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Mwenyekiti wa Chadema, Freeman Mbowe na Mbunge wa Tarime Mjini, Esther Matiko, 
wakipongezwa na wanachama na viongozi mbalimbali wa chama hicho, baada ya kushinda rufani 
ya dhamana katika Mahakama Kuu, jijini Dar es Salaam jana. Picha ya juu; Mbowe na Matiko, 
wakipongezana baada ya uamuzi kutolewa. PICHA: MIRAJI MSALA
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SIKU ya Wanawake Duniani, huadhim-
ishwa kila siku kama ya leo, Machi 8 
ya mwaka. Ni maadhimisho ambayo 
nchini yanawawezesha wanawake ku-
kutana na kujadili mambo yao, ikiwamo 
mikakati na maazimio yanayowahusu.

Ni siku ambayo mara nyingi maa-
dhimisho yake yanapambwa na maban-
go yenye ujumbe na wengine wakiwa na 
sare au mavazi yenye ujumbe mahsusi 
kwa jamii.

Katika siku hiyo, kuna kawaida ya 
makundi ya wanawake kufanya usai 
katika maeneo yanayozunguka jamii 
na hata kutoa misaada katika vituo vya 
kulea yatima. Hiyo yote ni sehemu ya 
kusherehekea.Tanzania ni kati ya nchi zinazotoa ki-

paumbele kwa maadhimisho hayo. His-
toria yake, ilianza kuitwa Siku ya Wafan-
yakazi Wanawake, ikiadhimishwa kila 
Machi 8, lengo ni kumuonyesha upendo 

Habari 
katika 
picha

Ukurasa 17

Inaendelea Uk.16

UCHUMI
Askari  JWTZ  matatani  
kwa tuhuma za ujambazi

Nderemo, 
vifijo Mbowe 
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• Jaji aonya mahakama za chini kuacha 
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Na Hellen Mwango 

SHANGWE, viijo na nderemo  vili-
tawala jana katika ukumbi namba 
moja wa Mahakama Kuu ya Tan-
zania Kanda ya Dar es Salaam, 
baada ya Mwenyekiti wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema), Freeman Mbowe na 
Mbunge wa Tarime Mjini, Esther 
Matiko, kuachiwa kwa dhamana.

Wafuasi wa Chadema wal-
ishikwa na furaha baada ya Jaji 
Sam Rumanyika kutamka kuwa 
“walalamikaji kuanzia sasa 
waachiwe huru kwa dhamana, 
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisu-
tu si tu ilikosea bali wakati wake 
ulikuwa bado kama ni mtoto basi 
ni njiti”.

Hatua hiyo ilisababisha wafuasi 
hao kushindwa kuvumilia kusubi-
ri Jaji Rumanyika kutoka ndani ya 
ukumbi kwa kuwa baada ya tamko 
hilo, walilipuka kwa viijo huku 
wengine wakishangilia. 

Baada ya Jaji kutoa uamuzi huo 
wa rufani ya kupinga Mbowe na 

Matiko kufutiwa dhamana katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisu-
tu, baadhi ya viongozi na wafuasi 
wa Chadema waliwakumbatia 
warufani hao wakiwa kizimbani. 

Katika kuonyesha kuwa kesi 
hiyo ilikuwa ikivuta hisia za watu 
wengi, ilipoika saa 6:30 mchana, 
ukumbi namba moja ulifurika 
wafuasi, ndugu na maraiki wa 
walalamikaji hao kusubiri hatima 
ya kutenguliwa au kuendelea ku-
kaa mahabusu vigogo hao.

Saa 7:00 Jaji Rumanyika aliingia 
katika ukumbi huo wa Mahakama 
Kuu ya Tanzania, Kanda ya Dar es 
Salaam  kuwasomea walalamikaji 
hukumu ya rufani yao iliyosajiliwa 
Novemba 27, mwaka jana wakip-
inga Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu kuwafutia dhamana kwam-
ba walikiuka masharti yake.

Walalamikaji wamekaa maha-
busu tangu Novemba 23, 2018, 
siku ilipofutwa dhamana yao mpa-
ka jana, ikiwa ni siku 97 baada ya 
rufani hiyo kufunguliwa chini ya 
kiapo cha dharura.

UAMUZI WA JAJI

Akisoma uamuzi juu ya rufani 
hiyo, Jaji Rumanyika alisema dha-
mana ni mkataba wa pande tatu 
tofauti ambazo ni mahakama, 
mshtakiwa au washtakiwa na md-
hamini au wadhamini.

Alisema pale mshtakiwa ana-
poshindwa kuika mahakamani 
na mdhamini akashindwa kueleza 
sababu na kwa nini fungu lake la 
dhamana lisichukuliwe, dhamana 
ya mshtakiwa inafutwa.

Kwa mujibu wa Jaji Rumanyika, 
matakwa ya sheria dhamana ina-
takiwa kuondolewa pale tu fungu 
la dhamana la mdhamini lina-
poshindwa kuchukuliwa.

Alisema katika mwenendo wa 
Mahakama ya Kisutu, haionyeshi 
wadhamini hawakuwahi kutoa 
maelezo kwa nini fungu lao la dha-
mana lisitolewe.

“Kuhusu rufani hii, uamuzi wa 
Mahakama ya Kisutu si tu hauku-
wa sahihi bali wakati wake uli-
kuwa haujaikia  na kama mtoto 

kuzaliwa basi ni njiti,” alisema Jaji 
na kuongeza:

“Hakimu Mkazi Mkuu (kwa sasa 
Jaji wa Mahakama Kuu Tanzania) 
Wilbard Mashauri katika uamuzi 
wake aliegemea kwenye viapo 
wakati walalamikaji hawakupewa 
muda wa kujibu viapo kinzani. 
Uamuzi huo ulisababisha kufutwa 
dhamana hiyo,” alisema jaji. 

“Kufutwa dhamana hakuku-
paswa kufanyika katika hatua 
hiyo. Rufani hii ni mpya tangu 
nianze kusikiliza rufani mbalim-
bali. Imenistaajabisha kuliko zote 
nilizowahi kuziona,” alisema kwa 
msisitizo.

Alisema mahakama ya chini 
inatakiwa kufahamu inachangia 
vipi msongamano wa mahabusu 
katika magereza nchini na kwam-
ba izingatie uhuru wa mshtakiwa 
hauna mbadala.

Aidha,  alisema mamlaka za 
maoisa wa mahakama, majaji na 
mahakimu za kuamua masuala ya 
mshtakiwa ziko kisheria.

“Mahakama ya Kisutu iliweka 

rehani masharti ya dhamana 
kwa kuwataka washtakiwa kuri-
poti kwa Kamanda wa Polisi 
Mkoa (RPC) wa Ilala, lakini ka-
tika mwenendo wake haionyeshi 
mahali kiongozi huyo wa polisi 
alitoa taarifa ya mahudhurio ya 
walalamikaji kwa kuwa walitakiwa 
kuripoti mahakamani na si ving-
inevyo,” alisema.

“Mahakama yangu inaelekeza 
kwamba kuanzia sasa mnatakiwa 
kuripoti Mahakama ya Kisutu kila 
Ijumaa ya mwisho wa mwezi na 
hamruhusiwi kusairi nje ya nchi 
bila kibali cha mahakama hiyo.   
Walalamikaji waachiwe huru kwa 
dhamana na jalada la kesi ya jinai 
namba 112/2018 lirejeshwe katika 
mahakama hiyo lianze kusikilizwa 
mara moja,” alisema Jaji Ruman-
yika.

Aidha, alisema kwa maoni yake 
majaji na mahakimu wanapaswa 
kuzingatia tisa katika kutoa dha-
mana. Alivitaja vipengele hivyo 

Na Romana Mallya

 “SISI wanadamu hatuna lolote ka-
tika ulimwengu huu. Kama si leo 
kesho, kama si kesho, keshokutwa. 
Huwezi  kujua muda gani na siku 
gani wakati wako utaika, safari 
yako itakuwa imeika.”

Ujumbe mfupi wa video ulio-
rushwa na watu wengi kwenye 
mitandao ya Facebook, WhatsApp 
na Instagram juu ya maneno ali-
yoyasema mtangazaji maarufu wa 
Clouds Media Group, Ephraim Ki-
bonde.

Kibonde alisema maneno hayo 
alipohojiwa kuhusu kifo cha ali-
yekuwa Mkurugenzi wa Vipindi na 
Uzalishaji wa Clouds Media Group, 

Ruge Mutahaba. 
Kutokana na maneno hayo na 

mazingira halisi yaliyopo sasa, in-
aonyesha kama Kibonde aliashiria 
kifo chake kwa kuwa ni takriban 
siku nne amefariki dunia tangu 
kuzikwa kwa Ruge nyumbani 
kwao Kizuru, Bukoba mkoani Kag-
era.

Wakati wa msiba wa Ruge, Ki-
bonde alikuwa mshereheshaji 
tangu Dar es Salaam hadi Bukoba 
mkoani Kagera. Kwa hakika ni 
msiba juu ya msiba na ni pigo kwa 
Clouds Media na tasnia ya habari 
kwa ujumla kuondokewa na watu 
wawili chini ya wiki mbili. 

 Kibonde alifariki dunia alfajiri 
ya kuamkia jana jijini Mwanza kwa 

tatizo la shinikizo la damu wakati 
akiwahishwa Hospitali ya Rufani 
ya Kanda ya Bugando kutoka Hos-
pitali ya Uhuru jijini humo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Clouds 
Media Group, Joseph Kusaga, alise-
ma familia ya Clouds imepata pigo 
lingine kubwa kwa kuondokewa 
na mfanyakazi wao Kibonde.

Alisema Kibonde alianza kuu-
gua akiwa kwenye msiba wa Ruge 
na baada ya kuanza kwa mata-
tizo hayo, walifanya jitihada za 
kumpeleka Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa wa Kagera ya Bukoba kwa 
matibabu.

“Baada ya kupelekwa hospi-
tali ya Bukoba ilionekana kuna 
umuhimu wa kumpeleka Hospitali 

ya Uhuru iliyoko Mwanza na aliik-
ishwa kwenye hospitali hiyo na ku-
pata matibabu yaliyompa nafuu. 
Wakati akijiandaa kurudi Dar es 
Salaam, hali ikabadilika ghala na 
kupelekwa Bugando na hatimaye 
kufariki dunia. Taratibu za mazi-
shi zitafanyika nyumbani kwake, 
Mbezi (Dar es Salaam),” alisema.

Wakati wa mazishi ya Ruge, 
mtangazaji Kibonde alikuwa 
miongoni mwa waliokuwa waki-
tangaza matangazo ya moja kwa 
moja kutoka  kijiji cha Kizuru ak-
ionekana mzima wa afya.

Katika shughuli hiyo, Kibonde 
alikuwa akiongoza makundi mbal-
imbali yaliyojitokeza siku hiyo kwa 
kuyataja kwenda kuweka udongo 

na mashada ya maua kaburini.
Jana asubuhi, Mkuu wa Mkoa 

wa Mwanza, John Mongela, alith-
ibitisha kuwa Kibonde amefariki 
dunia na kwamba  alianza ku-
sumbuliwa na shinikizo la damu 
alipokuwa Bukoba kwenye msiba 
wa Ruge na baadaye alihamishiwa 
jijini Mwanza.

Kibonde ambaye ni mmoja wa 
watangazaji wa kipindi cha Jahazi 
cha Clouds FM kinachorushwa 
hewani kila siku jioni, akiwa na 
mwenzake Gadna G Habash, 
alijipatia umaarufu kutokana na 
ucheshi wake na maneno yaliyo-
jaa vichekesho na vitimbi.
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Nderemo, vifijo dhamana ya Mbowe
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Rais wa Rwanda, Paul Kagame, akifurahia zawadi ya picha ya Mlima Kilimanjaro baada ya kupewa na mwenyeji wake Rais 
Dk. John Pombe Magufuli, baada ya mazungumzo, Ikulu jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU 

JPM, Kagame
wateta Ikulu
Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Rwanda, Paul Kagame, jana 
aliwasili nchini kwa ziara ya kikazi 
ya siku mbili na kupokewa na Waziri 
wa Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Kimataifa, Prof. Palamagamba 
Kabudi.

Kagame aliwasili jana katika 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 
Mwalimu Julius Nyerere, Dar es Sa-
laam, saa 9:34 alasiri akiwa ameon-
gozana na wasaidizi wake.

Baada ya kuwasili, Kagame ali-
fanya mazungumzo na mwenyeji 
wake, Rais John Magufuli, Ikulu jijini 
Dar es Salaam.

Ziara ya jana ya Kagame ilikuwa 
ya pili nchini kwa mwaka huu baada 
ya kufanya kwa mara ya kwanza 
Januari 14, mwaka huu, katika ziara 
ya siku moja.

Katika ziara yake hiyo, Rais Kag-
ame na mwenyeji wake Rais Magu-
fuli walifanya mazungumzo kuhusu 
masuala mbalimbali ya ushirikiano 
baina ya Rwanda na Tanzania.

Aliyosema Kibonde kuashiria kifo chake

INAENDELEA UK. 8
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Ofisa Muuguzi wa 
Taasisi ya Moyo 
ya Jakaya Kik-
wete (JKCI), Joyce 
Kaiza, akimpima 
presha mkazi wa 
jiji, wakati taasisi 
hiyo, kupitia 
wataalamu wake 
wanawake, ilipo-
fanya upimaji wa 
viashiria vya ma-
gonjwa ya moyo 
na kutoa elimu ya 
magonjwa hayo 
kwa wanawake, 
katika soko la 
Feri, jijini Dar 
es Salaam jana, 
kama sehemu ya 
maadhimisho ya 
Siku ya Wa-
nawake Duniani. 
PICHA: JOHN 

BADI

Tanzania yaongoza 
kuwa na simba 
wengi Afrika
Na Mwandishi Wetu

TANZANIA imetajwa kuwa nchi inay-
oongoza kwa kuwa na simba wengi barani 
Afrika.

Hayo yalisemwa jana jijini Dar es Salaam 
na Ofisa Mtendaji Mkuu wa African Wild-
life Foundation, Kaddu Sebunya, wakati 
akizungumza kuhusu umuhimu wa uhifadhi 
wa wanyamapori na mazingira kwa nchi za 
Afrika.

Sebunya alisema kwa upande wa tembo, 
Tanzania inashika nafasi ya tatu kwa kuwa 
na tembo wengi.

“Hii inatokana na juhudi zinazofanywa 
na serikali kuhakikisha wanyamapori na 
uhifadhi wa misitu unapewa kipaumbele,” 
alisema.

Alisema Tanzania ni mfano wa kuigwa 
kwa nchi zingine katika suala la uhifadhi wa 
misitu na utunzaji wa wanyamapori.

Sebunya aliitaja nchi ya kwanza inayoon-
goza kwa kuwa na tembo wengi kuwa ni 
Botswana ikifuatiwa na Zimbabwe.

“Kuna umuhimu wa kila nchi ya Afrika ku-
weka mikakati itakayosaidia maliasili zake 
zitunzwe na kulindwa ipasavyo,” alisema.

Aidha, alisema changamoto iliyopo kwa 
sasa ni upungufu wa wanyamapori hasa 
simba na tembo  kwa sababu ya kuwapo 
kwa majangili na uwindaji haramu.

Kutokana na hali hiyo, Sebunya alisema 
African Wildlife Foundation, inahamasisha 
kila nchi kuweka mipango ambayo itasaidia 
kuwafanya simba na tembo waendelee 
kuwapo. Alisema endapo kila nchi ikiamua 
kulinda wanyamapori na uhifadhi hakuna 
ambacho kitashindikana.

“Mfano mzuri ni Tanzania miaka ya 
nyuma tembo walikuwa wanauawa, lakini 
kwa sasa wako salama kutokana na hatua 
ambazo serikali imezichukua,” alisema.

Askari JWTZ anaswa tukio la ujambazi
Na Beatrice Shayo

 JESHI la Polisi Kanda Maalum Dar es 
Salaam, linamshikilia askari wa Jeshi la 
Wananchi ( JWTZ), Friday Kumingi (29), 
kwa kushirikiana na majambazi kufanya 
matukio ya uhalifu.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana jijini Dar es Salaam, Kamanda wa 
Kanda Maalum ya Dar es Salaam, La-
zaro Mambosasa, alisema askari huyo 
alikamatwa kwenye msako uliofanywa 
na jeshi hilo Machi 3, mwaka huu.

Alisema askari huyo wa JWTZ Kikosi 
cha 36KJ Kibaha Msangani, alipohojiwa 
na polisi baada ya kukamatwa alikiri ku-

miliki silaha mbili kinyume cha sheria.
Mambosasa alisema mtuhumiwa huyo 

aliwajulisha askari hao kuwa huwa ana-
zihifadhi silaha hizo nyumbani kwa mke 
wake mdogo mtaa wa Muheza Kibaha, 
Pwani na huzitumia kufanyia matukio ya 
uhalifu katika maeneo mbalimbali ya Jiji 
la Dar es Salaam na Pwani.

Alisema baada ya mahojiano, askari 
hao na mtuhumiwa waliika kwenye 
nyumba hiyo na kufanikiwa  kukama-
ta  silaha aina ya AK 47 yenye namba 
NM174844 ikiwa na risasi 20.

Mambosasa alisema askari walikuta 
boksi moja likiwa na risasi 27, bastola 
moja yenye namba 3249 ikiwa na risasi 
saba ndani ya magazine na risasi tatu za 

silaha aina ya G3.
Aidha, Mambosasa alisema mtuhu-

miwa huyo alikubali kuwaonyesha wen-
zake watatu anaoshirikiana nao katika 
matukio hayo na askari walipoika kwe-
nye nyumba wanayoishi watuhumiwa 
walianza kukimbia.

Aidha, Mambosasa alisema baada ya 
watuhumiwa hao kuanza kukimbia kupi-
tia mlango wa nyuma, askari walianza 
kurusha risasi hewani kuwaamuru wasi-
mame, lakini walikaidi.

“Walikaidi na ndipo askari walipowafy-
atulia risasi za miguu ambazo ziliwaje-
ruhi na kufariki dunia wakiwa njiani ku-
pelekwa hospitali,” alisema Mambosasa 
bila kutaja majina ya watu hao.

Mtuhumiwa akiri mahakamani kufanya biashara ya binadamu
Na Stevie Chindiye, TUNDURU

MKAZI wa Wilaya ya Tunduru, 
Fatuma Alli  (35), ameikishwa ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi 
wa Wilaya, kujibu tuhuma za ku-
jihusisha na biashara ya kuuza bi-
nadamu. Akimsomea shtaka hilo, 
Mwendesha Mashtaka wa Polisi, 
Bosco Kilumbe, alidai kuwa mtuhu-
miwa huyo alifanya kosa hilo kati ya 
Februari 28 na Machi Mosi, mwaka 
huu.

Alidai kuwa katika tukio hilo, 
mtuhumiwa huyo alinaswa akiwa 
anawatorosha  wanafunzi  aki-
wamo wa  kidato cha kwanza wa 
Shule ya Nandembo mwenye umri 
wa miaka 14 ( jina linahifadhiwa).

  Kwa mujibu wa mwendasha 
mashtaka, wasichana wengine 
ambao walikuwa wanatoroshwa 
na mtuhumiwa huyo ni mwenye 
umri wa miaka 15, wa kidato cha 
kwanza na wa kidato cha pili mwe-
nye umri wa miaka 16 (wote majina 
yao yanahifadhiwa). Kilumbe alien-
delea kufafanua kuwa kwa kufanya 
hivyo mtuhumiwa huyo alifanya 
kosa kinyume na kifungu cha she-
ria namba 4 (1) pamoja na kifungu 
namba 5 cha Sheria ya Kuzuia Bi-
ashara ya Binadamu namba 6 ya 
mwaka 2008.

Mtuhumiwa alikiri kufanya kosa 
hilo na kujitetea kuwa alifanya 
hivyo akiwa anatekeleza maelekezo 
aliyopewa na mume wake aliyem-

taja kuwa ni Hamisi Kanju, ambaye 
alidai kuwa alimwagiza ampelekee 
wasichana watakao msaidia kufan-
ya biashara ya kuuza mgahawa.

Kutokana na mtuhumiwa huyo 
kukiri mashtaka yake, Hakimu Jan-

neth Kaluyenda, aliamuru kesi hiyo 
ianze kusikilizwa Machi 21, mwaka 
huu, kwa kuanza kusikiliza usha-
hidi wa upande wa Jamhuri.

Mtuhumiwa yuko rumande kwa  
kushindwa masharti ya dhamana.
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Osha yaagiza kampuni 
za usafi kuwalinda 
wafanyakazi
Na Beatrice Moses

CHAMA cha Walimu (CWT), kimesema kinafuatilia 
undani wa tukio linaloonekana katika video fupi  
kwenye mitandao ya kijamii inayomwonyesha Meya 
wa Jiji la Tanga, Mustapha Selleboss, anayedaiwa 
kumfokea Mwalimu Gladness Twazihirwa wa Shule 
ya Sekondari Pande Magubeni ya jijini huko kwa 
kuchelewa kazini. 

Taarifa kwa umma iliyotolewa juzi na Katibu Mkuu 
wa CWT, Deus Seif, imeelezwa kuwa chama hicho ki-
nafuatilia tukio hilo ikiwa ni pamoja na kukutana na 
wahusika na baada ya kujiridhisha, kitatoa tamko.

CWT inaeleza katika taarifa hiyo kuwa bado ina 
imani kubwa na serikali kwa namna inavyosimamia 
nidhamu ya watumishi wa umma, hasa walimu kwa 
kufuata kanuni na taratibu zilizopo, hivyo imeshauri 
mambo yanayohusu nidhamu ya mwalimu yatatu-
liwe na mamlaka husika za nidhamu.

Katika video hiyo, anaonekana Meya Selleboss ak-
idaiwa kumtaka Mwalimu Twazihirwa, aeleze muda 
aliofika kazini siku hiyo. 

Katika video hiyo, sauti inayodaiwa ya Mwalimu 
Twazhirwa inasikika akijibu kuwa aliripoti kazini saa 
moja kasoro dakika ishirini na tano, majibu ambayo 
yanaonekana kumkera kiongozi huyo wa kisiasa 

Askari wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, kituo cha Kigamboni, Mathias Marshal, akitoa elimu juu ya kinga na tahadhari 
ya majanga ya moto na kuendeleza kampeni inayoitwa “mlango kwa mlango nyumba salama” iliyoanzishwa na jeshi 
hilo, mwaka jana, katika soko la samaki la Magogoni, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

Kambi wazee hatarini 
kukumbwa na magonjwa
Na Marco Maduhu,   SHINYANGA

WAZEE wanaolelewa kwenye kambi ya 
Busanda wilayani Shinyanga, wako hatarini 
kupatwa na mlipuko wa magonjwa kutokana 
na kujaa kwa choo wanachokitumia.

Choo hicho kilijengwa miaka mingi na sasa 
kimeshachoka na hakifai tena kwa matumizi, 
lakini kutokana na ukosefu wa choo, wazee 
hulazimika kukitumia hivyo hivyo.

Wazee walipaza kilio hicho jana, wakati 
maoisa wa maendeleo ya jamii ya Hal-
mashauri ya Wilaya ya Shinyanga, kwa kush-
irikiana na Shirika la PAWWCO linalojishu-
ghulisha na shughuli za kijamii mkoani hapa, 
walipotembea kuwapatia msaada wa nguo, 
chumvi na sabuni za kufulia.

Mmoja wa wazee hao, Elizabeth Mhari, 
alisema kambi hiyo imekuwa ikikabiliwa na  
ubovu wa choo kwa kuwa kilichopo ni kibo-
vu na kimeshajaa na wamekuwa wakikitumia 
hivyo hivyo, hali ambayo imekuwa ikihatari-
sha usalama wa afya zao.

“Changamoto kubwa ambayo tunakabili-

ana nayo hapa ni ubovu wa choo kwa kuwa 
kimeshajaa kabisa.  Tunaomba msaada wa 
kutengenezewa kingine hiki hakifai kabisa 
kinahatarisha usalama wa afya zetu,” alisema 
Mhari.

“Pia tunapongeza msaada ambao tume-
patiwa na tunaomba watu wengine waji-
tokeze kuja kutusaidia ikiwamo kutuletea 
chakula hasa mchele ili na sisi tupate kuja 
kusherehekea vizuri sikukuu ya Pasaka,” al-
iongeza.

Mkuu wa Idara ya Maendeleo ya Jamii wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga, Deus 
Mhoja, alisema wameamua kutembelea kam-
bi hiyo kuwaenzi wazee katika kuadhimisha 
Siku ya     Wanawake Duniani na kuahidi 
kuwa    serikali kwa kushirikiana na wadau 
wataendelea kutatua changamoto za wazee 
hao.

Mratibu wa PAWWCO, Madaga Joseph, 
alisema shirika hilo litaendelea kushirikiana 
na serikali katika kutatua changamoto mbal-
imbali ndani ya jamii ikiwamo kambi hiyo ya 
kulea wazee. 

Ugonjwa wa kimeta wadhibitiwa
Na Novatus Makunga, ARUSHA 

SERIKALI imesema mlipuko mpya wa 
ugonjwa wa kimeta katika wilaya za Moshi, 
Rombo mkoani Kilimanjaro na Longido 
mkoani Arusha umedhibitiwa, hivyo ku-
watoa hofu wananchi wa wilaya hizo kuhusu 
ulaji wa nyama.

Ugonjwa huo ambao hushambulia wany-
ama walio na damu moto, huku kwa bin-
adamu ukiambukizwa kwa kula nyama ya 
mnyama mwenye ugonjwa au aliyekufa kwa 
ugonjwa huo, uliripotiwa kuzuka kwenye 
maeneo hayo Februari 21, mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa habari 
mjini hapa jana, Mkurugenzi wa Huduma 
za Mifugo katika Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 

INAENDELEA UK. 8

Dk. Hezron Nonga, alisema wameudhibiti 
ugonjwa huo kwa kutoa chanjo kwa mifugo.

Alisema kurugenzi yake kwa kushiriki-
ana na wadau wa maendeleo, imetoa dozi 
100,000 za chanjo ya kimeta kwa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Longido kukabidhi-
wa dozi 35,000, Moshi 40,000 na Rombo 
25,000.

“Tunaikiria kuondoa karantini ya usa-
irishaji wa mifugo katika maeneo mbalim-
bali katika halmashauri kwa kuwa baada 
ya kuanza kwa chanjo hakuna kesi mpya za 
ugonjwa huo zilizojitokeza,” alisema.

  Aidha, Dk. Nonga alisema Halmashauri 
ya Wilaya ya Longido imenunua dozi 16,700

INAENDELEA UK. 8
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HONGERENI wanawake wa Tanzania kwa kuadhimisha siku 
yenu ambayo pamoja na kuitumia kutafakari mafanikio, changa-
moto na fursa, pia ni wakati wa kusherehekea ushindi.

Tunasherehekea ushindi kutokana na mambo makubwa tu-
nayoyaona katika zama hizi, hasa nguvu kubwa iliyo katika uja-
siriamali unaofanywa kila mahali na wanawake wa taifa hili.

Tunawapongeza kwa juhudi kubwa zinazoonekana kwenye 
kujitambua na kujiingiza katika kujifunza na kuzitumia mbinu 
za utafutaji na uwekezaji mdogo na mkubwa karibu kila mahali 
katika nchi yetu. Hongereni wanawake. Mmejiongeza na kuo-
nyesha tofauti na ilivyokuwa hapo zamani. Wanawake si watu 
wa kulala nyumbani na kusubiri kuhudumiwa na wenza wao.  

Tunaweza kusema zama hizi zimebadilika idadi ya wanaume 
wanaokaa vijiweni ni kubwa kuliko ilivyokuwa hapo zamani. 

Mathalani, jijini Dar es Salaam, ukiangalia pembeni ya bara-
bara au kwenye vituo vya mabasi bila hata kuingia mitaani un-
aweza kupata takwimu za kutosha kuthibitisha ukweli huo.

Ni dhahiri kiwango cha uzalishaji kwa upande wa kinababa 
kimeshuka na kuna  changamoto kuwa wengi wanashinda na 
kuishia kujibanza vijiweni, maskani na kwenye mabaraza ya ka-
hawa.  Haya yanaonekana kila mahali, anapotokea fundi viatu 
mmoja kijiwe chake kinajaa wanaume wanaofika kupiga soga na 
kupoteza wakati hadi anapofunga jioni au usiku. 

Hali ni hiyo hiyo kwa mafundi baiskeli na pikipiki chini ya 
mwembe, vinyozi, wajaza upepo kwenye matairi na wauza ka-
hawa na kashata. Ni vivyo hivyo, kwenye baa zenye wachezaji 
‘pool’. Maeneo hayo japo anayehusika na kazi ni mmoja au wawili 
katika kundi la wanaume wazee kwa vijana wanaomzunguka ni 
kubwa kuliko maelezo. 

Vijana hao hukaa kijiweni bila kazi wala mipango kwa muda 
wote. Wanaamkia na kushinda huko bila kujali kuwa mchango 
wao kwenye familia unahitajika na asiyefanyakazi si vyema akala.

