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Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI), Dk. Geofrey Mkamilo (ku-
shoto) akitoa maelezo ya miche bora ya parachichi kwa baadhi ya watafiti waliotembelea kitalu

Moto lorila mafuta watikisa Dar

Na Jenifer Gilla

LORI lililokuwa limebeba mafuta
ya dizeli limepinduka na kuwaka
moto katika eneo la Kimara Kibo,
wilayani Ubungo, Dar es Salaam
na kusababisha maduka na pikipi-
ki zilizokuwa jirani na eneo hilo
kuteketea na kuacha vilio na siman-
zi kwa wamiliki wake.

Ni tukio lililotokea jana saa tano
asubuhi wakati gari hilo likielekea
Bukoba mkoani Kagera, likapata
ajali katika eneo hilo na kusababi-
sha madhara yaliyojumuisha ku-
fungwa kwa barabara kuu ya Moro-
goro kwa takriban saa mbili.

Akiwa eneo la tukio, Kamanda
wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji
Kinondoni, Elisha Mugisha, alisema
gari hilo lilikuwa linatoka Bandari
ya Dar es Salaam, likipeleka mafuta
hayo Bukoba, mkoani Kagera.

Alisema dereva na utingo wake
walipata majeraha madogo am-
bayo hayahusiani na moto wakati
wanaruka kutoka katika gari hilo
na walipatiwa huduma ya kwanza
mara moja.

Mmoja wa mashuhuda wa tukio
hilo, Blasidi Nguwi, alisema aliona
lori hilo likigonga nguzo iliyokuwa
pembeni mwa barabara kisha
kupinduka katika mtaro.

“Nilikuwa hapa ndani nikasikia
lori limegonga pale Kibo na kuan-
guka, kichwa ndicho kilianza kuan-
guka halafu lile tangi lililokuwa
na mafuta likafuata, lilipoanguka
ndipo moto ukaanza kuwaka na
kusambaa kwa kasi, kadri muda
ulivyosogea hadi likaisha kabisa,”
alisema.

Blasidi alidai moto huo ulifika

katika duka lake na kuunguza bid-
haa zote pamoja na pikipiki mbili
zilizokuwa zimeegeshwa karibu na
eneo la tukio. Alikuwa hajafahamu
hasara halisi aliyopata.

Dereva wa pikipiki iliyoungua,
Daru Omari, alisema baada ya ajali
hiyo, ulilipuka moto mkali. Alikim-
bia na kufanikiwa kujiokoa na kua-
cha pikipiki eneo hilo ambayo ili-
fikiwa na moto. Ikateketea.

Alilitaja ni tukio linalomrudisha
kwenye maisha magumu kwa kuwa
alitegemea pikipiki kupata riziki
iliyomwezesha kutimiza mahitaji ya
familia yake.

James Aphonce, shuhuda mwing-
ine wa tukio hilo, alidai moto huo
haukusababisha madhara makub-
wa kutokana na mafuta kumwagika
mtaroni hivyo moto huo kutosam-
baa katika makazi ya watu.

“Ulivyoanza kuwaka sisi tukajua
ni moto tu wa kawaida, lakini kadri
ulivyokuwa unasogea ndivyo ul-
ivyozidi kuwa mkubwa na ukawa
ukapaishwa na upepo na kudon-
dokea katika hivi vibanda vilivyopo
karibu.

“Tulipoona ile hali ndipo tukawa-
pigia polisi walioko karibu, wakaja
tukashiriki kuzima vibanda hadi
gari la Zimamoto lilivyofika,” alise-
ma.

Kamanda wa Polisi Kanda Maal-
um ya Dar es Salaam, Jumanne Mu-
liro, alisema walifika eneo la tukio
haraka na kudhibiti moto usilete
madhara makubwa ikiwamo kuzuia
vyombo vya usafiri na watu kupita
hadi ulipozimwa.

Pia alisema walifanikiwa kudhibi-
ti wezi waliotaka kutumia tatizo hilo
kama fursa ya kuwaibia wafanyabi-

ashara wenye maduka na bidhaa
karibu na eneo hilo.

Kwa mujibu wa Kamanda Muliro,
mpaka wanadhibiti moto huo saa
saba mchana, hakukuwa na taarifa
ya mtu yeyote kudhurika. Wanaen-
delea kufanya uchunguzi wa kina
kujua chanzo cha ajali hiyo na kama
kuna madhara yoyote yaliyotokea.

“Tumechukua tahadhari zote za
kiusalama, tunataka adha ya bara-
bara kutopitika isiwe kubwa, ndiyo
maana maofisa wa usalama baraba-
rani wapo hapa wakati tunamalizia
jambo hili.

Maeneo mengine lazima yaanze
kufanya kazi,” alisema Kamanda
Muliro akiwa eneo la tukio.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Albert Chalamila, alisema ulinzi na
usalama katika eneo hilo umeima-
rishwa na hakuna madhara yoyote
makubwa yaliyojitokea.

Alilipongeza Jeshi la Polisi na Jeshi
la Zimamoto na Uokoaji kwa kufika
eneo la tukio mapema. Kulisaidia
kudhibiti moto huo kabla haujasa-
babisha madhara makubwa kwa
watu wa eneo hilo na mali zao.

Chalamila aliwataka wananchi
kuchukua tahadhari linapotokea
janga kwa kukaa mbali kwa kuwa
moto unaweza kusababisha mad-
hara makubwa kwa mali na bin-
adamu.

“Watu mara nyingi wanapenda
kupiga picha mpaka kulisogelea
tangi, jambo ambalo lingeweza
kuwa kubwa kama lile tukio la Mo-
rogoro.

“Kwahiyo, tunachoweza kum-
shukuru Mungu ni mpaka sasa
hatujapata madhara makubwa yal-
iyosababishwa na ajali hii,” alisema.

Samla akoshwa na kibegi
cha Simba, aitaja Yanga

Na Adam Fungamwango

RAIS Samia Suluhu Has-

¢ san ameeleza kufurahishwa
: na ubunifu wa kibegi uli-
. ofanywa na klabu ya Simba
¢ kukipandisha juu ya Mlima
¢ Kilimanjaro.

Ameitaja hatua hiyo im-

¢ eunga mkono juhudi zake
¢ za kukuza utalii aliouanzisha
: kupitia filamu yake ya Tanza-
¢ nia The Royal Tour.

Akizungumza jana katika

* Tamasha la 15 la klabu hiyo
: lililopewa jina la Siku ya
: Simba, Rais Samia alisema
¢ ulikuwa ni ubunifu wa aina
: yake ambao unapaswa ku-
: ungwa mkono.

“Michezo huwaleta watu

 pamoja na huleta amani,
: maendeleo na mshikamano,
¢ kwa sababu kuelekea kwe-
: nye kilele cha Simba Day
: wanachama na mashabiki
¢ wa Simba walifanya mambo
¢ ya kijamii ikiwamo kwenda
: kuchangia damu salama kwa
¢ ajiliya wahitaji, kujenga wodi
. ya watoto.

“Simba pia wameitangaza

: nchi kwenye sekta ya utalii
¢ kwa kupeleka kibegi, kimeit-
: angaza sana Tanzania na uli-
: kuwa ni ubunifu wa hali ya
¢ juu ambao umeunga mkono
¢ juhudi zangu kwenye Royal
: Tour,” alipongeza Rais Samia.

Mkuu wa Nchi pia aliitaka

¢ sekta binafsi kuunga mkono
: jitihada za serikali kwa ku-
: wekeza katika michezo ili
¢ kukuza jina la nchi, huku aki-
¢ ahidi kuwa serikaliimeandaa
: mazingira mazuri ili michezo
¢ ichezwe kwa amani.

Pia aliahidi klabu zitaka-

¢ zoshiri michuano ya Ligi ya
: Mabingwa Afrika; Simba na
: Yanga na Kombe la Shirik-
¢ isho; Azam FC na Singida
. Fountain Gate ataendelea
: kutoa zawadi kwa kila bao
: moja watakalofunga katika
: mashindano hayo kama ili-
: vyokuwa msimu uliopita.

“Ahadi  ipo  palepale,

: nendeni mkalete ushindi il-
: eteeni sifa Tanzania, ahadi
¢ ipo palepale,” Rais Samia ali-
¢ sisitiza.

Alipongeza Simba na Yan-

ga kwa kufanya vizuri katika
: mashindano ya Kkimataifa
msimu uliopita.

“Nimetembezwa sehemu

¢ mahsusi ya historia ya klabu
¢ yenu. Kwa kweli mnasta-
: hili kusifiwa kwa mafanikio
¢ mkubwa kimataifa. Mwaka
: 1974 mlifika nusu fainali ya
: klabu bingwa barani Afrika
: na 1993 timu yenu ikacheza
: fainali ya Kombe la CAF.

“Msimu uliomalizika

mkacheza robo fainali
Ligi ya Mabingwa, lakini
ninawapongeza watani

wenu Yanga kwa kufika fain-
ali ya Kombe la Shirikisho
Afrika, bila kuisahau timu ya
taifa ya wanawake chini ya
miaka 18 ikitwaa Kombe la
CECAFA kwa kuifunga Ugan-
da bao 1-0,” alisema huku
akishangiliwa na wapenzi wa
michezo waliojitokeza kwa
wingi katika uwanja huo.

Rais pia alisema serikali
inaendelea kuboresha sekta
ya michezo nchi kupitia mi-
kakati mbalimbali, ukiwamo
ujenzi wa viwanja vipya.

Alisema tayari yameshaan-
za maandalizi ya kujenga
viwanja vipya Arusha na
Dodoma vitakavyochukua
watazamaji 30,000 kila ki-
wanja, ikiwa na maandalizi
ya kuwa mwenyeji wa Fainali
za Mataifa ya Afrika (AFCON)
mwaka 2027 Tanzania im-
eomba kuandaa fainali hizo
ikishirikiana na majirani
Kenya na Uganda.

“Tayari  tumeshapeleka
maombi, tunasubiri maji-
bu,” alisema Rais na kueleza
kuwa timu ya wataalamu ili-
yotumwa na CAF kuja nchini
kukagua miundombinu ya
viwanja na hospitali imevuti-
wa nayo.

Rais aliingia uwanjani na
kupokewa na viongozi wa
soka nchini pamoja na klabu
ya Simba na moja kwa moja
kupelekwa eneo maalum
ambalo viongozi wa timu
hiyo walikuwa wameliandaa
kwa ajili ya kumpatia historia
ya klabu hiyo.

Baada ya hapo aliingia
uwanjani na kupungia mael-
fu ya mashabiki waliofurika,
kabla ya kwenda kusalimi-
ana na wachezaji wote wa
klabu ya Simba.

Alipomaliza alisalimiana
pia na wachezaji wa Power
Dynamos na tukio lililofuata,
alipiga picha na wachezaji
wa pande zote mbili.

Alianzakupigana wacheza-
ji wa Simba, baadaye wa
Power Dynamos, akapiga na
viongozi wao kabla ya kupiga
na viongozi wa Simba.

Rais Samia alikwenda ku-
pungia mashabiki walioku-
wa wamejazana majukwaani
na tukio lililofuata ilikuwa ni
kukabidhiwa jezi na viongozi
wa klabu hiyo pamoja na
tuzo maalum.

Katika tamasha hilo, Rais
pia alikaribishwa na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Benki ya
CRDB, Abdulmajid Nsekela,
ambao ni miongoni mwa
wadhamini wa tamasha.
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PM: Wenye ulemavu kushirikishwa mchakato Katiba mpya

Na Enock Charles

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amesema serikali ita-
simamia kikamilifu kuhakiki-
sha kundi la watu wenye
ulemavu linajumuishwa kwe-
nye mchakato wa mabadiliko
ya katika mpya kwa ajili ya ku-
pata mawazo ya pande zote.

Alisema maoni hayo yata-
saidia mahitaji maalum ya
kundi hilo kutambuliwa ki-
katiba kama makundi men-
gine kwenye jamii.

Akizungumza kwenye uzin-
duzi wa kongamano pamoja
na Taasisi ya Kusaidia Watu
Wenye Ulemavu ya Mbunge
wa Viti Maalum, Khadija Taya,
maarufu Keysha iitwayo Key-
sha Empowerment Develop-
ment Foundation (KEDEF)
jana, alisema serikali inatam-
bua kundi la watu wenye
ulemavu litahitaji utaratibu
maalum kutokana na uto-
fauti na aina mbalimbali za
ulemavu na mahitaji tofauti
yaliyopo katika kundi hilo.

“Kuhusu hoja ya watu we-
nye ulemavu kujumuishwa
katika mchakato wa mabadi-
liko ya Katiba ni kutokana na
kuwa na changamoto nyingi
na tofauti zao,” alisema na
kuongeza:

“Pia ni nyingi na pengine

hili ni kundi maalum na lina-
hitaji utaratibu maalum kwa
kila ngazi, serikali itahakiki-
sha watu wenye ulemavu
wanapewa fursa stahiki ka-
tika majukwaa mbalimbali
kama wengine, utaratibu
utakaowekwa hamtakosa na-
fasi kwa sababu Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu ndiyo inayoratibu
shughuli za serikali maadam
mmelileta tutalisimamia kika-
milifu,” alisema.

Kuhusu mapitio ya Sera ya
Taifa ya Maendeleo na Hu-
duma kwa watu wenye ul-
emavu ya mwaka 2004 alise-
ma serikali imetenga fedha
kiasi cha Sh. milioni 135, kwa
ajili ya kuanza kufanya tath-
mini ya utekelezaji wa sera
na maandalizi ya mkakati na
utekelezaji wake na kuwaahi-
di kuwa watashirikishwa vy-
ema katika mapitio hayo ya
kubadilisha sera ili kupata
mpya na kutungiwa sheria
mpya zitakazoendana na ma-
hitaji yao ya sasa.

Waziri Mkuu pia aliahidi
serikali kuendelea kuwakum-
buka watu wenye ulemavu
katika nafasi mbalimbali za
ajira serikalini kama ilivyoku-
wa ikifanya na kutoa mfano
wa baadhi yao ambao tayari
wameajiriwa serikalini, iki-
wamo makatibu wa wakuu
na manaibu makatibu wakuu

Aomba msaada kupata
ndugu wa marehemu

Na Halfani Chusi
MKUU wa  Utawala
Kampuni ya Ulinzi ya

JFM Security, Meck Peter,
amewaomba Watanzania
kusaidia kuwapata ndugu
wa aliyekuwa mlinzi wake,
Didas Majala aliyeugua
ghafla na kufariki dunia
akiwa anapatiwa matibabu
katika Hospitali ya Rufani
ya Mwananyamala, Dar es
Salaam.

Mwishoni mwa wiki, Pe-
ter aliiambia Nipashe kuwa
ni zaidi ya siku ya 10 tangu
mfanyakazi wake huyo ku-
fariki dunia, lakini mazishi
hayajafanyika kutokana na
ndugu zake kutopatikana
na kutoa rukhsa ya kuzika
mwili.

Alisema wakati anaajiri-
wa aliacha namba za wad-
hamini wake ambao ni
Roberty Rocky lakini kila
alipojaribu kuwatafuta
walikokuwa wanaishi na
kuwapigia simu hawakupa-
tikana.

“Nimekwenda polisi,
nimeshatoa taarifa, nime-
watafuta ndugu zake kwa
kutumia namba za simu zi-
lizopo kwenye mkataba wa
ajira, wote hawapatikani.

Ninaomba yeyote anayewafa- :
hamu ndugu zake atoe taarifa ka- :
tika Hospitali ya Mwananyamala :
au kwa kupiga simu namba :

0712498854.

“Tli tuweze kukutana na ndugu :
zake, tuwape taarifa ya kile kili- :
chotokea hadi umauti ulipom- :
fika, kwa sababu anapoendelea :
kukaa mochwari gharama inazi- :
di kuongezeka na kiimani mwili :
unapokaa muda mrefu maiti ina- :

pata maumivu,” alisema.

IN THE DISTRICT DELEGATE OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 85
OF 2023
In the matter of the Estate of the LATE IDDI
SONGORO MZUGU
BY
GEOFREY JOSEPH MZUGU
JAMES JOSEPH MZUGU......PETITIONERS
GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules GN 369 of 1963)

All persons claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letters of Administra-
tion is made to the above named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before
the 21day of 8............... 2023

Dated at Dodoma this 27 day of 07............2023

Presented for filling this 08/05/2020
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katika wizara mbalimbali akiwa-
mo pia aliyekuwa Mwenyekiti wa
Shirikisho la Watu Wenye Ulemavu,
Ummy Nderianaga ambaye kwa
sasa ni Naibu Waziri Ofisi ya Waziri
Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu).
Mwenyekiti wa Shirikisho la Watu
Wenye Ulemavu (SHIVYAWATA),
Ernest Kimaya, alitaja changamoto
mbalimbali zinazowakumba watu
wenye ulemavu, ikiwamo gharama
za ununuzi wa vifaa mbalimbali vya

kutumiwa na kundi hilo akiomba
serikali kutoa punguzo la kodi ka-
tika vifaa hivyo, ili kushusha bei ya
vifaa hivyo wamudu kuvipata kwa
urahisi.

Mbunge Keysha alisema lengo
lake ni kutoa elimu kuhusu haki
mbalimbali  zinazopatikana kwa
mujibu wa sheria kuhusu huduma
za watu wenye ulemavu, pia kulijen-
gea uwezo kundi hilo ili nafasi mbal-
imbali za ajira zinapotoka wawe na

sifa za kuzipata. Aliishukuru serikali
kwa kuwa bega kwa bega kwa ku-
wasikiliza na kutekeleza mabhitaji
yao.

Alitoa mfano wa Sheria ya Ununu-
zi ambayo inataka asilimia 30 ya un-
unuzi wa umma itengwe kwa ajili ya
kundi hilo akitaka uwekwe mwon-
gozo katika taasisi zote kutambua
na kupeleka mrejesho katika Ofisi
ya Waziri Mkuu kuhusu utekelezaji
wake.

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

TAARIFA KWA UMMA

UTARATIBU WA ULIPAJI WA KODI YA ZUIO YA ASILIMIA MBILI (2%)
KWENYE MALIPO YA UNUNUZI WA MADINI

Sheria ya Fedha ya Mwaka 2023 imefanya marekebisho ya kifungu cha 83(1) cha Sheria ya Kodi ya Mapato, Sura
Na. 332, Toleo la Mwaka, 2019 kwa kuanzisha wajibu wa kuzuia kodi ya mapato ya asilimia mbili (2%) kwenye
malipo yanayohusika na ununuzi wa madini ya metali yenye thamani, madini ya vito na mawe ya vito (precious
metals, gemstones and other precious stones), pindi yatakapouzwa na mchimbaji mdogo mwenye leseni na asiye
na leseni. Utekelezaji wa mabadiliko haya ya sheria umeanza tangu tarehe 1 Julai, 2023.

Kulingana na marekebisho yaliyofanyika kwenye sheria tajwa, mlipaji wa kodi ni Mchimbaji mdogo mwenye leseni
au asiye na leseni. lli kuwasilisha kodi hiyo TRA, Mfanyabiashara mdogo wa biashara ya madini (Broker) atazuia
kodi wakati anafanya malipo kwenda kwa Mchimbaji kutokana na ununuzi wa madini ambao ataufanya kwenye
vituo vya ununuzi wa madini (buying centers). Aidha, mfanyabiashara huyo mdogo (Broker) atakapouza madini
yake kwenda kwa mfanyabiashara mkubwa (Dealer), hatakatwa kodi ya zuio.

Vilevile, pale ambapo Mchimbaji mdogo mwenye leseni au asiye na leseni atakapouza madini yake kwenda kwa
Mfanyabiashara mkubwa wa biashara ya madini (Dealer), mfanyabiashara huyo atazuia kodi wakati wa kufanya

malipo kwa mchimbaji kwenye Soko la Madini (Mineral markets) na kuiwasilisha kodi hiyo Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA).

Ifahamike ya kwamba kodi itakayozuiwa na Mfanyabiashara wa biashara ya madini itakuwa ni kodi ya mwisho kwa
mchimbaji wa madini kama ilivyobainishwa kwenye Kifungu cha 86(1)(g) cha Sheria ya Kodi ya Mapato. Hii
inamaanisha kwamba, mchimbaji mdogo mwenye leseni au asiye na leseni hatawajibika tena kukadiriwa au
kujikadiria kodi kwenye mapato ambayo chanzo chake ni uuzaji wa madini tajwa hapo juu.

Tunapenda kuwajulisha kwamba Maafisa wa TRA watakuwepo kwenye Masoko ya Uuzaji wa Madini ili kutoa
huduma zitakazowezesha ulipaji wa kodi hiyo pamoja na kutoa ufafanuzi wa masuala ya kodi utakaohitajika.

Wafanyabiashara wadogo wa biashara ya Madini (Brokers) wanasisitizwa kuwa, pindi wanapofika kwenye masoko
ya madini wahakikishe wanakuja na majina na Namba za Utambulisho wa Mlipakodi (TIN) ya Wachimbaji wadogo
wa madini ambao wamewakata kodi, ili kuwezesha kodi itakayokatwa iweze kuakisi kwenye TIN ya Mchimbaiji
husika badala ya Mfanyabishara wa madini (Broker/Dealer).

Wachimbaji wadogo ambao hawana TIN, huduma hiyo itatolewa kupitia Vituo na Masoko ya madini pamoja na Ofisi
za Kodi za Mkoa. Kwa mawasiliano zaidi, tafadhali tembelea Ofisi ya TRA iliyo karibu nawe au tumia anwani
zifuatazo kuwasiliana nasi :-

Tovuti : www.tra.go.tz

Namba za Bure za Kupiga : 0800 750 075 au 0800 780 078 au 0800 110016
WhatsApp : 0744 23 33 33

Barua Pepe : huduma@tra.go.tz

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na;
A.J. Kidata
Kamishna Mkuu
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Hatima kesi mkataba wa DP World leo =

Na Kulwa Mzee, MBEYA

MACHO na masikio ya Watan-
zania leo yanatarajiwa kueleke-
zwa Mahakama Kuu Kanda ya
Mbeya katika kesi ya kupinga
mkataba wa uwekezaji, kue-
ndesha na kuendeleza bandari
nchini.

Uamuzi huo unatarajia kutole-
wa mbele ya jopo la majaji wa-
tatu, Jaji Dunstan Ndunguru, Jaji
Mustafa Ismail na Jaji Abdi Kag-
omba waliosikiliza shauri hilo.

Shauri hilo lilifunguliwa na
Watanzania wanne  kutoka
mikoa tofauti; Alphonce Lusako,
Emmanuel Chengula, Raphael
Ngonde na Frank Nyalus dhidi
ya Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali (AG), Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Katibu Mkuu Wizara
ya Ujenzi na Uchukuzi na Katibu
wa Bunge la Tanzania, ambaye
ni Mtendaji Mkuu na Mratibu wa
Shughuli za Bunge.

Walalamikaji wanawakilishwa
na Mawakili Mpale Mpoki, Boni-
face Mwabukusi, Livino Ngalimi-
tumba na Philipo Mwakilima.

Pande zote mbili katika shauri
hilo zilikubaliana kwamba hoja
sita ndizo zinazobishaniwa ma-
hakamani; ya kwanza ni kama
kutia saini, kuwasilisha bungeni
na kuridhia mkataba wa Tanza-
nia na Dubai kulikiuka kifungu
cha 11(2), Sheria ya Mamlaka ya
Nchi kuhusiana na Raslimali na
Maliasili, Sheria Na. 5 ya Mwaka
2017 kikisomwa pamoja na She-
ria ya Mapitio na Majadiliano ya
Mikataba ya Masharti Hasi, She-
ria Na. 6 ya Mwaka 2017.

Hoja ya pili ni kama umma ul-
iarifiwa na kupewa muda mwafa-
ka kushiriki na kutoa maoni yao
kama sheria zinavyotaka kuhusi-
ana na utaratibu wa kupitisha na
kuridhia mikataba.

Katika shauri hilo, hoja ya tatu
ni kama ibara ya 2, 4(2) zinaki-
uka Ibara namba 1,8 na hoja ya
nne, kama IGA kati ya Tanzania
na Dubai ni mkataba na hoja ya
tano kama Ibara ya 2 na 23 za
IGA zinakiuka kifungu cha 25 cha
Sheria za Mikataba Tanzania.

Hoja ya sita inayobishaniwa
ni kama IGA kati ya Tanzania na
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Dubai ilifuata taratibu za kishe-
ria katika kuchagua njia ya zabu-
ni ambazo zimewekwa chini ya
kifungu cha 64 cha Sheria ya
Ununuzi.

Kiongozi wa jopo la mawakili
wa serikali, Wakili wa Serikali
Mkuu, Mark Mlwambo awali ali-
weka pingamizi dhidi ya shauri
hilo, akiomba mahakama itupilie
mbali. Alitoa sababu nne, la-
kini Julai 25 mwaka huu upande
wa serikali uliamua kuondoa
pingamizi.

