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S
ASA mwanamuziki wa bongo Fleva, Harmonize,  amejikuta akizungumza peke yake, anajilaumu na kujiona hana maana katika jamii.Kulingana na kile anachopitia, inaonekana kila 

anachokifanya kwa sasa hakiwezi kumpatia furaha am-
bayo ameipoteza baada ya kutendwa.Tangu kuachana na aliyekuwa mpenzi wake Kajala 
Masanja, ambaye ni mwigizaji wa bongo Muvi, hajakaa 
sawa na kila anachokisikia kutoka kwa watu wanaomzun-
guka au nje ya hapo, inamjengea hasira na kujilaumu.

Hivi karibuni, Harmonize kupitia mtandao wa Instagram, amebainisha mbele ya watu nini kinam-
sumbua moyoni mwake na kusababisha kuwa na migogoro mingi ya nafsi.Kwenye ujumbe wake, Harmonize amekiri kwamba aliyekuwa mwanamke ambaye an-ampenda sana ilibaki hatua chache azifikie ili afunge naye ndoa, lakini hali ilibadilika na kuwa majuto.
bila ya kumtaja jina lake, mwanamuziki huyo ameeleza kwa mtindo wa kuonya jinsi mapito yake yalivyokuwa, huku mama yake akijaribu kumshauri lakini hakufua dafu.

Katika ujumbe wake huo ambao un-awaonya vijana kukubali ushauri kutoka kwa wazazi, inaonyesha Harmonize wakati penzi lake likistawi, kuna wakati alionywa lakini aliona kama vile anaone-wa.
Harmonize ameendelea kuonyesha sononeko lake kwa kuwataka vijana chochote watakachosema wazazi au walezi wasikilizwe sana kwani yana maana ndani yake.

Kwa kuwa yeye alikengeuka na kutoyasikia ya mkuu, basi ameelezea kwa masikitiko kwamba wazazi wanaona mbali, hasa kama kuna kitu unafanya ambacho hak-ipo sahihi.Kwa ujumla mwana-muziki huyo anatambua kwamba kila penye mafanikio hapa duni-ani inatokana na radhi ya wa-zazi, na endapo ukiwa mkaidi unaweza kutofika safari.
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Kifafa; ugonjwa 
hatari unaotesa 
zaidi vijana

Na Mary Geofrey

WAKATI takwimu zikionyesha idadi ya waathirika wakubwa 
wa ugonjwa wa kifafa ni vijana, wanaofika hospitalini kupata 
matibabu ni asilimia 10 pekee.

Pia imebainishwa kuwa asilimia 36 wanaamini ugonjwa huo 
unatokana na ushirikina, asilimia 75 wanakimbilia kwa waganga 
wa jadi na wengine nyumba za ibada.

Hayo yalibainishwa jana na Mjumbe wa Chama cha Wataal-
amu wa Ugonjwa wa Kifafa nchini (TEA), Dk. Patience Njenje 
alipozungumza na waandishi wa habari kuelekea Siku ya Kifafa 
Duniani itakayofanyika Februari 13 mwaka huu ikiwa na kaulim-
biu ya ‘Tokomeza Unyanyapaa’.

Alisema duniani watu milioni 60 wanaugua ugonjwa huo, 
kukiwa na ongezeko la wastani wa wagonjwa 200,000 kila mwa-
ka na nchini ni wagonjwa 37 katika kila watu 1,000.

Alisema sababu ya vijana wenye umri wa wastani wa miaka 15 
kuongoza kuugua ugonjwa huo, ni rika ambalo wengi wanapata 
ajali zikiwamo za bodaboda na kupata uvimbe kichwani.

“Unaweza ukapata ajali ukaumia kwenye ubongo usijue, 
baada ya miaka mitatu hadi mitano ukaanza kuanguka kifafa. 

“Kwa watoto wanapata tatizo hili mama anapopata uchun-
gu pingamizi wakati wa kujifungua, mtoto anapozaliwa halii, 
baadaye akiwa mkubwa, anaanza kudondoka kifafa, ndio saba-
bu ya vijana wengi kuwa na tatizo hili,” alifafanua.

Dk. Njenje alisema asilimia 25 ya wagonjwa wa kifafa wana ul-
emavu unaotokana na majeraha wanayopata pindi wanapoan-
guka.

“Wengi wetu hatujui namna ya kumpa huduma ya kwanza 
mgonjwa mwenye kifafa, usimkamate viungo vyake anapoangu-
ka kwa sababu kinachotingishika ni ubongo, ukimbana unaweza 
kumvunja viungo,” alisema Dk. Njenje.

Alionya pia mgonjwa anayepata kifafa hatakiwi kuwekwa ki-
jiko wala kijiti mdomoni ili kuzuia asijing’ate ulimi kwa sababu 
anaweza kurudisha ulimi ndani akabana pumzi na kusababisha 
kifo.

Alionya pia matumizi ya nyama za nguruwe ambazo hazijaiva 
vizuri kwa sababu zina minyoo inayosababisha ugonjwa huo.

Dk. Njenje pia alisema asilimia 45 ya watoto wenye tatizo hilo, 
hawapelekwi shuleni na asilimia 68 mahudhurio yao hayaridhi-
shi na asilimia 37 ndio wanapata elimu ya msingi.

“Watoto hawa hawaruhusiwi kucheza na wengine, hufichwa 
katika jamii na baada ya mgonjwa kuathirika kwa asilimia tano 
hadi 10 ndipo hupelekwa hospitalini kupata matibabu. 

“Ifahamike kuwa mwenye tatizo akichelewa matibabu yake 
pia huwa yanakuwa juu zaidi,” alisema Njenje.

AINA ZA KIFAFA
Mtaalamu huyo wa Mishipa ya Fahamu, Ubongo na Uti wa 

Mgongo anataja aina mbili za kifafa kuwa ni cha kuanguka na ku-
poteza fahamu (kikubwa) na msuli au kiungo kimoja cha mwili 
kutikisika (kidogo).

Dk. Njenje alishauri katika kudhibiti tatizo hilo, mama mjamzi-
to ahudhurie kliniki wakati wote wa ujauzito, kutibu watoto wa-
naopata ugonjwa wa homa, matumizi ya vyandarua, choo bora 
na kula nyama za nguruwe zilizoiva vizuri.

Alisema katika kuadhimisha siku hiyo, wanaiomba serikali ku-
toa dawa za kutosha kwa wagonjwa kwa kuwa gharama za mat-
ibabu ni kubwa na wengi hawamudu.

Kikokotoo mafao 
bado ni mtihani
Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Waziri Mkuu - Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye Ulema-
vu kupitia Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii kwa Watumishi wa 
umma (PSSSF) na Mfuko Taifa 
wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), ina-
jipanga kutoa elimu ya kutosha 
ya ukokotoaji wa mafao kwa 
watumishi kwa kuwatembelea 
kwenye maeneo yao ya kazi.

Pia, katika kipindi cha kuan-
zia mwezi Julai hadi Desemba 
mwaka jana, waajiri 318 na wa-
nachama 19,656 walihudhuria 
mafunzo hayo kutoka katika 
sekta ya umma na binafsi.

Naibu Waziri wa Ofisi hiyo, 
Patrobas Katambi alibainisha 
hayo bungeni jana alipojibu 
swali la Mbunge wa Viti Maalum 
(CCM), Dk. Alice Kaijage aliye-
hoji kama serikali haioni haja ya 
kutoa elimu kwa watumishi juu 
ya ukokotoaji wa mafao.

Akijibu swali hilo, Katambi 
alisema kazi ya kuwafikia 
waajiri na wanachama wengine 
ili kuwapa elimu husika inaen-
delea.

“Serikali inaendelea kusima-
mia na kuratibu na kuhakiki-
sha elimu ya umma inatolewa 

kupitia makundi mbalimbali 
yanapokuwa na vikao kama ma-
baraza ya wafanyakazi, semina, 
warsha, makongamano, pia 
mfuko unaendelea kuwatem-
belea watumishi kwenye mae-
neo yao ya kazi na kuandaa 
na kuwashirikisha katika vi-
pindi kwenye runinga na ma-
bango kwenye mitandao ya ki-
jamii,” alisema. Katika swali la 
nyongeza, mbunge huyo alihoji 
katika fomula ya kikokotoo kili-
chopita, watumishi wengi wal-
ishakopa na wanaostaafu kwa 
sasa walishakopa, hivyo akataka 
kujua kama serikali ilishaliona 
hilo na hatma yao ni nini.

“Kikokotoo cha sasa kimekuja 
na fomula nyingine ambayo wa-
natoka na mafao yao ni zaidi ya 
nusu hawajapata. Je, serikali ni 
nini hatma ya watumishi hawa 
ambao mafao yao yalishaiva na 
walishakopa kupitia fomula ili-
yopita?” alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri Katambi alisema” “Kabla ya 
kufanya uamuzi huo, mchakato 
ulishirikisha wadau wote na 
kuliandaliwa ‘actuarial report’ 
na tulibaini mambo ambayo 
mbunge aliyasema na kikoko-
too kipya kimeongeza pato la 

kila mwezi tofauti na kikokotoo 
cha awali ambacho hakikuleta 
tija zaidi.”

Sakata la kikokotoo cha ma-
fao ya wastaafu liliibuliwa na 
gazeti hili mwaka 2018 baada ya 
kuripoti kwa kina kuhusu kanu-
ni ya sheria iliyoanzisha mfuko 
wa PSSSF baada ya kuungani-
sha mifuko ya PPF, PSPF, LAPF 
na GEPF, uamuzi ambao pia uli-
wezesha nchi kuwa na mifuko 
miwili ya PSSSF na NSSF.

Kutokana na habari zilizo-
andikwa mfululizo, aliyekuwa 
Rais kipindi hicho, Hayati Dk. 
John Magufuli, aliagiza kusit-
ishwa kutumika kwa kanuni za 
sheria hiyo hadi mwaka 2023, 
lakini kabla ya kufikia wakati 
huo serikali kwa kushirikiana 
na wawakilishi wa wafanyakazi 
walifikia uamuzi wa kuwa na 
kikokotoo kimoja cha asilimia 
33. Kikokotoo kilichokuwa 
kimependekezwa awali kwenye 
kanuni za sheria mpya ya NSSF 
ambao ni mfuko wa sekta bin-
afsi, ni kuwa mkupuo wa asil-
imia 25 na mifuko mingine ya 
watumishi wa umma asilimia 
50, sasa watumishi wote wana-
postaafu wanapata mkupuo un-
aofanana wa asilimia 33.

Wanafunzi wakisubiri usafiri katika kituo cha daladala cha Kinyerezi, jijini Dar es Salaam 
mapema wiki hii. Baadhi ya makondakta wamekuwa wakiwazuia  wanafunzi kupanda 
kwenye daladala kitendo kinachowasababishia kuchelewa shuleni.  PICHA: SABATO 
KASIKA

-Asilimia 10 tu ya wagonjwa   
 wanafika hospitalini
-Wengi hukimbilia kwa
  waganga wa jadi, manabii  
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Baba jela 
miaka 30 
kwa kulala 
na binti yake
Na Neema Hussein, MPANDA

MAHAKAMA ya Wilaya 
Mpanda, imemhukumu 
Agustino Michese (59) kutu-
mikia kifungo cha miaka 30 
jela baada ya kupatikana na 
hatia ya kufanya mapenzi 
na mtoto wake wa kumzaa 
mwenye umri wa miaka 16.

Hukumu hiyo ilitolewa 
jana na Hakimu Mkazi 
Mwandamizi Rebecca 
Mwalusako, kutokana na 
mshtakiwa kufanya kosa 
hilo kinyume cha kifungu 
cha 158, kifungu kidogo cha 
(1) (a) cha Sheria ya Kanuni 
ya Adhabu Sura ya 16 kama 
ilivyofanyiwa marejeo 
mwaka 2019.

Alisema mshtakiwa aliten-
da kosa hilo tarehe tofauti 
kati ya Mei hadi Desemba, 
2022 katika kijiji cha Isinde, 
Mpanda mkoani Katavi.

Pamoja na kutiwa ha-
tiani, mshtakiwa wakati 
akisomewa maelekezo ya 
awali, alikiri kutenda kosa 
hilo huku akijitetea ali-
kuwa amelewa, hivyo alijua 
anayefanya naye tendo hilo 
ni mke wake.

Katika kujenga kesi hiyo, 
upande wa mashitaka ul-
ipeleka mashahidi watano 
akiwamo mtoto aliyefanyi-
wa kitendo hicho (jina lina-
hifadhiwa). Wakati akitoa 
ushahidi, alidai kuwa baba 
alimfanyia kitendo hicho 
mara tatu huku akimtaka 
kutopiga kelele na kama an-
gefanya hivyo, angempiga 
na kumfanyia kitu kibaya.

Pamoja na vitisho hivyo, 
alidai kuwa alichukua uamu-
zi wa kumwelezea shangazi 
yake kutokana na kile ana-
chofanyiwa na baba yake 
huku akidai hakumwambia 
mama yake kwa sababu 
ana matatizo ya akili, hivyo 
alihofia akimwambia hatali-
fanyia kazi suala hilo.

Shahidi mwingine ambae 
ni daktari aliyemfanyia vi-
pimo mtoto huyo, aliiambia  
mahakama kuwa uchunguzi 
wa kitabibu ulibaini kuwa  
mtoto huyo aliingiliwa.

Alidai kuwa mbali na 
kubainika kuingiliwa, pia 
mtoto huyo ilibainika kuwa 
ameambukizwa magonjwa 
ya zinaa na kwamba baba 
yake baada ya kufanyiwa 
vipimo, aligundulika kuwa 
na maradhi hayo.

Na Waandishi Wetu

JESHI la Polisi Mkoa wa Tanga 
linawashikilia watu 14 wak-
ituhumiwa kuhusika na vitendo 
vya kuwaibia marehemu wa 
ajali ya basi dogo la abiria na lori 
wilayani Korogwe wiki iliyopita.

Ajali hiyo ilitokea usiku wa 
Februari 3 mwaka huu, ikisaba-
bisha vifo vya watu 20 wakiwa-
mo ndugu 16 waliokuwa waki-
usafirisha mwili wa Athanas 
Mrema kutoka Dar es Salaam 
kwenda Rombo kwa ajili ya 
maziko.

Hatua hiyo inatokana na 
malalamiko kwamba watu wali-
waibia marehemu wa ajali hiyo, 
Jeshi la Polisi likifanyia kazi 
taarifa hizo na kubainisha kuwa 
watu hao wanahojiwa ili kujua 
ukweli wa madai hayo.

Kamanda wa Polisi mkoani 
Tanga, Henry Mwaibambe ali-
waambia waandishi wa habari 
jana kuwa watu hao wanaho-
jiwa kutokana na kutuhumiwa 
kuhusika na vitendo hivyo.

