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HABARI KITAIFA

Mchengerwa ataja nafasi vyama kusimamisha wagombea
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAKATI vyama vya upinzani vi-
kilalama kukatwa kwa wagombea 
wake, vimesimamisha wagombea 
30,977 pekee kati ya nafasi 80,430 zi-
nazowaniwa katika Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa, Vijiji na Vitongoji.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais - Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Mohamed Mchengerwa, 
aliyasema hayo jana jijini hapa wakati 
akizungumza na waandishi wa habari.

Alisema idadi hiyo ni sawa na asil-
imia 38.51 au theluthi moja ya nafasi 
zinazowaniwa katika uchaguzi huo 
uliopangwa kufanyika Novemba 27, 
mwaka huu,

Mchengerwa alisisitiza kuwa tak-
wimu hizo ni kabla ya kukamilika 
kwa hatua ya rufani za uteuzi, na zi-
lizo sahihi za walioteuliwa zitatolewa 
baadaye.

“Katika nafasi zinazogombewa, vy-
ama 18 vya siasa vimeweka wagom-
bea katika nafasi 30,977 kati ya nafasi 
80,430 sawa na asilimia 38.51, ukiacha 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) amba-
cho kimeweka wagombea katika na-
fasi zote, katika maeneo ambayo kuna 
mgombea wa chama kimoja atapigiwa 
kura ya ‘Ndiyo’ au ‘Hapana’, alisema.

Alisema katika nafasi za mwenyekiti 
wa kijiji zinazogombewa ni 12,280, vy-
ama 18 vya siasa viliweka wagombea 
katika nafasi 6,060, sawa na asilimia 
49.35 ya nafasi hizo.

 “Nafasi za mwenyekiti wa mtaa zina-
zogombewa ni 4,264 ambapo vyama 
18 vya siasa viliweza kuweka wagom-
bea katika nafasi 3,281 sawa na asilimia 
76.94 ya nafasi hizo.

“Nafasi za mwenyekiti wa kitongoji 
zinazogombewa ni 63,886 ambapo vy-
ama 18 vya siasa viliweza kuweka wag-
ombea katika nafasi 21,636, sawa na 
asilimia 33.87 ya nafasi hizo,” alisema.

Waziri Mchengerwa alisema hali 
hiyo ndio uhalisia wa uchukuaji wa 
fomu za kugombea nafasi mbalimbali 
kwa vyama vyote vya siasa kabla ya 

malalamiko ya kuenguliwa kinyume 
na taratibu. Alisema kutokana na Hal-
mashauri za Wilaya za Kaliua, Nsimbo 
na Tanganyika kuwa na makazi ya 
wakimbizi ya Ulyankulu, Katumba na 
Mishamo na wananchi kuhama kwe-
nye baadhi ya vitongoji kutokana na 
sababu mbalimbali, maeneo yatakay-
ofanya uchaguzi Novemba 27, mwaka 
huu, kwa sasa ni vijiji 12,280, mitaa 
4,264 na vitongoji 63,886.

RUFANI ZILIZOKUBALIWA
Alisema katika halmashauri zote 

kati ya rufani 16,309 zilizopokewa 
baada ya muda wa nyongeza wa siku 
mbili zilizokubaliwa ni 5,589.

Alisisitiza kuwa ilizingatiwa do-
sari ambazo zilisababisha kutoteuliwa 
kwao hazikuwa kubwa zinazoathiri 
matokeo yaliyokusudiwa na kanuni.

WAGOMBEA KUTOTEULIWA
Kuhusu dosari zilizosababisha baa-

dhi ya wagombea kuenguliwa alizitaja 
kuwa ni kukosa sifa ya uraia wa Watan-
zania, kujidhamini wenyewe, kutoji-
andikisha kwenye daftari la wapigaku-
ra wa Serikali za Mitaa na wengine 
kuwa chini ya umri wa miaka 21.

Alisema wagombea wengi ambao 
hawakuteuliwa ni kwa mujibu wa vig-
ezo vya kikanuni na kulikuwa na nafasi 
ya kuweka pingamizi dhidi ya mgom-
bea au dhidi ya uamuzi wa Msimamizi 
Msaidizi na rufani endapo mlalamikaji 
asingeridhika na uamuzi wa Msimam-
izi Msaidizi dhidi ya pingamizi alilo-
wasilisha.

UFAFANUZI WA TUHUMA
Alisema kuna viongozi vya vyama 

vya upinzani wametoa tuhuma am-
bazo baada ya ufuatiliaji waligundua 
hazikuwa na ukweli na zililenga kuleta 
taharuki na kuchafua mchakato wa 
uchaguzi uliokuwa unaendelea vizuri.

“Baada ya uteuzi wa wagombea No-
vemba 8, 2024, aliyekuwa Diwani wa 
Ubungo, Boniface Jacob alitoa tuhuma 
kuwa katika Mkoa wa Dar es Salaam 
wenye mitaa 636 wamekata majina ya 

wagombea wa CHADEMA 571 na ya-
mebaki majina 45 tu na kuwa watend-
aji wa kata wamepewa maelekezo ya 
kutowateua wagombea wa CHADEMA, 
tuhuma hizi si za kweli,” alisema.

Alisema halmashauri za mkoa huo 
zina jumla ya mitaa 564 na sio 636 
kama ilivyotajwa, ambapo katika mi-
taa hiyo CCM walichukua fomu mitaa 
yote 564 na CHADEMA walichukua 
fomu katika mitaa 437 kati ya mitaa 
564 na waliteuliwa 282 na sio 45 kama 
ilivyosemwa.

“ACT walichukua fomu katika mitaa 
219 na walioteuliwa 144, walioteuliwa 
na CUF walichukua fomu katika mitaa 
148 na waliteuliwa 93.

“Kwa mara nyingine alieleza kuwa 
katika vijiji 32 vilivyopo katika Wilaya 
ya Rufiji wanachama wa CHADEMA 
wameondolewa wote, ni vyema umma 
ujue Wilaya ya Rufiji ina vijiji 38 na ka-
tika vijiji hivyo kuna vitongoji 178.

“Katika vijiji vyote 38 CHADEMA wa-
ligombea kijiji kimoja katika vitongoji 
178, CHADEMA waliweka wagombea 
wawili sio kweli kusema kuwa katika 
Jimbo la Rufiji wagombea wote wa 
CHADEMA wameondolewa na ni vy-
ema kuueleza umma kuwa hawaku-
weka wagombea katika maeneo wa-
nayowataja,” alisema.

 Kuhusu kufungwa ofisi siku ya ku-
wasilisha mapingamizi, Mchengerwa 
alisema ofisi yake ilifuatilia katika 
maeneo hayo na mengine nchini na 
kubainika kuwa hazikufungwa na wag-
ombea walifanikiwa kupeleka pingam-
izi zao katika maeneo hayo.

Aliwasihi wadau wa uchaguzi huo 
kuacha kufanya propaganda ambazo 
hazina ukweli na zinazoleta taharuki 
inayohatarisha amani iliyopo.

Alisisitiza kuwa uchaguzi unazinga-
tia Sheria na Kanuni za Uchaguzi na 
sio huruma ili kuhakikisha uchaguzi 
huo unaendelea kufanyika kwa mis-
ingi ya haki, usawa na utawala bora.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations
@guardian.co.tz

Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan akiagana na 
viongozi mbalimbali ka-
tika Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Julius 
Nyerere (JNIA), jijini 
Dar es Salaam jana,  
kabla ya kuondoka 
nchini kwenda Rio de 
Janeiro, Brazil kushiriki 
Mkutano wa Wakuu wa 
Nchi na Serikali wa nchi 
Wanachama wa Kundi 
la G20. Rais, Dk. Samia, 
amealikwa na Rais 
wa Brazil, Luiz Inácio 
Lula da Silva, ambapo 
pamoja na mambo 
mengine, atashiriki 
mijadala inayolenga 
kuimarisha ushirikiano 
wa kimataifa katika ma-
pambano dhidi ya njaa 
na umaskini, kuchochea 
maendeleo endelevu 
na matumizi ya nishati 
mbadala. PICHA: IKULU

Waziri aonya 
fikra Kigoma 
kichaka ajira
Na Lusungu Helela, KIGOMA

NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais, Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na Utawa-
la Bora,  Deus Sangu amesema Kigoma 
si mkoa wa kupatia cheki namba  (ajira) 
na  kuhama kwa visingizio vya kuifuata 
familia au ugonjwa.

 Kutokana na hali hiyo , amewataka 
watumishi kuachana na dhana   kuwa 
mkoa ni wa pembezoni na hauna fursa 
za kiuchumi.

Sangu aliyasema hayo jana wakati 
akizungumza na  watumishi wa umma 
wa Halmashauri ya Manispaa ya Kigo-
ma Ujiji, ikiwa ni kliniki ya kimkakati 
ya kusikiliza na kutafuta ufumbuzi wa 
kero mbalimbali  zinazowakabili   wa-
tumishi hao.

Alisema kwa kushirikiana na waziri 
wake, George Simbachawene, wamewe-
ka utaratibu wa kufanya klikini hiyo 
katika mikoa mbalimbali nchini baada 
ya kuona watumishi wengi wanalazi-
mika kusafiri hadi Dodoma kwa ajili ya 
changamoto walizo nazo za kiutumishi 
ambazo zingeweza kutatuliwa papo 
kwa papo na maofisa utumishi wao.

Sangu alisema kuna dhana imejenge-
ka kuwa mikoa ya magharibi ikiwemo 
Katavi, Kigoma na Rukwa kuwa ni   
ya adhabu kwa watumishi ambao 
wamepangiwa kufanya kazi katika mae-
neo hayo. Alisema jambo hilo si kweli 
ambalo hasa baada ya     uboreshaji 
mkubwa  wa miundombinu uliofanywa 
na serikali.

‘’Kumekuwa na wimbi kubwa la wa-
tumishi wa umma mara baada ya kupa-
ta ajira huja kuripoti mkoani Kigoma  na 
kuanza taratibu za kuomba uhamisho. 
Jambo  hili si sawa kwani wananchi wa 
Kigoma nao wanahitaji huduma bora 
kama wananchi  wa Dar es Salaam, Do-
doma na Mwanza,’’ alisisitiza.

Alisema mtumishi wa umma atalazi-
mika kuhama katika mkoa huo endapo 
atakuwa amekaa miaka mitatu na kue-
ndelea na pia kama atakuwa amepata 
mtumishi mwenzake wa kubadilishana 
nae. 

Sangu alisema Kigoma ya sasa ni bora 
kwa sababu Rais Samia Suluhu Has-
san katika kipindi cha miaka mitatu, 
ametoa zaidi ya Sh. trilioni 11 kwa ajili 
ya kuboresha miundombinu ikiwamo 
barabara na huduma mbalimbali kama 
vile afya katika mkoa huo.

 Alisema kutokana na uboreshaji wa 
miundombinu hiyo,   kwa sasa Kigo-
ma haina tofauti na Dodoma na Arusha 
kwa kuwa ina kila aina ya fursa pamoja 
na  miundombinu mizuri.   Mbunge wa 
Kigoma Mjini, Kirumbe Ng’enda, alise-
ma Kigoma inahitaji watumishi wach-
ache lakini wenye utayari wa kufanya 
kazi na si wale walioletwa baada ya ku-
fanya vibaya katika mikoa mingine.

Awali, Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Kigoma, Mbwilo Elisante,   alisema 
mkoa  unakabiliwa na uhaba mkubwa 
wa watumishi kutokana na wengi ku-
hamishwa bila  kuletwa mbadala.
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Mpango anadi fursa 
uwekezaji Tanzania 
Na Benny Mwaipaja, BAKU, AZERBAIJAN

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpango, 
ameihamasisha sekta binafsi na wadau 
wengine wa maendeleo wa kimataifa ku-
changamkia fursa za uwekezaji zinazopa-
tikana Tanzania. Miongoni mwa fursa hizo 
ni uchumi wa buluu kwa faida za kiuchumi 
na hifadhi ya mazingira ikiwa ni sehemu ya 
kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi.

Dk. Mpango alitoa wito huo katika ko-
tuba iliyosomwa kwa niaba yake na Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira), Dk. Ashatu Kijaji, 
wakati akifungua mkutano wa kunadi fur-
sa za uwekezaji katika sekta ya uchumi wa 
buluu zilizoko Tanzania. 

Mkutano huo ulioandaliwa na serikali 
ya Tanzania kupitia Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi  na Wizara ya Uchumi wa Buluu ya 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar,  uli-
fanyika pembezoni mwa Mkutano wa 29 
wa Wakuu wa Nchi na Serikali wa Nchi 
Wanachama wa Mkataba wa Umoja wa 
Mataifa kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi 
(COP-29) unaofanyika katika mji wa Baku, 
Azerbaijan.

Mkutano huo ulihudhuriwa na  viongozi 
waandamizi kutoka Benki ya Dunia, Umoja 
wa Ulaya, Shirika la Chakula Duniani (FAO), 
Shirika la Hifadhi ya Maliasili (IUCN) na 
mashirika mengineyo. Dk. Mpango alise-
ma ni muhimu kuwekeza katika shughuli 
endelevu za uchumi wa bluu na miradi ya 
kurejesha, kama vile marejesho ya mikoko, 
miamba ya matumbawe na bahari, uhi-
fadhi wa maeneo ya mvua na kilimo cha 
mwani kinaweza kuongeza utenganishaji 
wa kaboni na kusaidia malengo ya kukabil-
iana na athari hasi za mabadiliko ya tabi-
anchi kama ilivyoainishwa katika Itifaki ya 
Kyoto na Mkataba wa Paris.

Aliyataja maeneo ya uwekezaji kuwa ni 
pamoja na uchimbaji wa madini, uvunaji 
wa mafuta na gesi, ujenzi wa bandari kavu, 
uvuvi mkubwa katika kina cha Bahari ka-
tika eneo lenye ukubwa wa kilometa za 
mraba 223,000. Alisema uwekezaji huo 
utachangia kukuza uchumi wa nchi na 
wawekezaji, lakini pia utakuza ajira kwa 
makundi ya watu wanaojihusisha na shu-
ghuli mbalimbali baharini na vyanzo ving-
ine vya maji.

Dk. Mpango alibainisha kuwa Tanzania 
imeendelea kujenga miundombinu wez-
eshi ya kurahisisha ufanyajikazi katika sek-
ta ya uchumi wa buluu ikiwemo kujenga 
viwanda vya kuchakata mazao ya Bahari 
ili kuyaongezea thamani ikiwemo zao la 
mwani na kujenga viwanja vya ndege na 
bandari visiwani Zanzibar na mikoa ya 
kusini.

Wakizungumza katika mkutano huo, Wa-
ziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba, Kat-
ibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Prof. 
Riziki Shemdoe, na Naibu Katibu Mkuu 
Wizara ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi Zan-
zibar, Zahor Kassim El Kharousy, walieleza 
umuhimu wa uwekezaji katika sekta ya 
uchumi wa buluu ikiwemo upatikanaji wa 
kodi pamoja na maendeleo ya watu.

Zaidi ya watu 200 toka mataifa mbal-
imbali wakiwamo  viongozi waandamizi 
kutoka Benki ya Dunia, Umoja wa Ulaya, 
FAO, IUCN na mashirika mengine waliahi-
di kuendelea kusaidiana na Tanzania kwe-
nye upatikanaji wa rasilimali fedha kwa 
ajili ya masuala ya kukabiliana na madhara 
ya mabadiliko ya tabianchi kwenye sekta 
ya uvuvi Tanzania.

Waokoaji wakiendelea na kazi ya kuwaondoa majeruhi katika eneo 
la tukio, baada ya jengo la ghorofa kuporomoka katika makutano ya 
Mtaa wa Manyema na Mchikichini, eneo la Kariakoo, jijini Dar es Sa-
laam jana. PICHA: IMANI NATHANIEL 

Maafa jengo laporomoka, laua na kujeruhi 
Na Waandishi Wetu

TAHARUKI ilizuka jana asubuhi 
baada ya jengo la ghorofa nne kupo-
romoka Kariakoo, jijini Dar es Sa-
laam na hadi jioni aliyefariki dunia 
alikuwa mtu mmoja na wengine 40 
kujeruhiwa. 

Tukio hilo lilitokea kati ya Mtaa wa 
Congo na Mchikichi, baada ya jengo 
hilo lenye maduka ya biashara kupo-
romoka na kufukia watu na mali zi-
lizokuwapo. Mashuhuda wa tukio 
hilo, walisimulia waathirika walivyo-
pitia nyakati ngumu wakipiga kelele 
kuomba kuokolewa baada ya kufuki-
wa na vifusi vya jengo hilo ambalo 
inadaiwa chini lilikuwa likijengwa.

Mmoja wa watu waliokuwa ndani 
ya jengo hilo, mama mwenye watoto 
wawili, alionekana akilia na kum-
womba Mungu kuwanusuru na kifo. 
Baadhi walionekana wakiwapigia 
simu ndugu zao na wako walioongea 
nao kwa saa kadhaa na baadaye ha-
wakupatikana tena.

HALI ILIVYOKUWA
Kasi ya uokoaji ilikuwa ndogo hadi 

ilipotimu saa 4:48 asubuhi Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji lilipowasili na 
kuanza uokoaji ikiwamo kuwapele-
kea mitungi ya gesi watu waliokuwa 
chini ya ghorofa.

Ilipofika saa 6:30 mchana, Jeshi la 
Kujenga Taifa ( JKT) lilifika kuongeza 
nguvu za uokoaji, hali iliyoibua 
shangwe kutoka kwa wananchi am-
bao waliwapokea kwa kuwapigia ma-
kofi.

Baada ya kuporomoka kwa jengo 
hilo, shughuli mbalimbali sokoni 
hapo zilisimama kwa muda kati 
ya mitaa ya    Mchikichi na Congo. 
Baadhi ya wataalamu walioongoza 
uokoaji ni pamoja na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Muhimbili, Prof. Mo-
hamed Janabi.

SHUHUDA MBALIMBALI
Wakala wa usafirishaji mizigo inay-

otoka China, Kabila Juma, alisimulia 
kuwa alishuhudia ghorofa hilo likip-
oromoka na halikuporomoka ghafla 
bali lilianza taratibu.

Alisema baadhi ya watu waliokuwa 
ndani ya jengo hilo wakati likipo-
romoka,  walitoka na wale walioku-
wa maduka ya chini, wengi wao wal-
ishindwa kutoka kwa wakati, hivyo 
mara moja walianza uokoaji.

Ally Salehe anayejishughulisha na 
ubebaji mizigo, alisema katika jengo 
hilo kulikuwa na ujenzi unaendelea 
kwenye maduka ya chini.

RAIS SAMIA
Kutokana na maafa hayo, Rais Sa-

mia Suluhu Hassan aliuagiza uon-
gozi wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Jeshi la Polisi, Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji, Uongozi wa Hospitali ya 
Taifa Muhimbili (MNH) na Idara ya 
Menejimenti ya Maafa kufanya kila 
linalowezekana kufanikisha uokoaji 
na tiba kwa majeruhi. 

“Wakati hilo likiendelea na tu-
namwomba Mwenyezi Mungu 
awape pona ya haraka majeruhi. 
Tuwaombee pia utulivu na subira 
ndugu, jamaa, marafiki na Watanza-
nia wenzetu wanaotafuta riziki zao 
katika eneo hili muhimu kibiashara 
nchini ambao kwa namna mbalimba-
li wameathiriwa na ajali hii,” alisema.

ATEMBELEA MAJERUHI
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 

jana alifika eneo la tukio na baadaye 
kuwatembelea majeruhi Hospitali ya 
Taifa Muhimbili (MNH) na kuviagiza 
vyombo vyote vya usalama kuhakiki-
sha watu wote waliokwama ndani ya 
jengo hilo wanaokolewa na mali zin-
alindwa.

Alisema katika ajali hiyo mtu mmo-
ja ameripotiwa kufariki dunia hadi 
jana jioni na  Muhimbili walikuwa 
wamepokea jumla ya majeruhi 40 
ambapo kati  yao, 33 walitibiwa na ku-
ruhusiwa.

Katika eneo la tukio, Majaliwa alise-
ma majeruhi wengine wamepelekwa 
Hospitali za Rufani za Mwananyama-
la, Amana na Temeke.

Alitumia fursa hiyo kuwahakik-
ishia Watanzania kuwa kazi kubwa ya 
uokoaji inaendelea na vyombo vyote 
vya ulinzi na uokoaji vipo katika eneo 
hilo, hivyo amewataka waendelee 
kuwa na subra.

Majaliwa pia alimwelekeza Katibu 
Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, 
Bunge na Uratibu) Dk. Jim Yonazi, 
kusimamia uchunguzi ili kubaini 
chanzo cha ajali hiyo.

“Wataalam mnaohusika na masuala 
ya ujenzi fanyeni ukaguzi wa ujenzi 
wa majengo unaoendelea,” aliagiza 
nakusisitiza kuwa kazi ya uokoaji 
itaendelea hadi kuhakikisha anatole-
wa hadi mtu wa mwisho.