Wakili Mlwambo akiwasili-
sha hoja za kuomba kuondoa
pingamizi akidai sababu kubwa
ni kupisha usikilizwaji wa shauri
mama na hakuna gharama kwa
upande wowote.

Wakili Mpale Mpoki, aki-
wawakilisha walalamikaji, ali-
kubaliana na hoja ya serikali
kuondoa pingamizi, pia walijadil-
iana na wateja wao ambapo nao
walikubaliana wakiwa na lengo
la kuharakisha usikilizwaji na ua-
muzi wa shauri la msingi.

Walalamikaji katika shauri hilo
wanapinga makubaliano ya-

| i
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nayohusisha uwekezaji katika
bandari za Tanzania zilizoko ka-
tika mwambao wa bahari na ka-
tika maziwa, kuwa ni batili kwa
kuwa yana ibara zinazokiuka
sheria na Katiba ya nchi.

Wanadai makubaliano hayo
yanahatarisha mamlaka ya nchi
na usalama wa taifa na yaliri-
dhiwa na Bunge kinyume cha
utaratibu bila kuwapa nafasi ya
kutosha wananchi kutoa maoni
yao.

Makubaliano hayo yalitiwa
saini Oktoba 25, 2022 na Wa-
ziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof.
Makame Mbarawa kwa niaba ya
Serikali ya Tanzania, baada ya
kupewa nguvu ya kisheria na
Rais Samia Suluhu Hassan, huku
Katibu Mkuu wa wizara hiyo,
akishuhudia na yaliridhiwa na
Bunge Juni 10, 2023.

Kesi hiyo ilianza kusikilizwa
Julai 25 mpaka Julai 28 mwaka
huu, mawakili wa waombaji ka-
tika shauri hilo walipomaliza ku-
wasilisha hoja zao huku wakidai
mkataba umekiuka sheria na
Katiba ya nchi.

Mwanafunzi
Gift Ally wa
Shule ya
Sekondari
King'ongo,
Manispaa ya
Ubungo, Dar es
Salaam, ak-
ichangia mada
katika mafunzo
ya uongozi
yaliyoandaliwa
na Kituo cha
Sauti ya Jamii
Kata ya Saranga
kwa uratibu wa
Mtandao wa
Jinsia Tanza-
nia TGNP juzi.
PICHA: SABATO
KASIKA

:

Walimu 2, mchapishaji mbaroni kughushi vyeti

Na Joctan Ngelly, GEITA

WALIMU wawili na mchap-
ishaji wamefikishwa Mahakama
ya Hakimu Mkazi Mkoa wa Geita,
wakikabiliwa na makosa matano
ya kughushi vyeti vya kifo, ndoa,
kuzaliwa na kadi ya Bima ya Afya
(NHIF), vitendo ambavyo ni kiny-
ume cha sheria.

Washtakiwa hao ni Maria Sa-
lome (56) mchapishaji binafsi,
Jilala Charles (34), Mwalimu wa
Shule ya Msingi Ibozyamagigo
na Matatizo Mkosa (31), Mwalimu
wa Shule ya Msingi Lwenge.

Washtakiwa wote kwa pamoja
walipandishwa kizimbani mbele
ya Hakimu Mkazi Mwandamizi
wa mahakama hiyo, Johari Kiju-

wile na kukana kuhusika na ma-
kosa yote matano.

Washtakiwa wawili walipata
dhamana na mmoja alipelekwa
mahabusu kwa kukosa dhama-
na.

Aliwataja washtakiwa wali-
otimiza masharti ya dhamana
kuwa ni Salome na Charles na
ambaye hakutimiza masharti ni
Mkosa aliyepelekwa mahabusu
Gereza la Wilaya ya Geita.

Upande wa mashtaka ukion-
gozwa na Wakili wa Serikali, Ve-
nance Mkonongo, ulidai kuwa
upelelezi wa kesi hiyo umekami-
lika na kuomba tarehe nyingine
kwa ajili ya washtakiwa kusome-
wa maelezo ya awali pamoja na
kuanza kusikiliza mashahidi wa

upande wa Jamhuri.

Hakimu alikubaliana na ombi
hilo na kuahirisha kesi hiyo hadi
Agosti 16, mwaka huu, kwa ajili
ya kuwasomea washtakiwa hao
maelezo ya awali na kusikiliza
mashahidi wa upande wa Jam-
huri.

Akisoma hati ya Mashtaka
Wakili wa Serikali Mkonongo,
alidai kosa la kwanza linalowaka-
bili washtakiwa wote watatu ni
kwamba Novemba 26 mwaka
2022, maeneo ya Mtaa wa Msala-
la, Mkoa wa Geita, washtakiwa
wote walighushi cheti cha ndoa
cha Mkosa na Gwatoye, ki-
tendo ambacho ni kinyume cha
sheria.

Alidai kosa la pili linamkabili

mshtakiwa wa kwanza Salome,
terehe isiyojulikana Novemba
mwaka 2022 mshtakiwa huyo
alighushi cheti cha kifo cha
Mashauri, cha kuzaliwa cha Ki-
hengu Chacha na Tusumege
Alex kitendo ambacho ni kiny-
ume cha sheria.

Pia alidai kosa la tano linawak-
abili washtakiwa wawili Jilala
na Matatizo ambao wanadaiwa
kwa nyakati tofauti kwenye mae-
neo ya Ofisi ya Mfuko wa Bima
ya Afya (NHIF), Mkoa wa Geita
waliwasilisha cheti cha ndoa kili-
choghushiwa chenye majina ya
Mkosana  Gwantoye kwa
lengo la kujipatia kadi ya NHIF,
jambo ambalo ni kinyume cha
sheria.

¢ keza
: mikakati ya
: taasisi
¢ ha, zikiwamo
: kibiashara kushusha riba

- Waziri Mkuu
_aiagiza TADB
- kufungua
_matawi zaidi
Nyanda za

- Juu Kusini

Na Salome Kitomari

WAZIRI Mkuu, Kassim

Majaliwa, ameiagiza Benki

¢ ya Maendeleo ya Kilimo
: Tanzania (TADB), kufun-
: gua matawi zaidi Nyanda za
¢ Juu Kusini, ili kufikisha hu-

duma kwa wakulima wengi

zaidi na kuleta mabadiliko

makubwa ya kilimo.
Kiongozi huyo alitoa ag-

: izo hilo mwishoni mwa wiki
: baada ya kutembelea banda
: la Benki ya TADB katika
: maonesho ya Nanenane ya-

nayoendelea katika viwanja

vya John Mwakangale jijini

Mbeya.
Aliipongeza TADB kwa
kazi nzuri ya kutoa mikopo

¢ yenye riba nafuu zaidi na
: kuitaka kufungua matawi
: zaidi katika mikoa ya Irin-
: ga, Ruvuma na Rukwa kwa
¢ kuwa maeneo hayo yana
¢ wakulima wengi
: wangependa kufikiwa na
¢ huduma hizo.

ambao

Kaimu Mkurugenzi wa
Mipango, Sera na Utafiti wa

¢ benki hiyo, Mkani Waziri,
: alisema wanatoa mikopo

na faida kwa makundi yote

¢ yavijana na wanawake kwa

lengo la kuhakikisha ush-
iriki wao kikamilifu katika
shughuli za kilimo.

Mkani alimweleza Wa-
ziri Mkuu kuwa tangu benki

hiyo ianze kufanya kazi hadi

kufikia hivi sasa, imeshatoa
mikopo ya kilimo yenye

© thamani ya Sh. bilioni 608.5

iliyonufaisha
1,657,544.
Alisema TADB inawafikia

wakopaji

wakulima katika kada mbal-

imbali ikiwamo wakulima

wadogo.

Waziri  Mkuu pia aliele-
TADB kuandaa
kushawishi

za kifed-
benki za

zingine

chini.
Katika ziara yake katika

¢ bandala TADB Majaliwa pia
¢ alipata nafasi ya kuona kazi
: za wanufaika wa TADB iki-
: wamo TANICA coffee (Kag-

era) katika sekta ya kahawa,
na JND Polybags Company
(kutoka Iringa) - watengen-
ezaji wa mifuko ya kuhifa-
dhi nafaka.
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==\ SHIFA PAN AFRICAN HOSPITALS LTD.

—_— Plot 30-31, Msese Road, Kinondoni, P. O. Box 20417, Dar-es-Salaam

ARE YOU READYTO JOIN AN AMBITIOUS TEAM
TO TRANSFORM HEALTHCARE IN TANZANIA?

Shifa Pan African Hospitals (SPAH) is a 250 bed tertiary care hospital located in Dar-es-Salaam,
Tanzania. With state of the art medical equipment, robust infrastructure, adherence to
international medical standards and experienced medical staff, SPAH’s vision is to
provide the highest quality medical care in Africa. We are now seeking a pool of
qualified, experienced and progressive medical staff to join us in this vision.

CONSULTANTS / ASSOCIATE CONSULTANTS / MEDICAL OFFICERS
¢ Internal Medicine ® Cardiology ® Ophthalmology ® OBS/GYN e Nephrology
® Pulmonology ® Urology ® Anesthesia ® Radiology ® Pathology
¢ Pediatrics ® Gastroenterology ® ENT ¢ Emergency Medicine

* General Surgery ® Orthopedics ® Endocrinology ® Dental

NURSING / TECHNOLOGISTS / TECHNICIANS
e Critical Care Nurse ® Staff Nurse ® Pediatric Nurse ® LHV/Midwife
e Lab Technologist ® Dialysis Technologist ® Radio Technician
e Dialysis Technician ® Lab Technician ® Anesthesia Technician

e CSSD Technician ® OR Technician ® Pharmacist ® Perfusionist

AP P LY N OWI Please send your updated resumes at hr@spah-tz.com latest by 20-August-2023.
® Please clearly mark the position applied for in the subject field of the email.

* SPAH offers equal opportunity employment along with a high capacity building environment and market competitive benefits.
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Rekodi kujaza uwanja siku
3 kabla isiishie Simba Day

SIMBA imekuwa klabu ya kwanza ya soka nchini kuweka
rekodi ya kununua tiketi zote 60,000 za kuujaza Uwanja wa
Benjamin Mkapa siku tatu kabla ya tamasha lao la kila mwaka
la Simba Day.

Tamasha hilo ambalo hutumiwa kutambulisha wachezaji
wao wa msimu mpya huambatana na burudani mbalimbali
pamoja na mchezo maalum wa kirafiki, lilifanyika jana, Ju-
mapili kwa kuhitimishwa na mchezo dhidi ya Power Dyna-
mos FC ya Zambia.

Simba ambao ndio waasisi wa matamasha hayo nchini, hilo
ni tamasha lake la 15, tangu kuyaasisi mwaka 2009 na ndipo
baadhi ya klabu zikaiga utamaduni huo kila moja ikilitambu-
lisha kwa jina lake.

Klabu zingine zilizofuata kwa kuanza kufanya tamasha
kama hilo, ni Yanga likitambulika kama Siku ya Mwananchi,
kisha Azam FC likijulikana kama AZAMKA, ambayo hata
hivyo msimu huu imeshindwa kulifanya.

Lakini Namungo nayo imewahi kufanya, Biashara United
pia ikija na Biashara Day pamoja na wiki iliyopita klabu ili-
yopanda daraja na kutisha msimu uliopita, Singida Fountain
Gate FC nayo ilikuja na tamasha lake likijulikana kama Sin-
gida Day.

Hata hivyo, pamoja na ukongwe wa Simba kwenye matama-
sha hayo na klabu zingine zilizofuata, hakuna klabu hata moja
iliyowahi kuuza tiketi za kuujaza uwanja wake zikaisha siku
tatu kabla ya tukio ama hata mechi husika.

Hii ni rekodi ya kuvutia na yakukumbukwa kwa soka la Tan-
zania kwani licha ya baadhi ya mechi nyingi kuchezwa nchini
na kuvutia mashabiki wengi na uwanja kujaa, tiketi nyingi
huuzwa siku ya mchezo tena dakika za mwisho.

Hali kama hiyo ya Simba imezoeleka Ulaya kwani mashabi-
ki mara nyingi hununua tiketi za msimu mzima ama miezi
mitatu kabla ya mechi husika. Hivyo mashabiki wa Simba ku-
nunua tiketi zote 60,000 siku tatu kabla ya mechi ni suala la
kupongezwa sana na kutakiwa kuigwa na mashabiki wote wa
soka nchini.

Tukiwa wadau wa soka namba moja nchini, tunatamani na
kuhamasisha mashabiki wote wa soka kuelekea msimu ujao
unaotarajiwa kuanza Agosti 15, mwaka huu, kuiga mfano huo
wa kununua tiketi mapema na wale wa Simba tukiwataka usi-
ishie hapo bali uwe endelevu.

Kuna faida nyingi chanya kwa mashabiki kununua tiketi
mapema, kwanza ni kuondoa usumbufu wa kuhangaika kwe-
nye foleni siku ya mechi, lakini pia kuwa na uhakika wa ku-
ingia uwanjani na klabu kuweza kuwa na takwimu sahihi za
mapato yake mapema.

Aidha, ni wakati sasa kwa kila shabiki wa soka kuendelea
kujitokeza uwanjani kuzisapoti timu zao kufanya vizuri kue-
lekea msimu mpya na si tu kuishia kwenye matamasha kama
haya na wengine kuacha utamaduni wao wa kuchagua baa-
dhi ya mechi za kwenda kutazama.

Matarajio yetu pia ni kuona kwa mechi zile wanazoziita
ndogo za Ligi Kuu Bara, angalau mashabiki wakijitokeza hata
nusu ya Uwanja wa Mkapa ili kuifanya Ligi Kuu Bara kuende-
lea kuwa sehemu sahihi kwa wanasoka wengi wakubwa ku-
toka nje kutamani kuja kucheza, lakini ikizidi kupanda katika
viwango vya Shirikisho la Soka Afrika, CAF.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

WAKATI wowote kuanzia leo, Bodi ya
Ligi nchini (TPLB), inaweza kutoa ratiba
ya Ligi Kuu Tanzania Bara kwa msimu wa
2023/24.

Awali, bodi hiyo kupitia kwa Ofisa
Mtendaji Mkuu, Almasi Kasongo, alisema
wamechelewa kutoa ratiba hiyo kutokana
na kuisubiria ya Shirikisho la Mpira wa
Miguu Afrika (CAF), kwanza ndipo nao
waweze kutengeneza yao kuzikwepesha
timu zinazocheza kimataifa.

Ratiba ya Ligi ya Mabingwa na Kombe
la Shirikisho imeshatoka, imesalia ya Afri-
can Football League (Super Cup), ambayo
Simba inashiriki na kufuzu kwa michuano
ya Kombe la Dunia na AFCON.

Wakati wadau na mashabiki wa soka wa-
nasubiria ratiba hiyo, binafsi nataraji itato-
ka ya haki bila kuziumiza au kuzibeba timu
zote zinazoshiriki michuano ya kimataifa.

Simba na Yanga zitacheza Ligi ya Ma-
bingwa huku Azam FC pamoja na Singida
Fountain Gate, zenyewe zikicheza Kombe
la Shirikisho Afrika.

Napenda kuipongeza TPLB kwani kwa
misimu mwili iliyopita hakukuwa na
malalamiko sana kwenye upangaji wa
ratiba kuingiliana na mechi ya kimataifa,
lakini kuacha viporo vingi.

Nakumbuka miaka ya nyuma, Simba au
Yanga ikiwa na mechi za kimataifa inaku-
wa na viporo vinavyofika mpaka mechi
saba, kitu ambacho hakitoi haki kwa timu
zingine.

Miaka miwili iliyopita pamoja na wingi
wa timu zinazoshiriki, lakini ratiba im-
ekuwa rafiki zaidi kiasi kwamba timu inay-
oshiriki kimataifa inaweza kuwa na kiporo
kimoja au viwili tu.

Wakati mwingine timu zinazocheza ki-
mataifa zinaanza kwanza kucheza mechi
vya ligi raundi inayofuata kabla ya zingine,
halafu zinasafiri huku nyuma zinazobaki

Ratiba Ligi Kuu isiziumize wala
kuzidekeza za michuano CAF

zinakuja kukamilisha baadaye.

Kwa hili Bodi ya Ligi inastahili pongezi
kwa sababu wamelipunguza kwa kiasi ki-
kubwa. Bado kuna tatizo dogo la baadhi
ya klabu kuomba kuahirishiwa mechi kwa
sababu ya mechi hizo za kimataifa.

Kwa mustakabali wa soka la nchi yetu
ni muhimu sana kwa wasimamizi wa soka
kuipa timu yoyote msaada na upendeleo
maalum wa hali na mali kama jambo hilo
kuna manufaa kwa klabu au timu ya taifa,
lakini kuna mengine inabidi Bodi iyaan-
galie mara mbilimbili.

Kuna klabu inaweza kuomba iahirishi-
we mechi ya ligi kwa ajili ya kujiandaa na
mechi ya kimataifa kwa wiki mbili. Bodi
ya Ligi isikubali suala hili na hata kwenye
ratiba ijaribu kuweka angalau siku tano
au saba timu kutoka kucheza mechi ya ligi
kwenda kimataifa au kinyume chake.

Kupumzika kwa zaidi ya wiki baadhi
ya viongozi na makocha wanadhani wa-
nawapumzisha wachezaji wao kumbe
ndiyo wanasababisha kukosa utimamu wa
mwili wa mechi husika ‘match fitness.’

Hiyo imeshawahi kutokea wakati Simba
ikienda kucheza mechi ya kwanza ya robo
fainali dhidi ya Kaizee Chiefs nchini Af-
rika Kusini ambapo ilipewa wiki mbili kuji-
andaa, ikachapwa mabao 4-0, lakini baada
ya kucheza mechi ya huko, siku chache
baadaye ikashinda mabao 3-0 nchini.

Moja ya sababu kubwa iliyotajwa ni
wachezaji kukaa muda mrefu bila kucheza.
Hili lisirudiwe tena na TPLB isiogope lawa-
ma kutoka kwa viongozi wa klabu hizo.

Ratiba ipangwe bila kuziumiza kuzipa
mechi moja kabla hazijasafiri, lakini pia
bila kuzidekeza kwa kuzipa wiki mbili ku-
jiandaa. Mimi nadhani siku tano au wiki
zinafaa sana kutoka kucheza mechi moja
hadi nyingine, iwe ya ligi kwenda kimataifa
au kimataifa kurudi kucheza ligi.
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Jafari Juma, Mwananchi

Ushirikiano wa JICA na Tanzania katika sekta ya kilimo

Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Japan (JICA) linaadhimisha zaidi ya miaka 60 ya shughuli zake za ushirikiano na
Tanzania. JICA inaungana na wananchi wa Tanzania kuadhimisha
Siku ya Wakulima yaani “Nanenane” Agosti 8, 2023, kwa kueleza
historia yake katika kusaidia maendeleo ya Tanzania katika sekta
ya kilimo.

JICA imekuwa ikihimiza uboreshaji wa uzalishaji, biashara na
uanzishaji wa viwanda katika sekta ya kilimo ili kuendana na
vipaumbele vya nchi, hivyo kuchangia ukuaji wa uchumi wa
Tanzania na maendeleo ya jamii.

JICA imetoa misaada nchi nzima kupitia programu kuu mbili,
“Programu ya kuimarisha uzalishaji wa mpunga” na “Programu ya
kukuza kilimo kibiashara/viwanda”. Misaada hiyo ambayo ilianza
tangu miaka ya 1970 imekuwa msingi wa maendeleo ya kilimo
Tanzania kama vile kilimo cha mpunga, uendelezaji wa umwagiliaji,
kuimarisha mfumo wa nchi na kadhalika.

Timu ya kilimo ya JICA Tanzania

TANSHEP sasa inajumuishwa katika mipango ya Serikali na mifumo ya maendeleo ya kilimo
Mradi wa Tanzania SHEP (Smallholder , - ; -
Horticulture Empowerment & Promotion) : L. 7
unaotekelezwa na Wizara ya Kilimo (MoA) na i&,
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali | "
za Mitaa (OR-TAMISEMI) kwa kushirikiana na
JICA, umekuwa ukibadilisha fikra za wakulima
kutoka “Kuzalisha na Kuuza". mpaka "Kuzalisha

ili kuuza" ili kuzalisha kwa ajili ya biashara na
kuboresha mapato yao.

Utafiti uliofanywa unaonyesha kuwa wanufaika |
(wakulima) wameongeza mapato yao kwa |
asilimia 45 kupitia mfululizo wa mafunzo ya
kiufundi. Wakulima hufanya utafiti wa soko
kabla ya kuanza kulima ili kuamua ni zao gani
watazalisha na jinsi/lini kama kanuni ya SHEP
inavyoeleza. /
Kutokana na ufanisi na umuhimu wake, mbinu Vijana wa BBT
ya SHEP imepitishwa katika mikakati na TANSHEP.
programu mbalimbali za Serikali ikiwa ni pamoja

na ‘Mkakati wa Kitaifa wa Maendeleo ya Kilimo cha mbogamboga na matunda’ na ‘Mpango Kazi2021-2031 ambao
ulipitisha mbinu hiyo kama afua muhimu ya kuboresha masoko na upatikanaji wa masoko. Kwa sasa inatekelezwa na
mpango wa “Building a Better Tomorrow (BBT) wenye lengo la kuimarisha uwezo wa vijana na wanawake kwa ajili ya
kilimo biashara.

SHEP pia imejumuishwa katika mtaala wa mafunzo katika vyuo vya mafunzo vya Wizara ya Kilimo (MATIs), ambapo
wanafunzi wanafundishwa kuwa maofisa ugani wa kitaaluma wa siku zijazo. Katika ngazi ya mashambani, Mamlaka za
Serikali za Mitaa kwa sasa zinasambaza mbinu ya SHEP kwa vikundi mbalimbali vya wakulima kwa juhudi zao wenyewe
kwa kuwatumia maafisa ugani waliopewa mafunzo na mpango wa TANSHEP. Kauli mbiu ya TANSHEP ambayo ni
“Anzia Sokoni, Malizia Shambani, Kwa Kipato Zaidi", sasa inasikika vyema sio tu kutoka kwa wanufaika wa TANSHEP
bali pia kwa wakulima, wanafunzi, maafisa ugani na watu wengine.

wa kiufundi wa

utafiti wa

chini ya

Mradi wa mkopo wa masharti nafuu wa Dola za Marekani
milion 70 kwa ajili ya kuboresha na kuendeleza uzalishaji
wa chakula

|li kuendana na ajenda ya kitaifa ya kilimo ambayo inalenga
kufikia zaidi ya asilimia 10 ya ukuaji wa sekta ya kilimo ili
kuhakikisha usalama wa chakula na usambazaji kwa
mahitaji ya ndani na nje ya nchi ifikapo mwaka 2030,
JICA pamoja na Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB)
wanatekeleza “Mradi wa Kusaidia Pembejeo za Kilimo
Tanzania (TAISP). Mradi wa mkopo wa masharti nafuu
wa Dola za Marekani milioni 70 utahakikisha upatikanaji
wa pembejeo za kilimo hasa mbegu bora na mbolea
inayolenga kuboresha uzalishaji, kuongeza tija na faida ya

FKARIBU TUJIFUNZE KILIMO BIASHARA™

za kilimo T:

Mchango wa JICA katika kuendeleza kilimo Tanzania

AFICAT kwa teknolojia za kisasa na zana za kilimo nchini Tanzania

Wakati wa Mkutano wa Kimataifa wa Tokyo kwa Maendeleo ya Afrika (TICAD 7) uliofanyika Yokohama, Japan, mwaka
2019, Kituo cha Ubunifu wa Teknolojia za Kilimo Afrika (AFICAT) kilipendekezwa kuanzishwa katika nchi za Afrika kwa
ajili ya kukuza teknolojia na zana za kilimo kupitia ushirikiano wa sekta ya umma na binafsi kati ya Japan na nchi za
Afrika.

Tangu Machi 2022, JICA imekuwa ikituma timu ya wataalamu wa Japani kuja Tanzania kuendesha AFICAT kama
shughuli za majaribio kwa kushirikiana na Wizara ya Kilimo na wadau wengine kwa kualika kampuni, bidhaa na
teknolojia za Japani. Hadi sasa, AFICAT inafanya kazi na kampuni zaidi ya 10 za kilimo za Japani kwa shughuli zake
kama vile maonyesho kwa wakulima na viongozi wa Serikali na uhakiki wa mashamba ya KATC, ambayo ni msingi wa
uendeshaji wa AFICAT pamoja na kuthibitisha bidhaa zao.

Kampuni hizo ni pamoja na Honda Motor Co., Ltd. (power tiller, water pump, backpack sprayer na brush cutter),
Matsuyama Plow MFG. Co., Ltd. (vifaa vilivyopewa jina drive harrow), Kett Electric Laboratory Co. Ltd. (grain moisture
testers na whiteness tester), Bando Chemical Industries, Ltd. (mikanda ya mashine za kilimo), Japan Conservation
Engineers & Co., Ltd. ("Fujimin”, msaidizi wa ukuzaji mimea), na Pulsar International Corporation ("Orgamin”, mbolea
ya asili ya majani) wamekuwa wakifanya semina za mtandaoni na uthibitishaji wa mashamba ndani na nje ya KATC
kwa kutumia bidhaa zao zilizonunuliwa kutoka Japani. Timu ya AFICAT itaendelea kufanya kazi za majaribio nchini
Tanzania hadi mwisho wa mwaka

2023.

