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HABARI KITAIFA
Gwajima azidi kukaliwa kooni

Lugha yamaliza
mauaji Njombe

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Mkoa wa
Njombe limesema limedhibiti
mauaji  yaliyohusishwa na
imani za kishirikina baada ya
kuanzisha mkakati wa elimu
ikiwamo kumtumia askari poli-
si anayejua lugha za makabila
yote yaliyomo mkoani humo
kufikisha ujumbe.

Januari 2019, kulitokea
mauaji ya watoto 10 mkoani
humo huku miili ya watoto hao
ilikutwa ikiwa imekatwa koro-
meo na sehemu za siri na ku-
sababisha serikali kuunda timu
ya uchunguzi.

Katika mahojiano maalum na
Nipashe hivi karibuni kuhusu
matukio hayo, Kamanda wa
Polisi mkoani humo, Hamis
Issa, alisema kuwa baada ya
kushamiri kwa matukio hayo,
Jeshi la Polisi kuanzia Januari
mwaka huu liliandaa mikakati
mipya ya kuyatokomeza.

“Kilichotokea ni kwamba kila
tukio likitokea tulipomkamata
mtuhumiwa na kumhoji ana-
kiri kutenda kosa, Jeshi la Polisi
tulibaini kuna tatizo la uelewa
katika familia na imani za
kishirikina zinawafanya wen-
gine kukatishwa uhai,” alisema.

Kamanda Issa alisema kuan-
zia Januari mwaka huu wali-
weka mkakati maalum wa
kutembelea kata kwa kata
ayolenga waachane na imani
hizo walizonazo.

Kamanda Issa alisema wan-
apokwenda kutoa elimu huwa
wanaambatana na watu wa da-
wati la jinsia, dawati linalohusi-
ana na mauaji la mkoa, askari
wa usalama barabarani, vion-
gozi wa mila, ustawi wa jamii na
viongozi wa maeneo husika.

Alisema kuwa katika utoaji
elimu huwa wanazunguka na
askari polisi ambaye ana uw-
ezo wa kuongea lugha zote za
makabila ya Mkoa wa Njombe
ambaye husaidia pale wa-

maswali, huyu askari polisi hu-
saidia kuongea nao kwa lugha
ya eneo husika, akiongea nao
unaona wananchi wanamsiki-
liza kwa makini mpaka wana-
tikisa kichwa, hapo tunabaini
elimu imewafikia,” alisema.

Kamanda huyo alisema tan-
gu wameanza kutoa elimu, kwa
ujumla matukio yamepungua
na wanaamini mkakati huo
umesaidia na utakuwa endel-
evu.

Na Richard Makore,

MWANZA

AZIRI wa Afya,

Maendeleo  ya

Jamii, Jinsia,

Wazee na
Watoto, Dk. Doroth Gwajima,
ameendelea ‘kumkalia kooni’
Askofu Joseph Gwajima kwa
kumtaka athibitishe madai
yake ya kiongozi wa serikali
kuhongwa ili kuruhusu chanjo
ya UVIKO-19 nchini.

Amesema amekamilisha tara-
tibu zote za kisheria ikiwamo
kuandika barua rasmi kwa vy-
ombo vya usalama ili vianze
kumhoji Askofu Gwajima.

Juzi Dk. Dorothy aliomba
vyombo vya usalama kumbhoji
Askofu Gwajima, lakini Mkuu
wa Jeshi la Polisi (IGP), Simon
Sirro, alisema jeshi hilo haliwezi
kufanya kazi hiyo bila kupata
barua rasmi kutoka katika mam-
laka husika.

Akizungumzia kauli hiyo ya
IGP Sirro, Dk. Dorothy alisema
kiongozi huyo wa Jeshi la Polisi
yupo sahihi kwa kuwa vyombo
vya usalama haviwezi kuan-
za kumhoji mtu bila kupata
malalamiko rasmi kutoka kwa
mlalamikaji ambaye ni yeye.

Akijibu maswali ya waandishi
wa habaribaada ya kuzungumza
na watumishi wa Sekta ya Afya
pamoja na viongozi mbalimbali
wa serikali jijini Mwanza, waziri
huyo alisema hakuagiza Askofu

Gwajima akamatwe bali alitaka
aitwe na kuhojiwa.

“Juzi nikiwa Butiama niliagiza
vyombo vya usalama kumbhoji
Askofu Gwajima ili athibitishe
madai yake kwamba viongozi
wa serikali wamehongwa ili
kuruhusu kuingiza chanjo ya
UVIKO-19,” alisema.

Alisema  anataka  Askofu
Gwajima aitwe na kuhojiwa
ili aeleze nani kahongwa, lini
alihongwa, wapi alipewa fedha
hizo na zilikuwa kiasi gani.

Kuhusu upotoshaji wa chanjo
ya UVIKO-19, waziri huyo alise-
ma kuna watu wengi wanapo-
tosha suala hilo na kwamba

kila mtu mwenye simu, atafute
habari zake na kuzisoma ili
afanye uamuzi badala ya kusiki-
liza mambo ya watu.

Dk. Dorothy alisema mtu ak-
ichanjwa ni rahisi mwili wake
kupambana na ugonjwa wa co-
rona kama ukimpata kuliko yule
ambaye hajachanja.

“Wengi hawakusikiliza kip-
indi cha awamu ya tano, ndiyo
maana wanauliza mbona mlise-
ma hivi, Hayati Rais John Magu-
fuli katika hotuba yake alisema
msiwe mnakimbilia chanjo hadi
mjiridhishe, hakusema msi-
chanje,” alisema.

Waziri huyo alisema kuna

watu wanatembea na kivuli cha
Hayati Rais Magufuli kwa kuwa
na ajenda zao zinazopotosha.

Akizungumzia tiba asili, alise-
ma chanjo haifuti tiba hizo na
kuwapiga marufuku watu wa-
naogeuza Wizara ya Afya kuwa
ajenda ya kisiasa.

Kuhusu takwimu za vifo vili-
vyotokana na ugonjwa wa coro-
na, Dk. Dorothy alisema bado zi-
naandaliwa na muda siyo mrefu
zitatolewa kwa nchi nzima.

“Hizi takwimu tunazo, zikiwa
tayari zitatolewa kwa nchi nzi-
ma kwa sababu zipo wazi na
kila mtu ataziona na kuzisoma,”
alisema.

Rais Samia Suluhu Hassan akiwa na Rais wa Zimbabwe, Emmerson Mnangagwa (katikati), pamoja
na Mwenyekiti mpya wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC), Rais wa Malawi Lazarus
Chakwera (kushoto), wakati wa Mkutano wa 41 wa Wakuu wa Nchi na Serikali wa jumuiya hiyo,

Maelfu wajitosa kupima DNA uhalali wa watoto

Na Mary Geofrey

MAABARA ya Mkemia Mkuu
wa Serikali (GCLA) imebainisha
kuwa katika kipindi cha miaka
minne kuanzia 2018 hadi mwa-
ka huu, imefanikiwa kuchun-
guza sampuli za vinasaba vya
binadamu 4,457 ili kubainisha
uhalali wa watoto kwa wazazi.

Vilevile, imesema imechun-
guza sampuli 153 za majanga
ya ajali ili kutambua miili ya
waathirika ikiwamo ajali ya lori
la mafuta iliyotokea eneo la
Msamvu mkoani Morogoro Ago-
sti 10, 2019 na kuua watu zaidi
ya 100.

Mkemia Mkuu wa Serikali, Dk.
Fidelice Mafumiko, alibainisha
laam juzi katika hafla ya uzin-
duzi wa bodi ya pili ya mamlaka
hiyo, uliofanywa na Waziri wa
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia
Wazee na Watoto, Dk. Dorothy
Gwajima.

Dk. Mafumiko alitaja sampuli
zingine za majanga ya ajali kuwa

ni za meli, ndege, magari, kuan-
gukiwa na majengo; kulipukiwa
na bomu pamoja na kuzama
majini.

Dk. Mafumiko alisema pia
wanafanya uchunguzi wa sam-
puli ili kuwezesha matibabu ya
upandikizaji wa figo na utam-
buzi wa jinsi tawala.

Anasema katika kipindi cha
miaka minne mamlaka kwa
kushirikiana na hospitali zina-
zotoa matibabu hayo ikiwamo
Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH), walichunguza jumla ya
sampuli 48 ili kuwezesha mat-
ibabu ya upandikizaji wa figo.

“Kadhalika, tulichunguza
sampuli 22 ili kuwezesha matib-
abu ya utambuzi wa jinsi tawala
kwa watu waliozaliwa na jinsi
mbili (jinsi tata),” alisema Dk.
Mafumiko.

Dk. Mafumiko alisema pia wa-
nasimamia utekelezaji wa she-
ria tatu ambazo ni pamoja na
Sheria ya Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa Serikali ya
Mwaka 2016.

“Sheria hii pamoja na kuweka
utu wa kisheria wa majukumu
yote yanayofanywa na mamlaka,
inaongeza majukumu mengine
mawili ya usimamizi na udhibiti
wa maabara za kemia, sayansi
jinai na vinasaba vya binadamu
nchini ukiondoa maabara za
tiba,” alisema Dk. Mafumiko.

Alisema mamlaka inatoa
kibali kwa kila mzigo wa ke-
mikali unaoingizwa nchini ili
kuwatambua waingizaji wa ke-
mikali, aina, kiasi na matumizi
pamoja na kufanya ukaguzi
kwenye viwanda, maghala na
maeneo yote ambapo kemikali
zinatumika kwa namna yoyote
ile.

Alifafanua kuwa katika kip-
indi cha miaka minne, GCLA
imesajili jumla ya wadau 3,024
wanaojihusisha na biashara ya
kemikali, kutoa vibali vya kuin-
giza kemikali nchini 146,247 na
kukagua maghala na sehemu zi-
nazohifadhi kemikali 6,352.

Dk. Mafumiko alisema Kka-
tika kipindi hicho mamlaka

imechunguza kwa kuzingatia
utaratibu wa kisheria jumla ya
sampuli 8,619 za vinasaba vya
binadamu. Alitaja aina za sam-
puli kuwa ni zinazohusiana na
makosa ya jinai, masuala ya ki-
jamii, majanga na matibabu.

Alisema jumla ya wadau 2I
wanaojihusisha na uchunguzi
wa vinasaba vya binadamu
wamekaguliwa na maombi yao
yamefanyiwa kazi kwa ajili ya
kukamilisha taratibu za usajili

Waziri wa Afya, Dk. Dorothy,
aliipongeza bodi inayomaliza
muda wake kwa kusimamia vy-
ema utekelezaji wa majukumu
yake kwa kipindi cha miaka mi-
tatu.

Alisema katika kipindi hicho,
bodi ilisimamia utekelezaji wa
majukumu ya kila siku ikiwamo
uchunguzi wa sampuli na viele-
lezo mbalimbali, mapato na
matumizi, usajili wa wadau wa
kemikali, ukaguzi wa maghala
ya kemikali, utoaji wa vibali vya
kemikali na utoaji wa elimu kwa
umma.
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L
SADC

wakubaliana
kuimarisha
demokrasia

Na Mwandishi Wetu

MKUTANO wa 41 Nchi
na Serikali za Jumuiya ya
Maendeleo Kusini mwa Af-
rika (SADC), umemalizika
huku raia wa Botswana, Elias
Mpendi Magosi, akiteuliwa
kuwa Katibu Mkuu Mtendaji
mpya.

Rais Samia Suluhu Hassan
alikuwa mmoja wa washiriki
wa mkutano huo uliomal-
izika jana nchini Malawi kwa
nchi wanachama kutia saini
makubaliano ya mkutano
huo.

Katika  mkutano  huo,
wakuu wa nchi wanachana
walikubaliana kuendelea
kushirikiana na kusaidiana
katika sekta ya uchumi na
kijamii na hasa nchi ya Zim-
babwe.

Wakuu hao pia walikubali-
ana kuendelea kuhimiza
mshikamano, masuala ya
amani na kukuza demokrasia
katika jumuiya hiyo na kuen-
delea kuongeza idadi za nchi
wananchama.

Vilevile, walikubaliana
kuwapa ushirikiano Mwe-
nyekiti mpya wa SADC, Rais
wa Malawi, Lazarus Chakw-
era, aliyekabidhiwa nafasi
hiyo kuiongoza kwa kipindi
cha mwaka mmoja na Katibu
Mkuu Mtendaji wa jumuiya
hiyo.

Magosi anakuwa Katibu
Mkuu Mtendaji wa Sita wa ju-
muiya hiyo tangu nafasi hiyo
ianzishwe mwaka 1994 ku-
chukua nafasi iliyoachwa na
mtangulizi wake, Mtanzania
Stergomena Tax aliyeshika
wadhifa huo tangu mwaka
2013.

Sambamba na hilo, mku-
tano unatarajiwa kufanyika
tena Agosti mwakani katika
Jamhuri ya Demokrasia ya
Congo ambako Rais wa nchi
hiyo, Felix Tshikesedi, ataka-
bidhiwa uenyekiti wa SADC
kutoka kwa mwenyekiti wa
sasa.

Jumuiya ya SADC inaundwa
na nchi 16 ambazo ni Angola,
Botswana, Comoros, Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Kongo
(DRC), Eswatini, Lesotho,
Madagascar, Malawi, Mauri-
tius, Msumbiji, Namibia, Sey-
chelles, Afrika Kusini, Tanza-
nia, Zambia na Zimbabwe.

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

ESI ya unyanganyi wa kutumia sila-
ha inayomkabili aliyekuwa Mkuu wa

Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya, na

wenzake, iliendelea jana huku mahaka-
ma ikikataa kupokea waraka wa utumishi kama
kielelezo.

Akihojiwa na Wakili wa Serikali, Baraka Mgaya,
katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Arusha mbele
ya Hakimu Mkazi Mwandamizi Odira Amwora,
Sabaya alidai kuwa Februari 9, mwaka huu majira
Arusha.

Sehemu ya mahojiano hayo na Wakili Mgaya ni
kama ifuatavyo:

Wakili: Tajia mahakama majina yako matatu

Shahidi: Lengai Ole Sabaya

Wakili: lambie mahakama kati ya majina hayo
la baba lipi, la ukoo lipi na lako lipi.

Shahidi: Lengai jina langu, Sabaya la baba na
Ole la ukoo.

Wakili: Nitakuwa sahihi nikisema Lengai Ole au
Sabaya Ole?

Shahidi: Hautakuwa sahihi.

Wakili: Tarehe 9/2/2021 majira ya saa 11 jioni
wewe na wenzako mlikuwa wapi?

Shahidi: Arusha Market Street

Wakili: Majira ya saa ngapi ulikuwa Market
Street?

Shahidi: Majira ya saa 12 tulifika hapo Market
Street

Wakili: Market Street kubwa, sema eneo gani.

Shahidi: Siwezi sema wala sina mamlaka ya
kutoa siri hiyo niliyopewa na mamlaka maalum ya
kufanya kazi.

Wakili: Wakati unatoa ushahidi wako hapa ul-
isema uliongoza siku hiyo timu uliyokuwa nayo
kwa Mohamed Saad, ni sahihi?

Shahidi: Nilisema nilielekeza hao watu wa-
naomhitaji mtu huyo ambaye simfahamu na wali-
kuwa na ‘details’ zake.

Wakili: Ni kweli ulieleza mahakama ulifika du-
kani kwa Mohamed Saad ukawachukua uliowa-
kuta na kwenda nao polisi?

Shahidi: Nilieleza tulifika dukani na hao watu
hatukuwakuta, walikuwapo wauza duka ambao
walienda polisi.

Wakili: Ni sahihi hao watu walipofika dukani
kwa Mohamed Saad wewe ulikuwa nao?

Shabhidi: Sio sahihi

Wakili: Shahidi wa kwanza alijitambulisha kama
Mohamed Saad hapa mahakamani, ni sahihi?

Shahidi: Alijitambulisha hivyo ila hakuja na ush-
ahidi wowote na simfahamu japo alijitambulisha.

Sabaya aliendelea kudai mahakamani kuwa
baada ya kukamilika kwa operesheni yake aliyo-
fanya, ilirushwa na vyombo vya ITV na YouTube.

Wakili: Jaribio la kutishiwa kuuawa ni moja kati
ya makosa ya polisi wanayotakiwa kufanyia kazi?

Shahidi: Sina jibu hilo, polisi wanapaswa kujili-
bu.

Wakili: Mkuu wa Wilaya ni Mwenyekiti wa
Kamati ya Ulinzi na Usalama, hivyo kuwa mkim-
bizi kwa wiki mbili eneo lako la kazi, ebu iambie
mahakama nani alitaka kukua?

Shahidi: Wapo na siwezi kuwataja, vyombo vya
dola vilifanya hiyo kazi.

Wakili: Wewe upo hapa mahakamani kutokana
na Bakari Msangi kutoa taarifa polisi. Je, wewe uli-
yetishiwa kuuawa, ulitoa wapi na kina nani walio-
kutishia?

Shahidi: Nimeeleza (taarifa) zipo kwenye vyom-
bo vya dola siwezi kutoa taarifa hapa, wanalifanyia
kazi.

Baada ya mahojiano hayo kumalizika, Sabaya
alihojiwa na Wakili Felix Kwetukia na ilikiwa kama
ifuatavyo:

Wakili: Unakabiliwa na mashtaka
matatu, eleza shtaka lipi unatuhumiwa
kuiba pochi.

Shabhidi: Sijaona shtaka lenye pochi

Wakili: Hivyo unatuhumiwa kuiba zaidi
ya Sh. milioni 2.7 katika shitaka la kwanza
na shtaka la pili Sh. 390,000 na la tatu Sh.
31,000 pamoja na simu ya mkononi Tek-
no na hakuna pochi?

Shahidi: Hakuna

Baada ya mahojiano hayo alihojiwa na
Wakili wa Serikali Mkuu, Tumaini Kweka,
na ilikuwa hivi:

Wakili: Ninafikiri Julai 16 mwaka 2021
ulisomewa maelezo ya mashtaka haya.

Shahidi: Ndio

Wakili: Sifa za taa Tube Light ni zipi?

Shahidi: Sijui

Wakili: Hivyo wewe unafikiria taratibu
kama Tube Light?

Kabla Sabaya hajatoa majibu kwa swali
hilo, Wakili wa Utetezi, Dancan Oola, ali-
ingilia kati na kuiomba mahakama kum-
welekeza wakili huyo kujikita kwenye
maswali ya msingi na sio kutoa kashfa za
wazi kwa shahidi.

Alidai kuwa wapo mahakamani kwa
masuala ya haki na asiwapeleke kwenye
kashfa.

Baada ya hoja hiyo kutolewa, Wakili
Kweka aliendelea kufanya mahojiano
na kumwonyesha shahidi huyo (Sabaya)
waraka namba moja wa mwaka 1998 wa

KEST YA SABAYA: Mahakama yakataa waraka wa utumishi

ofisi ya Rais Utumishi unaolekeza maju-
kumu, mipaka ya kazi na uwajibikaji wa
wakuu wa wilaya na kumtaka kuusoma,
suala lililozua malumbano ya kisheria.

Wakili wa Utetezi, Oola, alisimama na
kupinga waraka huo kusomwa na shahi-
di huyo kwa madai kuwa hauna sahihi ya
nani ameutoa na haujakamilisha kurasa
kutokana na kuonyesha ukurasa wa 50
hadi 53 pekee.

Alidai kuwa kimsingi hawawezi ku-
jua kama kitabu au waraka rasmi hivyo
aliomba uletwe wote la usikubaliwe ma-
hakamani huko.

Hoja hiyo ilipingwa na Wakili Kweka
kwa madai kuwa waraka huo namba
moja umekamilika na zipo nyaraka nyin-
gi zinazoonyesha hazijasainiwa na zina-
tumika ili mradi zinaonyesha zimetoka
kwa nani kama huo aliouonyesha.

Baada ya malumbano hayo ya kishe-
ria, Hakimu Mkazi Mwandamizi Amwora
alikataa ombi la Wakili wa Serikali ku-
tumia waraka huo kwa kuwa haujatiwa
saini.

Kisha shahidi aliendelea na mahojiano
na Wakili Kweka.

Kesi hiyo ya jinai namba 105 ya mwaka
inayomkabili Sabaya na wenzake wawili
inaendelea kunguruma Mahakama ya
Hakimu Mkazi Arusha na watuhumiwa
wako katika Gereza Kuu Arusha kuto-
kana na kesi hiyo kutokuwa na dhamana.

kituo kama ifuatavyo: -

Jina la awali la kituo:

Nambari Ya Leseni:
Mabhali Kituo Kilipo:

Jina Linalopendekezwa:
Mmiliki Wa Awali:
Mmiliki Mpya:

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI
(EWURA)

TAARIFA KWA UMMA

(Imetolewa chini ya kifungu Na.19 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibitiwa
Huduma za Nishati na Maji (EWURA), Suraya 414 ya Sheria za Tanzania na
Kanuni Na. 21(4) ya Kanuni za Mafuta (Biashara ya Jumla, Uhifadhi, Reja
Reja na Matumizi Binafsi),Gazeti la Serikali Toleo Na. 817 la 2020)

ewura

o L e P hishat 2 -
0 00011 BTE Cortined

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA) imepokea ombi la kubadili umiliki wa leseni na jina la

Njake Enterprises & Oil Transport Ltd - Mianzini
Petrol Station

PRL-2018-069.

Kiwanja Na. 88, Kitalu ‘DD’ Eneo la Mianzini, Wilaya
ya Arusha Mkoani Arusha.

Milton Blasto Makundi — Mianzini Petrol Station
Njake Enterprises & Oil Transport Ltd
Milton Blasto Makundi

216414502

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya mabadiliko ya umiliki na majina
ya leseni tajwa hapo juu, afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha EWURA kwa
anwani iliyotajwa hapa chini ndani ya siku kumi na nne toka tarehe ya tangazo hili.

Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji - EWURA
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Waziri aponda
mradi chumvi

Na Thobias Mwanakatwe

WAZIRT wa Madini, Dotto
Biteko, ameuponda mradi wa
cha Itumbula, Momba mkoani
Songwe wenye thamani ya Sh.
bilioni 41, kwamba andiko lake
limejaa uongo.

Alisema hayo juzi baada ya
kutembelea mradi huo akiwa
ameambatana na Mkuu wa
Mkoa wa Songwe, Omary
Mgumba, Mbunge wa Momba,
Conderster Sichalwe na ku-
pewa taarifa na waatalam wa
halmashauri ya wilaya.

“Katika jambo ambalo mimi
sipendi ni kufanya siasa kwe-
nye maisha ya watu. Ni bora
uwaambie watu ukweli kuliko
kuwapa ahadi hewa, ukilisoma
andiko la mradi huu limejaa
uwongo mwingi,” alisema.

