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lProf. Mkenda aonya upotoshaji taarifa mitandao kijamii…

Shambulio la mauaji Rombo, 
polisi yamsaka mtuhumiwa

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kilimanjaro, Simon Maigwa

Na Godfrey Mushi, ROMBO

NI tukio la kinyama na mwen-
delezo wa ukatili dhidi ya wa-
nawake baada ya Beatrice Minja 
(47), kuuawa kwa kuchomwa 
visu mara 25 na anayedaiwa 
kuwa mpenzi wake, Lucas Ta-
rimo.

Mkasa huo ulioteka hisia za 
watu wengi kwenye mitandao ya 
kijamii nchini, ulitokea Novemba 
12, mwaka huu, baada ya mwan-
amke huyo alipodaiwa kusham-
buliwa na mtuhumiwa huyo.

Baada ya shambulio hilo, 
Beatrice ambaye ni mkazi wa 
Tarakea, Wilaya ya Rombo, 
mkoani Kilimanjaro, alikimbizwa 
Hospitali ya Rufani ya Kanda ya 
KCMC iliyoko Moshi na kupatiwa 
matibabu, lakini alifariki dunia 
siku tatu zilizopita (Desemba 27, 
mwaka huu). Mtuhumiwa bado 
hajulikani aliko.

Wakati tukio hilo likitikisa, 
Msemaji wa Jeshi la Polisi Nchini 
(SACP), David Misime, alisema 
jana kuwa, jeshi hilo limeona 
taarifa hiyo ikizagaa katika 
mitandao ya kijamii huku kum-
bukumbu zao zikionyesha lil-
itokea na kuripotiwa polisi, No-
vemba 12, mwaka huu.

Katika taarifa yake kwa vyom-
bo vya habari, Misime alisema 
mwanamke huyo alipoteza mai-
sha Desemba 27, mwaka huu, 
wakati akiendelea na matibabu 
katika Hospitali ya KCMC.

Misime alisema baada ya tukio 
hilo, taratibu za ufuatiliaji zilian-
za kwa kupata maelezo ya wa-
nawake waliokuwa na Beatrice 
siku ya tukio, ikiwa ni pamoja 
na kumtafuta mtuhumiwa am-
baye alikimbia baada ya kutenda 
uhalifu huo.

“Jeshi la Polisi linaendelea 
kumsaka mtuhumiwa ambaye 
jina lake halisi ni Lucas Tarimo 
maarufu Tarimo, ambaye shu-
ghuli zake ni fundi wa nyumba 
anazofanya katika maeneo mbal-
imbali.

“Tunamsaka ili akamatwe na 
taratibu nyingine za kisheria zi-
fuate, kwani hakuna aliye juu ya 
sheria hata kama ana nafasi gani 
katika jamii au taifa.

Misime alisema Jeshi la Polisi 
linatoa rai kwa yeyote atakayem-
wona mtuhumiwa huyo asisite 
kutoa taarifa ili akamatwe.

Pia, alisema wanatahadharisha 
kwa yeyote ambaye anamficha 
au anamsaidia kuendelea kujifi-
cha, akibainika hatua zitachuku-

liwa dhidi yake kwa mujibu wa 
sheria.

“Tukio hili limemtokea bin-
adamu na Mtanzania mwenzetu, 
ni la kusikitisha na la kulaaniwa. 
Tunasihi mwenye taarifa sahihi 
hata kama kuna uzembe mahali, 
tutashukuru akitufikishia ili zi-
fanyiwe kazi.

Misime alisema Jeshi la Polisi 
linawataka wananchi kujiepusha 
na taarifa za uzushi na uongo ze-
nye malengo ya kuchafua watu 
wengine kwa nia binafsi.

MKENDA AONYA
Waziri wa Elimu, Sayansi na 

Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, 
ambaye ni Mbunge wa Rombo, 
amehadharisha wanaojaribu 
kumchafua kisiasa kwa kutumia 
tukio hilo kuwa wanajishusha 
kwenye matope kwa kina cha 
chini.

“Ukweli ni kwamba, ninajua 
polisi wanafanya kazi usiku na 
mchana kumsaka mtuhumiwa 
wa mauaji haya. Ninajua kwa vile 
na mimi ninafuatilia kwa karibu 
sana.

“Naungana na watu wote ku-
laani kwa nguvu zote mauaji haya 
ya kikatili sana. Lakini vilevile, 
ningeomba watu wanaoandika 

kwenye mitandao, hasa wale 
ambao wameshajijengea imani 
kwa watu, kuhakiki taarifa wana-
zozitoa kabla ya kutuma kwenye 
mitandao ya kijamii.

“Kwa mfano, yuko bwana 
maarufu sana kwenye mitandao 
na watu wengi wanamwamini. 
Ameandika kwamba mtuhumi-
wa wa mauaji haya ni mfanyaka-
zi wa nyumbani kwangu, mimi 
Mbunge wa Rombo.

“Taarifa hizi si sahihi kabisa 
na hata angekuwa mfanyakazi 
nyumbani kwangu, hakuwezi 
kumwondolea mtuhumiwa suala 
la kukamatwa, kushtakiwa kwa 
mauaji haya,” alisema.

Hata hivyo, Prof. Mkenda alise-
ma kufanya kazi nyumbani kwa 
mbunge, si kinga dhidi ya uhara-
mia, hivyo uhalifu huo mkubwa 
ni wa kulaaniwa kwa nguvu zote.

Prof. Mkenda alikanusha tuhu-
ma kwamba mtuhumiwa huyo 
anafanya kazi nyumbani kwake.

“Na mimi japo nalifuatilia su-
ala hili kwa karibu, sio kwenda 
kwenye social media (mitandao 
ya kijamii) ninafuatilia kwenye 
vyombo vya ulinzi na usalama, 
ninajua huyu bwana aliyepost 
(aliyechapisha) kwamba mtuhu-
miwa ni mfanyakazi wa nyumba-

ni kwangu, hata jina alililoandika 
si sahihi.

“Kwa heshima yake, ninam-
womba aondoe taarifa hii na 
mbele ya safari ajifunze kuhakiki 
taarifa nyeti kama hizi kabla ya 
kuanza kuzisambaza, kwa saba-
bu akiendelea hivi, hata wale 
wanaomwamini watapungua ku-
tokana na kuona anakurupuka 
kutoa taarifa ambazo hajazihaki-
ki na kuzisambaza.

Prof. Mkenda alisema anaun-
gana na watu wote kulaani 
mauaji hayo ya kinyama na 
kwamba, anaamini mtuhumi-
wa atakamatwa na kufikishwa 
mbele ya vyombo vya sheria na 
haki itachukua mkondo wake.

“Lakini tujaribu sisi wengine 
kuondoa siasa kama una nia ya 
kumchafua mtu kwa kutumia 
mauaji ya ndugu yetu Beatrice 
Minja, hiyo ni kujishusha kwenye 
matope kwa kina cha chini sana,” 
alionya.

Kadhalika, taarifa zilizosam-
baa mtandaoni zilidai mtuhu-
miwa wa mauaji hayo kabla ya 
kutoroka baada ya tukio hilo, 
alimpora Beatrice Sh. milioni 
10, ambazo zilikuwa mtaji wa bi-
ashara pamoja na fedha za ujenzi 
wa nyumba ya mama yake.

Beatrice James Minja (47) mkazi wa Tarakea, Rombo, wakati akiwa hospitalini 
kabla ya umauti kumkuta. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Neema Tabora, yakabidhiwa  
magari mawili ya wagonjwa

Wanandoa kortini watuhumiwa
kusafirisha dawa za kulevya
Na Kulwa Mzee

MKAZI wa Kibugumo Kigamboni, 
Najim Mohamed, mke wake Maryam 
Mohammed na mfanyakazi wa ndani, 
Juma Abbas, wamepandishwa kizim-
bani katika Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu kwa tuhuma za kusa-
firisha dawa za kulevya, kilogramu 
3,050.

Mohamed, Maryam (50) na Abbas 
(37), walipanda kizimbani jana na 
kusomewa mashtaka mawili yanay-

owakabili mbele ya Hakimu Mkazi 
Mfawidhi, Aaron Lyamuya.

Akisoma mashtaka hayo Wakili wa 
Serikali Hemed Halfani akishirikiana 
na Frank Michael, alidai washtakiwa 
walitenda kosa Desemba 15, 2023 
eneo la Kibugumo Shule, Wilaya ya 
Kigamboni, wanadaiwa kusafirisha 
Heroine kilogramu 882.71.

Katika shtaka la pili, siku na eneo 
hilo, washtakiwa kwa pamoja wana-
daiwa kusafirisha dawa za kulevya 
aina ya Methamphetamine kilogra-

mu 2167.29.
Baada ya kusomewa mashtaka 

washtakiwa hawakutakiwa kujibu, 
Hakimu Lyamuya alisema hawa-
takiwi kujibu chochote mahakamani 
hapo kwa kuwa mahakama hiyo hai-
na uwezo wa kusikiliza kesi za uhu-
jumu uchumi.

Upande wa Jamhuri ulidai upele-
lezi wa shauri hilo haujakamilika na 
kesi imeahirishwa hadi Januari 11, 
2024 itakapotajwa na washtakiwa 
wamerudishwa rumande.

Zaidi ya 
vijana 5,000 
wapatiwa 
mafunzo 
ujasiriamali

Katapila likisawazisha barabara eneo la Rest House lililoko Kata ya Kisemo, Tarafa ya Matombo, Wilaya 
ya Morogoro Vijijini, mkoani Morogoro ambalo ni maarufu kwa magari kukwama. PICHA: CHRISTINA 
MWAKANGALE

Na Sabato Kasika

KITUO cha Sauti ya Jamii Kipunguni jijini Dar 
es Salaam, kimetoa mafunzo ya ujasiriamali 
kwa watu 5,842 katika kipindi cha miaka mi-
nane.
Mafunzo hayo ni ya mapishi, kilimo rahisi, 

jinsi ya kusimamia vikundi, saluni, utengen-
ezaji wa urembo na mkaa mbadala na jinsi ya 
kuanzisha klabu za kupinga ukatili.
Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es Sa-

laam jana wakati akielezea tathmini ya shu-
ghuli zilizofanywa na kituo hicho kwa miaka 
hiyo, Mkurugenzi wa kituo hicho, Seleman 
Bishagazi, alisema mafunzo hayo ni sehemu 
ndogo ya wanachofanya ndani ya jamii.
Alisema kwa kipindi hicho chote, wanawake 

waliopata mafunzo ni 2,100, wanaume 510, 
vijana wa kike 2,700, wa kiume 300, wenye 
ulemavu wa kike 161 na wa kiume 71, ambao 
jumla yao ni 5,842.
Akizungumzia klabu za kupinga ukatili wa 

kijinsia kwa upande wa watoto, alisema zipo 
30, vijana 30, za wazazi 30, mabinti wenye 
watoto 30 ambazo idadi yake kamili ni 120.
“Tunafanya kazi nyingi tukijikita zaidi kupam-

bana na ukeketaji na ukatili wote kwa ujumla, 
lakini ndani ya kazi hiyo tunaipa jamii elimu 
ya kuachana na vitendo hivyo na njia mbadala 
ya kujipatia kipato badala ya kutegemea uke-
ketaji ambao kimsingi haukubaliki,” alisema 
Bishagazi.
Alisema katika Halmashauri ya Manispaa ya 

Ilala, kituo chao kimekuwa kikitolewa kama 
mfano kuwa kinafaa kuigwa kutokana na 
shughuli ambazo kinafanya ndani ya jamii za 
kupambana na ukeketaji.
“Kipunguni na maeneo mengine ya huku kuna 

ukeketaji mwingi, wanafanya hivyo ili kujipa-
tia kipato, nasi tunawahamisha kutoka kwenye 
mawazo hayo, ili wafanye shughuli nyingi ha-
lali, lakini pia sheria ikichukua mkondo wake,” 
alisema.
Bishagazi alisema, hatua ya serikali kutam-

bua shughuli za kituo hicho ni ya kinajivunia 
hilo na kwamba wanatumia nafasi hiyo kuen-
delea kufanya kazi kubwa zaidi ya kupambana 
na ukeketaji.
“Tulipata mafunzo kupitia semina za Jinsia 

na Maendeleo za Mtandao wa Jinsia Tanza-
nia (TGNP) na tumeamua kujenga ofisi yenye 
thamani ya Sh. milioni 11 kupitia vyanzo vyetu 
vya mapato na sasa inatoa msaada wa kishe-
ria, jamii inapata huduma hiyo kwa karibu.
Mkuu wa Idara ya Maendeleo ya Jamii wa Jiji 

la Dar es Salaam, Francisca Makoye, alisema 
Ilala kuna vikundi vingi, kimojawapo kinacho-
fanya vizuri kikiwa ni Kituo cha Sauti ya Jamii 
Kipunguni.
Alisema, katika vikundi vilivyopo Ilala, Sauti 

ya Jamii Kipunguni cha Kata ya Kipunguni, 
kimeimarika na kujikita katika shughuli za uja-
siriamali na hatua hiyo inakwenda sambamba 
na kutatua changamoto zinazotokana na uka-
tili wa kijinsia kwa watoto na wanawake.
“Kituo hicho kinafaa kuwa mfano wa kuigwa 

katika vita dhidi ya ukatili wa kijinsia ndani 
ya jamii ili kuharakisha jitihada za kukomesha 
vitendo hivyo nchini,” alisema Francisca.
Alifafanua kuwa kimewezesha jamii ya kata 

hiyo na za jirani za Kitunda na Kivule kufanya 
shughuli za kiuchumi na kuanzisha klabu za 
watoto ili kuwalinda dhidi ya vitendo vya 
ukatili na kuwaendeleza.

Na Benny Kingson, TABORA

SERIKALI imeikabidhi Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa wa Tabora Kitete 
magari mawili ya wagonjwa, moja 
likiwa na uwezo wa kutoa huduma 
za matibabu ya dharura wakati 
mgonjwa akiwahishwa hospitalini.

Magari hayo yenye thamani ya zai-
di ya Sh. milioni 100 yalikabidhiwa 
kwa uongozi wa hospitali hiyo na 
Mbunge wa Tabora Mjini, Emmanuel 
Mwakasaka na lingine ni kwa ajili ya 
utawala.

Mwakasaka alisema, amewapam-
bania wakazi wa manispaa hiyo, 
mkoa na mikoa ya jirani kuhakikisha 
magari hayo muhimu yanapatikana 
ili kurahisisha utoaji wa huduma za 
afya kwa kuzingatia kuwa kulikuwa 
na upungufu huo.

“Rais Samia anatosha sana na 
ametushibisha na anaendelea ku-
tushibisha. Hakuna shaka kwamba 

ukiondoa mikoa ya Dodoma na Dar 
es Salaam wamekuwa wakipatiwa 
fedha nyingi za miradi na sisi Tabora 
tunafuatia, kwani tumeletewa fedha 
za kutosha katika sekta mbalimbali,” 
alisema.

Mganga Mkuu Mfawidhi wa hos-
pitali hiyo, Dk. Mark Waziri, alisema 
ujio wa magari hayo hasa la wag-
onjwa utasaidia kurahisisha utoaji 
wa huduma zao na kupanua wigo wa 
utendaji kazi.

Dk. Waziri alisema wanahudumia 
wagonjwa wa rufani wapatao 278 na 
kutaja baadhi ya changamoto zina-
zowakabili ni mfumo wa majitaka un-
aotakiwa kuboreshwa na wa majisafi 
kuongezwa.

Akitoa taarifa kwa niaba ya Mganga 
Mkuu wa mkoa, Dk. Nassoro Kapon-
ta, alisema wana vituo vya kutolea 
huduma za afya 406 kati yake hospi-
tali ni 15, vituo vya afya 43, zahanati 
341 na kliniki saba.

Alisema kati ya vituo 406 wal-
ivyonavyo, 343 sawa na asilimia 84 
vinatoa huduma za kliniki ya wajawa-
zito na watoto na 30 vinatoa huduma 
za upasuaji na damu huku idadi ya 
wakazi ikiwa ni 3,391,679 wakati ki-
namama wenye umri wa kuzaa we-
nye umri wa kati ya miaka 15 hadi 49 
ni 791,379.

“Kwa kipindi cha Januari hadi Okto-
ba 2023, jumla ya kinamama 104,309 
walijifungua kati yao, 101,856 sawa na 
asilimia 97 walijifungua katika vituo 
vya afya, 2,453 sawa na asilimia tatu 
walijifungua katika jamii, 1,507 waliji-
fungulia njiani, 845 nyumbani na 101 
kwa wakunga wa jadi,” alisema.

Dk. Kaponta alisema kutokana 
na ukosefu wa magari ya kubeba 
wagonjwa inasababisha wajawazito 
kushindwa kufika kwenye vituo vya 
kutolea huduma za afya suala am-
balo ni hatari kwa maisha ya mama 
na mtoto.
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MGOGORO HIFADHI/WANAKIJIJI

Bil. 26/- za fidia zilizoahidiwa 
na serikali bado hazijatolewa
Na Halfani Chusi

FIDIA kwa wakazi wa 
Mbarali wanaopaswa 
kupisha Hifadhi ya Taifa 
Ruaha bado haijalipwa na 
serikali.

Rais Samia alielekeza 
Agosti 8, mwaka huu, aki-
wa mkoani Mbeya kwam-
ba wananchi hao walipwe 
fidia na kupisha uhifadhi, 
akiahidi serikali kutoa Sh. 
bilioni 26 kwa ajili ya fidia 
hiyo.

Ni maelekezo yaliyo-
tolewa na Mkuu wa Nchi 
kwa watendaji wa Wiz-
ara ya Fedha na Mkoa wa 
Mbeya baada ya kuwapo 
migogoro ya kimpaka kati 
ya wanakijiji na Hifadhi ya 
Taifa Ruaha.

“Nimepokea maombi 
kadhaa ya Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, Juma Homera. 
Anaomba fidia kule 
Mbarali na mshauri wan-
gu wa siasa na mambo ya 
jamii kwa sababu aliwahi 
kuwa Waziri wa Ardhi, 
akaniletea tathmini ya 
fidia inayotakiwa pale.

“Nikaangalia na Waziri 
wa sasa wa Ardhi, idadi ni 
hiyo hiyo, Sh. bilioni 26. 
Sasa Mkuu wa Mkoa, mimi 
ninakwenda kutafuta hizi 
bilioni na pengine mape-
ma mwezi ujao (Septem-

ba) tunaweza tukaanza 
kulipa hizi fidia.

“Kwa hiyo, Waziri wa 
Ardhi na timu yako, mji-
pange ili tuweze kwenda 
kufanya hiyo kazi pale. 
Fidia Mbarali zinakwen-
da kulipwa, nitakwenda 
kuingia kwenye vikapu 
nichange huko mpaka 
zipatikane,” aliahidi Rais 
Samia.

UTEKELEZAJI
Mkuu wa Mkoa wa 

Mbeya, Juma Homera, ali-
iambia Nipashe juzi kuwa 
fedha za kulipa fidia hiyo 
hazijatolewa. Wanaende-
lea na tathmini.

“Tathmini ya kina 
inaendelea. Baada ya 
hapo watalipwa fedha zao. 
Kinachoendelea mpaka 
sasa ni kujiridhisha kwa 
kufanya uthamini wa kina 
ili kila mtu apate haki 
yake. Baada ya hapo tutali-
pa fidia na kuwahamisha,” 
alisema.