Kuelekea utekelezaji wa
maendeleo ya kina ya umwagiliaji
Kwa kuwa Serikali ya Tanzania
imeweka kipaumbele katika
maendeleo ya umwagiliaji, pamoja
na Tume ya Kitaifa ya Umwagiliaj
(NIRC), JICA ilisaidia kuandaa
miongozo ya maendeleo ya skimu
za umwagiliaji pamoja na kutoa
msaada wa kifedha kwa kuandaa
mpango kabambe wa umwagiliaji.
Ili kuongeza uwezo wa maafisa wa
NIRC katika kutekeleza uendelezaji
wa umwagiliaji kulingana na :
mwongozo huu, JICA imetoa
mafunzo kwa maafisa hao kwa |
zaidi ya miaka 10 tangu 2010 na
inapanga kutuma mshauri katika
eneo hilo.

Uthibitishaji wa aina mpya ya bidhaa za Matsuyama KATC.

Kukuza ushirikiano na sekta binafsi

JICA pia inalenga kusaidia maendeleo ya kiuchumi na kijamii ya Tanzania kwa kutumia uzoefu na ujuzi wa kampuni
binafsiza Japan. Kwa sasa, JICA ina ushirikiano na kampuni tano za Kijapani zinazohusiana na kilimo/sekta ya chakula
kama vile Nisshin honey CO., LTD., KAWAKAMI MOKUZAI Co., LTD., SATAKE Cooperation, Kikkoman Corporation na
Kagla Vaportech Corp.

SATAKE
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Mtindo wa kisasa wa ufugaji nyuki wa Nisshin honey Co, Ltd una jukumu muhimu katika

mazao ya kipaumbele. Mradi wa kuwezesha upatikanaji wa p j

Mazao yanayolengwa ni ngano, alizeti na mpunga kwa

kuongeza kasi ya utoaji wa pembejeo za bei nafuu (mbegu

zilizoidhinishwa na mbolea) kwa wakulima wadogo katika maeneo yaliyolengwa (Arusha, Manyara, Mbeya, Rukwa,
Kilimanjaro, Njombe, Singida, Dodoma, Morogoro) Songwe, Shinyanga, Mwanza, Simiyu na Geita). Makadirio ya jumla
ya wanufaika wa moja kwa moja ni kaya 1,200,000, sawa na watu 4,800,000, ambapo asilimia 40 ni wanawake na
vijana.

Mtaalamu wa fedha kushirikiana na TADB kwa ajili ya kuendeleza kilimo

Ili kutekeleza juhudi za nchi katika kuimarisha upatikanaji wa fedha za kilimo ili kuimarisha minyororo ya thamani ya
chakula, JICA imemleta Mtaalam, Bw. Takayuki Urade, kusaidia Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB) kwa
ajili ya kuimarisha uwezo wa kimsingi katika taasisi za fedha, kama vile kutambua na kuandaa miradi ya uwekezaji/
mikopo, tathmini ya mikopo, usimamizi wa viashiria hatarishi, ufuatiliaji wa uwekezaji/mikopo, kuboresha upatikanaji
wa fedha kwa wakulima, uimarishaji wa mikopo kwa benki za sekta binafsi n.k. Muda wake wa kazi utaendelea hadi
Februari 2024.

Kwa ushirikiano wa muda mrefu katika maendeleo ya zao la mpunga, mradi mpya wa ushirikiano waanzishwa
Juni 2023, JICA kwa kushirikiana na Wizara ya Kilimo ilianza rasmi "Mradi wa Kuimarisha Uwezo wa Wadau wa
Maendeleo ya Sekta ya Mpunga katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania” (TANRICE 3) unaotekelezwa kwa miaka
mitano hadi 2028.

Tanzania imeweka mpunga kama zao la kipaumbele na la kimkakati kwa maendeleo ya kilimo kwa uhakika wa chakula
na mapato kwa wakulima wa vijijini.

JICA imekuwa ikiisaidia Tanzania kuboresha sekta ya kilimo kwa njia mbalimbali ikiwa ni pamoja na teknolojia ya
kilimo cha umwagiliaji mpunga katika Mkoa wa Kilimanjaro tangu miaka ya 1970, kuanzisha na kuimarisha utendaji
kazi wa Kituo cha Mafunzo ya Kilimo Kilimanjaro (KATC), kuanzisha mfumo wa kilimo cha mpunga na mbinu za
mafunzo zinazofaa kwa mashamba ya wakulima na tangu mwaka 2007 kupitia TANRICE1na TANRICEZ2, JICA imekuwa
ikitoa mafunzo ya kitaalamu ya kilimo cha mpunga nchi nzima na imesaidia jumla ya wakulima 44,000, hasa katika
maeneo ya umwagiliaji.

Kutokana na hali hiyo, tija ya wakulima katika maeneo yaliyolengwa imeongezeka kutoka t/ha 3.2 hadi 4.5 t/ha.
Pamoja na mafunzo ya teknolojia ya kilimo cha umwagiliaji mpunga, TANRICE 3 itafanya kazi ya kuboresha tija katika
maeneo ya uzalishaji wa mpunga unaotegemea mvua, ambayo ndiyo sehemu kubwa ya uzalishaji wa mpunga nchini
Tanzania.

Inatarajiwa kwamba idadi ya wakulima wanaotumia mbinu za uzalishaji wa mpunga zilizopendekezwa na mradi huu
itaongezeka na kwamba ongezeko la mavuno ya mpunga litasababisha ongezeko la uzalishaji wake nchini Tanzania.
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go cha asali hadi mara nne zaidi ya njia za asili.

SATAKE Cooperation ilitambua mahitaji

kubwa ya h za kuchambua mazao

kupitia utafiti na maonyesho.

Kampuni ya chakula ya Kijapani ya Kikkoman inafanya kazi na JICA kukuza !
teknolojia ya uandaaji wa vyakula vya nafaka nchini Tanzania na kuifanya iwe
rahisi kupika vyakula vya soya vyenye protini nyumbani.

. & .
Mfumo wa gesi ya LP wa Kagla Vaportech Corp,
unachangia katika upishi safi.

Kawakami Mokuzai (uhandisi wa mbao) huleta mbinu za uhandisi kwa uzalishaji
'wa mizinga ya kisasa ya mbao nchini Tanzania.
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Watilia mkazo uendelezaji wa wahandisi wanawake

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KAMPUNI ya AngloGold
Ashanti - Geita Gold Mining
Limited (GGML), imeahidi
kushirikiana na Serikali ya Tan-
zania na Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar kuongeza ushiriki
wa wanawake katika maen-
deleo ya nchi kwa kuwawez-
esha kuimudu vyema fani ya
uhandisi.

Makamu Rais wa AngloGold
Ashanti - GGML anayeshughu-
likia miradi endelevu Ghana
na Tanzania, Simon Shayo,
alibainisha  mkakati huo juzi
alipozungumza katika Konga-
mano la Nane la Wahandisi Wa-
nawake (TAWECE) lililofanyika
Mkoa wa Mjini Magharibi, Zan-
zibar.

Alisema GGML inatambua na
kuthamini umuhimu wa wa-
nawake katika fani ya uhandisi
hasa kwa kuzingatia ni wabuni-
fu wa kipekee pindi wanapoka-
bidhiwa jukumu, ndiyo maana
haikusita kudhamini konga-
mano hilo lililoshirikisha wa-
nawake wahandisi zaidi ya 800.

Alisema GGML imejikita
katika utofauti, usawa na uju-
muishaji (DE & I), ambayo ndi-

yo kiini cha mkakati wa kam-
puni hiyo katika usimamizi wa
wafanyakazi wake.

“Tunaamini kuwapo wa-
handisi wanawake kunaongeza
uwezo wa kampuni yetu na tu-
meendelea kuweka mazingira
ya kuheshimu tofauti na kutoa
rukhsa kwa wafanyakazi wote
kufikia uwezo wao bila kujali
jinsia wala historia yao,” alise-
ma Shayo.

Akifungua kongamano hilo,
Rais wa Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi ambaye alikuwa mgeni
rasmi, alisema Serikali za Jam-
huri ya Muungano wa Tanza-
nia na ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar, zinatambua na kuthamini
mchango wa wahandisi wa-
nawake nchini kutokana na
kazi za uhandisi wanazozifan-
ya.
Alisema makongamano kama
hayo yamekuwa na mchango
mkubwa wa kuunga mkono
juhudi za serikali za kuendeleza
ubunifu wa sanyansi na kuleta
chachu ya maendeleo ya Taifa
ikiwamo ujenzi wa viwanda.

Alisema fani ya uhandisi ina
umuhimu mkubwa kwa ustawi
wa nchi, pia ni uti wa mgongo
wa shughuli nyingi za kiuchu-

mi. Hivyo, aliwataka vijana na :
wanawake kuzitumia fursa zi- :

lizopo kuyafikia malengo yao.

Pia aliwashauri wahandisi :
wanawake kufungua kampuni :

na kujiajiri kupitia ukandarasi

muda uliokusudiwa.

ushiriki wa wanawake katika

ganishwa na wanaume.

ya taifa kwa kuwatumia katika
kazi za vitendo badala ya ku-
wapa kazi za ofisini pekee.

tika Kazi za Kihandisi.’

STAMICO yatangazwa kampuni
bora madini Afrika mwaka 2023

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Madini la Taifa (STA-
MICO) limenyakua tuzo ya Kam-

: puni Bora ya Mwaka Afrika kwenye
na uhandisi na kueleza hatua :
hiyo itachangia maendeleo ya :
nchi kwa kujenga miundom- :
binu imara itakayodumu kwa :

sekta ya madini 2023 katika Tuzo za
Africa Company of the Year Award
(ACOYA).

Tuzo hiyo ilitolewa mwishoni mwa

¢ wiki katika hafla iliyofanyika Ukum-

Rais wa Taasisi ya Wahandisi :
Tanzania (IET), Gemma Modu :
alisema takwimu zinaonyesha :

bi wa Mlimani City, Dar es Salaam na
kuhudhuriwa na wageni mbalimbali.
Mchakato wa kutafuta washindi

¢ umefanywa na kampuni ya Eastern
uhandisi bado ni mdogo kulin- :

Star Consulting Group Afrika ya

: Kenya.

Alitaka jamii kuachana na :
mitazamo potofu juu ya wa- :
handisi wanawake kwa kuan- :
galia upungufu wao unaoto- :
kana maumbile ya jinsia zao :
zikiwvamo uzazi na uhalisia :
wao, na kuwataka waajiri kuo- :
na umuhimu wao na kutambua :
mchango wao kwa maendeleo :

Akipokea tuzo hiyo kwa niaba ya
shirika, Mkurugezi Mtendaji, DKk.
Venance Mwasse aliyeambatana na
Menejimenti ya STAMICO, alisema
tuzo hiyo imedhihirisha juhudi za
shirika hilo katika kuinua sekta ya
madini nchini.

Alisema hatua ya STAMICO kuwa
kampuni bora kwa mwaka 2023

: imekuwa chachu kwa shirika hilo
¢ kuongeza kasi ya utendaji ili kuwan-
. ufaisha Watanzania.

Uzinduzi wa kongamano hilo :
kwa mwaka huu, 2023 ulik- :
wenda sambamba kaulimbiu :
ya ‘Nguvu ya Ushirikishwaji na :
Uhusishwaji wa Wanawake Ka- :

“Zaidi ya nchi 15 kutoka Bara la Af-
rika zilishiriki katika kuwania tuzo
hizi na STAMICO iliibuka kidedea
kama Kampuni Bora ya Madini Af-
rika,” alisema.

STAMICO imekuwa mfano wa

kuigwa Afrika kiasi cha kuivutia Wiz-
ara ya Madini na Uchumi wa Bluu ya
Kenya ambayo hivi karibuni viongo-
zi waandamizi wa wizara hiyo wali-
kuja nchini kujifunza namna shirika
hilo linavyoendeleza shughuli za
mnyororo wa thamani wa uchim-
baji madini.

Walijifunza namna STAMICO im-
efanikiwa katika kuendesha shu-
ghuli za madini zikiwamo utafiti,
uchimbaji, uchakataji na biashara ya
madini

Akizungumza katika hafla ya
utoaji tuzo hizo, Mkurugenzi wa Af-
rica Company of The Year Awards
(ACOYA), Deogratius Kilawe, alisema
tuzo hizo zimetolewa nchini mara ya
kwanza. Kilawe alizipongeza na kuz-
ishukuru kampuni zote zilizoshiriki
na kushinda, akisema lengo la tuzo
hizo ni kuongeza ufanisi kwa kam-
puni katika utoaji huduma kwa wa-
teja wao na wafanyakazi ili kuongeza
uwajibikaji kazini.

Mbali na STAMICO kupata tuzo
katika hafla hiyo, kampuni zingine
zilizopata tuzo ni pamoja na Kam-
puni ya Ndege ya Uganda (Uganda
Airlines), Kampuni ya Kenya Wee
Centre - mshindi wa kwanza kwa
utunzaji wa mazingira na Kampuni
ya Sintel Security ya Kenya iliyoibu-
ka mshindi kwa uchapishaji nyaraka
mbalimbali (printing solutions).

% JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI

TANGAZO LA MWALIKO WA WATAZAMAJI WA UCHAGUZI WA NDANI

KATIKA UCHAGUZI MDOGO WA UBUNGE JIMBO LA MBARALINA
MADIWANI KATIKA KATA SITA ZA TANZANIA BARA

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inatarajia kufanya uchaguzi mdogo wa Ubunge katika Jimbo la Mbarali, Mkoa wa Mbeya
na Madiwani katika kata sita za Tanzania Bara. Uchaguzi huo utafanyika siku ya Jumanne tarehe 19 Septemba, 2023
katika Jimbo tajwa na kata sita ambazo ni: -

Na. Kata Halmashauri

1. Nala JijilaDodoma

2. Mfaranyaki Manispaa ya Songea
3. Mtyangimbole Wilaya ya Madaba
4. Mwaniko Wilaya ya Misungwi
5. 0ld Moshi Magharibi Wilaya ya Moshi

6. Marangu Kitowo Wilaya ya Rombo

https://oms.nec.go.tz

lazima wawe watanzania;

Kwa mujibu wa kanuni ya 18 (3) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na Wabunge za mwaka 2020 na kanuni ya 16(3) ya
Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa za (Uchaguzi wa Madiwani) mwaka 2020, Tume ya Taifa ya Uchaguzi inatoa
mwaliko kwa watazamaji wa uchaguzi wenye nia ya kutazama uchaguzi.

Hivyo, kupitia tangazo hili, Tume ya Taifa ya Uchaguzi inakaribisha maombi kutoka kwa taasisi na asasi nchini zenye
nia ya kutazama uchaguzi mdogo wa Ubunge Jimbo la Mbarali na kata sita zilizopo katika halmashauri sita za
Tanzania Bara kama ilivyoainishwa kwenye jedwali.

Taasisi na asasi zenye nia ya kutazama uchaguzi huo ziwasilishe maombi kwa kutumia anuani (link) ifuatayo

Barua ya maombi pamoja na mambo mengine itatakiwa kuainisha mambo yafuatayo: -
i.  Anuani kamili ya taasisi au asasi husika;
ii. Mahaliambapo taasisi au asasi husika inafanyia kazi (Physical address);
iii. Shughuliambazo zinafanywa na taasisi au asasi husika kwa mujibu wa hati ya usajili;
iv. Maeneo ambayo taasisi au asasi inapenda kwenda kutazama uchaguzi;
v. Idadiya watu ambao taasisi au asasi itawatumia katika zoezi hilo pamoja na majina na taarifa zao binafsi;
vi.  Majina na namba za simu za viongozi wa taasisi au asasi husika kama yalivyoandikwa katika hati za usajili;
vii. Ikiwa taasisi au asasi inahusisha watendaji wa kimataifa, viongozi wawili ambao taarifa zao zitawasilishwa ni

viii. Kuambatisha nakala au kivuli cha hati ya usajili wa taasisi au asasi husika; na
ix  Kuambatisha nakala au kivuli cha katiba ya taasisi au asasi husika.
Maombi yatapokelewa kuanzia tarehe 5 hadi 12 Agosti, 2023.

Limetolewa leo tarehe 5 Agosti, 2023 na:

@
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TANGAZO LA MWALIKO KWA TAASISI NA ASASI ZA KIRAIA ZENYE NIA YA
KUTOA ELIMU YA MPIGA KURA KATIKA UCHAGUZI MDOGO WA UBUNGE WA
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Tume ya Taifa ya Uchaguzi inatarajia kuendesha uchaguzi mdogo wa Ubunge katika Jimbo la Mbarali na
Madiwani katika kata sita za Tanzania Bara. Uchaguzi huo utafanyika siku ya Jumanne tarehe 19 Septemba,

JIMBO LA MBARALI NA MADIWANI KATIKA KATA SITA ZA TANZANIA BARA

2023 katika Jimbo la Mbarali na kata sita ambazo ni: -

Na.| Kata Halmashauri

1. Nala Jijila Dodoma

2. Mfaranyaki Manispaa ya Songea
3. 0ld Moshi Magharibi Wilaya ya Moshi

4, Marangu Kitowo Wilaya ya Rombo

5. Mtyangimbole Wilaya ya Madaba
6. Mwaniko Wilaya ya Misungwi

Kwa mujibu wa kifungu cha 4C cha Sheria ya Taifa ya
Uchaguzi, Sura 343 na kanuni ya 3 ya Kanuni za
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani)
za mwaka 2020, Tume ina wajibu wa kutoa elimu ya
mpiga kura nchi nzima, kuratibu na kusimamia taasisi
na asasi za kiraia zinazotoa elimu hiyo.

Hivyo, kupitia tangazo hili, Tume ya Taifa ya Uchaguzi
inakaribisha maombi kutoka taasisi na asasi za kiraia
nchini zenye nia ya kutoa elimu ya mpiga kura katika
uchaguzi mdogo wa Ubunge Jimbo la Mbarali na kata
sita za Tanzania Bara kama ilivyoainishwa kwenye
jedwali.

Taasisi na asasi za kiraia zenye nia ya kutoa elimu ya
mpiga kura zinatakiwa kuwasilisha maombi yao kwa
njia ya barua pepe: info@nec.go.tz au
uchaguzi@nec.go.tz Maombi hayo yatapokelewa
kuanzia tarehe 5 hadi 12 Agosti, 2023.

Barua ya maombi inatakiwa kuainisha mambo

yafuatayo kuhusu taasisi na asasi husika:-

i. lwe imesajiliwa kwa mujibu wa Sheria za
Tanzania;

i. Iwe imefanya kazi nchini kwa kipindi
kisichopungua miezi sita tangu kusajiliwa

kwake;

iii. Ikiwa taasisiau asasiya kiraia inahusisha
watendaji wa kimataifa, miongoni mwa
watendaji wake wakuu, wawili ambao taarifa
zao zitawasilishwa wanapaswa wawe
Watanzania;

iv. Katika utendaji wake, iwe haijahusishwa na
uchochezi au kuvuruga amani;

v.  Iwe nauzoefu wa kutoa elimu ya mpiga kura; na

vi. lwe tayari kujigharamia katika kutoa elimu ya
mpiga kura.

Aidha, maombi hayo yanatakiwa kuambatishwa na: -

i.  Nakala au kivuli cha cheti cha usajili;

ii. Nakala au kivuli cha katiba ya taasisi au asasi ya
kiraia;

iii. Majina matatu ya viongozi wa juu wa taasisi au
asasi ya kiraia;

iv.  Anuani kamili ya makazi na namba za simu za
ofisi na za viongozi wake; na

v. Ratiba itakayoonesha tarehe na mahali elimuya
mpiga kura itakapotolewa katika halmashauri
husika.

Tume haitahusika na utoaji wa rasilimali fedha au
rasilimali nyingine kwa ajili ya kugharamia zoezi la
utoaji wa elimu ya mpiga kura kwa taasisi na asasi za
kiraia zitakazopewa kibali.

Limetolewa leo tarehe 5 Agosti, 2023 na:
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Zaidi wakulima 100,000 wanufaika mbolea ya ruzuku -

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

AKULIMA

100,559 wa

mikoa ya Arusha,

Kilimanjaro na
Manyara, wamenufaika na tani
41,000 za mbolea ya ruzuku
zilizotolewa na serikali katika
mwaka wa fedha 2022/2023
kwa kuwa itawasaidia kuzali-
sha mazao yenye tija.

Akifungua maonesho ya
Nanenane kwa Kanda ya
Kaskazini yenye kaulimbiu:
‘Vijana na wanawake ni msingi
imara ya mifumo endelevu ya
chakula’, Spika wa Baraza la
Wawakilishi Zanzibar, Zuberi
Ali Maulid, alisema serikali im-
ewekeza nguvu kubwa katika
kilimo na mifugo kwa lengo la
kuinua uchumi wa wakulima,
wafugaji na taifa.

“Kati ya mbolea hizo, Mkoa
wa Arusha umepata tani
17,288 na kunufaisha wakuli-
ma 19,663, Mkoa wa Kiliman-
jaro tani 19,663 na kuwafikia

walengwa 18,067 na Manyara
umepatiwa tani 4,840 ambazo
zilinufaisha wananchi 62,829,”
alisema.

Akizungumzia suala la
mashamba darasa, alisema
kila mkoa kwenye kanda hiyo,
ulipata mashamba matatu,
huku maofisa ugani wa mikoa
hiyo walipewa jumla ya pikipi-
ki 245.

“Pikipiki hizi zimetolewa
kuwasaidia maofisa ugani ku-
wafikia wakulima na wafugaji
kwa urahisi zaidi na hili lime-
leta matokeo chanya kwa wen-
gi wao kulima kwa kutumia
teknolojia za kisasa na kufuga
mifugo yenye tija,” alisema.

Pia alisema serikali im-
ehakikisha kanda hiyo, kume-
jengwa kiwanda cha kusindika
bidhaa za maziwa na kime-
kuwa mkombozi mkubwa kwa
wafugaji.

Aliwasihi wakulima na waf-
ugaji kujenga utamaduni wa
kutumia vituo vya mifugo na
uvuvi vinavyomilikiwa na seri-
kali vya uhamilishaji ili kuzali-

sha mifugo yenye tija.
Kadhalika, aliagiza hal-
mashauri za kanda hizo, ku-
toa elimu ya ufugaji na kilimo
bora kwa kutoa asilimia 10
ya mikopo inayotolewa kwa
makundi ya vijana, wanawake
na watu wenye ulemavu iwa-
saidie kuimarisha uchumi
kupitia mifugo na kilimo.
Mkuu wa Mkoa wa Arusha,
John Mongella, alimshukuru
Spika na timu ya Wawak-
ilishi kutoka Zanzibar, ambao
wameshiriki maonesho hayo
kwa mara ya kwanza na ku-
pata wageni kutoka Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar (SMZ).
Alisema zaidi ya asilimia
60 ya wananchi wa mikoa
hiyo, hujikita kwenye sekta
ya kilimo, mifugo na uvuvi na
kwamba ni muhimu kwa uku-
zaji wa uchumi na upatikanaji
wa mnyororo wa thamani.
Mwenyekiti wa Kamati ya
Maandalizi ya Nanenane, am-
baye ni Katibu Tawala Mkoa
wa Arusha, Missaile Mussa,
alisema maonesho yamesh-

irikisha washiriki zaidi 800
zikiwamo kampuni za mbegu,
zana za kilimo, usindikaji wa
mazao ya kilimo, uvuvi na
mazingira, elimu na watoa hu-
duma.

Mkuu wa Mkoa wa Man-
yara, Queen Sendiga, alisema
maonesho yalianza mwaka
2016 yakiratibiwa vyema na
Makatibu Tawala wa mikoa
husika, yameratibiwa vizuri na
ameishukuru Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar na Tanza-
nia Bara kwa kuinua kilimo
kuwa cha kisasa kwa kutumia
teknolojia za kisasa.

“Tunapozungumzia mafani-
kio haya katika sekta ya kilimo
na mifugo, lazima tumpongeze
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan
kwa kunufaisha kanda yetu,
kupitia Filamu ya The Royal
Tour iliyoongeza watalii na
mapato kwa kuwa imetusaidia
kukusanya zaidi ya Sh. bilioni
143, mwaka huu wa fedha, ku-
toka Sh. bilioni 73 kwa mwaka
2022 kwa mikoa ya Kanda ya
Kaskazini,” alisema.

