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Ndugai
aibuka
na hoja
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Spika mstaafu Job Ndugai

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan akizungumza na mwigizaji maarufu wa filamu duniani kutoka Uingereza, Idris Elba (wa pili kulia),
ambaye ni balozi wa hisani wa Umoja wa Mataifa wa IFAD na mke wake, Sabrina Elba (kulia), walipokutana Davos, Uswisi wiki

hii. PICHA: IKULU

50,000 wajitosa nafasi
500 za ajira za Polisie=m

BYISZ2) WACHEZAJI YANGA KATIKA DOZI MPYA UK. 24

UKURASA WA 3

WATU KUMi
MBARONI MADAI
UCHAKACHUAJI
WA MBOLEA

JESHI la Polisi mkoani Njombe
linawashikilia zaidi ya watu 10, waki-
wamo wanafamilia kwa tuhuma za
kuchakata mbolea feki kisha kuwauzia
wakulima katika mtaa wa Mgodechi,
Halmashauri ya Mji wa Njombe.
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Njombe,
Kamishna Msaidizi (ACP) Hamisi...

UKURASA WA 3

CCM YAIBUA SAKATA
VISHIKWAMBI
KWA WALIMU

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), kime-
toa wiki moja kwa Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia kuanzia jana
kuhakikisha vishikwambi vilivyo-
tolewa na serikali kwa ajili ya walimu,
vinawafikia walengwa.

CCM imesema imepokea malalamiko
ya kutotekelezwa kikamilifu kwa...

UKURASA WA 18

ACT YASHTUKIA JAMBO
MFUMO WA RUZUKU
KATIKA MBOLEA NCHINI

CHAMA cha ACT-Wazalendo kimeitaka
serikali kutengeneza mazingira rafiki
ili kuvutia wawekezaji zaidi kwenye
uzalishaji wa mbolea nchini na ku-
viimarisha viwanda vilivyoko.

Pia kimeitaka serikali kubadili mfumo
wa utoaji wa ruzuku ya mbolea kwa
kuiondoa kwa wasambazaji na badala
yake iweke ruzuku hiyo kwenye...

Wachukua hatua

kuinusuru shule

yenye mazingira
hatarishi kiafya

UKURASA 4
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HABARI KITAIFA

Imamu MKkuu wa
Msikiti wa Mas-
jid Mnyamani
Buguruni, Sheikh
Mohamed Iddi
Mohamed, akizun-
gumza na waandi-
shi wa habari,
jijini Dar es Sa-
[aam jana, wakati
akitahadharisha
kuhusu mjadala
wa kimadhehebu
kati ya waislamu
wa Ki-Shia na
Ki-Sunni, usipele-
kee katika tishio
la uvunjifu wa
amani. PICHA:
MIRAJI MSALA

Ndugai aibuka na hoja mpya kwa Watanzania

Paul Mabeja na Peter Mkwavila,
DODOMA

SPIKA mstaafu Job Ndugai ame-
wataka Watanzania kutoitegemea
serikali kwa kila kitu, bali kila mmoja
atimize wajibu wake katika kushiriki
shughuli mbalimbali za kujipatia ki-
pato ili kujikwamua kiuchumi.

Ndugai alitoa kauli hiyo jana jijini
hapo alipozungumza kwenye mku-
tano wa kutangaza mafanikio ya
serikali ya awamu sita kwa kipindi
cha miaka miwili ya kuwa madara-
kani.

“Katika maisha yetu ya kawaida,
yapo mambo hufanywa na serikali
kwa sababu hayawezi kufanywa na
mtu mmojammoja, ndiyo mfumo wa
utawala wa nchi.

“Haiwezekani kila mtu awe na
shule kwa ajili ya watoto wake na
analipa walimu mwenyewe kwa
sababu hilo haliwezekani, ndiyo
maana linakuwa ni jukumu la seri-
kali.

“Haiwezekani kila mmoja wetu
akajenga reli yake, jamani inaweze-
kana? Ndio maana serikali inafanya,
ndiyo kazi ya serikali. Pia haiweze-
kani kila mmoja wetu awe na stoo
yake ya dawa, yote hufanywa na seri-
kali kwa maana serikali ndiyo mama,
ndiyo baba. Unaweza kuwa na pan-
adol lakini zile nyingine siyo rahisi,”
Ndugai alifafanua.

Mbunge huyo wa Kongwa mkoani
Dodoma alisema wananchi wanao
wajibu wa kuhoji mambo yanayo-

paswa kufanywa na serikali na wana
kila sababu ya kufanya hivyo kwa
mujibu wa Katiba, lakini wao pia
wanapaswa kuhakikisha yale yanay-
owahusu wanayatekeleza kikamilifu.

Ndugai aliongeza kuwa haiweze-
kani serikali ikajenga shule ki-
sha yenyewe ikawa na jukumu la
kumpeleka mtoto shuleni na kum-
rudisha nyumbani.

“Serikali inajenga hospitali lakini
wewe mgonjwa wako unamficha
ndani, serikali haiwezi kupita kila ny-
umba kuuliza ‘kuna mgonjwa hapa?’
Ni wewe ndiye mwenye jukumu la
kumpeleka hospitalini mgonjwa
wako kwa ajili ya matibabu,” alifafan-
ua zaidi Ndugai.

Vilevile, alisema wananchi wana-
paswa kufanya shughuli za kiuchumi
kwa kuwa ni jukumu lao, vinginevyo
wataendelea kubaki nyuma kwa
umaskini.

“Twendeni tukafanye shughuli za
kiuchumi, ni jukumu letu tukafuge
kwa kadri tunavyoweza, serikali ita-
tusadia majosho kwa sababu siyo kila
mtu anaweza kuwa na josho lake, ita-
tusaidia baadhi ya dawa na huduma
za ugani, tukalime mashamba yetu,
serikali itatusaidia dawa za kilimo
na mbegu bora inapowezekana,” ali-
himiza.

KATIBA YA NCHI

Kimsingi, alichokisema Ndugai
jana kimeelekezwa kwenye Ibara ya
8 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania Toleo la Mwaka 1977.

KUPOTEA KWA

Ibara ya 8(1) ya Katiba inaelekeza:
“(a) wananchi ndiyo msingi wa mam-
laka yote, na serikali itapata madara-
ka na mamlaka yake yote kutoka kwa
wananchi kwa mujibu wa Katiba hii”.

“(b)lengo kuu la serikali litakuwa
ni ustawi wa wananchi; (c) serikali
itawajibika kwa wananchi; (d) wa-
nanchi watashiriki katika shughuli za
serikali yao kwa mujibu wa masharti
ya Katiba hii”.

ULIPAJI KODI

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Angellah Kairuki, aki-
fungua mkutano huo kwa niaba ya
Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango,
aliwataka Watanzania kuendelea
kulipa kodi na tozo kwa maendeleo
ya taifa.

“Nichukue fursa hii kumpongeza
Rais wetu, Dk. Samia Suluhu Has-
san kwa kazi nzuri aliyoifanya kwa
kipindi hiki cha miaka miwili toka
aingie madarakani, uchumi wetu
umeendelea kuimarika siku hadi
siku,” alisema.

Aliwataka vijana kuchangamkia
fursa zilizoko katika sekta ya kilimo
kwa kuhakikisha kila eneo la ardhi
ambalo linafaa kwa kilimo, linalim-
wa ili kuongeza uzalishaji na kuwa
na uhakika wa chakula.

Angellah pia aliwataka machinga
kuhakikisha wanahamia bila usum-
bufu kwenye maeneo ambayo seri-
kali imewekeza fedha nyingi kuwa-
jengea.

- |
. Binti adaiwa kujinyonga
kisa karipio la wazazi

Na Francis Godwin,
IRINGA

ALIYEKUWA mwa-
nafunzi wa Shule ya Se-
kondari ya Kihesa, Man-
ispaa ya Iringa, Winifrida
Mdindile (17), amefariki
dunia akidaiwa kujinyon-
ga baada ya kupewa ka-
ripio na wazazi wake na
kukosa mahitaji ya mtoto
wake.

Winfrida, mkazi wa
Semtema A, alikatisha
masomo yake baada ya
kupata ujauzito.

Rafiki wa karibu na
Winifrida, Prince Salila
ambaye pia ni mkazi wa
Semtema A, alidai: “Wini-

: frida ni rafiki yangu na
¢ jana (juzi) nilikuwa naye
¢ dukani kwangu mpaka
saa mbili usiku, tuliongea
mambo mengi na kushau-
riana ila sikufikiria kama
angefikia uamuzi huu wa

kujinyonga kwa kuwa
nilimshauri sana.
“Asubuhi nilimpigia

simu kumjulia hali kuto-
kana na yale aliyonielezea
kuwa toka alipopata
ujauzito, familia yake il-
imtenga na kumwona
hana thamani tena.”
Baba mzazi wa mare-
hemu, Petro Mdindile,
: alisema alibaini tukio hilo
: juzi asubuhi alipoamka na
: kumkuta mwanawe huyo
amejinyonga kwenye miti
ulioko nyuma ya nyumba
yao na kumwacha mtoto
wake mwenye umri wa
mwaka na miezi sita ak-
icheza na mtoto mwing-
ine wa familia hiyo.
Mdindile alidai kuwa
siku moja kabla ya tukio
hilo, binti yake alichele-
wa kurejea nyumbani na
kama mzazi, alimwonya
kuhusu tabia na kumtaka
aiache ili asimamie malezi
ya mtoto wake.
Alisema alifanya hivyo

lakini hakufahamu kama
binti yake alijisikia vibaya
kutokana na karipio hilo
alilompatia.

“Jana (juzi) alichelewa
sana kurudi nyumbani,
alirudi usiku na alikuwa
amemwacha mtoto wake
hapa (nyumbani) na nil-
imuuliza ‘ulikuwa wapi?’
na nilimtaka aache tabia
hiyo ili kumlea mtoto
wake kwa kuwa ameanza
kutembea, hivyo anahitaji
uangalizi sana,” alisimulia
Mdindile. Mwenyekiti wa
Semtema A, Rabi Mgata
alithibitisha kutokea kwa
tukio hilo na kutoa rai
kwa wazazi na walezi
kuwa karibu na watoto
wao kuanzia shuleni hadi
nyumbani kwa kufuatilia
maendeleo yao pamoja na
kujua changamoto zina-
zowakabili ili kuwaepusha
na matukio hatarishi.

“Wazazi wengi wame-
kuwa ‘bize’ mpaka wa-
nasahau wajibu wao kwa
watoto, jambo ambalo li-
nasababisha watoto wengi
kuharibika hivi sasa.

“Ikifika jioni utakutana
na mabinti wadogo wa-
nazurura mtaani na nguo
za ajabu halafu wazazi ha-
wana habari kabisa.

“Kama unaona mtoto
amekushinda ni bora
ukatafuta wataalamu
waongee naye ili kumnas-
uru na majanga na Ssiyo
kuwa mkali kupita kiasi au
kumtenga,” alisema.

Nipashe ilishuhudia
askari watano wa Jeshi la
Polisi (mmoja akiwa na
sare rasmi) wakifika eneo
la tukio na kuuchukua
mwili wa marehemu kwa
ajili ya hatua za dola.

Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Iringa, Allan Bu-
kumbi, alipotafutwa na
Nipashe ili kuzungumzia
tukio hilo, simu yake iliita
bila kupokelewa.

UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

PRESIDENT OFFICE PRESIDENT OFFICE MAHAKAMA YA TANZANIA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO Wilaya ya Morogoro
c E R T I FI CAT E MOROGORO MUNICIPAL MOROGORO MUNICIPAL WILAYA YA MOROGORO Mkoa Wa Morogoro
Inreference, please quote: Inreference, please quote: MKOA WA MOROGORO MAOMBIMADOGO NAMBA 992 YA 2022
ELIZABERT JONATHAN Ref,NO. MMC/LD/19B1/12....ccrvvrre DATE:16/01/2023 Ref,NO. MMC/LD/23722.. -DATE:11/01/2023 Usimamizi wa Mirathi Na......01/2023 MZUMBE UNIVERSITY .o MLETA MAOMBI
KASIMILA Anatangaza VA“:KUUNG:;%NI% m%:g TOLEONA. A ko HATL NS 85071 YA KATIKA 5":3::};:‘ anwAV::%%EOHREyU: IDRISA M/S KYUNGU CO.LTD. ...MJIBU MAOMBI
kupotelewa na Certificate of Mada tajwa apo juuyahusika, Wada tajun apo ju sahusita KATIKA SHAURI LA MAMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI o WA

Kiwanja namba 217 kitalu M Kihonda kilitolewa kwa ndugu
AUDIFAX ALOISE CHOMA wa S.L.P 120 Morogoro kupitia hati
namba 85071. Miliki hyo ilitolewa kimakosa kwani mmiliki wa

YALIYOLETWA NA MARIAM IDDI MUHUDINI
TANGAZO

Kiwanja namba 11 kitalu E msamvu morogoro kilitolewa kwa

Popote ulipo unaarifiwa ufike katika Baraza za Ardhi na
ndugu, JUSTUS JACKSON MUKURASI wa S.L.P 44, Morogoro

organization chenye jina la _
Nyumba la Wilaya ya Morogoro tarehe 23/01/2023 mbele ya

TABORA DEVELOPMENT kupitia BARUA YATOLEONA. HHMC/LD/198131/9/CG kwa muda wa kwanza ni ndugu MAJALIWA HAMADI SAID wa S.L.P 120 (kanuni ya §(2}ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo) mwenyekiti M .KHASIM wewe mwenyewe binafsi au utume

miaka §3 ikiazia tarehe 16/06/2007 mmiliki tajwa hapo juu Morogoro ambaye ana barua ya toleo ya trh 01/04/2009 na ndiye muwakilishi wako bila kukosa ambapo maombi yamepang-

FOUNDATION kimepotea wiki aliunuiiwa na nyumba ake trh 05/12/2022. Kupitia sheria ya mmiliki halali wa kiwanja tajwa. Ofisi ya mkurugrnzi Manispaa ya Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi wa kutajwa.Endapo hautahudhuria maombi yatatajwa na
p ardhi Na. 4 ya mwaka 1999 Ofisi ya kamishna msaidizi wa Ardhi Morogoro ina nia ya kufanya marekebisho ya hati iyo kwa

yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tahehe 23 Mwezi 01 Mwaka 2023 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza kukaguliwa
+ Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa leo tarehe 10 mwezi 01 mwaka 2023

mkoa wa morogoro inakusudia kuendelea na mchakato wa kusikilzwa upande mmoja dhidi yako na kutolewa uamuzi.

kummilikisha katika hatua hii hati ndugu JACKSON MUKURASI.
Hivyo mtu yeyote mwenye pingamizi au maslahi juu ya kiwanja
hiki anatakiwa kutoa taarifa kwa kamishna msaidizi wa Ardhi
mkoa wa Morogoro ndani ya siku 30 kuazia tarehe ya tangazo hili.
Valency H.K

kumuondoa AUDIFAX ALOISE CHOMA wa S.L.P 7449 na
kummilikisha ndugu MAJALIWA HAMADI SAIDI wa S.L.P 120
Morogoro. Hivyo mtu yeyote mwenye pingamizi au maslahi juuya
kiwanja hiki anatakiwa kutoa taarifa kwa kamishna msaidizi wa
Ardhi mkoa wa Morogoro ndani ya siku 30 kuazia tarehe ya
tangazo hili.

tatu zilizopita kwa Yeyote
atakayekiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa polisi:
DOD/DOD/RB/28478/2023.

Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa Baraza leo
tarehe 19 Mwezi January 2023

HAKIHU MFAWIDHI
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HABARI KITAIFA

Meneja Uhusiano wa Kampuni ya Mabati ya ALAF Limited, Hawa Bayuni, akizungumza na

waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu hafla ya utoaji wa Tuzo ya Kiswahili
va Safari-Comell ya Fasihi Afrika, zinazotarajiwa kufanyika mwezi huu. Kushoto ni Ofisa
Uhusiano wa kampuni hiyo, Theresia Mwasy. PICHA: JUMANNE JUMA

Watu 10 mbaroni madai uchakachuaji mbolea

Na Elizabeth John, NJOMBE

JESHI la Polisi mkoani Njombe
linawashikilia zaidi ya watu 10,
wakiwamo wanafamilia (majina
yamehifadhiwa) kwa tuhuma
za kuchakata mbolea feki kisha
kuwauzia wakulima katika mtaa
wa Mgodechi, Halmashauri ya
Mji wa Njombe.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Njombe, Kamishna Msaidizi
(ACP) Hamisi Issah, aliwaambia
waandishi wa habari jana kuwa
watu hao wanadaiwa kuhusika
katika kusafirisha vyombo vilivy-
okuwa vikitumika kuchakachua
mbolea, yakiwamo majenereta.
Issah alisema Jeshi la Polisi lin-
aendelea kufanya uchunguzi ili
kuwabaini wahusika wengine
ili wapelekwe mahakamani na
sheria ifuate mkondo wake.

Aidha, aliwashukuru viongozi
wote akiwamo mkuu wa mkoa,
Mkurugenzi Mtendaji wa Mam-
laka ya Udhibiti wa Mbolea Tan-
zania (TFRA) na wananchi kwa
kutoa ushirikiano uliosababisha
kukamata vitu vinavyohusika na
uchakachuaji huo.

“Kuna zaidi ya watu 10 wame-
kamatwa na hii inahusisha
watu wenye vyombo ambavyo

vimesafirisha na watu ambao
kwa namna moja au nyingine
walihusika kubeba jenereta na
mambo wengine,” alisema Issah.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
Anthony Mtaka, aliowataka wa-
fanyabiashara na mawakala wa
mbolea mkoa wa Njombe wajue
serikali inafuatilia kwa karibu
suala la mbolea kwa sababu Rais
Samia Suluhu Hassan ametoa
fedha nyingi kwa ajili ya kubeba
dhamana ya ruzuku ya mbolea
ya wakulima.

Mtaka alisema sasa inapo-
tokea mfanyabiashara anaingia
kwenye tamaa na amepewa
leseni na mamlaka za serikali
na kufika mahali kukodisha ny-
umba, majenereta na kununua
mashine ili kutengeneza mbolea
feki na kupeleka kwa wakulima
ni kufedhehesha serikali.

“Wananchi wanatukana seri-
kali kwamba kuna mbolea ya
ruzuku kumbe feki. Tunalishuk-
uru na kulipongeza Jeshi la Polisi
kwa kuiheshimisha serikali na
tunaomba moyo huu wa askari
wetu na vyombo vyetu vyote vya
ulinzi na usalama uendelee ili
tuweze kuwasaidia wananchi,”
alisema Mtaka.

Mkurugenzi  Mtendaji wa

(TFRA), Dk. Stephan Ngailo, :
alisema mamlaka hiyo imemfu- :
tia leseni mfanyabiashara wa :
mkoani Njombe ambaye ana- :
daiwa kuchakachua mbolea na :
kuwauzia wakulima kinyume :
cha utaratibu. :

Ngailo alisema pamoja na :
kumfutia leseni mfanyabiashara :
huyo, ameomba vyombo vingine :
kuchukua sheria ili kufikishwa :
mahali panapostahili. i

Alisema mfanyabiashara :
huyo akikamatwa anatakiwa ku- :
wafidia wakulima wote ambao :
wameathirika kwa tabia na vi- :
tendo vyake hivyo.

Dk. Ngailo alisema lililofanyika :
mkoani Njombe chini ya usi- :
mamizi wa Mkuu wa Mkoa, Mta- :
ka, lifanyike katika mikoa min- :
gine yote nchini hasa Nyanda za :
Juu Kusini na mkoa wa Kigoma :
ili kubaini tatizo kama ambalo :
limejitokeza mkoani hapo. ]

“Nawashukuru mkuu wamkoa :
na timu yako kwa kufanikisha
kukamatwa kwa huyu ambaye :
alikuwa anafanya ubadhirifu, :
udanganyifu na uhujumu uchu- :
mi. Ni wazi kuwa hana nia njema :
na wakulima, wizara yetu ya :
kilimo na serikali,” alisema Dk. :
Ngailo. :

KUPOTEA KWA HATI YA KUSAFIRIA

DUNSTAN RICHARD OMARI anatangaza
kupotea kwa hati ya kusafiria yenye
namba: TAE064892 iliyotolewa DAR ES
SALAAM PCO mwaka 2018. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo chochote
cha  polisi. ~ POLISI  TAARIFA:
DAR/URA/RB/27242/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

TAMBA ANDREA WARENSE
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gariaina ya TOYOTA RAUM
yenye usajili namba T257 DLD,

CHASSIS NAMBA:
NCZ200097910 na ENGINE
NAMBA: INZC277629. Kwa

yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/28127/2023

UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
SUMMONS BEFORE THE COMMISSION FOR MEDIATION AND ARBITRATION
(HATI YA WITO MBELE YA TUME YA USULUH ISHI NA UAMUZI)

((mad ion 34(1) i ini ya kanuni ya 34(1))
Labour Dispute( mgogoro wa kikazi Na.) CMA/DSM/TMK/300/202/91/2022
Between/ Bainaya
JUMAA KHASSIM KANIKA AND 10 OTHERS......Applicant({ Mialamikaji/Mwombaji)

And/Na
TANGA FRESH LIMITED & HENRY AUCTION MART(2002)
0 i -

NOTICE TO ATTEND MEDIATION/ARBITRATION HEARING

(TAARIFA YA KUITWA KUHUDHURIA KWENYE SHAURI LA
USULUHISHI/UAMUZI

Take notice that the above mentioned Mediation/ Arbitration has been fixed for
hearing on 25th day of JANUARY year 2023 at 10;00 hours at TEMEKE. (Unaarifiwa
kuwa shauri lililotajwa hapo juu, linakuja kwa hatua ya usuluhishi/Uamuzi,
Limepangwa kusikilizwa tarehe 25 mwezi 01 mwaka 2022, saa 4:00 mahali
TEMEKE, karibu na uwanja wa Taifa).

You are required to appear before the Commission in person and or accompanied
byan Advocate/ personal representative as instructed and produce on that day all
relevant documents you intend to rely upon in support of your defence. You are
further cautioned to remain in attendance until permitted by the commission (
unatakiwa kufika binafsi ama kwa kuambatana na wakili/mwakilishi wako mbele ya
Tume kama ulivyoagizwa. Unapaswa kuleta vielelezo/nyaraka muhimu
unazokusudia kuzitumia katika utetezi wako. Unatahadharishwa usipuuze
kutii wito huu na unatakiwa kubakia kwenye majengo ya Tume mpaka
utakapo ruhusiwa kuondoka na Tume).

Given under my hand and seal of the commission, this 14th day of Nov year 2022.(
imetolewa na kugongwa muhuri wa Tume leo tarehe.....mwezi...mwaka, 2022)

- ]
CCM vaibua sakata
vishikwambi kwa walimu

Na Mwandishi Wetu

CHAMA Cha Mapinduzi
(CCM), kimetoa wiki moja
kwa Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia kuanzia
jana kuhakikisha vishik-
wambi vilivyotolewa na
serikali kwa ajili ya walimu,
vinawafikia walengwa.

CCM imesema imepokea
malalamiko ya kutotekele-
zwa kikamilifu kwa maelek-
ezo ya Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa, kuhusu ugawaji
wa vishikwambi hivyo.
es Salaam jana, Katibu wa
Halmashauri Kuu ya Taifa
(NEC) ya CCM, Itikadi na
Uenezi, Sophia Mjema,
alisema wakati akizindua
ugawaji wa vishikwambi
hivyo, Novemba, mwaka
jana, Waziri Mkuu Majaliwa
aliagiza vifaa hivyo viipele-
kwe kwa walengwa.