Wanawake sivyo, si wakaaji vijiweni wakati kinababa na vijana 
wanapoteza muda kusogoa na kudanganyana, kinamama ni wa-
jasiriamali mitaani. Wanasuka nywele, kupika na kupakua lakini 
pia hupaa angani kwenda ng’ambo kununua bidhaa za maduka-
ni. Ni ukweli kuwa wakati wanaume wanapanga cha kuongea vi-
jiweni, barazani na kwenye maskani wanawake wanakimbia ba-
harini, ziwani na mitoni kununua samaki  kuwaandaa na kuuuza.

Wapo wanaokwenda sokoni kusaka bidhaa za magengeni na 
madukani. Kuna wanaouzungusha bidhaa hizo mitaani wakitem-
bea nyumba kwa nyumba kuuza na kuchukua chao mapema.

Tunawapongeza wanawake kwa uthubutu, ujasiriamali, 
ubunifu na kuibua mbinu mpya za utafutaji. Hatua hiyo, tunaiona 
kama  uzalendo wa dhati wa kukuza uchumi wao binafsi, wa fa-
milia zao na taifa pia. Tunawahamasisha kuwa jinsi mnavyojiima-
risha kiuchumi, ndivyo ambavyo mnakuwa imara katika masuala 
ya uongozi na kupaza sauti zenu katika kuongoza na kusimamia 
maendeleo ya taifa kwa kuwa viongozi.

Haitoshi kumiliki uchumi pekee, bali jitihada mlizozionyesha 
kwenye uzalishaji na ujasiriamali zitumike kwenye kuongeza  
ushawishi wa uongozi wa umma na kuwa sehemu ya viongozi wa 
taifa ili mshiriki kwenye uongozi wa nchi.

Tunawashauri wanaume kujifunza kwa wanawake na kush-
irikiana nao kuendeleza  jitihada wanazozionyesha  kwenye uja-
siriamali na uwekezaji. Washirikiane nao ili wawe viongozi wa 
vitongoji, serikali za mitaa, mabaraza ya kata, madiwani na ndani 
ya bungeni ili msimamie maendeleo ya nchi.

Haitoshi kuridhika kuwa mnauza na kununua, mnamiliki mali 
na fursa mbalimbali pamoja na nguvu za kiuchumi bila kuonye-
sha makeke na uwezo wenu kwenye kuongoza taifa. Jitihada hizo 
zianzie kwenye uchaguzi wa serikali za mitaa wa mwaka huu.

Na Sabato 

Kasika

VITENDO vya ukatili na un-
yanyasaji wa kijinsia, vikiwamo 
kutopandishwa vyeo, kutolip-
wa maslahi na ujira mdogo, 
kutoajiriwa na kuombwa 
rushwa ya ngono ili wapate haki 
zao, ni changamoto inayowaka-
bili wanawake.

Mbali na hivyo, vitendo ving-
ine ni kupoteza ajira pale wan-
apojifungua, kunyimwa kinga 
na likizo za uzazi, hata ruksa ya 
kunyonyesha.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, 
Vijana, Ajira na Watu wenye 
Ulemavu, Jenista Mhagama, 
ndiye anaamua kukemea hayo, 
kwamba ni dhana ya kibaguzi 
na haikubaliki.

Anaeleza kwamba, zina mad-
hara makubwa kwa wanawake, 
kwa sababu vinawanyima fursa 
sawa katika ajira, hivyo kusaba-
bisha watumbukie katika lindi la 
umaskini na kuathiri mchango 
wao katika ukuzaji uchumi wa 
nchi.

Waziri Mhagama, alitamka 
hayo mwaka juzi, alipofungua 
kikao cha viongozi wanawake 
wa vyama vya wafanyakazi 
nchini wa Chama cha Waajiri 
Tanzania (ATE) jijini Dodoma. 
Hapo ndipo, alipovitaja vitendo 
vya ukatili, ambavyo wanawake 
wanakumbana navyo.

“Sheria ya Ajira na Uhusi-
ano Kazini Namba 6 ya 2004, 
inaeleza ni marufuku kwa 
mwajiri kumbagua mfanyakazi 
katika masuala yahusuyo kazi 
na ajira, kwa misingi ya jinsia, 
ujauzito na majukumu ya kifa-
milia,” anasema Mhagama.

Anasema nchi wanachama 
wa Umoja wa Mataifa, ikiwamo 
Tanzania, zilipitisha ajenda 
ya Maendeleo Endelevu 2030 
yenye malengo 17. Miongoni 

mwake ni lengo namba tano 
linalohusu usawa wa kijinsia ka-
tika nyanja zote za kiuchumi na 
kijamii. 

Pamoja na vitendo hivyo, 
bado kumekuwapo na changa-
moto kadhaa zinazowakumba 
wanawake, zikiwamo hizo ana-
zotaja Waziri Mhagama, ambazo 
kimsingi zinahitaji kupatiwa 
ufumbuzi wa kudumu.

Leo ni tunaadhimisha Siku 
ya Wanawake Duniani, Tanza-
nia ikuungana na nchi nyingine 
duniani kuadhimisha siku hiyo, 
kupitia kaulimbiu: “Badili Fikra 
Kufikia Usawa wa Kijinsia kwa 
Maendeleo Endelevu.”

Ni siku inayoadhimishwa kila 
Machi 8 ya mwaka, ikiwa na 
kaulimbiu za mwaka zinazolen-
ga kuhamasisha jamii kupinga 
vitendo vya ukatili dhidi ya wa-
nawake na kuzingatia usawa wa 
kijinsia.

Historia inaonyesha kuwa zai-
di ya karne sasa imepita, umma 
unaadhimisha siku hiyo, lakini 
bado wanawake wameendelea 
kukumbana na changamoto zi-
nazochangia kuwafanya waone-
kane ni wanyonge.

Siku ya Wanawake Duniani, 
inatathmini maendeleo ya wa-
nawake katika jamii kwa namna 
mbalimbali, ikiwamo kiuchu-
mi inalenga kuondoa mfumo 
dume, ambao umewafanya 
wanyanyasike.

Serikali nchini imeshaweka 
wazi kwamba imeandaa Mpan-
go wa Taifa wa Kutokomeza 
Ukatili Dhidi ya Wanawake na 
Watoto, kwa lengo la kupunguza 
kiwango cha ukatili kwa asilimia 
50 ifikapo mwaka 2022. 

Inasema kwamba, mpango 
huo ni utekelezaji wa Sera ya 
Maendeleo ya Wanawake na Jin-
sia (2000); Mkakati wa Taifa wa 

Maendeleo ya Jinsia (2005); Sera 
ya Maendeleo ya Mtoto (2008); 
na Sheria ya Makosa ya Kujamii-
ana - (1998).

Waziri Mkuu Kassim Majal-
iwa, alikaririwa akisema hayo 
Desemba mwaka jana, alipozin-
dua kampeni ya Siku 16 za Kup-
inga Ukatili wa Kijinsia. Alisema 
serikali imeandaa mpango huo 
kutokomeza ukatili dhidi ya wa-
nawake na watoto katika ngazi 
ya makundi ya jamii za kitan-
zania, kwa asilimia 50 ifikapo 
mwaka 2022. 

Anautafsiri ukatili wa kijinsia, 
ni utendaji wa maovu, na vina-
vyodhalilisha, kutesa, kunyanya-
sa, kukandamiza, visivyojali haki 
za kuishi kwa binadamu yeyote, 
awe wa kike au wa kiume.

Majaliwa anasema, ukatili 
wa kijinsia huja katika taswira 
nyingi, kuanzia vipigo, ubakaji, 
ukeketaji, ulawiti, matusi, lugha 
na vitendo vya udhalilishaji, pia 
kunyimwa fursa za kushiriki ka-
tika shughuli za kiuchumi.

“Hivyo, ukatili wa kijinsia ni 
unyanyasaji wowote unaofany-
wa na mtu dhidi ya mwingine, 
bila ya kujali umri, maumbile, 
kabila, rangi, dini au mtazamo 
wa kisiasa. 

“Unyanyasaji huu unahusi-
sha mambo mengi kama kum-
piga mwanamke au mwanaume, 
kumnyima mtoto elimu, kum-
lawiti mtoto wa kike au kiume, 
kumbagua mtu katika mahitaji 
ya msingi au kuwanyima urithi 
warithi wanaohusika,” anasema 
Majaliwa.

Hivyo, Tanzania inapoungana 
na nchi nyingine wanachama 
wa Umoja wa Mataifa kuadhimi-
sha siku hiyo, ni vyema suala la 
kukomesha vitendo vya uka-
tili kwa wanawake lizidi kutiliwa 
mkazo.

Siku ya Wanawake itapendeza 
kwa kupinga ukatili kivitendo

 Muungwana Lazima Nilonge

Wanawake ni darasa 
tuwaige, tubadilike  

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745  700710
Meneja Matangazo:   Kauthar D’souza, 0767 223311.
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       epaper.ippmedia.com
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WAsiLiAnA nAsi:

TUNAKARIBISHA BARUA NA 
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU  
mhariri@nipashe.co.tz

Na Salome Kitomari

  BARAZA la Taifa la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi (NEEC), 
limesema asilimia 70 ya wanawake 
wajasiriamali Tanzania wamewez-
eshwa kupata mikopo ya kukuza 
biashara, ambazo zimeajiri mamia 
ya Watanzania.

  Katibu wa NEEC, Beng’l Issa, 
anasema kwenye eneo la mikopo, 
wanawake wanafanya vizuri kwa 
kuwa mwaka 2015 asilimia 36 ili-
kuwa inaenda kwa wanawake, la-
kini baada ya elimu sasa imeikia 
asilimia 70.

  “Wajasiriamali wengi Tanzania 
ni zaidi ya milioni tatu, ambao asil-
imia 57 ni wanawake ambao wana-

chukua mikopo na kuirejesha kwa 
wakati, ikiwamo kutumia fedha 
wanazopata kwa ajili ya maendeleo 
ya familia, ikiwamo kujenga makazi 
na kusomesha watoto,” anasema 
Issa.

  Anasema, changamoto kubwa 
kwa wakopaji wengi ni kukosa 
uaminifu kwa kuwa baada ya ku-
pewa fedha hubadili namba za 
simu na makazi, kumkwepa aliy-
emkopesha, jambo linalowafanya 
washindwe kuaminiwa na taasisi 
za fedha.

  “Ukichukua vijana 100, ukase-
ma unataka kuwawezesha uike 
nao mahali fulani baada ya muda 
utabaki na vijana watatu. Vijana 
wajue biashara ni uaminifu na 

ndiko mafanikio yaliko na uamini-
fu wakati mwingine ni mtaji, suala 
la uaminifu kwenye biashara ni 
muhimu sana,” anasema Issa. 

Kwa mujibu wa Issa, baraza lin-
apokea vijana wengi wanaolilia ku-
kosa mtaji, lakini wanapopewa au 
kukutanishwa na taasisi za fedha 
na kukopeshwa, wengi hubadilika 
na kupotea, jambo linalowakwami-
sha wasinufaike na mikopo hiyo.

 Issa anasema, kuna vijana wal-
iojaliwa kuwa na kipawa cha kuen-
deleza wazo linaloajiri watu wengi 
na kuchangia maendeleo ya Taifa, 
badala ya kuishi kwa kutegemea 
ajira pekee, ambayo inakuwezesha 
kupata mshahara pekee.

 “Tusipoteze muda kutafuta kazi 

KABWeLA      nA fADhiL MohAMMeD

Tuwarekebishe 
vijana 
mila

Ukikomboa fikra za mwanamke, 
umeshaikomboa jamii yako

Mhariri,
HIVI sasa ndani ya jamii 

kuanzia shuleni hadi nje ya 
shule kuna mijadala ya kina 
kuhusu mazingira ya watoto 
wa kizazi hiki kuwa mbali na 
utamaduni wao. 

Wanaelezwa sasa, wako 
zaidi katika utamaduni un-
aoendana na yanayojitokeza 
katika mazingira na teknolo-
jia mpya, inayotawala sasa.

Wazazi na walezi tume-
kuwa wakali na walalamishi 
kuhusiana na mabadiliko 
hayo ya kiutamaduni na 
mila. 

Sijui ni watoto wangapi 
leo wanaojua michezo kama 
goroli, ‘tiyari bado’ na min-
gine mingi katika jamii zao. 
Haishangazi kukuta kundi la 
watoto hao, wanahesabika.

Kama mtazamo ni huo 
kuna haja ya kujiuliza zai-
di, nini sababu za msingi? 
Hapana shaka ni mabadi-
liko  kwamba, mifumo ya 
mawasiliano imekamata 
maisha  yao.

Namna ilivyokamata 
ni inawahamasisha kuta-
waliwa na hayo ambayo ni 
matokeo ya teknolojia kwa 
jumla, kukiwapo mabadiliko 
makubwa katika teknolojia 
ya mawasilianio ya umma.

Hivyo, sisi tulio na umri 
ambao umeshuhudia vipindi 
tofauti vya ukuaji, kabla 
ya teknolojia na baada ya  
hapo, tuna mengi ya kue-
leza na tunawajibika nayo, 
katika sura ya ukubwa na 
wajibu wa ulezi.

Tunapaswa kukifanya hi-
cho katika mtazamo wa uza-
zi kwa maana ya tunawajibi-
ka kusimamia mwelekeo 
kiimani na kimaadili, pia ka-
tika elimu ya wanachopaswa 
kukifahamu kimaadili.

Hivyo, tusiishie katika ku-
walaumu ‘kwa nini wame-
kuwa hivi’ bali  kuwatengen-
ezea mwelekeo.

Abbas H. Abbas, 
Pangawe, Morogoro.

kwa muda mrefu, wakati unatafuta 
kazi na una kitu unaweza kufanya 
ni vyema ukafanya na kupata ki-
pato na kuondoa akili kwenye ku-
subiri kuajiriwa pakee,” anasema.

  Aidha, anaongeza kuwa map-
endekezo ya sasa ni ujasiriamali 
ufundishwe kuanzia shule ya msin-
gi hadi chuo kikuu, na kwamba 
wamekutana na taasisi zinazoten-
geneza mitaala ambayo inatumika 
shuleni na vyuoni.

  “Imepita miaka minne toka 
mtaala uanze. Tunaona mafani-
kio ni kwamba vyuo vingi vime-
kuwa na programu za ujasiriamali 
na shule zinafundisha, japokuwa 
siyo kwa kiwango kilichotarajiwa. 
Pia, tuna programu ya vijana nje 
ya shule waliomaliza chuo kikuu 
na wanaikiria kufanya biashara,” 
anasema.

Anasema: “Tunawafundisha 
mafunzo mbalimbali ikiwamo jinsi 
ya kuandika andiko, tunamsiki-
liza  tunaboresha wazo lake, lakini 
baada ya kumkutanisha na taasisi 
za fedha, masoko na ushirika, nia 
ni kuuza wazo lake ili aweze kupata 
ufadhili.”

 Issa anasema kwamba, mawazo 
hayo huangalia sekta za kilimo, 
mifuko na mazingira na baada ya 
mchakato, hupelekwa mbele ya 
majaji wanaoamua washindi wata-
tu wa mwanzo na wanapewa mtaji 
wa kuendesha biashara na wengine 
huunganishwa na taasisi za fedha 
kwa ajili ya kupata mikopo.

  Katibu huyo anasema, baraza 
lina programu ya kuwatembelea vi-
jana mbalimbali zaidi ya 2,000 am-
bao wamejiajiri na kuajiri Watanza-
nia wengine na wameaminiwa na 
taasisi za fedha.

  Anasema kuwa barani Afrika, 
Tanzania imeshapiga hatua kubwa 
katika huduma za simu za mkono-
ni, ikiwa yanaingiliana na huduma 
za fedha na sasa Watanzania wengi 
wana huduma ya simu za mkononi.

  Issa anaeleza kuwa, utaiti wa 
hivi karibuni umebaini kuwa asil-
imia 65 ya Watanzania, wanatumia 
huduma za fedha kwenye biashara 
zao, kwa kuwa wapo ambao ha-
wana akaunti, lakini wanafanya 
manunuzi na matumizi.
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HABARI KITAIFA

Osha yaagiza kampuni za usafi 
Ugonjwa 
wa kimeta 
wadhibitiwa 

Aliyosema Kibonde kuashiria kifo chake

za chanjo ya kimeta, huku Moshi 
ikinunua dozi 30,600.

Kutokana na dozi hizo, alisema 
jumla ya ng’ombe, mbuzi na kondoo 
18,388 wamechanjwa katika wilaya 
hizo zenye jumla ya mifugo hiyo 
1,507,265. Longido imechanja mifugo 
10,025, Moshi 8,051 na Rombo 302.

Akitoa ufafanuzi wa matukio ya 
ugonjwa huo, Dk. Nonga alisema 
hadi Machi 5, mwaka huu, katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Moshi, 
ng’ombe wanne, mbuzi wawili na ngu-
ruwe mmoja walikufa huku Longido 
wakifa twiga mmoja na ng’ombe 
mmoja.

Aidha, Dk. Nonga alikanusha taarifa 
za kuwapo kwa idadi kubwa ya watu 
waliougua kimeta na kusema kilicho-
fanyika ni kutoa dawa za kujikinga 
kwa wote ambao walikuwa jirani na 
mifugo iliyokufa.

Pia aliwataka wafugaji wote ku-
hakikisha wanachanja mifugo yao 
kila mwaka na kwamba mfugaji 
yeyote atakayekwepa kufanya hivyo,  
atakabiliwa na adhabu ya faini ya Sh. 
500,000 au kifungo cha miezi sita au 
adhabu zote mbili.

“Hizi dawa za chanjo zinauzwa 
kwa bei ya chini sana kwa kuwa zina 
ruzuku. Dozi moja haizidi Sh. 200 na 
lengo letu ni kuhakikisha bei inashuka 
zaidi hata ikiwezekana kuuzwa kwa 
Sh. 50,” alisema.

INATOKA UK. 4

WENGI WAMLILIA 

Tangu kutangazwa kwa taarifa 
za msiba huo jana asubuhi, watu 
mbalimbali walianza kueleza wa-
navyomfahamu Kibonde huku 
wakikumbushia msiba wa Ruge na 
ule wa mke wake, Sarah, uliotokea 
mwaka jana.

Katika mtandao wa Instagram 
moja ya picha iliyotumiwa na watu 
wengi ni ambayo inamwonyesha 

Kibonde akimhoji Ruge wakati huo 
wakiwa vijana.

Kabla ya kumzika Ruge, 
mtangazaji huyo aliweka picha ya 
mke wake marehemu Sara Kibo-
nde kwenye ukurasa wake wa In-
stagram. Watu wengi walichangia 
kwa kumpa pole ya ‘RIP Sarah’.

Baadhi ya watu walioguswa na 
msiba huo ni pamoja na Waziri wa 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, Ummy Mwal-
imu, ambaye katika ukurasa wake 

wa Instagram, aliandika: “Poleni 
sana Clouds kwa pigo hili kubwa! 
Hakika mnapitia katika kipindi cha 
majaribu.

“Mungu awatie nguvu. Njia yetu 
ni moja...pole nyingi kwa familia, 
ndugu na maraiki wa marehemu. 
Tunamwombea pumziko la amani 
ndugu yetu Ephraim Kibonde.”

Waziri wa Habari, Sanaa, Utama-
duni na Michezo, Harrison Mwaky-
embe aliandika Instagram maneno 
yanayosomeka hivi: “Taarifa za kifo 

cha mtangazaji mahiri na maarufu 
nchini, Kibonde wa Clouds, zimen-
ishtua sana. Ni pigo la pili kubwa 
kutokea katika kipindi kifupi. Si tu 
kwa Clouds Media bali kwa tasnia 
nzima ya habari.”

  Aliendelea kuandika: “Wakati 
tunasubiri kutoka kwa madaktari 
kujua chanzo cha kifo chake na 
vilevile mipango ya mazishi yake, 
nitumie nafasi hii kuipa pole fa-
milia ya marehemu, ndugu, jamaa 
na maraiki, wana Clouds Media na 

INATOKA UK. 2

Mwende-
sha guta 

akiwa 
amebeba 
matenga 
matupu 

na abiria, 
katika eneo 
la Feri jijini 
Dar es Sa-
laam jana, 

kitendo 
ambacho ni 
hatari kwa 

usalama 
barabarani. 

PICHA: 

GETRUDE 

MPEZYA

wana habari wote kwa ujumla, kwa 
msiba huu mkubwa. Bwana alitoa, 
Bwana ametwaa, Jina la Bwana li-
himidiwe.”

 
JK ATOA YA MOYONI 

Naye Rais mstaafu wa Awamu ya 
Nne, Jakaya Kikwete, aliandika kwe-
nye Twitter akisema:    “Majonzi 
yangali nasi, nimepokea taarifa ya 
kifo cha mtangazaji Ephraim Ki-
bonde wa Clouds. Ni pigo kubwa 
kwetu sisi wapenzi wa kipindi cha 
Jahazi.”

Kikwete, maarufu kama JK, alien-
delea kuandika: “Jahazi litaeleaje 
bila ya nahodha Kibonde? Mwe-
nyezi Mungu na aipe faraja familia 
yake, Clouds na wasikilizaji wote wa 
Jahazi.” Mfanyabiashara maarufu, 
Mohamed ‘MO’ Dewji, katika uku-
rasa wake wa Instagram aliandika: 
“Nawawaza watoto wake, wame-
baki yatima, Mungu awape nguvu. 
Pumzika kwa amani Kibonde, Inna 
lillahi wa inna ilayhi raji’un.”

Msanii wa bongo Fleva, Ju-
dith Wambura, ‘Lady J Dee’ naye 
aliandika Instagram, “Hili ni jambo 
zito kwa watu wenye ukaribu na 
Ephraim Kibonde. Tunakaa tu-
nakunywa, tunacheka siku ny-
ingine mmoja wetu anatwaliwa.”

Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Ally 
Hapi, aliandika kwenye Intagram: 
“Hakika inatosha kifo kuwa ni 
mawaidha tosha kwa wanadamu. 
Kama mpenzi wa kipindi cha Jahazi 
la Clouds, tutammiss sana ‘brother’ 
Kibonde kwa ucheshi, umahiri na 
kipaji chake cha pekee. Poleni fa-
milia na Clouds Media Group.”

ambaye aliendelea kuhoji zaidi kuhusu 
muda wa kuripoti kazini kwa mwalimu 
huyo.

“Hivi mfano, angekuwa ni oisa elimu 
amekuja hapa, mngeleta sababu hizo, 
au angekuja Waziri wa Elimu mngeleta 
sababu hizi? Waziri wa Elimu na mimi ni 
sawasawa, yeye ni mwanasiasa na mimi 
ni mwanasiasa, yeye ni uteuzi tu wa mkuu 
wa nchi,” inasikika sauti inayodaiwa kuwa 
ya meya huyo katika video hiyo.  “Sikia 
vizuri, mimi ndiyo mwenye halmashauri, 
naweza kukwambia sikutaki kwenye jiji 
hili na ukahamishwa kwenye shule ny-
ingine,” sauti inayodaiwa ya Meya Sell-

eboss inasikika katika video hiyo.
Nipashe ilimtafuta Meya Seleboss kujua 

ukweli wa kinachoonekana kwenye video 
hiyo na alikiri kuwa video hiyo ni sehemu 
ndogo ya kilichojitokeza wakati wa ziara 
yake ya pili yenye lengo la kuongeza ufau-
lu kwa wanafunzi wa kidato cha nne jijini 
mwake.Alisema ziara ya kwanza aliifanya 
mwaka jana huku akibainisha kuwa, mba-
li na kuanzisha vita dhidi ya ufaulu duni, 
pia wanapambana na changamoto ya ku-
katishwa masomo kwa wanafunzi kuto-
kana na mimba, akieleza kuwa wanafunzi 
sita hadi 10 hukumbwa nayo kila mwaka.

Alidai alibaini mwalimu aliyekuwa 
akimuhoji, alisaini kwenye daftari la ma-
hudhurio kwamba aliripoti kazini saa 

12:38 asubuhi tofauti na alivyojibu wakati 
alipomuuliza.

KAULI YA JAFO

Katika mkutano wake na waandishi wa 
habari jijini Dodoma jana, Waziri wa Nchi, 
Oisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa, Selemani Jafo, alilitumia tukio 
hilo kuwataka viongozi wa kisiasa kuwa-
heshimu watumishi wa umma na kuacha 
kuwadhalililisha hadharani.

Alisema udhalilishaji wa watumishi wa 
umma ambao umekuwa ukifanywa na 
baadhi ya viongozi hao, ni kinyume cha 
maadili ya utumishi wa umma na ume-
kuwa ukichangia kushusha ari ya utendaji 
wa watumishi husika.

INATOKA UK. 4
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Mbunge 
atoa tani 
7 za saruji 
kuchangia 
ujenzi 
mabweni

Na Steven William, 
MUHEZA

ZAIDI ya tani saba za 
saruji zimetolewa na 
Mbunge wa Jimbo la 
Muheza, Balozi Adadi 
Rajabu, kwa ajili ya ku-
saidia ujenzi wa mabweni 
mawili ya wanafunzi we-
nye mahitaji maalum wa-
naosoma katika Shule ya 
Msingi Mbaramo, wilayani 
Muheza mkoani Tanga. 
Msaada huo utaongeza 
nguvu kwenye ujenzi wa 
mabweni mawili ya wa-
nafunzi hao wenye uhitaji 
maalum (wenye tatizo la 
usikivu) ili waweze kukaa 
shuleni.

Akizungumza kwa niaba 
ya mbunge huyo Ka-
tibu wa CCM Wilaya 
ya Muheza, Mohamed 
Moyo, katika harambee 
ya kuchangia ujenzi wa 
mabweni hayo, alisema 
kama wataandaa kambi 
ya vijana ama wanawake 
kwa ajili ya kusaidia 
ujenzi wa mabweni hayo, 
atasaidia kuwalisha wak-
iwa kambini hapo kwa 
kuwanunulia chakula na 
vifaa. Mbunge wa Jimbo 
la Muheza, Balozi Adadi, 
pia alisema serikali in-
atekeleza miradi minne 
ya maji wilayani Muheza 
kwa lengo la kumaliza 
kero ya tatizo la maji kwa 
wananchi wa Muheza wa-
naoishi vijijini na mjini.

Balozi Adadi Raja-
bu alisema kuwa anawa-
hakikishia wananchi 
katika Wilaya ya Muheza 
kuwa serikali itamaliza 
changamoto zinazoukabili 
mji huo ndani ya muda 
mfupi, likiwamo tatizo la 
maji na barabara.

Alisema kuwa kitu am-
bacho amekuwa akikipi-
gania bungeni ni kuhusu 
tatizo la maji na kero ya 
barabara ya

kutoka Muheza mjini 
kwenda tarafa ya Amani 
kukarabatiwa kwa ki-
wango cha lami na sasa 
serikali imemwelewa na 
kutenga fedha za kuto-
sha kwa ajili ya kumaliza 
tatizo hilo.

Balozi Adadi alisema 
kuwa katika mradi wa 
kutoa maji chanzo

cha maji cha Mto Zigi, 
Tarafa ya Amani kupeleka 
maji Muheza mjini ambao 
utagharimu Sh. bilioni 
40, utaanza kutekelezwa 
mwaka kesho.

Unywaji wa dawa za kienyeji chanzo kifo wajawazito
Na Neema Emmanuel, 
MWANZA

UNYWAJI wa dawa za kienyeji wa-
jawazito umeelezwa kuwa ni mion-
goni mwa kisababishi cha kutokwa 
damu   nyingi   kabla, wakati na 
baada ya kujifungua na kusababisha 
vifo vya uzazi.

Hayo yalielezwa jana na Oisa 
Programu (Mradi) ya Afya ya Uzazi 
Salama (MOHCDGEC), kutoka Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia,Wazee na Watoto,  Martha 
Shakinyau, katika mkutano na wa-
dau wa afya wa kutambulisha Juk-
waa la Naweza, Kanda ya Ziwa na 
Magharibi, uliofanyika jijini hapa.

Alisema sababu moja wapo ya 
mama kutokwa damu nyingi kabla, 
wakati na baada ya kujifungua ni 
pamoja na unywaji wa dawa nyingi 
za asili kwa mjamzito ambao unasa-
babishwa na mila na desturi potofu 
kwa baadhi ya makabila nchini ya 
kunywa dawa wakati wote wa ujauz-
ito.

Alisema, kinamama 556 hupoteza 
maisha kwa kila vizazi hai 100,000   
kila mwaka sawa na wanawake 
11,000 kwa mwaka, 916 kwa mwezi, 
211 kwa wiki, 30 kwa siku na takrib-
ani mwanamke moja kwa saa na 
vinavyosababishwa na kutokwa na 
damu nyingi kabla, wakati na baada 
ya kujifungua ikiwa ni asilimia 28 na 
vifo vingi vya uzazi hutokea Kanda 
ya Ziwa.