Kamanda Mwaibambe alise-
ma wanashirikiana na ndugu 
wa marehemu maana wao ndio 
wa kwanza kufika eneo la tukio 
la ajali hiyo kutokana kwa kuwa 
walikuwa wanafuatana kwenye 
magari wakati wanasafirisha 
mwili huo. 

“Walikuwa na Coaster mbili 
zilizokuwa zimefuatana na 
walifika Korogwe saa mbili na 
nusu usiku, wakapata chakula 
na kupitia sheli kwenda kuweka 
mafuta na Coaster ya pili ndio 
wa kwanza kushuhudia hiyo 
ajali,” alisema.

Kamanda Mwaibambe alise-
ma dereva wa Coaster alibanwa 
mguu na alipata nafasi ya kum-
wita ndugu yake na kumpatia 
simu.

Hata hivyo, alisema kuwa 
jana ndugu walimaliza matanga 
na baadaye watajua vitu gani 
viliibwa huku akieleza kwamba 
hivi sasa wao wanaendelea na 
uchunguzi.

LESENI MCHONGO

Wakati hayo yakiendelea 
mkoani Tanga, serikali imese-
ma kuwa kutokana na wimbi la 
ajali za barabarani katika siku 
za hivi karibuni, imeanza ku-
chukua hatua ikiwamo kufanya 
uhakiki wa mifumo ya utoaji 
leseni ndani ya Jeshi la Polisi na 
taasisi nyingine.

Waziri wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi, Hamad Yusuf Ma-
sauni alibainisha hayo jana ji-
jini Dodoma alipozungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 
matukio ya ajali hizo zinazogha-

rimu maisha ya watu na kusaba-
bisha majeraha.

Masauni aliyezitaja ajali za 
hivi karibuni Tanga na ya juzi 
mkoani Dodoma iliyosababi-
sha vifo vya watu 12, alisema: 
“Tumenza kuchukua hatua na 
hatua ya kwanza ni kufanya 
uchunguzi lakini uchunguzi wa 
awali unaonyesha kuwa ajali 
hizi zinatokana na makosa ya 
kibinadamu, unaweza kusema 
ni uzembe wa madereva.

“Serikali inapanga kuanza 
operesheni ya kufanya ukaguzi 
wa shule zote za udereva, ku-
kagua dawati la utoaji leseni la 
ndani ya Jeshi la Polisi pamoja 
na mfumo wa utoaji leseni wa 
Mamlaka ya Mapato (TRA).

“Tunakwenda kufanya uk-
aguzi kwenye shule zote za 
udereva nchini ili kuona ni 
jinsi gani wanatoa mafunzo ya 
udereva na kwenye shule hizo 
kuna uadilifu kiasi gani pia wel-
edi unazingatiwa kwa kiasi gani, 
pia tunakwenda kukagua dawa-
ti la utoaji leseni la Jeshi la Polisi 
kuona namna ambavyo leseni 
zimekuwa zikitolewa kama zi-
nazingatia sifa, taratibu na she-
ria za usalama barabrani.

“Pia tunakwenda kuhakiki 
mfumo wa utoaji wa leseni 
TRA kama madaraja ya leseni 
yanayotolea ni yale ambayo ya-

meidhinishwa na Jeshi la Polisi 
na siyo vinginevyo”.

Waziri huyo pia alisema wa-
nakwenda kufanya uhakiki wa 
madereva wa mabasi na malori 
nchi nzima ili kuwasajili kwe-
nye mfumo kupitia Mamlaka ya 
Udhibiti Usafiri wa Nchi Kavu 
(LATRA) na ambaye hatatimiza 
vigezo, hataruhusiwa kuende-
sha chombo cha moto.

“Hatuwezi kuendelea kuvu-
milia uzembe huu kwani hata 
ajali ya juzi iliyotokea Kongwa 
uchunguzi unaonyesha wali-
oendesha basi lile walikuwa 
siyo madereva, madereva we-
nyewe wamekutwa ni majeruhi 
wodini,” alisema.

Mkuu wa Jeshi la Polisi nchi-
ni, IGP Camillus Wambura 
alisema wanakwenda kuhakiki 
mawakala wa utojai leseni na 
ambaye atabainika kukiuka uta-
ratibu, hatua kali za kisheria zi-
tachukuliwa dhidi yake.

IGP Wambura pia alitoa wito 
kwa wananchi kushirikiana na 
Jeshi la Polisi kutoa taarifa za 
vitendo vya rushwa kwa baadhi 
ya askari polisi ambao wame-
kuwa wakilichafua jeshi hilo 
pamoja na serikali kwa ujumla.

*Imeandaliwa na Paul Ma-
beja (DODOMA) na Oscar As-
senga (TANGA).  

Baadhi ya wanachama wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA),  wakichimba msingi, kwa ajili ya kujenga 
ofisi ya chama ya wilaya, eneo la Nyakato, mjini Musoma, mkoani Mara jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mbaroni tuhuma kuibia marehemu 
ajali iliyowaua ndugu 16 Tanga
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Na Idda Mushi, Morogoro

MIILI tisa kati ya 11 iliyofikishwa kwe-
nye Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Moro-
goro kutokana na ajali ya basi la Kampuni 
ya Frester usiku wa kuamkia juzi wilayani 
Kongwa mkoani Dodoma, imetambuliwa 
huku vilio na simanzi vikitawala nje ya 
chumba cha kuhifadhi maiti.

Kaimu Mganga Mfawidhi wa Hospitali 
hiyo, Dkt. Kessy Ngarawa alisema jana 
kuwa miili tisa kati ya 11 tayari imetambu-
liwa na kuchukuliwa na ndugu zao.

Alisema miili iliyobaki ni pamoja na wa 

mtoto wa kike mwenye umri wa kati ya 
miaka minne na mitano na mwanamume.

Wakizungumza na Nipashe nje ya 
chumba cha kuhifadhi maiti cha hospi-
tali hiyo, baadhi ya ndugu wa marehemu 
walieleza kusikitishwa na ajali hiyo na 
kuiomba serikali kuchukua hatua mad-
hubuti kwa madereva wanaokiuka sheria 
na kanuni za usalama barabarani.

Miili hiyo 11 iliyopokewa Morogoro ni 
kati ya 12 waliopoteza maisha kwenye 
ajali iliyotokea majira ya saa tisa usiku 
wa kuamkia juzi kwenye Kijiji cha Silwa, 
Kata ya Pandambili wilayani Kongwa. Ma-

jeruhi wa ajali hiyo wanakadiriwa kufikia 
63.

MAJERUHI DODOMA
Kwenye Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa 

Dodoma, majeruhi wanane wamebaki 
wakiendelea kupatiwa huduma hospi-
talini huko baada ya wenzao kuruhusiwa 
kuondoka. Ajali hiyo ilihusisha basi la 
abiria mali ya kampuni ya Frester yenye 
namba za usajili T 415 DPP lililokuwa lina-
toka Bukoba kwenda jijini Dar es Salaam 
na lori aina ya Texas likitoka Dar es Sa-
laam kwenda Dodoma.

Miili yatambuliwa ajali ya basi iliyoua watu 12 

Na Vitus Audax, MWANZA

KAMPUNI ya Meli (MSCL) inatarajia 
kuanza utekelezaji wa miradi mbalim-
bali ya usafirishaji ndani na nje ya nchi 
yenye thamani ya dola za Marekani mil-
ioni 300 (zaidi ya Sh. bilioni 700).

Hatua hiyo ni mwendelezo wa ubore-
shaji wa huduma za usafirishaji kwenye 
Ziwa Victoria na Ziwa Tanganyika.

Mkurugenzi Mkuu wa MSCL, Erick 
Hamisi alibainisha hayo juzi alipozun-
gumza na waandishi wa habari kuhusu 
hatua ya pili ya ushushwaji wa meli ya 
MV. Mwanza Hapa Kazi Tu inayotara-
jiwa kushushwa majini hii kesho kwa 
ajili ya kuendelea na hatua ya mwisho 
ya umaliziaji.

Hamisi alisema katika mwaka huu 
wa fedha, kampuni hiyo inaendelea na 
mchakato wa kumpata mkadarasi kwa 
ajili ya utekelezaji wa miradi minne mi-
kubwa ya ujenzi wa chelezo kubwa Ziwa 
Tanganyika, ujenzi wa meli mbili Ziwa 
Tanganyika pamoja na ujenzi wa meli 
nyingine moja ya mizigo Ziwa Victoria.

“Kupitia bajeti hii, tuna mpango wa 
kujenga meli tatu kubwa ambapo meli 
mbili zitajengwa mkoani Kigoma kwe-
nye Ziwa Tanganyika, moja itakuwa 
meli ya mizigo pekee yenye uwezo wa 
kubeba tani 300 za mizigo na nyingine 
itakuwa ya abiria na mizogo yenye uw-
ezo wa kubeba abira 600 na tani 400 za 
mizigo,” alibainisha.

Hamisi aliongeza kuwa kwenye Ziwa 
Tanganyika itajengwa chelezo nyingine 
kubwa zaidi kuwahi kujengwa nchi za 
ukanda wa maziwa makuu ambayo 
itakuwa na uwezo wa kuweka meli mbili 
kwa wakati mmoja katika kipindi cha 
matengenezo, hivyo kusaidia ujenzi wa 
meli hizo kufanyika kwa wakati mmoja.

Kuhusu ushushwaji wa meli ya 
MV.Mwanza Hapa Kazo Tu kutoka 
kwenye chelezo kuingia majini, Hamisi 
alisema maandalizi yake yamekamilika 
na ulinzi unatarajiwa kuimarishwa zaidi 
na Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, Jeshi la 
Wananchi Tanzania pamoja na Jeshi la 
Polisi ili kukabiliana na tatizo lolote lin-
aloweza kujitokeza wakati wa ushush-
waji wa meli hiyo kubwa.

Kaimu Kamanda wa Jeshi la Zimamo-
to na Uokoaji Mkoa wa Mwanza, Kamila 
Laban alisema tayari wamepanga askari 
wa uokoaji majini na boti yao ili kusaid-
ia katika shughuli za uokoaji.

Vilevile, alisema imeandaliwa mitun-
gi ya kutosha ya kuzima moto pamoja 
gari la zimamoto kwenye eneo la tukio 
kuhakikisha hali ya usalama katika ush-
ushwaji wa meli hiyo kubwa.

Baadhi ya wakazi wa Jiji la Mwanza 
walisema utekelezaji wa mradi huo ni 
fursa kwao hasa kwenye suala la usafiri 
na usafirishaji wa mizigo ndani na nje ya 
nchi.“Kuwapo kwa meli hii kutatusaidia 
kupokea mizigo yetu kwa wakati kutoka 
katika Mkoa wa Kagera na nchi ya jirani 
ya Uganda, hivyo kufanya mzunguko 
wa biashara kuwa mkubwa tofauti na 
sasa,” alisema mfanyabiashara Thomas 
Matitu.

Bilioni 700/- 
kutumika 
utekelezaji 
miradi MSCL

Mwenyekiti wa 
Jukwaa la Wa-
hariri Tanzania 
(TEF), Deodatus 
Balile (katikati), 
akizungumza na 
waandishi wa 
habari, jijini Dar 
es Salaam jana, 
wakati akiishuk-
uru serikali kwa 
kusoma muswa-
da wa mareke-
bisho ya Sheria 
ya Huduma ya 
Habari 2016 
Bungeni. Wen-
gine ni wajumbe 
wa Kamati ya 
Utendaji ya Juk-
waa hilo, Angel 
Akilimali (kulia) 
na Salim Said 
Salim. PICHA: 
IMANI NATH-
ANIEL

Muswada kuifumua Sheria ya Habari wawasilishwa bungeni
Na Romana Mallya

HATIMAYE mchakato wa 
kuifanyia marekebisho Sheria 
ya Huduma za Habari, 2016 
ulioibua mvutano kati ya Wiz-
ara ya Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari na 
Jukwaa la Wahariri Tanzania 
(TEF), umetulizwa baada ya 
jana serikali kuwasilisha bun-
geni Muswada wa Sheria ya 
Marekebisho ya Sheria mbal-
imbali, ikiwamo sheria hiyo.

Mbali na muswada huo, 
serikali pia imewasilisha 
Muswada wa Sheria ya 
Marekebisho ya Sheria ya 
Ubia Baina ya Sekta ya Umma 
na Sekta Binafsi kwa lengo la 
kuondoa upungufu uliobaini-
ka wakati wa utekelezaji wa 
sheria hiyo.

Miswada hiyo ilisomwa 
jana bungeni na makatibu 
mezani wa Bunge ikiwa ni 
siku ya mwisho ya Mkutano 
wa 10 wa Bunge la 12.

Ilibainishwa bungeni jijini 
hapa jana kuwa Muswada wa 
Sheria wa Marekebisho ya 
Sheria Mbalimbali za Fedha 
zipatazo nane una lengo 
la kuondoa upungufu am-
bao umejitokeza wakati wa 

utekelezaji wa baadhi ya 
masharti katika sheria hizo, 
ukisomwa kwa mara ya 
kwanza.

Sehemu ya tatu ya muswa-
da inapendekeza mareke-
bisho kwenye Sheria ya 
Huduma za Habari, Sura ya 
229 ambapo kifungu cha 5(1) 
kinapendekezwa kufutwa 
kwa lengo la kumwondolea 
Mkurugenzi wa Idara ya Hu-
duma za Habari, jukumu la 
uratibu wa     matangazo yote 
ya serikali na pia kuiwezesha 
serikali kuwa na uhuru wa 
kuchagua chombo cha habari 
inachokitumia kwa ajili ya 
matangazo kwa kuzingatia 
nguvu ya ushindani kwenye 
soko.

Muswada huo pia unap-
endekeza kufutwa kwa ki-
fungu cha 38(3) cha sheria 
hiyo kwa madhumuni ya 
kuongeza haki ya uhuru wa 
maoni.

Muswada unapendekeza 
marekebisho kwenye vifungu 
vya 50, 51, 53, 54, 55, 63 na 64 
kwa madhumuni ya kuhakiki-
sha waandishi wa habari wa-
nafurahia haki yao ya uhuru 
wa maoni, haki ya kupata 
habari na uhuru katika kazi 

zao za uhariri bila kuwa na 
woga wa adhabu za kijinai. 

Mapendekezo hayo ya 
marekebisho, pamoja na 
mambo mengine, yanalenga 
kuwaondoa waandishi wa 
habari katika makosa yanayo-
husiana na kashfa za kijinai, 
makosa ambayo kwa kawaida 
yanaangukia katika utaratibu 
wa mashauri ya madai.

