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isikupite
CRISTIANO Ronaldo amefikisha mabao 40 katika kila msimu kwa misimu tisa, na kwa sasa ana jumla ya mabao 743 kwa jina lake, na akifunga mabao matatu zaidi atavunja rekodi ya gwiji Ferenc Puskas, huku akifunga mabao 24 zaidi atakuwa na mabao mengi zaidi kuliko Pele.
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Kwa nini willian si jibu straiKa liver

MastraiKa 10 bora duniani Kwa sasa uK. 12 & 13

LIVERPOOL, England 

 KWA uhakika kabisa Liv-erpool ina kikosi bora zaidi cha kwanza. Kila mchambuzi amekuwa akiimba kwa namna gani kikosi hicho cha kocha Jurgen Klopp kilivyoimarika.
Hata hivyo, kumekuwa na kelele kwamba, kocha huyo raia wa Ujerumani anahitaji kukiongezea nguvu kikosi chake. Huku wachezaji wengi wakip-anga kuondoka katika dimba la Anfield kipindi cha majira ya joto, hitaji hilo linazidi kukua. Dejan Lovren,  Adam Lallana na Xherdan Shaqiri; ambao wote wamekuwa wakikaa zaidi bechi pale Anfield watakuwa wanaon-doka kipindi kinachokuja cha majira ya joto.

Na wachambuzi wanao-na kwamba, kuondoka kwa wachezaji hao watatu kunataki-wa kufanyiwa kazi haraka. Klopp ameripotiwa anawania kumsajili 

mshambuliaji wa  Chelsea, Wil-lian, huku mchezaji huyo mwe-nye umri wa miaka 31 akiwa anat-arajiwa kuondoka pale Stamford Bridge baada ya kushindwa kuku-baliana kwenye maslahi yake bin-afsi ili asaini mkataba mpya.Hivyo, Willian anaonekana kuelekea kwa mabingwa wa Ligi Kuu Ulaya (labda) na  Liverpool watampata raia huyo wa Brazil akiwa mchezaji huru, nini kitak-wenda mrama?
Makala haya yanakuelezea sababu mbili kwa nini Willian hataweza kufiti kwenye mfumo wa Liverpool.

UMRI
Katika umri wake wa miaka 31, winga huyo wa Chelsea hatakuwa tayari kuona siku zake za mwisho za uchezaji zikimalizikia benchi pale Anfield, atakuwa anataka kucheza mara kwa mara. Nafasi hiyo ipo kwa Mohamed Salah na Sadio Mane.

Hakuna shaka juu ya ubora 

wa  Willian kwenye kumiliki na kugawa pasi. Tangu awasili pale Chelsea mwaka 2013, ametwaa mataji mawili ya Ligi Kuu, moja la FA, la Ligi na Ligi ya Europa, bila kujali mechi 70 alizoichezea Brazil. Lakini sasa umri wake un-aonekana kumtupa mkono na hata kasi yake dimbani imepun-gua kwa kiasi kikubwa.Hata hivyo, mazungumzo kati yake na Chelsea inaelezwa yame-vunjika kutokana na yeye kusisiti-za anataka mkataba wa miaka mitatu. Klabu hiyo ya Stamford Bridge haikuwa tayati kutoa ofa hiyo, kwani maana yake mka-taba wake ungekuwa ukimalizika wakati akikaribia miaka 35.Katika kikosi kinachocheza mara kwa mara cha Klopp, ni wachezaji wanne tu ndio wenye umri zaidi ya miaka 30 ,wawili kati yao ni (Lovren na Lallana) ambao wataondoka kipindi cha majira ya joto na watatu ni go-likipa, Andy Lonergan. Kikosi cha Klopp kimejengwa na wachezaji 

wenye umri wa katikati ya miaka 20 na si 35.

MFUMO
Staili ya uchezaji ya raia huyo wa Brazil, ndio moja ya sababu ambayo Chelsea imekuwa iki-poteza kwa haraka mipira ya mbele na kurudi nyuma. Mara nyingi Willian ni mchezaji hatari kwa mipira ‘iliyokufa’ na mwepe-si kurudisha mpira nyuma.Hiyo si staili ya uchezaji kwa kikosi cha Klopp, kwani mara zote mpira unasukumizwa mbele. Kwa sasa mchezaji muhimu zaidi katika mfumo wa Klopp katika nafasi ya kiungo mshambuliaji ni Roberto Firmino. Mara zote fow-adi yake inahitaji kuwa na mpira huku msaidizi wao akiwa na uw-ezo wa kuumiliki. 

Washambuliaji Mohamed Salah na Sadio Mane wanahitaji msaidizi mwenye uwezo wa ku-kaa na mpira na kuwalisha mara kwa mara na si kurudisha nyuma kuanza tena.

Na kazi hiyo kwa sasa inamfiti zaidi Firmino na hivyo, Liverpool ikicheza inaonekana kama ina washambuliaji watatu mbele, kwa sababu wao mara zote wana-hitaji kusukumiziwa mpira mbele na kutafuta mabao. Na mfumo huo umewafanya Mane na Salah kufunga mabao 46 na 70 kwenye Ligi Kuu kwa misimu mitatu iliyopita. Mabao ya Liverpool yanato-kana na pasi ndefu na hivyo ndio mfumo wa Klopp unavyofanya kazi. Katika misimu saba za Ligi Kuu ya England, Willian amefun-ga mabao 33 ya Ligi Kuu.Liverpool kwa misimu miwili iliyopita kikosi chake cha kwanza ni kilekile maana yake ni kwamba mfumo wake unafanya kazi vi-zuri zaidi.
Hivyo hakuna sababu yoyote itakayoilazimu Liverpool kuwa na mahitaji ya huduma ya Wil-lian kwenye kikosi chake, kwani haendani na mfumo wao wa uchezaji. 
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Maofisa wa Polisi kwa kushirikiana na maofisa kutoka Bodi ya Sukari 
Tanzania (SBT),  wakikagua shehena ya sukari kutoka nje iliyokamatwa 
kwa mmoja wa wafanyabiashara wakubwa katika Manispaa ya Moshi 
mkoani Kilimanjaro, jana. PICHA: GODFREY MUSHI
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Sukari tani 23 yanaswa
ikiuzwa kwa ulanguzi
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Mbaroni 
tuhuma za

kunywesha
mtoto bia

Kama umekuwa karibu na mtu mwenye 
Covid -19, uwezekano wa kuambukizwa 
ni mkubwa. Kuwa karibu ina maana uko 
na mtu huyo au umekaa naye ndani ya 
mita moja. Unapogundua hali hiyo ni 
vizuri ukajitenga kwa kukaa nyumbani. 
WHO
 Epuka mikusanyiko ya watu
 Nawa mikono kwa sabuni na maji 

yanayotiririka
 Epuka kusalimiana kwa kushikana 

mikono na kukumbatiana

BAA LA CORONA

Misa Tan: Dk. Mengi alitufanya
kuwa sauti moja yenye nguvu
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habari kitaifa

Waliomnywesha bia mtoto 
wa miaka 3 mbaroni
Na Ndalike Sonda, SHINYANGA

WATU watatu wanashikiliwa na Polisi 
Mkoa wa Shinyanga kwa tuhuma za 
kumpeleka mtoto wa miaka mitatu baa 
na kumywesha bia huku wakimchukua 
video na kuisambaza kwenye mitandao 
ya kijamii.

Taarifa kwa vyombo vya habari iliyo-
tolewa jana na Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Shinyanga ACP, Debora Maligilimba, 
ilisema watuhumiwa hao walitenda kosa 
hilo, Aprili 24, majira ya saa sita mchana, 
katika baa moja Kijiji cha Nyaligongo, 
Kata ya Mwakitolyo.

Kamanda Magiligimba alisema, ki-
tendo hicho ni ukatili dhidi ya mtoto 
na matumizi mabaya ya kimtandao na 
kwamba waliomnywesha bia walisikika 
wakimwambia amalize wampe nyingine.

Aliwataja watuhumiwa hao kuwa ni Go-
dius Katisha (32), mkazi wa Mwakitolyo 
ambaye ni mmiliki wa baa hiyo, Alphonce 
Pima (32), mkazi wa Mwakitolyo na Oscar 
Makondo (35), mkazi wa Mtaa wa Mayila 
Mjini Kahama.

Kamanda Magiligimba alisema baada 
ya tukio hilo kuonekana kwenye 
mitandao ya kijamii, kikosi kazi cha aska-
ri wa uhalifu wa makosa ya kimtandao 
waliwakamata watuhumiwa hao akiwamo 
Katisha ambaye ni baba mzazi wa mtoto 
huyo. Watuhumiwa hao watafikishwa 
mahakamani baada ya upelelezi kukami-
lika.

Kamanda Magiligimba aliwataka 
wananchi kuheshimu haki za mtoto na 
yeyote atakayeenda kinyume hatua kali 
zitachukuliwa dhidi yake.

Juzi baada ya video hiyo kusambaa 
kwenye makundi ya mtandao wa What-
sapp, wananchi waliomba hatua kali za 
kisheria zichukuliwe kwa wahusika iki-
wamo kuwafikisha mahakamani pamoja 
na kuifunga baa hiyo.

Mkurugenzi Mkuu 
wa Vodacom Tan-
zania PLC, Hisham 
Hendi, akimkabidhi 
zawadi ya simu 
mteja wa Vodacom, 
Abutwalib Mtua, 
alipotembelea 
duka la kampuni 
hiyo makao makuu 
kuangalia namna 
watoa huduma 
wanavyowalinda 
wateja wao kipindi 
hiki cha corona kwa 
kusisitiza uvaaji wa 
barakoa, kuwapima 
joto na kuwapa 
vitakasa mikono 
waingiapo kupata 
huduma kwenye 
maduka ya kam-
puni hiyo. MPI-
GAPICHA WETU

Na Godfrey Mushi, MOSHI

BODI ya Sukari Tanzania 
(SBT), imekamata shehena ya 
sukari zaidi ya tani 23.

Kiasi hichi kinahusisha su-
kari  iliyoagizwa nje ya nchi  
na ya ndani, ikiuzwa kwa bei 
ya ulanguzi, tofauti na bei ele-
kezi iliyotangazwa na serikali 
wiki iliyopita.

Walionaswa na sukari 
hiyo walikuwa  wameificha 
kwenye baadhi ya maghala, 
wakiwamo wafanyabiashara 
wakubwa katika Manispaa ya 
Moshi, mkoani Kilimanjaro.

Katika operesheni hiyo 
maalum iliyoendeshwa jana 
kwa usiri na maofisa wa bodi 
hiyo wakishirikiana na askari 
kanzu wa Jeshi la Polisi, Ni-
pashe ilishuhudia sukari hiyo 
ikizuiwa isiendelee kutumika 
hadi hapo serikali itakapotoa 
maelekezo mengine.

Ofisa Mwandamizi wa 
Udhibiti wa SBT, Faustine 
Mgimba, akizungumza baada 
ya operesheni hiyo, alisema 
wamebaini sukari hiyo iliku-
wa ikiuza kwa walaji kwa bei 
ya rejareja ya Sh. 3,400 tofauti 
na bei elekezi ya Sh. 2,700 kwa 
kilogramu moja kwa mikoa ya 
Arusha, Kilimanjaro, Manyara, 
Pwani, Tanga na Morogoro.

Wafanyabiashara hao, wali-
tumia pia ujanja wa kuuza 
mfuko mmoja wa sukari wa 
kilogramu 50 kwa Sh. 135,000 
ambayo ni tofauti na bei ele-
kezi ya Sh. 128,000.

Zaidi Mgimba alieleza: 
“Tumegundua kwamba 
changamoto kubwa katika 
maduka mengi, wafanyabi-
ashara wameshindwa kuwa 
wa kweli, wengi wao hawa-
jaweza kuonyesha nyaraka 
za uagizaji sukari kutoka 
kwa mawakala wakubwa ili 

kuthibitisha uagizwaji wake.
“Na baadhi yao wameficha 

kiasi kikubwa cha sukari ili 
kuuza kwa bei kubwa, kitu 
ambacho ni kuwakandamiza 
walaji.” Katika operesheni 
hiyo, maofisa wa SBT  pia 
walikamata gari dogo aina ya 
Pick Up iliyokuwa ikitorosha 
sukari hiyo ili kuepuka mkono 
wa dola.

Aprili 23, mwaka huu, Wazi-
ri wa Kilimo, Japhet Hasunga, 
alitangaza bei elekezi ya suka-
ri kwa kila mkoa nchini, huku 
akiwaonya watakaobainika 
kuuza kinyume cha utaratibu 
huo hatua za kisheria zita-
chukuliwa dhidi yao, ikiwamo 
kunyang’anywa leseni za bi-
ashara. Sheria ya Sukari Na. 
26 ya Mwaka 2001 chini ya 
kifungu cha 11A, inampa mam-
laka Waziri mwenye dhamana 
ya kilimo, kutangaza bei ya 
ukomo wa juu ya sukari.

Waziri Hasunga alinuku-
liwa akisema bei hiyo elekezi 
imepangwa kwa kuzingatia 
gharama zote za uagizaji wa 
sukari ya kuziba pengo zi-
nazotumiwa na wazalishaji 
kuagiza sukari kutoka nje ya 
nchi na umbali wa kila eneo.

Hata hivyo, baadhi ya 
maofisa mauzo na ugavi ka-
tika maduka makubwa yaliyo-
naswa na sukari hiyo, walidai 
wameagiza sukari kutoka ji-
jini Dar es Salaam kwa wakala 
mmoja.

Wakati operesheni hiyo ik-
iendelea, Waziri wa Viwanda 
na Biashara, Innocent Bas-
hungwa, alikwenda katika 
Kiwanda cha Sukari cha TPC, 
ambapo alieleza kuwa serikali 
imeagiza tani 40,000 kwa ajili 
ya kuongeza usambazaji wa 
sukari sokoni mpaka pale vi-
wanda vya ndani vitakapoan-
za uzalishaji.

Sukari tani 23 yanaswa ikiuzwa bei ya ulanguzi

Wizara kufuatilia shule 500 utekelezaji sheria
Na Salome Kitomari, 
DODOMA

WIZARA ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, imesema itafanya 
ufuatiliaji na tathimini katika shule 
500 kuangalia utekelezaji wa she-
ria na miundombinu.

Hayo yalisemwa mwishoni 
mwa wiki na Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, Prof. Joyce 
Ndalichako, wakati akiwasilisha 
makadirio ya bajeti ya wizara hiyo 
kwa mwaka 2020/21.

Alisema katika kutekeleza juku-
mu la kusimamia sera na kuongeza 
upatikanaji wa fursa za elimu na 
mafunzo, serikali itafanya ufua-
tiliaji na tathmini kwa shule 200 
zilizopatiwa usajili ili kuhakiki uz-
ingatiaji wa sheria, kanuni na tara-
tibu za usajili wa shule.

Vile vile, itafanya ufuatiliaji na 
tathmini kwa shule 100 zilizosajil-
iwa kwa masharti, ili kuona kama 
zimekamilisha miundombinu ili-
yokuwa haijakamilika. 

Pia, itafanya ufuatiliaji na tath-
mini kwa shule 200 ili kuhakiki 
kama walimu wa kigeni wa-
nafundisha kwa mujibu wa leseni 
zao. 

“Tunatarajia kuandaa mwon-
gozo wa ufuatiliaji na tathmini wa 
ujenzi na ukarabati wa shule ili ku-
wezesha wadau wote wa shule ku-
fuatilia na kutathmini maendeleo 
ya ujenzi,”alisema na kuongeza:

“Pia, itakamilisha uandaaji wa 
mfumo wa kieletroniki wa usajili 
wa shule za awali na msingi, vyuo 
vya ualimu na vituo nje ya mfumo 
rasmi ili kuhakikisha usajili wa 
shule unafanyika kwa uwazi.”

Waziri Ndalichako alisema ka-
tika kuboresha elimu msingi na 
sekondari, serikali itafanya ufua-
tiliaji na tathmini ya uendeshaji 
na usimamizi wa vituo shikizi vya 
shule katika mikoa 15 ili kupima 
matokeo ya ufundishaji na ujifun-
zaji na kuchukua hatua stahiki.

Kadhalika, itafanya ufuatiliaji na 
tathmini katika shule za Ufundi, 
Kilimo na shule za Michezo, ili ku-
tathmini hali ya miundombinu ya 
ufundishaji na ujifunzaji. 