Shakinyau alisema, Wizara ya 
Afya inashauri  wajawazito kutoku-
nywa kitu chochote kinachoitwa 
dawa ikiwamo za asili bila kupata 
ushauri wa daktari kwa kuwa 
zinaweza kumletea matokeo ma-
baya ya kiafya na kwa mtoto.

Alisema, malengo ya taifa ka-
tika kupunguza vifo vitokanavyo na 
uzazi ni kupunguza vifo kutoka 556 
hadi 292 kwa vizazi hai 100,000 ii-
kapo 2020, ili kuikia hayo inapaswa 
kila mmoja kuhakikisha anawajibika 
na kumwelimisha mjamzito kuhud-
huria kliniki mapema, kuika katika 
vituo vya afya wakati wa kujifungua 

na baada ya kujifungua.
Meneja Kanda wa Mradi wa 

Fhi360 USAID Tulonge Afya, Frank 
Rweikiza, alisema wameanzisha 
jukwaa la Naweza maalum kwa 
mawasiliano ya afya kwa watu wa-
zima linalolenga kuleta mabadiliko 
chanya ya tabia kwa jamii chini ya 
Wizara ya Afya na kuwezeshwa na 
Shirika la Misaada la Watu wa Mare-
kani        (USAID), kupitia mradi wa 
USAID Tulonge Afya, litakalosaidia 
mjamzito kupata taarifa sahihi ya 
namna ya     kuhudhuria kliniki, 
kwenda vituo vya afya wakati na 
baada ya kujifungua,      kujikinga 
malaria yeye na mtoto chini ya 
miaka mitano pamoja na kuanza 
kutumia vidonge vya kuf  ubaza 
makali ya VVU ili kumkinga mtoto 
na maambukizi kwa atakayebainika 
ameathirika.

Oisa Mradi (Programu) wa Ma-
wasiliano ya Afya, Kitengo cha Elimu 
ya Afya kwa Umma kutoka Wiz-
ara ya Afya, Dk. Tumaini Haonga, 
alisema wanataka iikie kila mmoja 

anaweza kuhakikisha vifo vya mama 
na mtoto chini ya umri wa miaka mi-
tano kutokana na malaria vinapun-
gua.

Kwa upande wake Kaimu Katibu 
Tawala Mkoa wa Mwanza, Emily 
Kasigara, alisema watu wengi hawa-
na elimu ya kwenda kwenye vituo 
vya afya, hivyo kupitia jukwaa hilo 
litumike kuwaelimisha na waike 
hadi vijijini  pamoja na kuendelea 
kuhamasisha jamii kuachana na 
mila potofu ya unywaji dawa ovyo 
hasa za asili kwa wajawazito.

Naye  Mratibu wa Afya ya Uzazi 
na Mtoto wa Wilaya ya Nyamagana, 
Bertha Yohana, alisema, kinamama 
wengi wanatumia dawa nyingi 
za asili wanapokuwa wajawazito 
hivyo kusababisha kutoka damu 
nyingi wakati wa kujifungua, pia 
aliomba serikali kuboresha hos-
pitali za mikoa iweze kumpokea 
mama wakati anapopata dharura ili 
kuokoa maisha ya mama na mtoto 
na siyo kutegemea Hospitali ya Ru-
fani ya Kanda ya Bugando.

Waziri wa Madini, Doto Biteko (kushoto), akiteta jambo na Mbunge wa Tarime Vijijini, John Heche (kulia), wakati wa mkutano wa hadhara uliofanyi-
ka kijiji cha Nyamongo, wilayani Tarime, Mkoa wa Mara juzi.  PICHA: WM

TFS kuweka viwango ubora mazao ya misitu
Na George Tarimo, MUFINDI 

WAKALA wa Huduma za Misitu 
nchini (TFS), imeanzisha mkakati 
wa kuweka viwango vya ubora 
wa mazao ya misitu ili kuondoa 
changamoto kwa wateja wao  ku-
nunua bidhaa zisizo na ubora. 

Kauli hiyo ilitolewa na Meneja wa 
shamba la miti la Sao Hill lililopo 
wilayani Muindi, Helbert Haule, 
kuwa tayari wataiti wa ubora wa 
mazao ya misitu kutoka Chuo Ki-
kuu cha  Sokoine  cha  Kilimo 
(SUA),  cha mkoani Morogoro wa-
naendelea na mchakato huo ili ku-

wezesha mazao ya misitu kupata 
nembo ya uthibitisho kutoka kwa 
wakala wa viwango (TBS). Alisema 
lengo la kufanya hivyo ni kuondoa 
malalamiko ya bidhaa zisizo na ub-
ora zinazoingia sokoni kutokana na 
baadhi ya wakulima binafsi kuvuna 
mazao yao kabla ya     kukomaa   hali 
inayowawia vigumu wateja kuto-
fautisha viwango vya ubora wakati 
wa manunuzi.  Pamoja na kufanya 
hivyo ni kutokana na wimbi kubwa 
la wakulima binafsi kuvuna mazao 
ya miti ambayo hayajakomaa na 
kuibua changamoto ya utambuzi wa 
ubora kwa wateja. Haule aliwataka 

wananchi wanaozunguka masham-
ba hayo kulinda miti iliyopandwa, 
huku akibainisha kuwa TFS itaen-
delea kubuni shughuli mbadala zi-
takazowasaidia wakulima kuwa na 
kipato kitakachokidhi mahitaji yao 
ili waweze kujiepusha na uvunaji wa 
miti kabla ya kukomaa.

Alisema kuwa changamoto  wa-
nazokabiliana  nazo katika usi-
mamizi wa rasilimali hiyo muhimu 
kwa uhifadhi na upatikanaji wa 
malighai zitokanazo na miti ni 
mgogoro wa mipaka baina ya wa-
nanchi wanaozunguka shamba hilo 
pamoja Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT) 

na kuongeza kuwa wakala hao wa-
naendelea kulishughulikia ili liweze 
kutatuliwa.

Naye Switbert Kalinga ambaye ni 
mmoja wa wavunaji wa miti katika 
shamba la miti la Sao Hill alisema 
kuwa shamba hilo limewanufaisha 
kwa kiasi kikubwa kwa wengine ku-
jiajiri baada ya kupata mitaji baada 
ya kuvuna.   Kalinga alisema kuwa 
changamoto kubwa wanayopata 
wavunaji wa misitu ni bei ya mago-
go ambayo ni kubwa ikilinganishwa 
na uuzwaji wa magogo ambao upo 
chini, huku ikileta athari kubwa kwa 
walaji wa zao hilo.
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Waagizwa kujenga vituo vya kuteketeza taka za hospitali

Vifo vitokanavyo na 
uzazi kupunguzwa

Na George Tarimo, IRINGA

NAIBU Waziri  Oisi ya Maka-
mu  wa  Rais Muungano na  Maz-
ingira,  Mussa  Sima,  amewaagiza 
maoisa mazingira wa wilaya na 
mikoa kujenga vituo maalumu 
vya kuteketeza taka ngumu katika 
hospitali za wilaya na rufani ili ku-
punguza adha ya kurundikana kwa 
taka hizo.

Alitoa kauli hiyo katika ziara ya 
kikazi mkoani Iringa na kusema 
changamoto kubwa inayozikabili 
hospitali nyingi nchini ni kukosa 
maeneo ya kuchomea taka hata-
rishi  hali inayohatarisha afya za 

wananchi.
Alisema kuwa lengo la ziara hiyo 

ni kutembelea maeneo ya hospitali 
pamoja na maeneo yote yaliyozun-
gukwa na Mto Ruaha ili kuendelea 
kutunza vyanzo vya maji.

Pia kutembelea maeneo ya hala 
kuona jinsi takataka hatarishi zina-
vyoteketezwa kutokana na men-
gine kutokuwa na vifaa vya kuteket-
eza taka kama hospitali za rufani 
na wilaya. Awali akisoma taarifa ya 
Hospitali ya Wilaya ya Iringa (Fre-
limo), Mganga Mfawidhi,  Philipo 
Pilila, alisema wanalazimika kutem-
bea umbali wa zaidi ya kilomita 
tano kupeleka taka katika kituo cha 

Ngome hali ambayo inahatarisha 
afya za wananchi.

Pililka alisema kuwa changamo-
to kubwa ndani ya hospitali hiyo 
ni kukosekana kwa majengo ya ku-
laza wagonjwa wodi za wanaume, 
wanawake na watoto na kuwa ku-
kosekana kwake kunasababisha 
ongezeko la wagonjwa hospitali ya 
rufani, jengo la kulaza wagonjwa 
wa magonjwa ya kuambukiza, ku-
kosekana kwa kichomea taka, jen-
go la utakasaji vifaa, la upasuaji kwa 
magonjwa mengineyo, chumba cha 
kuhifadhia maiti, uzio wa hospitali, 
stoo pamoja na jiko.

 Sima alitoa siku 14 kwa Mkuru-

genzi wa Halmashauri ya Manispaa 
ya Iringa, Himidi Njovu, kuteketeza 
taka zote zilizopo katika eneo la Ki-
hesa Kilolo ambalo ni la maliasili na 
kutenga eneo maalumu kwa ajili ya 
wananchi kutupa taka.

“Manispaa hii mmenisikitisha 
sana kwa sababu ukiangalia hapa 
mvua imenyesha halafu wananchi 
wanaenda kutupa taka katikati ya 
jalala tena maji haya machafu ya-
nashuka kwenda mitaani kitu am-
bacho ni hatari kwa jamii,” alisema 
Sima. Alisema kuwa ndani ya wiki 
mbili taka zote ziwe zimeteketezwa 
na maji yote machafu hayaingii kwa 
wananchi.

Serikali yaagiza waliovamia ardhi kukamatwa
Na Ashton Balaigwa,             
MOROGORO

SERIKALI mkoani Morogoro 
imeviagiza vyombo vya ulinzi na 
usalama vya mkoa na Wilaya ya 
Kilosa kuwakamata wote wanao-
tuhumiwa kuwavamia wananchi 
wanaolima katika mashamba 
yaliyofutiwa umiliki wake na Rais 
Dk. John Magufuli mwishoni mwa 
mwaka juzi. 

Agizo hilo la serikali limetolewa 
na Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, 
Dk. Kebwe Stephen, alipofanya zi-
ara wilayani humo iliyolenga kujiri-
dhisha utekelezaji wa mashamba 
yaliyofutwa mwaka 2017 na Rais 
Dk. Magufuli na kuagiza mashamba 
hayo kupangiwa matumizi men-
gine ikiwa ni pamoja na kuyagawa 
kwa wananchi wa maeneo jirani.

Akiwa humo, Dk. Kebwe aliongea 
na wananchi wa vijiji vya Mvumi 
na Gongwe ambavyo viko jirani 
na mashamba hayo matano kati 
ya 11 yaliyofutiwa umiliki na wa-
nanchi waliopewa kuyatumia kwa 
muda waliwasilisha malalamiko 
kuwa wamekuwa wakipewa viti-

sho na baadhi ya watu  kwa madai 
kuwa ni mali yao. Mkuu wa Mkoa 
wa Morogoro baada ya kupokea 
malalamiko hayo aliagiza Jeshi la 
Polisi kwa kushirikiana na vyombo 
vingine vya usalama kuwakamata 
wote wanaowatishia wakulima hao.

“Naviagiza vyombo vyote vya ul-
inzi na usalama, muanze kufanya 
uchunguzi kuanzia sasa, kama 
kuna kikundi cha watu au hata mtu 
binafsi anawatisha wakulima wali-
opewa mashamba hayo wachukuli-
we hatua, kwa sababu sheria zipo,” 
alisema  Dk.  Kebwe.  

Aidha, aliwahakikishia wananchi 
wa vijiji hivyo kuwa mtu ambaye 
hana eneo la kulima atapatiwa 
kupitia mashamba hayo yaliyo-
futwa ili kila mwananchi aweze ku-
zalisha na kujikimu kimaisha, huku 
akionya kutoingiza itikadi ya aina 
yoyote kwenye mashamba hayo 
yaliyofutwa. Katika hatua nyingine 
mkuu huyo, aliwataka wananchi 
wa vijiji vya Mvumi na Gongwe, ku-
fuata utaratibu uliotolewa na seri-
kali wa kuyatumia mashamba hayo 
kwa muda wakisubiri mpango 
rasmi unaoendelea kuandaliwa na 

serikali, huku akiwaonya wanaota-
ka kuanzisha mipango mingine ya 
matumizi ya ardhi hiyo kinyume na 
mipango ya serikali kusitisha mara 
moja mipango hiyo.

“Vyombo vyangu vinaniam-
bia wale walikwenda wakavamia 
maeneo hayo walitaka waan-
zishe  mpango mwingine mpya, 
yaani juhudi zote hizi ambazo seri-
kali imefanya kwake yeye   si kitu, 
sasa hao mtusaidie tuwafahamu ni 
kina nani na tuwachukulie hatua, 
sio kuwafahamu tu,” aliongeza Dk. 
Kebwe. Kwa upande wake Mkuu wa 
Wilaya ya Kilosa, Adam Mgoyi, ame-
wataka wananchi wa vijiji vya Mvu-
mi na Gongwe kukomesha tabia ya 
ubishi na ugomvi baina yao, badala 
yake watekeleze maagizo ya seri-
kali yaliyotolewa na Mkuu wa Mkoa 
na kuwatahadharisha kuwa ata-
kayekwenda kinyume na maagizo 
hayo atakamatwa na kuchukuliwa 
hatua za sheria.

Awali Kamishna wa Ardhi Msaid-
izi Kanda ya Kati, Hezekiely Kitilya, 
aliewaeleza wananchi wa vijiji vya 
Mvumi na Gongwe kuwa ardhi ya 
mashamba hayo matano kwa sasa 

bado ni ya   Rais na iko chini ya 
Kamishna wa Ardhi na wananchi 
wamepewa kuitumia kwa muda, 
hivyo ni vema wakawa watulivu na 
kuacha ugomvi baina yao.

Kitilya aliwakumbusha wananchi 
maelekezo yaliyotolewa na   Rais 
baada ya kuyafuta, alisema kipaum-
bele cha kwanza kinawalenga  wa-
nanchi wanaozunguka mashamba 
hayo, cha pili ni kutenga ardhi hiyo 
kwa ajili ya uwekezaji wenye tija 
wa ndani na nje ya nchi na kuwa 
na hazina ya ardhi kwa ajili ya 
matumizi mengine ya baadaye.

Oisa Ardhi Wilaya ya Kilosa, Ibra-
him Ndembo, alisema mashamba 
hayo matano Na. 32 hadi 36 yenye 
jumla ya ekari 2,685, baada ya ku-
futwa, wilaya ilipeleka maombi 
serikalini ili kupewa idhini ya ku-
tumia mashamba hayo kwa muda 
ombi ambalo lilikubaliwa.

Alisema baada ya kukubaliwa na 
wilaya iliunda kamati za ugawaji 
maeneo ya mashamba hayo na kuy-
agawa katika sehemu mbili, ekari 
1,000 kwa ajili ya wananchi wa Kijiji 
cha Mvumi na ekari 1,000 nyingine 
kwa ajili ya kijiji cha Gongwe. 

Na Anthony Gervas, 
MWANZA

WIZARA ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, im-
ekusudia kupunguza vifo 
vitokanavyo na uzazi kwa 
kinamama 556 nchini hadi 
kufikia 292, mwaka 2020.

Ofisa Programu ya Uzazi 
Salama kutoka wizara 
hiyo, Martha Shakinyau, 
alisema hayo  katika uzin-
duzi wa mradi wa Tulonge 
Afya pamoja na jukwaa la 
kusukuma maendeleo ya 
huduma za afya “Naweza’’ 
uliofanyika jijini hapa.

Alisema Wizara ya Afya 
inakusudia kupunguza 
zaidi vifo vya uzazi kwa 
kinamama, wakati wa 
kujifungua na kabla ya ku-
jifungua kutoka 556 kwa 
kila 100,000 ya watoto 
wanaozaliwa wakiwa hai 
pamoja na vifo vya watoto 
chini ya umri wa miaka 
mitano hadi kufikia vifo 
292 ifikapo 2020, ikiwamo 
kuokoa watoto wachanga 
wanaopoteza maisha.

“Takribani kinamama 30 
kwa siku hupoteza maisha 
nchini kutokana na uzazi, 
hivyo serikali imeona 
jambo hilo halikubaliki, 
lazima jitihada za kupam-
bana na janga hilo zihakik-
ishe zinachukuliwa kwa 
mafanikio makubwa, ili 
kufikia uchumi wa kati wa 
viwanda,” alisema Shak-
inyau. Shakinyau alisema 
kuwa asilimia 63 pekee ya 
wajawazito ndiyo wa-
naokwenda kujifungulia 
katika vituo vya afya 
ikiwa kwa mwaka wajawa-
zito 2,000,000 hujifungua 
nchini. Alisema kuwa 
asilimia 25 ya wajawazito 
ndiyo wanaoanza kwenda 
kliniki baada ya kujitam-
bua kuwa ni wajawazito.

Alisema kuwa ifikapo 
2020, wizara inatarajia 
kuwa asilimia70 ya 
wajawazito watahudhu-
ria kliniki katika vituo 
vya afya na asilimia 90 
waweze kwenda kujifun-
gulia katika vituo hivyo ili 
kuepuka vifo visivyokuwa 
vya lazima.

Aidha, alitaja sababu 
kuu zitokanazo na vifo 
vya uzazi nchini kwa 
kinamama hao kuwa asil-
imia 28 hutokwa na damu 
nyingi kabla ya wakati wa 
kujifungua ama baada ya 
kujifungua, asilimia 17 ni 
kifafa cha mimba, asilimia 
19 kuharibika kwa mimba 
kwa njia yoyote ile, asilim-
ia 11 ni uchungu pingamizi 
pamoja na asilimia 14 ni 
matatizo mengineyo, iki-
wamo upungufu wa damu, 
Ukimwi na malaria.

Mkurugenzi 
Mtendaji 
wa Taasisi 
ya Tiba 
ya Mifupa 
(MOI), Dk. 
Respicious 
Boniface, 
akipanda mti 
wa kum-
bukumbu ka-
tika uzinduzi 
wa maa-
dhimisho 
ya Siku ya 
Wanawake 
Duniani 
jijini Dar 
es Salaam 
juzi, am-
bayo kilele 
chake ni 
leo. PICHA: 

GETRUDE 

MPEZYA
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DC Kitundu 
acharukia 
wawekezaji 
wanyanyasaji 

Na Jaliwason Jasson, BABATI

MKUU wa Wilaya ya Babati, Eliza-
beth Kitundu, amewaonya wawekezaji  
wanaowanyanyasa wananchi kwa 
kuwazuia  kuingia katika maeneo yao 
kupata huduma  za kijamii kuacha 
mara moja.

Alisema wakiendelea kufanya hivyo 
watakuwa wanaibua migogoro ndani 
ya jamii.

Alitoa onyo hilo wakati akizungumza 
na  Nipashe ofisini kwake juu ya 
migogoro  inayojitokeza wilayani hapa 
baina ya wawekezaji na wananchi na 
hatimaye kuzua  vurugu zinazokwami-
sha maendeleo.

“Ni kweli kuna wawekezaji ambao 
wana maeneo makubwa wanayoyami-
liki kihalali  na wanalipia kodi seri-
kalini, lakini  wamekuwa wakiwazuia 
wananchi kuingia katika mashamba 
yao hata kuokota kuni wakati kuna 
mabaki ya miti iliyokauka na kuoza,’’ 
alisema Kitundu.

Aidha, alisema wawekezaji wengine 
wanawazuia wananchi wasiingie kwe-
nye mashamba hayo makubwa wakati  
hawajayaendeleza, huku wananchi 
wakiwa wanauhitaji wa huduma ya 
maji au kuchungia mifugo yao pasipo 
kuharibu kitu chochote.

Miongoni mwa wawekezaji ambao 
wanadaiwa kufanya unyanyasaji 
wa namna hiyo, alidai ni mwekezaji 
wa asili ya Kiasia  ambaye yupo 
Kijiji cha Malangi  anayemiliki eneo 
kubwa lakini wananchi wakiingia 
kuchunga mifugo yao au kuchota  maji 
anawafukuza.

Alisema wawekezaji wa namna 
hiyo  wanatakiwa kujiangalia vizuri 
na kutafuta namna ya kuishi vizuri 
na wananchi kwa kushirikiana katika 
ujenzi wa shughuli za maendeleo ili 
kuondoa manung’uniko kwa wananchi 
hata kama wawekezaji wanalipa kodi.

Alitumia fursa hiyo kuvitaka vijiji  
ambavyo vina wawekezaji na wana 
maeneo makubwa ambayo hawayaen-
delezi na vijiji hivyo vina uhitaji wa 
maeneo ya kujenga  miundombinu ya 
kijamii mfano shule, zahanati na hu-
duma zingine za kijamii kufuata tara-
tibu za kuomba ardhi ili wawekezaji 
hao wanaomiliki maeneo makubwa 
waweze kuvipatia maeneo wajenge 
hiyo miundombinu.

Mkazi wa Babati, Andrew Amos, 
akizungumza na Nipashe alisema  
wawekezaji wengi hasa wa kigeni  
wanaomiliki ardhi kubwa wamekuwa 
ni mwiba mkali kwa jamii inayowa-
zunguka,  huku wakitamba kuwa ardhi 
hiyo wanaimiliki kisheria.

Mkazi mwingine wa Kiru, Othmani  
Ramadhan, alisema wawekezaji  
wakijiwekea mazingira ya kuishi 
vizuri na jamii watajihakikishia ulinzi 
wa mashamba yao, lakini wataka-
powaonea wananchi watachoka na 
kuanzisha fujo ambayo itawagharimu 
wawekezaji hao, hivyo  ameshauri 
waishi vizuri na jamii.

Wachimbaji wadogo wafundwa kusajili 
mikataba ya uchimbaji madini
Na Mwandishi Wetu, 
ARUSHA

W
ACHIMBAJI wa 
madini ya tan-
zanite Mji mdo-
go wa Mirerani, 

wametakiwa kusajili mikataba 
ya uchimbaji wanaoingia na 
raia wa nje kwenye Wizara ya 
Madini. 

Ofisa Madini Mkazi wa 
Simanjiro, Daudi Ntalima, 
aliyasema hayo juzi wakati 
akizungumza na wachimbaji 
wa madini ya tanzanite mji 
mdogo wa Mirerani. 

Alisema mikataba yote 
wanayoingia na wageni ina-
paswa kusajiliwa wizarani na 
maelezo yatatolewa ofisini 
kwao. 

Aliongeza kuwa wamiliki 
wa migodi wanapaswa ku-
pewa utaratibu wa kusajili mi-
kataba hiyo na serikali ikague 
kubaini namna watakavyonu-
faika na uwekezaji huo wa 
wageni. 

“Mnapaswa kuishirikisha 
Wizara ya Madini ili itambue 
mikataba hiyo na wageni na 
pia baadaye yasije yakatokea 
mambo ya kudhulumiana 
mkashindwa kupata msaada,” 
alisema Ntalima. 

Mwenyekiti wa Chama cha 
Wachimbaji Madini Mkoa 
wa Manyara (Marema), Jus-
tine Nyari, alisema suala hilo 
watalifikisha kwa wachimbaji 
wote ili kuhakikisha mikataba 
yote ya uwekezaji inajulikana 
na kufikishwa ofisi ya madini. 

Alisema wataendelea 
kushirikiana na serikali ka-
tika uchimbaji madini kwa 
kuwa wizara ndiyo walezi 
wa wachimbaji wote nchini 
hivyo watahakikisha hilo li-
natekelezwa.  “Tukiwa kama 
wachimbaji madini tutahakik-
isha utaratibu huo ambao ni 
mzuri juu ya makubaliano ya 
wachimbaji na wawekezaji 
yanatambulika rasmi na seri-
kali kupitia Wizara ya Madini,” 
alisema. 

Katibu wa Marema Tawi la 
Mirerani, Dk. Curtius Msosa, 
alisema magonjwa ya kifua 
kikuu na silikosis inayosaba-
bishwa na ulanga imewaathiri 
watu wengi kwenye machim-
bo hayo.  Dk. Msosa alisema 
watahakikisha wanaendelea 

kutoa elimu kwa wachimbaji 
ili kuhakikisha magonjwa 
ambayo yanaepukika yanayo-
sababishwa na uchimbaji 
yanakomeshwa. 

Makamu Mwenyekiti wa 
Kamati ya Afya, Usalama na 
Mazingira migodini wa shirik-
isho la wachimbaji madini 
nchini Femata, Dk. Bernard 
Joseph, alisema watahakiki-
sha masuala ya afya, usalama 
na mazingira yanapewa kip-
aumbele. 

“Tupo kwenye mchakato 
wa kuhakikisha vyoo vina-
jengwa kwa wingi, maji yana-
patikana na uchimbaji salama 
unafanyika migodini kwa 
manufaa yetu na wachimbaji 
wetu kwa ujumla migodini,” 
alisema Dk. Joseph. 

Benki ya KCB yatoa elimu ya kodi kwa wadau
Na Mwandishi Wetu, 
ARUSHA

 BENKI ya KCB Tanzania 
imetoa elimu ya usimamizi 
wa fedha, uendeshaji wa bi-
ashara na sheria za kodi kwa 
wafanyabiashara mbalimbali 
mkoani Arusha.

Wadau mbalimbali katika 
sekta ya utalii wakiwamo 
wafanyabiashara walikutan-
ishwa, ambapo sehemu ya 
kwanza ilikuwa mahususi 

kwa wateja wa KCB wapatao 
250.

Aidha, sehemu ya pili katika 
mafunzo hayo yalihusu waka-
zi wengine wa Arusha kupata 
elimu ya huduma za kibenki 
kutoka kwa wataalamu wa 
KCB.

Akizungumza wakati wa ku-
fungua semina hiyo, Mkuu wa 
Masoko na Uhusiano wa KCB, 
Christine Manyenye, alisema 
wamefanya juhudi mahususi 
za kuwaleta wadau kama Tan-

zania National Parks Agency 
(TANAPA), Mamlaka ya Mapa-
to (TRA), kwa nia ya kujadili-
ana jinsi ya kutatua baadhi ya 
changamoto na kupata njia 
muafaka za kuendeleza sekta 
ya utalii nchini.

Kwa upande wake Meneja 
wa Tawi la  KCB Arusha, Ju-
dith Lubuva, aliwapongeza 
wafanyabiashara,      wadau 
na wakazi wa    Arusha kwa 
kuhudhuria kongamano hilo 
na kufafanua kuwa limefanyi-

ka wakati muafaka, ambapo 
sekta ya utalii inaendelea 
kuimarika katika Kanda ya 
Kaskazini na Tanzania kwa 
ujumla.

Mwakilishi TRA, Ombeni 
Urio, aliyekuwa mshauri wa 
masuala ya kodi, alisisitiza 
umuhimu wa wafanyabiasha-
ra hao kufuata kanuni za kodi, 
huku akiipongeza KCB kwa 
kumwalika ili aweze kutoa 
elimu hiyo ambayo inahitajika 
kwa sasa.

Mkuu wa Idara ya Masoko na Uhusiano wa Benki ya KCB, Christine Manyeye (kulia), akijibu maswali kutoka kwa wafanyabiasha-
ra wa jijini Arusha katika warsha ya Biashara Club, iliyohudhuriwa na wafanyabiashara zaidi ya 250. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Mwandishi Wetu, 
MOSHI 

JAJI Patricia Fikirini 
wa Mahakama Kuu 
ya Tanzania, Kanda 
ya Moshi, ameamuru 
kuteketezwa kwa moto 
dawa za kulevya aina ya 
heroin zenye uzito wa 
kilogramu 10.064 am-
bazo anadaiwa kukutwa 
nazo raia wa Liberia, 
Grace Teta.

Baada ya uamuzi huo 
wa Jaji Fikiri, mahakama 
hiyo ilihama kwa muda 
na kwenda hadi Hospi-
tali ya Rufani ya KCMC 
kuteketeza dawa hizo 
katika tanuri kubwa la 
moto la kuchomea taka.

Akitoa uamuzi huo, 
Jaji huyo aliagiza ba-
hasha nne zenye dawa 
hizo za kulevya pamoja 
na nyaraka za mtuhu-
miwa huyo zilizokuwa 
zikishikiliwa Polisi, zi-
kabidhiwe mahakamani 
hapo.

“Mahakama hii inatoa 
kibali cha kuteketeza 
dawa hizo kama alivyo-
leta ombi hilo Wakili wa 
Serikali, Agatha Pima. 
Kwa hiyo bahasha nne 
zenye dawa hizo zikabi-
dhiwe mahakamani na 
zitakwenda kuteketezwa 
leo,” alieleza.

Unga huo wa heroin 
ulikuwa na uzito wa 
gramu 10,064 sawa na 
kilogramu 10.064 na 
zilikuwa zikisafirishwa 
kuelekea nchini Ghana 
kupitia Afrika ya Kusini. 
Novemba 19, mwaka 
2013 katika Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa 
wa Kilimanjaro (Kia), 
mwanamke huyo 
anadaiwa kukamatwa 
na dawa hizo akitokea 
nchini Kenya. Raia huyo 
wa Liberia, alikuwa na 
hati ya kusafiria, namba 
1039080. 

