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Udanganyifu mfupa mgumu

Rais Hus-
sein Ali 
Mwinyi aki-
ungana na 
viongozi wa 
serikali, dini 
na wananchi 
katika Sala 
ya Maiti ya 
aliyekuwa 
mjane wa 
Sheikh Hyder 
Jabir Saleh 
E-Farsy, Zule-
kha Ahmed 
Abdallah, 
katika Msikiti 
Mkuu wa Iju-
maa Malindi, 
Wilaya ya 
Mjini Unguja 
jijini Zanzibar 
jana.  PICHA: 
IKULU

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki, Balozi Mbarouk Nassor Mba-
rouk, amemwandikia Spika wa 
Bunge, Dk. Tulia Ackson barua ya 
kujiuzulu ubunge.

Kwa barua hiyo ya tarehe 21 Julai 
mwaka huu, ina maana kwamba 
Balozi Mbarouk pia amejiuzulu 
nafasi ya Naibu Waziri wa Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki. 

Kwa mujibu wa taarifa kwa 
umma iliyotolewa jana na Kitengo 
cha Mawasiliano na Uhusiano wa 
Kimataifa, Ofisi ya Bunge, Mbarouk 
ambaye ni Mbunge wa Kuteuliwa 
na Rais, amefikia uamuzi huo ku-
tokana na changamoto za kijamii.

“Kwa mujibu wa barua aliyom-
wandikia Spika, Mheshimiwa 
Mbarouk amesema amefikia ua-
muzi huo kufuatia changamoto za 
kijamii zinazomkabili kwa sasa,” 
sehemu ya taarifa hiyo ya Bunge 
inasomeka.

Uongozi wa Bunge unanukuu se-
hemu ya barua ya Balozi Mbarouk, 
akisema, “Ninalazimika kuchukua 
uamuzi wa kujiuzulu ili nipate na-
fasi ya kushughulikia changamoto 
hizo.”

Machi 31, 2021, Rais Samia ali-
fanya uteuzi wa wabunge watatu 
na kufanya mabadiliko ya Baraza 
la Mawaziri, Balozi Mbarouk akiwa 
mmoja wa wateule hao.

Balozi Mbarouk amewahi kuwa 
Balozi wa Tanzania katika Jam-
huri ya Kiislam ya Iran, pia Balozi 
wa Tanzania Pakstan na Bahrain 
kuanzia Mei 27, 2013 hadi Novem-
ba 2019.

Na Mwandishi Wetu

SAA chache baada ya gazeti 
Nipashe Jumapili kuripoti 
kuhusu lilichokiita utata wa 
Sh. trilioni 1.7 kutolewa katika 
Benki Kuu ya Tanzania (BoT), 
Waziri wa Fedha Dk. Mwigulu 
Nchemba ameibuka na kutoa 
ufafanuzi kuhusu suala hilo.

Katika toleo lake la jana, 
gazeti hilo liliripoti kuwa Sh. 
trilioni 1.7 zilizotolewa BoT 
katika mwaka 2022/23 na ku-
tumiwa na serikali ilhali hazi-
kuwa sehemu ya makusanyo 
ya serikali kwa mwaka huo wa 
fedha.

Katika ufafanuzi wake kupi-
tia mitandaoni ya kijamii jana, 
Waziri Mwigulu alisema seri-
kali ilichukua fedha hizo BoT 
kama “advances or short term 
loans”.

Alitaka wananchi wapu-
uze suala hilo ambalo jana 
liliteka mijadala ya mitandao 
ya kijamii, akisisitiza BoT in-
asimamia kwa umakini sheria 
za nchi na miiko ya benki kuu 
zote duniani.

“Nimesoma taarifa hiyo (ya 
Nipashe Jumapili) ambayo ina-
tokana na uchambuzi wa NGO 
iitwayo WAJIBU inayoongo-
zwa na Mzee Ludovic Utuoh, 
CAG mstaafu.

“Kwa ujumla, maelezo ya 
taarifa hiyo yanaeleweka na 
hayana utata wowote, hivyo 
sijui kwanini mwandishi wa 
Nipashe ameeleza kuwa kuna 
utata BoT. 

“Taarifa imeelezea suala am-
balo ni la kawaida na huwa lin-
afanyika kila mwaka kutokana 
na Sheria ya BoT inayoruhusu 
kutoa advances or short term 
loans kwa serikali ili kukidhi 
mahitaji ya matumizi ambayo 
yanakuwa hayajapata mapato. 

“Kwa mujibu wa kifungu cha 

34 hadi 37 cha Sheria ya BoT, 
serikali inaruhusiwa kukopa 
hadi asilimia 18 ya makusanyo 
halisi ya ndani ya mwaka uli-
opita. 

“Hili limekuwa linafanyika 
hivyo tangu BoT ianzishwe. 
BoT ni benki ya serikali, seri-
kali huchukua ‘advance’ kwa 
mujibu wa sheria badala ya 
kukopa riba kubwa kutoka 
benki za biashara. 

“Hivyo, kwa mwaka 
2022/23, serikali ilikuwa in-
aweza kukopa BoT kiasi kina-
chofikia Sh. trilioni 4.5. Hivyo, 
taarifa ya kuwapo mkopo wa 
Sh. trilioni 1.7 ni suala ambalo 
liko ndani ya wigo unaokuba-
lika kisheria.

“Kiasi hicho kilipofika 
mwisho wa mwaka kiliju-
muishwa kwenye ‘Treasury 
Bonds’ za mwaka husika am-
bazo zinaendelea kulipia riba 
kama sehemu ya mikopo ya 
ndani,” alisema Dk. Mwigulu.

Aliendelea kueleza kuwa 
utaratibu huo ni wa kawaida 
na ufanyika kwa Benki Kuu 
za nchi nyingi duniani, pindi 
serikali inapohitaji fedha za 
kugharamia bajeti wakati 
bado inaendelea kujipanga na 
kukusanya mapato kutoka ka-
tika vyanzo mbalimbali. 

“Ndio maana hata IMF wal-
iridhika kuwa BoT na serikali 
wamezingatia sheria na tara-
tibu za kimataifa kama inavyo-
takiwa. Kutokana na uzingati-
waji sheria hizo, Bodi ya IMF 
waliridhia kutoa USD milioni 
300 kwa mwaka 2023/24 na 
Benki ya Dunia waliridhia ku-
toa USD milioni 750 kwa mwa-
ka 2023/24,” alisema.

Waziri Mwigulu alisema 
taasisi hizo ziliridhia kutoa 
fedha hizo kwa kuzingatia 
Tathmini ya Pili ya Programu 
ya IMF iliyofanyika Desemba 

2023 iliangalia masuala mbal-
imbali yakiwamo ya mapato, 
matumizi, madeni, uzingati-
waji Sheria ya BoT, ukuaji wa 
uchumi, mfumuko wa bei, 
urari wa biashara, thamani 
ya Shilingi na usimamizi wa 
masoko ya fedha nchini. 

Dk. Mwigulu aliahidi BoT 
itaandaa taarifa kwa umma na 
kutoa elimu, akisisitiza ni seri-
kali kuchukua ‘advance’ ya Sh. 
trilioni 1.7 Benki Kuu “ni suala 
la kawaida”.

Katika ripoti yake jana, 
gazeti Nipashe Jumapili liliri-
poti kuwa uchambuzi wa Ri-
poti ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) kwa mwaka 2022/23 
uliofanywa na Taasisi ya WA-
JIBU umebaini kuwa mwaka 
huo wa fedha, serikali iliidhin-
ishiwa na Bunge kukusanya na 
kutumia Sh. trilioni 41.48.

Hata hivyo, ukaguzi wa CAG 
kuhusu Hesabu za Serikali 
Kuu kwa mwaka 2022/23, uli-
baini serikali ilikusanya Sh. tri-
lioni 41.88, kukiwa na ziada ya 
Sh. bilioni 400.

Vilevile, makusanyo yali-
yopelekwa Mfuko Mkuu ni Sh. 
trilioni 38.447. Sh. trilioni 3.433 
hazikupita Mfuko Mkuu wa 
Serikali.

Uchambuzi ukabaini kuwa 
serikali licha ya kukusanya 
trilioni 38.447 zilizopita Mfuko 
Mkuu, BoT iliipa (serikali) Sh. 
trilioni 40.18, hivyo Benki Kuu 
kuipa serikali Sh. trilioni 1.7 
za ziada, zilizozua utata, hadi 
jana Waziri Mwigulu alipo-
fafanua kuwa “serikali ilikope-
shwa fedha hizo na BoT”.

Vilevile, uchambuzi ume-
baini kuwa kati ya Sh. tril-
ioni 3.433 ambazo hazikupita 
Mfuko Mkuu wa Serikali kwa 
mwaka huo wa fedha, Sh. tri-
lioni 3.197 zilipelekwa moja 

kwa moja kwenye miradi.

RIPOTI YA CAG

Inaporejewa Ripoti ya CAG 
kwa Mwaka 2022/23 kuhusu 
suala hilo, inaonesha kuwa 
katika mwaka huo wa fedha, 
serikali ilikusanya Sh. trilioni 
41.880 ikiwa ni zaidi ya bajeti 
ya Sh. trilioni 41.480 kwa Sh. 
bilioni 400.

CAG anafafanua kuwa kati 
ya Sh. trilioni 41.880 zilizoku-
sanywa, Sh. trilioni 38.447 
zilipokewa Mfuko Mkuu wa 
Hazina ya Serikali, hivyo ku-
wapo tofauti ya Sh. trilioni 
3.4334.

CAG anasema tofauti hiyo 
inatokana na Sh. trilioni 3.656 
zilizopelekwa moja kwa moja 
kwenye miradi kutoka kwa 
wadau wa maendeleo na 
makusanyo yaliyopelekwa 
Zanzibar ambayo hayapitii 
Mfuko Mkuu wa Hazina ya 
Serikali pamoja na Sh. bilioni 
223 zinazotokana na bakaa za 
makusanyo ya kodi za mwaka 
uliopita na makusanyo men-
gine yaliyopokewa Mfuko 
Mkuu wa Hazina ya Serikali 
nje ya makisio ya bajeti.

“Jumla ya matumizi yaliyo-
fanywa katika Mfuko Mkuu wa 
Hazina ya Serikali ili kughara-
mia matumizi ya kawaida na 
maendeleo kwa mwaka wa 
fedha 2022/23 yalikuwa Sh. 
trilioni 39.523 bila kujumuisha 
Sh. bilioni 665.80 zilizotolewa 
kama fedha zilizorejeshwa (re-
funds) na matumizi mengine 
kwenye jumla ya makusanyo 
ya Sh. trilioni 38.447, hivyo ku-
sababisha nakisi katika Benki 
Kuu (BoT) ya Sh. trilioni 1.742 
kufikia tarehe 30 Juni 2023,” 
CAG anaeleza katika Ripoti 
yake ya Ukaguzi wa Hesabu za 
Serikali Kuu.

Mwigulu aibuka sakata la Tril. 1.7/- Naibu 
Waziri 
ajiuzulu
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Uchunguzi vitambulisho NIDA 
kufutika maelezo waanza 
Na Gwamaka Alipipi

MAMLAKA ya Vitambul-
isho vya Taifa (NIDA) inafanya 
uchunguzi kubaini kilicho-
sababisha kufutika baadhi 
ya maelezo muhimu kwenye 
vitambulisho vya taifa 21,224 
vilivyotolewa hivi karibuni na 
kusambazwa nchini.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana jijini Dar es 
Salaam, Kaimu Mkurugenzi 
wa Idara ya Vitambulisho, 
Edson Guyaye, alisema mam-
laka inachunguza ikiwa tatizo 
hilo limetokana na hitilafu za 
mashine za uzalishaji, wino 
au kadi ghafi ili kulitatua bila 
gharama zaidi. 

“Tunaasa wananchi ku-
chukua hatua wanapokutana 
na vitambulisho vya namna 
hii. Mtu yeyote ambaye ki-
tambulisho chake kina kasoro 
kama hizo anapaswa kukirud-
isha kwenye kituo cha kuku-
sanyia au ofisi ya NIDA iliyopo 
karibu naye,” alisema Guyaye.

Alisema mamlaka inatam-
bua kuna kadi 21,224 zenye 
kasoro, ikiwa ni pamoja na ku-
futika majina, picha na tarehe 
za kuzaliwa. Kadi hizo ni sawa 
na asilimia 0.09 ya vitambul-
isho vya taifa 21,322,098 vili-
vyotolewa.

Alibainisha kuwa serikali il-
itenga Sh. bilioni 42.5 kwa ajili 
ya kununua kadi za ghafi Ok-
toba mwaka jana.

Alisema lengo lilikuwa ni 
kuboresha uzalishaji wa vi-
tambulisho, usambazaji na 
utoaji kadi za kitambulisho 
cha taifa pamoja na kukidhi 
mahitaji ya umma.

Guyaye alisema mchakato 
huo ulilenga zaidi kutoa kadi 
za vitambulisho kwa raia wote 
wenye namba ya utambulisho 
(NIN) kwa kuzisambaza kupi-
tia mamlaka za serikali za mi-
taa na ofisi za NIDA nchini.

Guyaye pia alithibitisha 
kuwa takribani kadi milioni 
mbili, hasa katika maeneo 
ya mijini, hazijachukuliwa. 
“Kumekuwa na habari potofu 
kuhusu ubora wa kadi hizi. 
Zinakidhi viwango vyote vya 
kimataifa vinavyohitajika. 
Tatizo hili ni tukio dogo lin-
aloweza kutokea katika vi-
wanda vya uzalishaji.”

Kwa mujibu wa Mkuu wa 
Kitengo cha Mawasiliano wa 
NIDA, Geoffrey Tengeneza, 
alipozungumza na waandishi 
wa habari Aprili 27, mwaka 
huu, NIDA imesajili zaidi ya 
watu milioni 24 tangu kuanza 
mchakato wa usajili wa vitam-
bulisho hivyo mwaka 2012, 
huku zaidi ya watu milioni 20 

wakipatiwa namba ya utam-
bulisho. Tengeneza alisema 
pamoja na changamoto mbal-
imbali zilizojitokeza katika 
mchakato huo, mamlaka im-
esajili asilimia 79 ya watu we-
nye umri wa kuanzia miaka 18.

“Hadi kufikia Februari, 
mwaka huu, NIDA imefani-
kiwa kusajili watu 24,495,804 
ambao ni asilimia 79 ya watu 
wenye umri wa miaka 18 
na kuendelea katika watu 
31,477,938 wenye sifa za kusa-
jiliwa.  

“Lakini pia tumefanikiwa 
kutoa namba za utambul-
isho wa taifa (NIN) kwa watu 
20,832,225 ambao ni sawa na 
asilimia 85 ya watu waliotam-
buliwa na kusajiliwa. Mamlaka 
pia imezalisha vitambulisho 
20,286,420 ambavyo ni asil-
imia 97.4 ya watu waliokuwa 
na namba ya utambulisho,” 
alisema.

Hata hivyo, hivi karibuni 
NIDA ilieleza kuwa imebaini 
kuwapo idadi kubwa ya vi-
tambulisho hivyo katika ofisi 
za serikali za mitaa, kata, vi-
tongoji, vijiji, wilaya na mikoa 
kutokana na wahusika ku-
tokwenda kuvichukua, huku 
mkoa wa Dar es Salaam uki-
tajwa kuongoza kutokana na 
wengi kutegemea kutumia 
namba walizopatiwa awali. 

Wadau walaani utekaji watoto
Na Halfani Chusi

WADAU wapenda haki za watoto 
wamelaani vitendo vya kutekwa, 
kuibwa na mauaji ya watoto, waki-
taka serikali ichukue hatua za maku-
sudi kupambana na matukio hayo.

Walitoa rai hiyo jana mkoani Dar 
es Salaam walipoomboleza na ku-
waombea watoto walioripotiwa 
kutekwa na kuuawa nchini hivi ka-
ribuni.

Katika maombolezo yao, wadau 
hao walifanya ibada ya kuwaombea 
kisha wakawasha mishumaa kama 
ishara ya kukumbuka watoto hao.

Walikumbushia kuwa Juni 3, 
mwaka huu, mkoani Kagera, mtoto 
Asimwe Novart mwenye umri wa 
miaka miwili, alitekwa akiwa mikon-
oni mwa mama yake na baadaye ku-
kutwa amefariki dunia akiwa ame-
nyofolewa baadhi ya viungo.

Julai 15 mkoani Dodoma, kuliri-
potiwa tukio la mtoto Sumaiya Issa 
kutekwa na mpaka sasa hajapati-
kana; Julai 7 mwaka huu, huko Mba-
gala Dar es Salaam, mtoto Nusra 
Omari alikutwa ameuawa na baa-
dhi ya viungo kunyofolewa; Julai 
17 mkoani Dodoma, mtoto Theres-
phoa Mwakalinga alikutwa amefari-
ki dunia na baadhi ya viungo vyake 
vimenyofolewa. Mdau wa haki za 
watoto kutoka Kituo cha Sheria na 
Haki za Binadamu (LHRC), Getrude 
Dyabene, alisema anatambua jitiha-
da zinazofanywa na serikali kulinda 
watoto, lakini wanasikitika kuona 
ukatili dhidi yao unaendelea.

Alisema vitendo hivyo si tu kiny-
ume cha haki za binadamu, bali pia 
ni kinyume cha Katiba ya Tanzania 
na sheria za nchi.

“Jeshi la Polisi limekuwa likitolea 
taarifa matukio ya aina hiyo, hata 
hivyo haturidhishwi na mikakati ili-
yowekwa ya ufutiliaji ili kukomesha 
vitendo hivyo.

“Kwa hali ilivyo sasa tulitarajia 
Jeshi la Polisi lifuatilie kwa uma-
kini zaidi kujua chanzo cha haya 
matukio na wahusika wakamatwe 
na kuchukuliwa hatua stahiki,” alise-
ma Getrude.

Akiwasilisha hoja zao kwa seri-
kali, akianza na Rais Samia Suluhu 
Hassan, mdau kutoka Shirika la 
Msichana Initiatives, Rebeca Gyu-
mi, alisema “Rais kama Amiri Jeshi 
Mkuu, tunamwomba aendelee ku-
sisitiza ulinzi na usalama wa mtoto.

“Taasisi zote zenye mamlaka ya ul-
inzi wa raia zitimize majukumu yake 
na kukamilisha kwa haraka uchun-
guzi wa kiini cha matukio haya na                                                                                    
upelelezi kwa matukio yaliyotokea.”

Mdau mwingine kutoka Mtandao 
wa Haki za Watoto, Msafiri Mwaju-
ma, alishauri Jeshi la Polisi kufuatilia 
kwa haraka na kuweka kipaumbele 
tarifa za watoto kupotea pasipo ku-
subiri kupita saa 24.

“Wazazi, walezi, jamii, walimu 
kwa ujumla tuongeze ulinzi kwa 
watoto tuhamasishe watoto kutem-
bea katika makundi tuunde vikundi 
vya ulinzi shirikishi katika jamii zetu 
na kuwaelimisha watoto wasikubali 
kuambatana na wasiowafahamu,” 
alisema.
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Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen Sendiga (kushoto), akikabidhi 
Mwenge wa Uhuru kwa Kaimu Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Nurdin Babu, 
kwenye Kijiji cha Mikungani wilayani Arumeru juzi, baada ya kutembelea 
miradi 57 yenye thamani ya Sh. bilioni 149.5. PICHA: GIFT THADEY

Jamii yatahadharishwa 
utumiaji ‘toothpick’

Na Christina Mwakangale 

BINGWA wa Upasuaji, Kinywa, Meno 
na Uso (Oral maxillofacial Surgeon), Dk. 
Gemma Berege, ameiasa jamii kuhudhu-
ria kliniki walau mara moja kwa mwaka 
kwa watu wazima na kwa watoto mara 
mbili kwa kipindi hicho.

Pia ameishauri jamii kuepuka matumizi 
ya vijiti vya meno (toothpick), wanapohi-
taji kuondoa vipande vya chakula vilivyo-
salia katikati ya meno, kuepuka kusogeza 
meno na kuharibu msingi wake.

Alisema miongoni mwa tatizo kuu la 
kinywa ni asilimia 60 ya wanaochungu-
zwa kubainika meno kuoza na kutoboka, 
kutokana na ulaji wa vyakula vyenye su-
kari, kutotunza kinywa, magonjwa mbal-
imbali kama vile kupungukiwa mate.

Bingwa huyo aliyasema hayo katika ma-
hojiano na gazeti hili, kwenye Maonyesho 
ya 48 ya Biashara Kimataifa Dar es Salaam 
(DITF), maarufu Sabasaba, yaliyohitimish-
wa Julai 13, mwaka huu na Rais wa Zanzi-
bar, Dk. Hussein Mwinyi.

Dk. Gemma alisema meno kuharibika 
ni hatari ya kuyapoteza na hasara za ku-
poteza meno ni; mfupa wa taya unaoshi-
kilia meno kusinyaa; meno kusogea au 
kurefuka na kusababisha mng’atano.

Hasara nyingine ni; kubadilisha mwone-
kano wa sura; kushindwa kutamka, baa-
dhi ya matamshi, maneno na kusababisha 
mzungumzaji kutofikisha ujumbe unao-

takiwa ipasavyo kwa msikilizaji
“Kinywa tunapendekeza angalau ki-

fanyiwe usafi kwa kuswaki mara mbili 
kwa siku, asubuhi na usiku. Hii inasaidia 
kuondoa mabaki ya vyakula yatakayo-
zalisha bakteria, kisha meno kutoboka na 
kuoza,” alisema Dk. Gemma:

“Matumizi ya ‘toothpick’ kama yalivyo-
zoeleka kwenye jamii hatuyashauri. Vijiti 
hivi unapotumia mara kwa mara husaba-
bisha msingi wa meno ambao ni fizi ku-
haribika na meno kusogea, utaharibu tas-
wira ya sura na mdomo.”

Kadhalika, Dk. Gemma alizitaja faida za 
kufanya upandikizaji wa meno kama vile, 
kuzuia mfupa unaoshikika meno usisogee 
na kuwezesha kuweka meno ya bandia in-
apohitajika.

“Kipandikizi cha meno kina asili ya chu-
ma halafu baada ya miezi sita utawekewa 
meno ya bandia. Huduma hii imeanza 
rasmi MNH mwaka jana Idara ya Meno. 
Upandikizaji unatumia dakika 20 na kama 
mfupa wa taya umepungua unavunwa 
mfupa katika kidevu,” alisema.

“Jamii wasitenganishe mwili kwa kuzin-
gatia kliniki ya ugonjwa mmoja tu, kama 
vile ya presha, mifupa, badala wapende 
kuchunguza mwili mzima. Utasikia mtu 
anasema nina kliniki ya moyo, kinywa je?”

Alisema watu wanaweza kujenga utara-
tibu wa kuchunguza afya ya kinywa, mara 
moja kwa mwaka katika kila wanapokum-
buka siku zao za kuzaliwa.

Wahukumiwa kifungo miaka 30 
unyang’anyi wa kutumia silaha
Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Geita im-
ewahukumu watu wawili kutumikia 
kifungo cha miaka 30 gerezani baada 
ya kukutwa na kosa la unyang’anyi wa 
kutumia silaha.

Waliohukumiwa ni Magabe Joseph 
(22) na Maneno Joseph (24), wote waka-
zi wa Mtaa wa Mwabasabi, wilayani 
Geita.

Hukumu hiyo imetolewa na Hakimu 
Mkazi Mfawidhi wa Mahakama hiyo, 
Samweli Maweda, baada ya upande wa 
mashtaka kuthibitisha mashtaka yote 
sita pasi na kuacha shaka yoyote.

Hakimu Maweda alisema mahaka-
ma hiyo inatoa adhabu kali dhidi ya 
washtakiwa hao, ili iwe fundisho kwao 
na kwa vijana wengine wenye tabia ya 
wizi kama yao.

Alisema upande wa mashtaka ukion-
gozwa na Wakili wa Serikali, Mussa Ml-
awa, ulipeleka mahakamani mashahidi 
watano na vielelezo vinne ambavyo vi-
lithibitisha washtakiwa hao walitenda 
makosa hayo.

Hakimu huyo alisema washtakiwa 
wote wawili wametiwa hatiani kwa ma-
kosa yote sita, akawapa nafasi ya kufan-
ya maombolezo ili mahakama iwapun-
guzie adhabu.

Washtakiwa wote kwa pamoja wal-
itoa maombolezo ya kupunguziwa 
adhabu na kusema wana familia 
zinawategemea, pia wanaowazazi wa-
naowategemea.

Upande wa mashtaka ukiongozwa na 
Wakili wa Serikali, Mussa Mlawa, uliom-
ba mahakama itoe adhabu kwa mujibu 
wa sheria.

Hakimu Maweda alisema: “Mahaka-
ma hii inawahukumu washtakiwa wote 
wawili kutumikia kifungo cha miaka 30 
jela na mkimaliza kifungo chenu mtaku-
wa mmejifunza na kuwa raia wema. Ru-
fani ipo wazi kwa upande wowote am-
bao haujaridhika na hukumu hii.”

Awali akisoma hati ya mashtaka, 
Wakili wa Serikali Mlawa alidai kosa la 
kwanza lilifanywa Desemba 29, 2022 
katika Mtaa wa Nshinde, mkoani Geita 
kwa washtakiwa kwa pamoja kuiba 
simu mbili aina ya Itel zenye thamani ya 
Sh. 75,000 na 95,000.

Pia walidaiwa kuiba nguo mbalimbali 
na kufanya jumla ya mali za Sh. 170,000, 
mali ya Happiness Mtaswala. Ilidaiwa 

kuwa kabla ya wizi huo, washtakiwa 
hao walitumia mapanga kumtishia 
mlalamikaji ili kujipatia mali hizo.

Mlawa alidai kuwa kosa la pili lili-
fanywa Desemba 29, 2022 katika Mtaa 
wa Nshinde, mkoani Geita washtakiwa 
wote kwa pamoja waliiba sweta la mwa-
nafunzi wa shule lenye thamani ya Sh. 
12,000, fulana ya shule yenye thamani 
ya Sh. 12,000, simu mbili za mkononi; 
Tecno yenye thamani ya Sh. 300,000 na 
nyingine yenye thamani ya Sh. 45,000, 
kufanya jumla ya vitu vyote kuwa Sh. 
369,000, mali ya Jona Misungwi.