Mapendekezo ya mareke-
bisho ya vifungu hivyo yana 
lengo la kuondoa adhabu 
kwa wamiliki wa mitambo 
ya uchapishaji, ambao katika 
hali ya kawaida, hawana uw-
ezo wa kudhibiti maudhui 
yanayochapishwa kwenye 
mitambo hiyo ya uchapishaji.

SPIKA, PM
Baada ya kusomwa bun-

geni, Spika wa Bunge, Dk. Tu-
lia Ackson alisema miswada 
hiyo imesomwa kwa mara ya 
kwanza na itapelekwa kwe-
nye kamati zinazohusika.

Waziri Mkuu, Kassim Majal-
iwa akitoa hoja ya kuahirisha 
Bunge, aligusia miswada hiyo 
iliyowasilishwa bungeni.

Alisema Muswada wa She-
ria ya Marekebisho ya Sheria 
Mbalimbali wa Mwaka 2023 
utasaidia kuboresha baadhi 

ya masharti na kuondoa up-
ungufu uliobainika wakati 
wa utekelezaji wa masharti 
mbalimbali katika Sheria ya 
Usajili wa Wabunifu Majengo 
na Wakadiriaji Majenzi pamo-
ja na Sheria ya Huduma za 
Habari.

Pia alisema utaondoa up-
ungufu kwenye Sheria ya 
Bohari ya Dawa; Sheria ya 
Mazishi ya Viongozi wa Ki-
taifa; Sheria ya Reli; Sheria 
ya Taasisi ya Utafiti wa Misitu 
Tanzania; Sheria ya Mamlaka 
na Majukumu ya Msajili wa 
Hazina na Sheria ya Kodi ya 
Ongezeko la Thamani.

Kadhalika, Majaliwa alise-
ma Muswada wa Sheria 
ya Marekebisho ya Sheria 
ya Ubia Baina ya Sekta ya 
Umma na Sekta Binafsi wa 
Mwaka 2023 utasaidia kui-
boresha sheria hiyo    na 
hivyo kuongeza    kasi ya 
ushiriki wa sekta   binafsi ka-
tika utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo.

Pia alisema kuongezeka 
kwa ushiriki wa sekta binafsi 
katika utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo kutaipunguzia 
serikali mzigo wa kibajeti na 
kukuza sekta binafsi.
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Tume haki jinai 
yaita wananchi 
kutoa maoni 

Serikali yawatoa hofu wananchi 
kuhusu hali upatikanaji chakula

Kaimu Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga ambaye ni Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Dk. Yahaya Nawanda (katikati), 
akikata utepe, kama ishara  ya kukabidhi pikipiki 221 kwa Maofisa Ugani, mkoani humo jana, ili wakazitumie 
kutoa elimu ya kilimo cha kisasa kwa wakulima.  PICHA: MARCO MADUHU.

Na Romana Mallya, 
DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amewatoa hofu Wa-
tanzania kuwa hadi Januari 
31, mwaka huu, hali ya upati-
kanaji wa chakula ilikuwa ya 
kuridhisha.

Aidha, ametoa wito kwa 
wakulima kutumia mifumo 
rasmi ya kuuza chakula ili 
kutokuwa katika hatari ya ku-
kumbwa na upungufu siku za 
usoni.

Majaliwa aliyasema hayo 
jana bungeni jijini hapa waka-
ti akiahirisha Mkutano wa 10 
wa Bunge la 12.

“Nitoe wito kwa wakulima 
kujenga tabia ya kuhifadhi 
mazao yao badala ya kuuza 
yakiwa shambani pamoja na 
kutumia mifumo rasmi ya 
kuuza mazao ili kutokuwa ka-
tika hatari ya kukumbwa na 
upungufu wa chakula siku za 
usoni,” alisema.

Pia aliwataka wakulima 
kutumia nyenzo rahisi zitaka-
zoongeza thamani ya mazao 
yao badala ya kuuza yakiwa 
ghafi.

Majaliwa alisema kwa 
ujumla hali ya upatikanaji wa 
chakula imeendelea kuima-
rika ikichangiwa na uwapo 
wa ziada ya mazao ya chaku-
la yasiyo ya nafaka yanay-
ojumuisha jamii ya kunde, 
mhogo, ndizi, viazi vitamu, 
viazi mviringo, viazi vikuu na 
magimbi.

Alisema katika baadhi ya 
maeneo ya mikoa ya Kagera, 
Mwanza, Geita na Mara am-
bayo yamepata mvua za vuli 
kwa wakati, mahindi na ma-
harage yamekomaa na kuen-
delea kuchangia upatikanaji 

wa chakula na hivyo, kuima-
risha utengamano wa hali ya 
chakula. Pia alisema changa-
moto kubwa iliyopo sasa ni 
mabadiliko ya tabianchi, am-
bapo utabiri wa hali ya hewa 
umebainisha uwezekano wa 
mvua chini ya wastani kunye-
sha kwenye maeneo mengi 
nchini.

“Hali hiyo inaweza kuathiri 
uzalishaji si tu katika sekta 
ya kilimo bali pia upatikanaji 
wa nishati ya umeme, maji, 
mauzo nje, ukuaji wa uchu-
mi, mapato ya mtu mmoja 
mmoja, kampuni na Serikali 
kwa ujumla.

“Serikali katika kukabili-
ana na hali hii imeendelea 
kuchukua hatua zikiwamo 
kutoa elimu ya ugani kwa kil-
imo cha mazao ya chakula na 
biashara, kuimarisha kilimo 
cha umwagiliaji sambamba 
na kutoa ruzuku ya pembejeo 
hususan mbolea ili kuongeza 
tija na uzalishaji kwenye 
mazao ambapo hadi Desem-
ba, 2022 tani 175,829.3 zenye 
thamani ya Sh. bilioni 192.5 
zimesambazwa,” alisema. 

Kuhusu hali ya mazao ka-
tika maeneo yaliyopata mvua 
za vuli kwa wakati (Septem-
ba na Oktoba), alisema    ni 
nzuri na yamefikia hatua za 
kuchanua, kubeba na ku-
komaa na baadhi ya maeneo 
wakulima wameanza kuvuna 
na kuhifadhi. Alisema katika 
maeneo ambayo mvua zilian-
za kwa kuchelewa, zimeen-
delea kunyesha na mazao 
yako katika hatua ya kukua, 
kuchanua na kubeba.

Majaliwa alisema hali ya 
utekelezaji wa bajeti ya Seri-
kali kwa mwaka 2022/2023 
katika nusu ya kwanza, Julai 

hadi Desemba, 2022, imeen-
delea kuimarika.

“ Katika kipindi hicho, rid-
haa ya matumizi iliyotolewa 
ilikuwa Sh. trilioni 19.46, sawa 
na asilimia 91.7 ya lengo. Kati 
ya kiasi hicho, Sh. trilioni 
12.29 ni fedha za matumizi 
ya kawaida, sawa na asilimia 
93.2 ya lengo na Sh. trilioni 
7.17 ni fedha za maendeleo, 
sawa na asilimia 95.1 ya len-
go,” alisema.

Pia alisema mapato ya nda-
ni na makusanyo yamekuwa 
ya kuridhisha ambapo katika 
kipindi cha Julai hadi Desem-
ba, 2022 mapato ya ndani 
yakijumuisha mapato ya hal-
mashauri yalifikia Sh. trilioni 
13.40 sawa na asilimia 96.6 ya 
lengo, Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) ilikusanya Sh. 
trilioni 11.68 sawa na asilimia 
98.1 ya lengo.

‘Mapato yasiyokuwa ya 
kodi yalikuwa Sh. trilioni 1.26, 
sawa na asilimia 86.3 ya lengo 
na mapato ya Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa yalifikia Sh. 
bilioni 458.6, sawa na asilimia 
89.7 ya lengo la kipindi hi-
cho,” alisema.

Utekelezaji wa bajeti ya 
Serikali ya mwaka 2022/2023 
kwa kipindi cha nusu mwaka, 
alisema umewezesha ma-
fanikio mbalimbali ikiwamo 
upatikanaji wa fedha kwa 
ajili ya kugharamia shughuli 
mbalimbali, ukuaji chanya 
wa uchumi wa asilimia 5.2 
na  kuongezeka kwa ufanisi 
katika ukusanyaji wa mapato 
ya kodi ambapo ukuaji uli-
fikia asilimia 12.2.

Alizielekeza Halmashauri 
zenye mapato yasiyolindwa 
chini ya Sh. bilioni mbili (Kun-
di C), kuhakikisha zinatenga 

angalau asilimia 20 kwa ajili 
ya miradi ya maendeleo ikiju-
muisha asilimia 10 ya mikopo 
ya wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu.

UJENZI MADARASA 
Alisema hadi Februari 3, 

mwaka huu, vyumba vya ma-
darasa 7,874 katika shule za 
sekondari sawa na asilimia 
98.43 vilikamilika na vyumba 
vya madarasa 126 sawa na 
asilimia 1.57 viko katika hat-
ua mbalimbali za umaliziaji, 
hivyo kuwezesha wanafunzi 
1,076,037 waliofaulu kujiunga 
kidato cha kwanza.

Pia alisema  hadi Februari 
3, mwaka huu, wanafunzi 
1,363,320 wa darasa la awali 
waliandikishwa wakiwamo 
wenye mahitaji maalum 
2,944.

“Wanafunzi wote wa dara-
sa la awali walioandikishwa 
ni sawa na asilimia 100.18 
ya lengo la kuandikisha wa-
nafunzi 1,360,737. “Wakuu wa 
Mikoa hakikisheni wanafunzi 
wote wenye rika lengwa wa-
naandikishwa kwa ajili ya 
darasa la awali na darasa la 
kwanza kama ambavyo ni-
meainisha hapo nyuma,” 
aliagiza.

Pia alisema wakulima 
waliolima maeneo ya hifadhi 
baada ya kuvuna  wote wata-
paswa kuondoka mara moja 
na kwamba serikali itaen-
delea  kutoa elimu kuhusu 
umuhimu wa uhifadhi na 
utunzaji wa vyanzo vya maji.

Alisema tathmini iliyofany-
wa na timu ya wataalamu 
kwenye mikoa 26 imebaini-
sha kuwa ardhi yenye uku-
bwa wa ekari 1,630,639 im-
erejeshwa kwa wananchi.

Na Maulid Mmbaga

MWENYEKITI wa Tume ya Haki Ji-
nai,  Jaji Mkuu Mstaafu Othman Chande, 
amewataka Watanzania  kutoa maoni ka-
tika kipindi cha siku 120 cha kusikiliza na 
kukusanya maoni ili kuwa na ripoti kamili 
itokanayo na maoni ya wananchi ambayo 
yanatekelezeka.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jijini Dar es Salaam, Chande alisema tume 
hiyo ilizinduliwa rasmi Januari 31, mwaka 
huu, na Rais Samia Suluhu Hassan kwa len-
go la kufuatilia utendaji wa taasisi za haki 
jinai na kuainisha matatizo ambayo ni sugu 
na yanayojirudia.

Jaji Chande alisema tume hiyo ina ma-
jukumu mawili likiwemo la  kufanya tath-
mini ya mfumo wa haki jinai kwa kuangalia 
utekelezaji wa wajibu wake kama kulinda 
jamii na mali zao, kudhibiti sheria na wa-
halifu.

“Jukumu lingine la tume ni kutathmini 
taasisi tano za haki jinai ambazo ni Jeshi 
la Polisi, Ofisi ya Taifa ya Mashtaka, Taasi-
si ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), Jeshi la Magereza na Mam-
laka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa 
za Kulevya,” alisema.

“Lakini pia katika mfumo wa haki jinai 
kuna taasisi zingine zinahusika zikiwamo 
Mamlaka ya Mkemia Mkuu wa Serikali, 
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Mamlaka 
ya Usimamizi Wanyamapori, Misitu, na 
Mahakama ya Tanzania. Taasisi ni nyingi 
lakini mfumo wa haki jinai unatakiwa uwe 
mmoja na si miwili au mitatu,” aliongeza.

Alibainisha kuwa wanachokiangalia pia 
ni kama taasisi hizo zinashirikiana na ku-
fanya kazi kwa kutegemeana na kwamba 
lengo la Rais Samia ni kufanya maboresho 
makubwa ya haki jinai na taasisi husika 
kwa kuongeza weledi na ufanisi.

Aidha, alisema kusudio lingine la Rais 
Samia ni kusukuma gurudumu la haki jinai 
litende haki ili kukidhi matakwa ya wa-
tanzania, na kwamba wameshaanza kazi 
na tayari wameshafanya mazungumzo na 
Mkuu wa Jeshi la Polisi (IGP) Camillus Wam-
bura, Kamishna wa Polisi Zanzibar, Mkuu 
wa Magereza Tanzania na Mkurugenzi wa 
Mashtaka Tanzania Bara na Zanzibar. 

Hata hivyo, alimshukuru Rais Samia kwa 
kulipa uzito jambo hilo la haki jinai, na 
kwamba huo ni muendelezo wa dhamira 
ya kufanya maboresho ya kwenye mfumo 
wa haki jinai nchini.

“Hali halisi ni kwamba kuna mmomo-
nyoko wa upungufu wa imani ya watanza-
nia kwenye mfumo wa haki jinai na kwenye 
taasisi zinazotoa haki, kuna upungufu wa 
imani, ndiyo maana tunataka sisi kwenye 
mahojiano tupate taarifa zaidi.

“Na sisi nia yetu sio kukaa tu hapa hap-
ana, tutatembelea mikoa 14 katika wilaya 
30, na tunatoa wito kwa watanzania wa-
toe mapendekezo yanayotekelezeka ili 
tuyafanyie kazi na tutoe ripoti kamili yenye 
mapendekezo yanayotekelezeka,” alisema.

Alisema Watanzania wanaweza kutoa 
mapendekezo kupitia mitandao yote ya 
kijamii ya haki jinai na namba ya simu 
0765010229.
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MAONI & UCHAMBUZI

WAWAKILISHI wa Tanzania waliobakia katika mashindano yanayoan-
daliwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF), Simba na Yanga zote za jijini, 
Dar es Salaam wanatarajia kushuka ugenini kuanza kupeperusha bend-
era ya nchi kwenye michuano ya kimataifa.

Yanga, mabingwa watetezi na vinara wa Ligi Kuu Bara wao wanashiri-
ki hatua ya makundi katika mashindano ya Kombe la Shirikisho Afrika 
wakati Simba yenyewe itapeperusha bendera ya Tanzania kwenye mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Wekundu wa Msimbazi wao wanatarajia leo kushuka kwenye Uwanja 
wa Nongo- Stade General Lansana Conte ulioko katika mji wa Conakry, 
Guinea kuwavaa wenyeji Horoya AC wakati US Monastir ya Tunisia itawa-
karibisha Yanga kesho katika jiji la Tunis.

