIZO 4: Sambamba na uombaji wa ufadhili wa programu ya chuo kikuu waombaji
Nyakara zinazohitajika kuambatanishwa na maombi wanaimizwa kufanya maombi ya ufadhili wa Bodi ya Mikopo (HESLB). Hata
(zote ziwe zimehakikiwa) hivyo, endapo muombaji atapata ufadhili wa program ya Nuru Yangu na
HESLB, atatakiwa kujitoa kwenye udhamini wa HESLB pindi tu wapatapo
ufadhili huu.

* Masomo ambayo hayapo katika orodha iliyotajwa . e - )
hapo juu, yatapata idhini kulingana na maamuzi 2. Nakala ya Cheti cha kifo (kama umefiwa na mzazi mmoja au ANGALIZO 5: Waombaji wote wanaokidhi vigezo vilivyotajwa wana fursa sawa.

ya NMB Foundation. wote).
Mwisho wa Kujisajili ni:
30 Septemba 2022, 10:00jioni.

Kwa taarifa zaidi kuhusu maombi ya Nuru Yangu Scholarship and Mentorship Progra
Tutumie barua pepe: foundation@nmbbank.co.tz au
Tupigie kupitia namba: 0800 002 002 foundation.nmbbank.co.tz
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

TFF tunataka waamuzi bora
dabi’ Simba, Yanga Kirumba

MIAMBA ya soka nchini, Simba na Yanga zitashuka tena dimbani Juma-
mosi wiki hii, safari hii zikivaana kwenye mechi ya robo fainali ya Kombe
la Shirikisho la Soka nchini (TFF), maarufu FA Cup.

Timu hizo zitamenyana katika mchezo utakaopigwa Uwanja wa CCM
kutana mara mbili kwenye Ligi Kuu na kutoka sare tasa, lakini pia hiyo
inaweza kuwa mara ya nne kama itajumuishwa na mechi ya Ngao ya
Jamii maalum kwa ajili ya kufungua msimu wa 2021/22, ambao Yanga
ilishinda bao 1-0.

Simba itashuka dimbani hapo ikitoka kuvaana na Geita Gold jana kati-
ka uwanja huo wa CCM Kirumba kwenye mechi ya Ligi Kuu, lakini Yanga
leo itavaana na Biashara United uwanjani hapo kwenye mechi nyingine
ya ligi hiyo kabla ya Jumamosi miamba hiyo kukutana.

Kwa ujumla ni mechi ambayo tayari imeanza kuvuta hisia za mashabi-
ki na viongozi wa klabu hizo kwa kila mmoja kutamba ataibuka na
ushindi katika mchezo huo ambao ni safari ya kuwania tiketi ya kushiriki
michuano ya kimataifa, Kombe la Shirikisho Afrika.

Wakati Simba ikitamba itawashushia wapinzani wao hao ‘pumzi
ya moto’, Yanga wamesema siku hiyo itabidi watani wao hao wa jadi
wawaeleze ni namna gani walipata sare mbili katika mechi za Ligi Kuu
dhidi yao msimu huu, hizo zikiwa ni baadhi ya tambo ambazo zinaende-
lea kuchagiza na kuvuta hisia za mchezo huo.

Tkumbukwe pia, mshindi wa mechi hiyo atakutana fainali na timu ita-
kayoshinda katika nusu fainali ya pili itakayopigwa kesho katika Uwanja
ya Tanga ili kuwania tiketi hiyo ya kuiwakilisha nchi kwenye Kombe la
Shirikisho Afrika msimu ujao.

Hata hivyo, pamoja na yote hayo sisi tunataka kuona mchezo wa ki-
ungwana zaidi ukitawala kuanzia uwanjani kwa wachezaji, waamuzi,
mabenchi ya ufundi hadi kwa viongozi wa klabu hizo kongwe zaidi
nchini.

Hatutarajii kuona waamuzi wa mchezo huo wakiegemea upande
wote ama mashabiki wakikosa staha katika ushangiliaji wao, kwa kuwa
matarajio yetu ni kushuhudia sheria 17 za soka zikitekelezwa ipasavyo na
mashabiki wakishangilia mwanzo mwisho pasipo madhara kwa yoyote.

Tunatambua Yanga ambayo ipo kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu
ikiwa na alama 63 huku Simba ikiwa nyuma yake kwa tofauti ya pointi 13
(kabla ya mchezo wake wa jana), timu hizo zote zinanafasi ya kuiwakili-
sha nchi kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa msimu ujao hata kama
zisingesonga mbele katika michuano hiyo ya FA Cup.

Lakini hilo haliwezi kuondoa ushindani katika mchezo huo kwani ma-
tokeo yoyote miamba hiyo inapokutana, huingia kwenye rekodi, huku
pia wakati Yanga ikihitaji kushinda ili kuwa katika mbio ya kunyakua
mataji yote mawili kama ilivyofanya Simba msimu uliopita, watani wao
hao nao wanataka angalau kumaliza na taji moja msimu huu.

Kwa mantiki hiyo, haitakuwa mechi ya kusaka heshima pekee, bali
ushindi na rekodi ambayo itaendelea kudumu vinywani vya mashabiki
wa soka ndani na nje ya nchi, hivyo waamuzi hawana budi kuitenda haki
kwa kufuata sheria zote 17 za soka ili mshindi awe aliyestahili.

Aidha, huu ni wakati sasa kwa klabu hizo kuendelea kufanya maan-
dalizi ya kutosha ili Jumamosi mashabiki wa soka wapate burudani wali-
yoitarajia na kutojutia fedha zao watakazotoa kwa ajili ya kushuhudia
mchezo huo.

Tunatarajia kuona Shirikisho la Soka nchini (TFF), kwa kushiriki-
ana na kamati zake za Chama cha Waamuzi nchini (FRAT), zikituletea
waamuzi bora na wazoefu wa mechi kubwa hususan za watani hao wa
jadi nchini, ili Watanzania waifurahie dabi hiyo ya funga msimu nchini.

Pamoja na hayo pia tunatamani kuona Jumamosi mashabiki wakiji-
tokeza kwa wingi zaidi ili kuujaza Uwanja wa CCM Kirumba, jambo am-
balo litatoa hamasa kwa wachezaji wa kila timu kufanya vizuri, lakini
wataliongezea hadhi dabi hilo la soka nchini ambalo huvuta hisia za
wapenzi wa soka hadi nje ya nchi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

¥ Muungwana Lazima Nilonge

IHEFU na DTB ni moja kati
ya timu zitakazocheza Ligi
Kuu Tanzania Bara msimu
ujao wa 2022/23, baada ya
kupanda zikitokea Ligi ya
Championship.

Ligi ya Championship,
ilimalizika juzi na timu hizo
kupanda, hivyo kukata tiketi
ya kucheza Ligi Kuu msimu
ujao, baada ya zote mbili ku-
maliza zikiwa na pointi 66.

Thefu, ndiyo imekuwa
bingwa wa Ligi ya Champi-
onship kwa kuizidi DTB ma-
bao, kwani imemaliza ikiwa
na mabao 50, huku DTB
wakiwa na mabao 44.

Timu hizi zimeingia Ligi
Kuu zikiwa na rekodi zina-
zotofautiana. DTB ni timu
mpya na ndiyo mara ya
kwanza kabisa kupanda.
Hata hivyo, ina wachezaji
ambao hawatokuwa mara
ya kwanza kucheza Ligi Kuu.
Huenda baadhi wanaweza
kuondoka na kwenda kwe-
nye klabu zingine. Nina
uhakika wengine wengi wa-
tabaki kutokana na kuwa
klabu hiyo inaonekana kuji-
weza kifedha.

Pia inaweza  kusajili
wachezaji wengine kutoka
timu mbalimbali za Ligi Kuu.

Baadhi ya wachezaji
waliotoa mchango mkubwa
kuipandisha DTB ni Amissi
Tambwe, Mrundi aliyewahi
kuzichezea klabu za Simba
na Yanga ambaye amei-
fungia mabao 14, Tafazwa
Kutinyu raia wa Zimbabwe,
alikipiga na timu za Singida
United na Azam FC, James
Kotei na Nicolaus Gyan aliy-
emaliza na mabao 12, Wa-
ghana ambao waliichezea
klabu ya Simba, Juma Abdul
nahodha wa zamani wa Yan-
ga na wengineo wengi.

Hongera Ihefu, DTB kupanda
Ligi Kuu, jipangeni mapema

Hii ina maana pamoja na
kwamba DTB itakuwa timu
ngeni, lakini itakuwa ni jina
tu, wachezaji watakuwa ni
wale wale wazoefu kwe-
nye Ligi Kuu. Inawezekana
ikawa moja ya timu hatari
na tishio.

Ihefu ambao ndiyo ma-
bingwa wapya, si timu ngeni
kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara. Haikuwapo kwenye
msimu huu tu unaomalizika.

Msimu uliopita 2020/21
ilicheza Ligi Kuu, lakini ika-
poromoka. Na ilipanda na
kucheza na msimu mmoja
tu kabla ya kushuka.

Nadhani sasa viongozi wa
klabu hiyo watakuwa wana-
jua sababu ambazo zilifanya
timu ishike, hivyo wanataki-
wa wazitafutie dawa ili yasi-
wakute tena yaliyowakuta.

Viongozi wa timu zote
mbili watakuwa wanaiona
Ligi Kuu Tanzania Bara jinsi
inavyoishia na timu nyingi
zikiwa kwenye janga la kush-
uka daraja.

Watakuwa wameshapata
somo ni kwa sababu timu
nyingi pointi zao zimekar-
ibiana sana.

Wanachotakiwa kufanya
ni kutafuta wachezaji am-
bao uwezo wao ni mkubwa
zaidi kuliko hawa waliopo
kwenye Ligi Kuu.

Sisemi kwamba wasisajili
wachezaji waliopo kwenye
Ligi Kuu, la hasha, ila inavy-
oonekana ni kwamba timu
nyingi za Ligi Kuu wachezaji
wao viwango vinafanana
sana, labda ukiondoa Simba,
Yanga na kidogo Azam.

Ndiyo maana utaona
hakuna tofauti kati ya Bi-
ashara United, Mtibwa
Sugar, Dodoma Jiji, KMC,
Polisi Tanzania, kwa sababu

wachezaji mara nyingi ni
wale wale tu wanaozunguka
kila msimu kutoka klabu hii
kwenda nyingine.

Kama zinataka kuendelea
kula matunda ya Ligi Kuu
na si msimu mmoja tu zi-
nashuka, basi ni kuwekeza
kwa wachezaji bora na wa
viwango vya juu.

Mfano Yanga, imesajili
wachezaji wenye viwango
vya juu ndani na nje ya nchi
ambao wanawapa matokeo.

Simba, pamoja na kwam-
ba wachezaji wake wengi vi-
wango vyao vimeporomoka,
lakini bado haijafikiwa na
timu zingine za chini na kab-
la ya mechi ya jana dhidi ya
Geita Gold ilikuwa imeipita
Azam FC, timu inayoshika
nafasi ya tatu kwa pointi 14.

Kwa maana hiyo, DTB na
Thefu zinatakiwa kusajili
wachezaji wenye viwango
angalau kuzizidi timu za kati
kwenye msimamo wa ligi, ili
ziwe salama msimu ujao.

Sina shaka sana na DTB
kutokana na viwango vya
wachezaji wao, ila wanatak-
iwa pia waongeze wengine,
lakini Thefu inatakiwa iwe
makini kwa hilo, na si kuen-
delea kuwatumia wachezaji
wengi waliopanda nao.
Wanatakiwa wachanganye.
Wawasajili pia na baadhi ya
wachezaji wa Ligi Kuu we-
nye uwezo. Pia waondoke
na kusaka wachezaji wen-
gine wapya kutoka mataifa
hata ya jirani ili kuipa nguvu
timu yao.

Haipendezi kuona timu
inapanda msimu huu na
msimu huo huo mwishoni
inashuka daraja, hongereni,
ila jipangeni pia kwa ku-
wekeza kwa wachezaji na
benchi la ufundi.
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SHIVYAWATA yataka utekelezaji sheria wenye ulemavu

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKISHO la Watu Wenye Ul-
emavu (SHIVYAWATA), limeiom-
ba serikali kusimamia utekelezaji
wa sheria ya watu wenye ulema-
vu kwa vitendo ili wapate haki
ikiwamo ajira kama walivyo wen-
gine kwenye jamii.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki na Wakili wa SHIVYA-
WATA, Novath Lukwago, wakati
akiwasilisha mada ya sheria ya
watu wenye ulemavu kwa waha-
riri wa vyombo vya habari nchini.

Alisema sheria ya ajira inam-
taka kila mwajiri kuhakikisha
anaajiri watu wenye ulemavu kwa
asilimia mbili kati ya waajiriwa al-
iona, lakini kiuhalisia haiko hivyo
na hakuna ufuatiliaji wowote.

Pia alisema sheria ya matunzo
inataka serikali na jamii kutoa

matunzo kwa wenye ulemavu
ikiwamo matibabu, na kwamba
Sheria ya Wenye Ulemavu ya
2010 ilianzisha rejista itakayowez-
esha ufuatiliaji wa ajira na wengi
waliajiriwa.

Alisema katika sheria hiyo
kamishna wa ajira alikuwa na
mamlaka wakati wowote kuingia
sehemu yoyote ya kazi na kuhoji
utekelezaji wa ajira kwa kundi
hilo.Alisema sheria imeweka
usawa na kuondoa ubaguzi, iki-
wamo mkakati wa kukabili uba-
guzi na tishio lolote la usalama wa
watu wenye ulemavu.

Kwa mujibu wa Lukwago, bado
changamoto ni kubwa kwa kuwa
waajiri hawana uelewa wa kuto-
sha kwa kuwa wengi wana hofu
ya hisia kumwajiri mwenye ul-
emavu licha ya kwamba ana sifa
zote stahiki.

Alisema kikwazo kikubwa ni
kuwa hakuna usimamizi mad-
hubuti wa utekelezaji wa kip-
engele cha ajira, kukosekana
mkakati wa wizara inayohusika
na ajira juu ya namna gani
wataifikia asilimia tatu iliyowek-
wa kisheria.

“Kutokutekelezwa kwa takwa
la kisheria la utaratibu wa kuku-
sanya na kutoa taarifa ya hali ya
ajira kwa watu wenye ulemavu
kila mwaka. Mifumo ya ajira hai-
jawa jumuishi kwa watu wenye
ulemavu (kutangaza, kusaili na
sehemu za ajira),” alisema.

Alisema ni muhimu serikali
ikatoa motisha kwa waajiri wa-
naoajiri watu wenye ulemavu,
ikiwamo kuwaondolea baadhi ya
kodi, kwa kuwa wanaingia ghara-
ma zaidi kuweka miundombinu
wezeshi na mazingira jumuishi.

Awali, akifungua mkutano huo
Katibu wa SHIVYAWATA, Jonas
lubago, aliviomba vyombo vya
habari kuendelea kupaza sauti
kwenye masuala ya watu wenye
ulemavu ili jamii iwe na uelewa.

“Tunaona ahadi ni nyingi
kwamba hiki na kile kitafanyika
au kimeshafanyika lakini uki-
fuatilia utekelezaji wake bado
ni mdogo au haupo kabisa. Tu-
naiomba serikali itekeleze sheria
hii kwa ukamilifu wake, wengi
licha ya kuwa wasomo wazuri
ila ulemavu wao umewakosesha
haki ya kuajiriwa,” alisema.

Alisema ndani ya serikali,
taasisi, mashirika na sekta binafsi
wapo waajiri ambao hawajaajiri
na huwakataa wenye ulemavu
kwasababu wanaona ni gharama
na kwamba wengi wamesoma
wako mtaani wanahangaika.
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Mkurugenzi

wa Dijitali na
Huduma za
Ziada wa Voda-
com Tanzania
Plc, Nguvu
Kamando (ali-
yevaa suti), aki-
zungumza na
mawakala wa
kampuni hiyo
walioko Tivoli
wakati watend-
aji wakuu wa
kampuni hiyo
walipowatem-
belea watoa
huduma wao ili
kusikiliza kero
zinazowakuta
na kujua hali
halisi ya soko
ilivyo. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

]
Watoto
256,186
wachanjwa
polio

Na Juliet MKileri, KIBAHA

WATOTO 256,186 wenye umri
chini ya miaka mitano sawa na
asilimia 127 wa Mkoa wa Pwani
wamepatiwa chanjo ya polio.

Mratibu wa Chanjo Mkoa wa
Pwani, Abas Hincha, alibainisha
hayo jana alipokuwa akizun-
gumza na Nipashe kwa njia ya
simu.

Hincha alisema katika siku
nne za utoaji wa chanjo hiyo
watoto hao wamefikiwa
wakiwa nyumbani, shuleni
na kwenye vituo vya kutolea
huduma za afya.

Alisema baada ya siku za
kampeni kukamilika vituo am-
bavyo malengo ya kutoa chanjo
bado yapo chini vitaendelea na
zoezi la kutoa chanzo.

Katika kampeni hiyo ambayo
ilianza Mei 18 Mkoa wa Pwani
ulitarajia kutoa chanjo ya ma-
tone ya polio kwa watoto zaidi
ya 200,967, wenye umri chini
ya miaka mitano.

Akizindua kampeni ya utoaji
wa chanjo hiyo Mkuu wa Mkoa
huo, Abubakar Kunenge, alise-
ma lengo ni kuongeza Kinga,
kuzuia mlipuko na kudhibiti
watoto wasipatwe na virusi vya
polio ambao moja ya madhara
yake ni ulemavu wa ghafla wa
VIUNEO.

Kunenge alisema sambamba
na kampeni hiyo pia shughuli za
ufuatiliaji na utoaji wa taarifa
Za wagonjwa wote wanaopata
ulemavu wa ghafla zitafanyika.

Wataka mifumo kukabili ukatili wa K

Na Jenifer Gilla

VYOMBO vya habari vimetakiwa
viwe na mifumo inayofanyakazi
kumwezesha mwandishi wa habari
kutoa taarifa anapopitia unyan-
yasaji wa kijinsia ili kumaliza tatizo
hilo.

Hayo yalisemwa na Kaimu
Mkurugenzi wa Idara ya Habari -
MAELEZO, Rodney Thadeus, hivi
karibuni jijini Dar es Salaam, katika
mkutano wa kisera na jinsia kwe-
nye vyombo vya habari ulioandal-
iwa na Internews.

Rodney alisema moja ya mi-
fumo hiyo ni kuwapo kwa kanuni
inayomwonyesha mwandishi wa
habari na mhariri misingi na ka-
nuni za nafasi yake ili ajue mipaka
yake awapo kazini.

“Ni muhimu kukumbusha vy-
ombo vya habari kuweka misingi
inayomwonyesha mwandishi wa
haxgbari mipaka yake ya kazi, ili
isiwe dhambi mtu kuingia kwenye
uhusiano, lakini isiwe ya kulazi-
mishwa,” alisema Rodney.

Alisema serikali imeliona tatizo

hilo na ipo tayari kushirikiana na
vyombo vya habari kulitatua kwa
njia mbalimbali, ikiwamo kutoa
msaada wa elimu yaa sheria zina-
zohusu unyanyasaji mahali pa kazi,
wajiri na waajiriwa wazielewe ili
mfanyakazi anapopitia changamo-
to hiyo atoe taarifa.

“Panapotokea jambo linalokwa-
za au kurudisha nyuma tasnia ya
habari taarifa zitolewe kwa habari
maelezo na serikali, kwa usiri na
kuchukua hatua stahiki,” alisema.

Akifungua mafunzo hayo, Mku-
rugenzi Mkaazi wa Shirika la In-
ternews Tanzania, Angela Nicoara,
alisema kuwa utafiti walioufanya
unaonyesha kuwa wanawake wen-
gi wanasoma masomo ya uandishi
wa habari, lakini ni asilimia 40 ndi-
yo wanaofanya kazi hiyo.

“Taarifa mbaya ni kuwa
waaandishi wa habari wengi wa-
naishia kufanya kazi katika ngazi za
chini kutokana na changamoto ny-
ingi kuwazuia kufikia nafasi za juu.
Changamoto kubwa ni unyanyasaji
wa kijinsia. Kwa ufupi unyanyasaji
wa kijinsia umeshamiri katika vy-

ombo vya habari na taaluma ya
uandishi,” alisema Angela.