Alidai kuwa kabla au baada ya wizi 
huo, washtakiwa hao walimpiga kwa 
ubapa wa mapanga kumtishia mlalami-
kaji ili kujipatia mali hizo.

Katika shtaka lingine, washtakiwa 
wote kwa pamoja walidaiwa kuiba Sh. 
15,000 kutoka kwa Alphonce Kliyan-
dukwa na kabla ya wizi huo washtakiwa 
walimtishia mlalamikaji kwa mapanga 
ili kujipatia fedha hizo.

Alidai kuwa katika shtaka la nne am-
balo kosa lake linadaiwa kutendwa De-
semba 29, 2022 katika Mtaa wa Nshin-
de, mkoani Geita, washtakiwa wote kwa 
pamoja waliiba betri ya sola aina ya 
Sunda yenye thamani ya Sh. 60,000, re-
dio moja aina ya Aboda yenye thamani 
ya Sh. 15,000, simu mbili aina ya Itel 
zenye thamani ya Sh. 45,000 na fedha 
Sh. 60,000 na jumla ya vitu vyote vina 
thamani ya Sh. 275,000, mali ya Abasi 
Issa.Katika shtaka la tano, ilidaiwa kuwa 
Desemba 29, 2022, katika mtaa huo, 
washtakiwa wote kwa pamoja waliiba 
godoro lenye thamani ya Sh. 280,000, 
Tv moja yenye thamani Sh. 300,000 na 
simu moja aina Tecno yenye thamani ya 
Sh. 40,000. 

Vingine walivyodaiwa kunyang’anya 
ni mashuka mawili yenye thamani ya 
Sh. 36,000, pazia moja lenye thamani 
ya Sh. 10,000 na viatu pea moja vyenye 
thamani ya Sh. 24,000, mali ya Fredi 
Jafeti. Kabla ya wizi huo washtakiwa wa-
nadaiwa walimtishia mlalamikaji kwa 
mapanga ili kujipatia mali hizo.

Wakili Mlawa alidai mahakamani 
kuwa kosa la sita lilifanywa Desemba 
29, 2022 katika mtaa huo, washtakiwa 
wote kwa pamoja wakidaiwa kuiba Sh. 
7,000, mali ya Kulwa Kulyaudukwa, 
kabla ya wizi huo washtakiwa walim-
tishia mlalamikaji kwa mapanga ili ku-
jipatia mali hizo.
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Samia kugharamia 
tiba ya mtoto 
aliyejeruhiwa 
na mfanyakazi 
wa ndani
Na Christina Mwakangale 

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amesema atalipia gharama 
za matibabu ya mtoto Maliki 
Hashimu (5), mkazi wa Goba, 
mkoani Dar es Salaam, anaye-
daiwa kujeruhiwa koo na mfan-
yakazi wa ndani (house girl).

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu aliyasema hayo jana baada 
ya kutembelea Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH), jijini Dar es Sa-
laam ambako mtoto huyo yuko 
chini ya uangalizi maalum.

Tukio la kujeruhiwa mtoto 
huyo kwa mujibu wa Kamanda 
wa Polisi Kanda Maalum ya Dar 
es Salaam, Jumanne Muliro, lil-
itokea usiku wa Julai 15 mwaka 
huu na kuripotiwa siku iliyofuata.

Kutokana na majeraha makub-
wa aliyopata baada ya kukatwa 
na kitu chenye ncha kali shingoni 
kilichotenganisha njia ya hewa 
chini ya sanduku la sauti, mtoto 
huyo alifikishwa MNH - Mlogan-
zila.

Baadaye mtoto huyo aliham-
ishiwa MNH - Upanga kwa ajili ya 
matibabu zaidi kwa kuwa baada 
ya kujeruhiwa kulisababisha 
ashindwe kupumua, kuongea na 
kupata maumivu na kupoteza ki-
wango kikubwa cha damu.

MNH kupitia wataalamu wake 
tayari wamemfanyia upasuaji 
mkubwa mtoto huyo, ukichukua 
saa nne kurekebisha njia ya 
hewa, sanduku la sauti, matezi 
yaliyojeruhiwa na kutibu jeraha 
la nyuma ya shingo.

Wataalamu hao walibaini jera-
ha la mbele ya shingo liliharibu 
tezi la mbele (thyroid gland) kwa 
kulikata katikati na kusababisha 
mtoto huyo kuvuja damu kwa 
wingi, kupata maumivu makali 
kutokana na kukatwa sehemu 
iitwayo (trachea) ambako hewa 
hupita inapotoka katika mapafu.

Tangu Jumatatu iliyopita, 
mtoto huyo yuko chini ya uan-
galizi maalum akiendelea kupata 
matibabu kutoka kwa madaktari 
bingwa wa hospitali hiyo.

Manispaa yafafanua waliokutwa na ugonjwa wa kuhara, kutapika
Na Idda Mushi, MOROGORO 

BAADA ya Nipashe kuibua 
changamoto ya ugonjwa wa ku-
harisha na kutapika uliokumba 
maeneo mbalimbali ya Manis-
paa ya Morogoro na kusababisha 
Kituo cha Afya Sabasaba kuz-
idiwa wagonjwa, uongozi wa Hal-

mashauri ya Manispaa hiyo ume-
toa ufafanuzi kuhusu suala hilo.

Mganga Mkuu wa Manispaa 
ya Morogoro, Dk. Focus Matawa, 
alisema mwishoni mwa wiki 
kuwa wagonjwa wote waliokuwa 
wamelazwa kituoni huko na 
baadaye kuhamishwa kwa gari ya 
wagonjwa usiku kupelekwa kam-

bi maalum ya wagonjwa wa kipin-
dupindu iliyoko Mazimbu, tayari 
wameruhusiwa kutoka kambini.

Alisema wanaendelea na 
uchunguzi wa kitaalamu kuhusu 
sampuli ili kubaini  kwa kina 
chanzo cha tatizo, wakati huo 
wakiendelea kufanya ufuatiliaji 
wa karibu kuhusu maendeleo 

yao kiafya. Mganga Mkuu pia 
alisisitiza wananchi kuendelea 
kuchukua tahadhari kukabiliana 
na changamoto za magonjwa ya 
aina hiyo ikiwamo kutilia mkazo 
suala la usafi. Dk. Matawa alisema 
majibu ya sampuli za wagonjwa 
wa aina hiyo huchukua zaidi ya 
saa 48, ili kubaini ugonjwa sahihi 

uliowakumba.
Nipashe ilibaini maeneo mbal-

imbali ya Manispaa ya Morogoro 
kukumbwa na tatizo la wananchi 
kuhara na kutapika maji yanay-
ofanana na dalili za ugonjwa wa 
kipindupindu, ikiwamo familia 
moja ya watu watatu kutoka eneo 
la Yespa, Kihonda, mjini hapa.

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imenyakua 
tuzo tatu za ufanisi za kimataifa 
kutokana na mchango mkubwa 
wa huduma zake za kifedha ka-
tika kuboresha maisha ya Wa-
tanzania na kuchangia juhudi za 
ujenzi wa taifa.

Tuzo hizo za ubora za jarida 
la Euromoney ni mwendelezo 
wa kutambuliwa kwake ndani 
na nje ya nchi kwa umahiri na 
ubunifu ambapo mwaka jana 
ilishinda zaidi ya tuzo 30.

Ushindi wa NMB katika Tuzo 
za Ubora za Euromoney 2024 ni 
pamoja na kutunukiwa zawadi 
ya Benki Bora Tanzania kwa 
mara ya 11 katika kipindi cha 
miaka 12, ikiwamo mwaka 2023.

Jarida hilo kiongozi la masu-
ala ya kifedha na mitaji duniani 
pia limeitunuku benki hiyo tuzo 
mbili mpya, ambazo ni Benki 
Bora ya Kidijiti Tanzania, Benki 
Bora kwa ESG inayohusiana 

na mambo ya mazingira, jamii 
na utawala bora na pia tuzo za 
Benki Bora ya Wateja Maalum 
na Wateja Wenye Mali.

Akizungumza baada ya 
kupokea tuzo hizo jijini London, 
Uingereza, Ofisa Mkuu wa Wa-
teja Wakubwa na Serikali, Alfred 
Shao, alisema NMB imenyakua 
tuzo hizo kutokana na ubora 
wa masuluhisho yake bunifu ya 
kifedha na mchango wake wa 
kipekee katika ukuaji uchumi 
wa taifa.

“NMB inaamini katika utoaji 
huduma za kifedha ambazo 
zinapatikana kirahisi muda 
wote na wakati wowote. Katika 
kuhakikisha hilo linafanikiwa 
kwa ufanisi mkubwa, tunaen-
delea kuvumbua mifumo ya 
mtandaoni na ya kidijitali ili 
kumfikia kila mteja na kukidhi 
mahitaji yake ya huduma za 
kifedha,” Shao alisema.

Tuzo za ubora za Euromoney 
zilianzishwa miaka 30 iliyopita, 
kutambua mafanikio ya benki 

na wataalamu wa tasnia hiyo 
kote ulimwenguni. 

Mwaka huu, benki 600 kutoka 
nchi 100 zilishiriki tuzo hizo na 
kuzifanya kuwa moja ya progra-
mu kubwa ya kutambua ubora 
katika tasnia hiyo.

NMB ilitajwa kuwa Benki 
Bora kwa ESG nchini kutokana 
na umahiri wake wa uendel-
evu katika masuala ya fedha 
na dhamira yake ya kujitolea 
kuboresha maisha katika jamii 
inazozihudumia.  Kwa mujibu 
wa Shao, kutambuliwa huko ku-
natokana na benki hiyo kuzinga-
tia huduma endelevu za kifedha 
kama msingi wa mkakati wake 
ili kuhakikisha inatoa ushauri 
wenye tija kwa jamii, ufadhili na 
suluhisho za uwekezaji.

“Tuzo hizi tano si tu ni kielel-
ezo cha mafanikio yetu bali pia 
ni motisha kwa ajili ya kuimari-
ka zaidi siku zijazo. Tumejizatiti 
kuendelea kudumisha viwango 
vya juu vya ubora, uadilifu na 
huduma. Tutaendelea kuvum-

bua na kubadilika ili kukidhi 
mahitaji ya wateja wetu na sekta 
ya fedha kwa ujumla.

“Iwe ni kupitia programu za 
uelimishaji masuala ya kifedha, 
kusaidia biashara ndogo au kue-
ndeleza utofauti na ushirikish-
waji wafanyakazi wetu, tunajita-
hidi kuendeleza ustawi wa jamii 
na kuwawezesha watu kufikia 
malengo yao,” alisema.

Akizungumzia mafanikio 
hayo ya NMB, Mhariri Mkuu wa 
Euromoney, Louise Bowman, al-
ipongeza benki hiyo kwa kuwa 
na mfumo madhubuti na wa 
kuigwa wa kidigiti na mawakala 
ambao umechangia asilimia 96 
ya miamala yake kufanyika nje 
ya matawi.

“NMB sasa ina zaidi ya 
mawakala 28,000 kulinganish-
wa na chini ya 19,000 iliyokuwa 
nao mwaka 2022, na imeanzisha 
kampeni ya kidigiti ili kuongeza 
ufahamu wa bidhaa zake za ki-
digiti ikiwamo mikopo midogo 
ya kidigiti,” Louise alisema.

NMB yashinda tuzo 5 za kimataifa, 
yatajwa benki bora Tanzania 2024

Ofisa Mkuu wa Wateja Wakubwa na Serikali, Alfred Shao (wa pili kushoto), akiwa pamoja Mhariri Mkuu wa Jarida la Kimataifa la 
Euromoney, Louise Bowman (kulia) na Ed Balls (kushoto) baada ya kupokea tuzo ya Benki Bora Tanzania 2024 kutoka Jarida la 
Kimataifa la Euromoney lenye makao makuu yake jijini London – Uingereza. Benki ya NMB ilipokea tuzo tano; Benki Bora Tanzania 
2024, Benki Bora Mifumo ya ESG Tanzania 2024, Benki Bora ya Kidijiti Tanzania, Benki Bora ya Wateja Maalum na  Wateja Wenye 
Mali katika kilele cha tuzo za Euromoney zilizofanyika nchini Uingereza. Wa pili kulia ni Meneja Mwandamizi wa Idara ya Uhusiano 
na Wawekezaji, Edgar Ndani. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HIKI ni kipindi ambacho timu zote za Ligi Kuu Tanzania Bara zina-
fanya maandalizi ya msimu mpya wa mashindano.

Kuna ambazo zimesafiri kwenda nje ya nchi, zingine zikitoka 
ndani ya mikoa yao na kwenda mikoa mingine, lengo likiwa ni lile 
lile kuandaa mazingira ambayo yanaweza kuwafanya makocha 
kufanya kazi zao kwa utulivu na ufanisi.

Ndicho kipindi ambacho wanafanya kazi kubwa kuviandaa 
vikosi vyao kuanzia utimamu wa mwili, pumzi, stamina, ufundi na 
mifumo, vitu vyote hivyo vinatarajia kutumika msimu mzima.

Nasema hivi kwa sababu najua kutokana na ratiba zilivyo, sidhani 
tena kama makocha wanaweza kupata muda huo tena, kwani kazi 
yao kubwa itakuwa tu ni kuikochi timu kwenda kucheza kulingana 
na jinsi mpinzani wao anavyocheza, kusafiri na kuweka miili sawa. 
Hawatopata tena muda mrefu wa kufundisha kama huu.

Kwa sasa wapo kwenye kazi ngumu wakihangaika kuziweka 
timu zao kwenye hali nzuri wakitegemea kupata matokeo mazuri 
uwanjani.

Tahadhari tunaipeleka kwa waamuzi kuwa makini mno kwenye 
maamuzi yao msimu ujao ili kila mmoja avune alichopanda na si 
vinginevyo.

Tumeshuhudia huko nyuma baadhi ya maamuzi yamekuwa 
wakiumiza makocha, wachezaji na mashabiki wa timu zao, hivyo 
kuonekana kama walichokifanya katika maandalizi kama haya ni 
kazi bure.

Baadhi ya waamuzi wamekuwa wakishindwa kutafsiri vema 
sheria 17 za soka kwa bahati mbaya au makusudi, hivyo kuzinyima 
pointi timu ambazo zilitakiwa kushinda, na kuzinufaisha zisizostahili 
kwa sare ama ushindi.

Matokeo yake baadhi ya makocha wamekuwa wakitimuliwa 
kazini wakati mwingine si kwamba uwezo wa kufundisha ni mdogo, 
bali kunyongwa na baadhi ya maamuzi ya waamuzi.

Msimu uliopita jumla ya makocha 18 walitimuliwa kwenye Ligi 
Kuu Bara kwa sababu mbalimbali, ikiwamo kufanya vibaya, lakini 
ukiangalia wapo ambao waliathiriwa na maamuzi ya waamuzi.

Kwa bahati mbaya sana waamuzi wao husimamishwa kwa 
mechi kadhaa kabla ya kurudishwa baadaye, lakini makocha 
wakishatimuliwa inachukua muda mrefu kupata timu.

Tunajua kuwa msimu ujao kutakuwa na Video ya Kuwasaidia 
Waamuzi (VAR), kufanya maamuzi sahihi, lakini tunatambua 
kwamba si kila tukio ni lazima aende akaangalie, lakini pia 
wanaiongoza VAR ni watu, hivyo pamoja na kuwapo teknolojia 
hiyo, bado wanatakiwa kuwa makini na uchezeshaji, kwani kawaida 
kusikia hayo ni makosa ya kibinadamu.

Inaumiza na kukatisha tamaa makocha wanaotumia muda 
mrefu kuandaa timu, tena wengine wakitoka kabisa nje ya nchi au 
ya mikoa yao kwa ajili ya kukiweka fiti kwa muda mrefu wa wiki 
nne mpaka sita, lakini mwamuzi anatumia dakika 90 tu kuweza 
kumnyima ushindi  kocha anayeonekana amemshinda mwenzake 
kwa mbinu.

Wakati makocha wapo kazini kwa sasa, tunataka waamuzi nao 
wawe mazoezini na kupata semina zaidi ili kuwa fiti kimwili jambo 
litakalowasaidia wasipitwe sana na matukio kutokana na kasi ya 
mpira, pia kuwa waadilifu na kuiacha mechi kujicheza yenyewe bila 
kulazimisha mambo.

Na hii itakuwa ni faida kwa soka la Tanzania kwani kuiacha timu 
iliyozidiwa mbinu ipoteze mechi kunaisaidia kwenda kusahihisha 
makosa ili warejee imara, lakini inapopewa ushindi au kubebwa 
na mwamuzi haiisaidii bali kuwadumaza viongozi, makocha na 
mashabiki wao kwa kuona wana timu nzuri, kumbe imesaidiwa 
kupata ushindi.

Yatengenezwe mazingira ya
 kuvutia mashabiki viwanjani

Ni wakati kwa waamuzi 
nao kujiweka fiti Ligi Kuu
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LICHA ya kwamba mashabiki 
wengi nchini kwa sasa wana-
penda soka, lakini bado kuna 
tatizo kubwa la kuingia viwan-
jani.

Msimu uliomalizika, Yanga 
iliongoza kwa kuingiza 
mashabiki wengi viwanjani, 
kwa mujibu wa takwimu za 
Shirikisho la Mpira wa Miguu 
nchini (TFF) na Bodi ya Ligi 
(TPLB), ikiingiza mashabiki 
141,911, ikifuatiwa kwa karibu 
na Simba ambayo iliingiza 
mashabiki 112,717.

Ukiifanyia tathmini ya kina 
idadi hii na jinsi mashabiki wa 
soka nchini wanavyopenda 
mchezo huo ni ndogo sana.

Ukitaka kujua hilo, hebu 
angalia mechi za Matamasha 
ya Simba Day na Wiki ya 
Mwananchi ambapo Uwanja 
wa Benjamin Mkapa hufurika 
mashabiki wengi ambapo 
pungufu yake inakuwa ni 
50,000, lakini kiwango cha 
juu kinakuwa ni 60,000 kwa 
mechi moja tu.

Kimahesabu inaonyesha 
matamasha hayo mawili 
ya timu hizo kubwa moja 
tu ni wastani wa idadi ya 
watazamaji wa timu zao 
msimu mzima.

Hii inaonyesha kuwa bado 
wahudhuriaji mpirani ni 
wachache sana, japo kuna 
mwanga tofauti kwa miaka ya 
nyuma.

Siku hizi unaweza kuona 
hata kinamama, kinadada 
na watoto uwanjani, tofauti 
na zamani ambapo ni zaidi 
ya asilimia 95 wanakuwa ni 
wanaume tu.

Kwa ligi ya Tanzania 

ambayo imevutia wachezaji 
wengi kutoka nje ya nchi, 
wenye uwezo mkubwa, huku 
ikiwa nafasi ya sita kwenye 
ubora wa Afrika, bado ni 
mashabiki wachache sana.

Ukitaka kujua hilo ni jinsi 
wanavyojazana hotelini, 
kwenye mabaa, majumbani 
na vibanda umiza kufuatia 
mechi za soka zinapokuwa 
zinaonyeshwa kwenye 
televisheni.

Hata hivyo, kutokana na 
upenzi wa mpira wa miguu 
ulivyo kwa sasa, kama juhudi 
za makusudi zikifanywa, 
wanaweza kupatikana 
mashabiki wengi sana kwenye 
viwanja vya soka, achilia 
mbali wanaotazama kwenye 
luninga.

Ilitakiwa baada ya msimu 
uliopita kumalizika ligi, 
wadau wangetafuta sababu 
zinazofanya mashabiki 
wasipende kwenda viwanjani, 
japo wanapenda soka.

Wangepata sababu 
zingefanyiwa kazi kuelekea 
msimu mpya. Hata hivyo, 
kwa uchunguzi wangu 
mdogo nimegundua tatizo 
hakuna mazingira mazuri 
yanayowashawishi kwenda 
viwanjani.

Wenzetu wameshatoka 
kufanya uwanjani kama polisi 
au mahakamani ambako 
unatakiwa kukaa kwa 
nidhamu iliyopitiliza, badala 
yake ni burudani kwa kwenda 
mbele.

Katika viwanja vyetu, mtu 
akifika uwanjani kwanza 
kabisa anakutana na mbwa 
aliyefungwa kwenye mlango 
wa kuingilia. Milango yenyewe 

ni michache kiasi cha kuwa 
na msongamano mkubwa 
kabla ya kufika ndani, mpaka 
akiingia yupo hoi.

Hakuna vitafunwa, juisi, 
vichangamsha mdomo 
ambavyo vitauzwa kwa bei 
iliyozoeleka. Hakuna vinywaji 
vya kuchangamsha mwili. 
Hakuna anayeruhusiwa 
kuingia na chupa ya maji, 
hivyo mtu kukaa muda 
mrefu bila huduma hiyo, 
na hata hayo yanayouzwa 
ndani kwenye glasi nyepesi 
yanauzwa ghali sana.

Wenzetu viwanja vyao 
vina migahawa, na mabaa, 
ambapo yanawezesha 
mashabiki kuingia mapema, 
wanakunywa, wanakula, na 
inakuwa kama mtoko wa 
familia kiasi hata mtu ambaye 
si mpenzi sana wa soka 
anaweza kwenda kwa ajili 
tu ya mazingira na mahitaji 
yanayopatikana uwanjani 
ambayo yanapatikana pia 
kwenye mabaa na migawaha 
mingine.

Nadhani wenye mamlaka 
wakianza kuvitengeneza 
viwanja kuwa kama sehemu 
ya mtoko wa kifamilia, 
ndipo vitaanza kuvutia watu 
kujazana viwanjani.

Kuwe ni vivutio na 
viwezeshi vingine zaidi ya 
mpira kama vyakula, maji, 
juisi, vitafunwa, mishkaki, 
supu, tena maeneo yote na si 
kwa ajili ya wale wa VIP pekee, 
vikiuzwa kwa bei ya kawaida 
tu ya kumwezesha shabiki 
yeyote kuweza kununua. 
Hapo tutakuwa tumepiga 
hatua kubwa ya kushawishi 
watu kwenda viwanjani.

Jumatatu  Julai 22, 2024

Na Adam 
Fungamwango
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KABWELA                                                                      Na Fadhili Mohammed                                  

Aweso kupeleka 
wataalamu 
kwenda kutatua 
kero Kisarawe 
Na Julieth Mkireri, KISARAWE

WAZIRI wa Maji, Jumaa Aweso (pichani 
juu), ameahidi kuwa leo anatuma wataalamu 
kutoka ofisini kwake kutembelea maeneo 
yenye kero ya wananchi kukosa maji katika 
Wilaya ya Kisarawe, mkoani Pwani ili kufik-
ishwa maji.

Aweso alitoa ahadi hiyo juzi baada ya ku-
pigiwa simu na Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe, 
Petro Magoti, alipokuwa kwenye mkutano na 
wananchi wa Kata ya Kiluvya ambao wengi 
wao walielezea kero ya kutokuwa na uhakika 
wa kupata maji katika maeneo yao.

“Leo ni Jumamosi, Jumatatu (leo) nitatuma 
wataalamu watafika hapo Kisarawe kukagua 
maeneo yenye changamoto ya maji na hatua 
nyingine zitafuata kuondoa kero hiyo,” Wa-
ziri Aweso alisema.

Mmoja wa wakazi wa Kiluvya, eneo la Ma-
jumba Sita, Rose Msokele alimweleza Mkuu 
wa Wilaya huyo kwamba maji wanayotumia 
hivi sasa ni ya kutoka bwawani ambayo si 
salama kwa afya zao.

Baadhi ya wananchi wa Makurunge pia 
walielezea kero hiyo ya kutopata majisafi na 
salama, wakibainisha kuwa wanafunzi wa 
shule yao ya msingi wanalazimika kwenda 
shuleni wakiwa na kila siku.

Akizungumza katika mkutano huo, Mkuu 
wa Wilaya ya Kisarawe, Magoti, alisema mi-
kutano hiyo ya kusikiliza kero ni endelevu ili 
kutafuta ufumbuzi kwa wananchi ambao wa-
nakutana na vikwazo vya maendeleo.

Magoti pia aliagiza watendaji wa kata zote 
za wilaya hiyo kuhakikisha wanatenga siku 
ya Jumanne kusikiliza kero za wananchi na 
maofisa tarafa kutumia siku ya Jumatano na 
katika ofisi yake atatumia siku ya Alhamisi 
kusikiliza kero zilizoshindikana kwenye ngazi 
za chini.

Alisema kwa kufanya hivyo wataondoa 
malalamiko ya wananchi katika maeneo yao 
ambayo yamekuwa yakisababisha baadhi ya 
lawama kutupiwa viongozi.

Kutokana na kero ya barabara iliyoainish-
wa kwenye mkutano huo, Mkuu wa Wilaya 
huyo, aliagiza Wakala wa Barabara za Mjini 
na Vijijini (TARURA) kufanyia kazi kwa hara-
ka maeneo ambayo yameshatengewa bajeti.

Pia alielekeza TARURA kuhakikisha ma-
kandarasi walioshindwa kutekeleza kazi zao 
kwa ufanisi kwa mwaka 2023 wasipewe kazi 
nyingine kwa kuwa wataendelea kusababi-
sha kero kwa wananchi ambao wamelala-
mikia kukwama kusafiri kupitia baadhi ya 
barabara kipindi cha mvua.

Pinda atoa angalizo uchochezi CCM
Na Munir Shemweta,  MLELE

WAZIRI Mkuu mstaafu, Mizengo 
Pinda (pichani), Mjumbe wa Kamati 
Kuu ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Taifa, ametoa angalizo kwa wana-
chama wa chama hicho wanaotaka 
kugombea nafasi yoyote, wajiepushe 
na maneno ya uchochezi yanay-
oweza kuharibu uhusiano baina yao.