Baada ya mechi hizo za kwanza za hatua ya makundi, wawakilishi hao 
watarejea nyumbani, Yanga itawaalika TP Mazembe kutoka Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC) na Raja Casablanca ya Morocco itawafuata 
Simba, mechi zote zikipangwa kuchezwa kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam wikendi ijayo.

Tunaamini benchi la ufundi la timu hizo mbili, zimefanyia kazi ma-
pungufu yote waliyonayo kupitia mechi za Ligi Kuu Bara, michuano ya 
Kombe la FA na michezo mbalimbali ya kirafiki ili kuimarisha vikosi 
vyao kuelekea mashindano hayo ya CAF yaliyoko mbele yao.

Pia kutokana na teknolojia na soka la kisasa, ni wazi, Simba na Yanga 
zilituma watu mapema huko Guinea na Tunisia ili kuwapeleleza wapin-
zani wao pamoja na kutumia picha za video kwa malengo ya kujipanga 
vyema kuwakabili na hatimaye kupata matokeo chanya.

Ili kujiweka katika mazingira mazuri ya kusonga mbele na kufikia 
malengo, Simba na Yanga zinatakiwa kucheza kwa bidii na wachezaji wao 
wanatakiwa kuamini uwezo wa kupata ushindi au sare ugenini wanao, 
kama ambavyo timu za Waarabu na Afrika Magharibi walivyokuwa wa-
napata miaka ya nyuma.

Usajili mzuri wa wachezaji uliofanyika pamoja na makocha wenye uw-
ezo wa juu walioajiriwa na timu hizo kongwe hapa nchini, ni dalili njema 
za kujipandisha daraja na kuonyesha wako tayari kwa vita ya kusaka 
matokeo mazuri kwenye michuano hiyo inayofanyika kila mwaka hapa 
barani Afrika. Wachezaji wanatakiwa kujituma ili kujiongezea thamani, 
kwa sababu kupitia michuano hiyo, mawakala kutoka nchi mbalimbali 
za Afrika na Ulaya hufuatilia, hivyo ni sehemu nyingine ya wao kujiweka 
sokoni kuzivutia klabu za nje na hatimaye kuwasajili.

Makocha pia wanahitaji kupata matokeo chanya ambayo yatawafanya 
wao kupata heshima na kulipwa kiasi kikubwa cha posho kutokana na 
kuzifikisha timu hizo katika hatua ya kuanzia robo fainali, nusu fainali 
au fainali. Simba na Yanga huu ni wakati wenu wa kuipa nchi heshima 
kwa kufanya vizuri katika michezo yote, ikiwezekana pia mjipange ku-
pata ushindi ugenini ili kujirahisishia kazi ya kusonga mbele na kuacha 
kupigia hesabu michezo ya nyumbani peke yake.

Tunaamini katika kufikia malengo ya kufanya vizuri, kila mtu anaye-
husika na timu ametekeleza majukumu yake kwa kiwango cha juu na ku-
tosikia utetezi wowote baada ya mechi hizo za kwanza kumalizika, lakini 
pia maandalizi ya michezo inayofuata yakiwa yanakaribia ukingoni.

Mbali na timu kujiandaa vyema kiufundi na kisaikolojia, Nipashe inap-
enda kuwakumbusha mashabiki wa soka nchini kuacha tabia za kuwa-
saidia wageni kwa sababu tu wanakutana na mtani wako, tuache vitendo 
hivyo na badala yake tuweke mbele uzalendo kwa faida ya Tanzania.

Endapo Simba na Yanga zitafanya vyema katika mechi zake za hatua ya 
makundi, ni wazi zitaiongezea Tanzania pointi na hatimaye msimu ujao 
kuendelea kupata nafasi nne, na kama ‘utamaduni’ wa kuwapa nguvu 
wageni utaendelea, ifahamike si kwamba utamkomoa mtani wako, bali 
utaiumiza nchi kwa kupoteza nafasi nyingi za uwakilishi kwenye michua-
no hiyo ya CAF. Tunaamini kila timu ikiwekeza vyema nguvu zake zaidi 
ya inavyofanya wakati Simba na Yanga zinavyokutana, hakika zitapata 
matokeo chanya na ndoto za kucheza hatua ya nusu fainali, fainali au 
kubeba ubingwa wa Afrika zitatimia.

Kila la heri Simba SC na Yanga katika kupeperusha vyema bendera ya 
Tanzania. Kazi iendelee.

Uzalendo muhimu kuelekea ‘vita’ michuano ya kimataifa

 Muungwana Lazima Nilonge

Kila la heri Simba, Yanga katika michuano ya CAF
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WAKATI wawakilishi wa 
Tanzania kwenye michua-
no ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, Simba leo wapo 
nchini Guinea kucheza 
dhidi ya Horoya, Yanga 
yenyewe kesho watakuwa 
nchini Tunisia kuwakabili 
US Monastir ya  huko kwe-
nye mashindano ya  Kombe 
la Shirikisho.

Timu zote za Tanzania zi-
takuwa zinacheza mechi za 
kwanza hatua ya makundi 
zikiwa, ugenini, Simba iki-
wa Kundi C na Yanga ipo 
Kundi D.

Zinakwenda kucheza 
mechi hizo zikiwa zime-
jiimarisha na kwa mara ya 
kwanza baadhi ya mashabi-
ki wanazitabiria ushindi au 
kutoka sare katika michezo 
yao.

Si jambo lililozoeleka, 
mashabiki wa Simba na 
Yanga kuwa na matumaini 
ya ushindi zinapokwenda 
kucheza ugenini, badala 
yake wanachokuwa wanas-
ubiri ni kudra tu za Mwe-
nyezi Mungu na si uwezo 
wa vikosi vyao.

Kwa sasa wawak-
ilishi wote wa Tanzania 
wamesheheni vikosi am-
bavyo kama makocha wa-
nachanga karata zao sawa 
sawa vinaweza kupata 
ushindi dhidi timu nyingi 
tu barani Afrika.

Wakazi timu hizo zinak-
wenda kucheza mechi 
hizo, binafsi naziombea 
zifanye vyema si michezo 
hiyo tu, bali kuweza kupita 
kwenye hatua ya makundi 
na kutinga robo fainali.

Itakuwa ni furaha iliyoje, 
Simba ikisonga mbele hat-
ua ya makundi na kufika 
hatua ya robo fainali, huku 
Yanga nayo ikipita kwe-
nye kundi lake na kusonga 
mbele.

Si tu klabu hizo zitalinda 
nafasi zile nne zilizopo kwa 
Tanzania, lakini pia zitali-

fanya soka la hapa nchini 
lizidi kuvutia wengi barani 
Afrika, na msimu ujao ku-
panda kutoka nafasi ya 
tano iliyopo.

Hata hivyo, kama Simba 
na Yanga zinataka kusonga 
mbele kwenda hatua hiyo, 
kuna mambo ambayo wa-
napaswa kuachana nayo.

Tabia hii ilijengeka miaka 
michache nyuma ya kwen-
da kupokea timu ngeni 
uwanja wa ndege. 

Kwa bahati mbaya sana, 
hata baadhi ya waandishi 
wa habari na wachambuzi 
walishindwa kulikemea na 
kulitengenezea mazingira 
fulani ili kuonekane ni la 
kawaida.

Mashabiki wanavaa jezi 
ya timu yao, halafu wanak-
wenda uwanja wa ndege 
kuipokea timu ambayo 
inacheza dhidi ya timu ny-
ingine hapa hapa Tanzania 
na kuonyesha kuwaunga 
mkono ni jambo la hovyo 
ambalo limewahi kutokea 
kwenye nchi hii.

Wale ambao wanatetea 
kitu kama hiki wanasema 
huwezi kumlazimisha 
shabiki kupenda timu fu-
lani, hilo lipo.

Ni kweli kabisa huwezi 
kuwalazimisha mashabiki 
wa Yanga kuishangilia 
Simba, au kinyume chake, 
lakini wakafanye hivyo 
uwanjani ambapo soka lin-
achezwa.

Kule halazimishwi mtu, 
lakini tunachosema hapa 
kuonyesha kwa asilimia 
zote kubwa mashabiki 
wa Tanzania kwenda ku-
wapokea wageni na ku-
wapa mikakati ya ushindi 
dhidi ya timu ya hapa huo 
si uanamichezo.

Shabiki wa Simba ana-
takiwa akae tu atulie 
wakati wapinzani wa Yanga 
wamewasili. Anachotakiwa 
yeye ni kwenda uwanjani 
tu kuwashangilia kwa ajili 

ya kudumisha utani na si 
kitu kingine.

Niseme kweli tu kuwa 
kitendo cha mashabiki 
wa Yanga ambao wali-
jenga tabia ya kwenda 
kuwapokea wapinzani 
watakaocheza dhidi ya 
Simba katika michuano ya 
kimataifa, ilikuwa inaleta 
uhasama badala ya utani.

Kama vile haitoshi kuliku-
wa na video fupi na meseji 
ambazo wageni walikuwa 
wakiahidiwa kusaidiwa na 
kutahadharishwa baadhi 
ya mambo wanapofika 
nchini.

Na kwa bahati nzuri tu 
Simba ilikuwa ikishinda 
mechi zake nyingi, lakini 
kama ingekuwa kinyume 
chake sijui ingekuwaje.

Kwa bahati nzuri sasa 
zote zipo kimataifa, sitarajii 
mashabiki wafanye kama 
walivyokuwa wakifanya 
huko nyuma. Nadhani sasa 
kila mmoja atakuwa ‘bize’ 
na timu yake.

Nadhani sasa imefika 
wakati kuachana na tabia 
hiyo kwa manufaa ya taifa. 
Timu zinapambana kwa 
ajili ya kulibeba taifa kwe-
nye soka kimataifa. Ni ile ile 
tu hadithi ya watu wanao-
jenga nyumba moja, lakini 
wanagombea fito.

Sababu ni eti mmoja ana-
taka kumcheka mwenzake, 
au kumfanya asishinde kwa 
sababu wanaongea sana.

Kuchekana ipo, subiri 
afungwe, lakini siyo ku-
fanya juhudi au mikakati ili 
mtani wako afungwe um-
cheke. 

Huu si mpira kabisa.
Simba na Yanga zina-

fanya vyema kwenye mi-
chuano hii kama tabia hiyo 
itaachwa na kuliacha ‘boli 
kutembea uwanjani’ na 
si kupokeana uwanja wa 
ndege na kufanya mambo 
ya kukwazana na kufanyi-
ana hujuma.

Na Adam 
Fungamwango
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Majaliwa: PEPFAR imepunguza 
maambukizi mapya VVU nchini
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim 
Majaliwa amesema Tanza-
nia imefanikiwa kupunguza 
maambukizi mapya ya Vi-
rusi vya Ukimwi (VVU) kwa 
asilimia 58 kutoka 130,000 
mwaka 2003 hadi 54,000 
mwaka 2021 kupitia Mfuko 
wa Dharura wa Rais wa 
Marekani wa Kupambana na 
UKIMWI (PEPFAR).

Amesema mfuko huo am-
bao umeleta mabadiliko 
makubwa katika mapamba-
no dhidi VVU, pia umesaidia 
kupunguza vifo kwa asilimia 
76 kutoka 120,000 mwaka 
2003 hadi 29,000 mwaka 
2021.

Aliyasema hayo jana waka-
ti wa hafla ya maadhimisho 
ya miaka 20 ya mafanikio 
katika mapambano dhidi 
ya VVU/UKIMWI yaliyowez-
eshwa na PEPFAR jijini Dar 
es Salaam.

Majaliwa alisema Serikali 
ya Tanzania itaendelea ku-
unga mkono mpango huo 
katika kujenga miundom-
binu ya afya, kutoa mafunzo, 
kutoa vifaa vya uchunguzi 
na vifaa vya kinga binafsi, na 
kuanzisha mifumo ya kufua-
tilia maambukizi.

“Serikali ya Tanzania 
inafahamu kwamba Seri-
kali ya Marekani ni mshirika 
mkubwa katika kukabili-
ana na VVU nchini, ikiwa 

imewekeza zaidi ya dola za 
Marekani bilioni 6.6 kwa 
ajili ya kukabiliana na janga 
hilo,” alisema.

Majaliwa alisema PEPFAR 
kwa sasa inasaidia zaidi ya 
watu milioni 1.5 wanaoishi 
na VVU (WAVIU) kwenye 
matibabu kupitia mpango 
wa kuokoa maisha wa ARV 
ambapo kabla ya kuan-
zishwa kwa mpango huo, 
WAVIU wasiozidi 1,000 ndio 
walikuwa kwenye Tiba ya 
Kupambana na VVU. 

Alisema Serikali ya Tanza-
nia inajivunia kushirikiana 
na Serikali ya Marekani kupi-
tia PEPFAR kufikia malengo 
ya 95/95/95 ifikapo mwaka 
2025. 

“Hivi sasa kupitia mpango 
wa PEPFAR tunatekeleza 
utafiti wa athari za VVU 
Tanzania kwa mwaka 2022-
2023 ambao unakusudiwa 
kutoa taarifa muhimu katika 
kuandaa mikakati ya kuzuia 
maambukizi mapya na ku-
hakikisha watu wanajua hali 
zao za VVU,” alisema.

Mkurugenzi Mkazi wa 
PEPFAR Tanzania, Jessica 
Greene alisema licha ya ma-
fanikio yaliyopatikana, bado 
kuna kazi kubwa ya kuhakik-
isha upatikanaji wa huduma 
unaongezwa kwa wasicha-
na, wanawake vijana, watoto 
na makundi ya jamii yaliyo 
katika hatari kubwa zaidi ya 
kuambukizwa VVU.