Akiwasilisha matokeo ya utafiti
waliofanya kuhusu unyanyasaji wa
kijinsia katika vyombo vya habari,
Mkurugenzi, Usawa wa Jinsia na
Ushirikishwaji wa Jamii kutoka
Shirika la Kimataifa la Kuboresha
Afya na Ustawi wa Jamii (FHI 360),
Andrea Bertone, alisema mfumo
wa vyombo vya habari unawaacha
wanawake na vijana nyuma hasa
katika maendeleo ya kidigitali.

“Ili mwanamke aweze kwenda
na kasi ya mabadiliko ya kiteknolo-
jia katika vyombo vya habari in-
amlazimu kuwa na ujuzi mkubwa
kwa suala hilo tofauti na mwana-
mume,” alisema Andrea.

Alisema utafiti huo ulionyesha
kuwa wanawake waandishi wa
habari nchini, wanafanya kazi kwa
bidii na hii yote ni kuwaonyesha
wanaume uwezo wao ili kupamba-
nia nafasi za usawa.

Vilevile, alisema kuwa kuna ma-
badiliko katika uandishi wa habari
za watu wenye ulemavu ingawa
bado kuna kazi kubwa ya kufanya

ili kuongeza kasi huku akitolea
mfano wa gazeti la Nipashe kuwa
mfano bora wa uandishi wa habari
hizo kwa kuziripoti kila siku.

Naye Mjumbe wa Kamati ya
Utendaji wa Jukwaa la Wahariri
Tanzania (TEF), Neville Meena,
alisema elimu kuhusu masuala
ya unyanyasaji wa kijinsia katika
vyombo vya habari iwafikie pia
wanaume kwa sababu nao wana-
husika katika ukatili huo.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
TAWLA, Tite Mwabilile, alisema
mila na desturi zinachangia ku-
wapo kwa unyanyasaji wa kijinsia
kazini kwa kuwa jamii inaamini
kuwa mwanamke hawezi kushika
nafasi za juu na pia ni chombo cha
kutolea maneno machafu.

Akitoa mada katika mkutano
huo, Msanifu Mkuu Mkuu wa Kura-
sa kutoka Gazeti la Uhuru, Jane
Mihanji, alisema kuwa vitendo
vya unyanyasaji wa kijinsia vinaji-
tokeza sio tu kwenye vyombo vya
habari bali hata maeneo mengine
ya kazi ikiwamo vitengo vya ma-
tangazo.

ijinsia

“Hata watu wanaohusika na ma-
tangazo wamekuwa wakilalamika
kufanyiwa vitendo hivyo wanapok-
wenda kutafuta habari, na hujikuta
kuingia kwenye mtego huo kulin-
gana na mazingira na uhitaji wa
matangazo hayo ili wapate com-
mission,” alisema.

Alisema njia ya kuondoa tatizo
hili ni viongozi katika vyumba vya
habari kukubali kuwa tatizo hili
lipo, wawe wasikilizaji wa tatizo na
kuchukulia hatua, kuwa makini na
kujua ukweli ili kutatua tatizo.

Naye Mwenyekiti wa Taasisi ya
Vyombo vya Habari Kusini mwa
Afrika, Tawi la Tanzania (MISA
TAN), Salome Kitomari, alisema ni
muhimu kuwajengea uwezo wa
kujiamini mabinti na wanawake
wanaoingia kwenye taaluma hiyo.

“Tunapoona mwanamke anapi-
tia unyanyasaji wa kijinsia halafu
anakaa kimya inawezekana ilianzia
katika ngazi ya familia, kwa hiyo
anaishi na adabu ile ile ya kuvumil-
ia ukatili, kumbe unaweza ukatoa
taarifa suala hilo katika idara ya
kazi,” alisema.
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Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela akiwasilisha ripoti yake katika Mkutano Mkuu wa 27 wa Wana-
hisa wa benki hiyo uliofanyika siku ya jumamosi tarehe 21/05/2022 katika Kituo cha Kimataifa cha Mikutano Arusha (AICC) na
kupitia mtandao. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waunga mkono Royal Tour
kwa kusafisha mazingira

Na Jenifer Gilla

KATIKA kuunga mkono
juhudi za Rais Samia Suluhu
Hassan za kutangaza utalii
wa nchi, wadau wa mazin-
gira nchini wameanzisha
kampeni ya siku 30 ya kusafi-
laam ili ziwe rafiki kwa shu-
ghuli hiyo.

Akizungumza na Nipashe
jana baada ya kufanya usafi
katika fukwe za Rainbow ji-
jini Dar es Salaam, Mwenyekiti
wa Asasi ya Kiraia ya Sus-
tainable Development Net-
work, Fredy Kwezi, alisema
walivutiwa kufanya usafi ka-
tika eneo hilo baada ya kuona
hali yake sio rafiki kwa utalii.

“Kwa hali tulioikuta hapa
tumeona kuwa mtalii hawezi
kuvutiwa kukaa hata kuo-
gelea kutokana na uchafu
wa aina mbalimbali kuzagaa
pembezoni mwa bahari, sasa
tukafikiria hatutokuwa tumei-
tendea haki juhudi ya rais ya
kutafuta watalii kama kutaku-
wa na mazingira ya aina hii,”
alisema.

Aliiongeza kuwa kampeni
hiyo itahusisha maeneo men-
gine ya fukwe mpaka pale
watakapojiridhisha na hali ya
usafi wa fukwe hizo.

Alisema usafi huo unaam-
batana na kutoa vifaa vya
kuhifadhia taka pamoja na
mabango ya kuelimisha jamii

kuhusu utunzaji wa mazingira
maeneo hayo na kutengeneza
umoja wa wakazi wa eneo hilo
ili kuhakikisha mazingira hayo
yanakuwa safi muda wote

Mkurugenzi Mtendaji wa
Taasisi isiyo ya kiserikali ya
Human Dignity and Environ-
mental Care (HUDEFO), Sara
Pima, alisema uchafu ulioza-
gaa katika fukwe hizo sio tu
rafiki kwa utalii bali hata afya
ya Watanzania wenyewe am-
bao hutembelea karibuni kila
siku.

“Tulikuja hapa siku ya si-
kukuu ya Idd tukakuta watoto
wanaogelea katikati ya taka-
taka kwa sababu hawawezi
kuogelea kwenye maji mengi,
hali ambayo inaweza kuwasa-
babishia kupata maradhi ya
ngozi hata kuhatarisha usala-
ma wao kama ikitokea ameku-
nywa maji kwa bahati mbaya,”
alisema Sara.

Ofisa uhifadhi wanyama
kutoka kampuni ya utalii ya
Tanzania Explorer, Veronica
Donald, alisema wakiwa kama
wadau wa utalii wameunga
mkono kampeni na  kush-
iriki kufanya wusafi katika
fukwe hizo ili wageni wataka-
owapokea watembelee mae-
neo ambayo ni masafi.

“Tunaamini Royal Tour
itatuletea watalii wengi, hivyo
tunasafisha fukwe hizi ili tu-
pate eneo zuri la kuwaleta
watalii, hapo mwazo tulikuwa

hatuwaleti hapa kwa sababu
wanakosa sehemu ya kuoge-
lea na kupumzika kutokana
na uchafu kuzagaa na kutoa
harufu,” alisema Caroline.

Mjumbe wa Mtaa wa Mbezi
Beach na Mwenyekiti wa
Kamati ya Mazingira ya mtaa
huo, Caroline Ngoda, alishuk-
uru wadau hao na kusema
kuwa bado kazi inahitajika
kuhakikisha kuwa mazingira
ya eneo hilo yanakuwa mazuri
kwa sababu hali ya fukwe hizo
Sio nzuri.

“Tunahitaji ushirikiano wa
wadau kama hawa ili kuweka
eneo hili safi kwa sababu
kama unavyoona takataka hizi
zinasababishwa na Mto Mbezi
ambao ndio unaleta taka kuto-
ka maeneo mengine ikiwamo
Kimara, Mbezi kwa hiyo ni
zoezi endelevu,” alisema.

Naye mdau wa mazingira,
Mhandisi Boniface Kyaru-
zi, alisema kuwa kutoa taka
hizo hakutomaliza tatizo
kama watu hawajabadilishwa
mitazamo juu ya umuhimu wa
kutunza fukwe hizo.

“Kama mindset za watu
hazijabadilishwa hata hizi
taka zikitolewa haitosaidia
kitu, watu wanatakiwa wawe
tayari kutunza mazingira ili tu-
takapoyaondoa haya yasirudi
tena” alisema injinia. Tulisha-
wahi kuja hapa tukakusanya
taka zote hizi zikaisha lakini
baada ya muda zikarudi.

Naye mmoja wa wafanya-
biashara wa fukwe hizo Joyce
Masawe alisema uchafu uliota-
tanda katika fukwe hizo una-
sababisha watalii kutotembe-
lea eneo hilo hali inayofanya
mauzo yao kuwa hafifu.

“Nipo hapa mwaka wa
nane sasa napika chakula kwa
ajili ya wahudumia watalii
na watanzania wanaokuja
kutembea, sio siri kadili siku
zinavyokwenda watalii wa-
naotembelea eneo hili wa-
napungua kutokana na taka
zilizozagaa pembezoni mwa
bahari ambazo wakati mwing-
ine zinatoa harufu,”alisema
Joyce.

Alisema mbali na uchafu
huo kuletwa na Mto Msim-
bazi lakini pia wakazi wa eneo
hilo ambao hutupa taka
nyakati za usiku ili wasione-
kane.

“Kuna watu wanakuja na
matoroli wanakuja kumwaga
taka pembezoni mwa bahari,
nilijaribu kukemea wala ha-
wakujali, tena wengine wa-
napewa taka za hospitalini na
kuja kuzimwaga huku bila ya
kujali athari zake kwa wenzao,
tunaiomba serikali itusaidie
kudhibiti watu hawa,” alise-
ma.

Jumla ya viroba 35 vya taka
za plastiki vilikusanywa kuki-
wamo na chupa na plastiki na
pamoja na taka hatarishi iki-
wamo mabomba ya sindano.

]
Wanahisa
CRDB
wapitisha
gawio la
hisa la Sh.36

WANAHISA wa Benki ya CRDB wamepitisha

: mapendekezo ya bodi ya wakurugenzi kuhusu
* malipo ya gawio la Sh. 36 kwa kila hisa ambayo
: yanaleta jumla ya thamani ya gawio la mwaka
: wa fedha 2021/2022 kufikia Sh. bilioni 94.

Akizungumza katika mkutano mkuu wa 27

: nyekiti wa Bodi ya Benki hiyo, Dk. Ally Laay,
: alisema gawio hilo ni ongezeko la asilimia 64
¢ ikilinganishwa na Sh. 22 kwa kila hisa iliyotole-
* wamwaka jana.

Alisema hiyo inaashiria ukuaji wa mapato

kwa kila hisa ambapo katika kipindi cha mwa-
¢ ka 2021 yalikuwa Sh. 102.7.

“Kwa mara nyingine tena, tunafuraha ku-

. wasilisha thamani endelevu kwa wanahisa
wetu, utendaji wa benki katika mwaka wa 2021
¢ ulitoa matokeo mazuri ambayo yanadhihiri-
. sha mafanikio ya mikakati yetu ya biashara,
: benki ilipata faida baada ya kodi ya Sh. bilioni
: 268.2 ikiwa ni ongezeko la asilimia 62.3,” alise-
: ma DKk. Laay.

Pia alibainisha kuwa kampuni tanzu za

benki hiyo ziliendelea kuchangia vyema katika
. biashara ya kundi huku kampuni ya Burundi
: pekee ikichangia faida ya jumla ya Sh. bilioni

12.8 na ya bima Sh. milioni 859.0.
Aliongeza kuwa wamepata maendeleo

: makubwa katika kupata leseni na vibali vina-
vyohitajika kutoka kwa mamlaka za nyumbani
! pamoja na mataifa mengine, huku wakitarajia
¢ kuanza uendeshaji ndani ya nusu ya pili ya
: mwaka wa fedha wa 2022.

Akizungumzia utendaji wa mwaka uliopita,

Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB, Abdulmajid
: Nsekela, alisema mapato ya uendeshaji ya
: kampuni yaliongezeka kwa asilimia 14.3% Sh.
bilioni 924.0 kutoka Sh. bilioni 808.7 mwaka
:2020.

Alisema ukuaji huo ulitokana na ongezeko

© laasilimia 11.3 ya mapato ya jumla ya riba yali-
: yotokana na ukuaji wa mikopo kwa wateja wa-

dogo na wakati, pamoja na ukuaji wa mikopo

ya benki hiyo ikifunga mwaka na uwiano wa
- mikopo chechefu ya asilimia 3.3 kulinganisha
: nakiwango cha udhibiti cha soko kwa asilimia
: tano.

Nsekela alisema benki hiyo pia ilirekodi uku-

¢ aji mkubwa wa mizania wa mwaka hadi mwa-
: kawa asilimia 23 kutoka Sh. trilioni 7.2 mwaka
: 2020 hadi Sh. trilioni 8.8, uliosababishwa na
¢ ukuaji wa asilimia 194 wa amana za wateja
¢ hadi Sh. trilioni 6.5 kutoka Sh. trilioni 5.4 zili-
: zoripotiwa mwaka 2020, na ukuaji wa 20.6%
: wa fedha za wanahisa.

Nsekela alisema kipaumbele cha benki hiyo

* ni kuimarisha vichocheo vya ukuaji, na ku-
: jenga misingi imara ya uendelevu. Na kuwa
: mwaka wa fedha wa 2022 ndio wa mwisho
: wa mkakati wa muda wa kati ambao ulikuwa
* na jukumu muhimu katika kuimarisha utend-
: aji, na umeipa msingi mzuri benki hiyo kuka-
¢ biliana na siku zijazo.

Akizungumzia malipo ya gawio hilo, ali-

: yekuwa Mkurugenzi Mkuu Mtendaji wa Benki
: hiyo na Mbunge wa Vunjo, Dk. Charles Kimei,
: alieleza kufurahishwa kwake na kuendelea
kuongezeka kwa gawio huku akibainisha kuwa
: ukuaji huo ni mkubwa kupata kutokea. Dk.

Kimei alisema kuwa hisa za benki hiyo zime-

bakia kuwa chachu ya wawekezaji kwasababu
¢ benki hiyo haijawahi kushindwa kutoa gawio
: kwa wanahisa wake.



Jumatatu Mei 23, 2022 NipaShe 9

HABARI KITAIFA
N ==

Mbeya waonyeshwa -
fursa za kibiashara

Na Mwandishi Wetu

WAFANYABIASHARA na wajasiriamali mkoani :
Mbeya wameonyeshwa fursa mbalimbali za g
kibiashara. :

Wapelekewa fursa hizo baada ya kukutana na :
Benki ya Taifa ya Biashara (NBC) kama wateja :
ili kujadili fursa za biashara, kutambulisha
huduma mpya za benki hiyo sambamba na
kuwaelimisha wateja hao kuhusu faida na
manufaa ya huduma hizo. Benki hiyo pia :
ilitumia fursa hiyo kujadili na wateja hao namna :
inavyoweza kuboresha huduma zake kulingana
na mahitaji yao. :

Akizungumza wakati wa hafla ya chakula cha :
jioni iliyoandaliwa na benki hiyo mwishoni mwa :
wiki kupitia huduma yake ya NBC Biashara :
Club, Mkuu wa Kitengo cha Wajasiriamali wa
Benki hiyo, Mussa Mwinyidaho, alisema Benki
yva NBC imedhamiria kuboresha huduma zaidi
ili wateja wake waendelee kufurahia huduma
zilizorahisishwa zaidi ili kuendana na matakwa
va shughuli zao ili waweze kukuza biashara
Zao.

“Kupitia NBC Biashara Club tumekuwa na
mkakati mpana wa kuwainua wajasiriamali
kwa kuwajengea uwezo wa kibiashara kupitia
semina za mafunzo, kuwasogezea huduma za
kibenki, kuwajengea mitandao ya kibiashara
pamoja na kuwapa mbinu za kurasimisha
biashara zao ili waweze kukopesheka. Mpango
huu umekuwa na tija si tu kwa wateja wetu
bali pia hata sisi kama benki tumeweza kupata
mrejesho uliotuwezesha kuboresha huduma
zetu kwa ajili yao,” alisema.

Alisema kupitia klabu hiyo, benki hiyo
imeweza kutangaza huduma mpya kwa ajili ya
wajasiriamali ikiwamo huduma ya ‘Commercial
Property Financing' inayowawezesha
wajasiriamali wenye majengo ya biashara
kupata mikopo yenye marejesho nafuu
sambamba na huduma ya ‘Commercial Asset
Financing' inayowawezesha wajasiriamali
hao kukopa mitambo kwa ajili ya biashara na
shughuli za ukandarasi. “Pia kupitia tukio hili
la leo wateja wetu mkoani Mbeya watapata
fursa ya kufahamu huduma zetu za mikopo
bila dhamana ikiwapo huduma vya ‘Distributor
financing' inayowawezesha wajasiriamali
kupata mikopo ya kusambaza bidhaa zao bila
dhamana pamoja na huduma ya ‘Purchasing

Order Financing' inayowawezesha wajasiriamali

kupata mikopo kwa kutumia Hati ya manunuzi
yaani LPO " alisema.

Mwinyidahao alibainisha kuwa kupitia
huduma ya NBC Biashara Club benki hiyo
imeweza kuwakutanisha wanachama wa klabu
hiyo na watoa huduma mbalimbali katika sekta
ya biashara zikiwamo taasisi za serikali kama
TRA, BRELA, TBS na nyingine nyingi ili kujadili
na kutatua changamoto na kupata mafunzo
zaidi kwenye masuala muhimu ikiwamo elimu
kuhusu kodi.

Akizungumza kwa niaba ya wateja hao,
Mwenyekiti wa Chemba ya Biashara, Viwanda
na Masoko (TCCIA) Mkoa wa Mbeya, Erick
Sichinga, mbali na kuonyesha kuunga mkono
mapinduzi ya huduma za kibenki kupitia Benki

ya NBC alisema wafanyabiashara mkoani humo :
wameridhishwa kwa kiasi kikubwa na mchango :

wa huduma ya NBC Biashara Club kwa kuwa
kupitia klabu hiyo wameweza kupata mafunzo
ya kibiashara sambamba na kuelimishwa
kuhusu fursa mpya za masoko na biashara.

“Suala la benki kubuni huduma mpya
ni jambo moja ila kuhakikisha huduma
hiyo inaeleweka na inatumiwa vema na
walengwa ambao ni sisi wateja nalo jambo
zuri zaidi. Tunashukuru sana NBC kwa kuwa
si tu wanabuni huduma zinazotugusa bali pia
wamekuwa wakihakikisha tunapata uelewa wa
kutosha kuhusu huduma hizo kupitia huduma
hii ya NBC Biashara Club,” alisema.

Alisema hatua hiyo imekuwa msaada
mkubwa kwa wafanyabiashara hao kwa kuwa
imekuwa ikiwawezesha kufanya uamuzi sahihi
kuhusu huduma mahususi zinazoendana na
aina ya biashara zao,” alisema.
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Mkuu wa Kitengo cha Wajasiriamali wa Benki ya NBC, Mussa Mwinyidaho (wapili kulia), akibadilishana mawazo na wageni
waalikwa akiwamo Mwenyekiti wa Chemba ya Biashara, Viwanda na Masoko (TCCIA) Mkoa wa Mbeya, Erick Sichinga (wapili
kushoto), katika hafla ya chakula cha jioni iliyoandaliwa na benki hiyo mwishoni mwa wiki kwa ajili ya wateja wadogo na

Serikali yavutia wawekezaji wa Uswisi

Na Mwandishi Wetu

TANZANIA imewakaribisha
wawekezaji kutoka Uswisi kuja
kuwekeza nchini kwenye sekta
mbalimbali.