Awali kabla ya Jaji 
huyo kutoa uamuzi 
huo, Wakili wa Serikali, 
Agatha Pima, aliieleza 
mahakama hiyo kwamba 
shauri hilo lilikuja 
mahakamani hapo kwa 
ajili ya kupata kibali 
cha kwenda kuteketeza 
dawa hizo.

Mahakama 
yaagiza 
kuteketezwa 
dawa za 
kulevya

Takukuru 
yawatega
wakurugenzi 
Na Paul William, MOSHI

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(Takukuru) ‘imewatega’ wakurugenzi saba wa hal-
mashauri za wilaya mkoani Kilimanjaro, wanao-
watoza ushuru wafanyabiashara wadogo kati ya 
Sh. 500 hadi 1,000 kwa siku.

Mwishoni mwa mwaka jana, Rais Magufuli alise-
ma kwa muda mrefu amekuwa akiiagiza Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA) na Halmashauri za 
Wilaya kutoendelea kuwatoza kodi wajasiriamali 
wadogo maarufu kama machinga ambao mitaji 
yao haizidi Sh. milioni nne. Jana, 

Mkuu wa Takukuru Mkoa wa Kilimanjaro, Holle 
Makungu, alitoa onyo kwa wakurugenzi hao aki-
wataka kuacha mara moja kutoza ushuru wajasiri-
amali hao, zaidi ya hapo atakayebainika kufanya 
hivyo atachukuliwa hatua. Makungu alisema Rais 
aliagiza wafanyabiashara waliopatiwa vitambul-
isho vya ujasiriamali wasibughudhiwe tena.  

Alisema pamoja na maelekezo hayo, zipo baa-
dhi ya halmashauri mkoani Kilimanjaro ambazo 
zinaendelea kuwatoza ushuru wajasiriamali wa-
dogo waliokwishapatiwa vitambulisho vya ujasiri-
amali    ambacho ni kinyume    na maagizo ya Rais 
Magufuli. 

Machi mosi mwaka huu, Rais Magufuli alitoa 
onyo kwa mara nyingine tena kuwa hatamvu-
milia kiongozi yeyote awe wa mkoa, wilaya au hal-
mashauri ya mji, manispaa au jiji atakayebainika 
kuhusika kuwatoza ushuru au tozo yoyote kwa 
wajasiriamali wadogo waliopatiwa vitambulisho. 

“Tunazo taarifa za wakurugenzi kuendelea ku-
watoza ushuru wajasiriamali wadogo tena wenye 
vitambulisho vilivyotolewa na Rais Magufuli, huku 
ni kukiuka maagizo na maelekezo ya Rais wa nchi, 
Takukuru hatutakubali kuona jambo hili likiende-
lea,” alisema Makungu. 

Kutokana na hali hiyo, Makungu ametoa wito 
kwa wajasiriamali wadogo wenye vitambulisho 
vya mjasiriamali watakaoendelea kubughudhiwa 
kwa kudaiwa ushuru wafike ofisi za Takukuru za 
wilaya iliyo karibu na kutoa taarifa.

Diwani wa Kata Bomambuzi katika Manispaa ya Moshi, Juma Raibu (aliyevaa kaptura), ak-
ishiriki kubeba mabomba yatakayotumika kuboresha miundombinu ya majitaka katika kata 
yake juzi. PICHA: JAMES LANKA

Hospitali ya KCMC kuanza kutumia 
vipimo vya kisasa mwezi huu
Na Godfrey Mushi, MOSHI

H
OSPITALI ya Rufani ya 
KCMC inatarajia kuanza 
kutoa huduma za vi-
pimo vya MRI na CT 

Scan kwa ajili ya uchunguzi wa 
magonjwa kuanzia mwishoni mwa 
mwezi Machi mwaka huu.

Mkurugenzi Mtendaji wa hos-
pitali hiyo na Katibu wa Shirika 
la Msamaria Mwema Tanzania, 
Dk. Gileard Masenga, aliyasema 
hayo wakati      wa maadhimisho 
ya miaka 48 ya kuanzishwa kwake, 
miaka      20 ya ushirikiano kati ya 
KCMC     na NORTHUMBRIA NHS 
ya   Uingereza na miaka 10 ya KCRI.

“Mheshimiwa Askofu Dk. Fed-
rick Shoo, hospitali kwa kushiriki-
ana na wadau wengine imeweza 
kununua mashine za kisasa za MR 
na CT Scan kwa gharama ya shilin-
gi za kitanzania bilioni 4.5, ambazo 
zinasubiriwa kufika na kufungwa 
kwa ajili ya kusaidia mamia ya 

wagonjwa wanaotokea katika 
mikoa mbalimbali ya Tanzania na 
nchi jirani,” alisema.

Mashine za uchunguzi wa 
magonjwa za MRI (Magnetic 
Resonance Imaging) na CT Scan 
(Computerized Tomograph), kazi 
yake ni kuonyesha mahali penye 
ugonjwa mwilini na ina wajibu 
wa kuonyesha ukubwa wa tatizo 
katika eneo fulani mwilini ambalo 
hatuwezi kuliona kwa macho.

Kwa mujibu wa Dk. Masenga, 
mashine hizo zinatarajiwa kuwasi-
li na kuanza kufanya kazi mwisho-
ni mwa mwezi Machi, 2019.

Kuhusu matumizi ya mfumo wa 
kielektroniki wa PACS, mkurugen-
zi huyo alisema hospitali hiyo pia 
itaanza kutumia mfumo huo unao-
husisha kuondokana na mazoea ya 
kuhifadhi picha za wagonjwa kati-
ka filimu. “Sasa picha hizo zinahi-
fadhiwa kidigitali ambapo daktari 
anaweza kutazama, kusoma na 
kutafsiri picha ya mgonjwa popote 

pale kwenye kompyuta iliyoun-
ganishwa na mfumo huu. Mfumo 
huu umeongeza tija na ufanisi wa 
idara hii kuwa unapunguza ghara-
ma za kudurufu (films) na kura-
hisisha majibu ya wagonjwa kwa 
daktari husika,” alieleza.

Hospitali ya Rufani ya Kanda ya 
KCMC, inamilikiwa na Kanisa la Ki-
injili la Kilutheri Tanzania (KKKT) 
na inasimamiwa na Shirika la Msa-
maria Mwema (The Good Samari-
tan Foundation of Tanzania).

Mwaka 2013 ilipandishwa daraja 
na kuwa “Super Specialist Hospi-
tal” yaani hospitali yenye kubo-
bea kwenye fani za upasuaji kwa 
njia ya tundu dogo (Laparoscopic 
Surgery), upasuaji kupitia njia ya 
mkojo pamoja na kibofu cha mko-
jo (Urology) na matibabu kupitia       
mfumo wa njia ya chakula, ukitu-
mia mtambo wa darubini ndogo 
(endoscopic surgery).

Pia imebobea katika upasuaji 
wa mtoto wa jicho (Cataract Sur-

gery), matibabu ya maradhi ya 
ngozi pamoja na maradhi ya zinaa 
(Dermato-venereology).

Kwa sasa, hospitali hiyo ina 
vitanda 639, lakini idadi ya wag-
onjwa huwa inaongeka na ku-
sababisha wagonjwa kulala katika 
korido.

Kwa mujibu wa Dk. Masenga, 
idadi ya wagonjwa wa nje ni kati 
ya wagonjwa 600 mpaka 800 kwa 
sasa na kwamba bado hospitali ina 
upungufu wa madaktari bingwa 
na kwa sasa kuna madaktari bing-
wa 48 tu, ambapo kulitakiwa kuwa 
na madaktari bingwa 100.

Hospitali ya KCMC imefanikiwa 
kuboresha huduma katika kitengo 
cha huduma ya wagonjwa wa nje 
na wagonjwa wanaolazwa kwa 
sasa ni zaidi ya 36,470 kwa mwezi 
na asilimia 79.7 ya wagonjwa wote 
wanaohudumiwa katika hospitali 
ya KCMC wanatoka kwenye mikoa 
ya Kilimanjaro, Arusha, Manyara, 
Tanga na Singida.
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Na Yasmine Protace

SIKU ya Wanawake Duniani, huadhim-
ishwa kila siku kama ya leo, Machi 8 
ya mwaka. Ni maadhimisho ambayo 
nchini yanawawezesha wanawake ku-
kutana na kujadili mambo yao, ikiwamo 
mikakati na maazimio yanayowahusu.

Ni siku ambayo mara nyingi maa-
dhimisho yake yanapambwa na maban-
go yenye ujumbe na wengine wakiwa na 
sare au mavazi yenye ujumbe mahsusi 
kwa jamii.

Katika siku hiyo, kuna kawaida ya 
makundi ya wanawake kufanya usafi 
katika maeneo yanayozunguka jamii 
na hata kutoa misaada katika vituo vya 
kulea yatima. Hiyo yote ni sehemu ya 
kusherehekea.

Tanzania ni kati ya nchi zinazotoa ki-
paumbele kwa maadhimisho hayo. His-
toria yake, ilianza kuitwa Siku ya Wafan-
yakazi Wanawake, ikiadhimishwa kila 
Machi 8, lengo ni kumuonyesha upendo 

Habari 
katika 
picha
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TSI    4,207.58    +0.00

DSEI  2,296.50   -37.11

Kielezo

Muhtasari wa Soko 

Jumla ya Mauzo (bln) 22,136.24

Mauzo       109,584,255.00

Hisa           58,317

Biashara
KAMPUNI  Bei  Badiliko%

KA  180           -2.70%

JHL 9,500            +1.06% 

SWIS  3,760        +7.43%

EABL 5,320          -1.66%

KAMPUNI      Bei                Badiliko%

TCCL 1,200         -11.76%

ACA  5,550            -2.63%

NMB 1400         -1.41%

NMG  2,510            -1.57%

KCB  840            +2.44%

Kinamama kisiwani Tumbatu walivyo
taabani kulea watoto wanaotelekezwa

UCHUMI

SIKU YA WANAWAKE DUNIANI

 • Inaangukia yatima na wenye wazazi  • Tamwa, SOS wajitosa kunusuru hali

Kama tun-
galikuwa 
na vizibau 
vya uokozi 
pengine as-
ingalipoteza 
maisha. Ni 
vyema kwa 
hivi sasa 
tuna vizibao 
hivyo.

Wananchi wa Kisiwa cha Tumbatu, wakitembea baada ya kushuka katika usafiri wa jahazi. PICHA ZOTE: RAHMA SULEIMAN.

Na Rahma Suleiman, UNGUJA

IKIWA leo ni kilele cha Siku ya 
Wanawake Duniani, ambayo 
mantiki yake ni kutafakari na 
kukabili nafasi na magumu ya-
nayomkabili mwanamke, bado 
ukweli upo kuwa kinamama 
duniani wanakabiliwa na adha 
kubwa katika nyanja nyingi za 
maisha. Fuatilia picha ya mkasa 
wa kisiwani Tumbatu, Unguja na 
namna unavyokabiliwa.

WATOTO wanaoishi katika 
mazingira magumu, wamekuwa 
wakikosa malezi mazuri na ku-
kosa haki ya zao za msingi, licha ya 
kwamba Zanzibar imo  katika orod-
ha rasmi kimataifa ya wanaolinda 
haki za watoto.

Mradi wa Malezi Mbadala, inaele-
zwa kuwa ni mkombozi kwa wa-
toto wanaoishi katika mazingira 
magumu wa Kisiwa cha Tumbatu, 
mkoa wa Kaskazini Unguja, ambao 
umewasaidia kuwatoa katika hali 
hatarishi, kutokana na ugumu wa 
maisha kwa familia zao.

Ni mradi ambao unatekelezwa na 
Kijiji cha Kulea Yatima na Wanaoi-
shi katika Mazingira Magumu (SOS), 
kwa kushirikiana na Chama cha 
Waandishi wa Habari Wanawake 
Tanzania (TAMWA), Zanzibar.

Familia zaidi ya 10 zinazoishi kati-
ka mazingira magumu katika kisiwa 
cha Tumbatu, zimekuwa zikisaidi-
wa kwa kuwezeshwa kiuchumi, ili 
kuweza kuwahudumia watoto wao, 
ikiwamo huduma ya kupata elimu.

Kisiwa cha tumbatu kina zaidi 
ya wakai 20,000. Shughuli kubwa 
ya mahali hapo kijijini ni uvuvi  na 
idadi kubwa ya wakazi wake ni we-
nye kipato cha chini.

Akizungumza na Nipashe hivi ka-
ribuni, Mratibu wa Mradi wa Malezi 
Mbadala kutoka SOS, Nyezuma Si-
mai Iddi, anahimiza umuhimu wa 
watoto kulelewa katika familia, ku-
liko vituo vya kulelea yatima au wa-
naoishi katika mazingira magumu.

Anasisitiza ushirkiano katika 
malezi na kama mtoto anapopot- Khadija Omar Kheir, mkazi wa kisiwani Tumbatu akizungumza katika kikao kuhusu 

malezi mbadala kwa watoto, kisiwani humo.

Miza Mbarouk Jecha, mlengwa wa Mradi wa Malezi Mbadala, akipata maelezo kutoka 
kwa Mratibu wa mradi huo, Nyezuma Simai Iddi, nyumbani Kwake, Tumbatu, Mkoa 
Kaskazini Unguja.
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Kylie Jenner; Binti 
anayekuwa  bilionea 
mdogo zaidi duniani

Mgombea urais 
Dk. Anna Mghwira 
afunguka ‘Kinamama 
na Maendeleo’

Kinamama kisiwani Tumbatu walivyo
taabani kulea watoto wanaotelekezwa
 • Inaangukia yatima na wenye wazazi  • Tamwa, SOS wajitosa kunusuru hali

UKATILI wa kijinsia, uwak-
ilishi mdogo katika uon-
gozi wa tasnia ya habari na 
kutowezeshwa kujimudu 
kiuchumi ni moja ya 
changamoto zinazoendelea 
kuwakabili wanawake wen-
gi barani Afrika, ikiwamo 
nchini Tanzania.

Kauli hiyo imetolewa na 
mwakilishi wa Shirika la 
Umoja wa Mataifa la Elimu, 
Sayansi na Utamaduni 
(UNESCO) nchini Tanza-
nia, Tirso Dos Santos, katika 
ujumbe wake kuelekea siku 
ya wanawake duniani am-
bayo kila mwaka hufanyika 
Machi 8.

Dos Santos, anasema 
kwa kulitambua hilo, nchini 
Tanzania, UNESCO imejitoa 
kupigia upatu wa haki za 
binadamu, kwa kuwalinda 
wanawake na kuchagiza 
mchango wao katika jamii 
,  hasa katika zama zi-
lizopo za utandawazi na 
digitali wanawake bado 
wanaachwa nyuma .

Kwa mantiki hiyo anase-
ma: “Ofisi yangu imeweka 
mipango ya kushughulikia 
mila potofu zinazowakan-

damiza wanawake katika 
jamii, hasa ukatili wa ki-
jinsia ambao ni suala moja 
linalotia hofu.”

Kwa wasichana na vijana, 
anasema: “Hivi karibuni 
tumezindua programu ya 
Afrika nzima, tunaiita pro-
gramu hiyo ‘maisha yetu, 
haki zetu na mustakabali 
wetu’, na inalenga kuwapa 
wasichana na vijana elimu 
kuhusu ngono ili waweze 
kukabiliana vyema na hali 
yao katika jamii.”

Katika tasnia ya habari, 
anasema, “Wanawake bado 
wako nyuma katika ush-
iriki, tunaona jamii ambayo 
wanaume ndio waliotawala 
vyombo vya habari, suala 
ambalo linahitaji kupatiwa 
uwiano.”

SULUHU?

“Ni muhimu kujikita 
kushughulikia suala la 
ukatili dhidi ya wanawake 
wanahabari kwa kuchagiza 
ushiriki wao katika ngazi 
zote za mitazamo ya 
habari, ikiwamo uongozi 
wa vyombo vya habari”, 
anasema Dos santos. UN

Mwanamke akiwa shambani. PICHA: MTANDAO.
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Wana - Beijing 
wasimulia walivyorudi 
na funguo za maendeleo 
ya kinamama

UNESCO: Wanawake 
Afrika uchumi wao 
umejaa tabu nyingi

eza wazazi wake, ushauri mzuri ni 
vyema familia kushirikiana katika 
kumkuza katika maadili mema na 
kumpatia stahiki zake.

“Tusiwe tayari kuwasukuma wa-
toto katika malezi ya vituo, tuna-
shajiisha watoto kulelewa na famil-
ia zao tuwe na moyo wa mapenzi 
na huruma na tuwe na malezi ma-
zuri kwa watoto ili kuijenga jamii 
yetu” anasema.

Anafafanua kuwa, ni vyema ku-
wasimamia watoto katika mahitaji 
yao ya maisha, iwe ya masomo, ku-
warekebisha kitabia na kuwasima-
mia kimaadili.

Nyezuma anasema, serikali im-
eweka vituo vya kulelea watoto 
kama njia mbadala. Kwa kawaida 
mtoto, anapaswa kulelewa na fa-
milia inayomzunguka, iwe ndugu 
au  jamaa wa karibu.

‘’Watoto wanatakiwa kulelewa 
katika misingi ya upendo kutoka 
kwa wazazi wa ndugu wa damu. 
Vituo vya kulelea watoto, ni su-
luhisho la Mwisho,’’ anasema.

KIONGOZI TUMBATU

Sheha wa Shehia ya Tumbatu, 
Jongowe Miza Ali, Sharif, anasema 
kwa sasa wanaendelea na kazi ya 

kutoa elimu kwa jamii, wakiwamo 
wanaume, kuhusu umuhimu wa 
kutunza familia na hasa watoto.

Anaeleza kuwa jiograia ya kisiwa 
cha Tumbatu, kwamba kimezun-
gukwa na bahari hivyo wanaume 
wa kisiwa hicho shuguhli yao kub-
wa ni uvuvi na baadhi ya wanaume 
hao hutelekeza familia zao, hasa 
pale wanapoenda kufunga kambi 
nje ya kisiwa, kwa ajili ya shughuli 
za uvuvi.

‘’Katika kisiwa cha Tumbatu, 
tunalo tatizo la udhalilishaji wa 
utelekezaji wa familia za mke na 
watoto unaofanywa na wanaume, 
ambao huenda Tanzania Bara kwa 
shughuli za uvuvi na hukaa huko 
zaidi ya miezi sita, huku wakizisa-
hau kabisa familia zao’’anasema.

WALEZI WAFUNGUKA

Rahma Ali Khamis (35), ni mion-
goni mwa walezi  waliojitolea na 
analea watoto watano wa mare-
hemu dada yake, baada ya kutele-
kezwa na baba yao.

Anasema aliwachukua watoto 
akiwalea katika mazingira magumu 
ya maisha, lakini kwa sasa anakiri 
kupata nafuu, baada ya kusaidiwa 
na mradi wa malezi mbadala.

Rahma anaeleza kulishukuru 
shirika la SOS, kwa juhudi zake na 
kumsaidia watoto watatu, kati ya 
watano anaowalea, walioingizwa 
katika mradi huo, akiwa amejenge-
wa nyumba kwa ajili ya kuishi na 
watoto hao  pamoja na kuwez-
eshwa fedha za miradi ya ujasiri-
amali.

“Dada yangu amefariki dunia 
hawa watoto ndio nawalea mimi, la-
kini baba wa watoto hawa yupo hai, 
lakini hana huduma yoyote anay-
oitoa kwa watoto wake,” anasema 
Rahma.

Mlengwa mwingine wa mradi 
wa malezi mbadala kisiwani humo, 
Miza Mabrouk Jecha, anaanza kush-
ukuru  SOS na Tamwa kwa kubuni 
wazo la mradi huo, ambao mata-
rajio yake makubwa ni kusaidia 
kuwawezesha watoto waliokuwa 
wakiishi katika mazingira magumu.

Mama huyo analea mjukuu mwe-
nye umri wa miezi nane, ambaye 
mama yake alifariki. Sasa amewez-
eshwa kiuchumi kupitia mradi huo, 
ili amudu maisha yake na kumlea 
mtoto katika mazingira mazuri.

Anaeleza kuwa, kabla ya mradi 
hali ilikuwa mbaya kiuchumi na 
alikosa fedha za kujikimu kwa 
chakula, ili aweze kula na mjukuu 
mchanga na watoto wake nane.

“Mradi wa malezi mbadala ni 
mkombozi kwetu, hivi sasa nashuk-
uru namudu angalau milo miwili 
kwa siku,” anasema.

MKURUGENZI SMZ 

Mkurugenzi wa Idara ya Ustawi 
wa Jamii ya Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar (SMZ), Wahida Maabad, 
anaitaka jamii kubadilika na kurudi-
sha utamaduni wa zamani wa kulea 
watoto katika mfumo wa familia 
nzima.

Anasema kwamba, hivi sasa im-
ebainika baadhi ya familia hazipo 
tayari kulea watoto wa ndugu zao 
ambao kwa njia moja au nyingine, 
wamepata matatizo mbali mbali, 
ikiwamo wazazi wao kufariki.

Wahida anarejea hoja kwamba, 
nyumba na vituo vya kulea watoto, 
ni suluhisho la mwisho kwa ajili ya 
kutunza watoto, pale inapobidi na 
hatua zingine zimekwama, kwani 
nafasi kuu ni ya baba, mama na wa-
nandugu wa karibu wa familia.

‘’Jamii yetu tunaitaka ibadilike na 
kurudi katika utamaduni wa zam-
ani, kuhakikisha kwamba familia 
zinatunza watoto na kuacha ku-
watelekeza na kuwapeleka katika 
nyumba za matunzo ya watoto,’’ 
anasema.

Miza Mbarouk Jecha, mlengwa wa Mradi wa Malezi Mbadala, akipata maelezo kutoka 
kwa Mratibu wa mradi huo, Nyezuma Simai Iddi, nyumbani Kwake, Tumbatu, Mkoa 
Kaskazini Unguja.
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BEI YA MAZAO >> FEDHA >>MCHELE 186363.64/- | ULEZI 140947.37/- RAND 165.91 | KSH 22.97 | USH 0.62
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SIKU YA WANAWAKE DUNIANI

• Wataja ‘bidhaa’ zao; wagombea urais, dawati za jinsia, Tamwa 

Biashara katika picha

Nchini Sen-
egal wa-
nawake 
walishindwa 
uvumilivu 
waliamua 
‘kubomoa 
ukuta ji-
jini Beijing, 
walipoanika 
yaliyokuwa 
yanafanyika 
kwao.

Getrude Mongella (aliyesimama), akiongoza mkutano wa Beijing, China. PICHA ZOTE: MAKTABA.

Utumbo wa ng’ombe ukiuzwa katika mazingira yasiyo salama kwa afya za walaji, katika eneo la Bugu-
runi Kwa Mnyamani, Manispaa ya Ilala, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

Mkazi wa jiji, akipita mitaani katika eneo la Mwenge, jijini Dar es Salaam jana, kukusanya chupa za 
plastiki kwa ajili ya kwenda kuziuza ili ajipatie riziki. PICHA: SABATO KASIKA

Mkurugenzi Mtendaji wa Total Tanzania Limited, Tarik Moufaddal (kushoto) akizungumza mara baada 
ya Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Vijana na Ajira, Anthony Mavunde (wapili kush-
oto) kukabidhi zawadi kwa washindi wa shindano la Startupper lililoandaliwa na kampuni ya mafuta 
ya Total Tanzania juzi. Wengine ni mshindi wa kwanza Doreen Noni, mshindi wa pili, Michael Sayi, na 
mshindi wa tatu, Prince Tillya. NA MPIGAPICHA WETU

na heshima, kutokana na mafani-
kio yake katika nyanja mbalimbali 
za maisha. 

Ni siku ambayo wanawake hu-
tambuliwa kutokana na mafani-
kio yao, bila ya kujali mgawanyiko 
wao kitaifa, kabila, lugha, itikadi, 
utamaduni, kiuchumi au kisiasa.

Siku hiyo inakumbusha jiti-
hada za nyuma na mafanikio na 
muhimu zaidi kwa ajili ya kuanga-
lia mbele kutokana na uwezo wa 
wanawake waliopita, kwa manu-
faa ya kujenga zaidi kizazi kijacho. 

CHIMBUKO LAKE

Chimbuko lake ni Machi 8, 
mwaka 1857, baada ya wafanyakazi 
katika kiwanda cha nguo jijini New 
York, Marekani kugoma, kutokana 
na mazingira magumu waliokuwa 
wakikabiliana nayo kiwandani 
hapo.

Mgomo huo wa uongozi wa 
kiwanda, ulichukua hatua ya ku-
dhibiti kwa njia ya ukatili na dhulu-
ma. Kinamama hao walifungiwa ka-
tika chumba kimoja cha jengo hilo 
wanawake wote wafanyakazi,  bila 
ya dalili ya huruma dhidi yao na 
inaelezwa inakadiriwa walikuwa  
takribani wanawake 129.

Ni tukio lililoibua hisia kali du-
niani, maelfu ya raia walihudhuria 
mazishi hayo, jambo linaloifanya 
tukio kuingia katika vitabu vya his-
toria duniani. 

WALIKUMBUKA DENMARK

Mwaka 1910 nchini Denmark, 
kulifanyika kongamano la ku-
wakumbuka wanawake hao na 
azimio lilipitishwa kuwa Machi 
8 ya kila mwaka ifanyike Siku ya 
Wanawake Duniani, kwa ajili ya 
kuwakumbuka kinamama hao, ili 
kuamsha hamasa ya maendeleo 
kwa wanawake wote.

Pamoja na kwamba siku hiyo 
ilipingwa vikali na mataifa mengi 
duniani, kupitia shinikizo la Umoja 
wa Mataifa (UN), ikaanza kuadhim-
ishwa rasmi mwaka 1975. 

Miaka miwili baadaye, Desemba 
mwaka 1977, Baraza Kuu la UN, 
lilipitisha na kutangaza kuadhimi-
sha Siku ya Haki za Wanawake na 
Amani ya Kimataifa. Tangu wakati 
huo, imekuwa na mwelekeo mpya 
kimataifa.

UN imekuwa ikisaidia kujenga 
urithi wa kihistoria hiyo kimataifa 
kukubali mikakati na viwango vya 

nawake,” anasema
Profesa Meena, ambaye ni 

mkongwe aliyetumikia Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam, anasema 
kuwa mchakato huo uliwaletea 
sauti zenye nguvu kwa wanawake, 
pia madawati ya jinsia yalian-
zishwa katika taasisi mbalimbali 
na mashirika mengi.

Mary Rusimbi, ambaye ni 
mwanzilishi wa TGNP Mtandao na 
Women Foundation na kushiriki 
mkutano wa Beijing, anaungana 
na Profesa Meena kwamba ni mku-
tano uliozaa matunda wanawake 
kushika nafasi ya juu ya uongozi, 
wakiwemo walemavu.

Anasema, ni mikakati yenye 
maono ya mbali, kugusa kinama-
ma wote wa Afrika Mashariki.

Edda Sanga, ni mwanahabari 
mkongwe mstaafu, ambaye ana 
simulizi za kumbukumbu kwam-
ba, badala ya furaha kuna wakati 
walikumbwa na majonzi yaliyo-
watoa machozi.

Anasimulia kwamba, nchi za 
wenzao zilikuwa zinaongelea 
unyanyasaji na vipigo kwa wa-
nawake, wakati Tanzania waliku-
wa wakiongelea kufanyishwa kazi, 
ikiwamo kutembea umbali mrefu.

Anasema baada ya kurudi 
nchini, wanahabari wakaanzisha 
Chama cha Waandishi Wana-
habari Wanawake Tanzania (Tam-
wa), ambayo sasa imebobea katika 
haki za kinamama na matunda ya 
juhudi zake yanajulikana.

Edda anasema, nchini Senegal 
wanawake walishindwa uvumilivu 
waliamua ‘kubomoa ukuta jijini 
Beijing, walipoanika yaliyokuwa 
yanafanyika kwao.

“Hiyo ndio ilisaidia kupeleka taar-
ifa Beijing, ili masuala ya wanawake 
yafanyiwe utetezi,” anasema.

Pia, Christina Jesse, anasema 
wakati wa safari ya Beijing, ali-
kuwa na umri mdogo, anasema, 
lakini haikuwa kikwazo kushiriki 
harakati za wanawake wenzake.

Mama huyo ambaye sasa ame-
bobea katika harakati hizo za us-
awa, anasema alienda katika mku-
tano huo akitokea katika shirika 
la kutetea haki za kijamii, anakiri 
mkutano wa Beijing umeleta ma-
tunda makubwa ya kinamama ku-
tambua haki zao.

Anataja mfano wa mafanikio, 
kama walivyo watangulizi wake, 
kwamba kuanzishwa madawati ya 
jinsia katika maeneo mbalimbali 
ya kusimamia haki za wanawake.

Lingine analolitaja ni kinamama 
kupewa nafasi za uongozi katika 
sehemu nyingi, ikiwemo ndani ya 
fursa za kikatiba.