Ofisa Tarafa
ya Kwekivu,
Wilaya ya
Kilindi, Mkoa
wa Tanga,
Michael John
(wa tatu kulia),
akishirikiana
na wakazi wa
ibo kuchimba
udongo kwa
ajili ya ku-
fyatua tofali
za ujenzi wa
madarasa ya
Shule ya Msingi
Kwedibokwa
alipofanya
ziara shuleni
hapo mwis-
honi mwa wiki.
PICHA: DEGE
MASOLI

Waomba askari wa Kike kupelekwa Kituo cha Polisi Komolo

Na Allan Isack, SIMANJIRO

WAKAZI wa Tarafa ya Ter-
rat wilayani Simanjiro mkoani
Manyara, wameiomba seri-
kali kuwapeleka askari polisi
wa kike kwenye Kituo cha
Polisi cha Komolo kwa kuwa
wanawake wanakamatwa na
askari wa kiume kitendo am-
bacho ni kinyume na utaratibu
wa Jeshi la Polisi.

Hayo yamebainika kwe-
nye kongamano la mradi wa
Tanzanite Uchumi Imara wa
Mwanamke, katika Mji Mdogo
wa Mirerani wilayani humo,
lililoandaliwa na shirika lisilo

la kiserikali la Civil Social Pro-
tection Foundation (CSP).

Mmoja wa wakazi wa Kata
ya Terrat, Scola Lukumay, am-
emwomba Mkuu wa Wilaya
ya Simanjiro, Dk. Suleiman
Serera, kuwasaidia ili waweze
kupata askari wa kike.

“Kwenye kituo cha polisi
Komolo, hakuna askari polisi
wa kike hivyo wanawake
wanakamatwa na askari wa
kiume na kitendo hicho ni
ukiukaji wa haki za binadamu
tunaomba askari wa kike,”
alisema.

Alisema ni vyema serikali
ikaangalia usawa wa kijinsia

wa askari wa kike, kwa kuwa
kwa sasa wananchi wa eneo
hilo na tarafa hiyo wanakwa-
zika.

Naye Mkuu wa Wilaya
ya Simanjiro, Dk. Suleiman
Serera, alisema amepokea
ombi hilo na atahakikisha jiti-
hada za dhati zinafanyika ili
askari wa kike wapatikane ka-
tika kituo hicho.

“Hilo nimelichukua nitazun-
gumza na OCD (Mkuu wa Poli-
si wa Wilaya), ambaye bado ni
mgeni ili aweze kupanga aska-
ri wa kike kwenye kituo hicho
cha polisi Komolo,” alisema
Dk. Serera.

Mwanasheria wa CSP, Eli-
akim Paulo, amesema lengo la
kongamano hilo ni kuangalia
matatizo na kero zinazowaka-
bili wanawake wanaozunguka
machimbo ya madini ya Tan-
Zanite.

“Tumeona tufuatilie ahadi
zilizotolewa hivi  karibuni
tulipokutana na baadhi ya
viongozi wa serikali kama
zimetimizwa katika  sekta
mbalimbali,” alisema Paulo.

Kongamano hilo, limebaini
kuwa asilimia kubwa ya mata-
tizo yaliyokuwa yanalalamiki-
wa na wanawake wa eneo hilo
yamefanyiwa kazi.

Viongozi watakiwa
kutoa maelekezo
kwa maandishi

Na Allan Isack, ARUSHA

KATIBU Mkuu Wizara ya Afya, Dk. Seif
Shekalaghe, ameagiza watumishi wa wiz-
ara hiyo, wanapopewa maelekezo ya mdo-
mo kutoka kwa viongozi wao wahakikishe
kuwa wanaandika barua ambayo itasaini-
wa na kiongozi husika ili kuwapo kwa
kumbumbuku ya uthibitisho.
sha na Mganga Mkuu wa Mkoa wa Tanga,
Dk. Japhet Simeo, kwa niaba ya Dk. Shek-
alaghe, akifunga mafunzo ya siku 11 ya
menejimenti, uongozi na utawala kwa
wataalamu 43 wa afya kutoka halmashauri
11 za Mkoa wa Tanga yaliyofanyika kwenye
Taasisi ya Elimu ya Watumishi wa Afya
Arusha (CEDHA).

Alisema baadhi ya watumishi wamejiku-
ta wakiingia kwenye kasumba ya kupokea
maelekezo kutoka kwa viongozi wao bila
ushahidi wa kuthibitisha kwa maandishi

: jambo waliloagizwa.

“Mnapopewa maelekezo ya mdomo na
viongozi wenu, hakikisheni mnaandika ba-
rua ya kukubali maelekezo hayo na asaini
ili kuwapo kwa kumbukumbu kwenye jala-
da endapo ikatokea siku moja kuna tatizo
na umeitwa popote utakuwa na ushahidi
wa kujitetea,” alisema.

Aliwataka watumishi wa sekta hiyo
(viongozi), ngazi za wilaya na mkoa kujen-
ga uaminifu na moyo wa kusamehe na ku-
watetea hadharani wenzao wanapokosea,
lakini wanapokwenda kwenye vikao vyao
vya ndani waambiane ukweli.

“Usitafute makosa kumkomoa au ku-
muumiza mtu badala yake tafuta ushahidi
wa kumsaidia kwa kuwa uongozi siyo njia
ya kujitetea pale makosa yanapotokea na
kwenye taasisi yetu sisi kama viongozi tu-

: jitahidi kusoma hulka na silka za watu tu-

naowaongoza,” alisema.

Naye Naibu Meneja wa Programu ya
Uboreshaji wa Huduma za Afya hapa nchi-
ni, kutoka Shirika la Kimataifa la Maende-
leo la nchini Ujerumani (GIZ), Erick Msof-
fe, alisema mafunzo hayo yamewezeshwa
na shirika hilo kwa kwa kushirikiana na
CEDHA kwa ajili ya kuwajengea uwezo
wataalamu hao.

Aidha alisema kutoka na kuwapo kwa
ushirikiano kati ya Serikali ya Tanzania
na Ujerumani kwa zaidi ya miaka 20 hasa
kwenye sekta ya afya wamefanya kazi kub-
wa katika mikoa mbalimba hapa nchini.

Vile vile, alisema wamefikia hatua ya
kuwesha mafunzo hayo,kwa kuwa shirika
hilo limejikita kwenye mambo makuu
matatu ikiwamo suala la watu, sera na
mchakato.

“Kutokana na mambo haya matatu
tumeweza kuwa na sera bora ambazo
zimejikita zaidi kutoa huduma kwa watu
kwa kuwa ndiyo msingi halisi,” alisema
Naibu Meneja huyo wa GIZ.

Mkuu wa CEDHA, Dk. Johaness Luku-
may, alisema taasisi hiyo ya serikari, im-
epewa majukumu ya kuendeleza watumi-
shi wa afya katika kada mbalimbali.

Pia Dk. Lukumay, taasisi hiyo, ina ju-
kumu la kuwafundisha wakufunzi wa
taaluma za afya ili kuhakikisha wanatoa
mafunzo stahiki kwa walengwa, kufanya
utafiti wa kutatua changamoto za afya na
kutoa mafunzo ya muda mfupi na mrefu.
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Kamishna Shilogile asisitiza amani Tarime

Na Timothy Itembe, MARA

AMISHNA wa Kam-

isheni ya Polisi Jamii

CP Faustine Shilogile,

mewataka viongozi

mbalimbali wakiwamo wa dini

wilayani Tarime kudumisha na

kuhubiri amani na utulivu ka-

tika jamii kusaidia kukomesha
vitendo vya kihalifu.

Alitoa kauli hiyo juzi wakati
akiongea na viongozi mbalim-
bali wa serikali, madhehebu ya
dini taasisi zisizokuwa za seri-

kali na vyama vya siasa kuhusu
utekelezaji wa mwongozo wa
kufichua na kuzuia uhalifu
nchini.

“Lengo ni kuzuia uhalifu
kwa njia shirikishi kila mdau
atambue wajibu na nafasi yake
katika suala la kushirikiana
kudhibiti vitendo vya uhalifu
ndani ya jamii,” alisema CP
Shilogile.

Katika vikao hivyo wananchi
hofu kuhusu hali ya usalama
inayowanyemelea baina yao

mgogoro wa muda mrefu wa
mpaka wa Kkiutawala ambao
tayari umewasilishwa katika
uongozi ngazi za wilaya, lakini
haujatatuliwa na kuomba kuu-
fikisha sehemu husika.

Kuhusu suala hilo, Shilogile
alisema atalifikisha kwa vion-
gozi ngazi ya juu na kuwataka
viongozi  wa vijiji
na  Mkuu wa wilaya kulishu-
gulikia kijamii ili kurejesha
amani na kuondoa wasiwasi
uliopo ya kuashiria uvunjifu

wa amani.

Ofisa Polisi wa Dawati la
Jinsia makao makuu, Faida
Suleman, aliwataka wananchi
kuwa na utaratibu wa kuhud-
huria dawati la polisi ili kupata
ushauri kuhusu matatizo na
migogoro mbalimbali ikiwamo
ya kifamilia.

Alisema kuwa Rais Samia
Suluhu Hassan ameruhusu na
kuboresha madawati ya polisi
ikiwamo viongozi wake ku-
pata mafunzo ili kutumikia wa-
nanchi kwa ufanisi.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Christina Mndeme, akigawa uji wa lishe kwa watoto na kuwahimiza wazazi mkoani humo wawapatie
watoto lishe bora pamoja na kuwanyonyesha maziwa ya mama ili wakue kimwili na kiakili, amegawa uji huo juzi kwenye maadhim-
isho ya Siku ya Lishe na Wiki ya Unyonyeshaji mkoani humo. PICHA: MARCO MADUHU

Kinamama wakumbushwa umuhimu kunyonyesha watoto

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANCA

MKUU wa Mkoa wa Shinyan-
ga, Christina Mndeme, ame-
kumbusha kinamama mkoani
humo kuzingatia ushauri wa
wataalamu wa afya kuhusu
unyonyeshaji watoto maziwa
ya mama pamoja na lishe bora
lengo likiwa ni kuwa na watoto
wenye afya njema kimwili na
kiakili.

Alitoa kauli hiyo juzi kwenye
maadhimisho ya siku ya lishe
na wiki ya unyonyeshaji Mkoa
wa Shinyanga yaliyofanyika
na kueleza kuwa maziwa ya

mama kwa mtoto yana viru-
tubisho pamoja na kinga ya
mwili na kuwataka kutowanyi-
ma watoto haki yao.

“Mtoto akizaliwa baada ya
saa moja, anapaswa kunyo-
nyeshwa na anyonyeshwe yale
maziwa ya kwanza ya njano
na siyo kuyakamua na kuyam-
waga yanavirutubisho tosha
kabisa na hayana madhara,”
alisema Mndeme.

“Mtoto pia anapaswa kunyo-
nyeshwa ndani ya miezi sita
bila kupewa chakula chochote
wala maji na wakati ukifika wa
kumpatia vyakula vya ziada
lizingatiwe suala la lishe bora

huku akiendelea kunyony-
weshwa hadi afikishe miaka
miwili,” aliongeza.

Aliwataka waajiri wa sekta
binafsi kutoa fursa kwa wa-
fanyakazi waliojifungua ku-
pata muda wa kunyonyesha
na kutengewa chumba maalu-
mu kwa ajili ya kumhudumia
mtoto ili watoto wapate haki
ya maziwa ya mama bila kujali
kazi ya mzazi.

Ofisa lishe Mkoa wa Shin-
yanga, Yusuph Hamisi, alisema
ni asilimia 30 pekee kinamama
katika Mkoa wa Shinyanga am-
bao wananyonyesha watoto
wao ndani ya saa moja baada

ya kujifungua na kuwasisitiza
kuwa maziwa ya mama kwa
mtoto ni muhimu sana katika
afya yake na ukuaji kimwili na
kiakili.

Aliwasisitiza pia kinamama
wazingatie suala la lishe bora
kwa watoto wao kwa kuzinga-
tia makundi matano ya vyaku-
la. Nao baadhi ya kinamama
akiwamo, Kareny Jamsoni, wal-
itoa ushuhuda kwa wanawake
wenzao, namna walivyozinga-
tia suala ya unyonyeshaji kwa
mtoto wake ndani ya miezi sita
bila ya kumpatia kitu chochote
kile cha kula na sasa ana afya
njema.

]
Vijiji vinne
vyamtunuku
beberu Rais
Samia

Na Shaban Njia, KAHAMA

ZAIDI ya wakazi 15000 ku-
Nyamilangano, Halmashauri
ya Ushetu mkoani Shinyanga,
vimemtunuku zawaidi ya mbuzi
beberu Rais Samia Suluhu Hassan
baada yakutekeleza ahadi yake ya
kujengwa kwa Hopsitali ya Wilaya
ya Ushetu na kuanza kutoa hu-
duma.
amilango, Ididi, Hundi na Mitonga
awali walilazimika kutembea
umbali wa kilometa 50 kwenda
Hospitali ya Manispaa ya Kahama
kupata matibabu huku baadhi
yao wakiwamo wajawazito wak-
ilazimika kujifungulia njiani na
nyumbani.

Akikabidhi beberu hilo kwa
kiongozi wa mbio za Mwenge Ki-
taifa, Abdallah Kaim kwa niaba
ya Rais Samia hivi karibuni, Di-
wani wa Nyamilangano, Robert
Mihayo, alisema hiyo ni zawadi
ya Rais kwa ajili ya utekelezaji
wa ahadi yake katika miradi ya
maendeleo hususan katika sekta
ya afya, elimu, maji na miundom-
binu ya barabara.

Alisema, wananchi wametoa

zawadi ya mbuzi wawili, mmoja
wa Rais Samia kwa kutekeleza
miradi ya maendeleo kwa wakati
na kuanza kutoa huduma kwa
wananchi huku mwingine akiwa
ni wa kiongozi huyo wa mbio za
Mwenge.
Sakina Juma, alisema kabla ya ku-
wapo kwa hospitali ya wilaya wal-
ilazimika kusafiri kwenda vituo
vya afya Bulunga, Iboja na Ushe-
tu-Mbika na walipokosa baadhi
ya huduma walilazimika kusafiri
hadi Hospitali ya Manispaa ya Ka-
hama kwa gharama kubwa.

“Tumetoa mbuzi huyo kwa
moyo mkunjufu kabisa kwani
gharama zake harzifikii hata zile
tulizokuwa tukizitoa katika kusafi-
ri umbali mrefu kutafuta huduma
za afya hususani kwetu wanawake
wajawazito,” alieleza Sakina.

Kiongozi wa mbio za Mwenge
Kitaifa, Abdallah Kaim, aliahidi
kufikisha zawadi hiyo kwa Rais
Dk. Samia Suluh Hassan na kuwa-
taka kuitunza miradi hiyo ili izidi
kuwanufaisha.

Mbunge wa Jimbo la Ushetu,
Emmanuel Cherehani alisema,
wananchi wa Ushetu wana uhi-
taji mkubwa wa maji kwa kuwa
mpaka sasa usanifu umefanyika
wa kupata mradi wa maji ku-
toka Ziwa Victoria na utakavy-
oanza utekelezaji  wananchi
wachangamke fursa za ajira za
muda na kujiongezea kipato cha
kaya.
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LONDON, England

ATIKA soka, uwezo wa mchezaji
kutambua na kuchambua mch-
ezo unaoendelea karibu naye
uelezewa kuwa maono. Ina-
zungumzia uelewa wa mchezaji uwan-
jani, wana kuwa na uwezo kutambua
mienendo ya wachezaji wenzake na
wapinzani na kufanya maamuzi ya hara-
ka.

Wachezaji soka wenye maono makub-
wa wanaweza kuona nafasi, mapungufu
na fursa katika safu ya ulinzi ya wapinza-
ni. Pia wataweza kupiga pasi sahihi, iwe
fupi au mipira mirefu na kutengeneza
nafasi kwa wenzao.

Mchezaji anasemekana kuwa na mao-
no mazuri wakati chaguzi zao za kim-
kakati ni bora mara kwa mara kuliko zile
za wengine.

Wachezaji kama Andres Iniesta, Xavi
na Paul Scholes ni mifano mizuri ya
wachezaji wenye maono mazuri. Sasa,
tuwatazame wachezaji watano wenye
maono bora zaidi katika soka la dunia
hivi sasa...

#5 Martin Odegaard (Arsenal)

Martin Odegaard sasa amejidhihirisha
kuwa mmoja wa wachezaji bora zaidi
barani Ulaya. Nahodha huyo wa Arse-
nal alikuwa na mchango mkubwa katika
mbio za kuwania ubingwa wa Ligi Kuu
England kwa ‘Washika Bunduki’ hao
msimu uliopita licha ya kutoweza ku-
ubeba, akielekeza kwa ustadi masharti
ya kiungo na sifa za kipekee.
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Ustadi wa kiuchezaji wa kiungo huyo
wa Norway unaimarishwa na maono
yake, ambayo yanamruhusu kupenyeza
pasi sahihi kupitia nafasi zilizobana na
hivyo kufungua ulinzi. Uwezo wake
wa kuona nafasi za wazi, mienendo ya
wachezaji wenzake na kutoa pasi za ki-
ubunifu humfanya awe na nguvu ya kuz-
ingatiwa haswa katika tatu ya mwisho.

Alifunga mabao 15 na kutoa asisti nane
katika mechi 45 kwenye mashindano
yote akiwa na Arsenal msimu uliopita.

#4 Antoine Griezmann (Atletico
Madrid)

Antoine Griezmann ni mmoja wa
washambuliaji bora wa kizazi chake na
uwezo wake wa soka unakuzwa na mao-
no yake. Yeye ni mwenye nguvu uwan-
jani kutokana na uwezo wake wa ndani
wa kuusoma mchezo.

Fowadi huyo wa Atletico Madrid
anaweza kutathmini kwa haraka hali
mbalimbali zinazotokea mbele yake na
kurekebisha uchezaji wake ipasavyo.
Maono ya ajabu ya Griezmann yanaak-
isiwa katika harakati zake na mara ny-
ingi hukimbia bila mpangilio na kutokea
katika nafasi zilizo wazi.

Griezmann pia ni mmoja wa wacheza-
ji walio na vipaji vya kiufundi zaidi wa ki-
zazi chake na uwezo wake sahihi wa kup-
iga pasi umesaidia kumpandisha kwenye
safu ya wachezaji mahiri. Mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 32, alifunga ma-
bao 16 na kutoa asisti 19 katika mechi 48
kwenye mashindano yote akiwa na ‘Roji-
blancos’ hao msimu wa 2022-23.

#3 Bruno Fernandes (Manchester
United)

Bruno Fernandes ametengeneza nafa-
si nyingi (254), kwenye Ligi Kuu England
tangu ajiunge na Manchester United
Januari 2020 kuliko mchezaji mwingine
yeyote kwenye mashindano hayo.

Kevin De Bruyne, anayetajwa kuwa
kiungo mbunifu zaidi duniani, anashika
nafasi ya pili kwenye orodha hiyo akiwa
ametengeneza nafasi 235 katika kipindi
hicho.

Fernandes amecheza nafasi kubwa
kwa ‘Mashetani Wekundu’ katika mis-
imu ya hivi karibuni na ndiye mchezaji
muhimu zaidi katika kikosi chao. Kwa
kukosekana kwake, United wanaweza
kuonekana wajinga na wasio na la ku-
fanya.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 28, alitoa pasi za mabao 15 pamoja
na kufunga mabao 14 katika mechi 59
kwenye mashindano yote akiwa na Man-
chester United msimu uliopita.

#2 Lionel Messi (Inter Miami)

Lionel Messi ana ufahamu mkubwa
wa mchezo na bila shaka yoyote ndiye
mwanasoka bora zaidi wa wakati wote.
Mbali na kuwa mmoja wa wafungaji bora
katika historia ya mchezo huo, Messi pia
amesimama kwa maono yake ya ajabu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
36, ana uwezo wa kutafuta njia za kupita
na kutengeneza nafasi ambazo haziwezi
kufikiwa na wenzake wengi. Gwiji huyo
wa Argentina amepoteza kasi katika mi-

WACHEZAJI watano bora ambao
wameondoka ‘Premier League’
Ligi Kuu England katika dirisha
hili la usajili la majira ya joto,
- #1 Riyad Mahrez (Manchester
City kwenda Al-Ahli), #2
.. N'Golo Kante (Chelsea
% kwenda Al-Ittihad), #3
% Roberto Firmino (Liverpool
W kwenda Al-Anli), #4 Jordan
| Henderson (Liverpool kwen-
¥ da Al Ettifag) na #5 Allan
Saint-Maximin (Newcastle
United kwenda Al-Ahli).

aka ya hivi karibuni. Lakini anaendelea
kuwa mmoja wa wachezaji bora katika
mchezo huo kutokana na ujuzi wake wa
ajabu wa kucheza na maono.

Messi alifunga mabao 21 na kutoa asisti
20 katika mechi 41 kwenye mashindano
yote akiwa na PSG msimu wa 2022-23.

#1 Kevin De Bruyne (Manchester
City)

Kukusanya pasi 31 za mabao kwenye
mashindano yote katika msimu wa kihis-
toria wa kushinda mataji matatu kuna-
paswa kuwa uthibitisho wa kutosha wa
maono ya ajabu ya mchezaji na ustadi wa
kucheza. De Bruyne ndiye kiungo bora
zaidi wa kizazi chake.

Nyota huyo wa Ubelgiji ameonesha
maono yake ya ajabu uwanjani, akiona
fursa ambazo wachezaji wengine wa-
naweza kukosa. Mara nyingi anaonekana
akitengeneza nafasi za kufunga bila kitu
na ana uelewa usio na kifani wa mchezo.

De Bruyne ni mwenye maono na atain-
gia katika historia ya kuwa mmoja wa
wachezaji bora wa zama za Ligi Kuu Eng-
land.
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LONDON, England

SIMU wa Ligi Kuu England wa

202324 unaoanza Ijumaa hii

kwa maana zimebakiza siku tatu

tu kabla ya kuanza. Mabingwa

Watetezi wa ligi hiyo, Manchester City, wa-

tacheza na Burnley iliyopanda daraja, Agosti
11, mwaka huu ili kuanza kampeni mpya.

Kwa wiki kadhaa zilizo-

pita, klabu zimekuwa ziki-

jiandaa kwa ajili ya msimu

mpya kwa Kushiriki katika

mechi za kirafiki za kabla ya

msimu mpya na pia zikifan-

ya makubwa kwenye soko la

uhamisho wa wachezaji ma-

jira haya ya joto.

Dirisha la usajili ni wakati muhimu kwa
klabu sita kubwa ‘Big Six’ kwani ubora wa
mikataba wanayofanya katika kipindi hiki
inaweza kuwa na mchango mkubwa kwe-
nye mafanikio yao msimu huu. Zaidi ya
hayo, kuambatana na wapinzani wengine
kati ya sita bora kunamaanisha kila klabu
lazima iandae kikosi chenye uwezo kwa ajili
ya msimu.

Kwa klabu za Ligi Kuu England, dirisha la
uhamisho wa wachezaji halijafungwa hadi
Septemba Mosi, mwaka huu. Hata hivyo,
wakati msimu mpya ukiwadia, makala haya
yanaangalia kwa kina jinsi klabu hizo za ‘Big
Six’ zilivyofanya hadi sasa kwenye soko la
uhamishaji linaloendelea.

Bila kuchelewa zaidi, tunazitazama klabu
sita kubwa za Ligi Kuu England kulingana na
aina ya wachezaji waliosajili hadi sasa...

#6 Manchester City

Mabingwa watetezi wa Ligi Kuu England,
Manchester City ndio imekuwa klabu il-
iyosajili wachezaji wachache kati ya klabu
kubwa sita bora msimu huu wa majira ya
joto hadi sasa. Hakuna jambo la kush- |,
angaza kwani Pep Guardiola bado ana ki- /
ini cha kikosi chake kilichoshinda mataji
matatu msimu uliopita.

Hadi sasa Man City wamekamilisha dili
moja pekee. Mateo Kovacic alijiunga na
mabingwa hao mara sita wa Ligi Kuu .
kutoka Chelsea kwa kitita cha pauni
milioni 25, akichukua nafasi ya Ikay
Gudogan aliyehamia Barcelona kwa /
uhamisho wa huru.

Hata hivyo, City imekuwa iki- |
husishwa na kutaka kumsajili
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Josko Gvardiol na

. wanapewa  na-

' fasi kubwa ya

'\ kumnasa beki

tﬁ-‘l huyo wa Croa-

tia. Kwa mujibu

| wa mwandishi wa

/' habari za usajili,

Fabrizio  Romano,

¥ klabu hiyo imefikia

»/ makubaliano binafsi

na mchezaji huyo, lakini bado hai-
jakamilisha makubaliano na RB Leipzig.

Pia kuna uwezekano mkubwa kwamba
City wanaweza kufanya usajili wa ziada
kabla ya dirisha kufungwa. Riyad Mahrez
alijiunga na Al-Ahli hivi majuzi, na kuna
uwezekano kwamba klabu hiyo inaweza
kuwa inatafuta mchezaji mpya wa kuziba
pengo la Mualgeria huyo.