Aliyetoa mwaliko huo ni
Naibu Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Viwanda, Biashara na
Uwekezaji ambaye anasimam-
ia uwekezaji, Ally Gugu akizita-
jabaadhi ya sekta za kuwekeza
ni za uchumi.

“Serikali kupitia Kituo cha
Uwekezaji hapa nchini (TIC)
imefungua  milango  kwa
wawekezaji kuja kuwekeza
Tanzania. Zipo fursa lukuki
katika sekta mbalimbali za
uchumi kwa mazingira ya ku-
fanya biashara na uwekezaji ni
mazuri,” alisema Gugu.

Akizungumza baada ya ku-
fanya mazungumzo na ugeni
wa wafanyabiashara ku-
toka Uswisi ulioambatana
na Balozi Uswisi hapa, Di-
dier Chassot , Gugu mbali ya
kupongeza  ujio wao hapa
nchini, aliwahakikishia kuwa
Tanzania chini ya uongozi wa
Awamu ya Sita chini ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan imejipanga
kupokea wawekezaji kutoka
nchini Uswisi.

“Tanzania ni nchi iliyojaliwa
rasilimali nyingi na fursa nyingi
kwenye uwekezaji na bisahara.
Naomba nichukue fursa hii ku-
wakaribisha  kuja kuwekeza
hapa nchini Tanzania,” alisema
Naibu Katibu Mkuu.

Gugu alibainisha kuwa
serikali itaendelea kutekeleza

majukumu yake ya kutengen-
eza sera maalumu inayosi-
mamia wafanyabiashara na
wawekezaji wadogo ili sekta
hizo ziweze kuleta tija zaidi na
mchango stahiki katika maen-
deleo.

“Tunatambua kuwa wen-
zetu mmepiga hatua kubwa
kwenye viwanda na sisi kama
taifa tumedhamiria kujenga
uchumi unaotegemea viwanda
hivyo ni fursa kwa wawekezaji
kutoka Uswisi kuja kujenga vi-
wanda kwani tuna malighafi za
kutosha nchini,” alisema.

Balozi Chassot aliweka
wazi dhamira ya ujumbe huo
kuja nchini ni kujionea fursa
zilizopo ili waweze kuzitumia
na kuweka wazi jicho kuwa lao
lipo kwenye sekta za biashara,

viwanda, kilimo na utalii.

“Ni furaha kubwa kwetu
kuwa hapa, na niseme wazi
kuwa tumevutiwa na mazingi-
ra mazuri yaliyowekwa na seri-
kali na kwetu hii inatupa picha
nzuri kuja kuwekeza hapa,”
alisema Balozi Chassot.

Kwa mujibu wa Balozi Chas-
sot, ujumbe wake utakuwa
mabalozi wazuri wa kwenda
kuzitangaza fursa zilizoko Tan-
zania na kuwahamasisha wen-
zao kuja kwa wingi kuwekeza
Tanzania.

Naye Kaimu Mkurugenzi
TIC, Mafutah Bunini, alisema
ujio wa wageni hao ni sehemu
ya kazi nzuri inayofanywa na
serikali ya kutangaza fursa
mbalimbali za uwekezaji na bi-
ashara zilizopo nchini.

Washtakiwa wa mauaji wakutwa na kesi ya kujibu

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA Kuu ya
Tanzania Kanda ya Mwanza
iliyoketi ~Geita imewaona
washtakiwa wote watatu am-
bao wabashtakiwa kwa kosa
la mauaji ya January Kasuhuke
kwa kukusudia kuwa wana
kesi ya kujibu baada ya upande
wa Jamhuri kufunga ushahidi
wake.

Washtakiwa hao ni Juma Gu-
laka, Juma Kasanana na Bahati
John. Uamuzi huo ulitolewa na
Jaji wa Mahakama hiyo, Liliani

Itemba.

Wanashtakiwa kwa kumuua
January kwa kukusudia kwa
kumcharanga mapanga shin-
goni, kichwani na mguu wake
wa kushoto na kufariki dunia
papo hapo na wapo mahabusu
katika gereza la Geita kwa saba-
bu kosa linalowakabili la
mauaji halina dhamana.

Jji alisema upande wa Jam-
huri ukiongozwa na Wakili
wa serikali James Pallangyo
ulipeleka mashahidi 9 na viele-
lezo 7 ambavyo vimeonyesha
kuwa washtakiwa hao waliten-

da kosa hilo.

Jaji Itemba alisema ushahidi
wote uliyotolewa na mashahidi
wa upande wa Jamhuri unao-
nyesha washtakiwa wote kwa
pamoja walishiliki kumuua
January kwa kumcharanga ma-
panga kichwani, shingoni na
mguu wake wa kushoto na ku-
fariki dunia papo hapo, hivyo
wanatakiwa wajitetee.

Mbali na Pallangyo na Jam-
huri pia iliwakilishwa na Wakili
Monika Matwe wakati upande
wa utetezi wa washtakiwa uli-
kuwa ukiongozwa na mawakili

watatu wa kujitegemea ambao
ni Laurent Bugoti, Erick Rute-
hanga na Nestory Kuyula kila
mmoja anamtetea.

Awali akisoma hati ya mash-
taka Msaidizi wa kumbukumbu
wa Mahakama Kuu Tanzania
Kanda ya Mwanza, Ignas Kali-
hamwe, alidai Februari 3, 2010
katika msitu wa Samina Mkoa
wa Geita washtakiwa wote kwa
pamoja walimuua kwa kukusu-
dia January kwa kumcharanga
mapanga shingoni, kichwani
na mguu wake wa kushoto na
kufariki dunia papo hapo.
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TBS yatakiwa
kwenda
Kidijitali

Na Mwandishi Wetu, MWANZA

SHIRIKA la Viwango Tanzania (TBS)
limetakiwa kuwekeza katika vifaa
na mifumo vya kidijitali ili kuendana
na mapinduzi ya nne ya viwanda
katika kuhakikisha ubora wa vipimo
unaendelea kuthibitishwa.

Ushauri huo ulitolewa mwishoni mwa
wiki na Mkuu wa Wilaya ya Ukerewe,
Kanali Denis Mwila, wakati akisoma
hotuba kwa niaba Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, kwenye Maadhimisho ya Siku
ya Vipimo Duniani ambayo vyalifanyika
Mei 20, mwaka huu mkoani hapa.

Alisema wale wanaotumia, kuendesha
mashine ama vifaa katika sehemu za
kazi wana wajibu mkubwa wa kujifunza
na kuelewa vema teknolojia hiyo ya
kidijitali ili waweze kuendesha na
kutumia vyema mashine/vifaa hivyo
katika utekelezaji wa majukumu yao.

“Nawashauri wazalishaji, mamlaka
Za usimamizi wa ubora, hospitali,
wafanyabiashara na wananchi wote
kutumia vipimo sahihi ili tuweze kukuza
uchumi wetu na ni matumaini yangu
baada ya maadhimisho haya tutaenda
kuchukua hatua stahiki katika matumizi
bora ya vipimo,” alihimiza Mwila.

Alitolea mfano wa Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCO), kwamba hivi
karibuni limetangaza kuanza kwa
matumizi ya mita janja (Smart Meters)
kwa wateja wao.

“Mita hizi zitafanya kazi kama
Simu janja au ving'amuzi vya luninga,
ukishanunua Luku umeme utawaka moja
kwa moja na hautahitajika kuingiza tena
namba ili umeme uwake, mapinduzi
haya ya teknolojia ya kidigitali
yanapaswa kuhakikiwa ubora wake kwa
kupimwa pia,” alisema.

Alisisitiza kuwa sayansi ya vipimo
ina umuhimu mkubwa katika nyanja
mbalimbali za kiuchumi, nishati,
viwanda, taaluma, utafiti, afya na
mazingira.

Alisema hiyo ni kwa sababu sayansi
ya Vvipimo husaidia na huwezesha
kuwa na ulinganifu wa vipimo duniani,
ugunduzi na uvumbuzi wa kisayansi,
uzalishaji viwandani, biashara ya
haki na sahihi kati ya nchi na nchi na
kupunguza vifo vya ajali na majeruhi
kwa kutumia vifaa vya kupimia mwendo
(traffic radar).

Aidha, alisema husaidia kutathmini
ubora wa bidhaa, ulinzi wa biashara,
afya na mazingira, na kuongeza imani
kwa walaji na watumiaji.
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‘Mwongozo watolewa matumizi
'ya nyuki kwenye kilimo, ufugaji

Na Neema Hussein, KATAVI

SERIKALI imezindua mwon-
gozo wa namna ya kutumia
makundi ya nyuki kwenye hu-
duma za uchavushaji wa mimea
na mazao shambani utakaowa-
saidia wakulima na wafugaji ny-
uki nchini kupata manufaa zaidi
kuliko kupata asali tu.

Akizungumza baada ya kuz-
indua mwongozo huo, Waziri
Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda,
anasema mwongozo huo uta-
saidia wafugaji na wakulima
kubadirika na kumuona mdudu
nyuki kuwa ana thamani kubwa
na kufanya kila linalowezekana
kuweza kumtumia vizuri ili ku-
jiongezea kipato.

Kwa kuonyesha ukweli
kwamba uchavushaji ni kipato,
Pinda anatoa mfano wa faida
inayopatikana kwa mkulima
na mfugaji nyuki anayekodi-

sha makundi yake ya nyuki kwa
mkulima mwingine.

Amasema mfugaji nyuki
anaweza kuwakodisha wakuli-
ma wengine mizinga ya nyuki
kwa kipindi cha msimu mmoja
wa zao ambapo uzalishaji wa
zao husika utaongezeka na mfu-
gaji nyuki akilipwa ada ya ucha-
vushaji huku pia uzalishaji wake
wa mazao ya nyuki ukiongezeka
maradufu. “Ziko nchi nyingine
kwa kutambua kuwa nyuki ni
wachavushaji wakuu wanaotoa
uhakika wa chakula wameiweka
sekta hii chini ya Wizara ya Kili-
mo, tubadilike tukifanya vizuri
kwenye ufugaji nyuki tutakuwa
na uhakikia wa chakula lakini
nchi nyingi tutazishinda kwa
uzalishaji asali,

“Sisi hapa tunauwezo wa ku-
zalisha hadi tani 140,000 na
kuendelea kwa utajiri tulionao
tatizo tu ni kwamba hatujafun-

guka licha ya serikali kuonye-
sha dhamira ya wazi ya kutaka
kukuza sekta ya ufugaji nyuki,”
anasema Pinda.

Dk. Ezekiel Mwakaluk-
wa, Mkurugenzi wa misitu na
nyuki katika Wizara ya Maliasili
na Utalii nchini anasema mwon-
gozo huo ni mkakati wa kuwa-
saidia wafugaji nyuki kuanzia
kwenye uandaaji wa makundi
ya nyuki, utunzaji wake wakiwa
shambani hadi namna ya ku-
ingia makubaliano. = Miongoni
mwa vipengele ambavyo mwon-
g0zo huo unaelezea ni namna ya
kuandaa makundi ya nyuki kwa
gjili ya uchavushaji, usimamizi
wa makundi hayo ya nyuki
yakiwa shambani, utaratibu wa
kuyarudisha makundi ya nyuki
baada ya uchavushaji mahali
unapoyatunza, usalama na hu-
duma ya kwanza katika shamba
linalopata huduma ya uchavush-

aji na masula ya kuzingatia waka-
ti wa kupanga bei ya ukodishaji
makundi ya nyuki.

“Wadau wanapaswa kuuelewa
mwongozo huu, na ni lazima
kuufuata lakini huu ni mwon-
gozo wa kwanza kutolewa hivyo
tunaimani unaweza ukawa na
mapungufu, hivyo basi tuna-
karibisha maoni ya wadau kwa
jinsi watakavyokuwa wakiu-
tumia,” alisema. = Mkurugenzi
Mwakalukwa amesema mwon-
gozo huo umezinduliwa baada
ya tafiti kuonyesha kulikuwapo
na uendeshwaji wa bishara ya
kukodisha makundi ya nyuki
pasipo kuwa na utaratibu.

Baadhi ya wafugaji nyuki
wamesema, mwongozo huo
umekuja wakati muafaka na un-
aonyesha wazi dhamira ya seri-
kali katika kuwakomboa kiuchu-
mi wafugaji nyuki nchini. Tulizo
Kilaga anaripoti.

Wadau utalii Arusha wapewa mbinu ya mikopo

Na Asraji Mvungi, ARUSHA

KATIBU Mkuu Wizara ya Maliasili
na Utalii, Dk. Francis Michael, ame-
wataka wadau wa utalii mkoani Aru-
sha kutumia fursa ya mikopo nafuu
ya Benki ya NMB katika kuwekeza
kwenye sekta ya utalii ili kuvutia wa-
geni nchini.

Akizungumza katika kongamano
la utalii (Tourism Networking) lililo-
fanyika jijini Arusha mwishoni mwa
wiki, Dk. Michael alisema Benki ya
NMB imekuwa chachu katika ku-
hakikisha inawapa mikopo wadau
wa sekta ya utalii katika kuimarisha

mazingira ya vivutio nchini.

“Tunaomba mfanye jitihada za
kuijenga sekta ya utalii kwani seri-
kali imeshaweka mazingira ya kui-
tangaza kupitia filamu ya Royal Tour
ambapo hadi sasa kuna baadhi ya
hoteli zimeshajaa wageni, hivyo ni
kitu cha kujivunia kwetu na nyie
kama wadau ni vyema mkatumia
fursa hiyo katika kuweka mazingira
sawa,” alisema Dk. Michael.

Dk. Michael aliwaeleza wadau
wa utalii kutumia vema fursa wali-
yopewa na benki hiyo kwa sababu
ni taasisi muhimu ya kifedha inay-
oshiriki kwa kiasi kikubwa maende-

leo ya kiuchumi na ubunifu nchini.
Alisema, fedha watakazotengewa
kwa ajili ya mikopo wazitumie vema
ili wazirudishe na wengine wapate
fursa ya kuzipata kwa ajili ya kukuza
uchumi na kuongeza idadi ya watalii
nchini kwa maendeleo ya sekta zote.
“Hiki kinachofanywa na NMB
ni kitu kikubwa sana, kifikirieni na
mkitumie vizuri kwa sababu fursa
kama hizi haziji mara mbili. Wafura-
hisheni watalii ili wakienda kwao
wakawalete watu wengine na wao
warejee tena na tena,” alisema DKk.
Michael.
Ofisa Mkuu wa Biashara na Wa-

teja Binafsi wa NMB, Filbert Mponzi,
alisema benki hiyo wanaende-
lea kuunga mkono juhudi za Seri-
kali ya Awamu ya Sita chini ya Rais
Samia Suluhu Hassan kuboresha
sekta ya utalii nchini.

“Tunafanya kila namna kuhakiki-
sha tunaunga mkono maono ya
Rais Samia. Utalii ni sekta muhimu
katika uchumi wa nchi yetu, hapa
katikati kulitokea mtikisiko mkub-
wa wa UVIKO-19 ambao ulikimbiza
watalii, lakini sasa hakuna sababu
ya kushindwa kutumia fursa ya vivu-
tio tulivyo navyo kuwarudisha waje
nchini, hasa baada ya Rais Samia

kutufungulia njia kupitia filamu ya
Royal Tour,” alisema Mponzi.

Aidha, Mponzi alisisitiza kuwa
kwa miaka ya hivi karibuni NMB
imeanza kutoa huduma ya mikopo
katika sekta ya utalii lengo ni kui-
marisha katika kutoa huduma kwa
wageni wanaofika nchini kutalii na
kuona vivutio vilivyopo nchi nzima.

“Bado tunaendelea kutoa katika
sekta ya utalii kwa lengo la kufanya
vizuri zaidi na sasa tumejipanga ku-
wahudumia wageni wote wanaofika
nchini, ili wakirudi kwao wapate
sababu ya kurejea tena nchini,” alise-
ma Mponzi.
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BARCELONA, Hispania

ARCELONA wanatarajiwa ku-
fanyia marekebisho makubwa
ya kikosi katika majira ya joto.
Kocha Xavi Hernandez anataka
kukirekebisha kikosi chake na kushu-
ghulikia mapungufu yake ili kuleta
changamoto mpya msimu ujao.

Tunatarajia kuona uhamaji wa aina
yake pale Barcelona msimu huu wa ma-
jira ya joto. Wachezaji kadhaa wamehu-
sishwa na kuondoka Camp Nou. Baadhi
ya wachezaji hao wanaonekana kutoku-
wa na nafasi halisi ya kupata muda wa
kucheza mara kwa mara au kufanikiwa
wakiwa Barcelona.

Pia kuna wachezaji wachache ambao
ni bora kucheza kwenye timu inayofaa
zaidi kwa mtindo wao.

Hebu tuangalie wachezaji watano wa-
naohitaji kuondoka Barcelona msimu
huu wa joto...

#5. Samweli Umtiti

Kimsingi, Samuel Umtiti alipaswa
kuondoka Barcelona muda mrefu uli-
opita. Mshindi huyo wa Kombe la Dunia
na Ufaransa, ameshindwa kutambua uw-
ezo wake kwenye Uwanja wa Camp Nou
na jeraha lake la goti limekuwa sababu
kubwa iliyochangia.

Barcelona wamekuwa wakitaka kum-
toa kwa muda mrefu sasa. Kwa mujibu
wa ripoti ya Mundo Deportivo (kupitia
Marca), Umtiti alibubujikwa na machozi
alipokuwa akimsihi rais wa klabu, Joan
Laporta kutomuuza msimu uliopita wa
majira ya joto.

Umtiti amecheza mechi moja pekee
kwenye mashindano yote akiwa na
Barcelona msimu huu. Iwapo Mfaransa
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huyo anapanga kucheza soka, anatakiwa
kuhamia klabu ya kiwango cha chini
kwani ndoto zake na Barcelona haziwezi
kutimia.

#4. Clement Lenglet

Diario Sport ilidai mapema mwezi
huu kwamba Clement Lenglet huenda
akaondoka Barcelona mwishoni mwa
msimu. Beki huyo wa kati alijiunga na
miamba hao wa Katalunya msimu wa
majira ya joto wa 2018 kutoka Sevilla
kwa euro milioni 36. Baada ya kungara
katika misimu yake michache ya kwan-
za, kiwango chake kimeshuka sana.

Lenglet sasa hana nafasi mbele ya
Gerard Pique, Ronald Araujo na Eric Gar-
cia. Huku Barcelona ikiripotiwa kuwa
tayari wamefikia makubaliano ya kumsa-
jili Andreas Christensen kwa uhamisho
huru, Lenglet haonekani kuwa sehemu
ya mipango ya Xavi Hernandez kwa
msimu ujao.

Ana mkataba na Barcelona hadi 2026,
ambayo ina maana kwamba wataweza
kupata kiasi kizuri cha fedha kupitia
mauzo yake. Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 22, ameanza katika
mechi tisa pekee za LaLiga na Ligi ya Ma-
bingwa msimu huu.

#3. Riqui Puig

Baada ya kuibuka kwa vipaji vya vi-
jana vya hali ya juu kama Pedri, Gavi na
Nico Gonzalez, Riqui Puig amekuwa mtu
asiye na nafasi pale Barcelona. Mhitimu
huyo wa akademi ya La Masia alishind-
wa kumvutia Ronald Koeman na sasa
ameshindwa kujitetea mwenyewe chini
ya Xavi Hernandez pia.

Kwa mujibu wa Mundo Deportivo,
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka

OTA IAKA

22, amegundua kuwa kuondoka Bar-
celona litakuwa jambo bora zaidi kwa
maisha yake ya soka hivi sasa. Anatara-
jiwa kufikisha umri wa miaka 23 Agosti
na anapaswa kucheza mara kwa mara ili
kuongeza uwezo wake.

Mkataba wa sasa wa Puig na Barca
unaisha mwaka 2023. Kwa hivyo, wana
uwezekano wa kuwa tayari kumuuza
msimu huu wa majira ya joto. Katika
mechi 15 kwenye michuano yote akiwa
na Barcelona msimu huu, Puig amefun-
ga bao moja pekee.

