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Majeruhi 
JWTZ
wapelekwa 
MNH 
Na Joctan Ngelly, KIGOMA

ASKARI 11 wa Jeshi la 
Wananchi wa Tanzania 
(JWTZ)  kikosi cha 24 KJ 
ambao walijeruhiwa baada ya 
gari walilokuwa wakisafiria 
kuacha njia na kupinduka eneo 
la Hifadhi ya Katavi mkoani 
Katavi, wamehamishiwa katika 
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili 
kwa matibabu zaidi. 

Kaimu Mganga Mkuu Mfawi-
dhi wa Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa Maweni, Dk. Lameck 
Mdengo, alisema majeruhi am-
bao wamepelekwa Muhimbili 
ni Peter Kibasa, Brght  Chuma, 
Said Iddi, Selemani Mohamed, 
Hamisi Bakari, Ezekieli Kiginya, 
Jackson Mlelwa, Ntahidi Bakari, 
George Aloice, Rubeni Mpanda 
na Gefrey Kalinga.

Alisema majeruhi hao walisa-
firishwa jana majira ya saa 12 
asubuhi kwenda Muhimbili kwa 
ndege ya JWTZ.

Dk. Mdengo alisema wali-
otibiwa na kuruhusiwa kurudi 
nyumbani ni Shabani Lyimo, 
Oscar Lyimo, Ramadhani Ally 
na Abduel Shabani. Aidha, 
alisema maiti mbili zilizotokea 
kwenye ajali, zimechukuliwa na 
kusafirishwa kwenda jijini Dar 
es Salaam.

Baada ya majeruhi hao 
kupewa rufani na wengine ku-
ruhusiwa, Dk. Mdengo alisema 
kwa sasa hospitalini hapo 
hakuna majeruhi wanaoendelea 
na matibabu. 

Ajali hiyo ilitokea juzi mkoani 
Katavi wakati askari hao wak-
ienda kwenye shughuli zao za 
kikazi kutokana na gari wal-
iokuwamo kufeli breki na kua-
cha njia hatimaye kupinduka. 

Ndugu, jamaa na marafiki wakiwa wamelibeba jeneza lenye mwili wa Gabriel Gaudens Mgunda aliyekuwa msambazaji wa magazeti The 
Guardian na Nipashe, yanayochapishwa na kampuni ya The Guardian Ltd, baada ya kuuaga katika Kanisa la Katoliki Kimara Mwisho, jijini Dar 
es Salaam jana na baadaye kusafirishwa kwenda Morogoro kwa mazishi. PICHA: MIRAJI MSALA 

Fedha uchaguzi serikali za mitaa kaa la moto 
Na Augusta Njoji, DODOMA

UCHAGUZI wa serikali za mitaa 
unaotarajiwa kufanyika Novemba 
24, mwaka huu. Utatumia zaidi 
ya Sh. bilioni 82 huku serikali ik-
ionya kuwa ni moto kuliko mael-
ezo na watakaothubutu kuzifuja 
‘watazitema’. 

Sambamba na hilo, mkurugenzi 
yeyote atakayebainika kukwami-
sha au kuhujumu uchaguzi huo 
hataonewa huruma kwa kuwa ata-
wajibishwa. 

Waziri wa Nchi, Oisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa, 
Selemani Jafo, alisema hayo jana 
jijini hapa alipokuwa akifungua 
kikao kazi cha Makatibu Tawala 

wa Mikoa, Wakurugenzi wa Hal-
mashauri na wasimamizi wa uch-
aguzi huo.

Aliwatahadharisha kuwa fedha 
hizo zimepelekwa kwa ajili ya uch-
aguzi na si vinginevyo.

“Fedha hizi ni kwa ajili ya uch-
aguzi, naomba mtu asidanganyike 
wala kurubunika kwa lolote katika 
mchakato huu wa uchaguzi. Fed-
ha hizi ni za moto kuliko maelezo 
naomba niwaambie,” alisema.

“Fedha hizi ziende zikatumike 
kwa ajili ya ajenda hiyo hiyo ya 
uchaguzi lakini iende ikatumike 
kwa wakati  unaotakiwa. Hatuta-
rajii ucheleweshaji wa aina yoyote 
wala  matumizi yasiyokusudiwa.”

Alisema anaamini watatumia 

vyema fedha hizo kama ambavyo 
anatarajia na Rais John magufuli 
anaokusudia hivyo na hatarajii 
jambo lolote kukwama katika uch-
aguzi huo.

Jafo alisema fedha hizo tayari 
zimeshapelekwa kwenye hal-
mashauri kulingana na ukubwa 
wa maeneo na idadi ya vituo husi-
ka na kuwaonya wakurugenzi wa-
takaobainika kufelisha au kuhu-
jumu uchaguzi watawajibika.

“Sasa wewe mkurugenzi wa hal-
mashauri ukafanye jambo lingine 
lolote kuhujumu  mchakato mzima 
wa uchaguzi. Naomba niwaambie 
huu uchaguzi ni uchaguzi mgumu 
sana lengo letu demokrasia ita-
malaki. Sisi  tuliopewa dhamana 

ni jukumu letu kubwa kuhakikisha 
hiyo demokrasia kwenda kufanya 
kazi yake kila mmoja wetu aende 
akatimize wajibu wake,” alisema.

Waziri Jafo alisema Rais  anata-
mani waende kutekeleza demokra-
sia vizuri kwenye uchaguzi huo 
ndiyo maana ametoa uwezeshaji 
kwa kila eneo.

“Lakini ninyi wasimamizi wa 
uchaguzi mna jukumu na mzigo 
mkubwa sana huko kwenu. Jambo 
la kwenda ni kuhakikisha uchaguzi 
unakuwa mzuri zaidi. Nina imani 
na kila msimamizi wa uchaguzi na 
kanuni imetueleza inasema Wa-
ziri kwa wakati wowote anaweza 
akatoa miongozo kanuni iko wazi 
muda wowote.  Katibu anaweza 

Dk. Tenga, wenzake wataka yaishe 

INAENDELEA UK. 8

Na Hellen Mwango

VIGOGO  wa Kampuni ya 
Mawasiliano ya Six Telecoms 
Limited, akiwemo Wakili wa 
Kujitegemea Dk. Ringo Tenga 
na wenzake wanne wanaoka-
biliwa na tuhuma za kutakati-
sha fedha, wamemwandikia ba-
rua Mkurugenzi wa Mashitaka 
(DPP) wakitaka wakae mezani 
kuzungumzia kesi hiyo.

Wakati vigogo hao wakiomba 
‘yaishe’, mtuhumiwa wa kwan-
za aliyeandika barua kwa DPP, 
raia wa Sri Lanka, AbdulAzeez 
Amaan (26), amehukumiwa 
kulipa faini ya Sh. milioni 10 
au kwenda jela miaka mitatu 
baada ya kukiri kosa la kusairi-
sha madini yenye thamani ya 
zaidi ya Sh. milioni 36 kinyume 
cha sheria.

Dk. Tenga na wenzake waka-
baliwa na mashtaka ya kutoza 
malipo ya kimataifa kwa tozo 
ndogo kwa lengo la kujipa-

tia faida, kutakatisha fedha 
na kuisababishia Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA) 
hasara ya Dola za Marekani 
3,748,751.22 (sawa na Sh. bilioni 
nane).

Jana kesi hiyo ilipangwa 
kwa ajili ya kutajwa mbele ya 
Hakimu Mkazi Mkuu Thomas 
Simba.

Wakili wa Serikali Jacque-
line nyantori, alidai kuwa kesi 
hiyo ilipangwa jana kwa ajili ya 
kutajwa na kwamba mara ya 
mwisho upande wa utetezi uli-
wasilisha ombi la ahirisho fupi 
kwa kuwa wana hoja wakazun-
gumze na wateja wao.

Wakili wa Utetezi, Bryson 
Shayo, alidai kuwa baada ya 
kushauriana na wateja wao, 
tayari washtakiwa wamem-
wandikia DPP barua kutokana 
na ushauri wa Rais John Magu-
fuli, alioutoa Jumapili Septemba 
22, mwaka huu.

Upande huo wa utetezi ul-
idai kuwa Septemba 26, mwaka 

huu, waliandika barua yenye 
maombi mbalimbali kuhusiana 
na kesi hiyo kwenda kwa DPP 
ikiwapo ahirisho la siku 14 ili 
wapate majibu ya barua hiyo.

Hakimu Simba alikubaliana 
na ombi hilo na kuahirisha kesi 
hiyo hadi Oktoba 11, mwaka 
huu.

Mbali na Dk. Tenga washtak-
iwa wengine ni Haidhi Shamte 
au Rashidi Shamte ambaye ni 
Mkurugenzi Mkuu wa kampuni 
hiyo, Mfanyabiashara na Mku-
rugenzi wa kampuni hiyo, Pe-
ter Noni, Mkuu wa Fedha Noel 
Chacha na Kampuni ya Six Tel-
ecoms.

Dk. Tenga na wenzake wa-
nadaiwa kuwa kati ya Januari 
1, 2014 na Januari 14, 2016 jijini 
Dar es Salaam, walitoza malipo 
ya mawasiliano ya simu za ki-
mataifa   chini ya kiwango cha 
Dola za Marekani   0.25 kwa   
dakika kwa lengo la kujipatia 
faida.

Pia katika kipindi hicho, wa-

akatoa mwongozo mimi nata-
mani sana mlioteuliwa mwende 
vizuri mpaka mmalize vizuri kwa 
mujibu wa kanuni zetu,”alisema.

Aliwasisitiza  wasimamizi wa 
uchaguzi kujua kanuni za uch-
aguzi huo na muda wa wenyeviti 
wa mitaa,vijiji na vitongoji na 
wajumbe wengine wanapaswa 
kukoma kwenye uongozi.

UKOMO WENYEVITI 

“Kanuni inakueleza lini siku 
ya wale wenyeviti wanatakiwa 
ukome utawala wao. Haiweze-
kani  mwenyekiti wa kijiji bado 
mwenyekiti wa kijiji mpaka siku

nadaiwa kuhujumu miundom-
binu ya Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA) kwa kutoza 
gharama chini ya kiwango na 
kushindwa kulipa kiasi cha Dola 
za Marekani 3,282,741.12 kwa 
TCRA, kama malipo ya mapato.

Pia wanadaiwa  katika kipindi 
hicho   walishindwa kulipa ada 
za udhibiti za Dola za Marekani 
466,010.07 kwa TCRA.

Vilevile, washtakiwa hao   wa-
nadaiwa kuwa waliisababishia 
TCRA hasara ya Dola za Marekani 
3,748,751.22 (sawa na Sh bilioni 
nane).

BARUA YAJIBU 
Mtuhumiwa wa kwanza kuan-

dika barua kwa Mkurugenzi wa 
Mashtaka Nchini (DPP), Raia wa 
Sri Lanka, AbdulAzeez Amaan 
(26) baada ya Rais kutoa ushauri, 
amehukumiwa kulipa faini ya Sh. 
Milioni 10 au kwenda jela miaka 
mitatu baada ya kukiri kosa la 
kusairisha madini yenye thamani 

INAENDELEA UK. 8
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Na Salome Kitomari

ASASI zisizo za kiserikali (Azaki), zimeibuka na 
ilani yenye vipaumbele 10 vya wananchi kwenye 
uchaguzi mkuu wa mwaka 2020 na wa serikali za 
mitaa utakaofanyika Novemba, mwaka huu.

Wakizungumza na waandishi wa habari jana jijini 
Dar es Salaam, wawakilishi wa azaki hizo, walisema 
ilani hiyo ni mwendelezo wa ilani ya uchaguzi ya 
asasi hizo kwa ajili ya serikali za mitaa na uchaguzi 
mkuu iliyotolewa mwaka 2015.

Mratibu wa Mtandao wa Watetezi wa Haki za Bi-
nadamu Tanzania (THRDC), Onesmo Ole Ngurumwa, 
alisema vipaumbele hivyo vinatokana na mafanikio 
na changamoto zilizojitokeza katika utekelezaji wa 
Ilani ya mwaka 2015.

 “Kwa kuwa viongozi wa azaki za Tanzania 
wameamua kwa dhati kujenga jamii inayozingatia 
misingi ya uhuru, haki, udugu na amani, wameamua 
kuandika Ilani hiyo kwa niaba ya azaki na wa-
nanchi kwa ujumla, kwa madhumuni ya kuhakikisha 
uchaguzi wa Serikali za Mitaa na Uchaguzi Mkuu 
unafanyika kwa kuzingatia sheria na matakwa ya 
wananchi,” alisema.

 Alisema lengo ni kuhakikisha Tanzania inaongo-
zwa na serikali inyofuata misingi ya demokrasia, 
utawala wa sheria na utawala bora. 

“Kama ilivyokuwa katika Ilani ya awali, nia hasa 
ya Ilani hii ya sasa ya Azaki ni kutoa mwongozo 
kuhusu namna ambavyo vyama vya siasa, wag-
ombea wa uchaguzi, Tume za Taifa za Uchaguzi 
(Zanzibar na Tanzania Bara), vyombo vya usalama, 
serikali, Azaki na wananchi wote kwa ujumla wana-
takiwa kushiriki chaguzi,” alisema. 

Alisema lengo ni kuhakikisha uchaguzi unafanyika 
katika hali ya amani na utulivu, uhuru na kufikia 
malengo yao ya kuwachagua viongozi wanaowa-
taka.

 “Ilani hii ya pili ya Azaki imechagizwa na maa-
zimio ya wawakilishi wa Azaki kutoka nchi nzima 
katika mkutano uliofanyika Julai 4, 2019,” alibaini-
sha Ole Ngurumwa.

 Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la New of 
Hope Tanzania, Clemence Mwombeki, alisema ilani 
ya mwaka 2015 ilibainisha vipaumbele vinne vya 
katiba mpya, sera ya uchumi wa kitaifa, usimamizi 
wa rasilimali za umma na haki za binadamu na 
utawala Bora.

 “Tathmini ya azaki imeona kuna mafanikio katika 
uboreshaji wa elimu kwa kuakisi hali ya watu wa 
kipato kidogo, huduma za afya ikiwa ni pamoja na 
kujenga au kupanua vituo vya afya sehemu mbalim-
bali hapa nchini,” alisema. 

Kwa mujibu wa Mwombeki, kuna ulinzi na usi-
mamizi mzuri wa rasilimali za umma iliyosaidia 
kuleta ongezeko la ukusanyaji wa mapato ya ndani 
kutoka vyanzo mbalimbali.

 Lingine ni uanzishaji na uendelezaji wa miradi 
mikubwa ya kiuchumi kwa ufanisi wa hali ya kuri-
dhisha (tofauti na miaka mingine).

 “Miradi hii ya kimkakati na kiuchumi ni pamoja 
na ujenzi wa reli ya kisasa, upanuzi wa uwanja 
mkubwa wa ndege wa Dar es Salaam na ununuzi 
wa ndege na kuanzisha safari nje ya nchi, ujenzi wa 
barabara na miundombinu mingine kama Reli ya 
Standard Gauge (SGR), alisema.

 Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Taarifa kwa 
Umma, Deus Kibamba, alitoa wito kwa wananchi 
kusoma ilani hiyo na vyama vya siasa na wadau 
wengine kuifanyia kazi kuanzia kwenye uchaguzi 
wa Novemba. 

Aidha, Azaki ziliwaomba viongozi wa serikali na 
taasisi mbalimbali ikiwamo Nec na Zec kutilia maa-
nani mapendekezo yaliyopo kwenye Ilani, ili kuwa 
na viongozi wanaotekeleza kwa kuzingatia maslahi 
ya nchi.

 Pia, wamewataka viongozi wa dini kuendelea 
kuhubiri amani kwa waumini wao na kujiepusha 
na kutamka kauli zenye mwelekeo wa kupendelea 
mgombea au chama kwenye nyumba za ibada.

Azaki zaibuka na
ilani za uchaguzi

Wakazi wa Jiji la Dar es Salaam, wakipita jirani na ujenzi unaoendelea wa Barabara za mpishano (Ubungo Interchange), 
katika eneo la Mataa ya Ubungo, jijini humo, jana. PICHA: JOHN BADI

Bashe aibua wizi bil. 123/- ushirika 
Na Happy Severine, 
MWANZA

NAIBU Waziri wa kilimo, 
Hussein Bashe, amesema 
ripoti ya ukaguzi ya Shiri-
ka la Ukaguzi wa Vyama 
vya Ushirika (Coasco), im-
ebaini upotevu wa Sh. bil-
ioni 123 kwenye vyama vya 
ushirika.

Bashe aliyasema   hayo 
jana  wakati akifungua ki-
kao cha wadau wa Bodi ya 
Pamba Tanzania kinacho-
fanyikia kwenye ukumbi 
wa Benki Kuu ya Tanzania 

(BoT) jijini Mwanza. Ku-
tokana na kubainika kwa 
wizi huo, Bashe alisema 
wahusika wote wa wizi 
huo watachukuliwa hatua 
kali. “Hapa nina kabrasha, 
nitawapatia wakuu wa 
mikoa wote na nitamkabi-
dhi kiongozi wa tume. Kwa 
ripoti ya Coasco, ushirika 
kumetokea upotevu wa 
Sh. bilioni 123 na nisema 
hapa hatua kali zitachuku-
liwa kwa wahusika wote,” 
alisema. “Hizi ni pesa za 
wakulima, wote walio-
husika katika huu upotevu 

watachukuliwa hatua kali. 
Wakuu wa mikoa tutawapa 
majina ya Amcos (vyama 
vya ushirika vya msingi)  
gani wanahusika na mna-
takiwa kuchukua hatua,” 
aliongeza.

Naibu Waziri Bashe pia 
alisema ushirika uliopo 
kwa sasa unahitaji mabadi-
liko makubwa kwa kuwa 
hauwezi   kutatua mata-
tizo ya kilimo hasa kwenye 
pamba.  Kwa mujibu wa 
Bashe, mfumo wa ushirika 
wa sasa unatakiwa kubadil-
ishwa kutoka  kuhudumia 

wakulima na kuwa ushiri-
ka wa kibiashara.

Nao wajumbe wa mkuta-
no huo kutoa mikoa mbal-
imbali, walielezea kusikit-
ishwa na ripoti hiyo na 
kuelezea hofu yao kubwa 
ya kutoviamini vyama vya 
ushirika.

Baadhi ya wajumbe hao, 
walisema ni aibu kubwa 
kuendelea kuona vyama 
vya msingi vinazidi ku-
poteza imani kwa wakuli-
ma na wadau, hivyo seri-
kali inapaswa kuliangalia 
hilo kwa macho mawili.

Magari chakavu yapigwa ‘stop’ kubeba nyama 
Na Gidion Msabula,                   
TUDARCo

BODI ya Nyama Tanzania, imepiga 
marufuku magari yenye kutu kutu-
mika kubeba nyama kwa kuwa ni 
kosa kisheria.

  Marufuku hiyo ilitolewa juzi na 
Kaimu Msajili wa Bodi hiyo, Imani 
Sichalwe, wakati akizungumza ka-
tika maonyesho ya teknolojia za 
uchakataji wa nyama jijini Arusha.

  Alisema ili kuhakikisha nyama 
inakuwa katika ubora wake pamoja 
na kulinda afya za watumiaji ni la-
zima ibebwe kwenye vyombo salama 
na si ndani ya magari yenye kutu 
ambayo yanaweza kusababisha mad-
hara makubwa kwa walaji. 

Sichalwe alisema katazo hilo si 
kwa madereva wa magari hayo pe-
kee bali hata kwa wamiliki wa mizigo 
na wanaobeba kwenye vyombo ving-
ine na kwenye mifuko ya sandarusi 

kubeba mgongoni.   Mkurugenzi wa 
Jiji la Arusha, Ismail Kulanga, aliahidi 
kushirikiana na machinjio ya nyama 
kuhakikisha yanakuwa katika hali 
ya usai muda wote na mazingira ya 
kuridhisha.   Naye Mwenyekiti wa 
Chama cha Wachinjaji Nyama Mkoa 
wa Arusha, Alex Lasika, aliiomba 
serikali muda zaidi kwenye katazo la 
matumizi ya vigogo wakati wa kukata 
nyama kwa kuwa inatumiwa na wen-
gi na hawajaweza kununua mashine.
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Bodi yajipanga
Kuzalisha tani 
milioni 
korosho

Na Beatrice Moses 

BODI ya Korosho Tanzania 
imejiwekea lengo la kuongeza 
uzalishaji  kutoka tani 313,000 
kwa mwaka 2017/18 hadi tani  
milioni moja ifikapo mwaka 
2023/24.

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi 
hiyo, Francis Alfred, akizun-
gumza na gazeti hili jana, 
alisema malengo hayo ya-
mewekwa baada ya kubaini 
kuwapo ongezeko la  mahitaji 
ya korosho kwenye soko la 
ndani na nje ya nchi. 

Alisema malengo hayo 
yakifanikiwa, yataongeza tija 
miongoni mwa wakulima ku-
toka kilo 10 za korosho ghafi 
hadi kufikia kilo 35 kwa mti 
kwa mwaka. 

“Pia tumeongeza idadi ya 
mikoa inayolima korosho 
kutoka mikoa mitano iliyoku-
wapo mwanzo hadi 17 katika 
maeneo mbalimbali nchini,” 
alisema.

Mkurugenzi huyo alisema 
kuongezeka kwa ubanguaji 
wa korosho nchini kupitia 
viwanda vya ndani, kumeibua 
changamoto kwa wanunuzi 
wakubwa wa korosho ghafi wa 
viwanda vya nje ya nchi. 

“Kutokana na changamoto 
hiyo, tumeandaa mpango wa 
kuwezesha viwanda vya ndani 
kupata malighafi kwa mwaka 
mzima ili kufanya kazi kwa 
ufanisi zaidi,” alisema. 

Kwa mujibu wa Alfred, 
hatua hiyo inalenga  kuongeza 
ubanguaji wa korosho zi-
nazozalishwa nchini kutoka 
asilimia 24 kufikia asilimia 60 
ifikapo mwaka 2023/24.�

Kuhusu mkutano wa Sep-
temba 30, mwaka huu, ambao 
ni wa kila mwaka, alisema 
upo kisheria kwa wadau wa 
korosho na utatumika pia ku-
jadili uboreshaji wa sekta hiyo 
ndogo ili kufikia malengo. 

“Mkutano unawahusisha 
wadau wote wa korosho hapa 
nchini  wajumbe 400 wanata-
rajiwa watahudhuria,” alisema.

Alisema mkutano huo 
unafuatiwa na  mwingine 
mkubwa utakaofanyika No-
vemba 7-9  katika Ukumbi wa 
Kimataifa wa Mikutano wa  
Julius Nyerere (JNICC), jijini 
Dar es Salaam 

“Tutakuwa na Mkutano 
mwingine mkubwa wa ki-
mataifa (African Cashew 
Alliance- ACA) utakaohusisha 
wadau wa korosho kutoka 
maeneo mbalimbali  Afrika na 
duniani,” alisema. 

Mkurugenzi huyo aliongeza 
kuwa mkutano  huo utakuwa 
na manufaa makubwa katika 
kukuza tasnia ya korosho 
nchini na kuitangaza nchi kwa 
ujumla.�

Mpango autwisha zigo uongozi IFM 
Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Fedha na Mipango, 
Dk. Philip Mipango, amelitaka 
Baraza la Uongozi la Chuo cha 
Usimamizi wa Fedha (IFM) kusi-
mamia utoaji mafunzo ya ubuni-
fu wa mabadiliko ya teknolojia 
katika kuongoza sekta ya fedha 
kidigitali ili kukabiliana na wim-
bi la maisadi na wezi.

Pia ameutaka uongozi huo 
kufanya tathmini kama elimu in-
ayotolewa na chuo hicho inaki-
dhi malengo ya kukuza uchumi 
wa viwanda iikapo mwaka 2020 
na kuikia kipato cha kati mwaka 
2025.

Dk. Mpango aliyasema hayo 
jana jijini Dar es Salaam wakati 
akizindua Baraza la Uongozi wa 
IFM na kusema ni muhimu elimu 
inayotolewa ikakidhi matakwa 
ya mabadiliko ya teknolojia.

“Huduma za kifedha 
mitandaoni zimeanza kunyum-
buliwa kidigitali na hata kuna 
sarafu za mitandaoni ambazo 
zimeanza kutumiwa. Wezi na 
maisadi nao wamejielekeza 
kwenye mfumo wa digitali, 
hivyo ni muhimu kutoa elimu 
inayoendana na mabadiliko ya 
teknolojia,” alisema Dk. Mpango.

“Kwa maoni yangu, hakuna 
chaguo bali ni muhimu mafunzo 

yanayotolewa na chuo yawe ya 
ubunifu kwa vijana wa Kitanza-
nia ili kuelewa mabadiliko hayo 
ya kuongoza sekta ya fedha ki-
digitali. Mwangalie upya uhasibu 
wa vitabu na miamala ya fedha, 
benki na bima, masoko ya mitaji, 
dhamana na amana,” alisema.

  Pia alisema analiachia kazi 
baraza hilo kutathmini kwa uk-
weli na uwazi ili kufahamu kama 
chuo kinatimiza lengo lake la 
kuanzishwa mwaka 1972. 

“Serikali inaamini lengo la 
kuanzishwa kwake na inaamini 
yanasimamiwa vizuri kwa ma-
slahi ya taifa letu,” Dk. Mpango 
alisema.

Dk. Mpango aliahidi kuwa 
serikali itaendelea kukisimamia 
chuo hicho ili kutoa elimu bora 
inayokidhi kujenga uchumi wa 
viwanda na kutoa mikopo kwa 
wanafunzi wanaojiunga na chuo 
hicho.

Naye Mwenyekiti wa Baraza 
hilo, Dk. Benson Bana, alisema 
watahakikisha wanasimamia 
malengo ya kuanzishwa chuo hi-
cho lakini pia kuhakikisha elimu 
inayotolewa inakidhi kukuza 
uchumi wa taifa.

Alisema chuo hicho kinatoa 
elimu ya usimamizi wa fedha na 
kuzalisha wataalam wanaokidhi 
vigezo vya kimataifa.

Ofisa wa CRDB kortini  tuhuma uhujumu uchumi
Na Hellen Mwango

OFISA wa benki ya CRDB Tawi 
la Ubungo, Andrew Babu (27), na 
wafanyabiashara watatu, wame-
ikishwa katika Mahakama   ya 
Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es Sa-
laam wakikabiliwa na tuhuma za 
uhujumu uchumi ikiwamo kula 
njama, kughushi kadi ya kutolea 
fedha (Tembo Card), wizi na ku-
takatisha zaidi ya Sh. milioni 100.

Mbali na Babu, washtakiwa 
wengine ni William Sige (52), 
Justina Boniphace (49) na Alli 
Tutupa (35) wote wakazi wa Dar 
es Salaam.

Washtakiwa hao walisomewa 
mashtaka yao mbele ya Hakimu 
Mkazi Augustina Mmbando na 

Wakili wa Serikali Mwandamizi, 
Wankyo  Simon.

Simon alidai kuwa   kati ya 
Oktoba, 2018 na Aprili 19, mwa-
ka huu, washtakiwa wote kwa 
pamoja walikula njama   kuten-
da kosa la wizi.

Katika shtaka lingine ilidaiwa 
kuwa  Oktoba 29, mwaka jana, 
katika benki ya CRDB tawi la 
Ubungo, Babu peke yake kwa 
nia ya kulaghai au kudanganya, 
alighushi saini  ya Charles Kiha-
mia katika fomu ya maombi ya 
‘Tembocard’.

Pia mshtakiwa Babu anadaiwa 
Novemba 6, mwaka jana, ali-
ghushi saini ya Kihamia katika 
kitabu cha usajili kwa madhu-
muni ya kuonyesha kuwa im-

ewekwa na Kihamia huku akijua 
si kweli. 

Mshtakiwa Babu anadaiwa No-
vemba 5, mwaka jana alighushi 
saini ya Kihamia katika usajili 
wa kadi ya visa ya Tembo, kwa 
madhumuni ya kuonyesha kuwa 
imewekwa na Kihamia huku aki-
jua si kweli.

Aidha, Novemba 6, 2018 ana-
daiwa alighushi saini ya Kihamia 
katika kitabu cha usajili wa uele-
kezaji  kwenye fomu ya maombi 
kwa madhumuni ya kuonyesha 
kuwa  imewekwa na Kihamia 
wakati akijua kuwa si kweli.

 Mshtakiwa Babu pia ana-
daiwa, Oktoba 29, 2018 katika 
benki ya CRDB, alitoa  fomu ya 
kughushi ya maombi ya ‘Tem-

bocard’  oisa wa banki hiyo ait-
waye Omary Mduyah  kwa lengo 
la kuonyesha kuwa imetolewa 
na kutiwa saini na Kihamia huku 
akijua ni uongo.