“Ulitengwa muda maalumu
wa kutolewa kwa vishik-
wambi hivi ambao ulikuwa
unaishia Januari 15, mwaka
huu. Lakini chama kime-
pokea malalamiko kwamba
hadi leo (jana) kuna baadhi
ya makundi hayajapata
hivyo vishikwambi.

“Lakini kuna baadhi ya
wilaya hawajagawa kabisa
vishikwambi hivyo. Kuna
maeneo mengine unakuta
walimu wako 10 na wote
wanahitaji na wanastahili
kupata, lakini unakuta vi-
shikwambi vinatoka vinane
wawili wanaachwa,” alise-
ma.

“Chama kinatoa maele-
kezo, kinaielekeza wizara

husika kuhakikisha jambo
hili linakamilika na waleng-
wa wote wanaostahili
kuhakikisha wamevipata vi-
shikwambi hivyo. Si hivyo
tu bali pia wahakikishe
malalamiko haya hayapo na
wasimamie kuona makundi
valiyopaswa kupewa
yanafikiwa na wale ambao
hawajapata wapate. Baada
va wiki moja tupate taarifa
zoezi hili limekwendaje,”
alisisitiza.

Mjema alisema kutolewa
kwa vishikwambi hivyo ni
mwendelezo wa jitihada za
serikali kuwawezesha na
kuwajengea uwezo walimu
kuwa na vitendea kazi na
kuimarisha matumizi ya
Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA).

Katika kuendelea ku-
wawezesha walimu kuwa
na vitendea kazi na kuima-
risha matumizi ya TEHAMA
katika ufundishaji na uji-
funzaji, ilielezwa Septemba
15, mwaka jana, kwamba
vishikwambi vilivyotumika
wakati wa sensa ya watu
na makazi Agosti 23, 2022
vitatagawiwa kwa walimu
wote baada ya shughuli
hiyo kumalizika.

Naibu Waziri wa Elimu,
Sayansi na Teknolojia,
Juma Kipanga, alisema
vishikwambi vilivyotumika
wakati wa sensa ya watu
na makazi vilikuwa 6,600
kwa upande wa Zanzibar na
293,400 Tanzania Bara.

Pia alisema wizara hiyo
imeongeza vishikwambi
zaidi ya laki moja hivyo
kufanya idadi hiyo ku-
tosheleza.

COMPANY NUMBER 139438744

THE COMPANIES ACT
(CAP 212 R.E. 2002)
CEMNKO LIMITED

BOARD RESOLUTION

AT A DULLY CONVENED AND CONSTITUED SPECIAL RESOLUTION OF CEMNKO LIMITED HELD
AT REGISTERED OFFICE OF THE COMPANPANY AT PLOT NO. 131 MKOMAZI STREET,
MINAZINI, KURASINI, DAR ES SALAAM ON 9™ AUGUST 2022, AT 4:00 PM.

PRESENT:
1. CESEAR THERESA MLOKA.
2. SITHANDILE KHABELA.
3. JOSEPH NICAS LUKOA..

AGENDA

Director & Chairman
Director
...Director & Secretary

1. Voluntary winding up of Templars Limited

2. AOB

OPENING

The Chairman called the meeting to order at 4:00 PM

DISCUSSION

The chairman of the Board introduces the Agenda of Voluntary winding up of CEMNKO Limited.
After long discussion the issue thoroughly, all, members of the Board agreed and resolved that
indeed the company should be winded up voluntary.

CLOSING

In the absence of any further business, the Chairman closed the meeting at 4:38 PM

CERTIFIED TRUE EXTRACT
(By Order of the Board)

Dated at Dar es Salaam this 9t day of August 2022

CESEAR THERESA MLOKA
Chairman

217237102

JOSEPH NICAS LUKOA
Secretary
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MAKALA

KILIO CHA SHULENI KIBORIANI...
Madawati yapokewa, vyoo vinajengwa,
madarasa na makazi ya walimu yaja

Na Mwandishi Wetu,
aliyekuwa MPWAPWA

GOSTI mwaka jana,

Nipashe iliripoti hali

mbaya ya miundom-

inu na samani kwenye

Shule ya Msingi Kiboriani wilay-
ani Mpwapwa mkoani Dodoma.

Ilishuhudiwa na Nipashe shu-
leni huko kuwapo uhaba wa
walimu, madarasa, nyumba za
walimu, madawati, ofisi, meza na
viti kwa walimu huku vyoo vya
wanafunzi vikiwa na uchakavu
unaohatarisha usalama wa wa-
nafunzi.

Shule hiyo ambayo Kkipindi
hicho ilikuwa na jumla ya wa-
nafunzi 420 (wasichana 227), hai-
kuwa na mwalimu wa kike, hivyo
kuwanyima fursa wanafunzi wa
kike kupewa elimu rika na hata
kupata huduma stahiki shuleni
wanapokumbana na shida zi-
nazohitaji utatuzi unaopaswa
kufanywa na mwalimu wa kike
shuleni.

Siku chache baada ya kuchap-
ishwa kwa ripoti hiyo, Naibu Wa-
ziri Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
David Silinde, alizuru Kiboriani
na kuahidi serikali itajenga ma-
darasa, nyumba za walimu na
vyoo ili kuboresha mazingira ya
ufundishaji na ujifunzaji shuleni.

Silinde aliyefuatana na Mkuu
wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary
Sinyamule na Kamati za Ulinzi
na Usalama za Mkoa wa Dodoma
na Wilaya ya Mpwapwa, akikiri
kuyashuhudia yaliyoripotiwa na
Nipashe, akisema serikali mwaka
huu wa fedha (2022/23) itatoa
fedha kwa ajili ya kujenga vyum-
ba viwili vya madarasa na nyum-
ba moja ya walimu itakayokuwa
na uwezo kwa kuhudumia famil-
iatatu 3in1).

Naibu Waziri huyo pia ali-
Kiboriani kushiriki uboreshaji
wa miundombinu ya shule hiyo
ili kuunga mkono jitihada za seri-
kali.

WACHUKUA HATUA

Baada ya miezi mitano, Ni-
pashe inarejea tena Kiboriani
kwa lengo la kuona utekelezaji
wa yaliyoahidiwa na serikali.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Shule ya Msingi Kiboriani, Isaya
Chitema, anabainisha kuwa
wamemaliza ujenzi wa shimo
kwa ajili ya vyoo vya wanafun-
zi, mradi huo wakiutekeleza
kwa kutumia Sh. milioni 2.3 zi-
Kiboriani (kila kaya ikitakiwa ku-
changia Sh. 5,000).

Chitema anasema kuna fungu
lingine limetolewa kupitia Mfuko
wa Maendeleo ya Jimbo kwa len-

-Neema yasogea hadi zahanati ya Kij

i

Picha elekezi ya madarasa na nyumba za walimu zinazotarajiwa kujengwa na serikali shuleni Kiboriani kukabili hali mbaya
iliyothibitishwa baada ya kuripotiwa na gazeti hili. PICHA: TAMISEMI

go la kufanikisha ujenzi wa vyoo
shuleni Kiboriani (Sh. milioni
nne kwa mujibu wa Mwenyekiti
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Mpwapwa, George Fuime).

Chitema anasema: “Tayari
tumeshafunika shimo la choo,
kinachofuata sasa ni kunyany-
ua ukuta kwa ajili ya vyoo vy-
enyewe, matofali tunayo. Tatizo
la kukosa vyoo bora shuleni sasa
linapata ufumbuzi.”

Kwa mujibu wa Chitema, choo
kipya kinachojengwa Kibori-
ani kitakuwa na matundu sita
(matatu kwa ajili ya wasichana
na mengine matatu kwa ajili ya
kaka zao).

MADAWATI

Kuhusu kikwazo cha uhaba
wa madawati, Chitema ana-
bainisha kuwa Jumatatu ya wiki
hii alikabidhiwa madawati 21
cha Kiboriani, hivyo shule hiyo
kuwa na madawati mapya 33
yaliyotengenezwa hivi karibuni.

Mwenyekiti wa Kamati ya
ani, Baraka Msurwa anafafanua
namna madawati hayo yal-
ivyopatikana, akitamka: “Kijiji
kiliomba kibali TFS (Wakala wa
Huduma za Misitu Tanzania) ili
kukata miti kwa ajili ya kuten-
geneza madawati. Kibali kili-
potoka miezi minne iliyopita,
Kamati ya Shule ilikubaliana
na wazazi kila mzazi wa mwa-
nafunzi atoe mchango wa Sh.
1,000.

“Fedha zilipopatikana, tukam-
lipa mfundi na kumnunulia ma-
hitaji kwa ajili ya kutengeneza
madawati, ndipo yakapatikana
haya madawati 21.”

Mwenyekiti wa Kamati ya

Shule ya Msingi Kiboriani, Chite-
ma, anaendeleza ufafanuzi huo,
akisema: “Madawati mengine 12
yametengenezwa kupitia mradi
wa EK. Huu ni mradi wa shule
yetu, wanafunzi walilima ma-
hindi kwenye shamba la shule,
mahindi yameuzwa zikapati-
kana fedha ambazo zimetumika
kutengeneza madawati 12.

“Tunasubiri utekelezaji wa
ahadi ya Serikali Kuu kuboresha
mazingira ya shule. Tunaishuku-
ru serikali kwa kuliezeka boma
la zahanati yetu”.

Zikirejewa takwimu za samani
kwenye Shule ya Msingi Kibori-
ani, madawati 33 yaliyokabidhi-
wa kwa Kamati ya Shule Juma-
tatu, yanaifanya shule hiyo kuwa
na jumla ya madawati 88, hivyo
kupunguza uhaba uliokuwapo
kutoka madawati 85 hadi 52.

Kwa mantiki hiyo, kwa sasa

uwiano wa madawati na wa-
nafunzi shuleni Kiboriani ni 1:4
(yaani dawati moja linatumiwa
na wanafunzi wanne). Sera ya
Elimu na Mafunzo ya Mwaka
2014 inaelekeza kuwapo uwiano
wa 1:3, yaani dawati moja litu-
miwe na wanafunzi watatu wa
shule ya msingi.

KAULI HALMASHAURI

Akizungumza na Nipashe kwa
simu jana akiwa mjini Dodoma,
Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mpwapwa, George
Fuime, alisema wanafuatilia kwa
kina utatuzi wa kero zinazoika-
bili Shule ya Msingi Kiboriani na
zingine zenye kero za aina hiyo
kwenye eneo lake la uongozi.

“Wananchi wamefanya kazi
kubwa madawati yamepatikana,
ujenzi wa choo unaendelea. Juzi
(Jumatano) tumeidhinishwa

Mafundi wakiendelea na ujenzi wa vyoo shuleni Kiboriani
juzi. Shule hiyo iliripotiwa na gazeti hili mnamo Agosti 7,
mwaka jana kuwa na hali mbaya ya huduma hiyo pamoja
na miundombinu ya madarasa, nyumba na ofisi za walimu.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

kwenye kikao cha baraza ku-
peleka Kiboriani Sh. milioni nne
kutoka Mfuko wa Maendeleo ya
Jimbo ili kuwezesha ujenzi wa
Vy0o0.

“Pia Sh. milioni 50 zimetolewa
kwa ajili ya kumalizia ujenzi wa
Fuime alisema na kubainisha
kuwa hatua kubwa zaidi kui-
nusuru shule hiyo inatarajiwa
kuchukuliwa na Serikali Kuu ili-
yoahidi kujenga nyumba za wal-
imu na madarasa mapya katika
mwaka huu wa fedha.

Serikali imetenga Sh. trilioni
1.15 kwa ajili ya ujenzi na ukara-
bati wa miundombinu ya shule
za msingi zenye uchakavu kupi-
tia Mradi wa Kuimarisha Elimu
ya Awali na Msingi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
- TAMISEMI, Angellah Kairuki,
alisema mjini Morogoro wiki
iliyopita kuwa ukarabati huo
unatarajiwa kufanyika kwa miezi
miwili kuanzia mwezi huu.

Alisema baadhi ya shule zi-
tavunjwa na kujengwa upya na
nyingine zitafanyiwa ukarabati
mkubwa na mdogo ili ziwe na
mazingira bora kwa walimu na
wanafunzi.

“Serikali inatambua shule ny-
ingi ni za muda mrefu ambazo
zilijengwa na wazee na nyingine
kwa njia ya kujitolea na zimedu-
mu kwa muda mrefu na imefika
wakati wa kuziboresha, Angellah
alisema.

Uamuzi huo wa serikali una-
jibu hoja ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) ya Aprili 2017, alipofanya
ukaguzi maalum wa miundom-
binu na samani za shule za msin-
gi nchini na kubaini nyingi zina
hali mbaya.
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Jamhuri yafunga :
ushahidi wa kesi
waliodai ni TISS

Na Grace Gurisha

UPANDE wa mashtaka katika
kesi ya tuhuma za kujifanya
maofisa wa ldara ya Usalama
wa Taifa (TISS) katika ofisi
ya Mkurugenzi wa Mashtaka
(DPP), Sylvester Mwakitalu,
inayowakabili wafanyabiashara
wawili, umefunga ushahidi kwa
mashahidi wanne.

Wafanyabiashara hao ni
Joshua Jeremia (37) na Yahya
Abdallah (31) ambao wa-
nashtakiwa katika Mahakama
va Hakimu Mkazi Kisutu kwa
mashtaka mawili ya kujitambu-
lisha kuwa ni maofisa wa TISS.

Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Timotheo Mmari, alitoa
taarifa ya kufunga ushahidi
huo jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu Richard Kabate,
baada ya shahidi namba nne,
Sudi Mwashitete, kumaliza ku-
toa ushahidi wake

“Mheshimiwa hakimu tu-
naomba kufunga kesi kwa
upande wetu, shahidi huyu
ndiye wa mwisho, hakuna sha—
hidi mwingine tutakayemleta
alidai Mmari.

Baada ya ombi hilo, Hakimu
Kabate aliahirisha kesi hiyo
hadi Februari 21, mwaka huy,
kwa ajili ya uamuzi kama
yvashtakiwa wana kesi ya ku-
jibu au la.

Wakati akitoa ushahidi wake,
Mwashitete alidai kuwa yeye
ndiye aliwakamata washtakiwa
hao kwenye korido ya ofisi
va DPP Mwakitalu, baada ya
kuthibitishiwa kuwa ndiyo
watuhumiwa waliyojitambuli-
sha kuwa wao ni TISS.

Alidai kuwa aliandika barua
ya Septemba 13, 2022 kwa
Mkurugenzi Mkuu wa Usalama
wa Taifa ili kujua kama kweli
washtakiwa ni watumishi ka-
tika idara yake.

Mwashitete alidai Septemba
21, 2022 walipata majibu ku-
toka ofisi va Katibu Mkuu Ikulu
kuwa washtakiwa hao si maofi-
sa wa TISS na hawako katika
orodha ya malipo ya wafanya-
biashara.

Awali, DPP Mwakitalu aliieleza
mahakama watu wawili wal-
ivyojitambulisha kwake kuwa
ni maofisa wa TISS ili asitishe
majadiliano ya kumaliza kesi
va uhujumu uchumi inayom-
kabili Herbender Seth na wen-
zake.

Aidai kuwa washtakiwa hao
walitenda makosa hayo Juni
12, 2022 katika ofisi za DPP
zilizoko katika jengo la Wizara
ya Mambo ya Ndani ya Nchi,
Dar es Salaam.

Ilidaiwa kwamba washtakiwa
hao walijitambulisha kwa DPP
Mwakitalu na Naibu DPP Jo-
seph Pande kwamba wao ni
maofisa kutoka TISS.

Washtakiwa wote wako
nje kwa dhamana, baada ya
kutimiza masharti ya kuwa na
wadhamini wawili wa kuamini-
ka kwa kila mshtakiwa waliotia
saini bondi ya Sh. milioni saba.

Kigogo TUCTA adai mwekezaji kumpora ardhl

Na Thobias Mwanakatwe

KATIBU Mkuu mstaafu wa
Shirikisho la Vyama vya Wafan-
yakazi Tanzania (TUCTA), Nich-
olas Mgaya, ameilalamikia kam-
puni ya kupasua mawe na kuuza
kokoto ya Kitulwe Company
Ltd (KCL) kwa madai ameingia
kinyemela katika shamba lake
na kuanza kufanya shughuli hiyo
bila makubaliano yoyote.

Mgaya ambaye ni mkazi wa

""" Kata ya
Magila, Muheza mkoanl Tanga,
amepanga kumburuza ma-
hakamani mwekezaji huyo na
pia kuwasilisha malalamiko yake
kwa Rais na Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi
ili mwekezaji huyo asimamish-
we kuendelea na shughuli zake
katika shamba hilo.

Akizungumza na mwandi-
shi wa habari hii jana, Mgaya
alisema alichukua hatua ya

Tingeni, Baraza la Ardhi la Kata

ya Tingeni na Mkurugenzi
Mtendaji Halmashauri ya Wilaya
ya Muheza kulalamikia suala
hilo lakini hajajibiwa hata barua
moja na mwekezaji anaendelea
kufanya shughuli.

Mwekezaji huyo alipewa ar-
dhi hiyo kuchimba mawe eneo
la mlima wa Msagia - Ukoka ka-

geni Kata ya Magila w1layan1
Muheza.

Alisema ardhi ya shamba lake

geni kata ya Tingeni w1layar11
Muheza, hivyo mpaka upo ka-
tikati ya bonde lakini upande
huyo ndiko anafanya shughuli
zake zaidi za kupasua mawe kwa
ajili ya kuuza kokoto.

Mgaya alisema mwekezaji
huyo amepewa ardhi katika
mazingira ya kutatanisha ka-
tika shamba lake na ameanza
kufanya kazi bila kuwashirikisha

wenye mashamba yao.

Alisema kama serikali hai-
tachukua hatua za makusudi
katika kutatua mgogoro huo wa
ardhi, kuna hatari ya kutokea
vurugu kwa kuwa wakazi wa

""" wamedai hawako
tayari kuona mwekezaji anapora
maeneo yao kinyemela na ku-
wafanya kuwa wakimbizi katika
ardhi yao.

Mgaya alimwomba Waziri wa
Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, Dk Angeline Mabula
geni ili kujionea hali halisi ya
ardhi ya shamba lake ambayo
mwekezaji analifanyia kazi bila
kulipwa fidia.

Alisema mwekezaji huyo ana-
haribu ardhi ya mashamba ya
watu kwa kuchimba migodi ya
kupasua mawe kwa baruti ili
kutengeneza kokoto mashamba
yana mashimo hayafai hata kuli-
matena. “Sheriaya Ardhiya Viji-
ji Na.5kifungu cha tano yamwa-
ka 1999 inasema halmashauri ya

hatimiliki ya kimila bila kwanza
kupata idhini ya mkutano wa

hayo hayajazingatiwa,” allsema

Msimamizi Mkuu wa Kitulwe
Company Ltd, Albert Shembilu,
alisema kampuni hiyo iko kiha-
lali katika eneo hilo na ina vibali
vyote vya kufanyia kazi kutoka
Wizara ya Madini.

Alisema tayari kampuni hiyo
imeshawalipa fedha wananchi
ambao wana mashamba yao
na kwamba hakuna hata mwa-
nanchi mwenye eneo lake la
ardhi ya shamba wanapofanya
kazi hajalipwa haki zake.

“Wote tuliochukua maeneo
yao hapa tulishawalipa na kam-
puni imetoa ajira na inaingiza
kipato kwa kulipa 1<0di kwa seri-

Katibu Mkuu mstaafu wa Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi Tanzania (TUCTA), Nicholas Mgaya ambaye Mkazi wa

yake ambayo mwekezaji wa kampuni ya kupasua mawe na kuuza kokoto ya Kitulwe Company Ltd (KCL) anadaiwa
kuingia kinyemela na kufanya shughuli ya kupasua kokoto. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Hatima ya ushiriki ACT katika Serikali ya Umoja wa Kitaifa leo

Na Mwandishi Wetu

KAMATI Kuu ya Chama Cha
ACTWazaIendo inakutana leo
mambo mengine, 1ta]ad111 na
kutoa msimamo juu ya hatima
yake katika Serikali ya Umoja wa
Kitaifa (SUK) Zanzibar.

Hatua hiyo inatokana na
awali kupinga uteuzi wa Thabit
Idarous Faina mwishoni mwa
mwaka jana kuwa Mkurugenzi
wa Tume ya Uchaguzi Zanzibar
(ZEC).

Kabla ya kujilikana kwa ha-
tima hiyo leo, vikao mbalimbali
vya chama hicho kwa upande

wa Zanzibar viliamua kukusan-
ya maoni ya wananchi baada
ya uteuzi Faina anayedaiwa
kuhusika na matokeo yote ya
uchaguzi wa Zanzibar wa mwa-
ka 2020.

Matokeo hayo yalizua sin-
tofahamu kwa wafuasi na wa-
nachama wa ACT-Wazalendo
kabla ya kurudi katika meza ya
majadiliano na kuunda Serikali
ya Umoja wa Kitaifa.

Taarifa ya chama hicho il-
iyosambazwa Januari 16, mwaka
huu na kutiwa saini na Janeth
Rithe, Naibu Katibu wa Habari
Uenezi na Mawasiliano kwa
Umma, Janeth Rithe, ilisema

Kamati Kuu inayokutana leo,
mbali na kujadili hatima ya cha-
ma hicho katika SUK Zanzibar
pia itajadili hali ya kisiasa nchini
na kupokea mpango wa kujenga
chama kwa mwaka 2023.
“Kamati kuu itajadili hali ya
kisiasa ikiwa ni pamoja na hat-
ua iliyofikiwa katika ajenda ya
mabadiliko ya siasa nchini na
kupitisha ratiba ya uzinduzi wa
mikutano ya hadhara ya ACT-
Wazalendo itakayofanyika nchi
nzima,” ilisema taarifa hiyo.
Akizungumza jana katika
makao makuu ya chama hicho,
Katibu Mkuu wa ACT- Wazalen-
do, Ado Shaibu, alisema baada

ya Uteuzi wa Faina, kamati
maalum ya Kamati Kuu ya ACT-
Wazalendo Zanzibar, ilikutana
kwa dharura na kukubaliana
kuchukua maoni ya wananchi
kabla ya kufikia uamuzi wa
mwisho wa hatima ya ushiriki
wake katika SUK.

“Wananchi walitoa maoni
mbalimbali ambayo viongozi
wetu waliyakusanya wakay-
achakata na sasa yatafikishwa
katika Kamati Kuu hii kujadiliwa
na kutolewa uamuzi.

“Sisi chama chetu tunafanya
kila jambo lenye maslahi ya wa-
nanchi kwa ridhaa yao,” alisema
Shaibu.
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Mashindano ya riadha ya
wanawake mwanga mpya

BARAZA la Michezo la Taifa (BMT), limeandaa mashindano maalumu
ya riadha ya wanawake yatakayofanyika leo na kesho kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Mashindano hayo yamepewa jina la Ladies First yanatarajiwa kush-
irikisha wanariadha wa kike zaidi ya 200 kutoka mikoa yote ya Tanza-
nia Bara na Visiwani.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maal-
um, Dk. Dorothy Gwajima, anatarajiwa kuwa mgeni rasmi katika
mashindano hayo yanayofanyika kwa msimu wa nne.

BMT imesema hadi kufikia jana jioni, mikoa 31 ilithibitisha kushiriki
mashindano hayo na wanariadha wake walikuwa wameshawasili Dar
es Salaam tayari kwa kushindana.

