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Mahakama yatupa
pingamizi dhidi ya Lissu

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Dar es Salaam
imetupilia mbali pingamizi la awali la Spika
wa Jamhuri ya Muungano, Job Ndugai na
Mwanasheria Mkuu wa Serikali (AG) la ku-
taka maombi ya kuvuliwa ubunge dhidi ya
Mbunge wa zamani wa Singida Mashariki,
Tundu Lissu.

Pia, mahakama hiyo imekubali kusikiliza
maombi hayo ikiwamo kupinga kuapishwa
kwa mbunge mteule wa jimbo hilo, Miraji
Mtaturu, mpaka maombi ya msingi yataka-
posikilizwa na kutolewa uamuzi.

Uamuzi huo ulitolewa jana katika ma-

hakama  hiyo iliyoketi chini ya Jaji
Sirilius Matupa.
Jaji alisema
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yake ilisikiliza hoja za pingamizi la awali
la walalamikiwa hazina mashiko kisheria
ameziondoa kwa sababu kiapo kinatakiwa
kupingwa na kiapo kinzani.

“Mahakama yangu imetupilia mbali
pingamizi la awali la walalamikiwa na
kwamba maombi ya Lissu yatasikilizwa
pamoja na zuio la kupinga mbunge mteule
kuapishwa,”alisema Jaji Matupa.

Akisoma uamuzi wake alisema mlala-
mikaji kupitia wakili Peter Kibatala, alidai
kuwa mlalamikiwa wa kwanza Spika Ndugai
ameshindwa kumwalifu Lissu sababu zi-
lizomwondolea sifa ya kuwa mbunge ili
Jjitetee.

Hoja nyingine ya kujibu pingamizi hilo
kwamba Lissu amehukumiwa kwa kuvuliwa
nafasi hiyo bila kujua kosa lake.

Vile vile, Spika Ndugai amefanya maamu-
zi ya kumvua ubunge Lissu bila kupata uk-
weli kwa sababu alijua kwamba alijeruhiwa
kwa kupigwa risasi mapema mwaka 2017 na
baadaye nchini Ubelgiji anakoendelea na
matibabu.

Jaji aliendelea kusoma hoja za mlalami-
kaji za pingamizi la awali kwamba, Lissu ka-
tika kipindi chote cha utumishi wake kama
mbunge amefanyakazi kwa audilifu na kuji-
patia heshima kubwa.

Hata hivyo, Kibatala katika hoja zake alidai
kuwa Spika Ndugai alikula njama ya kumtoa
Lissu na kumvua ubunge huo na kwamba

alimnyima haki yake ya kupata matibabu.
Akizungumzia  hoja  za
pingamizi la awali lil-
ilowasilishwa
- na jopo la
| - Mawak-
1 ili wa
Seri-
ka-
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14 wa walalamikaji wakiongozwa na Wakili
Mkuu wa Serikali, Dk .Clement Mashamba,
jaji alisema kwa nyakati tofauti limeomba
maombi hayo yatupiliwe mbali na mlalami-
kaji alipe gharama ya kesi dhidi ya walala-
mikiwa.

Alisema walalamikiwa wamewasilisha
pingamizi lenye sababu nane kupinga
maombi yaliyowasilishwa na Lissu kupitia
mawakili wake Peter Kibatala, John Mallya
na Jeremiah Mtobesya.

Alisema Wakili wa Serikali Mkuu, Abuba-
kar Mrisha, alidai maombi yaliyowasilishwa
mahakamani hayana nguvu za kisheria kwa
sababu maombi au mashauri yanapofik-
ishwa mahakamani lazima yawe yamezinga-
tia vigezo sita.

Jaji Matupa aliendelea kuchambua uamu-
zi huo kuwa Mrisha alidai kwamba kigezo
cha kwanza kama maombi yaliletwa ndani
ya miezi sita baada ya jambo husika kutole-
wa uamuzi, pili mwombaji awe anaelewa
vizuri shauri, maamuzi yawepo kisheria, iwe
hakuna namna nyingine ya kufanya kuhusu
huo uamuzi, kama mahakama itasikiliza na
kuona kuna haja ya kutoa uamuzi na sita
maombi yanatakiwa yawe katika nia njema
na wala si kwa kupotosha au kuwa na lengo
la kujinufaisha binafsi.

Alisema hoja nyingine ilitolewa na Wakili
wa Serikali Mkuu, Lucas Malunde, kwamba
si Spika anayetoa tamko, Spika anatoa taar-
ifa na hajishughulishi na kitu kingine cho-
chote, katika kesi hiyo mwombaji hakuwepo
katika kiti chake cha ubunge.

Wakili Marunde alidai hakuna maamuzi
yoyote kutoka kwa Spika hivyo wanaomba
maombi yatupwe kwa gharama.

Hoja zingine ziliwasilishwa na Wakili wa
Serikali Mkuu, George Mundepo, anadai
kwamba mleta maombi Alute Mughwai,
hana sifa ya kufungua maombi hayo kwa
niaba ya Lissu.

Alidai sheria inaruhusu madai kufunguli-
wa na mhusika au anayemwakilisha mwe-
nye mamlaka kisheria, lakini shauri lililopo
limewasilishwa na Lissu kupitia mwak-
ilishi wake Alute Mughwai.

Kutokana na hoja hizo aliomba

mahakama iyatupe maombi hayo kwa kuwa
pamoja na mambo mengine aliyeyaleta
hana sifa ya kufanya hivyo.

Jaji Matupa juzi alitakiwa kusikiliza
maombi ya zuio la muda la kuapishwa kwa
Mbunge mteule, Jimbo la Singida Mashariki,
Miraji Mtaturu na maombi ya kupinga ku-
vuliwa ubunge aliyekuwa mbunge wa jimbo
hilo, Lissu, lakini haikuwezekana baada ya
Jamhuri kuwasilisha pingamizi la awali.

Maombi ya kupinga kuvuliwa ubunge yali-
funguliwa na aliyekuwa Mbunge wa zamani
wa jimbo la Singida Mashariki, Lissu kupitia
mawakili wake.

Alifungua shauri hilo chini ya hati ya
dharura, kupitia kwa kaka yake Wakili Alute
Mughwai, ambaye amempa mamlaka ya
kisheria kufanya hivyo.

Maombi hayo dhidi ya Spika wa Bunge la
Tanzania na Mwanasheria Mkuu wa Serikali
(AG), akiomba kibali cha kufungua shauri la
kupinga uamuzi huo.

Kwa mujibu wa ombi namba 18 la mwaka
2019, Lissu anaiomba mahakama hiyo, impe
kibali cha kufungua kesi ili mahakama hiyo
itoe amri ya kumtaka Spika Ndugai ampe
(Lissu) taarifa yake ya kumvua ubunge.

Anaiomba mahakama hiyo itengue na ku-
tupilia mbali uamuzi huo wa Spika Ndugai
kumvua ubunge.

Pia anaiomba mahakama itoe amri ya
kusimamisha kuapishwa kwa mbunge
mteule wa jimbo hilo, Miraji Mtaturu wa
Chama cha Mapinduzi.

Katika hati ya dharura Lissu anaiomba
mahakama hiyo isikilize na kutoa uvamuzi
wa maombi yake haraka vinginevyo, Mtatu-
ru ambaye Julai 19, mwaka huu alitangazwa
na msimamizi wa uchaguzi wa jimbo hilo
ataapishwa kushika wadhifa huo.

Hivyo, anadai atakuwa ameathirika kwa
kuwa atapoteza haki zake zote, kinga na ma-
slahi yake yote yanayoambatana na wadhifa
wake huo wa ubunge.

Uamuzi wa kuvuliwa ubunge ulitangazwa
na Spika wa Bunge, Ndugai, Juni 28, 2019,
wakati akiahirisha mkutano wa 15 wa Bunge.

Spika Ndugai alizitaja sababu mbili za
kuvuliwa ubunge Lissu kuwa ni kushindwa
kuhudhuria vikao vvya bunge kwa muda
mrefu bila kumjulisha Spika kwa maandishi
mahali aliko na sababu ya pili ikiwa ni kuto-
kutaja taarifa za mali na madeni kwa mujibu
wa Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma.

Hata hivyo, Spika Ndugai alijitetea kuwa
si yeye aliyemvua ubunge bali ni Katiba ya
nchi.

Mtoto anusurika kifo
kwa kubwia cocaine

SADA SIRATHO ALI

Mtajwa hapo juu sio mfanyakazi wa Access
Medical and Dialysis Centre tangu tarehe
24/06/2019 hivyo kampuni haitajihusisha
na chochote atakachokifanya kuanzia
tarehe tajwa hapo juu.

215388802

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

MTOTO mwenye umri wa mwa-
ka mmoja na miezi sita amenu-
surika kifo baada ya kudaiwa
kubwia dawa za kulevya aina ya
cocain.

Mtoto huyo (jina linahifadhi-
wa), alifikishwa Hospitali ya Mnazi
Mmoja Agosti 18, mwaka huu, kwa
ajili ya matibabu.

Akizungumza na Nipashe, Ka-
tibu wa hospitali hiyo, Hassan
Makame, alisema mtoto huyo ali-
fikishwa hospitalini hapo majira
ya saa mbili usiku Agosti 18, mwa-
ka huu na daktari aliyempatia
matibabu aligundua kuwa alikula
unga aina ya cocain.

Alisema maelezo ya daktari ya-

nasema mtoto alipofikishwa hos-
pitalini alikua analia sana hivyo
alichomwa sindano ya usingizi na
kuwekewa maji ya dripu.

Alisema mama mzazi wa mtoto
alieleza kuwa mtoto wake aliokota
dawa hizo za kulevya majira ya
asububhi siku hiyo ya Agosti 18.

Alisema baada ya kula unga
huo walimpa maziwa na kuanza
kutapika, lakini baadaye hali yake
ilibadilika na kumpeleka hospitali
moja binafsi na kupatiwa huduma.

Baada ya kurejea nyumbani,
alisema hali yake haikuwa nzuri
na ndipo majira ya saa mbili usiku
alilazimika kumpeleka Hospitali
ya Mnazi Mmoja.

Naye Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Mjini Magharibi Unguja, Tho-
bias Sedeyoka, alisema Jeshi la

Polisi linaendelea na uchunguzi ili
kubaini mazingira ya mtoto jinsi
alivyoupata unga huo.

Alieleza kuwa mama wa mtoto
huyo yupo chini ya uangalizi wa
jeshi hilo kwa ajili ya upelelezi.

Kwa upande wake mtaalamu wa
saikolojia katika Hospitali ya Mna-
zi Mmoja, Hamida Naufil Kasim,
alisema kuwa endapo mtoto huyo
atapata harufu ya dawa za kulevya
anaweza kuathirika kisaikolojia.

Alieleza kuwa mtoto huyo ana-
hitaji uangalizi mzuri ili kumnu-
suru afya na uhai wake.

“Kama wazazi wanatumia dawa
za kulevya ni vyema wakaacha
mara moja ili kumlinda na watoto
wengine ambao wanaishi katika
maeneo hayo,” alisema.
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hatari endapo itatokea hitilafu ya umeme. PICHA: JOHN BADI

Mtuhumiwa wa ubakaiji
wake za watu afunguliwa
kesi ya uhujumu uchumi

Na Beatrice Shayo

MKURUGENZI wa Mashtaka nchini
(DPP), Biswalo Mganga, amesema Ahmed
Mohamed anayetuhumiwa kubaka wake
za watu, wamemfungulia mashtaka yaki-
wamo ya uhujumu uchumi katika Ma
Dar es Salaam.

Mganga pia amewataka watu wote
waliofanyiwa vitendo vya udhalilishaji
ikiwamo kubakwa au kuingiliwa kiny-
ume cha maumbile, kujitokeza na kutoa
taarifa kwa kuwa kesi hizo zitaendeshwa
kwa usiri wa hali ya juu na majina yao
hayatatajwa
laam alipozungumza na waandishi wa
habari kuhusu Mohamed ambaye anadai-
wa kutumia majina tofauti kufanya viten-
do vya udhalilishaji dhidi ya wanawake.

Mganga alidai Mohamed amekuwa ak-
ienda hoteli mbalimbali na kuweka dawa
kwenye vinywaji vya wanawake kisha ku-
wabaka, kuwaingilia kinyume cha maum-
bile na kuwaibia.

Alidai awali mtuhumiwa huyo alifun-
guliwa mashtaka katika Mahakama ya
Wilaya ya Kinondoni na kupatiwa dha-
mana.

“Baada ya kutoka, aliendelea na vi-
tendo vyake hivyo vya uzalilishaji kwa
wanawake, na wengine ni wake za watu,”
Mganga alidai.

Aliongeza kuwa tayari wameshafuta
kesi iliyokuwa katika Mahakama ya

Kinondoni na walimfungulia kesi ny-
ingine Agosti 21, mwaka huu katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu akika-
biliwa na mashtaka mbalimbali likiwamo
la uhujumu uchumi.

Mganga alisema hakuna haki isiyo na
mipaka na ni lazima kuangalia madhara
yaliyojitokeza kwa watu kwa kuwa wapo
wengi kutoka Dar es Salaam waliofanyiwa
vitendo hivyo wakiwamo wake za watu.

Aliwaomba watu waliofanywa vitendo
hivyo kujitokeza kutoa ushahidi kwa
kuwa kesi hizo zitaendeshwa kwa siri na
tayari mahakama imekubali kuendesha
kesi hizo kwa msingi huo wa usiri na ku-
totaja majina ya mashahidi.

Mganga pia aliwataka watu kufuata
sheria ikiwa ni pamoja na kusajili tel-
evisheni za mitandao, akieleza kuwa kasi
ndogo ya serikali kuzisajili, siyo mwanya
wa watu kuvunja sheria.

“Mwanafunzi wa mwaka wa pili ka-
tika Chuo cha Taifa cha Usafirishaji, Ju-
lius Warioba (23), amehukumiwa kulipa
faini ya Sh. milioni tano au kwenda jela
mwaka mmoja, baada ya kukiri kuchapi-
sha maudhi katika mtandao bila kuwa na
leseni kutoka Mamlaka ya Udhibiti wa
Mawasiliano (TCRA).

“Warioba ambaye ni mshereheshaji
(MC), amehukumiwa kifungo hicho leo
(jana) Agosti 26, 2019 na Hakimu Mkazi
Mkuu wa Mahakama ya Kisutu, Janeth
Mtega, baada ya kumtia hatiani kwa ma-
kosa ya aina hiyo,” alisema.

Waziri: Vipodozi
chanzo saratani,
kuchanganyikiwa

Mariam Magili na Jovin Lamwel

WAZIRI wa Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwal-
imu, ameitaka jamii kutumia vipodozi
vya asili ili kuepukana na madhara ya-
nayosababishwa na matumizi ya vipo-
dozi vyenye kemikali.

Katika uzinduzi wa Chama cha
Waandaji na Wazalishaji wa Vipodozi
nchini
laam, Mwalimu alisema vipodozi vyenye
kemikali vimekuwa na madhara makub-
wa kwa afya ya binadamu.

Aliitaka jamii kuachana na matumizi
ya vipodozi vyenye kemikali ambavyo
havijaidhinishwa na Shirika la Viwango
(TBS) kwa kuwa ni chanzo cha magonjwa
yasiyo ya kuambukizwa.

Alibainisha kuwa utafiti uliofanyika
mwaka 2005 chini ya Taasisi ya Saratani
Ocean Road (ORCI), ulionyesha wag-
onjwa 2,416 walipata kutokana na ku-
tumia vipodozi vyenye kemikali na kwa
sasa idadi imefika wagonjwa 7,649.

Waziri huyo aliwapongeza wajasiri-
amali walioamua kuunda chama hicho
ambacho kitatambulisha vipodozi asilia
vinavyotengenezwa nchini.

Mwalimu pia alisema iko haja serikali
kupitia Wizara ya Afya kurasimisha mi-
taala inayohusiana na masuala ya vipo-
dozi ili kuwapa nafasi watu wanaoten-
geneza vipodozi asilia kupata masoko
ndani na nje ya nchi.

Aliwataka wanachama wa chama hi-
cho kutoa ushirikiano kwa kuzipa taarifa
mamlaka za serikali pale wanapobaini
mtu yeyote anayeuza au kutengeneza vi-
podozi feki.

Mwakilishi wa Mkemia Mkuu wa Seri-
kali, Sabanitho Mtega, alisema: “Ipo haja
ya kufanya uchunguzi mbalimbali juu
ya bidhaa zinazotumika na kusimamia
matumizi sahihi ya vipodozi.”

Alisema mbali na kuunguza ngozi na
kunyonyosha nywele, matumizi ya vipo-
dozi vyenye kemikali pia husababisha
matatizo ya akili na kuathiri mfumo wa
uzazi.

United Nations Development Programme

ADVERTISEMENT

CALL FOR PROPOSALS FOR PROVISION OF
LEGAL AID IN ZANZIBAR

assistance in Zanzibar.

UNDRP in collaboration with the Ministry of Constitution and Legal Affairs (MoCLA) -
soliciting proposals from Legal Aid providers with proven experience and track record in providing legal

Interested and competent Legal Aid providers with proven experience and track record in providing
legal assistance and support are therefore invited to submit Technical and Financial proposals on or
before Monday, 23 September 2019 at 14.00 hours (EAT) to:

United Nations Development Programme (UNDP)
UN Compound
182 Mzinga Way, Osterbay
P.O. Box 9182
Dar Es Salaam, Tanzania

Attn: UNDP Registry

The Terms for Reference (ToR) may be downloaded from the following link:
http://procurement-notices.undp.org/view_notice.cfm?notice_id=58605

Requests for clarification should be sought in writing from the following e-mail address:

paul.turay@undp.org or fridah.mwakasyuka@undp.org
Proposals in one original plus four copies, duly completed and marked “Call for Proposal for
provision of Aid in the Criminal Justice Sector, DO NOT OPEN BEFORE MONDAY,
23 September 2019 at 14.00 hours (EAT)” must be submitted before closing time.

All proposals must be delivered by hand/courier services and reach
UNDP Tanzania before the deadline as indicated above.

Late proposals will not be accepted.

Zanzibar is

215388702

Plot No.182, Mzinga Way, Oysterbay. P. O. Box 9182, Dar es Salaam, Tanzania

Tel: +255-22-2112576 Fax: +255-22-21111668 Website: http:/www.tz.undp.org/ Email: registry.tz@undp.org
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TOLEO MAALUMU

JAPAN INAJIANDAA KWA AJILI YA MKUTANO MUHIMU

WA KIMATAIFA KWA MAENDELEO YA AFRIKA (TICAD)

kutano wa Kimataifa wa Tokyo wa Maendeleo ya Afrika (TICAD) ni mkutano
wa kimataifa unaoongozwa na Serikali ya Japan na kushirikiana katika
udhamini na Umoja wa Mataifa, Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa
(UNDP), Tume ya Umoja wa Afrika (AUC) na Benki ya Dunia.

Mwanzoni mwa miaka ya 1990, azma ya nchi zilizoendelea kuzisaidia nchi nyingi za
Kiafrika ilianza kufifia. Katika mazingira hayo, Japan ndiyo ilikuwa nchi mwasisi wa wazo
la kuona umuhimu wa kuisaidia Afrika, na kuanzia hapo mkutano wa TICAD ulikuwa ni
sehemu ya mchango wa Japan kutekeleza kwa vitendo azma hiyo.

Mkutano wa kwanza wa TICAD ulifanyika mnamo mwaka 1993 ukiongozwa na Japan
ikishirikiana kwa karibu na Umoja wa Mataifa na taasisi ya Global Coalition for Africa,
na kuwavutia washiriki kutoka nchi 48 za Kiafrika, ikijumuisha wakuu wa nchi wapatao
watano (5).

Azimio la Tokyo la Maendeleo ya Afrika ambalo lilipitishwa na mkutano huo wa kwanza
, lilirudisha suala la misaada na maendeleo kwa ajili ya Afrika kuwa ajenda ya kimataifa.
Tangu hapo kwa kipindi cha zaidi ya miaka 20,TICAD imekua na historia ya kuboresha
mazingira ya kijamii na kiuchumi ndani ya Afrika kwa kutumia rasilimali za umma na binafsi
ikijumuisha misaada ya kiufundi kutoka Japan, utaoji wa misaada, na mikopo ya kawaida.

Kuanzia mwaka 2016 na kuendelea, mikutano ya TICAD hua inafanyika kila baada ya
miaka mitatu (3) barani Afrika na Japan. Mkutano wa TICAD wa sita (6) ulifanyika Kenya
na mkutano ujao wa TICAD wa saba (7) utafanyika Yokohama kuanzia Agosti 28 mpaka
Agosti 30,2019.

Kauli mbiu ya mkutano ujao wa TICAD wa saba (7) ni “Kuendeleza Maendeleo
ya Afrika kupitia Watu, Teknolojia na Ubunifu”Kauli mbiu hiyo inaendana na
umahiri wa Japan katika uendelezaji wa rasilimali watu sambamba na sayansi, teknolojia
na uvumbuzi. Katika kauli mbiu hii, Japan inalenga kuboresha maendeleo ya Afrika kupitia
misaada mbalimbali ambayo ni ya kipekee kwa Japan. Kupitia kauli mbiu hii ya mkutano wa
saba wa TICAD Japan inatarajia thamani ya bara la Afrika itaongezeka katika ngazi zote
za kitaifa na kimataifa.

TICAD na JICA
Nairobi, Kenya mwezi Agosti 2016.Azimio la Nairobi liliubeba mkutano huo wa sita (6) wa
kihistoria wa TICAD uliosisitiza mabadiliko ya muundo wa kiuchumi kupitia uchumi mseto,
viwanda, mifumo ya afya endelevu kwa ubora wa maisha na utulivu wa jamii kwa ustawi wa
pamoja ndio masuala makuu ya kushughulikia changamoto mpya ambazo Afrika imekuwa
ikikabiliana nazo. Kwa changamoto hizo, Serikali ya Japan ilijitolea katika mkutano wa
sita (6) wa TICAD kuwekeza kwa mustakabali wa Afrika kwa kuunga mkono ujenzi wa
miundombinu bora, kujenga mfumo wa afya thabiti, na kuchagiza amani na utulivu kuanzia
mwaka 2016.

Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Japan (JICA) ambalo ni Shirika la Serikali ya Japan
linalosimamia Misaada ya Maendeleo (ODA), inayotolewa na Serikali hiyo, limekuwa
likichukua hatua kadhaa na kuonyesha matokeo madhubuti kwa mustakabali wa Afrika, kwa
lengo la kufikia Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs). JICA imekuwa ikichukua hatua
hizo kupitia njia tatu ambazo ni: ushirikiano wa kiufundi, utoaji wa mikopo ya masharti
nafuu (ODA concessionary loans), na utoaji wa misaada isiyokua na sharti la kulipa (grant-
aid) kwa nchi za Kiafrika sanjari na dira yake ya “Kuongoza dunia kwa uaminifu”.

Pamoja na malengo ya TICAD, mipango ya JICA barani Afrika imejengwa kupitia nguzo
tatu kama ifuatavyo: Afrika Bora, Afrika yenye Utulivu na Afrika Thabiti.

Afrika bora

Kutokana na kuporomoka kwa bei ya bidhaa za ulimwengu baada ya 2013, JICA
inawezesha mabadiliko ya muundo wa uchumi kupitia ujumuishaji wa uchumi na masuala
ya viwanda barani Afrika. Kutekeleza hilo JICA inakuza maendeleo ya miundombinu bora
kwa kuwekeza takriban dola bilioni 10 katika maendeleo ya rasilimali asili na maendeleo
ya nishati, na maendeleo ya miji.

JICA pia inakuza shughuli za sekta binafsi kupitia ukuzaji rasilimali watu na stadi za
kiutendaji kwa viwanda vya Kiafrika ambavyo pia vinakidhi mahitaji ya kampuni za Japan.
Hii ni pamoja na programu za mafunzo ya waalimu wa hesabu na sayansi, msaada wa
mafunzo ya ufundi na elimu ya juu, na juhudi za KAIZEN katika viwanda vya utengenezaji/
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uzalishaji wa bidhaa na sekta ya biashara. Kwa kuongezea, JICA inatoa fursa kwa vijana
wa Kiafrika kusoma katika kozi za shahada ya uzamili huko Japan na kupata mafunzo
tarajali ya uzoefu katika kampuni za Kijapani kupitia mpango wa ABE Initiative (African
Business Education). JICA pia inafuatilia vijana hawa baada ya kurudi katika nchi zao, kwa
lengo la kukuza rasilimali watu ambao wanaweza kuwezesha Makampuni ya Japan kupanua
biashara zao katika bara la Afrika.

Afrika yenye utulivu

JICA inatilia mkazo katika kujenga mfumo wa afya bora kwa maisha bora.Wakati ikizingatia
haki ya kila nchi kumiliki shughuli zake, JICA inasaidia Mpango wa Afya kwa Wote (UHC)
kupitia ushirikiano wa kifedha na kiufundi kwa kutoa mafunzo kwa wafanyakazi wa huduma
ya afya na kuimarisha mifumo ya utoaji wa huduma ikiwa ni pamoja na fedha za afya. JICA
pia inasaidia afya ya mama na mtoto, afya ya uzazi, na hatua za magonjwa ya kuambukiza na
yasiyoweza kuambukiza kufikia Mpango wa Afya kwa Wote (UHC).

Afrika thabiti

JICA inasaidia katika kujenga msingi madhubuti wa utulivu wa kijamii katika kukabiliana
na ukuaji wa vurugu zinazotokana na siasa za misimamo mikali, vita na mabadiliko ya hali
ya hewa. Katika suala hili, JICA inakusudia kuongeza uzalishaji wa mpunga maradufu katika
miaka 10 kupitia Mipango ya Maendeleo ya Mpunga ya Kitaifa ya kila nchi chini ya mpango
wa Jumuiya ya Maendeleo ya Mpunga Afrika (CARD) ambayo ilianzishwa mnamo 2008.
Aidha JICA inasaidia mnyororo mzima wa thamani kama upanuzi, uzalishaji, utunzaji baada
ya mavuno na utafutaji masoko kupitia ushirikiano wa kiufundi na kifedha na shughuli za
utafiti kwa kushirikiana na washirika wengine wa maendeleo.

JICA nchini Tanzania

Ili kufikia malengo ya TICAD, JICA Tanzania inafanya shughuli katika sekta mbalimbali
nchini ambazo ni Kilimo, Sekta Binafsi na Maendeleo ya Viwanda, Umeme na Nishati,
Uchukuzi, Maji, Serikali za Mitaa, Usimamizi wa Fedha za Umma na Afya. Kwa kuongezea,
JICA imekuwa ikipeleka watu wa kujitolea zaidi ya 1,500 nchini Tanzania tangu 1967. Zaidi
ya hayo, JICA ina program ya mafunzo ambayo zaidi ya Watanzania 3,500 wametembelea
Japan na takriban watu 100 kila mwaka wanashiriki katika programu hiyo. Kwa sababu ya
nafasi, katika makala haya tunataja shughuli chache tu ambazo husaidia maendeleo ya nchi:
miongoni mwa mambo hayo, ni maendeleo ya uchukuzi wa mijini, uwezo wa uwezeshaji wa
biashara katika Ukanda wa Afrika Mashariki, uboreshaji wa ubora na tija katika viwanda
vya uzalishaji “5S KAIZEN”, na mafunzo ya shahada ya uzamili katika mpango wa African
Business Education (ABE Initiative), na Kilimo.

Maendeleo ya usafirishaji mijini

/
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Maendeleo ya usafirishaji wa mijini ni muhimu katika maendeleo ya nchi yoyote.Tanzania
imebarikiwa kuwa na Bahari ya Hindi huku ikiwa na nchi tano za jirani

zisizokuwa na bahari. Kwa maana hii, ina faida ya kijiografia kama
kitovu cha usafirishaji wa kikanda. Ukizingatia ukuaji endelevu wa
uchumi ulioshuhudiwa katika miaka ya hivi karibuni na kuongezeka
kwa kasi kwa shehena, changamoto ya msingi ni kusaidia kukuza

Tatal 3,456.58

mitandao ya barabara, reli na bandari kwa kanda kwa kutumia fursa
ya jiografia ya Tanzania kikamilifu.

Misaada wa JICA katika sekta hii ilianza mnamo mwaka 1980 kwa ujenzi wa Daraja la
Selander, ikifuatiwa na ukarabati wa barabara nyingi katika eneo la Kariakoo la Dar es
Salaam na katika Wilaya ya Kati ya jiji hilo la kibiashara katika miaka ya 1990. Katika siku
za hivi karibuni, barabara kama vile Kilwa, Ali Hassan na Kawawa za jijini Dar es Salaam
zilijengwa kwa msaada wa JICA. Hivi majuzi, JICA ilichangia katika ujenzi wa Daraja
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la Juu la kwanza nchini Tanzania (Mfugale
Flyover) kwenye makutano ya Tazara
ambalo lilikamilika mnamo Septemba 2018.
Kufuatia kukamilika kwa Daraja hilo Ila
Juu, msongamano katika Makutano hayo
(ambayo ni moja ya maeneo yenye shughuli
nyingi zaidi nchini) umepunguzwa sana.

Muda wa kusafiri katika sehemu hii
umepunguzwa sana; ni ahueni kwa wasafiri
waliokuwa wakipata kizuizi/ugumu kwenda
na kutoka Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Julius Nyerere (JNIA). Kwa kuongezea,
eneo la ujenzi lilisimamiwa vizuri na
mkandarasi na mshauri wa Kijapani. Mradi
huo haukufanikiwa tu kuweka rekodi ya
zaidi ya masaa milioni 2.5 bila ajali yeyote
lakini pia ulikamilishwa kama ilivyopangwa.
Daraja hilo la juu (Flyover) ni ishara ya
kudumu ya kumbukumbu ya ushirikiano
na urafiki wa muda mrefu kati ya Tanzania
na Japan. Miradi ya maendeleo ya mijini
ambayo ipo katika hatua za utekelezaji ni
pamoja na Mradi wa Upanuaji wa Barabara
mpya ya Bagamoyo (Mwenge — Morocco)
na ujenzi wa mradi wa daraja la Gerezani
jijini Dar es Salaam.

Ukuzaji uwezo wa uwezeshaji wa
biashara katika Ukanda wa Afrika
Mashariki

JICA Tanzania kwa kushirikiana na
mamlaka za mapato tano (5) za nchi za
Afrika Mashariki ambazo ni Tanzania,
Burundi, Kenya, Rwanda na Uganda
wamekuwa wakitumia mradi wa ushirikiano
wa kiufundi unaojulikana kama “Mradi wa
Kukuza Uwezo wa Uwezeshaji Biashara
katika Afrika Mashariki” tangu 2017. Kusudi
la mradi huu ni kuhakikisha utendaji kazi
mzuri wa Kituo cha Huduma za Pamoja
Mpakani “One-Stop- Border Post” (OSBPs)
kwenye mipaka lengwa na kuboresha
ujengaji uwezo wa shughuli za forodha
katika udhibiti wa majanga /hatari na mipaka
ndani ya Afrika Mashariki. Ili kuongeza
uwezeshaji wa kibiashara ndani ya Ukanda
wa Afrika Mashariki na zaidi, JICA ilichangia
katika uanzishwaji wa OSBPs huko Rusumo
kwenye mpaka wa Tanzania / Rwanda
na Namanga kwenye mpaka wa Tanzania
| Kenya. Kupitia vituo hivi vya OSBPs,
muda wa uondoshaji mizigo katika mipaka
hiyo umepungua sana. Kwa mfano huko
Rusumo, muda wa uondoshaji wa mizigo
umepunguzwa kwa takriban asilimia 73.

