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HABARI KITAIFA

Utekaji washika kasi Kigoma

Na Mwandishi Wetu,
KIGOMA

MATUKIO ya watu kutek-
wa kwa kutumia magari na
watu wenye silaha za moto
(bastola) katika Kata ya Ki-
birizi na maeneo mengine
mkoani Kigoma, yamesaba-
bisha taharuki.

Matukio hayo yanadaiwa
kushika kasi kuanzia mwezi
Mei mwaka huu, huku wa-
tekaji wakidaiwa pia ku-
tumia sindano za dawa ya
usingizi.

Imedaiwa kuwa watekaji
hao wanapofanikiwa kuteka
hudai fedha kwa ndugu wa
watu hao, huku waathirika
wakishindwa kutoa ripoti
na kuzua maswali.

Ramadhan Shaban (21)
Kocha wa Kichwere FC,
mtoto wa tano katika familia
ya mzee Shaban, mkazi wa
Mtaa wa Bushabani, Kata ya
Kibirizi aliiambia Nipashe
jinsi alivyotekwa na watu
wasiojulikana  waliokuwa
kwenye gari jeusi.

Anasimulia kuwa akiwa
anatokea kwa bibi yake ku-
funga taa za sola Mtaa wa
Buronge, majira ya saa tatu
usiku Mei 14, mwaka huu,
alikutana na watu asiowafa-
hamu.

Alipofika barabara kubwa
ya lami mbele aliliona gari
jeusi likiwa limeegeshwa
pembezoni, kabla hajali-
fikia alimulikwa na taa za
mwanga mkali wa gari hilo
akakosa mwelekeo na ku-
taka kuanguka ndipo wali-
potokea watu watatu na
kuanza kumshambulia na
kumchoma sindano mae-
neo ya shingoni iliyomfanya
kupoteza fahamu.

“Sikujua chochote Kkilich-
oendelea mpaka nilipokuja
kuamka na kujikuta nipo ka-
tika chumba ambacho nili-
hisi nipo na watu wengine
ila sikuweza kuwaona kwa
kuwa nilikuwa nimefungwa
na kitambaa usoni,” anase-
ma Shaban.

Baadaye alikuja mtu na
kumfungua mikono na ki-
tambaa ili atoe nywila kwe-
nye simu yake na kuwapatia
namba za baadhi ya ndugu
zake na baada ya kufanya
hivyo alifungwa tena na
kamba na kitambaa usoni.

Hakujua kitu kingine kili-
choendela baada ya kumpa
mtekaji namba za simu
za wazazi na ndugu zake
mpaka alipojikuta yupo
Hospitali ya Rufani ya Mkoa
Maweni akipatiwa matibabu
na ndugu zake kumwambia
alikaa kwa watekaji kwa
muda wa siku 11.

Akielezea upatikanaji
wa huduma muhimu za ki-
jamii anasema; “Muda wote
niliokuwa huko nilijisaidia
nilipokuwa nimekaa zaidi
haja ndogo, sikupata haja
kubwa kwakuwa nilikuwa
nikilishwa pumba, unga na
maji.”

NDUGU WAELEZA

Akizungumzia tukio hilo
kaka yake, Bilali Shaban,
anayeshughulika  kubeba
mizigo katika Mwalo wa
Kibirizi, anasema baada ya
mdogo wake kutorudi ny-
umbani mpaka saa tano usi-
ku, walimtafuta kwa kumpi-
gia simu bibi yake.

Bibi yao aliwajibu kuwa
kijana  huyo alishaon-
doka muda mrefu, ndipo
walipoanza kumtafuta kwa

INVITATION FOR PROVISION OF
PROJECT AUDIT SERVICES

TaTEDO Sustainable Energy Services Organization (TaTEDO -SESO)
wishes to engage the services of an audit firm for the purpose of auditing
the program leading the change, which is implemented in partnership
with WWF Tanzania. The audit shall be carried out in accordance with
international audit Standards (ISA) Issued by IAASB and International
Standards on Related Services (ISRS)4400.

Objectives and Scope of the Audit.

The objective is to audit the financial report for the period
1/7/2023-30/6/2024 as submitted to WWF Tanzania and to express an
audit opinion according to ISA, applying ISA 800/ISA 805, on whether the

financial report of the program is in accordance with the cooperation
partner's accounting records and WWF Tanzania requirements for
financial reporting as stipulated in the agreement including appendices
between WWF Tanzania and TaTEDO-SESO.

Interested applicants can obtain detailed reporting requirements and
budget to carry out the audit upon request through email

energy@tatedo.or.tz.

Only expressions of interest received within 14 days from the date of this
advertisement will be considered. The audit of the program is required to

be concluded before 31/8/2024.

Executive Director,
TaTEDO SESO,
P.0 Box 32794,
Dar es Salaam.

marafiki bila mafanikio.

“Wasiwasi ulitanda, tulitoka na
kuomba msaada kwa majirani am-
bao walitusaidia kumtafuta, tulianza
kwa kutoa taarifa polisi ambao wali-
tushauri kwenda hospitali kwa kuwa
saa 24 za kufungua kesi ya kupotea
kwa mtu zilikuwa bado ili kufungua
jalada, tulifanya hivyo ila hakuwepo
huko pia, kwakuwa usiku ulizidi
kuwa mwingi tulirudi nyumbani na
kusubiri kukuche ili tuendelee na
kumtafuta,” anasema Bilali.

Juni 15, walitoa tena taarifa ya
upotevu wa ndugu yao katika kituo
kikuu cha polisi na huko walisema
hayupo na kuwataka waende katika
kituo cha Kigoma mijini, hata hivyo,
hawakufanikiwa kumpata.

“Tulimtafuta siku nzima, kila ma-

mwisho, asubuhi walipiga simu
na kutuambia tuandae matanga
kwakuwa ikifika usiku hatujatuma
fedha hiyo watamuua Ramadhan,
tulikaa kama familia na kuhakikisha
fedha imepatikana.

“Tulisubiri watupigie simu wao
kwakuwa namba walizokuwa wa-
natumia kutupigia hazikuwa ziki-
patikana baada ya kuongea na sisi,
na ilipofika usiku walipiga simu na
kutupa melekezo ya kutuma hiyo
pesa pamoja na ya kutolea, hivyo tu-
lituma Sh. 2,554,000 ilikuwa ngumu
sana kwetu kutokana na hali ngumu
ya maisha tuliyonayo,” anasema Bi-
lali.

Baada ya watekaji kupokea mua-
mala, walipewa maelekezo ya kump-
ata Ramdhani siku inayofuata, na

hali, lakini hatukump- saa 3:00 usiku Mei 25,
ata, tulikata tamaa na mwaka huu, watekaji
kuwa na maswali men- waliwapigia simu
%i liichwani ambgbyo Wakiwatgkg : wa\ge
ayakuwa na majibu, gy - na usafiri kwenda
hatukuweza  kuwaza “lpOflka Kijiji cha Msimba

mambo mabaya juu
yake kwa kuwa Rama-

Juni 24, tare-
he ambayo ili

eneo lilipo dampo
wakamchukue

dhan si kijana mwenye = ndugu yao, walifanya
tabia za ajabu,” anase- wat.eka" hivyo na kumkuta
ma Bilali. walisema akiwa  amefungwa
Aidha, anasema saa i SIKU ya kamba miguu na ki-
saba usiku Mei 16, ali- ish tambaa machoni.
pigiwa simu na namba mW!S o, .aSU' “Tulimfungua kam-
mpya, mara tatu, lakini b!-'hl wa"' ba na kuelekea kituo
hakupokeakgtokang na  piga simu na chabpolisi chei.centrgl
hino aliuiri w1050 KUtuambia - prre B
glipo@itqlga kutoka us- tuandae Hospitali ya Rufani
ingizini zilizoambatana matanga ya Maweni, kutokana
na ujumble mful?i wa kwakuwa nla ha(lji llmwa:j mbaya
maneno uliosomeka: ep oge - alitundikiwa dripu za
“Mtu  wenu mnay- :'IklzllsatUSIku chakula, ili apatep ngu-
emtafuta tunaye sisi, atyjatuma vu pamoja na kupati-
na kama mnamuhitaji  fedha hiyo wa huduma nyingine
itabidi mfuate masharti watamuua muhimu.
tutakayowapatia” mna- “Tunamshukuru
takiwa mtupatie sh. Ramadhan, Mungu sasa anaen-
milioni 2.5, msipofanya  tylikaa Kama delea vizuri japo

hivyo ndani ya muda tu-
liowaambia tutamuua

familiana

matendo kama haya
bado yapo mengi

na kuchukua figo na kUhak!kiSha katika jamii na hatu-
maini, maelekezoyaku-  fedha ime- jui chanzo chake ni
tuma pesa tutakupatia,” H nini,” alisema huku
ulisema ujumbe huo. patlkana' akiliomba jeshi la

Asubuhi, Mei 17 ali-
fika Kituo Kikuu cha Polisi akiwa
na ujumbe na namba ya simu ili-
yompigia ikihitajika Sh. 50,000 kwa
ajili ya ku “track” namba hiyo japo
polisi hao hawakurudi na majibu
ya uchunguzi wao kwa wahusika
mpaka kupatikana kwa ndugu yao
licha ya kupewa mwendelezo wa
kila taarifa na vitisho walivyokuwa
wakivipata kutoka kwa watekaji.

“Tulitoa pesa ya kufuatilia hiyo
namba, na tuliendelea kutoa taarifa
ya vitisho na taarifa nyingine ku-
toka kwa watekaji kwa mpelelezi
wa kesi tuliyepewa na jeshi la polisi,
alituambia tusichukue hatua yoyote,
tuliachie jeshi la polisi, lakini kwaku-
wa vitisho vilikuwa vingi na muda
waliotupatia wa kulipa hizo pesa uli-
kuwa umeisha polisi wakiwa kimya
ilibidi tutafute pesa hizo ili kuzituma
kupitia namba na maelekezo waliyo-
tupatia,” anaeleza Bilali.

“Ilipofika Juni 24, tarehe am-
bayo watekaji walisema ni siku ya

polisi kuchukua hat-
ua dhidi ya vitendo hivyo vinavyoen-
delea katika jamii.

WENGINE WALIOTEKWA

Mkazi wa Mwandiga Halmashauri
ya Wilaya ya Kigoma, Lilenga Lilenga
(49), anayejishughulisha na shughuli
za uvuvi alipotea tangu Mei 11, mwa-
ka huu alipokuwa kwenye shughuli
zake mwalo wa Kibirizi.

Akizungumza na mwandishi wa
gazeti hili, mke wa Lilenga, Johari Ka-
bwe, anasema sasa ni zaidi ya mwezi
mmoja mume wake hajulikani alipo
licha ya kutoa taarifa jeshi la polisi
ambapo anadai hawawaambii cho-
chote kuhusiana na maendeleo ya
kutambua alipo mume wake huku
akilitilia shaka jeshi hilo kuhusika na
upotevu wa mume wake.

Mama mzazi wa Lilenga, Rehe-
ma Mrisho anasema zimefanyika
jithada mbalimbali za kumtafuta
ikiwemo kumtangaza kwenye vyom-
bo vya habari na mitandao ya kijamii

bila mafanikio.

Aidha, anaiomba serikali kuingilia
kati suala la mtoto wake kupotea ili
aweze kurejeshwa, ambaye ni wa
pekee anayemlea katika umri wake
wa uzee.

Joyce Christant (maarufu mama
Rose) mkazi wa Gungu, anakiri ku-
potea kwa mtoto wake wa kike (20),
ambaye hakulitaja jina lake akidai
hataki kuzungumza lolote kuhusu
tukio hilo kwakuwa hakupata ush-
irikiano kutoka polisi.

Akisimulia tukio hilo alisema
mtoto wake alichukuliwa majira ya
saa 2:30 usiku wa Mei 14, 2024 al-
ipokuwa akiuza bidhaa dukani ndi-
po walifika watu wakihitaji maji ya
kunywa na alipowapelekea kwenye
gari hakurudi tena.

Mama Rose anasema ili kumpata
mwanawe ilibidi afuate maelezo ya
watekaji na kulipa Sh.2,500,000 na
kisha kurejeshewa mwanawe am-
baye tayari alikuwa ameshapelekwa
Jjijini Mwanza.

VIONGOZI SERIKALI WANENA

Mwenyekiti wa Mtaa wa Butunga,
Hamis Kalimwagu alithibitisha ku-
wapo kwa tukio hilo na matukio
mengine ambayo yamekuwa yak-
iendelea kutokea katika mtaa wake
yakiwamo kubomoa nyumba, kuiba
mifugo na watu kuchomwa visu.

Aidha, aliyahusisha matukio hayo
na kusitishwa shughuli za uvuvi kati-
ka Ziwa Tanganyika kwa miezi mita-
tu hali inayosababisha kuwakosesha
kipato na kutumia mbinu za utapeli
kama wanavyofanya.

Mwenyekiti huyo aliiomba serikali
kupunguza miezi ya kufungua ziwa
hilo ambalo linategemewa na wa-
nanchi hao kujipati kipato.

POLISI

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kigoma, Philemon Makungu, am-
ethibitisha kuwapo kwa matukio
hayo na kusema wanaendelea na
uchunguzi kila linaporipotiwa tukio
la upotevu.

Amewataka wananchi kutotoa
pesa zinazoombwa na watekaji
kwa kuwa kitendo hicho kinaweza
kuongeza magenge ya kihalifu na
badala yake watoe taarifa katika
kituo cha polisi ili hatua ziweze ku-
chukuliwa na watekaji waweze kuti-
wa mbaroni.

RPC Makungu anasema endapo
wananchi watafika vituo vya polisi
na kujibiwa vibaya wanapaswa ku-
jua majina ya waliowajibu, ili hatua
za kinidhamu ziweze kuchukuliwa
dhidi yao kwa sababu wapo kwa ajili
ya kusaidia watu na si kuumiza hisia
Zao.

“Mtu hawezi kuja kituo cha polisi
bila sababu za msingi, akijibiwa
vibaya akathibitisha muda aliofika
na muonekano wa polisi aliyem-
jibu vibaya kisha atoe taarifa kwa
kamanda wa polisi kwakuwa wa-
naingia kwa zamu ni rahisi kujua
nani alikuwapo kwa muda huo ili
tumkemee na asirudie,” anasema
Makungu.

Aidha, alisema upelelezi wa tukio
hilo bado unaendelea.
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Aweso awa mbogo, aagiza vigogo DAWASA kusimamishwa kazi

Na Frank Monyo

WAZIRI wa Maji, Jumaa Aweso
ameiagiza Bodi ya Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira
Dar es Salaam (DAWASA), ku-
wasimamisha kazi vigogo wawili
wa mamlaka hiyo, akiwamo
Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu, Ki-
ula Kingu ili kupisha uchunguzi.

Mwingine ni Mkurugenzi wa
Uzalishaji na Usambazaji Maji wa
DAWASA, Shaban Mkwanywe.

Ameagiza mamlaka hiyo kuwa
chini ya Wizara ya Maji kwa
muda mpaka ufumbuzi utakapo-
patikana.

Alitoa agizo hilo jana kwenye
ofisi za makao makuu ya DA-
WASA, Ubungo mkoani Dar es
Salaam, baada ya kufanya ziara
ya kushtukiza katika maeneo ya
Chuo Kikuu cha Ardhi, Mbezi,
Mshikamano na Tegeta A amba-
ko kuna matangi ya maji.

Viongozi hao wamesi-
mamishwa kutokana na ri- ,-/ -
poti iliyotokana na ziara ya
Katibu Mkuu wa wiz- '
ara hiyo, Mhandi-

si Mwajuma Wa-
ziri, iliyobaini - - bq
utendaji usiori- | g4 ]ﬂ[‘
dhisha ndani AR

ya taasisi hiyo
ikiwamo kuto-

fanyia matengenezo miundom-
binu chakavu ya usafirishaji maji
kutoka kwenye vyanzo hadi kwe-
nye matangi ya kuhifadhia maji.

“Mtendaji Mkuu (Kiula)
changamoto hii ya uzalishaji wa
maji unaifahamu na nilishakupa
maagizo ya kuchukua hatua tena
nilikutajia majina, lakini huja-
chukua hatua, matokeo yake
mnafanya kazi kirafiki ‘kishikaji.”

“Nilikuagiza ukaonane na ka-
tibu mkuu kwa zaidi ya mara
tatu hukuwahi kufanya hivyo na
katibu mkuu alifanya ziara hapa
viongozi hamkuonekana kirahisi
tu,” alisisitiza.

Aidha, alisema kushindwa ku-
fanya matengenezo wakati kila
mahitaji yapo, ni hujuma zina-
zolenga kuiharibia serikali kwa
wananchi wake wanaolalamikia
maji kila uchwao.

“Lazima nichukue hatua, bodi
nawaomba msimamisheni

Mhandisi Shaban (Mkuru-

\ genzi wa Uzalishaji na Usam-

= -*-j bazaji Maji wa DAWASA) na
<./ tutafuatilia kwanini uzalishaji

anaosema hauakisi kwenye

B matangi ya kuhifadhia

' maji. Kama maji mtoni
yapo na umeme upo
- kwanini maji kwenye
% matangi hakuna na
“ watu hawapati maji,”

alihoji Aweso.
“Bodi naomba pia msimam-
isheni Mtendaji Mkuu kwa

kushindwa kutekeleza wajibu
wake, nilimwagiza lakini yupo
kimya anafanya kazi kindugu wa-
nashindwa kutambua tunawali-
pa mshahara kwa kodi za watan-
zania,” alisema.

Aweso alimuhoji Mkurugenzi
wa Uzalishaji na Usambazaji Maji
wa DAWASA, Shaban Mkwanywe
mbele ya waandishi wa habari na
mahojiano hayo yalikuwa hivi:

Aweso: Waeleze wenzako, tu-
mefika Chuo Kikuu Ardhi, tangi
la lita milioni 40, maji yapo?

Mkwanye: Hayakuwapo

Aweso: Tumetoka pale, tume-
kwenda kwenye ‘flow meter, flow
inhalers’ zinafanya kazi?

Mkwanye: Hazifanyi kazi
Mheshimiwa.
Aweso: Lakini tumembkuta

mtu anaandika kwenye kitabu
juu ya uzalishaji maji, anaandika
data kutoka wapi wakati ‘flow
meter’ hazifanyi kazi?

Mkwanye: Sielewi Mheshimi-
wa.

Aweso: Tumeenda Kibamba,
tangi lina lita ngapi?

Mkwanye: Milioni 10

Aweso: Haya embu tuambie
ndani kuna lita ngapi pale?

Mkwanye: Kulikuwa hakuna

maji.

Aweso: Kwa ukali; Lita ngapi
semal?

Mkwanye: Ziro.

Aweso: Sasa kama maji haku-
na, malalamiko yatakuwepo,
hayatakuwepo?

Mkwanye: Yatakuwapo.

Aweso: Nani anahusika na
uzalishaji?

Mkwanye: Nimimi Mheshimi-
wa.

Aweso: Ili tuwe na uzalishaji
tunahitaji mambo mawili, la
kwanza lazima tuwe na maji
kwenye chanzo kwa maana ya
mito, maji yapo, hayapo?

Mkwanye: Yapo Mheshimiwa.

Alisisitiza ~ kuwa serikali
imewekeza fedha  kwenye
utekelezaji wa miradi ya maji Dar
es Salaam, Ruvu Juu na Chini ili
watu wapate maji.

“Jukumu la DAWASA watu
wapatiwe majisafi na salama,
umeme upo, maji yapo, hatuna
kisingizio, Kwanini maji kwenye
matangi hayapo? Kwanini nisi-
waombe polisi kukukamata kwa
sababu umeme upo, maji yapo,
kwanini wewe na timu yako nisi-
waweke ndani?” Alihoji.

Mwenyekiti wa Bodi hiyo,
Jenerali mstaafu, Davis Mwa-
munyange, alisema katika ziara
waliyofanya maeneo machache

wamepata picha halisi.

“Hali ya utoaji huduma ya maji
kwakweli ni mbaya na ziara iliku-
wa ya kushtukiza na aliyofanya
katibu mkuu ilikuwa ya kushtuki-
za zinafaa zaidi kuliko zile rasmi
kwakuwa watendaji wanakuwa
wamejiandaa,” alisema Mwamu-
nyange na kuongeza;

“Mimi sikutarajia na wajumbe
wenzangu wa bodi tutakuta hali
hiyo imetushtua. Ni jambo am-
balo hatukulitarajia na hatua za
haraka zinapaswa kuchukuliwa,”
alisema.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Maji Mwajuma Waziri, alisema
uwajibikaji wa watendaji wa DA-
WASA hauridhishi huku akieleza
maji yanayopotea ni mengi.

Ziara ya Aweso imefanyika
baada ya ziara ya Katibu Mkuu
wa Maji aliyoifanya kwa siku
mbili kujionea utendaji kazi wa
DAWASA na hali ya upatikanaji
wa maji.

Aidha, alibaini kuwapo uzem-
be aliouwasilisha kwa waziri
ikiwamo miundombinu ya maji
kuwa chakavu, maji kupotea bila
usimamizi, watendaji wa DAWA-
SA wa ngazi za chini kutopewa
stahiki zao muhimu na kusaba-
bisha kufanya kazi bila hamasa
nzuri na hata kuwajibu vibaya
wateja.

Jinsi Ya Kununua Magazetl Ya Nipashe na The Guardian katika tovuti ya

Kupitia tovuti ya epaper.ippmedia.com:
1.

C

Utafungua tovuti ya
epaper.ippmedia.com utacha-
gua toleo unalotaka kununua
aidha Nipashe au The Guardian
kwa kuclick Read

Itakuletea ukurasa mwingine
unaotakiwa kujaza taarifa
zako na Kifurushi unachotaka
kujiunga. Kisha unabonyeza
“subscribe”

Itakupeleka katika ukurasa wa
malipo ambapo unaweza
kulipa kwa kadi ya benki
malipo kwa mtandao wa simu
unaoutumia baada ya kujaza
kwa usahihi taarifa zako na
anuani

Kwa namba ya simu unacha-
gua mtandao wa simu una-
tumia ambapo utaandika
namba yako na kutick box la

kukubali terms and conditions.

Itakuletea maelekezo kwenye

edl

simu yako namna ya kulipa
ambapo utaweka namba vya
siri na kuruhusu muamala.
Malipo vyakikamilika, uta-
pokea email na message kuwa
pesa imepokelewa hivyo
utaingia kwa account yako na
kuanza kusoma yale matoleo
umeyalipia

Kwa benki unaweka taarifa za
kadi yako ndio uruhusu mua-
mala ukatwe katika account
yako baada ya kukubali terms
and conditions. Ndipo utaingia
katika account vyako na
kusoma toleo ulilolilipia

Na kwa tovuti ya www.ippmedia.com

6.

Unafungua website yako ya
www.ippmedia.com upande
wa kulia utaona “E-Paper” uta-
bonyea na kuafuatisha hatua
zote 1-5
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WHO: Watanzania mil.
6/- hatarini kupofuka

Na Faustine Feliciane

ZAIDI ya watu milioni
sita hatarini kuwa na
upofu wa kudumu kuto-
kana na kushindwa ku-
pata huduma ya upasuaji
wa mtoto wa jicho kwa
wakati na kuamini wa-
melogwa.

Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu, aliyasema hayo
juzi wakati wa uzinduzi
wa Kituo cha Hisani cha
Matibabu ya Macho cha
KSI mkoani Dar es Sa-
laam.

Alisema baadhi ya
maeneo nchini kume-
kuwa na imani potofu
kwa wananchi kwamba
kufanyiwa upasuaji wa
mtoto wa jicho watakuwa
vipofu jambo linalo ha-
tarisha afya zao.

“Napenda jamii ielewe
kuwa hii si kweli na la-
zima elimu itolewe kwa
watu kujua umuhimu wa
kuwahi matibabu hasa ya
mtoto wa jicho,” alisema
Ummy.