#2. Martin Braithwaite

Kuwasili kwa Pierre-Emerick Au-
bameyang, kumemfanya Martin Braith-
waite kuwekwa pembeni. Kwa mujibu
wa ripoti ya Diario Sport, Braithwaite
haonekani katika mipango ya Xavi Her-
nandez kwa sasa au siku zijazo.

Mshambuliaji huyo wa Denmark ame-
kuwa akitumika kwa kiasi kidogo msimu
huu na amecheza mara mbili pekee kwa
Barcelona mwaka 2022. Alikuwa nje ya
uwanja kati ya Agosti 30 na Januari 20
kutokana na jeraha la goti. Braithwaite
amefunga mabao mawili katika mechi
tano kwenye mashindano yote akiwa na
Barcelona hadi sasa msimu huu.

Brighton ni mojawapo ya timu am-
bazo bado zinavutiwa na Braithwaite,
lakini kuna shida, mshambuliaji huyo
ana mkataba hadi 2024 na mshahara wa
karibu euro milioni nne kwa mwaka, un-
amfanya kuwa kwenye wakati mgumu
kununuliwa na timu nyingine.

#1. Memphis Depay

Memphis Depay alijiunga na Barce-
lona msimu wa majira ya joto wa 2021
kwa uhamisho wa bure. Mshambuliaji

HADI inatwaa ubingwa wa
Kombe la Shirikisho Afrika
msimu huu, Klabu ya RS Berkane
ya Morocco, haikushinda hata
mechi moja ya ugenini; Hatua

va Makundi ugenini, Simba

1-0 Berkane, Gendermarie

2-2 Berkane, Asec Mimosas

3-1 Berkane. Robo Fainali; Al
Masry 2-1 Berkane, Berkane

1-0 Al Masry. Nusu Fainali; TP
Mazembe 1-0 Berkane, Berkane
4-1 TP Mazembe. Fainali (Neutral
Ground- Nigeria) ; Orlando 1-1

Berkane (Penalti 4-5).

huyo wa Uholanzi alianza vema maisha
katika klabu hiyo, lakini mchango wake
umepungua katika kipindi cha pili cha
msimu.

Jeraha la msuli wa paja na tatizo la
kifundo cha mguu lilimfanya akose
kucheza kwa takriban miezi miwili.
Wakati aliporejea Februari, Barcelona
walikuwa wameimarisha idara yao ya
ushambuliaji kwa kiasi kikubwa.

Kuwasili kwa Ferran Torres, Pierre-
Emerick Aubameyang na Adama Traore
kulimaanisha kwamba nafasi ya Depay
kwenye kikosi cha kwanza ilikuwa ha-
tarini. Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 28, hajaonekana kwenye mechi
nyingi tangu wakati huo.

Kwa mujibu wa AS, Xavi amemwambia
rais Joan Laporta kwamba, ana nia ya ku-
wabakisha Depay na Frenki De Jong ka-
tika klabu hiyo msimu ujao. Hata hivyo,
Barcelona wako tayari kukubali ofa ya
euro milioni 30 kwa Mholanzi huyo.

Depay anapaswa kufikiria kuondoka
Barcelona kwani anaweza kuwa chaguo
la kwanza kwa timu kubwa Ulaya.
Hilo lingekuwa chaguo bora zaidi kwa
mchezaji huyo wa zamani wa Manches-
ter United.
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PARIS, Ufaransa

IVERPOOL wanaweza kuongeza taji
la Ligi ya Mabingwa Ulaya kwenye
kabati lao ambalo tayari lina mataji
mengi msimu huu, lakini wapinzani
wao Real Madrid si wa kuwachukulia poa.

Liverpool walishinda taji la FA
Mei 14, mwaka huu, kwa kui-
funga Chelsea baada ya daki-

ka 120, pia wakiwa wame-
wafunga hao hao kwenye
fainali ya Kombe la Carabao.

Vijana wa Jurgen Klopp walishinda kwa
mikwaju ya penalti na kulibeba Kombe la
FA kwa mara ya kwanza baada ya miaka 16.

Liverpool imekuwa moja ya timu zina-
zotawala zaidi barani Ulaya msimu huu.
Wamefanya vema katika Ligi ya Mabingwa
Ulaya, lakini safari ya Real Madrid hadi fain-
ali imekuwa ya majaribio zaidi.

Real Madrid imezitoa Paris Saint-Ger-
main, Chelsea na Manchester City katika
hatua ya mtoano. Katika kila moja ya mechi
hizo, kuna wakati Real Madrid walionekana
kabisa kushindwa. Lakini wameonyesha
uwezo wa ajabu wa kuibuka kidedea mbele
ya matatizo.

Hapa tunaangalia sababu tano kwa nini
Real Madrid wana nafasi kubwa zaidi ya
Liverpool katika fainali ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya itakayopigwa Mei 28, mwaka huu,
twende sasa...
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#5. Msimu mrefu na mgumu zaidi
kwa Liverpool

Liverpool wamebeba Kombe la Cara-
bao na FA. Wameshinda mashindano yote
mawili ya ligi ya nyumbani na sasa wa-
nakimbizana na Manchester City kwenye
mbio za ubingwa wa Ligi Kuu England.

Liverpool walikuwa wamepitwa pointi
moja na Man City kabla ya mechi moja
moja za mwisho jana za Ligi Kuu msimu
huu. Umekuwa msimu wa kufurahisha na
wenye mafanikio tayari, lakini umekuwa wa
kuchosha kwao.

Hadi Liverpool watakapocheza na Real
Madrid kwenye Ligi ya Mabingwa, wataku-
wa wamecheza takriban idadi ya juu zaidi
ya michezo msimu huu. Hilo litawaumiza
sana wachezaji na kunaweza kuwa na akili
zilizochoka na miguu iliyochoka kule Stade
de France Jumamosi wiki hii.

#4. Wasiwasi wa ufiti wa wachezaji
muhimu Liverpool

Mohamed Salah alitolewa katika kipindi
cha kwanza cha fainali ya Kombe la FA dhi-
di ya Chelsea. Ili kufanya mambo kuwa ma-
baya zaidi, mlinzi mkuu wa Liverpool, Virgil
van Dijk, pia alilazimika kutolewa nje baada
ya mchezaji huyo.

Klopp amepuuza ukubwa wa majeraha,
lakini hadi uchunguzi rasmi utakapofika,
mashabiki wa Liverpool wanaweza kutara-
jia mabaya zaidi. Liverpool pia hawakuwa
na kiungo mkabaji, Fabinho kwenye fainali
ya Kombe la FA.
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Alipata jeraha la misuli katika ushindi wa
mabao 2-1 dhidi ya Aston Villa kwenye Ligi
Kuu Mei 11. Liverpool inawafikiria wacheza-
ji wake hao watatu muhimu kuelekea mch-
ezo wao mkubwa zaidi msimu huu.

#3. Matarajio makubwa, presha
kubwa Liverpool

Kikosi cha Liverpool ni moja ya vikosi
bora zaidi kwa zama hizi nchini England.
Jurgen Klopp amewabadilisha kabisa.
Kama si kwa timu yenye vipaji vya ajabu na
iliyojikusanya kama Manchester City, Liver-
pool ingekuwa tayari imeshatwaa ubingwa
wa England.

Kuna shinikizo kubwa kwa Liverpool
kushinda taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya. Tu-
nafahamu vema utaratibu wa vyombo vya
habari vya Uingereza kwa kushabikia timu
zao. Kupoteza fainali ya Ligi ya Mabingwa
dhidi ya Real Madrid kwa mara ya pili ndani
ya miaka minne kutawapa shinikizo kubwa
lisilopendeza na lisilostahili.

Lakini je, Liverpool wataweza kuimari-
sha hadhi yao kama moja ya timu bora kwa
soka la kisasa?

#2. Real Madrid wapo juu ya Liver-
pool, Klopp mwaka 2018 na 2021
Katika fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu wa 2017-18, Real Madrid iliichapa
Liverpool mabao 3-1. Mpira wa tik-taka wa
Gareth Bale na jeraha la Mohamed Salah na
makosa ya golikipa wa Liverpool, Loris Ka-
rius yalipeleka huzuni kule Anfield.
Liverpool walikuwa na mambo mach-
ache ambayo yamewaendea mrama usiku
huo na walikuwa wamedhamiria kulipiza
kisasi wakati pande hizo mbili zilipopam-
bana tena msimu uliopita. ‘Wekundu’' hao
walikutana na ‘Blancos’ hao katika robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa msimu uliopita.
Real Madrid ilishinda kwa jumla ya ma-
10 3-1 na kuwaondoa wachezaji wa Klopp

katika michuano hiyo mikubwa barani Ulaya.
Wakiwa wameshinda mechi mbili muhimu
dhidi ya Liverpool siku za hivi karibuni, Real
Madrid bila shaka watakuwa na nafasi kub-
wa kwenye fainali ya Mei 28, mwaka huu.

#1. Real Madrid ndio wafalme wa
Ligi ya Mabingwa Ulaya

Real Madrid wamelazimika kuvuka njia
ngumu sana ya kutinga fainali ya Ligi ya
Mabingwa. Kwa kweli, wamethibitisha ka-
tika awamu ya mtoano kwamba, kile wa-
nachokiita “urithi wa Ligi ya Mabingwa” ni
kweli kabisa.

Wametawazwa mabingwa wa Ulaya mara
nne katika muongo mmoja uliopita. Real
Madrid ilizishinda timu tatu bora zaidi ka-
tika hatua ya mtoano ya Ligi ya Mabingwa
msimu huu. Walitoka nyuma na kuwashin-
da PSG, Chelsea na Manchester City.

Real Madrid walikuwa nyuma kwa ma-
bao mawili dhidi ya Manchester City hadi
dakika 90 za mchezo. Walifunga mabao
matatu na kuondoa ndoto ya kikosi cha Pep
Guardiola kunyakua ubingwa wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Karim Benzema ameibuka kidedea kwa
Real Madrid katika michezo yote hiyo. Ali-
funga hat-trick ya dakika 17 katika mchezo
wa pili wa hatua ya 16-bora dhidi ya PSG.
Mfaransa huyo alifuatia kwa kufunga hat-
trick dhidi ya Chelsea katika mchezo wa
kwanza wa robo fainali.

Alifunga bao la ushindi dhidi ya ‘Blues’
hao katika mchezo wa pili pia. Benzema ki-
sha akafunga mabao mawili katika mchezo
wa kwanza wa nusu fainali dhidi ya Man-
chester City. Alitoa pasi ya bao la ushindi
kwa vijana wa Carlo Ancelotti katika dakika
ya tano ya muda wa nyongeza katika mechi
ya pili.

Hizi ni aina za hadithi zinazofaa. Ben-
zema na timu hii ya Real Madrid ni ngumu
kuwasimamisha.

“Nina furaha sana. Hapa naweza
kuendelea kukua ndani ya klabu
kama Paris ambayo inatoa kila
kitu kufanya kwa kiwango cha juu
zaidi. Pia nina furaha sana kuweza
kuendelea kuwa Ufaransa, nchi
nilikozaliwa, nilikulia na kustaW|
Hapa ni nyumbam kwangu, mji
wangu kama ninavyosema siku
zote. Nitaendelea na Paris Saint-
Germain kushinda mataji pamoja,”
Kylian Mbappe baada ya kusaini
mkataba mpya utakaomweka PSG
hadi mwaka 2025.

“Dhidi ya Liverpool hii huwezi
kushinda ligi mwezi mmoja uli-
opita au mechi mbili au tatu zilizo-
pita. Lazima upigane hadi mwisho.
Liverpool ni moja kati ya timu
bora zaidi ambazo nimewahi kuz-
iona maishani mwangu,” Kocha wa
Manchester City, Pep Guardiola.

“Kushinda tuzo hii kwa mara ya
pili ni mafanikio ambayo ninajivu-
nia sana, nadhani uchezaji wangu
msimu huu umekuwa mzuri na
nina furaha kwamba nimeweza
kuchangia mabao na pasi za mabao
kwa msimu mzima,” Kiungo wa
Manchester City, Kevin de Bruyne
baada ya juzi kuchaguliwa kuwa
mchezaji bora wa msimu wa 2021-
22 wa Ligi Kuu ya England.
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Na Adam Fungamwango

UNDI D ambalo waliku-

wapo wawakilishi wa Tan-

zania kwenye michuano ya

Kombe la Shirikisho Afrika

(CAF), Simba ndilo lililotoa bingwa
wa michuano hiyo.

RS Berkane ya Morocco

ndiyo mabingwa wapya

wa Kombe la Shirikisho

Afrika kwa kuifunga Or-

lando Pirates ya Afrika

Kusini kwa mikwaju ya

penalti 5-4 ljumaa kwe-

nye Uwanja wa Godswill

Akpabio nchini Nigeria.

Ni baada ya timu hizo ku

toka sare ya bao 1-1 kwa

dakika 120.

Orlando Pirates iliiondosha Simba
kwenye hatua ya robo fainali kwa
mikwaju 4-3 ya penalti katika Uwanja
wa Orlando, Soweto nchini Afrika
Kusini. Na hii ni baada ya wenyeji

-

kushinda bao 1-0 siku hiyo Aprili 24,
wakati Aprili 17 ilifungwa bao 1-0O,
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam hivyo kuwa sare ya bao I-1.

Mabingwa wapya wametoka kwe-
nye Kundi D na kumaliza wakiwa
vinara kwa tofauti ya mabao ya ku-
funga na kufungwa dhidi ya Simba,
zote zikiwa na pointi 10.

Timu zingine zilizokuwa kwenye
kundi hilo ni ASEC Mimosas ya Ivory
Coast na US Gendamarie ya Niger.
RS Berkane iliifunga Simba mabao
2-0 Februari 27, kabla ya Wekundu
wa Msimbazi kulipiza kisasi kwa
kushinda bao 1-0, Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam Machi 13,
mwaka huu.

Hata msimu uliopita, Simba ili-
kuwa Kundi A na timu iliyomaliza
kuwa Mabingwa wa Afrika, Al Ahly,
tena ikitoka kuongoza kundi ikiwa
na pointi 13, Waarabu wakishika na-
fasi ya pili kwa pointi 11.

Msimu huu inaonekana baadhi ya
wachezaji wake wengi wameshuka
viwango, kuridhika na mafanikio
na wengine kuwa na viwango vis-
inyoendana na ukubwa na timu.
Ni wachezaji wa aina gani ambao
wanatakiwa kwenye kikosi hicho

&-.
=
2 ;
S
i
-_

WAKATI msimu wa Ligi Kuu England 2021/22,
ukifikia ukiongoni jana, Arsenal na Everton
ndizo klabu zinazoshikilia rekodi ya wacheza-
ji wake kuonyeshwa kadi nyekundu nyingi
zaidi tangu ligi hiyo iingie kwenye uendesh-
waji wa mfumo mpya ‘Premier League’. Tangu
Mikel Arteta aanze kuinoa ina kadi nyekundu
16, lakini kwa ujumla inazo 102 sawa na
Everton zikifuatiwa na Chelsea - 82, Totten-
ham - 69 na Manchester United - 68.

ili kirejee msimu ujao na kuwa
imara?

#1. Beki wa pembeni

Simba inatakiwa kutafuta ma-
beki wa pembeni, kushoto na
kulia ili kuwasaidia Mohamed
Hussein ‘Tshabalala’ na Shomari
Kapombe ambao wanaonekana
kucheza mechi nyingi mfululizo
za ndani na kimataifa bila ku-
pumzika, hivyo kuchoka. Wana-
takiwa kutafutiwa wasaidizi wa
nguvu na si wa kubabaisha, we-
nye uwezo wa kucheza mechi za
kimataifa.

Mabeki hao wawe na uwezo
kuwazidi waliopo, au kuwa sawa
nao, iwe kutoka ndani au nje ya
nchi. Kama si hivyo, basi kusajili
beki mmoja mwenye uwezo wa
kucheza sehemu zote mbili, ku-
shoto na kulia.

#2. Beki wa kati

Kwa muda mrefu, Simba im-
ekuwa ikifungwa mabao mengi
ya kona, faulo na krosi. Baada ya
ujio wa Joash Onyango, ilione-
kana kama tatizo limekwisha kwa
sababu alikuja kuondoa kabisa
na likapungua. Hata hivyo, kadri
siku zinavyozidi kwenda linaone-
kana kurejea. Pamoja na msimu
huu kufanya usajili bora wa beki
Henock Inonga, bado inaone-
kana kuna upungufu wa angalau
beki mmoja, hasa namba tano
ambaye atakuja kuituliza timu.
Inatakiwa ipate beki mmoja mwe-
nye kasi, mtulivu, kwenye uw-
ezo wa kuchezea mpira, mwepesi,
anayeweza kucheza au kuokoa

mipira ya vichwa, kufuta makosa
ya wenzake, pia kuanzisha mipira
mirefu haraka, anapopokonya mi-
pira kutoka kwa adui.

#3. Kiungo mkabaji

Hili ndilo tatizo kuu kwenye
kikosi hicho kwa misimu kadhaa.
Inavyoonekana ni kama vile wa-
naosajili kwenye klabu hiyo wa-
napenda sana wachezaji kwenye
uwezo wa kuchezea mpira, kuliko
wachezaji wagumu, wenye nguvu
na uwezo wa kunyang’anya mpira.

Tangu kifo cha Patrick Mafisango
aliyefariki 2012, bado Simba haija-
pata mbadala wake. Huyu alikuwa
na uwezo mkubwa wa kukaba,
na muda huo huo kwenda mbele
kusaidia mashambulizi na kuwa
mmoja wa wafungaji wazuri wa
mabao kwenye klabu hiyo.

Wamekuja viungo wakabaji wen-
gi, angalau Mbrazil Gerson Fraga
alionyesha kuimudu kwa asilimia
nyingi. Simba inakosa viungo waka-
baji wa uhakika, hivyo kusababisha
mabeki wake muda wote kuhenya
kuzuia mashambulizi.

Haina ‘wakata umeme’ ambao
waunaweza kusema watawafanya
mabeki wapumzike na kufanya
kazi chache msimu huu.

Ukiangalia timu kama TP
Mazembe, Al Ahly na nyingine zi-
nazocheza michuano ya kimataifa,
wana viungo wakabaji wenye mi-
ili iliyoshiba, wanaoijua kazi yao
vema. Na mara nyingi hadi timu
za Waarabu viungo wakabaji wao
huwatoa Afrika Magharibi kwenye
nchi kama Burkina Faso, Nigeria,
Cameroon, Ghana na zingine za
jirani.

#4. Kiuungo mshambuliaji,
winga

Pia ina mapungufu kwa mawin-
ga wake ambao wamekuwa dhaifu
kwa kufunga mabao na kupiga kro-
si za uhakika. Angalau Peter Banda
amekuwa na uwezo wa kupiga
krosi zinazofika eneo husika, lakini
wengine akiwamo hata Bernard
Morrison, bado wana tatizo hilo.

Mawinga wake pia hawana sanaa
ya kufunga kama ilivyokuwa huko
nyuma kwa kina Emmanuel Okwi,
au Luis Miquissone ambao wal-
ishindana na matraika kutupia.

Ukiondoa Clatous Chama, am-
baye hucheza kiungo mshambulia-
ji, mwenye uwezo wa kutoa pasi za
mwisho, haina mwingine tena zaidi
ya huyo.

#5. Mastaika watatu

Kwa uchache Simba inatakiwa
kusajili mastraika watatu. Wawili
wawe wa kigeni na mmoja wa
ndani mwenye uwezo wa kufunga
mabao.

Hili ni eneo ambao kwa kiasi
kikubwa limewakosesha ubingwa
Simba na kuwaondoa kwenye
Ligi ya Mabingwa Afrika, ikaenda
Shirikisho ambako nako ikaishia
robo fainali. Waliopo sasa ha-
wafungi. Vyovyote itakavyokuwa
iwe kwa viwango kushuka au
umri, lakini Meddie Kagere, John
Bocco na Chris Mugalu ni kama
wamefikia ukingoni.