Pinda alitoa angalizo hilo juzi waka-
ti akizungumza na viongozi mbalim-
bali wa CCM wakiwamo madiwani, 
viongozi wa kata na wazee katika 
Halmashauri ya Mpimbwe, wilayani 
Mlele, mkoani Katavi.

Alisema kwa yeyote anayetaka ku-
gombea nafasi ya uongozi, ni vizuri 
akawa mwangalifu na maneno ya 
uchochezi aliyoyaeleza kuwa wakati 
mwingine yanaweza kuwaletea tabu 
wakati haipo.

“Chondechonde, usije ukaingia 
katika ugonjwa, unakaa unakuzun-
gusha kichwa kwa sababu kuna mtu 
kaja kukwambia ‘eeh kuna mtu fu-
lani anakusema vibaya’. 

“Sasa hujathibitisha unaanza kutembea 
nayo na wewe usiende hivyo, kwenye sia-
sa hatuendi hivyo,” Waziri Mkuu mstaafu 
Pinda alitoa hadhari.

Aliwataka wanapopelekewa maneno 
kuyapokea na kutulia huku wakijaribu 
kuyachunguza ili kuona ukweli au uongo 

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Tanga, Mhandisi Godfrey Hilly (kulia) pamoja na 
Mkurugenzi wa Kampuni ya STC Construction Co. Ltd, Allan Makame (kushoto), wakionesha nyaraka zao baada ya utiaji 
saini wa mikataba ya utekelezaji wa uboreshaji wa miradi ya maji kwa fedha za Hatifungani, iliyofanyika mwishoni mwa 
wiki jijini Tanga. Katikati ni Waziri wa Maji, Jumaa Aweso, akishuhudia.  PICHA: HAMIDA KAMCHALLA.

kwa kile wanachoambiwa na kuweka 
wazi kuwa wengi huponzwa na ma-
neno.

Alisisitiza wana CCM wanapaswa 
kupunguza maneno ya uchochezi ya-
takayosababisha kukwaruzana pasi na 
sababu ya msingi.

Mbunge wa Kavuu, Geophrey Pinda, 
Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, alisema kuwa 
hali ya kisiasa ndani ya jimbo lake iko 
shwari na amekuwa anafanya vikao 
vya mara kwa mara kwa wananchi wa 
rika zote kupitia kata za jimbo hilo.

Hata hivyo, mbunge huyo aliweka 
wazi kuwa wakati mwingine kwa nam-
na moja ama nyingine ameshindwa 
kumfikia kila mwananchi jimboni huko 
kutokana na idadi kubwa ya wakazi 
wake inayoongezeka siku hadi siku.

Alibainisha kuwa kupitia Wizara yake 
ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, wako mbioni kuweka mipango 
ya matumizi bora ya ardhi kwa kila kijiji 
ili wananchi wapate hati milki za ardhi 
na kuzitumia kwa mambo ya misingi 
ikiwamo kuchukua mikopo benki.
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Naibu Waziri 
Marekani 
atembelea 
Tanzania
Na Mwandishi Wetu

KAIMU Naibu Waziri wa Mam-
bo ya Nje wa Marekani, anayes-
hughulikia masuala ya siasa, 
John Bass, ameanza ziara ya ki-
kazi Tanzania na Chad kuanzia 
Julai 20 hadi 25, mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa kwa 
umma iliyotolewa na Ubalozi 
wa Marekani nchini, Naibu Wa-
ziri Bass atakutana na viongozi 
waandamizi wa Serikali ya Tan-
zania na kujadili maeneo ya 
kukuza ushirikiano rasmi.

Eneo jigine ni maendeleo kati-
ka mageuzi ya kisiasa na kiuchu-
mi, haki za binadamu na amani 
na usalama wa kikanda. 

Aidha, Naibu Waziri Bass 
atakutana na kufanya mazun-
gumzo na viongozi wa asasi za 
kiraia kuhusu mwelekeo wa 
kidemokrasia wa Tanzania.

Kiongozi huyo akiwa nchini 
Chad, atakutana na kufanya 
mashauriano na viongozi waan-
damizi wa nchi hiyo kuhusu 
vipaumbele vya pamoja.

“Pia ni pamoja na kuimari-
sha ushirikiano rasmi baina ya 
mataifa hayo mawili, utoaji wa 
misaada ya kibinadamu kwa 
wakimbizi na jinsi ya kushughu-
likia mzozo na hali mbaya ya ki-
binadamu nchini Sudan pamoja 
na uratibu wa masuala ya ki-
usalama kikanda,” alisema.

Naibu Waziri Ofisi 
ya Makamu wa 
Rais (Muungano 
na Mazingira), 
Khamis Hamza 
(kulia), akizindua 
hifadhi mpya 
ya Rufiji, Mafia, 
Kibiti na Kilwa 
(RUMAKI)  ambayo 
imetambulika 
rasmi kimataifa. 
Hafla hiyo ili-
fanyika mwishoni 
mwa wiki wilayani 
Rufiji Mkoa wa 
Pwani. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Wanafunzi, wasomi waonywa  matumizi dawa za kulevya

Chanzo taka kuendelea kuzagaa mitaani chatajwa

Na Mwandishi Wetu,      
ZANZIBAR

WAZIRI wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi, Mhandisi Hamad Ma-
sauni, amewaonya wanafunzi 
shuleni, vyuoni na taasisi ny-
ingine za elimu kuacha kuji-
husisha na matumizi ya dawa 
za kulevya ili      nchi isipoteze 
nguvu kazi    inayotegemewa 
katika kujenga   taifa huku aki-
itaka jamii kushirikiana na seri-
kali katika vita dhidi ya dawa za 
kulevya.

Alitoa kauli hiyo wakati aki-
zungumza katika mkutano wa 
hadhara baada ya kufungua ki-
kundi cha ujasiriamali visiwani 
Zanzibar ambacho kinajumui-
sha makundi mbalimbali likiwa-
mo kundi la vijana ambalo lime-
kua likiathirika na matumizi ya 

dawa za kulevya na wamekua 
wanatumia kwa njia ya kuvuta 
puani, mdomoni na kujidunga 
sindano.

“Ni muhimu kwa jamii nzima 
kushikamana ili kuweza ku-
pambana na matumizi ya dawa 
za kulevya, utafiti unaonyesha 
sasa janga la matumizi ya dawa 
za kulevya limehamia kwa wa-
nafunzi ambao wengine wana 
digrii zao, lakini wamejiin-
giza katika uraibu wa dawa za 
kulevya, jambo hili linahatari-
sha uhai wa taifa kwani vijana 
ni nguvu kazi ya taifa lolote lile 
duniani, sisi kwa upande wa 
serikali tumeunganisha nguvu 
ya pamoja katika kudhibiti 
uingiaji wa  dawa za kulevya 
na wito wangu kwa wazazi na 
wanajamii kuhakikisha wana-
shirikiana na serikali kudhibiti 

janga hilo,” alisema waziri Ma-
sauni.

Masauni pia alizungumzia ma-
tendo ya udhalilishaji ikiwamo 
ulawiti, ubakaji, ushoga ambayo 
yanaendelea kukithiri huku 
jamii pamoja na familia zikien-
delea kuwaficha watu wenye 
kujihusisha na matendo hayo na 
kuiasa jamii kutoa taarifa kwa 
Jeshi la Polisi waonapo dalili za 
udhalilishaji wa kijinsia kwa wa-
toto na makundi mbalimbali.

“Kuna mmomonyoko wa 
maadili unaopelekea matukio 
ya ukiukwaji wa maadili hayo 
ikiwamo unyanyasaji wa kijin-
sia, ubakaji, ulawiti na ushoga; 
mambo hayo hayajaisha katika 
jamii yetu na ni muhimu kwa 
jamii nzima kushikamana ili 
kupambana na majanga haya 
na kumekuwa na desturi kwa 

baadhi ya watu wanaofanya ma-
tendo ya ubakaji na ulawiti hu-
susani ya watoto tunawakumba-
tia na kuwaficha, imefikia hatua 
mtu amethibitika kufanya ula-
witi, lakini wanamficha katika 
kuhakikisha yule mtuhumiwa 
aendi kwenye mikono ya sheria 
hiyo sio sawa.”

Taarifa zinabainisha walevi 
wa uraibu wa dawa za kulevya 
wamekuja na mtindo wa ku-
tumia dawa za kutibu binada-
mu kama mbadala wa dawa za 
kulevya huku wakichukua dawa 
aina ya methamphetamine am-
bayo waraibu uchukua dawa 
hiyo kuisaga na kuiweka kwe-
nye  kijiko huku mshumaa uki-
tumika       kuipasha na mwisho 
mraibu huvuta moshi unao-
tokana   na  uunguaji wa dawa 
hiyo.

Na Jenifer Gilla 

WADAU wa usafi wa mazin-
gira wamesema chanzo cha taka 
ngumu kuzagaa mitaani ni ku-
totekelezwa kwa Sheria ya Maz-
ingira, uhaba wa wataalamu wa 
urejelezaji, kutokuwapo na tak-
wimu halisi za ukusanywaji na 
usimamizi hafifu katika mnyor-
oro mzima. 

Aidha, wameshauri kuwapo na 
ushirikiano wa karibu kati ya seri-
kali na sekta binafsi na zitungwe 
kanuni za usimamizi wa taka za 
plastiki zitakazombana mtengen-
ezaji kuwajibika kuzidhibiti kuza-
gaa mitaani. 

Walitoa maoni hayo mwishoni 
mwa wiki jijini Dar es Salaam 
katika kikao kilichowakutani-
sha manispaa zote za mkoa huo, 
Ofisi ya Makamu wa Rais, Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Baraza la 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC), 
sekta binafsi, wahadhiri wa vyuo 
vikuu na wakusanya taka, kili-
choandaliwa na Shirika la Utu na 
Mazingira (HUDEFO).

Ofisa Mkuu wa Mazingi-
ra  Baraza la Taifa la Usimam-
izi na Uhifadhi wa Mazingira 

(NEMC), Injinia Boniface Kyaruzi, 
alisema licha ya Sheria ya Mazin-
gira ya Mwaka 2004, kuelekeza 
taka kutenganishwa majumbani 
ili zikarejeshwe na kutengenezwa 
bidhaa nyingine suala hilo hal-
itekelezwi. Alisema hali hiyo ina-
tokana na manispaa na viongozi 
wa mitaa kutotekeleza wajibu 
wao kwa kusimamia utekelezwaji 
huo na kusababisha taka nyingi 
kupelekwa dampo la Pugu  am-
balo limeshajaa na nyingine kuza-
gaa mitaani.

Alisema takribani asilimia 75 
ya taka zinazozalishwa majum-
bani ni za vyakula  ambazo hu-
weza kutengenezwa chakula cha 
wadudu na mbolea wakati za 
chupa huweza kutengeneza bid-
haa za mapambo, ‘tiles’ (vigae) na 
kama utekelezaji huo ukifanyika 
kama sheria inavyoelekeza kiasi 
kidogo kitakwenda dampo.

Alisema hata waliopewa juku-
mu la kusimamia usafi wa maz-
ingira katika manispaa hawana 
elimu ya kutosha ya vitendo 
kuhusu usimamizi wa taka, wengi 
wakiajiriwa kutoka vyuoni moja 
kwa moja ambao wamesoma na-
dharia na si vitendo, hivyo kutosi-
mamia suala hilo ipasavyo.

“Hata hivyo hakuna takwimu 

sahihi za taka zinazozalishwa na 
zinazokusanywa, zinazopelekwa 
dampo, zinazozagaa mitaani, 
na hii inatokana na kuwa tunat-
egemewa kufanyiwa utafiti na 
watu kutoka nje ya nchi badala ya 
sisi wenyewe kufanya,” alisema.

Alisema inashangaza viwanda 
vya kurejesha taka vikilalamika 
kuwa hakuna malighafi ilhali kila 
leo taka za vyakula na plastiki zi-
nakwenda kumwagwa Pugu. 

Alisema wakati umefika kwa 
serikali na Watanzania kwa ujum-
la kuondoa dhana ya utegemezi 
wa dampo kutupa taka bali 
waelekeze akili zao kwenye vi-
wanda vya urejeleshaji, ili taka 
zielekezwe huko na wananchi 
wanufaike kiuchumi.

Aidha, alishauri pia serikali 
kufanya kazi kwa ukaribu na ku-
wawekea mazingira mazuri sekta 
binafsi ambao ndio wanatekeleza 
miradi hiyo kwa kiasi kikubwa.

“Lakini pia kuna haja ya 
kuongeza wataalamu na kupi-
tia mitaala ya vyuoni, ili kozi za 
urejeleshaji wa taka zifundishwe 
kivitendo zaidi na kuzalisha wa-
bobevu,” alishauri. 

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam, Prof. Hamudi Ma-
janga, alisema taka za plastiki 

hasa zile zenye rangi zinazagaa 
mitaani kwa sababu sheria hiyo 
haielekezi moja kwa moja namna 
watengenezaji wa chupa hizo 
wanavyopaswa  kuwajibika ku-
hakikisha hazichafui mazingira.

Alishauri kuandaliwa kanuni 
zitakazowabana watengenezaji ili 
na wao wawajibike ipasavyo ka-
tika kutokomeza taka hizo kama 
vile ilivyofanywa kwenye taka za 
kielektroniki.

Mwandishi wa habari mmoja 
alipokuwa akifanya utafiti wa 
makala yake ya kukithiri kwa 
uchafu katika masoko katika 
mkoa huo, aligundua kuwa haku-
na ushirikiano kati ya manispaa 
na viongozi wa masoko hali iliyo-
sababisha kutokuwapo na usi-
mamizi mzuri wa taka.

Alisema hali hiyo inaharibu 
taswira na hadhi ya masoko na 
kusababisha magonjwa ya mara 
kwa mara kwa wafanyabiasha-
ra, pamoja na kuikosesha hal-
mashauri mapato.

Ofisa Mazingira Manispaa ya 
Temeke, John Meena, alithibiti-
sha kuwa elimu na mwamko 
ya urejeshwaji wa taka bado 
ni changamoto kwa wananchi 
jambo linalochangia taka nyingi 
kwenda dampo licha ya kuwa na 

viwanda vya urejeshaji.
Alisema manispaa hiyo inaku-

sanya tani 1,494 za taka kwa 
mwezi kati ya hizo 1,166 sawa na 
asilimia 78 hupelekwa dampo na 
asilimia 22 pekee hurejeshwa.

Alisema wanaendelea ku-
toa elimu kwa jamii kuhusu 
umuhimu wa kurejesha taka na 
namna zinavyoweza kuwa chan-
zo cha kujiongezea kipato kwao. 

Mratibu wa Mazingira na Mab-
adiliko ya Tabianchi kutoka TAM-
ISEMI, Hawa Mwechaga, alisema 
wanaandaa mkakati wa ngazi ya 
kati, ambao moja ya maeneo wa-
takayoyapa kipaumbele ni taka 
ili kuhakikisha jamii inaitumia 
kama sehemu ya kujipatia kipato.

Alisema kupitia mkakati 
huo  utawatambua wadau wote 
wanaohusika na taka kuanzia 
mwokotaji hadi mrejelezaji na ku-
hakikisha wanakuwa katika maz-
ingira rafiki wakati wanatekeleza 
majukumu yao.

Mwenyekiti wa Mtandao wa 
Waokota Taka Rejeshi Dar es Sa-
laam (MTAWADA), Martha Molel, 
alisema wanapotekeleza majuku-
mu yao ya kuokota taka za plas-
tiki wanapitia changamoto nyingi 
ikiwamo kupigwa na kubakwa na 
watu wenye nia ovu.
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RUWASA, wananchi ‘wavutana’ kisa maji ya bomba
Na Godfrey Mushi, LON-
GIDO

M
KWAMO wa 
utekelezaji wa mra-
di wa usambazaji 
wa maji ya bomba 

katika Kata ya Tingatinga, 
Wilaya ya Longido, mkoani 
Arusha, umeibua mtafaruku 
baina ya wakazi wa eneo hilo 
na Wakala wa Maji Vijijini (RU-
WASA).

Wakazi hao wa Tingatin-
ga, wanadai hawaridhishwi 
na mwenendo mzima wa 
utekelezaji wa mradi huo.

Wiki iliyopita, wakazi hao 
walikusanyika mbele ya ofisi 
ya Serikali ya Kijiji cha Ngerei-
yani, kushinikiza mabomba 
yaliyohifadhiwa kwenye ofisi 

hiyo kwa muda mrefu bila 
kusambazwa, wapewe sababu 
za kutotumika, wakati wao wa-
nakabiliwa na shida ya maji.

Mkazi wa Tingatinga, 
Sara Emanuel, alisema wa-
nawake na watoto wamekuwa 
waathirika wakuu wa adha 
hiyo kwa kuwa wamekuwa 
wakitembea zaidi ya kilometa 
18 kila siku kutafuta maji vijiji 
jirani vya Wilaya ya Siha, ndi-
yo maana wanataka kupewa 
taarifa za nini kimetokea hadi 
mradi kukwama.

  Mkazi mwingine wa kata 
hiyo, Wandeto Sidaye, alisema 
uamuzi wao wa kujikusanya 
ofisi ya kijiji ni kutaka kuishini-
kiza RUWASA Wilaya ya Lon-
gido, kuwaeleza sababu ya 
kukwama kwa mradi huo. Di-

wani wa Kata ya Tingatinga, 
Victor Lenganet, alisema kwa 
muda mrefu wamefuatilia 
mabomba hayo wakitaka ya-
tumike kutatua tatizo la maji 
katika eneo hilo, lakini hakuna 
kilichofanyika, ndiyo maana 
wananchi wameamua kuvunja 
ukimya.

Lenganetnet, alisema licha 
ya Serikali ya Kijiji na uongozi 
wa kata hiyo, kuchanga fedha 
na kukodi katapira la kusaidia 
kuchimba mitaro ya kulaza 
mabomba, watekelezaji wa 
mradi huo ambao ni RUWASA, 
wameshindwa kuendelea na 
kazi na wanapouliza hawapewi 
sababu za misingi.

Alipotafutwa kutoa ufafanu-
zi kuhusu madai hayo ya wa-
nanchi, Kaimu Meneja wa 

RUWASA, Wilaya ya Longido, 
Petro Mchenya, alisema tatizo 
la kusuasua kukamilika kwa 
mradi huo, chanzo chake ni 
mgogoro uliopo kati ya wakazi 
wa Wilaya ya Siha na Tingat-
inga.

Alisema mgogoro huo una-
tokana na wakazi wa Wilaya 
ya Siha, kugomea mabomba 
ya mradi huo kupita kwenye 
maeneo yao  kwenda Wilaya 
ya Longido, jambo ambalo 
ndilo lililozusha mgogoro kati 
ya wakazi wa wilaya hizo mbili.

Kwa mujibu wa Kaimu 
Meneja huyo wa RUWASA, 
mgogoro huo kwa sasa tayari 
umekwishapatiwa ufumbuzi 
na wakati wowote kuanzia 
sasa, mradi huo utaendelea 
kutekelezwa.

Wadau wachukua hatua kunusuru vyanzo vya maji
Na Godfrey Mushi,        
MONDULI

WADAU wa mazingira ku-
toka ndani na nje ya nchi, 
wameanza kuchukua hatua 
za kunusuru vyanzo vya maji 
vilivyoko hatarini kukauka ka-
tika misitu ya asili ya Serela na 
Losimingori iliyoko Wilaya ya 
Monduli, mkoani Arusha.

Vyanzo hivyo ambavyo 
ndiyo tegemeo la maji yanay-
otumiwa na baadhi ya tarafa 
za wilaya hiyo, vimeharibiwa 
kutokana na ukataji  wa miti 
ya asili, kwa ajili ya biashara 
ya kuuza kuni na ujenzi wa 
makazi ya jamii za kifugaji za 
Kimasai.

Kutokana na uharibifu huo, 
Mkurugenzi wa Shirika la Ma-
sai Pastoralist Development 
Organization (MPDO Lareto), 
linalofadhiliwa na Shirika 

la Maendeleo la Umoja wa 
Mataifa (UNDP), Baraka Laizer, 
alisema wamelazimika ku-
wapelekea wakazi wa kata za 
Serela na Repruko, mradi wa 
ufugaji wa nyuki kama chagizo 
la kiuchumi ili kuacha ukataji 
miti ndani ya misitu hiyo.

“Tangu tumebuni na kuu-
leta mradi huu wa ufugaji 
nyuki  katika maeneo haya, 
wananchi wameacha kufanya 
uharibifu   kwenye misitu ya 
asili ya      Serela    na Losim-
ingori.

“Dhamira yetu ni kunusuru 
mazingira na kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi ka-
tika eneo hili lenye vyanzo 
vya maji. Kwa ujumla mradi 
huu unalenga kuhifadhi na 
kutunza vyanzo vya maji; am-
bapo kwa sasa tunafanya kazi 
ya kuzijengea uwezo kamati zi-
nazoshiriki kutunza mazingira 

na kulinda vyanzo hivi kwenye 
vijiji husika,” alisema.

Mratibu wa mradi huo un-
aotekelezwa na MPDO Lareto, 
Amani Sekino, alisema kwe-
nye mradi huo tayari zaidi ya 
wanawake 60 wamepatiwa 
mradi wa ufugaji wa nyuki na 
wameanza kunufaika kiuchu-
mi.

“Wanawake  wa jamii za 
kifugaji  walio wengi, wanat-
egemea kuendesha maisha 
yao kwa kukata miti ya misitu 
hii. Kwa hiyo, ili kuwapa moti-
sha ya kuachana na uharibu 
wa misitu ya Serela na Losi-
mingori na kuvinusuru vy-
anzo vya maji kutoweka, ndio 
maana tukaja na mradi huu wa 
kiuchumi,” alieleza Sekino.

Mmoja wa wanufaika wa 
mradi huo kutoka kikundi 
cha Enywata Maa, Nalembo 
Ole Shulu, kutoka Monduli, 

akieleza namna ulivyoanza 
kubadili maisha yao kiuchumi,  
alisema mradi huo umewa-
saidia kuwa chanzo cha kipato 
kutokana na kuuza mazao ya 
nyuki.

Alisema kitaalamu, nyuki 
huzalisha bidhaa nyingi am-
bazo zina faida kubwa kiafya 
pamoja na maendeleo ya kiu-
chumi, kama vile nta, sumu ya 
nyuki, maziwa ya nyuki, vum-
bi, supu yake na gundi.

Alipohojiwa na Nipashe 
kuhusu mchango wa serikali, 
Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Monduli, Isaac Jo-
seph, alisema halmashauri yao 
inaunga mkono ujio wa mradi 
huo, kwa kuwa ni mkombozi 
wa mazingira yaliyoharibiwa 
kwa ufyekaji wa misitu  kwe-
nye baadhi ya vijjji, ili kuvuna 
miti ya ujenzi na biashara ya 
kuni.

Bil.2/- zakusanywa 
mapambano VVU, 
UKIMWI
Na Mwandishi Wetu, MOSHI

KAMPENI ya Kili Challenge, inayolenga 
kusaidia mapambano dhidi ya Virusi Vya 
Ukimwi (VVU) na UKIMWI imekusanya  
Dola za Marekani  806,000 (Sh. bilioni 
2.15) katika Dola milioni moja iliyolenga 
kukusanya mwaka huu.

Kampeni hiyo ya kila mwaka inayoan-
daliwa na Kampuni ya Dhahabu ya Geita 
Gold Mining (GGM), kwa kushirikiana na 
Tume ya Taifa ya Kudhibiti Ukimwi (TA-
CAIDS), kupanda Mlima Kilimanjaro kwa 
lengo la kusaidia juhudi za serikali katika 
kupambana na ugonjwa wa UKIMWI.

Hayo yamo katika taarifa ya Kaimu 
Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Raymond 
Mwangwala, aliyoitoa mwishoni mwa 
wiki katika lango la Machame la Hifadhi 
ya Taifa ya Kilimanjaro (KINAPA), wakati 
wa kuwaaga wapanda mlima 52 pamoja 
na waendesha baiskeli 19 wanaochagiza 
kampeni hiyo.

Katika taarifa yake, alisema serikali in-
aona uko mwanga endelevu katika kuu-
dhibiti ugonjwa huo nchini.

Mwangala ambaye ni Mkuu wa Wilaya 
ya Rombo, alimwakilisha Mkuu wa Mkoa 
wa Kilimanjaro, Nurdin Babu.

“Napenda kuwashukuru GGM na 
TACAIDS, ambao ndio waanzilishi na 
waratibu wa kampeni hii ya Kilimanjaro 
Challenge Against HIV and AIDS; ambayo 
kupitia programu hii, leo kwa furaha kub-
wa tumekusanyika kuwaaga mashujaa 
waliojitoa kupanda mlima na kuendesha 
baiskeli kuzunguka Mlima Kilimanjaro.

…Napenda ifahamike kuwa lengo kub-
wa la kutekelezwa kwa kampeni hii, ni 
kuchangisha fedha kwa ajili ya kuchangia 
juhudi za serikali katika mapambano 
dhidi ya VVU na UKIMWI. Hivyo kupitia 
programu hii, wadau wanapata fursa ya 
kuchangia fedha na kufanya utalii katika 
Mlima Kilimanjaro.”

Vilevile, Mwangala, alisema kampeni 
hiyo pia inalenga kujenga urafiki na ush-
irikiano na mataifa mbalimbali, ambayo 
raia wake wanajitokeza kushiriki kupan-
da Mlima Kilimanjaro au kuendesha bais-
keli kuzunguka mlima huo.

Mkurugenzi Mtendaji wa GGM, Duran 
Archery, akizungumza kabla ya kuag-
wa wapanda mlima hao, alieleza kuwa 
michango hiyo ni dhamira njema ya GGM 
katika mapambano dhidi ya UKIMWI 
nchini. “Tumejizatiti kikamilifu kuhakiki-
sha kwamba Tanzania isiyo na UKIMWI 
inawezekana, kama kaulimbiu yetu ya 
mwaka huu inavyosema, hatutakata 
tamaa, Ningependa kuwatia moyo wa-
shiriki wa tukio la mwaka huu, kwamba 
tuko nanyi kwa moyo na tutakuwa tuki-
washangilia njia yote,” alisema Duran.