Katika shtaka la mwisho, il-
idaiwa kati ya Novemba 7, 2018 
na Aprili 29, 2019  washtakiwa 
kupitia kadi ya dhahabu ya Visa, 
walijipatia sh. 106,267,907   ku-
toka kwa Charles Kihamia kupi-
tia kadi yake hiyo huku wakijua 
kuwa fedha hizo ni mazao ya 
makosa tangulizi ya kughushi na 
wizi.

Washtakiwa hawakuruhusiwa 
kujibu kitu chochote mahakam-
ani hapo kwa kuwa mahakama 
hiyo haina mamlaka ya kusikiliza 
kesi za uhujumu uchumi.

Mkurugenzi wa Shirika la Wanawake katika Sheria na Maendeleo Afrika (WiLDAF), Anna Kulaya (kulia), akizungumza katika mdahalo wa 
kuelekea mabadiliko katika sheria ya kimila ya mirathi na mkutano mkuu wa shirika hilo, ulifanyika jijini Dar es Salaam jana. Kutoka (kulia) ni 
Mwenyekiti wa Bodi ya Shirika hilo, Naomi Kaihula, Waziri wa Katiba na Sheria, Dk. Augustine Mahiga na Mwanzilishi wa WiLDAF, Dk. Judith 
Odunga. PICHA: MIRAJI MSALA
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Na Neema Sawaka, Kahama

KUKOSEKANA kwa masoko 
ya uhakika ya tumbaku katika 
mwaka wa fedha wa 2018/19 
kumechangia kushuka kwa 
mapato ya ndani katika Hal-
mashauri ya Ushetu, Kahama 
mkoani Shinyanga. 

Zao hilo kwa miaka ya 
nyuma ndio lilikuwa likiipatia 
Sh. bilioni 1.2 za mapato ya 
ndani halmashauri hiyo tofauti 
na ilivyo kwa sasa lilivyoingiza 
Sh. milioni 700. 

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Ushetu, Matomora Michael, 
aliyasema hayo juzi katika 
kikao maalumu cha baraza la 
madiwani la halmashauri hiyo 
kilichofanyika kwa lengo la 
kujadili taarifa za mwisho wa 
mwaka wa fedha ulioishia Juni 
30, mwaka huu.

Matomora alisema kwa 
mwaka huu halmashauri yake 
ilikusanya asilimia 56 ya ma-
pato ya ndani tofauti na miaka 
iliyopita ilipokuwa ikikusanya 
mapato mengi zaidi. Alisema  
kuwa hali hiyo imetokana na 
baadhi ya wanunuzi kuacha 
kununua tumbaku ya ziada  
kilo milioni 2.5.

Alisema kuwa changamoto 
hiyo ya kutonunuliwa zao hilo 
itaendelea kuwatafuna katika 
mapato ya ndani kwa kuwa 
ndio msingi mkubwa mpaka 
sasa wa halmashauri hiyo 
tangu kipindi cha nyuma. 

Mkurugenzi huyo alisema 
viko vyama mpaka sasa 
ambavyo bado tumbaku yao 
haijanunuliwa huku msimu wa 
kusia mbegu za tumbaku ukiwa 
umeshaanza, hivyo kuwawia 
vigumu wakulima kupanda 
mbegu mpya ilihali tumbaku 
nyingine iko ndani.

Matomora alisema kutokana 
na hali hiyo, halmashauri ime-
shajizatiti katika kuhamasisha 
wananchi kulima korosho, zao 
ambalo tayari limeishaanza 
kulimwa kwa mwaka wa pili 
sasa.

Diwani wa Bukomela, Kurwa 
Shoto, alisema kutonunuliwa 
tumbaku yao wengi wao 
waliuza na hawajalipwa na 
kampuni huku wengine wakiwa 
bado na tumbaku ndani na 
kwamba hali hiyo inawavunja 
nguvu wananchi na wakulima 
kuendelea kulima zao hilo.

 Shoto alisema kutokana 
na baadhi ya kampuni kua-
cha kununua tumbaku msimu 
ujao, kuna baadhi ya vyama 
vya msingi ambavyo vime-
kosa uzalishaji  kwa msimu wa 
mwaka 2019/20. 

Masoko 
yakwamisha 
mapato 
halmashauri

Mkurugenzi wa Miradi wa kampuni ya Mazoka Resources Pty, Dk. Joas Kabete, akitoa mada kwenye kongamano la watafiti wa madini, lin-
aloendelea katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Matumizi nishati mbadala changamoto 
Na Romana Mallya

MWITIKIO wa matumizi ya 
nishati mbadala kwenye ma-
shirika na taasisi za serikali na 
binafsi ni mkubwa huku changa-
moto ikibaki kwa mwananchi 
mmoja mmoja kuachana na 
matumizi ya mkaa wa kawaida.

Mkurugenzi wa Taasisi ya 
Uongozi na Maendeleo ya Uja-
siriamali (IMED), Dk. Donath 
Olomi, aliyasema hayo jana 
kwenye mafunzo ya wajasiri-
amali wenye kampuni ambazo 
zinazalisha nishati mbadala ya 
mkaa, majiko na mashine za    
kutengenezea nishati hiyo.

Wajasiriamali hao wameto-
kana na shindano la biashara 
lililoandaliwa mwaka jana na 
Oisi ya Makamu wa Rais na ku-
fadhiliwa na kampuni ya Shell 

Exploration and Production 
Tanzania huku IMED ikipewa 
kazi ya kutoa mafunzo.

Dk. Ulomi alisema shindano 
hilo lililenga kutafuta wazal-
ishaji wa nishati mbadala ya 
mkaa kwa wingi ili jamii, ma-
shirika na taasisi mbalimbali 
ziachane na matumizi ya mkaa.

“Upo mwitikio mkubwa wa 
mashirika, taasisi na kampuni 
mbalimbali kutumia nishati 
mbadala lakini wananchi mmo-
ja mmoja bado changamoto. 
Wanahitaji  elimu zaidi ambayo 
kampuni hizi zimekuwa ziki-
waikia na wakati mwingine ku-
hamasisha kwa kugawa majiko 
bure,” alisema.

Alisema mkoa wa Dar es 
Salaam kwa mujibu wa tak-
wimu, matumizi ya mkaa wa 
kawaida ni wa asilimia 90 na 

umeongezeka kutokana na kasi 
ya ukuaji wa miji.

Mkurugenzi huyo alisema 
kutokana na changamoto hiyo, 
waliona kuna haja ya kutafuta 
mbadala na sasa nishati mbada-
la licha ya kukabiliana na ma-
badiliko ya tabia nchi, inatoa 
ajira na kuunga mkono azma ya 
Rais John Magufuli nchi kuwa 
ya viwanda. “Kwa siku mbili 
kuanzia jana ( juzi) tunaende-
leza mafunzo kwa kampuni tatu 
zilizoibuka na ushindi mwaka 
jana. Mafunzo haya ni ya miaka 
mitatu na tunayatoa kila wakati 
wanafundishwa kwa sasa wa-
napewa mafunzo ya kiufundi ili 
kampuni zao zizalishe bidhaa 
bora zinazokidhi viwango vya 
kimataifa,” alisema.

Alisema kwa sasa kupitia 
kampuni hizo, wanasambaza 

nishati mbadala kwenye vyuo 
kikiwamo Chuo Kikuu cha Do-
doma (UDOM), Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM) ambao 
wamefunga majiko maalum ya-
nayotumia mkaa huo.

Kwa mujibu wa Dk. Olomi, 
lengo ya mafunzo hayo ni ku-
panua soko la nishari mbadala 
na kuongeza uzalishaji kwa asil-
imia 400.

Akitoa mada inayohusu vi-
wango vinavyotakiwa kwenye 
bidhaa hiyo, Oisa Mwandamizi 
wa Viwango, Idara Uandisi Mi-
tambo kutoka Shirika la Vi-
wango Tanzania (TBS), Joseph 
Ismail, alisema mwaka jana 
shirika hilo liliweka viwango 
vitano vinavyotakiwa kwenye 
uzalishaji wa nishati mbada-
la kwa sababu kulikuwa na 
changamoto ya ubora.

Marekani yafungua milango kwa Watanzania
Kelvin Onnocent na Dotto     
Lameck

UBALOZI wa Marekani 
umetoa ufadhili masomo kwa 
wanafunzi wanaotaka kwenda 
kusoma nje ya nchi kutoka ka-
tika shule mbalimbali nchini.

Uamuzi huo ulitangazwa 
jana na Mshauri wa Masuala ya 
Elimu kutoka Ubalozi wa Mare-
kani, Jackson   Oganga, wakati 
wa maonyesho ya vyuo vikuu 
vya Marekani yaliyofanyika jijini  
Dar es Salaam. Maonyesho hayo 
yana lengo la kudumisha uhusi-

ano wa karibu kati ya Marekani 
na Tanzania. Alisema faida wa-
nayopata wanafunzi hao baada 
ya kutembelea maonyesho 
hayo ni pamoja na kujua vigezo 
na taratibu za kusoma  Mareka-
ni baada ya kumaliza kidato cha 
sita na kuwarahisishia kuomba 
na kusoma nchini humo.

 “Maonyesho haya yanafany-
wa na wanafunzi wa Kitanzania 
ambao walisoma Marekani na 
wamarekani waliosoma vyuo 
vya Marekani ili kuwakilisha 
vyuo vyao. Zaidi ya wanafunzi 
200  wameitikia wito na kuhud-

huria maonyesho haya  ili ku-
pata ufafanuzi zaidi jinsi ya 
kwenda kusoma Marekani,” 
alisema Oganga.   Baadhi ya 
shule zilizoshiriki ni Gills High 
School, Agakhan, Feza Boys na 
Feza Girls.

Kuhusu vigezo vilivyotumika 
kualika shule hizo, alisema ni 
uwezo na uhakika wa kufanya 
vizuri katika masuala ya elimu.

    “Sana sana tumelenga ku-
chukua wanafunzi kuanzia ki-
dato cha nne, tano na cha sita 
sababu wao ndio tunaamini 
wamekaribiana na mazin-

gira ya   kwenda vyuo vikuu,” 
alisema Oganga. Mshauri huyo 
aliwasihi wazazi na jamii kwa 
ujumla kuhudhuria maonyesho 
hayo kwa ajili ya watoto wao ili 
kuongeza uelewa.

Akizungumza kwa niada ya 
wenzake, Mwanafunzi wa ki-
dato cha tano katika Shule ya 
Sekondari ya Shabani Robert, 
George Charles, alisema yame-
wasaidia kutafuta uwezekano 
wa kusoma vyuo mbalimbali 
vya nchi za nje katika sekta 
mbalimbali za kielimu na mich-
ezo.
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TIMU tatu kutoka nchini, leo zinatarajia kupeperusha bendera 
ya Tanzania katika mechi za marudiano za mashindano ya ki-
mataifa ya Ligi ya Mabingwa na Kombe la Shirikisho Afrika.

Wawakilishi hao si wengine, bali ni Yanga ya jijini Dar es Sa-
laam ambayo inashiriki mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, 
na leo itashuka ugenini Ndola, Zambia kuvaana na wenyeji wao, 
Zesco FC. Katika mchezo wa kwanza wa mashindano hayo ya-
nayosimamiwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF), uliochezwa 
Septemba 14, mwaka huu kwenye Uwanja wa Taifa, mabingwa 
hao wa zamani wa Ligi Kuu Tanzania Bara walilazimishwa sare 
ya bao 1-1. Kwa upande wa Azam FC ya jijini itateremka mjini 
Bulawayo, Zimbabwe kuvaana na Triangle United katika mch-
ezo wa Kombe la Shirikisho Afrika ikiwa na kumbukumbu ya 
kufungwa bao 1-0 katika mechi ya kwanza iliyochezwa majuma 
mawili yaliyopita kwenye Uwanja wa Azam Complex.

Bendera nyingine ya Tanzania, inatarajiwa kupeperushwa 
nchini Misri kwa Malindi FC watakapokuwa wanashuka dim-
bani kuwakabili wenyeji Al Masry, hata hivyo Wazanzibar hawa 
watakuwa na kibarua kigumu cha kuhakikisha wanasonga 
mbele katika mashindano hayo.

Hii ni kutokana na Malindi FC kupokea kichapo cha mabao 
4-1 kutoka kwa Waarabu hao katika mechi ya kwanza nyum-
bani, na ili isonge mbele katika mashindano hayo, italazimika 
kupata ushindi wa kuanzia mabao 4-0.

Nipashe inapenda kuwakumbusha wachezaji, viongozi na 
mashabiki wa klabu hizo tatu za Tanzania kuwa kwenye soka 
na ndani ya dakika 90, lolote linaweza kutokea.

Yanga, Azam FC na Malindi, huu ni muda wa kuonyesha 
kwamba hakuna kinachoshindikana mahali ambapo kuwa nia 
na malengo ya kufanya vizuri.

Ushindi, au matokeo chanya yanaweza kupatikana kwenye 
uwanja wa nyumbani hata ugenini. Huu ni wakati wa kuonye-
sha kwamba timu zetu hazikupata tiketi ya kushiriki michuano 
hiyo kwa kubahatisha. Kikubwa ni kila mchezaji anapokuwa au 
anapopoteza mpira, kupambana na kuhakikisha anatekeleza 
majukumu ili kuhakikisha ushindi unapatikana kwa nguvu, 
mbinu na akili kwa kuwa tunaamini makocha wameshatekeleza 
wajibu wao na kilichobaki ni kwa wachezaji dimbani.

Kama mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba 
waliweza kuwavua ubingwa vigogo Zamalek wakiwa nyumbani 
kwao Cairo nchini Misri, kwa nini Yanga ishindwe “kupindua 
meza” kwa Zesco ambayo inajivunia kutopoteza mchezo wow-
ote wa kimataifa kwenye uwanja wake wa Levy Mwanawasa?

Historia au rekodi, zinawekwa ili zivunje, Yanga huu ni 
wakati mwingine wa kupambana na kupata matokeo mazuri, 
ambayo si yatawafurahisha mashabiki wenu tu, bali pia yataipa 
heshima nchi kwa kuendelea kushiriki katika mashindano hayo 
makubwa katika ngazi ya klabu barani Afrika.

Sisi tunaamini Yanga ina uwezo wa “kupindua meza” huko 
Ndola na kurejea nyumbani kifua mbele kwa kutinga hatua ya 
makundi. Kamwe wachezaji wa Yanga wasiingie uwanjani wa-
kiamini kwamba hata wakipoteza mchezo wa leo, basi wataan-
gukia kwenye mashindano mengine ya Kombe la Shirikisho 
Afrika.

Ni vema kikosi cha Yanga, kikaingia kwenye Uwanja wa Levy 
Mwanawasa kikiwa na zaidi ya nguvu waliyokuwa nayo Botswa-
na wakati wanacheza mechi ya marudiano dhidi ya Township 
Rollers, ambayo ilimalizika kwa kupata ushindi wa bao 1-0 na 
kusonga mbele. Ukweli huo pia unawezekana kwa Azam FC na 
Malindi, ambao wanahitaji kupata ushindi mnono na hatimaye 
kusonga mbele katika michuano hiyo ya Kombe la Shirikisho 
Afrika licha ya kwamba walipoteza mechi zao za awali.

Kila la kheri Yanga, Azam FC na Malindi FC. Mungu ibariki 
Tanzania.

Na Focus 

Nicus

LEO ni mtindo wa “Kupindua 
Meza Kibabe” pale wawak-
ilishi wa Tanzania kwenye 
michuano ya kimataifa Yanga, 
Azam FC na Malindi FC ya Zan-
zibar watakaposhuka dimbani 
nchini Zambia, Zimbabwe na 
Misri kupeperusha bendera ya 
nchi. 

Yanga inayoiwakilisha 
Tanzania kwenye michuano 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
itashuka katika Uwanja wa 
Levy Mwanawasa mjini Ndola, 
Zambia kuvaana na Zesco. 

Wakati huo Azam ikibeba ju-
kumu la kuhakikisha bendera 
ya Tanzania inapepea vema 
kwenye Kombe la Shirikisho 
Afrika itakaposhuka dimbani 
Bulawayo, Zimbabwe kuivaa 
Triangle FC kama ilivyo kwa 
Malindi FC ambayo itakuwa 
na jukumu zito la kulipa kipigo 
cha mabao 4-1 ilichokipata 
kwenye dimba la Amaan dhidi 
ya Al Masry ya Misri. 

Kwa upande wa Yanga inahi-
taji ushindi wowote ama sare 
ya zaidi ya bao moja ili kuweza 
kutinga hatua ya makundi ya 
michuano hiyo kutokana na 
mechi ya awali Uwanja wa 
Taifa jijini Dar es Salaam kula-
zimishwa sare ya bao 1-1.

Lakini kwa Azam yenyewe 
inapaswa kushinda ili kuweza 
kusonga mbele kufuatia mechi 
ya awali katika Uwanja wake 
wa Chamazi kukubali kipigo 
cha bao 1-0.

Ninaamini kwa maandalizi 
yaliyofanywa na wawakilishi 

wetu hao kupindua matokeo 
ugenini ni jambo linaloweze-
kana pasi na shaka.

Jeuri ya matumaini hayo 
ninaipata si tu kwa sababu ya 
maandalizi bali pia ujasiri na 
rekodi ya timu hizo na mako-
cha wao kushinda ugenini. 

Hii ni kutokana na ukweli 
kwamba Yanga iliweza kupin-
dua matokeo ugenini Botswa-
na kwa kushinda bao 1-0 dhidi 
ya Township Rollers baada ya 
sare ya 1-1 Uwanja wa Taifa ji-
jini Dar es Salaam katika mch-
ezo wa raundi ya awali ya mi-
chuano hiyo. 

Hivyo, ni wazi itashuka 
dimbani leo ikiwa inajiamini 
na ujasiri mwingi wa kuweza 
kupindua matokeo kutokana 
na rekodi yao hiyo. 

Aidha, kwa upande wa 
Azam kikubwa ninafahamu re-
kodi nzuri ya Kocha Mkuu wa 
timu hiyo, Etienne Ndayiragije 
aliyeiwezesha timu ya Taifa, 
Taifa Stars kupindua matokeo 
ugenini dhidi ya Kenya, Har-
ambee Stars.

Wakati huu Ndayiragije aki-
kaimu nafasi ya Kocha Mkuu 
wa Stars, alikiwezesha kikosi 
hicho kutinga raundi inay-
ofuata ya kuwania kufuzu fain-
ali za Mataifa ya Afrika kwa 
Wachezaji wa Ndani (CHAN), 
kwa kuitoa Harambee Stars 
kwao kwa mikwaju ya penalti 
4-1 baada ya sare tasa nyum-
bani na ugenini. 

Lakini pia ikumbukwe kuwa 
Azam itashuka dimbani ikiwa 

inajua haina cha kupoteza 
jambo ambalo litawafanya 
kuongozwa na falsafa ya kush-
ambulia zaidi hivyo presha 
kubwa kuwa kwa wenyeji wa-
takaokuwa wakitaka kulinda 
ushindi wao wa awali.

Si hivyo tu, bali pia makocha 
wa timu hizo, Mwinyi Zahera 
wa Yanga na Ndayiragije wote 
wameshawasoma wapinzani 
wao na wanajua nini cha ku-
fanya ili kuweza kuibuka na 
ushindi leo.

Kikubwa zaidi ninachokita-
rajia kukiona kama Zahera na 
Ndayiragije wamewaandaa 
wachezaji wao kufanya kush-
ambulia mwanzo mwisho ili 
kuwafanya wapinzani wao 
kujilinda zaidi na kutoruhusu 
kushambuliwa, ushindi lazima 
upatikane. 

Lakini pia hilo litawezekana 
tu kama Zahera na Ndayiragije 
watakuwa wamewaelekeza 
wachezaji wao hususan ma-
beki na viungo kukabia dimba 
la kati, lakini pia wakicheza kit-
imu zaidi kwa kuzuia na kush-
ambulia. 

Ninaamini makocha wamey-
afanyia kazi hayo na kilichoba-
ki ni wachezaji kutekeleza ma-
jukumu yao uwanjani, hivyo 
kinachotakiwa kwa wadau wa 
soka na Watanzania wote ni  
kuwaombea wawakilishi wetu 
hao na kuwatakia kila la kheri 
kupata ushindi leo ili bendera 
ya Tanzania iendelee kupepea 
katika michuano hiyo ya ngazi 
ya juu kwa klabu barani Afrika.

Zahera, Ndayiragije kama 
wamefanya hivi ushindi upo

 Muungwana Lazima Nilonge

Yanga, Azam, Malindi
hakuna lisilowezekana
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Mwanafunzi 
atoweka 
kitatanishi 
nyumbani

Na Gidion Msabula, TUDARCo

MWANAFUNZI wa Kidato 
cha Pili katika Shule ya Se-
kondari Mnazi Mmoja, jijini 
Dar es Salaam, Emmanuelina 
Rwerengela (17) (pichani), 
amepotea katika mazingira ya 
kutatanisha.

Mwanafunzi huyo mkazi wa 
Upanga mtaa wa Alykhan ny-
umba namba 289, amepotea 
tangu Septemba 20, mwaka 
huu.

Mama wa mwanafunzi 
huyo, Godebertha  Kajukana, 
akizungumza na gazeti hili, 
alisema alitoka nyumbani 
kwao akiwa amevaa sare 
za shule akienda shuleni na 
hakurudi tena.

Alisema wametoa taarifa 
kituo cha Polisi Selander 
Bridge na kufungua jalada  
namba SBR/RB/2072/2019.

Aidha, mama huyo ame-
waomba watakaomwona binti 
yake wawasiliane na familia 
kupitia namba 0754362595.

Ofisa Viwango Mwandamizi wa Shirika la Viwango Tanzania (TBS), Joseph Ismail (kushoto), akitoa mada kwa washindi wa shindano la 
vinara wa mkaa mbadala lililoandaliwa na Ofisi ya Makamu wa Rais mwaka 2018, wakati wa mafunzo ya kiufundi ya kuwawezesha ku-
zalisha bidhaa zenye ubora ili kukidhi viwango vya kimataifa, yaliyoandaliwa na Taasisi ya IMED, jijini Dar es Salaam jana. Washindi hao 
ni watengenezaji wa mkaa mbadala, mashine za kutengenezea mkaa huo na majiko yake. PICHA: JOHN BADI

Shule yapongezwa mafanikio ya kitaaluma
Na Mwandishi Wetu

SHULE ya St. Anne Marie Acad-
emy ya jijini Dar es Salaam, im-
epongezwa kutokana na mchango 
wake katika elimu na kupewa cheti 
pamoja na shule mbalimbali nchini 
kutambua mchango huo.

Vyeti hivyo vilitolewa jana Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul 
Makonda, kwa shule mbalimbali 
zilizofanya vizuri zaidi. 

Hala hiyo iliyofanyika katika 
ukumbi wa PTA viwanja vya Saba-

saba na ilihudhuriwa pia na Oisa 
Elimu wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Hamis Lissu na wakuu wa shule 
mbalimbali     za umma na za bin-
afsi.

Cheti cha St. Anne kilipokewa na 
mkuu wake, Gladius Ndyetabura, 
ambaye aliishukuru serikali hasa 
Mkoa wa Dar es Salaam kwa kutam-
bua mchango wake kwenye maen-
deleo ya kitaaluma.

Ndyetabura alisema pongezi 
walizopata kutoka kwa Mkuu wa 
Mkoa wa Dar es Salaam, zitawapa 

motisha wa kuendelea kufanya vi-
zuri zaidi kitaaluma na kamwe ha-
wawezi kubweteka.

Alitaja siri ya mafanikio ya shule 
yake kuwa ni kufundisha kwa bidii 
na kufuatilia maendeleo ya kitaalu-
ma ya wanafunzi wake na kwamba 
mwaka huu wanatarajia kufanya 
vizuri zaidi kwenye matokeo ya 
darasa la saba.

“Kusimamia nidhamu ya wa-
nafunzi na kushirikiana na wazazi 
ni moja ya siri za mafanikio hya 
shule hii na pongezi tulizopata ni 

motisha kwamba tunatarajia ku-
fanya vizuri zaidi ya hapa,” alisema

Ndyetabura alisema kwenye 
matokeo ya darasa la saba mwaka 
2018, St Anne Marie ilikuwa ya 
kwanza kwa Wilaya ya Ubungo, ya 
kwanza kwa Mkoa wa Dar es Sa-
laaam na ya sita kwenye ngazi ya 
kitaifa.

“Tumekuwa tukifanya vizuri 
mwaka hadi mwaka kwenye ma-
tokeo ya wilaya, mkoa na kitaifa 
na kutokana na maandalizi mazuri 
tuliyoyafanya kwa wanafunzi wetu 

mwaka huu tunatarajia kufanya vi-
zuri sana kwenye matokeo ya dara-
sa la saba,” alisema.

Aliwashukuru wazazi wa wa-
nafunzi kuwa wamekuwa chachu 
ya ushindi wa shule hiyo  kutokana 
na ushirikiano wanaotoa kwa uon-
gozi wa shule hiyo kuanzia shule ya 
msingi hadi sekondari.

Ndyetabura aliwashukuru pia 
walimu wa shule hiyo kwa namna 
wanavyojituma usiku na mchana 
kuhakikisha wanafunzi wanaofan-
ya mtihani wanapata alama za juu.

TBS yafunda wajasiriamali ubora bidhaa 
Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Viwango Tanzania 
(TBS), limetoa elimu kuhusu fursa 
wanazopata wafanyabiashara na 
wazalishaji ambao bidhaa zao 
zimekidhi viwango.

Pia TBS imehamasisha wajasiri-
amali kuthibitisha ubora wa bid-
haa zao bure pamoja na kuzipatia 
majibu changamoto wanazokum-
bana wadau wao.

Elimu hiyo ilitolewa wakati wa 
mikutano ya mashauriano kati 
ya serikali, wafanyabiashara na 
wawekezaji kwa ajili ya kusikiliza 
changamoto zinazowakabili kwe-
nye mikoa ya Ruvuma, Mtwara na 
Lindi kuanzia Septemba 24, mwa-
ka huu na kumalizika jana. 

Ufunguzi wa mkutano Songea, 
ulifanyika chini ya uenyekiti wa 
Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Chris-
tina Mndeme na kuhudhuriwa na 
Waziri wa Viwanda na Biashara, 
Innocent Bashungwa, Naibu Wa-
ziri wa Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Dk. An-
gelina Mabula na Naibu Waziri wa 
Nchi Oisi ya   Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira),  Mussa 
Sima.

Wengine waliohudhuria ni Nai-
bu Waziri wa Fedha na Mipango, 
Dk. Ashatu Kijaji, Waziri wa Nchi 
(Uwekezaji), Angellah Kairuki na 
wakuu wa wilaya zote za mikoa 
hiyo.

Akitoa mada kwa nyakati tofauti 
kwenye mikutano hiyo, Mkuru-

genzi Mkuu  wa TBS, Dk. Yusuf 
Ngenya, aliwaeleza washiriki hao 
kuhusiana na mabadiliko ya she-
ria ya fedha ya mwaka 2019 am-
bayo yameleta   mabadiliko katika 
Sheria ya Viwango Na: 2 ya mwaka 
2009.

Kutokana na mabadiliko hayo, 
Dk. Ngenya alisema shirika hilo 
kwa sasa inatekeleza baadhi ya 
majukumu ambayo awali yali-
kuwa chini ya iliyokuwa Mamlaka 
ya Chakula na Dawa Tanzania 
(TFDA) ambayo kwa sasa inaju-
likana kama Mamlaka ya Dawa na 
Vifaa Tiba (TMDA).

Alisema kutokana mabadiliko 
hayo majukumu ya kudhibiti ubo-
ra na usalama wa chakula na vipo-
dozi yanafanywa na TBS.

Kuhusu fursa zinazotolewa 
na shirika hilo kwa wajasiri-
amali nchini, alisema ni pamoja 
kuthibitisha ubora wa bidhaa 
wanazozalisha bila malipo kwa 
miaka mitatu lengo likiwa ni ku-
wawezesha kupanua soko la bid-
haa zao na kuwaondolea vikwazo 
vya kibiashara.

Kwa mujibu wa mkurugenzi 
huyo, serikali imeanzisha utara-
tibu huo ili kuwasaidia

wajasiriamali kuzalisha bidhaa 
zenye ubora.

Alisema kuwa endapo wajasiri-
amali hao watathibitisha bidhaa 
zao itawasaidia kuzalisha bidhaa 
endelevu ambazo zitakuwa na 
soko kila mahali ikiwamo masoko 
ya kikanda.

Jumamosi Septemba 28, 2019
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INATOKA UK. 2

ya kuchukua fomu bado anajiita mwe-
nyekiti wa kijiji. Kwa hiyo msimamizi 
wa uchaguzi lazima atafsiri itakapofika 
Oktoba 22, mwaka huu, kuna tukio gani 
linafuata hapo kwa mujibu wa suala zima la 
ukomo,”alisema.

