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TUCTA yawasilisha hoja mpya serikalini

Na Augusta Njoji, DODOMA

SHIRIKISHO la Vyama vya wa-
fanyakazi nchini (TUCTA), lime-
wasilisha serikalini hoja zake
kuhusu nyongeza za mshahara
huku likipendekeza kiwango cha
kima cha juu cha mshahara kisi-
pungue asilimia 15.

Pamoja na kuwasilisha hoja
hizo, shirikisho hilo pia limese-
ma limebaini baadhi ya kada na
taasisi za umma hazijaguswa na
nyongeza hizo.

Akizungumza jana na waandishi
wa habari jijini hapa, Rais wa TUC-
TA, Tumaini Nyamhokya, alisema
wamewasilisha hoja zao kwa
maandishi kwa Katibu Mkuu, Ofisi
ya Rais, Menejimenti ya Utumishi
na Utawala bora.

Alitaja mambo ya msingi yali-
yozingatiwa katika hoja zao kuwa
ni namna nyongeza ya mshahara
ilivyofanyika na umekuwa utarati-
bu ambao haukumridhisha mtum-
ishi yeyote wa umma.

“Kwa sababu tumeona kiwango
cha chini ni asilimia 23.3 lakini
akitafutwa wa kima cha juu ana
asilimia 0.6. Hii ni tofauti kubwa
ambayo haijawahi kutokea na uta-
ratibu wa namna hii haufanyiki.

“Tukumbuke Mheshimiwa
Rais (Samia Suluhu Hassan) alilen-

Na Abdallah Bakari na Baraka
Jamali, MTWARA

GARI lililopata ajali juzi eneo la
Mjimwema, Manispaa ya Mtwara
Mikindani na kusababisha vifo
vya watu 13 lilibeba wanafunzi wa
shule tatu tofauti, imebainika.

Wanafunzi hao ni kutoka shule
ya King David ambao ndio wami-
liki wa gari lenye namba za usajili
T 207 CTS, Shule ya Msingi Singino
na Shule ya Sekondari Mikindani.

Akizungumza na Nipashe jana,
Ofisa Tarafa ya Mikindani, Octa-
vian Lyapembile, aliwataja wa-
nafunzi hao kuwa ni pamoja na
mwanafunzi wa Shule ya Msingi

ga kuongeza mishahara na haku-
wa amelenga kuwatoa watu wa
daraja fulani kuwapeleka mahali
pengine lakini kama ni nyongeza
ya mshahara inagusa kila ngazi
ya mshahara kwa mtumishi wa
umma. Suala hili tumeliwasilisha,”
alisema. Pia alisema kuna kada
za utumishi na taasisi za umma
ambazo watumishi wake hawaja-
guswa na nyongeza ya mshahara.
“Kwa mfano tunaona watumishi
wengi wenye mishahara binafsi.
Hii pia imegawanyika, kuna wale
ambao wana elimu ya darasa ya
saba ukiuliza wanasema ni watu
ambao kwenye mfumo wa serikali
hawasomeki. Hakuna mpangilio
wa kiwango chao cha mshahara
kwa hiyo hawakuguswa kabisa.
“Ukiwatazama kwenye idara za
afya, watendaji wa kata na mitaa,
nyongeza ya mshahara haikuwa-
gusa kabisa. Pia kuna wale we-
nye mishahara binafsi walihama
taasisi moja na kwenda nyingine
akakuta kule cheo chake kinacho-
someka kimuundo hakipo kwa
hiyo akahamishwa kwa mshahara
binafsi na wao pia hawakuguswa
kabisa na nyongeza ya mshahara.
“Kwa hiyo tunaona kumekuwa
na ubaguzi mkubwa na sababu
hatuioni ni nini iliyofanya ngazi
zingine za mshahara kukosa
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nyongeza,” alisema.

Nyamhokya aliongeza kuwa
kuna baadhi ya taasisi wame-
jaribu kufuatilia kama Shirika la
Ndege Tanzania (ATCL) hawana
nyongeza kabisa ya mshahara.

“Watu wa TRC hawajaguswa pia
na wenyewe ni sekta ya umma. Tu-
naona jambo hili halijakaa vizuri
ndiyo maana tumewapa wenzetu
warudi wakalifanyie kazi,” alibaini-
sha. Rais huyo alisema hata kiwan-
go cha mishahara cha Sh. 70,000
bado kikitazamwa si kiwango hali-
sia kinachomtoa mtumishi kwe-
nye adha za maisha kulinganisha

hali halisi ya sasa.
Alisema pendekezo lao ni
jinsi  walivyokuwa  wakionge-

zwa mishahara miaka ya nyuma,
hivyo  itazamwe zaidi asilimia
badala ya kutazama kiwango cha
fedha.

“Na hiyo tofauti ya asilimia 23.3
kwa kiwango cha chini cha msha-
hara na asilimia 0.6 kwa kiwango
cha juu cha mshahara tumeona
imepungua mno. Imekwenda
kwenye mtu mwenye ‘almost’
kwenye sifuri. Tumependekeza
angalau mwenye kima cha juu asi-
pungukiwe nyongeza ya asilimia
15 wakati huyo mwenye kima cha
chini akiwa ameongezewa asilimia
23.3,” alisema.

Halima Mdee na wenzake wakitoka mahakamani. PICHA: MAKTABA

Ajali iliyoua, kujeruhi yaibua mapya

Singino, William Mrope wa darasa
la nne, ambaye alifariki dunia.

“Ni kweli kwenye lile gari kuliku-
wa na wanafunzi wa shule zingine.
Wa sekondari ambao wamejeruhi-
wa ni Walda Rashidi (12) , Waseme
Omari (16), Latifa Abasi (14) wa
kidato cha tatu, Address Emanuel
(15) wa kidato cha pili na Veronica
Christopher (15) wa kidato cha
kwanza” alisema Lyapembile.

SABA WAPEWA RUFANI

Majeruhi 16 wa ajali hiyo wa-
naendelea vizuri huku saba waki-
hamishiwa Hospitali ya Rufani
ya Ndanda na Hospitali ya Taifa

Muhimbili (MNH).

Jana, Kaimu Mganga Mfawidhi
wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa ya
Ligula, Dk. Clemence Haule, alise-
ma majeruhi wanaendelea vizuri
na wengine wamepewa rufani ku-
tokana na hali zao kuwa mbaya na
kuhitaji utaalam zaidi.

Aliwataja majeruhi waliopewa
rufani kwenda Hospitali ya Taifa ya
Muhimbili kuwa ni Waseme Omari
(25) aliyevunjika mguu, Mary Ta-
rimo (6) mwenye maumivu kwe-
nye uti wa mgongo, Nairat Juma
(12) aliyepata majeraha mkononi,
Lorreta  Ruzangi (12) na Han-
ifa Ramadhani (6) waliojeruhiwa
mikono.

Nyamhokya alisema wanasu-
biri majibu ya serikali kuhusu hoja
hizo. Alipotafutwa na Nipashe ili
kujua kauli ya serikali baada ya
kupokea hoja hizo, Msemaji Mkuu
wa Serikali, Gerson Msigwa, alise-
ma: “Tutawajulisha.”

Juzi, Msigwa alisema serika-
li imeanza majadiliano ya awali na
TUCTA katika kikao ambacho kili-
hudhuriwa na viongozi mbalim-
bali akiwamo Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Menejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora, Jenista
Mhagama.

Julai 22, mwaka huu, serikali
iliahidi kutoa ufafanuzi juu ya hoja
iliyozungumzwa na wafanyakazi
kuhusu nyongeza ya mshahara ya
kima cha chini iliyotokea kwenye
mishahara ya mwezi huu.

Mei, mwaka huu, Rais Samia ali-
ahidi kuongeza mshahara kwa wa-
tumishi wa umma na baadaye al-
iridhia mapendekezo ya nyongeza
ya mshahara ya kima cha chini
kuwa asilimia 23.3 na kwamba
Sh. trilioni 1.59 zitatumika kwa
ongezeko hilo.

Katika sherehe za Mei Mosi,
mwaka huu, TUCTA iliomba kima
cha chini cha mshahara kionge-
zwe hadi Sh.1, 100,000 kwa mwezi
kwa mfanyakazi kutokana na ku-
panda kwa gharama za maisha.

Waliohamishiwa Ndanda ni Ad-
dress Emanuel (15)na Ratifa Aba- :

si (14) wote wamevunjika miguu.

Pia aliwataja majeruhi wanaoen- :
delea na matibabu Ligula kuwa ni :
Mairini Msigwa, Batham Robert, :
Bianka Abdallah, Josephine Thom- :
as, Megani Msigwa, Saidi Ramad- :
hani, Akson, Veronica Rashidi na

Chrispine Jackison.

Wakati huo huo, miili ya wa- :
nafunzi wawili wa familia moja :
dunia katika ajali :
hiyo, Johari na Emanuel Simon, :
iliagwa jana katika Kanisa la Ang- :
likana Dayosisi ya Newala na itasa- :
firishwa kwenda mkoani Dodoma

waliofariki

kwa mazishi.

]
Maelekezo

maalumu
kesi Kina
Mdee kesho

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA Kuu, Masjala
Kuu, Dar es Salaam inatarajia
kutoa maelekezo maalum ke-
sho katika shauri lililofunguliwa
na Mbunge wa Viti Maalumu,
Halima Mdee na wenzake 18 la
kupinga kuvuliwa uanachama
wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA).

Mahakama hiyo, ilifikia hatua
ya kupanga siku hiyo, Julai 29,
2022 kwa kuwa imeshapanga
jaji wa kusikiliza shauri hilo,
Cyprian Mkeha.

Kutokana na hatua hiyo shauri
litatajwa mbele ya Jaji Mkeha na
pia anatarajiwa kutoa maelezo
hayo muhimu katika shauri hilo.

Mdee na wenzake walifungua
shauri hilo namba 36/2022 Julai
22, 2022 wakiomba mahakama
hiyo ipitie mchakato na uamuzi
wa kuwafukuza uanachama na
kisha itoe amri tatu.

Katika shauri hilo, wabunge
hao wanaiomba mahakama
itengue mchakato na uamuzi
wa kuwavua uanachama na pia
iwalazimishe CHADEMA kuwa-
pa haki ya kuwasikiliza.

Pia wanaomba amri ya zuio
dhidi ya Spika wa Bunge la Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
na Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), kutokuchukua hatua yoy-
ote hadi malalamiko yao yataka-
potolewa uamuzi.

Pamoja na mambo mengine,
wabunge hao wanadai kuwa
mchakato na uvamuzi wa ku-
wafukuza uvanachama haukuz-
ingatia matakwa ya kisheria na
misingi ya haki, wakidai kuwa
hawakupewa haki ya kusikili-
Zwa.

Katika kiapo cha Mdee, ana-
dai kuwa Novemba 25, 2020
CHADEMA walimtumia barua
ya maelezo ya makosa yake
kupitia mtandao wa WhatsApp
na kumtaka ahudhurie kikao
cha Kamati Kuu kilichopangwa
kufanyika Novemba 27, 2020, iki-
wa ni taarifa ya siku mbili pekee.

“Kutokana na hasira na vitisho
vya usalama wake na kauli za
Katibu Mkuu wa CHADEMA kwa
umma kuwa ni wasaliti matokeo
yake wanachama walianza
kutoa vitisho kwa kiwango cha
kushutumiwa na hata kuitwa
Covid- 19, kilieleza kiapo cha
Mdee.

Mdee anadai kuwa kutokana
na hayo aliingiwa na hofu ya
kushambuliwa na wanachama
wa chama hicho waliochochewa
na kauli za viongozi wao aki-
wamo Katibu Mkuu, John Mnyi-
ka.

Pia Mdee anadai kwamba
baada ya kula kiapo, Novem-
ba 24, 2020, Katibu Mkuu wa
CHADEMA, John Mnyika al-
imtaja yeye na wenzake 18 kama
wasaliti.



Alhamisi Julai 28,2022 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

B O

Daktari matatani kwa madai ya
kunajisi mtoto wa miaka minane

Na Jenifer Gilla

MTU mmoja anayedhani-
wa kuwa daktari, anashikiliwa
na polisi katika kituo cha Gogoni
Luguruni, Kibamba mkoani Dar es
Salaam kwa tuhuma za kum-
najisi mtoto wa kike wa miaka
minane (jina linahifadhiwa).

Akizungumza jana na Nipashe,
baba wa mtoto aliyefanyiwa Ki-
tendo hicho, (jina linahifadhiwa),
alisema walifungua kesi na ku-
pewa namba KIM/RB/2875/2022,
iliyoandikwa kosa la kujaribu
kubaka.

Baba mzazi huyo, akisimulia
jambo hilo kama alivyoelezwa na
mwanawe, alisema siku ya tukio
mtoto wake akiwa anacheza nje
ya nyumba ya mtuhumiwa, alim-
wita na kumwingiza ndani kisha
akamvua nguo na kumfanyia
ukatili huo.

Alisema licha ya mtoto huyo
kupiga kelele kuwa anaumia,
daktari huyo hakujali akaendelea
na ukatili huo kisha akamwambia
asimwambie mtu yeyote.

Kwa mujibu wa baba huyo,
baada ya kupewa onyo hilo,
mtoto aliogopa kutoa taarifa
nyumbani badala yake alimwam-
bia mtoto mwenziwe aliyekuwa
anacheza naye ambaye naye
alikwenda kumsimulia mama
yake mkasa huo.

“Mtoto wangu alimwambia
mtoto wa jirani kwamba daktari
kambaka. Sasa yule mtoto haku-
vumilia akaenda kumwambia
mama yake na kwa kushirikiana
na majirani wengine, walim-
wita mtoto wangu wakamhoji
akasema yote ndipo wakamwita

mke wangu na kumwambia,”
alibainisha.

Baada ya mke wake kupata
taarifa hiyo na kumweleza, alise-
ma walikwenda kituo cha Polisi
Gogoni na kufungua kesi, kisha
wakatakiwa kumpeleka hospital-
ini kupimwa tena.

Baba huyo alisema wal-
impeleka mtoto huyo Hospitali
ya Kimara kwa ajili ya vipimo na
baada ya majibu kutoka, daktari
aliyewahudumia akawaambia
kuwa hawezi kuwapa majibu kwa
siku hiyo kwa kuwa ana wag-
onjwa wengi anawaowahudumia
na kuwataka warudi baada ya
siku saba.

Alisema mkuu wa kituo cha
polisi alimwambia arudi tena
hospitalini ndipo daktari huyo
akamwambia kuwa arudi kesho
yake.

“Wakati anajaza, hakujaza kile
ambacho kiliandikwa kwenye
karatasi ya majibu. Kuna daktari
mwenzie akawa anamwambia
wewe ukijaza hivyo unaweza
ukamfunga mtu. Sasa nikawa
najivliza kama majibu yanaonye-
sha mtoto kachezewa kwa nini
yasiandikwe. Mimi nikapiga picha
yale majibu sahihi,” anasimulia.

Pia alisema baada ya daktari
kuandika alipiga picha taarifa
ambayo iliandikwa matokeo ya
maabara ‘being raped which/ as
the father reports quoting’ (@me-
bakwa kama baba alivyomsikia
mtoto wake akisema).

Alisema kilichomshangaza ni
kilichoandikwa kwenye fomu ya
polisi kuwa “being molested by
a known adult person to them’
(amedhalilishwa na mtu mzima
anayejulikana).

nyo ulaji wa vibudu,

nyama mbichi kuepuka
homa ya mgunda

Na Augusta Njoji,
DODOMA

KUTOKANA na kuibuka kwa
ugonjwa wa homa ya mgunda
mkoani Lindi, serikali imewa-
taka Watanzania kula nyama
iliyopikwa vizuri kwa nyuzi
joto 70 huku ikionya ulaji wa
wanyama wasioliwa ikiwamo
panya.

Aidha, wamesisitizwa ku-
nunua nyama iliyochinjwa
kwenye machinjio na kuuzwa
kwenye mabucha yaliyosajil-
iwa na Bodi ya Nyama nchini.

Mkurugenzi wa Huduma za
Mifugo wa Wizara ya Mifugo
na Uvuvi, Prof. Hezron Nonga,
akizungumza jana na waandi-
shi wa habari jijini hapo, alise-
ma panya sio mnyama anay-
etakiwa kuliwa na binadamu
kwa kuwa ni benki ya vimelea
vya ugonjwa huo.

“Mimi kama daktari wa
masuala ya wanyama, hivyo
naelekeza jamii ya Watanzania
tuepuke kula panya sababu ni
chanzo cha maradhi mengi,
huyu panya ni benki ya vime-
lea vya ugonjwa huu wa mgun-
da, pia wachukue tahadhari
ya popo wanaoingia kwenye
nyumba ni hatari wana ma-
gonjwa mengi,” alisema.

Alisema, kuna uvumi un-

aowatia hofu Watanzania
kwamba wasile nyama kuto-
kana na kuibuka kwa ugonjwa
huo jambo ambalo sio kweli,
kinachotakiwa ni kupikwa na
kuchomwa vizuri.

Prof. Nonga alisema pia
maziwa, mayai na maji ya
kuchemshwa yanapaswa
kupikwa vyema.

“Njia pekee ya maambukizi
ya mgunda ni kula nyama
ambayo haijaiva vizuri, nitoe
rai kwa wananchi kutokuta-
haruki na kuacha kula nyama
na badala yake wahakikishe
nyama wanayokula imeiva vi-
zuri,” alisisitiza. Alisema ulaji
wa nyama ndiyo njia rahisi ya
kukabiliana na utapiamlo
kutokana na takwimu kuo-
nyesha kuwa nchini Tanzania
mtu mmoja anakula kilo 15
kwa mwaka huku mapendek-
ezo ya kimataifa ni kilo 50 kwa
mwaka. “Ulaji wa nyama bado
tupo chini hivyo ni muhimu
kula nyama, lakini ni nyama
ipi ni ile ambayo kwanza im-
echinjwa kwenye machinjio ya
serikali, kwa kuwa imepimwa
na wataalamu na imepigwa
muhuri  kuuzwa  kwenye
maduka ambayo yamezingatia
vigezo vya Bodi ya Nyama, lak-
ini hiyo nyama ipikwe na kuiva
vizuri,” alisema.

Alisema utafiti uliofanyika
nchini  unaonyesha kuwa
maambukizi ya ugonjwa huo
yalishawahi kutokea kwa bin-
adamu na wanyama.

“Inaonyesha kwa wanyama
wa kufugwa ni ngombe, mbu-
zi, nguruwe, mbwa na paka
katika mikoa ya Morogoro,
Kilimanjaro, Tanga, Dar es Sa-
laam, Katavi, Mwanza, Singida,
Kagera na Mbeya waligundu-
lika kuwa na maambukizi,”
alisema.

“Matibabu ya ugonjwa huu
kwa wanyama ni dawa ya anti-
biotic aina ya doxycline au
penicillin, tunasisitza mnyama
wako apate chanjo, kutochun-
ga maeneo ya maambukizi
kama vile kwenye hifadhi za
wanyamapori, kudhibiti panya
kwenye mazingira ya mifugo.”

Kwa upande wake, Msajili
wa Bodi ya Nyama nchini, Dk.
Daniel Mushi, alisema bodi
hiyo inaendelea kufanya uk-
aguzi kwenye mabucha mbal-
imbali nchini na kuyafunga
yasiyokidhi vigezo na yata-
kayobainika kuuza nyama isi-
yothibitishwa na wataalamu.

“Nawasihi Watanzania wa-
sile nyama za vibudu kwa
kuwa ni hatari mnaweza ku-
pata maambukizi ya ugonjwa
huu,” alisema.
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WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2022
(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka ya

30-Jun-22

[ Robo Mwaka |

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2022
(Kiasi kwa shilingi milioni)

31-Mar-22

A WAL
Fedha Taslimu
Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania
Uwekezaiji Katika Amana za Serikali
Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha
Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa

Miamala Baina ya Matawi

Bili Zilizoafikiwa

Dhima za Wateja Zilizokubalika

Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine

Mikopo Halisi lliyopo

Mali Nyingine

Uwekezaji wa Hisa

Akaunti za udhamini

Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa

1,963
13,693
49,219

1,983
10,994
53,283

Robo ya
Robo ya mwaka Limbikizo la
Mwaka wa Linganishi Mwaka wa
sasa (Mwaka sasa
Uliopita)

Cimbikizo la
Mwaka
Linganishi
(Mwaka

Uliopita) T

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2022
(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka ya |
sasa

30-Jun-22 30-Jun-22

Fedha Kutokana na Shughull za Uendeshall:

30-Jun-22 30-Jun-21 30-Jun-22

30-Jun-21

T Mapato ya Riba

1,849
- 2 Gharama za Riba

1,675

4 Madeni Viza Yaliyofutwa

10,669 27,890 6 Mapato Yasiyo ya Riba:
84,392
2,665

74,812
3,246

6.2 Ada na Kamisheni
6.3 Gawio
6.4 Mapato Mengine

7 Gharama Zisizo za Riba:

2,916 1.460 7.1 Mishahara na Mafao

1
2
3
a
5
6
7
8
9

10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine

11

12

13

14

15

16

JUMLA YA MALI

167,366 175,343

7.2 Ada na Kamisheni

B. B. DHIMA
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha
18  Amana za Wateja
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu
20 Amana Maalumu
21 va 3 a za Ku
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya

Benki na Mteja
25  Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo
Nyingine Zitakazolipwa Baadae
27  Dhima Nyingine
28 _Madeni

7.3 Gharama Nyingine
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji

55,567 9 Tengo la Kodi ya Mapato

69,331

66,682
68,101

80 110
25 25
2,260 2,246

13 Idadi ya Waajiriwa
14 Mapato kwa Hisa
15 Idadi ya Matawi

3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2)
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo

6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za 62 45 89

10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 537 (386) 743

11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - -

12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa robo ya 537 (386) 743
30

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI

3,431 2,528 6,467
1,240 1,149 2,432
2,191 1,379 4,035
®) - ®)
344 367 581
236 143 372

174 98 283

1,364 1,322 2,715
567 504 1,234

797 818 1,481
724 (167) 1,116
187 219 373

34 34
100 (72) 69
2 2 2

5,602
2,380
3,222

391

mika) kwa shughuli za
‘Shughuli za Uwekezaii:

1,990 371 i) wanahisa

29 JUMLA YA DHIMA

129,253 137,536 iv)

[ Uwiano wa Faida Kabla ya Kodl na Wastani wa Mal T72% 041% T31%

¢
(i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi
[{

5.66% -4.25% 3.93%
37.20% 49.49% 39.70%
6.02% 4.04% 5.45%

724 303 1118 503

aa8

304 966
(.925) (3.851) (13.776) 2,903

(9.885) 6232 (3.653) 1,208
8,517 (4,751) 3,766 (534)
1,028 (1.401) 625 (208)
(187 (187) (373) (438)

(6,621) (4,085) (10,699) 8,225|

© (282) (289) 70)

© (262) (289) (170)

(6.621) (4,367) (10,988) 8,055

40,727] 45,004 45,004 32,540]

34,106| 40,727 34,106| 40,505|

30 "MIALI/(DHIMA) HALISI (716 kutoa 29)

38,113 37,807

c. FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa
32 Akiba ya Mtaji
33 Mapato Yaliyobakizwa
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika
35  Akaunti Nyingine za Mtaji
36  Stahiki ya Wenyehisa Chache

21,500 21,500

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2022

2,130 1,631
13,739 14,470

mwaka uliopita,

744 206

37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA

38,113 37,807

38 "Dhima Zisizo Dhahin

39 Mikopo Chechefu

40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu
41 Mali Nyingine Chechefu

D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
@) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali
(i)  Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo

Ghafi
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana
(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali
(V) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali
(vi) Ongezeko la Amana
(vi) _Ongezeko la Mali

G.708 5.08
6,449 6,438
1,219 875

Jina na Cheo Saini
Mr. Antaryami Sarangi
Mkurugenzi Mtendaiji

Mr. Mahadhil M Karwani
Mkuregenzi wa Fedha

113 Mr. Allen Richard

22.77%
7.53%

21.56%
8.51%

68.54%
50.42%
86.93%

-7.33%

56.15%
42.67%
89.46%

4.85%

21500 - 14377 1631

Mkaguzi Mkuu wa Ndani

sr.sos|  Sis tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugeni, tunaihibifisha usahin wa faarifa za hapo juu, funatamka kwamba tumezitathmini
06| toarifa hiz, na kwa uelewa na imani yefu kubwa imeandaiiwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasiisha wa Taarifa za Fedha na
matakwa ya Sheria ya Benkina Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinoonesha hali halsi

Jina na Cheo Saini

1. Mr. Suitbert Kageuka - Mkurugenzi
2.Dr. Paul Kato - Mkurugenzi

-4.55% 2.46%

BANK OF INDIA (TANZANIA) LTD
‘ DAR ES SALAAM
BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2022

Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, sera za uandadii ni zilezie ziizotumika wakati wa uandaci wa Taarifa za Fedha ziizokaguliwa za
it

Imesainiwa

Imesainiwa

Imesainiwa

Imesainiwa
Imesainiwa

Tarehe

22.07.2022

22.07.2022

22.07.2022

Tarehe

22.07.2022
22,07.2022

216963601
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HABARI KITAIFA

Hakimu agoma kujitoa kesi ya Zumaridi

Na Richard Makore,
MWANZA

HAKIMU Mkazi, Monica
Ndyekobora wa Mahakama ya
Hakimu Mkazi Mkoa wa Mwan-
za, amekataa kujitoa katika
kesi ya Mchungaji Diana Bun-
dala, maarufu kama Mfalme
Zumaridi kama walivyooomba
mawakili wake.

Mapema mwezi huu, jopo la
mawakili wa utetezi, likiongo-
zwa na Steven Kitare, liliwasili-
sha kusudio lao la kumkataa

hakimu huyo ingawa hawa-
kutaja sababu za msingi kutaka
kufanya hivyo.

Kesi hiyo namba 10 ambayo
imeendelea kuzua mjadala ka-
tika mikoa ya Kanda ya Ziwa,
jana iliendelea katika mahaka-
ma hiyo na kuvuta umati wa
watu.

Jana, kesi hiyo ilifanyika ili
kutolewa uamuzi mdogo wa
ombi la mawakili wa utetezi
la kumtaka hakimu ajitoe
kutokana na kutokuwa na ima-
ni naye.

Katika uamuzi huo mdogo,
Hakimu Ndyekobora aliwaam-
bia mawakili hao kwamba
hawezi kujitoa katika kesi hiyo
kwa sababu hakuna sababu za
msingi za kisheria.

Baada ya uamuzi huo, Wakili
Kitare alisimama na kuomba
kesi hiyo isiendelee kwa sha-
hidi kuendelea kutoa ushahidi
kutokana na kasoro za matak-
wa ya kisheria.

Kesi hiyo iliahirishwa jana
huku upande wa utetezi ukip-
anga kuwasilisha mahakamani

hoja zao kwa kuwa awali wal-
iziwasilisha ofisini kwa hakimu.

Katika kesi hiyo, Zumaridi na
wenzake wanane wanakabili-
wa na shtaka la kufamya fujo
na kuzuia askari polisi pamoja
ofisa ustawi wa jamii kufanya
kazi yao.