#5 Tottenham Hotspur

Tottenham imefanya kazi kubwa msimu
huu wa majira ya joto. Wamemleta kocha
mpya na kuongeza majina mapya kwenye
orodha ya kikosi chao. Kocha wa zamani wa
Celtic, Ange Postecoglou ataiongoza klabu
hiyo katika msimu mpya.

Spurs wamemsajili kiungo wa kati wa
England, James Maddison kutoka Leicester
City iliyoshuka daraja kwa pauni milioni 40.
Pia wamemsajili Guglielmo Vicario kutoka
Empoli kwa pauni milioni 17.

Mshambuliaji huyo wa Italia atachukua

nafasi
ya Hugo Llo-
ris ambaye anasaka klabu mpya baada ya
kuachwa kwenye kikosi cha maandalizi ya
msimu mpya.

Mshambuliaji wa Israel, Manor Solomon
pia alijiunga na klabu hiyo ya Kaskazini mwa
London kwa uhamisho wa huru kutoka
Shakhtar Donetsk. Mikataba ya mkopo ya
Pedro Porro na Dejan Kulusevski imefany-
wa kuwa ya kudumu pia.

#4 Chelsea
Chelsea imekuwa klabu yenye shughuli
nyingi zaidi kati ya timu kubwa sita katika
masuala ya uhamisho wa jumla katika diri-
sha la sasa. Marekebisho makubwa katika
Uwanja wa Stamford Bridge yamewafanya
wachezaji 10 wa kikosi cha kwanza kuon-
doka msimu huu.

Mason Mount, Mateo Kovacic na Kai
Havertz wamejiunga na wapinzani wao wa
Ligi Kuu Manchester United, Manchester
City na Arsenal. Edouard Mendy na Kalidou
Koulibaly, wamehamia Saudi Arabia huku
N’Golo Kante na Cesar Azpilicutea pia wak-
iondoka kwa uhamisho huru. Wachezaji
wengine ambao wameondoka ‘Blues’ ni
pamoja na Pierre Emerick Aubameyang,
Christain Pulisic na Ruben Loftus-Cheek.

Kumekuwa na wachezaji wawili wakuu
waliowasili katika klabu hiyo hadi sasa.
Christopher Nkunku (pauni milioni 52) na
Nicolas Jackson (pauni milioni 32) walinas-
wa kutoka kwa RB Leipzig na Villareal ili kui-
marisha safu ya ushambuliaji.

Vijana Angelo Gabriel na Diego Moreira
pia wamenaswa na klabu hiyo. Angelo,
Mbrazil amejiunga kutoka Santos, wakati
Moreira mwenye umri wa miaka 18, ametua
kwa uhamisho huru kutoka Benfica.

#3 Liverpool

Baada ya kampeni mbaya ya 2022-23, il-
ionekana wazi kuwa Liverpool ilihitaji vipaji
vipya katika klabu hiyo. Hasa katika idara ya
kiungo ambapo waliteseka sana kutokana
na majeraha kwa baadhi ya wachezaji wao
muhimu.

1li kuchukua wachezaji wapya, ilikuwa ni
lazima kuwaondoa wale ambao hawakuwa
wakicheza kwa viwango. Naby Keita, James
Milner, Roberto Firmino, na Alex Oxlade-
Chamberlain wote wameondoka kama
wachezaji huru.

Kuziba pengo la kiungo, ‘Wekundu’ hao

. wametumia pauni milioni 95 kuwanunua

Dominik Szoboszlai na Alexis

zig na Brighton & Hove

|
" . Albion.

’ \ Usajili zaidi una-
v ‘ltarajiwa kutoka kwa
F mabingwa hao wa
Ligi Kuu wa mwaka
impoteza Jordan
Henderson hivi
. Ettifag. Fabinho
pia amejiunga na

2020 ambao wal-
7 karibuni kwa Al-
Al-Ittihad.

Q MacAllister kutoka RB Leip-

#2 Manchester United
Manchester United wana wachezaji wawi-
li wakubwa waliosajiliwa hadi sasa. Mason
Mount kutoka Chelsea (pauni milioni 60),
na Andre Onana kutoka Inter Milan ambaye
amechukua nafasi ya David De Gea aliyeon-
doka. Beki wa zamani Johnny Evans pia ali-
saini mkataba wa muda mfupi wa kujiandaa
na msimu mpya na klabu hiyo.

‘Mashetani Wekundu’ hao pia wamekuba-
Ii dili la kumsajili fowadi wa Atlanta, Rasmus
Hojlund. Kama ilivyoripotiwa kupitia gazeti
la The Mirror, mchezaji huyo wa Kimataifa
wa Denmark ataigharimu timu hiyo pauni
milioni 72.

#1 Arsenal

Baada ya kukosa ubingwa wa Ligi Kuu
msimu uliopita, ilidhihirika wazi kwamba
klabu hiyo ya London inahitaji moto zaidi ili
kuweza kuchuana na timu nyingine kubwa,
hasa Manchester City.

Arsenal kwa kiasi kikubwa imekuwa
ikifanya kazi zaidi katika soko la usajili lin-
aloendelea katika ‘Big Six’. Hii ni kwa sababu
‘Washikabunduki’ hao wametumia fedha
nyingi zaidi kwa uhamisho unaoingia hadi
sasa.

Kwa mujibu wa soko la uhamisho, timu
hiyo ya Mikel Arteta imetumia euro milioni
231.60 kupata wachezaji watatu tu msimu
huu wa majira ya joto. Declan Rice alichuku-
liwa kutoka West Ham United kwa ada ya
rekodi ya klabu ya pauni milioni 105. Kai
Havertz na Jurrien Timber pia wamejiunga
na Washikabunduki hao kutoka Chelsea na
Ajax.

| ‘ Nukuu
/

“Niwahakikishie Wanasimba wote,
tuna timu imara msimu huu, tuna
wachezaji zaidi ya wawili kwenye
kila nafasi, naupongeza UONEOZi
wa klabu kwa kufanya usajili huu
mkubwa. Simba ni timu kubwa na
tuna malengo ya kuchukua ub-
ingwa wa ndani na kufanya vizuri
kwenye michuano ya kimataifa,”
Kocha Mkuu wa Simba Robertinho
Oliveira.

“Nadhani Declan Rice ni mchezaji
mzuri ambaye ataifanya Arsenal
kuwa bora zaidi. Anaweza kuja ka-
tika timu na kutekeleza majukumu
ya wachezaji wawili - anaweza
kuwa Xhaka na Partey katika
Arsenal moja na hiyo inawaweka
huru wachezaji wao wabunifu. Un-
aweza kuona Jinsi nyongeza yake
itakavyomfanya [Martin] Ode-
gaard kuwa mchezaji hatari zaidi.
Atafungua zaidi uwezo wa Arse-
nal wa kushambulia. Nadhani ni
ununuzi mzuri sana kwa Arsenal,”
Mshambulizi wa zamani wa Tot-
tenham Hotspurs, Teddy Shering-
ham, akitoa maoni yake namna
Odegaard atakuwa hatari zaidi
baada ya Rice kuwasili Arsenal.

“Sijui jinsi Luis Suarez anaweza
kuondoka Gremio. Lakini kama
atafanya hivyo, tuko huru kuzun-
gumza na Luis na kumleta Inter
Miami. Uwezekano huo ungekuwa
pale. Ninamchukulia kama mchezaji
nyota, mwenye taaluma ya ajabu.
Na sote tunajua ana uhusiano

wa binafsi na Lionel [Messi], Busi
[Sergio Busquets] na Jordi [Albal,”
Mmiliki mwenza wa Inter Miami,
Jorge Mas.




Na Adam Fungamwango

LABU ya Simba jana ilish-
erehekea tamasha lake la
kila mwaka, ‘Simba Day’, il-
ipocheza mechi ya kirafiki
ya kimataifa dhidi ya Power Dyna-
mos ya Zambia.

Waliofurika uwanjani na kuanga-
lia kwenye televisheni walishuhu-
dia kutangazwa benchi la ufundi
na wachezaji wote wa kikosi cha
msimu wa 2023/24, wakiwamo
wachezaji wapya na wanaorejea
tena kwenye kikosi hicho.

Baadhi ya hao ni Aubin Akramo
aliyesajiliwa kutoka Asec Mimosas
ya Ivory Coast, Willy Onana ku-
toka Rayon Sport ya Rwanda, Che
Fondon Malone aliyechukukuliwa
kutoka Cotonsport ya Cameroon,
pamoja na urejeo wa winga wa

nyeshwa mlango wa kutokea na
sasa amesajiliwa na Klabu ya Yanga.

#3. Tshabalala aongoza
Simba Day

Beki wa kushoto wa klabu hiyo,
Mohamed Hussein ‘Tshabalala’
au ‘Zimbwe Jr’, ndiye aliyecheza
mechi nyingi za Simba Day kuliko
mchezaji mwingine yeyote kwa
sasa katika kikosi hicho.

Jana alitambulishwa mara ya 10
kwenye tamasha hilo, akiwa pia
mchezaji wa muda mrefu aliyebaki
kwenye kikosi hicho aliyecheza
mfululizo.

Mchezaji huyo aliibukia kwe-
nye kikosi cha pili cha Azam FC
chini ya miaka 19, mwaka 2013 na
akachukuliwa na Kagera Sugar
akicheza kwa msimu mmoja wa
2013/14 kabla ya kunyakuliwa na
Simba 2014 ambapo tangu hapo si
tu amekuwa kwenye kikosi hicho
kwa misimu yote mfululizo, bali
akiwa tegemeo pia.

#4. Kapombe mkongwe
aliyerejea

Kama si kuihama timu hiyo na
kurejea tena 2017, Shomari Ka-
pombe ndiye angekuwa mchezaji
pekee aliyecheza Simba Day nyingi
zaidi.

Angekuwa amecheza mara
13 na kuweka rekodi hiyo kama
asingeondoka kwenda Cannes ya
Ufaransa mwaka 2013 na hata ali-
porejea alijiunga na Azam FC mwa-
ka 2014 hadi 2017 ndipo aliporejea
tena klabu ya Simba na kuitumikia
hadi leo hii.

Amezikosa Simba Day nne kuan-
zia 2013 hadi 2016, hivyo amecheza

zamani wa timu hiyo, Luis Miquis-

Mashabiki wa Simba waliofurika Uwanja wa Benjamin Mkapa jana kusherehek-
sone. ea Simba Day yao, mmoja akionyesha ni shabiki mkubwa wa Luis Miquissone

tisa ingawa si kwa mfululizo kama

Mbali na hilo kulikuwa na bu-
rudani mbalimbali za muziki wa
dansi pamoja na wanamuziki mbal-
imbali wa Singeli, Hip Hop na Bon-
go Fleva, waliokuwa wakitumbuiza
kabla ya mechi yenyewe kuhitimi-
sha tamasha hilo.

Litakuwa ni tamasha la 15 tangu
lilipoasisiwa mwaka 2009 na ali-
yekuwa Mwenyekiti wa Klabu hiyo
mwaka huo, Hassan Dalali ‘Field
Marshal’, ambapo wanachama na
mashabiki wa klabu hiyo huanza
kwa kufanya kazi na shughuli za
kijamii, ikiwamo kutoa misaada
kwenye vituo vya watoto yatima,
hospitalini, magereza.

Shughuli hizo hufanyika kwa
matawi mbalimbali ya wanachama
nchi nzima, pamoja na kuchangia
damu ili kuwasaidia wahitaji.

Makala haya inawaletea rekodi
ambazo zimewekwa tangu kuan-
zishwa kwa tamasha hilo 2009
ilipocheza kwa mara ya kwanza
dhidi ya SC Villa ya Uganda na
kushinda bao 1-0.

‘Konde Boy'. MPIGAPICHA WETU

REKODI TANO

KALI ZA TAMASHA

SIMBA DAY

#1. Hakuna mchezaji wa
2009 lilipoanzishwa

Simba jana ilicheza mechi yake
ya 15 ya tamasha lake bila kuwa
na mchezaji yeyote aliyekuwamo
kwenye kikosi kilichocheza mechi
ya kwanza 2009.

Rekodi inaonyesha kuwa mechi
hiyo ilichezwa Uwanja wa Taifa
Dar es Salaam (sasa Uhuru), Agosti
8, mwaka huo, Simba ikishinda bao
1-0 lililofungwa na Hilary Echessa
dakika ya nane ambaye alikuwa
amesajiliwa kwa mara ya kwanza
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MAKIPA walionunuliwa kwa Kkitita
kikubwa zaidi katika historia ya soka
duniani; #5 Ederson Moraes (Man-
chester City - Euro milioni 40), #4
Andre Onana (Manchester United

- Euro mililioni 52), #3 Gianluigi
Buffon (Juventus - Euro milioni 53),
#2 Alisson Becker (Liverpool - Euro
milioni 62), #1 Kepa Arrizabalaga
(Chelsea - Euro milioni 80).

kutoka nchini Kenya.

Ikiwa chini ya kocha Mzambia
Patrick Phiri, ikiwa na baadhi ya
wachezaji kama Emmanuel Okwi
na Joseph Owino, ambao nao wa-
likuwa wamesajiliwa kwa mara ya
kwanza kutoka Uganda.

#2. Mkude nje baada ya
miaka 12

Aliyekuwa kiungo mkabaji wa
timu hiyo, Jonas Mkude alikose-
kana kwa mara ya kwanza kwenye
Simba Day baada ya miaka 12.

Kwa mara ya kwanza Mkude ali-
tambulishwa msimu wa 2011/12 ak-
iwa amepandishwa kutoka kikosi
cha pili na muda mrefu amekuwa
kwenye kikosi hicho na mpaka
msimu uliopita alikuwa ndiye
mchezaji aliyekaa miaka mingi
Simba na mwenye Simba Day ny-
ingi zaidi kuliko yeyote yule.

Angeendelea na rekodi hiyo
kama angebakishwa na klabu yake
ili kufikisha miaka 13, lakini alio-

Tshabalala ambaye ana 10 zilizo-
nyooka.

Kapombe alijiunga na Simba
mwaka 2011 akitokea Polisi Mo-
rogoro na kuanza moja kwa moja
kuchezeshwa mechi za Ligi Kuu ku-
tokana na kipaji kikubwa alichoku-
wa nacho, hasa uwezo wake wa
kucheza namba nyingi uwanjani,
ingawa alikuwa amesajiliwa kama
mchezaji wa kikosi cha pili, kabla
ya kupandishwa msimu uliofuata.

#5. Simba Day ya kwanza
kwa Miquissone

Utashangaa kuona kuwa jana ili-
kuwa ni Simba Day ya kwanza kwa
winga Luis Miquissone kwenye
kikosi cha Simba kama wachezaji
wenzake waliosajiliwa msimu huu.

Pamoja na kwamba aliwahi
kuichezea msimu wa 2021/22, laki-
ni wakati wa tamasha hilo aliomba
ruhusa kwenda kwao Msumbiji
kuoa, msimu uliofuata hakuweza
tena kutambulishwa kwa sababu
aliuzwa Klabu ya Al Ahly ya Misri.

Mchezaji huyo alithibitisha hilo
mwenyewe kabla ya mechi ya jana.

“Nimerudi kwa sababu ya
mashabiki wangu, mara ya kwanza
nipokuwa na timu hii sikuwapo
kwenye Simba Day, nilikwenda
kuoa, mara ya pili nilikuwa nime-
shaondoka kwa hiyo natarajia ku-
furahia sana siku hiyo kwa sababu
itakuwa ni Simba Day yangu ya
kwanza,” alisema Miquissone kabla
ya mechi.




HABARI DODOMA

= Bk

Jumatatu Agosti 7, 2023 Nipashe 15

Serikali yamulika utendaji AZAKI za vijana

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI imezinyooshea

kidole asasi za kiraia zina-

zojishughulisha na masu-

ala ya vijana huku Katibu
Mkuu wa Ofisi hiyo na Msajili wa
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali wa-
kiagizwa kuzifanyia tathmini ili
kujua utendaji kazi wake.

Naibu Waziri wa Ofisi ya Waziri
Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu, Patrobas Katambi,
aliagiza hayo mwishoni mwa wiki
jijini hapa wakati wa kongamano
la vijana lililoandaliwa na asasi za

kiraia 32 zinazojishughulisha na
masuala ya vijana.

Katambi alisema ni lazima asasi
zijulikane zinafanya nini ili kuona
kama zinakidhi tija na haja ya vi-
jana.

“Tujue kama zinakidhi tija na
haja ya vijana wa taifa hili au ni
kwa maslahi ya wachache. Lazi-
ma asasi zetu zote tutambue zina-
vyowagusa vijana, kuna asasi zipo
ambazo hata mimi mwenyewe si-
jui hata zinafanya nini, ninaziona
tu zipo,” alisema.

Alimtaka Katibu Mkuu wa ofisi
hiyo kwa kushirikiana na msajili

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Ufundi, Prof. Adolf Mkenda (wa pili kushoto), akiwa na Balozi wa Morocco nchini, Zakaria EI Goumori
(kushoto), Balozi Liberata Mulamula (wa pili kulia) na Mkurugenzi Mtendaji wa Bank of Africa, Adam Mihayo (kulia), katika sherehe ya

kuadhimisha Siku ya Morocco kumkumbuka Mfalme Mohammed wa VI iliyofanyika ubalozini jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

wafanye tathmini ya haja na tija
ya taasisi zilizosajiliwa za vijana
ikiwa ni pamoja na kujua zinafan-
ya nini na vikwazo vinavyowaka-
bili.

“Mfanye tathmini ili kuhakiki-
sha asasi hizo zinatekeleza wa-
jibu wao kwa mujibu wa sheria
na malengo ya serikali ili kuleta
nafuu kwa vijana nchini,” aliagiza.

Mkurugenzi wa Taasisi ya
Maendeleo ya Vijana mkoani Do-
doma (DOYODO), Rajab Juma ali-
omba serikali kuzitengea ruzuku
asasi zinazojihusisha na masuala
ya vijana kama ilivyo kwa vyama

vya siasa ili kuwafikia kundi kub-
wa la vijana katika kujenga kesho
yao.

Mkurugenzi  Mtendaji  wa
Taasisi ya Freedom House, Daniel
Lema, alisema bado kuna kundi la
vijana wanashindwa kutumia fur-
sa zinazowazunguka ili kutengen-
eza kipato na kuishia kulalamika
huku Mkurugenzi wa Foundation
For Civil Society, Francis Kiwan-
ga, akisema lazima vijana waham-
ishe akili zao kutoka kulalamika
na kutembea na vyeti wakisaka
ajira, badala yake watumie fursa
zinazowazunguka.

DUWASA
yaridhishwa
utekelezaji
mradi wa
maji wa lita
milioni 7.6

Na Paul Mabeja,
DODOMA

BODI ya Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira
Dodoma (DUWASA) imeri-
dhishwa na utekelezaji wa
mradi wa maji Nzuguni un-
aotajwa utapunguza makali
ya mgawo wa maji kwa asil-

Baada ya kukagua mradi
huo, Mwenyekiti wa Bodi
hiyo, Balozi Job Masima,
alisema utazalisha lita
milioni 76 kwa siku na
kuongeza upatikanaji maji.

“Huu ni mradi muhimu
sana na mkubwa ambao
utabadilisha sura ya upa-
tikanaji maji katika Jiji la
Dodoma na mradi huu una-
tarajiwa kukamilika ndani
ya mwezi huu, hivyo bodi
imeona ni vizuri kuja kuona
maendeleo na tumeridhika
na maendeleo ya mradi
huu,” alisema.

Balozi Masima alisema
kwa namna mradi huo ul-
ivyo wanapata matumaini
kuwa utakamilika ndani ya
mwezi huu na kuzinduliwa
mapema mwezi Septemba
2023, ili kutoa ahueni kwa
wananchi kupata huduma

ya maji.
Awali Mkurugenzi
Mtendaji wa DUWASA,

Aron Joseph, alisema mradi
huo hivi sasa umefikia asil-
imia 76 ya ujenzi na kwa
mujibu wa mkataba una-
paswa kukamilika ndani ya
mwezi huu.

Alisema uwezo wa uzal-
ishaji maji kwa sasa katika
Jiji la Dodoma ni lita mil-
ioni 68 kwa siku, hivyo ku-
kamilika kwa mradi huo
kutaongeza hadi kufikia
zaidi ya lita milioni 75 kwa
siku.

Halmashauri yabana watendaji wa vijiji mikutano mapato na matumizi

Na Elisante John, MKALAMA

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Mkalama mkoani Singida im-
ewataka watendaji na viongozi
ya hadhara yenye vigezo stahiki
kwa ajili ya kuwasomea wananchi
taarifa ya mapato na matumizi ili
kuondoa migogoro kati yao na

wananchi. Mwenyekiti wa Hal-
mashauri hiyo, James Mkwega,
aliagiza hayo juzi wakati wa
mkutano wa kawaida wa robo ya
nne wa Baraza la Madiwani kwa
mwaka wa fedha wa 2022/23. “Ili
kumaliza tatizo la migogoro kati
ya wananchi na viongozi, miku-
tano kuhusu taarifa ya mapato na
matumizi, ninaomba sana kigezo

kina watu 3,000, lakini mahudhu-
rio ni watu 80, hao ndio wawaka-
tae kweli viongozi! Hii siyo sawa!
“Ninadhani Ofisa Utumishi uko
hapa na unanisikia. Ninataka kuo-
na na kuanzia sasa, ninahitaji tak-
wimu za kila mkutano wa aina hii,
mikutano yote ya kusomeana ma-
pato na matumizi ni maalum na ni

vya kisheria,” aliagiza Mkwega.
Awali akiwasilisha taarifa ya
fedha, Mkuu wa Kitengo cha Fed-
ha na Biashara wa halmashauri
hiyo, Thadeus Mella, alisema kwa
mwaka 2022/23, halmashauri
ilikisia kukusanya mapato ya zaidi
ya Sh. bilioni 26.5 toka vyanzo
vyake vyote na hadi kufikia robo
ya nne ya mwaka, zimekusanywa

zaidi ya Sh. bilioni 22.6.

Hata hivyo, taarifa hiyo il-
ipokewa kwa mitazamo tofauti na
baadhi ya madiwani, wakiwamo
Mariamu Kahola na Bilali Msen-
gi, walioitaka idara hiyo kutilia
mkazo makusanyo yote yaliyoain-
ishwa katika mpango mkakati
wa mwaka wa fedha 2023/24 ili
kuongeza mapato.
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Kilimo mawese
kukuzwa
kuzalisha mafuta
kwa wingi

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

WAZIRI wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga :
Taifa, Innocent Bashungwa, amesema :
serikali inaendelea kufanya jitihada za :
kukuza kilimo cha alizeti ili nchi iweze :
kuzalisha kwa wingi mafuta ya kupikia :
na kuondokana na uhaba wa bidhaa :

hiyo.

hilo kwa wingi.

wakati akihitimisha ziara yake kwenye
maonesho ya wakulima Nanenane ka- :

tika viwanja vya John Mwakangale.

“Serikali inaendelea kufanya jitihada
za kukuza kilimo cha alizeti, hata upade :

wa JKT inaendelea kuweka jitihada kub-

wa katika uzalishaji wa zao hilo ambalo :

faida zake ni nyingi ikiwamo kuokoa fed-

ha za kigeni tunazotumia kuagiza mafuta :

nje ya nchi,” alisema Bashungwa.

“Kwa hiyo mkakati wetu ndani ya :
serikali kupitia Jeshi la Kujenga Taifa :
ni kuongeza mawanda ya uzalishaji :
kupitia JKT maana kila mmoja hutumia :
mafuta haya, sasa kwa vile tumejaliwa :
ardhi nzuri na mikoa mingi zao hili lin- :
astawi vizuri basi JKT litakuwa mstari :

wa mbele kushirikiana na Wizara ya Kil-

imo kuongeza uzalishaji wa zao hilo na :

mazao mengine,” alisema Bashungwa.

Aidha, JKT imesaini makubaliano na
Wizara ya Kilimo ambayo yanaenda :

kuongeza tija katika shughuli za uzal-

ishaji na kutoa mchango katika mageuzi
ya kilimo nchini na kuzidi kutoa tija kwa :

wakulima.

Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga :
Taifa na Wizara ya Mifugo na Uvuvi :
zitashuhudia JKT likitiliana saini mka- :
taba na Wizara ya Mifugo na Uvuvi ili :
kuhakikisha vijana wa JKT wanajengewa :
uwezo utakaowawezesha Kkujitegemea :
kupitia sekta za mifugo na uvuvi pindi :
wanapomaliza mkataba wao wa mafun- :

70 ya JKT.

Alisema, hatua hiyo itaenda kusaidia :
vijana hao kujiajiri pia kuchangia katika :

Pato la Taifa.

“Takwimu zinaonesha asilimia45 tuya :
vijana wa kujitolea ndiyo wanapata ajira :
katika vyombo mbalimbali vya majeshi :
na asilimai 55 inayobaki wanarudi ura- :
iani baada ya kumaliza mkataba wao :
JKT, sasa Mheshimiwa Rais Samia Suluhu :
Hassan anataka kuona hiyo asilimia 55 :
ya vijana wanaohitimu mkataba wa ku- :
jitolea JKT inapata ajira,” alisema Waziri :

Bashungwa.