Jafo alisema Makatibu Tawala wa Mikoa 
wao ni waratibu wakuu wa uchaguzi katika 
halmashauri watambue kuwa wana kazi 
kubwa sana kuhakikisha unafanyika vizuri.

Aliwasisitiza kuhakikisha wanaratibu 
vizuri uchaguzi huo ili wananchi waweze 
kushiriki katika uchaguzi wakiwa na imani 
kuwa viongozi wao wameandaa uchaguzi 
mzuri.

Awali, Katibu Mkuu Tamisemi, Mhandisi 
Joseph Nyamhanga, alisema katika kikao 
hicho watajadili changamoto zilizopo ngazi 
ya mikoa na halmashauri ili kuwa na uele-
wa na mwelekeo wa pamoja wa maandalizi 
ili kufanikisha uchaguzi huo kwa kiwango 
kikubwa.

Alibainisha kuwa Ofisi hiyo imeshakamili-
sha maandalizi yote muhimu ya uchaguzi 
huo na nyaraka mbalimbali zimeandaliwa 
na kusambazwa ikiwamo kanuni na muon-
gozo wa uchaguzi huo.

Pia alisema ofisi hiyo imeratibu upati-
kanaji wa fedha na tayari zimeshatumwa 
kwenye sekretarieti za mikoa yote na 
anaamini zimeshatumwa kwenye Hal-
mashauri kwa ajili ya maandalizi ya uch-
aguzi huo.

Alisema inakadiriwa kuwa na vituo vya 
kupigia kura 110,000, hivyo lazima kuwapo 
na usimamizi wa vituo.

INATOKA UK. 2

ya zaidi ya Sh. Milioni 36 kinyume cha 
sheria.

Kadhalika mahakama hiyo imetaifisha ma-
dini hayo kuwa mali ya serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania.

Hukumu hiyo ilisomwa jana na Hakimu 
Mkazi Mkuu Simba baada mshtakiwa  huyo 
ambaye pia ni mwanafunzi katika Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es Salaam.

Hakimu alisema kwa kuwa mshtakiwa am-
ekiri makosa yake mwenyewe na kwamba 
hajaisumbua mahakama,  imemkuta na hatia 
dhidi ya tuhuma hizo.

Kabla ya kutolewa adhabu hiyo, Wakili 
wa Serikali Jacqueline Nyantori, alidai kuwa  
kwa sababu mahakama imemtia mshtakiwa 
hatiani upande wa Jamhuri unaomba itoe 
adhabu kali ili iwe fundisho. Pia, aliiomba 
mahakama kutaifisha madini yote kuwa mali 
ya serikali.

Katika kesi ya msingi, ilidaiwa kuwa 
Septemba 21, mwaka huu katika Uwanja wa 
Ndege wa Mwalimu Julius Nyerere, Dar es 
Salaam, mshtakiwa alikutwa akisafirisha ma-
dini aina ya Scapolite yenye uzito wa gramu 
996.50, Sperssartite gramu 487, Tanzanite 
gramu 44, Quarts gramu 126, Citrine gramu 
174, blue agate gramu 101.80, Toumarine 
gramu 16, Aquamarine gramu 14.30 na Sup-
phire gramu 5.04 yote kwa pamoja yakiwa 
na jumla ya Sh. Milioni 36.5 bila kuwa na 
kibali.

Fedha uchaguzi 
mitaa kaa la moto

Dk. Tenga, wenzake 
wataka yaishe

Wanaharakati wakisheherekea wakati wa uzinduzi wa Ilani ya uchaguzi ya wanawake  katika Tamasha la 14 la TGNP 
Mtandao, kwenye viwanja vya Mabibo jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MUHIDINI MSAMBA

Apigia debe bima afya wachimbaji madini
Na  Alphonce  Kabilondo, GEITA

MWENYEKITI wa Kamati ya Bunge   
ya  Madini, Dunstan Kitandula, ameu-
taka Mfuko wa Taifa wa  Bima ya Afya 
(NHIF) kutengeneza mpango wa kutoa 
bima ya afya    kwa    wachimbaji wa-
dogo. 

Kitandula alitoa rai hiyo juzi alipotem-
belea banda la NHIF kwenye maonesho 
ya pili ya teknolojia bora ya uwekezaji 
katika sekta ya madini yanayoendelea 
mkoani hapa. 

  Alimtaka Meneja wa Mfuko huo 
Mkoa wa Geita, Elias Odhiambo, kuten-
geneza mpango wa kutoa bima hiyo 
kwa wachimbaji wadogo kwa kuwafuata 
kwenye maeneo yao ya kazi, migodi 
isiyo rasmi  na inayomilikiwa kisheria 
ili kuhakikisha kundi hilo linapata mat-

ibabu kwa uhakika.
Kwa mujibu wa Kitandula anahitaji 

kuona kundi hilo linapatiwa bima ya 
afya kwa kuwa bila kuwa na afya nje-
ma  haliwezi kuchangia pato la taifa. 
Aliutaka mfuko huo kujielekeza haraka 
kwa wachimbaji hao .

“Rai yangu kwenu NHIF hakikisheni 
mnatengeneza mpango huo haraka. 
Muwafuate wachimbaji wadogo kwenye 
maeneo yao ya kazi migodini wapate 
bima kupitia mfuko huu kwani wana 
changamoto kubwa kwenye afya wana-
popatwa na majanga,” alisema.

Odhiambo alimhakikishia mwenyeki-
ti huyo kuwa mfuko huo uko kwenye 
mpango wa kuanza kutoa bima kwa 
mtu mmoja mmoja na kwamba uta-
ratibu huo utakapokamilika watawaikia 
wachimbaji hao.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa 
Maabara ya Kupima Madini,   Mhandisi 
Simon Shinshi, aliiomba serikali kutoa 
elimu juu ya sheria mpya ya madini ya 
mwaka 2018 kwa wachimbaji wadogo.

Alisema baadhi ya wachimbaji ha-
watambui mabadiliko ya sheria hiyo ya 
madini na kuongeza kuwa hatua hiyo 
itaondoa migogoro kwenye maeneo yao 
ya kazi baina ya wachimbaji na serikali 
pamoja na wadau na    uwekezaji hasa 
kwenye migodi ya wachimbaji wadogo.

Pia aliwataka wachimbaji wa madini 
wakubwa, wadogo na wa kati kuika 
kwenye maonyesho ya pili ya teknolo-
jia ya uwekezaji sekta ya madini ya-
nayoendelea kwenye kiwanja cha CCM 
mkoani hapa kujionea zana mbalimbali 
za teknolojia ya kisasa katika upimaji wa 
madini na uchimbaji.

Askofu aongoza mazishi rubani mwanafunzi
Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA

ASKOFU Dk. Solomon Ma-
sangwa wa Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT) 
Dayosisi ya Kaskazini Kati, 
jana aliongoza   ibada ya 
mazishi ya aliyekuwa  mwa-
nafunzi wa urubani, Nelson 
Olotu (25), aliyefariki dunia 
kwa ajali ya ndege Septemba 
23, mwaka huu, eneo la Se-
ronera, Serengeti mkoani 
Mara.

Katika ajali hiyo, pia mtoto 
wa Mkuu wa  Majeshi ya Ul-
inzi Tanzania, Jenerali   Ve-
nance Mabeyo, Nelson Ma-
beyo, ambaye alikuwa rubani 
wa ndege namba 5H-AAM ya 
kampuni ya Auric Air, ali-
poteza maisha.

Akizungumza katika iba-

da hiyo iliyofanyika katika   
Usharika wa Sasi, Mtaa wa 
Ilmeshorori, Askofu Dk. Ma-
sangwa aliwapa pole wazazi 
na ndugu wote walioguswa 
na msiba huo na kuwataka 
kuwa watulivu katika kipindi 
cha majonzi.

“Binadamu siku zetu za 
kuishi hapa duniani fupi na 
zimejaa dhiki, hivyo hakuna  
ajuaye siku wala saa ya kifo 
kitakapompata. Kutokana 
na fumbo hili inatupasa kila 
mmoja kukesha tukiomba,” 
alisema.

Alisema ajali za ndege zi-
nasababishwa na mambo 
mbalimbali kuanzia inaporu-
ka, ikiwa angani na inapotua, 
hivyo ni suala la kumwachia 
Mungu.

“Baadhi ya sababu hizo ni 
makosa ya rubani, matatizo 

ya kiufundi, hali ya hewa, vy-
uma, wakati wa ndege kupaa 
na wakati wa kutua. Mambo 
hayo husababisha ajali na ka-
tika hili hakuna wa kulaumi-
wa,” alisema.

Aidha, alisema katika   
mazingira hayo, ni vigumu 
kumlaumu mtu yoyote kwa 
sababu hata rubani akiji-
tahidi kukwepa ajali, bado   
mazingira ya ajali yanaweza 
kuwapo.

Naye Mkuu wa Wilaya ya 
Arusha, Gabriel Daqarro, 
alitoa   salamu za pole kwa 
niaba ya serikali na kusema 
kazi ya Mungu haina makosa.

“Huyu Nelson angemaliza 
safari ya masomo yake an-
getusaidia sana serikali na 
taifa lakini makusudi ya 
Mungu lazima yatimizwe na 
tumwachie yeye (Mungu),” 

alisema.
Mkuu wa Wilaya ya 

Hai,  Lengai Ole Sabaya, al-
itoa pole na kusema hakuna 
mwenye jibu kwa nini mtu 
mwenye umri mdogo kama 
walivyo vijana hao waliofari-
ki dunia katika ajali hiyo na 
katika kipindi hiki ambacho 
wazazi wao walikuwa waki-
wahitaji kuliko kipindi cho-
chote. “Mahali salama na pe-
kee  ni kujikabidhi mikononi 
mwa Mungu,”alisema.

Katibu wa Chama cha 
Marubani nchini, Khalid Liq-
bal, alisema Olotu alikuwa 
mpole, mnyenyekevu, msiki-
vu na mwenye kupanga kuji-
funza zaidi.

Pia alisema vifo vya vijana 
hao Nelson Olotu na Nelson 
Mabeyo ni pigo kubwa kwa 
taifa na sekta ya anga.
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Na Allan lsack , ARUSHA

WAKATI mwisho wa ku-
tumia magogo kukata nyama 
kwenye mabucha ni Jumatatu 
ijayo, chama cha wauza   ny-
ama   jijini  Arusha, (Wanja-
muco), kimeiomba

serikali iwaongezee muda 
wa kununua vifaa vya kisasa 
vya kukatia kitoweo hicho.

Hatua hiyo inayoweza kutaf-
siriwa kuwa ni kuiomba seri-
kali iwaruhusu waendelee 
kutumia magogo, inakuja kwa 
maelezo kuwa vifaa vya kisasa 
huuzwa ghali.

Hayo yalisemwa   jana  na 
Mwenyekiti  wa  Wanjamuco, 

Alex   Lesika, wakati al-
ipokuwa      kwenye maonye-

sho ya vifaa vya kuchakata 
nyama, yaliyofanyika katika 
viwanja vya machinjio ya ny-
ama ya Jiji la Arusha (Arusha 
Meat) yaliyoenda sanjari na 
utoaji wa elimu kwa wauzaji 
wa nyama. Alisema  muda  ul-
iopangwa na serikali wa kuwa 
na vifaa hivyo unamalizika 
Septemba 30 mwaka huu, ila 
idadi kubwa ya wauzaji wa ny-
ama  wameshindwa kukamili-
sha  ununuaji wa vifaa hivyo, 
ikiwamo kuwa na mabucha ya 
kisasa yenye fremu za  chuma 
aluminium kutokana na vifaa 
hivyo kuuzwa kwa bei kubwa.

Alisema kuwa pamoja 
na kwamba walishawahi 
kuongezewa muda kipindi cha 
nyuma, changamoto kubwa 

inayowakabili ni vifaa hivyo 
kuuzwa bei kubwa.

Waliiomba serikali ku-
watazama   kwa jicho la hu-
ruma na kuwaongezea muda 
hadi Machi, 30 mwaka ujao, 
ili kila mmoja wao awe   ana-
tumia vifaa hivyo.

Kaimu   Msajili wa Bodi ya 
Nyama Tanzania ,Imani Si-
chalwe, aliwataka   wafanya-
biashara   hao,     kuzingatia 
muda uliopangwa wa ukomo 
wa matumizi ya magogo ya 
miti kwenye mabucha.

Alisema kuwa serikali 
hatoacha kuwachukulia hatua 
wauzaji wa nyama, kuanzia 
wiki ijayo Septemba 30.

Alisema watakaokaidi ku-
tumia magogo ya plasitiki kwa 

kisingizio kuwa yanauzwa kwa 
gharama kubwa watakumba-
na na mkono wa sheria.

Alikumbusha kuwa  awali 
serikali iliweka ukomo wa 
matumizi ya magogo ya miti 
kwenye

mabucha iikapo Januari 
31, 2019 na baadaye iliongeza 
muda hadi Septemba 30 
huku ukarabati wa machinjio 
ukiwekewa ukomo Disemba 31 
mwaka huu.

Katika hatua nyingine Si-
chalwe alisema   bodi ya ny-
ama imeyafungia mabucha 12 
ya nyama, baada ya kufanya 
ukaguzi wa mabucha   235 ji-
jini Arusha   na kubaini kuwa 
yanaendeshwa kinyume na 
taratibu.

Wenye bucha walilia magogo 

Mkurugenzi 
Mkuu wa 
kampuni ya 
ulinzi ya SGA, 
Eric Sambu, 
akizungumza 
na waandishi 
wa habari, 
jijini Dar es 
Salaam jana, 
wakati wa 
kuadhimisha 
miaka 35 ya 
kutoa hudu-
ma za ulinzi 
nchini. Kulia 
ni Meneja wa 
Wateja na 
Mawasiliano 
wa kampuni 
hiyo, Aikande 
Makere. PI-

CHA: MIRAJI 

MSALA

Na Zanura Mollel, LONGIDO

P
UNDA kihongwe 
wengi wilayani Lon-
gido   mkoani Arusha , 
wameibwa na kuuawa 

kwa wingi  kuanzia     mwaka 
2016 hadi sasa kwa lengo la ku-
pata ngozi zao ili kuzalisha bid-
haa za wajasiriamali.

Akizungumza jana   kwenye 
mafunzo yaliyotolewa na shirika 
lisilo la kiserikali la  ASPA  linalo-
jihusisha na ulinzi wa wanyama, 
Oisa   Mtendaji Kata ya Matale, 
Yohana Moyaseck, alisema, pun-
da wengi waliibwa na kuuzwa 
nchi jirani  wengine Dodoma.

“Punda wameibwa sana mwa-
ka 2016, biashara ilikuwa ime-
shamiri mno na wameisha ndani 
ya jamii zetu kwa sasa hakuna 
tena makundi makubwa ya wan-
yama  hayo,” alisema Moyaseck.

Alisema jamii za wafugaji 
zinashindwa kuhamahama 
kutafuta malisho ya mifugo, 
kwa sababu hakuna punda  wa 
kubeba mizigo kwani  wameisha 
kutokana na  wizi na kuchinjwa 
na wajanja hao.

Aliwaambia kuwa wameib-
wa kutokana na jamii kuto-
wathamini, kuwaacha waki-
zurura ovyo bila uangalizi  kama  
wanavyofanya kwa wanyama 
wengine wafugwao. “Punda 
hawana uangalizi,kama jamii tu-
mechangia kuibwa na kuuawa, 
wameachwa wakizurura, hivyo 
kuibiwa kwao ni kwa urahisi 
sana,” alisema Meyaseck.

Aidha, aliitaka serikali kubore-
sha sheria ya wanyama wafug-
wao na kumpa kipaumbele 
punda, kwani hata huduma za 
kiafya hawazipati ikiwamo chan-
jo pamoja na kuogeshwa( dipu).

“Punda hawathaminiwi. Hali 
zao ni mbaya na hii ni kutokana 
na ukosefu wa elimu ndani ya 
jamii ,wengi wao huamini punda 
hana haki kama wanyama wen-
gine, serikali itusaidie kuweka 
mkazo katika sheria,”aliomba 
Meyaseck.

Alifafanua  kuwa kutokana 
na wizi wa punda kushamiri, 
jamii kwa kushirikiana na vion-
gozi wa mila wamepitisha she-
ria, mtu yeyote atakayekamatwa 
kwa wizi  atapigwa faini ili iwe 
fundisho kwa wengine.

Alisema sheria hiyo inambana 
mtu anayeiba  punda mmoja ku-
tozwa  faini ya ng’ombe watano 
na hiyo sheria imeanza kutumika 
sasa. “ Punda hawa hawaendi 
machungani kuchungwa kama 
mifugo mingine,wanazurura ku-
jitafutia chakula na maji. Watu 
wanawakumbuka

nyakati za kubeba mizigo tu,” 
alisema.

Daktari   wa Mifugo Tarafa ya 
Engarenaibor, Lothi Laizer,  alise-
ma wanyama waliosahaulika na 
jamii ni pamoja na punda lakini 
paka na mbwa ambao wanapa-
tiwa chanjo sawa na wanyama 
wengine.

“Engarenaibor tunatoa kinga 
,tena mimi nikienda kwenye ku-
watibu wanyama hao siwaoni 
ninatambua wanafugwa katika 
familia hivyo sitoi chanjo, hadi 
waletwe walikoichwa,” alisema 
Laizer.

Oisa Elimu Ustawi wa Wany-
ama wa Shirika la ASPA lenye 
makao makuu jijini Arusha, Di-
ana Msemo, aliwataka  viongozi 
hao waliotoka kata

mbalimbali za pembezoni 
mwa wilaya hiyo, kuwa mabalozi 
wazuri katika ulinzi wa punda.

Ujasiriamali wamaliza
punda, wauzwa nje

Serikali 
yawakemea 
wabakaji 
wanafunzi

Na  Woinde Shizza, ARUSHA

MKUU wa Wilaya ya Longido, 
amewakemea watu wanaowabaka 
wanafunzi na kuwapa  mimba 
utotoni pamoja na kukwamisha 
kufikia ndoto zao za kusoma.

Mkuu  huyo wa wilaya Frank 
Mwaisumbe,  alisema hayo kwa 
niaba ya  Mkuu wa  Mkoa wa 
Arusha, Mrisho Gambo, alipokuwa 
akizungumza katika mahafali ya 
ya Shule ya  Msingi ya Arusha Al-
liance iliyopo jijini hapa.

Mwaisumbe  alisema  serikali 
haitavumilia kuona vitendo hivyo 
vikiendelea  na  itawachukulia 
hatua kali za kisheria wale wote 
watakaobainika kujihusisha na 
vitendo hivyo dhidi ya wanafun-
zi.

“Waacheni wanafunzi wasome 
kwa manufaa yao ya baadaye 
na ni kwa nini kwanza uwafuate 
watoto wadogo, ilihali wako 
watu wazima ambao wako na 
akili timamu na hata wanao-
hitaji kuolewa na kuanzisha 
familia na kulea watoto ,”alisema 
Mwaisumbe,

Aliwasihi wanafunzi kuzingatia 
maadili mema waliyofundishwa 
shuleni hapo na kuacha kujihusi-
sha na makundi maovu mitaani, 
ikiwamo ngono na kutumia miha-
darati

“Jibidiisheni  katika masomo 
na kujiendeleza kielimu kwani 
elimu mliyoipata hapa ni mwan-
zo tu wa safari ya kimasomo, 
ambayo  iko mbele yenu, kwani 
mtatakiwa msome hadi vyuo vya 
elimu ya juu, ili muweze kutimiza 
ndoto mlizojiwekea,”aliwasihi 
Mwaisumbe.

Awali akimkaribisha mgeni ras-
mi, Mwalimu mkuu wa shule hiyo 
Silas Msuya, alisema kuwa shule 
hiyo ilianzishwa mwaka 2007, 
ikiwa na wanafunzi  18 ambapo 
mpaka sasa wapo  800.

Aliongeza kuwa katika mahafali 
hayo wamehitimu wanafunzi 133 
na kwamba wameandaliwa vye-
ma kielimu na kimaadili, ambapo 
aliwasihi kuwa mabalozi wazuri 
wa shule hiyo pindi wawapo ma-
jumbani wakisubiri matokeo.

Aliwasihi wanafunzi hao wali-
ohitimu elimu ya darasa la saba 
katika kipindi hiki kifupi cha 
kusubiria matokeo, kuwasaidia 
wazazi kazi za nyumbani  na 
wasijiunge na makundi mabaya 
yatakayo waharibia ndoto zao.

“Nawasihi wazazi na walezi 
kuwa karibu na watoto wenu,  
katika kipindi hiki kifupi wataka-
chokuwa nyumbani wakisubiria 
matokeo yao. Mwalee katika 
misingi ya kimaadili, kuwahimiza 
kujisomea vitabu mbalimbali na 
kumtanguliza Mungu kwa kila 
jambo wanalolifanya,”alisisitiza  
Msuya.
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HABARI KILIMANJARO

Na Mwandishi Wetu, MOSHI 

KATIKA jitihada za kukabiliana na 
kuanguka ovyo nguzo za umeme ka-
tika maeneo chepechepe,  Tanesco 
itaanza kutumia nguzo za zege, 
hatua itakayochukuliwa wakati 
wowote kuanzia sasa.

Mhandisi wa kitengo cha miundo 
mbinu ya usafirishaji wa  mikoa 
ya Kilimanjaro, Arusha, Manyara 
na Tanga, Yared Ngalaba, alisema 
tayari wameanza mchakato wa ku-
jenga nguzo za zege kwenye  mae-
neo chepechepe na sehemu ambazo  
ardhi ina maji maji. 

Kwa mujibu wa Ngalaba, mchaka-
to huo utaanza rasmi kwa kubadili 
nguzo 20 zinazosafirisha umeme wa 
msongo wa kilovolti 66 kutoka kituo 
cha kuzalisha umeme Nyumba ya 
Mungu kilichopo Wilaya ya Mwanga 
hadi katika kituo cha kupoozea 
umeme cha Kiyungi, Moshi. 

Alisema Tanesco imeanzisha kam-
puni maalum ya kutengeneza nguzo 
za zenge kwa ajili ya kukabiliana na 
nguzo za miti zinazooza na kuan-
guka  katika maeneo yenye unyevu 
na maji maji.

 Tatizo la nguzo  kuanguka  katika 
maeneo chepechepe husababisha 
umeme kukatika kwenye maeneo 
mbalimbali kutokana na Nyumba 
ya Mungu kuwa mchangiaji kwenye 
gridi ya taifa. 

Aidha, Ngalaba alisema Tanesco 
ina zaidi ya nguzo 500 zilizopo 
katika maeneo yenye maji maji 
na kwamba nguzo hizo zinahitaji 
kubadilishwa na kujenga nguzo 
za zege ambazo zinadumu kwa 
muda mrefu na gharama zake ni 
bei nafuu. Alisema nguzo za chuma 
zina gharama kubwa zikifuatiwa 
na nguzo za miti ambazo zinahi-
taji kubadilishwa mara kwa mara 
kutokana na kuoza na kuanguka na 
kwamba ili shirika hilo liondokane 
na gharama hizo ni lazima zika-
jengwa nguzo za zege kwa kutumia 
mawe,kokoto,mchanga na saruji.

 Alisema shirika hilo lina nguzo 
zaidi ya 463 zinazosafirisha umeme 
kutoka Nyumba ya Mungu  hadi 
Kiyungi  na kwamba zilijengwa toka 
mwaka 1967 na kwamba zimekuwa 
zikibadilishwa mara kwa mara kuto-
kana na baadhi ya nguzo kuoza na 
kuanguka.

 Mwaka 2018 shirika hilo lilibadil-
isha zaidi ya nguzo 80 ili kuzuia 
nguzo zisidondoke  mara kwa mara 
na kusababisha umeme kukatika 
ovyo huku akitoa wito kwa wa-
nanchi wenye tabia ya kulima chini 
ya nyaya za umeme kuacha mara 
moja kwa ajili ya usalama wao na 
wa gridi ya taifa.

 Aidha,  alitoa wito kwa wananchi 
wanaoishi karibu na nguzo za 
chuma kuacha tabia ya kuchimba 
mawe,kokoto, mchanga na kuiba 
vyuma zikiwemo nati na bolti.

Baadhi ya watu wasio waaminifu 
wamekuwa wakiibia vifaa na 
kwenda kuuza chuma chakavu, 
jambo ambalo          kwa mujibu wa 
Tanesco     linaitia serikali hasara 
kila wakati kutokana na gharama za 
kuirudisha.

Tanesco kutumia
nguzo za zege

Viongozi waagizwa kusaka milioni 60 
Na Mwandishi Wetu, MOSHI

 MKUU wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Dk. Anna Mghwira, amei-
taka Halmashauri ya Wilaya ya 
Hai, kutafuta mahali popote kiasi 
cha Sh. milioni 64 za kuungani-
sha umeme kwenye mradi wa 
kukoboa mpunga unaozalishwa 
katika skimu ya umwagiliaji ya 
Mijongweni.

  Mghwira alitoa maelek-
ezo hayo jana kwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Hai, wakati wa ki-
kao cha mashauriano cha Hal-
mashauri Kuu ya Chama cha 

Mapinduzi Mkoa wa Kiliman-
jaro.

Kikao hicho kilihudhuriwa 
na Wakurugenzi na wakuu wa 
wilaya za Same, Mwanga, Rom-
bo, Moshi, Hai na Siha.

  Akiwa katika kikao hicho, 
Mghwira alisema ametoa ag-
izo hilo kwa sababu   lengo la 
mradi huo ni kuongeza thamani 
ya  mpunga kwa kuukoboa, ku-
panga mchele kwa viwango na 
kufungasha katika vifungashio 
vinavyokubalika kimataifa.

 Alisema kukamika kwa mra-
di huo, pia kutatoa fursa mbal-
imbali zitakazowainua kiuchumi 

wakulima waliopo katika mradi 
huo. 

Katika mradi huo Sh.  mil-
ioni  86.5 zimetolewa na serikali 
kuu, wahisani, Halmashauri ya 
Wilaya ya Hai,mfuko wa jimbo 
na nguvu za wananchi.

 Mradi huo una jumla ya hek-
ta 776, ambapo hekta 285 zinal-
imwa  mpunga na hekta 140 zi-
napandwa  mahindi na nyingine  
81 eneo la kulima migomba na 
mboga.

Skimu hiyo  maarufu kwa jina 
la ‘Musa Mwijanga’  ilianzishwa 
mwaka 1933 kwa ajili ya kuinua 
kipato cha wakazi wa ukanda wa 

tambarare. 
Ili kuuboresha mradi huo, 

serikali kuu na wahisani walitoa 
Sh. milioni 50,  Halmashauri ya 
Wilaya     ya Hai ilichangia  zaidi 
ya Sh. milioni 20.6 wakati Mfuko 
wa Jimbo ulitoa Sh. milioni tano 
na jamii ilichangia Sh. milioni 
10.9

  Pia, katika kikao hicho, 
Katibu wa CCM Mkoa wa Kili-
manjaro, Jonathan Mabihya, 
alitoa wito kwa Tanesco ku-
ikisha umeme mkubwa katika 
mradi huo na kuanza uzalishaji 
kama ulivyokusudiwa ikiwa ni 
utekelezaji wa ilani ya uchaguzi.

Na Godfrey Mushi, HAI

S
IKU chache baada ya 
Mkuu wa Wilaya ya Hai, 
Lengai Ole Sabaya kuagi-
za kukatwa umeme kati-

ka majengo ya halmashauri hiyo, 
kutokana na kushindwa kuli-
pia huduma hiyo kwenye soko 
kuu la walaji la Bomang’ombe, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri, amewageukia wali-
osababisha kadhia hiyo.

Yohana Sintoo, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri, aki-
zungumza na Nipashe, alisema 
oisi yake tayari imechukua hat-

ua za kulipa deni la Sh. 280,000 
lakini itawawajibisha waliohusi-
ka kutengeneza deni la miezi mi-
wili bila sababu za msingi.

  “Tumesharudisha umeme 
katika soko la walaji la tangu 
jana na katika majengo ya hal-
mashauri pia umeme ulioagi-
zwa na mheshimiwa DC  Mkuu 
wa Wilaya wetu  ukatwe tume-
sharudisha. Isipokuwa nita-
chukua hatua kwa watendaji 
wangu ambao wameleta balaa 
hiyo,”alieleza

  Juzi, mkuu wa wilaya hiyo  
aliagiza kukatwa umeme katika 
majengo hayo ambayo pia oisi 

yake ipo ndani, kwa kile alichoe-
leza kuchukizwa kwake na Shiri-
ka la Umeme (Tanesco) kukata 
huduma hiyo kutokana na deni 
linalodaiwa katika soko kuu. 