Mradi wa uboreshaji tija
viwandani (KAIZEN)

Uboreshaji wa tija katika sekta ya
uzalishaji ni moja ya shughuli kuu za JICA
nchiniTanzania. Kutokana na ombi la Serikali,
JICA ilianzisha Mradi wa Kuongeza Ubora
na Uzalishaji Viwandani (KAIZEN) mnamo
2003. Hapo awali mradi huu ulishughulikia
Mikoa ya Dar es Salaam, Dodoma na
Morogoro. Kupitia mradi huu, kampuni zaidi
ya 50 na zaidi ya watu 2000 walifundishwa
kuhusu mkakati huo wa KAIZEN. Jambo
hilo lilisababisha kuongezeka kwa tija
sambamba na kuongezeka maradufu kwa
uzalishaji na kampuni nyingine kumudu
kupunguza kiwango cha uharibifu wa bidhaa
(defective rate) kwa asilimia 70. Awamu ya
2 ya mradi huo itahusu Mikoa mingi zaidi
na kampuni nyingi zaidi. Lengo la mwisho
la mradi huu ni kusambaza mbinu za mradi
wa KAIZEN kwa kampuni 100 na kuzalisha
wakufunzi 150 wa KAIZEN kote nchini.
Woakati huo huo Kiwanda cha kutengeneza
nguo kilichopo mkoani Arusha cha A to Z
kiliibuka mshindi wa shindano la tuzo za

KAIZEN za bara la Afrika. Kampuni hiyo
iliyoko Arusha, ambayo inatumia mbinu ya
KAIZEN katika shughuli zake, ilipewa tuzo
hiyo katika shindano ambalo lilifanyika Tunis,
Tunisia mnamo Juni 2019. Nchi nyingine
ambazo  zilishiriki  katika mashindano
hayo zilikuwa Tunisia, Kenya, Afrika Kusini,
Ethiopia, Zambia, Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo na Namibia.

Angalizo: “KAIZEN” ni neno la Kijapani
linalomaanisha “uboreshgji”. Ni moja ya
falsafa za kijapani ambazo hukakikisha
uzalishaji ulio bora na wa gharama nafuu.

Programu ya Shahada ya Uzamili
ya Mpango wa Elimu kwa Afrika
(ABE Initiative)

Mpango wa ABE Initiative ulianza mnamo
2014 kwa lengo la kuziba pengo/nafasi
iliyopo baina ya Japan na Tanzania kupitia
kuwajengea uwezo vijana wa Kiafrika.
Kufikia sasa  vijana 85 wa Kitanzania
wamefaidika na programu za shahada za
uzamili zinazotolewa katika Vyuo Vikuu vya
Kijapani na mafunzo tarajali kutoka katika
kampuni za kati za biashara za Kijapani
huko Japan kupitia mpango huu. Wahitimu
wa ABE wanatarajiwa kuchangia katika
maendeleo ya viwanda nchini na kujenga
mitandao na sekta binafsi ya Japan.

Kilimo
Katika kilimo, msaada wa JICA Tanzania
ulianza mnamo 1974 na “Mradi wa

Maendeleo ya Kilimo Kilimanjaro”. Hii
ilifuatiwa na Mradi wa Umwagiliaji wa
Moshi Chini  (Lower Moshi Irrigation
Scheme) na Kituo cha Maendeleo ya
Kilimanjaro na kwa sasa Kituo cha Mafunzo
ya Kilimo Kilimanjaro (KATC). Tangu
wakati huo, JICA imekuwa ikisaidia kilimo
cha mpunga kupitia Mradi wa Maendeleo ya
Sekta ya Mpunga (TANRICE 2) ambao sasa
unahusisha Tanzania nzima.

Kupitia mradi huu zaidi ya wakulima
15,000 wamepatiwa mafunzo na kuanza
kutumia teknolojia bora za kilimo cha
mpunga. Zaidi ya hayo, wakulima ambao
walishiriki katika mafunzo kama haya
wameongeza mavuno Yyao ya mpunga
kwa takriban asilimia 40. Katika miaka ya
2000, JICA ilipanua shughuli zake katika

Ofisi ya JICA, Tanzania

sekta ya kilimo kwa kuimarisha mfumo wa
ukaguzi na utathmini wa Serikali (M&E). Hii
ilisababisha maendeleo ya mfumo wa taarifa
wa wavuti unaoitwa “Mfumo wa Takwimu
za Kilimo (ARDS)”. Mnamo mwaka 2017
zaidi ya 90% ya taarifa za kilimo kote nchini
zilisomwa na mfumo huo kila mwezi.
Mapema mwaka huu Mradi wa
Uimarishaji wa Mipango na Uwezo wa
Utekelezaji wa DADP kupitia Matumizi ya
Njia ya SHEP (TANSHEP) ulianzishwa. Hii
inakusudia kukuza sekta ndogo ya kilimo
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cha mbogamboga  inayolenga Mamlaka
ya Serikali za Mitaa 12 katika mikoa ya
Arusha, Kilimanjaro na Tanga na katika
maeneo mengine ya kipaumbele cha kilimo
hicho kulingana na vipaumbele vya Serikali.
Madhumuni ya mradi huu ni kuwezesha
Wilaya katika maeneo yaliyolengwa
kuongeza kipato cha wakulima katika
maeneo hayo kupitia njia ya “Kulima kwa
ajili ya kuuza” na sio njia ya “Kulima na
kuuza”.
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Shughuli za Ofisi ya JICA Tanzania zilianza mnamo 1962, mwaka mmoja tu baada ya uhuru wa Tanganyika, wakati ambao ni Mtanzania
mmoja tu alikubaliwa kujiunga na mafunzo ya ufundi huko Japan.Tangu wakati huo shughuli kama hizo ziliendelea kukua na kupanuka
kwa miaka mingi na sasa hazijumuishi tu ushirikiano wa kiufundi lakini pia utoaji wa mikopo ya masharti nafuu na misaada isiyokuwa

na masharti ya kulipa (grant-aid).

Ili kufanya shughuli kama hizi, Ofisi ya JICA Tanzania imeajiri zaidi ya wafanyikazi 50 (wanaume kwa wanawake) ambao wanafanya kazi
ili kuhakikisha kuwa shughuli za JICA nchini zinafanywa kwa ustadi kwa faida ya watu wa nchi zetu mbili za kirafiki za Tanzania na Japan.

Japan
international !
Cooperation
Agency
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‘Waacheni wakimbizi
warudi nyumbani’

KILA la kheri Tanzania na Burundi kwa kuafikiana kurejesha
wakimbizi 2,000 kila wiki nchini kwao kuanzia Oktoba mwaka
huu, jambo ambalo litawarudisha nyumbani maelfu ya wakim-
bizi ambao pamoja na kutengwa na familia zao wanapata wasaa
mwingine wa kuungana na kujenga taifa lao.

Hatua ya kuwarejesha nyumbani wakimbizi hao inakuja baada
ya kujiridhisha kuwa kuna amani na utulivu nchini Burundi na
raia wanastahili kurejea makwao hatua inayotangazwa na Waziri
wa Mambo ya Ndani Kangi Lugola kwa upande wa Tanzania na
Paschal Barandagiye wa Burundi.

Tangazo hilo kama lilivyoelezwa linawahusu wakimbizi wal-
iokuwa wanaishi kwenye makambi ya Nduta na Mtendeli mkoani
Kigoma.

Ni jambo la mafanikio katika kulinda maisha na uhuru wa asili
wa raia wa Burundi ambao walizaliwa huru na wanatakiwa ku-
pata haki hiyo hadi mwisho wa maisha na si kuishi ugenini.

Kuwa mkimbizi ni jambo lisilotabirika na pengine hata kukwe-
peka kutokana na mivutano ya kisiasa iliyoko duniani leo.

Hata hivyo, jumuiya za ushirikiano za kanda mbalimbali Afrika
kama Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na ile ya Maendeleo ya
Uchumi ya Kusini mwa Afrika (SADC) moja ya majukumu yake ni
kuwa na sera na taratibu zinazolinda amani na utulivu miongoni
mwa mataifa wanachama ili kuepusha vita na wakimbizi.

Vurumai za kisiasa ni mambo yanayowanyima raia uhuru wa
asili wa kuishi katika mataifa waliyozaliwa na kuendesha maisha
yao.

Hivyo ni vyema Burundi ikapigania uwapo wa haki na usawa ili
kuondoa vita katika nchi yake na kuwapa raia wake haki ya kuwa
huru ndani ya ardhi yao.

Burundi imejinasibu kuwa iko salama na raia wake walioko
Tanzania wanaweza kurudi nyumbani, lakini yakatolewa mael-
ezo na wakimbizi hao kuwa wanatishiwa na mashiriki ya kuhu-
dumia wakimbizi kuwa Burundi hakuna amani ili wafanyakazi
hao waendelee kuishi na wakimbizi hao makambini.

Licha ya kwamba Waziri Lugola ameagiza ufanywe uchunguzi
ili kuwafahamu wanaowaongopea wakimbizi ukweli ni kwamba,
Waswabhili wanasema hakuna lisilo na mwisho au marefu yasiyo
nancha.

Wakimbizi hawawezi kuishi kambini muda wote au maisha
yao yote, kisa kuna maofisa wanaowatishia kuwa nyumbani kwao
hakuna amani. Hata hao maofisa nao watafakari mienendo yao
kwa kuwa ukimbizi ni kama ‘utumwa’.

Ukimbizi una athari kisaikolojia, kiuchumi, kihisia na wakati
mwingine ni kama kukwama kimaisha kutokana na changamoto
kama hizo za ukosefu wa amani nyumbani.

Wakimbizi wengi wanakumbuka nyumbani pamoja na wale
waliobaki huko nyumbani hawa ni wana familia kuanzia wazazi,
dada na kaka, wenza na watoto. Lakini pia kuna kile walichokia-
cha iwe mali, malengo na hata kazi zilizofanyika zikiwamo hati
za ardhi, vyeti vya kitaaluma na mambo mengi ambayo kabla ya
kuwa mkimbizi mtu aliyafanya.

Chondechonde waacheni wakimbizi warudi nyumbani, msi-
warubuni kwa lolote wapeni nafasi ya kuungana tena na familia
zao, kuziona tena kazi walizozifanya na kutimiza ndoto zao kabla
hawajawa katika hali ya kukimbia nchi zao.

Itoshe tu kusema kuwa wakimbizi nao ni watu waliozaliwa
huru wanaohitaji kuwa huru na kufurahia maisha yao. Waacheni
warudi Burundi msiwazuilie kwa lolote kwa kuwa uraia wao ni
haki yao ya kuzaliwa, lakini ardhi yao ni zawadi waliyopewa na
Mungu alipoumba ulimwengu na kutawanya mataifa.

Kila la heri wakimbizi wanaorudi nyumbani tunawatakia ma-
fanikio na fanaka zote kila wanapoanza tena maisha yao ndani ya
ardhi waliyopewa wakati wa kuumbwa ulimwengu.
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Wanufaika mikopo elimu ya

juu walipe walichokopeshwa

GAZETI hili limekuwa na
habari kubwa katika ukurasa
wake wa mbele kwa nyakati
tofauti mwezi huu, zilizoandik-
wa zikieleza kwa kina namna
mikopo ya elimu ya juu ilivyo-
geuka shubiri kwa wanufaika.

Mikopo ambayo inatolewa na
serikali kupitia Bodi ya Mikopo
ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu
(HESLB), kwa lengo la kuweze-
sha wanafunzi wenye sifa kugha-
rimia masomo ya vyuo vya juu.

Na kimsingi walengwa wakiwa
hasa wanafunzi wanaotoka ka-
tika familia maskini, ambazo haz-
ina uwezo wa kulipia gharama za
masomo yao.

Habari hizo zinatokana na
malalamiko ya wanufaika ya
namna deni linalotokana na
mikopo waliyopewa, linavyozidi
kuongezeka kila mwaka.

Linapaa kutokana na masharti
ya vifungu vya mwongozo wa
HESLB wa utoaji mikopo na
ruzuku kwa wanafunzi wanay-
oyaita ni ya ‘uonevu.’

Vifungu walivyovilalamikia ni
pamoja na kile kinachowataka
wanufaika kulipa tozo ya kulinda
thamani ya fedha walizopewa,
ambapo hukatwa asilimia sita
kwa mwaka tangu tarehe mnu-
faika aliyoanza kupokea mkopo.

Vilevile kifungu kinachotaka
bodi ikate asilimia moja ya ada
ya uendeshaji kwa mnufaika.

Aidha, kifungu kinachoe-
leza kwamba iwapo mnufaika
atashindwa kulipa mkopo baada
ya kipindi cha neema cha miezi
24 akishahitimu masomo yake,
ataongezwa makato ya adhabu
ya asilimia 10.

Wanufaika wanabainisha
kwamba vifungu hivyo vime-
kuwa shubiri kwao kiasi cha
kuathiri ustawi wao kwa ujumla
na kwamba kwa masharti hayo
inaweza ikachukua hadi miaka
20 kwa wengine kumaliza mad-
eni yao.

Muungwana ana imani kuwa
maadamu serikali ya awamu ya
tano ni sikivy, itakuwa imesikia
kilio hiki.

Hata hivyo, Tulonge ambaye
ni mmoja wa waumini wa usiki-
vu wa serikali hii, anaishauri
ichukue hatua moja mbele kati-
ka kushughulikia malalamiko ya
wanufaika wa mikopo hii.

Kwamba kwa kuwa mikopo
inatolewa hasa kwa watoto wa-
naotoka familia maskini ili kuwa-
pa fursa ya kupata elimu ya juu,
ni bora wanufaika wakalegezewa
zaidi masharti ili lengo la kuwapa
mikopo hiyo liwe na manufaa
kwao.

Muungwana anashauri
wanufaika watakiwe kurejesha
kiasi cha fedha walizokopeshwa
kugharimia masomo, bila ya tozo
ama ada nyingine yoyote kama
inavyofanyika sasa.

Msingi wa ushauri huu unajiki-
ta kwenye ukweli kwamba wengi
wa wanufaika wanatoka familia
maskini.

Hivyo kuwawezesha kupitia
mikopo hii ni kama kuwan-
yanyua ili wapatapo ajira ama
wanapojiajiri waweze kuziinua
familia zao na hatimaye kuondo-
kana na umaskini.

Sasa mnufaika anapotumia
miaka zaidi ya 10 kurejesha
mkopo aliopewa ukiambatana

na makato ya ada na tozo, inaku-
wa ni kumpa mzigo wa kuufany-
ia kazi badala ya kuwa fursa ya
kusaka maendeleo yake binafsi,
familia, jamii na hatimaye taifa
kwa ujumla.

Kwa maoni ya Muungwana,
mantiki ya kumpa mkopo mnu-
faika inakuwa na nguvu zaidi
pale anapowekewa mazingira
mazuri baada ya masomo yake.

Mazingira hayo ni pamoja
na kumtaka arudishe kiasi hal-
isi cha mkopo aliopewa bila ya
nyongeza.

Lakini msingi mwingine wa
ushauri huu unatokana na ukwe-
li kwamba elimu ni haki ya kila
mtu kwa mujibu wa Katiba, na
serikali ina wajibu wa kuhakiki-
sha watu wote wanapata fursa
sawa na za kutosha kuwawez-
esha kupata elimu.

Na ndiyo maana inatoa elimu
bure kuanzia shule za awali hadi
kidato cha nne ili kutimiza moja
ya majukumu yake ya kikatiba
kwa wananchi wake.

Hivyo kuwapa fursa wanu-
faika ya kurejesha kiasi halisi cha
fedha walizokopeshwa bila ya
ada na tozo zingine, ni suala la
kikatiba vilevile.

Aidha, ni ukweli vilevile
kwamba, serikali haifanyi biasha-
ra katika elimu na ndiyo maana
imeondoa ada na tozo zilizoku-
wa zikitozwa kwa wanafunzi wa
shule za msingi na sekondari.

Sasa kuweka ada na tozo kwa
wanufaika wa mikopo elimu ya
juu ni sawa na serikali kufanya
biashara katika elimu kwa maoni
ya Muungwana.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA WAZIRI MKUU

KAZI, VIJANA, AJIRA NAWENYE ULEMAVU
WAKALA WA USALAMA NA AFYA MAHALI PA KAZI (OSHA)

Mamlaka ya Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA),
Simu Na: +255- (0)22 -2760548/276055
Nukushi Na: (022) 27605

Barua pepe:_info@osha.go.tz

P.O Box 519,
DAR ES SALAAM.

TAARIFA KWA UMMA
JITIHADA ZA OSHA KATIKA KUWEZESHA UCHUMI WA VIWANDA NA

KUBORESHA MAZINGIRA YA BIASHARA NA UWEKEZA]I NCHINI.

Serikali ya Awamu ya Tano chini ya Rais Dkt. John Pombe Magufuli
imedhamiria kuwainua watanzania kutoka katika kipato cha chini
kwenda kipato cha kati kupitia utekelezaji wa Dira ya Taifa ya
Maendeleo 2025 ambayo mkazo wake ni kujenga uchumi wa
viwanda. Serikali imeendelea kufanya jitihada mbali mbali ili kufikia
lengo hilo ambapo miongoni mwa jitahada hizo ni kuboresha
mazingira ya biashara na uwekezaji nchini kupitia andiko lake (Blue
Print) ambalo limeainisha changamoto ambazo zinahitaji kufanyiwa
kazi na taasisi mbali mbali ili kufikia azma hiyo.

Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA), ukiwa ni
miongoni mwa taasisi za serikali zinazohusika moja kwa moja na
uwezeshaji wa biashara, unapenda kuwafahamisha wadau wake na
umma kwa ujumla kuwa umefanya maboresho mbali mbali katika
utoaji wa huduma kwa wananchi ikiwa ni utekelezaji wa maazimio
yaliyomo kwenye andiko tajwa.

Baadhi ya mambo yaliyoainishwa katika andiko ni pamoja na
upunguzaji wa gharama za uendeshaji katika biashara na uwekezaji
kwa kupunguza tozo na ada mbalimbali pamoja na kuondoa urasimu
katika kutoa huduma ikiwemo kuondoa mwingiliano wa majukumu
miongoni mwa taasisi zake. Katika kutekeleza andiko hilo OSHA
imefanya mambo yafuatayo;

1. Marekebisho ya sheria kuhusiana na Tozo na Ada.
Wakala umefanya marekebisho ya Sheria ya Afya na Usalama
Mahali pa Kazi, 2003 kupitia GN 719 ya Tarehe 16 Novemba 2018
kwa kuondoa tozo mbalimbali kama ifuatavyo;
()  Ada ya Usajili wa eneo la kazi iliyokuwa ikitozwa kati ya
Sh. 50,000 hadi Sh.1, 800,000;
(i)  Ada ya fomu ya usajili sehemu za kazi iliyokuwa ikitozwa Sh.

2,000;
(iii) Faini zinazohusiana na vifaa vya kuzimia moto ya Sh.
500,000 ambayo ilikuwa inaingiiana na taratibu

zinazosimamiwa na Jeshi la Zimamoto ya Uokozi.
(iv) Ada ya Leseni ya kukidhi matakwa ya Sheria ya Afya na
Usalama iliyokuwa inatozwa Sh 200,000 kwa mwaka; na
(v) Tozo ya ushauri wa kitaalamu wa Usalama na Afya ya Sh
450,000 kwa saa kwa mtaalam mmoja.

Matokeo ya kuondoa tozo na ada hizi ni pamoja na ongezeko kubwa
la sehemu za kazi ambazo zimesajiliwa. Kwa mfano: kwa mwaka wa
fedha 2018/19 sehemu za kazi zipatazo 16,457 zilisajiliwa
ukilinganisha na 3,354 Zilizosajiliwa kwa mwaka 2017/18 kabla ya
kuondoa tozo hizo. Ongezeko hili ni sawa na asilimia 491(491%).
Katika utekelezaji wa Sheria Na. 5 ya Afya na Usalama Mahali pa
Kazi ya Mwaka 2003, ongezeko hili linamaanisha kwamba sehemu
nyingi za kazi zimefikiwva na OSHA na idadi ya kaguzi zimeongezeka
na hivyo hali ya usalama na afya mahali pa kazi inazidi kuimarika
nchini.

2. Kuondoa Urasimu

Katika Kuondoa urasimu wa utoaji huduma, Wakala umefanya
mapitio ya Mlolongo wa Biashara (Business Process Review) ili
kubaini maeneo yanayoleta urasimu katika utekelezaji wa majukumu
na katika mapitio hayo OSHA tumefanikiwa kufanya yafuatayo:

() Kupunguza muda wa kupata Cheti cha Usajili wa sehemu ya
kazi (Registration Certificate) kutoka siku 14 hadi siku 1
baada ya mwombaji kukamilisha mahitaji yote ya usajili.

(i) Kupunguza muda wa kushughulikia na kutoa Leseni ya
Kukidhi matakwa ya Sheria ya Afya na Usalama Mahali pa
Kazi (Compliance License) kutoka siku 28 hadi siku 3 baada
ya kukamilisha taratibu zote muhimu.

3. Usimikaji wa Mfumo wa Tehama

OSHA ipo katika hatua za mwisho za kusimika mfumo wa TEHEMA
ujulikanao kama (Workplace Inspection Management System
(WIMS) ambapo kupitia mfumo huo usajili wa maeneo ya kazi
utafanyika kwa njia ya kielektroniki hivyo kusogeza huduma zaidi na
kupunguza mlolongo wa kupata cheti na huduma zingine za kaguzi.
Aidha, mfumo huu utakuwa na uwezo wa kuunganishwa na mifumo
mingine ndani ya serikali, hivyo kurahisisha upatikaji wa taarifa.

4. Kuongeza Uwaijibikaji

Wakala umeongeza uwajibikaji na kuimarisha mifumo ya usimamizi.
Hii ni pamoja na kuanzisha dawati la kushughulikia kero na
malalamiko mbali mbali ya wadau. OSHA imeanzisha pia utaratibu
wa wakaguzi wake kufanya kaguzi kwa timu badala ya mkaguzi
mmoja mmoja. Utaratibu huu unalenga kuongeza uwazi katika
ukaguzi na hivyo kuongeza ubora na ufanisi katika utoaji huduma na
kuondoa usumbufu kwenye maeneo ya kazi kwa kila mkaguzi kuingia
eneo la kazi kwa wakati wake. Utaratibu huu umesaidia sana
kupunguza malalamiko na kuongeza ufanisi.

5. Uratibu wa Ukaguzi kupitia Makao Makuu ya taasisi’/kampuni

(Corporate Inspections)

Wakala umeendelea kuwahamasisha wafanya biashara, makampuni
ama wawekezaji wenye ofisi na matawi mengi katka mikoa
mbalimbali nchini kuratibu shughuli za ukaguzi, mafunzo na upimaji
afya kwa kupitia ofisi zao za Makao Makuu ili;

(i)  Ziweze kufanyiwa ukaguzi, mafunzo na upimaji afya kwa
wakati mmoja badala ya kila ofisi kufanya ukaguzi kwa wakati
wake.

(i) Kurahisisha upatikanaji wa Leseni ya kukidhi matakwa ya
usalama mahali pa kazi kwa ambayo hutolewa kwa ofisi na
matawi yote nchini kwa wakati mwafaka.

(iii) Kuwarahisishia waajiri kupanga ratiba ya ukaguzi na masuala
ya kibajeti yanayohusu Usalama na Afya katika sehemu zao
za kazi.

(iv) Kuwezesha menejimenti kupata mrejesho wa hali ya
Usalama na Afya katika maeneo yao yote nchini kwa wakati
kwaajili ya utekelezaji kwa mujibu wa Sheria.

6. Kuongeza uelewa wa masuala ya Usalama na Afya miongoni

mwa wadau hususani katika sekta isiyo rasmi.
Katika kipindi cha hivi karibuni, serikali kupitia OSHA imekuwa
ikigharamia mafunzo kwa wenye viwanda vidogo, wajasiriamali
wadogo na vikundi vya walemavu wanaojishughulisha na usindikaji
wa vyakula, ushonaji na utengenezaji batiki, wachimbaji wadogo,
mafundi, wakulima, wanaofanya usafi wa barabara na sehemu
nyingine zinazotumiwa na umma. Jumla ya wajasiriamali wadogo
28,275 walinufaika na programu hii ya mafunzo katika mikoa ya
Tabora, Mtwara, Ruvuma, Dodoma, Arusha, Mbeya, Mwanza, Iringa,
Shinyanga, Pwani, Songwe, Singida, Kilimanjaro, Rukwa na Dar Es
Salaam. Matokeo ya programu hii ambayo ni endelevu, yalipelekea
kupata uelewa wa namna ya kujikinga na vihatarishi vinavyoendana
na shughuli zao za kiuchumi.

Hivyo, mafunzo haya na mengine wanayoyapata husadia
kuwahamasisha kujua umuhimu wa kurasimisha biashara zao bila
kuwa na hofu ya tozo na ada kwani wanatambua kuwa afya na
usalama wao ndio rasilimali kubwa katika uzalishaji. Programu hizi ni
muhimu hasa kwa kuzingatia kuwa sekta isiyo rasmi inaajiri watu
wengi na ndio yenye mazingira hatarishi zaidi kwa kukosekana
mifumo rasmi ya usimamizi.

7. Kuimarisha ushirikiano na Taasisi nyingine za umma na
binafsi.
Miongoni mwa changamoto zilizoainishwa katika Andiko la Blueprint
ni pamoja na mwingiliano wa majukumu ya OSHA na taasisi nyingine
kama TBS, TFDA, ERB n.k. Katika kushughulika changamoto hii,
OSHA inafanya yafuatayo;
()  Kushirikiana na taasisi nyingine za serikali kama vile Mfuko
wa Fidia kwa Wafanyakazi ( WCF), Shirika na Viwango la
Taifa (TBS); katika kuandaa viwango, Mkemia Mkuu wa
Serikali katika kubadilishana taarifa, ERB na CRB; katika
kutambua miradi ya ujenzi inayoanzishwa nchini pamoja na
NBS,BRELA;TRA katika kupata taarifa za maeneo ya kazi
nchini.
(i) Kushiriki katika kutoa elimu ya masuala ya Usalama na Afya
kwa wadau katika sekta ya umma na makampuni binafsi.

(iii) Kushirikiana na taasisi nyingine ndani ya Ofisi ya Waziri
Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na wenye Ulemavu (OWM- KVA)
kufanya kaguzi za pamoja kama vile Mfuko wa Fidia kwa
Wafanyakazi (WCF), Idara ya Kazi, NSSF, PSSSF na
nyinginezo.

(iv) Kushiriki kikamilifu katika kutoa huduma katika dawati la
pamoja lililopo chini ya Kituo cha Uwekezaji cha Tanzania
(TIC).

(v) OSHA inashirikiana na Wizara ya Viwanda, Biashara na
Uwekezaji pamoja na taasisi nyingine katika programu ya
Kliniki ya Biashara (Business Clinic) inayoratibiwa na
Mamlaka ya Uendelezaji Biashara ya Tanzania
(TANTRADE).

Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA); ni taasisi ya
umma yenye dhamana ya kulinda Usalama na Afya wa wafanyakazi
wanapokuwa katika sehemu zao za kazi kupitia usimamizi wa Sheria
Na. 5 ya Afya na Usalama Mahali pa Kazi ya mwaka 2003.

Majukumu ya msingi yanayotekelezwa na OSHA chini ya Sheria
tajwa ni pamoja na; Kufanya ukaguzi wa Usalama na Afya katika
sehemu za kazi, kupima afya za wafanyakazi kulingana na kazi
wanazofanya, kutoa mafunzo ya Usalama na Afya mahali pa kazi,
kuchunguza ajali zinazotokea katika sehemu za kazi pamoja na
kuishauri serikali katika utungaji wa Sheria, Sera, Kanuni, Miongozo
na Mikataba ya Kimataifa inayohusu usimamizi wa Usalama na Afya
katika sehemu za kazi.

Hivyo, tunawakumbusha wadau wetu na umma kwa ujumla
kuendelea kuzingatia utekelezaji wa Sheria ya Afya na Usalama
Mahali pa Kazi, 2003 kwa kusajili maeneo yao ya kazi na kuhakikisha
kwamba yamefanyiwa ukaguzi ili kukidhi matakwa ya Sheria na
kuboresha usalama na afya katika sehemu za kazi.

Usalama na Afya kazini kwa maendeleo
ya uchumi wa viwanda

215390002

Kwa taarifa zaidi;
Tembelea tovuti yetu (www.osha.go.tz);
Tupigie kupitia simu ya bure: 0800110091/0800110092 au;
Tutumie barua pepe kupitia: info@osha.go.tz.

IMETOLEWA NA;
KAIMU MTENDAJI MKUU
WAKALA WA USALAMA NA AFYA MAHALI PA KAZI (OSHA)
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Mwalimu
abambwa ha
meno ya tembo

Na Hamisi Nasiri, MASASI

MWALIMU wa Shule ya Msingi Chikunja, Masasi mkoani Mt-
wara, Karimu Daudi (35), na wenzake wawili wamekamatwa
na polisi mkoani hapa wakiwa na vipande sita vya meno ya
tembo vyenye uzito wa kilo 15.

Kamanda wa Polisi mkoani Mtwara, Blasius Chatanda, alise-
ma jana kuwa mwalimu huyo na wenzake hao, walikamatwa
juzi majira ya 11 jioni katika mtaa wa Wapiwapi kata ya Napupa
wilayani Masasi.

Alisema polisi waliwakamata watu hao wakati wa doria
wakiwa na meno hayo aliyokuwa wameyapakia kwenye gari
aina ya Toyota Paso lenye namba za usajili T 663 CWD na kuhi-
fadhiwa kwenye mfuko wa salfeti.

Kamanda Chatanda alisema baada ya polisi watuhumiwa
hao, waliwakuta na vipande hivyo ambavyo haijajulikana vina .
thamani gani ya fedha.

Chatanda aliwataja watuhumiwa wengine waliokamatwa
kuwa ni Mohamed Salum (39) mkazi wa Kitunda mkoani Dar

BN

ﬁ

umbu mkoani Mtwara.

Alisema Jeshi la Polisi linatarajia kuwafikisha mahakamani
watuhumiwa hao pindi uchunguzi utakapokamilika na kwam-
ba litaendelea na msako dhidi ya watu ambao wanajihusisha
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Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu (kulia), akipokea moja ya zawadi kutoka

kwa Mkurugenzi wa Buchi Herbal Products, Hazim Rungwa, kabla ya kuzindua Taasisi ya Urembo na Vipodozi, jijini Dar es
Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Waziri abaini ufisadi ukarabati shule

na utoroshaji wa nyara za serikali.

“Natoa wito kwa watumishi wa serikali kutii kiapo cha kazi
zao kwani inashangaza kuona mtumishi wa umma anajihusi-
sha na biashara haramu tena ya rasilimali za taifa. Watumishi
fanyeni kazi kutii maadili na kuwa waadilifu na kazi zenu,”
alisema Chatanda.

Alisema kitendo cha watumishi wa serikali kujiingiza kwe-
nye utoroshaji wa rasilimali za umma hakileti picha nzuri il-
hali watumishi hao wameapa kiapo cha kazi kwa mujibu wa
sheria za nchi, hivyo Jeshi la Polisi halitamfumbia macho mtu
yeyote ambaye anakiuka taratibu za nchi hata iwe ni mtumi-
shi wa umma. Chatanda alisema polisi wataendelea kuweka
msako mkali usiku dhidi ya watu wanaosafirisha nyara za seri-
kali, huku wakimaliza rasilimali za nchi kama vile tembo na
wanyama wengine kwa manufaa yao binafsi.

Alisema Jeshi la Polisi linatoa wito kwa jamii kushirikiana
kwa pamoja na vyombo vya ulinzi na usalama katika kudhibiti
rasilimali za taifa na pale wanapoona baadhi ya watu wana-
safirisha nyara hizo watoe taarifa ili sheria ichukue mkondo
wake.

Na Boniface Gideon, TANGA

NAIBU Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, William Ole Na-
sha, amebaini  ubadhirifu  mkub-
wa wa fedhakatika ukarabati wa
Shule kongwe ya Sekondari
ya Galanos

Ole Nasha
potembelea
to kwa Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Jiji la Tan-
ga, Daud Mayeji, kumchuku-
lia hatua mhandisi wa  jiji kwa
kujenga mradi huo chini ya ki-
wango.