Mkazi wa Mbeya, Aloyce John alisema
kitendo cha sekta ya kilimo kushirikiana :

na JKT kimezidi kuongeza tija katika kil-

imo na wakulima wanakwenda kufanya :
kilimo chenye tija ambacho kitawainua :

kiuchumi.

Alisema pia anaishkuru serikali ku- :
tokana na kuwekeza kwenye sekta ya :
kilimo jambo linalozidi kuwashawishi :
wakulima wajikite katika kuendesha :

kilimo.

Aidha, amesema moja ya taasisi amba- :
zo zinashiriki katika jitihada hizo za seri- :
kali ni pamoja na Jeshi la Kujenga Taifa :
(JKT), ambalo limekuwa likizalisha zao :

- Ukosefu vifaa, madaktari walazimisha
wananchi kufuata huduma afya mbali

Na Nebart Msokwa, MBOZ|

ICHA ya serikali kuka-
milisha ujenzi wa kituo
cha afya katika Kata
ya Halungu, wilayani
Mbozi mkoani Songwe, wa-
nanchi wa kata hiyo bado
wanalazimika kutembea um-
bali mrefu kufuata huduma
za afya katika Hospitali ya
Wilaya ya Mbozi kutokana
na kituo hicho kukosa vifaa
tiba, madaktari na wataalamu
wengine wa afya.
Wakizungumza  kwenye
mkutano wa hadhara am-
bao uliandaliwa na Diwani
wa Kata ya Halungu, Maarifa
Mwashitete, baadhi ya wa-
nanchi walisema kuwa ukose-
fu wa madaktari na wauguzi
kwenye kituo hicho cha afya
unasabanishia kero ya kuen-
delea kusafiri umbali mrefu
kufuata huduma wilayani.

Rhoda Mwansyebela, allsema

pamoja na serikali kujenga
kituo hicho hawajaanza kunu-
faika kutokana na upungufu
huo. “Tunaishukuru serikali
kwa kutujengea kituo kizuri
cha afya kwenye kata yetu,
kwa kweli haya ni maendeleo
makubwa ambayo yamefanyi-
ka, lakini kituo hiki hakina
madaktari hivyo sisi kama wa-
nanchi hatujaanza kunufaika
na uwekezaji huu,” alisema
Mansyebela.

Aliiomba serikali kukamili-
sha nia yake njema ya kuwa-
jengea kituo hicho cha afya
kwa kuwaletea wauguzi na
vifaa tiba ili kianze kazi na ku-
wanufaisha.

Ben Mkwawa, mwananchi
wa eneo hilo, alisema kuwa
serikali imejitahidi kujenga
miundombinu hiyo bora ya
kituo cha afya kwa kutumia
gharama kubwa na kwamba
ni vizuri ikawaleta wataalamu
wa afya ili adhima ya ujenzi
wa kituo hicho ya kuwa-

sogezea wananchi huduma za
afya iweze l<utimia
lungu, Moses Mshani, alisema
serikali yake ya Kkijiji ilijitahidi
kusimamia kwa makini mira-
di ya maendeleo waliyopele-
kewa na serikali ili ikamilike
na kuwanufaisha wananchi.
Alisema, serikali pia im-
ewezesha ujenzi wa vyumba
vya madarasa katika Shule ya
Msingi Halungu na shule ya
sekondari ya kata hiyo, miradi
ambayo wameisimamia kwa
karibu na imekamilika.
Diwani wa Kata ya Halungu,
Maarifa Mwashitete, alisema
serikali kupitia Halmashauri
ya Wilaya ya Mbozi inachukua
hatua za haraka za kutatua
kero ya wananchi hao.
Alisema katika mwaka wa
fedha wa 2023/2024 seri-
kali kupitia Halmashauri ya
Wilaya ya Mbozi, imetenga ba-
jeti ya Sh. milioni 100 kwa ajili
ya kuendelea na ujenzi wa

kituo hicho. Aidha, alisema
katika bajeti hiyo wanakusu-
dia kununua vifaa tiba na ku-
vipeleka kwenye kituo hicho
cha afya kabla ya kuwaleta
wataalamu. “Hatujaleta hapa
wataalamu wa afya kwa saba-
bu bado hatujanunua vifaa
tiba, maana wataalamu waki-
ja bila kuwa na vifaa tiba bado
hawawezi kutoa huduma kwa
ufanisi, hivyo tunakusudia
kwanza kuleta vifaa tiba na
ndipo watalaam watakuja,”
alisema Mwashitete.

Alisema kuwa fedha zili-
zotengwa katika mwaka huu
wa fedha kwa ajili ya kituo
hicho cha afya zitatumika
kujenga majengo kwa ajili ya
maabara na jengo la mionzi
na kwamba yatakapokami-
lika kituo hicho kitakuwa na
uwezo wa kutoa huduma zote
kama ilivyo kwenye hospotali
ya wilaya na wananchi hawa-
takuwa na haja ya kusafiri ku-
fuata huduma hizo wilayani.

Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa
(kulia), akipata
maelezo kutoka
kwa Kaimu Mkuru-
genzi wa Mipango,
Sera na Utafiti wa
Benki ya Maen-
deleo ya Kilimo
Tanzania (TADB),
Mkani Waziri (ku-
shoto), alipotembe-
lea banda la benki
hiyo katika maone-
sho ya Nanenane
yanaoendelea jijini
Mbeya mwishoni
mwa wiki. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Vijana wafundishwa kudhibiti sumukuvu kwenye mazao

Na Ashton Balaigwa,
MBEYA

VIJANA 420 kutoka mikoa
13 nchini wamefundishwa
kudhibiti sumu kuvu ambayo
kwa sasa imekuwa tishio
baada ya mazao kuvunwa
kwa kutengeneza vihenge vya
chuma, lengo likiwa ni kum-
saidia mkulima anapovuna na
kukausha mazao yake ayahi-
fadhi kwenye sehemu salama.

Mpango huo unafanywa
kwa pamoja kati ya Mamlaka
ya Elimu ya Mafunzo ya Ufun-
di Stadi (VETA) na Wizara ya
Kilimo ukiwa na lengo la ku-
saidia wakulima kuondokana
na tatizo sumu kuvu kwenye

mazao wakati wa mavuno.

Mratibu wa Mradi wa sumu
kuvu kutoka VETA, Joseph
Kimako, alisema hayo katika
maonesho ya Nanenane ki-
taifa yanayoendelea katika vi-
wanja vya John Mwakangale.

Kimako alisema katika
mradi huo mamlaka hiyo in-
ashughulika na kipengele cha
baada ya kuvuna katika sehe-
mu ya kuhifadhi na wakulima
wamekuwa wakikabiliwa nalo
kutokana na kukosa vifaa
vya kuhifadhi kwa njia zina-
zokubalika.

Alisema vijana hao wa-
takapomaliza mafunzo yao
watapewa vifaa vya bure ili
waweze kujiajiri kwa kuten-

geneza vihenge hivyo hasa
katika ‘maeneo ya wakulima

“Lengo letu ni kuona tu-
namsaidia mkulima katika
kupambana na sumu kuvu
kwa sababu vijana watakuwa
na nyenzo za kutengeneza vi-
henge kule kwenye mazingira
yao,” alisema Kimako.

Alisema mradi huo wa
VETA umeingia makubaliano
na Wizara ya Kilimo, katika
eneo hilo la kuzuia athari ya
sumukuvu kwenye mazao ya
nafaka.

Naye Meneja Uhusiano wa
Mamlaka hiyo, Sitta Peter,
alisema wamekuwa wakiten-
geneza programu mbalimbali

zinazolenga makundi mbal-
imbali ya kwenye jamii na
kwenye kilimo.

“Mpango huu lengo lake ni
kufanya uhifadhi wa mazao
uwe ni bora kwa kutumia
hivyo vihenge vya chuma,
hivyo kudhibiti sumukuvu
ambayo ina athiri mazao ya
aina mbalimbali ikiwamo ma-
hindi karanga na mazao men-
gine ya nafaka,” alisema Sitta.

Alisema katika kilele cha
maonesho ya Nanenane
mkoani Mbeya, Rais Samia
Suluhu Hassan, atagawa vifaa
mbalimbali kwa hao vijana
waliopata mafunzo ili waen-
delee kutengeneza vihenge
mbalimbali vya chuma.
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Uanzishwaji ADRC

kuletg mwelekgp
mzuri uwekezaji

Na Mwandishi Wetu

MWANASHERIA Mkuu wa
Zanzibar, Dk. Mwinyi Talib
Haji, amesema uanzishwaji wa
Sheria na Kituo cha Usuluhishi
wa  Migogoro nje ya Mahaka-
ma (ADRC) Zanzibar, kutaleta
mwelekeo mzuri zaidi wa
sekta ya uwekezaji na kuongeza
imani ya wawekezaji kwa seri-
kali.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo
baada ya kupokea rasimu
ya sheria ya usuluhishi wa
migogoro pamoja na rasimu ya
sheria ya uanzishaji wa kituo
cha usuluhishi wa migogoro ku-
toka kwa mshauri elekezi, Dk.
Alex Nguluma wa kampuni ya
Rex Attorneys ya Dar es Salaam,
hafla iliyofanyika Zanzibar.

Alisema kuwapo kwa she-
ria na kituo hicho Zanzibar ni
jambo la lazima kutokana na
kasi ya uwekezaji unaondelea
kufanyika nchini kote.

Alisema kituo hicho pia ki-
naakisi mtazamo mpana wa
Rais wa Zanzibar katika dhami-
ra yake ya kuimarisha na kura-
hisisha mazingira ya uwekezaji
ili kukuza maendeleo nchini.

Alisema kituo hicho kita-
saidia suluhu na maridhi-
ano migogoro ya kibiashara
na uwekezaji inapotokea na
kuibakisha sekta ya uwekezaji
nchini katika hali ya utulivu.

Mwakilishi wa Kampuni ya
Rex Attorneys ya Dar es Salaam,
Dk. Alex Nguluma, aliishukuru
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu
kwa kuiamini taasisi yao na kua-
hidi ushirikiano ili kuhakikisha
lengo la Serikali Kuu la kutaka
kuanzisha sheria na kituo cha
usuluhishi wa migogoro lina-
timia.
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Hekta 700 mikoko kupandwa kudhibiti mmomonyoko

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ATIKA kukabiliana na

athari za mabadiliko

ya tabianchi yanayo-

ababisha ~mmomo-
nyoko wa ardhi kwenye mae-
neo ya fukwe, jumla ya hekta
700 za miti aina ya mikoko
zinatarajiwa kupandwa kisiwa
cha Pemba ili kudhibiti hali
hiyo.

Hayo yalisemwa visiwani
Zanzibar na Mshauri mwele-
kezi wa mradi wa upandaji wa
mikoko, Dk. Mwita Mangora,
wakati wa utambulisho wa
mradi huo wa matumizi ende-
levu ya miti hiyo katika ukanda
wa Magharibi ya Bahari ya
Hindi.

Alisema mradi huo baadhi
ya malengo yake ni kudhibiti
kasi ya maji ya bahari kuvamia
maeneo ya juu ikiwamo katika
makazi ya wananchi maeneo
ya pembezoni mwa fukwe.

Mangora alisema baadhi ya
maeneo ni tishio kwa athari za
mazingira kutokana na kasi ya
maji ya bahari kuja juu na ku-
ingia katika maeneo ya makazi
kutokana na kukosekana kwa
baadhi ya miti.

“Mradi huu lengo lake kubwa
kupambana na athari za maz-
ingira katika maeneo ya fukwe
za bahari pamoja na mmo-
monyoko wa ardhi kufuatia
kujitokeza kwa kasi ya mab-
adiliko ya tabia ya nchi. Mkuu
wa Wilaya ya Wete, Dk. Hamad
Omar Bakari, alisema mradi wa

kuotesha mikoko ni muhimu
kutokana na kujitokeza kwa
athari nyingi za mmomonyoko
wa ardhi unaotokana na athari
za mabadiliko ya tabia ya nchi.

Alisema hivi sasa baadhi ya
maeneo katika kisiwa cha Pem-
ba wananchi wameyakimbia
kutokana na kasi ya maji ya ba-
hari kuvamia maeneo ya fukwe
na kusababisha athari kubwa.

Aliyataja ~ maeneo  yali-
yoathirika  ikiwamo  kisiwa
Panza pamoja na Mtambwe na
wananchi wameanza kuyakim-
bia maeneo yao kutokana na
baadhi ya maeneo ya fukwe ku-
pata athari za mmomonyoko
wa ardhi.

“Tunakabiliwa na changa-
moto kubwa za mmomonyoko
wa ardhi unaotokana na ma-

badiliko ya tabia ya nchi am-
bapo athari zake tumeziona...
njia pekee ya kukabiliana na
tatizo hilo ni kuotesha miti aina
ya mikoko pembezoni mwa ba-
hari,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Usimamizi wa Hifadhi
ya Mazingira, Sheha Mjaja
Juma, alisema katika utekeleza-
ji wa kurudisha Zanzibar ya
kijani, wanatarajia kuotesha
jumla ya miti ya mikoko milio-
ni moja katika maeneo yaliopo
pembezoni mwa bahari Unguja
na Pemba.

Aidha, alisema wamepata
faraja kubwa kupitia wamiliki
wa hoteli nyingi za kitalii ka-
tika kufanikisha zoezi hilo na
wameahidi kuunga mkono ma-
pambano hayo kikamilifu.
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Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi Zanzibar, Dk. Khalid Salum Mohamed, akiwa pamoja na viongozi wa Wizara ya Kilimo

kwenye maonesho ya Nanenane viwanja vya Dole Mkoa wa Mjini Magharibi ikiwa ni juhudi za kuunga mkono Siku ya Wakulima.

PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mwinyi asisitiza ushirikiano Kiutendaji SMT, SMZ

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi amesema ili
kuendeleza mageuzi ya uchumi
na uwekezaji lazima kuwapo na
ushirikiano wa kiutendaji baina
ya taasisi za Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania (SMT)
na za Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar (SMZ).

Dk. Mwinyi aliyasema hayo
TIkulu, Zanzibar alipozungumza
na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Mipango na Uwekezaji, Profesa
Kitila Mkumbo na ujumbe wake
wa watu 20 waliofika kujitam-
bulisha. Alisema, SMZ na SMT
wana ushirikiano mkubwa kwe-

nye utendaji wa taasisi zao na
kueleza mara kadhaa taasisi ya
Hazina ya Zanzibar imekuwa
ikipata ushirikiano mzuri na ya
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania pia Mamlaka ya Uwekezaji
Zanzibar, ZIPA na TIC pamoja na
taasisi nyingine za pande mbili
hizo za Muungano hushirikiana
katika kuboresha maendeleo
kwa ustawi wa uchumi wa Taifa
la Tanzania na watu wake.

Rais Dk. Mwinyi aliwapongeza
na kuushukuru ujumbe huo kwa
utayari wao kwa kuendelea kush-
irikiana na Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar kwa mawazo ya ma-
geuzi yanayolenga kujenga uchu-
mi wa wananchi wa pande zote

mbili za Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kupitia ushirikiano
uliopo baina ya tasisi za serikali
mbili hizo, zikiwamo Mamlaka ya
Bandari, Ofisi ya Msajili Hazina,
Mamlaka za uwekezaji pamoja
na Tume ya Mipango ya Taifa.

“Niwapongeze kwa mawazo
haya ya mageuzi, ni vizuri mara
zote tuwe kunafikiria kujenga
uchumi wetu kupitia taasisi
zetu,” alisema.

Akiizungumzia bandari ju-
muishi ya Mangapwaji, Rais Dk.
Mwinyi, alisema Serikali ya Map-
induzi Zanzibar imepania kuleta
mageuzi makubwa ya uchumi
kupitia bandari hiyo, ambayo
kutokana na maumbile ya kisiwa

hicho kilivyo, inakusudiwa kuju-
muisha shughuli zote za bandari.

Alizitaja baadhi ya shughuli
hizo ni kupakia na kushushia
abiria na mizigo, lakini kuruhusu
meli mbalimbali za kimataifa zi-
takazoleta mageuzi makubwa ya
biashara, uwekezaji na kuimari-
sha uchumi wa buluu.

Naye Waziri Mkumbo alimwa-
hidi Rais Dk. Mwinyi ushirikiano
katika kuujenga uchumi wa nchi
hasa kuelekea maadhimisho ya
miaka 60 ya Muungano wa Tan-
zania na ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar wamejipanga kuleta mabadi-
liko makubwa ya uchumi.

Alisema kupitia mradi wa Bag-
amoyo, ujio wa Zanzibar ume-

waletea tija na ufanisi mkubwa
kwenye utendaji wao hasa kwa
taasisi wanazoshirikiana nazo
kiutendaji kwa kuwa watajifunza
mengi kupitia bandari jumishi ya
Mangapwani pamoja na taasisi
nyingine wanazoshirikiana nazo
kiutendaji. Ujumbe ulioongo-
zana na Waziri Prof. Kitila umem-
jumuisha Katibu Mkuu Ofisi ya
Rais, Mipango na Uwekezaji, Dk.
Tausi Kida, Msajili wa Hazina
Bara, Nehemia Mchechu, Katibu
wa Tume ya Mipango Lawrence
Mafuru, Mkurugenzi Mkuu EPZA
Charles TItembe, Mkurugenzi
Mkuu TIC, Gilead Teri na Mkuru-
genzi wa Miundombinu TPA, Dk.
Hussein Lufunyo.
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Panyabuku waleta tija unusaji majanga

Na Christina Haule, MOROGORO

TEKNOLOJIA ya matumizi ya
panyabuku katika uokoaji kwe-
nye majanga ya matetemeko
ya ardhi, majengo na ajali im-
epongezwa kwa kuleta tija na
manufaa nchini kutokana na
kukabili vyema baadhi ya ajali
ambazo awali zimechukua muda
mrefu kwenye uokoaji na wakati
mwingine kusababisha vifo vi-
sivyotarajiwa.

Mmoja wa wakazi wa Mkoa wa
Morogoro waliohudhuria maone-
sho ya 30 ya wakulima 88 Kanda
ya Mashariki, Lemeck Ponela,
alisema jana kuwa amejifunza
namna panya wanavyoweza ku-
fanya shughuli za uokoaji wa mii-
li iliyofukiwa kwenye vifusi baada
ya kutokea majanga yakiwamo
matetemeko ya ardhi, kuanguka
kwa majengo na kubaini kuwa
teknolojia hiyo itazaa matunda
hapa nchini.

Awali, msimamizi wa mafun-
70 ya panya kutoka Taasisi ya

Mkurugenm wa Sh|r|ka Ia K|Jeruman| la Heinrich Boell Stn‘tung (HBS) Ienye makao makuu
linafanya shughuli zake katika nchi za Kenya, Tanzania na Uganda, Joachim Paul (kulia), akwveka shada la maua ka-
tika mnara wa Kumbukumbu ya Mangi Meli wa Old-Moshi ambaye alivawa kwa kunyongwa na wakoloni wa Kijerum—

Udhibiti  viumbe  waharibifu
(PRPM & BTD) katika mradi wa
Apopo uliopo Chuo Kikuu cha
Sokoine cha Kilimo (SUA), Pen-
do Msegu alisema hiyo ni hatua
ya tatu ya miradi ya Apopo kwa
panya buku kufanya shughuli za
kusaidia kibinadamu na kuondoa
dhana iliyojengeka kwa binada-
mu kuwa panya ni viumbe waha-
ribifu muda wote.

Alisema katika awamu tatu
ya tafiti zao kwa panyabuku
wamegundua kuwa wana uwezo
wa kusaidia serikali kuwaokoa
watu wanaonasa kwenye vifusi
wakati wa matetemeko ya ardhi
au kuangukiwa na majengo na
hivyo kuhakikisha wanapatikana
kwa haraka na kupatiwa matiba-
bu na pengine kuokoa uhai wao.

“Kwa kutumia uwezo wao
mkubwa wa kunusa unaweza
kutusaidia kugundua mengi
zaidi, panya katika kuokoa watu
kwenye athari za matetemeko
ya ardhi tunaamini watafanya
kazi vizuri kwa kuzingatia vi-
wango vinavyotakiwa kulingana

na mafunzo mazuri waliyopitia
kuokoa maisha ya watu,” alise-
ma.

Aidha, Msegu alisema panya
hao wana uwezo wa kupenya
hata eneo ambalo binadamu
hawezi kupenya na kuokoa watu
waliofukiwa na kifusi baada ya
tetemeko la ardhi kutokea huku
wakiwa na kifaa maalum cha ku-
fanyia kazi na wakibaini mwili wa
mtu watabonyeza kifaa hicho na
kumfanya mkufunzi kufuatilia na
kutoa mwili huo.

Pia panya hao wanauwezo wa
kuvaa kamera mgongoni ambayo
itaonesha kama kuna nguo ya
mtu au mtu amefukiwa na msi-
mamizi wa mafunzo atakuwa na
anaangalia kwenye kompyuta
itakayokuwa ikimwonesha yule
panya na kuweza kumwokoa
mtu atakayeonekana kwenye
kamera kwa haraka.

Alisema panya hao pia hutumi-
ka kwenye maeneo ya usafirishaji
ikiwamo viwanja vya ndege au
bandari na kuisaidia serikali ku-
kamata wahalifu wanaojaribu

kutoroka baada ya kuchukua
nyara za serikali kwa njia ambayo
sio halali.

Alisema tayari walishafanya
kazi kwa kutumia panyabuku
kwenye nchi za Msumbiji, An-
gola, Kambodia na kwingine
kwenye eneo la ugonjwa wa kifua
kikuu na panya kuwa na uwezo
mkubwa na kusaidia kugundua
ugonjwa huo na watu kupatiwa
tiba mapema.

Ili panya wafanye kazi vizuri
wanazingatia vigezo vya haki za
wanyama kwa kuwatunza ma-
hali pazuri, kula vizuri na waki-
umwa huwapatia matibabu, vifaa
na muda wa kufanya mazoezi
ikiwamo kuruka kamba na ku-
panda ngazi ili kufanya miili yao
iwe imara na kufanya kazi vizuri
wanapohitajika.

Alisema panya hao wan-
apofikia miaka saba hustaafu
na hupewa nyumba maalum na
huduma muhimu na hutunzwa
mpaka mwisho wa uhai wao am-
bao ni miaka tisa hadi 10 tofauti
na panya wa porini ambao hu-

fariki katika umri wa miaka miwi-
li kutokana na kukosa matunzo.

Mwalimu wa panya hao,
Mariam Chamkwata, alisema
kupitia mradi wa Apopo kwenye
teknolojia ya kubaini vimelea vya
kifua kikuu (TB) katika mwaka
2022 watu 71,000 walibainika
kuwa na ugonjwa huo na kupati-
wa matibabu kwa haraka.

Alisema kupitia panya buku
hao wana vituo 71 mpaka sasa
vya kutolea huduma na wana-
fanya kazi na hospitali za rufani
katika mikoa ya Morogoro, Dar es
Salaam, Pwani na Dodoma.

Chamkwata alisema mgonjwa
mmoja ambaye hakupatiwa
matibabu anaweza kuambukiza
watu 1820 kwa mwaka kwa
njia ya hewa, lakini kwa ku-
tumia panya buku ni faida kwa
sababu ana uwezo wa kutoa ma-
jibu ya ugonjwa haraka tofauti
na mashine za hospitali ambazo
humtaka mgonjwa kupimwa TB
kwa kupeleka makohozi mara
tatu ambayo huchukua muda
mrefu kutoa majibu.

Kisare Makom PICHA: JAMES LANKA

Waziri MKuu apongeza mikopo zana za kilimo

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, amezitaka taasisi za fedha
nchini kuendelea kubuni hu-
duma zinazolenga Kkutatua
changamoto  zinazowagusa
wakulima, akipongeza hatua
ya Benki ya Taifa ya Biashara
(NBC) kuwekeza nguvu katika
utoaji wa mikopo ya zana za
kilimo kwa wakulima.

Majaliwa alitoa rai hiyo
mwishoni mwa wiki alipotem-
belea banda la NBC katika
Maonesho ya Kilimo Nanenane
yanayoendelea kwenye Viwan-
ja vya John Mwakangale mjini
Mbeya.

Kwa mujibu wa Waziri
Mkuu, utoaji wa mikopo yenye
riba nafuu kwa zana za kilimo,

utasaidia kuchochea mapin-
duzi ya kilimo kwa kuchochea
kasi ya uzalishaji na ongezeko
la mapato kwa wakulima.

“Siku zote serikali imeku-
wa ikisisitiza na kuziomba
taasisi mbalimbali za kibenki
kuongeza juhudi katika ubuni-
fu wa huduma zake ili zije na
huduma zinazoonekana ku-
tatua kero za makundi mbal-
imbali kulingana na mabhitaji
yao mahususi.