Wafungwa jela miaka 
30 kwa unyang’anyi 
Na Stevie Chindiye, TUNDURU

WATU sita wamehukumiwa kutumikia 
kifungo cha miaka 30 jela kila mmoja 
baada ya kupatikana na hatia katika kesi 
ya unyang’anyi wa kutumia silaha.
Waliohukumiwa kutumikia vifungo 

hivyo ni Mohammed Hassan (38), Lu-
janga Said (26), Said Mohammed (25), 
Mohammed Ally (46), Ajana Timamu (23) 
na Issa Namwewe wote wakazi wa kijiji 
cha Ligunga, wilayani Tunduru. 
Sambamba na kuhukumiwa adhabu 

hiyo, mahakama pia imeamuru kutaifish-
wa na serikali pikipiki aina ya SLG yenye 
namba za usajili T743 BXK baada ya 
kuthibika kuwa ilikuwa ikitumika kwenye 
matukio  ya uporaji wa mali za watu.
Hukumu hiyo ilitolewa juzi na Hakimu 

Mkazi mwandamizi Mfawidhi wa Ma-
hakama ya Wilaya ya Tunduru, Hono-
rious  Kando, huku akibainisha kuwa 
uamuzi huo umefikiwa baada ya kujiri-
dhisha na ushahidi uliotolewa na upande 
wa Jamhuri pasina kuacha shaka yoyote 
kuwa washtakiwa walifanya kosa hilo.
 “Mahakama inatoa adhabu hii baada 

ya kujiridhisha bila kutia mashaka 
yoyote  na ushahidi uliotolewa ukion-
gozwa na mwendesha mashitaka, Mk-
aguzi Msaidizi wa Polisi Philipo Zengo 
huku ikizingatiwa rekodi za nyuma za 
uhalifu wa makosa hayo yaliyotolewa na 
waendesha mashtaka,” alisema Hakimu 
Kando.
Awali akisoma shitaka hilo namba 43 la 

mwaka 2022 mbele ya Hakimu Kando, 
mwendesha mashtaka Inspekta Zengo al-
idai kuwa washtakiwa  hao kwa pamoja 
walitenda kosa hilo Februari 2, 2022.
Zengo alidai kuwa washtakiwa hao wali-

tenda kosa hilo la unyang’anyi kinyume 
cha  kifungu cha sheria namba 287 A 
cha Sheria ya Kanuni ya Adhabu sura ya 
16 kama ilivyo fanyiwa marejeo mwaka 
2022. Alidai kuwa kitendo hicho kilicho-
fanywa na washtakiwa hao, kimemfanya 
mlalamikaji kushindwa kutimiza maju-
kumu yake ya kuihudumia familia yake.
Kwa mujibu wa Zengo, washtakiwa hao 

walikamatwa baada ya kupora simu aina 
ya Tecno pamoja na nguo mbalimbali, 
vyote vikiwa na jumla ya thamani ya Sh. 
200,000 mali ya Desderia Kirian mkazi 
wa Masasi baada ya kumtishia kumjeruhi 
kwa kumkata mapanga pamoja na kum-
piga na nondo walizokuwa nazo.
Alidai kuwa katika tukio hilo, washtaki-

wa walivamia gari la mizigo wakiwa wa-
natumia pikipiki aina ya SLG yenye nam-
ba za usajili T743 BXK na kutumia mbinu 
ya kutishia kuwadhuru kwa kutumia 
silaha za jadi watu waliokuwa katika gari 
hilo na kufanikisha azma yao. 
Baada ya mahakama kuwatia hatiani, 

Zengo aliiomba mahakama kutoa adhabu 
kali kwa washtakiwa ili liwe fundisho 
kwa watu wengine ambao wamekuwa na 
tabia za aina hiyo.
Alidai kuwa  kutokana na kushamiri kwa 

matukio hayo, washtakiwa hao wame-
kuwa wakisababisha kuporomoka kwa 
uchumi wa wamiliki wa mali hizo.
Wakitoa utetezi mbele ya hakimu, 

washtakiwa waliiomba mahakama kuwa-
patia adhabu ndogo kwa vile hilo ni kosa 
lao la kwanza na kwamba wanategeme-
wa na familia wazazi na watoto ambao 
wanawasomesha.

Vyuo vikuu vyapewa angalizo ubora TEHAMA
Na Mary Geofrey

KATIBU Mkuu Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia amevitaka vyuo vikuu 
nchini kuandaa programu 
za Teknolojia, Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) zina-
zoendana na maendeleo ya 
dunia katika kukidhi soko la 
ajira nchini.

Dk. Francis Michael alitoa 
rai hiyo juzi wakati anafun-
gua kongamano la siku mbili 
kuhusu uvumbuzi lililoan-
daliwa na Shirika la Maen-
deleo la Kimataifa la Japan 
( JICA) kwa kushirikiana na 
Chuo Kikuu cha Dar es Sa-

laam (UDSM).
Alisema serikali itaendelea 

kushirikiana na Japan katika 
progamu hizo kwa sababu 
suala la TEHAMA linachang-
ia kuleta maendeleo ya hara-
ka kwenye taifa.

“Vyuo vikuu lazima vije 
na programu ambazo zi-
naendana na maendeleo ya 
TEHAMA ya duniani kwa 
sababu suala la TEHAMA 
lina maendeleo ya haraka.

“Tunatakiwa tuwe na pro-
gramu ziazoendana, ving-
inenvyo taasisi zetu na vyuo 
vyetu vitakuwa vinatoa wa-
nafunzi ambao wanakosa 
ushindani katika soko la 

ajira,” alisema Dk. Michael. 
Mwakilishi Mkuu wa JICA 

nchini, Yamamura Naofumi 
alisema Tanzania na Japan 
zimekuwa na ushirikiano wa 
muda mrefu katika masuala 
ya kijamii na kiuchumi. 

“Shughuli za JICA kwa 
muda mrefu zimejumuisha 
utoaji wa ushirikiano wa kiu-
fundi, misaada ya ruzuku na 
mikopo ya masharti nafuu 
kusaidia miradi mingi ya 
maendeleo. 

“Shughuli hizi ni kwa mu-
jibu wa ombi la serikali kwa 
lengo la kuunga mkono 
juhudi za Watanzania kuji-
saidia katika kuinua maisha 

yao na kuondoa umaskini,” 
alisema Naofumi. 

Naibu Makamu Mkuu wa 
UDSM, Prof. Boniventure 
Rutinwa alisema kongama-
no hilo ni sehemu ya uan-
zishwaji wa programu ya 
mafunzo yatakayoiwezesha 
Tanzania kupitia UDSM kuji-
funza kutoka Japan.

“Japan ina sifa ya pekee 
duniani, ni nchi ambayo 
imeendelea na imeweza ku-
fikia viwango vya kwanza 
vya maendeleo bila kuiga 
na kufata mbinu za watu wa 
magharibi na wameweza 
kuendelea bila kupoteza 
utamaduni wao,” alisema.

Mkazi wa 
Majohe 
jijini Dar 
es Sa-
laam, Sea 
Tumba, 
akichangia 
hoja, 
katika 
mafunzo 
ya jinsi ya 
kuripoti 
vitendo 
vya 
ukatili, 
yaliyoan-
daliwa 
na Kituo 
cha Sauti 
ya Jamii 
Kipunguni 
kwa ush-
irikiano 
na Taasisi 
ya Haki 
Kigan-
jani, juzi. 
PICHA: 
SABATO 
KASIKA
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Na Mary Geofrey

KATIBU Mkuu Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia 
amevitaka vyuo vikuu nchini 
kuandaa programu za Teknolo-
jia, Habari na Mawasiliano (TE-
HAMA) zinazoendana na maen-
deleo ya dunia katika kukidhi 
soko la ajira nchini.

Dk. Francis Michael alitoa 
rai hiyo juzi wakati anafun-
gua kongamano la siku mbili 
kuhusu uvumbuzi lililoandali-
wa na Shirika la Maendeleo la 
Kimataifa la Japan ( JICA) kwa 
kushirikiana na Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam (UDSM).

Alisema serikali itaendelea 
kushirikiana na Japan katika 
progamu hizo kwa sababu su-
ala la TEHAMA linachangia 
kuleta maendeleo ya haraka 
kwenye taifa.

“Vyuo vikuu lazima vije na 
programu ambazo zinaendana 
na maendeleo ya TEHAMA ya 
duniani kwa sababu suala la 
TEHAMA lina maendeleo ya 
haraka.

“Tunatakiwa tuwe na pro-
gramu ziazoendana, vinginen-
vyo taasisi zetu na vyuo vyetu 
vitakuwa vinatoa wanafunzi 
ambao wanakosa ushindani 
katika soko la ajira,” alisema Dk. 
Michael. 

Mwakilishi Mkuu wa JICA 
nchini, Yamamura Naofumi 
alisema Tanzania na Japan 
zimekuwa na ushirikiano wa 
muda mrefu katika masuala ya 
kijamii na kiuchumi. 

“Shughuli za JICA kwa muda 
mrefu zimejumuisha utoaji wa 
ushirikiano wa kiufundi, mis-
aada ya ruzuku na mikopo ya 
masharti nafuu kusaidia miradi 
mingi ya maendeleo. 

“Shughuli hizi ni kwa mujibu 
wa ombi la serikali kwa lengo 
la kuunga mkono juhudi za 
Watanzania kujisaidia katika 
kuinua maisha yao na kuondoa 
umaskini,” alisema Naofumi. 

Naibu Makamu Mkuu wa 
UDSM, Prof. Boniventure 
Rutinwa alisema kongamano 
hilo ni sehemu ya uanzishwaji 
wa programu ya mafunzo yata-
kayoiwezesha Tanzania kupitia 
UDSM kujifunza kutoka Japan.

“Japan ina sifa ya pekee du-
niani, ni nchi ambayo imeende-
lea na imeweza kufikia viwango 
vya kwanza vya maendeleo bila 
kuiga na kufata mbinu za watu 
wa magharibi na wameweza 
kuendelea bila kupoteza utam-
aduni wao,” alisema.

Vyuo vikuu 
vyapewa 
angalizo 
ubora 
TEHAMA

Mkuu wa wilaya atangaza msako kwa  
watoto wasioripoti kidato cha kwanza
Na Steven William,         
NACHINGWEA

Mkuu wa Wilaya ya Naching-
wea, Mohamed Moyo, ameanza 
kazi kwa kutangaza msako wa 
nyumba kwa nyumba   wa wa-
nafunzi ambao hawajaripoti 
shuleni kuanza kidato cha kwan-
za mwaka huu ili wajulikane 
wako wapi. 

Moyo alitoa agizo hilo juzi mji-
ni hapa akiwa katika sehemu ya 
ziara aliyoianzisha ya kijiji kwa 
kijiji kwa ajili ya kujitambulisha 
kwa wananchi na viongozi wa 
vyama na serikali baada ya kuri-
poti akitokea Iringa. Moyo ali-
kuwa Mkuu wa Wilaya ya Iringa. 

Alisema suala la watoto kuri-
poti shuleni ameshatoa maele-

kezo wakati wa makabidhiano 
ya ofisi na mtangulizi   wake 
kwa maofisa tarafa ili kubaini 
watoto ambao walipangwa ku-
wapo shuleni na hawajaripoti na 
mahali waliko. Moyo pamoja na 
kutangaza hilo, aliwakumbusha 
wazazi na walezi ambao watoto 
wao wamechaguliwa kujiunga  
na kidato cha kwanza kuhakiki-
sha wanafanya hivyo ndani ya 
mwezi mmoja na baada ya hapo 
hatua zitachukuliwa. 

Alisema kama maagizo yake 
yatakuwa yameshindikana, 
ataanza msako mwenyewe 
pamoja na watendaji ili ku-
hakikisha wazazi na walezi 
walioshindwa kupeleka watoto 
shuleni wanakamatwa. Pia ali-
waonya wazazi ambao wame-

waozesha watoto wao badala ya 
kwenda shuleni kwamba dawa 
yao inachemka. 

Mkuu huyo wa wilaya alisema 
Rais Samia Suluhu amejenga 
madarasa mengi katika shule 
za sekondari nchini kutumia 
fedha za UVIKO - 19 kwa lengo 
la kuhakikisha watoto wana-
soma kuanzia darasa la kwanza 
mpaka kidato cha sita bure la-
kini baadhi ya wazazi hawataki 
kuwapeleka watoto wao shule.  

“Haya ni mapambano na ma-
pambano ni vita na vita si lele-
mama. Haki  na ustawi wa mtoto 
lazima usimamiwe, hivyo mtoto 
akizaliwa ni mali ya serikali.  
Mzazi  yeyote ambaye atasaba-
bisha mwanawe kutokwenda 
shuleni kwa kisingizio chochote, 

hatavumiliwa,” alisema Moyo.
Katika hatua nyingine, Moyo 

aliwaomba viongozi na   wa-
nanchi wa wilaya ya Naching-
wea kumpa ushirikiano katika 
utendaji kazi ili kuiletea maen-
deleo wilaya hiyo katika sekta 
mbalimbali.

Alisema kuwa anaomba ush-
irikiano mkubwa kutoka kwa 
viongozi wenzake watumishi, 
madiwani, viongozi wa Chama, 
wananchi na wazee wa wilaya 
hiyo   ili kuhakikisha  anafani-
kisha   wilaya hiyo inakuwa 
kiuchumi na kukuza maende-
leo kwa wananchi. Aidha, Moyo  
aliwahakikishia wananchi wa 
wilaya hiyo kuwa nao bega kwa 
bega na milango iko wazi wakati 
wowote kusikiliza kero zao. 

PM ataka uwajibikaji udhibiti maafa
Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI MKUU Kassim Majal-
iwa amezitaka sekta zote zina-
zohusika na utekelezaji wa shu-
ghuli za usimamizi wa maafa, 
idara au taasisi zenye jukumu la 
kisheria la kutekeleza kazi hiyo 
kuwajibika kikamilifu pindi 
maafa yanapotokea.

Amesema pamoja na uwapo 
wa sera na sheria ya usimamizi 
wa maafa na nyaraka alizoz-
indua ambazo zimelenga kui-
marisha mifumo ya uwajibi-
kaji kwa kila sekta, ushirikiano 
unahitajika katika kutekeleza 
afua za ustahimilivu na kuzuia 
maafa.

Majaliwa aliyasema hayo 
juzi wakati akizindua nyaraka 
za usimamizi wa maafa katika 
Ukumbi wa Hazina, jijini Do-
doma. Nyaraka zilizozinduliwa 
ni pamoja na Mpango wa Taifa 
wa Kujiandaa na kukabiliana na 

Maafa (2022).
Zingine ni Mkakati wa Taifa 

wa Mawasiliano Wakati wa 
Maafa (2022), Mpango Mkakati 
wa Taifa wa Afya Moja (2022-
2027), Mkakati wa Taifa wa Usi-
mamizi wa Maafa (2022-2027) 
na Mwongozo wa Taifa wa 
Kupambana na Vitendo vya Ki-
halifu katika Bahari na Maziwa 
Makuu (2022).

Alisema miongozo na mipan-
go hiyo ya usimamizi wa maafa 
inatoa jukumu kwa wizara na 
mamlaka za serikali za mitaa, 
hivyo taasisi pamoja na wadau 
wengine kuandaa mipango 
kazi na taratibu za usimamizi 
wa maafa pamoja na namna ya 
kushughulikia dharura pindi in-
apojitokeza.

Waziri Mkuu alisema nchi 
bado ina uwezo wa kudhibiti 
majanga yanayosababishwa na 
shughuli za kibinadamu, hivyo 
wahusika wawajibike katika 

kuelimisha umma wa Watan-
zania namna ya kukabiliana na 
majanga na kusimamia kika-
milifu utekelezaji wa nyaraka 
hizo.