Wanariadha hao watachuana katika mbio za umbali wa kuanzia mita
100, 200, 400, 800 na mita 1,500. Pia watachuana katika kurusha vi-
tufe. Mashindano hayo yameandaliwa kwa lengo la kuwapa nafasi
wanariadha wa kike kuendeleza vipaji vyao na kuibua vipaji vipya vi-
takavyopatikana.

Ili kuwa na wachezaji wazuri, ni lazima kuwapo na mashindano
ambayo yatawapima wachezaji husika na kwa kuanzia hapo, ndipo
mwanzo wa kuwaandaa kwa kufuata misingi sahihi ya mchezo husika
kuchukua nafasi yake.

Tukumbuke wanariadha au wachezaji wanaofanya vizuri katika
mashindano mbalimbali duniani wanatokana na michuano kama hii
ambayo huwa ni kama daraja la kuwapata wachezaji nyota na baadaye
kupelekwa katika mafunzo kwa ajili ya kuendelezwa.

Tukumbuke miaka ya nyuma, wanamichezo walipatikana kupitia
mashindano ya UMISETA na UMITASHUMTA, lakini sasa dunia ime-
badilika na serikali kwa kushirikiana na vyama vya michezo, wameku-
wa wakiandaa mashindano ya ngazi mbalimbali ili kuendelea kusaka
vipaji, kwa sababu inahitaji kuwekeza kuanzia ngazi ya chini.

Ni wazi makocha kutoka katika klabu mbalimbali watakaofika kush-
uhudia mashindano hayo, watapata nafasi ya kutambua vipaji vipya
na kuwachukua ili kuwaandaa na michuano mbalimbali ya kitaifa na
baadaye kimataifa.

Unaweza kusema kama Tanzania ilichelewa, lakini tukumbuke waka-
ti sahihi ni wakati wa Mungu, huu ni msimu wa nne wa mashindano
hayo, tunaamini makocha wanaendelea kupata wachezaji na ku-
waandaa kwa malengo ya kushiriki michuano ya kimataifa na kuliletea
taifa heshima.

Ili kufikia malengo ya kuwajenga wanamichezo wetu, tunaikumbu-
sha serikali kupitia BMT isiishie kwa mchezo wa riadha pekee, iangalie
na michezo mingine ambayo kwa hakika inashindwa kufanya vizuri
kwa sababu wachezaji wake wanakosa maandalizi sahihi, michezo
hiyo inakosa udhamini.

Kama ambavyo serikali iliwekeza nguvu zake katika mpira wa miguu
wa wanawake na hatimaye mwaka jana timu ya wasichana wa umri
chini ya miaka 17 (Serengeti Girls), ilifanikiwa kufuzu kushiriki Fainali
za Kombe la Dunia huko India, basi itupie jicho kwa michezo yote na
kwa kufanya hivyo, itarajie kuvuna makombe mbalimbali.

Katika kuonyesha serikali imedhamiria, wasichana hao hawatashiri-
ki michezo peke yake, watashiriki semina ya mafunzo ya kujitambua
kiafya na kujiepusha na mimba za utotoni. Hii itawasaidia wachezaji
kujiweka katika mazingira salama kwa sababu kupitia michezo, wana-
kutana na changamoto mbalimbali.

Tunaamini uwekezaji imara, huzaa matunda bora, hongera BMT,
hongera serikali kwa kukumbuka kuendeleza wachezaji kuanzia ngazi
ya chini.
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B Muungwana Lazima Nilonge

Kifo mchezaji Singida BS kiwaamshe waamuzi Bara

JANUARI 19, mwaka huu,
tasnia ya michezo ilipat-
wa na mshtuko mkubwa
baada ya kupata taarifa
ya kifo cha mchezaji, Mo-
hamed Banda, wa Singida
Big Stars ambayo inashiri-
ki Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa na klabu hiyo
ilisema Banda ambaye
alikuwa ni nahodha wa
timu ya vijana wa umri
chini ya miaka 17, alifariki
dunia baada ya kugonga-
na kichwani na mchezaji
mwenzake wakiwa katika
mazoezi kwenye Uwan-
ja wa Magereza uliopo
mkoani Singida.

Baada ya kugongana zili-
fanyika juhudi za kuokoa
maisha ya  mchezaji
huyo, ikiwa ni pamoja
na kumwahisha katika
Hospitali ya Mkoa, lakini
alipoteza maisha baada ya
kufikishwa.

Ni pigo kubwa kwa fa-
milia yote ya soka nchini
na hasa tukikumbuka
kuwa mara kwa mara
huwa tunasikia taarifa za
wachezaji wa nje ya nchi

walifariki dunia wakiwa
uwanjani.
Sitaki kuwaorodhe-

sha hapa kwa sababu ni
wengi, lakini baadhi yao
walifariki kwa kuanguka
wenyewe uwanjani kwa
kile kinachoelezwa siku
zote huwa ni mshtuko wa
moyo.

Ukiacha hilo, wapo
wachezaji wachache wa-
naopoteza maisha kuto-
kana na kugongana na
mchezaji wenzake uwan-
jani.

Kwanza kabisa nipende
kuchukua fursa hii kuipa
pole Singida Big Stars,
mashabiki wa soka wa
Singida, ndugu jamaa na

marafiki, Shirikisho la
Mpira wa Miguu Tanzania
(TFF), wapenzi na wadau
wote wa mchezo wa kan-
danda hapa nchini.

Kwa kawaida tu watu
wanauchukulia poa mch-
€Z0 wa mpira wa miguu,
ambapo wanauona ni
mchezo salama sana to-
fauti na ngumi, mieleka,
mbio za magari au pikipi-
ki.

Lakini ukweli soka ni
moja ya mchezo hatari
sana ambao unaweza
kuchukua maisha ya
mchezaji muda wowote
ule.

Ndiyo maana wakati wa
mechi kunakuwa na watu
wa huduma ya kwanza,
madaktari na magari ya
kubebea wagonjwa.

Hivi karibuni kulikuwa
na mgogoro wa kanuni
Za magari ya wagonjwa,
ambapo iliwekwa bila gari
la kubebea wagonjwa,
mechi haiwezi kuchezwa.

Wapo watu waliokuwa
wanalichukulia kama jam-
bo hili ni jepesi au halina
msingi, yaani mechi isi-
chezwe kwa sababu haku-
na gari la wagonjwa?

Ni kwa sababu kila siku
wanaona mechi zinaisha
bila ya kuwa na matatizo
yoyote.

Majeruhi wanakuwa ni
wale wa kawaida tu.

Siku  likitokea tatizo
kama lililompata Banda
ndiyo watu wanaanza
kuona kumbe mpira wa
miguu ni moja kati ya
michezo hatari duniani.

Ni kweli, mpira wa
miguu, pamoja na akili un-
atumia zaidi nguvu. Ndiyo
maana kama wachezaji
wanasukumana miili kwa
miili, mwamuzi hapulizi
filimbi. Kwa sababu hapo

inayotumika ni fiziki na
mwenye fikizi nzuri na
kutumia akili zaidi ya
mwenzake ndiye ataka-
yeuchukua mpira.

Wakati mwingine ina-
tokea bahati mbaya,
wachezaji wanafanyiana
rafu zisizokusudiwa na
kuumizana, hata kusaba-
bisha kifo kabisa kama
tulivyoona kwa Banda.
Hiyo hutokea na nadra ni
bahati mbaya sana.

Kwenye mpira huo huo
wa miguu kuna baadhi ya
wachezaji ambao wana-
kosa nidhamu na kuanza
kuwachezea vibaya wen-
zao vibaya kwa makusudi.

Hao ni wale ambao wa-
nazidiwa maarifa, ujuzi,
vipaji na wenzao, hivyo
wanaona njia pekee ni
kuwachezea vibaya, ku-
waumiza na kuwakatishia
ndoto zao za kuendelea
kucheza soka, au hata
kusababisha ulemavu au
kifo.

Badala ya kumpokonya
mwenzake mpira kwa ku-
tumia maarifa na nguvu
zinazohitajika, mchezaji
wanaruka kama  wa-
nacheza kareti na kum-
kanyaga mwenzake, au
kupiga kichwa kwa nyu-
ma na rafu nyingine zisizo
na kichwa wala miguu.

Rafu za aina hii tunazio-
na na sasa zimekuwa ny-
ingi sana kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara na waamu-
zi wengi wanaonekana
waoga kuchukua hatua.

Tunawaomba waamu-
Zi sasa, wawe wana-
chukua hatua stahiki kwa
wachezaji wakorofi, wasio
na nidhamu ya uchezaji
uwanjani ili kulinda wale
wanaoleta burudani na
kuonyesha uwezo wao
uwanjani.
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Shule Bora yaongeza
vandikishaji wanafunzi

Na Devota Mwachang’a, KASULU

MRADI wa Shule Bora umesaidia kuhama-
sisha wazazi na jamii kupeleka watoto shuleni
na kufanya uandikishaji kwa watoto wa darasa
la kwanza mkoani Kigoma kuongezeka hadi
asilimia 85 mwaka huu.

Hayo yalithibitishwa na Katibu Tawala
Msaidizi (Elimu) Mkoa wa Kigoma, Paulina Ndi-
geza, wakati wa mkutano wa uhamasishaji wa
Programu ya Shule Bora uliondaliwa na Cam-
bridge Education Tanzania kwa wasimamizi
wa vyombo vya habari na wahariri mkoani
Kigoma uliofanyika mjini hapa.

Shule Bora ni mradi bunifu wa elimu wa
serikali kwa ufadhili wa serikali ya Uingereza :
kupitia mfuko wa UK Aid unaotekelezwa ka-
tika mikoa tisa Tanzania Bara kwa kupokea
utaalamu wa kiufundi kutoka Cambridge Edu-
cation Tanzania, ikishirikiana na mashirika ya
ADD International, International Rescue Com-
mittee na Plan International.

“Serikali na wadau wa elimu walifanya utafi-
ti na kubaini changamoto za elimu mkoani
kwetu. Mradi huu umekuja wakati sahihi na
kuanza kuleta mabadiliko. Wazazi wamean-
dikishaji watoto na sasa tumefikia lengo la ki-
taifa kwa kuandikisha watoto 67,900 kuingia
darasa la kwanza na zaidi ya watoto 70,000
shule ya awali,” alisema.

Aidha, Ndigeza alisema mradi wa Shule Bora
umesaidia kuboresha mazingira ya kujifunzia
na kufundishia wanafunzi ambayo awali yali-
kuwa hafifu, pia umewezesha jamii kushiriki
mikakati ya kuinua ubora wa elimu kwenye
mkoa wao. Ofisa Elimu Taaluma Mkoa wa
Kigoma, David Mwamalasi, alisema shule ni
mali ya jamii, hivyo mradi huo umezingatia
uhusiano kati ya wazazi na walimu (parents
teachers partnership - PTP) kwa lengo la ku-
hakikisha wazazi wanatambua wajibu wao wa
kuwalea watoto kitaaluma.

“Ili mtoto afanye vyema lazima uwepo ush-
irikiano baina ya mzazi na mwalimu. Wazazi
wana mchango mkubwa katika kuhakikisha
usalama wa watoto, hivyo wana jukumu la
kuwahimiza watoto kwenda shuleni ili ku-
waondoa kwenye mazingira yanayoweza ku-
changia kuwa watoro na kupata mimba za uto-
toni,” alisisitiza Mwamalasi.

Naye Meneja Mawasiliano wa Programu
kutoka Cambridge Education Tanzania, Ray-
mond Kanyambo, alisema lengo la mradi ni
kuhakikisha elimu inapatikana kwa wote wa-
naostahili kuanzia elimu ya awali hadi sekond-
ari na kuondoa ubaguzi wa aina yoyote kwa
watoto kupata elimu.

Alibainisha maeneo makuu ya mradi huo
kuwa ni pamoja na ufundishaji kwa kuonyesha
namna wanafunzi wanajifunza, ujifunzaji kwa
kuhakikisha wanafunzi wanajifunza kwa kadri
inavyotakiwa na ujumuishaji kwa makundi
ya watoto wote wa kiume, kike na wenye ul-
emavu. Mratibu wa Programu mkoani Kigoma,
Celestine Bukango, alitoa tathmini ya utekele-
zwaji wa mradi wa shule bora wa mwaka ulio-
pita akibainisha kuwa walimu wameongezewa
uwezo wa ufundishaji jumuishi na kuzingatia
usalama wa mtoto.

“Pia mafunzo ya kuwezesha mpango en-
delevu wa walimu kazini (MEWAKA) katika
halmashauri za Kigoma Manispaa, Buhigwe,
ma.

Mradi wa Shule Bora unatekelezwa na Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), unafanya kazi moja kwa moja na
mamlaka za serikali za mikoa na halmashauri
katika mikoa tisa yenye changamoto za kiel-
imu. Mikoa hiyo ni Kigoma, Katavi, Rukwa, Do-
doma, Mara, Singida, Simiyu, Tanga na Pwani.

Meneja Masoko na Ma-
wasiliano wa Kampuni ya
GF Trucks & Equipment’s
Ltd, Smart Deusi (kulia),
akizungumza na waandishi
wa habari Dar es Salaam
jana, kuhusu maandalizi
ya mkutano mkuu wa Cha-
ma cha Wamiliki wa
Malori Tanzania (TATOA),
utakaojadili changamoto
mbalimbali jijini humo.
Kushoto ni Mvvenyek|t| wa
TATOA, Elias Lukumay na
Mkurugenzi Mwendeshaji
wa Kampuni ya Double
Luck Consulting LTD,
Sandeep Basra. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

JKCI Kkupima magonjwa ya moyo Zanzibar

Na Joseph Mwendapole

WATAALAMU wa Taasisi
ya Moyo ya Jakaya Kikwete
(JKCI) kwa kushirikiana na
wenzao wa Hospitali ya Ru-
fani ya Mnazi Mmoja Zanzi-
bar, wanatarajia kufanya up-
imaji na matibabu ya moyo
kwa wananchi wa Visiwa vya
Zanzibar.

Upimaji huo utafanyika
kwa watoto na watu wazima
kwa siku tano mfululizo
kuanzia tarehe 23 hadi tare-
he 27 mwezi huu kuanzia saa
mbili kamili asubuhi mpaka
jioni katika Hospitali ya Ru-
fani Mnazi Mmoja.

“Tutakuwa na wataalamu
wa lishe ambao watatoa
elimu ya lishe bora ambayo
itawapa wananchi uelewa
na kufuata mtindo bora wa
maisha ambao utawasaidia
kuepukana na magonjwa
ya moyo,” ilibainisha taarifa
iliyotolewa jana na Mkuu
wa Kitengo cha Uhusiano
na Mawasiliano JKCI, Anna
Nkinda.

Kwa mullbu wa taarifa
hiyo, magonjwa ya moyo
ni miongoni mwa ma-
gonjwa yasiyoambukiza na
yanaweza kuepukika kwa
kufuata ushauri wa kitaala-
mu ikiwamo lishe bora na
mazoezi.

Kupitia taarifa yake hiyo,
Anna alisema watakaogun-
dulika kuwa na matatizo ya
moyo, watafanyiwa uchun-
guzi zaidi na kupatiwa
matibabu hapohapo au ku-
pewa rufani kwenda kuti-
biwa kwenye Taasisi ya JKCI
Muhimbili, Dar es Salaam.

“Tunawaomba wananchi
wajitokeze kwa wingi kupi-
ma afya zao kujua kama
wana matatizo ya moyo ili
kuanza matibabu mapema
kwa atakayebainika kuwa
na maradhi ya moyo,” alise-
ma.

Katika kutoa huduma ya
matibabu ya moyo kwa ku-
wafuata wananchi mahali
walipo kwa mwaka 2022,
Anna alibainisha kuwa JKCI
ilifanya upimaji na matibabu
ya moyo kwa watoto na watu

wazima katika mikoa ya Dar
es Salaam, Pwani, Arusha,
Geita, Mtwara na Lindi na
kuwahudumia watu 3,935.

Kwa mujibu wa taarifa
hiyo, kati yao, 1,391 walikuwa
na magonjwa mbalimbali
ya moyo ikiwamo shinikizo
la damu, kutanuka kwa mi-
suli ya moyo, kuziba kwa
mishipa ya damu ya moyo,
matundu ya moyo hasa kwa
watoto na valvu za moyo zi-
lizoharibika.

Taarifa hiyo ilibainisha
kuwa wagonjwa 335 wal-
ipewa rufani kwenda kupata
matibabu JKCI ambako wali-
pata matibabu.

AINA ZA MAGONJWA

Taarifa hiyo ilifafanua
kuwa magonjwa ya moyo
yanajumuisha ugonjwa
wa moyo unaotokana na
kuathirika kwa mishipa ya
damu (Coronary artery dis-
ease), watu wengi wanaopa-
ta shida hiyo, mishipa ya
damu hupasuka na kuhar-
ibika hutokana na mishipa
ya damu kuwa na uchafu na
mafuta mengi na kufanya

damu isipite vizuri.

Mapigo ya moyo kwen-
da tofauti, shida ambayo
hutokea pale mapigo ya
moyo yanapokwenda tara-
tibu isivyo kawaida au kwen-
da haraka isivyo kawaida,
pia mapigo ya moyo kwenda
ovyo hali ambayo ni hatari
na huua watu wengi.

Moyo kushindwa kufanya
kazi (Heart Failure) am-
bayo ni moyo hushindwa
kufanya kazi yake kama
kusukuma na kusambaza
damu, kusambaza oksijeni
na hali hiyo inatokea kwa
mtu mwenye magonjwa
kama ugonjwa wa moyo wa
mishipa kuathirika, shini-
kizo la damu, na magonjwa
mengine.

Magonjwa ya moyo ya ku-
zaliwa (Congenital heart dis-
ease) ambayo ni magonjwa
ambayo wengi huzaliwa
nayo, yanaweza kuwa ni baa-
dhi ya kasoro katika mwili
kama baadhi ya chemba za
moyo kuziba au kupasuka,
oksijeni kupita kwa shida na
vinginevyo.

RC ataka sheria ndogo ya kudhibiti mifugo mitaani

Na Thobias Mwanakatwe,
IRAMBA

MKUU wa Mkoa wa Sin-
gida, Peter Serukamba,
ameiagiza Halmashauri ya
Wilaya ya Iramba kutunga
sheria ndogo itakayotumika
kuzuia mifugo inayozurura
ovyo mitaani na kufanya
uharibifu wa mazao na miti
iliyopandwa.

Alitoa agizo hilo juzi ali-
posikiliza kero za wananchi
wa Iramba ambao pamoja
na mambo mengine, wali-
lalamika kuhusu mbuzi wa-
naozurura mitaani na kuhar-
ibu miti na mazao mengine
yaliyopandwa.

Serukamba  alimwagiza
Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya Iramba,
Huseni Sepoko, kuhakikisha
katika kipindi kifupi wawe
wametunga sheria ndogo

ambazo zitawasaidia kuzuia
wanyama wanaorandaran-
da mitaani kwa kuikamata
mifugo hiyo na kuwapiga
faini wamiliki wake.

“Mkurugenzi hakikisheni
katika kipindi kifupi kijacho,
mtunge sheria ndogo amba-
7o zitazuia mifugo kuzurura
mitaani na sheria hiyo iwe
na nguvu ya kutoa adhabu
kali kwa watakaokiuka uta-
ratibu,” alisema.

Aliongeza kuwa kwa sasa
ni mpango wa mkoa ku-
hakikisha kunapandwa miti
zaidi ya milioni tatu na kui-
fanya Singida kuwa mji wa
kijani, jambo ambalo hali-
wezi kufanikiwa ikiwa miti
hiyo itaendelea kuharibiwa
na mbuzi wanaozurura mi-
taani.

Aliwataka viongozi wa
halmashauri hiyo kuhakiki-
sha wanawafuata wananchi
walipo na kutatua kero zao

badala ya kukaa ofisini ku-
subiri viongozi wa ngazi
ya juu wanapotoka na kila
mtumishi ahakikishe anaka-
milisha majukumu yake kwa
wakati.

Alisema wananchi hao
wanatarajia kusaidiwa
changamoto walizonazo

ambazo sio kubwa lakini
wao wamekuwa wakitumia
muda mwingi kwenda kusi-
mamia masuala ya kujenga
barabara na madarasa na
kuyaweka kanda matatizo
yanayowahusu wananchi.

“Mimi ninaamini watu
hawa ambao changamoto
zao hamzifanyii kazi ndio
waliyoiweka serikali iliyoko
madarakani, hivyo wanget-
amani kuona inatatua ma-
tatizo yao kupitia sisi tuli-
opewa dhamana ya kufanya
hivyo baada ya kupewa ku-
fanya kazi ya kuwatumikia,”
alisema.

Serukamba  aliwaomba
viongozi na watumishi wa
wilaya hiyo kubadilisha

mfumo wa kufanya kazi kwa
mazoea badala yake uwe wa
kutatua changamoto za wa-
nanchi.

Aliwataka ~ wafanyakazi
wa halmashauri hiyo kuji-
uliza wanapokwenda ka-
zini kuanzia Jumatatu hadi
[jumaa wamefanya nini na
wamewahudumia kina nani
na akaomba wawe na lugha
nzuri kwa wanaowatumikia.

Serukamba pia aliiagiza
Halmashauri ya Wilaya ya
Iramba  kuhakikisha in-
aondoa taka zote zilizoko
kwenye maguba yaliyoko
kwenye makazi ya watu na
maeneo mengine.

Akiwa katika ziara hiyo,
Mkuu wa Mkoa alisikiliza
jumla ya kero 32 zikiwamo
za ardhi, maji na madeni na
usafi wa mazingira.
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DC apiga ‘stop’ uingizaji holela mifugo

Na Steven William, IRINGA

MKUU wa Wilaya ya Iringa,
Mohamed Moyo, amepiga
marufuku uingizwaji holela wa
mifugo wilayani hapo na kuahi-
di kuanzisha operesheni maal-
wafugaji waliovamia maeneo
hayo kutoka nje.

Moyo alitoa agizo hilo juzi ka-
tika mkutano wake na wafugaji
uliolenga kujadiliana namna
ya kuboresha shughuli za ufu-
gaji na kuondosha migogoro ya
ardhi ambayo imekuwa ikisaba-
bishwa na uvamizi wa masham-
ba kutoka kwa wafugaji.

Alisema kuna madai kwamba
baadhi ya viongozi wa serikali
kuwapokea kinyemela wafu-
gaji kutoka maeneo mbalimbali
nje ya Wilaya ya Iringa.

Mkuu huyyo wa wilaya

alisema serikali haiko tayari
kuwafumbia macho viongozi
wa namna hiyo wanaokiuka
maadili ya uongozi na kwam-
ba watakaobainika kuruhusu
watawajibishwa kwa mujibu wa
sheria. Alisema viongozi hao
kwa kiwango kikubwa wame-
kuwa wakichochea ongezeko la
migogoro baina ya wafugaji na
wakulima.

Kupitia risala ya wafugaji,
Moyo alipokea malalamiko
kadhaa vikiwamo vitendo vya
urasimu vinavyofanywa na baa-
dhi ya viongozi wa vijiji ikiwa-
mo kupora maeneo yaliyoteng-
wa kwa shughuli za ufugaji na
kuyabadilisha matumizi hali
inasababisha wafugaji kukosa
maeneo ya malisho.