Aidha,

alisema tak-

wimu za Shirika la Afya la
Umoja wa Mataifa (WHO)
zinaeleza kwa Tanzania
watu milioni 12 hawana
uhakika wa kupata hu-
duma sahihi ya macho
hususani maeneo ya viji-

jini.
“Hii inaonyesha bado
hatuwajafikia ~ watanza-

nia wengi katika kuwapa
huduma za macho, la-
kini pia takwimu hizo zi-
naeleza kati ya watu hao
milioni 12, milioni sita
wapo hatarini kupata up-
ofu wa kudumu kwa ku-
kosa matibabu ya haraka
ya upasuaji wa mtoto wa
jicho,” alibainisha Waziri
Ummy.

Alisema juhudi zaidi
zinatakiwa kuﬁkisha hu-
kuhakikisha elimu ina-
tolewa ili wawahi kupata
huduma ya macho, ikiwa
ni pamoja na upasuaji wa
mtoto wa jicho.

Alisema serikali itaen-
delea kufanikisha upati-
kanaji wa huduma bora
ya afya ikiwamo ya ma-

cho kwa wananchi kush-
irikiana na wadau wen-
gine.

Alisema hadi sasa im-
eongeza wataalamu wa-
bobezi wa magonjwa ya
macho kutoka 55 mwaka
2016 na kufikia wataala-
mu 96.

“Serikali tunaishukuru
sana taasisi hii ya KSI
kwa kuona umuhimu wa
kuwasaidia watanzania
kupata huduma bora ya
afya macho, tutaendelea
kuunga mkono juhudi
hizi zinazofanywa na
taasisi binafsi,” alisema.

Mwenyekiti wa KSI,
Anverali Rajpar alisema
kituo hicho kimejikita
kutoa huduma na kuwa-
saidia watanzania wenye
matatizo ya macho.

“Tunaishukuru Serikali
ya Tanzania kwa kuweka
mazingira mazuri ya
utoaji huduma za afya, la-
kini pia tunashukuru wa-
dau wengine kwa kuun-
gana nasi kufanya kambi
ya matibabu ya macho,”
alisema Rajpar.
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Manji azikwa Marekani, Yanga wamlilia

Na Adam Fungamwango

ALIYEKUWA  mdhamini,
mfadhili na Mwenyekiti wa
Klabu ya Yanga, Yusuph Man-
i, aliyefariki Juni 29, mwaka
amezikwa jana nchlrn humo

Aidha, Klabu ya Yanga
imesikitishwa na kifo hicho,
ikisema alikuwa ni mwan-
amapinduzi wa soka nchini
na shujaa aliyependa maen-
deleo ya sekta hiyo.

Taarifa iliyotolewa jana na
mtoto wa marehemu, Me-
hbub Manjji, ilieleza kuwa an-
gezikwa jana saa tisa alasiri
Orlando Florida karibu na
sehemu aliyozikwa baba
yake.

Wakati huo huo, Klabu ya
Yanga imesema Manji ali-
kuwa mmoja wa watu wal-
iobadilisha Soka la Tanzania
kutoka kuonekana kama
la ridhaa zaidi na kuwa la
kulipwa.

Ofisa Habari wa Klabu
hiyo, Ali Kamwe alisema
klabu ya Yanga imesikitishwa
na kifo cha mfanyabiashara
huyo maarufu ambaye ali-
tumia nguvu, pesa na ush-
awishi wake kuboresha timu
hiyo na kubadilisha mfumo
wa uendeshwaji wa kuwa wa

i

kisasa.

Alisema kwa wanachama
wa klabu hiyo, Manji ali-
kuwa ni mwanamapinduzi
mkubwa katika mpira wa
miguu ambaye alishiriki kwa
hali ya mali kuhakikisha kla-
bu inakuwa bora ndani na
nje ya uwanja.

“Kwa niaba ya uongozi wa
Yanga, Kamati ya Utendaji,
tumepokea kwa masikitiko
taarifa hii ya kifo cha Yusuph
Manji ambaye alikuwa md-
hamini, mfadhili na mwe-
nyekiti wa klabu yetu.

“Hadi umauti unamkuta
alikuwa mwanachama wa
klabu yetu, hivyo tunatoa
pole kwa ndugu, jamaa
marafiki na wanamichezo
wote kwa ujumla kwa saba-
bu huu siyo msiba wetu tu,
unaigusa sekta ya michezo,”
alisema Kamwe.

Akizungumza kutoka
nchini Uholanzi, mmiliki wa
klabu ya African Lyon, Ra-
him Zamunda, alisema Manji
pamoja na kutoka Yanga,
bado aliendelea kuwa na
mapenzi na klabu hiyo na
alisafiri kutoka nchini Mare-
kani kwenda Afrika Kusini
kuangalia mechi ya marudi-
ano ya robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika katika ya

timu yake dhidi ya Mamelodi
Sundowns.

Taarifa za kifo hicho cha
Mkurugenzi huyo wa Kam-
puni ya Quality Group Lim-
ited, na Diwani wa zamani
wa Kata ya Mbagala Kuu kwa
tiketi ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), zilitolewa juzi
usiku na mtoto wake.

Mfanyabiashara huyo ata-
kumbukwa zaidi na wana-
chama na mashabiki wa timu
hiyo kwa kumaliza mgogoro
wa muda mrefu kati ya
makundi mawili hasimu,
Yanga Asili na Yanga Kam-
puni na kuirudisha kwenye
hadhi yake.

Aliingia Yanga mwaka
2006 kama mdhamini kupi-
tia kampuni yake moja ya
bahati nasibu, baadaye mfa-
dhili Mkuu wa klabu, kabla ya
kuwa Mwenyekiti.

Moja ya wachezaji am-
bao timu hiyo iliwasajili kwa
kishindo ni kutoka kwa ma-
hasimu wao wa jadi Simba,
Emmanuel Okwi, Kelvin
Yondani, Juma Kaseja. Ki-
sha ikawapora mchezaji,
Mbuyu Twite ambaye ali-
kuwa ameshatangazwa
kuwachezea Wekundu wa
Msimbazi hao kutokea, APR
ya Rwanda

BISMILLAH

RAHMAN RAHIM

Familia ya marehemu DK. Omar Ali Juma inapenda
kuwakaribisha kwenye Hitima ya kumuombea Marehemu
DK. Omar Ali Juma itakayofanyika siku ya Alhamisi tarehe

4 Julai, 2024 saa kumi jioni katika Msikiti wa Ngazija.

Kufika kwenu ndio mafanikio yetu.

Ndugu, Marafiki na Jamaa wote mnakaribihswa.

Mungu ailaze roho ya marehemu mahali pema peponi. AMIN |-
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Wadau wa sukari wataja mkakati kuongeza uzalishaji

Na Gwamaka Alipipi

UMOJA wa Wazalishaji Suka-
ri Tanzania (TSPA), umesema
uzalishaji wa bidhaa hiyo un-
aoendelea sasa unatarajia ku-
fikia tani 528,000 hadi 663,000
mwaka 2025/26, hali itakayoon-
doa nakisi ya bidhaa hiyo mwis-
honi mwa 2024/25.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam
jana kwa niaba ya wazalishaji
wa sukari nchini, Balozi Ami
Mpungwe, alisema baada ya
kuwapo kwa vurugu kwa kipin-
di kirefu katika sekta ya sukari,
kumekuwa na ongezeko kubwa
la uzalishaji kutoka tani 293,146

mwaka 2015 hadi 460,200,
mwaka jana.
Balozi Mpungwe alisema

uzalishaji wa sukari umepun-
guza nakisi kutoka tani 144,000
mwaka 2017 hadi tani 30,000
mwaka 2023.

Alisema katika kuondoa na-
kisi ya sukari ifikapo mwishoni
mwa mwaka 2024/25 na kwa
uzalishaji unaoendelea hivi
sasa, unatarajia kufikia tani
528,000 na tani 663,000 kwa
mwaka 2025/26.

Balozi Mpungwe ambaye pia
ni Mwenyekiti wa Bodi wa Ki-
wanda cha Sukari Kilombero,
alisema mojawapo ya jitihada
walizozifanya za kupunguza
uhaba wa sukari nchini ni
kuagiza tani 4,500 kutoka nje
wakati wa uhaba.

“Kilombero tulileta kiasi
hicho cha sukari kabla ya ku-
pewa kibali, tulipopewa kibali
tukaagiza tani 5,000 kutoka
Brazil. Hivyo sio kweli kwamba
tulikataa kupokea vibali au tu-
liviuza kwa wengine,” alisema
balozi Mpungwe.

Aidha, wazalishaji  hao

wamelalamikia hatua ya seri-
kali kutowashirikisha katika
mjadala, hatua na maamuzi ya-
nayochukuliwa katika sekta ya
sukari, ikiwamo utoaji wa vibali
vya kufidia nakisi.

Pia, wamelalamika kutupiwa
lawama za kusababisha kukwa-
misha uzalishaji na usambazaji
wa sukari nchini, hata kupewa
majina mabaya, wakisema hat-
ua hiyo inalenga kuichafua na
kudhoofisha sekta na kampuni
za kuzalisha sukari.

Kwa mujibu wa Balozi Ami
Mpungwe, wanapewa lawama
zisizo na ukweli, lakini hawa-
japewa nafasi ya kusikilizwa.

“Tulitegemea tungeitwa
tusikilizwe, lakini kimya. Tu-
lifanya jitthada za kuandika
barua kwa Spika wa Bunge
hususani wakati mjadala uli-
popamba moto bungeni, lakini
hatukuitwa ila tumeambiwa
twende Bunge la Agosti,” alise-
ma na kuongeza:

“Tulitaka kuwaeleza namna
hali ilivyo. Hata bei ya sukari
ilipopanda  hatukusababisha
sisi bali ni sokoni. Lakini vidole
tulinyooshewa sisi,” alisema Ba-
lozi Mpungwe.

Kadhalika, sekta ya sukari
imeyumba kwa miaka mingi,
na kumekuwa na vurugu, aki-
toa mfano utawala wa Hayati
Rais John Magufuli, serikali
ilisimamia kidete sekta ya
sukari na ilipiga marufuku
uagizaji holela akisema lengo
lilikuwa ni kulinda afya za Wa-
tanzania.

Kutokana na hatua mad-
hubuti zilizochukuliwa na seri-
kali za kuvilinda viwanda na
wakulima wa miwa katika kip-
indi cha miaka mitatu iliyopita,
hivi sasa viwanda vyote vina-
fanya upanuzi wa kilimo cha

Mbowe awajibu wanaokihama chama

Na Godfrey Mushi, HANDEN|

MWENYEKITI wa Taifa wa
Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), Freeman
Mbowe, amewajibu wanasiasa
wanaokihama chama hicho na
kumshambulia, huku akiwataka
Watanzania kutokiangalia chama
hicho kwa sura ya Mbowe.

Bila kumtaja mtu, alirusha don-
go kwa wanaokitazama kwa sura
hiyo, akiwataka wanaomsham-
bulia pamoja na Watanzania
wengine kuiangalia CHADEMA
kwa mambo inayoyasimamia.

Akizungumza jana na wa-
nanchi wa Kabuku, Wilaya ya
Handeni, mkoani Tanga, ana-
koendelea na operesheni iliyo-
batizwa jina la Operesheni GF
alisema:

“Chama hiki sio cha Mbowe.
Mmejenga chama chenu na
chama hiki leo kimekuwa nchi
nzima. Samia anajua (Rais Samia
Suluhu Hassan), Majaliwa anajua
(Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa).
Nyie wananchi wa Tanga msiki-

angalie CHADEMA kwa sura ya
Mbowe.

“Kiangalieni CHADEMA kwa
mambo ambayo inayokisimamia.
Chama hiki kina misingi minne.
Msingi wa kwanza, ni haki kwa
watu wote, haki kwa watoto, haki
kwa wamama, haki kwa wababa,
haki ya kuabudu, haki ya kila
mmoja aheshimiwe kwa nafasi
yake.

..Ndani ya serikali ya CCM,

watu  wamebanwa kila ma-
hali michango, kila mahali
manunguniko, kila  mahali

uonevu,kila mahali viposhopo-
sho sijui vimichango michango.
Mtendaji wa Kata anakuzonga,
uongo kweli? Tunataka tujenge
taifa la watu huru, furaha.”
Akionyesha kuchukizwa na
wanaokikosoa kwa kukitaza-
ma CHADEMA kwa sura yake,
Mbowe, alisema wanapaswa ku-
utazama msingi wa tatu, ambao
ni chama ambacho kina msingi
wa kuamini viongozi wa watu
wapatikane kwa kura za wengi.

miwa na uchakataji wa sukari.

Alisema viwanda vya sukari nchi-
ni, kwa kipindi cha miaka mitano
iliyopita vimewekeza Sh. trilioni 3.5,
uwekezaji mkubwa unaoongoza
katika sekta ya kilimo nchini, am-
bao pia umekuwa chachu ya uha-
masishaji na kuwavutia wawekezaji
wengi.

Kuhusu Wakala wa Hifadhi ya
Taifa ya Chakula (NFRA) kupewa
mamlaka ya kuhifadhi, kuagiza su-

kari kutoka nje, Balozi Mpungwe
alisema ni uamuzi mzuri na wanau-
unga mkono, lakini alitoa angalizo
kusitokee wajanja wakatumia fursa
hiyo kujinufaisha

Naye Mkurugenzi wa Kiwanda
cha Sukari Bagamoyo, Hussein Su-
fian, alisema awali serikali iliwapatia
vibali vya kuagiza sukari tani 50,000
jambo ambalo walilitekeleza.

Alisema TSPA  hawazitambui
wala kuzifahamu kampuni zingine

zilizopewa vibali vya kuagiza su-
kari, kwamba sukari inayoagizwa
na kampuni hizo inauzwa bei ndogo
kuliko ile inayozalishwa nchini kwa
sababu hawalipi ushuru wala Kodi
ya Ongezeko la Thamani (VAT).
Nipashe lilimtafuta Waziri wa
Kilimo, Hussein Bashe ili kupata
ufafanuzi wa malalamiko hayo,
hata hivyo simu yake iliita pasipo
kupokelewa na hata alipotumiwa
ujumbe mfupi wa maneno hakujibu.

NMB

Close to you

REQUEST FOR INFORMATION (RFI)
SUPPLY AND INSTALLATION OF INTEGRATED
BUSINESS MANAGEMENT SYSTEM.

. NMB Bank PIc is the largest commercial bank in Tanzania with vast branch network in all parts of the country,
providing banking services to individuals, small and medium size corporate clients, as well as large businesses.

. NMB Bank Plc now invites applications for submission of information from all eligible vendors for the Supply and
Installation of Integrated Business Management System.

. This RFl is issued for the purpose of obtaining information concerning market conditions and vendor’s capability.
The Bank does not intend to award a contract on the basis of this solicitation or to otherwise pay for the information
solicited. The Bank reserves the right to defer or cancel the RFI without penalty.

. NMB Bank Plc is expecting to receive technical information, which showcase both high level functional and
non-functional system capabilities.

. The Selection and shortlisting of vendors for future RFP process will be conducted through the Open Competitive
Tendering as specified in the NMB Bank Plc Procurement Policy and Procedures. After receiving the information
through proposals from interested vendors, the Bank will review and invite the selected vendors to
showcase/present what their system has to offer.

. RFl document shall be obtained from our website www.nmbbank.co.tz/tenders and request for clarifications sent
to the office of Secretary, Management Tender Committee at procurement@nmbbank.co.tz not later than

Wednesday 03rd July 2024.

- The deadline for submission of the applications will be on Monday 08th July 2024 at 15H00 EA Time. Applications
received will be opened promptly thereafter and in the presence of vendor’s representatives who will choose to
attend in the opening ceremony at NMB Bank Plc Head Office on the first floor at 15H00 EA Time on

Monday 08th July 2024.

The application shall be addressed to Secretary NMB Bank Plc. Management Tender Committee and clearly marked

on the envelope/email: RFI for Integrated Business Management Syst

Not to be

d before 15H00 on

Monday 08th July 2024 and delivered in the following ways: -

P

In a sealed envelope hand delivered or couriered to NMB Bank Plc Head Office Ohio Street/Ali Hassan

Mwinyi Road, P O Box 9213, Dar es Salaam, Tanzania at the ground floor,

Via email to tendersubmission@nmbbank.co.tz (maximum 25MB).

The Chief Executive Officer, NMB Bank Plc

P.0. Box 9213, Dar Es Salaam, Tanzania, East Africa
NMB Head Office Ohio/Ali Hassan Mwinyi Street

www.nmbbank.co.tz
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Funguo, msako madalali
ufanikishe NHC mpya

MADALALI wa nyumba za Shirika la Nyumba Tanzania (NHC), waliokuwa
wakitamba mjini kwa kuwapangisha wengine kwa gharama kubwa na ku-
jinufaisha, arobaini zao zimetimia.

Ni baada ya serikali kuliagiza shirika hilo kufanya operesheni ya kuwaon-
doa watu wanaofanya udalali na kwa na sasa NHC inaandaa mikakati ya
msako huo nchi nzima.

Ni hatua mahususi ya kuwezesha nyumba hizo kubakia kuwa mali ya
umma na zisiendelee kugeuzwa kuwa vitega uchumi na miradi ya watu
wachache wanaojinufaisha tena kwa fedha nyingi.

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Geoffrey Pin-
da, ndiye anayetoa maelekezo na kuagiza hatua hiyo ichukuliwe baada ya
Kamati ya Bunge ya Ardhi, Maliasili na Utalii, kutembelea miradi ya shirika

NHC imekuwa moja ya eneo ambalo watu wanajinufaisha hasa kutokana
na uhitaji wa makazi bora na kwa gharama nafuu.

Ni wazi kuwa kuna wakati shirika hilo lilitangaza kuwa lingetoa ufunguo wa
kielektroniki kama ‘LUKU” ambao kama mteja hajalipa kodi mlango ungeji-
funga, yote hayo yakilenga kuzuia kuchelwesha malipo.

Hatua ya kutoa ufunguo ingeendana na kuwatambua wapangaji halali na
kuwatambua kwa vitambulisho halali kama vya taifa, pasi za kusafiria na
alama za vidole hata hivyo bado hakuna kilichosikika kuhusu mkakati huo,
ambao NHC wanafahamu kinachoendelea.

Kuna haja ya kuliendesha shirika hilo kwa ubunifu na hata kielektroniki
lakini si nyumba za NHC tu pengine hata za Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF)
, ambazo nazo kuna madai kuwa kuna wajanja wanazifaidi.

Kama anavyowakumbusha Naibu Waziri, serikali inataka wapangaji wa
nyumba hizo wajulikane ili waweze kupewa upangaji rasmi badala ya kuwa
wanalipa fedha nyingi kwa watu ambao hawahusiki na nyumba hizo.

Tunaona hatua hiyo ni muhimu na itasaidia kuwapunguzia gharama kub-
wa ambazo baadhi ya wapangaji wa nyumba hizo walikuwa wanakumbana
nazo kutokana na ujanja unaofanywa na watu wachache.

Kwani kwa mujibu wa Naibu Waziri, serikali inafahamu kuwa watu wana-
chukua fedha nyingi kwa kupangisha wengine, jambo ambalo ni wazi wa-
pangaji wanaumia lakini wajanja wakinufaika.

Kitendo cha baadhi ya watu kuchukua nyumba zaidi ya 10 na kupangisha
wananchi kwa gharama kubwa ni sawa na kuwaumiza na kufanya wengine
kuziona nyumba hizo kama ni mali binafsi au zinazoendeshwa kijanja licha
ya kuwa ni mali ya umma.

Lakini pia tunadhani kitendo hicho kinaweza kusababisha wapangaji
kushindwa kulipa pango kwa wakati kwa NHC lakini wakiwanufaisha
matapeli kutokana na ukweli kwamba wanawahofia madalali kuliko mmiliki
halali.

Ni miongoni mwa mambo yanayolisababishia shirika hasara au hata
kushindwa kukamilisha miradi yake kwa wakati kutokana na ukosefu wa
fedha zinazotoka kwa wapangaji wake.

Hivyo, uamuzi wa kuwaondoa wanaofanya udalali wa nyumba za NHC ni
hatua bora ambayo pengine ilichelewa .

Ni vyema pia NSSF ikaliangalia hilo na kuchukua hatua kama ambavyo
shirika la nyumba limefanya ili kujihakikishia mapato yanayovuja kwa njia
kama hizo za madalali.

Tunaamini kwamba msako huo ukifanyika kikamilifu, utakuja na matokeo
chanya ambayo yatasaidia shirika kuwa na wapangaji sahihi watakaolipa
kodi na kuchangia kuendeleza na kuimarisha NHC kimapato.

Hatuna maana kwamba waliomo sio sahihi, bali inawezekana walipatikana
katika mazingira hayo ya udalali na kufanya fedha nyingi kuishia kwa mada-
lali, huku shirika likipata kidogo.

Kwa maelekezo hayo ya serikali kutaka shirika lianzishe msako, tunaona
kuwa inawezekana ikawa suluhisho la kudumu ili NHC ipate wapangaji ha-
lali watakaolipa kodi kwa wakati.

Lakini pia, iwe ni fursa kwa watu wenye kipato cha kawaida kutumia ny-
umba hizo badala ya kuziona kuwa ni za watu wa tabaka la juu kwa maana
ya wenye kipato kikubwa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Sabato
Kasika

—

JulH-0z fozu

B Muungwana Lazima Nilonge

Simu ni muhimu
shuleni ikitumika vizuri

MOJA ya masharti katika fomu za wa-
nafunzi wanaojiunga na kidato cha kwan-
za kwenye baadhi ya sekondari, ni kuo-
nywa kuwa hawaruhusiwi kuwa na simu
shuleni na pia mtumishi au mwalimu ni
marufuku kutunza simu za wanafunzi.

Suala hilo la baadhi ya shule kukataza
simu shuleni, limeibua mjadala katika
jamii, wakiwamo watu wanaoona si vibaya
kuwa na simu na wengine wakiunga mko-
no katazo hilo.

Watu wasiishi kwa mazoea nadhani
ipo haja ya kulegeza masharti ambayo
yanawabana wanafunzi kuhusu matumi-
zi ya simu wawapo shuleni, hasa kutokana
na kwamba katika karne ya sayansi na
teknolojia, matumizi ya simu yamekuwa
ni muhimu hata kwa wanafunzi.

Kwa kutumia mfumo wa Teknolojia ,
Habari na Mawasiliano (TEHAMA), un-
aweza kuwasaidia wanafunzi kupata vi-
tabu vya kujifunzia unaofahamika kama
Maktaba Mtandao kutoka Taasisi ya Elimu
Tanzania.

Ili mwanafunzi aweze kuupata na kuu-
tumia, ni lazima atumie kifaa kama simu
, kompyuta au kishikwambi, hivyo ni wazi
kwamba kuna umuhimu wa Kkulegeza
masharti ili wanafunzi watumie simu shu-
leni.

Jambo la msingi ni kuweka utaratibu wa
kuhakikisha hawavitumii kwa mambo
mengine yasiyoendana na elimu. Simu
zitunzwe sehemu moja ili mwanafunzi an-
apohitaji kuitumia kupakua vitabu, apewe
kisha arudishe.

Hapa maana yake ni kwamba mwa-
nafunzi asiende na simu shuleni kwa ki-
ficho, bali kila mwanafunzi ajulikane na
kuelekezwa jinsi ya kuzitumia, ili waweze
kufaidika na TEHAMA.

Ninaamini kwamba kwa kuzingatia
matumizi ya sahihi ya simu janja, kuna
faida nyingi kuliko madhara hasa kipindi
hiki ya sayansi na teknolojia ambacho kila
kitu kiko mtandaoni.

Kimsingi, shuleni ni mahali ambako kuna
sheria, kanuni na taratibu wake, hivyo kila
jambo likisimamiwa ipasavyo kwenye

Hapa
maana
yake ni
kwamba
mwa-
nafunzi
asiende
na simu
shuleni
kwa
kificho,
bali kila
mwa-
nafunzi
aju-
likane na
kuele-
kezwa
jinsiya
kuzitu-
mia, ili
waweze
kufaidi-
ka na TE-
HAMA.

matumizi sahihi ya simu janja wanafunzi
wanaweza kufanya vizuri katika masomo.