Alisema serikali ilipeleka Sh. milioni
900 kwa ajili ya kufanya ukarabati wa
maeneo mbalimbali kwenye shule
hiyo ikiwa ni sehemu ya mpango wa

ali-
mazi-

alibaini
maagizo

hayo

ukarabati wa shule kongwe nchini.
Hata hivyo, alisema ukarabati kati-
ka shule hiyo umefanyika kwa asilimia
40, hali ambayo alisema kazi hiyo iko
chini ya kiwango hasa katika maeneo

ya madarasa.

Ole Nasha alisema  mkandar-
asi alipaswa kutengen-
eza uzio wa chuma lakini ali-

tumiamatofali ya simenti haliambayo
inahatarisha maisha ya wa-
nafunzi kwa kuwa uzio umejeng-
wa juu ya ghorofa.

“Wasiwasi ni kwamba unapoandi-
ka mchoro halafu ukakiuka ni kiny-
ume cha taratibu. Hali hiyo inaweza
kuharibu uimara wa jengo na hapa
panaonyesha pamefanyika matumi-
zi mabaya ya fedha. Nimemwagiza
mkurugenzi wa jiji afuatile na kujua

kwa nini kuna ukiukwaji wa maku-
sudi wa kuacha kufuata maelekezo ya
mchoro,” alisema.

Alisema ni lazima maagizo ya seri-
kali yanapotolewa yazingatiwe na
kama kuna utofauti ni lazima kuhakik-
isha kuna makubaliano kabla ya kuen-
delea na utekelezaji wake.

Naibu Waziri alisema katika ujenzi
huo, Mhandisi  wa Jiji, Priscus Mas-
sawe, hawezi kukwepa kuwajibika
kwa sababu ni kitu ambacho yeye
mwenyewe amechora, lakini ndiye
amehusika kubadilisha gharama za
ujenzi (BOQ) jambo ambalo limesaba-
baisha mvutano na kamati ya ujenzi.

Mkurugenzi wa Jiji, Mayeji, alikiri
kuwapo kwa dosari hiyo na kuahidi
kuifanyia kazi mara moja.

SOMA GAZETI LAKO LA THE GUARDIAN NA NIPASHE
POPOTE ULIPO KUPITIA

epaper.ippmedia.com

UTAPATA GAZETI LA THE GUARDIAN NA NIPASHE KWA URAHISI ZAIDI
UTAPATA HABARI MPYA KILA SIKU
UTAPATA TAARIFA ZA ZABUNI (TENDER) NA NAFASI ZA KAZI
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Majeruhi mwingine ajali
lori mafuta afariki dunia

Na Mary Geofrey

IDADI ya watu waliopoteza
maisha kutokana na ajali ya lori
la mafuta iliyotokea mkoani Mo-
rogoro Agosti 10, mwaka huu,
imefika 102 baada ya majeruhi
mwingine kufariki dunia juzi ka-
tika Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH).

Vilevile, imeelezwa na uongozi
wa MNH kuwa majeruhi sita kati
ya 13 wanaoendelea kupatiwa
matibabu katika hospitali hiyo,
hali zao zinaendelea kuimarika.

Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano wa MNH, Aminiel Aligae-
sha, akizungumza na waandishi
alimtaja aliyepoteza maisha juzi
kuwa ni Greyson Ndabiti (29).

Alisema kufuatia kifo hicho,
jumla ya majeruhi waliobaki
MNH ni 13. Kati yao, saba wako ka-
tika chumba za uangalizi maalum
(ICU) na wengine sita hali zao zi-
naendelea vizuri na wanafanya
mazoezi. “Wagonjwa hawa sita
wako wodi za kawaida wanaende-

lea na mazoezi na ushauri wa ki-
saikolojia na hali zao zinaendelea
kuimarika, lakini hawatarajii ku-
toka wodini mapema kwa sababu
matibabu yao ni endelevu,” Ali-
gaesha alisema.

Aliongeza kuwa kuna wagonjwa
wengine ambao wanahitaji ku-
fanyiwa upasuaji kutolewa ngozi
na kuhamishia maeneo ya mwili
yenye majeraha makubwa.

Aligaenda alisema hospitali
hiyo inaendelea na jitihada za
kuhakikisha inaokoa maisha ya
majeruhi wengine waliobaki kwa
kuwa ina wataalamu na vifaa tiba
vya kutosha.

Tangu Agosti 10, mwaka huu,
MNH ilianza kupokea majeruhi
ambao walifika 47 na kati yao, 34
tayari wamepoteza maisha wakati
wakiendelea kupatiwa matibabu.

Ajali hiyo ya moto ilitokea baada
ya lori lililokuwa limebeba tangi la
mafuta ya petroli, kuanguka eneo
la Msamvu Itigi mkoani Morogoro
na baadaye kulipuka wakati baa-
dhi ya wananchi wakichota mafu-
ta yaliyokuwa yanamwagika.
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Wakulima
‘walivyovuna’
mabilioni

yva ufuta

Na Said Hamdani, LINDI

WILAYA ya Kilwa mkoani Lindi,
imevuna jumla ya kilo 15,800,000
za ufuta kwa msimu wa kilimo wa
mwaka huu, hivyo kuvuka lengo
[ililowekwa.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Christo-
pher Ngubiagai, alilambia kuwa
Kilwa ni miongoni mwa wilaya
tano za mkoa huo unaozalisha
kwa wingi ufuta, ambapo kwa
msimu wa mwaka huu, ulijiwekea
lengo la kuzalisha kilo milioni 15,
lakini kutokana na jitihada zilizo-
onyeshwa na wakulima, wame-
vuka lengo kwa kuzalisha kilo
milioni 15.8.

“Matarajio yalikuwa kuvuna kilo
milioni 15, lakini tumefanikiwa
kuvuka lengo kwa kuzalisha kilo
milioni 15.8," alisema Ngubiagai.

Ngubiagai alisema kwa bei ya
Sh. 2,600 na kuendelea kwa kilo
moja, zao la ufuta limeweza ku-
waingizia wakulima wa Wilaya ya
Kilwa zaidi ya Sh. bilioni 48 kwa
msimu wa mwaka huu wa 2019
pekee ukilinganisha na wa mwaka
jana.

Alisema pamoja na mafanikio
hayo, bado kuna changamoto
kubwa zinajitokeza katika zoezi
zima la ukusanyaji, uuzaji na usa-
firishaji wa zao hilo kutoka kwa
baadhi ya vyama vya msingi na
ushirika (Amcos).

Alisema Wilaya ya Kilwa ina
Amcos 22, lakini kati ya hivyo tisa
vimebainika kuwa na ubadhirifu
mkubwa, kutokana na kile Kili-
choelezwa viongozi na watend-
aji wake kujenga mashirika na
wafanyabiashara wasio waaminifu
kuwadhulumu wakulima.

Alisema Agosti 20, mwaka huu
kikosi kazi kilichoundwa na hal-
mashauri ya wilaya hiyo kufuatilia
utoroshaji mazao, kilikamata lori
moja aina ya Scania na tela lime-
beba kilo 32,000 za ufuta ukisa-
firishwa kutoka Chama cha Linare

na kibali.

Alisema ameamuru kukamatwa
kwa viongozi na watendaji wa
chama hicho kwa mahojiano na
watakapothibitishwa kuhusika,
hatua za Kisheria zichukuliwe
dhidi yao, ikiwamo kuwafikisha
mahakamani kwa hatua zaidi.

Pamoja na mafanikio
hayo, bado kuna changa-
moto kubwa zinajitokeza
katika zoezi zima la uku-
sanyaji, uuzaji na usa-
firishaji wa zao hilo kuto-
ka kwa baadhi ya vyama
vya msingi na ushirika
(Amcos).

Waumini wa AICT watakiwa
kujiandikisha daftari wapigakura

Na Shaban Njia, KAHAMA

AUMINI wa Kanisa la Africa

Inland Church Tanzania Katika kurekebisha taarifa zake na kuwataka

(AICT) wilayani Kahama Uchaguzi  viongozi wa makanisa, wachungaji na

mkoani Shinyanga, wam- Wa serikali manjirista kugombea nafasi za uongozi.

etakiwa kujitokeza kwa wingi kujiandiki- Za mitaa “Viongozi wa kanisa, wachungaji

sha na kurekebisha taarifa zao kwenye ‘r"va mr"';'aka wetu hakikisheni waumini wote wame-

daftari la kudumu la mpigakura pamoja vgle"’ma jiandikisha kwenye daftari la mpigaku-

na kujitokeza kuchagua viongozi ambao yaumini ra na ikiwezekana ninyi wenyewe mk-

watawasimamia katika shughuli za maen- wakafanya 2agombanie nafasi za uongozi kwenye

deleo. maamuzi mitaa yetu na uchaguzi mkuu mchuk-

Kauli hiyo ilitolewa juzi na Katibu Mkuu  sahihi ya ue nafasi kwenye kata na majimbo,”
wa AICT nchini, Josephati Mtebe, wakati Kuchagua alisema Mtebe.

wa ibada ya ufunguzi wa kanisa lililojeng- VIORg0ZI Alisema kuwa, katika uchaguzi wa

wa kwa nguvu ya waumini na kugharimu Wenye sifa. gerikali za mitaa wa mwaka huu, ni vy-

Sh. milioni 902.3.

Mtebe alisema kila muumini ana-
takiwa kujiandikisha kwenye daftari
la kudumu la mpigakura pamoja na

ema waumini wakafanya maamuzi sa-

hihi ya kuchagua viongozi wenye sifa,
wasiokuwa watoa rushwa na walevi
ambao si waadilifu wanaotaka madara-
ka kwa maslahi yao binafsi.

Mwenyekiti wa ujenzi na katibu wa
AICT Lahama Charles alisema kanisa
limejipanga kujenga shule ya msingi,
ujenzi wa sekondari na zahanati pamo-
ja na ukamilishaji hosteli ya kanisa
kupitia idara ya vijana.

Askofu Mkuu wa Makanisa ya AICT,
Mussa Masanja Magwesela, alisema
bila michango ya waumini kanisa lis-
ingejengwa, na kuwataka waumini kuli-
tumia kanisa hilo kwa matumizi yaliyo-
pangwa badala ya kulitumia kuanzisha
mabishano ya kisiasa.

Mwenyekiti wa Bodi ya Kampuni ya Saruji Tanga, Lau Masha (wa nne kushoto), akizungumza wakati wa mkutano mkuu wa

puni hiyo, Reinhardt Swart na baadhi ya wajumbe wa bodi. NA MPIGAPICHA WETU

Tanga Cement yatangaza faida bil.14.9/-

Na Mwandisghi Wetu

KAMPUNI ya Tanga Cement (TCPLC) im-
etangaza kupata faida ya uendeshaji ya
Sh. bilioni 14.9 kwa kipindi cha mwaka
kinachoishia Desemba 31, 2018 kutokana
na hasara iliyotokana na uendeshaji ya Sh.
bilioni 10.99 kwa mwaka 2017.

Akizungumza wakati wa Mkutano Mkuu
wa mwaka wa wanahisa wa kampuni hiyo
jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki,
Mwenyekiti wa Bodi ya TCPLC, Lau Ma-
sha, alisema pia kuwa utendaji wa mwaka
2018 umesaidia kupunguza hasara baada
ya kodi ya Sh. bilioni 11.3 kutoka Sh. bilioni
26.3 kwa mwaka 2017.

“Mauzo ya kundi letu yalipanda kwa
asilimia 25 na kufika Sh. bilioni 214.9 ku-
toka Sh. bilioni 171.8 zilizopatikana kwa
mwaka uliopita wakati faida ghafi kwa
mwaka iliongezeka kwa asilimia 91 na
kuwa Sh. bilioni 56.2 kutoka Sh. bilioni

294 zilizopatikana mwaka uliopita,” alise-
ma.
Mwenyekiti huyo aliongeza kuwa uku-
aji wa biashara ulijikita katika ukuaji wa
simenti na sekta ya ujenzi nchini Tanza-
nia. Matumaini ya miundombinu chini ya
mipango ya dira ya maendeleo ya serikali
ya mwaka 2025.

Alisema kutokana na Tanzania kuwa
soko la pili kwa ukubwa kwa masuala ya
ujenzi Afrika Mashariki, uzalishaji wa saru-
ji unatarajiwa kuongezeka, hivyo kampuni
yao imejipanga kuhakikisha inanufaika na
ukuaji huo katika soko la kanda.

Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni hiyo,
Reinhardt Swart, alisema, kampuni il-
iongeza uzalishaji kwa kipindi chote hiki
cha mwaka na kuzalisha mapato ya ziada
kutokana na mauzo ya ziada iliyozalishwa.

Aliongeza kuwa mkataba wao na Shirika
la Reli Tanzania (TRC) umewawezesha ku-
pata mabehewa zaidi ambayo yapo kwa

ajili ya usafirishaji katika maeneo yao ya
kimkakati ya usambazaji.

Unafuu huo unapunguza gharama za
kuhifadhi na usafirishaji huku ukiupa
nguvu usafiri wa reli na usambazaji nchini.

“Ingawa kushuka kwa thamani ya fedha
na riba tunayolipa kutokana na mkopo tu-
liochukua kwa ajili ya mtaji wa uwekezaji
mpya wa kinu namba mbili (TK2) vimeen-
delea kubakia kuwa matumizi ya gharama
kubwa, hasara baada ya kodi kwa mwaka
2018 ilipungua,” aliongeza mkurugenzi
huyo.

Pamoja na mafanikio hayo kampuni
haikutangaza gawio la mpito kwa wana-
hisa wake kwa mwaka 2018 kutokana na
sababu zilizoelezwa mahali hapo kuwa
ni hali iliyotokana na utendaji wake wa
kifedha kwa mwaka 2017, hivyo bodi kua-
mua kutumia busara kutotangaza gawio la
mwisho ili fedha iliyopo kutumika katika
shughuli za utendaji na kulipia madeni.
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Kizimbani kwa tuhuma za
kumfanyia ukatili mtoto

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

Al Faki Ali (32), mkazi wa

Kisiwa Panza Wilaya ya Mkoa-

ni Pemba, amefikishwa katika
Mahakama ya Mkoa Chake-

chake kwa kosa la kutorosha, kubaka na

mwenye umri wa miaka 13.
Mwendesha Mashtaka wa Mahakama

hiyo, ~ Seif =~ Mohamed  Khamis, mahakama ka huu saa 1:00 usiku, kwa kumtoro-
mtuhumiwa alikana kutenda makosa inipatiedha- sha mtoto huyo kutoka nyumbani
hayo na kuiomba mahakama impatie Mmana. kwao na kumpeleka nyumba anayoi-

dhamana.
“Mheshimiwa hakimu, mimi sijafanya
makosa hayo, lakini pia naiomba ma-

Mheshimiwa

hakama inipatie dhamana,” alidai
mtuhumiwa.

Hakimu wa mahakama hiyo, Lu-
ciano Makoye Nyengo, alilikataa
ombi la dhamana kwa mshtakiwa na
kuamuru apelekwe rumande hadi

cha Sheria namba 6 ya mwaka 2018
Sheria ya Zanzibar.

Kosa la pili ni kumbaka saa 1:05
usiku Kisiwa Panza, baada ya kum-
torosha.

Kufanya hivyo ni kosa kisheria

hakimu,
kumfanyia udhalilishaji mtoto wa kike ?a"::asla,asfaa n-
hayo, laKini
pia naiomba

Septemba 3 mwaka huu.

shi yeye.

Kufanya hivyo ni kosa kisheria
kinyume cha kifungu cha 113 (1) (a)

Ilidaiwa kuwa mtuhumiwa huyo
alitenda makosa matatu, ambapo
kosa la kwanza alitenda Julai 5, mwa-

kinyume na kifungu cha 108 (1) (2)
(a) na kifungu cha 109 (1) cha Sheria
namba 6 ya mwaka 2018 Sheria ya
Zanzibar.

Kosa la tatu ni kumdhalilisha kwa
lengo la kukidhi matamanio yake. Ku-
fanya hivyo ni kosa kisheria kinyume
na kifungu cha 139 (1) (a) na (2) (b) cha
Sheria namba 6 ya mwaka 2018 She-
ria ya Zanzibar.

Fundi wa kampuni ya Estim, akiendelea na ujenzi wa upanuzi wa Barabara ya Morogoro, katika eneo la Kimara Tembo-
ni, jijini Dar es Salaam jana, itakayojengwa kwa njia sita kuanzia Kimara hadi Kibaha mkoani Pwani. PICHA: JOHN BADI

Waziri Ulega: Tumeuzika uvuvi haramu

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imesema kwa sasa inatarajia
ongezeko kubwa la mazao ya baharini na
katika maziwa baada ya kufanikiwa ku-
dhibiti uvuvi haramu wa kutumia mabomu.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Ab-
dallah Ulega, aliyasema hayo juzi baada ya
kutembelea mnada wa uuzaji samaki Kun-
duchi jijini Dar es Salaam.

Alisema uvuvi haramu wa kutumia ma-
bomu umepungua kwa kiasi kikubwa tofau-
ti na ilivyo kuwa miaka ya nyuma kutokana
na kazi kubwa ambayo imefanywa na seri-
kali kuudhibiti na kwamba ndani ya mwa-
ka huu hakuna tukio lolote la uvuvi haramu
lililoripotiwa

Ulega alisema moja ya siri zilizofanikisha
kudhibiti vitendo vya uvuvi haramu ni ush-
irikiano kati ya serikali na wavuvi waamini-
fu ambao wamekuwa wakiwafichua wenzao
baada ya kubaini kufanya vitendo hivyo.

“Uvuvi haramu tumefanikiwa kuuzika,
iwe baharini au katika maziwa, hakuna mli-
puko wa mabomu kwa sasa, hivyo tumefani-
kiwa kwa kiasi kikubwa na naomba tusirudi
huko tena kwa sababu mbali na kuathiri
mazao ya baharini na mazingira, lakini kuna
watu wamebaki vilema kwa ajili ya hayo ma-
bomu,” alisema na kuongeza:

“Ninyi mnatakiwa mtuunge mkono ku-
hakikisha hamrudi nyuma, serikali ya awa-
mu ya tano ipo kwa ajili ya kushirikiana na
wananchi wake.”

Akijibu malalamiko ya wavuvi kuhusu
uvuvi unaotumia nyavu za kisasa maarufu
kama Ringnet, Ulega alisema serikali itali-
fanyia kazi katika kipindi hiki ambacho wa-
nafanya uboreshaji wa kanuni za uvuvi.

Alisema lengo ni kuboresha mazingira
katika sekta ya uvuvi na kuhakikisha maz-
ingira ya bahari yanahifadhiwa pamoja na
kutoathiri upatikanaji wa dagaa ambao ni
biashara kubwa kwa wavuvi hao na ki-

namama ambao hufika hapo na kununua
kwenda kuuza na kujipatia kipato cha kuki-
dhi mabhitaji yao.

Kuhusu leseni, Ulega aliwatoa wasiwasi
kwamba mvuvi hapaswi kuwa na leseni
zaidi ya moja na kwamba mvuvi anapokuwa
na leseni moja inamtosha kuendesha shu-
ghuli za uvuvi mahali popote

“Leseni ya uvuvi ni moja ukikata Mkulan-
ga utatamba nayo mpaka Mtwara, ukikata
Mtwara utatamba nayo mpaka Lindi mpaka
Tanga,” alisema Ulega.

Salimu Said Ali, mvuvi katika eneo hilo,
alisema baadhi ya samaki ambao walipotea
tangu mwaka 2000 kutokana na uvuvi hara-
mu, wameanza kupatikana akiwamo jodari.

Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, Daniel
Chongolo, aliwaahidi wavuvi wa eneo hilo
kushughulikia suala la ujenzi wa choo ili
ifikapo Desemba mwaka huu uwe umeka-
milika.

DC aitaka TRA,
halmashauri
kuifuatilia
CITL

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKUU wa Wilaya va Ka-
hama, Anamringi Machana,
ameitaka Mamlaka ya Ma-
pato (TRA)mkoa maalumu wa
kikodi wa Kahama na Hal-
mashauri ya Mji wa Kahama
kuhakikisha wanatembelea
ofisi ya uwekezaji ya CITL
ili kuona uhalali wake katika
kufanya uwekezaji wilayani
hapa.

Macha aliyasema hayo juzi
wakati akizindua ofisi mpya
va kampuni ya CITL ambayo
inajihusisha na uendeshaji
wa biashara kwa njia ya
mtandao na uwekezaji wa
mwananchi mmoja mmoja,
ambapo alisema hatua hiyo
itasaidia kuwaondoa hofu
wananchi katika uwekezaji
wao.

Aidha, alisema wananchi
wengi wamekuwa waathirika
kutokana na taasisi kama
hizo kwenda katika maeneo
mbalimbali nchini na hivyo
kuchangia kupoteza fedha
zao na kuibua migogoro kati
ya pande hizo mbili.

Macha alisema, kabla ya
kufungua ofisi alitaka kujua
uhalali wa kampuni hiyo
mpya ya uwekezaji na kuona
usajili wake, hali ambayo ali-
jiridhisha kwa kupata nyara-
ka mbalimbali za uendeshaji
wake, hivyo kukubali kuizin-
dua ofisi hiyo.

Pia aliwataka wakazi wa
Kahama kuchangamkia fursa
zilizopo katika kampuni
hiyo, huku akisisitiza vion-
gozi wa CITL kuhakikisha
kuwa wanatoa semina kwa
wananchi ili kuwa na upeo
wa kuwekeza na umuhimu
wake.

“Wahusika wa kampuni hii
toeni elimu kwa wananchi, ili
wawe na upeo wa kuelewa
kabla ya kuwekeza na ku-
waeleza tofauti ya taasisi hii
na benki upo wapi,” alisema
na kuendelea:

Sitaki mwananchi awekeze
leo halafu kesho aje ofisini
kwangu kudai fedha zake.

Mkurugenzi wa Kampuni
hiyo, George Lucas, alisema
kampuni imeamua kuwekeza
katika mji wa Kahama kwa
kuwa mji huo unakua kwa
kasi hasa katika shughuli za
kibiashara na kama wa-
nanchi watajaribu kuwekeza
watayaona mafanikio kwa
mwaka mmoja.

Alisema wameamua kuwe-
ka ofisi Kahama ili waweze
kuwafikia watu wa aina zote
ili kujua mfumo huo mapema
badala ya kusubiri hadi
baadaye ambapo watakuwa
wamechelewa.
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RC Gambo ataka kamera
ukaguzi magari va utalii

Maktaba va
Arusha
yapatiwa
vitabu 500

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

SHULE vya awali ya mchepuo
wa kiingereza ya St. Margaret's
irikiana na klabu’ ya Rotary
Arusha, imekabidhi msaada wa
vitabu 500 vya masomo mbal-
imbali kwa maktaba ya Mkoa
wa Arusha.

Akizungumza jana wakati wa
kukabidhi msaada huo, Mkuru-
genzi wa Shule hiyo, Honest Te-
sha, alisema wamefikia hatua ya
kusaidia vitabu hivyo kutokana
na uhitaji wa vitabu ulioku-
wapo katika maktaba hiyo.

Tesha alisema vitabu hivyo
vitasaidia kwa kiasi kikubwa
kuongeza kasi ya wanafunzi
kusoma kwa wingi vitabu, hivyo
kuinua kiwango cha elimu kwa
mkoa wa Arusha.

“Baada ya kupata taarifa ya
kuwapo kwa uhitaji huo, tuli-
waalika wataalamu wa makta-
ba hii kuja kutembelea maktaba
yetu hapa shuleni na kujionea
vitabu mbalimbali na kuwapatia
kulingana na mahitaji waliyo
nayo. Huu si mwisho kwani bado
tutaendelea kuwasaidia zaidi
kulingana na uhitaji uliopo,”
alisema Tesha.

Alitaja vitabu vilivyokabi-
dhiwa kuwa ni pamoja na vya
sayansi, hesabu na vya watoto
wadogo wa elimu ya awali.
Alisema lengo kubwa ni kuziba
pengo la mahitaji ya vitabu ka-
tika maktaba hiyo.

Naye mwakilishi kutoka
Rotary Arusha, Samantha But-
ton, alisema hii ni mara ya
kwanza kwa klabu hiyo kutoa
msaada wa vitabu kwa kuwa
wamekuwa wakisaidia masuala
mengine mbalimbali ikiwamo
uhamasishaji wa upandaji miti
na uchimbaji wa visima katika
maeneo mbalimbali.

Mkutubi wa Maktaba ya Mkoa
wa Arusha, Rafiki Mvamba,
alisema msaada wa vitabu hivyo
umekuja muda mwafaka am-
bao maktaba hiyo ina uhitaji
mkubwa wa vitabu kutokana na
kuwapo kwa ongezeko kubwa la
wanafunzi wanaofika kujisomea.

Mvamba alisema pamoja na
kuwapo kwa msaada huo, bado
wanakabiliwa na changamoto
kubwa ya vitabu vya kiada kwa
kuwa vilivyopo ni vichache na
vimechakaa.

Alitaja changamoto nyingine
kuwa ni uwapo wa jengo
dogo la maktaba na upungufu
wa Vviti kwa kuwa lililopo sasa
halitoshi kulingana na idadi
kubwa ya wanafunzi wanaofika
kujisomea.

“Kama inavyofahamika kuwa
hii ndiyo maktaba pekee kwa
mkoa wa Arusha, hivyo idadi ya
wanafunzi vvanaOKUJa kujisomea
hapa ni wengi sana. Tunaomba
tupatiwe viti zaidi pamoja na
kupanuliwa kwa maktaba hii
kwa kiwango cha ghorofa,”
alisema.

Na Woinde Shizza, ARUSHA

KUU wa Mkoa wa Aru-

Alisema vituo hivyo vitakavyo-
fungwa kamera ni vya maeneo
ya Kikatiti, Engikareti, Makuyuni na

sha, Mrisho Gambo, Lazima Karatu ambavyo licha ya ukaguzi

ameagiza kufungwa ifike mahali huo pia watakagua vileo kwama-

kamera za usalama Kilammoja dereva wa watalii ili kuhakikisha us-

(CCTV), katika vituo maalum vya uk- Katikase-  ajama unakuwapo kwa wageni hao.

aguzi wa magari ya kusafirisha watal- hemu yake  y,;; wa Mkoa alisema kufungwa

ii ili kudhibiti matukio ya rushwa !a’?aﬁaflllize kwa kamera hizo, kutasaidia kuon-

kwa askari wa usalama barabarani. maslghi doa utata kwa baadhi ya matukio

Gambo alisema hayo juzi wakati ya taifa yakiwamo ya kuomba na kupokea

akizungumza na askari polisimkoani padalaya  rushwa kutoka kwa askari wa us-
hapa, wakiwamo wa usalama bara- kutanguliza alama barabarani.

barani ikiwa ni moja ya vikao kazi maslahi “Msimamo wa mkoa ni kuhakiki-

alichojipangia kufanya ili kuboresha binafsi. sha watalii wetu hawabughudhiwi

utendaji kazi wa jeshi hilo.

na trafiki kwa kuwa wanachangia

kipato kikubwa kwa mkoa wa Aru-
sha na kuwezesha mkoa kuchangia
asilimia 86 ya pato la taifa,” alisema
Gambo.

Gambo alisema lazima ifike ma-
hali kila mmoja katika sehemu yake
ya kazi atangulize maslahi ya taifa
badala ya kutanguliza maslahi bin-
afsi.

Pia alisema anaamini ufungwaji
kamera na ukaguzi wa vileo kwa ma-
dereva hao utakuwa mwarobaini wa
kutatua malalamiko ya miaka mingi
juu ya rushwa dhidi ya askari hao
na kukomesha ajali zisizo za lazima
kwa kukamata madereva walevi.

kuondoa magugu kwenye shamba Ia vitunguu juzi. PICHA. GIFT THADEY

Jiji lajipanga kuongeza mapato ya ndani

Na Woinde Shizza, ARUSHA

HALMASHAURI ya Jiji la Arusha imepan-
ga kukusanya Sh. bilioni 20.7 katika bajeti
ya mwaka wa fedha 2019/20 kupitia vy-
anzo vyake mbalimbali vya ndani

kuwa licha ya jiji hilo kuvuka malengo
ya makusanyo mwaka wa fedha 2019/20
na kushika namba moja kwa majiji yote
nchini, mpango sasa ni kufikia makusanyo
yanayozidi Sh. milioni 30 kwa mwaka.
Dk. Madeni alisema pamoja na pongezi
nyingi alizopata za kuvuka makusanyo ya
ndani, kipaumbele chake si kupongezwa
na wala hapokei pongezi hizo bali ni ku-
fikia malengo ya makusanyo aliyojiwekea.
“Mimi si mtu wa kusifiwa na wala si-
kubali pongezi hizo. Ninachotaka bado

hakijafikiwa. Lengo langu ni kufikia maku-
sanyo ya Sh. bilioni 30,” alisisitiza.

Katika hatua nyingine, Dk. Madeni alise-
ma Jiji la Arusha limetenga bajeti ya Sh.
bilioni 1.5 kwa ajili ya ujenzi wa jengo la
ofisi na ukumbi wa mkutano.

Alisema ujenzi huo unatarajia kuanza
mapema mwaka wa fedha 2019/20 na
litajengwa jirani na ofisi za sasa za hal-
mashauri hiyo.

Pia mkurugenzi huyo alisema Jiji
la Arusha limetoa Sh. milioni 140 kwa
(Tarura) kwa ajili ya kuzifanyia ukarabati
barabara zote za jiji hilo zilizoharibiwa
na mvua.

Alisema barabara hizo zitafanyiwa
matengenezo na kuondoa malalamiko ya-
nayojitokeza kwa watumiaji wa barabara,
wakiwamo watumiaji wa vyombo vya

moto ambao wamekuwa wakilalamika
kuharibika kwa magari yao kutokana na
mashimo yaliyopo.

Wakati huo huo, jiji hilo limetia saini
mkataba wa ujenzi wa barabara kwa ki-
wango cha lami yenye urefu wa kilometa
3.5 itakayojengwa kwa Sh. bilioni 4.1.

Akizungumza wakati wa kutia saini
mkataba huo baina ya jiji na kampuni ya
ujenzi ya Sinohydro kutoka China, Meya
wa Jiji la Arusha, Kalist Lazaro, alisema
mradi huo ni kazi ya nyongeza ya ujenzi
wa mradi wa barabara ya Kisongo Bypass
inayotoka Olasiti.

Meya alisema kuwa mkandarasi huyo
atafanya kazi yenye ubora kwa miezi
minne kuanzia Septemba 11, mwaka huu
hadi Januari 11, mwakani atakapokabidhi
mradi huo.
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Ekari 300 za mazao
Siha zakosa maji

Na Mwandishi Wetu, SIHA

AIDI ya ekari 300 za mazao

mbalimbali ya biashara na

chakula, zimekauka na ku-

sababisha hasara kubwa kwa
wakulima kutokana na kukosa maji ya
fu, Siha mkoani Kilimanjaro.

Changamoto ya kukauka kwa
mazao hayo, inatajwa kuwa ni kupun-
gua kwa ujazo wa maji ya umwagiliaji
yanayotokana na Mto Simba ambao
chanzo chake kiko katika Hifadhi ya
Taifa ya Mlima Kilimanjaro.

Jana, Kaimu Meneja wa Ofisi Ndogo
ya Maji ya Bonde la Kati mkoani Aru-
sha, Dandu Joseph, alisema wanaku-
sudia kwenda Siha kuona na kutafuta
ufumbuzi wa tatizo hilo la kupungua
kwa maji ya umwagiliaji.