“Nikiwa hapa nimeona mtu mmoja 
ametoka na amesema wenzake wapo 
chini,” alisema. Pia aliagiza kwa wa-
naojenga majengo mapya katika eneo 
hilo kuhakikisha yanakuwa na ubora 
ili kuepuka matukio kama hayo kuji-
tokeza tena. Mkuu wa Mkoa wa Dar 
es Salaam, Albert Chalamila alisema: 
“Nitoe rai kwamba muda huu si wa 
kulaumiana kwamba nani amesaba-
bisha hili tatizo. 

Ni muda wa kuokoa uhai wa wen-
zetu.” Kamanda wa Polisi Kanda 
Maalum ya Dar es Salaam, Jumanne 
Muliro, alisema jeshi hilo limetoa 
askari wa kutosha kuimarisha ulinzi 
na usalama wa mali za watu walio-
athirika na atakayebainika kuziiba 
atachukuliwa hatua.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wafan-
yabiashara Soko la Kariakoo, Martin 

Mbwana, alisema ni mapema kujua 
idadi ma maduka yaliyokuwapo nda-
ni ya jengo hilo pamoja na mali zilizo-
potea.

AQRB WAELEZA KISHERIA
Msajili wa  Bodi ya Usajili wa 

Wabunifu Majengo na Wakadiriaji 
Majenzi (AQRB),  Edwin Nnunduma, 
alisema sheria ya ujenzi  inazuia jengo 
kutumika kabla halijakamilika.

“Ili jengo litumike, linapata vibali 
kutoka halmashauri. Tunajua lilikuwa 
linatumika huku linajengwa. Watu  
ambao wanaweza kutoa maelezo ma-
zuri ni halmashauri. Hatujui lilikuwa 
likitumika katika hatua gani. 

Lingekuwa liko kwenye ujenzi, sisi 
tungekuwa tuna taarifa za nini kime-
tokea,” alisema.

Alisema bodi hiyo inatuma timu 
yake kuchunguza ili kubaini chanzo 
cha ajali hiyo na ndipo watatoa taarifa 
na ushauri wa kitaalamu kwa umma.

HAKI ZA WAATHIRIKA
Wakili wa Mahakama Kuu, Jebra 

Kambole, alisema waathirika wa ajali 
hiyo wanaweza kudai fidia kwa mmi-
liki.

“Kama mmiliki alitakiwa ahakikishe 
eneo lake lote linakuwa salama, kwa 
kuzingatia ubora wa jengo na kila kitu. 

Hii ni kanuni ya occupiers liability 
(mzigo kwa wamiliki)  ambayo mmi-
liki wa eneo anawajibika moja kwa 
moja. Fidia haijaainishwa, inategemea 
na madhara aliyopata mtu,” alisema.

MATUKIO KAMA HAYO
Desemba 21, 2022, katika Kijiji cha 

Sembeti Marangu, mkoani Kiliman-
jaro, jengo la ghorofa ambalo ujenzi 
wake ulikuwa ukiendelea, liliporomo-
ka na kusababisha vifo vya mafundi 
watano na majeruhi kadhaa.

Mwaka 2006 huko Chang’ombe, 
Dar es Salaam, jengo la Hoteli ya 
Chang’ombe Village (sasa Tanzania 
Hotel),  liliporomoka na kuua watu 
wanne. Pia mwaka 2013, ghorofa 
lingine liliporomoka katika Mtaa wa 
Indira Gandhi, Dar es Salaam na kuua 
takriban watu 36, chanzo kikitajwa 
kuwa ujenzi usiozingatia utaalam.

Hadi gazeti hili linakwenda mtam-
boni shughuli za uokoaji zilikuwa zik-
iendelea maeneo hayo.
Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations
@guardian.co.tz
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Utumikishaji wa watoto 
majumbani mfupa mgumu

Na Waandishi Wetu

M
SAIDIZI wa ndani ni 
hitaji la kila mwa-
namke ambaye yuko 
katika shughuli za 

kiuchumi. Pamoja na umuhimu 
huo, kuna utumikishaji mkubwa 
wa watoto chini ya miaka 18, 
umri ambao ni wa mtoto kuwa-
po katika mfumo wa elimu.

Licha ya serikali kuweka 
mazingira wezeshi kwa mtoto 
kusoma bure kuanzia darasa la 
kwanza hadi kidato cha sita, la-
kini uchunguzi wa Nipashe ume-
baini kuwapo kwa changamoto 
hiyo katika miji na majiji.

Mkuu wa Wilaya ya Nyamaga-
na Amina Makilagi, anasema 
watoto saba hadi 10 walio chini 
ya miaka 14, husafirishwa kila 
mwezi kutoka wilayani Ngara 
kupelekwa jijini Mwanza kwa 
ajili ya kufanya kazi za ndani.

Anasema hali si nzuri hivyo 
kuwataka wadau pamoja na 
jamii kwa ujumla kushirikiana 
kwa karibu kuhakikisha hali 
hiyo inadhibitiwa, ili watoto hao 
wapate fursa ya elimu.

Mtoto mwenye umri wa miaka 
12 ( jina limehifadhiwa) mkazi wa 
Ngara mkoani Kagera, anasimu-
lia namna ambavyo hakubaha-
tika kwenda shule licha ya kuwa 
na matamanio hayo.

Anasema miaka miwili nyuma 
akiwa na miaka 10, alimwuliza 
baba yake sababu za kutokwen-
da shule kama watoto wengine 
anaocheza nao kila siku.

Tofauti na matarajio yake, 
majibu aliyopewa ni kwamba 
hakuna ambaye ataweza kum-
tafutia mahitaji ya shuleni waka-
ti  chakula ndani ya familia yao 
upatikanaji wake ni shida.

“Niliambiwa nisubiri atakuja 
mtu kunipeleka mjini kufanya 
kazi za ndani. Baada ya siku tatu 
alikuja mgeni nyumbani kwetu, 
aliongeza na baba nikaambiwa 
nijiandae nakwenda mjini ku-
fanya kazi za ulezi wa watoto na 
shughuli za ndani,” anasimulia 
mtoto huyo.

Binti huyo ambaye ni mwe-
nyeji wa kijiji cha Kumnazi, kata 
ya Kanazi, anasema alipandish-
wa gari la kwenda Bukoba mjini 
na aliambiwa atapokewa na 
mwanamke ambaye ataishi naye 
huko. 

Naye binti wa miaka 14 kutoka 
Ukerewe mkoani Mwanza, mwe-
nye simulizi tofauti na mwen-
zake, anasema alipomaliza 
shule ya msingi, wazazi wake 
walimwambia anakwenda mjini 
kufanya kazi ili awatumie fedha 
kijijini kwa sababu maisha yao 
ni duni.

“Changamoto ninayopata 
hapa ni muda wa kupumzika 
ambapo huwa ni usiku tu tofauti 
na nilivyokuwa nyumbani. Kazi 
zangu ni kufua nguo za familia 
nzima, kufanya usafi na kupika 
chakula,” anasema.

Binti wa miaka 15 ambaye 
mwaka huu alipaswa kuwa ki-
dato cha pili, anasema aliacha 
shule akiwa kidato cha kwanza 
katika Shule ya Sekondari Lubu-

gu, wilayani Magu na kukimbilia 
kuuza baa akiamini maisha yake 
yatakuwa bora.

“Wakati ninasoma mwalimu 
wangu alinipenda kutokana na 
bidii na utiifu, ghafla nikabadi-
lika na   kutoroka nyumbani 
kutafuta kazi na ndipo nilipoan-
gukia kazi ya uuzaji wa baa ka-
tika eneo la Ihayabuyaga, Magu,” 
anasimulia.

Binti huyo anasema changa-
moto anazokutana nazo kazini 
ni utumikishwaji kingono, ku-
fukuzwa na wamiliki wa baa na 
wakati mwingine kukosa maka-
zi, hivyo kulazimika kuzunguka 
mtaani na inapofika jioni kuom-
ba hifadhi  na nyakati nyingine 
hukosa chakula.

“Nyumbani hawajui chan-
gamoto ninazopitia. Wanajua  
nimefanikiwa kupata kazi nzuri. 
Wakati mwingine baba uniomba 
fedha. Ninapitia wakati mgumu 
sana, ninatamani kurudi nyum-
bani, lakini  ninaogopa mita-
onekanaje” anasema.

Sara John (17) ambaye ali-
tarajia kuwa kidato cha nne 
mwaka huu, anasema alikatisha 
masomo akiwa kidato cha pili 
baada ya kupata ushawishi kuto-
ka kwa marafiki kuwa Dar es Sa-
laam kuna nafasi nyingi za kazi, 
lakini alivyokwenda alikutana 
na hali tofauti na alivyoelezwa 
awali.

SHERIA INASEMAJE
Wakati watoto wakisimulia 

madhira yanayowasibu, Sheria 
ya Mtoto ya Mwaka 2009 kifun-
gu cha 9(1) imeainisha wajibu 
wa mzazi ikiwamo kumopatia 
mtoto haki ya kuishi, utu, hes-
hima, mapumziko, uhuru, hu-
duma za afya, elimu na malazi.

Lakini bado wazazi wameji-
ficha katika kifungu kidogo cha 
(2) cha sheria hiyo kisemacho, 
haki hiyo itazingatia mwongozo 
na uwezo wa mzazi, mlezi au 
ndugu.

Mkazi wa Kijiji cha Minkoto 
mkoani Geita, Veronica Yombo, 
anasema tatizo la watoto hao 
kuishia kutumikishwa ni baa-
dhi ya watu wa mjini kutumia 
kigezo cha umaskini wa familia 
za watoto hao kwa kuwarubuni 
kwa fedha na kuchukua mabinti 
zao wenye umri wa kwenda 
shule kufanya kazi za ndani.

Mkazi wa Bukoba mjini am-
baye ni mwajiri wa mtoto kutoka 
Ngara ( jina tunalo), anasema: “Ili 
kupata wasaidizi wa ndani, kuna 
wakati hutumia madalali, ndugu 
au jamaa wa dada hao. Pia wako 
wanaopita mtaani kuomba kazi 
kwa malipo ya siku.”

Anasema wadada wa-
naowapenda ni wenye umri 
mdogo chini ya miaka 18 kwa sa-
babu sio wasumbufu katika kazi 
na wakiagizwa wanafanya.

Omary Ibrahim, mkazi wa 
Nyamagana jijini Mwanza, anas-
ema suala la ajira kwa watoto 
ni jambo ambalo halifuatiliwi 
na kuchangia watoto kutumiki-
shwa.

“Ukihitaji mfanyakazi unapiga 
simu au kutoa tangazo   mtan-
dao unaletewa. Mara nyingi 
ninamwona mke wangu anaa-
giza na analetewa  tunaishi 
nao japokuwa si wadogo, lakini 
changamoto huwa hatupajui 
kwao zaidi tunawasiliana na 
wazazi na ndugu zake kwa njia 
ya simu ninajua ni hatari,” anas-
ema. Ofisa Ustawi Jamii wa Mani-
spaa ya Bukoba, Japhet Kanoni, 
anakiri kupokea kesi za namna 
hiyo mara kwa mara hasa kwa 
watoto wanaokuwa wamepis-
hana na waajiri wao kisha kufu-
kuzwa kazi.

Anasema wanapohojiwa baa-
dhi husema katika familia wan-
azotoka hazina uwezo kuanzia 
makazi, chakula na huduma ny-
ingine muhimu.

Kanoni anasema kutambua 
kama binti wameajiriwa katika 
familia ni vigumu, hivyo huwat-
ambua na kuwasaidia pale wa-
naposhindwana na waajiri wao 
na baada ya manyanyaso.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Msingi Minkoto iliyoko Chato 
mkoani Geita, Gilbert Kayena, 
anakiri kuwapo kwa tatizo hilo. 

Anasema wengi wao hukimbilia 
mijini wengine kwenda kufanya 
vibarua kama kulima na kuc-
hunga ng’ombe.

“Tatizo hili lipo lakini siyo 
kubwa. Wazazi wameanza kue-
limika na kujitambua, wawakub-
ali kuwatoa vijana wao kwenda 
kufanya kazi mijini, masham-
bani au kuchunga mifugo,” anas-
ema Kayena.

Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha 
Mikonto, Jerome Nestory, anas-
ema kijiji hicho kinakabiliwa na 
uhaba wa shule na madarasa, 
huku kikiwa na idadi ya wakazi 
8373 kati ya hao nusu ni watoto.

Anasema watoto hushindwa 
kuendelea na masomo kutokana 
umbali wa shule uliko au kutu-
mikishwa katika umri mdogo.

Aliyekuwa Mwenyekiti wa 
Majengo Kata ya Mkolani jijini 
Mwanza,  Ramadhani Musabi, 
anataja mbinu ya kutokomeza 
tatizo hilo ni kuwadhibiti mada-
lali katika vituo vya mabasi na 
stendi, ambako ndio njia kuu ya 
kuwasambaza kwa ajiri.

IMEANDALIWA na  Vitus  Au-
dax, Rose Jacob, Neema Em-
manuel (MWANZA), Restuta 
Damian (BUKOBA), Judith Ju-
lius (NGARA).

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations
@guardian.co.tz

Pamoja na juhudi mbalimbali za serikali za kuhakikisha kila mtoto anapata elimu ya msingi, bado kuna idadi ya watoto 
wenye umri chini ya miaka 14 walioajiriwa kwenye kazi za nyumbani, zinazowafanya kukosa haki ya kupata elimu na haki 
ya kulelewa kama watoto. PICHA: MTANDAO
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Soko la 
Mbambabay 
lateketea 
kwa moto
Na Gideon Mwakanosya, 
NYASA

SOKO kuu la Mji Mdogo wa 
Mbambabay katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Nyasa, mkoani Ru-
vuma limeteketea kwa moto alfa-
jiri ya kuamkia jana.

Kaimu Mkuu wa Wilaya ya Nya-
sa ambaye pia ni Mkuu wa Wilaya 
ya Mbinga, Kisare Makori, alise-
ma tukio hilo usiku wa kuamkia 
jana kati ya saa tisa na nusu na 
saa kumi alfajiri.

Alisema taarifa za awali ni 
kwamba, moto huo umeteketeza 
vibanda 25 vya wafanyabiasha-
ra katika eneo la soko hilo, ukian-
zia katika mojawapo ya kibanda 
na kusambaa zaidi.

Makori alisema moto huo 
ulizimwa kwa msaada uliotolewa 
na askari polisi, wafanyakazi wa 
bandari ambao walifika na boza 
lenye maji na kuuzima.

Alilipongeza Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) Wilaya ya 
Nyasa kwa kazi waliyoifanya kuto-
kana na moto huo kuathiri moja 
ya nguzo hivyo kuzima umeme ili 
kutoleta madhara zaidi.

  “Kwa bahati mbaya   wilaya 
ya Nyasa hakuna   gari la zima-
moto, ninashukuru uongozi wa 
Mamlaka ya Bandari Tanzania,   
Twi la Mbambabay kwa kuona 
umuhimu wa kuleta boza la maji 
ambalo limezima moto huu am-
bao tayari vibanda 25 vya wafan-
yabiashara vilikuwa vimeteke-
tea,” alisema.

Alisema chanzo cha tukio hilo 
bado hakijajulikana licha ya kuwa 
wataalamu wameagizwa kufanya 
uchunguzi wa kina ili kukibaini.

Diwani wa Mbambabay, Ajali 
Hasan, aliiomba serikali kuona 
umuhimu wa kuwasiliana na 
taasisi za fedha zikiwamo benki 
ili waweze kuona namna ya ku-
wasaidia wafanyabishara hao 
ambao wengi wao walichukua 
mikopo taasisi za fedha.

Kadhalika aliiomba serikali 
kupitia Jeshi la Zimamoto na Uo-
koaji kuchukua hatua za haraka 
za kuweka askari wa kutosha 
pamoja na magari ya zimamoto 
katika wilayani Nyasa ambako 
kuna Halmashauri ya Wilaya ya 
Nyasa, hospitali, taasisi za fedha, 
bandari, na hoteli za kitalii.

Baadhi ya masoko yaliyowahi 
kuteketea ni pamoja na soko la 
Mwanjelwa (Septemba 16, 2011), 
soko  la Sido (Agosti  20, 2017) 
yote ya jijini Mbeya.

Mengine ni soko kuu la Karia-
koo lililoko jijini Dar es Salaam 
( Julai 13, 2021) na la Mchikich-
ini,  soko la Njombe (Aprili 2, 
2023) na masoko mawili huko 
Songea Mjini.

Wahamasishwa upimaji 
kisukari kujua hali zao

Na Romana Mallya

WAKATI Tanzania ikiungana 
na dunia kuadhimisha Siku 
ya Kisukari Duniani mwaka 
huu, kilio kikubwa cha wadau 
ni ongezeko la ugonjwa huo  
huku wasiojua kama wana tati-
zo wakiwa asilimia 78.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Magonjwa Yasiyoambukiza 
Tanzania (TANCDA), Prof. An-
drew  Swai,  aliyasema hayo 
jana jijini Dar es Salaam wakati 
wa maadhimisho hayo yali-
yofanyika kwa kuhamasisha 
jamii kupenda kuushughulisha 
mwili kwa kufanya mazoezi.

Prof. Swai ambaye pia ni 
Mwenyekiti wa Chama cha 
Wagonjwa wa Kisukari Tanza-
nia (TDA), baada ya kushiriki 
mazoezi ya kutembea, alisema 
hesabu alizofanya kwa wenye 
ugonjwa wa kisukari wanaoji-
jua ni asilimia 22 tu.

Alisema asilimia iliyobaki 
hawajui na baada ya kufiki-
shwa hospitalini tayari huwa 
katika hali mbaya.

“Asilimia tisa ya Watanzania 
wana ugonjwa wa kisukari na 
kuwatibu ni kazi kubwa, huku 
asilimia 26 wana presha iliyozi-
di na asilimia 34 wamenenepa 
mno.

 Nilifanya mahesabu kuona 
wenye ugonjwa wa kisukari 
ambao wanajijua ni asilimia 
22 tu, wengine hawajijui mpa-
ka wanapokwenda hospitali 
wakiwa katika hali isiyo nzuri,” 
alisema.

Prof. Swai alisema asilimia 
60 wenye kisukari wana pre-
sha na wanaojijua wana pre-
sha ni asilimia 30 na wengine 

ni mapaka wapate kiharusi 
ndipo wajue wana matatizo 
hayo.

“Watu wengi wenye presha 
hawana dalili. Ukiamua kuwa-
tibu tu wale wanaojijua kwa 
dawa za kuanzia utahitaji robo 
yote ya bajeti ya afya ndiyo 
maana ukienda hospitalini 
unakuta dawa hakuna. Ni  tati-
zo kubwa kwa sababu uwezo 
wa kutibu hakuna.

“Nchi zilizoendelea Norway 
na Uingereza wanatumia Dola 
za Marekani 4,000 kwa mwaka 
kutibu matatizo haya. Sisi tu-
natumia Dola 40. Pato la Taifa 
ni Dola 1,000 ambayo ni robo 
ya fedha ambazo zinatumiwa 
nchi za Ulaya kwa ajili ya tiba 
peke yake,” alisema.

Alisema ili kuepuka kupata 
maradhi hayo ndio maana 
wanasisitiza ufanyaji mazoezi, 
kula mlo kamili, kuacha 
pombe na sigara.

Prof. Swai alisema miaka 
hadi 1987 kulikuwa na asil-
imia chini ya moja waliokuwa 
na ugonjwa wa kisukari, chini 
ya asilimia tano waliokuwa 
na presha iliyozidi, chini ya 
asilimia tano ya wenye unene 
uliozidi, lakini hivi sasa wenye 
unene uliozidi ni asilimia 35.

Alisisitiza kwamba mazoezi 
ni shughuli zozote zinazoshu-
ghulisha mikono, miguu, moyo 
na mapafu.

“Saratani imeongezeka kwa 
mwaka tunaona wagonjwa 
zaidi ya 40,000 wenye ugon-
jwa huu. Huko nyuma haikuwa 
hivyo tulivyoanza na Ocean 
Road ilikuwa hospitali ya kina-
mama na saratani, ile wodi 
ilitosha lakini kwa sasa tume-

ongeza jengo nalo halitoshi.
“Tunahitaji watu wajue nini 

cha kufanya kuepuka haya ma-
tatizo, kula mlo kamili pasipo 
kuongeza chumvi zaidi ya ki-
jiko kimoja cha chai kwa siku 
na sukari usizidishe vijiko vi-
tano vya chai kwa siku.

“Mafuta usizidishe kidole 
gumba kwa siku na tunasisiti-
za ufanyaji wa mazoezi, ku-
pumzika vya kutosha angalau 
saa saba kila siku ili mwili ku-
jitengeneza ulikoharibika. Vi-
chocheo vingi hutengenezwa 
usiku,” alisisitiza.

Mtaalam wa  Afya 
na  Mazoezi  kutoka TANCDA, 
Dk.  Waziri  Ndonde, alisema 
Novemba 14 ya kila mwaka   
ni maadhimisho ya kisukari 
duniani na mara nyingi huad-
himishwa kwa matembezi ili 
kutoa wito wananchi kwamba 
ufanyaji mazoezi ni muhimu 
katika mapambano hayo.