Wakati anatoa agizo hilo Ole 
Sabaya alisema: “Ded -Mkuru-
genzi Mtendaji na watu wako 
mnakuja kukusanya fedha kwa 
miezi mitatu mfululizo, mnasa-
hauje kulipa ankara kupitia fed-
ha hizo? Hili nalo mnataka Rais 
aambiwe?

“Mimi na wewe tuwaombe 
radhi hawa wananchi ila wakati 
huo huo nakuagiza Meneja wa 
Tanesco ukate umeme Oisi ya 

Mkurugenzi na uwashe hapa 
sokoni na alipe deni hilo na pia 
alipe bili ya miezi sita ijayo.”

  Akisisitiza kuwashwa kwa 
umeme huo katika soko la 
walaji, Ole     Sabaya alieleza 
umeme huo unapaswa kuwaka 
kwa kuwa deni hilo haliwahusu 
wafanyabiashara wanaokatiwa 
umeme.

  Zaidi, Ole Sabaya alisema 
hayuko tayari kufanya kazi kwe-
nye oisi ambayo haina huduma 
ya umeme na hayuko tayari kuo-
na wananchi wanatozwa kodi 
ambayo hairudi kulipa deni la 
umeme.

DED Hai awavaa wahusika
kadhia ya umeme sokoni

Mratibu wa shirika lisilo la kiserikali la wanawake wanaopambana na Ukimwi mkoani Kilimanjaro (KIWAKUKKI), Dk. Adella Materu, 
akisoma risala kwa mgeni rasmi wakati wa mahafali maalumu ya wakulima wanaotumia mfumo wa jitihada shirikishi za kuleta mageuzi 
ya kilimo vijijini (RIPAT), katika eneo la Mamsera wilayani Rombo mkoani Kilimanjaro juzi. Mafunzo hayo na mashamba darasa yamer-
atibiwa na shirika hilo, kwa ufadhili wa shirika la DMCDD la Denmark kwa kushirikana na washirika wenza wao waitwao PULS. PICHA: 
JAMES LANKA
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HABARI DODOMA

Na Ibrahim Joseph, DODOMA.

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, 
Dk.Binilith Mahenge amewa-
taka wakulima kuchangamkia 
fursa ya kilimo cha alizeti ili 
kukidhi mahitaji ya viwanda  
na kupunguza gharama za 
uagizaji mafuta ya kula kutoka 
nje.

Dokta Mahenge alitoa kauli 
hiyo jana alipotembelea ki-
wanda cha kukamua mafuta ya 
alizeti cha Zain Oil Mills cha 
jijini hapa.

Alisema kutokana na ku-
wepo kwa viwanda vingi vya 
kukamua mafuta ya alizeti 
nchini kuna mahitaji makubwa 
ya malighafi hiyo viwandani, 
hivyo wakulima wachangam-
kie fursa ya uzalishaji.

Mkuu huyo wa mkoa aliwa-
taka wakulima nchini kujiin-
giza kwenye kilimo cha alizeti 
ili kuipunguzia serikali mzigo 
wa kuagiza mafuta ya kula nje 
ya nchi.

“Serikali imekuwa ikitu-
mia fedha nyingi kuagiza 
mafuta ya kula nje ya nchi 
lakini uwepo wa uwekezaji wa 
viwanda vikubwa kama hivi 
itasaidia kupunguza gharama 
za uagizaji huo na ninawaom-
ba  wakulima wachangamk-
ieni kilimo cha  alizeti kuto-
kana na uwepo wa ukika wa 
soko,”alisema.

Alimshukuru mwekezaji wa 
kiwanda hicho kwa kuunga 
mkono juhudi za Serikali ya  
Rais Dk.John Magufuli ya 
ujenzi wa uchumi wa viwanda.

Alisema uwepo wa kiwanda 
hicho kipya cha kukamua 
alizeti utanufaisha  wakulima 
kutoka pande zote za ndani 
na nje ya nchi kupata soko la 
mazao yao kwa urahisi.

Aidha, aliwataka wakulima 
wa alizeti kuacha kuchafua 
mbegu za alizeti kwa kuweka 
mchanga na mawe ili kuongeza 
uzito kwenye mzani wakati wa 
kuuza badala yake wabadilike 
na kuuza bidhaa safi.

Pamoja na hayo, Dk.Mahenge 
aliwataka wawekezaji wa 
viwanda vya kukamua mafuta 
hayo kushirikiana na watafiti 
wa kilimo ili kupata mbegu 
bora zitakazokuwa zinazofaa 
kuzalisha mafuta mengi.  

Mkurungenzi wa kiwanda 
cha Zain Oil Millis , Salman Gu-
lamali, alisema kiwanda hicho 
kina uwezo wa kuzalisha tani 
100 kwa siku na wamejipanga 
kununua alizeti ya kutosha 
kutoka kwa wakulima.

Gulamali alisema 
wamewekeza zaidi ya Sh. bil-
ioni sita katika kiwanda hicho 
na wataendelea kuwekeza 
vifaa zaidi ili kuzalisha mafuta 
ya kutosha kuhudumia watu 
wengi.

Mahenge 
atoa 
wosia 
alizeti

Na Paul Mabeja, DODOMA

W
AKAZI wa Mtaa wa 
Ndachi Sheri Mbili  
jijini Dodoma, 
wameiomba hal-

mashauri ya jiji  kuweka alama 
za mipaka ili  kutenga mashamba 
yao na maeneo mengine kwa len-
go la  kudhibiti wavamizi.

Walitaka alama hizo kuwekwa 
kwenye  mashamba yaliyofanyi-
wa uhakiki ili kukomesha vitendo 
vya uvamizi wa maeneo yao, vi-
navyofanywa na watu wanadai 
kuwa wana hati miliki .

Ombi hilo walilitoa juzi jijini 
hapa baada ya kuwakamata watu 
wakiwa na vifaa vya upimaji iki-
wamo mashine ya GPS, katika 
mashamba yao wakipima moja 
kati ya mashamba ya wananchi 
bila kutoa taarifa kwa uongozi wa 
serikali ya mtaa huo.

Mmoja wa wakazi hao Iddy 
Omary, alisema mgogoro huo wa 
ardhi umeibuka  kutokana na 
mamlaka za jiji kushindwa kuwe-
ka alama hizo katika sehemu am-
bazo tayari zimefanyiwa uhakiki.

“Hii yote inasababishwa na  
kukosa alama za mipaka.Hawa-
taki kuja kutuwekea ‘bikoni’ ili 
tuyatambue maeneo yote na 
kuondokana na watu wa namna 
hii,”alisema Omary. Aidha, ali-
iambia Nipashe kuwa kutowekwa 
kwa alama hizo kunaweza kuwa 
chanzo cha uvunjifu wa amani 
kwani kumekuwapo na baadhi ya 
watu ambao wamekuwa wakiva-
mia katika maeneo hayo na kudai 
kuwa ni wamiliki halali.

“Tayari jiji lilishafuta hati za 
mashamba lakini bado tunao-
na kila siku watu wanakuja na 
wataalamu wa ardhi kuja kuende-
lea kupima wakati, sisi tayari tuli-

sha fanyiwa uhakiki na kampuni 
nyingine iliyoletwa na mkurugen-
zi wa jiji,”alilalamikia Omary.

Mkazi mwingine wa mtaa huo, 
Sophia Ally, aliiomba serikali 
kulifanyia kazi suala hilo haraka 
ili kuepusha usumbufu ambao 
umekuwa ukijitokea pamoja na 
viashiria vya uvunjifu wa amani 
wa kugombea ardhi.

“Hivi sasa baadhi ya watu 
wamekuwa wakijihusisha na vi-
tendo vya uvunjaji wa nyumba 
ambazo zimejengwa katika eneo 
hili. “Leo hii tumekuja hapa tuna-
kuta nyumba tano zimevunjwa 
zipo chini halafu tunawakuta 
hawa wanaendelea na upimaji 
bila kujitambulisha katika oisi 
ya mtaa kwanini watu wasiwa-
vamie na kujichukulia sheria 
mkononi?”alihoji Ally.

Akizungumza na waandishi wa 
habari katika eneo hilo mmoja 

wa maoisa ardhi  Gilbert Mke-
mangwa, alisema walizingirwa 
na kundi hilo la wananchi wakati 
wakiwa katika kazi ya kupima ar-
dhi katika moja ya eneo walilope-
wa na mteja.

Alisema waliika katika eneo 
hilo wakiwa na vifaa vyao vya 
upimaji ardhi ili kuweza kubaini 
eneo la mteja ambalo aliwapa 
kazi ya kulitambua kama lipo ki-
halali na halina mgogoro wowote 
lakini walivamiwa na kupokony-
wa vifaa vyao ikiwamo mashine 
ya GPS. “Tukiwa katika harakati 
za upimaji ndipo tulipozingirwa 
na watu wakidai kuwa eneo 
tunalopima ni la wananchi hivyo 
wakalazimika kuita polisi na kutu-
weka chini ya ulinzi hadi hivi sasa 
ambapo mmetuka hapa,”alisema 
hata hivyo alishindwa kueleza 
iwapo walijitambulisha na kutoa 
taarifa .

Wananchi waomba alama za mipaka

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

  SERIKALI imekiagiza chama 
cha wakulima wa alizeti nchini   
(SUFA) kuanzisha jukwaa la wa-
dau wa zao hilo kwa ajili ya ku-
tatua changamoto zinazowakabili 
na kupanua wigo wa kilimo cha 
alizeti.

  Agizo hilo lilitolewa jana na 
mwakilishi wa Wizara ya Kilimo 
Idara ya Maendeleo ya Mazao cha 
Uinuaji Mazao, Pembejeo za 
Kilimo na Ushirika, Kissa Chawe, 
katika kikao cha kujadili map-
endekezo ya uundwaji wa jukwaa 

hilo kilichoandaliwa na Shirika la 
Maendeleo la Uholanzi (SNV).

  Kissa alisema ni muhimu 
wakulima kuwa na jukwaa kwa 
sababu ni sehemu ya kusemea 
changamoto zinazoikabili sekta ya 
alizeti. 

“Ni vema mkatilia mkazo kuun-
da jukwaa la wakulima  kwa lengo  
la kuwa na sauti moja ili kutatua 
changamoto zenu,” alisema Kissa.

 Alisema wakifanya hivyo itaku-
wa rahisi kuainisha yote yanay-
owakabili katika kilimo cha alizeti 
hapa nchini.

Mwakilishi kutoka SNV Mwa-
naidi Gurisha, alisema wako 

mstari wa mbele kushirikiana na 
SUFA kwa ajili ya kutatua changa-
moto zinazowakabili  wakulima 
wa zao hilo.

  Alieleza kuwa SNV kupitia 
Mradi wa Transforming Agri-
cultural Markets (TAM), unaod-
haminiwa na  Shirika la Uingereza 
la  UKAID, imekuwa ikijihusisha na 
wakulima wa alizeti  kuwasaidiana 
kutatua changamoto mbalimbali 
zinazowakabili.

Hii ni pamoja na kupanua wigo 
wa kufanya kazi zinazohusiana na 
kilimo cha kisasa.

  Kwa upande wake, Meneja 
Mkuu wa SUFA, Stephen Henry, 

alisema lengo la kikao hiko ni 
pamoja na kutaka kuungana 
pamoja katika jukwaa hilo ili ku-
hakikisha wanakuwa na sauti 
moja ambayo itabadilisha kilimo 
hicho kuwa chenye manufaa na 
tija kwa  jamii.

  Alisema wakulima wanahitaji 
kuona kilimo hiko kikiinuka na 
kuzalisha zao hilo kwa wingi ili ku-
tosheleza mahitaji ya viwanda vya 
mafuta hayo. 

Alisema alizeti ni muhimu kwa 
ajili ya kuzalisha  mafuta hayo 
hivyo ni vema wakulima na wazal-
ishaji wawe pamoja ili kuendeleza 
alizeti.

Wakulima mbioni kuanzisha jukwaa 

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Ajira  na Vijana, Anthony Mavunde, akizungumza na wazazi wa Kata ya Chang’ombe, katika 
hafla ya ufunguzi wa majengo ya madarasa ya Shule ya Msingi Changombe B,  jijini Dodoma juzi. PICHA: PETER MKWAVILA
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKE wa  Rais  mstaafu , Salma 
Kikwete, amesema kufanikiwa kwa 
kampeni ya chanjo ya surua, ru-
bella na polio ni hatua itakayopun-
guza kuenea kwa maradhi hayo 
ambayo huathiri maisha ya watoto 
wa taifa hili.

Akizungumza  kwa niaba ya 
Waziri wa Kazi,Uwezeshaji,Wazee, 
Wanawake na Watoto, Maudline 
Cyrus Castico, alisema wakati wa 
uzinduzi wa kampeni ya chanjo 
hiyo uliofanyika katika Kijiji 
cha Mkwajuni Kaskazini Unguja, 
alisema kuwa watoto ambao 
hawajapatiwa chanjo hizo wana 
hatari kubwa ya kuambukizwa 
maradhi hayo, kupata ulemavu na 
hata kifo.

Alieleza kuwa takwimu za ma-
gonjwa hayo duniani zinaonyesha 
kuwa wagonjwa wameongezeka 
kwa kasi ambapo kwa Zanzi-
bar idadi ya watoto wanaogua 
magonjwa  hayo imepungua hadi 
kufikia 28.

Alisema kutokana na hali hiyo 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
ina lengo la  kupunguza vifo vya 
watoto vinavyosababishwa na 
maradhi hayo kwa theluthi mbili 
ifikapo mwaka 2022.

Aidha, aliwataka wazazi kush-
iriki kikamilifu katika  kampeni za 
chanjo katika vituo vilivyopang-
wa na kuwahakikishia kuwa dawa 
zinazotolewa kukinga maradhi 
hayo hazina madhara yoyote na 
zimethibitishwa na Shirika la Afya 
Duniani (WHO).

Naye Naibu Katibu Mkuu  Wizara 
ya Afya Halima Maulid, aliwataka 
wananchi walipe umuhimu suala 
la chanjo kwani inasaidia watoto 
katika ukuaji mzuri wa afya zao.

Aidha, alisema kuwa serikali 
imekuwa ikichukua jitihada kwa 
kushirikiana na mashirika ya Umo-
ja wa Mataifa na Shirika la Umoja 
wa Mataifa la Kuhudumia (UNICEF) 
ili kuwakinga watoto na maradhi 
mbalimbali  yanayowasumbua na 
kutishia afya zao.

Kwa upande wake mwakilishi 
kutoka Shirika la UNICEF Maha 
Damaj, alisema mpango wa kuwa-
patia chanjo watoto unalengo la 
kuwakinga  na athari ya maradhi 
mbalimbali yakiwamo ya polio na 
surua.

Wakizungumza baada ya uzindu-
zi wa kampeni hiyo,wananchi wa 
kijiji hicho waliipongeza serikali na 
kuahidi kuwa watahakakikisha wa-
nawapeleka watoto wao kuweza 
kupatiwa chanjo hiyo.

Asha Juma ni miongoni wa 
wakazi wa kijiji hicho,alisema 
kuwa baadhi ya watu walikuwa 
wakivumisha kuwa chanjo hizo 
zina madhara ambapo mtoto 
anayepatiwa chanjo hiyo hawezi 
kupata kuzaa.

Alisema jambo hilo si kweli na si 
kweli kuwa chanjo huleta ugumba.

Jamii 
yahimizwa 
kushiriki 
chanjo

Na Rahma Suleiman,     
ZANZIBAR

W
IZARA ya Elimu 
na Mafunzo ya 
Amali imesema 
kitengo cha elimu 

jumuishi kimeimarishwa na 
kuwa na uwezo wa kuhudumia 
wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu.

  Naibu Waziri wa Elimu na 
Mafunzo ya Amali Simai Mo-
hamed Said , alisema hayo 
wakati akijibu swali la mwakili-

shi wa viti maalumu wanawake, 
Mwantatu Mbaraka , aliyetaka 
kujua mikakati ya kuimarisha 
elimu shirikishi katika shule za 
Unguja na Pemba imeikia wapi.

  Alisema mikakati iliyo-
fanyika ni pamoja na kutambua  
takwimu za wanafunzi  wenye 
ulemavu wa aina mbali mbali 
ambayo ni  6,101.

  Alisema mahitaji muhimu 
ya elimu kwa wanafunzi wenye 
ulemavu yameimarishwa iki-
wamo maandishi ya nukta nun-
du yanayotumiwa na walemavu 

wenye matatizo ya uoni haifu.
  Aidha alisema,  mazingira 

katika shule yameimarishwa na 
kuwawezesha wanafunzi wenye 
ulemavu kupata huduma zote 
muhimu ikiwamo vyoo.

Alieleza jumla ya shule 89 
zimefanyiwa marekebisho na 
kuwapo kwa huduma mbali 
mbali za mahitaji kwa watu we-
nye ulemavu.

  ‘’Tumeimarisha elimu mju-
muishi katika shule zote za Un-
guja na Pemba kwa kuwatam-
bua wanafunzi wenye mahitaji 

maalumu,’’alisema Naibu Wa-
ziri.

 Hata hivyo,   aliwataka wa-
zazi ambao watoto wao wanai-
shi na ulemavu wa aina mbali 
mbali wasiwaiche  nyumbani 
kwani watoto wenye ulemavu 
wanazo haki zao za msingi iki-
wamo kupata elimu kwa hivyo 
hakuna sababu ya kuwaicha.

‘’Wapo watoto wenye ul-
emavu wamepata mafanikio 
makubwa ikiwamo wasioona, 
kwa hiyo hakuna sababu ya ku-
waicha watoto wetu,’’alisema.

Elimu shirikishi yaimarika Zanzibar

Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi Zan-
zibar, inatarajia kujenga jengo 
jipya kwa ajili ya kuwatibu  wa-
naotumia mihadarati, kisiwani 
Pemba, kupunguza msonga-
mano katika hospitali ya Kidon-
gochekundu. 

Kaimu Waziri wa Afya, 
Mmanga Mjengo Mjawiri, ali-
yasema hayo wakati akiwasili-
sha ripoti ya wizara yake  kuhu-
su utekelezaji   wa maagizo ya 
kamati ya ustawi wa  jamii kwa 
mwaka 2018 /2019.

Alisema, wizara imechukua 
hatua mbalimbali kupunguza 
msongamano katika hospitali 

hiyo ikiwamo kuongeza idadi 
ya watoa huduma wa ushauri 
nasaha kutoka watatu hadi sita 
kwa sasa na kuendeleza ujenzi 
wa jengo jipya la Kidongochek-
undu, litakalowahudumia kwa 
kuwapa tiba ya methadone.

Aidha, alisema, kukamilika 
kwa ujenzi huo kutatoa nafasi 
kwa huduma nyingine zinazo-
husiana na maradhi hayo ili zi-
patikane  katika hospitali hiyo 
ikiwamo ya ushauri nasaha.

Aliliambia Baraza la Wawak-
ilishi kuwa ujenzi wa hospi-
tali hiyo upo katika hatua ya 
mwisho  na  majengo mawili 
madogo yameikia hatua ya 
kuwekwa linta na yanatarajiwa 
kukamilika katika mwaka wa 

fedha 2019/2020.
Kwa upande wa nyumba za 

madaktari, alisema Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar kwa kush-
irikiana na Serikali ya China 
inatarajia kujenga nyumba za 
wafanyakazi katika eneo la Hos-
pitali ya Abdallah Mzee kisiwani 
Pemba. Alisema mkataba wa 
ujenzi wa nyumba hizo ume-
shatiwa saini Julai 30 mwaka 
huu ambapo kazi inatarajiwa 
kuanza katika mwaka wa fedha 
2020/2021.

Alieleza kuwa hivi sasa wiz-
ara imekodi nyumba kwa ajili 
ya makaazi ya madaktari katika 
kisiwa cha Pemba ili kuwahu-
dumia  kwa mpango wa muda 
mfupi.

Alisema, kwa upande wa 
Unguja tayari wizara imeshaka-
milisha ujezi wa nyumba za 
wafanyakazi zenye kuchukua 
familia mbili ambapo hali ya 
fedha itakaporuhusu ujenzi 
utaendelea  ili kuwapatia wa-
fanyakazi  na watumishi wa afya 
makazi  katika maeneo men-
gine.    

Akizungumzia upatikanaji 
wa dawa alisema umeongezeka 
na kuikia asilimia 90 mwaka 
2018/2019 kutoka asilimia 50 
mwaka 2015/2016 kwa kupa-
tikana kwa dawa za saratani, 
kusaishia igo sukari na presha 
ambazo zimekuwa zikipatikana 
katika hospitali zote na vituo 
vya afya kwa Unguja na Pemba.

Serikali kumaliza foleni Kidongochekundu

Wachuuzi wa vitunguu swaumu, wakiwahudumia wateja wao, katika makutano ya Mtaa wa Mkunguni na Bonde, eneo maarufu kwa bi-
ashara ya viungo vya chakula, Kariakoo, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI
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CHAZUA NONGWA SHILOLE, 
ROSTAM MOTO WAZIDI…

‘KIJIWE NONGWA’



Hakuna kitu 
kinaumiza kama 
kuachwa na 
mpenzi uliopanga 
kumuomba hela 
kesho yake-
Kiwewe. 
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Q Chief amshukuru 
Harmonize

Rosa Ree 
apagawisha Uganda

Usiniletee za 
kuleta.
Za kuleta ndiyo 
zinakuwaje aisee-
Idriss Sultan.

JUMAMOSI SEPTEMBA 28, 2019

 KIJIWE kimesanuka! Ndivyo 
unaweza kusema, kwani hali 
si shwari ndani ya muziki wa 
Bongofleva baada ya wasanii wa 
kundi la Rostam na mwanadada 
Shilole, kutolena povu katika 
mitandao yakijamii.

Mtafuruku huo ambao umezidi 
kushika kasi kutokana na pande 
zote mbili kurusha maneno 
makali umesababishwa na wimbo 
mpya unaotwa ‘Kijiwe Nongwa’ 
kuonekana kuwagusa baadhi ya 
watu. Kati ya watu waliotajwa 
katika wimbo huo ni Shilole na 
Mume Wake, japo wasanii hao 
hawakutaja majina yao lakini ni 
dhahiri umewalenga kutokana na 
maudhui na dhana halisi katika 
sehemu ya shahiri lake.

Katika vitu ambavyo Shilole 

anasema kimemuuma ni pale 
katika wimbo huo kumtaja mume 
wake Uchebe kuwa sawa na 
mdudu Chawa.

“Roma na Stamina ni kaka 
zangu na wao wananiita mimi 
dada yao, lakini kwa hili kumuita 
mume wangu Chawa limevuka 
mipaka lazima niwashikishe 
adabu,” amesema Shilole.

Katika kuonesha kwamba ame-
kerwa, Shilole aliposti video fupi 
katika ukurasa wake wa Insta-
gram kipande cha wimbo wake 
mpya ambao amewashambulia 
marapa hao kwa maneno makali.

“Hapa ni mwanzo tu kuonesha 
mimi siguswi kama wanavyo-
taka, nimetoa salamu na ujumbe 
wenyewe unakuja hivi karibuni,” 
ameongeza.

Hata  hivyo, Roma na Stamina 
wamesema hawana ugomvi na 
Shilole kwa sababu yeye ni kama 
dada yao, na kilichomo ndani ya 
wimbo wao ni kama mabishano 
yanavyotokea katika vijiwe vya 
vijana tu.

“Sisihatuna ugomvi na Shilole, 
hatukumlenga ila tulichoimba ni 
majibishano yanayotokea kwe-
nye vijiwe vya vijana,” Roma 
alijitetea.

Malumbano hayo yanazidi 
kuwaka moto katika mitandao ya 
kijamii kutokana na mashabiki 
wa pande mbili kuvutana kuhusu 
maudhui wa wimbo huo. Baadhi 
wanaona marapa hao hawakufan-
ya kosa lolote na wanaomtetea 
Shilole wanataka waombe radhi 
ili kuonesha uungwana.

MWANAMUZIKI Q Chief amemtaja Harmonize 
kama msanii wa kipekee nchini kwa kumsaidia 
kurudi katika gemu.

Amesema kabla ya kutoa nyimbo na mwana-
muziki huyo ambaye amejiengua WCB alikuwa 
akifanya kazi kwa malipo madogo lakini sasa 
thamani yake imepanda.

“Harmonize amekuja kuwakumbusha watu 
kuwakumbuka wasanii waliosahaulika, ameamua 
kujitoa kwa ajili yangu ili kuniona naendelea,” 
amesema Q Chief.

RAPA Rosa Ree, anameanza safari ya kuvuka 
mipaka ya nchi kufanya kolabo na wanamuziki 
tofauti kwa lengo la kukuza kipaji chake.

Msanii huyo anaingia katika orodha ndefu ya 
wasanii waliofanya kazi na wenzao wa Uganda, 
baada ya wiki hii kutoa ngoma kali akimshirikisha 
mwimbaji wa nchi hiyo Spice Diana.

Hata hivyo mwanamuziki huyo yupo mbioni 
kukamilisha kazi na wasanii Apass, Fik Famaika 
na Ghetto Kids.

‘KIJIWE NONGWA’
CHAZUA NONGWA SHILOLE, ROSTAM MOTO WAZIDI…
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 Eti ni kweli 
ukisali kwa 
kingereza 
ujue una 
matatizo 
machache?-
Tundaman.

INSTA-TWITTER

Muache kutuuliza mswali, 
umemkaje? Umela-
laje? Umekula? Tuulizane 
maswali ya biashara, gari 
lako umeweka mafuta? 
Umelipia king’amuzi chako? 
Hayo mambo ya umekula, 
tumachieni sisi wenyewe na 
madada wa kazi-Maimatha 
Jesse.

Wale waliokuwa wanaogopa movie za 
kichawi Kipindi cha utoto sasa hivi ndio 
wachawi.
Na wale walikuwa wanawaogopa wa-
vuta bangi, sasa hivi wao ndio wavuta 
bangi. Waliokuwa wanaisema sanaa ya  
bongo sasa hivi wanataka wapewe hata 
scene moja
Mkude Simba.

@burudanitele

Tuffolow/ Tu-tag

@burudanitele

>>> Usikose Jarida 
hili la Burudani Tele 
(BT) ndani ya Gazeti 
lako la Nipashe kila 
Jumamosi, pia  lipo 
kwenye mtandao wa 
kijamii Twitter, tu’ 
follow

Nedy Music akumbukia 
msoto wa zamani

MKALI katika Bongo Fleva, Nedy Music 
amesema haikuwa kazi rahisi kwake kufaniki-
wa katika muziki kama asingethubutu kujaribu 
kile anachoamini anaweza.

Amesema wazazi wake hawakutaka yeye 
kufanya muziki kwa kile walichoamini 
hataweza kumudu maisha yake ya baadae.

“Nakumbuka hata nilipokuwa nikienda THT 
sikufahamu kama nitatoka kimuziki, lakini 
kutokana na uthubutu wangu nilifanya vizuri 
na hadi sasa nasimama kama Nedy Music,” 
amesema.

MWANAMUZIKI Maarufu Afrika 
Mashariki, Ali Kiba, amesema 
elimu ni jambo pekee linalofanya 
wasanii kuwa na maamuzi sahihi.

Akizungumza hivi karibuni Kiba 

amesema suala la elimu haliwezi 
kuepukika katika fani zote ili kuon-
dokana na wizi na kudanganywa 
wakati wa kuingia mikataba.

Amesema ni jukumu la watu 

kusaidia kuboresha elimu kwa 
kuwekeza vifaa na majengo kwa 
lengo la kuwapata wasanii na watu 
waliosoma vizuri.

ATAMANI WASANII WAPIGE KITABU

ALI KIBA 
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Kuumbe!
SI WCB TU
Wengine walitoka sasa wanawikaZAIDI YAKE

ZARI KILA KUKICHA ANANOGA

A
LIYEKUWA mpenzi na mama watoto wa mwanamuziki staa, Diamond Platnumz, Zari amejipambanua 
kwamba kifedha bado yupo vizuri na kwamba hawezi kujuta kuachana na baba watoto wake huyo.

Kila kukicha akitumia ukurasa wake wa Instagram, Zari maarufu kama The Boss Lady, anatupia picha 
tofauti akionesha jinsi anavyokula maisha na kutumia vyema fedha zake.

Zari ambaye ni mfanyabiashara mwenye mafanikio, amekuwa akijiaminisha kwa mashabiki wake kwamba 
yeye mwenyewe anaweza kupata nyumba nzuri ya kuishi, kula vizuri na kumiliki magari ya kifahari bila kutege-
mea mwanamume.

Mrembo huyo wiki hii hakuiacha hivihivi kwani wakati akifurahia siku yake ya kuzaliwa alitupia picha ya 
mjengo wake mpya alioununua nchini Afrika Kusini kama zawadi yake.