Bonde hilo la kati ndilo lenye juku-
mu la kisheria la kusimamia ugawaji

wa maji ya umwagiliaji.
“Ni kweli tumesikia kwamba kuna
malalamiko ya wakulima katika ki-

Ni kweli kwamba mashamba yao ya mazao
tumesikia mbalimbali yamekauka baada ya ku-
kwamba kosa maji,” alisema Dandu.

kuna malala- Baadhi ya wakulima wa Miti Mirefu,
VTIa'I((?J I‘i,rana wanadai kwamba maji hayo yamepun-
Katika Ki- gua kutokana na kupelekwa mradi wa
jiji cha Miti majisafi na salama kwa wananchi wa
Mirefu na Wilaya ya Longido, mkoani Arusha.
vijiji vya ji- “Unajua kazi ya bonde hili ni kusima-
rani kwamba mia na kutatua migogoro inayotokea
mashamba katika matumizi ya maji, kukusanya
yaoya na kutunza takwimu za mitiririko na
mazao mbal- hali ya maji kwenye rasilimali za maji

imbali yame-
kauka baada
va kukosa
maji.

pamoja na kusimamia na kuratibu hi-
fadhi na utunzaji wa vyanzo vya maji.
Sasa kwa sababu tayari kuna malala-
miko, tunakwenda huko kutafuta
ufumbuzi wake,” alisisitiza Dandu.
Alisema ofisi yake itatuma wataala-

gumza na viongozi wa serikali wiki hii
pamoja na kukikagua chanzo hicho
cha Mto Simba ili kufahamu ni nini
kinaendelea katika eneo hilo.

Hivi karibuni, Katibu wa Kamati ya
Maji ya eneo hilo la Miti Mirefu, Israel
Kileo, alisema bomba kubwa la maji
lililosimikwa kwenda Wilaya ya Lon-
gido kwa zaidi ya kilometa 70, katika
baadhi ya maeneo linavuja maji, hivyo
kuwa moja ya kisababishi cha kupun-
gua kwa maji.

Wakati malalamiko hayo yakiende-
lea, Diwani wa Indumet wilayani Siha,
Simon Shija, alisema wakulima wa
maeneo hayo wamepata hasara ya
zaidi ya Sh. milioni 20.

Alipotafutwa Mkuu wa Wilaya ya
Siha, Onesmo Buswelu, kutoa ufafanu-
zi kuhusiana na malalamiko hayo,
alisema kwa ufupi, “ninazo taarifa na
ninaendelea kuzifanyia kazi.”

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Constantine Kanyasu (wa pili kushoto), akiwa na Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Wilaya

va Gairo, akiangalia miti iliyopangwa kwa ajili ya kuchoma mkaa, baada ya kufanya ziara katika Hifadhi ya Msitu wa Kumbulu,
kujionea miti iliyokatwa kinyume na sheria, wilayani humo, mkoani Morogoro jana. Kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Gairo, Siriel
Mchembe. PICHA: WMU

Wananchi 7,000 wanufaika na umeme

Na Godfrey Mushi, HAI

SERIKALI imesema mpaka sasa, idadi ya
wakazi wa mkoa wa Kilimanjaro ambao
wamenufaika na punguzo la bei la kuun-
bila kulipishwa gharama za nguzo wa-
nafikia 7,000.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu,
alisema jana kuwa mpango huo ulipoan-
zishwa Mei, mwaka huu, kwa amri ya Rais
John Magufuli, watu 5,000 waliunganishi-
wa huduma hiyo Juni na Julai peke yake.

Alikuwa akizungumza na wananchi wa
induzi wa umeme kwenye kaya zilizonu-
faika na mpango huo.

“Mkoa wa Kilimanjaro unaongoza Tan-
zania kwa kuwa na umeme katika maeneo

mengi sawa na asilimia 87. Kilimanjaro ina
kata 148 ambazo zote zina umeme, una vi-
jiji 519 ambavyo kati yake 453 vina umeme.
viko Hai (vitano), Siha (saba), Rombo
(vinane), Mwanga (vinne), Moshi (22) na
Same (20) ambavyo vinasubiri huduma
hiyo,” alisema Mgalu.

“Mheshimiwa Rais Magufuli ametuagiza
tupunguze gharama za kuunganishia wa-

mkoa wa Kilimanjaro ambavyo bado havi-
jaunganishiwa umeme, vitakavyobakia
hadi Desemba mwaka huu ni 35 na kati ya
hivyo, serikali imeliagiza Shirika la Umeme

ishe.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri huyo,

huyo wa Nishati, alitoa namba yake ya
simu ya mkononi kwa wananchi wa mkoa
wa Kilimanjaro na kuwaelekeza ‘wambipu’
ili awapigie na kutatua kero husika endapo
wataambiwa na Tanesco au mkandarasi
yeyote kwamba walipie nguzo, nyaya au
mita wakati wakipeleka maombi ya kuun-
ganishiwa umeme.

Aidha, Mgalu alitoa onyo kwa mameneja
wa Tanesco ngazi ya wilaya na mkoa am-
bao watakaidi agizo la serikali linaloele-
ganishiwe umeme kwa gharama ya Sh.
27,000 tu.

I
DC Same
awatega
watumishi

Na Godfrey Mushi, SAME

MKUU wa Wilaya ya Same, mkoani
Kilimanjaro, Rosemary Senyamule,
amewaweka mtegoni watumishi wa
serikali ambao wanaishi nje ya vituo
Vvyao vya kazi, baada ya kutangaza
kuchukua hatua za kuwasimamisha
kazi watakaokaidi agizo la kuhamia
kwenye vituo vyao ifikapo Septemba
30 mwaka huu.

Alitangaza uamuzi huo jana wakati
akizungumza na wakazi wa Same,
kukutana na malalamiko hayo va
wananchi kwamba watendaji wa
wa umma, wanaishi nje ya maeneo
yao va kazi na hivyo wanapohitaji
huduma za haraka hukosa msaada.

“Ildadi ya watumishi wa umma wa-
naoishi mjini, badala ya kukaa kwe-
nye vituo vyao vya kazi ni kubwa
na nimethibitisha kuna shida hiyo
katika ziara zangu.

Zaidi aliagiza: “Sasa DED (Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya) nakuagiza hakikisha watu
wako wanahamia kwenye vituo vya
kazi hadi kufikia Septemba 30 na
nipate taarifa.”

Sheria ya Utumishi wa Umma
ya Mwaka 2011 na Kanuni zake za
Mwaka 2014, inamtaka mtumishi
aishi eneo kilipo kituo cha kazi na
inawalazimisha watumishi wote wa
umma wafuate sheria, kanuni na
taratibu za utumishi na atakayes-
hindwa kuhamia atakuwa amejion-
doa kwenye utumishi.

Kutokana na tatizo la watumishi
kutokaa vituo vya kazi, Senyamule
alimtaka Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Same,
Anna-Claire Shija kumpelekea orodha
ya majina ya watumishi wa umma
watakaokaidi kuhamia katika vituo
vyao ili achukue hatua kwa mujibu
wa sheria.

Juni, mwaka jana, Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa akiwa katika
ziara ya kikazi Bahi mkoani Do-
doma, aliagiza watumishi wote nchini
wanaoishi mjini wahamie katika
Vituo vyao vya kazi ili wawe karibu
na wananchi.

Alielekeza kuwa watakaokaidi,
wakuu wa wilaya wakabidhi orodha
yao kwa Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo, ili
awashughulikie kwa kutotekeleza
agizo lake.

Juni, mwaka jana, Wa-
ziri Mkuu Kassim Majal-
iwa akiwa Kkatika ziara
va kikazi Bahi mkoani
Dodoma, aliagiza wa-
tumishi wote nchini wa-
naoishi mjini wahamie
katika vituo vyao vya
kazi ili wawe karibu na
wananchi.
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ELIMU KUTOKA POLISI

TABIA YA KUJICHUKULIA SHERIA
MKONONI HAIKUBALIKI

Wananchi wakimwadhibu mtuhumiwa badala ya kumpeleka katika vyombo vya sheria.
PICHA: MTANDAO

JICHUKULIA sheria
mkononi ni kitendo
cha kuadhibu mtu

liyefanya kosa bila ya
kufuata utaratibu wa sheria za
nchi.

Vitendo vya wananchi kuji-
chukulia sheria mkononi vime-
kuwa vikikithiri siku hadi siku
na kuleta madhara kwenye
jamii yetu ingawa tunashukuru
juhudi kubwa ambazo zime-
kuwa zikichukuliwa na taasisi
zinazohusika katika kuzuia hali
hiyo isiendelee kutokea hapa
nchini.

Vitendo hivi vya wananchi
kujichukulia sheria mkononi
vimekuwa vikijitokeza
huku sheria ikiwa inakataza
wananchi kutoa adhabu na
badala yake watuhumiwa
wapelekwe kwenye vyombo
vya sheria vinavyohusika.

Msemaji wa Jeshi la Polisi
nchini, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Polisi (SACP),
David Misime, katika mahoji-
ano na mwandishi wa makala
haya alieleza kuwa jambo la
kujichukulia sheria mkononi
halikubaliki.

Kwamba halikubaliki popote
pale duniani na hata kwenye
vitabu vya dini inakatazwa
kutoa uhai na kuhukumu
mtu pasipo kufuata sheria
zilizowekwa katika nchi sam-
bamba na kufuata misingi ya
utawala bora na haki za bin-
adamu.

“Nchi yetu inafuata misingi
ya utawala bora, hivyo hakuna
mahala popote duniani ambapo
utawala bora unakubali kutoa
roho ya mtu bila kufuata utara-
tibu..vitendo hivi havikubaliki,”
anasema SACP Misime.

Jambo lolote au mgogoro
wowote duniani suluhisho

SACP Misime
anaongeza kwamba
"Kwa kuwa zipo

njia za utatuzi wa
MIgOLoro, Sisi kama
Polisi hatutakuwa
na huruma

ama upendeleo

kwa wale wote
ambao watakuwa
wanavunja sheria,
kanuni na taratibu ili
kuhakikisha usalama
Wa raia na mali zao
unaimarika.”

lake ni kufanya mazungumzo
ya amani kwa pande zote zina-
zokinzana.

Hii ni miongoni mwa njia
sahihi ya kutatua yale yote
yanayomkera mtu kwa kufuata
taratibu za majadiliano yenye
manufaa kwa jamiii.

Serikali za Mitaa kama taasisi
zilizo karibu na wananchi
zimepewa mamlaka ya kush-
ughulikia mambo mbalim-
bali ndani ya jamii ikiwamo
uchumi, ustawi wa jamii, ulinzi

na usalama wa mitaa ambapo
kupitia kamati zake mambo
hayo yanatekelezwa.

SACP Misime anaongeza
kwamba “Kwa kuwa zipo njia za
utatuzi wa migogoro, sisi kama
Polisi hatutakuwa na huruma
ama upendeleo kwa wale wote
ambao watakuwa wanavunja
sheria, kanuni na taratibu ili
kuhakikisha usalama wa raia
na mali zao unaimarika.”

Kwa kauli hizo ndipo wajibu
wa kila mmoja unapoone-
kana kwa kila mtu kutekeleza
wajibu wake katika kulipinga
jambo hili la watu kujichukulia
sheria mkononi ili kujiepusha
na madhara yatokanayo na
vitendo hivyo viovu.

Mchango wa viongozi wa dini
ni kufanya doria za kiroho ili
kuepukana na jukumu la kujibu
mbele ya Mwenyezi Mungu,
na viongozi wa serikali wana
wajibu wa kujibu na kukemea
vitendo vinavyoendelea
ambavyo havifuati utaratibu
wa sheria na utu.

Wananchi kwa namna
moja ama nyingine hawana
budi kufuata sheria za nchi
kwa kuwakamata wahalifu na
kuwakabidhi kwa Jeshi la Polisi
ama mamlaka zingine za kishe-
ria ili waweze kushughulikiwa
kwa mujibu wa sheria badala
ya kuwaadhibu jambo ambalo
linaweza kusababisha majeruhi
hata mauaji kwa watu wanao-
tuhumiwa kutenda uhalifu
ndani ya jamii.

Imetolewa na:-

Kitengo cha Uhusiano,

Makao Makuu ya Jeshi la
Polisi,

Dar es Salaam,

habariphg@gmail.com

TUJIFUNZE
- KISWAHILI
- BARNABAS

MARO

marobarnabas@yahoo.com

Twaambiwa elimu ni bahari

CHWA hicho cha habari
chatueleza kuwa bahari
huwa kubwa na haina

wisho. Ndivyo ilivyo elimu
kwani binadamu hakomi kujifunza
mambo awapo hai.

Vilevile “Elimu ni taa, gizani huzagaa.”
Maana yake elimu ni kitu muhimu
kama taa inavyoweza kutuangazia
penye kiza. Methali hii hutumiwa kutu-
funza faida zinazotokana na elimu. Bin-
adamu hawezi kuyamudu mazingira
yake vizuri bila ya kuwa na elimu.

‘Kamusi ni kitabu chenye orodhaya
maneno yaliyopangwa kwa alfabeti na
kuelezwa fasili zake, aina, matumizi na
taarifa nyingine zinazohusiana nayo.

Hivyo Kamusi la Kiswahili Fasaha
(Zanzibar) linaeleza kwa ufasaha
baadhi ya maneno ya Kiswahili yanay-
otumika vibaya. (tazama K470, K471na
K472).

Tanzania Bara maneno ‘muhanga,
‘kwa niaba yangu, ‘ufisadi’, mbele/
mbeleni, ‘nyumba ndogo’, ‘upungufir,
‘husika’ n.k. nibaadhi yamanenoyanay-
otumiwa tofauti na maudhui (mambo
yanayoelezwa katika hadithi, riwaya,
hotuba, tamthilia au simulizi) yake.

Kwa mfano: ‘Muhanga’ ni mtu
anayejitolea nafsi yake kwa kujiingiza
na kufanya jambo linalosababisha
kifo chake. Kifo cha mtu anayejitoa
muhanga sio cha bahati mbaya, bali
ni cha kupangwa na chenye dhamira
maalumu. Kwa hiyo watu wanaokufa
kutokana namajanga kama vita, moto,
zilizala (mtikisiko; tetemeko la ardhi),
mafuriko, ajali za barabarani, angani
aubaharini, sisahihi kuwaita ‘wahanga’
bali ni waathiriwa wa matokeo hayo.

Wakati mwingine wanyama kama
vile ngombe, mbuzi na kuku au hata
binadamu huweza kuwa ‘muhanga’
wanapochinjwa au kuuawa kwa imani
za kishirikina (tabia ya kuamini uwezo
wa kiumbe kingine juu yako badala
ya ule wa Mwenyezi Mungu). Siku hizi
mauajiyaaina hii hufanywa sana humu
nchini na watu wanaotaka utajiri!

Ingawa neno hili nimelitolea
ufafanuzi mara nyingi bado latumiwa
kwa maana potofu. Eti watu wanao-
kumbwa na mafuriko au wanaopatwa
na ajali za aina mbalimbali huitwa
‘wahanga’ Hasha (sivyo kabisa)!

Mara nyingi watu husikika kwenye
mikutano wakisema ‘kwa niaba yangu.’
Katika Kiswahili, mtuanayesemajambo
linalomhusu huwa anaisemea nafsi
yake. Kwa hiyo si sahihi kusema kwa
niaba yangu'. Mtu anapotumwa, kuagi-
zwa au kuwakilisha wengine kusema
au kufanya jambo, ni sahihi kusema
au kufanya ‘kwa niaba’ ya anaowawak-
ilisha. Hapo anaweza kusema ‘kwa
niaba’ ya familia yangu, wafanyakazi
wenzangu, wananchi wa mtaa wangu
aujimbo langu.

Ufisadi: Neno hili lina maana pana
na linabeba maneno mengine yenye
kunasibiana nalo. Kwa mfano, wizi,
ujambazi, uzembe, ubadhirifu wa mali
ya umma, ubakaji, uchukuaji wa wake
au watoto wa watu, ukataji miti ovyo
na mengineyo. Kwa ufupi, ‘ufisadi’ ni
jambo linaloleta athari kwa mtu, jamii
aunchi kwa namna yoyote ile.

Hivyo si sahihi na si busara kuliele-
keza zaidi neno hili katika ubadhirifu

hasa wa mali yaumma. Kufanya hivi ni
kugeuza matumizi ya neno hili katika
matendo mengine kama hayo yaliyo-
tajwa na pia kuyanyima haki maneno
mengine kutumika ipasavyo katika
mazingira mwafaka.

Mbele/mbeleni: Neno ‘mbele’ laweza
kuwamaanaya siku au tarehe za usoni.
Mfano: Tarehe ya uchaguzi imesoge-
zwa mbele. Mbele’ pia ina maana ya
usoni mwa kitu au mtu, kama vile
mbele yamacho, mbele ya watu.

Hata hivyo neno ‘mbele’ likionge-
zwa kipashio (sehemu ya neno yenye
kazi maalumu ya kisarufi) ‘ni’ na kuwa
‘mbelent, basi kwa silika (tabia alizon-
azo mtu tangu alipozaliwa na kukua
nazo) na adabu za Waswahili neno
hilo hugeuka kuwa tusi, lenye maana
ya sehemu za siri za mwanamke! Kwa
hiyo maneno haya mawili si vibadala,
kwani kila moja lina maana yake.

Nyumba ndogo: Maana halisi ya
‘nyumba ndogo’ ni nyumba rasmi na
ya halali ya mke wa pili, wa tatu au wa
nne aliyeolewa kisheria kwa ndoa ya
Kiislamu. Hivyo ‘nyumba ndogo’ ni
tofauti na mwanamke wa kinyumba.
Mwanamke anapowekwa kinyumba
huweza kuwa anahudumiwa kwa hali
zote, lakini bado anakosa sifa ya kuwa
mke wa aliyemweka na kumhudumia.
Kuipa hadhi nyumba ya kimada au
ya hawara na kuwa sawa na nyumba
ya mwanamke aliyeolewa, kisheria ni
kuhalalisha maasi!

Upungufu: Neno hili liko katika
umoja, na kwa kawaida halina wingi.
Upungufu katika jambo mara nyingi
huelezwa kwa kukadiriwa kuliko
kuhesabiwa. Mfano, taarifa iliyotolewa
ina upungufu mkubwa na sio ina
‘mapungufu makubwa.’

Kwa upande mwingine neno ‘mad-
humuni’ liko katika wingi, hivyo si
sahihi kuliondolea kipashio ‘ma’ na
kuliweka katika umoja kuwa ‘dhumuni’
Tunasema madhumuni ya shughuli
hii, madhumuni ya ziara yake na si
‘dhumuni 12’ ziara yake n.k.

Husika: Sifa moja ya vitenzi vya
Kiswahili ni kuchukua viambishi vya
mtenda, wakati na mtendwa. Vipashio
hivyo vina dhima (jukumu), maana na
matumizi maalumu vinapotumika,
kama vile kubainisha nafsi ya mtenda
na mtendwa, ngeli, kuonesha umoja
na wingi, na wakati wa kutokea tendo.

Kutumia neno husika bila kuliambat-
anisha na vipashio vyake vya mtenda,
mtendwa na wakati ni kukiuka taratibu
za sarufi ya lugha zilizokubalika bila ya
kuwa na sababu za msingi.

Hafla/ghafla: Kitamkwa kimoja tu
katika neno kinapotamkwa visivyo
huweza kuleta tofauti (Wanzibari
husema tafauti) ya maana ya neno au
kupoteza maana yake halisi iliyoku-
sudiwa. ‘Hafla’ na ‘ghafla’ ni maneno
mawili yenye maana tofauti. ‘Hafla’ ni
shughuli inayofanywa kusherehekea
jambo maalumu. Mfano: ‘Hafla ya
kuwaaga wastaafu ilifana.’

‘Ghafla’ ni neno linaloeleza utokeaji
wa jambo bila kutazamiwa. “Wageni
walikuja ghafla bila ya taarifa.”

Methali: Enga kabla ya kujenga.
marobarnabas@yahoo.com
0784 334096
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LIMU hutajwa kuwa mwanga
wa maisha ya binadamu,
kwani humtoa katika ujinga na
kumpatia maarifa ya namna
ya kuishi maisha yaliyo na ubora, hivyo
kuondokana na lindi la umaskini.

Mtu anapokuwa ana elimu walau ya
ngazi ya chuo ni tarajio la wengi kwamba
atakuwa na mchango mpana kwenye
jamii.

Hiyo inatokana na ukweli
kwamba ujuzi anaokuwa ameupata
unamuwezesha kuajiriwa katika sekta
mbalimbali, lakini anaweza kuutumia
ujuzi alioupata kujiajiri mwenyewe na
hata kuajiri wengine.

Na hata kufanikisha mapambano
dhidi ya maadui watatu wa enzi na enzi
aliowatangaza Baba wa Taifa, Mwalimu
Julius Nyerere, maradhi, umaskini na
ujinga, kunahitaji watu walio na elimu.

Sasa pamoja na thamani ya elimu
kufahamika, inashangaza kwamba
bado kuna baadhi ya wazazi na walezi
katika Mkoa wa Shinyanga wasiotambua
umuhimu wa elimu.

Wazazi hawa wanadiriki kukatisha
masomo ya watoto wao wa kike ili
kuwaozesha kwa tamaa ya kupata mali
au mifugo na hatimaye kuzima ndoto
zao za baadaye.

Tatizo hilo linasababishwa na jamii
katika mkoa huo kuendekeza mila na
desturi zilizopitwa na wakati ambazo
pamoja na mengine ya kutopenda
kusomesha watoto wa kike kwa
hofu kuwa akipata elimu atakwenda
kunufaisha ukoo wa mume wake, huku
wao wakiambulia hasara ya ada na
gharama zingine walizoingia.

Sheria ya elimu ya mwaka 2009
inasema kila mtoto ana haki ya kupata
elimu na wazazi ama walezi wana
jukumu la kumhudumia mabhitaji yake
yote.

Sasa kwa baadhi ya wazazi au walezi
katika mkoa huo ambao ni wakulima
na wafugaji, sheria hiyo kwao wameipa
kisogo kwa kutopenda kusomesha
wanafunzi wa kike.

Kata ya Usanda katika Halmashauri
miongoni mwa Kata mkoani Shinyanga
ambazo zinakabiliwa na tatizo kubwa la
wanafunzi kupewa ujauzito pamoja na
kuolewa ndoa za utotoni.

Hilo linathibitishwa na utafiti
uliofanywa na Shirika la Agape mkoani
Shinyanga linaloendesha shughuli za
kutetea haki za watoto na wanawake
kwa kutokomeza matukio ya ukatili wa
kijinsia zikiwamo mimba na ndoa za
utotoni.

Mkurugenzi wa shirika hilo, John
Myola, anasema mwaka 2016 walifanya
utafiti kwenye Kata ya Usanda na
wakabaini kuwapo kwa changamoto
kubwa ya wanafunzi wa kike kukatishwa
masomo yao, kwa sababu ya ujauzito na
ndoa za utotoni.

Anasema baada ya kubaini
changamoto hiyo, walizindua mradi
wa elimu ya afya ya uzazi na jinsia kwa
vijana wenye lengo la kutoa elimu kwa
wanafunzi ili waache ngono katika umri
mdogo na madhara yake kiafya.

Lakini mradi unalenga kuwaelimisha
wazazi ili waache kuozesha wanafunzi
ndoa za utotoni.

“Tulianza kuutekeleza rasmi mwaka
2017, kwa ufadhili wa shirika Sida kupitia
Save the Children ambao unamalizika
mwaka huu 2019),” anasema na
kuongeza..mradi unawahimiza wazazi
wawekeze kwenye elimu ya watoto
ambao watawasaidia wakishazeeka,”
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kuwekeza kwenye elimu ya watoto wao badala kuwakatisha masomo kwa lengo la kuwaozesha ndoa za utotoni. PICHA: MARCO MADUHU

anasema.

Myola anabainisha kwamba uwekezaji
kwenye elimu ya watoto bila ya ubaguzi
una faida si kwa jamii na taifa kwa
ujumla bali hata kwa mzazi mwenyewe.

“Kuna suala la uzee ambalo
halitaakuwa shida kwa mzazi
aliyewekeza kwa watoto wake kwani
hatahangaika kwa sababu jeshi la watoto
wake lipo kumsaidia,” anasema.

MASHUHUDA

Naomi Maige ni miongoni mwa
mashuhuda wanufaika wa kuwekeza
kwenye elimu ya watoto.

Naomi ambaye ni mkazi wa Shinyanga
anasema sasa hivi hana nguvu tena za
kufanya kazi kutokana na uzee huku
akisumbuliwa na maradhi.

“Watoto wangu ndiyo wanashikilia
maisha yangu kwa sasa kwani
wamekuwa wakinitumia fedha za
chakula na wamenikatia bima ya afya
NHIF kwa ajili ya matibabu,” anasema
na kuongeza:

“Mume wangu alifariki miaka mingi
iliyopita akaniachia watoto watatu
wakiwa wadogo, lakini nilipambana
ili kuhakikisha wanapata elimu, kwa
kuwa nilijua kwamba ndio mkombozi
wa maisha yao na ya kwangu pia...
ilifikia hatua nikauza hadi kiwanja lakini
leo wamenijengea nyumba na ndio
wananitunza.”anasema.

Anashauri wazazi kusomesha watoto
wao na kuacha kuendekeza mila na
desturi zilizopitwa na wakati ambazo

sana sana zinatumbukiza kwenye
umaskini.

MZEE WA KIMILA

Mzee wa kimila kutoka Kata hiyo
ya Usanda, Shija Kulwa, anasema sasa
wakazi wa kata hiyo wanafunguka
macho baada ya kupata elimu ya afya
ya uzazi na jinsia kupitia mradi huo.

“Wengi sasa wanatambua umuhimu
wa elimu na wanaacha kuozesha
wanafunzi ndoa za utotoni,”anasema.

Anabainisha kwamba katika mila za
Kisukuma ilikuwa hakuna kusomesha
mtoto wa kike kwa sababu akipata elimu
na kazi nzuri atakwenda kunufaisha
ukoo wa mumewe.

“Hivyo ilikuwa mtoto akianza
kuonekana tu ameiva tayari anatafutiwa
mume na kuozeshwa... haijalishi hata
kama ana soma,” anasema na kuongeza:

“Kama wazee wa kimila tunaendelea
kutoa elimu kwa wananchi kupitia
kwenye mikutano mbalimbali tukisisitiza
tuachane na mila na desturi zilizopitwa
na wakati, tusomeshe watoto wetu
watakaokuja kutusaidia tutakapozeeka.”

MWENYEKITI

Daudi Michaeli ni mwenyekiti wa
kitongoji cha Manyada, Kata ya Usanda

Anasema katika kumpigania mtoto wa
kike kielimu, wameshapiga marufuku
wanafunzi wa kike kucheza shoo kwenye
harusi na sherehe ambazo zilikuwa
zinachochea vishawishi vya wanafunzi

kutongozwa na hatimaye kupata mimba,
hivyo kuacha shule.

MCHUNGAJI

Kwa upande wake, Mchungaji wa
Kanisa la (AICT) kwenye Kata hiyo
Lameck Makungu, anasema wao kama
viongozi wa dini walikuwa wakikabiliwa
na wakati mgumu kila walipohimiza
wananchi kuachana na mila potofu za
kuozesha watoto wao wadogo badala ya
kuwasomesha.

“Tulikuwa tukiingizwa kwenye mitego
ya kufungisha ndoa hizi za utotoni na
tunapogoma basi familia husika inahama
kusali kwenye kanisa letu na kwenda
dhehebu jingine,” anasema na kuongeza:

“Lakini sasa baada ya wananchi
kutambua umuhimu wa kusomesha
watoto bila ya kuwabagua na sisi
wachungaji tunapoendelea kuhubiri na
kukemea ndoa hizi za utotoni, waumini
wanaelewa na hakuna tena hamahama
yamadhehebu.”

OFISA MAENDELEQ

Ofisa Maendeleo wa Kata hiyo, Halima
Tendega, anasema miaka ya nyuma, Kata
ilikuwa ikiongoza kwa utoro na mimba
za wanafunzi katika Halmashauri ya
hali inapungua kufuatia mradi wa Agape.

Akitoa takwimu za hali ya mimba
za utotoni, Mratibu wa Elimu wa Kata
hiyo, Sospeter Kasonta anasema mwaka
2016, wanafunzi 21 walipata mimba,
mwaka 2017 walikuwa 16, mwaka 2018

wanafunzi wanne walipata mimba na
kuanzia kuanzia Januari hadi Agosti
mwaka huu ni mwanafunzi mmoja ndiye
ambaye amepata mimba.

“Napongeza mashirika yasiyo
ya kiserikali kwani yamekuwa na
msaada mkubwa ndani ya jamii kwa
kubadilisha mitazamo potofu... sasa
hivi hata utoro shuleni kwa wanafunzi
wa kike umepungua tofauti na zamani,
na nina imani hata ufaulu utaongezeka
kwa wasichana,” anasema Kasonta na
kuongeza:

“Mkakati ambao nataka kuufanya
kwenye Kata hii ya Usanda ni kufungua
kituo cha vijana (Vijana Center),
ambacho kitakuwa kinakutanisha
vijana na kupeana elimu ya maisha
juu ya namna ya kufikia malengo yao,
na kuacha ngono zembe ili kuchochea
ukuaji wa elimu.”

Ofisa Mtendaji wa Kata hiyo
Emmanuel Maduhu, anasema wao
kama viongozi wa Serikali kwenye Kata
hiyo kwa kushirikiana na wenyeviti
wa vitongoji pamoja na diwani
wamekubaliana moja ya ajenda iwe
ni kutoa elimu ya kutokomeza ukatili
zikiwamo mimba na ndoa za utotoni.

“Kauli mbiu yetu inasema ‘Usanda
Ukatili Sasa Basi’..hatutaki turudi
nyuma tulikotoka..tunaka jamii yetu
iishi salama, bila mimba wala ndoa za
utotoni..wazazi wasomeshe watoto wao
ambao watakuja kuwa tegemeo la familia
na taifa,” anasema Maduhu.
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Simanjiro katika Tanzania ya viwanda .

« Yazindua chuo cha VETA kupika wataalamu wa fani mbalimball

LIKUWA nadra sana katika

miaka ya nyuma kukuta

vijana wa jamii ya wafugaji

wa kabila la Wamaasai
wakichangamkia fursa za
kujiunga na vyuo vya mafunzo
ya ufundi stadi.

Hii ilitokana na mila na desturi
ya jamii hiyo kwani tangu
mtoto anapozaliwa alikuwa
akilelewa katika misingi ya
maisha yanayoendeshwa kwa
kutegemea uchumi wa ufugaji
mifugo, kwa maana ya kuchunga
ng’ombe, mbuzi na kondoo.

Mfumo huo wa maisha
ulishazoeleka na kila  kijana
katika maeneo ya jamii ya
wafugaji akishavuka rika fulani,
akahitimu elimu ya msingi bila
ya kupata fursa ya kuendelea na
elimu ya sekondari, moja kwa
moja huingia katika shughuli za
ufugaji.

Hata hivyo sasa hali hiyo

imekuwa tofauti, jamii hiyo
imeingia katika mageuzi
kwa kasi kubwa na ndicho

kilichoshuhudiwa katika Wilaya
ya Simanjiro mkoani Manyara
hivi karibuni.

Jamii yenyewe imejiongeza
na kuchagua kipaumbele cha
kujengewa chuo kitakachotoa
mafunzo kwa vijana wao ili
wawe na utaalamu wa nyanja
mbalimbali za ufundi stadi.

Mageuzi hayo katika Wilaya
ya Simanjiro na wilaya jirani ya
Kiteto zote zikiwa katika Mkoa wa
Manyara yameshuhudia vijana
24 wakianza mafunzo ya ufundi
uashi mapema katika chuo hicho
kilicho Kata ya Emboret.

Hatua hiyo imekuja baada
ya kukamilika kwa chuo pekee
cha ufundi katika wilaya hizo
kilichojengwa kwa gharama ya
Sh. milioni 531.

Kinatarajiwa kuzinduliwa
rasmi na Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa Oktoba 19 mwaka huu.

Kimejengwa na shirika
lisilokuwa la kiserikali la ECLAT
Development Foundation kwa
ufadhili wa shirika la Upendo
Society la Ujerumani, na tayari
kimeshakabidhiwa kwa Mamlaka
ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
Stadi Nchini (VETA).