Kwa mujibu wa waziri huyo, 
serikali itatoa mafunzo ya malezi, 
unasihi na ulinzi wa mtoto shu-
leni kwa walimu 200 wa shule za 
sekondari, ili kuwajengea uwezo 
na kuimarisha stadi za utoaji wa 
huduma za malezi shuleni. 

Pia, itasambaza mwongozo wa 
malezi, unasihi na ulinzi wa mtoto 
shuleni katika shule za msingi, 
sekondari na vyuo vya ualimu ili 
kuimarisha utoaji wa huduma za 
malezi shuleni.

Kwa upande wa elimu maalum, 
serikali itaendesha mafunzo ka-
zini kwa walimu wenye taaluma 
ya elimu maalum 350 wa shule za 
msingi na 150 wa shule za sekond-
ari. Alisema kwa upande wa lugha 
ya alama, mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji, na Tehama ili kubore-
sha ufundishaji na ujifunzaji shu-
leni, itafanya ufuatiliaji na tath-
mini katika shule za sekondari 26, 
msingi 52, vyuo vya kati vitatu na 
vyuo vikuu saba vinavyopokea wa-
nafunzi wenye ulemavu kwa ajili 
ya kupima matokeo ya ufundishaji 
na ujifunzaji na kutoa ushauri wa 
kitaalamu. 

Waziri Ndalichako alisema kwa 
upande wa vyuo serikali kupitia 
idara ya uthibiti ubora wa shule na 
vyuo vya ualimu itafanya tathmini 
ya jumla katika asasi 6,020 ziki-
wamo shule za msingi 4,700, se-
kondari 1,200 na vyuo vya ualimu 
120 na kutoa ushauri wa kitaalamu 
na kitaaluma kwa walimu.
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Dk. Reginald Abraham Mengi

Misa Tan: Alitufanya kuwa 
sauti moja yenye nguvu

“Nina imani kuwa mojawawapo ya siri ya 
mafanikio na afya njema ni kufanya kazi kama 

punda, kupumzika kama mfalme.”  

Na Ali Othman

“HAKUNA tulichoanzisha kama 
Taasisi ya Vyombo vya Habari 
Kusini mwa Afrika (Misa-Tan), 
akaacha kutusaidia kwa fedha na 
nafasi yake.” Ni maneno ya ali-
yekuwa Mkurugenzi wa Misa-Tan, 
Rose Haji Mwalimu.

Kwake, Rose anaona vyombo 
vya habari vinakosa mwelekeo 
hasa kwenye umoja wa wamiliki 
na kuwa na sauti moja yenye ngu-
vu.

Wakati huu wa janga la Corona, 
anasema Dk. Mengi  angesimama 
kama mfanyabiashara, mdau wa 
habari kuhakikisha kuna maz-
ingira mazuri kwa wanahabari, 
kama siyo kwa kutoa fedha, lakini 
pia kwa mawazo ya nini kifanyike 
katika kuimarisha usalama wa wa-
fanyakazi wa sekta hiyo.

Misa-Tan ilishirikiana naye 
kwa karibu, mfano kwenye 
maadhimisho ya Siku ya Uhuru 
wa vyombo vya Habari kila 
Mei 3, iliyoasisiwa na Azimio 
la Windhoek, lililoanzishwa na 
taasisi hiyo na alishirikiana kwa 
kutoa rasilimali, muda na mawazo 
katika kufanikisha maadhimisho 
hayo kila mwaka.

Anasema huwezi kuongelea 
uhuru wa kujieleza, upatikanaji 
wa habari na stahiki za sekta hiyo 
Tanzania na Afrika kwa ujumla, 
bila kumtaja Dk. Mengi, kwa kuwa 
amchango wake ulikuwa mkubwa 
kuhakikisha inastawi na kuwa en-
delevu.

“Nikiwa Mkurugenzi wa Misa-
Tan, ndiye mtu wa kwanza kufa-
dhili siku ya Uhuru wa Habari na 
kila mwaka alikuwa anatoa fedha 
Misa-Tan, aliahidi katika maisha 
yake yote na alifanya miaka yote,” 
anasema.

HABARI ZA UCHUNGUZI
Rose anasema wakati wa-

naendesha mradi wa MCT Bonga, 
kuhusu ufuatiliaji wa masuala ya 
rushwa kwenye serikali za mitaa, 
walipohitimisha walifanya kikao 
na Dk. Mengi na katika baadhi ya 
mapendekezo Misa-Tan ilipende-
kezwa kuwapo jopo la wahariri wa 
habari za uchunguzi.

“Kwa kuwa jukwaa ndiyo liki-
kuwa linaanza na halina uwezo, 
alilipa ofisi ndani ya ofisi yake ya 
The Guardian Ltd na kuliwezesha 
katika mahitaji madogo madogo 
ya kujiendesha.”

TUZO ZA UMAHIRI
Misa-Tan ilianzisha tuzo za 

umahiri wa uandishi wa habari 
zikiitwa Edward Moringe Sokoine, 
Dk. Mengi alikuwapo kwenye jopo 
la watoa tuzo kwa waandishi ma-
hiri wa uchunguzi, na kila mwaka 
alichangia fedha ikiwamo kush-
iriki.

“Alikuwa miongoni mwa tuzo 

Dk. Reginald Mengi akizungumza na katika moja ya mikutano ya wanahabari. NA MPIGAPICHA WETU
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za Edward Sokoine za habari za 
uchunguzi, ambayo kwa sasa 
ndiyo inaendeshwa na Baraza la 
Habari Tanzania (MCT) ikiitwa 
Tuzo za Umahiri wa Uandishi wa 
Habari Tanzania (EJAT), na kila 
mwaka alitoa fedha hata zilivy-
oanza kufanywa na Baraza hilo 
aliendelea kufanya hivyo.”

“MOAT iliyoanzishwa chini ya 
MISA-Tan, iliwakusanya wami-
liki wa vyombo vyote vya habari 
kuzungumzia masuala mbalim-
bali yanayovikabili vyombo hivyo 
kama mishahara, mazingira ma-
baya na mikataba kwa waandishi 
wa habari, uandishi usio na ki-
maadili, na maazimio mojawapo 
ni kuanzisha umoja wa wamiliki 
ambao utawaweka pamoja wami-
liki ili wakae na kutoa mawazo ya-
takayochangia kuendeleza tasnia 
ya habari kwa kuzitatua changa-
moto zilizopo kwenye sekta hiyo,” 
anabainisha.

Kabla ya mkutano huo, Roe na 
mwandishi wa siku nyingi, Law-
rence Kilimwiko, walifanya utafiti 
kuangalia mazingira ya ufanyaji 
kazi ya waandishi Tanzania na 
kuja na matokeo ambayo yali-
wasilishwa katika mkutano huo 
na ikaonekana kuna umuhimu wa 
wamiliki kuwa na umoja wao na 
kujadili masuala hayo na namna 
ya kuboresha.

Hapo ndipo kulipoanzishwa 
Chama cha Wamiliki wa Vyombo 
vya Habari (MOAT) na Dk. Mengi 
akiwa Mwenyekiti wa kwanza.

Kwa mujibu wa Rose, Dk. Mengi 

alikuwa karibu na Misa-Tan ku-
hakikisha inakuwa kinara wa 
kusimamia haki na uhuru wa vy-
ombo vya habari nchini.

Mwenyekiti wa sasa wa Misa-
Tan, Salome Kitomari, anasema 
huwezi kuzungumzia ustawi 
au safari ya vyombo vya habari 
Tanzania bila kumtaja Dk. Mengi 
kwa kuwa alihakikisha inastawi 
kwa kuhabarisha habari zinazo-
dai uwajibikaji kwa wote wenye 
mamlaka.

“Nikiwa mwanachama wa Misa-
Tan mara kadhaa nilishiriki miku-
tano, makongamano ambayo Dk. 
Mengi alikuwapo, aliwaasa sana 
wanahabari kuipenda taaluma 
yao, kuitetea na kufichua mambo 
yanayodai uwajibikaji kwa kuwa 
wao ndiyo jicho la wanao one-
wa, wanaoumia na wanaotumia 
vibaya madaraka na fedha za 
umma,” anasema.

“Leo hii zaidi ya asilimia 90 ya 
waandishi wamepita kwenye vy-
ombo vya habari vya IPP Media, 
wengi wenye majina makubwa na 
mafanikio makubwa wakiwa nda-
ni na nje ya nchi wamefanyakazi 
ITV, Radio One, East Afrika, maga-
zeti yaliyo chini ya kampuni ya 
The Guardian Ltd,” anasema Ki-
tomari ambaye pia ni Mwandishi 
wa habari Mwandamizi wa gazeti 
la Nipashe, mali ya kampuni za 
Dk. Mengi.

“Nimefanyakazi IPP Media 
tangu mwaka 2004, na niliajiriwa 
mwaka 2006, kama siyo maono 
ya Dk. Mengi kuwa na vyombo 

vya habari vingi na vilivyo imara, 
basi wapo ambao wasingekuwa 
na ajira au wasingepata nafasi 
ya kufanyakazi na kupata uzoefu 
katika fani ya habari,” anasema.

Kitomari ambaye mwaka jana 
alikuwa mshindi wa jumla wa 
Tuzo za Umahiri wa Uandishi wa 
Habari Tanzania (EJAT), anasema 
tasnia ya habari ina jukumu kub-
wa la kuayaishi yote yaliyoyaan-
zisha Dk. Mengi kwa kuwa ndiyo 
njia pekee ya kuimarisha, kuen-
deleza na kukuza sekta ya habari 
kwa maendeleo endelevu.

“Haifai kuzikumbuka jitihada 
zake bila kuziweka kwenye vi-
tendo, amefanya mengo ya ku-
kumbukwa kuhakikisha tasnia ya 
habari inapata heshima yake na 
hadi sasa tuna Sheria ya huduma 
za habari ya mwaka 2016 ambayo 
inaitambua tasnia ya habari kama 
taaluma rasmi, kabla ya hapo kila 
aliyejua kusoma na kuandika ali-
kuwa mwandishi wa habari, la-
kini kwa sasa ni taaluma lazima 
uisomee.” 

Anasema Dk. Mengi aliwap-
enda waandishi na aliwasaidia 
mmoja mmoja au kupitia vyuo 
mbalimbali kuwapa ajira katika 
vyombo vyake, huo ulikuwa up-
endo wa hali ya juu kwa kuwa 
wapo wamiliki wenye uwezo. la-
kini hawajafanya aliyoyafanya.

Mwandishi wa makala haya 
ni Mwanachama wa Misa- 
Tan, ambaye amewahi kuwa 
Mjumbe wa Bodi ya Taasisi 
hiyo.

Nikiwa Mku-
rugenzi wa 
Misa-Tan, 
ndiye mtu 
wa kwanza 
kufadhili siku 
ya Uhuru wa 
Habari na 
kila mwaka 
alikuwa 
anatoa fedha 
Misa-Tan, ali-
ahidi katika 
maisha yake 
yote na ali-
fanya miaka 
yote.
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Waziri wa Viwanda na Biashara, Innocent Bashungwa, akikagua bidhaa za wa-
jasiriamali wadogo zinazochakatwa na mashine zilizotengenezwa na Taasisi ya 
Uhandisi na Usanifu wa Mitambo Tanzania (TEMDO). MPIGAPICHA WETU

Mpango wa Azaki kusaidia
makundi maalum corona
Na Enock Charles

ASASI za Kiraia nchini, zimekabidhi kwa 
Serikali mpango mkakati wenye thamani ya 
Sh. bilioni 3 wa kukabiliana na janga la coro-
na. Aidha, zimeainisha  makundi mbalimba-
li ya kijamii yakiwamo walemavu ,wazee na 
watoto ambayo yataguswa na mpango huo.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mratibu 
wa Mtandao wa Watetezi wa Haki za Bin-
adamu Tanzania, Onesmo Ole Ngurumwa, 
alisema taasisi hizo za kiraia takribani 200 
zimeamua kuja na mpango mkakati huo ili 
kusaidiana na Serikali katika mapambano 
dhidi ya janga la corona.

“Sisi kama asasi za kiraia hatuwezi tu-
kakaa tukajifungia ndani na kuiacha Seri-
kali ikapambana yenyewe wakati na sisi 
tunaweza kuchangia chochote katika ma-
pambano haya,” alisema Ngurumwa.

 Ngurumwa alisema asasi hizo zimefanya 
uchambuzi wa kina kuhusu madhara ya 
virusi vya corona na namna vinavyoathiri 
utendaji kazi wa asasi za kiraia nchini  na 
kutoa mapendekezo kwa Serikali na asasi 
za ndani za kiraia zinavyoweza kufanya kazi 
kwa pamoja kusaidia kutokomeza virusi 
hivyo na majanga mengine ya aina hiyo.

  Mbali na kusaidia makundi maalum ya 
kijamii, mpango mkakati huo unakusudia 
kusaidia katika baadhi ya maeneo ikiwamo 
utoaji wa vifaa tiba na kutoa elimu kuhusi-
ana na janga la corona kwa namna mbalim-

bali.   Akipokea mpango mkakati huo juzi, 
Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Dk Faustine Ndug-
ulile, alisema mchango wa wadau  katika 
mapambano dhidi ya janga la corona ni ya 
muhimu hasa katika kipingi hiki ambacho 
ugonjwa huo ni janga la kidunia.

 “Sisi kama Serikali tunaupokea mpango 
huu kutoka katika jukwa la wana Azaki na 
wameainisha maeneo mbalimbali katika 
nyaraka yao, ya jinsi gani wanaweza kush-
irikiana na Serikali katika mapambano dhi-
di ya corona, mapambano haya yanamuhi-
taji kila mtu,” alisema Dk Ndugulile.

  Akizungumzia kuhusu vifaa vya kujik-
inga dhidi ya corona kwa madaktari wakati 
wa kutoa huduma kwa wagonjwa, Dk Ndug-
ulile alisema Serikali inajitahidi kuhakiki-
sha kwamba vifaa vya kujikinga dhidi ya 
ugonjwa huo linapewa kipaumbele cha 
kwanza ili kuhakikisha kuwa madaktari hao 
wanakuwa salama.     “Hatuwezi kukubali 
mtumishi wetu wa afya akatoa huduma kwa 
mgonjwa bila kuwa na vifaa vya kujikinga, 
niwatoe wasiwasi watumishi, kipaumbele 
chetu cha kwanza ni kuhakikisha tunawalin-
da,” alisema Ndugulile.    Kauli hiyo ya Dk. 
Ndugulile, imekuja wakati ambapo Chama 
cha Madaktari Tanzania kimetoa angalizo 
la kuhakikisha kuwa watumishi wa afya 
wanapatiwa vifaa vya kujikinga dhidi ya 
maambukizo ya ugonjwa wa corona wakati 
wanapotoa huduma kwa wagonjwa. 

Jela maisha kwa kubaka mtoto
Na Said  Hamdani, LINDI

MKAZI wa Kata ya Wailes, Halmashauri 
ya Manispaa ya Lindi, Selemani Hassani 
(29), amehukumiwa kifungo cha maisha 
gerezani, baada ya kupatikana na hatia ya 
kumbaka mtoto mwenye umri wa miaka 
minane ( jina limehifadhiwa). 

 Hukumu hiyo ilitolewa na Hakimu Mka-
zi Mwandamizi wa Mahakama ya Wilaya 
ya Lindi, Maria Batraine, baada ya kuri-
dhishwa na ushahidi uliotolewa na upande 
wa mashitaka.

  Kabla ya kutolewa kwa hukumu hiyo, 
Hakimu Batraine alimuuliza   mshtakiwa 
kama ana sababu za msingi zitakazoifanya 
Mahakama hiyo isimpe adhabu kali kuto-
kana na kosa linalomkabili.

Mshitakiwa aliomba aonewe huruma 
kwani ni mkosaji wa mara ya kwanza, na 
pia ana familia inayomtegemea.

 Baada ya utetezi huo, Hakimu Betraine 
alimuuliza Mwanasheria wa Serikali, Em-
manuel John, iwapo anazo kumbukumbu 
kwa makosa ya zamani, na alijibu kuwa 
hana, ingawa aliomba itolewe  adhabu kali 
ili iwe fundisho kwake na wengine wenye 
tabia ya aina hiyo. 

Akitoa hukumu katika kesi hiyo nam-
ba 08/2020, Hakimu Betraine alisema 
amesikia maombi ya pande zote mbili, la-
kini kutokana na kubanwa na sheria kupi-
tia vifungu 130 kifungu kidogo cha kwanza 
fungu la pili kipengele (e) pamoja na 131 fun-
gu dogo la (1) na (3), alimhukumu kutumikia 
kifungo cha maisha gerezani. 