Biteko alisema kimsingi
hakuna mtu au serikali inay-
oweza kuleta Sh. bilioni 41 kwa
sababu imezungumzwa kuwa
fedha hizo zitapatikana ndani
ya miaka miwili kitu ambacho
ni uongo na hakiwezekani.

“Uzalishaji waliouweka hapa
wanasema watazalisha tani
1,126,000 watauza chumvi iki-
wa haijawekwa kwenye mfuko
tani 91,220 na ikiwa kwenye
mifuko itauzwa tani laki moja,
ukichukua hizo tani ukazidis-
ha hupati Sh. bilioni 20 mwaka
wa kwanza,” alisema.

Biteko pia alihoji mradi huo
ulikuwa unaendeshwa na wa-
nanchi kulikuwa na ulazima
gani serikali kuwanyang’anya
badala kuacha wananchi
waunde vikundi halafu wapate
mkopo wa kuuendesha.

Aliongeza kuwa Sh. milioni
500 ni fedha nyingi kwa mradi
wa chumvi, hivyo kinacho-
hitajika ni teknolojia ya jinsi
ya kuchanjua chumvi msimu
wote bila kujali mvua na zi-
tawekwa mashine za kukau-
sha.

Biteko alisema mambo ya
mtu mmoja anajifungia Dar es
Salaam anaandika mradi aaah
aaah jamani tuoneane huru-
ma, ni serikali gani yenye hela
nyingi za kuchezea kiasi hicho
wakati hakuna hata leseni.

“Ofisa Mipango hapa anani-
piga fiksi. Andiko la mradi nalo
limenipiga fiksi, unapigwa fiksi
kuanzia asubuhi hadi jioni,”
alisema.

Naye Mkuu wa Mkoa Song-
we, Mgumba, alisema wataal-
am wamejifedhehesha kwa
mradi huo na kuagiza wasiwe
wanapeleka maandiko yoyote
juu kabla ya kuyapitisha wilay-
ani na mkoani.

Mwanaunzi abuni teknolojia ya kuua wadudu mashambani

Na Mwandishi Wetu, [RINGA

WANAFUNZI  wa
kidato cha kwanza
Shule ya Sekond-
ari ya Ufundi ya
Ifunda mkoani Iringa, Isaya Wil-
liam (14) amebuni roboti am-
bayo itatumika na wakulima
kunyunyuzia dawa shambani,
ili kujiepusha kupata magonjwa
mbalimbali ikiwamo pumu.
Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari waliopo kwe-
nye ziara ya kuangalia namna
Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia inavyoendelea ku-
wasaidia wabunifu mbalimbali,
mwanafunzi huyo alisema ro-
boti hiyo itasaidia kusambaza
dawa shambani, ili kuepuka

mkulima kupata magonjwa.

“Nashiriki kutengeneza pro-
ject (mradi) kwa kushirikiana
na wenzangu ambao utasaidia
kupuliza dawa mashambani,
nitatumia roboti ambayo ita-
saidia kusambaza dawa katika
mashamba, ili kuepukana na ku-
patamatatizombalimbali waka-
ti wa kupulizia dawa,”alisema.

Alisema roboti hilo litatumia
ramani ya shamba kwa kutumia
programu maalum ambayo
itakuwa katika simu ya mkuli-
ma.

“Application hiyo itakuwa ka-
tika simu ya mkulima ambayo
atatumia ramani ya shamba na
roboti  atakuwa anazunguka
katika shamba, itasaidia kuokoa
muda ataenda shambani na ku-

muepusha na maradhi mbalim-
bali na magonjwa kama pumu.”

“Roboti atakuwa kama ki-
gari fulani na kutakuwa na
tenki juu na kutakuwa na
bomba na kwenye matairi
kutakuwa na minyororo kama
ya pikipiki, kwa ajili ya kupita
chini,”alisema.

Alisema itachukua wiki moja
kukamilisha ubunifu huo, am-
bapo alisema malengo ni ku-
saidia sekta ya kilimo na ku-
hakikisha wakulima wanafanya
kilimo cha kisasa.

Katika hatua nyingine, mwa-
nafunzi wa kidato cha sita, Os-
car Mletwa, amebuni kifaa am-
bacho kitakuwa kikitoa taarifa
kwa utawala wa shule na matro-
ni baada ya kutokea kwa janga

kuhamasisha wasichana kupenda masomo ya sayansi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

la moto.

Alisema kwa miaka mitatu
2019, 2020 na 2021 shule ny-
ingi zimeungua moto, ambapo
chanzo chake ni wanafunzi ku-
jitengenezea shoti juu ya ma-
dari.

“Nimetumia miezi sita kuten-
geneza, lengo langu nataka
kuwa injinia mkubwa nchini,
ili kuisaidia nchi katika mambo
mbalimbali,” alisema.

Mwalimu Mkuu wa Shule
hiyo,Yusuphu Mwagala, alisema

wanaendelea kuwaendeleza
wabunifu hao kwa kuwaun-
ga na taasisi mbalimbali za

ubunifu pamoja na chama cha
ubunifu na Chuo Kikuu cha
Sayansi na Teknolojia Mbeya
(MUST).

Wafugaji wadai kutozwa faini bila risiti

Na Pendo Thomas, KICOMA

WAFUGAJI jamii ya
Mgambazi wilayani Uvinza
wamelalamikia kuvamiwa
na Askari wa Wanyamapori
waliokusanya ngombe
majumbani na kuwalazimisha
kulipa zaidi ya Sh. milioni 30
pasipo kupewa risiti.

Wafugaji hao wanadai kuwa
walivamiwa na askari hao na
kuchukuliwa mifugo yao kwa
madai ya kuchanganyika na
wakulima na wafugaji.

Kwa mujibu wa wafugaji
hao, kutokana na uporwaji
wa mifugo yao na vitendo
vya vitisho walivyofanyiwa,
wameiomba serikali kuingilia
kati, ili warudishiwe fedha zao.

Hollo Machia, mmoja wa

wafugaji hao, alisema siku ya
tukio, askari walifika nyumbani
kwake wakiwa na silaha
wakamwambia aswage ngombe
kupeleka eneo la jirani ambalo
kulikuwa na mifugo ya watu
wengine.

Alisema baada ya agizo hilo,
alilazimika kutekeleza kwa kuo-
gopa kujeruhiwa na silaha wal-
izokuwa wamebeba.

Mfugaji mwingine, Kazinza
Malekana, alisema siku ya tukio
alijaribu kuuliza uhalali wa wa-
nachokitekeleza, lakini aliwek-
wa chini ya ulinzi na kuambiwa
hapaswi kuuliza sana maswali
ikiwamo kutishiwa silaha.

“Tulijitetea sana lakini wakat-
uambia msipotoa hizo pesa
mifugo yote tunaondoka nayo
kuelekea ofisi za wilaya, hivyo
hatukuwa na namna ikabidi

tutekeleze maagizo yao,” alise-
ma.

Saamoja Madoshi, Mwenyeki-
ti wa Wafugaji katika Kitongoji B
Mgambazi, alisema mbali na Sh.
milioni 30 kutozwa kama faini,
kuna takribani ng'ombe 70 wali-
potea, hivyo wanaomba serikali
isaidie kurudishwa mikononi
mwao.

“Tunashangaa kwa nini tu-
metozwa faini kwa makosa tusi-
yoyajua na bila kupewa risiti,
alisema.

Baada ya tukio hilo, alisema
waliamua kufuatilia katika ofisi
ya wilaya kufahamu undani wa
tukio hilo kwa kuwa wahusika
waliwaambia wanatekeleza ag-
izo kutoka wilayani.

Mkuu wa Wilaya ya Uvinza,
Hanafi Msabaha, alisema alipata
malalamiko hayo kutoka kwa

wafugaji na tayari amechukua
hatua za haraka za kuchunguza
madai hayo.

Alisema opereshani halali
aliyokuwa na taarifa yake ni
ukaguzi wa maeneo ya hifadhi
tofauti na malalamiko yaliyo
mfikia.

Msabaha alibainisha kuwa
wameanza kuchunguza uhalali
wa mifugo ilipo kwa kuwa wafu-
gaji wanasema ilikuwa kwenye
makazi yao na walioendesha do-
ria wakisema ilikuwa hifadhini.
Pia alisema wanachunguza
suala la uhalali wa faini walizo-
tozwa na kama kweli fedha hizo
zimeingia serikalini.

“Kutokana na malalamiko
hayo nimesimamisha oparesha-
ni hiyo hadi tutakapojiridhisha
kama ilifuata utaratibu au la,”
alisema.
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Ndugai ataka elimu
Wanaoogopa sensa

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, ameitaka Ofi-
si ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali kutoa elimu
kwa wananchi juu ya umuhimu wa Sensa ya
Watu na Makazi ili kuondokana na imani
potofu kwa baadhi ya makabila yanayokataa
kuhesabiwa kwa kuogopa kufa.
kikao cha uhamasishaji wa utoaji elimu ya
sensa hiyo inayotarajiwa kufanyika Agosti,
mwakani nchini.

Alisema elimu isipotolewa ipasavyo, itasa-
babisha kukwamisha sensa hiyo kwa kuwa
kuna baadhi ya makabila mila zake zinakataa
kuhesabu watu wake au mifugo yao.

“Kwa jambo la kujitokeza kwa watu kuhes-
abiwa ni jambo muhimu sana, kuhesabiwa si
jambo rahisi kwa sababu zipo baadhi ya nchi
hazina sensa kwa sababu haziamini katika
kuhesabiwa lakini sisi tunashukuru tumeen-
delea na zoezi hilo kwa miaka mingi.

“Kwa mfano, sisi wagogo hapa ukitaka
kuhesabu mifugo ya mtu yaani akuambie
ana mifugo mingapi na ngombe na mbuzi
wangapi, utapata tabu sana, hata ukimuuliza
mtu una watoto wangapi au wake wangapi,
hatakupa takwimu sahihi kwa sababu ni
utamaduni wetu, tuko hivyo, hivyo zoezi hili
linataka elimu itolewe,” alisema.

Alisema kuwa elimu ikitolewa itaondoa

mawazo na imani potofu iliyopo kwa baadhi
ya makabila nchini yanayokataa kuhesabiwa
kwa madai ya kuogopa kufa.

Spika mstaafu Anne Makinda ambaye pia
ni Kamishna wa Sensa nchini, alisema kuna
umuhimu Tanzania kupata idadi ya watu
wake katika kupanga maendeleo ya watu
wake na kukuza uchumi.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Anthony Mta-
ka, alisema kikao hicho kilishirikisha viongozi
wa dini, siasa, walemavu, wafanyabiashara na
madereva bodaboda.

Alilitaja kundi lingine kuwa ni la viongozi
wakuu wa mkoa ambao ni wabunge, wakuu
wa wilaya, wenyeviti wa halmashauri, waku-
rugenzi na maofisa mipango ili kuhakikisha
wanapata elimu hiyo na jumla ya washiriki
500 wamehudhuria kikao hicho.

Awali, Mtakwimu Mkuu nchini, Dk. Albina
Chuwa, alisema serikali inakusudia kufanya
sensa ya aina yake ya watu na makazi ya
mwaka 2022 kutokana na kukusanya mado-
doso mengi muhimu ambayo yatasaidia nchi
katika maendeleo ya watu wake.

Alibainisha kuwa sensa hiyo itatumia
vishikwambi katika kukusanya taarifa mbal-
imbali kwa ajili kukukidhi mahitaji mengi ya
serikali ili kawahudumia wananchi.

Alisema sensa hiyo itahitaji taarifa za idadi
ya watu walioajiriwa na kujiajiri kujua idadi
ya watu wasio na ajira nchini.

RC ahamasisha upimaji
wa VVU kwa wanaume

Na Mwandishi Wetu, LINDI

MKUU wa Mkoa wa Lindi, Zainab Tel-
ack, amesema miongoni mwa sababu zina-
zochangia ongezeko la maambukizi ya Virusi
vya UKIMWI mkoani humo ni shughuli za kiu-
chumi, mila na desturi.

Kufuatia hali hiyo, kiongozi huyo ameitaka
Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania (TA-
CAIDS) kuendeleza kampeni ya wanaume
kupima afya zao kwa kuwa suala la upimaji
bado ni tatizo.

Telack aliyasema hayo jana alipozungumza
na Mkurugenzi Mtendaji wa TACAIDS, Dk.
Leonard Maboko, aliyezuru kwa ajili ya ufatil-
iaji na tathimini ya afua za VVU na UKIMWI
zinazotekelezwa katika mkoa huo.

Alisema pamoja na uwapo wa maeneo hata-
rishi yanayosababishwa na shughuli za kiuchu-
mi, mila na desturi zinazofanyika katika mkoa
huo, wanaume hawajitokezi kupima afya zao
na kusababisha maambukizi kwa wenza wao
kwa kuwa hawajui hali zao za maambukizi ya
VVU.

“Uwezekano wa maambukizi kuongeze-
ka Lindi ni mkubwa kutokana na uwapo
wa wageni hasa katika maeneo ya  vijiji
ambapo, pia elimu ya VVU na UKIMWI haijafi-
ka na ngono zinafanyika kwa wingi,” alisema.

Alishauri wadau wanaotekeleza afua za VVU
na UKIMWI katika Mkoa wa Lindi wasimami-
we na kuratibiwa vizuri, ili wafike hadi kwenye
maeneo hatarishi ambayo yanaweza kuleta
ongezeko la maambukizi mapya ya VVU.

“Tukiacha hali hii iendelee katika mkoa

wetu, tatizo litakuwa kubwa kwa kuwa wa-
naume wanaofanya ngono na wanawake hao
bado watakuwa na wanawake wengine, kwa
kufanya hivyo, maambukizi yatazidi kuwa
makubwa,” Aidha,

Dk. Maboko aliagiza waratibu wa UKIMWI
wa mkoa huo kuhakikisha wanafanyia kazi
kero zilizoainishwa, ili kuhakikisha wanapun-
guza maambukizi mapya na ifikapo mwaka
2030 wawe wamefikia lengo la kidunia la
kuwa na maambukizi mapya sifuri, unyan-
yapaa sifuri na vifo vitokanavyo na UKIMWI
sifuri.

Katika ziara yake, Mkurugenzi wa TACAIDS
alikutana na Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Ruangwa, Rashid Namkulala,
na watendaji wengine ambapo alitaka kujua
hali ya upatikanaji na usambazwaji wa kon-
domu katika halmashauri hiyo.

Dk. Maboko alielezwa kuwa tayari makasha
308 yamepokewa na kusambazwa katika mae-
neo ya vipaumbele ambapo tayari kote kuna
kondomu na wananchi wanaendelea kupata
huduma hiyo ya kinga ya maambukizi mapya
ya VVU.

Mratibu wa UKIMWI wa Halmashauri ya
Ruangwa, Mariam Kimaro, alisema Rauangwa
inakabiliwa na mwingiliano wa watu kutokana
na machimbo ya madini, minada, kilimo cha
ufuta na miradi ya maendeleo inayoendelea
katika halmashauri hiyo.

Alisema kutokana na maeneo hatarishi
hayo, elimu inaendelea kutolewa kwa wa-
nanchi licha ya kuwapo kwa tatizo la rasilimali
fedha.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA TAARIFA YA KUONYESHA NIA YA KUTOA
HUDUMA YA KUANDAA MPANGO KAZI WA ZIADA
WA UHAMISHAJI WA WATU NA MAKAZI PAMOJA NA
MPANGO WA UREJESHAJI WA UWEZO WA KUJIKIMU

KWA ALl YA MRADI WA BOMBA LA MAFUTA GHAFI
LA AFRIKA MASHARIKI (EACOP)
KUMBUKUMBU NA: 0010006870

TOTAL East Africa Midstream B.V (Kampuni) Tanzania, kampuni ya kimataifa

a nishati, inaalika makampuni/taasisi yenye utaalamu na uzoefu katika
bhomishoﬁ wa Watu na Makazi Pamoija na Urejeshaji wa Uwezo wa Kujikimu
kutuma nia ya kutoa huduma katika Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la

Afrika Mashariki (EACOP.

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba litakalofukiwa
chini linalokatisha mipaka ya nchi mbili na litakalo safirisha Mafuta kutoka eneo
la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa
ajili ya kusafirisha Mafuia hayo katika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia
Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini U Ono\(o, mpaka Chongoleani, Mkoa
wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni karibia kilomita 1,443, kati
hizo kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania. Ardhi imeshatwaliwa katika
rasi ya Chongoleani kwa aijili ya vjezi wa kitua cha kuhifadhia mafuta kilicho
pembezoni mwa baharf na kugusa jamii ambazo zinategemea ardhi pamoja
na baharf ili kuweza kujikimu.

MAELEZO MAFUPI YA MAWANDA YA HUDUMA:

Kampuni inahitaji huduma kutoka kwa makampuni/taasisi

aliyobobea/iliyobobea katika Uhamishaji wa Watu na Makazi Pamoja na

\(Jre{eshoii wa uwezo wa kujikimu kwa lengo la:

® Kuandaa Mpango Kazi wa Uhomisho*i/\wo Watu na Makazi (RAP)
wa ziada kwa ajili ya Waguswa wa Mradi waliopo katika jamii
inayoishi kwenye Rasi ya Chongoleani.

e Kufanya tathmini ya uwezo wa kujikimu (katika matumizi ya ardhi
Pamoja na bahari) katika jamii.

e Kuandaa Mpango wa Urejeshaji wa Uwezo wa Kujikimu (LRP)
ajili ya Jamii ya Rasi ya Chongoleani iliyoguswa na Mradi.

kwa

VIGEZO MUHIMU:

Makampuni yanayoonyesha nia yanaalikwa kutuma maombi pamoja na
nyaraka zifualozo:

e Uthibitisho wa kuandaa Mipango Kazi ya Uhamishaji wa Watu
na Makazi Pamoja na Mipango ya Urejeshaji wa Uwezo wa
Kujikimu katika miradi ya viwanda barani Afrika.

e Uthibitisho wa uzoefu wa kusanifu mipango ya uhamishaji wa watu
na mokoz'cfomo]o na mipango ya urejeshaji uwezo wa kujikimu
katika miradi

mikubwa ya ujenzi inayodhaminiwa.

* Afisa anayependekezwa pamoja na wataalam wa maswala ya
ardhi na uwezo wa kujikimu katika matumizi ya ardhi na bahari
pamoja na uzoefu wao katika kutoa huduma kwenye eneo husika.

e Uthibitisho wa usajili wa watekelezaji wa ngozi za juu katika
za kitaaluma za Kitanzania au shirikisho.

taasisi

e Usaqiili katika Kanzi Data ya Watoa Huduma wa Ndani ya
EWURA (LSSP) katika kipindi cha kuwasilisha majibu ya nia kwa
ombi hili yanahimizwa.

Makampuni zenye nia, uwezo na rasilimali za kutoa huduma zilizotajwa hapo
Luu zinatakiwa kutuma faarifa ya kuonyesha nia i\iioondoliwo kwa lugha ya

iingereza pamoja na nyaraka fajwa kupitia barua pepe:
robin.schroh @external.totalenergies.com (ukubwa usiozidi N\BQS) hadi
kufikia saa 11:00 jioni Majira ya Afrika Mashariki, farehe 25 Agosti 2021.

Muhimu: Kwa qijili ya kutengeneza orodha ya makampuni ya
Awali yenye vigezo, Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua
nyaraka zilizotumwa na makampuni yenye nia. Mwaliko kwa
I\Xakampuni kutuma maombi ya zabuni vtatumwa kwa
Makampuni ya Awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo
kusaini RAGkUbOlian ya Utunzaji wa Taarifa (NDA).

216414602
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Elimu kuhusu sensa
kwa umma muhimu

SENSA ya watu na makazi ni suala muhimu sana kwa kila
taifa. Kutokana na umuhimu huo, ndio maana ni takwa la kisera
na kisheria.

Umuhimu wa sensa unatokana na kutoa takwimu halisi za
idadi ya watu katika nchi, hivyo kuisaidia serikali katika kupanga
mipango yake ya maendeleo, ukihusisha huduma za jamii.

Kwa maneno mengine, wataalamu wa mipango wanapokuwa
na takwimu sahihi za idadi ya watu, unakuwa rahisi kwao
kupanga mipango ambayo inawalenga watu wote, zikiwamo
huduma.

Kwa mfano, serikali haiwezi kuandaa bajeti kwa kutenga
fedha za ujenzi wa miundombinu ya elimu, afya, maji, barabara,
madaraja na huduma nyingine muhimu bila kuwa na takwimu
halisi zinazohusu idadi ya watu pamoja na makazi.

Hata hivyo, katika nchi yetu baadhi ya wananchi wamekuwa
na mtazamo hasi kuhusu sensa na matokeo yake kuwa wagumu
kujitokeza kuhesabiwa, hivyo kukwaza malengo ya sensa.

Kuna wakati baadhi ya jamii zimekuwa zikitoa masharti
kwa serikali iyatekeleze ili zikubali kuhesabiwa, ikiwamo kudai
kupewa vyakula bila kujua kuwa kufanya hivyo ni kukwaza
zoezi hilo lenye lengo zuri la kuwapatia huduma stahiki katika
maendeleo kwa ujumla.

Lakini kwa mtazamo wetu tunaona kuwa hali hiyo
inasababishwa na kukosekana kwa elimu ya kutosha juu ya
umuhimu wa sensa kwa maendeleo ya wananchi na taifa kwa
ujumla.

Kwa kuona tatizo hili pengine ndio maana Spika wa Bunge,
Job Ndugai, ameitaka Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali kutoa
elimu kwa wananchi juu ya umuhimu wa Sensa ya Watu na
Makazi ili kuondokana na imani potofu kwa baadhi ya makabila
yanayokataa kuhesabiwa, ikiwamo kuogopa kufa.
uhamasishaji wa utoaji elimu ya sensa hiyo inayotarajiwa
kufanyika nchini Agosti, mwakani.

Alisema elimu isipotolewa ipasavyo, itasababisha kukwamisha
sensa hiyo kwa kuwa kuna baadhi ya makabila mila zake
zinakataa kuhesabu watu wake au mifugo yao.

Alisema kuhesabiwa ni jambo muhimu sana, na kwamba
kuhesabiwa si jambo rahisi kwa sababu zipo baadhi ya nchi
hazina sensa kwa sababu haziamini katika kuhesabiwa, ingawa
jambo la kushukuru ni kuwa Watanzania tumeendelea na zoezi
hilo kwa miaka mingi.

Alisema elimu ikitolewa itaondoa mawazo na imani potofu
iliyopo kwa baadhi ya makabila nchini yanayokataa kuhesabiwa.

Spika mstaafu, Anne Makinda, ambaye ni Kamishna wa Sensa
nchini, alisema kuna umuhimu Tanzania kupata idadi ya watu
wake katika kupanga maendeleo ya watu wake na kukuza
uchumi.

Kwa kuwa nchi yetu imebaki na takribani mwaka mmoja
kabla ya sensa hiyo kufanyika, sisi tunazishauri mamlaka husika
za serikali kutoa kipaumbele kwa elimu ya umma, kwa lengo la
kuwawezesha wananchi wengi kujua manufaa ya kuhesabiwa.