Hiyo inatajwa katika nafasi 
kama za maamuzi ya kisiasa, kama 
urais na ubunge na nafasi nyingine 
za kiutendaji katika umma.

TGNP inaeleza kwamba, kwa 
kurejea zaidi ya miaka 40 iliyopita, 
ushiriki wa wanawake bungeni 
ulikuwa hauiki asilimia 20, wakati 
hivi sasa imevuka kiwango hicho.

Mwaka 2005, ndipo mwanamke 
wa kwanza aliandika historia ya 
kuwania urais. Alikuwa Dk. Anna 
Senkoro (sasa marehemu), kupitia 
chama cha PPT- Maendeleo.

Baada ya hapo, wanawake wen-
gine walijitokeza, akiwamo Anna 
Mghwira wa ACT- Maendeleo 
mwaka 2015. 

Pia, wanatajwa kinamama wen-
gine waliojitosa katika mchakato 
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
ni pamoja; Asha- Rose Migiro na 
Amina Salum Ali, sasa historia 
imepiga hatua zaidi kwa nafasi 
ya Makamu wa Rais kushikwa na 
mwanamke, Samia Suluhu Hassan.

Pia, nafasi ya Naibu Spika wa 
Bunge la Tanzania  ni mwanama-
ma Dk, Tulia Ackson, akivaa kiatu 
katika oisi ambayo alikuwapo, 
mstaafu Anne Makinda.

TGNP & BEIJING 

Katika kusherehekea Siku ya 
Wanawake Duniani, asasi ya TGNP 
- Mtandao, iliandaa mkutano 
wa wanawake kutoka maeneo 
mbalimbali, wakiwamo washiriki 
mkutano wa Beijing China, am-
bao Mtanzania, Getrude Mon-
gella, alishiriki kuuongoza, akiwa 
Mjumbe Maalum wa Umoja wa 
Mataifa .

Lengo la mkutano huo ulioju-
muisha nchi  zisizopungua 125, 
lilikuwa ni kutafakari azimio na 
mpango kazi wa Beijing, huku 
ikitarajiwa mwaka kesho inatimia 
miaka 25. 

Mwanazuoni wa sayansi ya sia-
sa, Profesa Ruth Meena, anatoa an-
galizo kwamba, dai la maendeleo 
endelevu, pasipo kuwapo usawa 
wa kijinsia hayawezi kufanikiwa.

Profesa Meena, ambaye ni 
mshiriki wa mkutano huo wa 
mwaka 1995, anaeleza lengo kuu 
lilikuwa ni kupata sauti za wa-
nawake ambazo hazifungamani 
na upande wowote, ikiwa njia mo-
jawapo ya kuleta mabadiliko.

“Tulijifunza mshikamano, iki-
wamo na serikali kuwajibika 
pamoja na mashirika mengine, 
kwa kuzitambua haki za wa-
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mipango na malengo ya kuendeleza hali 
ya maisha kwa wanawake duniani. 

Umoja huo na mashirika yake ume-
kuza ushiriki wa kinamama katika kuleta 
maendeleo endelevu, amani, usalama, na 
heshima kwa ajili ya haki za binadamu. 

Nchini Tanzania, maadhimisho hayo 

yanafanyika kwa kuwaunganisha wa-
nawake kutoka makundi mbalimbali.

Siku ya Wanawake Duniani, inasisitiza 
kujenga mshikamano wa wanawake 
wote duniani, kuhamasisha jamii kutafa-
kari kaulimbiu ya maadhimisho hayo kila 
mwaka; kuelimisha jamii kuhusu jitihada 

mbalimbali zilizofanywa na serikali na 
asasi mbalimbali yakiwamo Mashirika 
Yasiyo ya Kiserikali 

Kimsingi, Tanzania kunaelezwa ku-
wapo mwamko mkubwa wa wanawake 
kushiriki katika maendeleo na ngazi za 
uamuzi ikilinganishwa na huko nyuma.

Mary Rusimbi, Mkurugenzi Mtendaji 
wa kwanza wa TGNP- Mtandao.

Balozi Getrude Mongella; aliongoza 
Mkutano wa Wanawake Duniani 
Beijing, China, mwaka 1995.

Profesa Ruth Meena; alishiriki mku-
tano wa Beijing, China.
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UCHUMI
SIKU YA WANAWAKE DUNIANI

Tangu kuan-
zishwa kwe-
tu mwaka 
2009, sisi 
Shirika la 
Tusonge tu-
mefanikiwa 
kwa kiasi 
kikubwa 
kuyaweze-
sha makundi 
ya pemb-
ezoni, hasa 
wanawake 
na vijana ka-
tika nyanja 
mbalimbali 
za kiuchumi.

Aliyegombea urais Dk. Anna 
Mghwira afunguka yakwake

Dk. Anna Mghwira, akipongezwa na Rais, Dk. John Magufuli, baada 
ya kumuapisha kuwa Mkuu wa Mkoa, Kilimanjaro. PICHA ZOTE: 

MAKTABA.

Na James Lanka, MOSHI

KATIKA maisha ni vigumu kuweka 
mpaka kati ya maisha ya kawaida 
na maendeleo ya kijamii, bila 
kuhusisha kundi muhimu la wa-
nawake.

Mchango wake unaanzia katika 
umuhimu wao wa malezi ya wa-
toto, kuanzia wanapozaliwa hadi 
wanapoikia umri wa kujitegemea, 
wakitajwa kuwa ‘mwalimu wa 
kwanza’ wa binadamu.

Kimsingi, ikitokea wakawalea 
vibaya watoto tangu wanapozal-
iwa, basi ni dhahiri kunajengwa 
taifa lisilo na mwelekeo. Pia, jamii 
hiyo ya kijinsia inajulikana kuwa 
na hulka ya kujituma, kujali na ku-
fanya kazi kwa umahiri.

Hata hivyo, inaelezwa kwamba 
bado watu hao katika jamii nyingi 
duniani hawajapewa uzito unaos-
tahili kutokana na kuwapo ‘mfu-
mo dume’ unaoonekana kuwa 
kikwazo, kwa kudhibiti fursa za 
kuwapo uwiano sawa katika jamii.

Wakati kesho ni maadhimsho 
ya Siku ya Wanawake Duniani, 
kaulimbiu kitaifa ni: “Badili Fikra 
Kuikia Usawa wa Kijinsia kwa 
Maendeleo Endelevu.” 

RCMGHWIRA

Mkoani hapa, Dk. Anna Mgh-
wira, ambaye ni Mkuu wa Mkoa, 

ana mengi kuhusiana na maende-
leo ya Wanawake, akiwa miongoni 
mwa kinamama wachache walioji-
tosa kuwania nafasi ya urais, katika 
uchaguzi mkuu wa mwaka 2015.

Akizungumza na Nipashe, ku-
pata utashi wake kuhusu nafasi ya 
mwanamke, Dk. Mghwira anase-
ma, mila na desturi  zilimtenga 
mbali mwanamke huko nyuma, 
hali inayomnyima heshima yake. 

Dk. Mghwira anasema, Siku ya 
Wanawake Duniani, inaadhim-
ishwa leo kila wilaya, wakifanya 
kazi za kijamii zaidi.

Anarejea tukio litakalochukua 
nafasi wilayani Siha, kwamba wa-
nawake wataenda kushiriki ujenzi 
wa bweni la wasichana katika 
moja ya shule za sekondari wilaya 
humo.

“Katika wilaya ya Same, wa-
taenda kata ya Chome, kwenye 

ile familia ya mama anayelea wa-
toto watano wenye ulemavu,” ana-
fafanua Dk. Mghwira. 

WANAWAKE VS VIWANDA

Akizungumzia katika ushiriki 
wa wanawake katika kuijenga du-
nia ya viwanda, Dk Mghwira, ana-
fafanua kuwa wanawake wame-
kuwa wakihamasisha sana watu 
kuchangia na katika ujenzi wa du-
nia ya viwanda.

“Dunia ya Viwanda ilijengwa na 
wanawake  kwenye nchi za Ulaya 
na Marekani, wakati wa Vita Kuu 
vya Pili vya Dunia, hasa katika kip-
indi ambacho wanaume walipok-
wenda kupigana vitani.

“Wanawake walibaki nyumbani 
kulea familia, ndipo viwanda vi-
likuwa kwa haraka, kwa sababu 
wanawake walitoka majumbani 
mwao na kuacha familia zao na 

kwenda kufanya kazi kwenye 
viwanda hivyo. Nguvu ya mwan-
amke ni kubwa.” anafafanua Dk 
Mghwira.

Kuhusu nafasui yake, baada ya 
kuingia katika utumishi sertika-
lini, Dk Mghwira anafafanua kuwa, 
bado kuna baadhi ya jamii zime-
waweka nyuma wanamke na kusa-
hau mchango wao mkubwa katika 
uchumi wa nchi.

“Tunampongeza Rais Dk. ( John) 
Magufuli, kwa kutoa nafasi kwa 
wanawake ambao anaona wana-
faa. Mathalani, Makamu wa Rais ni 
mwanamke na katika mkoa wetu 
wa Kilimanjaro, mkuu wa mkoa ni 
mwanamke, katibu tawala ni mwa-
namke,” anasema na kuongeza:

“Ameteua wanawake wengi 
tu kuwa wakurugenzi,  viongozi 
mbalimbali wa taifa, mikoa na hata 
katika ngazi za wilaya.” 

Dk Mghwira anamsifu Rais Dk. 
Magufuli kwa kuonyesha mfano 
wa kutoa nafasi mbalimbali kwa 
wanawake katika kada mbalim-
bali, zikiwamo za siasa, uchumi na 
kijamii

BOSI WA NGO

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika 
lisilo la kiserikali la Tusonge, linalo-
jishughulisha na Masuala ya uwez-
eshaji kiuchumi wa wanawake na 
makundi ya vijana waishio mae-
neo ya pembezoni, Agnatha Ruta-
zaa, ni vigumu kutenganisha suala 
la maendeleo katika ngazi zote na 
uwepo wa mwanamke.

“Tangu kuanzishwa kwetu mwa-
ka 2009, sisi Shirika la Tusonge 
tumefanikiwa kwa kiasi kikubwa 
kuyawezesha makundi ya pemb-
ezoni, hasa wanawake na vijana 
katika nyanja mbalimbali za kiu-
chumi,” anasema.

Agnatha anaeleza mbinu wana-
zotumia, ni kutambua vipaumbele 
vyao na kuvifanyia kazi kwa pamo-
ja, ili kuwaletea maendeleo.

Mwanamama huyo anafafan-
ua kuwa,  kupitia mbinu hiyo, 
wamefanikiwa kupiga vita vya 
ukatili dhidi ya wanawake na wa-
toto, kupitia uanzishaji wa mradi 
shirikishi wa Vicoba kwa wenye ul-
emavu na wasio walemavu katika 
wilaya ya Moshi, mkoa wa Kiliman-
jaro na jijini Arusha.

Anasema shirika hilo, pia lin-
atoa elimu ya mambo mbalimbali 
kwa wananchi, ikiwemo suala la 
Ukimwi na ujasiriamali na ime-
shaanzisha vikundi vya kuweka na 
kukopa kwa wajasiriamali wadogo, 
zikiwemi mahsusi kwa kinamama 

Mama huyo anataja siri ya ma-
fanikio ni ushawishi walioujenga 
kwa umma kupitia mbinu mbal-
imbali.



dia mabadiliko makubwa; - ina ma-
bilionea wapya 44 kwenye orodha 
huku 102 wakitoka kwenye orodha 
hiyo. 

Kushuka kwa thamani ya pesa 
ya Euro, kunaelezwa kumewapon-
za mabilionea wa Ulaya ambao 
hawakujitokeza kwa wingi kwenye 
orodha ya matajiri wa dunia, huku 
wakionekana wawili tu miongoni 
mwa watu 20 tajiri zaidi dunia. 

 Mkurugenzi mkuu wa kampuni 
ya Ufaransa ya bidhaa za burudani 
LVMH, Bernard Arnault (aliwekwa 
nafasi ya nne) na muasisi wa kam-
puni ya Index inayomiliki maduka 
kama Zara-Amancio Ortega (aka-
orodheshwa katika nafasi ya 6 ).

Forbes linasema kuwa watu 
247waliokuwemo kwenye orodha 
ya mabilionea mwaka jana kwa 
sasa wametoka. Miongoni mwao ni 
Domenico Dolce na Stefano Gab-
bana, wanamitindo na waanzilishi 
wa Dolce & Gabbana.

Mwenyekiti wa kampuni ya us-
ambazaji wa bidhaa Li & Fung, Vic-
tor Fung, pia hayupo tena katika 
orodha ya mabilionea wa jarida la 
Forbes, baada ya kuwapo kwenye 
orodha hiyo kwa miaka 18.  BBC

 • Kwa mujibu wa taarifa za 
kimataifa. 
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SIKU YA WANAWAKE DUNIANI 
UCHUMI

Kylie Jenner; Binti anayekuwa 
bilionea mdogo zaidi duniani

Kylie Jenner, akiwa na mwanawe. PICHA: MTANDAO

Sikutarajia 
chochote. Si-
kujua hali ya 
baadae. La-
kini, kutam-
buliwa in-
afurahisha. 
Ni jambo 
zuri la kuni-
tia moyo.

• Umri miaka 21, fedha Sh. trilioni 828 Na  Mwandishi Wetu 

MAAJABU na kweli. Sasa ‘wa-
nawake wanaweza. Binti wa Ki-
marekani, Kylie Jenner, akiwa na 
miaka 21 tu, ameingia katika re-
kodi ya mabilionea duniani, kwa 
mujibu wa orodha ya mabilionea 
iliyotolewa na gazeti la Forbes, lin-
alochapishwa nchini Marekani.

Jenner, ambaye ndiye mdogo 
zaidi katika familia ya Kardashian, 
amepata utajiri wake kutokana na 
biashara ya vipodozi. 

Akiwa na umri wa miaka 21, 
alianzisha na kumiliki kampuni ya 
vipodozi iitwayo Kylie Cosmetics, 
biashara ya urembo ambayo ime-
dumu miaka mitatu sasa na kumu-
ingizia mapato ya takriban Dola za 
Marekani milioni 360 (Sh. Trilioni 
828) mwaka jana.

Alifikia mafanikio haya mapema 
kuliko muasisi wa mtandao wa ki-
jamii wa Facebook, Mark Zucker-
berg aliyekuwa bilionea akiwa na 
umri wa miaka 23.

“Sikutarajia chochote. Sikujua 
hali ya baadae. Lakini, kutambu-
liwa inafurahisha. Ni jambo zuri 
la kunitia moyo,” Jenner aliliambia 
jarida la Forbes.

Orodha ya Forbes inaonye-
sha muasisi wa The List Shows 
Amazon, Jeff Bezos, akiendelea 
kushikilia nafasi ya kwanza kwa 
binadamu tajiri zaidi duniani.

Jumla ya utajiri wake ni Dola za 
Marekani bilioni 131 ikiongezeka 
kutoka Dola za Marekani bilioni 19 
kutoka mwaka 2018. 

Lakini, kiwango cha mapato 
ya mabilionea wote kwa ujumla 
kimeshuka kutoka Dola za Mare-
kani trilioni 9.1. 

Miongoni mwa mabilionea 
ambao utajiri wao unapungua ni 
mwanzilishi wa Facebook Mark 
Zuckerberg. 

Umeshuka kwa Dola za Mare-
kani, bilioni 8.7 katika kipindi cha 
mwaka uliopita kwa dola za Mare-
kani bilioni 62, kwa mujibu wa 
orodha ya jarida la Forbes 

Hisa zake katika Facebook, 
wakati mmoja zilipungua kwa 
thamani yake ya theluthi moja 
wakati kampuni ilipokuwa ikika-
biliana na kashfa.

Hisa za kampuni ya mauzo ya 
mtandaoni ya Amazon, zimefanya 
vizuri na hivyo kuboresha akaunti 
za benki za Bezos na mwanya kati 
yake na Bill Gates, ambaye yupo 
katika nafasi ya pili ni mpana kiasi, 
ingawa utajiri wa Gates, umepan-
da kwa dola za Marekani bilioni 
96.5 kutoka Dola za Marekani bil-
ioni 90  alizokuwa nazo mwaka 
jana.

Kwa mabilionea wote wali-
otajwa kwenye orodha hiyo, ni 

wanawake 252 tu na mwanamke 
tajiri zaidi aliyejitafutia utajiri 
mwenyewe ni mogul Wu Yajun 
wa ChIna, kupitia kampuni yake 
ya makazi , akiwa na utajiri wenye 
thamani ya takriban Dola bilioni 
za Marekani bilioni 9.4. 

Idadi ya wanawake waliojitafu-
tia utajiri wao imeongezeka kwa 
mara ya kwanza na kufikia hadi 
wanawake 72 kutoka wanawake 
56 mwaka jana.

Orodha ya jarida la The Forbes 
ya mabilionea, ni kielelezo cha 
utajiri cha tarehe 8 Februari 2019.

Gazeti hilo hutumia viwango 
vya bei katika masoko ya hisa vya 
siku hiyo na viwango wa mauzo ya 
pesa kutoka kote duniani.

Kulingana na Forbes kuna ma-
bilionea wachache wakiwamo 
takribani 2,153 miongoni mwao 
wakiwa katika orodha ya mwaka 
2019, kiwango hicho kikiwa kime-
shuka ambapo mwaka 2018 wali-
kuwa 2,208. Kwa sehemu moja, hii 
inaelezea ni kwa nini wastani wa 
utajiri wao ni sawa na thamani ya 
dola za Marekani bilioni 4, ikiwa ni 
chini ya Dola za Marekani bilioni 
4.1.

Forbes pia ilibaini kwamba ma-
bilionea 994, hali zao za utajiri 

sasa si nzuri ikilinganishwa na 
mwaka jana.

Luisa Kroll, ambaye ni Naibu 
Mhariri wa masuala ya utajiri kati-
ka jarida la Forbes, anasema:”Hata 
nyakati za mtikisiko wa uchumu 
na rasilimali mjasiliamali hupata 
njia za kupata utajiri.”

Kuna raia 52 wa Uingereza 
kwenye orodha. Walioko juu ni 
Hinduja brothers, Srichand na 
Gopichand, ambao wanamiliki 
Hinduja Group, wakiwa na jumla 
ya utajiri wenye thamani ya dola 
za Marekani bilioni 16.9.

Nyuma yao ni James Ratcliffe, 
muasisi wa kampuni ya kemikali 
ya Ineos, mwenye utajiri wa dola 
bilioni za Marekani 12.1, ambaye 
ametajwa kama tajiri binafsi. 

Tajiri mwingine anayeibuka ni 
Safra Catz, ambaye ni Mkurugenzi 
mwenza wa kampuni ya programu 
ya Oracle, ambaye kwa mujibu wa 
jarida, huingiza mapato ya Dola za 
Marekani milioni 41 ya mshahara.

Marekani kunaelezwa kuwapo 
mabilionea 607, idadi hiyo ikiwa 
ni kubwa kuliko nchi nyingine yoy-
ote duniani. 

China inachukua nafasi ya pili 
ikiwa na mabilionea 324. Lakini, 
orodha ya mabilionea imeshuhu-
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BiAshArA, UchUmi nA fedhA

Takwimu za Biashara
TAKWIMU ZA BIASHARA

Bei ya Mazao Ya Chakula kwa Sh/kilo 100 Machi 3, 2019

Mkoa  Arusha   D’Salaam   Dodoma   Kagera   Kilimanjaro   Kigoma   Manyara    Mbeya    Morogoro    Mwanza 

Mahindi   43,000   70,000   47,000   60,000   48,000   54,000   54,000   40,000   49,000   62,000 

Mchele   200,000   230,000   190,000   185,000   180,000   180,000   200,000   185,000   170,000   180,000 

Mtama   35,000   60,000   35,000   100,000   80,000   80,000   42,000   105,000   100,000   NA 

Uwele   40,000   70,000   36,000   110,000   NA   60,000   100,000   NA   100,000   150,000 

Ulezi   73,000   140,000   85,000   150,000   180,000   150,000   120,000   115,000   180,000   160,000 

Ngano    80,000   130,000   160,000   NA   100,000   150,000   120,000   120,000   150,000   NA 

Maharage   160,000   220,000   165,000   150,000   180,000   130,000   150,000   180,000   180,000   170,000 

Viazi Mviringo   65,000   75,000   65,000   75,000   65,000   90,000   50,000   50,000   80,000   70,000 

Mwenendo wa Shilingi

Mafuta

Bei : Kuanzia  Machi  6, 2019
MKOA DSM Arusha Pwani Dodoma Geita Iringa Kagera (Bukoba) Katavi Kigoma Moshi

Petroli 2,098 2,191 2,102 2,157 2,263 2,162 2,313 2,306 2,329 2,181

Dizeli 2,131 2,195 2,135 2,189 2,296 2,195 2,346 2,339 2,362 2,185

M’Taa 2,096 2,286 2,101 2,155 2,262 2,161 2,312 2,304 2,328 2,276

Soko la Hisa la Dar es Salaam Kikao cha Machi 6, 2019

Muhtasari

TSI 3,491.31 -49.33

DSEI 2,087.94 +7.31

Thamani za Hisa (bln)20,125.46

Mauzo    1,098,241,300.00

Hisa              234,477

Zilizopanda na Zilizoshuka

Kampuni  Bei   Badiliko

SWIS 2,000 -14.53%

USL 10 -33.33%

NICO 160 +6.67%

KCB 990 +2.06%

Viwango vya kubadilisha 
 
 Fedha Nunua Uza

 EUR 2,591.28 2,617.65

 USD 2,268.07 2,290.76

 KES 22.38 22.56

 GBP 2,947.82 2,977.52

Bei za hisa hadi kikao cha Machi 6, 2019

Kampuni  Bei Bei   Ba’liko %

 ya 

 mwisho Iliyopita

TICL 385 385 +0.00

TCCL 600 600 +0.00

TCC 17,000 17,000 +0.00

TBL 11,400 11,800 -3.39

SWIS 2,000 2,340 -14.53

SWALA 490 490 +0.00

PAL 400 400 +0.00

Kampuni  Bei Bei   Ba’liko %

 ya 

 mwisho Iliyopita

NMB 2,340 2,340 +0.00

NICO 160 150 +6.67

MUCOB 400 400 +0.00

MKCB 800 800 +0.00

MCB 500 500 +0.00

MBP 490 490 +0.00

KCB 990 970 +2.06

Kampuni  Bei Bei   Ba’liko %

 ya 

 mwisho Iliyopita

CRDB 135 135 +0.00

ACA 6,200 6,200 +0.00

TOL 660 660 +0.00

TPCC 2,020 2,020 +0.00

TTP 120 120 +0.00

USL 10 15 -33.33

VODA 800 800 +0.00

Na Edward Ntwale & Elias Samweli

FEDHA KUNUNUA KUUZA

KENYA SHS 22.80 22.98
UGANDA SHS 0.58 0.62
RWANDAN FRANC 2.53 2.56
BURUNDI FRANC 2.18 2.20

  
USD 2277.50 2300.27
POUND STG 2992.40 3022.55
EURO 2573.80 2600.69
CANADIAN $ 1701.15 1717.52
SWITZ. FRANC 2266.84 2289.28
JAPANESE YEN 20.37 20.57
SWEDISH KRONOR 244.29 246.63
NORWEG. KRONOR 262.49 265.00
DANISH KRONOR 345.08 348.48
AUSTRALIAN $ 1601.31 1617.78
INDIAN RPS 32.43 32.73
PAKISTAN RPS 15.61 16.31
ZAMBIAN KWACHA 187.89 190.89
MALAWIAN KWACHA 2.91 3.11

 36.21 36.51
ZIMBABWE $ 0.43 0.43
SDR 3170.57 3202.27

 2930131.75 2960171.46
S. AFRICAN RAND 160.25 161.77
UAE DIRHAM 620.13 626.16
SINGAPORE $ 1677.59 1694.12
HONK KONG $ 290.13 293.03
SAUD ARABIAN RIAL 607.30 613.34
KUWAIT DINAR 7491.76 7560.96
BOTSWANA PULA 212.95 216.92
CHINESE YUAN 339.55 342.83
MALAYSIA RINGGIT 557.25 562.28
SOUTH KOREA WON 2.02 2.04
NEWZEALAND 1543.23 1559.35

VIWANGO VYA KUBADILISHA FEDHA
Tarehe Idadi  Juu  Chini  Wastani  

 (Mn USD)

6/Mar/2019 4.10 2,310.00 2,298.96 2,300.27

5/Mar/2019 3.70 2,313.00 2,398.90 2,300.29

4/Mar/2019 4.65 2,313.80 2,298.85 2,300.32

1/Mar/2019 4.60 2,314.00 2,298.80 2,300.36

Tarehe  Kiasi  Juu Chini Wastani  

 (million-TZS)   (WAR)

6/Mar/2019 71,700 6.50 4.00 5.42

5/Mar/2019 61,000 5.00 4.00 4.89

4/Mar/2019 57,900 6.50 4.75 4.90

1/Mar/2019 60,000 5.00 4.75 4.85

28/Feb/2019 28,000 4.75 4.67 4.74

27/Feb/2019 39,000 4.75 4.75 4.75

Interbank Foreign Exchange Market (IFEM)

Inter-bank Local Money Markets

Afrika inaelekea pazuri 
kujikomboa kiuchumi

Viongozi wa Afrika katika moja ya vikao vinavyowahusu. 
PICHA: MTANDAO.

Yaoundé, Cameroon

WATAALAMU wa Umoja wa Afrika, wanasema bara hilo 
linaelekea pazuri katika kujikomboa kiuchumi, kutokana 
na hatua zinazoendelea kuchukuliwa na mataifa mbalim-
bali, kurekebisha mikakati yao kiuchumi.

Ni kauli katika mkutano wa kiufundi wa mawaziri wa 
fedha, uchumi, mipango na ushirikiano wa kikanda un-
aoendelea mjini Yaoundé, Cameroon.

Akizungumza na idhaa ya Kiswahili ya Radio Ufaransa, 
mtaalamu wa Sera za Uchumi na Utafiti kutoka Umoja wa 
Afrika, Dk. Ligane Msene, anasema nchi za Afrika zimeo-
nyesha kupiga hatua kubwa katika mchakato wa uan-
zishaji viwanda, hali inayochangia kuongezeka uzalishaji 
wa bidhaa Afrika.

“Ukiangalia, sio rahisi kuona hatua zilizopigwa, lakini 
Afrika imepiga hatua katika mchakato wa viwanda, 
sababu kwa leo idadi ya vitu vilivyotengenezwa barani 
Afrika imeongezeka,” anasema.

Dk. Sene anasema, maendeleo hayo yamechangiwa 
kwa kiasi kikubwa na kukua kwa teknolojia, ambayo nchi 
wanachama zimeanza kuona umuhimu wake katika kujik-
wamua kiuchumi na kuongeza kasi ya uzalishaji.

Anafafanua kwamba, kupanuka teknolojia ya ma-
wasiliano, pia kumechangia kiasi kikubwa kurahisisha 
mwingiliano kati ya nchi moja na nyingine.

Mara nyingi ni jambo linalosaidia sana kuchochea azma 
ya Umoja wa Afrika ya kuwa na ushirikiano imara wa 
kikanda na kufanya biashara baina ya nchi wanachama.

“Maendeleo hayo yametokana na kuimarika kwa mfu-
mo wa kidigitali barani Afrika. Pia, kutokana na ongezeko 
la washirika wa kibiashara. Sasa Afrika inafanya biashara 
na Wachina, Wahindi, jambo litakaloimarisha teknolojia 
kiasi kwamba, bidhaa kutoka barani Afrika, zitakuwa na 
uwezo wa kushindana na bidhaa za mataifa mengine 
katika soko”.

Kuharakisha mchakato wa mabadiliko ya uzalishaji, ni 
suala ambalo Dk. Sene analisisitiza kwamba linaongeza 
kasi ya ushirikiano wa kikanda.

Anaitaja kwamba, ni hatua ya kwanza katika kutengen-
eza fursa ya kupanua masoko kwa kampuni nyingi zaidi 
barani Afrika, ili kusambaza bidhaa zao nje.

Kuhusu janga la wahamiaji, hasa vijana wanaotoka 
barani Afrika kwenda Ulaya kutafuta maisha, Dk. Sene 
anasema ni lazima bara litofautishe sababu zinazowa-
fanya vijana kuamua kupanda meli kwenda Ulaya, kupitia 
njia ambazo si salama na zinazohatarisha maisha yao.

Dk. Sene, pia anataja sababu kubwa ya vijana kukimbia 
nchi zao, ni hali ngumu ya uchumi majumbani na ukosefu 
wa ajira, mambo anayoyaeleza yanaweza kutatuliwa. 
Anataja mbinu za utatuzi  ni za Kiafrika kutengeneza 
mazingira bora ya ajira na kuboresha hali ya maisha ya 
raia wake, ili wabaki katika nchi zao.