Awali ilidaiwa na John, kuwa Januari 6, 
mwaka huu mchana, mshtakiwa alimbaka 
mtoto huyo, baada ya kufika nyumbani 
kwake akimuulizia rafiki yake na kujibiwa 
ametoka.  Mwanasheria huyo alidai baada 
ya kumpa jibu hilo, mshtakiwa alimtaka 
mtoto huyo amsubiri akidai rafiki yake 
hachelewi, lakini wakati muathirika akien-
delea kumsubiria mtoto mwenzake huyo, 
mshtakiwa alitumia mwanya huo kumshika 
na kumvutia chumbani kwake, kisha kumzi-
ba mdomo, kumvua nguo na kumbaka.

 Pia, John alieleza baada ya kumaliza haja 
yake, mshtakiwa alimueleza mtoto huyo ku-
tomueleza mtu yeyote.

Hata hivyo, mama mzazi wa mtoto huyo, 
alipombana mwanawe baada ya kutori-
dhishwa na hali yake, ndipo alipomtaja 
mtuhumiwa, hivyo mama alitoa taarifa kit-
uo cha Polisi na kukamatwa.

Mchakato wa utiaji nia 
udiwani, ubunge ACT leo
Na Enock Charles 

CHAMA cha AC-Wazalendo, leo kinata-
rajia kutangaza utaratibu utakaotumika 
kupokea watia nia wa nafasi za ubunge na 
udiwani kupitia chama chicho katika uch-
aguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Ok-
toba mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ka-
tibu Mkuu wa chama hicho, Ado Shaibu, 
alisema kuwa chama hicho kitakutana na 
wadau mbalimbali na kuweka mpango 
mkakati wa namna ya kuwapokea wote we-
nye nia ya kuwania nafasi za uongozi hasa 
katika ngazi ya ubunge na udiwani.

“Sisi bado lakini kesho (leo) ndio tuta-
tangaza utaratibu kwa watia nia wa ngazi 
za ubunge na udiwani kuanza kujitokeza,” 
alisema Ado.

Tayari chama kikuu cha upinzani nchini 
Chama cha Demokrasia na Maendeleo 

(Chadema) kimefunga dirisha la watia nia 
kujitokeza Machi 30, huku ikielezwa kuwa 
watia nia zaidi ya watatu katika kila jimbo 
wamejitokeza ikiwemo 72 waliojitokeza ka-
tika majimbo yaliyopo katika Jiji la Dar es 
Salaam pekee.

Kati ya waliojitokeza kuwania nafasi 
hizo wapo waliojitokeza katika majimbo 
ambayo tayari yana wabunge wa upinzani 
kupitia chama hicho, huku baadhi ya vion-
gozi walio katika nyadhifa mbalimbali kati-
ka chama hicho wakijitokeza pia kugombea 
katika majimbo.

Kwa pande wa nafasi ya Urais chama hi-
cho kupitia Mkurugenzi wake wa Mambo 
ya Nje, Itikadi na Uenezi,   John Mrema, 
kilisema hawajafungua milango, lakini ka-
nuni za chama hicho  zina ruhusu yeyote 
mwenye nia ya kugombea kiti hicho kum-
wandikia barua Katibu Mkuu wa chama hi-
cho kuhusu nia yake.
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habari kitaifa

Wamiliki kampuni ukopeshaji washikiliwa kwa tuhuma nzito
Na Said Hamdani, LINDI 

JESHI la Polisi mkoani Lindi, 
linawashikilia wafanyakazi na 
wamiliki wa kampuni 14 zinazoji-
husisha na utoaji mikopo kwa wa-
nanchi kwa tuhuma mbalimbali, 
zikiwamo  kuendesha shughuli zao 
kinyume cha sheria.

Miongoni mwa madai hayo ni 
kutokuwa na vibali kutoka Benki 
Kuu ya Tanzania (BoT).

  Lampuni hizo pia zinadaiwa 
kuhodhi kadi 607 za benki mbal-
imbali pamoja na vitambulisho 
viwili  vya mpigakura kutoka kwa 
wateja wanaowapa mikopo. 

Hayo yameelezwa na Mkuu wa 
Mkoa wa Lindi, Godfrey Zambi, 
alipokuwa anazungumza na wana-
habari katika Halmashauri ya Man-
ispaa ya Lindi.

 Zambi alisema kukamatwa kwa 
wafanyakazi na wamiliki wa kam-
puni hizo kumetokana na wateja 
wanaowapa huduma ya mikopo 
kulalamikia riba kubwa wanazo-
tozwa na masharti ya kuchukuliwa 
kadi       zao za benki, huku wak-
ilazimishwa    kutoa namba zao za 
siri.

  Alitaja kampuni ambazo wa-
miliki na wafanyakazi  wake wa-
naoshikiliwa ni Mwema Credite 
Tanzania Ltd, Sumuni Credite, 
Mgunda Enterprises, William 
Credite, Febba Credite, Kimwe-
cha Credite, Mtange Credite, Sado 
Finance Ltd, Platinam Credite, 
Mtange Investment, Maboto na 
Inas Credite, zote zipo Manispaa 
ya Lindi. 

Mkuu huyo wa Mkoa alisema ku-
kamatwa kwa watumishi na wami-
liki hao kumetokana na Ofisi yake 
kupokea malalamiko mbalimbali 
kutoka kwa wateja wao, hivyo 

kuanza kuzifuatilia ili kufahamu 
ukweli wake na kubaini kampuni 
sita zikihodhi kadi za benki za wa-
teja 607 zikiwamo mbili za kupigia 
kura.

 Alitaja idadi ya kadi zilizokuwa 
zinashikiliwa na kampuni hizo 
ni za benki za NMB (423), CRADB 
(106), Posta (50) na NBC (28), huku  
Mwema Credite Ltd inaongoza 

kwa kuwa na kadi (323) zikiwamo 
mbili za kupigia kura, ikifuatiwa 
na Mgunda Enterprises iliyo na 
kadi 132.

Kampuni zingine ni William 
Credite kadi 50, Febba Credite (41), 
Kimwecha (34) na Sumuni (32), na 
kwamba kati ya hizo (14) wenyeji 
Lindi zipo nne, Mwanzi mbili, Mt-
wara mbili na Mkoa wa Mara moja.

  Zambi amesema kitendo cha 
wamiliki wa kampuni hizo ku-
chukuwa kadi za benki za wateja 
wao na mwisho wa mwezi ku-
chukuwa mishahara ni kinyume 
cha sheria ya nchi, kwani kadi na 
namba ya siri ni mali ya mwenye 
kadi.

  Ofisa Biashara Mkoani Lindi, 
Victor Mimbi, alisema kampuni 

hizo licha ya kuwa na leseni za 
biashara, pia zinatakiwa kuwa na 
vibali viwili kutoka BoT na Wizara 
ya Viwanda na Biashara (Brela).

 Baada ya maelezo hayo, Zambi 
alimuamuru Kamanda wa Polisi 
mkoani hapa, Stanley Kulyamo, 
kuwafungulia kesi na kuwafikisha 
mahakamani, baada ya taratibu 
kukamilika. 

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru) Mkoa 
wa Pwani, imesema kutokuwa na 
wataalamu wa fedha kwenye vy-
ama vya msingi ni moja ya chanzo 
cha upotevu ama ubadhilfu wa 
fedha kwenye vyama hivyo.

Hayo yamebainishwa juzi mjini 
Kibaha na Mkuu wa Takukuru 
Mkoa wa Pwani, Suzana Raymond, 
wakati akitoa taarifa kwa waandi-
shi wa habari kuhusiana na shu-
ghuli zilizofanywa na Taasisi hiyo.

Suzana alisema, katika kipindi 
cha miezi mitatu walifanya ucham-
buzi katika mifumo 13 kwenye vy-
ama vya msingi na miundombinu 
ya barabara inayosimamiwa na 
Wakala wa Barabara Mjini na Viji-
jini (Tarura).

Alisema, kwa upande wa vyama 
vya msingi (AMCOS), walibaini 
vingi kutokuwa na wataalamu wa 
fedha hivyo miongoni mwa wana-
chama kutumika kama wahasibu.

Mkuu huyo wa Takukuru alise-
ma, hali hiyo ni changamoto kwa 
kuwa wengi wao hawatunzi kum-
bukumbu za mahesabu na kusaba-
bisha upotevu wa fedha.

Takukuru yabaini 
vyanzo vya upotevu
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LIGI Kuu Tanzania Bara kwa sasa imesimama kama zilivyo ligi 
mbalimbali barani Afrika, Asia, Ulaya na kwingineko kutokana na 
mlipuko wa janga la virusi vya corona vinavyosababisha ugonjwa 
wa COVID-19 ambao unaua maelfu ya watu duniani.

Kwa Tanzania, hadi jana mchana bado watu waliothibitika 
kuambukizwa walikuwa 299 kati yao 48 wakielezwa kupona na 
vifo vikiwa 10 pekee, wakati kwa dunia nzima kulikuwa na maam-
bukizi 2, 923,656, waliopona 837,609 na vifo jumla vikiwa 203,317.

Kasi hiyo ya maambukizi na vifo vilivyotokana na virusi hivyo 
vilivyoanzia mjini Wuhan, China Desemba mwaka jana, ndiyo il-
iyosababisha mchezo pendwa duniani wa soka na mingine mingi 
kwenda likizo kwa kipindi kisichojulikana.

Kusimama huko kwa ligi kumeziathiri klabu nyingi duniani 
zikiwamo kubwa za Ulaya, Barcelona ikiwa ni mojawapo ambayo 
wachezaji wake wamekubali kukatwa sehemu ya mishahara yao 
ili kuiwezesha kuwalipa wafanyakazi wasio wachezaji. 

Lakini pia jana Klabu ya Aston Villa ya England anayoichezea na-
hodha na mshambuliaji wa timu ya Taifa ya Tanzania (Taifa Stars), 
Mbwana Samatta, nayo ilitangaza wachezaji wake, benchi la ufun-
di na viongozi wa juu kukubali kukatwa asilimia 25 ya mishahara 
yao kwa kipindi cha miezi minne ili kuisaidia klabu kujiendesha 
katika kipindi hiki ambacho janga la corona linaendelea kuitesa 
pia nchi hiyo wakati huu ikiwa na wagonjwa 148,377 huku watu 
20,319 wakiwa wameshapoteza maisha kutokana na COVID-19.

Na katika kuonyesha ni kwa namna gani Rais wa Shirikisho la 
Soka duniani (Fifa), Gianni Infantino anatambua athari kubwa il-
iyosababishwa na virusi vya corona kwa kurudisha nyuma maen-
deleo ya soka, ametangaza kutoa Dola za Marekani milioni 150 
sawa na Sh. bilioni 344.8 za Tanzania kwa ajili ya kuzigawa kwa 
wanachama wake 211 Shirikisho la Soka Tanzania (TFF) ikiwa 
miongoni mwao, lengo likiwa ni punguza athari zilizojitokeza.

Kwa mgawo huo, kila mwanachama wa Fifa atapata dola 
500,000 sawa na Sh. bilioni 1.14 za Tanzania, jambo ambalo tayari 
baadhi ya klabu zimeanza kuzitolea macho wakati ikiwa bado hai-
julikani TFF itazielekeza upande gani.

Hii ni kutokana na baadhi ya klabu za Tanzania kwa kipindi 
hiki kifupi tu cha janga hili, kushindwa kuwalipa wachezaji na 
makocha wao mishahara kutokana na kutegemea zaidi mapato ya 
mlangoni ili kujiendesha. Tunaamini huu si wakati wa klabu kuen-
delea kutegemea mapato ya mlangoni ama kutupia jicho migawo 
kama hiyo ya Fifa, na badala yake tulitarajia kusikia angalau vion-
gozi wa klabu hizo wakiketi kitako na wachezaji na kuwaomba 
kupunguziwa asilimia kidogo ya mishahara yao kama ambavyo 
wenzao wa Ulaya wanafanya kwa sasa.

Lakini hilo limeshindikana kutokana na klabu nyingi za Tan-
zania kutokuwa na wadhamini wakutosha kutoa fungu la haja 
linaloweza kukidhi mahitaji angalau ya kulipa mishahara ya 
wachezaji. Lakini pia, tunashangazwa na baadhi ya viongozi 
kuanza kusingizia janga la corona kuwa sababu ya kushindwa ku-
walipa mishahara wachezaji wake, wakati kwa zingine hata kabla 
ya mlipuko wa virusi hivyo bado suala la kulipwa mishahara lili-
kuwa tatizo kubwa kwao. Hivyo, huu ni wakati sasa kwa viongozi 
wa klabu kuanza kujipanga na kuingia sokoni kusaka wadhamini 
na si kuwatafuta tu bali pia kuheshimu mikataba watakayoingia 
ili kuilinda na kuzisaidia kujiimarisha kiuchumi kwa msimu ujao.

Ni wazi makocha wamekuwa wakitoa programu mbalimbali za 
mazoezi kwa njia ya mtandao ili kuwawezesha wachezaji wao ku-
jiweka fiti tayari kwa kurejea dimbani siku yoyote serikali itakapo-
tangaza michezo kuendelea pale hali ya mlipuko wa virusi hivyo 
itakapotulia ama kupatikana dawa.

Jambo ambalo linaonekana itakuwa ni vigumu kwa baadhi ya 
wachezaji hao kuweza kutekeleza programu hizo za mazoezi ku-
tokana na kuelekeza akili zao katika kutafuta fedha za kujikimu 
katika kipindi hiki ambacho klabu zao zinashindwa kuwalipa kwa 
wakati. Ifahamike, lengo letu ni kuona Ligi Kuu Bara ikiwa miongo-
ni mwa ligi bora tatu barani Afrika zenye ushindani mkubwa zaidi, 
na hilo litafanikiwa tu endapo viongozi wa klabu watahakikisha 
wanazijengea uchumi imara utakaowawezesha kuwalipa vizuri na 
kwa wakati wachezaji wao.

HUWA sielewi Watanzania 
nini tunahitaji ili soka nchi hii 
liendelee na kutuletea mafan-
ikio kwenye ngazi ya klabu na 
hata timu za Taifa.

Nimesikia majuzi mjadala 
wa wachezaji wa kigeni ukit-
inga mpaka bungeni, baa-
dhi wakiujadili. Nilishangaa 
mjadala huu kurudi tena kwa 
sababu ulishamalizika na wa-
dau wengi wakapendekeza 
kuwa wachezaji wa kigeni 
idadi yao kusajiliwa na klabu 
moja ibaki kuwa 10 tu.

Ukiusikiliza mjadala huu 
wakati mwingine unabaki 
unacheka kwa sababu hata 
wenyewe wanaoujadili wa-
najichanganya.

Wanaotaka wachezaji wa-
punguzwe wana hoja mbili 
ambazo huwa wanazisima-
mia sana. Ya kwanza ni kwa 
kulinda vipaji vya wacheza 
wa Kitanzania. Yaani wageni 
wanazuia vipaji vya vijana 
kuonekana.

Hoja ya pili wanaopinga 
wageni, ni kwamba wachezaji 
wanaokuja hapa nchini baa-
dhi viwango vyao ni vya chini, 
hivyo wanataka viwekwe 
vigezo ili kupata wachezaji 
wenye uwezo mkubwa, na 
wanaotaka wasajiliwe ni wale 
wanaocheza timu za taifa za 
nchi husika.

Sasa hapo unajiuliza, 
hawa tu waliopo ambao wa-
nadaiwa wengine viwango 
vyao cha chini wanaambiwa 
wanazuia vipaji vya Watan-
zania kuonekana, wakija hao 
wenye vigezo vikubwa hawa 
Wabongo watapata namba 
kweli?

Hivi kama wa Kibongo 
anawekwa benchi na David 
Molinga ambaye hachezi 
timu ya Taifa ya DR Congo, 
sasa akiletwa anayecheza 
timu ya taifa, nani atapata 
namba?

Inachekesha kuwa vigezo 
vinavyosemwa na baadhi ya 
wadau vitumike, vinamtoa 
mpaka Bernard Morrison 
kucheza Ligi Kuu ya Tanza-
nia, kwa sababu haichezei 
timu ya Taifa ya Ghana.

Hivi kweli ligi yetu inaweza 
kuwa ni bora kiasi cha kum-
fanya mchezaji kama Mor-
rison asiwe na kigezo cha 
kuichezea?

Ili wachezaji wetu waji-
tume wanahitaji changamoto 
za kushindana na wachezaji 
wa kigeni na si kuwawekea 
mazingira mepesi ya kupam-
bana. 