Kesi hiyo iliahirishwa hadi
Agosti 10, mwaka huu, itaka-
poendelea kwa wakili wa
utetezi kuwasilisha hoja zao za
kumkataa hakimu huyo mbele
ya mahakama.

e

Mmoja wa kinamama wanaojishughulisha na kazi ya kukaanga dagaa na samaki katika Kisiwa cha Mandakelenge wilayani Nkasi
akipokea mtungi wa gesi kutoka kwa Waziri wa Nishati, January Makamba (kushoto), alipofika kisiwani hapo kusikiliza kero za
wananchi, kuhamasisha matumizi ya nishati safi ya kupikia na kukagua usambazaji umeme katika Kisiwa cha Mandakelenge amba-
cho kinapata umeme baada ya serikali kupitisha nyaya za umeme chini ya maji katika Ziwa Tanganyika. Kulia ni Mbunge wa NKkasi
Kaskazini, Aida Khenan. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kinana atoa neno kodi wafanyabiashara jela

Beatrice Shayo na Maulid
Mmbaga, SUMBAWANGA

MAKAMU Mwenyekiti wa
Chama cha Mapinduzi (CCM)
Bara, Abdulrahman Kinana,
ameagiza  wafanyabiashara
wadogo na wa kati wasitozwe
kodi nyingi kabla ya kuanza
biashara.

Kinana aliyasema hayo jana
wakati akihutubia wananchi
mjini hapa akiwa kwenye ziara
ya kikazi inayolenga kukagua
miradi mbalimbali ya maen-
deleo na utekelezaji wa ilani
ya uchaguzi ya chama.

Alisema kumekuwa na tabia
kwa baadhi ya taasisi kutoza
utitiri wa kodi wafanyabi-
ashara wadogo wanaoanza
biashara jambo linalodidimiza
badala ya kuwaendeleza.

Kinana aliagiza wafanyabi-
ashara wadogo na wa kati wa-
sitozwe kodi nyingi kabla ya
kuanza biashara ili wamudu
uendeshaji wa biashara.

“Serikali, watumishi wa
serikali na viongozi, sekta ya
binafsi inaanza na wafanyabi-
ashara wadogo, hivyo lazima
tuwasaidie wafanyabiashara,
tuwapunguzie kero za kufan-
ya biashara, sijui mmenielewa
hapa? Wako wakurugenzi,
madiwani na wenyeviti wa
halmashauri mhakikishe hili
linazingatiwa,” alisema.

Kinana alisema sekta binafsi
haipo kwa ajili ya kumkomoa
mwananchi bali kumsaidia
ndiyo maana Rais Samia Su-
luhu Hassan amedhamiria ku-
punguza kero hizo ili kuwai-
nua wafanyabiashara.

“Wenye kuuza mitumba,
chakula, wenye kuuza karanga
tuwapunguzie kero. Mtu ana-
taka kufungua biashara ana
fedha kidogo Sh. 500,000 au
Sh 50,000 kabla ya kufungua
biashara anaambiwa alete
karatasi ya usafi, karatasi ya
osha, karatasi ya kumkagua,
karatasi ya makisio ya kodi,

mazingira nao. Sasa  huo
mtaji utakuwa umebaki tena?
Si utakuwa umekwisha?” ali-
hoji.

Kinana alisema wasubiri
kwanza mtu afanye biashara
na akishapata fedha ndipo
atatakiwa kulipa hizo kodi
na si kulipa kabla ya biashara
kuanza.

“Mfanyabiashara  anataka
kufungua biashara, taasisi ny-
ingi zinamtoza kodi. Hii nchi
ina mamlaka nyingi za kutoza
kodi na si kuendeleza watu
maskini,”alisema.

Kinana alisema kila
anayekuja  dukani kwako
anakudai hakuna anayekuja
kuuliza una shida gani ili us-
aidiwe biashara ikue badala
yake wanaulizia kodi tu.

“Tulipe kodi sawa lakini
wasianze na kodi kabla ya
biashara. Mama lishe ana-
taka kuuza chakula chake ki-
dogo, anaambiwa alipe kodi
mtaji wenyewe ni Sh. 50,000.

Analipa kodi gani badala
ya kukopeshwa yeye ndiyo
anailipa serikali,”alisema Ki-
nana.

Aidha Kinana alisema sheria
ya Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA) inaeleza kama bi-
ashara haijafika milioni tano
haupaswi kulipa kodi.

Awali, akizungumza akiwa
kata ya Paramawe Wilaya ya
Nkasi, Kinana aliwauliza ki-
namama kama wamejitokeza
kwa wingi kugombea nafasi
mbalimbali na kusisitiza kuwa
wanawake wanapewa Kip-
aumbele kwa sababu ni zaidi
ya nusu ya Watanzania na
wamekuwa waaminifu.

“Wakigombea nafasi ni lazi-
ma muwape kipaumbele kwa
sababu kinamama ni waamini-
fu. Kinababa pamoja na mimi
tuna kautapeli tapeli kidogo
kweli. Kinamama ni watenda
haki na kinababa wanapenda
dhuluma dhuluma,” alisema
Kinana.

.
‘Waajiri

‘wabanwa
Sheria za

kazi

Na Frank Monyo

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu (Kazi, Vi-

¢ jana, Ajira na Wenye Ul-

emavu), Prof. Joyce Ndali-
chako, amewataka waajiri

kutekeleza sheria za kazi,

ikiwamo Sheria ya Afya na
Usalama Mahali pa Kazi, ili
kuzalisha kwa tija na kue-
puka migogoro.

Alitoa agizo hilo jana
alipofanya ziara katika
maeneo ya kazi Dar es
Salaam akiwa ameambat-
ana na viongozi na maofisa
wa taasisi chini ya Ofisi ya
Waziri Mkuu zinazosimamia
sheria mbalimbali za kazi.

Baada ya kufanya ziara
katika viwanda vitatu vina-
vyojishuhulisha na utengen-
ezaji wa rangi na mabomba,
Prof. Ndalichako alibainisha
kuwa wamiliki hao wanaji-
tahidi kutekeleza matakwa
ya sheria na maelekezo ya
serikali, lakini kuna upungu-
fu ambao unapaswa kureke-
bishwa.

“Kuna baadhi ya wafan-
yvakazi hawana vifaa kinga
na wengine wanapewa
lakini hawavitumii. Inabidi
wasimamiwe na kuna baa-
dhi ya viwanda tulivyotem-
belea tumebaini uwapo wa
kiwango cha juu cha kelele
ambazo zinaweza kuathiri
wafanyakazi endapo hatua
madhubuti za kuwakinga
hazitachukuliwa,” alisema
Prof. Ndalichako.

“Kwa hiyo nawaagiza
OSHA (Mamlaka ya Afya na
Usalama Mahali pa Kazi)
kuja katika viwanda hivi
kwa ajili ya kufanya uk-
aguzi wa kina na kushauri

¢ jinsi ya kuboresha mifumo

va kuwalinda wafanyakazi
dhidi ya vihatarishi mbalim-
bali vya usalama na afya,”
alisisitiza.

Kuhusu mifuko ya hifa-
dhi ya jamii, Prof. Ndali-
chako alifafanua kuwa ofisi
yake inapata malalamiko
ya wastaafu na kwamba
changamoto zao zinatokana
na waajiri wao wa zamani
kutotimiza wajibu wao wa
kuwasilisha michango kwe-
nye mifuko husika.

“Serikali tumeamua ku-
fuatilia kwa karibu juu ya
michango ya Wafanyaka2|
tunahitaji wazee wapate
mafao yao bila usumbufu.

Tayari kwenye baadhi

ya viwanda nimegundua
hakuna uwiano kati ya
idadi halisi ya wafanyakazi
na kiwango cha michango
kinacholipwa,” alisema Prof.
Ndalichako.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za

Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014 AKIBA COMMERCIAL BANK PLC

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30.06.2022

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA

KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30.06.2022

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milio

Robo Mwaka Robo Mwaka Limbikizo la
Mwaka wa sasa Mwaka iliyopita Robo Mwaka ya  Robo Mwaka Mwaka wa Limbikizo la
30-Jun-22 31-Mar-22 sasa iliyopita sasa Mwaka Lil
A. MALI 30-Jun-22 31-Mar-22 30-Jun-22 30-Jun-21

1 Fedha Taslimu 15,985 13,458
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 11,727 8,567 I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaiji:
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 44,496 46,850 Mapato/(Hasara) Halisi (1,903) 586 (1,317) (4,298)|
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 405 446 Marekebisho kwa Ajili ya: 0 0 0 0
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 41 88 - Hasara Katika Mali 487 484 o7 1,226
6 Miamala Baina ya Matawi 35 23 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (1,205) (1,274) (2:478) 4,597
7 Bili Zilizoafikiwa 0 0 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali 0 (0) 0 0
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 4,685 (2,460) 2,225 2,763
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa 2,355 (5,763) (3,408) (6,230)
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 0 0 - Mabadiliko Halisi Ka?ika Dh\.ma.Nyingme 2,447 (400) 2,047 3,967
11 Mikopo Halisi lliyopo 80,187 78,982 -Mab‘ad?lik(? Halisi Katika Mali Nyingine 1,285 2,787 4,072 (1,595)
12 Mali Nyingine 14,255 13,208 - Kodi liyolipwa (127) 0 (127) (124)
13 Uwekezaji wa Hisa 39 39 - Mengm?y.o gt?alnlsha) B ’ ) B (411) (436) (848) ) (349)|
14 Akaunti za udhamini 0 0 Fedha Halisi kwa shughuti za 7,613 (6,476) 1,137 I"#5%8 (43)
:2 y:ﬁi'?ﬂ;"ﬁ:'ka’ Mitambo na Vifaa 11 ;f:;g 1174542:0 ll: Wrriko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uekezaii

Gawio Lililopokewa 0 0 0 0

Ununuzi wa Mali za Kudumu (168) (140) (307) (198)

B. DHIMA Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 0 0 0 0
7 Amana za Benkinyingine na Taasisi za Fedha s 1,285 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 0 0 0 0
18 Amanaza Watsja 123,718 118,813 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 0 0 0 0
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu [ 0 Mengineyo (bainisha) 0 0 0 0
20 Amana Maalumu 61 130 Fedha Halisi Zili ilizotumika) kwa Shughuli za ji (168) (140) (307) (198)
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 0 o
22 Hundina Hawala za Kibenki Ziizotolewa 6 5 ll:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:

23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 4,728 3,297 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0 0 0
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 0 0 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0 0 0
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi (] [ Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa 0 5,960 5,960 0
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 958 916 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu 0 0 0 (0)]
27 Dhima Nyingine 16,484 17,129 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 0 0 0 0
28 Madeni 6,823 5,630 Mengineyo (bainisha) (556) (544) (1,101) (455)|
29 JUMLA YA DHIMA 153,912 147,206 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha (556) 5,415 4,859 (455)]
30  MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 27,557 29,284

IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:

c. _FEDHA ZA WANAHISA Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 6,890 (1,201) 5,689 (696),
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 27,797 27,797 Fedha na Mali na Fedha Taslimu i mwa Robo Mwaka/Mwak 19,195 20,395 20,395 32,668
32 Akiba ya Mtaji 0 0 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 26,084 19,195 26,084 | 31,972
33 Mapato Yaliyobakizwa (10,819) (12,432)

34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (1,317) 41

35 Akaunti Nyingine za Mtaji 11,896 13,508 AKI BA COMMERCIAL BANK PLC

36 Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 0o

37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 27,657 20,284 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30.06.2022

38 Dhima Zisizo Dhahiri 765 616 3"::2? J‘:‘ Mapato Ziada ya

39 Mikopo Chechefu 13,303 11,993 Mtaji wa Hisa |hisa e e Kisheria | Mengineyo Jumla

40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 6,591 5,618 Mwaka wa sasa

41 Mali Nyingine Chechefu 73 73 Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2022 27,797 2,432 (12,101) 4,857 5,888 28,874
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 0 o (1,317) (1,317)

D.  _BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Mapato mengine yaliyojumuishwa o o o o o 0
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 15.2% 16.6% Miamala na wanahisa ° ° 72 o 72 -

(.i.i.) Uw?ano wa Mikopo Chec.hefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 15.4% 14.2% ;:vdwao;'allll(oi:?‘::a g g 1 352 1 352 g g
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 67.9% 69.1% Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 0 0 0 0
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 47.6% 47.8% Mengineyo 0 0 0 0 0 0
(v)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 68.9% 71.6% Salio la mwisho wa mwaka 30.06.2022 27,797 2,432 (12,136) 3,504 5,960 27,557
(vi) Ongezeko la Amana 3.9% -2.0%
(vii) Ongezeko la Mali 2.8% -1.4% Mwaka Uliopita
Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2021 10,984 2,432 (5,627) 3,684 16,992 28,465
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 0 o (4,298) o o (4,298)
Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 o 5} o 0 0
AKIBA COMMERCIAL BANK PLC Miamala na wanahisa 11,427 5,565 0 0 (16,992) (0)
Gawio lililolipwa o] o o o o [}
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Ziada ya Kisheria o o (1.225) 1,225 o ©
Tengo la Ziada ya Jumla o [ o) o o )
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.06.2022 Venginero : 0 s 0 °
- o Salio la mwisho wa mwaka 30.06.2021 22,411 7,997 (11,151) 4,909 ) 24,167
(Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo yaMwaka |Robo ya mwaka Limbikizo la Mwaka |Limbikizo la Mwaka
sasa Linganishi \wa sasa Linganishi
30-Jun-22 30-Jun-21 30-Jun-22 30-Jun-21
1 Mapato ya Riba 6,470 5,796 13,402 11,815
2 Gharama za Riba (1,655) (2,177) (3,392) (4,349)
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 4,815 3,619 10,010 7,467 KIBA COMMERCIAL BANK PLC
4 Madeni Viza Yaliyofutwa 0 0 0 0 Femli b msscasdeten gorks
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (1,826) (552) (1,856) (1,989)
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,711 1,401 3,321 2,553
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 106 89 185 153
6.2 Ada na Kamisheni 1,320 924 2,436 1,693
6.3 Gawio 0 0 0 #s%a O
6.4 Mapato Mengine 286 388 701 708
7 Gharama Zisizo za Riba: (6,603) (6,163) (12,791) (12,329) AKI B A
7.1 Mishahara na Mafao (3,649) (3,052) (7,122) (6,155)
7.2 Ada na Kamisheni 0 0 0 0 A I n RY S
7.3 Gharama Nyingine (2,954) (3,111) (5,668) (6,174) o
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (1,903) (1,694) (1,317) (4,298) %
9 Tengo la Kodi ya Mapato 176 0 (0) 0 %
10 Faida/(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (1,727) (1,694) (1,317) (4,298) Accgu NT \';
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) 0 0 0 0
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (1,727) (1,694) (1,317) (4,298)
13 Idadi ya Waajiriwa 392 413 392 413 !
14 Mapato kwa Hisa (62) (76) (47) [ e T U R .
15 Idadi ya Matawi 18 18 18 18 \‘
'
'
'
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -3.9% -4% -1.5%| -5% L4 Sa] ary Advan Ce :
i Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -24.3% -27% -9.3%| -34% 3
:\i:) Uwiano wa Matumizi Yas)i/yo ya Riba na Mapato Ghafi 101.2% 123% 96.0%| 123% \‘ L] T u nafa nya Top u p :
iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali i 15.3% 14% 15.9%) 15% -
w oty ' s Tunanunua Mikopo
BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.06.2022 h
Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita.
Jina na Cheo Saini Tarehe -
M. Silvest Arumasi
(Mkurugenzi Mtendaji)
Mr. Arnold Makanda
(Afisa Mkuu wa Fedha)
Mr. Chemo Mutani
i i) YEARS OF k4
(Mkaguzi Mkuu wa Netani) @ n 0 o ] +255 (746) 811 510 IMPACTING 25 ﬁ
Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa il
z\meandali'lwa ku\izana na V\\lf«ango wya K\may(aita wya gwasil\shaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ?/a lSheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali hal\ysi info@acbiz.com | www.achbank.co.tz LIVES ARS é{:’
Jina Saini Tarehe AN
1. Mr. Ernest Massawe
2. Prof. Josephat Daniel Lotto
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Ajali hizi zitaondoa
maisha ya watu
mpaka lini?

WIMBI la ajali limeendelea kuikumba nchi na kupoteza maisha ya
Watanzania wengi wakiwamo watoto ambao ni tegemeo la taifa la
kesho.

Ajali hizo zimekuwa zikitokea mfululizo wakati machungu ya
ajali zingine yakiwa hayajaisha kwenye mioyo ya watu.

Ajali nyingi zinazotokea uchunguzi wa awali unaonyesha chanzo
ni mwendo kasi na ubovu wa magari.

Mwendo kasi wa madereva umekuwa ukisababisha ajali nyingi
kwa sababu linapotokea jambo lolote kwa dharura barabarani,
dereva anashindwa kuhimili gari na matokeo yake ajali kutokea na
kusababisha vifo.

Ajali iliyotokea juzi na kuondoa maisha ya watoto wetu, waki-
wamo wa familia moja, imegusa mioyo ya watu wengi. Mzazi ku-
poteza watoto wake wote kwa wakati mmoja ni jambo la kuhuzu-
nisha sana.

Watoto wasiokuwa na hatia wanaaga wazazi wao asubuhi kwen-
da shule, baada ya muda taarifa zinakuja hawapo tena duniani.

Ajali hii inakumbusha iliyowahi kutokea miaka ya nyuma ambayo
iliondoa uhai wa wanafunzi wengi na wengine kupata ulemavu.

Serikali pamoja na kuchukua hatua mbalimbali za kudhibiti
ajali zisiendelee kutokea, kwa kuwataka wamiliki kuweka vidhibiti
mwendo na kufanyia magari yao ukaguzi wa mara kwa mara, lakini
hilo pia halija saidia.

Pamoja na Kikosi cha Polisi Usalama Barabarani kufanya op-
eresheni kadhaa za kudhibiti ajali hiyo, lakini hali hiyo inaende-
lea kujitokea mara kwa mara, sio kwa mabasi ya abiria, binafsi, ya
serikali na mabasi ya shule, ajali nyingi zinaendelea kushuhudiwa
nchini.

Hivi juzi juzi tu, kulitolewa agizo la kufanyika ukaguzi wa magari
yote ya shule yanayobeba wanafunzi na ukaguzi huo ulibaini kuwa
mengi yalikuwa mabovu yanayotakiwa kufanyiwa marekebisho na
matengenezo.

Hatufahamu kama ukaguzi mwingine ulifanyika kubaini kama
agizo la kuyatengeneza lilitekelezwa ili kuepusha ajali kwa watoto
wetu.

Taarifa za polisi kuhusu ajali iliyotokea juzi na kupoteza maisha
ya wanafunzi, zinaeleza kuwa gari walilokuwa wakisafirishiwa wa-
toto hao lilifeli breki na kuishia kutumbukia kwenye korongo.

Kufeli kwa breki kunamaanisha kuwa gari hilo halikufanyiwa uk-
aguzi, au kama lilifanyiwa kulikuwa na uzembe wa kuliacha litem-
bee barabarani na kuhatarisha maisha ya watu.

Wakati ajali kama hizi ziliposhamiri miaka ya nyuma kwa mabasi
ya abiria, serikali ilibadili utaratibu wa ratiba kwa yaliyokuwa yak-
isafiri usiku na yote kutakiwa kuanza safari asubuhi. Hii ilitokana
na kubainika kuwa baadhi ya madereva waliokuwa wakisinzia na
matokeo yake kusababisha ajali.

Tatizo lingine ni madereva kujaza abiria kuliko uwezo wa magari
yao, hata inapotokea ajali husababisha wengi kupoteza maisha.

Kuna umuhimu mkubwa wa kufanya ukaguzi kila siku kabla
dereva hajaingia barabarani kuhakikisha usalama wa gari lake.

Madereva pia kuwa makini wawapo barabarani kwa sababu wa-
nabeba roho za watu wengine. Wahenga wanasema haraka haraka,
haina baraka. Na mwendo kasi hata siku moja haujawahi kumua-
cha dereva salama.

Tuchukue hatua kudhibiti ajali hizi, tusiendelee kushuhudia vifo
vya watu wasiokuwa na hatia kwa sababu ya ajali.

Mungu ibariki Tanzania na atuepushe na janga hili la ajali.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

MADEREVA NA

CHONDE
CHONDE

MABOSI
WENU!

MLIPUKO wa ugonjwa wa
mgunda ambao sasa ume-
kuwa ni mjadala miongoni
mwa Watanzania baada ya
kuibuka wilayani Ruangwa
mkoa wa Lindi na kudaiwa
kusababisha vifo vya wale
waliokumbwa nao.

Ugonjwa huo pia una-
jadiliwa kwenye vyombo vya
habari, ikiwamo mitandao,
kutokana na kwamba un-
aonekana kuwa mpya, in-
gawa serikali imeweka wazi
kuwa si mpya kwa vile ume-
wahi kutoka mkoani Kigoma.

Tayari serikali imeshase-
ma kuwa homa ya Mgunda
au Leptospirosis ni ugonjwa
unaosababishwa na bakteria
ambapo kwa mujibu wa Wa-
ziri wa Afya Ummy Mwalimu,
umekuwa ukiathiri wanada-
mu na wanyama.

Lakini, pamoja na ku-
wapo kwa mjadala kuhusu
ugonjwa huo, ninadhani
ni vyema sasa Watanzania
wakaelekeza nguvu katika
kutambua dalili za ugonjwa
huo, ili wachukue tahadhari
pale wanapoubaini.

Wizara ya Afya imeshawe-
ka wazi kuwa, ugonjwa huo
una dalili nane ambazo ni
homa kali, knumwa kichwa,
maumivu makali, uchovu wa
misuli, kupata homa ya man-
jano hasa kwenye macho na
macho kuvilia damu.

Dalili nyingine za ugonjwa
huo ambazo Watanzania wa-
natakiwa kuzijua, zinatajwa
na Wizara ya Afya kuwa ni
kukohoa na kutokwa damu
puani na kichefuchefu kina-
choambatana na kutapika,
kuharisha na tumbo kuuma.

Hivyo, badala ya kuende-
lea kuujadili ugonjwa huo,
ninadhani ingekuwa ni vy-

R.I.P

MADENTI
MTWARA

ema jamii ingejikita, pia ku-
fahamu dalili hizo ili pale

unapojitokeza, iwe rahisi
kuchukua hatua sahihi za ku-
hakikisha hauleti maafa.

Kwa kuwa bakteria wa-
naosababisha ugonjwa huo
huenezwa kupitia mkojo wa
wanyama walioambukizwa,
na kwamba wanaweza kuin-
gia ndani ya maji au udongo
na kuishi huko kwa wiki hadi
miezi, suala la tahadhari ni la
muhimu.

Watanzania ni wakulima
na wafugaji na inaelezwa
kuwa aina nyingi tofauti za
wanyama wa porini na wany-
umbani wakiwamo ng'ombe,
nguruwe, farasi, mbwa, jamii
ya panya na wanyama wa
porini, hubeba bakteria.

Lakini, kwa kuwa inaele-
zwa kuwa wanyama hao
wanapopata  maambukizi,
wanaweza kuwa hawana
dalili za ugonjwa huo na kue-
ndelea kutoa bakteria kwa
kuendelea au kila baada ya
muda kwa miezi michache
hadi miaka kadhaa.

Jambo la muhimu ni kila
mmoja, mtu mzima kutam-
bua dalili za ugonjwa huo
zilizotolewa na wizara, la-
kini kuwa makini, kwa kuwa
bakteria wanaweza kuingia
mwilini kupitia ngozi au
utando wa macho, pua au
mdomo.

Inaelezwa kuwa hayo
yanaweza kutokea ikiwa ngo-
zi ina mikwaruzo, hivyo suala
la kuwa makini ni la muhimu
kuanzia kuchukua kila aina
ya tahadhari na pia kutam-
bua dalili za ugonjwa huo.

Jamii isichukulie kuwa
ugonjwa huo ni wa eneo
hilo, kwani Waziri wa Afya
anasema ulishawahi kuibu-

ka mkoani Kigoma na sasa
umetua mkoani Lindi, amba-
ko ni mbali zaidi ya kilomita
1,000 kutoka Kigoma.

Kwa ugonjwa huo, ni vy-
ema kutumia msemo wa
Kiswahili kuwa; ‘ukiona
mwenzio ananyolewa na
wewe tia maji’, hivyo wakati
upo mkoani Lindi, ni vyema
wananchi wa maeneo men-
gine kuchukua tahadhari.

Ikumbukwe kuwa watu
wanasafiri  kutoka mkoa
mmoja kwenda mwing-
ine, hivyo ni rahisi aliye na
ugonjwa huo kupelekea
kwingine kirahisi. Njia nzuri
ni kujua dalili zake na ku-
chukua tahadhari.

Ninaamini kwamba, kujua
dalili za ugonjwa huo ni hat-
ua muhimu ambayo itamfan-
ya mtu kwenda hospitali au
kituo cha kufanyiwa vipimo
unapoona mwili wake haku-
na usawa, kabla hali haijawa
mbaya.

Tunaambiwa na Wizara
ya Afya kuwa, awamu ya
kwanza ya ugonjwa ambayo
ni homa, baridi, maumivu
ya kichwa, maumivu ya mi-
suli, kutapika, na kuhara,
mgonjwa anaweza kupona
kwa muda lakini akaugua
tena. Kwa mujibu wa wizara
hyo, homa ya Mgunda inati-
biwa na dawa aina ya antibi-
otics, kama vile doxycycline
au penicillin, ambayo inapas-
wa kutolewa mapema katika
kipindi cha ugonjwa huo.

Hivyo, kwa maelezo hayo,
ni wazi kwamba, suala la ku-
jua dalili za ugonjwa huo lina
uzito wake, ambapo bila kuz-
ijua, mtu anaweza kuugua na
kudhani mwingine na kumbe
ndio wenyewe, kwa hiyo ni
vyema kuwa makini.
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Mgogoro Anglikana watinga vyombo vya kisheria

Na Paul Mabeja, DODOMA

MGOGORO wa Kanisa la Ag-
likana Tanzania umechukua
sura mpya baada ya aliyekuwa
Katibu Mkuu wake, Dk. Mecka
Ogunde, kufungua shauri kul-
ishtaki Baraza la Wadhamini
katika Tume ya Usuluhishi na
Uamuzi (CMA).

Hali hiyo inatokana na Baraza
la Wadhamini wa kanisa hilo
kumwondoa madarakani Dk.
Ogunde kwa madai ya kuwa nje
ya ofisi kwa muda mrefu mape-
ma mwezi Juni mwaka huu.

Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya kusikili-
zwa kwa shauri hilo, wakili wa
mlalamikaji Willson Ogunde,
alisema wamefikia maamuzi
hayo baada ya Baraza la Wad-
hamini wa Kanisa la Anglikana
Tanzania, kushindwa kufikia
makubaliano na mteja wake.

“Shauri tulilofungua ni CMA/
DOM/84/2022 na mteja wangu
ambaye alikuwa Katibu Mkuu
wa Kanisa la Aglikana Tanzania
analalamikia ajira yake kusit-
ishwa bila kufuatwa sheria na

bila sababu ya msingi, hivyo ku-
kosa haki zake za msingi hadi
sasa.

“Leo (jana) ilikuwa mara
ya kwanza kusikilizwa lakini
wenzetu wa upande wa pili
wameleta hati kinzani, map-
ingamizi ambayo tumeomba
muda kwenda kuyapitia ili kuja
kutolea majibu kabla ya Agosti
10, mwaka huu, ambapo shauri
hili litasikilizwa tena,” alisema.

