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HABARI KITAIFA

Familia ya Lissu yamdai haki AG

Elizabeth Zaya na
Jenifer Gilla

NGUO zenye damu ya Tundu
Lissu pamoja na gari lake lenye
matundu ya risasi vinapelekwa
Makumbusho ya Taifa, familia
ya Makamu Mwenyekiti huyo
wa CHADEMA Tanzania Bara
sasa inataka haki kwa Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali (AG).

I[jumaa iliyopita, Jeshi la Polisi
Mkoa wa Dodoma lilimkabidhi
Lissu gari lake aina ya Toyota
Landcsruiser V8, VXR lililolishi-
kilia tangu Septemba 7, 2017 ali-
poshambuliwa kwa risasi akiwa
ndani ya gari hilo.

Kukiwa na mpango huo wa
kulihamishia Makumbusho ya
Taifa gari hilo, familia ya Lissu
inaona hatua ya polisi kukabi-
dhi gari hilo haitoshi; inataka
vyombo vya sheria vitimize
wajibu wake kwa kuwasaka na
kuwatia hatiani waliohusika na
shambulio hilo.

Kaka wa Lissu, Alute Lissu,
aklzungumza kwa nlaba ya
boni Singida Mashariki, ahsema
wao kama familia pamoja na
Watanzania wengine, wanataka
haki itendeke na hawatachoka
kutafuta haki hiyo.

Ni kauli ya familia yao iliyo-
tolewa baada ya Lissu kwenda
ikiwa ni siku chache baada ya
kukabidhiwa na Jeshi la Polisi.

“Sisi kama ukoo bado tuna-
lia kwamba haki itendeke, ku-
hakikisha wale watu waliotaka
kuchukua maisha ya Lissu kab-
la ya muda wake, wasakwe na
kupelekwa mbele ya sheria ili
waadhibiwe kwa sababu wame-
fanya jambo la uovu kabisa.

“Kwa hiyo, tutaendela ku-
sisitiza na kutaka kufahamu na

ninafikiri siyo sisi peke yetu, ni
pamoja Watanzania. Kwa ujum-
la wao wanatamani kujua ni
nini na nani waliotaka kuondoa
uhai wa huyu ndugu yetu.

“Mtanzania huyu ambaye ni
sawa na Mtanzania yeyote, ana
haki ya kuishi au kufa uzeeni,
ana haki ya kupakata wajukuu
zake, si kukatishwa maisha ka-
tikati halafu lisitokee jambo
lolote,” alisema.

Alute alisema ni lazima kuwe
na uwajibikaji wa vyombo vye-
nye jukumu hilo kujua kitu gani
kilitokea, kwa sababu gani na
hatua iliyofikiwa katika upele-
lezi wa polisi kwa waliotaka
kumuua. Alisisitiza wanayo haki
ya kufahamu hilo.

Kaka huyo wa Lissu alieleza
kuwa mdogo wake aposham-
buliwa na kupelekwa Nairobi,
Kenya kwa ajili ya matibabu ya
kibingwa, alifuatilia kutafuta
haki ikiwamo kwa Jeshi la Polisi
na kutaka kufanyike uchunguzi
wa kina, hali kadhalika kwa AG
kuwasilisha hoja hiyo hiyo.

“Labda niseme kwamba
ndugu yangu huyu alipopatwa
na shambulio na kupelekwa
Nairobi kwa ajili ya matibabu,
mimi na ndugu zangu tulikuwa
tunafuatilia. mambo yake na
kumsemea na katika kumse-
mea tulikuwa tunataka polisi
wafanye uchunguzi wa kina ili
kufahamu wahalifu ni kina nani
na wamechukuliwa hatua gani.

“Tulichukua hatua mpaka
kuandika barua kwa Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali na
baada ya kusubiri mwezi mmo-
ja, hatukuona kitu chochote,
tulimwomba AG aombe nchi za
kirafiki walete mpelelezi kutoka
huko ili aje afanye upelelezi
huru.

“Hatuwezi

kuchoka kudai
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application  from

haki hii na kesi za jinai
hazina ukomo. Tuna
haki na Watanzania
wana haki ya kujua
kilichotokea ili waovu
wasitawale, maana
tukikaa kimya tukiwa
waoga ndivyo waovu
wanatawala na hatu-
wezi kukubali waovu
watawale kwa kweli,”
alisema.

Alieleza kuwa wao
familia wanataka gari
alilokuwamo ndugu
yao wakati anasham-
buliwa pamoja na
nguo zake alizokuwa
amevaa wakati wa
tukio, vitumike kama
kumbukumbu.

“(Familia) tu-
nafikiria kuwa pamoja
na kwamba fedha
hatuna, lakini (Lissu)
angalie uwezekano wa
kutafuta gari lingine,
hili libaki kama kum-
bukumbu ya Sep-
temba 7, mwaka 2017
aliposhambuliwa.

“Kwa hiyo, tunaom-
ba ulitunze, nguo ili-
yokuwa na damu siku
umepigwa risasi na
viatu utunze, usitupe
wala usifue, kuonesha
kwamba waovu ha-
washindi, wanaweza
kushinda kwa muda
mfupi lakini uovu
haulipi,” alitamka
akimtazama Lissu.

Alisema familia yao
inamuunga  mkono
Lissu katika harakati
zake za Kkisiasa, aki-
sisitiza kwa  kauli:
“Hata kama anatumia
lugha ya  ukakasi
ambayo wengine ha-
wapendi, labda in-
afika wakati ambao
anasema liwalo na
liwe, hatuwezi kuvu-
milia watu wengine
watuchezee.”

Katika hatua ny-
ingine, michango
ya fedha kwa ajili ya
kumnunulia gari Lissu
ulikuwa umefikia Sh.
milioni 15.3 hadi jana
mchana.

Lissu  alithibitisha
kufikia kiasi hicho cha
fedha ndani ya siku
mbili kupitia mtandao
wake wa X na kuha-
masisha wafuasi wake
waendelee kumchang-
ia ili lipatikane gari
la kumsaidia Kkatika
harakati zake za Kki-
siasa.

“Gari hili litawekwa
kwenye Makumbusho
kama  mlivyoshauri.
Gari mbadala lina-
hitajika ili harakati za
ukombozi ziendelee.
Lengo ni kupata gari
ndani ya mwezi mmo-
ja. Ndani ya siku mbili,
michango yenu ime-
shafikia Sh. 15,360,059.
Kwa ukarimu wenu in-
awezekana,” aliandika
Lissu kwenye ukurasa
wake huo.

Mwanaharaki Maria
Sarungi  anayeende-
sha harambee hiyo pia
alithibitisha  kufikiwa
kiwango hicho cha
fedha na kuhamasi-
sha watu kuendelea
kuchangia ili kufikia
lengo ambalo halijata-
jwa, hata hivyo.

Katika  shambulio
hilo Lissu alirushiwa
zaidi ya risasi 30. Kati
yake, 16 zilimpata se-
hemu mbalimbali za
mwili wake. Alipelek-
wa Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Dodoma
kisha  kuhamishiwa
Hospitali ya Nairobi,
Kenya na baadaye al-
ipelekwa Ubelgiji kwa
matibabu zaidi.

Askofu azikwa Kikanisa,
ripoti polisi yasubiriwa

Paul Mabeja na
Peter Mkwavila,
DODOMA

KUKIWA na mas-
wali mengi juu ya
kifo cha Askofu
Mkuu wa Makanisa
ya Methodist Tan-
zania (MCT), Joseph
Bundala (55), anaye-
daiwa kujinyonga,
hatimaye mwili
wake ulizikwa jana
kwenye viwanja vya
kanisa hilo Ihumwa,

Wakati wa maziko
ya mwili huo jana,
uUongozi wa kanisa
hilo haukuweka
bayana kilichosaba-
bisha uamuti kwa
kiongozi wake huyo,
ukisisitiza unasubiri
ripoti za uchunguzi.

Askofu Bundala
alikutwa amefariki
dunia, akidaiwa ku-
jinyonga ndani ya
ofisi yake iliyoko
kanisani huko, Mtaa
wa Meriwa, Kata ya
Mel 16, ‘mwaka huu.

Ak|ongoza ibada
ya kuuga mwili wa
Askofu Bundala ili-
yofanyika nyumbani
Dodoma, Makamu
Askofu MKuu wa
Kanisa hilo, Samweli
Nyanza, alisema
yote yaliyotokea na
yanayosemwa wan-
amwachia Mungu.

“Wanasema sana
kuhusu kanisa la-
Kini kanisa litazidi
kusimama imara,
taarifa nyingi za
vyombo vya habari
zimeongezwa
chumvi, maneno
haya hata kwenye
kanga yapo, sisi ha-
tutaogopa maneno,”
alisema askofu
huyo.

Alieleza kuwa
baada ya tukio hilo
kumekuwa na taar-
ifa nyingi ambazo
wanazipa tafsiri
zina lengo la kud-
hoofisha kanisa.

Alisema kuwa
wamefarijiwa na
waraka wa Shekhe
wa Mkoa wa Do-
doma, Mustapha
Rajab, aliyewataka
kungalia mambo
mawili; heshima ya
k|ong02| na heshima
ya kanisa.

Askofu Nyanza
alisema kanisa hilo
ni miongoni mwa
makanisa yenye
misingi mizuri,
akieleza kuwa Asko-
fu Bundala alikuwa
mcheshi na atakum-
bukwa katika mai-
sha yake.

Akizungumza kwa

niaba ya wamiliki
wa shule binafsi
Mkoa wa Dodoma,
Mbunge wa zamani
wa Dodoma, Da-
vid Malole alisema
umoja huo ume-
poteza mwana-
chama aliyekuwa na
ushirikiano mzuri.

Diwani wa Ipagala,
Dotto Gombo alise-
ma watamkumbuka
Askofu Bundala
kutokana na kuwa
mpenda maendeleo
na alivekuwa na
ushirikiano mzuri na
jamii.

Askofu Mkuu wa
Elimu Pentekoste,
Peter Konki, alisema
wamepokea kwa
masikitiko taarifa
hiyo kwa kuwa
Askofu Bundala ali-
kuwa na ushirikiano
mkubwa.

Akisoma wasifu wa
marehemu, mwana-
familia Kikoti Lissu
alisema Askofu
Bundala alizaliwa
Bubinza, vv||ayan|
Kishapu, mkoani
Shinyanga akiwa
mtoto wa sita kati
ya 11 kwa Michae
Bundala na mkewe
Scolastika Pius.

Baada ya masomo
ya sekondari ali-
Jiunga na jeshi na
baadaye akajiunga
na kanisa kutoa
huduma za kiroho,
akianzia vinjilisti,
uchungaji na hati-
maye askofu.

Alisema kuwa
Askofu Bundala
ameacha mke na
watoto watatu,
akisisitiza chanzo
cha kifo chake kina-
chunguzwa.

Mwili wa Askofu
Bundala uligundu-
lika Meio 16 saa
moja u5|ku ukiwa
unaning'inia ofisini
kwake.

Kaimu Kamanda
wa Polisi Mkoa wa
Dodoma, Alchelaus
Mutalemwa, alisema
jeshi hilo linachun-
guza tukio hilo.
Mwili uligundulika
ndani ya ofisi yake
iliyoko katika kanisa
hilo.

Alisema kuwa
uchunguzi ka-
tika eneo la tukio
ulibaini kuwapo
ujumbe unaoe-
leza kinachodaiwa
sababu za ku-
jinyonga ni madeni
na Mgogoro uliopo
katika uendeshaji
shule binafsi. Hata
hivyo, kiwango cha
fedha anachodaiwa
hakijatajwa katika
ujumbe huo.
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ACT yataka sheria kandamizi
vyombo vya habari zifutwe

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha ACT-Wazalendo
kimeitaka serikali kufuta sheria
zote kandamizi na zinazopora
uhuru wa vyombo vya habari
na kutengeneza mpya kwa kush-
irikiana na wadau, zitakazolenga
kuleta uhuru, weledi na ukuaji
wa sekta ya habari nchini.

Aidha, kimeitaka serikali
isimamie uanzishwaji wa
Baraza Huru la Habari

3
[

nchini ili kulinda na kutetea
haki na maslahi ya wana- -
habari nchini.

Kauli hiyo ilitolewa
jana na Waziri Ki-
vuli wa Mawasiliano,
Teknolojia ya Habari
na Uchukuzi wa chama
hicho, Rahma Mwita,
wakati akizungumza na
waandishi wa habari jijini Dar
es Salaam jana, ikiwa ni ucham-
buzi wa bajeti ya wizara hiyo
iliyosomwa bungeni juzi na wa-
ziri mwenye dhamana, Nape
Nnauye.

“Katika miaka saba iliyopita,
Tanzania imetunga sheria kad-

haa zinazozuia uhuru wa vy-
ombo vya habari, uhuru wa
kujieleza na zinazokazia ukali
wa sheria zilizopo ambazo ni
vikwazo katika kuhabarisha wa-
nanchi,” alisema Rahma.

“Sheria hizi ni pamoja na ile
ya kupata habari ya mwaka
2016, kanuni za maudhui ya
mtandaoni 2018, Sheria za ma-
kosa ya kimtandao 2015, Kanuni

za jumla za 2016, na Sheria
ya Takwimu 2015 pamoja
na marekebisho yaliyofany-
wa kwa mujibu wa Sheria
ya Mabadiliko ya Sheria
Mbalimbali Na. 3 mwaka
2018. Kwa pamoja, she-
ria hizi zinajinaisha
uandishi wa habari za
kina na za uchunguzi
na zilikazia ukali wa

sheria zilizopo ambazo
ni vikwazo katika kuhabarisha
wananchi.”

“Tumeona Bunge la Jamhuri
limepitisha mabadiliko ya She-
ria ya Huduma za Habari ya
mwaka 2016, Sura 229, lakini
wadau wamelalamikia mambo
kadhaa katika mchakato wa ma-

.

badiliko hayo kama vile mtindo
uliotumika kuwasilisha mabadi-
liko hayo ambao ni mabadiliko
ya sheria mbalimbali, jambo
ambalo limefanya muswada huo
kama jambo la jumla na si jambo
mahususi linalohitaji mjadala
mkubwa na maafikiano ya wa-
dau.”

Rahma alisema jambo jingine
ni lugha iliyotumika na mchaka-
to wa mabadiliko ulivyofichwa
huku sehemu kubwa ya wadau
wakishindwa kushiriki kwa se-
hemu kubwa kwenye mabadi-
liko hayo jambo ambalo bado
yanaminya uhuru wa habari
nchini.

Kuhusu deni la serikali kwe-
nye vyombo vya habari, ACT-
Wazalendo kiliitaka  serikali
kupitia bajeti kuu kuzingatia
madai hayo na kutenga angalau
asilimia 0.4 ya bajeti kwa ajili ya
wizara ya habari, ili iweze kulipa
madeni hayo kwa mkupuo.

MAWASILIANO

Kadhalika, chama hicho kili-
itaka serikali kufanya mareke-
bisho ya kanuni zinazosimamia

vifurushi vya dakika za kupiga,
mitandao ya intaneti na meseji
ili kushusha gharama zake na
kuongeza ushirikishwaji wa wa-
nanchi kuwezesha kudhibiti,
uholela wa kampuni hizo ku-
pandisha gharama hizo.

Kilisema katika hotuba ya ba-
jeti ya serikali, waziri hakuzinga-
tia wala kutoa hatua za kibajeti
katika kushughulikia masuala
hayo makubwa ya gharama za
vifurushi na upatikanaji wa data
na kwamba kuna haja ya serikali
kuanzisha mchakato wa kuten-
geneza upya sera ya taifa ya ma-
wasiliano.

Kilipendekeza ni  vema
mchakato huo ukawashirikisha
watoa huduma, watumia hudu-
ma, wataalamu wa masuala ya
kimtandao na wadau wengine.

Kuhusu kukatika nyaya za
baharini, kiliitaka serikali ku-
wekeza kwenye njia mbadala ya
satellite na kwenye utafiti wa
anga ili kujitegemea kimtandao
kwa ajili ya usalama wa taifa na
kuitaka kuzisimamia kampuni
za kutoa huduma za mitandao
kutoa fidia kwa watumiaji kwa

muda ambao shughuli zao zilisima-
ma kutokana na tatizo la mtandao.

Pia kimetaka serikali itoe huduma
ya data bure maeneo yote ya umma
kama vile hospitali, shuleni, vyuoni,
ofisini na maeneo ya masoko, ku-
punguza gharama za kodi katika
miundombinu ili mtumiaji apate
nafuu ya kupata huduma.

Rahma alisema serikali ina wa-
jibu wa kuratibu na kusimamia
huduma za mawasiliano ya simu
na intaneti zikiwamo viwango vya
uwekezaji, ubora na viwango wa
huduma, gharama za huduma za
uzalishaji na usambazaji.

Aidha, alisema katika mazingira
ambayo sekta hii inakua kwa kasi
bila kuratibu na kusimamia vizuri
viwango vya huduma na gharama
zake ni kuruhusu wananchi kunyo-
nywa na kupitia mateso makubwa
bila uangalizi.

Vile vile, kuna haja ya serikali
kuanzia mwaka huu na miaka mi-
tano ijayo kuwa na Mfuko wa Ma-
wasiliano kwa Wote (UCSAF) am-
bao unatengewa fedha za kutosha
ili kuimarisha mtandao wa mawasi-
liano nchini.

MATAPELI

Kuhusu wimbi la  utapeli
mitandaoni, chama hicho kilisema
kuna haja serikali ikashirikiana na
wizara pamoja na taasisi nyingine
kutambua biashara za mtandaoni
kisheria ili kupunguza wimbi la
utapeli.

—
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Waziri aonya wanasiasa
wanaoligeuza jeshi mtaji wao

Na Jenifer Gilla

WAZIRI wa Ulinzi na Jeshi la
Kujenga Taifa (JKT), Dk. Ster-
gomena Tax, ameonya jeshi
kuhusishwa na masuala ya
kisiasa kwa kuwa limeundwa
kwa ajili ya shughuli za ulinzi
wa taifa.

Aliyasema hayo jana wakati
akijibu hoja za wabunge na
Kamati ya Kudumu ya Bunge
ya Mambo ya Nje, Ulinzi na
Usalama wakati wa mjadala
wa Makadirio ya Mapato na
Matumizi ya wizara hiyo kwa
mwaka 2024/2025 aliyowasili-
sha bungeni.

Dk. Stergomena alisema
migogoro inapojitokeza itatu-
liwe kwa mashauriano na
kufuata sheria na taratibu zi-
lizowekwa na si kisiasa.

Aidha, aliwataka wananchi
na viongozi kuyalinda na ku-
toyavamia maeneo ya jeshi na
kusababisha migogoro kwa
kuwa yametengwa kwa ajili ya
shughuli za ulinzi wa taifa.

Alisema kupitia Mpango wa
Kutatua Migogoro ya Ardhi
wa mwaka 2021/22 - 2023/24,
wizara imeendelea kutatua
migogoro hiyo na mpaka sasa

78 sawa asilimia 89.7 iliyotam-
buliwa imetatuliwa kwa njia
ya mazungumzo na kuhuisha
mipaka, kupima na kulipa fidia
kwa wananchi wanaostahili.

Aliwatoa hofu  wabunge
kuwa hali ya mipaka ya nchi ni
salama na wizara imeendelea
kuliwezesha Jeshi la Ulinzi wa
Wananchi wa Tanzania kwa
zana na vifaa vya kisasa ili kui-
marisha ulinzi.

Alisema wizara imewasilisha
mapendekezo ya kurekebisha
sheria ya kodi kwa Tume ya
Kurekebisha Sheria ili vifaa vy-
ote vinavyoingizwa nchini kwa
matumizi ya jeshi visitozwe
kodi.

Dk. Stergomena aliliomba
Bunge liidhinishe bajeti ya
Sh. trilioni 3.3 ili kutekeleza
vipaumbele vyake ikiwamo
kuendelea kuliimarisha jeshi
kwa zana na vifaa vya kisasa,
mafunzo na mazoezi, pamoja
na rasilimali watu.

Alisema wizara hiyo pia
imeweka kipaumbele Kkatika
kuendelea kuimarisha uwezo
wa Jeshi Ia Kujenga Taifa kwa
kuboresha miundombinu ili
liweze kuchukua vijana wengi
zaidi watakaopata mafunzo ya

uzalendo, ukakamavu, umoja
wa kitaifa na stadi za kazi kwa
vijana wa kundi Ia Iazima na
wakujitolea.

Alisema pia wataimarisha
ushirikiano na Umoja wa
Mataifa (UN), Umoja wa Afrika
(AU), jumuiya za kikanda na
nchi mbalimbali katika nyanja
za kijeshi na kiulinzi na kui-
marisha diplomasia ya ulinzi
na kuendelea kushirikiana na
mamlaka za kiraia katika kuka-
biliana na majanga na dharura

inapohitajika.
MAONI YA WABUNGE
Wameishauri serikali

kuyaandaa na kuyawezesha ip-
asavyo majeshi ya ulinzi nchini
ili yakabiliane na changamoto
za karne ya 21 ikiwamo mbinu
na medani za kivita zilizobadi-
lika kutokana na maendeleo ya
sayansi na teknolojia.

Mbunge wa Kuteuliwa,
Shamsi Vuai Nahodha, alisema
katika karne hii vita vinapi-
gana kwa kutumia teknolojia
ya kisasa ikiwamo maroboti na
mifumo ya ‘cyber’ hivyo taifa
linawajibu wa kuangalia ni
wapi jeshi limeachwa nyuma ili
kuliimarisha.

Mbunge wa Viti Maalum,

Neema Lugangira, aliishauri
serikali iiongezee fedha wizara
hiyo ili iwe na idara madhubuti
ya kukabiliana changamoto
zinazoweza kusababishwa na
matumizi hasi ya kidijitali am-
bayo yameshamiri kutokana na
maendeleo ya teknolojia.
Mbunge wa Jimbo la Nkasi
Kusini, Vicent Mbogo, aliishauri
jeshi hilo kuongeza ulinzi kati-
ka mipaka ya kwenye maziwa
ikiwamo kujenga kambi za
jeshi kwa kuwa jambo hilo
limeleta usumbufu kwa wakazi
wa maeneo hayo.
USHAURI WA KAMATI
Ilishauri serikali ifanye mapi-
tio ya sheria za kodi zinazotoza
vifaa vya jeshi ili kuweka utara-
tibu mzuri wa kutoa msamaha
kwa vifaa vyote vinavyoingizwa
kwa ajili ya matumizi ya jeshi.
Mwenyekiti wa kamati hilo,
Vita Kawawa alisema kamati
pia imeshauri wizara izibane
taasisi za umma ili zilipe deni
la Sh. bilioni 1.9 inazodaiwa na
kampuni tanzu ya Shirika la
Mzinga ili liweze kuendelea na
majukumu yake ya ikiwamo
uvumbuzi wa maboni ya ku-
dhibiti wanyamapori wahari-
bifu.

Waziri wa
Fedha, Dk.
Mwigulu
Nchemba,
akisal-
imiana na
Mkurugenzi
MKuu wa
Ecobank
Tanzania,
Charles
Asiedu,
alipowasili
katika kikao
kilichoanga-
zia ushiriki-
ano kati

ya serikali
na benki
Dodoma.
PICHA: ECO-
BANK

Watumishi walioathirika uhakiki
taarifa, vyeti wapandishwa vyeo

Na Augusta Njoji, DODOMA

WATUMISHI 375,904
wamepandishwa vyeo waki-
wamo 85,471 walioathirika na
uhakiki wa taarifa za kiutumi-
shi na vyeti vya elimu kwa
watumishi wa umma kuan-
zia mwaka 2021/22 hadi sasa,
serikali imesema.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais
- Menejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora,

Ridhiwan Kikwete, aliyasema
hayo jana bungeni alipojibu
swali la Mbunge wa Iringa
Mjini (CCM), Jesca Msambata-
vangu.

Mbunge huyo alihoji lini
serikali itarekebisha madara-
ja ya watumishi wa umma,
hasa walimu waliopandish-
wa na kunyanganywa vyeo
kuanzia mwaka 2016 hadi
2018 ili kupisha uhakiki wa
wakati huo.

Akijibu swali hilo, Ridhi-
wani alisema kuwa mwaka
2016 serikali ilisitisha mambo
mbalimbali ya kiutumishi
ikiwamo upandishaji vyeo ili
kupisha uhakiki wa taarifa za
kiutumishi na vyeti vya elimu
kwa watumishi wa umma.

“Katika kutatua changa-
moto zilizojitokeza kutokana
na kusitishwa huko, mwa-
ka 2021/22 serikali ilianza
kutekeleza zoezi la kuwareje-

sha watumishi wa umma ka-
tika kada mbalimbali kwenye
nafasi na vyeo vyao stahiki
kwa njia mbalimbali ikiwamo
msawazo wa vyeo na mser-
ereko wa madaraja,” alisema.