Inashangaza kuona 
wachezaji zaidi ya 600 wa Ki-
tanzania, eti wanatafutiwa ka-
nuni, kupunguza wachezaji 
wasiozidi 50 tu wa kigeni. Ni 
aibu kubwa.

Timu zinazosajili wachezaji 
wa kigeni wengi ni tatu tu, 
Simba, Yanga na Azam, 
zingine zinasajili watatu, 
wawili, au mmoja na zingine 
hazisajili kabisa, tutasemaje 
Wabongo wanabanwa?

Na hizo kanuni za kuwa-
punguza ni kwamba zitaku-
wa zinawekwa kwa ajili ya 
Simba, Yanga na Azam tu.

Simba, Yanga na Azam ni 
klabu ambazo lengo lao ni 
kucheza mechi za kimataifa, 
kuingia makundi ya Ligi 
ya Mabingwa na hatimaye 

kutwaa Kombe la Afrika na 
makombe mengine, suala la 
kukuza soka la Tanzania ni la 
nchi nzima na si la timu hizo 
tu kupangiwa wachezaji wa 
kuwa nao.

Kwa wachezaji hawa wa 
Kitanzania, tusidanganyane 
kama hizi timu zinaweza hata 
kuingia makundi tu.

Tukumbuke kuwa Mtibwa 
Sugar msimu uliopita ilitole-
wa mapema na KCCA ya 
Uganda Kombe la Shirikisho, 
ikafungwa nje ndani kwa 
sababu haikuwa na wachezaji 
wa kimataifa, na kama in-
gekuwa nao, mechi ilikuwa 
rahisi tu kwao.

Simba iliingia robo fain-
ali ya Ligi ya Mabingwa na 
ilichangiwa kiasi kikubwa 
na wachezaji wa kigeni kina 
James Kotei, Claotus Chama, 
Meddi Kagere, Emmanue 
Okwi, wakisaidiwa na Wa-
bongo waliopambana kuta-
pata namba, kina John Bocco, 
Kapombe na wengineo.

Msimu huu KMC FC haiku-
fua dafu kwenye Kombe la 
Shirikisho Afrika kwa sababu 
hiyo hiyo, lakini ikumbukwe 
Yanga ilitolewa kwa mbinde 
na Zesco ya Zambia, almanu-
sura itinge hatua ya makundi, 
hii yote ilitokana na kuwapo 
kwa wachezaji wa kigeni, 
kina Tshishimbi, Juma Balin-
ya, Sadney Urkhob. Tusijidan-
ganye wachezaji wa kigeni ni 
muhimu sana na wachezaji 
wa Kitanzania wanatakiwa 
wapitia kwenye hatua ngumu 
ili wawe wachezaji wazuri 
na kupata namba mbele ya 
wachezaji na si kuwadekeza.
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Na Hellen Mwango

RAIA wa Nigeria David Chukwu (38) na 
wenzake wawili wamefikishwa katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu wakik-
abiliwa na kesi ya Uhujumu Uchumi ikiwa 
kusafirisha kilo 268.50 za dawa za kulevya 
na kutakatisha fedha.

Washtakiwa hao walisomewa Mashta-
ka yao mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi, Godfrey Isaya.

Upande wa Jamhuri uliongozwa na 
Mawakili wa Serikali Waandamizi, Veron-
ica Matikila, Wankyo Simon na Wakili wa 
Serikali, Batilda Mushi.

Mushi aliwataja washtakiwa wengine 

kuwa ni, Isso Lupembe (49) Mkazi wa 
Mbezi na Allistair Mbele (38), mkazi wa 
Mbezi Kibanda cha Mkaa.

Alidai kuwa Aprili 15, mwaka huu eneo 
la Mbezi Kibanda cha Mkaa, washtakiwa 
wote kwa pamoja walikutwa wakisafiri-
sha kilo 268.50 dawa za kulevya aina ya 
heroine.

Wankyo alidai katika shtaka la pili 
kuwa, kati ya Januari Mosi, 2016 na Aprili 
15, mwaka huu washtakiwa walitakatisha 
fedha baada ya kujihusisha na miamala ya 
Dola za Marekani 61,500 na Sh. 17,835,000 
huku wakijua ni zao la tangulizi la biasha-
ra ya dawa za kulevya.

Matikila alidai kuwa upelelezi wa kesi 

hiyo bado haujakamilika.
Pia, alidai kuwa upande wa Jamhuri 

umefanya juhudi za kuwapima washtaki-
wa virusi vya Corona kwa sababu wa-
nakabilika na mashtaka ambayo hayana 
dhamana.

“Mheshimiwa hakimu tumewapima 
washtakiwa afya zao kujua kama wana 
maambukizi ya virusi vya Corona au la,  
majibu yao ni negative (hasi) kuonyesha 
kwamba tuko makini kupelekea maha-
busu walio salama.

Hakimu Isaya alisema Jamhuri wame-
fanya vizuri kuwapima Washtakiwa afya 
zao, kesi itatajwa Mei 8, mwaka huu 
washtakiwa wapelekwe mahabusi.

Raia wa Nigeria mahakamani 
kwa madai ya uhujumu uchumi

Na Pendo Thomas, KIGOMA

PAROKIA ya Mt Vicent wa Paulo Katubu-
ka Jimbo la Kigoma, imeweka mkakati wa 
kila muumini na familia yake kupata bara-
koa mbili za kufua ili kuwezesha kujikinga 
na ugonjwa wa virusi vya corona.

Akielezea hatua hiyo, Paroko wa  
Parokia hiyo, Padre Stephene Shaiju, 
wakati wa misa takatifu jana iliyoam-
batana na utolewaji wa elimu ya kujikinga 
na maambukizo ya virusi hivyo, alisema 
wameamua kuweka mkakati wa kuun-
ganisha nguvu zao pamoja ili kuwaweze-
sha waumini na familia zao kujikinga  wa-
napokuwa kanisani na sehemu zingine.

Padre Shaiju alisema kwa uhalisia 
vipato vya wengi havimudu gharama za 
ununuzi wa barakoa, hivyo mpango huo 
utawezesha mwenye uwezo kutoa fedha, 
vifaa kama cherehani za kushonea na we-
nye ujuzi wa kushona pia kujitolea kufan-
ya kazi hiyo na baadaye vifaa kinga hivyo 
vitagawiwa kwa waumini wote.

“Inabidi tuunganishe nguvu kwa 
pamoja katika hili ili kusaidiana, mwenye 
cherehani alete, mwenye uwezo wa 
kununua vitambaa alete na masisita 
wetu watatuelekeza namna ya kushona 
barakoa, lakini pia daktari atatuelekeza 
kitambaa sahihi kinachokidhi vigezo,” 
alisema.

Naye Mkurugenzi wa Hospitali ya Ka-
banga, wilayani Kasuku, Dk. Peter May-
engo, akitoa maelekezo ya kitalamu ya 
namna ya kujikinga na maambukizi ya 
ugonjwa huo, alisema wananchi wa-
napaswa kutopuuza maelekezo yanayo-
tolewa na serikali kupitia watalamu wa 
afya.

Daktari Mayengo alisema baadhi 
ya mambo muhimu ambayo kila mtu 
anapaswa kuyazingatia kuwa ni kuacha 
mikusanyiko isiyo ya lazima, kutumia 
barakoa, kunawa mikono kwa kutumia 
sabuni na maji tiririka kwa sekunde zi-
sizopingua 20 kutojigusa katika maeneo 
ya uso ambayo ni macho na pua.

Mwanajeshi 
jela miaka 
mitatu kwa 
kujeruhi
Na Said  Hamdani, LINDI

ASKARI wa Jeshi la Wananchi 
wa Tanzania (JWTZ) Kikosi cha 
KJ 843, wilaya ya Nachingwea, 
mkoani Lindi, MT 92665 Coplo 
Shabani Mkondya (34), amehu-
kumiwa  kutumikia kifungo cha 
miaka mitatu gerezani, baada 
ya kukutwa na hatia ya kumje-
ruhi mkazi wa Kata ya Nyangao, 
Ramadhani Mussa, kutokana na 
wivu wa mapenzi.

Hukumu hiyo imetolewa na 
Hakimu Mkazi Mwandamizi wa 
Mahakama hiyo, Maria Batraine, 
baada kuridhishwa na ushahidi 
uliotolewa na upande wa Jamhuri.

Kabla ya kutolewa kwa hukumu 
hiyo, mshitakiwa alipewa nafasi 
ya kujitetea, na kuiomba Ma-
hakama hiyo isimpe adhabu kali 
kwa madai ni mkosaji wa mara 
ya kwanza, na pia alilazimika 
kufanya hivyo, baada ya kuzidiwa 
na hasira kutokana na kitendo 
alichofanyiwa na mlalamikaji.

Baada ya utetezi huo, Hakimu 
Batraine alimuuliza Mwanashe-
ria wa jamhuri, Emmanuel John, 
iwapo ana kumbukumbu ya ma-
kosa ya zamani kwa mshtakiwa 
na kujibu kuwa hana.

Hata hivyo, John aliomba adha-
bu kali itolewe kwa mshtakiwa ili 
iwe fundisho kwake na wengine 
wenye tabia ya aina hiyo, ikizin-
gatiwa yeye ni mlinzi wa umma.

Hakimu Betraine akitoa hukumu 
katika kesi hiyo namba 61/2019, 
kupitia kifungu cha Sheria namba 
225 kanuni ya adhabu sura ya 
16/2002, alisema amesikia maom-
bi ya pande zote mbili, na kum-
hukumu kifungo cha miaka mitatu 
gerezani.

Awali ilidaiwa mahakamani 
hapo na John kwamba, mshtaki-
wa alimjeruhi sehemu mbalimbali 
za mwili wake,  Mussa, baada ya 
kumfumania kwa mchumba wake 
(jina limehifadhiwa).

John alieleza kwamba mshtak-
iwa alifanya kitendo hicho, Kata 
ya Nyangao, Halmashauri ya 
Wilaya na Mkoa wa Lindi, Agosti 
8, 2019 majira ya usiku.

Kanisa kutoa barakoa 
kwa waumini wake

Hakimu Betraine akitoa 
hukumu katika kesi hiyo 
namba 61/2019, kupitia 
kifungu cha Sheria namba 
225 kanuni ya adhabu 
sura ya 16/2002, alisema 
amesikia maombi ya pan-
de zote mbili, na kumhu-
kumu kifungo cha miaka 
mitatu gerezani.



MSHAMBULIAJI wa Barcelona, Lionel 
Messi, ana hatua mbili tu zimebakia 
kuwa kwenye orodha ya mfungaji 
bora wa wakati wote. Amefunga 
jumla ya mabao 724 kwa jina lake 
hadi sasa, ikiwa ni 19 pungufu kwa 
aliyofunga Cristiano Ronaldo, lakini 
Muargentina huyo amecheza mechi 
100 pungufu kuliko mpinzani wake 
huyo raia wa Ureno.JE

, W
A

JU
A

?

Na Adam Fungamwango

H
ISTORIA inaonyesha kuwa 
mfumo wa Ligi Tanzania 
Bara uliozishirikisha timu 
zote Bongo ulianza rasmi 

mwaka 1965, kabla ya hapo ligi iliku-
wa ikichezwa mkoani Dar es Salaam 
tu.

Tangu mwaka huo wa
 kwanza ambapo timu

 ya Sunderland kwa sasa
 Simba ilipoweka rekodi ya
 kuwa timu ya kwanza kut-

waa ubingwa ulioshiriki-
sha timu zote Tanzania,

 kuna baadhi ya wachezaji
 wameweka rekodi mbal-

imbali, ikiwamo kuwa
 wafungaji bora wa msimu.

Hata hivyo, kuna baadhi ya 
wachezaji wameweka rekodi za aina 
yake ya kufunga mabao mengi kwa 
msimu mmoja wa ligi, huku wakit-
waa Kiatu cha Dhahabu.

Kwa miaka ya hivi karibuni kuna 
baadhi ya wachezaji wamekuwa 
wakionekana kutishia kuivuka reko-
di ya kufunga mabao mengi, ingawa 
imekuwa ngumu kidogo.

Kwenye makala haya, mwandishi 
amekusanya rekodi za wachezaji 
waliowahi kuwa wafungaji wa wakati 
wote kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara 
kwa idadi kubwa ya mabao yanayoin-
gia kwenye rekodi ya soka la Bongo.

1. Mohamed Hussein ‘Mm-
achinga’-Yanga (mabao 26)

Huyu ndiye mfungaji bora wa 
muda wote kwenye soka la Tanza-
nia tangu Ligi Kuu ianze mwaka 1965 
kwa kufunga mabao mengi zaidi ku-
liko mtu mwingine yeyote.

Mohamed Hussein maarufu kama 
‘Mmachinga’ ni Mtanzania ambaye 
rekodi yake inaendelea kuwapo hadi 
leo, ikiwashinda hata wachezaji wen-
gi wa kigeni ambao wakati mwingine 
wamekuwa wakikaribia zaidi kui-
fikia.

Aliiweka mwaka 1997, akifunga 
mabao 26, akiifanya timu yake ya 

Wafungaji 
wa5 wa 
wakati wote 
Ligi Kuu

Yanga kutwaa ubingwa kwa pointi 
44, ikiipiku Simba iliyomaliza ikiwa 
na pointi 38, akiwa mfungaji bora 
msimu huo.

Kwenye ligi hiyo, Yanga ilifunga 
mabao 30, ikiwa na maana kuwa 
ni manne tu ambayo yalifungwa na 
wachezaji wengine msimu mzima, 
kukiwa na timu 12 tu, Reli na Sigara 
zikishuka daraja.

2. Abdallah Juma- Mtib-
wa Sugar (mabao 25)

Almanusura straika Abdallah 
Juma aifikie rekodi hiyo mwaka 
2005, alipopachika mabao 25, 
likiwa limebaki bao moja tu aikute 
rekodi ya Mmachinga.

Pamoja na kufunga idadi hiyo 
ya mabao na kuwa mfungaji bora 
msimu huo, timu yake ya Mtibwa 
Sugar iliishia kushika nafasi ya 
saba kwenye msimamo, Yanga 
ikitwaa ubingwa, Moro United ya 
pili na Simba ikawa ya tatu, huku 
Majimaji na Mji Mpwapwa zikire-
teremka daraja. Anashika nafasi 
ya pili kwa mabao mengi.

3. Meddie Kagere-Simba 
(mabao 23)

Anakamata nafasi ya tatu kwa 
mfungaji wa wakati wote Ligi Kuu 
Bara kutokana na kupachika ma-
bao 23, akiwa mfungaji bora msimu 
uliopita wa 2018/19.

Meddie Kagere ambaye ni Mn-
yarwanda, aliisaidia timu yake ya 
Simba kutwaa ubingwa kwa pointi 
93, ikifuatiwa na Yanga iliyomaliza 

na pointi 86, timu za Stand Unit-
ed na African Lyon zikishuka 

daraja.

4. Emmanuel 
Okwi-Simba (ma-

bao 20)
Mganda Emma-

nuel Okwi, alichukua 
Kiatu cha Dhahabu 
msimu wa 2017/18, 
akipachika mabao 
20 kwa msimu aki-
ingia kwenye orod-
ha ya wafungaji 
bora waliopachika 
mabao mengi kwe-

nye historia ya Ligi 
ya Tanzania akiwa 

wa nne. Ni msimu am-
bao aliipa Simba ubingwa 

kwa pointi 69, Majimaji na 
Njombe Mji zikishuka daraja.

5. John Bocco -Azam FC 
(mabao 19)

Straika ambaye kwa sasa anai-
chezea Simba, John Bocco, alikuwa 
mfungaji bora wa Ligi Kuu msimu 
wa 2011/12, akipachika mabao 19, 
yeye anashika nafasi ya tano kwa 
wafungaji wenye mabao mengi 
kwenye historia ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

Wakati huo akiichezea Azam FC, 
alifunga idadi hiyo ya mabao, lakini 
hayakuweza kufua dafu na kuifan-
ya timu yake iwe bingwa, kwani ili-
ishia kumaliza na pointi 56, Simba 
ikiwa bingwa kwa  pointi sita zaidi, 
ikiwa nazo 62, huku timu za Villa 
Squad, Moro United na Polisi Do-
doma zikishuka daraja.

mmachinga
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HABARI DODOMA

Na Ibrahim Joseph, DODOMA.

JAMII imeombwa kujitokeza 
kusaidia wafungwa na mahabu-
si katika kujikinga na ugonjwa 
homa ya mapafu unayosaba-
bishwa na virusi vya corona.