Hali hiyo, alisema inawafanya
wafugaji kulisha mifugo yao ka-
tika maeneo yasiyo rasmi, hivyo

kuibua migogoro ya mara kwa
mara. Mwenyekiti wa Umoja
wa Wafugaji Wilaya ya Iringa,
Emmanuel Sailutye, alizitaja
changamoto zingine ni Wizara
ya Mifugo na Uvuvi kutokuwa
na sera ya kutambua maeneo
yaliyotengwa kwa ajili ya wafu-
gaji, utozaji holela wa faini kwa
makosa ya kuingia katika mae-
neo yasiyoruhusiwa, upanuzi
wa mipaka ya hifadhi na kuan-
zishwa kwa hifadhi ya jamii
hatua inayofanya wafugaji ku-
kosa maeneo ya malisho.

Kutokana na malalamiko
hayo, Moyo alimwagiza Mkuu
wa Idara ya Ardhi Halmashauri
ya Wilaya ya Iringa, kuwasilisha
taarifa ya mpango wa matumizi
bora ya ardhi wa kila kijiji ili
serikali ichukua hatua endapo
kuna viongozi  waliobadili
matumizi ya maeneo kinyume
cha utaratibu.

Moyo aliwataka wafugaji
kuwa watulivu wakati seri-
kali ikiendelea kushughulikia
malalamiko na maombi yaliyo-
tolewa na wafugaji hao.

Katika mkutano huo, ofisa
kutoka Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUK-
URU) Wilaya ya Iringa, Anneth
Mwakatobe, aliwasihi wafu-
gaji kujiepusha na vitendo vya
rushwa huku akiwataka kutoa
taarifa pindi wanapoombwa
rushwa na viongozi na watu
wanaowarubuni kuwa wata-
wasaidia wanapokumbana na
changamoto katika shughuli
Zao.

Alisema serikali iko macho
kushughulikia changamoto
zote zinazowakabili wananchi
wake, hivyo kutoka au kupokea
rushwa ni ukiukwaji wa mi-
kakati ya utoaji huduma kwa
wananchi.

ari ya Dimitrios, Kata ya Nzihi juzi, ambapo lengo ni kupanda miti milioni 1.5. PICHA: STEVEN WILLIAM

. DED aagizwa
- Ukarabati wa
kituo cha afya

Na Julieth MKireri,
CHALINZE

MWENYEKITI wa  Hal-
mashauri ya Chalinze, Baga-
moyo mkoani Pwani, Hassan
Mwinyikondo, amemwagiza
Mkurugenzi wa Halmashauri
hiyo kufanya ukarabati wa
dharura kwenye kituo cha
afya Chalinze.

Mwinyikondo alitoa agizo
hilo jana baada ya kutembelea
kituo hicho akiwa ameambat-
ana na baadhi ya madiwani na
Mkurugenzi wa Halmashauri
hiyo, Ramadhani Possi.

“Agizo langu kwako mkuru-
genzi ukarabati uanze ndani
ya wiki mbili tuma wataalamu
wako wafanye tathmini hiki
kituo ndio kiko barabarani ki-
nasaidia wengi kwa uchakavu
huu hatuwezi kuendelea kuwa
kimya,” alisema Mwinyikondo.

Naye Possi alisema ame-
pokea maelekezo hayo na
anaenda kufanyia kazi kwa ku-
tuma wataalamu wa kufanya
tathmini na ukarabati utaanza
ndani ya wiki moja.

Possi alisema maagizo hayo
yatafanyiwa kazi kwa haraka
kutokana na umuhimu wa
kituo hicho ambacho kinahu-
dumia wakazi wengi wa Chal-
inze na kutokana na kuwa
eneo la barabarani wapo wa-
tumiaji wanatoka nje ya mji
huo.

Mganga Mfawidhi wa Kituo
hicho, Dk. Isdory Mfugale,
alisema hali ya baadhi ya ma-
jengo ya kituo hicho hayako
katika hali nzuri kutokana na
uchakavu.

Aidha, alisema majengo
mengi ni ya muda mrefu na
hayajafanyiwa ukarabati na
hivyo kutokana na uchakavu
uliopo baadhi ya majengo
hayatumiki na hivyo kuhitaji
ukarabati wa haraka.

Mkandarasi aeleza chanzo kusuasua ujenzi wa soko

Na Joseph Mwendapole

MKANDARASI Kampuni ya
Namis Corporate Ltd anayejen-
ga soko la Tandale, ameelezea
changamoto za kutokamilika
kwa wakati kwa soko hilo ikiwa-
mo kutokulipwa kwa wakati.

Msimamizi wa mradi huo,
James Msumari, alisema juzi
kuwa walianza mradi huo Sep-
temba 14, 2019 bila kupata
malipo ya awali kwa ajili ya
ujenzi huo na badala yake
zililipwa miezi 10 baada ya ujenzi
kuanza.

Alisema ucheleweshwaji
wa malipo uliendelea pia kwa
malipo yaliyofuata na kwamba

ambapo hali hiyo ilikuwa iki-
fanyika kwa miezi mitatu hadi
saba.

Msumari alisema baada ya
kuanza kwa ujenzi huo, waliku-
tana pia na changamoto kadha
wa kadha ikiwamo maongezeko
ya kazi ambazo hazikuwa kwe-
nye mkataba.

Alitaja baadhi ya changamoto
hizo kuwa ni kulazimika kujen-
ga soko la dharura kwa ajili ya
kuwahamisha wafanyabiashara
waliokuwa kwenye soko hilo ili
kuwezesha ujenzi kuanza kwa
wakati.

“Tulilazimika kujenga soko la
dharura jambo ambalo haliku-
wamo kwenye mkataba na hiyo

tulifanikiwa hatimaye tukaanza
ujenzi lakini gharama hizo hazi-
kuwa kwenye mkataba wetu,”
alisema.

Msumari alisema ufinyu wa
eneo la ujenzi nao umechangia
kwa kiwango kikubwa kuchele-
wa kukamilika kwa mradi huo
kwa kuwa wanalazimika kuweka
vifaa vingi vya ujenzi nje ya eneo
la mradi.

“Lile eneo ni finyu sana na
wakati mwingine unaleta mzigo
mkubwa unauweka mbali na
‘site’ (sehemu ya ujenzi) kisha
unaupeleka kidogo kidogo. Na
hata ujenzi tunalazimika kuu-
fanya kwa awamu ili kuhifadhi
baadhi ya malighafi kwenye eneo

hilo,” alisema.

Alisema wanalazimika ku-
changanya zege la ujenzi sehemu
nyingine na kisha kulisafirisha
kwenda eneo hilo kutokana na
ufinyu wa nafasi kwenye eneo la
ujenzi.

Pamoja na changamoto hizo,
alisema ujenzi huo umefikia asil-
imia 80 na kwamba ingawa man-
ispaa iliwataka wakabidhi No-
vemba, mwaka jana, waliomba
wakabidhi Juni, mwaka huu, na
kwamba wana uhakika wataka-
milisha ujenzi katika muda uli-
opangwa.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Amos Makalla, alitembelea
soko hilo juzi kuangalia maende-

leo ya ujenzi wake na kumtaka
mkandarasi huyo kuongeza kasi
ya ujenzi.

Makalla alisema tayari serikali
ilishamlipa mkandarasi huyo
shilingi bilioni saba kati ya 10
anazodai hivyo alimtaka aongeze
idadi ya mafundi ili kukamilisha
haraka mradi huo.

“Nyinyi ni kampuni kubwa
sana na mmeshalipwa shilingi
bilioni saba kati ya shilingi bilioni
10, soko lilipaswa kukamilika
mwaka 2020 lakini mmeomba
kuongezewa muda wa mkataba
mpaka Juni mwaka huu, nawaa-
giza mwongeze mafundi na kazi
zifanyike kila siku ili soko likami-
like, “ aliagiza Makalla.
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Kizimbani
madai
hasara
bil. 264/-

Na Renatha Msungu,
DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa mkoani
Dodoma (TAKUKURU) im-
ewafikisha mahakamani watu
sita kwa kuisababishia hasara ya
Sh. milioni 264.5 Halmashauri
ya Wilaya ya Chamwino.

Waliofikishwa katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi
Dodoma mbele ya Hakimu
Janeth Musaroche ni pamoja
na Mkurugenzi wa Kampuni ya
Joroji Construction Ltd, John
Bahem, Heri Mwafute, George
Mwakamele, Seleman Msa-
firi, Shaban Mpwepwe na Noel
Lukuwi.

Watu hao walikuwa wajumbe
wa kamati ya tathmini ya hal-
mashauri hiyo kwenye zabuni
ya kutengeneza miundombinu
mwaka 2013.

Kwa mujibu wa Mkuu wa
Takukuru Dodoma, Sosthenes
Kibwengo, watuhumiwa hao
walisomewa makosa sita iki-
wamo uhujumu uchumi ambalo
ni kinyume na kifungu cha she-
ria ya kuzuia na kupambana na
rushwa.

Alisema makosa mengine ni
kumdanganya mwajiri, kutumia
madaraka vibaya kujinufaisha
na kutumia nyaraka za serikali
kufanya udanganyifu.

Alifafanua kuwa watuhu-
miwa hao walitenda kosa hilo
2013 ambapo taasisi hiyo ilifan-
ya uchunguzi na kubaini hasara
hiyo.

“Takukuru kwa kushiriki-
ana na Ofisi ya Mashtaka ya
Taifa iliwasilisha shauri hilo
mahakamani ili watuhumiwa
wakajieleze,” alisema.

Aliitaka jamii kuendelea ku-
toa ushirikiano kwa taasisi hiyo
ili kuwabaini waharibifu wa mi-
radi ya maendeleo hapa nchini.

Na Renatha Msungu,
DODOMA

AOFISA ununuzi 68

kati ya 73 kutoka

taasisi mbalimbali

za serikali wam-

etakiwa kuwasilisha utetezi

wao kwa Bodi ya Wataalamu

wa Ununuzi na Ugavi Tanzania

kutokana na utendaji wao ku-
toridhisha.

Mkurugenzi Mtendaji wa

Bodi hiyo, Godfrey Mbanyi,

aliyasema hayo jana alipokuwa
akitangaza matokeo ya watahi-
niwa wa mitihani yao ya bodi
hiyo.

Alisema bodi hiyo ime-
chukua hatua ya kuwaandikia
barua maofisa hao ili kutoa
utetezi wao kutokana na
malalamiko kutoka kwenye
taasisi wanazozitumikia kuhu-
su utendaji wao mbovu ambao
umezisababishia hasara am-
bayo hakuweka wazi.

Aidha, alisema kwa kipindi

cha mwaka 2020 hadi 2021
bodi imetoa adhabu au ku-
waondoa katika vitengo maofi-
sa hao huku 21 wakihamishwa
kutokana na makosa mbalim-
bali ya kuisababishia serikali.
Kuhusu matokeo ya mitiha-
ni ya bodi, mkurugenzi huyo
alisema watahiniwa 1,216 wal-
isajiliwa kufanya mitihani na
kati yao 1,135 sawa na asilimia
93.3, walifanya mitihani hiyo.
Alisema kati ya watahiniwa
hao waliofanya mitihani hiyo

' Maofisa ununuzi serikali kikaangoni
madai utendaji wa kazi usioridhisha

683 walikuwa wanarudia miti-
hani hiyo huku 452 ni watahi-
niwa wapya.

“Watahiniwa 613 wamefau-
lu mitihani na 474 watarudia
mitihani ya baadhi ya maso-
mo huku 48 wakifeli masomo
yote,” alisema.

Pia alisema bodi itaanza ku-
tumia mitaala mipya Novemba,
mwaka huu, hivyo kuanzia sasa
vituo na vyuo vinavyofundisha
masomo yanayohusu fani hiyo,
vianze kuwaandaa wanafunzi.

Waziri Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda (kulia), akiongozana na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Angela Kairuki (katikati) pamoja na Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule, wakati wakiingia ukumbini
kuhudhuria mkutano wa kuelezea mafanikio ya mkoa huo na serikali ya awamu va sita jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM

JOSEPH

Azimio usalama kazini lafika bungeni

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Wazi-
ri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu, Prof. Joyce Ndali-
chako, amewasilisha azimio la
kujumuisha suala la usalama na
afya mahali pa kazi lililopitishwa
na nchi wanachama wa Shirika la
Kazi Duniani (ILO) kwa Kamati ya
Bunge ya Katiba na Sheria.

Azimio hilo lilipitishwa katika
Mkutano Mkuu wa 110 wa ILO
uliofanyika Geneva mwaka 2022

ambapo waziri huyo alihudhuria
akiwa ameambatana na Mtendaji
Mkuu wa Wakala wa Usalama na
Afya Mahali pa Kazi (OSHA),
Khadija Mwenda, pamoja na
watendaji wengine wa ofisi
hiyo.

Akiwasilisha azimio hilo mbele
ya kamati hiyo, Waziri Ndalicha-
ko alisema ameona ni muhimu
kuishirikisha kamati kuhusu
azimio hilo ili kuishauri Ofisi ya
Waziri Mkuu na OSHA ipasavyo
kwenye suala la usalama na afya
nchini.

“Waheshimiwa wabunge
tumeona ni vyema tukawasili-
sha kwenu azimio hili ambalo
limepitishwa na nchi wanacha-
ma wa ILO na nchi yetu ikiwamo.
Kutokana na azimio hili, masu-
ala ya usalama na afya mahala
pa kazi yanakuwa si wajibu wa
kisheria pekee bali haki ya msingi
mahali pa kazi,” alisema.

Alitaja misingi ya awali ya ILO
ya haki mahali pa kazi ni pamoja
na uhuru wa kujumuika na utam-
buzi wa haki ya majadiliano ya
pamoja, kukomesha mifumo

yote ya kazi za kushurutishwa na
kulazimishwa, kukomesha ajira
za watoto na kukomesha kwa
ubaguzi kwenye ajira na mahali
pa kazi.

“Kwa mujibu wa azimio hilo
lililopitishwa mwaka jana, su-
ala la usalama na afya mahali
pa kazi unakuwa ni msingi wa
tano wa haki katika maeneo ya
kazi,”alisema.

Naye Mwenyekiti wa Kamati
hiyo, Joseph Mhagama, alim-
shukuru Waziri Ndalichako kwa
jitihada anazofanya katika ku-

hakikisha kwamba kamati hiyo
inawezeshwa kutekeleza jukumu
lake la kuisimamia ofisi hiyo.

Mtendaji Mkuu wa OSHA,
Mwenda, aliishukuru kamati kwa
miongozo na ushauri ambao
imekuwa ikiitoa katika kuen-
delea kuboresha masuala ya
usalama na afya mahali pa kazi
ambapo ameahidi  taasisi yake
kuendelea kufanya kazi kwa bidii
pamoja na kutekeleza maelekezo
na kufanyia kazi ushauri ambao
umekuwa ukitolewa na Kamati
hiyo.
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Vijana

wanaotoka

kaya
maskKini
wapewa
mafunzo

Na Mwandishi Wetu,
PEMBA

MFUKO wa Kuendeleza
Ujuzi (SDF) kupitia Mpango
wa Ufadhili kwa Vijana
kutoka Kaya Maskini na
Wanaoishi katika Mazin-
gira Magumu, umewanu-
faisha takribani vijana 600
wa Vvisiwa vya Unguja na
Pemba. )

Akizungumza jana na
wataalamu wa Mamlaka
va Elimu Tanzania (TEA),
Mwalimu Suleiman Zahoro
kutoka Chuo cha Mafunzo
ya Amali DAYA - Pemba,
alisema, mafunzo hayo
ya ujuzi ni ukombozi kwa
vijana wengi kutoka kaya
maskini na walio katika
mazingira magumu kwa
kuwa yatawasaidia kujik-
wamua kiuchumi.

Zahoro alisema anafundi-
sha umeme wa magari
na anafarijika jinsi vijana
wanavyojitoa na kujituma
ili kupata ujuzi huo licha
ya mazingira waliyotoka
kuwa magumu kulingani-
sha na fani wanayosoma.

“Vijana hawa wana bidii
sana na shauku ya kutaka
kujifunza pamoja na uk-
weli kwamba wengi wao
hawajui chochote kuhusu
umeme wa magari ila bidii
yao inatia moyo,” alisema
mwalimu huyo.

Mussa Muhamed Juma,
mmoja wa Vijana hao
ambao wako kwenye
mafunzo kwa vitendo,
aliishukuru serikali kwa
kuwakumbuka vijana
wanaoishi kwenye maz-
ingira magumu na Kuwa-
patia mafunzo va ujuzi
bila malipo, akibainisha
kuwa waliyatamani lakini
hawakuwa na uwezo wa
kuyagharamia.

Jumla ya vijana 600 wa-
menufaika na mafunzo
hayo ya visiwani Unguja
na Pemba kupitia mpango
huo unaosimamiwa na
TEA. _

TEA ilipewa jukumu la
kusimamia na kutekeleza
mpango huo na Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia kwa lengo la kuwafikia
vijana kutoka makundi
maalum na wanaoishi kwe-
nye mazingira magumu
walio katika kaya zilizosa-
jiliwa na Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii (TASAF) ili
wafaidike na mpango huo
kwa kupatiwa ujuzi utaka-
owawezesha kujikwamua
kiuchumi.

AJIRA MPYA POLISI
50,000 wajitosa nafasi 500, kamishna ataja sifa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AMISHNA wa Jeshi la

Polisi Zanzibar, Hamad

Khamis Hamad, amese-

a jeshi hilo linahitaji

watu sahihi wa kutekeleza sheria

na ndiyo maana linahitaji kuajiri

watu hao ili kutoa huduma bora
za polisi.

Kamishna huyo alitoa kauli
hiyo jana makao makuu ya jeshi
hilo, Kilimani visiwani hapa al-
ipozungumza na waandishi wa
habari kuhusu ajira mpya za
polisi.

Alisema taaluma ya polisi ka-
tika sheria imebadilika, hivyo wa-
nahitaji watu wenye viwango vya
elimu vinavyoendelezwa ili ku-
wawezesha kukabiliana na hali ya
sasa katika utekelezaji wa sheria.

“Tunapodhamiria kujenga
Jeshi la Polisi lenye weledi, elimu
ni muhimu sana na ikiwa tuna-
taka kufaulu kwenye taaluma ya

polisi, hatuwezi kukwepa jukumu
la kuhakikisha tunaajiri watu we-
nye sifa mpya, uchumi, siasa na
uhusiano wa jamii,” alifafanua.

Kamishna huyo alisema kuna
mambo mengi yanayoathiri taal-
uma ya polisi, hivyo kupitia ajira,
wana jukumu la kuandaa watu
watakaokuwa viongozi wazuri wa
Jeshi la Polisi baadaye.

Alisema kuna malalamiko men-
gi yanayohusu utendaji usiokidhi
matarajio ya watu na usiozingatia
weledi, akisisitiza kuwa yametole-
wa na watu mbalimbali akiwamo
Rais huku mitandao ya kijamii
nayo ikiwa sehemu ya majukwaa
yanayowalaumu polisi.

Alisema asili ya utendaji
usioridhisha na usiozingatia wel-
edi inaanzia kwenye kuajiri askari
wapya kwa sababu kuajiri watu
wasio na sifa kielimu ni kuende-
leza tatizo.

Alisema jeshi hilo visiwani
Zanzibar lina idadi kubwa ya
askari wenye viwango vya chini

vya elimu ambao hawaende-
lezeki kutokana na kukosa sifa
na wale wachache wenye sifa za
kujiendeleza hawataki kujiende-
leza kitaaluma. “Polisi Zanzibar
ina chuo kinachoendesha kozi
ya Polisi Sayansi ili kuwajengea
uwezo askari lakini cha kusikiti-
sha, hakuna askari polisi Mzan-
zibari hata mmoja anayesomea
kozi hiyo licha ya kuwa hakuna
gharama yoyote wanayotozwa,”
alifafanua.

Kamishna huyo alisema athari
za kushindwa kujiendeleza au
kukosa sifa za kuendelezwa ni
pamoja na askari kubaki na ki-
wango cha chini cha utekelezaji
wa kazi za polisi na kukosekana
maarifa yayohitajika kutekeleza
kazi za polisi.

Alitaja  athari zingine ni
kushindwa kwenda sambamba
na kasi ya mabadiliko ya teknolo-
jia na matumizi yake katika ku-
tenda makosa ya jinai, hofu ya
mabadiliko, malalamiko yanayo-

husu maslahi, kuchelewa kupan-
da cheo na kukosa fursa mbalim-
bali. Alisema wanalazimika kuajiri
askari polisi watakaofunzwa na
kufahamu vyema kukabiliana na
hali ya sasa na kutumia teknolojia
mpya kwa ufanisi ili kuimarisha
usalamma wa raia na mali zao.

Alisema serikali inafanya kazi
kubwa ya kuwavutia wawekezaji
na watalii, hivyo kuna malala-
miko mengi kutoka kwa wageni
kutopokewa vizuri vituo vya poli-
si na malalamiko hayo hayajengi
taswira nzuri ya nchi hasa kwa
uwekezaji na utalii.

Alisema jeshi hilo lina uhitaji
mkubwa wa askari polisi hasa ka-
tika taaluma mbalimbali ikiwamo
afya, sayansi, teknolojia ya habari
na mawasiliano na katika ajira
mpya ambazo mchakato wake
unaendelea, wanatarajia kua-
jiri vijana wasiozidi 500 wenye
sifa na waliojitokeza ni zaidi ya
50,000 na wenye sifa ni zaidi ya
2,000.

Baadhi ya
waandishi wa
habari Zan-
zibar, wakiji-
pongeza baada
ya kumaliza
mkutano wa
kujadili masu-
ala va sheria
mbalimbali
zinazohusiana
na taaluma
yao, ulio-
andaliwa na
Chama cha
Waandishi wa
Habari Wa-
nawake Tan-
zania (TAMWA)
Zanzibar
jana. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Tuhuma za rushwa 230 zapokewa ZAECA

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

MAMLAKA ya Kuzuia Rushwa
na Uhujumu Uchumi Zanzibar
(ZAECA) katika kipindi cha miezi
minne kuanzia Septemba hadi
Desemba mwaka jana, imepokea
tuhuma 238 zinazohusiana na
vitendo vya rushwa na uhujumu
uchumi.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka
hiyo, Ali Abdallah Ali, alibaini-
sha hayo jana alipozungumza na
waandishi wa habari ofisini kwake
visiwani hapa wakati akiwasilisha
taarifa ya utekelezaji wa maju-
kumu yao.

Alisema kati ya tuhuma hizo,
168 zinaendelea na uchunguzi,

sita zimehamishiwa taasisi zingine
kwa kuendelea na hatua ikiwamo
Jeshi la Polisi na Idara ya Uhamiaji,
tuhuma 19 zimefanyiwa udhibiti
wa kutoa elimu na tuhuma 45
zimetolewa ushauri wa kisheria.

Alisema majalada 18 yamefik-
ishwa kwenye Ofisi ya Mkurugen-
zi wa Mashtaka kwa hatua zaidi
za kisheria ikiwamo kuwafikisha
mahakamani watuhumiwa.

Hata hivyo, mkurugenzi huyo
alisema kuwa kati ya tuhuma hizo
238, hakuna tuhuma zinazohusi-
ana na rushwa ya ngono na bado
kuna changamoto katika kuripoti
aina hiyo ya rushwa.

“Kutoripotiwa kwa tuhuma
za vitendo vya rushwa ya ngono
haina maana kama vitendo hivyo

havipo katika jamii, yawezekana
vipo lakini bado kuna usiri katika
kuripoti,” alihadharisha.