Ridhiwani alisema kuwa
kwa mwaka 2023/24, seri-
kali inatarajia kuwapandisha
vyeo watumishi 81,503 waki-
wamo walioathirika na zoezi
la uhakiki wa taarifa na vyeti
vya watumishi wa umma.

Serikali yawatoa hofu
. wafanyabiashara ujenzi
: Soko la Afrika Mashariki

© Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Viwanda na Biashara, Dk.

¢ Ashatu Kijaji, amewatoa hofu wafanya-
: biashara wa Soko la Kariakoo kuhusu

: Soko la Afrika Mashariki linalojengwa

: eneo la China Plaza, Ubungo, Dar es

: Salaam kuwa halitaua biashara zao.

Jana wakati wa semina ya wabunge

¢ iliyohusisha taasisi mbili zilizo chini

: ya Wizara ya Viwanda na Biashara

: ambazo ni Shirika la Viwango Tanzania
¢ (TBS) na Wakala wa Usajili wa Biashara
¢ na Leseni (BRELA), Dk. Ashatu alisema
¢ tayari serikali imekaa vikao na wafan-
: yabiashara hao mara tatu kujadiliana

: Juu ya jambo hilo.

Alisema timu va serikali iko kazini,

inafanya kazi yake na katika mradi
: huo mpya, yanajengwa maduka 2,002
: wakati Kariakoo kuna maduka 40,000.

Alisema wizara yake inashirikiana

. na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na

¢ Serikali za Mitaa (TAMISEMI) ambao

¢ ndio wenye Manispaa ya Ubungo kuo-
: na mkataba walioingia, umeingiwaje na
: wanakwenda nao vipi, pia wanashiriki-
: ana na Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi,

¢ Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu) kwa

¢ kuwa wao ndio wanaotoa vibali vya

¢ ufanyaji kazi nchini kwa wageni.

Alisema lengo ni kujua raia wa China

! wanaosemwa wanauza maua nchini,

: vibali vyao vinaonesha wamekuja

: kufanya nini nchini na timu hiyo itaka-
: pokamilisha kazi taarifa itapelekwa

: bungeni.

Pamoja na hayo, alisema zipo taarifa

¢ kuwa asilimia 98 ya watu waliomba

: kufanya biashara kwenye maduka

: hayo ni Watanzania na kuhoji “kama

¢ ndivyo Wachina watauaje Soko la Kari-
: akoo?”

Alisisitiza wanaendelea kulifanyia

. kazi kwa umakini mkubwa na itaka-

: pofikia Julai mwaka huu wakati am-

: bapo maduka hayo yatafunguliwa ita-
¢ julikana ukweli kuhusu jambo hilo.

Mbunge wa Viti Maalum, Mwanaisha

¢ Ulenge, ndiye aliyeibua suala hilo, al-

: ipohoji juu ya jengo hilo, akisema kuwa
: badala ya Watanzania kwenda China,

: watapata mahitaji katika jengo hilo na
: kwamba hofu iliyoko mtaani ni kuwa

: wanakwenda kuua Soko la Kariakoo.

Akijibu hoja za wabunge zilizoibuliwa

¢ wakati wa semina hiyo, Mkurugenzi wa
: ldara ya Leseni BRELA, Andrew Mkapa
: alisema kuna haja kutoa elimu kwa

: Watanzania ili wajue haki zao wakati

¢ wanaingia ubia na wawekezaji wa nje

* ya nchi wakati wa kusajili kampuni na
: kwamba ni vigumu kujua kama Mtan-

¢ zania atanyimwa haki yake anaposajili
¢ kampuni na wageni hao.

Mkurugenzi Mkuu wa TBS, Dk. Athu-

¢ man Ngenya alisema shirika hilo

: |litaendelea kuboresha miundombinu

: na kuweka mazingira rafiki ya utoaji

: huduma kwa wakati ili kuchochea

: ufanyaji biashara na kuinua uchumi wa
: viwanda.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Brela, God-

: frey Nyaisa alisema katika kipindi cha
: miaka saba kupitia mfumo wa usajili
: kielektroniki (ORS), kuna ongezeko la
: kampuni zilizosajiliwa kutoka 119,000
: hadi kufikia 205,000 Mei mwaka huu.

Kaimu Mwenyekiti wa Kamati ya

* Bunge ya Viwanda, Biashara, Kilimo

: na Mifugo, Dk. Medard Kalemani, al-

. ipongeza serikali kwa kuzifanyia ma-

¢ geuzi makubwa TBS na BRELA ambazo
¢ zilikuwa na changamoto kubwa ya

: Kiutendaji.
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- Wanafunzi 480 waketi sakafuni

Sababu vijana
kutopiga kura

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Viti Maalum, Nusrat Hanje
amesema tatizo la kiuchumi kwa vijana ni
kikwazo kwa kundi hilo kushiriki kwenye
uchaguzi.
alipozungumzia mdahalo wa vijana
utakaofanyika Mei 25, 2024 unaolenga
kuzungumzia miaka mitatu ya Rais Samia
Suluhu Hassan, Hanje.

Alisema kuwa pamoja na mambo men-
gine, mkutano huo utakwenda kuweka
Viwango vya aina ya vijana wanaohita-
jika Tanzania.

Mbunge huyo alisema kuwa katika mda-
halo huo watajadili ushiriki wa vijana ku-
wania nafasi mbalimbali za uongozi.

Alisema ni vyema vijana wakawania
nafasi kuanzia katika serikali za mitaa
siasa vina jukumu la kuweka vijana chini
ga miaka 35 kwenye uteuzi wa wagom-

ea.

“Lakini kuna changamoto za kiuchumi
kwa vijana chini ya miaka 35, hasa katika
wabunge wanaume. Wao hawana nafasi
va Viti maalum, ni lazima ukagombee,
kijana gani anaweza kuwa na uwezo wa
kiuchumi kwenda kuchangia?” Alisema.

Nusrat alisema hata kuendesha kampeni
kunahitaji fedha, lakini kijana ndio kwan-
za ametoka chuoni, “anajitafuta kiuchumi”
ili kupata fedha za vipaza sauti na magari
yva kufanya kampeni.

Alisema taifa linahitaji vijana ambao
wanaweza kujenga hoja, wanaoweza
kushauri, siyo kusifia tu viongozi. Hata
Rais Samia Suluhu Hassan alishasema
“serikali ikosolewe kwa hoja.

Mbunge huyo alisema ni matumaini yake
kuwa baada ya mkutano huo watakuwa
na vijana wanaoweza kujenga taifa na si
wabeba mikoba ya viongozi au “chawa”
ambao hawashauri panapohitajika.

“Isionekane kama ni ‘uchawa’ mtu akia-
mua kuzungumzia vizuri kiongozi wake
kama amefanya vitu vizuri. Mahali am-
bapo unatakiwa kushauri bado unasifia,
wakati mwingine labda mwenyewe amek-
wama anatakiwa kushauriwa, lakini wewe
unasifia. Tutajadili hilo,” alisema.

Mbunge huyo alisema mdahalo huo uta-
husisha makundi ya vijana kutoka jumui-
ya ya vyama vya siasa, asasi za kiraia,
viongozi wa dini na wanafunzi kutoka
taasisi mbalimbali za elimu.

_Alisema wawakilishi wa wizara zinazo-
jishughulisha na masuala ya vijana wata-
shiriki pia katika mdahalo huo pamoja na
viongozi wa vijana kwenye vyama vya
siasa vya CCM, ACT-Wazalendo, CUF na
vingine.

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

ZAIDI ya wanafunzi 480
katika Shule ya Msingi Kim-
pungua, Manispaa ya Sin-
gida wanalazimika kusoma
wakiwa wameketi sakafuni
kutokana na ukosefu wa
madawati.

Hayo yalibainishwa juzi
wakati wa kikao cha wa-
nanchi Kkilichoitishwa na
Kamati ya Shule ya Msingi
Kimpungua kwa ajili ya ku-
jadili changamoto zinazoka-
bili shule hiyo na kuangalia
namna ya kuzipatia ufum-
buzi.

Mwalimu Mkuu wa Shule
hiyo, Hedwiga Mtalo, ali-
waeleza wazazi na wajumbe
hao kuwa shule hiyo yenye
jumla ya wanafunzi 1,182
inakabiliwa na upungufu
wa madawati 162 ambao
unasababisha wanafunzi 486
kusoma wakiwa wameketi
sakafuni.

Alisema tatizo hilo ambalo
ni la muda mrefu limeto-
kana na ongezeko kubwa la
wanafunzi, akifafanua kuwa
mwaka 2013 wakati shule
inaanzishwa ilikuwa na wa-

nafunzi 63 tu.

Alsiema changamoto ya
upungufu wa madawati
ingekuwa ilishapatiwa
ufumbuzi kama wananchi
wangekuwa  wanatekeleza
makubaliano wanayope-
ana kwenye vikao jinsi ya
kumaliza tatizo hilo. Ibara
ya 8 ya Katiba ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania,
1977, inaelekeza wananchi
kushiriki katika shughuli za
serikali yao.

“Watoto wanakaa chini
na kuna darasa moja halina
madawati kabisa na madara-
sa mengine, dawati moja wa-
nakaa wanafunzi wanne, hali
inayosababisha ~ madawati
kuvunjika na changamoto
hii tungekuwa tulishaimaliza
kama wazazi wangekuwa
wanatekeleza tunayokubali-
ana kwenye vikao,” alisema.

Sera ya Elimu na Mafunzo
ya Mwaka 2014 iliyofanyiwa
marejeo mwaka jana, inaele-
keza shule za msingi ziwe
na madawati na yatumike
kwa uwiano wa 3:1; yaani wa-
nafunzi watatu kwa dawati
moja.

Diwani wa Misuna, Hamis
Kisuke alisema hali katika

shule hiyo inatisha. Peke yake
hawezi kumaliza changamo-
to iliyopo katika shule hiyo,
hivyo kinachohitajika ni ush-
irikiano wa wananchi.

“Serikali imetupa madara-
sa, sisi kama wazazi jukumu
letu ni kuweka madawati ili
watoto wetu wasome vizuri
na wao waje wazae vizuri
kama ninyi mlivyowazaa. Hili
ni jambo endelevu na si la
wiki moja tu,” alisema.

Mwenyekiti wa Kamati
ya Shule hiyo, Ibrahimu Yo-
hana, alitoa ombi kwa seri-
kali kuingilia kati kusaidia
kutatua changamoto hiyo ya
ukosefu wa madawati kwe-
nye shule hiyo.

“Kama inavyosemwa na
wahenga, ‘uchungu mwana
aujua mzazi. Serikali ni
kama mama yetu, inatupa
madarasa na inapaswa pia
kutupa na madawati kwa
sababu ukinijengea nyumba
halafu  hujanipa kitanda,
unakuwa hujanisaidia sana,”
alisema.

Ofisa Elimu Msingi Manis-
paa ya Singida, Omari Maje,
alisema wananchi wame-
kubaliana katika mkutano
kuchangishana kila mmoja

Sh. 6,000 kwa ajili ya ku-
nunua madawati 81 ya kuan-
zia ili kuunga mkono jitihada
zinazofanywa na serikali ka-
tika kuboresha elimu.

Alisema kuwa kwa mwaka
wa fedha wa 2023/2024,
serikali imetoa Sh. milioni
40 kwa ajili ya ujenzi wa ma-
darasa mawili katika shule
hiyo, mradi ukihusisha pia
ununuzi wa madawati 32.

Kimsingi, kinachoshuhudi-
wa katika shule hiyo ni ishara
ya kutotekelezwa kwa hoja
ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) ya mwaka 2017.

Machi 2017, CAG (kipindi
hicho, Prof. Mussa Assad)
alitoa Ripoti ya Ukaguzi
Maalum wa Miundombinu
na Samani za Shule za Msingi
nchini, akibaini uhaba mkub-
wa, hali kadhalika uchakavu
wa miundombinu na samani
za shule za msingi zinazomi-
likiwa na serikali.

Akatoa hoja kwamba seri-
kali ijenge miundombinu
mipya kukabiliana na kasi ya
ongezeko la wanafunzi am-
bayo ni ya asilimia tano kwa
mwaka, pia kukarabati miun-
dombinu iliyochakaa.

Kazi ya kusafisha eneo kwa ajili ya kuanza ujenzi wa njia ya mabasi ya mwendokasi ikiendelea katika
barabara ya Sam Nujoma, Dar as Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Utaratibu ajira wahitimu la VIl waondolewa JWTZ

Na Augusta Njoji, DODOMA

UTARATIBU wa kuandikisha
ajira kwa vijana wanaohitimu
elimu ya darasa la saba kwe-
nye Jeshi la Wananchi Tanzania
(JWTZ) umeondolewa, serikali
imeliarifu Bunge.

Naibu wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Geophrey
Pinda, kwa niaba ya Waziri wa
Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa,
aliyasema hayo jana bungeni
alipojibu swali la Mbunge wa
Ushetu (CCM), Emmanuel Chere-
hani.

Mbunge huyo alitaka kauli
ya serikali juu ya mpango wa
kuongeza nafasi za ajira na
mafunzo jeshini kwa vijana wan-
aohitimu darasa la saba na kidato
channe.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
Pinda alisema JWTZ huandikisha
askari wapya kwa mujibu wa she-
ria, kanuni na maelekezo yanayo-
tolewa mara kwa mara.

“Utaratibu  wa kuandikisha
jeshini askari wapya umefafan-
uliwa kwenye Kanuni ya 5 ya Ka-
nuni za Majeshi ya Ulinzi Juzuu
ya Kwanza (Utawala). Serikali

imeondoa utaratibu wa kuan-
dikisha ajira kwa vijana wanao-
hitimu elimu ya darasa la saba,”
alisema.

Kuhusu kuongeza idadi ya
ajira na mafunzo jeshini kwa
vijana wanaohitimu kidato cha
nne, Naibu Waziri Pinda alisema
hutegemea bajeti inayotengwa
kwa mwaka husika.

“Jeshi  huandikisha  askari
wapya baada ya kupewa maelek-
ezo na idadi ya nafasi kulingana
na uwezo wa kibajeti, nafasi
hizi hugawanywa kulingana na
mahitaji ya kitaaluma na ujuzi,”

alisema.
Akiuliza swali ya nyongeza,
Mbunge Cherehani alisema

hakuna uwiano wa vijana wa-
naoingia katika mafunzo na wale
wanaoajiriwa na kuhoji mkakati
wa muda mfupi na muda mrefu
wa serikali kuhakikisha vijana
wanaajiriwa.

Pia alisema vijana hao wan-
apokuwa katika mafunzo kume-
kuwa na changamoto ya miun-
dombinu na kuhoji mkakati wa
serikali kukabiliana na tatizo la
miundombinu.

Naibu Waziri Pinda, akijibu

maswali hayo, alisema suala la
ajira linategemea nafasi zinazo-
tolewa na serikali.

Kuhusu miundombinu, Pinda
alisema serikali imekuwa ikivian-
galia vyombo vya ulinzi na usala-
ma kwa upekee na hivyo hakuna
uhakika wa ukosefu wa vifaa na
miundombinu ya mafunzo ka-
tika kambi za jeshi.

Alisema serikali imeweka mi-
undombinu wezeshi kwa vijana
ili kupata mafunzo wezeshi yata-
kayowasaidia kumaliza mafunzo
yao.



6 NipaShe Jumanne Mei 21, 2024

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Utaratibu madaktari
bingwa kuweka
kambi unasaidia

KUMEKUWA na utaratibu wa kusaidia wananchi wanaosum-
buliwa na magonjwa mbalimbali kwa madaktari bingwa kuweka
kambi na kuwapima afya zao ili kubaini tatizo na kupatiwa ushauri
wa tiba.

Utaratibu huu unasaidia hasa kwa watu wasiokuwa na uwezo wa
kwenda hospitalini kila mara kupima afya zao na kujua magonjwa
yanayowasumbua.

Kupitia utaratibu huo, wagonjwa zaidi ya 3,000 kutoka katika
wilaya za Mkoa wa Morogoro wamenufaika kwa kupatiwa huduma
za tiba na upasuaji kutoka kwa madaktari bingwa wa Dk. Samia
Suluhu Hassan, walioweka kambi kwenye hospitali ya rufani ya
mkoa huo.

Madaktari bingwa hao wamepangiwa kutoa huduma katika kam-
bi ya Kanda ya Kati inayojumuisha mikoa ya Morogoro, Pwani, Ir-
inga na Singida.

Kwa mujibu wa maelezo kutoka katika Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Morogoro, Daktari Bingwa wa Upasuaji wa Mifupa kutoka
Hospitali ya Tumbi, Kibaha mkoani Pwani, Dk. Amani Malima, ma-
fanikio hayo yametokana na idadi kubwa ya wagonjwa kujitokeza
kupata huduma hizo.

Dk. Malima ambaye ni Mwenyekiti wa Kambi ya Kanda hiyo ili-
yokuwa na madaktari bingwa na bingwa bobezi zaidi ya 50, awali
katika programu hiyo ilikuwa ni kuwaona wagonjwa 2,000, lakini
hadi kufikia tamati ya siku tano zilizowekwa wagonjwa 3,128 wal-
ionwa.

Kwa mujibu wa madaktari hao bingwa lengo la awali la wagonjwa
watakaofikiwa, walikadiria kufanya upasuaji kwa watu 100, lakini
kutokana na mwitiko mkubwa wagonjwa 109 walifanyiwa upasuaji
na wote walitoka salama, wakati wagonjwa 37 walipatiwa rufani
kwenda hospitali za kikanda na kitaifa.

Huduma hii imesaidia kuokoa afya za wananchi waliokuwa na
tatizo, lakini kutokana na kutokuwa na uwezo wa kulipia gharama
walibaki nyumbani wakiteseka na ugonjwa.

Kutoka katika kambi hiyo imegundulika kuwa magonjwa yali-
yoongoza ni yasiyoambukiza ama magonjwa ya ndani yakiwamo
ya shinikizo la juu la damu, kisukari na moyo.

Na kwa upande wa Daktari Bingwa wa Magonjwa ya Ndani, Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa wa Morogoro, idara yake ya magonjwa ya
ndani ilikuwa na wagonjwa wengi akitoa mfano wa siku mbili za
mwanzo ilipokea wagonjwa 649.

Rais Samia Suluhu Hassan, amefanya jambo kubwa la kuwasaidia
wananchi hao ambao wamefurahi na huduma zilizotolewa na wal-
itamani ziwe endelevu.

Baadhi ya wanufaika na huduma iliyotolewa na madaktari bing-
wa hao wameshukuru kwa huduma hiyo kutolewa mkoani mwao
na kuwezesha wagonjwa wengi kufanyiwa uchunguzi na kupatiwa
matibabu kwa gharama nafuu.

Madaktari hao wamewasaidia wananchi wengi ambao hawaku-
wa na uwezo na kwa mujibu wa wananchi hao wamemwomba
Rais na wabunge waendelee kuwaletea huduma hizo ili wananchi
wanufaike kwa kuwa maradhi ni mengi na wagonjwa ni wengi.

Hata hivyo, imependekezwa kuwa muda wa kuwekwa kambi
uongezwe ili wananchi wengi waweze kufaidika na huduma hiyo
kutokana na mwitikio wa watu waliojitokeza kuwa mkubwa.

Pia Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Adam Malima, amemshukuru
Rais Dk. Samia kwa kuwaleta madaktari bingwa mkoani humo na
kuleta faraja kwa wananchi.
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Marufuku ya wizara
bweni isimamiwe

ELIMU imepewa kaulimbiu nyingi, iki-
wamo ya elimu ‘ni ufunguo wa maisha,’
‘haina mwisho’ yote hayo ni kutokana na
umuhimu katika maisha. Hivyo, wazazi
na walezi wamekua wakijitahidi ili wa-
toto wapate elimu bora.

Kwa sasa wapo baadhi ya wazazi na
walezi ambao hupeleka watoto wenye
umri wa kusoma shule za awali au dar-
asa kwanza hadi la nne katika shule za
bweni, lengo likiwa ni kusaka elimu bora.

Pamoja na hayo, nadhani ipo haja ya
kuangalia baadhi ya vitu ili kuwaepusha
watoto hao na madhara yanayotokana
na kuishi bweni badala ya kutunzwa
ndani ya familia zao.

Ninaeleza kwa sababu wataalamu
wa saikolojia wanasema mtoto mdogo
ubongo wake ni kama karatasi nyeupe
ambayo haijaandikwa chochote, na
kwamba kadri anavyopata ufahamu ndi-
vyo anavyoingiza vitu kichwani mwake.

Kwa maelezo yao ni, mtoto wa umri
mdogo wa kuanzia miaka ziro hadi mita-
no anapaswa kuishi na wazazi badala ya
kupelekwa bweni ambako hawezi kule-
lewa kama ambavyo angelelewa kwao.

Aidha, wanasema kuna madhara ya
muda mrefu yanayotokana na mtindo
wa kuweka watoto hao bweni, ikiwamo
kukosa mapenzi kwa wazazi na jamii yao
na kushindwa kuwa sehemu ya familia
pia.

Zipo sababu mbalimbali zinazochangia
baadhi ya wazazi na walezi kupeleka wa-
toto wao shule za bweni, ikiwamo kufiwa
na wenzao wao, majukumu ya kila siku
na pia kutafuta elimu bora.

Lakini suala la makuzi bora ni lazima
lizingatiwe ili kuepuka mmomonyoko
wa maadili ambao umekuwa ukijitokeza
kwa baadhi ya vijana ambao huenda wal-
ilelewa katika mazingira hayo ya bweni.

Hata Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia imeshaelekeza kuwa
hairuhusiwi kutolewa huduma ya bweni
kwa wanafunzi wa elimu ya awali na dar-
asa la kwanza hadi la nne.

Wizara inaeleza kuwa kama italazimika
kutolewa kwa huduma hiyo, basi iwe ni

Kwa sasa
wapo
baadhi ya
wazazi
na walezi
ambao
hupeleka
watoto
wenye
umri wa
kusoma
shule za
awali au
darasa
kwanza
hadi la
nne katika
shule za
bweni,
lengo
likiwa ni
kusaka
elimu
bora.

kwa kibali maalum ambacho kime-
tolewa na Kamishna wa Elimu baada
ya kupokea maombi rasmi kutoka
kwa mdau husika.

Kwa mujibu wa wizara baadhi ya
shule zimekuwa zikipokea watoto
wenye umri mdogo kuanzia darasa
la awali hadi la nne, huku huduma
zinazotolewa kwa wanafunzi hao
zikiwanyima fursa ya kuungana na fa-
milia na jamii zao, kujenga maadili na
kushiriki katika shughuli mbalimbali
za maendeleo ya familia zao.

Ninaungana na serikali kwa ua-
muzi huo, kwani unalenga kuimari-
sha malezi yanayotolewa na wazazi
na walezi kwa mtoto badala ya ku-
waachia watumishi wa shule.

Walimu ni wazazi wa pili kwa
mwanafunzi, lakini kwenye suala la
wanafunzi wenye umri mdogo kui-
shi bweni, huko wanasimamiwa na
watu wengine ambao wanawasima-
mia.

Sina maana kwamba hawafai, bali ni
suala la umri wa wanafunzi, kwam-
ba kwa udogo wao wanatakiwa
kuwa chini ya usimamizi wa wazazi ili
wajue tabia zao na kuwarekebisha ili
waende sawa.

Vilevile, sidhani kama msimamizi
wa bweni anaweza kuwalea watoto
wote vizuri. Lakini kwa mtindo huo
wa kuweka bweni, mapenzi ya wa-
toto yanaweza kuwa wasimamizi hao
badala ya wazazi.

Hivyo, kama hakuna sababu zo-
zote za msingi za kumpeleka mdogo
bweni, ni vyema akasoma shule za
kutwa na kurudi nyumbani ili wa-
zazi na walezi waweze kukaa naye na
kumfundisha maadili mema.

Iwapo itamlazimu mzazi kupeleka
mtoto bweni, basi ni vyema awe
anafualitia maendeleo yake mara
kwa mara na kujua marafiki wa mtoto
badala ya kumwacha tu, kwani mtin-
do huo unaweza kusababisha asiwe
karibu na mzazi na kuelekeza map-
enzi wale walio karibu naye.
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‘Tunduru ipewe
hadhi ya mkoa’

Na Stevie chindiye, TUNDURU

SERIKALI imeombwa kuangalia
uwezekano wa kuipatia hadhi ya
kuwa mkoa Wilaya ya Tunduru ili
kusogeza huduma kwa jamii.

Mwakilishi wa Shekhe wa Wilaya
ya Tunduru, Shekhe Abdalah Kawan-
ga, alitoa hoja hiyo mwishoni mwa
wiki wakati akisoma dua kwenye
Mkutano Mkuu wa Chama Kikuu cha
Ushirika Tunduru (TAMCU) wilayani
hapa.