Kupitia ukurasa wake huo, Zari  ameandika maneno ya kumshukuru Mungu kwa kumuongezea miaka.
Ujumbe huo umepokelewa kwa maoni tofauti katika mitandao ya kijamii, huku wengi wakimpongeza mwan-

amke huyo na kumtakia maisha marefu na yenye furaha.
Katika ukursa wake huo Zari aliandika, “Asanteni kwa wote ambao mmeniletea zawadi kuelekea “Birthday” 

yangu, nimejizawadia mwenyewe nyumba mpya, nashukuru kwa baraka za kuona naongeza mwaka mwingine, 
sina cha kukulipa Mungu. Asante kwa neema zako”.

Miaka 39 iliyopita, tarehe kama ya leo Septemba 23, ndiyo siku mwanamama huyo Zarina Hassan mwenye 
asili nchini Uganda alizaliwa na jana Septemba 22 aliwaalika ndugu, jamaa na marafiki katika sherehe za awali 
kwa ajili ya kupata chakula na vinywaji nchini humo.

Na Adam Fungamwango

HABARI ya mjini kwa sasa ni juu ya msanii Harmonize, jina lake halisi likiwa ni Rajab Kahali, 
kujiondoa kwenye kundi ya WCB na kuamua kufanya kazi kivyake.

Mashabiki wa muziki wa kizazi kipya kwa sasa wamekuwa na mitazamo tofauti, kila mtu 
akiongea lake juu ya msanii huyo kuondoka chini ya usimamizi wa WCB, ambayo ndiyo ili-
yomuibua kutoka kusikojulikana na kumpa umaarufu mkubwa.

Ikumbukwe kuwa Harmonize alianza kuvuma mwaka 2015 alipotoa ngoma yake kali ‘Ai-
yola’.

Hapo kila mtu alimfahamu, kabla ya 2016 kutoa ngoma mbili ‘Bado’,  na ‘Matatizo’.
Amedumu kwenye kundi hilo kwa miaka minne na sasa ameamua kufanya kazi kivyake.
WCB ni kundi linalojumuisha wasanii wanaofanya kazi chini la lebo hiyo, pamoja na studio 

inayoitwa Wasafi records.
Baadhi ya wasanii waliobaki sasa ni Lavalava, Rayvanny, Queen Darlin, Mbosso na wengineo.
Hii siyo mara ya kwanza kwa wasanii kuondoka kwenye makundi yao ya awali yaliyo-

watoa chini na kuamua kujitegemea wenyewe. Hawa ni baadhi ya wasanii waliokuwa kwenye 
makundi mbalimbali na baadaye kuamua kufanya kazi kivyao.

Profesa Jay
Kwa sasa ni Mbunge ya Jimbo la Mikumi. Kabla ya kuwa Mbunge alikuwa tayari ni staa 

mmoja wa waanzilishi wa muziki wa kizazi kipya. Alikuwa kwenye kundi la Hard Blast-
ers Crew (HBC) na alijiunga mwaka 1989.

Mwaka 2000 kundi hilo lilitoa albamu ya ‘Funga Kazi’ iliyokuwa na ngoma 
moja kali iliyoitwa ‘Chemsha Bongo’ iliyoleta mapinduzi makubwa kwenye 
muziki huo.

Mh. Joseph Haule, maarufu kama Profesa Jay, alijiengua kwenye 
kundi hilo na kufanya muziki kivyake kwa staili yale ya ‘hip hop’ 
ambako aliendelea kufanya vizuri hadi leo, licha ya kwamba ni 
Mbunge, lakini bado hajaacha masuala yake ya muziki.

Inspekta Haroun
Ni msanii, mwimbaji wa staili moja inayoitwa ‘rap katuni’. Ins-

pekta Haroun ambaye jina lake lingine alilopachikwa na mashabi-
ki ni ‘babu’, ni mmoja wa wasanii maarufu hapa nchini japo kwa 
sasa hasikiki kivile kama zamani.

Alitika katikati ya miaka ya 2000 kwa ngoma zake kali kama 
‘Asali wa Moyo’, ‘Mtoto wa geti Kali’ na nyingine nyingi. Huyu 
pia ni mmoja wa wasanii alianzia kwenye kundi, lakini baadaye 
wakayoyoma kivyao.

Huyu kwanza alikuwa kwenye kundi la Gangwe Mob akiwa 
na Luteni Kalama. Baadaye kundi hilo liliungana na TMK Wa-
naume na kuwa kundi moja.

Kama kawaida ya wasanii wengi, alipoona anaweza kusi-
mama mwenyewe kwa miguu yake aliamua kujitoa na kufanya 
kazi kivyake.

AY
Sina haja ya kumzungumzia sana msanii huyu, kwani ame-

shavuka kutoka kuwa msanii wa kitaifa na kuwa msanii wa 
kimataifa.

Ni mmoja wa wasanii wa mwanzo kabisa wa rap na hip hop 
nchini. alianza kuwika akiwa kwenye kundi lililokuwa na nguvu 
kubwa nchini, East Coast Team (ECT) lililokuwa na wasanii wengi 
waliokuja kupata umaarufu mkubwa nchini.

Naye pia anakuwa kwenye orodha ya wasanii walioibuliwa 
na lebo au kundi na kuamua kujitafutia mkate wake wa kila siku 
kivyake.

Kassim Mganga
Kwa sasa ni maarufu sana kwenye nyimbo za mduara. Mganga ana-

kumbukwa kwa ngoma yake iliyohiti sana ‘Awena’.
Huyu alianza kupata umaarufu akiwa kwenye kundi la Tip Top Connec-

tion. Baadaye kama kawaida, na yeye pia akaamua kuondoka kama vile 
mtoto anapoamua kuondoka kwa wazazi wake, baada ya kujiridhisha 
kuwa anaweza kujitegemea na kujitafutia mwenyewe.

Rich Mavoko
Huyu kidogo yuko tofauti na wenzake wote. Mavoko alianza kupata 

umaarufu akiwa nje ya kundi la WCB. Katika hali iliyowashangaza 
wengi mwaka 2016, aliamua kuingia kwenye kundi hilo, na kutumia 
lebo yao na kufanya kazi na wasanii walio kwenye kundi.

Kwa bahati mbaya, badala ya kuwa juu kama wenzake, akawa 
kama anashuka kimuziki.

Mwaka jana, 2018 ndipo alipoamua kujitoa rasmi na sasa 
ameamua kufanya shughuli zake mwenyewe.
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Vijimambo
1.  Wanasema eti mimi chizi. Watanzania bwana kwa fi-

gisu! - Majuto Magazeti, Miyomboni Iringa.
2.  Duuh! Jamani kazi kwanza, kuselifika baadae - Bahati, 

Kiwalani DSM.
3.  Hii mitandao ya kijamii inatutesa. Kwa hii selfii kila mtu 

atakomenti ‘nice’  - Agatha Mbale, Moro Town.
4.  Natafuta picha ya kutupia ‘whatsap’ - Dullah Dimoso, 

Tabata DSM.
5.  Kijana hiyo simu imepitwa na wakati, ipeleke makum-

busho - Oiso, Nyaishozi Tegeta DSM.
6.  Ukisikia uchizi taslimu, basi ndio huo. Simu ya mezani 

na selfii! - Mama Nah, Manzese DSM.
7.  Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende 

kwenye simu - Dully, Kiembesamaki Zenji. 
8.  Yes, hapa sasa pozi limekubali, ngoja nijifotoe sasa - 

Samwel Sungi, Utemini Singida. 
9.  Hii simu vipi, mbona sioni sehemu ya kujiselfisha? - 

Msabaha J. Msabaha, Mikindani Mtwara.
10.  Lazima baby wangu aikubali hii picha, si selfii ya kitoto 

- Beneali Moussa Beneali, Migombani Zenji.
11.  Hii inaitwa ‘ekotite’, muulizeni Kofi Olomide anaifa-

hamu sana - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.
12. Kweli ushamba mzigo. Wewe, sio kila simu unaweza ku-

jiselfisha nayo - Mariam Beneali, Migombani Zenji.
13.  Ha ha haaa, usitake ncheke mie! Hebu rudisha simu ya 

watu ofisini - Moussa Beneali, Migombani Zenji.
14.  Hapo ‘chacha’! Disco limeingia watu wa kabila lileee! 

Mtajuta kuijua selfii - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.
15.  Mnashangaa nini? Mie sijiselfishi kama nyie, mie fundi 

simu jamani - Dully, Kiembesamaki Zenji.
16.  Ukitaka kugombana naye, mwambie kuwa hiyo simu 

haiselfishi - Antar, Makumbusho Kijitonyama DSM.
17.  Hapa sasa mademu wote wa ‘bush stars’ wangu - Na-

hoja Mazengo, Mbande Chamazi DSM. 
18.  Wewe! Hebu acha ushamba wako bwana, unawaabisha 

Wairinga wenzip - Jimmy Mwaipiana, Keko Bora DSM.
19.  Hiyo selfii yako inanitia homa kwa kicheko - Bimkubwa 

Ausi Juma, Michenzani Unguja. 
20.  Hilo ndio tatizo la Wahehe wakishaingia mjini - Jimmy 

Mwaipiana, Keko Bora DSM.
21.  Kaa hivyo hivyo, baada ya ‘masaa’ kadhaa utaona sehe-

mu ya kupigia picha inajionyesha - Judi, Mbezi Mwisho 
DSM.

22.  Watu wa kizazi hiki, kweli wamedata. Haya bhana na 
selfii yako bandia - Mama Nah, Manzese DSM.

23.  Kweli ushamba zigo la miba. Tangulini simu hiyo ikatu-
mika kwa selifii? - Judi, Mbezi Mwisho DSM.

24.  Hiyo ni sawa na kuosha mchele kwenye mto wa maji 
mengi. Utapata taabu sana - Semeni Mpanjira, Kilwa.

SMS Bomba ya Leo:
Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende kwe-
nye simu - Dully, Kiembesamaki Zenji.

Na Adam Fungamwango

WAGOMBANAPO mafahari wawili 
ziumiazo ni nyasi. Huu ni msemo wa 
Kiswahili wenye maana kuwa wa-
napogombana watu ambao wenye 
uwezo unaofanana, basi wale walio 
chini yao ndiyo watakaoathirika.

Mtunzi wa filamu ya ‘Denti’ ame-
jaribu kuliangalia hili ndani ya jamii 
na kuja na kitu kama hiki kwa ajili 
ya kuelimisha.

Mara nyingi wanapogombana 
wazazi, wao hawaathiriki sana na 
ugomvi huo kwa sababu kila mmoja 
ana mtazamo wake au malengo 
yale, lakini watoto ambao wanawa-
tegemea baba na mama kuwa kitu 
kimoja, kukaa pamoja na kuwalea 
ndiyo wanaoteseka na athari zao 
huonekana mapema zaidi kuliko 
hata za wanaogombana wenyewe.

Waliocheza filamu hii ni Blan-
dina Chagula aliyecheza kama mke 
wa Deo, Slim Omari ambaye ndiye 
Deo mwenyewe, Gladyness Steve 
aliyecheza kama Linda, Afsa Omari 
Thageo Alexander na wengineo.

Inaanza kwa kuonyesha kuwa Deo 
na mkewe wakigombana kiasi cha 
kupigana. Binti yao Linda anashuhu-
dia ndondi hizo, lakini anaonekana 
kuumizwa mno na tabia ya wazazi 
wake ambao kila kukicha wao ni 
kubishana, ugomvi na ngumi.

Mawazo kichwani wanamfanya 
hadi kutofanya vema darasani. 
Walimu wanashangaa kwani awali 
alikuwa denti mwenye akili nyingi.

Linda analieleza tatizo la wazazi 
wake kwa rafiki yake wa jirani. 
Hakuna rafiki mwema, kwani an-
amshauri kujisahahulisha mambo 
hayo kwa kunywa pombe, na anasa. 
Anakataa kufanya hivyo. Lakini kila 
kukicha ni afadhali ya jana. Mwisho 
anaamua kuungana na rafiki yake. 
Linda anabadilika tabia. Anaanza 
kunywa pombe, kufuta sigara na 

kufanya ngono zembe.
Siku moja mama yake anaon-

doka na kurudi usiku wa manane 
na kuomba afunguliwe mlango. 
Mumewe Deo anakataa na kumwam-
bia akalale huko huko alikotoka. 
Anampiga marufuku Linda kwenda 
kumfungulia mama yake.

Hali inazidi kumchanganya Linda, 
ikawa ni tabia yake akitoka shu-
leni anapitia kwa wanaume zake 
kwa ajili tu ya kuondoa msongo wa 
mawazo kwa sababu ya matatizo ya 
nyumbani kwao.

Siku moja anaamua kwenda ana-
kokutana na rafiki zake, lakini 
hawakuti. Anajaribu kwenda ki-
jiwe kingine anakutana na mvulana 
anayemtongoza ili kufanya naye 
mapenzi. Akakubali, lakini wakati 
wanaingia chumbani tu, anakutana 
na wavulana wengine wawili ambao 
wote wanambaka.

Hali hiyo inazidi kumchanganya 
Linda na anaamua kutokwenda 
kabisa shule. Kama kawaida wazazi 
wa Linda wanaanza kugombana 
kutokana na kubadilika kwa tabia 
ya binti yao kila mmoja akimtuhumu 
mwenzake.

Walimu wake wanaamua kumsaka 
kwa sababu hafiki shule na nyum-
bani hakai sana. Wanamfuma kwa 
mpenzi wake akiwa hajiwezi kwa 
kutumia madaya ya kulevya.

Walimu anamchukua na kumpeleka 
hospitalini ili apate matibabu. Wa-
nawasiliana na wazazi wake, lakini 
wanapokutana hospitalini kazi ni ile 
ile tu, ugomvi.

Walimu wanawaamua na kuwaka-
lisha chini wakiwaambia kuwa 
ili kuokoa maisha ya mtoto wao, 
asiendelee na tabia aliyonayo, ni 
wao kuyamaliza yote na kuishi kwa 
amani nyumbani, vinginevyo wa-
nampoteza mtoto wao. Wakaahidi 
kubadilika tabia mbele ya walimu 
wa binti yao

PICHA MPYA

TUMA MESEJI - 0773 477 311

Ugomvi wa wazazi unavyotesa watoto
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NUSURA ABAKWE
CARD B ASIMULIA YOTE YALIYOFICHWA

R
APA mwenye 
utata mwingi wa Mare-
kani, Cardi B, amefichua siri 

kuwa aliwahi kunyanyaswa 
kingono na mpiga picha wakati wa utengezaji wa 

video ya moja wa nyimbo zake.
Card B alitoa siri hiyo wakati akizungumza katika makala 

maalum ya kituo cha WETV na kutaka mashabiki wake kujadili 
suala hilo pamoja.

Mwanamuziki huyo ambaye ni mama na mke mara nyingi amekuwa 
akiwataka mashabiki wake kujadili masuala mbalimbali ikiwamo mambo 

yake ya uhusiano.
Katika toleo la kwanza ya makala hiyo, Card B alielezea namna alivyo-

kumbana na vitendo vya kulazimishwa kufanya ngono na mpiga picha huyo 
wakati wakifanya kazi ya uchukuaji wa vipande vya video yake,

“Sitaweza kusahau jinsi nilivyokwenda kuchukua picha katika hili jarida , 
mpiga picha alijaribu kuwa karibu na mimi, sawa alitaka kuwa kwenye hili 
gazeti?  Aliuliza na kisha akaendelea “Alitoa nje sehemu zake za siri, nili-

patwa na kichaa .
 “Nikajisemea  huu ni uwendawazimu” akaongeza kueleza.

Mesema baada ya tukio hilo alikwenda kuripoti kwa mhariri wa jarida 
hilo naye alionekana kushangazwa.

 “Nikasema Ohoo Mungu wangu ni nini? Nilichanganyikiwa,” alise-
ma na kuongeza “Unajua kuchanganyikiwa? Nilimwambia mmiliki 

wa jarida lazima anisimamamie upande wangu,”
Miezi michache iliyopita  Cardi B alitawala katika 

mitandao ya kijamii baada ya kuhusishwa na kikundi cha 
watu wanaofanya vitendo vya kihalifu. Hata hivyo 

mwimbaji huyo aliomba radhi kutokana na 
kitendo chake hicho.
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RYAN Reavis amekuwa mtu wa 
pili kukamatwa kwa tuhuma ya 
kuhusika na kifo cha mwanamuzi-
ki wa Marekani Mac Miller. 

Kulingana na mtandao wa TMZ, 
mwanaume huyo mwenye miaka  
36 alikamatwa baada ya shirika la 
upelelezi la Marekani, FBI  na DEA 
kumlenga katika kifo cha utata 
cha msanii huyo kilichotokea 
mwaka 2018.

Uchunguzi unaonesha katika 
chumba cha mwanamuziki huyo 
kulikutwa na dawa za kulevya 
pamoja na misokoto kadhaa ya 
bangi 

MKALI wa muziki wa Nigeria, 
Adekunle Gold, wiki hii ametam-
bulisha wimbo ambao utakuwepo 
katika albamu yake mpya atakay-
oitoa hivi karibuni.

Kulingana na ukurasa wake wa 
Twitter, amewaandikia mashabiki 
wake kuwa “tayari na projekti 
yangu hivi karibuni,”

Albamu yake ya mwisho ilikuwa 
ikifahamika kama About 30 am-
bayo aliitoa mwaka 2018. Wimbo 
wake huo mpya ‘Young Love,’ 
unaashiria ujio wa albamu hiyo 
upo karibuni.

Adekule 
akamilisha Albam 
yake kivingine

Mwingine 
akamatwa kifo 
cha Mac Muller

 STAA wa muziki wa Nigeria, 
Davido na mchumba wake Chio-
ma wamefanya kufuru baada ya 
kwenda madukani kununua nguo 
za mtoto na kutumia mamilioni 
ya pesa.

Chioma kwa sasa amebeba 
ujauzito wa msanii huyo na wiki 
hii aliamua kufanya manunuzi 
kwa ajili ya kujiandaa ujio wa 
mtoto huyo ambaye amebakiza 
miezi kadhaa kuzaliwa.

Katika ukuraza wa Insta-
gram wa Chioma, aliweka picha 
mbalimbali ikimuonesha akiwa 
anafanya manunuzi hayo am-
bayo gharama zake zimewaacha 
midomo wazi mashabiki wao.

Haya ndio 
matumizi ya 
fedha bwana!

PAMOJA na kukabiliwa na adhabu 
kali kufuatia kuondoka eneo la kazi bila 
ruhusa, mshiriki wa Big Brother Nigeria 
(BBNaija), Khafii,  amejipa moyo kwamba 
suala hilo litaisha baada ya kurudi kwe-
nye ajira yake.

Mshiriki huyo ambaye amejipatia 
umaarufu baada ya jeshi la polisi la Uin-
gereza kutangaza kumtafuta Khafii baada 
ya kuondoka nchini humo bila ruhusa na 
kwenda kushiriki shindano hilo.

Kulingana na Linda Ikeji, ofisa huyo wa 
polisi alisema kila kitu kitajulikana pale 
atakaporejea Uingereza na kukabiliana 
na tuhuma hizo.

Khafii ajipa moyo 
kurudi  Uingereza

CDQ, Flavour 
watambulisha 

‘Akwaaba’
WASANII wa muziki kutoka Ni-

geria, CDQ na Flavour wametam-
bulisha singo yao mpya Akwaaba 
itakayojumuishwa katika albam 
ya TBA.

Wimbo huo ambao una ladha 
ya Afrobeats  unetayarishwa na 
Nastercraft chini ya lebo General 
Records.

Wimbo huo unafuatia baada 
ya ‘Onye Eze 3.0 Cypher’ ambao 
CDQ aliutambulisha wiki chache 
zilizopita.



Na John Juma
0716217615

K
ISHERIA kuna sababu 
nyingi ambazo zin-
achangia mwajiriwa 
kufukuzwa kazi au 

mkataba wa ajira yake kubatil-
ishwa. Ubatilishaji wa mkataba wa 
ajira unafanyika baina ya mwajiri 
na mwajiriwa. Msingi wa mambo 
hayo umejengwa katika sura ya 
366 ya Sheria ya Ajira na Mahusi-
ano Kazini ya mwaka 2004.

Mkataba wa ajira, kama ilivyo 
mingine kwa mujibu wa sheria, 
inazaliwa siku unaposainiwa, inai-
shi pale unapotumika lakini kama 
kiumbe hufa. Ndivyo ilivyo kwa 
binadamu na viumbe hai vingine 
vyote.

Mkataba kuzaliwa kama tulivy-
osema ni mara baada ya  mwajiri-
wa na mwajiri kuweka saini zao 
hapo ndipo wanapouanzisha 
punde utekelezaji unapoanza 
kuchukua hatua na kifo ni pale 
tu yanapoanza kujitokeza baadhi 
ya mambo au masuala yanay-
oainishwa na sheria kwa lengo 
la kuubatilisha. Aidha zipo, tara-
tibu maalum za kumaliza au kuua 
mkataba wa ajira na hii ni katika 
mazingira yote, iwe kwa hiari  na 
yale ya kumaliza kwa kulazimika 
kulingana na sababu mbalimbali.

Kumalizika au kukoma mkataba 
wa ajira kwa hiari au kuikia uko-
mo wa kazi kulingana na wepesi 
wa kutekeleza majukumu ya kazi 
yenyewe .

Kanuni ya 4 (1)-(7) na ya 5 (1)-(5), 

zote za Sheria ya Ajira na Mahu-
siano Kazini, Kanuni za Utendaji 
Bora za mwaka 2007 zinaeleza 
kuwa hakuna shida kama ilivyo 
kumaliza kukoma mkataba wa 
ajira kwa kulazimika kutokana na 
sababu mbalimbali za kinidhamu.

Katika mahusiano kazini jambo 
mojawapo linalomfukuza mtu 
kazi au kusababisha kukoma 
mkataba wa ajira ni utovu wa nid-
hamu, hii ni moja kati ya sababu 
za msingi zinazoweza kumpele-
kea mwajiriwa au mfanyakazi ku-
poteza ajira yake.

Kimsingi, kanuni hizo zinaele-
keza kuwa ni sahihi kumfukuza 
mfanyakazi kwa sababu za ki-
nidhamu lakini haimaanishi 
kuwa  mwajiri amtafutie mwajiri-
wa kisa cha kuzusha au kupika ili 
kumuondoa kazini.

Kinachosisitizwa hapa, ni lazi-
ma sababu hizo ziwe zimejitokeza 
na kuthibitika kweli na ziweze 
kuthibitishwa pale itakapotakiwa 
kufanyika hivyo.

 Ujenzi wa hoja kwa kushikilia 
mkazo kuwa nilisikia au nahisi, zi-
tasababisha tuhuma hizo kukosa 
mashiko mbele ya msuluhishi, 
hakimu au   jaji kutegemeana na 
shauri hilo lilipoika.

Kanuni ya 8 (1)(d) na 12 (1)-(5), 
zote za Ajira na Mahusiano Ka-
zini na Kanuni za Utendaji Bora 
za mwaka 2007, sanjari na kifungu 
cha 37 (2), Sheria ya Ajira na Ma-
husiano Kazini, 2004 Sura ya 366 

zote zinasisitiza ukweli na uthibiti-
sho wa madai yanayotolewa.

ANGALIZO

Sheria inaelekeza kuwa 
mwajiriwa au mfanyakazi kufuku-
zwa kazi mara moja, bila ya hata 
kupatiwa barua ya onyo kwa kosa 
la mara ya kwanza au “summary 
dismissal”.

Kwa utaratibu huu hupelekea 
mwajiriwa, au mfanyakazi ku-
poteza haki zake za msingi kama 
kiinua mgongo. Kifungu cha 42 (1)-
(4) cha Sheria ya Ajira na Mahusi-
ano Kazini ya  mwaka 2004 Sura 
ya 366 inaeleza.

Hivyo basi, ni kosa kwa mwajiri 
kumfukuza mfanyakazi utaratibu 
wa mara moja, yaani “summary 
dismissal”. Labda ifanyike hivyo 
katika mazingira ambayo she-
ria inaruhusu waziwazi kufanya 
hivyo. Na siyo kinyume chake. 
Kifungu cha 41 (1)-(7) cha Sheria 
ya Ajira na Mahusiano Kazini ya 
2004 sura ya 366 inaeleza.

HAKI YA KUSIKILIZWA

Kila mtu ana haki ya kusikilizwa 
kabla ya hatua kuchukuliwa ni 
haki ya asili ambayo haiwezi kuon-
dolewa na mtu au mamlaka yoy-
ote ile. Kwa maana hiyo hata kosa 
la mwajiriwa liwe la ukubwa wa 
kiwango gani ni lazima  mhusika 
apatiwe   nafasi ya  kutoa utetezi 
wake.

Atajitetea na kutakiwa kuwasili-

sha utetezi wake kwanini asi-
chukuliwe hatua za kinidhamu.
Kanuni ya13 (1)-(13) Kanuni za 
Ajira na Mahusiano Kazini, 2007 
inaeleza.

Ni kosa kwa mwajiri au mkuu 
wa kazi kumfukuza mfanyakazi 
bila ya kwanza kumpatia nafasi ya 
kumsikiliza au kujitetea. Hii siyo 
hiari ya mwajiri kuamua kumpatia 
mwajiriwa haki husika. Hii ni kwa 
sababu haki yenyewe ipo kwa mu-
jibu wa sheria, hivyo utekelezaji 
wake ni lazima.

HAKI YA MALIPO, STAHIKI

Kifungu cha 44 (1)(a) cha She-
ria ya Ajira na Mahusiano Kazini 
ya mwaka 2004 sura ya 366 ki-
naelekeza miongoni kati ya haki 
za msingi alizonazo mwajiriwa 
ambaye atafukuzwa kazi kuto-
kana na sababu za kinidhamu ni 
pamoja na kulipwa mshahara au 
ujira wake. 

Mshahara utalipwa kwa kuz-
ingatia tarehe ya mshahara wa 
mwisho mpaka siku ambayo 
mwajiriwa amefukuzwa, kama 
tarehe ya mwisho ya kupokea 
mshahara itakuwa Juni 30, 2019 
Kisha mhusika atafukuzwa Julai 17, 
2019; pesa itakayotolewa ni kwa 
kuzingatia siku ambazo mhusika 
amefanyakazi. Yaani jumla ya 
siku 17 kuanzia Julai mosi  hadi 17. 
Yenyewe ni haki ya msingi, wala 
isipuuzwe ili kulinda maslahi ya 
pande zote mbili.

 MIONZI YA SHERIA Haki yako ipo hata ukitimuliwa

Na Reubeni 
Lumbagala

  KALAMU YA MWALIMU Mchango wa wadau umsaidie binti kielimu 

M
OJA ya wadau 
muhimu katika 
elimu ni taasisi ya 
HakiElimu ambayo 

inashirikiana kwa karibu na seri-
kali katika kuchagiza maendeleo 
ya sekta ya elimu kwa maendeleo 
endelevu.

Hivi karibuni, shirika hilo la 
kiraia lilifanya utaiti na kuzindua 
ripoti kuhusu “Changamoto za 
Elimu ya Mtoto wa Kike”.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia Dk. 
Leornard Akwilapo, katika uzin-
duzi wa utaiti huo anaahidi kush-
irikiana    na wadau wote katika 
kuzitafutia ufumbuzi changamoto 
za mtoto wa kike na kuleta ustawi 
bora wa maisha yao.

Dokta Akwilapo anasema “ri-
poti ya utaiti ninayoizindua leo ni 
mfano hai wa kile ninachokisema 
kuhusu mchango wa sekta binafsi 
kwani inahusu changamoto zina-
zosababisha wasichana kushind-
wa kuendelea na masomo na ku-
vuka kuingia hatua nyingine.”

Anasema utaiti huo unaendana 
na lengo la serikali la kuhakikisha 
kuwa wasichana wanaoandik-
ishwa katika Elimumsingi wa-
namaliza safari yao ya elimu kwa 
mafanikio makubwa.

Mtoto wa kike kama kundi 
maalum katika jamii, anastahili 
kuendelezwa hivyo upo umuhimu 
wa serikali kwa kushirikiana na 

wadau wengine wa elimu kuzi-
tafutia ufumbuzi wa kudumu 
changamoto za elimu ya mabinti 
ili wapate    elimu katika mazin-
gira bora ili kuikia matarajio ya 
kielimu.

Ni lazima utaiti wa kina 
ufanyike ili kuzitambua na kuzi-
patia    ufumbuzi changamoto za 
elimu ya mtoto wa kike zilizopo 
katika mazingira maeneo mbal-
imbali ya nchi yetu na kutoa map-
endekezo ya namna ya kukabili-
ana nazo

  Taasisi ya HakiElimu in-
atekeleza mpango mkakati wake 
wa mwaka 2017-2021 ambapo 
pamoja na mambo mengine, un-
aihusisha serikali pamoja na wa-
dau wengine kuhakikisha watoto 
wa Tanzania wakiwamo watoto 
wa kike wanapata elimu bora bila 
vikwazo.