Aliitaka jamii kutokuwa na mu-
hali wa kuripori matukio hayo
ambayo hayakubaliki kisheria.

Mkurugenzi huyo pia alisema
ZAECA imeokoa Sh. 3,580,593,549
(bilioni 3.58) zilizolipwa kama
madeni katika taasisi mbalim-
bali za serikali. Alisema Sh. mil-
ioni 194.83 zimerudishwa kwa
wananchi kufuatia madai yao
mbalimbali yaliyowasilishwa ZAE-
CA na kufanyiwa kazi yakiwamo
madai ya wafanyakazi 700 wa ho-
teli za kampuni ya Pilipili.

Alisema mamlaka hiyo imejikita
zaidi katika kudhibiti vitendo vya
rushwa na uhujumu wa uchumi

katika hatua za awali kwa lengo
la kusaidia juhudi za maendeleo
zinazofanywa na serikali.

Alisema mamlaka inafuatilia
fedha za serikali zinazoingizwa
kwenye miradi ya maendeleo na
zinazotolewa kwa ajili ya matumi-
zi ya kawaida ya taasisi kwa lengo
la kuzuia matumizi mabaya ya
fedha hizo. “Pia tunaendelea
kufuatilia miradi ya maendeleo
inayotekelezwa kwa fedha za
UVIKO-19 pamoja na miradi min-
gine ya serikali na kuzifuatilia
taasisi za serikali na mashirika
yenye makusanyo na matumizi
makubwa ya fedha ili kubaini mi-
anya ya upotevu wa fedha na uki-
ukwaji wa taratibu za kisheria,”
alisema mkurugenzi huyo.
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Uk.13

baye hivi karibuni ame-

kuwa gumzo kutokana na
namna alivyoondoka katika ndoa
vake, amezidisha joto baada ya
kuonekana kuwa karibu na mwa-
namuziki nyota Harmonize.

Siku chache baada ya kupewa
talaka na Haji Manara, mrembgo
huyo ameanza kujirusha ka-
tika picha mbalimbali akiwa na

LIYEKUWA mke wa Haji
AManara, Rushaynah am-

ize, ] ambalo
armonize, jambo
nmeibua minong ono.léwa;nzt?a
wawili hao wapo Kkatika p

IR ' wawili
Kuwa karibu kwa )
a0, Do L enearwa baadhi

onekana Kus pass
atu, ambao wanae
XFﬁ])s\lpl1aynar1 ameharaklsha 5
kuanzisha uhusiano mpya )
hivyo kuonekana kama Em
ekiuka masharti ya talaka.

Nipashe

Watu waliokuwa wakitoa
maoni yao kutokana na video
Za mrembo huyo ambaye
alionekana akicheza mpira
nyumbani kwa Harmonize na
ile akifanya mazoezi akiwa na
mwanamuziki huyo.

‘Rushayna ameharakisha
kuanzisha uhusiano mpya
kwani hajamaliza masharti
va talaka ambayo inamtaka
kukaa eda kwa muda wa

miezi mitatu kabla ya kua-
mua kwenda kwa mwanaume

mwingine,” amesema Kasim
UnAgr?wg(sjgm kinachr?%geﬁgp_a
ni kama Rushayna I
monize wanafafanua 1
a njia ya kuonge

D%Oagsg?u vvJao na si kullngansa_
na sheria ya tkalaka kwa Wai

inavyotaka. )
larIHalta hiyvyo, wengine wal
impongeza kwa hatua ht;yo,a
wakieleza h‘?kun?nig%aan%y

jifungia ikiwa ]

lr<T%JaJ\ltfum§ini ya kurudi tena.
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Jonathan Budju
kutikisa Uganda

MWIMBAJI wa ny-
imbo za injili anayetamba
nchini Canada, Jonathan
Budju, amesema miongo-
ni mwa mambo makubwa
atakayoyafanya mwaka
huu ni lile tamasha lake
Uganda.

Akizungumza na BT,
Budju a.k.a Son of God,
amesema hilo ni tamasha
lake la kwanza barani
Afrika na anatarajia ku-
lifanya kwa ukubwa kwa
sababu ana mashabiki
wengi pande hizi.

“Nimefurahi kuweka
wazi mpango wangu
mwaka huu ni kukutana
na mashabiki zangu pale
Kampala, Uganda. Kule
nina mashabiki wengi na
nina amini watafurahi

kuhudumiwa na mimi, bado sijatoa tarehe lakini ni hivi
karibuni onyesho hilo litafanyika,” amesema Jonathan
anayetamba na wimbo Hosanna.

Toyvn Classic Band
vaja ha bonhanza

BENDI mpya ya muziki
wa dansi ya Town Classic
Band, inatarajia kuanza
bonanza mwishoni mwa
mwezi huu.

Meneja wa bendi hiyo,
Andrew Sekidia, alisema
bananza hilo litakuwa
linafanyika kila Jumapili,
katika ukumbi wa Msasani
Club, Kawe Dar es Salaam.

“Miaka mingi Msasani

Shilole amshukuru

Beach Club hakuna bu-
rudani ya muziki wa dansi,
hivyo tunataka kurejesha
bonanza, ili mashabiki
waburudike,” alisema

Tl

iINizige

Makalla kumshika mkono

MWANAMUZIKI nyota wa taarabu
nchini, Isha Mashauzi, ametoa singo

Sekidia.

Alifafanua kuwa bendi
hiyo imedhamiria kureje-
sha hadhi ya muziki wa
dansi na kwamba mo-
jawapo ya kurejesha hadhi
hiyo ni kuanzisha bonanza.

MWANAMUZIKI na mja-
siriamali, Shilole, amemshuk-
uru Mkuu wa Mkoa wa Dar Es
Salaam, Amos Makalla, kwa
kumsaidia kupata eneo jipya
la kufanyia biashara yake ya
chakula.

Shilole ambaye anamiliki mi-

gahawa vya Shishi Food, alipatwa

na tukio la kutakiwa kubomoa
mgahawa wake baada ya eneo
hilo kupangwa kujengwa Kituo
cha afya.

“Namshukuru Mkuu wa Mkoa,

Amos Makalla na Mkuu wa
Wilaya ya Kinondoni, Godwin
Gondwe kwa kunipatia eneo
lingine na sasa naanza kulijenga
upya ili wateja wangu wapate
huduma,” amesema Shilole.

huo katika soko.

yvake mpya ‘Hirizi Mzigo’ akisema ni
mwanzo mpya wa kuurejesha muziki

Akizungumza na BT, Isha Mashauzi,
amesema ngoma hiyo ni mfululizo wa
kazi anazotarajia kuzitoa 2023 am-

IshaliVle

AmWibua

ambao wamerudi nyuma kutokana na
kudorora kwa muziki huo.

“Huu ni mwanzo mpya wa kuireje-
sha taarabu katika kiwango chake,

Hirizi Mzigo umeanza kuleta amsha

bazo zitaleta mwamko kwa mashabiki

Na Adam Fungamwango

KILA mtu anajua amefika kwe-
nye kilele chake cha mafanikio
kwa njia gani. Wengine wame-
fika kwa juhudi zao. Wengine
wamepandishwa kwa msaada
wa watu wengine. Lakini wapo
waliofika hapo kwa ujanja ujanja,
wakati mwingine kutoa kafara na
ushirikina.

Halafu watu waliopata mafanikio
kwa njia zisizo halali mara nyingi
wanakuwa na kiburi na kutesa
wenzao, hususan wale wa chini

yake.
Kwenye dunia hii tumeshaona
mengi na tumeona watu wengi

ambao baada ya kupata ukubwa,

madaraka, cheo au mali, wanab-
adilika kabisa. Sasa ukute ndiyo
kapata kwa sababu anazozijua
mwenyewe.

Jacob Mweche ameandika filamu

iitwayo ‘Wagunda Empire’. Ina-
shabihiana kabisa na hiki nina-
chokisema, walioshiriki ni Jacob
Mkweche, Amani Solomon, Juma

Kibwana, Martin Manyiri, Rehema

Daniel na wengineo.

Wagunda Empire: Ufalme wa mchongo

Mfalme wa himaya moja ya
Wagunda, ana kijana wake ambao
anataka kumrithisha ufalme. Lakini
kabla hapo awe ameoa. Mfalme
hicho ili achague mmoja wapo.
Hakuna aliyempenda. Mfalme
anafadhaika. Siku moja akiwa
matembezini na walinzi wake wa-
namuona msichana mmoja ambaye
ghafla tu, mwanamfalme anatokea
kumpenda.

Aliporudi nyumbani aliwatuma
walinzi wamfuatilie, huku akim-
wambia baba yake tayari amem-

pata msichana anayempenda.

Walinzi walimkuta msichana
yule akiwa na mpenzi wake kwe-
nye himaya nyingine.

Mfalme anatuma watu kwenda
kumuua mpenzi wake na kumleta
msichana huyo. Msichana alisema
wazi kuwa analazimishwa, la-
Kini hampendi mtoto wa mfalme.
Wananchi wa himaya nyingine
wanachachamaa. Wanatumwa
watu wawili kwenda kuongea na
mfalme ili awarudishie mwananchi
wao. Mfalme anapomuona mmoja
wa mtu aliyekuja hapo anany-
wea na kumuamuru kijana wake
kumuachia mara moja msichana
huyo.

Mtoto wa mfalme alioneka-
na kupinga, lakini baba yake
alikuwa mkali kitu ambacho
alikuwa hajawahi kukiona.

Alishangaa kwani alijua
kwa jinsi anavyomfahamu
baba yake kwa wale watu
wawili tu, angeweza ku-
wakamata na kuwanyonga.

Msichana huyo alikuwa
tayari mjamzito na alipofika
kwenye himaya yao waka-
muuliza kama ujauzito ule ni
wa mwanamfalme alipinga
na kusema ulikuwa na wa
mchumba wake waliyeuawa
na mfalme.

Akasema alipelekwa kwa

amsha kwa mashabiki kiasi ambacho
napata matumaini ya kurudi kama
zamani,” amesema Mashauzi.

mwanamfalme akiwa tayari
mjamzito, lakini aliogopa
kusema.

Bwana Ndevutatu akaanza
kutoa siri kuwa ni kwa nini
mfalme alipomuona ali-
kubali kuwakabishi msichana
haraka. Akasema zile ndevu-
tatu alizokuwa nazo ni uhai
ya mfalme yule, mkewe na
mtoto wao. Akafichua kuwa
miaka mingi nyuma, alitaka
uwe mfalme badala ya ndugu
zake. Mganga akamwambia
atafute mwanamke mjamzito,
halafu akijifungua, mama
auawe na mtoto awe ndiyo
kafara.

Michepuko kumbe tangu ‘longi’

Na Adam Fungamwango

INADAIWA kwa miaka ya
sasa kuna ongezeko kubwa
la usaliti kwenye mapenzi au
ndoa, kwani tunashuhudia
idadi kubwa ya wapenzi au
wanandoa wakiachana kwa
sababu hiyo.

Wanaume wamekuwa
wakitoka na wanawake
wengine wakiwa ndani ya
ndoa, wakiwa na wachumba
au wapenzi wao. Wanawake
pia Nnao wamekuwa wepesi
kuchepuka na kutoka nje ya
ndoa, au hata ana mchumba
anayetaka kumuona au
mpenzi wake wa kudumu,
bado anakuwa na mwingine
wa pembeni.

Hii imesababisha wengi ku-
chukia ndoa, au kutaka kuwa
peke yao bila mpenzi.

Hata hivyo, imebainika
kuwa jambo hili liko tangu
zamani, enzi na enzi za ma-
babu zetu.

Kinachotakiwa siyo kuacha
kuoa au kuolewa, ila ni watu
kuishi kwa hofu ya Mungu,
kufanya sala na kumuomba
aepushe mabaya yote.

Ukitaka kuthibitisha hili,
hebu angalia nyimbo hizi za
zamani ndiyo utajua kuwa
kinachowapata watu leo hii,
Kiliwapata wengine huko
nyuma.

Edita-DDC Mlimani Park

Edita ni wimbo uliopigwa
na bendi ya DDC Mlimani
Park. Maudhui yake ni kwam-
ba jamaa anamtimua mpenzi
wake baada ya kumfumania
nyumbani kwake akiwa na
mwanaume mwingine.

Anamwambia kuwa aliam-
biwa na majirani siku nyingi
kuhusu tabia yake, lakini
alidhani ni fitina tu, lakini leo
ameamini kwani amemfuma
laivu.

Anamwambia ndiyo maana
kila akirejea nyumbani ham-
kuti na akirudi anamwambia
alikuwa kwa shangazi Ka-
riakoo, kumbe anakwenda
kwa bwana ‘ake. Lakini
haikutosha, sasa ameamua
amlete hadi nyumbani hapo
wanapoishi. Mwisho anam-
wambia achukue kila chake
aondoke.

Milima ya Kwetu-Super
Rainbow

Wimbo huu ulitungwa na
marehemu Eddy Sheggy,
akiwa na Super Rainbow.
Mtunzi anarejea kwao Lusho-
to, akiwa anaitazama milima
ya kwao. Akiwa ndani ya basi
anakumbuka siku alipotoka
kwao Lushoto kwenda Dar
alikuwa na mkewe, lakini
sasa anarejea peke yake.
Atakwenda kuwaambia nini
wazazi, ndugu na marafiki?
Nini Kilitokea wakiwa Dar.

Ni kwamba baada ya kufika
Dar, mkewe akachangamka.
Akawa anajua zaidi kuliko
mumewe. Akawa mtoto wa
mjini. Kila bwana wa kwake.
Akaanza kumfanyia visa
mumewe. Hali ikawa mbaya

mpaka mwanamke akatoroka
na kumuacha mumewe akiwa
hana la kufanya.

Baba Jenny-Hamza Kalala

Hamza Kalala alitunga
wimbo wa ‘Baba Jenny’, aki-
simama kama mwanamama
anayelalamika kuhusu visa
vya mumewe.

Mama huyo anadai kuwa
gari la mumewe hajawahi ku-
panda hasa siku moja, zaidi
va kulijua kwa honi, kukosha
na kufuta vumbi, pamoja na
MUUNEUrumo.

Gari hilo linatumika
zaidi kumbeba kimada wa
mumewe na kwenda naye
kwenye starehe.

Mbaya zaidi ni siku moja
mumewe alipompita kwe-
nye kituo cha basi akiwa na
watoto mvua kubwa inanye-
sha, lakini jamaa ndani ya
gari alikuwa na kimada wake
akawapita kama hawajui.

Mwisho anamuaga
mumewe bai bai, yamemfika
shingoni, anaondoa, siyo
kama hampenzi, lakini tabu
zimezidi.

Stendi ya Basi-Orchestra
Tomatoma

Ukitaka kujua kuwa
watu walikuwa na wasi-
wasi wa wake au waume zao
kuchepuka sikiliza kisa hiki
kwenye wimbo wa ‘Stand ya
Basi'.

Hapa mume anamuuliza
mkewe kuwa kila siku anaru-
di usiku kutoka kazini, halafu
hakuelewielewi, sababu ni
nini hasa?

Mke anamjibu kuwa
anachelewa stendi ya basi,
kwani kuna tabu sana ya ma-
basi na hakuna asiyejua hilo.

[kumbukwe kuwa miaka
ya ‘80 hadi mwanzoni mwa
‘90 Dar ilikuwa na tatizo la
usafiri, lakini kwa sasa kama
kweli huyo dada anachelewa
kwa mchepuko, angeweza
kumdanganya mumewe kuwa
anachelewa kwa sababu ya
foleni.

Baba Shaaban-Juwata Jazz
band

Ulikuwa ni utunzi wa mare-
hemu Shaaban Mbwembwe,
ukimzungumzia mwanamama
mmoja akimuuliza mumewe
anasikia kwa majirani kuwa
ana mchepuko huko nje
anayempenda sana.

Mumewe anamjibu kuwa
asiwasikilize kwa sababu nia
yao wanataka watengane ili
wawacheke na hizo zote ni
fitina za maisha yao mazuri
kuliko ya kwao.




MWIGIZAJI kutoka Nollywood,
Mercy Johnson Okojie, amefun-
guka kuhusu vita yake anavyopitia
dhidi ya ugonjwa wa saratani na
upasuaji aliofanyiwa.

Johnson akizungumza katika
kipindi chake kinachoitwa, ‘Mer-
cy's Menu,” akiwa na Joke Silva,
amesema tabu zote amekuwa
akisaidiwa na

mumewe, Olu Jacobs.

Amefichua kwamba yeye na
mumewe walipaswa kukabiliana
na ukweli wao mpya na kila kitu
kilianza ukurasa mpya.

Amesema aligundua tatizo hilo
wakati mtoto wake wa mwisho
akiwa na umri wa miezi 6 na
wakati wa upasuaji, aligundua
kuwa alilazimika kuishi kwa ku-
tumia dawa maisha yake yote.

Kanye West
Imekuaje ukaoa
kimya kimya?

RAPA maarufu wa Marekani,

Kanye West, ameripotiwa ku-
funga ndoa ya siri na mbunifu
wa mavazi ya Yeezy anayeit-
wa Bianca Censori.

Inaelezwa ndoa hiyo ili-
fungwa miezi miwili baada ya
kukamilika zoezi la kupeana
talaka na aliyekuwa mkewe
Kim Kardashian.

Mapema wiki hii, mwana-
muziki huyo aliibua mjadala
baada ya kuonekana na Cen-

sori, ambaye anajulikana kama

mwanamke mwenye mambo
mengi.

Hata hivyo, taarifa zilizotoka

hivi karibuni zinasema wawili
hao wamefunga ndoa ya fara-
gha.

Bank hata iweje
mtakwenda
mafunzo

MWIMBAJI wa muziki na
mwanasiasa maarufu, Ol-
ubankole Wellington, maarufu
Banky W, amesema mafunzo
va kikosi cha Huduma ya
Vijana kwa Kitaifa (NYSQ),
hayapaswi kuwa va lazima,
bali hiari ya mtu.

Mwanamuziki huyo alitoa
maoni yake katika mahojiano
na televisheni, akisema kuwa
mpango wa NYSC haujafikia
lengo la uundwaji wake.

“Sijui kama kuna mtu ambaye
atapingana na mimi kwamba
NYSC labda haifanikiwi lengo
la kuundwa kwake, kwa hivyo
tunairekebishaje? Amehoji.

ltanoga hapa
Wizkid pale Davido

MASHABIKI wa muziki nchini
Nigeria, wanatarajia kufanya
tamasha la kipekee baada ya
nyota wawili wanaopendwa
zaidi nchini humo, Davido na
Wizkid wakitumbuiza kwenye
jukwaa moja.

Wizkid ametumia ukurasa
wake wa Instagram na kuweka
tangazo lililowashangaza wengi
kuwa atafanya maonesho ya
muziki na nyota mwenzake wa
muziki, Davido.

“Baada ya ziara yake ya
‘MLLE (More Love, Less Ego)’
Mimi na Davido tutafanya
maonesho kwa pamoja! Ili
kuokoa pesa yako,” ameandika
Wizikid.

Inakumbukwa kuwa Wizkid
aliripotiwa kuahirisha kutoa
albamu yake ya tano ya ‘More
Love, Less Ego’ kufuatia kifo
cha mtoto wa Davido, Ifeanyi.

Ka3na usiwataje
yvaweza kuwa...

ALIYEKUWA mshiriki wa
shindano la Big Brother Nigeria,
Ka3na ametishia kuwafichua
wanaume wote wenye ndoa
ambao wanamsumbua kwenye
DM yake wakimtaka kimapenzi.

Nyota huyo alibainisha
kuwa wanaume hao walifanya
Mazungumzo naye vyema na
kwamba wanamuhatarishia
kumwambukiza virusi siku
Zijazo.

“Saa 24 zijazo nitawaanika
wanaume wote waliooa kwenye
DM yangu. Inatosha. Inatosha.
Unathubutuje kuwa na familia
nzuri kwenye ukurasa wako
na ukawa bize kufanya kazi
za shetani kwenye DM yangu?
Amehoji.
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HABARI KASKAZINI

DC aweka mtegoni

watendaji wa Vijiji

Na Oscar Assenga, PANGAN|

MKUU wa Wilaya ya Pangani,
Ghalib Ringo, amewaweka ‘mtego-
kuwalinda wenyeviti wao kutoku-
toa taarifa za mapato na matumizi
kama kanuni inavyoelekeza.

Viongozi hao wanatakiwa
kubandika taarifa za mapato na
matumizi ili kuwaondolea sintofa-
hamu wananchi juu ya matumizi ya
fedha zinazotolewa kwa ajili ya mi-

Aidha, alisema tabia ya kusomwa
kwa taarifa hizo kwa wananchi kila
kipindi cha robo ya mwaka, inasaba-
bisha migogoro ambayo huwafanya
wananchi wakati mwingine kugoma
kushiriki shughuli za maendeleo,
kama kuchangia miradi mbalimbali
kwa kuhofia fedha zao kutafunwa.

Kauli hiyo ya Ringo, inaunga mko-
no kauli iliyotolewa hivi karibuni
na Goodluck Malilo kutoka Asasi ya
Kijamii ya Tree of Hope, ambaye ni
mratibu wa mradi wa uhamasishaji
wa jamii na mamlaka husika wa
kuboresha elimu, alisema tatizo
kubwa linaloitesa jamii kwa sasa ni
kutokubandikwa kwa taarifa za ma-
pato na matumizi kwenye mbao za

“Bila elimu hatuwezi kufika
kokote, lakini lazima viongozi wa
kuwajibika, kwa kuhakikisha kuna
kuwapo na uwazi katika mapato na
matumizi ya fedha za umma.

“Hata hivyo, nasikitishwa sana
na wadau na wasimamizi wa elimu
kutokuhudhuria kwenye vikao hivi,
ambavyo ni muhimu kwa ustawi wa
maendeleo ya elimu. Nilichokiona
ni kukosekana kwa utawala bora
sababu ni dhahiri kwamba ukiweka
taarifa ya mapato na matumizi kwe-
nye mbao za matangazo, unaten-
geneza uwarzi.

Zaidi aliongeza, “Sasa inakuwaje
wa kata, wanakaa kimya mwaka
mzima bila kusoma mapato na
matumizi? Na hiki ndio kigezo cha
utawala bora,” alisema.

Tree of Hope inatekeleza mradi
huo wa uhamasishaji unaolenga
kuinua kiwango cha elimu katika
kata nne za Wilaya ya Pangani, kwa
ufadhili wa Shirika la The Founda-
tion For Civil Society (FCS).

Awali, Malilo alinukuliwa akisema
miongoni mwa matatizo yaliyoji-
tokeza kwenye robo ya kwanza ya
mradi huo ni viongozi wa vitongoji,
kutokuitisha mikutano ya kikatiba
ya kila mwezi, hivyo wananchi ku-
kosa fursa ya kukusanyika na ku-
jadili maendeleo yao, hususani yale
yanayohusu elimu.

Alisema kukosekana kwa vikao
hivyo, kunasababisha wananchi
kushindwa kuelewa miradi inayoen-
delea katika maeneo yao na kujiku-
ta wakiwalaumu viongozi kutokana
na kushindwa kutimiza wajibu wao
wa kikatiba.

Wakamatwa madai kuficha watoto kujiunga na masomo

Na Hamida Kamchalla,
HANDENI
ATU sita wame-
kamatwa kwa
amri ya Mkuu

wa Wilaya ya
Handeni, Siriel Mchembe, kwa
tuhuma za kuficha taarifa za
watoto wao kukatisha maso-
mo shuleni kutokana na ku-
pata ujauzito.