Ombi hilo limetolewa na 
Mchungaji Evance Mwaunga 
wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT) Usharika wa 
Dodoma Mjini, alipokuwa aki-
kabidhi msaada wa vifaa vya 
kusaidia kujikinga na maam-
bukizi ya ungnjwa huko kwa 
viongozi wa Jeshi la Magereza 
Mkoa wa Dodoma.

Mchungaji Mwaunga, ali-
iomba jamii kuendelea kuji-
tokeza kusaidia Serikali kupitia 
jeshi hilo  katika kuwahudumia 
wafungwa na mahabusi wali-
opo kwenye magereza  mbal-
imbali ili kupambana na maam-
bukizi ya virusi vya corona.   

Alisema Kanisa hilo liliona 
litoe msaada huo wa  vifaa 
hivyo vyenye thamani ya zaidi 
ya Sh. milioni moja kwa ajili ya 
kuisaidia Serikali kupambana 
na maambukizo ya ugonjwa wa 
homa ya corona.

Alivitaja vifaa hivyo wal-
ivyokabidhi kuwa  ni barakoa, 
sabuni za maji na vipande, 
madumu ya maji 100 pamoja 
na vitakasa mikono (sanitizer).

Aliongeza kuwa, wamenunua 
koki za maji kwa madumu yote 
waliyokabidhi, hivyo jukumu la 
kuunganisha na sehemu ya ku-
tumika litakuwa la  jeshi hilo.

Aidha, alibainisha kuwa vifaa 
hivyo ni michango iliyotolewa 
na baadhi ya waumini wa kani-
sa hilo kwa lengo la kuwasa-
dia wafungwa  na mahabusi 
katika Gereza Kuu la Isanga na 
Msalato yaliyopo jijini hapa.

Hata hivyo, alisema msaada 
huo sio mwisho, wataende-
lea kukusanya vitu na fedha 
kwa ajili kuendelea kuzisaidia 
taasisi zingine za Serikali.

Kwa upande wake, Mkuu wa  
Magereza Mkoa wa Dodoma, 
Kamishna Msaidizi wa Ma-
gereza, Keneth Mwambinje, ak-
izungumza baada ya kupokea 
msaada huo, alilishukuru Kani-
sa hilo kwa kuona umuhimu wa 
kuwalisaidia wafungwa .

Mwambije alisema msaada 
huo utapelekwa kwenye 
maeneo yaliyoelekezwa na 
wahusika kwa sababu ni kweli 
yana changamoto ya uhitaji wa 
vifaa hivyo.

Pia, alisema msaada huo 
utatumika kwenye magereza 
hayo mawili na kwenye baadhi 
ya  ofisi za askari wa jeshi hilo 
kwa ajili ya kujikinga na virusi 
vya corona.

Aliziomba taasisi na watu 
binafsi  kuendelea kujitokeza 
kusaidia jeshi hilo kwa sababu 
kuna uhitaji wa vifaa ving-
ine kwa  wafungwa wengine 
waliopo kwenye magereza 
ya  wilaya za mkoani  hapa.

KKKT yasaidia 
vifaa vya corona

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

N
AIBU Waziri wa Nchi 
ofisi ya Waziri Mkuu 
(Kazi, Ajira na Vijana), 
Athony Mavunde, 

ameziomba taasisi za dini, ma-
shirika ya umma na watu bin-
afsi kusaidia watu wenye uhitaji 
maalumu kipindi hiki cha janga 
la ugonjwa wa corona.

Aidha, kutokana na mlipuko 
wa virusi vya corona nchini, 
amewaomba wadau mbalim-
bali kuwasaidia waumini wasio-
jiweza wa dini ya kiislamu kuwa 
kuwapatia  misaada ya vyakula 
vitakavyowawezesha kutimiza 
moja ya nguzo ya dini hiyo.

Mavunde ambaye pia ni 
Mbunge wa Dodoma Mjini, al-

itoa wito huo baada ya kupokea 
misaada ya chakula wenye 
thamani ya Sh. milioni  21 uli-
otolewa na taasisi ya Dar-Ul-
Muslimeen kwa kushirikiana 
na W.I.P.A.H.S kwa waumini wa 
Msikiti wa Hudda Chamwino ji-
jini Dodoma. 

Mavunde alisema kuwa 
katika kipindi hiki cha janga 
la ugonjwa wa corona, kuna 
makundi mengi yanahitaji ku-
saidiwa mahitaji maalum iki-
wamo vifaa vya kujikinga na 
gonjwa hili.

Aidha, alisema ni wakati pia 
wa kusaidia misaada ya vyakula 
kwa waumini wa dini ya kiisla-
mu wanapoendelea mfungo wa 
Mwezi Mtukufu wa Ramadhani, 
ili waweze kumudu kutimiza 
moja wapo ya nguzo ya Wais-

lamu.
Kwa upande wake, Mkuru-

genzi wa Taasisi ya Dar-Ul-Mus-
limeen, Shekhe Muslim Bhanji, 
alisema  jumla ya mifuko 300 
ikiwamo mchele, maharange, 
sukari imetolewa kwa ajili ya 
kuwasaidia waumini wenye 
uhitaji maalumu wa Msikiti wa 
Hudda wa Chamwino. 

Shekhe huyo alitaja msaada 
mwingine ni wa sabuni ambapo 
kwa ujumla vyote  vimetolewa 
ili waweze kujikimu kwenye 
mfungo wa Ramadhani na pia 
utasaidia waumini hao kuto-
tembea ovyo kwenye kipindi 
hiki cha ugonjwa wa corona.

Kwa upande wake Diwani wa 
Kata  ya Chamwino, Jumanne 
Gende, aliwataka waumini wal-
iokabidhiwa misaada hiyo kui-

tumia kwa malengo yaliyoku-
sudiwa   kutoka kwa wahisani 
hao.

Juma Kemo, Shekhe wa 
Msikiti wa Hudda Chamwino, 
akishukuru kwa kupatiwa 
msaada huo, na kwa niaba ya 
walengwa aliwataka kuuthami-
ni huku pia wakijilinda na janga 
la maambukizi ya virusi  vya co-
rona kwa kufuata maelekezo ya 
waatalamu wa afya na viongozi 
wa serikali.

Kemo alisema jumla ya kaya 
80 watasaidiwa misaada hiyo 
iliyotolewa na wahisani hao, 
ambao wamedhamiria kusaidia 
watu wasiojiweza kiuchumi, iki-
wamo kwenye kipindi hiki cha 
janga la maambukizi ya virusi 
vya corona na kwenye mfungo 
wa Ramadhani.

Mavunde ataka wenye uhitaji kusaidiwa

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

SERIKALI imetakiwa kuwasa-
ka waganga wa kienyeji, ambao 
wamekuwa wakiwatumainisha 
watu kuwa wanauwezo wa ku-
tibu ugonjwa wa corona.

Ombi hilo limetolewa na 
Mwenyekiti wa Jumuiya ya 
Wazazi Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) mkoa wa Dodoma, 
Dk. Damas Mkassa, alipokuwa 

akizungumza na waandishi wa 
habari mjini Dodoma.

Mwenyekiti huyo alisema 
kuwa mlipuko wa virusi vya co-
rona umezua  baadhi ya wagan-
ga wa kienyeji, ambao wanadai 
kuwa wana uwezo wa kutibu 
janga hilo. Alisema ugonjwa huo 
jawabu lake ni kupima kwenye 
hospitali badala ya waganga wa 
kienyeji, ambao wanadanganya 
na kuwatapeli watu.

Alisema ugonjwa huo un-

apimwa kwa kipimo maalum 
ambacho kinauwezo wa kujua 
hali ya joto na kubainisha kuwa 
mhusika ana virusi vya ugonjwa 
huo ama la.

Dk. Mkassa ambaye pia ni 
Askofu Mkuu wa Kanisa la Ag-
izo Kuu Tanzania, amewataka 
kuacha tabia hiyo kwa kuwa 
watafanya ugonjwa huo kuzidi 
kusambaa badala ya kuuondoa.

Aliwataka watu kutoufanani-
sha ugonjwa huo na imani ya 

kishirikina ambao umepitwa na 
wakati, kwa kuwa vipimo halali 
vinapatikana hospitalini.

Mwenyekiti huyo amewataka 
Watanzania kuhakikisha wa-
natumia vifaa vya kujikinga na 
ugonjwa huo vilivyo na viwango 
vinavyokubalika.

Dk. Mkassa pia ameiomba 
serikali kuwachukulia hatua 
kali wanaopotosha jamii kwa 
kutoa taarifa za uongo kuhusi-
ana na ugonjwa wa corona.

CCM yaomba wanaodai kutibu corona kusakwa

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Patrobas Katambi (mbele), akikagua eneo lenye mgogoro wa ardhi Mtaa wa Tambukareli jijini Dodoma 
mwishoni mwa  wiki, alipokwenda kusuluhisha kati ya mimliki wa eneo na uongozi wa Jiji la Dodoma. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga,  
MBEYA

MTAFITI wa Idara ya Uhifa-
dhi wa Mazao na Usindikaji, 
kutoka Taasisi ya Utafiti 
wa Kilimo Tanzania Tari, 
Kituo cha Uyole kilichopo 
mkoani Mbeya, Dk. Andrew 
Urio, amewaahidi  wakulima 
kusambaza teknolojia sahihi 
za uvunaji  mazao ili ku-
punguza upotevu wa mazao 
wakati wa kuvuna.

Dk. Urio aliyasema 
hayo  juzi, alipokuwa aki-
zungumza na Nipashe juu ya 
mikakati waliyoiweka Tari  
katika  kuwakwamua wakuli-
ma na tatizo la upotevu wa 
mazao shambani.

Alisema walianza kusam-
baza teknolojia ya uvunaji 
wa mazao shambani kwa 
baadhi ya wakulima pamoja 
na kutoa elimu ya usindikaji  
kwa lengo la kutunza kina-
chopatikana.

“Katika kutekeleza mkakati 
wa taifa wa kupunguza 
upotevu wa mazao baada ya 
kuvuna, tunawahamasisha 
wakulima kutumia teknolojia 
zetu sambamba na hilo pia 
tuliwahamasisha wajikite 
zaidi kwenye usindikaji 
wa mazao mbalimbali ili 
kuyaongezea thamani na 
kujiongezea kipato,” alisema 
Dk. Urio.

Aliongeza kuwa, Idara ya 
uhifadhi wa mazao na usindi-
kaji  ilitoa elimu ya usindikaji 
kwa baadhi ya mazao kama 
vile, soya, maharage na viazi 
lishe   ili kutengeneza bidhaa 
mbalimbali, mikate, keki, 
bagia, maandazi, juisi na 
biskuti. Alieleza umuhimu wa 
elimu wa kuhifadhi  mazao 
kuwa itamuongezea mkulima 
uhakika wa chakula katika 
kaya na kuongeza thamani 
ya soko la bidhaa.

Hata hivyo, Dk. Urio 
alisema kuwa wanaendelea 
na mapambano dhidi ya 
lishe duni kwa kuhakikisha 
wanatoa elimu kwa wananchi 
namna bora ya kuandaa 
chakula kitakachokuwa na 
virutubisho vyote muhimu ili 
kujenga afya.

Baadhi ya wakulima kutoka 
Kata ya Tembela iliyopo 
wilayani Mbeya, waliomba 
Tari- Uyole  kusambaza 
teknolojia za uvunaji mazao 
kwa wakulima wote pamoja 
na kupunguza gharama za 
uuzaji.

Miongoni mwa wakulima 
hao, Absolom Mwandafwa, 
alidai teknolojia hizo huenda 
zikawa mkombozi kwa 
wakulima katika kukabili-
ana na tatizo la upotevu wa 
mazao shambani, lakini shida 
iliyopo hazipatikani kwa 
urahisi na ni ghali.

Wakulima 
kupewa 
teknolojia 
ya kisasa

Wenye ulemavu waiomba serikali uboreshaji daftari

Na Grace Mwakalinga, 
KYELA

J
UMLA ya vifaa 600 am-
bavyo ni ndoo 300 na 
vitakasa mikono 300 
vimeahidiwa kutolewa 

na Mbunge wa Kyela , Dk. Harri-
son Mwakyembe ambaye pia ni 
Waziri wa Habari, Sanaa, Utama-
duni na Michezo ili kukabiliana 
na maambukizi ya virusi vya co-
rona vinavyosababisha ugonjwa 
wa Covid -19.

Hayo yalithibitishwa jana 
na Katibu wa Mbunge, Aman 

Mwakipesile, alipozungumza na 
Nipashe namna walivyojipanga 
kuwasaidia wananchi wa Jimbo 
la Kyela dhidi ya   mapambano 
ya ugonjwa huo hatari.

Mwakipesile alisema vifaa 
hivyo vitatolewa   maeneo yote 
yanayotoa huduma za kijamii 
ikiwamo, vituo vya Polisi, ma-
hakama, zahanati, soko stendi 
za        magari na nyumba za 
ibada.

“Muda wowote kuanzia sasa 
vifaa hivyo vitawasili wilayani 
kyela ili   kuwasaidia wananchi 
na tumelenga kuyafikia makun-

di mbalimbali na maeneo yote 
ya kutolea huduma lengo ni 
kuhakikisha watu wananawa 
mikono kwenye kila sehemu wa-
nayokwenda kupata huduma,” 
alisema Mwakipesile.

Alisema mbali na kusaid-
ia  ndoo za maji na vitakasa 
mikono, pia Mwakyembe yuko 
kwenye mchakato wa kuwasaili-
ana na wadau mbalimbali ili ku-
saidia kununua barakoa ambazo 
zitagawiwa kwa watoa huduma 
za afya. 

Alisema Mbunge alifanya ma-
wasiliano na watu mbalimbali na 

wameonyesha muitikio,  hivyo 
anasubiria kukabidhiwa bara-
koa hizo ili zikawasaidie wahu-
dumu wa afya.

Sambamba na hilo, Mwakipe-
sile aliwahamasisha na wadau 
wengine wenye mapenzi mema 
na wilaya hiyo kujitokeza kwa 
wingi kusaidia vifaa kinga kwa 
ajili ya ugonjwa wa Covid-19.

Mzeenani Said ambaye ni 
mkazi wa Kitongoji cha Mikumi, 
Kata ya Bondeni, alisema kipindi 
hiki cha janga la corona wanahi-
taji sana faraja hata ya maneno 
kutoka kwa mbunge wao.

Mwakyembe aahidi vifaa vya corona jimboni

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

WATU wenye ulemavu mkoani 
Mbeya, wameiomba Serikali 
kuendelea kuboresha na kuten-
geneza vifaa rafiki ambavyo vi-
tatumika  kwenye uboreshaji wa 
daftari la kudumu la wapigakura 
awamu ya pili linalotarajiwa 
kuanza mkoani hapa mapema 
mwezi ijao.

Ombi hilo lilitolewa jana na 
Mwenyekiti wa Chama cha 
Watu wenye Ulemavu Yanzania 
(Shiviwata), Halmashauri ya Jiji 
la Mbeya, Damas Mwambeje, na 
kusema wanatamani kuona vifaa 

ambavyo ni rafiki kwao wakati 
wa zoezi la kuhakiki taarifa zao 
kwenye daftari la kudumu la 
wapigakura. Mwambeje alieleza 
baadhi ya vikwazo wanavyoka-
biliana navyo wakati wa zoezi 
hilo ni miundombinu iliyopo 
kwenye maeneo ya vituo vya ku-
jiandikishia na kuhakiki kwao sio 
rafiki lakini pia vifaa vinavyotu-
mika  vinawapa tabu.

“Tunaomba serikali itusaidie 
kuangalia upya suala la ubore-
shaji wa miundombinu   iki-
wamo majengo, njia za kupi-
tia  na vifaa vya kujiandikisha na 
kuhakiki taarifa kwenye daftari 
la kudumu la wapigakura am-

balo liko mbele yetu hii itasaidia 
tutimize haki yetu ya kikatiba,” 
alisema Mwambeje. 

Katibu wa Chama cha Watu 
wenye Ulemavu jijini humo, 
Mawazo Omary ambaye pia ni 
Mwenyekiti wa Kikundi cha Dis-
ability Green Zone kilichopo 
Uyole, alisema miongoni mwa 
vikwazo alivyopata awamu ya 
kwanza ya kujiandikisha kwenye 
daftari la kudumu la wapigaku-
ra ni kushindwa kutia saini la 
kidole gumba kutokana na vifaa 
kutokuwa rafiki kwake.