Migogoro kati ya wa-
nakijiji na Hifadhi ya 
Taifa Ruaha ilimlazimu 
Mtendaji Mkuu wa wa 
Shughuli za Serikali Bun-
geni, Waziri Mkuu Kassim 
Majaliwa kuunda kamati 
ya kuchunguza na kure-
jea na mrejesho baada ya 
kuwasilishwa hoja bun-
geni kwamba baadhi ya 

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, amesema serikali imeweka 
msisitizo wa kuendeleza sekta 
mbalimbali nchini ikiwamo 
ya kilimo kwenye mazao ya 
chakula na biashara.
Amesema lengo ni kuhakiki-

sha nchi inajitosheleza kwa 
chakula na kila Mtanzania 
anayejishughulisha na kilimo 
aweze kunufaika kwa kufanya 
biashara na kukuza uchumi 
wa mtu mmoja mmoja na taifa 
kwa ujumla.
Alitoa kauli hiyo jana wakati 

akizungumza kwa nyakati 
tofauti na wananchi katika 
vijiji vya Litama, Chinongwe, 
Likwachu, Luchelegwa na 
Nandanga akiwa katika ziara 
ya kikazi wilayani Ruangwa, 
mkoani Lindi.
Alisema Rais Samia Suluhu 

Hassan amedhamiria Tanzania 
kuwa kimbilio la wengine wa-
naohitaji chakula.
“Tumuunge mkono Rais wetu 

kwenye mapambano yake 
ya kukuza sekta ya kilimo na 
amefanya makubwa kwenye 
sekta hii ikiwamo kuagiza 
kutengwa maeneo maalumu 
ya kilimo kwa ajili ya vijana, 
alisema.
Alisema licha ya serikali 

kuwa na mikakati ya kui-
marisha sekta ya kilimo, pia 
imeendelea kuboresha sekta 
nyingine za afya, elimu, maji, 
umeme, miundombinu na 
biashara ili kuhakikisha wa-
nanchi katika maeneo mbal-
imbali nchini wanapata maen-
deleo.
Dhamira ya serikali ni ku-

hakikisha wananchi wote 
wanapata maendeleo kwa 
kuimarisha huduma za kijamii 
katika maeneo yote nchini 
yakiwamo ya Wilaya ya Ru-
angwa,” alisema.
Akiwa katika Kijiji cha Chi-

nongwe, alitembelea zahanati 
ya kijiji hicho ambayo miun-
dombinu yake imefanyiwa 
maboresho na kumwagiza 
Mganga Mkuu wa Wilaya ya 
Ruangwa kuongeza daktari 
mmoja ili kuboresha huduma.
Pia alimwagiza Ofisa Elimu 

wa Wilaya ya Ruangwa, ku-
wahamisha walimu kutoka 
kwenye shule zenye walimu 
wengi na kuwapeleka zenye 
upungufu ikiwamo Shule ya 
Msingi Litama yenye walimu 
wanne huku mahitaji yakiwa 
wanane.
Akizungumzia uboreshaji wa 

miundombinu, Waziri Mkuu 
alisema Rais Samia Suluhu 
Hassan, ameongeza bajeti 
TARURA kwa Wilaya ya Ru-
angwa imeongezeka kutoka 
Shilingi bilioni moja hadi Sh. 
bilioni 4.8, kwa ajili ya ujenzi 
na maboresho ya barabara 
za ndani na madaraja na ku-
waomba wananchi waendelee 
kumuunga mkono.

Serikali 
kuendeleza 
msisitizo 
mazao chakula, 
biashara

Mkuu wa Mkoa wa Mara, Said Mtanda, akizungumza katika ibada maalumu ya maombi kwa ajili ya Taifa na Rais 
Samia Suluhu Hassan ilioandaliwa na Kanisa la New Life Gospel Community Church lililoko Nyakato, Manispaa ya 
Musoma jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

“Hakuna 
fidia ili-
yolipwa 
hadi sasa. 
Wananchi 
hawa-
jalipwa 
mpaka 
leo (juzi). 
Kuna 
maeneo 
tathmini 
ilikuwa 
inafanyi-
ka, cha 
ajabu 
mpaka 
leo haku-
na kina-
choende-
lea.

wananchi waliteswa na 
askari wa hifadhi hiyo.

Kamati hiyo ilijumui-
sha viongozi wa seri-
kali akiwamo Waziri wa 
Maliasili na Utalii, kip-
indi hicho, Mohamed 
Mchengerwa ambao 
mara moja walifika eneo 
la tukio kwa ajili ya ku-
pata maelezo ya kina na 
kisha kurejea na majibu.

Golyama Masingija, 
mkazi wa Mbarali, ka-
tika mazungumzo na 
Nipashe juzi, aliomba 
serikali itimize ahadi 
yake ili wajue hatima 
yao na kuepuka alichok-
iita uhasama kati yao na 
askari wa hifadhi.

“Tulimsikia Rais, alia-
hidi serikali itatoa Sh. 
bilioni 26 ili tulipwe fidia 
na tuhamishwe. Tunasu-
biri, tupo tayari kuhama, 
lakini hatujui pa kwenda 
na mifukoni mwetu 
hamna kitu.

“Tunaiomba seri-
kali kama ilivyoahidi 
itimize. Rais ni msikivu, 
ninaamini hili litaisha 
mapema sana,” alisema 
Masingija.

Hawa Sengeje, 
alisema wanatamani 
walipwe fidia haraka ili 
watafute maeneo men-
gine watakakofanya 

shughuli.

“Watulipe fidia zetu, 
maana kuna maeneo 
walishakuja hata ku-
fanya uthamini, lakini 
hawajarudi tena, hatujui 
kinachoendelea huko.

“Tunamwomba Mkuu 
wa Mkoa ajitahidi kutu-
juza kila kinachoende-
lea huko ngazi za juu. 
Hii itasaidia kupunguza 
maswali kwa wananchi,” 
alisema.

Diwani wa Imalilo 
Songwe, Chuki Mbwan-
jine, uliko mgogoro huo, 
anaitaka serikali ku-
wajibika kwa wananchi 
kwa kuwapa taarifa ya 
kila hatua inayoendelea 
kuhusu suala hilo.

“Hakuna fidia iliyolip-
wa hadi sasa. Wananchi 
hawajalipwa mpaka 
leo ( juzi). Kuna mae-
neo tathmini ilikuwa 
inafanyika, cha ajabu 
mpaka leo hakuna kina-
choendelea.

“Shida ilikuja kuto-
kana na GN 28, hili ni 
jiwe la mpaka kati yetu 
na Hifadhi ya Ruaha, li-
naonesha tupo ndani ya 
hifadhi wakati si kweli. 
Sisi mpaka wetu uliku-
wa ni Mto Ruaha,” alidai 
diwani huyo.
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Mhifadhi wa Ujirani Mwema kutoka Hifadhi ya Taifa ya Serengeti, Robert 
Masobeji (kulia), akitoa maelezo kwa Mkuu wa Wilaya ya Serengeti, Fauzia 
Katumbura (kushoto) na timu yake kuhusu kutumia vifaa vya kufugia nyuki 
kama fursa ya kiuchumi kwa vikundi mbalimbali vya ujasiriamali. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Barabara ya Mtaa wa Kamwela, Goba Matosa, ikiwa imeharibika kutokana na 
mvua inayoendelea kunyesha jijini Dar es Salaam na kusababisha usumbufu 
kwa wapita njia na madereva wa vyombo vya moto. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU 

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa ambaye ni Mbunge wa Jimbo la  Ruangwa, ak-
izungumza na Mwenyekiti wa Kijiji cha Juhudi B, Jafari Mnaheka,  Kata 
ya Chinongwe, mkoani Lindi. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

Kamanda wa Kikosi cha Usalama Barabarani, Ramadhan Ng’anzi (wa pili 
kushoto), akikagua pikipiki zilizokamatwa mjini Morogoro juzi, kwa makosa 
mbalimbali ikiwamo kubeba abiria zaidi ya mmoja. PICHA: MPIGPICHA WETU

Katibu wa UWT Wilaya ya Muheza, Tanga, Asnath Jeremia, akizungumza 
na wanachama pamoja viongozi wa jumuiya hiyo, jana kwenye kikao cha 
kawaida cha Baraza la UWT cha kufunga mwaka katika ukumbi wa Tate 
Plus. Mgeni rasmi alikuwa Mwenyekiti wa Jumuiya hiyo, Theresia Ilet. 
PICHA: STEVEN WILLIAM

Mhifadhi Mkuu wa Hifadhi ya Taifa ya Serengeti, Moronda Moronda, akip-
anda mti katika Kijiji cha Bukore, Kata ya Kunzugu wilayani Bunda, mkoani 
Mara, kwa ajili ya kuhifadhi mazingira. Hifadhi hiyo imetoa miche 13,000 
kwa vikundi mbalimbali wilayani humo. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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MAONI & UCHAMBUZI

FAINALI za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON 2023), zinatarajia 
kufanyika kuanzia Januari 13 hadi Februari 11, mwakani nchini 
Ivory Coast.

Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), imefanikiwa kufuzu fainali 
hizo, ikikata tiketi kwa mara ya tatu, mara ya kwanza ilikuwa ni 
mwaka 1980 michuano ikifanyika Nigeria, halafu ikashiriki tena 
mwaka 2019 huko Misri.

Pia Timu ya Taifa ya Wanawake (Twiga Stars), itashiriki fainali 
zijazo za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa Wanawake (WAFCON 
2024), ambazo zitafanyika Morocco kati ya Juni na Julai, mwakani.

Hii ni mara ya kwanza kwa Taifa Stars na Twiga Stars, zote zi-
nashiriki fainali hizo, kwa kufika hatua hii, pongezi za awali zina-
takiwa kuanzia kwa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), serikali na 
wachezaji kwa kujitoa kufika hapo.

TFF imekuwa karibu na serikali ya Dk. Samia Suluhu Hassan, 
kupitia Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo kuhakikisha 
mambo yanakwenda sawa na kuendelea kuipa heshima Tanzania.

Siku zimebaki chache kabla ya kuanza kwa AFCON huko Ivory 
Coast na Taifa Stars iliyoko chini ya Kocha Mkuu, Adel Amrouche, 
imeshaanza maandalizi kwa ajili ya kuhakikisha kikosi kinaima-
rika na kinakuwa tayari kwa ajili ya kwenda kupeperusha vyema 
bendera ya Tanzania.

Ili wachezaji waende kupambana katika fainali hizo, ni lazima 
maandalizi yao yafanyike katika kiwango cha juu kwa sababu wa-
nakwenda kushiriki michuano ya daraja la juu kwa timu za taifa 
hapa barani Afrika.

Kwa miaka mingi huko nyuma mashabiki wa soka wa Tanzania 
walikuwa wakishuhudia fainali hizo huku wakichagua mataifa ya 
kuwashangilia, kila mmoja kwa sababu zake, lakini mwakani hali 
itakuwa tofauti, wadau wa soka watafuatilia fainali hizo huku wak-
isubiri kuona wawakilishi wao wakipambana.

Ili kupata matokeo chanya, mbali na ubora wa wachezaji, timu 
hiyo inahitaji fedha kwa ajili ya kupatiwa mahitaji mbalimbali iki-
wamo usafiri wa ndege, vifaa vya michezo vyenye ubora bila kusa-
hau posho za wachezaji na viongozi wa benchi la ufundi.

Lakini pia inahitaji kuweka kambi mahali ambapo benchi la 
ufundi na TFF inaamini patasaidia kukijenga kikosi kuelekea mi-
chuano hiyo inayosubiriwa na wadau mbalimbali wa soka duniani, 
lakini haya yote hayatawezekana kama fedha zinazohitajika zita-
kosekana.

Miaka ya nyuma tulizoea kuona Stars ikitumia zaidi ya mwezi 
mmoja kukaa kambini kwa ajili ya kufanya maandalizi ya kushiriki 
michuano mbalimbali, lakini kwa sasa hilo haliwezekani kutoka-
na na kikosi kuundwa na idadi kubwa ya wachezaji wanaocheza 
ughaibuni, kwa maana hiyo kanuni za FIFA hapo zinatumika kwa 
kuwapata nyota walioitwa kwa muda mfupi.

Kwa upande wa Twiga Stars, muda wa kuwapeleka kambini 
ughaibuni ili kuwaimarisha unaweza kupatikana, hii ifanyike kwa 
malengo ya kuwaongezea uzoefu wachezaji wetu kwa sababu tu-
naamini, popote watakapokwenda kujifua, watapata michezo ya 
kirafiki ya kimataifa ambayo itawaongezea ujuzi.

Tuliona kilichotokea kwa Serengeti Girls, serikali iliipeleka Eng-
land kuweka kambi na matokeo yake yaliionekana kwa wawakili-
shi hao wa Tanzania kufika hatua ya robo fainali. 

Huu ndio muda wa kampuni na taasisi mbalimbali kujitokeza 
kuidhamini na kuichangia Taifa Stars pamoja na Twiga Stars, ili 
timu zetu ziende AFCON na WAFCON kushindana na si kusindiki-
za mataifa mengine.

Wadau tunatakiwa tushiriki katika maandalizi ili kuwa na timu 
imara na tusisubiri kutoa ahadi za ushindi au kununua mabao 
wakati fainali hizo zitakapoanza.

Kila la heri Taifa Stars, kila la heri Twiga Stars.

Mapinduzi Cup 
ikiboreshwa, kubeba  

hadhi ya Kagame Cup 

 Muungwana Lazima Nilonge

Maandalizi ya Stars, Twiga
Stars AFCON isiachiwe TFF
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TULIANZA kuona sherehe 
za ufunguzi wa Uwanja wa 
Amaan, Zanzibar zilizofanyika 
Desemba 27, mwaka huu zili-
vyofana.

Wasanii kadhaa akiwamo 
Diamond Platnumz walitum-
buiza, jukwaani kukiwa na wa-
geni mbalimbali waalikwa wal-
iokuwa chini ya mgeni rasmi, 
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi.

Na siku hiyo timu mbili za 
Tanzania zilikuwa zinacheza, 
mwenyeji Zanzibar (Zanzi-
bar Heroes), waliwakaribisha 
ndugu zao kutoka Tanzania 
Bara (Kilimanjaro Stars), ka-
tika mechi ya kirafiki iliyomal-
izika kwa suluhu.

Kesho yake kukakatwa utepe 
wa mashindano ya Kombe 
la Mapinduzi ambayo yana-
shirikisha timu 12 kutoka nda-
ni na nje ya Tanzania.

Kundi A lina timu za  Azam 
FC kutoka Dar es Salaam, 
Chipukizi United, Mlandege 
zote za Zanzibar na Vital’O ya 
Burundi wakati  Kundi B lin-
aundwa na JKU ya Zanzibar, 
Simba (Dar es Salaam), Sin-
gida Fountain Gate (Singida) 
na APR kutoka Rwanda wakati 
Yanga (Dar es Salaam), Jamus 
(Sudan Kusini) na Jamhuri ya 
Zanzibar wanaunda Kundi C.

Tangu kuingia kwa Dk. 
Mwinyi madarakani tumeanza 
kuona michuano ya Kombe la 

Mapinduzi ikizidi kuongeza 
umaarufu na msisimuko.

Siyo kama huko nyuma hai-
kuwa hivyo, awali miaka ya 
nyuma ilikuwa na msisimuko 
mkubwa zaidi kuliko hata leo, 
lakini hapa katikati kulizuka 
‘upepo’ fulani ambao uliifanya 
michuano hiyo kama ya kwen-
da kupoteza muda.

Hapo ndipo tukaanza kuona 
Simba na Yanga zikipeleka 
vikosi vya vijana chini ya mia-
ka 20 na kuifanya izidi kukosa 
ule msisimko wake wa miaka 
ya nyuma.

Viongozi wa klabu hizi kub-
wa ambazo zinatazamiwa 
kwenda kuleta chachu walian-
za kupeleka watoto, badala ya 
vikosi vyao vya wakubwa.

Tena afadhali wangekuwa 
wanapeleka wachezaji ambao 
hawapati nafasi kwenye vikosi 
vyao, walikuwa wanapeleka 
wale wa timu za vijana kabisa 
kitu ambacho kilianza kupigi-
wa kelele na mashabiki wengi 
wa soka.Jambo hili sasa likaan-
za kuingiliwa si na viongozi wa 
soka Zanzibar tu ambao wal-
ionekana kushindwa, bali hata 
viongozi wa ngazi za juu, nad-
hani baadaye likawekwa sawa.

Kwa miaka michache hii tan-
gu kuingia madarakani kwa 
Dk. Mwinyi, ameonekana yuko 
karibu mno na michezo, kiasi 
hata mashindano ya Kombe 
la Mapinduzi yameshuhudiwa 

yakirudisha umaarufu na msi-
simuko ule wa miaka nyuma 
na nadhani utakuwa mkubwa 
zaidi baadaye.

Viongozi wa soka Zanzi-
bar wanapaswa wafanye 
marekebisho machache tu, ili 
mashindano haya yapate wad-
hamini wengi na kuvutia timu 
nyingi zaidi kuja kushiriki mi-
chuano hiyo.

Ukiangalia kwa sasa ni mia-
ka kadhaa Ukanda wa Afrika 
Mashariki na Kati, maarufu 
kama CECAFA, hauna mi-
chuano ya Kombe la Afrika 
Mashariki na Kati (Kombe la 
Kagame) au mashindano ya  
Kombe la Chalenji kwa muda 
mrefu, hivyo wanaweza ku-
chukua nafasi hiyo wakayafan-
ya mashindano haya yakawa 
makubwa zaidi.

Ninavyoona kabisa, Kombe la 
Mapinduzi linaweza kuchukua 
nafasi ya Kombe la Kagame na 
zikaja timu nyingi kubwa kama 
St.George ya Ethiopia, Al Hilal 
na El Merrikh ( Sudan), Gor 
Mahia, AFC Leopards (Kenya), 
KCCA, SC Villa za Uganda na 
nyingine nyingi.

Hapa kinachotakiwa ni kwa 
viongozi wa Shirikisho la Soka 
Zanzibar (ZFF,) kuchangamkia 
wadhamini.

Wakifanya hivyo nina imani 
baadaye itakuwa ndiyo mi-
chuano mikubwa zaidi katika 
CECAFA, hili linawezekana.

Na Adam 
Fungam-
wango
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ASA yaja na 
mikakati kuongeza 
usalama chakula

Biteko azindua Zahanati 
Bungoni itakayohudumia 
wananchi 12,000

KABWELA Fadhili Mohamed

Na Christina Haule, MOROGORO

WAKALA wa Taifa wa Mbegu (ASA) 
umeongeza hekta 5,000 za mashamba 
mapya ya mbegu na kufikia 17,000, zitaka-
zoongeza uzalishaji mbegu kila mwaka na 
kuwa na uhakika wa usalama wa chakula.
Mtendaji Mkuu wa ASA, Dk. Sophia 

Kashenge, aliyasema hayo jana wakati 
akizungumza na waandishi wa habari 
kuhusu maendeleo waliyofikia na mikakati 
ya mwaka ujao katika kuboresha kilimo 
nchini.
Dk. Sophia alisema ongezeko la uzalishaji 

mbegu mwaka hadi mwaka linaihakikishia 
nchi kuwa na uhakika wa usalama wa 
chakula.
Alisema wanategemea kufanya mabadi-

liko zaidi katika uzalishaji wa mbegu kwa 
sababu serikali imewekeza fedha nyingi 
mwaka huu na matokeo yake yatajitokeza 
mwakani.
Alitaja miongoni mwa mafanikio yao ni 

ununuzi wa matrekta mapya tisa yanay-
ofanya idadi ya 21.
Alisema mwaka 2020 kulikuwa na 

matrekta manne pekee na idadi hiyo ital-
eta mabadiliko makubwa ya uzalishaji wa 
mbegu.
“Tumeongeza uzalishaji wa mbegu kutoka 

tani 3,170 mwaka 2022 hadi 3,552 mwaka 
2023 ambazo tumezizalisha. Tumefikia 
tani 12,000 zilizoongezeka kwa kujumlisha 
ushirikishwaji wa uzalishaji wa sekta bin-
afsi na kufanya kuwa na zaidi ya asilimia 
42 ya upatikanaji wa mbegu.
“Ukiangalia upatikanaji wa mbegu kwa 

ujumla wake tupo kwenye tani 61,000 am-
bapo upatikanaji wa ndani pekee ni tani 
42,000 na tayari tumepunguza kuingiza 
mbegu kutoka nje ya nchi kwa asilimia 70 
na kuzalishwa nchini,” alisema.
Kiwango kikubwa cha mbegu kikizalishwa 

ndani ya nchi kunakuwa na imani zaidi na 
usalama wa chakula.
Alisema licha ya kufikia asilimia 50 ya 

uzalishaji mbegu, bado hawajafikia ma-
hitaji ya tani 124,000 kwa mwaka na ku-
karibisha sekta binafsi zaidi ili kuongeza 
nguvu katika uzalishaji huo.
Dk. Sophia alisema kuna mwitikio mkub-

wa wa wakulima kuhitaji mbegu za wakala 
na mwaka 2022, walisambaza mbegu ny-
ingi za ruzuku za alizeti na uzalishaji wa 
nchi umeongezeka kutoka tani 400,000 
hadi kufikia milioni 1.1, mwaka huu.
Aidha, alisema ASA huzalisha mbegu za 

aina nyingi kulinganisha na sekta binafsi 
wanaozalisha mbegu za aina chache ziki-
wamo za mahindi na mboga.
Alisema katika msimu uliopita ASA wali-

zalisha aina 64 za mbegu kwa kutumia 
maabara yao ya ndani kuhakiki ubora un-
aotakiwa kwa kupima tani 3,200 pamoja 
na sampuli mbalimbali na kupunguza 
gharama za kupeleka Taasisi ya Kuthibiti 
Ubora wa Mbegu (TOSCI) kwa ajili ya 
uhakiki.
Pia alisema wameongeza maghala manne 

katika maeneo yao na kuhifadhi tani 
25,000 kwa wakati mmoja.
Kadhalika, alisema wana mashine mpya 

ya kufanya uchakataji na kufufua nyingine 
za zamani kuwa na jumla na mitambo saba 
ya uchakataji.
Mkurugenzi wa Uzalishaji ASA, Dk. Justine 

Ringo, alisema katika msimu ujao wameji-
panga kuongeza uzalishaji wa mbegu ku-
toka zaidi ya tani 3,000 mwaka huu, hadi 
zaidi ya 6,000 mwaka 2024.
Alisema wamejipanga kutumia vifaa vya 

kisasa vya kupulizia dawa shambani na 
kuongeza uzalishaji pamoja na kutumia 
mafunzo waliyopata kuboresha mazao 
yao.