Kamata kamata hiyo iliyoon-
gozwa na Mchembe, pia im-
ewahusisha wanafunzi ambao
wameshindwa kuripoti shu-
leni kwa zaidi ya wiki moja tan-
gu kufunguliwa kwa shule zote
nchini Januari 9, mwaka huu.

Akizungumzia operesheni
hiyo jana, Mchembe alisema
wamewakamata wazazi na
wanafunzi hao, lakini yuko
mwanafunzi wa darasa la tano,
ambaye aliolewa katika kipindi
cha likizo.

“Ukitaka uwe salama ka-
tika wilaya hii ninayoiongoza,
wazazi na walezi ni lazima wa-
hakikishe kwamba watoto wao
wanakwenda shule. Ukifanya
hivi pia utaepuka faini ambazo
zinatozwa kwa mtoto ambaye
hajafika shuleni.

“Katika operesheni hii,
tumewagundua watoto wa-
tatu ambao ni wajawazito, lak-
ini yupo mwingine mmoja am-

baye wazazi wake, hawataki
binti yao aende shule. Vilevile
yupo msichana mmoja mwe-
nye umri wa miaka 13 na yuko
darasa la tano ameolewa,”
alisema. Aidha, Mwenyekiti
wa Halmashauri ya Mji wa
Handeni, Mussa Mkombati, ak-
izungumzia makali ya operesh-
eni hiyo, aliwasihi wananchi
wa eneo hilo kutoa ushirikiano
kwa serikali, kwa kuwafichua
watoto walioshindwa kuripoti
shuleni au wenye ujauzito.
“Kwa wananchi watakao-
saidia kutoa taarifa kuhusu
mambo haya, nitatoa zawadi
ya fedha kwa atakayefichua

siri hiyo, lakini atakayetoa taar-
ifa tutamlinda na hatotajwa
jina kwa wahusika,” alisema
Mkombati.

Kadhalika, Mwenyekiti wa
CCM wa Kata ya Kwamagome,
Salim Magulwa, aliwashauri
viongozi wa chama hicho, kua-
cha tabia ya kujiingiza katika
ukatili huo wa kuzuia watoto
nyumbani, kwa kuwa atakaye-
bainika atachukuliwa hatua za
kisheria.

Mpaka sasa wanafunzi
walioripoti shuleni katika Hal-
mashauri ya Mji wa Handeni ni
asilimia 42 na kwa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Handeni ni asil-
imia 62.

Meneja wa Shule ya Awali na Msingi Glisten ya Mji mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, Justice Nyari, akizun-
gumza kwenye kikao kazi cha uboreshaji wa usimamizi wa elimu ya msingi na sekondari, mjini Babati mapema wiki hii.

PICHA: GIFT THADEY

Wafanyakazi wamwangukia Waziri Ndalichako

Na Allan Isack, ARUSHA

ZAIDI ya wafanyakazi 200
waliokuwa wafanyakazi wa
hoteli ya Sabasaba, mkoani
Arusha, wamemwomba Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu,
anayeshughulikia Kazi na Ajira,
kuingilia kati suala la kutolip-
wa stahili zao za mishahara in-
ayofikia Sh. milioni 200.

Akizungumzia madai hayo,
mmoja wa wafanyakazi hao,
Ramadhan Issa, alisema wa-
fanyakazi 220 waliokuwa waki-
fanya kazi katika Hoteli ya Sa-
basaba, walisitishiwa ajira zao,
Agosti 31, 2000.

Issa alisema tayari serikali
ilifanya ufuatiliaji na uhakiki ili
kubaini kila mfanyakazi alista-
hili kulipwa kiasi gani cha fed-
ha na kazi hiyo ilifanyika vizuri,
lakini hadi sasa hakuna majibu.

“Kazi ilifanyika vyema, lakini

tatizo lilikuja kujitokeza kwa
waliokuwa viongozi wa hoteli,
kutotii maelekezo ya serikali
katika mchakato wa ulipaji wa
stahiki za wafanyakazi hao,”
alisema.

Hata hivyo, alisema uongozi
wa hoteli hiyo, haukufuata
mwongozo na maelekezo ya
serikali ya kulipa wafanyakazi
stahiki zao badala yake uliten-
geneza uongozi mwingine to-
fauti na ule uliokuwapo na ku-
walipa fedha ambao siyo kama
ilivyoelekezwa na serikali.

“Baada ya kugundua tatizo
hilo tulilalamika kupitia ili-
yokuwa Tume ya Kurekebisha
Mashirika ya Umma (PSRC) na
walituma mjumbe kuja kusiki-
liza madai yetu na tulifanya
kikao na kuwaeleza kuwa
wakati wa malipo tulipunjwa
fedha na waliagiza uongozi
kutengeneza tena taarifa ya

pili ambayo itajazia mapunjo
ya fedha yaliyotokana na yale
ya mwanzo,”alisema.

Alisema malipo ya awali ya-
likuwa Sh. milioni 217, lakini
fedha hizo zilichakachuliwa na
uongozi na baada ya malipo
ya awamu ya pili wafanyakazi
1,014 walitolewa nje ya hoteli
kwa kupunguzwa na waliba-
kia wafanyakazi 106 kwa ajili
ya kulinda hoteli wakisubiri
mwekezaji.

“Baada ya hizo fedha kutole-
wa sisi tulikuwa nje na meneja
alizipokea Januari 11, 2001  tu-
litarajia tungeitwa ili kulipwa
fedha zetu kwa kuwa aliagizwa
fedha zitakapotolewa aitishe
kikao kwa ajili ya kuwalipa wa-
fanyakazi kwa kuwa kila mtu
alitakiwa kufahamu analipswa
kiasi gani kwa awamu ya pili,”
aliongeza.

Aliongeza

kuwa meneja

huyo aliandika barua serikalini
kuwajulisha kwamba ameka-
milisha shughuli ya kuwalipa
stahiki zao na hawadai kitu
chochote ilhali Sh. milioni
273.8 hawakupewa alidai zili-
chukuliwa na kiongozi huyo.

Naye Janeth Elienea, alisema
wanaishukuru serikali kwa
kuwatendea haki kwa kutoa
fedha hizo, lakini hapakuwapo
kwa usimamizi mzuri wakati
wa ugawaji ili kufanikisha ku-
pata stahiki zao na ofisi za seri-
kali za ngazi zote zinafahamu
madai hayo.

“Tunajanga kubwa wa-
toto hawaendi shule, tuna
watu  wanatutegemea waki-
wamo wazazi ambao kwa sasa
ni wazee na wanahitaji msaada
hivyo tunaiomba serikali itilie
mkazo jambo hili, kwa kuwa
tumedai kwa muda mrefu,”
alisema.
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MAKALA

TULIKOTOKA, TULIKO & TUNAKOKWENDA

Wasukaukili, washona mikeka
wanavyotoweka kimya kimya

Na Adam Fungamwango

AMANI maeneo ya Pwani

hasa sehemu za Dar es Sa-

laam, Zanzibar, Bagamoyo,

Lindi na Mtwara unapo-
pita mitaani huwezi kumaliza mitaa
minne bila kukutana na mama au
msichana akiwa ameketi barazani
anasuka ukili.

Miaka ya 1990 kurudi nyuma ili-
kuwa ni jambo la kawaida tu kukuta
mama, msichana mmoja au wawili au
zaidi wakiwa amekaa wanasuka ukili,
huku wakipiga stori za kila siku zile
za hapa na pale, huku watoto wao
wakicheza pembeni.

Nakumbuka mama yangu naye ali-
kuwa mmoja kati ya kinamama hao.
Alikuwa akienda sokoni kununua
ukindu.

Ukindu ni majani au kitembe am-
bayo hupatikana sehemu mbalim-
bali, hususan kwenye mito au zenye
kupitiwa maji mara kwa mara. Majani
yake hutumika kusukia kili za kusho-
nea vikapu, mikeka au vitanga.

Baada ya hapo atarudi nyumbani
na kuanza kuchana ukindu kwa nam-
na ambayo anahitaji ili kusuka ukili.

Nilikuwa nikimwona mama yangu
akisuka ukili karibuni kila siku anap-
opata nafasi. Mara nyingi huwa baada
ya chakula cha mchana au jioni kabla
ya kupika chakula cha jioni, ingawa
kuna wakati pia alikuwa anapumzika
kufanya kazi hiyo.

Hata majirani zake nao waliku-
wa wanafanya hivyo hivyo. Wakati
mwingine wanakusanyika pamoja
kupiga stori huku akisuka.

Nilichokuwa nakiona ni kwamba
kila siku wukili ulikuwa unakuwa
mrefu na kukunjwa mithili ya nyoka
aliyejikunja.

Anaporidhika kwa mahesabu ya
macho, nilichokuwa nikikiona aliku-
wa anapima kwa kutumia urefu wake
na mkono kuunyoosha juu akiwa
ameshika ukili. Atafanya hivyo mara
kadhaa akihesabu hadi pale ataka-
poridhika au hesabu ya urefu anaou-
taka utakapopatikana. Hadi mama
yangu mzazi anafariki sijawahi hata
siku moja kumuuliza huwa wanahes-
abu hivyo mara ngapi.

Tulichokuwa tunaona na kubu-
rudika kuwaona pale tulipokuwa
watoto ni kuona tu wanavyosuka na
kushona tu, si kuuliza maswali.

Halafu sasa mama yangu alikuwa
mmoja wa wale kinamama aliyekuwa
akianza kusuka, anaimba anaimba.
Ataimba nyimbo za muziki wa dansi
wa Tanzania. Akichoka ataimba
nyimbo za mapambio, akimaliza
anaimba nyimbo za kiasili za nyum-
bani kwao alizaliwa.

Kwetu sisi ilikuwa ni burudani tu.
Kwanza ile kumuona anasuka ukili
ilikuwa tunapenda kumuona. Halafu
kama dakika 10 zikipita tunamkum-
busha, “mama leo mbona huimbi?”

Hajibu kitu, muda si mrefu ataanza
kuimba. Sisi watoto wake tunakaa
kimya kumsikiliza na kupata bu-
rudani ya nyimbo hadi atakapo-
choka kusuka, au muda wa kuanza
kuandaa chakula.

Baada ya kupata mikanda kadhaa
ya ukili ambayo nilisema ni kama
nyoka aliyejikunja. Siku moja atak-
wenda sokoni kununua rangi mbal-
imbali ambazo kuna atazichemsha
kwa kuchanganya maji. Baada ya
hapo atatumbukiza ukili aliousu-
ka kwenye maji yaliyochezwa na
rangi. Kila ukili utakuwa utatum-
bukizwa kwenye maji ya rangi inay-
otakiwa. Mmoja utawekwa kwenye
rangi nyekundu, mwingine bluu na
mwingine kijani. Halafu kuna ukili
mmoja au miwili haitawekwa pop-
ote. Utabaki na rangi yake ya asili.

Siku chache baadaye utaanza
kuona mama anaanza kushona yale
maburungutu ya mduara ya ukili
wenye rangi tofauti.

Nilikuwa namuona mama yangu
akishona kwa kutumia sindano
kubwa na ndefu. Uzi aliokuwa aki-
tumia mara nyingi ni wa nailoni.

Ushonaji huo nao utakuwa kwa

muda wa zaidi ya wiki moja au zaidi
kutegemea na kazi zake zingine.
Halafu siku isiyo na jina unaona ana-
taka kwa kisu mviringo wa mshono
ule na kuwa mkeka. Na urefu au uku-
bwa wake unategemea na saizi ali-
yokuwa akiihitaji tangu awali.

Mkeka huo unakuwa na rangi
mchanganyiko ambazo alikuwa wak-
ichovya ukili wake kwenye yale maji
yaliyocheshwa na kuchanyikana na
rangi.

Kinamama wengine huuza mikeka
huyo, mingine hutumika kwa ajili ya
matumizi mbalimbali ya familia yake
na wageni tu nyumbani.

Huu ni usanii wa hali juu ambao
kinamama wa wakati huo hasa wa
maeneo ya Pwani, waliozaliwa, kuku-
lia, au kuishi walikuwa nayo.

Anapoanza kusuka ukili unaweza
kuona kama anajichosha au ku-
poteza muda, lakini mwisho wa siku
hata sisi wenyewe watoto tulikuwa
tunashangaa mwisho wa yote unai-
buka mkeka.

Cha kusikitisha ni kwamba siku
hizi unaweza kutembea na kuimaliza
Dar es Salaam yote, tena siku hizi ni
kubwa sana kuliko zamani na usim-
kute mama anasuka ukili au kushona
mkeka.

Utamaduni au sanaa hii ambayo ili-
takiwa kuendelezwa vizazi kwa viza-
zi imeanza kupotea kama si kupotea
kabisa. Sidhani kama kinamama
walikuwa wamewarithisha mabinti
zao. Au kama walirithishwa wanaona
umuhimu huo kwa sasa?

Tuma meseji 0716 350534
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Vikosi vya
Eritrea
vyaondoka
Tigra

ADDIS ABABA, ETHIOPIA

WAKAZ| kutoka maeneo
tofauti ya jimbo la Tigray,
wamethibitisha kuwa wa-
najeshi kutoka nchi jirani
ya Eritrea wanaondoka kwa
wingi kutoka katika maeneo
ambayo wamekuwa waki-
dhibiti.

Mtu aliyeshuhudia katika
mji wa Adwa, aliambia BBC
kwamba magari ya jeshi la
Eritrea yamekuwa yaKipita
katika mji huo tangu jana
asubunhi.

“Askari wamekuwa wak-
isafiri kwa magari mengi,”
alisema. Akielezea idadi
va askari hao kuwa sawa
na mchwa kwa wingi wao,
pia magari hayo yalikuwa
yakipiga tarumbeta na askari
walikuwa wakiimba.

“Walikuwa wakiimba
wakiwa na bendera kwenye
magari yao,” aliongeza.

Wakati huo huo, jeshi Ia
shirikisho la Ethiopia lilikuwa
likiendelea kulinda viunga
vya mji, mkazi huyo alisema.

Kwa mujibu wa
makubaliano ya amani kati
ya serikali ya shirikisho na
Chama cha Tigray People’s
Liberation Front (TPLF), uon-
doaji wa vikosi vya kigeni na
vikundi visivyo vya shirik-
isho vyenye silaha kutoka
Tigray ungefanyika wakati
vikosi vya Tigray vitakabidhi
silaha zao nzito kwa serikali
ya shirikisho.

Mkazi mwingine wa mji
wa Aksum, alisema aliona
makumi ya magari yanayosa-
firisha wanajeshi wa Eritrea
na silaha yakipita katika mji
huo.

“Nimehesabu magari 70,
vifaru 12 na vingine vingi.
Wanajeshi walikuwa kwenye
magari tofauti. Wanakuja
upande wa Adwa na kue-
lekea mji wa Shire,” Berihu
Kahsay, ambaye alikuwa
miongoni mwa wakazi wal-
iokuwa wamejipanga bara-
barani kushuhudia kuondoka
kwa askari hao.

Vyanzo kadhaa nchini
Eritrea pia vimethibitisha
kuondolewa kwa wingi kwa
wanajeshi na zana za Kijeshi.
Wanajeshi wa Eritrea wal-
ipelekwa nchini humo No-
vemba 2020 kuunga mkono
serikali ya Ethiopia dhidi ya
wapiganaji wa TPLF huko
Tigray.

BBC

' Washirika wa Ukraine wajadili kutoa vifaru

KYIV, UKRAINE

RAIS wa Ukraine, Volodmir
Zelensky, amewataka washiri-
ka wake wa Magharibi kutoa
msaada zaidi wa kijeshi ili kuka-
biliana na vikosi vya Russia.

Akizungumza jana kiongozi
huyo ameionya Russia kutaka
kujipa mamlaka ya kuharibu
mataifa mengine, alisema la-
zima ishindwe.

Zelensky amewaambia wa-
jumbe kwenye mkutano na
mataifa zaidi ya 50 yanayoji-
andaa kuisaidia Ukraine kwa si-
laha, kuwa umakini unatakiwa
katika suala la kutoa kuwapa

vifaru vya kisasa.

Washirika wa Ukraine wali-
kutana jana ili kuratibu usam-
bazaji wa silaha kwa nchi hiyo
ambayo kwa sasa imeongeza
maombi yake ya kupewa vifaru
vya kivita.

Ujerumani inakabiliwa na
shinikizo kubwa kuruhusu vifa-
ru vinavyosemekana kuwa vya
ubora wa juu zaidi vya Leopard
kusafirishwa kwenda Ukraine.

Mazungumzo hayo magumu
yanafanyika siku moja baada
ya Marekani na mataifa kadhaa
ya Ulaya kuahidi vifaa zaidi vya
kusaidia Ukraine kukabiliana
na mashambulizi yoyote zaidi

ya Russia.

Uingereza pia ilitoa vifaru 14
vya kivita hivi karibuni, lakini
Ukraine inataka vifaru zaidi.

“Vifaru kwa Ukraine ni kwa
ajili ya uhuru,” Yuriy Sak alise-
ma katika kipindi cha News-
night cha BBC.

Zaidi ya mataifa 50 yanatara-
jiwa kukutana katika kambi ya
anga ya Marekani ya Ramstein
kusini-magharibi mwa Ujerum-
ani.

Kansela wa Ujerumani, Olaf
Scholz anakabiliwa na shini-
kizo kubwa la kuchangia vifaru
viwili vya Leopard, kufuatia
uchangiaji wa hivi majuzi wa

Uingereza wa vifaru 14 ya kivita

vya Challenger.
Kama taifa la utengenezaji
silaha, Ujerumani lazima

itoe idhini yake kabla ya nchi
zingine kujitolea kutuma vifaru
vyao wenyewe vya Leopard.
Waziri mkuu wa Poland
alisema anakata tamaa kuhusu
kupata baraka za Ujerumani,
ingawa waziri wa Lithuania
aliambia shirika la habarila AFP
kwamba baadhi ya nchi zitatu-
ma vifaru vya Leopard.
Ujerumani ilisema msimamo
wake utakuwa wazi katika saa
chache zijazo kuhusu suala hilo.
BBC

Wakazi wakiangalia masalia yaliyobaki katika fukwe ya Reo Del Mar, Calfonia nchini Marekani kutokana na kim-
bunga kupiga eneo hilo hivi karibuni na kuharibu makazi ya watu. PICHA: AF

Rwanda vaelemewa na wakimbizi

KIGALI, RWANDA

RWANDA imetangaza ku-
weka kambi za dharura kwa
wakimbizi kutoka Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC)
wanaoendelea kuingia nchini
humo wakikimbia kile wana-
chosema kuwa mauaji dhidi ya
wanaozungumeza lugha ya Kin-
yarwanda.

Wakimbizi zaidi ya 1,200
wako katika kambi hizo kaska-
zini magharibi mwa Rwanda.

Hatua hiyo inafuatia siku
chache tu baada ya Rais wa
Rwanda, Paul Kagame, kutoa
wito kwa jumuiya ya kimataifa
kuwajibika katika suala la
wakimbizi wanaotokana na
mzozo wa mashariki mwa DRC.

Kambi ya Nkamira iliyoko
wilaya ya Rubavu, ina wakim-
bizi zaidi ya 600 wakati kambi
ya Kijote umbali wa kilomita
sita kutoka eneo hilo ikihifadhi
watu zaidi ya 500.

Waliozungumza na BBC ku-
toka kambi ya Nkamira, wal-
isema mbali na vita kati ya
kundi la M23 na serikali ya DRC
na makundi mengine ya waasi,
kuna mauaji dhidi ya Watutsi
na uharibifu wa mali zao iki-
wamo mifugo.

Mupenzi Nshizirungu alitoka
eneo la Kagusa, alisema alila-
zimika kuacha ng'ombe wake
baada ya baadhi kukamatwa na
kuchinjwa kiholela.

“Walinikuta nikichunga
ngombe wangu baada ya
kuchinja baadhi ya ngombe
wengine waliwaua kiholela ni-
kaona heri kuacha ng'ombe na
kulinda usalama wangu,” alise-
ma. Aliongeza kuwa wametim-
uliwa katika maeneo yao asilia
‘kwa kuhusishwa na wapiganaji
wa M23 wanaoipinga serikali.

Kituo cha afya kimeanzishwa
katika kambi hiyo kuwasaidia
wakimbizi walioko katika hali
mbaya za kiafya na kwamba

mashirika ya misaada yanatoa
huduma kwa wakimbizi hao.:
BBC

Kulingana na msemaji wa
shirika la wakimbizi UNHCR,
Lilly Carlisle, wakimbizi hao
wanapata msaada wa dharura
kabla ya uwezekano wa ku-
hamishwa katika kambi ny-
ingine mbali na mpaka wa DRC
walikotoka.

Baadhi ya wakimbizi walise-
ma kambini kuna matatizo ya
malazi na chakula kisichobadi-
lika tangu walipofika “Wanalala
kwenye mikeka na kula mahi-
ndi kila siku,” lilisema shirika
hilo.

Rwanda inahifadhi wakim-
bizi wa DRC zaidi ya 72,000
ambao waliotoroka vita na
machafuko mashariki mwa
nchi yao zaidi ya miongo miwili
iliyopita.

Shirika la UNHCR lilisema
kwamba mwishoni mwa mwezi
Novemba, kuwa wakimbizi

takriban 3,000 walikimbilia
nchini Rwanda na kuhamish-
wa katika kambi ya Mahama
mashariki mwa nchi hiyo.

Mapema mwezi huu Rais wa
Rwanda, Paul Kagame, alisema
nchi yake imechoka kwendelea
kubebeshwa mzigo wa mata-
tizo ya Congo.

Rwanda ilisema haina nia
ya kuwafukuza au kuwapiga
marufuku wakimbizi na ku-
sisitiza, daima inakaribisha
watu wanaokimbia ukosefu wa
usalama, mateso na vurugu,
lakini ikatoa wito kwa Jumuiya
ya kimataifa kuchukua jukumu
la kutafuta suluhu ya kudumu
kwa kundi hilo la wakimbizi
kutoka DRC ililotaja kuwa lilisa-
haulika.

Mvutano kati ya DRC na
Rwanda umeendelea licha ya
juhudi za kidiplomasia kutat-
ua mzozo unaodaiwa kuunga
mkono makundi hasimu.

BBC
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ACT yataka mazingira rafiki °
uwekezaji uzalishaji mbolea

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha ACT-Wazalendo kimeitaka
serikali kutengeneza mazingira rafiki ili
kuvutia wawekezaji zaidi kwenye uzal-
ishaji wa mbolea nchini na kuviimarisha
viwanda vilivyoko.

Pia kimeitaka serikali kubadili mfumo
wa utoaji wa ruzuku ya mbolea kwa kui-
ondoa kwa wasambazaji na badala yake
iweke ruzuku hiyo kwenye mbolea inay-
oagizwa kutoka nje ya nchi.

Taarifa ya Waziri Kivuli wa Kilimo,
Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi wa
ACT, Mtutura Mtutura, kwa vyombo
vya habari jana ilieleza kuwa uzalishaji
wa mbolea ndani ya nchi utapunguza
gharama za bidhaa hiyo, hivyo kuongeza
uzalishaji.

Mtatura alisema ruzuku ikiwekwa kwa
waagizaji wa nje itawasaidia wakulima
kupata bidhaa hiyo bila usumbufu wa
kutafuta namba kwa kuwa watakuwa ni
watumiaji wa mwisho.