Mbali na hilo, Mkurugenzi huyo wa 
GGM, aliongeza kuwa lengo la kukusanya 
fedha kila mwaka, ni kuchangia juhudi 
za serikali kufikia malengo ya sifuri tatu, 
dhidi ya UKIMWI.

Malengo hayo, ni maambukizi mapya 
sifuri, unyanyapaa  sifuri na vifo vinavyo-
husiana na VVU/Ukimwi sifuri.

Awali, Simon Shayo, Makamu wa Rais 
wa AngloGold Ashanti, anayeshughulikia 
masuala ya uendelevu na mambo ya ubia 
(Afrika), alisema kuwa vikundi mbalim-
bali vimefaidika na kampeni hiyo, wak-
iwemo watoto wa Kituo cha Moyo wa Hu-
ruma cha Geita, kilichoanzishwa mwaka 
2006.

HABARI KASKAZINI

Na Allan Isack, BABATI

NAIBU Waziri wa Mam-
bo ya Ndani, Daniel Sillo, 
amesema katika suala la 
mapambano dhidi ya uka-
tili wa kijinsia ikiwamo 

Mkuu wa Wilaya ya 
Rombo, Raymond 
Mwangwala (kulia), 
akikabidhi bendera 
kwa kiongozi wa wa-
pandamlima Kiliman-
jaro ikiwa ni Kampeni 
ya GGM Kili Challenge 
2024 ya Kampuni 
ya Dhahabu ya Geita 
Gold Mining katika 
lango la Machame kwa 
kushirikiana na Tume 
ya Taifa ya Kudhibiti 
Ukimwi (TACAIDS), 
mjini Moshi, Kili-
manjaro jana. Tukio 
hilo linashirikisha 
wapandamlima 52 
na waendesha bais-
keli 19,  kwa lengo 
la kusaidia juhudi za 
serikali za  kupamba-
na na Ukimwi. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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HABARI KANDA YA ZIWA

Na Restuta Da-
mian, NGARA

B
AADHI ya wafanya-
biashara wa mazao, 
matunda na bidhaa 
za viwandani katika 

mpaka wa Tanzania na Bu-
rundi, Kabanga wameiomba 
serikali kuhakikisha wa-
naweka usawa kwa wazawa 
katika fursa za kibiashara 
sambamba na kutatua kero 
wanazokabiliana nazo mpa-
kani hapo.

Walitoa ombi hilo juzi 
katika kikao cha wafanyabi-
ashara kutoka maeneo mbal-
imbali ya wilaya hiyo kilicho-
andaliwa na kamati ya kitaifa 
ya uwezeshaji biashara ka-
tika forodha ya mpaka wa 
Kabanga kikilenga kutafuta 

ufumbuzi wa matatizo na 
kusaidia wafanyabiashara 
kufanya kazi katika mazin-
gira rafiki.   Mmoja wa wa-
fanyabiashara hao, Christina 
George, alibainisha kero wa-
nazokabiliana nazo kuwa ni 
pamoja na raia wa Burundi 
kupewa   sehemu kubwa ya 
ajira na uingizaji wa biashara 
mbalimbali nchini,  ambapo 
wazawa  wamekuwa waliku-
tana na vikwazo vya kisheria 
wanapoingiza hitaji kupele-
ka bidhaa Burundi.

Alisema, kama wafanya-
biashara wanahitaji kupewa 
fursa sawa kama wanazozi-
pata wenzao kutoka Burun-
di za kuingiza bidhaa nchini 
bila vikwazo na wao waweze 
kutoa nje bila vikwazo vya 
aina zozote.

  Mfanyabiashara wa na-
faka, John Ibrahim alisema, 
uingiaji wa wafanyabiashara 
wa nje ya nchi bila kufuata 
taratibu za vibali vya ununu-
zi wa bidhaa, unakwamisha 
maendeleo ya wafanyabi-
ashara ambao na wao wana-
fanya shughuli ya usafirishaji 
nje ya nchi kwa utaratibu 
maalumu. Mwenyekiti wa 
Soko la Kabanga, Samweli 
George, alisema, wafanyabi-
ashara wa ndani wanapofun-
gua viwanda vya uzalishaji 
bidhaa hujikuta wanafunga 
kutokana na kukosa wateja 
wa kununua kutokana na 
bidhaa zinazotoka Burundi 
kuingia nchini kuteka soko.

George alisema, hali hiyo 
inaleta mdororo kwa wa-
zalishaji wa ndani ambao 

huzalisha bidhaa zinazofa-
nana na zile zinazoingizwa 
na wafanyabiashara wa Bu-
rundi kwa njia za panya na 
kupewa vibali au kuwatumia 
mawakala wa ndani.

Kamshina wa Forodha 
kutoka Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA), Juma Has-
san alisema, tayari wame-
pokea malalamiko hayo na 
wanayatafutia ufumbuzi ili 
kuhakikisha kila mfanyabi-
ashara anafuata sheria.

Aidha, alisema kuwa ni 
wazi kuwa bidhaa zinazoin-
gia bila ya kufuata utaratibu 
za forodha zinaathiri biasha-
ra kwa wafanyabiashara wa 
ndani, hivyo kamati ya ki-
taifa ya uwezeshaji biashara 
italifikisha katika vyombo 
vya uamuzi.

Punguzo utitiri wa 
kodi lawakosha 
wawekezaji 
wazawa
Na Rose Jacob, MWANZA

WAWEKEZAJI wazawa waliowekeza katika sek-
ta ya viwanda nchini wamesema wameanza kun-
ufaika na punguzo la utitiri wa kodi katika bidhaa 
wanazozitengeneza kufuatia kujiunga na Kituo 
cha Uwekezaji Tanzania (TIC), hali inayowasaidia 
kujiimarisha kibiashara na kiuchumi.

Hayo yalibainishwa juzi na mmoja wa wami-
liki wa kiwanda cha utengenezaji wa  gundi jijini 
Mwanza, Kapocha Makongoro alipotembelewa 
na Meneja wa TIC Kanda ya Ziwa, kueleza nam-
na walivyopata   msamaha wa kodi, huku waki-
pata ondoleo la asilimia 75 ya kodi wanapoingiza 
mashine nchini.

Aidha, aliiomba serikali iangalie namna ya 
kulinda viwanda vya ndani ili bidhaa zinazoten-
genezwa na   Watanzania ziweze kupata soko, 
siyo kuruhusu  bidhaa za nje zinazofanana na zi-
nazozalishwa ndani kuingia nchini jambo ambalo 
linaua soko la mali za Watanzania.

Mkurugenzi wa Utawala na Fedha Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania(TIC), Paschal Maganga, alise-
ma ziara hiyo ni ya awamu ya pili ya kampeni ya 
kitaifa ya uhamasishaji wa uwekezaji wa ndani, 
yenye lengo mahususi la kubadili fikra na mtaza-
mo unaonyesha uwekezaji upo kwa ajili ya raia 
wa kigeni na siyo kwa Watanzania jambo ambalo 
siyo sahihi.

Alisema, mwaka 2023 TIC ilisajili jumla ya mi-
radi 526 yenye thamani ya Dola za Marekani bil-
ioni 5.72, ikitoa ajira zaidi ya 137,010, Januari 2024 
hadi Juni wamesajili miradi 409 yenye thamani ya 
Dola bilioni 3.09, ikitarajiwa kutoa ajira 121,2029 
endapo itatekelezwa ipasavyo.

Wafanyabiashara Kabanga 
walalamika kubaguliwa

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akimkabidhi kadi ya mpigakura, Josephina Sikabwe, mkazi wa Mtaa wa Kawawa 
Kata ya Kipampa, Halmashauri ya Manispaa Kigoma-Ujiji mkoani Kigoma, baada ya kujiandikisha kwenye daftari la 
kudumu la wapigakura juzi. PICHA: INEC

Nape aagiza kampuni kuunga  mawasiliano mnara mmoja 
Elizabeth Seleman, SENGEREMA

WAZIRI wa Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye, 
amewaagiza wamiliki wa kampuni za 
mitandao ya  mawasiliano kuungani-
sha mawasiliano kwenye mnara mmo-
ja, ambao umejengwa wilayani Senger-
ema mkoani Mwanza.

Amesema hatua hiyo itawasaidia  
wananchi waishio maeneo ya vijijini 
kupata huduma ya mtandao wa uhaki-
ka. Alitoa kauli hiyo juzi katika mku-
tano wa hadhara uliofanyika stendi ya 
zamani na kueleza kuwa kukamilika 
kwa mnara huo kutasaidia kuondoa 
adha waliokuwa wakikabiliana nayo 
wananchi wa maeneo hayo.

Alisema kwa sasa hawategemea 
kusikia kilio hicho cha mtandao kuto-
kana na hatua iliyobainika ni kampuni 
husika kuunga mawasiliano yake ka-
tika minara hiyo na kuwafikishia hu-
duma wananchi.

Kuhusu utapeli wa kimtandao na 
matumizi ya lugha chafu mitandaoni, 
Waziri Nape alisema serikali haitoacha 
kuwachukulia kali za kisheria endapo 
watabainika.

 Akizungumza katika mkutano huo, 
Mbunge wa Sengerema, Khamis Taba-
samu aliiomba serikali kujenga mnara 
maeneo ambayo mawasiliano yanas-
uasua, kwani kuna baadhi ya mazin-
gira ukifika hakuna mtandao kabisa 
hali inayowanya wananchi wa maeneo 

hayo kushindwa kufanya mambo yao 
muhimu.

Tabasamu alitaja kata zisizo na 
mnara pamoja na mawasiliano ya 
shida wilayani hapa kuwa ni pamoja 
na Kishinda, Bitoto, Kasenyi na Buz-
ilasonga na kumwomba Nape kufanya 
utaratibu wa kujenga mnara kwenye 
maeneo hayo.

Serikali inaendelea na utekelezaji wa 
Mradi wa Tanzania kidijitali ambako 
Mkoa wa Mwanza umeletewa mnara 
170, huku Halmashauri ya Sengerema 
ikipatiwa minara miwili inayogharimu 
zaidi ya Sh.bilioni 2.44, lengo likitajwa 
kuwa ni kuendelea kupunguza tatizo 
la mtandao katika maeneo yenye adha 
kubwa.

Wawatuhumu 
vigogo kufadhili 
utoroshaji madini
Na Shaban Njia, KAHAMA

WACHIMBAJI wadogo wa madini ya dhahabu 
mkoani Shinyanga, wameeleza namna watu 
wenye uwezo wa kifedha wanavyofadhili uto-
roshaji wa madini kwa lengo la kukwepa kodi na 
kusababisha serikali kukosa mapato.

Wamebainisha hayo katika mkutano wao na 
Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Mboni Mhita uliol-
enga kueleza adha wanazokumbana nazo katika 
shughuli zao za uchimbaji madini.

  Mmoja wa wachimbaji hao, Musa Sospeter 
alisema ili kudhibiti utoroshaji wa madini unao-
fanywa miongoni mwao ni vema ukapatikana 
mtandao unaojihusisha na kufadhili ili kuu-
dhibiti kuanzia kwenye chanzo halisi.

“Mkuu wa Wilaya wapo watu kabisa am-
bao wanatoa fedha kwa kufadhili kazi hii ya 
utoroshaji wa dhahabu na miongoni mwetu 
tunawafahamu ila tunaomba ushirikiano na 
serikali katika kuhakikisha wanakamatwa watu 
hawa na kuwajibishwa kisheria,” alisema Sos-
peter.

Ofisa Madini Mkazi wa Mkoa wa Kimadini Ka-
hama, Winfrida Mrema, aliwataka wachimbaji 
na wafanyabiashara kuwataja wafadhili kwenye 
utoroshaji wa madini na kuahidi kuwalinda.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Mboni Mhita 
alisema, ofisi yake itaendelea kuona ni jinsi gani 
ya kuwainua wachimbaji wadogo  na kutatua 
adha wanazozikabili katika kazi yao na kuwata-
ka kuacha tabia ya kujihusisha kwenye vitendo 
vya utoroshaji wa madini kwani ni kinyume na 
sheria.



ARSENAL, Chelsea na 
Barcelona zote zinata-
mani kupata huduma 
ya winga wa Athletic 
Bilbao, Nico Williams 
ambaye mkataba wake 
una kipengele cha 
kuruhusiwa kuondoka 
kwa Euro milioni 58, 
lakini kocha wa timu 
hiyo, Ernesto Valverde 
havutiwi kumuuza.

ya soka yanayotazamwa zaidi na 
kufuatiliwa zaidi.

Yalifanyika kwa mara ya 
kwanza 1930, huko Uruguay na 
hufanyika kila baada ya miaka 
minne isipokuwa 1942 na 1946 
kwa sababu ya vita ya pili ya du-
nia.

Argentina waliibuka kuwa 
mabingwa wa Kombe la Dunia 
2022 kwa mara ya tatu baada 
ya kuishinda Ufaransa kwa mik-
waju ya penalti katika fainali ya 
mwisho iliyofanyika Qatar.

NIPASHE JUMATATU JULAI 22, 2024

LONDON, England

S
OKA ndio mchezo 
maarufu zaidi ulimwen-
guni na moja ya sababu 
za hilo ni idadi kubwa ya 

mashindano ya kusisimua na 
yenye mashabiki wengi ambayo 
hufanyika kila mwaka.

Iwe ni ndani ya nchi, bara 
au kimataifa, karibu kila siku 
kuna mechi za mashindano ya 
kandanda kwa wachezaji na 
wapenda soka. Kuanzia Ligi ya 
Mabingwa hadi Kombe la Dunia, 
kandanda ina mashindano ya 
kipekee na ya kuvutia katika ul-
imwengu wa michezo.

Katika makala haya mtandao 
wa habari za michezo kutoka 
Uingereza, talksport – inataja 
orodha ya mashindano matano 
makubwa ya mpira wa miguu. 
Tukianzia namba tano:

Copa Libertadores
Kombe la Copa Libertadores 

ndiyo mashindano makubwa 
ya soka kwa ngazi ya Klabu 
kwa Bara la Amerika Kusini. 
Mashindano hayo huandaliwa 
kila mwaka na Shirikisho la Soka 
la bara hilo, CONMEBOL, na 
hushirikisha timu 47.

Michuano hiyo huanza Feb-
ruari na fainali hufanyika katika 
uwanja tofauti Novemba ya kila 
mwaka.

Tangu kuanzishwa kwa 

mashindano hayo mwaka 1960. 
Klabu ya Independiente ya Ar-
gentina ndiyo timu iliyofanikiwa 
kubeba ubingwa mara nyingi 
katika historia ya mashindano 
hayo, ikiwa imeshinda mara 
saba.

Copa America
Copa America pia ni 

mashindano ya mpira wa miguu 
kwa Mataifa ya Amerika Kusini. 
Yalianzishwa mwaka 1916, Copa 
America ndio mashindano kong-
we zaidi ya mpira wa miguu du-
niani.

Kwa aina ya vipaji vinavy-
ooneshwa katika mashindano 
hayo, Copa America ni mo-
jawapo ya mashindano ya soka 
yaliyotazamwa zaidi duniani.

Jumla ya mataifa 19 hucheza 
michuano hiyo huku Mexico na 
Marekani zinazotokea sehemu 
ya Kaskazini ya Mataifa ya CON-
MEBOL, zikishiriki pia.

Baadhi ya wachezaji wakubwa 
wamecheza kwenye Copa Amer-
ica wakiwamo Lionel Messi, Ney-
mar, Pele na Diego Maradonna. 
Argentina ndio wanashikilia taji 
la Copa America kwa sasa baada 
ya kulitwaa mwezi huu, kwa 
mwaka 2024.

Argentina ndilo taifa lililofani-
kiwa zaidi katika michuano hiyo 
kwa kushinda mara 16. Michua-
no ya Copa America pia inaal-
ika mataifa kutoka CONCACAF 

(Asia) kushiriki michuano hiyo. 
Michuano hiyo imeshirikisha 
timu za Japan na Qatar. Vilevile 
Australia na China zimekuwa 
miongoni mwa waalikwa.

Ligi ya Mabingwa Ulaya
Ligi ya Mabingwa Ulaya ni 

mashindano makubwa ya ngazi 
ya Klabu barani Ulaya. Ni mi-
chuano ya kila mwaka inayozi-
kutanisha timu bora kutoka ligi 
za Ulaya. Idadi ya timu kutoka 
kila nchi inatofautiana kulingana 
na nafasi ya ligi kwa mujibu wa 
viwango vya UEFA.

Ligi Kuu ya England, ndio am-
bayo mara nyingi huingiza timu 
nyingi, timu nne zikiingia kila 
mwaka. Katika mashindano ya 
2024/25, Klabu za Arsenal, Man-
chester City, Liverpool, na Aston 
Villa zitacheza.

Michezo ya mashindano hayo 
huchezwa katikati ya wiki. Hatua 
ya makundi huanza Septemba, 
na hatua ya mtoano huanza Feb-
ruari na fainali hufanyika Mei.

Real Madrid ndio klabu iliyo-
fanikiwa zaidi katika historia ya 
mashindano hayo, na kushinda 
mara 14. Liverpool ndio klabu ili-
yofanikiwa zaidi ya England kwa 
kushinda mara sita.

Michuano ya Euro
Hii huchezwa kila baada 

ya miaka minne, mwaka huu 
mashindano hayo yanayoziku-

tanisha timu za Mataifa ya Ulaya 
(Euro), yamefanyika nchini Uje-
rumani na Hispania imeibuka 
mshindi.

Euro hukusanya baadhi ya 
wachezaji bora kote Ulaya. 
Mashindano hayo huwa na 
watazamaji wengi. Mashindano 
ya kwanza ya kimataifa ya Ulaya 
yalifanyika mwaka 1960 huko 
Ufaransa.

Mashindano kumi na saba 
yamefanyika. Hispania imeshin-
da mataji manne, Ujerumani 
wameshinda mara tatu, Italia 
na Ufaransa wameshinda mara 
mbili, na Umoja wa Kisovieti, 
Czechoslovakia, Uholanzi, Den-
mark, Ugiriki na Ureno zote 
zimeshinda mara moja kila moja.

Mnamo 2014, mashindano 
yalipanuka kutoka timu 16 
hadi 24, lakini kupanuka huko 
hakukupunguza kushuka kwa 
ubora wa mashindano hayo.

Kombe La Dunia
Kombe la Dunia la FIFA lin-

aendelea kuwa shindano namba 
moja na kubwa zaidi katika soka 
ulimwenguni kwa sasa. Huku-
tanisha wanasoka bora kutoka 
kote ulimwenguni.

Baadhi ya wanasoka bora du-
niani wamecheza, wakiwamo 
Zinedine Zidane, Cristiano Ron-
aldo, Rivaldo, Diego Maradonna 
na Pele. Kombe la Dunia la FIFA 
linaendelea kuwa mashindano 

ISIKUPITE

MASHINDANO 
MAKUBWA MATANO
YA SOKA DUNIANI
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Nahodha wa Argentina, Lionel Messi aki-
wa na Kombe la Dunia, akinyanyuliwa juu 
na wachezaji wenzake baada ya kuiongo-
za timu yao kutwaa ubingwa huo mwaka 
jana nchini Qatar. PICHA: MTANDAO
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Extra Time

“Inabakia kuonekana kama De Ligt 
atakuja. Namfahamu vizuri Matthijs 
na sitakataa hilo, nilitaka kumsajili 
miaka miwili iliyopita lakini wakati 
huo tayari alikuwa mbali sana ku-
jiunga na Bayern Munich (akitokea 
Juventus), lakini amini usiamini 
jina lake halikutoka kutoka kwangu 
katika mchakato (wa kulenga kum-
sajili),” Erik ten Hag, akikiri Man-
chester United wanataka kumsajili 
Matthijs de Ligt

“Vinicius Jr ni mchezaji mzuri na 
nina furaha sana kucheza naye. Pia, 
Rodrygo na kila mtu. Wachezaji 
wazuri wameumbwa kucheza 
pamoja. Kwangu inanibidi nibadi-
like na kucheza pamoja na Vinicius 
na Rodrygo ili tusaidiane kuleta 
ushindi kwa timu yetu,” Mshambu-
liaji mpya wa Real Madrid, Kylian 
Mbappe.

“Nina ndoto ya kurudi Barcelona, ​​​​
lakini haitakuwa kama kocha, na-
taka kuwasaidia wachezaji kubore-
sha mbinu zao. Bodi inafanya kazi 
kwa njia ambayo si nzuri. Katika 
miaka ya hivi karibuni, tatizo la 
Barca limekuwa kwamba [Lionel] 
Messi yuko nje, kwamba mimi niko 
nje, kwamba Xavi yuko nje... jambo 
bora zaidi ni kuheshimu magwiji 
wa klabu. Hiyo ni muhimu zaidi 
kushindana kwa wachezaji kama 
Nico Williams,” Kocha wa zamani 
wa Barca, Ronald Koeman, ambaye 
kwa sasa anainoa Timu ya Taifa ya 
Uholanzi

Nukuu“
NIPASHE JUMATATU JULAI 22, 2024

PARIS, Ufaransa 

W
ACHEZAJI watakaoteuliwa ku-
wania Tuzo ya Mchezaji Bora 
wa Dunia watatangazwa Sep-
temba 4, mwaka huu. Msimu 

wa 2023-24 na mashindano makubwa ya 
msimu huu wa majira ya joto ni mambo 
yatakayozingatiwa.

Vinicius Junior wa Real
 Madrid na Jude Bellingham,

 wameshindwa kutwaa 
mataji ya kimataifa wakiwa

 na Brazil kwenye Copa
 America na England kwe-
nye Euro 2024, bila shaka

 hilo limefungua mlango
 kwa wachezaji wengine pia.

BBC Sport inawaangalia wachezaji sita 
wenye uwezo wa kushinda tuzo hiyo 
Oktoba 28, mwaka huu, mjini Paris nchini 
Ufaransa.

WACHEZAJI 6 
WANAOWEZA 

KUTWAA BALLON 
D’OR 2024

Vinicius Junior (Real Madrid, 
Brazil)

Amecheza michezo 49, amefunga 
mabao 26, amepiga pasi za mwisho 11, 
makombe ni La Liga, Ligi ya Mabingwa 
Ulaya na Super Cup.

Winga wa Real Madrid, Vinicius mwenye 
umri wa miaka 24, amekuwa akitajwa 
kuwania tuzo ya Ballon d’Or kwa muda 
mrefu baada ya kuisaidia timu yake 
kushinda La Liga na Ligi ya Mabingwa 
Ulaya. Alimaliza msimu akiwa mfungaji 
bora wa Real Madrid kwa mabao 24 na 
pasi za mabao 11.

Kama Brazil ingeshinda Copa America 
pengine angekuwa na uhakika wa kutwaa 
tuzo hiyo - lakini walitolewa katika robo 
fainali kwa mikwaju ya penalti na Uruguay, 
mchezo ambao Vinicius aliukosa kwa 
sababu ya kufungiwa baada ya kupewa 
kadi mbili za njano katika hatua ya 
makundi.

Mbrazil wa mwisho kushinda Ballon 
d’Or alikuwa Kaka mwaka 2007, na Neymar 
pekee ndiye aliyemaliza katika nafasi tatu 
za juu tangu wakati huo.

zaidi, mfungaji mabao na mshindi katika 
michuano ya Ulaya - alitimiza umri wa 
miaka 17, siku moja kabla ya fainali - alitajwa 
kuwa mchezaji bora chipukizi katika 
mashindano hayo.

Gwiji wa Brazil, Ronaldo de Lima akiwa 
na umri wa miaka 21, mwaka 1997, ndiye 
mchezaji mwenye umri mdogo zaidi 
kushinda Ballon d’Or.

Lionel Messi (Inter Miami, Argen-
tina)

Michezo 39 amecheza. Mabao 28 
amefunga. Amepiga pasi za mwisho 17. 
Kombe ni Copa America.

Messi mwenye umri wa miaka 37, ndiye 
mchezaji aliyefanikiwa zaidi katika historia 
ya Ballon d’Or, akishinda mara nane - 
ikiwa ni pamoja na mwaka jana, baada ya 
kuiongoza Argentina kutwaa ubingwa wa 
Kombe la Dunia.

Alifunga bao moja pekee katika ushindi 
wa Argentina msimu huu wa majira ya 
joto, dhidi ya Canada katika nusu fainali ya 
Copa America, alitoka nje baada ya jeraha 
kwenye fainali. Kwa ujumla alicheza chini 
ya kiwango chake.

Messi hajashinda taji lolote akiwa na 
Inter Miami hadi sasa.

Lamine Yamal (kushoto) na Rodri wakiwa 
na tuzo zao, mchezaji bora kinda wa 
michuano ya Euro na mchezaji bora wa 
mashindano hayo.  PICHA: MTANDAO

Rodri (Manchester City, Hispania)

Amecheza michezo 63, amefunga 
mabao 12. Ametoa pasi za mwisho za 
magoli 14. Makombe aliyobeba ni Ligi Kuu 
England, Uefa Super Cup, Klabu Bingwa 
Dunia na Euro 2024.

Kiungo wa kati Rodri mwenye umri wa 
miaka 28, ana mataji manne ya Ligi Kuu 
England, Uefa Super na Klabu Bingwa 
Dunia akiwa na Manchester City, na kisha 
Euro 2024 akiwa na Hispania.

Alitoka nje ya uwanja akiwa ameumia 
wakati wa mapumziko kwenye fainali 
ya Euro dhidi ya England, lakini tayari 
alikuwa amefanya vya kutosha kutangazwa 
mchezaji bora wa michuano hiyo.

Hakuna mchezaji wa Manchester City 
ambaye amewahi kushinda Ballon d’Or 
akiwa na klabu hiyo.

Jude Bellingham (Real Madrid, 
England)

Michezo aliyocheza ni 54. Mabao 
kafunga 27. Katoa pasi za mwisho 16. 
Makombe aliyoshinda ni La Liga, Ligi ya 
mabingwa Ulaya na Super Cup.

Kiungo wa kati wa England Bellingham 

mwenye umri wa miaka 21, alikuwa na 
msimu mzuri akiwa na Real Madrid 
kutokana na uhamisho wa msimu uliopita 
kutoka Borussia Dortmund.