Ninadhani si vibaya kama simu zikiwa
maslumu kwa ajili yaO wanafunzi kwa ku-
wekwa program zinazohusiana na maso-
mo yao tu badala ya kuangalia programu
nyingine zinazoweza kuwaweka katika
matatizo.

Ninatambua kuna sababu mbalimbali
zinazochangia kuzuia shuleni, ikiwamo
kuhofia wanafunzi kufeli kutokana na
kuendekeza simu zaidi kuliko masomo.
Hilo ni kweli hasa simu zikitumiwa vibaya.

Lakini ikumbukwe kuwa kwa sasa simu
sio chombo tu cha kuzungumza bali pia ni
chenye zana mbalimbali muhimu katika
maisha ye kila siku, hivyo ni vyema tu-
kaendana kulingana na taknolojia ilivyo.

Kama yapo ambayo tumerithi kutoka
kwa wakoloni na tunaamini yamepitwa
na wakati, basi hatuna budi kuyaacha, ili
wanafunzi waweze kuonyesha ujuzi wao
kupitia. TEHAMA, lakini kwa kuwasima-
mia.

Suala la matumizi mazuri au mabaya
ya simu, yako pande zote kwa watoto
(wanafunzi) na hata watu wazima, hivyo
jambo la msingi kwa wanafunzi na ku-
wafundisha matumizi sahihi na kuwasi-
mamia.

Ninaamini kuna haja ya kuruhusu
matumizi ya TEHAMA kwa faida ya wa-
nafunzi, walimu, shule na jamii husika
kwa ujumla. Jambo la kuzingagtia ni usi-
mamizi. Kila mwanafunzi mwenye simu
ajulikane na aitumie kwa wakati maalum
awapo shuleni.

Ukiwapo usimamizi, ni wazi mwanafun-
zi hatatumia simu kwa mambo binafasi,
badala yake ataitumia kwa ajili ya mambo
ya shule tu.

Wale watakaoshindwa kufuata utara-
tibu, basi wasiruhusiwe kuwa nazo.

Kwa sasa somo la TEHAMA yanafundish-
wa shuleni, hivyo wanafunzi wataendelea
kuzuiwa kuwa na simu shuleni, wataende-
leo kubaki nyuma, hasa kutokana na uk-
weli kwamba sio kila shule ina komyuta za
kutosha kufundishia somo hilo.
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DC asitisha mkataba
wa shirika/Kijiji
madai ukiukwaji

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MKUU wa Wilaya ya Mvomero, mkoa-
ni Morogoro, Judith Nguli amesitisha
mkataba wa uboreshaji wa maeneo
Gonja na Shirika linalojihusisha na
Uendelezaji wa Maeneo ya Misitu kwa
ajili ya kurudisha uoto wa asili la PAMS
Foundation, kwa madai mkataba huo
ulikiuka taratibu muhimu.

Aidha, mkataba huo ulilenga kuende-
leza eneo lenye ukubwa wa ekari zaidi
ya 1,900 na ulisha sainiwa baina ya
pande zote mbili.
~Akizungumza na wananchi wa Ki-
jiji cha Gonja, Nguli alisema serikali
imesikia malalamiko yao wakidai ku-
gomea mkataba huo kwa sababu
makubaliano waliyoafikiana awali ya-
mekiukwa na hivyo kusitisha mkataba
huo na kuagiza kusainiwa upya ndani
ya wiki mbili kati ya pande hizo mbili.
Alisema upungufu uliopo kwenye
mkataba huo ukiwamo wa kutoku-
wapo kwa ushirikishwaji wa wananchi
wakati wa mabadiliko ya fedha kutoka
Sh. milioni 180 waliyoahidiwa awali na
kupewa Sh. milioni 34, Shirika la PAMS
halikufanya tathmini ya kina kujua
ukubwa wa eneo linalotakiwa kufanyi-
wa maboresho.

Kutokana na upungufu huo, Mkuu
huyo wa wilaya amelazimika kusitisha
mkataba huo pamoja na shuguli zote
kwenye eneo la msitu.

“Nasitisha shughuli zote kuanzia sasa
zisimame zisiendelee kwanza mpaka
mwafaka wa makubaliano ya pande
zote mbili yatakapofikiwa ikiwa ni
pamoja na kusainiwa upya mkataba,”
alisema.

Aliagiza Sh. milioni 34 zilizolipwa na
shirika hilo zisitumike hadi mwafaka
utakapofikiwa baada ya wiki mbili,
huku akitaka wananchi washirikishwe
tathmini itakapofanyika.

Pia, Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Mvomero, ameagizwa
kuwachukulia hatua za kinidhamu
waliohusika na usumbufu huo ili liwe
fundisho kwa watumishi wengine.

Mwakilishi wa Mkurugenzi wa Shirika
la PAMS Foundation, Elisifa Ngowi,
alithibitisha kuwapo kwa kasoro katika
tathmini ya eneo pamoja na ushirikish-
waji wa wananchi kwenye mabadiliko
ya fedha.

Alisema shirika hilo linajihusisha na
uendelezaji wa maeneo ya misitu iliyo-
haribiwa kwa kupanda miti ili kurudis-
ha uvoto wa asili kama ilivyokuwa awali
na katika msitu wa Kijiji cha Gonja
zaidi ya ekari 300 kati ya 1,900 ndizo
waliingia mkataba wa kuziendeleza.

Ofisa Maliasili Mkoa wa Morogoro,
Joseph Chuwa, alisema mkoa huo una
misitu ya vijiji 109 ambayo ina sifa
ya kupata miradi ya uwekezaji wa
hewa ya ukaa, lengo la uwekezaji huo
ni kukabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi ambayo kwa hivi karibuni dunia
imeshuhudia athari zake ikiwamo
m?furiko, vimbunga na ongezeko la
joto.

Chuwa alisema kutokana na umuhimu
wa misitu hiyo kwa sasa elimu inatak-
iwa kutolewa kwa wananchi waelewe
uwekezaji hvo.
Gonja kitapata Sh. milioni 34 kila mwa-
ka kutoka kwa PAMS Foundation kwa
kipindi cha miaka 30, ikiwa ni mapato
yatokanayo na kukodisha msitu huo.

S

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Prof. Riziki Shemdoe
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(kushoto), akikabidhi cheti kwa mmoja wa

wahitimu 30 wa mafunzo ya masuala ya mifugo na utafiti wa magonjwa ya wanyama kwenda kwa binada-
mu, valiyoandaliwa na Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO) na kufadhiliwa na Shirika Ia
Marekani la Maendeleo ya Kimataifa (USAID), katika Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA), mjini Moro-
goro, mwishoni mwa wiki. PICHA: CHRISTINA HAULE

Othman Masoud aasa waislam
kujenga mwenendo mwema

Na Mwandishi Wetu,
TANGA

MAKAMU wa Kwanza wa
Rais wa Zanzibar, Othman
Masoud Othman, amesema
wajibu wa kuendeleza elimu
ya dini ya Kiislamu nchini
wanaopaswa kuwa mstari
wa mbele ni waislamu we-
nyewe.

Aliyasema hayo mkoani
hapa alipomwakilisha Rais
wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi, Dk.
Hussein Ali Mwinyi, katika
mahafali ya 67 ya Jumuiya
ya Chuo cha Ualimu wa Ki-
islamu Tanzania (TAMTA),
iliyofanyika katika viwanja
vya Madrasat Shamsiyya,
Msambweni.

Masoud alisema kufanya
hivyo ni muhimu kwa kuwa
elimu ya dini ya usilamu
kupitia mafunzo ya kitabu
kitakatifu cha Quraan ndio
iliyobeba taaluma zote zina-
zofundishwa ulimwenguni
zikiwamo za sayansi, ufundi
na tiba mbali mbali kwa bi-
naadamu.

Aidha, alisema suala hilo
ni muhimu kutokana na
elimu ya uislam inaendelea
kutoa mafunzo makubwa
katika kujenga mwenendo
mwema wa maisha ya mwa-
nadamu ili aishi kwa imani
na nchi kuwa na amani na
maendeleo.

Aliwataka  waislamu
nchini kuwa na mifumo
pia na hombo sahihi |,
na madhubuti cha
kusimamia haki za
waislamu na uislamu
wa Tanzania ikiwamo
zaka ili kujenga nafsi
za  wauumini
nchini ziweze
kunyooka.

Aliukum-
busha uon-
Zi wa Jumui-
hiyo pamoja
na wais-
lamu nchini
haja ya ku-
ungana ili
kukikuza
chuo hicho =
kukifanya »
kuwa ni

NALTIONA TABASAMU USONTI,
INAELEKEA NDOA YAKO TIMETULIA
SIKU HIZI.

taasisi imara na bora zaidi
yenye mifumo na taratibu
sahihi za kuakisi mahitaji ya
kuendeleza dini ya kiislamu
nchini na kufika mbali zaidi
kiuwezo na taaluma kuliko
ilivyo sasa.
Alimpongeza Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa
Tanzania, Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan
kwa juhudi zake na
uongozi mwema na
. mahiri wa kuisaidia
nchi kuwa na amani
na utulivu na
wananchi
kuende-
lea kui-
tamani
kesho
ifike ili
waen-
deleze
kufanya
shughuli
7Zao  za
maende-
leo.
Mufti
Mkuu wa
Tanzania,

Shekhe Abubakar Zubeir,
alisema kwamba juhudi
za waanzilishi wa Jumuiya
hiyo zimesaidia kupatikana
kwa mashekhe, wanazuoni
na walimu bora ambao hivi
sasa wamesambaa duniani
wakiendeleza juhudi za ku-
fundisha dini ya kiislamu.

Aidha, alisema  hali
hiyo imeifanya nchi kuwa
mashuhuri katika masuala
ya dini na kuwataka waisla-
mu nchini kuendelea kuun-
gana na kushirikiana vyema
kukiendeleza chuo na ma-
drasa za aina hiyo ikiwa ni
pamoja na kuchangia kui-
marisha mazingira ya chuo
hicho katika kufundisha kwa
mujibu wa hali ya sasa.

Awali, Othman alipokea
maandamano ya vikundi
mbali mbali vya kiislamu
ambao ni mazao ya taasisi
hiyo kutoka sehemu za Mkoa
wa Tanga na mikoa mingine
na kushuhudia maonesho ya
umabhiri na weledi wa ufaha-
mu wa ya kiislamu kwenye
fani tofauti.

¥ KABWELA EADHILI MOHAMED

SANA!... SIKU HIZI
MATIGIZO NAYAJUA,KATULIA
MWENYEWE.
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Maonesho DITF kujikita teknolojia akili mnemba

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imesema Maonesho ya
48 ya Biashara ya Kimataifa ambayo
yatakuwa na washiriki 3,846 yame-
jikita zaidi katika teknolojia ya hali ya
juu, ubunifu na matumizi makubwa
ya akili mnemba.

Maonesho hayo yaliyoanza Juni
28 yanatarajiwa kumalizika Julai
28 yanafanyika katika Uwanja wa
Maonesho wa Mwalimu Nyerere,

laam.

Naibu Waziri wa Viwanda, Exaud
Kigahe, aliwaambia waandishi wa
habari kuwa mwaka huu wanatara-
jia kuwa na jumla ya washiriki 3,846,
wa ndani ni 3,433, kampuni za ndani
sekta binafsi 3,286, wizara nane,
mikoa minne, halmashauri 30, taasisi
za umma 105, nchi za nje 26, kampu-
ni za nje 413 na watembeleaji 353,201.

Alisema maonesho hayo yanatara-
jiwa kutengeneza ajira za muda 11,712
na kwamba kwa mwaka jana kuli-

RIMINHRO

DRINKING WATER

Mshindi wa

kuwa na washiriki 3,500, wa ndani
ni 3,233, washiriki wa nje 267, nchi za
nje 19, watembeleaji 300,701 na ajira
za muda 11,687.

“Hadi sasa tuna nchi 26 zilizothibit-
isha kushiriki katika maonesho haya,
nchi hizo ni pamoja na Korea, Utu-
ruki, India, Japani, Singapore, Syria,
Umoja wa Falme za Kiarabu (UAE),
Msumbiji, Indonesia, Mauritius,
Oman, Misri, Iran, Pakistan, Rwanda
na Comoro.

Alitaja nchi zingine kuwa ni Zam-
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bia, Ethiopia, Kongo DRC,
Ghana, China, Urusi, Italia,
Uganda, Kenya na Zimbabwe
na nchi nyingi kati ya hizo
zinakuja kuonesha teknolojia
mpya za mashine mbalimbali.

“Teknolojia hizo ni zile zi-
nazohitajika na Watanzania
katika kuanzisha viwanda
vikubwa, vya kati na vidogo,
hivyo niwaombe wafanyabi-
ashara wetu wa ndani watumie
fursa hizi kujifunza kwa ajili ya
kuongeza uzalishaji, ubora wa
bidhaa pamoja na kupanua
wigo wa masoko ya bidhaa
zao,” alisema Naibu Waziri.

Alisema  kutakuwa  na
matukio maalum mbalimbali
kama vile siku maalum za nchi
saba zinazoshiriki kwenye
maonesho hayo, ambazo ni
China, Japan, Korea, Iran, Misri,
Urusi na India na kutakuwa na
programu ya Sabasaba urithi
wetu.

Alisema kutakuwa na pro-
gramu za mikutano ya ana
kwa ana, siku za kampuni zi-
nazojumuisha sekta mbalim-
bali ambazo zimeandaliwa kwa
kushirikiana baina ya sekta
binafsi na sekta ya umma ziki-
wamo TIC, ZIPA, TPSF, CTI, TC-
CIA na ZNCC.

Alisema lengo la siku hizi za
kampuni ni kuwawezesha wa-
fanyabiashara wa kitanzania
kupata fursa ya masoko ya nje.

“Napenda kutumia nafasi
hii kuwakaribisha Watanza-

nia wote wenye vikundi vya
ujasiriamali, kampuni, taasisi
za umma na binafsi kushiriki
kwenye maonesho haya kwa
kuwa ni jukwaa muhimu sana
la kukutana na wadau mbalim-
bali kutoka ndani na nje ya nchi
kwa ajili ya kujifunza teknolojia
mbalimbali,” alisema.

Aidha, alisema washiriki
watapata maarifa ya kisasa ya
uzalishaji, ufungashaji na us-
ambazaji wa bidhaa, kupata
masoko ya ndani na nje pamoja
na ajira.

Naibu Waziri alisema maone-
sho ya mwaka huu yamebeba
kaulimbiu “Tanzania: Mahali
Sahihi pa Biashara na Uwekeza-
Ji.
Alisema  kaulimbiu  hiyo
inalenga  kuonesha dunia
kuwa serikali iko tayari na
inaendelea kuweka mazingira
rafiki kwa wafanyabiashara
na wawekezaji wa ndani na
nje ya nchi kufanyabiashara
na kuwekeza katika sekta
mbalimbali za uzalishaji ikiwa-
mo sekta ya viwanda, kilimo,
teknolojia, uwekezaji na utalii.

Alisema mgeni rasmi ka-
tika maonesho hayo siku ya
ufunguzi ni Rais wa Msum-
biji, Filipe Jacinto Nyusi na
kwamba Rais Samia ambaye
ni mlezi mkuu wa maonesho
ya biashara ya kimataifa ya
Dar es Salaam atashiriki pia
katika ufunguzi wa maonesho
hayo.

Wasioona walalamika
kuongezeka unyanyapaa

Na Julieth MKireri, KIBAHA

CHAMA cha Watu Wasioona
(TLB), kimelalamikia unyan-
yapaa unaoendelea dhidi yao,
huku wakiiomba serikali kuin-
gilia kati kwa kutoa elimu jamii
ithamini kundi hilo ambalo
linajishughulisha katika shu-
ghuli mbalimbali ikiwamo za
biashara.

Kaimu Mwenyekiti wa cha-
ma hicho ngazi ya taifa, Ha-
biba Ngulangwa, alisema hayo
mwishoni mwa wiki alipokuwa
akizungumza na Nipashe mjini
hapa baada ya mafunzo ya uja-
siriamali kwa baadhi ya wana-
chama wa chama hicho.

Alisema baadhi ya kundi hilo
ni wajasiriamali wanaokum-
bana na unyanyapaa kwenye

shughuli 7a0 wakione-
kana hawafai kufanya
kazi hizo na hawana uw-

ezo nazo huku wakitamkiwa
maneno ya  kuwakatisha
tamaa.

“Serikali izidi kutoa elimu
kwa jamii kuhusu watu wenye
ulemavu ili waelewe nasisi tuna
uwezo kama wao na wapo wen-
gine hawana ulemavu tumewa-
zidi kwa akili na uendeshaji wa
miradi,” alisema.

Akizungumzia mafunzo

hayo, Habiba alisema lengo ni
kuwainua wasioona na yame-
tolewa kwa kundi la vijana na
wanawake waweze kujikwa-
mua kiuchumi kupitia mikopo
ya asilimia mbili inayotolewa
kwenye halmashauri.

Kadhalika, aliiomba serikali
kuzingatia haki wanazostahili
kuzipata ili waweze kutekeleza
malengo yao kama ilivyo kwa
wengine ikiwa ni pamoja na
kushiriki kikamilifu kwenye
chaguzi zijazo.

Awali, Ofisa Ustawi wa Jamii
Mkoa wa Pwani, Lidya Mafole,
aliwapongeza kwa kuandaa
mafunzo hayo ambayo yata-
wawezesha kuwa na utaratibu
mzuri wa kufanya shughuli zao
za Ujasiriamali.

Aliwasisitiza kuyatumia vi-
zuri kuboresha shughuli zao
huku akiwahakikishia ofisi
yake kuendelea kushirikiana
na ofisi za maendeleo ya jamii
kwenye halmashauri kuhusu
mwenendo wa mikopo itaka-
poanza kutolewa.

Kwa mujibu wa Mafole, wa-
naendelea kushirikiana na vy-
ama vya watu wenye ulemavu
kufanya utambuzi na mahi-
taji na shughuli zao kuingizwa
kwenye mipango ya bajeti za
halmashauri.
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MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

TAARIFA KWA UMMA

MAKUSANYO VA KODI KWA MWAKA WA FEDHA 2023/2024

Dares Salaam, 01 Julai, 2024:

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti ya Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) inapenda kuufahamisha umma kuwa katika kipindi cha
Mwaka wa Fedha 2023/24, imefanikiwa kukusanya kiasi cha Shilingi
Trilioni 27.64, ambayo ni sawa na ufanisi wa asilimia 97.67 ya lengo la
kukusanya Shilingi Trilioni 28.30. Makusanyo haya ni ongezeko la
asilimia 14.50 ikilinganishwa na makusanyo ya Shilingi Trilioni 24.14 katika
Mwaka wa Fedha uliopita, 2022/23.

Katika kipindi cha robo mwaka ya nne yaani Aprili - Juni, 2024, TRA
imefanikiwa kukusanya kiasi cha Shilingi Trilioni 7.09, sawa na ufanisi wa
asilimia 99.46 ya lengo la kukusanya kiasi cha Shilingi Trilioni 7.13.
Makusanyo haya ni ongezeko la asilimia 24 ukilinganisha na kiasi cha
Shilingi Trilioni 5.72 kilichokusanywa katika kipindi kama hicho kwa Mwaka
wa Fedha uliopita 2022/23. Jedwali Na. 1 linaonesha mlinganisho wa
mwenendo wa makusanyo kwa kila robo ya Mwaka wa Fedha 2022/23 na
2023/24.

Jedwali Na.1: Makusanyo ya Kodi Mwaka wa Fedha 2023/24.
Mwezi 2022/23 2023124 Ukuaji
Makusanyo Halisi Lengo Makusanyo Ufanisi
(Mitioni Shilingi) (Milioni Halisi (Milioni
Shilingi) Shilingi)
Robo ya Kwanza
(Jul - Sep 2023) 5,924,493.01 6,745293.35 | 6,574,845.86 | 97.47% | 10.98%
Robo ya Pili
(Okt - Des 2023) 6,561,658.01 746041020 | 7734171912 | 9841% | 11.89%
Robo ya Tatu
(Jan - Mac 2024) 5,936,715.24 696647744 | 663489046 | 9524% | 11.76%
Robo ya Nne
(Apr - Jun 2024) 5,715,589.31 712528072 | 7087,140.82 | 99.46% | 24.00%
Jumla (Ghafi) 24,138,455.57 28,297470.72 | 27,638,596.26 | 97.67% | 14.50%

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania

Ongezeko hilo la makusanyo katika kipindi cha Mwaka wa Fedha
2023/24 limechagizwa na:

i.  Ukuaji wa shughuli za kiuchuminchini hususani uzalishaji viwandani
na kuongezeka kwa idadi ya watalii wanaotembelea nchini kujionea
vivutio mbalimbali vilivyopo;

ii.  Mwitikio mzuri wa walipakodi wengi katika kuwasilisha ritani na
kulipa kodi kwa wakati;

iii. Kuongezeka kwa uhiari wa ulipaji kodi kufuatia maboresho
yanayoendelea kufanywa na TRA ikiwemo uboreshaji wa mifumo ya
TEHAMA, kusogeza huduma jirani na walipakodi kwa kuanzisha

Divisheni za Walipakodi Wadogo na Walipakodi wa Kati, pamoja na
kuendelea kusuluhisha pingamizi za kodi nje ya mahakama; na,

iv. Kuongezeka kwa uingizwaji wa mizigo toka nje ya nchi kutokana na
uboreshwaji wa mazingira ya ufanyaji biashara na uwekezaji nchini.

Pamoja na mafanikio haya, vitendo vya ukwepaji kodi na kutozingatia
sheria vimeendelea kushamiri miongoni mwa makundi mbalimbali ya
walipakodi binafsi, makampuni ya ndani na yale ya
kimataifa. TRA itaendelea kuhimiza ulipaji kodi kwa kufuata sheria zilizopo
na utekelezaji wake kuzingatia misingi ya utawala bora. TRA inaendelea
kuhimiza matumizi ya njia ya majadiliano na maridhiano katika kuzuia na
kutatua migogoro mbalimbali ya kikodi kwani mara nyingi njia hii
imekuwa ikileta matokeo chanya yenye manufaa kwa pande zote. Hata
hivyo, inapojitokeza migogoro isiyoweza kumalizwa kwa njia ya
majadiliano, TRA inawahimiza walipakodi kutumia haki yao ya kisheria kwa
kufuata utaratibu wa kushughulikia mapingamizi narufaa za kodi uliopo
kwa mujibu wa sheria hususani kupitia Sheria ya Usimamizi wa Kodi, Sura
ya 438 na Sheria ya Rufani za Kodi, Sura ya 408. Utaratibu huu
utahakikisha migogoro ya kodi inatatuliwa kwa kufuata misingi ya sheria
na haki kupatikana bila kuleta taharuki kwa jamii.

ikiwemo watu

TRA inapenda kuwashukuru walipakodi na watanzania wote kwa ujumla
kwa kuendelea kulipa kodi ikiwa ni njia muhimu ya kuunga mkono juhudi za
kuleta maendeleo nchini zinazofanywa na Serikali ya Awamu ya Sita
inayoongozwa na Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Katika kuendeleza hilo kwa vitendo,
TRA inaendelea kutoa wito kwa walipakodi na wananchi wote kuendelea
kutoa na kudai risiti za Kielektroniki (EFD) kwa kila manunuzi ya bidhaa au
huduma, kuhakiki uhalali wa stempu za kielektroniki za kodi (ETS) katika
bidhaa, kuwasilisha ritani na kulipa kodi stahiki kwa wakati, kutoa taarifa
za vitendo vya ukwepaji kodi pamoja na kuzingatia matakwa mengine ya
sheria za kodi. Hii itaongeza uwezo wa Serikali kuendesha shughuli
mbalimbali za kuleta maendeleo nchini ikiwemo utekelezaji wa miradi
kama vile ujenzi wa miundombinu ya barabara, reli, maji na uboreshaji wa
huduma za jamii kwa ustawi wa maisha ya Watanzania.

"Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

%EJN
A.J.Kidata
Kamishna Mkuu
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HABARI KANDA YA ZIWA

RC Macha aanika uozo wa
madiwani mikopo 10%

Na Shaban Njia, KAHAMA

KUU wa Mkoa wa
Shinyanga, An-
amringi Macha
ameanika vitendo
vya uvunjifu wa sheria za
mikopo ya asilimia 10 ya hal-
mashauri vinavyofanywa na
baadhi ya madiwani mkoani
humo, ikiwa ni pamoja na ku-
unda vikundi binafsi ambavyo
havirejeshi fedha hizo.

Macha alibainisha hayo juzi
katika kikao maalumu cha
baraza la madiwani la Hal-

mashauri ya Manispaa ya Ka-
hama cha kupitia na kujadili
hoja mbalimbali za Mkaguzi
na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu
Serikali (CAG) kwa mwaka
wa fedha 2022/2023, na ku-
pata hati safi baada ya kujibu
kikamilifu hoja 25 za mwaka
huo.

Alitaja moja ya kesi aliyo-
kutana nayo kuhusu diwani
(jina limehifadhiwa) aliyeunda
kikundi hewa cha watu wa-
tano na kuomba mkopo wa Sh.
milioni tano kwa kushirikiana
na ofisa maendeleo ya jamii,

baada ya kuzipata aliwapatia
wajumbe wake kila mmoja
Sh. 100,000 na yeye kubaki na
Sh.milioni 4.1.

Alisema fedha hizo alizitu-
mia kununua pawatila la kili-
mo ambalo nalo halikuweza
kudumu na kuharibika na
mwisho wake liliibiwa na watu
wasiofahamika na hakuweza
kuurejesha mkopo huo mpaka
pale ofisa maendeleo alipo-
hamishwa kituo cha kazi.

Macha alisema ofisa maen-
deleo mpya alianza kufuatilia
kikundi hicho kutokana na

kutokurudisha fedha hizo na
kubaini hujuma hizo zilizo-
fanywa na diwani.

“Tulimwita diwani tukamho-
ji na akakiri kuchukua fedha na
sasa amekubali kuzilipa fedha
zote na anaendelea na mareje-
sho yake,"alisisitiza Macha.

Ofisa Maendeleo wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya Ka-
hama, Robert Kwela alisema
kwa sasa hana vikundi hewa
na badala yake wale wana-
oshindwa kulipa kwa muda
viongozi wao wanafikishwa
mahakamani.

Wananchi Nyatwali kupisha upanuzi hifadhi ya Serengeti

Na Vitus Audax, MARA

WANANCHI wa Kata ya
Nyatwali  wilayani  Bunda
mkoani Mara wametakiwa ku-
hama haraka katika maeneo
hayo ili kupisha upanuzi wa
Hifadhi ya Taifa ya Serengeti
(SENEPA).

Agizo hilo lilitolewa juzi
na Mkuu wa Mkoa wa Mara,

Kanali Evans Mtambi wakati
wa mkutano wa hadhara na
wananchi wa Mji wa Bunda
uliofanyika katika uwanja wa
stendi ya zamani na kuwa-
hakikishia kulipwa fidia kuan-
zia wiki ijayo.

Mtambi alisema malipo yapo
tayari na kuwataka wananchi
kujiandaa kupokea fidia zao
kutoka Shirika la Hifadhi za

Taifa (TANAPA) na kuhama ka-
tika eneo hilo.

Aidha, aliwataka Wakuru-
genzi wa Halmashauri ya Mji
wa Bunda na Halmashauri ya
Wilaya ya Bunda kuhakikisha
wanaitisha vikao vya baraza la
madiwani kujadili na kutenga
maeneo maalum ya kuwauzia
wananchi watakaohama ku-
toka katika Kata ya Nyatwali

kwa bei nafuu ili kuwasaidia
watakaotaka kubaki ndani ya
Wilaya ya Bunda kupata mae-
neo kwa haraka.

Mkazi wa Kata ya Nyatwali,
Peter Chacha alisema wanai-
shi kwa wasiwasi katika eneo
hilo kutokana na kwamba ha-
wajalipwa fidia, na kwamba
wakilipwa wako tayari kuha-
ma.

Mganga Mkuu ataka agenda ulinzi,

¢ jaliwa

Elimu dawa
za kulevya
kuhamishiwa
shuleni

© Na Vitus Audax, MWANZA

SERIKALI imesema ili kudhibiti
kikamilifu matumizi ya dawa za
kulevya nchini, imeweka utara-

© tibu wa kutoa elimu kama inay-
3 otolewa kwa umma katika shule

za msingi, sekondari na vyuo

vikuu kama ambavyo Taasisi ya

Kuzuia na Kupambana na Rush-
wa (TAKUKURU) wanafanya.
Kauli hiyo imetolewa juzi jijini
Mwanza na Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa katika kilele cha maa-

dhimisho ya kitaifa ya kupiga
: vita dawa za kulevya duniani

ambayo yalifanyika katika
Uwanja wa Nyamagana.
“Ni lazima tuimarishe mikakati

yetu ya kukabiliana na mapam-

bano haya na serikali imejikita
katika kutoa elimu ili jamii ifa-
hamu, na tutakwenda kuanzisha
klabu katika shule za msingi,
sekondari hadi vyuo vikuu
kama walivyofanya TAKUKURU
ili kupunguza kama si kumaliza
kabisa tatizo hili,” alisema Ma-

Aidha, aliwataka vijana wa ki-

3 tanzania kuachana na matumizi

na biashara ya dawa za kulevya
na badala yake waungane ku-

fanya shughuli halali za Kiu-
: chumi, ili wajiletee maendeleo

katika ngazi ya familia, jamii na
hata Taifa.

Alisema jamii inatakiwa kue-
limishwa zaidi kuhusu athari za
matumizi ya dawa hizo na kuwa
njia hiyo itakuwa mwarobaini
wa tatizo hilo sugu pamoja na
kuwawezesha waliotoka kwe-
nye uraibu (waraibu) kujumuika
na wenzao kufanya kazi na ku-

¢ jisimamia.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
Said Mtanda akitoa taarifa ya
hali ya dawa za kulevya ka-

tika Mkoa wa Mwanza kuanzia

mwaka 2018 hadi 2023, alisema
wananchi vval|opat|kana na ban-
gi ni 1,797, mirungi 294, dawa
za kulevya (cocaine, heroin na
nyingine) 51 na kufanya jumla

ya dawa zote kuwa 2,142.

“Takwimu hizi zinabainisha
kwamba biashara na matumizi

ya dawa za kulevya hapa

Mkoani Mwanza ni kubwa na
inahitaji msukumo mkubwa
kutoka kwa serikali pamoja na
wadau mbalimbali, ili kuende-
lea kupambana na Wazal|shaj|
wasambaji na watumiaji wa

usalama wa mtoto ipewe klpaumbele

Na Restuta Damian, KAGERA

MGANGA Mkuu wa Hospitali ya
Rufani Mkoa wa Kagera Bukoba,
Dk. Samwel Laizer amesema ni
wakati wa jamii kuweka kipaum-
bele kwenye agenda ya ulinzi na
usalama wa mtoto badala ya kua-
cha jukumu hilo kwa wataalam
pekee.

Aidha,ikiwa kila upande uta-
timiza wajibu wake kitakuwa

kizazi chenye afya bora na tabia
njema.

Dk. Laizer alitoa kauli hiyo juzi
wakati wa ufunguzi wa kikao cha
robo ya tatu ya mwaka cha pro-
gram jumuishi ya malezi makuzi
na maendeleo ya awali ya mtoto,
inayotekelezwa na halmashauri
za mkoani hapa ili kuwezesha
ustawi bora wa watoto nchini.

Alisema pamoja namafundisho
yanayoendelea kutolewa shuleni,

jamii inapaswa kutoa elimu ya
ulinzi na usalama wa watoto iki-
wamo kuwafundisha kujitambua
na kufahamu nafasi yao, jinsia na
wasiharibiwe na tamaduni za ki-
geni kama ushoga na usagaji.
Kwa mujibu wa DKk. Laizer,
mtoto huanza kujengewa uelewa
katika katika hatua ya malezi na
makuzi kati ya umri sifuri kue-
ndelea, ili anapofikia utu uzima
ajitambue kutenda na kutambua

mazuri na mabaya kwa jamii.

Mratibu wa progamu hiyo
mkoa, Issa Mrimi alisema pro-
gram hiyo inawalenga watoto
wa umri wa miaka sifuri kuen-
delea, kwa lengo la kuhakikisha
wanakuwa vyema kwa ajili ya
kupata kizazi chenye maadili na
afya njema.

“Bado utekelezaji wa program
hii unaoendelea hadi 2026 ni
lazima sasa kuwa na malengo

: dawa hizi,"alisema Mtanda.

yatakayoonesha mafanikio ka-
tika kumhudumia mtoto kwa
kuwa serikali imejielekeza kwe-
nye ustawi wa mtoto na uwepo
wake,”alisema Mrimi.

Ofisa ustawi wa jamii Wilaya
ya Ngara, Mussa Barangodoza
alisema katika utekelezaji wa
program hiyo wamebaini idadi
kubwa ya wazazi wamejikita
zaidi katika utafutaji na kusahau
jukumu lao la malezi.
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Ubumfu uwekezajl
kwenye zana za kisasa
matrekta yanayolima,

kupanda, kusindika.....

TEKNOLOJIA

NA CAUDENSIA

MNGUMI

DK NEVER MWAMBELA

Mgunduzi dawa isiyo na
kemikali, kutibu mazao

. Inazalishvva Tanzania kusambazwa Afrika

AADA ya kuhitimu sha-

hada ya uzamivu katika

Taasisi ya Sayansi na

Teknolojia ya Nelson
Mandela-Arusha, Dk. Never
Mwambela, anaandika historia
Tanzania na Afrika pia.

Ni ya ugunduzi wa kwanza
unaofanywa na mwanamke Tan-
zania na Afrika, akibuni kiuatilifu
hai kisicho cha kemikali kina-
chotumika kudhibiti visumbufu
kama kantangaze kwenye nyanya,
viwavijeshi  vinavyoharibu
mahindi na viwavi vitumba jamii
ya wadudu waharibifu kwenye
pamba.

Amefanya shahada ya uzamivu
(PhD) kwenye kantangaze na
kugundua kiutilifu kinachoitwa
‘Vuruga Biocide.” Ni kiuatilifu hai
(hakina sumu wala kemikali),
lakini hakuishia hapo ameanzisha
kampuni ya Plant Biodefenders
mwaka 2019 na kusajili kiuatilifu
hicho kinachotumika nchini na
juhudi za kukisambaza Afrika zik-
iendelea.

KANTANGAZE NININI?

Mtafiti huyu anapozungumza
na Nipashe, anaeleza kuwa kan-
tangaze’ ni wadudu vamizi wali-
otokea Amerika ya Kusini tangu
mwaka 1914 na kusambaa Ulaya
miaka ya 2000 na hatimaye Tan-
zania 2014 wakionekana kwanza
eneo la Ngarenanyuki mkoani
Arusha na sehemu nyinginezo.

“Ni mdudu mdogo sana lakini
ana athari kubwa anashambualia
hatua zote za mmea kuanzia
miche, majani, shina, maua

Nyanya iliyoshambuliwa na
kisumbufu kantangaze.

na matunda ya mazao jamii ya
nyanya ikiwamo nyanya zenyewe,
pilipili hoho, nyanya chaungua na
mboga ukiwamo mnavu”

Pia anaharibu pipipili zote,
biringanya na magugu yenye
jamii ya nyanya kama ndulele
hivyo kusambaa kwa haraka
hasa wakati wa kiangazi na joto.”
Anaongeza.

Anasema PhD yake, imefanyika
kwenye vivamizi hivyo ambavyo
hushambulia kwa kasi mahindi
na kwamba, alianza kukizalisha
kiutalifu cha kupambana na
mdudu huyo katika maabara
ndogo iliyotengeneza lita 100 za
dawa kwa wiki wakati wa usajili
mwaka 2020.

Mhadhiri huyu mwandamizi
na Meneja wa Taaluma wa Chuo

Mbunifu wa kiuatilifu vuruga Dk.Never Mwambela. PICHA

ZOTE: MPIGAPICHA WETU

cha Usimamizi wa Wanyamapori
Afrika-Mweka, mkoani Kiliman-
jaro, pia ni Mtendaji Mkuu wa
Kampuni ya Plant Biodefenders,
anayoimiliki.

Akizungumzia mafanikio ya

ubunifu wake anasema:“Kwasasa
kampuni imejenga kiwanda
chenye thamani ya Sh.milioni
680 na imeajiri wafanyakazi 12 wa
kudumu na watatu wa mkataba
na ajira za muda mfupi na vibarua

20 pia wapo.”

Anaeleza kuwa kiwanda hicho
kipo Shirimatunda mkoani Kili-
manjaro, na kwamba ujenzi hadi
Disemba 2023 uligharamu Sh
680,000,000 na wadau kadhaa
wanahusika na uwekezaji huo.

Anawataja kuwa ni pamoja na
yeye mwekezaji na mdau mkuu,
wanahisa, serikali, Shirika la
Chakula na Kilimo la Umoja wa
Mataifa (FAO), Tume ya Sayansi
na Teknolojia (COSTECH), UDPF-
UNCDF, KFW-DeveloPPP (ya Uje-
rumani) kupitia Mashindano ya
Kitaifa ya Sayansi, Teknolojia na
Ubunifu (MAKISATU).

“Tumetengeneza ajira nyingine
pia kupitia mawakala wa viua-
tilifu katika mikoa mbalimbali
na tunaendelea kuajiri vijana
wengi na wanawake kwa kuwa
kiuatilifu hakina athari za kiafya
hivyo kuwavutia vijana zaidi.”
Anaongeza:

Aidha, anasema kiwanda kina
uwezo wa kuzalisha lita 1,000 za
kiuatilifu hai kwa siku zinazoweza
kunyunyiziwa kwenye heka
8,000 za mashamba kwa siku,
hivyo kutoa mchango mkubwa
wa kupunguza tatizo la upun-
gufu wa viuatilifu pia matumizi
ya kemikali za sumu zinaoathiri
ikolojia.

Anasema :“Pamoja na hayo
hiki ni kiwanda cha kwanza na
cha kipekee nchini na Afrika
kwenye kutengeneza viuatilifu
hai. Kimesajiliwa kina haki miliki
namba Africa Regional patent No.
AP/P/2019/01149. Kinatambulikwa
kuwa kinachozalisha kiuatilifu
chenye ufanisi katika maeneo
matatu kwa wakati mmoja.”

UFANISI WA VURUGA
Anaeleza kuwa ni kuua visum-
bufu kwa asilimia 80 mpaka 100,

INAENDELEA UK.12
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Mgunduzi dawa isiyo na
kemikali, kutibu mazao

i

INATOKA UK.11

kurutubisha mimea, kupunguza
matumizi ya mbolea na huvutia
wadudu rafiki kama nyuki ili
kuongeza uchavushaji na mavuno
pia huku kikipunguza gharama za
uzalishaji.

Anasema :“Kwasasa kampuni
imewafikia wakulima zaidi ya
9,000 pekee japo idadi ni kubwa
zaidi. Kimeokoa zaidi ya eka
72,000 za mazao kwa mwaka
ambao ni wateja wa kudumu
wanaolima mahindi, nyanya na
pamba.”

Dk. Never anasema kwenye
mahindi vuruga imenusuru
heka 3,200, nyanya 4,000, pamba
4,500, mboga na parachichi heka
300 katika mikoa ya Simiyu,
Shinyanga, Kilimanjaro, Tanga,
Mwanza, Arusha, Morogoro,
Tabora, Pwani, Dar es salaam,
Iringa, Njombe, Unguja, Zanzibar,
Mbeya na Manyara.

Pamoja na mafanikio hayo,
baada ya kujenga kiwanda hicho
anasema kampuni yake imepun-
guza bei za kiuatilifu kwa asilimia
10 ili kuwawezesha wakulima
kumudu zaidi na kuepuka hasara
hasa kwenye mahindi ambako
viwavi jeshi vamizi vinaleta uhar-
ibifu mkubwa na kusababisha
upotevu wa chakula pamoja na
hasara kwa mkulima.

Anasema:“ Pia kampuni ipo
katika hatua za kusajili viuatilifu
vingine hai na mbolea za asili ili
kuleta tija katika sekta ya kilimo
na kupunguza matumizi ya kemi-
kali ambazo zinaathiri bayoanuai
na kutishia afya za wanadamu.”

Mtaalamu huyu , anasema
kutokana na kiwanda hicho kuhu-
dumia sekta ya kilimo ambayo ina
umuhimu wa kipekee kwenye
kufikia utoshelevu na usalama wa
chakula, kinakusudia kuleta mab-
adiliko ya kilimo hai na kuongeza
tija katika uchumi endelevu kwa
kuwalenga vijana na wanawake.

Anaongeza kuwa vuruga haina
kemikali wala kiambata sumu, na
imetengenezwa kwa kiambata hai
fangasi aina ya ‘A.oryzae’ ndicho
kinachoua wadudu na kuboresha
udongo na mimea.

Kadhalika,haileti usugu kwa
wadudu kwakuwa hakuna kiam-
bata kemikali (chemical active

ingredient).
“Kiuatilifu hiki kina mchango
mkubwa kwenye ikolojia

kwakuwa ni fangasi ambayo
inarudisha vimelea na viru-
tubisho kwenye udongo na haina
athari kwa viumbe wasioku-
sudiwa kama nyuki.

Pia tumefanya majaribiao
kwenye pamba mfano mbegu
za Afrisian mkoani Simiyu na
Shinyanga, kahawa-KPL mkoani

(N

Mahindi yaliyoshambuliwa na viwavi vamizi ambavyo huharibu majani, shina, mhindi, gunzi na
kusababisha uharibifu mkubwa.. PICHA: MTANDAO

Mbolea asili
zitasajiliwa
Il kuzal-
Ishwa baada
ya utafitl,
ambazo
anasema zi-
nashika kasi
na zitatatua
changamoto
Inayotokana
na chumvi-
chumi ku-
haribu ardhi
na kuathiri
walaji.

Kilimanjaro na mahindi Kibaha
mkoani Pwani.”

Anasema taasisi ya Biocon-
trol inayohusika na kufuatilia na
kutafiti matumizi ya viumbe hai
kama fangasi, mimea na wadudu,
ina ushahidi wa kitafiti uliochap-
ishwa na kuonyesha kuwa vuruga
inavutia nyuki na wadudu
wengine kama buibui wenye kazi
kubwa kwenye ikolojia.

“ TIkutumiwa kwenye nyanya

zinazaa sana na kutoa maua
mengi na kuvunwa mara nyingi.
Katika mahindi yakikatwa kiini
na kiwavijeshi ‘Vuruga Biocide’ ni
tiba kwakuwa ina kiambata cha
kimelea cha asili , kinawezesha
kuchipusha upya na mimea ya
jamii ya matunda ya miti mfano
maembe, machungwa, mapapai
yaliyojeruhiwa huchipuka kwa
kasi pia.Yote haya tumetafiti na
tuna majibu ya kiutafiti.”

Wakulima wengi wanaguswa
na suala la bei , anapoulizwa
gharama ya Kkiuatilifu hicho,
anasema kuwa lita moja inauzwa
Sh.30,000 na ina uwezo wa kun-
yunyiziwa kwenye eneo lenye
ukubwa wa zaidi ya heka sita.

Anasema kuwa wakulima wak-
inunua watapata maelezo zaidi
ya matumizi kwa wauzaji na pia
vipeperushi vitawapa uelewa
zaidi .

KUTIKISA AFRIKA

Dk. Never anasema yeye ni
mtoto wa Afrika, japo anaanza
kwanza kazi nyumbani lakini ana
mpango wa kusambaza vuruga
kwenye mataifa mengine ya
Afrika ili kudhibiti wadudu jamii
ya kantangaze.

Anasema visumbufu hivyo
vinavyofahamika kitaalamu kama
(Tuta absoluta) na viwavijeshi
vamizi (fall armyworm) na
viwavi wa vitumba vya pamba
(boll worm), wadudu wa parachi-
chi (False codling moth) wapo
maeneo mengi ukanda wa Afrika
na kwa karne nyingi hawajapata
suluhisho.

“Wadudu hawa wamesababisha
usugu kwenye viatilifu vya kemi-
kali na kuacha mabaki ya kemikali
za sumu kwenye mazao na kuk-
wamisha soko la nje hasa kwenye
parachichi. Vuruga biocide ina
ufanisi na haiachi mabaki, wala
kemikali kwenye chakula hivyo
ni salama kwa mlaji na mazingira.

Anaongeza kuwa wakulima wa
pamba wanaoitumia wanasafriri-
sha pamba yao Japan, German
na China bila vikwazo kwakuwa
haina mabaki ya sumu.

MBOLEA ZIKO NJIANI

Akizungumzia mbolea za
asili, anakiri zipo nchini kutoka
kwa wajasiliamali wengi, hivyo
kampuni ya Plant Biodefend-
ers itaongeza nguvu na kwamba
wanakuja kusajili aina nyingine.

Anasema mbolea asili zitasajil-
iwa ili kuzalishwa baada ya utafiti,
ambazo anasema zinashika kasi
na zitatatua changamoto inayoto-
kana na chumvichumi kuharibu
ardhi na kuathiri walaji.

Anasema kwa sasa mbolea za
mwani au mazao ya bahari ndiyo
tegemeo: “Mbolea inayotokana na
mwani ndilo suluhisho la kudumu
kwakuwa kilimo cha mwani ni
chachu endelevu ukanda wa
pwani ya Tanga na Pemba.”

Anafafanua kuwa kila bidhaa
zilizotengenezwa zimetafitiwa,
zina haki miliki na hadi sasa ana
haki miliki nne za mbolea na zina
tuzo za kimataifa na kitaifa.

Dk. Never kuanzia mwaka 2020
ni mhadhiri mwandamizi na
Meneja wa Taaluma katika Chuo
cha Usimamizi wa Wanyamapori
Afrika cha Mweka, akishughulikia
kupanga na kuratibu miradi ya
ubunifu inayoboresha maisha ya
watu.

Kadhalika, anasimamia na kue-
ndeleza uhifadhi wa bayoanuai na
teknolojia zinazotunza mazingira
kwa uendelevu.
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NA RAHMA SULEIMAN,

ZANZIBAR

Wahitaji Zanzibar waelekea kuwa mfano
wa kuigwa kimafanikio kijamii, kiuchumi

ANZANIA imesaini na

kuridhia Mkataba wa Ki-

mataifa wa Haki za Watu

Wenye Ulemavu unaozi-
taka nchi wanachama kuondoa
ubaguzi kwa misingi ya ulemavu
maeneo ya ajira.

Mkataba unaeleza kuwa wenye
ulemavu wana haki ya kufanya
kazi sawa na watu wengine.

Licha ya hatua mbalimbali
kuchukuliwa kulinda wanaoi-
shi na ulemavu, kama kutunga
sheria ya watu wenye ulemavu
na kuwawezesha kwa mikopo
ya halmashauri changamoto
zinaendelea kuwakabili na wana
vikwazo vingi mbele yao.

Vikwazo hivyo ni hali ngumu
ya maisha, kukosa mitaji ya
kufanya biashara, kukosa elimu
ya ujasiriamali na kukosa mikopo
dhana ambayo sio sahihi ya
kwamba hawakopesheki.

Chama cha Waandishi wa
Habari Wanawake Tanzania
(TAMWA) - Zanzibar kwa kush-
irikiana na shirikisho la Watu
Wenyeulemavu Zanzibar (SHI-
JIWAZA), wanaleta ukombozi
kwa kundi la wenye mabhitaji
maalumu.

Wanashirikiana kwenye mradi
wa Kijaluba, unaowakusanya
wenyeulemavu na kuwapa elimu
ya ujasiriamali ili kuachana na
hali ya utegemezi.