“Bahati nzuri mwaka huu 
yamefanyika kukiwa na tamko 
la serikali la kutumia maeneo 
haya ya Daraja la Tanzanite 
hadi Coco Beach kila Juma-
mosi kufanya mazoezi. Siku 
hii huadhimishwa na wiki ya 
magonjwa yasiyoambukiza 
ambayo huwa na shughuli 
mbalimbali na kwa mwaka 
huu unafanyika upimaji wa 
afya Dodoma na hata hapa lipo 
gari maalum linalotoa huduma 
hiyo,” alisema.

Alisema Wizara ya Afya 
kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Waziri Mkuu ilikusanya watu 
kwa kuhusisha wizara karibu 
18 kuangalia namna gani wa-
naweza kufanya kazi pamoja 
ili kuhakikisha Watanzania ha-

wapati magonjwa hayo.
Kuhusu mwitikio wa wa-

nanchi katika mazoezi, Dk. 
Ndonde alisema, bado ni mdo-
go na kutoa wito kila mtu kul-
ingana na eneo aliko ashiriki 
ili kupambana na magonjwa 
hayo yanayotumia gharama 
kubwa kuyatibu.

Dk. Ndonde alisema mazoezi 
wanayopaswa kufanya   wag-
onjwa wa kisukari ni ya kutem-
bea, kuogelea na kuruka kam-
ba.

“Lakini wagonjwa wa kisu-
kari huwa na maangalizo ku-
toka kwa watalaam wao wa-
naowahudumia ni muhimu 
kuwasilikiza kile wanachoelez-
wa katika kliniki zao. Ni dalili 
gani wanaziona wakati waki-
fanya mazoezi   ama waache 
au wabadilishe mtindo wa 
mazoezi,” alisema.

Alishauri mgonjwa wa kisu-
kari akiwa anafanya mazoezi 
ya kutembea ni muhimu kuwa 
na vitu mfano pipi ili anapohisi 
sukari imeshuka atumie na 
anaposikia kizunguzungu au 
kuishiwa nguvu hushauriwa 
kuyacha mara moja na kupima 
sukari yake.

“Kwa ujumla ushauri wa 
kitalaam ni watu wapime afya 
kabla ya kufanya mazoezi hiki 
ni kitu cha msingi, kwa sa-
babu kuna ambao wana kisu-
kari lakini hawajijui, anafanya 
mazoezi baadaye anadondoka 
barabarani. Pima na ufuate 
maelekezo ya mtaalam,” alise-
ma.

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations
@guardian.co.tz

Mabaki ya mabati, baada ya vibanda 25 vikiwa na mali, kuteketea kwa moto katika Soko la Mbamba Bay, wilayani 
Nyasa, mkoani Ruvuma, usiku wa kuamkia jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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MAONI & UCHAMBUZI

SERIKALI imejenga reli ya kisasa kuan-
zia Dar es Salaam kwenda mikoa ya 
Kigoma na Mwanza, tayari awamu ya 
kwanza ya ujenzi huo ikiwa imekamilika 
hadi Dodoma ambako sasa abiria wana-
safiri na treni hiyo.

Reli ya kisasa na ya kwanza Afrika 
mashariki na kati itakayokuwa na uwezo 
wa kupitisha treni zinazoendeshwa kwa 
nishati ya umeme na yenye mwendo 
kasi usiopungua kilometa 160 kwa saa.

Hata hivyo, cha kushangaza ni 
kwamba wakati treni ikiendelea kutoa 
huduma ya usafiri, wapo baadhi ya 
Watanzania wanaotuhumiwa kuharibu 
na kuiba miundombinu ya reli.

Hivi karibuni Jeshi la Polisi mkoani 
Dodoma lilitangaza kuwashikilia watu 
sita kwa tuhuma za kuharibu na kuiba 
nyaya za shaba katika mradi wa reli 
ya kisasa (SGR) maeneo ya wilaya za 
Mpwapwa na Bahi.

Vitendo hivyo vya kuiba 
miundombinu ya reli, ni wazi kama 
kweli watu hao wanahusika, basi 
watakuwa hawana uzalendo na nchi 
yao, wako tayari kufanya hujuma ili 
mradi huo usifanikiwe.

Ikumbukwe kuwa mradi wa 
SGR unajengwa kwa fedha nyingi, 
Watanzania wanatakiwa kuumbatia kwa 
manufaa yao na sio kufanya hujuma 
ambazo mwisho wake ni kusababisha 
ufe.

Sio kufa mradi tu bali pia hujuma 
zinaweza kuhatarisha maisha ya 
abiria wa treni hiyo ambayo imekuja 
kurahisisha usafiri wa kutoka na kuingia 
jijini Dar es Salaam kwa muda mfupi.

Tuwe wazalendo kwa miradi ya 
maendeleo ya nchi kwa kuweka mbele 
maslahi ya taifa, vinginevyo tunaweza 
kubaki tukilalamika kwamba nchi haina 
maendeleo na kumbe tunayakwamisha 
wenyewe.

Ni wajibu wa kila Mtanzania mzalendo 
kulinda miradi ya maendeleo katika 
eneo lake na kutoa taarifa kwa vyombo 
vinavyohusika pale anapoona au kuhisi 
kuwapo vitendo vya hujuma.

Kila mmoja wetu akitambua hilo, 

hakutakuwa na hujuma kama hizo 
zilizoanza kujitokeza kwenye mradi wa 
treni iendayo haraka ambayo kwa sasa 
safari zake zinaanzia Dar es Salaam hadi 
Dodoma.

Binafsi ninaamini kuwa vitendo hivyo 
vinatokana na ukosefu wa uzalendo 
vinavyofanywa na baadhi ya watu 
wasiojali vitu vya umma wakidhani 
wao sio miongoni mwa umma wa 
Watanzania.

Labda nifafanue kidogo maana 
ya uzalendo, kwamba ni hali ya mtu 
kuipenda, kuithamini na kujitoa kwa 
ajili ya nchi yake. Mzalendo wa kweli 
daima anaweka maslahi ya nchi mbele 
na ya kwake binafsi nyuma.

kwa hiyo mzalendo ni mtu yeyote 
mzawa na mwenye kuipenda na kujitoa 
mhanga na saa nyingine ikibidi kufa kwa 
ajili ya nchi yake, lakini pia   uzalendo 
unabeba dhana nyingi ukianzia asili, 
utamaduni, lugha, siasa, historia. Dhana 
zote zikifungwa kwenye dhana kuu ya 
utaifa.

Mtu anahujumu reli, bila kujali 
kwamba ndugu yake anaweza kusafiri 
kwa treni hiyo na kujikuta katika hatari 
zinazotokana na hujuma? Ninadhani 
wenye mawazo ya kufanya hujuma 
waachane nayo.

Waweke mbele uzalendo kwa 
kutanguliza utaifa mbele badala ya 
maslahi binafsi ambayo mwisho wake ni 
kusababisha madhara yanayotokana na 
hujuma zao wanazofanya katika miradi 
ya maendeleo.

Ugumu wa maisha usiwe kigezo cha 
kufanya hujuma ili kwenda kuuza\ 
vifaa vya reli, badala kila mmoja 
wetu anatakiwa kufanya kazi halali 
za kumwingizia kipato, sio kufanya 
wizi ukiwamo kama huo ambao 
watuhumiwa walikutwa na vifaa 
miundombinu ya treni ya SGR.

Hebu tuongozwe na sifa za uzalendo 
ambazo miongoni mwake ni kuona 
fahari kuzaliwa Tanzania, kuwa 
mwaminifu kwa kutoiibia nchi kwa njia 
yoyote na kutokuwa mharibifu wa mali 
na rasilimali za nchi.

Hujuma hizi reli ya SGR 
zidhibitiwe mapema

 Muungwana Lazima Nilonge

Jamii izingatie ushauri wa 
wataalamu kuepuka kisukari
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NOVEMBA 14 kila mwaka, ni Siku ya Kisukari Duniani. Siku hii huadhim-
ishwa na nchi zote wanachama wa Umoja wa mataifa kwa lengo la kuelim-
ishana na kuhusu ukubwa wa tatizo na ni njia gani zinapaswa kuchukuliwa 
ili kukabiliana nalo. 

Katika maadhimisho ya mwaka huu, kaulimbiu ilikuwa “Kuvunja 
Vikwazo, Kuziba Mapengo”. Lengo la kaulimbiu hiyo lilikuwa kuongeza 
uwajibikaji katika kupunguza madhara ya kisukari na kuhakikisha watu 
wote wanaobainika kuwa na ugonjwa huo, wanapata huduma kwa usawa, 
bei nafuu na matibabu ya huduma za viwango. 

Takwimu mpya zinaonesha kuwa tatizo la kisukari limekuwa 
likiongezeka mwaka hadi mwaka, hivyo kuonesha kuwa ni moja ya 
majanga yanayoiandama dunia kiafya.  Kwa mujibu wa takwimu za Shirika 
la Afya Duniani (WHO), watu milioni 830 wana ugonjwa huo ikikadiriwa 
kuwa kwa mwaka, zaidi ya watu milioni nne hupoteza maisha kwa sababu 
ya ugonjwa huo.

Kwa Afrika, takwimu za Shirikisho la Kimataifa la Kisukari (IDF) 
zinaonesha kuwa zaidi ya watu milioni 24 wenye umri kati ya miaka 20 na 
79 wana ugonjwa huo. Sababu kubwa ya ongezeko hilo inabainishwa kuwa 
asilimia 54 ya watu hawajajitokeza kupima afya na kubainika kama wana 
tatizo hilo. 

Hali kwa Tanzania nayo si ya kuridhisha kwa kuwa taarifa zinaonesha 
kuwa kila mwaka idadi ya wagonjwa imekuwa ikiongezeka. Mwaka 1984, 
kwa mfano, chini ya asilimia moja ya Watanzania wote waligundulika kuwa 
na ugonjwa huo. Idadi iliongezeka mwaka 2012 na kufikia asilimia 9.1 na 
mwaka 2021, kwa mujibu wa Benki ya Dunia (WB), iliongezeka hadi kufikia 
asilimia 12.3. 

Hali hiyo pia inaonesha kuwa tatizo linazidi kuwa kubwa kutokana na 
watu kutokupima na kujua afya zao. Kwa mujibu wa Chama cha Magonjwa 
Yasiyoambukiza Tanzania (TANCDA),  asilimia 78 ya watu hawajui kama 
wana matatizo hayo.

Mwenyekiti wa TANCDA, Prof. Andrew Swai, ambaye pia ni Mwenyekiti 
wa Chama cha Kisukari Tanzania (TDA) aliyasema hayo jana jijini Dar es 
Salaam wakati wa maadhimisho hayo yaliyofanyika kwa kuhamasisha 
jamii kupenda kuushughulisha mwili kwa kufanya mazoezi kuwa watu 
wanaojijua kuwa na ugonjwa wa kisukari ni asilimia 22 tu huku asilimia 
iliyobaki wakiwa hawajui na baada ya kufikishwa hospitalini tayari huwa 
katika hali mbaya.

Sababu kubwa zinazochangia kuongezeka kwa wagonjwa ni mtindo 
wa maisha kwa watu wengi kutokufanya mazoezi na ulaji wa vyakula usio 
sahihi kama inavyoshauriwa na wataalamu wa afya. Hali hiyo imesababisha 
watu kuwa na afya isiyo nzuri. Inaelezwa kuwa kutokana na hali hiyo, 
asilimia  26 ya watu wenye kisukari wana presha iliyozidi na asilimia 34 
wana unene uliopitiliza.

Kutokana na kuongezeka kwa tatizo hilo, ni wakati mwafaka sasa 
kwa Watanzania, wale ambao hawajajua hali ya afya zao, kujitokeza na 
kupima ili kutambua kama wana ugonjwa huo au la. Iwapo watabainika, 
waanze kutumia dawa kama watakavyoelekezwa na madaktari pamoja 
na kuhudhuria kliniki. Wale ambao watabainika kuwa bado wako salama 
dhidi ya kisukari, wazingatie mashrti ikiwamo kufanya mazoezi na kuepuka 
kutumia vyakukla na vinywaji ambavyo huchangia kupata maradhi hayo. 

Aidha, jamii inapaswa kuzingatia maelekezo ya madaktari ikiwamo 
kuepuka kupatwa na kisukari na magonjwa mengine yasiyoambukiza 
kama vile kula mlo kamili pasipo kuongeza chumvi zaidi ya kijiko kimoja 
cha chai kwa siku na sukari vijiko vitano vya chai kwa siku.

Matumizi ya mafuta kwa kiasi kikubwa kwenye chakula pia ni sababu, 
hivyo jamii inapaswa kuzingatia hilo kwa kutumia kiasi kidogo ili kuepuka 
kupata matatizo ya lehemu mwilini, shinikizo la damu na maradhi ya 
mfumo wa kupumua. 

Kubwa zaidi jamii inapaswa kuzingatia kufanya mazoezi ya mara kwa 
mara kama inavyoshauriwa  kwa kufanya hayo, ushindi dhidi ya kisukari 
utakuwa mkubwa na jamii itaishi bila hofu. 

Na Sabato 
Kasika
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Diaspora mliofanikiwa onekaneni, rudisheniFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

B
ADO niko nchini Mare-
kani kwa ziara bin-
afsi. Nimejitahidi  ku-
jichanganya na baadhi 

ya wanadiaspora wa Tanzania 
walioko nchini Marekani na ku-
jiuliza  wanafanya nini cha kue-
leweka na cha kuonekanika?

  Nimejitahidi kuwasiliana 
na kile chama cha DICOTA la-
kini   sikubahatika kupata ush-
irikiano mzuri lakini nitaende-
lea kuwatafuta wana diaspora  
wetu waliofanikiwa Marekani 
ili kujua wanafanya nini na 
hayo mafanikio yao, yanainu-
faisha vipi nchi yao?

Kupitia juhudi binafsi, nime-
fanikiwa kumwona dada mmo-
ja wa Kitanzania aliyehamia 
Marekani mwaka 1999.  Naom-
ba nisimtaje jina kwa sababu si-

KONA YA AFYA 

Na Dk. Mabula 
Budodi

Namna ya kutambua, kuzuia mshtuko wa moyo 

N
AIKUMBUKA hiyo siku 
naiona kama jana tu. 
Hakika sitaisahau kabi-
sa. Ilikuwa  siku mbaya 

zaidi kuwahi kutokea mais-
hani mwangu. Ni siku ambayo 
nilitambua kwamba ni jambo 
rahisi sana kupoteza maisha 
kwa mwanadamu,” alisikika 
mwathirika wa mshituko wa 
moyo akieleza. 

Anasema ilikuwa asubuhi 
ya machweo jua likichomoza 
akiwa amemaliza kujiandaa na 
kutaka kwenda kazini. Alian-
za kusikia maumivu ya kifua 
yaliyoanza ghafla huku yak-
iongezeka kuwa makali ndani 
ya muda mfupi.

“Maumivu hayo yalinzia 
upande wa kushoto wa kifua 
kwenda shingoni hadi mkono 
wa kushoto. Upande wote 
ulipata ganzi na maumivu 
yalikuwa makali. Hali  hiyo 
ilifatiwa na kuhisi maumivu ya 
kichwa, upungufu wa pumzi, 
kichefuchefu, kutokwa jasho 

na  kizunguzungu.
“Nilipelekwa hosipitali ya ka-

ribu na mke wangu. Madakitari  
walinipokea kwa haraka katika 
kitengo cha dharura na kunipa 
dawa za maumivu na kuanza 
kufanya vipimo vya damu na 
moyo muda huo huo.

“Daktari alisema kwa namna 
ya maumivu unayoyapata, un-
aweza kuwa umepata mshituko 
wa moyo. Aliomba  nifanyiwe 
kipimo cha moyo ambacho 
aliniambia ni kwa ajili ya kupi-
ma umeme wa moyo kuangalia 
ufanyaji kazi. Nilifanyiwa kipi-
mo hicho huku nikiwa na hofu 
kubwa sana huku maumivu 
yakiwa yamepata hauweni kwa 
kiasi,” anabainisha.

Anasema aliwekewa nyana 
nyingi kifuani, mikononi na 
miguuni huku akiambiwa ajar-
ibu kutulia kidogo ili kupata 
kipimo kizuri zaidi  na akafan-
ya hivyo. Picha ya kipimo cha 
moyo ilipotoka, daktari alisema 
angechelewa kidogo angeweza 
kupoteza Maisha.

Kwa mujibu wa mtu huyo, 
daktari aliemweleza kuwa ali-
kuwa amepata mshituko wa 
moyo kwa maana kwamba se-
hemu ya moyo haipati damu 
vizuri hali ambayo husababi-
sha misuli ya moyo kuumia na 
kuharibika. Anasema daktari 
huyo alisema  kama angechele-
wa zaidi, sehemu kubwa ya 
moyo ingekufa na kushindwa 
kufanya kazi.

Baada ya kumweleza hayo, 
anasema ilibidi wamhamishie 
Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kik-
wete ( JKCI) kitengo cha dharu-

ra kwa ajili ya matibabu zaidi. 
Waliawasiliana na madakitari 
wa JKCI na kuagoza wamwa-
hishe na walipofika walikuwa 
wameshajiandaa na kuanza 
matibabu moja kwa moja.

“Nilipofika nilikuta madak-
tari bingwa wa moyo wakiwa 
wanasubiri nje kwa ajili ya ku-
nipokea kutoka kwenye ambu-
lansi. Walinipokea, walinipima 
tena na kuanza matibabu ya 
moyo mpaka nilivyopata nafuu.

“Madakitari waliniambia 
hakika una bahati sana maana 
watu wengi huwa wanagun-
dulika kwa kuchelewa, vivyo 
kufikishwa tatizo likiwa lime-
shakuwa kubwa zaidi,” anasim-
uliza zaidi.

Baada ya matibabu na kupata 
hauweni, anasema madaktari 
walitumia muda mwingi kuan-
za kufatilia jambo gani lilisaba-
bisha kupata tatizo hilo licha ya 
kwamba awali hakuwa na shini-
kizo la damu wala sukari.

Hata hivyo anakiri kwam-
ba zamani alikuwa anavuta 
sigara sana kwa kumaliza hata 
paketi mbili kwa siku na ali-
kuwa na uzito mkubwa, vitu 
ambavyo madaktari waqlim-
wambia kuwa vinaweza kuwa 
vimechangia kupata tatizo hilo. 
Pia ilionekana  mafuta ya lehe-
mu kwenye damu, hivyo kuwa 
sababu nyingine iliyochangia 
kupata mshituko wa moyo.

Baada ya kugundua hivyo, 
anasema walimwanzishia dawa 
na kliniki ya moyo ambayo hadi 
sasa anahudhuria na anaend-
eea vizuri.

Mshituko wa moyo ni hali 

ya hatari inayotokea kwenye 
moyo kwa sababu ya moyo 
kukosa okisijeni baada ya mi-
shipa midogo inayopeleka 
damu kwenye moyo wenyewe 
kuziba kabisa au kiasi. Hali hiyo 
husababisha sehemu ya moyo 
iliyokosa damu kuharibika na 
kushindwa kufanya kazi yake 
sawia.

DALILI ZAKE 
Dalili za mshituko wa moyo 

ni maumivu ya kifua ya kati au 
kushoto upande wa moyo ya-
nayobana kifua. Maumivu haya 
huweza kuelekea shingoni, 
mgongoni au mkononi kama 
ganzi, upungufu wa hewa, 
yaani kuhisi kushindwa kupu-
mua bila kuwa na maumivu 
ya kifua, kutokwa jasho, ki-
zunguzungu, kichwa kuuma 
kwa mbali kama mtu anapata 
mawenge, kichefuchefu au ki-
ungulia.

WALIO HATARINI
Watu wenye shinikizo la 

damu wako kwenye hatari ya 
kukumbwa na tatizo hilo. Shini-
kizo  la damu huchangia kuhar-
ibu mishipa ya damu, hivyo kui-
fanya kuwa rahisi zaidi kuziba.

Sababu nyingine ni ongeze-
ko la lehemu mwilini,  yaani 
mafuta yanayoganda kwenye 
mishipa ya damu baada za 
kuongezeka maradufu kupita 
kiasi, hivyo kuziba mishipa ya 
damu.

Ugonjwa wa sukari kwa kiasi 
kikubwa huongeza madhara 
yanayotokea kwenye moyo, 
hivyo ni vyema kutumia dawa 
za sukari na kufatilia afya vi-
zuri. 

 Unene uliopitiliza unaweza 
kusababisha kupata kisukari, 
shinikizo la damu na hata kuwa 
na lehemu nyingi ambayo hu-
changia kwa kiasi kikubwa ku-
pata mshituko wa moyo.

Uvutaji wa sigara huchangia 
kuharibu mishipa ya damu pia 
kuchelewa kupona kwa mi-
shipa pale inapoharibika kwa 
sababu ya nikotini inayopatika-
na kwenye tumbaku ya sigara.

Kula chakula chenye mafuta 
mengi,  yaani kupendelea vy-
akula vya kukaanga  huchang-
ia kuongeza mafuta mwilini 
maradufu. Pia kutokufanya 
mazoezi huchangia koungeza 
mafuta mwilini na mwishowe 
kutuzwa kwenye mishipa ya 
damu.