Alimaliza akiwa na mabao 23 - ikiwa 
ni pamoja na ushindi wa dakika za lala 
salama katika mechi zote mbili za La Liga 
akiwa na Real Madrid- na pasi za mwisho 
13 kwa klabu yake waliposhinda Ligi ya 
Hispania na ile ya Mabingwa Ulaya.

Wakati wake wa kuvutia zaidi kwenye 
Euro 2024, ulikuwa mpira wa juu wa 
dakika za majeruhi, bao alilofunga dhidi 
ya Slovakia hatua ya 16-bora.

Kama angeiwezesha England kushinda 
katika fainali dhidi ya Hispania, huenda 
angekuwa mshindi wa kwanza wa Ballon 
d’Or kutoka England tangu Michael Owen 
mwaka 2001.

Dani Carvajal (Real Madrid, Hispa-
nia)

Michezo aliyocheza ni 54. Mabao 
aliyofunga ni saba. Pasi za mwisho alizotoa 
ni nane. Makombe ni LaLiga, Ligi ya 
Mabingwa Ulaya, Super Cup na Euro 2024.

Beki wa kulia Carvajal mwenye umri 
wa miaka 32, ni mmoja wa wachezaji 12 
waliocheza na kushinda fainali za Ligi ya 
Mabingwa Ulaya na Ubingwa wa Euro 

katika msimu mmoja.
Aliifungia Real Madrid bao la kwanza 

katika ushindi wa fainali ya Ligi ya 
Mabingwa dhidi ya Borussia Dortmund - 
na pia aliifungia Hispania dhidi ya Crotia 
katika mechi ya makundi ya Euro 2024.

Kama atashinda atakuwa beki wa 
pembeni wa kwanza kushinda Ballon d’Or.

Lamine Yamal (Barcelona, ​​​​Hispa-
nia)

Michezo aliyocheza ni 64. Mabao 
aliyofunga ni 10. Pasi za mwisho alizotoa 
ni 14. Kombe ni Euro 2024.

Winga wa Barcelona, Yamal tayari 
alikuwa na msimu mzuri kwa kijana 
mwenye umri wa miaka 16, wakati 
akicheza mechi 50 za klabu, akafunga 
mabao saba na pasi za mwisho saba.

Kwenye Euro 2024, aliufanya msimu 
wake kuwa wa kuvutia zaidi kwa mchezaji 
wa umri wake. 

Pasi za mwisho nne nchini Ujerumani 
zilikuwa muhimu kwenye rekodi ya 
michuano hiyo ya Ulaya - na alifunga bao 
zuri katika ushindi wa nusu fainali dhidi ya 
Ufaransa ambalo liliingia kwenye historia.

Mchezaji huyo mwenye umri mdogo 



JACK Grealish, Kalvin 
Phillips, Julian Alvarez 
na Matheus Nunes ni 
wachezaji wanne wa-
naopewa nafasi kubwa 
ya kuondoka Machester 
City majira haya ya joto 
ili kutoa nafasi kwa usajili 
mpya.JE

, W
A
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A

?

zwa nchini Afrika Kusini, Yanga iki-
poteza kwa mabao 2-1.

3. Azam
Kwa mara ya kwanza baada ya 

misimu 10, imepata tena nafasi ya 
kucheza Ligi ya Mabingwa Afrika.

Baada ya kuipata nafasi hiyo 
ambapo mara ya mwisho ilikuwa 
msimu wa 2013/14, hivyo Azam FC 
ikaamua kufanya usajili mkubwa 
ambao nao ukawa gumzo kwenye 
mijadala ya soka.

Imefanya usajili wa straika Jho-
nier Alfonso Blanco, akitokea kwe-
nye Klabu ya Rionegro Aguilas na 
kiungo mkabaji, Ever Meza wa Le-
onnes FC, wote ni raia wa Colombia 
na klabu wanazotoka ni za nchini 
humo, beki wa kati Yoro Mamadou 
Diaby (Stade Malien de Bamako, 
Mali), pamoja na kiungo mshambu-
liaji kutoka timu hiyo hiyo, Franck 
Tiesse, wote wakiwa ni raia wa Mali.

Azam pia imesajili Adam Adam 
kutoka klabu ya Mashujaa FC na 
kiungo mshambuliaji wa Kimataifa 
wa Mali, Cheickna Diakite (Real 
Bamako), kabla ya juzi kufunga 
usajili wake kwa kiungo mkabaji 
Mamadou Samake kwa mkataba wa 
miaka miwili akitokea kwa miamba 
ya Algeria, CR Belouizdad ya Algeria

4. Singida Black Stars
Imefanya usajili ambao unaone-

kana ni kama wanaitaka nafasi ya 
tatu au ya nne kwenye Ligi Kuu 
msimu ujao, lakini kama watakuwa 
wapo ‘siriasi’, wanaweza hata kushi-
ka nafasi ya pili au ubingwa kabisa.

Kwanza kabisa imemshuka kipa 
namba moja kutoka Timu ya Taifa 
ya Sierra Leone, Mohammed Nbalie 
Kamara, aliyekuwa akiichezea 
Horoya ya Guinea.

Halafu ikaenda Ivory Coast katika 
Klabu ya Asec Mimosas na kumsajili 
beki wa kati Anthony Tra Bi Tra, ika-
wasajili Edward Manyama na Ayoub 
Lyanga kutoka Azam, Kennedy Will-
son (Simba), Metacha Mnata (Yan-
ga), Ibrahim Imoro (Al Hilal, Sudan) 
na Joseph Guede (Yanga).

5. Dodoma Jiji FC
Baada ya kunusurika kushuka 

daraja au kwenda ‘play off’, ika-
ponea katika mechi za mwisho na 
hasa baada ya Simba kuifunga JKT 
Tanzania mabao 2-0 katika mechi 
ya mwisho, ikiinusuru timu hiyo 
yenye Makao Makuu jijini Dodoma 
na kuwapeleka maafande katika 
mechi za mchujo, kuelekea msimu 
ujao inaonekana imejifunza kitu.

Nacho ni kufanya usajili wa 
wachezaji mahiri, wakubwa na we-
nye uwezo. Ni moja kati ya timu za 
madaraja ya kati iliyofanya usajili 
mkubwa ulioshtua wengi.

Imemtwaa kipa mahiri aliyoibeba 
sana Kagera Sugar msimu uliopita,  
Allain Ngeleka, raia wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo.

Pamoja naye, imewatwaa Ibra-
him Ajibu kutoka Coastal Union, 
Reliants Lusajo (Mashujaa FC), 
Dickson Mhilu ambaye amewahi 
kuichezea Simba, akitokea Kagera 
Sugar na wengineo.

KLABU TANO KLABU TANO 
ZILIZOTIKISA USAJILI ZILIZOTIKISA USAJILI 
LIGI KUU 2024/25LIGI KUU 2024/25

Na Adam Fungamwango

D
IRISHA la usajili limezidi 
kunoga, timu zote 16, zime-
kuwa zikifanya usajili kulin-
gana na mahitaji ya vikosi 

vyao.
Hata hivyo, baadhi ya timu 

zimeonekana kusuasua 
kwenye soko la usajili,

 zingine zikisajili wachezaji
 wa kawaida tu, wengine 

bila makeke, lakini zipo
 klabu ambazo zimekuwa 

zikifanya usajili ambao
 umeshtua mashabiki wa

 soka nchini na kuwa gum-
zo kwenye vyombo vya

 habari.

Hapa tunakuletea klabu tano am-
bazo pamoja na kufanya usajili wake 
kwa kujiimarisha kwa mapungufu ya 
msimu uliopita, lakini umeonekana 
kuwa tishio na kusumbua vichwa vya 
mashabiki wa soka nchini.

1. Simba
Msimu uliopita si tu kupata ubing-

wa, ilishindwa hata kuipata nafasi ya 
pili ili kucheza Ligi ya Mabingwa Afri-
ka. Matokeo yake ikaangukia Kombe 
la Shirikisho Afrika kwa kushika na-
fasi ya tatu.

Kutokana na hilo, yamefanyika ma-
badiliko makubwa sana kwenye kiko-
si cha Simba. Imeondoa wachezaji 
wengi hata wale ambao walionekana 
tegemeo na kusajili wachezaji wengi 
wa ndani na nje ya nchi.

Kuelekea msimu ujao, imesajili 
wachezaji wapya 13, saba wageni na 
waliobaki ni wazawa.

Ndiyo klabu ambayo usajili wake 
umeonekana kutikisa zaidi kwe-
nye dirisha hilo kutokana na wingi, 
pamoja na aina ya wachezaji ambao 
ingawa si maarufu au mastaa sana 
kwenye soka la Tanzania, lakini 
wameonekana kufanya vema wal-
iokotoka ikiwamo wengi kuwa ma 
MVP (wachezaji wenye thamani zai-
di) kwenye ligi zao.

Jushua Mutale kutoka Power Dyna-
mos ya Zambia, Steven Mukwala aki-
tokea Asante Kotoko ya Ghana, Jean 
Charles Ahoa (Stella Adjame, Ivory 
Coast), Debora Fernandes Mavambo 
(Mutondo Stars, Zambia) na Augus-
tine Okajepha (Rivers United, Nige-
ria) na Valentin Nouma (FC Saint Eloi 
Lupopo, DRC).

Wachezaji sita wazawa waliotan-
gazwa mpaka sasa ni Lameck Lawi 
kutoka Coastal Union, Abdulrazack 
Hamza (Super Sports, Afrika Kusini), 
Valentino Mashaka (Geita Gold), 

Omari Omari (Mashujaa FC), Kelvin 
Kijili (Singida Black Stars) na Awesu 
Awesu (KMC). Kwa mujibu wa baa-
dhi ya viongozi wao ni kwamba 
huenda idadi ikaongezeka.

2. Yanga
Haikusajili wachezaji wengi 

msimu huu kutokana na kutopoteza 
wachezaji wake muhimu walioipa-
tia mafanikio msimu uliopita, lakini 
wachache iliyopata saini zao ni wale 
mastaa katika soka la Tanzania.

Hilo limefanya usajili wa Yanga 

nao kuwa wa kushtua, na hasa il-
ipomsajili Clatous Chama kutoka 
Simba.

Ni usajili ambao ulizua mshtuko 
na mashangao mkubwa kutoka kwa 
baadhi ya mashabiki, wengine wal-
ioona kama ni ndoto.

Wakati mjadala mkubwa ukien-
delea, ikamtambulisha Prince Dube 
kutoka Azam FC, na usajili huo 
kuendelea kuwa gumzo. Wachezaji 
wengine waliotangazwa na Yanga 
ni Chadrack Boka kutoka Klabu ya  
FC Saint Eloi Lupopo, Duke Abuya 
raia wa Kenya na golikipa Khomein 
Aboubakar (Singida Black Stars), 
Aziz Andambwile (Singida Foun-
tain Gate), pamoja na Jean Baleke 
(Al Ittihad, Libya), ambaye pamoja 
na kwamba Yanga haijamtambu-
lisha mpaka sasa, lakini amejitam-
bulisha mwenyewe kwa kufunga 
bao la kufutia machozi juzi katika 
mechi ya kirafiki ya kimataifa dhidi 
ya Augsburg ya Ujerumani iliyoche-
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            Viongozi Eswatini watua 
nchini kujifunza kuhusu mafao
Na Paul Mabeja, 
DODOMA 

UJUMBE wa watu 
tisa kutoka Ufalme wa 
Eswatini wa Waziri wa 
Utumishi umewasili 
nchini kujifunza namna 
Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi wa 
Umma (PSSSF) unavy-
oendeshwa.

Akizungumza juzi jijini 
hapa baada ya kupokea 
ujumbe huo, Mkuru-
genzi Mkuu wa PSSSF, 
Abdul-Razaq Badru, 
alisema lengo ni kubadil-
ishana uzoefu wa uende-
shaji mfuko kati ya nchi 
hizo mbili.

“Eswatini wapo na sisi 
hapa Dodoma kujifunza 
mambo makubwa iki-
wamo kufahamu namna 
ambavyo sisi PSSSF 
tumeweza kufanya ma-
geuzi makubwa tangu 
kuanzishwa kwa mfuko, 
tumezungumza nao 
kuhusu mageuzi katika 
huduma tunazotoa kwa 
wanachama,” alisema.

Pia alisema wameele-

zwa namna ya kusimam-
ia shughuli za uwekezaji 
ili kuhakikisha kwamba 
unapowekeza mitaji ya 
mifuko lazima ielekezwe 
maeneo yenye tija ya-
nayoweza kuzalisha na 
yawe na mchango katika 
maendeleo na uchumi 
wa nchi.

“Hayo ndio baadhi 
ya mambo ambayo 
tumezungumza nayo 
wayasingatie wakati 
wakitekeleza mikakati 
yao ya kuimarisha sekta 
ya hifadhi ya jamii na 
kuboresha mfuko wao 
katika Falme za Eswatini, 
tutaendelea kuwapa us-
aidizi wa kitaalam wakati 
wanatekeleza mikakati 
hiyo, wametuchagua sisi 
tufanye hivyo,”alisema.

Waziri wa Utumishi wa 
Eswatini, Mabulala Mase-
ko alisema wamekuja 
nchini kupata uzoefu wa 
namna ambavyo PSSSF 
imekuwa inapambana 
kuhakikisha mfuko wake 
unaendelea kuwa imara 
na unatoa huduma bora 
kwa wanachama.

Jafo: Nitavilinda viwanda ili vitoe ajira
Na Gwamaka Alipipi

W
AZIRI wa Vi-
wanda na Bi-
ashara, Dk. 
Selemani Jafo, 

ameahidi kuvilinda viwan-
da vyote nchini, ili viend-
elee kutoa ajira kwa vijana 
na hivyo kuwapunguza 
presha baada ya kumaliza 
elimu ya juu na ya kati. 
Aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki alipotembelea 
Kampuni ya Alliance One, 
ambayo inamiliki kiwanda 
cha kuchakata tumbaku 
kilichopo eneo la Kingol-
wira  katika Manispaa ya 
Morogoro.

Akiwa kiwandani hapo, 
Dk. Jafo alipokelewa na 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kampuni hiyo, Ephraim 
Mapoore, ambaye alim-
weleza changamoto kadhaa 
za kampuni hiyo, ikiwamo 
ya ukosefu wa maji pamoja 
na mkanganyiko wa ujen-
zi wa miundombinu ya 
umeme kati ya kampuni 

hiyo na Shirika la Umeme 
(TANESCO).

“Nimeambiwa kwamba 
mlijenga njia maalum ya 
kuwaletea umeme hapa ki-
wandani kwa makubaliano 
maalum na Tanesco kwa 
gharama ya takribani Sh. 
Bilioni moja kwa maana ya 
kurejesha fedha hizo kwe-
nye matumizi yenu ya kila 
mwezi, lakini umeibuka 
utata ambao unaendelea 
kwa miaka miwili sasa,” 
alisema Dk. Jafo.

Alisema pia ameelezwa 
kuhusu changamoto ya 
maji iliyopo kiwandani 
hapo, ambapo kwa miaka 
yote wanatumia maji ya 
mvua, huku wakiwa ha-
wana miundombinu ya 
maji kutoka Mamlaka ya 
Maji ya Manispaa ya Moro-
goro (MORUWASA) licha ya 
kuomba kuletewa huduma 
hiyo kwa miaka mingi lakini 
bila mafanikio.

Aidha, aliipongeza kam-
puni hiyo ambayo ilianzish-
wa mwaka 1998, ambapo 

hadi sasa imetoa ajira 208 
za wafanyakazi wa kudumu 
na zingine 3,500 za muda 
mfupi.

Pia aliwaasa viongozi wa 
kampuni hiyo kuhakikisha 
kuwa wanalipa kodi zote 
halali, huku akichukua 
mapendekezo ya kampuni 
hiyo kuhusu utitiri wa kodi 
zinazofanana kwenye sekta 
ndogo ya tumbaku. Msema-
ji wa Kampuni hiyo, John 
Magoti alisema kampuni 
hiyo imewekeza kiwandani 
hapo mtaji wa Sh. bilioni 
182, inashirikiana na vyama 
vya msingi vya ushirika 150, 
vyenye wanachama 13,000 
kwenye kilimo cha mka-
taba wa tumbaku walioko 
kwenye mikoa ya Kigoma, 
Tabora, Shinyanga na Mara.  

“Kiwanda chetu kina 
uwezo wa kuchakata kilo 
milioni 80 kwa muda miezi 
saba, kikiwa na uwezo wa 
kuhifadhi kilo milioni 64 
kwa wakati mmoja, mwaka 
huu kampuni imenunua 
kilo milioni 26 yenye 

thamani ya Sh. bilioni 162 
ambazo zote zimewafikia 
wakulima,” alisema.

Alisema kampuni hiyo 
ni mlipaji mzuri wa kodi 
pamoja na michango mbal-
imbali ya kisheria zikiwamo 
kodi kwa mwaka huu im-
elipa Sh. bilioni 4.2 ambazo 
zimelipwa kwenye hal-
mashauri ambazo zinalima 
zao hilo.

Kuhusu maslahi ya wa-
fanyakazi alisema kampuni 
hiyo inalipa kwa wakati.

Kaimu Mkurugenzi wa 
Kiwanda cha kampuni 
hiyo, Shepherd Karuwa, 
alisema waliingia kwenye 
mkanganyiko na TANESCO  
kutokana na makubaliano 
ya kutengeneza miundom-
binu ya umeme kuanzia 
eneo la Msamvu mpaka ki-
wandani hapo.

Amesema kwamba kwa 
mujibu wa mkataba wa 
makubaliano hayo ambao 
TANESCO wameshindwa 
kuutekeleza, kampuni ili-
kuwa inarejesha gharama 

Viongozi dini watakiwa kuhamasisha uandikishaji wapigakura
Na Paul Mabeja, 
DODOMA 

WAZIRI Mkuu, Kassim 
Majaliwa, amewataka vion-
gozi wa madhehebu ya dini 
nchini   kuwahamasisha 
waumini wao kujiandikisha 
kwenye daftari la     kudumu 
la wapigakura, ili wapate     
fursa ya kuchagua viongozi      
wanaowataka katika      Uch-
aguzi      wa Serikali za Mitaa 
na  Uchaguzi Mkuu 2025.

Pia amewahakikishia 
Watanzania kuwa uchaguzi 
huo utakuwa huru na wa 
haki.

Alitoa rai hiyo juzi kwe-
nye kilele cha Mkutano 
wa  Baraza la Maaskofu wa 
Makanisa ya Pentekoste 

Tanzania (CPCT), uliofanyi-
ka mkoani hapa.

Alisema viongozi wa dini 
wanapaswa kuhamasisha 
waumini wao kujitokeza 
kujiandikisha ili washiriki 
kupiga kura kuchagua vion-
gozi wanaowataka.

“Hamasisheni waumini 
wenu kujiandikisha ili 
kuchagua viongozi bora na 
waadilifu watakaowaon-
goza kama kuna mtu ali-
piga kura akiwa Manyara 
sasa upo Dodoma basi una-
paswa kwenda kurekebisha 
taarifa zako ili upate fursa 
ya kuchagua,” alisema na 
kuongeza:

“Niwahakikishie ndugu 
zangu uchaguzi utakuwa 
huru na haki hivyo viongozi 

wa dini mnapaswa kuende-
lea kuhamasisha watu kuji-
andisha ili wachague vion-
gozi ama wao kuchaguliwa”. 
Alisema. Aidha, alitoa wito 
kwa taasisi za dini nchini 
kuendelea kushirikiana na 
serikali katika kutoa mchan-
go kwenye maendeleo.

Majaliwa alisema taasisi 
za dini zina uwezo mkubwa 
wa kutoa huduma imara za 
kiroho na kugusa maisha 
ya watu katika jamii na ku-
waletea maendeleo ya kiu-
chumi na kisiasa.

Katika hatua nyingine, 
Majaliwa alisema seri-
kali inathamini uwepo na 
mchango wa taasisi za dini 
katika kuhubiri amani na 
utulivu nchini. 

Mwenyekiti wa CPCT, Dk. 
Barnabas Mtokambali, alise-
ma kuwa kupitia madhe-
hebu na wanachama wake 
wataendelea kushirikiana 
na serikali katika kuende-
leza sekta za elimu na afya.

“Hili siyo tu kwamba lina-
punguza mzigo mkubwa wa 
serikali katika kuihudumia 
jamii kubwa ya Watanzania 
katika mahitaji husika, bali 
pia linasaidia kupunguza 
tatizo kubwa la ukosefu wa 
ajira kwa vijana,” alisema.

Alisema CPCT itaende-
lea kushirikiana na serikali 
kuhimiza maadili mema 
kwa mafundisho      ili kupin-
ga wimbi la   mmomonyoko 
wa maadili linaloukumba 
ulimwengu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Alliance One Tobacco Tanzania Limited, Ephraim Mapoore (kulia), 
akifafanua jambo kuhusu uchakataji wa tumbaku kwa Waziri wa Viwanda na Biashara, Dk. Selemani Jafo 
(wa pili kulia), wakati alipotembelea kiwanda cha kampuni hiyo kilichoko Kingolwira Manispaa ya Moro-
goro jana. Wa pili kushoto ni Msemaji wa Kampuni hiyo, Wakili John Magoti. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mtandao wa kuleta mapinduzi 
ya kifikra wazinduliwa
Na Thobias Mwa-
nakatwe, SINGIDA

MTANDAO wa Vijana 
na Wanawake ‘TK Move-
ment’ wenye lengo la 
kuendesha vuguvugu 
la kujitolea ili kuleta 
mapinduzi ya kifikra 
kwa jamii na kuhimiza   
kushiriki kwenye fursa 
umezinduliwa mkoani 
Singida.

Uzinduzi huo ume-
fanyika jana mjini Sin-
gida na kushirikisha 
maelfu ya vijana na wa-
nawake ambao kabla ya 
kuzinduliwa walifanya 
maandamano kuzun-
guka mitaa ya mji wa 
Singida yakiongozwa na 
viongozi wa kitaifa na 
mkoa wa mtandao huo.

Mkuu wa Mkoa wa Sin-
gida, Halima Dendego, 
ambaye aliwakilishwa na 
Mkuu wa Wilaya ya Sin-
gida, Godwin Gondwe, 
akizindua mtandao huo 
aliwataka vijana kuen-
delea kulinda tunu za 
taifa ambazo ni amani, 
utulivu na uzalendo ili 
Tanzania iendelee kuwa 
na amani.

Naye Mshauri wa TK 
Movement Taifa, Hemed 
Ali, alisema kutokana na 
Sensa ya Watu na Makazi 
ya Mwaka 2022 vijana na 

wanawake wapo zaidi 
ya asilimia 70, hivyo 
ni kundi muhimu ka-
tika maamuzi, ujenzi wa 
jamii bora na maendeleo 
ya  taifa. 

Alisema kwa kipindi 
kirefu vijana na wa-
nawake wamekosa ‘plat-
form ‘ ya kukutana bila 
kujali itikadi za siasa, dini 
na ukanda lakini sasa 
kupitia TK Movement 
wataweza kukutana ku-
jadili mambo mbalimbali 
ya maendeleo yakiwamo 
upatikanaji wa fursa 
ambazo zitachangam-
kiwa na makundi hayo 
kuzipata. Awali Mratibu 
wa TK Movement Mkoa 
wa Singida, Sophia Sale-
he, alisema misingi ya 
mtandao huo ni utaifa, 
uzalendo na kujitolea 
ambapo mtandao utaen-
delea kuwaelimisha vi-
jana wa kitanzania wawe 
na ufahamu mzuri wa 
mambo hayo.

Alisema: “Tunaamini 
kwamba vijana wenye 
kuelewa na kuheshimu 
tunu za taifa, uzalendo 
na kujitolea ndiyo wa-
takaoivusha taifa kuele-
kea kwenye kesho iliyo 
bora kuliko jana na leo 
hii ni kwa sababu vijana 
ndiyo nguvu kazi kubwa 
ya taifa hili.”
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           Viongozi ushirika wasababisha 
hasara mil. 440/-, RC atoa agizo
Na Nebart Msokwa, KYELA

M
KUU wa Mkoa wa 
Mbeya, Juma Homera 
ameliagiza Jeshi la 
Polisi mkoani hapa 

kuwasweka ndani viongozi wa 
Chama Kikuu cha Ushirika wa 
Wakulima wa Kakao wilayani 
Kyela (KYECU) kwa tuhuma 
za kuwasababishia wakulima 
hasara ya zaidi ya Sh. milioni 
440.

Viongozi hao wanadaiwa ku-
sababisha hasara hiyo kutokana 
na taarifa za mnada uliofanyika 
Julai 15 mwaka huu, kuonyesha 
zaidi ya magunia 200 ya kakao 
hayaonekani kwenye maghala 
ya kuhifadhia licha ya nyaraka 
kuonyesha kuwa yalipokelewa.

Miongoni mwa viongozi am-
bao Mkuu wa Mkoa aliagiza 
wakamatwe ni Mwenyekiti,  
Evance Mwaipopo na Meneja 
Julius Mwankenja ambao ndiyo 

wasimamizi wakuu wa shughuli 
za chama.

Homera aliagiza kukamatwa 
kwa viongozi hao juzi alipozun-
gumza na wakulima pamoja na 
wadau wa kakao wilayani humo 
ambapo pia aliagiza Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na Rush-
wa (TAKUKURU), kuwachungu-
za viongozi hao.

Alisema hivi karibuni Waziri 
Mkuu, Kasim Majaliwa alipofan-
ya ziara wilayani humo aliagiza 
viongozi hao kuweka wawak-
ilishi kwenye maghala kwa ajili 
ya kufuatilia takwimu za kakao 
inayopokelewa lakini hawa-
jatekeleza na hivyo kusababisha 
upotevu wa mazao kuendelea.

Alisema ili kudhibiti tatizo hilo 
lisiendelee kutokea kila mnada 
unapofanyika viongozi wa mfu-
mo wa stakabadhi ghalani na 
TMS lazima wawepo kwa lengo 
la kufuatilia kila kinachofanyika.