Shekhe Kawanga alisema kuwa
Tunduru ni miongoni mwa wilaya
kongwe nchini na ina eneo kubwa
kiutawala kulinganishwa na maeneo
mengine ya utawala.

Hata hivyo, maombi ya kuipa hadhi
ya mkoa wilaya hiyo yamekuwapo
kwa muda mrefu, viongozi mbalim-
bali wakifanya hivyo. Tayari taratibu
Zza maombi ya kugawa wilaya kuwa
na halmashauri mbili, majimbo,
wilaya mbili na taratibu nyingine za
kisheria zimetekelezwa. Kinachosub-
iriwa ni tamko la serikali.

Shekhe Kawanga pia akatumia
nafasi hiyo kukumbusha serikali
kutekeleza ahadi yake ya kuijenga
kwa kiwango cha lami barabara ya
Tunduru-Nalasi-Mtwara.

Alisema barabara hiyo ni ukombozi
kwa wananchi wa ukanda huo wa
eneo la mpaka wa nchi za kusini
mwa Afrika kupitia nchi jirani ya
Msumbiji.

Alisema kujengwa barabara hiyo
kwa kiwango cha lami ni ahadi ya
Rais wa Rais Samia Suluhu Hassan.
Alipofika wilayani Tunduru wakati
wa kampeni za Uchaguzi Mkuu wa
2020 (wakati huo akiwa mgombea
mwenza Dk. John Magufuli).

Shekhe Kawanga pia aliwataka
viongozi waliochaguliwa kwenye
vyama vya msingi vya wakulima na
watakaochaguliwa katika Uchaguzi
Mkuu wa TAMKA, kufanya kazi kwa
weledi ili kuwaletea maendeleo
wakulima wa Tunduru.

Alisema tabia za baadhi ya viongozi
wasio waadilifu kuwaibia wakulima
zinasababisha manung'uniko ya-
nayokatisha tamaa kundi hilo
(wakulima).

Wilaya ya Tunduru ilianzishwa
mwaka 1905 kipindi cha utawala
wa ukoloni ambapo Serikali ya Uje-
rumani ilijenga boma katika eneo la
Kadewele karibu na lilipo jengo la
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA)
kwa sasa.

Ni miongoni mwa wilaya sita za
Mkoa wa Ruvuma. Upande wa
kaskazini inapakana na Mkoa wa
Lindi, Mkoa wa Mtwara kwa upande
wa mashariki, Namtumbo upande wa
magharibi na nchi ya Msumbiji kwa
upande wa kusini.

Kwa mujibu wa matokeo ya Sensa
ya Watu na Makazi iliyofanyika
Agosti 2022, wilaya hiyo ina wakazi
412,054. Kati yao, wanaume ni
201,668 na wanawake ni 210,386.

Idadi kubwa kubwa ya wakazi wa
Tunduru ni Wayao ambao wame-
hamia toka nchi jirani ya Msumbiji.
Makabila mengine yanayopatikana
wilayani Tunduru ni pamoja na
Wamakua, Wangoni, Wanindi, Wan-
dendeule, Wamatengo na Wasukuma.

Wilaya ya Tunduru ina jumla ya
tarafa saba na kata 39. Tarafa hizo
ni Namsakata, Nampungu, Nalasi,
Matemanga, Nakapanya, Lukumbule
na Mlingoti.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akimwakilisha Rais Samia Suluhu Hassan katika Mkutano wa Dharura wa Wakuu wa
Nchi na Serikali wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika SADC. Ameshiriki mkutano huo kwa njia ya mtandao

ambaye ni Rais wa Angola, Joao Lourenco. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

Mbaroni kwa tuhuma kuuza
dawa bandia za binadamu

Na Shaban Njia,
KAHAMA

MAMLAKA ya Dawa na
Vifaa Tiba (TMDA) kwa
kushirikiana na Jeshi la
Polisi wanamshikilia Cha-
cha Ngasa, mkazi wa Mtaa
wa Kata ya Zongomela,
wilayani Kahama, mkoani
Shinyanga kwa tuhuma za
kufanya biashara ya dawa
bandia za binadamu zenye
thamani ya zaidi ya Sh. mil-
ioni tano.

Vilevile, wamebaini ku-
wapo duka lenye dawa
hizo lililofunguliwa kwa
jina la Shalom Med Smart
katika Mtaa wa Mwime. Ni
baada ya wananchi kulala-
mika kutumia dawa zake
bila kupona maradhi ya-
nayowasumbua.

Mkaguzi wa Dawa kutoka
TMDA, Venancy Burushi,
alibainisha hayo mwishoni
mwa wiki alipozungumza
na Nipashe muda mfupi
baada ya kukamatwa kwa
mmiliki wa duka hilo na
kudai kuwa mtuhumiwa
ametenda kinyume cha
Sheria ya Dawa na Vifaa
Tiba, Sura 219.

Alitaja dawa zilizokamat-
wa kuwa ni pamoja na Ti-
nidazole, Good Morning na
Cafenol. Alidai kuwa zote
zilikuwa zimekwisha muda
wake wa matumizi lakini
mmiliki wa duka aliende-
lea kuziuza kwa wananchi

huku akijua wazi ni kosa
kisheria na akibainika ad-
habu yake ni kubwa.

“Dawa zote hizi tu-
lizokamata zime-
ghushiwa muda  wa
matumizi ambapo zipo
zinaoonesha zimek-
wisha matumizi Desemba
mwaka 2023 na zingine
zimeongezwa muda wa
matumizi, unaisha Sep-
temba 24, mwaka huu la-
kini zimeongezwa muda
hadi Oktoba 2025,” alisema
Burushi.

Meneja wa TMDA Kanda
ya Ziwa Magharibi, Dk.
Edgar Mahundi alisema
dawa zote zilizokamat-
wa zimethaminishwa
na gharama yake ni Sh.
milioni tano. Kama zingeu-
zwa kwa binadamu zinge-
leta madhara makubwa
ikiwa ni pamoja na kupata
tatizo la usugu wa dawa
mwilini.

Alisema mtuhumiwa
atafunguliwa  mashtaka
kwa kukiuka sheria za uu-
zaji dawa za binadamu. Ali-
wataka wafanyabiashara
wa dawa za binadamu kua-
cha tabia ya udanganyifu
kwa kucheza na maisha ya
binadamu.

Mkazi wa Mtaa wa
Mwime, Hassan Said, alidai
kuwa wiki mbili zilizopita
ndugu yake alipata madha-
ra kiafya baada ya kupewa
dawa kutibu maradhi yali-

yokuwa yanamsumbua.

Alidai walipokwenda kwa
mmiliki wa duka hilo kumwuli-
za “kulikoni?” alikuwa mkali na
kuwafukuza. Ni jambo analoli-
taja liliwasukuma kutoa taarifa
kwa mwenyekiti wa mtaa na
kuomba serikali imwajibishe.

Mwenyekiti wa Serikali ya
Mtaa wa Mwime, Dogo Mhen-
ziwa, alikiri ofisi yake kupokea
malalamiko juu ya wananchi
kuuziwa dawa bandia na wame-

kuwa wanatoa taarifa lakini
hakuna hatua zilizokuwa zina-

chukuliwa.
Alidai kuwa mmiliki wa duka
hilo amekuwa akikamatwa

na polisi mara kwa mara kwa
tuhuma za kuuza dawa bandia
lakini amekuwa akiachiwa na
kuendelea kuuza dawa. Alise-
ma anaamini kufungwa kwa
duka hilo kutasaidia kudhibiti
udanganyifu katika biashara ya
dawa.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

(9

TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 24.05.2024
hadi 30.05.2024 kampuni ya CEVA Interfreight itasafirisha
magari matupu wenye vipimo vikubwa kutoka Mzenga kuelekea
Bandari ya Dar Es Salaam, gari hilo lenye namba za usajili
NRB97300 / NRB54202 DSO0TG GP / NRB53910

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - Mita 36.5
Upana - Mita 4.30
Kimo - Mita 4.60

3. Njiaitakayotumika: Mzenga hadi Bandari ya Dar Es Salaam kupitia
Barabara ya Morogoro, Barabara ya Mandela gari litasafiri muda
wa mchana (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni).

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470 DODOMA,
20.05.2024

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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Balozi wa China nchini, Chen Mingjian (wa pili kulia), akikabidhi gitaa kwa Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Mipango na Uwekezaji
ambaye ni Mbunge wa Ubungo, Prof. Kitila Mkumbo, wakati wa hafla ya kukabidhi vifaa vya muziki na michezo kwa Shule ya
Msingi Mlimani, Dar es Salaam jana. Kulia ni Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, Florence Karara. PICHA: MPIGAPICHA WETU

SAKATA. l\/I'EOTO KUBAKWA . e .o .
Polisi kutumia intelijensia

Na Romana Mallya

SIKU mbili baada ya gazeti
hili kuripoti tukio la kubakwa
na kunyongwa binti wa miaka
wilayani  Kisarawe, —mkoani
Pwani, huku zikipita siku tisa
bila mtuhumiwa kukamatwa,
Jeshi la Polisi limetuma intelijen-
sia yake na kuwapa mashekhe
jukumu zito.

Juzi, Nipashe iliripoti tukio
la mtoto (jina linahifadhiwa)
mwanafunzi wa darasa la tatu,
kufanyiwa ukatili huo na mtuhu-
Mianzi, ambaye sasa anawat-
ishia wananchi na viongozi wa

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Pwani, Pius Lutumo, ambaye
alipata taarifa za tukio hilo juzi
kutoka kwa mwandishi wa
habari hizi na kuahidi kufuatilia,
alipotafutwa jana, alisema tayari
ameshatuma intelijinsia yake.

“Baada ya taarifa nilifua-
tilia kwa OCD (Mkuu wa Polisi
Wilaya) Kisarawe. Ni kweli tukio
lipo limetokea siku za nyuma,
lakini katika makosa kama haya
huwa tunaangalia kosa kubwa
na hapa ni la mauaji. Nimem-
wambia OCD asimamie mtuhu-
miwa akamatwe. Nategemea
atakamatwa.

Kuhusu mtuhumiwa kutishia
wananchi, Kamanda alisema
alipoongea na OCD alithibitisha
mtuhumiwa huyo kuonekana
kwa kificho.

“Anaonekana kwa kificho, la-
kini tumetuma intelejensia ka-
tika maeneo hayo ndiyo maana
nimesema tunategemea siku za

karibuni tutamkamata,” alisema.

Alisema kwa sasa polisi wame-
sambazwa kwenye kata ambako
kuna wakaguzi ambao moja ya
maelekezo ni kufanya mikutano
ya hadhara, kuongea na wa-
nanchi kuacha matendo hayo,
wasihofu kutoa ushahidi au ku-
toa taarifa yoyote.

MAAGIZO MASHEHE

Shekhe wa Wilaya ya Kisarawe
na Mwenyekiti Mwenza Kamati
ya Amani na Mjumbe Kamati
ya Maadili ya Mahakama, Rama-
dhan Kumbangulu, amesema
pamoja na kulaani kitendo hi-
cho ambacho hata vitabu vya
dini vinakemea na kupinga,
tayari wameshatoa maelekezo
kwa mashehe.

“Uislamu unakataza mambo
haya. Si jambo zuri. Nilipopata
taarifa nilimpigia OCD Kisarawe
kumweleza na viongozi wa dini
hili jambo tumesema hatuwezi
kukubali, tutalifuatilia mpaka
mtuhumiwa akamatwe.

HALI ILIVYO

Shehe Kumbangulu amesema
jiografia ya Kisarawe ni tofauti
na sehemu nyingine, imekuwa
ni ngumu kijiografia, mazingira
ya kiuchumi ni duni na wakati
mwingine matukio kama hayo
yanapotokea inakuwa vigumu
kusaidia, kutokana na watu
wake kukosa elimu na woga.

Shekhe Kumbangulu anase-
ma juhudi kubwa zinazofanyika
ni kufanya makongamano na
kutembelea kata kuelimisha
Jjamii.

SMAJATA WAFUNGUKA

Suala la elimu limeungwa
mkono pia na Mwenyekiti wa

Kampeni Huru ya Kitaifa ya
Kupinga Ukatili (SMAUJATA),
Shujaa wa Maendeleo na Ustawi
wa Jamii Tanzania, Wilaya ya
Kisarawe, Anectus Asingizibwe,
akisema matukio hayo yameku-
wa yakijitokeza wilayani humo
na changamoto ikiwa ni uelewa
mdogo wa watu namna ya kuri-
poti au kuzuia.

“Mtu anabakwa anakuja kutoa
taarifa baada ya siku tatu, hata
taratibu za kitabibu zikifanyika
haziwezi kuona kitu. Mtu ana-
bakwa, analawitiwa unamwoge-
sha, ukija kumfikisha hospitalini
kama ameoga huwezi kuona
chochote.

“Mwisho wa siku watasema
amebakwa, lakini ushahidi haku-
na. Wananchi wanaishi maisha
ya ujamaa sana na matukio haya
yanapotokea mengi hufichwa.”

Asingizibwe anasema SMAU-
JATA ina miaka mitatu wilayani
humo tangu mwaka 2022 wakie-
limisha wananchi na kueleza
kuwa, Kiluvya imekuwa na
matukio mengi ya ubakaji am-
bao unakosa ushahidi baada ya
kupotea.

Amesema udhibiti wa
matukio hayo ni mgumu kwa
kuwa wananchi huogopa kuto-
kana na ujirani mwema au kuho-
fia kuvunja undugu na huamua
hukaa kimya.

“Kwa hiyo Wilaya ya Kisarawe
na Pwani kwa ujumla imekuwa
ikikatiliwa kwa namna hiyo.
Kwa ujumla matukio mengi tu-
nayafikisha mbele, lakini yana-
kosa ushahidi.”

JUHUDI ZINAZOFANYIKA

Ni  kuhakikisha wanapata
vibali vya halmashauri kwenda

kwenye shule zote za msingi na
sekondari.

Wamekutana na wanafunzi
wa shule mbalimbali kuwaelimi-
sha masuala ya ukatili, kufungua
vilabu vya kupinga ukatili shu-
leni na kukutana na vyama vya
walimu wilayani humo kupitia
mikutano yao ya mwaka ya vy-
ama vya walimu.

Kadhalika, amefanya miku-
tano na viongozi wa dini wilay-
ani humo wanaoitwa Kamati ya
Amani ya wilaya, ambayo Mwe-
nyekiti wake ni Shekhe Mkuu
wa wilaya na kushirikiana nao
kufikisha elimu ya huduma ya
msaada.

MWANANCHI JASIRI

Mariamu Kombe, Mwenyeji
wa Marui Mwisho, anathibitisha
kuwapo kwa uoga wa wananchi
kutoa taarifa za matukio ya
ukatili ingawa anasema, aina ya
tukio hilo lilimfanya kujitoa ki-
masomaso.

“Nilipokea taarifa za tukio
kutoka kwa mwanachi wa ki-
jiji kulikofanyika unyama huu.
Lakini nikaambiwa hawaoni
juhudi za viongozi kumsaka
mtuhumiwa.

“Nikatafuta namba katika
simu yangu, nikakuta namba ni-
meandika kiongozi wala simjui
nikampigia kumjulisha, akani-
omba namba za viongozi wa ki-
jiji, nikatafuta nikampa akaahidi
kulifuatilia,” anasema.

Mtoto huyo alifanywa uka-
tili huo baada ya mtuhumiwa
kwenda nyumbani kwao anakoi-
shi na babu na bibi na kumlaghai
ampeleke shambani aliko babu,
ndipo akampeleka porini na
kumfanyia hivyo.

JKT Ruvu
Wwajizatiti

kwa utalii

© Na Julieth MKireri, KIBAHA

KIKOSI cha Jeshi la Kujen-

! ga Taifa (JKT) Ruvu kinata-
: rajia kuongeza wanyama,

¢ wakiwamo simba katika

: bustani yake iliyoko Ruvu,
¢ wilayani Kibaha, mkoani

: Pwani.

Bustani hiyo ya wanyama

: iko katika eneo la ekari 70
: zilizotengwa na kikosi hi-
¢ cho kwa lengo la kuwara-
: hisishia wananchi kuona

* wanyama wa aina mbalim-
* bali na kupiga picha.

Kamanda wa Kikosi cha

¢ JKT Ruvu, Kanali Peter

¢ Mnyani, alibainisha hayo

¢ mwishoni mwa wiki wakati
! wa uzinduzi wa bustani

¢ hiyo, akisema kuwa kwa

! sasa imeanza na wany-

: ama wachache, wakiwamo
: pundamilia, swala, mbuni

¢ natwiga katika awamu ya

¢ kwanza.

Kanali Mnyani alisema

¢ mwezi Juni mwaka huu,

* awamu ya pili ya wany-

* ama wataopelekwa katika
* bustani hiyo ni pamoja na
: simba na kabla ya kuwek-
: wa kwenye bustani hiyo

¢ watapatiwa mafunzo am-
¢ bayo yatamwezesha mtu
¢ yeyote kupiga nao picha

¢ bila kumdhuru.

Kamanda huyo alisema

¢ kuanzishwa bustani hiyo

: kutasaidia kukuza uchumi
: kwa kuongeza pato litaka-
: losaidia kuhudumia vijana
: wanapofika kupata mafun-
: zo katika kikosi hicho.

Akifungua bustani hiyo,

¢ Mkuu wa Wilaya ya Kiba-

¢ ha, Nickson John, alim-

¢ pongeza Kanal Mnyani kwa
: kusimamia uanzishwaji

¢ bustani hiyo ambayo ni

¢ kubwa na itarahisisha wa-
¢ nanchi wa mkoa wa Pwani
¢ kuona wanyamapori.

Nickson alisema uanzish-

: waji bustani hiyo ni mwen-
: delezo wa kutangaza utalii

: kuungana na Rais Samia

¢ Suluhu Hassan. Shughuli za
: kiuchumi katika eneo hilo

: pia zitakua na kuongeza

¢ pato katika kikosi hicho na

* wakazi jirani.

Athumani Mbega ni

* mmoja wa wakazi wa

¢ Mlandizi ambaye alifika

: katika bustani hiyo. Alise-
¢ ma kuanzishwa bustani

¢ hiyo kutawarahishia kuona
: wanyamapori karibu na

: makazi yao, hivyo kupun-
: guza gharama za kwenda

: kwenye mbuga ambazo

: ziko mbali.

Katika bustani hiyo

¢ mwananchi anapata fursa

: va kulisha wanyama na

: kupiga nao picha bila ku-

¢ pata madhara kutokana

* na mafunzo wanayopewa

* wanyamapori hao kabla ya
. kupelekwa kwenye bustani
: hiyo.
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Ajali bodaboda
yaua mKe,
yajeruhi mume

Na Steven William, MUHEZA

MKAZI wa Masuguru wilayani
Muheza mkoani Tanga, Belta
Yona, amefariki dunia kwa ku-
gongwa Nna basi akiwa amepanda
bodaboda iliyokuwa inaendeshwa
na mumewe, o

Tukio hilo limetokea juzi jioni
katika eneo la Njia Panda ya
Kwamasister Barabara Kuu ya
Muheza-Tanga, kwamba mwan-
amke huyo alikuwa amepakizwa
katika pikipiki na mume wake
aitwaye John Enock.

Akizungumza na Nipashe, Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Tanga,
Almachius Mchunguzi, amethibiti-
sha kutokea kwa ajali hiyo na
kusema kuwa ilitokea juzi majira
ya jioni. o

Kamanda Mchunguzi, alise-
ma wanafamilia hao walipata
ajali hiyo wakiwa katika pikipi-
ki wakitokea Tanga Mjini kwenda
Muheza, kwamba uchunguzi zaidi
unaendelea. -

Hata hivyo, alisema walipofika
Njia Panda ya kwa Masister wa-
ligongwa kwa nyuma na basi la
abiria lililokuwa linatokea Tanga
kwenda mikoani na kudondokea
katika mtaro na kusababisha kifo
cha mwanamke huyo ambaye
alikanyagwa na gari.

Naye dereva wa pikipiki hiyo,
John Enock aliyenusurika katika
ajali hiyo, alisema walipofika
eneo hilo akiwa na mke wake,
aliliona basi nyuma yao na mbele
kulikuwa na gari lingine.

Alisema alijaribu kupishana na
gari lililokuwa mbele yao, ndipo
basi liliwabana na hatimaye ku-
wagonga kwa nyuma na kusaba-
bisha kuangu- ka pembeni
ya bara- - bara
na mke wake
kutupwa katika
uvungu
na kukan-
kichwa.
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Mradi uboreshaji miji, majiji
wapewa magari mawili

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

ALMASHAURI ya

Jiji 1a Arusha imeka-

bidhi magari mawili

kwa Mhandisi wa

jiji hilo, Jacob Mwakyam-

biki, kwa ajili ya shughuli za

mradi wa kuboresha miji na

majiji, unaotekelezwa katika

Baadhi ya miradi hiyo ni

ujenzi wa barabara kwa ki-

wango cha lami katika kata
mbalimbali za Jiji la Arusha.

Magari hayo yamenunuliwa

na serikali, yatakuwa mali ya

halmashauri hiyo na Mkuru-
genzi wa Jiji 1a Arusha, Jumaa
Hamsini, aliyakabidhi kwa
Mhandisi wa Halmashauri
hiyo.

Akikabidhi magari hayo
juzi, Hamsini, aliomba magari
hayo yatumike kwa madhu-
muni yaliyokusudiwa, kwa
lengo la kuharakisha mradi
huo ili kuwaondolea changa-
moto wananchi wa Jiji la Aru-
sha.

Katika mradi huo wenye
ufadhili wa Benki ya Dunia
(WB), magari manne yame-
tolewa na serikali, kati ya
hayo mawili yamekabidhiwa

jana na mawili yapo njiani

kuja.
“Hizi ni nyenzo muhimu
sana wakati wa

kutekeleza mradi huu, kwa
kuwa itarahisisha shughuli
za mradi huu, ili ukamilike
kwa wakati na kuharaki-
sha  maendeleo kwa wa-
nanchi, lakini Jiji la Arusha
kupitia mapato ya ndani li-
menunua magari nane liki-
wamo basi dogo,” alisema na
kuongeza:

“Leo tumeongeza vitendea
kazi kwa ajili ya mradi wetu
wa TACTIC, tumekabidhi
magari mawili kwa mhandisi

wa jiji, kati ya magari manne
ya mradi huu na sisi kama hal-
mashauri tumenunua ‘Pick
up’ sita, ‘Landcruser’ moja na
basi dogo moja”.

Mbunge wa Arusha Mjini,
Mrisho Gambo, alisema mra-
di wa TACTIC unaenda ku-
jibu kero kubwa za wananchi
kwa ujenzi wa barabara kwa
kiwango cha lami, ikiwamo
Barabara ya Engosheratoni,
Olasiti na Oljoro.

Alisema mradi huo pia
utatekeleza ujenzi wa soko la
kisasa la Kilombero na Mo-
rombo na ujenzi wa kituo cha
kisasa cha mabasi.

\

Ofisa Raslimali Mwandamizi wa Barrick North Mara, Daniel Paul, akiongea na wanafunzi wa vyuo vya elimu ya
juu mkoani Arusha katika kongamano la wanafunzi lililoandaliwa na Taasisi ya AISEC katika Chuo cha Uhasibu cha
Arusha mwishoni mwa wiki kwa udhamini wa Barrick. PICHA: MPIGAPICGA WETU

RIVACU vaingiza mil.49.6/- kuuza tani 6 za kahawa

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

CHAMA Kikuu cha Ushirika
mkoani Manyara cha Rift Valley
Co-operative Union (RIVACU),
kimesema kinajivunia kupata
tani sita za kahawa sawa na Sh.
milioni 49.6.

Kahawa hiyo ni ile iliyovunwa
katika shamba la Dareda lililopo
Wilaya ya Babati.

Mwenyekiti wa Bodi ya RI-
VACU, Yuda Sulley, alieleza hayo

mwishoni mwa wiki, wakati wa
mkutano mkuu wa 34 wa chama
hicho.

Sulley, alisema waliuza Kkilo-
gramu 5,162 za kahawa iliyokob-
olewa ambayo iliwapatia Sh. mil.
474 na kilogramu 550 za kahawa
yenye maganda iliyowaingizia
Sh. milioni 2.2.

Aidha, alisema fedha hiyo wali-
yoipata haijawahi kutokea tangu
RIVACU ilipoanzishwa.

Mwenyekiti huyo, aliwahakik-
ishia wanaushirika kuwa RIVACU

itaendelea kusimamia kwa ufani-
si zao la kahawa ili liendelee ku-
waingizia fedha nyingi.