Mratibu wa Kijaluba Khairat
Haji, anasema baada ya kuwapa
elimu ya ujasiriamali wali-
washajihisha kuunda vikundi vya
kuweka na kukopa ili kujipatia
kipato cha kuendesha maisha
yao na kuweza kujitegemea.

Aidha, hatua ya kuamua kuvi-
saidia vikundi hivyo ni kuunga
mkono mikakati ya serikali
katika kuwawezesha wananchi
kiuchumi pamoja na kuwapatia
mitaji ya kuanzisha miradi mbal-
imbali ya kimaendeleo.

Khairat anawataka viongozi na
wanachama wa vikundi hivyo,
kuyafanyia kazi maelekezo ya
kitaalamu wanayopewa ili kufikia
malengo yaliyokusudiwa ya
kuanzishwa kwa vikundi hivyo.

“Hivi sasa tunakamilisha
mwaka mmoja tangu mradi huo
kuanza kuwasaidia watu wenye
ulemavu na kuwafundisha kujua
haki zao, elimu ya kuweka na
kukopa, umuhimu wa kuweka
akiba, kutengeneza sabuni,
mikoba, ukulima wa mboga na
biashara ndogondogo,” anasema.

Lengo limefikiwa kwa sababu
mwanzo ilikuwa ni ngumu kuto-
kana na jamii kuwa na mitazamo
hasi ya kwamba watu wenye
ulemavu ni wa kupewa badala ya

Wanavikundi vya watu wenye ulemavu vya

vyofanyika kila wiki. PICHA:RAHMA SULEIMAN

kutafuta, lakini wamehamasika
kufanya biashara na kuanzisha
vikundi vya kuweka na kukopa,
anasema.

Aidha, anaeleza kuwa wanu-
faika wamejengewa uwezo wa
kujua, umuhimu wa kuweka
akiba, jinsi ya kutumia mikopo,
elimu ya biashara na mbinu za
kuendesha biashara kulingana
na hali zao.

“Tumetoa mafunzo mbalim-
bali kujua haki zao, umuhimu
wa kuweka na kukopa na
jinsi ya kutumia mikopo
na kufanya biashara na
kuziendesha,”anaeleza Khayrat
Haji, Ofisa Msaidizi wa Mradi wa
Kijaluba.

Anaongeza, “Lengo kuu la
mradi limefanikiwa kwa sababu
haikuwa rahisi kubadilisha
mitazamo iliyojengeka katika
jamii kwamba wenye ulemavu
ni wa kupokea zaidi misaada
badala ya kujishughulisha na
kujiongezea kipato”.

Ofisa mwezeshaji wa vikundi
vya kijaluba Muhidin Ramadhani,
anasema wameweka utaratibu
wa kukutana na wanavikundi hao
kila muda ili kubadilisha mawazo
na kubaini matatizo yaliyopo na
kuyatafutia ufumbuzi wa haraka.

Anasema wenye ulemavu
wakiwezeshwa wanaweza
kwa sababu mradi huo ume-
pelekea kuimarika kwa watu
wenye ulemavu na kupiga hatua
kimaendeleo na kufikia malengo
ya kujikwamua na tatizo la
umasikini.

Muhidin anasema mradi
unaendelea na kuvisajili vikundi
vilivyopo chini ya mradi huo
kupitia Idara ya Ushirika ili
vitambulike kisheria.

“Lengo la kuvisajili ni kupata
fursa ya kufungua akaunti benki
na kutunza fedha katika mazin-
gira bora na salama,” anaeleza
Muhidin.

Ramadhani Haji, Mwenyekiti
wa Kikundi cha Ushirika Tutam-
Kusini Unguja, anaeleza kuwepo
mradi umewasaidia watu wenye
ulemavu kutatua baadhi ya
changamoto zinazowakabili
wao wenyewe ikiwa ni pamoja
na kusomesha watoto na kuhu-
dumia matibabu ya wagonjwa.

“Kupitia mfuko wa jamii, fedha
zetu tunazoweka tumetatua
matatizo mbalimbali. Tulipata
maafa baadhi ya nyumba zetu
kuingia maji na tukapata mkopo,
pia wagonjwa waliolazwa wali-

kuweka na kukopa wakiw

Tumetoa
mafunzo
mbalim-
bali kujua
haki zao,
umuhimu
wa kuweka
na kKukopa
na jinsi ya
kutumia
mikopo na
kufanya bi-
ashara na
kuziendesha.

a katika vikao vina-

faidika na mkopo huo kupitia
jamaa zao waliojiunga kwenye
vikundi,” alisema.

Anafahamisha kwamba mradi
umeandaa mwongozo maalum
wa utekelezaji katika kusima-
mia uendeshaji wa vikundi vya
hisa kwa lengo la kuongeza
ujumuishaji wa watu wenye
ulemavu katika shughuli za kiu-
chumi kwenye jamii.

“Ili kuongeza ujumuishi
unaolenga kuwawezesha wenye
ulemavu kiuchumi, mradi ume-
andaa mwongozo unaweka maz-
ingira rafiki ya kukuza uwezo wa
watu wenye ulemavu kiuchumi
kwa kujenga mitazamo chanya
juu ya ushiriki wao na kujiin-
giza katika shughuli za kujipa-
tia kipato kupitia vikundi vya
kuweka na kukopa,” anasema.

Anasema ili malengo hayo
yafikiwe ni lazima walimu na
wawakilishi wa jumuiya za watu
wenye ulemavu kutumia mwon-
gozo kusimamia na kuwae-
limisha watu hao umuhimu wa
ushiriki wao katika shughuli za
kujipatia kipato bila kujali hali za
ulemavu wao.

Fatma Abrahman mwalimu wa
vikundi anawataka walimu kush-
ughulikia changamoto za wenye
ulemavu bila kukata tamaa
kulingana na hali za ulemavu
ili kusaidia kujenga mitazamo
chanya ya ushiriki wao katika
shughuli za kiuchumi.

“Walimu wa vikundi tuna-
takiwa tusikubali kushindwa
na kukata tamaa katika kuwasi-
mamia watu wenye ulemavu.
Tuwaongoze kutokana na
uhalisia na utaalamu wetu ili
tuwasaidie kufikia maelengo na
kuwawezesha watu kiuchumi
kupitia vikundi vya hisa,” Fatma
Abrahman.

Asha Haji Awesu, katibu wa
kikundi cha mwanzo mgumu cha
cha Michamvi, mkoa wa Kusini
Unguja, anasema wamefarajika
kuanzishwa kwa vikundi hivyo
kwasababu vimewasadia kupata
mahitaji muhimu ikiwemo
kulipia ada za shule kwa watoto
wao.

Alisema mradi wa kijaluba
umewapatia elimu ya ujasiri-
amali unaowawesha kuibua
miradi mbalimbali ikiwamo
kutengeneza sabuni, achari na
vipodozi na mafuta.

Aidha anasema changamoto
kubwa inayowakabili ni ukosefu
wa mikopo kwa taasisi zinazotoa
mikopo zikiwamo benki pamoja
na soka la uhakika la kuuza
bidhaa.
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NA MAULID
MMBAGA

VIJANA WANAHITAJI HAYA Kp.KIPENDA KILIMO i
Ubunifu, uwekezaji kwenye zana za kisasa

matrekta yanayolima, ku

WEKEZAJI  kwenye

zana za kisasa kuanzia

matrekta, mbegu bora

na miundombinu ya
kilimo isiyotegemea mvua wala
kuathiriwa na ukame ndiyo njia
ya kuwaondoa vijana kwenye
chuki dhidi ya kilimo.

Ni maoni ya wadau wa kilimo,
wanaoeleza kuwa mapinduzi
ya kilimo hayatokani na king-
ine bali zana bora, mbegu na
matumizi ya teknolojia shamba-
ni ili kuongeza mnyororo.

Wanataja zana hizo kuwa ni
pamoja na matrekta makubwa
kwa madogo ya kulima, kupan-
da, kupalilia, kunyunyiza dawa,
kuvuna na kuchakata zikipati-
kana zitawavuta vijana kupenda
kilimo lakini, pia kukuza uchumi,
kumaliza njaa na kukabiliana na
uhaba wa ajira.

Akizungumza na Nipashe
kwenye shamba darasa linaloan-
daliwa na Kituo ya Utafiti wa
Kilimo (TARI) Mikocheni Dar es
Salaam, mkulima Gideon Mwen-
diumi, anasema zana za kisasa
na teknolojia ni muhimu katika
kurahisisha uzalishaji shambani.

Anasema Marekani, China,
Russia, Ufaransa pamoja na Mis-
ri kwa upande wa Afrika zime-
piga hatua kubwa katika sekta
ya kilimo kutokana na kutumia
vifaa vya kisasa kuzalisha mazao
mbalimbali pamoja na mamilio-
ni ya tani za vyakula kwa mwaka.

Mwendiumi meneja mstaafu
wa kituo cha TARI, anaeleza
kuwa ili kilimo kibaki uti wa
mgongo na kutoa ajira kwa
vijana, lazima serikali iweke
mkakati wa kuwekeza vifaa vya
kisasa na kuwapatia wakulima
ili kuongeza kasi na tija ya uzal-
ishaji, akisema vijana wengi wa-
nakikimbia kutokana na ugumu
wa kukiendesha.

“Wakulima wengi wanaona
kama kilimo ni utumwa kwa
sababu ya kutumia jembe la
mkono. Mataifa makubwa ya-
natumia matrekta madogo
kwa makubwa kulima maeneo
makubwa kwa muda mfupi, kad-
halika kuyahudumia na kupata
tija kwa wepesi na kwa ufanisi.

“Tukiwekeza katika zana za
kisasa vijana hawatakata tamaa,
kumekuwa na  malalamiko
kwamba wengi wanakimbilia
mjini, ni kwa sababu wameona
wazee wanapinda mgongo ni
shida ya kushika jembe, waka-
ona hii kazi hatuiwezi twende
mijini. Wapo wanafanya kazi
za ovyo, nia yao wapate fedha,

Mkulima wa minazi Gideon Mwendiumi, anayemiliki zaidi ya ekari 11 za zao hilo wilayani
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Mkuranga, akitoa maelezo ya namna bora ya kulima nazi kwa tija. PICHA: MAULID MMBAGA

Nazi ni
muhimu kwa-
sababu zinah-
itajika katika
chakula na
kutengen-
eza thamani
mbalimbali
ambazo zina
soko kubwa
linalotoa
fursa za ajira
ndani na nje
va nchi.

hivyo tukiboresha wengi watali-
ma,” anashauri Mwendiumi.

ALILIA MINAZI

Mwendiumi, mkulima wa nazi
wilayani Mkuranga mkoa wa
Pwani, anasema kilimo hicho
kinawasaidia wengi kwasababu
upatikanaji wa nazi nchini ni
mdogo ikilinganishwa na ma-
hitaji, akieleza kuwa matumizi
ya bidhaa hiyo pamoja na mafuta
yake bado ni makubwa licha ya
kilimo chake kuwa chini.

“Kilimo cha minazi kinashu-
ka kwa sababu nyingi, mfano
Mkuranga wilaya inayoongoza
kwa viwanda vingi, ujenzi wake
umesababisha minazi mingi ku-
katwa na hakuna juhudi za kui-
panda.

“Hali hiyo inasababisha upun-
gufu wa nazi kwenye soko kuwa
mkubwa, nimeona huko mtaani
wengi wameanza kuhamasika
kutaka kupanda minazi baada ya
kuona moja inafika mpaka 1,000.
Wanasema kumbe inaweza
ikawa sehemu ya ukombozi.

“Lakini kilimo cha mnazi ni
kigumu, ugumu wake uko kwe-
nye mambo matatu magonjwa,
wadudu na maandalizi ya ku-
hakikisha zao linakuwa ka-
tika maeneo yanayouzika, kwa
sababu elimu ya upandaji ni ile
iliyozoeleka na mababu zetu toka

miaka hiyo.”
Anataka elimu itolewe sam-
bamba na kuwekeza Kkatika

teknolojia ili watu walime kwa
urahisi huku wakiwa na uelewa,
ndiyo maana kituo cha TARI
Mikocheni kinahamasisha watu
kujua umuhumu wa kuchagua
mbegu bora wakishirikiana na
wataalamu ili kupunguza athari
Za magonjwa.

MKAKATI KUINUSURU

Meneja wa kituo cha TARI
Mikocheni Dk. Fred Tairo, anase-
ma kuna mkakati wa kufufua
kilimo cha nazi kwa kuendesha
utafiti, kutenga ardhi na fedha
kwa ajili ya kupatia vikundi vya
vijana watakaokuwa na utayari
wa kujihusisha na kilimo cha zao

anda, kusindika

hilo.

Dk Tairo anaeleza kuwa baada
ya vijana kupata mafunzo wata-
patiwa eneo, mbegu na fedha
kwa ajili ya huduma za kilimo
mpaka watakapofikia hatua za
kuvuna mbegu na kuziuza, na
kwamba fedha itakayopatikana
watarudisha kiasi na nyingine
wataitumia kujiendeleza.

“Kwa muda mrefu nazi imesa-
haulika kwa sababu mbalimbali
na kusababisha kushuka uzal-
ishaji lakini serikali imeamua ku-
lifufua kwa ajili ya kuongeza tija,
ikiwemo pia kufufua mashamba
mapya na kuendeleza ya zamani
na kusambaza kwa wakulima
takribani mbegu milioni 10 kwa
mwaka.

“Changamoto inayowasibu
vijana wengi hawana taarifa ya
hizi za fursa ambazo zipo, ndiyo
maana serikali imeamua kutenga
fedha kwa ajili ya kuwashawishi
vijana waingie kwenye hizo fursa
kama njia ya ajira, mojawapo
kuanzisha vitalu na kukamua
mafuta, sisi tunavyowasiliana
nao tunawapa elimu pana kwa
mnyororo wa thamani wa zao la
Nazi,” anasema DKk. Tairo.

Vile vile, anaeleza kuwa wame-
kuwa na program ya kuwasaidia
wakulima katika masuala mbal-
imbali ya kitaalamu, pamoja na
kuongeza tija, huku akiwashauri
kuachana na utaratibu wa kuu-
ziana nazi shambani badala yake
wawe na utaratibu maalum ili
kuongeza thamani.

“Nasisitiza katika suala la
kuongeza thamani ya bidhaa hii
kwasababu nazi ile ya kula ny-
umbani ambayo ataiuza kwa Sh
800 hadi 1,000 ndiyo inayotumi-
ka kutengeneza mafuta ambayo
sokoni gharama yake itamnu-
faisha zaidi mkulima na kituoni
kwetu tumeboresha mashine za
kukamua na kuchuja mafuta.

Ofisa Kilimo Msaidizi Mkuu
TARI Mikocheni, Violeth Kiwia,
anasema nazi ni muhimu kwasa-
babu zinahitajika katika chakula
na kutengeneza thamani mbal-
imbali ambazo zina soko kubwa
linalotoa fursa za ajira ndani na
nje ya nchi.

Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga
Khadija Ally, anasisitiza maofi-
sa ugani kutoa majawabu ya
changamoto zinazowakabili
wakulima wakiwamo wanaoji-
husisha na nazi, na kuwafanya
waone umuhimu wa kuweko
kwa wataalamu hao katika ku-
fanya kilimo endelevu na chenye
tija katika maeneo yao.
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Wazawa wajitosa
upanuzi TGC

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesaini mkataba
wa bilioni 33.4 na kampuni
mbili za wazawa kwa ajili ya
upanuzi wa Kituo cha Gem-
olojia Tanzania (TGC) kilichopo
mkoani Arusha kitakachotumi-
ka kutoa mafunzo ya uongeza-
ji thamani madini nchini.

Kampuni hizo, Lumocons na
Skyward za Kitanzania zili-
ingia mkataba huo na Wizara
ya Madini juzi kwa ajili ya
kutekeleza ujenzi wa jengo la
ghorofa nane la kituo hicho
kwa kipindi cha miaka mitatu
ijayo.

Akizungumza baada ya hafla
ya utiaji saini jijini hapa, Naibu
Waziri wa Madini, Dk. Stephen
Kiruswa, alisema mradi huo
unalenga kupanua kituo hicho
ili kutoa mafunzo ya uongezaji
thamani madini.

Kwa mujibu wa Kiruswa,
Serikali ya Rais Samia Suluhu
Hassan, imeamua kuimarisha
utoaji wa mafunzo katika kituo
hicho kwa kupanua miundom-
binu, kuzalisha wataalamu
wengi wa uongezaji thamani
madini ya vito na madini.

“Serikali ya awamu vya sita
imetoa Shilingi bilioni 33.4,
shughuli za ujenzi zitaanza
wakati wowote baada ya
kusainiwa makubaliano leo
(jana),” alisema.

Naibu Waziri huyo, alisema
mradi huo ukikamilika utak-
iwezesha kituo hicho kutoa
mafunzo kwa kiwango cha
kimataifa na madini nchini
yaliyochakatwa kupata soko la
ndani na nje.

Alisema lengo la serikali
kuanzisha kituo hicho ni
kutekeleza Sera ya Madini
ya Mwaka 1997 na kuongeza
thamani ya madini nchini kwa
kutoa mafunzo ya kuchonga
miamba.

Kiruswa, alisema serikali
inaendelea kuchukua hatua
mbalimbali katika uchimbaji
madini na kuweka mazingira
rafiki kwa wawekezaji nchini.

Alisema hatua zilizochuku-
liwa zimewezesha kuongezeka
utafiti wa madini, uchimbaji
madini, thamani ya madini na
biashara zake, fursa za ajira na
biashara kwa wananchi.

Akizungumzia kuhusu changa-
moto zilizopo katika sekta
ya madini, alisema serikali
Inaendelea kutafuta wafadhili
ili kupata mitaji kwa ajili ya
vanzishaji wa viwanda vya
kuchakata madini na maabara.

MKkurugenzi wa Lumocons’,
Andrew Shirima akizungumza
kwa niaba ya kampuni hizo,
aliishukuru serikali kwa
kuwa na imani na kampuni za
ndani ya nchini.

Shirima, alisema mradi huo
utachochea ushindani mion-
goni mwa kampuni za ndani
kutafuta zabuni kubwa za

er|kal|

“Kwa niaba ya washirika
wetu wa utekelezaji, tunaahidi
kutekeleza mradi kwa wakati
na kwa weledi kama inavyota-
rajiwa na serikali,” alisema.

'CCM ‘yakunwa’ ujenzi bweni
‘alililogoma kuzindua RC

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

HAMA Cha Mapinduzi

(CCM) Mkoa wa Singida

kimekipongeza Kiwan-

da cha Pamba cha Bio-
sustain kilichopo Manispaa ya
Singida kwa kufanikisha ujenzi
wa bweni la wanafunzi wa
kike katika Shule ya Sekondari
ya Mtekente iliyopo wilayani
Iramba kwa gharama ya zaidi
ya Sh.milioni 180.

Kiwanda hicho kimejenga
bweni hilo lenye uwezo wa
kupokea wanafunzi 80, jiko
na kisima cha maji kwa fedha
zake.

Katibu wa Siasa na Uen-
ezi CCM wa Mkoa huo, Elphas
Lwaniji alitoa pongezi hizo juzi
baada ya Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Mipango na Uwekezaji,
Profesa Kitila Mkumbo kutem-
belea kiwanda hicho kinacho-
milikiwa na wazawa kwa lengo
la kuangalia shughuli za uzal-
ishaji zinavyofanyika.

Pongezi hizo zimekuja ikiwa
ni takribani wiki tatu baada ya

Mkuu wa Mkoa huo, Halima
Dendego Juni 11, 2024 kuka-
gua bweni lililojengwa katika
sekondari hiyo na kugoma kuz-
indua kwa kile alichoeleza
umaliziaji ~wake haukuwa
mzuri.

“CCM inawapongeza Bio-
sustain hapa Singida tumeona
mnavyofanya kazi, mnatoa
ajira kwa wananchi huko viji-
jini, mnawapa fedha za pamba
kwa wakati wakulima na juzi
juzi wamejenga mradi mkubwa
wa bweni kwa ajili ya watoto
wetu huko Iramba wa wafugaji
na wakulima waweze kufikia
malengo yao ya elimu,” alise-
ma.

Lwanji, alisema CCM imeri-
dhika na namna kiwanda hicho
kinavyofanya kazi katika sekta
ya viwanda na ndio siri ya kue-
ndeelea kuwepo kwa uzalishaji
hadi sasa na kutoa ajira kwa
wananchi wengi.

“Sisi kama CCM kwa niaba
ya Mwenyekiti wa CCM Mkoa
wa Singida, Martha Mlata, tu-
nakupongeza Mkurugenzi kwa
ushirikiano mkubwa unaotoa

kwa chama, na mheshimiwa
Waziri hawa (Biosustain) ni
wadau wetu muhimu wakub-
wa kwenye chama chetu tu-
napokuwa na mambo ya ku-
fanya wanatusaidia,” alisema
Lwanji.

Mkurugenzi Mkuu wa Kiwan-
da hicho, Sajjad Haider, alise-
ma mwaka huu kimechukua
mkopo wa takriban Dola za
Marekani milioni 14 kwa ajili ya
kuendeleza uzalishaji.

Prof. Mkumbo, alisema seri-
kali inafurahishwa na uwekeza-
ni unaofanyika katika kiwanda
hicho kwa kuingiza fedha zina-
zokopwa kwenye mzunguko
wa uchumi wa Mkoa wa Sin-
gida.

“Umuhimu wa viwanda ni ku-
saidia kuinua pato la Mkoa wa
Singida, sasa nyie mnapokopa
fedha sisi hilo ndio muhimu
maana tunahesabu ‘value’
(thamani) ya kuingia kwenye
uchumi wa mkoa wetu wa Sin-
gida,” alisema.

Alisema serikali inahama-
sisha uchakataji wa mazao ya
wakulima ya nafaka na biasha-

ra hususani pamba ambalo lin-
alimwa katika mikoa 17 nchini.

“Karibu nusu ya idadi ya
wakulima wanategemea zao la
pamba, lakini changamoto ili-
yopo ni kwamba asilimia 80 ya
pamba inayozalishwa Tanzania
inauzwa kama malighafi kabla
haijachakatwa,” alisema.

Alisema nia ya Rais Samia
Suluhu Hassan na serikali ni
kouna uuchakataji wa pamba
unafikia kiwango cha kati na
kukitaka Biosustain kiwe mfa-
no ili zao hilo lisiwe linauzwa
kama malighafi na kuondoa na
tatizo la wananchi kukosa ajira.

“Serikali itatoa kila aina ya
ushirikiano ili kupunguza usa-
firishaji wa pamba nje ya nchi
ikiwa katika hali ya ambayo ni
ghafi, kuchakata nchini kuna
uwezekano mkubwa wa ku-
zalisha ajira nyingi,” alisisitiza
Mkumbo.

Alisema serikali ipo katika
hatua za kushughulikia changa-
moto za mashine za kielektron-
iki za kutoa stakabadhi (EFD)
na kupitia upya mfumo wa
kodi nchini.

Kaimu Msajili wa Jumuiya wa Wizara ya Mambo ya Ndani, Thomas Sanira akizungumza na Maaskofu na waumini
wa kanisa la Free Anglican Church of Tanzania, wakati wa |bada ya kuwaweka wakfu maaskofu wa Dayosisi watano,

340 wakatiwa bima ya afya, majanga

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

MAKAMU Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Chamwino mkoani hapa, Ken-
neth Yindi, amewakatia bima
wakazi 340 wa Kata ya Buigiri
za afya na majanga.

Akizungumza na waandishi
wa habari wakati akikabidhi
msaada huo kwa walengwa

giri w1layan1 Chamwino, Yindi,
aliwataja wanufaika hao kuwa
ni pamoja na waendesha boda-
boda 160, mabalozi 65, vion-
goziwa dini 40 na wajumbe wa
11 Buigiri na Mwegamile wapa-
tao 75.

Alisema bima hizo ambazo
kazi yake ni fao la maisha ya
mwanachama, pia zitawanu-

faisha walengwa hao kwa kuti-
biwa mume na mke, ulemavu
uliotokana na majanga na
wategemezi wanne ndani ya
familia kwa kipindi cha mwaka
mmoja.