Omary ambaye ni mlemavu 
wa viungo, alisema  alipata shida 
wakati akijaribu kutia saini kwa 

kidole gumba hadi alipopatiwa 
usaidizi na waandikishaji, na 
kuwa  walimbeba.

Aidha, aliishauri Halmashauri 
ya Jiji la Mbeya kutoa taarifa 
mapema kwa kundi la watu we-
nye ulemavu kuwa ni wapi zoezi 
hilo litafanyika katika kila kata 
na mitaa kwa madai kuwa ita-
wasaidia kujiandaa mapema ili 
kushiriki kikamilifu zoezi hilo.

Nipashe ilifanya jitihada za 
kumtafuta Mkurugenzi wa Jiji la 
Mbeya, James Kasusura, ili ku-
waeleza wananchi ni vituo vinga-
pi vitatumika pamoja na vifaa, la-
kini ziligonga mwamba kutokana 
mawasiliano yake kutopatikana.

Waendesha bodaboda saba wa  Halmashauri ya Jiji la Mbeya, ambao jana, walikabidhiwa mkopo wa pikipiki pamoja na tisheti wenye 
thamani ya Sh. milioni 24 na Taasisi ya Tulia Trust inayosimamiwa na Naibu Spika wa Bunge, Tulia Ackson kwa lengo la kuwasaidia kujik-
wamua na  umasikini. PICHA: GRACE MWAKALINGA
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HABARI ZANZIBAR

Na Hawa Abdallah,       
ZANZIBAR.

ZAIDI ya wananchi 600 
wanaoishi katika mazin-
gira magumu katika Shehia 
za Mbaleni, Kilombero na 
Kwagube, Mkoa wa Kusini 
Unguja, wamepatiwa 
msaada wa vyakula kwa 
ajili ya kujikimu katika kip-
indi cha mfungo wa mwezi 
Mtukufu wa Ramadhani.

Akikabidhi vyakula 
hivyo, Diwani wa Wadi ya 
Mbaleni, Hassan Ameir, 
alisema lengo la kutoa 
msaada huo ni kuhakiki-
sha kila mtu anapata futari 
ili kutekeleza vizuri ibada 
ya funga ndani ya mwezi 
huo.

Alisema katika mwezi 
huo wa kuchuma, kila 
mwananchi  mwenye 
uwezo wa kipato ni vyema 
akawasaidia watu wa-
naoshi katika mazingira 
magumu ili nao waweze 
kujisikia kama wengine 
katika swala la iftari.

“Katika dunia Mungu 
ametuumba vipato vyetu 
vinatofautiana, hivyo kwa 
wale ambao Mwenyezi 
Mungu kawapa kipato basi 
tunawaombea wawe na 
moyo wa kujitolea zaidi 
kwa kuwasaidia ndugu 
zetu ambao kipato chao 
hakitoshelezi kujikimu 
mahitaji yao hata ya siku 
moja,” alisema.

Diwani Hassan alisema 
ni vyema wananchi kuto-
sahau maelekezo yanayo-
tolewa na wataalamu wa 
afya katika kipindi hiki cha 
Ramadhani kwa kuchukua 
tahadhari na kuhakikisha 
kila mmoja anaftari nyum-
bani kwake ili kujiepusha 
na mikusanyiko isiyo ya 
lazima.

Aliwaomba wananchi 
hao kuutumia mwezi huo 
kwa kufanya Ibada kwa 
wingi na kumuomba Mwe-
nyezi Mungu aondoshe 
maradhi haya ya Corona 
ambayo yanatikisa dunia 
kwa sasa.

Nao baadhi ya wananchi 
waliopata msaada huo 
wameshukuru kupatiwa 
vyakula hivyo hususani 
katika kipindi hiki kigumu 
kutokana shughuli zao 
nyingi kusitasita kutokana 
ugonjwa huo.

Vyakula hivyo vili-
yotolewa ni pamoja na 
mafuta ya kupikia, mchele, 
sukari, unga wa ngano na 
tomato.

Wanaoishi 
mazingira 
hatarishi 
wapewa 
msaada 
futari

Na Hawa Abdallah,            
ZANZIBAR                              

M
KUU wa Wilaya ya 
Kati, Hamida Mussa 
Khamis, amesema 
licha ya viongozi na 

wataalamu wa afya kuendelea 
kutoa elimu kwa wananchi ya ku-
jikinga na virusi vya Corona bado 
baadhi ya maeneo kuna changa-
moto ya kutotii maagizo yanayo-
tolewa hali inayotishia usalama 
hasa katika mikusanyiko ya watu.

Kufuatia mkusanyiko mkubwa 
wa watu katika maeneo ya soko 
la Unguja Ukuu, Serikali ya Wilaya 

ya Kati kwa kushirikiana na Hal-
mashauri ya wilaya hiyo, zimela-
zimika kuweka utaratibu maalum 
kwa kila mwananchi anayefika 
katika minada yote iliyoko katika 
wilaya hiyo kuvaa barakoa na ku-
fuata taratibu zote zilizowekwa iki-
wamo kuacha nafasi angalau mita 
moja baina ya mtu na mtu.

Vile vile, Hamida alisesema 
utaratibu uliowekwa si kwa ajili 
ya masoko ya samaki pekee bali 
utatumika hata kwa masoko ya 
kawaida yaliyopo ndani ya wilaya 
hiyo. Alisema upande wa wafanya-
biashara wa maduka wanatakiwa 
kuepuka kuruhusu mkusanyiko 

isiyokuwa ya lazima katika madu-
ka yao na ikibainika mbele ya duka 
la mfanyabiashara kuna miku-
sanyiko isiyo ya lazima, serikali ya 
wilaya haitasita kuchukua hatua 
ikiwamo ya kupokonywa leseni 
yake ya biashara. 

“Kuna baadhi ya wafanyabi-
ashara wa maduka wana tabia ya 
kuweka maskani katika maduka 
yao, utakuta mikusanyiko mingi 
hata kipindi hiki ambacho serikali 
imekataza na utakuta hiyo miku-
sanyiko haihitaji huduma yoyote 
ni mazoea kwa sasa hivi hii hali 
haitakiwa,” alisema.

Naye Ofisa Uhamasishaji kutoka 

Wizara ya Afya Zanzibar, Mwinyi 
Issa Khamis, ameipongeza Seri-
kali ya Mkoa wa Kusini kwa juhudi 
wanazochukua na kwamba kuna 
umuhimu mkubwa wa kufanyika 
mikakati kama hiyo katika mikoa 
mingine ili kudhibiti kuenea kwa 
virusi vya corona.

Nao wananchi waliofika katika 
maeneo hayo ya soko la Unguja 
Ukuu wameridhishwa na utara-
tibu mpya uliowekwa katika eneo 
hilo la soko ikiwamo uvaaji wa 
barakoa wakati wanapoenda 
maeneo ya soko na hata kwenye 
mkusanyiko ya watu ili kupunguza 
maambukizo.

RC aonya wasiotii maagizo ya watalaam afya

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MKUU wa Wilaya ya Kaskazini 
B, Rajab Ali Rajab, amewataka wa-
tumiaji wa machimbo ya shimo la 
mchanga lililopo Kiomba Mvua 
kupima joto la mwili kabla ya ku-
ingia     ili kujiepusha na maam-
bukizo. 

Akizungumza na madereva wa 
magari ya mchanga, wapakiaji na 
wasimamizi wa shimo hilo, Mkuu 
huyo wa wilaya alisema, kupima 
joto, kunawa mikono mara kwa 
mara, kuvaa gloves na barakoa 

ndio njia pekee itakayosaidia ku-
punguza maambukizo ya ugonjwa 
huo katika shughuli zao za kila 
siku ambazo zina mwingiliano wa 
watu.

Alisema serikali ya wilaya im-
epeleka wataalamu wa afya ka-
tika shimo hilo ikiwa ni miongoni 
mwa mikakati ya kukabiliana na 
ugonjwa huo ambao hadi sasa 
idadi ya maambukizo imekuwa 
ikiongezeka kila siku visiwani Zan-
zibar.

Vile vile, alisema hali ya ugonjwa 
huo katika wilaya yake sio nzuri 

kutokana na baadhi ya wananchi 
kukaidi agizo la serikali kuhusu 
katazo la mikusanyiko kwa kuhud-
huria shughuli za mazishi pamoja 
na kushindwa kutekeleza maagizo 
ya wataalamu wa afya.

Alisema kuwa serikali haikatazi 
wananchi kuzika wapendwa wao, 
lakini ni vyema kwa sasa shu-
ghuli za mazishi zikatekelezwa na 
ndugu wa karibu na marehemu 
ili kuinusuru wilaya na taifa kwa 
ujumla dhidi ya Covid -19.

Mkuu huyo pia aliwataka wasi-
mamizi wa shimo hilo kuzingatia 

makubaliano kwa kuingiza watu 
200 kwa siku badala ya 600 wa 
awali             ili kuendelea kujikinga.

Kwa upande wao wapakiaji wa 
mchanga wamempongeza mkuu 
huyo wa wilaya kwa kuwapelekea 
wataalamu wa afya na kuwa wana-
fanya shughuli zao kwa usalama 
wa afya zao na familia zao kwa 
ujumla

Wameahidi pia kutekeleza ag-
izo la serikali kwa kuhakikisha 
wanaenda katika shughuli zao 
kwa kuzingatia makundi waliyo-
pangwa.

Wachimba mchanga kupima joto kabla uchimbaji

Askofu Shao akibariki Sanamu ya Bikira Maria baada ya kuizindua jana, ili  kuanza sherehe za kitaifa za miaka 24  tangu kuanzishwa Radio Maria 
nchini. Sanamu hiyo baadae itapelekwa Jimbo Kuu la Songea ambako itawekwa rasmi. PICHA:  MARTIN KABEMBA



Na Hellen Mwango

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Dar es 
Salaam, imetupilia mbali maombi 
ya kupinga uamuzi wa kuvuliwa 
ubunge dhidi ya Mbunge wa za-
mani wa Jimbo la Singida Mashari-
ki, Tundu Lissu. 

Katika maombi hayo yaliyo-
sajiliwa kwa namba 42/2019 ya 
kutaka ridhaa ya Mahakama Kuu 
kumruhusu kukata rufani yaliyo-
funguliwa Oktoba 10, 2019, Lissu 
alikusudia kupinga uamuzi wa ku-
ondolewa ubunge kwa mujibu wa 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Kanuni za Kudu-
mu za Bunge kutokana na kush-
indwa kuhudhuria vikao zaidi ya 
vitatu vya Bunge pasipo ruhusa ya 
maandishi ya Spika.

Mapema Septemba 9, 2019 ma-
hakama hiyo iliyoketi chini ya Jaji 

Sirilius Matupa ulikubali pinga-
mizi la awali la mawakili wa seri-
kali na kutupilia mbali ombi la ku-
zuia kuapishwa Mbunge wa sasa 
wa Jimbo hilo, Miraji Mtaturu.

Hata hivyo, Lissu aliwasilisha 
maombi akitaka kuruhusiwa ku-
kata rufani dhidi ya uamuzi wa Jaji 
Matupa.

Mawakili wa Serikali kutoka 
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, 
walipinga maombi hayo kwa sa-
babu hayakustaili kusikilizwa kwa 
kuwa yalikinzana na kifungu cha 
5(2) cha Sheria ya Rufani iliyo-
fanyiwa matekebisho na Sheria ya 
Marekebisho ya Sheria namba 25 
ya 2002. 

Upande wa Jamhuri ulidai 
mahakamani hapo kuwa Lissu 
hakuwa na haki kisheria kup-
inga uamuzi wa Mhe. Jaji Matupa 
wa kumnyima ridhaa kufungua 

shauri la mapitio ya kiutawala ua-
muzi ambao uliishia kwa yeye ku-
poteza ubunge.

Upande wa Jamhuri ulidai, ua-
muzi wa Jaji Matupa haukupaswa 
kupingwa kwa njia ya rufani kwa 
kuwa haukumaliza kesi kama ina-
vyopaswa kuwa kisheria. 

Upande wa Jamhuri uliishawi-
shi mahakama kuwa katika kesi 
mbalimbali, iliamua kuwa rufani 
haiwezi kukatwa kwa shauri am-
balo limeisha katika hatua za awali 
kama ilivyokuwa kwa kesi ya Lissu 
ambaye alikuwa akiomba ridhaa 
ya kuwasilisha maombi ya mapitio 
na akanyimwa  kwa kuwa maombi 
yake hayakuzingatia sheria.

Aprili 21, mwaka huu mahaka-
ma hiyo iliyoketi chini ya Jaji Yose 
Joseph Mlyambina, aliyekuwa ana-
sikiliza shauri hilo alitoa uamuzi 
na kukubaliana na uzito wa hoja 

za Mawakili wa Serikali na kutu-
pilia mbali maombi ya Lissu ya 
kutaka ridhaa ya Mahakama Kuu 
kukata rufani kwenda Mahakama 
ya Rufani. 

Mahakama Kuu iliona kuwa 
maombi hayo hayana msingi 
kisheria kwa kuwa sheria hairuhu-
su rufani kwa kesi inayofafana na 
hiyo.

Mahakama ilitupilia mbali kesi 
hiyo na kumtaka Lissu kulipa 
gharama za kesi hiyo kwa upande 
wa Jamhuri. 

Septemba 9, 2019 Jaji Matupa 
katika uamuzi wake alisema 
amesoma maombi ya Lissu, hay-
atekelezeki kwa sababu mleta 
maombi alitakiwa kufungua kesi 
ya kupinga uchaguzi mahakamani, 
badala yake ameleta maombi ya 
kutaka kupinga uamuzi wa Spika.

“Mahakama imepata wakati 

mgumu sana katika kupitia maom-
bi haya,” alisema Jaji Matupa na 
kuongeza kuwa, kama maombi ya 
Lissu yakikubaliwa yatasababisha 
uvunjaji wa Katiba kwa kuwa ital-
azimika kuwa na wabunge wawili 
kwenye jimbo moja na kwamba 
pia maombi hayo yemechelewa 
kufikishwa mahakamani.

Hata hivyo Lissu, ambaye ni 
Mwanasheria Mkuu wa Chadema 
alisema, alichoomba katika kesi 
yake ilikuwa ni kutaka Mahaka-
ma Kuu itamke kama uamuzi wa 
kutenguliwa ubunge wake ulio-
chukuliwa na Spika wa Bunge Job 
Ndugai ulikuwa sahihi kisheria au 
la, na si kutaka kuipinga Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC) kwa kuiti-
sha uchaguzi au kumpinga, Miraji 
Mtaturu aliyetangazwa na tume 
hiyo mshindi wa ubunge wa jimbo 
la Singida Mashariki. 
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habari kitaifa

Mahakama Kuu yatupilia mbali
maombi kuvuliwa ubunge Lissu

Na Hellen Mwango

RAIA wa Nigeria David Chukwu (38) na wenzake wawili 
wamefikishwa katika Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu wakikabiliwa na kesi ya Uhujumu Uchumi ikiwa 
kusafirisha kilo 268.50 za dawa za kulevya na kutakati-



Na Gwamaka Alipipi

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili 
(MNH), imefunga mashine tatu za 
kusafisha damu kwa wagonjwa we-
nye matatizo ya figo, zenye thama-
ni ya Sh. milioni 210.

Taarifa iliyotolewa jana na Mkuu 
wa Kitengo cha Mawasiliano ya 
Umma MNH, Aminiel Aligaesha, 
ilieleza kuwa hospitali hiyo pia 
inatarajia kufunga mashine moja 
ya kusaidia mgonjwa kupumua 
(ventilator) yenye thamani ya Sh. 
milioni 56 katika Hospitali ya Ru-
faa ya Mkoa Amana ili kuhudumia 
wagonjwa waliopata maambukizi 
ya virusi vya corona.

“Tayari wagonjwa wanaohitaji 

huduma ya kusafishwa damu 
wameanza kuhudumiwa na 
wafanyakazi wa MNH waliopo 
Hospitali ya Amana tangu Ijumaa 
majira ya saa 12 asubuhi, ambapo 
dawa na vitendanishi vya kutoa 
huduma ya kusafisha figo kwa 
sasa vinagharimiwa na Hospitali 
ya Taifa Muhimbili,” alisema 
Aligaesha.

Alisema sambamba na hilo, MNH 
imefunga mtambo wa kuchuja maji 
(Portable RO) wenye thamani ya 
Sh. milioni 28, mtandao wenye mi-
undombinu ya kusafirisha maji ili 
kuwezesha mashine hizo kufanya 
kazi ya kusafisha damu uliogha-
rimu Sh. milioni 12.