“Na hii ndiyo sababu
ninawapongeza Benki ya NBC
ambao kupitia mkakati wa
NBC Shambani wanaweza ku-
wasaidia wakulima wengi ku-
pata mikopo ya zana muhimu
za kilimo.. hongereni sana
NBC,” Waziri Mkuu alipongeza.

Awali akifafanua kuhusu

mikopo hiyo, Mkuu wa Kiten-
go cha Wateja Wadogo, Lariba
na wakulima kutoka Benki ya
NBC, Raymond Urassa alisema
kupitia ushirikiano na kam-
puni ya kuuza pembejeo za
kilimo ya Agricom Africa, ben-
ki hiyo tayari imefanikiwa ku-
toa mikopo ya zana za kilimo
zenye thamani ya Sh. bilioni
2.3 kwa wakulima mbalimbali
nchini.

“Hatua yetu hii ni mwende-
lezo tu wa jitihada zetu nyingi
tunazozielekeza katika sekta
ya kilimo ili kuunga mkono
juhudi za serikali katika kuin-
ua sekta ya kilimo nchini,”
alisema Urassa.

Katika kuthibitisha dhamira
hiyo, benki hiyo mwishoni
mwa wiki ilikabidhi mkopo

wa trekta na majembe vy-
enye thamani ya Sh. milioni
62.1 uliotolewa kwa mkulima
wa mpunga Evarist Msasi ku-
toka wilayani Mbarali, mkoani
Mbeya.

Urassa wakati wa maka-
bidhiano hayo, alibainisha
kuwa tangu walipoingia ubia
na kampuni Agricom, NBC
imeshawezesha  kuwapatia
wakulima mikopo ya matrekta
20, mitambo ya uvunaji (com-
biner harvester) 15 na power
tiller 10.

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi
ya Mkonge Tanzania (TSB),
Saddy Kambona, aliipongeza
NBC pamoja na Agricom Africa
kwa kuunga mkono juhudi za
serikali katika kuinua sekta ya
kilimo nchini.

Sababu wahitimu
kukosa ajira
serikalini
zaanikwa

Na Thobias Mwanakatwe, MBEYA

SEKRETARIETI va Ajira ka-

tika Utumishi wa Umma imetaja
sababu za wahitimu wengi kukosa
ajira serikalini kunatokana na
VYUO vingi nchini kuwa na tabia ya
kuanzisha kozi mpya ambazo haz-
iendani na miundo ya maendeleo
va utumishi kwa lengo la kupata
wanafunzi wengi na kuongeza
mapato.

Katibu Msaidizi wa Sekretarieti
va Ajira, Somwana Manjenga, aki-
zUngumza jana katika mahojiano
na Nipashe kwenye maonesho va
wakulima na wafugaji Nanenane
yanayofanyika viwanja vya John

tatizo hilo limekuwa sugu na ku-
sababisha wahitimu wengi kukosa
ajira kutokana na kozi walizos-
omea kutoendana na miundo ya
maendeleo ya utumishi.

Manjenga alitoa mfano kada
va upishi ambayo inataka ili mtu
aweze kuajiriwa kuwa mpishi
|a2|ma awe amesomea kozi ya
‘Food Production’ kwa ngazi va
cheti, shahada au diploma la-
kini hivi sasa VYUO vimeanzisha
kozi mpya iitwayo ‘Culinary Art’
ambayo inafanana na kozi ya food
production lakini kwenye mfumo
haitambuliki kwenye miundo ya
maendeleo ya utumishi.

Alisema kwa kuwa changamoto
hiyo inajitokeza sana na kuzua
malalamiko kwa wananchi na Ofisi
ya Rais Menejimenti ya Utumishi
na Utawala Bora ambayo ina-
husika na miundo ya maendeleo
ya utumishi imeziandikia barua
wizara ili zirekebishe na kuhuisha
mlundo yao ili iendane na soko la

ajira lililopo mitaani.

Kwa upande wa vyuo, alisema
Sekretarieti ya Ajira imekuwa ikiv-
ishauri vinapoanzisha kozi mpya
au marekebisho ya mitaala iwe
inaishirikisha ili Sekretarieti ya
Ajira iweze kutoa maoni kuwa na
kozi ambazo zinatambulika katika
miundo ya maendeleo ya utumishi.
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I Amchoma mikono mwanawe

Mbeya
kunufaika
mradi kopa
ng’ombe
lipa maziwa

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi,
Abdallah Ulega, amesema wiz-
ara yake kwa kushirikiana na
wadau wa maendeleo watapele-
ka mradi wa ‘Kopa Ng'ombe
Lipa Maziwa' kwa wananchi wa
Mkoa wa Mbeya vijijini ili ku-
wawezesha vijana na kinamama
kujikwamua kimaisha.

Waziri Ulega (pichani chini)
aliyasema hayo alipofanya
ziara kwenye Halmashauri ya
mji mdogo, Mbalizi, Wilaya ya
Mbeya, mwishoni mwa wiki.

“Mbunge wenu ameniomba
mambo mengi ikiwa pamoja na
kuifanya Mbeya kuwa ni eneo
la kielelezo la kufuga kisasa na
kibiashara, hivyo, nitawatafutia
mradi mzuri wa Kopa Ng'ombe
Lipa Maziwa, Mbunge nataka
uwatafutie uchumi watu wa
hapa Mbeya,” alisema Ulega.

Waziri Ulega alimwelekeza
Mbunge wa Mbeya Vijijini, Oran
Njeza, kufika katika Ofisi za
Shirika la Heifer International
na Benki ya Maendeleo ya
Kilimo ya (TADB), mkoani humo
kwa ajili ya kuanza taratibu za
kuwezeshwa kupata mradi huo

huku akimuahidi kuwa atahakik-

wanapata mradi huo ili waweze
kunufaika nao.

Oran Njeza, alimshukuru waziri
Ulega kwa kuwapelekea mradi
huo ambao alisema amewapele-
kea utajiri wananchi wa Mkoa
Mbevya.

'kisa kudokoa mboga jikoni

Na Vitus Audax, MWANZA

MKAZI wa Changamati wilaya-
ni Sengerema, Maneno Thom-
as (35), anashikiliwa na Jeshi la
Polisi mkoani humo kwa tuhu-
ma za kumchoma mikono na
maji ya moto mwanawe kwa
madai ya kudokoa mboga za
majani.

Mwanamume huyo anaye-
daiwa kukimbiwa na mkewe
hivi karibuni kutokana na
vitendo vyake vya kikatili vi-
kiwamo vipigo vya mara kwa
mara, anadaiwa kutekeleza
ukatili huo Agosti 2, mwaka
huu, majira ya saa mbili usiku.

Prisca Maneno (11) binti ya
mwanamume huyo, alidai

kuwa siku ya tukio baba yao

alirejea kutoka kazini majira
ya saa mbili na kumuomba
amwandalie chakula na yeye
alimwambia kuwa hakukuwa
na mboga, iliyokuwapo ililiwa
na mdogo wake (jina tunalo)
mwenye umri wa miaka tisa
mvulana anayesoma darasa la
pili.

Alisema baada ya kumwam-
bia hivyo baba yake, aliingia
jikoni na kuwasha moto kisha
kuchemsha maji na kumuita
mwanawe aliyedaiwa kula
mboga na kisha kumwagia
maji ya moto kwenye mikono
yote.

Baada ya kumsababishia
maumivu hayo alimfungia
ndani ya chumba kwa lengo la
kumficha asionekane na maji-

i

rani kwa kuwa alikuwa ame-
ungua vibaya mikononi.
Akithibitisha ~ kukamatwa
kwa mtuhumiwa huyo juzi,
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mwanza, SACP Wilbroad Mu-
tafungwa, alisema baada ya
uchunguzi uliofanywa na ma-
jirani na kubaini kuwa mtoto
amefanyiwa ukatili huo walia-
mua kumweka kizuizini bila
kuchukua sheria mkononi.
“Waliona mtoto huyo hatoki
ndani kwa muda wakashangaa
na walipogundua kitendo hi-
cho wakamkamata na kutoa
taarifa katika kituo cha polisi
ambapo mtuhumiwa huyo
alikiri kutenda ukatili huo kwa
kile alichosema ni hasira,”
alisema SACP Mutafungwa.

Alisema, hali ya mtoto
inaendelea vizuri baada ya ku-
pelekwa kituo cha afya cha Ka-
manga na kuendelea kupatiwa
matibabu huku mtuhumiwa
akitarajiwa kufikishwa ma-
hakamani baada ya upelelezi
kukamilika.

“Tunawapongeza wananchi
ga, Kata ya Nyamatongo wilay-
ani Sengerema kwa kupinga
ukatili na kutojichukulia she-
ria mkononi wakati wa kum-
kamata mtuhumiwa,” alisema.

Aliwataka wananchi kuen-
delea kuwa na falsafa ya polisi
jamii na ulinzi shirikishi kwa
kutokuficha taarifa za uhalifu
na wabhalifu ili kuisaidia polisi
kutekeleza majukumu yao.

Naibu Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar, Mgeni Hassan Juma (kulia), akimsikiliza Mkurugenzi wa Kampuni ya Fra-
none Mining and Gems LTD, Onesmo Mbise (kushoto), alipotembelea mgodi wa madini ya Tanzanite Kitalu C, Mji Mdogo
wa Mirerani wilayani Simanjiro juzi, (wa pili kulia) ni Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen Sendiga. PICHA: GIFT THADEY

Benki ya Exim yajivunia faida ya bilioni 36.6/-

Na Halfani Chusi

BENKI ya Exim imepata faida ya
Sh. bilioni 36.6 kabla ya makato ya
kodi kwa kipindi cha miezi sita ya
mwanzo wa mwaka huu ikiwa ni
ongezeko la asilimia 16.9 kwa mu-
jibu wa taarifa ya fedha ya benki
hiyo.

Kutokana na mafanikio hayo,
uongozi wa benki hiyo umesema
utaendelea na dhamira yake ya
kuwekeza katika teknolojia ya
kisasa ili kuboresha utoaji hu-
duma kwa wateja katika matawi
yake ndani na nje ya Tanzania.

Kwa mujibu wa Ofisa Mkuu
wa Fedha wa benki hiyo, Shani
Kinswaga, benki hiyo mwanzoni

mwa mwaka huu iliboresha mfu-
mo wake na kuweka miundom-
binu thabiti, hatua inayolenga
kuimarisha utendaji wake na
kuwapa wateja hali ya juu ya us-
alama, ufanisi na uvumbuzi.

“Hii inadhihirisha ari yetu ka-
tika kubadilika na kuwa zaidi
ya taasisi ya benki. Kama benki,
tumejitolea  kuwekeza katika
kuongeza uwezo wa mifumo yetu
ili kutoa huduma bora kwa wateja
wetu na jamii inayotuzunguka,”
Kinswaga alisema.

Ofisa huyo katika taarifa yake
kwa vyombo vya habari jana
alisema matokeo ya benki hiyo
kwa kipindi cha miezi sita ya
kwanza mwaka huu yanadhi-

hirisha dhamira ya benki hiyo ya
kufanya kazi kwa ufanisi kufuatia
utekelezaji wa mkakati wa benki
hiyo kimamilifu ili kunufaisha wa-
dau wote wa benki hiyo na jamii
kwa ujumla.

Mapato ya benki hiyo yenye
matawi nje ya Tanzania katika
nchi za Comoro, Djibouti na Ugan-
da, yaliongezeka kwa asilimia 9.6
hadi kufikia Sh. bilioni 66.2 kwa
miezi sita iliyoishia tarehe 30 Juni
2023 kulinganishwa na Sh. bilioni
604 zilizopatikana katika kipindi
kama hicho mwaka jana.

Kinswaga alisema mazingira
mazuri ya biashara yalichangia
katika utendaji mzuri wa kifedha
na kiutendaji wa benki katika kip-

indi cha nusu ya kwanza ya mwa-
ka huu wa 2023.

Kinswaga alisema amana za wa-
teja wa benki hiyo kufikia Juni 30,
2023 ziliongezeka kwa asilimia 9.2
hadi Sh. trilioni 1.9 huku mfuko
wa wanahisa nao ukiongezeka
kwa asilimia 23.9 hadi kufikia Sh.
bilioni 291 kulinganishwa na kip-
indi kama hicho mwaka jana.

Mapato ya benki hiyo Isiyofa-
dhiliwa (NFI) yalikua kwa asil-
imia 24.8 hadi kufikia Sh. bilioni
45.3 huku ufadhili wa mikopo
ukiongezeka kwa asilimia 1LI11
hadi kufikia Sh. trilioni 1.3 kulin-
ganishwa na kipindi kama hicho
mwaka jana.

Ofisa Mkuu Mtendaji wa benki

hiyo, Jaffari Matundu, alisema
benki hiyo ilichukua hatua mad-
hubti kuimarisha utendaji kazi
wake kwa kuzingatia usalama,
ufanisi na uvumbuzi katika hudu-
ma zao huku benki hiyo ikibore-
sha miundombinu yake.

Matundu alisema benki katika
kipindi cha miezi sita ya kwanza
mwaka huu iliendelea kutekeleza
mkakati wake wa Uwekezaji wa
Kijamii (CSI) kutokana na dhami-
ra yake ya kuleta maendeleo en-
delevu kupitia programu mbal-
imbali za Uwajibikaji kwa Jamii
(CSR) zinazolenga thamani kwa
wadau wake ikiwamo jamii am-
bazo benki inaendesha shughuli
zake.
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DABO A HERUVVA KIWANGO A ZANM M
FCHUELEKEA NGAO VA JAMII

Na Adam Fungamwango

LABU ya KMC imei-

nasa saini ya winga

wa Azam FC, Tepsi

vance, kwa mkopo

wa mwaka mmoja na tayari

mchezaji huyo amejiunga na
kambi ya timu hiyo.

Taarifa iliyotolewa

jana na klabu hiyo,

imeeleza kuwa

wameingia mkataba

wa mwaka mmoja

na mchezaji huyo

akitokea Azam FC,

ikiamini atakuwa

msaada mkuba kwe-

nye Kikosi hicho.

“Tuna furaha kuwataarifu
kuwa tumeingia mkataba
wa mwaka mmoja na Tepsi
Evance akitokea Azam FC
kwa mkopo,” ilieleza taarifa
hiyo.

KMC inaonekana kufanya
usajili mkubwa kuelekea
msimu ujao wa ligi baada ya
kutofanya vema msimu uli-
opita.

Tayari imeshawasa-
jili Rogers Gabriel kutoka
Pamba na Juma Shemvuni,
Wibol Maseke aliyeach-
wa na Azam FC, Rahim
Shomari na Andrew Sin-
chimba, ikimtwaa pia strai-
ka Ibrahim Elias raia wa So-
malia kutoka Klabu ya Kibra

United ya Kenya.

Hivi karibuni, Ofisa Habari
wa klabu hiyo, Christina
Mwagala, alisema kuwa kim-
etengwa kiasi cha Sh. bilioni
moja kwa ajili ya usajili wa
msimu unaokuja na hawa-
tosajili mchezaji yeyote am-
baye ameachwa na klabu
yake.

“Mkurugenzi wetu mama
Hanifa Selemani Hamza, am-
etenga kiasi cha Sh. bilioni
moja kwa ajili ya kufanya
usajili, maisha magumu tu-
lioyapitia kwa misimu mi-
wili iliyopita haikuwa rafiki
kwetu, lazima tufanye usajili
wa maana na kwa pesa hizi
KMC hatusubiri wachezaji

makapi, sijui nani kaachwa
ndiyo tuende kumsajili.

“Msimu huu hatu-
chukui wachezaji ambao
wameshindwa kufanya vizuri
walikotoka, badala yake ni
wapya kabisa kwenye macho
ya mashabiki wa soka nchini
na wengine tutawavunjia mi-
kataba kwenye klabu zao na
kuwasajili,” alisema.

Wakati huo huo, KMC
juzi ilicheza mechi ya kuji-
pima nguvu dhidi ya Mtibwa
Sugar kwenye Uwanja wa
Jamhuri mjini Morogoro na
kushinda mabao 6-4 kwa
mikwaju ya penalti, baada
ya sare ya bao 1-1 dakika 90
za mchezo.

JKT Tanzania
yataka ya
JKT Queens

Na Adam Fungamwango

KLABU ya JKT Tanzania am-
bayo imerejea tena Ligi Kuu,
imesema lengo lao kwenye Ligi
ya msimu wa 2023/24 ni kuzi-
saka nafasi nne za juu lengo
likiwa ni kucheza michuano
ya kimataifa na si kupigania ili
isishuke daraja kama ilivyoku-
wa ikifanya huko nyuma kabla
haijashuka.

Akizungumza juzi baada ya
ushishi wa bao 1-0 dhidi ya
Stand United ambayo nayo inaji-
andaa na Ligi ya Championship
baada ya kupanda kutoka ‘First
League’, Kocha Msaidizi wa timu
hiyo, George Mketo, alisema wa-
natambua msimu ujao utakuwa
mgumu, lakini na wao wameji-
zatiti kwa kufanya usajili bora
ambao utawafanya kupigania
nafasi nne za juu ili kusaka tiketi
ya kucheza kimataifa kama am-
bavyo timu yao ya Wanawake,
JKT Queens imefanya msimu ul-
iomalizika kwa kutwaa ubingwa
na itacheza michuano ya CECA-
FA kusaka nafasi ya kucheza Ligi
ya Mabingwa Afrika.

JKT Tanzania iliyopiga kambi
Shinyanga kwa ajili ya ‘pre sea-
son’, ilicheza mechi hiyo kwenye
Uwanja wa Kambarage dhidi
ya Stand United yenye maskani
yake mjini humo.

“Tumeshacheza mechi tatu
hapa, ya kwanza tumetoka sare
na Kagera Sugar bao 1-1, ilikuwa
ngumu na nzito, tumecheza na
Kombaini ya Shinyanga, tume-
toka sare ya mabao 2-2 na leo
(juzi) tumecheza na Stand Unit-
ed tumepata ushindi wa bao 1-0,
sisi kwetu matokeo si muhimu
sana kwa sasa, ila tunaangalia
jinsi gani wachezaji wetu wana-
fanya kile ambacho tumewaele-
keza na kama wanakifanya kwa
usahihi,” alisema Mketo.

Hata hivyo, zipo taarifa kuwa
huenda timu hiyo ikaweka
makazi yake hapo na kucheza
mechi zake za Ligi Kuu Uwanja
wa Kambarage Shinyanga.

JUMANNE JUMA

Kiungo na mshambuliaji wa Simba, Willy Essomba Onana, na mfungaji wa

bao la kwanza kwenye mechi ya kirafiki dhidi ya Power Dynamos ya Zambia,
akisalimia mashabiki wakati wa utambulisho wa wachezaji kwenye Tamasha la
Simba Day lililofanyika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam jana. PICHA:

Dodoma Jiji
yataka kama
Mashujaa FC

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Dodoma Jiji imewaom-
ba mashabiki wa timu hiyo kui-
unga mkono wakati popote pale,
itakapoanza kucheza mechi za
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu wa
2023/24.

Kocha Msaidizi wa klabu hiyo,
Kassim Liogope amesema pamoja
na kwamba wanafanya mazoezi
makali ya kukiandaa kikosi kwa
msimu ujao wa ligi huku wakiwa
wametengeneza kikosi bora, lakini
yote hayo hayaweza kufanikiwa
kama hawatopata sapoti kutoka
kwa mashabiki wa soka wa timu

Aliwataka kujitokeza kwa wingi
kwenye Uwanja wa Jamhuri Dodo-
ma wakati watakapoanza kucheza,
lakini kuwasapoti wanapokwenda
ugenini kama ambavyo walivy-
okuwa wakifanya mashabiki wa
Mashujaa FC ya Kigoma wakati
wakiipigania timu yao ipande Ligi
Kuu na hatimaye kufanikiwa.

“Kikubwa waendelee kutusapoti
tunajua msimu uliopita hatuku-
anza vizuri, lakini tuliwapoza kwa
kile ambacho tuliwapa kwenye
mechi za mwisho, hivyo tunaahidi
kuendeleza pale tulipoishia, ile
nguvu tuliomaliza nayo naamini
ndiyo tutaanza nayo na nadhani
itakuwa zaidi vya ile, najua kwa
sasa wana hamu na timu yao
wasubirie tu tukirudi Dodoma
watakapa kile wanachotarajia,”
alisema Liogope.

Kocha wa Taifa
U-18 Zanzibar
aona tofauti

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa Timu za Taifa za
Wanawake Zanzibar, Abdul Mutik
Ali, amesema licha ya timu ya Wa-
sichana chini ya umri wa miaka 18,
kutofanya vizuri katika michuano
va Cecafa, imepiga hatua kubwa.

Akizungumza na gazeti hili jana,
kocha huyo alisema timu hiyo
ilionesha ushindani wa hali ya juu
na wachezaji walipambana kwa
kujiamini ikilinganishwa na ilivyo-
zoeleka kwa upande wa timu za
Wanawake za Zanzibar.

Alisema katika michuano hiyo
ambayo ni kwa mara ya Kwanza
Zanzibar inakuwa na timu ya wa-
sichana, licha ya kutopata ushindi
katika michezo yote minne wali-
yocheza, lakini kulikuwa na uto-
fauti mkubwa hasa katika viwango
vya wachezaji walivyoonesha
kwenye michuano hiyo.

“Kwa mara ya Kwanza tumefani-
kiwa kuunda timu ya wasichana
chini ya umri wa miaka 18, lakini
wamefanya vizuri ikilinganishwa
na ilivyozoeleka, hii inatupa
mwanga wakujua wapi tuanzie
katika timu hizi,” alisema.



s NTPASHIE 21

HABARI MICHEZO

LAPORTE AWANIWA CITY

KLABU ya Manchester City wanatafuta fedha za
kumnunua mlinzi wa Hispania, Aymeric Laporte
mwenye umri wa miaka 29, baada ya kumsajili beki
wa kati wa Croatia mwenye umri wa miaka 21, Josko
Gvardiol kutoka RB Leipzig. (Mirror)

LEVY AIPUUZA BAYERN

MWENYEKITI wa Tottenham Hotspur, Daniel
Levy amewapuuza Bayern Munich kufanya uamuzi
kuhusu ombi lao la pauni milioni 86 kwa mshambu-
liaji wa England, Harry Kane mwenye umri wa miaka
30. (Bild - in German)

KUDUS SAFI BRIGHTON

KLABU ya Brighton wamekubali mkataba wa kum-
nunua kiungo wa kati wa Ajax na Ghana, Mohammed
Kudus, 23, kwa ada ya pauni milioni 34.5. (Athletic)

PHILOGENE ALENGWA LEVER

WINGA wa Aston Villa, Jaden Philogene, 21,
ameonekana kulengwa na Liverpool. (Liverpool
Echo)

ZANIOLO AWANIWA

KLABU ya Newcastle United wamekuwa wakiwasi-
liana na wakala wa mshambuliaji wa Galatasaray,
Nicolo Zaniolo, 24, lakini AC Milan na Juventus pia
zinavutiwa na mchezaji huyo wa Kimataifa wa Italia.
(Chronicle)

COUTINHO AMULIKWA QATAR

KLABU ya Qatar ambayo haikutajwa jina imewasi-
liana na Aston Villa kuhusu kupatikana kwa kiungo
wa kati wa Brazil, Philippe Coutinho, 31. (Fabrizio
Romano)

OLISE, CHELSEA KIMEELEWEKA

CHELSEA imefikia makubaliano binafsi na winga
Mfaransa, Michael Olise, 21, baada ya kuipa Crystal
Palace pauni milioni 26. (Metro)

TOPSOBA APOTEZEWA SPURS

MLINZI wa Bayer Leverkusen na Burkina Faso,
Edmond Tapsoba, 24, halengwi tena na Tottenham
kwani wanaelekeza nguvu zao katika kumsajili beki
wa kati wa Wolfsburg, Mholanzi Micky van de Ven,
22. (Yahoo)

PALACE JICHO KWA HALL

MLINZI wa Kimataifa wa England chini ya umri
wa miaka 21, Lewis Hall, 18, anaweza kuruhusiwa
kuondoka Chelsea kwa mkopo, huku Crystal Palace
wakimsaka. (Dakika 90)

SCHMEICHEL NA NOTTINGHAM

KLABU ya Nottingham Forest imeanza mazun-
gumzo na Nice kuhusu kumnunua mlinda mlango
wa Denmark, Kasper Schmeichel, 36. (Nottingham
Post)

BALOGUN ANUKIA MIAMI

INTER Milan wanamtaka mshambuliaji wa Arsenal,
Folarin Balogun, 22, baada ya kumkosa mshambuliaji
wa West Ham na Italia, Gianluca Scamacca (24), am-
baye anaelekea kujiunga na Atalanta. (Express)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

HOJLUND

YA MAN

® ® ® Nimefurahishwa sana na

MANCHESTER, England

ANCHESTER  imemsa-
jili mshambuliaji, Rasmus
Hgjlund, kutoka Atalanta
kwa mkataba wa miaka

mitano, klabu hiyo imetangaza.
ESPN iliripoti mwezi
uliopita kwamba United
walikuwa tayari kulipa
pauni milioni 64 pamoja
na nyongeza nyingine ya
pauni milioni nane kwa
mshambuliaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 20.