NAMNA YA KUZUIA 
Kuzuia au kupunguza uweze-

kano wa kupata mshituko wa 
moyo, huhusisha kufanya ma-
zoezi angalau dakika 150 kwa 
wiki, kutokuvuta sigara, kula vi-
zuri vyakula kama mboga, ma-
tunda na mbegu, kupunguza 
msongo wa mawazo, kudhibiti 
magonjwa ya kisukari na shini-
kizo la damu.

Jambo la muhimu la kuzinga-
tia ni kuangalia afya mara kwa 
mara kwa wataalamu wa afya 
na kupata ushauri wa dakitari.

•Dk. Budodi ni daktari wa 
binadamu anapatikana kwa 
namba 0710 980096 na ba-
rua pepe mabulabudodi@
gmail.com 

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations
@guardian.co.tz

kumwambia kuwa nitaandika. 
Nimebaini kuwa diaspora wa 
Tanzania waliofanikiwa hapa  
Marekani, hawapendi kutajwa 
au kuandikwa wanafanya nini.

  Huyu Dada ni mmiliki wa 
kampuni inayofanya biashara 
ya huduma na  ameajiri  zaidi 
ya watu 50, kila mwezi anawali-
pa mishahara ya zaidi ya Sh. 
milioni 500 za Kitanzania.

Kanikaribisha kwake, anakaa 
mtaa wa kitajiri, anamiliki ny-
umba kubwa ya ghorofa tatu na 
ana magari matano ya kifahari 
yakiwamo Benz ya G Wagon na 
gari la  Kimarekani la Tesla lin-
alotumia umeme. Kwa hesabu 
za haraka haraka, thamani ya 
magari hayo ni zaidi ya Sh. bil-
ioni moja za Kitanzania.

Huu ni mfano mmoja tu wa 
Watanzania waliofanikiwa  
Marekani. Ametoa  ajira kwa 
watu na kutengeneza faida 
kubwa. Nilipomwuliza kwanini 
asiwekeze Tanzania, alinijibu 
anasubiri uraia pacha ndipo 
afanye hivyo.

Imetokea mimi ninamfa-
hamu huyu dada mpaka kwao, 
Sanya Juu, wilaya ya Siha mkoa-
ni Kilimanjaro ambako nime-
fika.  Kabla  sijaja Marekani, 
nilipita kwao na hali niliyoiona 
ya umasikini wa hapo kijijini 
kwao, nikilinganisha na maisha 

ya kitajiri na kifahari anayoishi 
Marekani, ni mbingu na nchi!

  Huu ni wito kwa serikali 
yetu kuharakisha mkakati wa 
uraia pacha ili diaspora wa Tan-
zania waliofanikiwa ughaibuni, 
waje kuwekeza nyumbani na 
kurudisha shukrani nyumbani.

Mtu Mtanzania ana magari 
matano ya kifahari Marekani, 
anaendesha kwa kubadili-
sha tu, halafu ile hospitali ya 
Kibon’goto pale Sanya Juu, 
kuna wajawazito, wanajifun-
gulia chini kwa kukosa kitanda. 
Ile  G-Wagon moja tu ingejaza 
vitanda hospitali nzima au 
madawati shule nzima. 

Nimetembelea maeneo 
mbalimbali ya Marekani kud-
hani labda ningeona mafanikio 
ya kuonekanika ya diaspora 
wa Tanzania, zaidi ya huyu 
dada kunikaribisha kwake. Si-
kufanikiwa kuona kitegauchu-
mi chochote cha Mtanzania. 
Kila  rais wetu akija Marekani 
ni kukutana na Watanzania 
waishio Marekani na kubadili-
sha mawazo tu.  Rais wa Kenya 
akija Marekani anafungua mi-
radi ya diaspora wa Kenya.

  Muda aliokuja Marekani 
huyu dada wa Tanzania, ni 
mwaka 1999. Ni  muda huo 
Mkenya Kevin Onyona, aliha-
mia Marekani na kuajiriwa 

na Home Depot, kampuni ya 
kimataifa ya uboreshaji wa ny-
umba Marekani.

  Sasa hivi ni mmiliki wa 
migahawa ya Swahili Village 
ambayo ni miongoni mwa  mi-
gahawa bora zaidi ya vyakula 
vya Kiafrika nchini Mareka-
ni. Kevin Onyona alianzisha 
mlolongo wa migahawa hiyo 
mwaka 2016 na leo inajivunia 
migahawa mitatu. Miaka sita 
baadaye, alitumia migahawa 
yake kujenga uhusiano halisi 
kati ya utamaduni wa Kiafrika 
na dunia nzima. 

Mkahawa mkuu wa Swahili 
Village unapatikana Rhode Is-
land Ave, Beltsville na mingine 
mingine miwili iko Washington 
DC na New Jersey. Mgahawa wa 
Washington DC ulifunguliwa 
na aliyekuwa Rais wa Kenya, 
Uhuru Kenyatta.

Wito kwa diaspora wetu, 
najua kuna uwezekano kuna 
mambo makubwa mazuri ya 
kuonekana kwa diaspora wa 
Tanzania wanafanya. Natoa  
wito kwa Diaspora wetu, an-
ekanikeni basi.

  Mimi Pascal Mayalla, 
mwandishi wa habari na mtan-
gazaji wa kujitegemea, nina-
yeandaa vipindi vya TV, redio, 
makala magazetini na kwe-
nye mitandao ya kijamii, niki-

fanya kazi kupitia kampuni ya 
PPR,  www.ppr.co.tz, nimetua 
rasmi nchini Marekani kwa ajili 
ya kufungua ofisi.

 KIPINDI KIPYA
TAK ni kipindi kipya cha TV 

chenye lengo la kuiangazia 
Tanzania kitaifa, kikanda na 
kimataifa kuhusu mambo ya 
kisiasa, kiuchumi na kijamii 
ambayo yanaihusu Tanzania 
kwenye medani za kimataifa. 
Kipindi hiki kitaimulika Tan-
zania kwenye mikutano ya 
kimataifa, ukiwamo mchango 
wa diaspora wa Tanzania na 
wakati huo huo kuangazia fur-
sa mbalimbali za kimataifa kwa 
Watanzania kuzichangamkia.

Kipindi hiki kitarushwa kwe-
nye local channels za TV za 
Tanzania, DSTV, Star Times na 
kwenye online media.

Nikiwa Mtanzania mzalendo, 
ninaumia sana kila ninapoona 
diaspora wa wenzetu wana-
fanya mambo makubwa ya-
nayoonekana na kujiuliza di-
aspora wetu wanafanya nini? 
Mbona  hatuwaoni?. Kwa hiyo 
napenda kuona Tanzania tuna-
faidika na mchango wa wana 
diaspora wetu kwa kiwango 
cha juu huko walipo, kuitumia 
kulisaidia taifa letu kisiasa, kiu-
chumi cha kijamii.

Paskali
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HABARI KITAIFA

Kijaji asisitiza matumizi nishati safi ya kupikia
MUHAS 
yatoa 
nyaraka 
vita ukatili 
wa  kijinsia 
Na Grace Mwakalinga

CHUO Kikuu cha Afya na Sayansi Shirik-
ishi Muhimbili (MUHAS),kimetengeneza 
miongozo miwili ya jinsia, ikiwamo   wa 
sera ya kuzuia na kupambana na unyan-
yasaji wa kijinsia  pamoja na sera ya uju-
muishi.

Miongozo hiyo imeidhinishwa na 
Baraza la Chuo hicho kwa ajili ya kutumi-
ka kutoa huduma za elimu zinazozinga-
tia masuala ya kijinsia.

Naibu Mratibu wa Mradi wa Elimu ya 
Juu kwa Mageuzi ya Uchumi (HEET), Dk. 
Nathanael Sirili, alisema hayo jana waka-
ti wa hafla ya kutia saini mkataba wa 
ujenzi wa Ndaki ya Tiba kati ya MUHAS 
na makandarasi wa mradi huo, Moham-
med Builders na Hainan International 
Limited, iliyofanyika Mloganzila, Dar es 
Salaam.

Dk. Sirili alisema miongozo hiyo ni 
miongoni mwa masuala yanayotekelez-
wa na chuo kupitia mradi wa HEET, 
ulioanza kutekelezwa mwaka 2021 
hadi  2026.

Pia alisema MUHAS imehuisha mi-
taala   82 na kuboresha mbinu za ku-
fundishia kwenye ngazi ya shahada ya 
uzamili na uzamivu kwa kufanya mapitio 
na tayari mitaala 23 ya programu imean-
daliwa.

Alisema kuwa madhumuni ya ma-
boresho hayo ya mitaala ni kuhakikisha 
inaendana na mabadiliko ya tabianchi, 
soko la ajira, mabadiliko ya magonjwa, 
teknolojia pamoja na kuzingatia mahitaji  
ya makundi mablimbali yaliyopo katika 
jamii.

“Mitaala 73 tayari imeshapata Ithibati 
kutoka Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania 
(TCU) huku 32 iliyobaki ikiendelea ku-
pitiwa na tume na kuboreshwa,” alisema 
Dk. Sirili.

Mratibu wa HEET chuoni hapo, Prof. 
Erasto Mbughi, alisema   Sh. bilioni 50 
zitatumika kujenga miundombinu ya ku-
fundishia na kujifunzia katika Kampasi 
ya Mloganzila na Kigoma.

Alisema katika fedha hizo, Mohammed 
Builders itatumia Sh.  bilioni 23.5 kwa 
ajili ya ujenzi wa jengo la utawala ndani 
ya  tiba,  maktaba na TEHAMA, uwanja 
wa mpira wa miguu na barabara ya kuin-
gia kwenye majengo husika.

Kampuni ya Hainan International 
Limited itatumia Sh. bilioni 26 kujenga 
kumbi za mihadhara, maabara za ku-
fundishia, jengo la Anatomia, mabweni 
ya wanafunzi na bwalo la chakula.

Makamu Mkuu wa Chuo, Profesa Apo-
linary Kamuhabwa, alisema ni miongoni 
mwa wanufaika wa mradi wa HEET am-
bapo kwa kampasi ya Mloganzila na 
Kigoma kupitia mkopo wa Benki ya Du-
nia walitengewa kiasi cha Sh. bilioni 113 .

Alisema mbali na fedha hizo kuboresha 
miundombinu ya kufundishia na kujifun-
zia pia wataendeleza wahadhiri   kita-
aluma katika mafunzo ya muda mrefu na 
mfupi, kuboresha mifumo ya Teknolojia 
na Mawasiliano (TEHAMA) ili kurahisisha 
utekelezaji wa shughuli za kitaaluma.

Na Mwandishi Wetu, BAKU, 
AZERBALIAN

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira), Dk. Ashatu Ki-
jaji, amehimiza mataifa yali-
yoendelea kuunga mkono 
juhudi za nchi zinazoendelea 
ili kutekeleza kikamilifu ajen-
da ya matumizi ya nishati safi 
ya kupikia.

Dk. Kijaji alitoa wito huo 
juzi kwenye Mkutano wa Vi-
ongozi wa Masuala ya Nishati 
Safi ya Kupikia uliofanyika 
pembezoni mwa Mkutano 
wa 29 wa Nchi Wanachama 
wa Mkataba wa Umoja wa 
Mataifa kuhusu Mabadiliko 
ya Tabianchi (COP-29) unao-
fanyika mjini hapa.  

Alisema mkutano huo 
ni sehemu ya mkakati wa 
kuunga mkono juhudi za ku-
pambana na athari za mab-
adiliko ya tabianchi ikiwamo 
kuondokana na matumizi ya 
nishati chafu. 

Katika mkutano huo, Kijaji  
aliambatana na Mwenyekiti 
wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Maji na Mazingira, 
Jackson Kiswaga, pamoja 
na Mshauri wa Rais wa  ka-
tika masuala ya Mazingira na 
Mabadiliko ya Tabianchi, Dk. 
Richard Muyungi.

Waziri Dk. Kijaji pi alikuta-
na na kufanya mazungumzo 
na Mkurugenzi wa Kampuni 
ya Burn Manufacturing, Car-
oline Amollo. Kampuni hiyo 
inajihusisha na utengenezaji 

wa majiko ya nishati safi ya 
kupikia nchini Tanzania. 

Katika mazungumzo yao, 
Waziri Kijaji aliishukuru 
na kuipongeza kampuni 
hiyo kwa uwekezaji kwenye 
nishati safi ya kupikia am-
bayo ni agenda namba moja 
ya Rais wa Dk. Samia Suluhu 
Hassan. 

Pia amemhakikishia Amo-
llo kuwa serikali ya Tanzania 
itaendelea kuipa ushirikiano 
kampuni hiyo ili kusaidia ka-
tika upatikakanaji wa nishati 
safi ya kupikia nchini.

Amollo kwa upande wake, 
aliishukuru Tanzania na kua-
hidi kuwekeza zaidi kwenye 
nishati safi ya kupikia ili ku-
hakikisha inapatikana kwa 
wingi na kwa bei nafuu.

Katika hatua nyingine, 
Waziri Kijaji alikutana na ku-
fanya mazungumzo na Rais 
na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kampuni ya Tomorrow, Rei 
Goffer.  Kampuni hiyo inaji-
shughulisha na masuala ya 
teknolojia ambayo inasaidia 
kupunguza athari za mabadi-
liko ya tabianchi katika sekta 
za usafirishaji, mawasiliano, 
kilimo na uvuvi.

Katika mazungumzo hayo, 
Dk. kijaji aliyeambatana na 
wataalam kutoka Mamlaka 
ya Hali ya Hewa Tanzania 
(TMA), aliikaribisha kampu-
ni hiyo kuwekeza nchini na 
kuahidi kuwa Tanzania ita-
toa ushirikiano ambao itahit-
aji ili kuhakikisha inanufaika 
na miradi ya Tomorrow.

Tanzania, Uganda zakubaliana uimarisha mpaka wa kimataifa
Na Mwandishi Wetu,            
ZANZIBAR 

MAKAMU wa Kwanza wa 
Rais wa Zanzibar, Othman 
Masoud Othman, ameitaka 
familia iliyofiwa na vijana 
wawili hivi karibuni Tazari,  
Kaskazini A Unguja,  kuwa na 
subira.

Amesema kutokana vifo 
hivyo, serikali ina wajibu wa 
kutafuta ukweli kuhusu tukio 
hilo.

Othman aliyasema hayo 
juzi alipowasalimia wanan-
chi alipofika kijijini hapo 
kutoa mkono wa pole kwa fa-
milia iliyopoteza vijana wao 
wiki iliyopita  katika mazin-
gira ya utatanishi.

Alisema  linapotokea jam-

bo kama hilo kwa yeyote 
aliyehusika ni wajibu wa 
serikali kuutafuta ukweli na 
kuuweka hadharani bila kufi-
cha ili jamii ifahamu kile kili-
chotokea.

Pia alisema njia hiyo ni 
muhimu katika kusaidia na 
kuzuia matukio ya namna 
hiyo  kujirudia na kwamba 
pia inasaidia kupatikana uk-
weli na sababu zilizofanya  
kutokea jambo kama hilo na   
haki kutendeka.

Alisema bila serikali kuta-
futa ukweli halisi na kufaha-
mika, ni vigumu kutatua tati-
zo lililosababisha hali hiyo na 
kudhibiti kujirudia kwa hali 
hiyo.

Othman aliwapongeza 
wananchi hao kwa ustaha-

milivu kwenye jambo hilo 
licha ya kuwapo changa-
moto kubwa iliyojitokeza na 
kwamba itasaidia kuweka 
jitihada na serikali kutimiza 
wajibu wake kudibiti mata-
tizo      kama hayo. Aliwaahidi 
wananchi hao kwamba seri-
kali    itahakikisha kila mwe-
nye haki      kwenye jambo 
hilo atapata na kuwasihi wa-
nanchi kuendelea kuwa wat-
ulivu kama      walivyoonesha 
wakati tukio hilo la vifo lili-
potokea.

Awali, wanafamilia wa vi-
jana hao   walimweleza Oth-
man kwamba pamoja na 
suala hilo la msiba kutokea 
katika hali hiyo ya kutatani-
sha, kuna haki za msingi za 
marehemu, hivyo ni vyema 

zikafanyiwa utaratibu kupati-
kana. Walisema  hawajapata 
ushirikiano wa polisi kuhusu 
jambo hilo   licha ya kufua-
tilia.

Makamu wa Kwanza wa 
Rais alifika katika kijiji cha 
Fukuchani kutoa mkono 
wa pole na kushiriki katika 
hitima ya kumwombea dua 
Mwenyekiti wa Jimbo la 
Nungwi wa Chama cha ACT 
Muhamad, Ali Muhamad, ali-
yefariki dunia mapema wiki 
hii na kuzikwa kijijini hapo.

Mkuu wa Wilaya ya Kas-
kazini A Unguja, Othman Ali   
Maulid, akimkaribisha Oth-
man, aliwapa pole   wanafa-
milia na kuwataka kuwa na 
subira kwa vile kifo ni njia ya 
wote.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Dk. Ashatu Kijaji (katikati), akizungumza na 
Mkurugenzi wa Kampuni inayojihusisha na utengenezaji wa majiko ya nishati safi ya kupikia nchini Tanzania 
ya Burn Manufacturing, Caroline Amollo, katika mkutano uliofanyika pembezoni mwa Mkutano wa 29 wa Nchi 
Wanachama wa Mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi (COP-29) mjini Baku, nchini 
Azerbaijan, juzi. Kulia ni Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais, Mhandisi Cyprian Luhemeja. PICHA: OMR
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M
AMA mmoja alikuwa anafanya usafi chumba-
ni na ghafla aliona madaftari yakiwa yame-
hifadhiwa uvunguni mwa kitanda cha mtoto 

wake.
Haraka alimfuata motto wake wa kumuuliza kwa 

hasira
Mama: Mwanangu haya madaftari ya nini?
Mtoto: Madaftari ya Hisabati
Mama: ya nani?
Mtoto: yale uliokuwa ukininunulia, nilikuwa naya-

hifadhi humo kwa sababu somo la hisabati siliwezi
Mama: Nitamwambia mwalimu wako akupe ad-

habu.

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

KARIBU tena msomaji wangu 
tuendelee na uchambuzi 
wetu juu ya ndoto unazoota 
usiku. Tayari tumeangalia 
maana ya ndoto na aina zake. 
Pia sababu za kuota ndoto 
unazoziota.

L
eo tuende zaidi kuona 
shuhuda jinsi shetani ana-
vyoshambulia watu kupitia 
ndoto. Hebu sikia shuhuda 

hizi upate picha mashambulizi 
yanavyofanyika ukiwa umelala, 
kisha inakuwa uhalisia.

Watu wengi wamefungwa ku-
tokana na kushambuliwa kwenye 
ndoto. Mbegu nyingi za uharibifu 
kwenye maisha ya watu wengi 
zimepandwa kupitia ndoto. Mata-
tizo ya maisha ya watu wengi leo 
yametokana na kushambuliwa 
kwenye ndoto.

Magonjwa mengi yasiyo na 
tiba hospitalini chanzo chake ni 
mbegu za kichawi zinazopandwa 
na shetani kupitia ndoto. Neno 
la Mungu linasema, “lakini watu 
walipolala, akaja adui yake aka-

panda magugu katikati ya ngano, 
akaenda zake”(Mathayo 13:25).

Wengi wameunganishwa na 
nguvu za kichawi, pia nguvu za 
kuzimu kupitia ndoto. Hebu sikia 
shuhuda hizi kupata picha ya kile 
ninachozungumzia hapa.

Nilisikia ushuhuda wa dada 
mmoja aliyekuwa na umri miaka 
43 aliyekuwa akitafuta mume wa 
kumuoa bila mafanikio. Wadogo 
zake wote walikuwa wameolewa 
na wana miji yao isipokuwa yeye.

Mbali na yeye kuwa na umri 
mkubwa bila kuolewa ijapokuwa 
alikuwa na sifa zote za kuolewa, 
ilimlazimu atafute msaada wa ki-
roho. Baada ya maombi makali ya 
kufichua, ilisikika sauti ikisema, 
“muulize akiwa na umri wa mia-
ka 16 aliota nini? Wewe muulize, 
mimi ni mume wake. Hawezi 
kuolewa na mwanaume   yoyote 
isipokuwa mimi!”

Alipozinduka baada ya 
kuombewa na kuulizwa kwa 
habari ya   hiyo ndoto, alikum-
buka na kusema, nikiwa na umri 
wa miaka 16 niliota nipo kwenye 

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Shuhuda ndoto zinavyotesa na kuua watu

J
UMUIYA ya Hifadhi za 
Wanyamapori (WMA), ni 
eneo kwenye ardhi ya ki-
jiji au vijiji iliyokubalika na 

kutengwa kwa misingi ya kuhifa-
dhi wanyamapori na kwa ajili ya 
biashara inayotokana na uhifadhi 
katika taifa.

Usimamizi wa shughuli za ju-
muiya hizi, kisheria unaratibiwa 
na Mamlaka ya Usimamizi wa 
Wanyamapori Tanzania (TAWA).

