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Mwenyekiti wa CCM Visiwani, Rais mstaafu wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein, Mjumbe wa
Kamati Kuu Rais Samia Suluhu Hassan na Mjumbe wa Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya CCM Taifa
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Mwinyi. PICHA: IKULU

Bendera chuma,
mlingoti chuma

Na Waandishi Wetu

BENDERA chuma, mlingoti chuma.
Ndivyo picha halisi inavyoonyesha
katika dhamira za dhati za Rais Sa-
mia Suluhu Hassan na Makamu wa
Rais Mteule, Dk. Philip Mpango.

Kwa maneno mengine, ni vion-
gozi ambao kutokana na historia
zao kiutendaji na kauli zao baada
ya kuthibitishwa kushika nyadhifa
hizo kwa nyakati tofauti, wanao-
nyesha kuwa ni watu wasiotikisika
na hawatakuwa na msalie mtume
kwa wale watakaopindisha sheria
za nchi na wabadhirifu.

Wakati wa mazishi ya kitaifa ya
aliyekuwa Rais wa Tanzania, Dk.
John Magufuli, jijini Dodoma, Rais
Samia alisema:

“Kwa wale ambao wana masha-
ka, ‘mwanamke huyu ataweza
kuwa Rais wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania?’ Nataka niwaam-
bie aliyesimama hapa ni Rais... Na-
taka nirudie, aliyesimama hapa ni
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, ambaye maumbile yake
ni mwanambke.”

Kauli hiyo ilionyesha kuwa ni
mtu anayejiamini, mwenye uwezo
na yuko tayari kushika wadhifa
huo, tofauti na mitazamo ya baa-
dhi ya watu waliokuwa na shaka
kama anatosha kuvaa viatu vya
urais. Makamu wa Rais mteule,
Dk. Mpango, ameonyesha kuwa si
mtu wa mzaha baada ya kuonya
kuwa hatakuwa na uvumilivu
dhidi ya wala rushwa na mafisadi
wakati akitekeleza majukumu
yake mapya.

Alizungumza hayo bungeni jana
alipopewa nafasi ya kuaga na Spi-
ka Job Ndugai, dakika chache kab-
la ya kutangazwa kwa matokeo ya

kura za wabunge waliopitisha jina
lake kuwa Makamu wa Rais.
Mtaalamu huyo wa uchumi

alisema kwa kuzingatia kwamba
ametoka kwenye familia maskini,
atahakikisha ndoto za Rais wa
Awamu ya Tano, Hayati Dk. John
Magufuli, za kuwainua wananchi
wanyonge na maskini zinatimia.

“Nimevaa kiatu cha umaskini
toka utoto wangu. Hata katika
utumishi wangu Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM), nilijikita
kwenye uchumi wa maendeleo.

“Wakati wa mazishi ya kitaifa
ya Hayati Rais Magufuli, kuna
matukio mawili yalinigusa sana.
Moja, ni lile la Dar es Salaam pale
wananchi wanyonge walipoamua
kuruka ukuta wa Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Julius Ny-
erere kumsindikiza kipenzi chao.

“Sasa, ndoto za wanyonge hawa
lazima zimulikwe na zitimizwe,
wanataka SGR (reli ya kisasa) ika-
milike, bwawa la umeme likami-
like, barabara za vijijini zikamilike,
huduma za afya ziwe bora zaidi,
maji, usalama ili waendelee ku-
fanya kazi shughuli zao. Hawataki
rushwa,” alisema.

ASEMA S1 MPOLE

Alisema katika uongozi wake
ataendeleza ndoto za Hayati Rais
Magufuli za kutaka Tanzania ipige
hatua zaidi kiuchumi kwa kusi-
mamia rasilimali zake, akihimiza
kuwa rasilimali za nchi liwe jicho
la kila Mtanzania.

“Ninajua wamesema mimi ni
mpole, mimi ni mcha Mungu,
ninajitahidi kumcha Mwenyezi
Mungu kwa sababu bila hilo mimi
si chochote.

“Lakini, kuna maeneo ninaomba

muwe mnasema ukweli. Mimi siyo
mpole kiasi hicho. Kwenye mambo
ya ovyo ovyo, ya matumizi mabaya
ya fedha za umma, hapana! Mimi
siyo mpole. Kwa watu wanaokula
rushwa, mimi siyo mpole.

“Nakwa hilo nitaombamnisame-
he pale ambapo itabidi kusimamia
kazi za umma kwa ajili ya maende-
leo ya Tanzania. Ninawaambieni
ukweli, nitamsaidia Mheshimiwa
Rais kwa kuhakikisha kwamba tu-
nakwenda sawasawa,” alisema.

Dk. Mpango alisema hali ya
umaskini nchini bado ni kubwa,
akibainisha kuwa zaidi ya watu
milioni 14 wanaishi chini ya kiwan-
go cha umaskini, akisisitiza kuwa
haikubaliki.

Dk. Mapango pia aliahidi kuwa
ataendelea kuwa mwaminifu kwa
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
hadi atakapofariki dunia, huku
akiwashukuru Spika Ndugai na
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
kwa kuwa walimu wazuri kwake
kiuongozi.

MSAIDIZI WAKE ALIA

Baada ya kikao cha mchana
cha Bunge kuahirishwa huku Dk.
Mpango akiondoka kwa msafara
maalum ulioandaliwa kwa ajili
yake, Naibu Waziri wa Fedha na
Mipango, Mwanaidi Ali Khamis,
alitoka ukumbini akiwa anabubu-
jikwa na machozi.

Alipofuatwa na Nipashe, Mwa-
naidi alisema amejisikia uchungu
kumkosa Dk. Mpango katika wiz-
ara hiyo, akisisitiza kuwa mzaliwa
huyo wa Buhigwe mkoani Kigoma
ni mwalimu mzuri wa uchumi.

Imeandikwa na Sanula Atha-
nas, DODOMA na Epson Luhwa-
8o, DAR.

Kutoka familia

maskini hadi Ikulu

Na Augusta Njoji, DODOMA

MIAKA mitano iliyopita, aliteuliwa kuwa Waziri wa
Fedha akiwa mbunge wa kuteuliwa na jana Rais
Samia Suluhu Hassan alimteua kuwa Makamu wa
Rais na kupendekeza bungeni athibitishwe.

Jina lake halikuwa miongoni mwa majina ya
makada wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) waliokuwa
wanatajwa kwamba huenda mmojawapo angeteuli-
wa kushika nafasi ya Makamu wa Rais.

Baada ya jina lake kuwasilishwa bungeni jana na
Mpambe wa Rais, lilikuwa lake na Spika wa Bunge,
Job Ndugai, kuzungumza na wabunge waliokuwa
na ‘rungu’. Huyo si mwingine bali ni Dk. Philip
Mpango.

Dk. Mpango, aliyezaliwa Wilaya ya Buhigwe
mkoani Kigoma Julai 14, 1957 ametoka mbali mpa-
ka kufikia hatua ya kushika wadhifa huo mkubwa
katika serikali. Anajinasibu kuwa ametoka katika
familia ya kimaskini na amevaa viatu wa umaskini.

Ni mtu aliyesoma seminari na wakati huo watu
hao walikuwa wakionekana kuandaliwa kuwa ma-
padri lakini haikuwa hivyo.

Akijieleza mbele ya bunge jana, alisema upadri
ulimshinda na kuamini kuwa Mungu hakumpangia
wito huo.

Baada ya kumaliza kidato cha sita alijiunga na
Jeshi la Kujenga Taifa kwa mujibu wa sheria katika
kambi za Bulombora, Kigoma na baadaye JKT,
Mlale, Songea. Baada ya hapo alifanya kazi lil-
ilokuwa Shirika la Akiba ya Wafanyakazi (NPF sasa
NSSF) na katika nafasi ya Ofisa Uhusiano Msaidizi
na baadaye Mtafiti Msaidizi katika Shirika la Ugavi
la Elimu (TES).

“Nilikwenda UDSM, nilifanya Shahada ya Uchumi
na nilihitimu shahada ya kwanza mwaka 1984,
baada ya pale nilifanya kazi Wizara ya Kazi kwe-
nye ldara ya Nguvu Kazi mwaka 1985 hadi 1986
niliporejea UDSM kwa shahada ya pili kwenye
uchumi,” alisema.

Mwaka 1988, alipohitimu shahada va pili ya
uchumi aliajiriwa kuwa Mhadhiri Msaidizi na
mwaka uliofuata alianza shahada ya uzamivu
Chuo Kikuu cha Lund, Sweden ambako kulikuwa
na mafunzo na utafiti. Alihitimu mwaka na kuen-
delea kufanya kazi UDSM akiwa mhadhiri idara ya
uchumi na utafiti.

“Mwaka 2002 nikaomba likizo nikaenda kufanya
kazi Benki ya Dunia (WB) kama mchumi mwan-
damizi. Haukuwa uamuzi mwepesi sana, nilia-
mua kwenda kule ili nijifunze taasisi kubwa hizi
zinavyosukuma sera kwa nchi zetu, zinafanyaje
kazi, kuna nini kule ndani?

“Niliaminiwa kusimamia baadhi ya miradi hasa
upande wa matumizi ya serikali, nilikuwa katibu
wa ile timu ya WB. Rais Jakaya Kikwete aliniteua
kuwa msaidizi wake wa masuala ya uchumi kutoka
WB. Nilianza kazi ile mpaka mwaka 2010 Rais
Kikwete aliniteua kuwa Naibu Katibu Mkuu Wizara
yva Fedha na alinihamisha kuwa Mkuu wa Tume ya
Mipango.

“Rais Magufuli aliniteua kutoka pale akanipeleka
kuwa Kaimu Kamishna Mkuu wa TRA, nilifanya kazi
kwa mshangao kama leo kwa muda wa takriban
mwezi mmoja, ilikuwa kazi ngumu, tulipewa kazi
va lazima tuongeze mapato ya serikali.

“Wakati nikidhani nimezoea kukusanya mapato
na changamoto zake, saa mbili usiku tarehe 23
nikiwa ofisini, rafiki zangu wakaniambia Rais
ameniteua kuwa mbunge na Waziri wa Fedha na
Mipango.

“Alipokufa Magufuli, nililia sana hadharani na
binafsi nyumbani, lakini machozi yangu yalikauka
kwa sababu lazima taifa letu liendelee kuongozwa
na Watanzania na kazi yetu kubwa ni moja tu,”
alisema.
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Wadau wasema
‘viatu’ vinamtosha

Na Christina Mwakangale

MASHIRIKA na baadhi ya wananchi waki-

wamo wanasiasa wamepongeza uteuzi
wa Makamu wa Rais, DK. Philip Mpango,
kushika nafasi hiyo kutokana na uzoefu
wake wa kuwa mchumi mbobevu na
mataalam wa masuala ya fedha.

Mkurugenzi wa Jukwaa la Katiba
(JUKATA), Chacha Wangwe, alisema ni
chaguo sahihi kwa kuwa suala la uchumi
analichukulia kwa ukubwa jambo ambalo
linaonyesha kuwa atakuwa msaidizi
mzuri wa Rais Samia.

“Rais Samia anataka kubadili mazingira
va viongozi waliolalamikiwa hasa siasa
zilizopingwa kukandamiza demokrasia
na uhuru wa habari.”

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa
Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC), Anna Henga, alisema hawana
mashaka na uwezo wa Dk. Mpango kwa
kuwa ni mtu anayefahamu uchumi na
anaelewa miradi ya maendeleo ambayo
ahkuwa anaisimamia.

“Tunaamini atamsaidia na kumshauri
Rais Samia Suluhu Hassan, tunajua siyo
mtu wa siasa nyingi h|vyo atamshauri.
Kwenye haki za binadamu hatuna shida
na Rais na Makamu wake, tunaomba
wajue asasi zinachangia uchumi wa nchi
kwa kulipa kodi kutokana na fedha za
miradi mbalimbali, nasi tutasaidiana ku-
hakikisha uchumi wetu unakua,” alisema.

Aliwashauri watumishi na wananchi
kwa kumuunga mkono Rais na Makamu
wa Rais ili kufikia maendeleo yanay-
otakiwa.

Naye Mchumi Prof. Godius Kakyarara,
alisema anaiona awamu ya uchumi kuto-
kana na ukweli Rais Samia ana taaluma
va uchumi pamoja na Makamu wake
ambayo itasaidia kulisogeza taifa.

“Dk. Mpango amekuwa katika awamu
zote za Mpango wa Maendeleo kwa hiyo
masuala ya maendeleo ya nchi anayajua,
anaweza kufanya kazi nzuri, huyu ni
chaguo sahihi kwa Tanzania,” alisema.

Mwanasiasa Athony Komu, alisema
uteuzi wa Dk. Mpango, unafaa ingawa
ﬁun.a baadhi ya masuala ya kufanyiwa

azi.

“Elimu yake inatosha ingawa alikuwa
mchumi, alifanya Tume ya Mipango, Wiz-
ara ya Fedha hapo shida naiona katika
chama chake.”

Makamu wa Rais mteule, DK. Philip Mpango (kulia), akiaga rasmi bungeni jijini Dodoma jana, baada ya wabunge
kupitisha jina lake kwa asilimia 100, ili kushika nafasi hiyo na kupoteza sifa ya kuwa mbunge. PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH

Kitendawili kilivyoteguliwa

Na Sanula Athanas, DODOMA

BAADA ya kuwapo tetesi za uweze-
kano wa makada wakongwe kadhaa
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) ku-
teuliwa kushika nafasi ya Makamu wa
Rais wa Tanzania, hatimaye Rais Samia
Suluhu Hassan amemteua DK. Philip
Mpango kushika wadhifa huo.

Uteuzi wa Dk. Mpango, ambaye awa-
li alikuwa Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, umefanyika zikiwa zimebaki siku
tatu kabla ya kukamilika kwa muda wa
kikatiba wa siku 14 zinazomtaka Rais
kuteua Makamu wa Rais.

Bahasha yenye jina la mteule ili-
wasilishwa bungeni jana asubuhi na
mpambe wa Rais na kuibua shangwe
kwenye chombo hicho cha kutunga
sheria.

Baada ya kumalizika kwa kipindi
cha ‘Maswali na Majibu’ bungeni asu-
buhi, Spika Job Ndugai aliingia bun-
geni kuongoza shughuli za Bunge akip-
ishwa kwenye kiti na Naibu Spika, Dk.
Tulia Ackson, aliyeongoza shughuli za
awali.

Spika Ndugai aliagiza askari wa us-
alama bungeni wamwingize bungeni
mgeni maalum, Mpambe wa Rais,
Kanali Nyamburi Mashauri, aliyekuwa
na ujumbe mahususi kutoka kwa Rais
Samia. Baada ya kuingia bungeni,
Mpambe wa Rais alikwenda moja kwa
moja hadi kwa Spika na kumkabidhi
bahasha ambayo ilikuwa na barua ku-
toka kwa Rais.

Spika baada ya kupokea ujumbe
huo, huku akimsifu aliyeuwasilisha
kwa kuwa mwanamke wa kwanza
nchini kuwa Mpambe wa Rais, aliwas-
omea wabunge kilichoandikwa aki-
anika kuwa Rais amempendekeza Dk.
Mpango kuwa Makamu wa Rais.

“Mheshimiwa Rais kwa mamlaka
aliyopewa na Katiba chini ya Ibara
ya 37(5), amempendekeza afuataye
kuwa Makamu wa Rais wa Tanzania.
Aliyependekezwa... (akasita) Nitasoma

karatasi hii kama ilivyo.

“Kwa hiyo ninakuu, imeandikwa
hivi: “Mheshimiwa Spika, ninawasili-
sha bungeni jina la Mheshimiwa....
(akasita). Ninarudia tena.. Makatibu
ninaomba maji ya kunywa... (kukawa
na kicheko kwa muda).

“Jamani mko tayari eeh! Mheshim-
iwa Rais anasema ‘Mheshimiwa Spi-
ka, ninawasilisha bungeni jina la Dk.
Philip Mpango kwa nafasi ya Makamu
wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania’,” Spika Ndugai alisema na
kuibua shangwe bungeni.

Baada ya kutangazwa kwa jina hilo,
baadhi ya mawaziri, wakiwamo Dk.
Medard Kalemani (Nishati), William
Lukuvi (Ardhi) na Jenista Mhagama
(Ofisi ya Waziri Mkuu) waliinuka
kwenye viti vyao na kumfuata kum-
pongeza Dk. Mpango aliyekuwa ame-
keti huku akionekana kupigwa butwaa
akikutanisha viganja vya mikono yake
kwa ishara ya mtu anayeshukuru.

Wakati utaratibu wa Bunge kupiga
kura kupitisha jina hilo ukiandaliwa,
Spika Ndugai alimpa nafasi Dk. Mpan-
go kuzungumza na wabunge kwa daki-
ka chache. Muda wote huo, Dk. Mpan-
go alikuwa ameketi kwenye kiti chake
cha Waziri wa Fedha na Mipango.

Baadaye, Ndugai alitoa nafasi kwa
wabunge wachache kumzungumzia
Dk. Mpango. Waliopewa nafasi hiyo ni
pamoja na Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Profesa Joyce Ndalichako,
aliyemsifu mtaalamu huyo wa uchumi
kwa kile alichodai kuwa ana uchungu
na nchi.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Lukuvi, alisema Dk.
Mpango ana uwezo mkubwa wa ku-
fanya kazi na anamtanguliza Mungu
katika mambo yake.

“Dk. Mpango ni mcha Mungu sana.
Mtembelee nyumbani kwake Chanika,
ukifika huko, nyumba yake tu inaonye-
sha kwamba huyu ni mcha Mungu.
Hata alipopata matatizo hivi karibuni,

alimtanguliza Mungu sana,” alisema.

Waziri wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, Profesa
Palamagamba Kabudi, alisema ku-
wasilishwa kwa jina la Dk. Mpango
bungeni kupitishwa kuwa Makamu wa
Rais, ni majibu ya maombi ya mama
yake kwa Mungu, akibainisha kuwa
Dk. Mpango alimpoteza baba yake
akiwa kwenye umri mdogo.

Mbunge wa Kawe, Josephat Gwaji-
ma, alimpongeza Rais Samia, kwa
kumpendekeza Dk. Mpango kushika
nafasi hiyo, akisema “jicho lililomwona
Dk. Mpango ni kubwa kuliko aliyeteuli-
wa’.

Mbunge wa Geita, Joseph Musu-
kuma, alimpongeza Rais Samia kwa
kuwasilisha jina la Dk. Mpango am-
baye alimsifia kwa kile alichodai hana
makundi na anamsikiliza kila mtu.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC),
Naghenjwa Kaboyoka, alisema Dk.
Mpango ni mnyenyekevu hata kwenye
mambo magumu, akibainisha kuwa
alimpa ushirikiano mkubwa alipom-
fuata kumtaka atoe ufafanuzi kuhusu
sakata la kudaiwa kutoonekana kwa
Sh. trilioni 1.5 katika matumizi ya seri-
kali miaka mwili iliyopita.

“Nilipomfuata kupata ufafanuzi
kuhusu sakata la Sh. trilioni 1.5, Dk.
Mpango alinieleza ukweli kwamba
‘kuna matatizo ya mfumo na tuna-
yarekebisha. Mimi sikujua kwamba ni
yatima,” alisema.

Baada ya wabunge kupiga kura, Spi-
ka Ndugai alitangaza kuwa Dk. Mpan-
go amepitishwa na wabunge wote 363
waliokuwapo bungeni jana na kupiga
kura za ‘NDIYO'.