Wakati huo huo, mwenyekiti
huyo wa RIVACU alichaguliwa
kwa kipindi cha pili kupitia
mkutano huo kuiongoza bodi
ambapo aliibuka mshindi kwa
kupata kura 42 kati ya kura 48
zilizopigwa.

Baada ya kutangazwa na Mra-
jis Msaidizi wa Vyama vya Ush-
irika mkoani Manyara, Absalum
Cheliga, alilambia Nipashe kuwa

atahakikisha wakulima wali-
opo kwenye ushirika wanapata
uhakika wa masoko ya mazao
yao.

Sulley alisema alipopewa na-
fasi hiyo awamu iliyopita aliikuta
RIVACU ina hali ngumu ila tangu
aingie wanajiendesha wenyewe
bila kukopa taasisi yoyote ya
fedha bali wanatumia rasilimali
Zao.

Wajumbe wengine walioibuka
washindi na kutangazwa kuwa
wajumbe wa bodi ni Roman Sar-

wat aliyechaguliwa kuwa Maka-
mu Mwenyekiti kwa kupata kura
30, wajumbe ni Julitha Mziray,
Ernest Morembwa, Ramadhan
Swalehe, Josephat Aytoo na Eras-
to John.

Awali, Mrajis Msaidizi wa Vy-
ama vya Ushirika mkoani Man-
yara, Absalum Cheliga, alisema
watu walioomba nafasi za kuwa
wajumbe walikuwa 18 ila baada
ya mchujo walibaki watu 10 we-
nye vigezo.
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Majaliwa awashangaa
wanaotumia kuni, mkaa

Na Vitus Audax, MWANZA

AZIRI Mkuu, Kas-

sim Majaliwa,

ameshtushwa na

hali ya wanawake
wajasiriamali kuendelea ku-
tumia kuni na mkaa katika
kupika, hali inayozidi kusaba-
bisha uharibifu wa mazingira
na afya.

Kufuatia hali hiyo, amezi-
taka mamlaka husika kuen-
delea kusimamia kikamilifu
utekelezaji wa agizo la kila taasi-
si inayohudumia watu kuanzia
100 kutumia nishati safi ya gesi
ili kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi.

Alitoa kauli hiyo juzi jijini
Mwanza aliposhiriki katika
usiku wa tuzo za malkia wa

nguvu Kanda ya Ziwa, zilizoan-
daliwa na Clouds Media Group
(CMQG).

Majaliwa alifikia hatua hiyo
baada ya kushuhudia video ili-
yokuwa ikimwonesha mshindi
wa tuzo ya biashara ya chakula
Kanda ya Ziwa, Joyce Kachumi-
ta anayehudumia zaidi ya watu
400 kwa siku.

Video hiyo ilimwonyesha
wakati akiendelea na shughuli
zake za upishi kwa kutumia
mkaa na kuni ambavyo viliku-
wa vikitoa moshi mkali unao-
hatarisha afya yake pamoja na
mazingira kwa ujumla.

“Nyie wenyewe mmeona
mama anayepika vyakula vya
watu wengi jinsi anavyohangai-
ka katika moshi wa kuni na
mkaa, anapika kwenye chumba

chenye moshi mwingi ni vizuri
inampatia fedha lakini kwa
sasa ndiyo wakati ambao tuna-
takiwa kubadilika na kutumia
nishati safi,” alisema.

Aidha, alisema kampeni ya
matumizi ya nishati safi inawa-
gusa zaidi wanawake hasusani
wajasiriamali kama inavyosi-
mamiwa na Rais Samia Suluhu
Hassan ili kuhakikisha matumi-
zi ya kuni na mkaa wa kuchoma
iwe mwisho.

“Nyinyi muwe mfano katika
utekelezaji wa kampeni hii.
Rais Samia Suluhu Hassan, kwa
sasa ni kinara wa hamasa ya
matumizi ya nishati safi barani
Afrika hadi nje ya Afrika,” alise-
ma Majaliwa.

Aidha, alisema tayari serikali
imeelekeza juu ya taasisi zina-

zohudumia watu zaidi ya 100
kuanza mchakato wa kutumia
nishati safi na kuachana na
matumizi ya kuni.

Hivyo, aliwataka wajasiri-
amali hao kufuata maelekezo
hayo ili kuanza kunufaika na
matumizi ya gesi.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Maandalizi ya Tuzo hizo, Liliane
Masuka, alisema kwa mwaka
huu wanatarajia kuziendesha
kwa kipindi cha miezi minane
na kuwafikia wanawake zaidi
ya milioni moja.

Alisema lengo la kufanya
hivyo ni kuhakikisha wanaunda
ajira mpya, kuinua uwezo mpya
wa kibiashara miongoni mwa
wanawake pamoja na kutoa
mchango katika kukuza pato la
taifa.

« Ml

Meneja wa Shirika la Investing in Children and Sooety (ICS) Ia mkoani Shinyanga, Sabrina Majikata (katikati), akikabidhi chereheni
ambayo ni moja ya saba wanazopatiwa mabinti wanaoishi katika mazingira magumu vvak|wamo waliopewa mimba za utotoni na
kuacha masomo, wa pili kutoka kushoto ni Meya wa Manispaa ya Shinyanga, Elias Masumbuko. PICHA: MARCO MADUHU.

- Taratibu
kuinyanyua
- Mv. Clarias
zinaendelea

Na Remmy Moka, SAUT

KAMPUNI ya Huduma za Meli
(MSCL) imesema wataalamu
wanaendelea na utaratibu wa
kuinua Meli ya Mv. Clarias
inayohudumia katika Ziwa
Victoria, iliyozama wakati im-
eegeshwa Bandari ya Mwanza
Kaskazini.

Akielezea hatua zinazoende-
lea, Ofisa Uhusiano kwa Umma
wa MSCL, Abdulrahman Salim
Ally, alisema meli hiyo yenye
uwezo wa kubeba abiria 216
na tani 10 za mizigo ilipinduka
usiku wa kuamkia Jumapili
majira ya saa 11 alfajiri na hai-
kuwa na mali wala mtu.

Alisema hali hiyo ilizua ta-
haruki kwa abiria na jamii
wanaotegemea meli hiyo kwa
ajili ya usafiri na usafirishaji
wa mizigo, kwamba hadi sasa
chanzo cha tukio hilo bado
hakijajulikana.

Salim alisema uchunguzi
kubaini chanzo cha ajali hiyo
utaanza baada ya wataalam
kukamilisha shughuli za kuin-
yanyua na kuipeleka kwenye
chelezo, ambapo itafanyiwa
marekebisho kwa matatizo
yanayoweza kuwa yameikabili
pale ilipoanguka.

“Hai hii imesababisha kusit-
ishwa kwa safari za meli hiyo
pamoja na meli nyingine ya
Mv.Butiama inayofanya sa-
fari za Mwanza kwenda Uk-
erewe ambayo ilizibiwa eneo
la kutokea,” alisema Salim.

Baadhi ya abiria waliokosa
huduma kutokana na meli hiyo
kupinduka majini, akiwamo
Flora Kila alisema ratiba yake
imevurugika na kuingiwa na
hofu juu ya hatima ya kufika
anakokwenda.

Abiria mwingine Katwale
Thomas aliiomba serikali ku-
fanya uchunguzi wa kina juu
ya tatizo hilo sambamba na
kuvifanyia marekebisho, ili
?ujjhakikishia usalama wa usa-
ari.

RC ataka wakulima kutochanganya tumbaku

Na Halima Ikunji, TABORA

MKUU wa Mkoa wa Tabora,
Paulo Chacha, amewaonya
wakulima wa tumbaku mkoani
hapa kuacha tabia ya kuchang-
anya mbaya na nzuri, ambako
kunaharibu malighafi hiyo.

Aidha, amesema  iwapo
wataipanga iliyo nzuri pekee
watapata madaraja ya juu na
kuyasababishia hasara kampuni
ya ununuzi wa zao hilo.

Chacha alitoa onyo hilo wakati
akizungumza na wakulima wa
vyama vya msingi vya ushirika
vya wakulima wa tumbaku,
baada ya kutembelea maghala

ya Kampuni ya Alliance One To-
bacco Limited, (AOTL) kujionea
uwekezaji na mwenendo wa
soko la tumbaku.

Alisema kuna baadhi ya
wakulima wanafanya vitendo
vya udanganyifu kwa kuchang-
anya tumbaku nzuri na mbaya na
wengine wanatorosha tumbaku
badala ya kuuzia kwenye vyama
vyao walivyokopea na kujisajili
ambako wanadaiwa madeni yao
ya pembejeo.

Alisema uchumi wa Mkoa wa
Tabora unategemea kilimo cha
tumbaku, hivyo serikali ya mkoa
itaendelea kuweka mazingira
mazuri ya kuwawezesha wakuli-

ma, ambao wengi ni vijana, ili
waendelee kuzalisha bila vikwa-
70 vyovyote hasa pembejeo na
masoko.

Mkurugenzi wa Uzalishaji wa
Kampuni ya AOTL, David Mayun-
ga, alisema uwekezaji wa ujenzi
wa maghala ya kuuzia tumbaku
mkoani Tabora uliogharimu zai-
di ya Sh. bilioni 26.8 ni mkakati
wa kukuza uzalishaji wa zao hilo
ambalo ni nguzo muhimu ya
uchumi wa taifa.

Alisema lengo la kujenga ma-
ghala hayo ya kuuzia tumbaku ni
kuwa na kituo kimoja cha kuuzia
zao hilo tofauti na zamani am-
bapo walilazimika kuwa na vi-

tuo vingi na kusababisha zoezi la
ununuzi kuchukua muda mrefu
uliokuwa unashusha ubora wa
majani yake.

Kwa mujibu wa Mayunga uzal-
ishaji wa tambaku msimu huu
umekumbana na changamoto ya
mvua nyingi iliyoathiri kiwango
cha uzalishaji zikiwamo za ku-
potea kwa mbolea baada ya kui-
weka kwenye mimea, kubomoka
kwa mabani ya kukaushia majani
ya tumbaku hali iliyosababisha
baadhi ya mimea kupoteza ubo-
ra na kupungua mavuno.

Alizitaja sababu nyingine il-
iyosababisha kuathiri ubora na
mavuno ni kubainika uwepo wa

baadhi ya mbolea ambazo sam-
buli zake zilionyesha kuwa na
kiwango dhaifu.

Meneja Uhusiano wa Kam-
puni ya AOTL, John Magoti,
aliwaomba wakulima kuzingatia
taratibu na sheria za uzalishaji
wa tumbaku kama wanavyo-
fafanuliwa na maofisa ugani, ili
kuepuka hasara kwao na kwa
kampuni na kushuka kwa uchu-
mi wa taifa.

Alisema wasipozingatia tarati-
buna sheria za uzalishaji wa tum-
baku watajisababishia hasara
kwa tumbaku yao kukataliwa,
halmashauri kukosa mapato na
uchumi wa taifa kushuka.
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adhabu inayozidi kulumbaniwa
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Mkono wa taasisi elimu

ulipoikuna WHO

Waajiriwa kupoteza haki nyingi
kazini kumbe waapofell ni hapa

EI ni mwezi wa kuwae-

nzi wafanyakazi, tena

ukipewa umuhimu

zaidi wa kusherehek-
ea Mei Mosi ambayo ni maadhim-
isho ya siku yao ili kutambua ma-
fanikio na mchango wao kufikia
maendeleo.

Katika uwanja wa kazi na ajira
sualala mahusiano kazini kati ya
waajiri na watumishi ni jambo lisi-
lokwepeka, aghalabu kunyimwa
haki na unyanyasaji wa waajiriwa
na kuleta migogoro, inayotokea
na kuhitaji usuluhishi wa kisheria.

“Ndiyo maana serikali imeunda
chombo cha umma cha kutatua
migogoro kazini kwa njia za
usuluhishi,” anasema ya Mkuru-
genzi wa Tume ya Usuluhishi na
Uamuzi (CMA), Usekelege Mpulla.

Anawakumbusha wafanyakazi
kukitumia wanapopata changa-
moto, akisema ni eneo sahihi
la kujibu maswali na matatizo
yanayotokea sehemu za kazi.

Akifafanua zaidi, anasema CMA
ni chombo cha umma kinacho-
shughulikia migogoro ya wafan-
kuwa ni taasisi pekee kisheria
ambayo ni kimbilio la wafan-
yakazi wanapovunjiwa haki zao.

Mpulla anayasema hayo Wakati
Dar es Salaam, kuhusu masuala ya
wafanyakazi ambayo yamepewa
kipaumbele hasa wakati huu wa
Mei Mosi 2024.

Anataja baadhi ya mambo
kuwa ni kuachishwa kazi bila
kufuata taratibu na wala kuwapo
sababu za utoshelezi, kutokulipwa
mishahara ama kupewa chini ya
kiwango cha kima cha chini kili-
chopangwa kisheria.

“Kuna mengine kama madai
ya likizo na kiinua mgongo, hivyo
wafanyakazi wafahamu kuwa
CMA ndilo kimbilio ili kupata
haki. Kwa kutambua umuhimu wa
wafanyakazi na waajiri ambao ni
wazalishaji kwa lengo la kukuza
uchumi wa taifa.”

MIKAKATI

Anasema CMA ni taasisi huru
inayoshughulika na utatuzi wa
migogoro ya kikazi Tanzania
Bara kati ya waajiri, waajiriwa
na vyama vya wafanyakazi na
kwamba ili kutumiza azma hiyo
ni lazima kwenda na wakati au
kidijitali.

“Moja ya mkakati wetu ni
kutumia mtandao kuruhusu
wafanyakazi watakaokuwa na
kesi kuziwasilisha kwa njia ya
mtandao. Tunakuja na mfumo wa
Online Case Management System
(OCMS). Shauri tutalifanyia kazi
na mwajiri atahojiwa kuhusiana
na madai yaliyowasilishwa.” Ana-
fafanua kuwa wanalenga kumal-
iza migogoro inawagusa wafan-
yakazi kwa haraka ili wasitumie
muda mwingi kwenye kesi bali
utumike zaidi kuzalisha.

Mipango ipo katika hatua mbal-
imbali na tayari wameanza kusi-
mika mifumo itakapokuwa tayari
utawawezesha hata wale walio
mbali kuhudumiwa bila uchelew-
eshaji.

“Ina maana akipata kesi kama
ana simu janja ataingia katika
mtandao na kuwasilisha taarifa
zake kwenye mfumo zitatufikia,
tutasajili kesi na kuweka utaratibu
wa kuanza kutatua migogoro,”
anasema Mpulla.

Anasema katika hatua nyingine

Mkurugenzi wa Tume ya Usuluhishi na Uamuzi, Usekelege

Mpulla. PICHA: MTANDAO

ukishasajili kesi watakuwa na
uwezo wa kutoa taarifa kwa ali-
yeshtakiwa kwa kuwa mfumo
utakuwa na taarifa kutoka kwa
aliyefungua shauri.

Anaeleza kuwa atapata taarifa
ya kuhusu shauri kufunguliwa
dhidi yake baada ya hapo tara-

tibu za kupanga tarehe ya kuanza
kusikilizwa pasipo ulazima wa
kufika ofisini zitaanza.
Anawaambia wadau kuwa
mfumo wa OCMS unatarajia
kuanza mwishoni mwa mwezi
ujao na kwa sasa upo kwenye
hatua ya majaribio ya watumiaji

ambao unatarajia kuanza Mei
mwaka huu.

“Kwa sasa tunachokifanya ni
kuhakikisha mifumo inasomana
kama mlivyomsikia Rais Samia
Suluhu Hassan, akisisitiza hilo.
Mahakama na taasisi mbalimbali
tunazofanya kazi za kufanana
lazima mifumo isomane ndicho
tunachokifanya baada ya kuka-
milisha tunaenda katika majar-
ibio ya watumiaji,” anasema.

Mkurugenzi Mpulla anasema
kuna mkakati na maandalizi
yake yanafanyika ili kuwafikia
walio mbali kwa maana migogoro
itakayokuwa imesajiliwa kutoka
maeneo ya mbali watairatibu na
kuipangia tarehe kisha msuluhi-
shi ama muamuzi wa migogoro
atakwenda waliko.

“Mfano mwezi huu tumepokea
kesi fulani kutoka wilaya moja,
tutakwenda kuwajulisha siku
tunayokuja lengo kuwapunguzia
gharama tutawafuata waliko ...
ni kurahisisha na kuwasogezea
wananchi huduma karibu.”

UELEWA TATIZO

Mpulla anaeleza kuwa moja ya
changamoto zinazosababisha
wafanyakazi wengi kupoteza
haki zao ni uelewa mdogo katika
kuwasilisha migogoro yao ndani
ya muda uliowekwa kisheria.

“Wafanyakazi wanatakiwa
kutambua changamoto kadhaa
ambazo zinasababisha wengi
kupoteza haki zao ni vyema waka-
zitambua. Mosi ni uelewa mdogo
wa wafanyakazi wengi kujua ni
wapi pa kuipeleka,” anasema
Mpulla.

INAENDELEA UK.13
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JANETH MAKWENJULA

Atikisa Moro akiungana
na Rais nishati safi jikoni

AIS Samia Suluhu Has-

san, ni championi wa

nishati safi ya kupikia na

ulinzi wa mazingira, aliye
mstari wa mbele kuhimiza nishati
safi jikoniili kuboresha maisha
ya Watanzania hasa kinamama.

Mbali na hilo ni kinara kuhimiza
wananchi kuachana na nishati
chafu kama vile  mkaa, kuni,
mafuta ya taa na kinyesi cha
wanyama ambayo huleta athari za
kiafya, kimazingira, kiuchumi na
kijamii. Ni wazi kuwa Tanzania ni
kubwa na inahitaji elimu ya jiko lisi-
lochafua mazingira wala afya kum-
fikia kila mwanamama na umma
pia, anasema Mwenyekiti wa Umoja
wa Wanawake (UWT) Wilaya ya
Ulanga mkoani Morogoro Janeth
Makwenjula, anayeunga mkono
matumizi ya nishati safi.

Anawafundisha na kuwahama-
sisha wanawake Wilaya ya Ulanga
wakiwamo wajasiriamali, mama
na babalishe na wafanyabiashara
wenye migahawa kuanza kutumia
gesi ya mitungi LPG.

Anasema hadi sasa amehamasi-
sha kinamama wa kata zote 21 za
Wilaya ya Ulanga jinsi ya kutumia
jiko la gesi na pia kupanda miti
katika maeneo yao.

“Hivi sasa mwamko wa matumizi
ya majiko ya gesi katika kata ya
Milola unaanza kuwa mkubwa
wanawake wengi wanajitokeza
kujifunza pia wanaume wame-
hamasika kuzinunulia familia
zao majiko ya gesi..” anasema.

MBINU ANAZOTUMIA

Janeth anasema amekuwa akitu-
mia vikao vya umoja wa kinamama
kuelimisha umma matumizi ya

Anasema anakusudia kuleta

Janeth Makwenjula (kulia), akikabidhi mitungi ya gesi yenye jiko kwa wanawake wafanyabiasha-
ra migahawani. PICHA: U

mabadiliko maana kwa sasa mah-
wanazungumzia umuhimu wa
mitungi lakini bei ipunguzwe
kwa mitungi na gesi kwasababu
wananchi wanategemea kilimo
cha mpunga na hawana kipato
cha uhakika.

“Baada ya kuona mwamko
wa wanawake kuanza kuhitaji
majiko ya gesi kuwa mkubwa,
nimemuomba msaada mbunge
wa viti maalumu mkoa, Chris-
tine Ishengoma, majiko ya gesi 67
ili niweze kufundishia wanawake

na mengine kugawa kwa viongozi
wa kata ili wanisaidie kuelimisha
wanawake katika maeneo yao.”

“Namshukuru sana Mama
Ishengoma kwa sababu
wakati wa kutoa elimu nilifani-
kiwa kugawa majiko ya gesi
12 kwa mamalishe katika kata
ya Mahenge, majiko Milola na
50 kwenye kata zote2lzawilaya
yaUlanga kwa  wenyekiti na
makatibu wa UWT wa kila kata
kilamojaikipata majiko mawili,”
anasema.

Mbunge wa Ulanga, Salim

Hasham, anamwongezea majiko
200 ya gesi kwa ajili ya kuendelea
kuhamasisha kinamama kwenye
kuhusu matumizi ya nishati safi.

“Nimegawa majiko haya katika
kata ya Mahenge, Lupilo, Ruaha
na Mwaya, lengo ni kuhamasisha
wanawake kuacha kutumia kuni,
mkaana kutunza mazingira, zaidi
ya wanawake 200 wamenufaika
na msaada huu.”

MAZINGIRA BORA
Mbali na hilo, anahamasi-

sha kinamama kuhifadhi wa
mazingira na upandaji wa miti
kwenye sehemu wanazoishi ili
kuhifadhi mazingira, kuzuia
mmomonyoko wa udongo hasa
sehemu za milimani ambapo hivi
sasa miti mingi imekatwa na waf-
ugaji kwa ajili ya kilimo, kuchoma
mkaa na kuni.

Hadi sasa  wanawake
wamepanda miti 52 katika kata
yaMilola, miti 100 katika zahati ya
Mavimba na mingine 1,000 katika
kata ya Mahenge.

“Nimeamua kuanzisha
kampeni hii baada ya kuona hali
ya ukataji misitu katika wilaya
ya Ulanga ni kubwa, wafugaji
wanakata kupata malisho, kuni,
kuchoma mkaa na shughuli za
kilimo,” anaelezea.

Pia athari za mazingira ni
kubwa, hivi sasa msitu uliopo
kwenye mlimawa Ndololo miti
mingi imekatwa, wafugaji wana-
choma mkaa ba eneo linaelekea
kuwa jangwa, anasema.

“Wakati wa mafunzo nili-
wafundisha kinamama kupanda
miti kwenye eneo la majum-
bani mwao, kwenye viwanja,
mashamba yao ya kilimo kwa ajili
ya kuzuia upepo na pia kwenye

kupanda wanayopata kutoka Hal-
mashauri ya wilaya ya Mahenge.

Pia hivi sasa wamepanda
miche ya miembe 68 kwenye
cha Chikuti kilichopo jiranina
Milola, anasema Janeth.

Akizungumza na Nipashe Mwe-
Mholoholo anakiri kuwa baadhi
ya wananchi wameanza kutumia
majiko ya gesi lakini bado ni
wachache.

Anaomba serikali au wafanya-
biashara wanaouza majiko ya gesi
wasogeze huduma hii karibu na
ili iwe rahisi kwa kinamama
na wananchi wengine kupata
majiko hayo kwa urahisi na kwa
bei nafuu.

Waajiriwa kupoteza haki nyingi kazini kumbe wanapofeli ni hapa

INATOKA UK.11

Aidha, anasema wengine
wanaachishwa kazi wa-
nakwenda kulalamika kwa
Mkuu wa Mkoa ama Mkuu
wa Wilaya na kujikuta ak-
ichelewa kupata haki zake
kwa kuwa ameenda sehemu
ambayo sio sahihi.

“Unaachishwa kazi
unakwenda kulalamiko
kwa mbunge, kwa waziri
ama kwa mkuu wa mkoa
kwa ufupi wanawasilisha

malalamiko kwa wana-
siasa kisheria hao hawana
mamlaka wanapokwenda
huko wanajichelewesha
wenyewe na kujikuta
wamepoteza haki zao kwa
sababu sheria inaelekeza
kesi ya kuachishwa kazi
ifunguliwe kwenye CMA
ndani ya siku 30,” anakum-
busha Mpulla.
Anaongeza: “Unamfuata
mwanasiasa anamwambia
anaweza kusema nisubiri
au yupo bungeni au kwe-

nye ziara halafu siku 30
zimekisha kwetu kesi in-
afutwa kwa sababu ipo nje
ya muda.” .

‘Mpulla anasema hiyo
ni moja ya changamoto
kubwa wengi wanaopoteza
haki zao kwa sababu ya
kutokuwasilisha migogoro
ndani ya wakati uliowekwa
kisheria.

Anasema ukiachilia mbali
kuachishwa kazi, migogoro
mingine sheria inataka
iwasilishwe ndani ya siku

60, hivyo hawapaswi
kwenda sehemu yoyote
bali kufika CMA.

KUMALIZA KESI

Mpulla anasema mkakati
wao wa kwanza ni ku-
hakikisha kesi ya usuluhishi
inaisha ndani ya siku 30
tangu kufunguliwa muda
uliopo kisheria.

Anasema mkakati wao wa
ndani wamejiwekea siku 21
kwa kutambua umuhimu
wao na endapo ikatokea

usuluhishi ukashindikana
katika uamuzi baada va
kusikiliza uamuzi unataki-
wa utoke ndani ya siku 30
ambayo ni hukumu.