Naibu Waziri Mkuu, Dk. Doto Biteko, akikata utepe kufungua Zahanati ya Bungoni, Ilala jijini Dar es 
Salaam. Wanaoshuhudia ni pamoja na Mbunge wa Jimbo la Ilala, Musa Zungu (kushoto) na Mkuu wa 
Mkoa wa Dar es Salaam, Albert Chalamila (kulia). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati, Dk. Doto Biteko, jana amezin-
dua Zahanati ya Bungoni, Mtaa wa 
Mafuriko Ilala, jijini Dar es Salaam na 
kuwataka wananchi kutumia fursa ya 
huduma ya zahanati hiyo. 

Zahanati hiyo itakuwa na uwezo wa 
kuhudumia kata nne zilizopo Wilaya 
ya Ilala ambazo ni Ilala, Buguruni, 
Sharifu Shamba na Mchikichini, huku 
wananchi 12,000 wakitarajiwa kuhu-
dumiwa.

“Niwaombe viongozi wenzangu tu-
liopewa dhamana na Rais kuhakiki-
sha tunawahudumia kwa vitendo 
wananchi na kuinua hali za wanyonge 
kwa kuwapatia huduma bora wana-
zostahili,” alisisitiza Dk. Biteko.

Aliwataka wananchi wa Ilala kumpa 
ushirikiano mbunge wao kwa viten-
do na kumpongeza kwa kazi kubwa 
aliyofanya ya kuleta maendeleo kwa 
wananchi wake na kuwataka viongozi 
wengine kuiga mfano wake kufaniki-
sha ujenzi wa zahanati hiyo na kuke-
mea wachache wanaojificha kwenye 

kivuli cha kuchelewesha maendeleo. 
Ujenzi wa zahanati hiyo ulianza 

Februari, mwaka huu kwa jitihada 
za wananchi na baadaye serikali na 
umegharimu Sh. milioni 351 kwa 
kuhusisha ujenzi, samani, dawa na vi-
faa tiba.

Ujenzi huo umefadhiliwa na African 
Relief Agency na Taasisi ya Rahma 
International kutoka Kuwait na inami-
likiwa kwa asilimia mia moja na seri-
kali. 

Dk. Biteko alitembelea jengo hilo 
linalohusisha wagonjwa wa nje (OPD), 
kliniki ya baba, mama na mtoto pamo-
ja na jengo la kujifungulia na kusalimi-
ana na kinamama waliojifungua. 

Akizungungumza wakati wa hafla 
hiyo, Mbunge wa Jimbo la Ilala na Nai-
bu Spika wa Bunge la Tanzania, Mussa 
Zungu, aliwataka watendaji kutumia 
vyema fursa za wafadhili wanaokuja 
kuwekeza kwenye sekta ya afya na 
kuondoa mikwamo inayochelewesha 
maendeleo. 

Alisema Wilaya ya Ilala inapokea 
wageni wengi kwa siku na wananchi 
wenye mahitaji kwenye sekta ya afya, 

vituo hivyo vitasaidia kuboresha 
utoaji wa huduma. 

Awali, akitoa taarifa ya mafanikio 
ya Idara ya Afya kwa Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri wa Nishati, Mganga 
Mkuu wa Halmashauri ya Jiji, Dk. Zai-
tuni Hamza, alisema wamefanikiwa 
kujenga jumla ya vituo vipya saba vya 
kutolea huduma na kupandisha hadhi 
zahanati tano kuwa vituo vya afya na 
kufanya jumla ya vituo vya afya kuwa 
12.

Aidha, kuelekea mwaka 2025, im-
ekuja na miradi ya kimkakati ikiwamo 
uanzishwaji wa Chuo cha Afya cha 
Kati na Sayansi Shirikishi Hospitali ya 
Wilaya ya Kivule na jengo la kwanza 
tayari limeshapauliwa, lengo ni ku-
unga mkono azma na dhamira ya 
Rais kuwaletea maendeleo karibu wa-
nanchi wake. 

Dk. Zaituni alimshukuru Rais Sa-
mia kwa kuongeza bajeti kwa Wizara 
ya Afya hususan upatikanaji wa dawa 
na vifaa tiba kutoka asilimia 90.1 hadi 
kufikia asilimia 94 na kumwahidi ku-
fanya kazi kwa bidii na kutoa huduma 
bora kwa wananchi. 
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habari kitaifa

Na Mohab Dominick,  
KAHAMA 

BAADA ya Mamlaka ya 
Kudhibiti na Kupambana 
na Dawa za Kulevya (DCEA) 
kukamata dawa za kulevya  
zikiwa kwenye vifungashio vy-
enye chapa mbalimbali za ka-
hawa na majani ya chai, wasi-
wasi waibuka kwa wananchi 
wanaotumia bidhaa za aina 
hiyo.

Wameiomba DCEA kutoa 
elimu ya utambuzi wa vifun-
gashio vya dawa za kulevya 
ili kuondoa hofu itokanayo 
na bidhaa kama hizo wanazo-
nunua dukani.

Mamlaka hiyo ilitangaza ku-
kamata dawa za kulevya zenye 
uzito wa kilogramu 3,182 ka-
tika msako wake jijini Dar es 
Salaam na Iringa.

Kwa mujibu wa Kamishna 
Jenerali wa Mamlaka hiyo, 
Aretas Lyimo, kiasi cha dawa 
kilichokamatwa kilikuwa 
kimefungashwa kwenye vifun-
gashio vya bidhaa zenye chapa 
mbalimbali za kahawa na ma-
jani ya chai.

Mkazi wa Majengo Kahama, 
Juma Ally, akizungumza na 
mwandishi wa habari hizi 
alisema, “vifungashio vya bid-
haa ya majani ya chai vipo vya 
aina mbalimbali, kama tut-

aweza kupata elimu ya kuweza 
kuvitambua tutakuwa mabalo-
zi wazuri wa kuisaidia serikali 
kuwakamata wauzaji wa dawa 
hizo kupitia majani ya chai.”

Ally alisema wanapata taar-
ifa tofauti kuhusu vifungashio 
vya dawa hizo wakiwamo wa-
naotengeneza kwa kutumia 
biskuti.

Aidha, alisema ni wakati wa 
jamii kuelimishwa ili kusaidia 
Mamlaka ukamataji kwa kuwa 
wanaoharibika ni vijana.

Masanja Maduka, aliishuku-
ru mamlaka hiyo kwa kufanya 
kazi nzuri na kutaka udhibiti 
ufike wilayani humo kwa 
kuwa kuna kundi la watoto 

ambao huvuta gundi ambayo 
inawaathiri kwa kiasi kikubwa 
na kushinda wakiwa wames-
inzia.

Wananchi hao waliiomba 
serikali kuendelea kuwatafuta 
watuhumiwa hao na kuwafiki-
sha katika vyombo vya sheria 
pamoja na kutia mkazo wa 
elimu hasa kuhusu dawa mpya 
ya Methamphetamine ambayo 
imekuwa na madhara makub-
wa kwa vijana.

Pia wameliomba Shirika la 
Viwango Tanzania (TBS) kuwa 
makini katika bidhaa hizo zili-
zotajwa ili wananchi wawe na 
imani nazo kwa kuwa suala 
hilo limeleta hofu kwao.

Kaya 119 
zilizokumbwa 
mafuriko Moshi 
zakumbukwa
Na Mwandishi Wetu, MOSHI

SERIKALI imetoa misaada 
ya vyakula, magodoro, ndoo, 
madumu na mablanketi kwa 
kaya 119 zilizoko katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Moshi, 
mkoani Kilimanjaro zilizo-
kumbwa na mafuriko.
Akikabidhi misaada hiyo, 

mahindi tani 20, magodoro 
150, mablanketi 300, ndoo 
150, madumu 150 na mikeka 
300, Naibu Waziri, Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Sera, Bunge na 
Uratibu, Ummy Nderiananga, 
alisema serikali inatambua 
matatizo yaliyowakumba wa-
nanchi hao kutokana na mvua 
iliyonyesha na kusababisha 
mafuriko.
Hata hivyo, alitoa onyo kwa 

baadhi ya watu wanaotoa 
taarifa za uongo kupitia 
mitandao ya kijamii kuacha 
mara moja kwa kuwa wanasa-
babisha taharuki.
“Inapotokea taarifa za maafa 

wapo wasemaji wake kwa 
mkoa ni Mkuu wa Mkoa na 
wilaya, sasa wapo watu wa-
narekodi na kusambaza taari-
fa za uongo kwenye mitandao 
na kusababisha taharuki 
kubwa. Niwaombe achaneni 
na hii tabia, tumieni mitandao 
vizuri,” alionya.
Aliiagiza Ofisi ya Mkuu wa 

Wilaya ya Moshi kukutana na 
Kamati ya Maafa ya wilaya 
pamoja na wataalamu wen-
gine ili kuweka mikakati ya 
uzibuaji wa njia za Mto Nanga 
na Mto Manguvu ili kuzuia 
mafuriko katika Kijiji cha San-
ingo, Kata ya Old Moshi. 
Mbunge wa Moshi Vi-

jijini, Prof. Patrick Ndaki-
demi, aliishukuru serikali 
kwa kuzikimbilia familia 
za waathirika wa mafuriko 
katika maeneo mbalimbali 
ikiwamo Wilaya ya Hanang, 
mkoani Manyara. 
Prof. Ndakidemi, alisema ka-

tika maafa hayo yaliyosaba-
bishwa na mvua, watu watano 
walifariki dunia pamoja na 
mashamba na vitu mbalimbali 
vikiwamo vyakula kusombwa 
na mafuriko. 
“Msaada uliotolewa na seri-

kali utasaidia kuzifariji familia 
zilizokumbwa na mafuriko na 
waathirika, hatua hii ni kuo-
nyesha namna ambavyo seri-
kali inawathamini,” alisema 
Prof. Ndakidemi.
Mkuu wa Wilaya ya Hai, 

Amir Mkalipa, akizungumza 
kwa niaba ya Mkuu wa 
Wilaya ya Moshi, aliutaka 
uongozi wa halmashauri ku-
gawa vitu hivyo kulingana 
na maelekezo ya serikali na 
yeyote atakayekiuka atam-
chukulia hatua. 
Baadhi ya waathirika wa 

mafuriko waliishukuru seri-
kali kwa kuwajali wananchi 
wakati wote wanapokumbwa 
na matatizo hatua ambayo 
huwapa faraja na kusaidia 
kurejesha hali.

Madereva pikipiki, bajaji 
kukiona cha ‘mtemakuni’

Waomba elimu utambuzi vifungashio dawa za kulevya

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKUU wa Kitengo cha Usala-
ma Barabarani mkoani Shin-
yanga, Wensesilaus Gumha, 
amesema Wilaya ya Kahama, 
mkoani Shinyanga, inaongoza 
kwa uvunjifu wa sheria za us-
alama barabarani hasa pikipiki 
na bajaji ambao hupoteza 
maisha na kuacha wajane na 
yatima.

Amesema hali hiyo imesaba-
bisha watoto kukosa mahitaji 
na kuanza kurandaranda mi-
taani.

Kamanda Gumha, aliwaonya 
madereva wanaokiuka sheria 
kwa kubeba abiria kupita kiasi 
watachukuliwa hatua ikiwa 
ni pamoja na kunyang’anywa 
leseni na namba za usajili.

Akizungumza na waende-

sha pikipiki na bajaji, alise-
ma kundi hilo limekithiri  
katika uvunjifu wa sheria iki-
wamo kupakia abiria zaidi ya 
watatu.

Aliwataka kukumbuka 
wajibu wao ikiwa ni pamo-
ja na kuheshimu sheria na  
alama za barabarani ili kue-
puka ajali hasa kwa kuzidisha 
abiria.

Alisema kuzidisha abiria 
katika vyombo vya moto hasa 
pikipiki na bajaji husababisha 
ajali hasa dereva anapopata 
shida kidogo ya kukanyaga 
kitu kigumu au kupishana na 
gari kubwa la mizigo.

Katika kukabiliana na ajali 
hizo, alisema Jeshi la Polisi 
kupitia kikosi hicho limeji-
panga kuwachukulia hatua 
watakaobainika kwenda kiny-

ume cha sheria.
Mwenyekiti wa Waendesha 

Pikipiki Mkoa wa Shinyanga 
(UDAPI), Idisamu Mapande, 
alikiri kuwapo kwa uvunjifu 
wa sheria za usalama bara-
barani kwa madereva wen-
zake na wakati mwingine kwa 
makusudi au kutokujua.

Mapande aliahidi kuendelea 
kuwaelimisha na kuwakumbu-
sha madereva wenzake ikibidi 
kuwashauri kurudi shule kuso-
ma ili wapate maarifa kuhusu 
usalama barabarani.

“Kila mwaka tumekuwa 
tukiongezeka na mpaka sasa 
pikipiki zipo 13,060, bajaji 
4,000 na pikipiki za mizigo 
(guta) ni zaidi ya 400 na tuna 
vituo 45 vilivyosajiliwa kati 
ya hivyo, 31 ni vya pikipiki za 
magurudumu mawili na 14 vya 

bajaji,” alisema.
Balozi wa Usalama Baraba-

rani wilayani humo, Godfrey 
Allex, alisema huwa ana-
shirikiana na jeshi hilo kutoa 
taarifa wanapoona sheria zina-
vunjwa na wengi wamekuwa 
wakichukuliwa hatua.

Mmoja wa madereva pikipi-
ki wa kituo cha Namanga, 
Sayu Mashaka, alisema baadhi 
yao wanaponunua vyombo 
hivyo wanatoa baadhi ya vifaa 
muhimu vya kiusalama iki-
wamo vioo, namba za usajili 
na kuandika majina yao.

Pia alisema wapo wanao-
badilisha taa na kuweka ze-
nye mwanga mkali pamoja na 
vimulimuli na kushauri waki-
kamatwa wavirejeshe kwanza 
kabla ya kuanza kuwajibishwa 
kisheria.

Baadhi ya wananchi wakivuka kwa shida kwenye lango la kuingia na kutoka eneo la Nyerere Square jana jijini Dodoma, hali hii 
hujitokeza msimu wa mvua. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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TGNP yapendekeza masuala 
ya kijinsia kuwekewa bajeti
Na Paul Mabeja, DODOMA

M
TANDAO wa Jinsia 
Tanzania (TGNP) 
umeishauri serikali 
kujumuisha masu-

ala ya kijinsia katika mipango 
ya maendeleo, sera na bajeti ili 
makundi yote nchini yafikiwe 
kikamilifu.

Mtafiti na mchambuzi wa 
masuala ya jinsia kutoka TGNP, 
Wilfred Kulwa, alibainisha hayo 
juzi jijini hapa kwenye mafunzo 
yaliyoandaliwa na taasisi hiyo 
kwa maofisa kutoka wizara 13 
za kisekta nchini.

Alisema mafunzo hayo len-
go lake ni kuwajengea uwezo 
maofisa hao kujumuisha masu-
ala ya kijinsi kwenye mipango 

yao na bajeti katika sekta zao.
Alisema, pamoja na mambo 

mengine wizara hizo za kisekta 
zinapaswa kuendelea kupanga 
mipango ya maendeleo kwa 
kuzingatia utafiti kuwamo Ofisi 
ya Taifa ya Takwimu (NBS).

“Mafunzo haya kwa maofisa 
hawa wa wizara hizi za kisekta 
yatawasaidia kuongeza uw-
ezo wa kujumuisha masuala 
ya jinsia kwenye mipango yao 
pamoja na bajeti zao pia yata-
saidia walengwa wanaohusika 
katika sera na kujijengea uwezo 
kwenye masuala ya jinsia kwa 
ujumla,” alisema Kulwa.

Pia alisema changamoto hivi 
sasa ni wahusika katika wizara 
kushindwa kutumia utafiti na 
uchambuzi ambao umefany-

wa ili kujumuisha masuala ya  
jinsia katika sekta mbalimbali 
nchini.

Naye Mraghbishi na Mtafiti 
Mwandamizi wa masuala ya ki-
jinsia nchini, Dk. Geofrey Cham-
bua, alisema ili masuala ya 
kijinsia yaeleweke katika jamii 
ni vyema yasilenge kundi la wa-
nawake pekee.

Dk. Chambua, alisema vion-
gozi katika wizara wanapaswa 
kuondokana na mawazo mgan-
do kuwa suala la jinsi ni la mwa-
namke pekee.

Alisema ipo haja kwa wakuu 
wa taasisi na wizara kuendelea 
kutenga rasilimali fedha kwa 
ajili ya kuboresha miundombi-
nu ya majengo kuwa rafiki kwa 
makundi yote.

Alisema siyo jambo zuri kwa 
wakati huu kukuta jengo la seri-
kali sio rafiki kwa watu wenye 
ulemavu au halina chumba kwa 
ajili ya kunyonyeshea au vyoo 
kwa watu wenye ulemavu.

Vile vile, ipo haja ya seri-
kali kutenga fedha kwa ajili ya 
mafunzo ya kuwajengea uwezo 
wataalamu wake ambao wame-
kuwa wakihusika na masuala 
ya mipango na bajeti ili ziwe na 
mrengo wa kijinsia.

“Wataalamu wengi wame-
kuwa wakifanya mipango yao 
wakiwa ofisini hawatumii tak-
wimu za ofisi ya Taifa ya Tak-
wimu kupanga mipango itakayo 
jumuisha makundi yote kwa 
kuzingatia takwimu za makundi 
hayo,” alisema Dk. Chambua.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabir Shekimweri (katikati), akisoma nyaraka za wakazi wa Ntyuka jijini humo, wanaotakiwa 
kupisha  maeneo kwa ajili ya ujenzi wa barabara jana.  PICHA: PETER MKWAVILA

Na Renatha Msungu, KONDOA 

MKURUGENZI wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Kondoa, Hassan Mtamba, 
amewaagiza wazazi wilayani 
hapa kuhakikisha watoto wote 
waliofaulu wanajiunga na 
kidato cha kwanza mwakani 
kabla ya hatua za kisheria 
hazijachukuliwa dhidi ya wale 
watakaokaidi agizo hilo.
Mtamba, alisema hayo juzi 

wakati wa kikao cha Kamati 
ya Ushauri cha Wilaya ya 
Kondoa (DCC) kilichoketi kwa 
ajili ya kujadili masuala mbal-
imbali ya kimaendeleo ya 
Wilaya ya Kondoa kwa kipindi 
cha Juni hadi Desemba, 2023.
Alisema, jumla ya wanafunzi 

1,794 wamechaguliwa kuji-
unga na kidato cha kwanza 
mwaka 2024 na kila mzazi 
ahakikishe mtoto wake 
anaenda shule aliyopangiwa 
kabla ya hatua za kisheria 
hazijachukuliwa dhidi ya wa-
zazi hao.
“Hatutarajii kuona mzazi 

anasema hajajiandaa kwani 
kwa kipindi chote hiki tunajua 
mtoto anapaswa kuwa shule 
tufanye maandalizi mapema 
ili Januari wawe shule wote 
na mahitaji ya shule na kwa 
ambao watoto hawataenda 
shule wazazi mtawajibishwa,” 
alisema.
Katibu Tawala Wilaya ya 

Kondoa, Christina Kalekezi, 
aliwataka wazazi kutoa ki-
paumbele kwenye elimu ya 
watoto wao.
Akizungumza katika kikao 

hicho, Kalekezi amezipongeza 
halmashauri za wilaya ya 
Kondoa kwa kuinua kiwango 
cha ufaulu mwaka hadi mwa-
ka jambo ambalo linatakiwa 
kuungwa mkono na wazazi wa 
wilaya hiyo.
“Tukiwa na utayari watoto 

wetu watafanya vizuri, lakini 
hapo wazazi tukiamua na 
tukikubaliana jambo tunapas-
wa kufanya kwa pamoja hasa 
kuhakikisha kuwa watoto 
wetu wanapata elimu bora na 
hakuna atakayekuja kulala-
mika,” alisema. 
Aidha, serikali imewekeza 

katika elimu kwa kuhakiki-
sha miundombinu inajengwa 
na kuhakikisha walimu wa-
napatikana hivyo ni jukumu 
la viongozi wa ngazi zote 
ikiwamo vijiji, mitaa na kata 
kuwa jambo hilo wanalipeleka 
kwa pamoja na wakiamua 
wanaweza kuinua elimu.
“Tuige mfano kwa wenzetu 

wa mkoa wa Kilimanjaro wao 
wanajenga shule wenyewe 
wanaomba walimu tu kwa 
serikali na wanafanya hayo 
kwa kuwa wana utayari am-
bao nasi tukiwa nao tunaweza 
kuwafikia hivyo tukaamue 
kuwakomboa watoto wetu 
bila kujali si wako kwa kuwa 
ukimsaidia leo huyu kesho 
atakusaidia pia,” alisema.