Spika wa Bunge, Job Ndugai, baada
ya Bunge kupiga kura kuthibitisha
uteuzi wa Rais kwa nafasi hiyo, ali-
tangaza kwamba kwamba Jimbo la
Buhigwe mkoani Kigoma sasa liko wazi
kutokana na Dk. Mpango kuteuliwa
kushika nafasi hiyo.
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Mkurugenzi wa
Taasisi ya Al-
Hikma, Nurdin
Kishik (kulia),
akizungumza
na waandishi
Dar es Salaam
jana, kuhusu
maandalizi ya
mashindano ya
Quran, yakatay-
oshirikisha nchi
21 za Afrika na
kufanyika kwe-
nye Uwanja wa
Mkapa, Aprili
25, mwaka
huu. Kushoto
ni Mjumbe wa
Kamati Kuu va
Mashindano
hayo, Zaki
Ahmed. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Uchunguzi tuhuma ubadhirifu
bandari mbioni kukamilika

Na Romana Mallya

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU),
imesema iko katika hatua ya
mwisho ya uchunguzi dhidi ya
ubadhirifu wa fedha Sh. bilioni
3.6 uliofanywa kwenye Mamlaka
ya Bandari Tanzania (TPA).
Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi
hiyo, Brigedia Jenerali John
Mbungo, alisema hayo jana ji-
jini Dar es Salaam wakati aki-
zungumzia kuhusu kushikiliwa
kwa Mkurugenzi Mkuu wa TPA,
Mhandisi Deusdedit Kakoko, na
kukanusha taarifa za fedha dola
za Marekani milioni 1.6 ambazo
zimesambaa mtandaoni zikid-
aiwa kukutwa nyumbani kwake.
Jenerali Mbungo alisema
baada ya maagizo ya Rais Samia

Suluhu Hassan, aliyotoa kwao,
mara moja walianza utekelezaji
na kumshikilia ili kufanya uchun-
guzi dhidi yake.

“TAKUKURU ipo imara na
uchunguzi upo katika hatua za
mwisho kukamilika ili hatua
zingine za kisheria zichukuliwe
dhidi ya watuhumiwa wote wal-
iojihusisha na ubadhirifu wa fed-
ha na matumizi mabaya ya fedha
za serikali,” alisema.

Kuhusu fedha zilizodaiwa ku-
kutwa nyumbani kwa Mhandisi
Kakoko, Mbungo alisema siyo za
kweli na kufafanua kuwa fedha
zilizokutwa baada ya upekuzi ni
Dola za Marekani 3,000 na Sh.
milioni 1.5.

“Zipo taarifa zinazosambaa
mtandaoni  zikidai kwamba
TAKUKURU ilipokwenda nyum-

bani kwake kufanya upekuzi
ilikuta kiasi kikubwa cha fedha
Dola za Marekani milioni 1.6.

“Ninakanusha taarifa hizi, haz-
ina ukweli wowote, TAKUKURU
katika upekuzi walikuta Kkiasi
kidogo sana cha fedha, Dola za
Marekani 3000 na Sh. milioni 1.5,
ningependa wananchi wafaha-
mu kwamba taarifa hizi zinazo-
zagaa, zinaonyeshwa mitandao
mbalimbali si za kweli,” alisema.

Alisema upekuzi ulizingatia
matakwa yote ya kisheria na
walimshirikisha kiongozi wa
Serikali ya Mtaa na baadhi ya
wanafamilia wa Kakoko na wa-
chunguzi walishuhudia namna
ulivyofanyika.

Aliwaomba wananchi wapu-
uzie taarifa hizo zilizozagaa
mtandaoni na waamini kwamba

TAKUKURU inafanya uchunguzi
ambao tayari ulishaanza tangu
Machi, mwaka jana.

Jumapili, wakati akipokea ripo-
ti ya TAKUKURU na ya Mdhibiti
na Mkaguzi wa Hesabu za Serika-
li (CAG) ya mwaka 2019/20, Rais
Samia aliagiza kusimamishwa
kazi, Mhandisi Kakoko ili kupi-
sha uchunguzi wa ubadhirifu wa
fedha hizo uliofanyika bandarini
hapo. Rais Samia alisema ripoti
aliyokabidhiwa inaonyesha kuna
ubadhirifu wa Sh. bilioni 3.6, ka-
ribu bilioni nne.

“Lakini, wakati Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, amefanya uk-
aguzi waliosimamishwa ni hawa
wa chini, naomba mara moja ni-
toe agizo la kumsimamisha Mku-
rugenzi Mkuu wa Bandari, halafu
uchunguzi uendelee,” alisema.

bgtl BEST GROUP (T) LIMITED

Debits collectors, Auctioneer, Commission Agent & Legal Consultant

bgtl BEST GROUP (T) LIMITED

Debts collectors, Auctioneer, Commission Agent & Legal Consultant

& TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa Idhini tuliyopewa na BANC ABC Tunatoa notisi ya siku kumi na nne (14) kuanzia Tarehe ya Tangazo hili
kwa mdaiwa aliyetajwa hapo chini, alipe deni analodaiwa na benki hiyo pamoja na riba. Kushindwa kulipa kwa
muda huo tutalazimika kuuza dhamana (mali) iliyodhamini mkopo wake kwa MNADA WA HADHARA. Mnada
utafanyika kuanzia saa 4:00 Asubuhi na kuendelea mahali dhamana ilipo kama inavyoonesha hapo chini.

Na. | JINA LA MDAIWA MAELEZO YA DHAMANA NA MAHALI
ILIPO

1. ABDUL SAMAD HASSAN Nyumba ya makazi iliyopo kwenye

T/A PAULA kiwanja na.1178 yenye Hati na.80179
INTERBUSINESS CO.LTD Kitalu “F” ofisi ya Ardhi na.283031 eneo la
Magogoni jijini Dar es Salaam.
MASHART YA MNADA

1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.
2.Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3 .Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote. Kushindwa
kufanya hiyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%, na mnada kurudiwa, au
mshindi wa pili atapewa ushindi.

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine zinazoambatana na
hilo ni jukumu la mnunuzi.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU Mkurugezi Mtendaji

Mkurugezi Mtendaji Banc ABC

Best Group (T) LTD Head Office,

Alli Hassan Mwinyi Road. Uhuru Heights,5th &6th Floor, Bibi Titi Mohamed
Green Acres Building, 2nd Floor. P.0. BOX 31,

P.0. BOX 1088
Dar Es Salaam
Mob: + 255 715-363537/ +255 765-363537

Dar Es Salaam, Tanzania
Tel: +255-22-2119422-3
Web: www.bancabc.co.tz

& TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa Idhini tuliyopewa na BANK OF AFRICA Tunatoa notisi ya siku kumi na nne(14) kuanzia
Tarehe ya Tangazo hili kwa mdaiwa aliyetajwa hapo chini, alipe deni analodaiwa na benki hiyo
pamoja na riba. Kushindwa kulipa kwa muda huo tutalazimika kuuza dhamana (mali)
iliyodhamini mkopo wake kwa MNADA WA HADHARA. Mnada utafanyika kuanzia saa 4:00
Asubuhi na kuendelea mahali dhamana ilipo kama inavyoonesha hapo chini.

Na MAELEZO YA DHAMANA NA
) JINA LA MDAIWA MAHALI ILIPO
1. GOZA FOOD AND PACKAGING (T) Nyumba ya Biashara yenye leseni ya
LTD/ GODFREY ZACHARIA makazi Na.KND 026731 chini ya
NSERERE kifungu Na. KND/TND/FKC11/78 eneo
la Pakacha, Tandale Manispaa ya
Kinondoni .
MASHART YA MNADA

1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote. Kushindwa kufanya hivyo
mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%, na mnada kurudiwa, au mshindi wa pili atapewa
ushindi.

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine zinazoambatana na hilo ni
jukumu la mnunuzi.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU Mkurugezi Mtendaji

Mkurugezi Mtendaiji Bank of Africa

Best Group (T) Ltd Head Office,

Alli Hassan Mwinyi Road NDC Development House, Ohio street/kivukoni
Green Acres Buliding, 2nd Floor P.0. BOX 3054,

P.0. BOX 1088
Dar Es Salaam.
Mob: + 255 715-363537/ +255 765-363537

Dar Es Salaam, Tanzania.
el: +255-22-2110104/2111290
Fax: +255-22-2113740

Sita wafariki
dunia katika
ajali ya basi

Na Jaliwason Jasson, BABATI

WATU sita wamefariki dunia
papo hapo katika ajali ya gari
la Machame Investment lenye
namba za usajili T479 DRF lin-
alofanya safari kati ya Dodoma
na Arusha.

Akizungumza katika eneo la
Kiongozi ajali ilikotokea, Kaman-
da wa Polisi Mkoa wa Manyara,
Paul Kasabago, alithibitisha ku-
tokea kwa ajali hiyo na kwamba
waliofariki dunia wanne ni
wanaume akiwamo dereva na
wawili ni wanawake.

Kasabago alisema ajali hiyo il-
itokea majira ya saa 8:00 mcha-
na na chanzo cha ajali hiyo ni
utelezi kwa kuwa mvua ilikuwa
inanyesha.

Pia alisema idadi kubwa ya
abiria waliokuwa kwenye gari
hilo walikuwa wanafunzi ambao
walikuwa wanaenda likizo ya Pa-
saka.

Kamanda huyo alisema idadi
ya majeruhi bado haijajulikana
kwa kuwa wakati akizungumza
ilikuwa muda mfupi baada ya
ajali na kwamba wamepelekwa
Hospitali ya Mji wa Babati Mrara.

Katika hatua nyingine. sintofa-
hamu imetanda katika eneo la
Weruweru, Wilaya ya Hai mkoani
Kilimanjaro kuhusu kisa cha
baba wa familia moja kuwapiga
risasi mkewe na mwanawe wa ki-
ume, anaripoti GODFREY MUSHI
kutoka Moshi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kilimanjaro, Kamishna Msaidizi
(ACP), Amon Kakwale, alisema
jana kuwa chanzo cha tukio hilo
bado hakijafahamika.

“Majeruhi waliopigwa risasi
wanapatiwa matibabu katika
Hospitali ya Rufani ya Kanda ya
KCMC na hali zao bado si nzuri.

“Hata  hivyo, —mtuhumiwa
aliyetekeleza unyama huo tu-
namshikilia pamoja na bastola
anayoimiliki kihalali,” alisema
Kamanda.

Anayeshikiliwa na Jeshi la
Polisi kwa tuhuma hizo ni Alison
Albert (61), mkazi wa Weruweru
wilayani Hai.

Mtuhumiwa huyo anadaiwa
kumpiga risasi kifuani na tumbo-
ni mke wake Magreth Albert (51)
pamoja na mwanawe wa kiume
Albert Alison (28), anayedaiwa
kupigwa risasi mgongoni.

Ofisa Uhusiano wa Hospitali ya
Rufani ya KCMC, Gabriel Chisseo,
alipofuatwa kuthibitisha kama
majeruhi wa tukio hilo, alikiri
kuwa walipokewa hospitalini
hapo.

“Ni kweli tuliwapokea jana jio-
ni (juzi) na mama bado hali yake
si nzuri amelazwa katika chumba
cha uangalizi maalum (ICU) aki-
patiwa matibabu. “Lakini maje-
ruhi Albert yeye anaendelea
vizuri, tunaona kama afya yake
inaimarika, yuko wodini.”
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HABARI KITAIFA

Usajili wa VICOBA sasa waanza rasmi

Na Salome Kitomari

BENKI Kuu ya Tanzania (BoT),
imesema usajili wa vikundi vya
kijamii vya huduma ndogo za
fedha, umeanza na kuwataka
wenye vikundi vya VICOBA
kujisajili kabla ya Aprili 30,
mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa jana na Idara ya
Uhusiano wa Umma na Itifaki
ya BoT, vikundi vinatakiwa
kuwasilisha maombi ya usajili
katika halmashauri husika ili
yafanyiwe kazi na mamlaka

husika.

“Aprili 30, mwaka huu, ndio
mwisho wa kupokea maombi ya
usajili kwa vikundi vya kijamii
vya huduma ndogo za kifedha
vilivyokuwa vikifanya shughuli
zake.

“Kikundi kitapata
changamoto kufanya usajili
kwa njia ya kielektroniki,

inashauriwa kipeleke maombi
hayo kwa Ofisa Maendeleo ya
Jamii aliyeko katika ofisi ya kata
au halmashauri iliyo karibu kwa
ajili ya msaada zaidi,” ilifafanua
taarifa hiyo.

BoT ilisema kwa kushirikiana
na Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI) inaviarifu vikundi
(VICOBA) kuhakikisha kuwa
vinawasilisha maombi ya usajili
kwenye mamlaka za serikali za
mitaa husika kabla ya Aprili 30,
mwaka huu.

Aidha, BoT imevionya
vikundi vitakavyoendelea
kufanya biashara ya huduma
ndogo za fedha bila kusajiliwa
vitakuwa vinavunja  sheria
na hatua kali zitachukuliwa
na kwamba vinaweza kujisali

kupitia  https://cmg.go.tz/cmg-
portal/login.

“Usajili wa vikundi vya kijamii
vya huduma ndogo za fedha
ni utekelezaji wa Sheria ya
Huduma Ndogo za Fedha ya
2018 inayolenga kuhakikisha
kuwa sekta ya huduma ndogo
za fedha inasimamiwa vizuri
ili kuwa imara na kuchangia
juhudi za serikali za kuongeza
upatikanaji wa huduma za
fedha na kupunguza kiwango
cha umaskini katika jamii ya
Watanzania,” ilifafanua taarifa
hiyo.

Pia taarifa hiyo ilisema
BoT iko tayari kutoa msaada
utakaohitajiwa na  kikundi
chochote na imeandaa mfumo
wa Kkieletroniki wa usajili
wa vikundi vya kijamii vya
huduma ndogo za fedha kwa
kushirikiana na TAMISEMI.

Mfumo huu wa kielektroniki,

taarifa  ilisema  unalenga
kuviwezesha vikundi vyote
vya kijamii vya huduma

ndogo za fedha kuwasilisha
maombi ya usajili kwa njia ya
kielektroniki.

Wataalamu

<4 Canara Bank (Tanzania) L.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Uteuzi wa Mpango
unatia matumaini

RAIS Samia Suluhu Hassan, jana alitegua kitendawili,
alipomteua Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Philip
Mpango kuwa Makamu wa Rais, hivyo kumaliza mjadala
uliokuwa umeshika kasi kuhusu mtu atakayeshika nafasi
hiyo.

Uteuzi huo umefanywa kujaza nafasi hiyo ambayo iliku-
wa ikishikiliwa na Rais Samia aliyeapishwa kuwa rais ku-
fuatia kifo cha Hayati Dk. John Magufuli, Machi 17, mwaka
huu.

Katika mitandao ya kijamii na kwenye baadhi ya maga-
zeti majina kadhaa ya wanasiasa yalikuwa yakitajwa, huku
ikielezwa kuwa mmoja wao angeteuliwa kushika wadhifa
huo mkubwa katika taifa letu.

Baada ya uteuzi wa Dk. Mpango jana, jina hilo liliwasil-
ishwa bungeni asubuhi na kupigiwa kura na wabunge,
ambao walimthibitisha kwa kura 363, sawa na asilimia 100,
hivyo kudhihirisha kwamba uteuzi wa Rais kwa kushauri-
ana na chama chake (CCM) ulikuwa sahihi.

Baada ya uteuzi huo na baada ya kuthibitishwa na Bunge,
wengi walimwelezea Dk. Mpango kwamba ni mtu sahihi,
huku wakimwelezea kuwa ni mtu wa Mungu, mwadilifu,
mchapa kazi na sifa nyingine nyingi ndani na n je ya Bunge.

Hata yeye alipozungumza bungeni kabla ya kuthibit-
ishwa, alidhihirisha jinsi gani anaguswa sana na matatizo
yanayoikabili nchi yetu hususan umaskini na utayari wake
wa kumsaidia Rais Samia kuyatafutia ufumbuzi kwa ma-
slahi ya Watanzania wote.

Kikubwa aliahidi kumsaidia Rais Samia kuhakikisha mi-
radi iliyoanzishwa na Dk. Magufuli utekelezaji wake utaen-
delea, huku pia akijinadi kwamba ni mchukia rushwa na
udokoaji wa fedha za umma. Kadhalika aliahidi usimamizi
wa rasilimali za umma na kwamba kwa hilo hana upole.

Tunampongeza sana Rais Samia kwa kumteua Dk. Mpan-
go, ambaye ni mtumishi wa umma anayekidhi sifa karibu
zote ambazo tuliziainisha kwenye safu hii Machi 25, mwaka
huu za mtu anayefaa kuwa makamu wa rais.

Sifa tulizozieleza ni uadilifu, utiifu, kuchukia rushwa,
kushehimu haki za binadamu, demokrasia, na utawala
bora, mchapa kazi, mzalendo wa kweli, mbunifu, mwenye
rekodi nzuri katika utendaji, mkomavu, mtulivu, anaye-
heshimika sana katika jamii, asiye na ubaguzi wa dini, rangi
na itikadi za kisiasa.

Pia ambaye atamsaidia Rais Samia kutatua kero za wan-
yonge, kusimamia ukuaji wa uchumi, nidhamu ya utendaji
na uwajibikaji serikalini, anayeweza kumsaidia kurejesha
uhusiano mzuri na jumuiya ya kimataifa na asiye na mata-
manio ya kuunda mitandao kwa ajili ya kusaka uongozi wa
juu wa nchi.

Tunathubutu kusema kwamba Samia ameonyesha
kwamba kweli ni rais kama alivyosema wakati wa mazishi
ya kitaifa ya Hayati Dk. Magufuli jijini Dodoma Machi 21.

Huu tunaona ni mwanzo mzuri katika uongozi wa Rais
Samia, baada ya kumteua mtu ambaye ametoa utumishi wa
kutukuka kwenye taifa letu na ambaye hajawahi kupata doa
lolote. Tunampongeza sana Dk. Mpango kwa kuaminiwa na
Rais Samia, hivyo amemteua kuwa msaidizi wake, ambaye
pia atakuwa mshauri wake mkuu.

Tuna matumaini kwamba serikali itaendelea kutekeleza
miradi yote ikiwamo ya kimkakati pamoja na kutoa hudu-
ma zingine muhimu za elimu, afya pamoja na kuwajali na
kuwatatulia kero wanyonge.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

e « Hongera Rais wetu, timu yako
“inazidi kuiva mtuonyeshe njia

pia.

Walio wengi wana elimu
ya kuwaongoza namna ya
kufanya kazi zao baada ya
kuhitimu masomo ya ngazi

F‘f'j"'

Na Chrlstlna
Mwakangale

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com

NCHI ikiwa katika wiki ya pili ya
maombolezo, shughuli zinaen-
delea kutekelezwa ikiwamo za
kiserikali.

Serikali ya Rais Samia Suluhu
Hassan, baada ya utekelezaji
kwa majukumu ya umma, im-
eanza mwishoni mwa wiki hii,
baada ya kupokea ripoti ya
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG).

Kadhalika, Rais Samia, al-
ipokea ripoti kutoka Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU).

Kuanzia hatua alizozichukua
baada ya ripoti za TAKUKURU
na CAG, kumkabidhi ripoti,
hatua hata maagizo aliyoyatoa,
unatajwa na wachambuzi wa
mbalimbali kwamba mwele-
keo mzuri.

Jana, bungeni jijini
Dodoma, bunge lilipokea
jina la Makamu wa Rais,
ambaye amependekezwa
na Rais Samia, muda mfupi
Spika wa Bunge, Job Ndugai,
alimtangaza Dk. Philip Mpango
kushika nafasi hiyo.

Ukizingatia hata aliyeteuli-
wa kuwa Makamu wa Rais, Dk.
Philip Mpango, anakiri yupo
tayari kuhakikisha anasimam-
ia maslahi ya taifa ili kulifikisha
taarifa kwenye maendeleo.

Kwenye hotuba yake, Dk.
Mpango anasema atamsaidia
Rais Samia, katika majukumu
yake ikiwamo kutoa ushauri

pamoja na kudhibiti rushwa,
kuhakikisha fedha za umma
zinakuwa na matumizi sahihi.

Rais Samia, ambaye ni rais
mwanamama wa kwanza
kushika nafasi hiyo tangu uh-
uru wa nchi, macho yanaele-
kezwa kwake, ikiwamo mata-
rajio.

Kwenye hotuba zake kadhaa
kwa taifa, ikiwamo aliyoitoa
baada ya kuapa na siku ya
mazishi ya kitaifa, anauhakik-
ishia umma kuwa atasimamia
kiti hicho, ipasavyo bila ya ku-
jali jinsia.