DIWANI
Diwani wa Kata ya Emboret,
Christopher Kuya, anasema
chuo hicho kitawakomboa vijana
wengi wanaozurura mitaani
kutokana na kukosa fursa ya
kuendelea na elimu ya juu baada
ya kuhitimu elimu ya msingi na
kidato cha nne.
Kuya anabainisha kwamba

Mkufunzi wa chuo cha ufundi VETA Simanjiro, David Mrutu, akikagua vifaa vya kufundishia ufundi uashi katika chuo hicho

—
-

&

£

kwa kuhitimu katika fani mbalimbali
za ufundi, kutawawezesha kujiajiri,
pia kuajiriwa kama mafundi wa
ngazi ya kati ambao wanahitajika
katika mwelekeo wa serikali ya sasa
ya Tanzania ya viwanda.

Anasema kwamba kwa hivi sasa
katika maeneo ya Umasaini kuna
kasi ya ujenzi wa nyumba za kisasa
na ununuzi wa pikipiki maarufu
kama bodaboda, hivyo mafundi
wengi wanahitajika.

Kitawanufaisha vijana wa Wilaya
za Simanjiro na Kiteto, miongoni
mwa wilaya sita za mkoa wa Manyara
ambazo hazikuwa na chuo chochote
cha ufundi, kikihudumiwa na VETA
Kanda ya Kati, inayojumuisha vilevile
mikoa ya Singida na Dodoma.

Huo ni mwendelezo wa

«lNnaanza na fani ya uashi

Mwenyekiti wa ECLAT, Peter Toima(kushoto) na Mwenyekiti

wa Shirika la Upendo Society la Ujerumani, Dkt. Fred

Heimbach (kulia) wakitoa maelekezo kwa msimamizi wa miradi
inayotekelezwa na mashirika hayo, Masham Bakiri(katikati)

Serikali iliyozindua mpango

JIELIMISHE

AMPUNI va
NeuralLink,
iliyoanzishwa na
Elon Musk ili kutafuta
mbinu za kuunganisha ubongo
wa binadamu na tarakilishi,
imewasilisha ombi kwa
mamlaka za udhibiti nchini
Marekani la kuanza kupima
mfumo wa Kkifaa chake
miongoni mwa binadamu.

Mfumo huo umejaribiwa
kwa tumbili ambaye aliweza
kudhibiti tarakilishi na ubongo
wake kwa mujibu wa Musk.

Lengo la kampuni hiyo ni
kutafuta mbinu za kuchochea
ubongo wa binadamu aliye-
pooza kumwezesha kudhibiti
tarakilishi.

Kampuni hiyo ilikuwa
inalenga kuangazia wagonjwa
wenye matatizo ya uti wa
MEOoNgO, neva na ubongo
miongoni mwa binadamu.

Hatahivyo, lengo la Musk ni
kudukua ubongo wa binadamu
kupitia tarakilishi.

MFUMO ULIVYO

Mfumo ambao kampuni
imeutengeneza una kifaa
kidogo kinachoweza kuchun-
guza, chenye electrodes zaidi
ya 3,000 zilizounganishwa na
nyuzi zinazoweza kubadilika.

Nyuzi hizo ni nyembamba
kuliko nywele za binadamu na
zinaweza kufuatilia shughuli
za neuroni 1,000.

Umuhimu wa mfumo huo, ni
kutokana na kulenga maeneo
fulani katika ubongo, hatua
inayofanya upasuaji kuwa
salama kwa mujibu wa kam-
puni hiyo.

Pia kinaweza kutath-
mini yaliyorekodiwa kupitia
mashine ambayo itaamua ni
aina gani ya matibabu atakay-
opewa mgonjwa.

Hata hivyo, Neuralink
haikutoa maelezo jinsi mfumo
huo unavyoweza kubadilisha
vitendo vya ubongo ama

KAMPUNI YA NEURALINK YAINGIZA
EKNOLOJIA YA UDUKUZI WA UBONGO

ra

Kifaa kinachodhibiti tarakilishi na ubongo wa binadamu kutoka kampuni
ya NeuraLink. PICHA: MTANDAO

jinsi kifaa hicho kinavyoweza
kuchochea seli za ubongo.

“Si kwamba tayari tutakuwa
tuna uwezo wa kushiriki-
sha ubongo wa binadamu
katika tarakilishi na kuchukua
udhibiti wa bongo zao,”
anasema Musk na kuongeza:

“Kitu hiki kitachukua muda
mrefu, lakini wale watakao-
taka kutumia mfumo huo, uta-
saidiana na ule wa tarakilishi.”

Awali Musk alisema kuwa
intelijensia ya mashine hiyo
inaweza kuharibu jamii ya
binadamu.

Aidha, uunganishaji wa
ubongo na tarakilishi utaima-
risha zaidi ubongo wa bin-
adamu.

“Tayari watu wamekuwa
wakifurahia hilo kupitia
Simu zao kwa maana vya jinsi
wanasayansi wanavyolenga
kudukua ubongo wa binada-
mu,” anasema.

VIPIMO

Musk alifichua kwamba
kifaa hicho cha Neuralink
kinafanya kazi na kwamba
tayari kimefanyiwa vipimo
kwa tumbili ambapo mnyama
huyo aliweza kudhibiti tarak-
ilishi na ubongo wake.

Sasa kampuni hiyo im-
ewasilisha ombi la kutaka
kuufanyia majaribio mfumo

huo kwa binadamu ambapo
ruhusa hiyo inabidi na kitengo
cha usimamizi wa chakula na
dawa nchini Marekani.

Aidha, Musk analenga
kuajiri mwanasayansi
mmoja zaidi katika kampuni
hiyo ambayo kufikia sasa
inaendeshwa na wafanyakazi
100.

Hata hivyo, kampuni hiyo
inasema itachukua miaka
mingi va kazi kufanywa ili
kukabiliana na changamoto
za kiteknolojia pamoja na
kimaadili ili mfumo huo
utumike.

Pamoja na hayo, teknolojia
hiyo huenda ikawa ni hatua
kubwa katika kukabiliana na
matatizo sugu va kiafya kama
vile ugonjwa wa kifafa na ule
wa kutetemeka.

MIRADI MINGINE

Musk amekuwa na miradi
mingi inayojaribu kufanya
vale yanayowezekana.

Mojawapo ya miradi yake ni
wa Space X unalenga kuanzi-
sha utalii wa kuelekea katika
sayari ya Mars.

Mradi mwingine ni ule
unaofanywa na kampuni ya
Boring inayojaribu kujenga
mahandaki chini ya mji wa
Los Angeles nchini Marekani.

BBC

mkakati wa miaka mitano kuanzia
mwaka 2012/2013 hadi 2016/2017
unaoazimia kujenga vyuo vya ufundi
stadi katika kila wilaya nchini.
Tanzania ina wilaya 169 na mikoa 32.
Hatahivyo kazi ya utekelezaji wa
azimio hilo ulionekana kusuasua
kutokana na kasi ndogo ya ujenzi
wa vyuo hivyo na hivyo kuwaacha
maelfu ya vijana wakikosa nafasi za
kujiunga na vyuo vya VETA.

PROFESA NDALICHAKO

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Profesa Joyce Ndalichako
wakati akizindua Chuo cha Ufundi
stadi cha Wilaya ya Urambo mkoani
Tabora hivi karibuni serikali
imetenga Sh. bilioni 40 kwa ajili ya

kujenga vyuo 25 kwenye wilaya mbalimbali
mwaka huu wa fedha wa 2019/2020.

Anabainisha kwambalengo nikuhakikisha
vijana wengi zaidi wanapata fursa ya
mafunzo ya ufundi stadi ili kuendana na kasi
na maono ya serikali ya awamu ya tano ya
kujenga uchumi wa viwanda.

Anasema ujenzi wa vyuo vya mikoa
unaendelea Geita na Rukwa huku ujenzi
wa vyuo vya Simiyu, Kagera na Njombe
ukitarajiwa kuanza muda mfupi ujao.

MRATIBU WA KANDA

Mratibu wa VETA Kanda ya Kati,
Abdulkadiri Yussuf, anasema wameamua
chuo hicho cha Simanjiro kianze na mafunzo
ya fani ya uashi kutokana na mabhitaji ya
mafundi ujenzi katika wilaya hizo.

“Kuna kasi kubwa ya ujenzi wa nyumba
katika Wilaya ya Simanjiro lakini changamoto
kubwa ni ya mafundi.. wengi kwa hivi sasa
hapa,” anasema.

Yussuf anasema katika awamu ya pili
ya chuo hicho, ndipo kutaanzishwa fani
zingine zinazoendana na ujenzi wa majengo
yakiwamo ya shule, zahanati na vituo vya
afya pamoja na maghala.

“Tutaanzisha fani za ufundi seremala,
umeme na bomba katika awamu hiyo...Aidha
kwa kuwa jamii hii pia imeanza kujiingiza
katika kilimo, tutaanzisha mafunzo ya ufundi
wa zana na mitambo ya kilimo,” anasema na
kuongeza:

“Zana kama vile matrekta na mashine za
kupukuchua mazao,majembe ya kukokotwa

na wanyama pamoja na mashine za kukoboa
nafaka.”

Anasema kutokana na mahitaji ya nguo
kuwa bayana katika maeneo hayo kama ilivyo
kwa sehemu zingine nchini, wataanzisha
vilevile ufundi wa ushonaji wa nguo.

“Kikikamilika chuo kitakuwa kinachukua
wanafunzi 250,” anasema na kuongeza:

Anasema kwa mwaka huu wa fedha,
wameshatenga Sh. milioni 81 kwa ajili ya
kujenga bweni jingine litakalokuwa na
uwezo wa kuchukuwa wanafunzi 24.

MWENYEKITI ECLAT
Mwenyekiti wa shirika la ECLAT ambaye
pia ni mzaliwa wa Wilaya ya Simanjiro,
Peter Toima, amefafanua kwanini waliamua
kujenga
Inaendelea Uk. 18
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chuo hicho cha ufundi.

“Tuliamua kujikita katika ujenzi wa Chuo
hiki kwa lengo la kuunga mkono mpango
wa serikali wa kujenga vyuo vya ufundi
stadi kwa kila wilaya, huku tukizingatia
kipaumbele cha wananchi wenyewe wa
Simanjiro,” anasema.

Toima ambaye amewahi kushika
nafasi za ukuu wa wilaya katika wilaya za
Tunduru mkoani Ruvuma, Rombo mkoani
Kilimanjaro na Kakonko mkoani Kigoma

anasema

lilikuwa wazo la wananchi wenyewe wa
Simanjiro.

“Hiyo ni baada ya kuona umuhimu wa
kuwa na vijana wenye maarifa kutokana
na ukweli kwamba dunia inakwenda kwa
kasi sasa hivi katika uga wa sayansi na
teknolojia,” anasema na kuongeza:

“Tayari kulikuwa na eneo la ekari 100
likiwa na majengo mawili yaliyotelekezwa
na hivyo katika awamu hiyo ya kwanza
tumetumia Sh. milioni 531 inayohusisha

ujenzi wa madarasa, bweni moja, jiko, vyoo,
kisima kirefu cha maji, umeme wa nishati
ya jua na vifaa vya kufundishia uashi.”

SHIRIKA LA UPENDO

Mwenyekiti wa shirika la Upendo la
Ujerumani ambao ndio wafadhili wa mradi
huo, Dk. Fred Heimbach akizungumza na
wanafunzi katika siku yao ya kwanza ya
masomo anawaasa kusoma kwa bidii.

“Ninawaasa hivyo kwa sababu mmepata
fursa ambayo inawahakikishia ajira na

baadaye muweze kuendesha maisha yenu,”
anasema.

MKUU WA WILAYA
Mkuu wa wilaya ya Simanjiro, Mhandisi
Zephania Chaula anatoa wito kwa vijana wa
kike na kiume kuchangamkia fursa hiyo ya
mafunzo ya ufundi kwa lengo la kujikomboa
kiuchumi.
Anasema kuwepo kwa nafasi kama hizo
kutapunguza hata tabia ya vijana wa jamii
ya Kimasai kutimkia mijini kwa lengo la

JE, WAJUA?

Maliha Mohammed akiwa katika shughuli za upishi zilizomfanya avunje rekodi.PICHA: MTANDAO

MKkenya avunja rekodi

va dunia kwa kupika
« Aingia kwenye Kitabu cha Guiness

ALIHA Mohammed,
mpishi maarufu ku-
toka Mombasa nchini
Kenya, amevunja reko-
di ya dunia ya kitabu cha Guiness
kwa kupika kwa muda mrefu zaidi.

Mwanamke huyo amekuwa mtu
wa kwanza kuvunja rekodi hiyo
barani Afrika.

Maliha alipika kwa muda wa saa
75 bila kuchoka na hivyo kuvunja
rekodi ya dunia Jumapili iliyopita
katika hoteli ya kitalii ya Bay Beach
mjini Mombasa.

Muda mrefu zaidi kuwahi kufiki-
wa ulikuwa ni wa saa 68 dakika 30
na sekunde moja, na ulivunjwa na
Rickey Lumpkin mjini Los Angeles,
Marekani mwaka 2018.

Mwanamke huyo mwenye umri
wa miaka 36 alikuwa ameandaa
mapishi 400 ya kitaifa na kimataifa
kwa ajili ya mashindano hayo ili ku-
weka jina lake katika kitabu hicho
cha rekodi za dunia cha Guiness.

Vyakula alivyoandaa vitatolewa
kwenye nyumba za hisani na zile za
yatima kama mojawapo ya kutoa
hamasa na kuwasaidia wasiojiweza
mjini Mombasa.

Katika jaribio lake la kwanza
mwezi Mei mwaka huu, mama
huyo wa watoto wawili alipika
vyakula 100 katika muda wa saa
36 bila kuchoka.

Baadaye mwezi Julai, mpishi
huyo alipika vyakula 200 kwa saa
54 kabla ya kuelekea katika fainali
iliyosimamiwa na maofisa wa kita-
bu cha rekodi za dunia za Guiness.

Akisaidiwa na takriban watu 40
waliokuwa wakifanya kazi kwa
zamu, Maliha alikuwa ameonye-
sha matumaini ya kushinda rekodi
hiyo awali.

Anasema, juhudi zake za
kushindana mwaka 2018 zil-
ishindwa, kutokana na matatizo
ya kifedha.

Kitabu cha rekodi za dunia cha
Guinness huchapishwa kila mwa-
ka, kikiorodhesha rekodi za dunia
zilizovunjwa na binadamu.

“Niliwasilisha ombi langu mwezi
Desemba mwaka jana kwa wasi-
mamzi wa kitabu hicho na wakaji-
bu Aprili mwaka huu kwamba
ombi langu la saa 75 lilikubaliwa,”
anasema.

Maliha alifadhiliwa na kampuni

ya mafuta ya kupikia ya Pwani Oil
Products Limited, ambayo ilim-
saidia kwa kumpatia mafuta na
vitu vingine vinavyohitajika katika
mapishi, huku wahisani wengine
wakisaidia jiko la kupikia.

“Mwaka uliopita nilipojiondoa
kwenye mashindano, sikuvunjika
moyo. Kupitia fedha kidogo ni-
lizokuwa nimechangisha, niliamua
kubadilisha sebule yangu kuwa
jiko na nikiwa na rafiki zangu 20,
tulipika kwa zaidi ya saa 72 bila
kuchoka,” anasema.

JE MSUKUMO WAKE

UNATOKA WAPI?

Maliha anasema kwamba ali-
pata msukumo wa kuingia katika
shindano hilo kama njia ya kui-
saidia jamii.

Aliyekuwa akishikilia rekodi hiyo
Rickey alijaribu kuvunja rekodi
hiyo ili kuchangisha fedha kuwa-
fadhili watoto kupitia shirika lisilo
la serikali la World Vision.

“Nikiwa na miaka 36, nataka
kuwa mfano wa kuigwa na wa-
sichana na jamii katika eneo
ninalotoka,”anasema. BBC

UTAFIT

JE, VINYWAJI VYA SUKARI
HUSABABISHA SARATANI?

NYWAJI vya sukari yakiwemo maji ya matunda
vinaweza kuongeza hatari ya saratani, kwa mujibu wa
wanasayansi wa Ufaransa.

Uhusiano huo unafichuliwa na utafiti uliochapishwa ka-
tika jarida la matibabu nchini Uingereza ambao uliwachunguza
watu 100,000 kwa kipindi cha miaka mitano.

Wanasayansi hao kutoka Chuo Kikuu cha Srbonne Paris Cite,
wanadai kwamba ongezeko la viwango vya sukari katika
damu, huenda ndio sababu kuu.

Hatahivyo, utafiti haukupata ushahidi kamili na kwamba
watafiti wametaka kazi zaidi kufanywa.

KINACHOHESABIKA KAMA KINYWAJI CHA SUKARI

Watafiti wanasema kinywaji chochote kilicho na zaidi ya asil-
imia 5 ya sukari kinahesabika kama cha sukari. Vinywaji hivyo
vinajumuisha maji ya matunda ambayo hayajaongezwa sukari,
Pia vinywaji visivyo na pombe, vinywaji vya kuongeza nguvu,
chai na kahawa yenye sukari.

Aidha, watafiti hao walichunguza vinywaji visivyo na kalori,
vinywaji vilivyo na sukari yake lakini hawakubaini uhusiano
wowote na saratani.

JE HATARI YA SARATANI NI YA KIWANGO GANI ?

Utafiti ulifichua kwamba unywaji wa mililita 100 za ziada za
vinywaji vilivyo na sukari kwa siku na chupa mbili kwa wiki
kutaongeza hatari ya saratani kwa asilimia 18.

Kwa kila watu 100 katika utafiti huo, kuna 22 wenye saratani.
Hivyo basi iwapo wote watakunywa mililita 100 kwa siku,
itasababisha aina nyingine nne za saratani na kuongeza jumla
hiyo kufikia 26 kwa 1000 katika kipindi cha miaka mitano,
kulingana na watafiti.

Kati ya visa 2,193 vilivyopatikana wakati wa utafiti huo,

aina ya saratani 693 zilikuwa zile za matiti, 291 zilikuwa za
tezi dume na visa 166 vilikuwa vya saratani ya mwisho wa
utumbo.

JE HILI NDIO THIBITISHO KAMILI?

Hapana..jinsi utafiti ulivyofanyika inamaanisha unaweza ku-
pata mifano katika data, lakini hauwezi kuelezea.

Hivyo, unaonyesha kwamba watu waliokunywa sana takriban
mililita 185 kwa siku, ndio walikuwa na visa vingi vya saratani
ikilinganishwa na wale waliokunywa chini ya mililita 30 kwa
siku. Maelezo yanabainisha kuwa vinywaji vya sukari vina-
sababisha saratani lakini pia watu wanaobugia vinywaji vya
sukari wanaweza kuwa na matatizo mengine ya kiafya.
Kutokana na maelezo hayo Dk. Amelia Lake kutoka Chuo Kikuu
cha Teesside anasema kwamba utafiti huo hauwezi kuhitimisha
kuwa vinywaji vya sukari ndio chanzo cha saratani.

“Wakati utafiti huo ukishindwa kutoa ushahidi kamili kuhusu
sukari na saratani, unaonyesha mpango uliopo wa kupunguza
kiwango cha sukari,” anasema na kuongeza.

“Pamoja na hayo, kupunguza kiwango cha sukari katika chakula
ni suala muhimu sana.”

JE UNENE UNAHUSIKA KWENYE SARATANI?

Kunenepa kupita kiasi ni sababu mojawapo inayosababisha
saratani, na matumizi ya juu ya vinywaji vya sukari husababi-
sha mtu kunenepa. Hatahivyo, utafiti unasema si visa vyote.
“Kunenepa kupita kiasi kunakosababishwa na kunywa vinywaji
vingi vya sukari kunahusishwa na saratani, lakini uhusiano
wote haukuelezwa kwa kina,” anasema DKk. Mathilde Touvier,
mmoja wa watafiti.
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kutafuta kazi za ulinzi.

Kanda ya Kati ya VETA ina vyuo
vinne katika Wilaya ya Babati mkoa wa
Manyara, Singida na Dodoma pamoja na

hicho cha Simanjiro.
Aidha, chuo kingine
kujengwa Babati.

Kwa mujibu wa mratibu wa VETA
kuna vijana 2,178

wa kanda hiyo,
wanaochukua mafunzo ya ufundi.

Na Allen Klein

AISHA ni zawadi pale

ambapo watu huende-

lea kuishi. Ila wanapoon-

doka na kuwa mbali
nasi kwa njia ya kifo na kutokuwa na
matumaini ya kuwaona tena, ndipo
maisha hugeuka na kuonekana ni
mateso na maumivu yasoweza kue-
lezeka.

Tla kupoteza watu wetu wa karibu
ni jambo lisiloweza kukwepeka mais-
hani. Maana hata sisi siku moja tut-
aondoka na kuwaacha watu wengine.

Si kitu rahisi kukabiliana na hali
za kuondokewa na wapendwa wetu
katika maisha. Huumiza na wakati
mwingine hufanya tuone maisha
hayana huruma na sisi.

Licha ya haya yote, ukweli bado
utabakia kuwa hali ya kupoteza watu
wetu wa karibu itaendelea kuwapo
maana ni sehemu ya maisha kamilifu.

Mwandishi wa kitabu hiki anajari-
bu kutushirikisha namna maisha ya
kuondokewa tunavyoweza kukabili-
ana nayo.

Kuanzia hatua ya mshituko wa
habari za kuondokewa, kujifunza ku-
tokana na kuondokewa, kuishi baada
ya kuondokewa na watu wetu wa ka-
ribu na mwisho kufurahia maisha
ambayo bado yataendelea baada ya
watu wetu wa karibu muda wao wa
kuishi kimwili kwisha.

Ni kitabu cha mwongozo mzuri
sana katika kuturudisha kuyaona
maisha kwa kina na kushukuru na-
fasi ambayo inakuwepo ya kuishi na
watu wetu wa karibu kabla siku ha-
wajatutoka.

Mshituko ni hali ya kawaida inay-
otokea pale unaposikia mtu unayem-
fahamu au mpendwa wako amefariki.
Lakini wakati huu unavyotokea un-
atukumbusha namna ilivyo kwamba
maisha ni mafupi na watu hawadumu
milele.

Wakati kama huu wengine huji-
uliza kwanini mimi hili limenitokea.
Ni maswali mazito ambayo watu hu-
jiuliza kuona namna kuondokewa
kumewajeruhi sana ndani yao.

Mwandishi anasema wakati kama
huu ni muhimu kujikumbusha kuwa
maisha ni mafupi na nafasi kwetu
kuangalia jinsi tuishivyo na kuongeza
uzito kuwajali na kuwapenda watu
wengine walobakia.

Watu wanapoondoka na kutuacha
ni dhahiri kumbukumbu zao ndizo
hutuumiza sana kiasi kwamba tuna-
tamani saa zingerudi nyuma, tuseme
nao jambo au kufurahi pamoja.

Kwa kuwa wengi hatujui ni wakati
gani wa watu kuondoka, inakuwa
ngumu kuona jambo hili la kuon-
dokewa kuwa ni la kujifunza na kuta-

kinaendelea
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Baadhi ya madarasa va chuo cha VETA Simanjiro

UCHAMBUZI WA KITABU;

Embracing Life after Loss
(Malsha baada ya kuondokewa)

Embracing
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A Gentle Guide for
Growing Through Grief

Allen Klein

EEEL‘-’-E"ing author of The Healing Powver of MHumoe

fakari maisha yetu yalipo na nini sisi
tunavyojiandaa kukikabili kifo kitapo-
bisha hodi maishani mwetu.

Katika hili, linapotokea hu-
turejeshea kumbukumbu zao za mai-
shaitupayo kuona maisha ni alama tu
inayobaki mtu akishakufa.

Hali za kuondokewa zinapoangal-
iwa kwa jicho pana ndizo ambazo
hutupa mwanzo mpya katika maisha.

Hizi hali ndizo ambazo zinatufungua
na kutuzindua tuwe na tathimini
kubwa juu ya maana ya maisha.

Hizi ndizo nyakati ambazo zinam-
fanya mtu aimarike na kuona maisha
kwa sura ya mabadiliko mapya am-
bayo huja kila mara ambapo kitu au
mtu kuwa mbali nasi kimwili.

Kama ilivyo ngumu kujaza kitu
katika chombo kilichojazwa ndivyo

suala la kuondokewa liwapo na uwazi
wa kufungua kurasa mpya za mai-
sha, fursa mpya na kuumba mtizamo
mpya.

Si jambo rahisi kuzoea pale am-
bapo hali za kuondokewa zibishapo
hodi ndani ya mtu.

Maisha huendelea mbele licha ya
kujawa na kuondokewa na watu wetu
wa karibu. Hivyo kuendelea kuumia

kwa kuondokewa ni kupoteza muda
wa kuyatafakari maisha yako ya sasa.

Kweli ni hali inayoumiza lakini
muda na kikomo cha kutafakari
thamani ya maisha yako nayo ni
muhimu kufikiriwa kwa uzito.

Samehe na kumbuka nafasi nzuri
ambazo ukumbukazo za namna mlii-
shi na mtu huyo ambaye kwa sasa
hayupo tena na wewe. Kwa kukum-
buka namna maisha yako yalikuwa
bora, namna yeye angeendelea kuishi
angetamani ufanikiwe basi unajipa
matumaini ya kuendelea mbele na
kuyafurahia maisha kama wengine
walopitiwa yafananayo na hayo.

Mwandishi anasema tunapokuwa
katika hali ya kuondokewa, tukum-
buke kuwa sisi si wa kwanza kupitia
hizo hali, kuna watu wengi wamepi-
tia na wamepoteza watu wao kwa
namna nyingi.

Kuukubali ukweli huu kuwa kuon-
dokewa ni sehemu ya maisha, ku-
natengeneza umakini na kuchukulia
uzito wa maisha kama zawadi.

Pale ambapo watu huchukulia uzi-
to maisha ndipo ambavyo huthamini
watu wanaowazunguka wakijua kuwa
si wakati wote tutaendelea kuwa nao.

Kushukuru kwa zawadi ya kuwa
hai na kuthamini wengine ni himizo
la mwandishi ambalo anasema tu-
lione kwa uzito.

Tuone nafasi ya kuwajali wengine
wakiwa hai, tufurahie maisha pamoja
nao na kuwa tayari kuishi kitoshelevu.

Kuishi kitoshelevu ni pamoja na
kuishi kwa kutambua maisha yetu ni
mafupi sana na wakati wowote ule
tunaweza kuyapoteza au kuwapoteza
watu ambao wanatuzunguka.

Maisha ni zawadi yape uzito siku
zote. Furahia na wanaokuzunguka na
waonyeshe upendo maana siku moja
hutapata nafasi kama hiyo kuifanya
kwao.

Ukiwa na maswali, maoni au jambo
ungetamani kulijua kwa kina kupitia
uchambuzi huu, basi usisite kuni-
andikia kupitia barua pepe.

Mchambuzi ni Dk. Raymond Nu-
sura Mgeni anapatikana kupitia

raymondpoet@yahoo.com

+255 676 559 211.

Dar-es-Salaam
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WADAU
SABATO
KASIKA

KABLA ya wanafunzi
Kujiunga na sekondari
huwa kuna fomu
zinazoainisha taratibu
za shule ikiwamo
rangi za sare na
mishono, lakini
baadhi yao hushona
wanavyotaka
wenyewe. Wadau
wanasemaje?

MECTILDA RUKOIJO
(OFISA ELIMU MSINGI, WILAYA YA TEMEKE)

GODFREY RUTAZAA (MWANAFUNZI WA MWAKA
WA TATU CHUO KIKUU CHA DAR ES SALAAM)

SABABU kubwa ya yote haya ni kuiga tabia za
wanafunzi walio katika madarasa ya juu kama kidato
cha tatu, cha nne na kuendelea, ambao wengi wao
ndio huwa mstari wa mbele kwenda kinyume na she-
ria zilizoainishwa katika fomu ya kujiunga na shule
(Joining instruction), hasa kwa sababu wanakuwa
wameshaizoea shule, hivyo kutofuata tena sheria za
shule. Vile vile athari za utandawazi na maendeleo
va sayansi na teknolojia yaliyokuja na uvumbuzi
kwa maana ya kuwapo kwa mitandao ya kijamii
kama vile instagram na facebook. Hivyo baadhi ya
wanafunzi huiga aina ya mavazi wanayovaa watu
maarufu au wasanii mfano nguo fupi na suruali za
kubana (modo), hadi wanafunzi kutumia aina hii ya
mavazi hata kwenye sare za shule. Pia aina ya male-
zi wanayopata kutoka katika familia zao na watu wa-
naowazunguka au mazingira anayotoka mwanafunzi
husika. Mfano kama mwanafunzi anatoka kwenye
mazingira ambayo wakazi wengi aina yao ya mavazi
ni nguo fupi au hata wazazi husika wanavaa aina ya
mavazi kama hayo, ni rahisi kwa mtoto naye kufuata
nyendo za wazazi wake. Cha kufanya ili kumaliza
tatizo hili ni wazazi kutimiza wajibu wao wa malezi
bora kwa watoto, kwa kuwa mfano bora kwa watoto
wao ikijumuisha mienendo yao ya aina ya mavazi na
namna ambavyo wanaendesha familia zao. Sam-
bamba na hilo wazazi wanapaswa kuwa karibu na
watoto wao kwa maana ya kuwafuatilia kwa ukaribu
ili kujua mienendo yao shuleni na hata nyumbani. Hii
itasaidia kujua tabia zao na kuwarekebisha wataka-
pogundua kuwa tabia na mienendo si ya kuridhisha.

BAHATI MWANJA (MWALIMU CHUO CHA UFUNDI TEMEKE)

JAMBO muhimu ni kujitahidi kuwa na malezi

BRIDGETER PILLA
(HAKIMU MFAWIDHI MAHAKAMA YA MWANZO
TEMEKE)

TATIZO ni kwamba watoto wetu wanap-
enda sana kuiga kila kitu hata mabaya. Hii
inatokana na utandawazi kwani umechangia
yote haya. Watoto wengi wanaiga kwa
kuangalia mitandao ya kijamii. Kwa mfano
watoto wananunuliwa simu wakiwa bado
wanafunzi, hivyo huiga mambo yanayokinza-
na na tabia nzuri ya mtoto. Wakati mwingine
Kiburi cha mtoto kinasababisha akaidi maele-
kezo ya wazazi au walezi wake. Hebu fikiria,
mzazi ameingia gharama kushona sare za
shule kwa ajili ya mtoto wake, halafu mtoto
huyo huyo anakwenda kwa fundi kubadili
mshono wa sare za shulel Ninashauri wazazi
wawe karibu na watoto wao, kukagua mavazi
yao kama walivyoshonewa ndivyo valivyo.
Kwa njia hiyo itakuwa ni rahisi kuwabana
watoto wakorofi, vinginevyo wataharibika.