Serikali kama mdau nambari 
moja katika kuzitafutia ufumbuzi 
changamoto za elimu ya mabinti 
imeonyesha njia kwa kuwachuku-
lia hatua za kisheria wote wana-
oshiriki vitendo vya kukatisha 
ndoto za kielimu za mtoto wa kike.

Mathalani, kuwapeleka ma-
hakamani wanaume wanaowapa 
mimba wanafunzi waliopo  shu-
leni. Yeyote anayeshiriki vitendo 
vya kimapenzi na wanafunzi ad-
habu yake ni kifungo cha mika 30 
jela. Hili limesimamiwa kikamilifu 
ili kutoa fundisho kwa wale wa-

naoendekeza udhalilishaji huo.
Aidha, serikali pia imekuwa 

ikitoa elimu kwa umma kupitia 
vyombo vya habari kuhusiana na 
umuhimu wa kuwapa nafasi wa-
toto wa kike kupata elimu kwani 
wao wana haki sawa kama ilivyo 
kwa watoto wa kiume katika ku-
pata haki ya elimu.

Hii ni kutokana na uwepo wa 
mila na desturi potofu kwa baa-
dhi ya makabila kuwanyima wa-
toto wa kike haki ya kupata elimu 
na kuishia kuolewa katika umri 
mdogo.

Vilevile, serikali imepambana 
katika vita ya unyanyasaji wa kijin-
sia ambao pia ni changamoto kwa 
elimu ya mtoto wa kike.

Vita hii ni endelevu, inahitaji 
ushirikiano na sauti ya pamoja 
kuanzia ngazi ya familia, jamii 
hadi taifa katika kuhakikisha wale 
wote wanaofanya vitendo vya 
ubaguzi wa kijinsia wanachukuli-
wa hatua za kisheria kwa maslahi 
na ustawi wa mtoto wa kike

Sambamba na hili, serikali kwa 
mwaka wa nne sasa inatekeleza 
Sera ya Elimumsingi Bila Malipo 
ambapo takribani bilioni 23 zi-
natumika kila mwezi katika 
utekelezaji wa sera hii nchi nzima.

  Kupitia utekelezaji wa sera 
hii, watoto wa taifa hili  waki-
wamo wasichana wanapata haki 
ya elimu kwa kugharamiwa na 
serikali na hivyo wazazi kubaki na 

mzigo mdogo wa kuwapatia wa-
toto wao mahitaji ya shule.

Wasichana wa shule za msingi 
na sekondari wamenufaika sana 
na Sera ya Elimumsingi Bila 
Malipo kwani baadhi ya wazazi 
na walezi walikuwa wakijitetea 
kushindwa kuwasomesha watoto 
wao kutokana na gharama kubwa 
za elimu kabla ya kuanza kwa sera 
hii. Hivyo, sera hii imeondoa ki-
ambaza kilichokuwa kikiwazuia 
watoto wa kike kupata elimu bora, 
kwani sasa wanapata elimu bora 
bila malipo.

  Mkurugenzi Mtendaji wa 
HakiElimu, Dk. John Kalaghe, kati-
ka uzinduzi huo anasema “HakiEl-
imu tunatilia mkazo  katika kuha-
masisha utoaji wa elimu jumuishi 
yenye ubora na usawa pamoja na 
elimu kwa watoto wa kike ikiwa ni 
pamoja na kupunguza na kuon-
doa  unyanyasaji wa watoto shu-
leni na nje ya mipaka ya shule”.

Ripoti    hii ya HakiElimu iwe 
chachu kwa taasisi nyingine ka-
tika kufanya utaiti wa changamo-
to za elimu za mtoto wa kike na 
kutoa mapendekezo ya namna ya 
kuondokana na changamoto hizo 
ili kuikia maendeleo ya haraka 
kupitia mchango wa mtoto wa 
kike. Tafakari.

Reubeni Lumbagala ni Mwal-
imu wa Shule ya Sekondari Mlali 
iliyoko wilaya ya Kongwa mkoani 
Dodoma.
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WACHEKELEA UFUTA

Wavuna mara dufu mwaka huu, 
sasa ni kuzipiku wilaya zote jirani
Na Sabato Kasika

W
ILAYA ya Naching-
wea mkoani Lindi, 
imekusanya na ku-
uza kilo milioni 8.4 

za ufuta katika msimu wa mwaka 
huu wa kilimo uliomalizika hivi 
karibuni, kwa kutumia mfumo wa 
stakabadhi ghalani.

Mbali na kuuza kiasi hicho cha 
ufuta, wakulima wamelipwa zaidi 
ya Sh.bilioni 23, huku halmashau-
ri ya Wilaya ya Nachingwea ikiku-
sanya    fedha za ushuru wa Sh. 
milioni 698.3.

Bei ya kilo moja ya ufuta ili-
uzwa kati ya Sh. 2,580 hadi 2,860, 
kwa kutumia mfumo huo ambao 
Mkuu wa Wilaya hiyo, Rukia Mu-
wango, anasema amewezesha 
wakulima kunufaika na kilimo 
cha zao hilo.

“Yaani msimu huu mkulima ali-
kuwa anaingiziwa fedha kwenye 
akaunti yake ndani ya siku saba 
tangu kuuza ufuta kwenye vyama 
vya ushirika vya msingi, hali am-
bayo wakulima wengi wameifura-
hia,” anasema Muwango.

Kiasi hicho cha ufuta kili-
chokusanywa na kuuzwa, malipo 
ya wakulima na ushuru wa 
halmashauri kwa mwaka huu, 
vimekuwa ni mara mbili zaidi ya 
msimu uliopita wa mwaka jana.

Kwa mujibu wa mkuu huyo wa 
wilaya, msimu wa mwaka jana, 
Nachingwea ilikusanya kilo milio-
ni 4.1, na wakulima wakilipwa zai-
di ya Sh. bilioni 12. 5, huku ushuru 

ukiwa ni zaidi ya Sh. milioni 576.7.
“Bei ya kilo moja ya ufuta kwa 

msimu wa mwaka jana ilikuwa 
ni kati Sh. 1,651 hadi Sh.1,764, hali 
ambayo kwa kiasi fulani ni kama 
wakulima walitaka kukata tamaa, 
lakini safari hii mambo yamebadi-
lika,” anasema.

Muwango anaamini kwamba 
kilichotokea msimu wa mwaka 
huu kitawafanya wakulima wengi 
zaidi kujitokeza kulima    ufuta, 
hasa baada ya kulipwa kwa wakati 
na tena kwa bei nzuri kuliko ya 
msimu uliopita.

 
 KUTUMIA USHIRIKA

Anasema ufuta uliingizwa kwe-
nye mfumo wa stakabadhi ghalani 
tangu mwaka jana na kwamba 
sasa ni msimu wa pili wilaya ikien-
delea kuuza zao hilo kwa mfumo 
huo uliosaidia wakulima wasinyo-
nywe.

“Mfumo huu ni mzuri, kwani 
wafanyabiashara wananunua 
kwenye mnada unaoendeshwa 
na vyama vya ushirika, tena kwa 
kushindana na kusababisha bei 
kupanda kila mwaka na hivyo ku-
wanufaisha wakulima,” anasema.

DC Muwango anasema, miaka 
ya nyuma wafanyabiashara wa-
likuwa wakienda kwa wakulima 
na kununua ufuta kwa bei ndogo 
hali, ambayo ilisababisha wakuli-
ma wasinufaike na jasho lao.

“Lakini sasa tumefanikiwa 
kuwadhibiti hao akina choma-
choma na kangomba, ndio maana 
minada imekwenda vizuri huku 

wakulima wakinufaika na mfumo 
wa stakabadhi ghalani,” anasema.

Anasema, udhibiti huo ni 
mkakati wa mkoa ulioshushwa 
kwa wakuu wa wilaya na kush-
irikisha maoisa ushirika na vion-
gozi wa vyama kwa kuratibiwa na 
mrajisi msaidizi wa mkoa, Robert 
Msunza.

Muwango anasema, kwa sasa 
Nachingwea hakuna wafanya-
biashara wanaofuata wakulima 
shambani kwa lengo la kuuziwa 
ufuta badala yake wanakwen-
da katika vyama vya ushirika 
kushindana kwenye mnada.

“Elimu imeshatolewa ya kutosha 
kuhusu madhara ya kangoma na 
chomachoma na pia wakulima wa-
najua faida ya mfumo wa stakaba-
dhi ghalani, ambao unakubalika 
kisheria,” anasema.

 
CHANGAMOTO

Pamoja na kuuza ufuta mwingi 
kuliko wa msimu uliopita, Muwan-
go anasema kulikuwa na changa-
moto kadhaa zilizojitokeza, amba-
zo hata hivyo hazikuathiri minada 
na mauzo ya zao hilo.

“Kulikuwa na changamoto 
ya awali, ambayo ni vifangash-
io,  yaani viroba maalum vya kilo 
50, vilichelewa kuletwa na ku-
sababisha wakulima kila mmoja 
kuweka katika kifungashio chake,” 
anasema.

Anasema uhaba huo wa vifun-
gashio ulisababishwa na makisio 
madogo, takwimu hazikuwa sa-
hihi toka kwa wataalam, walisikia 
makusanyo ya kiasi pungufu to-
fauti na kile ambacho walima wali-
zalisha msimu huu.

“Hata hivyo, Chama Kikuu cha 
Ushirika cha Runali kilifanya uta-
ratibu vifungashio vikapatikana 
vya kutosha na hivyo wakulima 
kuondokana na changamoto 
hiyo,” anasema.Anasema, ana 
imani mwaka kesho changamoto 
zote zilizojitokeza zikiwamo am-
bazo hakuzitaja, hazitajitokeza tea 
msimu ujao, kwa madai kwamba 
watakuwa wamejipanga vizuri 
kuhudumia wakulima.

MIKAKATI

Muwango anasema wilaya yake 
ni mwisho kwa kilimo cha ufuta, 
mkoani Lindi, lakini sasa inajipan-
ga kwa kushirikiana na viongozi 
wenzake ili  kuhakikisha inakuwa 
juu katika uzalishaji wa zao.

“Kilwa inaongoza katika kilimo 
cha ufuta ikifuatiwa na Ruangwa 
na kisha Liwale, huku Nachingwea 
tukijikongoja, lakini kwa hali ilivyo 
sasa, nina uhakika Nachingwea 
itakuwa juu katika kilimo cha zao 
hili,” anasema.

Mkuu huyo wa wilaya anasema, 
anaamini hilo, kwa vile wilaya hiyo 
kwa sasa inapokea wageni wengi 
wanaoika kwenye oisi za serikali 
za vijijini na kuomba maeneo kwa 
ajili ya kulima ufuta.

“Ujio wa wageni hao ni dalili to-
sha kuwa si miaka michache ujayo 
Nachingwea itakuwa juu kwe-
nye kilimo cha zao na ikibidi tut-
azipuku wilaya nyingine za Mkoa 
wa Lindi zinazoongoza,” anasema.

Anasema kuongezeka kwa idadi 
ya wakulima ni ishara kwamba 
hata uzalishaji wa ufuta utaongeze-
ka zaidi katika msimu wa mwaka 
ujao, na anawataka wakulima 

waendelee kuandaa mashamba 
yao.

Anasema wageni wengi wana-
toka wilaya za Mtwara, ambako 
ufuta haustawi kwa wingi, na kwa 
kuwa sote ni Watanzania, basi ha-
tuna budi kuwakaribisha ili mradi 
hawavunji sheria,” anasema.

 
 WAKULIMA

Simon Milanzi ni mmoja wa 
wakulima wilayani Nachingwea 
ambaye anasema msimu huu al-
ilima ufuta kiasi kidogo tu kwa 
ajili ya matumizi yake ya nyum-
bani baada ya kuchoshwa na bei ya 
mwaka jana.

Lakini ameshangaa kuona 
msimu huu hali imebadilika, 
wakulima wa ufuta wakifaidika, 
na sasa anasema anajipanga ili ku-
hakikisha anaandaa mashamba ya 
kutosha kwa ajili ya kulima ufuta 
mwingi na kuuza mwaka ujao.

“Mfumo wa stakabadhi ghalani 
kwenye ufuta umesimama vi-
zuri, hivyo ninajiandaa kuandaa 
mashamba ya kutosha ili kuhakiki-
sha ninalima ufuta wa mwingi kwa 
ajili ya kuuza msimu ujao,” anase-
ma

Kwa upande wake Fikira Pon-
era anasema alilima ekari tatu za 
ufuta, lakini changamoto ya hali ya 
hewa ikasababisha apate mavuno 
kidogo, hata hivyo anafafanua 
kuwa hawezi kukata tamaa.

“Hakuna jambo unaloweza ku-
fanya kwa mteremko tu, hivyo 
siwezi kukata tamaa na badala 
yake nitaendelea kulima ufuta, 
kwani  ndilo zao lenye tija na lin-
aloweza kuinua maisha yangu,” 
anasema Ponera.

Viroba vyenye ufuta vikiwa vimeandaliwa kwa ajili ya kupimwa kwe-

nye mizani. PICHA: MAKTABA.

Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea, Rukia Muwango, alipozindua msimu wa ufuta wilayani mwake mwaka huu.
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UCHAGUZI 2020

Ni zamu ya wanaume kuwasimamia 
wanawake, lengo ni tarakimu  50/50

Bahati Chum Haji, mkazi wa shehia ya Magomeni Mjini Unguja akizungumza katika mkutano wa utoaji elimu 

kwa wananchi kuhusu nafasi za uongozi kwa wanawake  ulioandaliwa na TAMWA. PICHA: RAHMA SULEIMAN.

Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

N
IUKUMBUSHE msemo 
wa wahenga wa  `nguo 
ya Ijumaa hufuliwa Al-
hamis,’ walimaanisha 

kwa lolote maandalizi ya mapema 
ni muhimu.

Kwa kuliona hilo Chama cha 
Wanahabari Wanawake Tanzania 
(Tamwa)  Zanzibar, wakishiriki-
ana na Shirika la Kuwawez-
esha  Wanawake la UN Women, 
kimeanza mandaalizi ya kuihama-
sisha jamii kuwapa nafasi ya uon-
gozi wanawake katika uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2020.

Kutokana na ushiriki mdogo 
wa wanawake katika vyombo 
vya kutunga sheria kama  Bunge 
na Baraza la Wawakilishi, Tamwa 
imenza kuwaandaa mapema ili 
iikapo 2020 wanawake wengi 
wagombee nafasi hizo.

MIKAKATI

Miongoni mwa mikakati in-
ayofanyika ni kuunda timu ya 
wanaume wa mabadiliko ambao 
wanaelimisha jamii kuhusu nafasi 
na umuhimu wa uongozi kwa wa-
nawake.

Asha Abdi, Kaimu Mkurugenzi 
wa Tamwa Zanzibar, anasema 
timu ya wanaume wa mabadiliko 
wanapita katika shehia mbalim-
bali Unguja na Pemba kutoa elimu 
kuhusu nafasi ya uongozi kwa wa-
nawake.

Anasema, elimu hiyo wanay-
oitoa si kufanya kampeni ya ku-
wapata wanawake ambao wa-
tagombea katika uchaguzi mkuu 
sivyo kwani wakati wa kampeni 
haujaika, ila kinachofanyika ni 
kuihamasisha jamii iukubali uon-
gozi wao.

Anaeleza kuwa wanafanya 
maandalizi ya mapema ili kuon-
doa mitazamo hasi  kwamba wa-
nawake hawawezi kuwa viongozi 
au wabunge majimboni.

Asha anaeleza zaidi kuwa jamii 
imetawaliwa na mfumo dume un-
aopelekea ushiriki mdogo wa wa-
nawake katika ngazi za maamuzi 
iwe bungeni au barazani.

  “Tunataka tuone  wanawake 
wengi wakijitokeza kugombea 
nafasi za uongozi majimboni 
badala ya kuwaachia wanaume 
pekee,”anasema.

Anasema wanaamini elimu 
hiyo itaondosha mitazamo hasi 
kwa jamii dhidi ya wanawake na 
kuwapa nafasi ya kuwa wawakili-
shi na wabunge majimboni.

KUTOKA BARAZANI

Naibu Spika wa Baraza la 
Wawakilishi, Mgeni Hassan Juma, 
anawataka wanawake kujitokeza 
kuwania nafasi za uongozi katika 
majimbo ya uchaguzi na kuacha 
tabia ya kuwapigia kampeni wa-
naume kwa ajili ya kuchukua na-
fasi hizo.

  Anakumbusha kuwa ushiriki 
wa wanawake katika uongozi viki-
wamo vyombo vya kutunga she-
ria ni mdogo, mathalani, katika 
majimbo ya uchaguzi. 

Anasema katika majimbo ya 
uchaguzi 54 ya Zanzibar ni wa-
nawake watano waliogombea 
nafasi ya uwakilishi katika wakati 

wa    uchaguzi Zanzibar ambapo 
wanawake hao hivi sasa ni wa-
jumbe wa Baraza la Wawakilishi.

  Aidha nafasi ya ubunge, 
anaeleza kuwa ni wanawake wata-
tu ndiyo walioshinda na kuongoza 
majimbo ya uchaguzi kwa upande 
wa Zanzibar. 

‘’Bado uwakilishi wa wa-
nawake katika kugombea nafasi 
za uongozi ni mdogo ambapo na-
fasi zote tumekuwa tukiwaachia 
wanaume’,’anasema Naibu Spika.

Anaeleza kuwa licha ya uwak-
ilishi mdogo wa wanawake katika 
baraza hilo la wawakilishi, wameo-
nyesha mafanikio makubwa katika 
kujenga hoja zinazotokana na ma-
takwa ya wananchi katika majim-
bo ya uchaguzi.

  ‘’Tunazo kamati tatu za 
Baraza la Wawakilishi zinazoon-
gozwa    na wanawake ambapo 
wameonyesha uwezo na ujasiri 
mkubwa katika kufuatilia mam-
bo mbali mbali na mengi katika 
wizara na taasisi zake’,’anasema 
Mgeni.

  
DINI SI KIKWAZO

Profesa wa Chuo kikuu cha Taifa 

Zanzibar (SUZA) Professa Issa Haji 
Ziddy, anawataka wanawake kuwa 
mstari wa mbele kugombea na-
fasi za uongozi na hakuna vikwazo 
kwenye Uislamu cha kuwazuia.

 Anasema hata katika maandiko 
matakatifu kuna mitume wa-
nawake watano  mashujaa ambao 
wametajwa kuwa walifanya kazi 
kubwa ya kuupigania Uislamu.

  Anamtaja    aliyekuwa mke 
wa kwanza wa Mtume Muham-
ad    kuwa alikuwa mshauri wake 
mkuu na ndiye miongoni mwa 
watu wa mwanzo kumuunga mko-
no mtume na kutambua kuwa ni 
kiongozi wa Mungu. 

Aliwataka baadhi ya watu kua-
cha kuzitumia vibaya aya za Kuran 
kwa kuzitafsiri kwa malengo na 
madhumuni yao binafsi.

  ‘’Ipo suratul Nisaa aya ya (34) 
ambayo inatafsiriwa wanaume 
ni viongozi wa wanawake wakati 
tafsiri sahihi ni ‘’wanaume ni wasi-
mamizi wa wanawake’’anasema 
Profesa Ziddy.

 
WANAUME MABADILIKO

 
Mmoja ya viongozi wa timu ya 

wanaume  mabadiliko katika jamii, 

Suleiman Zimba Khatib, kutoka 
Kijiji cha Makunduchi, anasema 
zama zimebadilika na sasa wa-
nawake wameonyesha uwezo 
mkubwa katika kuongoza.

 Anasema hivi sasa nafasi ya pili 
ya uongozi wa nchi ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania inashi-
kiliwa na Samia Suluhu Hassan, 
ambaye ameonyesha mafanikio 
makubwa na utendaji kazi uli-
otukuka. 

Simba aliwataka wanaume 
wengine kubadilika na kuachana 
na tabia za wivu kwa wake zao 
wakati wanapotaka kuwania na-
fasi za uongozi ikiwamo ubunge 
na uwakilishi.

TISHIO LA TALAKA

Baadhi ya wanaume ni kikwazo 
kwa wake zao kuwania nafasi za 
uongozi na kwamba wapo wa-
naowatishia kuwapa talaka kama 
wataonyesha nia ya kujiingiza ka-
tika siasa.

  ‘’Nilionyesha nia ya kutaka 
kuwania udiwani lakini mume 
wangu alinipa vitisho na kuniam-
bia nikijikita katika siasa hiyo 
ndiyo talaka yangu’’anasema Mwa-

tima Vuai mkaazi wa Makunduchi 
Mkoa wa Kuisni Unguja.

  Hali hiyo ya wanawake ku-
pewa vitisho na wanaume pale 
wanapotaka kuwania nafasi za 
uongozi, haipo kwa Mwatima pe-
kee bali kadhia hiyo huwakumba 
wengi visiwani Zanzibar. 

Mwatima anaeleza kuwa baa-
dhi ya wanaume wamekua na 
hofu        ya kwamba wanawake 
wanapokuwa viongozi uchumi 
wao huimarika na baadhi yao 
wanadhana kuwa wanawake 
wapokua viongozi wanaume 
watadhaurika jambo ambalo sio 
sahihi.

  Aidha, anasema kuwa mwa-
namke anapokuwa kiongozi 
hujitahidi kutatua changamoto 
zinazowakabili wananchi kwani 
wengi wao wanakua changamoto 
hizo wameshazipitia.

 Mwakilishi wa jimbo la Bumb-
wini (CCM) Mtumwa Peya Yussuf, 
aliwataka wanawake wenzake ku-
jenga ujasiri na kuacha kuamini 
kwamba nafasi za uongozi zimet-
engwa kwa ajili ya wanaume.

  Anasema alipotangaza nia 
na kuchukuwa fomu kuwania 
uwakilishi katika jimbo la Bumb-
wini wapo waliomkejeli na wapo 
waliomtia moyo na kumwambia 
anaweza kuwaongoza. 

‘’Nilichukua fomu na kuwania 
jimbo la Bumbwini na kushin-
da.....zipo changamoto na vikwa-
zo kwa mwanamke kuwania 
nafasi za uongozi lakini kamwe 
tusikate tamaa,’’anasema Peya.

 
WITO WA UWT

 
Naibu Katibu Mkuu wa Umoja 

wa Wanawake  (UWT) Zanzibar, 
Tunu Kondo, anasema hakuna 
vikwazo kwa wanawake kuji-
tokeza kuwania nafasi ya uongozi 
ikiwamo ubunge na uwakilishi 
majimboni.

Kondo anasema anashangaa 
kuona wanawake ni wengi zaidi 
ya asilimia 51 lakini hadi sasa 
idadi yao ni ndogo katika vyombo 
vya kutunga sheria na kufanya 
maamuzi.



Jumamosi Septemba 28, 201924

MAKALA

Na Mashaka Mgeta

Z
IPO falsafa nyingi zinazozungum-
zia shughuli za biashara, ikiwamo 
ile ya Chuo Kikuu cha South Dako-
ta kilichopo Marekani ya Kaskazini, 

inayoeleza kuwa ujasiriamali unahusisha 
kuzalisha fursa, kupanga na kuanzisha mi-
radi mipya inayokua  na kuwa  endelevu.

Hatua hiyo haitofautiani na mkakati wa 
mtandao wa wajasiriamali unaoratibiwa na 
Kimbilioletu Inn Pair International na kuwa-
jumuisha washirika kutoka sekta tofauti za 
uzalishaji bidhaa.

Wajasiriamali wamebuni kuwapo 
mtandao unaolenga kwanza, kubadilishana 
uelewa na uzoefu wa biashara, lakini pia 
kutengeneza fursa za soko kwa ajili ya bid-
haa zao.

Charles Wilbad ni Meneja Sera na Mipango 
wa Kimbioletu, anasema hatua ya kuuziana 
bidhaa kati ya wajasiriamali waliopo kwenye 
mtandao huo, ni sehemu ya utekelezaji wa 
mpango bunifu wa kutengeneza masoko ya 
ndani, kisha kuunganisha nguvu za pamoja 
kuyafikia masoko ya kikanda na kimataifa.

Wilbad anasema kwa kuanzia, mtandao 
huo umeanza kuwakutanisha washirika 
wake wanaozalisha bidhaa mbalimbali viki-
wamo vyakula na kuuziana.

“Tumeona tuanze na kujenga utamaduni 
wa kutathimini, kuuza na kununua bidhaa 
tunazozizalisha wenyewe, ndio maana leo 
(wiki iliyopita) tulianza na watengenezaji 
vyakula na vinywaji,” anasema.

Kwa mujibu wa Wilbad, bidhaa za vyakula 
na vinywaji zilipowasilishwa kwa wana-
mtandao, walivitumia papo kwa hapo na 
kushirikishana upungufu uliobainika, kisha 
kushauri namna bora zaidi ya kuboresha.

“Mpango huu tunautekeleza kama jukwaa 

la kuelimishana, kufundishana na kuko-
soana ili kuwezesha bidhaa tunazozizalisha 
ziwe na ubora zaidi wa kumudu ushindi 
kwenye soko,” anasema.

Katika hatua za awali za kushirikishana 
umuhimu wa mfumo na utamaduni wa ku-
uza na kununua bidhaa kupitia wanachama 
wa mtandao, wajasiriamali wanaotengen-
eza batiki, vyakula na vinywaji vikiwamo 
vitafunwa, uyoga, usindikaji wa samaki, 
juisi na vingine vinavyotokana na mazao ya 
nafaka, walikuwa walengwa katika uuzaji 
kwenye mkutano uliofanyika jijini Dar es 
Salaam.

“Tunapoyafanya haya, lengo letu ni ku-
pandikiza mbegu ya kutambua na kulithami-
ni soko la pamoja, namna linavyoweza kutu-
mika kwa biashara na shughuli nyingine za 
uchumi, tukianzia na ngazi za chini kwenye 
jamii,” anasema Wilbad.

Hamisa Daduka ni mjasiriamali mdogo 
kutoka Mango, Manispaa ya Temeke jijini 
Dar es Salaam, anayejishughulisha na uten-
genezaji wa juisi, akijiunga kwenye mtandao 
huo ili pamoja na mambo mengine, kupata 
fursa pana zitakazomwezesha kukuza bi-
ashara zake.

Anasema juisi anayoitengeneza ilikuwa 
miongoni mwa bidhaa zilizowekwa kwenye 
orodha ya mauzo na kujadiliwa na wateja, 
hivyo kumfanya anufaike kwa kiasi kikubwa 
katika kuiboresha.

“Watu wamekunywa juisi yangu, wamei-
furahia pia wamenielekeza jinsi ya kubore-
sha zaidi ili kulihimili soko la ushindani, 
ninafurahi kuwa sehemu ya mtandao huu,” 
anasema Hamisa.

Mjasiriamali huyu anasema miongoni 
mwa mapendekezo aliyopewa ni namna ya 
kuweka kiwango sahihi cha sukari kulingana 
na aina ya matunda anayoyatumia kuten-
geneza bidhaa hiyo.

Anaeleza kuwa  alianza kujihusisha na 
biashara ya kutengeneza na kufungasha ka-
ranga kabla ya kuongeza uzalishaji wa juisi 
huku akitegemea soko lake la ndani ambalo 
ni  wateja wa Temeke hususani maeneo ya  
Mango.

Anasema miongoni mwa mambo aliyoji-
funza baada ya kushiriki kwenye mtandao 
huo ni utambuzi wa matumizi ya nembo 
ya biashara inayopaswa kusajiliwa kwenye 
orodha ya Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (Brela).

Kwa upande wake, mjasiriamali anayezal-
isha uyoga kupitia kikundi cha Patano che-
nye ‘kuendesha’ mradi wa Green Pastures, 
Henry Mwazanduru, anasema mfumo wa 
kuwagawa wanachama wa mtandao huo 
kwenye makundi mahususi, unatoa mwan-
ya zaidi wa kujuana, kubadilishana ujuzi 
na uzoefu na kutanua wigo wa kushirikiana 
kibiashara.

“Mie nilipojiunga hapa nilikuwa mzal-
ishaji pekee wa uyoga, lakini sasa tume-
kutana na wazalishaji wengine na wenye 
uzoefu mkubwa kuliko sisi, hivyo inatupa 
fursa ya kujifunza mambo mengine zaidi,” 
anasema.

Kwa mujibu wa mfumo uliowekwa na 
waratibu wa mtandao huo, wanachama 
wake wamegawanywa kwenye makundi 
mahususi kwa kutegemea aina ya bidhaa 
wanazozizalisha.

Makundi hayo, pamoja na mambo men-
gine, yanawajumuisha watengenezaji wa 
bidhaa za viwandani kama batiki na viatu, 
wazalishaji wa uyoga, ufugaji, wapishi wa 
vyakula na wasindikaji wa vinywaji.

Lakini masuala la kujumuika pamoja, 
uzalishaji, usambazaji na masoko yanatege-
mea mitaji iliyo mzizi wa ubunifu, uanzishaji 
na uendelezaji wa biashara.