Anasema pamoja na nchi
kupitia katika kipindi kigumu
cha kuondokewa na Hayati Dk.
John Magufuli, imani yake ush-
irikiano utadumu na amani ku-
wapo katika kuliendesha guru-
dumu la maendeleo la taifa.

Rais Samia, inaweze-
kana ikawa ni mwanzo wa
utekelezaji majukumu yake
ikizingatiwa yaliyopo mbele
pamoja na matatizo kwa wa-
nanchi kuwa mengi, atayafikia
maeneo kadhaa.

Kuna maeneo ambayo ya-
natarajiwa kuimarishwa au
kuboreshwa, hususan ajira
kwa vijana, kundi ambalo ni
kubwa nchini.

Kuwakumbuka vijana katika
hilo, inaweza kuwa kwa ku-
wawezesha kwa kupata mtaji,
kuboreshewa mazingira ya ku-
jiajiri kwenye kilimo na ufugaji

tofauti kuanzia ngazi za
astashahada, stashahada na
shahada, ingawa namna ya
kujikwamua.

Kundi hili likijiajiri itakuwa
ongezeko la pato kwa taifa
ikizingatiwa wao ni nguvu kazi
kubwa.

Pia kujikwamua kwao kuta-
punguza utegemezi, kwa kuwa
hivi sasa vijana matarajio ni
kinyume, wao ndio huwatege-
mea zaidi wazazi au walezi
wao.

Kuimarika kwa sekta binafsi
ni fursa ya ajira kwa makundi
yote, hasa yaliyo maalum iki-
wamo wanawake, ambao hivi
sasa kwenye kaya nyingi ndio

vichwa vya familia.
Wajasiriamali wa shughuli
tofauti za wupishi, ushonaji

usindikaji bidhaa na ubunifu
tofauti unafanywa na makundi
hayo ili kujiingizia kipato.
Wakati ikiwa ni mwanzo
wa majukumu ya Rais Samia
madarakani, yapo mengi ya-
nayotarajiwa ambayo yatatoa
mwanga kiuchumi, Kkisiasa,
kielimu na sekta nyingine za
kijamii, kwa taifa ambalo lime-
anza kukua baada ya misingi
kuanzishwa na watangulizi
wake walioliongoza taifa.
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TANGAZO

ISSUED PURSUANT TO SECTION 34(3) (E) OF THE NATIONAL PAYMENT SYSTEMS ACT, NO 4 OF 2015 AND
REGULATION 33 (B) OF THE ELECTRONIC MONEY REGULATIONS, 2015,

THE REGISTERED TRUSTEES OF MILLICOM TANZANIA MOBILE SOLUTIONS

Extracts from the Audited Financial Statements for the year ended 31 December 2020

STATEMENT OF PROFIT OR LOSS AND OTHER
COMPREHENSIVE INCOMEFOR THE YEAR ENDED
31 DECEMBER 2020

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION

AS AT 31 DECEMBER 2020

Dec 2020 Dec 2019
TSh’ 000 TSh’ 000
ASSETS
Current assets
Restricted cash 317,855,481 261,480,536

TOTAL ASSETS

EQUITY AND LIABILITIES

Current liabilities

317,855,481

261,480,536

Deposits due to customers 317,490,554 261,299,119
Abandoned deposits 364,927 181,417
Total liabilities 317,855,481 261,480,536

Dec 2020 Dec 2019

TShs’ 000 TShs’ 000
Other income 48338 51,936
Administrative expenses (48,338) (51,936)
Profit before income tax - -
Income tax - -
Profit for the year - -
Other comprehensive income - -
Total comprehensive income for the year - -

STATEMENT OF CASH FLOWS
FOR THE YEAR ENDED 31 DECEMBER 2020
Dec 2020 Dec 2019
TSh’ 000 TSh’ 000

Cash flows from operating activities
Profit before tax -
Changes in working capital:
Increase in deposits due to customers 56,191,435 261,299,119
Increase in abandoned deposits 183,510 181,417
Cas'h'lr'\ﬂows generated from operating 56374945 261,480,536
activities
Net increase in cash and cash equivalents 56,374,945 261,480,536
Cash and cash equivalents at 1 January 261,480,536

Cash and cash equivalents at

317,855,481 261,480,536

31 December

TOTAL EQUITY AND LIABILITIES

317,855,481

261,480,536

The above extracts are from the Financial Statements of the Trust for the year ended
December 31, 2020 which have been prepared in accordance with International Financial
Reporting Standards. The Financial Statements were audited by Ernst & Young Certified Public

Accountants (T) and received unqualified audit report.

These financial statements were approved by the Trustees on 30th March 2021 and signed by:

David T. Tarimo Nelson E. Msuya Joseph C. Lyimo
Trustee/Chairman  Trustee/Vice Chairman Trustee/Secretary

Head office

Derm Complex, Kijitonyama
P O.Box 2929

Dar es Salaam, Tanzania
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HABARI KITAIFA

Awaua mke na mtoto kisha kujinyonga

Na Restuta Damian, BUKOBA

JESHI la Polisi mkoani Kagera
linafanya uchunguzi wa mtu
aliyetajwa kwa jina la Sudi Mu-
hamad kumuua mke na mtoto
wake kisha naye kujinyonga.

Mtu huyo anadaiwa kujinyon-
ga kwa kutumia shuka baada ya
kufanya mauaji hayo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kagera, Revocatus Malimi, alise-
ma tukio la mauaji hayo lilitokea

Machi 25, mwaka huu, majira ya
3:00 usiku wilayani Muleba.

Alisema Muhamadi (49) mka-
kabla ya kujinyonga, anadalwa
kuwa alikuwa na ugomvi wa
kifamilia na mke wake, Editha
Martine (48) baada ya mke wake
kubadili dini.

Malimu alisema uchunguzi
wa Polisi ulibaini kuwa chanzo
ilikuwa ni mke na mtoto wake
ambao wote ni marehemu

walibadili dini kutoka uislamu
kwenda ukristo na kuhama fa-
milia na kwenda kuishi sehemu
nyingine.

“Mke alipobadili dini kuli-
kuwa na ugomvi wa mara kwa
mara. Mke huyo na binti yake
ambaye naye ni marehemu, wal-
ihama nyumbani kwenda kuishi
sehemu nyingine na ilipofika saa
3:00 usiku, mume alimshambu-
lia mke wake kwa kumkata kwa
panga sehemu mbalimbali za

mwili,” alisema Malimi.

Alisema wakati mtuhumiwa
akikimbia sehemu ya tukio,
alikutana na binti yake njiani
na akaanza kumshambulia se-
hemu mbalimbali za mwili na
kupoteza maisha.

Wakati huo huo, Malimi
amesema jeshi hilo linamshikil-
ia Msekwa Madaha (27) mkazi
Kyerwa, kwa tuhuma za kumpa
ujauzito mwanafunzi wa darasa

la nne mwenye umri wa miaka
15 (jina na shule vimehifadhi-
wa).

Kamanda Malimi alisema
Machi 29, mwaka huu, majira ya
4:30 asubuhi, mwanafunzi huyo
aligunduliwa na mwalimu mkuu
wa shule aliyokuwa anasomea
baada ya kufanya ukaguzi.

Alisema mwanafunzi huyo ali-
gunduliwa kuwa na ujauzito wa
miezi minne na alimtaja mhusi-
ka ambaye ni mtuhumiwa.

.E'

s

jana. Kiroba kimoja chenye Kabichi 140 kinauzwa kwa 150 ,000/. PICHA: MIRAJIMSALA

NOTISI/ TANGAZO Waziri aonya maofisa

lugha za vitisho

AUCTIONEERS AND PROPERTY MANAGERS CO.LTD, CHAMPION AUCTION MART
LTD, SUNDI AUCTION MART LTD, SMARKCORE GROUP LTD, WAUNGWANA
AUCTION MART LTD, MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTOR LTD, BEST
GROUP LTD SALEI AUCTION MART LTD kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuriya
Muungano wa Tanzania, chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa
notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili,
Vinginevyo, tutafanya minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

TN [ JNALA JNALA DHAMANA | TAREHE VA
HUSIKA | MTEJA MDHAMINI AINA YADHAMANA | o0 MNADA
WKINDO
AMOS GEORGE | GARI TOYOTA TABATADAR
MBEYA m?g;s MAKALLA VXT149 BDD EssALAA | 2042021
KAJIGILI
JOSEPH
INVESTMENT GARITOYOTA TABATA DAR
MBEYA | company | KAJGIL CANTERT178DGQ | ESSALAAM | 231042021
CHITED MWANDOBOKA
VENANCE | VENANCE STORE NAFREMU | MWANJELWA
MBEYA | JSKAKA | JISKAKA ZAMADUKAZENYE | MBEYA | 1642021
MWAKYABALA | MWAKYABALA | HATI MILIKI MINI
TBOUBAKER
ABOUKBAKAR | OMARHASSAN | NYUVBARATINO. | 6/412021SAA
KARIAKOO | OMAR NASAINECHA | 113509KIWANJA LEBAEDT: NA | 400 ASUBUHI
HASSAN | ABOUBAKAR | HATINO. 105871/ NAKUENDELEA
OMAR

MASHARTI YA MNADA

ndani ya siku 14.

1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au kiwanja papo hapo
baada ya mnada kumalizika. Na 75% itakayo baki italazimika kulipwa

2. Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na
malipo ya awali, hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.

3. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. 0754497396 /0719922700

4. lwapo ndani ya siku 60 mnunuzihajakabidhiwanyumba benki itarudisha
kiasi cha fedha kilicho wekwa na mnunuzi benki bila gharama yeyote.

Na Ashton Balaigwa, MO-
ROGORO

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Rais Uwekezaji, Prof. Ki-
tila Mkumbo, amewaonya
baadhi ya watumishi wa
serikali wenye tabia za
kutoa kauli za vitisho kwa
wawekezaji na wafanya-
biashara ambao wanafika
maeneo yao ya kazi kutaka
kufanya uwekezaji.

Prof. Mkumbo, alisema
hayo juzi mjini hapa wakati
akifungua kikao kazi cha
maofisa wa dawati wa
utekelezaji wa programu
ya kuimarisha mazingira ya
biashara na uwekezaji.

Alisema viongozi wa
ngazi za juu wamebadilika
na kukaa mkao wa kuwa-
taka wawekezaji kwa wingi,
hivyo lazima sasa maofisa
wa ngazi za chini kubadili
mtazamo katika suala la
uwekezaji.

Alisema

nchi lazima

ijiweka kwenye ushindani
kupitia msingi ya uwekezaji
kwa kuwa ndiyo njia
ya kukuza wuchumi na
haiwezekani kutoa huduma
kama hakuna uchumi
na Tanzania inatoa
huduma kwa sababu kuna
uwezekano wa uchumi
kukua zaidi kupitia
uwekezaji.

Kwa mujibu wa Sheria ya
Uwekezaji ya mwaka 1997
ambayo itafanyiwa mareke-
bisho, pamoja na mengine,
alisema itaweka mazingira
ya muundo juu ya ajira kwa
Watanzania na wale wa-
naotoka nje.

Waziri Mkumbo alisema
serikali imejikita katika ku-
wawekea mazingira mazuri
ya kibiashara wawekezaji
wa ndani na nje, hivyo
mamlaka zilizopewa dha-
mana na serikali zina-
paswa kuhakikisha katika
utekelezaji wa majukumu
yao, wanasaidia kuvutia
zaidi wawekezaji.

]
Upimaji
ardhi
kufanywa
kumaliza
migogoro
ardhi

Na Julieth Mkireri, CHALINZE

KIJIJI cha Chamakweza kilichoko
Kata ya Vigwaza, Halmashauri
ya Chalinze, kitapewa kipaum-
bele kwenye upimaji wa ardhi.

Hatua hiyo inatokana na mi-
kakati ya halmashauri, ambayo
hivi karibuni imepatiwa vifaa
vya Kisasa vya upimaji wa ardhi
kwa lengo la kupima ardhi ili
na vitongoji vilivyopo.

Mwenyekiti wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Kata
ya Vigwaza, Shedeli l\/||kole
aliyasema hayo jana huku
akimtaka Diwani wa Kata hiyo,
hicho kinakuwa cha kwanza
katika upimaji huo.

Mikole alisema Chamakweza ni
moja ya maeneo yenye mivu-
tano ya ndani na mgogoro wa
mpaka kati yake na Kitongoji
cha Pingo, ambao nao unaelezwa
kuwa ufumbuzi wake uko mbioni
kupatikana.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya
ya Bagamoyo, Abdul Sharifu,
alisisitiza Diwani wa kata hiyo
kukutana na viongozi wengine
wanaohusika kwa lengo la
kufanikisha upimaji kwa haraka.

Gama aliwaeleza viongozi
na wananchi walioshiriki katika
kikao hicho kuwa Halmashauri
ya Chalinze imepatiwa vifaa vya
Kisasa kwa ajili ya upimaji wa
g0ji vyote ikiwa ni mpango wa
matumizi bora ya ardhi.

Ester Moreto, mmoja wa
wakazi wa Chamakweza, alisema
ya wafugaji, kimekuwa katika
migogoro ya ardhi kwa muda
cho asilimia kubwa ya wakazi ni
wakulima, hivyo endapo upimaji
Utafa.nyika utawasaidia kila
mmoja kujua mipaka yake.
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TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUzI
WAKALA YA BARABARA TANZANIA

. SAL

MHE. SAMIA SULUHU HASSAN
RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

N < T el 7 WO Sy o P oy i R & e = -
Mwenyekiti na AN i A T :

~,

Wajumbe wa Bodi, -
Mtendaji Mkuu, Menejimenti e
na Wafanyakazi wa
TANROADS, tunakupongeza

Mhe. Samia Suluhu Hassan kwa
kuapishwa kuwa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.

ol

= TANROADS tunaunganana
e wapenda maendeleo wote
=% kukutakia afya njema
L namafanikio katika

- s kuwatumikia Watanzania.
LRdiAein

;

Ghorofa ya1-3, 10 Barabara ya Shaaban Robert / Garden Avenue S.L.P 11364 Dar es Salaam
BaruaPepe: Tanroadshq@tanrods.go.tz. www.tanroads.go.tz

TANROADS Makao Makuu:

MIUNDOMBINU BORA YA BARABARA NA VIWANJA VYA NDEGE KWA MAENDELEO YA TAIFA
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HABARI BUNGENI
Sababu kesi za ubakaji kukwama

UNGE limeelezwa kuwa

utafiti mbalimabli ume-

fanywa na asasi mbalim-

bali za serikali na zisizo
za kiserikali umebaini sababu
mbalimbali za kutofanikiwa kwa
baadhi ya kesi za ubakaji.

Miongoni mwa sababu hizo ni
mubhali, kumalizana nje ya ma-
hakama, waathirika kuchelewa
kuripoti vituo vya polisi.

Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Khamis Hamza
Chilo, aliyasema hayo jana bun-
geni alipokuwa akijibu swali la
msingi la Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Najma Murtaza Giga.

Mbunge huyo alihoji serikali in-
asemaje kuhusiana na ongezeko
la vitendo vya ubakaji na udhalil-
ishaji wa watoto nchini.

“Je, kwa nini serikali haifanyi
utafiti kujua sababu za kesi nyingi
kushindwa kuwatia hatiani wa-

jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

bakaji na kuja na mpango mpya
wa kudhibiti vitendo hivyo,” ali-
hoji.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri huyo alisema kwa kipindi cha
mwaka 2020 jumla ya washtaki-
wa 1,183

walihukumiwa vifungo jela.

“Ni wajibu wa serikali kuwalin-
da wananchi wakiwamo watoto
dhidi ya makosa ya ubakaji na
udhalilishaji. Tli kupambana na
vitendo hivi serikali imekuwa iki-
chukua hatua kali ikiwamo kifun-
go cha miaka 30 jela kwa wanao-
jihusisha au kusaidia kufanyika
kwa vitendo hivi,” alisema.

Alitoa wito kwa wabunge
na wananchi kwa ujumla ku-
toyafumbia macho matukio ya
udhalilishaji na ubakaji ikiwamo
kutoa taarifa kwa vyombo vya
dola kwa wakati.

Katika swali la nyongeza,

mbunge huyo alihoji serikali im-
ejipangaje kuhakikisha vitengo
vyote vinavyoshughulikia masu-
ala ya sheria vinashirikiana
kikamilifu ili kutokomeza masu-
ala yaliyobainika kwenye utafiti.

“Je, mmekwama wapi ka-
tika kutekeleza sheria ya mtoto
ambayo imeweka wajibu wa
wazazi kuwalinda watoto juu ya
ukatili?” Alihoji.Akijibu maswali
hayo, Naibu Waziri huyo alisema
serikali imekuwa ikitoa elimu kwa
jamii kupitia vyombo mbalimbali
ikiwamo madawati ya jinsia.

“Tumegundua sheria hii ipo ki-
madai zaidi kuliko kijinai na ndio
maana inafika wakati utendaji
kazi wa sheria hii ni mgumu sana,
pia kuna ugumu wa utoaji wa
ushahidi, mwisho wa siku sheria
inakosa nguvu,” alisema.

Katika swali jingine la nyongeza
la Mbunge wa Viti Maalum (CCM),

el

Ritta Kabati, alisema vitendo vya
ubakaji katika Mkoa wa Iringa
vimekithiri na wanaofanya vi-
tendo hivyo wanaweka mawakili
wasomi na wanashinda huku wa-
sio na uwezo wakishindwa kuwe-
ka mawakili.

Akijibu swali hilo, Waziri wa
Katiba na Sheria, Dk. Mwingu-
lu Nchemba, alisema serikali
imeweka utaratibu wa kuwapatia
msaada wa kisheria wasio na uw-
ezo wa kuweka mawakili kwenye
kesi hizo.

Alisema wapo kwenye hatua
za mwisho za mazungumzo ka-
tika Ofisi ya Mwanasheria Mkuu
wa Serikali na Ofisi ya Rais-
TAMISEMI, ili kuwatumia wa-
nasheria waliopo chini ya
halmashauri  kuwasaidia wa-
nanchi kupata msaada wa kishe-
ria.

Bil. 3/- kusambaza mbegu za michikichi

SERIKALI imesema katika
mwaka 2021/22, imetenga Sh. bil-
ioni 3.15, kwa ajili ya kuzalisha na
kusambaza mbegu na miche ya
zao la michikichi ili kukabiliana
na mabhitaji ya mafuta ya kula
nchini.

Naibu Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, alitoa kauli hiyo jana
bungeni alipokuwa akijibu swali
la Mbunge wa Kigoma Kaskazini
(CCM), Assa Makanika.

Katika swalilake, mbunge huyo
alihoji serikali haioni umuhimu
wa kuwekeza yenyewe Kkatika
zao la michikichi badala ya kuzi-
achia halmashauri ili kukabiliana
na upungufu wa mafuta nchini.

Bashe akijibu swali hilo, alise-
ma katika kipindi cha mwaka
2019/20 hadi mwaka 2020/21, im-

ewekeza Sh. bilioni 5.8 kwa ajili
ya kuendeleza zao la michikichi.

Aidha, alisema hadi kufikia
Januari 31, mwaka huu, jumla
ya miche bora ya michikichi
2,244,935 imezalishwa na jumla
ya miche 1456,111 imesamba-
zwa kwa wakulima katika Hal-
mashauri za Wilaya za Mkoa wa

Kigoma.
“Miche 788,824 inatarajiwa
kusambazwa kwa wakulima

katika msimu wa 2020/2021,”
alisema.

Naibu Waziri huyo alisema
mabhitaji ya mafuta ya kula nchini
yanakadiriwa kuwa tani 570,000
kwa mwaka.

Hata hivyo, alisema uzal-
ishaji wa mafuta ya kula nchini
unakadiriwa kufikiwa wastani

wa tani 205000 na kufanya
upungufu wa wastani wa tani
365,000 kwa mwaka, ambapo
hupelekea nchi kutumia wastani
wa kiasi cha Sh. bilioni 474 kuagi-
za mafuta ya kula kutoka nje kwa
mwaka.