Aliwataka wanufaika hao
kuzitumia bima hizo kwa
malengo yaliyokusudiwa ili
waweze kupata matibabu kupi-
tia hospitali na vituo vya afya
na zahanati zilizopo nchini.

“Ni matumaini yangu nyinyi
walengwa mliopatiwa bima
hizo za afya na majanga mtazi-
tumia kwa malengo ili muweze
kutibiwa kama mlivyoeleke-
zwa,” alisema.

Aliwaomba wadau wen-
gine wa maendeleo 1<uwaﬁl<ia
bado kuna uhitaji mkubwa wa
bima za afya ili kawapunguzia
gharama za matibabu.
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Wasiojulikana waiba kokoa
mashambani, majumbani

Na Nebart Msokwa, KYELA

ATU wasiojulika-
na wanadaiwa ku-
vamia mashamba
ya wakulima wa
kokoa wilayani hapa Mkoa wa
Mbeya, kuiba na kusababisha
kupanda kwa bei ya zao hilo.

Bei ya zao hilo kwenye mna-
da wa mwisho ilipanda kutoka
Sh. 6,000 kwa kilo moja mpaka
Sh. 26,000.

Wimbi hilo la wizi wa kokoa
linadaiwa kusababisha wakuli-
ma kulala mashambani usiku
kulinda mazao yao yasiibiwe.

Vijiji vilivyopo Kata za Itunge
na Ndandalo ni miongoni mwa
maeneo ambayo wakulima wa
zao hilo wamekumbwa na wizi
huo.

Mmoja wa wakulima hao wa
Itunge, Ambakisye Mwotela, al-
idai wezi hao baada ya kubaini
wakulima wanalala masham-
bani, wamebadili mbinu kwa
kuanza kuvamia majumbani
mwao nyakati za usiku na kui-
ba kokoa.

“Hali hii imekuwa hatari
kwetu kwa sababu tunalazi-
mika kulala mashambani, wezi
hawa wanaweza wakatudhuru
ama tukangatwa na nyoka,
lakini kitendo cha wezi hawa
kuanza kuja majumbani ki-
natutishia zaidi,” alilalamika
Mwotela.

Yesebia Kodi, alidai wizi wa
zao hilo umekuwa mkubwa
zaidi baada ya soko kuwa zuri
kutokana na bei yake kupaa.

Kodi, alidai baadhi ya wezi

hao wanachuma matunda ma-
bichi, kuchemsha na kuchoma
kwa moto na kuharibu ubora
wa zao hilo.

“Hii yote ni kwa kuwa kipato
ni cha juu, mtu anaona aki-
pata lita mbili za kokoa anauza
mpaka Sh. 30,000, tunaomba
serikali itusaidie kutoa elimu
maana michezo mingine kama
hii inaharibu ubora wa zao
letu,” alidai.

Ibrahim Mohamed, alidai
wezi hao wanapita mchana
kwenye mashamba na kuweka
alama kila tunda lililokomaa ki-
sha kwenda kuiba usiku.

Alimuomba Mbunge wa
Kyela, Ally Mlaghila kuwasaidia
kuunda  vikundi vya ulinzi
shirikishi katika kata za jimbo
hiloili kudhibiti wizi huo.

Kwa upande wake, Kinanasi
aliahidi kuwawezesha vifaa
kwa ajili ya vikundi vya ulinzi
shirikishi na kuonya watu hao
kuacha wizi huo kwa kutafuta
kazi nyingine halali ya kujiingi-
zia kipato.

“Nimezungumza na polisi wa
Kata ya Itunge, tumekubaliana
kuanzisha klabu za ulinzi na
walichoniomba ni vifaa kama
makoti ya reflector, filimbi na
tochi, ndani ya siku mbili ni-
tatekeleza ili kazi ianze na wa-
nanchi msiibiwe tena,” alisema
Mlaghila

Alisema kakao kwa sasa in-
auzwa Sh. 26,000 kwa kilo
na kwamba atahakikisha
anafanya kila njia kukomesha
wizi huo na uharibifu wa zao
hilo..

Biashara hiyo imekuwa ikichangia uharibifu wa mazingira kutokana na UkataJ| wa miti |nayotum|ka kutengeneza
bidhaa hiyo. PICHA: NEBART MSOKWA

Wanakijiji
wafunzwa
kutokomeza
utapiamlo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

yala kilichopo Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya, wameanza
kupatiwa elimu ya kukabiliana
na udumavu kwa watoto kwa
kukosa lishe bora.

Elimu hiyo inatolewa na
Shirika lisilokuwa la kiserikali
la ADP Mbozi kwa wananchi
ya uandaaji wa chakula kwa
watoto.

Mkuu wa ldara ya Maendeleo
va Jamii wa shirika hilo, Ma-
neno Uledi, alisema elimu hiyo
inalenga kuwasaidia wakulima
kujua namna ya kuandaa lishe
kwa watoto ili kupunguza ki-
wango cha udumavu katika
wilaya hiyo.

Alisema pia wanaitoa elimu
hiyo kwenye maeneo mengine
ikiwemotaasisi za elimu ili ku-
hakikisha inasambaa kwa kasi
zaidi.

“Tunashirikiana kwa kiwango
kikubwa na serikali kutoa
elimu hiii na lengo ni kupungu-
za tatizo hili la udumavu kwa
watoto,” alisema Uledi.

Ofisa Lishe wa Wilaya ya
Mbeya, Namkundaelly Mmba-
ga, alilishukuru shirika hilo
kwa kutoa elimu kwa wa-
nanchi hao na kutimiza malen-
g0 va serikali ya kupunguza
udumavu kwa watoto.

Mmbaga, alisema udumavu
kwa watoto unasababisha ma-
tatizo mengine ikiwemo ma-
gonjwa, kupungua kwa uzal-
i1shaji wa mazao ya chakula, na
kiwango cha elimu.

“Sisi kama halmashauri
tuna mikakati yetu ambayo
tunatekeleza ya kupunguza
udumavu, lakini huu utaratibu
wenu mlioanzisha utatusaidia
kufikia malengo yetu,” alisema.
Aliwataka wananchi kuende-
lea kufuata ushauri wa wataal-
amu hao kuhakikisha watoto
wao wanakua na afya njema.

: “Tunashirikiana kwa kiwan-

: go kikubwa na serikali kutoa
: elimu hiii na lengo ni kupun-

: guza tatizo hili la udumavu

: kwa watoto,” alisema Uledi.

Serikali yabisha hodi mikoa 14 kupinga ukatili wa Kijinsia

Na Elizabeth John, NJOMBE

SERIKALI imeanza kutekeleza
muongozo wa uanzishwaji wa
madawati ya kupinga ukatili wa
kijinsia katika maeneo ya umma
baada ya kuifikia mikoa 14 ili ku-
komesha vitendo hivyo nchini.

Mkurugenzi Msaidizi wa Masu-
ala ya Jinsia kutoka Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalumu,
Rennie Gondwe aliyasema hayo
mkoani hapa wakati wa mafunzo

ya waratibu wa madawati ya jin-
sia.

Gondwe,  alisema  kuwa
wameanza katika masoko am-
bako ni miongoni mwa maeneo
yenye mkusanyiko wa watu na
vitendo hivyo kufanyika kwa ki-
wango kikubwa.

“Wizara imefanya mafunzo
katika mikoa 13 na sasa tuko
Njombe mkoa wa 14 ambako tu-
nafundisha namna ya kuandaa
dawati hilo, katika meneo ya
umma hususani masoko,” alise-

ma Gondwe.

Alisema kupitia maofisa ustawi
wa jamii, wananchi watapata
uelewa juu ya dawati hilo ili wa-
napopata matatizo wajue kwa
kupeleka malalamiko.

Mratibu wa Mpangokazi wa
Taifa wa Kutokomeza Ukatili
Dhidi ya Wanawake na Watoto
(MTAKUWWA) kutoka Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Linus Ka-
hendaguze, alisema kuna ukatili
wa aina mbalimbali unaofanyika

maeneo ya umma dhidi ya wa-
nawake na watoto.

“Moja tunafahamu kwa sasa
wanawake wanajishughusha
sana na shughuli za uchumi za
uzalishaji kwenye maeneo mbal-
imbali yakiwepo masoko am-
bako kuna ukatili wa aina mbili,”
alisema Kahendaguze.

Alitaja moja kuwa ni lugha
chafu dhidi ya wanawake zisizo
na staha, hivyo kusababisha
manung uniko na kuathiri utend-
aji kazi wao.

Alisema nyingine ni wanawake
kulazimishwa kujamiiana ili
aweze kufanya biashara.

Ofisa Biashara Wilaya ya
Ludewa, Hassan Sure, alisema
maeneo ya umma hasa sokoni,
stendi, kanisani, shuleni yam-
ekithiri kwa a ukatili dhidi ya wa-
nawake.

Ofisa Maendeleo ya Jamii Mkoa
wa Njombe, Elice Simonile, alise-
ma madawati hayo yatasaidia
kubadili mienendo ya watu na
kuheshimiana.
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Kongamano
la kuvutia
wawekezaji
kufanyika
nchini
Na Mwandishi Wetu

WATOA huduma za
kifedha kwa njia ya
mtandao kutoka nchi
tano za Afrika wanatara-
jia kukutana nchini katika
kongamano la wafanyabi-
ashara Afrika Mashariki,
ambalo litachochea ush-
irikiano katika uwekezaji.

Kongamano hilo liitwalo
East Africa Investment
Forum linatarajiwa ku-
fanyika kwa siku mbili
kuanzia Septemba 12-13

kuvuta wawekezaji mbal-
imbali.

AKizungumza na
waandishi wa habari,
Mwenyekiti wa Chama
cha Watoa Huduma za
Kifedha kwa njia ya
Mtandao (TAFINA), Cyn-
thia Ponera, alisema kon-
gamano hilo lina lengo la
kuunganisha wafanyabi-
sahara hususani watoa
huduma za kifedha kwa
njia ya mtandao kutoka
nchi za Afrika Mashariki
na Kati.

Alisema katika uanda-
aji wa kongamano hilo
wamepata ushirikiano
mkubwa kutoka Benki
Kuu ya Tanzania (BoT)
ambao nao watashiriki.

“Tunafuraha sana
kuandaa kongamano
hili kubwa, lengo letu
ni kuona wawekezaji
na wadau tunaenda
pamoja, kongamano hilo
litachochea kwa kiasi ki-
kubwa ushirikiano katika
uwekezaji,” alisema Cyn-
thia kuongeza:

“Hapa nchini tunata-
rajia wanachama wetu,
kampuni 62 zitashiriki,
laikini pia tunatarajia
washiriki kutoka nchi za
Kenya, Uganda, Rwanda,
Burundi, Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo
(DRC), tunaamini kon-
gamano hili litasaidia
kuwaleta wawekezaji
watakaongalia fursa za
uwekezaji hapa nchini,”
alisema Cynthia.

Alisema pia wataendelea
kutumia kongamano hilo
kuendelea kutoa elimu
kwa wanachama wao
namna ya kukabiliana na
udanganyifu na wizi wa
fedha kwenye mtandao.

Aidha, alisema taasisi na
mashirika yatakayovuti-
wa kushiriki katika kon-
gamano hilo watatakiwa
kujiandikisha ili kupata
uhakika wa kushiriki.

Mkuu wa Masoko wa Se-
lecom, Shumbana Walwa,
alisema kampuni hiyo ni
mwanachama wa TAFINA
na watahusika kukusanya
ada za ushiriki kwa njia
ya mtandao.

“Ushirikishaji vijana kunatatua
‘matatizo yanayowasibu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

FUMO mzuri wa ura-

tibu wa masuala ya

vijana ni mkakati mo-

jawapo ya kuwandaa
vijana katika ushiriki na ushirik-
ishwaji katika ngazi ya maamuzi
kwa lengo la kutatua changamoto
Zao.

Hayo yalisemwa na Mkurugen-
zi Mtendaji wa taasisi inayopam-
bana na changamoto za vijana
Zanzibar (ZAFAYCO), Abdallah
Abeid wakati akizungumza katika
kongamano la vijana lililofanyika
Zanzibar.

Abeid alisema ni muhimu ku-
wekwa mifumo rafiki ya kupata
taarifa sahihi na kusambazwa

kwa taarifa zinazohusiana na
fursa za vijana ili wazitumie na
kufaidika nazo.

Pia, alisema kongamano hilo
limelenga kuwainua vijana kwa
kuwatengenezea daraja la kush-
iriki katika nyanja mbalimbali za
kiuchumi na kisiasa bila kuwepo
kwa vikwazo vyovyote vitakavy-
ochangia kurudisha nyuma jiti-
hada zao.

“Kuwashirikisha vijana katika
ngazi za maamuzi ni miongoni
mwa njia ya kutengeneza viongo-
zi sahihi wa baadae watakaoweza
kuliongoza taifa lao,” alisema.

Mjumbe wa Baraza la Wawak-
ilishi nafasi za vijana, Khuzaima
Mbarouk alisema vijana wana
haki ya kuchagua na kuchaguli-
wa, hivyo ni vyema kujitokeza ka-

tika kugombea nafasi za uongozi
katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka
2025, ili kuongeza idadi ya vijana
katika vyombo vya maamuzi.

Alisema ushiriki huo wa vijana
utasaidia kupaza sauti zao katika
vyombo sahihi vya maamuzi na
kupitisha ajenda na sera zinazo-
husiana na vijana.

Hivyo, aliwataka vijana kush-
iriki katika mafunzo ya siasa na
uongozi kwa sababu ni muhimu
katika kutumia akili ya kuingia
majimbo ya uongozi na sio ku-
tumia nguvu.

Washiriki wa kongamano hilo
akiwemo, Hija Abdalla alisema
asilimia 50 ya vijana wanahusika
katika nguvu kazi ya maendeleo,
hivyo serikali inapaswa kulianga-
lia kwa jicho pana eneo hilo kwa-

sababu nao ni sehemu ya mchan-
go katika nchi.

“Wadau wa vijana watengeneze
mifumo rafiki itakayotusaidia ka-
tika kushirikishwa ndani ya ma-
jukwaa yote, ni vyema miongozo
inayopitishwa vijana tupewe asil-
imia hasa katika uteuzi ikiwemo
wakuu wa wilaya ili kuona
mchango wetu,” alisema Hija.

Mmoja wa wajumbe kutoka
Taasisi ya Watu wenye Ulemavu
Zanzibar, Asila Iddi alisema katika
kongamano hilo amejifunza vi-
jana kujitoa katika nyanja za uon-
gozi na kufanya utafiti ili kupata
maamuzi.

Kongamano hilo limeandaliwa
na ZAFAYCO, PYI, CYD na KHF,
kwa kushirikiana na NDI pamoja
na USAID.

Wanahabari watakiwa
kufuata sheria, miongozo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Tume ya
Utangazaji Zanzibar, Suleiman
Ame Khamis amevitaka vyombo
vya habari kufuata sheria na
miongozo iliyowekwa na tume
katika kuandaa na kuripoti
habari kwa jamii.

Aliyasema hayo katika ufun-
guzi wa mafunzo kwa wadau wa
habari kuhusu wajibu wa kuzin-
gatia maudhui ya utangazaji na
mwongozo wa kuripoti habari
katika kipindi cha uchaguzi, yali-
yofanyika katika ukumbi wa Wiz-
ara ya Utalii na Mambo ya Kale
Zanzibar.

“Vyombo vya habari ndiyo tu-
navyovitegemea katika kuleta
maendeleo ya nchi, hivyo basi
nina imani kubwa mafunzo haya
yatakuwa chachu ya kufanya ma-
badiliko chanya katika jamii na
kudumisha amani ambayo ndiyo

imetawala katika nchi yetu hasa
katika kipindi tunachoenda cha
uchaguzi” alisema.

Katibu Mtendaji wa Tume ya
Utangazaji Zanzibar, Suleiman
Abdullah Salim, alivitaka vy-
ombo vya utangazaji kusajiliwa
na kupatiwa leseni, ili kufanya
kazi zake kihalali akisema kuto-
fanya hivyo ni kufanya makosa
na kwenda kinyume na sheria
zilizowekwa.

Mrajis wa Tume ya Utangazaji,
Mohammed Said Mohammed
alisema vyombo vya habari wa-
naporusha maudhui wanapaswa
kuzingatia staha na maudhui ya-
nayoendana na mila na silka ya
jamii.

Mrajis wa Idara Habari Mael-
ezo, Jamila Mahmoud Juma
aliwataka wamiliki wa vyombo
vya habari kuhakikisha kabla
ya waandishi wao kufanya kazi
wahakikishe wamepatiwa vibali
kutoka Idara ya Habari Maelezo.
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Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu

za Serikali, Charles
Kichere (kushoto),
akipokea kitabu

cha mwongozo wa
mwanachama kutoka
kwa Ofisa Mkuu wa
Uhusiano wa Mfuko
wa Hifadhi ya Jamii
kwa Watumishi wa
Umma (PSSSF), Abdul
Njaidi alipotembeela
banda la mfuko huo,
kwenye Maonyesho
va 48 ya Biashara
va Kimataifa ya Dar
es Salaam, kwenye
viwanja vya Julius
Nyerere Barabara ya
Kilwa jana. Kati-

kati ni Ofisa Huduma
kwa Wateja wa
mfuko huo, Nahira
Mang'ana. PICHA:
MRAJI MSALA

.- ]
. Serikali kumsaidia mkulima
uzalishaji chakula

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya
Zanzibar (SMZ) imesema
itaendelea kuchukua hatua
katika kuimarisha sekta ya
Kilimo ili kumsaidia mkuli-
ma katika uzalishaji na
upatikanaji wa uhakika wa
chakula nchini uwe endel-
evu.

Waziri wa Kilimo, Umwa-
giliaji, Maliasili na Mifugo,
Shamata Shaame Khamis
aliyasema hayo wakati wa
uzinduzi wa uvunaji wa
mpunga kwa wakulima na
maofisa wa Kilimo.

Alisema jitihada hizo zi-
naenda sambamba katika
kuwainua wakulima hasa
katika kuwajengea miun-
dombinu imara katika shu-
ghuli za kilimo ili zitumike
katika kuleta maendeleo
makubwa na kujipatia ki-
pato.

Alisema lengo la uzinduzi
wa zoezi hilo ni kuona jiti-
hada zinazoendelea kwa
wakulima katika kilimo,
kuzalisha chakula kwa win-
gi pamoja na kuhakikisha
kilimo kmakua chenvye tija.

Hata hivyo, alisema seri-
kali ina nia njema katika
kuwasaidia wakulima kwa
kuingiza pembejeo ambapo
zitachangiwa nusu kwa nusu
na wakulima ili kuwapun-
guzia ugumu wa bei.

Shamata alisema kilimo
cha mpunga endapo mkuli-
ma akiweza kusaidiwa na
kuzikabili changamoto zao
uzalishaji utaongezeka visi-
wani Zanzibar.

Naye Mratibu wa bonde
hilo, Yussuf Faki Yussuf
alimuomba Waziri huyo
kuwasaidia katika punguzo
la bei ya pembejeo, pun-
guzo la umeme sambamba
na benki mbalimbali ili
waweze kuwapatia mikopo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

HILDA ELIAS MAHUNDI, Anatangaza
kupotelewa na cheticha chuo chenye
namba bea 0008672 kilichotolewa na

chuo cha CBE Mwaka 2019, Yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo cha
Polisi.  TAARIFA YA POLISI:
PHO/DOD/DOD/27186/2024

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI

GASPER B. MFOY anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S$1880-0177 kilichotolewa na baraza
lamitihani la taif kupitia shule ya sekondari
ya MBEZI INN SECONDARY SCHOOL
mwaka 2017yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. Polisi
taarifa PHQ/DAR/UBU/129051/2024

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI

P';

e

TULIZAN .S. SALUM anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba P0822-0456
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia SINZA ITEBA mwaka 2007.
Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. POLISI

TAARIFA: PHQ/DAR/KIN/131639/2024
—

BASHIRU OMARI MKANE, Anatangaza
kupotelewa na cheti cha chuo chenye
namba REG/PWF/1001 kilichotolewa
na chuo cha irdp Mipango Mwaka
2022. Yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi. TAARIFA YA
POLISI: PHQ/D0OD/DOD/27203/2024

FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 14365 OF 2024

In the matter of the Estate of the Late DAVID
BENEDICT GERVAS
And
In the matter of Application for letters of
administration by DATIVER JOSEPHAT MLAY
GENERAL CITATION
(Rule 75)
All persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letters od administration) is
made to the above named petitioner
Objections to the grant should be filed on or before
the 24 day of 07..2024

Dated at DAR ES SALAAM this 21 day of 06 2024

KUPOTELEWA NYARAKA | KUPOTEA KWA OFA N KUPOTELEWA NYARAKA B KUPOTEA KWA KADI
UMILIKI WA KIWANJA YA KIWANJA YA UMILIKI KIWANJA YA BAJAJI

ABDALAH ABASI ABDALAH
anatangaza kupotelewa na
Nyaraka ya Umiliki wa Kiwanja
namba 155 Kitalu "V" kilichopo
Ngokolo Manispaa ya Shinyanga
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa Kituo cha Polisi kilichopo
karibu au awasiliane na Abdalah
kwa simu namba 0652-922140.
TAARIFA YA POLISI :
PHO/SHI/SHI/5025/2024

MUNILIPAL LAY URFIEEY
A
Lela Chipanyanga SHINYNANG
AFISA ARDHI
MANISPAA YA SHINYANGA

SAIMON JOEL
KITANGENGI, Anatangaza
kupotea kwa ofaya
kiwanja plot 51, block d
chidachi kilichotolewa na
CBA Mkoa wa Dodoma.
Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI:
PHQ/DOD/D0D/27229/2024

EMMANUEL JOB KILONGE
msimamizi wa Mirathi ya Job
Ananiche Mwakilonge anatangaza
kupotelewa na Nyaraka ya Umiliki
Kiwanja Namba 338 Kitalu "V"
kilichopo Ngokolo Manispaa ya
Shinyanga
Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa
Kituo cha Polisi kilichopo karibu au
awasiliane na Emmanuel kwa simu
namba 0762-539333.
TAARIFA YA POLISI:
PHQ/SHI/SHI/4993/2024

T

Poter Mushi
FISA ARDHI
MANISPAA YA SHINYANGA

YOHANA EVARISTO
MHANGA anatangaza
kupotea kwa kadi ya
bajaji yenye usjaili
namba MC 525 CVX. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote
cha polisi.

POLISI TAARIFA:
PHOQ/IRI/IRI/9187/2024

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTRIAL
AREA,

P0O.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA

KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO, MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

RAPHAEL AUGUSTINE LYARUU anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba NP 0345/0125/2019
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia USAGALA SECONDARY SCHOOL
mwaka 2019. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA : PHQ/DAR/UBU/117182/2024
—

KUPOTEA KWA CHETI

RAHMA R KISUO anatangaza kupotelewa
na cheti cha chuo kozi ya BACHELOR OF
LAWS chenye namba ya usaji
TU/DARCO/LLB/016/237 kilichotolewa na
DAR ES SALAAM TUMAINI UNIVERSITY
mwaka 2019 yeyote atakaye kiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. Polisi
taarifa PHQ/DAR/ILA/16290/2024

KUPOTEA KWA CHETI

GASPER
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne

B.MFOY anatangaza
chenye index namba $1880-0177
kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya sekondari ya MBEZI HIGH
mwaka 2017 yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi Polisi

taarifa PHQ/DAR/UBU/129051/2024
——

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA MWANGA
UTHIBITISHO NA USIMAMIZI WA MIRATHI

SHAURI LA MIRATHI NA 13628 YA MWAKA 2024
MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIAJI WA MIRATHI YA

GEOFREY LUIWANA MREMA.................. MAREHEMU
YUNISI FATAELI MOSHA.........ccovvnuennnennad MUOMBAJI
TAARIFA KWA KAWAIDA

(Kanuniya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa barua ya usimamiaji wa
mirathi kwa muombaji aliyeomba hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikwa mnamo au kabla ya tarehe 20 Mwezi
Agosti, Mwaka 2024.