Katika maeneo yanayopakana 
na hifadhi za taifa, serikali imer-
uhusu jamii kuanzisha hifadhi za 
wanyamapori, hususan kwenye 
maeneo yanayozunguka hifadhi 
za taifa au hifadhi zingine.

Ruhusa hiyo pia, inatoa fursa ya 
kuanzishwa jumuiya hizo kwenye 
ushoroba (njia maalum za wany-
ama), ambapo wanyama wana-
safiri kutoka hifadhi moja kwenda 
nyingine kwa ajili ya kutafuta 
chakula, maji na mahitaji men-
gineyo. Ni muhimu kukumbuka 
kuwa WMA si Hifadhi ya Taifa na 
wala si  mwendelezo wa Hifadhi 
za Taifa au ardhi inayomilikiwa 
na mtu binafsi. Vijiji  vinaweza 
kutoa leseni kwa wawekezaji bin-
afsi ili kujenga  miundombinu au 
kuendesha shughuli zao ndani ya 
maeneo ya WMA, mfano kujenga 
kambi na kuendesha uwindaji.

Sera ya Wanyamapori ya mwa-
ka 1998, inabainisha kuwa jamii 
itakuwa na mamlaka yote ya kusi-
mamia na kupata manufaa kuto-
kana na juhudi zao za uhifadhi, 
ingawa umiliki wa rasilimali za 

wanyamapori unabaki kwa seri-
kali. Hata hivyo, Kanuni za WMA 
za Mwaka 2018 zinaeleza kuwa 
mgawanyo wa manufaa utaele-
zwa na waraka utakaokuwa uki-
tolewa mara kwa mara’, ambao ni 
waraka wa mwaka 2020, 

Waraka huo pamoja na mambo 
mengine, unaeleza kuwa mapato 
yatokanayo na shughuli za uhifa-
dhi yaende moja kwa moja kwa 
Serikali, ambayo itarudisha sehe-
mu ya mapato hayo kwenye WMA. 
Kwa mujibu wa taarifa ya Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Ardhi, 
Maliasili na Utalii, kuhusu shughu-
li za kamati hiyo kwa mwaka 2023, 
iliyowasilisha Bungeni na Mwe-
nyekiti wake, Timotheo Mnzava, 
mchanganuo wa mgawanyo wa 
mapato yatokanayo na shughuli 
za uwindaji wa kitalii kwenye 
WMA uko hivi.

Kwenye chanzo cha mapato am-
bayo ni ada ya kitalu, TAWA inanu-
faika na asilimia 25, WMA asilimia 
75, wakati katika ada ya uwindaji, 
TAWA inachukua asilimia 25, 
WMA asilimia 55, halmashauri 
husika inanufaika kwa asilimia 10 
na asilimia 10 inakwenda Hazina 
(Mfuko Mkuu wa Serikali).

Aidha katika ada ya uhifadhi, 
TAWA inapata asilimia 25, WMA 
inachota asilimia 45, Halmashauri 
inaambulia asilimia tano na Hazi-
na asilimia 25. 

Vilevile, suala la ada ya 
watazamaji TAWA inanufaika kwa 
kupata asilimia 25, WMA asilimia 
60, Halmashauri ya Wilaya asilim-

ia tano na Hazina, asilimia 10.
Wakati ada inayotokana na 

kibali, TAWA inapata asilimia 25, 
WMA inanufaika asilimia 30, Hal-
mashauri inapata asilimia tano na 
Hazina inachukua asilimia 40.

Akieleza changamoto zina-
zozikabili jumuiya hizo kwa sasa, 
Mnzava ambaye pia ni Mbunge 
wa Korogwe Vijijini, anasema ka-
tika uchambuzi wao kwenye eneo 
hilo, Anasema wamebaini kuwa 
baada ya serikali kuanzisha mfu-
mo wa kupeleka moja kwa moja 
katika mfuko mkuu, mapato ya 
taasisi mbalimbali, ikiwemo taasi-
si za uhifadhi, mapato yatokanayo 
za WMA nayo yamekuwa yakiin-
gia moja kwa moja katika mfuko 
mkuu wa serikali.

Anasema hali hiyo  inazorote-
sha shughuli za uhifadhi katika 
maeneo hayo kwani, jumuiya hizo 
huingia gharama katika uhifhadhi 
wa maeneo hayo.

Sasa, anasema kwa kuwa WMA 
zinafanya kazi kubwa katika uhi-
fadhi kwa kudhibiti ujangili wa 
wanyamapori na kutatua changa-
moto ya muingiliano wa binada-
mu na wanyama wakali na waha-
ribifu; Na kwa kuwa, utekelezaji 
wa jukumu hilo unahitaji fedha 
ambazo zinatokana shughuli zi-
nazofanywa katika WMA ambazo 
hukusanywa moja kwa moja na 
serikali, na serikali  imekuwa 
ikichelewesha kurejesha fedha 
hizo kwenye WMA.

Kwa hiyo basi, Bunge linaazimia 
kwamba, serikali ihakikishe in-

Nani wa kuviamsha vijiji kuchangamkia Uchumi? 
arejesha kiasi chote za fedha kina-
chostahili kurejeshwa kwenye 
WMA kwa mujibu wa kanuni ili 
kuziwezesha katika kuendesha na 
kuratibu shughuli zao kwa ufanisi.

Lakini pia serikali iandae 
mpango wa ukusanyaji wa ma-
pato    ambao utatofautisha ma-
pato ya Serikali na yale ya WMA ili 
fedha za jumuiya hizi ziende moja 
kwa moja kwenye akaunti zao.

Kadhalika, serikali ishughulikie 
na kutatua migogoro ya mipaka 
kati ya maeneo ya hifadhi na WMA 
mbalimbali nchini.

Swali unaloweza kujiuliza ni je, 
wananchi wanawezaje kunufaika 
na uhifadhi?

Wizara ya Maliasili na Utalii, 
inaendelea na juhudi za kuhakiki-
sha wananchi wanaoishi jirani na 
maeneo ya hifadhi, wananufaika 
na rasilimali zilizopo?

Kupitia Jumuiya za Hifadhi za 
Wanyamapori, jamii zinanufaika 
kwa kupata ajira, kitoweo, elimu, 
miradi ya kijamii na kuongeza ki-
pato. Aidha, wananchi wanaoishi 
jirani na misitu wananufaika kupi-
tia miradi ya  ufugaji  nyuki  am-
bapo kupitia uwezeshaji wa Mfuko 
wa Misitu Tanzania,

Iko miradi mingi imeanzishwa 
kwa ajili ya kuboresha kipato cha 
jamii zinazoishi pembezoni mwa 
misitu imetekelezwa. Faida ny-
ingine ni udhibiti wa migogoro 
baina ya wananchi na hifadhi. Ka-
tika kudhibiti migogoro ya mipaka 
kati ya wananchi na maeneo jirani 
na hifadhi, jumuiya nyingi za uhi-

fadhi za kijamii zimeanzishwa.
Tanzania imetajwa kuwa mion-

goni mwa nchi chache barani Af-
rika ambazo zinatekeleza dhana 
ya ushirikishwaji wa jamii katika 
uhifadhi wa kivitendo kwa kutoa 
fursa kwa wananchi kushiriki 
moja kwa moja katika kusimamia 
rasilimali za wanyamapori.

WMA nchini zinachukuliwa 
kama ni kinga (buffer) muhimu 
kwa maeneo ya Hifadhi za Taifa, 
Mapori ya Akiba, Hifadhi ya 
Ngorongoro na Mapori Tengefu.

Yote hiyo ni kwa sababu bila 
WMA, changamoto za kiuhifadhi, 
zitaathiri moja kwa moja Hifadhi 
za Taifa, Mapori ya Akiba, Hifa-
dhi ya Ngorongoro na Mapori 
Tengefu. Kutokana na faida na 
umuhimu wake kiuchumi kwa 
jamii zinazozunguka maeneo ya-
nayoruhusu jamii kunufaika na 
fursa hiyo, ni vyema wadau wa 
uhifadhi nchini wakaendelea ku-
unga mkono jitihada za serikali za 
kuendeleza WMAs ili kuziwezesha 
kujisimamia na kujiendesha.

Pamoja na hayo, kupitia ushirik-
ishwaji huo, jamii zitakuwa zikinu-
faika na matunda yatokanayo na 
shughuli za uhifadhi katika mae-
neo yao kwa kujiletea maendeleo 
na huduma za kijamii ikiwamo 
shule na zahanati.

• Godfrey Mushi, ni Mwandi-
shi Mwandamizi wa Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini. Anapa-
tikana kwa simu namba 0715 
545 490 au barua pepe: ghand-
some79@gmail.com

sherehe nyumbani kwetu. 
Wakati tunaburudika na muzi-

ki, ghafla lilitokea jitu kubwa 
likiwa linasema, “mimi ni mume 
wako, sitakubali uchukuliwe na 
mtu mwingine”. 

Alipozinduka kutoka usingizini 
alipuuzia hiyo ndoto kama ilivyo 
kawaida ya watu wengi pasipo 
kujua kuwa tayari alikuwa ame-
fungwa na hilo jitu kupitia ndoto. 
Baada ya maombvi dada huyu ali-
funguliwa na kupata mume aliye-
funga naye ndoa takatifu kanisani. 

Maandiko ya Mungu ya-
nasema shetani ni mwizi na 
kazi yake ni kuiba, kuchinja na 
kuharibu(Yohana 10:10); na kwa 
sababu hiyo yupo tayari kuhakiki-
sha anatumia mbinu yoyote ile 
ili tu aharibu maisha ya mwan-
adamu. Shetani anaweza kutumia 
ndoto kuwatisha na kuwafunga 
wanadamu. “Hapo nisemapo, 
kitanda changu kitanitunza 
moyo, malazi yangu yatanipun-
guzia kuugua kwangu, ndipo unit-
ishapo kwa ndoto na kunitia hofu 
kwa maono.(Ayubu 7:13-14).

Msomaji wangu, hebu sikia 
tena ushuhuda huu. Mama 
mmoja aliota ndoto ya ajabu na 
kutisha, iliyokatisha maisha yake. 
Aliota anayonyesha mtoto. Cha 
kushangaza mtoto huyo alikuwa 
na sura mbaya ya kutisha. Alipo-
jaribu kumtoa kifuani, yule mtoto 
aling’ata chuchu za maziwa yake 
na kusababishia majeraha!

Aliposhtuka kutoka usingizini 
alishangaa kuona vidonda kwe-
nye matiti yake na alikuwa akihisi 
maumivu makali sana. Baada ya 
siku mbili matiti yalianza kuvim-
ba. Alipokwenda kupima hospi-
tali iligundulika kuwa ni kansa 
yaani saratani ya matiti. Baada ya 
wiki mbili alifariki dunia! 

Mpenzi msomaji wangu. Bila 
shaka umepata picha kuhusu 
ndoto na madhara yake. Yapo 
maswali unapaswa kujiuliza 
baada ya kuota ndoto. Je, hii ndoto 
ni ya Mungu? Je, ndoto hii ni Roho 
Mtakatifu anathibitisha kitu?

Au je, ndoto hii inainua au in-
ashusha? Je, hii ndoto inajenga au 
inabomoa. Je, hii ndoto inaashiria 

vifungo kwenye maisha yangu? Je, 
hii ndoto inaogofya? Je, hii ndoto 
inaleta amani au hofu?

Je, mwisho wa ndoto ni mzuri 
au mbaya? Je, hii ndoto inanion-
ya au inanitahadharisha? Je, hii 
ndoto inanifariji? Au hii ndoto in-
anifundisha? Yapo maswali mengi 
unapaswa kujiuliza kuhusiana na 
ndoto unazoziota.

Kumbuka, Mungu hutumia 
ndoto kumrekebisha mtu. Ali-
fanya hivyo kwa Yusufu mwana 
wa Yakobo. Ndoto yaweza kuku-
onya na kukuepusha na jambo fu-
lani au hatari iliyoko mbele yako. 
Wengi leo wanajuta, kisa walipuu-
zia ndoto walizoota.

Ndoto ni siri, ni baraka. Kwe-
nye ndoto unaweza kupandiki-
zwa roho ya Herode inayoua vitu 
vichanga. Ukianzisha biashara 
inakufa, huduma katika kazi/ajira 
na kadhalika. Unapoanzisha vitu 
weka ulinzi visiuawe na maadui.

Wiki ijayo: Baadhi ya aina 
za ndoto na madhara ya ndoto 
mbaya. Ujumbe 0715268581, 
ipo WhatsApp. 
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FUNGATE

Wakiwa Wakiwa 
na sura za na sura za 

furaha katika furaha katika 
kutimiza ndoto kutimiza ndoto 

zao, John na Frida zao, John na Frida 
walikuwa katika siku walikuwa katika siku 
isiyosahaulika katika isiyosahaulika katika 
visiwa vya Zanzibar visiwa vya Zanzibar 

hivi karibuni. hivi karibuni. 
PICHA: MC PICHA: MC 

GaraBGaraB
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M
A J I R A 
ya joto 
yamewa-
dia, watu 

wanatakiwa kuvaa 
nguo nyepesi na ze-
nye uwezo wa kuu-
fanya mwili kupumua.

Katika kipindi hiki 
joto huwa kali, mwili 
unapambana na hali ya 
hewa kwa kutoa jasho, 
hivyo ni muhimu kuvaa 
nguo zinatoa uhuru wa ku-
fanya shughuli zako mbalim-
bali bila kuathirika.

Na hapo ndipo fulana za kupu-
mua za majira zinapendekezwa 
kuvaliwa na kuwa mwokozi sahihi 
katika kudumisha hali ya utulivu wa 
mwili.

Fulana hizi zenye matundu ya kupu-
mua ni nzuri kuvaliwa kwa kuwa imet-
engeneza na vitambaa vyepesi na laini.

Kiuhalisia, fulana za aina hii zina 
umbo linalovutia, ubora wa kitambaa 
na mikato yenye mitindo ya kipekee in-
ayopendeza kwa kila mtu.

VIGEZO MUHIMU
Unaponunua fulana za kupumua 

lazima ujihakikishie kama ina vigezo 
muhimu kama ukubwa wa matundu 
ya kupumua au malighafi iliyotengen-
ezewa vina kaboni inayoruhusu ngozi 
yako kupumua.

Pia angalia kama ina nyuzi  nyepesi 
kwa mtiririko wa kutoa hewa juu, uw-
ezo wa kunyonya unyevu na kukufanya 
uwe mkavu.

Fulana za Fulana za 
kupumua kupumua 
suluhisho suluhisho 
majira ya majira ya 
jotojoto
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Na Mary Geofrey
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MBOGA ya maharage ni maarufu 
hapa kwetu Tanzania ambayo in-
aliwa na familia karibu zote.

Mboga hii kuna namna nyingi 
za kuiunga kwa nazi na mafuta na 
kitunguu kwa kuunga moja kwa 
moja, lakini leo tuna pishi lingine 
la kukaanga.

Mahitaji
Maharage robo kilo, tui jepesi 

kikombe kikubwa kimoja, tui zito 
robo jagi, kitunguu thomu kilo 
twangwa kijiko cha chai kimoja 
kitunguu maji kilochokatwa, 

K
ILA eneo la mwili lipo hatarini 
kushambuliwa na kiwango 
fulani cha fangasi, iwe kwenye 
kucha, ngozi, mdomoni na 

sehemu za siri. 
Unaanza kuugua fangasi pale vimelea 

hao wanapomea kupita kiasi. Vimelea 
wa fangasi wakua zaidi kwenye maz-

ingira ya unyevunyevu na joto.
Vimelea wa fangasi waliopo 

ndani ya mwili wako wa-
naweza kukuletea athari pale 

mazingira ya mwili yanapo-
vurugika.

Pia endapo utagusana na 
mtu mwenye maambukizi 
unaweza kupata fangasi.

Wale ambao wapo ha-
tarini kupata tatizo la fan-

gasi za kucha ni wale wa-
naovaa viatu muda mrefu, 

wanaobandika kucha na we-
nye majeraha ya kucha.

DALILI
Fangasi kwenye kucha moja in-

aweza kuathiri pia kucha ya kwenye 
kidole kingine na pia hata kidole che-
nyewe. Dalili kubwa ni pamoja na 
kupinda kwa kucha, harufu mbaya 
kutoka kwenye kucha na kucha kuwa 
ngumu sana na nene.

NJIA ZA KUTIBU
Si salama kujinunulia dawa na ku-

tumia pasipo kumuona daktari. Daktari 
anaweza kupendekeza dawa mbalim-
bali za kumeza ili kupambana na fan-
gasi.

NJIA ZA KUZUIA
Osha mikono yako baada ya kushika 

kucha iliyoathirika, kausha vidole vi-
zuri baada ya kuoga hasa katikati ya 
vidole vya miguu na pata huduma za 
‘manicure’ na ‘pedicure’ kutoka kwenye 
saluni ya kuaminika.

Epuka kutembea peku kwenye mae-
neo ya watu wengi na punguza matumi-
zi ya kucha za bandia na rangi za kupa-
ka kucha.

 

Njia kuzuia 
fangasi za 
kucha

UREMBO

pilipili hoho iliyokatwa 1, keroti na 
chumvi kijiko kimoja cha chakula.

Mafuta ya kula vijiko viwili, 
royco kijiko kimoja cha 

chakula , nyanya zilizos-
agwa tatu na maji ya 

kuchemshia kiasi.
   
Jinsi ya kupika
Funika sufuria 

kisha chemsha ma-
harage mpaka maji 
yapungue, ongeza 
maji mengine 
yaache yachemke 

mpaka yapungue 
na sasa weka maji 

kidogo kidogo yasi-
funike maharage yako 

ili yaive bila ya kutoka 
magamba.
Endelea kuongeza maji ki-

dogo kidogo mpaka yaive, weka 

mafuta kwenye sufuria nyingine 
na acha yapate moto.

Weka vitunguu maji vikaange 
hakikisha haviungui, ongeza 
pilipili mboga na ikaange vizuri, 
weka keroti endelea kukaanga na 
mwisho weka kitunguu thomu 
na endelea kukaanga na mimina 
nyanya zilizo sagwa kisha koroga 
mchanganyiko wako.

Weka chumvi na royco kisha 
funika acha ichemke kwa dakika 
1, mimina maharage yaache kwa 
dakika 1, mimina tui jepesi acha 
lichemke kwa dakika 3, mimina 
tui zito kisha yakoroge maharage 
yako kidogo acha lichemke kwa 
dakika 2.

Epua acha kiasi cha dakika 5 
ndio uyapakue, unaweza kula na 
wali, ugali au mikate

Maharage 
ya kukaanga
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M
CHWA ni miongoni mwa 
wadudu hatari kwenye 
uharibifu wa nyumba.

Mdudu huyo amekuwa tishio 
kubwa katika ustawi wa nyumba 
na husababisha uharibifu mkubwa 
asipodhibitiwa.

Ziko mbinu mbalimbali za ku-
pambana na mchwa huyo baada ya 
kujenga nyumba ambazo zinatajwa 
na mtaalam Leonard Pandamali.

Anasema namna ya kudhibiti 
mchwa kwenye nyumba baada ya 
ujenzi na kabla ya kuanza kuitumia 
ni lazima yote inyunyiziwe dawa ili 
kuua mazalia yote ya mdudu huyo.

Pondamali anasema kudhibiti 
mdudu huyo wakati tayari unai-
tumia nyumba kunaweza kuleta 
usumbufu kidogo tofauti na ilivyo 
kwa nyumba ambayo haijaanza ku-
tumika. 

Anashauri kwamba ni vyema 
mtumiaji au mmiliki wa nyumba 
kuweka utaratibu na mazoea ya 
kuweka dawa kila baada ya muda 
fulani kupita.

“Kabla ya kutumia dawa hizi za 
kuilinda nyumba yako dhidi ya 
mchwa ni vema ukapata ushauri wa 
mtaalamu wa ujenzi au kilimo na 
mifugo. Kuna  aina nyingi za dawa 
zinazotumika kwa sasa na bado 
nyingine zinaendelea kubuniwa 
kuendana na ukuaji wa sayansi na 
teknolojia ya utengenezaji wa dawa.

“Ni vyema kutumia dawa kwa 
kuzingatia maelekezo ya mtaalamu 
au mzalishaji wa dawa hizo kwa 
sababu hazifanani  katika mbinu 
za matumizi, hivyo usiige tu kutoka 
kwa wengine, ni vema kupata kwan-
za ushauri,” anasema. 

Anaelekeza kwamba kabla ya ku-
weka dawa kwenye nyumba, mtu 
anapaswa  kusafisha mifereji na 

Na Elizabeth Zaya

Andaa nyumba 
ya kijijini kwenu
MSIMU wa sikukuu hasa kipindi hiki cha 
mwisho wa mwaka, unawafanya watu 
wengi  hasa wa mjini kwenda kutembelea 
ndugu na jamaa vijijini.

Hii ni kwa wale waliozaliwa na kuku-
lia kijijini; japokuwa kuna wanafamilia 
wachache ambao hutoka kijijini kwenda 
kusherehekea msimu wa mwisho wa 
mwaka kwa ndugu zao waishio mjini.

Ukurasa huu leo unazungumza zaidi 
na wale waliopanga kwenda kijijini kwa 
mapumziko ya msimu huu wa mwisho wa 
mwaka.