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, amezitaka 
halmashauri za wilaya mkoani 
hapa kukamilisha miradi ya 
maendeleo kwa wakati ikiwamo 
ya elimu ili wanafunzi wali-
ochaguliwa kujiunga na elimu 
ya sekondari waweze kuanza  
masomo ifikapo Januari mwa-
kani.

Alisema hayo jana wakati 
akizungumza na wazazi, walezi 
na viongozi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Ikungi katika Shule 
ya Msingi Kintandaa baada ya 
kukagua miradi ya maendeleo 
kwenye kijiji cha Irisya, Msimii, 
Kipunda na Kintandaa ikiwa ni 
mwendelezo wa ziara ya kusiki-

liza na kutatua kero za wa-
nanchi katika kila kijiji mkoani 
humo.

Serukamba alilazimika kutoa 
maelekezo hayo baada ya kujio-
nea ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa ya shule hiyo na ambayo 
yapo kwenye hatua mbalimbali 
za ujenzi.

“Mkurugenzi, lijulishe baraza 
lako la madiwani juu ya ujenzi 
wa vyumba vya madarasa…
hakikisha mnakamilisha mape-
ma kabla ya Desemba 31, mwaka 
huu ili ifikapo Januari mwakani, 
wanafunzi waweze kuyatumia 
katika masomo yao,” alisema.

Aidha, katika kituo cha afya 
Irisya, Serukamba, alimtaka 
Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya Ikungi, Alli Mwanga, 
kulielekeza Baraza la Madiwani 

liidhinishe fedha za kukamili-
sha miradi ya zahanati na vituo 
vya afya ili wananchi waanze 
kunufaika na matunda ya seri-
kali yao ya awamu ya sita.

“Kwenye miradi hii yote, 
hakikisheni mnaisimamia vi-
zuri na kuifuatilia mwanzo hadi 
mwisho ili iweze kuendana na 
kasi, ubora, thamani ya fedha 
na kiwango kinachostahili,  
kwa lengo la kuleta tija kwa 
jamii yetu tunayoitumikia,” ali-
sisitiza.

Aliipogeza serikali kwa ku-
waletea wananchi maendeleo 
kupitia miradi ya afya elimu 
maji na miundombinu ya bara-
bara.

“Mheshimiwa Mkuu wa 
Mkoa, sisi wananchi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ikungi, 

pamoja na mambo mengi ya 
maendeleo yanayoendelea hivi 
sasa, tunamshuru sana Rais 
wetu, Dk. Samia Suluhu Hassan, 
kwa kutupatia fedha za kutosha 
kwa ajili ya miradi mbalimbali 
inayotekelezwa,” alisema.

Pia aliwaomba wananchi 
waendelee kumuunga mkono 
Rais, kutokana na kazi kubwa 
ya maendeleo anayoifanya ya 
kuwajali Watanzania na bila ku-
wabagua kwa misingi ya dini na 
kabila lake la asili.

Ziara hiyo ni mahususi kutem-
belea vijiji vyote 441 vya Mkoa 
wa Singida, huku katika awamu 
ya kwanza akiwa amekamilisha 
kukutana na wananchi wa vijiji 
zaidi ya 61, kwa ajili ya kusikiliza 
na kutatua kero mbalimbali zi-
nazoikabili jamii.

Ahimiza miradi elimu ikamilike kuondoa usumbufu

Wazazi 
wakumbushwa 
kupeleka
shule watoto 
waliofaulu
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Malaria tishio Z’bar, yaua 
watu 36 miezi miwili
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

K
ASI ya wagonjwa wa 
malaria Zanzibar ina-
zidi kuongezeka huku 
watu 36 wakifariki toka 

mwezi Novemba hadi Desem-
ba, mwaka huu.

Akizungumza jana na Ni-
pashe ofisini kwake Mnazi 
Mmoja, Waziri wa Afya Nassor 
Ahmed Mazrui, alisema kasi 
ya ugonjwa huo inatokana na 
mwingiliano wa safari kati ya 
Zanzibar na Tanzania Bara 
pamoja na kuongezeka kwa 
mazalia ya mbu.

Alisema kwa mwaka 2023 
Zanzibar imepata wagonjwa wa 
malaria 12,000 na mwaka jana 
ilikuwa na wagonjwa 4,000.

“Hali si nzuri wagonjwa wa 
malaria ni wengi na serikali 
inaendelea kupambana ku-
kabiliana nayo ikiwamo kupiga 
dawa ya malaria mitaani na ma-
jumbani,” alisema waziri.

Kadhalika, hatua hiyo ya 
upigaji wa dawa imesaidia 

kuondoa mazalia ya mbu na 
kuwataka wananchi kuendelea 
kuchukua tahadhari ya kupam-
bana na ugonjwa huo ambao 
unaua.

Alisema miongoni mwa hat-
ua zinazostahili kuchukuliwa ni 
kutumia vyandarau wakati wa 
kulala, kupiga dawa na kufanya 
usafi wa kudhibiti mazalia ya 
mbu.

“Malaria ipo na inaua wag-
onjwa wengi katika hospitali 
na vituo vya afya, niwaombe 
wananchi wanapohisi dalili ya 
kuumwa homa wasikae nyum-
bani na badala yake kukimbilia 
kituo cha afya kwa ajili ya ku-
pata matibabu mapema kabla 
ya athari ya ugonjwa haujawa 
mkubwa,” alisema.

Alisema mbu wa malaria 
wana kasi kubwa ya kusham-
bulia mwili wa binadamu na 
baadhi ya wagonjwa waliofariki 
iliwapiga hadi katika ubongo, 
ini na figo.

Alisema kinga ya mwili ime-
shuka kwa baadhi ya wananchi 
na wanaposhambuliwa na mbu 

wa malaria huathirika zaidi na 
ugonjwa huo.

Alisema waandishi wa 
habari wana nafasi kubwa 
ya kuelimisha jamii ya kujik-
inga na kudhibiti magonjwa 
mbalimbali ya kuambukiza na  
yasioambukiza ili kudhibiti 
madhara ambayo yanaweza 
kuepukika.

Nipashe ilitembelea baadhi 
ya vituo vya afya na Hospitali 
Mjini Unguja na kukuta msuru-
ru mkubwa wa wagonjwa wali-
ogundulika kuwa na malaria 
wakiendelea kupatiwa mat-
ibabu.

Mmoja wa wahudumu katika 
vituo hivyo ambaye hakutaka 
kutajwa jina lake alisema kwa 
siku hupokea wastani wa wag-
onjwa 15 wa malaria.

Alisema wengi wa wagonjwa 
wa malaria ni vijana wa kiume 
na anahisi mbu hao wapo mi-
taani zaidi sio majumbani.

“Wengi wa wagonjwa wa ma-
laria tunaowapata ni wanaume 
tena ni vijana nadhani malaria 
zaidi ipo mitaani maana vijana 

wengi hupenda kukaa maskani 
na vijiweni maana wanawake 
sio wengi tuliowapata kituoni 
hapa wenye malaria,” alisema.

Mmoja ya wagonjwa wa 
malaria Fatma Juma (sio jina 
halisi), mkazi wa Kwahani 
Mjini Unguja, alisema yeye na 
watoto wake wawili wame-
pata ugonjwa wa malaria na  
kupata matibabu mazuri hospi-
talini.

“Kwanza nilianza mimi ku-
pata homa kali nikiwa nimo 
katika boti natoka Dar es Salam 
nakuja Zanzibar na nilipoenda 
hospitali nikagundulika kuwa 
na malaria kisha watoto wangu 
wawili, mmoja ana umri wa mi-
aka sita na mwingine miezi tisa 
wakapata homa na nilipoenda 
hospitali wakagundulika kuwa 
na malaria na kwa sasa tunaen-
delea na dozi,” alisema.

Aidha, aliipongeza serikali 
kwa kuboresha huduma za afya 
na matibabu yote aliyoyapata 
yeye na mtoto wake ikiwamo 
dawa na vipimo alivyopatiwa 
bure.

Katibu Mkuu 
Wizara ya 
Maendeleo 
ya Jamii, 
Jinsia, 
Wazee na 
Watoto wa 
Serikali ya 
Mapinduzi 
Zanzibar, 
Abeida 
Rashid 
Abdallah 
(kushoto), 
akimkabidhi 
cheti cha 
shukrani 
Mratibu wa 
Mafunzo ya 
kuwajen-
gea uwezo 
kikundi cha 
Banaty, 
Raya Hamad 
Mchele, 
Michenzani 
Unguja juzi.  
PICHA: MPI-
GAPICHA 
WETU

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Fedha na Mipango, Dk. Sada 
Mkuya Salum, amesema mfu-
mo wa malipo kwa njia ya kidiji-
tali umesaidia kudhibiti mianya 
ya upotevu wa fedha.

Aliyasema hayo jana wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu mafanikio ya 
miaka 60 ya Mapinduzi ya Zan-
zibar kwa wizara hiyo.

Alisema uchumi wa nchi 

umekua kutokana na mikakati 
imara ya kiuchumi iliowekwa 
na serikali.

Alisema uchumi huo umekua 
kwa asilimia sita jambo ambalo 
ni tofauti na mataifa mengine 
duniani.

Pia, pamoja na changamoto 
nyingi za sayansi na teknolojia 
zilizopo duniani, wamefani-
kiwa kukuza uchumi kwa kiasi 
kikubwa.

“Inawezekana mifumo imara 
iliyopo hivi sasa ya kuhesabu 
pengine imechochea kuimarika 

kwa uchumi wetu Zanzibar,” 
alisema Waziri Mkuya.  

Alisema kwa sasa wanakwen-
da kimataifa zaidi na inataraji-
wa mwaka 2024 uchumi kukua 
hadi kufikia asilimia 6.5.

Aidha, sera ya serikali ya 
ukusanyaji wa kodi imejikita 
katika uchumi wa buluu na 
ndani ya sera hiyo, wizara im-
eweka miongozo kupitia kwe-
nye malengo ya muda mrefu ya 
miaka 50 na malengo ya muda 
wa kati 2021 hadi 2026.

Alisema Zanzibar inategemea 

uzalishaji kutoka nchi za nje, 
lakini kwa mipango thabiti ya 
uchumi iliyopangwa na serikali, 
itasaidia kukuza uzalishaji wa 
ndani na watahakikisha wanasi-
mamia suala hilo na kupunguza 
hali ya utegemezi wa kutege-
mea chakula kutoka nje ya nchi.

Mkuya alisema Zanzibar ni 
nchi ya kwanza kwa nchi za 
Afrika kufanikiwa kuwalipa 
pensheni wazee kuanzia miaka 
70 kwa kiwango cha Sh. 50,000 
jambo ambalo ni mwelekeo 
nzuri katika ustawi wa jamii.

Serikali yakiri mfumo malipo kidijitali umedhibiti upotevu

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

RAIS mstaafu, Dk. Ali Mo-
hamed Shein, amesema seri-
kali inaendelea kuimarisha 
sekta za maendeleo ya wa-
nanchi ili kuleta mabadiliko 
ya kiuchumi na kuwaondolea 
wananchi changamoto za 
maisha.
Akizungumza jana katika 

ufunguzi wa Hospitali ya 
Mbuzini, Wilaya ya Magharibi 
“A” Unguja ikiwa ni sham-
rashamra za maadhimisho ya 
miaka 60 ya Mapinduzi ya 
Zanzibar, alisema sekta ya 
afya imeimarishwa kwa kiasi 
kikubwa ili kutoa huduma 
bora na rafiki kwa wananchi.
Alisema serikali imetumia 

fedha nyingi kuimarisha 
huduma za afya ikiwamo 
kujenga hospitali za wilaya 
na mkoa, kuajiri madaktari 
wapya kwa lengo la ku-
wafikishia huduma bora na 
rahisi wananchi na kuondoa 
mrundikano wa wagonjwa 
katika Hospitali ya Rufani 
Mnazi Mmoja.
Alisema ufunguzi wa hos-

pital hiyo ni miongoni mwa 
ahadi za Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, aliyoitoa wakati 
wa kampeni za uchaguzi wa 
mwaka 2020.
Aidha, aliwataka wananchi 

kuyaenzi na kuyalinda ma-
tunda ya Mapinduzi ili azma 
ya Rais wa Kwanza wa Zan-
zibar, Hayati Mzee Abeid 
Karume kuwapataia matibabu 
bora wananchi iweze ku-
fikiwa.
Vile vile, serikali imeyaenzi 

na kuyalinda matunda hayo 
kwa kutekeleza miradi ya 
maendeleo ikiwamo ujenzi 
wa hospitali za wilaya na 
mkoa, barabara zenye ki-
wango cha lami, majengo ya 
shule za ghorofa pamoja na 
masoko ya kisasa.
Akitoa taarifa ya kitaalamu 

kuhusu ujenzi wa hospitali 
hiyo, Kaimu Katibu Mkuu na 
Mkurugenzi Mkuu Wizara ya 
Afya, Dk. Amour Seleiman, 
alisema jumla ya Sh. bilioni 
8.5 zimetumika katika ujenzi 
huo.
Alisema hospitali hiyo in-

atoa huduma kwa wananchi 
ikiwamo ya mama na mtoto, 
uchunguzi wa maradhi mbali 
mbali na huduma ya dharura 
inapohitajika kwa haraka.
Hospitali hiyo ina uwezo wa 

kulaza wagonjwa 100 na hadi 
sasa imeshaanza kuhudumia 
wananchi zaidi ya laki tatu.
Imejengwa na Kampuni ya 

CRJE kutoka China iliyogha-
rimu Sh. bilioni 8.5 katika 
ujenzi ikiwa ni shamrashamra 
za kuelekea maadhimisho ya 
miaka 60 ya Mapinduzi ya 
Zanzibar.

Dk. Shein 
asema sekta 
za maendeleo 
zimeimarishwa 
visiwani



UKURASA 12
SHUSHO

JUMAMOSI DESEMBA 30, 2023

BILA MISSO MISONDO

hujamaliza 2023

M
WAKA 2023 una-

malizika ukianda-

mana na ‘vaibu’ la 

nguvu kutoka kwa 

kijana mdogo anayefaha-

mika kama  Misso Misondo, 

ambaye utaalamu wake wa 

kuchezesha muziki  ume-

sababisha watu kila rika 

wanatikisa vichwa bila 

kupenda.

Huyo ndiye Misso Mi-

sondo kijana wa miaka 

28 kutoka Masasi mkoani 

Mtwara, ambaye kwa sasa 

amekuwa habari ya mjini 

kwa uburudishaji kuanzia 

vituo vya redio hadi katika 

mitandao ya kijamii.

Pengine hakutarajia jina 

lake lingeweza kumaliza 

mwaka likiwa anga za 

juu na kusababisha watu 

kushindwa kupata usingizi 

kutokana na aina ya muziki 

wake wenye ladha adimu 

iliyochanganywa na ngoma 

za makabila mbalimbali.

Katika miezi michache 

hakuna aliyejaribu kuli-

zima jina lake, na hata wale 

waliotaka kubadilisha upepo 

kwa kutambulisha wasa-

nii wao, wamejikuta waki-

kumbwa na dhoruba kali la 

Misso Missondo na kujikuta 

wanacheza midundo yake 

bila kupenda.

Upepo wa Misso Mis-

ondo umemkumba kila mtu, 

ukiwa ndani ya daladala, 

bodaboda, bajaji na hata 

magari ya watu wazito 

utasikia  ‘We Misso Misondo 

umepigaje hapo?

Hakika ni jambo la kum-

pongeza kijana huyu kuto-

kana na ubunifu wake wa 

kuingiza muziki wa Singeli 

na ngoma za makabila 

mbalimbali, huku ikinogesh-

wa na wachezaji wake wa-

zee wa masuti na kumfanya 

kila mtu kuwehuka.

Licha ya baadhi ya watu 

kujitokeza kumsaidia  ku-

songa mbele, lakini serikali 

inatakiwa kumwona kwa 

macho makali ikiwa pamoja 

na kumwezesha kitaalamu 

ili kazi zake ziwe bora na 

zifike mbali.



RAPA anayekuja kwa kasi, 
Jitubaya Flow, ametamba 
kuwa mwaka 2023 umekuwa 
wa mafanikio kwake baada ya 
ngoma zake kuwa miongoni mwa 
zilizotamba.

Akizungumza na BT, wakati 
akitambulisha video ya ngoma 
yake mpya inayoitwa ‘Tutavuka 
Border’ amesema ndani ya mwa-
ka huu amefanya vizuri kisanii 

na wimbo huo ambao umebeba ujumbe wa vijana kupam-
bana kwenye sekta utakuwa kama wa kufungia kazi.

“Huu wimbo ni meseji kwa mataifa yote hasa vijana wa-
pambanaji jinsi ya kupambana tuweze kutoka chini hadi 
kiwango cha juu na ndio utakuwa wa kufungia mwaka 
kwa upande wangu,” amesema.

MWIMBAJI wa 
muziki wa Injili, Chris-
tina Shusho, atauka-
ribisha mwaka mpya 
2014 akiwa nchini 
Kenya baada ya kua-
likwa katika tamasha 
litakalofanyika jijini 
Nairobi.

Shusho atatumbuiza 
katika tamasha hilo 
litakalofanyika usiku 
wa mkesha na ku-
wakutanisha wasanii 
maarufu wa nyimbo 
za injili kutoka nchini 
humo.

Amesema anafura-
hia kumaliza mwaka 
2023 na kuanza 
mwaka mpya akiwa nchini Kenya na hiyo ni zawadi tosha 
kwa mashabiki wake wengi ambao kila mara wanataka 
kuwa naye karibu.

12
BURUDANI

TELE

JUMAMOSI DESEMBA 30, 2023 13
BURUDANI

TELE

JUMAMOSI DESEMBA 30, 2023

Na Adam Fungamwango

NI stori ya kusikitisha kwa kweli. 
Waswahili wana msemo unaosema 
damu haipotei. Hili ndilo tunaweza 
kuthibitisha kwenye filamu hii ya ‘Elis.’

Imechezwa na wasanii kina Law-
rence Munga, Simon Mwapagata, 
Stephen Mtambo, Angel Nassir, Shamsa 
Ford, Tibera Katesingwa na wengineo.

Jijini Kigoma, Simon, mmoja 
wa wakimbizi kutoka Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo, anaondoka 
kwenye kambi na kwenda kujenga 
maeneo mengine akiwa na familia 
yake.

Mtoto wake Elis, anapata kazi ya 

kumsaidia mama mmoja mgahawani. 
Hata hivyo baada ya miezi kadhaa 
anapata ujauzito unaomfanya asiend-
elee kufanya kazi pale.

Baba yake naye anamtimua nyum-
bani, hivyo anaamua kupanda treni 
kuelekea Morogoro kumsaka aliyempa 
ujauzito, ambaye wakati wa mahu-
siano alimwambia anaishi huko na 
jina lake ni James. Alipofika huko 
hakumkuta James. Akaangulia kwe-
nye mikono ya dada mmoja msamaria 
mwema ambaye ambaye alimshauri 
kufanya biashara.

Kwa bahati mbaya wakati anajifun-
gua, Elis alifariki. Akakiacha kichanga, 
ambacho kilichukuliwa na kulelewa 

na Happyness, rafiki yake Elis aliyem-
pokea.

Naye anafariki kutokana na mara-
dhi ya ukimwi. Mtoto anaangukia 
mikononi mwa dada wa Happyness 
ambaye aliamua kukichukua kichanga 
na kukilea jijini Dar es Salaam.

Hata hivyo dunia haina siri, kijana 
Harun anakuja kugundua kuwa anay-
emlea si mama yake mzazi.

Anasimuliwa kisa kizima kilicho-
tokea, naye anaamua kuelekea jijini 
Kigoma kusaka ndugu zake.

Anayemkuta huko ni dada wa mama 
yake Djodjo, lakini kwa bahati nzuri 
anapata picha kamili ya mama yake 
alipotokea na kukutana na wale wote 

ambao waliishi na 
mama yake Elis, husu-
san alikuwa anafanya 

nao kazi mgahawani.
Anaridhika na kurejea jijini Dar es 

Salaam. Anaanza kutafuta kazi baada 
ya kumaliza chuo.

Meneja mwajiri mmoja baada ya 
kuangalia vyeti vya kijana yule na 
kumuuliza maswali kadhaa anagundua 
kuwa ni mtoto wake.