Imewasilishwa Mwanga leo tarehe 20 Mwezi JUNI
Mwaka 2024.
7o

s

7

A TSROy
HAKIMU MKAZ) MU
MAHAKAMA YA WILAYA

MwANGA
ol

KUPOTEA KWA KADI

ZA PIKIPIKI NA BAJAJI

ABRAHMAN ALLY NASSORO
anatangaza kupotea kwa kadi
za pikipiki aina ya SANLG na
BAJAJI aina ya BOXER MC 895
BBG, T 221CJJ, MC 121 BJS,
MC 512 BPL, MC 222 BQH, MC
765 BOS, MC 251BTD, MC 711
BVC, MC 785 CHF, MC 129 CXR.
Kwa yeyote atakaeziona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/ILA/127976/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA

Usimamizi wa mirathi Na. 24 /2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU ATHUMANI ALI KINGWELE WA CHAMWINO MJINI

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA SHABANI ATHUMANI ALI KINGWELE

TANGAZO
( Kanuni ya 5(@) ya kanuni za usimamizi wa mirathi
mahakama za mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/ maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 18 mwezi 07 mwaka 2024
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu anaweza
kuuleta mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 26 mwezi 6 mwaka 2024

conmmile L ha.

Summons to appear (0.V, R.20(1) OF (Civil procedure code)
(substituted service)

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(LAND DIVISION)

AT DARES SALAAM
LAND CASE NO. 26059 OF 2024
PENUEL HILDER LAISER.....cccoseuussuscnsensssssanecs| PLAINTIFF
VERSUS

TIB DEVELOPMENT BANK LIMITED & OTHERS ..........c.......DEFENDANTS

TO:

1. FISAFRICAN STARCH DEVELOPMENT COMPANY LIMITED
2. ALLAN NALIGIAMAGOMA 3. IBRAHIM MICHAEL HAPE
4. MAZIKU BUNDARA 5. DEONATUS JULIUS MALEGESI
6. MARWAMTALA 7. EDWIN PANCRAS KATO
8. RONALD SYLVESTER RWEGASIRA

WHEREAS: The above named plaintiff has instituted the SUIT
against you, you are hereby summoned to appear in this court in
person or by advocate or authorized Agent on 18th day JULY,
2024 at 12:00 PM for HEARING of 1st PTC Before Hon, S.
MWAIPOPO, judge to answer the said SUIT nad you are directed to
produce on that day all the documents upon which you intend to
reply insupport of your reply.

TAKE NOTICE that , in default of your appearance on that day, the
said matter will be heard and determined in your absence.

Given under my hand and the seal of this court, this 20th day of

JUNE, 2024 P

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO YA TEMEKE

(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA MAHAKAMA
MIRATHI NA NDOA)

MIRATHI NA 14471 YA MWAKA 2024

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU ROSEMARY MABEL KIGADYE
NA
RICHARD KIGELI KIGADYE ........ccoevenec MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
( kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia shauri hili katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua ya
usimamizi wa mirathi kwa mwombaji hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 12 mwezi
Saba, 2024. Saa 02:00 asubuhi . siku ambayo shauri hili
limepangwa kusikilizwa mbele ya Mhe. Jaji M. MNYUKWA.
Imesainiwa Dar es salaam, leo tarehe 21 Mwezi wa
Juni, 2024, T

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 14941 OF 2024

In the Matter of the Estate of the Late:
PETER ANTHONY KWEMBE

By 1: BERNADA PETER KWEMBE
2 —

All persons claiming to have any interest in the estate of the
above-named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of probate
(or letter of administration) is made to the above - named
petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the 18TH
day of JULY.2024

Dated at MOROGORO this 27TH day of JUNE.2024

RN 17 HE,
Y=
| (B2

SENIOR PESIDENT
MAGISTRATE
DISTRICT COURT

P.0.Box 660,Morogoro

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE DISTRICT DELEGATED COURT OF MOROGORO
AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. OF 2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE;-

STELLA MKENDA MAGANGA.............. DECEASED
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR A LETTER OF
ADMINISTRATIX BY;-
SAMWEL LEFI MAGANGA.......... PETITIONER
GENERAL CITATION

(Made under rule 75 of the probate and Administration
of Estate rules, CAP 352 R.E 2019)

ALL person claiming to have any interest in the estate of the
above-named deceased are hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant of probate (or letter
of administration) is made to the above - named petitioner.
Objection to the grant should be filed on or before the 04th
day of July.2024.

Dated at Morogoro this .27th day of .June 2024,

Dated at Morogoro this 27" day of Juns
=

Senior Residont Magistrats
Morogoro District Court

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA

KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO, MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Kura ya maoni
yaonyesha
utata dhidi ya
Joe Biden

WASHINGTON, Marekani

KURA mpya ya maoni inapendekeza
kwamba baadhi ya wapiga kura wa
chama cha Democratic wanazidi
kuwa na wasiwasi kuhusu iwapo
Rais Joe Biden (pichani chini) yuko
sawa kiakili kuhudumu kama rais
baada ya kuyumba kwenye mjadala
wa Alhamisi.

Kura ya maoni ya ‘CBS News/
YouGoV' iliyotolewa juzi ilionyesha
kuwa asilimia 72 ya wapiga kura
waliojiandikisha wanaamini kuwa
Rais Biden hana uwezo wa afya
ya kiakili ya kuhudumu kama rais,
ikiwa ni ongezeko kubwa kutoka
asilimia 65 kwa waliokuwa na
maoni kama hayo katika kura ya
maoni ya awali.

Aidha, ilielezwa kuwa asilimia 49
ya wapiga kura walikuwa na maoni
kama hayo kwa Rais wa zamani
Donald Trump.

Ilielezwa kuwa jambo la kutia
hofu kwa kampeni ya Rais Biden,
asilimia 45 ya wanademokrasia wal-
iojiandikisha ambao walijibu kura
hiyo walisema wanaamini kuwa rais
anapaswa kujiondoa na mgombea
mwingine kuchukua nafasi yake.

Kiongozi huyo ana miaka 81 na
Trump ana miaka 78. Na kwamba
sauti ya kishindo ya Rais Biden
na majibu ya kutatanisha, yalizua
wasiwasi miongoni mwa baadhi va
Wanademokrasia kuhusu kugom-
bea kwake na kuwaacha wen-
gine wakitaka ajiondoe kwenye
kinyang'anyiro cha kugombea urais.

Familia ya kiongozi huyo ilimtia
moyo kusalia katika kinyang'anyiro
hicho wakati wa ziara illyopangwa
kwa muda mrefu huko Camp David
juzi, chanzo chenye kufahamu
mazungumzo hayo Kilithibitishwa
na CBS News, mshirika wa BBC wa
Marekani. )

Mbunge wa Maryland, Jamie
Raskin ambaye pia ni mshirika wa
Democrat na White House, alielezea
mahojiano yake kama wakati
mgumu.

Raskin alisema kuna mazungumzo
ya ukweli na mazito yanayofanyika
katika kila ngazi ya chama chapo,
ingawa alisisitiza kuwa uamuzi
wa mwisho unasalia kuwa wa Rais
Biden. )

“Licha ya uamuzi wowote utakao-
chukuliwa na Biden, chama chetu
Kitakuwa na umoja na pia kinam-
hitaji katikati mwa mijadala yetu
katika kampeni,” alisema. BBC

'Rais Ruto: Sina hatia vifo

vya waandamanaji

NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya William Ruto
amesema kuwa hana hatia
na vifo vya waandamanaji
vilivyotokea mapema wiki
iliyopita katika maandamano
ya kuipinga serikali yake, yal-
iyosababisha taharuki kubwa
siku chache zilizopita.

Ruto ametoa kauli hiyo
wakati mamia ya watu waki-
kusanyika jana katika miji
mkuu wa Nairobi kuwakum-
buka watu waliouawa kwenye
maandamano  yaliyogeuka
kuwa ya vurugu.

Katika mahojiano na kituo
kimoja cha televisheni cha
Kenya, Rais Ruto alisema
idadi ya watu waliokufa ni 19,
ikiwa ni takwimu za kwanza
kutolewa na mamlaka. Huku
akiahidi uchunguzi kamili
kuhusiana na vifo vya waan-
damanaji.

Aidha, mashirika ya haki
za binadamu yalitoa idadi
ya vifo inayotofautiana
na ya mamlaka yakisema
kuwa watu wasiopungua
30 waliuawa katika maan-
damano yaliyochochewa na
dhamira ya serikali ya kutaka
kuongeza ushuru kupitia
muswada wa fedha wa 2024.

Kutokana na machafuko
yaliyojitokeza, Rais Ruto ali-
badili msimamo wake akise-
ma kuwa atawasikiliza watu
na hatosaini muswada huo
kuwa sheria.

Maandamano hayo kwa
kiasi kikubwa yalianza kwa
amani na kugeuka kuwa ya
vurugu siku ya Jumanne wiki
iliyopita wakati wabunge
walipoupitisha muswada
huo kutokana na shinikizo
kutoka shirika la fedha duni-
ani (IMF).

Ilielezwa kuwa polisi wali-

wafyatulia risasi waanda-
manaji waliovamia majengo
ya bunge na kuchoma moto.
Akizungumzia vifo vya waan-
damanaji, Rais Ruto alisema
kuwa “Ni kwa bahati mbaya.
Kama demokrasia hayo haya-
paswi kuwa sehemu ya ma-
zZungumzo yetu”.

Aliongeza kuwa  polisi
walifanya kila waliloweza, na
kama “kulikuwa na matumizi
ya kupita kiasi, tunazo nyen-
7o za kuhakikisha tunashu-
ghulikia hilo. Ofisa yeyote
muuaji ambaye alienda zaidi
ya ilivyoainishwa kwenye
sheria atachukuliwa hatua,”
alisema Rais Ruto.

Lakini ameonya kwamba
wale waliovamia bunge pia
watawajibishwa. “Wale wal-
iovamiabunge namahakama
wamenaswa katika CCTV”.

Akizungumzia uamuzi wa
kuachana na muswada huo

wa fedha dakika za mwisho,
Ruto alisema kwamba hiyo
inamaanisha wamerudi ny-
uma karibu miaka miwili na
serikali itapaswa kukopa kwa
uzito.

Aidha kiongozi huyo alikiri
kwamba kama serikali wali-
paswa kutoa maelezo ya kina
kuhusu muswada huo.

“Nikipewa nafasi ya kue-
leza watu wa Kenya muswa-
da wa fedha ulikuwa unahu-
su nini na ungewafanyia nini,
basi kila Mkenya angekubali-
ana nami,” alisema Rais Ruto.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa
juzi baadhi ya watu waliku-
sanyika katika bustani ya
Uhuru katikati mwa Nairobi,
na kwamba baada ya kuimba
na kuwasha mishumaa, wali-
peperusha bendera ya Kenya
na kupita katika hospitali
ambako baadhi ya majeruhi
bado wanatibiwa. DW

Kiongozi wa Chama cha DA, John Steenhuisen, kushoto ak|sal|m|ana na Rais Wa Afr|ka Kusini, Cyril Ramaphosa
ambaye pia ni kiongozi wa Chama cha ANC. PICHA: MTANDAO

Serikali mpya ya muungano Afrika Kusini

CAPE TOWN, Afrika Kusini

RAIS wa Afrika Kusini Cyril
Ramaphosa ametangaza
serikali mpya ya mseto,
baada ya chama chake tawa-
la cha ‘African National Con-
gress’ (ANC) kupoteza wingi
wa wabunge katika uchaguzi
wa mwezi Mei, mwaka huu.

Baada ya kiongozi huyo
kutangaza serikali hiyo jana,
alisema serikali ya umoja wa
kitaifa haijawahi kutokea ka-
tika historia ya demokrasia
ya taifa hilo.

Ilielezwa kuwa chama cha
ANC kitakuwa na nyadhifa
20 Kkati ya 32 za baraza la
mawaziri, huku Chama cha
Democratic Alliance (DA)

ambacho ni chama kikuu
cha wupinzani kitashikilia
nyadhifa sita na nyingine sita
zitagawanywa kati ya vyama

vidogo.
Aidha, inaelezwa kuwa
kupungua kwa uungwaji

mkono wa chama cha ANC
katika uchaguzi kulionyesha
kufadhaika kwa umma juu
ya rekodi yake mbaya ya ku-
toa huduma za kimsingi na
kukabiliana na ukosefu wa
ajira, umaskini na ufisadi.
Hata hivyo, ilielezwa kuwa
ANC chini ya Nelson Man-
dela ilifanikisha lengo lake
la kukomesha utawala wa
wazungu walio wachache
nchini Afrika Kusini mwaka
1994, na imekuwa ikitawala

nchi hiyo hadi sasa.

Katika baraza jipya Ila
mawaziri, ANC itashikilia
wizara muhimu kama vile
ulinzi, fedha na mambo ya
nje. Huku chama cha DA kik-
ishikilia nyadhifa kama wiz-
ara ya mambo ya ndani na
ujenzi. Na kwamba kiongozi
wa chama hicho John Steen-
huisen ataongoza wizara ya
kilimo.

Katika hotuba yake kwa
njia ya televisheni siku
ya juzi, Rais Ramaphosa
alisema: “Serikali inayokuja
itaweka kipaumbele ukuaji
wa uchumi wa haraka na
endelevu, na upatikanaji wa
jamii yenye kuzingatia haki
zaidi.”

ANC ilikaribisha uamuzi
huo kama hatua muhimu ya
kusonga mbele, na ushahidi
wa uthabiti wa demokrasia
yetu nchini humo.

Wakati huo huo, DA il-
isema “Ni fahari kukabili-
ana na changamoto hiyo na
kuchukua nafasi yetu, kwa
mara ya kwanza, kuingia
katika serikali ya kitaifa. Pia
tunaahidi utawala bora, ku-
tovumilia kabisa rushwa na
utungaji sera kwa vitendo.”

Vile vile, licha ya
makubaliano ya muunga-
no wa baraza la mawaziri,
malumbano makali ya kisia-
sa yameendelea kushuhudi-
wa kati ya vyama vya ANC na
DA. BBC
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HABARI MICHEZO

COASTAL
NCHINI

Na Shufaa Lyimo

IMU ya Coastal Union

ya Tanga imeanza ma-

zoezi kwa ajili ya kuji-

andaa na mashindano
ya Afrika Mashariki na Kati
(CECAFA Kagame Cup), ya-
takayofanyika visiwani Zan-
zibar na jijini Dar es Salaam
na baada ya hapo itahamishia
kambi yao nchini Comoro,
imeelezwa.

Akizungumza na Nipashe
jana, kutoka jijini Tanga, Ofisa
Habari wa timu hiyo, Abbas El
Sabri, alisema wachezaji wote
wameripoti kambini isipoku-
wa wale wa kimataifa ambao

Beki wa kulia wa Mexico, Jorge S

wataanza Kkuripoti kuanzia
leo.
“Leo (jana) jioni
tumeanza mazoezi
rasmi kwa ajili ya ku-
jiandaa na mashinda-
no ya Cecafa huku
tukiwa tunasu-
biri ratiba ili tujue
tumepangwa kuan-
zia Dar es Salaam au
Zanzibar,” alisema El
Sabri.

Alisema mashindano
hayo wanayachukulia kama
maandalizi ya kujiandaa

na mashindano ya Kombe

ONYR . 3723
anchez (kushoto), akiwania kumiliki mpira dhidi ya winga wa Ecuador, Jeremy

KUWEKA

la Shirikisho barani Afrika,
pamoja na Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu ujao.

Ofisa habari huyo alisema
wiki mbili watazitumia kwe-
nye Kambi ya CECAFA na
kudai wiki mbili zitakazobaki
watakwenda kuweka kambi
nchini Comoro ikiwa ni maan-
dalizi ya msimu ujao.

Alisema  malengo yao
ni kufanya vema kwenye
mashindano hayo ambayo
yatawasaidia kuangalia uw-
ezo wa kila mchezaji ikiwamo
wale wapya waliowasajili
msimu huu.

Aliwataka mashabiki wao
kuendelee  kuwapa  ush-

irikiano kama walivyofanya
msimu uliopita ili watimize
malengo yao waliyojiwekea.

Coastal Union na Simba
zitaiwakilisha nchi kwenye
michuano ya Kombe la Shirik-
isho Afrika wakati Yanga na
Azam FC zikibeba jukumu la
kuiwakilsha Tanzania kwenye
Ligi ya Mabingwa.

Miamba hiyo ya Tanga,
imepata nafasi hiyo baada ya
kumaliza nafasi ya nne kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu
Bara msimu uliomalizika,
huku Simba ikimaliza ya tatu
na Yanga ikiwa kinara wa ligi
hiyo wakati Azam ikishika na-
fasi pili.

O PR | o i Ry g S e, A
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Sarmiento, wakati timu hizo zikitoka suluhu kwenye mechi ya michuano ya Copa America, iliyopigwa Marekani jana.
Matokeo hayo yanaifanya Ecuador kufuzu hatua inayofuata huku Mexico ikiaga mashindano. PICHA: MTANDAO

Pamba kuibomoa Tabora United

Na Adam Fungamwango

KATIKA kujiimarisha kabla
ya kuanza kucheza Ligi Kuu
Tanzania Bara kwa mara ya
kwanza baada ya miaka 23,
Klabu ya Pamba ipo kwenye
mazungumzo na straika Eric
Okutu wa Tabora United.
Taarifa kutoka ndani ya
klabu hiyo zinasema viongozi
wa klabu hiyo tayari wame-
shamshawishi raia huyo wa
Ghana aliyesajiliwa na Tab-
ora United kutoka Klabu ya

Hearts of Lions FC ya Gha-
na kiasi kwamba ameanza
kuomba kuondoka ndani ya
kikosi hicho.

“Tunahitaji straika mzuri
ambaye anaweza kutupa
walau mabao 10 tu kwa
msimu, tumeona kuwa Okutu
anaweza kufanya hivyo kwa
sababu tumesajili viungo wa-
zuri wa kuweza kumlisha,”
alisema mtoa taarifa huyo.

Imeelezwa kuwa Kocha
Mkuu mpya wa klabu hiyo,
Goran Kopunovic, ndiye aliye-

shauri kuletewa straika huyo
kwani alifanya naye kazi aki-
wa na Tabora United msimu
uliopita.

Mghana huyo akicheza Ligi
Kuu Tanzania Bara kwa mara
ya kwanza alipachika mabao
saba, hivyo kuwatoa udenda
viongozi wa Pamba na kocha
Wwao.

Wakati huo huo, klabu hiyo
imemtangaza, Salvatory Ed-
ward kuwa kocha msaidizi wa
kikosi hicho.

Nahodha huyo wa zamani

wa Yanga anakwenda kum-
saidia Goran kusuka kikosi
hicho ambacho kimepanda
Ligi Kuu msimu huu baada ya
kuteremka 2001.

Taarifa iliyotolewa na klabu
hiyo, imemtangaza pia, Ka-
kooza Rogers raia wa Uganda
kuwa kocha wa viungo wa
kikosi hicho.

Mganda huyo atakuwa na
kazi ya kuwafua wachezaji
hao ili wawe na fiziki na
pumzi, kabla ya ligi kuanza
na wakati ikiendelea.

Serikali yataka
mikoa nane
kufufua gofu

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

MIKOA yote yenye viwanja vya
gofu nchini, vitaanza kutumika
rasmi kuanzia Julai 20, mwaka
huu, kwa ajili ya kuandaa vijana
watakaounda timu ya taifa ya
mchezo huo, amesema Waziri
wa Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Dk. Damas Ndumbaro.
jana, wakati akifunga michuano
va Gofu ya NCBA Series 2024,
alisema wizara hiyo inaanza
kutekeleza agizo la Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa la kutaka
kuanzia mwaka ujao, mchezo
wa huo kuanza kuchezwa ka-
tika mashindano ya Umoja wa
Michezo ya Shule za Sekondari
Tanzania (UMISSETA).

“Tutaanza kuvitumia kuan-
zia Julai 20, mwaka huu, kwa
kuaanza kutoa mafunzo kwa
walimu na wanafunzi wa shule
Zza msingi na sekondari. Kwa
hiyo Mkoa wa Kilimanjaro,
Arusha, Dodoma, Iringa, Moro-
goro, Dar es Salaam, Zanzibar
na uwanja mpya wa Fort Ikoma,
kule Serengeti (Mara), shule
ambazo ziko jirani nao tutatoa
mafunzo hayo.

“Tunaamini shule hizo
mwakani, zitaweza kushindana
na tutatengeneza timu nzuri
Za Vvijana za taifa. Kwa sababu
lengo letu sasa ni kuwa na timu
kubwa ya vijana ya taifa ili
baada ya miaka mitatu, mitano;
vijana hawa waweze kushindana
kimataifa na tufanye vizuri
zaidi.

“Gofu si mchezo wa mata-
jiri, ukiangalia hapa hata wa-
naocheza ni watu wa rika zote.
Labda ni kwa sababu matajiri
wote wanapenda kucheza gofu,
lakini haizuii watu wa kawaida
nao kucheza,” alisema DK.
Ndumbaro

Kwa upande wa Mwenyekiti
wa Jumuiya ya Mchezo wa
Gofu Tanzania, Gilman Kasiga,
akizungumza katika viwanja
vya Gymkana Arusha, alisema
mashindano ya NCBA Gofu
Service yanayoendeshwa Af-
rika Mashariki yote, yanalenga
kuinua mchezo huo na kukuza
vipaji vya wachezaji wadogo.

“Mshindi wa leo ataingia
fainali ya NCBA Series itakay-
ofanyika Nairobi, Kenya, No-
vemba mwaka huu. Tunafurahi
sana kwamba NCBA wamekuwa
wadau wetu muhimu sana wa
Gofu Tanzania.

“Lengo letu ni kuendeleza
mchezo huu, kwa maana hiyo
kupata ‘partners’ (washirika)
kama NCBA ambao tunashiriki-
ana nao katika mchezo huu, sisi
tumefarijika sana,"alisema.
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CALAFIORI ANYATIWA

LIVERPOOL, Arsenal, Chelsea na West Ham zote
zinavutiwa na beki wa Italia, Riccardo Calafiori
mwenye umri wa miaka 22, lakini watalazimika
kulipa zaidi ya pauni milioni 40 ili kumnunua kutoka
Bologna. (Express)

WILLIAMS HAJASHAWISHI

BAADHI ya wakurugenzi wa Barcelona bado
hawajashawishika kuhusu ubora wa kumsajili winga
nyota wa Hispania kwenye Euro 2024, Nico Williams
mwenye umri wa miaka 21, kutoka Athletic Bilbao.
(Sport)

HALL HUYOOO CHELSEA

KLABU ya Brighton imeachwa mdomo wazi baada
ya Chelsea kukubali dili la kumsajili kiungo, Kiernan
Dewsbury-Hall mwenye umri wa miaka 25, kutoka
Leicester ingawa mchezaji huyo alikuwa amefanyiwa
uchunguzi wa kimatibabu na Seagulls na ada ili-
kubaliwa kati ya klabu hizo mbili. (Telegraph)

ARAUJO HANUNULIWI

KLABU ya Manchester United haina nia ya kutafuta
dili la kamnunua mlinzi wa Barcelona, Ronald Araujo
licha ya nia ya muda mrefu ya kumnunua mchezaji
huyo wa Kimataifa wa Uruguay mwenye umri wa
miaka 25. (Football Transfers)

GOLDING ANUKIA LEICESTER

KLABU ya Leicester City inakaribia kufikia
makubaliano ya kumnunua kiungo wa kati Michael
Golding mwenye umri wa miaka 18, kutoka Chelsea.
(The Athletic)

KUDUS KUIACHA WEST HAM

MCHEZAJI wa Ghana, Mohammed Kudus mwe-
nye umri wa miaka 23, amekuwa akihusishwa na
kutaka kuondoka West Ham, lakini klabu hiyo bado
haijapokea ofa ya kiungo huyo mshambuliaji. (Sky
Germany)

OSIMHEN AWEKWA SOKONI

KLABU ya Napoli itazingatia ofa ya kiwango cha
euro milioni 100 kwa mshambuliaji wa Nigeria, Victor
Osimhen mwenye umri wa miaka 25, na mshambu-
liaji wa Chelsea na Ubelgiji, Romelu Lukaku anayeta-
rajiwa kuchukua nafasi yake. (Calciomercato)

VLACHODIMOS ATAKIWA

NEWCASTLE United inajaribu kufanya mazungum-
70 ya kumsajili mlinda mlango wa Nottingham Forest
na Ugiriki, Odysseas Vlachodimos mwenye umri wa
miaka 30, kama sehemu ya uhamisho wa kiungo wa
kati wa Scotland, Elliot Anderson mwenye umri wa
miaka 21, kwenda City Ground. (Daily Mail)

NEWCASTLE KUMZUIA ISAK

KOCHA wa Newcastle United, Eddie Howe,
ameweka wazi katika mazungumzo na bodi ya klabu
hiyo kwamba hawatakiwi kumuuza mshambuliaji wa
Sweden, Alexander Isak mwenye umri wa miaka 24,
msimu huu huku kukiwa na nia kutoka kwa Chelsea.
(Fabrizio Romano)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

RODRIGO ! KOMPYUTA

VA HISPANIA - [(OCHA

® ® ® Anaweza kufanya kila
kitu wakati wote kikamilifu, ni
msaada mkubwa kwa...