Kwanza, hakikisha unapanda miti ya asili 
inayostawi katika kijiji chenu. Hii ni mizuri 
kwa utunzaji wa mazingira na mingine ni 
tiba ya ardhi kwani mingi inaweza kuvuta 
maji, huku majani yake yakiwa mbolea 
nzuri kwenye shamba. Usisahau pia kupan-
da ile ya matunda.

Inashauriwa kuwa miti ya matunda 
ipandwe pia kwa kuzingatia hali ya hewa 
ya eneo husika, usije ukapanda parachichi 
kwenye eneo linalostawi stafeli. Kadhalia, 
wageni wajiandae kwa kupanda mboga 
ambazo watazitumia wakati wa likizo.

“Watu wazingatie sana upandaji wa miti 
ya asili ya maeneo yao, kuliko miti migeni 
ambayo baadhi inaweza kuwa ni magugu 
badala ya kuleta faida inayotarajiwa. Suala 
la mboga, ukishajua siku utakayoenda kiji-
jini, unawaandaa watu wa nyumbani kwako 
kwa kuwatumia mbegu ili wakuandalie 
mboga nzuri za majani,” anashauri mwana-
sayansi ya mazingira, Brigitha Didas.

Anaongeza: “Kwa wazazi wanaopeleka 
watoto kijijini, hakikisha kila mmoja ana-
panda mti wa kivuli wa asili au wa ma-
tunda. Hii itamwachia kumbukumbu nzuri 
hasa ya utunzaji wa mazingira, lakini pia 
itamwongezea furaha wakati mwingine 
atakapofika kijijini na kuona mti wake uki-
kua au akachuma tunda.”

Anasema msimu wa sikukuu unaweza ku-
tumiwa pia na wanakijiji kuandaa vyakula 
hasa mbogamboga ili wageni wazinunue.

MAISHA NI NYUMBA
Na Restuta James

JUMAPILI NOVEMBA 17, 2024

Mbinu  za kupambana na Mbinu  za kupambana na 
mchwa kwenye nyumbamchwa kwenye nyumba

k u h a k i k i -
sha kwam-
ba haku-

na    bom-
ba  zinazo-

vuja ikiwamo 
kukausha mae-

neo yote yenye un-
yevunyevu.

Pia anasema kuweka dawa kwe-
nye maeneo yote ambayo ni njia 
au makazi ya mchwa, na ambayo ni 
chanzo hata kama hakuna mchwa 
wanaoonekana.

Jambo lingine. anasema ni 
kung’oa na kuondoa mbao zote zi-
lizoharibiwa na mchwa na kuweka 
nyingine    pamoja na kutoruhusu 
mbao zozote zigusane na udongo 
wowote au unyevunyevu kwa muda 
mrefu na kuziba matundu yote kwe-
nye sakafu na kuta.
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HABARI KIMATAIFA

PRETORIA, AFRIKA KUSINI

POLISI nchini Afrika Kusini 
wanaendelea kulinda eneo 
la migodi ya madini ambako 
mamia ya wachimbaji wamek-
wama chini ya ardhi wakihofia 
kukamatwa katika operesheni 
ya kupambana na uchimbaji 
haramu.

Taarifa iliyotolewa na polisi 
ilisema zaidi ya wachimba mi-
godi 400, maarufu kama  “zama 
zama”,  wamejificha kwenye 
kina cha mgodi huo wa dhahabu 
ambao hautumiki.

Ni jambo la kawaida nchini   
HYPERLINK “https://www.rfi.fr/
sw/lebo/afrika-kusini/” \t “_self ” 
Afrika Kusini, migodi ambayo 
haitumiwi tena na makampuni 
ya uchimbaji madini, inachimb-
wa kinyume cha sheria na 
wachimbaji wadogo. 

Migodi hiyo ina kina kirefu 
inayofikia hadi mita 2,000, na 
mashimo mengi zaidi ya kilo-
mita kadhaa. Wakati mwingine 
wachimbaji hutumia miezi kad-
haa kuchimba ndani ya migodi 
hiyo bila kutoka nje. 

Njia ya kutoka ya mgodi huo 
imezungukwa na kamba ya us-
alama, huku magari kadhaa ya 
polisi   yameegeshwa pande 
zote.

 “Tunakuja kila siku kuanzia 
saa 12 asubuhi. Kawaida tunawa-
pa chakula, lakini sasa hatuwezi. 
Tunaishi kwa neema ya mgodi 
huu, tunapata chakula kwa ajili 
ya mgodi baada ya wanaume 
hawa kuingia kufanya kazi. Kwa 
mfano, mume wangu hunili-
pia ada ya masomo ili nisome. 
Sasa amenaswa huko, siwezi 
tena kulipia masomo yangu,” 
anaeleza mwanamke mmoja.

DW

Wachimbaji 
madini 
Afrika Kusini
waendelea 
kukwama 
mgodini

Scholz, Putin wazungumza
Ukraine yakasirishwa
KYIV, UKRAINE

RAIS wa Ukraine, Volo-
dymyr Zelensky, amesema 
amesikitishwa na mazun-
gumzo  yaliyofanywa kati ya 
Kansela wa Ujerumani, Olaf 
Scholz na Rais wa Russia, 
Vladimir Putin.

Akizungumza kupitia video, 
Zelensky amesema mazun-
gumzo ya viongozi hao yali-
yofanyika kwa njia ya simu 
hayawezi kufikia popote.

Alisema hatua hiyo itafanya 
mambo kuwa magumu na 
kwamba mazungumzo kati 
ya Kansela Scholz na Rais Pu-
tin huenda yakafungua njia 
ya mazungumzo zaidi, jambo 

ambalo Putin amekuwa akili-
tafuta kwa muda mrefu.

Zelensky hata hivyo aliki-
ri kwamba alifahamishwa 
mapema kuhusu mazungum-
zo ya viongozi hao. 

Kansela Scholz alizun-
gumza na Putin kwa muda 
wa saa moja juzi, ikiwa ni 
mazungumzo ya kwanza kati 
ya viongozi hao wawili katika 
kipindi cha miaka miwili.

Kulingana na Msemaji wa 
serikali ya Ujerumani, Steffen 
Hebestreit, Kansela Scholz 
aliitaka Russia kuondoa wa-
najeshi wake kutoka Ukraine, 
kumaliza vita na pia kumtaka 
kufanya mazungumzo na 
Zelensky  kwa lengo la kupata 

amani ya kudumu.
Kansela Scholz pia alisisiti-

za uungaji mkono wa nchi 
yake kwa Ukraine katika ma-
pambano dhidi ya uvamizi 
wa Russia ambao unaelekea 
kuwa wa muda mrefu na 
kwamba Russia ifikirie muda 
upo upande wake.

Wakati wa mazungumzo 
yake alimuonya Putin kwam-
ba kupelekwa kwa wanajeshi 
wa Korea Kaskazini kwa ajili 
ya mapigano nchini Ukraine 
au Russia ni kuuzidisha mzo-
zo huo. Muda mfupi kabla ya 
mazungumzo hayo, kiongozi 
huyo wa Ujerumani alisisitiza 
bungeni kwamba nchi yake  
haitoipatia Ukraine makomb-

ora ya masafa marefu ya Tau-
rus, ambayo imeomba mara 
kwa mara.

Kulingana na Ikulu ya Rus-
sia, Rais Putin alielezea nia 
yake kwa Scholz kufanya 
mazungumzo lakini chini ya 
mazingira yenye maslahi kwa 
Russia.

Alidai kwamba utatuzi 
wowote wa mzozo huo lazima 
uzingatie masilahi ya usalama 
ya Russia na pia kuzingatia 
ukweli wa maeneo iliyoyat-
waa ya mashariki na kusini 
mwa Ukraine.

Baadhi ya masharti ya Rais 
Putin ni Ukraine kuacha wazo 
la kujiunga na Nato

DW

Hamas yakubali kumaliza vita Ukanda wa Gaza
NEWYORK, MAREKANI

WAKATI Umoja wa Mataifa 
umesema hali bado si nzuri ka-
tika ufikishaji wa misaada kwe-
nye       maeneo ya Ukanda wa 
Gaza.    

Kundi la Hamas limesema  
liko tayari  kusitisha vita.

Zoezi la kufikisha misaada 
katika  Ukanda wa Gaza, lin-
aendelea kuwa gumu huku usa-
firishaji wa misaada hiyo hadi 
katika eneo la kaskazini lililoz-
ingirwa na vikosi vya Israel kwa 
sasa hauwezekani.

Hata hivyo, Waziri wa Mam-

bo ya Nje wa Marekani, Antony 
Blinken na Waziri wa Ulinzi 
Lloyd Austin katika barua yao 
ya Oktoba 13 kwa Israel walim-
pa mshirika wao huyo orodha 
ya    hatua mahususi ambazo il-
ihitaji kuzifanya ndani ya siku 
30 ili kukabiliana na hali inay-
ozidi kuwa mbaya katika eneo 
hilo.

Hata hivyo,  Israel yenyewe 
kwa upande wake imesema 
inajitahidi  kusaidia kufikishwa 
misaada ya kibinadamu na ma-
hitaji mengine huko Gaza. 

Hata hivyo msemaji wa  Ofi-
si ya Umoja wa Mataifa ya 

Kuratibu Masuala ya Kibin-
adamu,  Jens Laerke alipouli-
zwa swali kwenye mkutano 
na waandishi wa Habari mjini 
Geneva alijibu kuwa hakuna 
maendeleo katika usambazaji 
wa misaada na hali imezidi 
kuwa mbaya.

”Kwa mtazamo wetu zoezi 
la upatikanaji wa misaada 
liko katika kiwango cha chini 
sana, machafuko, mateso, ku-
kata tamaa, vifo, uharibifu 
na watu wanapoteza makazi 
yao kwa kiwango  cha juu ni 
mambo yanayotia wasiwasi 
mkubwa na hasa hali ilivyo 

katika eneo la kaskazini mwa 
Gaza, ambalo sasa limezin-
girwa. hali huko  inakaribia 
kuwa haitawezekana kufikisha 
msaada huko.” Alisema.

Aidha, Ofisa mkuu wa Hamas 
ambaye ni mjumbe wa ofisi ya 
kisiasa ya kundi hilo, Bassem 
Naim, alisema kundi hilo liko 
tayari kwa usitishaji vita ka-
tika  na amemtaka Rais mteule 
wa Marekani, Donald Trump, 
kuishinikiza Israel kukomesha 
vita.

Naim aliliambia shirika la 
Habari la AFP kwamba Hamas 
iko tayari kufikia makubaliano 

ya kusitisha vita ikiwa pende-
kezo la kusitisha mapigano 
litawasilishwa na kwa sharti 
kwamba litaheshimiwa na Is-
rael.

Alisema Hamas imewafaham-
isha wapatanishi kwamba in-
aunga mkono pendekezo lolote 
litakalowasilishwa kwao amba-
lo litawezesha vita kusimama 
na Israel kuwaondoa wanajeshi 
wake kutoka Ukanda wa Gaza, 
kuwaruhusu watu waliokimbia 
vita kurudi kwenye makazi yao, 
kuachiwa mateka wa Israel na 
pia wafungwa wa Kipalestina.

DW

Polisi na walinzi wa kibinafsi wakijaribu kuwaondoa wachimbaji haramu kwenye shimo la mgodi wa dhahabu katika 
eneo la Stilfontein, Afrika Kusini, juzi. PICHA: AP .
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Ugomvi wa mke na mume kwa nini waingilia?	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

HABARI/SAFU

M
ARA nyingi mambo 
ya ugomvi wa mke na 
mume yana mambo 
mengi. Ndiyo maana 

wazee wa zamani wanasema ugomvi 
wa mtu na mpenzi wake, au mumewe 
usiuingilie.

Wanajua kuna sababu tu ndogo 
inayosababisha hilo, ambayo kwa 
wakati huo haijarekebishika, lakini 
dosari zikiondolewa, wataendelea 
kupatana na walioingilia watabaki na 
aibu.

Wanaposema usiingilie, si kama 
wakipigana watu wasiamue, au wan-
apopeleka kesi kwa wakubwa wasiia-
mue, la hasha. Maana yao ni kwamba 
upande mmoja kati ya hao wawili. 
Yaani unamsaidia mume kumshuku-
tumu mke, au unakuwa upande wa 
mke kumuona mume amekosea.

Hili ni kosa kubwa sana. Kinacho-
takiwa ni kuwaamulia na kuwataka 
waache mzozo, kutupiana mane-
no, kupigana, au mmoja kumpiga 
mwingine.

Nitoe mfano mmoja tu, kuna 

mwanamke alikuwa anaumwa huko 
Kisemvule pembezoni mwa Dar es 
Salaam. 

Mume wake akawa hamjali hata 
kumpeleka hospitali akashindwa. 
Mke kwa hasira akawapigia simu 
ndugu zake, ambao walikwenda 
huko kwa hasira na kumtukana sana 
mwanamume. 

Wakamchukua ndugu yao na 
kumpeleka Kunduchi kwa mmoja wa 
ndugu, akatibiwa.

Kabla hata hajapona vizuri, mke 
akatoroka na dawa zake kurudi kwa 
mumewe. Kumbe siku zote walikuwa 
wakiongea kwa simu na kuyajenga. 
Ndugu waliomtibia na kumtukana 
jamaa wakabaki midomo wazi.

Ndiyo maana mwanamuziki 
Mbaraka Mwinshehe aliwahi kutun-
ga wimbo akauita ‘Ugomvi Mke na 
Mume’.

Akaonya kabisa kuingilia ugomvi 
wao kwani  baadaye watu wanaweza 
kupata lawama. Haya ndiyo mashai-
ri wa wimbo huo yenye mafunzo 
makubwa kwenye jamii.

“Wanapogomba ooo, mtu na mke 
wake ndani ya nyumba, usiingilie kati 
kabisa ugomvi wao. Utakuja pata ba-
laa we kijana, ya kusingiziwa mengi 
na isitoshe, leo unagombombelezea 
mwisho wake utapata lawama.

“Hayo yashike kichwani, usijitie 
kimbelembele, usipoelewa neno lolote 
usijitie wajua. Wengine hawana masi-
hara, hata hasira hazijamuisha wewe 
wamtibua, hatari wajitakia ooo. 

Kinachokuuma kitu gani, ugomvi 
yeye na mke wake, waingilia kwa nini, 
waitafuta lawama. Hatari wajitakia, 
waitafuta lawama. Ugomvi yeye na 
mke wake, waingilia kwa nini? Uki-
pigwa panga mbele ya hakimu utase-
maje?”

Haya ni mashairi ya wimbo huo 
uliotungwa na kupigwa na mwana-
muziki huyo miaka ya 1970, ambapo 
maudhui yake hadi leo yanaishi.

Hii ndiyo tofauti ya tungo za zam-
ani na za sasa. Tungo za sasa pamoja 
na kwamba nyingi ni za mapenzi, la-
kini ni za kufikirika zaidi.

Unapotungwa wimbo uliomhusu 

mtu fulani, au kitu fulani cha kijamii 
hata kama kilitokea miaka ya 1910, 
lakini kwa sasa uliuhusu jamii, basi 
maudhui yake yataedelea kuishi kwa 
sababu maisha yanaendelea kuwa ni 
yale yake.

Watu wanazaliwa, wanakua, wa-
naoa, wanaolewa, wanazaa na ha-
timaye wanakufa. Kwenye maisha 
kuna vitu vingi ambavyo vinafanana 
kwa asili ya binadamu.

Kilichompata mtu wa miaka hiyo, 
ni lazima kimpate wa miaka hii. 
Hakuna kipya zaidi duniani, yote 
yanajirudia tu. Matatizo ya ndoa, 
kuachwa, kutorokwa, kuachana, 
roho za kwa nini, mgogoro wa wake 
na mawifi, yote yalianza karne na 
karne na hadi leo yanaendelea na ya-
taendelea kuwepo. 

Ndiyo maana wanamuziki wanao-
tunga nyimbo kwenye maeneo haya, 
zinaendelea kuishi na kufundisha, 
licha ya kwamba wengi wao wame-
shafariki.

Tuma meseji 0716 350534

Ndiyo maana 
mwanamuziki 
Mbaraka 
Mwinshehe al-
iwahi kutunga 
wimbo akauita 
‘Ugomvi Mke 
na Mume’.

Mwinyi awafunda vijana 
kuheshimu wazazi 

Waziri azindua 
miradi ya mil. 
904/- Serengeti
Na Happiness Shayo, SERENGETI 

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, Balozi Pindi 
Chana, amezindua miradi ya kuendeleza utalii 
ikiwamo ya Barabara ya Utalii yenye urefu wa 
kilometa 22 uliogharimu takribani Sh. milioni 
761.3.

Mradi mwngine ni ujenzi wa vituo viwili  vya 
kupokea na kukagua wageni (Ikona Gate na 
Visitors  Gate) uliogharimu Sh. milioni 143.5 ka-
tika Jumuiya ya Hifadhi ya Wanyamapori Ikona, 
wilayani hapa. 

Uzinduzi huo ulifanyika juzi katika Jumuiya ya 
Hifadhi ya Ikona wilayani  Serengeti.

Akizungumza katika hafla ya uzinduzi huo,   
Balozi Chana  aliitaka jumuiya hiyo kuisimamia 
na kuitumia vyema miradi hiyo kwa malengo 
yaliyokusudiwa ya kukuza utalii huku akisisitiza 
maadili katika utendaji kazi.

“Natoa rai kwa wafanyakazi kuwa waadilifu ka-
tika kutekeleza majukumu ya ulinzi na uhifadhi 
wa rasilimali za taifa,” alisisitiza Balozi  Chana.

Aidha, Waziri alipomngeza menejimenti na ju-
muiya ya Ikona huku akitoa rai kuendelea kush-
irikiana kwa karibu na halmashauri za wilaya, 
Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanza-
nia (TAWA) na Wizara ya Maliasili na Utalii katika 
kutekeleza majukumu yake.

Naye Mhasibu wa Jumuiya ya Ikona, Mariam 
Magessa, alisema jumuiya hiyop, tangu kuan-
zishwa  kwake,  imepunguza matukio ya ujangi-
li, hivyo kusababisha ongezeko la wanyamapori 
huku ikivutia shughuli za utalii na wawekezaji.

“Matokeo chanya ya uhifadhi yamesababisha 
kupata wawekezaji tisda, wanane kati ya hao 
wamewekeza kwenye utalii wa picha na mmoja 
kwenye utalii wa uwindaji,” al;lisema Magessa na 
kusema hiyo imekuwa sehemu ya mapato ya ju-
muiya hiyo.

Jumuiya ya Ikona ilianzishwa mwaka 2005 
kwa lengo la kuendeleza uhifadhi na usimamizi 
endelevu wa maliasili na vivutio vya utalii kama 
njia ya kukuza uchumi na hivyo kupunguza ki-
wango cha umaskini kwa wananchi wanaoishi 
katika vijiji wanachama.

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi 
(pichani) amewataka vijana kuwathamini wa-
zazi wao na kuwatendea mema ili kupata bara-
ka za Mwenyezi Mungu.

Amesema ni wajibu na ni jambo jema  kwa 
vijana ambao wazazi wao wako hai  kuishi nao 
kwa huruma na upendo na kuwaombea dua 
wale waliotangulia mbele ya haki kwa kuwa 
kuna fadhila nyingi kwa kutekeleza jambo hilo.

Taarifa iliyotolewa na Idara ya Mawasiliano 
Ikulu, Zanzibar, ilisema Dk. Mwinyi alitoa rai 
hiyo juzi alipojumuika  na waumini wa dini ya 
Kiislamu katika ibada ya swala ya Ijumaa iliyo-
fanyika kwenye Msikiti wa Maungani, Wilaya ya 
Magharibi B.

Akitoa hotuba ya Ijumaa, Khatibu wa Msikiti 
wa Ijumaa wa Maungani, Sheikh Suleiman 
Mwinchumu Suleiman,  aliwasisitiza waumini 
hao kuwa karibu na wazazi wao pamoja na ku-
zungumza nao kwa maneno mazuri na kuacha 
hasira juu yao kama ilivyoamrishwa na mion-
gozo ya dini ya kiislamu.

Katibu Mtendaji wa  Ofisi ya Mufti, Sheikh 
Khalid Ali Mfaume, alisema ni vyema kwa 
waumini wa kiislamu kufahamu dua ya ku-
waombea wazee na kuitekeleza kila wanap-
opata fursa ya kufanya hivyo ili kupata radhi za 
Mwenyezi Mungu.

Wakati huohuo, Dk. Mwinyi baada ya sala 
ya Ijumaa, aliendeleza utaratibu wake wa ku-
watembelea wananchi na kuwajulia hali Wag-
onjwa katika maeneo mbalimbali.

Aliowatembelea juzi ni aliyekuwa Mbunge 
na Naibu Waziri wa Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mshauri wa Rais wa 
Zanzibar Awamu ya Saba, Dk. Maua Abeid Daf-
tari, anaeishi Beit Ras, wilaya ya Magharibi A.