Ofisi Kuu ya Takwimu (NBS) hainabudi kuweka mipango na
mikakati ya kutoa elimu hiyo sambamba na kufanya uhamasishaji
kupitia viongozi wa dini, siasa, mashirika yasiyo ya kiserikali na
vyombo vya habari. Tunaamini kuwa hilo likifanyika mapema,
bila shaka wananchi wengi watakuwa na uelewa na mwitikio wa
kuhesabiwa utakuwa mkubwa.
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Na Sabato

Kasika

USAFIRISHAJI haramu wa binadamu
unaowaathiri zaidi wanawake, wasichana
na watoto unawasukuma wadau kuanzisha
mtandao wa kupambana na biashara hiyo
inayoelekea kushamiri Tanzania.

Baadhi ya walioguswa na kuunda mtandao
huo ni asasi mbalimbali zikiwamo za kidini,
vyuo vikuu vyama vya kutetea abiria na
vya wamiliki wa vyombo vya usafiri ambao
wameungana na kupanga kutoa elimu ya
kusaidia jamii kuachana na kusafirisha na
kuuza binadamu wenzao.

Mtandao wa Tanzania Network Against
Human Trafficking (TANAHUT), kwa mujibu
wa Mwenyekiti Edwin Mugambila, unapam-
bana kutokana na biashara hiyo kuumiza
maelfu ya watu na kuwaachia athari kubwa
kwenye maisha.

Anasema wahusika hasa wasichana hu-
mijini kufanya kazi, lakini wakifikishwa bada-
la ya kufanya kazi walizoahidiwa, zikiwamo
za ndani hutumikishwa kingono kwenye
madanguro, hali ambayo inawaweka kwenye
hatari ya kukumbwa na magonjwa ya ngono,
kutumia dawa za kulevya na vileo na kush-
iriki uhalifu.

Kutokana na mazingira hayo, mtandao
huo unajipanga kuanza kutoa elimu mwis-
honi mwa mwezi huu, katika maeneo yote
ya Dar es Salaam ambayo biashara hiyo ya
ngono hufanyika.

Mbali na Dar es Salaam wadau wa mtandao

wasichana na wanawake huchukuliwa na
kupelekwa mijini kwa ahadi ya kupewa kazi.

Kwa mujibu wa Mugambila, elimu hiyo ita-
tolewa kwa muda wa miaka mitano, nabaada
ya hapo, watafanya tathmini ya elimu hiyo,
kisha matokeo ndiyo yatawapa picha halisi
ya mafanikio, changamoto na walipokwama.

Muungwana naunga mkono mipango na
mkakati ya mtandao huo, ili kunusuru kundi
hilo dhidi ya hatari za magonjwa, dawa za
kulevya, athari kisaikolojia na kuwaharibia
maisha na kuvunja utu wao.

Jijini Dar es Salaam yapo baadhi ya mae-

Mtandao umekuja wakati mwafaka
kukomesha biashara ya binadamu

neo ambayo biashara hiyo imekuwa ikifanyi-
ka, inawezekana baadhi ya wahusika ni wale
kufanya kazi na kujikuta wakiishia kutumik-
ishwa kwenye biashara ya ngono na uhalifu.

Hivyo, kuwapo kwa elimu hiyo kunaweza
kuwajengea uelewa wahusika na hatimaye
wakaacha kuwa katika mazingira hayo hata-
rishi ambayo huenda baadhi yao wanadhani
ni ya kawaida na kumbe ni hatari.

Kimsingi, biashara hiyo haramu ya kusa-
firisha binadamu hairuhusiwi, ndiyo maana
wiki iliyopita, Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu Dar es Salaam, iliwahukumu watu
watatu kwenda jela miaka 25 baada kukutwa
na hatia ya kujihusisha na jinai hiyo.

Wakati mtandao huo ukijiandaa kufanya
kazi baadhi ya wahusika wakinaswa, ninad-
hani ipo haja ya wananchi kila mmoja kwa
nafasi yake kuunga mkono na kushiriki ku-
nusuru wengine wasiingizwa kwenye kadhia
hiyo inayohatarisha maisha.

Si vibaya kutoa taarifa kwa polisi, uhamiaji
taa iwapo mtu kwenye eneo analoishi au ku-
fanyia kazi ataona kuna dalili za kuwapo kwa
biashara hiyo ili kusaidia kundi hilo kuwa
salama.
wasafirishaji wapo na hutoa ahadi tele za
kazi na kumbe ni kutumikisha mabinti kwe-
nye biashara ya ngono, ni vyema elimu ika-
tolewa zaidi kwa wazazi na walezi nao pia
wakawa sehemu ya kutoa taarifa.

Inawezekana huwa wanaruhusu watoto
wao kuchukuliwa kwenda mijini wakiamini
kwamba, wakifika na kuanza kazi wanapata
mishahara ya kuwawezesha kwa chochote.

Ninadhani kwamba, watoto, wazazi na
walezi hao wakielemishwa, watakuwa ma-
kini na watu hao wanaowafuata kwa ahadi
ya kazi na kumbe lengo ni kuwatumikisha
kwenye biashara ya ngono.

Hivyo, si vibaya kila mmoja kuhakikisha
uhalifu huo unakomeshwa, lakini wahusika
kujengewa uwezo wa kujitambua ili wawe
makini na wale wote wanaojihusisha na bi-
ashara hiyo ambayo inaharibu utu wa mtu.
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TAARIFA KWA UMMA

UTEKELEZAJI WA UKUSANYAJI KODI YA MAJENGO KWA KUTUMIA
NJIA YA UNUNUZI WA UMEME

Serikali imeanza utekelezaji wa kukusanya kodi ya majengo kwa kutumia mfumo mpya wa ukusanyaji kupitia ununuzi wa
umeme. Utekelezaji huu utaanza rasmitarehe 20 Agosti, 2021 na unafanyika chini ya usimamizi wa Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) kwa kushirikiana na Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) ukihusisha mita za aina zote za umeme.

Utaratibu huu unafanyika kufuatia marekebisho ya Sheria ya Kodi ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa, Sura ya 289
iliyopitishwa na Bunge la Bajeti la mwaka 2021 ambapo viwango vya kodi ya majengo vimebadilishwa.

Viwango hivyo kwa sasa ni shilingi 12,000 kwa kila jengo la kawaida ndani ya kiwanja kutoka shilingi 10,000 iliyokuwa
ikitozwa awali, na shilingi 60,000 kwa kila sakafu ya ghorofa kutoka shilingi 50,000. Hata hivyo, kwa upande wa
Halmashauri za Wilaya na Miji Midogo, nyumba za ghorofa bila kujali idadi ya sakafu zitatozwa shilingi 60,000.

Kwa njia hii mpya ya ukusanyaji wa kodi, kila mnunuzi wa umeme atakatwa shilingi 1,000 kwa mwezi kwa nyumba ya
kawaida na shilingi 5,000 kwa mwezi kwa kila sakafu ya ghorofa. Kwa wale wanaotumia mita za Ankara watalipa
kodi hii kwa pamoja katika Ankara ya mwezi.

Kwa wamiliki ambao majengo yao hayajapata umeme, wataendelea kulipa kodi hiyo kwa kutumia mfumo uliokuwa
unatumika hapo awali ambao ni njia ya simu ya mkononi na benki baada ya kupata namba ya kulipia malipo (Control
Number) mpaka hapo watakapoingiziwa umeme.

Wamiliki wa majengo na wananchi kwa ujumla watakaokatwa kodi hiyo kimakosa na wale watakuwa na malalamiko
mbalimbali, watatakiwa kufika katika ofisi za TRA zilizo karibu na maeneo yao kwa ajili ya kushughulikiwa.

lkumbukwe kwamba, Kodi ya Majengo ilikuwa ikikusanywa na Mamlaka za Serikali za Mitaa ambapo mwaka 2016/17
jukumu hili lilihamishiwa TRA na hadi sasa inaendelea kusimamia jukumu hilo.

Kwa maelezo zaidi, tafadhali wasiliana na TRA kwa kupiga simu bure toll free) kupitia namba 0800750075 au
0800780078 au barua pepe huduma@tra.go.tz au tuma ujumbe kwa njia ya WhatsApp kwa namba 0744 233 333.

Imetolewa na:

A. J. Kidata
Kamishna Mkuu

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

T———eessee—

216414402
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Kampuni kuzalisha mbolea
kwa kutumia gesi asilia

Na Joseph Mwendapole

KAMPUNI ya Elsewedy Elec-
trics ya Misri imeahidi kujenga
kiwanda kikubwa cha kuzalisha
mbolea kwa kutumia gesi asilia
hali itakayopunguza utegemezi
wa kuagiza bidhaa hiyo nje ya
nchi.

Hayo yalisemwa jana na Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu,
Uwekezaji, Godfrey Mwambe,
wakati alipokuwa akizungum-
zia ziara yake nchini Misri na
uwekezaji huo mkubwa uli-
opangwa kufanywa na kampuni
hiyo inayojihusisha na masuala
ya umeme.

Kampuni ya Elsewedy Elec-
trics ndiyo imepata kandarasi ya
kuweka umeme kwenye bwawa
la kuzalisha umeme la Julius Ny-

erere Rufiji Mkoa wa Pwani litaka-
lozalisha megawati 215, ambalo
ujenzi wake umeshafikia asilimia
54.

Waziri alisema wizara yake na
ile ya Nishati na Madini zinaen-
delea na mchakato wa kuangalia
namna ya kuwauzia gesi hiyo ili
waweze kuanza uzalishaji wanao-
taka kuufanya mapema.

“Wataalamu wetu wanaen-
delea kukutana nao ili kuona
namna ya kukamilisha mpango
huu ukizingatia tunashida sana
ya mbolea, watatumia gesi asilia
kutengeneza mbolea aina ya
amonia na baadaye urea na
baadaye tutapata aina mbalim-
bali za mbolea,” alisema Waziri
Mwambe.

Alisema kuanza kwa uzalishaji
wa mbolea kwenye kiwanda hi-

cho kutasaidia sana wakulima
wa Tanzania na kuziba pengo la
upungufu wa mbolea ambayo
imekuwa ikiagizwa nje ya nchi
hivyo kuokoa fedha za kigeni na
kuongeza wigo wa ajira.

“Na sasa hivi tumesikia kwam-
ba huko duniani bei ya mbolea
imeongezeka kwa hiyo tukizali-
sha tutauza kwenye soko ambalo
bei yake ni kubwa na kupata fed-
ha nyingi,” alisema.

Mwambe alisema eneo lingine
ambalo wawekezaji hao wamea-
hidi kuwekeza ni ujenzi wa kon-
gani ya viwanda ambalo litakuwa
na ukubwa wa mita za mraba
milioni mbili lenye uwezo wa ku-
weka zaidi ya viwanda 50 kwenye
sehemu moja.

Mwambe alisema Rais Samia
Suluhu Hassan alisema ni vizuri

kuwa na maeneo ambayo yame-
shaandaliwa kwa wawekezaji
kama sehemu ya kuwavutia kuja
kuwekeza badala ya kuwao-
nyesha mapori wanapokuja ku-
wekeza.

Waziri alisema miezi miwili
iliyopita alifanya ziara Misri am-
bako kulikuwa na kongamano
kubwa la uwekezaji lililowakutan-
isha mawaziri wa uwekezaji na
wakuu wa taasisi za kuhamasisha
uwekezaji.

Alisema akiwa huko ambako
alitumwa na Rais Samia Suluhu
Hassan alihamasisha wenye vi-
hapa nchini na alitembelea
baadhi ya viwanda vya kule am-
bapo alishuhudia kongani za vi-
wanda zinazomilikiwa na watu
binafsi.

Mkuu wa
Mkoa wa Dar
es Salaam,
Amos Makal-
la (kulia),
akipokea
Mwenge wa
Uhuru kutoka
kwa MKkuu
wa Mkoa

wa Pwani,
Abubakar
Kunenge, ka-
tika Uwanja
wa Ndege wa
Julius Nyere-
re, kwa ajili
va kuanza
kuukimbiza
mkoani humo
jana. PICHA:
MAULID
MBAGA

Bunge laitaka serikali kulipa mabilioni ya MSD

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hesabu
za Serikali (PAC), imeitaka seri-
kali kulipa deni la Bohari Kuu ya
Dawa (MSD) Sh. bilioni 269 kwa
kuwa linazorotesha ufanisi wake.

Aidha, imempongeza Mkuru-
genzi Mkuu wa MSD, Brigedia
Jenerali, Dk. Gabriel Mhidize, kwa
kufanya mabadiliko makubwa
yenye tija kwa muda mfupi.

Akizungumza na Nipashe,
Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Naghenjwa Kaboyoka, alisema
Ofisi ya Hazina inapaswa ku-
hakikisha madeni ya MSD yana-
lipwa ili wasijue taasisi hiyo.

“Wasipolipa wanaifanya MSD
ishindwe kufanya kazi, mwanzo

nadhani waliacha kuwapa fedha
kwa sababu kulikuwa na udan-
ganyifu mkubwa, lakini katika
bajeti ya mwaka huu wamesema
wataanza kupunguza deni, tume-
sisitiza ili shirika hili lifanye kazi
vizuri na kwa ufanisi deni lilip-
we,” alisema.

Alisema hatua ya MSD kuan-
zisha viwanda vya kutengeneza
gloves, barakoa, dawa na kufu-
fua kiwanda cha Keko ambavyo
vitazalisha ajira na kuiepusha
nchi kuingia kwenye madhara
makubwa.

“Maana tulikuwa  tunatoa
gloves kutoka nje ya nchi, na ma-
lighafi ya kutengenezea gloves
inatoka Zanzibar kwa kutumia
miti ya mpira ambayo kwa Zan-

zibar ilikuwa imekaa haitumiki,”
alisema.

Aliutaka uongozi wa MSD kue-
ndelea kutekeleza mapendek-
ezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG), na
kwamba kamati hiyo itatembelea
viwanda hivyo.

Kaboyoka aliisisitiza =~ MSD
kuendelea kuzingatia sheria za
manunuzi na kufuata maagizo ya
CAG.

Kwa upande wake, Makamu
Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Japh-
et Hasunga, alisisitiza ufuatiliaji
wa deni la serikali ambalo MSD
inaidai kwa kuwa linaathiri afya
ya taasisi.

Alisema Mkurugenzi wa MSD
amefanya kazi kubwa ya kuondoa

mapungufu ambayo yalikuwapo
awali.

“Ameanza kujenga viwanda
ambavyo ni muhimu sana kwa
maendeleo ya nchi, viwanda vya
dawa, gloves, barakoa, mashine
za X-ray ananunua moja kwa
moja badala ya kununua kwa
wakandarasi ambao ni matapeli,
bidhaa mbalimbali badala ya
kununua kwa bei ya zabuni sasa
ananunua moja kwa moja kutoka
viwandani,” alisema.

Alisisitiza MSD iendelee na
mabadiliko mbalimbali na ku-
wachukulia hatua ambao wa-
meendelea kukiuka taratibu za
kiutumishi na kiutendaji na kush-
iriki katika ubadhirifu wa mali za
umma.

]
Mtendaji Kijiji
matatani tuhuma
kuhujumu mradi

Na Grace Mwakalinga, KYELA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, ametoa saa
24 kwa Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Kyela, Ezekiel Magehema, kum-
wandikia barua ya kumsimami-
cha Mababu, Faudhia Mbilinyi.

Mtendaji huyo anatuhumiwa
kushiriki kuhujumu miundombinu
hicho.

Katika maagizo hayo, Homera
cha Mababu, Yahaya Nsusa, naye
achukuliwe hatua za kinidhamu
akihusishwa na hujuma hizo.

Homera alitoa maagizo hayo
jana baada ya kutembelea mradi
huo na kupewa taarifa kuwa
viongozi hao walishiriki katika
upotevu wa mabomba yaliyopele-
utekelezaji wa mradi huo.

“Haiwezekani mtumishi wa
serikali ashiriki katika hujuma
za mali za umma ambazo zime-
patikana kwa kutumia kodi ya
wananchi, nakuagiza Mkurugenzi
ndani ya saa 24 uwe umesha-
muandikia barua ya kumsi-
mamisha kazi ofisa mpaka kesi
yvake itakapokuwa imemalizika,”
alisema Homera.

Alisema akiwa msimamizi wa
shughuli za serikali mkoani hapa,
hawezi kuvumilia kuona baadhi
ya viongozi wakishiriki kurudisha
nyuma maendeleo ya wananchi
na badala yake anahitaji viongozi
washirikiane na wananchi kuleta
maendeleo.

Awali, Mkuu wa Wilaya ya
Kyela, Ismail Mlawa, alisema
aliporipoti wilayani hapa, baada
va kuteuliwa na Rais, alifika

hicho kwenye miundombinu ya
maji.

Alisema aliambiwa na wananchi
kuwa mambomba saba yaliyo-
letwa na Serikali kwa ajili ya
ujenzi wa mradi wa maji kwenye
mazingira ya kutatanisha yakiwa
mikononi mwa viongozi hao.

Mlawa alisema alipopata taarifa
hizo, alimwagiza Mkuu wa Polisi
Wilaya va Kyela kuwakamata
viongozi hao na kuwafikisha
mahakani sambamba na kum-
wandikia barua Mkurugenzi wa
Halmashauri hiyo amchukulie
hatua za kinidhamu ofisa mtend-
aji huyo.

Alisema polisi walitekeleza
agizo lake la kuwakamata vion-
gozi hao, lakini Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Wilaya ya Kyela
alikuwa bado hajamchukulia
hatua za kinidhamu ofisa huyo.
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Sendiga awapa
polisi siku tano

Na Francis Godwin, IRINGA

MKUU wa Mkoa wa Iringa, Queen Sendiga,
ametoa siku tano kwa Jeshi la Polisi kuhakiki-
sha linakamilisha upelelezi wa kesi za ubakaji
na ulawiti na watuhumiwa wote kufikishwa
mahakamani.

Sendiga alitoa agizo hilo wakati akizungumza
inga baada ya ziara yake ya kukagua miradi ya
maendeleo katika Halmashauri ya Wilaya ya Ir-
inga, na kueleza kuwa hataki kuona kesi za ula-
witi na ubakaji watuhumiwa wake wakiende-
lea kuachwa pasipo kufikishwa mahakamani
kwani kwa ucheleweshaji huo ni chanzo cha
kuongezeka kwa matukio hayo.

Hivyo, aliliagiza Jeshi la Polisi kuhakiki-
sha upelelezi wa kesi hizo zilizofikishwa katika
vituo vyote vya polisi zinafanyiwa kazi hara-
ka ili wahusika wachukuliwe hatua sitahiki.

“Nataka kuona kesi zote za ubakaji na ulawi-

ti watuhumiwa wake wanafikishwa mahakamani :

na sheria ipo wazi ubakaji na ulawiti hukumu
yake ni miaka 30, hivyo niwatake wanaojihu-
sisha na vitendo vya ukatili kama huu kutam-
bua kuwa wakifikishwa mbele ya vyombo
vya sheria adhabu ipo wazi bora tu ushahidi
ukamilike,” alisema.

Waagiza upimaji
wa viwanja miji 13

Na Shaban Njia, KAHAMA

BARAZA |la Madiwani la Halmashauri ya
Ushetu mkoani Shinyanga, limeagiza idara ya
ardhi kupima viwanja katika miji 13 inayokua
ili kuondoa ujenzi holela wa makazi.

Miji hiyo ni Bulungwa, Ulowa, Nyamilangano,
Ushetu, Sabasabini, Mwabomba, Nyankende,
Chambo, Bugomba'B", Bugomba” A" ,Mpunze,
Iboja pamoja na llamba.

Diwani wa Bukomela, Kulwa Shoto aliya-
bainisha hayo wakati wa kikao cha baraza la
madiwani.

Alisema miji hiyo inakua kwa kasi na
wananchi wanaendelea kujenga makazi ya
kudumu bila kupimiwa viwanja vyao.

Aliongeza kuwa wananchi wa miji hiyo
wamejenga makazi ya kudumu zikiwamo
nyumba za biashara na kuziba sehemu zote za
kupitisha gari la zima moto pale linapotokea
janga la moto.

Diwani wa Sabasabini, Emmanuel Makashi,
alisema miji ya Ulowa na Bulungwa wananchi
wamejenga kiholela, hivyo wakati wa kutenga
maeneo ya kituo cha mabasi na soko itakuwa
ngumu kwa sababu maeneo mengi yamejeng-
wa bila mpangilio.

Diwani wa Nyankende, Doa Limbu, alisema
suala la upimaji la maeneo hayo baraza liliagi-
za tangu mwaka wa fedha 2013/2014, hivyo
alitaka kufahamu kwanini mpaka sasa maeneo
hayo hajapimwa na wananchi wanaendeleo
kujenga makazi ya kudumu.

MwenyekKiti wa halmashauri hiyo, Gagi
Lala, aliwataka maofisa wa ardhi kushirikisha
wenyeviti wa serikali za mitaa pamoja na
madiwani wa maeneo hayo wakati wa upimaji
ili kuepusha migogoro ya mipaka.

Akijibu hoja hizo kwa niamba ya Mkurugenzi
wa halmashauri, Ofisa ardhi, Juma Ngogo,
alisema suala la upimaji wa viwanja katika miji
hiyo limeanza muda mrefu ila limeshindwa
kukamilika kwa wakati kutokana na wananchi
kushindwa kulipa gharama za upimaji.

vyoteketeza

maduka va w’biashara

Na Richard Makore,
MWANZA

OTO  ulioibuka
usiku umeteket-
eza maduka ya
wafanyabiashara
katika barabara ya Makongoro

kusababisha hasara kubwa.

Moto  huo uliteketeza
maduka yaliyokuwa yanauza
mafuta, rangi za nyumba
pamoja na nyavu za kutegea
samaki.

Akizungumza eneo la tukio,
Mwenyekiti wa mtaa huo,

Aboubakary  Seif, alisema
moto ulianza saa 10 usiku na
mpaka asubuhi ulikuwa ume-
teketeza jengo lote lililokuwa
na maduka hayo pamoja na
mali zilizokuwamo.

Alisema magari ya kuzima
moto yalifika kwa wakati,
lakini wakati huo jengo hilo
lilikuwa limeteketea karibu
nusu na muda mfupi baadaye
Shirika la Umeme (TANESCO),
lilikata umeme na kazi ya ku-
zima moto ilianza.

Mwenyekiti huyo alisema
magari ya zimamoto kutoka
Jiji la Mwanza, Halmashauri ya

Manispaa ya Ilemela pamoja
na Uwanja wa Ndege, yalifika
kwa wakati eneo la tukio.

Alilipongeza Jeshi la Zimam-
oto na Uokoaji mkoani humo
kwa jitihada walizofanya za
kuzima moto huo usienee ka-
tika nyumba zingine ingawa
taarifa ilichelewa kutolewa na
hivyo kusababisha washindwe
kuokoa maduka hayo.