“Kwangu mimi, nafikiri inabidi kukabiliana na sababu 
maalum ya watu kuhama ambapo sababu kubwa ni 
maendeleo hasi na ukosefu wa ajira kwa vijana hao”, 
anasisitiza.

Mtaalamu huyo anaongeza kuwa bara la Afrika lina 
rasilimali nyingi kama vile gesi, mafuta na madini, 
anazozitaja ikiwa zitatumika kwa uaminifu, zinaweza 
kubadilisha kabisa taswira ya bara la Afrika kiuchumi.

Anasema, imefika wakati wa viongozi wa Afrika 
waamue na kutambua utajiri mkubwa ambao bara hilo 
linao, kwa ajili ya kubadili maisha ya raia wake.

Katika mkutano huo, karibu wajumbe wote wame-
kubaliana kuharakisha mchakato wa upitishaji miradi ya 
maendeleo kwa Bara la Afrika, huku wakisisitiza suala 
la utawala na mapambano dhidi ya rushwa, mambo anay-
oyasema yanaikwamisha Afrika. Radio Ufaransa (RFI).
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HABARI MBEYA

Matundu 48 ya 
vyoo kutafuna 
mil. 25/-
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

KIASI cha Sh. milioni 
25 kinahitajika kwa ajili 
ya kukamilisha ujenzi wa 
matundu 48 ya vyoo katika 
Shule ya Sekondari Malama 
iliyopo Kata ya Nsalala 
wilayani Mbeya.

Diwani wa Kata ya 
Nsalala, Kisman  Mwan-
gomale, alisema shule hiyo 
kwa sasa ina matundu ya 
vyoo 24, ambayo kati yake 
matundu 12 yanatumiwa 
na wanafunzi wa kike na 
mengine 12 ni kwa ajili ya 
watoto wa kiume.

Alisema matundu hayo 
ya vyoo hayakidhi mahitaji 
ya shule hiyo ambayo ina  
wanafunzi 600 na hivyo 
kusababisha kuwapo kwa 
haja ya kujenga choo che-
nye matundu mengine 48 
ili kupunguza changamoto 
hiyo.

Diwani Mwangomale 
alisema kuwa katika kuka-
biliana na changamoto hiyo, 
wananchi kwa kutumia 
nguvu zao wameanzisha 
mradi wa ujenzi wa vyoo 
vipya shuleni hapo, mradi 
ambao alidai kuwa unahitaji 
zaidi ya shilingi milioni 25 
kuukamilisha.

Aliwataka wananchi wa 
Kata ya Nsalala pamoja na 
wadau wengine ikiwamo 
serikali kujitokeza ku-
saidia kukamilisha mradi 
huo wa vyoo ili kuepusha 
wanafunzi hao kupatwa na 
magonjwa ya mlipuko.

“Ninaomba wadau wen-
gine ikiwamo serikali 
wajitokeze kushirikiana na 
wananchi wangu kuende-
leza na kukamilisha mradi 
huu kwa lengo la kunusuru 
watoto wanaosoma ka-
tika shule hii na magonjwa 
ya milipuko yanayoweza 
kuwapata, lakini pia kwa 
kuwawekea mazingira ma-
zuri ya kujisomea,” alisema 
Diwani Mwangomale.

Aidha, alisema kuwa 
mwitikio mkubwa wa wa-
zazi wa kuwapeleka watoto 
shule nayo  imekuwa ni 
changamoto kubwa kwenye 
kata hiyo hususan katika 
shule za msingi ambako 
pia imeibuka changamoto 
ya uhaba wa vyumba vya 
madarasa na miundombinu 
mingine.

Mkazi wa Nsalala Sarafina 
John, alisema wananchi 
kwa kushirikiana na seri-
kali wapo tayari kuchangia 
ujenzi wa vyoo ili wanafun-
zi waendelee kusoma bila 
bugudha.

Uhaba vitendea kazi wakwamisha Zimamoto kujitanua
Na Mwandishi Wetu, 
MBEYA

JESHI la Zimamoto na Uokoaji 
limeshindwa kufungua vituo vya 
kutolea huduma zake kwa wa-
nanchi katika baadhi ya wilaya 
za Mkoa wa Mbeya kutokana na 
uhaba wa vitendea kazi ikiwamo 
uchache wa magari ya kuzima 
moto.

Hayo yalisemwa jana na Ka-
manda wa Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji Mkoa wa Mbeya, Baraza 
Mvano, wakati akipokea gari la 
kuzima moto ambalo limetolewa 
na Naibu Spika, Dk. Tulia Ackson.

Akipokea gari hilo, Mvano 
alisema kuwa Jeshi la Zimamoto 
na Uokoaji mkoani Mbeya linaka-
biliwa na uhaba wa vitendea kazi 
pamoja na uchache wa askari, 
jambo ambalo linakwamisha ku-

panua shughuli zake wilayani.
“Tunakabiliwa na changamoto 

kubwa ya uhaba wa vitendea kazi, 
hasa magari ya kuzimia moto hali 
ambayo inasababisha tushindwe 
kufungua ofisi za kutolea huduma 
zetu katika wilaya zote za Mkoa 
wa Mbeya,” alisema Mvano.

Alisema kwa sasa ofisi za ku-
tolea huduma ya Jeshi la Zimam-
oto na Ukoaji zimefunguliwa 
katika wilaya za Mbeya, Rungwe 
na Mbarali pekee, huku wilaya 
za Chunya, Kyela pamoja na Hal-
mashauri ya Busokelo zikikosa 
huduma hizo.

Naibu Spika Dk.Tulia jana alika-
bidhi magari mawili kwa uongozi 
wa Halmashauri ya Jiji la Mbeya, 
kati yake moja likiwa ni la kuzima 
moto na lingine likiwa ni la maji 
taka.

Akikabidhi magari hayo, Dk. 

Tulia alisema kuwa lengo ni 
kuboresha huduma kwa  wa-
nanchi ili kuwaletea maendeleo 
ikiwa ni sehemu ya jitihada zake 
za kuunga mkono serikali katika 
utekelezaji wa Ilani ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM).

“Nimeamua kuleta magari haya 
ambayo thamani yake ni zaidi 
ya shilingi milioni 600 ili yatu-
mike kuboresha huduma kwa 
wananchi, natambua kuwa Jiji la 
Mbeya limekuwa likipata matukio 
mengi ya moto kuteketeza mali za 
wananchi, hivyo nimeona ni vi-
zuri kuleta gari hili kwa ajili ya ku-
tolea huduma za kuzima moto,” 
alisema Dk. Tulia.

“Pia na tambua kuwa Jiji la 
Mbeya lina changamoto ya hu-
duma ya uondoaji wa maji taka 
hasa kwa kuzingatia kuwa gari 
lililopo haliko kwenye hali nzuri, 

hivyo katika eneo hilo pia nime-
leta gari la kuzolea maji taka kwa 
lengo la kuboresha huduma za 
uondoaji wa maji taka ili kulinda 
afya za wakazi wa Jiji la Mbeya,” 
aliongeza Dk. Tulia.

Dk. Tulia alisema ataendelea 
kushirikiana na wananchi katika 
kutatua changamoto zinazowaka-
bili katika nyanja mbalimbali  ili 
kuwafanya wananchi wajikite 
kwenye shughuli za kuwaletea 
maendeleo badala ya kuhangaika 
kukabiliana na changamoto ny-
ingine ambazo ni kikwazo katika 
shughuli zao za kimaendeleo.

Kwa upande wake Katibu wa 
CCM Mbeya Mjini, Gervas Nda-
ki, alimshukuru Dk. Tulia kwa 
msaada huo akidai kuwa kwa 
kufanya hivyo anachangia katika 
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi 
ya CCM ya mwaka 2015.

Wazazi waweka mikakati mipya
kukabiliana ubakaji wa wanafunzi
Na Mwandishi Wetu, MBEYA

WAZAZI na walezi wa kitongoji 
cha Mageuzi, Kata ya Nsalala ka-
tika Wilaya ya Mbeya, wameanza 
kutekeleza agizo la Ofisa Mtendaji 
wa Kata hiyo la kuwapeleka shu-
leni na kuwarudisha nyumbani 
wanafunzi wa shule za msingi ili 
kulinda usalama wao kutokana na 
kuibuka kwa vitendo vya ubakaji. 

Wakizungumza na Nipashe 
jana wazazi hao walisema kuwa 
wamelazimika kufanya hivyo ku-
tokana na kushamiri kwa matukio 

ya ubakaji kwa watoto walio na 
umri wa mitatu mpaka 12.

Mmoja wa wananchi hao, 
Anna Lucas, alisema wameamua 
kutekeleza agizo hilo na kwamba 
wanalazimika kufanya hivyo kwa 
lengo la kulinda usalama wa wa-
toto wao hususan wanapokwenda 
shule na kurejea majumbani.

Alisema maagizo ya wazazi 
kuongeza usimamizi na ulinzi kwa 
watoto ikiwa ni pamoja na ku-
wapeleka shule na kuwarudisha 
nyumbani ulitolewa kwenye mku-
tano wa kitongoji baada ya kuri-

potiwa matukio kadhaa ya watoto 
kubakwa.

“Matukio ya ubakaji ndiyo ya-
metuamsha wazazi na kujua

majukumu yetu ya kuhakikisha 
watoto wetu wanaendelea kuwa 
salama, maagizo ya ofisa mtend-
aji yanataka kila mzazi kabla ya 
kwenda kwenye majukumu yake 
ampeleke mtoto shule,” alisema 
Anna.

Akizungumzia utekelezaji wa 
wazazi  kuwalinda watoto, Di-
wani wa Kata ya Nsalala, Kisman 
Mwangomale, anaamini  kupi-

tia utekelezaji huo vitendo vya 
ubakaji vitapungua.

Pia alisisitiza wanafunzi wote 
wa        shule za msingi kutembea 
kwa makundi na kutumia bara-
bara        kuu zinazounganisha 
mtaa na mtaa ili kulinda usalama 
wao.

Ofisa Maendeleo ya Jamii Kata 
ya Nsalala, Christina Mwaisela, 
alisema kwa sasa matukio ya 
ubakaji hayajaripotiwa  kutokana 
na ushirikiano uliopo baina ya wa-
zazi, viongozi wa serikali za mitaa 
na walimu.

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Mussa Sima (katikati), akizungumza baada ya kutembelea dampo la Kihesa 
Kilolo lilipo katika Kata ya Kihesa Manispaa ya Iringa. Kulia ni Mkuu wa Wilaya ya Iringa, Richard Kasesela na Mbunge wa Viti Maalumu (CCM) 
Mkoa wa Iringa, Ritha Kabati. PICHA: OMR
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Na Ibrahim Joseph, DODOMA

JAMII imeombwa kujitokeza 
kusaidia watoto yatima na wa-
naoishi kwenye mazingira magumu 
katika maeneo mbalimbali nchini 
ili waweze kupata haki za msingi 
ikiwamo elimu.

Wito huo ulitolewa jana na mlezi 
wa kituo cha kulea watoto yatima 
na wanaoishi kwenye mazingira 
magumu cha Rahmani kilichopo 
Chang’ombe Juu jijini hapo, Rukia 
Hamisi, alipokuwa akizungumza na 
Nipashe kituoni hapo.

Hamisi alisema kumekuwa na 
ongezeko la watoto hao, hivyo ni 
wajibu wa jamii kusaidia watoto 
hao kuwatunza ili waweze kupata 
mahitaji ya msingi kama watoto 
wengine.

“Kwa mfano hivi majuzi Ofisi ya 
Ustawi wametuletea watoto wawili 
wa chini ya miaka mitano hawaju-
likani hata majina yao, waliteleke-
zwa na mzazi wao njiani, idadi ya 
watoto inaongezeka kila siku na 
mahitaji hivyo wasamaria wema 
wanahitajika,” alisema.

Alisema kuwa kituo hicho kina-
tunza watoto yatima zaidi ya 100 
na kati ya hao wanaoishi kituoni 
ni watoto 50 na idadi iliyobaki ni 
wale wanaoishi majumbani kwao 
kwa kusaidiwa mahitaji na kituo.

Alibainisha kuwa watoto hao 
wanatoka katika mikoa mbalimbali 
na wengine hawajulikani wazazi 
wao kutokana na kupelekwa hapo 
na ustawi wa jamii.

Aidha, alisema kituo hakina 
wafadhili kinategemea wasama-
ria wema kujitokeza kuwasaidia 
mahitaji mbalimbali kwa ajili ya 
watoto hao.

Hamisi alisema wakati wa mwezi 
Ramadhani kuna wasamari wema 
wengi hujitokeza kuwapelekea 
misaada ambayo huwasaidia kwa 
kiasi kikubwa.

“Pia tunamshukuru Mungu 
kumekuwa na watu wakifika na 
kutoa misaada ya vitu mbalimbali, 
lakini haitoshelezi ila tunawaomba 
na wengine wajitokeze kusaidia,” 
alisema.

Hata hivyo alisema kuna kinama-
ma wa maeneo hayo wamekuwa 
wakiwasaidia vitu vidogo vidogo 
pamoja na kuwafulia watoto nguo 
zao na usafi wa kituo kila baada ya 
siku chache.

Aliyataja mahitaji makubwa 
wanayohitaji watoto hao kuwa ni 
chakula, mavazi kwa jinsia zote 
mbili na mahitaji ya daftari na sare 
za shule kwa wale wanaosoma.

Kadhalika, alisema wamejipanga 
kutanua kituo hicho ili kiweze 
kuanzisha mradi wa ushonaji 
ambao utasaidia kupata fedha za 
kuhudumia watoto.

“Tunaomba wadau wakumbuke 
na hiki kituo kuna watoto wanahi-
taji msaada wao,” alisema. 

 

Jamii yaombwa 
kujitoa kwa 
kusaidia yatima

Makamu Rais wa kampuni ya Korea ya  Radian Qbio ambayo imegundua kifaa cha kupima magonjwa mbalimbali ikiwamo virusi 
vya Ukimwi, ebola na magonjwa mengine, Kim Taehwan (kulia), akisisitiza jambo kwa Katibu wa Bunge, Stephen Kigaigai (kushoto), 
wakati yeye na ujumbe wake walipomtembelea ofisini kwake, mjini Dodoma jana, kabla ya kutambulisha kifaa hicho. Katikati ni 
Ofisa Mtendaji Mkuu wa kampuni hiyo, Kim Beom Ki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Dk. Mahenge atoa agizo zito 
ujenzi wa Jiji la Dodoma 
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

M
KUU wa Mkoa 
wa Dodoma, Dk. 
Binilith Mahenge, 
ameitaka Hal-

mashauri ya Jiji la Dodoma 
kuhakikisha inadhibiti ujenzi 
holela ili liwe jiji lenye mpang-
ilio mzuri.

Dk. Mahenge alitoa kauli 
hiyo jana, baada ya kukagua 
miradi ya upimaji wa viwanja 
katika kata ya Mtumba na Map-
induzi jijini humo.

Alisema kupimwa kwa mae-

neo hayo kuna toa fursa kwa 
wananchi kumiliki viwanja vili-
vyopimwa kulingana na mahi-
taji yao, hivyo hakuna sababu 
ya kujenga kiholela.

“Acheni kununua maeneo 
yasiyopimwa ili kuepusha 
migogoro ya ardhi na ununuaji 
huu unasababisha mnajenga 
holela, nataka Jiji la Dodoma 
mdhibiti        ujenzi holela ili 
liwe jiji la mfano la kuigwa na 
majiji mengine makubwa,” 
alisema.

Aidha, aliwataka Watanza-
nia kuchangamkia fursa ya 
upatikanaji wa viwanja katika 

jiji hilo ili waweze kuwekeza 
Dodoma.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Jiji hilo, Godwin Ku-
nambi, aliwaomba wawekezaji 
kutumia fursa hiyo kuwekeza 
Dodoma kwa kuwa vipo vi-
wanja vya kutosha.

Alisema kuwa halmashauri 
hiyo inaendelea na mkakati 
wa kuboresha makazi ambayo 
hayakuwa rasmi na kupima 
maeneo mapya.

“Tunaalika kampuni zote 
kuwa Dodoma ni sehemu 
salama kwa ajili ya uwekezaji, 
viwanja vipo, miundombinu 

iko lakini pia kampuni za upi-
maji ardhi tunazikaribisha,” 
alisema.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Do-
doma, Patrobas Katambi, alise-
ma sehemu kubwa ilikuwa ni 
malalamiko ya ulipaji wa fidia 
kwa wananchi kwenye mae-
neo yaliyotwaliwa na serikali 
au yaliyovamiwa na suala hilo 
limeshughulikiwa.

“Watu wameshalipwa fidia 
kwenye maeneo yaliyotwali-
wa na serikali, lakini wengine 
wamepewa maeneo mbadala 
pamoja na kwamba walivamia 
maeneo hayo,” alisema.

Mbarawa ataka mamlaka za maji kufika vijijini
Na Paul Mabeja, 
DODOMA

WAZIRI wa Maji, Profesa 
Makame Mbarawa, amezitaka 
mamlaka za maji nchini kua-
cha kujikita kwenye maeneo 
ya mijini pekee bali wafike na 
vijijini kwa kuwa ndio kwenye 
changamoto kubwa ya upati-
kanaji wa maji.

Aidha, amesema kuwa kuan-
zishwa kwa Wakala wa Usam-
bazaji Maji Vijijini (RUWASA) 
kutasaidia kutatua changamo-
to hiyo.

Mbarawa aliyasema hayo 
jana wakati alipokuwa akifun-
gua kikao kazi cha wadau wa 

maji kuhusu sheria mpya ya 
maji na usafi wa mazingira ya 
mwaka 2019, pamoja na uan-
zishwaji wa wakala wa usam-
bazaji maji vijijini (Ruwasa).

Alisema sheria mpya ya maji 
namba 5 ya mwaka 2019 tayari 
imeshasainiwa na Rais, hivyo 
kikao hicho cha wadau wa maji 
kitatumika katika kuhakiki-
sha kuwa wanajadili na kutoa 
mapendekezo yao mbalimbali 
ili kuweza kuboresha.

“Unakuta mamlaka kiwango 
cha upatikalnaji wa maji katika 
eneo la mjini lipo juu sana, la-
kini ukitembea kijijini kidogo 
unakuta shida kubwa ya upa-
tikanaji wa maji, wananchi wa-

nahangaika kutafuta huduma 
hiyo,” alisema.

Alifafanua hivi sasa hali ya 
upatikanaji wa maji vijijini ni 
asilimia 56.8, hivyo jitihada 
zinahitajika ili kuweza kufikia 
asilimia 85 ifikapo 2020 kama 
ambavyo ilani ya uchaguzi ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
ya mwaka 2015 inavyoelekeza. 

“Kuanzishwa kwa wakala wa 
usambazaji maji mijini na viji-
jini kutasaidia sana kutufikisha 
katika kufikia asilimia 85 ya 
upatikanaji maji vijijini, kwa 
kuwa hata jukumu la uchim-
baji visima na mabwawa litaka-
bidhiwa kwa Ruwasa,” alisema.

Aidha, alisema kuwa ku-

undwa kwa sheria ya maji na 
usafi wa mazingira kutasaidia 
kujibu changamoto zilizopo 
katika huduma za maji katika 
maeneo mengi nchini.

Naye Mkuregenzi wa Mam-
laka ya Maji na Usafi wa Maz-
ingira (Dawasco), Cyprian 
Luhemeja, alisema kuwa moja 
ya changamoto katika mam-
laka nyingi nchini ni upotevu 
wa maji.

Alisema hivi sasa Dawasco 
wamejipanga kuhakikisha ki-
wango cha upotevu wa maji ki-
napungua hadi kufikia asilimia 
25 kutoka 49 aliyoikuta toka 
alipoteuliwa kuwa mkurugenzi 
wa mamlaka hiyo.
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HABARI ZANZIBAR

Na Mwandishi Wetu, 
ZANZIBAR

 MTUNZI wa riwaya 
ambaye amenyakuwa 
Tuzo ya Fasihi ya Afrika 
ya Mabati Cornnell mwa-
ka 2018, Zainab Bahroun, 
amesema kuwa uandi-
shi wa riwaya  hautaki 
haraka ili kuhakikisha 
kazi inakuwa nzuri.

Akizungumza na 
Nipashe mwandishi 
huyo wa vitabu, alisema 
kuwa katika uandishi 
wa riwaya lazima uwe 
na nidhamu na kutenga 
muda maalum kwa ajili 
ya uandishi.

“Kazi ya riwaya siyo 
kazi nyepesi lazima 
utenge muda ili kuweza 
kukamilisha kile amba-
cho unataka kukiandika,” 
alisema.

Alisema riwaya yake 
iliyoshinda katika tunzo 
hiyo ni Mungu hakopesh-
wi ambayo inazungumzia 
matabaka ya watu wenye 
asili ya Asia na Tanzania.

Alieleza kuwa matarajio 
yake ni kuipaisha ndoto 
za mwanamke na kuona 
mabadiliko katika jamii 
na heshima na thamani 
ya mwanamke inaone-
kana.

Aliwataka wanawake 
wenye uwezo wa kuan-
dika vitabu ni vyema 
kuandika ili kuweza 
kuwasemea wale ambao 
hawana sauti na kuweza 
kuibua changamoto zi-
lizopo katika jamii.

 “Licha ya kuwasemea 
wasio na sauti lakini 
pia kuandika vitabu ili 
kuweza kudai haki za 
wanawake ambazo nyingi 
zimekuwa zikivunjwa,” 
alisema.

Alieleza kuwa bado 
thamani ya wanamke 
ipo chini katika jamii na 
jambo lolote analofanya 
mwanamke linaonekana 
kama mazoea bila ya 
kujali umuhimu wao.

Aidha, alieleza kuwa 
anafarijika kupokea Tuzo 
ya ushindi wa Fasihi ya 
Afrika ya Mabati Cornnell 
mwaka 2018, kwa kuwa 
amejifunza mambo mengi 
kupitia ushindi huo.

Alieleza kuwa hivi sasa 
anampango wa kuandika 
kitabu kinachoelezea 
mbinu mbalimbali za 
mwanamke kujinasua 
kutoka kwenye umaskini 
na kuweza kudai haki ili 
kuepukana na manyan-
yaso.

Mtunzi wa 
riwaya atoa 
neno kuhusu 
uandishi

Waziri aliyetemwa uwaziri 
na Dk. Shein atoa ya moyoni
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

ALIYEKUWA Waziri wa Fedha 
na Mipango, Dk. Khalid Salum 
Muhammed, amesema kuwa ma-
badiliko ya uongozi katika serikali 
ni jambo la kawaida.

Akizungumza baada ya hafla 
ya makabidhiano ya wizara hiyo 
na Waziri mpya wa Fedha aliye-
teuliwa hivi karibu, Dk. Khalid al-
impongeza Rais wa Zanzibar, Dk. 
Mohammed Shein kwa kumpa 
dhamana ya kuiongoza wizara 

hiyo kwa muda wa miaka mitatu.
Alisema kuwa ushirikiano al-

ioupata kutoka kwa watendaji wa 
wizara hiyo umempa faraja.

Alieleza kuwa mafanikio hayo 
ni juhudi za pamoja za watendaji 
wa wizara hiyo pamoja na mion-
gozo sahihi na kuwataka watend-
aji kumpa ushirikiano huo wa-
ziri huyo mpya. “Nimshukuru kwa 
dhati Rais wa Zanzibar Dk. Ali Mo-
hamed Shein kwanza kwa kuni-
teuwa na kuniamini katika kipindi 
chote cha miaka mitatu, amenipa 
maelekezo mengi, nimesoma na 

nimejifunza mambo mengi ku-
toka kwake,” alisema.

Dk. Khalid pia alimkabidhi ri-
poti ya wizara hiyo, waziri huyo 
ambapo inamambo mbalimbali 
ikiwamo miradi inayosimamiwa 
na wizara hiyo.

“Waziri huyo siyo mgeni ka-
tika shughuli za serikali kwa kuwa 
ameshawahi kufanya kazi nyingi, 
hivyo uzoefu wake na ujuzi alion-
ao ninaamini kuwa wizara itaen-
delea kupata mafanikio makub-
wa,” alisema. Naye Waziri huyo 
mpya wa Fedha na Mipango, Mu-

hamed Ramia, alisema kuwa ma-
badiliko hayo yasizushe maswali 
wala minong’ono kwa kuwa ni 
jambo la kawaida katika serikali.

Alisema mabadiliko hayo ali-
yoyafanya Rais ni kwa ajili ya ku-
patikana ufanisi wa kazi ikiwamo 
kuongeza kasi ya mapato ambayo 
ndio muhimu kuendesha serikali.

Alimtaka waziri aliyepita 
kumpa ushirikiano wa kina hasa 
ikizingatiwa kuwa kipindi hiki ni 
cha kuelekea katika bajeti kuu ya 
serikali ambayo mambo mengi 
anayafahamu.

Frateri Baraka Denis Mchechu (kushoto), akiwapaka majivu waumini kwenye Ibada ya Jumatano ya Majivu, iliyofanyika katika  Kanisa Katoliki la 
Mtakatifu Joseph, mjini Zanzibar juzi jioni. PICHA: MARTIN KABEMBA

Kabaka awasihi wanawake kuendelea kuonyesha njia
Na Mwandishi Wetu, 

ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Umoja wa 
Wanawake wa Tanzania (UWT), 
Gaudencia Kabaka, amewataka 
wanachama wa CCM kisiwani 
Pemba, kuendelea kuonyesha 
njia za mafanikio kwa kubuni na 
kuanzisha miradi endelevu ya 
kuisaidia jamii.

Aliyasema hayo kisiwani humo 
akiwa katika ziara zake za kujitam-
bulisha na kukagua utekelezaji 
wa ilani ya CCM katika miradi in-
ayotekelewa na UWT pamoja na 
CCM kwa ujumla.

Akizungumza baada ya kush-

iriki ujenzi wa Shule ya Se-
kondari ya Kangagani Wete, 
Gaudencia alieleza kuwa CCM 
imekuwa ni taasisi bora ya kisiasa 
inayotekeleza miradi endelevu in-
ayogusa maisha ya wananchi wa 
ngazi zote katika jamii.

Alisema kitendo cha wana CCM 
kujitolea kujenga madarasa ya 
Shule ya Sekondari Kangagani 
ni hatua kubwa inayochochea 
maendeleo ya elimu Zanzibar.

Mwenyekiti huyo alisema 
maamuzi ya wananchi hao ya 
kujenga shule hiyo ambayo wa-
nafunzi watapa elimu bora yat-
aendana na hadhi ya serikali.

Gaudensia alisema CCM im-
eendelea kupiga hatua kubwa ya 

kuanzisha miradi mbalimbali ya 
kiuchumi na kijamii kwa lengo la 
kutekeleza kwa ufanisi ahadi zili-
zotolewa katika kampeni za uch-
aguzi mkuu uliopita.

“CCM tunaendelea kutekeleza 
ilani ya CCM ya mwaka 2015/2020 
Zanzibar na Tanzania Bara ili kila 
mwananchi anufaike na fursa 
mbalimbali zinazoasisiwa na seri-
kali zote mbili,” alisema.

Alieleza kuwa wanawake wa-
natakiwa kuwa mfano bora wa 
kufanya kazi kwa kujiamini ili ku-
jikwamua kiuchumi.

Gaudensia pia alitembelea ny-
umba ya kuwatunza wazee ka-
tika kijiji cha Dimbani Pemba na 
kusema kuwa CCM inathamini 

na kuwaenzi wazee ambao ndio 
chimbuko la maendeleo ya nchi.

Alisema wazee wamefanya kazi 
kubwa ya kujenga maendeleo ya 
nchi katika nyanja mbalimbali za 
kisiasa, kiuchumi na kijamii, hivyo 
lazima watunzwe na kuishi katika 
mazingira bora.

Aliipongeza Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar kupitia idara 
ya wazee na ustawi wa jamii kwa 
kuwatunza wazee na kuwapatia 
huduma zote muhimu.