“Kama ilivyo kwa mazao men-
gine, serikali huwekeza katika
utafiti, uzalishaji na upatikanaji
wa pembejeo za kilimo, huduma
za ugani, udhibiti wa visum-
bufu vya mazao na utafutaji wa
masoko,” alisema.

Aidha, alisema katika
utekelezaji mikakati hiyo, serikali
imekuwa ikishirikiana na wadau
mbalimbali zikiwamo Mamlaka
za Serikali za Mitaa na sekta bi-
nafsi.

“Kama sehemu ya mkakati

wa kujitosheleza kwa mafuta ya
kula, mwaka 2018 serikali ilia-
mua kuanzisha kituo maalum
cha utafiti wa zao la michikichi
cha TARI Kihinga mkoani Kigo-
ma ili kuendeleza zao hili kwa
ufanisi zaidi,” alisema.

Alisema TARI Kihinga ina-
shirikiana na Wakala wa Mbegu
za Kilimo (ASA), halmashauri
na sekta binafsi katika utafiti,
uzalishaji wa miche bora ya
michikichi na kuisambaza kwa
wakulima.

“Serikali itaendelea kushiriki-
sha wadau wa sekta ya umma
na binafsi kuendeleza zao la
mchikichi na mazao mengine ya
mbegu za ili kuwezesha nchi ku-
jitosheleza kwa mafuta ya kula,”
alisema.

I
TANESCO
Kuwezeshwa
Kuboresha
miundombinu

WIZARA ya Nishati imesema
itaendelea kuliwezesha fedha
Shirika la Umeme nchini (TA-
NESCO), ili kuboresha miundombi-
nu ili kuwa na umeme wa uhakika.

Naibu Waziri, Stephen Byabato,
alibainisha hilo bungeni jana al-
ipokuwa akijibu swali la nyongeza
la Mbunge wa Viti Maalum, Esther
Matiko, aliyetaka kujua ni lini
serikali itahakikisha kunakuwapo
na umeme wa uhakika.

Byabato alisema umeme upo
na unaendelea kuongezwa kupitia
utekelezaji wa miradi mbalimbali
ili kufikia kila mwananchi.

Katika swali la msingi, Mbunge
wa Handeni (CCM), Reuben
Kwagilwa, alihoji ni lini wananchi
katika mitaa 30 isiyo na umeme
wilayani Handeni watapatiwa
umeme Kupitia mradi wa umeme

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri huyo alisema serikali kupita
TANESCO na REA inaendelea
kutekeleza mradi wa kusambaza
vitongoji visivyo kuwa na umeme
kupitia miradi mbalimbali.

“Kwa sasa Mkandarasi Kampuni
va M/S Sengerema Engneering
Ltd amepewa kazi ya kupeleka
na vitongoji zaidi ya 30 katika
Wilaya ya Handeni,” alisema.

Aidha, alisema kazi hizo
zinajumuisha ujenzi wa njia ya
umeme ya msongo wa kilovoti 0.4
umbali wa kilomita 27.5, ufungaji
wa transfoma 11 za 50kVA na
100kVA, pamoja na kuwaungan-
ishia umeme wateja wa awali 669.

“Mradi unakadiriwa kugharimu
Sh. bilioni 3.36, utekelezaji wa
mradi umeanza Februari, 2020
na utakamilika ifikapo Desemba,
2022, alisema.

Aidha, alisema TANESCO inaen-
delea kuunganisha umeme wateja
ambao hawajaunganishwa umeme
katika mitaa na vitongoji vya
Tanzania Bara ikiwamo Wilaya ya
Handeni kupitia majukumu yake
va Kila siku.

) it mee  CEEER =
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Jicho linavyoangazia ‘hapa kazi’ ya
Rais mpya na ugeni Makamu wake

« Dk. Slaa: Niliwafahamu hivi miaka 25 na JPM

Sabato Kasika na Anthony

Gervas, MWANZA

UYO ndiye Samia Su-
luhu Hassan Rais wa
Jamhuri ya Muungano

wa Tanzania, aliyeanza
kuonyesha uhalisia wa umabhiri,
stadi na jinsi anavyotaka kazi
ifanyike kwa ajili ya maendeleo
ya nchi hii.

Ni jambo linaloonekana mara
tu baada ya kupokea Ripoti ya
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa
Hesabu za Serikali na kuisoma,
siku inayofuata alipopokea
rasmi, kisha aliijibu kwa kukun-
jua makucha, akihoji uhalali wa
baadhi ya matumizi katika ofisi
za serikali.

Ushuhuda tayari upo, wapo
waliosimamishwa kazi ku-
wajibikia hoja za kisheria
kuhusu matumizi ngazi ya ma-
bilioni ya fedha za umma, pale
alipopokea ripoti za taasisi za
umma kutoka kwa Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Umma (CAG) na Taasisi ya
Kuzuia na Kupamabana na
Rushwa (TAKUKURU).

Ni hatua inayomuakisi Rais
Samia ni kiongozi wa aina gani,
katika aina ya ‘salamu’ hataki
ubabaishaji kazini, wanaokwa-
misha maendeleo ya Tanzania.

Katika kupokea ripoti hizo,
mbali na kuongeza dai la ufanisi
kiutendaji, pia akamnyooshea
kidole waziri mwingine
kutokubaliana na ‘madudu’
katika maeneo yake ya kazi,
akitaka kuwapo usahihi. Ni
ishara kwamba hana mzaha
bali kuchapa kazi kwa ajili ya
maendeleo ya Tanzania na
watu wake.

Saa chache, waziri naye aka-
chukua hatua kadhaa, kule
alikonyooshewa kidole. Ahadi
ya ‘hapa kazi tu’ inaendelea kwa
vitendo.

Hayati Dk. John Magufuli, alipokuwa na Balozi Dk.Willibrod Slaa. PICHA: MTANDAO

UTEUZI MAKAMU RAIS
Vilevile, ni jana tu Rais Sa-

mia aliendelea
kuwa anataka

kuonyesha
kufanya kazi

na watu wa aina gani, baada
ya kumpendekeza Dk. Philip
Mpango kuwa Makamu wa Rais,
akiamini ndiye anayeweza kum-

saidia katika nafasi hiyo.

Dk. Mpango amekuwa Wa-
ziri wa Fedha kwa kipindi cha
miaka mitano mfululizo tangu

alipoteuliwa na Rais Hayati
akiwa mbunge asiye na jimbo,
Dk. John Magufuli na akamteua
tena, baada ya uchaguzi mkuu
wa mwaka jana.

Jana saa 6.32, Spika wa Bunge
Job Ndugai, alitangaza kupit-
ishwa kwa asilimia 100, jambo
ambalo mbali na kumtakati-
sha Dk. Mpango aliyeaga rasmi
kwa kutoka bungeni jana saa
6.35 akiwa amevua ubunge wa
Buhigwe kikatiba, vivyo hivyo
kauvua uwaziri wa Fedha.

Samia Suluhu Hassan, aliye-
jionyesha rasmi kwa matendo
kwamba yeye ni kiongozi wa
aina gani, utendaji kazi wake na
aina ya makundi watakaofanya
kazi naye.

Hata pendekezo lake la uteule
lina wasifu ambao Dk. Mpango
aliwekeza, ikiwamo utiifu.

Binafsi anakiri wasifu ali-
yopewa bungeni wa ‘upole’ ila
akataja sura yake ya pili iliyo-
jificha ya ukali na huonekana
pale anapokuwa katika juku-
mu la kumsaidia Rais Samia,
anaona maslahi ya Tanzania
yanachezewa.

Mhadhiri wa Chuo cha Di-
Abbas Mwalimu ni mcham-
buzi wa siasa, ana maoni yake
kuwa:”Tayari mama Rais Samia
Suluhu Hassan ameshatuma
ujumbe wa kuwaondoa wasiwa-
si Watanzania kuwa Dk. Magu-
fuli amemaliza kazi iliyomleta
duniani ya kumwonyesha nam-
na kazi zinavyofanywa.”

Anafafanua, kwa sasa Rais
huyo wa awamu ya sita, ana-
jua namna ya kutekeleza na
kuchukua uamuzi mgumu kwa
maslahi ya taifa kwa kufuata
njia hiyo ambayo Dk. Magufuli
ameiacha.

INAENDELEA UK.12
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Jicho linavyoangazia ‘hapa kazi’ ya
Rais mpya na ugeni Makamu wake
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Anafafanua kuwa, serikali
imekuwa katika mikakati ya
kuboresha huduma za jamii,
ujenzi wa miundombinu mbal-
imbali, miradi ya maendeleo na
sera zake za kiuchumi, mambo
ambayo rais mpya anasisitiza
kufuata nyayo za mtangulizi
wake kwa masilahi ya taifa hili.

UMOJA & MSHIKAMANO

Katibu Mkuu wa Chama cha
ACT- Wazalendo, Ado Shaibu,
anasema, rais ameshawahakik-
ishia umma kuwa hakuna jam-
bo litakaloharibika, kwa vile
nchi iko katika mikono salama
na kwamba yeye na Rais wa
Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi,
wataendeleza alipoishia Dk.
Magufuli, hata kufika wali-
popatamani.

“Kimsingi, katika hotuba yake
kule Dodoma, Rais wa awamu
ya sita, Samia Suluhu Hassan,
alikuwa anawaondoa wasiwasi
Watanzania kuwa yale mazuri
yaliyofanyika enzi za Dk. Magu-
fuli kwamba atayaendeleza,”
anasema Ado.

Anasema, Rais pia amedhi-
hirisha hekima zake kwa kutam-
bua umuhimu wa wazee kwa
kuwaambia viongozi wastaafu
kwamba anahitaji mchango
wao katika uongozi wake.

“Hii inaonyesha ni jinsi gani
anawasilisha ujumbe kuwa uon-
gozi wake unahusisha busara
za watangulizi wake, viongozi
wastaafu wa chama na serikali
kutoka pande zote za Tanza-
nia,” anasema.

Anasema, Rais ananyenyekea
kwa kuwaomba wazee pande
zote za Muungano na vion-
gozi wastaafu kuwa yeye ni
kijana wao kama alivyokuwa
Dk. Magufuli na yupo tayari
kushirikiana nao bega kwa
bega katika kujenga Tanzania
aliyotamani Hayati Magufuli na
wanayoitamani Watanzania.

JICHO LA DK. SLAA
Balozi wa Tanzania nchini
Sweden, DkWillibrod Slaa,

aliyekwishawahi kuwa kigogo
wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA),
anaeleza kumfahamu kwa mara
ya kwanza Hayati Dk. John
Magufuli, baada ya kukutana
kwa mara ya kwanza bungeni
“Nilimfahamu hayati Rais,
tulipoingia wote bungeni kwa
ma mwaka 1995, akitokea jim-
bo la Chato, wakati huo ilikuwa
mkoa wa Mwanza na mimi niki-
tokea Jimbo la Karatu mkoani
Arusha,” anasema Dk.Slaa.
Anafafanua kuwa, walifanya
kazi wote kwa ushirikiano bun-
geni, pia Dk. Magufuli alikuwa
akimtembelea Dk. Slaa jimboni
kwake Karatu na hakuwahi ku-
wabagua, kutokana na tofauti
zozote walizokuwa nazo.
“Hayati Dk. Magufuli ni
mtendaji kazi. Yeye kama mtu
hana nidhamu, huwezi kufanya
naye kazi. Vilevile ukiwa hauna
kasi ya utendaji wala kujua
malengo yake katika nafasi ali-
yokupangia, hutaendana naye,”
anasimulia.
Dk. Slaa anasema, alithibiti-

Rais Samia Suluhu Hassan. PICHA ZOTE: MTANDAO

HIii inao-
nyesha ni
Jinsi gani
anawasili-
sha ujumbe
kuwa uon-
g0zl wake
unahusisha
busara za
watangulizi
wake, vion-
o071 wastaa-
fu wa chama
na serikali
kutoka pan-
de zote za
Tanzania.

Balozi Dk. Willibrod Slaa.

sha hilo kwamba ni pale alipo-
teuliwa katika nafasi ya kuwa
balozi nchini Sweden, alipewa

kipimo cha kurejesha ripoti
kwa maandishi.
Anasema aliteuliwa kwa na-

fasi hiyo akiwa hana chama
chochote cha siasa, baada ya
kujiuzulu katika nafasi yake ya
Katibu Mkuu wa CHADEMA na
hadi sasa si mwanachama.

Dk. Slaa anakiri kwa mifano
kuwa hajaona ubaguzi wa aina
yoyote kazini na nje ya nchi, iwe
hata katika siasa, hali aliyodhi-
hirisha hata kwa wateule wen-
zake kutoka kambi ya upinzani
kama Dk. Anna Mghwira, Mkuu
wa Mkoa na Profesa Kiyiola
Mkumbo, nafasi ya uwaziri.

Anamsifu Hayati Dk. Magu-
fuli alimsifu katika sura ya utu,
urafiki na hakuwa kiongozi wa
maneno, bali alimtaka mchapa
kazi na adui kwa walioonekana
wala rushwa na wazembe wa
kazi.

Pia anasema amekuwa aki-
wafuatilia wabadhirifu wa fed-
ha za serikali, alipowakemea
bila kuogopa, ikiwamo ‘kuwa-
tumbua’ pasipo kujali urafiki.

Balozi Dk. Slaa, anasimulia
kuwa baada ya kuteuliwa kuwa
Balozi nchini Sweden, akiwa na
wenzake walipewa, vipengele
vya kuwapima utendaji kazi
wao, kuhakikisha wanatuma ri-
poti kwa maandishi ya utendaji
kazi, kila baada ya miezi mitatu.

Anasema baada ya kutuma
ripoti hiyo anayoitaja ya kurasa
30, Hayati Dk. Magufuli alikuwa
akiisoma kila kurasa, kujiri-
dhisha na kile alichotumwa
kwenda kukifanya.

Dk. Slaa anamsifu kiongozi
huyo aliyekuwa mkuu wa nchi,
kwamba aliweka rekodi bora,
kutokana na kuwasikiliza, hata
barabarani alipokuwa ziarani
na kutatua kero pale pale, ka-
tika staili ya kuchukua uamuzi
mgumu, ikiwamo pale ‘alipom-
tumbua’ Mkurugenzi Mtendaji
wa halmashauri mojawapo.
Hapo anathibitisha kifo chake
ni pigo kwa taifa.

ALIVYOMFAHAMU SAMIA

Dk. Slaa anafungua ukurasa
wa pili, kuhusu namna alivy-
omfahamu Rais Samia Suluhu
Hassan, pale mama huyo alipo-
teuliwa mwaka 1996 kuwa Ba-
lozi wa Kuhamasisha na Kutoa
Elimu ya Ugonjwa wa Fistula,
ambao unawatesa kinamama
wengi.

Anasema, Rais Samia alikuwa
akihamasisha uelewa kwamba
ni ugonjwa unaotibika akipinga
vikali dhana kwamba ni mkosi
au uchawi.

Dk. Slaa anafafanua imani
yake kwamba, Rais huyo ana
nafasi bora ya kuiongoza Tan-
zania na kusimamia miradi
ya wananchi kwa ufanisi, kwa
sababu amefundishwa utend-
aji kazi bora na mtangulizi Dk.
Magufuli, pale waliposhirikiana
kuiongoza serikali.

Anawahakikishia Watanzania
kuwa, Rais Samia ana uwezo wa
kuchapa kazi na ndiyo maana
aliteuliwa kuwa Makamu wa
Rais aliyetangulia.

Dk. Slaa, anahitimisha kwa
kumbebesha Rais Samia wasifu
tatu za; mtu makini, mwenye
moyo wa huruma na upendo
kwa wananchi, hivyo wananchi
wanatakiwa kumuunga mkono
katika kulisukuma mbele guru-
dumu la maendeleo aliloachi-
wa.



JUMATANO MACHI 31, 2021

SiaSa 13

UCHAMBUZI

JPM alivyopanua wigo wa uelewa
katika namna va kuongoza Afrika

« Yasiyowezekana, amefanya yaweze
VI 11"

Na Nimi Mweta

Rais wa Tanzania, Dk. John

Magufuli, kimeishtua Bara

la Afrika. Sasa ni wiki mbili
hatunaye katika wakati wa kuta-
fakari mchango wake katika sura
au aina ya Afrika inayostahili kwa
undani zaidi, eneo hilo likiwa
sura pana ya dunia kwa jumla.

Mwasisi wa Taifa Mwalimu Ny-
erere, awali alishaonyesha upana
wa kile kinachowezekana, en-
dapo kuna mwenye dhamira ya
dhati na uelewa wa kina wa kile
anachotaka kufanya.

Kuna wasomi Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam, wanaeleza kuwa
katika vyuo vikuu ng'ambo vye-
nye idara za utafiti kuhusu Afrika,
maprofesa wao wamegawanyika
katika makundi makuu mawili,
wanaoumuunga mkono na wa-
naompinga Mwalimu Nyerere.

Hapo Dk. Magufuli amelingan-
ishwa Edward Sokoine, aliyeku-
wa Waziri Mkuu katika zama za
Mwalimu Nyerere kwa vipindi
viwili vifupi, mwanzoni mwa
miaka ya 1980, kabla ya kufariki
dunia Aprili mwaka 1984.

Ila kuibadili sura ya nchi na
kujenga miundombinu na hata
misingi halisi ya maendeleo, ni
kazi inayohitaji muda na hasa
mwenye maono na taswira hiyo
anapokuwa ndiye kiongozi mkuu
wa nchi. Ndivyo alivyokuwa JPM.

Kwa maana hiyo, alikuwa na
nafasi ya kipekee, bila ya kuwa na
muda mrefu madarakani, miaka
sita tu, kwa kifupi ni Rais aliyekaa
kipindi kifupi zaidi madarakani,
huku Mwalimu Nyerere, aliyekaa
kwa muda mrefu zaidi wa miaka
24.

Hata hivyo, akiwa hayuko du-
niani kwa wastani wa wiki mbili
sasa, anabaki na historia ya ufani-
si wa hali ya juu, akiibadilisha hai-
ba ya nchi kwa kiwango kikubwa
na sura pana katika aliyotarajia
na chama chake.

Moja ya maeneo yaliyo-
washangaza hata wale wanaod-
hani wanaifahamu vyema Tanza-
nia na Afrika kwa jumla, ni suala
la ‘kutumbua majipu’ katika hali
kinyume kabisa na matazamo ya
wenye madaraka katika maeneo
takriban yote ya utawala.

Hapo kuna utumishi serikalini,
mamlaka za kusimamia sekta to-
fauti za uchumi na mashirika ya
kibiashara, ambako serikali ina
hisa, maeneo yenye asili ya ku-
jitegemea kwa kiwango fulani na
kutazamia kuwa serikali itapokea
maombi ya misaada kutoka haz-
ina, pale wanapokuwa na upun-
gufu kadhaa. Hapa kutazamiwa,
kama serikali ingehoji sana ‘ku-
likoni.

Katika namna ya mwendelezo
wa itikadi za Mwalimu Nyerere,
hakuwa mpenda fedha na ali-
yechukia rushwa, Dk. Magufuli
naye alishangaza watu alipowao-
nyesha uwezo kwamba ‘rushwa
siyo mfupa uliomshinda fisi.

BAADA YA MIAKA

Katika zama hizo za miongo
zaidi ya minne iliyopita na hata
kabla ya hapo, historia iko baya-
na kuna wasomi walikuwa wach-

I KO bayana kila kona, kifo cha

moja kuingia shuleni na walioba-

Y

hatika kuendelea wanaohesa-
bika.

Historia  inasonga  mbali,
kwamba waliobahatika
kuviona vyuo ambaye tena kwa
kuvitaja Makerere na baadaye
kuanzishwa cha Dar es Salaam,
hawakuwa tu watumishi wa
umma, ila ni nyota za maeneo
wanakotoka. Mwalimu alielewa
hali hiyo.

Ila hatua ya leo katika hesabu
ya awamu ya kwanza ya uongozi
wa nchi, hadi ya tano kuna kile
Waingereza wana usemi ‘maji
mengi yamepita chini ya daraja.’