“Kutokana na hilo, MNH itapokea 

madaktari na wauguzi kutoka Hos-
pitali ya Rufani ya Amana kuanzia 
28 Aprili, ili kujengewa uwezo kwe-
nye Kitengo cha kusafisha damu 
pamoja na vyumba vya wagonjwa 
wanaohitaji uangalizi maalumu 
(ICUs) aina tano tofauti,” alisema 
Aligaesha.

Alisema MNH kupitia Hospitali 
ya Upanga na Mloganzila, ilipokea 
wagonjwa 93 kutoka Amana waki-
wamo watoto wachanga 30 chini 
ya mwezi mmoja wakiwa na mama 
zao, watoto wanne chini ya miaka 
mitano, kina mama wajawazito 
36, wagonjwa wa upasuaji 10 na 
wagonjwa 13 wenye magonjwa ya 
ndani.

Alisema MNH imekua bega kwa 
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Muhimbili yafunga mashine za mil. 210/- za kusafisha damu

Meneja Mwandamizi wa Masoko Benki ya CRDB, Joe Bendera (wa pili kulia), 
akiwa katika picha ya pamoja na Msanii Harmonize (katikati) wakati wa uz-
induzi na kampeni ya “POPOTE INATIKI”, inayolenga kuwahamasisha wateja 
kutumia mifumo ya kidijitali kufanya miamala yao ya kifedha. Uzinduzi huo 
ulienda sambamba na kumtambulisha msanii Harmonize kama balozi mpya wa 
Benki ya CRDB. Wengine pichani ni wafanyakazi wa Benki ya CRDB na uongozi 
wa msanii Harmonize. NA MPIGAPICHA WETU

Na Salome Kitomari, DODOMA

SERIKALI imewatoa hofu wanafunzi wenye 
mitihani ya taifa ambao wako nyumbani ku-
tokana na tishio la corona, kuwa watapata 
muda wa kutosha kujiandaa kabla ya kuin-
gia kwenye mitihani hiyo.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Joyce Ndalichako, aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki wakati akijibu hoja za 
wabunge za majadala wa makadirio ya ba-
jeti ya wizara hiyo kwa mwaka 2020/21.

Alisema kuna taarifa zinasambazwa am-
bazo siyo za kweli kuwa wanafunzi wenye 
madarasa na vidato vyenye mitihani wata-
fanya mitihani hiyo shule zitakapofunguli-
wa, jambo ambalo siyo kweli.

“Tunafanyia kazi mpango ambao utawez-
esha wanafunzi kusoma na kujifunza vyema 
kabla ya kufanya mitihani ya kitaifa, wa-
nafunzi wasiwe na wasiwasi kabisa,”alisema 
na kuongeza:

“Tunafanya tathmini pia kujua ni kwa 
kiasi gani corona imeathiri uchumi na hasa 
kwenye sekta ya elimu, tutachukua hatua 
stahiki na kila kitu kitakaa sawa,” alisisitiza.

Alisema, baada ya janga hilo kumalizika 
serikali itafanya utaratibu wa wanafunzi 
kumaliza mitaala kama ilivyopangwa na ha-
kutakuwa na mitihani baada tu ya kufungua 
shule.

Kwa mujibu wa waziri, baada ya shule 
kufungwa serikali iliondoa ada na tozo 
mbalimbali kwenye maktaba zake ikiwamo 

wanafunzi kupata machapisho na majari-
da kutoka Taasisi ya Elimu Tanzania (TIE) 
baada ya shule kufungwa Mach 17, mwaka 
huu.

Alisema kabla ya mabadiliko hayo wa-
nafunzi walilazimika kulipa gharama ili ku-
pata machapisho mbalimbali, na kwamba 
wengi walikwama kwenye suala la usafiri.

 “Lakini haitoshi maeneo yenye changa-
moto tuliandaa vipindi kwa ajili ya tel-
evisheni na Aprili 20, mwaka huu vilizin-
duliwa kwa kushirikiana na televisheni 
mbalimbali zikiwamo redio zaidi ya 34.”

“Wakifungua shule hakuna cha mitihani 
wala majaribio, hivyo elekezeni akili kwenye 
kujikinga msiwe na wasiwasi wawote mkiwa 
nyumbani,” alisisitiza Prof. Ndalichako.

Alivionya vyuo na shule ambazo zimean-
za kutoa matangazo ya kuwataka wanafunzi 
kurudi shuleni, na kwamba watakaobainika 
kufanya hivyo watachukuliwa hatua kali 
kwa kuwa shule zitafunguliwa kwa tangazo 
la Waziri Mkuu.

Awali, Waziri Kivuli wa Elimu, Suzan 
Lyimo, alisema kuna zaidi ya wanafunzi 
milioni 14 kati yake 12,043,577 wa msingi na 
2,023,457 sekondari wako nyumbani tangu 
serikali itangaze kufunga shule.

Aliitaka serikali kuja na mpango mkakati 
wa kusaidia elimu kwa njia ya masafa kwa 
shule za msingi na sekondari na kwamba 
nchi kama China, Italia, Ufaransa, Ujerum-
ani, Saudi Arabia na Vetinamu zinafanya 
hivyo.

Serikali yawatoa hofu 
wanafunzi mitihani

bega na uongozi wa Mkoa wa Dar 
es Salaam kwenye maandalizi 
ya kupokea wagonjwa waliopata 
maambukizi ya corona katika Hos-

pitali Rufani ya Amana ikiwa ni 
hatua ya kuunga mkono juhudi za 
Serikali za kuhakikisha wagonjwa 
waliolazwa wanapata huduma.  
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BARCELONA, Hispania

KLABU ya Barcelona haifanyi makubaliano yoyote na nyota wa Paris 
Saint-Germain, Neymar au mshambuliaji wa Inter Milan, Lautaro 
Martinez, kwa mujibu wa Rais wa Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga, Javier 
Tebas.

Miamba hao wa LaLiga kwa muda mrefu wamekuwa wakihusishwa 
na mpango wa kutaka kumsajili Neymar na Martinez na wametajwa 
kwamba wanaweza kuwatwaa kipindi cha majira ya joto kinachokuja. 
Hata hivyo, Tebas ametupilia mbali madai hayo, akisema Barca wana 
kipaumbele kingine hasa wakati huu wa mlipuko wa virusi vya corona.

“Si kweli kwamba kwa sasa wanafanya makubaliano na Barca kuhu-
su kuwasajili wachezaji hao wawili,” alisema akiiambia Adea Conecta 
Ijumaa. “Kwa sasa wanafikiria zaidi namna gani watakavyorudi msimu 
huu wa ligi utakapoanza tena. Usajili wa wawili hao unaweza kuufanya 
kwa siku za usoni, lakini kwa sasa hicho si kipaumbele chao.

“Kwa sasa wanaangalia shughuli inavyoendelea ndani ya klabu. 
Hakuna Neymar au Lautaro, majina haya si kipaumbele cha Barca kwa 
sasa.”

Tebas aliongeza: “Klabu kwa sasa haina nafasi ya kufanya usajili 
mkubwa.” Msimu wa LaLiga ulisimama mwezi uliopita kutokana na 
mlipuko wa virusi vya corona, ambavyo vimeua watu zaidi ya 22,500 
nchini Hispania.

MADRID, Hispania 

K
OCHA wa Inter Milan, An-
tonio Conte, hangeweza 
kumaliza msimu wote 
kama kocha wa Real 

Madrid, kwa mujibu wa nyota wa 
Atletico Madrid, Diego Costa.

Conte na Costa walifanya kazi 
pamoja pale kwa miamba wa Ligi 
Kuu ya England, Chelsea kabla ya 
yeye kuondoka Stamford Bridge 
kwenda Atletico baada ya kush-
indwa kuelewana na kocha huyo 
raia wa Italia msimu wa 2016-17.

Alipoulizwa kuhusu Conte, 
Costa aliambia ESPN Brasil: “Sisi 
[Conte na mimi] tulikuwa na 
matatizo nje ya uwanja, lakini 
nafikiri ni kocha mzuri.

“Sina hisia mbaya na Conte. La-
kini kuwa kocha wa daraja la juu, 
juu zaidi anatakiwa kubadilika 
kwenye mambo ya utawala. Ni 
msumbufu. Angekuwa katika timu 
kama Real Madrid asingeweza ku-
dumu hata kwa msimu mmoja.”

Costa alizaliwa nchini Brazil na 
alicheza mechi mbili kwa ngazi ya 
vijana kabla ya kuamua kuiwakilisha 
Hispania mwaka 2013.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 31, amecheza mechi 24 kwa 
kikosi cha Hispania, pia alikuwapo 
kwenye michuano ya Kombe la Du-
nia mwaka 2018.

Maddison 
atangaza 
kubaki 
Leicester
LONDON, England 

NYOTA wa Leicester City, James Mad-
dison, amesema “bilashaka” atabakia 
katika klabu hiyo licha ya kuhusishwa 
na mpango wa kuwaniwa na Manches-
ter United.

Kiwango cha Maddison alichokionye-
sha pale Leicester kimemfanya kuone-
kana kuwa kwenye rada za kocha, Ole 
Gunnar Solskjaer kule United.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 23 wa timu ya Taifa ya England, 
mkataba wake na Leicester unamal-
izika mwaka 2023.

Alipoulizwa kama atabakia pale 
Leicester, Maddison alisema kupitia BT 
Sport: “Bilashaka nitabaki.”

Maddison aliongeza: “Ilikuwa moja ya 
uamuzi wangu bora kabisa niliyowahi 
kuufaya, kuja hapa. Napapenda.”

Leicester ilimsajili Maddison kutoka 
Norwich City mwaka 2018 kwa ada 
iliyoripotiwa kuwa pauni milioni 20.

Maddison amekuwa na kiwango cha 
kuvutia pale kwenye Uwanja wa King 
Power, ambapo amefunga mabao 16 
katika mashindano yote tangu atue.

Costa 
amtemea 
‘nyongo’ 
Conte

Barca yawapotezea 
Neymar na Martinez
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DORTUMUND, Ujerumani

ERLING Haaland amesema kusikia 
mashabiki wa Borussia Dortmund 
wakiimba wimbo wao marufu wa ‘Yel-
low Wall’ na kulitaja jina lake ulikuwa 
wakati wa hisia kali zaidi katika maisha 
yake.

Haaland aliwasili pale Dortmund 
kutoka Salzburg Januari, akiwa tayari 
amefunga mabao 28 katika mashindano 
yote, yakiwamo nane kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya hatua ya makundi.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Nor-
way alicheza mchezo wake wa kwanza 
kwa kuonyesha kiwango cha kuvutia 
wakati akifunga hat-trick akitokea 
benchi.

Katika mahojiano na tovuti ya Dort-
mund, Haaland, ambaye pia alihu-
sishwa sana na kujiunga na Manchester 
United, alizungumzia mapokezi ya aina 
yake aliyoyapata kutoka kwa mashabi-
ki pale kwenye Uwanja wa Signal Iduna 
Park.

“Nikiwa mkweli, huu umekuwa 
mmoja wa wakati wangu bora kabisa 
katika maisha yote,” alisema Haaland, 
ambaye alibainisha kwamba anatumia 
muda wake mwingine kufanya mazoezi 
ndani kwake wakati huu ambao ha-
waruhusiwi kutoka ndani.

“Wakati kile kinatokea, kwa hakika 
ulikuwa wakati wa kuvutia zaidi. Nili-
hamasika sana.

“Kuona wimbo wa Yellow Wall 
ukiimbwa na mashabiki na kutaja jina 
langu, hakika kabisa nilipata hisia za 
aina yake. Hisia ambazo sijawahi kuwa 
nazo.”

BARCELONA, Hispania 

B
ARCELONA wanaweza 
kumbakisha Philippe 
Coutinho kuendelea kuki-
piga kwenye kikosi hicho, 

kwa mujibu wa kocha, Quique 
Setien 

Coutinho, ambaye kwa sasa yupo 
kwa mkopo kule Bayern Munich, 
kwa muda sasa, amekuwa akihu-
sishwa sana kuondoka moja kwa 
moja pale Barca.

Kocha wa Barcelona, Setien 
amebainisha kwamba amepata 
suluhisho la Coutinho na anaweza 
kumchezesha nyota huyo wa Brazil 
nafasi ya kiungo wa kati, kwa mu-
jibu wa gazeri la Marca.

Setien anaona kwamba, Coutinho 
anaweza kufiti zaidi kama akicheza 
nafasi ya kiungo wa kati kwenye 
kikosi chake kuliko kumuuza.

Ripoti hiyo imesema kwamba, 
Setien anaona Coutinho atafaa zaidi 
kucheza namba nane na kwamba 
atakuwa na nafasi.

“Kocha (Quique) Setien bado 
anaona kuna nafasi kwa Coutinho 
ndani ya kikosi cha Barcelona, hivyo 
anaweza kumbakisha Nou Camp,” 
limeandika gazeti la Marca.

Coutinho amecheza mechi 32 
kwenye mashindano yote msimu 
huu pale Bayern Munich na ame-
kuwa akihusishwa na mpango wa 
kwenda Ligi Kuu ya England.

Coutinho 
anukia 

kubakishwa 
Barcelona

ROME, Italia 

CIRO Immobile amemlinganisha kocha wa Lazio, Simone Inzaghi 
na kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp, wakati nyota huyo wa Italia 
akibainisha ndoto yake kwa Napoli.

Lazio ya Inzaghi ilikuwa imepitwa pointi moja tu na mabingwa 
na vinara Juventus baada ya mechi 26 wakati msimu wa Serie A 
uliposimamishwa kutokana na mlipuko wa virusi vya corona.

Lazio imeshatwaa ubingwa wa Coppa Italia (2019) na Supercop-
pa Italiana (2017 na 2019) chini ya Inzaghi, ambaye alichaguliwa 
mwaka 2016.

Immobile alifanya kazi na Klopp wakati alipokuwa kwenye 
Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, akiwa na Borussia Dortmund 
msimu wa 2014-15 na mshambuliaji huyo wa Lazio amemsifia Mje-
rumani huyo kwa kumlinganisha na Inzaghi.

“Klopp ni kocha wa aina yake na mara zote nimesema kwamba 
ningependa kufanya kazi na yeye wakati ambao nikiwa kwenye 
kiwango bora. Ni kocha aliyekamilika, ana kila kitu,” alisema Im-
mobile kupitia Instagram Live.

Immobile amefunga mabao 27 kwenye Serie A msimu huu 
wakati ligi hiyo ikisimamishwa kutokana na mlipuko wa ugonjwa 
wa homa ya mapafu, COVID-19.

Huku mechi 12 zikiwa zimesalia ligi hiyo kumalizika, Immobile 
anakaribia rekodi ya Gonzalo Higuain ya kufunga mabao 36, kwa 
msimu mmoja wa Serie A, ambayo aliiweka wakati akiwa Napoli 
msimu wa 2015-16.