“Nitoe rai kwa Watanzania 
wenzangu, tuwe sehemu ya 
watendaji wakati wa dharura 
zinapojitokeza   badala ya ku-
subiri tuanze  kulaumu.

 Wale wenye nguvu na uwezo 
wa kusaidia wajitokeze kuunga 
mkono jitihada za serikali bada-
la ya kuwa watazamaji mfano 
ilipotokea ajali ya ndege wa-
nanchi walijitokeza kusaidia,” 
alisema. 

Waziri Mkuu aliwahakik-
ishia wananchi kuwa serikali 
itaendelea kuimarisha mbinu 
na mikakati ya makusudi ya 
udhibiti wa athari zitokanazo 
na maafa pamoja na usimamizi 
wa utekelezaji wa sera, sheria 
na mikakati ya usimamizi wa 
maafa.

Pia alizielekeza wizara, tawala 
za mikoa na serikali za mitaa 
na taasisi zingine zitenge fedha 
kwa ajili ya kutekeleza shughuli 
za usimamizi wa maafa katika 
maeneo yao.

 “Waheshimiwa mawaziri 
mliopo hapa, makatibu wakuu, 
makatibu tawala wa mikoa na 
wakurugenzi wa halmashauri, 
nendeni mkasimamie kikamili-
fu bajeti katika maeneo yenu 
ili kuwezesha usimamizi wa 
maafa,” alisisitiza.

Majaliwa alisema viongozi 
hao wanatakiwa kutenga ra-
silimali kabla ya kutokea kwa 
maafa na kwa kufanya hivyo 
watakuwa wamejijengea uw-
ezo wa     kukabiliana na maafa 
hayo, pia    sekta zote zilizope-
wa majukumu   ya kusimamia 
maafa zihakikishe zinaratibu 
upatikanaji wa    msaada wa 
kitaalamu na vifaa vya utafutaji 
na uokoaji.

Waziri Mkuu, 
Kasimu Ma-
jaliwa akiaga-
na na baadhi 
ya wabunge, 
baada ya 
kuahirisha 
shughuli za 
Bunge, jijini 
Dodoma jana 
hadi mwezi 
Aprili mwaka 
huu. PICHA: 
IBRAHIM  JO-
SEPH



HABARI DODOMA
  9Jumamosi Februari 11, 2023

Majaliwa ataka bajeti na uwajibikaji katika maafa
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

W
AZIRI Mkuu, Kas-
sim Majaliwa 
amezitaka sekta 
zote zinazoshu-

ghulikia maafa, kutenga bajeti 
na ziwajibike pindi majanga 
yanapotokea. 

Pia amezitaka kuandaa vifaa 
kwa ajili ya kukabiliana na ma-
janga mbalimbali pindi yana-
potokea.

Alitoa maagizo hayo juzi 
wakati akizindua nyaraka za 
maafa katika hafla iliofanyika 
jijini hapa.

Alisema Ofisi ya Waziri Mkuu 
tayari imeanza kutoa elimu na 
vifaa kwenye ukanda wa Ziwa 
Victoria kwa wavuvi ambao 

wako maeneo hayo.
Alisema lengo la kufanya 

hivyo ni pamoja na kutaka 
kuwajengea uwezo ili pindi 
dharura kama hizo zinapo-
tokea, jamii itoe msaada wa 
uokoaji katika majanga mbal-
imbali yanayotokea.

Alisema wameanzia huko 
lakini wataendelea na sehemu 
nyingine kwa lengo kujengeana 
uwezo ili tatizo linapotokea 
wawe na uwezo wa kusaidia.

“Nitolee mfano tukio la ajali 
ya ndege ya abiria, raia waliji-
tokeza kusaidia kuokoa jamii 
iliyokumbwa na ajali hiyo wali-
kuwa wavuvi,” alisema.

Waziri Mkuu alizindua 
nyaraka mbalimbali zikiwamo 
za mawasiliano ili kuwasiliana 
pale wanapokuwa wanafanya 

kazi.
Alifafanua kuwa serikali ina-

fanya jitihada ya kuweka uta-
ratibu mzuri wa kushughulikia 
maafa, ikiwamo kutunga sera 
mbalimbali za kujenga.

Alisema sheria ya mwaka 
2006 imebainisha vitu vyote 
kwa ajili ya maafa ambavyo ni 
vya msingi kwa jamii kuzuia na 
kupunguza majanga na kureje-
sha hali yanapotokea.

Alisema umeandaliwa 
mkakati wa maafa wa 2022 
hadi 2027 na nyaraka hizo 
ni rafiki kwa sababu ziko za 
Kiswahili na Kiingereza.

Alisema mkakati unabaini-
sha majukumu yaliyopo kwa 
lengo la kuimarisha uwezo wa 
nchi kupunguza maafa.

Alisema serikali iliona vyema 

kufanya mapitio na maboresho 
na yamezingatia kila kitu cha 
kuongeza katika mapitio ya 
vipengele mbalimbali vilivyob-
oreshwa.

Waziri Mkuu aliwataka 
kutenga fedha za maafa na 
watendaji wawe sehemu ya 
kuwajibika huku akitoa rai kwa 
Watanzania kuwa sehemu ya 
uwajibikaji na kuacha kulala-
mika.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Dk. An-
gelina Mabula, akimwakilisha 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu - Sera, Bunge na Uratibu, 
George Simbachawene aliwa-
taka wananchi kuwa na tahad-
hari na mabadiliko tabianchi ili 
kuepuka maafa yatokanayo na 
mafuriko.

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKURUGENZI Mtendaji wa Shiri-
ka la Watumishi Housing Invest-
ments, Dk. Fred Msemwa amesema 
mahitaji ya nyumba nchini ni milio-
ni tatu huku Mkoa wa Dar es Saalam 
pekee ukihitaji nyumba 400,000.

Dk. Msemwa alibainisha hayo 
juzi jijini hapa alipotoa taarifa ya 
utekelezaji wa shughuli mbalimbali 
pamoja na mipango ya badaye ya 
shirika hilo.

Alisema kutokana na mahitaji ya 
nyumba yaliyopo nchini, shirika 
hilo limekuwa likijikita zaidi ka-
tika ujenzi wa nyumba za gharama 
nafuu kwa ajili ya makundi yote 
nchini.

“Takwimu zinaonyesha kuwa kati 
ya Watanzania 100 ni 15 pekee ndiyo 
wenye uwezo wa kununua nyumba 
ya bei ya kuanzia Sh. milioni 25 na 
kuendelea, hivyo kutokana na hali 
hiyo sisi tumeamua kuwa na miradi 
ya ujenzi wa nyumba za gharama 
nafuu kwa ajili ya watu wote,” alise-
ma.

Aliongeza kuwa kutokana na 
umuhimu wa nyumba, shirika hilo 
limekuwa likitekeleza miradi mbal-
imbali ya nyumba za gharama nafuu 
kwenye mikoa mbalimbali nchini.

“Kuna uhusiano mkubwa kati 
ya kuwa na nyumba bora na kuwa 
na fedha, hivi vitu vinategemeana, 
hivyo kupitia Watumishi Housing 
Investments tumeanzisha mfuko 
wa Faida Fund ambao utayalenga 
makundi yote ya kijamii,” alifafanua.

Alisema lengo kuu la kuanzisha 
mfuko huo ni kuwawezesha wa-
nanchi kiuchumi kupitia uwekezaji 
wa pamoja.

“Wananchi wa kawaida waki-
wamo watoto, wakulima, wavuvi, 
watumishi wa umma, wafanyaka-
zi, kampuni na taasisi sasa wa-
nawekeza kwenye mfuko huu mpya 
wa Faida Fund,” alisema.

Alisema mfuko huo umeanzish-
wa chini ya Sheria ya Masoko ya Mi-
taji na Dhamana Sura 79, akibaini-
sha kuwa mfuko huo wa uwekezaji 
wa pamoja ambao umekuja sokoni 
kuongeza nguvu na kuchochea 
tabia ya kuwekeza kwa lengo kuu la 
kuwawezesha Watanzania kiuchu-
mi kwa kukuza mitaji yao.

Alisema mauzo ya awali ya 
vipande vya Faida Fund yalianza 
Novemba Mosi mwaka jana na 
kuisha Desemba 31, 2022 na bei ya 
kipande ilipanda thamani kutoka 
Sh. 100 na kuwa 3,400 hivyo kutoa 
gawio kwa asilimia 34.

Vilevile, alisema Watumishi Hous-
ing Investment inategemea kuwa na 
miradi mipya ya ujenzi katika mwa-
ka wa fedha 2022/2023.

Alisema miradi hiyo ni pamoja na 
ule wa Kawe Apartment, Dodoma, 
Gezaulole Housing Project, mradi 
wa viwanja Arusha na nyumba za 
watumishi wa halmashauri mpya.

Na Paul Mabeja, DODOMA

KAIMU Mkuu wa Chuo cha 
Bahari Dar es Salaam (DMI) 
amewataka vijana kujiunga na 
chuo hicho ili kunufaika na fur-
sa nyingi zilizopo ndani na nje 
ya nchi katika fani za ubahiria, 
hivyo kuukabili uhaba wa ajira 
uliopo nchini.

Dk. Tumaini Gurumo ali-
bainisha hayo juzi jijini hapa 
alipotoa taarifa ya utekelezaji 
wa shughuli mbalimbali toka 
kuanzishwa kwake mwaka 
1978.

Alisema vijana hawana budi 
kuchangamkia fursa zilizopo 
katika fani hiyo ya ubaharia 
kutokana na kuwapo mahitaji 
makubwa ndani na nje ya nchi.

“Hivi sasa kumekuwapo na 
malalamiko ya vijana kukosa 
ajira lakini katika fani hii ma-

hitaji ni makubwa sana, hivyo 
vijana wetu hawana budi kuji-
unga na masomo haya ya uba-
haria ili kukidhi mahitaji ya 
ndani na nje ya nchi,” alisema.

Aliongeza kuwa chuo hicho 
hivi sasa kimejiimarisha tofauti 
na ilivyokuwa awali kilipokuwa 
na uwezo wa kutoa mafunzo 
katika ngazi za awali pekee.

“Hivi sasa chuo chetu ni chuo 
pekee nchini Tanzania na ki-
mojawapo kati ya vyuo vya 
kikanda vinavyotoa mafunzo 
ya ubaharia kwa kuzingatia ma-
takwa ya mkataba wa kimataifa 
unaosimamia elimu na mafun-
zo ya ubaharia na kinazingatia 
viwango vya ubora vya ISO 
9000-2015,” alisema.

Aliishauri serikali kuona 
umuhimu wa masomo ya uba-
haria kuanza kutolewa kuan-
zia ngazi ya shule ya msingi ili 

kuwajengea uelewa wa masu-
ala ya bahari Watanzania tangu 
wakiwa wadogo.

“Kutokana na nchi yetu ku-
zungukwa na bahari pamoja na 
maziwa, ipo haja serikali kuan-
za kutoa elimu ya masuala haya 
kwa watoto wa kuanzia shule 
ya msingi ili kuwapa uelewa wa 
masuala ya bahari hasa wakati 
huu ambao tunajikita katika 
kuimarisha uchumi wa bluu,” 
alisema.

Pia alishukuru serikali kwa 
kukipatia chuo Sh. bilioni 6.5 
ambazo wamezitumia kwa ajili 
ya kununua vifaa vya kisasa vya 
kufundishia.

“Vilevile, tunaishukuru seri-
kali kwa kutupatia maeneo 
ambayo tunakwenda kujenga 
matawi ya chuo chetu na ku-
sogeza huduma yetu karibu 
na jamii lakini pia kutokana na 

umuhimu wa fani hii, serikali 
imekuwa ikitoa mikopo kwa 
ajili ya wanafunzi na katika 
mwaka huu wa masomo jumla 
ya wanafunzi 1,705 wamenu-
faika,” alisema.

Aliyataja malengo ya chuo 
yanajumuisha kuanza kujenga 
vyombo vya usafiri wa bahari 
vidogo kupitia ujuzi walionao 
na kuviuza ili kuendelea kuku-
za uchumi wa bluu.

“Kujenga chuo katika ngazi 
ya juu ili kulingana na ukubwa 
wa jina tulionao na tunatarajia 
kujenga chuo hicho kikubwa 
katika ufukwe wa bahari Dar 
es Salaam na matawi yake yat-
akuwa mikoani,” alisema.

Malengo mengine ni kubore-
sha karakana ili kuendana na 
mabadiliko ya kiteknolojia ili 
wahitimu wanapomaliza wasi-
pate shida wanapoingia katika 

DMI yapata dawa shida ya ajira 

Nyumba 
milioni 3 
zinahitajika 
nchini 

Askofu Mkuu wa 
kanisa la Evange-
listic Assemblies 
of God Tanza-
nia (EAGT), Dk. 
Brown Mwak-
ipesile, akipanda 
mti  kabla ya 
kuweka jiwe la 
msingi la ujenzi 
wa kanisa la 
EAGT Mwangaza, 
eneo la nyumba 
300 Kisasa, jijini 
Dodoma juzi. PI-
CHA: PETER 
MKWAVILA
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HABARI ZANZIBAR

WVC yabainisha soko kubwa la mboga 
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Shirika la  Ki-
mataifa la Utafiti, Uendelezaji na 
Uhamasishaji wa Mazao ya Mbo-
ga (WVC), Dk. Gabriel Rugalema, 
amesema Zanzibar ina soko 
kubwa la mboga kwa sababu ina 
hoteli nyingi za kitalii.

Amesema hoteli zilizopo visi-
wani hapa ni 672 na kati ya hizo, 
500 zina hadhi ya  nyota tano 
lakini asilimia 66 ya vyakula vina-
vyoliwa hotelini zikiwamo mboga 
vinatoka nje ya Zanzibar.

Dk. Rugalema aliyasema hayo 
jana katika kikao maalum cha 
kutambulisha mradi wa kuimari-
sha kilimo cha mboga walengwa 
wakuu wa mradi huo wakiwa vi-
jana na wanawake.

“Tunaweza kuzungumza na 
wamiliki wa hoteli hizo za kitalii 
kuagiza mboga na matunda hapa 
hapa Zanzibar ili kuongeza ajira 
nyingi kwa vijana. Asilimia  33 ya 

vijana wa Zanzibar hawana ajira 
inayotambulika rasmi,” alisema.

Lengo la mradi huo, alisema ni 
kuongeza ajira, kubadilisha hali 
ya upatikanaji wa mboga kuwa 
bora, kuimarisha lishe bora huku 
akibainisha kwamba mboga  za 
majani za kiafrika zinasaidia sana 
katika kuongeza lishe bora na ku-
leta mabadiliko katika jamii.