KESI ZINAZOSAJILIWA

Akizungumzia idadi ya
kesi wanazozipokea, Mpulla
anasema inategemea na
mwaka utakavyokuwa na
kwa makadiri kwa mwaka
kesi zaidi ya 10,000 zina-
sajiliwa CMA.
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Viboko kwa watoto, wanafunzi

adhabu inayozi

DHABU ya viboko hu-

tumika kuwakanya na
kuwarudi watoto na wa-

afunzi shuleni. Ni kwa

nadra walimu, wazazi au walezi
wakaacha kiboko kwenye malezi.

Lakini ipo shuleni msingi na
sekondari ili kuwaweka watoto au
wanafunzi kwenye mstari darasani
lakini pia suala la nidhamu kiboko
hakiwezi kuwa mbali.

Gumzo la adhabu hii ni la siku
nyingi na kila wakati linaibuka,
mathalani wazazi na walezi wilay-
ani Babati mkoani Manyara wana
haya.

Musa Rehan, anaungana na
kundi la wanaokubali adhabu ya
viboko iendelee kwenye malezi na
makuzi ili kurekebisha nidhamu ya
mtoto au mwanafunzi.

Ana ushuhuda kuwa akiwa
mwenyekiti wa kamati ya Shule
ya Msingi Oysterbay iliyopo Babati
mwaka 2005 alisimamia kiboko
kidumu.

“Mtoto kuchapwa ni kuko-
solewa, kunyooshwa na kureke-
bishwa ambao hawachapwi ndiyo
wanakuwa mateja, wavuta bangi
na walevi.”

Akiwa mwenyekiti wa kamati ya
shule alipokea wajumbe wa tume
ya kuangalia utoaji wa adhabu
shuleni ambapo ilikuwa inataka
mwalimu mkuu aruhusu kuchapa,
aliigomea kwasababu mwalimu
yeyote anachapa kwa nia ya
kurekebisha na kujenga wala si
kuumiza.

Rehan anasema watoto
wasipochapwa ni kuwalea
kizembe na kuongeza: “Sioni
sababu mwalimu akitaka kum-
wadhibu mwanafunzi aombe
ruhusa kwa mwalimu mkuu, yote
haya yanaleta kudharauliwa na
wanafunzi,” anaonya Rehan.

Mkazi wa Mtaa wa Komoto,
John Tango, anaungana na Rehen
akisema hakuna tatizo bali walimu
wanaochapa kupita kiasi hata
kuumiza wanakosea.

Tango anasema watoto hata

nyumbani wazazi na walezi
wanawaadhibu ila kwa kiwango
cha chini kisichokuwa na madhara
kiafya na kisaikolojia.
Adelina Paul, anaipinga kwa
maelezo kuwa inasababisha
baadhi ya wanafunzi kuikataa
shule.

“Ukifatilia wengi walioacha
shule chanzo ni kiboko,” anasema
Adelina na kushauri iwepo sheria
ya kuadhibu wanaochapa kiboko
kupita kiasi, iwahusu walimu au

wazazi.

Matufa Halima Halfan anasema
adhabu ya viboko inawaumiza
wanafunzi kuwajengea woga na
kusababisha washindwe kujiamini.

KUISHIWA MBINU

Meneja mradi na elimu wa
Shirika la So They Can (STC), Grace
Swai, anasema viboko vimepitwa
na wakati na anayetumia adhabu
hiyo ameishiwa mbinu.

“Ukimchapa mwanafunzi unam-
weka mbali na wewe ili asijifunze
zaidi. Wapo watoto wanalea
familia, wanatoka mbali na shule
ila walimu hawawasikilizi anawaa-
dhibu,” anasema Grace.

Anataja sheria ya elimu ya
mwaka 1978, inayoagiza kuwa
mwalimu mkuu ndiye anatakiwa
kutoa ruhusa ya kuchapa viboko
tena kwa maandishi.

Grace anatahadharisha walimu
na kutumia viboko kuwa watoto
wengine wakichapwa wanazimia
au kupoteza maisha hivyo wawe
makini au waiepuke adhabu hiyo.

Ofisa Mradi wa Sauti Yangu,
wa Shirika la So They Can, Peter
Nelson, anasema mradi wao
unawajengea uwezo wanafunzi
kujua haki zao, kusema vitu wana-
vyovipenda au wasivyovipenda
vinavyofanywa na walimu shuleni.

Nelson anasema wamewafikia
wanafunzi wa shule za msingi
kuanzia darasa la awali mpaka
darasa la saba 17000 na wa
sekondari 21,000.

Aidha, anasema walimu zaidi
ya 300 wamewapatia elimu ya
mbinu za kuepuka kutoa adhabu
ya viboko.

Licha ya mbinu hiyo anasema
walimu wanatembelea shule
za mchepuo wa Kingereza kuji-
funza namna ya kutoa adhabu
bila kutumia viboko akitoa mfano
kuwa mwanafunzi anaweza
kupewa kadi, kunyimwa ruhusa
ya kucheza na wenzake.

Ofisa huyo anasema kabla ya
STC kuanza kutoa elimu kwa
walimu shule nyingi walikuwa
wakiwapiga viboko lakini kwa sasa
mambo yamebadilika.

Anaongeza kuwa awali walimu
wa kiume walikuwa wanawachapa
wanafunzi wa kike viboko kwenye
makalio licha ya kwamba ni
kinyume na utaratibu.

Nelson anasema serikali ien-
delee kutoa mafunzo vyuo vya
ualimu na walimu waondoe fikra
mgando za ya kuendeleza viboko.

Mkuu wa Programu, Godfrey
Bonaventure, kutoka Shirika la
HakiElimu anasema hali halisi ya
matumizi ya viboko na uzoefu wa
kutokuvitumia inaonyesha wengi
wamezoea kuchapwa.

Anafafanua kuwa asilimia 87.9
ya watoto shuleni wamezoea
kuchapwa na asilimia 90 wana-
pigwa, akiuita ukatili waliouzoea.

Boniventure anasema utafiti
wa HakiElimu unaonyesha kuwa
asilimia 89.0 wamezoea kuchapwa
shuleni, wakati 10 wamezoea
kuchapwa nyumbani akisema asil-

Ly -

Wadau wanapinga ukatili kama huu unaozidi adhabu. PICHA: MTANDAO

Ukimchapa
mwanafunzi
unamweka
mbali na
wewe ili asi-
jifunze zaidi.
Wapo wa-
toto wanalea
familia, wa-
natoka mbali
na shule ila
walimu ha-
wawasikilizi
anawaadhi-
bu.

di kulumbaniwa

imia 37.l wanachapwa na ni aina ya
adhabu inayotumiwa na walimu

Anaongeza kuwa asilimia 16.3 ni
aina ya adhabu inayotumiwa na
walimu mijini kila siku.

Utafiti huo unaonyesha mataifa
ya Afrika yanayochapa viboko
ndani ya miezi 12 ikiwamo Tanza-
nia yenye asilimia 43.

Uganda 35, Malawi 25, Kenya 21,
Nigeria 19, Zambia tisa, Lethoto
nne na Zimbabwe nne.

Katika utafiti huo wanafunzi
wanasema: “Nikichapwa viboko
napata maumivu makali yanani-
fanya nisiwe na utulivu darasani.
Yaani sitamwelewa mwalimu
kabisa”

“Viboko vinatufanya tuwaogope
walimu na kushindwa kuomba
msaada unapohitajika” “Siwap-
endi walimu wanaotumia viboko.”

ADHABU CHANYA

Utafiti huo umezungumzia
adhabu chanya kuwa adhabu
kali ilikuwa asilimia mbili, kazi za
ziada za mtaala asilimia 18, kazi
za shuleni kufanyia nyumbani
asilimia 10, kumwongoza na kum-
shauri asilimia 26 na kusafisha
madarasa asilimia 44.

Taarifa ya Mtandao wa Elimu
Tanzania(TENMET), ya Septemba
2018 ililaani adhabu ya viboko.

TENMET inawakumbusha
walimu na wananchi kuwa muon-
gozo wa kutoa adhabu mashuleni
chini ya kifungu cha 61(1)(v) cha
sheria ya elimu sura ya 353 iliyo-
fanyiwa marejeo mwaka 2002
inaeleekza utoaji wa adhabu hiyo.

TENMET inasema mtoto ana
haki ya kulindwa, kuendelezwa,
kuishi, kushirikishwa na kutoba-
guliwa.

Mshauri wa malezi makuzi na
maendeleo ya awali ya mtoto Davis
Gisuka kutoka Shirika la Children
Incrossfire (CIC), anasema walimu
wanaotoa adhabu ya viboko kwa
wanafunzi wa chekechea wanawa-
haribu makuzi ya ubongo.

Gisuka anasema wakiwa
wanachapwa viboko akili yao
itakuwa chini na hata wakienda
shule hawataweza kujifunza vizuri
na kuelewa.

Aliyataja madhara wanayoweza
kuyapata wanafunzi wa chek-
echea kuwa ni wanafunzi wote
kuumia, kuharibika kisaikolojia
na kuwajengea woga.

Vile vile anasema walimu
wanaocharaza bakora wanaha-
ribu mahusiano yao na wanafunzi
na wengine kuwafanya wachukie
shule.
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Mkono wa Taasisi Elimu ya Juu
kuboresha afya ulipoikuna WHO

UHUDI za kuboresha hudu-
ma za afya ya Mtanzania zi-
nazofanywa na Chuo Kikuu
cha Afya na Sayansi Shiriki-
shi Muhimbili (MUHAS) na Chuo
Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam
(DUCE), zimeligusa Shirika la Afya
Duniani (WHO) linalotangaza kuz-
itambua na kuziendeleza.

Utambuzi huo unakihusisha
pia Chuo Kikuu Mzumbe pamoja
na mashirika mengine 11 ya ki-
taifa na kimataifa yanayofanya
juhudi za kuboresha afya ya
Mtanzania, kwa kugusa mifumo
ya kutoa huduma hizo.

Katika kuendeleza juhudi hizo,
WHO inaingia makubaliano na
taasisi hizo na kuafikiana kufan-
yakazi zaidi na kuleta mapinduzi
ya kumpa afya bora kila mwa-
nanchi.

Mkuu wa Chuo cha DUCE,
Profesa Stephen Maluka, aki-
zungumza na Nipashe, baada ya
kusaini makubaliano na WHO,
jijini Dar es Salaam hivi karibuni
anasema moja ya mambo yaliyo-
fanywa na taasisi hiyo ni utafiti
wa uwajibikaji wa vyombo vya
kusimamia utoaji huduma za
afya.

Itakumbukwa kuwa mwaka
2022 katika mradi wa kutath-
mini uwajibikaji wa kamati za
usimamizi wa vituo vya afya
na bodi za afya za halmashauri
ulifanyika utafiti katika wilaya
za Mbarali mkoani Mbeya na
Handeni Tanga na kubainika
kuwa kulikuwa na kukosekana
uwajibikaji, anasema Profesa Ste-
phen Maluka.

Akizungumza na Nipashe
baada ya kutambuliwa na WHO,
Profesa Stephen Maluka, anase-
ma ushiriki wa chuo kwenye tafi-
ti mbalimbali umekipa heshima
hiyo na kukifikisha kwenye hatua
hiyo ya kujivunia.

Anaongeza kuwa DUCE inara-
tibu mradi wa miaka mitatu ul-
ioanza 2021 hadi 2024 unatarajia
kuongeza uwajibikaji wa kamati
za usimamizi wa vituo vya afya
na bodi za afya za halmashauri.

Anakumbusha kuwa awali
utafiti huo uliozihusisha wilaya
za Mbarali na Mji wa Handeni
ukiwashirikisha wananchi 1,184
na kubaini kuwa asilimia kubwa
ya wananchi hawajui iwapo kuna
kamati za usimamizi wa vituo
vya afya pamoja na bodi za afya
za halmashauri, ambazo zipo
kwa ajili ya kusimamia utoaji wa
huduma kwenye vituo na hospi-
tali za wilaya.

Profesa Maluka, akiwa mtafiti
kiongozi anasema: “Utafiti huo
ulilenga mambo mawili makub-

Viongozi wa taasisi zilizotambuliwa na WHO kuboresha afya. PICHA: WHO

Asilimia 85.3
ya wananchi
walikuwa
hawajui
kama kuna
kamati hizo
wakati asil-
Imia 96.5
walikuwa
hawana
habari za
uwepo wa
bodi za afya
za hospi-
tali za hal-
mashauri.

wa, kutathmini uelewa wa wa-
nanchi kuhusu utendaji kazi wa
kamati za usimamizi wa vituo
vya afya. Pamoja na kutathmini
uwajibikaji wa kamati za usi-
mamizi wa vituo vya afya na bodi
za afya za halmashauri.”

Anasema katika kuleta ma-
badiliko na kuongeza uelewa
miongoni mwa jamii, matokeo ya
utafiti yaliwasilishwa kwa wadau
kuanzia wananchi, wajumbe wa
kamati, bodi, watendaji wa seri-
kali kama vile waganga wakuu
wa wilaya hizo na wakurugenzi.

“Asilimia 85.3 ya wananchi
walikuwa hawajui kama kuna
kamati hizo wakati asilimia 96.5
walikuwa hawana habari za uwe-
po wa bodi za afya za hospitali za
halmashauri.”

Aidha anasema asilimia 88.3
ya wananchi waliohusishwa
walibainika kuwa hawakuwahi
kusikia kuhusu uchaguzi wa wa-
jumbe wala kushiriki kuwacha-
gua wajumbe wa kamati na bodi
hizo ili kusimamia huduma.

“Kama wananchi hawajui kuna
kamati za usimamizi maana
yake hata uwajibikaji wa hizi
kamati na bodi ni changamoto.”
Anaeleza.

Kutokana na uelewa wa wa-
nanchi kuwa mdogo, Profesa
Maluka anasema pia utafiti ul-
ionesha asilimia 96.7 hawajawahi
kupata mrejesho wowote kutoka
kwenye vyombo hivyo vya usi-
mamizi na kudhihirisha kuwa
uhusiano kati ya kamati, bodi na

wananchi ni mdogo.

Baada ya matokeo hayo,
watafiti walitoa elimu kwa wa-
dau mbalimbali ili kuwafikia
wananchi kuhusu majukumu na
utendaji kazi za kusimamia vituo
na hospitali ili kuongeza uelewa
na uwajibikaji wa mamlaka hizo
za usimamizi. Aidha, anasema
lengo ni kuimarishwa, ili zisiwa-
jibike kikamilifu kwa watu na
kusimamia fedha zinazoweke-
zwa kwenye vituo vya afya na
hospitali za wilaya kote nchini.

Akizungumzia  makubaliano
na WHO, anaeleza kuwa yata-
fanikisha utoaji wa elimu kwa
wananchi na wadau wa afya,
kuboresha elimu ya lishe, mi-
fumo ya utoaji huduma za afya
ya uzazi, mama na mtoto pamoja
na kinga, kadhalika kutekeleza
vipaumbele vya serikali,” anase-
ma Profesa Maluka.

Profesa Peter Kamuzora, ku-
toka Taasisi ya Taaluma za Maen-
deleo UDSM, anasema hatua ya
mabadiliko kwenye sekta ya afya
imewezesha wananchi kushirik-
ishwa katika mipango ya kiafya
ya mwaka na kutoa maamuzi ka-
tika huduma.

Anasema hilo linafanyika
kupitia wawakilishi wao kwenye
kamati za usimamizi wa vituo
vya afya ngazi ya zahanati, kituo
cha afya na hospitali na bodi za
huduma za afya za halmashauri.

Profesa Kamuzora, anataja
hayo anapowasilisha mada kuhu-
su chimbuko na mabadiliko kwe-

nye sekta ya afya nchini, kwenye
mafunzo ya siku mbili yaliyohu-
sisha wajumbe, wenyeviti, maka-
tibu wa bodi na kamati hizo
pamoja na maofisa watendaji
kata wa wilaya ya Mbarali, mkoa-
ni Mbeya.

“Matokeo na maendeleo katika
utekelezaji wa mabadiliko katika
sekta ya afya, wizara inaendelea
kushughulikia uanzishwaji wa
bima ya afya kwa wote, aidha
inaendelea kushirikisha sekta
binafsi na wadau wote katika
kuimarisha huduma hizo,” ana-
fafanua.

Anaongeza: “Serikali imezi-
fanyia mapitio sheria mbalimbali
na kuanzisha nyingine, mfano,
sheria ya bima ya afya ya taifa
(1999) na sheria ya mfuko wa
afya ya jamii (2001), pia imebuni
vyanzo vingine vya mapato, ili
kugharamia huduma za afya
papo kwa papo...”

Mwakilishi Mkazi wa Shirika la
WHO, Dk. Charles Sagoe-Moses,
anasifu wadau wote, akisema
kuwa makubaliano na taasisi
hizo yametambua mchango
mkubwa unaofanywa na ma-
shirika mbalimbali kwenye sekta
ya afya, kuhakikisha hakuna ana-
yeachwa kando.

“WHO inatambua thamani na
kinachofanywa na taasisi hizi,
kuboresha huduma za afya, hu-
susan kwenye ajenda ya afya kwa
wote,” anasema Dk. Charles na
kwamba makubaliano hayo yata-
jikita katika kuimarisha mifumo
ya afya, kinga dhidi ya magonjwa
yanayoambukiza na yasiyoam-
bukiza (NCDs), ya mlipuko na
kuhimiza mtindo bora maisha.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Baraza la Taifa Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali (NACONGo), Rachel
Chagonja, akiweka saini pamoja
na WHO, kwa niaba ya mashirika
11, anasema makubaliano hayo
yanabainisha nia ya kuongeza
wigo wa huduma zinazomfikia
kila Mtanzania.

Anafafanua kwamba,
makubaliano yanawiana na ya
shirika hilo, kwenye sekta ya
afya, kwa kuwajengea uwezo
wataalamu, kufanya utafiti na
kuimarisha mifumo, huduma za
afya ngazi ya jamii.

Katika utambuzi huo pamoja
na DUCE, Shirika la Afya Du-
niani pia limevitambua vyuo na
taasisi kadhaa zikiwamo Taasisi
ya Catholic Relief Services (CRS),
Doctors with Africa (CUAMM),
SIKIKA, Chuo Kikuu Mzumbe,
Tanzania Health Summit (THS)
na AMREF HEALTH AFRICA Tan-
zania.

Wengine ni International
Rescue  Committee, Ifakara
Health Institute (IHI), Raising Up
Friendship Foundation (RUFFO)
pamoja na Chuo Kikuu cha Afya
na Sayansi Shirikishi Muhimbili
(MUHAS).
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TRA vyajivunia
makusanyo
kupaa miaka
3 ya Samia

Na Peter Mkwavila, DODOMA

Tume vataja sababu za
Kuletwa roboti Eunice

MAMLAKA ya Mapato Tan-
zania (TRA) Mkoa wa Dodoma
umeongeza wastani wa ukusan-
vaji kodi kutoka Sh.bilioni 15.19
hadi Sh.bilioni 18. 71 katika kip-
indi cha miaka mitatu ya uongozi
wa Rais Samia Suluhu Hassan.

Akizungumza na waandishi wa
habari juzi kuhusu mafanikio ya
wa TRA, Mwita Ayubu, alisema
mafanikio hayo ya makusanyo
yametokana na uboreshaji wa
uhusiano kati yao na walipakodi.

Alisema kuwa mwaka 2021
Mkoa wa Dodoma ulikuwa na
wafanyabiashara 3,812 wanao-
tumia mashine ya EFD, hivi sasa
wameongezeka na kufikia 9,367
ikiwa ni ongezeko la vvafanyabl—
ashara 5,555.

“Mengine yaliyowezesha ku-
panda kwa kiasi hicho cha fedha
cha ukusanyaji ni ongezeko la
uwekezaji na ukuaji wa shughuli
za kiuchumi ikiwamo uzalishaji
viwanda na sekta za ujenzi na
usafirishaji na uhamasishaji kwa
kupitia elimu kwa mlipakodi,”
alisema.

Alibainisha kuwa pia ongezeko
[a matumizi ya mifumo va
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
l[iano (TEHAMA) katika usimamizi
wa kodi kutoka kwa wananchi
kwa kulipa kodi kwa hiari,
kuongezeka kwa hamasa ya uli-
paji kodi kutoka kwa wananchi
kwa kuona matumizi sahihi ya
kodi wanazolipa.

Hivyo, aliwasisitiza wafanyabi-
ashara kutumia mashine za EFD
kutokana na kuwapo kwa faida
kama vile uboreshaji wa kumbu-
kumbu za biashara kwa njia za
elektroniki ambayo ni salama na
yva kuaminika.

Hata hivyo, alisema mam-
laka hiyo inakabiliana na tatizo
la kuongezeka kwa wimbi la
matumizi ya stempu za kielek-
troniki za kughushi kwa walipa-
kodi, hali inayosababisha upote-
vu mkubwa wa mapato.

Na Augusta Njoji,
DODOMA
IKU chache baada
ya roboti  Eunice

kuwa gumzo katika

mitandao ya kijamii,
Mkurugenzi Mkuu wa Tume
ya TEHAMA nchini, Dk.
Nkundwe Mwasaga, amesema
lengo la kuleta roboti hiyo ni
kuimarisha ubunifu wa kidigi-
tali katika kukuza uchumi wa
taifa.

Akizungumza na  Ni-
pashe, DkMwasaga alisema
teknolojia ya roboti inaweza
kusaidia katika majukumu
mbalimbali ikiwamo ajali ina-

potokea.

“Huu ni ubunifu ambao
tumeufanya kati ya Tume ya
TEHAMA na wizara yetu, kwa
sababu wizara yetu ndio in-
ayosimamia mambo yote ya
kidijitali kuhakikisha kwamba
Tanzania inakuwa shindani na
inakuwa katika viwango vya
kidunia vya mambo hayo,”
alisema.

Aliongeza: “Tumefanya
mambo mengi ambayo mmey-
asikia, tumepeleka mawasi-
liano sehemu mbalimbali iki-
wamo kujenga mkongo, sasa,
tunaenda katika teknolojia
ibukizi katika hizo, teknolojia
ambayo ina jina kubwa sana

ni akili mnemba na mambo
ya roboti kama mnavyoiona,”
alisema.

Alibainisha kuwa tume ina
mpango wa kununua marobo-
ti mengine ambayo watakuwa
wanafanya kazi na vyuo mbal-
imbali na watu wengine.

“Kazi kubwa ni kukuza
ubunifu wa kidijitali na maro-
boti kama haya yana matumi-
zi mengi ya kijamii, tulichoki-
fanya hapa, tumemleta huyu
roboti na roboti kama mna-
vyofahamu anaitwa Eunice
na yeye amewekewa teknolo-
jia za kisasa sana, anaweza
kuona na anaweza kusikia na
anaweza kufanya mazungum-

70 na watu,” alisema.

Alisema jukumu lao kwa
sasa ni kutambua roboti zipi
zitatumika maeneo ya viwan-
dani, ni roboti zipi ambazo
zinatumika katika maeneo
ya super market, roboti zipi
zinatumika katika maeneo ya
ajali.

Aliongeza:  “Lakini, nina-
taka kuwatoa wasiwasi watu
kuhusu kupoteza kazi, siyo
kweli. Roboti zitatufanya ku-
fanya shughuli zetu kwa tija
zaidi kwa mfano kama uli-
kuwa unafanya uzalishaji kwa
wiki moja sasa hivi unaweza
kufanya kwa muda mfupi
zaidi”.

Mwendesha baiskeli akiwa amepakia madumu yaliyozidi idadi kandokando
ya barabara ya mabasi ya mwendeo kasi, Magomeni jijini Dar es Salaam
Jana wakati akisubiri kuvuka.PICHA: JUMANNE JUMA

CWT yataka waraka upandishaji vyeo kuharakishwa

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

CHAMA cha Walimu Tanza-
nia (CWT) kimeitaka serikali
kuharakisha mchakato wa ku-
toa waraka wa kupandishwa
vyeo watumishi wa umma.

Mwenyekiti wa CWT Mkoa
wa Singida, Hamisi Mtundua,
alisema hayo jana wakati wa
Mkutano Mkuu wa Umoja
wa Walimu Kanda ya Kati na
Kaskazini (NOCETEC), ambao
uliwajumuisha walimu na vion-
gozi wa CWT kutoka mikoa ya
Tanga, Kilimanjaro, Arusha,
Manyara, Dodoma na Singida
ambao umefanyika mjini Sin-
gida.

“Walimu hawa ili waendelee

kuwa na nyuso za furaha ni
lazima wapewe kile wanachos-
tahili kukipata, mpaka sasa
tulitakiwa tuwe tumepewa
waraka wa kupandishwa vyeo
lakini hadi sasa hatujapata na
kwa mujibu wa taratibu cheo
kinapaswa kupanda Julai Mosi
lakini tumecheleweshewa,”
alisema.

Mtundua alisema suala la
kikokotoo bado walimu ha-
wajamalizana na serikali na
kwamba wana imani kubwa
na serikali italifanyia Kkazi
suala hilo, kwa kuwa kile
wanachokipata walimu haki-
toshelezi.