Anamwambia kuwa yeye ndiye aliy-
empa ujauzito Elis ambaye ni mama 
yake, lakini hakuweza kukaa Kigoma 
kwa sababu za kikazi.

Baba anamwomba msamaha kijana 
wake na kumwambia yaishe, kwani 
amefika mahali salama kwa mzazi 
wake halisi.

BASI SAWA

Jitubaya afunga mwaka Jitubaya afunga mwaka 
na ‘Tutavuka Border’na ‘Tutavuka Border’

Shusho kuitikisa Kenya Shusho kuitikisa Kenya 
mkesha Mwaka Mpyamkesha Mwaka Mpya

MSANII wa sanaa ya viungo nchini, 
Amos Acrobatics ameteuliwa kuwa 
miongoni mwa watu walioteuliwa 
kuwania tuzo zitakazotolewa mapema 
mwakani.

Amos ambaye ni maarufu kwa kubu-
rudisha kwa kutumia viungo vya mwili, 
atawania katika kipengele cha mwana-
sarakasi bora katika tuzo zitakazotole-

wa na Chama cha Mazoezi ya Viungo 
Tanzania mwaka unaokua.

Amewataka Watanzania kumpigia 
kura ili kupata tuzo hiyo akiamini 
itakuwa njia pekee ya kumfanya ajivu-
nie sanaa yake.

Upigaji kura unafanyika kwa kutumia 
Baba App ambayo huko utapiga kura 
baada ya kufuata maelekezo.

   

MWANAMUZIKI nyota wa 
Bongo Fleva, Diamond Platnumz, 
amemaliza mwaka 2023 kwa 
kuonyesha ukubwa wake mbele 
ya Rais wa Zanzibar, 	 Dk. Hus-
sein Mwinyi kwa kufanya shoo ya 
kibabe.

Diamond ambaye alikuwa 
mwanamuziki mwalikwa katika 

ufunguzi wa Uwanja wa Amani, 
ameonyesha yeye ni kinara wa 
ubunifu na uburudishaji hasa ka-
tika eneo lenye mashabiki wengi.

Hata katika kurasa zake za 
kijamii, mwanamuziki huo ame-
onekana akijigamba kwamba 
amemaliza 2023 katika hali ya 
matumaini baada ya kufanya 

vizuri katika shoo yake hiyo.
Kiujumla Diamond licha ya 

kuonekana kama anasuasua 
kimuziki, lakini kile alichokionye-
sha mbele ya viongozi wakuu na 
wananchi waliohudhuria katika 
ugunduzi huo ni tosha kueleza 
hakuna tena kama yeye katika 
suala la kulitawala jukwaa.

Na Adam Fungamwango
DUNIA ilipofika sasa kila kitu ni pesa. Huwezi kufanya 

lolote bila pesa. Mama mjamzito tu mpaka ajifungue 
salama na kurejea nyumbani, inabidi pesa zitumike.

Kukitunza kichanga mpaka kikue, kupeleka mtoto 
shule, matibabu yaani kila kitu ni pesa.

Kwa wale ambao wanaishi mijini ndiyo kabisa, kuan-
zia vocha, bando, kujaza gesi kwenye jiko, kulipia 
king’amuzi, umeme, taka na ulinzi, vyote hivi vinahitaji 
pesa.

Hata huko zamani ambapo hakukuwa na matumizi 
makubwa kama haya ya sasa, wazee walishaanza kuta-
biri kuwa mbele ya safari pesa itatawala dunia.

Ndiyo maana wakaja na msemo kuwa pesa sabuni ya 
roho. Pesa penye udhia penyeza rupia.

Hata mapenzi, yanastawi pale ambapo kuna pesa, 
vinginevyo hata kama yatakuwapo lakini yatanyauka tu.

Na wanamuziki wa zamani walitunga nyimbo mbal-
imbali kuhusu pesa. Hebu tuone mitazamo yao na jinsi 
walichokisema.

Pesa Zanisumbua - Dudumizi
Wimbo huu ulirekodiwa katikati ya miaka ya 1980 na 

bendi ya Bima Lee. Ulikuwa ni utunzi wa Jerry Nashon 
‘Dudumizi’, unaitwa ‘Pesa Zanisumbua.’

Mtunzi katika wimbo huu anamwambia mpenzi wake 
kuwa asione kimya mpaka sasa wanachelewa kufunga 
ndoa, ni kwa sababu pesa zinamsumbua.

Anamkumbusha mpenzi wake kuwa anampenda sana 
na alihitaji kuharakisha hilo, lakini bado yupo kwe-
nye harakati ya kusaka pesa na mambo yakiwa mazuri, 
wataoana.

Pesa Sabuni ya Roho-Marijani
Miaka hiyo hiyo ya katikati ya 1980, Marijani Rajab, 

akiwa na Dar International alitunga na kurekodi kibao 
kiitwacho ‘Pesa sabuni ya Roho.’

Maudhui ya wimbo huu ni mtu anayelalamika kuchuku-
liwa mpenzi wake Helena na mtu mwenye pesa.

Alikuwa na mpenzi wake huyo na kuahidiana kuoana, 
lakini akatokea kibopa na kumrubuni na kumvika heleni 
na bangili za dhahabu, akampindua.

Jamaa anakiri kuwa kweli mwenye pesa siyo mwen-
zio na yeye sasa anasema anaanza kuzitafuta pesa kwa 
nguvu na kwa bidii kihalali ili naye awe na pesa.

Pesa - Dk. Remmy Ongalla
Mwanzoni mwa miaka ya 1980, Dk. Remmy Ongalla 

alifyatua kibao cha ‘Pesa.’
Lengo ni lile lile, kuonyesha pesa ilivyokuwa na nguvu 

kwenye jamii.
Anakwambia, popote unapokwenda bila pesa hakuna 

mafanikio, ukiwa na pesa popote unapotaka utafika.
Halafu mwishoni anawashauri watu kuwa unapotafuta 

pesa usione aibu na usichague kazi.

Mtu Pesa-Banza Stone
“Atapata kila kitu isipokuwa amani, atakwenda kila ma-

hali isipokuwa peponi, atajulikana kila mahali, isipokuwa 
mbinguni, atarithi kila kitu ila uzima wa milele.”

Ni maneno yanayopatikana kwenye wimbo wa ‘Mtu 
pesa’, utunzi wake marehemu, Banza Stone akiwa na 
bendi ya African Stars ‘Twanga Pepeta’, uliorekodiwa 
mwanzoni 2011.

Maneno yenyewe yanajitosheleza, sina haja ya kuon-
gea, bali unajieleza wenyewe.

Pesa Kama Maua-Lovy Longomba
Mwanzoni mwa miaka ya 1980, mwanamuziki Lovy 

Longomba alipotoka African Sound Orchestra, ‘Afriso 
Ngoma’ alitengeneza bendi yake akaiita Super Lovy.

Moja ya wimbo aliourekodi ni ‘Pesa Kama Maua.’
Anaiuliza pesa imeumbwa na nani? Kwa nini inasum-

bua watu? Katika mazuri ipo. mabaya pia upo. Kukupata 
wewe shida, ukipatikana matatizo, tukuelewe vipi?

PESA INAVUNJA 
BONDE NA MILIMA

Elis: Damu haipoteiElis: Damu haipotei

DIAMOND HAKUNA 
KAMA YEYE 2023

FILAMU

mwisho

Amos Acrobatics Amos Acrobatics 
aomba kuraaomba kura
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RAPA maarufu kutoka 
Marekani, Cardi B amekanusha 
uvumi unaosambaa kwamba 
amerudiana na mume wake 
wa zamani Offset, baada ya 
wawili hao kuonekana wakish-
erehekea sikukuu ya Krismasi 
wakiwa pamoja na watoto 
wao.

Cardi B ameandika kupitia 
ukurasa wake wa X kwamba 
yeye na Offset hawajarudiana 
na wanachokifanya ni kuwa 
pamoja na watoto wao kufura-
hia sikukuu na sio vingine.

Ingawa sababu ya kuachana 
kwao imekuwa siri, Cardi 
ameeleza kwamba mume wake 
huyo wa zamani alikuwa akim-
saliti wakati wakiwa pamoja.

MWIGIZAJI wa Nollywood, 
Angela Okorie, ameibua 
mjadala mitandaoni baada 
ya msanii huyo kutumia 
kinywaji cha champagne 
kunawia mikono yake kama 
ishara ya kuwa na mafani-
kio katika maisha yake.

Angela aliweka video 
mtandaoni akiwa kwenye 
klabu akisafisha mikono 
yake na ‘champagne’ yenye 
gharama kubwa, huku akise-
ma yeye ni miongoni mwa 
watu waliofanikiwa zaidi.

Hakuishia hapo, msa-
nii huyo aliijigamba kuwa 
katika hali ngumu ya uchu-
mi, lakini hawezi kunawa 
mikono kwa maji ya kawai-
da na badala yake alikuwa 
akitumia kinywaji hicho 
kinachoitwa Dom Ps.

Angela 
umelianzisha 
mwenyewe

Card B sema 
ukweli

MWANAMUZIKI mwenye 
utata kutoka Nigeria, Habeeb 
Okikiola maarufu Portable’, 
ameshinda katika pambano la 
masumbwi dhidi ya mwigizaji 
Charles Okocha.

Katika shindano la ndondi 
lilowahusisha mastaa nchini 
humo lilofanyika Desemba 27, 
kwenye ufukwe wa Landmark  
jijini Lagos Portable aliwak-
ilisha bukta ya buluu na huku 
Okocha amevaa nyekundu.

Katika video zilizosambaa 
kwenye mitandao ya kijamii, 
Okocha alionekana akijaribu 
kukwepa ngumi za Portable 
bila mafanikio na kumfanya 
ayumbe na kisha kuanguka 
chini.

Portable hataki 
mchezo

Arigga mzazi 
akosei

RAPA maarufu wa Nigeria, 
Erigga amemkosoa baba yake 
kuwa anataka kunufaika na uta-
jiri wake ingawa alimtelekeza 
akiwa mdogo.

Erigga amefichua kuwa mzazi 
wake huyo alikataa kumlea 
wakati akiwa na umri wa miaka 
minane na kwamba ilimbidi aji-
tafutie riziki yeye mwenyewe.

“Unapoona wazazi wanaanza 
kuhisi kuwa wana haki, haileti 
maana kwa sababu ulikuwa 
na miaka mingi mbele yangu 
lakini hukutimiza wajibu wako, 
nilihusika katika mambo mengi  
ambayo siwezi hata kusema 
lakini huwa najiuliza tu kama 
ningepigwa risasi au kukamat-
wa angekuja kutaka utajiri 
wangu? Alihoji.

JUMAMOSI DESEMBA 30, 2023

Ireti kumbe
 ana aibu

MWIGIZAJI kutoka Nol-
lywood, Ireti Doyle, amefi-
chua kwamba kabla ya 
kuingia katika tasnia hiyo 
alikuwa na aibu kuwaam-
bia watu kwamba anataka 
kuigiza.

Ireti amesema wakati 
akiwa na kazi yake ya uu-
guzi alitamani sana kcheza 
filamu, lakini alitawaliwa 
na aibu kiasi ambacho 
hakuweza kusema hitaji 
lake kwa watu wengine.

“Nilikuwa na aibu, siku-
weza kusema kwa sauti 
nini nahitaji. Sijui hata kwa 
nini lakini sasa ninafikiri 
nini kingetokea, nilichojua 
ni kwamba nilitaka tu ku-
chukua hatua.” Alisema.
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Vivutio utalii Kilimanjaro 
kutumika kuongeza mapato
Na Godfrey Mushi, MOSHI

W
AZIRI wa Maliasili 
na Utalii, Angelah 
Kairuki, ameagiza 
wahifadhi wa Idara 

ya Malikale inayohusisha pia 
shughuli za urithi wa utama-
duni, kuviorodhesha vivutio 
vyote vya utalii vilivyoko katika 
Mkoa wa Kilimanjaro ili vitoe 
mchango wa mapato yanayoto-
kana na sekta hiyo.

Kwa sasa sekta ndogo ya ma-
kumbusho na maeneo ya urithi 
yako hoi kutokana na udhaifu 
katika kuyatambua yanayoweza 
kuliingizia taifa fedha nyingi za 
kigeni.

Kairuki, aliagiza juzi kuorod-
heshwa kwa vivutio hivyo, akiwa 
katika mji wa Moshi, mkoani Kil-

imanjaro, alipokwenda kufunga 
Tamasha la Taasisi ya Utama-
duni wa Kilimanjaro (KCF).

Vivutio vilivyoko katika Mkoa 
wa Kilimanjaro ambavyo havi-
jaorodheshwa chini ya Idara ya 
Malikale ni pamoja na mapango 
ya asili ya Chagga Curve yali-
yoko Marangu na Nubi Curve 
yaliyoko Kibosho Kirima na 
Maporomoko ya Maji Marangu, 
Wilaya ya Moshi.

Vingine ni Chemichemi ya 
Majimoto iliyoko Wilaya ya Hai, 
Ziwa Chala lililoko Wilaya ya 
Rombo na Mbokomu ambako 
kuna mti mkubwa na mrefu ku-
liko yote barani Afrika.

Katika tamasha hilo, Waziri 
Kairuki, alizindua mpango ma-
hususi unaohusu matumizi ya 
nyumba za wenyeji zilizo na na-

fasi katika maeneo mbalimbali 
ya Mkoa wa Kilimanjaro kwa ajili 
ya kukabiliana na idadi kubwa 
ya wageni wanaofurika kutoka 
nje ya nchi na nje ya mkoa huo.

Mpango huo ambao ume-
buniwa na Taasisi ya Utamaduni 
wa Kilimanjaro (KCF), unaonye-
sha kuwa wenyeji kunufaika na 
mpango huo wa ‘Home Stay’ 
kwa kupata mgawo wa asilimia 
60, watoa huduma (Housekeep-
ing Service Providers) watapata 
asilimia 25 na asilimia 15 itaku-
wa ni gharama za uendeshaji za 
KCF.

Awali, Mwenyekiti wa KCF, 
Ansi Mmasi, alisema programu 
hiyo inatoa fursa kwa wananchi 
wa Kilimanjaro, kujisajili na ku-
ruhusu nyumba zao zitumike 
kwa malazi ya wageni wataka-

ofika kwa shughuli mbalimbali 
za utalii na kutembelea vivutio 
vilivyopo mkoani humo.

Tamasha hilo lilianza Desem-
ba 27 na kufungwa 28, Watan-
zania mbalimbali waliojitokeza 
walitembelea mapango ya asili 
ya Chaga Curve yaliyoko Maran-
gu na Kibosho Kirima, ambako 
walitembelea mapango ya asili 
ya Nubi Curve.

Kwa mujibu wa Mmasi, licha 
ya mkoa huo kuwa na vivutio 
vingi, sio rahisi kwa siku moja 
kuvimaliza vyote na kwamba 
hatua hiyo ni sehemu ya kufun-
gua njia kwa wakazi wa Kiliman-
jaro na Watanzania na wageni 
kutembelea vivutio mbalim-
bali vikiwamo vya asili vilivyopo 
maeneo mbalimbali ya mkoa 
huo.

Mbunge wa Jimbo la Hanang’, mkoani Manyara, Samwel Hhayuma (wa tatu kushoto), akiwakabidhi maofisa usafirishaji 
wa mji mdogo wa Katesh dume la ng’ombe kwa ajili ya kusherehekea sikukuu ya Mwaka Mpya juzi. PICHA: GIFT THADEY

Na Oscar Assenga, TANGA

CHAMA cha Alliance for 
Democratic Change (ADC), 
kimeanza kujiweka sawa 
kuelekea uchaguzi wa 
serikali za mitaa unaota-
rajiwa kufanyika mwaka 
ujao, baada ya kutangaza 
kufanyika kwa uchaguzi 
wa ndani wa chama hicho 
mwaka 2024.
Jana, Katibu Mkuu wa ADC 

Taifa, Doyo Hassan, alisema 
kwa mujibu wa katiba ya 
chama hicho, toleo la tatu 
la mwaka 2019, uchaguzi 
wa viongozi ndani ya cha-
ma hufanyika kila baada ya 
miaka mitano.
Alisema tamko hilo limeta-

jwa katika katiba yao, kwe-
nye sura ya nane, ibara ya 
53 (i), ikionyesha ukomo wa 
uongozi ni miaka mitano.
Aidha, alisema mwaka 

2024, viongozi walioko ma-
darakani wanatimiza miaka 
mitano tangu kufanyika 
uchaguzi na mkutano mkuu 
husika kwa madhumuni ya 
kuchagua viongozi ambao 
wako madarakani hadi 
muda huu.
“Kwa kuzingatia 

utekelezaji wa miongozo 
kutoka katika katiba yetu, 
Ofisi ya ADC makao makuu, 
inatoa ratiba ya uchaguzi 
wa ndani ya chama hicho 
kwa mwaka 2024,” alisema.
Alisema uchaguzi huo nga-

zi ya tawi utaanza Januari 
mosi na utafikia ukomo 
wake Januari 31, mwaka 
ujao; wakati ule wa kata 
na wa majimbo, utafanyika 
kati ya Februari mosi hadi 
29.
Uchaguzi ngazi ya wilaya 

na kanda, utaanza Machi 
mosi na utafikia ukomo 
Machi 31, mwaka ujao.
Uchaguzi mkuu wa chama 

hicho utafanyika Mei mwa-
kani ili kupata safu mpya 
za uongozi.

Na Jaliwason Jasson, 
HANANG’

SERIKALI imesema misaada 
ya mbegu za mazao ya chaku-
la, inayotolewa na wadau wa 
kilimo hivi sasa kwa waathirika 
wa maafa ya maporomoko ya 
tope, mawe na magogo yaliyopo-
romoka kutoka Mlima Hanang’, 
inalenga kuimarisha usalama wa 
chakula.

Katibu Tawala wa Wilaya hiyo 
(DAS), Athuman Likeyekeye, aki-
zungumzia misaada hiyo, alise-
ma mbegu hizo ni mahususi kwa 
ajili ya kuwawezesha kupanda 
mazao mbalimbali, kwa ajili ya 
kukabiliana na njaa na kujiwekea 
uhakika wa chakula, baada ya 
maafa hayo.

Likeyeke, alisema hayo jana 
katika Wilaya ya Hanang’, mkoa-
ni Manyara wakati akipokea 

msaada wa mbegu ya SEEDCO 
kutoka kwa Meneja Mauzo wa 
mikoa ya Manyara, Singida na 
Dodoma. Kampuni hiyo ya SEED-
CO, imekabidhi tani tano za ma-
hindi ya mbegu, ambayo ni sawa 
na kilogramu 5,000.

“Nawashukuru sana SEEDCO 
kwa niaba ya Mkuu wa wilaya, 
kwa kutukimbilia. Na hiki mlicho-
fanya sio kidogo, hata mngeleta 
kilogramu 10 tungewashukuru,” 

alisema Likeyekeye.
Ofisa Kilimo wa Mkoa wa Man-

yara, Samweli Dahaye, alisema 
msaada huo na mingine inayo-
tolewa na wadau, ni kwa ajili 
ya wakulima walioathiriwa na 
maafa hayo.

Dahaye alisema kila mkulima, 
atapata mbegu za kuanzia kilimo, 
akisisitiza kwa Wilaya ya Hanang’, 
msimu ujao wanatakiwa kulima 
zaidi ya hekta 100,000 za mazao 

ya chakula, mahindi peke yake 
zitalimwa hekta 90,000.

Akikabidhi msaada huo wa 
mbegu za mahindi, Meneja huyo 
wa SEEDCO, Eliya Kituye, alisema 
wameamua kuutoa baada ya ku-
guswa na maafa yaliyotokea.

Kwa mujibu wa Kituye, kwa 
mbegu waliyowapatia wakifuta 
kanuni za kilimo inatoa gunia 
kati ya 40 mpaka 45 kwa ekari 
moja.

Misaada waathirika Hanang’ kuimarisha usalama chakula 

ADC yajiweka 
sawa uchaguzi  
wa serikali  
za mitaa

Alisema tamko hilo limeta-
jwa katika katiba yao, 
kwenye sura ya nane, ibara 
ya 53 (i), ikionyesha ukomo 
wa uongozi ni miaka mi-
tano.
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‘Pasta’ kijana ‘Mmarekani’, aliyetia
fora mtoto wa mwanamuziki Lovy
Na Adam Fungamwango

“
NAFURAHI kuwa nyumbani, 
watu wengi hawafahamu 
kuwa mimi na familia yetu 
tuliishi Dar es Salaam miaka 

mingi kidogo iliyopita, mimi ni 
mtoto wa Msasani, Mikocheni na 
Kinondoni. Wakati nilipofika hapa 
nchini, nikamwambia mchungaji 
wenzangu aliyenipokea kuwa ana-
tamani sana vitumbua, nikamwam-
bia nitafutie chipsi mayai, nime-
furahi kuwa nyumbani.