Kocha wa United, Erik ten Hag,
amekuwa na nia ya kuimarisha
chaguo lake kabla ya msimu ujao
huku klabu hiyo ikiamua kumuanga-
zia Hgjlund baada ya kushindwa kwe-
nye mbio za kumwania Harry Kane
na Victor Osimhen.

“Si siri kwamba nimekuwa shabiki
wa klabu hii kubwa tangu nikiwa
mvulana mdogo, na nilikuwa na
ndoto ya kutembea nje ya Old Traf-
ford kama mchezaji wa Manchester
United,” alisema Hgjlund.

nafasi hii ya kugeuza ndoto hiyo
kuwa kweli na nimedhamiria...

“Nimefurahishwa sana na nafasi
hii ya kugeuza ndoto hiyo kuwa kwe-
li, na nimedhamiria kulipa imani am-
bayo klabu imeonesha kwangu. Bado
ni mapema katika maisha yangu,
lakini najua niko tayari kufanya hili.”

Vyanzo vililambia ESPN kwamba
wakati Ten Hag hapo awali alipen-
delea kuongeza mshambuliaji mwe-
nye uzoefu kwenye kikosi chake,
Mholanzi huyo amekuja na wazo la
kufanya kazi na kijana Hejlund kwa
sababu ya uwezo wake.

“Mara tu nilipozungumza na ko-
cha nilijua kuwa mazingira haya
yangekuwa bora kwa maendeleo
yangu,” alisema Hgjlund.

“Ninafurahia fursa ya kufanya kazi
na mmoja wa makocha bora duniani.
Chini ya uongozi wake na usaidizi,
najua kwamba nina uwezo wa ku-
fikia mambo makubwa pamoja na

wachezaji wenzangu wapya katika
klabu hii maalum.”

Hgjlund alifunga mabao tisa katika
mechi 32 akiwa na Atalanta kwenye
Serie A msimu uliopita.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Denmark ndiye mchezaji wa hivi ka-
ribuni kusajiliwa na United msimu
huu wa majira ya joto kufuatia ku-
wasili kwa kiungo Mason Mount ku-
toka Chelsea na kipa André Onana
kutoka Inter Milan.

Mkurugenzi wa soka wa United,
John Murtough alisema: “Katika
kipindi chote cha majira ya joto tu-
mechukua hatua za haraka na mad-
hubuti ili kufikia malengo yetu ya
msingi mapema katika dirisha la usa-
jili. Hii itahakikisha kwamba Erik na
makocha wake wanapata fursa nzuri
zaidi ya kukiandaa kikosi ili kusuku-
ma mbele mafanikio zaidi.”
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MECHI KALI
LIVERPOOL

VERSUS

SV DARMSTADT

POCHETTINO
ATAKA CHELSEA
KWA LIVER
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OCHA Mkuu wa Chelsea, Mauri-

cio Pochettino, amesisitiza kuwa

analenga mafanikio ya haraka ka-

tika klabu hiyo, lakini akasisitiza
kwamba anahitaji muda kujenga msingi
wa kufanyia kazi.

Klabu hiyo ya London Magharibi inain-
gia katika msimu wao wa pili kamili chini
ya umiliki wa Todd Boehly na BlueCo,
kuelekea kwenye kampeni mpya baada ya
kampeni mbaya kabisa msimu uliopita.

‘The Blues’ hao walipitia kwa makocha
wanne na kumaliza katika nafasi ya 12 -
ikiwa ni nafasi mbaya zaidi tangu msimu
wa 1993/94.

Akizungumza na Evening Standard
wakati wa kuhitimisha ziara yao nchini
Marekani, Pochettino alieleza kuwa Chel-
sea wanapaswa kuzingatia kufuata mifano
ya Liverpool, Manchester City na Real
Madrid katika kupanga mipango ya muda
mrefu ya kufanikiwa.

“Huwezi kushinda ikiwa hautajenga,”
alisema Pochettino. “Unaweza kuleta ma-
jina na wachezaji...kuna tofauti, lakini kwa
ujumla klabu zote zinashinda kwa mipan-
go. “Liverpool ilishinda baada ya miaka
mingi kufanya kazi kwa bidii na kuwa na
msimamo, Manchester City sawa baada ya
miaka saba au nane na Pep Guardiola na
Real Madrid pia.

“Hilo ni muhimu kuelewa, klabu zina-
vyoshinda ni timu ambazo zina msimamo
zaidi, zinazofanya kazi kwa bidii kuten-
geneza mpango wa kushinda. Kazi yetu ni
kuipa timu utulivu wakati wa kupanda na
kushuka, kuwa na tabia sawa.”
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Man City yainasa saini ya Gvardi
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MANCHESTER, England

MANCHESTER City wamepi-
ga hatua kubwa zaidi katika
dirisha la usajili la majira
haya ya joto kwa kumsajili
beki wa kati, Josko Gvardiol
kutoka RB Leipzig.

Vyanzo vililambia ESPN
mapema wiki hii klabu hizo
zimeikubali ada ya euro mil-
ioni 90 kwa mchezaji huyo
wa Kimataifa wa Croatia bila
nyongeza.

Hapo awali Leipzig wali-
kuwa wamemthaminisha
Gvardiol kwa euro milioni
100, msimamo ambao uli-
Zuia mazungumzo mapema
msimu huu wa majira ya joto.

Thamani ya Leipzig ingem-
fanya Gvardiol kuwa beki
ghali zaidi duniani, lakini ada
ya mazungumzo ya City ni
chini ya ambayo Manchester
United ililipa Leicester City
kwa Harry Maguire mwaka
2019.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 2I, alijiunga
na Leipzig kwa ada ya karibu
euro milioni 19 mwaka 2020
na baada ya kukaa kwa mko-
po kwa msimu mmoja huko
Dinamo Zagreb, alijidhihiri-
sha kama mtu muhimu.

Ameichezea Croatia me-
chi 21 na alikuwa sehemu
ya timu iliyomaliza nafasi ya
tatu kwenye Kombe la Dunia

la mwaka 2022 nchini Qa
Gvardiol ni mchezaji
pili kusajiliwa na City ms
huu wa majira ya joto b:
ya kuwasili kwa mch
mwingine wa Kimataifa
Croatia, Mateo Kovacic,
ada ya awali ya pauni mi
25 kutoka Chelsea.
Tangu kikosi cha
Guardiola kinyanyue m
matatu msimu uliopita, 1
Gilindogan na Riyad Ma
wote wameondoka na t
kunaweza kuwa na wa
zaji wengine wanaoond
huku Bernardo Silva,
Walker, Kalvin Phillips
Aymeric Laporte wakit:
kuwaniwa sehemu nying
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. . . . N Odense vs Viborg FF
e Saa 5:35 asubuhi Burudani ya na anaimani kufikia malengo yao Trolloborgs FF vs Orebro SK
G a m O n d I Muziki ilianza baada ya wasanii kwa msimu wa 2023/24. v - :
. . . . . . arbergs Bois vs Mjallby
tar. mbalimbali kupanda katika jukwaa “Tunatakiwa kupambana kurudi- PV ————
wa ata ka ma bao maalum kwa ajili ya kuburudisha sha ubingwa wetu msimu huu, pia o
imu - mashabiki 60,000 waliopo uwan- tuna kazi kubwa iliyopo mbele yetu Liverpool vs SV Darmstadt
\ada ya S iIm ba jani. kuvuka katika hatua ya robo fain- HEX Wanderers FC vs Pacific FC
7zaji Saa 6:17 mchana Bendi ya Twanga  ali ya Ligi ya Mabingwa Afrika na Kecskemeti TE vs Kisvarda FC
wa INATOKA UKURASA 24 Pepeta inayomilikiwa na Mjumbe kucheza nusu au fainali. Academia Cantolao vs Sport Fuancayo
kwa wa Bodi ya Simba, Asha Baraka ilitoa Beki wa timu hiyo, Che Fondoh Resovia Rzeszow vs Podbeskidzie Bie
ioni cha va kuendelea kutengen- burudani kwa kuimba nyimbo ya Malone, alisema rangi pendwa Voluntari vs Rapid Bucuresti
eza muunganiko wa kikosi ‘Angurumapo Simba’ ambayo iliku- kwake ni nyekundu na nyeupe am- Agropecuario vs Temperley
Pep chake pamoja na kuwataka wa kivutio cha mashabiki uwanjani  bayo anaamini Simba kwake ni se- CA Lugano vs Defensores Cambaceres
ataji wachezaji kutumia kila na- hapo. Wasanii mbalimbali walitoa hemu sahihi na anaimani atafanya Flandria vs Estudiantes Rio Cuarto
lkay fasi watakazozipata kufunga burudani akiwamo John Simon Joh  kile ambacho viongozi walishawishi Kerry FC vs Cobh Ramblers
hrez ma Dao. . . Makini’ na Meja Kunta, huku Tunda l<umsajili. Larne vs Dungannon Swifts
ado Kikosi cha Yanga kinata- Man akitia fora kwenye tamasha hilo “Sitawaangusha benchi na vion- Athlone Town vs Finn Harps
che- rajia kuondoka leo kuelekea kwa kuingia kwa staili ya mfungwa  gozi kwa kunisajili, kikubwa tunahi- BAUEC ve Bordeaux
oka, Jvaan ﬁag gg’vs anJ| lalr%/ l? (;T;]ﬁg?i/oa na kibao chao cha ‘Simba Sihami’. taji kuwapa furaha mashabiki wetu FC Aguablanca ve Bogota FC
Kyle Azam FC, utakaopigwa kes- Kikundi cha Sarakasi cha jijini ~wa Simba, kutwaa mataji na kufanya Deportivo Garcilaso vs Deportive Municipa
na hokutwa Jumatano kwenye Mwanza 1(111pandq Jukwaani saa 9:18  vizuri, ninaimani plmekuja 'kUIIH'aI'I-
jwa Uwanja wa Mkwakwani. na kutoa burudani. sha ‘Ukuta wa Yeriko’ ndani ya timu CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
ne. Ally Saleh ‘Ali Kiba’, ni msanii yangu mpya,” alisema Che Malone.

Na Adam Fungamwango

AKATI  kikosi ingawa kuna changamoto washangaza, hatuwatazami hata mara ya mwisho
cha Yanga ya kuboresha miili ya baa- wapinzani wetu tunajitaza- kwenye fainali ya FA, sasa
kikiondoka dhi ya wachezaji ambao ma sisi, unajua tumefanya watakuja kivingine ili wa- PAKUA APP YETU,

leo  kuelekea
Tanga kwa ajili ya mechi
ya Ngao ya Jamii, itakayo-
pigwa Uwanja wa Mkwak-
wani Jumatano dhidi ya
Azam FC, winga mpya
machachari wa timu hiyo,
Mahlatse Makudubela
‘Skuduw’, amewataka wana-
chama na mashabiki kumi-

tak Hata hivyo, kiungo mka- usajili mpya na umekidhi

minika kwa wingi Uwanja ward avyowa.p.a baji wa timu hiyo, Zawadi matakwa, mazoezi yapo

wa Mkwakwani ili kupata furaha mashabiki. Mauya, amesema mechi vizuri kuelekea kwenye JUMATATU = 07/ 08/ 2023

burudani safi pamoja na “Tumekuwa  tukifanya hiyo itakuwa ngumu kwani  mechi hiyo, nadhani baada Ty —

ushindi. kazi kubwa, wachezaji wa- anaamini Azam haitokubali ya hapo tutarudi ili kuji- R @5 1 X
Wakati akiongea hayo naonekana kuwa na kasi kuwa inafungwa mara kwa andaa na Ligi Kuu Agosti 15

jana, Kocha Mkuu wa timu na wepesi, tunasubiri tu- marana Yanga. na michuano ya kimataifa,” QNK Guang Nam vs PHU Dong FC

hiyo, Miguel Gamondi anze kucheza na tutaanza “Utakuwa mchezo alisema Mauya. Pong Tam Long AN vs Binh Thuan

amesema wachezaji wake
wako tayari na mechi hiyo,

wamechelewa kujiunga na
wenzao kambini.

Skudu alisema
wapo vizuri Kimwi-
li na kiakili na ha-
waangalii mpinzani
anafanya nini bali
wataangalia wao

na Ngao ya Jamii, tupo vi-
zuri kwa kushinda na tuta-

kazi nzuri tupo tayari kiakili
na kimwili.

“Tunasubiri siku ifike,
unajua nimejifunza kuwa
tunapocheza wanakuja
watu wengi, tunahitaji waje
wengi pia siku hiyo ili kutu-
pa hamasa wao ni wacheza-
jiwa12,” alisema Skudu.

mgumu kwa sababu huwa
tunawafunga sana Azam,

sipoteze tena, ila siku zote
kuipima timu yenu ipo vipi
unahitaji mechi kama hizi
na kingine nasema hai-
tokuwa mechi rahisi kwa
sababu nao wamefanya
usajili mzuri kwa main-
gizo mapya ya wachezaji
wao, lakini na sisi pia tuna

APP

“ﬂ;ﬁ APP YETU!
YANGA | SPORTPESA

BET LEO UWE MILIONEA
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MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
NI TIMU KUTOKA SARE
NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Simba Day haijawahi kutokea

INATOKA UKURASA 24

mwandamizi zaidi kwenye kikosi cha
Simba hivi sasa akiwa amedumu kwa
misimu tisa tangu aliposajiliwa mwaka
2014 akitokea Kagera Sugar, hiyo ikiwa
ni Simba Day yake ya 10.

REKODI KUINGIA UWANJANI

MCHEZO WA KIRAFIKI TIMU
YA WANAWAKE NA VIJANA

Timu ya Simba Queens ilicheza
mechi ya kirafiki dhidi ya Masala
Princess ambapo Malkia wa Wekun-
du wa Msimbazi hao waliibuka na
ushindi wa mabao 4-0, yakifungwa
na Asha Djafari aliyetupia mawili
huku Joelle Bukuru na Shelda Boni-

wa mwisho katika orodha ya watu
waliotoa burudani ambapo alipan-
da jukwaa saa 9:37 na kukata kiu
ya mashabiki waliojitokeza kwa
wingi kushuhudia kikosi kipya cha
‘Wekundu wa Msimbazi’ hao wa
msimu huu unaotarajiwa kuanza
Agosti 9, mwaka huu.

Ansan Greeners vs Cheongju FC

Australia W vs Denmark W

Hirnik-Sport vs Yarud Mariupol

Bali Utd Pusam vs Persik Kediri

Bray Wanderers vs Longford Town

Rosenborg BK 2 vs Kristiansund BK 2

Gjovik-Lyn vs Brann 2

FK Kauno Zalgiris B vs FK Ekranas

FC KTP vs Inter Turku

Vmfd Zalgiris-3 vs FK Vilnus Bfa

Rabotnicki Sk vs Shkupi Skopje

Lahti vs Honka

Bayern Munchen vs Monaco

Oppsal IF vs Tromso IL 2

Tamasha la Simba Day mwaka huu face kila mmoja akifunga moja. MENEJA WA IDARA YA vt oot o
limeweka rekodi ya kujaza uwanja ziki- Kwa upande wa mechi ya vijana HABARI NA MAWASILIANO .
AFUNIKA Breidablik Kopavogur W vs Thor Ka Akureyri W

wa zimebaki siku tatu kabla ya mchezo,
na juzi mageti ya uwanjani hapo yali-
funguliwa kuanzia saa 2:00 asubuhi ili
kupunguza msongamano wa watu ku-
ingia na kufika saa 4:30 asubuhi tayari
upande wa viti vya mzunguko vilikuwa
vimeanza kujaa.

Hadi saa 6:00 mchana jukwaa la viti
vya Orange mashabiki waliingia na ku-
jaza nafasi hiyo, kufika saa 7:30 mchana
uwanja ulikuwa umejaa.

walicheza wenyewe kwa wenyewe
huku timu ya kwanza ikipewa jina
la Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Dk. Samia Suluhu Hassan
na nyingine ikipewa jina la Makamu
wa Rais Dk. Phillip Mpango.

Timu ya Rais Samia ikiwa imevalia
jezi za rangi nyeupe ikinolewa na
Selemani Matola na ya Makamu
Rais, Dk. Mpango ilivaa uzi wa rangi
nyekundu. Kikosi kilichopewa Sa-
mia Boys kiliibuka na ushindi wa
mabao 3-1 dhidi ya Mpango Boys.

BURUDANI KUANZA

Saa 10 :00 alasiri Ahmed Ally ali-
funika baada ya kuingia uwanjani
na Ngamia kwa ajili ya kutambulisha
wachezaji na benchi la ufundi.

Wachezaji Simba wanena:

Kiungo wa timu hiyo, Clatous
Chama, alisema msimu huu wame-
jipanga kivingine kwa kila mchezaji
kuhitaji kurejesha heshima ya klabu
hiyo kwa kutwaa mataji ya ndani.

Alisema kwa muda ambao wako
kambini kwa wale waliokuwapo
msimu uliopita na wachezaji wapya
wamekuwa na muunganiko mzuri

Viimsi JK vs JK Tabasalu

Sandefjord Fotball 2 vs Fredrikstad FK 2

Arka Gdynia vs KP Polonia Warsaw

Valur vs KA Akureyri

Urartu vs Ararat Armenia

Radnik Surduluca vs Spartak Subotica

FK Panevezys vs FC Hegelmann Litauen Kaunas

Galway United vs Treaty United

Molde FK 2 vs Hodd 2

Malmo vs Halmstads BK

Puszcza Niepolomice vs Stal Mielec

Wexford Youths vs Waterford Utd

Norrkoping vs IFK Goteborg
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Rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, akipozi katika picha ya pamoja na kikosi kizima cha wachezaji wa Simba cha
msimu wa 2023/24, wakati wa Tamasha la Simba Day, lililofanyika Uwanja wa Benjamin Mkapa jana. Rais Samia ali-

kuwa megeni rasmi katika tamasha hilo lililohitimishwa kwa Simba kucheza mechi ya kirafiki dhidi ya Power Dynamos
ya Zambia na kushinda mabao 2-0. PICHA: JUMANNE JUMA

Simba Day babkubwa

® ® @ Rais Samia aituma mataji CAF,
akiahidi tena mamilioni, Onana,
Ngoma waiongoza kuirarua Dynamos...

Saada Akida na Adam Fungamwango

LABU ya Simba jana ilihitimi-
sha kilele cha 15 cha Tamasha la
Simba Day katika Uwanja wa Ben-

jamin Mkapa, Dar es Salaam kwa
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Power Dy-
namos ya Zambia.
Hii inakuwa ni mara ya pili
kwa Simba kvuifunga timu hiyo
kwenye kilele cha Simba Day,
kwani mwaka 2019 iliichapa
mabao 3-1 kwenye Uwgnja
uo.

Kwa ushindi huo, rekodi inayonesha
kuwa katika michezo 15 ya tamasha hilo,
imeshinda mara tisa, sare mara mbili na
kufungwa mara nne.

Walikuwa ni wachezaji wapya kabisa
waliosajiliwa msimu huu, Willy Essomba
Onana na Fabrice Ngoma waliopeleka
furaha Msimbazi kwenye tamasha hilo.

Mapema tu dakika ya nne Onana, raia
wa Cameroon aliyesajiliwa kutoka Rayon
Sport ya Rwanda alipachika bao baada ya
kupokea pasi ndefu kutoka kwa Mzamiru
Yassin akakimbia nao kwenye wingi ya
kushoto, akaingia ndani kidogo kabla ya
kuachia shuti la mguu wa kulia ukajaa
wavuni.

Dakika ya 74, Ngoma aliyesajiliwa ku-
toka Al Hilal ya Sudan, aliipatia Simba
bao la pili dakika ya 74, akiunganisha kwa
kichwa krosi ya pembeni kutoka kwa Sai-

do Ntibanzonkiza, ambaye alipigiwa kona
fupi na Luis Miquissone.

Katika tamasha hilo ambalo mgeni
rasmi alikuwa Rais wa Tanzania, Samia
Suluhu Hassan, akihutubia mashabiki
60,000, waliofurika uwanjani hapo jana,
ameaziahidi tena klabu zitakazoshiri
michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
Simba na Yanga na Kombe la Shirikisho,
Azam FC na Singida Fountain Gate kuwa
ahadi yake ya kutoa kiasi cha Sh. milioni
tano kwa kila bao moja kama alivyofanya
msimu uliopita ipo pale pale.

“Ahadi ipo pale pale, nendeni mkalete
ushindi muiletee sifa Tanzania, ahadi ipo
pale pale,” alisema Rais Samia.

Alizipongeza Simba na Yanga kwa ku-
fanya vema msimu uliopita kwa michua-
no ya kimataifa huku kuenda kufanya vi-
zuri tena pamoja na Azam FC na Singida
Fountain Gate.

UTAMBULISHO WA WACHEZAJI

Ulianza saa 10: 36 huku kubwa ikiwa
ni zawadi ambayo haikutarajiwa na
mashabiki utambulisho wa kipa mpya
mzawa kutoka KMC FC, Hussein Abel, am-
baye anaungana na makipa wengine wa

klabu hiyo akiwamo Ahmed Feruz, Ally
Salim na Aishi Manula.

Mabeki Shomari Kapombe, David Kam-
eta, Jimmyson Mwanuke, Mohamed Hus-
sein, Israel Patrick, Kennedy Juma, Hus-
sein Kazi, Che Fondoh Malone na Henock
Inonga Bacca.

Viungo ni Abdallah Hamis, Mzamiru
Yasin, Sadio Kanoute, Nassoro Kapama,
Fabrice Ngoma, Clatous Chama, Willy Es-
somba Onana, Aubin Kramo, Peter Banda,
Saido Ntibazonkiza, na Kibu Denis huku
washambuliaji wakiwa ni Shaban Chi-
lunda, John Bocco, Mohamed Musa, Jean
Baleke, Moses Phiri na Luis Miquissone.

Jumla ya wachezaji 30 wametambul-
ishwa ambao wataitumikia Simba kwa
msimu mpya wa 2023/24 na benchi la
ufundi likiendelea kuwa chini ya Rob-
ertinho Oliveira.

Hili ni tamasha la 15 kufanywa na Simba
tangu lilipoasisiwa na aliyekuwa Mwe-
nyekiti wao, Mzee Hassan Dalali, pamoja
na Katibu Mkuu mkuu wake, Mwina Ka-
duguda. Nahodha Msaidizi, Mohamed
Hussein ‘Tshabalala’, ndiye mchezaji
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Gamondi
ataka mabao
ya Simba

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, Miguel
Gamondi, amewataka washam-
buliaji wa timu hiyo kuhakiki-
sha wanatengeneza rekodi
kubwa ya kufunga mabao ya
kutosha katika kila nafasi wa-
takayoipata tofauti na msimu
uliopita ambapo walizidiwa
kwa ufungaji na wapinzani
wao, Simba.

Ikumbukwe msimu uliopita
Ligi Kuu Bara, Simba chini ya
Robertinho Oliveira, ilihitimi-
sha ligi hiyo ikiwa |mefunga
jumla ya mabao 75 ikimaliza
katika nafasi ya pili wakati
wapinzani wao, Yanga licha
ya kuwa mabmgvva walifunga
jumla ya mabao 61 tu, jambo
ambalo limemfanya Gamondi
kuwatolea macho washambu-
liaji wa timu hiyo.

Akizungumza na Nipashe
jana, Gamondi alisema moja
va mkakati wake mkubwa ni
kuhakikisha washambuliaji wa
timu hiyo wanaweza kufunga
mabao mengi zaidi ili kuvunja
rekodi ya wapinzani wao,
Simba ya msimu ulioisha ka-
tika Ligi Kuu Bara licha ya wao
kufanikiwa kuchukua ubingwa.

Alisema jambo muhimu ni
kupata bao katika kila mchezo
wa ligi ambao watacheza kwa
sababu itawasaidia kupunguza
presha kubwa kutoka kwa
wapinzani.

“Jukumu la kwanza la ku-
funga lipo kwa washambu-
liaji halafu na kwa timu nzima
katika kila nafasi ambayo
itakuwa imepatikana kufanya
hivyo, kuna kila sababu hasa
upande wa safu ya ushambu-
liaji kuongeza kasi na umakini
wa kutosha katika kutimiza
majukumu yake.

“Nataka kuona wakifunga
mabao mengi zaidi, anga-
lia msimu ulioisha licha va
kushinda ubingwa, timu il-
izidiwa mabao mengi na wap-
inzani jambo ambalo sihitaji
kuona likijirudia kwa sasa,
msimu ujao unaelekea utakuwa
wa ushindani kwa kila timu
kujipanga vizuri,” alisema
Gamondi.

Aliongeza kuwa maelekezo
hayo kila mchezaji anayajua li-
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