Ni aina ya mabadiliko yenye
taswira yake. Wasomi wanaofan-
ya kazi serikalini au mashirika ya
umma, wanajiwakilisha na siyo
tena makabila au jamii zao kama
ilivyokuwa historia za huko nyu-
ma.

Matokeo yake ni kwamba, dola
inakua na uwezo wa kumwajibi-
sha mtendaji kivyake, pale ana-
posema iwe kwa nidhamu, uba-

dhirifu au uzembe.
Mtu huyo hana uwezo wa
kukimbilia kwao na kutoa

malalamiko kwa wazee, waanze
‘kuichunia’ serikali, kutoshiriki
uhamasishaji wa mambo yake,
kama ilivyokuwa mwanzoni pe-
nye mzizi wa historia, msingi un-
aomwezesha kiongozi mwenye
nia thabiti kusafisha ubadhirifu
serikalini mwake.

Uthubutu wa kupambana na
rushwa, umejenga taswira mpya
kuhusu uwezo wa serikali ka-
tika bara Afrika, kwa kuzingatia
demokrasia nayo inaota mizizi,
huku pingamizi zake kama mi-
fungamano ya kabila na dini ka-
tika jamii inapungua.

Suala la kudhibiti rushwa
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Hayati Rais John Magufuli, akiwa kwenye kikao cha kimataifa enzi za uhai wake. PICHA: MTANDAO

serikalini, inayojumuisha mus-
takabali wa mambo kama wizi,
ubadhirifu, kuchota fedha wa-
nazolipwa ‘wafanyakazi hewa,
kuingiza jamaa za watendaji kwa
kutumia vyeti feki, unatokana
na utumiaji vyema rasilimali za
serikali na kukidhi matazamio ya
wapigakura.

Wanaokwama katika nafasi
zao kutokana na kubanwa na
kiongozi wa nchi, wanashindwa
kuchochea mkondo tofauti wa
hisia, kwani wananchi wanari-
dhika na utendaji serikalini,
kiwango ambacho kwa jumla ki-
lidhaniwa hakiwezekani, au haki-
kuwahi kufikiriwa.

Hapo ndio penye ada ya kuwa
mwanamapinduzi, anaupelekea
umma katika upeo mwingine
na kufuatilia kudhihirisha kuwa
‘inawezekana, ukifanya wajibu
wako,” alivyosema Nyerere mwa-
ka 1964.

Pia kuna sura za mikwamo
mingi ya uendeshaji dola barani
Afrika, mfano ni katika baadhi ya
nchi kunakuwapo wanaoziongo-
za wakidumu zaidi ya miaka 30.
Ni namna inayochangia kujengea
Afrika taswira hasi mbele ya bara
nyinginezo kama za Bara Ulaya
na Marekani.

WAUONAVYO UJAMAA

Kuna wakati, Rais aliyepita
wa Marekani, Donald Trump,
alishatamka alipoingia madara-
kani mwaka 2017, kuwa hataki
wahamiaji wanaokimbia, akipa-
tolea dhana yenye lugha ya kud-
halilisha.

Mwalimu  Nyerere  akion-
doka madarakani mwaka 1985,
uchambuzi wa siasa nchini Mare-
kani, mzaliwa wa Kenya na kas-
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Kuwapo Vi-
nunzi kama
mafuta ghafi
valipanda
bel mara
kadhaa katl
va Oktoba
1973 na Ok-
toba 1974
bidhaa 73

matumizi
Zikaongeze-
ka, hall
Iliyoumiza
uchumi wa
nchi.

omea Uingereza, Profesa Ali Maz-
rui, alishasema katika miaka ya
nyuma kuwa Ujamaa ‘ilishindwa
kishujaa.’

Anasema, ilikuwa jitihada ya
kuthubutu kubuni mpango wa
kurekebisha maisha ya taifa na
kuweka itikadi mpya iliyotazami-
wa kuwa na tija na ufanisi, lakini
nchi zilikuwa mtegoni.

Matazamio ya uchumi ya
wakati ule, anasema yalilenga
kuuza mazao nje kwa bei nzuri
na viwango vya kubadilishana
fedha, kuwa thabiti kuwezesha
kununua vianzio vya kujenga vi-
wanda.

Kuwapo vihunzi kama mafuta
ghafi yalipanda bei mara kadhaa
kati ya Oktoba 1973 na Oktoba
1974, bidhaa za matumizi zika-
ongezeka, hali iliyoumiza uchu-
mi wa nchi.

Pia katika historia ya uchumi
ni kati ya miaka ya 19972007,
uchumi wa madini hasa dhahabu
ulikuwa umepanda, uwekezaji
katika utalii ukafikia kiwango cha
juu na ugunduzi wa gesi asilia
ukapunguza mzigo wa kununua
mafuta kutoka nje, yakiwa tayari
yamesafishwa.

Ni katika zama uwezo wa kiu-
chumi ulikuwa unakua kwa kasi,
kwa mfano Bajeti ya Taifa Mwaka
1998 ilikuwa Sh. trilioni 1.1, fedha
za nyumbani zikiwa Sh. bilioni
720, wakati miaka 20 baadaye
(akiwa madarakani JPM) ujazo
wa Bajeti ya Taifa ukawa tayari ni
mara 30 kwa fedha za ndani.

Uwezo wa nchi za nje, we-
nyewe haukuwa unaongezeka
kwa haraka kiasi hicho, na seri-
kali ikawadhibiti katika eneo la
madini, kwanza.
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JUKWAA LA UONGOZI
DENIS SASSOU-NGUESSO

Kashinda tena akianza safari ya
miaka 41 urais, umri miaka 77

Na Christina Mwakangale

AIS Sassou Nguesso (77)
ni kati ya viongozi wal-
iokaa madarakani kwa

uda mrefu barani Af-
rika akiwa nchini Congo-Braza-
ville, taifa lenye utajiri mkubwa
wa mafuta.

Hapo anafanana sana na Yow-
eri Museveni, nchini Uganda
ambaye kamaliza miaka 34 ya
uongozi na kashinda uchaguzi
mwaka jana akisonga katika mi-
aka 38 madarakani.

Sassou-Nguesso, hivi karibuni
ameshinda tena katika uchaguzi
nafasi ya urais, akiwa amekaa
madarakani takribani 36, kwa
vipindi tofauti, kwa kuwa kuna
awamu alishindwa.

Tangu 1979 ameongoza nchi,
isipokuwa aliposhindwa katika
uchaguzi wa mwaka 1992. Katika
uchaguzi uliofanyika mwezi huu,
Sassou-Nguesso amepata ushin-
di kwa asilimia 88.57 ya kura kwa
kipindi cha miaka mitano ijayo.

Alipambana na wagombea
saba kutoka vyama vya upinzani.
Sassou-Nguesso, mbali na kukaa
muda mrefu madarakani kama
rais wa nchi, alionyesha kushin-
da kila maeneo ya nchi.

MATOKEO HAYO

Tume ya Uchaguzi nchini
humo ilimtangazia ushindi wa
asilimia 88.57, huku mwaka 2016
walipata asilimia 60.19 ya kura.

Kuna wagombea wa upinzani
sita walioshiriki mchakato huo
wa urais katika kinyanganyiro
hicho, wakiongozwa na mpin-
zani mkuu, Guy-Brice Parfait
Kolélas, ingawa kabla ya kutole-
wa matokeo rasmi, Kolélas. kili-
tangazwa kifo chake, akidaiwa
kuugua Covid-19.

Matokeo ya Kolélas. Kwa mu-
jibu wa tume, alipata kura nyingi,
baada ya kupata asilimia 7.8. kwa
upande wa upinzani.

Akifuatiwa na Waziri wa zam-
ani wa Fedha, Mathias Dzon
aliyepata asilimia 1.90 ya kura na
wagombea wengine wako chini
ya asilimia moja ya kura.

Wapinzani baada ya matokeo
hayo walitangaza kuwasilisha
malalamiko katika Mahakama
ya Katiba. Washirika wa karibu
wa Kolélas wamelaani wana-
chokiita udanganyifu mkubwa
wa kura kwenye uchaguzi huo
ambao umempa ushindi Sassou-
Nguesso.

Mathias Dzon, kwa upande
wake, alibaini kwamba uchaguzi
huo ulikuwa haueleweki, huku
wakiwa na siku tatu kuwasilisha
malalamiko yao akiunga mkono
kuwasilisha malalamiko ma-
hakamani.

Hata hivyo, waangalizi wa
Umoja wa Mataifa (UN) na Umoja
wa Ulaya (EU) hawakualikwa ku-
fuatilia uchaguzi.

MAISHA KISIASA

Kwa mara ya kwanza, Sassou-
Nguesso alihudumu kama rais
kati ya mwaka 1979 hadi 1992
alipomaliza utawala wake wa mi-
hula mitatu chini ya mfumo wa
vyama vingi.

Rais Denis Sassou Nguesso. PICHA: MTANDAO

Sassou
Nguesso ali-
kuwa Kiongo-
ZI Wa upinza-
ni kwa miaka
mitano, kabla
va kurejea
madara-

kani wakati
wa Vvita vya
DIl vya we-
nyewe kwa
wenyewe
mwaka 1997/
hadl 1999.

Nguesso alialichukua tena
nchi mwaka 1997 baada ya vita
ya muda mfupi vya wenyewe na
waasi kumuondoa madarakani
aliyekuwa rais Pascal Lissouba,
akarejea madarakani.

Kipindi cha tatu katika uongozi
wake alichaguliwa tena mwaka
2002 pia mwaka 2009, ikidhani-
wa itakuwa muhula wake wa
mwisho baada ya kukaa miaka
saba madarakani.

Mwaka 2015 Sassou-Nguesso
aliitisha marekebisho ya katiba
yaliyoondoa ukomo wa umri
wa miaka 70, kipengele, amba-
cho kingemzuia kuwania urais
kwa mara nyingine, pia kufuta
kipengele cha mihula miwili ya
miaka saba madarakani na ku-
weka kipengele kipya cha mihula
mitatu ya miaka mitano.

Uchaguzi wa mwaka 2016,
baada ya kutokea vurugu ilikadi-
riwa watu zaidi ya 17 walipoteza
maisha. Hapo ndipo wapinzani
walimtuhumu  Sassou-Nguesso,
aliyepata ushindi wa asilimia 67
ya kura zote.

Kadhalika wapinzani wawili
baada ya uchaguzi wa mwaka
2016, akiwamo Jean-Marie
Michel Mokoko na Andre Okom-
bi Salissa, walituhumiwa huku
wakikutwa na hatia ya makosa ya
kuhatarisha usalama.

WAPINZANI WAKE

Mapema, Januari mwaka huu,
chama kikuu cha upinzani cha
The Pan-African Union for Social
Democracy (UPADS), kilitangaza
kutoshiriki uchaguzi.

Chama hicho kilidai kwamba
mazingira ya uchaguzi hayaridhi-
shi na kupendekeza uchaguzi wa
siku ya Jumapili, ufanyike mwaka
2023 na Rais Sassou Nguesso asi-
we mgombea.

Kolelas aliyeteuliwa na Chama
cha Union of Democratic Hu-
manists (UDH-YUKI) kugombea
kiti cha urais mwaka huu, aliku-
wa mpinzani mkuu wa Sassou-
Nguesso.

Yumo pia, Mathias Dzoni, Wa-
ziri wa zamani wa Fedha chini ya
utawala wa Nguesso, aliyegom-
bea urais mwaka huu, ambaye
uchaguzi wa mwaka 2016 ali-
tangaza kutoshiriki akisema uch-
aguzi usingekuwa huru na haki.

Mwingine ni Albert Oniangue,
ambaye ni mchungaji na aliwahi
kutumikia jeshi la nchi hiyo ku-
fikia ngazi ya cheo cha Kanali,
amekuwa mgombea mpya katika
siasa za nchi hiyo.

Wagombea wengine ni pamo-
ja na Joseph Kignoumbi Kia
Mbougou, Anguios Ngunguia
Engambe na Dave Mafoula mwe-
nye umri wa miaka 38 na mgom-

bea pekee kijana zaidi kwenye
kinyang’anyiro cha urais, Congo,
mwaka huu.

Pamoja na idadi hiyo wapin-
zani, wachambuzi wa mambo na
viongozi wa mashirika ya kiraia
nchini humo wanasema kati ya
wagombea wote sita, hakuna am-
baye ana uwezo wa kumwondoa
madarakani Rais Sassou Ngues-
SO.

WASIFU WAKE

Denis Sassou-Nguesso, alizal-
iwa mwaka 1943, mwanasiasa,
kiongozi mstaafu wa jeshi aliyeki-
tumika kiti cha urais mara mbili.

Sassou-Nguesso alijiunga na
masomo ya sekondari ya Loubo-
mo mwaka 1956 hadi 1961 na
baada ya hapo, alijiunga na jeshi
na kisha kwenda kwenye mafun-
70 ya kijeshi nchini Algeria na
Ufaransa.

Mwaka 1963 Sassou-Nguesso
alichaguliwa kuwa kamanda wa
majeshi, miaka ya 1970, na ku-
fikia kiwango cha kuwa Kanali na
baada ya hapo, aliamua kujiunga
na siasa.

Kadhalika, Sassou-Nguesso ka-
tika nafasi za uongozi kikanda,
aliwahi kuchaguliwa kuwa mwe-
nyekiti wa iliyokuwa Umoja wa
Nchi Afrika (OAU), mwaka 1986
hadi 1987.

Kuporomoka kwa soko la
mafuta katika miaka ya 1980,
ilisababisha nchi hiyo kudorora
kiuchumi.

Uchaguzi wa kwanza wa vy-
ama vingi mwaka 1992, Sassou-
Nguesso aliondolewa katika
mzunguko wa kwanza na kum-
fanya Pascal Lissouba wa chama
cha Pan-African Union for Social
Development (Union Panafric-
aine pour la Démocratie Sociale;
UPADS) kuteuliwa kuwania urais.

Sassou Nguesso, alianzisha
siasa za vyama vingi mwaka 1990
na mwaka 1992 aliwania nafasi ya
urais akashindwa, akaweka wa
tatu.

Sassou Nguesso alikuwa kion-
gozi wa upinzani kwa miaka mi-
tano, kabla ya kurejea madara-
kani wakati wa vita vya pili vya
wenyewe kwa wenyewe mwaka
1997 hadi 1999.

Harakati hizo zilifanya vikosi
vya waasi kumwondoa rais ali-
yekuwa madarakani, Pascal Lis-
souba.

KATIBA ILIVYOMBEBA

Kuanzishwa katiba mpya, ku-
likopitishwa na kura ya maoni
mwaka 2015, kuliwezesha Sassou
Nguesso, kusimama kwa muhula
mwingine.

Akachaguliwa tena kuwania
kiti cha urais wa mwaka 2016.
Sassou  Nguesso  anaungwa
mkono na vyama vingi vya siasa,
muhimu zaidi ni PCT. Yeye ndiye
Rais wa Kamati Kuu ya PCT.

Makala hii imeandaliwa
kwa msaada wa taarifa
mbalimbali. Kesho usikose,
makala kuhusu mpinzani
wake aliyefariki kutokana na
kuugua maradhi ya corona,
siku ya uchaguzi, Machi 21,
mwaka huu.
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Serikali
yaahidi
upatikanaji
wa dawa,
vifaa tiba

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema itaendelea
kuhakikisha upatikanaji wa dawa,
vifaa tiba na vitendanishi katika
vituo vya kutolea huduma za afya
unakuwa wa kuridhisha.

Hayo, yalielezwa juzi na Waziri wa
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Dk. Dorothy
Gwajima, wakati akiwasilisha
taarifa ya utekelezaji wa majuku-
MU ya wizara (ldara Kuu ya Afya)
kwa kipindi cha Julai 2020 hadi
Februari 2021 kwenye Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Huduma na
Maendeleo ya Jamii jijini Dodoma.
Dk. Gwajima alisema katika ku-
hakikisha kuwa dawa zinapatikana
kwa wakati na zenye ubora, seri-
kali ilitenga kiasi cha Sh. bilioni
200, katika kipindi cha mwaka
2020/2021 kwa ajili ya ununuzi wa
dawa, vifaa, vifaa tiba na vitend-
anishi.

Aidha, Dk. Gwajima alisema upa-
tikanaji wa dawa katika vituo vya
kutolea huduma za afya kwa aina
312 za dawa ambapo upatikanaji
umefikia kiasi cha asilimia 74.
Hata hivyo, alisema wizara im-
eboresha huduma za afya va uzazi
katika kipindi cha Julai 2020 hadi
Februari 2021, ambapo jumla ya
wajawazito 1,165,526 sawa na asil-
imia 103 ya waliotarajiwa walihud-
huria kliniki na kupata huduma.
“Kati ya wajawazito hao asilimia
36.5 ndio walianza huduma kabla
ya wiki 12, ikilinganishwa na asil-
imia 36.4 kipindi kama hiki mwaka
2019," alisema.

Aliongeza kuwa asilimia 90.4
walifanya mahudhurio manne au
zaidi ikilinganishwa na asilimia
84.1 mwaka 2019.

Kwa upande wa waliojifungulia
katika vituo vya kutolea huduma
za afya, Dk. Gwajima alisema wa-
jawazito 920,126 sawa na asilimia
82 kama ilivyokuwa katika kipindi
kama hicho mwaka 2019.

Alisema katika kuimarisha hu-
duma za kinga hususani huduma
za chanjo, jumla ya watoto wa
chini ya mwaka mmoja 1,030,617
walitarajiwa kupatiwa chanjo kwa
ajili ya kuwakinga na magonjwa
mbalimbali na hadi kufikia Febru-
ari 2021 watoto 1,010,005 sawa na
asilimia 98 walipatiwa chanjo kwa
kutumia kigezo cha PENTA-3 kwa
mujibu wa mwongozo wa Shirika
la Afya Duniani (WHO).

Aliongeza kuwa asilimia
90.4 walifanya mahudhu-
rio manne au zaidi ikilin-
ganishwa na asilimia 84.1
mwaka 2019
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Majosho 129 kujengwa 2021/22

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI imesema kuwa katika

mwaka wa fedha 2021/22 imepan-

ga kuboresha sekta ya mifungo

ikiwamo kujenga majosho 129, ili
kuongeza thamani ya bidhaa zitokanazo
na mazao ya mifugo.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba
wakati wizara yake ilipokuwa ikiwasilisha
bajeti ya sekta ya mifugo kwenye Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya Kilimo, Mifugo
na Maji.

Alisema, wizara hiyo imejipanga ku-
fanya maboresho makubwa katika sekta
ya mifugo ili kuongeza thamani ya mazao
yatokanayo na mifugo na kuchangia ka-
tika pato la taifa.

Ndaki alisema moja katika eneo ambalo
watalifanyia kazi ni kujenga majosho 129,
mapya pamoja na kukarabati yaliyopo ili
kusaidia wafugaji kupata huduma hizo
katika maeneo yao.

“Tutahakikisha kuwa tunajenga ma-
josho kwa ajili ya kuogeshea mifugo kila
eneo lenye mifugo nchini, lakini kukara-
bati majosho yote yalipo ili kuwezesha
wafugaji kupata huduma za ugani katika
maeneo yao,” alisema.

Alisema, pia eneo jingine ambalo watal-
ifanyia kazi ni kuboresha eneo la malisho
kwa ajili ya mifugo ili kuwa na malisho ya
uhakika na kupunguza migogoro baina
ya wakulima na wafugaji.

“Katika hili sasa tumepunguza bei ya
kukodisha maeneo ya malisho kwa ku-
kodisha kwa Sh. 3,500 kwa heka kwa
mfugaji atakaye hitaji eneo la malisho,”
alisema.

Vile vile, alisema kuwa katika mwaka
huu wa fedha wamepanga kukusanya
mapato katika sekta kiasi cha Sh. bilioni
50.

Awali akiwasilisha bajeti ya sekta ya
mifugo mbele ya kamati hiyo, Katibu
Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi anayesi-
mamia sekta ya mifugo, Prof. Elisante Ole

Gabriel, alisema itasaidia kuongeza tham-
ani ya mifugo.