Yalikuwa ni baadhi ya maneno 
ya mchungaji Lovy Elias Longomba 
akiongea kwa alipokuwa akitoa 
mahubiri yake Desemba 8 kwenye 
mkesha uliofanyika kwenye Viwan-
ja vya Posta jijini Dar es Salaam.

Ni mchungaji aliyepata mapokezi 
makubwa sana hapa nchini pamoja 
na kufanyiwa mahojiano na vyom-
bo mbalimbali vya habari mithili ya 
mtu yeyote maarufu duniani.

Mwonekano wake, mavazi na 
ujana aliokuwa nao ulikuwa ni ki-
vutio kikubwa kwa watu wengi, 
akikusanya umati wa watu kila an-
apokwenda na vyombo mbalimbali 
vya habari, redio na televisheni vi-
kitaka mahojiano naye.

Wengi walifahamu kuwa kwa 
sababu anatoka nchini Marekani, 
basi hawezi kuzungumza ligha ya 
Kiswahili.

Cha kushangaza alipotua tu 
Uwanja wa Ndege wa Mwalimu 
Julius Nyerere alitwanga Kiswahili 
kiasi cha kuwashangaza wengi kwa 
mchungaji, Mmarekani, mkazi wa 
Los Angeles kukitwanga kiswahili 
kama ametoka Mburahati, ilikuwa 
ni maajabu makubwa.

Alivuta vijana wengi kwenda 
kwenye mkutano wa Injili, huku 
baadhi wakitamka kuwa wamek-
wenda pale kwa sababu yake, wam-
ezoea kuona wachungaji wengi 
watu wazima na wanavaa suti, la-
kini kwa Lovy ni tofauti.

Wajihi, mavazi, mwonekano, 
uliwafanya vijana wengi badala ya 
kwenda disco wakaenda kusikiliza 
neno la Mungu.

Kutokana hilo, wengi wakawa 
wanajiuliza Lovy ni mtu wa aina 
gani. Ametokea wapi? Kwa nini ana-
fahamu kiswahili?

Mtoto wa mwanamuziki Lovy 
Longomba

Lovy si jina lake halisi. Anaitwa 
Elias Longomba, ni mtoto wa mwa-
namuziki wa zamani Lovy Lon-
goma alikuwa mwimbaji na mtunzi  
wa Super Mazembe ya Kenya na Af-
rican Sound Orchestra ‘Afriso Ngo-
ma’, ya Tanzania, Lovy Longomba, 
iliyokuwa inamilikiwa na mfanyabi-
ashara maarufu wakati huo, Juma 
Mwendapole.

Lovy, mwimbaji mwenye sauti 
nyembamba, nyororo alizaliwa 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, 

na alivuma sana alipokwenda 
nchini Kenya na kujiunga na 
bendi ya Super Mazem-
be akiwa mwimbaji 
kiongozi.

Na huku ndipo al-
ipomzaa mchungaji 
huyo, Novemba 25 
mwaka 1986.

Kwa maana hiyo, 
Elias ni Mkenya 
kwa kuzaliwa, 
huku akiwa na 
asili ya DR Congo 
kwa baba yake 
Lovy na mama 
yake mzazi, 
Mado Zaina.

M a d o 
Z a i n a 

ali-
ku-
w a 
a k i -
i m b -
w a 
k w e -
nye nyimbo 
m b a l i m b a l i 
na mumewe 
Lovy.

Kutokana na 
kufanana sana 
na baba yake, aka-
pachikwa jina la 
Lovy, ambalo ndilo 
linalovuma hadi leo 
na yeye mwenyewe an-
apenda kulitumia zaidi 
kuliko Elias.

Mwaka mmoja baadaye, Lovy alikuja nchini 
Tanzania na familia yake kuliongoza kundi 
zima la Afriso Ngoma lililokuwa na maskani 
yake Msasani, Dar es Salaam.

Na huko ndiko Lovy alipokuwa akiishi na 
familia yake, akiwemo mchungaji Elias.

Baadaye walihamia Mikocheni, hadi 
pale Lovy alipondoka kwenye kundi 

la Afriso na kuunda kundi lake al-
iloliita Super Lovy Mokonyonyo, na 
makazi yao yakahamia Kinondoni, 
Dar es Salaam.

Hapo sasa unaweza kuona ni 
kwa nini mchungaji huyo alikuwa 
anazungumza kiswahili fasaha 
na kwa nini alisema Tanzania ni 
kama nyumbani.

Inawezekana kabisa Elias na 
ndugu zake wasingerejea kui-
shi nchini Kenya kama baba 

yao Lovy Longomba asinge-
fariki dunia kwa ajili ya 

gari mwishoni 
mwa miaka 
ya 1989.

M w a -
n a mu z i k i 
h u y o 
a l i f a r i k i 
m a e -
neo ya 
Kambi ya 
Chokaa, 
A r u s h a 

wakati 
basi la 
abiria 
a i n a 
y a 

Takr im 
l i l i p o -
g o n g a 

kwa ny-
uma lori 
l i l i l o ku -
wa lime-
har ibika 
bila ku-
w e ke w a 
a l a m a 

y o y o t e 
kwenye barabara kuu ikitokayo Dar es Sa-
laam kwenda Arusha.

Lovy alikuwa akitokea nchini Kenya kuja 
Tanzania akiwa katika harakati zake za 
kimuziki, akiwa nakuja kuchukua baadhi ya 

WENGI HAWAJUI!...

wanamuziki wa Kibongo na kuwafanyia 
utaratibu wa pasipoti na visa baada ya 
kupata mkata wa kupiga muziki nchini 
Japan.

Ina maana siyo kuishi tu, hata baba 
yake mchungaji Elias Lovy alifia kwenye 
ardhi ya Tanzania na kuzikwa kwenye 
makaburi ya Lang’ata nchini Kenya.

Baada ya hapo yeye na ndugu zake na 
mama yao, Mado Zaina.

Mwanamuziki na kundi la Longom-
bas

Kutokana na kuwa na damu ya muziki, 
watoto wa Lovy waliunda kundi waliloli-
ita, Longombas mwanzoni mwa mwaka 
2000 nchini Kenya na kutikisa Afrika 
Mashariki nzima.

Liliundwa na yeye mwenyewe Elias 
Longomba, ambaye kwa sasa ni mchun-
gaji, kaka yake Christian Longomba ali-
yefariki mwaka 2021 nchini Marekani al-
ipokwenda kuuguzwa na mdogo wake.

Walipata tuzo nyingi kutokana na ngo-
ma zao zilizotikisa mpaka nchini Tanza-
nia kama ‘Dodosa’, ‘Poga Makofi’,’ Shika 
More’ na ‘Vuta Pumzi’.’

Mwaka 2007 kundi lilikwenda nchini 
Marekani, yeye akabaki huko, akaachana 
na mambo ya muziki wa dunia na kuanza 
kutumikia Mungu.

Dada yake Elly Longomba

Mchungaji Elias Longomba pia ni dada 
wa mnenguaji na mwimbaji wa zamani wa 
bendi ya Diamond Sound ‘Wanakimbinda 
Nkoi’, iliyotikisa nchini mwanzoni mwa 
miaka ya 2000, Elly Longomba.

Ina maana kuwa familia ya mwana-
muziki Lovy iliyokaa Msasani, Mikocheni 
na Kinondoni ilikuwa ni ya watoto watato, 
Elias, Christian na Elly.

Elly, baada ya kutoka nchini alikwenda 
nchini Cameroon katika harakati za ku-
saka maisha kwa kazi yake ya muziki na 
alifariki akiwa nchini humo.

Ndugu wa Awilo Longomba

Mchungaji Elias Longomba vile vile ni 
ndugu wa mwanamuziki maarufu Afrika, 
Awilo Longomba.

Awilo na baba wa Mchungaji, Lovy 
wamezaliwa baba mmoja, mama mbal-
imbali.

Kwa maana hiyo, Elias anamwita Awilo 
baba yake mdogo, kwani Lovy alikuwa 
mkubwa kiumri.

Babu yake ni mwanamuziki

Msingi wa hayo yote ni mwanamuziki 
Vicky Longomba ambaye alikuwa pamo-
ja na Franco kwenye bendi ya OK Jazz, 
baadaye akaanzisha bendi yake aliyoiita 
Lovy du Zaire miaka ya 1950 hadi miaka 
ya 1970 nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo.

Huyu ndiye baba wa Lovy na Awilo aki-
wazaa kwa mama tofauti, na ndiye babu 
wa mchungaji Elias aliyekuja nchini hivi 
karibuni na kuwa gumzo.

Tuma meseji 0716 350534
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KINSHASA, DRC

VIONGOZI wa makanisa 
nchini Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo wameutaja uchaguzi 
mkuu uliofanyika Desemba 20 
mwaka huu, kuwa una kasoro 
nyingi, lakini walishindwa kutoa 
tamko la pamoja kuhusu ma-
tokeo yanayoendelea kutanga-
zwa.

Tume ya Uchaguzi (CENI) 
inaendelea kujumuisha kura na 
kutoa matokeo ambayo mpaka 
jana yalionyesha Rais Filex Tsh-
isekedi, anaongoza kwa kupata 
asilimia 77 za kura zote.

Katika ripoti ya awali wa-
nanchi wengi waliisubiri, 
ujumbe wa uchunguzi wa Kanisa 
Katoliki na kiprotestanti nchini 
humo ulieleza uchaguzi huo uli-
jaa kasoro ikiwamo kuchelewa 
upigaji kura, vituo vya kupigia 

kura kufungwa na ukiukaji wa 
katiba kwa kuongeza muda wa 
upigaji kura.

Ripoti hiyo iliyokusanywa ku-
toka kwa waangalizi 25,000 wa 
uchaguzi waliotumwa katika vi-
tuo vyote vya kupigia kura nchi 
nzima, ilisema kulikuwa na visa 
9,000 vinavyoonyesha hitilafu 
za upigaji kura.

Baadhi ya kasoro hizo zilizota-
jwa na waangalizi wa makanisa 
hayo ni kucheleweshwa kwa 
upigaji kura ambao kulisaba-
bisha watu wengi kutojitokeza 
kupiga kura.  Ripoti hiyo ilisema 
ni asilimia 26 pekee ya vituo vili-
vyofunguliwa kwa wakati, huku 
asilimia kubwa ya mashine za 
kupiga kura hazikufanya kazi.

Ujumbe huo uligundua 
matukio mengi ya ukiukwaji wa 
taratibu za upigaji kura ambayo 
huenda yaliathiri uadilifu wa 

matokeo katika maeneo tofauti.
‘’Kwa kuzingatia mazingira 

ambayo upigaji kura ulifanyika, 
waangalizi wa makanisa Katoliki 
na kiprotenstanti wanaiomba 
Tume ya Uchaguzi CENI kuzipa 
imani pande mbalimbali zina-
zohusika katika mchakato huu. 
Wanatakiwa kutaja idadi ya vi-
tuo vilivyofunguliwa Desemba 
20 na vile vilivyofunguliwa 
baada ya tarehe hiyo,”  ilisema 
taarifa hiyo.

Baada ya kutolewa kwa ripoti 
hiyo, msemaji wa serikali ya 
DRC, Patrick Muyaya, alisema 
matokeo ya uchaguzi hayatafut-
wa licha ya kuwepo kwa malala-
miko kutoka kwa wagombea wa 
upinzani ambao wanataka uch-
aguzi kurudiwa.

“Sote tuligundua kuwa ku-
likuwa na matatizo. Kulikuwa 
na maeneo ambayo vituo vya 

kupigia kura vilichelewa kufun-
guliwa. Kulikuwa na maeneo 
ambayo mashine hazikufika 
kwa wakati, kwingine kulikuwa 
na matatizo ya mashine. La-
kini hapa, lazima pia tutambue 
shauku kubwa ya Wacongo 
ambao walisubiri saa 10 hadi 
12 kwenye foleni  ili kupiga 
kura,’’ alisema Muyaya.

Hata hivyo, ripoti ya waangal-
izi wa makanisa hayo ilieleza 
kwa kifupi kuwa yalithibitisha 
mgombea mmoja wa urais ali-
kuwa akiongoza kwa kushinda 
zaidi ya nusu ya kura zilizohesa-
biwa, kulingana na hesabu yao 
wenyewe.

Tume ya uchaguzi inatarajiwa 
kutangaza matokeo ya mwisho 
ya urais Jumapili ya wiki hii kab-
la ya Mahakama ya Katiba kui-
dhinisha matokeo hayo Januari 
10, mwakani.  DW

Viongozi wa makanisa DRC
wabaini kasoro za uchaguzi

GAZA, Palestina

WAKATI vikosi vya Jeshi 
la Israel vinazidi kusonga 
mbele kufika katikati ya 
ukanda wa Gaza, jumla 
ya Wapalestina 150,000 
wanatakiwa kuondoka na 
kuelekea maeneo salama.

Umoja wa Mataifa ul-
isema idadi hiyo ya watu 
ni kubwa kutakiwa ku-
hama ili kupisha majeshi 
ya Israel  kusonga mbele 
kuelekea kwenye kambi za 
wakimbizi zilizo katikati ya 
mji wa Gaza.

Baadhi ya mashahidi 
waliripoti kwamba vifaru 
vilikuwa vimefika kwenye 
viunga vya mashariki mwa 
kambi ya Bureij.

Jeshi la Israel hivi karibu-
ni lilizidisha mashambulizi 
yake ya ardhini kulenga 
eneo la Bureij na kambi 
za jirani za wakimbizi za 
Nuseirat na Maghazi.

Wizara ya Afya inayoon-
gozwa na Hamas, ilisema 
mashambulizi hayo ya 
mabomu yameua makumi 
ya watu ndani ya  Gaza 
Alhamisi.

Vita hivyo vimetokana na 
shambulizi la kushtukiza 
ambalo limefanywa na 
Hamas kusini mwa Israel 
Oktoba 7, na  kusababi-
sha mauaji ya watu 1,200, 
huku wengine 240 waki-
chukuliwa mateka.

Mpaka sasa watu 21,300 
wameuawa katika mae-
neo mbalimbali ya Gaza, 
wengi wao wakiwa watoto 
na wanawake wakati vita 
hiyo imefikia wiki 11 za 
mapigano.

Aidha, Jeshi la Israel (IDF) 
limetoa wito wa kuhama 
kwa wakazi karibu 90,000 
wanaoishi Nuseirat na 
watu wengine 61,000 wal-
iokimbilia eneo hilo baada 
ya makazi yao kushambu-
liwa kuelekea kusini mwa 
mji wa Deir al-Balah.

Hata hivyo, Umoja wa 
Mataifa umeonya kwamba 
watu hao hawana sehemu 
ya kwenda kwa sababu 
eneo la Deir al-Balah 
tayari limejaa. BBC

Wapalestina ni 
purukushani 
usiku, mchana 
kujiokoa

Moja ya shambulio baya lililofanywa na Jeshi la Israel dhidi ya kambi ya wakimbizi ya Nur Shams katika Ukingo wa Ma-
gharibi. Pichani mtoto akipita katika kifusi cha jengo lililoteketezwa na mabomu hivi karibuni. PICHA: REUTERS

MAINE, Marekani

RAIS wa zamani wa Mareka-
ni, Donald Trump, anaendelea 
kubanwa baada ya mahakama 
nyingine kumzuia kuwania na-
fasi ya urais wa nchi hiyo.

Katika hukumu iliyotolewa na 
Mahakama ya Jimbo la Maine, 
ilieleza kutokana na kushindwa 
kuzia shambulio la uvamizi ka-
tika jengo la bunge la Capitol 
mwaka wa 2021, hapaswi ku-
wania kinyang’anyiro cha urais.

Jimbo hilo ni la pili kutoa ua-
muzi unaolingana na kutafsiri-
wa kwamba jina la rais huyo wa 

zamani, ambaye sasa anafanya 
kampeni za kuchaguliwa na cha-
ma chake kupeperusha bendera 
katika uchaguzi utakaofanyika 
mwakani, jina lake haliwezi 
kuonekana kwenye karatasi za 
kupigia kura.

Akinukuu vifungu vya katiba 
vinavyohusiana na uasi huo, 
Shenna Bellows amebaini 
kwamba Donald Trump hapas-
wi kuwania nafasi hiyo kwenye 
uchaguzi kutokana na kuhusika 
na shambulio la Capitol Januari 
6, 2021. Uamuzi huo ulifanywa 
baada ya kundi la wabunge wa 
zamani wa pande mbili kuhoji 

maoni ya Donald Trump kugom-
bea katika Jimbo llinalotawaliwa 
na Chama cha Democratic.

“Hafai kuhudumu kama rais 
chini ya marekebisho ya 14 ya 
Katiba, ambayo hayajumuishi 
uwajibikaji wa umma wale am-
bao wamejihusisha na vitendo 
vya uasi, alisema Shenna Bel-
lows katika hati rasmi ya serikali. 

Hii ni mara ya pili ndani ya 
wiki mbili kwa Donald Trump 
kutangazwa kuwa hapaswi ku-
wania katika kinyang’anyiro cha 
urais kwa sababu hizo hizo. 

Katika Jimbo la Colorado, Ma-
hakama ya juu iliamuru kuon-

dolewa kwa jina la rais wa zama-
ni kwenye orodha ya wagombea 
katika jimbo hilo.

Uamuzi huo umekosolewa vi-
kali na kambi ya bilionea huyo 
ambaye anatoka Chama cha 
Republican wakieleza ni ujanja 
unaotumika kuharibu uchaguzi.

Rais huyo wa zamani, anayepe-
wa nafasi kubwa kushinda ka-
tika kura za mchujo za Chama 
cha Republican, anakusudia ku-
peleka suala hilo katika Mahaka-
ma ya Juu ya Marekani, ambayo 
itakuwa na jukumu la kuamua 
kama ataweza kuwania nafasi 
hiyo katika uchaguzi.  RFI

Trump azidi kubanwa kuwania urais

Jeshi la Israel hivi 
karibuni lilizidisha 
mashambulizi yake 
ya ardhini kulenga 
eneo la Bureij na 
kambi za jirani za 
wakimbizi za Nu-
seirat na Maghazi.
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TANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Kwa Habari  Motomoto  usikose  Gazeti  
lako la Nipashe  kila siku 
Piga Simu 0677020701

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTE KWA CHETI, 

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677020701 AU TEMBELEA  OFISI ZA MATANGAZO 

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042,   DAR ES SALAAM.  

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

Uza, 
Chenye Thamani  

Kubwa Kwa 
Kutangaza Nasi 

Kwa  Bei Poa  
Tupigie  

0677020701

TANGAZO LA 
KUFUNGA KAMPUNI

WAMILIKI WA KAMPUNI YA NEYVICTORY 

LIMITED YENYE NAMBA ZA USAJILI 110554 

ILIYOPO UBUNGO DAR ES SALAAM, 

INAYOJISHUGHULISHA NA BIASHARA YA 

UUZAJI WA VIFAA VYA MASHULENI 

WANAPENDA KUUTANGAZIA UMMA KUWA 

KAMPUNI YAO INATARAJIA KUFUNGWA NDANI 

YA SIKU CHACHE ZIJAZO KUANZIA TAREHE 

YA TANGAZO HILI, KUTOKANA NA KUSHINDWA 

KUJIENDESHA YENYEWE. 

HIVYO KWA YOYOTE MWENYE MADAI AU 

TAARIFA ZAIDI AFANYE MAWASILIANO NAO AU 

AFIKE OFISINI KWA MAELEZO ZAIDI.

THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT
(CAP.117)

CHANGE OF NAME BY DEEDPOLL
BY THIS DEED, I, DINNAH ARIRA MNZAVA of P.O. BOX DAR ES 
SALAAM, DO HERBY wholly, absolutely and utterly renounce, 
relinquish and abandon the use of my former names of 
DINNAH HAROLD UISO and adopt as from the date of this deed 
poll and in substitution of my former name, the name of 
DINNAH ARIRA MNZAVA.
The reason for the changes of my names are that when I got 
married with my late husband I adopted the names DINNAH 
HAROLD UISO as it appears on my NMB account number 
22601608816 but it’s my wishes from now onward to subscribe 
the names of DINNAH ARIRA MNZAVA as it shows on most of 
my transactions including my citizen identity card number 
19720818-14111-00001-12
For the purpose of evidence of such determination, I , hereby 
DECLARE  that I shall at all times hereinafter in all records, 
deed, documents and other writings and in all action, suits and 
proceedings as well as in all public and private dealings and 
transactions and creations whatsoever use and subscribe the 
said name of DINNAH ARIRA MNZAVA as my name in lieu of and 
in substitution for my former names of DINNAH HAROLD UISO.
AND I HEREBY expressly authorize and require all and every 
person and whatsoever at all times after the date hereof to 
designate, describe and address me by the adopted name of 
DINNAH ARIRA MNZAVA.
IN WITNESS WHEREOF I have set my hand at Dar es Salaam, 
and I hereon substitute my old names of DINNAH HAROLD 
UISO by my new name of DINNAH ARIRA MNZAVA.