Mkuu wa Wilaya ya Kyela, Jo-

sephine Manase alisema upote-
vu wa magunia hayo ulibainika 
baada ya mnunuzi aliyeshinda 
kuanza kuhesabu magunia.

Alisema takwimu zilizokuwa 
zimetolewa na viongozi hao 
kwenye mnada ni kwamba ma-
gunia yalikuwa 1,915 lakini baada 
ya mnada kukamilika, mnunuzi 
akaamua kuhakiki na ndipo aka-
baini kuwa kuna upungufu wa 
zaidi ya magunia  200.

Alisema tatizo lililopo ni  vion-
gozi hao hawana wawakilishi 
kwenye maghala licha ya kuagi-
zwa kufanya hivyo na kwamba 
hali hiyo inasababisha baadhi ya 
wasimamizi wa maghala kuin-
giza takwimu za magunia hewa.

“Tunao ushahidi kwamba 
kwenye maghala hawajaweka 
wawakilishi kama ambavyo Wa-
ziri Mkuu aliagiza, labda kama 
wao huyo mwakilishi anaku-
wapo baadhi ya siku watuambie 
lakini sisi tumefuatilia na tume-

baini hivyo,” alisema Josephine.
Hata hivyo, Mwenyekiti wa 

KYECU Mwaipopo alisema wao 
kwenye kila ghala kunakuwapo 
na wawakilishi ambao wana-
fanya kazi ya kuhakiki kila mzigo 
unaoingia.

Alisema tatizo linalosababi-
sha upotevu wa mazao ni uwe-
po wa watunza ghala zaidi ya 
mmoja akidai kuwa wengine sio 
waaminifu na hivyo wanaingiza 
takwimu hewa.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa 
wa Mbeya, Maghela Ndimbo, 
alisema tatizo lililobainika ni 
kwamba viongozi hao wanazi-
chukua taarifa zilizoandaliwa 
kwenye maghala na kuziingiza 
kwenye mfumo bila kuhakiki 
usahihi wake.

Alisema pamoja na tatizo hilo 
walilobaini pia watafuatilia na 
mifumo mingine inayotumiwa 
na viongozi hao ili kubaini saba-
bu zingine.

HABARI MBEYA

Walalamika shule kukosa mwalimu wa kike
Na Nebart Msokwa, MBEYA

SHULE ya Msingi Izumbwe 
Two iliyopo Kata ya Iwiji ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbeya, haina mwalimu hata 
mmoja wa kike, hali ambayo in-
adaiwa kusababisha wanafunzi 
wa kike kutohudumiwa vizuri 
wanapokuwa kwenye siku za 
hedhi.

Kutokana na hali hiyo, wazazi 
wameiomba serikali kupeleka 
mwalimu hata mmoja wa kike 
ili awasaidie watoto wao wan-
apokuwa kwenye hali hiyo, wak-
idai kuwa huwa wanashindwa 
kuwaambia walimu wao wa ki-
ume.

Waliwasilisha ombi hilo waka-
ti wa ziara ya Mbunge wa Mbeya 
Vijijini, Oran Njeza ya kukagua 
miradi mbalimbali ya maen-
deleo katika kijiji hicho cha 

Izumbwe Two.
Mmoja wa wananchi hao, 

Jamila Mwale alisema wanafun-
zi hasa wa darasa la sita na la 
saba huwa wanakosa msaada na 
hivyo hilazimika kutohudhuria 
shuleni.

Alisema jirani na shule yao 
kuna zahanati ya kijiji ambayo 
pia ina watumishi wote wa ki-
ume hali ambayo inasababisha 
watoto kukosa msaada wa ka-
ribu. “Tunaamini kwamba hata 
kama mwanafunzi atamweleza 
mwalimu wake wa kiume bado 
hawezi kumuandaa vizuri, sasa 
tunashindwa kuelewa kwamba 
serikali haitambui mazingira 
hayo kwa watoto wetu?” alihoji 
Mwale.

Mwenyekiti wa kijiji hicho, 
Tax Kibona alisema mbali na ku-
kosekana kwa walimu wa kike 
kwenye shule hiyo, pia miun-

dombinu ya shule hiyo sio rafiki 
kwa wanafunzi wa kike kujisitiri 
wanapokuwa kwenye siku za 
hedhi.

Alisema hakuna chumba 
maalumu cha wasichana hao 
kujisitiri kama ambavyo inatak-
iwa na hivyo akaiomba serikali 
kuwasaidia kurekebisha mazin-
gira hayo.

Alisema kijiji hicho kina shule 
mbili za msingi ambazo zote 
miundombinu yake ni mibovu 
na kwamba inasababisha hata 
kiwango cha elimu kuwa chini 
kuliko maeneo mengine.

“Hili kwetu ni kero kubwa 
sana, tunakuomba mbunge utu-
saidie maana watoto wetu wa-
napata wakati mgumu, wakati 
mwingine mtoto anaweza akao-
na ni vema akamwambia mwal-
imu wake kuliko hata mimi 
mzazi, sasa kama mwalimu 

mwenyewe ni wa kiume inaku-
wa ngumu,” alisema Kibona.

Akijibu kero hiyo, Njeza 
alisema ataliwasilisha kwa 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo ili ndani ya muda 
mfupi wapelekewe mwalimu 
hata mmoja wa kike atakayes-
aidia kutatua kero hiyo.

Alisema kwa mujibu wa mion-
gozo ya elimu ni kwamba kila 
shule lazima kijengwe chumba 
maalumu kwa ajili ya watoto 
wa kike kujisitiri na hivyo aka-
sisitiza kuwa watakapokuwa 
wanatekeleza mradi wa kubore-
sha miundombinu ya elimu 
kwa shule za awali na msingi 
(BOOST) hilo litazingatiwa.

Alisema atashiriki kwenye 
ufuatiliaji ili kuhakikisha jambo 
hilo linatekelezwa na wanafunzi 
wanasoma katika mazingira am-
bayo ni rafiki kwao.

Wazazi 
watakiwa 
kutowaficha 
watoto 
wenye 
ulemavu
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

WAZAZI na walezi wenye 
watoto wenye ulemavu ji-
jini Mbeya, wametakiwa ku-
towaficha watoto hao ndani 
na badala yake watoe taarifa 
kwa viongozi wa maeneo 
yao, ili wasaidiwe kupata 
misaada ya matibabu na hu-
duma zingine muhimu.

Mwenyekiti wa Mtaa wa 
Iyela One, Saad Njechele, ali-
yasema hayo mwishoni mwa 
wiki alipokuwa anapokea 
msaada wa kiti mwendo kwa 
ajili ya watoto wa mtaa wake 
wenye ulemavu wa viungo 
aitwaye Ahadi Yusuph.

Kiti hicho ni miongoni 
mwa viti viwili vilivyotolewa 
na Taasisi ya Tulia Trust inay-
omilikiwa na Mbunge Mbeya 
Mjini, Dk. Tulia Ackson, kwa 
ajili ya watoto wa Kata za Iye-
la na Ruanda.

Njechele alisema kuna 
baadhi ya wazazi wamekuwa 
wakiwaficha watoto wao we-
nye ulemavu kutokana na 
kuwa na imani potofu jambo 
ambalo alisema linawakose-
sha watoto hao fursa mbalim-
bali ikiwamo haki ya kusoma 
na kucheza.

“Semeni tuwatafutie watu 
misaada maana wapo watu 
wengi ambao wanatoa mis-
aada ya aina hii, tunam-
shukuru sana mbunge wetu 
maana amekuwa kinara wa 
kutoa misaada hii kwa watu 
wetu,” alisema Njechele.

Diwani wa Kata ya Ruanda, 
Ruben Kipalule alimshukuru 
Dk. Tulia kwa msaada huo 
akidai kuwa kiti hicho ki-
tamsaidia mtoto aliyepatiwa 
kwenda shuleni na hata 
kwenda kucheza na wenzie.

Alisema msaada huo ni 
wa tatu katika kata yake kwa 
maelezo kuwa awali vilipele-
kwa viti viwili ambavyo viwili 
vya awali vlipelekwa katika 
Mtaa wa Soweto na walichok-
ipokea kwa sasa kimepele-
kwa katika mtaa wa Ilolo.

Ofisa Habari wa Taasisi ya 
Tulia Trust, Addy Kalinjila, 
alisema walipewa maagizo 
na Dk. Tulia kuwapelekea 
wahitaji viti hivyo ili kuwa-
saidia kutimiza ndoto zao.

Alisema watoto ambao 
waliombewa viti hivyo ni wa-
nafunzi na hivyo viti walivyo-
patiwa vitawasaidia kufika 
shuleni kirahisi na kuwara-
hisishia wazazi na marafiki 
zao namna ya kuwasindikiza 
mahali popote wanapotaka 
kwenda.

Mmoja wa 
wajasiri-
amali wa 
Soko la 
Sido jijini 
Mbeya wa-
naochoma 
viazi 
vitamu, 
akiendelea 
kuwahu-
dumia wa-
teja wake 
hivi karibu-
ni. PICHA: 
NEBART 
MSOKWA
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HABARI  ZANZIBAR

Wakulima wa 
mwani waomba 
msaada wa 
watafiti

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAKULIMA wa mwani Zanzibar wamei-
omba serikali kuwapatia wataalumu wa 
utafiti kwa ajili ya kutambua magonjwa ya-
nayoathiri zao hilo.

Walitoa ombi hilo wakati wa kikao 
kilichofanyika Maruhubi visiwani hapa, 
kilichoandaliwa na Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Maendeleo (UNDP), Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam (UDSM) na Chuo cha Mi-
pango kwa ajili ya kusikiliza changamoto 
zinazowasibu wakulima wa mwani, kuzi-
patiwa ufumbuzi kwa lengo la kuongeza 
uzalishaji na thamani katika zao hilo.

Wakulima hao walisema kwa kipindi 
kirefu zao la mwani limekuwa likishambu-
liwa na magonjwa ambayo yanasababisha 
kupungua kwa uzalishaji wa zao hilo.

Simni Haji kutoka Kijiji cha Uroa alisema 
wananunua mbegu za mwani zikiwa ka-
tika hali nzuri lakini wakizipanda katika 
mashamba yao zinakatika na kuoza.

Fatma Ali Rajabu kutoka Kijiji cha Chwa-
ka alisema pia wanaathiriwa na magonjwa 
ya mwani ambapo kwa sasa baadhi ya 
wakulima wameacha kulima zao hilo.

Naye Ali Abdalla Ali mkulima wa mwani 
katika kijiji hicho cha Chwaka alisema lazi-
ma hatua za awali zichukuliwe kuangaliwa 
uwezekano wa kupatiwa mbegu nyingine 
ili kubaini iwapo wanazotumia kama zina-
sababisha magonjwa au laa.

Aidha, alitaka kupatiwa mabwana sham-
ba wanaohusika na utaalamu wa zao hilo ili 
wawe wanawapitia mara kwa mara katika 
mashamba yao kwa ajili ya kuangalia.

Hata hivvyo wakulima hao walitaka 
kuongozewa bei ya mwani wakisema wana-
tumia gharama kubwa wakati wanapolima.

Mkurugenzi wa Uratibu Uchumi wa Bluu,  
Christopher Muhamdo, alisema lengo la 
kukutana na wakulima wa mazao ya baha-
rini ni kutanua wigo wa kuwatoa sehemu 
moja kwenda nyingine ambayo itakuwa na 
tija zaidi.

Sambamba na hilo alisema serikali im-
eleta wataalamu kwa wakulima wa mwani 
na wafugaji wa kaa na majongoo bahari 
kutokana na changamoto nyingi zinazoji-
tokeza kwa wakulima ili kuondoa upun-
gufu uliokuwapo.

Ofisa Mkuu wa Uvuvi, Mohammed Soud 
kutoka Idara ya Maendeleo ya Uvuvi na 
Mazao ya Baharini alisema ushirikiano wa 
pamoja unahitajika juu ya kudhibiti uvuvi 
haramu ambao unasababisha kwa baadhi 
ya samaki kutoweka pamoja na uharibifu 
wa mazingira.

Alisema serikali inatambua kuwepo kwa 
changamoto ya bei ya mwani, ndio mana 
ikaona ipo haja ya kujenga kiwanda cha 
kusarifu Chwamanangwe Pemba ili kuleta 
ushindani wa bei kwa serikali na kampuni 
binafsi.

Veronika Sigalla mwakilishi kutoka UNDP 
alisema lengo la kukutana na wakulima wa 
mwani ni pamoja na kuangalia namna ya 
wakulima hao wanavyolima zao hilo katika 
kiwango cha kimataifa.

Alisema wakulima wa mwani ni wadau 
wakubwa katika kuitumia bahari, hivyo 
aliwataka kutunza mazingira ya bahari ili 
kuwanufaisha zaidi.

‘Wahitimu wengi kidato cha sita wanauhitaji elimu ya juu’
Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

MKURUGENZI Mtendaji 
wa kampuni ya mawakala wa 
vyuo vikuu vya nje ya nchi, 
Abdulmalik Molel amesema 
kuna wimbi kubwa la wa-
nafunzi waliohitimu kidato 
cha sita ambao wanauhitaji 
wa elimu ya juu.

Aliyasema hayo jana wakati 
akizungumza na waandishi 
wa habari katika Maonesho ya 
Tano ya Wiki ya Elimu ya Juu 
katika viwanja vya Maisara 
Mjini Zanzibar, ambayo yali-
dumu kwa muda wa siku saba 
na kufungwa jana na Naibu 
Waziri wa    Elimu na Mafunzo 
ya Amali Zanzibar, Abdulgu-
lam Hussein. Alisema kuwa 
ufaulu wa wanafunzi wa ki-
dato cha sita mwaka huu ni 
asilimia 99 lakini hakuna na-
fasi ya kutosha katika fani ya 

sayansi ya afya na uhandisi 
kutokana na idadi kubwa ya 
wanafunzi wenye uhitaji wa 
elimu ya juu. Alisema ni vy-
ema vyuo viliopo nchini kush-
irikiana na vyuo vya nje kuwa 
na kampasi zao nchini ili ku-
toa fursa kwa vijana kupata 
elimu kwa gharama nafuu.

Pia aliwataka vijana wa ki-
tanzania kuchangamkia fursa 
za ufadhili wa masomo ya 
elimu ya juu zinazotolewa ili 
kupata fursa ya kupata elimu.

“Vijana wengi wanakata 
tamaa wanapoona maelezo 
mengi ya fursa za udhamini 
wa masomo ya juu zinazotole-
wa, hivyo vijana mnapaswa 
kuchangamkia fursa hizo na 
kama wanahitaji msaada wa 
kufaidika na fursa hizo waje 
ofisini kwetu tutawasaidia 
jinsi ya kuomba,” alisema.

Aidha, alisema kampuni 
hiyo inakusudia kuviungani-

sha vyuo vya ndani na nje 
kupeana uzoefu juu ya ku-
kabiliana na tatizo la ajira 
kwa wanafunzi wanaomaliza 
elimu ya juu vyuoni.

Molel alisema nchi nyingi 
zimekuwa na mifumo mizuri 
inayotengenezwa katika vyuo 
ambapo vijana wanapomaliza 
masomo huajiriwa, lakini kwa 
hapa nchini hali ni tofauti.

Alisema wameamua kuleta 
vyuo mbalimbali vilivyopo nje 
ya nchi ili kuona udahili una-
fanyika vizuri kwa wanafunzi 
aliyekuwa na matokeo mazuri 
ya kidato cha sita na kusoma 
fani anayoitaka.

Hata hivyo alisema wana-
toa udhamini wa asilimia 100 
kwa wanafunzi, fursa ambayo 
wameipeleka katika maone-
sho hayo lengo ni kuona wa-
nafunzi wanasoma katika 
mazingira mazuri.

Naye Waziri wa Ujenzi, 

Mawasiliano na Uchukuzi 
Zanzibar,  Dk. Khalid Salum 
Mohamed, alisema maonesho 
hayo yamekuja wakati mwa-
faka kipindi ambacho tayari 
matokeo ya wanafunzi wa ki-
dato cha sita yametoka jambo 
linalowasaidia wanafunzi hao 
kufika katika mabanda hayo 
kupata taarifa sahihi.

Aidha, alifurahishwa na 
mwamko mzuri wa wanafunzi 
wa Zanzibar ambao wamekua 
wakiitumia fursa hiyo kufika 
katika maonesho hayo na ku-
pata maelekezo juu ya fani 
zinazotolewa na vyuo pamoja 
na kufahamu njia zinazotumi-
ka kujiunga na vyuo.

Baadhi ya wanafunzi wali-
ofika katika maonesho hayo 
walisema kuna changamoto 
katika uombaji wa vyuo nje ya 
nchi, lakini kuja kwa maone-
sho hayo kuwarahisishia ku-
fanya udahili kwa urahisi.

Wakazi Tumbatu wamkosha Makamu wa Rais
Na Mwandishi Wetu

M
AKAMU wa Pili wa 
Rais wa Zanzibar, 
Hemed Suleiman 
Abdulla, amesema 

ameridhishwa na ushirikiano 
unaotolewa na wananchi wa 
Kisiwa cha Tumbatu kwa ma-
kandarasi wanaojenga miradi 
ya maendeleo kisiwani humo.

Aliyasema hayo katika ziara 
yake ya kukagua maendeleo 
ya ujenzi wa mradi wa shule 
ya sekondari inayojengwa ka-
tika Kijiji cha Tumbatu Goma-
ni kisiwani humo.

Hemed alisema dhamira 
ya serikali ni kuhakikisha wa-

nanchi wa Tumbatu wanapata 
huduma zote stahiki za ki-
maendeleo kwa kiwango kina-
chokubalika sawa na maeneo 
mengine. 

Alisema wananchi wa Kisi-
wa cha Tumbatu wana kila 
sababu ya kuunga mkono jiti-
hada zinazofanywa na Rais Dk. 
Mwinyi ikiwamo za kuwaletea 
maendeleo endelevu  katika 
nyanja mbalimbali ikiwamo 
elimu, afya, barabara, umeme 
na maji safi ili ustawi wa wa-
nanchi kuimarika zaidi.

Hemed alisema serikali ita-
hakikisha inazipatia ufumbuzi 
changamoto zilizomo kisiwani 
humo ikiwa ni pamoja na 

kuajiri madaktari wazawa na 
watumishi wa kada nyingine 
wanaotoka maeneo hayo, ili 
kuepusha usumbufu wa ku-
tokupatikana huduma kwa 
wakati.

Aidha, aliwataka wananchi 
wa Tumbatu na Wazanzibari 
kuendelea kudumisha amani 
na ushirikiano uliopo nchini 
ili kupata maendeleo endele-
vu yatakayokuwa na faida kwa 
vizazi vya sasa na baadaye.

Naye Waziri wa Elimu na 
Mafunzo ya Amali, Lela Mo-
hamed Mussa, alisema dhami-
ra ya Rais Dk. Mwinyi ya kuleta 
mageuzi katika sekta ya elimu 
mijini na vijijini inaonekana 

wazi wazi kwa kujengwa shule 
za kisasa zenye kukidhi ma-
hitaji yote ya kufundishia na 
kujisomea.

Mkandarasi kutoka Kam-
puni ya Simba Developers Ltd, 
Lucas Lucas, alisema licha ya 
kukabiliwa na changamoto ya 
usafirishaji wa vifaa kwa ajili 
ya ujenzi lakini watahakiki-
sha wanakabidhi mradi huo 
mwezi ujao ili kuwawezesha 
wanafunzi kuendelea na mas-
omo.

Alisema pia watajenga 
jengo hilo kwa viwango na 
ubora, litawahudumia zaidi ya 
wanafunzi 1,890 kwa wakati 
mmoja.

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Mhandisi Hamad Masauni, akiangalia moja ya vikapu vilivyotengenezwa na Kikundi cha 
Wazazi cha  Wajasiriamali baada ya kukizindua katika eneo la Kilimani, ambacho kinajishughulisha na  ushonaji, utengenezaji 
sabuni na biashara mbalimbali. Tukio hilo la ufunguzi limefanyika Visiwani Zanzibar jana. PICHA: WIZARA YA MAMBO YA 
NDANI
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Walezi wadaiwa kutelekeza watoto 
vituoni na kubadili namba za simu
Na Kulwa Mzee

MLEZI wa kituo cha kulelea wa-
toto yatima na wanaotoka kwe-
nye mazingira magumu cha As-
ante, Magreth Edward, amesema 
walezi kubadili namba za simu 
baada ya kumkabidhi watoto na 
wengine kuhama maeneo wali-
yokuwa wakiishi ni tatizo kubwa 
kwenye kituo hicho.

Aidha, amesema kwa kuhu-
dumia watoto wenye ulemavu 
anapokosa ‘pampas’ (nepi maal-
um) kwa ajili yao analazimika 

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi Mkoa wa Tanga, Rajabu Abdallah, akimkabidhi Sh. mil-
ioni 30  Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Dk. Batilida Buriani,  kwa ajili ya kuwalipia ada madereva  
600 ambao watapatiwa mafunzo ya  mwezi mmoja  katika Chuo cha VETA mkoani Tanga  kwa 
kushirikiana na Jeshi la Polisi Kitengo cha Usalama Barabarani. PICHA: STEVEN WILLIAM 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA 
Kituo cha CHAMWINO   MJINI  Mkoa DODOMA

Usimamizi wa mirathi Na.25/2024
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU FRANK VICTOR wa NKUHUNGU 
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA
NA ISABELLAH F. MAPUNDA

TANGAZO
(Kanuniya 5(2) ya Kanuniza Usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa 
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka 
kufanya hivyo mnamo tarehe 22 Mwezi 07 Mwaka 2024 
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa 
mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe  04  Mwezi  07  Mwaka 2024.

KUPOTEA KWA 
KADI ZA PIKIPIKI 

HAMZA AHMED MAKAME 
anatangaza kupotea kwa kadi 
za pikipiki zenye usajili namba 
MC 307 CLA, MC 187 CAM , MC 

493 BYX, MC 769 CEY . kwa 
yeyote atakaeziona atoe 

taarifa kituo chochote cha 
polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/TAN/TAN/4878/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

HEZRON JACKSON EXAVEL anatangaza 
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye 
index namba S0965/0195/2018 kilichotolewa 
na baraza la mitihani la taifa kupitia 
USHIROMBO SECONDARY SCHOOL mwaka 
2018. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/KAG/BUK/9214/2024

KUPOTEA KWA 
KADI ZA PIKIPIKI
DICKSON RICHARD SHIRIMA 

anatangaza kupotea kwa kadi 
ya pikipiki aina ya BOXER 

yenye usajili namba MC  669 
CWH  na CHASSIS NAMBA: 

MD2A21BXXMML86888. Kwa 
yeyote atakaeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/DAR/KIN/3945/2023

KUPOTEA KWA 
KADI ZA GARI

SAID JUMANNE MYOMBA 
anatangaza kupotea kwa kadi 

ya gari yenye kadi namba: 
7528187 na usajili namba 

T 809 BZN. Kwa yeyote 
atakaeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/SIN/MAN/5450/2024

KUPOTEA KWA 
KADI ZA PIKIPIKI
DICKSON RICHARD SHIRIMA 

anatangaza kupotea kwa kadi 
ya pikipiki aina ya BOXER 

yenye usajili namba MC  669 
CWH  na CHASSIS NAMBA: 

MD2A21BXXMML86888. Kwa 
yeyote atakaeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/DAR/KIN/3945/2023

KUPOTEA KWA HATI 
YA KUSAFIRIA

GASTON MELTUS FRANCIS naomba kutangaza 
kupotelewa na hati ya kusafiria (Passport) 
yenye namba TAE160235 iliyotolewa na Idara ya 
Uhamiaji Makao Makuu tarehe 06/08/2019. 
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo cha polisi. 
Taarifa ya polisi: PHQ/DAR/KIN/143813/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI ZA GARI
FELISIANA SABAS CHAMI 

anatangaza kupotea kwa kadi ya 
gari yenye jina la umiliki KUKU 
NZITO LTD, lenye usajili namba 
T 634 BPK, CHASSIS NAMBA: 

97SF10766 na ENGINE NAMBA: 
10766. Kwa yeyote atakaeiona 

atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/KIL/MOS/16635/2024

KUPOTEA KWA 
KADI ZA PIKIPIKI 

HAMZA AHMED MAKAME 
anatangaza kupotea kwa kadi 
za pikipiki zenye usajili namba 
MC 307 CLA, MC 187 CAM , MC 

493 BYX, MC 769 CEY . kwa 
yeyote atakaeziona atoe 

taarifa kituo chochote cha 
polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/TAN/TAN/4878/2024

KUPOTEA KWA 
PASSPORT

ASMAA  KHAMSWAN KIMARO  ANATANGAZA 
KUPOTELEWA NA PASSPORT  NO, TAE 279223 
ILIYOTOLEWA NA OFISI YA UHAMIAJI 13 JAN  
2000 DAR ES SALAAM. YEYOTE ATAKAYE IONA 
ATOE TAARIFA KITUO CHOCHOTE CHA POLISI. 
TAARIFA: PHQ/ KIL/MOS/16539/2024 

Na Said Hamdani, LINDI

MTU mmoja amefariki dunia na 
wengine 105 wanaendelea na 
matibabu katika vituo mbalim-
bali vilivyotengwa kufuatia kuli-
puka ugonjwa wa kipindupindu 
mkoani Lindi.

Hayo yalielezwa mwishoni 
mwa wiki na Mganga Mkuu 
Mkoa wa Lindi, Dk. Hery Kagya 
wakati akitoa taarifa kwa Mku-
rugenzi Huduma za Afya Ustawi 
wa Jamii na Lishe wa Ofisi ya Rais 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Rashidi Mfaume, aliyekuwa zia-
rani mkoani humu. 

Mkurugenzi Mfaume alikuwa 
na ziara ya siku tatu kuangalia 
usimamizi wa shughuli shiriki-
shi za huduma na maendeleo ya 

afya katika halmashauri tatu za 
Nachingwea, Ruangwa na Manis-
paa ya Lindi.

Dk. Kagya, akiwasilisha taar-
ifa katika majumuisho ya ziara 
ya mkurugenzi huyo, alisema 
ugonjwa wa kipindupindu uli-
ibuka mkoani Lindi mwanzoni 
mwa mwezi huu, na mtu mmoja 
amefariki dunia na wengine 
wamelazwa kwenye vituo saba 
vilivyoanzishwa.