Mmoja wa wamiliki wa
maduka hayo, Shanti Kote-
cha, akizungumza na Nipashe
katika eneo la tukio, alisema
mali zake zote ziliteketea na
hakuna kitu kilichookolewa.

Akizungumzia tukio hilo,
Mkuu wa Wilaya ya Nyamaga-
na, Amina Makilagi, alisema
vyombo vya uokoaji vilifika
kwa wakati.

Aliwataka wananchi kutoa
taarifa mapema na ushiriki-
ano kwa vyombo, ili kusaidia
kuokoa mali na nyumba ina-
potokea ajali ya moto.

Alisema alifika eneo hilo
muda mfupi baada ya ajali
hiyo kutokea na kwamba vy-
ombo vya uokoaji vilizima
moto huo na kusaidia usisam-
bae kuleta madhara katika
majengo ya jirani.

Mwakilishi wa familia ya Remtulla na Shabanali, Muhammad Shaban (wa pili kulia), akizungumza na watu wenye ulemavu

baada ya kuwakabidhi msaada wa baiskeli mbili za miguu mitatu na kiti mwendo kimoja, katika Kata ya Kivukoni, jijini Dar es
Salaam jana. Kulia ni Diwani wa Kata hiyo, Sharik Choughule. PICHA: JUMANNE JUMA

DC: Sitaki umbea ofisini Kwangu

Na Ahmed Makongo,
BUNDA

MKUU wa Wilaya ya Bunda,
Joshua Nasari, amekataa ma-
jungu ofisini kwake kwa ku-
taka taarifa sahihi, za uwazi na
ukweli na kusisitiza kila mtu
afanye kazi halali.

Nasari aliyasema hayo kwe-
nye mkutano wa hadhara ul-
ioandaliwa na Mkuu wa Mkoa
wa Mara, Ali Hapi, Mji wa
Bunda.

Alisema anajua kuna watu
wenye majungu na kuwaom-
ba wananchi katika wilaya

hiyo wampelekee taarifa sahi-
hi, badala ya majungu, ili seri-
kali izifanyie kazi na kuchukua
hatua madhubuti bila kumuo-
nea mtu yeyote.

“Mimi sitaki umbea ofisini
kwangu. Watu wakalime sio
uongo, watu wakavue samaki
sio uongo. Fursa za uvuvi
zipo, fursa ya uhifadhi zipo na
fursa za kilimo zipo. Na nili-
wahi kumuweka ndani mwa-
nanchi mmoja (jina hakuli-
taja) alipoleta taarifa za uongo
ofisini kwangu tena akiwa
amelewa na kuleta umbea...
niliita OSD wakamchukua,”

alisema.

Aliwataka wananchi
kumpelekea taarifa sahihi na
yeye akiwa Mkuu wa Wilaya
na Mwenyekiti wa Kamati ya
Ulinzi na Usalama, atazifanyia
kazi na kuchukua hatua, lakini
sio umbea.

Katika hatua nyingine, ali-
wataka watumishi wote kutok-
ufanya kazi kwa mazoea ikiwa
ni pamoja na kutembelea
wananchi na kusikiliza kero na
matatizo yao, ili wayatafutie
ufumbuzi kwa muda mua-
faka.

Aidha, aliwataka wakuru-

genzi kuhakikisha mapato
ya asilimia iliyotengwa kwa
mujibu  sheria zinawafikia
walengwa ambao ni vijana
asilimia 40, wanawake asilim-
ia 40 na watu wenye ulemavu
asilimia 20, ili waweze kujiinua
kiuchumi.

Alihimiza halmashauri
kukusanya mapato ya ndani,
ili fedha hizo zitekeleze miradi
mbalimbali ya maendeleo ka-
tika halmashauri zao, ili kuon-
doa manunguniko kwa wa-
nanchi kwamba wanachangia
fedha, lakini matokeo yake
hawayaoni.
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Bunge labadili utaratibu
uendeshaji vikao vyake

Na Augusta Njoji, DODOMA

UNGE limebadili utara-

tibu wa uendeshaji wa

vikao vya kamati zake

kutokana na uwapo wa

ugonjwa wa corona nchini iki-

wamo kuweka idadi ya watend-

aji wanaoambatana na waziri

kwenye vikao kutozidi maofisa
watano.

Kwa mujibu wa taarifa

iliyotolewa na Bunge, hatua

hiyo inalenga kudhibiti kuenea

kwa maambukizi ya ugonjwa
huo.

“Kamati 14 za Kudumu za
Bunge zinakutana tarehe 16 -
29 Agosti, 2021. Vikao hivi vya
Kamati vinahusisha mkusanyiko
wa waheshimiwa wabunge, wa-
tumishi wa Bunge, watendaji
wa serikali, waandishi wa habari
na wageni wengine mbalimbali,
katika kutekeleza kwa vitendo
tahadhari za kiafya zinazotolewa
na serikali, uongozi wa Bunge
umeweka utaratibu wa uende-

shaji wa vikao vya Kamati,”
alisema.

Alitaja hatua hizo ni kutumika
kwa kumbi saba kubwa kwa ajili
vikao hivyo.

“Kamati zitakutana kwa kupis-
hana yaani, saa 3:00 asubuhi
- 7:30 mchana, kamati saba na
saa 8:00 mchana hadi saa 12:30
jloni, kamati saba zilizosalia,”
alisema.

Alisema kila kamati itafanya
vikao kwa namna inayozingatia
muda uliopangwa, ili kutoathiri

muda wa kuanza kwa vikao vya
kamati nyingine.

Vile vile, alisema wageni wa-
takaoruhusiwa bungeni kwa kip-
indi hicho ni wanaofika ofisini
kwa shughuli za kiofisi, waandi-
shi wa habari waliosajiliwa kwa
ajili ya kutoa habari za kibunge
pamoja na wadau watakaohud-
huria vikao vya kamati, kwa ajili
ya kutoa maoni ambao wataele-
kezwa na kamati inayohusika
kabla ya kikao cha kupokea
maoni.

Mkuu wa Idara ya Bima, Benki ya NBC, Benjamin Nkaka (katikati) na Mkuu wa Idara ya Bima kupitia benki kutoka Kampuni ya Bima
va Sanlam Life Insurance Tanzania, Klispinana Shirima, wakizindua rasmi huduma mpya ijulikanayo ‘Bima ya Afya na Maisha’ inayow-
alenga wana familia na vikundi mbalimbali vya kijamii. Wanaoshuhudia ni Mkuu wa Mawasiliano wa NBC, David Raymond (kulia) na
Mabalozi wa huduma hizo, Dina Marios (wapili kushoto) na Dk. Isaac Maro (wapili kulia). PICHA: MPIGAPICHA WETU

‘Tusiwatenge waathirika wa dawa za kulevya’

Na Julieth MKkireri,
MKURANGA

WATANZANIA ~ wametakiwa
kuwa na ushirikiano katika ku-
tokomeza matumizi ya dawa za
kulevya kwa vijana ambao wengi
wao wamekuwa waathirika.

Wito huo ulitolewa na kion-
gozi wa mbio za Mwenge wa
Uhuru Kitaifa, Luteni Josephine
Mwambashi, alipotembelea
mradi wa mapambano dhidi ya
dawa za kulevya katika Shule ya
Msingi Kilimahewa Wilaya ya
Mkuranga.

Baada ya kukagua mradi huo

na kupata ushuhuda kutoka kwa
vijana waliokuwa wakitumia
dawa za kulevya, kiongozi huyo
alisema ni jukumu la kila mwa-
nanchi kupinga matumizi ya
dawa hizo kuokoa vijana.

Aidha, Luteni Josephine alise-
ma hakuna sababu ya kuwaten-
ga vijana waliokuwa wakitumia
dawa za kulevya, badala yake
kuwapa ushirikiano wa namna
ya kuacha na kuwaelimisha kazi
za kufanya.

“Tusiwatenge waathirika wa
dawa za kulevya tuwape elimu
waache kwa pamoja tusaidie
mapambano kuwaokoa vijana

nguvu kazi ya Taifa,” alisema.

Aliwasisitiza wananchi kush-
irikiana na vyombo vya dola
kwa kutoa taarifa za watu wa-
naotumia dawa za kulevya ili wa-
saidiwe kuacha mapema kabla
hazijawaathiri.

Akitoa taarifa ya mradi, mmo-
ja wa waathirika wa dawa za
kulevya, Nasr Majozi, alisema
Wilaya ya Mkuranga inaendelea
kudhibiti matumizi ya dawa za
kulevya kwa kuhakikisha ku-
nakuwapo na huduma za kitabi-
bu na kisaikolojia kwa waathiri-
ka wanaopelekwa kwenye vituo
vya kutolea huduma za afya.

Alisema wapo vijana 34 wa-
naohudumiwa katika vituo vya
kutolea huduma za afya, lakini
vipo vikundi viwili vya uja-
sirlamali vya vijana wal-
ioacha matumizi ya dawa za
kulevya vimeundwa.

Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga,
Hadija Nasri, alisema Mwenge
wa Uhuru umekimbizwa katika
miradi 15 yenye thamani ya Sh.
bilioni 21.1 ambayo ni pamoja
na zahanati, mapambano dhidi
ya Ukimwi, maji, uwezeshaji wa
watu wenye ulemavu na mradi
wa bwalo la Shule ya Sekondari
ya Mwinyi.

R
Mwenyekiti

Kijiji adaiwa

kuuawa kwa
mapanga

Na Said Hamdani, LINDI

cha Kilombero, Wilaya ya Nachingwea
mkoani Lindi, Eckisevia Kalembo (35),
amefariki dunia kwa madai ya kucha-
rangwa mapanga na mkewe.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Lindi, Foka Dinya, alithibitisha kutokea
kwa tukio hilo, lakini alikataa kutaja
jina la mtuhumiwa, Jeshi Polisi linaen-
delea kumsaka mtuhumiwa huyo.
Kuwa mauaaji hayo yanadaiwa Ku-
fanyika Augosti 14, mwaka huu mchana
nyumbani kwao.

Benki ya
NBC yasaidia
shule vifaa
Vvya ujenzi

Na Gwamaka Alipipi

BENKI ya Taifa ya Biashara (NBC),
imetoa msaada wa mabati 240, mifuko
120 ya saruji na kilo 30 za misumari kwa
Shule ya Msingi Nazareth iliyopo Wilaya
ya Mbinga mkoani Ruvuma.

Lengo la msaada huo ni kuunga
mkono juhudi za serikali katika kuende-
leza elimu kupitia ujenzi wa madarasa,
ulipokelewa na Mkurugenzi wa hal-
mashauri ya mji huo, Grace Quintine.

Akipokea msaada huo, Quintine ali-
ishukuru benki hiyo kueleza kuwa kuna
upungufu wa madarasa katika shule
hiyo, wilaya inasababisha msongamano
madarasani.

“Serikali pamoja na wazazi tutaongeza
nguvu kwenye ujenzi wa madarasa 20
ambayo yatakamilisha lengo la kuwa
na jumla ya vyumba 30 vya madarasa
pamoja na ofisi,” alisema Quintine.

Mkuu wa Shule ya Msingi ya Nazareth,
Anitha Mbungo, alisema jitihada za ujen-
zi zilianza mwaka 2020 kwa ushirikiano
baina ya wazazi, kamati ya shule na uon-
g0zi wa kata lakini ulikwama kukamilika
ujenzi wa madarasa hayo kutokana na
changamoto za kifedha.

Mkuu wa Kitengo cha Wateja Binafsi
wa NBC, Elibariki Masuke, aliwasihi wa-
nafunzi wa shule hiyo kuendelea kusoma
kwa bidii na kushikilia wanayofunzwa na
walimu ili kuja kuwa viongozi wakubwa
nchi baadaye.

Aidha, aliwapongea wazazi na uon-
gozi wa shule kwa jitihada za kuchangia
na kuanza ujenzi wa madarasa shuleni
hapo.
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AUGUSTINE MASSAWE
Bingwa watoto Muhimbili aliyeasisi

mbinu
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ya ‘kangaroo’ iliyonusuru njiti
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Dokta Massawe atakumbukwa kwa kuokoa maisha ya maelfu ya watoto njiti. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE.

Na Christina Mwakangale

ANZANIA inashika nafasi
ya 20 duniani, kwa kuwa
na watoto wanaozaliwa
njiti  wanaofikia 213,000
kila mwaka huku 40,000 wakip-
oteza maisha kutokana na mata-
tizo mbalimbali ikiwamo shida ya

upumuaji. Lakini pia ina asilimia
13 ya watoto wanaozaliwa kila
mwaka wakiwa na uzito pungufu
‘ njiti,  hivyo kuongeza idadi ya
vifo vya watoto wachanga husu-
san walio chini ya umri wa mwezi
mmoja, ni kwa mujibu wa wataal-
am wa Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH).

Mikakati ya kuokoa watoto njiti
na kutumia mbinu ya kangaroo
inayotumiwa na kitengo cha kulea
watoto njiti cha Hospitali ya Taifa
Muhimbili ikiwa ni kuiga namna
ya malezi ya mnyama kangaroo,
anayehifadhi mtoto wake Kka-
tika mfuko wa asili uliopo nje ya
tumbo na kumpa joto muda wote,

haiwezi kuzisahau juhudi za dak-
tari bingwa, Augustine Massawe.
Bingwa wa Watoto na Watoto
Wachanga wa siku O hadi 28, ka-
tika Hospitali ya Muhimbili Dk.
Massawe, amefariki mwisho mwa
wiki iliyopita, lakini anakumbuk-
wa kwa jitihada nyingi za kuokoa
maisha ya njiti wa taifa hili.

“Kinamama wengi hususan
ambao walipitia uzazi huu na
kuwafanya kuhitaji huduma za
kibingwa kutoka kwa wataalamu
akiwamo Dk. Massawe, ili kuokoa
maisha ya watoto wao, hawatam-
sahau,” anasema Brigita Neema,
wakati wa ibada ya kumuaga iliyo-
fanyika Dar es Salaam, wiki hii.

Anasema hayo kwa sababu mto-
to anayezaliwa chini ya miezi tisa
na uzito mdogo itampasa kutumia
kangaroo nyumbani au akiwa hos-
pitalini na kuwekewa vifaa vya
upumuaji, kazi aliyoifanya Dk.
Massawe kuokoa maisha.

Makala hii ni kati ya nyingi am-
bazo Dk. Massawe alifanya maho-
jiano na gazeti hili, kuzungumzia
mbinu mbalimbali za kuokoa
njiti na kupunguza vifo akisema
, wanaozaliwa na uzito mdogo ni
rahisi kupoteza maisha ndani ya
dakika 10, iwapo hawatakingwa
na baridi na kupata nimonia (
homa ya mapafu)

Alisema watoto 260,000 hu-
zaliwa nchini, wakiwa na uzito
pungufu kutokana na sababu
mbalimbali kipindi cha ujauzito,
yakiwamo maradhi. Aliyasema
haya kwenye maadhimisho ya
siku ya watoto njiti duniani No-
vemba 17, 2020.

ALIZALIWA NJITI

Anasema aliwapenda watoto
hao kwa sababu naye alizaliwa nji-
ti... alikumbusha :“Asilimia 20 ya
kinamama wanaozaa njiti wana
umri mdogo. Nimefanya kazi
hapa Muhimbili kwa miaka mingi
nimehudumia binti wa miaka 15
ikijifungua njiti. Nimepewa jina
la babu njiti, mimi nilizaliwa njiti
mama yangu aliniambia hivyo.”

Aliongeza kuwa utafiti ulio-
fanywa mapema mwaka 2020 na
Muhimbili ulionyesha kuwa mbi-
nu ya kangaroo ilipunguza vifo
vya watoto njiti kwa asilimia 25.
Aidha kwa kushirikiana na Shirika
la Afya Duniani (WHO), kwenye
nchi tano za Tanzania, Ghana, Ma-
lawi, Nigeria na India, ilibainika
kuwa mtindo huo utaokoa vifo

INAENDELEA UK.12
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Viongozi wanapoingia stendi,
mnadani kupigana vita corona

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

AAMBUKIZI ya COV-

ID-19 yalianzia China

katika jiji la Wuhan

mwaka 2019 hayakui-
cha Tanzania wala Shinyanga, yame-
sambaa kote duniani na sasa jitihada
ni pamoja na kuhamasisha kuchan-
jwana kuchukua tahadhari kudhibiti
maambukizo.

COVID-19 wimbi la tatu, kirusi kin-
achosumbua dunia kimepewa jina la
‘delta’ na jitihada za kupambana na
virusi hivyo ni pamoja na chanjo ya
Johnson & Johnson ambayo zaidi ya
watu 207,391 wameshachanjwa, kwa
mujibu wa Katibu Mkuu wa Wizara
ya Afya, Profesa Abel Makubi.

Profesa Makubi anasema chanjo
zaidi ya dozi 1,008, 400 zimesam-
bazwa kwenye mikoa yote Tanzania
Bara, vivyo hivyo Mkoa wa Shinyan-
ga pamoja na kuendelea na chanjo,
usafi na kuelimisha jamii umuhimu
wa kufuata maelekezo yanayotolewa
na wataalamu wa afya unaendelea.

Viongozi akiwamo Mkuu wa Mkoa
Dk. Philemon Sengati, wametem-
belea masoko, minada, vituo vya
mabasi na kuandaa mikutano ya
watumishi wa serikali, ili kuendelea
kuchukua tahadhari ya kujikinga na
virusi vya corona.

Mkuu wa Mkoa Dk. Sengati ka-
tika kutoa hamasa amefanya ziara
kuelimisha ~ wananchi kujikinga
na maambukizi kwenye vituo vya
mabasi, maeneo ambayo ni hata-
rishi yenye uwezekano wa kupata
maambukizi kwa wingi, kutokana na
mwingiliano makubwa wa watu.

Akiwa katika kituo cha mabasi mji-
ni Shinyanga, amewataka wamiliki
wa mabasi na makodakta, kuweka
ndoo za kunawa mikono kwa sabuni
na maji yanayotiririka milangoni ili
kila abiria anayeingia anawe mikono
au kupaka vitakasa mikono na kuwa
salama.

“Ndugu zangu nimefika hapa
kuhamasisha uchukuaji wa tahad-
hari kujikinga na maambukizi ya
virusi vya corona awamu ya tatu,
ambavyo ni hatari zaidi na hapa
kwetu Shinyanga tayari tuna
wagonjwa,”anasema Dk. Sengati.

“Wekeni ndoo za kunawa mikono
kwa sabuni na majitiririka, kwe-
nye milango yote ya Kkuingia kit-
uoni na hata kwenye mabasi, ili kila
abiria anayeingia ndani ya basi awe
salama,”anaongeza Dk. Sengati.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga,
Jasinta Mboneko, anapofika minada-
ni anawakumbusha wafanyabiasha-
ra na wateja umuhimu wa kujikinga,
akiwa kwenye mnada wa sokoni,
maeneo ambayo yana msongamano
wa watu wengi anaagiza ziwekwe
ndoo za majitiririka na kutopuuzia
kujikinga na maambuzi.

Mboneko akiwa katika mnada wa
Tinde wilayani Shinyanga, anawaon-
ya wafanyabiashara wanaopuuza
tahadhari kujikinga na corona, huku
wakiendelea na biashara zao bila
ya wasiwasi na kuwaagiza ziwekwe
ndoo za majitiririka kila mahali na
uvaaji wa barakoa uwe kipaumbele.

“Nimesikitika sana wafanyabi-

Aidha, anaeleza kuwa kati ya wag-
onjwa wa corona waliopo hospital-
ini hapo, wapo wanaotumia oksijeni,
huku wengine wanaoendelea vizuri
wataruhusiwa kuondoka, huku ak-
itoa wito kwa wananchi kuendelea
kuchukua tahadhari.

“Tunashukuru  wadau wanao-
tuchangia mitungi ya oksijeni na

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga Dk. Philemon Sengati (kulia), akiha

ashara katika mnada huu, mnafanya
biashara bila kujikinga na mkitoka
hapa mnakwenda  kuwaambuki-
za watoto wenu, hebu msifanye
mzaha na ugonjwa huu tutakwisha
jamani,”’anasema Mboneko.
“Kutokana na hali ambayo
nimeiona mnada wa Tinde, naagiza
minada yote Shinyanga, ziwekwe
ndoo za kunawa mikono kwa sabuni
na majitiririka na uvaaji wa barakoa,
kujikinga,”anaongeza Mboneko.
Aidha, anasema kipindi cha co-
rona awamu zilizopita, Tanzania ili-
pata unafuu kutokana na wananchi

kuchukua tahadhari kujikinga, na
kuwataka katika wimbi la tatu wa-
fanye vivyohivyo ili wabaki salama.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga Dk. Yudas Ndungile, anasema
wimbi la tatu la corona ni hatari, na
kutaja dalili zake kuwa ni mwili ku-
choka, kusikia homa, viungo kuuma,
kushindwa kupumua vizuri, kuhari-
sha, na kubainisha kuwa siyo lazima
mtu akohoe wala mafua kama zili-
vyokuwa dalili za zamani na kuwa-
taka kuwahi hospitalini wanapoona
dalili na kwamba kuna vituo vipo
kwa ajili ya kuwahudumia.

AUGUSTINE MASSAWE , - o
Bingwa watoto Muhimbili aliyeasisi

mbinu ya kangaroqQ' |
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vya watoto hao kwa nchi zina-
zoendelea ambazo kwa kiasi
kikubwa hushindwa kumudu
gharama za matibabu na vifaa
vya kuongeza joto wodi ya njiti
‘incubators ‘ katika kila hospitali.
Babu Njiti, kama alivyoitwa
alisema vifaa vingine vinavyohi-
tajika kuwaokoa ni mipira ya ku-
pumulia, oksijeni pamoja dawa
za kukomaza mapafu na kwam-
ba njia ya kangaroo haina ghara-
ma, kwa sababu mama wa mtoto
njiti anaweza kutumia nguo za
asili ikiwamo kitenge kwa kum-
beba mtoto wake na kumpa joto.
Bingwa huyo wa watoto alise-
ma kwa kangaroo kama mtoto
anahema kwa shida anakaa na
mama yake akimbeba muda
wote na kumpa joto anaimarika

na kuendelea vizuri kiafya na
kuongeza: “Tunataka hadithi ya
theluthi moja ya watoto wanao-
zaliwa njiti kufariki iishe. Tuna-
hitaji sehemu ya kutunzia watoto
kila hospitali, hapa Dar es Salaam
wanazaliwa watoto njiti 2,000.”