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE 
NO. 27797 OF 2023

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 
ALEX YOHANA MHYELA

AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS 

OF ADMINISTRATION
BY BENJAMIN ALEX MHYELA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the 
Estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they 
think fit before the grant of letters of administra-
tion is made to the above named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before 
the 18th day of December 2023
Dated at Korogwe this 21st day of December 2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
JOSEPH STEVEN MGUSI

 ANATANGAZA KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI YENYE NAMBA ZA 

USAJILI T-532 DCZ 
CHASSIS NO  AZR600315303

 ENGINE NO  1AZ4886573 
 AINA YA TOYOTA  NOAH

KWA YEYOTE  ATAKAYEIONA 
ATOE TAARIFIA  KITUO CHA 

KARIBU CHA POLISI  
PQR/ARU/ARU/10347/2023.

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 
27958 OF 2023

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 
JULIANA ISARIA SHOO

AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR 

LETTERS OF ADMINISTRATION
BY MARTIN SAMSON NENGE

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the 
Estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they 
think fit before the grant of letters of Administra-
tion is made to the above named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or 
before the 16th day of January  2024
Dated at Korogwe this 18th  day of December 2023

TANGAZO LA 
KUFUNGA KAMPUNI

WAMILIKI WA KAMPUNI YA NEYVICTORY 

LIMITED YENYE NAMBA ZA USAJILI 110554 

ILIYOPO UBUNGO DAR ES SALAAM, 

INAYOJISHUGHULISHA NA BIASHARA YA 

UUZAJI WA VIFAA VYA MASHULENI 

WANAPENDA KUUTANGAZIA UMMA KUWA 

KAMPUNI YAO INATARAJIA KUFUNGWA NDANI 

YA SIKU CHACHE ZIJAZO KUANZIA TAREHE 

YA TANGAZO HILI, KUTOKANA NA KUSHINDWA 

KUJIENDESHA YENYEWE. 

HIVYO KWA YOYOTE MWENYE MADAI AU 

TAARIFA ZAIDI AFANYE MAWASILIANO NAO AU 

AFIKE OFISINI KWA MAELEZO ZAIDI.

KUPOTEA KWA HATI 
YA KUSAFIRIA

NGABWE MKAMBA WAZIRI PONDA 
anatangaza kupotea kwa hati yake ya kusafiria 
yenye namba TAE347434 iliyotolewa makao 
makuu DAR ES SALAAM,  PCO mwaka 2020. 
Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/KIN/60827/2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

EMMANUEL JAMES LYIMO 
anatangaza kupotea kwa kadi ya 

gari aina ya TOYOTA IPSUM  
yenye jina la umiliki VILLAGE 

SUPERMARKET LIMITED, 
USAJILI NAMBA:  T 595 CSX, 

CHASSIS NAMBA: 
ACM215025042 na ENGINE 
NAMBA: 2AZ0712586. Kwa 

yeyote atakaeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/DAR/ILA/59604/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya Arumeru
Kituo cha Maji ya Chai 

Mkoa Arusha
Usimamizi wa mirathi na 111/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU Eliuipa Godfrey Ngomuo  WA Makumira

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA

NA Amos Godfrey Ngomuo
TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi 
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/masla-
hi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, 
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo 
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 15 Mwezi 01 
Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa 
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu 
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 28 Mwezi 12 Mwaka 2023
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Na Adam Fungamwango

TIMU ya Coastal Union imeendelea 
kuwaacha baadhi ya wachezaji wake 
kwa lengo la kutoa nafasi ya kukiboresha 
kikosi hicho kwa kusajili wachezaji wen-
gine na safari hii wametangaza kuacha-
na na kiungo wake Abdulswamad Kas-
sim ambaye aliwahi kuichezea Simba 
kabla ya kutimkia kwa wagosi hao.

Taarifa iliyotolewa jana mchana na 
klabu hiyo inasema kuwa wameacha-
na na wachezaji watatu akiwamo Ab-
dulswamad aliyeichezea klabu ya Simba 
2021, akitokea Kagera Sugar.

Wachezaji wengine waliopewa mkono 
wa kwaheri ni Yakubu Abdallah na Dau-
di Mbweni.

Kuachwa kwa wachezaji hao kuna-
timiza idadi ya wachezaji sita walioon-
doka kwenye timu hiyo kwa kipindi ki-
fupi tangu kufunguliwa na dirisha dogo 
la usajili Desemba 16 linalotarajiwa ku-
fungwa Januari 15, mwakani.

Wachezaji walioachwa awali ni Map-
induzi Balama, Juma Mahadhi na Fran 
Golubic.

Habari zinasema, Coastal Union ina-
taka kujizatiti kwa kusajili wachezaji 
wa viwango vya juu kipindi hiki, huku 
ikitajwa kuwa kwenye mazungumzo 
na Salim Aiyee kutoka Mbuni FC inay-
ocheza Ligi ya Championship, pamoja 
na mshambuliaji wa zamani wa Yanga, 
Fiston Abdulrazack raia wa Burundi am-
baye kwa sasa anaichezea Sofapaka ya 

Kenya.
Akizungumza na gazeti hilo, Ofisa 

Habari wa klabu hiyo, Abbas El-Sabri 
alithibitisha kuwa wapo kwenye mazun-
gumzo na baadhi ya wachezaji na kama 
mambo yatakuwa vizuri watawatangaza 
hadharani.

“Siwezi kusema ndiyo au hapana kwa 
sababu tuko kwenye pilikapilika za usa-
jili. Tunataka kuongeza wachezaji wa-
takaotutoa hapa tulipo na kutupeleka 
mbele, kwa hiyo tunaongea na baadhi 
ya wachezaji, wale ambao tutamalizana 
nao tutawatangaza,” alisema El Sabri.

Coastal ipo nafasi ya sita katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara, ikiwa 
na pointi 19 baada ya kucheza michezo 
14 mpaka sasa.

AZAM FC: TUMEJIRIDHISHA 
UWEZO WA NAVARRO

Na Saada Akida 

BAADA ya kufanikiwa kuvuna 
pointi tatu kwenye mchezo 
wao uliopita dhidi ya Baobab 
Queens, Kocha Mkuu wa Simba 
Queens, Juma Mgunda, amewe-
ka wazi kuwa sasa wameanza 
mikakati ya kuhakikisha wanai-
buka na ushindi kwenye mch-
ezo wao ujao dhidi ya watani 
zao Yanga Princess, utakaoche-
zwa Januari 3.

Simba juzi iliibuka na ushindi 
mnono wa mabao 5-2 dhidi ya 
Baobab Queens ikiwa ni mche-
zo wa raundi ya pili ya Ligi Kuu 
ya Wanawake Tanzania ulioche-
zwa kwenye uwanja wa Azam 
Complex, jijini Dar es Salaam .

Baada ya kukamilika kwa 
dakika 90, Kocha Mgunda 
alisema wamemaliza mchezo 
na Baobab Queens salama 
na hakukuwa na majeraha 
makubwa sana na kuwapongeza 
wachezaji wake kuendelea ku-
pata alama tatu muhimu.

Hata hivyo, alisema licha 
ya ushindi huo mnono bado 
ameona mapungufu na ameanza 
kufanyia kazi mazoezini ili ku-
hakikisha wanaimarisha ubora 
wao kabla ya mchezo unao-
fuata.

“Kwangu kila mechi inakuwa 
na mipango yake, tumemaliza 
mchezo na Baobab Queens, 
mikakati inayofuata ni juu ya 
mchezo unaofuata dhidi ya 
Yanga, huu utakuwa na mi-
pango yake mingine na tayari 
tunaenda kuianza mazoezini, 
yapo mapungufu madogo nili-
yoyaona, naenda kuyafanyia 
kazi,” alisema Mgunda na 
kuongeza, 

“Hii ni Derby, lazima tuji-
pange vizuri, tunarudi kwenye 
uwanja wa mazoezi kwa lengo 
la kuhakikisha tunapata pointi 
tatu kwenye kila mechi ili ku-
fikia malengo yetu msimu huu,” 
alisema Mgunda.

Kwa upande wake, Nahodha 
wa Simba, Vivian Corazone 
alisema Ligi imekuwa ngumu 
lakini wanaendelea kujiandaa 
kwa kila mchezo kuhakikisha 
wanapata alama tatu kwenye 
kila mchezo ili kufikia malengo 
yao ya kutwaa ubingwa msimu 
huu.

Alisema baada ya ushindi wa 
juzi nguvu zao wanazielekeza 
katika mechi ya ‘Derby’ dhidi 
ya Yanga Princess.

“Ligi imekuwa ngumu na 
timu zote zimejiandaa vizuri, 
tunarudi uwanja wa mazoezi 
kujiandaa na mchezo wetu 
dhidi ya Yanga, lengo letu kuu 
ni kuchukua pointi zote tatu 
dhidi ya watani wetu,” alisema 
Vivian.

Simba Queens 
yaipangia mikakati 
Yanga Princess

Coastal yamtema kiungo wa Simba

Na Saada Akida

UONGOZI wa klabu ya Azam FC umese-
ma ulimfuatilia kwa kina na kujiridhisha 
na uwezo aliona mchezaji wao mpya 
Franklin Navarro na kuamua kumsajili.

Azam juzi ilitangaza kumsajili nyota 
huyo mwenye miaka 23 raia wa Colombia 
aliyekuwa akicheza ligi daraja la pili nchi-
ni humo na tayari ameungana na kikosi 
cha timu hiyo visiwani Zanzibar.

Akizungumza na Nipashe jana, Ofisa 
habari wa klabu hiyo, Hashim Ibwe alise-
ma hawana mashaka kabisa na uwezo wa 
mchezaji huyo na wanaamini atawasaidia 
kufikia malengo yao katika mashindano 
mbalimbali yaliyopo mbele yao.

Alisema mchezaji huyo amejiunga na 
timu visiwani Zanzibar jana na atakuwa 
sehemu ya mipango ya benchi lao la ufun-

di linaloongozwa na makocha Youssouph 
Dabo na Bruno Ferry katika michuano ya 
Mapinduzi inayoendelea visiwani humo.

“Mkataba wake ni siri kati yetu, mcheza-
ji pamoja na mtu anayemsimamia hii ni 
kupunguza presha kwa nyota wetu, tu-
naimani na mchezaji huyu na hatutaki 
kumpa presha kulingana na rekodi yake 
aliyotoka nayo kwao,” alisema Ibwe na 
kuongeza,

“Ubora wa mchezaji huyu kwanza 
anaweza kucheza nafasi nyingi ikiwamo 
kiungo mshambuliaji, winga wa pande 
zote na pia mshambuliaji wa kati, na hiyo 
ndio namba yake halisi, mchezaji anayeto-
ka kwenye  ligi ya Colombia ni ligi yenye 
daraja kubwa, ukiangalia kuna baadhi 
ya timu kutoka Afrika Kusini na mabara 
mengine Ulaya wanasajili kutoka nchini 
humo na sisi Azam FC safari hii tumeenda 

huko,” alisema Ibwe.
Aidha, alisisitiza kuwa bado wanaen-

delea kufanya usajili kwa kuongeza 
wachezaji wengine wakiwa na lengo la 
kuongeza nguvu kwenye timu yao na 
wanatarajia hivi karibuni kushusha vifaa 
vingine ambavyo vitaenda visiwani humo 
kuunga na wenzao.

“Tunahitaji kufanya usajili mapema 
ili kuwahi katika mashindano ya Map-
induzi yaliyoanza hivi karibuni, huko 
watapata muda wa kuzoeana na kumpa 
nafasi mwalimu kuweka mipango yake sa-
wasawa kabla hatujarejea kwenye mich-
ezo ya Ligi Kuu,” alisema Ibwe.

Kuhusu michuano hiyo ya Mapinduzi, 
Ibwe alisema lengo lao kubwa ni ku-
hakikisha wanacheza hatua ya fainali na 
kuchukua ubingwa huo.

Mshindi wa Twende Zetu Ivory Coast Ki-VIP‘, Ally Kiseto (kushoto), kutoka Pwani akiwa ameshika runinga aliyoshinda katika 
droo ndogo ya wiki hii iliyofanyika Dar es Salaam juzi, kulia ni Mwakilishi wa Kampuni ya Tigo, Justine Lawena na Mwakilishi 
wa Kampuni ya Betika, Clinton Charles. PICHA: MPIGAPICHA WETU

===
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==

 



DE LIGT ANUKIA ARSENAL
ARSENAL wanavutiwa na mlinzi wa Bayern Munich 

ambaye ni raia wa Uholanzi, Matthijs de Ligt, mwe-
nye umri wa miaka 24, ingawa kuna uwezekano wa 
makubaliano yoyote kufanyika msimu huu wa joto. 
(Athletic)

NYOTA ARSENAL KUUZWA
KLABU ya Arsenal lazima iwauze wachezaji kabla 

ya kusajili katika dirisha dogo la usajili la Januari na 
Kocha, Mikel Arteta, huenda akatanguliza mikataba 
ya mkopo. (Mirror)

COOPER ATAJWA CRYSTAL
MUSTAKABALI wa Roy Hodgson kama Kocha wa 

Crystal Palace hauna uhakika kwa sababu mabosi wa 
timu hiyo wanafikiria kumchukua, Steve Cooper, am-
baye alitimuliwa na Nottingham Forest mwezi huu. 
(Telegraph)

FIRMINO AGEUKA LULU
MSHAMBULIAJI wa Brazil, Roberto Firmino, mwe-

nye umri wa miaka 32 anaweza kuondoka Al-Ahli 
baada ya miezi sita pekee, huku timu nyingine za 
Saudi Pro League zikiwamo Al-Shabab, Al-Ettifaq na 
Al-Fateh, Sheffield United na klabu za Uturuki zikim-
taka. (Sport)

GUIRASSY NJIA MOJA
MSHAMBULIAJI wa Guinea, Serhou Guirassy, mwe-

nye umri wa miaka ​​27, yuko tayari kuondoka Stuttgart 
dirisha lijalo na AC Milan, Manchester United na Tot-
tenham Hotspur zinavutiwa naye. (Gazzetta dello 
Sport)

PHILLIPS KUONDOKA CELTIC
LIVERPOOL ipo tayari kumpeleka kwa mkopo 

mlinzi, Nat Phillips, mwenye umri wa miaka 26 ka-
tika timu nyingine kwenye dirisha la Januari baada ya 
muda wake wa kuitumikia Celtic kumalizika. (Liver-
pool Echo)

EKWAH, EKITIKE SOKONI EPL
KLABU ya Crystal Palace inamtaka kiungo wa kati 

wa Sunderland mwenye umri wa miaka 21, Pierre 
Ekwah na mshambuliaji wa Ufaransa na Paris St-Ger-
main, Hugo Ekitike (21). (Standard)

LUKAKU, VLAHOVIC KITAELEWEKA
MKATABA wa kubadilishana unaohusisha msham-

buliaji wa Juventus na Serbia, Dusan Vlahovic, mwe-
nye umri wa miaka 23 na mshambuliaji wa Chelsea na 
Ubelgiji, Romelu Lukaku, ambaye yuko kwa mkopo 
AS Roma, unaweza kufanyika mwaka ujao. (Tuttos-
port)

MARTINS ANUKIA FOREST
KLABU ya Nottingham Forest ipo katika mazun-

gumzo ya juu na Monaco kuhusu kumnunua winga 
wa Timu ya Taifa ya Ureno, Gelson Martins, mwenye 
umri wa miaka 28. (L‘Equipe)

HOJBJERG KUTUA JUVENTUS
KLABU ya Juventus itaweka kipaumbele usajili wa 

kiungo wa kati kutoka Tottenham Hotspur na Timu 
ya Taifa ya Denmark, Pierre-Emile Hojbjerg, mwenye 
umri wa miaka 28. (Calciomercato)

ZISIKUPITE
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HABA

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

MIKEL Arteta alikataa kulaumu 
tatizo la teknolojia kusababisha Ar-
senal kupokea kichapo cha mabao 
2-0 kutoka kwa West Ham United, 
wakati walipoingia katika mzozo 
mwingine wa VAR kwenye mchezo 
huo wa Ligi Kuu England ulioche-
zwa juzi.

Tomás Soucek alifunga bao la 
kuongoza dakika ya 13, lakini li-
linusurika kukataliwa baada ya 
kukaguliwa kwa muda mrefu, huku 
ikionekana kama mpira ulitoka nje 
na Jarrod Bowen akaurudisha nda-
ni kutengeneza pasi ya bao.

Bao hilo lililotolewa na mwamu-
zi, Michael Oliver, halikuwa na ush-
ahidi wa kutosha kutoka kwenye 
kamera zilizopo ili kubaini kama 
ilitoka nje ya uwanja, sawasawa na 
tukio kama hilo ambalo lilishuhudi-

wa, Anthony Gordon, akifunga bao 
kwenye ushindi wa 1-0 wa Newcas-
tle United dhidi ya wagonga nyun-
do hao Septemba, mwaka huu.

Arteta alipambana kwa mafani-
kio na FA baada ya kutoadhibiwa 
kwa maoni yake aliyoyatoa baada 
ya bao la Gordon.

Na baada ya mchezo wa juzi Ar-
teta alionekana kutokosoa maamu-
zi ya VAR akisema timu yake ilikosa 
nafasi ya wazi ya kukwea kileleni 
mwa Ligi Kuu huku Konstantinos 
Mavropanos akiifungia West Ham 
bao la pili kwa kichwa dakika ya 55.

„Sijaiona, lakini wanasema 
teknolojia haijakamilika,“ alisema 
Arteta. 

„Ni aibu kwa teknolojia tuliyo-
nayo, ambayo haiko wazi ili tuseme 
ikiwa mpira ulitoka au upo ndani, 
imekamilika, imepita, hakuna tuna-
choweza kufanya kwa sasa.

„Ikiwa teknolojia tuliyonayo kwa 
sasa haitoshi kutupa jibu hilo, tuna-
chopaswa kufanya ni kushinda 
mchezo kwa mabao. „

Arsenal walipiga mashuti 30 
baada ya kugusa mpira mara 77 
kwenye eneo la kisanduku la West 
Ham na kuweka rekodi ya timu ku-
miliki mpira kwa muda mrefu eneo 
hilo lakini ikashindwa kufunga tan-
gu mwaka 2008.

„Ndivyo ilivyo,“ aliongeza Arteta. 
„Lazima tujaribu kuzalisha. Ikiwa 
hatutafunga kwa mashuti 30, basi 
lazima tufanye 50 au 60 kujaribu 
kufunga. 

“Hilo ndilo jambo pekee. Siwezi 
kufikiria mchezo ambao tuna mi-
guso zaidi kwenye sanduku, ubabe 
zaidi na hali ndogo kwa mpinzani 
dhidi ya timu nzuri kabisa ya West 
Ham. Hata hivyo, leo ( juzi) haikuto-
sha kushinda mchezo.“

    Ni baada ya timu yake kupokea kichapo kutoka 
kwa...

Jumamosi Desemba 30, 2023

HABARI MICHEZO

ARTETA AKATAA 
KUILAUMU VAR



HABARI MICHEZO
22 Jumamosi Desemba 30, 2023

MANCHESTER, England

ANDRE Onana yuko katika 
mazungumzo na Chama cha Soka 
Cameroon ili kujaribu kuchelew-
eshwa kujiunga kwake kwenye 
michuano ya Kombe la Mataifa ya 
Afrika (AFCON), kwa mujibu wa 
ESPN.

Kipa huyo wa Manchester 
United ameitwa katika kikosi cha 
Cameroon kuelekea michuano hiyo 
itakayoanza Januari 13, mwakani 
nchini Ivory Coast.

Onana, aliyesajiliwa kwa pauni 
milioni 43 majira ya joto kutoka 
Inter Milan ameonyesha atashiriki 
lakini, kwa mujibu wa ESPN ana-
taka kupunguza muda wake nje ya 
Old Trafford kadri awezavyo.

Cameroon wanatarajiwa kushi-
kilia kambi ya kujiandaa na ma-
zoezi nchini Saudi Arabia, ambapo 
watacheza mechi ya kirafiki dhidi 
ya Zambia hapo Januari 9, mwa-
kani.

Hata hivyo, Onana ana nia ya 
kuichezea United katika mechi ya 
raundi ya tatu ya Kombe la FA 
dhidi ya Wigan Athletic kwenye 
Uwanja wa DW hapo Januari 8, 
mwakani wakati Cameroon itaanza 
kampeni yake ya AFCON dhidi ya 
Guinea Januari 15.