Alisema lazima Zanzibar ifanye 
utafiti kuangalia afya ya udongo 
kwa sababu utafiti wa udongo 
umefanyika miaka mingi tokea 
miaka ya 1990 na udogo ni ki-
umbe hai kinachobadilika kama 
binadamu. “Udongo unabadilika 
afya yake, hivyo ni vyema kuan-
galia afya ya udongo kufanya 
utafiti na kuleta ramani mpya. 
Watunga  sera wataziangalia na 
kusema udongo gani unafaa kwa 
matumizi gani, udongo gani kwa 
ujenzi na udogo gani utunzwe 
kwa kilimo” alisema.

Dk. Rugalema alisema udongo 
ukiwa wa kilimo lazima kuwa 

na mbegu bora lakini Zanzibar 
inategemea mbegu kutoka kam-
puni za mbegu ya Tanzania Bara, 
hivyo kuna mwanya wa kuwa na 
mbegu bora na kwamba  mradi 
huo pia utajikita uzalishaji wa 
mbegu visiwani humo.

“Mbegu bora ndio ustawi wa 
wakulima na bila ya mbegu bora 
huwezi kuzalisha hata ukiwa na 
udongo mzuri,” alisema Dk. Ru-
galema.

Alisema mradi pia unaangazia 
mazingira ya biashara katika kili-
mo cha mboga  na matunda kwa 
vijana na wanawake na kuongeza 
thamani ya mazao hayo.

Akifungua kikao hicho, Mku-
rugenzi wa Sera na Utafiti kutoka 
Wizara ya Kilimo, Malialisi, Um-
wagiliaji na Mifugo, Sihaba Haji 
Vuai, alisema wizara inaelekea 
katika kuifanyia mabadiliko Sera 
ya Kilimo ya mwaka 2010 kuto-
kana na changamoto mbalimbali 
zilizopo katika sekta ya kilimo.

Sihaba alisema changamoto 

kubwa iliyoko katika kilimo ku-
wapo kwa uvamizi katika ardhi 
kilimo kutokana na kasi ya ujenzi 
wa nyumba za makazi kwa saba-
bu ya ongezeko la idadi ya watu. 

Alisema ili kudhibiti hali hiyo, 
ni vyema kupunguza matumizi 
ya ardhi kwa kujenga nyumba 
za gorofa kwa ajili ya makazi am-
bazo zitachukua eneo dogo la 
ardhi na wananchi wingi kupata 
makazi.

Eneo dogo la ardhi lilolopo, 
alisema  linahitaji utalamu mkub-
wa ili kuzalisha mazao mbalim-
bali na wananchi wingi kufaidi na 
mazao yaliyopo.

Akiwasilisha mada kuhusu 
malengo ya mradi huo, Mratibu 
wa Mradi huo, Jeremiah Sigalla 
kutoka Shirika la Kimataifa la 
Utafiti, Uendelezaji na Uhama-
sishaji wa Mazao ya Mboga, alise-
ma wafaidika wakubwa wa mradi 
huo ni wanawake na vijana kwa 
sababu ndio wanaokumbana na 
changamoto ya ukosefu wa ajira.

 Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

BEI ya Mafuta ya Petroli Zanzi-
bar imeshuka kwa mwezi Febuari 
kutoka Sh. 2,980 bei ya Januari 
hadi kufikia S.h 2,880.

Akizungumza jana na waandishi 
wa habari ofisini kwake Maisara 
mjini Zanzibar, Kaimu Meneja 
Uhusiano wa Mamlaka ya Udhibi-
ti wa Maji na Nishati Zanzibar 
(ZURA), Shara Chande, alisema 
mamlaka hiyo hupanga bei kwa 
kuzingatia wastani wa mwenendo 
wa mabadiliko wa bei za mafuta 
duniani.

Alisema pia wanaangalia ghara-
ma za uingizaji wa mafuta katika 
Bandari ya Dar es salaamu na Tan-
ga, thamani ya shilingi ya Tanzania 
kwa dola za kimarekeani na kodi 
na tozo za serikali.

Pia alisema mamlaka huangalia 
gharama za usafiri, bima na bei 
halisi ya mafuta (premium) hadi 
Zanzibar na kiwango cha faida 
kwa wauzaji wa jumla na rejareja.

Kaimu meneja huyo alisema 
kwa bei ya mafuta ya dizeli, ya taa 
na ya  ndege, bei haijashuka na ipo 
kama ilivyotumika Januari.

“Bei ya mafuta ya dizeli ni 2,990, 
mafuta ya taa ni 2,921 na mafuta ya 
ndege ni 2,681,” alisema.

Hata hivyo, alisema mamlaka 
hiyo inaendelea na kufuatilia   na 
kudhibiti soko la mafuta na bei 
zake kwa ukaribu ikiwa ni pamoja 
na kuhakikisha bei za bidhaa hizo 
haziongezeki na kutoleta athari 
katika shughuli za kijamii na kiu-
chumi.

Aliwataka wananchi kununua 
mafuta katika vituo halali vya 
mafuta na kudai risiti za kielek-
troniki kila wanaponunua mafuta.

Bei ya petroli
chini Zanzibar

Wataka mabadiliko sheria kandamizi
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

WADAU wa habari Zanzibar 
wamesema kuna haja ya kufanyia 
marekebisho sheria ambazo zinak-
inzana na upatikanaji wa habari 
na uhuru wa vyombo vya habari 
ili kuchochea uwajibikaji na upati-
kanaji wa taarifa kwa lengo la ku-
leta maendeleo katika jamii. 

Mmoja wa wadau hao, Jabir Id-
rissa, alisema suala la upatikanaji 
wa habari na uhuru wa habari si 
suala linalolenga kuwanufaisha 
waandishi na vyombo vya habari 
pekee bali ni suala mtambuka le-
nye manufaa ya kujenga uwajibi-
kaji kwa viongozi na jamii.

 Aliyasema hayo jana wakati wa 
mafunzo kwa waandishi wa habari 
ya kuwajengea uwezo  kutambua 
upungufu uliomo katika sheria za 
habari  na kujadili mkakati wa ku-
fanya uchechemuzi wa mabadiliko 
ya sheria hizo ili kuweka mazingira 

rafiki ya vyombo vya habari Zanzi-
bar.

Jabir alisema kuwapo sheria 
zinazotoa fursa kwa vyombo vya 
habari kutekeleza wajibu wao kwa 
uhuru bila vikwazo vya kisheria, 
kunatoa nafasi kwa waandishi wa 
habari kusaidia jamii na mamlaka 
kuibua changamoto zilizopo katika 
maeneo mbalimbali na kutatuliwa 
kwa wakati.  Alitaja miongoni mwa 
sheria ambazo zimebainika kuwa 
na upungufu unaohitaji kufanyiwa 
marekebisho ni Sheria ya Usajili wa 
Wakala wa Habari, Magazeti na Vi-
tabu Na. 5 ya mwaka 1988 iliyofany-
iwa marekebisho na sheria Na.8 
ya mwaka 1997, Sheria ya Tume 
ya Utangazaji ya Zanzibar Na. 7 ya 
mwaka 1997 kama ilivyorekebi-
shwa na sheria namba 1 ya mwaka 
2010 pamoja na Sheria ya Makosa 
ya Mtandao ya mwaka 2015. 

Zingine ni Sheria ya Kufuta She-
ria ya Baraza la Wawakilishi (kinga, 
uwezo na fursa) namba. 4 ya 2007 

na kutunga sheria mpya ya Baraza 
la Wawakilishi (kinga, uwezo na 
fursa) katika   kutekeleza kazi na 
mambo mengine yanayohusiana 
na hayo Na. 6 ya 2022, Sheria ya 
Kufuta Sheria ya Uchaguzi namba. 
11 ya 1984 na kutunga Sheria ya 
Uchaguzi ya mwaka 2017 na masu-
ala mengine yanayohusiana nayo. 

Akiwasilisha mapitio ya Sheria 
ya Usajili wa Wakala wa Habari, 
Magazeti na Vitabu Na. 5 ya mwaka 
1988 iliyofanyiwa marekebisho na 
sheria Na. 8 ya mwaka 1997, Imane 
Duwe, mkufunzi wa habari kutoka 
Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar 
(SUZA), alisema Kifungu cha 3 cha 
sheria hiyo kimempa Waziri mam-
laka ya kuteua Msajili wa Vitabu na 
Magazeti lakini iko kimya juu ya 
sifa na uzoefu wa msajili huyo.

 “Nafasi ya msajili inatakiwa itan-
gazwe na apatikane kwa mujibu 
wa sifa, mfano awe mwanasheria 
au mtu mwenye taaluma ya habari 
na mawasiliano ya umma na sifa za 

msajili zinapaswa kuainishwa ka-
tika sheria,” alisema. 

Pia alisema kuhusu upatikanaji 
wa taarifa, hakuna kifungu kina-
chozungumzia haki ya muandishi 
wa habari kupata taarifa kutoka 
kwa mamlaka mbalimbali.   

Mkurugenzi wa Chama cha 
Waandishi wa Habari Wanawake 
Tanzania (TAMWA) Zanzibar,  Dk. 
Mzuri Issa, aliwataka waandishi wa 
habari kuendelea kufanya ushawi-
shi wa mabadiliko ya sheria zenye 
upungufu ili kutoa fursa ya upati-
kanaji wa sheria zinazoweka maz-
ingira bora kwa vyombo vya habari 
Zanzibar kutekeleza majukumu 
yao. “Haki haiji mezani. Ni lazima 
tukazane, tusiogope sheria na wala 
tusikate tama. Tuendelee kuandika 
kwani sheria zipo kwa ajili yetu ili 
mradi tunachokifanya ni kitu sa-
hihi hatuvunji sheria. Twende tu-
kaandike zaidi kwani tunafanya 
uchechemuzi ili wananchi wapate 
taarifa zinazowaletea maendeleo,” 

alisema. 
Salim Said Salim, mwandishi 

wa habari mwandamiz, aliwataka 
waandishi wa habari kuzungumzia 
kifungu baada ya kifungu badala 
ya kuangalia upungufu wa sheria 
kandamizi kwa uhuru wa habari 
ili kusaidia kufanikisha lengo la 
uchechemuzi wa mabadiliko ya 
sheria hizo.

 “Sisi waandishi wa habari tunao 
wajibu mkubwa wa kuwafahami-
sha viongozi na wananchi wote 
kwamba tunapozungumzia uhu-
ru wa habari si kwa manufaa ya 
waandishi na vyombo vya habari 
tu bali ni kwa manufaa ya jamii nzi-
ma kupata huduma zao muhimu,” 
alisema.

Mafunzo hayo yaliandaliwa na 
TAMWA Zanzibar kupitia Shirika la 
Internews Tanzania kwa kushiriki-
ana na wadau wingine wa habari 
Zanzibar kuangalia upungufu uli-
omo katika sheria zinazosimamia 
sekta ya habari Zanzibar.

Mratibu wa 
mradi wa kui-
marisha kilimo 
cha mboga wa 
shirika la ki-
mataifa la utafi-
ti, uendelezaji 
na uhamasishaji 
wa mazao ya 
mboga, Jerimah 
Sigalla (kulia), 
akiwasilisha 
malengo ya 
mradi huo, kwa 
wadau mbalim-
bali, katika ofisi 
za Wizara ya 
Kilimo Zanzibar  
Maruhubi jana. 
PICHA: RAHMA 
SULEIMAN
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S
ASA mwanamuziki wa bongo Fleva, Harmonize,  
amejikuta akizungumza peke yake, anajilaumu na 
kujiona hana maana katika jamii.

Kulingana na kile anachopitia, inaonekana kila 
anachokifanya kwa sasa hakiwezi kumpatia furaha am-
bayo ameipoteza baada ya kutendwa.

Tangu kuachana na aliyekuwa mpenzi wake Kajala 
Masanja, ambaye ni mwigizaji wa bongo Muvi, hajakaa 
sawa na kila anachokisikia kutoka kwa watu wanaomzun-
guka au nje ya hapo, inamjengea hasira na kujilaumu.

Hivi karibuni, Harmonize kupitia mtandao wa 
Instagram, amebainisha mbele ya watu nini kinam-
sumbua moyoni mwake na kusababisha kuwa na 
migogoro mingi ya nafsi.

Kwenye ujumbe wake, Harmonize amekiri 
kwamba aliyekuwa mwanamke ambaye an-
ampenda sana ilibaki hatua chache azifikie 
ili afunge naye ndoa, lakini hali ilibadilika 
na kuwa majuto.

bila ya kumtaja jina lake, mwanamuziki 
huyo ameeleza kwa mtindo wa kuonya 
jinsi mapito yake yalivyokuwa, huku mama 
yake akijaribu kumshauri lakini hakufua 
dafu.

Katika ujumbe wake huo ambao un-
awaonya vijana kukubali ushauri kutoka 
kwa wazazi, inaonyesha Harmonize 
wakati penzi lake likistawi, kuna wakati 
alionywa lakini aliona kama vile anaone-
wa.

Harmonize ameendelea kuonyesha 
sononeko lake kwa kuwataka vijana 
chochote watakachosema wazazi au 
walezi wasikilizwe sana kwani yana 
maana ndani yake.

Kwa kuwa yeye alikengeuka 
na kutoyasikia ya mkuu, basi 
ameelezea kwa masikitiko kwamba 
wazazi wanaona mbali, hasa kama 
kuna kitu unafanya ambacho hak-
ipo sahihi.Kwa ujumla mwana-
muziki huyo anatambua kwamba 
kila penye mafanikio hapa duni-
ani inatokana na radhi ya wa-
zazi, na endapo ukiwa mkaidi 
unaweza kutofika safari.
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Mbunge wa Morogoro 
Kusini Hamisi Shaban Taletale, 
maarufu kama babu Tale, 
wamewaambia wale ambao 
kama wana nongwa hivi na 
udaktari wake siyo ule wa 
kufanyia watu operesheni au 
kushika vidonda, bali ni wa 
heshima kutokana na kile am-

Msanii Harmonize baada 
ya kusema kwa sasa hayupo 
kwenye mahusiano ya 
kimapenzi na mwanamke 
yoyote, ameamua kuweka 
bango kabisa kusisitiza 
kuwa hajaona, hana mpenzi 
yoyote na yupo peke yake.

Msanii huyo ambaye 

na adam Fungamwango

WASWAHILI wanasema tabia ya 
mtu haibadiliki, ni kama ngozi ya 
kwapa hata huisafishe vipi, itabaki 
vile vile tu.

Imekuwa ni kama kasumba kama si 
Afrika bali dunia nzima kuwahusisha 
mama wa kambo na ubaya, ukatili na 
unyanyasaji.