Alisema katika mipango ya bajeti
ijjayo wamepanga kuhakikisha kuwa wa-
nawekeza katika kuboresha afya ya mifu-
go, pamoja na kutafuta masoko ya mazao
ya mifugo.

“Katika kipindi hiki tutahakikisha
kuwa tunatafuta masoko katika bidhaa za
mazao ya mifugo kama vile nyama, ngozi,
maziwa lakini kuongeza fursa nyingine ya
matumizi ya vitu kama kwato, pembe na
manyoya,” alisema.

Aidha, alisema kuwa tayari wamepata
wawekezaji kutoka nchi ya Slovakia, am-
bao wapenga kuja kuwekeza kiwanda cha
kutengeneza mbolea kwa kutumia man-
yoya, pembe pamoja na kwato.

Hata hivyo, alitoa wito kwa wafugaji
kutumia fursa ya mitamba ya kisasa ili-
yopo katika ranchi za taifa kufanya uhi-
milishaji ili kupata mifugo iliyobora ita-
kayowasaidia kujikwamua kiuchumi na
kuongeza pato la taifa.

Rais. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Wanufaika wa TASAF wamkumbuka JPM

Na Renatha Msungu, BAHI

WANUFAIKA wa mpango
wa kunusuru kaya maskini
unaoratibiwa na Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF)
wilayani Bahi mkoani Dodo-
ma, wamesema hawatamsa-
hau Hayati Dk. John Magufuli,
kutokana na serikali yake ku-
wawezesha fedha wasichana
wa umri wa kati na wanawake
kwa ajili ya kujiinua kiuchumi.
Mpango wa kunusuru kaya
maskini unalenga kuwasaidia
fedha watu wasiojiweza kimai-
sha katika kaya maskini, ili ku-
jikimu wao na famili zao.
Wakizungumza kwa nyakati
tofauti wakati wakielezea ma-
fanikio waliyoyapata kutokana
na fedha ambazo walipata ku-
toka TASAF, Lucy Ndoje alise-
ma kupitia mradi wa timiza
malengo ambao upo ndani ya
mpango wa kunusuru kaya
maskini wasichana na wa-
nawake wengi wamejikwamua

kwa kufanya ujasiriamali.

Ndoje alisema awali familia
yake ilikuwa ikipata fedha ku-
toka TASAF ambazo waliweka
akiba, huku yeye akabahatika
kuingia kwenye kundi la wa-
sichana waliobalee, ambao
walipewa mitaji kwa ajili ya
kuendesha biashara ambayo
itamwezesha kujikwamua kiu-
chumi.

“Naishukuru serikali kupi-
tia TASAF kubuni mradi wa
timiza malengo kwa vijana na
wanawake ulio ndani ya TAS-
AF, ambao unalenga kusaidia
jamii hiyo mitaji kwa ajili ya
kuendesha biashara ambazo
wamepanga kufanya,” alisema
Ndoje.

Naye Paulina Maine, ambaye
anafanya biashara ya chaku-
la, alisema baada ya kupata
mtaji wa Sh. 160,000 kutoka
TASAF alianza kuuza mchele
na baadaye akaamua kufanya
kazi ya mamalishe ambayo in-
amsaidia kuingiza kipato cha

kujikimu yeye na familia yake.

Alisema mpango wa kunu-
suru kaya maskini umewa-
saidia kwa kiasi kikubwa watu
wa rika zote kupanua wigo wa
kufanya ujasiriamali kupitia
fedha za mgao wa TASAF wa-
nazoweka akiba.

“Tunaishukuru serikali kwa
kuweka mpango huo, tuna-
muomba Rais Samia Suluhu
Hassan aendeleze gurudumu
hili ili wananchi kutoka kaya
maskini wajikwamue kutoka
walipo na kusonga mbele,”
alisema Maine.

Alisema wanaamini Rais Sa-
mia ataendelea kuwa mstari
wa mbele kusaidia kaya mas-
kini ili waweze kupiga hatua
katika maendeleo ambayo
wamekusudia kufanya.

Kwa upande wake, Jacque-
line Kunze, alisema toka apate
mtaji wa fedha za TASAF mai-
sha yake na familia yake ya-
mebadilika kwa kiasi kikubwa
tofauti na ilivyokuwa awali.

Alisema yeye ni fundi nguo
ambapo huwashonea watu
nguo na kupata fedha kwa ajili
ya kuendesha maisha yao ya
kila siku.

“Natarajia kufika mbali ka-
tika ujasiriamali wa kushona
nguo, nawashkuru TASAF
kwa kunifikisha hapa nilipo,”
alisema Kunze.Kwa upande
wake Ofisa Ufuatiliaji wa
TASAF Wilaya ya Bahi, Chris-
tian Aman, alisema wasichana
walioingia katika mradi wa
Timiza Malengo wameweza
kufanya mabadiliko makubwa
katika familia zao kutokana na
fedha ambazo waliwezeshwa
kutumia kufanya ujasiriamali.

Alisema utekelezaji wa
mpango wa TASAF awamu ya
pili unaendelea, hivyo ame-
wataka wananchi waliopo
kwenye mpango huo kutumia
nafasi hiyo kufanya ujasiri-
amali ambao unaleta matokeo
chanya ndani ya jamii inay-
owazunguka.
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Shirika lapongezwa kuwaandaa

wanawake Kiuongozi

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

TUO vya taarifa na maarifa ku-

toka Halmashauri ya Wilaya ya

Mbeya na Same mkoani Kiliman-

jaro, vimepongeza Shirika lisi-
lokuwa la kiserikali la TGNP- Mtandao kwa
kuwaandaa wanawake kushiriki na kuwa
viongozi wa ngazi mbalimbali.

Wakizungumza jana kwenye kikao cha
kubadilishana uzoefu wa mafanikio wali-
yoyapata wanawake wa vituo vya taarifa
na maarifa kutoka wilaya za Mbeya na
wanawake hao wamesema TGNP- Mtandao
wamewaandaa vya kutosha kuwa viongozi.

Mwenyekiti wa Kituo cha Taarifa na Maar-
ifa Kata ya Nsalala, wilayani Mbarali, Felister
Kaisi, alisema hadi sasa wanajivunia kupata
mafanikio mengi baada ya kujengewa uw-
ezo na TGNP-

Mtandao katika masuala ya uongozi, uka-
tili wa kijinsia na kuhamasisha shughuli za
maendeleo katika jamii.

Kutokana na mafanikio hayo ya kujenge-
wa uwezo kuwa viongozi, Felister alisema
jumla ya wanawake wanne kati ya saba
waliogombea walishinda kwenye nafasi ya
uenyeviti wa vitongoji kwenye uchaguzi wa

Serikali za Mitaa wa mwaka 2019.

Alisema viongozi hao ni wachapa kazi wa-
naoshughulikia matatizo ya wananchi ikil-
inganishwa na dhana iliyokuwapo kwamba
hawataweza kuwa viongozi bora.

“Jamii imebadili mtazamo hasi kuhusu
wanawake ambao walikuwa wanakan-
damizwa na mifumo dume, kukosa haki
ya kumiliki ardhi, unyanyasaji wa kingono
na vipigo, matunda hayo ni kutokana na
jitthada za TGNP- Mtandao kuwajengea
uwezo wananchi hususani waishio pemb-
ezoni kupaza sauti zao, lakini pia kuwawez-
esha kutoa elimu ili kukabiliana na vikwazo
hivyo,” alisema Felister.

Pia wamejenga imani kwa Halmashauri
ya Wilaya ya Mbeya kushirikishwa kwenye
shughuli mbalimbali za maendeleo ikiwamo
ushiriki wa vikao vya Baraza la Madiwani
kutoa mapendekezo ya bajeti inayozingatia
mlengo wa kijinsia.

Kwa upande wake, Happiness Mhina, ku-
toka Kata ya Lugulu, wilayani Same, Mkoa
wa Kilimanjaro, alisema TGNP- Mtandao
imewajengea uwezo wa kuwa viongozi bora
na majasiri.

Alisema elimu hiyo ilimshawishi na yeye
kugombea nafasi za udiwani kwenye kata
yake ya Lugulu mwaka 2020, lakini kura

za maoni hazikutosha na bado nia yake ni
kuwa kiongozi.

Kadhalika, vituo vya taarifa na maarifa
nchini vinaendelea kumwombea afya nje-
ma Rais wa Tanzania, Samia Suluhu Has-
san, kuendelea kuwatumikia wananchi kwa
uzalendo na moyo wa ushujaa kama ilivyo
sasa.

Alisema rais huyo ni mfano wa kuigwa
kwa sababu amekuwa mtulivu, mwenye
busara anayetatua mambo kwa utashi
mkubwa.

Sabina Mwalyego kutoka Kata ya Mshewe,
wilayani Mbeya, alisema wamesaidia kutat-
ua vikwazo mbalimbali vinavyowakabili wa-
nanchi, ikiwamo suala la maji, afya, elimu,
kilimo na utawala bora.

Alisema wamekuwa wahamasishaji wa
shughuli za maendeleo kwa kuwaelimisha
wananchi kushiriki, lakini kupaza sauti zao
ya vikwazo wanavyokabiliana navyo.

Amina Juma, mkazi wa Kata ya Kalemawe,
wilayani Same alisema, pia wamepata elimu
ya ujasirimali.

Alisema kwa sasa wana mashine ya kuten-
geneza taulo za kike, mradi ambao umewa-
saidia kujikwamua kiuchumi na kuwasaidia
watoto kujisitiri.

Mwenyekiti wa

Vituo vya Taarifa

na Maarifa, Kata ya
Nsalala, Halmashauri
ya Wilaya ya Mbeya,
Felister Kaisi (kush-
oto), akimkabidhi
nakala ya kitabu
kinachohusu masu-
ala ya wanawake na
uongozi Happiness
Mhina wa Kata ya
Lugulu wilayani Same
mkoani Kilimanjaro,
wakati wa kikao cha
kushirikishana na
kujadiliana mafanikio
waliyoyapata baada
ya kujengewa uwezo
na Mtandao wa Jinsia
Tanzania (TGNP),

GRACE MWAKALINGA

‘Hayati Magufuli alitufundisha nidhamu ya fedha’

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

VIONGOZI wa mila katika Wilaya ya
Mbarali, mkoani Mbeya, wamesema uta-
wala wa aliyekuwa Rais wa Tanzania, Hayati
Dk. John Magufuli uliwafundisha Watanza-
nia kuwa na nidhamu ya matumizi ya fedha
ambayo imesaidia kuinua uchumi wao na
kuepusha migogoro ya kijamii.

Viongozi hao kabila la Wasangu waliyase-
ma hayo, wakati wa ibada ya kumwombea
heri aliyekuwa Rais wa Tanzania, Hayati Dk.
Magufuli, ambayo yaliandaliwa na Chama
Cha Mapinduzi Wilaya ya Mbarali na ku-
wakutanisha wananchi bila kujali tofauti
za imani zao ambayo imefanyika katika mji
mdogo wa Rujewa.

Katibu wa mila wilayani humo, Mwa-

nasimtwa Mwagongo, alisema Hayati Dk.
Magufuli, aliwaonyesha njia na kuwafundi-
sha watu adabu na kuwaonyesha matumizi
sahihi ya fedha ili kufikia malengo waliyoji-
wekea.

Alisema aliwafundisha wanaume kuacha
michepuko na kuwa na mke mmoja kwa
maana fedha zilikuwa ngumu kupatikana
na iliyokuwa inapatikana iliheshimiwa na
kuelekezwa kwenye matumizi sahihi.

“Uongozi wa Hayati Dk. Magufuli ulikuwa
darasa kwetu kwani alitufundisha uzalendo
kuheshimu matumizi ya fedha kwa kuele-
keza maeneo muhimu, wanaume kuacha
michepuko na watu kuokoka ili kupunguza
au kuacha anasa, tutaendelea kumwombea
apumzike kwa amani,” alisema Mwagongo.

Mwenyekiti wa CCM, Mbarali, Hashim

Mwalyao, alisema watasimamia mambo
yote aliyoasisi Hayati Magufuli kwa ajili ya
maendeleo ya taifa.

Alisema chama kitaendelea kukagua mi-
radi mbalimbali ya maendeleo ili fedha zi-
lizotumika ziendane na uhalisia wa miradi
inayojengwa au kukamilika.

Mbunge wa Jimbo la Mbarali, Francis
Mtega, alisema, walifundishwa kuchapa
kazi ili kumudu gharama za maisha na kuli-
saidia taifa kutokuwa tegemezi.

Mkuu wa wilaya hiyo, Reuben Mfune, ali-
waonya watu wanaodhani serikali itayum-
ba kutokana na kifo cha Hayati Magufuli na
badala yake alisema viongozi waliopo wa-
taendelea kuchapa kazi kwa bidii ili kufikia
malengo yaliyokuwa yakitarajiwa.

]
Baadhi
kKinamama
huchangia
utapiamlo
kwa watoto

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

BAADHI ya wanawake mkoa-
ni Mbeya, wanadaiwa ku-
changia tatizo la utapiamlo
kwa watoto kutokana na
kushindwa kufuata ushauri
wa wataalamu wa afya
namna ya kunyonyesha.
Hayo yalisemwa hivi kar-
ibuni na Ofisa Lishe, Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa
Mbeya, Dk. Charles Msigwa,
alieleza kuwa mtoto asi-
ponyonyeshwa maziwa ya
mama kwa Kipindi cha miezi
sita ya mwanzo ana hatari
kubwa ya kukosa virutubisho
muhimu vinavyohitajika kwa
ajili ya ukuaji wake na ku-
sababisha utapiamlo.
Alisema baadhi ya watoto
wanaopimwa kliniki katika
hospitali hiyo afya zao sio
za kuridhisha, kutokana na
wengine kudhoofu na wen-
gine kuwa na tumbo kubwa.
Alisema miongoni mwa
sababu zinazosababisha
utapiamlo kwa watoto ni
kinamama wengi kuwa bize
na shughuli mbalimbali za
uzalishaji na ujasiriamali
ambao hushindwa kumaliza
miezi sita wakihofia kukwa-
misha kazi zao.

“Mtoto asiponyonyeshwa
kwa miezi sita ya mwanzo
anaweza kupata ugonjwa
wa kwashakoo au utapiamlo,
tumejitahidi kutoa elimu ya
unyonyeshaji kwa kinamama,
[akini wengine hawazingatii
matokeo yake watoto wa-
napata maradhi,” alisema
Msigwa.

Dk. Msigwa alisema zipo
athari zitokanazo na mama
kutomnyonyesha mtoto iki-
wamo saratani ya matiti kwa
sababu maziwa yanayotaki-
wa kutoka yanaganda ndani
na kutengeneza mafuta.
Mmoja wa wanawake ku-
toka Mtaa wa Juhudi ji-

jini humo, Jenifer Kabuka,
alisema kinachosababisha
kuwaachisha maziwa watoto
ni hali ngumu ya maisha na
hulazimika kwenda masham-
bani au kufanya shughuli za
ujasiriamali ili kupata fedha
za kuendesha maisha yao.
Jenifer alisema kwa sababu
va kuwa na kazi nyingi na
shughuli za kujiingizia Ki-
pato, watoto hunyweshwa
uji ili asisumbue.



Z’'bar yathamini
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Sekta elimu kuendelezwa
kuongeza kiwango cha ufaulu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

OFISI ya Rais, Kazi, Uchumi na
Uwekezaji Zanzibar, imesema
inathamini mchango na juhudi zina-
tolewa na Chuo Kikuu cha Ushirika
Moshi, kuimarisha sekta ya ush-
irika nchini.Mkurugenzi wa ldara va
Uendeshaji na Utumishi, January
Fusi, alisema hayo kwa niaba ya
Katibu Mkuu, alipokuwa na mazun-
gumzo kati ya uongozi wa wizara na
Mkurugenzi kitengo cha kuendeleza
elimu ya ushirika kutoka Chuo Kikuu
cha Ushirika, Dk. Gervas Machimu,
Mwanakwerekwe Zanzibar.

Alisema Zanzibar ni wadau wazuri
na elimu inayotolewa na chuo hicho
imesaidia sekta hiyo kufanya vizuri
na wananchi kupata mwamko kwa
kuanzisha vyama vingi vya ushirika

wamejiajiri na kuajiriwa kupitia
sekta ya ushirika na kusaidia serikali
kupunguza tatizo la ajira.
Aliushukuru uongozi wa chuo hicho
kwa kuendeleza ushirikiano na
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar na ni
jambo la kuendeleza.

Naye Mkurugenzi wa kitengo cha
kuendeleza elimu ya ushirika, DK.
Gervas Machimu, aliyemwakilisha
Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha
Ushirika Moshi, alisema amefura-
hishwa kuona mrejesho wa taaluma
wanayoitoa Zanzibar hatua inay-
owapa msukumo wa kuendeleza
ushirikiano wa kutoa elimu kuhusu
ushirika.Alisema maofisa ushirika
wanafanyakazi vizuri na kwa weledi
na idara ya ushirika imewapokea na
inashirikiana nao vizuri.

“Tumekuja na rasimu ya maridhiano
va ushirikiano ya miaka mitano na
tunashauri kuwapo chombo kitacho-
simamia mpango huo, hii itasaidia
kuona tunafikia malengo tuliyojipan-
gia na kusaidia kujenga umoja wa
kitaifa,” alisema.

Alisema kupitia ushirikiano huo
wanaweza kuratibu na kutoa elimu
kupitia programu mbalimbali kuanzia
ngazi va chini hadi chuo cha ush-
irika wanaweza kuandaa programu
za pamoja itasaidia kuratibu sekta
hiyo.Aliyataja maeneo ya ushirikiano
kuwa ni pamoja na kuibua miradi,
kujengewa uwezo wanaushirika,
kuendeleza biashara ya ushirika na
kuandaa makala kwa pamoja.

AZIRI wa Elimu na Mafunzo
ya Amali Zanzibar, Simai
Mohammed Said, amesema
atahakikisha anashiriki-
ana na kila mdau wa elimu ili sekta hiyo
inaendelea kupiga hatua kwa kuongeza
kiwango cha ufaulu kwa wanafunzi.

Alisema kumekuwapo na matatizo
mengi kwa walimu hasa waliotumikia
muda mrefu kazini na kusababisha ku-
pungua kwa ufanisi katika utendaji wa
kazi zao.

Aliyasema hayo jana katika mkutano na
walimu wenye matatizo ya maradhi mbal-
imbali pamoja na wanaokaribia kustaafu
kazi, kwa Mkoa wa Mjini Magharibi Un-
guja.Alisema atahahakisha matatizo yao
yanafanyiwa kazi hatua kwa hatua ili ku-

leta mabadiliko katika maeneo mbalim-
bali ya sekta hiyo.

Alisema ni changamoto kubwa kwa
walimu kupata matatizo ya kiafya na baa-
dhi yao ni kutokana na miundombinu
chakavu ilioko katika shule pamoja na
vifaa wanavyofanyia kazi.

Alisema mapinduzi ya kielimu yanahi-
taji mkazo wa kila mtu, aliwataka walimu
hao kuendelea kuwa na uvumilivu huku
matatizo pamoja na madai yao yakiende-
lea kufanyiwa kazi.

Alisema lengo la Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar ni kuboresha huduma kwa wa-
nanchi wake kwa kuhakikisha upatikanaji
wa elimu bora unaimarika zaidi nchini
kote.

Akizungumzia suala la kuanzisha tume
maalum ya utumishi kwa walimu, alisema
bado linaendelea kufanyiwa kazi ili kuli-

i [

tatua kwa haraka baadhi ya changamoto
zinazowakwaza walimu hao.

Kuhusu suala la udhalilishaji, Waziri
Simai alisema walimu wana nafasi kubwa
kushirikiana na wazazi kuhakikisha wan-
amaliza vitendo hivyo katika jamii na sio
kuendelea kuhusishwa kwa sababu viten-
do hivyo vimekuwa vikitia doa kazi yao.

Kwa upande wao walimu hao, wali-
iomba wizara kuboresha baadhi ya miun-
dombinu iliyochakaa katika shule pamoja
na kuboresha mifumo ya utumiaji wa
chaki ambayo husababisha kupata mad-
hara mbalimbali ya kiafya na kusababisha
kutofanya kazi zao vizuri.