SABABU WATOTO NJITI

Dokta  Massawe aliwahi
kuzitaja sababu kadhaa kama
mjamzito kuugua malaria, shini-
kizo la damu, kifua kikuu (TB),
kuwa na maambukizi kwenye
njia ya mkojo ( UTI), kisukari,
anemia, kuwa na mapacha, uza-
zi wa mapema na lishe duni. La-
kini, mbali na hizo zipo ambazo
kitaalamu alisema hazijulikani,
ni nini hasa kinachotokea tum-
boni na kusababisha mtoto ku-
zaliwa kabla ya muda.

masisha

wananchi kwenye kituo
cha mabasi cha Shinyanga Mjini, kujihadhari na corona. PICHA: MARCO MADUHU.

Pamoja na hospitali ya rufani
anawataka waripoti katika hospi-
tali ya Kolandoto, kituo cha afya
Kambarage, Tinde, Bugharama, Ny-
amilangano, hospitali ya Iselamag-
azi,naile yaWilaya yaKahama.

Kaimu Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali ya Rufani Shinyanga, Dk.
Luzila John, anaeleza kuwa katika
hospitali hiyo anasema wagonjwa
wa COVID-19 waliopo wanaendelea
kupata matibabu, licha ya kwamba
hana mamlaka ya kutoa takwimu
za wagonjwa zaidiya Raisau Waziri
wa Afya.

lYONUS

“Tanzania kinamama wengi
wanazaa watoto wenye kilo tatu,
wakiwa na wiki 38 ya mimba.
Akizaliwa wiki 28 ujue mtoto
atakuwa na kilo moja, hii ni ha-
tari, angalau awe amezaliwa
hospitali ambako watamsima-
mia kikamilifu ikiwa nyumbani
akipata baridi anafariki,” alisema
Dk. Massawe.

Aliongeza kuwa njiti wana
matatizo zaidi ikilinganishwa
na waliotimiza siku za kuzaliwa
kwa sababu mapafu yao haya-
fanyi kazi kikamilifu na ni ra-
hisi kupata maambukizi, aidha
alikumbusha kuwa kila mwaka
watoto 260,000 huzaliwa njiti
na theluthi moja taribani watoto
80,000 hufariki ndani ya saa 24.

Alisema asilimia kubwa walio
na kipato kidogo wanajifungua

mpaka sasa tumeshapokea mitungi
51 na tumeshaomba kuongezewa
mingine kutoka Wizara ya Afya,
ili tuendelee kuboresha utoaji wa
huduma kwa wagonjwa wa corona,”
anasema Dk. John.

WADAU WACHANGISHANA

Sadick Kibira, Mwenyekiti wa
Klabu ya Mazoezi ya Polisi Jamii
Fitness Center Shinyanga, anasema
wao ni wadau wa afya, wameamua
kuchangishana fedha na ku-
nunua mitungi ya oksijeni 16, ili
kusaidia wagonjwa wenye corona.

“Tumetoa mitungi 16 katika hospi-
tali yarufani Shinyanga,ambayoita-
saidia wagonjwa wenye changamoto
za kupumua na tunawahimiza wa-
nanchi wajikinge na corona pamoja
na kufanya mazoezi,” anasema Ki-
bira.

UTEKELEZAJI MAAGIZO

Mwenyekiti wa Mawakala Kituo
cha Mabasi mijini Shinyanga Saidi
Mponda, anasema suala la abiria ku-
jikinga na maambukizi  vituoni ni
la muhimu, na kuahidi kuweka ndoo
za kunawa, sabuni na majitiririka
kila mahali ili kujikinga na maradhi
hayo.

Mwekahazina wa wafanyabiasha-
rawadogo (machinga) mkoani Shin-
yanga Selemani Mwarabu, anaahidi
kukutana na wafanyabiashara mara
kwa mara wanaofanya biashara
kwenye minada, kuwahamasisha
kuchukua tahadhari kujikinga na
corona wanapokuwa katika biasha-
ra zao, ili wabaki salama.

“Kirusi hakichagui umri na kutoa
wito kwa Watanzania kufuta ushauri
wanaopewa na wataalamu wa afya
dhidi ya maradhi hayo.”

uru njitl

njiti kwa sababu ya lishe duni.

ALICHOPENDA KIFANYIKE
Alitaka elimu kwa jamii
itolewe ili ifahamu suala la njiti,
aliwataka kinamama waanze
kliniki mwezi wa kwanza wa
mimba, badala ya kusubiri hadi
mimba inaanza kupevuka . Kad-
halika alitaka wahudumu wa
afya wawahudumie kikamilifu
wajawazito, kwa kuwapa dawa
na ushauri, na kinababa wawa-
kumbushe wake zao kuwahi
kliniki ili kupunguza matatizo
yanayoweza kuzuilika.

Alitaka mama mjamzito apewe
muda wa kupumzika na aliye-
jifungua njiti aongezewe muda
wa kukaa na mwanae zaidi kama
anafanyakazi awe na likizo ya
uzazi ya miezi mingi zaidi.
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Baadhi ya vijana walioshiriki uzinduzi wa Ajenda ya Kitaifa ya kuwekeza katika afya na maendeleo kwa vijana rikabalehe. MPIGA PICHA WETU

Na Sabato Kasika

ATIKA juhudi za kukabili-
ana na janga la UKIMWI,
serikali imetangaza
mkakati uliojikita ka-
tika nguzo sita ambazo ni kuzuia
maambukizi ya VVU, kutokomeza
mimba za utotoni, kuzuia ukatili
wa kimwili, kingono na kisaikolojia
na kuboresha lishe shuleni.

Mbali na hayo, ajenda hiyo
inaelekeza watoto wa kike na ki-
ume kubaki shuleni, ili kujengewa
rikabalehe ujuzi na uwezo wa kuzi-
fikia fursa mbalimbali za kiuchumi.

Akizindua ajenda hiyo jijini Do-
doma hivi karibuni, Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa, anasema ni ka-
tika kusaidia rika la wanaobalehe
kupata fursa ya kujiendeleza kiu-
juzi na kiuchumi.

Waziri Mkuu anataja hatua
za kutekeleza ajenda hiyo, kwa
kuanzisha programu za kuwae-
limisha madhara ya kuanza ngono
mapema, athari za kubeba mimba
udogoni, umuhimu wa kusoma na
kupata elimu, ili kujitegemea.

Kwenye lishe bora serikali na
jamii itawapatia chakula wanafun-
zi shuleni, ili wasishinde na njaa
inayozorotesha afya zao. Aidha,
jamii itashiriki kudhibiti mimba za
utotoni, kuzuia ukatili wa kimwili
na kisaikolojia, kuhakikisha watoto
wanalindwa na wanasoma hadi
hatua ya mwisho.

“Ajenda hii inaelekeza kuta-
nua wigo kwa programu ya ujuzi
mwepesi (soft skills) kupitia Vyuo
vya Elimu ya Ufundi (VETA) na
vyuo vingine vya ufundi (Post Pri-
mary Training Colleges),” anasema
Majaliwa.

Katika ufafanuzi wake, anasema,
hatua hiyo ni kwa ajili ya vijana
wanaomaliza shule za msingi, ili
kuwawezesha kupata maarifa na

ujuzi na kuwawezesha kujiajiri na
kuajiriwa.

“Ajenda hii haina lengo la kuan-
zisha afua au programu mpya
zinazokinzana na programu zi-
lizopo katika sekta nyingine, bali
ni kuimarisha na kuboresha ura-
tibu wa pamoja ili kutekeleza afua
mbalimbali zinazohusu mahitaji
mahsusi ya vijana wa rikabalehe
katika maeneo ya kimsingi yali-
yoainishwa,” anasema.

Waziri mkuu analenga kuongeza
wigo wa upatikanaji wa huduma ya
tohara kwa vijana wa kiume am-
bapo takwimu mbalimbali zinao-
nyesha vijana wakipata huduma
hii ya tohara inawasaidia kujikinga
dhidi ya maambukizi ya virusi vya
UKIMWI kwa asilimia 60.

CHIMBUKO LA AJENDA

Anasema, chimbuko la ajenda
hiyo ni kutokana na kuongezeka
kwa maambukizi ya VVU na mimba
za utotoni kwa vijana rikabalehe,
ambapo serikali imekuja na njia ya
kukabiliana na tatizo hilo.

“Takwimu za Tume ya Taifa ya
Kudhibiti Maambukizi ya UKIMWI
(TACAIDS), ya mwaka 2019 zinao-
nyesha kuwa maambukizi mapya
ni milioni 3.058 na kati ya hao asil-
imia 50 ni vijana rikabalehe, na ka-
tika hao asilimia 80 ni wasichana
na iliyobakia 20 ni wanaume,”
anasema Waziri Mkuu.

Anaongeza kuwa takwimu za
Elimu Msingi Tanzania (BEST -
2020) zinaonyesha kuwa watoto
1,135 wa shule za msingi na 5,340
wa sekondari waliacha shule kwa
sababu ya mimba hadi Desemba,
2020.

Waziri Mkuu anasema, ni lazima
serikali iwekeze nguvu nyingi kwa
vijana rikabalehe, hasa wa kike ili
kuwa na kinamama wajao wenye
afya njema, na kwamba iwapo vi-

“Takwimu za
Tume ya Taifa
ya Kudhibiti
MaambukKizi ya
UKIMWI (TA-
CAIDS), va mwa-
ka 2019 zinao-
nyesha kuwa
maambukizi
mapya ni milio-
ni 3.058 na Kkati
ya hao asilimia
50 ni vijana ri-
kabalehe, na ka-
tika hao asilimia
80 ni wasichana
na iliyobakia 20
ni wanaume,”
anasema Waziri
Mkuu.

jana hao wataendelea kujihusisha
na ngono na kuathiri afya zao na
masomo, hata elimu bila malipo
inayotolewa na serikali haitakuwa
na maana.

“Vijana wana fursa ya kupata
elimu bila kikwazo, lakini jitihada
hizo hazitakuwa na maana iwapo
walengwa hawatahitimu masomo,
kwani matarajio ya serikali ni kuo-
na idadi ya wanafunzi wanaoingia
shule na kutoka inakuwa sawa bila
kuacha mwingine nyuma,” anase-
ma Waziri Mkuu.

Anaongeza kuwa, kwa mujibu
wa sensa ya Watu na Makazi ya
mwaka 2012 na makadirio ya idadi
ya watu ya mwaka 2020, vijana ri-
kabalehe wenye umri kati ya 10-19
ilifikia milioni 13.206 sawa na asil-
imia 22.9 ya watu wote nchini wa-
naingia kwenye mpango huo.

“Kati ya vijana wa kiume mil-
ioni 6.597 sawa na asilimia 49.94
na wasichana milioni 6.609 sawa
na asilimia 90.05, takwimu hizo zi-
naonyesha kuwa vijana ni kundi
kubwa linalohitaji kuwekezwa ka-
tika kuhudumiwa,” anasema.

USHIRIKISHWAJI

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Dorothy Gwajima, anawataka
wadau zikiwamo wizara za kisek-
ta kuhusika katika kulitunza na
kuliangalia kwa karibu kundi la ri-
kabalehe.

“Serikali itaendelea kuhakiki-
sha changamoto zinazolikabili
kundi hilo ikiwamo kuambukizwa
magonjwa, upungufu wa taaluma
na kujiajiri, matumizi ya dawa za
kulevya, ukatili wa kijinsia ndoa
na mimba za utotoni vinapatiwa
ufumbuzi.

Akigusia ajenda hiyo ya Kkitaifa,
Dk. anasema, imeandaliwa kwa
lengo la kutatua changamoto za

Ajenda kitaifa kuwalinda
vijana na YVU ni hii hapa

upatikanaji wa huduma rafiki
za afya na kuondoa vikwazo vya
maendeleo kwa vijana rikabalehe
nchini.

“Mimba za utotoni limekuwa
mwiba kwa kipindi kirefu, kwani
likiwanyima wasichana wengi
fursa ya kukamilisha malengo yao
katika maisha, hivyo ni muhimu
kushirikiana kumaliza tatizo hili,”
anasema.

Dk. Gwajima anasema, hali
hiyo haikubaliki, kwamba ili kui-
tokomeza, kila mmoja kwa nafasi
yake anatakiwa kuweka mikakati
ya kuwawezesha watoto wa kike
kumaliza masomo yao.

VIJANA NA DAWA ZA ARV

Vijana rikabalehe 59,781 sawa
na asilimi 61, wenye umri kati ya
miaka 10 hadi 19 wanaoishi na VVU
wanatambua hali zao, kati yao wa-
vulana ni 24,937 na wasichana ni
34,844 kwa mujibu wa takwimu
za Mpango wa Taifa wa Kudhibiti
UKIMWI (NACP Desemba 2020).

Naibu Waziri wa Afya, Dk. God-
win Mollel, anatoa taarifa hiyo kwa
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya
Masuala ya UKIMWI na Dawa za
Kulevya na kufafanua kuwa 59,245
kati ya vijana hao, wameanzishiwa
ARV.

“Kuna mafanikio utekelezaji wa
kimataifa wa kuwakinga mabinti
walio katika rikabalehe dhidi ya
VVU, kwani vijana 59,781 sawa na
asilimia 61 wenye umri kati ya mi-
aka 10 hadi 19 wanaoishi na VVU
wanatambua hali zao. Kati yao wa-
vulana ni 24,937 na wasichana ni
34, 844,” anasema Dk. Mollel.

Pamoja na mafanikio hayo,
anasema bado vijana wanakabili-
wa na kiwango kikubwa cha maam-
bukizi mapya, ikikadiriwa kuwa
zaidi ya 98,000 wenye umri kati ya
miaka 10 hadi 19 wanaishi na VVU.
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MAZINGIRA

MAAJABU ZIWA MALIWE
Limejaa dagaa
wenye mavyai,

viboko, mamba

rafiki wa watu

Na Mwandishi Wetu

ALIWE ni ziwa pekee kati-
ka Wilaya ya Kilwa mkoani
Lindi, ambalo haliko mbali
na hifadhi ya Selous . Ni
eneo maarufu kwa wananchi wakilisi-
fia kutokana na rasilimali nyingi na vi-
vutio vya kipekee .
vya Kipindimbi, Ngea na Mitole lakini
kikundi cha vijana wahamasishaji wa
ulinzi wa mazingira na kutunza vyama
vya maji cha Maliwe Taaluma kimebe-
ba jukumu la kulilinda.

Akizungumza na Nipashe ilipozuru
ziwa hilo, Katibu Mkuu wa Kikundi cha
Maliwe Taaluma, Said Mkoba, anase-
ma utajiri uliomo ziwani ni vivutio
vingi kama viboko na mamba marafiki
wa binadamu.

Wapo samaki wa aina mbalimbali na
kuna visiwa nane ndani yake kikiwapo
kisiwa cha ndege peke yao, cha mamba
na kisiwa cha viboko.

“Kuna samaki kama kambare wasio
na shombo, ngolokolo perege wasio
na miiba pia zipo jamii za samaki son-
gole na mbubu ambao ni dagaa wenye
mayai. Hili ni zaidi ya ziwa kuna mengi
ya kujifunza hata kwa taasisi za viumbe
bahari na vyuo vikuu” anasema Mkoba.

Anawasifia viboko na mamba wa-
naoishi humo kuwa ni tofauti na wa
sehemu nyingine, hawana ugomvi na
binadamu wanaweza kupiga picha
nao na hata wanapowakaribia hawa-
washambulii.

Mkoba anasema walianza ulinzi wa
kutunza eneo hilo baada ya kupata
mafunzo ya ujasiriamali jamii yakihu-
sisha utaalamu wa kusindika mafuta
ya alizeti, karanga na ufuta, kuhifadhi
mazingira na vyanzo vya maji pamoja
na kuhamasisha utalii wa ndani, kutoka
shirika la ActionAid Kilwa.

“Tumefunzwa pia jinsi ya kutumia
fursa zilizopo katika maeneo yetu au
cha Maliwe Taaluma kuanzisha mradi
wa kuhifadhi Ziwa Maliwe na bayoan-
uai iliyopo ndani yake na msitu pia,”
anasema.

Kupitia mafunzo ya ActionAid, mwa-
ka 2020 waliamua kuingia kwenye uhi-
fadhi mazingira kwa kikundi ambacho
wamekisajili ndani ya wilaya hiyo na
kupitia mikutano ya mduara wa vijana
, walibaini changamoto kubwa inayo-
vikabili  vijiji vinavyozunguka ziwa
ni uharibifu wa mazingira, anasema
Mkoba.

Ni kwa sababu wananchi walikuwa
wanakata miti, kuchoma mkaa, kulima
na kufuga pembezoni mwa ziwa na ku-
sababisha kina cha maji kupungua na
kuathiri viboko, mamba na uvuvi kadri
miaka ilivyokwenda, anaongeza.

Mbali na hilo, msitu wa Maliwe ulian-

za kuharibika kwa sababu ya ufugaji wa
kulisha mifugo ndani ya msitu na ku-
haribu sehemu kubwa ya uoto wa asili
ikiwa ni pamoja na kukata miti kama
mipingo.

WANYAMAPORI WAONGEZEKA

Kaimu Katibu Mkuu Taalum, Karim
Kilunda anasema kikundi cha Maliwe
vinavyozunguka ziwa na kuongeza
kuwa juhudi za kulinda mazingira zili-
kuwa muhimu kwa sababu uchomaji
moto holela ulikithiri na kukimbiza
wanyama.

“Baada ya kulinda na kuhamasisha
utunzaji mazingira wanyama pori
kama simba, tembo, chui, swala na
ndege aina mbalimbali wamerudi ka-
tika msitu huo.

“Tunaomba mafunzo ya usalama ili
tuweze kujihadhari na wanyama hawa
wakati wa kujikita katika shughuli za
ufugaji nyuki,” anasema na kuongeza
kuwa kabla ya kupata mafunzo na ha-
masa, hali ilikuwa mbaya.

Wakulima walilima pembezoni mwa
ziwa, wafugaji kuvamia malisho na maji
lakini wamefanikiwa kudhibiti wavam-
izi na kasi ya uharibifu imepunguza
ndani ya msitu.

UWEKEZAJI KIUCHUMI

Kilunda anasema kikundi kimesaini
ziwa hilo na wamepewa heka tano kwa
ajili ya kujenga miundombinu ya kitalii
kama kambi , ‘lodge’ na hoteli na pia
kuweka maeneo ya usalama na ulinzi

wa mazingira.

Shughuli kubwa wanayoifan-
ya wakati huu ni kulinda ziwa na
mazingira, kuandaa vitalu vya
miti na kuipanda, kulitangaza
kwa wadau mbalimbali, kuha-
masisha utali wa ndani, kuandaa
eneo la kufuga nyuki kitaalamu
lenye ukubwa wa heka 50 ili
kulinda msitu na kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi.

CHANGAMOTO
ZINAZOWAKABILI

Kulindwa anasema ingawa
wameingia katika kazi ya ku-
tunza mazingira, wengi hawana
elimu ya kutosha kuhusu shu-
ghuli za uhifadhi na kuomba
msaada kutoka taasisi za uhifa-
dhi kama Mamlaka ya Usimam-
izi wa Wanyamapori (TAWA),
Wakala wa Misitu wa Taifa (TFS),
Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa
na Mfuko wa Kimataifa wa Kuhi-
fadhi Mazingira (WWF), lakini

hawajafanikiwa.
Mwanachama wa  Maliwe
Taaluma, Fadhili Kumbenda,

anaunga mkono akisema wa-
nahitaji elimu ya mazingira kwa

Muonekano wa sasa wa Ziwa Maliwe.

sehemu
hizo kwa kutumia njia za asili,
ambacho si salama zama hizi za
kidijitali.

Anataja barabara na miun-
dombinu ya kufika ziwani hapo
kuwa ni changamoto kubwa na

sababu wanahifadhi

upungufu huo unasababisha
watalii na watafiti kushindwa ku-
fika katika eneo hilo.

“Tunaiomba Halmashauri
ya Wilaya ya Kilwa itusaidie
ujenzi wa barabara kwa sababu
eneo hili ni chanzo cha mapato
kwake, wananchi wanaozun-
guka eneo na taifa pia,” anasema
Kumbenda.

MAELEZO YA VIONGOZI

Katika mazungumzo na vijana
wa Talaamu wanaeeleza kuwa
licha ya kuwapo kambi ya Selous
eneo hilo, Ziwa Maliwe halijafiki-
wa na huduma za uhifadhi.

Akijibu, Mkuu wa Kambi
ya Selous Kanda ya Mashariki
Maguruwe, Mluta  Thabiti,
anaiambia Nipashe kuwa eneo
hilo halijasahauliwa ila kwa
mujibu wa mipaka siyo mali ya
TAWA

g
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Uharibifu wa mazingira na ongezeko la magugu maji ni changamoto inayolikabili ziwa Maliwe

PICHA: MPIGA PICHA WETU.

Anaungwa mkono na Ofisa
Miundombinu wa kambi hiyo,
Nicas Mvogo, kuwa wanawalin-
da wanyama wa sehemu hiyo
na wanashirikiana na vijana wa
vikundi vya ulinzi.

Thabiti anaongeza kuwa wali-
wapa mafunzo na vifaa kama
sare walinzi wa ziwa hilo kwa
kutambua moyo wa kujitolea na
kuitaka Halmashauri ya Wilaya
ya Kilwa mmiliki wa ziwa hilo
kusaidia kufanikisha juhudi za
vijana hao.

Aidha, vijana wa Taaluma
walitaja uharibifu wa mazin-
gira uliofanywa na kampuni za
uwindaji wakisema ziliua viboko
na mamba na kuchukua ngozi,
lakini hakukuwa na faidi kwa

Thabiti anathibitisha kuwa
miaka ya nyuma kampuni ya
uwindaji ya ECCO Hunting Safa-
ris ya raia wa Ufaransa, iliruhusi-
wa na serikali kuwinda viboko
na mamba wa eneo hilo ambalo
lilikuwa kitalu cha uwindaji wa
kimataifa.

“Sasa hivi sivyo, limebakia
kuwa eneo la uwindaji wa nda-
ni,” anasema Mkuu wa Kambi.

VIONGOZI WA HALMASHAURI.
Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Kilwa, Abushir Mbwana, aki-
zungumzia Ziwa Maliwe, anase-
ma eneo hilo limekuwa likita-
maniwa na wawekezaji wengi
wenye mipango mingi waki-
omba walitumie kama shamba
la mifugo, wengine wanataka
limilikiwe na mwekezaji mmoja
lakini uongozi wa wilaya ulitaka
liwe kama eneo la kuvua kwa
utaratibu wa ‘cage fishing.’

Anasema ni mbinu ya kutega
samaki kwenye eneo moja na
kuwavua bila kutandaza nyavu,
hata hivyo uwekezaji huo hauku-
fanyika.

“Hili eneo litaendelezwa kupi-
tia mpango wa mtandao wa
Utalii Kilwa-Selous na Mamlaka
ya TAWA na vijana watahusika
kikamilifu,” anaahidi Mkurugen-
zi Mbwana.