Naye Makamu Mwenyekiti wa 
UWT, Thuwaiba Kisasi, alisema 
kuwa wanawake wanaendelea ku-
jitokeza kwa wingi katika masuala 
mbalimbali ya kuimarisha chama 
na jumuiya zake.
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 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY

TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  04 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Kimya Milele
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jungu kuu rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela: Destiny (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:10   Aibu yako rpt
18:15   Huduma ya kwanza
18:30   Shamba shape up
19:00   Afya ya Jamii  
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:05   Dakika 45 
22:00   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera 
02:00   CNN International

TUESDAY  05 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa   
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:15   Igizo: Mtego
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera   
12:30   Afya ya jamii rpt
12:55    Habari za saa
13:00   Uchumi na biashara
13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Huduma ya kwanza
14:15   Telenovela: Destiny 
            (Destino) rpt: 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Korean drama rpt: The Great 
            Queen Seonduk
19:00   Jarida la wanawake
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Kipindi maalum: 
22:15   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 

WEDNESDAY 06 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Shamba shape up
10:55   Habari za saa
11:00   Korean: The Great Queen 
            Seonduk
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jarida la wanawake rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Dakika 45
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino): 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi rpt 
18:30   Ijue Sheria
19:00   Kipindi Maalum: TFDA 
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Aibu Yako! Hata wewe? 
21:10   Kipindi Maalum : Uongozi
21:40   Kipindi Maalum: Tanesco
22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera  
02:00   CNN International

THURSDAY  07 March

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Elininyo
10:55   Habari za saa
11:00   Igizo: Elininyo
11:15   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al jazeera
12:30   Ijue Sheria
12:55   Habari za saa
13:00   Sanaa na wasanii rpt
13:30   Jungu Kuu
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Riziki
19:00   Usafiri wako
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:00   Malumbano ya hoja
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
FRIDAY 08 March

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa
11:00   Hawavumi lakini wamo

11:20   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Kipindi Maalum rpt: TCRA
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi rpt
13:45   Kipindi Maalum rpt - Uongozi
13:55   Habari za saa
14:00   Kipindi Maalum rpt: Uongozi
14:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino) 
14:55   Habari za saa  
15:00   Meza huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base
17:30   Ibada ya kiislamu
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Mizengwe
18:30   Uchumi na biashara
19:00   Kipindi maalum: TCRA
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:05   Kipima joto
23:00   Habari 
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
SATURDAY  09 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari 
08:00   Al Jazeera 
09:00   Watoto wetu 
10:00   Mjue Zaidi rpt
11:00   Jungu kuu rpt
11:30   Usafiri wako
12:00   Shamba Shape up
12:30   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)  
14:45   Igizo rpt: Riziki
15:15   Igizo rpt: Elininyo
15:45   Igizo rpt: Mizengwe
16:00   Igizo rpt: Kimya Milele
16:30   Igizo: Mtego rpt 
17:00   Shamsham za Pwani 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi
18:30   Igizo: Riziki 
19:00   Sanaa na wasanii
19:30   Jungu Kuu 
20:00   Habari 
21:00   Igizo: Kimya Milele
21:30   Hawavumi lakini wamo
22:30   Isidingo rpt  
01:00   CNN International 
 
SUNDAY 10 March  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari  
08:00   Al jazeera
09:00   Watoto Wetu 
10:00   Isidingo  
11:45   Aibu Yako
11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 
12:50   Bongo Movie rpt:  
            Kisasi cha utata 2
14:00   Tamasha la Michezo 
15:00   Mwangaza 
16:00   Korean drama: The great 
            queen Seonduk
16:45   Mjue zaidi
17:30   Kipindi cha kikristo
18:00   Jiji Letu
18:15   Mapishi
18:30   Mizengwe rpt
18:45   Matukio ya wiki
19:30   Igizo: Mtego 
20:00   Habari 
21:05   Mizengwe  
21:00   Bongo Movie: Hard Price
22:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon  04 March

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : Grapes 

            of justice

13:45   Series rpt:  Ode To Joy 

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of 

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   Sauti za busara

19:30   Business edition

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues  05 March

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Sauti za busara rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of justice 

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:15   Local pgm rpt: 

            Business Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Sauti za busara

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Brilliant legacy

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed  06 March 

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the Spotlight rpt

12:30   Sauti za busara rpt

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Brilliant 

legacy

14:30   Local Pgm: The Monday 

            Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15   CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Sauti za busara

20:00   Series:  Grapes of 

            Justice

20:45   Series: Brilliant legacy

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs  07 March

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Sauti za busara rpt:

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Brilliant 

legacy

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Sauti za busara 

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Brilliant legacy

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Frid  08 March 

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   Sauti za busara rpt

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Brilliant 

legacy

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Sauti za busara

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Brilliant legacy

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat 09 March

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30    Sauti za busara rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: Bril-

liant legacy

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Movie:  The four 

            horsemen

23:00   Grapes of Justice rpt

01:00   Al Jazeera

Sun  10 March

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00   Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Grapes of 

            Justice 

15:15   Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00   Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Telenovela: 

            Brilliant legacy

00:00   Al Jazeera
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Kampuni ya 
kutengeneza 
simu yaishtaki 
Marekani

WASHINGTON, Marekani

KAMPUNI ya kutengeneza simu 
ya Huawei imeishtaki serikali ya 
Marekani ikipinga sheria iliyoipit-
isha mwaka jana inayokataza 
taasisi za serikali za Marekani 
kununua bidhaa za Huawei.

Mwenyekiti wa Huawei, Guo 
Ping alisema kwamba wamelazi-
mika kwenda mahakamani kwa 
sababu Marekani imeshindwa 
kutoa uthibitisho wa kuonyesha 
haja ya kuweka marufuku hiyo 
ambayo inaweza kuwatoa katika 
ushindani wa kibiashara wa hu-
duma ya kasi ya mtandao wa 5G.

Kesi hiyo iliwasilishwa katika 
mahakama iliyopo katika Jimbo 
la Texas inakipinga kipengee cha 
889 katika kifungu cha sheria za 
mamlaka ya usalama wa taifa wa 
Marekani iliyotiwa saini Agosti 
mwaka jana na Rais wa Marekani, 
Donald Trump.

Sheria hiyo imezikataza taasisi 
za serikali ya Marekani pamoja 
na wakandarasi wake kununua 
vifaa au huduma za kampuni ya 
Huawei. Guo alisema katika kesi 
hiyo pia watadai fidia kutokana 
na hasara mbali mbali zinazojiri 
kutokana na sheria hiyo.

Akizungumza na waandishi 
wa habari katika makao makuu 
ya kampuni hiyo yaliyopo mji 
wa Shenzhen, Kusini mwa China, 
Guo alisema Marekani inatumia 
kila mbinu kuipaka tope kampuni 
ya Huawei. Alisema Marekani 
pia imedukua mitambo mikuu 
ya kampuni hiyo na kuiba barua 
pepe na vyanzo vya kodi zao.

Ni muda mrefu sasa Mare-
kani imekuwa ikiamini kwamba 
kampuni ya Huawei ni tishio kwa 
usalama wake hasa kwa kuzinga-
tia mwanzilishi wa kampuni hiyo, 
Ren Zhengfei alikuwa mwandisi 
wa Jeshi la China.

Hofu ya Marekani imezidi 
baada ya kampuni hiyo kupanuka 
zaidi ulimwenguni na kuongoza 
katika vifaa vya mawasiliano vi-
navyounganisha sehemu kubwa 
ya mataifa ulimwenguni.

Vilevile, Huawei ni mojawapo 
ya kampuni kubwa zinazotengen-
eza simu za kisasa.

Marekani imeonya kwamba 
vifaa vya Huawei vinaweza 
kutumiwa na serikali ya China 
kuyapeleleza mataifa mengine na 
kuharibu mawasiliano muhimu 
hivyo kuyataka mataifa kuisusia 
kampuni hiyo.

Kwa upande wake Huawei 
imesema kampuni hiyo iliyo na 
matawi katika nchi 170 haijawahi 
kushiriki katika uvunjaji wa 
sheria zozote za kiusalama na 
pia haijawahi kupokea maombi 
kutoka kwa serikali ya China 
kuweka vifaa vya siri kuiwezesha 
kufanya ujasusi.

   DW

Wachumi waonya 
athari za mgomo JKIA
NAIROBI, Kenya

MGOMO wa wafanyakazi wa Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa Jomo Kenyat-
ta ( JKIA) uliopo mjini Nairobi nchini Ken-
ya, huenda ukaleta athari za kiuchumi 
kwa wakati ujao, hivyo wachambuzi wa 
masuala ya kiuchumi wataka utafutwe 
ufumbuzi wa kudumu.

Mmoja wa wachambuzi wa masuala 
ya uchumi nchini Kenya, Tony Watimu 
alieleza kuwa ingawa kwa sasa hakuna 
hasara kubwa za kiuchumi zilizotokea 
lakini serikali inapaswa kuchukua hatua 
zinazofaa kumaliza mzozo huo.

“Hatuwezi kusema mzozo hauna mad-
hara makubwa kwa uchumi wa kenya. 
Serikali ingechukua jukumu kuzun-
gumza na wafanyakazi wanaofanya mgo-
mo ili kutatua mzozo. Kutumia nguvu si 
njia nzuri ya kusuluhisha mzozo wa ki-
kazi’’. Alisema Watima.

Maelfu ya wasairi wa ndege walioku-

wa wakisairi maeneo tofauti duniani 
kupitia uwanja wa JKIA walipata wakati 
mgumu juzi baada ya wafanyakazi wa 
uwanja huo kugoma.

Dakika chache baadaye, Jeshi la Polisi 
liliwasili na kuwatawanya wafanyakazi 
hao kwa kutumia mabomu ya kutoa ma-
chozi huku baadhi yao na hata wasairi 
wakipata majeraha madogo katika pu-
rukushani hiyo.

Kiongozi wa wafanyakazi hao, Moss 
Ndiema alikamatwa na baadaye aliik-
ishwa mahakamani kwa kosa la kuongo-
za mgomo usio halali, kwani mahakama 
ilikuwa imetoa uamuzi usitishwe.

Saa sita baadae, idadi kubwa ya wasa-
iri walikua hawajapata suluhu kwa saba-
bu safari nyingi zilikuwa zimefutwa ama 
kucheleweshwa. Wengine walipelekwa 
katika hoteli mbali mbali wasijue hatma 
yao.

Hata hivyo, baadhi ya wasairi walipata 
afueni baada ya wanajeshi wa anga wa 

KDF kuletwa ili kusaidia katika ukaguzi. 
Aisa Mkuu Mtendaji wa KQ, Sebas-

tian Mikos,  akizunngumza kwa niaba ya 
Shirika la Ndege la Kenya alisema safari 
24 za ndege zimeathirika kutokana na 
mgomo huo.

‘’Tumekuwa tukiwasiliana na wafan-
yakazi wote wa KAA tangu saa kumi 
asubuhi, kwa kweli ni shughuli katika 
uwanja wa JKIA na viwanja vengine 
nchini zimeathirika kutokana na mgomo 
huu kwa wakati huu tutasema kwamba 
safari za ndege zimechelewa... safari za 
ndege 24 zimeathirika’’ Alisema Mikos na 
kuongeza

‘’Wakuu wengine wa Kampuni za 
ndege huenda wamechukua maamuzi 
tofauti kwa kutua katika viwanja vingine 
au kusitisha safari”.

Katika mgomo huo walioathirika zaidi 
ni abiria ambao walikwama kwa saa kad-
haa.

   BBC

KINSHASA, Congo

RAIS wa Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC), Felix Tshisekedi na 
mtangulizi wake Rais Joseph Kabila, 
wameamua kuunda serikali ya muun-
gano baada ya mazungumzo.

Licha ya kutangazwa kuwa mshindi 
katika uchaguzi uliofanyika Desemba 
mwaka jana, Rais Tshisekedi amejikuta 
akilazimika kugawanya uongozi.

Lakini hadi sasa Rais Tshisekedi ha-
jafanikiwa kumteua Waziri Mkuu kuto-
kana na muungano wa Common Front 
for Congo (FCC) kuwa na  idadi kubwa 
ya wabunge.

Wakizungumza na waandishi wa 
habari jana, Rais Tshisekedi na Kabila 
walisema: “licha ya FCC kuwa na wingi 

wa wabunge na katika kuidhinisha ma-
takwa yalioelezewa na wapiga kura, FCC 
na CACH wanaonesha uwajibikaji wa 
malengo yao ya kuongoza pamoja kama 
sehemu ya serikali ya muungano”.

Kwa miaka 18 DRC taifa lenye utajiri 
wa madini limeongozwa na Rais Jo-
seph Kabila, hivyo kuwania urais kwa 
Tshisekedi kulionekana kama ndoto za 
kumpindua Rais Kabila.

Vilevile, baadhi ya wachambuzi 
walieleza kuwa Tshisekedi hajawahi 
kushikilia wadhifa wowote wa juu au 
kuwa na uzoefu wa usimamizi.

Lakini kadri muda ulivyosogea Rais 
Tshisekedi amefanikiwa kupanda cheo, 
kuanzia mwaka 2008 ambapo alikuwa 
katibu wa taifa aliyeangazia masuala ya 
uhusiano wa nje. Aliteuliwa kuwa kion-

gozi wa chama cha UDPS baada ya kifo 
cha babake Etienne Tshisekedi.

Rais Tshisekedi, ambaye haungwi 
mkono sana kama ilivyokuwa kwa baba 
yake, mwaka jana alisema kwamba ak-
ishinda urais ataunda tume ya ukweli, 
haki na maridhiano na kumuwajibisha 
Rais Kabila. Lakini atamruhusu kusalia 
nchini Congo.

Changamoto kubwa iliyopo kwa sasa 
ni namna gani Rais Tshisekedi anaweza 
kuleta amani na maridhiano kwa taifa 
hilo hususani eneo la mashariki am-
bako kumekuwa na ghasia na umwagi-
kaji damu kwa raia, na uwapo wa wan-
amgambo waliojihami wanaotekeleza 
mashambulio.

   BBC

Tshidekedi, Kabila watangaza serikali ya muungano

Wafanyakazi wa Shirika la Ndege la Kenya wakitawanywa na askari wa kikosi cha kuzuia ghasia katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa-
Jomo Kenyatta, Nairobi. PICHA: REUTERS
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Na Mwandishi Wetu, MWANZA 

Waziri wa Maliasili na Utal-

ii,  Dk. Hamis Kigwangalla, ame-

wataka Watanzania kuondokana 

na dhana iliyojengeka mion-

goni mwao kuwa watumishi wa 

wizara hiyo hususan  wahifadhi 

wa  wanyamapori na misitu  ni 

wakatili  wanaowatesa wananchi.

 Kigwangalla alisema hayo jana 

wakati akifungua mkutano wa 

26 wa Baraza la Wafanyakazi wa 

Wizara hiyo, uliofanyika katika 

Chuo cha Taaluma ya Wany-

amapori Pasiansi, jijini Mwanza. 

Alisema watumishi hao ni watu 

wenye utu na weledi wa hali ya 

juu na wanaozingatia sheria ka-

tika kutimiza majukumu yao. 

Hata hivyo, Waziri Kigwangalla 

alisema wafanyakazi hao hula-

zimika kutumia nguvu wakati 

wakipambana na watu wanao-

kutwa katika maeneo ya hifadhi 

wakifanya vitendo vya ujangili.

 ‘’Ulinzi wa rasilimali za nchi ni 

jukumu letu sote. Wizara im-

epewa dhamana ya kusimamia na 

kuongoza kwa niaba ya Watan-

zania. Kama kuna watumishi wa 

wizara hii wanaowanyanyasa wa-

nanchi, naomba walete ushahidi 

ili tuwachukulie hatua,’’ alisema. 

 Waziri Kigwangalla alielezea 

kusikitishwa na idadi ya watumi-

shi walipoteza maisha kwa ajali 

na wengine kuuawa na majangili 

wakati wakipambana nao katika 

maeneo  ya hifadhi na kutoa 

wito kwa wananchi wote wenye 

taarifa au ushahidi juu ya vitendo 

vyovyote vya kihalifu, kuziwasili-

sha katika mamlaka husika.

 Alisema serikali haitasita ku-

wachukulia hatua watu wanaoji-

husisha na vitendo vya ujangili 

na uhalifu katika maeneo ya hifa-

dhi pamoja na wanaoshirikiana na 

makundi ya watu wenye nia ovu 

ya kukwamisha juhudi za uhifadhi 

wa rasilimali za taifa.

 Dk. Kigwangalla aliwataka 

wananchi kuheshimu sheria za 

uhifadhi na kuepuka kuvamia 

maeneo ya hifadhi kwa shughuli 

za kijamii na ufugaji.

Sambamba na hilo, alitoa wito 

kwa viongozi wa siasa kuunga 

mkono juhudi za wizara katika 

ulinzi wa maeneo ya hifadhi 

kwa kuwaelimisha wananchi 

wanaowaongoza kujiepusha na 

vitendo vya uvamizi wa maeneo 

ya hifadhi badala ya kuwatetea. 

 Katibu Mkuu wa Wizara ya 

Maliasili na Utalii, Prof. Adolf 

Mkenda, alisema  watumishi 23 

walifariki dunia  wakati wak-

itekeleza majukumu ya uhifa-

dhi   na watano walijeruhiwa na 

majangili wakiwa kazini.

 Prof. Mkenda alisema kuwa 

waliofanya vitendo hivyo  ha-

waitakii mema Tanzania na ni 

maadui wa uhifadhi na kusisitiza 

kuwa serikali itaendelea kusi-

mama na kuwatetea watumi-

shi na askari wa wanyamapori 

wanaotimiza majukumu yao kwa 

kuzingatia sheria.

kuwa ni kama kesi inadhaminika, kutoa 
dhamana ni tafsiri dhahiri ya mahakama 
ya dhana ya katiba ya kuwa mtu hana hatia 
mpaka mahakama itakapomhukumu ving-
inevyo, kufuta dhamana kunahitaji sababu 
kubwa kuliko sababu za kumpa mtu dhama-
na, na mahakama izingatie ukubwa wa kosa 
kutoa masharti ya dhamana.

 Vingine ni masharti ya dhamana yawek-
we bila kuleta hisia kuwa mpango ni kum-
nyima mtu dhamana, mahakama izingatie 
adhabu kwa makosa yaliyopo mbele yake ili 
pale mshtakiwa akitiwa hatiani asiwe amed-
hibitiwa mara mbili, sababu ziwe zinakuba-
lika na mahakama yoyote duniani, mahaka-
ma izingatie msongamano uliopo gerezani 
na je, kutoa dhamana au kufuta dhamana 
kunachangia au kupunguza msongamano 
gerezani, na mwisho mahakama izingatie 
kuwa uhuru wa mshtakiwa hauna mbadala.

Mapema wiki iliyopita Mahakama ya Ru-
fani ilitupilia mbali rufani ya Mkurugenzi wa 
Mashtaka nchini (DPP)  ya kupinga Mbowe 
na mwenzake kusikilizwa na Mahakama 
Kuu.

Mbowe na Matiko  wote kwa pamoja 
wamekata rufani wakipinga kutenguliwa 
kwa dhamana yao na Hakimu Mkazi Mkuu, 
(kwa sasa Jaji wa Mahakama Kuu) Wilbard 
Mashauri.

Katika maombi yao, walalamikaji wanadai 
kwamba Mahakama ya Kisutu ilikosea ku-
futa dhamana kwa washtakiwa wakati wao 

wenyewe waliika mahakamani Novemba 12. 
Pia walihudhuria mahakamani Novemba 23, 
mwaka jana siku dhamana yao ilipofutwa.

Novemba 23, Mahakama ya Kisutu ili-
yoketi chini ya Hakimu   Mashauri iliwafu-
tia dhamana Mbowe na Matiko   baada ya 
kushindwa kuika mahakamani kusikiliza 
kesi yao ilipopangwa kati ya Novemba Mosi 
na 8, mwaka jana. 

Katika kuifuta dhamana hiyo, Mashau-
ri alisema Novemba Mosi, mdhamini 
wa Mbowe alidai mahakamani kwamba 
mshtakiwa ameugua gala yuko mahututi 
hawezi kuzungumza na amepelekwa kuti-
biwa nje ya nchi.

Pia Wakili wa Utetezi, Peter Kibatala, alidai 
kuwa mshtakiwa ni mgonjwa mahututi ame-
pelekwa nchini Afrika Kusini.

Hata hivyo, Wakili wa Serikali Mkuu, Fara-
ja Nchimbi, alipinga sababu zilizotolewa na 
utetezi na kuiomba mahakama kuuamuru 
utetezi kuwasilisha vielelezo kuhusu mara-
dhi ya Mbowe.

Mahakama iliamuru washtakiwa 
wakamatwe na kuikishwa mahakamani ku-
jieleza kwanini wasifutiwe dhamana, lakini 
Novemba 12, Mbowe na Matiko walijisalimi-
sha mahakamani.

Mbowe wakati akijitetea ili asifutiwe dha-
mana alidai kuwa aliondoka nchini Oktoba 
28, mwaka jana kwenda Marekani na alianza 
kuugua akiwa huko Oktoba 31.

Alidai kuwa Novemba 2, alikwenda nchini 
Ubelgiji wakati akisubiri ahadi ya kuonana 
na daktari wake Novemba 8 na kwamba 

alishauriwa asisairi mwendo mrefu akiwa 
angani.

Kwa upande wake, Matiko alidai kuwa   
alishindwa kuika mahakamani kwa sababu 
alihudhuria mkutano wa michezo kwa ma-
bunge ya Afrika Mashariki akiiwakirisha 
Tanzania.

“Kwa kuwa mshtakiwa wa kwanza taarifa 
zake zinakinzana, hati yake ya kusairia in-
atofautiana na maelezo yake, mshtakiwa wa 
tano pia sababu zake hazina mashiko, ma-
hakama yangu inawafutia dhamana kuanzia 
leo,” alisema Hakimu Mashauri.

“Nchi yetu inaendeshwa kwa matakwa 
ya sheria, pamoja na nyadhifa walizonazo 
mshtakiwa wa kwanza na wa pili, wanakabil-
iwa na makosa ya jinai wanapaswa kutii amri 
za kisheria,” alisema hakimu na kuongeza.

Katika kesi ya msingi, mbali na   Mbowe 
na Matiko, washtakiwa wengine ni Mbunge 
wa Iringa Mjini, Peter Msigwa; Naibu Katibu 
Mkuu Zanzibar, Salum Mwalimu;   Mbunge 
wa Kibamba, John Mnyika; Mbunge wa Kawe 
Halima Mdee; Mbunge wa Tarime Vijijini, 
John Heche; Mbunge wa Bunda, Ester Bu-
laya; na Katibu Mkuu wa Chadema,  Dk. Vin-
cent Mashinji.

Washtakiwa hao kwa pamoja wanaka-
biliwa na mashtaka 13, ikiwamo kula nja-
ma,  kufanya mkusanyiko wenye ghasia, 
kuhamasisha hisia za chuki, kushawishi hali 
ya kutoridhika, uchochezi na kushawishi 
utendaji wa kosa la jinai kati ya Februari 1 na 
16, mwaka jana, jijini Dar es Salaam.

Nderemo, vifijo Mbowe
kuachiwa kwa dhamana

Meneja Mawasiliano na Matukio wa Kampuni ya Vodacom Tanzania, Christina Murimi (kushoto), akimkabidhi Mkurugenzi wa kituo cha 
Mwanangu Special, Walter Miya, vifaa vya watoto wenye mahitaji maalumu kutoka taasisi ya Vodacom Tanzania Foundation.  Anayeshuhudia 
makabidhiano hayo ni Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga, Filberto Sanga (katikati). PICHA: MPIGAPICHA WETU  

Kigwangalla aweka 
msimamo mapambano 
dhidi ya ujangili

INATOKA  UK   2
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TURIN, Italia 

KLABU ya  Juventus in-
aaminika kwamba inataka 
kumleta tena Antonio Conte 
kuwa kocha wa timu hiyo 
msimu ujao, huku nyota wa 
zamani Andrea Pirlo akijiun-
ga kama kocha msaidizi.

Conte alitumia muda 
mwingi wa uchezaji wake ak-
iwa na klabu hiyo na alirudi 
kuwa kocha wa kikosi hicho 

mwaka 2011. 
Akiwa na timu hiyo aliku-

wa na mafanikio makubwa, 
baada ya kufanikiwa kuipa 
mataji matatu mfululizo ya 
Ligi Kuu ya Italia, Serie A.

Baada ya kuwa na mafani-
kio makubwa katika klabu 
za Juve na AC Milan, Pirlo 
alistaafu kucheza soka mwa-
ka 2017, na sasa anaonekana 
kuwa tayari kuanza kazi ya 
ukocha.

Kwa mujibu wa Tuttosport,  
Juventus inahisi kwamba 
Conte ndiye anayefaa ku-
chukua mikoba ya Massimil-
iano Allegri wakati wa kipin-
di kijacho cha majira ya joto. 

Taarifa zaidi zinasema 
kwamba, kocha huyo wa 
zamani wa  Chelsea kwa sasa 
hana kazi yoyote na kwamba 
anaweza kukubali haraka 
kuchukua mikoba hiyo na 
kuinoa Juve.

Juventus kumrudisha Conte 

MBAPPE
KUMBADILI BALE MADRID
MADRID, Hispania

KLABU ya Real Madrid imepanga ku-
muunganisha, Kylian Mbappe, katika kiko-
si chake kwenye msimu huu wa kiangazi 
endapo itapata upenyo wa kuachana na 
Gareth Bale, kwa mujibu wa Don Balon.

Madrid imekuwa na kiu ya kumnyakua 
Mbappe anayetazamwa kama Cristiano 
Ronaldo au Lionel Messi wa siku za usoni, 
lakini mtihani mkubwa ni uwepo wa Bale 
na kitita anachotaka kwenye timu hiyo.

Inaelezwa kuwa Bale yuko mguu pande 
na mguu sawa kutaka kuachana na Real 
Madrid wakati wowote hali inayompa na-
fasi zaidi Mbappe kupenya kwenye kikosi 
hicho.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa Man-
chester United na Tottenham, Drimitiv 
Berbatov amemshauri Bale kuachana na 
Real Madrid kutokana na hali inayooneka-

na hivi sasa ya kulaumiwa kwa kila kipigo 
wanachopata.

“Bale anaonekana kulaumiwa kwa kila 
kitu kinachoenda vibaya ndani ya Real Ma-
drid, kitu ambacho sio sahihi. 

“Katika msimu huu amepata magoli 12 
kwenye michezo 30, anafanya vizuri lakini 
bado analaumiwa. Kama unajisikia hauku-
baliki, unapaswa kuondoka,” alisema Ber-
batov alipofanya mahojiano maalum na 
Betfair.

“Ni suala la fedha tu, sidhani kama Tot-
tenham wana uwezo wa kulipa mamia ya 
mamilioni ya dola kwa mchezaji mmoja. 
Lakini Bale ni mchezaji wa kiwango cha 
juu duniani na itakuwa vizuri kwake kure-
jea kwenye Ligi Kuu,” aliongeza.

Robert Pires alimtaja Mbappe kuwa 
mchezaji ambaye ana nafasi ya kushinda 
Ballon d’Or siku za usoni.

MUNICH, Ujerumani

MSHAMBULIAJI wa  Bayern Munich, Thom-
as Müller, amemshutumu kocha wa Timu ya 
Taifa ya Ujerumani, Joachim Low, kupitia 
mitandao ya kijamii, baada ya kumwacha 
katika kikosi chake hicho pamoja na Jérome 
Boateng na Mats Hummels.

Baada ya kuwa na matokeo mabaya kwe-
nye michuano ya Kombe la Dunia mwaka 
jana na pia kushindwa kutamba kwenye Ligi 
ya Mataifa ya Ulaya, Low ameamua kukipan-
gua kikosi chake wakati akielekea kwenye mi-
chuano ya kufuzu Euro 2020 dhidi ya Serbia 
na Uholanzi mwezi ujao.

Muller alionekana kutofurahia kuachwa 
kwenye kikosi hicho na haraka aliamua kuo-
nyesha hisia zake kupitia mitandao ya kijamii.

Katika ujumbe wake aliouandika kwe-
nye ukurasa wake wa Twitter, mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 29 aliandika: 
“Nimelala na kuacha maamuzi yaliyofanywa. 

“Nilichanganywa na uamuzi wa jana ( juzi) 
juu ya kocha kuamua kuniacha timu ya taifa. 
Ameamua kuchukua uamuzi sahihi. Hata 
hivyo, siwezi kumuuliza. 

“Hata hivyo, siwezi kulifikiria zaidi hilo, lak-
ini jinsi jambo lenyewe lilivyokwenda limeni-
fanya nijisikie vibaya. 

“Naelewa ni uamuzi wa kocha mwenyewe, 
Mats, Jerome, na mimi bado tunauwezo wa 
kucheza soka katika kiwango cha juu kabisa. 
Tuna safari ndefu ya kwenda.”

MULLER AMJIA JUU 
KOCHA UJERUMANI
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Solskjaer: Hii ndio Manchester United
PARIS, Ufaransa

KOCHA wa muda wa Manches-
ter United, Ole Gunnar Solskjaer, 
amesema kwamba walichokifanya 
jijini Paris kwa kuifunga PSG kwe-
nye Ligi ya mabingwa Ulaya, ndio 
kitu wanachokifanya.

Lukaku alifunga mabao mawili 
kabla ya penalti ya Marcus Rashford 
iliyotolewa kwa mfumo wa VAR kui-
wezesha United kufuzu kwa robo 
fainali ya michuano hiyo.

“Ni klabu hii. Ndicho tunachoki-
fanya, hii ndio Manchester United,” 

alisema Solskjaer akiwaambia 
waandishi wa habari baada ya mch-
ezo huo.

Solskjaer alifunga bao la dakika ya 
mwisho kwa timu hiyo katika fainali 
ya michuano hiyo mwaka 1999. 

Hii ni mara ya kwanza tangu 
mwaka 2014 ambapo United im-
efuzu katika hatua ya robo fainali. 
Timu za mwisho zitakazofuzu kwa 
robo fainali zitajulikana Machi 12 na 
13, huku droo ikitarajiwa kupangwa 
Machi 15 mwaka huu.