MAIKA MAPUNDA (MKAZI WA JIJINI DAR ES SALAAM)

KWA tatizo hili wazazi hatuwezi ku-
jitetea kutokana na ukweli kwamba wana-
toka nyumbani kwenda shuleni, tunawao-
na wanavyovaa, sasa kama watakuwa
wanavaa Vvibaya halafu hatuwakemei,
maana yake ni kwamba tumewaruhusu

bora, ingawa wazazi wengi wamekuwa na kazi
nyingi hadi wanashindwa kukaa na watoto wao.
Ningewashauri watenge muda japo mara mbili kwa
mwezi kukaa na watoto wao badala ya kuwaacha
wakajitawala.Kwa suala hili la kubadili sare za
shule na kushona wanavyotaka, wazazi wawa-
shirikishe watoto wao wanapopata fomu zenye
maelekezo na kuwaambia jinsi ambavyo sare zina-
takiwa kushonwa. Aidha, watoto wenyewe wazin-
gatie, wasifuate mambo ya kuiga ambayo kimsingi
hayana faida kwa maendeleo ya shule na hata kwa
maisha yao ya baadaye. Lakini kama tatizo likien-
delea kuwa kubwa, basi sare zote zishonwe shuleni
ili kuondoa kadhia hiyo ambayo chimbuko lake ni
utovu wa nidhamu. Walimu nao wawafuatilie wa-
nafunzi kwa karibu ili kuwabaini wenye tabia hiyo
na kuwarudisha nyumbani ili wakalete wazazi wao
kwa ajili ya kujadili mwenendo huo kwa lengo la
kuutafutia ufumbuzi, hasa kwa kuzingatia kwamba
shule siyo sehemu ya kwenda kufanyia vitendo
vya kihuni bali kusoma tu. Ninajua kwamba malezi
va wazazi yamekuwa ni duni sana ndio maana
hayo yote yanatokea. Lakini bado hatujachelewa,
hivyo tuchukue hatua mapema kabla hali hai-

jawa mbaya, kama tunataka kujenga taifa bora la
baadaye. Wazazi wasiogope kukemea matendo rimia fedha nyingi kuwanunulia sare, hii
maovu yanayofanywa na watoto wao na ikiweze- ni utovu wa nidhamu na kutojali gharama
kana watumie viboko pale inapobidi kwani baadhi hizo.

ya watoto hawawezi kubadilika bila kuchapwa.

wafanye hivyo. Mfano mmojawapo ni huo
wa sare za shule, mzazi umenunua Kitam-
baa umeshona kulingana na maelekezo ya
shule, halafu mtoto anakwenda kwa fundi
kubadili mshono bila wewe kuchukua
hatua. Hii ni sawa na kwamba umeruhusu,
na ndipo utakuta mwanao anavaa suruali
imeshuka chini ya makalio, huku wa kike
amebana sketi ya shule. Hebu wazazi
pamoja na kwamba tuna shughuli nyingi,
bado kuna haja ya kutenga muda kwa ajili
ya malezi, tusiachie jukumu hilo walimu,
matokeo yake ni watoto kuvaa ‘vimodo'
na vimini bila kukemewa. Yaani unakuta
baadhi ya wanafunzi wanavaa mlegezo
huku wengine wakibana sketi, halafu
wanatoka kwa wazazi wao kwenda shule.
Inashangaza sana. Wakumbuke hakuna
shule isiyokuwa na utaratibu na she-

ria. Ndiyo maana kabla ya mwanafunzi
kujiunga huwa kuna fomu za maelekezo
zinazoeleza kila kitu ikiwamo rangi za
sare na jinsi zinavyotakiwa kushonwa.
Sasa wanapotokea baadhi yao wanabadili
mishono huku wazazi wakiwa wamegha-

HAPA kuna vitu vingi vinachangia ikiwa ni pamoja
na kulegealegea kidogo kwa walimu kutokagua wa-
nafunzi mara kwa mara au wazazi kutoangalia ma-
vazi ya watoto wao ya kila siku kwa sababu ya shu-
ghuli nyingi za kutafuta maisha. Lakini malezi bora
ni jambo la muhimu zaidi kuliko kuhangaikia maisha.
Kwa hiyo shughuli za kila siku zisiwe kikwazo cha
kutokulea watoto katika maadili mema, bali wazazi
na walezi watenge muda wa kukaa na watoto wao ili
kujua shida zao au tabia zao kuliko kuwaacha waki-
jiendea tu. Mtindo huu upo kwenye baadhi ya shule
zisizofuatilia wanafunzi na kwa wazazi wasiofuatilia
mienendo na malezi bora kwa watoto wao, lakini
shule makini huwezi kukuta mwanafunzi anay-
ethubutu kufanya upuuzi huo wa kubadili mshono
wa sare za shule ili ziwe kama anavyotaka yeye na
wala mzazi hawezi kukubaliana naye. Kwa maana
nyingine niseme kuwa wakati mwingine wanafunzi
wanafanya hivyo baada ya kuona hakuna anaye-
wafuatilia kuanzia nyumbani hadi shuleni. Tabia hii
jwe chachu ya kuwaamsha wazazi na shule ambazo
hazifuatilii mienendo ya wanafunzi ili kuzinduka
na kuchukua hatua haraka badala ya kuona kama
jambo la kawaida, kumbe ni hatari kwa baadaye.
Kikubwa zaidi ni kuwapo kwa ushirikiano mzuri
kati ya wazazi, walimu na wanafunzi wenyewe na
taasisi za dini kupitia viongozi wao ili kwa pamoja
kuhakikisha watoto wanakua katika maadili mema
kwenye jamii yetu.
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DIT yatenga mil. 19/-
kuboresha majengo

Na Grace Mwakalinga, MOMBA

Wakulima
watakiwa
kuzingatia

ioni 19 ili kukamilisha ujenzi wa miun-
dombinu ambayo itasaidia wanafunzi
kusoma kwa utulivu, lakini watumishi

taba 28 imetiwa saini miongoni ikiwa
ni Chuo cha Ufundi Stadi (Veta).
Hata hivyo, Mratibu wa Veta, Mkoa

AASISI ya Teknolojia Dar es

[ ]

h a rl Salam (DIT) tawi la Myunga Baada ya kupata makazi maalum ya kuishi. wa Mbeya, Rajabu Mliku, alisema
U U Halmashauri ya Wilaya ya Kukamilisha “Baada ya kukamilisha ujenzi wa mkataba waliousaini na taasisi hiyo
Momba mkoani Songwe, im- Ujenzi wa miundombinu ya madarasa, mabweni una lengo la wanafunzi kujifunza
Na Grace Mwakalinga, MBEYA etenga Sh. milioni 19 kwa mwaka wa Mmiundom- na nyumba za watumishi, tutaimari- udereva wa awali na kubeba abiria
- fedha 2019/2020 ili kuboresha ma- DinUya sha vilevile upanuzi wa mafunzo yetu  pamoja na kozi ndefu za Tehema (Vo-
WAKULIMA wa mikoa ya darasa, mabweni na nyumba za wa- magaras?' yatakayozingatia ubunifu na vitendo  cational training in Information, Com-

ls\lr?/aaunr?vavazi UJ;% ga%?éndjsv%g?r?_ tumishi. nmyaur“"‘v:: Izlaia hususani kwenye viwanda ili kuzali- munication and Technology, ICT,).
wa kitaalamu unaotolewa na ) _qurugenzi wa tawi hﬂo, Frank Lu-  ywatumishi sl_la wanafunzi Wataka_lokidhi u_shi_nda- Mwakilishi wa Mkuu wa Songwe
maofisa ugani ili kuongeza jaji, alisema hayo wakati wa hafla ya tytaimari- ni wa soko la ajira,” alisema Lujaji. ambaye pia ni Mkuu wa Wilaya ya
tija kwenye uzalishaji wa kuhitimisha mafunzo ya udereva wa sha vilevile Alisema DIT itaendelea kusaini Mbozi, John Palingo, aliishauri DIT
mazao ambao utawasaidia awali kwa waratibu wa elimu kata 32 upanuziwa  mikataba ya ushirikiano wa vyuo na  kuongeza kozi nyingine kuanzia nga-
kuongeza kipato ndani va wa Wilaya ya Momba. mafunzo viwanda mbalimbali vya ndani na nje  zi ya Veta na ufundi sanifu ili kupanua

familia zao. Alisema waliamua kutenga Sh. mil-  Vetu. yanchi na mpaka sasa jumla yamika-  wigo wa ajira.

Ushauri huo ulitolewa jana
na mtaalamu kutoka Taasisi
va Kilimo Trust inayojihu-
sisha na kutoa ushauri wa
kilimo, Robert Mwaluseke,
wakati akizungumza na
Nipashe.

Alisema serikali kwa kush-
irikiana na taasisi mbalimba-
li zinazojihusisha na kilimo
zimekuwa zikitoa elimu kwa
wakulima matumizi sahihi
ya ardhi, lakini changamoto
ni baadhi yao kutokuzingatia
ushauri huo na kuendelea
kulima kilimo cha mazoea
hali inayosababisha kupata
hasara.

Mwaluseke alisema kwa
sababu ya mabadiliko ya
hali ya hewa wakulima
wengi wamekuwa wakipata
hasara kwenye mazao yao
kutokana na kutofahamu
nyakati sahihi za kuandaa
mashamba, hivyo maofisa
ugani wana kazi ya kuende-
lea kutoa elimu.

“Kilimo ndio tegemeo la
taifa kwa maendeleo ya
nchi, hivyo lazima tuongeze
nguvu ikiwamo kuwapa-
tia wakulima elimu ya
kilimo bora, pembejeo za
uhakika lakini pia kuwatafu-
tia masoko ili wanufaike
na kilimo chao badala ya
kupata hasara kwa sababu
ya mazao yao kuharibika
au kukosa wateja,” alisema
Mwaluseke.

Aliongeza kuwa katika
kuhakikisha wakulima
wananufaika na Taasisi ya
Trust, Mwaluseke alisema
mpaka sasa jumla ya
wakulima 18,000 wa Mkoa
wa Mbeya wamenufaika na
elimu ya kilimo cha kisasa
kupitia mradi wa Chips na
%ZRQOO kupitia Mradi wa

ikia.

T

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais, Muungano na Mazingira, George Simbachawene (katikati), akizungumza katika kikao
na watendaji wa mkoa wa Iringa jana, juu ya namna walivyojipanga katika kutunza vyanzo vya maji na mazingira kwa ujumla
ikiwa ni sehemu va ziara yake katika mikoa ya Morogoro na Iringa. Kulia ni Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Ally Hapi na Mwenyekiti
wa Bodi ya Baraza la Taifa la Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), Prof. Esnat Chaggu. NA MPIGAPICHA WETU

Vikundi vya wakulima vyapewa msaada

Baadhi ya wakulima mkoa-
ni Mbeya akiwamo Paulina
Leonard, alisema baadhi yao
wanatumia teknolojia za
zamani kwenye kilimo hali
inayosababisha kupata ma-
vuno duni ukilinganisha na
wale wanaotumia teknolojia
za kisasa.

Alisema sababu ya ku-
tumia teknolojia duni kwe-
nye kilimo ni ukata wa fedha
unaosababishwa na umas-
kini na kuiomba serikali kwa
kushirikiana na wadau wen-
gine kuwakopesha wakulima
teknolojia za kisasa kwa
masharti nafuu.

Na Grace Mwakalinga, KYELA

KAMPUNI inayojihusisha na ununuzi wa
mpunga wilayani Kyela mkoani wa Mbeya,
Kyela Rice Company Limited, imetoa
msaada wa pawatila tisa zenye thamani ya
Sh. milioni 134 lengo likiwa ni kuwasaidia
wakulima kutumia teknolojia za kisasa kwe-
nye kilimo chao.

Msaada huo umetolewa kwa vikundi tisa
vyenye wakulima 120, na kampuni hizo
zimekuwa zikiwajengea uwezo wakulima
namna bora ya kuandaa mashamba.

Akitoa msaada huo mwishoni mwa wiki,
Mkurugenzi wa kampuni hiyo, Moses Mwai-
popo, alisema waliamua kutoa msaada huo
kwa vikundi hivyo baada ya wakulima hao

kuonyesha nia ya kutaka kulima kilimo cha
kisasa na chenye tija.

Alivitaka vikundi vilivyopata pawatila
hizo kuzitumia kwa malengo yaliyokusudi-
wa ili kuongeza uzalishaji wa kilimo cha
mpunga kwa kutumia kilimo cha kisasa.

“Nia na madhumuni ya msaada huu
ni kuona wakulima wanaachana kulima
kilimo cha mazoea na zana hizo za kilimo
zitawasaidia kuongeza uzalishaji, lakini
nawasisitiza wakulima kuendelea kutunza
mavuno badala ya kuuza kiholela na ku-
sababisha baa la njaa,” alisema Mwaipopo.

Meneja wa kampuni hiyo, Thobias
Mwamkonda, aliwashauri wakulima kuwa-
tumia maofisa ugani waliopo kwenye mae-
neo yao ili kupata ushauri wa kitaalamu na

kuongeza uzalishaji wa mpunga.

Alisema kampuni hiyo imekuwa msaada
kwa wakulima wilayani Kyela kwa zana
mbalimbali za kilimo, awali walitoa maksai
300 kwa wakulima wadogo wilayani humo.

Kaimu Mkurugenzi wa wilaya hiyo, Poly-
carp Benedict, aliishukuru kampuni hiyo
kwa kuwasaidia wakulima na kuahidi hal-
mashauri kusimamia kwa karibu zana hizo
za kilimo ili zitumike kwa malengo yali-
yokusudiwa.

Atupakisye Mwambulukutu, aliyenufaika
na msaada huo, alisema miongoni mwa
changamoto inayowakabili wakulima wa
Kyela ni uhaba wa mvua ambao unasaba-
bisha mazao mengi kukauka mashambani.
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Naibu Waziri awaonya
wanaompinga JPM

Na Paul Mabeja, DODOMA

AIBU Waziri Ofisi ya Waziri
Mkuu,  anayeshughulikia

masuala ya watu wenye Ul- {(uv:?ei)?i:i dawa za kulevya ambazo zilikuwa ziki-
emavu, Stella Ikupa, amese- nakushu- Poteza vijana na kurudisha nyuma
ma watu wanaobeza na kupingajitiha- - ghylikia uchumi wa nchi na kujenga pamoja na
da kubwa zinazofanywa na Rais John ypatikanaji kuimarisha miundombinu ya umeme.
Magufuli, watakuwa wanapingana na  wa vi- Aidha, imejenga barabara, reli na usa-
Mungu. wanjavya firi wa anga pamoja na uwezeshaji wa
TIkupa aliyasema hayo jijini Dodo- uwe!(gzaji mikopo kwa makundi maalum ikiwa ni
ma wakati akifunga kikao cha Baraza Dahilitu-  pamoja na vijana, wanawake na watu
Kuu la Umoja wa Wanawake wa CCM melifanya  yenve ylemavu.
[UWT] kwa mkoa wa Dodoma. kila WItIa¥a_ Naibu Waziri alichangia mabati 10
Aliwaambia wajumbe kuwa mam- !H:: yeemueeu yenye thamani ya Sh. 360,000 kwa
bo mengi yaliyokuwa kwenye ilani ya lna tgusiwe UWT Dodoma kwa ajili ya mradi wa
uchaguzi mkuu mwaka 2015, kwa CCM tegemezi. elimu, huku jumla ya Sh.1,850,000,

yametekelezwa na kubainisha kuwa
mtu ambaye hajaguswa na jitihada za

Rais Magufuli atakuwa mwongo.

Aidha, Ikupa alitaja nyanja ambazo
serikali imezifanyia kazi kikamilifu
kuwa ni pamoja na kupambana na

zikichangwa kwenye harambee ya

baraza hilo.

Awali akizungumza katika kikao
hicho, Mwenyekiti wa UWT Mkoa wa
Dodoma, Neema Majule, alisema tan-
gu wanaingia madarakani waliahidi
mambo matatu ikiwamo kuijenga UWT
yenye upendo, umoja na mshikamano
kupitia mikutano mbalimbali.

“Kwa sasa tumebaini na kushu-
ghulikia upatikanaji wa viwanja vya
uwekezaji na hili tumelifanya kila
wilaya nia yetu tujitegemee na tusiwe
tegemezi,” alisema Majule.

Kwa upande wake mjumbe wa
Baraza Kuu Taifa UWT, Chiku Mugo,
alimpongeza Naibu Waziri Ikupa kwa
mchango huo huku akiwapongeza wa-
dau wengine kwa kuendelea kuiunga
mkono UWT katika kufanikisha miradi
mbalimbali ya maendeleo.

|_"|

'I nrﬂw.ﬂ,“ ¥y -

FRUAT

Mkurugenzi wa Shirika la Tanganyika Christian Refugee Service (TCRS) Kituo cha Morogoro, Rehema Samwel (kulia), akizun-
gumza wakati wa warsha ya kutathmini hali halisi ya utafiti wa mazingira ya wafanyabiashara ndogo Mkoa wa Dodoma uli-
ofanywa na Chuo Kikuu Huria Tanzania kwa niaba ya shirika hilo, mwisho wa wiki. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Sido yafunza vijana kusindika ngozi

Na Renatha Msungu, DODOMA

SHIRIKA linalohudumia Viwanda Vidogo
nchini (Sido) mkoani Dodoma limewataka
wajasiriamali kujitokeza kwa wingi kupata
ujuzi wa kuongeza thamani ya bidhaa za
ngozi ili waweze kutoa ushindani katika
soko.

Hayo yalisemwa na Meneja wa Sido
mkoani Dodoma, Sempeho Manongi, waka-
ti wa ziara ya kutembelea majengo ya kituo
cha uongezaji thamani ya bidhaa za ngozi
Kizota jijini Dodoma.

Manongi, alisema hivi sasa kituo hicho
kimeboreshwa kwa kiasi kikubwa na kina
vifaa vya kutosha kwa ajili ya kumwezesha
mjasiriamali kujifunza jinsi ya kuongeza
thamani ya bidhaa za ngozi ambazo wa-
natengeneza.

Kutokana na hilo alisema hakuna sababu

ya vijana kubaki nyuma na badala yake
waende kupata mafunzo ambayo yatawa-
saidia kuanzisha biashara ikiwamo kujiajiri
wenyewe ili kuwaingizia kipato.

“Naomba wajasiriamali wa Dodoma na
mikoa jirani mjitokeze kuja kupata mafunzo
katika kituo cha kufundisha uzalishaji wa
ngozi tunahitaji kuona mnatengeneza bid-
haa zenye ubora,” alisema Manongi.

Alieleza kuwa hivi sasa Sido inajiandaa
na maonyesho ya Wiki ya Bidhaa za Ngozi
hivyo ni vema wajasiriamali wajitokeze
katika kituo hiko kupata mafunzo ambayo
yatawasaidia kupeleka bidhaa bora katika
maonyesho hayo ambayo yatajumuisha wa-
jasiriamali kutoka sehemu mbalimbali.

Alisema lengo lao ni kuona vijana waja-
siriamali wanakuwa bora katika uzalishaji
wa bidhaa hasa ukizingatia taifa linaelekea
katika uchumi wa viwanda, hivyo tunahitaji

kuona bidhaa zinazozalishwa zinakuwa na
ubora mkubwa.

Mbali na hilo alisema tayari wamebore-
sha majengo ambayo yatatumiwa na wa-
jasiriamali mbalimbali katika kuendesha
biashara zao za kila siku hapa jijini Dodoma.

Alisema Sido Dodoma inatoa kipaumbele
kwa wajasiriamali wenye malengo ya mbele
ambayo yatawasaidia wakulima wa mkoa
wa Dodoma katika usindikaji wa mazao ya
chakula na biashara.

Alifafanua kuwa majengo hayo yana uw-
ezo wa kuchukua wafanyabiashara nane
na kuendelea hivyo kuwataka watu ku-
changamkia fursa hizo mapema ambazo zi-
tawawezesha kuendesha biashara zao kati-
ka maeneo mbalimbali yanayowazunguka.

Alisema fursa hizo ni muhimu kutokana
na kwamba zinalenga kuleta maendeleo
kwa wajasiriamali na taifa kwa ujumla.

Wamachinga
watakiwa
kufuata
sheria

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Dk. Binilith Mahenge, ame-
wataka wafanyabiashara wa-
dogo -wamachinga kuzingatia
sheria na kanuni zilizowek-
wa na Halmashauri ya Jiji
ikiwamo kuheshimu maeneo
yasiyo rasmi katika kufanya
biashara zao.

Dk. Mahenge alitoa agizo
hilo alipokuwa akizungumza
na wafanyabiashara ofisini
kwake waliondolewa eneo la
stendi ya Sabasaba, ambapo
wametakiwa kuondoka ku-
fuatia mgomo wa madereva
wa daladala waliokuwa
wameshinikiza wamachinga
hao kuondoka kwa madai
kuwa wanaweza kusababisha
ajali sehemu hiyo.

Akizungumza na wafanya-
biashara hao wadogo aliwa-
taka kuzingatia sheria na ka-
nuni zilizopo na zilizowekwa
kwa mujibu wa taratatibu za
halmashauri ya jiji ambazo
zinalinda maslahi yao pamoja
na serikali kwa ujumla.

Alisema hakuna sababu
va kukaidi kufanya biashara
kwenye maeneo yasiyo rasmi
wakati bado kuna nafasi zina-
zoweza kufanikisha shughuli
Zao.

“Ninawaagiza wafanyabi-
ashara kuhakikisha mnazin-
gatia sheria na kanuni hizi
zitaweza kuwalinda nyinyi
wenyewe pamoja na mali
zetu hata kama mtajiona
mnasumbuliwa,” alisema
Mahenge.

Katika hatua nyingine
akizungumza na waandishi
wa habari ofisini kwake Ofisa
Masoko wa Halmashauri ya
Jiji la Dodoma, James Yuna,
alisema kuwa wafanyabi-
ashara wote waliondolewa
kwenye eneo hilo la stendi ya
Sabasaba wameshapangiwa
maeneo.

Alisema jumla ya wafan-
yabiashara 165 walikuwa
wakifanya biashara zao
kwenye eneo hilo la Sabasaba
tayari wameshapangiwa
sehemu ya kufanya biashara
zao ikiwamo kwenye soko la
Bonanza, Majengo na Saba-
saba yenyewe.

“Ndugu wanahabari Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma
tayari tumeshawahamisha
wafanyabiashara 165 wenye
meza ili waende wakafanye
biashara zao kwenye maeneo
hayo badala ya kuendelea
kung'ang'ania kwenye eneo
hilo ambalo limesongamana
kutokana na wingi wa da-
ladala,” alisema Yuna.

Kwa upande wake Mwe-
nyekiti wa Soko la Bonanza

alisema kuwa tayari wame-
pokea wafanyabiashara 100
na kuwapatia maeneo kwa
kushirikiana na ofisa masoko
wa jiji hilo.



Serikali
vaahidi jengo
la hospitali
kutumika

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Nchi Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
na ldara Maalum za SMZ, imeahidi
kuchukua hatua za haraka kuhakiki-
sha jengo la hospitali ya Shehia ya
Mbuzini linaanza kutumika kabla ya
mwaka 2020.

Waziri wa wizara hiyo, Haji Omar
Kheri, alieleza hayo katika mwen-
delezo wa ziara zake katika Mkoa
wa Mjini Magharibi kwa Wilaya ya
Magharibi A kwa kuangalia miradi
ya maendeleo na kuona baadhi ya
changamoto ziliopo katika maeneo
mbalimbali ya wilaya hiyo.

Alisema kwa sasa wizara yake
itashirikiana na uongozi wa mkoa,
wilaya na manispaa ili kutekeleza
agizo la serikali la kuifanya hospitali
|('1i§/o kuwa ya Wilaya ya Magharibi
A).
“Jengo hili lina maelekezo na maa-
gizo ya mheshimiwa rais na hakuna
mtu mwingine wa kubadilisha maa-
gizo hayo kwa sasa, sisi Wizara ya
Tawala za Mkoa ndio tuliokuwa na
dhamana na dhima ya eneo hili, sasa
si vyema ukamaliza mwaka 2020
hapa pakawa hapajaanza shughuli
zozote tutafanya kila tuwezalo ili
kuona matarajio ya Rais tunayatimi-
za,” alisema Waziri Kheir.

Aliuagiza uvongozi wa Wilaya ya
Magharibi A na Manispaa ya Wilaya
hiyo, kuendelea kulisimamia na
kulilinda eneo la jengo la hospitali
hiyo ili lisije kuvamiwa kwa ujenzi
wa makazi ya wananchi.

“Ninachotaka eneo hili liwe na
vangalizi maalum wasije kutokezea
baadhi ya wajanja wakataka kukata
viwanja na kuuza na nimeshasikia
hapa kama kuna baadhi ya eneo
limeshakatwa viwanja sita,” alisema.

Katika hatua nyengine Waziri Kheir
alizitaka kamati za ulinzi ya mkoa na
wilaya kushirikiana na uongozi wa
Mamlaka ya Vyombo vya Usafiri Ba-
harini (UMCA) kutafuta eneo maalum
ambalo litatumika kwa ajili ya ku-
karabati vyombo hivyo, huku akiagiza
mamlaka hiyo kuvihamisha vyombo
vilivyopo eneo la Mtoni kwa ajili ya
kuimarisha usalama wa eneo hilo.

Akizungumzia kuhusu eneo la
kuanika dagaa, Waziri Kheri, alisema
kwa sasa eneo lililotengwa na seri-
kali kwa shughuli hizo ni Kihinani
na kuutaka uongozi wa wilaya hiyo
na manispaa kuwaondoa wafanya-
biashara wanaofanya shughuli hizo
katika eneo la Bububu kwa kuwa sio
rasmi kwa kazi hiyo.

Umri sasa changamoto
Mahakama va Watoto

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AHAKAMA vya Watoto
Vuga Mjini Zanzibar
imesema baadhi ya wa-
toto wanaokinzana na
sheria kupitiliza umri wa miaka 17
ni changamoto kwa mahakama hiyo
kwa kuwa huwa wanakataliwa katika
kituo cha kurekebisha tabia (TAI).
Akizungumza mbele ya Kamati ya
Sheria, Utawala Bora na Idara Maal-
um za SMZ ya Baraza la Wawakili-
shi, Mwenyekiti wa Mahakama hiyo,
Fatma Muhsin Omar, alisema watoto
wanaokinzana na sheria hupelekwa
katika kituo cha kurekebisha tabia, la-
kini baadhi yao hukataliwa kwa saba-
bu wameshavuka umri wa miaka 17.
Pia changamoto nyingine inayoi-
kabili mahakama hiyo ni wafanyakazi
kutokuwa na mafunzo ya kutosha ya
uendeshaji wa kesi za watoto.
Alisema mahakama hiyo imefun-
gua kesi 167 kwa mwaka uliopita wa

Lengo

la kuan-
zishwa
kwa
mahakama
hiyo ni ku-
harakisha
uendeshaji
wa Kesi

na utoaji
wa ua-
muzi kwa
kesi zote
zinazohusu
watoto
walio chini
yaumri wa
miaka 18.

Julai 2018 hadi Juni 2019 na kati ya
hizo kesi 99 zimemalizika na 68 zi-
naendelea kusikilizwa.

Alisema lengo la kuanzishwa kwa
mahakama hiyo ni kuharakisha
uendeshaji wa kesi na utoaji wa ua-
muzi kwa kesi zote zinazohusu wa-
toto walio chini ya umri wa miaka 18.

Kamati hiyo imeiomba Wizara ya
Katiba na Sheria kuhakikisha kuwa
wanazifanyia matengenezo baadhi
ya mahakama ambazo majengo yake
ni chakavu.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Sulei-
man Makame Ali, alisema hatua
hiyo itasaidia kuhakikisha watendaji
pamoja na wanaofika mahakamani
kupata huduma bora kwa utulivu.

“Kwa vile ujenzi wa mahakama
mpya inayotegemewa kujengwa
Tunguu fedha zake zinatoka katika
Mfuko wa Serikali ya Mapinduzi Zan-
zibar, ni vyema pia mkatenga fedha
kwa ajili ya matengenezo ya ma-
hakama zilizoharibika kwa upande

wa Unguja na Pemba,” alisema.

Aliiomba jamii iwe tayari kuke-
mea na kuhakikisha kesi za watoto
katika masuala ya udhalilishaji hazi-
pati nafasi ndani ya jamii na hata ka-
tika familia.

Kwa upande wake Waziri wa Kati-
ba na Sheria, Khamis Juma Mwalim,
akitoa taarifa ya utekelezaji robo ya
nne ya wizara hiyo mbele ya kamati
hiyo, alisema katika kuimarisha mfu-
mo wa sheria za Zanzibar imeandaa
miswaada mitano ya sheria ambayo
imewasilishwa Baraza la Wawakili-
shi hatimaye kupitishwa.

Alisema misaada yote hiyo imetiwa
saini na Rais wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk.
Ali Mohamed Shein na sheria hizo
zimeanza na zinaendelea kutumika.

Alisema ofisi ya mkurugenzi wa
mashtaka imepokea jumla ya kesi
za 467 za jinai na kufunguliwa katika
mahakama mbalimbali za Unguja na
Pemba.

Baadhi ya wananchi wakiangalia ndege isiyo na rubani katika maonyesho ya teknolojia yaliyobuniwa na wanafunzi wa

Chuo Kikuu cha St. Joseph Tanzania, yaliyofanyika katika viwanja vya Mapinduzi Square, Michezani mjini Zanzibar juzi.

PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wanafunzi wastaafu watakiwa kuhamasisha

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo
ya Amali Zanzibar, Riziki Pembe
Juma, ameutaka umoja wa wa-
nafunzi wastaafu kushirikiana na
kuwahamasisha wengine kusoma
ili kuongeza idadi ya ufaulu.
Akizungumza wakati alipofun-
gua umoja wa wanafunzi wastaafu
wa Shule ya Sekondari Hamamni
Mjini Unguja, alisema ni vyema ku-

kaa vizuri na wanafunzi waliopo
shuleni pamoja na wazazi kuwae-
limisha umuhimu wa elimu katika
maisha yao, kwa kuwa bado kume-
onekana baadhi ya wazazi kutojali
elimu kwa mtoto wao.

Alisema Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar inafanya kila jitihada ili
kuhakikisha elimu ya Zanzibar
inakua kwa kuwa imeipa kipaum-
bele zaidi sekta hiyo na afya ku-
tokana na umuhimu wake katika

maisha ya mwanadamu.

Aliwashauri kutumia vizuri ma-
grupu yao ya mitandao ya kijamii
katika kusambaza masuala ya
msingi na yenye faida kwa jamii
kwa kuwa zinaenea kwa haraka.

Aliwapongeza wanafunzi hao
waliomaliza shule kwa kuamua
kujikusanya na kuanzisha umoja
wao kwa lengo la kuchangia na ku-
saidia sekta ya elimu.

Hata hivyo, aliwataka kutoush-

irikisha umoja wao na masuala ya
kisiasa na badala yake wachangie
na kupeana taarifa njema kama
malengo ya kuundwa umoja huo.
Akisoma risala ya kuanzishwa
kwa umoja huo, Mwalimu Khamis
Haji, alisema lengo la kuanzishwa
kwa umoja huo ni kujenga umoja
na mshikamano baina yao baada
ya kupoteana katika kipindi cha
miaka 20, pamoja na kukuza
maendeleo yao ikiwamo kuongeza

idadi ya ufaulu wa wanafunzi wao.

Kwa upande wake Mwalimu
Mkuu wa Shule ya Sekondari
Hamamni, Ali Rashid, alisema
shule hiyo inakabiliwa na changa-
moto ya uhaba wa vitabu vya mas-
omo ya sayansi na idadi kubwa ya
wanafunzi.

Shule ya Sekondari Hamamni
ilianzishwa mwaka 1999 baada ya
serikali kuifanyia matengenezo
makubwa.
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ZSTC kuanza kuzalisha tani
7,000 majani ya mkaratusi

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

HIRIKA la Biashara la Taifa

Zanzibar (ZSTC) limesema

litazalisha tani 7,000 ya ma-

jani ya mkaratusi ambayo
yatazalisha tani 100 za mafuta kwa
mwaka yenye thamani ya Sh. bilioni
34.

Akizungumza mbele ya Kamati ya
Fedha, Biashara na Kilimo ya Baraza
la Wawakilishi chini ya mwenyekiti
wake, Mwinyihaji Makame, Md-
hamini wa ZSTC, Abdalla Ali Ussi,
alisema shirika limeshanunua mbe-
gu za mkaratusi kutoka Australia na
hatua za utayarishaji zinaendelea.

Alisema shirika hilo limetafuta
mashamba matano yenye ukubwa
wa eka 281 kwa ajili ya kilimo hicho
katika Wilaya ya Micheweni, am-
bapo wataanza kuchimbua shamba
la Kishindeni la eka 155 na shamba
la Mwamoja lililopo Shumba Viam-
boni la eka 45.

“Lengo letu hasa ni kuongeza
uzalishaji wa mafuta ya mkaratusi
hadi tani 2000 kwa mwaka, am-
bapo asilimia 80 wataiuzia kampuni
ya Kunshan Asia Aroma ya China

Lengo letu
hasa ni
kuongeza
vzalishaji
wa mafuta
yva mKkara-
tusi hadi
tani 2000

kwa mwaka,

ambapo

wataiuvzia

kampuni ya

Kunshan

Asia Aroma
ya China am-
bayo iliingia

makubali-
anoya
kibiashara
Agosti 4

mwaka 2018.

ambayo iliingia makubaliano ya kibi-
ashara Agosti 4 mwaka 2018,” alisema
mdhamini huyo.