Anasema kwa kushirikiana na
Mijini (TARURA) mpango unaan-
daliwa wa kuchonga barabara
kufika Maliwe.
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UshiriKi
wanawake
kwenye
uongozi
waikuna
TAMWA

Na Renatha Msungu, DODOMA

CHAMA cha Waandishi wa Habari

Wanawake Tanzania (TAMWA) kimese-
ma Tanzania imepiga hatua katika ush- :
iriki wa wa wanawake kwenye masuala

ya uongozi hususani wa ngazi ya juu.
Mkurugenzi Mtendaji wa TAMWA

hapa alipokuwa ak|fungua kikao ka2|

cha siku moja cha chama hicho kilicho- :

lenga kuboresha maudhui ya ndani ya

vyumba vya habari juu ya uongozi kwa§

wanawake.

Alisema wanawake wana uwezo
wa kuongoza wakipewa fursa sawa
za uongozi. Aidha, alisema ni muhimu
kubadilisha mtazamo ambao unalenga
kumkandamiza mwanamke ili aone-

kane hawezi kushiriki kikamilifu katika

uongozi, jambo ambalo si kweli.

“Ni lazima tubadilishe mitizamo
iliyopo kwa jamii, na wa kuibadilisha
ni sisi wenyewe, tunahitaji ile hamsini
kwa hamsini, lakini tunajipima tuko
wapi au tunasafari ndefu,” alisema.

Akizungumzia kuhusu mradi wa

‘Wanawake wanaweza wape fursa' DK. :

Reuben alisema umelenga kuimarisha
usawa wa kijinsia katika masuala ya
UoONgozi Na siasa.

Alisema wanatumia vyombo vya
habari kuraghabisha na kuchechemua

jamii ili kubadili mienendo na kukubali

kuwa wanawake ni sehemu ya maen-
deleo.

Hata hivyo, alisema wanataka kuona :

kwenye uongozi usawa wa kijinsia
unafika kuwa 50/50 kama lengo la
kidunia.

“Na sisi Tanzania tusibaki nyuma
tunaye rais mwanamke, akiongoza
wakiume makamu wake awe wa kike
na akiongoza wakike makamu wake
awe

wa kiume,” alisema Dk. Reuben.

Alibainisha katika kutekeleza mradi

huo, TAMWA imefanya kazi na vyombo :

vya habari zikwiamo radio za kijamii
50, vituo vya televisheni, magazeti na
mitandao ya kijamii.

Kwa upande wake, Ofisa Maendeleo
Mkoa wa Dodoma, Honorata Rwegasi-
ra, alisema wanafuraha kufanya kazi
na TAMWA, tangu mradi huo utambu-
lishwe

umewasaidia kuwafikia watu wengi
zaidi kupitia vyombo vya habari.

“Tumetengenezewa wigo wa kuunga-
na na waandishi wa habari, tunafanya
kazi kwa pamoja hicho ni kitu kikubwa
sana, kufikia mtu mmoja mmoja si
rahisi lakini kupitia vyombo vya habari
tumefikia watu wengi zaidi,” alisema.

Naye Chifu Mazengo wa pili, alisema
TAMWA imefanya kazi kubwa ya ku-
wasaidia wanawake wengi wanaokum-
bana na kero mbalimbali katika jamii.

‘Simbachawene afafanua
vyeti vya usajili jumuiya

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

AZIRI wa Mam-
bo ya Ndani ya
Nchi, George Sim-
bachawene, amese-
ma mabadiliko ya hadhi ya vyeti
vya usajili wa jumuiya kutoka
kuwa vya kudumu na kuwa vya
kuhuishwa kila baada ya miaka
tano kwa sasa yatahusisha vyama
vya kijamii tu badala ya taasisi za
dini.

Awali, uhuwishaji huo ulioanza

Agosti 16, mwaka huu, ulilenga
kuhusisha taasisi za dini na jumui-
ya za kijamii.

Waziri Simbachawene aliyase-
ma hayo juzi jijini hapa katika
kikao chake na Viongozi wa Ma-
baraza ya Kidini na mashirikisho
ya dini mbalimbali nchini.

Alisema kwa sasa litahusisha
vyama vya kijamii 8,851 pekee
hadi hapo serikali itakapoamua
vinginevyo.

“Jumla ya vyama vya kijamii
8,851 ndivyo vitakavyohusishwa
katika zoezi linaloendelea hivi

sasa, kupitia Ofisi ya Msajili wa Ju-
muiya Wizara ya Mambo ya Ndani
ya Nchi,” alisema.

Kwa upande wake, Msajili wa
Jumuiya, Emmanuel Kihampa,
alisema kufuatia mabadiliko hayo,
vyama vyote vya kijamii nchini
vinaagizwa kufika katika Ofisi ya
Msajili wa Jumuiya iliyopo Ghoro-
fa ya 11 katika Jengo la Kambarage
jijini Dodoma, kwa lengo la kuhui-
sha usajili wake na kupatiwa vyeti
vipya vya usajili.

Naye Mwenyekiti wa Baraza
Kuu la Waislamu Tanzania (BAK-

WATA), Shehe Hamis Mataka,
alimshukuru waziri pamoja na
uongozi wa wizara kwa kukutana
na viongozi wa dini katika mku-
tano huo.

“Leo tunafuraha, waziri upo,
Naibu Waziri, Katibu Mkuu pamo-
ja na msajili wetu, hii inatusaidia
hata migogoro mbalimbali yaki-
dini inayokusumbua mheshimiwa
waziri kwa kukutana huku ku-
nakusaidia endapo itatengeneze-
wa njia kupitia kukutana katika
umoja huu,” alisema.

Ndachi yapata ukombozi wa maji

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SHIRIKA la Water Aid Tanza-
nia limewakomboa wananchi wa
eneo la Ndachi jijini Dodoma na
adha ya kuchangia maji ya kuny-
wa na mifugo.

Mkurugenzi wa huduma za
kiufundi wa shirika hilo, Mhandisi
Gloria Kafuria, aliyasema hayo
kwenye uzinduzi wa mradi huo
wa maji.

Alisema shirika hilo linatege-
mea kuanza kuchimba kisima kwa
ajili ya wananchi wa eneo hilo na
maeneo jirani.

Mhandisi Kafuria alise-
ma utekelezaji wa upatikanaji
wa majisafi na salama utagha-
rimu takribani Sh. milioni 231

na unatekelezwa kwa udhamini
wa Kampuni ya Serengeti Brew-
eries Limited (SBL).

Alibainisha kuwa mradi huo
ulianza kazi rasmi Julai 2021 na
unalenga kukamilika ifikapo juni
2022 na lengo ni kuwafikia wa-
nanchi zaidi ya 5,521 wanaoishi
kwenye eneo hilo na la Kijiji
cha Ndachi na maeneo ya jirani.

Alisema mradi huo ulianza na
upembuzi na sasa upo kwenye
hatua ya kuanza kuchimba kisima
baada ya vikao vya kuwashirikisha
viongozi na wananchi wanaoshi
eneo hilo kushirikishwa.

Kadhalika, alisema WateraAid
Tanzania ni Shirika la Kimataifa
lenye ndoto ya kuhakikisha kuwa
watu wote kila mahali wanapata

maji ya uhakika na huduma za us-
afi zilizoboreshwa ifikapo mwaka
2030.

Kadhalika, alisema shirika hilo
limeweza kushirikiana na serikali
pamoja na wadau wengine ku-
wafikia wananchi wengi hasa wale
wanaoishi maeneo ya pembezoni
mwa miji pamoja na vijijini kwa
huduma endelevu za maji na usafi
wa mazingira.

Aliongeza kuwa Shirika hilo
hapa nchini limetekeleza miradi
ya maji katika Mikoa ya Dar es Sa-
laam, Arusha, Dodoma, Zanzibar,
Geita, Manyara na Singida.

Naye Mkurugenzi wa Maji kuto-
ka Wizara ya Maji, Mhandisi Lydia
Joseph, aliwataka wananchi kush-
iriki kwa karibu katika mradi huo

pamoja na kutoa ushirikiano kwa
wafadhili hao.

Mhandisi Joseph aliwataka uon-
gozi wa Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Jiji la Dodo-
ma (DUWASA) kujiandaa kusam-
baza mtandao wa mabomba na
kuwaunganishia ~maji ~ mradi
utakapokabidhiwa kwao.

Diwani wa Mnadani, Paul Banki-
ye, alisema wananchi wa eneo hilo
wanakabiliwa na tatizo la majisafi
na kusababisha kuchangia maji na
mifugo yao.

Alisema kwa sasa wanatumia
maji ya mabwawa mawili yaliopo
ishukuru shirika hilo kwa kusikia
kilio chao cha miaka mingi.
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HABARI MBEYA

Alivevunjika miguu'

sasa aomba msaada

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

OYCE Kimena (33) Mkazi

Mbeya, ambaye alipata

ajali ya gari miaka sita ili-
yopita na kuvunjika miguu yote,
amewaomba wasamaria wema
kumsaidia matibabu.

Ameomba msaada huo kwa
madai kuwa tangu wakati huo
mpaka sasa hajawahi kupata mat-
ibabu ya kuridhisha kutokana na
matatizo ya kiuchumi.

Kimena ambaye ni mama wa
mtoto mmoja, Ribert Amani,
amewaomba Watanzania kum-
saidia fedha za matibabu ili kuon-
dokana na mateso na maumivu

anayoyapata kwenye miguu yake.

Akizungumza na Nipashe ny-
umbani kwake, Kimena alisema
mwaka 2015 aligonjwa na gari
maeneo ya Sinde akiwa na wen-
zake wawili ambao wao walipo-
na na kumsababishia majeraha
miguuni.

Baada ya ajali hiyo, alisema al-
ipelekwa katika Hospitali ya Ru-
fani ya Kanda Mbeya (MZRH) lak-
ini hakupata ahuenikwa sababu
ya kukosa fedha za matibabu na
kwamba hadi leo anaendelea
kuteseka.

“Nawaomba Watanzania wen-
zangu msaada wa hali na mali ili
nipate matibabu nipone nirejee
kwenye majukumu yangu maana
tangu 2015 nimekaa tu sina uw-

ezo wa kufanya kitu chochote,”
alisema.

Kimena amekuwa akipata
usaidizi kutoka kwa mwanawe
mwenye umri wa miaka tisa
anayesoma darasa la nne katika
Shule ya Msingi Isanga.

Mbali na kuomba fedha za
matibabu, pia anaomba msaada
wa chakula kwa kuwa hivi sasa
anategemea majira na wasamaria
wema kumpatia chakula.

Aliongeza kuwa licha ya kuom-
ba msaada wa chakula ma fedha
za matibabu pia anawaomba wa-
nanchi kumsaidia kukamilisha
ujenzi wa nyumba ambayo tayari
wameanza kumjengea.

Amani aliliambia Nipashe
kuwa wakati mwingine hula-

zimika kuahirisha masomo ili
kumsaidia mama yake kazi za ny-
umbani ikiwamo kumwendesha
kwenye baiskeli yake.

Licha ya kumhudumia mama
yake pia amewaomba Watan-
zania kumsaidia sare za shule,
madaftari na begi la shule ili aen-
delee kusoma kwa furaha.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Sinde
A, Anyandwile Mwasanu, alisema
Kimena ni yatima hana baba
wala mama na kwamba anahitaji
msaada wa chakula na matibabu
ili aishi.

Alisema yeye amekuwa mtu
wa karibu nafamilia yaKimena
kwa kumpatia chochote ana-
chokipata ili asife njaa pamoja na
mwanawe.

tangu mwaka 2015, akipata usaidizi wa kuendeshwa kwenye baiskeli yenye magurudumu mawili na mwanae Ribert Amani (9), nyumbani
kwake jana. PICHA: GRACE MWAKALINGA

]
Wanufaika
TASAF
wapatiwa
maarifa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

Na Grace Mwakalinga, KYELA

WANUFAIKA wa Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii (TASAF) wameshau-
riwa kuanza miradi mbalimbali ya
ujasiriamali ili iwasaidie kujikimu
kimaisha badala ya kutegemea fedha
zinazotolewa na mfuko huo ambazo
muda mwingine huchelewa kuwafikia.

Mwakilishi wa Mkurugenzi Mtendaji
wa TASAF, Lucy Octavian, alisema
hayo wakati akizunguza na Nipashe
huku akisema lengo la mfuko huo ni
kuwawezesha wananchi kuondokana
na umaskini, hivyo fedha wanazope-
wa waanzishe miradi ya kujikwamua
Kiuchumi.

Octavian alisema kwa sasa TASAF
sehemu ya pili awamu ya tatu
imelenga kuwafikia wananchi wote
maskini na kwamba walengwa wote
lazima wafikiwe.

“Muundo wa Kipindi hiki cha pili cha
awamu ya tatu ya TASAF, umezingatia
vyema vikwazo ambavyo vilijitokeza
katika utekelezaji wa kipindi cha
kwanza, hivyo kuja na maboresho
zaidi.

“Nawaomba viongozi mhakikishe
walengwa wanapata kila msaada un-
aohitajika ili kuwakwamua wananchi
kiuchumi. Jambo la msingi ni kuima-
risha ufuatiliaji kwenye ngazi zote
kuanzia mkoa, halmashauri, kata mpa-
ka kwenye ngazi ya jamii kufuatilia
shughuli za uzalishaji mali ikiwamo
ufugaji na kilimo,” alisema Octavian.

Aliongeza kuwa Kipindi cha kwanza
cha awamu vya tatu, TASAF haiku-
fika kwenye maeneo yote na kuibua
malalamiko kwa wananchi wakihitaji
kuingia kwenye mpango huo.

Mkuu wa Wilaya ya Kyela, Kam-
ishna Msaidizi Mwandamizi wa Ma-
gereza (SACP) Ismail Mlawa, alisema
atahakikisha watendaji wanawafikia
walengwa wote wa mpango huo.

Aliwataka watendaji kuzingatia
kanuni na maadili kwa kuhakikisha
wanawasajili walengwa wote wenye
sifa za kuingizwa kwenye mpango
huo.

Wachangishana fedha kujenga maabara

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

WANANCHI wa Kata ya Sangambi
katika Wilaya ya Chunya mkoani
Mbeya, wamechangishana zaidi ya
Sh. milioni 108 kwa ajili ya ujenzi wa
vyumba vitatu vya maabara kwe-
nye Shule ya Sekondari ya Kata ili
kuongeza ari ya wanafunzi kujifun-
7a Masomo ya sayansi.

Mkuu wa Shule hiyo, Elly
Kaminyoghe, aliyasema hayo juzi
wakati wa ziara ya Kamati ya Ulinzi
na Usalama ya Mkoa wa Mbeya na
Kamati ya Siasa ya Chama Cha Map-
induzi (CCM) iliyolenga kukagua
maendeleo ya mradi huo.

Mwalimu Kaminyonghe alisema
mpaka kufikia Juni, mwaka jana,
maboma ya vyumba vyote vitatu
vya maabara yalikuwa yamekamili-
ka na ilibakia umaliziaji na kwamba
maboma hayo yalijengwa kwa ku-
tumia nguvu za wananchi.

Alisema Machi, mwaka huu,
shule hiyo ilipokea Sh. milioni 90
kutoka Halmashauri ya Wilaya ya
Chunya kwa ajili ya ukamilishaji wa
maabara hizo.

“Mpaka sasa vyumba hivi vimeka-
milika na sasa hivi kinachofanyika
ni kukamilisha mifumo ya umeme
ambayo fundi anaendelea na kazi.
Baada ya kukamilisha, wanafunzi

wataendelea kuvitumia kusomea,”
alisema Kaminyoghe.

Diwani wa Sangambi, Junjuru
Mhewa, aliishukuru serikali kwa
kutoa fedha za kukamilishia jengo
hilo huku akisema litawasaidia
wanafunzi kusoma masomo ya say-
ansi.

Alisema awali shule hiyo haiku-
wapo na hivyo watoto wa shule
hiyo walikuwa wanalazimika kusa-
firi umbali wa zaidi ya kilomita 20
kwenda kusoma shule zilizopo ka-
tika kata mbili za jirani ambazo ni
Chalangwa na Mbugani.

Alisema mbali na fedha za ujenzi
wa maabara hizo pia serikali ilitoa

Sh. milioni 40 kwa ajili ya ujenzi wa
Shule ya Msingi Shoga, Sh. milioni
25 kwa ajili ya Shule ya Msingi Kuliga
na Sh. milioni 2.5 kwa ajili ya Shule
ya Msingi Majengo Two.

“Nawashukuru sana wananchi
wa kata hii wamekuwa wakijitolea
sana. Mpaka sasa jengo hili lime-
jengwa kwa ushirikiano kati ya
serikali na wananchi. Lakini hawa
wananchi wameendelea kujitolea
kujenga kituo cha afya na miradi
mingine ya maendeleo,” alisema
Mhewa.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, alimpongeza mkuu wa
shule hiyo pamoja na diwani kwa

kusimamia vizuri ujenzi wa mradi
huo na miradi mingine ya maende-
leo inayojengwa kwenye kata hiyo.

Aliagiza shughuli zote za uka-
milishaji wa maabara hizo kukami-
lika kabla ya Septemba 5, mwaka
huu, ili ikiwezekana Mwenge wa
Uhuru ukazindue na wananchi
waendelee kuvitumia kujifunza kwa
vitendo.

Homera pia aliwapongeza wa-
nanchi wananchi wa kata hiyo kwa
kujitolea kujenga maabara hizo ak-
idai kuwa katika baadhi ya maeneo
kwenye Mkoa huo wananchi wame-
kuwa wavivu kujitolea kwenye shu-
ghuli za maendeleo.
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Wataka
MEOLOoro na
JWTZ upate
suluhu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

WAKAZI wa Shehia ya
Kikungwi, wameiomba serikali
kuupatia ufumbuzi mgogoro
uliopo kati yao na Jeshi la Wa-
nanchi wa Tanzania (JWTZ).

Wakizungumza jana na
uongozi wa serikali ya mkoa
wa Kusini Unguja kwenye
kikao cha kusilikiza kero za
wananchi katika Shule ya
Kikungwi, wananchi hao wal-
isema mgogoro huo upo kwa
zaidi ya miaka 20
sasa na bado haujapatiwa
ufumbuzi.

Ali Hassan Makame, mmoja
cho, alisema mgogoro huo
uliodumu kwa muda mrefu,
umesababisha washindwe
kuendelea na shughuli zao za
kimaisha zikiwamo ujenzi na
kilimo.

“Tunashindwa kufanya
shughuli zetu za kiuchumi
ikiwamo kilimo. Tunaiomba
Serikali kuutafutia ufumbuzi
mMgogoro huu, tumeshachoka,”
alisema.

Aidha, alisema licha ya
mgogoro wa ardhi pia wa-
nakabiliwa na ukosefu wa maji
safi na salama, uchakavu wa
barabara ya ndani na kupanda
kwa gharama za bei za bidhaa
hasa vyakula hali inayosababi-
sha kuumiza wananchi wenye
kipato cha chini.

Salma Muhamed mkazi wa

hali ambayo inarudisha nyuma
juhudi zao za kilimo.

“Tunajitahidi kulima ili
tupate chakula lakini wizi wa-
natuathiri kwa kutuibia mazao
yetu hatuna tunachokivuna,”
alisema.

Akitoa ufafanuzi kuhusu
mgogoro huo, Katibu Tawala
wa Mkoa wa Kusini Unguija,
Salum Kassim Ali, alisema seri-
kali tayari imeshaunda tume
maalum ya kushughulikia
migogoro yote inayohusiana
na jeshi na wananchi na tayari
imeshaanza kazi ya kupitia
mipaka ya asili ili kuona ufum-
buzi unapatikana na
haki inatendeka kwa pande
zote.

Naye Mrakibu Msaidizi wa
Polisi Wilaya ya Kati Unguja,
Mfaume Mohamed Mussa,
akizungumzia suala la kukithiri
kwa wizi wa mazao na mifugo
ndani ya maeneo mbalimbali
ya wilaya hiyo, aliwashauri
wakazi hao kuimarisha vikun-
di shirikishi jamii ili kudhibiti
tatizo hilo.

‘Waziri MKuya ahimiza malezi
ora watoto ustawi wa taifa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AZIRI wa Nchi Ofisi

ya Makamu wa

Kwanza wa Rais, Dk.

Saada Mkuya Salum,
amewataka wazazi na walezi kuwa
mstari wa mbele katika kuhakiki-
sha watoto wanapata malezi bora
ili kuwajenga katika msingi wa
maadili mema.

Akizungumza jana na wanafunzi
na wajumbe katika kongamano la
Tuongee Faraja Club (TFC) lilio-
andaliwa na walimu na wanafunzi
wa Shule ya Faraja katika ukumbi
wa shule hiyo, alisema wazazi wa-
siridhike na matokeo wanayopata
watoto shuleni bali wafuatilie na

mienendo yao.

Alisema uanzishwaji wa klabu
hiyo utasaidia kushajihisha wa-
nafunzi kuwa na maadili mema
ambayo ndio msingi wa maende-
leo ya jamii pamoja na kusaidia ku-
punguza vitendo vya udhalilishaji.

“Vitendo vya udhalilishaji ni vin-
gi katika jamii yetu, hivyo ni vyema
tukiwa mstari wa mbele kuwalea
watoto katika maadili mema pamo-
ja na kupingana na ukatili huu.
Nawapongeza walimu na wanafun-
zi kwa kuanzisha klabu hii ambayo
ina lengo la kupinga vitendo vya
udhalilishaji,” alisema Saada.

Aidha, aliwashauri wanafunzi wa
shule hiyo kuwa watiifu kwa wal-
imu wao na kuiendeleza klabu hiyo

yenye lengo la kuisaidia serikali ka-
tika kupinga na vitendo vya ukatili
na udhalilishaji wa kijinsi.

Mkurugenzi wa Udhibiti na
Uchunguzi wa Tume ya Dawa
za Kulevya Juma Abdul rahman
na matumlzl ya dawa za kulevya ili
kuilinda nguvu kazi ya taifa.

Pia alisema serikali inaende-
lea kupanga sheria madhubuti ya
kudhibiti dawa za kulevya ili ku-
tokomeza uhalifu huo na kwamba
ni kosa kujihusisa na ushiriki wa
aina yoyote ikiwa kwa kuvuta, kuu-
za, kununua na kutumia.

Kuhusu maambukizi ya virusi
vya

UKIMWI (VVU) Mwakilishi wa

Tume ya UKIMWI, Halima Ali
Mohamed, alisema vijana wengi
kuanzia umri wa miaka 15 hadi 35
wamekuwa waathirika wakubwa
wa maradhi hayo kutokana na ku-
jihusisha na uasherati katika umri
mdogo. Alisema kushamiri kwa
vitendo vya ulawiti, matumizi ya
dawa za kulevya na mporomoko
wa maadili, kunachangia kwa
kiasi kikubwa katika kusababisha
maambukizi ya VVU.