Alieleza kwamba hadi kufikia 
Julai 15 mwaka huu, wagonjwa 
waliokuwa kwenye vituo hivyo 
ni 105 katika halmashauri tatu 
kati ya sita za Mkoa wa Lindi na 
kubainisha kuwa Kilwa ilikuwa 
na wagonjwa 53, Lindi Manispaa 
(48), Nachingwea (14) na Ruang-
wa (4).

“Hadi kufikia tarehe 15 mwezi 
huu wa Julai, wagonjwa tulioku-
wanao katika vituo vyetu ni 105, 
idadi ambayo inaendelea kupun-
gua,” alisema Dk. Kagya.

Mkurugenzi Mfaume, akizun-
gumza na watumishi wa idara ya 
afya katika majumuisho ya ziara 
yake, alipongeza jitihada zilizo-
chukuliwa kudhibiti ugonjwa 
wa kipindupindu bila kuleta vifo 
vingi kwa wananchi.

Alisisitiza watumishi hao 
wa afya kuhakikisha tatizo la 
ugonjwa huo linatoweka na 
wagonjwa waliobaki vituoni 
wanahudumiwa na kuwa 
salama, ili warejea majumbani 
mwao kuendelea na majukumu 
ya uzalishaji mali katika maeneo 
yao.

Kipindupindu chaua, 105 walazwa 

kuchana nguo kama kanga kwa 
ajili ya kuwafutia wanapojisaid-
ia.

Magreth aliyabainisha hayo 
juzi alipokuwa anapokea mis-
aada ya vyakula na vitu mbal-
imbali kutoka kwa Hussein Hus-
sein ambaye aliadhimisha siku 
yake ya kuzaliwa kwa kupeleka 
misaada kwa watoto hao, kula 
nao chakula na kukata keki.

“Ninalea watoto 23, wa kiume 
13 na wa kike 10, miongoni mwao 
watoto wawili walemavu na wa-
toto wote wamefiwa na wazazi 
isipokuwa mmoja ndio ametoka 
kwenye mazingira magumu.

“Aliyetoka kwenye mazin-
gira magumu nilimtoa kwa bibi 
yake, ili apate chakula mpaka 
bibi atoke kuokota chupa, baada 
ya kumchukua nilishangaa yule 
bibi akahama na nyumba aliuza.

“Huyu mtoto yupo nilim-
wandikisha shule anasoma, 

hawa wengine walezi wao hata 
namba za simu walibadilisha 
siwapati tena, nasomesha wen-
gine wako shule za msingi na 
wengine sekondari.

“Pamoja na changamoto za 
mahitaji kituoni tuna changa-
moto ya ‘pampas’ kwa ajili ya 
kuwahudumia watoto wale-
mavu, zikiniishia nalazimika ku-
chana kanga nawafutia, naomba 
msaada tuweze kuwalea hawa 
watoto,” alisema Magreth.

Msimamizi wa kituo hicho, 
Nurudini Ulaya, alisema kilian-
zishwa mwaka 2018 maeneo ya 
Kwakapungu Ukonga kikiwa na 
watoto 12 wakiwamo wa kike 
saba na wa kiume watano, lakini 
sasa hivi kina watoto 23 wa ki-
ume 13 na wa kike 10.

“Changamoto zilizopo kwe-
nye kituo ni kusuasua kwa usaji-
li, tumetakiwa kukarabati jengo, 
kuweka jiko la kisasa na kubadili 

nyavu kwenye madirisha.
“Changamoto nyingine eneo 

dogo watoto wanakosa eneo la 
michezo, tumepata eneo lin-
auzwa Sh. milioni 10 hivyo tu-
naomba msaada wa rasilimali 
fedha ili tuweze kulinunua,” ali-
fafanua Nurudini.

Akitoa nasaha kwa watoto 
hao, Mwenyekiti wa Mtaa wa Ki-
vule, Amos Hangaya, aliwataka 
kufanya bidii katika kila jambo 
wanalofanya na waombe Mun-
gu abariki kazi ya mikono yao.

“Someni kwa bidii, mpendane 
nyie kwa nyie na msaidiane, 
Mungu ametaka mpitie hapa 
mlipo, mnaweza kufanya vizuri 
sana kupitia hapa,” alisema Han-
gaya.

Hussein Hussein ambaye ni 
mwanzilishi wa Hussein Foun-
dation, anafanya hivyo kwa 
mara ya pili kila Julai 19, anapoa-
dhimisha siku yake ya kuzaliwa.
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Wananchi 115 wauawa 
maandamano Bangladesh

Hali bado tete baada ya 
hitilafu ya kiteknolojia

Jeshi la Polisi nchini Bangladesh likifanya doria baada ya kupiga marufuku ya kutotoka nje kwa wananchi ili kuko-
mesha maandamano. PICHA: MTANDAO

AUSTIN, Texas

BIASHARA na huduma kote 
duniani bado zinashuhudia 
hitilafu, huku zingine zikian-
za kurejea polepole baada ya 
hitilafu kubwa ya teknolojia 
kuathiri mifumo ya kompyu-
ta siku ya Alhamisi na Ijumaa.

Ilielezwa kuwa biashara 
za benki, hospitali na ma-
shirika ya usafiri ya ndege 
zilikuwa miongoni mwa 
zile zilizoathirika pakubwa 
baada ya kampuni ya usala-
ma mtandaoni ‘CrowdStrike’ 
kutelekeza programu mpya 
iliyokuwa na hitilafu na 
ambayo iliathiri programu 
zinazotumia ‘Microsoft Win-
dows’.

Mkuu wa Kampuni ya 
CrowdStrike aliomba msa-

maha kwa hitilafu hiyo na 
kusema kwamba imereke-
bishwa, huku akikiri kwamba 
itachukua muda kabla ya 
programu zote kufanya kazi 
vizuri bila matatizo.

Ikiwa baadhi ya huduma 
za mashirika ya ndege ziki-
tarajiwa kurejea utoaji hudu-
ma kama kawaida baada ya 
maelfu ya safari kusitishwa, 
mashirika hayo yalisema 
huenda changamoto za 
kucheleweshwa na kufutwa 
kwa safari zikaendelea kush-
uhudiwa kwa siku za usoni.

Pia ilibainishwa kwamba 
biashara nyingi sasa ziko 
mbioni kutimiza maagizo ya 
wateja na huenda hatua hiyo 
ikachukua siku kadhaa.

Huduma za afya nchini 
Uingereza, Israel na Ujerum-

ani pia zilikumbwa na mata-
tizo, na baadhi ya huduma 
zilisimamishwa.

Hitilafu hiyo iliyoshuhudi-
wa duniani kote ilizua wasi-
wasi kuhusu mfumo na 
udhibiti wa mtandao wa 
teknolojia duniani kote, na 
jinsi hitilafu katika mfumo 
mmoja inaweza kuwa na 
athari kubwa kiasi hicho ka-
tika sekta mbalimbali.

Ilibainishwa kuwa tatizo 
lenyewe lilianza Alhamisi 
saa 1:00 usiku likiathiri wa-
tumiaji wa programu ya 
Windows inayotumia mfumo 
wa usalama mtandaoni wa 
‘CrowdStrike Falcon’. Lakini 
kwa mujibu wa Microsoft, 
ukubwa wa tatizo lenyewe 
ulidhihirika Ijumaa asubuhi.

Ilielezwa kuwa hadi kufikia 

Ijumaa jioni, changamoto 
hiyo ilikuwa imeshughu-
likiwa katika sehemu nyingi 
duniani, huku viwanja vingi 
vya ndege vikisema kwamba 
kulikuwa na matatizo katika 
mifumo ya malipo ya wateja.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa 
wakati tatizo hilo likitokea sa-
fari nyingi za ndege zilikuwa 
zimeanza. Na hadi sasa hu-
duma zimerejea kuwa kawai-
da katika uwanja wa ndege 
wa Hong Kong, kwa mujibu 
wa vyombo vya habari vya 
China.

Vile vile, wakati hayo 
yakijiri, benki kubwa zaidi 
nchini Marekani ya JP Mor-
gan Chase, ilisema iko mbi-
oni kurejesha huduma za 
mashine za fedha za (ATM).
BBC

Na Pilly Kigome

WAGOMBEA nafasi ya urais na ue-
nyekiti, mawakili vijana kutoka Chama 
cha Mawakili Tanganyika (TLS), wame-
jinadi kurudisha chama hicho kuwa na 
nguvu ya awali kwa kutimiza misingi 
halali ya uchaguzi na kuondokana na 
vishoka katika taaluma hiyo.

Baadhi ya wagombea wa nafasi ya 
urais TLS, walisema hayo walipokuwa 
wakizungumza na waandishi wa 
habari makao makuu ya ofisi hizo 
jijini Dar es Salaam baada ya kumal-
izika kwa mdahalo uliowakutanisha 
wagombea hao.

Wakili Revocatus Kuuli, alisema 
kuna baadhi ya watu wanakiona 
chama hicho kupoteza ubora, lakini 
wagombea ambao tunagombea sasa 
tumeweka mikakati ya kukirudisha 
chama kuwa na nguvu na kutekeleza 
misingi iliyojiwekea chama.

Alisema chama kikipoteza misingi 
na kukosa watu makini, lazima kitay-
umba na dhamira ya wagombea wajao 
ni kukirudisha kiwe katika misingi 
imara.

Naye Wakili Sweetbert Nkuba, 
alisema kama atapata dhamana ya 
kukiongoza chama hicho atahakiki-
sha atasambaratisha vishoka walioko 
kwenye taaluma hiyo ambao hawajas-
omea sheria.

Alifafanua atahakikisha mawakili 
wote wanasajiliwa katika chama ili 
kugundua wababaishaji kwa kutaka 
kutambua waliposajiliwa, ofisi zao zi-
tambulike kisheria ili kuwabaini wale 
wababaishaji wasio na ofisi wazuiwe 
wasifanye kazi za uwakili.

“Kuna baadhi ya watu wanao-
jiita mawakili wanafanyia kazi zao 
za uwakili hata baa, sasa hao mimi 
nikipata dhamana tutacheza nao kwa 
maana wanaharibu taaluma,” alisema.

Alisema kuimarisha TLS kunatakiwa 
kuwe na sauti moja ambayo kitaimari-
sha chama na ikiwamo na kupatikana 
viongozi wenye umakini na dhamira 
thabiti ya kusimamisha chama na si 
ujanja ujanja.

Aidha, alisema akipata dhamana 
atahakikisha anasaidia mawakili 
vijana chipukizi wasitozwe ada nyingi 
kuwa mawakili, kuwajengea weledi 
kwa kuwa mawakili wengi wanashind-
wa kutekeleza kazi zao kwa kukosa 
mitaji na maeneo ya kufanyia kazi.

“Nitahakikisha kupatikana kwa 
maslahi ya mawakili, bima ya afya 
na bima ya maisha kwa mawakili, vi-
tuo vya malezi kwa mawakili vijana 
pamoja na kuboresha mahusiano 
na kuunganisha mawakili na taasisi 
muhimu za serikali ikiwamo mahaka-
ma na jamii,” alifafanua.

Naye mgombea wa nafasi ya 
uenyekiti wa mawakili vijana, wakili 
Denis Bwana alisema kwa kupitia She-
ria namba 307 ya Bunge katika kifun-
gu cha nne, TLS ina wajibu kuishauri 
serikali, kuishauri Bunge TLS kuwa ni 
chombo cha mfano katika jamii kwa 
kusaidia masuala ya kisheria nchini.

Wagombea vijana 
TLS kupambana 
na vishoka

DHAKA, Bangladesh

WANAFUNZI nchini Bang-
ladesh wameongoza maan-
damano yakilenga kupinga 
mfumo wa serikali wa kugawa 
ajira wanaosema ni wa kiba-
guzi, hali iliyosababisha kuwe-
ko kwa makabiliano makali na 
polisi na kusababisha vifo vya 
zaidi ya watu 115 hadi jana.

Kutokana na hali hiyo seri-
kali nchini humo jana ilitoa 
amri ya watu kutotoka nje, 
ikiwa ni moja ya hatua za kuk-
abiliana na sintofahamu hiyo.

Ilielezwa kuwa wanajeshi 
walionekana wakifanya do-
ria kwenye miji mbalimbali 
nchini humo, kujaribu kuzuia 
maandamano ya wanafunzi 
hao.

Maandamano yanayoen-
delea yanaelezwa kuwa 

changamoto kubwa kwa Wa-
ziri Mkuu Sheikh Hasina am-
baye amekuwa madarakani 
kwa miaka 15, huku jeshi liki-
tumwa kusaidia kuleta utu-
livu, kwa mujibu wa msemaji 
wa jeshi Shahdat Hossain.

Msemaji huyo wa jeshi 
alisema watu hawataruhusi-
wa kutembea mpaka saa nne 
asubuhi, huku jiji kuu Dhaka 
likidhibitiwa vikali hali iliyow-
alazimu wakazi karibu wote 
kusalia ndani ya nyumba zao.

Aidha, ilielezwa kuwa 
maandamano hayo yalianza 
kushuhudiwa Ijumaa, na ku-
sababisha makabiliano kati 
ya waandamanaji na polisi 
wanaodaiwa kutumia nguvu 
kupita kiasi hali iliyosababi-
sha watu150 kulazwa hospi-
tali wakiwa na majeraha ya 
risasi. RFI

KIVU, DRC

MAMLAKA ya Mkoa wa Kivu Kusini nchini Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC), imesiti-
sha shughuli zote za uchimbaji madini katika 
eneo hilo ikielezwa kuwa hatua hiyo imefikiwa 
ili kurejesha utulivu katika sekta hiyo. 

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana na 
mamlaka ya Kivu, kuanzia leo Julai 22, maeneo 
yote ya uchimbaji madini yatakuwa hayafanyi 
tena kazi, ikiwa ni agizo la gavana mpya wa 
mkoa huo, Jean Purusi, ambaye aliteuliwa na 
kuanza kazi tangu mwezi Juni.

Alisema shughuli zitasitishwa kwa jumla ka-
tika maeneo yote katika mkoa huo wenye uta-
jiri wa dhahabu, cassiterite, coltan na malighafi 
nyinginezo, madini yanayochimbwa hasa kwa 
njia ya ufundi na makampuni chini ya sheria za 
Kongo, lakini yenye mitaji ya kigeni, hasa ya 
Kichina. RFI

DRC yasitisha uchimbaji 
madini Kivu Kusini
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

TIMU ya JKU SC inatarajia kuweka  
Kambi Tanzania Bara kujiandaa na 
michuano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika, ambapo wataikaribisha Pyra-
mids ya Misri, Agosti 17, mwaka 
huu, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Katibu Mkuu wa JKU, Shazil Kha-
tibu, alisema kambi yao hiyo wana-
tarajiwa kuweka katika viunga vya 
Mbweni JKT.

Alisema wanatarajia kuanza 
kambi hiyo Agosti Mosi mpaka 
watakapoikaribia mechi hiyo.

“Sisi uongozi tunaendelea na 
maandalizi yetu ya kuhakikisha 
timu inapatiwa kile mwalimu anaki-
hitaji hasa katika kuelekea mchezo 
wetu huu muhimu,” alisema.

Aidha, alisema kupitia michuano 
ya Kagame ambayo timu hiyo 
imeshiriki wameona kikosi chao 
ambacho kilikuwa na maingizo 
mapya mengi kinaweza kufanya 
vizuri ikiwa kitapata muda wa 
maandalizi.

Na Allan Isack, ARUSHA

ZAIDI ya washiriki 1,000 wa mbio 
za marathon kutoka mikoa mbalim-
bali hapa nchini, wanatarajiwa ku-
chuana vikali jijini Arusha kuanzia 
Desemba Mosi, mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana jijini hapa wakati wa 
hafla ya uzinduzi wa mbio hizo, 
Mkuu wa Kitengo cha Mauzo na 
Masoko wa Kampuni ya Tanfoam, 
Gloria Temu, alisema mbio hizo 
zitafanyika katika kanda tatu na 
awali wataanza na ufunguzi Kanda 
ya Kaskazini.

“Makao makuu ya mbio ni Arusha, 
lakini zitaongezeka kwenda kwe-
nye mikoa mingine kwa mzunguko 
wa mikoa mitatu iliyoko kanda 
tatu nchini, ambayo ni Dodoma na 
Mwanza,” alisema Gloria.

Alisema lengo kuu la mbio hizo 
ni kuelimisha jamii kutambua 
umuhimu wa kufanya mazoezi na 
kula vizuri ili kuboresha afya zao 
kwenye utendaji wa kazi.

Glori alisema kutakuwapo na 
mbio za nusu marathon (kilomita 
21), mbio za kilomita 10 na mbio 
za kilomita tano ambazo zitakuwa 
zinawahusu washiriki wanaopenda 
mazoezi mepesi wakiwamo watoto 
na wazee.

JKU kuiwindia 
Pyramids Dar

Washiriki 1,000
kuchuana vikali
Marathon Arusha

Vijana wa Kituo cha Michezo cha Jakaya Kikwete, wakifanya mazoezi katika Uwanja wa kituo hicho, jijini Dar es 
Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Shufaa Lyimo

BENCHI la ufundi la Timu ya 
Taifa ya Kuogelea Tanzania, 
limesema halina wasiwasi na 
waogeleaji wao, Sophia Latiff 
na Collins Saliboko, wanaoji-
andaa kuelekea Paris nchini 
Ufaransa hapo kesho kwenda 
kuchuana kwenye mashinda-
no ya Olimpiki yatakayoanza 
Julai 26, mwaka huu. 

Akizungumza na Nipashe 
hivi karibuni, Mkurugenzi wa 
Ufundi wa Chama cha Mch-
ezo wa Kuogelea Tanzania 
(TSA), Amina Mfaume, alise-

ma kutokana na maandalizi 
waliyowapa, anaamini watak-
wenda kuipeperusha vema 
bendera ya Taifa. 

“Kwa upande wetu tume-
waandaa vizuri kisaikolojia 
waogeleaji wetu ili wakienda 
huko waweze kufanya vizuri 
kwa kupunguza muda wao na 
kurudi na medali za ushindi,” 
alisema Mfaume. 

Mkurugenzi huyo alise-
ma wamekuwa wakishiriki 
mashindano mbalimbali am-
bayo yamewasaidia kuimari-
sha zaidi viwango vyao. 

Alisema wanaendelea ku-

zungumza nao kwa lengo 
la kuwaondoa hofu pindi 
watakapokutana na waoge-
leaji wengine kutoka mataifa 
mbalimbali, kwa kujiamini ili 
watimize malengo yao. 

Kwa upande wa mchezaji, 
Saliboko, ambaye ni 
mara yake ya kwanza 
kwenda kuchuana kwenye 
mashindano hayo makubwa 
duniani, alisema yuko tayari 
kushindana kutokana na 
mazoezi waliyoyafanya kwa 
kipindi kirefu. 

“Tulianza kufanya maan-
dalizi mapema kupitia 

mashindano mbalimbali ya 
kimataifa tuliyoshiriki am-
bayo yametufanya tukidhi 
vigezo vya kwenda Olimpiki,” 
alisema Saliboko. 

Alisema malengo yake ni 
kwenda kuvunja rekodi za 
waogeleaji waliopita huku 
pia akiishukuru Kamati ya 
Olimpiki Tanzania (TOC), ku-
tokana na ushirikiano walio-
wapa. 

Kocha Mkuu wa timu hiyo, 
Alexander Mwaipasi, alisema 
kwa sasa wanafanya mazoezi 
ya mwisho ili kuimarisha 
pumzi zao. 

Kuogelea Taifa matumaini makubwa Olimpiki 

Na Adam Fungamwango

K
IKOSI cha Azam FC, 
kimetuma salamu 
kuelekea mechi za 
Ngao ya Jamii zitaka-

zoanza Agosti 8, mwaka huu 
baada ya kupata ushindi wake 
wa kwanza katika mechi za 
kirafiki dhidi ya US Yacoub Al 
Mansour ya nchini Morocco 
juzi usiku.

Azam FC imepata ushindi 
wa mabao 3-0 katika mechi 
ya kujipima nguvu dhidi ya 
timu hiyo ya daraja la tatu 
katika mchezo uliochezwa 

saa 2:00 usiku kwa saa za Af-
rika Mashariki, ikiwa ni moja 
kati ya mechi tatu ambazo 
itacheza ikiwa Morocco.

Ilifunga mabao yake 
yote kipindi cha

 kwanza kupitia kwa 
Cheikh Sidibe, Gibril
 Sillah na Jhonier Al-

fonso Blanco.
Kocha Youssouph Dabo, 

ameonyesha kufurahishwa 
na ushindi huo, ingawa alise-
ma bado anaendelea kukisu-
ka kikosi kwani hakijakami-
lika kwa asilimia zote ambazo 

wao kama benchi la ufundi 
wanahitaji.

“Tunaendelea kukisuka 
kikosi na kwa bahati nzuri ni 
kwamba mazingira ya kambi 
huku ni mazuri sana, kuanzia 
viwanja, kumbi za mazoezi 
ya gym, pamoja na vyakula, 
hivyo nategemea baada ya 
muda mfupi tu kikosi kitaku-
wa imara zaidi.

“Tuna mechi tatu huku 
za kujipima nguvu kabla ya 
kurejea, moja tayari, kwa hiyo 
baada siku chache tutacheza 
nyingine na tutakapomaliza 
ya tatu, kikosi kitakuwa kime-

kamilika, tutarejea nchini 
tayari kwa mashindano ya-
nayotukabili,” alisema.

Azam itacheza mechi yake 
ya Ngao ya Jamii dhidi ya 
Coastal Union, Uwanja wa 
New Amaan, Zanzibar, Agosti 
8, saa 10:00 jioni, na mshindi 
wa mchezo huo atakwenda 
kucheza fainali Agosti 11, 
mwaka huu na mshindi kati 
ya Simba na Yanga, mchezo 
utakaopigwa siku hiyo hiyo, 
saa 1:00 usiku, Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam.

AZAM YATUMA SALAMU NGAO 
YA JAMII IKIPIGA 3-0 MOROCCO

MAZOEZI...



MOUNT KUPIGWA BEI 

KLABU ya Manchester United ipo tayari kumuuza 
kiungo wa kati wa Uingereza, Mason Mount mwenye 
umri wa miaka 25, msimu huu wa joto. (HITC)

RABIOT KUTUA UNITED

KIUNGO wa kati wa Ufaransa, Adrien Rabiot mwenye 
umri wa miaka 29, anakaribia kusaini Manchester 
United baada ya kuondoka Juventus mwishoni mwa 
mkataba wake. (Mail)

SETFORD ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL inajiandaa kumsajili mlinda mlango wa 
Uingereza, Tommy Setford mwenye umri wa miaka 18, 
kutoka Ajax kabla ya ziara yao ya kwenda Marekani. 
(Evening Standard)

LINDSTROM MKOPO EVERTON

KIUNGO wa kati wa Denmark, Jesper Lindstrom 
mwenye umri wa miaka 24, yuko tayari kucheza kwa 
mkopo wa msimu mzima pale Everton kutoka Napoli. 
(CalcioMercato)

KANTE KUTUA WEST HAM

KLABU ya West Ham imefikia makubaliano ya mdo-
mo ya kumsajili kiungo wa kati wa Ufaransa, N’Golo 
Kante, 33, kutoka Al Ittihad. (The Athletic)

GOMEZ AWINDWA

KLABU ya Brighton imefanya mazungumzo na Inter 
Miami kuhusu mpango wa kumnunua kiungo wa kati 
wa Paraguay, Diego Gomez, 21. (Sky Sports)

AWANIWA BIRMINGHAM

KLABU ya Birmingham City imeelekeza macho 
yao kwa kiungo wa Fulham na Wales, Luke Harris, 19. 
(Football Insider)

VILLA KUMUUZA DIGNE

ASTON Villa inajiandaa kumuuza mlinzi wa Ufaransa, 
Lucas Digne, 31. (Football Insider)

UGARTE SAFI UNITED

KIUNGO wa kati wa Uruguay, Manuel Ugarte, 23, 
amekubaliana maslahi binafsi na Manchester United, 
ambao wanaendelea kufanya mazungumzo na Paris 
St-Germain. (Fabrizio Romano)

MCTOMINAY AWEKEWA BEI

MANCHESTER United imeweka bei ya pauni milioni 
30 kwa kiungo wa kati wa Scotland, Scott McTominay 
mwenye umri wa miaka 27. (Football Insider)

ALVAREZ ATAKIWA PSG

KLABU ya Manchester City itafanya mazungumzo 
na mchezaji wao wa kimataifa wa Argentina, Julian 
Alvarez, 24, baada ya Copa America. PSG wanavutiwa 
na mshambuliaji huyo ambaye anataka muda zaidi wa 
kucheza, lakini City wanataka kusalia naye. (Fabrizio 
Romano)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

A
RSENAL imefikia 
makubaliano na Bologna 
kwa ajili ya kumsajili Ric-
cardo Calafiori, kwa mujibu 

wa ripoti.
Mchezaji huyo mwenye
 umri wa miaka 22, ali-

furahia msimu mzuri ka-
tika ngazi ya klabu, akii-

saidia Bologna kufuzu Ligi 
ya Mabingwa Ulaya, lakini

 ni uchezaji wake akiwa
 Italia kwenye Euro 2024 
ulikuwa wa kuvutia zaidi.
Thamani ya Muitaliano huyo 

imepanda sana kwa sababu ya 
uchezaji wake, na kuhakikisha Bo-
logna itapata faida kubwa - licha ya 
klabu ya zamani ya Basel kuwa na 
kipengele cha kupata asilimia 50 ka-
tika dau la pauni milioni 3.4.

   Tayari Calafiori ame-
kubaliana na maslahi binafsi ya 
mkataba wa miaka...

HABARI MICHEZO

Mazungumzo na Arsenal - klabu 
itakayoibuka mbele ya foleni ya 
kutaka kumsajili Calafiori - kuhusu 
dili la euro milioni 50 yalikuwa yak-
iendelea kwa wiki kadhaa, huku 
pande zote mbili zikitafuta kujadili 
muundo wa malipo unaokidhi ma-
hitaji yao.