Pia alisema mteja wake
ameamua kufungua shauri
hilo baada ya vikao vya ndani
ya kanisa kushindwa kumpatia
haki anayostahili.

“Kanisa wamefanya ma-
zZungumzo na mteja wangu la-
kini hatujapata mwafaka. Kila
mara wamekuwa wakipanga
vikao ambavyo hawaji na kila
mara wanatupiga chenga na
kutukwepa. Tumeamua kufun-
gua shauri hili katika chombo
hiki cha kisheria ili kupata haki
ya mteja wangu kwani tayari
alishatumikia nafasi yake kwa
muda wa miaka minne na miezi
miwili na mkataba wake uliku-
wa wa miaka mitano,” alisema.

Juni, mwaka huu, wakati
sakata hilo limeibuka, Askofu
Mkuu wa Kanisa hilo, Dk. Maim-
bo Mndolwa, aliongoza ibada
ya kumsimika Canon Bethuel
Mlula kuwa Katibu Mkuu katika
ibada iliyofanyika kwenye Kani-
sa la Mtakatifu Paulo Mtume
kwa Mataifa wilayani Kondoa.

Akizungumza katika ibada
hiyo, Dk. Mndolwa alisema
hakukuwa na mgogoro isipoku-
wa uamuzi ulifanyika kupitia
kikao cha Nyumba ya Maasko-
fu ambacho kiliazimia kum-
wondoa na kumpata katibu
mkuu mpya ili kazi ya Mungu
isonge mbele. Askofu mkuu pia
alikanusha taarifa zilizosambaa
kuwa kanisa hilo limeingia kwe-
nye mgogoro kati yake na ka-
tibu mkuu kutokana na maan-
dalizi ya kuelekea uchaguzi wa
Askofu Mkuu.

“Kanisa la Anglikana Tanza-
nia liliamua kupitia taratibu
zake zote kwamba nafasi ya
katibu mkuu ni nafasi ya mtu
aliyeamriwa wa daraja takatifu
na si ‘mlei’ kwa sababu hiyo
kinachotangulia kwanza ni vile

viapo vya huduma takatifu.
Maaskofu walitazama hayo na
kuamua kuwa tunahitaji ma-
badiliko,” alisema Askofu Dk.
Mndolwa.

Alitaja sababu ya kufikia ua-
muzi huo kuwa ni katibu mkuu
huyo kutoonekana mara ny-
ingi ofisini kwa sababu familia
yake iko Australia, hivyo muda
mwingi amekuwa akiutumia
kusafiri na kusababisha mambo
mengi ya kanisa kukwama.

Kuhusu katibu mkuu huyo
kutolipwa na  kusitishiwa
mkataba kabla ya muda, Dk.
Mndolwa alisema kanisa hali-
angalii mikataba ya kawaida
bali mikataba ya kiroho kwa
kuwa mhusika anawaangalia
wananchi.

“Mkataba wa ajira sisi maka-
sisi na maaskofu hatuingii kwa
ajira yoyote ila tunaingia kama
watumishi. Hatulipwi misha-
hara ila tunalipwa posho, kwa
hiyo kwa yeyote anayesimama
akiwa na kola akadai kwamba
ana ajira huyo kwa kweli hay-
upo katika ‘order’ ya Kianglika-
na,” alisema.

iVIGH
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Mkurugenzi Mtendaji

wa Kampuni ya Imperial
Marketing and Commu-
nications (IMC), Murtaza
Ebrahim (katikati ali-
yeshika tuzo), akiwa na
wafanyakazi wa kampuni
hiyo wakionyesho tuzo
waliyoshinda kwenye
kipengele cha kampuni
bora kwa ubunifu wa
masoko wakati wa Tuzo
za Tanzania Marketers
Awards zilizofanyika
mwishoni mwa wiki na
kuandaliwa na Chama
cha Sayansi na Masoko
Tanzania (Tanzania Mar-
keting Science Associa—
tion - TMSA) jiji
Salaam hivi kanbum.
PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Wanawake
watakiwa

kuuepuka
utegemezi

Na Frank Kaundula, MOROGORO

WANAWAKE nchini wametakiwa kujihu-
sisha na ujasiriamali utakaowaingizia kipa-
to cha kujikimu kiuchumi na familia zao ili
kuondoa utegemezi na kunyanyasika.

Rai hiyo ilitolewa jana na Mkuu wa Da-
wati la jinsia mkoa wa Morogoro, Mkaguzi
Msaidizi wa Polisi, Mwanaidi Lwena, wakati
wa warsha ya wanawake na maendeleo
yenye lengo la kuhimiza wanawake kuji-
tambua na kujitathmini.

Alisema familia zimeingia kwenye
migogoro kwa sababu wanawake wengi
wamebaki kuwa tegemezi kwa wanaume
7ao, badala ya kutafuta fursa za kufanya
shughuli za ujasiriamali na kujikuta wakien-
delea kunyanyasika.

“Tumewekeana mikakati na wanawake
hawa tuliokutana nao kwamba sasa ni la-
zima kutoa taarifa katika dawati letu wan-
apoona wanafanyiwa ukatili,” alisema.

Mariam Mattao ni mshauri wa wanawake
masuala ya saikolojia, alisema vitendo vya
unyanyasaji wa kijinsia vimesababisha baa-
dhi ya wanawake kuathirika kisaikolojia
kwa kukosa utulivu wa nafsi katika familia
7ao

Alisema muda mwingi wanajikuta waki-
ishi kwa hofu ya waume zao na kusababi-
sha kushindwa kufanya shughuli zao za kiu-
chumi na kuwataka kusimama imara katika
kutafuta haki zao bila uwoga na kutafuta
msaada wa kisheria inapohitajika

Baadhi ya washiriki akiwamo, Consolata
Chuwa, aliiomba serikali kupitia wizara ya
maendeleo ya jamii kuendelea kuwaweze-
sha wanawake kiuchumi ili kufikia malengo
ya usawa wa kijinsia na kutokomeza kabisa
vitendo vya ukatili.

Naye, Ofisa Maendeleo ya Jamii Manis-
paa ya Morogoro, Kutaiwa John, alisema
taratibu na sheria za serikali katika kumu-
wezesha mwanamke kiuchumi zipo wazi na
kuwataka wanaweke hao kujitokeza na kuji-
unga katika vikundi, ili kupatiwa mikopo ya
asilimia 10 inayotolewa na serikali.

Watanzania washauriwa Kupima
afya ya kinywa, meno kila wakati

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

216965001

Na Gwamaka Alipipi kungoa jino linalosumbua hali am-
bayo inaweza kusababisha mata-
WATANZANIA wametakiwa  tizo mengine katika mwili.

kuwa na utaratibu wa kupima afya
ya meno na kinywa kila wakati
badala ya kusubiri wanapoumwa
au kupata maumivu

es Salaam na Daktari Bingwa wa
magonjwa ya kinywa na meno, Gil-
bert Tarimo, wakati wa uzinduzi
wa kliniki ya kwanza ya kisasa ya
meno na kinywa iitwayo Afya Bora
Complete Dentistry Ltd, ambayo
itakuwa mahususi katika kutoa su-
luhisho la kudumu la matatizo ya
meno nchini.

Dk. Tarimo alisema Watanza-
nia wengi wamekuwa na tabia ya
kwenda hospitali kutibu meno pin-
di wanaposumbuliwa na maumivu
ya meno na kwamba wengi huhitaji

Dk. Tarimo alisema utafiti un-
aonyesha kuwa magonjwa mengi
yakiwamo shambulio la moyo,
kisukari, kiharusi, maambukizi ka-
tika mapafu yana uhusiano wa kar-
ibu na maambukizi yaliyopo katika
kinywa. Alisema katika kliniki hiyo
wanafanya uchunguzi wa afya ya
kinywa na mgonjwa anapewa ripoti
ya kila kitu kuhusu kinywa chake
na hatua anazopaswa kuchukua ili
kuboresha afya yake zaidi.

Dk. Tarimo alisema: “Tunataka
kuimarisha afya ya kinywa, kui-
marisha afya yote ya mwili wa
mgonjwa, hapa tumejikita zaidi ka-
tika kukinga, kudhibiti magonjwa
ya kinywa, pia tunatibu afya ya bin-
adamu kupitia kinywa chake.”

Mtendaji Mkuu wa kiliniki hiyo,

Dk. Donna Ngirwa, alisema kituo :
hicho kitajikita zaidi kueneza elimu :
kuhusu uhusiano uliopo kati ya :

1 TAARIFA KWA UMMA

Alisema watu wengi wanaishi :
vizuri kwa kula chakula kizuri na :
kufanya mazoezi, lakini wanakosa :

afya ya kinywa na afya ya binadamu
kwa ujumla.

afya ya kinywa.

“Kwa kuwa watu wengi hawana :
bima ya meno, mpango wa afya :
bora ya meno utatoa huduma bure :
za uchunguzi wa meno, usafishaji :
wa meno, vipimo vya X-ray na pun- :
guzo la asilimia 20 kwa tiba kamili :

ya meno.”

Dk. Ngirwa alisema kliniki hiyo :
inatoa huduma zote za meno iki- :
kuweka meno :
bandia, mpangilio wa meno na hu- :

wamo usafishaji,

duma nyinginezo za tiba ya meno.

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233 S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz 40470DODOMA,

Tovuti: www.mwtc.go.tz Tarehe 27/07/2022

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Alhamisi tarehe 28-07-2022
kampuni ya HAINAN INTERNATIONAL LTD itasafirisha Mzigo wake
wenye vipimo vikubwa kutoka DAR ES SALAAM kuelekea DODOMA, gari
hilo lenye namba za usajili:

T 175 DFN
T 168 DFN.

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 18.00, Urefu - mita 2.80, Urefu - mita 5.00

3. Njia itakayotumika: DAR ES SALAAM hadi DODOMA kupitia
MOROGORO. Gari itasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa 12:30 Asubuhi
mpaka saa 12:00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza
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ya7 naya8ya
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
ROBO MWAKA |ROBO MWAKA LIMBIKIZO
WSS ILIYOPITA ROBOMWAKA | ROBOMMWAKA | LB HPOLA LNGANISHILA
30.06.2022 31.03.2022 YA SASA ILIYOPITA SASA MWAKA
A.|MALI ULIOPITA
1|Fedha Taslimu ) 1,679 1.624 30.06.2022 31.03.2022 30.062022  [30.06.2021
2|Salio Ka“_'_(a B‘?”k' Kuuya Tanza.ma. 7,621 7,083 Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaj:
3 |Uwekezaji Katika Amana za Serikali 18,071 18,674 Mapato/(Hasara) Halisi 12 779 791 1,516,
4 |Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 1,118 4,945 Marekebisho kwa Aiii ya: (1.576)
5|Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 2 59 - Hasara Katika 'Ja“y ) - ) w %6
3 EA.'.T;[T’ZB?Z'Z e et ) _ - Badilko Halisi Katika Mikopo 1377 668 2045 513
5| Dhima za Wateja Zilizokubalika : : - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali R - - -
9|Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine - R - Mabadiiko Halisi Katka Amana (5,976) (4,289) (10.264) 7212
10 |Uwekezaii Katika Amana Nyingine ~ B - Mabadiliko Hahs! Kat!ka Amana za ML.Jda Miupi Zilizoafikiwa N N N N
11| Mikopo Halisi lliyopo 19,852 21,501 - Mabadiliko Ha\\§| Kaflka Dhima Nyingine 333 231 564 (63)
12 |Mali Nyingine 15,785 15,833 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 48 478 52 (98)
13 | Uwekezaiji wa Hisa - - - Kodi liyolipwa ) 6) (12) -
14 | Akaunti za udhamini _ R -SMR 296 150 446 323
15 [Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,046 1,062 - Mengineyo 31 - 31 (36)]
16 |[JUMLA YA MALI 65,173 70,781 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji (3,522) (2,030) (5,551) 6,864
B. |DHIMA || |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaj:
17 |Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 0 1,160 Gawio Lililopokewa - - - -
18 |Amana za Wateja 34,115 38,931 Ununuzi wa Mali za Kudumu (74) (675)
. , ) (750) (844)
19|Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu R R
20 Amané Maalum‘u . 162 162 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
21 Maag.lzo ya Mahpo/Fegha z.a thamlsha - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - .
22 |Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - 0 Mengineyo (baiisha) 603 ) 40 2738
23 leblko a Kodi na Gh .arama lea!(aZ.O“p.W a . . U 1,292 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji 529 (878) (349) 1,894
24 |Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - "
25 |Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - o
26 |Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 61 61 n M‘»"‘"flka wa Fed.ha Kutokana na Shughuliza Kifedha:
27 | Dhima Nyingine 3,010 2,855 Ulipaji wa Madeni ya Muda.Mreiu
28 | Madeni N _ Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu -
29 | JUMLA YA DHIMA 38,819 44,461 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - . - 1035
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu N
30 |MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 26,354 26,319 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine
Mengineyo (bainisha) - - - -
c.| FEDHA ZA WANAHISA Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha . . . 1,035
31 |Mtaji wa Hisa Uliolipwa 28,937 28,937
32 | Akiba ya Mtaji 3,036 3,283 v |Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
33 M?Pa“’ Yaliyobakizvya} ‘ (18,249) (18,525) Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu (2.993) (2,908) (5.901) 9793
34 |Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 778 773 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Mwaka/Mwaka 11,448 14,356 14,356 8753
35 |Akaunti Nyingine za Mtaji 11,851 11,851 Fedha na Mali Zinazof: Fedha Taslimu Mwish Mwaka/Mwaks ) ) s
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache B . ‘edna na Mall Zinazoranana na Fedna faslimu Mwishoni mwa Mwaka/Mwaka 3,455 “,‘MB 3,455 18,545
37 |JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 26,354 26,319
38 |Dhima Zisizo Dhahiri 443 389
39| Mikopo Chechefu amp 7051 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30.06.2022
40 | Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 1,774 1,396
41 |Mali Nyingine Chechefu o -
Tengo la Ziada ya Jumla
D.|BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Mwaka wa sasa Mtaji wa Hisa |Jumla Mapato Yaliyobaki Ziada ya Kisheria
(i) (Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 40.44% 37.18% Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2022 28,937 11,851 (17,489) 2,255 25,554
(ii) | Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 36.43% 29.58% Varakahoh ya mwaka u\iopita 2 N 2
(i) | Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 67.28% 60.62% 3
(iv)| Uwiano war Mikapo Halisi na Jumla ya Mali Halisi a0 20900 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 78 718
(v)|Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 59.90% 63.75% Vianalo menaine vaivoi
(vi) | Ongezeko la Amana LR -9.63% Mia?na\a na \f/anamsa
(vii) | Ongezeko Ia Mali =20 4-45%| | Gawio lllolpwa
Ziada ya Kisheria (782) 782
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30.06.2022 [t
VO, Mengineyo
o e ore o __ere "
(Kiasi kwa shilingi milioni) _
Nyongeza ya Mtaji -
Salio la mwisho wa kipindi 30.06.2022 28,931 11,851 (17,470) 3,036 26,354
ROBO MWAKA  [LIMBIKIZO LA  |LIMBIKIZO
52:23"}\““ LINGANISHILA |MWAKAWA | LINGANISHILA Hiwaka Ufopita
MWAKA ULIOPITA |SASA MWAKA ULIOPITA Salio la mwanzo wa quka_01.01‘2021 28,937 - (11,316) 7,455 25,076
ya mwaka uliopita (338) - (338)
i 30.06.2022 30.06.2021 30.06:2022 30.06.2021 Faida | (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (11,035) (11,035)
1|Mapato ya Riba 1,032 1,019 2,625 2,093
2|Gharama za Riba 420 428 878 851 Mapato mengine yaliyoj
3|Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 612 592 1,747 1,242 Miamala na wanahisa
Gawio lilolipwa
4|Madeni Viza Yaliyofutwa - 0 - 2 Ziada ya Kisheria 5,201 (5,.201)
5|Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 273 338 202 338 Tengo la Ziada ya Jumla
Mengineyo
6| Mapato Yasiyo ya Riba: 1,230 105 2,167 26| |Nyongeza yaMia] 1851 851
6.1 Faida fHasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 31 12 46 2 Salio la mwisho wa kipindi 31.12.2021 8,937 11,851 (17,489) 2254 25,55
6.2 Ada na Kamisheni 27 2% 27 58
6.3 Gawio - - - -
6.4 Mapato Mengine 1172 69 2095 188 Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaiji ni zile zile zilizotumika wakati
wa vandagaiji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita.
7|Gharama Zisizo za Riba: 1,556 1,385 2,922 2,684
7.1 Mishahara na Mafao 591 565 1182 14170 Saini:
7.2 Ada na Kamisheni 122 13 175 126
7.3 Gharama Nyingine 843 707 1504 1388 SANJEEV ANAND GEORGE MSAMBAZI JOHN MWAKASONDA
8|Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 12 (1,026) 791 (1,516) Ofisa Mtendaiji Mkuu Mkuu wa Fedha Mkaguzi Mkuu wa Ndani
9/Tengo la Kodi ya Mapato 6 - 12 - Tarehe: 26 Julai 2022 Tarehe: 26 Julai 2022 Tarehe: 26 Julai 2022
10 |Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 6 (1,026) 778 (1,516)
1| Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainishia) - . - - Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,tunathibitisha usahihi
12 [Juml; Faida (H iliyojumuishwa ki ki . . . .. . ..
umiaya Faida (Hasara)lyojumuishvia kwa muaka 6 (1,026) it (1,516) wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba  tumerzitathmini taarifa hizi, na kwa
13 i ya Wasjiiwa = 5 @ 5 uvelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa
14 |Mapato kwa Hisa 0 (1) 39 (76) vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za
15 | Mapato kwa Hisa ziizochujwa 0 (51) 39 (76) Fedha ya mwaka 2006,na zinaonesha hali halisi.
y
16 (Idadi ya Matawi 4 4 4 4
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI . e
' " § ) ) Saini: ALFRED MKOMBO HASHIMAH BINTI ISMAIL c
1|Uwiano wa Faida kabla ya kodi na Wastani wa mali 0.03% -6.04% 2.24% -4.32% Mi be wa Bodi Mi be wa Bodi ﬁ
2|Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 0.09% -16.75% 6.02% -12.25% T JUmh '626 3 |O' 2|022 T JUmh '626 (j lo. 2|022 3
3|Uwiano wa matumizi yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 68.82% 123.13% 60.97% 13.79% arehe: viai arene: viai S
4|Uwiano wa mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali zinazozalisha 5.83% 5.08% 8.44% 5.12% 3
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HABARI KITAIFA

Utafiti athari COVID-19

Kutoa matokeo Septemba

Na Romana Mallya

AKTARI wa Magonjwa ya Ndani iki-
wamo Moyo na Mapafu katika Hos-
pitali ya Taifa ya Muhimbili (MMH),
Elisha Osati, amesema utafiti kuhu-
su madhara ya muda mrefu yatokanayo ya
ugonjwa wa UVIKO-19, umefikia hatua ya kati.

Akizungumza na Nipashe jana, Dk. Osati
alisema mwishoni mwa mwezi Septemba,
mwaka huu, watakuwa na cha kusema kuhu-
su utafiti huo unaoendelea.

Katika ripoti maalum iliyofanywa na gazeti
hili mwezi Oktoba, mwaka 2021 ikiangalia
namna ugonjwa huo ulivyogharimu maisha
ya madaktari, Dk. Osati alifunguka na kuse-
ma kuwa kwa wakati huo alikuwa kwenye
utafiti huo wa janga la UVIKO-19 ili kubaini
athari zake. Alisema bado wanaendelea na
utafiti kupitia wagonjwa wanao waona. DKk.
Osati ambaye ni Rais mstaafu wa Chama
cha Madaktari Tanzania (MAT), alisema
utafiti huo umelenga kuangalia madhara
ya muda mrefu yanayotokana na UVIKO-19.
“Tunaangalia ubora wa maisha ya watu wal-
iougua kwa kuangalia imewaathiri kwa kiasi
gani? Tunaangalia pia gharama za matibabu
kwa mgonjwa mmoja mmoja hususani wale
waliopata UVIKO-19 kali zaidi,” alisema.

Katika ripoti maalum ya mwaka jana
pamoja na mambo mengine Dk. Osati alise-
ma anafanya utafiti huo ili kubaini athari
zake.

Alisema kuwa alikuwa anafanya utafiti
kwenye Kifua Kikuu (TB), moyo na mapafu,
lakini kupitia Shahada ya Uzamivu (PhD),

anayochukua utafiti wake unalenga kuanga-
lia madhara ya muda mrefu ya ugonjwa huo
huku akibainisha mpaka wakati huo yalio-
nyesha ni makubwa.

“Utafiti umeonyesha wagonjwa waliopata
UVIKO-19 mkali wanapata kitu kinaitwa pafu
kutengeneza kovu. Kwa sababu wadudu
wanapoingia mwilini kupitia kwenye pua,
baadaye kukimbilia kwenye mapafu, yanaku-
wa ni uwanja wa mapambano kati ya mdudu
na kinga za mwili, mapafu yametengen-
ezwa na mifumo midogo midogo inayobeba
hewa,” alifafanua atika ripoti hiyo. Virusi vi-
pya vya corona vinavyosababisha ugonjwa
wa UVIKO -19, viligunduliwa Novemba mwa-
ka 2019 huko Wuhan, China na kwa Bara la
Afrika mgonjwa wa kwanza raia wa kigeni
alidungulika Misri.

Machi 16, mwaka jana, Tanzania ilithibiti-
sha mgonjwa wa kwanza wa UVIKO-19, jijini
Arusha ambaye aliwasili kupitia Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA) aki-
tokea Ubelgiji.

Msafiri huyo raia wa Tanzania aliondoka
nchini Machi 3, mwaka jana na kati ya Machi
5 na 13, alitembelea nchi za Sweden na Den-
mark na kurudi tena Ubelgiji.

Siku iliyofuata, Machi 17, mwaka jana, Wazi-
ri Mkuu, Kassim Majaliwa, alitangaza kufunga
shule zote za awali, msingi na sekondari hadi
kidato cha sita na baadaye vyuo vikuu kwa
muda wa siku 30 na baadaye kufunguliwa.

Mpaka sasa waliopata chanjo ya UVIKO -19
ni zaidi ya Watanzania milioni 12 huku uha-
masishaji ukiendelea, huku takwimu za vifo
na waliougua ugonjwa huo haziko wazi.

Magugu maji tishio Hifadhi Burunge

Na Ashton Balaigwa, MANYARA

JUMUIYA ya Hifadhi ya Wanyamapori
Burunge, wilayani Babati mkoani Manyara,
imevamiwa na magugu vamizi na kutishia
kuharibika kwa ikolojia ya eneo hilo na wany-
ama wanaokula majani kutokana na mabadi-
liko ya tabianchi. Mabadiliko hayo na athari
za UVIKO-19, yamesababisha Burunge kupata
hasara ya mapato kwa asilimia 40 na kuathiri
shughuli zake ikiwamo kuchangia kwenye vi-
jiji vinavyozunguka jumuiya.

Katibu wa jumuiya hiyo, Benson Mwaise,
alisema hayo wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari waliotembelea hifadhi hiyo
kwa lengo la kuangalia juhudi za wananchi
kuhifadhi mapito ya wanyama maarufu kama
shoroba ya Kwakuchinja na maliasili.

Ziara hiyo ni utekelezaji wa mradi wa
Tuhifadhi Maliasili, unafadhiliwa na Shirika
la Misaada la Watu wa Marekani (USAID),
unaotekelezwa na Chama cha Waandishi wa
Habari za Mazingira Tanzania (JET).

Alisema magugu vamizi yamesababishwa
na mabadiliko ya tabia nchi baada ya mvua
zilizonyesha mwaka 2019/2020, ziliambatana
na athari mbalimbali kwa wanyama na bin-
adamu. Alifafanua kuwa mimea hiyo imeone-
kana pembezoni mwa Mto Tarangire na im-
ewatia mashaka kwa kutokujua hatima yake
kwenye ikolojia ya wanyamapori na kulazi-
mika kutoa taarifa kwa Taasisi ya Utafiti wa
Wanyamapori (TAWIRI), kwa ajili ya kufanya
uchunguzi wa kina ili kama itaweza kuleta
athari.

Mwaise alitaja athari nyingine za mabadi-
liko ya tabianchi kuwa ni pamoja na kuhar-

ibika kwa miundombinu ya barabara na ma-
daraja na kuathiri utalii wa picha katika eneo
la kupokelea wageni hatua ambayo inawalaz-
imu kujenga eneo lingine.

Aidha, alisema madhara ya mvua yame-
wahamisha wananchi wa eneo kutoka kwe-
nye kilimo na kuingia kwenye uvuvi hatua
iliyosababisha kuingia kwa wananchi wasio
waadilifu na kushiriki vitendo vya ujangili.

Awali, Mwenyekiti wa Jumuiya hiyo, Hamis
Juma, alisema kutokana na mazao hayo ku-
haribiwa na wanyamapori, kumesababisha
wakulima kukosa kazi za kufanya na kuha-
mia kwenye shughuli za uwindaji haramu wa
wanyamapori na uvuvi kwa ajili ya kujipatia
kitoweo cha kila siku huku wakiasili shughuli
za utalii.

Mwenyekiti huyo alisema athari nyingine ni
kutokea kwa upungufu wa maji katika mab-
wawa yanayotumiwa na viboko ambayo yana
tope na kuathiri wanyama kiikolojia.

Alisema wanyamapori wengine walio
athirika ni wale wanaotegemea kuishi kwa
kula wanyama wenzao wakiwamo simba
ambao walihamia kula mifugo inayofugwa
na kusababisha hasara kwa wananchi. “Kuna
mzee mmoja ambaye ngombe wake sita wal-
iliwa na simba, jambo lililoongeza hofu kwa
jamii kutokana na vitendo vya wanyama hao
wakali,” alisema Mwaise.

Naye Mkurugenzi wa JET, John Chikomo,
alisema mradi wa Tuhifadhi Maliasili umeku-
sudia kutatua changamoto zinazokabili baa-
dhi ya hifadhi kwa waandishi kuandika taar-
ifa sahihi ikiwa ni juhudi za kuunga mkono
masuala ya uhifadhi wanyamapori na utalii
nchini.

International Commercial Bank (Tanzania) Limited.