“Kuwe na ruzuku kama inavyofanyika
kwenye sekta ndogo ya mafuta (dizeli
na petroli), kwa watumiaji wake kutola-
zimishwa kuwa na namba ya usajili au
vocha ili wahudumiwe kwa bidhaa zenye
ruzuku,” ilisema taarifa ya Mtutura.

Iliongeza: “Pia tunatoa rai kwa seri-
kali kuweka mkazo wa kuimarisha mi-
fumo ya matumizi ya mbolea mbadala
(mbolea zisizo na kemikali) kutoka kwa
wakulima wenyewe.”

ACT-Wazalendo pia imeishauri serikali
kulipa kwa haraka madai ya kampuni
zinazosambaza mbolea ili kuepusha

ucheleweshaji unaotokana na malim-
bikizo ya madeni yanayopunguza uwezo
wa baadhi ya kampuni.

Alisema wakulima wanakabiliwa na
changamoto za kiusajili na uchelewesh-
waji wa namba za kuchukulia mbolea
kutokana na kwamba unafanyika mjini
na kuwafanya wakulima wasafiri umbali
mrefu.

Alisema hali hiyo inayozorotesha
shughuli za kiuzalishaji shambani hasa
wakati huu ambao msimu wa kilimo
umeanza.

Tayari msimu wa kilimo umeanza ka-
tika mikoa yenye uzalishaji mkubwa ya
Iringa, Njombe, Mbeya, Ruvuma, Rukwa,
Songwe, Tabora, Kigoma, Katavi, Lindi
na Mtwara.

Makamu wa Rais, DK. Phillip Mpango, akisikiliza maelezo kutoka kwa Meneja wa Benki ya NBC Tawi la Kahama,
Simon Ntwale (wa pili kushoto), kuhusu ushiriki wa benki hiyo, katika ujenzi wa reli ya kisasa ya SGR, wakati wa uz-
induzi wa ujenzi wa kipande cha nne kutoka Tabora-Isaka, mkoani Shinyanga, eneo la Isaka mapema wiki hii. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

PPRA yatetea ‘Force Account’

Na Frank Monyo

MAMLAKA ya Kudhibiti Ununuzi wa
Umma (PPRA) imeeleza kuwa matumizi
ya mfumo wa nguvu kazi ya ndani (Force
Account) katika utekelezaji wa miradi ya
maendeleo ni njia inayofaa ikiwa itasi-
mamiwa vyema.

Hayo yamebainishwa katika utafiti
mdogo uliofanywa na mamlaka hiyo, ili
kuangalia ufanisi wa utumiaji wa kikosi
kazi katika miradi ya maendeleo ya ujenzi
inayoendelea hapa nchini. Utafiti huo uli-
husisha miradi 175 iliyofanywa kwa njia ya
kikosi kazi.

Meneja Utafiti na Nyaraka wa PPRA,
Nashon Masunya, akitoa ufafanuzi jana
kuhusu suala hilo, alisema kuwa hivi kar-
ibuni kumekuwa na ongezeko la matumizi
ya njia hiyo katika miradi ya umma, hasa
ujenzi wa shule, vituo vya afya, majengo
ya ofisi za serikali na nyumba zinazomi-
likiwa na serikali.

Alisema ongezeko hilo limesababisha

baadhi ya maeneo hoja nyingi kuibuliwa
juu ya ukiukwaji wa maadili ya ununuzi na
usimamizi wa mikataba na hivyo kupele-
kea matumizi makubwa ya fedha wakati
wa utekelezaji wake.

Masunya alisema kuwa utafiti huo uli-
lenga kuangalia thamani ya fedha (Value
for Money) na kuona kama njia hiyo ni
sahihi kwa matumizi ya kutekeleza miradi
ya maendeleo ili kuiwezesha mamlaka ku-
toa ushauri sahihi kwa serikali na wadau
wengine wa maendeleo kuhusu matumizi
yake.

“Tuliamua kufanya utafiti ili tuone kama
njia hiyo ya Force Account ni salama ku-
tumiwa na serikali kutokana na hoja ny-
ingi zinazoibuliwa siyo tu na viongozi, bali
hata wananchi,” alisema.

Masunya alisema yapo maeneo ambayo
yamefanikiwa katika utekelezaji wa mira-
di kwa kutumia njia hiyo licha ya baadhi
ya maeneo mengine kushindwa kufanya
vizuri.

Alifafanua kuwa PPRA ndiyo mamlaka
yenye wajibu wa kusimamia ununuzi wa

umma nchini, hivyo ina wajibu wa ku-
hakikisha thamani ya fedha na uwazi ka-
tika ununuzi unaonekana.

Akieleza zaidi kuhusu njia hiyo, ofisa
huyo alisema sheria imeweka wazi kuwa
yapo mazingira yanayoweza kulazimu
taasisi kutumia njia hiyo.

Mazingira hayo ni kama taasisi inayota-
ka kutekeleza mradi inaona kazi hiyo siyo
kubwa na maeneo ya mradi huo ni mbali
kufikika.

Masunya alizikumbusha taasisi kuwa
kigezo muhimu ni lazima zihakikishe
kuwa wapo wataalamu ndani ya taasisi
wanaoweza kusimamia na kuifanya kazi
hiyo kwa ufanisi.

Utafiti huo ulijumuisha miradi iliyofany-
wa katika sekta ya afya, maji na elimu kwa
kutumia fedha za UVIKO-19. Utafiti huo
uliangalia pia ukaguzi maalum uliofanywa
na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Hesabu za
Serikali (CAG) katika miradi ya sekta za
elimu kwa mwaka 2020 na Ukaguzi Maal-
um uliofanywa na PPRA katika sekta ya
afya mwaka 2020.

India
kuisaidia
Tanzania
uanzishaji
vituo utafiti

Na Romana Mallya

SPIKA wa Bunge la In-
dia, Om Birla amelieleza
Jukwaa la Biashara kati
yva Tanzania na India
(TIBF) kuwa nchi yao ipo
tayari kuisaidia Tanzania
kuanzisha vituo vya ku-
jifunzia na utafiti katika
masuala ya kilimo hasa
eneo la kilimo hai.

Aliyasema hayo juzi
wakati wa mkutano ul-
ioandaliwa na TIBF na
kukutanisha ujumbe wa
Bunge la India ambao
umekuja Tanzania kwa
ziara yenye lengo la kui-
marisha uhusiano baina
ya nchi hizo mbili.

Akizungumza katika
hafla hiyo iliyofanyika
jijini Dar es Salaam, Spika
Birla alieleza furaha yake
katika ziara hiyo nchini
na kuzungumzia uhusi-
ano wa kihistoria wa nchi
hizo.

Alisema nchi yao ipo
tayari kutoa msaada wa
kiufundi wa aina yoyote
katika nyanja zote.

Pia aliizungumzia Taasi-
si ya Teknolojia ya India
(IIT) ambayo imekusu-
dia kuanzisha tawi lake
Tanzania kwa manufaa
ya Watanzania ili kupata
mafunzo.

Vilevile, alizungumzia
uwekezaji unaofanywa
katika sekta ya afya kwa
kujengwa hospitali kubwa
ya saratani Dar es Sa-
[aam.

Balozi wa India nchini,
Binaya Pradhan alizun-
gumzia namna biashara
kati ya nchi hizo mbili
ilivyokua ndani ya miaka
michache iliyopita kupi-
tia ushirikiano uliopo wa
kibiashara, kijamii na
kiutamaduni.

Alisema India imeende-
lea kuwa mshirika wa pili
mkubwa wa kibiashara
na Tanzania na kwamba
mipango kadhaa ya kui-
marisha uhusiano huo wa
kibiashara ipo mbioni ili
kuzifanya nchi hizo kuwa
bora na kufanya kazi
zaidi mwaka huu.

Akizungumza katika
hafla hiyo, Mwenyekiti
wa TIBF, Gagan Gupta
alisema jukumu lao ni
kukuza uhusiano wa Kkibi-
ashara kati ya India na
Tanzania.
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

ulikuwa na mkanganyiko
kwenye kuitikia, wengine
walisema ipo na wengine
haipo.

“Najua siasa safi ipo kwa viongozi
wenu wa juu, lakini hapa nauliza
kuna uongozi bora?”

“Hakuna baba.” Akajibiwa kiasi
cha kumfanya jamaa aliyekuwa aki-
uliza kutabasamu.

“Samahani sana kwa kuingilia si-
jui pati, hafla ya sherehe yenu, la-
kini sisi ni wageni wenu baadhi wa-
metoka mkoani na wengine Dar es
Salaam, tumekuja hapa kwa ajili ya

Kuna baadhi ya watu walianza
kushangilia kwa nguvu bila kujua ni
kitu gani kinataka kuongelewa.

“Tumekuja kuwaokoa wananchi
halimu. Kuna watu mmewapa ma-
daraka, lakini badala ya kuwasaidia
na kuwalinda, wamewafanya kuwa
watumwa.”
ambao watoto wa mjini wanasema
‘waliosomea Cuba’ walishaanza
kuelewa kuwa hao watu walio hapo
ni wa aina gani na wamekuja kufan-
ya nini. Hivyo wakaanza kushang-
ilia kwa nguvu.

Wale wenzangu na mimi kwenye
vichwa vigumu wakendelea kupat-
wa na mshangao wasielewe nini ki-
naendelea na kinachofanyika.

“Wananchi tumekuja hapa ku-
oni mwenu na siyo mikononi mwa
wakoloni weusi ambao wamewa-
fanya watumwa. Tumepata habari
kuwa hivi sasa mmekuwa watumwa
ndani ya nchi yenu ya Tanzania na

Sasa hapo kila mmoja alijua saba-
bu ya watu wale kuja pale. Ni ku-
warudishia ardhi ambayo ilichuku-
liwa na mwekezaji zaidi ya asilimia
70 na wao kubaki na asilimia 30 tu.

Wakajikuta badala ya kuimba
nyimbo zao za disco walizokuwa
wakiimba awali, wakaanza kuimba
‘ukombozi, umewadia, ukombozi
umewadia.” Waliimba kwa zaidi ya
dakika tano.
santeni sana kwa kutuelewa mape-
ma zaidi na kutuunga mkono. Sasa
naomba tueleze kile kitu ambacho
tumekusanywa na kuletewa Makao
Makuu. Kama kuna kasoro kwa

hapo ni mmoja waliopata shida hiyo. Hawana kwa kupeleka malalamiko, wala wa kumlilia, isipokuwa Mungu tu. Fuatana na

mtiririko wa kisa hiki.

@

“Ahsanteni
sana wanaki-
jiji, ahsanteni
sana kwa
kutuelewa
mapema zaidi
na kutuunga
mkono. Sasa
naomba
tueleze kile
kitu ambacho
tumeku-
sanywa na
kuletewa

Makao Makuu.

Kama kuna
kasoro kwa
sababu nyinyi
wenyewe
mpo hapa
mtaeleza.”

sababu nyinyi wenyewe mpo hapa
mtaeleza.”

kumiminika zaidi. Hata wale ambao
hawakuja kwenye sherehe hizo kwa
sababu mbalimbali, walifika baada
ya kwenda kuambiwa kuwa kuna
wanaoonekana kuwa wakombozi.

“Hapa kwenu kuna mtu mmoja
alikuja miaka mitano iliyopita aki-
tokea Arusha na kujitangaza kama
ni mwekezaji, ndiyo siyo?”

Kelele za ‘ndiyooo’ zilizidi kusiki-
ka na kichoongezea sana hapo ni
ngoma na vigelegele kutoka kwa ki-
namama.

“Sasa naomba utulivu, ili nieleze

watia mfukoni viongozi.

Akawapa rushwa na zawadi, kiasi
cha kukubali kukaa naye kikao cha
siri na kukubaliana kumuuzia asil-
imia 70 ya ardhi kwa madai ya ku-
wekeza.

Awali mliambiwa kuwa ardhi hiyo
inatakiwa ya serikali kwa ajili ya
kujenga zahanati, shule, kituo cha
polisi na kliniki ya mama wajawa-
zito.

kwanza kuwa na vitu vyote hivyo
muhimu.

Mkatoa ardhi bila kusita, tena ku-
kawa na sherehe kubwa kama hii ya
leo, watu wakala na kunywa. Asilim-
ia 30 ya ardhi iliyobaki mkagawana
wananchi mkadanganywa haita-
maliza ardhi yote, vingejengwa vitu
hivyo ardhi ikibaki itarudishwa tena
ghuli zao za kijamii kama kawaida.
Hadi leo hii mwaka wa tano mmer-
udishiwa ardhi?”

“Hapanaaa.”

“Zahanati, shule, kituo cha polisi
na kliniki ya mama wajawazito zime-
jengwa?” Akauliza ofisa yule.

“Wapiii, waongo.”

“Waongoeee”
itikia na kuanza tena kushangilia
kwa kupiga ngoma, sasa wakaanza
kuimba

“Mosha Usonzo safari imemkum-
ba. Mosha Usonzo safari imemkum-
ba...”

“Naomba utulifu tafadhali ili tu-
malizie hili kwaza, kabla hatujaingia
kwenye hatua nyingine.
na kuchoshwa na umasikini mkub-
wa walioupata na wanaoendelea
kuwa nao baada ya asilimia 70 ya ar-
dhi yao kuchukuliwa, walinyamaza
wamesikilize afisa huyo.

“Baada ya kuona hakuna dalili
na kuongea bila woga kuonyesha
kutoridhishwa na hilo.

Viongozi waliokuwa mlungula
na mwekezaji wakaa tena kikao,
kwa kuwapa pesa kama wanako-
disha. Mwekezaji sasa akaanza ku-
vibarua.

Ujanja uliotumika ni kwamba al-
iwapa kila mtu pesa kidogo, halafu
ni kama alikuwa amewarudisha
kila mmoja ardhi aliyokuwa aki-
imiliki ili waendelee kulima, lakini
mazao alikuwa akiyachukua mwe-
nyewe na kwenda kuyauza Dar es
Salaam na mikoa akijipatia pesa
nyingi na kuwalipa pesa ndogo.
Ndivyo, sivyo?”

“Ndiyo mheshimiwaaa.”

“Baada mwaka mmoja mwingine
ndipo mlipoanza kuona athari ya
walichofanya, kaanza kulalamika,
lakini badala ya kujibu hoja

yoyote aliyeonekana kupinga
alishughulikiwa. Liliundwa kundi
kama sungusungu, kazi ilikuwa ni
kukamata, kuadhibu, kumtesa na
kumuua yoyote yule anayeoneka-
na kidomodomo wa kutaka kuwa-
zindua watu.”

ITAENDELEA JUMAMOSI
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MANGUNGU, ASHA BARAKA
WAMWAGA SERA MSIMBAZI

Na Saada Akida

WAGOMBEA wa nafasi mbalimbali kati-
ka uchaguzi mkuu wa Simba unaotarajiwa
es Salaam wameendelea kumwaga sera
huku Murtaza Mangungu, mwenyekiti
anayetetea nafasi yake, amesema anahita-
ji kuendeleza mazuri aliyoyafanya katika
miaka minne iliyopita.

Katika nafasi hiyo, Mangungu anachua-
na na Moses Kaluwa.

Akizungumza jijini jana, Mangungu,
alisema bado klabu iko katika mchakato
wa kujenga uwanja wa kisasa ambao pia
utakuwa na kumbi mbalimbali za miku-
tano.

“Wanachama naombeni ridhaa yenu ya
kuongoza kwa mara nyingine, kuongoza
nafasi hii ya uenyekiti wa klabu ya Simba
ili kuendeleza mikakati ya maendeleo in-
ayotarajiwa hasa kwa timu yetu kucheza
hatua ya nusu au fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa.

Nikipata nafasi hii tena ndani ya Sim-
ba, niwahakikishie nitaendeleza pale
tulipoishia. Hatuna muda wa kujadili
kwa sababu yanaonekana kutokana na

ushirikiano mkubwa wa baadhi ya klabu
kubwa Afrika ikiwamo Al Ahly ya Misri na
CSK Moscow katika mambo ya kiufundi,”
alisema Mangungu.

Aliongeza mipango ya bodi ya klabu
hiyo ni kuifanya Simba kuwa bora zaidi na
kujenga mifumo mizuri katika kuongeza
mapato pamoja na kusimamia vyema
soka la vijana.

“Kuhusu kukosa furaha hasa mechi na
Yanga, msimu uliopita tulipoteza, sio kwa
uzembe wa uongozi bali ilikuwa bahati
mbaya, nitatumia nafasi inayofuata ku-
fanya vizuri katika michuano yote tunay-
oshiriki bila kuangalia timu tunayokutana
nayo,” Mangungu alisema.

Naye Asha Baraka anayetetea nafasi ya
Mjumbe Mwanamke katika Bodi ya Waku-
rugenzi alisema anawaomba wanachama
wampe dhamana ya kuongoza tena katika
nafasi hiyo ili aendelee kuwapa furaha.

Asha alisema anajivunia mafanikio
ambayo Simba Queens imeyapata katika
miaka minne aliyokabidhiwa timu am-
bapo ilifanikiwa kutwaa ubingwa wa Ligi
Kuu ya Wanawake Tanzania kwa misimu
mitatu mfululizo.

“Nimefanikiwa kwa kipindi chote kut-

waa mataji mbalimbali kama Ligi Kuu,
CECAFA ambayo mara ya kwanza tulikosa
kwa kutofanya vizuri kutokana na ugeni
wa mashindano lakini msimu uliopita nil-
iongoza timu vyema na kufikia malengo
yetu na kutetea ubingwa, lakini kwenda
kucheza Ligi ya Mabingwa Afrika,” alisema
Asha.

Selemani Haroub, anayewania nafasi ya
ujumbe kwa awamu nyingine anawaomba
ridhaa wanachama ili kukamilisha kazi
nzuri waliyoianza pamoja na viongozi wal-
iokuwa madarakani.

“Mafanikio yaliyopatikana Simba ni
kutokana na ushirikiano wenu wana-
chama, kufanya vizuri katika michuano
ya kimataifa, Simba kuwa katika nafasi
ya 10 katika anga za kimataifa, kwa sasa
malengo yetu ni kutwaa ubingwa Afrika,
naomba ridhaa yenu ya kuwaongoza kwa
mara nyingine ili kufikia malengo haya.

Naombeni nafasi nyingine ili kufaniki-
sha ushindi na kufikia malengo, kutokana
na kuwa ni sehemu ya watu waliofani-
kisha baadhi ya wachezaji wa Simba ku-
toka katika kituo changu akiwamo Beno
Kakolanya na Oppa Clement,” alisema
Selemani.

Wachezaji wa mpira wa kikapu kutoka timu mbalimbali Dar es Salaam wakifanya mazoezi kwa ajili ya kulinda viwango
vyao katika viwanja vya Jakaya Kikwete Youth Park, Dar es Salaam jijini jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Iramba yajipanga kuibua vipaji

Na Jumbe Ismailly, IRAMBA

WILAYA ya Iramba, mkoani Singida
inatarajia kuanzisha mashindano ya soka
yenye malengo ya kuwakutanisha vijana
wa wilaya hiyo ili kuimarisha afya zao
pamoja na kuendeleza vipaji vitakavyoibu-
liwa, imefahamika.

Mkuu wa Wilaya ya Iramba, ambaye ni
mratibu wa mashindano hayo, Suleiman
Mwenda, alisema maandalizi ya michua-

no hiyo yamekamilika na yataanza rasmi
baada ya msimu wa kilimo kumalizika.

Mwendwa alisema mashindano hayo
yatalenga pia kuimarisha sekta ya michezo
katika wilaya hiyo na kujenga mahusiano
imara kati ya mtu mmoja mmoja na wilaya
yote.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kampuni
ya Wazo Huru Media, Mathias Canal, al-
impongeza mkuu huyo wa wilaya kwa
ubunifu wa kuwakutanisha vijana katika

kipindi hicho na anaamini itasaidia vijana
waondokane na tabia ya kujihusisha na vi-
tendo vibaya.

Canal alisema wameandaa mikakati
mizuri kufanikisha vijana wanaendeleza
vipaji vyao na mashindano hayo yatakuwa
ni sehemu ya kuitangaza wilaya ya Iramba.

“Tutatumia mashindano haya kuin-
yanyua wilaya yetu na kuleta mapinduzi
katika sekta ya uwekezaji wa michezo,”
Canal alisema.

Taifa Jang’'ombe
kubakia Ligi Kuu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Taifa Jang'ombe
imesema itajipanga vyema
ili kupata matokeo mazuri na
hatimaye kuhakikisha inabakia
katika Ligi Kuu Zanzibar, imeele-
ZWa.

Taifa Jang'ombe ipo katika hali
mbaya tangu kuanza kwa msimu
huu baada ya kupata matokeo
va kusuasua katika mechi zake.

Kocha Mkuu wa Taifa
Jang’'ombe, Omar Khamis Matu,
alisema wanahitaji kuongeza
juhudi kwa kuwapa mbinu mbal-
imbali wachezaji wao ili kuji-
nusuru janga la kushuka daraja
wataanza kufanya mazoezi mara
mbili kwa siku.

“Tumefungwa mchezo wetu
wa kwanza kabisa wa mzun-
guko huu, lakini matumaini yetu
makubwa timu itabadilika na
wachezaji watafanya vizuri, ikiz-
ingatiwa nafasi tuliyoko lazima
timu ipambane ili tushinde mich-
ezo inayofuata,” Matu alisema.

Timu hiyo inayoburuza mkia
ikiwa na pointi tisa kibindoni,
itashuka tena dimbani kesho-
kutwa kuwavaa Dulla Boys.

Kundemba hasira
zote kwa Kipanga

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

LICHA ya kufungwa mabao 3-0
na KMKM katika mechi iliyopita,
Kocha Mkuu wa Kundemba FC,
Ali Vuai Shein, amesema kikosi
chake kimejipanga kumaliza
hasira zake kwa Kipanga ambao
watakutana leo kwenye mchezo
mwingine wa Ligi Kuu Zanzibar.

Matu aliliambia gazeti hili
amesharekebisha makosa yali-
yojitokeza katika mechi iliyopita
na anaamini leo wataondoka na
ushindi.

Shein alisema anafahamu
mzunguko wa lala salama huwa
mgumu na kuanza vibaya si
kama kikosi chake kitaendelea
kupotea.

Kocha huyo alisema timu yake
ilifanya maboresho katika diri-
sha dogo la usajili kwa kuongeza
nguvu kwenye safu ya usham-
buliaji na ulinzi, hivyo anaamini
matokeo mazuri yatapatikana.