Naye Rais wa CWT, Leah Ul-
aya, alisema walimu wana kauli
mbiu yao inayoitwa ‘wajibu

na haki’ ambayo ili kutimiza
wajibu wao ni lazima kuwa na
viongozi mahiri.

“Ili tuweze kutimiza wajibu
wetu kuna mambo matatu ya
kuzingatia ambayo ni, mosi,
kuwe na uhusiano wa kati
ya pande mbili yaani mwa-
jiri nma mwajiriwa na yawe
mahusiano mazuri ambayo yat-
afanya daraja kati ya mwajiriwa
na ofisa utumishi,” alisema Ul-
aya.

Alisema kuwa walimu wa-
natamani kuona mambo yao
yote wanayohitaji wayapate
kwa wakati na pia kuwepo kwa
mshikamano baina yao na seri-
kali.

Naye Katibu wa CWT Mkoa
wa Singida, Digna Nyaki, akiso-

ma risala ya walimu kwa mgeni
rasmi alisema walimu wengi
bado hawajalipwa madeni yao
licha ya kwamba yamehakiki-
wa tangu mwaka 2017.

Pia alisema tatizo lingine lin-
alowakabili ni walimu ambao
wamepandishwa madaraja ha-
wajapewa madaraja yanayos-
tahiki na hakuna vifaa vya ku-
fundishia baada ya kufanyika
kwa mabadiliko ya mtaala wa
elimu.

Akifungua mkutano huo,
Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Halima Dendego aliwaagiza
wakurugenzi wa halmashauri
na wakuu wa wilaya kutoka-
lia madai ya watumishi muda
mrefu badala yake wayafanyie
kazi.

- ]

- Majaliwa
akipongeza
OUT utoaji
mafunzo
TEHAMA

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, amekipongeza Chuo Kikuu
Huria cha Tanzania (OUT) kwa
kutoa mafunzo ya Teknolojia
ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA) kwa watu wenye
ulemavu.

Alitoa pongezi hizo mwishoni
mwa wiki baada ya kutem-
belea banda la chuo hicho
kwenye maonesho ya TEHAMA
yaliyofanyika viwanja vya
Bunge jijini hapa.

Majaliwa alikitaka chuo hicho
kufanya jitihada za kujita-
nua katika mafunzo hayo ya
TEHAMA kwa walemavu ili
kuwafikia hata waliopo katika
sehemu mbalimbali za nchi.
Alisema hatua hiyo itatanua
wigo wa matumizi ya TEHAMA
kwa makundi hayo ya wale-
mavu.

Naye Mkurugenzi wa Taasisi
ya Elimu ya Uongozi na Me-
nejimenti katika Teknolojia
wa OUT, Dk. Catherine Mkude,
alisema maonesho hayo ya-
mekuza wigo wa ufahamu
wa elimu ya TEHAMA kwa
walemavu kwa viongozi na
wabunge ambao watakwenda
kuwafahamisha wananchi ka-
tika majimbo vao.

Mkurugenzi Mkuu wa Tume
ya TEHAMA, Dk. Mkundwe
Mwasaga, alisema uwepo wa
maonesho haya umekuza
nafasi za mashirikiano baina
ya taasisi ili kuongeza ufanisi
katika utoaji wa huduma za
TEHAMA kwa taasisi hizo
kuangalia maeneo muhimu
wanayoweza kushirikiana.




16 NipaShe Jumanne Mei 21, 2024

HABARI MBEYA

Wakulima wa soya waanza kutumia chanjo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AKULIMA wa soya

katika mikoa ya

Kanda ya Nyanda za

Juu Kusini wamean-
za kutumia chanjo maalumu ya
zao hilo, iliyofanyiwa utafiti kwa
ushirikiano kati ya Serikali ya
Tanzania na Morocco.

Hali hiyo itaongeza tija kwenye
uzalishaji wa zao hilo kwa zaidi
ya asilimia 30.

Watafiti wa kilimo kutoka

Taasisi ya Utafiti wa Kilimo nchini
(TARI) Kituo cha Uyole kilichoko
jijini Mbeya, wameanza kutoa
elimu ya matumizi ya chanjo hiyo
kwa wakulima, ili waitumie kwa
usahihi na kuongeza tija.

Mtafiti wa udongo kutoka TARI
Kituo cha Uyole, Fedrick Mlowe,
alisema wanawafundisha wakuli-
ma wa zao hilo matumizi sahihi
ya chanjo pamoja na matumizi ya
mbolea ya kupandia ili kuongeza
tija na kupunguza gharama za
uzalishaji.

Alisema chanjo hiyo inaongeza
tija kati ya asilimia 30 na 40 en-
dapo mkulima ataitumia kwa
usahihi na kuhudumia vizuri
shamba lake pamoja na kufuata
mbinu bora za kilimo.

Mlowe alisema mkulima ak-
ilima soya kwa kutumia mbolea
ya kupandia pekee anaweza ku-
pata gunia 10 mpaka 15 kwa ekari
moja na endapo atatumia chanjo
anaweza kuongeza uzalishaji kwa

kupata kati ya gunia 15 na 20.

“Chanjo peke yake inam-
saidia mkulima kuondokana na
matumizi yasiyokuwa ya lazima
ya mbolea ya kukuzia mpaka mi-
fuko mitatu, kwa hiyo mkulima
akitumia chanjo hii anaongeza
tija na anapunguza gharama za
uzalishaji,” alisema Mlowe.

Alisema elimu ya matumizi
ya chanjo hiyo wameshaitoa
katika mikoa sita ya Nyanda za
Juu Kusini ambayo ni Mbeya, Ir-
inga, Ruvuma, Rukwa, Katavi na
Songwe na kwamba wamekuwa
wakitumia mashamba darasa
kuwafundisha wakulima kwa vi-
tendo.

Mkurugenzi wa TARI) Uy-
ole, Dk. Dennis Tippe alisema

mbali na chanjo hiyo kuongeza
tija kwenye uzalishaji pia ina-
saidia kulinda afya ya udongo
kwa kupunguza matumizi ya
mbolea ambazo zinazalisha tin-
dikali.

Alisema chanjo hiyo ikitu-
mika vizuri inasaidia kuboresha
mashamba na kusaidia kuongeza
tija kwa zaidi ya msimu mmaoja
ambao mkulima anatumia sham-
ba lake.

Alisema endapo mkulima atal-
ima soya msimu wa kwanza kwa
kutumia chanjo hiyo, anaweza
kulima zao lingine msimu unao-
fuata kwenye shamba hilo hilo
na akapata mavuno mazuri kuto-
kana na mabaki ya chanjo.

Baadhi ya wakulima wa mikoa

hiyo walioshiriki mafunzo ya
matumizi ya chanjo, walisema
itawasaidia kuondokana na kili-
mo cha mazoea ambacho kime-
kuwa na tija ndogo ikilingan-
ishwa na kile wanachoambiwa
kuwa wanastahili kupata.

Mmoja wa wakulima hao,
Salanji Mataka kutoka katika
Wilaya ya Namtumbo mkoani
Ruvuma, alisema mafunzo hayo
yatawasaidia kuongeza uzalishaji
na kukidhi mahitaji ya soko la nje
na ndani.

Alisema wamekuwa wakilima
kwa kutumia mbinu za asili am-
bazo zimekuwa zikiwapatia ma-
tokeo kidogo na hivyo hata ki-
pato kuwa cha kawaida.

Mtafiti wa Udongo kutoka TARI Kituo cha Uyole, Fedrick Mlowe

E | I.‘.\ o

(kushoto), akitoa elimu ya matumizi ya

chanjo ya soya kwa baadhi ya wakulima wa mikoa ya Nyanda za Juu Kusini katika moja ya mashamba
darasa yaliyopo Wilaya ya Namtumbo mkoani Ruvuma mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA

Watatu wafariki dunia ajali ya lori

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

WATU watatu wamefariki
dunia na mmoja kujeruhiwa
baada ya lori lililokuwa lime-
beba shehena ya makaa ya
mawe kufeli breki, kupara-
mia watembea kwa miguu
Mbeya.

Lori hilo lenye namba za
usajili T. 853 EDB lilipata ajali
hiyo juzi ambapo linadaiwa
kuwa lilikuwa likitokea kati-
ka mgodi wa makaa ya mawe
wa Kiwira uliopo wilayani II-
eje likielekea Songwe viwan-
dani.

Mashuhuda wa ajali hiyo
walisema ndani ya lori hilo
walikuwamo watu watatu

ambao ni dereva na msaidizi
wake pamoja na mwanambke
mmoja ambao wote walifari-
ki eneo la tukio.

Mmoja wa mashuhuda wa
tukio hilo, Kelvin Mwasaga,
alisema lori hilo lilikuwa
linatokea eneo la Maghoro-
fani likiwa na mwendo mkali
na lilipofika katika eneo hilo
dereva alishindwa kulimudu
na ndipo likapinduka na ku-
jiburuza umbali wa zaidi ya
mita 100.

Alisema kwenye eneo la
tukio waliwakuta watu wa-
tatu ambao walikuwa kwe-
nye gari na mmoja alikuwa
mfanyabiashara mdogo am-
baye alikuwa anauza nguo.

Mwenyekiti wa Serikali
ya Mtaaa wa Iwambala ili-

potokea ajali hiyo, Zawadi
Mwalyambi alisema baada
ya kupata taarifa ya ajali
alikwenda katika eneo la
tukio.

Alisema baada ya kufika
eneo la tukio alikuta mwili
mmoja umeshatolewa nje la-
kini mingine ilikuwa inaone-
kana ndani ya gari na ilikuwa
vigumu kuiondoa kutokana
na gari hilo kuharibika.

Alisema askari wa Jeshi la
Zimamoto na Uokoaji wali-
fika eneo la tukio na kuanza
uokoaji.

Alisema baada ya kuiinua
lori hilo ndipo walifani-
kiwa kuiondoa miili miwili
iliyokuwa imekwama na kui-
peleka katika chumba cha
kuhifadhia maiti Hospitali ya

Igawilo.

Mkaguzi Msaidizi wa Jeshi
la Zimamoto na Uokoaji
Mkoa wa Mbeya, Columbus
Boniface alisema walipata
wito saa 5:15 kuwa kuna lori
lilikuwa limepata ajali na
hivyo wakaanza safari kuele-
kea eneo la tukio.

Alisema kazi ya kuondoa
miili ilikuwa ngumu lakini
kutokana na ushirikiano
uliokuwepo  walifanikiwa
baada ya kuliinua gari hilo.

Mkuu wa Kikosi cha Us-
alama Barabarani Mkoa wa
Mbeya, Mrakibu Mwandam-
izi wa Polisi, Hussein Gawile
alisema eneo ilipotokea ajali
hiyo limekuwa hatarishi ku-
tokana na ajali nyingi ku-
tokea mara kwa mara.

Waomba elimu
ya maendeleo
kutolewa
MkongobaKi

Na Elizabeth John, LUDEWA

Lupangara Kata ya Mkongobaki Wilaya
va Ludewa mkoani Njombe, wameiomba
serikali kutoa elimu ya maendeleo kwa
baadhi ya wananchi waliokaidi kushiriki
shughuli za maendeleo.

Walitoa ombi hilo juzi kwa Mkuu wa
Mkoa wa Njombe, Anthony Mtaka, ali-
yefanya ziara ya ukaguzi kwenye Shule
yva Sekondari Ugera.

“Hatutaki itumike nguvu ila wewe ni
rais wa mkoa kwa niaba ya Rais Samia
Suluhu Hassan, ndugu zetu wale hata
wanafunzi tulisema waje hatuna ubin-
afsi lakini wamekataa,” alisema Karoro
Mtega.

Mwenyekiti wa kamati ya ujenzi wa
shule hiyo, John Likwera, alisema shu-
ghuli za ujenzi wa shule hiyo zilifanywa

cha Kipagara na Ugera kwa hiyo nayo
imekuwa bado shida kwa hiyo tunahitaji
umoja kwa maana ya kata yetu Mkon-
gobaki basi wote tufanye kazi lakini wa-
toto wamepokelewa baadhi wanasoma,”
alisema Likwera.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, Mtaka
alisema jambo hilo amelichukua na
anaandaa ziara ya kwenda kutembelea
wananchi wanaodaiwa kususia maen-
deleo.

Alisema: “Wazazi nawashukuru kwanza
kwa kitendo cha kuamua kujitolea
nguvu kazi kujenga shule hili ni jambo
kubwa, nimepigiwa simu nyingi sana
kuhusu shule hii kujengwa na wengine
mmeingia kwenye mgogoro kwa sababu
ya watoto wenu ambao hawapo hapa.”

Naye Mkuu wa Wilaya ya Ludewa, Vic-
toria Mwanziva, alisema watoto wa kata
hiyo walikuwa wanapitia changamoto
va kupata elimu kwa sababu walikuwa
wakitembea umbali mrefu zaidi ya kilo-
meta 14.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Lude-
wa, Sunday Deogratius, alimshukuru
Rais Samia Suluhu Hassan kwa ajili ya
kutoa fedha ili kujenga shule ya sekond-
ari katika kata hiyo.



HABARI ZANZIBAR

—
H:

Serikali yataja
sababu mfumo
wa kodi kuwa

rafiki

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Fedha na Mipango,
imesema Serikali ya Zanzibar
imechukua hatua za kutunga
sera na sheria ambazo zinaen-
delea kuufanya mfumo wa kodi
wa Zanzibar kuwa rafiki.

Naibu Waziri wa Wizara hiyo,
Juma Makungu, aliyasema hayo
jana katika kikao cha Baraza
[a Wawakilishi wakati akijibu
swali la Mwakilishi wa Mwa-
nakwerekwe, Ameir Abdallah.

Ameir alitaka kujua kwa kiasi
gani wafanyabiashara wa Zan-
zibar wanapata unafuu wa kodi
kwa bidhaa wanazosafirisha
kwenda Tanzania Bara.

Akijibu swali hilo, Makungu
alisema serikali inafanya hayo
ili kuweza kuimarisha maz-
ingira mazuri ya uwekezaji
yatakayowavutia wawekezaji
wa ndani na nje na kufanya bi-
ashara ndani ya Zanzibar.

“Katika mwelekeo huo, wafan-
yabiashara wa Zanzibar ambao
wanachukua bidhaa Zanzibar
na kuzipeleka Tanzania Bara
kwa lengo la kutafuta soko,
wanapata unafuu wa kodi kwa
mujibu wa sheria za kodi zili-
opo,” alisema.

Alisema wafanyabiashara hao
wanapata unafuu wa kutolipa
tena kodi waliyokuwa tayari
wameshalipia Zanzibar na huta-
takiwa kulipa tofauti ya kodi
ya asilimia tatu katika Kodi ya
Ongezeko la Thamani (VAT) kwa
kodi ya ongezeko kwa sababu
Tanzania Bara kiwango cha VAT
ni asilimia 18.

Alisema ili mfanyabiashara
aweze kunufaika na unafuu huo
wa kutolipa kodi mara mbili
ni lazima afuate taratibu za
kuondosha mizigo Zanzibar na
kupeleka Tanzania Bara kwa
kuwa na nyaraka zote muhimu
za kusafirisha mizigo hiyo ziki-
wamo nyaraka za kodi.

Alisema: “Mheshimiwa Spika
kwa mara nyingine nitumie
fursa hii kuwasisitiza wafanya-
biashara wanaosafirisha mizigo
kutoka Zanzibar kwenda Tan-
zania Bara kufuata taratibu za
kusafirisha mizigo na kuwa na
nyaraka zote muhimu zinazo-
takiwa kwa mujibu wa sheria,
ili kuondokana na usumbufu wa
kulipa kodi mara mbili.”
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ACT yaibua hoja miradi ya ujenzi Z'bar

Na Mwandishi Wetu

HAMA cha ACT-Wazal-

endo kimesema miradi

mingi ya ujenzi Zan-

zibar ina kasoro, hata
kuibua hoja ya uadilifu wa
wanaosimamia utekelezaji
wake.

Kimesema baadhi ya miradi
hiyo imetekelezwa pasi na
idhini ya Baraza la Wawakilishi
Zanzibar, jambo ambalo kinali-
taja ni kinyume na Sheria ya
Zabuni Zanzibar.

Hayo yalisemwa jana na
Makamu Mwenyekiti wa cha-
ma hicho, Ismail Jussa Ladhu,
alipokuwa akizungumza katika
mkutano wa ndani wa chama
hicho, uliofanyika Kiembe Sa-
maki, Mkoa wa Mjini Magharib
Unguja.

Jussa alitoa mfano mradi wa
ujenzi wa Jengo la Pili la Abiria
Uwanja wa Ndege wa Abeid
Amani Karume, ambalo linata-
rajiwa kutumia Dola za Mare-
kani milioni 30 bila ya kuidhin-
ishwa na Baraza la Wawakilishi
katika bajeti ya mwaka wa fed-

ha 2023/2024.

Aidha, alisema gharama za
ukarabati Uwanja wa Amani,
zimefikia Sh. bilioni 105 badala
kutoka Sh. bilioni 56 matumizi
ambayo pia hayakuidhinishwa
na Baraza la Wawakilishi Zan-
zibar.

Hata hivyo, alisema kwamba
vitendo vya kasoro vitakoma
mwaka 2025 baada ya ACT-
Wazalendo kushika madaraka
na kuhakikisha kinapambana
na rushwa kwa vitendo.

Aidha, alisema pamoja na
Bandari ya Malindi kubinaf-
sishwa kwa wawekezaji ku-
toka Ufaransa bado huduma
ni duni na kushuhudia tozo za
huduma za bandari kuendelea
kuongezeka na kuwaumiza wa-
nanchi wa Zanzibar.

Alisema Ripoti za Mkaguzi
na Mdhibiti wa Hesabu za
Serikali (CAG) zimekuwa ziki-
fichua vitendo vya ubadhirifu
na ufisadi unaofanyika katika
taasisi za umma lakini hakuna
watu wanaochukuliwa hatua
na badala yake kuendelea
kuwa tatizo sugu.

“Kwa mujibu wa ripoti ya
CAG kuna wafanyakazi sita
wamepewa mkopo wa Sh. bil-
ioni moja na Benki ya Watu wa
Zanzibar bila ya mkopo huo
kuidhinishwa na bodi ya waku-
rugenzi wa benki hiyo jambo
ambalo ni kinyume na sheria,”
alisema Jussa.

Naye Mwenyekiti wa chama
hicho ambaye pia ni makamu
wa kwanza wa Rais, Othman
Masoud Othman alisema, ACT
hakina muda tena wa ma-
zungumzo na serikali kuhusu
mambo waliyokubaliana
kabla ya kuungwa kwa Seri-
kali ya Umoja wa Kitaifa na
badala yake serikali inapaswa
kutekeleza na siyo kufungua
majadala wa mazungumzo.

Aidha, alisema kila mwa-
nanchi wa Zanzibar anahaki ya
kuandikishwa na kuwa mpiga
kura baada ya kupewa kitam-
bulisho cha Mzazibari Mkaazi,
cheti cha kuzaliwa na kuitaka
serikali kuondosha urasimu
katika vielelezo hivyo.

Akizungumzia mfumo wa
Muungano wa Tanganyika na

Zanzibar, alisema kuna mambo
yanafanyika Zanzibar ambayo
yanakwenda kinyume na Kat-
iba ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania ya Mwaka 1967.

Othman alisema kwa mu-
jibu wa Katiba hiyo suala la
Bandari, kodi ya forodha ni
mambo ya muungano lakini
mapato yamekuwa yakiku-
sanywa na kubaki Zanzibar.

Alisema siku akatokea kion-
gozi wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania na akaamua
kusimamia mapato hayo ku-
ingia katika Serikali ya Muun-
gano, Zanzibar itakuwa na
hali mbaya ya kiuchumi na
kushindwa kulipa hata misha-
hara ya wafanyakazi kwa vile
serikali inategemea mapato
ya forodha na huduma za
Bandari.

Alisema kwa msingi huo ACT
kinaona ipo haja ya mfumo
wa muungano kupitiwa upya
ili Zanzibar kuwa na mamlaka
kamili na kuondoa mambo ya-
nayoleta migongano kikatiba
katika utekelezaji wake ikiwa-
mo suala la mafuta na gesi.

Makamu Mwenyekiti wa Chama cha ACT-Wazalendo, Ismail Jussa, akizungumza na viongozi wa chama hicho katika
mkutano wa ndani uliofanyika Kiembe Samaki nje ya mji wa Zanzibar jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kiongozi wa M

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KIONGOZI wa Mbio za Mwenge
kitaifa, Godfrey Mnzava, amese-
ma umefika wakati wananchi ku-
tumia majiko sanifu ili kupunguza
uchafuzi wa mazingira.

Aliyasema hayo wakati akikabi-
dhi majiko sanifu ya utumiaji wa
nishati mbadala kwa wananchi
wa Mwera Mkoa wa Mjini Ma-

gharib Unguja.

Alisema licha ya utumiaji wa ni-
shati ya kuni kuharibu mazingira,
pia umekuwa ukisababisha mata-
tizo makubwa ya kimazingira kwa
watumiaji wa nishati hiyo.

Alisema utumiaji wa nishati
mbadala hauepukiki kwa sababu
ndiyo chanzo cha kukinga mazin-
gira na machafuko ya tabianchi.

Alisema kuwepo kwa mradi wa
majiko sanifu inapunguza hasara

na muda wa kuhangaikia ukataji
wa kuni pamoja na uchomaji wa
mkaa, hivyo ni vyema wananchi
kutumia nishati mbadala kwa
maendeleo ya jamii na serikali
kwa ujumla.

“Ni vyema wananchi kuhamasi-
ka kutumia majiko sanifu ambayo
yatalinda afya zao na jamii kwa
ujumla,’alisema.

Mkuu wa Wilaya Magharibi ‘A,
Suzan Peter Kunambi, alisema

shehia 31 kutoka Wilaya ya Ma-
gharibi A wamekabidhiwa ma-
jiko sanifu yanayotumia nishati
mbadala ili kupunguza uharibifu
wa mazingira.

Alisema Wilaya ya Magharibi
inahamasisha  jamii  kuhusu
matumizi sahihi ya nishati
mbadala ili kutunza mazingira ya
watu na viumbe hai.

Akitoa taarifa kuhusu majiko
hayo, Tatu Hassan Abdalla kutoka

wenge ahimiza matumizi nishati safi kupikia

Manispaa ya Magharibi A alisema
nishati hiyo imeshafanyiwa utafiti
na haina madhara kwa watumiaji.

Alisema katika kufikia malengo
lazima jamii kuwa kitu kimoja
kuelimishana juu ya utumiaji wa
nishati mbadala kwa maendeleo
ya taifa.

Majiko hayo 100 yamekabidhi-
wa kwa kina mamalishe na baba-
lishe wa wilaya hiyo na yamegha-
rimu zaidi ya Sh. milioni 1.9.
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MIAKA 28 AJALI MV BUKOBA...

Asimulia ahvyopoteza mama na mdogo wake

Na Christina Mwakangale

NI miaka 28 tangu ajali ya meli ya
Mv Bukoba ilipotea katika Ziwa
Victoria, nchini. Zaidi ya watu 800
walipoteza maisha.

Tliweka rekodi ya dunia kuwa
miongoni mwa ajali za chombo
cha usafiri wa majini kusababisha
vifo vya abiria wengi kwa wakati
mmoja.

Inalinganishwa na ajali ya meli
ya Titanic iliyotokea takribani mi-
aka 100 iliyopita, ikisababisha vifo
vya watu waliokadiriwa kufikia
2,000. MV Bukoba ilizinduliwa
mwaka 1979 na Rais wa kwanza
wa Tanzania, Julius Nyerere. Ilidu-
mu kwa miaka 17 tu, ikiwa katika
safari zake za kawaida, ikitokea
katika Bandari ya Bukoba kupitia
Kemondo.

Mei 21, mwaka 1996, siku kama
ya leo, ni ukumbusho mbaya
kwa Godwin Shinyanga, akifikiri
kwamba pengine tukio hilo, lime-
tokea jana.

“Bado kumbukumbu hazijafuti-
ka kichwani mwangu, bado nime-
bakiwa na maumivu makubwa,”
anakumbuka Shinyanga, wakati
wa mahojiano yake maalumu na
chombo cha habari TRT Afrika.

Shinyanga ni mtumishi wa
umma, alimpoteza mama yake,
Ritha Justus na mdogo wake aliy-
emfuata Evelyine, wakati akiwa

na umri wa miaka sita tu, ajali il-
itokea. Anasema kumbukumbu
inakuwa mbaya zaidi kutokana
na kushindwa kuwazika nduguze.
Hadi leo, miili ya wapendwa wake
haijawahi kupatikana. Utafutaji
wa miili ulichukua siku tatu ndani
ya maji kwenye ziwa hilo, ambalo
ni kubwa barani Afrika.