Pia waliiomba Wizara ya Elimu Zanzi-
bar, kuwaanzishia mfumo wa matumizi
ya bima ya afya watendaji wake ili kupun-
guza usumbufu wanapohitaji matibabu
ya haraka.

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Simai Mohammed Said, akinawa mikono alipofika katika Shule ya
Sekondari Kiembe Samaki kwa ajili ya kuzungumza na walimu, jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Asasi zajenga matumaini kwa Samia

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

UMOJA wa Asasi za kiraia Zanzibar
umesema umejenga matumaini makubwa
ya kufanya kazi na Rais wa Tanzania Samia
Suluhu Hassan, katika kuzipatia ufumbuzi
changamoto zinazolikabili taifa kwa lengo
la kupiga hatua kubwa kimaendeleo.
Wakitoa taarifa kwa waandishi wa
habari, Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Asasi
za Kiraia (ANGOZA), Hassan Khamis, alise-
ma Rais Samia wanamfahamu kiutendaji
na uzoefu na uwezo wake wa kufanya kazi
katika sehemu mbili za Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ikiwamo Zanzibar na
Tanzania Bara.

Alisema Watanzania wameondokewa
na aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muun-

gano, Dk. John Magufuli, lakini matarajio
makubwa ni mambo muhimu ya maende-
leo yaliyotekelezwa katika kipindi hicho
yatasimamiwa vizuri na Rais Samia.

Aliyataja baadhi ya mambo hayo
muhimu ikiwamo miradi ya kimkakati ili-
yoasisiwa na Hayati Rais Magufuli ni mradi
wa kuzalisha umeme wa Mto Rufiji Stigler
Gauge ambao utaiwezesha Tanzania ku-
zalisha umeme megawati 2115.

Pia alisema elimu bure ya ngazi ya msin-
gi kwa wanafunzi wote ikiwamo wa wazazi
maskini kuendelea kutolewa kwa sababu
imewasaidia kwa kiasi kikubwa wazazi am-
bao wengi wao walikuwa wakiishi katika
maisha magumu ya kushindwa kumudu
kulipa ada ya shule ya kila mwaka.

“Hayo ni baadhi ya mambo muhimu

yaliyofanywa na Rais Magufuli katika kip-
indi cha uongozi wake wa miaka mitano...
matarajio yetu makubwa kwamba yataen-
delezwa katika kipindi cha uongozi wa Rais
Samia,” alisema.

Khamis alisema wanafahamu uwezo
mkubwa wa uongozi alionao Rais Samia
ambaye kabla ya kuingia katika siasa alipa-
ta kufanyakazi katika Shirika la Muungano
wa Asasi za kiraia (ANGOZA).

Alisema katika kipindi hicho alishiriki
katika mijadala na makongamano mbal-
imbali na kwamba kusaidia kuimarika kwa
uhai wa asasi hizo na kuwa miongoni mwa
watetezi wakubwa wa demokrasia pamoja
na maendeleo ya sekta mbalimbali.

Mkurugenzi wa asasi za kiraia ya ZAFA-
ICO, Abdalla Abeid, alisema matarajio ya

asasi nyingi ni kufanya kazi kwa karibu
sana na Rais Samia kuona asasi zinatimiza
majukumu yake ya kuanzishwa kwa mu-
jibu wa sheria.

Alisema asasi za kiraia zitafanya kazi kwa
karibu na Rais Samia katika kuimarisha
utawala bora, uwajibikaji na kuleta ufanisi
kwa kutoa elimu kwa wananchi katika ku-
jenga nchi yao kwa kuzingatia vigezo vya
uzalendo.

Jumla ya asasi 12 zilizopo Unguja na Pem-
ba zimeshiriki kutoa tamko la kumuunga
mkono Rais Samia kikiwamo Chama cha
Waandishi wa Habari Wanawake (TAMWA)
Zanzibar, Jumuiya ya Waandishi wa Habari
za Maendeleo (WAHAMAZA), Jumuiya ya
Wanasheria Zanzibar (ZLS) na Muungano
wa asasi za kiraia ANGOZA.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

Uza,

Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.7
2021
In the matter of the Estate of the late NICKSON
NICHOLAUS KANO of Kikuyu Area within
Dodoma Region
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY ERASTO
JOSEPH KANO
GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit before
the grant of letters of Administration is made to the
above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
6th Day of APRIL 2021

Date at Dodoma this 24th Day of February 2021
Presented for filing this 12 day of 3 2021

-
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KUPOTEA KWA TANGAZO LA
KADI YA GARI KWA KADI YA GARI _ B KUFUNGA KAMPUNI

Ndugu GWAMAKA J
MSSIKA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
ainaya TOYOTA
SUCCEED WAGON
yenye namba za usajili T
885 DQT. Yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Polisi taarifa
KAS/RB/3003/2020

HERITAGE
MICROFINANCE
inatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T156 ATJ Nissan
Pathfinder.
Chasses namba
JNIVA2R50A000384
Engine namba
VG33029325 . Model
namba JNB4D ya mwaka
1998
Atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi :
ARU/THE/RB/34296/2021

WAMILIKI WA KAMPUNI YA
MEDALLION LIMITED
(NAMBA YA USAJILI
142-132-419 YA TAREHE 14
JULY 2020) WANAPENDA

KUUTANGAZIA UMMA
KUWA KAMPUNI  YAO
IMESITISHA BIASHARA

ZAKE NA HIVYO KUAMUA
KUIFUNGA KWA MUJIBU WA
SHERIA YA MAKAMPUNI
BRELA.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
FORM Il
(S.M.M. 1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya Mwanzo — KIMARA
Usimamizi wa mirathi No. 55/2021

Ombi la POLLYN REMMY MSOFE kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu GASPER
REMMY MSOFE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi wakitaka
mnamo tarehe 5/4/2021 kabla ya huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa. L M i

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA DAR ES SALAAM
SHAURI LA MADAI NA.193 YA 2019
BURAK BUYUKSARAC MDAI
DHIDI YA
TPM MINING AND ENERGY LIMITED MDAIWA
TPM MINING AND ENERGY LTD,

P O BOX 89006,

DAR ES SALAAM
KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa aliyetajwa hapo juu,ameleta shauri la
maombi ya madai dhidi yako,maombi ambayo
maelezo yake yameelezwa katika nakala za maombi
ya madai ambazo zinapatikana katika mahakama
hii.hivyo basi unahitajika kuhudhuria katika mahakama
hii kupitia wakili au mwakilishi wako ambaye
anaruhusu kisheria siku ya tarehe 6 may 2021 saa tatu
3:00 kamili asubhi mbele yam he.R.A.EBRAHIM,-

JUDGE kujibu maombi hayo dhidi yako.

Unaagizwa kuleta vielelezo vyote ambavyo unatarajia
kuvitumia kwaajili ya utetezi siku hiyo.

ANGALIZO.

Kama usipohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
mahakama ikithibitisha kuwa umepokea taarifa hii ya
kuitwa shaurini,basi shauri linaweza kusikilizwa na
kuamuliwa bila uwepo wako.

Hati hii imetolewa kwa AMRI yangu na chapa ya
mahakama hii leo tarehe 18 mwezi march 2021

KUPOTELEWA KUPOTEA KWA
NA KADI YA GARI KADI YA GARI

NEEMA SALEHE JOSEPH
ANATANGAZA KUPOTELE-
WANAKADI YA GARI
YENYE NAMBA ZA USAJI-
LI T 797 DTH AINAYA
TOYOTA BREVIS.
KWA YEYOTE ATAKAYEIO-
NA ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:
KAH/TR/RB/140//2021

IBRAHIM KATANI NYANDA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki aina ya bajaji
yenye namba za usajili T. 979
CXM, yenye Chases no.
10525194, Engine no.
78611291.Yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo cha polisi
kilichopo karibu yake. Taarifa
ya Polisi.

MWA/NY/ RB/131967 /2021.

Nipash

usikose Gazeti

Kwa Habari

Motomoto

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

lako

la Nipashe kila siku

[

MWANGA WA JAMII

Tupigie

O/7822536/6

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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SALAMU ZA PONGEZ

Uongozi na Wafanyakazi wa Makampuni ya IPP unakupongeza
Dkt. Philip Isdor Mpango kwa kuteuliwa kuwa Makamu wa Rais

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Tunakutakia kheri katika majukumu yako mapya.

cIPP
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LIVERPOOL

WAJITOSA KUMSAJILI KONATE

LIVERPOOL, England

klabuni hapo kuelekea msimu ujao.
Konate, ambaye anatajwa kuwa na uw-
ezo wa kucheza pia beki ya kulia na winga
ya kulia, ndiye mchezaji anayetajwa zaidi
! kuwapo kwenye orodha ya wachezaji
anaowataka Klopp. s sty

Kwa mujibu wa gazeti la The Athletic,
mabosi wa Liverpool wamekuwa waki-
fanyia kazi suala hili nyuma ya pazia ku-
hakikisha linaenda sawa, na wako mbi-
oni kukubaliana na Leipzig dili la ada ya
paundi milioni 40. Chelsea pia wanatajwa
kuwa wapinzani wa Liverpool kuinasa
saini hiyo.

LIVERPOOL imeripotiwa kuwa ipo kwe-
nye hatua kubwa zaidi ya mazungumzo
juu ya dili la uhamisho wa beki wa kati wa
RB Leipzig, Ibrahima Konate.

Liverpool waliwasogeza Ozan Kabak na
Ben Davies kwenye usajili wa Januari ili
kuziba mapengo ya Joe Gomez na Virgil
van Dijk waliopata changamoto ya ma-
jeraha. wr——s.s -
Licha ya kuwa na ongezeko la nafasi za
ulinzi kwa dirisha la Januari, kocha Jur-
gen Klopp anaaminiwa kuwa yupo katika
mchakato wa kumleta mlinzi mwingine

INTER KUKAMILISHA
MALIPO YA HAKIMI

MILAN, Italia

Kwa mujibu wa Gazzetta dello
Sport, kupitia Mundo Deportivo, In-

INTER Milan inatarajia kulipa
ada ya paundi milioni 13 kwa ajili
ya nyota Achraf Hakimi kwa Real
Madrid, kama sehemu ya usajili wao
wa mwaka 2020.

Nyota huyo raia wa Morocco, ali-
ungana na kikosi hicho cha Antonio
Conte mwanzoni mwa msimu huu
kwa dili lililotajwa kuwa na thamani
ya paundi milioni 40.

Thamani ya dili hili lilikuwa lin-
ategemea kiwango atakachokionye-
sha nyota huyo katika mafanikio
yake kwenye Ligi Kuu Italia, Serie A,
akiwa na kikosi cha Conte ambacho
kwa sasa kinaongoza msimamo wa
ligi hiyo.

ter sasa watalipa ada iliyokubaliwa
kukamilisha dili la awali.

Klabu zilikubaliana malipo am-
bayo yalipaswa  kukamilishwa
mwisho wa mwaka uliopita na
yanatakiwa kukamilishwa Machi
2021, ili kuendana na mwongozo wa
UEFA wa masuala ya fedha kabla ya
mwisho wa mwaka wa fedha.

Hakimi ameweza kuendana hara-
ka na hali ya Serie A na kuwa sehe-
mu muhimu ya mipango ya Antonio
Conte, akiwa amecheza mechi 26 za
ligi na mabao sita kwa msimu huu
wakitarajia kumaliza ukame wa taji
wa miaka 11 pale San Siro.

IBRAHIMOVIC: SINA KITU ZAIDI CHA KUTHIBITISHA

yake ya soka kutokana na kile

anachokifanya. . '
“Sasa nipo katika hali tofauti ka-

bisa,” aliongeza. ) .
«Kwa sasa sina kitu kilichosalia cha

dhidi ya Kosovo kwenye hatua ya kufuzu

Kombe la Dunia. o
“Sina kitu zaidi cha kuthlbltlshg , alise-
ma Ibrahimovic ambaye amerejea kwe-

STOKHOLM, Sweden

STRAIKA wa AC Milan, Zlatan Ibra_hi—
movic, aliwasaidia Sweden kuwatandika

kuwa anatambua nye timu ya taifa wiki iliyopita kwenye Was liche a aweza
Kosovo na nf?i,‘:;?gov(vlgga kufanya kile ni,echi dhidi ya Georgia. _ kuthibitisha, haklunla kitu Ell)(ﬁ?id\;?a(z " kufanya
kﬁzvcah(s)idgenyga yeye wakiwa na umri wa Nyota huyo ambaye ameweka wazi fanya kwenye soka langu p vy walt
a

ya kufurahia tu. . .
“Ninamaanisha kuwa nina miaka 39, wa

na ninacheza timu ya taifa si wengi wa-

kuwa hali yake sasa imebadilika lin-
apokuja suala la soka, na kwgke hllq ni
kipindi cha kufurahia tu katika maisha

. na umri kama
miaka 39.

Sweden walishinda bao 1-0 kabla ya
kupata ushindi mwingine wa mabao 3-0
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MULLER ATANGAZA
KUONDOKA BAYERN

MUNICHA, Ujerumani

THOMAS Muller amekiri kwamba, yupo
tayari kufuata nyayo za Thiago Alcantara
kwa kuondoka pale kwenye dimba la Allianz
Arena na kusisitiza “sijazuiwa” na Bayern Mu-
nich.

Muller alianza kucheza soka la kulipwa
Bayern Munich mwaka 2008 na tangu kip-
indi hicho ameisaidia klabu hiyo kupata
mafanikio makubwa ndani ya Ujerumani na
katika Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31,
bado amesalia kuwa ni mchezaji muhimu
ndani ya kikosi hicho, lakini ni kama anaone-
kana kukaribia kufanya maamuzi kama Thia-
go alivyohamia Liverpool mwaka 2020 na ku-
dhihirisha kuwa hakuna mtu ambaye hawezi
kuondoka klabuni.

“Sijafungwa katika klabu hii,” alisema
mshambuliaji huyo wa Bayern akiliambia
gazeti la Times.

“Nina uhusiano maalumu, ninaipenda Bay-
ern Munich kabla hata sijaanza kuichezea, la-
kini kama kuna hali inayokusababisha kufan-
ya maamuzi labda ya kwenda klabu nyingine,
unafanya na haitakuwa aibu wala haitakuwa
tatizo.”

Muller amecheza michezo 571 katika
mashindano yote kwa Bayern Munich na
amefanikiwa kufunga mabao 212 na kutoa
pasi za mwisho 210.

Mshambuliaji huyo amefanikiwa kushinda
mataji 27 makubwa, tisa ya Ligi Kuu Ujeruma-
ni, Bundesliga, na mawili ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

Mkataba wa sasa wa Muller unatarajiwa
kumalizika mwaka 2023 na kocha Hansi Flick
amekuwa akimwamini sana katika kuongoza
kikosi akisaidiana na Robert Lewandowski.

2 AOMBA RADHI KUKATAA BAO LA RONALDO

AMSTERDAM, Uholanzi ni kwamba niliomba msamaha kwa kocha wa timu
ya Taifa ya Ureno, Fernando Santos, kwa kile kilicho-
tokea,” alisema Makkelie akiliambia gazeti la A Bola la
nchini Ureno.

“Kama timu ya waamuzi, kila wakati tunafanya bidii
kufanya maamuzi mazuri. Tunapokuwa kwenye habari
kwa njia hii, haitufurahishi hata kidogo.”

Ronaldo alikasirika baada ya kuona bao lake lime-
kataliwa, baada ya kumalizia pasi ya Nuno Mendes ili-
yoingia langoni kabisa.

Zilikuwa zimebaki sekunde chache mchezo huo ku-
malizika na Ronaldo alikataa kuendelea na mchezo na
akakitupa kitambaa cha unahodha na kutoka nje ya
uwanja.

Ronaldo alitupa kitambaa chake chini, na akaelezea
majibu yake kwenye mitandao yake ya kijamii baada ya
mchezo.

“Daima nitajitoa kila kitu kwa nchi yangu, hiyo hai-
tabadilika kamwe,” alisema kwenye Instagram.

“Lakini kuna nyakati ngumu kushughulika nazo, has-
wa wakati tunahisi kuwa taifa zima linaumizwa.”

MWAMUZI Danny Makkelie ameomba msamaha
\ kwa Cristiano Ronaldo na Ureno baada ya kukataa
% /. '\ Dbaolamshambuliaji huyo dhidi ya Serbia.
e Y Ureno ililazimishwa sare ya 2-2 katika mechi
\ &% hiyo ya kuwania kufuzu Kombe la Dunia
2022 nchini Qatar, baada ya Ronaldo bao
lake kukataliwa.
Baada ya marudio ilionyesha kwam-
- ba, shuti la mshambuliaji huyo wa
" Juventus lilikuwa limevuka mstari
kabla Aleksandar Mitrovic kuuondoa
" mpira huo.
Lakini mwamuzi Makkelie ambaye
ni raia wa Uholanzi, aliruhusu mpira kue-
ndelea baada ya kushauriana na wasaidizi
wake, ambaye sasa amekiri kuwa ulikuwa ni
uamuzi mbaya.
“Kwa mujibu wa kanuni za Shirikisho la
Soka la Kimataifa (Fifa), ninachoweza kusema

4

-

i

MBAPPE NUSURA
ATUE DOTMUND

DORTMUND, Ujerumani

SKAUTI wa wachezaji wa zamani wa Borussia Dortmund, Sven
Mislintat, amefichua kwamba, Borussia Dortmund walikuwa
wamekaribia kumsajili, Kylian Mbappe kwa uhamisho wa
bure mwaka 2016.
Mbappe amekuwa mmoja wa wachezaji bora baada
ya kuonyesha kipaji chake na baada ya kucheza
mechi yake ya kwanza kule Monaco mwaka 2015.
Alipomaliza msimu wake wa kwanza pale ka-
tika dimba la Louis IT klabu zote kubwa zilian-
za kuonyesha nia ya kumhitaji raia huyo wa
Ufaransa, na Mislitant amedai kwamba,
b Dortmund ilikuwa karibu sana kumnasa
mchezaji huyo.
Skauti huyo ameliambia jarida la
Kicker jinsi alivyoshindwa kumpele-
| ka Mbappe pale Westfalensta-
- dion: “Tlikuwa ni aibu kwamba,
tumeshindwa kumpata Mbappe.”
“Kylian Mbappe alikuwa anapa-
tikana bila malipo ingawa, klabu
nyingi zilikuwa zikivutiwa naye,
lakini tulishindwa kufanikisha dili.
“Kama tungeweza kumpata
Mbappe kutoka Monaco kwa
uhamisho huru kwa wakati ule,
ingekuwa dili kubwa sana.”
Lakini Paris Saint-Germain
ndio = iliyofanikiwa = kumsajili
LlMlT LESS } ol } Mbappe kwa dili lenye thamani l
5 . P ya euro milioni 180 na kumfanya
- kuwa mchezaji kinda ghari zaidi
ka- tika historia. =
~ Mbappe atarudi dimbani kwa Paris Saint-Ger-
main pale watakapokabiliana na Lille Aprili 3, mwa-
ka huu, katika Ligue 1.

\CCOR LIVE
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

AGUERO AGEUKA LULU
BARCA, JUVE NA PSG

@® @ OLicha ya kuripotiwa angependa kurejea nyumbani kwake
nchini Argentina katika klabu ya utotoni, lakini...

MANCHESTER, England

MSHAMBULIAJT wa Manchester City,
Sergio Aguero ameripotiwa kugombe-
wa na Barcelona, Juventus na Paris
Saint-Germain, ambao wanatajwa kui-
winda saini yake.

Mchezaji huyo wa zamani wa Atletico
Madrid, anatarajia kumaliza muda wake
pale Etihad mwishoni mwa msimu huu
na licha ya umri wake kuonekana kum-
tupa mkono na changamoto za maje-
ruhi, bado hatarajiwi kuwa mchezaji wa
kukosa timu ya kwenda.