DISCLOSURE MADE UNDER REGULATION |1 OF BANKING AND FINANCIAL
INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATION, 2014

MINIMUM DISCLOSURE OF BANK CHARGES AND FEES

Type of Charge Itom / Transaction 125 ) EURO cBP
ICB Savings Account 20,000 50 50 50
Salary Account WA N/A N/A
Chuo (Students) Account 2,000 N/A N/A N/A
Wazee ( Senior Citizen) Account Free N/A N/A N/A
Current Account -Personal 50,000 50 50 50
Minimum Opening Balance Premier Current Account 7,000,000 500 0 500
CB Premier Savings Account 1,000,000 500 0 500
CB_Current Account - Corporate 700,000 00 0 100
CB Lenga (Goal ) Account 20,000 00 0 100
CB Kikundi ( Group ) Account 50,000 N/A /Al N/A
-Wadiyah Savings Accounts 20,000 N/A /A N/A
ICB Savings Account 2,000 15 15 15
ICB Salary Account 2,000 WA N/A N/A
I-Wadiyh Savings Account ree Free Free Free
CB Lenga (Goal ) Account ree Free Free Free
CB Kikundi ( Group ) Account ree N/A N/A N/A
Monthly Maintenance Fee  [ICB Wazee (Senior Citizen) Account ree N/A N/A N/A
CB Premier Savings Account 20,000 10 15 15
CB Chuo (Students) Account Free N/A N/A /A
CB Premier Current Account 20,000 10 15 1
CB_Current Account - Corporate 15,000 7 7
CB Current Account -Personal 10,000 5 5
Savings Account 5.000 00 700 70
Salary Account 5.000 N/A N/A N/
Chuo (Students) Account - N/A N/A N/A
Wazee ( Senior Citizen) Account - N/A N/A N/A
Current Account -Personal 50,000 0 0 [
Minimum Operating Balance Premier Current Account 7,000,000 500 500 500
Premier Savings Account 500,000 500 500 500
Current Account - Corporate 50,000 0 0 0
CB Lenga (Goal ) Account 20,000 00 700 700
CB Kikundi ( Group ) Account 50,000 N/A N/A N/A
I-Wadiyah Savings Accounts 5.000 N/A[N/A WA
CB Savings Account 600 1.2 2 2
CB Salary Account 500 /A /Al VA
CB Chuo (Students) Account N/A /A /A /A
Wazee ( Senior Citizen) Account N/A /A /A /Al
Staff Savings Account N/A /A /A /A
xtra Charge on Transaction Current Account -Personal 600 /A /A /A
Premier Current Account 5,000 2 2 2
Premier Savings Account 5.000 WA /A /Al
Current Account - Corporate 5:000 N/A /A /A
CB Lenga (Goal ) Account 2,000 N/A /A /A
I-Wadiyah Savings Accounts N/A /A /A

Cash Withdrawal Fees

Cash withdraw at the counter (All Current accounts): Daily
limits

Up to TZS SMil - 2000 ,
Above TZS 5Mil charge
0.13% Max TZ$120,000

0.25% of the Amount | 0.25% of the Amount | 0.25% of the Amount

Cash withdraw at the counter (All Savings accounts except ICB
Chuo and Lenga Account): Daily limits.

Up to T2 5Mil - 1500 ,
Above TZS SMil charge
0.13% Max T2S 170,000

0.25% of the Amount | 0.25% of the Amount | 0.25% of the Amount

premature withdrawal and withdrawal more than 1 tme per
quarter ( ICB Recurring Account & ICB Lenga Account

2% charge of the
principal amount

2% charge of the
principal amount

2% charge of the
principal amount

29% charge of the
principal amount

Balance Enquiry / Statement

Small Denomination (1, 5, 10, and 20)
ICB ATM Balance Enquir

Internal Transfers within ICB Bank Free Free Free Free
Up to USD50,000.00
Cross border transfers (TT, SWIFT) - outward N/A horge 1 USD50
Cross border transfers (TT, SWIFT) - outward N/A abz:;‘;z']‘?%'sogfsoo
Fund Transfers / Remittances [Inward Transfers (TT, SWIFT) Free USD 15
Amendment of TISS, SWIFT Message 71,800 USD 11.8
Amendment of TT, SWIFT Message N/A USD 20
TISS 71,800
EFT (Bulk Payments): Out&lnward/salary processing fee 3,000 per transaction _|USD 2 per transaction
’imp Payments (TISS/EFT/SWIFT) 20,000 USD 20
ICB Accounts Free Free [Free Free
[ICB Agency Banking Free N/A[N/A N/A
Cash Deposit [Bulk Cash Free Free Free

[Deposit of Coins 0.1% of the Amount N/A N/A N/A
N/A 5% of the Amount 5% of the Amount 5% of the Amount

300 N/A N/A N/A

[Balance Enquiry - POS 300 N/A N/A] N/A]
Balance Enquiry Within Banking Hall Free Free Free Free
CB Internet Banking Free Free Free Free

(CB Agency Banking 500 N/A N/A N/A

ATM /DEBIT CARDS

ICB Mobile (APP) Fre Free Free Free
nterim statement 7000 per page T per page| T per page T per page
fonthly statement & E-statement Free Free Free
heaue From other Banks Free Fre Fre Fre
Outward Special Clearance - Local Settlement 53,100 52 4 39
Chedue Deposit Inward Clearing 1,000
Inward /Outward cheque return ( technical reason) 70,000 ] 7 T
Inward /Outward cheque return ( insuffient fund) 50,000 2 2 2
Cheaue Book 100 Leaves 700,000 5 5 5
Cheque Book Cheque Book 50 Leaves 50,000 2 2 2
Stop payment order per Ieaf; Reported Lost/Stolen Cheque BooK 35,000 3. 7 7.
Sankers Choaue < per issued Cheque 30,000 3.i 7.7 7.7
TTation of Banker's cheque 30,000 3.i 7.7 7.7
I - Set up Free ree ree ree
Si-Execution per Entry within ICB Free ree ree ree
Standing Instruction Si-Execution per Entry outside ICB 20,000 10 10 10

npaid SI due to Insufficient funds

Advanced Payment Guarantee

Jreting
moss ATV Casi Withcramal 1300 A /A 7
mosa ATM Interbank Fund Transfar 1300 /A A /n
mois ATM I sbank Fund Transfer 1300 /A /A /A
moss ATM Traneiers 6 Card Lose - 1360 A A A
moja ATM Belance mcirs 500 /A A /n
ol ATk Scstoment 300 /A / /n
55 Wil ap to T25 20,000,000 200 A A A
AT Cash Withdrawal fee pr transacion —— Vastercard ,000] Local tm < USDTS 0.5%: Local tm =USDTS - 1,15 - Crose: border 1.6%
R Cash Wihirawal fos por ransaction Vastercard 000
Froa fros
5000 US55
7800 Us%
25500
Soente 175 00
RHC payment 2511000
Seico s 25’00
: 251,000
Internet / Mobile Banking | Transfos throush IG8 Internet Barking T25 11000
Transfors though Intrner BarkindFla Upload Wifin 25500
Tranaters thrugh Internet banking Fie Unlosd TISS 25 5.000
Transiors though Internet Banking Pl Uload EFT T25 1,000
Transiors thoug Internet Barking Pl Upload 62w 25500
UTT mwostor pasmente 251000
BTV parmerts
7~ 200:860/" 75 1000
$55:00001 {5'530,005 1521000
o e —— T2 5000
oot 30
[3,000 to 3,999
‘o0nc 250
Loy Al Wi over the
Colmors, AT and ranstors
(local and abroad)
Eouvalent 0725 | Eauvalent toT25 | Equivaent to 125
o tioeatio o Saiance and Audt Statament 25 25 55
Seiary processing mansaly per entry " WA WA
Salary and Bulk payments outside the Bank 3:000/transaction |n/a N/A N/A
plus transfer fee
dviory servics - charged Equalent © 25| Equvalent © 25| Eauvalent 0 T25
15500 | Eamvelen (6155 Fauvalent to T35 Eamakm 10155
Goneral Account Operations o | s
Free
[
0.5% per Quarter
1.42% Per Quarter
5.5 b Quarior
erfomance Bond Otber seeui L ae o arter
Bonds & Guarantee Extention: 1.42% Per Quarter
e Sinpie amendmenis$50
Cancallations of Returmad quarantees
Cancollations of usrantece  not Returmd
0.5% Vi 100,000
1.42% Min100,000

0.5% Min usd 100

Correspondance Commission-per tracer i

Usd 50 i
[

Courier Charges I

Usd 100 [

We, the undersigned have examined the above information and hereby declare that the information is true and correct to the best of our knowledge and information.

Name:
Sanjeev Anand

Francisco Mwageni

John Mwakasonda

Chief Executive Officer
Ag: Head of Marketing

Head of Internal Audit

26.07.2022

26.07.2022

26.07.2022
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HABARI KITAIFA

Makarani
sensa
watakiwa
uvumilivu
wakati wa
kuhesabu

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida,

DK. Binilith Mahenge, amewataka
wakufunzi wa sensa mkoani

hapo waliohitimu mafunzo ya
ukarani kuwa wavumilivu katika
utekelezaji wa kazi hiyo ili kupata
taarifa na takwimu sahihi ambazo
zitasaidia serikali kupanga
maendeleo ya wananchi wa mkoa
huo.

Alisema hayo jana wakati
akifunga mafunzo ya wakufunzi
wa sensa ya watu na makazi
ya mwaka 2022 yaliyokuwa
yakifanyika mjini hapo
valiyodumu kwa siku 21.

Dk. Mahenge alisema
zitajitokeza changamoto ndogo
ndogo wakati wa utekelezaji wa
kazi hiyo ikiwamo mtu kutokuwa
na haraka ya kujieleza au
ucheleweshaji wa muda, karani
asije akaweka data za uongo ili
kuokoa muda kwa sababu itakuwa
ni hasara kwa taifa.

“Isije ikatokea kwa namna
yoyote karani akatengeneza
taarifa ili mradi awahi kwenda
kwenye kaya nyingine,
hatutahitaji data za kupika,
serikali imejitoa kuhakikisha
mnapata mafunzo na mmepatiwa
vitendea kazi “vishikwambi,”
alisema.

Hata hivyo, aliwapongeza
wakaguzi hao kwa ufaulu huku
akiwaambia watumie bahati
waliyoipata kuisaidia serikali
kufikia malengo yake.

Mkuu wa Wilaya ya Singida,
Mhandisi Paskasi Muragili alisema
kwa mafunzo yaliyotolewa
hawategemei jambo lolote
kuharibika kwa kuwa pamoja na
masomo Yya darasani, wakufunzi
hao walijifunza kwa vitendo

Aliwataka kwenda
kuwafundisha wengine
katika ngazi ya wilaya kama
ilivyofanyika kwao ili kuhakikisha
hawapotezi maana halisi
iliyopangwa.

Kwa upande wake, Mratibu wa
Sensa Mkoa wa Singida, Naing'oya
Kipuyo, akitoa taarifa ya
mafunzo hayo alisema wahitimu
hao wamefaulu kwa asilimia
70 ambapo walipata elimu ya
matumizi ya madodoso manne.

Madodoso hayo ni pamoja na
makundi maalum, ambalo linahusu
ukusanyaji wa taarifa za makundi
ambayo hayawezi kuhesabiwa na
madodoso ya kawaida.

Kipuyo alisema wakufunzi hao
wapatao 215 wanatarajia kwenda
kuwafundisha makarani ambao
ndiyo watakuotumika katika
kuhesabu watu na makazi.

Naye Neema Luphebia,
Mkurugenzi wa Sensa Mkoa
wa Singida, ameiomba jamii
kuhakikisha wanajitokeza
kuhesabiwa kwa kuwa ni zoezi
ambalo halichukui muda mrefu na
lina usiri mkubwa.

' Mita janja Kuanza kuunganishiwa wateja Septemba

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

ERIKALI imesema kuan-

zia mwezi Septemba

itaanza kuwaunganishia

umeme wateja wapya
kwa kutumia Mita Janja ili mku-
saidia kununua umeme akiwa
safarini bila kulazimika kuingiza
kwenye mita yake.

Waziri wa Nishati, Januari
Makamba, ameyasema hayo jana
wakati akijibu swali kwa mmoja
wa wananchi wa mkoa huo
aliyetaka kujua ni lini Shirika la
Umeme nchini (TANESCO) litaan-
za kuwafungia wateja wake mita
za aina hiyo kwa kuwa baadhi yao
wanazisubiri kwa hamu kubwa.

Waziri Makamba, alizungumza

na wakazi wa mkoa huo na kutoa
ufafanuzi mambo mbalimbali
ya wizara yake kupitia kituo ki-
moja cha redio cha mkoani humo
wakati akiwa katika ziara ya kikazi
ya siku moja mkoani Rukwa.

Alisema Wizara ya Nishati kupi-
tia TANESCO, ilitangaza kuanzia
mwezi Julai, mwaka huu ingeanza
kuwaunganishia umeme wateja
wapya kwa kutumia Mita Janja
(Smart Meter), lakini kutokana na
taratibu za ununuzi kutokamilika
kwa wakati ilishindikana kuanza
mwezi huo.

Makamba alisema tayari TA-
NESCO imempata mzabuni na
imekubaliana naye ataingiza mita
hizo mpya zipatazo 300,000 am-
bazo zitatumika kuwaunganishia
umeme wateja wapya kuanzia

mwezi Septemba na wateja wa
zamani wataendelea kubadilishi-
wa mita zao taratibu.

Waziri Makamba pia aliwataka
wananchi wanaoishi kwenye vi-
tongoji nchini kuwa wavumilivu
kwa kuwa kuanzia mwezi Janu-
ari 2023, serikali itaanza kuun-
ganisha umeme kwa wananchi
walioko kwenye vitongoji vyote
vilivyoko nchini, mpango wa
mwanzo ilikuwa kuunganisha

Awali, akiwa katika kisiwa cha
Mandakelenge, Ziwa Tanganyika,
wilayani Nkasi, Mbunge wa Jimbo
la Nkasi Kaskazini, Aidan Khenani,
alimwomba waziri kuhakikisha
wananchi walioko katika visiwa
vya ziwa hilo wanapata nishati ya
umeme pamoja na gesi.

Alisema wakazi wa visiwa hivyo
wanahangaika kupata nishati
ya kupikia kwa kuwa wamekata
miti kwa ajili ya kuni na kuchoma
mkaa na hawana nishati mbadala
na kusababisha maeneo yao
kuanza kugeuka jangwa na ku-
walazimu kusafiri kwa mitumbwi
umbali mrefu ili kutafuta kuni,
hali inayohatarisha maisha yao.

Khenani alisema, wajasiriamali
walioko katika visiwa vya Man-
dakelenge, Manda Ulwile, Mvuna
pamoja na Kalungu wengi wao ni
wanawake wanaofanya biashara
za kuuza samaki wa kukaanga
na wateja wao wanatoka mataifa
ya Rwanda, Burundi na Zambia,
kama wakipata nishati ya umeme
na gesi itawasaidia kufanya shu-
ghuli zao katika mazingira salama.
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Meneja wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) Mkoa wa Singida, Mhandisi Florence Mwakasege, akizungumza na wananchi wa Kata ya
lguguno wilayani Mkalama juzi, wakati akisikiliza mahitaji na ushauri wao kuhusu sekta ya nishati. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

IMC yashinda tuzo ya ubora ubunifu

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Imperial Market-
ing and Communications (IMC),
imeshinda tuzo bora ya ubunifu
kwa mwaka huu wakati wa tuzo
za Tanzania Marketers Awards
zilizoandaliwa na Chama cha Say-
ansi na Masoko Tanzania (Tanza-
nia Marketing Science Association
- TMSA).
laam baada ya kupokea tuzo hiyo,
Mkurugenzi Mtendaji Imperial

Marketing and Communications
(IMC), Murtaza Ebrahim, alisema
kampuni hiyo inajihusisha na
uwakala yenye uzoefu kwenye hu-
duma jumuishi.

“Tunayo furaha kupata tuzo
hii katika soko la ushindani na
inaonyesha dhamira yetu katika
kubadilisha jinsi biashara inavy-
oshirikiana na wateja na ku-
hakikisha wanakuwa na uwezo
wa kujiendeleza kwa kupitia
bidhaa na huduma zao kupitia
ubunifu, alisema Murtaza na

kuongeza:

“Tunashukuru sana wateja
wetu ambao wametuamini na
kutupa fursa ya kuhama kutoka
dhana ya zamani na kukubali
dhana mpya ya ‘Phygital’ ambayo
ni dhana ya kidijitali kwa kutumia
teknolojia shirikishi, ili kukuza bi-
ashara na masoko kwa kutumia
teknolojia bunifu.”

Murtaza aliongeza: “Tuzo hii
ya ubunifu ni uthibitisho kuwa
kampuni yetu ni bora kwenye
suluhisho la ubunifu ambazo

zinawanufaisha wateja na tutaen-
delea kutafuta njia mpya za kue-
ndelea kuboresha huduma zetu
kwa manufaa ya wateja ambao
tunawahudumia.”

Alisema: “Tuzo hii sio kwa
IMC pekee mbali pia kwa wateja
ambao wamechangia  sehemu
kubwa kufanikisha hili kwa
kutupa fursa ya kuonyesha uwezo
wetu wa ubunifu. Tutaendelea ku-
jituma ili kuleta ushindani kwenye
soko la ubunifu ambalo linazidi
kukua siku hadi siku.”



= W

ZIARA YA SIKU TATU DK PHILIP MPANG

AFYA NA MAZINGIRA

O MKOA KATAVI
-g-'_

Ukurasa 14

% Ukurasa 1 :
T -

...Mimba za utotoni 45%,
udumavu 35%
zamchefua, awaachia
angalizo ‘hili hapana’

AFYA

Ugonjwa wa Kisukari ulivyo chanzo
kikubwa mikasa va upofu duniani

Na Dk. Rajabu Mialuluko

ISUKARI kinatajwa
ni ugonjwa unaoto-
kana na kiwango cha
sukari kwenye damu
kuwa juu, kutokana na kongo-
sho kushindwa kuzalisha ki-
wango cha homoni ya Insulin au
kushindwa homoni ya Insulin
haifanyi kazi vizuri kwenye mi-
suli na ini (Insulin insensitivity).

Hiyo inatokana na kubadilika
kwa mitindo ya maisha; kutoku-
fanya mazoezi na ulaji mbaya wa
vyakula kama chipsi na vingine
vyenye mafuta mengi, kuchang-
ia kuwapo tatizo la magonjwa
yasiyoambukiza kama Kisukari
kuongezeka duniani na Tanzania
kwa ujumla.

Inakadiriwa kuwa ongezeko
hadi kufika mwaka 2030, asilimia
46 ya vifo Kusini mwa Jangwa la
Sahara, vitatokana na magonjwa
yasiyoambukiza kama kisukari
na shinikizo la damu.

Vivyo hivyo, itakapofika mwa-
ka 2040, kunakaridiwa watu mil-
ioni 442 duniani watakuwa wana
ugonjwa wa kisukari, huku watu
milioni 224 wakiwa na madhara
yanayotokana na kisukari kwe-
nye macho (diabetic retinopa-
thy). Hiyo inaenda na matarajio
ya watu milioni 70 watapata
madhara makubwa yatakayowa-
pa upofu.

Kwa Tanzania, kuna idadi asil-
imia 12.3 ya watu wote wenye
umri kati ya miaka 20 na 79 wa-
likuwa na ugonjwa huo mwaka
jana.

Kwa kutumia uzoefu katika
Hospitali ya Rufani ya Kanda
Mbeya, kisukari ni ugonjwa
hatari sana kwa afya ya mwan-
adamu, kwani unaweza kuathiri
nyenzo zote za mwili zikiwepo
macho, moyo, mishipa midogo

« Kuzuia ni hatua ya tahadhari inayosisitizwa kote

ya damu, mishipa ya fahamu, figo
na mfumo wa kinga ya mwili.

Ni namna inayojenga haja
ya kuzingatiwa jamii kupima
na kufuata matibabu kwa wa-
takaogundulika. Msingi uliopo,
kisukari kwenye macho kina-
tajwa kuathiri mishipa midogo
ya damu kwenye pazia la ndani
(retina) kwa kuharibu na kufanya
kuzalishwe kemikali inayofanya
kutengenezwa mishipa mipya ya
damu, ambayo huwa ni dhaifu na
rahisi kupasuka, hata kusababi-
sha upofu wa ghafla kutokana na
damu kuvuja ndani ya jicho.

Vivyo hivyo, hali ya kisukari
inaweza kusababisha kupitia
kuwapo mtoto wa jicho kwa

Mlo wa mgonjwa wa kisukari.

@

Kwa Tanza-

nia, kuna idadi
asilimia 12.3

ya watu wote
wenye umri kati
ya miaka 20 na
79 walikuwa na
ugonjwa huo
mwaka jana.

Tabibu akimhudumia mgonjwa kisukari. PICHA ZoTE:
MTANDAO.

mgonjwa maarufu ‘diabetic cata-
ract’. Hapo kunatajwa baadhi ya
vitu vinavyoibua madhara hayo
kwenye macho kuwa makubwa
na kwa haraka.

Kunatajwa sababu zilizopo ni:
Mgonjwa wa kisukari kushindwa
kuthibiti kiwango cha sukari kwe-
nye damu, ugonjwa wa shinikizo
la damu, kiwango kikubwa cha
mafuta mabaya kwenye damu na
ujauzito, hata kujenga sababu za
kitaalamu, mwanamke mwenye
kisukari, anahimizwa kuonwa
na mtaalamu wa macho kabla na
baada ya kupata ujauzito.

Ushauri mkuu ulioko ni kwam-

ba: “Watu wajitahidi kuepuka vy-
akula vya mafuta mengi, wajita-
hidi kufanya mazoezi. Wagonjwa
wa kisukari wajitahidi kufuata
ushauri wa wataalamu wa afya
kwa kutumia dawa vizuri na ku-
hakikisha wanaonana na wataal-
amu wa macho, ili kuchunguzwa
madhara ya kisukari kwenye ma-
cho yao hata kama hawajaanza
kuona dalili yoyote.”

Mwandishi, ni bingwa katika
Hospitali ya Rufani ya Kanda
Mbeya. Anapatikana kwa ba-
ruapepe: drrajabumlaluko@
gmail.com na simu; +255 753 93
86 28
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NMB

Karibu yako

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

NMB BANK PLC

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka Robo Mwaka RoboMwaka  Robo Mwaka

yasasa pita yasasa yopita
30.06.2022 31.03.2022 30.06.2022 31.03.2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)
| KUNDI_ |  BENKI |

RoboMwaka Robo Mwaka Robo Mwaka Robo Mwaka
opita iliyopita

yasasa P yasasa iy
30.06.2022 31.03.2022 30.06.2022 31.03.2022

A. FEDHA ZA WANAHISA
1 Fedha Taslimu 456,104 411,405 456,104 411,405 31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 20,000 20,000 20,000 20,000
3 Unekerl anka Amana oSl 1508599 wseess e msees D A : : ) )
wekezaji Katika Amana za Serikali 1908, 1886, 1908, /886, " .
4 SalioKatika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 315,724 484,403 315,724 484,403 33 Mapato Yaliyobakizwa 1,233,290 1330019 1,234099 1,330,828
5 HundinaMiamala ya Kushughulikiwa 4,286 16,493 4,286 16,493 34  Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 207,839 101,216 206,283 100,460
6 Miamala Baina ya Matawi - 1,535 - 1,535 35 Akaunti Nyingine za Mtaji 10,230 1,118 10,230 1,18
7 BiliZilizoafikiwa - - - - 36 Stahiki ya Wenyehisa Chache 3,983 3,083 = -
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika = - > -
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 12,033 13,741 12033 13,741 37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 1,475,342 1,456,336 1,470,612 1,452,406
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine = - > -
11 Mikopo Halisi lliyopo 5,033,458 4,791,729 5,033,458 4,791,729 38  Dhima Zisizo Dhahiri 1,569,415 1,366,006 1,569,415 1,366,006
12 MaliNyingine 214,088 202,355 245,071 233121
13 Uwekezajiwa Hisa 2620 2620 42,558 42,558 39 Mikopo Chechefu 196,465 186,182 196,465 186,182
14 Akaunti za udhamini - - - - 40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 202,235 201,112 202,235 201,112
15 MaliZisizohamishika, Mitambo na Vifaa 181,374 187,105 150,538 155,761 o
16 JUMLA YA MALI 9,051,030 8,884,615 9,090,815 8,923,675 41 MaliNyingine Chechefu 3,590 3453 3,590 3453
B. DHIMA D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
:; :m::: z: :I::el;;nylnglne na Taasisiza Fedha 6 5§g'3(z): 6, 56583’(:2; 6 532% 6 56593;‘2‘; ()  Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 16% 16% 16% 16%
1 h; Malipo kwa Fedha Tasli 260, 4,42 260,/ 4,421 - . . "
Zz 2;;::::::“;‘:’)0 wa Fedha Taslimu ?g gg: 21 562 ?g gg: 21 562 (i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 3.8% 3.7% 3.8% 3.7%
2 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha = - - - . ik hafi I
22 Hundina Hawala za Kibenki Zilizotolewa 2,155 2,168 2,155 2,168 (iii) - Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 76% 74% 76% 74%
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 79,395 66,117 82,212 68,716 . X i - N
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja . - - N (iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 56% 54% 55% 54%
25  Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 1,036 - 1,036 -
iyoingi ipindi Kij: ingine Zi i (v)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 80% 81% 80% 81%
2 r:az?;eyallyolngla ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa 45,456 13,674 45,456 13,674 Y
27  DhimaNyingine 82,867 72,737 119,019 111,969 (vi)  Ongezeko la Amana 2% 2% 2% 2%
28  Madeni 494,160 476,389 494,160 476,389
29  JUMLA YA DHIMA 7,575,688 7,428,279 7,620,203 7,471,269 (vii)  Ongezeko la Mali 2% 2% 2% 2%
30  MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 1,475,342 1,456,336 1,470,612 1,452,406

Trilioni Trilioni 6-6 Trilioni '8% Uwiano wa

Jumla ya Amana Mikopo Mikopo Chechefu na
Mali +19%l,,, zaWateja *13%l,., Halisi lliyopo +19%l,., T e e (T

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

KUNDI KUNDI BENKI
Limbikizo Limbikizo Roboya Roboya Limbikizo Limbikizo
Roboyamwaka laMwaka laMwaka mwaka mwaka laMwaka laMwaka
Roboya Linganishi Roboya Limbikizo Linganishi Limbikizo  Linganishi Linganishi Roboya Linganishi  Limbikizo Linganishi Limbikizo  Linganishi
Mwaka (Mwaka Mwaka laMwaka (Mwaka laMwaka  (Mwaka (Mwaka Mwaka (Mwaka laMwaka (Mwaka laMwaka  (Mwaka
sasa Uliopita) sasa wa sasa Uliopita) wa sasa Uliopita) pita) sasa Uliopita) wa sasa Uliopita) wa sasa Uliopita)
30.06.22 30.06.21 30.06.22 30.06.22  30.06.21 30.06.22 30.06.21 30.06.22 30.06.21 30.06.22  30.06.21 30.06.22  30.06.21 30.06.22 30.06.21
1 MapatoyaRiba 229,771 196,030 229,771 196,030 453,673 386,799 453,673 386,799
2 GharamazaRiba (39,628) (30497)  (39,628) (30497)  (76:268)  (63356)  (76,268) (63356 2 ldadivaWaajiriwa 5B 3473 e 3473 E22 3473 858 3473
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 190,143 165,533 190,143 165,533 377,405 323,443 377,405 323,443
4 Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - - - - - 13 Mapato kwa Hisa 213 140 212 138 416 271 M3 267
Punguzo/Ongezeko la tengo
5 Katika Mikopo (17,016) (30,169) (17,016) (30,169) (31,060) (53,039) (31,060) (53,039)
6 Mapalto Yasiyoya R.lba: 97,572 74,228 97,572 74,228 184,891 139,915 184,891 139,915 14 Idadiya Matawi 227 225 227 225 227 225 227 225
61 Faida (Hasara) Zitokanazo na 10,664 7293 10,664 7,293 20,896 12,867 20896 12,867
Miamala ya Fedha za Kigeni
6.2 Ada na Kamisheni 76,158 60,166 76,158 60,166 148,025 115,987 148,025 115,987
6.3 Gawio = - = - = - = -
6.4 Mapato Mengine 10,750 6,769 10,750 6,769 15,970 11,061 15,970 11,061 BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
7 Gharama Zisizo za Riba: (117,671) (109,339) (118,678) (110,500)  (233,128) (216,373) (235,097) (218,236)
7.1 Mishahara na Mafao (65,524) (57127)  (65,524) (57127)  (130188)  (113,590)  (130,188) (113,590) (i) Uwiano wa Fai‘:a baadaya Kodi na 5% 4% 5% 4% 5% 4% 5% 4%
Wastani wa Mali
7.2 Ada na Kamisheni (3.509) (3613 (3,509 G613 (6923 761) (6923) 161 astantwa Mal
7.3 Gharama Nyingine (48,638) (48,599)  (49,645) (49,760) (96,017) (95,622) (97,986) (97,485) (i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na 29% 23% 28% 23% 28% 23% 28% 22%
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 153,028 100,253 152,021 99,092 298,108 193,946 296,139 192,083 Wastani wa Fedha za Wanahisa
9 TengolaKodiya Mapato (46,405) (30137)  (46,197) (30137) (90,269 (58,443) (89,856) (58,443) i)y Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na 2% 46% 2% 26% 2% 47% 42% 47%
TojLadaHasara HalliBaace e 106,623 70,116 105,824 68,955 207,839 135503 206,283 133,640 Mapato Ghafi
Kodi ya Mapato
Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na 10% 1% 1% 12% 10% 1% 1% 12%
11 Faida/(Hasara) uthamanishaji 9,112 62 9,112 62 9,666 272) 9,666 272) Wastani wa Mali Zinazozalisha
Dhamana za Kuuzwa
Jumla ya Faida (Hasara)
115,735 70,178 114,936 69,017 217,505 135,231 215,949 133,368

iliyojumuishwa kwa mwaka

)