“Tunaweza kwenda mpaka 
mwisho,” amesema Solskjaer. “Ndio 

tunajipendelea, lakini inabidi tu-
subiri droo halafu tucheze mchezo 
namna unavyokuja.”

Raia huyo wa Norway ameongeza: 
“Ni usiku wa kawaida kwa Manches-
ter United. Tulikuwa na mpango wa 
mchezo na imani kwa wachezaji 
ndiyo tulioitarajia. Kila mtu anahisi 
fahari kubwa.”

Bao la utangulizi la Lukaku lili-
ipatia United matumaini na licha ya 
kwamba Juan Bernat wa PSG alili-
sawazisha, Lukaku alifunga tena bao 
jingine katika nusu ya kwanza ya 
mechi kabla ya Rashford kuifunga 

siku kwa ushindi wa mashetani hao 
wekundu.

“Ulikuwa ni mwanzo mzuri - tu-
lipanga kufunga bao la kwanza, la-
kini hatukulitarajia baada ya dakika 
mbili za kuanza mechi,” alisema Sol-
skjaer.  “Tuliona katika mechi baina 
ya Real Madrid na Ajax, Barcelona 
dhidi ya PSG [mnamo 2017] - kuna 
hali ambazo zinafanana na inaonye-
sha kwamba akili ni muhimu katika 
soka.

“Vijana wetu ni wadogo na wenye 
umahiri, na ndicho kilichotupatia ari 
na nguvu wakati tulipolihitaji bao.”

Ijumaa Machi 8, 2019

LONDON, England 

BEKI wa  Chelsea, David Luiz, 
amesisitiza kuwa kila mchezaji 
katika klabu hiyo ana imani na 
falsafa ya kocha, Maurizio Sarri 
na kwamba kila anachokifanya 
kwa asilimia 100% wanakiunga 
mkono hapo Stamford Bridge.

Sarri alileta mfumo wa ‘Sarri-
ball’ hapo Chelsea, mfumo am-
bao aliutumia kwenye klabu 
yake ya zamani ya Napoli, lakini 
imeshindwa kufanya kazi. 

“Ni kuhusu kile tunachoki-
amini. Kila mchezaji anaamini 
katika falsafa yake na kila mmo-
ja ana imani nae kwa asilimia 
100%,” amesema  Luiz akiiambia 
BBC Sport.

“Tuliishi kwenye wiki 
chache ngumu na wachezaji 
wameweza kuzoea haraka. 
Kocha amezoea haraka, na 
wachezaji pia wameweza kui-
fahamu falsafa yake,” aliongeza 
mchezaji huyo raia wa Brazil.

“Ulikuwa ni uamuzi wa klabu 
kubadilisha staili ya uchezaji wa 
soka. Kwa miaka mingi watu 
walikuwa wanasema Chelsea 
walikuwa wanashinda, lakini 
tulishindwa kutawala mchezo. 

“Lakini sasa tunatawala 
mchezo na watu wanasema ha-
tushindi.”

Chelsea ilikumbana na 
kichapo cha 4-0 kutoka kwa 
Bournemouth Januari, kabla ya 
kukutana na dhahama ya ku-

fungwa 6-0 na Manchester City 
mwezi uliopita. 

Na hiyo ikachangia kwa kiasi 
kikubwa kuenea kwa uvumi 
kwamba, kocha huyo raia wa 
Italia anaweza kutimuliwa 
wakati wowote.

“Ni mtu mwenye utu, mtu 
mwenye mapenzi na soka 
anawapenda watu na anajaribu 
kwa hali na mali kuhakikisha 
timu inafanya vizuri,” amesema 
Luiz.

“Wakati unapopoteza mch-
ezo, kama tulivyofanya dhidi 
ya Manchester, hakuna mtu 
ambaye anaweza kufurahia 
matokeo mabaya. Yeye ni mtu 
ambaye anaonyesha jambo lin-
alomuumiza.”

LUIZ: WACHEZAJI CHELSEA 
WANA IMANI NA SARRI

MANCHESTER, England 

 MSHAMBULIAJI wa Manchester United, 
Romelu Lukaku, amebainisha hana shaka 
kuwa, Ole Gunner Solskjaer atateuliwa kuwa 
kocha wa kudumu baada ya kuiwezesha timu 
hiyo kupindua matokeo na kuifunga Paris 
Saint-Germain kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya 
hatua ya 16 bora na kutinga robo fainali.

United waliingia kwenye mchezo huo wak-
iwa nyuma kwa mabao 2-0 katika mchezo wa 
kwanza mwezi uliopita na waliachwa wakitak-
iwa kupanda mlima mkubwa katika mchezo 
huo wa pili, huku pia wakiwa na wachezaji 10 
majeruhi.

Lakini mabao mawili ya Lukaku na lile la 
penalti la Marcus Rashford yaliiwezesha kuibu-
ka na ushindi wa 3-1 na kufuzu kwa robo fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

United sasa imeshinda mechi 14 kati ya 17 
tangu Solskjaer alipoteuliwa kuwa kocha wa 
muda, ikiwamo rekodi ya asilimia 100% ya 

kushinda mechi za ugenini.
Na sasa Lukaku amesema kuwa Solskjaer 

ana nafasi kubwa ya kupewa mkataba wa ku-
dumu wa kuwa kocha wa timu hiyo.

“Najua kwamba atabakia, hakuna shaka na 
hilo,” amesema akiiambia televisheni ya Vias-
port.

“Anataka kubakia hapa, wachezaji wanamta-
ka yeye kubakia hapa. Tunafanya vizuri kama 
ambavyo Manchester United wanatakiwa 
kucheza. Ni kocha kijana, akiwa na wachezaji 
vijana na kuna mazingira mazuri hapa.

“Mara zote ni suala la kujiamini. Wakati uki-
iangalia timu yetu, tuna wachezaji wengi wenye 
kujiamini, lakini anatuambia maneno mazuri 
katika wakati muhimu.

“Ndio maana unahitaji wachezaji vijana, 
wakati mwingine unahitaji kuimarika zaidi, la-
kini kuna wakati unahitaji kujiimarisha zaidi.”

Mchezo unafuata wa Solskjaer kwa United, 
itakuwa dhidi ya Arsenal Jumapili na wakiwa 
kwenye mbio za kuwania nafasi nne za juu.

Lukaku: 
Solskjaer atabakia United 
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   Wachezaji wakongwe wamkubali mshambuliaji 
huyo wa zamani wa timu hiyo...

KWA UFUPI

MANCHESTER, England

WACHEZAJI wa Manchester United 
wanatarajia Ole Gunnar Solskjaer ata-
tangazwa rasmi kuwa kocha wa ku-
dumu wa klabu hiyo kabla ya mwisho 
wa msimu huu, ikiwa ni muda mch-
ache baada ya kusonga mbele katika 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya.

Taarifa za ndani zimeiambia ESPN 
FC kuwa watendaji wakongwe wa Old 
Trafford sasa wanajiandaa kusikia taar-
ifa ya Makamu Mwenyekiti Mtendaji, 
Ed Woodward kuthibitisha kuwa kocha 
huyo raia wa Norway ndio mrithi rasmi 
wa Jose Mourinho.

Solskjaer ameiongoza United kupata 
ushindi katika mechi 14 kati ya 17 aki-
wa kaimu kocha na juzi Jumatano ali-
fanikiwa kupata ushindi wa mabao 3-1 
ugenini dhidi ya  Paris Saint-Germain 
katika mashindano ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.

Ushindi huo wa ugenini umeifanya 
United kupindua matokeo baada ya 
kufungwa magoli 2-0 katika mechi ya 
kwanza na kuipeleka timu hiyo kwenye 
hatua ya robo fainali ya mashindano 
hayo ikiwa ni mara ya kwanza kufika 
hatua hiyo tangu msimu wa 2013/14.

Kocha huyo mwenye umri wa miaka 
46 amekuwa na mafanikio tangu alipo-
chukua mikoba ya Mourinho, Desem-
ba, mwaka jana na vilevile amempiku 
Kocha wa Tottenham Hotspur, Mau-
ricio Pochettino, ambaye alikuwa ak-
ipewa nafasi ya kwanza ya Woodward 
kuchukua nafasi hiyo.

Klabu hiyo inaendelea kusisitiza 
kuwa nafasi hiyo ya kocha itatangazwa 
ifikapo mwishoni mwa msimu huu, la-
kini tayari kumekuwa na matumaini 
ndani ya kikosi chao na mtu anayeweza 
kupewa madaraka kutangazwa kabla 
ya Mei mwaka huu.

ESPN FC iliripoti kuwa mpaka sasa 
United bado haijafanya mazungumzo 
na kocha yoyote kuhusu kumpa mka-
taba wa kudumu ndani ya klabu hiyo ya 
Old Trafford, zaidi ya Solskjaer, ambaye 
anatarajiwa kuthibitishwa hivi karibuni 
badala ya hapo baadaye kama ilivyoku-
wa inajulikana.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa 
United, ambaye ametua kwenye timu 
hiyo baada ya kuazimwa kwa mkopo 
akitokea kwenye klabu ya Molde ya 
Norway tayari ameshaanza mipango 
ya ziara ya maandalizi ya msimu mpya 
ya kipindi cha majira ya joto kwa ku-
pendekeza kikosi hicho kiende Austral-

ia na Mashariki ya mbali.
Na Solskjaer pia alikuwa ameruhusi-

wa kujihusisha na mipango ya usajili 
na mahitaji yake ya kuboresha kikosi 
hicho kwa baraka za Woodward, huku 
pia akikubali kumuuza Marouane Fel-
laini kwenda katika klabu ya Shandong 
Luneng ya China mapema Januari 
mwaka huu.

Ndani ya vyumba vya kubadilishia 
nguo, Solskjaer amekuwa ni mtu 
muhimu baada ya kuwapo na hofu 
wakati wa kipindi cha utawala wa 
Mourinho. Na baada ya ushindi dhidi 
ya PSG, Solskjaer ameanza kupigiwa 
debe na wachezaji wakongwe wa timu 
hiyo.

“Najua ataendelea kubakia hapa, 
hakuna shaka kuhusu hilo,” alisema 
Romelu Lukaku. “Anataka kubaki, 
wachezaji wanamhitaji abakie.

“Ni kocha kijana, ana wachezaji vi-
jana ambao wanahitaji kukua na ku-
pata maendeleo na naamini tutashinda 
mataji huko mbele.

Ashley Young, ambaye alikuwa na-
hodha wakati United ikiwa jijini Paris, 
aliongeza kuwa sauti yake imekuwa 
ikiongeza nguvu katika kikosi chao am-
bacho kilitoka kwenye changamoto.

MOURINHO ANUKIA MADRID 

ALIYEKUWA Kocha wa Manchester United, 
Jose Mourinho, ana asilimia kubwa ya kurejea 
katika klabu yake ya zamani ya Real Madrid ka-
tika kipindi cha majira ya joto, aliondoka klabuni 
hapo mwaka 2013 na kujiunga na Chelsea. (Tel-
egraph)

SOLARI CHUPUCHUPU

RAIS wa Real Madrid, Florentino Perez, alita-
ka kumfukuza kazi kocha Santiago Solari muda 
mfupi baada ya kufungwa na Ajax katika mchezo 
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya uliochezwa Jumanne 
iliyopita, lakini baada ya kuona hakuna mbadala 
wa atakayeiongoza timu hiyo hadi mwisho wa 
msimu aliamua kusitisha uamuzi huo. (Marca)

PEREZ AVURUGWA

FLORENTINO Perez aliongoza kikao cha Bodi 
ya Wakurugenzi wa Real Madrid kilichofanyika 
kwenye Uwanja wa Bernabeu hadi saa nane 
usiku baada ya timu yao kufungwa na Ajax. (AS)

BALE KUKUBALI HASARA

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Wales, 
Gareth Bale (29), atalazimika kupoteza kiasi 
kinachofikia pauni milioni 70 katika mshahara 
wake kama ataamua kuondoa Real Madrid ka-
tika kipindi cha majira ya joto. (Sun)

KLOPP AIKATAA MADRID

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp, ataikacha 
ofa yoyote kutoka Real kwa ajili ya kutua klabuni 
hapo Bernabeu katika kipindi hiki cha majira ya 
joto. (Telegraph)

WERNER ANUKIA LIVERPOOL

MABOSI wa Liverpool wameanza ma-
wasiliano na RB Leipzig kwa ajili ya kumsajili 
straika Mjerumani, Timo Werner (23), katika 
kipindi cha majira ya joto. (Bild, via Liverpool 
Echo)

ABRAHAM KUTUA LEIPZIG

RB Leipzig inajipanga kumsajili mshambuliaji 
wa Chelsea ambaye ni raia wa England, Tam-
my Abraham (21), ambaye kwa sasa yuko kwa 
mkopo Aston Villa. (Sun)

CONTE KUREJEA JUVE

JUVENTUS inajiandaa kumwajiri kocha wake 
wa zamani, Antonio Conte na kiungo wa zamani 
wa Italia, Andrea Pirlo awe msaidizi wake kama 
kocha, Massimiliano Allegri ataondoka klabuni 
hapo. (Tuttosport - in Italian)

SANCHO KUBAKI DORTMUND

WINGA raia wa England, Jadon Sancho (18), 
anajiandaa kuikacha Manchester United na 
kubakia Ujerumani katika klabu yake ya Borus-
sia Dortmund. (Sun)

EVERTON: HOLGATE HAUZWI

EVERTON haina mpango wowote wa kumuu-
za beki wake wa kati, Mason Holgate, katika kip-
indi cha majira ya joto licha ya kutakiwa na West 
Brom ambaye inashiriki Ligi ya Championship, 
klabu ambayo beki huyo mwenye umri wa mia-
ka 22 anaitumikia kwa mkopo. (Liverpool Echo)

BARCA: TUNAMTAKA LIGT

RAIS wa Barcelona, Josep Maria Bartomeu, 
amethibitisha klabu hiyo inamhitaji beki wa kati 
wa Ajax na Timu ya Taifa ya Uholanzi, Matthijs 
de Ligt (19), ikiwa tayari imeshamsajili mchezaji 
mwenzake wa timu hiyo, Frenkie de Jong (21). 
(SER, via Independent)

BAKAYOKO NJIA PANDA

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Ufaransa na 
Chelsea, Tiemoue Bakayoko (24), amesema ha-
jui hatima yake baada ya kumaliza muda wake 
wa mkopo katika klabu ya AC Milan kumalizika. 
(France Football - in French)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

UNITED KUMTANGAZA 

SOLSKJAER MAPEMA
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Na Mwandishi Wetu

KUFUATIA kuwapo kwa taarifa ya kutim-
uliwa kwa Kocha Mkuu wa Dodoma FC, Jam-
huri Kihwelu ‘Julio’, uongozi wa klabu hiyo 
umesema kuwa bado wanaendelea kumtam-
bua kocha huyo, lakini kwa sasa wamemsi-
mamisha kazi.

Taarifa ya kutimuliwa Julio zilianza “kuza-
gaa” juzi kwa madai kuwa uongozi haujari-
dhishwa na mwenendo wa timu yao inay-

oshiriki Ligi Daraja la Kwanza hapa nchini.
Katibu Mkuu wa klabu hiyo, Johnson For-

tunatus, alisema kuwa uongozi wa timu hiyo 
umekubaliana kulisimamisha benchi la ufun-
di la klabu yao ambalo liko chini ya Julio kwa 
muda, wakati Kamati ya Utendaji ikiendelea 
kujadiliana kwa ajili ya kupata suluhisho la 
kudumu.

“Tumekubaliana kuwasimamisha, wataku-
wa nje ya majukumu yao kwa sasa mpaka 
kamati itakapotoa uamuzi mwingine, nap-

enda kusema kuwa hatujamfukuza, kama 
uongozi tumekubaliana naye hivyo na kama 
kuna stahili zake uongozi lazima ukamilishe 
kabla ya kuachana naye jumla,” alisema For-
tunanus. Kiongozi huyo alisema kwa sasa ha-
wawezi kutangaza kuwa wamemfukuza Julio 
zaidi ya kusema wamemsimamisha na jambo 
hilo ni la kawaida kwa wafanyakazi baada ya 
kuona kwamba mambo hayaendi sawa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Julio 
alisema kuwa hana taarifa zozote za kutim-

uliwa katika timu hiyo na kuongeza kwamba 
anaidai klabu hiyo.

“Sijatimulia kazi, lakini nami kwa upande 
wangi nina madai ya msingi kwa uongozi,” 
alisema kwa kifupi beki na kocha huyo wa 
zamani wa Simba ya jijini Dar es Salaam.

Dodoma FC ina pointi 17 baada ya kucheza 
mechi 14 na katika msimamo wa Kundi B lin-
aloongozwa na Geita Gold FC yenye pointi 29 
baada ya kushuka dimbani mara 14 iko katika 
nafasi ya nane.

JULIO ASIMAMISHWA, AWADAI DODOMA FC

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MCHAKATO wa uchaguzi wa 
Chama cha Soka Zanzibar (ZFA) 
utaanza rasmi mwishoni mwa 
mwezi huu baada ya kumal-
izika kwa uchaguzi wa ngazi ya 
mikoa, imeelezwa.

Awali ZFA ilitangaza kuwa 
itafanya uchaguzi wake wa 
kupata viongozi wapya wa-
takaoingia madarakani mwezi 
uliopita.

Katibu Mkuu wa ZFA, Mu-
hamed Ali Hilali “Tedy”, alisema 
kuwa lengo la kusubiri kumal-
izika kwa uchaguzi wa mikoa 
ni kwa ajili ya kupata viongozi 
watakaoingia katika mkutano 
huo wa uchaguzi kwa lengo la 
kupiga kura.

Tedy alisema kuwa mkutano 
huo wa uchaguzi mkuu utatan-
guliwa na agenda ya kupitisha 
katiba mpya ya ZFA ambayo 
imefanyiwa marekebisho katika 
vipengele mbalimbali.

“Hivi sasa tunaendelea na 
mchakato wa kupitisha katiba 
za vyama vya mikoa ili kupata 
wajumbe ambao moja kwa moja 
wataingia katika mkutano mkuu 
na pia ZFA itatangaza kamati 
ya uchaguzi wa chama chake,” 
alisema Tedy.

Aliitaja mikoa mitatu ambayo 
katiba zao zimeshapitishwa 
kuwa ni pamoja na Kusini 
Pemba, Kaskazini Pemba na 
Mjini Magharibi kwa upande wa 
Unguja.

Katiba zachelewesha
uchaguzi mkuu ZFA 

Mwalimu wa Shule ya Atlas ya Madale jijini Dar es Salaam, Renovatus Philbert (kushoto), akikabidhiwa zawadi ya hundi yenye 

thamani ya Sh. milioni 26.6 baada ya kushinda Multibet ya SportPesa. Kulia ni Mkurugenzi wa Uendeshaji wa SportPesa, Luca Negh-

esti. PICHA: SPORTPESA

MSIMAMO LIGI KUU BARA
 

 P W D L F A PTS

 1.Yanga 26 20 4 2 43 17 64 

 2.azam 26 15 8 3 36 17 53 

 3.Simba 20 16 3 1 43 7 51 

 4.Kinondoni mC 28 9 14 5 31 18 41 

 5.LipuLi 29 9 11 9 24 26 38 

 6.JKT Tanzania 29 8 12 9 17 18 36 

 7.aLLianCe 29 9 9 11 23 30 36 

 8.mbao 28 9 9 10 19 26 36 

 9.mTibwa Sugar 26 10 5 11 26 21 35 

 10.mbeYa CiTY 27 9 7 11 27 29 34 

 11.CoaSTaL union 28 7 13 8 26 30 34 

 12.ruvu ShooTing 29 8 10 11 27 35 34 

 13.Kagera Sugar 27 7 12 8 21 25 33 

 14.mwadui 29 9 6 14 31 36 33 

 15.STand uTd 29 9 6 14 27 37 33 

 16.ndanda 27 8 9 10 17 27 33 

 17.Tz priSonS 28 7 11 10 20 24 32 

 18.Singida uTd 27 8 8 11 20 26 32 

 19.biaShara uTd 27 5 9 13 18 29 24 

 20.afriCan LYon 29 4 10 15 18 36 22  

 

SportPesa yampa nyumba mwalimu 
Na Mwandishi Wetu

MWALIMU wa Shule ya Atlas iliyoko 
Madale jijini Dar es Salaam, Renovatus 
Philbert, amefanikiwa kupata kitita 
cha Sh. milioni 26.6 baada ya kushinda 
Multibet ya SportPesa.

Akizungumza jijini Dar es Salaam 
jana, Philbert, alisema kuwa huo ni 
ushindi wake wa pili kushinda ndani ya 
mwezi huu baada ya hivi juzi kushinda 
Sh. milioni 10.

Philbert ambaye ni mkazi wa Tegeta 
jijini alisema kuwa baada ya ushindi 
huo amepanga kuzitumia pesa hizo 
alizozipata kwa kununua kiwanja na 
kuanza ujenzi wa nyumba atakayoishi 
yeye na familia yake.

Aliongeza kuwa huu ni mwaka wa 
tatu kwake tangu alipoanza kubashiri 
na SportPesa na kujishindia mara 
kadhaa fedha baada ya ubashiri wake 

mzuri aliokuwa akiufanya wa mechi 
mbalimbali.

“Kampuni ya SportPesa
 ni tofauti na nyingine

 ambazo nilizowahi
 kucheza nazo, yenyewe 

ukishinda kwa usahihi 
katika mechi zako, basi 

ndani ya dakika ya 10 
unatumiwa fedha zako

 kupitia simu yako ya 
mkononi.

“Hivyo, nimepanga kuendelea kuba-
shiri matokeo na SportPesa ambayo 
nimekuwa nikiiamini katika malipo 
yao ya fedha baada ya ushindi, hivyo 
niwashauri vijana wabashiri matokeo 

na SportPesa,” alisema Philbert.
Naye Mkurugenzi wa Uendeshaji wa 

SportPesa, Luca Neghesti, alimpongeza 
Philbert kwa ushindi huo wa Multibeti, 
huku akimtaka kuendelea kubashiri 
zaidi kupitia SportPesa ili ajishindie 
pesa zaidi. Wakati huo huo, fundi ujen-
zi wa Buza, Kanisani jijini, Juma Mililu, 
naye ameibuka mshindi wa Jackpoti 
Bonasi baada ya kujishindia Sh. milioni 
31.8 baada ya kufanikiwa kubashiri kwa 
usahihi mechi 12 kati ya 13.

Mililu alisema baada ya ushindi wa 
fedha hizo, amepanga kununua kiwan-
ja na haraka ataanza ujenzi wa nyumba 
kwa ajili ya makazi yake.

“Niwashauri vijana wenzangu kuba-
shiri matokeo yao kupitia SportPesa 
ambayo mimi nilianza kucheza tangu 
mwaka 2017, hivyo baada ya ushindi 
huu nimepanga kuendelea kubashiri 
na SportPesa,” alisema Mililu.
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Na Mwandishi Wetu

IKIWA imebakia siku moja ili 
kufahamu nafasi ya wawakilishi 
pekee wa Tanzania waliobakia 
katika mashindano ya kimataifa, 
Simba kutinga hatua ya robo fainali 
ya michuano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, meneja wa timu hiyo, Pat-
rick Rweyemamu, amesema kuwa 
wamejipanga kuikabili JS Saoura 
kwa mbinu mbalimbali.

JS Saoura itawakaribisha Simba 
katika mechi ya Kundi D itakay-
ochezwa kuanzia saa 4:00 usiku 
mjini Alexandria, wakati mchezo 
mwingine wa kundi hilo utaanza 
saa 1:00 kati ya AS Vita wa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo wataka-
powavaa Al Ahly kutoka Misri.

Rweyemamu aliliambia gazeti hili 
kuwa wachezaji wote wako salama 
na hali ya hewa iliyoko Alexandria 
wameshaizoea kutokana na kufika 
katika mji huo kwa mara kadhaa.

Meneja huyo alisema kuwa 
wanatarajia kucheza tofauti na 
walivyocheza Dar es Salaam kuto-
kana na kukosekana kwa baadhi ya 
nyota walioanza akiwamo msham-
buliaji, Emmanuel Okwi na beki, 
Juuko Murshid.

“Mchezo huu ni wa pili, wachezaji 
wengi wanajuana, sisi tutakuwa na 
mabadiliko na wao tumeona wan-
amabadiliko katika mechi zao zi-
lizopita, si kikosi kile kile tulichoki-
funga, ila tumejipanga na tunaamini 
tutapata kile tulichokifata,” alisema 
meneja huyo.

HALI YA HEWA
Inaelezwa kuwa mchana hali ya 

hewa ya mchana ni ya joto kama 
ilivyo Dar es Salaam na jioni ndio 
huwa na baridi kali.

“Hakuna baridi kabisa muda wa 
mchana, ila usiku ndio kuna baridi, 
ila hali iko shwari,” Mjumbe wa 
Kamati ya Utendaji ya Shirikisho 
la Soka Tanzania (TFF) na Mkuu wa 
msafara, Ahmed Mgoyi, aliliambia 
Nipashe kwa kifupi jana.

Baada ya mechi ya kesho, Simba 
itarejea jijini kuwasubiri AS Vita ka-
tika mchezo wa mwisho wa hatua 
hiyo ya makundi utakaochezwa 
Machi 16 kwenye Uwanja wa Taifa.

Simba 
kuwavaa 
Waalgeria 
tofauti
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  Kocha huyo afurahia kurejea nyota wake kikosini ambao... 
Na Faustine Feliciane

NYOTA wanne wa Yanga waliokuwa ma-
jeruhi wamepona na wako tayari kurejea 
kuongeza nguvu katika kikosi cha kwanza 
cha kocha Mwinyi Zahera ambaye amesema 
kuwa hii itawaongezea kasi kwenye mbio zao 
za kuwania ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara na mashindano ya Kombe la FA ambayo 
wametinga hatua ya robo fainali.

Vinara hao wa Ligi Kuu Tanzania Bara, 
sasa wanajiwinda kuwavaa KMC katika mch-
ezo wa ligi hiyo utakaochezwa keshokutwa 
Jumapili kwenye Uwanja wa Taifa jijini Dar 
es Salaam.

Wachezaji waliorejea katika kikosi cha 
kwanza ni pamoja na Andrew Vincent 
‘Dante’ na Thaban Kamusoko ambao ha-
wakuonekana katika mechi iliyopita dhidi ya 
Alliance FC iliyochezwa kwenye Uwanja wa 
CCM, Kirumba na vinara hao kupata ushindi 
wa bao 1-0.

Zahera aliliambia gazeti hili kuwa kikosi 
chake sasa kiko kamili na hali hiyo inamweka 
katika nafasi nzuri kuelekea mchezo huo dhi-
di ya KMC yenye wachezaji mchanganyiko.

“Wachezaji wote wanafanya
 mazoezi kwa pamoja,

 mchezo uliopita tuliwakosa
 Dante na Kamusoko ambao

 wote walikuwa majeruhi
 lakini sasa wamerudi

 na wanaweza kucheza
 mchezo ujao,” alisema

 Zahera.
Aliongeza kuwa anafurahishwa na 

ushindani uliopo katika mazoezi ya timu 
hiyo yanayofanyika kwenye Uwanja wa Chuo 
cha Polisi Kurasini jijini na hii inaonyesha 
kwamba kila mchezaji yuko tayari kupam-

bana.
“Ukiangalia tupo kwenye hali nzuri, 

ushindi wa ugenini dhidi ya Alliance ulikuwa 
muhimu sana kwetu kuelekea katika mchezo 
wa Jumapili, tunataka kuendeleza kasi yetu 
ya ushindi,” alisema Zahera.

Kocha huyo Mkongomani alisema kuwa 
hatua ambayo ligi hiyo imefikia ni ngumu 
na hakuna timu yoyote ambayo wataibeza 
kutokana na kila upande unahitaji kutimiza 
malengo yake kuelekea hatua ya lala salama.

Yanga yenye pointi 64 iko kileleni katika 
msimamo wa ligi hiyo ikifuatiwa na Azam FC 
ambao wana pointi 53 wakati mabingwa wa-
tetezi, Simba wako katika nafasi ya tatu wak-
iwa na pointi 51, lakini wamecheza michezo 
sita pungufu dhidi ya Yanga na Azam.

Wakati huo huo, Ligi Kuu Bara inatarajia 
kuendelea leo kwa African Lyon kuivaa Tan-
zania Prisons na saa 1:00 usiku Azam FC 
wataikaribisha JKT Tanzania kwenye Uwanja 
wa Azam Complex ulioko Chamazi jijini.

ZAHERA: YANGA 

HATUTAYUMBA 

United kumtangaza Solskjaer mapema

Mshambuliaji wa Manchester United, Romelu Lukaku (katikati), akijaribu kumtoka beki wa PSG, Thiago Silva (kushoto) na kufanikiwa kum-
funga kipa wa timu hiyo, Gianluigi Buffon, katika mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya iliyochezwa juzi usiku. United ilishinda mabao 3-1 na 
kusonga mbele katika michuano hiyo. PICHA: MTANDAO