“Hatupo katika nafasi nzuri
katika msimamo wa ligi, ndio
maana tulifanya usajili mdogo
kulingana na mahitaji ya kikosi,
ninamatumaini makubwa kikosi
chetu kitaanza kupata ushindi
kutokana na kiwango kizuri
walichokionyesha katika mechi
hii ya kwanza,” Matu alisema.
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CHELSEA KUMUUZA STERLING

CHELSEA iko tayari kusikiliza ofa kwa mshambuliaji
wa Timu ya Taifa ya England, Raheem Sterling, licha
ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28 kuhamia
Stamford Bridge msimu uliopita wa joto. (Football In-
sider)

RAPHINHA ANUKIA ARSENAL

KLABU ya Arsenal imewasiliana na Barcelona ili kum-
nunua winga wa Timu ya Taifa ya Brazil, Raphinha, am-
baye ana umri wa miaka 26. (90min)

BARCA KUMUUZA RAPHINHA
BARCELONA imeweka bei ya euro milioni 100 kwa

Raphinha, ambaye alihamia Nou Camp kutoka Leeds
United Julai mwaka jana. (Sport)

BRIGHTON YAIGOMEA CHELSEA

OFA ya Chelsea ya pauni milioni 55 kwa kiungo wa
kati wa Timu ya Taifa ya Ecuador, Moises Caicedo, mwe-
nye umri wa miaka 21 imekataliwa na Brighton. (Mail)

NEWCASTEL KUSAJILI TISA

KLABU ya Newcastle United ina orodha ya wachezaji
tisa wa uhamisho ambayo ina mshambuliaji wa Ever-
ton na England chini ya umri wa miaka 21, Anthony Gor-
don na wachezaji watatu wa Chelsea. (Telegraph)

GUEDES KUTUA BENFICA

MSHAMBULIAJI wa Wolves, Goncalo Guedes, mwe-
nye umri wa miaka 26, yuko nchini kwao Ureno kabla
ya kukamilisha uhamisho wa mkopo wa kujiunga na
Benfica. (Matteo Moretto)

BELLINGHAM ATOA MSIMAMO

KIUNGO wa kati wa Timu ya Taifa ya England mwe-
nye umri wa miaka 19, Jude Bellingham, anatazamiwa
kufanya mkutano wa uhamisho na Borussia Dortmund
baada ya kuiambia Real Madrid anapendelea kuhamia
Hispania. (Mirror)

LIVERPOOL VS BELLINGHAM

KLABU ya Liverpool bado ina matumaini ya kumsa-
jili Jude Bellingham. (Florian Plettenburg, Sky Ger-
many)

SULEMANA ATAJWA EVERTON

KLABU ya Everton inazungumza na Rennes kuhusu
uwezekano wa kumnunua mchezaji wa kimataifa wa
Ghana, Kamaldeen Sulemana, mwenye umri wa miaka
20. (Givemesport)

DAWSON KUTUA WEST

KLABU ya Wolves imekubali mkataba wa pauni mil-
ioni 3.3 kumnunua beki wa West Ham, Craig Dawson,
mwenye umri wa miaka 32. (Independent)

ARSENAL YAMFUATA ANTHONY

ARSENAL inavutiwa na winga wa Bournemouth, Jaid-
on Anthony, mwenye umri wa miaka 23.(Mail)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

KIWANGO CHA CITY
CHAMKERA GUARDIOLA

® ® ®Kocha huyo asema wanatakiwa kubadilika kwa
sababu ushindani...

MANCHESTER, England

PEP Guardiola alikasirika na
uchezaji wa nyumbani wa Man-
chester City na kusema haielewi
timu yake katika hali ya sasa, licha
ya ushindi wa mabao 4-2 dhidi ya
Tottenham Hotspur.

City walizomewa nje ya uwanja
wakiwa nyuma kwa mabao mawili
katika mechi ya Ligi Kuu England
iliyochezwa juzi.

Hadi mapumziko, Spurs wali-
kuwa wakiongoza kwa mabao 2-0
kabla ya City kurejea na magoli ya
haraka ya kusawazisha.

Inakuwa mara ya pili kwa City
kutokea nyuma mabao mawili na

fanya hivyo dhidi ya Crystal Palace
hapo Agosti, mwaka jana.

Wakati ushindi huo umepunguza
gepu na sasa wamepitwa pointi
tano dhidi ya vinara Arsenal, in-
gawa walikuwa wamecheza mechi
moja zaidi na Guardiola alisema
hakufurahishwa na kile alichok-
ishuhudia dhidi ya Tottenham.

Guardiola ameiambia Sky Sports;
“Lazima tujiandae vyema zaidi.
Siwezi kukataa jinsi tulivyo na
furaha lakini tuko mbali na timu
tuliyokuwa nayo, sio katika suala
la uchezaji, tulicheza vizuri lakini
kuna mambo mengine mengi kama
vile ushindani.”

Alipoulizwa ni nini kilikosekana

alisema: “Shauku, morali na hamu
ya kutaka kushinda kutoka dakika
ya kwanza. Mashabiki wetu waliny-
amaza kwa dakika 45. Walizomea
kwa sababu tulikuwa tunapoteza
lakini kipindi cha pili tulicheza vi-
zuri, tulipata nafasi nyingi zaidi.”

City wameshinda Ligi England
katika misimu minne kati ya mi-
tano iliyopita, huku viongozi wakis-
hangazwa na Arsenal kuwinda taji
la kwanza katika kipindi cha miaka
20.

Kikosi cha Guardiola bado ki-
napaswa kumenyana na Arsenal
nyumbani na ugenini, lakini kocha
huyo kutoka Katalunya amesisitiza
timu yake haitawakamata washika-
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VERSUS
MANCHESTER, England

GHELSEA

CHEZAJI wa zamani wa Man-

chester United, Jesse Lingard,

ametia chumvi kidonda baada

ya kusema klabu hiyo ipo nyu-
ma sana kwenye suala la miondombinu
ukilinganisha na Manchester City na Tot-
tenham Hotspur.

Lingard ambaye sasa anakipiga katika
klabu ya Nottingham Forest amesema
hayo baada ya miezi miwili nyuma ali-
yekuwa nyota wa klabu hiyo Cristiano
Ronaldo kusema Manchester ipo nyuma
sana kwenye suala ya miundombinu.

Mchezaji huyo alisema ukiangalia
klabu kama Manchester City au Totten-
ham zenyewe zimejiimarisha sana nje
ya uwanja katika suala la miundombinu,
huku United ikiwa imeachwa mbali sana.

Lingard pia kwenye mahojiano yake
alifunguka kuwa msimu uliomalizika ali-
fikia hatua ya kutumia pombe ili aweze
kuwa sawa kutokana na kipindi kigumu
ambacho alikuwa anapitia ndani ya Unit-
ed kwenye msimu wa 2021/22.

Lingard amekua ndani ya United
kwa miaka 22 kabla ya kuondoka kwa
uhamisho huru ndani ya msimu huu na
kutua Nottingham Forest.

Ameweka wazi alikuwa halali bila kun-
ywa pombe kutokana na wakati mgumu
aliokuwa anapitia ndani ya klabu hiyo na
hiyo ni kutokana na kukosa nafasi na ku-
fikia hatua hadi ya kutolewa kwa mkopo
kwenda West Ham.
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LONDON, England

ALIYEKUWA winga wa Brigh-
ton Hove and Albion, Leandro
Trossard amefanikiwa kujiunga
na Arsenal, ambao kwa sasa ni
vinara wa Ligi Kuu England.

Arsenal imefanikiwa kuka-
milisha dili la Trossard kutoka
Brighton jioni ya juzi kwa ada ya
uhamisho ya euro milioni 27.

Dili la winga huyo limeenda
haraka sana kutokana na hofu
ambayo wamekua nayo Arsenal
kwani wamepokonywa tonge
mdomoni na Chelsea, hivyo
walihitaji kukamilisha haraka
iwezekavyo lisije likaingiliwa

kama ambavyo walivyomkosa,
Mykhaylo Mudryk.

Winga huyo wa kimataifa wa
Ubelgiji anakwenda kuongeza
nguvu ndani ya kikosi cha Arse-
nal ili kuhakikisha wanaendele-
za ubora wao msimu huu na
kuendelea kukimbiza ubingwa
wa Ligi Kuu England ambao
imeonekana klabu hiyo inauhi-
taji baada ya kuukosa kwa muda
mrefu.

Taarifa kutoka klabu ya Brigh-
ton Hove and Albion imeeleza
Trossard ameondoka ndani ya
timu hiyo kutokana na kutokua
na maelewano mazuri na kocha
Roberto De Zerbi.
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SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X

HABARI MICHEZO

15,605/-:

02.21/01/23
@ 04.21/01/23

05. 21/01/23

06. 21/01/23
07.21/01/23

08.21/01/23
Na Mwandishi Wetu 09. 21/01/23
10. 21/01/23
1.22/01/23
12.22/01/23
13.22/01/23
14.22/01/23
15.22/01/23
16.22/01/23
17.22/01/23

MUDA

AFC Bournemouth vs Nottingham Forest

Southampton FC vs Aston Villa

Birmingham City vs Preston North End

Blackpool vs Huddersfield Town
Cardiff City vs Millwall FC
Queens Park Rangers vs Swansea City

Wigan Athletic vs Luton Town

Espanyol Barcelona vs Real Betis Seville

SC Cambuur vs Sparta Rotterdam
RKC Waalwijk vs Go Ahead Eagles
Gaziantep FK vs Sivasspor
Sunderland AFC vs Middlesbrough FC
Feyenoord Rotterdam vs Ajax Amsterdam
Leeds United vs Brentford FC
AC Monza vs Sassuolo Calcio
Maritimo Madeira vs Estoril Praia
Borussia Monchengladbac vs Bayer Leverkusen

MBIO ndefu za kimataifa za Kiliman-
jaro International Premium Lager Mar-
athon za mwaka huu zimezinduliwa
rasmi Moshi, mkoani Kilimanjaro jana.

Mbio hizo zinazoandaliwa na Kam-

puni ya Kilimanjaro Marathon na ku-
ratibiwa na Executive Solutions zita-
fanyika Februari 26, mwaka huu.

Akizungumza wakati wa uzinduzi
huo, Mkuu wa Mkoa wa Kliliman-
jaro, Nurdin Babu, aliyewakilishwa
na Kaimu Mkuu wa mkoa huo, Abbas
Kayande, alisema mbio za Kilimanjaro
zimepiga hatua kubwa katika kukuza
michezo hapa nchini na maadhimisho
ya miaka 21 tangu kuanzishwa kwake
ni taswira halisi ya jinsi waandaaji na
wadhamini wa mashindano wako ma-
kini.

“Mwaka jana Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa aliagiza waandaaji wa Kili-
manjaro Marathon ambayo pia yana-
tangaza utalii wa Tanzania kuanza
kutumia jina ambalo litaonyesha mbio
hizi ni za kimataifa na kweli mmeitikia
wito huo na sasa mashindano haya
yanajulikana kama Kilimanjaro Inter-
national Marathon”, alisema Babu.

Aliongeza mbali na kushiriki mbio
hizi, washiriki pia wanapata fursa
kutembelea vivutio mbalimbali vya
utalii kama kupanda Mlima Kiliman-
jaro, kutembelea hifadhi zetu za Taifa,
mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro na
Zanzibar.

Alisema serikali inajivunia kuhu-
sishwa kwake na mbio hizo, moja ya
mashindano makubwa ya kimataifa
katika ukanda wa Afrika Mashariki,
ambayo mwaka huu inatarajiwa ku-
wakutanisha washiriki zaidi ya 12,000
kutoka nchi zisizopungua 55.

“Mbio za Kilimanjaro Marathon zi-
mechangia kwa kiasi kikubwa kukuza
utalii wa michezo na hii imesaidia sana
serikali katika azma yake ya kukuza

sekta ya utalii nchini na sera ya Taifa
ya utalii kwa ujumla.

“Nichukue nafasi hii kuwapongeza
wadhamini wote wa mbio hizi wakion-
gozwa na mdhamini mkuu Kiliman-
jaro Premium Lager (42km), Tigo Half
Marathon (21km) na Grand Malt 5km
Fun Run kwa michango yao mikubwa,
bila ya nyinyi pamoja na wadhamini
wenza mashindano haya yasingekuwa
na msisimko tunaouona sasa,” alisema
kiongozi huyo.

Alitoa pongezi zake kwa wadhamini
wengine wa mashindano hayo ambao
ni Simba Cement, Maji ya Kilimanjaro,
TPC Sugar, Total Energies, Kampuni
ya ulinzi ya GardaWorld Security, Keys
Hotels, Kibo Palace Hotels na CMC Au-
tomobiles.

Neema Patrick, Meneja Mkuu wa
Mauzo wa Kampuni ya Bia Tanzania
Kanda ya Kaskazini, alisema wanajivu-
nia kudhamini mbio hizo kwa mwaka
wa 21 mfululizo.

Alisema mwaka huu wadhamini
hao wamejipanga vyema kwa ajili ya
mashindano ya 21 na kampuni imeten-
ga Sh. milioni 22.7 kwa ajili ya zawadi
mbalimbali.

Alitoa wito kwa washiriki kujiandiki-
sha mapema ili kuepuka msongamano
wa kupitia tovuti www.kilimanjaro-
marathon.com au TigoPesa kwa kupi-

ga *150*01#. Aidha alitoa wito kwa wa-
shiriki wa mbio za kilomita 5 maarufu
kama mbio za Burudani kujiandikisha
mapema kwani idadi iliyopangwa ya
washiriki ni ndogo tena.

Pia alitoa wito kwa wadhamini
wenza katika mashindano hayo kuji-
andikisha kwa ajili ya mashindano ya
ushirika ambapo watapata kukimbia
kama vikundi na kwamba waandaaji
watatoa muda maalum kwa ajili ya
ushiriki wa vikundi ili kupata washindi
katika kitengo hicho cha mashindano.

“Ushiriki wa makundi kupitia wad-
hamini wenza ni njia moja wapo ya ku-
tuleta wafanyakazi na wadhamini wote
pamoja sambamba na kuboresha afya
zetu,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Tigo Kanda
ya Kaskazini, Henry Kinabo, alisema
“Kama wadhamini wakuu wa kitengo
cha mbio za kilomita 21 tunafurahia
uzinduzi wa toleo la 2023 la mbio hizi
ambazo zimepata heshima kubwa
hapa nchini na duniani kote kwa sasa.”

Zaidi ya hayo, alisema Tigo inafura-
ha kuendeleza mradi wake wa kupan-
da miti wakati wa msimu wa mbio hizo
unaojulikana kama Tigo Green For Kili
ikiwa ni jitthada na mchango wa kam-
puni hiyo katika kuhifadhi mazingira
yanayozunguka Mlima Kilimanjaro.

WACHEZAJI YANGA
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ni kurejea kwa Aucho ambaye alikuwa
anasumbuliwa na majeraha ya kifundo
cha mguu ameanza mazoezi mepesi
jana (juzi), unapokuwa na wachezaji
wote fiti, ni jambo jema kwa benchi la
ufundi,” kocha huyo alieleza.

Naye Msemaji wa Ruvu Shooting,
Masau Bwire, ametamba timu yake im-
ejipanga kuisimamisha Yanga ambao
ndio vinara wa ligi hiyo ya juu nchini.

“Tumejipanga kupata matokeo ma-
zuri katika mechi hiyo, nimesikia sijui
wamemleta Musonda (Kennedy), lakini
sisi tutawachezesha msondo, wajipange
kwa hilo, hatuna lingine tunaloweza ku-
waambia,” Bwire alisema.

Baada ya mechi hiyo, Yanga itabakia
Dar es Salaam kuwasubiri Rhino Rang-
ers katika mchezo wa hatua ya 32 bora
ya mashindano ya Kombe la FA utaka-
ochezwa kati ya Februari 27 na 29,
mwaka huu kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa.

MGUNDA, MATOLA
MALI YA SIMBA SC

INATOKA UK. 24

ochezwa kesho kwenye Uwanja wa

“Tumesafiri na wachezaji wote,
hadi wapya waliosajiliwa hivi
majuzi wamejumuishwa katika
safari hiyo, kasoro wanne tu na
wameachwa kwa sababu mbalim-
bali ikiwamo ya majeruhi ambao ni
Mosses Phiri, Henock Inonga, Israel
Mwenda na Peter Banda.

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MECHI ZA USHINDI

TOKA SARE

NYUMBANI  SARE

GAME ID MICHEZO

Liverpool vs Chelsea

1

X

JUMAMOSI - 21/01/2023

UGENINI

2

Coventry vs Norwich City

Rayo Vallecano vs Real Sociedad

Genclerbirligi vs Boluspor

Tanzania Prisons vs lhefu FC

Verona vs Lecce

NK Osijek vs HNK Rijeka

Eintracht Frankfurt vs Schalke 04

VfL Bochum vs Hertha BSC

Union Berlin vs Hoffenheim

VfL Wolfsburg vs SC Freiburg

Stuttgart vs Mainz

West Ham vs Everton

QPR vs Swansea

Arbroath vs Motherwell

Stenhousemuir vs Livingston

Leicester vs Brighton

Southampton vs Aston Villa

Stoke City vs Reading

Bournemouth vs Nottingham

Kilmarnock vs Dumbarton

Birmingham vs Preston

Hamilton vs Ross County

Espanyol vs Betis

Pacos Ferreira vs Sporting Braga

Galatasaray vs Antalyaspor

Altay vs Pendikspor

Dinamo Zagreb vs HNK Gorica

Salernitana vs Napoli

FC Luzern vs FC Zurich

The New Saints vs Bala Town

Crystal Palace vs Newcastle

FC Koln vs Werder Bremen

Atletico Madrid vs Valladolid

St Johnstone vs Rangers

NEC Nijmegen vs Emmen

Amazulu vs Marumo Gallants FC

Kagera Sugar vs Coastal Union

Santa Clara vs Benfica

Kaizer Chiefs vs Mamelodi Sundowns

Zamalek vs Al Ahly Cairo

Cambuur vs Sparta Rotterdam

Libya vs Ethiopia

Mozambique vs Algeria

PSV Eindhoven vs Vitesse Arnhem

Grasshoppers vs BSC Young Boys

Fiorentina vs Torino

Sevilla FC vs Cadiz CF

Waalwick vs GO Ahead Eagles

Vitoria Guimaraes vs Porto

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Kiwango cha City chamkera Guardiola

Rais Samia Suluhu Hassan akiwa na mwigizaji maarufu wa filamu duniani kutoka Uingereza, Idris Elba (kulia),
ambaye ni Balozi wa Hisani wa Umoja wa Mataifa wa IFAD baada ya kumaliza mkutano wa kuitangaza Tanzania
katika sekta ya uwekezaji. Pia alifanya mazungumzo na Mwenyekiti Mwenza wa Klabu ya Manchester United,
Avie Glazer (hayuko pichani). PICHA: IKULU

WACHEZAJI YANGA
KATIKA DOZI MPYA

® ® ®Nabi aongeza programu ya mazoezi ili
kupata ushindi mnono na kujiweka...

Na Saada Akida

BAADA ya kuwapa mapumziko ya siku
moja, Kocha Mkuu wa Yanga, Nesreddine
Nabi, ametoa saa 48 kwa wachezaji wake
kufanya mazoezi ya viungo ya gym kwa
ajili ya kuimarisha pumzi kuelekea mechi
yao ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya
Ruvu Shooting ya Pwani itakayochezwa
keshokutwa kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, Nabi,
alisema uamuzi wa kufanya programu hiyo
ya mazoezi unalenga kuongeza stamina ya
wachezaji wake ambao wamerejea kutoka
kwenye likizo fupi hivi karibuni.

Nabi alisema anataka kuwaona wacheza-
ji wake wanakuwa na pumzi ya kutosha ya
kukabiliana na ushindani kwa sababu kila
mechi watakayocheza sasa ni ngumu na
kila timu watakayokutana nayo inahitaji

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kuondoka na pointi.

“Nimewaandalia wachezaji wangu pro-
gramu ya siku mbili ya gym, ilianza jana
(juzi) na leo (jana), watamaliza, halafu
watarejea tena uwanjani, nataka kuwaona
wana pumzi ya kutosha kuwakabili wapin-
zani wakati wote, wawe wenye kustahamili
kwa dakika 90 bila kuchoka,” alisema Nabi.

Kocha huyo alisema licha ya kupata
ushindi, mechi iliyopita wachezaji wake
walionekana kuchoka mapema huku wak-
iwa na pumzi ndogo hali ambayo haikuwa
NZuri.

“Sio hawakuwa na pumzi kabisa, la-
kini harakati za kuboresha kikosi tu kwa
kuwa tunahitaji kufanya vizuri tunatakiwa
kutafuta mbinu mbalimbali za kumudu
mapambano,” alisema Nabi.

Aliongeza anahitaji kuona mchezaji
anakuwa na uwezo wa kucheza kwa dakika
90 bila kuchoka, sio akikimbia kwa dakika

chache anaonekana amechoka kama ilivy-
okuwa mechi iliyopita.

Alieleza kikosi chake pia kinajipanga
kubadilisha mfumo wa uchezaji kutokana
na mazingira watakayokutana nayo lakini
kwa sasa wanaelekeza ngumu na akili ku-
saka matokeo mazuri dhidi ya Ruvu Shoot-
ing.

“Kwa sasa kikosi changu kimekamilika
baada ya wachezaji wote waliokuwa ma-
pumzikoni kumerejea nchini na kuungana
na wenzao katika mazoezi, hii inaongeza
hamasa na kuongeza ushindani wa ku-
wania namba kikosini,” Nabi aliongeza.

Aliwataja nyota ambao wamerejea kiko-
sini ni pamoja na Mghana, Benard Morri-
son, Yannick Bangala, Stephen Azizi Ki na
Khalid Aucho.

“Habari njema ndani ya kikosi changu
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Mgunda, Matola
mali ya Simba SC

Na Adam Fungamwango

KUTOKANA na ujio wa Kocha Msaid-
izi mpya wa Simba, Ouanane Sellami,
kutoka Tunisia, uongozi wa klabu hiyo
umesema makocha wake wengine,
Juma Mgunda na Selemani Matola,
bado wataendelea kusalia katika kikosi
hicho kilichotinga hatua ya makundi
katika michuano ya kimataifa ya Ligi
va Mabingwa Afrika, imefahamika.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi
ya Simba, Salim Abdallah Try Again’,
alisema uongozi umeleta kocha mwing-
ine ili kuimarisha benchi la ufundi na
wanaamini uamuzi huo utaongeza
ufanisi.

Try Again alisema walihitaji kuona
benchi la ufundi la Simba linakuwa na
nguvu na uwezo wa kukamilisha maju-
kumu yake vizuri na huo ndio ‘ukubwa’
na si vinginevyo.

“Licha ya kuboresha kikosi, se-
hemu nyingine ya muhimu ni benchi
la ufundi, tumemleta Ouanane kama
kocha msaizidi yakiwa ni mapende-
kezo ya kocha mkuu. Makocha wote
waliokuwapo wataendelea kubakia, tu-
lichofanya ni kuongeza nguvu,” alisema
Try Again.

Naye Meneja Habari na Mawasiliano
wa Simba, Ahmed Ally, alisema huo ni
mwendelezo wa maboresho ya benchi
la ufundi kama ilivyokuwa kwa timu
zilizoendelea za Afrika Kaskazini au
barani Ulaya.

“Ni mwendelezo wa maboresho ya
benchi la ufundi, ukienda kwa wen-
zetu walioendelea unakutana timu ina
makocha mpaka 10 na watu wengine
zaidi wa benchi la ufundi, kila kocha
ana eneo lake la kufundisha na kuli-
fanyia kazi. Kuna makocha wa viungo,
mabeki, washambuliaji, fiziki, makipa,
watu wa vyakula, saikolojia, yaani Kila
eneo lina mtu wake na huko ndiko
tunakoelekea, Simba hatuwezi kuwa na
kocha mmoja tu kama Mungu,” alisema
Ahmed.

Aliongeza kikosi chao kitaendelea
kuwa na wataalamu wengi kwa ajili
va kujiongezea maarifa kwa sababu
malengo yao makubwa ni kufanya
vizuri katika michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

“Ili ufike huko lazima ukusanye watu
(makocha) wengi waje kukufanyia
kazi," alisema Ahmed.

Aliongeza kikosi chao kiliondoka
Dar es Salaam jana jioni na kuelekea
Dodoma kwa ajili ya mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara Dodoma Jiji FC itakay-

INAENDELEA UK. 23

7708567541002

>



	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