—

Uwiano wa

.t _— - [ O Matumizi yasiyo ya
BER Bilioni @ Bilioni Riba na

Faida Faida 2%

kabl di i
yamapato T4 % | Tamanate " O3 % lver

*YoY - Linganishi mwaka kwa mwaka

www.nmbbank.co.tz
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TANGAZO

NMB

Karibu yako

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

NMB BANK PLC

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
KWA ROBO/ MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)

KUNDI BENKI
Limbikizo Limbikizo
Robo Limbikizo la Mwaka Limbikizola la Mwaka

Li
Robo Robo Limbikizo la Limbikizo la Robo Robo
il Mwakaya Mwaka Mwaka Mwaka wa ishi Mwaka wa Linganishi
sasa (Mwaka

Robo Robo
Mwakaya Mwaka Mwakaya Mwaka Mwaka wa i Mwaka wa
sasa iliyopita sasa iliyopita sasa sasa

iliyopita sa yopita sasa U sasa

waka (
Uliopita) Uliopita) pita) Uliop

30.06.2022 31.03.2022 30.06.2022 31.03.2022 30.06.2022 30.06.2021 30.06.2022 30.06.2021 30.06.2022 31.03.2022 30.06.2022 31.03.2022 30.06.2022 30.06.2021 30.06.2022 30.06.2021

I: Mt o0 wa Fedha Kutokana na lll: Mtiririko wa Fedha Kutokana na
Shughuli za Uendeshaji: Shughuli za Kifedha:
Mapato/(Hasara) Halisi 153,028 145,080 152,021 144118 298,108 193,946 296,139 192,082 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu _ _ . - - - R -
Marekebisho kwa Ajili ya:
- Hasara Katika Mali 2,551 6,641 2,208 6,133 9,192 19,907 8341 18,922 Mapato Kutokana na Utoaji wa R R R R R R R R
- Badiliko Halisi Katika Mikopo (240,921) (151,537)  (240,921) (151,537) (392,458) (168,159) (392,458) (168,088) Madeni ya Muda Mrefu
- Faida/ﬁasava Kwenye Mauzo - - _ - - _ _ _ Mapato Kutokana na Utoaji wa . . ~ . _ _ _
ya Mali Mtaji wa Hisa
- Mabadiliko Halisi Katika Amana 103,425 103,897 107,812 103,682 207,322 536,658 211,494 538,797 Gawio Lililolipwa kwa Fedha
_ Mabadiliko Halisi Katika Amana Fagiio Jelie (96,729) - (96,729) - (96,729) (68,500) (96,729) (68,500)

za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - B ° - - . o .
Mabadiliko Halisi Katika Madeni

. i isi Katika Dhi d 17,771 17,826 17,77 17,826 55) 70,403) 55) 70,403)
xyai:;?r:‘e'k" Halisi Katika Dhima 26,213 15,353 23,350 14,474 41,566 (31,328) 37,824 (26,601) Mengine (17.826) (17.826) &) ( ) &) ( )
~Mabadiliko Halisi Katika Mali 2,503 43,200 2,286 45,656 45,802 (8148) 47002 (12,236) Mengineyo (Mabadiliko yato- - - - - - - -
Nyingine kanayo na bei za fedha za kigeni)
~Kodi liyolipwa (37,933) (38,097)  (37,890) (37,890) (76,030) (55,911) (75,780) (55,911) Fedha Halisi Zilizotolewa
- Mengineyo (SMR) 2,095 (448) 2,095 (448) 1,647 (22,570) 1,647 (22,570) (zilizotumika) kwa Shughuli za (78,958) (17,826)  (78,958) (17,826) (96,784) (138,903) (96,784) (138,903)
Fedha Halisi zilizotolewa Kifedha
(zilizotumika) kwa shughuli za 10,961 124,188 10,961 124,188 135,149 464,395 135,149 464,395
uendeshaji
Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na IV: Fedha Taslimuna M
Shughuli za Uwekezaji: nana na Fedha Taslimu:
Gawio Lililopokewa - - - - ° - = - Ongezeko/Punguzo Halisi Katika
Ununuzi wa Mali za Kudumu (5,292) (6,626) (5,292) (6,626) (11,918) (5,675) (11,918) (5,675) Fedha taslimu na Mali Zinazofa- (86,424) @7121)  (86,424) @7,121) (133,545) 278,252 (133,545) 278,252
Mapato Kutokana na Mauzo ya . . ) ) ) ) ) ) nana na Fedha Taslimu
Mali za Kudumu
Ununuzi wa Amana Zisizoshughu- Fedha na Mali Zinazofanana na
likiwa na Mawakala - - - - - - - - Fedha Taslimu Mwanzoni mwa
Mapato Kutokana na Mauzo ya Robo Mwaka/Mwaka 1,359,376 1406497 1,359,376 1,406,497 1,406,497 907,029 1,406,497 907,029
Amana Zisizoshughulikiwa na - - - - - - - -
Mawakala Fedha na Mali Zinazofanana na
i ji katika Hi Fedha Taslimu Mwishoni mwa 1,272,952 1,359,376 1,272,952 1,359,376 1,272,952 1,185,281 1,272,952 1,185,281
pengineyo (Uwekezaj katika Hisa (13135)  (46857)  (13135)  (146857)  (159992) (41,565) (159992) (41,565) Robo Maaka/Mwakon
Fedha Halisi Zilizotolewa
(zilizotumika) kwa Shughuli za (18,427) (153,483) (18,427) (153,483) (171,910) (47,240) (171,910) (47,240)

Uwekezaji

TAARIFA YA KUNDI YA MABADILIKO YA MTAJI TAARIFA YA BENKI YA MABADILIKO YA MTAJI

KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI 2022 o L KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI 2022 _ I
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
et Mengineyo Mengineyo
Malipo juu Ma . Tengola hai T . Tengo la SN
pato Ziadaya (Uthamanishaji Malipo juu Mapato Ziadaya (Uthamanishaji
MtajiwaHisa yabelya yajiyobakizwa Kishera ~ Z1293¥2  “amanaza MtajiwaHisa y; poiyahisavaliyobakizwa Kisheria ~ Zj2d2ya Jumia
Kuuzwa) Kuuzwa)

Mwaka wa sasa 2022 Mwaka wa sasa 2022
Salio la mwanzo wa mwaka 20,000 - 1,330,019 - - 4,547 1,354,566 Salio lamwanzo wa mwaka 20,000 - 1,330,828 - - 564 1,351,392
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 207,839 - - - 207,839 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 206,283 - - - 206,283
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - 9,666 9,666 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - 9,666 9,666
Miamala na wanahisa - - - - - 1 = Miamala na wanahisa - - - - - E =
Gawio lililolipwa - - (96,729) - - b (96,729) Gawio lililolipwa - - (96,729) - - - (96,729)
Ziada ya Kisheria - - - - - - - Ziada ya Kisheria - - - - - - -
Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - - Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - -
Mengineyo - - - - - - - Mengineyo - - - - - - -
Salio lamwisho wa mwaka 20,000 = 1,441,129 = > 14,213 1,475,342 Salio lamwisho wa mwaka 20,000 o 1,440,382 = > 10,230 1,470,612
Mwaka Uliopita 2021 Mwaka Uliopita 2021
Salio la mwanzo wa mwaka 20,000 - 1,106,441 - - 4,704 1,131,145 Salio la mwanzo wa mwaka 20,000 - 1,109,142 - - 792 1,129,934
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 135,503 - - E 135,503 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 133,640 - - B 133,640
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - 272) (272) Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - 272) 272)
Miamala na wanahisa - - - - - E - Miamala na wanahisa - - - - - E °
Gawio lililolipwa - - (68,500) - - b (68,500) Gawio lililolipwa - - (68,500) - - E (68,500)
Ziada ya Kisheria - - - - - B = Ziada ya Kisheria - - - - - B °
Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - - Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - -
Mengineyo - - - - - E = Mengineyo - - - - - b °
Salio la mwisho wa mwaka 20,000 = 1,173,444 = > 4,432 1,197,876 Salio lamwisho wa mwaka 20,000 o 1,174,282 = > 520 1,194,802

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA JUNI 2022

Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha

zilizokaguliwa za mwaka uliopita. Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa
Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.

Jina na Cheo Saini Tarehe
Ruth Zaipuna m . Julai 22,2022 Jina Saini Tarehe
Afisa Mtendaji Mkuu

Dkt. Edwin P. Mhede > Julai 22,2022
Juma Kimori L Julai 22,2022 Mwenyekiti wa Bodi
Afisa Mkuu wa Fedha .

Benson Mahenya ' Julai 22,2022

Benedicto Baragomwa % ' Julai 22,2022 Mkurugenzi

Mkaguzi Mkuu wa Ndani

TELEZA }ASTA Papo Hapo | Dhamana

216963802
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ZIARA YA DK PHILIP MPANGO KATAVI

Mimba za utotoni 45%, udumavu 35%

zamchefua, awapa angalizo ‘hili hapana’
. Aondoka, akimuachia RC maagizo

Na Neema Hussein, Mpanda

I siku chache zilizopita
Makamu wa Rais, Dk.
Philip Mpango, am-
emaliza ziara ya siku
tatu mkoani hapa, Katavi. Ni
aina ya ugeni wa kitaifa ambao
umeondoka na karipio la kiuzazi
nyumbani, hasa akikemea na re-
kodi asiyokubaliana nayo katika
mimba za utotoni, pia udumavu.

Hiyo inakuja ndani muda
mfupi nayo ikihesabu siku kad-
haa, gazeti Nipashe likichapisha
makala mahsusi inayochambua
kwa undani mimba za utotoni
ilivyo katika hatua isiyoridhisha
wilayani Mlele, hata asasi ya Ma-
ria Stopes kufunga safari kuutafi-
ti undani wa kasoro hiyo.

Makamu wa Rais Dk. Mpango
katika ziara yake hiyo ya siku tatu
mkoani Katavi iliyokoma wiki
iliyopita, naye akasimamia hoja
hiyo, katika halmashauri zote za
mkoa huo alizozitembelea na ku-
zungumza na wananchi, hakua-
cha kukemea jambo hilo.

Dk. Mpango anasema, mimba
za utotoni bado ni changamoto
kubwa kitaifa, huku akiuta-
ja mkoa wa Katavi kuongoza kwa
tatizo hilo kitaifa kwa asilimia
45, akionyesha kidole cha hali ya
kutofurahishwa na hilo.

“Nimeambiwa hapa kwa
wastani kila robo mwaka jumla
ya watoto wa kike zaidi ya 100
wenye umri kati ya miaka 12 na
16 wanabainika kwamba wame-
pata mimba za utotoni. Hili hap-
ana!

“Nimefurahishwa sana kwa
mambo mengine, lakini hili la-
zima niseme linasababisha hata
vifo vya hawa watoto wanapok-
wenda kujifungua haiwezekani!”
akawaambia wakazi wa Mpanda,
huku akiwashangilia ‘Mpanda
Oyee, Mpanda Oyeel..

Dk. Mpango akaendelea: “Mu-
waache watoto wasome elimu
oyee,elimu oyeee! Kuna wengine
mnaoza watoto wetu mapema
mno! Wapeni nafasi ya kusoma
ili tupate wasomi huyu mama
mzuri huyu kama ndiyo angepa-
ta mimba ya utotoni. asingekuwa
Naibu Waziri sasa (anatoa mfano
wa jukwaani).

“Sasa tumefika mahali Rais wa
nchi yetu ni mwanamama. Wap-
eni nafasi mabinti zetu wasome
shule na vyombo vinavyohusi-
ka mheshimu. Mkuu wa Mkoa
(Mwanamvua Mrindoko) na timu
yako watafuteni hao wanaotu-
haribia watoto wetu wasiendelee
na shule.

“Tumeelewa?” anahoji na kue-
ndeleza maagizo” Nataka kusikia
‘dropout’ (wanaoacha shule) im-
epungua hao wanaokatiza maso-
mo waishe kabisa katika mkoa wa
Katavi. Watoto 4,500 (wanaoacha
shule) ni wengi mno. Tunapoteza
rasilimali kubwa ya taifa..Katavi
oyeee, Katavi oyeee!’anatamka

PICHA:Makamu wa Rais,Dk. Philip Mpango wakati alipokuwa ziarani mkoani Katavi,ambapo alika-
gua na kuzindua miradi mbalimbali ya maendeleo na kuzungumza na wananchi ikiwemo kukabidhi

Hapo anawa-
taka vion-
gozi mbalim-
bali wa dini,
serikali na
taasisi mbal-
imbali wal-
ivalie njuga
suala hilo
kwa kuhimi-
za elimu ya
lishe.

Dk.Mpango.

Ni kauli aliyotoka nayo
Mpanda, akahama nayo katika
Halmashauri ya Wilaya ya Tan-
ganyika, anakopewa taarifa na
Mkuu wa Mkoa kuhusu tatizo la
mimba, nako kunachefua na ku-
kafungua hisia zake:

“Ndugu zangu wa Tanganyika
na mkoa mzima wa Katavi, rasili-
mali muhimu katika taifa lolote
ni rasilimali watu. Ni lazima iwe
ni rasilimali yenye ubora, lakini
maana yake ni nini?...Maana yake
lazima watu wetu wapate elimu,
lakini taarifa iliyopo watoto wa

wilaya hii, watoto wa mkoa huu
baadhi yao hawamalizi shule.
“Kuna ndoa za utotoni, kuna
mimba za watoto wa shule am-
bazo zinawafanya waache shule.
Ndugu zangu wa Tanganyika,
nawasihi kweli kweli, muwaache
watoto wasome. Narudia tena,
tuwape nafasi watoto wa kike na
kiume wamalize shule!
“Nimefurahi sana nimesi-
mama pale njiani kalikuwepo
‘kabinti” kamoja kazuri kweli,
kakasema ‘mimi nataka kuwa
daktari'nikawauliza na wengine
wakasema ‘mimi nataka kuwa

kama Mama Samia’ Huwezi kuwa
daktari bila kusoma,’akasema
Dk. Mpango, ambaye ni msomi
mahiri wa uchumi, ngazi ya dak-
tari wa falsafa.

Katika hatua hiyo, akamtaka
Mkuu wa Mkoa, Mwanamvua
Mrindoko na timu yake ya Ul-
inzi na Usalama, kutosita kuwa-
chukulia hatua wazazi wanao-
bainika kutaka kuwaoza watoto
kabla ya kumaliza shule.

“Mimba ni tatizo, watoto hawa
wanapata fistula wakati wa ku-
jifungua, wengine wanapoteza
kabisa maisha. Tusichezeane, la-
zima tujenge taifa kuna vitu am-
bavyo tunachekeana, lakini sio
kwa hili,” akasema Dk.Mpango.

AJENDA YA UDUMAVU

Ukali wa Dk.Mpango, ak-
ioonyeha kutotaka masihara
nayo ikahamia katika suala la
tatizo la udumavu mkoani Kata-
vi, akisema ni tatizo kubwa, licha
ya kwamba mkoa wa Katavi un-
azalisha chakula kwa wingi.

Hapo anaamua kurejea tak-
wimu alizo nazo za utafiti uli-
ofanyika mwaka 2018 kwamba
mkoa wa Katavi kwa sasa ni
takribani asilimia 35.7 ya watoto
wana tatizo la udumavu.

Hapo akawarejesha darasani,
akiwaambia kwamba jumla ya
siku 1000 tangu mimba ya mtoto
inatungwa hadi kuzaliwa ni kip-
indi muhimu sana katika makuzi
ya kibinadamu na ndio maana
kunasisitizwa mahudhurio ya
Kliniki.

“Ndio maana unakuta saa ny-
ingine hata walimu wanawapiga
watotowewe mbona huelewi
kama wenzako? Kumbe walipata
lishe duni na wengine wanasema
wewe mbona huna kipaji kama
wenzako, hata kazini unakuta
wengine wana uwezo mdogo
wa kupenda kazi, kumbe tatizo
ni kile kipindi cha miaka miwili
hakupata lishe bora.

“Nimeshtushwa sana na tak-
wimu ambazo zinaonyesha
mkoa wa Katavi ni kati ya mikoa
ambayo ina tatizo la watoto we-
nye udumavu na takwimu hizo
ndio zinaongoza katika taifa.
Jamani ukosefu wa lishe bora ka-
tika mkoa ambao unalisha nchi
nzima hilo halikubaliki,” anase-
ma Dk. Mpango.

Hapo anawataka viongozi
mbalimbali wa dini, serikali na
taasisi mbalimbali walivalie nju-
ga suala hilo kwa kuhimiza elimu

ya lishe.
“Chakula kipo,matunda
yapo,maziwa yapo,dagaa

zipo,nyama,asali, mahindi, ma-
haragwe, mchele,samaki kila
kitu kipo hapa hii ni paradiso ka-
bisa,” anasema Dk. Mpango.

Hapo anawataka pia walimu
shuleni, kuhimiza matumizi ya
vyakula bora na ‘sio ili mradi kula
kwa kujaza tumbo.’
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LATRA
Kukagua

mradi reli:

Kisasa

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Usa-
firi Ardhini (LATRA), imejipanga
kufanya ukaguzi maalum kwa ajili
ya kuuthibitisha mradi wa reli ya
kisasa (SGR) katika mwaka wa fedha
2022/23.

Vilevile, inatarajia kutunga kanuni
za kudhibiti usalama wa abiria, mizigo
na kupanga nauli za treni hiyo.

Mkurugenzi Mkuu wa LATRA,
Habibu Suluo, akizungumza juzi na
waandishi wa habari, alisema mamla-
ka hiyo imepewa jukumu hilo la kutoa
ithibati ya miundombinu na vitendea
kazi vya mradi huo.

“Hivyo baada ya TRC kupata
vichwa na mabehewa, kazi hiyo itaan-
za mara moja ili kubaini changamoto
kabla ya treni kuanza ili kuzuia ajali,”
alisema.

“Tumejipanga kupitia hasa kwe-
nye madaraja ambayo yamekuwa
changamoto. Reli yenyewe, mifereji
ya maji na viunganisho ni eneo am-
balo tutaliangalia kwa makini kwa
kuweka kanuni,” aliongeza.

Kuhusu nauli, alisema yatawasil-
ishwa mapendekezo ya nauli na yata-
pangwa kulingana na mapendekezo
na maoni ya wadau.

Pia alisema mamlaka itafanya
ukaguzi mbalimbali kwenye miun-
dombinu ya reli za Shirika la Reli
Tanzania (TRC) na Mamlaka ya Reli
Tanzania na Zambia (TAZARA) ili
kubaini mapungufu yanayoweka ku-
harakisha usalama wa treni.

Pia alisema LATRA imejipanga
kuandaa kanuni za kutunza mazin-
gira na uendeshaji wa reli kutokana
na kuwapo kwa wimbi la wafanyabi-
ashara kuvamia ushoroba wa reli.

“Pia tutatoa mafunzo kazini kwa
wafanyakazi muhimu kwa usalama ili
kuzuia ajali.

Mkurugenzi huyo alisema iliundwa
timu ya wataalamu kwa ajili ya ma-
jadiliano na kampuni ya UBER Tanza-
nia kulingana na hoja zao.

Alisema kuna hoja mbalimbali
ikiwamo mapunjo ya fedha kwa
madereva hivyo majadiliano yataka-
pofikia ukingoni mamlaka hiyo itatoa
maamuzi.

Awali, alisema wamepokea map-
endekezo ya Shirika la Hifadhi za
Taifa (TANAPA) kuhusu kuanzisha
usafiri wa waya ili kuongeza vivutio
vya utalii.

Naye Mkurugenzi wa Udhibiti wa
Usafiri wa Reli wa mamlaka hiyo,
Hanya Mbawala, alitoa rai kwa wa-
nanchi kwamba treni ya mwendo kasi
itakavyoanza majaribio asikatishe
mtu wala mfugo kwa kuwa ni hatari.

“Asitokee mtu akakatisha maana
hii treni itakuwa kwenye majaribio
unaweza kuiona ipo mbali kumbe im-
efika, tunaomba sana wananchi waz-
ingatie hili,”alisema.

Dodoma jana, wengine waliokaa kutoka kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabir Shekimweri, Meya wa Jiji, Prof. Davis Mwamfupe na
Naibu Meya, Emmanuel Chibago. PICHA: PETER MKWAVILA

Nchemba ataka ma- RC kusimamia
Sensa ya Watu na Makazi kwa weledi

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Fedha na Mipango,
Mwigulu Nchemba, amewaagiza
wakuu wa mikoa na kamati za
sensa wilaya kusimamia ipasavyo
Sensa ya Watu na Makazi iaay-
ofanyika Agosti 23, mwaka huu,
ili kupata takwimu sahihi zitaka-
zoiwezesha serikali kujibu kero
mbalimbali za wananchi.

Amesema moja ya sababu zi-
nazokabili nchi changa duniani
ni ukosefu wa takwimu sahihi
ambazo zingetumika kujibu kero
zinazowakabili wananchi.

Dk. Nchemba alitoa maagizo
hayo juzi jijini hapo alipokuwa
akifunga mafunzo ya wakufunzi
wa sensa ya watu na makazi ngazi
ya mkoa kitaifa.

Alisema wakuu wa mikoa na
kamati za sensa za wilaya zinapas-
wa kusimamia sensa ya watu na

makazi ili ifanyike kwa ufanisi na
kuipatia serikali takwimu sahihi.

“Niwaagize wakuu wa mikoa
pamoja na kamati za sensa wilaya
kuhakikisha mnakwenda kusi-
mamia jambo hili kwa ukaribu
sana na atakayeshindwa atakuwa
kajipunja mgawo wa bajeti yake,”
alisema Nchemba.

Pia alisema serikali imewekeza
fedha nyingi ili kufanikisha sensa
hiyo, hivyo ni wajibu wa kila mtu
kuhakikisha jambo hilo linafani-
kiwa kwa asilimia 100.

“Sensa si ya serikali au Rais
pekee yake. Hili ni jambo la kila
mmoja wetu kwani linahusu mai-
sha ya watu, hivyo lazima tupate
takwimu sahihi ili kila mmoja
wetu apate kile alichostahili si
kutumia bajeti ya mtu mwingine,”
alisisitiza.

Kamisaa wa Sensa ya Watu na
Makazi Tanzania Bara, Anne Ma-

kinda, aliwataka wakufunzi hao
waliohitimu kwenda kuwafundi-
sha makarani kutekeleza jukumu
hilo kwa uzalendo mkubwa.

“Nawaombeni mwende ku-
wafundisha makarani kile am-
bacho mmekipata kutoka kwa
wakufunzi wenu na muwe wakali
kwa mtu  yeyote ambaye
ataonekana kuingia katika
kundi hili la makarani ‘kinamna
namna. mwondoeni maramoja
kwani sensani  kila kitu kwetu
ni maisha yetu,” alisema Mak-
inda.

Mtakwimu Mkuu wa Serikali,
Dk. Albina Chuwa, alisema sensa
ni takwa la kisheria ambalo lin-
amtaka kila Mtanzania kutoa tak-
wimu zake ili kuiwezesha serikali
kutekeleza wajibu wake wa kuon-
doa kero katika jamii.

“Sensa ni takwa la kisheria si
hiari. Kila mtu anatakiwa kutoa

taarifa zake kwa serikali ili seri-
kali ichukue jukumu la kutekeleza
mipango ya maendeleo kwa wa-
nanchi wake.

Lakini sensa ni takwa na Umoja
wa Mataifa ambalo linataka sensa
ikidhi matakwa ya kimataifa na
mkishindwa kufanya hivyo sensa
yenu inakataliwa.

“Nchi kama Nigeria ilifanya sen-
sa yake lakini ilikataliwa na Umoja
wa Mataifa kuwa haijakidhi vig-
ezo, hivyo sisi tunataka kupata
kitu ambacho hakina maswali na
nikuhakikishe mgeni rasmi sisi
Tanzania tuko vizuri,” alisema Dk.
Chuwa.

Dk. Marwa Majaliwa, kutoka
Shirika la Umoja wa Mataifa lin-
ajihusisha Idadi ya Watu (UNFPA),
alisema hadi sasa wameshaisaidia
Tanzania Sh. bilioni sita ambazo
zinatumika katika maandalizi ya
sensa.

Waziri aagiza mfumo gesi soko la machinga

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais, Muungano na Maz-
ingira, Dk. Selemani Jafo, amea-
giza kufungwa kwa mfumo wa
kusambaza gesi asilia katika soko
la kisasa jipya la Machinga linalo-
mazingira.

Akizungumza jana alipotembe-
lea soko hilo ili kuangalia suala la
uhifadhi mazingira lilivyozingati-

wa kabla ya kukamilika kwake, Dk.
Jafo alimtaka Mkurugenzi wa Jiji la
Dodoma kuwasiliana na Mtendaji
Mkuu wa Shirika la Maendeleo
ya Petroli Tanzania (TPDC) ili ka-
tika mfumo huo waweke mtungi
mkubwa wa gesi soko hilo.

“Kama mtu anapika pale
chakula lazima uwapo utaratibu
wa gesi maana mpango wa seri-
kali ni kuwa na matumizi ya ni-
shati mbadala ya mtungi mkubwa
ambao watu watafungiwa mita

na watalipia kiwango wataka-
chotumia. Kwa hiyo mkurugenzi
wasiliana na mkurugenzi wa TPDC
ili mfungiwe mfanane na soko la
Feri,” alisema na kuongeza kuwa
gesi ni mkombozi wa uhifadhi
mazingira.