HABARI DODOMA

Familia zenye
watoto wenye
ulemavu
zatakiwa
ushirikiano
sensa ya makazi

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

MRATIBU wa Mradi wa
Elimu Jumuishi, Mkoa wa
Dodoma, Janne Mgidage,
amezitaka familia zenye
watoto wenye ulemavu
kutoa ushirikiano kwenye
zoezi la Sensa ya Watu
na Makazi itakayofanyika
Agosti 23, mwaka huu, ili
serikali ipate taarifa sahihi
zitakazosaidia kwenye
mipango mbalimbali.

Mratibu huyo alitoa
kauli hiyo jana alipokuwa
akizungumza na waandishi
wa habari jijini hapo.

Alisema taarifa za
watu wenye ulemavu ni
muhimu kwa serikali katika
kupanga maendeleo yake ili
kutowaacha nyuma.

“Wazazi au familia zenye
watu wenye ulemavu zitoe
ushirikiano kwa kuwa idadi
yao itachangia wao kupata
haki ya msingi kwenye
mipango va bajeti,” alisema.

Alisema sensa hiyo ina
manufaa makubwa kwa
Watanzania, na hakuna
sababu ya kuwaficha watoto
Wao maporini na majumbani
ili wasiandikishwe.

“Familia hizo zihakikishe
zinatoa idadi halisi ya
hesabu za watu wanaoishi
nao badala ya kuidanganya
serikali kwa kutoa majibu
yasiyo na tija ya manufaa ya
nchi,” alisema.

Hata hivyo, mratibu huyo
alisema elimu bado inahitaji
kwenye familia zinazoishi
na wenye ulemavy, ili
kuondokana na imani potofu
ya kuwaona watu hao
hawana haki ya kutambuliwa
kama ilivyo kwa wengine.

Alisema kuwa kutokana na
kukosa elimu hiyo makundi
hayo ya watu wenye
ulemavu wanaendelea
kukosa haki zao za kimsingi
kama vile ya kupata
matibabu, chakula, malazi na
elimu.
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Naibu Kamishna wa Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA), Khadija Said, akisalimia na mmoja wa watoto yatima wanaolelewa na kituo
cha kulelea cha Tosamanga chini ya usimamizi wa Kanisa Katoliki katika Wilaya ya Iringa, mkoani Iringa. TIRA walitembelea kituo hicho na kutoa
msaada wa vyakula mbalimbali yakiwamo maziwa, mchele, maharagwe na nguo hivi karibuni. PICHA: FRIDAY SIMBAYA

Sera ya Wazee mbioni kukamilishwa Oktoba

Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalum,
Amon Mpanju, amemwagiza Kam-
ishna wa Ustawi wa Jamii, Dk. Nan-
dera Mhando, kuhakikisha Sera ya
Wazee inayoboreshwa ina kamilika
Oktoba, mwaka huu.

Aidha, amewaasa wazee nchini
kutunza afya zao kwa kujiepusha
na mtindo hatarishi ya maisha.

Mpanju alitoa agizo hilo mwis-
honi mwa wiki alipokuwa akifunga
mkutano wa viongozi wa mabaraza
yawazee kutoka mikoa ya Tanzania
Bara.

Alisema kukamilika kwa sera

hiyo kutaanzisha mchakato wa
utungwaji wa Sheria ya Wazee.

“Kuna mengine mengi mmey-
asema ila mengi ya hayo yanahitaji
mwongozo wa Sera ya Wazee hivyo
sera hii ikikamilika hayo mengine
yatafanyika na kutekelezeka kwa
ufanisi,” alisema Mpanju.

Pia, alisema serikali itahakikisha
wazee wanalindwa kwa kuweka
mifumo kuwalinda na vitendo vya
ukatili pamoja na kuwapa huduma
bora za afya.

Alisema kuwa wazee wanapaswa
kuhakikisha wanajitunza kiafya ili
kutumika na taifa kwa kutoa ushau-
ri wa kujenga uchumi wa nchi.

“Niwaombe wazee wangu tuji-
tunze hasa katika afya zenu, afya ni

muhimu sana kwani bado tunahi-
taji nasaha na mawazo yenu katika
sekta mbalimbali ili tuweze kufikia
maendeleo tuliyojiwekea kama
taifa,” alisema Mpanju.

Naye Kaimu Mkurugenzi Msaidi-
zi Huduma za Ustawi wa Jamii kuto-
ka Ofisi ya Rais, TAMISEMI, Amina
Faki, alisema ofisi hiyo itahakikisha
wazee wanapata huduma kwa kuz-
ingatia sheria na sera.

“Katika kutoa huduma bora za
afya, serikali imetenga madirisha
5,888 katika vituo vya kutoa hu-
duma za afya kote nchini zikiwamo
zahanati, vituo vya afya, hospitali za
wilaya, mkoa na rufani,” alisema.

Mwenyekiti wa Baraza la Wazee
Taifa, Lameck Sendo, alisema mku-

tano huo umetoka na maazimio
ambayo yakitekelezwa kwa ufanisi
na weledi, wazee nchini watapata
ulinzi na huduma muhimu kwa
ustawi wao.

Alitaja maazimio mengine ni kui-
marisha Baraza la Wazee Taifa, wa-
zee kulindwa na vitendo vya uka-
tili, kushirikishwa katika masuala
mbalimbali katika jamii, kufutwa
kwa kodi mbalimbali kwa wazee
na upatikanaji wa huduma bora
za afya. Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Shirika la Help Age, Daniel
Smart, alisema shirika lake linaen-
delea kushirikiana na serikali ka-
tika ngazi mbalimbali kuhakikisha
mabaraza ya wazee yanaundwa na
kujiendesha.

DIT yafurahia uboreshwaji miundombinu

Na Renatha Msungu, DODOMA

MKUU wa Taasisi ya Teknolojia
Dar es Salaam (DIT), Prof. Preksedis
Ndomba, amesema ushindi alioupa-
ta Sandra Sommi, katika mashinda-
no ya ubunifu kitaifa, umetokana
na kuboreshwa kwa miundombinu
kulikofanywa na taasisi hiyo.

Sandra ameshika nafasi ya kwan-
za upande wa vyuo vya kati baada
ya kubuni kifaa cha kusaidia watoto
wenye shida ya upumuaji, hususani
njiti, katika Mashindano ya Kitaifa
ya Sayansi, Teknolojia na Ubunifu

(MAKISATU) yaliyofanyika kwenye

“DIT tumefurahi sana kuona

Uwanja wa Jamhuri jijini hapa.

Akizungumza baada ya Sandra
kutangazwa mshindi, Prof. Ndomba
alisema ushindi huo unazidi kucho-
chea hamasa ya wanafunzi kuende-
lea kubuni vifaa mbalimbali vina-
vyohitajika kwa ajili ya kutatua kero
mbalimbali nchini.

Alisema kama taasisi wamefura-
hia ushindi huo, akisisitiza umetoka-
na na miundombinu ambayo taasisi
hiyo imeweka kwa ajili ya kuwaima-
risha wanafunzi kimazoezi baada ya
masomo ya darasani.

mwanafunzi wetu amepata ushindi,
ninampongeza sana yeye na wen-
gine ambao waliwahi kushinda ka-
tika mashindano haya, tayari ame-
ingia katika timu ushindi ya taasisi,”
Prof. Ndomba alisifu.

Alibainisha kuwa wanafunzi hao
waliamua kubuni kifaa hicho na
vingine baada ya kutembelea ka-
tika Hospitali ya Taifa ya Muhimbili,
Amana na kufanya utafiti, walirejea
chuoni na kuamua kubuni vifaa au
mashine ambazo hutumika hospi-
talini kwa ajili ya kupunguza tatizo

la upumuaji.

Alisema kifaa hicho ambacho
kimepata ushindi, tayari kimefanyi-
wa majaribio ya awali na kuongeza
kuwa wamewasiliana na Taasisi ya
Uhandisi na Usanifu Mitambo (TEM-
DO) ambayo iko kwa ajili ya kuen-
deleza mitambo mikubwa ikiwamo
kuzalisha vifaa vya tiba nchini.

“Wiki ijayo, TEMDO wanatarajia
kuja kuiangalia kwa mara ya pili ili
iweze kubiasharishwa na kuanza ku-
tumika katika hospitali mbalimbali
hapa nchini,” alisema.

Hata hivyo, alisema mwakani

wanatarajia kuanzisha kituo cha
kuzalisha mitambo mikubwa, am-
bayo itakuwa inaziboresha mashine
ndogo kuwa kubwa.

Naye mshindi wa bunifu hiyo, San-
dra Sommi alisema wazo la kubuni
mashine hiyo alipewa na madaktari
wa Muhimbili kutokana na uwapo
wa tatizo la gharama za upatikanaji
wa mashine za aina hiyo.

Alisema baada ya kurejea, walia-
mua kubuni kifaa hicho ambacho
bado hawajaanza kukiuza kwa ajili
ya matumizi mbalimbali kwa watoto
wenye tatizo la upumuaji.
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Mgogoro
Wa ar.c.ljl

Wa Vijiji
watatuliwa

Na Nebart Msokwa,
CHUNYA

SERIKALI wilayani
Chunya katika Mkoa
wa Mbeya, imeumaliza
MEOogoro vva mipaka
kilichoko Kata va Mbu-
gani na Itewe kilichoko
katika Kata ya San-
gambi ambao umedumu
kwa zaidi ya miaka 14.

Mgogoro huo uliibuka
mwaka 2006 baada
ya kuanclalivva ramani

dai kuwa eneo la Sinjilili
liko upande wake na
hivyo kusababisha
mvutano uliokuwa una-
hatarisha amani.

Mkuu wa Wilaya
hiyo, Mayeka Simon
Mayeka, aliumaliza
MEOogoro huo mwishoni
mwa wiki kwa kuzi-
kutanisha pande zote
mbili na kusikiliza Kila
upande kabla ya kutoa
uamuzi ambao ulimaliza
MEgOogoro huo.

Alisema baada ya
kusikiliza pande hizo
mbili alibaini kuwa
mgogoro huo ulisaba-
bishwa na upimaji wa
umeandallvva na serikali
mwaka 2006.
vyote vipo ndani ya Mji
wa Chunya na hivyo
haitakiwi kuendelea
badala yake inaandal-
iwa mitaa ili kuondoa
Mgogoro huo.

“Sasa hivi kinacho-
gombaniwa ni Kila
upande kudai kwamba
eneo hili lipo upande
wake, sasa tukiweka
mitaa hakutakuvva
MgOogoro utakuvva ume-
kwisha kabisa, sasa hivi
nimewataka wananchi
wawe watulivu kwan-
za,” alisema Mayeka.

Aliwataka wananchi
hao kusubiri utaratibu
vilivyoko mjini na
kuwa mitaa ili kuondoa
migogoro hiyo huku
akiwataka viongozi ku-
towachochea wananchi.

s Waomba ruzuku kwenye mbolea

Na Nebart Msokwa, MBARALI

AKULIMA wa mpun-
ga katika  Wilaya
ya Mbarali mkoani
Mbeya, wameiomba
serikali kuweka ruzuku kwenye
pembejeo za kilimo hasa mbolea
ili kupunguza makali ya bei ya bid-
haa hiyo wakidai kuwa bei ya sasa
inawakatisha tamaa ya kuendelea
kulima.

Walitoa ombi hilo mwishoni mwa
wiki wakati wa mafunzo maalumu ya
kilimo bora cha mpunga na matumi-
zi sahihi ya mbolea yaliyotolewa kwa
ushirikiano kati ya maofisa wa Kam-
puni ya Mbolea ya YARA Tanzania
na Taasisi ya Utafiti wa Kilimo nchini
(TARI) Kituo cha Uyole.

Mafunzo hayo yalitolewa katika
moja ya mashamba darasa yaliyoan-
daliwa na taasisi hizo kwenye skimu
ya umwagiliaji ya Matebete ambayo

inahudumia wakulima zaidi ya 800
wa Wilaya ya Mbarali.

Mwenyekiti wa skimu hiyo, Daud
Mwalugamba, alisema bei ya mbolea
msimu huu wa kilimo bei yake ime-
kuwa juu kuliko miaka yote ambayo
wamekuwa wakilima na kwamba bei
hizo zimesababisha wakulima wengi
kushindwa kulima kilimo cha kisasa.

Alisema miaka ya nyuma waliku-
wa wananunua mbolea ya kupandia
kwa bei isiyozidi Sh. 65,000 lakini
mwaka huu imepanda kwa zaidi ya
mara dufu na imekuwa ikiuzwa Sh.
130,000 kwa mfuko mmoja wa kilo
50 huku mbolea ya kukuzia ambayo
walikuwa wananunua chini ya Sh.
50,000 ikiuzwa kwa Sh. 120,000.

Alisema hali hiyo imekuwa ikita-
jwa kuwa imesababishwa na mata-
tizo mbalimbali ikiwamo mlipuko
wa virusi vya corona vilivyotikisa
dunia nzima pamoja na vita kwenye
mataifa yanayozalisha bidhaa hiyo,

lakini akashauri serikali kuweka ru-
zuku.

“Miaka ya nyuma serikali ilikuwa
inaweka ruzuku kwenye mbolea
ndio maana ilikuwa haipandi bei, la-
kini kwa sasa bei iko juu kwa sababu
hakuna tena ruzuku, tunamwomba
rais wetu atusaidie kuweka ru-
zuku kwenye mbolea hizi,” alisema
Mwalugamba.

Naye Bonface Chonya alisema
pamoja na matatizo ya bei ya mbolea
kuwa juu lakini bado wanakabiliwa
na tatizo la unyonyaji unaofanywa
na baadhi ya wafanyabiashara kwa
kutumia vipimo visivyokuwa rasmi
wakati wa ununuzi wa zao hilo.

Aliiomba serikali kuweka uta-
ratibu wa wanunuzi hao kununua
mazao ya wakulima kwa kutumia
mizani badala ya vifungashio am-
bavyo vinatumika kwa sasa.

Alisema wanunuzi wa zao hilo
bado wanatumia lumbesa kununua

zao hilo jambo ambalo limekuwa
likipigiwa kelele mara kwa mara la-
kini bado halijapata ufumbuzi.

Ofisa Kilimo Kiongozi wa Kampu-
ni ya YARA anayesimamia Tanzania
na Burundi, Donat Fungu, alisema
kampuni hiyo imekuwa ikiwauzia
wakulima mbolea kwa bei nafuu ikil-
inganishwa na kampuni nyingine.

Alisema mbolea zinazouzwa na
kampuni hiyo zinazalishwa nchini
Tanzania na zina ubora wa hali ya
juu kutokana na kuzalishwa kwa
kuzingatia tafiti za udongo wa Tan-
zania na kwamba maofisa kilimo wa
kampuni hiyo wako kila mkoa.

“Tumetoa elimu kwa kuitumia hili
shamba darasa, tumewafundisha
upandaji bora na matumizi sahihi
ya mbolea, sasa tunachukua namba
zenu za simu na tutawatembelea
kwa kushtukiza ili kujiridhisha kama
kweli mnafuata taratibu,” alisema
Fungu.

Ofisa Kilimo Kiongozi wa Kampuni ya YARA anayesimamia Tanzania na Burundi, Donat Fungu (kulia), akitoa elimu ya matumizi sahihi ya mbolea kwa
wakulima wa skimu ya Matebete wilayani Mbarali, kampuni hiyo kwa kushirikiana na Taasisi ya Utafiti wa Kilimo nchini (TARI) Kituo cha Uyole wame-
andaa shamba darasa la kufundishia wakulima zaidi ya 800. PICHA: NEBART MSOKWA

Biashara vyuma chakavu yaleta shida

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BIASHARA ya vyuma chakavu
imegeuka kuwa tatizo mkoani
Mbeya kutokana na kudaiwa kucho-
chea uharibifu wa miundombinu ya
umeme, barabara na madaraja kwa
baadhi ya watu kuiba vyuma vina-
vyotumika kwenye miundombinu
hiyo.

Kutokana na tatizo hilo, Jeshi la
Polisi mkoani humo, limepiga maru-
fuku uuzwaji wa vyuma hasa vilivy-
otengenezwa kwa madini ya shaba
(copper) ambavyo ndivyo vinatumi-
ka kwenye ujenzi wa miundombinu
hiyo.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi, Ulrich Matei, aliyasema hayo
alipozungumza na waandishi wa

habari kuhusu hali ya uharibifu wa
miundombinu katika mkoa huo.

Alisema hivi karibuni jeshi hilo
liliwakamata watu 12 ambao waliku-
wa wanahujumu miundombinu ya
umeme na barabara kwa kuiba vyu-
ma na nyaya za umeme kisha kwen-
da kuuza jambo ambalo alisema
linahatarisha miundombinu hiyo.
Kamanda Matei alisema jeshi hilo
likishirikiana na maofisa wa Shirika
la Umeme nchini (TANESCO), wali-
fanya operesheni maalumu ya kuwa-
saka wahujumu wa miundombinu
ya umeme na kuwakamata watu wa-
nane wakiwa na baadhi ya vifaa vya
shirika hilo.

Alisema baadhi ya vitu walivyo-
kutwa navyo ni nyaya za umeme za
TANESCO na baadhi ya vyuma vina-
vyotumika kujenga miundombinu

hiyo ambavyo viliibwa katika mae-
neo mbalimbali ya mkoa huo.

“Lakini tuliwakamata watu wanne
ambao walikuwa wanahusika na
wizi wa vyuma kwenye barabara ya
Idiga-Umalila, hali hii imetulazimu
kupiga marufuku biashara ya vyuma
hivi na yeyote atakayekamatwa tut-
amshughulikia,” alisema Kamanda
Matei.

Alisema jeshi hilo litaendelea
kushirikiana na taasisi zingine ku-
fanya operesheni ya kuwasaka
wahujumu wa miundombinu hiyo
na kwamba wakikamatwa watafik-
ishwa mahakamani kwa hatua zaidi
za kisheria ili kuwa fundisho.

Alisema serikali inatumia fedha
nyingi kujenga miundombinu hiyo
na hivyo inahitajika nguvu ya ziada
kuilinda ili idumu na kuwasaidia wa-

nanchi kupata huduma kwa muda
mrefu.

Kamanda Matei aliwaomba wa-
nanchi kuendelea kushirikiana na
shirika hilo pamoja na taasisi zingine
kulinda miundombinu kwa kutoa
taarifa za siri kuhusu wahujumu wa
miundombinu hiyo ili wakamatwe
na kushughulikiwa.

Alisema miundombinu hiyo ni
kwa ajili ya wananchi wenyewe na
hivyo wanao wajibu wa kuilinda isi-
haribiwe na wahuni akisisitiza kuwa
wao ndio watakuwa wa kwanza ku-
pata madhara kwa kukosa huduma.

Hivi karibuni watu wasioju-
likana walihujumu miundombinu
ya umeme katika Wilaya ya Kyela
ambayo ilikuwa inadaiwa kuwa na
thamani ya zaidi ya Sh. milioni 800
ambapo vyuma mbalimbali viliibwa.
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Wanachama wa CCM na jumuiya zake wakisubiri kupiga kura kwenye uchaguzi wa jumuiya hizo katika tawi la Shangani mjini
Zanzibar jana. PICHA: MARTIN KABEMBA

SMZ yaunda Kikosi kazi kupitia mfumo wa elimu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar im-
eunda kikosi kazi kwa ajili ya
kupitia muundo wa mfumo wa
elimu ya juu ikiwamo sheria
na sera pamoja na mitaala kwa
ajili ya kufanya marekebisho
yatakayoleta ufanisi wa ufaulu
wa wanafunzi katika mitihani
ya taifa.

Hayo yalisemwa jana mjini
hapo na Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali, Lela Mu-
hamed Mussa, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu maendeleo ya sekta ya
elimu pamoja na matumizi ya
fedha za ahuweni ugonjwa wa
UVIKO-19.

Alisema lengo la kuundwa
kwa kikosi kazi ni baada ya
kubainika kuwapo kwa kasoro
mbalimbali katika muundo wa
sekta ya elimu ikiwamo mitaala
na imebainika kushindwa ku-
leta ufanisi ikiwamo ufaulu wa
wanafunzi katika mitihani ya
elimu ya juu ya sekondari.

Alisema wanafunzi wa Zan-
zibar wanafanya mitihani ya
elimu ya juu ya sekondari kuan-
zia kidato cha nne hadi cha sita
ambayo hufanywa pamoja na

wenzao wa Tanzania Bara,
lakini ufaulu kwa upande wa
Zanzibar hauridhishi.