Aliwashauri wazazi na walezi
pamoja na walimu kuwa karibu na
wanafunzi ili kutatua changamoto
zinazowakabili wanapokuwa nje
yamazingira ya nyumbani au Shule
ili kuepusha uwezekano wa kupata
magonjwa, ikiwamo UKIMWL

Kiongozi Mkuu wa chama cha ACT - Wazalendo, Zitto Kabwe, akizungumza katika mkutano wa majumuisho ya ziara ya chama hicho, Mjini Zanzibar

jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Jela miaka 80 udhalilishaji, ubakaji

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

KINANA Mussa Nasibu (21)
mkaazi wa Kiboje, Wilaya ya Kati
Unguja, amehukumiwa kifungo
cha miaka 80 jela kutokana na ma-
kosa manne ya udhalilishaji wa ki-
jinsia ikiwamo ubakaji.

Mshtakiwa huyo alipewa hu-
kumu hiyo jana katika Mahakama
ya Mkoa wa Kusini, Mwera, na

Hakimu Said Hemed Khalfan
baada ya mahakama kuridhika na
ushahidi uliotolewa.

Kwa mujibu wa hati ya mashtaka,
Mwendesha Mashtaka wa Serikali,
Shumbana Mbwana, alidai kuwa
mshtakiwa huyo alitenda makosa
ya udhalilishaji, kubaka na kutoro-
sha Oktoba 18, 2019 kwa kumbaka
mtoto wa miaka 15.

Pia mshtakiwa huyo alidaiwa ali-
tenda tena makosa mengine mawili

ya kutorosha na kumbaka mtoto
huyo huyo ambae yuko chini ya
ungalizi wa wazazi wake Novemba
2, 2019 huko Kiboje na kesi yake
ilianza kufunguliwa mahakamani
hapo Septemba 3, mwaka jana.
Aidha, kesi hiyo ilianza kusikili-
zwa ushahidi Machi 17, mwaka huu,
baada ya mshtakiwa kukamatwa
Tanzania Bara ambako alikimbia
baada ya kufanya udhalilishaji huo.
Hakimu Said, akisoma huku

hiyo, alisema makosa mawili ya
kubaka kila kosa atumikie kifungo
cha miaka 30 jela na kwa makosa
mawili ya ubakaji, itakua miaka
60 na makosa mawili ya kutorosha
atumikie kifungo cha miaka 20 na
jumla anafungwa miaka 80.

Pamoja na hukumu hiyo, pia am-
etakiwa kumlipa fidia ya Sh. milioni
tatu mtoto aliyedhalilishwa ili kuwa
fundisho kwa watu wengine wenye
tabia kama hiyo.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISIFZAIMATANGAZ OMIIKO@CIHIENI

INBDUSIIAITAREATS ROIBO@XE3 110427
DARIESFSAIFAAMIMOB:
Hh 2558101782253 616

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI

116413602

GRACE OMBENI ABRAHAM anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.0265/0009/2018
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule ya secondary CORNELIUS mwaka
2018, yeyote atakayekiokota atoe taarifa
kituo chochite cha polisi. Polisi taarifa
MDL/K/B.I/VOL.1/107

& .-_,5 )

—

116413402

y
Ndugu JACKSON WATSON MLAY mwenye
picha hapo juu anatangaza kupotelewa na
cheti chake cha kumaliza kidato cha
sita(Advanced certificate of secondary
Education) chenye registration namba
S$1268-0545 mwaka 2016 alichogaiwa na
Baraza la Mtihani Kupitia shule ya KISIMIRI
SECONDARY SCHOOL
Kwa yeyote atakae kiona au kuokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi
Rb Namba.MOR/MOR/RB/404581/2021

JAMUHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi
NO.228/2021

Ombi la SAID MUHDINI SAID Kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
AWADHI JUMA MOHAMED

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 03/09/2021 kabla huyo mwambaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa.

Tarehe 02/08/2021 ¥
P

116413302

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

SABAS JOSEPH
MARANDU anatangaza
kupotelewa na kadiya

pikipiki aina BAJAJI yenye
namba za usajili MC 920
CKB, chasis namba
MD2B15B73KWF93887,
yeyotte atakayeiokota
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi, Polisi taarifa
DAR/MSI/RB/404826/2021

116413202

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

DONATILA MECKSON
MCHAPE anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya ISUZU JOURNEY
yenye namba za usajili
T 673 DKK, chasis namba
MR112D3000390, engine
namba 6BG102846, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
MKB/TRRB/139/2021

116413702

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

NURU ABUBAKARI HAMISI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki aina ya
KINGLION yenye namba za
usajili MC 616 CTT.Chasis
No. * LZL15P907LHL62943*,
Engine No.
KL162FMJ*201162943*
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/398517/2021.

116414002

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya Mwanzo MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi NO.250/2021

Ombi la SAID MAJALIWA MOHAMED
Kuteuliwa Msimamizi wa Mirathi ya
Marehemu MOHAMED SAID MAJALIWA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaalikwa kuja
kuhudhuria shaurini mnamo tarehe 20/09/2021
kabla huyo mwambaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 18/08/2021

116413302

KUPOTEA KWA
KADI ZA PIKIPIKI

YUSUPH KASSIM KISWAMBA
anatangaza kupotelewa na kadi
za pikipiki aina ya BOXER BM
125 na BOXER BM 150 yenye
namba za usajili MC 243 CLX na
MC 745 CHF,chasis namba
MD2Z21BY2KWH96254 na
MD2BISBYAKWC90539, na
engine namba PF2WKH62306
na JV2WKC41625,yeyote
atakayeziokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
Polisi taarifa
DAR/CFN/RB/404208/2021

116414202

usikose Gazeti

Kwa Habari
Motomoto
usikose
Gazeti lako

la Ni

pashe

kila siku

lako

la Nipashe kila siku

Nipashe

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

O/8322536/76

KWA HABARI MOTOMOTO USIKOSE
GAZETI LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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]
SADC vaisifu

Zambia
mabadiliko
Kwa amani

Lusaka, ZAMBIA

WAKATI ikiwa ni mara ya tatu,
Zambia kubadilishana madaraka
kwa amani na upinzani tangu
mwaka 1991, Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika (SADC),
imeipongeza nchi hiyo.

Barani Afrika, viongozi waliopo
madarakani mara nyingi hushikilia
madaraka kwa miongo kadhaa.

Rais wa Malawi, Lazarus
Chakwera, akifungua mkutano wa
viongozi wa SADC, mjini Lilongwe,
alisema mwenendo wa makabi-
dhiano ya madaraka kwa amani
ambayo yameshuhudiwa eneo la
ukanda huo, Zambia ikiwa mwa-
nachama wa hivi karibuni kufanya
hivyo, wanastahili sifa kimataifa.

Mkutano wa viongozi mjini
Lilongwe utaangalia maendeleo
yaliyopatikana katika kukuza na
kuongeza ushirikiano wa kikanda
kulingana na Dira ya 2050 ya
SADC, ambayo inafikiria kuleta
nchi zenye kipato cha kati mpaka
juy, zenye viwanda na raia wake
kufurahia ustawi endelevu wa
uchumi, haki na uhuru.

Katibu Mtendaji wa SADC Ster-
gomena Lawrence Tax ataondoka
baada ya kuhudumu kwa miaka
nane.

Botswana na Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC) zote
zimeteua wagombea wa nafasi
hiyo.

Botswana inataka Elias Mpedi
Magosi kuchukua nafasi hiyo
wakati DRC imemtaja Faustin
Luanga Mukela kama mgombea
wake wa wadhifa huo wa juu wa
SADC.

Wakati wa mkutano wa 41, Rais
wa Malawi Lazarus Chakwera,
atachukua uenyekiti wa SADC
kutoka kwa Filipe Nyusi, Rais wa
Msumbiji.

DW

Mkutano wa vion-

g0zi mjini Lilongwe
utaangalia maendeleo
yaliyopatikana katika
kukuza na kuongeza
ushirikiano wa kikanda
kulingana na Dira ya
2050 ya SADC, am-
bayo inafikiria kuleta
nchi zenye kipato cha
kati mpaka juu, zenye
viwanda na raia wake
kufurahia ustawi endel-
evu wa uchumi, haki na
uhuru.

_ il

Mwanamke akiwa amebeba chakula akipita katika mtaa wa Les Cayes, nchini Haiti, ambao ulikumbwa na tetemeko la ardhi. Idadi ya vifo
imefikia watu 2,000 kutoka 300 lilipotokea tukio hilo mwishoni mwa wiki iliyopita. PICHA: XINHUA

Taliban na matumaini
mapyva kwa wanawake

Kabul, AFGHANISTAN

MSEMAJI wa Taliban, Zabihul-
lah Mujahid, ameahidi usalama
na haki kwa masuala yanayo-
husu wanawake na kwamba Afa-
ghanistan itarajiwe kubadilika
kiuchumi.

“Tunamhakikishia kila mmo-
ja, taifa lote kila kitu kitakuwa
sawa na mabadiliko yataendelea
kuboreka na kuondoka katika
hali iliyopo sasa.”

Msemaji huyo aliyasema
hayo jana mbele ya vyombo vya
habari mjini Kabul, Afghanistan,
kwa mara ya kwanza kujitokeza
hadharani ambaye awali alitoa
matamko kuhusu Taliban bila
kujitokeza.

Akizungumza kwenye mkuta-
no huo ikiwamo kujibu maswali
kadhaa kutoka kwa waandishi
aligusia kuhusu haki za wa-
nawake, usalama na namna wa-
takavyorejesha hali ya utulivu
nchini humo baada ya Taliban
kuchukua mamlaka.

Kwa miaka mingi, amefanya
kazi nyuma ya pazia, sauti tu
kupitia simu ndio ilikuwa in-
asikika.

“Wanawake ni watu muhimu
katika jamii tunawahakikishia
haki kulingana na taratibu za
kiislamu. Wageni hawatakiwi
kuondoka nchini”

“Kwa miaka mingi ametuma
ujumbe wa umwagaji damu na
sasa ghafla, anataka amani? Ni
vigumu sana kuunganisha hilo”.

“Haki za wanawake nchini
Afghanistan zitaheshimiwa kul-
ingana na mfumo wa sheria za
Kiislamu”, Taliban alisema.

Katika mkutano wa kwanza
na waandishi wa habari tangu
Taliban walipochukua udhibiti
wa nchi ya Afghanistan Jumapili,
msemaji alisema wanawake wa-
takuwa huru kufanya kazi lakini
akatoa maelezo kidogo juu ya
sheria na masharti mengine.

Msemaji wa kundi hilo Muja-
hid alirudia kwamba Waafghan-
stan wote lazima waishi katika
mfumo wa Uislamu.

Hata hivyo, vikundi vya
kutetea haki vinahofia uhuru wa
wanawake unaweza kukadami-
zwa tena chini ya Taliban.

Kundi hilo la wapiganaji lilian-
zisha au kuunga mkono adhabu
kulingana na tafsiri yao kali ya
mfumo wa sheria ya Kiislam,
yaani Sheria, wakati walipo-
dhibiti Afghanistan kati ya 1996
na 2001.

Wanawake walilazimika kuvaa
burka inayofunika kila mahali,
na Taliban pia hawakukubali wa-
sichana wenye umri wa miaka 10
na kuendelea kwenda shule.

Katika mkutano huo na wana-
habari juzi, Mujahid alijibu mas-
wali kadhaa kutoka kwa wana-
habari wa kimataifa juu ya haki
za wanawake chini ya serikali ya
Taliban.

“Tutaruhusu wanawake ku-
fanya kazi na kusoma ndani ya
mifumo yetu. Wanawake wa-

takuwa wachangamfu sana ka-
tika jamii yetu”.

Lakini hakufafanua alipouli-
zwa juu ya kanuni za mavazi na
ni majukumu gani wanawake
wataweza kuwa nayo ndani ya
nguvukazi ya nchi.

TRUMP AMKOSOA MRITHI
WAKE

RAIS wa zamani wa Marekani,
Donald Trump, alimkosoa mrithi
wake Joe Biden, jinsi alivyoshu-
ghulikia suala la Afghanistan

Trump aliyasema hayo katika
mahojiano na kituo cha habari
cha Fox News, Marekani.

Rais huyo wa zamani wa Mare-
kani pia alikosoa kujiondoa kwa
Biden Afghanistan na vile alivy-
oshughulikia suala la wanao-
vuka mpaka wa Mexico ambayo
idadi yake hivi karibuni imepita
ile iliyorekodiwa kwa kipindi cha
miongo miwili.

“Angalia kile alichokifanya
Biden katika mpaka wa kusini...
hali ilivyo nchini Afghanistan
ni kama mpaka wa Kusini lakini
imeshughulikiwa vibaya zaidi.

“Hakuna mtu aliyeshughulikia
suala la mpaka wa kusini vibaya
zaidi kuliko yeye, Afghanistan
vivyo hivyo”, alisema.

Trump pia alidai kwamba
angeshughulikia uondoaji wa
majeshi kwa njia tofauti.

“Nilipunguza jeshi la Mare-
kani nchini Afghanistan kutoka
karibu 20,000 hadi wanajeshi
2,500 na sasa wanaondoa tena

wanajeshi kabla hatujatoa raia
wetu na wakalimani na watu
wengine ... waliotusaidia.

“Sasa basi, tulichokuwa tu-
natakiwa kufanya ni kuchukua
wanajeshi wetu, mwisho, watu
walitakiwa wawe wa kwanza
kuondoka,” alisema.

Wakati huo huo, Kamanda wa
Taliban na kiongozi wa juu wa
mtandao wa wanamgambo wa
Haggani, Anas Haqqani, ame-
kutana na Rais wa zamani wa
Afghanistan Hamid Karzai kwa
mazungumzo.

Ofisa wa kundi la Taliban alise-
ma mkutano huo umefanyika,
jana, huku kukiwa na juhudi za
Taliban kuunda serikali.

Ofisa huyo wa Taliban ambaye
hakutaka kutajwa jina alisema
Karzai aliongozana na mjumbe
mkuu wa amani katika serikali
iliyopita, Abdullah Abdullah, ka-
tika mkutano huo.

Mtandao wa Hagqani ni kundi
muhimu la Taliban, ambao siku
ya Jumapili uliudhibiti mji mkuu
wa Afghanistan, Kabul.

Waziri Mkuu wa Uingereza
Boris Johnson alisema nchi yake
itafanya kila iwezalo kuepusha
migogoro Afghanistan.

Akilihutubia jana, Johnson
alielezea hali ya Taliban kui-
dhibiti Afghanistan kuwa inay-
oenda kwa kasi kuliko ilivyota-
rajiwa.

BBC/DW
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COUTINHO CHAMBO
YA AUBAM EVAN’G‘*

BARCELONA, Hispania

ARCELONA wanavutiwa na nahodha wa
Arsenal, Pierre-Emerick Aubameyang na
wako tayari kumtumia Philippe Coutin-
ho kama chambo ya kumnasa, kwa mu-

jibu wa ripoti.

Miamba hiyo ya Catalunya bado ipo kwenye
wakati mgumu baada ya kuondoka kwa Lionel
Messi, na Rais Joan Laporta amesema wana deni
la pauni bilioni 1.15 licha ya kumtoa Muargentina
huyo.

Lakini kocha Ronald Koeman bado anahi-
taji kujaza nafasi ya mshambuliaji iliyoachwa na
Messi, na kwa mujibu wa Sky Sports, Aubamey-
ang mwenye umri wa miaka 32, anaonekana
kama usajili mzuri ingawa haiwezekani kuwa
mpango wa moja kwa moja wa mshambuliaji
huyo.

Klabu hiyo ya LaLiga inaripotiwa kuwa ta-
yari kumtoa mchezaji wa zamani wa Liverpool,
Coutinho kuwa sehemu ya kubadilishana ili ku-
fanikisha uhamisho huo.

Itakuwa pigo kwa kocha, Mikel Arteta kumpo-
teza nahodha wake mwishoni mwa dirisha, laki-
ni Arsenal imekuwa ikijaribu kusaini kiungo wa
ubunifu na Coutinho anafaa kwa mpango huo.

Wote Aubameyang na Alexandre Lacazette
walikosa mchezo wa kichapo cha mabao 2-0
siku ya ufunguzi wa Ligi Kuu England dhidi ya
Brentford.

TURIN, Italia

JUVENTUS

makubaliano ya kumsajili, Manuel
Locatelli kutoka Sassuolo kwa
makubaliano ya mkopo ambayo
ni pamoja na kipengele cha kum-
nunua moja kwa moja kwa euro
milioni 35, kwa mujibu wa vyombo
va habari vya Italia.

Miamba hao wa Serie A wame-
kuwa wakifuatilia saini ya Locatelli
kwa miezi mingi, baada ya kumu-
ona akifurahia kampeni nzuri ya
msimu wa 2020-21 kule Sassuolo
kusaidia klabu kupata nafasi ya
nane kwenye ligi.

Arsenal pia ilikuwa ikihusishwa
sana na mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 23, lakini nafasi

anayopendelea zaidi imekuwa
Uwanja wa Allianz na Bianconeri
hao sasa wamefanikiwa kufikia
makubaliano.

Locatelli sasa atajiunga na safu
ya kiungo ya nyota wote wa ko-
cha Massimiliano Allegri kwenye
Uwanja wa Allianz ambapo ataku-
wa akishindania dakika pamoja
na wachezaji kama Federico
Bernardeschi, Dejan Kulusevski,
Adrien Rabiot na Aaron Ramsey.

Mchezaji huyo amethibitisha
kuwa anaweza kushughulikia ma-
hitaji ya kucheza kwa kiwango cha
juu tayari, ingawa, alikuwa na juku-
mu muhimu katika mbio za Italia
kwenye ubingwa wa Mashindano
ya Ulaya mapema mwaka huu.
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401,140

JACKPOT

MECHI WIKI HII

~ BASHIRIKWAUSAHIHIMECHIZOTE13

NYUMBANI SARE UGENINI
2

TAREHE MUDA MICHEZO

01.21/08/21 R Crystal Palace vs Brentford
02.21/08/21 : Leeds vs Everton
03.21/08/21 : Coventry vs Reading
04.21/08/21 : Cardiff vs Millwall
05. 21/08/21 : Blackburn vs West Bromwich
06.21/08/21 : Alaves vs Mallorca
07.21/08/21 : Verona vs Sassuolo
08.21/08/21 : Granada vs Valencia
09.22/08/21 B Wolverhampton vs Tottenham
10.22/08/21 : Lokomotiv Moscow vs FC Krasnodar
1.22/08/21 R Bordeaux vs Angers
12.22/08/21 : UD Ibiza Eivissa vs Malaga
13.22/08/21 : Nice vs Marseille

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI - 19 - AGOSTI 2021

NYUMBANI  SARE  UGENINI
TAREHE  GAMEID MICHEZO 1 X 2

CAIRO, Misri

INGWA mtetezi wa michuano ya

Mataifa ya Afrika, AFCON, Algeria,

wamepangwa kundi moja na mabing-

wa mara mbili wa mashindano hayo,
Ivory Coast katika droo ya michuano hiyo kwa
mwaka 2021 iliyofanyika Yaounde nchini Cam-
eroon, Jumanne.

Michuano hiyo iliyochelewa itafanyika nchi-
ni Cameroon kuanzia Januari 9 hadi Februari
6, mwakani, zikihusisha timu 24 na kukiwa na
makundi sita.

Algeria, ambao walishinda taji hilo mwaka
2019 nchini Misri, wamepangwa na mabingwa
wa mwaka 1992 na 2015, Ivory Coast pamoja Gambia ambao wamefuzu kwa mara ya kwanza
na Sierra Leone na Equatorial Guinea katika wapo Kundi E pamoja na Tunisia, Mali na Mauritania,
Kundi E. huku washindi wa pili wa mwaka 2019, Senegal waki-

Waandaaji Cameroon, watafungua michua- wa Kundi B pamoja na Zimbabwe, Guinea na Malawi.
no hiyo wakiwa Kundi A, ambapo wamepang-

Suzhou Dongwu vs Chengdu Qianbao

AFRICAN
NATIONS
CHAMPIONSHIP

Shakhter Karagandy vs Maccabi Tel Aviv
Eidsvold Turn vs Hodd

Flekkeroy vs Egersund IK

Metaloglobus vs Hermanstadt

TPS Turku vs RoPs Rovaniemi

Emirates Club vs Shabab AL Ahli Dubai Club

Rakow Czestochowa vs KAA Gent

OKS Odra Opole vs Zaglebie Sosnowiec

nye Kundi C wakati timu zao za Gabon na Ghana ziki-
pangwa pamoja na Comoros na Morocco.

Flora Tallinn vs Shamrock Rovers

Karabakh vs Aberdeen

Vendsyssel FF vs Horsens

KuPS Kuopio vs Union Berlin

Alianza Atletico vs Alianza Universidad De Huanuco

KS Gornik Polkowice vs Chrobry Glogow

wa na Burkina Faso, Ethiopia na Cape Verde. Makundi kamili: AL Hazm vs Al Ahli Jeddah
Bingwa mwenye rekodi ya kubeba mara saba Kundi A: Cameroon, Burkina Faso, Ethiopia, LASK Linz vs St Johnstone
taji hilo, Misri ambao kwa mara ya mwisho Cape Verde FC Riga vs Lincoln FC
walitwaa mwaka 2010, wamepangwa Kundi KundiB: Senegal, Zimbabwe, Guinea, Malawi Neftchi Baku vs Maccabi Haifa
D na mabingwa mara tatu, Nigeria, Sudan na KundiC: Morocco, Ghana, Comoros, Gabon Zalgiris vs Bodo Glimt
Guinea-Bissau. KundiD: Nigeria, Misri, Sudan, Guinea-Bissau Slavia Prague vs Legia Warszawa
Wachezaji wa Arsenal, Pierre-Emerick Au- Kundi E:  Algeria, Sierra Leone, Equatorial Omonia Nicosia vs Royal Antwerp

Hapoel Beer Sheva vs Anorthosis Famagusta

Guinea, Ivory Coast
KundiF: Tunisia, Mali, Mauritania, Gambia

bameyang na Thomas Partey watakutana kwe-

Randers vs Galatasaray

Viktoria Plzen vs CSKA Sofia

Ajman Club vs Al Nasr Dubai

Fola vs Kairat Almaty

FC Basel vs Hammarby

Trabzonspor vs Roma

Laporta: Uchumi wa
Barcelona dhaifu

BARCELONA, Hispania

Al Faisaly (KSA) vs Al Nasr Riyadh

NK Mura vs Sturm Graz

PAOK vs HNK Rijeka

Sivasspor vs Copenhagen

UMF Grindavik vs Throttur Reykjavik

Baumit Jablonec vs MSK Zilina

Rennes vs Rosenborg

“Barcelona wana jumla ya

JOAN Laporta ameelezea jinsi
hali ya kifedha ya Barcelona ili-
vyo dhaifu wakati wa mkutano
na waandishi wa habari siku ya
Jumatatu, ikiwa na hasara ya euro
milioni 451.