“Ofisa Mazingira wa Jiji hakiki-
sha kunakuwapo na msimamizi
wa mazingira ya soko hili ili zi-
wapo bustani na miti ya kupen-
deza ili soko liwe na ajenda ya ha-
dhiiliyopo,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, An-
thony Mtaka, alisema Makamu wa
Rais, Dk. Philip Mpango, anataraji-
wa kuweka jiwe la msingi kwenye
soko hilo, mwezi Agosti, mwaka
huu. Alisema wanatarajia hivi kar-
ibuni kuanza kupanga wafanyabi-
ashara kwenye soko hilo.

Naye Mkuu wa Idara ya Mazingi-
ra wa Jiji, Dickson Kimaro, alisema
watahakikisha wanatekeleza maa-
gizo ya waziri na kuweka utaratibu
mzuri wa utiririshaji maji.
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Wachimbaji
wapaza sauti
kukosa maeneo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WACHIMBAJI wadogo wa dha-
habu katika Wilaya ya Chunya,
wamesema wanakosa maeneo
ya kufanyia kazi kutokana na
maeneo mengi kumilikiwa na
wachimbaji wakubwa.

Kutokana na hali hiyo, wamei-
omba serikali kutenga maeneo
maalumu kwa ajili ya kundi hilo
kufanyia shughuli zao ili kuon-
doa migogoro na wachimbaji
wakubwa.

Wachimbaji hao waliyasema
hayo juzi wakati wa Mkutano
Mkuu wa Chama cha Wachim-
baji Wadogo uliokuwa na lengo
la kuchagua viongozi wa mafun-
di wa kujenga migodi.

Katibu wa chama hicho mkoa-
ni Mbeya, Bonface Natai, alisema
maeneo mengi yenye miamba
yenye dhahabu, yanamilikiwa
na wachimbaji wakubwa we-
nye leseni, hivyo kusababisha

wachimbaji wadogo kukosa
maeneo.
Alisema imekuwa ikiibuka

migogoro ya mara kwa mara
baina ya wachimbaji wadogo na
wakubwa kutokana na kuingili-
ana kwenye maeneo hayo.

“Kila sehemu ukienda una-
kuta kuna mchimbaji mkubwa
ana leseni ya kuchimba. Hali hii
inasababisha wachimbaji wa-
dogo kukosa maeneo ya kuwa-
tosheleza kwa ajili ya shughuli
zao,” alisema Natai.

Baadhi ya wachimbaji wado-
go wilayani Chunya, walisema
wamekuwa wakishindwa kue-
ndesha maisha yao kwa sasa
kutokana na kukosa maeneo ya
kuchimba dhahabu.

Mmoja wa wachimbaji hao,
Juma Said, alisema wamiliki
wengi wa leseni wanapenda ku-
waajiri vijana wa wilaya hiyo na
hawako tayari kuona maeneo
yao yanachimbwa na wachim-
baji wadogo hata kama hawajay-

Watembea masafa kufuata huduma za afya

Na Nebart Msokwa, BUSOKELO

Ngeleka, Kata ya
Kisegese, Halmashau-
ri ya Busokelo wilay-
ani Rungwe, wanalazimika kutem-
bea umbali wa zaidi ya kilomita
tano kwenda kutibiwa kwenye vi-
tuo vya afya vya kata jirani ya Ntaba
au wilayani Kyela kutokana na ku-
kosa huduma hiyo jirani.

Kutokana na hali hiyo wananchi
hao wameamua kuchangishana
fedha na kuanza ujenzi wa zahanati
hatua ya uezekaji huku vifaa vy-
ote vya ujenzi wakiwa wanabeba
kichwani kutokana na kutokuwapo
kwa miundombinu ya barabara.

Waliyasema hayo juzi wakati wa
ziara ya Naibu Waziri wa Ujenzi,
Atupele Mwakibete, alipotembelea
shughuli za maendeleo zinazofany-
wa na wananchi hao.

Akizungumza kwa niaba ya wa-
nanchi hao, Diwani wa Kisegese,

Brighton Kala, alisema kata hiyo
tangu ianzishwe na serikali miaka
10 iliyopita, haijjawahi kuwa na Za-
hanati wala Kituo cha Afya, hali am-
bayo inasababisha upatikanaji wa
huduma za afya kuwa mgumu.

“Kata yetu haijawahi kuwa na
Zahanati wala Kituo cha Afya tangu
kuanzishwa kwake. Zahanati hii ili-
yoanza kujengwa na wananchi wa
wa ya kwanza kwenye kata yetu,
hivyo tunaiomba serikali itusai-
die kuikamilisha lakini pia uwepo
mpango wa kuanza ujenzi wa Kituo
cha Afya kwenye kata hii,” alisema
Kala.

Alisema wananchi hao wanaka-
biliwa na ukosefu wa miundom-
binu ya barabara, umeme na maji
hali ambayo inasababisha maisha
yao kuwa magumu.

Kala alisema hata ujenzi wa Za-
hanati hiyo, wananchi wamelazimi-
ka kubeba vifaa vyote kichwani na
kuvipeleka eneo la ujenzi kutokana
na kutokuwapo barabara inayofika
mpaka kwenye Zahanati hiyo.

Alimwomba Naibu Waziri huyo
kusaidia ujenzi wa miundombinu
ya barabara mpaka mahali ilipo
Zahanati ili kurahisisha shughuli
7a ujenzi na pia wananchi wataka-
okuwa wanahitaji huduma wafike
kirahisi.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Busokelo, Nuru Mwen-
dapole, alisema baada ya wananchi
kuanzisha mradi huo wa Zahanati,
tayari serikali kupitia Halmashauri
ya Busokelo imeshapeleka Sh. mil-
ioni 75 ili kusaidia ukamilishaji wa
Zahanati hiyo.

“Halmashauri imeshatoa fedha
kiasi cha Sh. milioni 75 kwa ajili ya
kuunga mkono jitihada hizi za wa-
nanchi. Kwa kuwa wao wamejenga
wenyewe mpaka hatua hii, fedha
zilizotolewa zitatumika kupaua na
kukamilisha ujenzi wote mpaka
Zahanati hii itakapokuwa imeanza
kutoa huduma,” alisema Mwenda-
pole. Alisema tayari halmashauri
imeshaandaa wataalam wa afya
watakaokwenda kwenye Zahanati
hiyo kwa ajili ya kutoa huduma za

afya kwa wananchi punde tu ujenzi
utakapokamilika.

Kuhusu kero hiyo, Naibu Waziri
Mwakibete ambaye pia ni Mbunge
wa Busokelo alisema ataendelea
kushirikiana na wananchi hao ku-
hakikisha Zahanati hiyo inakami-
lika na kuanza kazi ili kuwasogezea
huduma za afya karibu.

Mwakibete alichangia mifuko
100 ya saruji papo hapo ili itumike
kukamilisha ujenzi wa Zahanati
hiyo, huku akiahidi kufuatilia kwe-
nye taasisi husika upatikanaji wa
miundombinu ya maji, umeme na
barabara.

“Zahanati ni taasisi ya umma,
uwepo wake katika eneo hili inat-
ulazimisha sisi viongozi, na wala si
hiari kuhakikisha tunapeleka maji,
umeme na barabara bila kuchele-
wa,” alisema.

Mwakibete alitumia fursa hiyo
kuagiza Wakala wa Barabara za
Mijini na Vijijini (TARURA) Wilaya
ya Rungwe kuanza mchakato wa
kulima barabara kuelekea kwenye
Zahanati hiyo.

L

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera, akizungumza na wakazi wa Kata ya Kiwira katika Halmashauri ya Rungwe juzi aliposimama kuzungumza
nao baada ya kukamilisha ziara ya kukagua miradi katika Halmashauri ya Kyela, Kusokelo na Rungwe. PICHA: NEBART MSOKWA

Wenye valbino wafurahia kushirikishwa sensa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA cha Watu wenye Ualbino
Tanzania (TAS) katika Mkoa wa
Mbeya, kimesema sensa ya watu
na makazi inayotarajiwa kufanyika
Agosti 23 mwaka huu, itasaidia ku-
pata takwimu sahihi za kundi hilo
kwa kuwa kwa sasa hawajui idadi
yao.

Mwenyekiti wa chama hicho,
Bruno Mwakyoma, aliyasema hayo
juzi wakati wa kufunga mafunzo
ya wakufunzi wa sensa ngazi ya
wilaya katika mkoa wa Mbeya huku
akibainisha kuwa kwa muda mrefu
walikuwa wanashindwa kupata tak-
wimu sahihi.

Alisema awali walikuwa wana-
tumia takwimu za makadirio amba-

7o kuna uwezekano si sahihi kuto-
kana na wengine kuzaliwa, wengine
kufa na wengine kuhamia au kuha-
ma ndani ya mkoa na kwenda kui-
shi maeneo mengine.

Kitendo cha kutokuwa na tak-
wimu sahihi, alisema kinawafanya
washindwe kudai baadhi ya haki
zao na kwamba baada ya sensa ya
mwaka huu, watakiwa na nafasi ya
kujua idadi yao, hivyo kuitumia ka-
tika kudai haki.

“Sisi kwenye mkoa wa Mbeya
tumekuwa tukitumia takwimu za
makadirio kwamba tuko zaidi ya
270 lakini takwimu hizi si halisi na
hazitusaidii. Kupitia sensa ya mwa-
ka huu, tunaamini tutapata tak-
wimu sahihi na zitatusaidia kwenye
harakati zetu,” alisema Mwakyoma.

Alisema kwenye dodoso kuu la
sensa kuna maswali 10 ambayo
yanawahusu watu wenye ulemavu
wa aina mbalimbali wakiwamo we-
nye ualbino na wa viungo, hivyo
akaipongeza serikali kwa maandal-
izi mazuri.

Katika hatua nyingine, Mwakyo-
ma ambaye ni miongoni mwa waku-
funzi wa sensa hiyo, aliishukuru
serikali kwa kulitambua kundi hilo
na kuliweka kuwa miongoni mwa
makundi yatakayoshiriki kwenye
sensa hiyo. Mratibu Msaidizi wa Sen-
sa Mkoa wa Mbeya, Juma Maduhu,
alisema katika mkoa wakufunzi
ngazi ya wilaya walioshiriki mafun-
7o hayo wako 300 ma kwamba
watapelekwa katika halmashauri
zote za mkoa.

Alisema wakufunzi hao wame-
patiwa mafunzo hayo kwa siku 21
zikiwamo siku tatu za kufanya ma-
jaribio ya kuhesabu watu kwenye vi-
jiji na mitaa mbalimbali ndani ya Jiji
la Mbeya na Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya.

Alisema wakufunzi hao watatoa
mafunzo kwa zaidi ya makarani
7,000 watakaofanya kazi ya kuhes-
abu watu kwa siku 11 za sensa ziki-
wamo za mbili za kujaza dodoso la
huduma za jamii na tatu za kujaza
majengo.

“Hawa wakufunzi wamepikwa
vizuri sana na wamefanya mitihani
ambayo wote wamefaulu vizuri.
Kwa sasa tunajiandaa kuwasambaza
kwenye maeneo yote ya halmashau-
ri zetu kwenda kuwafundisha maka-

rani,” alisema Maduhu.

Kuhusu kuwahesabu watu wenye
ulemavu, Maduhu alisema maka-
rani watakuwa wanahoji maswali
kuhusu aina ya ulemavu ambao
hauonekani lakini kwa ulemavu
ambao unaonekana watajaza bila
kuhoji.

Akifunga mafunzo hayo, Katibu
Tawala wa Mkoa wa Mbeya, Dk.
Angelina Lutambi, aliwataka waku-
funzi hao kwenda kufanya kazi kwa
kuzingatia miiko ambayo wame-
fundishwa kwenye mafunzo hayo.

Dk. Lutambi alisema sensa ni
muhimu kwa taifa kutokana na ku-
saidia kupata takwimu sahihi za wa-
nanchi ambazo zinasaidia kwenye
utekelezaji wa miradi mbalimbali ya
maendeleo.
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Mwinvyi afichua siri ya kuwapo
usalama, amani Kisiwani Pemba

Na Rahma Suleiman, PEMBA

AIS wa Zanzibar Dk. Hus-

sein Ali Mwinyi amesema

kuwa kuimarika kwa hali

ya usalama na amani
kisiwani Pemba kunatokana na
kuwapo kwa Serikali ya Umoja wa
Kitaifa iliyotokana na maridhiano
ya kisiasa.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo
juzi wakati akitoa majumuisho ya
ziara yake katika Mkoa wa Kaska-
zini Pemba katika ukumbi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Micheweni,
Mkoa wa Kaskazini Pemba.

Alisema maridhiano hayo ya
kisiasa yaliyofikiwa kati ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) na ACT Wa-
zalendo yamesaidia kuzika tofauti
za kisiasa kisiwani Pemba.

Rais Mwinyi alisema amefura-
hishwa na hali ya ulinzi na usala-
ma Kisiwani hapa pamoja na ush-
irikiano mzuri kati ya wananchi
na viongozi katika harakati za
kimaendeleo bila kujali itikadi za
kisiasa.

Dk Mwinyi alisema azma ya
serikali yake ni kuhakikisha hadi
kufikia mwaka 2025 uchumi wa
Pemba unaimarika kama ulivyo
wa Unguja.

Alisema hatua za serikali kui-
fanya Pemba kuwa eneo maal-
um la uwekezaji zimeanza ku-
leta matumaini mazuri na tayari
wameshajitokeza wawekezaji
wengi kutaka kuwekeza.

Miongoni mwa uwekezaji huo,
alisema ni kujenga kiwanja cha
ndege cha Pemba, mradi wa bara-

bara ya Wete Chake pamoja na
barabara ya Chake hadi Mkoani
pamoja na barabara za ndani.

Alipongeza amani iliyoko kisi-
wani Pemba na kuwapongeza
wananchi wa kisiwa hicho kwa
hatua yao hiyo na kueleza kwam-
ba kumeundwa Serikali ya Umoja
wa Kitaifa ili wananchi waishi kwa
amani, umoja na upendo.

Dk. Mwinyi alilitaka Baraza la
Mji la Wete na Halmashauri ya
Micheweni zijipange vizuri ka-
tika makusanyo na matumizi kwa
sababu fedha nyingi zaidi zinahi-
tajika katika miradi ya maendeleo
kwa manufaa ya wananchi.

Alisema hatua hiyo inaweza
kufanywa vizuri kutokana na ku-
pungua kwa majukumu kutokana
na kuondoa ugatuzi na kusisitiza

kwamba Mabaraza ya Mji na Hal-
mashauri ya Micheweni bado wa-
natakiwa kujikusanya vizuri kima-
pato.

Kwa upande wa sekta ya afya,
ameridhika na ujenzi wa hospitali
za wilaya za Wete na Micheweni
na kusisitiza kwamba ni vyema
sasa wakajipanga vizuri katika ku-
hakikisha vifaa tiba vinafika kwa
wakati ili kufungwa na wananchi
wakapata huduma.

Alisema haitakuwa busara kuwa
na majengo mazuri lakini huduma
zikawa mbovu huku akiwakumbu-
sha kwamba majengo hayo mapya
yanayojengwa yanahitaji huduma
7a maji, umeme na barabara zina-
zoelekea katika hospitali hizo na
uzio huku akiwataka kupanga ba-
jeti ya ziada.

Rais wa
Zanzibar,
Dk. Hussein
Ali Mwinyi,
akizun-
gumza
wakati
alipotembe-
lea ujenzi
wa mradi
wa tangi Ia
kuhifadhia
maji eneo
la Kilindini
Mkoa wa
Kaska-

zini Pemba.
PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

Waziri ahimiza uzalishaji mazao ya viungo wakulima

Na Rahma Suleiman, PEMBA

WAZIRI wa Kilimo, Mifugo na
Umwagiliaji, Shamata Shaame
Khamis, amewataka wakulima wa
mazao ya viungo kuongeza uzal-
ishaji ili kuyafikia mahitaji ya soko
la bidhaa hizo.

Aliyasema hayo juzi wakati aki-
zungumza katika ziara ya Rais Dk.
Mwinyi alipowatembelea wajasiri-
amali wa wilaya ya Micheweni kisi-
wani Pemba ambao wamepatiwa
mikopo kupitia fedha za ahueni za
UVIKO-19 zilizotolewa na serikali.

Waziri alisema mikakati ya seri-
kali ya Zanzibar ni kuongeza tham-
ani kwa mazao ya viungo ambayo
ndiyo kipaumbele cha kwanza ili
kurudisha hadhi ya Zanzibar kuwa
kituo kikuu cha uzalishaji na usa-
firishaji wa mazao hayo.

Alizipongeza asasi za kiraia
pamoja na Umoja wa Ulaya (EU)
kwa mikakati yake ya kuhamasi-
sha wakulima kulima mazao ya
viungo ambayo soko lake ni la
uhakika.

“Nachukua nafasi hii kuz-
ipongeza asasi za kiraia pamoja
na Umoja wa Ulaya (EU) kwa kazi
kubwa za kuhamasisha wakulima
kuhakikisha wanalima mazao ya
viungo ambayo soko lake lipo la
uhakika,” alisema.

Naye Waziri wa Kazi na Uweze-
shaji Wananchi Kiuchumi, Mudrik
Ramadhan Soraga, alisema ka-
tika mikakati ya kuwainua waja-
siriamali katika kazi za ubunifu na
uzalishaji, Benki ya Maendeleo ya
Afrika (AfDB) imekubali kutoa Sh.
Bilioni 3.6 kwa ajili ya ujenzi wa
vituo vya uzalishaji na kuongeza

thamani ya bidhaa zinazozalishwa
nchini. Alisema wajasiriamali wa-
nahitaji vituo vya uzalishaji utaka-
osaidia na kuongeza thamani ya
uzalishaji wa mazao mbalimbali ya
kilimo kwa ajili ya kuingia sokoni.

Alisema hiyo ni sehemu ya
mikakati ambayo inakwenda ku-
fungua milango ya kuwainua wa-
jasiriamali kutokana na bidhaa
wanazozalisha ikiwemo kuangalia
ubora wake.

“Mheshimiwa Rais, nataka ni-
wajulishe wananchi kwamba Ben-
ki ya Maendeleo ya Afrika wame-
kubali kutupa Sh. bilioni 3.6 kwa
ajili ya kujenga vituo vya ubunifu
na kuongeza thamani ya uzalishaji
wa bidhaa kwa ajili ya kuingia
sokoni,” alisema.

Pia alisema ujenzi wa kiwanda
cha usarifu na kuongeza thamani

ya mwani kinatarajiwa kujengwa
katika kisiwa cha Pemba eneo la
Chamanangwe na  kitawainua
wakulima wa mwani kiuchumi.

Alisema kilio kikubwa cha
wakulima wa mwani Unguja na
Pemba ni kukosa soko la uhakika
la bidhaa zao ambazo hazijasari-
fishwa na kuongezwa thamani ya
ubora wake.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, aliwapongeza wa-
nawake wa mkoa wa Kaskazini
Pemba kwa kujitokeza kwa wingi
kuchangamkia fursa za uwekezaji
ikiwemo kuomba mikopo na ku-
fanya biashara.

Aliwataka wananchi hao kuen-
delea kuchangamkia fursa ziliopo
kwa wajasiriamali kwa kuchukuwa
mikopo ambapo fedha zipo zimet-
engwa kwa walengwa.

Hemed ataka
utatuzi kero
‘zamishahara

Na Mwandishi Wetu

WATENDAJI wakuu wa
taasisi za serikali wametakiwa
kumaliza changamoto zilizo-
jitokeza kwa watumishi wa
umma katika mabadiliko ya
mishahara serikalini.

Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman
Abdulla, aliyasema hayo katika
kikao kazi kilichowakutanisha
watendaji wakuu wa serikali
kwa lengo la kujadili mab-
adiliko ya mishahara kwenye
ofisi zao kilichofanyika katika
ukumbi wa Sheikh, Idris Abdul-
wakil, Kikwajuni Zanzibar.

Alisema jambo hilo lime-
leta faraja kwa watumishi
wa umma licha ya kuwapo
kwa changamoto kadhaa
zilizojitokeza na kueleza
kuwa serikali haifurahishwi
kuona zaidi ya asilimia 40 ya
watumishi wana changamoto
za ongezeko la mshahara na
wengine kutofahamu kiasi
walichoongezewa.

Hemed pia aliwataka
makatibu wakuu kusimamia
watumishi wenye malalamiko
na kuyawasilisha Wizara ya
Nchi Ofisi ya Rais, Katiba, She-
ria, Utumishi na Utawala Bora
kabla ya Agosti 10, mwaka huu
ili kutatuliwa.

Kuhusu watumishi wal-
jokosa nyongeza za mishahara,
Hemed aliwataka viongozi hao
kuwapatia stahiki na kuahidi
kuwa serikali haitamwonea
yeyote na kuwahakikishia
kila mmoja atarejeshewa haki
yake.

Pia aliwataka wakurugenzi
wa utumishi kuwapatia elimu
watumishi walio chini ya wiz-
ara zao ili wajue utaratibu uli-
otumika kuongeza mishahara
na kuwataka kuwa wawazi juu
ya madaraja ya watumishi na
stahiki zao.

Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais, Katiba, Sheria, Utumishi
na Utawala Bora, Haroun Ali
Suleiman, alisema nyongeza
hizo zimeanza mwezi huu kwa
watumishi wote serikalini.

Alisema malalamiko
yanaweza kutokea na kwamba
wizara imeandaa dawati maal-
um la kupokea malalamiko na
kuahidi kuwa watasimamia
malalamiko hayo.

Naye Katibu Mkuu Ofisi ya
Rais, Katiba, Sheria, Utumishi
na Utawala Bora, Mansura
Mosi Kassim, alisema ongezeko
la mshahara ni kwa watumishi
wote na kuwaomba wakuu
wa taasisi na maofisa utumishi
wapitie na kuhakiki marekebi-
sho hayo.
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Wajasiriamali kunufaika mikopo nafuu

Na Mary Geofrey

ASILIMIA 64 ya wajasariamali wa-
nawake, wanatarajiwa kunufaika na
mikopo ya riba nafuu baada ya kuzin-
duliwa kwa Mfuko wa Kuwezesha Waja-
siriamali Wadogo Afrika (AFAWA).

Serikali kwa kushirikiana na Benki
ya Maendeleo Afrika (AfDB), Mfuko wa
Dhamana Afrika (AGF) na Chama cha
Benki Tanzania (TBA), ,juzi ilizindua
lengo la kuwakomboa wanawake wa Af-
rika kiuchumi.

Naibu Waziri wa Uwekezaji, Viwanda
na Biashara, Exaud Kigahe, akizun-
gumza muda mfupi baada ya kuzin-
duliwa kwa mfuko huo nchini, alisema
ni fursa kwa wanawake kuinuliwa kiu-
chumi.

Alisema moja ya changamoto kubwa
zilizokuwa zikiwakabili wanawake wa-

nye matokeo chanya ni wanawake la-
kini ndio wahanga (waathirika) wakub-
wa ambao hawakopesheki na ndiyo
sababu ya kuanzisha vikoba kwa ajili
ya kuchangishana kupata mitaji,” alise-
ma.

“Jittihada hizi za wanawake za ku-
changishana fedha za mitaji zimefanya
serikali kuanzisha mpango huu mahu-
susi kukopesha wanawake ili kukuza
uchumi wao na wa taifa kwa ujumla,”
aliongeza.

Kigahe aliishukuru AfDB kwa kuja na
mpango huo na Tanzania kuwa nchi ya
kwanza kuuzindua. Alisema faida ya
mpango huo ni benki kukimbilia ku-
kopesha wanawake kwa riba nafuu na
bila masharti magumu.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kun-
di la Mfuko wa Dhamana ya Af-
rika, Jules Ngankam, alisema:
“Afrika ni bara changa zaididuniani, la-

“Tunapoanza safari hii ya uwez-
eshaji wa kiuchumi kwa wafanya-
biashara wadogo na wakati wa-
nawake nchini  Tanzania, kupi-
tia. mpango wa AFAWA wa
dhamana ya ukuaji. tuna matu-
maini makubwa kuwa matokeohayo ya-
takuwa makubwa na ya muda
mrefu na yatachochea  ukua-
ji wa uchumi.”

Meneja wa AFAWA, Esther Das-
sanou, alisema, asasi hiyo inafan-
ya kazi moja kwa moja na taasisi zakifed-
ha kote Afrika, ili kuimarisha uw-
ezo wao wa kuhudumia soko la wa-
nawake, kuruhusu wa-
nawake kuongeza biashara zao.

Hadi sasa, Dola za Marekani milioni
520 zimeshapatikana kwa ajili ya kuwe-
ka dhamana kwenye benki ili wanawake
wachukue mikopo na Dola za Marekani
bilioni 64 zinahitajika kwa ajili ya wa-

]
. Marekani, Tanzania
. zajivunia ushirikiano
. kuinua vijana
: Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Marekani na Tanza-
nia zimeadhimisha miaka mitano
ya ushirikiano katika kuwawezesha
vijana chini ya mpango wa ‘Feed
the Future Tanzania Inua Vijana'.

Kwa mujibu wa taraifa iliyo-
tolewa kwa vyombo vya habari na
Ubalozi wa Marekani nchini jana,
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu, Prof, Joyce Ndali-
chako, aliungana na Mkurugenzi
Mkazi wa Shirika la Marekani la
Maendeleo ya Kimataifa (USAID),
Kate Somvongisiri, kusherehekea
mafanikio ya mpango huo.

Waziri pia aliongea na vijana
hao ambao walitoa shuhuda za

jasiriamali ni mitaji licha ya serikali
kuweka mazingira wezeshi ya kufanya
biashara.

“Sehemu kubwa ya wajasiarimali we-

kini wakati huo huo, nusu ya watu haoni
wanawake ambao wako mbali
fikia uwezo Kkatika kushiriki
ji wa thamani.”

ku-
uunda-

nawake wote wa nchi za Afrika.

Nchini Tanzania, fedha hizo zitawek-
wa kama dhamana kwenye benki za
NMB, CRDB, Equaty na ABSA.

Mwakilishi
Mkaazi wa
Shirika la
Kimataifa la
Masula la Afya
ya Uzazi na
ldadi ya Watu
Duniani (UNFPA)
Tanzania, Mark
Bryan Schreiner
akizungumza
katika hafla ya
kukabidhi vifaa
tiba na jengo
lililojengwa

na shirika hilo
kwa ufadhili wa
nchi ya Finland,
katika Hospitali
ya Rufani ya
Amana Dar es
Salaam jana. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU

namna mpango huo ulivyowasaidia
kuboresha maisha yao kiuchumi.

Aidha, mpango huo wa miaka mi-
tano uliogharimu Dola za Marekani
milioni 20, umesaidia vijana wa Vi-
15 hadi 35, unatekelezwa mikoa ya
Iringa, Mbeya na Zanzibar.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa vijana
hao ni wanaojihusisha na biashara
ya kilimo na minyororo mingine
ya thamani, katika kuongeza fursa
za0 za kiuchumi huku wakikuza
uongozi na maisha bora.

‘Kwa mujibu wa taarifa hiyo,
vijana wa Kitanzania wana nafasi
kubwa katika maendeleo ya uchu-
mi wa nchi yao, lakini kwa 800,000
wanaoingia katika nguvu kazi kila
mwaka, ajira bado ni changamoto
na kwamba mpango huo unashu-
ghulikia vikwazo kwa kuongeza
fursa za kipato kwa vijana kupitia
mafunzo ya kitaaluma na kuungan-
isha vijana na fursa za kazi rasmi
na zisizo rasmi.