Wengine ni mkongwe wa sanaa za Filamu 
na Maigizo Zanzibar, Mwanamwema Khamis 
Juma, maarufu kama Bi Njiwa, Halima Mu-
hamed, mjane  wa aliyekuwa Mwenyekiti wa 
CCM Mkoa wa Mjini Kichama, Marehemu Bo-
rafya Silima wanaoishi Mwera Mtofaani.
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na alidhani kina Chacha alikuwa 
wamefika mbali, kumbe walikuwa 
wanapigwa chenga na watekaji. Alim-
wamini mwenzake Bosi wa Usalama 
kwani hajawahi kumwangusha hata 
mara moja.

Bosi wa Usalama naye baada ya 
kumsikiliza kwa makini alijua nani ya 
kumpa ili kuutatua mkasa huo tata.

Alitabasamu mwenyewe akim-
fikiria mtu ambaye atamkabidhi kazi 
hiyo, kwani hupenda mno kupele-
leza, kusaka na kukamata wahalifu 
kwenye mazingira magumu kama 
hayo.

“Kama alifanya kazi ngumu za kui-
saidia nchi, ndani na nje ya Tanzania, 
hii ni rahisi zaidi kwake. Nadhani hai-
tochukua hata wiki mbili.” Akajise-
mea mwenyewe.

Akainua mkono wake kutaka 
kumpigia simu, lakini kama kuna 
sauti ikamwambia asubiri mpaka ke-
sho yake kwani muda ulikuwa ume-
kwenda mno. Akaangalia saa yake ya 
mkononi. Ikamuonyesha ni saa 10:00 
jioni, muda ambao hata yeye mwe-
nyewe anatakiwa aondoke ofisini.

***********************************
“Faili lenyewe hili hapa, limeletwa 

muda si mrefu. Kifupi tu ni kwamba 
kuna mwanafunzi mmoja mdogo 
sana mwenye miaka sita, jina lake 
utaliona humo. Ametekwa na watu 

wasiojulikana. Mpaka sasa hajapa-
tikana. Lakini watekaji wamekuwa 
wakimpigia simu baba mzazi wa 
mtoto kutaka fedha. Lengo la utekaji 
huu ni jamaa hao kutaka pesa. Kwa 
bahati mbaya sana wanaonekana 
wana mtandao mpana ambao una-
sababisha kuwakamata kwake kuwa 
kugumu.

Hawa jamaa huwa wanampigia 
baba mzazi tu kutaka pesa. Na kila 
wakipiga wanatumia namba tofauti 
na wakiitumia hawaitumii tena. 
Ukienda kusachi namba unaambiwa 
haijasajiliwa. Ajabu ni kwamba waki-
panga sehemu ambayo wanataka 
zipelekwe wanajua kama wanafuati-
wa na askari.

Mara mbili wamekwepa mtego wa 
kunaswa na polisi,” alisema Bosi na 
kumwangalia kwa bashasha aliyeku-
wa anampa habari hiyo.

“Na kila wanapokwepa, wanam-
wambia baba mzazi wa mtoto nini 
kimetokea mpaka wao wameshind-
wa kwenda kuuchukua mzigo, wa-
namwambia arudi nao. Jeshi la Polisi 
limekuwa kilitoa msaada ya pesa 
hizo Sh. Milioni 15 zinazotakiwa na 
watekaji, lakini kila zinapopelekwa 
jamaa wanajua kuwa polisi wanazi-
fuatilia kwa ajili ya kuwakamata, 
hivyo hawaendi.”

“Okay, nimekuelewa Bosi. Ni hivyo 
tu, au kuna kingine? Nadhani ni hivyo 

K
ESHO  yake asubuhi aliam-
kia kwa bosi wake, Kamanda 
wa Polisi Kanda Maalum kwa 
ajili ya suala hilo. Akamu-

elezea kila kitu bila kuacha chochote 
hata chembe. Alichoomba afande 
Chacha ni kubadilishiwa askari wen-
zake. Kwa jinsi alivyoona kamanda ni 
kwamba akifanya hivyo ataonekana 
kama imani na wale wawili badala 
yake anayo kwa mmoja tu ambaye 
ni Chacha. Aliona haitokuwa vyema 
kwani hana uhakika kati ya wote ni 
nani anavujisha siri. Alichofanya al-
imwambia amletee faili hilo na yeye 
ndiyo sasa atajua nini afanye.

Baada ya Chacha kutelekeza amri 
hiyo, alimtaka aendelee na shughuli 
zingine kwani faili hilo atamkabidhi 
mtu mwingine.

Aliwaza na kuwazua ampe mtu 
wingine kwenye ofisi yake, lakini 
aliona ni kama atakuwa amewafanya 
wengine pale hawajui kazi, lakini pia 
hata yeye hakujua ni nani anavuji-
sha siri, inawezekana siyo hao ila ni 
mmoja wa watu waliomo kwenye ofi-
si yake. Kupeleka kwa mtu wa kanda 
nyingine ya Dar es Salaam aliona hai-
wezekani. Mwishoni wazo likamjia 
la kumpigia simu bosi mwenzake wa 
Idara ya Usalama ambaye hufanya 
naye kazi kwa karibu.

Alimkumbushia sakata la mtoto 
kutekwa na kwamba kumetokea uta-
ta kwenye ofisi yake, hivyo anachota-
ka asaidiwe kupewa mtu mmoja am-
baye anatafanya kazi ya kupeleleza 
vitu viwili.

Kwanza alipo mtoto aliyetekwa na 
kukamatwa na wahusika wote. Pili 
kutegua kitendawili cha nani aliku-
wa anavujisha siri katika majaribio 
mawili ya kwanza ya kukamatwa 
kwao.

“Afande, nitakupa kijana mmoja 
hivi, kwa hilo uliloniambia ni jambo 
dogo sana kwake.” Alisema bosi hiyo 
na kumshtua wenzake “Unasema 
kweli?” “Si hilo tu uliloniambia? Au 
kuna lingine? “Hilo tu mheshimiwa.” 
“Basi ondoa shaka, Huyu kijana hata 
kama kuna lingine angetatua tu. 
Ameisaidia nchi kwa mambo mengi 
makubwa, sembuse hili tu la ki-
jamii?” Haya mheshimiwa namhitaji 
hata kesho aje ili nimpe mrejesho, 
faili na nimkabidhi kwa wahusika 
ili aanze kazi.” Okay, nikamwita asu-
buhi na kumwambia hilo.” 

Ahsante sana mheshimiwa. Karibu 
Kamanda. Tayari alikuwa ameutua 
mzigo ambao ulikuwa unataka kum-
welemea. Kelele za wananchi kuhu-
su kutekwa kwa mtoto kulimsumbua 

“Na kila wa-
napokwepa, 
wanamwam-
bia baba 
mzazi wa 
mtoto nini 
kimetokea 
mpaka wao 
wameshind-
wa kwenda 
kuuchukua 
mzigo, 
wanamwam-
bia arudi 
nao. Jeshi la 
Polisi lime-
kuwa kilitoa 
msaada ya 
pesa hizo Sh. 
Milioni 15 
zinazotakiwa 
na watekaji, 
lakini kila 
zinapopele-
kwa jamaa 
wanajua 
kuwa polisi 
wanazifua-
tilia kwa 
ajili ya 
kuwakama-
ta, hivyo 
hawaendi.”

Nyuma ya Pazia-9

HADITHI
TAARIFA za habari kwenye televisheni, redio, mitandao ya kijamii zinaarifu 
kutekwa kwa mtoto wa miaka sita, Macaire, mwanafunzi wa darasa la 
kwanza katika shule moja Mbezi Dar es Salaam. Mashuhuda wanasema 
alinyakuliwa na mwanamume mmoja aliyeshiba, kujaa misuli na kukimbilia 
kwenye gari lililokuwa pembeni mwa barabara ya Bagamoyo, Dar es 
salaam, ambalo mlango wake ulikuwa wazi. Wazazi wa mtoto wanapigiwa 
simu na watekaji wakitaka kiasi cha Sh. Milioni 15 ili wamwachie. Jeshi la 
Polisi linaingia kazini kumsaka au kuwasaka watekaji.  Walichogundua ni 
kisa cha kushangaza, kusisimua ambacho utakipata utakaposoma kila aina 
ya nakala ya gazeti hili, ili kuupata mkasa mzima wa tukio. 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) tu. Vingine wewe ndiyo utatu-

ambia mwisho wa kazi hii.”
Aliondoka maeneo ya Posta 

kwenye  kwenye ofisi za bosi wake 
na kuelekea Mikocheni zilipo ofisi 
zake.

Alipofika jambo la kwanza 
alianza kupitia faili la mkasa huo 
alilopewa.

Ndipo alipogundua kuwa baada 
ya mtoto Macaire kutekwa, lengo 
la watekaji lilikuwa ni pesa.

Matukio mawili ya kupeleka 
pesa kwa watekaji hayakufaniki-
wa. Sababu kubwa ilikuwa ni wate-
kaji kufahamu kuwa wanafuatiliwa 
na askari polisi ambao wameweka 
mtego. Pesa zinatolewa na polisi 
kwa sababu kuwakamatisha hazi-
fanyi kazi kwa sababu watekaji wa-
nakuwa wanajua kuwa pesa hizo 
ni za polisi na pia wanafuatiliwa, 
hivyo kutofika eneo la tukio amba-
lo walikuwa wanapanga wenyewe.

Hisia zikaanza kuwa labda ni 
Mwalimu Mkuu wa Shule ya Tom 
Academy, Kisanga, anaweza kuwa 
anahusika kwa njia moja ama ny-
ingine. Wakaamua kumuweka 
kando na kutomwambia chochote.

Hata hivyo bado watekaji waka-
wa wanapata taarifa ya vyote vina-
vyofanyika. Alichogundua pia ni 
kwamba watekaji humtumia baba 
wa mtoto aliyetekwa tu, Macky 
kutaka pesa na si mtu mwingine 
yeyote. Alichofanya siku ya kwan-
za ni kwenda Mbezi Beach kwenye 
shule ambayo mtoto Macaire alite-
kwa.

Akiwa anaendesha gari yake 
ndogo aina ya Volvo, XC60 ali-
fika shuleni hapo na kuonana na 
mwalimu Kisanga. Alijitambulisha 
kama ni askari polisi wa kawaida 
tu ambaye anapeleleza kesi hiyo.

Alimuuliza maswali kadhaa am-
bayo aliona yangeweza kumfanya 
aanze kwa kuanzia. Na hii ni baada 
ya kuambiwa kuwa alikuwa mtu 
wa kwanza kutoambiwa chochote 
kuhusu taarifa za kupeleka pesa 
kwa watekaji ili kuangalia kama 
zinaweza kusababisha kumnasa 
anayetoa taarifa kwao. Kwa uzoefu 
wake hakuona kama mwalimu 
huyo anahusika kwa chochote.

Kwa sababu alikuwa na namba 
za baba wa mtoto aliyetekwa al-
impigia ili wakutane maeneo ya 
Ubungo  jijini Dar es Salaam.

Eddy alimpeleka moja kwa 
moja ofisini kwake. Ambapo ali-
kuwa anataka kumuuliza maswali 
mawili matatu ambayo anadhani 
yangeweza kumfanya kugundua 
kitu.

Itaendelea Jumapili
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HABARI BURUDANI

NA JUDITH JULIUS, Ngara

W
ANANCHI wa kabila 
la Wahangaza wa-
naoishi  Dar es Sa-
laam hivi karibuni 

walifanya tamasha la kitama-
duni lililoambatana na buruda-
ni mbalimbali za asili.

Wahangaza ambao wanatoka 

Jumapili Novemba 17, 2024

‘Emorado’ 
ya Phantom 
Musica 
imekamilika
BENDI ya muziki wa Dansi la  Phan-
tom Musica International lime-
kamilisha kurekodi wimbo mpya 
uliopewa jina la  ‘Emorado’.

Mkurugenzi wa Phantom Musica 
International, Abdulfareed Hus-
sein amesema wimbo ‘Emorado’  
umeimbwa kwa lugha ya Kiswahili 
na Kireno na umetungwa na mwim-
baji mkongwe Karama Regesu.

Ameongeza kuwa, dhamira ya 
kutumia lugha mbili ni ubunifu wa 
kimuziki ili kuongeza mvuto  kwa 
wadau wa burudani wa muziki wa 
dansi.

“Emorado ni aina nyingine ya kazi 
za ubunifu kutoka Phantom Musica. 
Kutoka katika utaratibu wa kuwa-
tumia wanamuziki wenye majina 
makubwa kutoka bendi mbalimbali 
nchini na sasa tumeingia katika 
mseto wa lugha” amesema Hussein 
na kuongeza.

“Mtunzi Karama Regesu ni kati 
ya wanamuziki wakongwe nchini 
mwenye utajiri wa kipaji mwenye 
uwezo wa kuzungumza kwa ufa-
saha lugha nyingi duniani na sasa 
ameamua kutumia Kiswahili na 
Kireno katika kibao hiki Emorado”.

Amesema kazi hiyo imerekodiwa 
katika Studio ya Amoroso Saundo 
iliyopo jijini Dar es Salaam na ndiyo 
wimbo wa kwanza  wa albamu ya 
pili  ya kundi hilo. 

TAMASHA LA TAMASHA LA 
WAHANGAZA WAHANGAZA 
WAISHIO DARWAISHIO DAR

Wilaya ya Ngara mkoani Kagera, 
kwa kipindi cha miaka miaka 10 
wanafanya tamasha hilo kwa 
lengo la kudumisha mila, tara-
tibu na tamaduni za jamii hiyo.

Mwenyekiti wa umoja wa 
Wanangara wanaoishi Dar es 
Salaam, Idelphonce Mabamba, 
alisema licha ya kujumuika 
pamoja kuburudika kwa ngo-

ma, vyakula na vinywaji vyenye 
asili ya kwao, wanajadiliana 
masuala mbalimbali ikiwamo 
maendeleo yao kupitia vikoba.

Chifu wa Wahangaza, Pius 
Balamba, alieleza kuwa ni vizuri 
kwa wanachama wa umoja huo 
kukutana kwa lengo la   kuji-
funza mila na desturi za  wazee 
waliotangulia mbele za haki.

Balamba alisema kuwa ni 
vema kuwepo utaratibu utaka-
oshuhudia wanachama hao 
wakikutana ili kuenzi mambo 
mazuri katika kabila lao na 
yaendelee kuenziwa na vizazi 
vijavyo.
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LISBON, Ureno

T
IMU ya Taifa ya Ureno imet-
inga hatua ya robo fainali 
ya Ligi ya Mataifa ya UEFA 
baada ya Cristiano Ronaldo 

kufunga mabao mawili katika ushin-
di wa mabao 5-1 dhidi ya Poland 5-1 
katika mechi ya Kundi A iliyochezwa 
juzi usiku.

Mabao hayo mawili ya
 Ronaldo yalimfanya ku-

fikisha magoli 135 aliyoi-
fungia Ureno. 

Rafael Leão alifunga bao la kwanza 
kwa kichwa kabla ya Ronaldo kufun-
ga goli la pili dakika ya 72.

Wakiwa wenyeji wa mechi hiyo 
walifunga mabao matatu ndani 
ya dakika nane kupitia kwa Bruno 
Fernandes, Pedro Neto na Ronaldo 

    Yatinga robo fainali 
UEFA, nahodha huyo afikisha 
mabao 135...

HABARI MICHEZO

Jumapili Novemba 17, 2024

MABAO YA RONALDO
YAING’ARISHA URENO

GUARDIOLA, MAN CITY SAFI

PEP Guardiola mwenye umri wa miaka 53, amefikia 
makubaliano ya kimsingi ya kuongezwa muda wa 
mwaka mmoja katika mkataba wake wa sasa na Man-
chester City. (Football Insider)

GORETZKA AGEUKA LULU

MANCHESTER United itakabiliana na ushindani 
kutoka kwa Union Berlin kumsajili kiungo wa kati wa 
Timu ya Taifa ya Ujerumani, Leon Goretzka, mwenye 
umri wa miaka 29, ambaye anatatizika na hali yake 
katika Klabu ya Bayern Munich. (Team Talk)

NISTELROOY AITAKA COVENTRY

RUUD van Nistelrooy ametuma ombi la kuwa Kocha 
Mkuu wa Coventry City baada ya kuacha nafasi yake 
kama kocha msaidizi wa Manchester United. (Talk-
sport)

JESUS AGOMBEWA EPL

KLABU ya Fulham imeungana na wapinzani wao 
wa London, Brentford kumwinda mshambuliaji wa 
Botafogo na Brazil, Igor Jesus, 23. Newcastle United na 
Nottingham Forest pia zinavutiwa na mchezaji huyo. 
(TBR)

ANDERSEN ATAKIWA JUVE

JUVENTUS inamtaka beki wa Fulham na Denmark, 
Joachim Andersen, 28, na mlinzi wa Chelsea na Ufar-
ansa, Benoit Badiashile (23).(La Gazzetta dello Sport)

LAMPTEY ANUKIA WEST

WEST Ham inamfuatilia kwa karibu beki wa Bright-
on, Tariq Lamptey, 24, na ipo katika nafasi nzuri ya 
kuishinda Everton katika mbio za kumsajili mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Ghana kwa uhamisho wa bure. 
(Football Insider)

SPURS YAMTAKA LAMPTEY

KLABU ya Tottenham Hotspur pia inamtaka Tariq 
Lamptey kwa nia ya kuimarisha safu ya ulinzi ya 
Kocha, Ange Postecoglou, wakati wa uhamisho wa 
wacheziji wa Januari. (Teamtalk)

KVARATSKHELIA KUTUA BARCA

BARCELONA inavutiwa na winga wa Napoli na 
Georgia, Khvicha Kvaratskhelia, 23. Mchezaji huyo 
anakadiriwa kuwa na thamani ya euro milioni 67. 
(Repubblica)

HUMMELS : NITASTAAFU

MLINZI wa Ujerumani, Mats Hummels, 35, huenda 
akaamua kustaafu ikiwa hatapata nafasi ya kuondoka 
AS Roma katika dirisha la usajili la Januari. (Sky)

SVERRE AKARIBIA UNITED

KLABU ya Manchester United inaamini  huenda 
ikahitaji kufanya uamuzi wa kumnunua mchezaji wa 
Rosenborg, Sverre Nypan, 17, haraka iwezekanavyo 
ili wapate saini ya kiungo huyo wa kati wa Norway. 
(Givemesport)

ZISIKUPITE

kabla ya Dominik Marczuk kufunga 
goli la kufutia machozi kwa Poland 
dakika ya 88.

“Kipindi cha kwanza kilikuwa 
kibaya sana kwa kile tulichotaka 
kufanya, tulipoteza umakini na ku-
changanyikiwa. Lakini kipindi cha 
pili kilikuwa kizuri zaidi ambacho 
nimeona,” alisema Kocha wa Ureno, 
Roberto Martinez.

“Tumebadilisha mawazo na 
kuongeza nguvu na kusaidiana. 
Hatukuruhusu Poland kucheza.”

Ureno ambayo haijapoteza in-
aongoza kundi hilo ikiwa na pointi 

13, sita mbele ya Croatia, ambayo 
ilipoteza kwa kufungwa bao 1-0 na 
Scotland ambayo bado iko mkiani 
lakini sasa inalingana pointi nne na 
Poland iliyo nafasi ya tatu.

Poland itawakaribisha Scotland 
hapo kesho wakati Ureno itasafiri 
kwenda Croatia.

Poland hawakuwa na mfungaji 
wao bora wa muda wote, Robert 
Lewandowski, ambaye ana jeraha 
la mgongo, lakini walikuwa wepesi 
kutengeneza hatari na walijaribu 
mara tatu kulenga goli kabla ya ma-
pumziko ikilinganishwa na wenyeji.
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SALAH AFICHUA SALAH AFICHUA 
USHAURI WENGERUSHAURI WENGER

LIVERPOOL, England

M
OHAMED Salah ameeleza kwa 
kina mazungumzo aliyofanya 
na aliyekuwa Kocha wa Arse-
nal, Arsene Wenger, ambapo 

Mfaransa huyo alimpa ushauri mzuri 
fowadi huyo wa Liverpool.

Mchezaji huyo wa Misri amekuwa 
mmoja wa wachezaji wa kuogopwa zaidi 
katika Ligi Kuu England kwa miaka saba 
aliyokaa Anfield, akifunga zaidi ya mabao 
200 kwenye michezo 366 aliyoichezea 
klabu hiyo.

Ustadi wake uwanjani umedhihirisha 
hadhi yake kama mmoja wa mawinga 
bora zaidi duniani, akiwa nyuma ya Bu-
kayo Saka katika asisti za ligi hadi sasa 
msimu huu. Wakati Salah amecheza chini 
ya makocha maarufu kama vile Jurgen 
Klopp - ambaye aliondoka Merseyside 
mapema mwaka huu - ni maneno ya bosi 
Wenger ambayo yameweka nafasi katika 
akili yake.

“Nilipata ushauri kutoka kwa Arsene 
Wenger hapo awali,” alisema akikiambia 
kituo cha televisheni cha Liverpool. 

“Alikuwa Melwood (uwanja wa mazoezi 
wa Liverpool) wakati huo, kisha nika-
muuliza kuna tofauti gani kati ya mche-
zaji mzuri na mchezaji mzuri sana.