Alizitaja kasoro hizo kwa ki-
asi kikubwa zimeibuwa malala-
miko kutoka kwa makundi
mbalimbali ikiwamo wadau
wa sekta ya elimu na wazazi
na ndiyo zilizoisukuma wiz-
ara kuunda kikosi kazi kuibua
changamotohizo.

“Hizo ndiyo sababu ambazo
zimeifanya Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali ya Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar
kuunda kikosi kazi kuibua na
kuzifanyia kazi changamoto
zitakazoibuliwa na wataalamu
hao,” alisema.

Alisema kikosi hicho kitaon-
gozwa na Mwenyekiti wake
aliyekuwa Makamu Mkuu wa
Chuo Kikuu cha Taifa cha Zan-
zibar (SUZA), Professa Idriss
Ahmada Rai, ambaye aliongoza
chuo hicho kwa muda wa mia-
ka10.

Alisema Professa Rai ame-
bobea katika mifumo ya say-
ansi na teknolojia ya kompyuta
ambaye atakuja na jibu njia
zipi za kuboresha elimu ya say-
ansi kwa wahitimu wa kuanzia
elimu ya sekondari hadi vyuo
vikuu na kuingia katika soko la

ajira na kujiajiri.

Katika kikosi kazi hicho
kimejumuisha wasomi walio-
bobea katika sekta ya elimu
akiwamo aliyekuwa Mhadhiri
Mwandamizi wa Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam, Profesa Kiti-
la Mkumbo ambaye ni Mbunge
wa Jimbo la Ubungo. Pia Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Elimu ya
Kenya, Dk. Sara Ruto, ameju-
muishwa katika kikosi kazi hi-
cho na Kenya tayari imefanya
mageuzi makubwa ya mapitio
ya muundo wa elimu na mi-
taala kwa ajili ya kuleta ufanisi
mkubwa na kuwawezesha
wahitimu wake kuingia katika
soko la ajira.

Waziri Lela alisema pia ka-
tika kikosi hicho yumo mtaal-
amu wa lugha ya Kiingereza
ambaye amehitimu Shahada ya
Juu za Uzamivu katika Chuo Ki-
kuu cha Monash cha Australia,
Mariyam Ismail Jaffar, ambaye
kwa sasa ni Mhadhiri Mwan-
damizi wa SUZA.

Alisema kikosi kazi hicho pia
kimepewa kazi ya kuangalia
mfumo wa elimu ya vyuo vya
amali Zanzibar kuona kwa kiasi
gani unaweza kusaidia wabhit-
imu wake ufaulu na kuajiriwa
katika sekta mbalimbali.

Kadhalika, alisema Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar
tayari inakusudia kujenga vyuo
vya amali vitano kwa ajili ya
kuhakikisha wahitimu wake
wanaingia katika soko la ajira
bila ya matatizo.

“Kipaumbele katika mageuzi
makubwa ya elimu kuona wa-
hitimu wake wanaingia katika
soko la ajira ni kujenga vyuo
vya amali vitano katika kila
mkoa wa Unguja na Pemba
ikiwamo nyingine vilivyopo
sasa ambavyo vinapokea wa-
nafunzi,” alisema. Alisema wiz-
ara yake imejipanga kikamilifu
kuona wanafunzi wanakuwa
na ufaulu bora katika masomo
yao ya sekondari na jumla ya
maabara za sayansi 10 zita-
jengwa kwa lengo la kuwawez-
esha wanafunzi kufanya vizuri
masomo hayo ikiwamo Fizikia,
Kemia, Bailojia na Hisabati.

Katika hatua ya kuleta ufani-
si, alisema Wizara ya Elimu
ipo katika hatua za mwisho
za kuajiri walimu 4,227 am-
bao watakwenda kusomesha
katika shule ambazo zipo ka-
tika mchakato wa ujenzi wake
huku walimu wa masomo ya
sayansi wakipewa kipaumbele
cha kwanza.

]
Wavuvi wenye
mgogoro
watakiwa
kuacha jazba

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

Mpango uchumi wa buluu kusaidia matumizi endelevu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Uchumi wa Bu-
luu na Uvuvi, Suleiman Ma-
soud, amesema kuwapo kwa
mpango wa matumizi ya ba-
hari ndiyo suluhu ya kuwa na
matumizi mazuri na endelevu
baharini.

Aliyasema hayo alipokuwa
akifungua mkutano wa mpan-
go wa matumizi ya bahari (Ma-
rine Spatial Planning MSP), uli-
ofanyika mjini hapo.

Alisema katika bahari kuna

rasilimali nyingi ambazo wa-
nazitegemea, kuwa na mpango
huo utaelekeza matumizi sa-

hihi ya bahari.
“Kuwa na mpango wa
matumizi ya bahari ndipo

utakapotambua uvuvi wa ba-
hari kuu unaanzia wapi, uvuvi
wa wavuvi wadogo na wakuli-
ma wa mwani,” alieleza.

Alisema kukosekana kwa
mpango huo kutakuwa na
mwingiliano wa maeneo na
ufanisi wa matumizi ya bahari
hautopatikana na kufikia kuin-
gia kwenye migogoro.

Alisema kuwapo kwao ni
sehemu ya utekelezaji wa
mpango wa malengo ya umoja
wa mataifa katika ibara ya 14 ya
maendeleo endelevu ambayo
imesisitiza matumizi mazuri
ya maeneo ya bahari. Alisema
mpango wa matumiz

i ya bahari na uchumi wa
buluu na mahitaji ya fedha ni
jambo linalohitaji upeo mpana
ili wawe na mpango mzuri wa
bahari.

Naye Katibu Mkuu wa wizara
hiyo, Aboud Suleiman Jumbe,
alisema mpango huo umekuja

kwa muda muafaka ambao
serikali ina dhamira ya dhati ya
kupanua wigo juu ya matumizi

ya bahari.
Alisema mpango huo ni
mpango tayarishi ambao

utekelezaji wake ni muhimu
katika maendeleo ya bahari.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi Mkazi wa Shirikisho la
Jamhuri ya Ujerumani, Lucy
Magembe, alisema uwapo
wao ni kusaidiana na serikali
mbalimbali katika dhana yao
ya kuhifadhi mazingira ya
bahari.

KUFUATIA mgogoro kati ya wavuvi wa
Unguja, serikali imewataka wavuvi wa pande
mbili hizo kupunguza jazba na hasira kwa
sababu tatizo hilo linafanyiwa kazi ili suluhu
ipatikane.

Hayo yalisemwa na Mkurugenzi Idara
va Uhifadhi wa Bahari, Dk. Makame Omar
Makame, wakati akipozungumza na waandi-
shi wa habari kufuatia kuwepo malalamiko ya
wavuvi wa Uroa ambao wanadai kuzuiliwa
kuitumia bahari katika eneo la bahari ya Uroa
iliyopakana na Michamvi kwa ajili ya uvuvi.

Alisema wizara kupitia idara zake mbili
baada ya kujitokeza sintofahamu hiyo ilikaa
vikao na kamati zote kutafuta suluhu ili
mgogoro huo usiendelee.

“Kuhusu kinachoendelea baina ya Michamvi
na Uroa na jamii inayozunguka katika eneo
hili, hilo tunalielewa na kama wizara na idara
zetu mbili ya uvuvi na hifadhi tumeshakaa
vikao na kamati zote mbili kuwashajiisha
wajizuie na hayo madai yao yanafanyiwa
kazi," alisema.

Alisema, kimtazamo mgogoro huo una njia
mbili kutokana na madai ya wavuvi wa Uroa
kwamba hata kama ufugaji wa pweza haupo,
lakini wanapokwenda Michamvi wanazuiliwa.

“Katika kikao ambacho tuliwakutanisha
kamati zote mbili tuliwaambia sisi kama
serikali bahari yetu haina mipaka kila mtu
anavua popote ili mradi havunji utaratibu
kwani uvuvi una utaratibu zake, na uvuvi
usiokuwa na utaratibu haukubaliki popote
pale,” alisema.

Hata hivyo, alisema wanalifuatilia kwa kina
suala hilo ili kujua kiini cha mgogoro huo ku-
tokana na kile ambacho alidai huenda kukawa
kuna uvuvi haramu unafanyika.

Alisema katika kila shehia kuna kamati za
kupambana na uvuvi haramu, lakini wana-
washajiisha wasitumie nguvu katika kukabili-
ana na wavuvi ambao wanatumia utaratibu
usiokubalika.

Wakizungumzia mgogoro huo wananchi
hawana wasiwasi na serikali ila wanachoki-
taka ni kuona haki inatendeka kwa pande
zote mbili.

Ali Ibrahim Ali, ni miongoni mwa wavuVi
na eneo kubwa la uvuvi ambalo hutumiwa
na wavuvi wote waliopo katika wilaya yao,
kilichotokezea ni kila mtu kufunga eneo lake
jambo ambalo limesababisha kudumaza
maendeleo ya uvuvi.

“Sisi tunachokishangaa ni kuona kama hapa
kuna kitu ndani yake kutokana na kwamba
licha ya serikali kusema bahari haina mipaka,
lakini wao wanapokwenda kuvua wanakata-
zwa,” alisema Ibrahim.

Alisema wanachokitaka wavuvi wa Uroa
kwa serikali ni kuwa na bahari huru isipoku-
wa mtu afuate utaratibu wa Kisheria za
Kivuvi.

Naye mvuvi, Nyejua Khamis Suleiman,
alisema bahari ambayo wanaitumia ni ya

kuendelea kwake kutasababisha migogoro na
uvunjifu wa amani.
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Watakiwa kutokuwa chanzo
cha kukwamisha sensa

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAUMINI wa dini ya Kiislamu wilayani
Kahama mkoani Shinyanga, wametaki-
wa kutokuwa chanzo cha kukwamisha
zoezi la sensa ya watu na makazi litaka-
poanza na badala yake wajitokeze kwa
wingi kama wanavyojitokeza wakati wa
ufunguzi wa misikiti seshemu mbalim-
bali.

Sensa ya watu na makazi inatara-
jia kuanza Agosti 23, mwaka huu, kwa
kupitia nyumba hadi nyumba nchini
nzima.

Hayo yalibainishwa jana na Sheikh
wa Wilaya Al-Haji Omary Damka wakati
wa zoezi la ufunguzi wa Msikiti wa Ja-
miu Hamza Bin Abdulmutwakib(R.A)
katika kata ya Mungula Manispaa ya
Kahama uliojengwa kwa hisani ya watu
wafanyao heri kutoka nchini Oman

chini ya Jumuiya ya International Is-
tiqaama.

Alisema, itakuwa jambo la ajabu
kama atasikia au kubaini kuna waumini
wa dini ya kiislamu wanapinga na kuha-
masisha watu wasishiriki zoezi la sensa
ya watu na makazi na kwamba uwepo
wa zoezi hilo ulianza tangu kwa mitu-
me wa Mungu waliotangulia hivyo sio
jambo jipya.

Damka alisema, hata kabla ya kujen-
ga nyumba za ibada (Misikiti) sehemu
mbalimbali hapa nchini wanafanya
kwanza sensa ya kujua idadi ya waumi-
ni wa kiislamu waliopo eneo panapo-
takiwa kujenga, hivyo hatasijikia vema
pale waumini watakapotajwa kuwa se-
hemu ya kukwamisha zoezi.

“Sisi katika zoezi hili tunatakiwa kuwa
mfano wa kuigwa, tujitokeze kwa wingi
na kushiriki zoezi hili na atakayebainika

www.eximbank.cotz

kukwamisha atakuwa ameichafua dini
yetu na sisi hatutaweza kumvumilia
kwa sababu jambo hilo lipo kisheria
na sio jipya maskioni mwetu,” alisema
Damka.

Hata hivyo Damka aliwataka pia
kutowaficha watoto wao wenye
ulemavu mbalimbali wakati wa zoezi
hilo kwani kufanya hivyo ni kwenda
kinyume na haki za binadamu, unaweza
kushtakiwa na mbele za Mungu ni
kosa kumnyima mtu kutambulika na
serikali yake kwa ajili ya maandalizi ya
maendeleo.

Mmoja wa waumini wa dini hiyo
Athumani Miraji alisema, atahakikisha
katika eneo lake analotoka anakuwa
miongoni mwa wahamasishaji wazuri
wa zoezi la sensa ili kuhakikisha wote
wanashiriki bila kubagua itakadi za dini
walizonazo.

Mkuu wa Huduma za Rejareja wa Benki ya Exim, Andrew Lyimo, akizungumza na wateja wa benki hiyo mkoani
Mwanza, katika hafla ya chakula maalum kwa aJ|I| yva wateja, iliyolenga kutoa wasaa wa kujadili fursa za kibi-
ashara, mipango va ukuaji na huduma zitolewazo na benki hiyo katika mkoa huo. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Elimu ya unywaji Kistarabu kwa mtandao

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti (SBL) im-
ezindua tovuti inayotoa elimu juu ya
unywaji pombe wa Kistaarabu, ikiwa
ni sehemu ya kusaidia umma kuwa na
uelewa mpana zaidi juu ya matumizi
ya pombe.

Tovuti hiyo inayojulikana kama
DRINKIiQ, ipo katika lugha ya Kiswa-
hili na Kiingereza, inaweza kutumiwa
na mtu yeyote popote pale alipo bila
malipo.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi wa
Uhusiano kwa Umma SBL, John Wan-
yancha, tovuti ya DRINKiIQ imebeba
taarifa mbalimbali ikiwa ni namna am-
bavyo pombe inaweza kuathiria mwi-
li, namna ambavyo pombe inaingia
mwilini na kuathiri uwezo wa kufikiri
na kufanya maamuzi na kipimo cha
kilevi katika vinywaji tofauti kama bia,
pombe kali na nyinginezo.

“DRINKiIQ ni sehemu muhimu ya
mkakati wa SBL ya kuwasaidia wa-
tumiaji wa bidhaa zake na umma kwa
ujumla kufanya maamuzi sahihi juu ya
unywaji pombe,” anasema Wanyan-
cha.

Anaongeza: “Tunayo furaha kuona
namna ambavyo mafunzo kupitia
DRINKiQ yamepokelewa na umma wa
Watanzania katika miaka michache
ambayo tumekuwa tukiyatoa. Huu ni
ushahidi tosha kuwa wanywaji waliku-
wa na kiu ya kupata aina hii ya elimu
na kupitia namna mpya ya utolewaji
kwa njia ya mtandao ni wazi kuwa
Watanzania wengi zaidi popote pale
walipo wataweza kunufaika.

Mkurugenzi huyo anafafanua kuwa
kwa wale ambao wamechagua kuny-
wa pombe, DRINKIiQ, itawasaidia kufa-
hamu kiasi cha kilevi kilichopo katika
pombe za aina mbali mbali ambazo
wanatumia au wangependa kutumia.

DRINKiQ ni chombo muhimu amba-
cho kitamsaidia mnywaji kujua kili-
chopo kwenye kinywaji anachotumia
na hivyo kuweka kikomo cha nini
atumie na kwa muda gani.

Wwanyancha alisema wakati baadhi
ya watu wakichagua kunywa kista-
rabu, wengine wengi hawafanyi hivyo
na kuongeza kuwa kampuni ya SBL
imekuwa na itaendelea kuwa mstari
wa mbele kutoa elimu juu ya unywaji
wa kistarabu kwa njia mbali mbali iki-
wamo kwa njia ya mtandao.

Taasisi ya Afya na Uzalishaji ya
Marekani imeunga mkono mafunzo
kwa njia ya mtandao juu ya unywaji
wa kistarabu kupitia DRINKiQ na
kusema kuwa utaratibu unatumika ni
rahisi kwa mtu yeyote kujifunza na pia
utaongeza uelewa juu ya athari za uny-
waji usio wa kistarabu na pia utasaidia
kuongoza matumizi ya kistaarabu ya
pombe.

- Kanda va Ziwa
kunufaika zaidi
huduma za
kibenki

Na Mwandishi Wetu

WAKAZI wa Kanda ya Ziwa wame-
hakikishiwa huduma zaidi za kibenki
kwa kiongezewa matawi na mawaka-
la.

Mkoa wa Mwanza umetajwa kuwa
utanufaidika zaidi baada ya Benki
ya Exim Tanzania kuombwa kuanga-
lia namna va kujitanua zaidi katika
mikoa ya Kanda ya Ziwa hususani ka-
tika mkoa wa Mwanza kwa kufungua
matawi zaidi sambamba na huduma
za uwakala ili iweze kuwafikia wateja
wengi zaidi katika ukanda huo wa-
naohitaji huduma za kifedha kutoka
benki hiyo.

Akizungumza kwa niaba ya Mkuu
wa Mkoa wa Mwanza, Mhandisi
Robert Gabriel, wakati wa hafla ya
chakula maalum kwa ajili ya wa-
teja wa benki hiyo mkoani Mwanza
mwishoni mwa wiki Mkuu wa Wilaya
yva Ukerewe, Kanali Denis Filangali
Mwila, pamoja na kuipongeza benki
hiyo kwa huduma zake bora mkoani
humo aliuvomba uongozi wa benki
hiyo kuangalia namna ya kujitanua
zaidi mkoani humo kwa kuongeza
matawi zaidi kwenye wilaya mbal-
imbali za mkoa huo ili huduma zake
ziweze kuwanufaisha wananchi wengi
wa mkoa huo.

“Katika kipindi chote cha uwepo
wake hapa jiji
Exim |mekuwa na mchango mkubwa
kwa wakazi wa mkoa huu kwa ku-
toa huduma zinazowalenga haswa
wakazi wa hapa ikiwamo mikopo ya
biashara, mikopo ya watumishi na
sasa mmekuja na huduma mahususi
kwa ajili ya wajasirimali. Nashauri
sasa muone umuhimu wa Kujitanua
zaidi katika mkoa huu na ukanda
wote wa Ziwa ili wananchi wafikiwe
na huduma hizi nzuri,” alisema Kanali
Mwila.

Kanali Mwila alisema mchango wa
benki hiyo mkoani humo haujaishia
katika utoaji wa huduma za kifedha
tu bali pia imekuwa mdau muhimu wa
maendeleo ya mkoa kupitia mpango
wake wa uwajibikaji kwa jamii.

“Ni hivi karibuni tu tulipokea
madawati takribani 100 kutoka Benki
ya Exim na bado benki hii imeende-
lea kufungua milango yake ya kush-
irikiana na serikali katika kufanikisha
mipango mingine mingi ya kimaende-
leo. Ni kutokana na sababu kama hizi
ndio maana nasi tunawaunga mkono
kwa kuwahamasisha wananchi kuji-
unga na huduma zenu,” alisema.

Awali akizungumza kwenye
hafla iliyohudhuliwa na wadau
mbalimbali wa benki hiyo wakiwamo
viongozi wa Kiserikali, wafanyabi-
ashara wakubwa na wadogo pamoja
na wafanyakazi wa benki hiyo
ikilenga kutoa wasaa wa kujadili fursa
za kibiashara, mipango ya ukuaji na
huduma zitolewazo na benki hiyo ka-
tika mkoa huo, Mkuu wa Huduma ya
Rejareja wa Benki ya Exim, Andrew
Lyimo, alisema benki hiyo imejipanga
zaidi kwa kuboresha mifumo na tara-
tibu za utoaji huduma ili ziendane na
mahitaji halisi ya wateja na soko.
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WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 MARCH 2022.

Kiwango kwa Tzs.