Immobile: Inzaghi 
ni kama Klopp tu

Haaland 
akunwa na 
mashabiki 
Dortmund



PSG yajitosa kwa Pogba

KLABU ya Paris St-Germain imetoa ofa kwa kiungo wa 
Manchester United na Ufaransa, Paul Pogba, mwenye 
umri wa miaka 27, pamoja na nyota wa Argentina, Angel di 
Maria, 32, ambaye alishindwa kung’ara pale Old Trafford 
mwaka 2015 – kama sehemu ya mpango huo. (Mail on 
Sunday)

Klopp kwa baba Mbappe

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp, amempigia simu 
baba mzazi wa Kylian Mbappe kujadiliana naye kuhusu 
mshambuliaji huyo mwenye umri wa miaka 21, anayeki-
piga pale Paris St-Germain na timu ya Taifa ya Ufaransa 
kwa ajili ya uhamisho wake. (Le10Sport)

Spurs yamtaka Rakitic

KLABU ya Tottenham Hotspur, imejiunga kwenye mbio 
za kuwania kumsajili kiungo wa Barcelona na Croatia, Ivan 
Rakitic, mwenye umri wa miaka 32. (Mundo Deportivo)

Dortmund kumsajili SAKA 

MIAMBA wa Ligi Kuu ya Ujerumani, Borussia Dortmund, 
wanaangalia uwezekano wa kumsajili mlinzi wa Arsenal, 
Bukayo Saka mwenye umri wa miaka 18. (Sunday Mirror)

PSG kumzuia Mbappe Real

KLABU ya Pari St-Germain itakuwa tayari “kumuweka 
benchi Kylian Mbappe” kuliko kumuuza mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 21, kwenda Real Madrid. (Sun on 
Sunday)

Everton kwa Koopmeiners

KLABU ya Everton inapanga kutoa ofa ya pauni milioni 
12 kwa ajili ya kumnunua kiungo wa AZ Alkamaar ya 
Uholanzi, Teun Koopmeiners mwenye umri wa miaka 22, 
na wanaweza kumuuza mshambuliaji wao Muitaliano, 
Moise Keane, 20, kwenda Inter Milan. (Sun on Sunday)

Dortmund na Sancho

KLABU ya Borussia Dortmund inaamini ushawishi wao 
kwa winga Muingereza, Jadon Sancho, mwenye umri wa 
miaka 20, kubakia klabuni hapo licha ya uvumi kumhusi-
sha na kwenda Manchester United. (Teamtalk)

Mourinho amgeukia Meunier

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Jose Mourinho, binafsi 
amempigia simu mlinzi wa PSG, Mbelgiji Thomas Meunier, 
mwenye umri wa miaka 28, ili kujaribu kupata saini yake 
kipindi cha majira ya joto. (Sunday Express)

Barca, Spurs vitani

KLABU ya Barcelona na Manchester City, zinawania 
kumsajili mlinzi wa Benfica mwenye umri wa miaka 22, 
raia wa Ureno, Ruben Dias. (Record)

Arsenal mguu kwa Partey

KLABU ya Arsenal itahitaji kufuzu kucheza Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya msimu ujao ili kuweza kumsajili kiungo wa 
Atletico Madrid na timu ya Taifa ya Ghana, Thomas Partey, 
26. (Sunday Express)

Chelsea kumpotezea Chilwell

KLABU ya Chelsea inapanga kuachana na mpango wao 
wa kuwania kumsajili beki wa pembeni wa Leicester na 
timu ya Taifa ya England, Ben Chilwell mwenye umri 
wamiaka 23. (Sun)

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

R
AIS wa Real Madrid, Floren-
tino Perez, kwa muda mrefu 
ameonyesha nia ya kutaka 
kumsajili Neymar akacheze 

pale Santiago Bernabeu, wakala wa 
zamani wa mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Brazil, Wagner Ribeiro 
amedai.

Wakala Ribeiro amezungumza 
katika mahojiano na ESPN kwenye 
kipindi cha ‘Canal do Nicola’, ambapo 
amesema mchezaji huyo wa Paris 
Saint-Germain na nyota wa zamani 
wa Barcelona amekuwa akiwaniwa 
na miamba hao wa mji mkuu wa His-
pania kwa miaka mingi.

Kwa mujibu wa Ribeiro, yeye na 
Perez walizungumza mara kadhaa 

kuhusu Neymar, pamoja na kukutana 
mapema mwaka jana.
Ribeiro amekuwa akihusi-

ka na kupeleka
 wachezaji kadhaa wa

 Brazil pale Madrid, lakini 
Neymar amebakiwa kuwa
 anawaniwa na mabingwa

 hao mara 13 wa Ligi ya
 Mabingwa Ulaya.

Kwa miaka kadhaa, Ribeiro alikuwa 
mwakilishi wa Neymar mwenye umri 
wa miaka 28, ambaye amekuwa ak-
iongozwa na baba yake mzazi kwa 
kipindi cha muongo mmoja.

Ribeiro na Neymar walikuwa 
pamoja wakati Chelsea walipom-
fuata mshambuliaji huyo mwaka 
2010 wakati huo akiwa pale Santos, 

na Ribeiro amedai kwamba Bayern 
Munich na Juventus pia walionyesha 
nia kubwa ya kutaka kumsajili kabla 
hajaenda pale Camp Nou.

“Nilikwenda Madrid mara nyingi 
sana, kwa sababu Florentino alikuwa 
na ndoto ya kutaka kumsajili Ney-
mar,” alisema Ribeiro.

“Mwaka jana, Mei nilikuwa naye 
kwenye ofisi yake na aliniambia bado 
ana ndoto ya kumsajili Neymar.”

Neymar sasa anaweza kununuliwa 
kutoka PSG kwa euro milioni 164, kwa 
mujibu wa Ribeiro, ambaye amesema 
anamlinganisha na Lionel Messi au 
Cristiano Ronaldo.

“Ni mchezaji bora kabisa,” amese-
ma Ribeiro. “Kamwe sijawahi ku-
muona Neymar akicheza vibaya. Kila 
mechi anacheza vizuri.”

   Wakala asema, bado Rais Florentino 
Perez anamuota na bei yake ni kama Messi na…
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Madrid na ndoto 
ndefu kwa Neymar



Na Saada Akida 

K
OCHA Mkuu wa Mtibwa Sugar, 
Zuber Katwila, amesema klabu 
hiyo ni chuo cha kuzalisha 
vipaji na ana imani ya kukibore-

sha kikosi chake endapo baadhi ya nyota 
wake watapata nafasi ya kusajiliwa na 
timu zingine.

Kauli hiyo imekuja baada ya
 kuzagaa kwa taarifa kuwa kuna
 baadhi ya nyota wake akiwamo
 Salim Kihimbwa na Abdulhalim

 Humud, kutajwa kutakiwa na
 Yanga inayowania kuinasa saini

 yake kwa ajili ya msimu ujao.

Katwila ameliambia gazeti hili kwam-
ba, hana tatizo wala hofu juu ya nyota 
wake hao kutakiwa na timu zingine ku-
tokana na kujawa na imani ya kupata 
mbadala wao kutokana na timu yao 
kuwa na hazina kubwa ya vijana.

Alisema kuwapo kwa hazina ya nyota 
wengi katika klabu hiyo kwa upande wa 
timu ya vijana, kunamfanya ajivunie na 
kutokuwa na presha ya baadhi ya nyota 
wake kutajwa kutakiwa na timu nyingine.

“Kwa upande wangu sina hofu na 
wachezaji hao au wengine kutakiwa 
kwenda kupata ushindani katika timu 
zingine, kwa sababu kwetu ni chuo, 
hivyo kama itatokea wakaondoka, nita-

pata wachezaji ambao wataziba nafasi 
zao,” alisema Katwila.

Alisema kwa sasa bado wapo kimya 
juu ya nafasi watakazosajili kwa sababu 
ya kutokuwa na uhakika wa kuendelea 
na baadhi ya nyota wake wa kikosi cha 
kwanza wanaotajwa kutakiwa na timu 
nyingine.

Ligi Kuu Bara imesimamishwa kwa 
muda usiojulikana kutokana na mlipuko 
wa maambukizi ya virusi vya corona na 
wachezaji wapo nyumbani wakiendelea 
kufanya mazoezi binafsi pamoja na ku-
chukua tahadhari dhidi maambukizo ya 
virusi hivyo vinavyosababisha ugonjwa 
wa COVID-19.

Na Hawa Abdalla, ZANZIBAR

MCHEZAJI wa Azam FC, Abdallah 
Kheri “Sebo” amesema malengo yake 
makubwa ni kuona siku moja ndoto 
yake ya kucheza soka la kulipwa nje 
ya Afrika inatimia.

Beki huyo wa Azam FC, kwa sasa 
yupo kwao visiwani hapa baada ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara kusimama 
kwa kipindi kisichojulikana kutokana 
na mlipuko wa virusi vya corona 
vinavyosababisha ugonjwa wa homa 
ya mapafu (COVID-19).

Akizungumza na gazeti hili juzi, 
Sebo alisema anacheza soka kwa 
bidii na kulipenda ili kuona ndoto 
yake ya kucheza soka nje ya Africa 
inatimia kwani hayo ndio malengo 
yake makuu tangu anaanza safari 
kisoka.

Alisema kila mchezaji anatamani 
siku moja atimize malengo yake, 
hivyo hata yeye anatamani lengo 
lake hilo litimie na ndio maana ana-
fanya jitihada pindi anapopangwa 
ili kuona kiwango alichokuwa nacho 
kinaimarika zaidi.

“Sasa hivi siangalii tena kucheza 
ligi ndani ya klabu za Afrika, 
naangalia zaidi nje ya Afrika na 
endapo ndoto yangu hii itatimia, 
basi nitafurahi sana, natumia muda 
mwingi kufanya mazoezi ili ku-
hakikisha nakuwa na kiwango kizuri 
zaidi,” alisema.

Aidha, akizungumzia ushindani 
wa Ligi Kuu Bara, alisema timu za 
Tanzania Bara zinaushindani wa hali 
ya juu kutokana na kuwapo kwa 
wachezaji wazuri wanaosajiliwa 
kutoka nchi mbalimbali, na kwamba 
kama mchezaji unatakiwa ujitume ili 
kocha akupange katika kila mechi.

“Ukiacha ushindani wa ligi, lakini 
pia timu zenyewe zinaushindani, 
maana mchezaji unatakiwa uwe na 
kiwango cha kumshawishi kocha 
akupange uwanjani katika mchezo, 
na akupange katika timu ambazo 
ni ngumu na zimefanya usajili wa 
wachezaji wengi kutoka nje ya 
nchi, hilo huongeza ushindani wa 
wachezaji,” alisema.

Hata hivyo, aliwataka wachezaji 
wenzake hasa waliopo visiwani Zan-
zibar kutokata tamaa na kuendeleza 
vipaji vyao kwa  kucheza mpira kwa 
kuwa soka ni mafanikio ya muda 
mrefu endapo litatendewa haki.

“Bado baadhi ya wachezaji hapa 
Zanzibar hawajawa makini katika 
soka, wanachukulia kama sehemu 
ya kutafuta kazi na wakishaajiriwa 
hawajitumi tena kwa kuviendeleza 
viwango vyao, Mimi binafsi nilikuwa 
askari lakini niliacha kazi hiyo kwa 
ajili ya mpira kwakuwa naupenda 
kutoka moyoni na naamini kama 
utanipa ridhiki na umaarufu pale tu 
nitakapofanya vizuri,’alisema.

Alisema tangu aanze kucheza Ligi 
Kuu Tanzania Bara, anaona kiwango 
chake kinazidi kuimarika zaidi 
anavyocheza mechi pamoja na yeye 
mwenyewe kujituma kwa kufanya 
mazoezi binafsi.

Katwila ajivunia vipaji 
lukuki Mtibwa SugarSebo 

amulika nje 
ya Afrika

habari michezo
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Na Saada Akida 

HUKU majaliwa ya kurejea 
kwa Ligi Kuu na Ligi Daraja la 
Kwanza yakiwa bado hayaju-
likani, Makamu Mwenyekiti 
wa JKT Tanzania, Tabit Baraja, 
amesema kwa mtazamo wake 
anaona ni bora Shirikisho la 
Soka nchini (tff ) na Bodi ya 
Ligi (TPLB) kutafuta vituo viwi-
li ambavyo vitatumika kwa ajili 
ya ligi hizo mbili kuchezwa.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Baraja alisema jinsi hali 
inavyozidi kwa wagonjwa wali-
opata maambukizi ya virusi 
vya corona, hataki kuona ligi 
hiyo ikifutwa na badala yake 
TFF na TPLB itafute kituo ki-
moja na ligi hiyo pamoja na ile 
ya Daraja la Kwanza kuendelea 
kuchezwa bila mashabiki.

“Bora ligi ichezwe bila 
mashabiki ili kupatikana bing-
wa pamoja na msimu ujao 
kupata idadi ya timu wanazo-
paswa kupanda, kama vile Ligi 
Kuu itachezwa Dar es Salaam 
na kumuomba mdhamini 
akubali kutoa gharama za timu 
kwa sehemu ya kufikia na ma-
hitaji muhimu.

Pia Daraja la Kwanza na la 
Pili watafutiwe kituo chao ili 
nao waendelee kupatikane 
timu ambazo zitashiriki Ligi 
Kuu msimu ujao na zitaka-
zopanda Daraja la Kwanza,” 
alisema Thabit.

Alisema ikichukuliwa uwa-
muzi wa kuifuta ligi itakuwa 
harasa kwa timu za Daraja 
la Kwanza hasa zile amba-
zo tayari zimejihakikishia 
kucheza Ligi Kuu pia timu zita-
zotakiwa kushuka daraja.

TFF, 
TPLB 
wapewa 
mbinu 
kumaliza 
ligi

Kipa mkongwe nchini, Juma Kaseja, anayeichezea KMC FC ya Kinondoni jijini Dar 
es Salaam, akiruka juu kudaka mpira wakati akifanya mazoezi binafsi, kipindi hiki 
timu zote zikiwa zimesitisha mazoezi ya pamoja na wachezaji wao kutokana na 
mlipuko wa maambukizo ya virusi vya corona. NA MPIGAPICHA WETU

KASEJA HATANII...



Na Mwandishi Wetu

HUKU akiendelea kujifungia ndani 
kukwepa maambukizo ya virusi 
vya corona vinavyosababisha 
homa kali ya mapafu (COVID-19) 

kama ilivyo kwa wachezaji wenzake, 
mshambuliaji wa kimataifa wa Tanzania na 
nahodha wa Taifa Stars, Mbwana Samatta, 
amekumbana na panga kali kwenye msha-
hara wake wa kila wiki katika klabu ya Aston 
Villa, ambapo atakuwa akikatwa asilimia 25 
kwa kipindi cha miezi minne, imeelezwa.

Hata hivyo, panga hilo halitatembezwa 
kwenye mshahara wa Samatta pekee, bali 
kwa wachezaji wote wa Aston Villa, na 
benchi la ufundi la kikosi cha kwanza na 
viongozi wakuu wa klabu hiyo wote wame-
kubali kukatwa kiasi hicho katika mishahara 

    Akatwa asilimia 25 kwa miezi minne mfu-
lulizo, Aston Villa yatoa sababu kuwa ni...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Mshambuliaji wa Aston Villa, Mtanzania Mbwana Samatta akishangilia sambamba na kiungo wa timu hiyo, 
Mzimbabwe Marvelous Nakamba (kushoto) baada ya kuifungia timu yake bao pekee wakati ikilala 2-1 kwenye 
fainali ya Kombe la Ligi (EFL Cup) Machi 2, mwaka huu. Wachezaji wote wa Aston Villa wamekubali kukatwa 
asilimia 25 ya mishahara yao kipindi hiki cha janga la corona. PICHA: MTANDAO

Madrid na ndoto ndefu kwa Neymar

SAMATTA AFYEKWA 
MSHAHARA ENGLAND

WAMEKUBALI...

mouth walibadilisha uamuzi wao wa awali 
ili kuwachanganya wafanyakazi wasiokuwa 
wachezaji kutokana na kukosolewa.

Mapema Jumamosi, Norwich City ilitetea 
uamuzi wake kwa wafanyakazi, wakati Chel-
sea ilisema wachezaji wao wa kikosi cha 
kwanza hawatakumbana na panga hilo la 
mishahara. 

yao kila wiki kutokana na janga la COVID-19 
ili kuisaidia klabu hiyo kusonga mbele, taari-
fa ya Aston Villa ilieleza juzi, Jumamosi.

Villa inakuwa klabu ya hivi
 karibuni kutoka Ligi Kuu Eng-

land kutangaza uamuzi huo wa
 wachezaji, baada ya Southamp-
ton, West Ham United, Watford

 na Sheffield United kuchukua
 hatua kama hiyo.

Shughuli zote za soka England zilisimama 
kuanzia mwezi uliopita kutokana na mlipu-
ko wa janga la virusi vya corona.

“Wachezaji wa kikosi cha kwanza, ma-
kocha wa kikosi cha kwanza na viongozi 
wakuu wote wamekubali kupunguzwa kwa 
mishahara yao kwa asilimia 25 kwa kipindi 
cha miezi minne kuisaidia klabu katika kip-
indi hiki cha kutokuwa na uhakika,” Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa Villa, Christian Purslow 
alisema.

Aliongeza kuwa, mapitio zaidi yatafanyika 
mwishoni mwa kipindi cha miezi minne.

Arsenal ilitangaza makato ya asilimia 12.5 
kwa wachezaji wake na viongozi wa benchi 
la ufundi tangu ligi hiyo iliposimama, wakati 
Liverpool, Tottenham Hotspur na Bourne-

MADRID, Hispania 

KOCHA wa Inter Milan, Antonio Conte, 
hangeweza kumaliza msimu wote kama 
kocha wa Real Madrid, kwa mujibu...

Na Adam Fungamwango

HISTORIA inaonyesha kuwa, mfumo wa 
Ligi Tanzania Bara uliozishirikisha timu 
zote nchini ulianza rasmi mwaka..

Wafungaji wa5 wa 
wakati wote Bara 

Costa amtemea 
'nyongo' Conte
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