Alieleza kampuni hiyo ilikubali
kukifanyia matengenezo kiwanda cha
Makonyo kilichopo Wawi Chakechake
Pemba, ikiwamo ufungaji wa boila
(boiler) moja jipya pamoja na kufunga
vyungu vitano vipya vya kuzalishia
mafuta ya mkaratusi.

“Hii ilikuja kufuatia ziara ya mwe-
nyekiti wa kampuni hiyo kutembelea
kiwanda hicho na shamba la Mtakata
na changamoto zilizoonekana husu-
san uzalishaji mdogo wa mafuta unao-
sababishwa na uchakavu wa mitambo
ya kiwanda cha Makonyo, uhaba wa
vyungu vya kuzalishia mafuta pamoja
na eneo dogo la miti ya mkaratusi,”
alifafanua.

Alisema ufungaji wa boila jipya le-
nye uwezo wa kuzalisha tani nane za
mvuke wa maji kwa saa na vyungu
vitano vyenye uwezo wa kuchakata
tani 22,500 za majani ya mkaratusi na
kuzalisha mafuta tani 320 kwa mwaka
yenye thamani ya Sh. bilioni 10.8 in-
atarajiwa kumalizika hivi karibuni.

“Kwa kweli mradi huu unatarajiwa
kutoa ajira nyingi kwa wananchi am-

bao wataweza kufanya kazi katika
mashamba ya mkaratusi kwa kazi ya
kilimo na uvunaji na katika kiwanda
kipya cha kuzalishia mafuta,” alisema.

Wakati huo huo, kamati ilitembelea
kitengo cha mizani na vipimo ambapo
Mkurugenzi wa Idara ya Biashara na
Kitengo hicho, Khamis Ahmada Shau-
ri, alisema jumla ya Sh. 26,345,000,
zinatarajiwa kukusanywa katika kiten-
go kwa mwaka wa fedha 2019/2020
kupitia vianzio vyake mbalimbali vya
mapato.

Alisema mwaka jana kitengo Kki-
likadiria kukusanya Sh. 15,000,000,
lakini zilikusanywa Sh. 10,622,500.

Alieleza kuwa, katika kutekeleza ma-
jukumu ya kazi ya uhakiki wa vipimo,
wanakabiliwa na changamoto za uhaba
wa wataalamu wa fani za vipimo, ku-
tokuwa na eneo maalumu kwa ajili ya
uhakiki wa magari ya mafuta, ukosefu
wa usafiri, uhaba wa vitendea kazi iki-
wamo kompyuta na samani za ofisi.

Naibu waziri wa Wizara ya Biasha-
ra, Hassan Khamis Hafidh, alisema
kitengo hicho kimepiga hatua kubwa
ya kuwaokoa wananchi kwa kukagua
vianzio hivyo, kwani wafanyabiashara
wengi ni wababaishaji.

Byt

Mkazi wa Jiji la Dar es Salaam, akifanya usafi katika mtaro wa Barabara ya Uhuru, eneo la Kariakoo, jana, ili kuweka
mazingira safi. PICHA: SABATO KASIKA

‘Uelewa
umeme

jua sasa
uko juw’

Na Elizabeth Zaya

KAMPUNI ya usambazaji wa
huduma na vifaa vinavyotumia
umeme unaotokana na nishati
ya jua (Mobisol), imesema
kwa sasa Watanzania wengi
wana uelewa mkubwa juu ya
matumizi ya umeme huo.

Imesema uelewa huo ume-
wasaidia wananchi wengi
wasiofikiwa na umeme wa
kawaida, kufanya shughuli zao
za maendeleo na kujiongezea
kipato.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam
jana, Meneja Mauzo wa Mobi-
sol Kanda ya Pwani, Wesley
Muyenze, alisema kuna haja
sasa kuongeza jitihada ya kue-
l[imisha baadhi ya wananchi
ambao bado hawajafahamu
umuhimu wa nishati hiyo.

Alisema umeme wa jua ni
nishati mbadala ambayo kila
nyumba inapaswa iwe nayo ili
kunapotokea tatizo la umeme
isaidie kuendesha shughuli
nyingine za maendeleo.

“Hii ni nishati mbadala na
muhimu kuwapo majumbani,
tunaona nchi nyingi zinaitu-
mia, ni wakati sasa na sisi Wa-
tanzania tuanze kuitumia kwa
kasi, tusitegemee tu umeme
wa kawaida kwa sababu
wakati mwingine unapokatika
watu husitisha shughuli zao.

“Tuache haya mazoea, sisi
kama Mobisol tayari tumesha-
wahudumia watu 500,000 na
tunaendelea kuwaelimisha ili
waitumie.

“Tunatambua kuwa kuwahu-
dumia wateja zaidi ya 500,000
si kazi ndogo, lakini lengo letu
tunataka kila mtu aendeshe
shughuli zake bila kuwa na
wasiwasi wa kukatika kwa
umeme,” alisema.

Muyenze alisema nchi
haiwezi kufikia uchumi wa
viwanda bila kuwa na umeme
wa uhakika katika maeneo
mengi ya nchi na kwamba
wanaiunga mkono serikali
katika ujenzi wa Tanzania ya
viwanda.

Mkakati wabuniwa kuongeza makusanyo mapato wilayani

Na Sabato Kasika

WILAYA ya Nachingwea mkoani
Lindi imeandaa Wiki ya Elimu ya
Mlipakodi kwa ajili ya kuelimisha
wakazi wa wilaya hiyo, ili waweze
kutambua wajibu wa kulipa kodi na
tozo za serikali bila usumbufu.
Mkuu wa wilaya hiyo, Rukia Mu-
wango, aliliambia gazeti hili jana
kwa njia ya simu kuwa kampeni

hiyo itaanza leo na kuendelea kwa
wiki moja ikishirikisha wadau wa
maendeleo.

Muwango alisema wazo la
kampeni hiyo aliliibua baada ya
kubaini kuwa wananchi wengi ha-
wana uelewa wa mambo ya kodi
na tozo za serikali, na hawatambui
kwamba wana wajibu wa kufanya
hivyo.

“Hawatambui kuwa wana wajibu

wa kutoa kodi na tozo mbalimbali,
kulingana na mahitaji, matokeo
yake wanadai tu haki ya kupata hu-
duma mbalimbali za serikali, kulau-
mu miundombinu bila kujua kwam-
ba hayo yote yanatokana na kodi
ambazo zinalipwa na sisi wenyewe
Watanzania,” alisema Muwango.
Alisema ameona siyo muda wa
kunyoosheana vidole, kulaumiana
bali yeye na timu yake wapo kwa aji-

li ya kuelimisha wananchi, kuwaele-
keza kuwafahamisha na ndipo akai-
buka na wazo la kutoa elimu hiyo.

“Zoezi hili litakuwa endelevu
kadri tutakavyojipanga, katika
utoaji wa elimu hii ninashirikiana
na TRA kuanzia makao mkuu, mkoa
na wilaya, wote tutashiriki katika
wiki nzima tutajipanga kwa ajili ya
kutoa elimu,” alisema.

Aliongeza kuwa elimu hiyo ni

muhimu kwa vile hata Mtanzania
mwingine anapokosa huduma
nzuri za afya kwa sababu watu ku-
tolipa kodi ni sawa na kujirudisha
nyuma wenyewe.

“Lakini katika kufanikisha hili
kuna wadau ambao wametuunga
mkono wakiwamo Mashujaa FM,
Wakala wa Misitu Tanzania (TFS)
na kampuni kama Hyseas na Sun-
shine,” alisema.
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Wanasheria 96 wamtetea Omar kortini

KHARTOUM, Sudan

RAIS wa zamani wa Sudani, Omar
Hassan al-Bashir, amekana mash-
taka dhidi yake, huku timu yake ya
utetezi, inayoundwa na wanasheria
96, ina matumaini kuwa mteja wao
ataachiliwa kwa dhamana.
Al-Bashir alifikishwa mahakama-
ni Jumamosi, huku akitabasamu. Hii
ni mara ya pili kesi yake ya ufisadi

miwa.

Tunaomba
mahakama
imuachilie
kwa dhama-
na mtuhu-

kusikilizwa mahakamani mjini Khar-
toum. Hata hivyo wanasheria wake
wameomba achiliwe kwa dhamana.

Kesi ya kiongozi huyo iliyowasilishwa
na Jeshi la nchi hiyo Aprili 11 baada ya
kudumu madarakani miaka 30, ilifun-
guliwa Agosti 19.

Al-Bashir anakabiliwa na mashtaka ya
kumiliki fedha za kigeni, ufisadi na ku-
tumia madaraka vibaya.

Agosti 19, mchunguzi mmoja alidai

kwamba Omar al-Bashir alikiri kupokea
pesa nyingi kutoka Saudi Arabia kwa
pesa taslimu kiasi cha dola milioni 90
(sawa na euro milioni 80).

Mwishoni mwa wiki, Jaji alisikiliza
mashahidi watatu, ikiwa ni pamoja na
wachunguzi wawili ambao walifanya
ukaguzi kwenye makazi yake na kupata
pesa nyingi.

Wakati huo huo, upande wa utetezi
umeiomba Mahakama imwachie kwa

dhamana mteja wao ambaye ni Al Ba-
shir.

“Tunaomba mahakama imuachilie
kwa dhamana mtuhumiwa,” alisema
mmoja wa wanasheria wake Hashem
Abu Bakr.

Hata hivyo, Jaji alieleza kuwa atatath-
mini ombi hilo na kutangaza kwamba
kesi itasikilizwa tena Agosti 31.

Baada ya kusikilizwa, Omar Hassan al-
Bashir amerejeshwa gerezani. RFI

Familia ikiwa nje ya nyumba yao baada ya mvua kubwa kunyesha na kusababisha vifo vya watu 62 na nyumba takribani 37,000 kuharibiwa Sudan. PICHA: AFP

Watu 62 wafarikKi
kutokana na
mafuriko

KHARTOUM, Sudan

SHIRIKA la Habari la Sudani (SUNA)
[imesema mvua kubwa za msimu zina-
zoendelea kunyesha Sudan zimesababi-
sha vifo vya watu 62 na kujeruhi 98.

Umoja wa Mataifa (UN) umeeleza kuwa
takribani watu 200,000 wamekosa eneo
la kuishi, huku nyumba zaidi ya 37,000
ziliharibiwa, ikinukuu idadi kutoka kwa
ofisa wa serikali aliyetoa majibu katika
matukio ya majanga ya kiasili

Sudan imekumbwa na mvua kubwa za
msimu tangu mwanzoni mwa Julai am-
bapo zimeathiri takribani watu 200,000
katika majimbo yapatayo 15 nchini humo
ikiwamo Mji Mkuu Khartoum.

Eneo lililoathiriwa vibaya ni jimbo la
West Nile lililopo kusini mwa nchi hiyo.

Hivi karibuni UN ilieleza kuwa watu 54
walikufa kutokana na mvua kubwa.

UN ilisema kwamba wafanyakazi
wa kutoa msaada wa dharura wana
wasi wasi wa kutokea mafuriko zaidi
ikiongeza kuwa msimu wa mvua ulita-
rajiwa kuendelea hadi Oktoba mwaka
huu.

Ofisi ya UN inayohusika kuratibu
masuala ya kibinadamu ilisema dola mil-
joni 15 za ziada zilihitajika kutoka kwa
wafadhili katika kukabiliana na hali ya
dharura iliyojitokeza ikiongezwa kwenye
mfuko wa dola bilioni 1.1 zilizotakiwa
kwa ajili ya kukabiliana na shughuli
nzima za dharura nchini humo.

KINSHASA, Congo

JAMHURI ya Demokrasia ya Congo
(DRC), imepata serikali mpya, ikiwa im-
epita miezi saba tangu kuapishwa kwa
Rais wa taifa hilo, Felix Tshisekedi.

Serikali hiyo inakabiliwa na changa-
moto nyingi ikiwamo kupambana na
rushwa na umasikini.

Katika serikali hiyo mpya, Chama cha
Rais wa zamani, Joseph Kabila kime-
chukuwa wizara muhimu zikiwamo she-

ria, ulinzi, fedha na akiba.

Serikali hiyo ilitangazwa saa 11 alfajiri
jana baada ya kusubiriwa usiku mzima.

Vile vile, Katika serikali hiyo mpya,
wanawake wamepewa asilimia kumi na
saba ya mawiziri na wanaume asilimia
83. Tangazo la serikali hiyo lilitolewa
ikulu moja kwa moja kupitia televisheni
ya taifa. Serikali hiyo mpya ina mawaziri
66 pamoja na waziri mkuu.

Rais Tshisekedi alichelewesha ku-
tangazwa kwake kutokana na kwamba

Namibia, Angola wazozana
Kisa mamba kuuawa

WINDHOEK, Namibia

MAMBA wapatao watano wame-
kutwa wameuwawa Kaskazini
Magharibi mwa mpaka wa Na-
mibia na Angola.

Chanzo cha vifo hivyo haki-
jafahamika bado ingawa inasa-
dikiwa kuwa waliwekewa sumu.

Ofisa mahusiano wa Wizara
ya Mazingira Namibia, Romeo
Muyunda, aeleza: “Inawezakana
kuwa kuna baadhi ya watu am-
bao walidhuriwa na mamba hao
kwa namna moja au nyingine.
Labda mamba hao waliwauwa
wanyama wao au wapendwa
wao hivyo wakaamua ku-
wawekea sumu ili wafe”. Alisema
na kuongeza.

“Lakini pia inawezekana sio
sumu pekee kwa sababu baadhi
ya mamba wamekutwa wakiwa
na majeraha, mfano kuna mamba
mmoja aliokutwa amekatwa
kichwa na wengine mkia".

Alisema hakuna ushahidi wa
moja kwa moja unaoeleza kuwa
ni binadamu au wanyama wali-
otenda kitendo hicho.

Alisema licha ya kwamba kuna
baadhi ya watu ambao wanakula
mamba lakini sio upande wa
Namibia labda Angola.

Mamlaka ya Namibia imeweka
sera ambazo zinawalinda mamba
na kunufaisha raia wa nchi yake
hivyo inawawia vigumu kuamini
kuwa ni raia wa Namibia ndio
wamefanya vitendo hivyo. BBC

 Mwanamke kuongoza wizara nyeti

alitaka kuwapo na waziri anayewawak-
ilisha walemavu.

Kwenye serikali hiyo, chama cha FCC
kinachoongozwa na Joseph Kabila kime-
pata mawaziri 42, wakiwamo wa Sheria,
ulinzi, fedha, madini, akiba na mipa-
ngo ya serikali, huku chama cha CACH
kinachoongozwa na Rais Tshisekedi
kikishikilia wizara ya mambo ya ndani,
wizara ya mambo ya nje na bajeti.

Kwa mara ya kwanza katika historia ya
Congo, Wizara ya Mambo ya Nje itaongo-
zZwa na mwanamke.

Mwanamama huyo, Marie Ntumba
Nzenza anatoka chama cha UDPS cha
Rais Thisekedi lakini hajulikani na walio-
wengi nchini humo.

Serikali hiyo itakuwa na manaibu wa-
tano wa mkuu akiwamo Elysee Munem-
bwe kutoka FCC ambae ataongoza
Wizara ya Mipango ya Serikali, na Jean
Baudouin Mayo Katibu Mkuu wa chama
cha UNC cha Vital Kamerhe aliyeteuliwa
kuwa Naibu Waziri Mkuu anayehusika
na bajeti.

Hata hivyo, serikali hiyo ina idadi ndo-
go ya wanawake, kwa jumla ni aslimia 17
pekee ya wanawake.

Wananchi wa Kinshasa wamepongeza
kuwako na serikali ambayo ina sura
mpya na hasa vijana.

Miongoni mwa mawaziri waliokuwa
kwenye serikali ya Kabila na waliobaha-
tika kurejea kwenye serikali hii mpya ni
pamoja na Azarias Ruberwa Waziri wa
Majimbo na Thomas Luahaka Waziri wa
Elimu ya vyuo vikuu. Majimbo yote 26
yamewakilishwa kwenye serikali hiyo.

Aliyekuwa gavana wa kivu ya kaskazi-
ni, Julien paluku ameteuliwa kuwa Wazi-
ri wa Viwanda. Serikali ya Rais Tshiseke-
di haikuwashirikisha wapinzani. DW
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Uandikishaji daftari la
mpigakura waahirishwa

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

UANDIKISHAJI wa maboresho ya
daftari la kudumu la mpigakura
mkoani Shinyanga, umehairishwa
baada ya kudaiwa kutokea tatizo
la kiufundi na kusogezwa mbele.

Uandikishaji wa daftari hilo
ulikuwa uanze mkoani Shinyanga
kuanzia juzi na kuhitimishwa
Septemba Mosi mwaka huu, kwa
kuandikisha watu ambao wame-
shafikisha umri wa miaka 18 na
ambao kadi zao zimeharibika na
kupotea.

Akizungumza na Nipashe jana,
Msimamizi wa Uchaguzi mkoani
Shinyanga, Amos Machilika, am-

baye pia ni Katibu Tawala Msaid-
izi Utumishi na Utawala mkoani
humo, alisema maboresho ya
daftari hilo yameahirishwa hadi
Sepemba 2, mwaka huu.

Agost 15, mwaka huu, Kamishna
wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi,
Balozi Omari Ramadhani Ma-
puri, akiwa mkoani Shinyanga na
wadau wa uchaguzi alitangaza
kuanza vandikishaji huo mkoani
humo Agosti 26.

Alisema tume imefanya kikao
na wadau hao, wakiamini kuwa
elimu ya kujitokeza kujiandikisha
kwenye maboresho ya daftari hilo
kwa wananchi litafanikiwa kwa
asilimia 100.

Ujenzi wa vivuko waanza

Na Anthony Gervas, MWANZA

WIZARA ya Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano kupitia Wakala wa Ufundi
na Umeme (Temesa), imeanza ujenzi
wa Vvivuko vipya viwili vya Bugoro-
la na Ukara, Ukerewe pamoja na
Chato-Nkome Geita, vitakavyogha-
rimu zaidi ya Sh. bilioni saba.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana mkoani Mwanza baada
ya kuweka jiwe la msingi katika

vivuko hivyo, Mtendaji Mkuu wa
Temesa, Japhet Masele, alisema
vivuko hivyo vinatarajia kukamilika
Februari, mwakani.

Alisema kivuko cha Bugorola
na Ukara kitakuwa na uwezo wa
kubeba tani 100 na abiria 300
na magari madogo 10 na mizigo,
wakati kivuko cha Chato-Nkome
kitakuwa na uwezo wa kubeba tani
100, abiria 200, magari madogo 10
na Mizigo.
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Katibu wa CCM Mkoa wa Mara, Shaibu Ngatiche (katikati), akiendesha haram-
bee ya kuchangia fedha na vifaa kwa ajili ya kuboresha miundombinu ya Shule
za Msingi za Nyaminya ‘A’ na ‘B’, wakati wa hafla ya kuaga wanafunzi wa shule
hizo, wanaojiandaa kufanya mtihani wa darasa la saba, shuleni hapo, katika

Serikali yaeleza
sababu za ndege
kukamatwa Sauzi

Na Romana Mallya

SERIKALI imesema ndege yake aina ya Air
Bus A220-300 inayoshikiliwa Afrika Kusini
ni kutokana na deni linalodaiwa na raia
wa nchi hiyo, Hermanus Steyn dhidi ya
Tanzania.

Ndege hiyo inashikiliwa tangu Jumamosi
kutokana na kesi iliyofunguliwa na Steyn.

Katika ufafanuzi wake kupitia Shirika la
Taifa la Utangazaji (TBC), Msemaji Mkuu
wa Serikali, Dk. Hassan Abbas, kesi iliyo-
funguliwa na Steyn nchini humo haihusi-
ani na suala la ubia kati ya Shirika la Ndege
la Tanzania (ATCL) na la Afrika Kusini.

“Kwenye hii kesi kuna mkanganyiko ki-
dogo, wengi wanaihusisha na madeni ya
zamani kwenye Shirika la Ndege kati ya
Air Tanzania na Shirika la Ndege la Afrika
Kusini,” alisema.

“Hii ni kesi tofauti kabisa, ni kesi kati ya
serikali (Tanzania) na huyu bwana, haihu-
siani na masuala ya ndege ni kesi iliyoanzia
nyuma miaka ya 80, huyu bwana kuna mali
zake zilitaifishwa hapa Tanzania.

Alisema mtu huyo alikuwa akiishi Tan-
zania na kwamba alikuwa na mashamba,
mifugo na mali nyingi.

“Sasa kwa sababu ambazo serikali ilizio-
na wakati huo, mali zake zilitaifishwa na
serikali na yeye mwenyewe kimsingi aliri-
dhia, lakini hoja ikawa ni fidia, alipwe fidia
kiwango gani?”

“Mgogoro huu ukitaka kuuchimbua asili
yake, unatoka miaka ya 80, kwa hiyo ni
mgogoro wa shilingi ngapi alipwe fidia mtu
huyu, wakati fulani walikubaliana na seri-
kali, miaka ya 90 walikubaliana kiwango
wakaja wakabishana ikafika miaka 2000,
lakini mwishowe ilifika hatua serikali na
huyu bwana walikubaliana kiasi gani kital-
ipwa, ikabaki kiasi kidogo.

“Ukiangalia hii kesi ya Afrika Kusini ni
kwamba amekwenda kutekeleza kuiom-
ba mahakama ya Afrika Kusini imsaidie
kutekeleza alipwe kiasi kilichobaki ndiyo

msingi wa kesi ulivyo hivi sasa.”

Kuhusu makubaliano ya serikali na mtu
huyo, Dk. Abbas alisema kwenye awamu
zote kulikuwa na makubaliano hayo.

“Kiasi kikubwa cha malipo kilifanyika
awamu ya nne (utawala wa Rais Jakaya
Kikwete) na kubakia kiasi hicho kidogo,”
alisema.

“Ni mfumo wa kawaida wa sheria, na
sheria itafuata mkondo wake kwa sababu
ukiisoma ile hukumu inaturuhusu na sisi
kuipinga, kwa hiyo nafikiri wanasheria
wetu wataichambua na wataona hatua
gani za kuchukua.

“Lakini ni mfumo wa sheria na sisi kama
serikali tunaufuata, tuna uheshimu lakini
tunachowahakikishia Watanzania tutasi-
mamia maslahi ya taifa na ndege yetu itaru-
di na kuendelea na shughuli zake.

“Hukumu tunayo, ukiisoma kuna mam-
bo makubwa mawili, kesi ya msingi hai-
jasikilizwa, kesi ya msingi kama nilivyose-
ma nitumie sheria za Afrika Kusini kuomba
kutekeleza hukumu ya nchi nyingine kwa
hiyo hukumu ambayo imeshapatikana
huku kwetu, yeye akaomba itekelezwe kule
Afrika Kusini ya kile kiasi kilichobaki kama
tutakikubali tukilipe au tutapingana nacho
haijasikilizwa.

“Isipokuwa ameomba maombi madogo
ambayo kuna taratibu mbili, mkasikiliza
wote pande mbili au kusikilizwa peke yake.
Yeye alichagua asikilizwe na mahakama
bila ya sisi kuwapo, kwa hiyo hatua za
mwanzo sisi hatukuwa na ufahamu huo,
tutaangalia sheria inasemaje, lakini nafa-
hamu kama wakili hukumu iliyotolewa
upande mmoja inaweza kubatilishwa,”
alisema.

“Mawakili wetu wapo kazini hicho ndi-
cho cha kwanza napenda kuwahakikishia
Watanzania wanafanya kazi nzito ya kui-
chambua kesi hii, wataona ni eneo gani
sasa tuchukue hatua ili kupambana kima-
hakama, lakini ipo siku ndege yetu itarudi,”
alisema.
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SHAMBA NYUMBA INAUZWA
Shamba ekari 13 lililopo  Vikuruti
barabara iendayo Bagamoyo lina

matunda, maji ya dawasco na Kisima
Kirefu. Piga simu: 0767 237404, 0715
237 404 na 0767 856900.
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NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA Tutumie
E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0767 223311

KUPOTEA KWA CHETI

215388502

Agape Krizostom anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$4848-0096 kilichotolewa na  Baraza la
mithihani la Taifa mwaka 2013 katika Shule ya
Sekondari African Rainbow .

Yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa: DAR/GOG/RB/228239/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;159/2019

Ombi la LUSIA TIMOTHI HAULE Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu MATHAYO SLAA
LEHARA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 30/08/2019 kabla
ya muombaji hajateuliva kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 15/08/2019

215389502

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA- MWANZA
SHAURI LA ARDHI NA NYUMBA - MWANZA
SHAURINA76 LA 2019
EZBON RWEYEMAMU.....ooccvrsvrsvrssssne MDAI
DHIDI YA
1. DR FRANK PAUL MARTIN MPELUMBE
2. NAOMI BIRUSHA STEPHEN

WITO WA KUITWA MAHAKAMANI

KWA: DR. FRANK PAUL MARTIN MPELUMBE
NAOMI BIRUSHA STEPHEN

Mnafahamishwa kwamba mleta maombi hapo juu amefungua shauri/ ombi
dhidi yenu katika baraza la Ardhi na nyumba mkoa wa Mwanza, ombi hili
limepangwa kutajwa tarehe 29.08.2019 katika chumba cha baraza,
barabara ya posta jengo liko mkabala na mahakama kuu ya biashara,
Tanzania

Kwa hivyo mnatakiwa kuhudhuria katika baraza siku hiyo ninyi wenyewe,
wakili wenu au mtu mwingine anayeruhusiwa kisheria kujibu ombi hilo.

KAENI- mkijua kwamba kushindwa kufika , baraza litasikiliza ombi hilo na
kutoa uamuzi bila ninyi kuwepo.

Imetolewa nami kwa amri na chana va haraza len tarehe 14/08/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI
MKOA WA MWANZA
SHAURI LA MADAI
NO 39 OF 2019
GALANI BULILO GALANI......ovvrserrrssrrssnns MLETA MAOMBI
DHIDI YA

1. MASIKU MASHANA MWITA
2. STEPHEN BUDEBA NDAKI
3.ACCESS BANK LTD

4. KIBOKO AUCT. MART.......... WAJIBU MAOMBI

KUITWA SHAURINI

WAJIBU MAOMBI POPOTE PALE MLIPO, KWA KUWA, mleta maombi
ameleta madai yake ya kesi ya madai na yameelezwa katika mahakama ya
hakimu mkazi mkoa wa Mwanza. Shauri lilipangwa kutajwa tarehe
02.09.2019 saa mbili na nusu asubuhi mbele ya mheshimiwa
NGAMILANGA(INCHARGE OF RESIDEN'S COURT OF MWANZA)

HIVYO BASI, mnatakiwa kufika mahakamani nyinyi wenyewe au mawakili
wenu au watu walio ruhusiwa kisheria na kutakiwa kuleta majibu yenu kwa
maandishi kuanzia tarehe mliyopata taarifa hii kupitia tangazo hili.

ANGALIA, kama hamtaudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu mahakama
itasikiliza shauri hili upande mmoja na kutoa uamuzi upande mmoja

IMETOLEWA NA MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MKOA WA MWANZA

TAREHE 23/08/2019 g
HAKIMU 3|
MH. NGAMILANGA =

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA - MWANZA

SHAURINA. 169 LA 2019
WILLIAM CHARLES
GENYA. n
DHIDIYA
. AHMED HUSSEIN ALLY
2. MWANZA CITY COUNCIL .....coeeunennns MJIBU MAOMBI

WITO WA KUITWA MAHAKAMANI
KWA: AHMED HUSSEIN ALLY

Unafahamishwa kwamba Mieta maombi hapo juu amefungua Shauri/Ombi
dhidi yako katika Baraza la Ardhi na Nyumba Mkoa wa Mwanza. Ombi hili
limepangwa kutajwa tarehe 23/09/2019 katka Chumba cha Baraza,
barabara ya Posta. Jengo liko mkabala na Mahakama Kuu ya Biashara,
Tanzania.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza siku hiyo wewe mwenyewe,
Wakili wako au mtu mwingine anayeruhusiwa kisheria kujibu ombi hilo.

KAA- Ukijua kwamba kushindwa kufika, Baraza litasikiliza ombi hilo na kutoa
uamuzi bila wewe kuwepo.

Imetolewa nami kwa Amri na Chapa ya Baraza leo tarehe 20/08/2019.

i
215390702

CHETI KIMEPOTEA

215389002

ESTER YOHANA NGHATA anatangaza
kupotelewa na cheti cha CHUO CHA UUGUZI
MIREMBE kilichotolewa ~ mwaka 1991
-DODOMA.

Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

taarifa ya polisi:
CHAM/RBI717/2019.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;162/2019

Ombi la NDIWELA ALFRED SICHONE Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu PAUL RICHARD
MREMA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na kuudhuria
shaurini mnamo tarehe 02/09/2019 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 19/08/2019

215389202

www.ippmedia.com

Nipashe

MWANGA WA JAMII

NI
JIBU LAKO

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA
ARUSHA-ARUSHA
MAOMBI MADOGO NA 209 MWAKA 2018
GAUDENSIA PANTALEO............ MDAI
DHIDI YA

SADICK MWACHA
ROSE KILAVU.................. WADAIWA

WITO/KUITWA SHAURINI

KWA: SADICK MWACHA
ROSE KILAVU......... POPOTE MLIPO

Gaudensia Pantaleo,amefungua shauri hili mbele ya
Baraza la Ardhi na Nyumba Wilaya ya Arusha.Shauri
husika limepangwa kutajwa tarehe 7/8/2019 saa tatu
kamili asubuhi. Hivyo basi, mnatakiwa kuleta utetezi
wenu ndani ya siku 21 kuanzia tarehe ya Tangazo hili
kutolewa. Vielelezo vyote vya kesi vinapatikana katika
Masijala ya wazi ya Baraza la Ardhi na Nyumba
Arusha. Endapo hamtatekeleza haya, shauri hili
litaiskilizwa upande mmoja na uamuzi kutolewa dhidi
yenu. Ofisi za Baraza zipo katika Jengo la Mkuu wa
Wilaya Arusha.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na
Lakiri/Muhuri wa baraza hili leo tarehe 11 mwezi July
mwaka 2019. 45 ==
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)
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Mchezaji wa kimataifa wa Cameroon,
Choupo-Moting, ambaye aliingia kuchukua
nafasi ya Cavani, aliipita ngome ya Toulouse
defence kuandika bao la kwanza katika daki-
ka ya 50 kabla

PARIS, Ufaransa

‘ACHEZA]JI Edinson Cavani na
Kylian Mbappe waliondoka
uwanjani wakiwa majeruhi
wakati Paris Saint-Ger-
main ikiibuka na ushindi wa mabao
4-0 dhidi ya Toulouse kwenye
mchezo wao wa Ligi Kuu ya
Ufaransa juzi, Jumapili.

Eric Maxim Choupo-Moting
alifunga mara mbili kipindi
cha pili, wakati mabingwa
watetezi PSG  wakipata

T —

ahueni baada ya kutoka

kufungwa mabao 2-1 .

na Rennes wiki ili-
yopita.

Guardiola amjaza sifa Silva

MANCHESTER, England

PEP Guardiola amemwagia sifa
kiungo wake wa kati, David Sil-
va, kama mmoja wa wachezaji
wake wazuri zaidi aliokutana
nao, baada ya kuchangia ka-
tika mabao yote matatu katika
ushindi wa 3-1 dhidi Bourne-
mouth ugenini juzi Jumapili.
Akicheza mechi yake ya 400
kwa City, Silva alionyesha uma-
hiri wake huku mabingwa hao
wakipanda hadi nafasi ya pili
katika msimamo wa ligi wakiwa
pointi mbili nyuma ya Liverpool.