COLOGNE, Ujerumani

OCHA wa Hispania, Luis de

la Fuente, amesifu jukumu

la Rodri wakati timu yake

ikitoka nyuma na kuifunga

Georgia mabao 4-1 na kutinga robo

fainali ya Euro 2024, hivyo sasa ita-

kutana na wenyeji, Ujerumani mjini
Stuttgart [jumaa wiki hii.

Rodri wa Manchester

City alifunga bao la ku-

sawazisha baada ya bao

la kujifunga la Robin Le

Normand na kuipa Geor-

gia uongozi wa kushtukiza

katika kipindi cha kwanza.

kutokana na kiwango cha juu
alichokionesha, Rodri alitangazwa
kuwa mchezaji bora wa mechi huku
Fabian Ruiz, Nico Williams na Dani

Olmo kila mmoja akifunga.

“Ni kawaida kwamba baada ya
bao la kujifunga, kulikuwa na dakika
za wasiwasi,” aliseema De la Fuente
katika mkutano wake na waandishi
wa habari.

“Lakini tuliweza kushindana ny-
uma na wachezaji walisoma mch-
ezo kwa ustadi. Tulikuwa watulivu
wakati wa mapumziko, hakukuwa
na wasiwasi na wachezaji walijua
kinachohitajika.

“Na kisha tuna Rodri, ambaye
ni kompyuta ambaye hufanya kila
kitu. Alisimamia hisia zote na wakati

wote kikamilifu, ambayo ni msaada
mkubwa kwa kila mtu,” alisema.

Hispania walisajili mikwaju 35
kwenye goli mwishoni, idadi yao ya
juu zaidi katika michuano mikubwa
kuwahi kurekodiwa tangu mwaka
1980, huku De la Fuente akihisi wali-
paswa kufunga mabao mengi zaidi.

“Matokeo hayakuonesha mchezo
kwa sababu tungeweza kushinda 8-1
au 9-1,” aliongeza.

“Lakini siku zote ni ngumu katika
hatua hii ya mashindano na lazima
uteseke wakati hauchukui nafasi
zako.”
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ENY,

pia hajaomba kuondoka katika klabu
hiyo.

Akiwa ameonesha kiwango kizuri
katika kipindi chake kama nyota, Lu-

MADRID, Hispani

EAL Madrid iko tayari kum-
nunua tena mlinda mlango
Kepa Arrizabalaga iwapo An-
riy Lunin ataondoka, kwa
mujibu wa ripoti kutoka Hispania.

Kepa alijiunga na ‘Los Blancos’ hao
kwa mkopo mnamo Agosti 2023,
akiingia baada ya Thibaut Courtois
kuumia.

Madrid ilikataa uhamisho wa ku-
dumu kwa Kepa, ambaye aliangush-
wa kwenye chaguo la tatu wakati
Courtois aliporejea na kurudishwa
Chelsea.

Hata hivyo, kwa mujibu wa Marca,
Madrid wanaweza kufikiria upya
msimamo wao kuhusu Kepa, ambaye
anaweza kurejeshwa klabuni hapo
ikiwa Lunin ataamua kuondoka.

Mkataba wa sasa wa Lunin umesa-
lia miezi 12 tu kumalizika na nyonge-
za bado haijatiwa saini, ingawa mche-
zaji huyo wa Kimataifa wa Ukraine

Southgate na siri England

i

kutinga robo fainali Euro

DUSSELDORF, Ujerumani

KOCHA  Gareth  Southgate
anaamini kuwa video ili-
yooneshwa kwa kikosi cha
England katika kampeni yao
ya kushinda Kombe la Dunia la
mwaka 1966, ilisaidia kushinda
mabao 2-1Jumapili dhidi ya Slo-
vakia kwenye hatua ya 16 bora
ya michuano ya Euro 2024.

‘Simba Watatu’ hao walitoka
nyuma baada ya bao la ufun-
guzi la Ivan Schranz dakika ya
25, ambapo Jude Bellingham
aliisawazisha dakika ya 95 na
kulazimisha muda wa nyonge-
za.

Harry Kane kisha akafun-
ga bao la ushindi baada ya
sekunde 60 ndani ya muda wa
ziada wa dakika 30 na kutinga
robo fainali ambapo sasa wata-
cheza na Uswisi mjini Dussel-
dorf Jumamosi.

Baada ya mchezo huo, ambao
Southgate alitumia wachezaji
watano wa akiba, alielezea vid-
eo iliyooneshwa kwa wachezaji
wakiwa St George’s Park kabla
ya mchuano huo, ambayo iliele-
za umuhimu wa kila mshiriki
wa kikosi hicho kilichoshinda
taji kuu pekee la England.

“Tuliwaonesha  wachezaji
mada kuhusu mwaka 1966 na
jinsi Geoff Hurst ambaye alifun-
ga ‘hat-trick’ (mabao matatu ka-
tika mechi moja) kwenye fainali

ya England ilipoishinda Ujeru-
mani Magharibi 4-2 hakucheza
hadi robo fainali na njia ngumu
ambayo timu ilikuwa nayo,”
alisema Southgate.

“Wakati wote, wachezaji
ambao wameingia kwenye mi-
chezo wamekuwa na mchango
mkubwa. Wamekuwa tayari,
wamefanya mazoezi ya kutosha
na wachezaji wote walioingia
walicheza majukumu muhimu
katika kuunda mabao.

“Conor Gallagher akijirusha
kusimamisha mpira kuingia
eneo letu. Hiyo ndiyo roho wali-
yonayo na ndiyo imetufanya tu-
vuke mstari.

“Tulitaka tu kuangazia kwam-
ba mashindano yanakupeleka
katika maeneo ya ajabu, njia
ngumu. Timu haikuwa ikiruka
kila mara. Timu nina uhakika
ingekosolewa mwanzoni kwa
hivyo ulikuwa ni mtazamo
kidogo tu.

“Tulitaka kuangazia thamani
ya kikosi, ukweli kwamba baa-
dhi ya wachezaji ambao unad-
hani watakuwa kama Jimmy
Greaves wanaishia kucheza na-
fasi tofauti.

“Ni moja ya mambo ambayo
tumefanya ili kutambua tha-
mani ya kundi. Daima tunarej-
elea nyakati hizi kwa sababu
hiyo ndiyo sehemu ya kuunda
timu itakayoshinda mashinda-
no. Tuna safari ndefu.”

nin amevutia watu wengi

kutoka mahali pengine,

p’, na ikiwa ataamua ku-

_/ ondoka inaripotiwa

kwamba Madrid inaweza

. kutafuta kumrudisha
\ Kepa.

Chelsea wanataka
kumuuza Kepa Kkabisa
msimu huu wa majira

ya joto huku akiingia

mwaka wa mwisho wa
mkataba wake.

Kepa pia ana nia

ya kurejea Madrid,

hivyo mazung-

umzo yanaweza

yasiwe na chan-

gamoto kwa

yeyote anaye-

husika, lakini

mustakabali

wa mchezaji

huyo mwe-

nye umri wa

miaka 29,

bado ume-

fungwa na

Lunin kwa

MANCHESTER, England

Everton na Jean-Clair To-

United wateta na de Ligt

MANCHESTER United
imefanya mazungumzo na
wawakilishi wa beki wa
kati wa Bayern Munich,
Matthijs de Ligt, kwa mu-
jibu wa ripoti.

‘Mashetani Wekundu' hao
wanatafuta kuimarisha safu
va ulinzi ya Erik ten Hag
baada ya kuondoka kwa
Raphael Varane kwa uham-
isho huru, na wamekuwa
wakihu-
sishwa
sana na
Jarrad
Bran-
thwaite

wa

dibo wa Nice.

Jina la De Ligt pia lime-
kuwa likijadiliwa mara kwa
mara katika safu za uvumi
huku kukiwa na mustaka-
bali usio na uhakika kule
Bayern.

Mholanzi huyo alikuwa
hana nafasi chini ya kocha
wa zamani, Thomas Tuchel
na inasemekana kutori-
dhishwa na msimamo wake
huko Bavaria.

Vyanzo vingi vya habari
vimeripoti kwamba United
wamefanya mazungumzo
na kambi ya De Ligt juu
yva kuhamia Old Trafford,
na mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 24,
anasemekana kuvutiwa na
uhamisho huo.

De Ligt amehamishwa
mara mbili kwa kiasi cha
fedha kisicho cha kawaida
baada ya kuhitimu kutoka
akademia maarufu ya Ajax.

Juventus walimnasa
kwa mkataba wa miaka
mitano mwaka 2019,
wakiwalipa wababe
hao wa Uholanzi
karibu euro milioni
75, na miaka mitatu
Jl baadaye aliigharimu
* | Bayern hadi ya euro
milioni 77.
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BN AZAM YAMPIGA BEI KIPRE JUNIOR
MC ALGER, FEI TOTO BADO YUPO

Rais ZFF
asifu Z'bar
kusheheni
Vvipaji vya
soka

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

RAIS wa Shirikisho la Soka
Zanzibar (ZFF), Dk. Suleiman
Mahmoud Jabir, amesema Zan-
zibar imejaliwa vipaji vingi vya
soka ambavyo huhitaji kuvitafuta
bali kinachohitajika ni kuvilea na
kuviendeleza.

Hayo aliyaeleza alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari katika Uwanja wa Mao
Zedong B, baada ya kumaliza
ufunguzi wa mashindano ya
akademi za vijana yanayoendelea
visiwani hapa.

Alisema ni jambo la kufurahisha
na kuona kuwa wana waalimu
ambao wamewakusanya Vvijana
hao kwa ajili ya kuvitunza na
kuvilea vipaji hivyo.

“Lakini pia nishukuru kuona
mashindano ni ya akademi
lakini pia na umri uliopo, hivyo
unaweza kuona kwamba kuna
vipaji vinatafutwa, vinalelewa na
kuendelezwa,” alisema.

Sambamba na hayo alichukuwa
fursa hiyo kutoa shukrani zake
kwa wazazi wa watoto hao kwa
kuona umuhimu wa uwapo wa
mashindano hayo na kuhakikisha
yvanafanyika.

Katika mashindano hayo am-
bayo yameandaliwa na Akademi
va YFDA, yanashirikisha watoto
chini ya miaka 10, 14, 16 na 20
na hii ni mara ya pili kufanyika
kwake na mara ya mwisho yali-
fanyika mwaka jana.

Mashindano ya Zanzibar Aka-
demi 2024 yanashirikisha akade-
mi 11 zilizotoa timu 20, zikiwamo
Akademi ya Small Simba, Mam-
boul, New Boys, All Star, Korosini
City, JKU, Mkokotoni, Muyuni,
Beitras na wenyeji YFDA.

Na Adam Fungamwango

LABU ya Azam im-
ethibitisha kuwa im-
efikia makubaliano na
C Alger ya Algeria
kuwauzia mchezaji wao, Kipre
Junior, raia wa Ivory Coast
kwa kiasi cha Dola 300,000 za
Kimarekani sawa na Sh. mil-
ioni 824 za Tanzania.
Klabu hiyo imesema
hayo baada ya kuzu-
ka tetesi hivi karibuni
kuwa mchezaji huyo
anayecheza nafasi ya
winga zote mbili na
kiungo mshambuliaji
kutakiwa na klabu

hiyo.

Mkuu wa Idara ya Habari na
Mawasiliano ya Azam, Thabit
Zacharia maarufu Zaka Zakazi,
amesema jana kuwa mazun-
gumzo ya pande zote mbili ya-
mekamilika na kilichobaki sasa
ni kuandikishiana mikataba.

“Ni kweli MC Alger wame-
tuma ofa yakafanyika mazun-
gumzo marefu baina yetu na
wao na kufikia muafaka, nina-
vyokwambia ni kwamba mua-
faka umefikiwa, kilichobakia
ni taratibu zingine kwamba
huyu bwana anaondoka, klabu
imeshakubali ila kilichobaki ni
kuandikishiana mikataba ndi-
yo hatua zinazofuata,” alisema
Zaka Zakazi.

Hata hivyo, alisema haikuwa
nia ya klabu kumuuza, ila kla-
bu hiyo ya Algeria imekubali

kutoa kiasi hicho kilichowek-
wa kwenye mkataba baina ya
Azam na mchezaji huyo kama
ikitokea timu inayomtaka.

“Tunamuuza pesa nyingi
sana, sisi tukiwasajili wachezaji
kwenye mikataba tunaweka
kipengele cha pesa ambayo
anaweza kuuzwa, huyu tuli-
weka dola 300,000 za Kimare-
kani na jamaa wameweka huo
mzigo, hapo huwezi kusema
chochote, labda mchezaji tu
akatae,” alisema.

Kipre alikuwa amebakisha
mwaka mmoja na Klabu ya
Azam, akisajiliwa misimu mi-
wili iliyopita kutoka Sol FC ya
Ivory Coast.

Msimu uliomalizika ame-
husika na mabao 18, akifunga
tisa na kutoa pasi za mwisho

L J

tisa, na kuwa kinara wa ‘asisti’
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu wa 2023/24.

Aidha, Zaka alikiri Klabu ya
Mamelodi Sundowns ya Afrika
Kusini kutaka kumtwaa kiungo
mshambuliaji wao tegemeo,
Feisal Salum, lakini hawakufika
kile kiwango walichokiweka
cha kuvunja mkataba.

“Nayo ni kweli, ila niwakum-
bushe watu kuwa wachezaji
wetu hawapo sokoni, hata
Kipre hatukuwa tunamuuza
ila ukiwataka fikia malipo yal-
ivyoandikwa kwenye mkataba,
yaani kile kipengele cha pesa
tulichoweka, MC Alger wame-
fikia, ila Mamelodi Sundowns
wao hawakufikia hicho ki-
wango kwa hiyo Fei Toto bado
yupo,” alisema Zaka.
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Winga wa Hispania, Lamine Yamal (kushoto), akijaribu kufunga lakini kipa wa Georgia, Giorgi Mamardashvili, akawa
makini kuokoa hatari hiyo katika mechi ya Euro 2024 iliyopigwa Ujerumani juzi. Hispania ilishinda mabao 4-1 na

kutinga hatua ya robo fainali ambapo sasa itakutana na wenyeji, Ujerumani. PICHA: MTANDAO

Mrithi wa Chama Simba huyu Nyota kumtesa Gamondi
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watakapoanza kutangaza mmo-
ja baada ya mwingine.

Amekiri kuwa baadhi ya
wachezaji wataingia wiki hii, la-
kini tayari kuna wachezaji saba
wametua kwa ajili ya kumalizana
na uongozi.

“Tuna wachezaji wapya saba
wa kigeni wapo hapa hapa Tan-
zania kwa ajili ya usajili, bahati
nzuri si watu wengi wanaowafa-
hamu, lakini pia wapo chini ya
ulinzi mkali, napenda kuwaam-

bia wanachama na mashabiki wa
Simba wasione kimya wakadha-
ni hakuna kinachofanyika.

“Wakati haya majembe saba
yapo Dar, baadhi ya viongozi
wetu wamegawana majuku-
mu, mwingine Zambia, yupo
aliyekwenda Ivory Coast, kuna
anayesafiri kwenda Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo, mmoja
Maylasia, kote huko kwenda ku-
malizana na wachezaji,” alisema
Ahmed.

Alisema kwa mara ya kwanza
baada ya misimu mingi Simba

itakuwa na wachezaji wengi
wapya kwenye kikosi chake na
hii inafanywa makusudi na uon-
gozi ili kutengeneza timu mpya
itakayorudisha heshima ya klabu
hiyo.

“Tunafanya ukarabati mkub-
wa, timu hii lazima tuijenge
upya, watu wamechoka, wanata-
ka furaha, wanataka makombe,
hawataki kuendelea kuyaona
ya zamani, wanataka kuyaona
mapya, huwezi kuyapata kama
hujatengeneza timu bora,” ali-
bainisha Meneja Habari huyo.
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Baadhi ya wachezaji
waliochezea timu hizo
kwa nyakati tofauti katika
kipindi cha hivi karibuni
ni Ramadhan Waso, Mike
Barasa, Emmanuel Okwi,
Amissi Tambwe, Hamis
Kiiza, Haruna Niyonzima,
Benard Morrison na Saido
Ntibazonkiza.

Inaelezwa Chama aliu-
gawa uongozi wa Simba
katika kufanya maamuzi

ya kumuongezea mkataba
au kuachana naye ili kusa-
jili mchezaji mwingine.
Mtoa taarifa wetu kutoka
ndani ya klabu hiyo ya
Simba anasema uongozi
wa klabu hiyo uligawanyi-
ka ambapo wapo ambao
walitaka nyota huyo
asiongezewe mkataba
kwa kuwa kiwango chake
kimeisha na amekuwa
msumbufu, lakini wapo
waliotaka nyota huyo
kuongezewa mkataba.



Kiungo wa England, Jude Bellingham ‘akitambuka’ na kuifungia timu yake bao la kusawazisha wakati wakishinda mabao
2-1 dhidi ya Slovakia, katika mechi ya hatua ya 16-bora ya michuano ya Euro 2024 iliyopigwa Ujerumani juzi. Anayes-
huhudia huku akijiandaa kwa lolote ni mfungaji wa bao la pili, Harry Kane. PICHA: MTANDAO

MRITHI WA CHAMA

Na Adam Fungamwango

AKATI Yanga iki-
tangaza rasmi
kumsajili Mzambia
Clatous  Chama,

baada ya kumaliza mkataba na
klabu yake ya zamani, kiungo
mshambuliaji anayetajwa kuja
kuchukua nafasi yake Simba,
Jean Charles Ahoua (pichani),
anatarajiwa kutua wiki hii
nchini kukamilisha usajili.
Habari zilizopatikana
ndani ya Klabu ya Sim-
ba, na vyanzo mbalim-
bali vya habari za mch-
ezo Afrika Magharibi,
zinasema, Ahoua
atasafiri kutoka nchini
kwao Ivory Coast kuja
nchini kukamilisha us-
ajili wake ambapo kila
kitu kimekamilika, Kili-
chobaki ni yeye kutua
na kusaini mkataba wa
miaka mitatu na kisha
kutambulishwa.

SIMBA HUYU HAPA

® ® ® Ni MVP wa Ligi Kuu Ivory Coast,
kiboko wa kutupia na mpishi wa mabao,
majembe saba yawasili...

Ahoua ndiye mchezaji bora
(MVP) kwenye Ligi Kuu nchini
Ivory Coast, akiichezea Klabu
ya Stella Club dAdjame ya
nchini humo, ambapo amepa-
chika mabao 12 na “asisti’ tisa,
hivyo kuhusika katika jumla ya
mabao 21 msimu wa 2023/24.

“Huyu ndiye mrithi sahihi
wa Chama, anawasili wiki hii,
anacheza kiungo mshambu-
liaji, namba 10, ni mchezaji
bora wa msimu wa 2023/24
nchini Ivory Coast, amehusika
katika mabao 21, amefunga 12
na asisti tisa, sasa nikwambie
tu huyu mchezaji amesajiliwa
rasmi kwenda kuchukua miko-
ba ya Chama, huyu ndiye ata-
kayeuzika ufalme wake.

“Viongozi wameachana na
Chama kwa sababu kwanza

umri umekwenda halafu ame-
kuwa msumbufu, na kwa kiasi
kikubwa kwa kipindi cha kar-
ibuni nidhamu yake haikuwa
nzuri,” alisema mtoa taarifa

wetu ndani ya klabu hiyo.

Mchezaji huyo mwenye
umri miaka 22, alizaliwa Feb-
ruari 10, 2002 nchini humo,
na alianza soka la ushindani,
mwaka 2020 alipocheza kwe-
nye Klabu ya LYS Sassandra
na mwaka huo huo, akahamia
Sewe FC, ambayo alikipiga
nayo hadi 2022, alipojiunga na
Stella Club d’Adjame kabla ya
kuwavutia mabosi wa Simba
ambao baadhi yao walisafiri
mpaka nchini humo kutaka
huduma yake.

Meneja Habari na Mawasi-
liano wa Klabu ya Simba,
Ahmed Ally, amesema kwa
sasa wanaendelea na usajili na
mpaka watakapomaliza ndipo
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Nyota Yanga
mtihani kwa
Gamondi

Na Faustine Feliciane

MABINGWA wa soka Tanzania
Bara, Yanga jana ilitangaza
kumsajili mchezaji wa zamani wa
Simba, Clatous Chama, ambaye
ataichezea timu hiyo msimu ujao
kwenye Ligi Kuu na mashindano
va kimataifa ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika.

Usajili huo unatajwa kuwa mti-
hani kwa kocha Miguel Gamondi
katika kuamua nani aanze kwe-
nye kikosi hicho ambacho sasa
kitakuwa na wachezaji watatu
wenye uwezo wa kucheza nafasi
va kiungo wa kati na mshambu-
[iaji namba 10.

Kabla ya kusajiliwa kwa Cha-
ma, Gamondi amekuwa na nyota
watatu wenye uwezo mkubwa
wa kucheza namba hizo, am-
bao ni Max Nzengeli, Aziz Ki na
Pacome Zouzoua ambao wame-
kuwa wakimpa matokeo chanya
kwenye michezo mbalimbali.

Mmoja wa viongozi wa klabu
hiyo, aliliambia Nipashe jana
kuwa uongozi umekamilisha
usajili wa Chama na sasa kazi
imebaki kwa Gamondi kukuna
kichwa kuamua nani atakuwa
anaanza kati ya nyota hao.

“Tunaamini ni usajili we-
nye tija, kuna kitu kinaenda
kuongezeka kwenye kikosi, hapa
kazi ipo kwa kocha na ni mti-
hani kwake katika kuamua nani
aanze na kwenye nafasi gani,
tunataka Yanga iwe bora zaidi ya
msimu uliopita,” alisema kiongozi
huyo ambaye hakutaka jina lake
[iandikwe.

Usajili huo wa Chama ndani
va Yanga sasa utamfanya kocha
Gamondi kuwa na machaguo
mengi kwenye nafasi ya msham-
buliaji namba 10 na kiungo wa
kati ingawa Mzambia huyo pia
ana uwezo wa kucheza kama
mshambuliaji anayetokea pem-
beni kama ilivyo kwa Pacome.

Chama amejiunga na Yanga
baada ya tetesi za muda mrefu,
Mzambia huyo alimaliza mka-
taba wake wa kuichezea Simba
Juni 30, mwaka huu na kuwa
huru kujiunga na timu yoyote.

Mzambia huyo amesaini
mkataba wa mwaka mmoja
huku ikitajwa kupewa dau
kubwa la usajili na anakuwa
mchezaji mwingine katika
kundi la wachezaji wachache wa
kimataifa kuzichezea Klabu za
Simba na Yanga.
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