“Alisema, “Nadhani mchezaji mzuri 
sana huwa anazingatia mchezo. Hata 
kama hana kasi, anabaki kwenye mchezo 
hadi dakika ya mwisho au hadi filimbi ya 
mwisho.”

“Kwahiyo ni hivyo, nafikiri kwangu, 
najua kuna baadhi ya michezo sina kasi. 
Lakini huwa najikita kwenye mchezo ili 
kumaliza mambo.”

LUANDA, Angola

GHANA ilishindwa kufuzu Fainali za 
Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON 
2025), kwa mara ya kwanza tangu mwa-
ka, 2004 baada ya kutoka sare ya 1-1 na 
Angola hapo juzi.

Black Stars ilihitaji ushindi ka-
tika mchezo wao wa mwisho wa 
makundi ili kuweka hai matu-
maini ya kufuzu kwa michuano 
hiyo itakayofanyika nchini Mo-

rocco mwakani.
Ghana, mabingwa mara nne wa 

Afrika, wamecheza katika matoleo 
24 ya michuano hiyo.  
Ni mabingwa mara saba pekee 

Misri (26) na mabingwa watetezi, Ivo-
ry Coast (25) ndio wameshiriki mara 

nyingi zaidi michuano hiyo.
Angola ambayo tayari imefuzu il-

ianza vyema mbele ya mashabiki wa 
nyumbani, lakini mkongwe wa Ghana, 
Jordan Ayew alianza kuwafungia wa-
geni bao kwa mkwaju wa faulo dakika 
ya 18. M’Bala Nzola alipata nafasi ya ku-

sawazisha kwa penalti, lakini shuti lake 
liliokolewa na golikipa wa Ghana, Abdul 
Manaf Nurudeen. 

Angola iliendelea kusukumiza 
mashambulizi na Felicio Milson ali-
sawazisha dakika ya 64.  Ghana imesa-
lia mkiani katika Kundi F ikiwa na pointi 
tatu pekee katika michezo mitano iliyo-
cheza. 

Walihitaji ushindi mara mbili kutoka 
mechi zao mbili za mwisho huku waki-
waombea wapinzani wao, Sudan yenye 
pointi saba wapoteze michezo yao yote 
miwili ya mwisho.

Wakati huo huo, winga wa zamani wa 
Hertha Berlin, Myziane Maolida, alifun-
ga bao dakika za mwisho kwa Comoro 
na kuiwezesha kufuzu kwa ushindi wa 
magoli 2-1 dhidi ya Gambia. Ni mara ya 
pili kwa taifa hilo la kisiwa cha Bahari ya 
Hindi kufuzu kushiriki AFCON.

Zambia, Mali, na Zimbabwe zilifuzu 
mapema Ijumaa, huku Nigeria, Tunisia, 
Afrika Kusini, Uganda, Equatorial Guin-
ea na Gabon zikinyakua nafasi zao siku 
ya Alhamisi.

Ghana yashindwa 
kufuzu AFCON 2025

TURIN, Italia

PAUL Pogba ataondoka Juventus 
baada ya klabu hiyo ya Ligi Kuu 
Italia maarufu Serie A, kuthibitisha 
kusitisha mkataba wake kwa maele-
wano.

Mkataba wa Pogba utamalizika 
rasmi Novemba 30, mwaka huu, Ju-
ventus walisema, na kisha atakuwa 
mchezaji huru.

“Klabu inamtakia kila la heri Paul 
kwa mustakabali wake wa kuende-
lea kucheza soka,” ilisema taarifa ya 
klabu hiyo ya Turin.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Ufaransa alipunguziwa adhabu ya 
kufungiwa kucheza soka kwa miaka 
minne hadi miezi 18 na Mahakama 
ya Usuluhishi wa Michezo (CAS), 
mwezi uliopita.

Alifungiwa baada ya kugundu-
lika alitumia dawa za kusisimua 
misuli zilizokatazwa michezoni, 
sasa inamaanisha ataweza kucheza 
tena soka kuanzia Machi mwakani, 
ingawa bado haijajulikana ni wapi 
atasajiliwa.

Mkataba wake na Juventus ulitara-
jiwa kumalizika Juni mwaka, 2026.

“Wakati wangu Juventus ume-
fika mwisho,” alisema Pogba katika 
taarifa yake mwenyewe. 

“Imekuwa fursa nzuri kuvua jezi ya 
Bianconeri (Juve) na kushiriki wakati 
mwingi maalum pamoja.

“Ninathamini kumbukumbu tu-
lizofanya. Wanaendelea kuishi. Hata 
katika nyakati ngumu zaidi katika 
mwaka uliopita, sapoti yenu ilikuwa 
muhimu na ninataka kuwashukuru 
mashabiki wa Juve ulimwenguni 
kote kwa huruma yao. 

“Imekuwa ya kufurahisha kupata 
uzoefu kama huo, nyakati nyingi 
nzuri na wachezaji wenzangu kwa 
miaka mingi na ninawatakia mafani-
kio mema katika siku zijazo.”

Pogba mwenye umri wa miaka 31, 
hajacheza tangu Septemba 3, mwaka 
jana.

Pogba alikuwa mchezaji wa soka 
ghali zaidi katika historia alipojiunga 
na Manchester United kutoka Ju-
ventus kwa ada ya euro milioni 105  
hapo mwaka, 2016.

Pogba, 
Juventus rasmi 
wamalizana
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SIMCHIMBA AIWEKA KILELENI
GEITA LIGI YA CHAMPIONSHIP
Na Adam Fungamwango

T
IMU ya Geita Gold iliy-
oshuka daraja msimu 
uliopita, imezidi kuji-
weka katika mazingi-

ra mazuri ya kurejea Ligi Kuu 
Tanzania Bara baada ya ku-
pata ushindi wa bao 1-0 dhidi 
ya Bigman FC katika mechi ya 
Ligi ya Championship iliyo-
chezwa kwenye Uwanja wa 
Shule ya Sekondari ya Nyan-
kumbu mkoani, Geita juzi.

Ni ushindi wa sita
 kwa timu hiyo am-

bayo imefikisha poin-
ti 20 na sasa inaon-

goza katika msimamo 
wa ligi huyo.

Bao pekee katika mchezo 
huo lilifungwa na straika wao 
tegemeo na mchezaji bora 
wa Ligi ya Champioship wa 
Oktoba, mwaka huu,  Andrew 
Simchimba, dakika ya 37, am-
baye sasa amefikisha mabao 
sita kwenye orodha ya wa-
fungaji wa ligi hiyo, sawa na 
Abdulaziz Shahame wa TMA.

Kinara wa mabao katika 
ligi hiyo ni Raizin Hafidh wa 
Mtibwa Sugar, mchezaji bora 
wa Septemba, mwaka huu 
akiwa naye amepachika ma-
bao saba mpaka sasa.

Songea United, ikiwa kwe-
nye Uwanja wake wa nyum-
bani wa Majimaji mkoani 
Ruvu yenyewe ilipata ushindi 
wa bao 1-0 dhidi ya Kiluvya 

FC hapo juzi.
Lilikuwa ni bao pekee la 

Andrew Chamungu, dakika 
ya 34 ya mchezo lililoipandi-
sha timu hiyo hadi nafasi ya 
tatu ya msimamo ikifikisha 
pointi 18 baada ya kucheza 
michezo tisa, ikishinda mi-
tano, sare tatu na kupoteza 
mmoja.

Mechi nyingine ilichezwa 
kwenye Uwanja wa Mnyan-
jani, Tanga katika Kituo cha  
Shirikisho la Mpira wa Miguu 
Nchini (TFF), ambapo wenye-
ji, African Sports walikutana 
na kipigo cha mabao 2-1 ku-
toka kwa Stand United.

Mabao yote ya washindi 
yalifungwa na Msenda Msen-
da, akiipandisha timu yake 

hadi nafasi ya nne ikiwa na 
pointi 18 kibindoni sawa na 
Songea United, lakini ikizidi-
wa tofauti ya mabao ya ku-
funga na kufungwa.

“Tunashukuru ushindi 
huu wa ugenini, umetufanya 
turudi tena katika mstari wa 
kusaka nafasi ya kupanda Ligi 
Kuu,” alisema mfungaji huyo.

Msenda aliongeza wachez-
aji wa timu hiyo wamejipanga 
kupambana katika kila mechi 
ili kufikia malengo yao ya ku-
panda daraja.

Alisema ndoto zao ni ku-
ona wanafanya vizuri katika 
kila mechi ili kukata tiketi ya 
kushiriki Ligi Kuu Tanzania 
Bara katika msimu ujao.

Yanga hasira 

Mpanzu aongeza 
nguvu Simba CAF

Mkufunzi wa VAR wa FIFA na CAF, Janny Sikazwe (wa pili kushoto waliokaa), akiwa na Wakufunzi Watanzania baada 
ya kumaliza mafunzo ya siku tano ya kutumia vifaa vya usaidizi vya uamuzi vya video  yaliyofanyika jijini, Dar es 
Salaam. PICHA: TFF

Washiriki Kilimanjaro Marathon waitwa
Na Mwandishi Wetu

WAANDAAJI wa mbio za 
Kimataifa za Kilimanjaro 
wamewakumbusha washiriki 
zimebakia siku chache la-
kini wakiwataka kunufaika 
na punguzo za bei ya usajili 
lilitolewa kuelekea mbio hizo 
zitakazofanyika Februari 23, 
mwakani Mjini Moshi, im-
eelezwa.

Ili kupata punguzo, mshiri-
ki atatakiwa kujiandikisha 
kabla ya Desemba 12, mwaka 
huu.

Taarifa iliyotolewa na 
waandaji wa mbio hizo 
imesema dirisha linalotoa 

unafuu wa ada ya ushiriki 
bado liko wazi na washiriki 
wameaswa kujiandikisha 
mapema ili kuepuka adha ya 

mrundikano wa dakika za 
mwisho au kukosa fursa ya 
punguzo hizo.

“Kipindi cha washiriki 
kunufaika na punguzo 
maarufu kama ‘ndege 
alewahi’ kilianza Oktoba, 21 
mwaka huu, ambapo kinata-
rajiwa kumalizika usiku wa 
manane Desemba 12, mwa-
ka huu.

Hii inatumika kwa makun-
di yote ya mbio zikiwao 
Kilimanjaro Premium Lager 
(kilomita 42), kilomita 21 

(Tigo Kili half marathon) na 
kilomita tano ambazo ni Fun 
Run,” ilisema taarifa hiyo.

Iliongeza ili kuongeza 

usalama mbio hizo zitaka-
zofanyika kuanzia kwenye 
Uwanja wa Chuo cha Ush-
irika Moshi, zitafuata  kanuni 
rasmi za Shirikisho la Riadha 
la Kimataifa (IAAF).

“Lengo la kuzingatia kanuni 
hizo za IAAF ni kuhakikisha 
washiriki wanafurahia muda 
wao wakati wa kushiriki 
mbio hizo kwa kuepuka 
msongamano mkubwa na 
wakati huo huo kuhakikisha 
huduma zingine kama vile 
za vituo vya maji na huduma 
za afya zinatayarishwa 
kulingana na idadi ya 
washiriki”, iliongeza taarifa 
hiyo.

kipa namba moja wa timu hiyo.
Lakred alionekana kuwa fiti, 

akifanya vitu ambavyo vimezoeleka 
na mashabiki wa timu hiyo akiwa 
langoni.

Kocha Mkuu wa Simba, Fadlu Da-
vids, alisema ameomba mchezo huo 
wa kirafiki kwa ajili ya kuwaweka 
fiti wachezaji wake na kiushindani 
kwa sababu wanajiandaa na mchezo 
wa Kombe la Shirikisho Afrika dhidi 
ya Bravo do Maquis kutoka Angola 
utakaochezwa Novemba 27, mwaka 
huu

kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa.

“Tumepata mchezo huu, pia 
mchezo wa Ligi Kuu dhidi ya Pamba 
Jiji pia utatupa taswira halisi ya 
ushindani. Tuna wachezaji am-
bao wapo katika vikosi vya timu 
za taifa, hivyo ni lazima wanao-
baki nao wapate mechi za kujipima 
nguvu ili wote wakikutana wawe na 
levo moja ya fiziki,” alisema Fadlu.

Taarifa zaidi zinasema Fadlu 
ameomba mchezo mwingine wa 
kirafiki kabla timu yake haijacheza 
mechi dhidi ya Pamba Jiji hapo No-
vemba 22, mwaka huu na alitamani 
kucheza dhidi ya Azam FC.

wanachama, mashabiki na 
wapenzi wa Yanga jezi zetu tayari 
zimefika na zitazinduliwa Novemba 
20, mwaka huu, tunataka wakati 
watu wananunua tiketi basi, na jezi 
pia ziwe tayari sokoni zinauzwa.

Mechi itapigwa kuanzia saa 10:00 
jioni, tunaamini ni muda ambao 
mchezo utaisha mapema ili watu 
warejee majumbani mapema kwa 
ajili ya kuamkia kazini Jumatano,” 
alisema Kamwe.

Ofisa huyo alikanusha klabu yao 
kumwajiri aliyekuwa Kocha Mkuu 
wa KMC FC,  Abdihamid Moallin, na 
kuongeza kocha wao msaidizi ata-
tangazwa wakati wowote kuanzia 
sasa.

“Mmendika kuhusu Moallin, si 
kweli, hakuna ukweli, nawaam-
bia leo (jana),  naua hizo tetesi na 
taarifa, na Wanayanga wote ambao 
waliamini hiki kitu nawaambia 
rasmi si kweli, hakuna ambaye 
amewahi kumwona kocha wetu 
msaidizi, hakuna yoyote anayejua 
jina lake wala ubini wake, yupo 
hapa hapa nchini, hajui kiswahili 
la kingereza, anajua lugha ya kwao 
Poland tu,” Ofisa habari huyo 
aliongeza.

Hata hivyo bado haijafaha-
mika Moallin ambaye amebwanga 
manyanga ya kuifundisha KMC 
atajiunga na timu gani baada ya 
Gamondi kutimuliwa na msaidizi 
wake, Moussa Ndaw.

INATOKA UK. 24

INATOKA UK. 24
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Faustine Feliciane na Adam 

Fungamwango

S
IKU moja baada ya kum-
tangaza kocha mpya Mje-
rumani, Sead Ramovic, 
uongozi wa Yanga umet-

amba wanajipanga kulipa kisasi 
katika mechi ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika dhidi ya Al Hilal kutoka 
Sudan itakayochezwa Novemba 
26, mwaka huu kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam.

Mabingwa hao wa-
tetezi wa Ligi Kuu 

Tanzania Bara wal-
isema haiwezekani

 timu yao kufungwa
 mechi tatu mfululizo

 na mashindano
 mbalimbali.

Yanga imeapa kumaliza hasira 
za kuondolewa na Al Hilal katika 
mashindano ya CAF mwaka juzi, 
lakini pia ikitaka kurejesha fura-
ha kwa mashabiki wao ambao 
wanaugulia kufuatia kuruhusu 
kufungwa bao 1-0 na Azam na 
kichapo cha magoli 3-1 kutoka kwa 
Tabora United, mechi zote za Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza jijini jana, Ofisa 
Habari wa Yanga, Ali Kamwe alise-
ma kitendo cha kufungwa mara 
mbili kimewahuzunisha wana-
chama, mashabiki na wapenzi wa 
klabu yao, hivyo kwa vyovyote ha-
wawezi kukubali kupoteza mechi 
nyingine ya tatu lakini ya kwanza 
kwenye hatua ya makundi kwe-
nye michuano ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika.

“Tumepoteza mechi mbili mfu-
lulizo, hatutakubali tena kupoteza 
mchezo mwingine wa tatu. Huu 
ni mchezo muhimu kwetu, ni la-

zima tushinde turudi kwenye njia 
yetu tulioizoea, hatuwezi kukubali 
klabu kubwa kama Yanga ifungwe 
michezo mitatu mfululizo kwa 
sababu kizazi chetu kitakuwa 
kimeingia katika rekodi mbaya 
sana tangu kuanzishwa kwa klabu 
hii,” alisema Kamwe.

Ofisa huyo aliongeza chini ya 
kocha mpya wanatarajia mambo 
mazuri na Yanga haitasikiliza 
‘kelele’ za wachambuzi kufuatia 
uamuzi wake wa kuachana Miguel 
Gamondi.

“Hautasikia uongozi wa Yanga 
unajibu lolote kuhusiana na ua-
muzi wa kuachana na Gamondi, 
yalisemwa mengi wakati tu-
naachana na Nabi (Nasreddine), 
tuliambia tumeleta kocha ambaye 
alikuwa hana kazi kwa miezi sita.

Angalieni (German mashine- 
Ramovic), ameondoka kwa saba-
bu gani, tunaendelea na mipango 
yetu ili kufikia malengo, tunatak-
iwa kuwa na mbinu mpya pale 
ambapo timu inahitaji kusonga 
mbele, tumeshatwaa ubingwa 
mara tatu, sasa tunataka kuende-
lea hadhi hii, ni lazima tuje tofau-
ti,” alisema Kamwe.

Aliongeza kocha huyo mpya 
ameshakutana na wasaidizi wake 
tayari kuanza mipango kwa ajili ya 
kuelekea mechi yao ya kimataifa 
na wanawaomba mashabiki 
wafike uwanjani wakiwa wame-
valia jezi mpya ambazo zinatara-
jiwa kuzinduliwa Jumatano.

“Kocha wetu baada ya kutanga-
zwa hapo jana (juzi) aliita kikao na 
wasaidizi wake, Mjerumani huyu 
hana kupoa kafika tu kataka kikao 
kingine kwa ajili ya kuhakikisha 
tunakwenda sawa kwenye maan-
dalizi ya timu yetu kuelekea mechi 
dhidi ya Al Hilal.

Nitumie fursa hii kuwaambia 

Pogba, Juve wamalizana UKURASA  22

Na Adam Fungamwango

WINGA, Ellie Mpanzu aliye-
sajiliwa na Simba akisubiri 
dirisha dogo la usajili litaka-
lofunguliwa Desemba 20, 
mwaka huu, pamoja na kipa 
aliyekuwa majeruhi, Ayoub 
Lakred, walishuka dim-
bani kwa mara ya kwanza 
wakati timu hiyo ikicheza 
mchezo wa kirafiki dhidi ya 
KMC jijini, Dar es Salaam 
juzi.

Katika mchezo huo ambao 
mashabiki hawakuruhusiwa 
kuingia kwenye Uwanja wa 
KMC Complex, kwa mara ya 
kwanza Mpanzu alionekana 
kuvaa jezi nyekundu na 
nyeupe, mechi hiyo ikimal-
izika kwa sare ya bao 1-1.

Mashabiki wa Simba 
ambao walikuwa nje ya 
uwanja, na wengine waki-
chungulia kwa njia sizizo 
rasmi, walionekana kufura-
hishwa kumwona winga 
huyo ambaye alikuwa 
akiichezea klabu ya AS Vita 
ya Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo (DR Congo).

Awali, Mpanzu, alikuwa 
asajiliwe na Simba kipindi 

cha dirisha kubwa, lakini 
dili liliharibika baada ya 
kwenda kufanya majaribio 
katika Klabu ya Genk ya 
Ubelgiji, majaribio ambayo 
hayakufanikiwa.

Baada ya kutofanikiwa na 
kumaliza mkataba wake wa 
AS Vita, Simba ilirejea ka-
tika meza ya mazungumzo 
na mchezaji huyo, ikampa 
mkataba haraka kabla ya 
dirisha dogo ili kuepuka ku-
vunjika tena kwa mchakato 
huo.

Meneja wa Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Ahmed 
Ally, amesema baada ya 
kuichezea kwa mara ya 
kwanza, Mpanzu ataanza 
kuitumikia timu hiyo katika 
mashindano rasmi kuanzia 
Desemba 18, mwaka huu 
wakati Wekunsu wa Msim-
bazi  itakapocheza mechi 
ya raundi ya tatu ya Kombe 
la Shirikisho Afrika dhidi 
ya CS Sfaxien ya Tunisia, 
utakaopigwa, Uwanja wa 
Benjamin Mkapa.

Lakini pia anatarajiwa 
kuonekana kwa mara ya 
kwanza kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara itapokutana 

na KenGold kutoka Mbeya, 
mechi ikipanga kufanyika 
Desemba 18, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa KMC 
Complex.

Mbali na winga huyo 
Mkongomani, pia katika 
mechi ya juzi alionekana 
kwa mara ya kwanza, ali-
yekuwa kipa namba mmoja 
msimu uliopita, Lakred, raia 
wa Morocco.

Kipa huyo hakuonekana 
msimu huu kutokana na 
majeraha aliyoyapata akiwa 
katika kambi ya timu hiyo 
nchini Misri ilipokuwa ikiji-
andaa na msimu mpya wa 
mashindano.

Kutokana na kuumia 
kwake, mabosi wa Simba 
haraka walimsajili kipa raia 
wa Guinea, Moussa Camara 
ambaye kwa sasa ndiye 

Mpanzu aongeza nguvu Simba CAF
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    Yaapa italipa kisasi 
kufuatia machungu...
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