Bologna ilisemekana kutaka dau 
la euro milioni 45 pamoja na euro 
milioni 5 katika nyongeza, ikijumui-
sha malipo ya juu - kitu ambacho 
Arsenal walitaka kukipunguza na 
kuweka vifungu vya ziada na vivutio 
vya siku zijazo.

The Athletic kwanza iliripoti 
kwamba Arsenal ‘wanaharakisha’ 

juhudi zao za kumsajili Calafiori 
na walitaka kukamilisha dili la beki 
huyo mahiri ‘haraka iwezekanavyo’, 
wakijua kwamba klabu nyingine zi-
namfuatilia.

Fabrizio Romano sasa amefichua 
kuwa makubaliano yamefikiwa, am-
bayo yatawafanya Arsenal kulipa 
ada ya uhakika ya euro milioni 40 
katika nyongeza na inajumuisha ki-
fungu cha mauzo.

Calafiori, ambaye aliombwa 
kuhudhuria mazoezi ya kujiandaa 
na msimu mpya na Bologna huku 
dili likiendelea, tayari amekubali-
ana maslahi binafsi ya mkataba wa 
miaka mitano.

Jumatatu Julai 22, 2024

ARSENAL YAMNASA BEKI ARSENAL YAMNASA BEKI 
MAHIRI ITALIA EURO 2024MAHIRI ITALIA EURO 2024
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Chelsea 
kumalizana 
na Lukaku
LONDON, England

CHELSEA na Napoli zinafanya 
mazungumzo juu ya uhamisho 
wa kudumu wa Romelu Lukaku, 
kwa mujibu wa ripoti.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 31, alijiunga tena na 
Chelsea katika msimu wa ma-
jira ya joto wa 2021 kwa ada ya 
rekodi ya klabu ya pauni milioni 
97.5, lakini haraka hakuwa na 
wakati mzuri baada ya mwaka 
wa kwanza mgumu huko Stam-
ford Bridge.

Lukaku alisaini mkataba wa 
miaka mitano aliporejea Chelsea, 
akiwa amecheza nafasi kubwa 
katika ushindi wa Inter wa taji la 
Serie A msimu wa 2020/21, na 
mshahara wake mkubwa umem-
zuia kuondoka kwa msingi wa 
kudumu licha ya kuwa wazi kuwa 
hana mustakabali huko maghari-
bi mwa London.

Inter ilimchukua Lukaku kwa 
mkopo msimu wa 2022/23 na 
Roma walifanya vivyo hivyo 
msimu uliopita - muda ambao 
alifunga mabao 23 katika mechi 
57 za Serie A. Sky Sports im-
eripoti kwamba uhamisho wa 
muda mrefu wa kuhamia Napoli, 
ambao utamkutanisha Lukaku 
na kocha wake wa zamani An-
tonio Conte, sasa uko kwenye 
mstari, huku pande hizo mbili 
zikijadili muundo wa uham-
isho wa kudumu.

Mbelgiji huyo tayari 
amekubaliana na Napoli na 
ana nia ya kufanya kazi na 
Conte kwa mara nyingine.

Mkataba unaweza 
hatimaye kuwezesha 
kuondoka Victor Osimhen 
- lengo la muda mrefu 
la Chelsea, lakini pia 
kipaumbele cha kwanza 

kwa miamba ya Ligue 1, 
Paris Saint-Germain.

LONDON, England 

K
OCHA wa Athletic 
Club, Ernesto Val-
verde, amewaonya 
wanaomwania win-

ga, Nico Williams, kwamba 
haamini kwamba mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 
22, anataka kuondoka katika 
klabu hiyo msimu huu wa 
majira ya joto.

Williams alicheza vema ka-
tika rada za uhamisho za wa-
chezaji mashuhuri wa Ulaya 
msimu uliopita na akainua 
hisa zake kwa kiwango kipya 
na jukumu zuri katika kikosi 
cha Hispania kwenye Euro 
2024. 

Arsenal, Chelsea na Barcelo-
na zote zinamwania mchezaji 
huyo mwenye asili ya Ghana. 
Winga huyo kwa sasa yuko 
likizo baada ya uchezaji wake 
msimu huu wa majira ya joto 
na Valverde amesisitiza Ath-
letic wanasubiri kwa hamu 
kurejea kwake.

“Sina shaka na Nico,” alise-
ma Valverde akiviambia vyom-
bo vya habari. “

“Anaonekana mzuri na mwe-
nye furaha. Mwaka huu tuna 
changamoto nyingi mbele 
yetu na nina uhakika Nico ata-
penda kukabiliana nazo.

“Hakuwa mchezaji pekee 
ambaye amelazimika kuishi na 
tetesi kwa sababu soko litaku-
wa wazi hadi mwishoni mwa 
Agosti. Ni mchezaji mzuri na 
kunaweza kuwa na klabu am-
bazo zinaweza kumtaka, lakini 
anafurahi nasi na tunafurahi 
naye. Tunamtegemea Nico 
atakaporudi kutoka likizo.

“Tunatamani kuwa na wa-
chezaji bora na kwamba ana-
taka kuwa nasi. Tuna mwaka 
ambao tumeufurahia sana. 

Tuna timu nzuri sana 
na kama tunawe-
za kuibore-
s h a , 
tuta-

fanya hivyo.”
Kuna kipengele cha ku-

ruhusiwa kuondoka kwa Wil-
liams cha euro milioni 58 am-
bacho kinawakilisha thamani 
ya ajabu katika soko la usajili, 
inaeleka kuwa Chelsea tayari 
imeonesha wasiwasi juu ya 
mahitaji ya juu ya mshahara 
wa winga huyo. 

Inasemekana kuwa 
anapokea kiasi cha euro 
200,000 kwa wiki na Chelsea 
wanasitasita kwenda juu sana. 
Ripoti zinaonyesha kuwa Wil-
liams anapendelea kujiunga 
na Barcelona, ​​ambapo wache-
zaji wenzake wa kimataifa wa 
Hispania wamemtaka hadha-
rani kumhitaji kucheza naye.

Lamine Yamal hajaficha 
hamu yake ya kucheza pamoja 
na rafiki yake wa karibu katika 
ngazi ya klabu na kiungo Pedri 
hivi majuzi alituma ujumbe 
kwa Williams.

“Atakuwa na usajili mzuri 
kwa Barca,” alisema Pedri aki-
iambia The Residency. 

“Katika Euro, sote tuliona 
kile anachoweza kufanya.”

Williams anaripotiwa kuwa 
amepewa hadi Agosti 12, mwa-
ka huu kupumzika baada ya 
Euro 2024 na anatarajiwa ku-
fanya uamuzi kuhusu mustak-
abali wake kabla ya kurejea.

KOCHA ATOA 
ONYO USAJILI 
WA WILLIAMS

Ten Hag: Sasa ni muda wa Sancho kung’ara
MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester United, 
Erik ten Hag, amemtaka Jadon 
Sancho “kujiimarisha zaidi” baa-
da ya kurejea katika klabu hiyo 
kutokana na mgogoro wa had-
harani kati ya wawili hao msimu 
uliopita.

Sancho aliichezea Man United 
kwa mara ya kwanza tangu Agos-
ti mwaka jana katika mechi ya 
kirafiki ya kujiandaa na msimu 
mpya dhidi ya Rangers, juzi Ju-
mamosi.

Alitumia kipindi cha pili cha 
msimu uliopita kwa mkopo ka-
tika klabu yake ya zamani ya 

Borussia Dortmund, na kufika 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ula-
ya, baada ya kumkosoa hadhara-
ni Ten Hag katika chapisho lake 
la mtandao wa kijamii.

Lakini baada ya kufanya ma-
zungumzo na Ten Hag mapema 
mwezi huu, Sancho amerejea 
mazoezini na kikosi cha kwanza.

“Tulizungumza vizuri,” alise-
ma Ten Hag akiiambia AD Sport-
wereld ya Uholanzi kabla ya ush-
indi wa mabao 2-0 ya mchezo wa 
kirafiki Jumamosi. 

“Kila mtu anaweza kufanya 
makosa. Ikiwa mchezaji atatafak-
ari hili vizuri, wewe chora mstari 
na kusonga mbele.

“Klabu hii inahitaji wachezaji 
wazuri, na jambo moja ni hakika: 
Jadon Sancho ni mchezaji mzuri 
sana. Natumai kwamba bado ata-
fanya vizuri na kwamba atachan-
gia mafanikio yetu.”

Licha ya uvumi mkubwa juu 
ya mustakabali wake, Ten Hag 
alisaini mkataba mpya kubaki 
hapo Man United msimu huu wa 
majira ya joto. 

Kocha huyo wa zamani wa 
Ajax alichukua mikoba hiyo Old 
Trafford mnamo 2022 kutoka 
kwa bosi wa muda Ralf Ragnick 
ambaye alidai timu hiyo inataki-
wa kufanya jambo la ziada ili ku-
rudia utukufu wake wa zamani.

“Rangnick alikuwa sahihi kabi-
sa,” Ten Hag aliongeza kwa AD 
Sportwereld. “Tumekuwa tuki-
fanya kazi kwa bidii juu ya hili 
kwa miaka miwili, lakini alisema 
ni sawa kabisa ni operesheni 
ya kina, ngumu sana. Na nilijua 
nilipoanza kuwa itakuwa kazi 
ngumu.”

Muundo uliopo karibu na Ten 
Hag umebadilika sana katika 
miezi ya hivi karibuni kutokana 
na kuwasili kwa Sir Jim Ratcliffe 
kama mmiliki mpya. 

Ten Hag alielezea dalili za 
awali za kufanya kazi pamoja na 
Mkurugenzi wa Michezo mpya, 
Dan Ashworth, Mkurugenzi wa 

Ufundi, Jason Wilcox na Mkuru-
genzi wa Uajiri, Christopher Viv-
ell kama “nzuri sana.”

Tayari msimu huu wa majira 
ya joto, United imemsajili beki 
chipukizi Mfaransa Leny Yoro 
kwa ada ya awali ya Euro milioni 
62, pamoja na fowadi wa Uholan-
zi, Joshua Zirkzee kwa zaidi ya 
Euro milioni 40 kutoka Bologna.

Klabu hiyo pia inaendelea ku-
vutiwa na walinzi Matthijs de 
Ligt wa Bayern Munich na Jarrad 
Branthwaite wa Everton, vyanzo 
vimeiambia ESPN.

“Sitatoa maoni mahususi iwa-
po tutavutia majina hayo mawili 
au la,” alisema Ten Hag.
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Na Mwandishi Wetu

J
UMLA ya Sh. bilioni 200 
zinatarajiwa kukusanywa 
kupitia michezo ya kuba-
shiri ifikapo mwishoni 

mwa mwaka wa fedha wa 
2024, imeelezwa.

Hayo yalisemwa na
 Mkurugenzi Mkuu

 wa Bodi ya Michezo
 ya kubashiri nichini 

(GBT), James Mbalwe, 
wakati wa uzinduzi

 wa Kampuni mpya ya
 Michezo ya Kubashiri

 ya Betwinner,  jijini
 Dar es Salaam jana.

Mbalwe alisema kiwango 
hicho cha fedha ni ongezeko 
la Sh. bilioni 30 kulinganishwa 
na makusanyo ya mwaka jana 
ambayo yalikusanya jumla ya 
Sh. bilioni 170.

Alisema kuwa sekta ya Mich-
ezo ya Kubashi (Sports Bet-

ting), kwa sasa inakuwa kiasi 
cha kuchangia katika mfuko 
wa taifa na kukuza uchumi wa 
nchi.

“Sekta ya ‘Sports Betting’, 
imepata maendeleo makubwa 
na kuwa na mchango mkubwa 
katika kuchangia mfuko wa 
taifa. Hivyo ujio wa Kampuni 
ya Betwinner, itaungana na 
kampuni nyingine kuchangia 
mfuko wa taifa.

Natoa wito kwa makampuni 
kuwa waadilifu, kuwa na welidi 
na uwazi katika kufanya shu-
ghuli zake ili kujipatia wateja 
na kuendelea kukua,” alisema 
Mbalwe. Alisema ujio wa kam-
puni hiyo utaleta chachu ya 
maendeleo ya michezo hiyo 
hapa nchini mbali ya kuleta 
ushindani.

Kwa upande wa Mwenyekiti 
wa Shirikisho la Kampuni za 
Michezo ya kubashiri Tan-
zania (TSBA), Sabrina Msuya 
aliipongeza kampuni hiyo kwa 

kuingia katika soko la Tanza-
nia.

“Nawapongeza kwa kuin-
gia katika soko la Tanzania na 
kuendeleza sekta hii ambayo 
kwa sasa inakuwa kwa kasi,” 
alisema Msuya.

Naye Mkurugenzi wa 
Masoko wa Shirikisho la Mpi-
ra wa Miguu Tanzania (TFF), 
Aaron Nyanda alitoa wito kwa 
kampuni hiyo kusaidia ligi zao 
mbalimbali ikiwa pamoja na 
Championship na nyinginezo.

Pia aliipa angalizo kampuni 
hiyo kutotumia katika matan-
gazo picha za wachezaji ambao 
hawana haki nazo ili kuepuka 
kuingia katika kesi ambazo 
zimetokea tayari na kampuni 
nyingine kushindwa.

Kwa upande wa Mkurugenzi 
Mkuu wa Betwinner, Jesse 
Ndambala, alisema wanafura-
ha kubwa kuingia nchini na 
kuchangia pato la taifa huku 
wakiwa na malengo mengine 

mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
kusaidia maendeleo ya mich-
ezo na jamii.

Ndambala alisema ujio wao 
umelenga kuwapa wateja 
‘odds’ nzuri zaidi tofauti na 
kampuni nyingine za kuba-
shiri. Alisisitiza kuwa wame-
leta ubunifu mkubwa katika 
michezo yao ya kubashiri iki-
wa ni pamoja na kuwapa asil-
imia 100 ya bonasi kwa wateja 
wapya ikiwa ni sehemu ya ofa 
ya ukaribisho.

“Mbali na kuwa na odds 
nzuri, tumeweka ubunifu 
mkubwa katika michezo yetu 
na kutoa asilimia 100 ya bonasi 
kwa wateja wapya. Lengo hapa 
ni kuongeza burudani na cha-
chu ya ushindani kwenye sekta 
ya michezo.

“Mbali na soka, pia tutaan-
galia jinsi gani ya kuwekeza ka-
tika michezo mbalimbali kama 
gofu, netiboli na mingineyo, “ 
alisema Ndambala.

SERIKALI KUKUSANYA BILIONI 
200/- MICHEZO KUBASHIRI

Wachezaji wa Simba wakiwa mazoezini Ismailia nchini Misri walip-
oweka kambi kujiandaa na msimu mpya. PICHA: SIMBA

Kocha Augsburg 
aichambua Yanga

Mutale atabiriwa
makubwa Simba

Timu za Majeshi 
zatakiwa kupigania 
michuano CAF

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Na Shufaa Lyimo

TIMU za Majeshi zimetakiwa kufanya usajili mzuri 
wa wachezaji ili ziweze kushiriki mashindano ya 
kimataifa kama zinavyofanya Simba, Yanga pamoja 
na Azam FC.

Hayo yalisemwa juzi jioni na Meja Jenerali Maiko 
Jocob Muhona,  ambaye alimwakilisha Mkuu wa 
Majeshi ya Ulinzi, Jenerali Jacob Mkunda, kwenye 
ufunguzi wa mashindano ya Mkuu wa Majeshi (CDF 
Cup 2024), yanayoendelea kwenye viwanja mbalim-
bali Dar es Salaam. 

"Tunatamani kuona timu za majeshi zinashika na-
fasi za juu na kupata fursa ya kushiriki mashindano 
mbalimbali ya kimataifa kama zilivyo Simba Yanga 
na Azam FC," alisema.

Alisema lengo la mashindano hayo ni kuazimi-
sha Miaka 60 ya Jeshi la Ulinzi na kudai yatasaidia 
kuunda timu itakayoshiriki katika mashindano ya 
timu za Majeshi (Bamata) Septemba, mwaka huu, 
mkoani Morogoro. 

Aidha, alimpongeza Mkuu wa Majeshi kwa kua-
mua kuyarudisha baada ya kutofanyika kwa kip-
indi cha miaka miatano, na kuwataka waamuzi 
watendeke haki katika michezo yao ili kuepusha 
malalamiko ya hapa na pale. 

Pia aliwataka vijana washiriki michezo kwani ina-
jenga afya pamoja na kuwasaidia kupata ajira kwa 
urahisi. 

Wakati huo huo, Brigedia Jenerali Said Hamis 
Saidi, alisema mashindano hayo yameshirikisha 
Kamandi mbalimbali za jeshi ikiwamo nchi kavu, 
majini, anga pamoja na ile ya akiba.

"Kutakuwa na michezo mbalimbali itakayoshirik-
isha wanaume na wanawake ukiwamo mpira wa 
miguu riadha netiboli na kulenga shabaha , alisema 
Jenerali Saidi. 

Vile vile alisema mwaka huu wameongeza mch-
ezo wa ngumi na kurusha mpito wakiwa na malen-
go ya kupata wachezaji watakaokidhi vigezo vya 
kwenda kushiriki mashindano ya Olimpiki ifikapo 
mwaka 2028 nchini Marekani. 

Mabao ya washindi yalifungwa 
na  beki wa kushoto raia wa Der-
mark, Mads Pedersen, dakika ya 
37, na winga wa kushoto Mjapan 
Masaya Okugawa, akapachika 
bao la pili dakika ya 80, huku 
straika Mkongomani Jean Baleke, 
akifunga bao la kufutia machozi 
dakika nne kabla ya mechi ku-
malizika baada ya kuunganisha 
kwa kichwa krosi iliyochongwa 
na Mkongomani mwenzie, Maxi 
Nzengeli.

Yanga itaingia tena dimbani 
Jumatano kucheza dhidi ya 
TS Galaxy na Jumapili Julai 
28, itamaliza mechi zake nchi 
humo kwa kucheza dhidi ya 
Kaizer Chiefs, mechi ya Kombe 
la Toyota, kwenye Uwanja wa 
Bloemfontein.

yake na staili anayopenda 
kucheza na anataka kikosi chake 
kicheze kwa kasi sana, hivyo 
anahitaji wawe na pumzi ya 
kutosha.

“Nadhani ‘pre season’ inaka-
ribia kumalizika, wiki iliyopita 
tulicheza mechi ya wenyewe 
kwa wenyewe, yaani wachezaji 
wangu niliwagawanya na kuki-
piga, nimeona jinsi wanavyopa-
mbana, ushindani ulikuwa mkub-
wa sana, ila tunataka kubalansi 
baadhi ya maeneo machache 
tu, lakini kikubwa ni kwamba 
zaidi ya asilimia 90 kila kitu kiko 
sawa, eneo la ufiti wa wachezaji 
tumelifanyia kazi kwa kiasi 
kikubwa kwa sababu soka langu 
nataka wachezaji wacheze kwa 
spidi sana, hivyo ni lazima wawe 
na pumzi ya kutosha na uti-
mamu wa mwili, kilichopo sasa 
ni kutafuta muunganiko, sasa 
ni wajibu wao uwanja kukimbia 
kwenye maeneo ya kutengeneza 
nafasi,” alisema.

Alisema anadhani kuna vitu 
vichache tu vilivyobaki ikiwamo 
kuwatengeneza wachezaji hasa 
wapya waweze kujiweka sawa 
kisaikolojia kucheza mechi ya 
Simba Day mbele ya mashabiki 
zaidi ya 60,000, Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa.

“Nawatengeneza wachezaji 
hasa wapya kwa ajili ya kucheza 
kwenye uwanja mkubwa kama 
wa Mkapa, ukiwa na watazamaji 
60,000 ili kuweza kuzuia presha 
pamoja na hisia zao, pamoja na 
zile watakazozipata kutoka kwa 
mashabiki,” alisema.

Simba inateremka dimbani 
leo kucheza na timu ya Daraja 
la Pili nchini Misri, El-Qanah, 
itakayopigwa saa 11:30 jioni 
kwa za Tanzania, huku kocha 
Fadlu, akisema baada ya hiyo 
kutakuwa na mechi zingine mbili 
za kujipima nguvu.



Na Adam Fungamwango

KWA mara ya kwanza, Kikosi 
cha Simba ambacho kina idadi 
kubwa ya wachezaji wapya, 
kinatarajiwa kushuka leo kwe-
nye Uwanja wa Old Suez Canal, 
kucheza mechi ya kirafiki dhidi 
ya El-Qanah ya nchini humo, 
huku Kocha Mkuu, Fadlu Davis, 
akimtabiria winga, Joshua Mu-
tale, kuwa mmoja wa wachezaji 
watakaong’ara sana ndani ya 
kikosi chake msimu ujao.

Akizungumza akiwa Ismailia 
nchini Misri ambako kikosi hi-
cho kinajiandaa na msimu mpya 
wa mashindano, Fadlu alisema 
katika mazoezi ya timu hiyo, 
moja ya kitu anachoshuhudia 
ni kipaji na uwezo mkubwa 
wa Mutale katika 
kutafuta nafasi 
yeye mwenyewe, 
kuwatengeneza 
wenzake, lakini 
akiwa hatari zaidi 
anapobaki na beki 
mmoja.

Kocha huyo 
mpya raia wa 
Afrika Kusini, 
alikuwa akizun-
gumzia maendeleo 
ya maandalizi ya 
kikosi chake, huku 
akisema yanaelekea ukingoni.

“Hapa tuna Mutale, yeye ana 
uwezo mkubwa mno na kukim-
bia kwenye nafasi, kutengeneza 
nafasi kwa wenzake, ni hatari 
anapobaki na beki mmoja, 
nadhani anaweza kung’ara sana 
kwenye kikosi chetu, kingine 
tunachoangalia ni kutengeneza 
safu ngumu ya ulinzi na jinsi ya 
kucheza wakati hatuna mpira, 
na hapa naangalia kipaji cha 
mchezaji mmoja mmoja, nini 
anafanya wakati ana mpira na 
anachotoa wakati timu haina 
mpira mguuni. Kikosi cha Simba 
lazima kicheze kwa staili ya 
kuvutia,” alisema kocha huyo.

Alikuwa akizungumzia aina 

na kikosi chake kuwa na siku 
chache tu tangu kianze maan-
dalizi, lakini ameridhishwa na 
kiwango hasa kipindi cha pili.

“Kwetu tumeupokea
 vizuri huu mchezo 

kwa sababu usisahau
 tumecheza na timu ya
 kiwango cha juu sana,

 hii timu huwa inacheza
 dhidi ya Bayern Mu-
nich, Leverkusen na

 Dortmund, kwetu sisi 
ndio kwanza tunaanza

 maandalizi na nimeona
 tumekuwa tunapoteza 

mipira kirahisi, lakini ni 
kawaida kwa hatua hii 

ya maandalizi,” alisema
 Gamondi.

Alisema ameridhishwa na 
viwango vya wachezaji wake 
kwani katika muda huu am-
bao wanarejea kutoka ma-
jumbani wakati mwingine 
baadhi wanakuwa hawapo 
vizuri.

“Kwa ujumla nimeridhish-
wa na viwango vya wachezaji 
wangu, kipindi cha kwanza 
wapinzani wetu walipoteza 
nafasi kama tatu hivi, sisi tu-
lipoteza mbili, kipindi cha 
pili tulitawala na kutengen-
eza nafasi ambazo tungeweza 
kusawazisha hata dakika za 
mwisho,” alisema raia huyo 
wa Argentina.

Naye kocha wa Augsburg 
ambayo msimu uliomalizika 
ilikamata nafasi ya 11 katika 

Ligi Kuu ya Ujerumani, Tho-
rup, aliimwagia pongeza Yan-
ga, akisema ina wachezaji we-
nye nguvu, wanaocheza soka 
la kasi, lakini baadhi wakiwa 
na vipaji binafsi.

“Yanga ni timu nzuri, ina 
wachezaji wenye nguvu, baa-
dhi wana vipaji binafsi, wana 
kasi na wanacheza kwa kasi 
sana na hata bao lao la kufutia 
machozi lilikuwa bora sana.

“Nashukuru tulimiliki mpi-
ra dakika 45 za kwanza, kipin-
di cha pili kwangu hakikuwa 
kizuri hatukuweza kumiliki 
kama cha kwanza, Yanga 
wakimiliki mchezo kipindi hi-
cho,” alisema kocha huyo.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

   Aikubali huku Gamondi akisema 
bado hapo anatesti mitambo tu kwani...

UKURASA  21

Jumatatu Julai 22, 2024

Adam Fungamwango na 

Shufaa Lyimo

W
AKATI Kocha 
Mkuu wa Augs-
burg, Jess Thorup, 
inayocheza Ligi 

Kuu ya Ujerumani Bundlesliga, 
akiimwagia sifa Yanga kuto-
kana na kiwango ilichoonye-
sha katika mechi ya juzi nchini 
Afrika Kusini, Kocha Mkuu 
wa Yanga, Miguel Gamondi, 
amesema bado anaendelea 
kutengeneza kikosi kwani ana 
muda mfupi tu tangu aanze 
maandalizi, lakini akiridhish-
wa na vijana wake.

Akizungumza baada ya ku-
malizika kwa mechi maalum 
ya kuwania Kombe la Mpuma-
langa, ukichezwa Uwanja wa 
Mbombela, nchini humo na 
Yanga kupoteza kwa mabao 
2-1, Gamondi alisema pamoja INAENDELEA UKURASA 23

INAENDELEA UKURASA 23

Arsenal yamnasa Calafiori

Mutale 
atabiriwa
makubwa 
Simba

Beki wa Kulia wa Yanga, Yao Kouassi, akimiliki mpira dhidi ya wachezaji wa Augsburg FC, kwenye mechi ya Kombe la Mpu-
malanga, iliopigwa Uwanja wa Mbombela, Afrika Kusini juzi na Wajerumani hao kushinda mabao 2-1. PICHA: MTANDAO

KOCHA WA AUGSBURG 
AICHAMBUA YANGA

NJOONI...
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