Robo Mwaka

Robo Mwaka

wa sasa wa sasa
31-Mar-22 31-Dec-21
TZS TZS

MALI
Fedha Taslimu 773,400,659 811,284,530
Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 35,945,090 99,362,319
Uwekezaji katika Amana za Serikali
Salio katika Benki Nyinginezo na Taasisi za Fedha 52,610,075 27,602,387

Hundi na Miamala ya kushughulikiwa
Miamala Baina ya Matawi

Bili Zilizoafikiwa

Dhima za Wateja zilizokubalika
Mikopo iliyotolewa kwa Benki Nyingine
Uwekezaji Katika Amana Nyingine
Mikopo Halisi iliyopo

Mali Nyingine

Uwekezaji wa Hisa

Akaunti za udhamini

Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa

12,902,347,747
2,226,572,757

1,375,912,197

13,801,091,769
1,458,387,098

1,773,501,419

JUMLA YA MALI

17,366,788,526

17,971,229,522

DHIMA

Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha
Amana za Wateja

Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu

Amana Maalumu

Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha

Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa

Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa

Dhima la Tozo kwa ajili ya usuluhishi baina ya Benki na Mteja
Miamala isiyoshughulikiwa baina ya Matawi

Mapato yalioingia ya kipindi Kijacho na Tozo Nyingine
Zitalazalinum handan

Dhima Nvingine

Madeni

2,618,645,637

1,284,601,479

379,129,895
6,103,965,000

2,274,439,496

1,418,407,594

277,852,173
5,650,000,000

JUMLA YA DHIMA

10,386,342,011

9,620,996,263

MALI/{DHIMA} HALISI

6,980,446,515

8,350,233,259

EEDHA ZA WANAHISA

Mtaji wa Hisa Uliolipwa

Akiba ya Mtaji

Mapato yaliyobakizwa
Faida/{Hasara} ya Kipindi Husika
Akaunti zingine za Mtaji

Stahiki ya wenye Hisa chache

6,056,496,547

1,226,400,000

6,056,496,547

2,439,473,000

JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA

(354,922,914) -207,854,619
52,472,881 62,118,331
6,980,446,515 || 8,350,223,259

17,366,788,526|(17,971,229,522

Dhima zisizo dhabhiri

Mikopo chechefu

Tengo Kwa ajili ya mikopo chechefu
Mali Nyingine Chechefu

I 1 IRI 1 1
Uwiano wa Fedha za wanahisa na Jumla ya Mali
Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo
Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana
Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi
Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali
Ongezeko la Amana
Ongezeko la Mali

3,812,399,297
1,081,983,192

%
40%
18%

358%
74%
81%
15%

-3%

3,194,085,725
605,675,243

%
46%
23%

390%
77%
80%

1%
2%

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA ULIOISHIA 31 MARCH 2022.

Kiwango kwa Tzs.'(000)'

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MARCH 2022
Kiwango kwa Tzs '(000

Robo Mwaka Robo Mwaka
wa sasa wa sasa
31-Mar-22 31-Dec-21
TZS TZS

Mapato/(Hasara) Halisi
Marekebisho kwa Ajili ya:

-Uchakavu wa Mali za Kudumu

-Utumikaji wa Mtaji wa Misaada

- Badiliko Halisi katika Mikopo

- Kodi lliyolipwa

Gawio Lililopokewa
Ununuzi wa Mali za Kudumu

Ununuzi wa Mali Zisizoshikika
Mengineyo Amana za kudumu

Fedha Halisi Zilizotolewa

-Uchakavu wa Mali Zisizoshikika

I|Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:

- Faida/{Hasara} kwenye Mauzo ya Mali

-Uchakavu wa Matengenezo Makubwa

- Mabadiliko Halisi Katika Salio la Benki Kuu ya Tanzania

- Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine
- Mabadiliko Halisi Katika Amana

- Mabadiliko Halisi Katika salio la benki Nyingine na Taasisi za Fedha
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine

Fedha Halisi zifizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji

Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:

Mapato kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu

Mapato kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala

Mtiririko wa Fedha Kutokana na shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni Ya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni Ya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni Ya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za Kifedha

IV|Fedha Taslimu na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu:

Ongezeko/ Punguzo Halisi katika Fedha taslimu na Mali zinazofanana na Fedha
Fedha na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka
Fedha na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka

(354,922,914)

80,351,672

(207,854,619)

101,590,391

(274,571,242)

(106,264,229)

898,744,022 743,323,600
(768,185,660) (76,724,056)
344,206,141 119,792,964
(134,103,115) (645,659,000)
101,277,722 48,015,580
167,367,868 82,484,859
- (89,080,551)
167,367,868 (6,595,692)
(98,649,431) 62,372,122
(98,649,431) 62,372,122
- 0%
(100,000,000) (50,000,000)
(45,011,850) (46,495,249)

(145,011,850)

(96,495,249)

(76,293,413) (40,718,818)
938,249,237 978,968,055
861,955,825 938,249,237

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MARCH 2022

Kiwango kwa Tzs.'(000)"
Salio la wa mwaka 01/01/2021
Rekebisho
Ongeza: Jumlisha/(Futa) kwa kipindi cha robo
Mapato mengine
Mtaji mkuu wa kisheria
Tozo la Mali la mwaka jana
Faida /(Hasara) Halisi Baada ya kodi ya mapato
Gawio liliolipwa
Salio kwa Mwaka 31.12.2021
Salio la mwaka 01.01.2022
Rekebisho :
Akaunti zingine za Mtaji
Toa: Mapato mengine
Mtaji wa kisheria

Faida /(Hasara) Halisi Baada ya kodi ya mapato
Toa: Gawio lillotolewa
Salio kwa mwaka 31.03.2022

Mtaji wa Hisa | Mtaji mkuu wa kisheria |Mtaji wa kisheria |Akaunti zingine za Mtaji | |Tengo la ziada ya juma Jumla Tzs
6,056,497 - - 69,693 2,332,349 8,458,539
(7,574) (7,574)
434,618 434,618
(262,797) (262,797)
(272,551) (272,551)
6,056,497 - 62,118 2,231,618 8,350,233
6,056,497 - 62,118 1,226,400 | # 7,345,015
(9,645) (9,645)

) .
(354,922) (354,922)
6,056,497 - 52,473 871,478 | # 6,980,448

ADA NA GHARAMA ZA HUDUMA KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.03.2022

AINA YA BIDHAA

Faida/(Hasara ) Halisi baada ya Kodi ya Mapato
Mapato Mengine Yaliyojumuishwa{bainisha}
Jumla ya Faida/{Hasara} iliyojumuishwa kwa Mwaka

Mali Zinazozalisha

Tengo la Kodi ya Mapato -

(89,080,551)

(354,922,914)

(207,854,619)

(354,922,914)

(354,922,914)

(207,854,619)

(354,922,914)

Idadi ya Waajiriwva 127
Mapato kwa Hisa -29
Idadi ya Matawi 3
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI|

Uwiano wa Faida kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 2%
Uwiano wa Faida baada va Kodi na Wastani wa -5%
Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 66%
Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa 6%

129
13
3

1%

2%
71%
7%

127
-29
3

2%
-5%
66%
6%

Theresiah Chimbwi

Humphrey Singogo

Kaimu Meneja wa Fedha

Kaimu Mkaguzi wa Ndani

16-Mei-22

16-Mei-22

Robo Mwaka Robo Mwaka o Robo Mwalk 1. AKAUNTI ZA AKIBA 2. MIKOPO
wa sasa Uliopita wa sasa . o : _ N : o,
31 Mar22 31-Dec-21 31-Mar-22 Kima cha chini cha k‘ufungua akaunti 5000/= Mlkopo ya biashara 36% PA
TZS TZS8 TS Ada ya mwezi BURE Mikopo ya kuboresha nyumba 18% PA
" hib Taarifa ya Akaunti BURE Ada ya Mkopo 2.50%
apato ya Riba 937,819,062 1,072,410,349 937,819,062 - - - >
Gharama za Riba 140,214,637 109,311,397 140214637| ||Kuuliza salio BURE Bima ya mkopo 2.00%
Mapato Halisi (1 kutoa 2) 797,604,425 963,098,953 797,604,425 Kufunga akaunti 5000/= Mikopo ya Jikimu 17% PA
';"ade”i V/iéa Ya”YEfultwa catika mik 80,351 672 27 705 822 80,351 672 Gharama za kuendesha akaunti 5000/= Mikopo ya Kilimo 30% PA
unguzo/Ongezeko la tengo katika mikopo s , -27, s s > " M

Mapato yasiyo ya Riba: 142,982,631 151,597,635 142,982,631 Gharama za kuweka fedha BURE Mikopo ya Maiji 26% PA
6.1 Faida/(Hasara) zitokanazo na Miamala ya Mikopo ya wafanyakazi 15% PA
Fedha za Kigeni
6.2 Ada na Kamisheni 90,805,373 110,717,422 90,805,373
6.3 Gawio Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaiji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa
6.4 Mapato Mengine 52,177,258 40,880,213 52,177,258 Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za
Gharama Zisizo za Riba: 1,215,158,298 1,439,425,580 1,215,158,298 uandaaiji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe
7.1 Mishahara na Mafao 587,707,299 636,722,799 587,707,299 kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8).
7.2 Ada na Kamisheni 6,605,205 36436487.32 6,605,205
7.3 Gharama nyingine 620,845,793 766,266,294 620,845,793 Imesainiwa na: Cheo Tarehe:
Faida/(Hasara) ya Uendeshaji (354,922,914) (296,935,170) (354,922,914) Altemius Millinga Mkurugenzi Mtendaji ~  eeeeeeeeeeeeeeeeeeaeneeaanns 16-Mei-22

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za

hapo juu,

tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa

zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na

matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.

Kuthibitishwa na:
Ernest K. Ndimbo

Happy Sambega

Mwenyekiti wa Bodi

Mkurugenzi

16-Mei-22

16-Mei-22
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MAKATA,

Na Saada Akida

OCHA Mkuu na Meneja wa timu
ya Mbeya Kwanza, Mbwana
Makata na David Naftar, wame-
omba radhi Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF) na Bodi ya Ligi nchini
(TPLB), kwa kosa walilodaiwa kufanya la
kuwashawishi wachezaji wao kugomea
mechi dhidi ya Namungo FC, hivyo ku-
sababishia wawili hao kufungiwa kujihu-
sisha na soka kwa miaka mitano.
Wakizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Makata alisema
tayari wameandika barua ya
kuomba kupitiwa upya kwa
hukumu yao katika kamati
husika.

Lakini pia alisema wameomba radhi
TFF na Bodi ya Ligi pamoja na wadau wa

WAOMBA
YA SOKA

soka kwa kitendo kilichotokea kwa kuwa
hakikuwa kizuri kwa maendeleo ya soka,
hivyo wanajutia kosa walilofanya.

“Ligi yetu ina mafanikio makubwa, ha-
tutakiwi kuwa watu wa kuitia doa, naju-
tia kwa kitendo nilichokifanya na kuahidi
kutorudia tena hapo nitakapofunguliwa
na kusamehewa adhabu yangu,” alisema
Makata.

Alisema hawajakata rufani ila wame-
peleka maombi yao kwa kamati husika
kuhakikisha wanapitia upya adhabu yao
na kuomba kufutiwa.

Kwa upande wa Meneja wa timu hiyo,
Naftal alisema anajutia kitendo alichoki-
fanya katika mchezo wao dhidi ya Na-
mungo FC na kusababishwa kupewa ad-
habu kubwa ya kufungiwa miaka mitano.

“Sitakuwa tofauti na Kocha Makata, bi-
nafsi najutia kwa hali iliyosababisha hadi
kuadhibiwa na kamati husika, naomba

msamaha kwa TFF, Bodi na wadau wa
soka kwa kitendo nilichokifanya katika
mchezo wetu dhidi ya Namungo,” alise-
ma Naftali.

Makata na Naftali wamefungiwa kwa
kipindi cha miaka mitano kila mmoja kwa
kosa la kushawishi/kuamuru wachezaji
wasiingie uwanjani kuanza mchezo kati
ya Namungo dhidi ya Mbeya Kwanza
kutokana na gari la kubebea wagonjwa/
majeruhi kutokuwapo uwanjani siku ya
mchezo huo mjini Lindi, hata lilipokuja
walidai ilikuwa nje ya muda, hivyo kuam-
uru wachezaji wao kuondoka uwanjani.

Tukio hilo lilisababisha mchezo usi-
fanyike na kuchafua taswira ya ligi ikiwa-
mo kusababisha hasara kwa wadhamini
wa Ligi Kuu baada ya Mbeya Kwanza
kugoma kucheza kwa kile walichoeleza
kuwa ni kutokamilika kwa moja ya tara-
tibu za maandalizi ya mchezo.

Baseball
kuivaa Misri
na uzi mpya

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Chama cha Mchezo wa
Baseball na Softball Tanzania (TaB-
SA), umezindua jezi ya timu ya taifa
ya mchezo huo ambayo leo inashuka
dimbani kupambana na Misri katika
mashindano ya BaseBall 5 Afrika ya-
nayoanza kutimua vumbi Dar es Sa-
laam leo hadi ljumaa wiki hii.

Akizungumza jijini jana baada ya
uzinduzi huo, Katibu Mkuu wa chama
hicho, Alpherio Nchimbi, alisema
anashukuru wamefanikiwa kuzindua
jezi hiyo yenye lengo la kuitangaza
nchi ya Tanzania kupitia mashindano
hayo.

Alisema lengo la mashindano hayo
ni kupata timu mbili ambazo zitashiri-
ki mashindano ya Kombe la Dunia No-
vemba mwaka huu nchini Mexico.

Alisema mpaka timu zote zili-
zothibitisha kushiriki mashindano
hayo, tayari zimewasili nchini kasoro
Zimbabwe, Misri pamoja na Zambia
ambazo zilitarajiwa kutua jana.

Alitaja nchi ambazo zitashiriki
mashindano hayo kuwa ni Tuni-
sia, Burkina Faso, Ghana, Uganda,
Kenya, Afrika Kusini pamoja na we-
nyeji Tanzania. Alisema maandalizi
ya mashindano hayo yamekamiilika
na kwa upande wao hawana wasiwasi
kwani timu yao imekaa kambini kwa
muda mrefu ikijiandaa.

“Maandalizi yetu yamekamilika,
timu yetu imekaa kambini kipindi
kirefu, hivyo tunaamini tutafanya vi-
zuri, tunaomba Watanzania waje kwa
wingi uwanjani kushuhudia vipaji vi-
navyoonyeshwa na wachezaji wetu,”
alisema Nchimbi.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa
timu hiyo, Maclina Mutabuzi, alisema
wamejipanga vizuri kukutana na Wa-
misri hao kutokana na maandalizi
waliyoyafanya.

“Tumejipanga vizuri kwani tumekaa
kambini kipindi kirefu ambacho kime-
wasaidia kwa kiasi kikubwa wachezaji
na leo (jana), tutafanya mazoezi ya
mwisho jioni,” alisema Mutabuzi.

Hdon 7
‘Ssus |

nva
‘

i,

Mchezaji wa timu ya mpira wa Kikapu ya Unimatched, Kye Mwakalago, akiwa-
toka wachezaji wa timu ya Highview, katika michuano ya Jr. NBA at JKM Park,

JUMANNE JUMA

Katwila
njiapanda
lhefu akiipa
ubingwa

Na Cheji Bakari, Tanga

LICHA ya kuipandisha Ligi Kuu
Bara na kuipa ubingwa wa
Championship, Kocha Mkuu wa
Katwila (pichani), bado hajawa
na uhakika wa kukinoa kikosi
kuelekea msimu ujao wa ligi
hiyo nchini, ameeleza.

Jumamosi [hefu FC ilitwaa
ubingwa wa Ligi ya Champioship
baada ya kutoka sare ya bao
1-1 dhidi ya Ndanda FC katika
Uwanja wa Nangwanda Sijaona
huku DTB iliyoongoza msimamo
wa ligi hiyo kwa kipindi Kirefu,
ikichapwa bao 1-0 na Kitayosce
kwenye mechi za kuhitimisha
msimu wa ligi hiyo juzi, na zote
mbili kumalizika na pointi 66,
lakini kikosi hicho cha Katwila
kikiwa na mabao mengi va
kufunga.

Ihefu ilipindua meza kibabe
na kukaa kileleni kwenye mechi
ya mwisho kutokana na kufunga
mabao 50, huku DTB ikiwa na
mabao 44.

Hata hivyo, Katwila ambaye
alianza kuinoa timu hiyo Kkatikati
ya msimu wa Ligi Kuu 2020/21
wakati huo ikiwa katika mstari
wa kushuka daraja, mwishoni
mwa msimu huo alishuka nayo
na sasa ameirejesha Ligi Kuu iki-
wa ni pamoja
na kuipa
ubingwa wa
Champion-
ship, lakini
mkataba wa
kocha huyo
sasa umemal-
izika.

Akiun-
gumza na
mwandishi
wetu kwa njia
ya simu, Katwila alisema yupo
tayari kuendelea kuitumikia
timu hiyo kuelekea msimu mpya
wa Ligi Kuu 2022/23 endapo
wataingia makubaliano ya mka-
taba mpya na uongozi wa timu
hiyo.

lhefu FC na DTB FC zote zime-
jihakikishia kupanda Ligi Kuu
MSimu Ujao.

Katwila alisema alikuwa na
mkataba wa mwaka mmoja wa
kuifundisha timu hiyo katika
Ligi ya Championship, ambao
sasa umemalizika, lakini yupo
tayari kuendelea kuifundisha
kama watafikia makubaliano na
uongozi wa klabu hiyo.

“Ndio tumemaliza Ligi ya
Championship leo (juzi), bado
hatujakaa na uongozi, kwa hiyo
siwezi kusema chochote, kama
ikiwa tutakaa mezani na uon-
gozi, tukakubaliana kuongeza
mkataba, basi nitakuwa tayari,”
alisema.
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POGBA AWA LULU

KLABU ya Paris St-Germain inaanda ofa ya
mwisho kwa ajili ya Paul Pogba, 29, lakini Juventus
wanajiamini kwamba, kiungo huyo Mfaransa mwe-
nye miaka 29 atajiunga na timu hiyo kwa mkataba
wenye thamani ya karibu pauni milioni 10 kwa
msimu pale atakapomaliza mkataba wake Man-
chester United mwishoni mwa msimu huu. (Mail)

OSIMHEN AOTA MBAYA

OFA ya Arsenal ya pauni milioni 76 kwa ajili ya
kumsajili mshambuliaji wa Nigeria, Victor Osimhen
mwenye umri wa miaka 23, imekataliwa na Napoli.
(Calciomercato)

BROJA KUNG'OLEWA CHELSEA

KLABU za Newcastle, West Ham na Southamp-
ton zinamwania Armando Broja wa Chelsea. Raia
huyo wa Albania mwenye miaka 20, anasakwa pia
na Klabu za Italia, AC Milan, Inter Milan na Napoli.
(Goal)

XAVI NA LEWANDOWSKI

KOCHA wa Barcelona, Xavi amethibitisha
kwamba, wako kwenye mazungumzo ya kumsajili
mshambuliaji wa Bayern Munich na Poland, Robert
Lewandowski mwenye umri wa miaka 33. (Goal)

KOSTIC KUTUA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur walipeleka
wasaka vipaji wake kumwangalia winga wa Serbia,
Filip Kostic akiisaidia Eintracht Frankfurt kutwaa
taji la Ligi ya Europa wiki hii, na kwa sasa Spurs
wanajiandaa kumsajili nyota huyo mwenye miaka
29, mwishoni mwa msimu kwa ada ya pauni milioni
25. (Express)

MANE HAONGEZWI MSHAHARA

LIVERPOOL watamwongezea mkataba, Sadio
Mane mwenye umri wa miaka 30, lakini hawana
mpango wa kumwongezea mshahara mnono zaidi
mshambuliaji huyo wa Senegal, ambaye amebakiza
mwaka mmoja kwenye mkataba wake wa sasa.
(Football Insider)

TUCHEL KUSAJILI STRAIKA

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel, atatafuta
suluhu ya tatizo la ufungaji kwa timu yake kwa
kusajili mshambuliaji mpya. (Guardian)

MATIC NA FULHAM

KLABU ya Fulham iliyopanda daraja msimu huu,
inataka kuzungumza na kiungo wa Serbia, Nemanja
Matic mwenye umri wa miaka 33, ili kumbakisha
Ligi Kuu England baada ya kumalizana na Man-
chester United mwishoni mwa msimu. (Sun)

STRAKOSHA HUYOOO EPL

FULHAM pia wanakaribia kumsajili kipa wa Alba-
nia, Thomas Strakosha mwenye umri wa miaka 27
kutoka Lazio. (Gianluca di Marzio)

ISCO KUONDOKA MADRID

KOCHA wa Real Madrid, Carlo Ancelotti amese-
ma kiungo wa zamani wa Hispania, Isco mwenye
umri wa miaka 30, ataondoka klabuni hapo mwis-
honi mwa msimu huu mkataba wake utakapomal-
izika. (Mail)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MBAPPE

KUSAINI

® ® @ Nina furaha sana kuendelea kucheza hapa
Paris Saint-Germain, kubaki Paris, jiji langu...