Kwa mujibu wa Wikipedia, lina
eneo la kilomita za mraba zaidi
ya 68,100. Na kuwa ziwa kubwa
kuliko yote barani Afrika na la pili
duniani. Shinyanga, anasema fa-
milia yake ilizika magome mawili
ya miti ziwani, kama ishara ya ku-
wakumbuka wapendwa wao.

Anafafanua kwamba, labda
na yeye angekuwa ni sehemu ya
waathirika wa ajali hiyo, ambayo

iliua zaidi ya watu 800.

Wakati huo, Rais wa awamu ya
nne, Benjamin Mkapa, alitangaza
siku tatu za maombolezo. Wa-
tumishi wa serikali walichukuliwa
hatua, kufuatia tukio hilo.

Shinyanga anasema kuwa
wakati ajali inaotokea alikuwa
anasoma kidato cha kwanza ka-
tika Shule ya Sekondari Magu,
mkoani Mwanza. Yeye pamoja na
wanakwaya 32, walipanga safari
ya kwenda Bukoba, kwa ziara ya
Uinjilishaji, Mei 20, 1996.

“Nilikuwa ninaimba sauti ya
tatu na nilikuwa ninapiga gitaa
kwenye kwaya ya Imani kutoka
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri
Tanzania (KKKT), ambayo pia
marehemu mama yangu alikuwa

anaimbia,” anasema Shlnyanga

Licha ya kufanya mazoezi ya
mwisho pamoja na kwaya hiyo,
Shinyanga hakuweza kuwa se-
hemu ya safari hiyo ya uinjilishaji.

“Waliondoka siku ya Jumatano
na walifanikiwa kufika salama
Bukoba na kufanya huduma ya
uimbaji,” anasimulia na kubaini-
sha safari yao ya kurudi Mwanza
ilianza jioni ya Mei 20, 1996.

Shinyanga anasema kuwa
taarifa za kuzama kwa meli ya
Mv Bukoba zilianza kuenea kwa
kasi shuleni Magu, hali iliyoamsha
wasiwasi mkubwa ndani ya moyo
wake.

“Niliwasikia wanafunzi wenzan-
gu wakisema kuwa kuna ajali kub-
wa imetokea Ziwa Victoria, hofu
kubwa ilinijaa moyoni mwangu
kwani ilikuwa ndio siku yao ya ku-
rudi,” anasema.

Hofu ilimjaa Shinyanga, am-
baye alikuwa na miaka 16 wakati
huo. Gari lilifika kumfuata shuleni
kwao. “Nilihisi ubaridi mwilini
mwangu, nikajua lazima kuna
taarifa mbaya nitakazosikia.”

AJALI YENYEWE

Meli ya Mv Bukoba, ikiwa na
abiria kati ya 750 na 800 pamoja
na wafanyakazi 37, ilizama Ziwa
Victoria mwambao wa Bwiru,
jijini Mwanza, takribani kilomita
30 kabla ya kufika nchi kavu.

Tukio hilolilitokea asubuhi
wakati wengi wa abiria wakiwa
wanajiandaa kusafisha vinywa
vyao.

Kulingana na simulizi za baa-
dhi ya wanakwaya walionusuri-
ka kwenye ajali hiyo, mama mza-
zi wa Shinyanga, aliamua kubaki
na Evelyine sehemu ya chini ya
meli kutokana na hali ya baridi
na upepo mkali kutoka ziwani.

“Wengi wao waliamua ku-
panda upande wa juu ya meli
kwenda kupiga mswaki na ku-
furahia mandhari nzuri ya Jiji la
Mwanza iliyoanza kuonekana as-
ububhi hiyo, kabla meli haijaanza
kuyumba na hatimaye kuzama,”
anaeleza.

Mwaka  huu,  Shinyanga
amepanga kwenda kufanya iba-
da katika eneo la Igoma, ambako
kumejengwa mnara maalum
wenye majina ya wale wote wali-
opoteza maisha katika ajali hiyo.

“Jina la mama yangu na la
mdogo wangu yako pale, itaku-
wa siku muhimu na ya tafakari
kubwa sana katika maisha yan-
gu,” anasema.

Mwanamitindo Flaviana Ma-
tata pia alipompoteza mama
yake kwenye ajali ya Mv Bukoba.
Imekuwa ni desturi yake kila
mwaka kutembelea makaburi ya
waathirika yaliyoko katika eneo
la Kitangiri, jijini Mwanza.

TANGAZO KWA UMMA
KUZUIA MALIZA MIRATHI

Familia ya Lwakatare inapenda kuutaarifu Umma kwamba, kuanzia
leo tarehe 21-5-2024 hakuna mmiliki aliyeidhinishwa na Mahakama
kuuza au kufanya chochote juu ya mali zilizoachwa na Marehemu
GEORGE MUBEZI LWAKATARE aliyefariki tarehe 12-02-2021.

Mali zote za Marehemu HAZIUZWI zikiwemo;

1. Plot No. 438, Block J, Mbezi Beach, Dar es Salaam.
2. Plot No. 439, Block J, Mbezi Beach, Dar es Salaam.
3. Plot No. 589, Block J, Mbezi Beach, Dar es Salaam.
4. Plot No. 308, Block D, Mbezi Beach, Dar es Salaam.
5. Plot No. 186, Block B, Mbezi Beach, Dar es Salaam.
6. Plot No.972, Block J, Mbezi Beach, Dar es Salaam.
7. Plot No. 260, Block E, Tegeta, Dar es Salaam.

8. Plot No. 262, Block E, Tegeta, Dar es Salaa.

9. Plot No.45, Block B, Kisesa, Mwanza.

10. Plot No. 467, Block Y, Ngarenaro, Arusha.

1. Plot No. 301, Kijitonyama, Dar es Salaam.

12. Plot No. 302, Kijitonyama, Dar es Salaam.

13. Plotin Salasala, Dar es Salaam 3 /2 Hectares.

14. Plot No. 79, Block M, Kilwa Masoko.

15. Plot No.13, Block J, Mwangaza, Dodoma.

16. A plot in Mbweni JKT, Kinondoni, Dar es Salaam.

Namba ya Mirathi ni Na. 85 ya 2021 na Na. 2834 ya 2024.

Watu wote wanaelezwa kuwa Mali zote za Marehemu zilizo orodheshwa
hapo juu haziuzwi, kwani bado hakuna mmiliki wa mali za marehemu
kwasasa mpaka pale Mahakama itakapotoa tamko la mwisho.

Tangazo hili limetolewa na familia ya Lwakatare

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Wilaya ya DODOMA
Kituo cha MJINI Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na 31/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU MAYANI MAULIDI WAZIRI KATIKA SHAURI LA
MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA
CHIKU HAMIS SIZYA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi

yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu wanaalikwa

kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka

kufanya hivyo mnamo tarehe 24 Mwezi 5 Mwaka 2024 kabla

huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu anaweza

kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

+ Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani na waweza
kukaguliwa.

« Marehemu hakuacha wosia

« Futaisiyohusika

Imetolewa leo Tarehe 17Mwezi UEW

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT
CAPTI7
CHANGE OF NAME BY DEED POLL.

|,EZILEY GODBLESS KWAYU, a male ,Tanzanian,an adult,Christian and
resident of Njiapanda Wardiin Moshi District,Kilimanjaro Region
\Tanzania,formerly known as PATRIC GODBLESS KWAY do hereby absolutely
renounce and abandon the use of my former name of PATRIC GODBLESS
KWAY which appears in my citizen identity card with number
(19971228252320000120) which has not been printed out,and in lieu thereof
doassume and adopt the name of EZILEY GODBLESS KWAYU, which appears
in my certificate of secondary education with number (S.1022-0255)
Pursuant to such change of name as aforesaid | DECLARE THAT | shall at all
times hereinafter in all Records ,Deeds and Instructions in writing and in all
actions and proceedings and in all dealings and transactions and upon all
accessions whatsoever use and assign the said name of EZILEY GODBLESS
KWAYU as my name in lieu of the said PATRIC GODBLESS KWAY
AND | HEREBY, BY THIS DEED, AUTHORISE AND REQUEST all persons to
designate and address me in the name of EZILEY GODBLESS KWAYU, and in
the manner hereinafter appearing .
1 DO FUTHER DECLARE THAT all deeds, documents, transactions,dealings,
records and any other instruments in which my former name PATRIC
GODBLESS KWAY appear are valid.

KUPOTEA KWA

KADI ZA PIKIPIKI

HALIMA ALPHONCE BANDA
anatangaza kupotea kwa kadi
za pikipiki zenye usajili
namba MC 419 AYZ, MC 558
CUT na MC 569 CYB. Kwa
yeyote atakaeziona atoe
taarifa kituo chochote cha

polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/TAN/TAN/4792/2024

KUPOTEA
KWA VYETI

AMIR HAMUD anatangaza kupotea kwa cheti cha kidato
cha nne chenye index namba S0455-0038 kilichotolewa
na baraza la mitihani la taifa kupitia TWEYAMBE
SECONDARY SCHOOL mwaka 2002 na cheti cha kidato
cha sita chenye index namba S0137-0767 kilichotolewa
na baraza la mitihani la taifa kupitia MKWAWA HIGH
SCHOOL mwaka 2005. Kwa yeyote atakaeviona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: PHQ/SAR/ILA/11585/2023

INTHE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE N0.103410F 2024

In the Matter of the Etate of the late MARIA
JACKSON MANDWEKE

By 1.LUCIA JACKSON MANDWEKE

ALL persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of probate (or letter of administra-
tion)is made to the above- named pepetitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the 23 day of MAY 2023.

Dated at Morogoro this 15 day of MAY 2024.
Dated st

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MASUDI MAHAMOUD MSANGI
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI AINA YA
TOYOTA NOAH, RANGI
NYEUPE YENYE USAJILI
T966 DBB KWA YEYOTE
ATAEFANIKIWA
KUIONA ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU NAE
POLISI TAARIFA
PHQ/IRI/IRI/6816/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
FORMII
SMM 1994 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya Mwanzo ya Mwambao
wilaya ya Bagamoyo, Mkoa wa Pwani. Ombila
ndugu RAMADHANI SALEHE ABDALLAH
kuteuliwa  kuwa msimamizi wa mirathi
namba 28/2024 ya marehemu ALLY
MWINYIMKUU KIDUGA Watu wote wanaodai
kuwa na uhusiano wowote na marehemu
huyo wanaalikwa kuja kuhudhuria kesi hii
wakitaka mnamo tarehe 11/06/2024 kabla
huyu mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hii.

Wasia wa Marehemu

o SAHITE VA HAKGF
eenes 161051202y 008

P

KUPOTEA KWA CHETI

TUMAINI DAUD PHILIPO anatangaza
kupotea kwa kidato cha nne chenye index
namba $1239/0281/2007 kilichotolewa
na baraza la mitihani la taifa kupitia shule
ya sekondari SAMUYE mwaka 2007. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
MWA/NY/RB/371658/2019

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE DISTRICT COURT OF ARUSHA
AT ARUSHA

CIVIL CASE NO. 1396 OF 2024
BANK OF AFRICA TANZANIA LIMITED PLAINTIFF
VERSUS
SMAFFLE SAMSON JADWA DEFENDANT
NOTICE OF MENTION
TO SMAFFLE SAMSON JADWA

TAKE NOTICE that the above has been fixed for
mention in the District Magistrate's court of Arusha on
the 24 May 2024 at 9: 00 Oclock in the afternoon

You may appeal in person or by Advocate or agent duly
authorized to appeal on your behalf and you are
directed to produce on that day all the documents
upon which you intend to rely in support of your case.
TAKE FURTHER NOTICE that in default of your
appearance on that day time before mention or
hearing the court may proceed in your absence.

GIVEN under my hand and the seal of the court this 16
day of MAY/2024 s
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Mokhber kuongoza siku 50

baada

Na Maulid Mmbaga

KIONGOZI wa juu wa Iran, Aya-
tollah Khamenei, mwenye kauli
ya mwisho katika masuala yote
ya kitaifa, amemteua Makamu
wa Kwanza wa Rais wa nchi hiyo,
Mohammad Mokhber, kukaimu
nafasi ya urais baada ya Rais wa
taifa hilo, Ebrahim Raisi, kufariki
katika ajali ya helikopta.

Kwa mujibu wa katiba ya Iran,
makamu wa kwanza wa rais
anastahili kuchukua wadhifa huo
iwapo rais atafariki, kuondolewa
madarakani, kujiuzulu au kuwa
mgonjwa kwa kipindi cha zaidi
ya miezi miwili. Huku ikielezwa
kuwa Mokhber atakaimu nafasi
hiyo kwa siku 50 kabla ya ku-
fanyika kwa uchaguzi.

Televisheni ya taifa IRNAA il-
isema ajali hiyo ilitokea Jumapili
karibu na eneo la Jolfa, kilomita
600 kutoka Tehran karibu na
mpaka wa Azerbaijan, ikielezwa
kuwa chanzo cha ajali hiyo ni
hali mbaya ya hewa iliyosababi-
sha helikopta hiyo kupotea kwe-
nye rada.

Ilibainishwa kuwa hali mbaya
ya hewa pia ilitatiza shughuli za
utafutaji huku rais akiwa am-
etoweka kwa zaidi ya saa 12 hadi
mapema jana tangu kutokea kwa
ajali hiyo, juzi.

Pia ilielezwa kuwa ndani ya
helikopta hiyo kulikuwa na vion-
gozo kadhaa walioongozana na
Rais Raisi, akiwamo Waziri wa
Mambo ya Nje Hossein Abdol-
lahian, Ayatollah Mohammad,
imamu wa Swala ya [jumaa ka-
tika mji wa Tabriz na Jenerali
Malek Rahmati, gavana wa jimbo
la Azabajani Mashariki.

Wengine ni kamanda wa
kitengo cha ulinzi wa rais, Sardar
Mousavi, pamoja na walinzi kad-
haa na wafanyakazi wa helikopta
ambao bado hawajatajwa, huku
ikielezwa kuwa hapakuwa na
mtu aliyenusurika katika eneo la
gjali.

Ilielezwa kuwa Rais Raisi am-
baye amekutwa na umauti akiwa
na umri wa miaka 64 na wasaid-
izi wake walikuwa wakisafiri ku-
rudi nyumbani wakitoka kwenye
mkutano na Rais wa Azerbaijan
ITham Aliyev.

“Baada ya timu ya waokoaji ku-
fika eneo la ajali walipata mabaki
ya helikopta hiyo na hapakuwa
na dalili zozote za abiria wa he-
likopta hiyo kuwa hai hadi sasa,”
ilisema taarifa hiyo.

Mkuu wa Shirika la Hilali
Nyekundu la Iran, Pirhossein
Koolivand, alisema timu za
uokoaji  zilikuwa zikiendelea
kusogea karibu na eneo la ajali
licha ya hali hewa kuwa mbaya.

Nchi kadhaa zikiwamo Rus-
sia na Uturuki zilitoa msaada
katika operesheni ya uokoaji,
na kwamba ndege isiyo na ru-
bani ya Uturuki pia iliruka katika
anga ya Iran kusaidia shughuli ya
utafutaji. Huku Kiongozi wa juu
wa Iran Ayatollah Ali Khamenei
ambaye ndiye aliye na mamlaka

=

Rais wa Iran, Ebrahim Raisi

Rais Raisi,
ambavye ali-
fariki katika
ajali, alikuwa
akikaribia
mwisho wa
muhula wake
wa kwanza
wa Kipindi
cha miaka
minne kama
rais.

ya Rais Iran kuariki

...;_ : .' :4\)
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Makamu wa Kwanza wa Rais wa Iran, Mohammad Mokhber,
aliyeteuliwa kushika nafasi ya urais kwa siku 50.

makubwa kuhusiana na masuala
yote ya kitaifa, akitoa wito kwa
Wairan kumwombea Rais Raisi.

MATAIFA YAOMBOLEZA

Nchi mbalimbali duniani na
viongozi wake wameendelea
kuomboleza kwa kutuma salama
za pole kwa raia wa Iran baada
ya kumpoteza Rais Raisi.

Waziri Mkuu wa  Paki-
stan, Shehbaz Sharif, alitangaza
siku ya maombolezo ya kitaifa

ambako bendera zote zitapepe-
rushwa nusu mlingoti kumuenzi
kiongozi huyo wa Iran.
Kiongozi huyo wa Paki-
stani alikuwa mwenyeji wa Rais
Raisi mjini Islamabad kwa ziara
ya siku tatu mwezi Aprili katika
ziara ya kujaribu kuboresha uhu-
siano kati ya mataifa hayo jirani
kufuatia mashambulio ya kila
upande mapema mwaka huu.
Umoja wa Ulaya nao pia
umeeleza kusikitishwa na kifo

cha Rais Raisi. Huku Waziri wa
Mambo ya Nje wa Russia, Ser-
gei Lavrov Kkatika taarifa yake,
akisema kiongozi huyo na waziri
wake wa mambo ya kigeni Amir-
Abdollahian walikuwa marafiki
wa Russia.

Naye Rais Vladmir Putin al-
imtaja Rais Raisi kama kiongozi
mwenye utofauti. Huku Rais
Bashar al- Assada wa Syria kwa
akionyesha kusimama pamoja
na raia wa Jamhuri ya Iran ku-
tokana na kifo cha kiongozi wao.

Wizara ya Mambo ya Kigeni
ya China kupitia taarifa yake, il-
isemaRais XiJinping ameelezea
kifo cha Raisi kama pigo kubwa
kwa raia wa Iran.

Nao wapiganaji wa Ha-
mas wamemtaja kiongozi huyo
kama mtu aliyewaunga mkono
kwa dhati wapiganaji hao wa-
naoungwa mkono na Tehran.
Huku wapiganaji wa Hezbol-
lah wanaoungwa mkono pia
na Iran, wakimtaja kama mtetezi
wa1 makundi yanayoipinga Is-
rael.

HISTORIA YAKE

Rais Raisi aliapishwa kama
rais mpya wa Iran Agosti 2021,
baada ya kushinda uchaguzi
wa urais Juni kwa chini ya asil-
imia 62 ya kura kama mgombea
mkuu wa vyama vya siasa kali na

anayependwa zaidi.
Ilielezwa kuwa mara ya
mwisho, wapinzani wote

wakubwa kwa Raisi walizuiwa
kugombea, hivyo kumsafishia
njia ya kuingia ofisini akiwa na
idadi ndogo zaidi ya wapigakura
takriban asilimia 30 ya wapi-
gakura wanaostahiki, huku wen-
gi wakisusia walichokiona kama
uchaguzi maalum.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa Rai-
si alizaliwa 1960 huko Mashhad,
kaskazini mashariki mwa Iran,
ikielezwa kwamba anazingatiwa
kuwa na ushawishi mkubwa nda-
ni ya mfumo wa Jamhuri ya Kiis-
lamu, kwa kudumisha uhusiano
wa karibu na Khamenei.

Kwa mujibu wa katiba, Raisi
alikuwa ni kiongozi namba mbili
nchini Iran, akimfuata Khamenei
aliye mkuu wa nchi na pia ndiye
mwenye uamuzi wa mwisho ka-
tika masuala yote ya kimkakati.

Vile vile, ilielezwa kuwa ha-
tima mbaya ya rais wa Iran mwe-
nye misimamo mikali haitarajiwi
kuvuruga mwelekeo wa sera ya
Iran au kuitikisa Jamhuri ya Kiis-
lamu kwa njia yoyote ile.

Rais Raisi, ambaye alifariki
katika ajali, alikuwa akikaribia
mwisho wa muhula wake wa
kwanza wa kipindi cha miaka
minne kama rais.

Ilibainishwa kuwa uchagu-
zi utafanyika baada ya siku
50 kumchagua rais mwengine
kwa mujibu wa katiba ya nchi
hiyo. Na kwamba jopo linalo-
jumuisha spika wa bunge, rais
wa mahakama na makamu wa
rais wamepewa majukumu ya
kupanga uchaguzi mkuu wa ki-
taifa.

Mokhber  (68), aliteuliwa
kuwa makamu wa Rais Raisi al-
ipochukua wadhifa huo Agosti
2021 na kwamba alizaliwa katika
mji wa Dezful, Kusini Magharibi
mwa jimbo la Khuzestan, am-
bako alihudumu katika nafasi
tofauti za serikali. Chanzo ma-
shirika ya kimataifa
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GAMONDI

KOFIA

Na Adam Fungamwango

AKATI Kocha Mkuu
wa Yanga, Muargen-
tina, Miguel Gamon-
di, akiwapongeza
Thefu FC kwa kucheza kwa
kiwango cha juu na kuwapa
wakati mgumu kwa dakika zote
120 za nusu fainali ya Kombe la
FA lililochezwa juzi, Uwanja wa
Sheikh Amri Abeid, jijini Arusha,
Kocha Mecky Maxime, amesema
hana cha kuwadai wachezaji

Wakizungumza kwa
nyakati tofauti baada
yva kumalizika kwa
mechi hiyo ambayo
Yanga ilishinda bao
1-0, makocha hao kila
mmoja alitoa maoni ku-
tokana na mchezo huo.

Gamondi alikiri kuwa hali ili-
kuwa ngumu, wapinzani wao
walitengeneza nafasi tatu za wazi
dakika 90 za mchezo ambazo
zingeweza kuamua matokeo ya

“Ilikuwa mechi ngumu, wapin-
zani wetu walitengeneza nafasi
tatu za wazi ambazo wangeweza
kutuadhibu na tukaikosa fainali,
tulitawala mechi kipindi cha pili,
ila mabeki wa Thefu walizuia
vizuri sana,” alisema kocha

tumia ni utimamu wa mwili
wa wachezaji wangu ndiyo
ulioamua mechi, tukashinda,
nawapongeza Thefu wamecheza
vizuri sana, walipambana,

wachezaji wake ni wapam-

banaji,” alisema Gamondi.

FC

kwa sababu tumetoka, lakini
mechi ilikuwa nzuri kwetu, tuli-
pambana kadri ya uwezo wetu,
nafikiri mechi ilikuwa ya kiu-
fundi zaidi, ni makosa machache
tu yaliyotokea ndiyo wameweza
kutuadhibu, bao moja lime-

wake kwani walipambana vya

kutosha. ema.

mechi, lakini hawakuzitumia vy-

huyo. | ® & Kwa upande wake, Max- amua matokeo. Nawapongeza
Alibainisha kuwa utimamu .+ ime, alisema anasikitika wachezaji wamecheza vizuri,
wa mwili na pumzi wal- | =" . kwa sababu wame- sina cha kuwadai,” alisema Max-
iokuwa nao wachezaji e / . tolewa, lakini kwa ime.
wao ndiyo, uliowa- | | R, ’”-’ ) Jinsi walivyocheza Ushindi huo wa Yanga unawa-
fanya kuibuka na \ MG\ i b wachezaji wake, fanya kutinga hatua ya fainali
ushindi. Syt hana cha kuwa- ambapo sasa itacheza dhidi ya
“Dakika 30 za i :«:QOrl'Pes ok dai Azam FC Juni 2, Uwanja wa Tan-
nyongeza tulizo- T “Tunasikitika  zanite mkoani Manyara.

Timu ya wasichana wenye umri chini ya miaka 16

= S »-‘,f.. o 2t -’ A 2 = ;
va Bulls Football Ac

_.’-‘.

ademy vvakiishangirlia ubingwa wa mi-

chuano va vijana ya ‘Dar Youth Cup Min' jijini Dar es Salaam juzi baada ya kuzishinda timu nyingine 28 za

wasichana. PICHA: MIRAJI MSALA

Sita kuchuana Simiyu

Na Somoe Ng'itu

WAGOMBEA sita wamepitishwa kuwania
nafasi mbalimbali katika uchaguzi wa Chama
cha Mpira wa Miguu cha Wanawake Mkoa
wa Simiyu (SWFA), utakaofanyika ljumaa,
imefahamika.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Uchaguzi, Gloria
Ikanda, aliwataja waliopitishwa kuwania
nafasi ya uenyekiti kuwa ni Rehema Shalali
na Devotha Soko.

Ikanda aliwataja wanaochuana katika na-
fasi ya Mjumbe wa Mkutano Mkuu wa TWFA
ni Masela Owenya na Rose Zacharia wakati
wanaowania nafasi ya Ujumbe wa Kamati ya
Utendaji ni Rebecca Silinde na Asha Mussa.

“Tunapenda kuwakumbusha wagombea
wote kufuata kanuni na taratibu za uchaguzi
huu, tunaamini pia watafanya kampeni za
busara na si vinginevyo,” alisema Ikanda.

Wakati huo huo, Chama cha Mpira wa
Miguu cha Wanawake Mkoa wa Tanga
(TRWFA), kimepanga kufanya uchaguzi wake
Juni 2, mwaka huu.