Aguero mwenye umri wa miaka 32,
ameripotiwa kuwa angependa kure-
jea nyumbani kwake nchini Argentina
katika klabu ya utotoni Independiente
del Valle, lakini klabu hizo tatu za Ulaya
zinaamini kuwa anaweza kuwatumikia
vema. Kwa mujibu wa Marca, PSG, Ju-
ventus na Barcelona zote zinatajwa
kuwa na matarajio ya kumnasa nyota
huyo kwa uhamisho huru kipindi cha

majira ya joto.
Barca wakiwa na matumaini kuwa
kuwasili kwa mshambuliaji huyo

kunaweza kumshawishi Lionel Messi

kutia saini mkataba mpya, maana ni
rafiki yake mkubwa.

Baada ya Juve kutupwa nje kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya na Porto, ripoti
tofauti ilionyesha kwamba ‘Kibibi Ki-
zee’ hicho cha Italia kinataka kumsajili
Aguero ili kumthibitishia Cristiano Ron-
aldo kwamba, wanaunda kikosi chenye
uwezo wa kutawala Ulaya.

Msimu huu umekuwa mgumu kwa
Aguero akipata changamoto ya majer-
aha, akilazimika kucheza mechi 14 tu
kwenye michuano yote na kuona lango
mara mbili.

KWA UFUPI

BECKHAM AMTAKA STURRIDGE

MMILIKI wa Klabu ya Inter Miami ya Marekani,
David Beckham, ambaye kocha wake ni Phil Nev-
ille, imesimama imara dhidi ya mahasimu wao ka-
tika Ligi Kuu Marekani ya Major League DC United
kwenye kinyanganyiro cha kumsajili aliyekuwa
mshambuliaji wa England, Liverpool na Chelsea,
Daniel Sturridge mwenye umri wa miaka 31, am-
baye amekuwa huru tangu alipoondoka klabu ya
Uturuki ya Trabzonspor Machi, 2020. (Mirror)

LIVERPOOL KUMFUNGA WIJNALDUM

BARCELONA imetoa mkataba wa miaka mi-
tatu kwa kiungo wa kati wa Liverpool, Georginio
Wijnaldum mwenye umri wa miaka 30, ambaye
atakuwa huru mwishoni mwa msimu huu. (Mundo
Deportivo)

SABITZER AWANIWA UNITED

KLABU za Manchester United, Liverpool na Tot-
tenham zinawania kumsajili kiungo wa kati wa
Austria, Marcel Sabitzer mwenye umri wa miaka
27, kutoka RB Leipzig. (Bild, via Sun)

EVERTON KUMUUZA MINA

EVERTON ipo tayari kupokea ofa kwa wanaota-
ka kumsajili mlinzi wa Colombia mwenye umri wa
miaka 26, Yerry Mina. (Football Insider)

ALABA AWANIWA CHELSEA, PSG

CHELSEA na Paris St-Germain zimetajwa kama
timu ambazo kuna uwezekano mkubwa mlinzi wa
Austria, David Alaba mwenye umri wa miaka 28,
anaweza kujiunga nazo, baada ya wakala wake,
Pini Zahavi kupuuza uvumi kuwa ni Real Madrid
na Barcelona pekee ndizo zinazomnyatia mchezaji
huyo. (Diario AS, via Mail)

MENINO AGOMBEWA ULAYA

JUVENTUS imejiunga na Tottenham, Chelsea na
Atletico Madrid kumsaka kiungo wa kati wa Brazil,
Gabriel Menino mwenye umri wa miaka 20, am-
baye huenda akaruhusiwa kuondoka Palmeiras
kwa pauni milioni 13 kwa sababu ya msukosuko wa
kifedha unaoikumba klabu hiyo. (Mundo Depor-
tivo, via Team Talk)

WERNER KUTOONDOKA CHELSEA

MSHAMBULIAJI wa Ujerumani, Timo Werner
mwenye umri wa miaka 25, ana imani kubwa
anaweza kubadilisha maisha yake Chelsea na
amejitolea kutoondoka Stamford Bridge baada tu
ya msimu mmoja, licha ya kuhusishwa kuhamia
Borussia Dortmund kama sehemu ya mpango wa
makubaliano ya mabadilishano na Erling Braut
Haaland. (Goal)

MAN CITY HAIMTAKI ALABA

KLABU ya Manchester City haina nia ya kum-
sajili mlinzi wa Bayern Munich, David Alaba, licha
ya kuhusishwa na mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 28. (Manchester Evening News)

SARR KUREJEA CHELSEA

MLINZI wa Ufaransa, Malang Sarr mwenye umri
wa miaka 22, atarejea Chelsea akikamilisha muda
wake wa kucheza kwa mkopo kule Porto mwisho
mwa msimu huu. (Record, via Sport Witness)

RODRIGUEZ AWANIWA ARSENAL

ARSENAL wanataka kumsajili kiungo mkabaji wa
Real Betis na Argentina, Guido Rodriguez mwenye
umri wa miaka 26. (Mundo Deportivo via Metro)

NACHO AKODOLEWA MACHO

LIVERPOOL, Juventus na AS Roma zinafuatilia
hali ya Nacho kule Real Madrid, huku beki huyo wa
Hispania mwenye umri wa miaka 31, akiwa anain-
gia mwaka wake wa mwisho kwenye mkataba
wake. (AS)
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MSUVA SASA APANIA KIATU | o
LIGI YA MABINGWA AFRIKA

Na Adam Fungamwango

WINGA wa klabu ya Wydad Casablanca ya
Morocco na timu ya Taifa ya Tanzania, Taifa
Stars, Simon Msuva, amesema amepania
kuwa mfungaji bora wa Ligi ya Mabingwa Af-
rika inayoendelea.

Akizungumza baada ya mechi ya Taifa
Stars dhidi ya Libya mwishoni mwa wiki, am-
bayo Tanzania ilishinda bao 1-O lililofungwa
na yeye mwenyewe, ikiwa ni mechi ya ku-
saka tiketi ya kucheza Fainali za Mataifa ya
Afrika (AFCON), Msuva alisema lengo lake
kubwa msimu huu ni kuibuka kuwa mfun-
gaji bora wa Ligi ya Mabingwa na tayari ame-
shapachika mabao mawili.

“Mimi kwa sasa nina magoli mawili,
anayeongoza ana mabao matatu, kwa hiyo
utaona bado nina nafasi nzuri tu ya kuwa
mfungaji bora na hilo ndilo lengo langu,”
alisema Msuva.

Mbali na ufungaji bora, Msuva alisema
anataka kuipa timu yake ya Wydad ubing-
wa wa Afrika ambapo ndiyo malengo yao
msimu huu.

“Wydad ni timu kubwa sana Morocco,
kama vile unavyoiona Al Ahly ya Misri, Za-
malek, au hapa Tanzania Simba na Yanga.
Ni timu ambayo lengo lake namba moja ni
kuchukua ubingwa wa Ligi Kuu nchini Mo-
rocco, halafu kuchukua ubingwa wa Afrika,”
alisema mchezaji huyo wa zamani wa Moro

United na Yanga.

Timu hiyo anayoichezea Msuva, tayari
imeshafanikiwa kutinga hatua ya robo fainali
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, ikiwa inaongoza
kwenye Kundi C kwa pointi 10, huku Horoya
ya Guinea na Kaizer Chiefs zikifuatia zote
zikiwa na pointi tano mpaka sasa, kila timu
ikicheza mechi nne.

Mchezaji anayeongoza kwa ufungaji ma-
bao mpaka sasa kwenye Ligi ya Mabingwa
Afrika ni Ayoub El Kaabi ya Wydad ya Mo-
rocco akiwa na mabao matatu, huku Msuva
wa timu hiyo hiyo, Luis Miquissone na Chris
Mugalu wote wa Simba wakiwa na mabao
mawili kila mmoja.

Kiungo wa Yanga, Mukoko Tonombe (katikati), akiwa na wachezaji wenzake wa timu ya Taifa ya DR Congo kwenye chumba cha
kubadilishia juzi wakati walipoibuka na ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Gambia kwenye mechi iliyopigwa Lubumbashi ya kuwania kufuzu
Fainali za Mataifa ya Afrika (Afcon), zitakazofanyika mwakani nchini Cameroon. PICHA: MTANDAO

Mechi za Yanga, Azam zasogezwa mbele

kwa makKipa Yanga

Na Saada Akida

BAADA ya uongozi wa Yanga,
kumtambulisha Kocha mpya wa
makipa, Razak Siwa, amesema kadri ya
uwezo wake, atahakikisha magolikipa
wanakuwa imara, zaidi ili kufikia malen-
g0 ambayo wanayotarajia kwenye
michezo ya Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Siwa alisema hana shida na uwezo
wa makipa hao kwa sababu amekuwa
akiifuatilia Yanga ilipocheza michuano
va Kombe la Mapinduzi pamoja na Ligi
Kuu na kubaini pa kuanza kufanyia kazi.

“Sina shida kabisa na makipa wal-
iokuwapo sasa Yanga, wana uwezo
mkubwa, kuna vitu ambavyo wana-
vikosa na mara nyingi nimepata kush-
uhudia mechi walizocheza na kuona
makosa wanayoyafanya, nina imani
nitawasaidia na kufikia malengo yetu,”
alisema Siwa.

Alisema ameona mazingira ya kambi
ya timu hiyo, kwa kushirikiana na
Kaimu Kocha Mkuu, Juma Mwambusi,
watafanya vizuri, hivyo kikubwa ni
kuhakikisha wanashinda mechi zao bila
kuangalia nyuma, mwenzao anafanya
kitu gani.

“Nina imani kubwa Yanga ina nafasi
ya kuchukuwa ubingwa endapo tut-
aungana kwa pamoja na kuhakikisha
kila mechi iliyopo mbele yetu tunahitaji
kupata ushindi bila kumfikiria anay-
etukimbiza ameshinda bao ngapi au
amepoteza michezo yake,” alisema
Siwa.

Jang'ombe yaipania
New King Kombe la FA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

Na Saada Akida

MTENDAJI Mkuu wa Bodi ya
Ligi Tanzania (TPLB), Almasi Ka-
songo, amesema Ligi Kuu Tan-
zania Bara inatarajiwa kurejea
Aprili 8, mwaka huu, kwa kufuata
ratiba ya awali huku mechi za
Aprili 6 kati ya Azam FC na Mtib-
wa Sugar na Yanga dhidi ya KMC
FC iliyotarajiwa kuchezwa Aprili
7, zikipangiwa tarehe nyingine.

Akizungumza na gazeti hili ji-
jini jana, Kasongo alisema awali
ligi hiyo ilitakiwa kuendelea
Aprili 6 na 7, mwaka huu, lakini

imeshindikana kwa sababu ya
msiba mkubwa ulioikumba nchi
baada ya kufariki dunia kwa
aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Dk.
John Magufuli, Machi 17, mwaka
huu

Alisema baada ya msiba huo
mkubwa, taifa limeingia katika
kipindi cha maombolezo kwa
siku 21 ambayo yanamalizika
Aprili 7, huku mechi ambazo zi-
natakiwa kuchezwa katika tarehe
hizo sasa hazitachezwa na ku-
pangiwa tarehe nyingine.

“Katika ratiba yetu inaonye-

sha maombolezo ya taifa yanai-
sha Aprili 7, ambapo kulikuwa
na michezo hiyo miwili ambayo
itatafutiwa  tarehe nyingine,
baada ya hapo tutaendelea na ligi
yetu kwa kufuata ratiba kwa kue-
ndelea na michezo ya kuanzia
Aprili 8 na kuendelea.

“Kabla ya kupata msiba, ratiba
ilitakiwa kuendelea Aprili 3 hadi
5 kwa michezo ya Kombe la
(Azam Sport Federations Cup)
maarufu Kombe la FA hatua ya
16-bora, baada ya kumalizika
kwa majukumu ya timu za taifa,
hatutaweza tena kuendelea na

hiyo michezo na sasa itaangaliwa
namna ya kuzipangia tarehe ny-
ingine,” alisema Kasongo.

Alisema mechi ambazo zitaen-
delea Aprili 8, mwaka huu ni Na-
mungo dhidi ya Thefu mchezo
utakaopigwa Uwanja wa Majali-
wa mkoani Lindi, pia kutaende-
lea kwa mechi zingine ikiwamo
Yanga dhidi ya Biashara United,
utakaopigwa Uwanja wa Benja-

Alisema kuhusu Ligi Kuu ya
Wanawake na Vijana , hilo liko
chini ya uangalizi wa Shirikisho
la Soka Tanzania (TFF).

WAKATI timu zilizofanikiwa kutinga
hatua ya 16-bora ya michuano ya
Kombe la Shirikisho la Soka Zanzibar
(FA Cup) zimeendelea kujifua tayari
kuelekea kusaka nafasi ya kutinga robo
fainali ya mashindano hayo ambayo
bingwa hupata nafasi ya kuiwakilisha
Zanzibar kwenye Kombe la Shirikisho
barani Afrika, timu ya Taifa Jang'ombe
imepania kuisambaratisha New King.

Akizungumza na gazeti hili Kocha wa
timu ya Taifa Jang'ombe, Mustafa Has-
san ‘Kocha Muu, alisema amejiandaa
kusonga mbele katika michuano hiyo
ambayo hatua ya 16-bora inatarajiwa
kupigwa Aprili 7, mwaka huy, licha ya
kufahamu kwamba ushindani ni mkali
hususan kutoka timu za Ligi Kuu.

Taifa Jang'ombe ambayo ipo ligi
Daraja la Kwanza Kanda ya Unguja,
katika mchezo wake wa FA itakutana na
wapinzani wao Katika daraja hilo, timu
ya New King.

Kuelekea mchezo huo, Kocha Mkuu,
alisema anaifahamu vema New King na
ni timu ngumu na kwamba licha ya ku-
wafunga katika michezo ya ligi ambayo
wamekutana, anaamini wapinzani wWao
hao watajipanga ili wasirejee makosa
waliyoyafanya awali walipokutana.
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.YANGA YAIMARIKA,
MAJERUHI WAREJEA

Na Mwandishi Wetu

KIKOSI cha Yanga kimezidi kuima-
rika baada va nyota wawili waliokuwa
majeruhi, Mapinduzi Balama na Dick-
son Job, kuimarika na kuanza kufanya
mazoezi, imeelezwa.

Job alikuwa anasumbuliwa na
majeraha ya nyama za paja ambayo
aliyapata kwenye timu ya Taifa va
Tanzania, Taifa Stars na tayari amere-
jea kwenye ubora wake na kuanza
mazoezi.

Kwa upande wa Balama, ambaye ali-
kuwa nje kwa muda mrefu akitibu ma-
jeraha ya kisigino aliyoyapata msimu
wa 2019/20 wakati wa maandalizi
ya mchezo wa Ligi Kuu Bara dhidi ya
Ndanda FC naye ameanza programu
maalum ambayo muda si mrefu itam-
fanya kurejea uwanjani.

Kaimu Kocha Mkuu wa Yanga, Juma
Mwambusi, amemwambia mwandishi
wetu kuwa maendeleo ya nyota hao
ambao walikuwa wakisumbuliwa na
majeraha kwa sasa yamezidi kuima-
rika.

“Taratibu wale ambao hawakuwa fiti
wanarudi, Mapinduzi Balama amepewa
program maalum huku wachezaji wen-
gine wakiwa wameanza mazoezi.

Wachezaji wa Yanga, kiungo Zawadi Mauya (kushoto) na beki Kibwana Shomary wakiwa mazoezini Kigamboni, Dar es Salaam
juzi, kujiandaa na Ligi Kuu Bara ambayo inatarajiwa kuendelea Aprili 8, mwaka huu, baada ya kumalizika kipindi cha maom-
bolezo ya aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. John Magufuli. MPIGAPICHA WETU

MIQUISSONE, KAGERE WAMTIBULIA GOMES

@® @ ONi katika mipango ya kuivaa AS Vita Jumamosi kwa Mkapa, sasa awataka
kuhakikisha wanawasili kikosini kabla ya...

Na Saada Akida

WAKATI mazoezi ya kikosi cha Simba
kujiandaa na mechi ya Ligi ya Mabingwa
Afrika hatua ya makundi dhidi ya AS Vita
yakizidi kupamba moto, wachezaji wawili
wa mabingwa hao wa Tanzania, Luis Mi-
quissone na Meddie Kagere ndio wanao-
chelewesha mipango ya miamba hiyo ya
soka nchini, imeelezwa.

Simba ambayo ipo kileleni mwa msi-
mamo wa Kundi A katika michuano hiyo
ikiwa na pointi 10 ikifuatiwa na mabingwa
watetezi, Al Ahly ya Misri yenye alama
saba, Jumamosi itaikaribisha AS Vita ya DR
Congo yenye pointi nne katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa.

Katika mechi hiyo, Simba itakuwa ikihi-
taji sare tu ili kufuzu hatua ya robo fainali,
wakati AS Vita yenyewe ikihitaji ushindi
ili kujiweka katika nafasi ya kufuzu hatua
hiyo, wakati huu Al Ahly ambao watakuwa

ugenini dhidi ya vibonde wa kundi hilo, Al-
Merrikh ya Sudan yenye alama moja, nayo
ikihitaji ushindi huku ikiombea Wekundu
wa Msimbazi hao washinde ili nao wakate
tiketi kabla ya mchezo wa mwisho.

Kuelekea mchezo huo, Kocha Mkuu wa
Simba, Didier Gomes, amesema anawa-
kosa mapema katika maandalizi nyota hao
wawili, Miquissone na Kagere, ambao jana
walikuwa wakimalizia majukumu yao na
timu za taifa kwenye mechi za kuwania ku-
fuzu Fainali za Mataifa ya Afrika (Afcon), zi-
takazofanyika mwakani nchini Cameroon.

Hivyo, Gomes ametuma ujumbe akiwa-
taka Miquissone na Kagere kuhakikisha
ifikapo kesho, Alhamisi wawe wameunga-
na na wenzao kambini ikiwa ni siku mbili
kabla ya kuivaa AS Vita.

Miquissone yupo na timu ya Taifa ya
Msumbiji ambayo jana ilikuwa ikiikaribi-
sha Cape Verde wakati Kagere yeye aliku-
wa na kikosi cha timu ya Taifa ya Rwanda

nchini Cameroon wakivaana na wenyeji
hao.

Gomes alisema wako makini katika ku-
hakikisha wanafanyia kazi kasoro ndogo
ndogo zilizojitokeza katika mechi zilizopi-
ta, lakini kukiandaa kikosi chake kulingana
na ubora wa AS Vita ambao anaamini wa-
takuwa na mbinu kali wakati huu wakisaka
pointi tatu kwa nguvu ili kujiweka katika
mazingira mazuri ya kufuzu robo fainali.

Alisema ni mechi muhimu sana kwao
kuhakikisha wanapata pointi muhimu kwa
ajili ya kusonga mbele kucheza robo fainali
ya michuano hiyo kwa kuendeleza ushindi
katika mechi zao hizo za makundi.

“Tunahitaji kupambana kuhakikisha tu-
nafanya vizuri katika michezo miwili, iki-
wamo dhidi ya AS Vita, tutakaocheza ny-
umbani, lengo ni kushinda na kutinga robo
fainali,” alisema Gomes.

Naye Meneja wa Simba, Patrick Rwey-
emamu, alisema jana jioni wachezaji wote
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waliokuwa na timu ya Taifa ya Tanzania,
Taifa Stars wameungana na wenzake huku
baadhi yao walikuwapo katika mataifa
yao wakitarajiwa kuungana na wenzao leo
isipokuwa Miquissone na Kagere.

Alisema Miquissone na Kagere wao
wataripoti kambini Alhamisi kwa sababu
timu zao za taifa zilikuwa na mechi jana.

“Maandalizi yanaendelea vizuri na tu-
natarajia hadi Alhamisi timu imekamilika
kwa wachezaji wakigeni ambao walikuwa
katika majukumu ya timu ya taifa kurejea
katika klabu na kuendelea kupambania
timu kufikia malengo yetu ya kuhakikisha
tunapata ushindi ambao utatuhakikishia
kucheza robo fainali,” alisema Rweyema-
mu.

Kikosi cha Simba kinaendelea na ma-
zoezi katika Uwanja wa Simba Mo Arena
uliopo Bunju, Dar es Salaam.
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