Raundi ya mtoano itaanza 
Januari 27 huku fainali ikipangwa 
Februari 11, mwakani. 

United wana mchezo wa Ligi 
Kuu England dhidi ya Tottenham 
Hotspur Januari 14, mwakani na 
uwezekano wa mechi ya raundi ya 
nne ya Kombe la FA mnamo Janu-
ari 27 na 28 kabla ya mechi za 
Ligi Kuu dhidi ya Wolves Februari 
Mosi. West Ham United Februari 4 
na Aston Villa Februari 11, mwa-
kani.

Onana alistaafu kucheza mechi 
za kimataifa wakati wa Kombe la 
Dunia nchini Qatar kabla ya kure-
jea Septemba, mwaka huu. 

Pindi tu atakapojiunga na kikosi 
hicho cha Kocha Rigobert Song 
kwa ajili ya AFCON, Kocha Erik ten 
Hag, atalazimika kutoa mechi ya 
kwanza kwa kipa chaguo la pili, 
Altay Bayindir. 

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 25 hajaichezea United tangu 
kuhama kwake kutoka Fenerbahce 
majira ya joto, lakini aliichezea 
Uturuki wakati wa mapumziko ya 
mwisho ya kimataifa.

Ten Hag pia ana Tom Heaton 
mwenye umri wa miaka 37 kwe-
nye kikosi chake.

Onana 
aomba 
kuchelewa 
AFCON

ABIDJAN, Ivory Coast

WINGA wa Galatasaray, Wilfried Zaha 
(31), hajaitwa na Kocha Jean-Louis Gasset, 
katika kikosi cha wachezaji 27 cha Ivory 
Coast kwa ajili ya michuano ya Kombe la 
Mataifa ya Afrika (AFCON).

Mchezaji huyo alihamia katika Ligi Kuu 
Uturuki kutoka Crystal Palace mwishoni 
mwa msimu uliopita, ameichezea Ivory 
Coast mechi mbili pekee za kirafiki mwa-
ka huu na kukosa mechi za kufuzu AFCON 
na mzunguko wa kwanza wa kufuzu kwa 
Kombe la Dunia mwezi uliopita.

Gasset amewajumuisha Serge Aurier 
wa Nottingham Forest, Ibrahim Sangare, 
na Willy Boly pamoja na kiungo wa kati 
wa Al-Ahli, Franck Kessie na winga wa 
Trapzonspor, Nicolas Pepe, ambaye an-

arejea baada ya kukosekana kwa mwaka 
mmoja.

Ismael Diallo wa Hajduk Split aliitwa 
kwa mara ya kwanza, huku Lazare Imani 
wa Union Saint Gilloise akiunda kikosi 
chake cha pili.

Washambuliaji Sebastien Haller wa 
Borussia Dortmund na Karim Konate 
wa RB Salzburg pia wapo kwenye kikosi 
hicho ambacho ni wenyeji, kitamenya-
na na Guinea-Bissau katika mchezo wa 
kwanza Januari 13, mwakani.

Pia watacheza dhidi ya Nigeria na Equa-
torial Guinea katika Kundi A.

Kikosi kamili:
Makipa: Yahia Fofana (Angers SCO), 

Badra Ali Sangare (Sekhukhune United) 
na Charles Folly (ASEC Mimosas)

Walinzi: Serge Aurier (Nottingham For-

est), Wilfried Singo (AS Monaco), Obite 
Ndicka (AS Roma), Ousmane Diomande 
(Sporting CP), Odilon Kossonou (Bayer 
Leverkusen), Willy Boly (Nottingham For-
est) na Ghislain Konan (Al-Fayha).

Viungo: Idrissa Doumbia (Al-Ahli Doha), 
Franck Kessie (Al-Ahli), Sangare (Notting-
ham Forest), Seko Fofana (Al Nassr), Jean 
Michael Seri (Hull City) na Lazare Amani 
(Union Saint Gilloise)

Washambuliaji: Nicolas Pepe (Trap-
zonspor), Max-Alain Gradel (Gaziantep), 
Simon Adingra (Brighton & Hove Albion), 
Karim Konate (RB Salzburg), Sebastien 
Haller (Borussia Dortmund), Oumar 
Diakite (Stade Reims), Jonathan Bamba 
(Celta Boga ( Jecemie), Christian Kouame 
(Fiorentina) na Jean-Philippe Krasso (Bel-
grade)

Zaha atemwa Ivory Coast

HUGO LLORIS 
ANUKIA 
LIGI KUU 
MAREKANI
LONDON, England 

K
LABU ya LAFC iko katika mazungumzo ya kumsajili go-
likipa wa Tottenham Hotspur, Hugo Lloris kutua kwe-
nye Ligi Kuu ya Soka Marekani (MLS), kwa mujibu 
wa ESPN.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 37 yuko katika 
mwaka wa mwisho wa mkataba wake na Spurs na Kocha 
Ange Postecoglou hajamchezesha hata dakika moja.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, mpango huo umekamilika na 
kukubaliwa kabla ya kukamilishwa na kuna uwezekano ha-
kutakuwa na ada ya uhamisho inayohusika.

Spurs ilimsajili Guglielmo Vicario kutoka Empoli kwa ada 
ya pauni milioni 17.2 Juni, mwaka huu na mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Italia haraka akajitambulisha kama kipa cha-
guo la kwanza la Postecoglou.

Lloris alikuwa huru kuondoka katika majira ya joto la-
kini alikataa ofa za Lazio, Nice na klabu za Ligi Kuu Saudi 
Arabia.

Kipa huyo wa zamani wa Ufaransa alijiunga na Spurs 
akitokea Lyon mwaka wa 2012 na baada ya ‚vita‘ vi-
fupi vya kutafuta nafasi ya kuanza katika timu hiyo 
akiwa na kipa Brad Friedel, alifanikiwa kuwa nam-
bari namba moja katika timu hiyo ya London 
Kaskazini.

Lloris aliichezea Spurs zaidi ya mechi 400, 
akiteuliwa kuwa nahodha msimu wa 2015-
16 na aliyekuwa kocha wa wakati huo, 
Mauricio Pochettino, kabla ya nafasi 
yake kuchukuliwa na Son Heung-Min 
muda mfupi baada ya Posteco-
glou kuchukua usukani.

Alitwaa Kombe la 
Dunia kama na-
hodha wa Ufar-
ansa mwaka 
2018 kabla ya 
kustaafu soka 
la kimataifa 
Januari, mwa-
ka jana akiwa 
ameichezea me-
chi 145.
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AZAM FC YAIPANIA 
CHIPUKIZI UTD LEO 

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

BAADA ya kushuhudia timu yake 
ikibanwa mbavu na Mlandege kwenye 
mchezo wa kwanza wa Kombe la Map-
induzi juzi, Kocha wa Azam FC, Brunno 
Ferry, amesema mchezo wao wa leo dhi-
di ya Chipukizi United ni lazima wasake 
ushindi kama wanataka kuendelea mbele 
kwenye michuano hiyo.

Kerry amesema wamejiandaa vizuri 
kuhakikisha wanaibuka na ushindi kwe-
nye mchezo wa leo utakaochezwa uwan-
ja wa Aman.

Alisema kutoka sare mchezo wao 
wa juzi dhidi ya Mabingwa watetezi, 
Mlandege FC  kulitokana na baadhi ya 
wachezaji wake kutokuwa makini uwan-
jani. „Mchezo na Chipukizi naamini 
wachezajii wangu watabadilika, ni mch-
ezo muhimu sana kwetu na lazima tu-
pambane kupata ushindi ili kuweka hai 
malengo yetu ya kucheza fainali ya mi-
chuano ya mwaka huu,“ alisema Ferry.

Alisema mchezo wowote kwao ni 
muhimu kupata alama tatu hivyo matu-
maini yake ni kuona wachezaji wake wa-
narejea mchezoni ili kufanikisha mipa-
ngo yao baada ya kulazimishwa matokeo 
ya 0-0 kwenye mchezo wa kwanza dhidi 
ya Mlandege.

“Kwetu kila mchezo ni muhimu ku-
hakikisha tunapata alama tatu, kwa 
sababu kila mashindano tunayoshiriki 
mipango yetu ipo katika kuhakikisha tu-
napata ushindi na kusonga mbele hivyo 
lazima mchezo wetu wa pili tufanye vi-
zuri,” alisema Ferry.

Aidha, alisema kuhusu wachezaji am-
bao hawakuwepo katika mchezo wao wa 
kwanza hana uhakika kama watakuwepo 
katika mchezo wao wa pili kutokana na 
baadhi yao kuwa na majeraha na wanasu-
biri ripoti ya daktari wa timu hiyo kujua 
wataanza kuwatumia lini.

Wakati kocha wa Azam akisema hivyo, 
kwa upande wake, kocha wa Chipukizi 
FC, Mzee Ali alisema anawaheshimu 

wapinzani wao kwa kuwa wana uzoefu 
mkubwa wa mashindano hayo lakini wa-
tatumia udhaifu wao kuwaadhibu na ku-
pata pointi tatu muhimu.

Alisema ingawa Azam FC wana 
wachezaji wenye uozefu na uwezo 
mkubwa lakini bado mapungufu ambayo 
wameyaona na watayatumia kuhakikisha 
wanapata alama tatu kwenye mchezo 
huo wa leo.

“Matarajio yetu ni kuhakikisha tu-
nashinda na kupata alama tatu katika 
mchezo wetu wa pili, tunajua tunaenda 
kukutana na timu ngumu na yenye uzoe-
fu mkubwa katika mashindano kama 
haya, lakini kuna udhaifu tumeuona 
kwao ambao ni siri yetu hivyo udhaifu 
huo ndio utatufanya tupate matokeo 
kwao”, alisema Mzee Ali.

Katika kundi lao, timu zote zina pointi 
moja ambapo mbali na Azam kutoka 0-0 
dhidi ya Mlandege, Chipukizi nao juzi 
walipata matokeo kama hayo dhidi ya 
Vital‘O ya Burundi.

Tabora, KMC 
zaongoza sare 
Ligi Kuu Bara

Mkazi Mbagala 
aibuka mshindi 
Jackpot

Mshindi wa bonasi ya Jackport inayoendeshwa na Sportpesa, Jumanne 
Kape, akishika mfano wa hundi ya Sh. milioni 8.1 baada ya kutabiri kwa 
usahihi michezo 12 kati ya 13. PICHA: SPORTPESA

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Tabora United na 
KMC zinaongoza kwa kutoa sare 
nyingi zaidi kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara hadi kufikia raundi 
ya 14 ya ligi hiyo.

Timu hizo zina sare sita mpaka 
sasa ikiwa ni idadi ya juu zaidi 
kuliko zingine, Tabora United 
ikiwa imecheza michezo 14 na 
KMC michezo 13.

Wakati timu hizo zikiwa na 
idadi kubwa ya sare, Yanga ndiyo 
timu pekee ambayo haijatoka 
sare hata mchezo mmoja wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara mpaka sasa.

Kwa mujibu wa dawati letu la 
takwimu, Yanga inayoshika nafasi 
ya pili kwenye msimamo wa ligi 
inapointi 30 baada ya kucheza 
michezo 11, imeshinda michezo 
10 na kupoteza mchezo mmoja.

Timu zinazofuatia kwa ku-
toka sare mara nyingi baada ya 
Tabora na KMC ni Singida Foun-
tain Gate, Namungo na Prisons 
ambazo zote zimetoka sare mara 
tano.

Takwimu zinaonyesha kuwa 
Azam ndiyo timu iliyofunga ma-
bao mengi mpaka sasa kwenye 
ligi, ikiwa imepachika mabao 35, 
ikifuatiwa na Yanga yenye mabao 
30 huku Simba ikiwa imefunga 
mabao 23.

Yanga ndiyo timu iliyoruhusu  
mabao machache zaidi mpaka  
sasa ikiwa imefungwa mabao  
sita tu, timu ambayo imeonekana  
kuruhusu mabao mengi hadi  
sasa ni Mtibwa Sugar ambayo  
imepachikwa mabao 29 mpaka  
kufikia raundi hiyo na Kagera  
Sugar inaongoza kwa kuwa timu 
iliyofunga mabao machache zaidi 
ikiwa na mabao nane pekee.

Simba na Yanga ndio timu 
zilizopoteza michezo michache 
zaidi kila moja ikipoteza mchezo 
huku Mtibwa Sugar ikiongoza 
kwa kupoteza michezo mingi, 
imepoteza michezo 10.

Na Mwandishi Wetu

MKAZI wa Mbagala jijini Dar es Salaam, 
Jumanne Kape, juzi aliibuka mshindi wa 
bonasi ya Jackpot inayoendeshwa na 
kampuni ya Sportpesa na kukabidhiwa 
fedha Sh. milioni 8.1.

Kape ameibuka mshindi baada ya 
kutabiri kwa usahihi mechi 12 kati ya 13 
na kushinda bonasi hiyo.

Akizungumza katika hafla fupi ya ku-
kabidhiwa fedha hizo, mshindi huyo 
alisema alianza kucheza michezo ya 
kubashiri na kampuni hiyo kwa zaidi ya 
mwaka mmoja.

„Nilianza kucheza na Sportpesa mwa-
ka 2022, nimekuwa nikishinda kiasi to-
fauti tofauti kama laki tano, laki mbili, la-
kini huu ni ushindi wangu mkubwa, kuna 
rafiki yangu ndio alinishawishi kuanza 
kucheza na Sportpesa,“ alisema Kape.

Alisema kabla ya kuanza kubashiri 
mara nyingi huwa anaziangalia kwanza 
timu na kuzichambua ndipo uweka 
ubashri wake kwa timu anazoamini 
zinaweza zikampa matokeo mazuri. 

Aidha, alisema moja ya sababu ili-
yomfanya kuanza kucheza na Sportpesa 
ni baada ya kuona kiwango cha bonasi 
kinachotolewa na kampuni hiyo amba-
cho ni kikubwa ukilinganisha na makam-
puni mengine ya kubashiri.

„Nashukuru sana, fedha hizi nilizopata, 
nitawekeza kwenye biashara yangu na 
pia zitanisaidia kwenye kuendeleza ujen-
zi wa makazi yangu,“ alisema Kape.

Kwa upande wake, Meneja Uhusiano 
na Mawasiliano wa Kampuni hiyo, Sab-

rina Msuya, alimpongeza mshindi huyo 
na kuwaasa Watanzania waendelee kui-
amini Sportpesa kwani nao wanaweza 
wakaibuka washindi siku moja.

„Niwakumbushe tu Watanzania kuwa 

tuna bidhaa zetu za Jackpot katikati ya 
wiki, Supa Jackpot na michezo ya Casino 
ambayo yote inatoa nafasi ya kuibuka 
mamilionea,“ alisema Sabrina.
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Arteta akataa kuilaumu VAR

Na Adam Fungamwango

HUKU wakitarajiwa kuondoka kesho kwenda 
Zanzibar kwenye michuano ya Mapinduzi Cup, 
Simba imesema inataka kuweka rekodi ya kuwa 
timu ya kwanza kutwaa ubingwa wa michuano 
hiyo baada ya uzinduzi wa uwanja wa Amaan.

Michuano ya mwaka huu ya Mapinduzi Cup 
iliyoanza juzi inafanyika kwenye uwanja wa 
Amaan ambao umefanyiwa maboresho makub-
wa na kuzinduliwa wiki hii na Rais wa Zanzi-
bar, Dk. Hussein Mwinyi.

Akizungumza Dar es Salaam jana, Meneja 
Habari na Mawasiliano wa Klabu hiyo, Ahmed 
Ally, amesema kuwa malengo ya klabu na 
Kocha Mkuu, Abdelhak Benchikha ni kutwaa 
ubingwa huo kwa sababu utakuwa ni wa 
kwanza baada ya kukarabatiwa uwanja mpya 
wa Amaan.

Ahmed amesema wamekaa na mwalimu na 
kumwambia umuhimu wa kuchukua kombe 
hilo, kwani utaendelea kuweka rekodi ya klabu 
hiyo kutwaa mara nyingi kombe hilo tangu 
kuanzishwa kwake.

Mnyama atang‘oa nanga tarehe 31 (kesho) 
kuelekea Zanzibar kuanza kampeni yetu ya 
kutafuta ubingwa wa Kombe la Mapinduzi 
ndani ya uwanja mpya wa Amaan, wachezaji 
wote ambao hawajaitwa kwenye timu zao 
za taifa, watakuwa Unguja kwa ajili ya mi-
chuano hii.
“Unajua kwa ukubwa wa Simba ni lazima tu-

kaweke rekodi katika uwanja mpya, uwanja wa 
Amaan umeboreshwa na kuwa wa kisasa zaidi, 
na sisi Simba tunataka kuwa klabu ya kwanza 
kutwaa ubingwa ndani ya uwanja mpya wa 
Amaan,” alisema Ahmed.

Alisema kikosi cha timu hiyo kipo imara na 
tayari kwa ajili ya michezo hiyo huko kocha 
wao Benchikha akipanga pia kutumia michuano 
hiyo kuijenga zaidi timu yake kabla ya kurejea 
kwenye michezo ya Ligi Kuu ya mashindano ya 
klabu bingwa Afrika hatua ya makundi kusaka 
tiketi ya kutinga robo fainali.

Simba inatarajiwa kushuka uwanjani Januari 
Mosi kucheza dhidi ya Maafande wa Kujenga 
Uchumi (JKU) katika mechi yao ya kwanza ya 
Kundi B ya michuano hiyo ya Kombe la Mapin-
duzi.

Simba iko kwenye kundi hilo pamoja na timu 
ya Singida Fountaine Gate na APR ya Rwanda.

Na Saada Akida

UONGOZI wa Klabu ya Yanga 
umesema ulimfuatilia winga 
wa Ghana, Augustine Okrah na 
kuona anafaa kwenye kikosi chao 
na hivyo kuamua kumsajili ili 
kukiongezea nguvu.

Yanga imemsajili nyota huyo 
wa zamani wa watani zao Simba 
kwa kumpa mkataba wa miaka 
miwili na anatarajiwa kutambul-
ishwa rasmi kesho visiwani Zan-
zibar wakati wa mchezo wao wa 
kwanza wa Kombe la Mapinduzi 
dhidi ya Jamhuri kwenye Uwanja 
wa Amaan.

Nyota huyo tayari amesha-
wasili nchini na kujiunga na timu 
hiyo na atakuwa miongoni mwa 
wachezaji kwenye msafara wa 
timu hiyo inayotarajia kuondoka 
leo kuelekeza Zanzibar.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kam-
we, alisema usajili wanaoufanya 
ni wakuboresha kikosi chao kul-
ingana na matakwa ya Kocha wao 
Miguel Gamondi na hata ujio wa 
Mghana huo umepitishwa na ko-
cha wao huyo.

Alisema awali walipanga 
kumtambulisha mchezaji huyo 
jana, lakini Rais wa timu hiyo, In-
jinia Hersi Said ametaka akatam-
bulishwe Zanzibar.

Kwa mantiki hiyo, Okrah sasa 

atatambulishwa katika mche-
zo wa kesho dhidi ya Jamhuri. 

“Huyu mchezaji ni mgeni 
lakini mwenyeji tunatarajia 
kumtambulisha katika mch-
ezo wetu wa kwanza, utambu-
lisho wake utafunika ile shoo 
ya msanii Diamond aliyoifan-
ya pale uwanja wa Amaan, tu-
nafanya usajili kwa mapende-
kezo na maagizo ya kocha 
wetu, alitaka tusajili winga, 
tumemfuatilia Okrah na ko-
cha mwenyewe amefanya 
hivyo na ndio sababu ya 
kumsajili,” alisema Kamwe.

Aliongeza kuwa timu hiyo 
inatarajia kuondoka leo kue-
lekea Zanzibar huku wakiwa 
na dhamila ya kutwaa taji la 
ubingwa wa michuano hiyo 
na ndio sababu ya kwenda na 
kikosi kamili.

 “Safari hii tumejipanga 
vizuri kwenda Zanzibar, tu-
naenda kuchukua ubingwa 
wa michuano hii, tumeshaona 
michezo minne mpaka leo 
( jana), sasa sisi Yanga tunaen-
da kuwafundisha soka,” alise-
ma Kamwe.

Mbali na Okrah, Yanga pia 
inatajwa kuwa kwenye mazun-
gumzo ya mwisho ya kumsajili 
nyota wao wa zamani Simon 
Msuva ambaye kwa sasa hana 
timu.

    Winga huyo wa 
zamani wa Simba 
atatambulishwa kesho 
Zanzibar kwenye ...

Simba SC 
yatamba 
rekodi 
Mapinduzi

YANGA  YANGA  
YATOA YATOA 
SABABU SABABU 
KUMSAJILI KUMSAJILI 
OKRAHOKRAH
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