Wilbad anasema ni kutokana na ukweli 

huo, mkutano wa wiki iliyopita ulihusisha 
mafunzo ya namna ya kupata mikopo na 
umuhimu wake kwa biashara na uchumi wa 
nchi.

“Tulipozungumzia mikopo kwa mafunzo 
yaliyotolewa na wataalamu wa taasisi za 
fedha, wanachama wetu walielimishwa pia 
kutambua na kulipa kodi, ili shughuli zao 
zichangie kasi ya ukuaji wa uchumi.

 Mchungaji Amos Mushendwa ni mhama-
sishaji wa ulipaji kodi aliyeshiriki na kutoa 
mafunzo hayo, anasema kila jambo linalo-
husu shughuli za biashara na uchumi, lina-
pata nguvu ikiwa wahusika wataunganisha 
nguvu zao.

Anasema ni kwa mtazamo huo, shughuli 
za kiuchumi zinazolenga kuboresha maisha 
na ustawi wa watu ni muhimu zikahusisha 
ulipaji kodi ili kuiwezesha serikali kutekeleza 
majukumu yake yakiwemo yale yanayolen-
ga kuboresha maisha ya wananchi.

Hata hivyo, Mchungaji Mushendwa anaye-
hudumu katika Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT), anasema ushiriki mdogo 
wa watu hasa wajasiriamali wadogo kulipa 
kodi, kunachangiwa na uelewa finyu wa 
manufaa yanayotokana na kodi.

Mtaalamu wa masuala ya uchumi, Dk 
Bravious Kahyoza amewahi kukaririwa ak-
isema, upatikanaji wa soko la bidhaa kuan-
zia ngazi ya chini kwenye jamii, ni nyenzo 
muhimu inayosaidia kukuza biashara.

Hata hivyo, Dk Kahyoza ambaye pia ni 
Mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam, anasema ili kufikia malengo ya ubore-
shaji biashara na shughuli za uchumi za 
wajasiriamali wadogo hasa wanawake na vi-
jana, ipo haja ya kuzifanya sera na mikakati 
inayowalenga, kuwa rafiki na yenye kujenga 
mazingira ya kuwawezesha kuzifikia hudu-
ma kama mikopo.

Mawasiliano: 0754691540

Wajasiriamali wanavyounda,  
kutengeneza soko la bidhaa
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HABARI KIMATAIFA

HARARE, Zimbabwe

MWILI wa Rais wa kwanza wa Zimba-
bwe, Robert Mugabe, utazikwa nyumbani 
kwao, baada ya serikali kubadili msimamo 
wake wa awali kuhusu mazishi yake.

Mugabe alifariki mapema mwezi huu 
akiwa na miaka 95 na ibada ya mazishi ku-
fanyika katika mji mkuu wa Harare.

Serikali ilikuwa imepinga ombi la familia 
yake la kumzika kiongozi huyo katika eneo 
la Zvimba, na kushinikiza azikwe katika 
makaburi ya mashujaa wa kitaifa.

Familia yake hatimaye ilikubali lakini 
serikali ikabadilisha msimamo huo  Al-
hamisi wiki hii.

Haikufahamika ni nini kilichosababisha 
mipango ya awali ya mazishi ya Mugabe 
kubadilishwa.

Familia ya Mugabe ilikubali azikwe katika 
makaburi ya mashujaa jijini Harare au He-
roes Acre baada ya makubaliano kufikiwa 

kuwa mnara wa makumbusho utajengwa 
kumuenzi kiongozi huyo wa kwanza wa 
Zimbabwe.

Katika taarifa iliyochapishwa Alhamisi 
wiki hii, Waziri wa Mawasiliano Nick Man-
gwana, alisema mabadiliko hayo yanazin-
gatia sera ya “kuheshimu uamuzi wa familia 
ya marehemu”.

Mugabe alifariki akiwa nchini Singapore 
alipokuwa anatibiwa saratani na mwili 
wake kusafirishwa kurudishwa nyumbani 
Zimbabwe.

Baada ya kifo chake familia yake ililalami-
ka hadharani kuwa haikushauriwa kuhusu 
mipango ya mazishi yake ya kitaifa.

Katika taarifa familia hiyo iliilaumu seri-
kali kwa kutumia nguvu kupanga mazishi 
ya Mugabe katika makaburi ya mashujaa 
kinyume na “matakwa yake]”.

Taarifa hiyo aidha , ilisema kuwa ombi 
lake la mwisho lilikuwa la mke wake , Grace 
Mugabe, kutoondoka kando ya jeneza lake 

hadi atakapozikwa.
Familia yake inasemekana kughad-

habishwa na jinsi kiongozi huyo 
alivyong’olewa madarakani na mshirika 
wake, wa zamani Rais Emerson Mnangag-
wa, miaka miwili iliyopita, hali ambayo 
huenda imesababisha mvutano kuhusu 
mahali atakapozikwa.Mnangagwa ali-
pendekeza kiongozi huyo azikwe Heroes 
Acre.

Mugabe, alikua Rais wa kwanza wa Zim-
babwe baada ya nchi hiyo kupata uhuru  
mwaka 1980.

Miaka ya awali ya uongozi wake, alisifiwa 
kwa kuimarisha upatikanaji wa huduma za 
afya na elimu kwa waafrika walio wengi

Mugabe alikuwa madarakani kwa karibu 
miongo minne kabla ya kuondolewa kupi-
tia mapinduzi ya kijeshi mwaka 2017 na 
wadhifa wake kuchukuliwa na Rais wa sasa 
Emerson Mnangagwa.

   BBC

Mugabe kuzikwa nyumbani kwao    

KIGALI, Rwanda

KUNDI la wahamiaji 66 lin-
alojumuisha watu watu walio 
hatarini zaidi pamoja na wa-
toto walio peke yao limewasili 
nchini Rwanda kutoka Libya, 
Shirika la Umoja wa Mataifa 
la Kushughulikia Wakim-
bizi (UNHCR), limesema.

Miongoni mwa watu hao 
ambao baadhi yao wanatoka 
mataifa ya Pembe ya Afrika, ni 
mtoto wa miezi miwili mwenye 
asili ya Kisomali aliyezaliwa 
katika kituo cha kuwazuilia 
wakimbizi nchini Libya.

Msemaji wa UNHCR Kanda ya 
Afrika Charlie Yaxley, aliiam-
bia BBC nchini Rwanda kuwa 
shirika hilo litawatafutia stak-
abadhi za kuomba hifadhi 
wale ambao wanataka kuishi 
Rwanda au kuwasaidia wale 
wanaotaka kurejea makwao.

“Nchini Rwanda tutawapa-
tia chakula, maji , malazi na 
mahitaji mengine ya muhimu. 
Tuna watalaamu tisa wa-
takaowasaidia katika kupona 
kiwewe cha yale waliyoyapi-
tia Libya” Yaxley alisema.

Wahamiaji hawa wataishi 
katika kituo cha muda kili-
chopo umbali wa saa moja kwa 
gari kutoka mjini Kigali.

Akitoka katika kituo cha 
ukusanyaji wa wahamiaji cha 
Libya, Daniel, mmoja wa wa-
hamiaji katika kundi lililo-
hamishiwa Rwanda aliiambia 
BBC wiki iliyopita kuwa wa-
nafurahia kuondoka Libya.

“Tulipokuwa tunaweka sahihi 
ya kidole gumba tuliona barua 
inayosema tunaondoka kuelekea 
Rwanda na tukajihisi ni kama 
tulikuwa tunatengana na kifo “

Zaidi ya wahamiaji 4,500 
wanashikiliwa katika maha-
busu baada ya ndoto yao ya 
kuvuka bahari ya Mediterranean 
kuelekea Ulaya kukatizwa.

Rwanda ilikubali kuwahifadhi 
wahamiaji 500 kwa ushirikiano 
na UNHCR, na Muungano wa 
Afrika ulitoa hakikisho la usafiri 
wao wa kutoka Libya kuelekea 
Rwanda , ili kuwaepusha na 
hatari ya kushambuliwa kwa 
roketina kubakwa . Haijafaha-
mika wazi ni kwa muda gani 
wahamiaji hao watakuwa Rwan-
da na wana uhuru kwa kiwango 
gani kuondoka nchini humo

“Wakimbizi watakaotaka 
kuishi Rwanda daima watapewa 
ukimbizi ,” alisema Olivier 
Kayumba, Katibu wa Kudumu 
katika Wizara ya Udhibiti 
wa Masuala ya Dharura na 
Masuala ya Wakimbizi .

   BBC

Wahamiaji 
Libya watua 
Rwanda

WASHINGTON, Marekani

HATIHATI za kumchunguza Rais wa 
Marekani Donald Trump zimeingia kwe-
nye hatua  nyingine baada ya kubainika 
kuwa mfichua siri ni ofisa wa Shirika la 
Ujasusi la Marekani la CIA

Mfichua siri ambaye ushahidi wake ume-
sababisha uchunguzi  dhidi ya Rais Trump 
ni ofisa wa shirika la ujasusi la hatihati za 
kumshitaki Marekani CIA, kwa mujibu wa 
vyombo vya habari vya Marekani.

Ofisa huyo ambaye jina lake halijatajwa 
aliwahi kufanya kazi katika Ikulu yaWhite 
House, vinasema vyombo kadhaa vya 
habari nchini humo.

Mfichua siri huyo alisema maofisa wa 
ngazi ya juu wa Ikulu ya White House wali-
jaribu kuficha vielelezo vya mawasiliano ya 
simu baina ya Rais Donald Trump na Rais 
wa Ukraine, Volodymyr Zelensky.

Trump alitaka kujua ni nani aliyempatia 
taarifa mfichua siri huyo,akiongeza kuwa 
aliyefanya hivyo ‘’anakaribia kuwa jasusi”.

Aidha, alishutumiwa kwa kutafuta 

msaada kutoka nchi ya kigeni kwa minajili 
ya kumchafua kisiasa mpinzani wake Joe 
Biden na kutumia msaada wa kijeshi kama 
nyenzo ya kutaka matakwa yake yatimi-
zwe.

 Biden ndiye kinara wa mbio za tiketi 
ya kugombea urais 2020 kwa chama cha 
Democrats.

Rais  Trump alikiri kuwa alimzungum-
zia Joe Biden na  Zelensky na kuwa alizuia 
msaada wa kijeshi kwa nchi hiyo wa tham-
ani ya Dola milioni 400.

Lakini , alikanusha kuwa alifanya hivyo 
kama shinikizo kwa Ukraine ili kumchun-
guza Biden.

Hakuna taarifa za kina kumhusu la-
kini wakili wake ameionya kuwa jaribio la 
kubaini ni nani litamweka hatarini.

Magazeti ya New York Times, Washing-
ton Post, na shirika la habari la Reuters yal-
idai kuwa mfichua siri huyo ni ofisa wa CIA.

Kwa mujibu wa mukhtasari uliotolewa 
jana na Ikulu ya White House, Trump alim-
wambia Zelensky juu ya namna ambavyo 
Joe Biden akiwa Makamu wa Rais alishawi-
shi Ukraine kumtimua kazi Mwendesha 

Mashtaka wake mkuu, Viktor Shokin, mwa-
ka 2016.

Ofisi ya Shokin ilifungua jalada la uchun-
guzi dhidi ya Burisma, kampuni ya gesi asili 
ambayo mwana wa Joe Biden, Hunter ali-
kuwa ni mjumbe wa bodi yake.

Nchi kadhaa za magharibi pia zilikuwa 
zikishinikiza Shokin atimuliwe kazi kwa 
madai alikuwa akibariki vitendo vya 
rushwa.

“Nimesikia mlikuwa na mwendesha 
mashtaka ambaye alikuwa ni mzuri kweli 
na alifutwa kazi kwa njia ya uonevu. Watu 
wengi wanalizungumzia jambo hilo,” 
Trump ananukuliwa akisem kwenye ma-
zungumzo hayo na kuongeza: 

“Kitu kingine, kuna mjadala mkubwa 
kumhusu mtoto wa Biden, kuwa baba 
yake alizuia waendesha mashtaka na watu 
wengi wanataka kujua undani wa hilo, kwa 
hiyo chochote unachoweza kufanya na 
Mwanasheria Mkuu wa Marekani litakuwa 
jambo jema.

“Biden alikuwa akijitamba kuwa ame-
zuia uchunguzi angalia utakachokifanya 
hapo ni jambo baya sana kwangu.”

Trump akalia kaa la moto

Hawa ni miongoni mwa kundi la wahamiaji 66 waliowasili nchini Rwanda kutoka Libya. PICHA REUTERS
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Alikutana na picha moja am-
bayo awali hakuitilia maanani, 
kutokana na akili yake kuelekea 
zaidi kusoma habari muhimu za 
kitaifa.

Alitaka kuhakikisha kuwa kile 
alichokiona ni sahihi. Aliona 
kama anafanisha. Chini ya picha 
kuna maandishi.

Aliyasoma ili kuthibitisha kile 
alichokiona. Hakukuwa na to-
fauti yake ya maelezo na picha 
yenyewe.

Juu ya picha kulikuwa na 
kichwa cha habari. Nacho pia kili-
sadifu kile alichokiona.

Kijasho chambamba kilimtoka. 
Hakuamini. Alitaka kile anachok-
iona kiwe ni ndoto au tamthilia 
na si tukio halisi.

Moyo wake aliongezeka mapi-
go. Wakati mwingine yalionekana 
kupiga katika hali isiyo ya kawai-
da. Yalipiga zaidi ya mara moja, 
juu ya muda wake wa kawaida.

Mikono ilianza kucheza, na 
kukosa nguvu hata ya kuendelea 
kulishika gazeti, likaanguka.

Akainama kivivuvivu na 
kuliokota tena. Alifungua tena 
pale pale. Akaangalia kana kwam-
ba ndiyo anatazama kwa mara ya 
kwanza.

Ilikuwa ni picha ya watu wawili. 
Mwanaume na mwanamke. Watu 
hao wawili walionekana wanato-
ka kanisani kufunga ndoa. Tayari 
wameshakuwa wanandoa.

Mwanaume alionekana ni mtu 
mzima aliyemkadiria kuwa na 
miaka inayokaribia 60. Alikuwa 
amevaa suti ilivyomkaa vema. 
Alionekana ama ni mtu tajiri au 

mwenye madaraka fulani serika-
lini.

Wa pili ambaye ni bibi harusi, 
alikuwa ni msichana asi-
yezidi miaka 25. Alikuwa 
ni msichana mrembo. 
Na urembo wake ul-
iongezeka maradufu na 
vikorombwezo vya ma-
pambo alivyopambwa na 
wataalam wa kupamba. 
Picha hiyo kwa hali ya 
kawaida ilipendeza sana. 
Ingempendeza yoyote ile 
ambaye angeiangalia.

Mtu mmoja tu ambaye 
hakupendezwa na picha 
hiyo. Ni kadili.

Hakupendezwa kwa 
sababu moja tu. Bibi 
harusi aliyeolewa ali-
kuwa anamfahamu. Ni 
Edina.

“Edina umeolewa?” Ni 
kama alikuwa anaiuliza 
picha iliyokuwa kwenye 
gazeti la Nipashe.

Moyo ulimkereketa 
kuona Edina ameshaole-
wa. Pamoja na kwamba 
hajawahi hata siku moja 
kumuambia msichana 
huyo kuwa anampenda 
mara zote tatu walizoku-
tana ‘Blue Star Hotel’ na 
kucheza muziki.

Licha ya ukweli kuwa 
kwa uwezo wake na ufu-
kara alionao asingeweza 
kuthubutu kummiliki 
msichana aliyetoka kwe-
nye familia ya urajiri uli-
otopea Edina. Pamoja na 

kutekea na mateso yote aliyoya-
pata ndani ya jumba jekundu. 
Licha ya mkwara mkali kutoka 

kwa Madame Pauline mama 
mzazi wa Edina. Pamoja 
kiapo alichoapa mbele ya 
mama yake kuwa aachane 
na mawazo ya msichana 
huyo wa kitajiri kwani 
anaweza kuuawa, badala 
yake aangalie zaidi masomo 
yake. Bado Kadili ni mwa-
naume aliyekamilika. Mwa-
naume mwenye matamanio 
na wivu. Moyo wake ulion-
dokea kumpenda Edina, 
licha ya changamoto zote 
hizo.

Hivyo picha hiyo il-
imuumiza mno Kadili. 

“Binti yangu bado mdogo, 
halafu kifaa cha nguvu. Si 
unamuona? Huyu si msi-
chana wa kuolewa na mtu 
kapuku kama wewe. Kula 
yako na vaa yako shida huyu 
unamuweza wewe? Hapa 
unaponiona, kichwa kinani-
uma, maana wanaume kibao 
wenye wadhifa na pesa zao 
wametuma washenga ku-
taka kumuoa binti yangu, 
yaani sijui nimkubali nani  
nimuache nani. Halafu 
kanatokea kajitu kama 
wewe nako, eti nako kanaji-
tia kutaka kupimana ubavu 
na watu hao,” Alisema na 
kuonekana kama kuutua 
mzigo mzito uliokuwa kwe-
nye kifua chake.

Kuna mawaziri, mapofesa, 
madaktari na wafanyabi-

ashara wakubwa nchini mpaka 
watoto wa vigogo wanataka ku-
muoa Edina, hadi marubani wa 
ndege. Lakini kwa sababu ni lazi-
ma aolewe na mtu mmoja, nimet-
uliza kichwa ili nione kati ya hao 
nani anaweza kuwa mtu sahihi 
kwa binti yangu ili asiende ku-
pata tabu kwa sababu mimi mwe-
nyewe mama yake nimemzaa na 
kumlea kwa mapenzi makubwa. 
Amelelewa kitajiri na hajawahi 
kupata shida yoyote.”

Kichwa cha Kadili kilirudisha 
kumbukumbu nyuma na maneno 
ya Madame Pauline alipokuwa 
akitamba na kujinasibu ndani ya 
jumba jekundu yalijirudia kwe-
nye ubongo wake.

“Sasa ndiyo tayari Madame 
Pauline ameikamilisha kazi yake 
aliyokuwa anaisema ya kumuoz-
esha binti yake.” Kadili alijisemea 
mwenyewe kimoyomoyo.

Habari hiyo mbaya hakutaka 
mama yake ajue. Aliamua iwe siri 
kwa sababu itaonekana ni kama 
anaendelea kuzifuatilia habari 
za msichana huyo wakati ame-
shakatazwa. Akakumbuka jinsi al-
ivyokalishwa chini na kukanywa 
juu ya habari za huyo binti.

“Mwanangu mimi na dada zako 
unatuona. Ni masikini wa kut-
upwa. Tunakuhitaji wewe ili uje 
utukomboe. Nakuomba sana tena 
sana, nenda kasome. Usijiingize 
kwenye mambo mengine ambayo 
yanaweza kusababisha masomo 
yako yashuke au kuhatarisha 
maisha yako, kama lilivyotokea 
hili.” Hayo yalikuwa ni maneno 
ya mwisho ya mama yake kabla 
hajaondoka kurejea masomoni 
katikati mwa mwaka na ilikuwa 
baada ya kutekwa na mabaunsa 
wa mama Edina, Madame Paul-
ine.

Kuanzia wakati huo, Kadili al-
ionekana kutokuwa kwenye hali 
nzuri, japo mwenyewe alijitahidi 
mno kuficha hali hiyo.

“Vipi leo mwanangu, unaum-
wa?” Mama aliuliza.

“Kwani vipi mama, mbona mzi-
ma tu.”

“Naona kama hauko vizuri. 
Nimekuzaa mwenyewe. Naku-
jua. Kama kuna kitu kinakutatiza 
mimi najua na hata ukiwa na fura-
ha najua tu, hata kama ukitaka 
kunificha furaha au huzuni uliyo-
nayo mwanangu.”

“Hapana mama uchovu tu.”

Itaendelea Jumamosi

Na Adam Fungamwango  
(0716 350534)

MWAKA wa pili wa masomo uli-
malizika. Kadili alirejea nyumbani 
kusubiri matokeo ya mtihani wake. 
Alipokewa vema na mama na dada 
zake kama kawaida. Rafiki yake 
Meze naye hakuwa nyuma.

Alikuwa na furaha ya kumaliza 
masomo. Hakuwa na uhakika kama 
atakwenda tena kusoma mwaka wa 
tatu.

Tatizo lilikuwa ni ada. Ilikuwa 
imezidi uwezo wa mama yake kwa 
sababu kila anapozidi kwenda juu, 
ada inaongezeka. Hata hivyo,  tayari 
alishaongea na jamaa yake mmoja 
kama akimaliza tu mwaka wa pili, 
aweze kumpatia kazi kwenye kam-
puni moja ya simu akawe mmoja wa 
mafundi wa kompyuta na teknolojia 
na mitandao.

Akili yake ilimwambia kwanza ap-
ate kazi na anaweza kusoma mwaka 
wa tatu akiwa kazini ili kumpungu-
zia mama yake mzigo.

Aliwasiliana na jamaa yake, am-
baye alimwambia aandike barua ya 
kuomba kazi, na abakie tu kusubiri 
majibu.

Asubuhi mapema, Kadili aliamka 
kwenda kwenye meza za magazeti 
yaliyo kwenye barabara kuu itokayo 
Magomeni kwenda Sinza Kijiweni, 
mitaa ya Tandale Kwa Mtogole.

Huwa anapenda sana kwenda 
hapo hata kama hana pesa za ku-
nunulia magazeti. Hapo hupenda 
kusoma vichwa vya habari. Mijadala 
na ubishi wa mambo ya siasa na 
michezo, huwa pia inamvutia an-
apokwenda hapo.

Vijana kwa wazee hukusanyika 
na hapo na kuzua ubishani. Ukikuta 
hoja za kisiasa, au ubishani wa mpi-
ra utapenda.

Wakati mwingine hupitisha muda 
wa asubuhi hapo hadi wakati wa 
mchana anapoamua kurejea nyum-
bani.

Siku hiyo alikuwa na pesa ya ku-
nunulia gazeti. Alipenda mno gazeti 
linaloongoza nchini Tanzania, Ni-
pashe. Baada ya kusikiliza mada za 
hapa na pale alirejea nyumbani na 
hakuwa na hakupata muda wa kuli-
fungua.

Alipomaliza kunywa chai na ku-
viteketeza tumboni mwake vitum-
bua vitatu, alihisi kitu kama usingizi.

Kabla ya yote aliona kwanza apitie 
kwanza habari mbalimbali muhimu. 
Alifanya kama alivyokusudia.

Alipomaliza kusoma hadi kwenye 
kurasa za michezo alifunua tena 
ndani ili kuangalia habari mbalim-
bali na matukio.

Jumba Jekundu-20

HADITHI
WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu. Wakiwa na maana, 

mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani, ambayo mingi husababishwa na 

baadhi ya binadamu wengine wenye vipato kwa kuwaona hawana thamani na hawatajiki kuwa na 

kitu chochote cha thamani.

Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana mrembo anayetoka 

kwenye familia ya kitajiri, Edina.

Lakini kitendo hicho kinamsababishia kijana huyo matatizo 

makubwa ambayo hajawahi kuyapata katika maisha yake, kiasi cha 

maisha yake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu wa aina yake.

“Binti 
yangu bado 
mdogo, 
halafu kifaa 
cha nguvu. 
Si unamu-
ona? Huyu 
si msi-
chana wa 
kuolewa 
na mtu ka-
puku kama 
wewe. Kula 
yako na 
vaa yako 
shida huyu 
unamu-
weza 
wewe? 
Hapa un-
aponiona, 
kichwa 
kinaniuma, 
maana 
wanaume 
kibao 
wenye 
wadhifa na 
pesa zao 
wametuma 
washenga 
kutaka 
kumuoa 
binti yangu, 
yaani sijui 
nimkubali 
nani  
nimuache 
nani. Halafu 
kanatokea 
kajitu kama 
wewe 
nako...
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MADRID, Hispania

RAIS wa zamani wa Real Madrid, Ramon Calderon, 
amesema hadi sasa hakubaliani kabisa na uamuzi wa 
kumpiga bei mshambuliaji Cristiano Ronaldo.

Nyota huyo wa Ureno Ronaldo aliachana na Ma-
drid mwaka jana na kwenda kujiunga na Juventus 
na Calderon anaamini jambo hilo limeacha pengo 
kubwa kwenye kikosi cha Los Blancos, ambalo hali-
jazibwa hadi sasa.

Calderon alisema: “Hakupaswa kabisa kuondoka. 
Hakika kilikuwa kitu cha kushangaza kumwachia 
aondoke.

“Ni ngumu sana kucheza bila ya huduma ya 
mchezaji yule kama alidumu kwenye kikosi chako 
kwa muda mrefu na mifumo yote kumtegemea. 

“Alikuwa na uhakika wa mabao 60 kwa msimu...
hakuna mchezaji mwingine anayeweza kukuhakik-
ishia hilo.

“Pengo lake halizibwi ni kama (Lionel) Messi. 
Nilishangazwa kwa mengi yaliyotokea, wakati Flor-
entino (Perez) alipokuwa akisema kwamba saini ya 
Cristiano ni muhimu kwenye timu, lakini imekuwa 
tofauti.”

Ronaldo kwa sasa anatamba huko Juventus, huku 
klabu yake ya Real Madrid ikiwa kwenye majanga 
makubwa kutokana na kutokuwa na uhakika kwe-
nye safu yake ya ushambuliaji kuhusiana na wafun-
gaji wake.

PARIS, Ufaransa 

MSHAMBULIAJI wa Olympique de Marseille, Dimitri Payet 
amefungiwa michezo minne, kufuatia tukio la kumtusi mwa-
muzi wakati wa mchezo wa Ligi Kuu ya Ufaransa dhidi ya 
Montpellier mwishoni mwa juma lililopita.

Payet alionyeshwa kadi nyekundu dakika za mwisho, 
baada ya kuzozana na mwamuzi baada ya kuchukua maamu-
zi dhidi ya timu yake, ambayo ililazimishwa sare ya 1-1.

Kamati ya nidhamu ya Shirikisho la Soka Ufaransa (FFF), 
imepitia ripoti ya mwamuzi Amaury Delerue, na baadaye 
kujiridhisha kupitia picha za televisheni kuhusu tukio hilo.

Kufuatia adhabu hiyo, Payet atakosa mchezo wa mwishoni 
mwa juma hili dhidi ya Rennes, na ataendelea kuwa nje ya 
uwanja dhidi ya Amiens SC na PSG.

PAYET AFUNGIWA 

MECHI 4 UFARANSA

‘MADRID IMEKOSEA KUMUUZA RONALDO’ 

LONDON, England 

MSHAMBULIAJI Marcus Rashford 
wa Manchester United, ataukosa 
mchezo wa Ligi Kuu England dhidi 
ya Arsenal keshokutwa, Jumatatu.

Rashford alitolewa uwanjani kwe-
nye mechi ya kipigo cha mabao 2-0 
dhidi ya West Ham United wikiendi 
iliyopita, lakini sasa ataendelea ku-
kosa mechi zaidi, huku Man United 
wakiwa kwenye majaribu makubwa 
kuhusu fowadi wake, ikiwamo ime-
waondoa Romelu Lukaku na Alexis 
Sanchez na hawajasajili mbadala 
wao.

Man United ilikuwa na mpango 
wa kumsajili straika wa Juven-
tus Mario Mandzukic wakati il-
ipowaacha Sanchez na Lukaku 
kwenda Inter Milan, lakini dili hilo 
lilishindwa kukamilika na sasa wa-

naisoma namba.
Kwa kuwa na huduma yake tu, 

Man United ilikuwa haina uhakika 
sana kwenye safu yake ya usham-
buliaji, hivyo kwa kitendo cha kum-
kosa katika mechi hiyo ya Arsenal 
inawapa wakati mgumu zaidi na ku-
wafanya wabaki kuwa na tumaini la 
kumtumia kinda Mason Greenwood 
pekee kwenye fowadi. 

Kocha, Ole Gunnar Solskjaer 
alisema: “Marcus hajapona. Hay-
upo vibaya sana, lakini tunaamini 
atakuwa fiti kabla ya mapumziko ya 
mechi za kimataifa.”

Kutokana na hilo, Rashford mechi 
anazozitarajia kuzikosa kwenye Ligi 
Kuu England ni ya Arsenal na New-
castle United, wakati kwenye Eu-
ropa League hatakuwamo uwanjani 
katika mechi dhidi ya AZ Alkmaar.

RASHFORD
KUIKOSA ARSENAL
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MANCHESTER, England

PAUL Pogba ameripotiwa kwamba, bado 
yuko mbioni kuachana na Manchester United 
kwenye dirisha lijalo la usajili wa kipindi cha 
majira ya baridi Januari mwakani.

Ole Gunnar Solskjaer amekuwa na changa-
moto kwenye kikosi chake hasa eneo la ki-
ungo mkabaji hivyo haitakuwa rahisi kum-
wachia bila ya kuwa na mbadala wake.