Mkurugenzi Mkazi wa USAID,
Somvongsiri, alisema: “Tunajivunia
kuwa mradi huu wa Inua Vijana
umewafikia zaidi ya vijana 43,000
na kutoa zaidi ya Sh. bilioni 5.3
(Dola milioni 2.3) kama ruzuku kwa
biashara za kilimo zinazomilikiwa
na vijana.”

Mashahidi 54 kutoa ushahidi kesi uhujumu uchumi UDART

Na Grace Gurisha

VIELELEZO 153 na mashahidi 54 wanata-
rajia kutoa ushahidi dhidi ya aliyekuwa Mku-
rugenzi wa Mradi wa Usafirishaji wa Mabasi
yaendayo Haraka (UDART), Robert Kisena
(47) na wenzake katika kesi mbili za uhujumu
uchumi zinazomkabili katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu.

Hayo yalielezwa jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu, Pamela Mazengo na Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Ladslaus Komanya, aki-
saidiana wakili wa serikali, Thimotheo Mmari,
wakati walipokuwa wakiwasomea washtaki-
wa maelezo ya mashahidi.

Komanya alidai kuwa hiyo ndiyo idadi ya
mashahidi wanaotarajia kuwaita pamoja na
vielelezo, kesi hizo mbili zilizofunguliwa ka-
tika Mahakama hiyo kwa hatua ya uchunguzi
wa awali. Alidai, katika kesi hiyo ya kwanza
namba 20, 2022 wanatarajia kuwaita masha-
hidii 24 na kuwasilisha vielelezo 58.

Inadaiwa vielelezo hivyo ni nyaraka mbal-
imbali zikiwamo taarifa za benki, mikataba
waliyoingia washtakiwa na kampuni mbal-
imbali, maelezo ya maandishi ya mashahidi
na ya washtakiwa, na hati za ukamatwaji wa
washtakiwa na za upekuzi.

Washtakiwa wengine katika kesi hiyo ni
Charles Newe (48) Mkurugenzi wa UDART,
mfanyabiashara John Samangu (66) na Mtun-

za Fedha wa UDART, Tumaini Kulwa (44).

Kwa pamoja, wanakabiliwa na jumla ya
mashtaka 15, ambayo ni kuongoza genge la
uhalifu na kughushi, kuwasilisha nyaraka za
uwongo, utakatishaji fedha haramu na kui-
sababishia Udart hasara ya Sh. milioni 750
wakidaiwa kutenda makosa hayo kwa nyakati
tofauti, Mei 25 na Julai 10, 2016.

Inadaiwa kuwa walihamisha pesa hizo ku- :
toka katika akaunti ya UDART katika Benki ya :
NMB, tawi la Bank House, kwenda akaunti ya :
kampuni ya Long Way Engineering Ltd iliyoko :

Benki ya KCB.

“Wanadaiwa kuhamisha fedha hizi kwa ma- :
dai ya kuzitumia kwa ajili ya ujenzi wa vituo :
vya mabasi na uzio katika maeneo la Kimara, :
Kivukoni, Ubungo na Moroco, wakati wakijua

sio kweli,” alidai Komanya.

Katika kesi ya pili namba 21, 2022 iliyokuwa :
inasikilizwa na Hakimu Mfawidhi, Godfrey ‘:
Isaya, serikali inatarajia kuwaita mashahidi :
30 na kuwasilisha vielelezo vya nyaraka mbal-

imbali 95.

Katika kesi hiyo mbali na Kisena, Newe,
Samangu na Kulwa, mshtakiwa mwingine ni :
Mkurugenzi wa kampuni ya Maxcom Africa,

maarufu kama Maxmalipo, Juma Furaji (48).

Kwa pamoja wanakabiliwa na mashtaka :
22 ya kuongoza genge la uhalifu, kughushi, :
kuwasilisha nyaraka za uwongo, utakatishaji :
fedha haramu na kuisababishia Udart hasara :

ya Sh. bilioni 4.5.

Inadaiwa walichukua fedha hizo ku-
toka akaunti ya UDART, Benki ya NMB,
tawi la Bank House, na wanadaiwa ku-
tenda makosa hayo kwa nyakati tofauti
kati ya Juni 2015 na Aprili 30, 2016.

Kutokana na hatua hiyo, Mahakama

ya Hakimu Mkazi Kisutu ilifunga ma-
jalada ya kesi hizo na pia ikiamuru kesi
zihamishiwe Mahakama Kuu Divisheni
ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu
Uchumi, ‘Mahakama ya Mafisadi’ am-
bayo ndiyo ina mamlaka ya kusikiliza
na kuamua kesi hizo.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilayaya........... TANGA
Kituo cha MJINI TANGA........... Mkoa...TANGA

Usil izi wa Mirathi Na 153/2021
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: TWAHA MFAUME SALIMU
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA: RASHIDI BAKARI JAMBIA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo 3/8/2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza

kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

* Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa.

* Marehemu hakuacha wosia

Imetolewa leo Tarehe 27/7/2022

mu 0
aD. | MWART
““":,'um TANGA

SHERIA YA UMILIKI WA ARDHI YA MWAKA
1999(SURA 113)

KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO YA HAKI

YA KUMILIKI ARDHI
MMILIKI ALIYEANDIKISHWA:
JUMA HAMISI
ARDHI: KIWANJA Na. 280 KITALU “K”

ENEO LA MBAGALA

MANISPAA YA TEMEKE DAR ES SALAAM

Taarifainatolewa kwamba BARUA YA TOLEO YA
HAKI YA KUMILIKI ARDHI iliyotajwa hapo juu
imepotea na ninakusudia kutoa NAKALA HALISI
YA BARUA YA TOLEO YA HAKI YA KUMILIKI ARDHI.
Iwapo hakuna pingamizi litakalotolewa kwa muda
wa siku 30 tangu tarehe ya taarifa hii ilipotangaz-
wa katika gazeti.

BARUA HALISI YA TOLEO ikipatikana, irudishwe
kwa MKURUGENZI WA MANISPAA YA TEMEKE
S.L.P.46343, DAR ES SALAAM.

ey

AFISA ARDHI MIEULE

MANISPAA YA TEMEKE
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TANGAZO

4\ Letshego Bank LETSHEGO BANK (T) LIMITED
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30.06.2022

(Kiasi kwa shi

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30.06.2022

Robo Mwaka/ | Robo Mwaka . Limbikizo la
Mwaka wa iliyopita Robo Mwaka ya | gopo Mwaka lliyopita Limbikizo la Mwaka
sasa Mwaka wa Sasa Linganishi
30-Jun-22 31-Mar-22
AR MALT 30-Jun-22 31-Mar-22 30-Jun-22 30-Jun-21
1 1.005 962
2 Saiio katica Benki Kuu ya Tanzania 950 4798 1. Wiiririko wa Fedha Ku a zal
3 Uwekezaiji Katika Amana za Serikal - - Mapato/(Hasara) Halisi (1,423) (1,729) (3,153) (1,424)
4 Salio _Ka(ika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 10,538 6,609 Marekebisho Kwa Ajili ya: - - - -
2 9 na Miamala ya Kushughulikiva .2 o2 -Badiliko Halisi Katika Mikopo 385 821 1,205 (92)
7 B e i ya Matawl z z -Hasara Katika Mali za Kudumu 187 145 332 1
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika - - -Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali za Kudumu - - R -
° Mikopo lliyotolewa Kwa Benki Nyingine - - Mtiririko wa Fedha na i ji kabla ya iliko ya
10 Uweokerzaj Katika Amana Nyingine - - Mtajikazi (851) (763) (1,615) (1,505)
11 Mikopo Halisi lliyopo 15,957 17.591 - -
Banha ve 1ongs & ikopo) > > -V'\:Ilabadlllkc Halisi Katika Mikopo 1,249 2,266 3,514 2,002
12 Mali Nyingine 2,966 2323 -Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali nyingine - - B -
13 Uwekezaiji wa Hisa - - -Mabadiliko Halisi Katika Amana 606 235 841 (2,657)
12 plaunt za Udhamini . e cem . -Mabadiliko Halisi Katika Amana za muda mfupi - - - -
ali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa Halisi Katika Amana Inayohitajika Kisheria - - N -
16 JUMLA YA MAL! 32,241 33.261 -Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (192) (68) (261) (993)
B SHIMA -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (643) (86) (729) 626
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 2.668 2,376 “Kodi iliyolipwa. ©) ) (19) (27)
18 Amana za Wateja 8,468 8,154 -Mengineyo - - - -
19 Dhamana ya Malipo kwa fedha Tslimu - - Fedha Halisi Zili il ika) kwa i za 158 1,574 1,732 (2,555)
20  Amana Maalumu - - i
P v Malip za ku - - . g;l‘:‘vlw;ol.\inll"ao:s:;:ml/(:tokana na Shughuli za Uwekezaji: i ] i ]
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolowa - B
23 Limibikizo za Kodi na Gharama Zitakazolipwa 108 aza Ununuzi wa Mali za Kudumu (65) 365 301 (302)
24 Baina ya Benki na Meneja - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - -
2s Miamala lsiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - N Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo - -
pross Dhima Nyingine cas Py Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
28 Madeni 5.200 5.200 Mengineyo (bainisha) - - - -
20  JUMLA YA DHIMA 17,020 1e.615 Fedha Halisi Zili ili ika) kwa Sh iza ji (65) 365 301 (302)
30 MALIADHIMIA) HALISI (16 KUTOA 20) 15,213 16.6a5 Witiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
‘3:1- ;‘f:_""aiﬁs‘;"ﬁf‘:_:'sa“ Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - (108) (108) (1,500)
Ji wa Hi iolipw! - - >
32 Akiba ya Mtaji 51,571 51,571 Madeni ya Muda Mrefu " 5 - 3,740 3,740 -
33 Mapato Yaliyobakizwa _ - Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (@3.187) (@3.187) Gawiwo Lililipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
35  Akaunti Nyingine za Mtaiji @171y (1.739)
36 Stahiki ya wenye Hisa Chache - - Mengineyo - - - -
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 15,213 16,645 Fedha Halisi Zili; il ika) kwa i za Kifedha - 3,632 3,632 (1,500)
— - - . IV, Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu
58 Mikopo chacher (Zaidl ya Siku 50) - N Ongezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha 94 5,571 5,665 (4,357)
a0 Mikopo chechefu (Zaidi ya Siku 30) o.488 8.187 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo mwaka 12,372 6,801 6,801 7,141
a1 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 6.219 6,202 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo mwaka 12,466 12,372 12,466 2,784
a2 Mali nyingine chechefu - -
R BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
() Uwiano wa Fodna =a Wananisa na Jumia ya mai o o TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30.06.2022
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi (Zaidi ya Siku 90) A7 % 50% . . e . e R
(I Duians wa Mikone Gnar ma damia va A oP° Shafl (aidi va St 30 o (Kiasi cha shilingi milioni)
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 70% 86% Tengo la
) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 82% 81% Malipo juu ya Ziada ya Ziada ya
(vi)  Ongezeko la Amana 6% 2% Mtaji wa Hisa | bei ya hisa | Yaliyobakizwa | _kisheria Jumla Jumla
(vi) _Ongezeko la Mali -3% 7%
Mwaka wa Sasa
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.06.2022  [C et e rot o — KN — R ) —_
TPy BT : + 2 Mapato Mengine yaliyojumuishwa - - - - -
(Kiasi kwa shilingi milioni) Vinaiiadeittovid . , . , .
4 Gawio lililolipwa - - - - N
o 5 Ziada ya Kisheria - - - - -
Robo ya Mwaka Rf;‘;mfr:(ia Limbikizo la Mw';'l'(';bl'_‘i‘r'"g"azsm 6 Tengo la Ziada ya Jumla - - - (3.171) (@.171)
(Mwaka Uliopita) | MWakawaSasa | "(yaa Uliopita) 7_Mengineyo - - - - -
Salio la mwisho wa mwaka 43,051 8,520 - 105 (36,459) 15,213
] 30-Jun-22 | 30-Jun-21 | 30-Jun-22 | 30-Jun-21 Mwaka Uliopita
1 Mapato ya Riba 821 1,380 1,733 2,748 Salio la Mwanzo wa Mwaka 36,487 8,520 - - (28,202) 16,805
2 Gharama za Riba (336) (388) (694) (843) 1 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 2,824 - - g E 2,824
3 Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 485 992 | 2 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - 105 (108) -
4 Madeni Viza Yaliyofutwa @1 52 76 (136) 3 Miamala na Wanahisa - - - - - -
" 4 Gawio lililolipwa - - - - - -
5  Punguzo/Ongezeko la Tengo katika Mikopo (364) (24) (1,282) 228 5 Ziada ya Kisheria - - - - - _
6 Mapato yasiyo na Riba 128 302 182 498 6 Tengo la Ziada ya Jumla - - - (4,981) (4,981)
6.1 Faida/(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 0 3) 46 ) 7_Mengineyo - - - - R R
6.2 Ada na Kamisheni 81 217 134 383 Salio la Mwisho wa Mwaka 39,311 8,520 - 105 (33,288) 14,648
6.3 Gawio 0 0 0 0
6.4 Mapato Mengine 46 88 1 18 Katika kuandaa taarita hizi za fedha, sera za uendeshai i zilezile ziizotumika wakall wa uandaaji wa Taarifa za
7 Gharama Zisizo za Riba (1,651) (1,882) (3,168) (3,918) Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikuwa na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha L h Bank
7.1 Mishahara na Mafao (786) (1,020) (1,564) (2,093) Katika kipindi cha robo mwaka yaimwaka sasa, etshego Ban
7.2 Ada na Kamisheni 0 0 0 0
7.3 Gawio (865) (862) (1,604) (1,825) Jina/ Cheo Saini Tarehe
8 Faida/ (Hasara) ya Uendeshaiji (1,423) (561) (3,153) (1,424) Omar 8. Msangi 27-Jul-2022
9  Tengo la Kodi ya Mapato ©) (14) (19) (27) (Mkurugenzi Mtendaji)
10 Faida/ (Hasara) Hasili Baada ya Kodi ya Mapato (1,432) (575) (3,171) (1,451) Isaack Chahe 27-Jul-2022
Meneja wa Fedha na Utawala)
11 Idadi ya Waajiriwa 81 81 81 124 (RMa;"“‘ 5;’"““"°d ) 27-Ju-2022 ¥ .
12 Mapato kwa Hisa © © ©) 0 eguevandar Inalipa faida
13 Mapato ya Hisa zilizochujwa (0) (0) (0) 0 Sisi,tuliotajwa hapo juu chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahini wa taarifa za hapo juu
14 Idadi ya Matawi tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na mpa a a
ladi ya Matawi 5 5 5 5 Viwan p
go vya Kimataifa vya Uwasiishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za
Fedha na matakwa ya Sheria ya Benk na Taasisi za Fedha ya Mwaka 2006, nazinaonesha hali halis. mwaka
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI N -
i i X X X . Jina/ Cheo Saini Tarehe - - e
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -4% 2% -10% -2% Simon Jengo 7.4uk2022 -
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa fedha za wanahisa -9% -11% 21% -4% (Mwenyekiti wa Bodi) I_etSG OF,exl
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 174% 12% 165% 121% Noel Sangiwa 27-Jul-2022
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazo Zalisha 1% 3% 1% 3% (Mkurugenzi) aving: L
LBT PRICE LIST FOR 2022
: [ Bankto Walle
[Charge Type [Product/ Service Tz USD)  [Charge Type Product/Service TZ§ USD ank o Wallet o/ 1 Bank to Mobile 1300 NA
LetsGo Flexi- Business Account 100,000 N/A
LetsGo Flexi Dunduliza Account 20,000 NA | |Cash Deposit Wakala |TZS 1,000 - 5,999,999 Free N/A Charge Type Product/ Service 125 USD
- i [etsGo Flex- Group Account 50,000 A Processing Fee %0 2% NA
Vinimum Opening |55 Few RiDS Acsount o000 WA From: 125 1,000 - 4,999 0 WA LoanFee  |[zie Fogs 5% o aear amound WK
LeisGo Personal Account 20,000 20 From: TZS 5,000 - 9,099 700 NA Earl Closure Fees 003 VA
t:::f}z ;“:;f:;:i“ﬁz‘w e ‘jzgzz ‘N”/‘: From: TZS 10,000 - 19,999 1,200 NA'| [Interest Rates Deposit Product/ Service 25 USD
Charge Type Profict/Saics 7S USD From: TZS 20,000 - 39,999 1,500 N/A 049,999 = 0%
'ge Type
LeisGo Flex Business Account 55000 A From: TZ5 40,000 - 49,999 7800 WA S0000-100000= 5%
[0 e D e %00 o From: 125 50,000 39999 7200 WA| | DepositProducts |Savngs accouns g0 20000-1% NA
etsGo Flexi- Group Account 50,000 I/ " " "
g;r‘\;:\::\ Operating (e b Aocount T0.000 . From: TZS 100,000 - 199,999 3,500 NA 500,001-1,000,000 = 9:7
LotsGo Personal Account 10,000 0] |cash Withdraw From: TZS 200,000 - 299,999 4,700 NA _ 1000001 = 10%
[oisGo Business Account 50000 9| |\akala From: TZ5 300,000 - 399,999 5800 WA | |terest Rates oan Product/ Service 125 usp
LetsGo Mjasinamall Account (Entreprenuer) 5,000 WA From: TZ5 400,000 - 599,999 6,300 A TZSTSmIKSVE <= 255567\\
& = Fon TES 00 585 ] o o
LetsGo Flext Dunduliza Account 3,000 3 From: TZS 800,000 - 999,999 7,000 NA \SE- oans s WEgrgAviEZETﬂz"é A
LetsGo Flexi- Group Account 2,000 2 From: TZS 1,000,000 - 1,999,999 7,200 N/A Moz
Monthly 200mil-24%
Foo LolsGo Fiexi -KIDS Account Free Foe From 1252 2 7 NA
CetsGo Personal Account 000 z . ki 'Tzs 000,000- 2,399,385 50 e Loan Products T25 201mikSMES=TZS
LetsGo Business Account 8,000 8 Tom: TZS 3,000,000 - 3,999,999 8,000 350mill-21%)
TolsGo Miasiiamall Account (Enireprenuen) 2000 2 From: TZ8 4,000,000 - 4,999,999 9,500 N/A T bU~T lZs nggsg\gggo:o égm
Charge 1756 Product/Sorvce TZ5 U6 From: TZ5 5,000,000 - 5,999,999 9800 WA 000 -
" Saving accounts 5,000 5 - Stk . IPF TZ8 9,999,999 = 9% N/A
Account Closing Fee |yrent acoounts 70000 70| [Charge Type Product/Service Z§ UsD 10,000,000 0r above = 8%
Charge Type s A L] Visa Card Issuance 15,000 TZS equivalent
[Other Local Banks ATMs (Within the country) 700 WA Visa Card 15,000 TZS equivalent Personal Lending 26.40% N/A]
Balance Enquiry Fee ~ [Other Bank ATHs outside e county 2000 WA - - i
ey e e DUl o Countty 50 WAL |card Fee Visa Card Annual Fee 6,000 TZS equivalent |  |ChargeType Product/Service 1Z5 Usb
— Fffifl.wak::i.ce T3100 UN/: Umoia Card Issuance 10,000 TZS equivalent ) Em m;m“amn uf:v gas\ 12 months 33883 Eg Equlvalem
[Ny Statement Umopa ATHS 300 7 Umoja Card F 10,000 TZS equivalent | [nformaton Search, ~{For lomaton o1 3 pastjears . Cquialet
[WinT Staterment Other Local Banks ATHIS. Auditor For information of over 3 years 100,000 TZS equivalent
Witin e couni) o0 A Umoja Card A“f‘“"“ Fee Free Free | land Certificateof  [Ceriate of Balance 20,000 TZS equivaent
[Account satements ooy 2';22 z:: Charge Type Product / Service TZS USD |  [Balance Fee Confirmation o AUdors 30,000 TZ5 equivalent
i Statement Le e i
VAT Siatorion LoTsGo VaKGlE 500 A Teller Money Transfer (intrabank same customer) - - [CCTV Photo searching charges 3000 TZS equvalent
;la‘?:erén ;; ‘:\e Eva'nch (per page) T F000 FN/A Teller Money Transfer (infrabank different custoners) - - [Charge Type Product/Service TZ5
[Charge Type ‘?JJWZ. Sonves 75 w5 Alfernafive Channels Money Transfer 300+ Government Levy 125 equivalent Processing fee for loans below 300V %) NA
iﬁm m:::w:: :: ;Jlr:::an):Tle — ; :gg m (intrabank same customer) Loan Processing Fee ~{Processing fee for loans of 300M or above 1.5% NIA]
o oot - [ATternative Channels Money Transfer 0
[TV Wiharawal outside Tanzania 5,000 WA Aliemnaiive Channels Money Transfer 300 + Government Levy TZS equivalent Crecitfe Insurance 1% A
TeTer Wiravalup o 25 500000 3,000 3] [MoneyTransfer (Intrabank different custoners) )
Cash Windraw Teller Withdrawal above TZS 500,000 S P e 53 plus 0.16% of excess Amoun Eoney Transfer (Umoja Banks) 1,300 TZS equivalent
ATMand Over the  |(For Flexi Accounts) Max chargs: 85000 Max charge: $100 Money Transfer (TISS) 10,000 TZS equivalent | [FOR SIGN OFF
Counter T o o Ard Tme i & 8,000 8 Money Transfer (Westem Union) From TZS 6,500 TZS equivalent | [NAME ROLE SIGN
eer Wihdrawar up 1o 125 500,000 3,000 3 Money Transfer (TT) USD 65 D65| |[LEAH  PHILI Ag.HS.PM o
(For LetsG ts) . MAR  MSANGI CEO
[Teller Withdrawal above TZS 500,000 Pl U TS| 53 plus 0.15% of excess Amoun| All Incoming Transfers Free Free| [0 S
(For LetsGo Accounts) Max charge 50,000 Max charge: $100|  [Tharge Type PTOQUCT/ Service 125 USU 2
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MAKAMBO: NIMEJIPANGA
KUFANYA

Na Saada Akida

SHAMBULIAJI wa Yanga,

Heritier Makambo, amesema

amejipanga kufanya mambo

mazuri na makubwa katika
msimu mpya wa 2022/2023, ili kum-
shawishi kocha mkuu wa timu hiyo,
Nesreddine Nabi kumpa nafasi kwenye
kikosi cha kwanza.

Makambo ni mmoja wa wachezaji
wa Yanga walioko kambini kwa ajili ya
maandalizi ya msimu mpya wa Ligi Kuu
Tanzania Bara na mashindano ya ki-
mataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika.
Dar es Salaam jana, Makambo alisema
msimu uliopita haukuwa mzuri kwake
kwa sababu alishindwa kupata nafasi
ya kucheza ila sasa anakuja kivingine
kuhakikisha anaingia katika mipango

e i

ya Nabi.

Makambo alisema anaumia zaidi
msimu uliopita haukuanza vizuri sana
kwa sababu ya kukosa nafasi ya kucheza
kama ilivyokuwa matarajio yake.

“Nimejipanga vizuri na kuhakikisha
ninatumia Pre Season hii vizuri kwa ku-
jituma na kufanya vyema katika progra-
mu zote tutakazopewa ili kumshawishi
kocha (Nabi) aniamini na kunipa nafasi
katika kikosi chake cha kwanza,” alise-
ma Makambo.

Alisema ushindani wa namba ni
mkubwa sana kwa sasa hasa katika safu
ya ushambuliaji kutokana na kuonge-
zwa mastraika wapya kwenye dirisha la
usajili linaloendelea.

“Nitapambana kuhakikisha ninaku-
wa sehemu ya kikosi cha kwanza cha
timu, nimejipanga kukabiliana na
ushindani wa kuania namba, ninajua

BARA

nilipokwama msimu uliopita, lakini
ninashukuru Mungu nilimaliza vyema
kwa kupata nafasi ya kucheza mara ny-
ingine,” Makambo alisema.

Mkongomani huyo aliongeza maan-
dalizi wanayoyafanya ni magumu kwa
sababu wamejiandaa na ushindani un-
aotarajiwa kuonekana katika msimu
mpya.

“Kila timu imejipanga kufanya vizuri,
imefanya usajili mkubwa, hivyo tunaji-
andaa kukutana na changamoto katika
kila mechi tutakayocheza, ligi itaende-
lea kuwa na ushindani kuanzia mechi
ya kwanza,” Makambo alisema.

Yanga itaanza msimu mpya kwa kui-
karibisha Simba katika mechi ya Ngao
ya Jamii itakayochezwa Agosti 13, mwa-
ka huu, kwenye Uwanja wa Benjamin

-l -.
-
';'AI.

I\

’

Mwenyekiti wa Chama cha Netiboli Nchini (CHANETA), Dk. Devota Marwa (katikati), akielezea maandalizi ya
Timu ya Taifa ya mchezo huo (Taifa Queens) itakayoshiriki mashindano ya dunia yatakayofanyika Afrika
Kusini baadaye mwaka huu. Kushoto ni Kocha Mkuu wa Taifa Queens, Hafidh Ramadhani na Mjumbe wa
CHANETA, Shukuru Kiwege. PICHA: JUMANNE JUMA

Wanawake watakiwa kukuza vipaji

Na Sabato Kasika

WAZIRI wa Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Dk. Doro-
thy Gwajima, amewataka
viongozi wanawake kuwa
mstari wa mbele kuibua na
kuendeleza vipaji vya watoto
ili visipotee.

Gwajima alisema hayo ji-
jini Dar es Salaam juzi katika
warsha ya kuboresha haki za

wanawake na vijana iliyoan-
daliwa na Chama cha Wa-
nawake Wanasheria (TAW-
LA) na kufafanua baadhi ya
watoto vipaji vyao vinapotea
kutokana na madhila wa-
nayopitia au kutotambuliwa
na jamii inayowazunguka.
“Tumebaini vijana ambao
wamekimbia nyumbani kwa
wazazi wao, wapo wenye
vipaji mbalimbali vikiwamo
vya muziki, lakini wanakosa

wa kuwashika mkono ili
waweze kufikia ndoto zao,”
alisema Gwajima.

Waziri huyo aliwataka
viongozi wanawake kuwa
daraja la kubaini vipaji ili
kusaidia nchi katika kuen-
deleza wasanii hao chipukizi
kupata ajira. “Kuna watu
Mungu amewaumba kazi
yao ni sanaa ya kuburudisha,
hivyo pamoja na kuwareje-
sha shuleni wapate elimu,

tuibue vipaji vyao viimarike
ili mwishowe waweze kuten-
geneza ajira kwa watu wen-
gine,” alisema waziri huyo.

Aliongeza kampeni hiyo
inaweza kusaidia kukabili-
ana na ukatili wa kijinsia na
kuukomesha, pia inasaidia
kuibua vipaji vya watoto am-
bao baadhi yao wamekuwa
bilia mijini lakini huishia mi-
taani.

Usajili Zanzibar
wapamba moto

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MCHAKATO wa kusajili wachezaji
kwa ajili ya wanaotarajiwa kush-
iriki Ligi Kuu Zanzibar msimu
2022/2023 umekuwa mkubwa na
huenda ukamalizika katika muda
uliopangwa, imefahamika.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bodi
ya Ligi Zanzibar, Hashim Hashim,
alisema zoezi hilo limekuwa na
mwamko mzuri katika wiki hii na
hali hiyo inafurahisha kwa klabu
kuonyesha zinafanya vyema maju-
kumu yake.