PARIS, Ufaransa

YLIAN  Mbappe aliwa-
hutubia mashabiki wa Paris
Saint-Germain pale Parc
es Princes kabla ya timu
yake kukutana na Metz kwenye
mechi ya mwisho ya Ligue 1 Juma-
mosi baada ya mshambuliaji huyo
kusaini mkataba mpya na klabu
hiyo.
Mbele ya watu 47,000 wali-
ohudhuria, Mbappe alith-
ibitisha kuwa ana furaha
kusaini mkataba mpya na
mabingwa hao wa Ligi Kuu
Ufaransa, Ligue 1.

Mshambuliaji huyo, baada ya
kushikilia jezi ya ‘Mbappe 2025 ya
PSG, alisema: “Nina furaha sana
kuendelea kucheza hapa Paris
Saint-Germain. Kubaki Paris, jiji
langu.

“Natumaini nitaendelea kufanya
kile ninachopendelea nikiwa nanyi
nyote..na kushinda mataji pamoja!
Asante sana”.

Kwa muda mrefu Mbappe alita-
rajiwa kuhamia Real Madrid kama
mchezaji huru msimu huu wa ma-
jira ya joto, baada ya kuwindwa
na ‘Los Blancos’ hao kwa miaka
kadhaa. Lakini katika hali isiyota-
rajiwa nyota huyo wa Ufaransa sasa
ameweka mustakabali wake kwa
PSG hadi mwaka 2025.

Mshambuliaji huyo amefurahia
msimu mzuri wa 2021/22 pale PSG,
akishinda kuwa mchezaji bora wa
Ligue 1 kwa mara ya tatu na kufunga
mabao 25 ya kuvutia kwenye ligi.

Sasa Mbappe atakuwa na matu-
maini kuwa anaweza kuiongoza
PSG kupata mafanikio zaidi, haswa
barani Ulaya ambapo klabu hiyo im-
ekuwa ikishindwa kuwika.

Awali, PSG ilithibitisha kuwa

FURAHA

Mbappe amesaini mkataba mpya
na klabu hiyo.

Mkataba wa awali wa Mfaransa
huyo ulikuwa unamalizika msimu
huu wa majira ya joto na alionekana
kama ataondoka.

‘Los Blancos’ walikuwa na imani
kwamba dili kubwa la mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 23,
limekubaliwa, lakini imani ya PSG
kwamba Mbappe, angesalia Parc
des Princes iliongezeka katika siku
za hivi karibuni.

Na mabingwa hao wa Ligue 1
walithibitisha Jumamosi kwamba
Mbappe amesaini mkataba mpya
katika mji mkuu wa Ufaransa am-
bao utadumu hadi mwaka 2025.

Mbappe amebakisha mabao 32
ili kuwa mfungaji bora wa muda
wote wa PSG na ana nafasi kubwa
ya kumpita Edinson Cavani msimu
ujao kama mfungaji bora wa wakati
wote wa klabu hiyo.
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DE BRUYNE, FODEN_
WACHEZAJI
BORA EPL MSIMU
WA 2021-22

LONDON, England

EVIN de Bruyne wa Manchester
City amechaguliwa kuwa mchez-
aji bora wa msimu wa 2021-22 wa

igi Kuu ya England, huku mche-
zaji mwenzake, Phil Foden akichaguliwa
kuwa mchezaji bora chipukizi.

Kiungo huyo wa kati wa Ubelgiji, De
Bruyne, amefunga mabao 15 na kutoa
pasi za mwisho saba, huku City wakiwa
kileleni mwa ligi kabla ya siku ya mwisho
ya msimu, jana Jumapili.

“Kushinda tuzo hii kwa mara ya pili
ni mafanikio ambayo ninajivunia sana,”
alisema De Bruyne akiwaambia waandi-
shi wa habari.

De Bruyne mwenye miaka 30, alicha-
guliwa baada ya kura kutoka kwa umma
kwenye tovuti ya Ligi Kuu England na
kuunganishwa na zile za manahodha 20
wa klabu za ligi hiyo na jopo la wataalamu
wa soka.

Bruyne aliwashinda, mwenzake wa City,
Joao Cancelo na wawili wa Liverpool, Mo-
hamed Salah na Trent Alexander-Arnold,
Jarrod Bowen wa West Ham, Bukayo Saka
wa Arsenal, mshambuliaji wa Tottenham,
Son Heung-min na kiungo wa kati wa
Southampton, James Ward-Prowse.

De Bruyne pia alidai tuzo hiyo inamfan-
ya aungane na Thierry Henry, Cristiano
Ronaldo na Nemanja Vidic kushinda zaidi
ya mara moja.

“Kuna ubora mwingi kwenye Ligi Kuu,
ni furaha kuteuliwa na wachezaji wengine
wengi wazuri ambao wamekuwa na mis-
imu ya kuvutia kwenye klabu zao,” alion-
geza De Bruyne.

JUAN Mata ametoa wito
kwamba, mchezaji yeyote
ambaye hafikii viwango
ndani ya Manchester Unit-
ed hapaswi kuwa hapo Old
Trafford.

United wamekuwa na
msimu mwingine mbaya
na bila kujali matokeo kati-
ka mchezo wao wa mwisho
wa jana Jumapili dhidi ya

Crystal Palace, watamaliza
wakiwa na pointi zao za
chini zaidi katika historia
ya Ligi Kuu England.

Ole Gunnar Solskjaer ali-
futwa kazi mwishoni mwa
Novemba kabla ya uteuzi
wa muda mfupi wa Ralf
Rangnick, ambaye ataon-
doka akiwa na kiwango
cha chini zaidi cha ushindi
kuliko kocha yeyote wa
United katika historia ya

Mata: Asiye na viwango hapaswi
kuwa Manchester United

MANCHESTER, England

Ligi Kuu (asilimia 43.5, ush-
indi 10 katika mechi 23).

Erik ten Hag ndiye ko-
cha anayefuata aliyepewa
jukumu la kubadilisha hali
pale United, na kiungo
Mata alihimiza maboresho
kwa kikosi hicho msimu
ujao.

“Ni wazi kuwa uwanjani,
tumefanya makosa men-
gi,” alisema Mata akiiambia
The Athletic.
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TAMBWE

Na Cheji Bakari, Tanga

AKATI msimu wa Ligi ya

Championship  2021/22

ukimalizika juzi, Juma-

mosi kwa Thefu FC ji-
jini Mbeya kutwaa ubingwa ikiwa ni
pamoja na kuungana na DTB FC ya
Dar es Salaam kupanda Ligi Ligi Kuu
Bara kwa msimu ujao, mshambu-
liaji wa JKT Tanzania, Edward Songo
ameibuka mfungaji bora.

Jumamosi Thefu FC ilitwaa ubingwa
wa ligi hiyo baada ya kutoka sare ya
bao 1-1 dhidi ya Ndanda FC katika
Uwanja wa Nangwanda Sijaona huku
DTB iliyoongoza msimamo wa Cham-
pionship kwa kipindi kirefu, ikichap-
wa bao 1-0 na Kitayosce kwenye me-
chi za kuhitimisha msimu.

Matokeo hayo yanazifanya
timu hizo, zote kuhitimisha
msimu zikiwa na pointi 66,
lakini Ihefu ikiwa na mabao
50 ya kufunga dhidi ya 44
ya DTB.

Hata hivyo, kwa upande wa mbio
za Kiatu cha Dhahabu kwa mfun-
gaji bora wa ligi hiyo, Straika wa JKT
Tanzania, Songo amempiku Amissi
Tambwe wa DTB FC, ambaye aliku-
wa akipewa nafasi kubwa ya kuibu-
ka mfungaji bora kutokana na kasi
yake ya kucheka na nyavu.

Songo amemaliza msimu na
akiwa na mabao 15, moja zaidi ya
Tambwe, huku Danny Mrwanda wa
KenGold akihitimisha na mabao 13
katika nafasi ya tatu akifuatiwa na

Azam hesabu
sasa kwa Ruvu
- Shooting

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kuibuka na ushindi wa mabao 2-1
ugenini dhidi ya Mtibwa Sugar, Azam FC ime-
sema mkakati wao sasa ni kuzisaka pointi
tatu katika mchezo wao ujao wa Ligi Kuu
dhidi ya Ruvu Shooting kesho, Jumanne. J

Mtibwa Sugar ikiwa kwenye uwanja f‘&
wake wa nyumbani, Manungu Complex oy
juzi, ilikubali kipigo hicho kutoka kwa
Azam FC ambacho sasa kinaiweka ka-
tika nafasi ya nne ikiwa na alama 36,
moja nyuma ya Namungo FC iliyopo
nafasi ya tatu kabla ya mechi za
jana. Mtibwa imebaki nafasi ya 10
na pointi zake 28.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Msemaji wa Azam FC, Thab-
it Zakaria Zaka Zakazi’, alisema,
Kocha wao Mkuu, Abdihamid
Moallin, amesema matokeo hayo ni muhimu
kwao na kuahidi kupambana akiwa na lengo
la kushika nafasi ya juu.

“Tunashukuru tumepata pointi tatu katika
mchezo huo kwa sasa tunajiandaa na mche-
7o wetu ujao dhidi ya timu ya Ruvu Shoot-
ing, tutakaoucheza Mei 24 (kesho),” alisema
Zakazi.

Alisema wachezaji wanaendelea na
mazoezi kuhakikisha wanafanya vizuri kwe-
nye mchezo huo ambao anaamini utakuwa
na ushindani mkubwa kutokana na timu ny-
ingi kuanzia nafasi ya tatu kutofautiana ponti
chache.

“Lengo ni kufanya vizuri katika michezo
yetu iliyobaki ili kuhakikisha tunashikilia
nafasi ya juu katika msimamo wa Ligi Kuu ya

NBC msimu huu.”
" J

Nicholas Gyan wa DTB FC mwenye
mabao 12.

Wachezaji wengine walioonyesha
uwezo wa kucheka na nyavu katika
ligi hiyo ni Andrea Sinchimba wa
Ihefu FC, ambaye amemaliza na ma-
bao 11, Abiud Mtambula wa Kitayo-
sce FC mabao tisa sawa na Mohamed
Hamisi wa Mashujaa FC na Warsha
Machungwa wa Mwadui FC.

Kitayosce FC ya mkoani Tabora
iliyomaliza ligi hiyo ikiwa nafasi ya
tatu baada ya kujikusanyia jumla
ya alama 61 JKT Tanzania iliyoshika
nafasi ya nne kutokana na pointi
zake 51, zitacheza mechi ya mchujo
(play-off) na timu itakayoshinda ita-
kutana na ya mshindi wa play-off
kutoka Ligi Kuu kuwania kucheza
ligi hiyo msimu ujao.

PAKUA APP YETU,

BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" - NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU - 23/05/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO 1

Hadiya Hosahina FC vs Wolkite City FC

Gorilla FC vs APR FC

Kocaelispor U19 vs Istanbulspor U19

FC Yessentuki vs Chernomorets N.

Senja FK vs Stromsgodset 2

FK Haugesund 2 vs Viking FK 2

Kiyovu Sports vs Etoile de Lest

Mukura vs Gicumbi

Mekelakeya vs Dire Dawa Kenema FC

Odds BK 2 vs Sotra

Dinamo Samargand vs Otmk Olmalig

Qizilgum vs Surkhon Termez

Lokomotiv Tashkent vs Pakhtakor

Inter Luanda vs Sporting de Benguela

P. Associacao Do Sambizanga vs CD Lunda Sul

Sportive Zarzis vs Olympique de Beja

Wiliete SC vs Kabuscorp Scp

ES Hammam Sousse vs ES Metlaoui

FK Panevezys B vs Vmfd Zalgiris-3

Hifk vs KuPS Kuopio

Valerenga IF 2 vs Ullensaker/Kisa

FS Metta/Lu vs FC Riga

Randesund IL vs Sarpsborg Sparta 2

Ranheim vs IK Start

Dodoma FC vs Namungo

Kfum Oslo vs Kongsvinger IL

Grorud IL vs Bryne

Express IL vs Fredrikstad FK 2

Sandnes Ulf vs Mjondalen

Viljandi Tulevik vs Harju JK Laagri

Skeid Fotball vs Stjordals-Blink

Farco FC vs El Gouna

Nykobing FC vs Lyngby

GIF Sundsvall vs Mjallby

WSG Wattens vs LASK Linz

Hvidovre IF vs FC Helsingor

FC Fredericia vs Horsens

Orebro SK vs AFC Eskilstuna

Norrby IF vs Utsiktens BK

Halmstads BK vs Brommapojkarna

Argesul Pitesti vs Voluntari

Hamburger SV vs Hertha BSC

Deportivo Riestra vs Temperley

Drogheda Utd vs Shamrock Rovers

Shelbourne vs UCD Dublin

Notts County vs Grimsby

Sligo Rovers vs Derry City

St Johnstone vs Inverness

St Patricks vs Bohemians FC

Finn Harps vs Dundalk FC

() CHEZA KWA WAVBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIVA.
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SIMBA YASOGEZA
UBINGWA YANGA

® ® ® Yahitaji pointi nne tu kubeba ndoo, ni baada ya
Wekundu wa Msimbazi kuambulia sare Kirumba...

Na Adam Fungamwango

Simba zinahesabika baada ya jana
kulazimisha tena sare ya bao 1-1 dhi-
di ya Geita Gold FC kwenye Uwanja wa CCM
Kirumba jijini Mwanza.
Matokeo hayo yanaifanya
Yanga sasa kuhitaji pointi nne
tu katika mechi zake tano zi-
lizosalia ili kufikisha alama 67
ambazo haziwezi kufikiwa na
timu yoyote kati ya 16 zina-
zoshiriki ligi hiyo msimu huu.

Simba iliyopo nafasi ya pili ikiwa na ala-
ma 51 zilizotokana na mechi 25, hata kama
ikishinda michezo yake mitano iliyosalia
itafikisha pointi 66 ambazo alama moja ny-
uma ya Yanga endapo itavuna pointi nne tu
katika mechi zake tano.

Kwenye mechi hiyo ya jana, straika George
Mpole ameongeza bao na kufikisha jumla ya
mabao 14 akiongoza kwa muda dhidi ya mp-
inzani wake mkubwa, Fiston Mayele wa Yan-
ga mwenye mabao 13, kabla ya mechi yao ya
leo dhidi ya Biashara United itakayopigwa
Uwanja wa CCM Kirumba.

I wazi kabisa kuwa siku za kuutema
Nubingwa kwa Mabingwa Watetezi,

Katika mchezo huo Kocha Mkuu wa
Simba, Pablo Franco alionekana kuifikiria
zaidi mechi ya nusu fainali ya Kombe la FA,
Jumamosi wiki hii dhidi ya Yanga, kwani
aliwapumzisha baadhi ya wachezaji wake
muhimu kama kipa namba moja, Aishi
Manula na beki wa kati, Henoc Inonga, huku
akimwingiza kipindi cha pili Mohamed Hus-
sein “Tshabalala’.

Beki wa kulia Shomari Kapombe aliumia
mapema kipindi cha kwanza na nafasi yake
kuchukuliwa na Jimson Mwanuke.

Iliwachukua Simba sekunde 25 tu kupiga
hodi kwenye lango la Geita Gold kwa Msene-
gal Pape Sakho kupiga shuti kali akiwa nje ya
eneo la hatari ambalo lilipanguliwa na kipa
Khomeini Aboubakar na kuwa kona.

Mabeki wa Simba walimsahau Mpole
dakika ya 13 na kumpa nafasi ya kupiga shuti
akiwa karibu kabisa na lango, mpira ukatoka
sentimeta chache, huku kipa Beno Kalolan-
ya akiwalaumu mabeki wake.

Ilimchukua dakika sita baadaye straika
huyo kuiandikia Geita Gold bao la kwanza,
likiwa la 14 kwake msimu huu, baada ya ku-
tokea purukushani kwenye lango la Simba.

Alikuwa ni Offen Chikola aliyeambaa na
mpira kwenye wingi ya kushoto na kupiga
krosi iliyopigwa na Edmund John iliyoleta
kizaazaa kwenye lango la Simba, ikawa piga

nikupige kabla ya kumfikia mfungaji aliyek-
wamisha wavuni.

Nusura Geita Gold ipate bao la pili dakika
ya 25 kama shuti kali la Offen Chikola lil-
ilompita kipa Kakolanya, kugonga mwamba
wa juu na kurejea uwanjani.

Mchezaji aliyesajiliwa na Simba msimu
huu akitokea Mbeya City, Kibu Denis ali-
isawazisha bao dakika ya 27, baada ya ku-
unganishwa kwa kichwa kona iliyochongwa
na Rally Bwalya na kumfanya kufikisha bao
la saba msimu huu. Ni kona iliyopigwa nje
kidogo ya lango, ikamkuta Kibu ambaye
alipiga kichwa cha nguvu kilichokwenda
wavuni, licha ya jitihada za beki mmoja wa
Geita Gold kutaka kuokoa.

Kipindi cha pili timu zote zilifanya ma-
badiliko, Simba ikiwatoa nahodha John
Bocco ambaye hakuwa na mchezo mzuri,
Gadiel Michael na Thadeo Lwanga na Sa-
dio Kanoute, nafasi zao zikichukuliwa na
Meddie Kagere, Peter Banda, Tshabalala na
Erasto Nyoni.

Geita Gold iliwatoa Chikola, na Raymond
John, huku Amos Kadikilo na Raymond
Masota wakichukua nafasi zao, lakini mab-
adiliko hayo hayakuweza kubadili ubao wa
matokeo uwanjani hapo. Geita Gold nayo
imepanda hadi nafasi ya nne ikiwa na pointi
zake 35.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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UKURASA 21

Nabi aanza
msako
usajili mpya
Yanga

Na Saada Akida

WAKATI Yanga ikiendelea
kupambana kuhakikisha
wanapata matokeo katika
michezo mitano iliyosa-
lia ukiwamo wa leo dhidi
ya Biashara United, Ko-
cha Mkuu wa timu hiyo,
Nasreddine Nabi, ameanza
hesabu za kujenga kikosi
imara kuelekea msimu ujao
wa Ligi Kuu Tanzania Bara
na michuano ya kimataifa.

Yanga ambayo leo
itashuka katika Uwanja wa
CCM Kirumba kuvaana na
Biashara United, inaongoza
ligi hiyo ikiwa na pointi 63
na kuwa miongoni moja
ya timu ambayo hadi sasa
ina tiketi ya kuiwakilisha
nchini katika michuano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika
mwakani.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Nabi alisema
yeye wakati yupo kwenye
kusaka matokeo, viongozi
wa klabu hiyo wanaende-
lea na mchakato wa ku-
fanyia kazi mapendekezo
aliyowapa awali katika
usajili wao kwa msimu

mpya.

Alisema kikosi cha Yanga
msimu ujao kitakuwa na
makali zaidi kwani kuna
mambo ya msingi kiufundi
msimu huu hayakwenda
vizuri kutokana na sababu
Zilizopo nje ya uwezo
wake.

“Yanga ya sasa mbali ya
kuonekana kuwa kali, bado
haijafikia nilipokuwa nahi-
taji kuona inakuwa tishio
ndani ya uwanja, licha ya
kupata matokeo mazuri
katika ligi, lakini bado
ninahitaji kikosi kijacho
kuwa hatari zaidi,” alisema
kocha huyo.

Alisema licha ya kuwa
na kibarua kikubwa cha
kuhakikisha wanapambana
kushinda michezo yao
yote iliyobaki, lakini pia
yuko makini katika suala la
kuimarisha kikosi cha timu
hiyo kwa msimu ujao kwa
ajili ya kuanza mapema
maandalizi ya msimu
mpya.
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