Hatima Copco, Warriors
kubaki, kushuka
‘Champioship’ leo

Na Adam Fungamwango

HATIMA ya timu za Copco
na Green Warriors kubaki au
kushuka daraja kwenye Ligi ya
Champioship inatarajiwa kuju-
likana leo wakati zitakapocheza
mechi zao za 'play off dhidi
ya Mwadui na Malimao FC za
daraja la pili 'First League.'

Copco, itakuwa kwenye
uwanja wake wa nyumbani,
Nyamagana kucheza dhidi ya
Mwadui FC, huku maafande wa
Green Warriors wao watakuwa,
Uwanja wa Meja Jenerali Isam-
uhyo, Dar es Salaam, kucheza
dhidi ya Malimao FC kutoka
Katavi.

Hata hivyo, Copco itakuwa na
kibarua kigumu cha kubaki Ligi
ya Champioship kwani itabidi

ipate ushindi wa angalau mabao
4-0 kutokana na kukubali kipigo
cha mabao 3-0 kwenye mchezo
wa kwanza uliochezwa, Uwanja
wa Nyankumbu, Geita.

Iwapo Mwadui itafanikiwa
kulinda ushindi wake, itapanda
daraja kutoka 'First League' na
kuishusha Copco FC.

Hali si nzuri kwa Green War-
riors, kwani katika mechi ya
kwanza ya 'play off, iliyoche-
zwa Mei 17, Uwanja wa Kituo
cha Michezo cha TFF kilichopo
Kigamboni, ilishinda mabao 2-0,
hivyo itahitaji kuulinda ushindi
huo ili isalie Championship na
kuiacha Malimao kubaki 'First
League'.

Warriors kama wataruhusu
kupoteza mchezo huo kwa zaidi
ya mabao 3-0 watashuka daraja.

]
Kocha Hilali:
Tunautaka
ubingwa
Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA wa klabu ya Zimamoto FC
Mohamed Hilali, amesema kutoka-
na na uwezo mkubwa unaoonyesh-
wa na wachezaji wake kwenye
michezo ya Ligi Kuu Zanzibar, ana
uhakika wa kuchukua ubingwa
msimu huu.

Zimamoto SC inashika nafasi ya
pili kwenye msimamo wa ligi hiyo
wakiwa na pointi 49 baada ya
kucheza michezo 24 mpaka sasa.

Juzi timu hiyo ilifanikiwa kuibu-
ka na ushindi wa mabao 3-0 dhidi
ya Jamhuri na kufikisha idadi hiyo
ya pointi.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Hilali alisema michezo sita iliyoba-
kia atahakikisha anafanya vizuri ili
kutimiza ndoto yake ya kuchukua
ubingwa.

Alisema kutokana na kiwango
cha wachezaji wake kuzidi kui-
marika katika kila mchezo inampa
matumaini na nguvu katika kuweka
juhudi zaidi ili kufanikisha lengo
lao.

Alisema ingawa ushindani ni
mkubwa kwa timu nne za juu hilo
halipotezi matumaini yake ya kut-
waa taji la Ligi Kuu msimu huu.

“Kila mchezo tunaocheza kikosi
chetu kinazidi kuimarika zaidi
katika mbio za ubingwa, kwa sasa
hatuwaangalia wenzetu wapo wapi
tunachoangalia timu yetu tunataka
nini,” alisema.

Aidha alisema kuwa mpaka sasa
wachezaji wake wote katika kikosi
hicho wapo makini na wanacheza
kwa tahadhari kuepuka majeraha.

Timu hiyo Mei 23 itashuka uwan-
jani tena kuumana na Kipanga FC.

JKU wanaongoza msimamo wa
Ligi Kuu ya Zanzibar wakiwa na
pointi 53, nafasi ya tatu inashikili-
wa na bingwa mtetezi wa ligi hiyo,
KMKM wenye pointi 48.
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KUPUNGUZIWA MSHAHARA

KLABU ya Manchester United wanataka takriban
asilimia 75 ya pauni milioni 75 walizolipa Borussia
Dortmund kwa winga wa Uingereza, Jadon Sancho
mwenye umri wa miaka 24, ambaye atahitaji kupungu-
zwa mshahara wake wa pauni 275,000 kwa wiki ikiwa
klabu hiyo ya Bundesliga itakamilisha dili la kumsaini
tena. (Sun)

SESKO AONGEZEWA

RB Leipzig wamempa mshambuliaji wa Slovenia,
Benjamin Sesko mwenye umri wa miaka 20 nyongeza
ya mkataba wa mwaka mmaoja, nyota huyo alikuwa
akinyemelewa na Arsenal. (Fabrizio Romano)

SOUZA ANGEIGHARIMU

KLABU ya Sheffield United ingelazimika kulipa
kiasi cha tarakimu sita kwa kiungo wa kati wa Brazil,
Vinicius Souza kwa klabu yake ya zamani ya Lom-
mel iwapo mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24
angeanza katika mechi dhidi ya Tottenham Hotspur
Jumapili. (Sun)

HAG AGOMBEWA ULAYA

BEYERN Munich na Ajax wanaendelea kupigania
sahihi ya Erik ten Hag mwenye miaka 54, kwa imani
kwamba atafutwa kazi kama kocha wa Manchester
United mwishoni mwa msimu huu. (Mirror)

RAYA, ARSENAL BADO

KIPA wa Hispania, David Raya mwenye umri wa
miaka 28 amesema hajafanya mazungumzo yoyote na
Arsenal kuhusu iwapo watafanya uhamisho wake wa
mkopo kutoka Brentford kuwa wa kudumu. (Express)

ANGE KUSAJILI STRAIKA

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Ange Postecoglou,
ataweka kipaumbele kumsajili mshambuliaji mpya na
kiungo wa safu ya ulinzi huku akipanga kuwaachilia
wachezaji wengi msimu wa joto. (Mirror)

MCKENNA KUBAKIZWA

KLABU ya Iswich inasema wanafanya kila linaloweze-
kana kusalia na kocha Kieran McKenna huku klabu
za Brighton, Chelsea na Manchester United zikiwa na
mpango wa kumchukua. (Teamtalk)

POCHETTINO NA KIKOSI

KOCHA Mauricio Pochettino amesema atafurahi
kusalia na asilimia 80 hadi 85 ya kikosi chake msimu
ujao.(football.london)

ARSENAL YATAKA UBINGWA

MWENYEKITI mwenza wa Arsenal, Josh Kroenke
amewaambia mashabiki “klabu haitasimama tuli”
inapotafuta wachezaji ili kusaidia kupata taji la England
na Ulaya. (Goal)

BROWN KUTUA W'HAM

KLABU ya West Ham wanakaribia kumsajili mlinzi
mwenye umri wa miaka 18 raia wa Uingereza, Luis
Brown kutoka Arsenal. (Caught Offside)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

KIATU/CH

LONDON, England

RLING Haaland alishinda
Kiatu cha Dhahabu cha Ligi
Kuu England kwa msimu
wa pili mfululizo baada ya
kufikisha mabao 27 huku timu yake
Manchester City ikitwaa taji.
City walitwaa taji lao la nne
mfululizo la Ligi Jumapili
baada ya kuifunga West Ham
3-1 kwenye Uwanja wa Eti-
had na kumaliza pointi mbili
mbele ya Arsenal, ambao
walishinda mchezo wao wa
mwisho msimu huu dhidi ya
Everton.

® Tuzo hio ni ya pili mfu-

lulizo kwake baada ya kufanya
hivyo msimu uliopita...

Hata hivyo Halaand ameshind-
wa kurudia mafanikio yake ya
msimu uliopita katika upachikaji
mabao alipofunga jumla ya ma-
bao 36 kwenye ligi, mabao yake 27
msimu huu yalimfanya kumpiku
Cole Palmer wa Chelsea mwenye
miaka 22.

Mchezaji huyo wa kimataifa
wa Norway amekosolewa kwa

uchezaji wake msimu huu, haswa
na nahodha wa zamani wa Man-
chester United, Roy Keane ambaye
alimwita “Mchezaji wa Ligi ya Pili”
baada ya sare tasa ya City dhidi ya
Arsenal mwezi Aprili.

Kujibu maoni ya Keane, bosi wa
City Pep Guardiola alimsifu Haal-
and kama “mshambulaji bora zai-
di duniani.”
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nchini Saudi Arabia  uliosheheni ujuzi wa kila

RIYADH, Saudi Arabia kwanza wa ndondi za uzito mechi hiyo lakini akao-

wa juu duniani kushikilia kolewa na kengele katika

ONDIA Tyson Fury  mikanda minne. raundi ya tisa kutokana na
alipigwa kwa pointi Katika usiku huo wa juzi  kichapo kutoka kwa Usyk.

Akiwa katika hali ya ku-
na Oleksandr Usyk  aina kutoka kwa mabondia subiri matokeo kusomwa,
ambaye sasanibingwawa  hao, Fury alianza vyema Fury alionekana kushawi-

-

L T TR

MANCHESTER, England wa msimu tutazungumza. Laki-
ni baada ya miaka nane

PEP Guardiola amedokeza au tisa, tutaona.”

kuwa msimu ujao unaweza 2% g, Guardiola sasa

P ameshinda mataji 15
A makubwa ndani ya
p.  miaka nane akiwa na
& City na anaweza kufik-
isha 16 kwa fainali
ya Kombe la FA
dhidi ya Man-
chester United
wikendi ijayo.
Kocha huyo
wa zamani wa
Barcelona
na Bayern
Munich alikiri
.~ kuwa “amecho-
ka” na akasema
atahitaji ~ kupata
4 “motisha” mpya
. katika msimu wa

kocha wa Manchester City.
Guardiola aliiongoza timu
yake kutwaa taji la nne
mfululizo la Ligi Kuu
England kwa ush-
indi wa 3-1 dhidi ya
West Ham kwenye
Uwanja wa Etihad
juzi Jumapili.
Mhispania
huyo ana mka-
taba hadi 2025
ambao ananuia
kuuheshimu, la-
kini kocha huyo mwe-
nye miaka 53 alisema
huenda  hasisaini
mkataba mwingine

kuwa wa mwisho kwake kama s 3

mpya. £ majira ya joto
“Ukweli ni % kabla ya kuanza

kwamba nina- | msimu mpya

karibia kuondoka =~ Agosti.

kuliko  kubaki,” -~ “Nina mka-

alisema  Guar- | = taba, bado

diola. . nipo,” alise-

“Tumezun- ma.
gumza na  “Baadhi
klabu na hi- ¢ ya nyakati
sia zangu ni nina ucho-
kwamba na- vu kidogo,

» L lakini
baadhi ya
- wakati

taka kubaki
sasa. Nitasa-
lia msimu
ujao na

wakati S

Guardiold adokeza kuondoka t

—

ninaopenda na tuko hapa kush-
inda michezo, tukionekana
vizuri tukiwa na wachezaji wa-
pya.

“Ninaanza kufikiria, ‘Hakuna
aliyeshinda mara nne mfulu-
lizo, kwa nini tusijaribu?’ Na
sasa ninahisi imekamilika, kwa
hivyo ni nini kinachofuata?

“Kwa sasa sijui ni nini hasa
motisha ya kufanya hivyo kwa
sababu ni vigumu kuipata
wakati kila kitu kimekamilika.”

Iwapo Guardiola atafuata
ahadi yake ya kusalia City
msimu ujao, anatarajia Arsenal
itawania tena taji hilo.

Timu ya Mikel Arteta imemal-
iza ya pili katika kampeni mbili
zilizopita baada ya kujikusanyia
pointi 89 muhula huu. Guardio-
la alisema “amepata ujumbe.”

“Hapo awali, ilikuwa Liver-
pool kuvuka mipaka yetu, na
sasa ilikuwa Arsenal,” Guardiola
alisema.

“Nataka kuwapongeza kuto-
ka ndani ya moyo wangu, kwa
Mikel, wafanyakazi wake na wa-
chezaji. Wamekuwa na msimu
mzuri sana.

“Najisikia na wanatusukuma
kwa ubora wetu kama hapo
awali. Tulipata ujumbe kutoka
kwa Mikel na wachezaji wake.

Inabidi tufanye maamuzi sa-
hihi katika miaka ijayo kwa sa-
babu wapo hapa kupambania
mataji.”

3

. shika kupata ushindi kabla ya
! Usyk kutangazwa mshindi.
Matokeo hayo yalisomeka
~ 115-112 na 114-113 kwa raia huyo
/ wa Ukraine huku jaji wa tatu aki-
// toa pointi 114-113 kwa Fury.
f Hii ilimaanisha Fury mwenye
miaka 35, alipoteza kwa mara
. ya kwanza katika kipindi cha
miaka 16.
Atapata fursa ya ku-
. lipiza kisasi kwa mechi ya
marudiano iliyopangwa
kufanyika baadaye mwaka
' huu.
) “Ninaamini  alishinda

., raundi chache, lakini nil-
/ ishinda nyingi,” alisema
' Fury baada ya pambano
hilo.

“Ilikuwa moja ya maamuzi
mabaya zaidi katika historia ya
ndondi. Nitarejea.”

Usyk anachukua mkanda wa
WBC kutoka kwa Fury, ili ku-
& ongeza kwenye mkusanyiko

i mikanda yake ya WBA, WBO
! na IBF.

Bondia huyo mwenye miaka
' 37 bado hajapigwa na anakuwa
L./ bondia wa kwanza katika takrib-
an miaka 25 kusimama kidete
~ kama bingwa pekee wa dunia wa
\ uzito wa juu.

% L

Arteta awapoza mashabiki

LONDON, England zaidi ya hayo na tunakwen-
da kuipata.”

MIKEL Arteta ameitaka Baadaye alipoulizwa kwa

Arsenal kutoridhika kuwa nini anajiamini hivyo, Arte-

washindi wa pili na ameta-  ta alijibu: “Ikiwa tutafanya

ka kuendelea kuungana ili kile tunachopaswa kufanya,

kushinda Ligi Kuu England tutakuwa karibu na mwisho
baada ya kupata maumivu tutashinda. Lini, sijui.

ya moyo kwa msimu wa Lakini ikiwa tutaendelea
pili mfululizo. hivi, ninaamini mwishowe
Washikabunduki hao itatokea.”
walitoka nyuma na ku- Arsenal ilimaliza msimu
walaza Everton 2-1 kwe- ikiwa na pointi 89 ikiwa
nye Uwanja wa Emirates timu tatu kumaliza kwa
kupitia mabao ya Takehiro pointi nyingi kwenye
Tomiyasu na Kai Havertz, msimu katika historia ya
lakini matokeo hayaku- Ligi Kuu England.
tosha kwani Manchester Alipoulizwa kama City
City iliilaza West Ham 3-1 wamepandisha daraja la
na kutwaa ubingwa kwa juu kiasi cha kuhitajika
tofauti ya pointi mbili. pointi 100 sasa, Arteta,
Akiwahutubia mashabiki ambaye alitumia miaka mi-
waliofurika uwanjani, tatu kama kocha chini

Arteta alisema: “Sasa
ni wakati wa kuwa
na mapumziko, ku-

ya Pep Guardiola
kwenye Uwanja
wa Etihad, alisema:

fikiria, kutafakari, na - “Ndio. Lakini
tafadhali 2 nilikuwapo
endelea 3 tulipofiki-
kusu- sha pointi
kuma. 100 hivyo
Endelea kujua nini
kuhamasi- inachukua.
sha timu hii. Mimi najua
Usiridhike nini kilitokea
kwa sababu na hii ni
tunataka mengi ngazi.”
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Yanga vaandaa

‘surprise’
sherehe za
ubingwa Bara

INATOKA UKURASA 24

Alisema siku ya kukabidhiwa
kombe lao itakuwa siku ndefu
yenye furaha ambapo mashabi-
ki watatamba na kuvimba kwa
sababu ni siku ya mabingwa.

Aliongeza kuwa wamepeleka
maombi serikalini na Bodi ya
Ligi kuomba kuutumia Uwanja
wa Benjamin Mkapa kucheza
mchezo huo na kukabidhiwa
kombe lao.

“Siku hiyo tutakuwa na
burudani mbalimbali, tayari
tiketi zimeanza kuuzwa, baada
ya utaratibu wa mchezo ku-
malizika shughuli za sherehe
zitaendelea hadi asubuhi,”
alisema Kamwe.

“Tumepanga kuondoka uwan-
jani hapo Jumapili Mei 26 na
kulipeleka kombe letu makao
makuu ya klabu, tutatumia njia
ya Temeke mpaka Kariakoo,
tukifika pale Msimbazi tutasi-
mama kidogo na baadaye kuen-
delea na safari mpaka klabuni
kwetu,” alisema Kamwe.

Morocco
afurahia
kiwango

Aliongeza wachezaji hao
wakiaminiwa na kupata
uzoefu wa mechi za Ki-
mataifa, watakuwa ni nyota
wa kutegemewa katika siku za
baadaye kwa sababu hali ya
kucheza kwa woga itawaon-
doka.

“Tukiwapa mechi nyingi
na mechi hizo zikiwa za nje
itakuwa jambo zuri katika
mipango va kuwaendeleza,
pia tuwaamini, hii itawasaidia
kuwajenga, wamekuwa
tofauti katika mechi ya pili,
wameanza kucheza kwa
kuelewana,” aliongeza kusema
Morocco.

Kikosi hicho kinajiandaa
kurejea nyumbani baada ya
kumaliza michezo miwili ya
kirafiki dhidi ya Sudan.

Morocco alilazimika kuita
wachezaji wengi wapya na
chipukizi kutokana na nyota
wakongwe kubanwa na rat-
iba ya michezo ya kumaliza
msimu wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara na mashindano ya
Kombe la FA ambayo hatua ya
nusu fainali imemalizika juzi.

SIMBA

Na Faustine Feliciane

OCHA wa Simba, Juma Mgun-

da (pichani), amesema kuwa

licha ya ugumu wa mchezo

wa leo dhidi ya Geita Gold FC,
bado malengo yao ni kuipata nafasi
ya pili kwenye msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Simba kesho itakuwa mwenyeji
wa Geita Gold FC kwenye uwanja wa
Azam Complex katika mchezo wa
mzunguko wa 28 huku ligi hiyo ikiele-
kea ukingoni. L

es Salaam, Mgunda alisema
wanaiheshimu Geita Gold
kwa kuwa nao wana
malengo yao kwenye mch-
ezo huo lakini wamejiandaa
vizuri kuwakabili.

YA PILI

“Geita ni timu nzuri, bila kuangalia
wapo katika nafasi ya ngapi, najua
watapambana kutaka pointi tatu ndio
sababu nasema hautakuwa mchezo
mwepesi, pamoja na yote tumejiandaa
vizuri kuwakabili,” alisema Mgunda.

Alisema kuwa ana matumaini ya ku-
fanya vizuri na amewataka wachezaji
wake kutowadharau wapinzani wao.

“Lakini kingine kikubwa, nawaomba
mashabiki waje kwa wingi, shabiki ni
mchezaji wa 12, siku zote ana nafasi
yake kwenye ushindi wa timu, nata-
rajia watajitokeza kesho (leo) kama ili-
vyo kawaida,” alisema Mgunda.

Simba inasaka kumaliza ligi katika
nafasi ya pili ili kupata nafasi ya kui-
wakilisha nchi kwenye michuano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika, nafasi hiyo
wanachuana vikali na Azam FC ambao
wote wanalingana kwa kuwa na pointi
60 baada ya kucheza michezo 27.
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Mchezaji wa Timu ya Netiboli Wanawake ya JKT, Amina Abdul, akimiliki mpira huku
akizongwa na wachezaji wa Timu ya NIC ya Uganda katika michuano ya ubingwa

Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA

Biashara
Utd mguu
mmoja
Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Biashara United tayari
imetanguliza mguu mmoja kure-
jea kucheza Ligi Kuu Tanzania
Bara baada ya juzi kuibuka na
ushindi wa mabao 2-0 kwenye
Uwanja wa Karume, Musoma
dhidi ya Mbeya Kwanza kwenye
mchezo wa kwanza wa ‘Play off”.

Biashara iliyoshuka daraja
msimu wa 2021/22 sasa itasubiri
mechi ya marudiano itakayoche-
zwa Jumapili ijayo, Uwanja wa
Nangwanda Sijaona, Mtwara, ku-
jua kama watarejea Ligi Kuu.

Timu inatakiwa kulinda ushin-
di wake huo kwa kulazimisha
sare yoyote, au kupoteza mechi
kwa idadi isiyozidi bao 1-0 ili ku-
songa mbele.

Kwa upande wa Mbeya Kwanza
ambayo nayo ilishuka kutoka Ligi
Kuu msimu wa 2021/22, italazimi-
ka kupata ushindi wa mabao 3-0
nyumbani ili kupita hatua hiyo.

Mabao ya Biashara juzi yali-
fungwa na Abeid Athumani na
Boban Zirintusa.

Biashara United na Mbeya
Kwanza zililazimika kucheza
michezo ya ‘Play Off’, baada ya
kumaliza nafasi ya tatu na ya nne
katika Ligi ya ‘Championship’.

Mbeya Kwanza ilimaliza nafasi
ya tatu na pointi zake 65, Biasha-
ra United ikiwa ya nne ilikusanya
pointi 62, huku ikiziacha timu za
Ken Gold na Pamba zikipanda
Ligi Kuu moja kwa moja.



S

Wachezaji wa Manchester C|ty wakishangilia kombe lao baada ya kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu ya England kwa mara vya
nne mfululizo Jumapili, City iliifunga West Ham mabao 3-1 kwenye mchezo wa mwisho. PICHA: MTANDAO

Yanga yaandaa ‘surprise’
sherehe za ubingwa Bara

Saada Akida

ABINGWA wa Ligi
Kuu Tanzania
Bara, Yanga wame-
andaa  ‘surprise’
kwa mashabiki wao wakati

wa sherehe za kukabidhiwa
kombe la ubingwa huo, Mei

Kikosi cha Yanga l<1mere-
jea jana kutoka Arusha, leo
wanaelekea Dodoma kwa
ajili ya mchezo dhidi ya Do-
doma Jiji FC kabla ya kurejea
Dar es Salaam kukabiliana na
Tabora United. Akizungumza
na Nipashe jana, ofisa habari
wa klabu hiyo, Ali Kamwe,
alisema siku hiyo ya mechi
dhidi ya Tabora United itaku-
wa na mambo mengi mazuri

® ® ® Mabin

gwa hao kukabidhiwa kombe

lao Mei 25 baada ya mchezo dhidi...

Ali Kamwe

kwa ajili ya mashabiki wao na
watafanyia ‘surprise’ kubwa
Wanayanga kabla ya kuanza
kwa mchezo huo saa 10:00
jioni.
Alisema mchezo
dhidi ya Dodoma
FC utakuwa maalum
kulishukuru benchi
la ufundi kwa kazi
Nzuri na wameipa jina
siku hiyo na kuiita
‘Gamondi Day’.
“Katika mchezo huu, iki-
fika dakika ya 30 mashabiki
tutawaomba wasimame na

kupiga makofi kulipongeza
benchi letu la ufundi kwa ku-
fanikisha ubingwa wetu wa
30.

“Alhamisi tunaenda bun-
geni baada ya kupata mwa-
liko kutoka Wizara ya Utam-
aduni Sanaa na Michezo
kusikiliza hotuba za bajeti zi-
nazoendelea, baada ya hapo
tunarejea Dar es Salaam kwa
ajili ya maandalizi ya mchezo
wa Mei 25, tumeomba mechi
hii tukabidhiwe kombe letu
la ubingwa,” alisema Kamwe.
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Morocco
afurahia
kiwango
nyota wapya
Taifa Stars

Na Somoe Ng'itu

KOCHA Mkuu wa Timu ya Soka
ya Taifa (Taifa Stars), Hemed
Morocco, amefurahishwa na
kiwango kilichoonyeshwa na
wachezaji wa timu hiyo ka-
tika mechi mbili za kimataifa
za kirafiki zilizofanyika nchini
Saudi Arabia.

Morocco amesema hayo
baada ya Stars kumaliza kwa
sare ya bao 1-1 dhidi ya Su-
dan katika mechi iliyochezwa
kwenye Uwanja wa King Fahad
ulioko Taif, nchini humo.

Kocha huyo alisema katika
mechi ya juzi wachezaji wake
walibadilika na kuonyesha
Kiwango bora huku kila mmoja
akijituma.

Alisema anaamini wachezaji
hao wakipata mechi zaidi za
kirafiki wataimarika na kuwa
msaada zaidi katika kikosi cha
timu hiyo.

“llikuwa ni mechi nzuri na
ngumu, wachezaji wangu
walianza taratibu lakini
walibadilika kadri muda ul-
ivyokuwa unasogea, waliamka
na hatimaye kupata bao la
kusawazisha,” alisema kocha
huyo.
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