Baada ya kulinganisha
hali yao na klabu ny
ingine, Laporta amet

ambua kuwa Barcelona
imekuwa ikitumia fedha
nyingi zaidi kulipa misha
hara.

hasara ya euro milioni 451,” ali-
tangaza Laporta na pia kuwa na
“muswada wa mshahara ambao
unawakilisha asilimia 103 ya
mapato yote ya klabu. Inawakili-
sha asilimia 20-25 zaidi kuliko
washindani wetu.”

Laporta alibainisha kuwa ha-
wajapata urahisi kuwahimiza
wachezaji kukubali mikataba ya
kushuka kwa mishahara yao.

“Tumepata hali ngumu wakati
wa kujadili tena mikataba ya wa-
chezaji,” aliongeza Laporta.”

Anderlecht vs Vitesse Arnhem

Feyenoord vs Elfsborg

Afturelding vs IF Vestri

GKS Katowice vs Sandecja

Pacos Ferreira vs Tottenham

Fenerbahce vs HJK Helsinki

Olympiakos vs Slovan Bratislava

Pyramids vs Aswan

Rangers vs Alashkert Martuni

Rapid Vienna vs Zorya Lugansk

Fram Reykjavik vs UMF Selfoss

Grotta vs Kordrengir

Univ San Martin vs Academia Canto

Santa Clara vs Partizan

CHEZA KWA WAJIBU. KINANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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DONDOO __

ODEGAARD ANUKIA ARSENAL

“SOKA

MACAZET &

RONALDO AJA

LAYA

MADAI

NA JUVENTUS

® @ ® Kinachozungumzwa na vyombo vya habari
kunihusisha na klabu nyingine ni kunikosea...

TURIN, Italia

RISTIANO Ronaldo amez-

ishutumu ripoti za vyombo

vya habari kumhusisha yeye

na mpango wa kuondoka Ju-
ventus.

Katika ujumbe aliouweka kwenye
ukurasa wake wa Instagram hakuo-
nyesha kukataa au kukubali uweze-
kano wa kubaki kwa miamba hao wa
Italia.

Lakini mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 36, amesema kwa
sasa “akili yangu ni kazi” licha ya
uvumi kumhusisha na Real Madrid,
Paris Saint-Germain na Manchester
City.

Nahodha huyo wa Ureno ameuita

uvumi huo kuwa “dharau kwangu
kama mtu na kama mchezaji.”

Aliongeza: “Hebu tuzungumze na
tufanye kazi, hilo limekuwa mwon-
gozo wangu tangu nilipoanza mai-
sha ya soka.

“Hata hivyo, kila kitu kilichoandik-
wa na kuzungumzwa hivi karibuni,
sijakizingatia kwa sasa.

“Kile kinachozungumzwa na vy-
ombo vya habari kuhusu majaliwa
yangu na kunihusisha na klabu ny-
ingine ni kunikosea heshima.”

Mapema Jumanne, kocha mpya
wa Real Madrid, Carlo Ancelotti, aliji-
bu uvumi kuhusu kumtaka Ronaldo
kupitia kwenye tweeter, akikanusha
kuhusishwa na kumwania Ronaldo
katika klabu yake.

“Cristiano ni mchezaji gwiji wa
Real Madrid na ana mapenzi na
heshima zote. Sijawahi kufikiria
kumsajili yeye. Tunaangalia mbele,”
aliandika Ancelotti.

Ancelotti alijibu uvumi huo baada
ya Televisheni ya El Chiringuito ya
nchini Hispania kuripoti kwamba,
kumekuwa na mazungumzo kati
ya Real Madrid na Ronaldo kuhusu
uwezekano wa kumsajili katika kla-
bu hiyo aliyoondoka miaka mitatu il-
iyopita na kutua Juventus kwa pauni
milioni 99.2.

Ronaldo alijiunga na Real akitokea
Manchester United Julai mwaka
2009 na alifunga mabao 450 katika
mechi 438 kwa kipindi cha misimu
tisa aliyokaa hapo.

UHAMISHO wa Martin Odegaard kutoka Real Madrid
kwenda Arsenal unakaribia huku kukiwa na taarifa
kwamba kiungo huyo wa kati mwenye umri wa miaka
22, hakushiriki mazoezi na timu ya Real, Jumanne. (The
Athletic)

RONALDO APELEKWA CITY

WAKALA wa mshambuliaji wa Juventus, Cristiano
Ronaldo, Jorge Mendes, amewapa Manchester City ofa
ya kumsajili nyota huyo wa Ureno mwenye umri wa
miaka 36. (Corriere dello Sport)

CITY BADO KWA KANE

MANCHESTER City imesisitiza kwamba, bado
inamlenga zaidi mshambuliaji wa Tottenham Hotspur
na England, Harry Kane mwenye umri wa miaka 28.
(Mirror)

ARSENAL KUMKOSA TRIPPIER

KLABU ya Atletico Madrid imeziambia Arsenal na
Manchester United kwamba, beki wa kulia wa England,
Kieran Trippier mwenye umri wa miaka 30, hauzwi.
(AS)

PSG BADO WAKOMAA

KLABU ya Paris St-Germain haijaondoa uwezekano
wa uhamisho wa dakika za mwisho wa viungo wa kati
raia wa Ufaransa Paul Pogba mwenye umri wa miaka
28 kutoka Manchester United na Eduardo Camavinga
kutoka Rennes. (Equipe)

MBAPPE KUUZWA MADRID

PSG ina nia ya kumuuza mshambuliaji wa Ufaransa,
Kylian Mbappe mwenye umri wa miaka 22, kwa Real
Madrid msimu huu. (Mundo Deportivo)

ZOUMA ATAKIWA TOTTENHAM

KLABU ya Tottenham Hotspur inafikiria uhamisho
wa mlinzi wa Chelsea, Kurt Zouma. Mchezaji huyo wa
kimataifa wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 26, pia
anahusishwa na uhamisho wa West Ham msimu huu.
(Sky Sports)

RAMSDALE AWANIWA ARSENAL
ARSENAL imeanzisha tena mazungumzo na Shef-
field United juu ya makubaliano ya mlinda mlango wa
England, Aaron Ramsdale mwenye umri wa miaka 23.

(The Athletic)

RODRIGUEZ AIKANA ATLETICO

NYOTA wa Everton, James Rodriguez amekanusha
taarifa kwamba anatafuta uhamisho wa kwenda Atleti-
co Madrid, baada ya ujumbe wa Twitter wa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 30 raia wa Colombia
kuchukuliwa kama kidokezo kwamba anahamia kwa
mabingwa hao wa LaLiga. (Liverpool Echo)

GUEDES AWINDWA WOLVES

KLABU ya Wolverhampton Wanderers inajitayarisha
kutoa ofa ya pauni milioni 21 kwa Valencia ikimlenga
winga wa Ureno, Goncalo Guedes mwenye umri wa
miaka 24. (Birmingham Mail)

CHOUDHURY AWANIWA NEWCASTLE
KOCHA wa Newcastle, Steve Bruce anamwinda ki-
ungo wa kati wa Leicester, Hamza Choudhury mwenye

umri wa miaka 23 kwa mkopo. (Mail)
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HABARI MICHEZO

Ndayiragije,
Hererimana wala

shavu Ligi Kuu Bara
Na Tunu Hassan, TUDARCo

KAMPENI YA
YA PILSNER LAGER YAGEUKA LULU

Na Mwandishi Wetu

WAKATI uongozi wa klabu ya Mbeya
Kwanza jana ukimtambulisha rasmi
Haruna Hererimana kuwa kocha
mkuu wa timu hiyo kuelekea msimu
mpya wa 2021/22, huko Geita Gold
FC nako kunaelezwa ‘kimenuka' kwa
aliyekuwa kocha mkuu wa timu
hiyo, Felix Minziro, baada ya kocha
wa zamani wa Taifa stars, Etienne
Ndayiragije kutajwa kuwa mbioni
kuchukua mikoba yake.

Mbeya Kwanza iliyopanda daraja
msimu huu, jana ilimtangaza Hereri-
mana kuwa kocha mkuu wa timu
hiyo akichukua nafasi ya Steven
Matata aliyeipandisha Ligi Kuu, hiyo
ikiwa ni timu yake ya tatu kuipandi-
sha daraja.

Hererimana ambaye ni raia wa
Burundi, aliwahi kukinoa kikosi cha
kmc msimu wa 2019/20 akichukua
mikoba ya Jackson Mayanja na Ku-
fanikiwa kuwa kocha bora wa Machi
msimu huo.

Akizungumza na Nipashe jana,
Mwenyekiti wa Mbeya Kwanza,
Mohamed Mashango, alisema lengo
la kufanya mabadiliko hayo ni kupata
kocha anayeijua Ligi ya Tanzania na
kwamba Hererimana ni mtu sahihi
kwao.

Kwa upande wa Ndayiragije kutua
Geita Gold, chanzo chetu cha uhakika
ndani ya klabu hiyo, kililieleza gazeti
hili: “Ni kweli tunamchukua kocha wa
zamani wa timu ya Taifa ya Tanza-
nia ‘Taifa stars’, Etienne Ndayiragije,
achukue mikoba ya kocha Felix
Minziro

Mgunda abadilishiwa

majukumu Coastal
Na Tunu Hassan, TUDARCo

UONGOZI wa Coastal Union umem-
badilishia majukumu Kocha Mkuu
wa timu hiyo, Juma Mgunda, am-
bapo sasa atakuwa Mkurugenzi wa
Ufundi wa timu hiyo huku Mmare-
kani Melis Medo, akitajwa kwenda
kurithi mikoba yake.

Medo anayetajwa kwenda ku-
chukua mikoba ya Mgunda, msimu
uliopita aliinoa Gwambina FC
akirithi mikoba ya Mohammed
Badru wakati zikiwa zimebaki
mechi chache kabla ya msimu
kumalizika.

Akizungumza na mwandishi wetu
jana, Mwenyekiti wa Coastal Union,
Steven Mnguto, alikiri Mgunda
kubadilishiwa majukumu katika
kikosi hicho huku kuhusu Medo
kurithi mikoba yake akishindwa
kukataa ama kukubali zaidi ya
kueleza kwamba muda ukifika
wataweka kila kitu wazi.

Nipashe lilipomtafuta Mgunda
kuhusu alivyopokea majukumu
hayo mapya, alisema: “Mwenyekiti
akishasema tufuate alichokisema,
kwa sasa nipo Dodoma namaliza
mambo yangu huku nitarudi Tanga
kesho [leo],” alisema Mgunda.

KIWA ni siku chache tangu kuzin-
duliwa kwa Kampeni ya ‘Kapu La
Wana’ inayoendeshwa na Kampuni
ya Bia ya Serengeti kupitia bia yake
ya Pilsner Lager, imeanza kwa kishindo
huku vijana ‘wapambanaji’ wakiielezea
kama mkombozi wa maisha kwao.

Kampeni hiyo itakayodumu kwa
miezi mitatu inalenga kutoa zaidi ya Sh.
milioni 50 kwa washindi watano ambao
kila mmoja biashara yake itawezeshwa
kupitia kupatiwa vitendea kazi vyenye
thamani ya zaidi ya Sh.milioni 10.

Kwa mujibu wa Meneja wa chapa wa
SBL, Ester Raphael, shindano hilo ni
mahususi kwa ajili ya vijana wapamba-
naji wanaofanya shughuli mbalimbali
kama ukulima, uvuvi, vinyozi, waende-
sha boda boda na wengineo, ambao
wanatamani kufikia malengo makubwa,
lakini wanapata changamoto katika
upambanaji wao kutokana na kukosa
uwezeshwaji hali inayowapunguzia kasi
ya kufikia malengo yao na mafanikio
kwa wakati.

Ester alisema: “Pilsner ni bia ya vijana
wapambanaji, wasiokata tamaa na we-
nye kiu ya kufikia mafanikio makubwa.
Tumeona ni vyema kuwawezesha wa-
teja wetu ambao wana kiu ya kufikia ma-

fanikio kwa kuwapa vitendea kazi ili
wazidi kusonga mbele zaidi.”

Baadhi ya vijana waja-
siriamali wadogo wadogo
wamesema kampeni hiyo
itakuwa msaada mkubwa
kwao kutokana na wengi wao
kukabiliwa na changamoto ya
upatikanaji wa mitaji kwa ajili
ya kupanua biashara zao.

Hamisi Mdindile, ambaye ni
dereva bajaji anayefanya shughuli
Dar es Salaam, amesema anaiona
kampeni hiyo kama mkombozi kwa
vijana wapambanaji kutokana na
mazingira magumu ya kupata mitaji

Kwa upande wake, Frank Mosha, am-
baye ni fundi wa kutengeneza mageti
katika eneo la Pasua mjini Moshi, anase-
ma ameanza kuweka wazo lake la kibi-
ashara vizuri ili kujihakikishia ushindi
na kupata mtaji wa kukuza biashara
yake.

Vigezo  vitakavyotumika  kupata
washindi ni pamoja na umri usiozidi
miaka 35 na mshiriki atatakiwa kuwa na
biashara isiyozidi miaka miwili na pia
kuwa na ‘simulizi’ ya kuvutia zaidi juu
ya namna alivyoanza biashara na wapi
anataka kuipeleka biashara hiyo.

“Unachotakiwa kufanya ni kufuatilia
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matangazo yetu katika vipindi mbalim-
bali vya redio na utashiriki kwa kupiga
namba 0800750203 Bure kisha kufuata
maelekezo kutoka timu yetu maalu-
mu ya wataalamu wabobezi, baadaye
utaweza kueleza biashara yako na nam-
na ambavyo ungetamani bia yetu ya
Pilsner ishiriki katika kukuza biashara
yako,” alifafanua Ester.

Aliongeza kuwa “kushiriki kwa njia
ya baa, nunua bia yako ya Pilsner upate
namba ya ushiriki. Mawazo bora mata-
no, yataweza kupitishwa baada ya timu
kujiridhisha na uhalisia wa shughuli iki-
wamo kuwatembelea wapambanaji hao
katika maeneo yao ya kazi.

)

wa Ufundi wa Uhuru Marathon na Katibu mstaafu wa Shirikisho la Riadha, Suleimani Nyambui (kushoto) na Mtaribu
Mwenza wa Uhuru Marathon, Revocatus Rugumila. MPIGAPICHA WETU

Msimu mbio za Uhuru Marathon 2021 wazinduliwa

Na Mwandishi Wetu

MSIMU mpya wa mbio za
Uhuru Marathon umezinduli-
huku waandaaji wakieleza
kuzitumia mbio hizo kuku-
sanya fedha kwa ajili ya ku-
jenga kituo cha riadha.

Mbio hizo ambazo zita-
fanyika Desemba 9, mwaka
huu zitaanzia na kumalizikia
kwenye viwanja vya Leaders,
Dar es Salaam.

Mratibu wa mbio hizo,
Innocent Melleck, alisema

msimu huu wanariadha zaidi
ya 5,000 kutoka ndani na nje
ya nchi watachuana.

Alisema kila msimu wa
mbio hizo, watakusanya Sh.
bilioni moja kwa ajili ya ujenzi
wa kituo cha michezo amba-
cho kitajengwa kwa miaka
minne hadi kukamilika.

“Sehemu na mkoa gani kit-
uo hicho kijengwe utafanywa
na jopo la wataalamu likion-
gozwa na Suleiman Nyambui,
ambaye ni kocha wa kimataifa
wa riadha,” alisema Melleck.

Amesema tofauti na mbio

zingine nchini, msimu huu
mbio za Uhuru Marathon
zitakuwa na wakimbia wa
marathon, nusu marathon,
kilomita 10, tano na tatu am-
bazo zitakuwa za viongozi
mbalimbali.

“Pia tutakuwa na mbio za
kilomita 2.5 maalumu kwa aji-
li ya watoto,” alisema Melleck.

Nyambui ambaye ndiye
Mkurugenzi wa ufundi wa
mbio hizo, alisema kitendo
cha kuweka mbio za wa-
toto ni mwanzo mzuri wa
kuwaandaa vijana wadogo

kuwa na msingi bora kwenye
riadha.

“Walichonifurahisha ni
mpango wa waandaaji ku-
fikiria kujenga kituo, popote
duniani huwezi kufanikiwa
kwenye michezo bila kuwa na
kituo cha michezo,” alisema.

Rais wa Jamhuri wa Muun-
gano wa Tanzania, Samia Su-
luhu, ndiye ameombwa kuwa
mgeni rasmi kwenye mbio
za msimu huu, mwaka 2014
wakati zinaanza, Rais mstaafu
kwa sasa, Jakaya Kikwete ndi-
ye alikuwa mgeni rasmi.
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kila idara, asema kilichobaki sasa ni
kuhakikisha wanapambana kufika...

Adam Fungamwango na Saada

Akida

AKATI hofu ikitanda
kwa baadhi ya wana-
chama na mashabiki
wa Yanga baada ya ku-
toonekana picha za kiungo mka-
baji wa timu hiyo raia wa Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo akiwa
mazoezini na wenzake nchini Mo-
rocco, Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Nasreddine Nabi, naye amefun-
guka mengi kuhusu kikosi chake.

Yanga ambayo imeweka kambi
mjini Marrakesh, Morocco kuji-
andaa na msimu mpya wa Ligi
Kuu Bara na michuano ya ki-
mataifa, ilisafiri na kikosi chake
cha wachezaji 29 akiwamo Mu-
koko ambaye mashabiki wengi
wameingiwa na hofu huenda
ameuzwa kutokana na kutoone-
kana katika picha za mazoezi zi-
nazosambaa mitandaoni.

Lakini Ofisa Habari wa klabu
hiyo, Hassan Bumbuli, akizun-
gumza na Nipashe jana, amewa-
taka mashabiki hao watulie kwani
yupo na anafanya mazoezi na
wenzake kama kawaida.

Wanachama na mashabiki
wengi wa Yanga wameonekana
kushangazwa na kutoonekana
kwenye picha yoyote ile ya video
na mnato kwa mchezaji huyo ma-
zoezini nchini Morocco ambako
timu hiyo imepiga kambi kwa ajili
ya kujiandaa na msimu ujao wa
Ligi Kuu.

Kwenye mitandao mbalimbali
ya kijamii, mashabiki wa timu
hiyo wamekuwa na wasiwasi,
wakiulizana wenyewe kwa we-
nyewe ni kwa nini kiungo huyo
haonekani.

Mtandao rasmi wa kijamii wa
klabu hiyo umekuwa ukichapisha
picha za wachezaji mbalimbali
na klabu hiyo, lakini kwenye ku-
changia, baadhi wanauliza alipo
Mukoko kwani hawamwoni.

Akizungumzia suala hilo, Bum-

buli alishangazwa na madai hayo
na kuwataka Wanayanga kutulia
kwa kuwa mchezaji huyo bado ni
mali ya Yanga na yupo kambini na
wenzake.

“Ukiangalia ile picha utamu-
ona Mukoko, yeye ndiye anaye-
wafundisha wenzake kucheza,
labda tu kwa vile hajaonekana
kuchapishwa kwenye ‘peji’ (kura-
sa) ya klabu, lakini yupo na bado
ni mali ya Yanga, nawaambia tu
mashabiki wasiwe na wasiwasi,”
alisema Bumbuli.

Wakati huo huo, Kocha Mkuu
wa Yanga, Nabi amefurahishwa
na kazi ya usajili uliofanywa na
uongozi wa klabu hiyo na kue-
leza kwamba na jukumu kubwa la
kutimiza malengo yanaotarajiwa
kwenye Ligi Kuu na michuano ya
kimataifa itakayoanza Septemba
10, mwaka huu.

Nabi alimwambia mwandishi
wetu kuwa, amefurahi kuona
viongozi wamefanyia kazi map-
endekezo yake, hivyo atahakiki-
sha wanapambana kutafuta ma-
tokeo mazuri kuanzia kwenye
michuano ya Ligi ya Mabingwa.

Alisema usajili uliofanywa ume-
fuata vigezo vyote alivyopende-
keza katika ripoti yake na ana
imani kila kitu kimeenda sawa na
sasa wataingia katika mapamba-
no ya kushinda katika mechi yao
ya awali dhidi ya Rivers United ya
Nigeria.

“Usajili umelenga vigezo iki-
wamo kuimarisha safu yetu ya
ulinzi kwa kusajili mabeki wa
pembeni, ninaimani nao wataku-
ja kuongeza uimara wa kuzuia na
kuifanya timu yetu kutofungika
kwa urahisi, tunajipanga vizuri
kuhakikisha tunafikia malengo
yetu,” alisema kocha huyo.

Mkurugenzi wa Kamati ya
Mashindano ya Yanga, Thabiti
Kandoro, alisema baada ya kikosi
kuwasili nchini Morocco kila kitu
kimeenda sawa na sasa kocha
Nabi anaendelea na majukumu ya
kuandaa kikosi.

MUKOKO AZUA HOFU,
NABI AFUNGUKA
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Beki mpya wa Yanga, Shaban Djuma, akiwa ma-
zoezini kwenye kambi ya timu hiyo nchini Moroc-
co. PICHA: YANGA

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Simba
yvashusha
jembe
jipya tena

Na Tunu Hassan, TUDARCo

MABINGWA watetezi wa
Ligi Kuu Tanzania Bara na
Kombe la FA, Simba wamezi-
di kujiimarisha kuelekea
msimu mpya baada ya jana
kutambulisha kiungo msham-
buliaji mpya, Jimmyson
Steven Mwanuke.

Mwanuke mwenye umri wa
miaka 18, ambaye msimu uli-
omalizika wa Ligi Kuu Bara
alikuwa nguzo muhimu ka-
tika kikosi cha Gwambina FC
iliyoshuka daraja, anakuwa
mchezaji wa nne mzawa
kutambulishwa msimu huu
' kutumikia mabingwa hao
- wa nchi.

Wengine ni Israel Mwen-
da, Yusuph Muhilu,
Abdulsamad Kassim
Ali, ambao tayari
wapo na timu hiyo
kambini nchini Mo-
rocco wakijiandaa
na msimu mpya.
Mwanuke ambaye
anacheza nafasi ya
winga, inaelezwa kuwa

- amepata dili la miaka mitatu

la kuwatumikia Simba, hivyo
ni mali ya miamba hiyo hadi
mwaka 2024.

Mbali na wachezaji hao
wazawa, pia Simba imesajili
nyota wanne wa kimataifa,
viungo; Wamalawi Peter
Banda na Duncan Nyoni, beki
Henock Baka ‘Varane' kutoka
DR Congo, Pape Ousmane
Sakho raia wa Mali.

Simba inayonolewa na
Kocha Mkuu, Didier Gomes,
imewapoteza viungo wake
wawili; Mzambia Clatous
Chama aliyesajiliwa na RS
Berkane ya Morocco na Luis
Migquissone raia wa Msumbiji
anayetarajiwa kujiunga na

mabingwa wa Afrika, Al

7708567541002
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