Manchester United wanadai thamani ya 
kiungo huyo wa Kifaransa kuwa ni Paund 
180 milioni, hivyo haitakuwa rahisi kwa Real 
Madrid na Juventus, ambao wamekuwa waki-
vutiwa naye kumng’oa Old Trafford.

Kwa mujibu wa The Sun, Pogba hana mpan-
go wa kusaini mkataba mpya wa kuendelea 
kuitumikia Manchester United kutokana na 
dhamira yake ya kutaka kuondoka.

Kwenye maandalizi ya msimu huu, Pogba 
alitaka kuondoka Manchester United,  lakini 
wakiwa Australia inadaiwa walifanya kazi 
kubwa ya mshawishi kiungo huyo asalie Old 
Trafford.

Lakini kwa sasa Pogba, ambaye alikosa 
michezo mitatu kabla ya kurejea kwenye 
mchezo dhidi ya Rochdale, ameonekana ku-
taka kuondoka.

Pogba kuondoka Man United Januari
BARCELONA, Hispania 

KLABU ya Barcelona imetozwa faini ya 
Euro 300, baada ya kubainika walikwenda 
kinyume na taratibu za usajili wa Antoine 
Griezmann.

Kamati ya mashindano ya Shirikisho la 
Soka Hispania (RFEF), imeendesha kesi 
iliyomuhusu mshambuliaji huyo kwa muda 
wa miezi miwili, baada ya uongozi wa 
Atletico Madrid kuwasilisha malalamiko 
yao dhidi ya Barcelona.

Atletico Madrid waliilalamikia Barcelona 
kuvunja taratibu za usajili, kwa kufanya 
mazungumzo na Griezmann akiwa bado 
na mkataba na klabu hiyo ya mjini Madrid, 
jambo ambalo ni kinyume cha kanuni.

Kufuatia uchunguzi wa kina uliofanywa 
na Kamati ya Mashindano ya RFEF, im-
ebainika ni kweli Barcelona walitenda kosa 
hilo, hivyo wameadhibiwa kwa kutozwa 
faini ya Euro 300, na kutakiwa kutorudia 
tena kosa kama hilo.

Barcelona walimsajili Griezmann kwa 
ada ya Euro milioni 120 Julai mwaka huu.

Barcelona 
yalimwa 
faini kwa 
Griezmann 

WACHEZAJI ARSENAL WAPIGA 

KURA KUMCHAGUA NAHODHA

LONDON, England 

WACHEZAJI wa Arsenal waliombwa kupiga kura ya siri kwa ajili ya kuchagua nahod-
ha wao mpya, Rob Holding amebainisha.

Granit Xhaka amekuwa akivaa kitambaa cha unahodha kwa wiki za mwanzo za 
msimu huu wa 2019-20, huku kocha, Unai Emery bado akiwa hajathibitisha nani ataku-
wa nahodha wa kudumu.

Msimu uliopita alitaja kundi la manahodha watano akiwamo, Xhaka na Mesut Ozil, 
lakini watatu kati yao, Laurent Koscielny, Petr Cech na Aaron Ramsey wameondoka 
Arsenal.

“Tulipiga kura wiki iliyopita, hivyo tutaona nini kitatokea na kuangalia nani atata-
jwa,” beki Holding amesema akiwaambia waandishi wa habari mara baada ya kushinda 
mabao 5-0 dhidi ya Nottingham Forest katika mchezo wa Kombe la EFL.

“Tulitakiwa kuandika majina na kumpa kocha. Atayapitia na tutaona nini kitatokea.
“Sijui lini ataamua na kutangaza. Nafikiri ndani ya wiki chache zijazo. Hata hivyo, sina 

uhakika.”
Wachezaji kumchagua nahodha wake si jambo la kawaida, ingawa David Silva ali-

chaguliwa na wachezaji wenzake wa Manchester City kuwa nahodha wakati huu wa 
mwaka wake wa mwisho klabuni hapo.

Mashabiiki wa Arsenal wamekuwa wakimtaja Holding kama ndiye anayefaa kuwa 
nahodha mpya kwani alivaa kitambaa hicho mara baada ya Ozil kutolewa nje kwenye 
mchezo dhidi ya Forest.

“Ningependa kuwa nahodha na kuwa nahodha wa Arsenal si jambo dogo,” aliongeza 
kusema.

“Utakuwa wakati mzuri zaidi kwangu. Tutaangalia nini kitatokea ndani ya wiki 
chache zijazo. Kama nikipata nitakuwa na furaha kubwa.

“Wakati nilipoambiwa nitakuwa nahodha msaidizi ilikuwa ni heshima. Haraka Mesut 
alivyotoka nje, nilijua kwamba nitapewa kitambaa cha unahodha.”
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  Tulishacheza pamoja tukiwa Real, miaka mingi imepita, 
na nimemuona mchezaji mwingine, mtu aliyepevuka zaidi...

KWA UFUPI

TURIN, Italia

Gonzalo Higuain amesema 
mchezaji mwenza wa Juventus, Cris-
tiano Ronaldo amepevuka zaidi tangu 
wawili hao walipokuwa pamoja Real 
Madrid.

Mshambuliaji huyo wa Juve, 
Higuain na Ronaldo wamekutana 
tena pamoja hapo Turin baada ya 
wawili hao kushinda mataji matatu ya 
La Liga wakiwa na miamba ya Madrid 
kabla ya kutimkia Napoli mwaka 2013.

Higuain hatimaye alijiunga na Ju-
ventus mwaka 2016, wakati Ronaldo 
alitua klabuni hapo msimu wa 2018-
19, na kusababisha mchezaji mwenza 
huyo wa zamani wakati wakiwa Ma-
drid, kuhamia kwa mkopo kwa wap-
inzani wao wa Serie A, AC Milan na 
kisha Chelsea msimu uliopita.

Higuain na Ronaldo, ambao wal-
ishinda taji la Scudetto katika msimu 
wao wa kwanza, kwa sasa wapo 
pamoja tena wakati huu wakiwa chini 
ya Kocha Mkuu wa Juventus, Maur-
izio Sarri, na nyota huyo wa zamani 
wa kimataifa wa Argentina, amem-
sifu mshindi huyo mara tano wa tuzo 
ya Mchezaji Bora wa Dunia [‘Ballon 
d’Or’].

“Tayari tulishacheza pamoja tuki-
wa Real,” Higuain, ambaye amevutia 
akiwa na mabingwa hao wa Serie A 
msimu huu, aliiambia Fox Sports.

“Miaka mingi imepita, na nimemu-
ona mchezaji mwingine, mtu aliyepe-
vuka zaidi, akiwa na familia.

“Nilifurahia kucheza pembeni yake 
kabla na ni mwenye furaha kuwa tupo 
pamoja tena.”

Higuain ana mkataba na Juve hadi 

mwaka 2021 na hajaweka pembeni 
uwezekano wa kurudi kuitumikia mi-
amba ya Argentina, River Plate.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 31, alitengeneza jina lake mwe-
nyewe wakati akiwa River, akiibukia 
katika kikosi cha makinda mwaka 
2005 na kuifungia jumla ya mabao 
15 kabla ya kutua Santiago Bernabeu 
kuitumikia Madrid mwaka 2007.

“Nina mwaka huu na ujao uliobaki 
[hapa Juventus],” Higuain aliongeza. 
“Sijafunga mlango kwa chochote.

“[Kwa River] kuna kocha mzuri na 
baadhi ya wachezaji wenza wangu 
ambao ninamahusiano mazuri nao.

“Watu wa River mara zote wame-
kuwa wa kuvutia kwangu. Lakini, kwa 
sasa ninajaribu kufikiri nilipo na ku-
farahia wasaa wangu hapa katika soka 
la Italia.”

POGBA HAJATULIA UNITED
KIUNGO wa kimataifa wa Ufaransa Paul Pog-

ba, 26, atajaribu kwa mara nyingine kufanya 
mchakato wa kuondoka Manchester United ka-
tika dirisha la Januari. (Sun)

KENYON KUINUNUA NEWCASTLE 
MKURURENZI Mkuu wa zamani wa Chelsea 

na Manchester United, Peter Kenyon afungua 
mchakato mpya wa kuinunua Newcastle United 
pamoja na ofa mpya ya kumlipa mmiliki Mike 
Ashley kiasi cha pauni milioni 125. (Mail)

NEYMAR KIZIMBANI NA BARCA
MSHAMBULIAJI wa Paris St-Germain, Mbra-

zil Neymar, 27, ametua Hispania kwa ajili ya kesi 
yake na klabu yake ya zamani, Barcelona kuhusu 
kutolipwa bonasi yake ya usajili. (Mundo Depor-
tivo)

BARCA, ATLETICO KUPINGA DAU
BARCELONA na Atletico Madrid zote zitakata 

rufaa kuhusu uamuzi wa kupigwa faini ya pauni 
265 kwa kuzungumza na straika Mfaransa  An-
toine Griezmann wakati akiwa Atletico. (Marca)

BECKHAM KUWA WAKALA
NAHODHA wa zamani wa England, David 

Beckham anajiandaa kuwa wakala wa soka, 
huku mshambuliaji wa Manchester United, Ma-
son Greenwood, 17, kukiwa na uwezekano kuwa 
mteja wake. (Mirror)

DEMBELE AWINDWA UNITED
MANCHESTER United inataka kumfuata 

straika Mfaransa Moussa Dembele, 23, katika 
dirisha la usajili la Januari na tayari imeshatuma 
mashushu wake kwenda kumuona akicheza ka-
tika mechi tatu za Lyon zilizopita. (Mail)

ELLIOTT KUIGHARIMU LIVERPOOL 
FULHAM inataka kufidiwa takriban pauni mil-

ioni saba kutoka Liverpool baada ya kiungo Har-
vey Elliott, 16, kujiunga na ‘Wekundu’ hao majira 
ya joto. (Times)

DE JONG AITAJA MAN CITY
KIUNGO wa Barcelona na Uholanzi, Frenkie 

de Jong, 22, amesema angeweza kujiunga na ama 
Manchester City au PSG kama asingetua kuitu-
mikia miamba hiyo ya Hispania akitokea Ajax 
majira ya joto. (Star)

POCHETTINO ANUKIA OLD TRAFFORD
MANCHESTER United ipo tayari kufanyia kazi 

dau la pauni milioni 32 linalohitajika ili kuvunja 
mkataba wa kocha wa Tottenham, Mauricio Po-
chettino. (Sun)

PALACE KUMRUDIA STEPANENKO
CRYSTAL Palace inazingatia uwezekano wa 

kumfuata kiungo mkabaji wa Shakhtar Donetsk, 
Taras Stepanenko, 30, katika dirisha la Januari 
baada ya kupoteza nafasi ya kumsajili nyota huyo 
wa kimataifa wa Ukraine kwa pauni milioni nane 
majira ya joto. (Sun)

NAHODHA ARSENAL KWA KURA
WACHEZAJI wa Arsenal wamepewa jukumu 

la kupiga kura za siri kuamua nani awe nahodha 
wa klabu hiyo wakati huu kocha Unai Emery aki-
tazama uwezekano wa kutengeneza tena kundi 
la viongozi watano. (Telegraph)

ROCHDALE LULU NEWCASTLE
NEWCASTLE imekuwa ikimfuatilia beki wa 

Rochdale, Luke Matheson, 16, ambaye alifunga 
bao dhidi ya Manchester United Jumatano, tangu 
alipocheza mechi yake ya kwanza mwaka jana. 
(Chronicle)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

HIGUAIN: RONALDO HUYU 

SI YULE WA REAL MADRID



31

MAKALA MAALUM

Na Mwandishi Wetu

Wazazi nchini wameaswa kutowazibia 
riziki ya kuwa milionea watoto wao kupitia 
Kampuni bora ya Michezo ya Kubashiri ya 
SportPesa, imeelezwa.

Rai hiyo imetolewa na Richard Mbele 
ambaye ni kaka wa mshindi wa Sh. milioni 
23.7 za Jackpot Bonasi, Joachim Charles 
mkazi wa Mbinga, Ruvuma aliyejinyakulia 
fedha hizo baada ya kubashiri kwa usahihi 
mechi 12 kati ya 13 za Jackpot ya SportPesa 
wiki iliyopita.

“Wapo wazazi ambao wanaamini mch-
ezo huu hauna maana bali ni kupoteza 
muda tu, mimi nashauri kwamba isiwe la-
zima kila mtu kucheza, lakini ni vema wa-
zazi wawasapoti watoto wao wenyewe ka-
tika kucheza mchezo huu na si kuwakataza 
kwani riziki mafungu saba hauwezi kujua 
fungu lako ni lini,” alisema Mbele ambaye 
ndiye alimfundisha mdogo wake kucheza 
na SportPesa.

Mwaka Mmoja Fedha Kibao
Kwa upande wake mshindi wa bonus 

hiyo, Joachim amesema alianza kucheza 
mwaka 2018 baada ya kufundishwa na kaka 
yake na kwamba kuna kipindi alikata tamaa 
na kusimama kabisa kucheza kabla ya kuja 
kuendelea hadi aliposhinda fedha hizo.

“Nimeanza kucheza mwaka 2018 ikiwa 
ni kipindi cha takriban mwaka mmoja 
hivi baada ya kufundishwa na kaka yangu. 
Hata hivyo, safari yangu haikuwa rahisi 

kwani kuna kipindi nilikata tamaa ka-
bisa na nikaacha kucheza, lakini baadaye 
nilirudi kwa nguvu nikacheza na hadi leo 
nimeshinda,” alisema Joachim ambaye ni 
fundi wa magari. 

Hakuna Udanganyifu
Joachim, 25, anawaamsha Watanzania 

kwa kuwaambia kuwa wasikate tamaa 
kama wana nia ya kushinda kupitia Sport-
Pesa kwa kuwa hakuna suala la kujuana 
kwani ukiweka bashiri zako na matokeo 

yakija kama ulivyoweka hapatakuwa na 
wakukunyima zawadi zako.

“Mimi sina hata mtu mmoja ninayemjua 
ndani ya kampuni hii, nimeshinda na nime-
kuja kuchukuwa hela zangu, nawashauri 
Watanzania wenzangu hasa vijana wasiwe 
na wasiwasi na Kampuni ya SportPesa 
kwani hawana ubabaishaji, lakini pia wasi-
kate tamaa pindi mambo yanapokuwa 
yanakwenda tofauti kwani huwezi jua 
Mungu amepanga lini ushinde,” alisema 
Joachim.
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

WAWAKILISHI pekee wa Zanzibar katika 
mashindano ya Kombe la Shirikisho barani 
Afrika (Caf ), timu ya Malindi FC wameondo-
ka visiwani hapa jana kuelekea nchini Misri 
katika mchezo wake wa marudiano dhidi ya 
Al-Masry huku ikiwa na wachezaji 16 tu. 

Kwa maana hiyo kwenye benchi Malindi 
itakuwa na wachezaji watano tu wa akiba 
badala ya saba ambao wanaruhusiwa kishe-
ria.

Akizungumza na gazeti hili msemaji wa 
timu ya Malindi, Abdalla Thabit, alisema 

msafara huo umeondoka na jumla ya watu 
22 wakiwamo wachezaji 16, kocha mkuu na 
msaidizi wake, pamoja na viongozi wa timu 
hiyo.

Alisema hapo awali timu hiyo ilitarajiwa 
kuondoka Septemba 24, mwaka huu, lakini 
kutokana na sababu zilizojitokeza ikiwamo 
kuchelewa kukamilisha hati za kusairia 
na visa kwa baadhi ya wachezaji, ndiko ku-
likochangia kuchelewa hadi jana walipoon-
doka.

Akizungumzia juu ya uchache wa watu 
waliondoka katika msafara huo tofauti na ili-
vyozoeleka kwa timu, alisema changamoto 

ya fedha ndicho kitu kilichofanya kuondoka 
kwa watu hao wachache wakati hapo awali 
walipanga kuondoka na wachezaji 20 pamo-
ja na viongozi watano. 

Hata hivyo, alisema kikosi hicho kimeji-
andaa kwenda kupambana na wapo tayari 
kukukabiliana na matokeo watakayoyapata. 

Timu ya Malindi ilifanya vibaya mchezo 
wake wa nyumbani baada ya kukubali ku-
pigo cha mabao 4-1 kutoka kwa Al-Masry 
kwenye mechi ya awali iliyopigwa Uwanja 
wa Amaan sisiwani hapa, hivyo inahitaji 
ushindi kuanzia mabao 4-0 ili kuweza ku-
songa mbele. 

MALINDI PUNGUFU 

WAIFUATA AL MASRY
Na Mwandishi Wetu 

TIMU ya soka ya Taifa ya vi-
jana ya umri chini ya miaka 20 ya 
Tanzania Bara (U-20), itakutana na 
yosso wenzao wa Uganda katika 
mechi ya hatua ya robo fainali ya 
mashindano ya Afrika Mashariki na 
Kati (Cecafa U-20) itakayochezwa 
Jumatatu kwenye Uwanja wa Gulu, 
Jinja nchini Uganda.

Tanzania Bara imefika hatua ya 
robo fainali baada ya kumaliza 
ikiwa kinara wa Kundi B kwa ku-
jikusanyia pointi saba sawa na 
Kenya, wakati wenzao wa Zanzibar 
(Karume Boys) wamemaliza wa 
tatu kwenye kundi hilo huku Ethio-
pia ikiburuza mkia.

Katika mchezo wake wa mwisho 
wa hatua ya makundi, uliochezwa 
juzi, Tanzania Bara iliwapa kichapo 
cha bila huruma cha mabao 5-0 
“ndugu zao” Karume Boys.

Katika mchezo huo, 
mshambuliaji chipukizi 

wa Tanzania, Kelvin John, 
alifunga hat-trick huku 
mabao mengine yakip

achikwa wavuni na Lusajo
 Mwaikenda na Novatus

 Dominic. 

Kocha Mkuu wa timu ya Tan-
zania, Zuberi Katwila, aliliambia 
gazeti hili kuwa mchezo huo 
unatarajiwa kuwa mgumu kutokana 
na Uganda kuonyesha kiwango 
kizuri katika mechi zake za hatua 
ya makundi.

“Kwanza tunamshukuru Mungu 
tumepata ushindi na kusonga 
mbele, tunajua Uganda wana kikosi 
kizuri, tutapambana nayo kuhakiki-
sha malengo yetu yanatimia ya ku-
rudi na ubingwa,” alisema Katwila.

Mechi nyingine za hatua ya robo 
fainali ya mashindano hayo ya 
U-20 yanayoandaliwa na Baraza 
la Soka Afrika Mashariki na Kati 
(Cecafa), zitakuwa ni kati ya 
“ndugu wawili” Sudan dhidi Sudan 
Kusini wakati Eritrea watawakabili 
Karume Boys na Burundi itawavaa 
Kenya.

Tanzania, 
Uganda ni kazi 
Cecafa U-20 

Mkurugenzi 

wa Utawala 

na Udhibiti wa 

SportPesa Tan-

zania, Tarimba 

Abbas (kushoto), 

akimkabidhi 

mfano wa hundi 

ya Sh. milioni 

23.7, mshindi wa  

Jackpot Bonasi, 

Joachim Charles, 

baada ya kuba-

shiri kwa usahihi 

mechi 12 kati ya 

13 za Jackpot ya 

SportPesa wiki 

iliyopita. MPI-

GAPICHA WETU

Mshindi mil. 23/- SportPesa awaasa wazazi

Na Mwandishi Wetu 

SHIRIKISHO la Soka Tanzania 
(TFF), limesema ni timu moja ya 
Baobao Queens ya Dodoma ndiyo 
haijawasilisha usajili wake kwa ajili 
ya kushiriki Ligi Kuu ya Wanawake 
nchini ambayo inatarajiwa kuanza 
baadaye mwezi ujao, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa TFF, Clifford Ndimbo, 
alisema zimebaki siku mbili tu kabla 
ya dirisha la usajili la ligi hiyo inay-

oshirikisha klabu 12 kufungwa.
Ndimbo alisema wanaamini uon-

gozi wa klabu hiyo kwa kushiriki-
ana na Chama cha Soka Mkoa wa 
Dodoma (DOREFA), watahakikisha 
wanakamilisha mchakato huo kwa 
wakati ili wasikutane na adhabu au 
kupoteza nafasi ya ushiriki katika 
ligi hiyo.

“Tunaweza kusema zimebaki saa 
chache ili kufunga dirisha la usajili 
la Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania, 
na hadi leo (jana), tunavyoongea, 
imebaki Baobab Queens tu, tu-

naamini nao watakamilisha mchaka-
to huu na kuendelea na maandalizi, 
“ alisema kiongozi huyo.

Ndimbo aliwataka wote wal-
iokamilisha usajili kuendelea na 
maandalizi ili kuifanya ligi kuwa na 
ushindani zaidi katika msimu ujao 
na kutoa wachezaji bora watakao-
itumikia timu ya Taifa ya Wanawake 
kwa mafanikio.

JKT Queens ndio mabingwa wa-
tetezi wa ligi hiyo ambapo walitwaa 
ubingwa huo bila ya kupoteza mch-
ezo hata mmoja msimu uliopita.

BAOBAO QUEENS YASUASUA USAJILI



Na Somoe Ng’itu 

TUKO tayari! Hayo ni maneno ya Kocha 
Mkuu wa Yanga Mkongomani Mwinyi Za-
hera, kuelekea mchezo wa marudiano wa 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
dhidi ya Zesco FC unaotarajiwa kuchezwa leo 
kwenye Uwanja wa Levy Mwanawasa ulioko 
mjini Ndola, Zambia.

Yanga ambayo kaulimbiu yao kwenye 
mechi hiyo ni “Kupindua Meza Kibabe”, ka-
tika mechi ya kwanza iliyochezwa Septemba 
14, mwaka huu kwenye Uwanja wa Taifa jijini 
Dar es Salaam, timu hizo zilitoka sare ya bao 
1-1 na hivyo, mshindi wa jumla atakayepatika-
na leo atafanikiwa kutinga hatua ya makundi 
ya michuano hiyo inayofanyika kila mwaka.

Akizungumza na gazeti hili jana, Zahera, 
alisema kikosi chake ambacho kinaburuza 
mkia katika msimamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara baada ya kufungwa na Ruvu Shooting 
bao 1-0, kimejiandaa vizuri na mchezo huo 
wa marudiano na kila mchezaji yuko tayari 
kucheza katika kiwango cha juu.

Zahera alisema anafahamu mchezo wa leo 
utakuwa na ushindani kutokana kila upande 
kufahamiana vema, tofauti na ilivyokuwa 
wakati walivyokutana katika mchezo wa 
kwanza Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam.

“Wachezaji wangu wako tayari kimwili, ki-

akili, kiufundi tuko tayari, miguu inatetemeka 
kusubiri muda wa mchezo ufike, tunawafa-
hamu walivyo na wao wanatufahamu tulivyo, 
tunatarajia utakuwa mchezo mzuri,” alisema 
kocha huyo.

Winga wa timu hiyo, Mrisho Ngasa, alisema 
wachezaji wote wako katika hali nzuri wakiu-
subiri mchezo huo ambao unatarajiwa kuwa 
na ushindani mkali. “Tumefanya mazoezi 
mazuri, tunajua mchezo utakuwa mgumu 
na wenye ushindani, tumejipanga kupam-
bana kwa kila hali kuhakikisha tunashinda 
na kusonga mbele kwenye mashindano haya 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, tunaomba dua 
za Watanzania wote ili tutimize malengo,” 
alisema Ngasa.

Kocha Mkuu wa Zesco FC, George Lwan-
damina, alisema jana kuwa wamejipanga ku-
hakikisha wanapata matokeo mazuri katika 
mchezo huo wa marudiano.

Lwandamina akizungumza na waandishi 
wa habari nchini Zambia, alisema wanafa-
hamu uzuri na ubora wa Yanga ulipo, hivyo 
wamejipanga kuwakabili kwa nguvu katika 
dakika zote.

“Tumejiandaa kwa ajili ya kufanya vizuri 
katika mechi hii ya marudiano, najua haitaku-
wa mechi rahisi, itakuwa na ushindani, tuna-
hitaji ushindi ili kusonga mbele, hatuna ma-
neno mengi tusubiri dakika 90 zitaamua nani 

atasonga mbele,” Lwandamina alisema.

NJE YA UWANJA

Kikosi cha Yanga kimelalamika kuhujumi-
wa kwa kukosa huduma ya umeme katika 
hoteli waliyofikia.

Mjumbe wa Kamati ya Utendaji ya Yanga, 
Saad Khimji, alisema kuwa hali hiyo iliwa-
sumbua juzi usiku baada ya kuwasili Ndola, 
lakini wamewaambia wachezaji wao kupuu-
za hujuma hizo na kufikiria mchezo huo.

“Tumeelezwa kwamba Zesco ambao wana-
miliki shirika la umeme kuwa na tabia hiyo ya 
kukata umeme katika maeneo ambayo wap-
inzani wao wamefikia, kiukweli wachezaji 
walikuwa wanapata tabu, ukikaa ndani joto 
na ukisema utoke nje baridi,” alisema Khimji.

Patrick Sibomana aliifungia Yanga bao kwa 
njia ya penalti wakati Mzimbabwe Thabani 
Kamusoko aliisawazishia Zesco katika dakika 
za lala salama walipokutana jijini Dar es Sa-
laam wiki mbili zilizopita

Wakati huo huo, wawakilishi wengine 
wa Tanzania Bara katika mashindano ya ki-
mataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika, Azam 
FC watashuka uwanjani kuwakabili wenyeji 
wao Triangle United mjini Bulawayo huku 
wakiwa na kumbukumbu ya kufungwa bao 
1-0, hivyo wanahitaji ushindi kuanzia mabao 
2-0 ili kusonga mbele.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Na Mwandishi Wetu

WAKATI Kikosi cha Simba kikitua 
jijini Mwanza jana tayari kwa safari 
ya kwenda Musoma kesho kuivaa 
Biashara United hapo Jumapili, 
Kocha Mkuu wa mabingwa wa-
tetezi hao, Mbelgiji Patrick Aussems, 
amesema “tunaongea kwa akili na si 
mdomo”.

Aussems alitoa kauli hiyo juzi 
baada ya kuwachapa wababe wao 
wa msimu uliopita, Kagera Sugar 
kwa mabao 3-0 kwenye mechi ya 
Ligi Kuu iliyopigwa Uwanja wa Kai-
taba mjini Bukoba.

 Akizungumza baada ya mechi 
hiyo, Aussems alisema baadhi ya 
timu, makocha na wachezaji wame-
kuwa wakiongea sana, lakini wao 
hawaongei kwa mdomo bali akili 
uwanjani.

“Unajua baadhi ya timu, makocha 
na hata wachezaji wanaongea sana 
kwa mdomo, lakini sisi tunaongea 
kwa akili,” alisema Aussems aki-
zungumzia ushindi huo wa kwanza 
kwake tangu aanze kuinoa Simba 
kufuatia msimu uliopita kupigwa ny-
umbani na ugenini dhidi ya Kagera 
Sugar.

Kabla ya mchezo huo, Kocha wa 
Kagera Sugar, Mecky Maxime ali-
nukuliwa na baadhi ya vyombo vya 
habari (si Nipashe), akidaiwa kusema 
kuwa endapo Simba itampanga 
mlinda mlango wao, Aishi Manula, 
Kagera Sugar itashinda kwa kuwa 
wanajua namna ya kumfunga, hata 
hivyo juzi aliikana kauli hiyo akidai 
alinukuliwa ndivyo sivyo.

Lakini pia watani wa Simba, 
Yanga wamekuwa wakiwabeza 
sana ‘Wekundu wa Msimbazi’ hao 
kufuatia kutolewa kwenye michuano 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika kwenye 
raundi ya awali, hivyo haijulikani 
Aussems alimlenga nani moja kwa 
moja.

“Kikosi kimefika salama jinini 
Mwanza (jana mchana) kitakuwapo 
kwa siku moja (hapa) na Jumamosi 
kitaenda Musoma kufanya mazoezi 
ya mwisho kabla ya mchezo wa 
Ligi Kuu dhidi ya Biashara United 
ambao utapigwa Jumapili kwenye 
Uwanja wa Karume,” ilieleza taarifa 
ya Simba jana.

Katika mechi hiyo ya juzi mabao 
ya Simba yalifungwa na Meddie 
Kagere (mawili) na Mohamed Hus-
sein ‘Tshabalala’.

Aussems: 
Tunaongea 
kwa akili 
si mdomo

HABARI UK   30

Kikosi cha Yanga

YANGA: TUPO TAYARI 

KUPINDUA MEZA LEO
   Zahera aapa Zesco ikiwakatia umeme hotelini, 

Lwandamina asema dakika 90 zitaamua lakini...

Higuain: Ronaldo huyu si yule wa Madrid