Hashim alisema mwamko huo
unaendelea kujitokeza zaidi katika
Kisiwa cha Pemba kwa viongozi wa
vilabu kufanya usajili na uhamisho
wa wachezaji kwa wakati.

“Kwa upande wa Unguja timu zi-
nazoshiriki Ligi Kuu Zanzibar ndio
zinajitokeza zaidi katika kufanya
takavyocheza Ligi ngazi ya Kanda,”
alisema Hashim.

Aliongeza hata wachezaji wana-
osajiliwa kutoka nje ya Zanzibar,
usajili na uhamisho wake pia ume-
fanyika mapema tofauti na inavy-
okuwa misimu iliyopita.

Dirisha la usajili na uhamisho wa
wachezaji Zanzibar lilifunguliwa
rasmi tangu Julai 15, mwaka huu
na litafungwa ifikapo Agosti 20,
mwaka huu.

KMC FC
yakataa
makapi

Na Adam Fungamwango

MABOSI wa KMC FC wamesema
wameanza kufanya usajili wa
wachezaji wapya kwa kukamilisha
taratibu na si kuchukua nyota walio-
achwa au ambao ni huru.

Ofisa Habari wa KMC FC, Chris-
tina Mwagala, alisema tayari kikosi
chao kimeshaingia kambini kuanza
maandalizi ya msimu mpya wakiwa
na wachezaji wapya na wa zamani
waliobakia kwa kufuata ushauri uli-
otolewa na benchi la ufundi.

“Kitu ambacho nataka niwatoe
hofu mashabiki wa KMC ni unapo-
taka kujenga timu ni lazima ufanye
Mmaamuzi magumu, tumeacha
wachezaji wengi kwa sababu tuna-
taka kujenga timu imara, tumesajili
wapya, tumesajili wenye ubora na
hadhi ya kuichezea KMC, hatujasajili
wachezaji changanyikeni, tumevunja
mikataba kwenye klabu zao, “ ali-
tamba kiongozi huyo.

Aliongeza wakati wowote kuanzia
sasa wataweka hadharani majina ya
wachezaji wao wapya waliowasa-
jili baada ya kukamilisha taratibu
zinazotakiwa.

KMC imetangaza kuanza wachezaji
10 ambao ni Hassan Kapalata, Jean
Baptiste Mugiraneza, Martin Kigi,
Nickson Kibabage, Hassan Kabunda,
Abbas Kapombe, Sudi Dondola,
Denis Richard, Hassan kessy na Ally
Ramadhani ‘Kagawa'.
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CHELSEA VS DE JONG

KIUNGO wa kati wa Timu ya Taifa ya Uholanzi,
Frenkie de Jong angeondoka Barcelona na kujiunga
na Chelsea, lakini klabu hiyo ya London haiko tayari
kulipa kiasi kikubwa kumnunua mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 25. (Sport)

ATLETIKO YAMKATAA RONALDO

RAIS wa Atletico Madrid, Enrique Cerezo anasema
hajui ni nani “aliyebuni” hadithi inayomhusisha
mshambuliaji wa Manchester United, Cristiano Ronal-
do na timu hiyo ya Hispania na kwamba “haiwezekani”
mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno mwenye umri
wa miaka 37 kujiunga nao. (El Partidazo de COPE,
via Eurosport)

WERNER ANUKIA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inavutiwa na msham-
buliaji wa Chelsea na Timu ya Taifa ya Ujerumani,
Timo Werner mwenye umri wa miaka 26. (Christian
Falk,Bild)

MARTIAL ATAJWA JUVENTUS

JUVENTUS inawataka Timo Werner na Anthony
Martial mwenye umri wa miaka 26, kama hawataweza
kukamilisha kumnasa mshambuliaji wa Hispania, Alva-
ro Morata (29) kutokea Atletico Madrid. (Sky Sports)

SPURS MAMBO MAGUMU

MATUMAINI ya Tottenham Hotspur kumnunua
kiungo wa kati wa Marekani, Weston McKennie mwe-
nye umri wa miaka 23, yanaweza kuathiriwa baada
ya mchezaji mwenzake wa Juventus, Paul Pogba wa
Ufaransa (29) kupata jeraha la goti. (Mail)

DUMFRIES ANUKIA CHELSEA

KLABU ya Chelsea imeelekeza mawazo yake katika
kujaribu kumsajili beki Mholanzi, Denzel Dumfries
mwenye umri wa miaka 26 kutoka Inter Milan. (Even-
ing Standard)

XAVI AMTAJA MESSI

KOCHA wa Barcelona, Xavi amesema “haiwezekani”
kumsajili mshambuliaji wa Argentina, Lionel Messi
kwa sasa kwani mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 35 yuko chini ya mkataba na Paris St-Germain lakini
akaongeza kuwa “tutaona katika siku zijazo”. (Goal)

SCHMEICHEL NJIA MOJA

GOLIKIPA wa Leicester City, Kasper Schmeichel
amekubali kujiunga na klabu ya Nice ya Ufaransa,
lakini uhamisho huo haujaidhinishwa. (CEquipe)

TIELEMANS BADO YUPO

MWENYEKITI wa Leicester City, Aiyawatt Srivad-
dhanaprabha amesema klabu hiyo haikuwa na ofa
yoyote kwa kiungo wa kati wa Ubelgiji, Youri Tiele-
mans mwenye umri wa miaka 25, ambaye mkataba
wake unamalizika msimu ujao wa joto. (Metro)

AJORQUE AGEUKA LULU

KLABU ya Crystal Palace, Leicester City na New-
castle United zinafikiria kumnunua mshambuliaji wa
Strasbourg, Ludovic Ajorque mwenye umri wa miaka
28. (Football Insider)

VINAGRE KUTUA EVERTON

KLABU ya Everton inavutiwa na beki wa kushoto
wa Sporting Lisbon, Ruben Vinagre mwenye umri wa
miaka 23, ambaye aliwahi kuichezea Wolves. (Liver-
pool Echo)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA
KUMRUDISHA MESSI

® ® @ L.akini Kocha Xavi aelgzzea kwa sasa
mchakato huo hauwezekani, ila...

BARCELONA, Hispania

IONEL Messi anasemekana

yuko katika hali mbaya na

Barcelona huku kukiwa na

uvumi wa kurejea Camp Nou
siku zijazo.

Messi aliondoka kwenda PSG
mwaka 2021 baada ya Barcelona
kushindwa kumudu kuongeza mka-
taba wake, na kusaini mkataba wa
miaka miwili katika klabu ya Parc
des Princes ambao pia unajumui-
sha chaguo la kuongeza hadi mwa-
ka 2024.

Tangu kuondoka kwake, kume-

kuwa na mazungumzo ya mara kwa
mara ya kurejea Barcelona kwa raia
huyo wa Argentina, huku Rais, Joan
Laporta hivi majuzi akirejea uvumi
huo kwa kukiri anataka kumrejesha
Messi kwenye klabu hiyo.

Hii haikuwa mara ya kwanza kwa
Laporta kuzungumza kuhusu Mes-
si, na mchezaji huyo wa PSG hapo
awali aliripotiwa kuchanganyiki-
wa na Barcelona kukataa kuacha
kumzungumzia wakati wa mahoji-
ano.

Wasiwasi uhusiano kati ya Messi
na Barcelona unaweza usiwe na
nguvu sana umeendelea tangu

wakati huo na sasa Adria Albets
ameelezea uhusiano wao kama
‘umevunjika’.

Kocha wa Barcelona, Xavi ame-
fanya kila awezalo kutuliza mazun-
gumzo ya kutaka kumnunua Messi,
akielezea dili la mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 35 kuwa
‘haliwezekani’.

“Tutaona katika siku zijazo, lakini
sio wakati wa kuzungumza juu ya
Leo, ni wakati wa kuzungumza juu
ya wachezaji wa kusisimua tulio
nao hapa,” alisema Xavi kiungo wa
zamani wa Barca akinukuliwa na
90min.
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BREAKING SUPA

N E WS JACKPOT

KWA1000/-
JACKPOT
MECHI WIKI HIl

TAREHE: 28 JULAI 2022
BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

AJAX WANAAMINI £
ANTONY HAONDOKI |

\J

TAREHE MUDA f

01.28/07/22 Paide |
02.28/07/22
03.28/07/22
04.28/07/22
05.28/07/22
06.28/07/22
07.28/07/22
08.28/07/22
09.28/07/22
10.28/07/22
11.28/07/22

12.28/07/22
13.28/07/22

kond vs Ararat Armenia

AMSTERDAM, Uholanzi

El Gouna vs Ismaily SC

Farco FC vs Talaea El Gaish

OCHA wa Ajax, Alfred Schreud-
er amesisitiza haamini, Antony
anataka kuondoka katika klabu
iyo katika msimu huu wa joto,
kwa mujibu wa 90min.

Inaeleweka mchezaji huyo wa kima-
taifa wa Brazil anabakia kuwa mmoja
wa wanaohitajiwa sana na Kocha Erik
ten Hag wa Manchester United, ingawa
pendekezo lisilo rasmi la Mashetani
Wekundu la pauni milioni 60 halitoshi
kuwashawishi Ajax kumuuza.

Alipoulizwa kama anaogopa
kumpoteza Antony msimu huu wa
joto, Schreuder aliiambia Ziggo Sport
kwamba, Ajax hawaamini watahitaji
kumuuza winga huyo.

“Hapana, siogopi chochote,” alisema.
“Tunajua tuna wachezaji wazuri sana
(hapa) na tunadhani tutaweka kikosi
pamoja.

“Lakini najua, na kila mtu anajua, ka-
tika soka huwezi kujua.”

Schreuder alisisitiza azimio hilo kati-
ka mahojiano mengine na De Telegraaf,
na kuongeza Antony haonekani kama
mchezaji anayevutiwa na uhamisho.

“Kwa ndani tumekubaliana tunataka

Maccabi Netanya vs Basaksehir

Elfsborg vs Molde

Dinamo Batumi vs Lech Poznan

Olimpija Ljubljana vs Sepsi Osk

Lechia Gdansk vs Rapid Vienna

Hamrun Spartans vs Velez Mostar
FC Vaduz vs Luka Koper
Buducnost vs Breidablik

Puskas Akademia vs Vitoria Guimaraes

Coca Cola vs Zamalek

KUWEKA PESA:

-PIGA*150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

. A kuweka kikosi cha sasa pamoja. Haku-
tl@Pesaﬂ vogm ‘m_?esa na anayetaka kumuuza,” bosi huyo
mpya alisema.

“Antony anafanya kazi vizuri. Sina hi-
sia yuko bize na uhamisho.”

Licha ya msimamo wao hadharani,
vyanzo vimethibitisha kwa 90min
kwamba Ajax itakuwa tayari kumuuza
Antony kwa bei inayofaa, huku miamba
. hao wa Uholanzi wakiaminika kushi-
| kilia mkataba wa karibu euro milioni
80.

2 airtel

EZYPESA

Kane asubiriwa Bayern Munich

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

“150*87#

carozss HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588
0685115588

MUNICH, Ujerumani

MKURUGENZI Mtendaji
wa Bayern Munich, Oliver
Kahn amekataa kuzun-
gumzia uhamisho wa
mshambuliaji wa Totten-
ham Hotspur, Harry Kane.

Kipa huyo wa zamani
hivi karibuni alimwelezea
Kane kama ‘ndoto ya siku
zijazo’, wakati bosi wa Bay-
ern Munich, Julian Nagles-
mann pia ameweka had-
harani jinsi anavyovutiwa
na mshambuliaji huyo na

kusababisha jibu la ku-
tatanisha kutoka kwa bosi
wa Spurs, Antonio Conte.

Akionekana na wasiwasi
kuhusu kumkasirisha Con-
te kwa mara nyingine tena,
Kahn alikataa kuvutiwa
na mazungumzo kuhusu
Kane alipoulizwa taarifa
kuhusu nia ya Bayern Mu-
nich.

“Naweza kusema, Harry
Kane ni mshambuliaji bora
ambaye sasa yuko chini ya
mkataba na Tottenham,”
alisema Kahn akiiambia

Bild.

Conte ameelezea nia ya
Bayern Munich kama ‘uvu-
mi pekee’ na akasisitiza nia
ya klabu hiyo kutaka kum-
weka Kane kwa siku zijazo.

Iliripotiwa na 90min
mapema msimu huu wa
joto kwamba, Spurs na
Kane wana nia ya pande
zote kujadili mkataba
mpya, ingawa hakuna
upande wowote ambao
uko katika haraka ya ku-
kaa na kurasimisha mam-
bo kwa sasa.

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ . @tzsportpesa
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LYANGA

Na Saada Akida zofanyika Algeria mapema mwakani.  pia walikuwa na pacha nzuri msimu 10.30/07/22 | 18:30 | GIF Sundsvall vs Varbergs Bois
Poulsen aliliambia gazeti hili uliopita, matumaini yangu hata 1. 30/07/22 |19:00 | 0dd Balkiubb vs Rosenborg

OCHA Mkuu wa Timu ya ameendelea kukiimarisha kikosi huku watafanya vizuri,” alisema 12.30/07/22 |19:00 | Liverpool vs Manchester City
Soka ya Tanzania (Taifa chake kwa kumwongeza Lyanga Poulsen. 13.30/07/22 |1975 | Oostende vs Mechelen

Stars), Kim Poulsen ame-

ema tayari kikosi chake muunganiko mzuri akishirikiana na Luhende, alisema anaendelea vizuri 15.30/07/22 | 20:00 Nimes vs Caen
kimeanza kuwa na kombinesheni —mshambuliaji mwenzake, George na anatarajia kuwapo katika kikosi 16.30/07/22 120:00] Le Havre vs Grenoble Foot
katika safu ya ushambuliaji baadaya Mpole. cha mchezo huo wa marudiano. 17. 30/07/22 | 20:00] US Quevly Roven 1< Rocez Aveyron

kumjumuisha straika, Danny Lyanga
kwenye timu hiyo.

Taifa Stars inaendelea na mazoezi
kwa ajili ya mchezo wa marudiano
dhidi ya Somalia utakaochezwa Ju-
mamosi kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa jijini Dar es Salaam ku-
saka tiketi ya kushiriki fainali zijazo
za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa
Wachezaji wa Ndani (CHAN), zitaka-

MANULA

ambaye msimu uliopita alikuwa na

Kocha huyo alisema wachezaji
wote wawili walikuwa na wakati
mzuri katika msimu uliopita hivyo
ana imani kucheza pamoja kutasaid-
ia Stars kufanya vizuri katika mchezo
wake marudiano dhidi ya Somalia.

“Lyanga ni mchezaji mzuri na ku-
jumuisha ndani ya kikosi kutakuwa
na faida kwa sababu ya mchezaji
huyo na Mpole walicheza pamoja,

MZUKA

Aliongeza kuhusu hali ya David

“Bahati mbaya majeruhi tuliyeku-
wa naye kwa sasa ni Aishi Manula,
ana matatizo, aliumia katika mchezo
uliopita na kupona kwake kutachu-
kuwa muda mrefu kidogo,” alisema
kocha huyo.

Aliongeza anaendelea kuwaimari-
sha nyota wake ili wawe tayari kim-
wili kuelekea mchezo huo wa maja-
ribio.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
1 X 2

TAREHE MUDA

01.30/07/22 |17:00
02.30/07/22 [17:00
03.30/07/22 [17:00
04.30/07/22|17:00
05.30/07/22 [17:00
06.30/07/22 [17:00
07.30/07/22 |17:00
08.30/07/22 [17:00
09.30/07/22 [17:00

MICHEZO

Cardiff vs Norwich City
Millwall vs Stoke City
Rotherham vs Swansea

Wigan vs Preston

Bristol Rovers vs Forest Green

Carlisle vs Crawley Town

Kilmarnock vs Dundee Utd

St. Johnstone vs Hibernian

Morecambe vs Shrewsbury

14.30/07/22 |19:30 | Enppi Club vs Al Masry Club

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHIND. NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI - 28/07/2022

NYUMBANI  SARE
MICHEZO 1 X

UGENINI
MUDA  GAMEID

Astana vs Rakow Czestochowa

Kisvarda FC vs Kairat Almaty

Milsami Orhei vs KuPS Kuopio

Gabala vs Videoton FC
Farco FC vs Talaea El Gaish

El Gouna vs Ismaily SC

Maccabi Netanya vs Basaksehir

Elfsborg vs Molde

Apoel Nicosia vs Botev Plovdiv

Djurgardens IF vs HNK Rijeka

Lillestrom vs Seinajoen JK

Slavia Prague vs ST Josephs FC

Neftchi Baku vs Aris Limassol

Olimpija Ljubljana vs Sepsi Osk
Viborg FF vs Suduva
CSKA Sofia vs Makedonija GjP

Dinamo Batumi vs Lech Poznan

Radnicki Nis vs Gzira United

Viking vs Sparta Prague

Levadia Tallinn vs Hibernians

Newtown AFC vs Spartak Trnava

FC Riga vs Ruzomberok

Universitatea Craiova vs Vllaznia

PAOK vs Levski Sofia

Maccabi Tel Aviv vs Zira

Steaua Bucuresti vs Saburtalo Tbilisi

Panathinaikos vs FC Volendam

Lechia Gdansk vs Rapid Vienna

Brondby vs Pogon Szczecin

FC Vaduz vs Luka Koper

Konyaspor vs BATE Borisov

Mshambuliaji wa Timu ya Soka ya Tanzania (Taifa Stars), Dennis Kibu (kulia), akijiandaa kumtoka beki wa
timu hiyo, Mohamed Hussein (Zimbvve Jr), katika mazoezi ya kuikaribisha Somalia hapo Jumamosi kwenye

Uwanja wa Benjamin Mkapa ji

ijini Dar es Salaam. PICHA: TFF

Idadi maproo Bara kujadiliwa

Na Adam Fungamwango

BODI ya Ligi Kuu Tanzania (TPLB),
imesema suala ya wachezaji wa ki-
geni 12 waliosajiliwa kucheza wote
katika mchezo mmoja litapelekwa
kwenye kamati husika na huko ndiko
hatima yake itaamuliwa, imeelezwa.

Ofisa Mtendeji Mkuu wa TPLB, Al-
masi Kasongo amekiri kupokea ma-
oni mbalimbali ya wadau wa mpira
wa miguu kwa ajili ya maboresho ya
kanuni za Ligi Kuu msimu ujao wa
2022/2023, huku suala ya wachezaji
12 la kigeni likiwa miongoni mwa ma-

oni hayo. “Ni mapema sana kusema,
bado tupo kwenye huo mchakato,
tutapeleka kwenye vikao halali vi-
taamua kwa sababu hili ni jambo la
kanuni siyo jambo la Bodi, wala TFF
(Shirikisho la Soka Tanzania), ni la
wadau wenyewe, ambao ni klabu,
ndiyo wataamua ni namna gani am-
bavyo wanataka wachezaji wa kigeni
12,” alisema Kasongo.

Mbali na hayo, ofisa huyo alisema
sekretarieti ya bodi hiyo itakutana
kesho kupitia na kujidhihirisha mao-
ni yote yaliyotumwa kama yapo sawa
na kuyapekeka katika vikao husika.

“Si hilo la wachezaji wa kigeni tu,
kumekuwa na maoni mengi na mi-
tazamo tofauti kwa wadau wa soka
ambayo wameyatuma kwetu, kila
msimu unapoisha tunapokea maoni
kwa ajili ya marekebisho,” Kasongo
alisema.

Baadhi ya timu zikiwamo Simba na
Yanga zimekuwa zikilalamika zina-
ruhusiwa kuchezesha wachezaji wa-
geni nane kati ya 12 wanaoruhusiwa
kusajiliwa, kitu ambacho kinawany-
ima makocha wao fursa ya kupanga
vikosi kwa kuangalia uwezo wa wa-
chezaji.

Cukaricki St vs RFCU Luxembourg

BSC Young Boys vs FK Liepaja

NK Mura vs St Patricks

KF Drita vs Royal Antwerp

Laci vs Petrocub

Sligo Rovers vs Motherwell

Hamrun Spartans vs Velez Mostar

Dinamo Minsk vs Hapoel Beer Sheva

Shkendija vs Valmiera Fk/Bjss

Buducnost vs Breidablik

NK Osijek vs FK Kyzylzhar Petropaviovsk

San Martin SJ vs San Martin Tucuman

SP Tre Fiori vs B36 Torshavn

FK Sloga Simin Han vs AZ Alkmaar

Zrinjski Mostar vs KF Tirana

Puskas Akademia vs Vitoria Guimaraes

Coca Cola vs Zamalek

Crusaders Belfast vs FC Basel

Dunajska Streda vs Vikingur Gota

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




Michezo

AIham|S| Julai 28, 2022

C;

SPORTPESA YAMWAGA

UKURASA 21

% -
U

Barcelona wahaha kumrudlsha Me55|

Rais wa Yanga,
Injia Hersi Said
(kushoto) na
Mkurugenzi
wa Utawala

na Udhibiti

wa SportPesa,
Abbas Tarimba
wakionyesha
nakala baada
ya kusaini
mkataba mpya
wa miaka
mitatu na
kampuni

hiyo wenye
thamani ya Sh.
bilioni 12.33
Salaam jana.
PICHA: JU-
MANNE JUMA

MABILIONI YANGA

@ @ ®Yaingia mkataba mpya wa Sh. bilioni 12.33 na
kuahidi msimu ujao...

Na Shufaa Lyimo

KAMPUNI ya Michezo ya Kubahati-
sha ya SportPesa imeingia mkataba wa
udhamini wa miaka mitatu na mabing-
wa wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga
wenye thamani ya Sh. bilioni 12.33.

Mbali na kusaini mkataba huo wa ud-
hamini, SportPesa pia jana ilikabidhi
kiasi cha Sh. milioni 100 kwa mabingwa
hao kutokana na kuchukua makombe
matatu katika msimu uliopita ambao
waliweka rekodi ya kutofungwa.

Akizungumza baada ya kusaini mka-
taba huo Mkurugenzi wa Utawala na
Udhibiti wa SportPesa, Abbas Tarimba,
alisema wameamua kusaini mkataba
mpya baada ya ule wa awali wa miaka
mitano ambao ulikuwa haujamalizika
kwa sababu ya kuridhishwa na mafani-
kio waliyoyapata msimu uliopita.

Tarimba alisema ndani ya mkataba
huo yameboreshwa mambo mengi ya
msingi ambapo sasa kwa mwaka Yanga
watapata Sh. bilioni 4 ambapo mkata-
ba uliopita walipata Sh. bilioni 1.

Bosi huyo alisema mkataba huo
unakwenda kuipa thamani Yanga am-
bayo msimu uliopita ndani ya miaka
mitano bingwa alikuwa anapata Sh.
milioni 100 na sasa bingwa ataondoka
na Sh. milioni 150.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

“Kampuni hii ikiwa kama mdhamini
mkuu wa Yanga kama itafanikiwa ku-
pata ubingwa msimu ujao itapata Sh.
milioni 150, ikiingia hatua ya fainali
kwenye Kombe la FA itapata Sh. mil-
ioni 75 lakini vilevile ikitwaa kombe
hilo itapewa Sh. milioni 112, mtaona
jinsi tulivyouboresha mkataba huu,”
alisema Tarimba.

Aliongeza juhudi za kupata mataji
matatu bila kufungwa ndani ya msimu
mmoja ni kitu ambacho hakikuwa ra-
hisi.

Alisema timu hiyo imejipanga vizuri
kuhakikisha msimu ujao utakaoanza
Agosti 17, mwaka huu inaendeleza
ushindani na kuongeza anawapongeza
viongozi waliokuwa madarakani na wa
sasa kwa kazi nzuri wanazozifanya.

Alisema kampuni hiyo ilianza kwa
malengo ya kusaidia maendeleo ya
mpira nchini na kwa sababu hiyo ili-
saini mikataba ya udhamini na klabu
za Simba, Singida United na Yanga
wakati timu hizo hazikuwa na hali
nzuri kiuchumi.

Rais wa Yanga, Hersi Said alisema
ameishukuru SportPesa kwa kua-
mua kusaini mkataba huo ambao
amekiri haikuwa kazi rahisi kufikia
makubaliano.

“Huu ni mwendelezo mzuri ambao

tulianza nao miaka mitano iliyopita
na leo (jana), tunasaini kuendelea nao
kwa kipindi cha miaka mitatu,” alisema
Hersi.

Hersi alisema kampuni hiyo imeku-
wa sehemu ya mafanikio yao ambapo
msimu uliopita walifanikiwa kutwaa
mataji matatu kupitia udhamini huo
na anaamini watafika mbali.

“Tumejipanga kutekeleza mambo
yote yaliyoko ndani ya mkataba huu
huku tukiahidi kuzindua jezi mpya
za msimu ujao kesho (leo),” Hersi al-
iongeza.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa Yanga,
Senzo Mbatha, aliishukuru kampuni
hiyo kwa kukubali kuwa mdhamini
mkuu wa klabu hiyo na uhusiano huo
uliodumu kwa miaka mitano.

“Mkataba huu utatekeleza mipango
mipya ikiwamo mahusiano yatakay-
oleta manufaa ya pande zote mbili,”
alisema Senzo.

Aliongeza wamejipanga kufanya vi-
zuri katika msimu ujao na kuiendesha
klabu hiyo kisasa.

SportPesa pia walikuwa wadhamini
wakuu wa Simba ambao hivi karibuni
waliitangaza M-BET kuwa wadhamini
wao wapya na wanatarajia kusaini
mkataba mpya mapema mwezi ujao.

Mastraika
wamvuruga
kocha Zoran

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Simba, Zoran
Maki, ameonekana ni kama
hajaridhishwa na mastraika
walioko na badala yake ameta-
ka kuongezewa washambuliaji
wengine ili kikosi chake kiwe
tishio katika msimu ujao.

Zoran ameweka wazi baada
va kubaini kuwa msimu uliopita
Simba iliangushwa na safu hiyo.

Meneja Habari na Mawasi-
liano wa Simba, Ahmed Ally,
alisema Zoran ameangalia kikosi
cha msimu uliopita na kubaini
kiliangushwa kwenye eneo
hilo, hivyo ametaka aongezewe
nguvu ili kuwa na kikosi Kili-
chokamilika.

“Wanasimba wasiwe na wasi-
wasi, viongozi wao wapo kazini,
wapo sokoni kusaka mastraika
wengine wazuri, wakati huo huo
mustakabali ya hawa tulionao
ukiendelea kufanyiwa kazi
ndani ya klabu, ukifahamika,
kila mmoja atajulishwa,” alisema
Ahmed.
zinasema, Meddie Kagere na
Chris Mugalu huenda wakaach-
wa kutokana na si hawakufanya
vyema msimu uliopita, lakini
mpaka sasa wameshindwa kum-
shawishi Zoran katika mazoezi
yanayoendelea huko Misri.

Hata hivyo, Ahmed alisema
wachezaji hao bado wana
mikataba na klabu hiyo na
bado ni wachezaji wa Simba,
hivyo hawezi kusema chochote
kuhusu tetesi hizo mpaka pale
uongozi na benchi la ufundi
utakavyoamua vinginevyo.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Simba, Barbara Gonzalez,
alikaririwa akisema bado klabu
hiyo haijafunga mchakato wa
usajili na hata baadhi ya nyota
walioko kikosini hawajafahamu
hatima yao.
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