Son Heung-min, akiichezea
Tottenham kwa mara ya kwanza
msimu huu baada ya kumaliza
kifungo cha mechi tatu, alishind-
wa kuona lango la wageni hao li-
cha ya kupata fursa za wazi.

Na hayo yakijiri mabao mawili
ya Sergio Aguero yaliisaidia
Man City kuilaza Bournemouth
ugenini.

Mchezaji huyo baadaye alim-
patia pasi nzuri mshambuliaji
matata wa timu hiyo, Raheem
Sterling kwa bao la pili kabla ya
Aguero kujaza bao la tatu.

Kocha Guardiola alimwagia

sifa tele Silva kwa kuchangia ka-
tika mabao yote.

“Alicheza vizuri. Yeye huwa
mzuri katika mechi kama hizi
ambapo timu zinalinda lango,”
alisema Guardiola.

“Yeye ni miongoni mwa
wachezaji bora zaidi kukutana
nao, staili yake ya uchezaji
inasaidia zaidi timu na ni
mchezaji muhimu kwa kikosi
chetu.”

Licha ya kuwa na masihara
mengi katika safu yao ya ulinzi,
City ilitawala mchezo huo kwa
asilimia kubwa.

ya Matthieu Goncalves kujifunga na kuizawa-
dia PSG bao la pili dakika tano baadaye.
Penalti ya Angel Di Maria iliokolewa na
Baptiste Reynet kabla ya Choupo-Moting
kuongeza bao la tatu dakika ya 75 na Marquin-

hos akafunga la nne.

Mbappe aliondoka katika dimba hilo la Parc
des Princes kwa machela na atafanyiwa
uchunguzi zaidi, huku kocha
wa PSG, Thomas Tuchel
akiiambia Canal+ kwam-

i

.. ba wachezaji wote
wawili ~ wameumia
misuli.

Pochettino: Spurs hajatulia

LONDON, England

MAURUCIO Pochettino
amesema timu yake ya Tot-
tenham ipo kwenye mata-
tizo kwa sababu dirisha la
usajili bado halijafungwa
Ulaya.

Spurs walifungwa bao 1-0
na Newcastle Jumapili licha
ya kucheza kwa kumiliki
mpira kwa asilimia 80,
lakini walishindwa kuipenya
ngome ya Newcastle.

Newcastle walipata pointi
yao ya kwanza chini ya
kocha, Steve Bruce, wakati
Joelinton alipofunga bao
moja la Kipindi cha kwanza
na kuipa ushindi wa 1-0.

Huku majaliwa ya Chris-

tian Eriksen yakiwa ha-
jajulikana, mchezaji huyo
raia wa Denmark akianzia
benchi, Pochettino amesema
atakuwa mtu mwenye fura-
ha mara tu dirisha la usajili
litakapofungwa Septemba 2,
mwaka huu.

“Bado dirisha la usajili
halijafungwa Ulaya na sisi
timu yetu haijatulia, kwani
ni kundi ambalo bado lina
matatizo.

“Bila shaka, nitakuwa
mtu mwenye furaha kubwa
ndani ya siku 10 zijazo
baada ya kufungwa kwa
dirisha la usajili, na tunajua
tutakuwa na wachezaji hadi
dirisha litakapofunguliwa
tena Januari.”
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Manchester
City, QNET
zajifunga
miaka 10

MANCHESTER, England

4
KLABU va soka ya Manchester City ’
imeongeza muda wa ushirikiano wake 4
na Kampuni ya mauzo ya moja kwa -
moja ya Asia (QNET), hatua ambayo
itadumisha ushirikiano huo kwa Kipindi
cha miaka kumi, hivyo kuongeza wigo
kwa familia zenye kipato cha chini -
kuweza kunufaika na mafuzo ya soka
na kozi fupi za lugha ya Kiingereza kote
duniani. |

Ushirikiano huo wa muda mrefu
utaifanya Kampuni ya QNET kuendelea
kuwa muuzaji rasmi wa moja kwa moja
wa timu ya wanawake na wanaume ya
Manchester City.

Aidha, ushirikiano huo unaashiria
hatua kubwa kwa Mei mwaka jana
wakati Manchester City ilipoikaribisha
Kampuni ya QNET kama mshirika wa
kwanza wa lebo za mikononi (sleeves)
katika Ligi ya Wanawake ya Super

o
League. '
Na katika kipindi chote kijacho cha ‘

ushirikiano huo Kampuni ya QNET
itaendelea kutoa kliniki za mpira wa
MiguU zinazosimamiwa na Manchester
City duniani kote, pamoja na kujihusisha
na watumiaji na vvasambazaJ| kupma
uhusiano huo na klabu ya City.

Katika kusherehekea tangazo hilo,
QNET imezindua toleo dogo la saa za
mkononi inayojulikana kama ‘QNETCity
Champions' zinazoundwa na kuzalishwa
na mafundi mashuhuri wa nchini Uswisi.

Makamu Rais Mwandamizi wa Ush-
irikiano wa City Football Group, Damian
Willoughby, alitoa maoni yake na kue-
leza: “Tunafuraha kutangaza kwamba
QNET imekuwa mshirika wa hivi kar-
ibuni kuongeza muda wa ushirikiano
na Manchester City katika makubaliano
ya muda mrefu ambayo yatashuhudia
tukisherehekea miaka kumi ya kufanya
kazi kwa pamoja.

“Ushirikiano huu uliweka historia pale
QNET ilipokuwa mshirika wa kwanza
wa lebo za mikononi (sleeve) katika ligi
ya wanawake ya Super League na tu-
nafuraha kuingia katika ukurasa mwing-
ine kwa pamoja.”

Ramos amvuta Neymar Madrid

MADRID, Hispania

W -. \WAKALA
e WA DYBALA
Z=ai. AFICHUA SIR]
. MAN|UNITED

TURIN, Italia

AKALA wa Paulo Dybala

amesema madai yanayosemwa

kuhusu kukwama kwa uham-

isho wake wa kwenda Man-
chester United na Tottenham Hotspur ni ya
uongo.

Nyota huyo wa Juventus alikuwa akisak-
wa na wababe hao wa Ligi Kuu England,
lakini dili zote zimekwama baada ya kudai
kwamba Dybala alikuwa akitaka kulipwa
mshahara mkubwa.

Madai ya kwamba Dybala alitaka kulip-

wa mshahara mkubwa na kamisheni

aliyotaka kulipwa wakala wake ndicho

kitu kilichovuruga dili la kwenda

kwenye Ligi Kuu England kukwama

hadi dirisha lililofungwa mapema
mwezi huu.

Ripoti zinadai kwamba Dybala
alitaka kulipwa mshahara wa
kibosi pamoja na kamisheni ya
pauni milioni 137 ili kukamisha
dili kitu ambacho wakala wake,

Jorge Antun amedai kwamba
hakuna ukweli wowote.

Antun alisema: “Nimezun-
gumza na klabu hizo za England,
lakini hizi habari za kamisheni
si za kweli. Kulikuwa na mambo
mengine kabisa kuhusiana na
klabu hizo.”

Man United walikuwa kwenye
mjadala na wenzao wa Juven-
tus kwa ajili ya kubadilishana
wachezaji Dybala na Romelu Lu-
kaku, lakini waliamua kumpiga bei
straika huyo wa Kibelgiji kwenda

Inter Milan baada ya mazungumzo
ya kuhusu Dybala kuvunjika.

Juventus wao wanavyooneka-

na kwa sasa wanachokitaka ni

kumwondoa Dybala kwenye
kikosi chao huku PSG wak-
ipewa nafasi ya kunasa saini
yake kabla ya dirisha la usajili
la majira ya kiangazi huko Ul-
aya kufungwa.

SERGIO Ramos amesema Neymar ni
mwanasoka bora zaidi duniani, huku
akishindwa kufichua kama Mbrazili
huyo atakwenda kujiunga na Real
Madrid katika dirisha hili la uhamisho
wa majira ya joto.

Nahodha huyo wa Los Blancos,
amecheza dhidi ya Neymar mara
kadhaa, hasa katika kipindi chake
alichokuwa kwenye kikosi cha Barce-
lona na kukutana katika mechi za El
Clasico.

Neymar kwa sasa yupo kwenye
mazungumzo mazito baina ya klabu

yake ya sasa ya PSG, waajiri wake wa
zamani Barcelona na Real Madrid wa-
naochuana kutaka saini yake kabla ya
dirisha la usajili halijafungwa Septem-
ba 2, mwaka huu.

Real Madrid wanabhitaji sana saini
ya staa huyo wakiamini atakwenda
kuwa msaada kwenye timu yao ili
kuwa bora zaidi, lakini Barcelona
wamekuwa na hofu kwamba Neymar
akienda kwa wapinzani basi hali yao
itakuwa ngumu zaidi.

Alipoulizwa kuhusu Neymar, Ra-
mos alisema: “Neymar ni mchezaji
wa kiwango cha juu, mmoja kati ya
wachezaji watatu wa kiwango cha

juu duniani. Kuzungumzia usajili ni
kuikosea heshima timu hii mahiri.
“Mambo kama haya yamekuwa
yakizungumzwa hapa Real Madrid na
pengine zaidi kipindi usajili unapoku-
wa wazi. Wachezaji wanapaswa kuwa
watulivu katika mambo kama haya.”
Neymar aliweka wazi mwishoni
mwa msimu uliopita tu kwamba ana-
taka kuachana na PSG na sasa kina-
chosubiriwa ni kitu gani kitatokea
kabla ya dirisha kufungwa. Maofisa
wa Barcelona walizungumza na mku-
rugenzi wa michezo wa PSG, Leonar-
do wiki moja iliyopita, lakini hakuna
makubaliano yaliyofikiwa.
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GRIEZMANN AANZA KUIGA
UTUPIAJI WA MESSI BARCA

® ® ® Ndiyo, nimemuona akifanya hivi kwenye
mazoezi na niliiga kwake, ila ni vizuri wakati...

BARCELONA, Hispania

NTOINE Griezmann ame-

funga bao lake la kwanza

Barcelona tangu alipojiunga

a klabu hiyo kwa euro mil-

ioni 120 akitokea Atletico Madrid, dhi-

di ya Real Betis, akifunga mara mbili

na kueleza bao la pili ameiga ufundi
kutoka kwa Lionel Messi.

Nyota huyo wa kimataifa
wa Ufaransa alivumilia
kipindi kigumu Kkatika
mechi yake ya kwanza
wakati wakishitukizwa
kwa Kipigo cha bao 1-0
dhidi ya Athletic Bilbao
wiki iliyopita, lakini akaf-
ungua akaunti yake ya
mabao kwenye La Liga
akiwa na Barca katika
mchezo huo uliopigwa
Uwanja wa Camp Nou.
Griezmann akiiongoza safu ya ush-
ambuliaji kufuatia kutokuwapo kwa

nyota wawili Lionel Messi na Luis
Suarez ambao ni majeruhi, alipokea

pasi murua kutoka kwa Sergi Roberto
ambapo aliunyanyua mpira na kuu-
chonga mithili ya upinde wa mvua
ambao ulimshinda kipa Dani Martin
katika dakika ya 41 na kuiandikia Bar-
ca bao la kusawazisha baada ya Nabil
Fekir kutangulia kuifungia Real Betis
dakika ya 15.

Katika ushindi walioupata wa ma-
bao 5-2, Mfaransa huyo alirudi tena
kimyani dakika ya 50 huku mabao
mengine yakifungwa na Carles Perez,
Jordi Alba na Arturo Vidal.

Lakini akizungumzia mabao yake,
Griezmann alifunguka kwamba ali-
kuwa akijaribu kumuiga Messi namna
anavyozamisha mabao kimyani baada
ya bao lake la pili kulizamisha kimyani
katika kona ya lango.

Griezmann ambaye pia alitoa pasi
ya mwisho katika mechi hiyo iliyo-
hudhuriwa na mashabiki 80,000, li-
cha ya Lorenzo Garcia kuifungia Betis
bao la pili katika dakika ya 79 wakati
huo wakiwa wameshalala kwa mabao
matano, muda haukuwatosha tena
kuweza kusawazisha.

Akizungumza na Movistar baada ya
mechi, Griezmann alikiri kwamba bao
lake la pili dhidi ya Real Betis alijaribu

kuiga namna ya ufungaji wa Messi.

“Ndiyo, nimemuona Leo (Messi)
akifanya hivi kwenye mazoezi na ni-
liga kwake.”

“Sherehe? Nilipenda alichokifanya
LeBron (James) na kujaribu kumui-
ga.”
Wakati alipoulizwa  kuonyesha
nuru kwa Barcelona kufuatia kuwapo
kwa majeruhi mwanzoni mwa msimu
na kwa namna gani ilivyo vigumu ku-
weza kuzoea pasipo washambuliaji
vinara wa timu hiyo, Griezmann, 28,
alisisitiza kuhusu timu kucheza.

“Mwishoni, wakati watu muhimu
wakikosekana, timu iliendelea na leo
imekuwa kama hivyo.”

“Siwezi kulifanya hili pekee; kama
ninafunga ama kutoa pasi ya mwisho
shukrani kwa wachezaji wenzangu.
Sisi ni timu.”

“Ni vizuri wakati mnapokabiliwa na
majeruhi, watu wanaingia wanaweza
kujibu.”

Barcelona itacheza dhidi ya Osasu-
na Jumamosi ijayo wakati nguli wao,
Messi anatarajiwa kucheza sehemu ya
mchezo huo baada ya kukosa mechi
mbili za mwanzo za La Liga kutokana
na majeraha ya kigimbi cha mguu.

INTER BADO INAYE SANCHEZ

INTER Milan imefungua mazungumzo tena na
Manchester United kuhusu kumnasa mshambuliaji
wa kimataifa wa Chile, Alexis Sanchez, 30, na inataka
kukamilisha dili hilo kwa mkopo ndani ya saa 72 zijazo
kuanzia jana. (Mirror)

WANYAMA AKARIBIA BRUGES

KIUNGO wa Spurs na Kenya, Victor Wanyama amepewa
ofa ya mkataba wa miaka mitano na Club Bruges utaka-
omuwezesha kupokea pauni milioni 65,000 kwa wiki
wakati huu dili hilo likikaribia kukamilika. (Scottish Sumn)

BARCA HIYO TENA KWA NEYMAR

BARCELONA imetoa ofa mpya kwa Paris St-Germain
ikitaka huduma ya Neymar, 27, ambayo inajumuisha
“fedha zaidi na wachezaji”. (Telefoot - in French)

ERIKSEN AITIA HOFU SPURS

TOTTENHAM inahofu itampoteza kiungo Mdenmark
Christian Eriksen, 27, kwa kiasi kidogo cha pauni milioni
30 kabla ya dirisha la usajili la Ulaya kufungwa. (Star)

FIORENTINA KUMFUATA FRED

MIAMBA ya Serie A, Fiorentina inajiandaa kutoa ofa
kwa kiungo wa Manchester United na Brazil, Fred, 26.
(Calciomercato - in Italian)

BUTLAND ATEGWA NORWICH

NORWICH itamfuata kipa wa Stoke na England, Jack
Butland, 26, dirisha la usajili la Januari litakapofunguliwa
endapo dau lake sokoni litashuka. (Sumn)

ELNENY AWINDWA BORDEAUX

BORDEAUX inamtaka kwa mkopo kiungo wa Arsenal
na Misri, Mohamed Elneny, akaisaidie kwenye Ligue 1.
(Foot Mercato - in French)

PHILLIPS, LEEDS WAZUNGUMZA

LEEDS imeanza mara moja mazungumzo na kiungo
Kalvin Phillips kuhusu kumpa mkataba mpya. Mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 23 anataka pauni 40,000
kwa wiki ili kubaki hapo Elland Road. (Football Insider)

AANIKA ALIVYOKATAA VIGOGO

BEKI wa pembeni wa zamani wa Chelsea, Filipe Luis, 34,
amekataa ofa kutoka Manchester City, Lyon na Borussia
Dortmund majira haya ya joto kabla ya kujiunga na Fla-
mengo ya kwao Brazil. (Globo Esporte - in Portuguese)

SIMPSON, AMIENS WATETA

BEKI wa zamani wa Leicester, Danny Simpson, yupo
katika mazungumzo na klabu ya Ligue 1, Amiens. (Sun)

LAMPARD AMWALIKA CHRISENE

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard amemwalika
kiungo wa Exeter, Ben, 15, kujifua na klabu hiyo. Kinda
huyo wa England alicheza mechi yake ya kwanza katika
kikosi cha kwanza mwezi huu. (Sun)

BRUCE KUMPA NAFASI ASHES

KOCHA wa Newcastle, Steve Bruce amesema wiki ijayo
atazingatia kumchezesha beki mpya wa kati, Muin-
gereza, Ashes. (Mail)
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HABARI MICHEZO

SN MCHENGA HUIVAA TMK HEROES
16-B0RA SPRITE BBALL KINGS

ZFF
kuongeza
marefa
zaidi Fifa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF),
l[imejipanga kuendelea kuwawez-
esha waamuzi ili kuhakikisha
soka linachezwa kwa misingi in-
ayokubalika na Shirikisho la Soka
la Dunia (Fifa), huku lengo likiwa
ni kuongeza idadi ya marefa
wanaokubalika na shirikisho hilo
lenye dhamana ya soka duniani.

Hayo yameelezwa na Mkuru-
genzi wa Kamati ya Mashindano
ya Shirikisho hilo, Ali Mohammed
Ameir katika hafla ya kufungua
mafunzo ya siku tatu ya waamuzi
wa soka yaliyoanza na mtihani wa
utimamu wa mwili unaofanyika
Uwanja wa Amaan mjini hapa na
kushirikisha jumla ya waamuzi 34
ambapo 10 kati ya hao ni wapya
na wanawake wakiwa wawili.

Alisema katika kujipanga huko
wameona waamuzi ni sehemu
moja wapo ya kuhakikisha mis-
ingi hiyo inafikiwa kwani ili soka
liendelee, waamuzi ni sehemu
muhimu.

Ameir alisema waamuzi
wamekuwa na kazi kubwa katika
kutekeleza wajibu wao tofauti ku-
tokana na kwamba maamuzi yao
ambayo wanayafanya, huyafanya
hapo hapo tofauti na idara ny-
ingine ambapo mara nyingi
maamuzi yake yanaweza kufany-
wa kwa wakati mwengine.

Alisema ZFF itaendelea ku-
wawezesha waamuzi ili kupata
marefa wengi wanaotambuliwa na
Fifa ikilinganishwa na hivi Sasa
ambapo idadi yao ni ndogo.

“Uamuzi ni kitu kikubwa na kazi
wanayofanya ni ngumu hasa ka-
tika kutafasiri sheria na baadaye
unatoa maamuzi hapo hapo, kitu
ambacho kinahitaji kuwa makini,”
alisema na kuongeza.

“Lazima ifike wakati waamuzi
kubadilika ili kuondosha malala-
miko ambayo yalikuwa yakitolewa
miaka ya nyuma.

“Mpira umebadilika na taaluma
yake imekuwa kubwa zaidi, kwa
hivyo kila mwamuzi awajibike na
mwamuzi ambae hatofaulu kupitia
mitihani watakayopewa hato-
ruhusiwa kuchezesha,” alisema.

Mapema Katibu wa Kamati ya
Waamuzi Zanzibar, Muhsin Ali
Kamara, alisema mtihani wa uti-
mamu wa mwili umefanikiwa kwa
asilimia 99 na sasa kazi iliyobaki
ni waamuzi hao kushiriki katika
mafunzo ya darasani ili kujiweka
sawa zaidi.

Alisema mara baada ya kumaliza
mtihani huo wa utimamu wa mwili
sasa kutakuwa na mitihani min-
gine miwili ikiwamo ya vitendo na
kutafsiri sheria wakiwa darasani
na uwanjani.

Na Sabato Kasika

INGWA wa mashindano ya Sprite

Bball Kings 2018, timu ya Mchen-

ga Bball Stars, ni miongoni mwa

timu zilizoingia hatua ya 16-bora

baada mechi za mtoano zilizoshirikisha
timu 43 juzi jijini Dar es Salaam.

Na kutokana na droo ya 16-

bora iliyochezeshwa jana,

Mchenga Bball sasa itakutana

na TMK Heroes katika mi-

chuano ya kumsaka bingwa

mpya wa ikiwa ni mwendel-

ezo wa kumpata bingwa mpya

wa Sprite Bball Kings 2019.

Timu nyingine zilizotinga 16-bora ni Fly-

ing Dribblers ambayo itakutana na Oyster-

bay, wakati Tamaduni ikivaana na Nothing
But Nets, Water Institute dhidi ya Styles na
JK Ballers dhidi ya Ukonga Hitmen.

Mbali na hizo, timu nyingine ni Weusi,
ambayo itakwaana na TMT, KG Dallars
dhidi ya Wagalatia na Yo Street itakayopa-
mbana na Dream Chasers.

Baada ya kumalizika droo ya kupata
timu hizo, Msemaji wa Mashindano hayo,
Goza Chuma, alisema mchakamchaka wa
kuwania ubingwa huo unatarajia kuanza
Jumamosi na kuendelea Jumapili ijayo
es Salaam.

“Timu nane zitakutana Jumamosi na
nyingine nane Jumapili, ila katikati ya
wiki zitajulikana zipi zitaanza, lakini kwa
sasa hatuwezi kutaja zitakazoanza, kwa
sababu bado kuna utaratibu tunaupanga,”

alisema Chuma.

Michezo ya mtoano ilichezwa Jumapili
iliyopita kwenye viwanja vya JK Youth
laam, ikifunguliwa na timu za Ukonga
Warriors dhidi ya Mbagala Hard Core na
Kigamboni City dhidi ya Ukonga Hitmen.

Mashindano hayo yanaandaliwa na
East Africa Televisheni na East Africa
Radio kwa kushirikiana na kinywaji cha
Sprite, lengo likiwa ni kuibua vipaji vya
mpira wa kikapu nchini.

East Africa Televisheni na East Af-
rica Radio ni vyombo vya habari vina-
vyoziunganisha nchi za Afrika Mashariki
zikiwalenga zaidi vijana kuanzia miaka
18 hadi 35 ili kuwahabarisha, kuwabu-
rudisha na kuwaelimisha kupitia vipindi
mbalimbali.

Mwenyekiti wa Chama cha Waamuzi Dar es Salaam (Bareda), Prosper Mushi (kushoto), akichezesha droo ya
kupata timu 16-bora za mashindano ya Sprite Bball Kings 2019, akiwa sambamba na Kamisaa wa Taifa, William

Mziray. PICHA: SABATO KASIKA

Burundi wamhofia Ndayiragije Stars

Somoe Ng'itu, ASMARA

HOFU imeanza kutawala katika kambi ya
timu ya Soka ya Taifa ya Burundi ambayo
inatarajia kuikaribisha Tanzania (Taifa
Stars) katika mechi ya kusaka tiketi ya kush-
iriki fainali zijazo za Kombe la Dunia inay-
otarajiwa kuchezwa Septemba 4, mwaka
huu mjini Bujumbura, imefahamika.

Akizungumza na Nipashe mjini hapa
juzi, Makamu wa Rais wa Shirikisho la
Soka Burundi (FFB), Aimable Habimana,
alisema mbali na kikosi cha Taifa Stars
kuwa na wachezaji wazuri na wenye
uzoefu, ila uwapo wa Kaimu Kocha Mkuu,
Etienne Ndayiragije, kwao unaweza ku-
wasumbua.

Habimana alisema Ndayiragije anawa-
fahamu vema wachezaji wa Burundi kwa
kuwafundisha na kuujua vizuri mfumo
wa uchezaji, ambapo anaamini hali hiyo

itaongeza ushindani.

Kiongozi huyo alisema pia Taifa Stars
kumalizia nyumbani kwao ni faida sana,
lakini hilo haliwakatishi tamaa kwa saba-
bu wanafahamu lolote linaweza kutokea
katika mpira ambao utachezwa kwa jum-
la ya dakika 180 (nyumbani na ugenini).

“Kwa maandalizi kila mmoja anaji-
panga kuwa na kikosi imara, ila lazima
niseme ukweli, Ndayiragije atakuwa
msaada mkubwa kwa Tanzania, unajua
yeye ni Mrundi na anajua vema falsafa ya
Burundi, ni faida kubwa wanayo wapin-
zani wetu, ila kwa historia, tumekuwa tu-
naisumbua sana timu yenu (Taifa Stars),”
alisema Habimana.

Aliongeza kuwa katika kujiandaa na
mchezo huo, kikosi cha Burundi kilita-
rajia kuingia kambini jana na hadi kufikia
[jlumaa, wachezaji wote wanaocheza nje
ya Burundi watakuwa wamewasili mjini

Bujumbura kwa ajili ya kuungana na wen-
zao kujiandaa kuikabili Taifa Stars.

Timu hizo zitarudiana Septemba 8,
Dar es Salaam na mshindi wa jumla atain-
gia hatua ya makundi ya kusaka tiketi ya
kushiriki fainali hizo za Kombe la Dunia
zitakazochezwa Qatar mwaka 2022.

Ndayiragije ataikabili Burundi akiwa na
kumbukumbu ya kuitoa Harambee Stars
ya Kenya kwenye michuano ya Kombe la
Mataifa Afrika kwa Wachezaji wa Ndani
(CHAN), katika mchezo ambao kipa wa
Taifa Stars, Juma Kaseja, akiibuka shujaa
baada ya kupangua penalti mbili.

Kocha huyo Mrundi ambaye aliwahi
pia kuzifundisha Mbao FC na KMC FC
zinazoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara,
amerithi mikoba iliyoachwa na Mnigeria
Emmanuel Amunike katika kikosi cha
Stars.
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Wanaume wa kazi, Yanga. PICHA: MAKTABA

Zahera aisubirisha Zesco,
Aussems ajadiliwa Simba

® ® ® Abaini shida ya washambuliaji Yanga, huko
Msimbazi nako mashabiki wasema kocha wao...

Na Mwandishi Wetu

AADA ya kufanikiwa kutinga
raundi ya kwanza ya michua-
no ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
Kocha Mkuu wa Yanga, Mwinyi
Zahera, ametaja ‘kituo kinachofuata’,
lakini akianika tatizo analokwenda ku-
lifanyia kazi katika safu ya ushambuliaji
kutokana na kulibaini.
Jumamosi iliyopita Yanga
ikiwa ugenini Botswana
ilifanikiwa kusonga mbele
kwenye michuano hiyo
baada ya kuichapa Town-
ship Rollers ya nchini humo
bao 1-0, hivyo kuitoa kwa
jumla ya mabao 2-1 kufua-
tia sare ya bao 1-1 katika
medﬂyaawaHUwaMawa

Akizungumza na waandishi wa
habari baada ya kutua Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere
juzi usiku, Zahera alisema kwa sasa
anaiweka kwanza pembeni timu ya
Zesco ya Zambia watakayokutana nayo
kwenye raundi ya kwanza ya michuano

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

hiyo na kuelekeza mipango yake kwe-
nye mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya
Ruvu Shooting.

“Siwezi kuzungumzia kuhusu mechi
dhidi ya Zesco kabla ya iliyopo mbele
yangu ya Ligi Kuu Jumatano (kesho)
dhidi ya Ruvu Shooting, hivyo tunahi-
taji kwanza kumaliza mechi hiyo,” Za-
hera alisema.

Kuhusu suala la safu yake ya usham-
buliaji kukosa mabao mengi, alisema
amebaini kinachowasumbua ni kukosa
‘timing’ (makadirio) pindi wanaponasa
mpira kuanzia wanapokuwa umbali wa
yadi 30 kabla ya kulifikia lango.

“Kwa kuwa tutakuwa na muda kabla
ya mechi dhidi ya Zesco, tunaweza
kulifanyia kazi suala la ‘timing’ linalo-
wasumbua washambuliaji,” alisema
Zahera baada ya kuulizwa haoni kuna
shida kubwa katika safu hiyo ya usham-
buliaji kutokana na mabao yake yote
kupata kwa penalti ama faulo.

Katika mechi ya kirafiki ya Wiki ya
Mwananchi Yanga ililazimika kutokea
nyuma na kusawazisha kwa mkwaju
wa penalti wakati ikitoka sare ya bao
1-1 dhidi ya Kariobangi Sharks, kabla
ya kupata matokeo kama hayo ikitokea
nyuma tena kwa bao la penalti dhidi ya

Township Rollers Uwanja wa Taifa na
kisha Botswana ikishinda kwa mpira
faulo.

Lakini kwa watani zao, Simba ambao
walikutana na balaa kwa kutolewa ka-
tika michuano hiyo nyumbani, Uwanja
wa Taifa kwa faida ya bao la ugenini na
UD Songo ya Msumbiji kufuatia sare ya
bao 1-1 baada ya mechi ya awali ugenini
kutoka suluhu, sasa mashabiki wame-
jawa na hofu kuhusu hatima ya Kocha
Mkuu wa kikosi hicho, Mbelgiji Patrick
Aussems.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti
baada ya mechi hiyo juzi, walisema hata
kama hakufikia malengo aliyowekewa
katika michuano hiyo hakuna haja ya
kumtimua kwani Simba ilicheza soka
safi ikimiliki mpira kwa asilimia 65, na
kilichowagharimu ni kukosa tu bahati.

“Unajua kocha aliwekewa malengo
kufika nusu fainali na ikishindikana
robo fainali, lakini safari hiyo imesit-
ishwa leo (juzi), hatuoni sababu ya
kutimuliwa, anachotakiwa ni kuijenga
timu kwa msimu ujao, kwani kubadili
makocha nako kunaigharimu timu,”
walisikika mashabiki wakijadili baada
ya Simba kutolewa kwa faida ya bao la
ugenini juzi.

Wakali wawili
wajishindia
milioni 825/-
za SportPesa

Na Mwandishi Wetu

HATIMAYE Jackpot iliyodumu kwa muda mrefu zaidi
tangu kuingia kwa michezo ya kubashiri matokeo
michezoni nchini Tanzania, imepata washindi baada
ya wakali wawili kupatia matokeo ya mechi 13, na ku-
jishindia jumla ya Sh. milioni 825.9 kupitia Kampuni ya
SportPesa.

Waliolamba bingo hiyo ni Kingsley Pascal kutoka Bi-
haramuro ambaye ni mtumishi wa umma pamoja na

Askari Magabe Marwa wa Serengeti, Mugumu.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti baada ya ku-
tangazwa washindi, Pascal alisema: “Nimefurahia
sana ushindi huu, mpaka sasa hivi siamini. Napenda
kuwashauri Watanzania waamini kuwa huu mchezo
ni wa kweli na hakuna usanii wowote, wasikate tamaa
hata kama wakijaribu bahati yao mara kwa mara,
SportPesa ni kampuni ya kuaminika maana malipo
yao ni papo hapo pesa inaingia kwenye akaunti yako.”

Kwa upande wake Marwa, alisema: "Namshukuru
sana mwenyezi Mungu mwingi wa rehema kwa kuni-
wezesha kushinda, nafahamu wengi wameweka uba-
shiri, lakini mimi kuibuka mshindi ni jambo la kihisto-
ria. Bado siamini kama mimi ni mshindi mpaka kichwa
kinauma, nahisi kadiri siku zinavyoendelea nitazoea
hii hali.”

Kwa upande wa Mkurugenzi wa Utawala na Udhibiti
SportPesa Tanzania, Tarimba Abbas alisema jumla ya
pesa zitakazolipwa kwa washindi hao ni Sh. milioni
997 na pesa hizo zitasaidia pia serikali kwa namna
moja ama nyingine kwa kulipa kodi ya zaidi ya Sh. mil-
ioni 199.

"Tangu tumeanza kuendesha kampuni hii nchini
washindi wamevuna Sh. bilioni 4.4 na kodi ya zaidi
milioni 864 za serikali zimelipwa," alifafanua.

Aidha, alisema washindi hao watawasili jijini Dar es
Salaam muda wowote kuanzia sasa ili kuweza kuka-
bidhiwa pesa zao na kuwasikia kiundani muda wali-

oshiriki hadi kuibuka kushinda.
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