Linapokuja neno mama wa kambo, 
basi moja kwa moja kichwani inaku-
jia taswira kuwa ni mtu mbaya, am-
baye kazi yake ni kutowatendea haki 
watoto wa mumewe aliyewakuta.

Hata hivyo wakati mwingine huwa 

si kweli. Ni kwa sababu tu watu 
wamekariri. Wakati mwingine kuna 
watoto wa kambo nao ni tatizo, la-
kini hili mara nyingi halisemwi.

Kwa maana hiyo, roho mbaya, uka-
tili na unyanyasaji ni tabia ya mtu tu 
na wala si mama wa kambo tu, bali 
kuna hata baba wa kambo na watoto 
wa kambo wenye tania hiyo.

Hilo linathibitishwa kwenye fil-
amu inayoitwa ‘Mtoto wa Kambo’ 
iliyochezwa na kina Princess Salha 
kama mama Zubeda, Hatma Omari 
yeye alicheza kama Siwa, Mwajabu 
Madiwa aliigiza kama Doido, Ireen 
Chacha alicheza kama Zubeda, Omary 

Mtango ni Mzee Aman, mzee Marim-
ba yeye alicheza kama Marimba.

Mzee Aman anaishi na mke ambaye 
alimuona baada ya mke wake wa 
kwanza kufariki dunia. Marehemu 
alimuachia mtoto mmoja wa kike, 
Doido na mke aliyenaye amemzaliwa 
binti aitwaye, Zubeda.

Awali waliishi vizuri tu, lakini 
ghafla Doido alianza kubadilika kita-
bia. Akaanza kumnyanyasa mdogo 
wake Zubeda akiwambia pale si 
kwao, akimpiga na kumfanyia kila 
aina ya vituko yeye na mama yake.

Kuna siku alijikata mwenyewe 
makusudi na kumsingizia mdogo 

wake. Mzee Aman aliamini hivyo na 
kumpiga Zubeda. Mzee aliona kama 
binti yake Doido ananyanyaswa kwa 
sababu mama yake amefariki, lakini 
ukweli ni kwamba Doido ndiye ali-
kuwa akiwanyanyasa mdogo wake na 
mama yake wa kambo.

Siku moja anamweleza waziwazi 
mdogo wake kuwa anamchukia sasa 
yeye na mama yake, hivyo ana-
watafutia sababu ili waondke pale 
kwani amepata mchumba anataka 
kuishi naye pale kwa baba yake.

Na kweli anafanya hivyo kwa ku-
mueleza baba yake kuwa mama ana 
mpango wa kumuwekea sumu kwe-

nye chakula na amewasikia mwe-
nyewe kwa sauti yake.

Kwa hasira mzee Aman anamtimua 
mkewe na binti yake Zubeda ambao 
wanakimbiliwa kwa mjumbe mzee 
Marimba.

Mzee huyo katika kusuluhisha an-
amwambia Aman kuwa awe anachun-
guza mambo na si kusikiliza upande 
mmoja.

Zubeda na mama yake wanarejea 
kuishi tena hapo nyumbani, lakini 
wakiwa kama wafungwa.

Za mwizi arobaini, kwani Zubeda 
aliamua kumueleza baba yake mzazi 
sababu ya yale yote yanayotokea 

nyumbani hapo, ikiwemo Doido ku-
taka wasikae pale.

Siku chache tu baadaye Doido 
anamwita mdogo wake na kuanza 
kumchamba kwa kwenda kumueleza 
baba yake mambo yake.

“Kama unaona donge kuwa na 
mchumba na wewe tafuta wa kwako.” 
Yalikuwa ni baadhi ya maneno ali-
yoyasema ambayo yalinasawa vema 
na mzee Aman na kuthibitisha kuwa 
ni kweli mbaya anayeiyumbisha 
familia ni binti yake Doido mtoto wa 
marehemu mkewe. Mambo yamegeu-
ka, alikwenda kumtia makofi Doido 
na bakora juu.

BaSi SaWa

Harmonize bachela boy

Udaktari wa Babu Tale 
siyo wa vidonda

Msanii Jux amesema mapenzi 
hayawezi kumzuia yeye kutofanya kazi 
zake kisanii au kumrudisha nyuma, sana 
sana zinamfanya afanye vema zaidi.

Jux alisema katika maisha yake tangu 
aanze mambo ya mahusiano, hajawahi 
kukaa ‘singo’ kwa muda mrefu na 
amekuwa akifanya vizuri sana kwenye 
tasnia ya muziki.

“Kusema mapenzi yanazuia usifanye 
kazi vizuri, kwangu hiyo haiwezekani, 
mimi ni mara chache sana huwa niko 
‘singo’, siwezi kukaa muda mrefu bila 

mahusiano.
Nitakaa na mtu, tutagombana, ni-

taachana naye, baada ya muda nitapata 
mwingine, nimeshazoea kuwa hivyo. 
Sidhani kama imeshawahi kuniathiri. 
Hata albamu hii mpya wakati nafanya, 
huyu msichana wangu nilikuwa naye 
kiasi cha miaka miwili nyuma,  na bahati 
nzuri ninapokuwa na mtu, napenda 
kwanza ajue kazi yangu na asili ya kazi 
hiyo na ugumu wake kwa hiyo sidhani 
kama mapenzi yanaweza kunirudisha 
nyuma kimuziki.”

   

Msanii Anjela ambaye anaye-
jitegemea baada ya kuondoka kwe-
nye lebo ya Konde Gang amewa-
taka wasanii kufanya kazi na siyo 
kuwa na maneno mengi.

Msanii huyo amesema msanii ku-
julikna, kuthaminika na kuheshika 

kutokana na kazi zake anazozifanya 
na si maneno.

“Kitu ambacho nawaasa wasanii 
ni kutokuwa na maneno mengi, 
kazi ndiyo izungumze na si wao, 
kwa sababu mashabiki wanangalia 
zile nyimbo zao na ubunifu wao 

na wala siyo kuongea sana kwani 
siyo ambacho mashabiki wanahi-
taji kutoka kwao,” alisema. Anjela 
alitamba akiwa na Harmonize kwa 
ngoma kama ‘Kioo’, ‘All Night’, 
‘Kama’, ‘Toroka’, ‘Nobody’, ‘What Do 
You Miss’ na nyingine nyingi.

Jux mapenzi  
na kazi baba

na adam Fungamwango

UKISIKILIZA hadithi nyingi na mambo mengi ya zam-
ani na hata ukisoma kwenye vitabu mbalimbali vyenye 
kuheshimika, utagundua hakuna kitu kipya hapa duniani 
kinachofanyika.

Yote ni yale yale tu. Ni kama vile wanasayansi wanavy-
osema dunia inajizungusha yenyewe kwenye mhimili wake 
na kweli yote yanayofanyika yanajirudia tu.

Tena kuna vitu vingine vilifanyika zamani hadi leo hii 
havijafanyika tena. Vinavyoendelea kujirudia ni baadhi ya 
mambo machache tu yaliyofanyika miaka milioni nyingi 
huko nyuma.

Ndiyo maana utasikia watu wanakwambia maisha ya 
sasa ni magumu. Lakini ukisikia nyimbo za miaka 50 
nyuma, utakuta wanaimba maisha ya sasa ni magumu. Ina 
maana yalianza kuwa magumu tangu zamani. Hivi sasa 
kuna udanganyifu wa mapenzi. Ukisoma vitabu vya miaka 
mingi nyuma, utakuta pia kulikuwa na udanganyifu. 

Leo katika mada hii tutaziangalia nyimbo ambazo zina-
zungumzia dunia, raha, matatizo yake na vituko zilizo-
tungwa miaka ya 1980 mwanzoni hadi mwishoni.

dunia duara-Shaaban dede

Shaaban Dede akiwa na bima Lee, alitunga kibao cha 
‘Dunia Duara’. Hiki kinazungumzia juu ya mtu anayechek-
wa na wenzake kuwa hana kitu.

Lakini mwenyewe anajipa matumaini kuwa dunia ni 
duara na huzunguka, hivyo anajua kesho atapata kwa 
jinsi anavyojituma. Anasema jua halina mpaka, huangaza 
pote kwa hiyo ipo siku na yeye ataangaziwa, kwani kama 
samaki baharini, wadudu mapangoni na wanyama porini 
wanaishi, basi kwa kudra za Mungu na yeye atapata tu.

dunia uwanja wa Fujo-Marijani 

Jabali la Muziki Marijani rajab, yeye akatunga kibao cha 
‘Dunia Uwanja wa fujo’. Anawatahadharisha wote wanao-
jimwambafai na kuiona dunia kama yao, kuwa walikuwepo 
watemi, wafalme wenye nguvu, lakini leo hii hawapo.

Alikuwepo firauni, Hitler, Nduli Idd Amini ambao his-
toria inasema ni moja kati ya viongozi wababe kuwahi 
kutokea duniani, lakini kwenye dunia hii hakuna mbabe 
kushinda Mwenyezi Mungu.

Kwa maana hiyo anawaasa watu hususan wanaopewa 
dhamana, kuishi vizuri na watu, kwa sababu ubabe hauna 
maana akamalizia kwa kusema kwenye dunia hii ‘kula 
ugali wako ukalale’.

dunia-remmy Ongalla

remmy Ongalla kwenye fasihi yake ya wimbo huu wa 
‘Dunia’ anasema yote ambayo binadamu atakayofanya 
hapa duniani, ikiwa ubaya au wema, atalipwa hapa hapa 
ulimwenguni.

Anasema kwa Mungu hatupajui, hivyo binadamu anataki-
wa kutenda wema, kwani kuna baadhi ya watu hudhulumu 
wengine kwa vyeo vyao, wadhifa, pesa na umaarufu.

dunia-tX Moshi William

Akiwa na bendi ya Polisi Jazz, kabla ya kujiunga bendi 
ya Juwata Jazz, alitunga kibao kisemacho ‘Dunia’. Anauli-
za, mwezi na nyota usiku zinang’aa bili yake analipa nani? 
Na ilitakiwa kabisa aulizwe anayelipwa bili ni nani? Huyo 
ni mwenyezi Mungu. Yeye kila kitu hutoa bure kwa waja 
wake.

dunia imani imekwisha-Marijani 

Hapa Marijani amerudi tena hapa na wimbo wa ‘Dunia 
Imani Imekwisha’. Yoyote aliyedhani eti sasa ndiyo kuna 
dhana hiyo, lakini hata miaka ya 1970 hadi 1980, kuli-
kuwa na matendo kiasi cha kuonekana dunia imani yake ni 
ndogo. 

Watu wanaibiana. Wanatapeliana. Wanadhulumiana. 
Kuna wanaodhulumu watoto yatima. Wanaotaka kuwaua 
wazazi wao ili warithi mali na mengine mengi.

DUnia ni Hii Hii 
wapiTayo viUmBe

mtoto wa Kambo: Tabia ya mtu haibadiliki

anJela asema Hana  
maneno mengi

FilamU

bacho amekifanya kwenye 
jamii.

babu Tale ambaye ni 
meneja wa msanii maarufu 
Afrika kwa sasa, Diamond 
Platnumz amesema kuwa 
baadhi ya watu wakiwemo 
hata baadhi ya wabunge 
wenzake wanadhani labda 
amepewa kwa sababu ya 
ubunge na kukaa bungeni 
kwa miaka miwili

“Wengi hawakuelewa udak-
tari wangu, sijapata udaktari 
wangu kwa ajili ya kukaa 
bungeni miaka miwili, nime-
pata udaktari wa heshima wa 
kile nilichokifanya kwenye 
fani yangu na kwenye jamii 
inaonekana.

hadi mwaka jana alikuwa na 
uhusiano ya msanii wa filamu, 
Kajala kabla ya kumwagana, 
mara kwa mara amekuwa aki-
sisitiza kuwa hana mpenzi na 
kwa sasa hatarajii kuwa naye 
hivi karibuni.

Kuna dada mmoja aliamua 
kuchora tatoo yake, kwa 
mapenzi ya ushabiki au kutaka 
kuwa naye kwenye mahu-
siano, lakini hata baada ya 
Hamronize kusikia na kuliona 
hilo, akamjibu kuwa anashuku-
ru lakini hataki kabisa kuingia 
kwenye mahusiano kabisa.

Kama vile haitoshi, labda 
baada ya kuona kama vile 
hawamsikii, akaamua kuweka 
bango kubwa pale sehemu 
za Mnazi Mmoja jijini Dar es 
Salaam kusisitiza kile alichok-
ibainisha.
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Uchaguzi wa Nigeria unapoz-
idi kukaribia, baadhi ya wasa-
nii wamejikuta wakikabiliana 
wao kwa wao kutokana na 
kuwa na mitazamo tofauti.

wanamuziki wawili Seun Kuti 
na Peter Okoye, wamejikuta 
wakitupiana vijembe kwenye 
mitandao ya kijamii kwa kila 
mmoja akimtuhumu mwenzake 
kuunga mkono chama ambacho 
anaamini hakina malengo.

Suala lilianza pale Kuti ali-
posema anaamini kuwa hakuna 
mwanasiasa anayeweza 
kuokoa Nigeria isipokuwa 
Wanigeria wenyewe.

Akijibu hilo Okoye amem-
pinga kwa kusema ni jambo 
la aibu kusikia mtu akisema 
hakuna mgombea ambaye 
anaweza kuiokoa nchi hiyo.

MWIGIZAJI mkongwe na 
mtayarishaji wa filamu za  
Nollywood, funke Akindele, 
amepata pigo baada ya kum-
poteza mama yake mzazi am-
baye amefariki dunia wiki hii.

Taarifa iliyotolewa na dada 
yake funke, Olubunmi Akin-
dele, ilisema familia imekuwa 
na mioyo mizito na majonzi 
kwa kumpoteza mama, dada 
na bibi.

 “familia ya Adebanjo na 
Akidele inatangaza kuon-
dokewa na binti yao, mama na 
dada, Dk. r b Adebanjo-Akin-
dele, kilichotokea Jumanne,” 
ilisema taarifa hiyo.

Funke amlilia 
mama yake

Kuti, Peter 
wachambuana 

MTUNZI mahiri wa nyimbo 
katika historia ya Marekani, 
burt bacharach, amefariki du-
nia juzi.

bacharach alihusika na vibao 
vingi vya wanamuziki nyota 
kama vile “raindrops Keep 
fallin’ on My Head” na “I Say a 
Little Prayer”

Taarifa zinaeleza alifariki ka-
tika hospitali yake ya L.A. kwa 
sababu za uzee.

bacharach ambaye alimuan-
dikia nyimbo Hal David, na 
kusifika na nyimbo kama “Do 
You Know The Way to San 
Jose,” “Walk on by,” “I’ll never 
fall in Love Again” na “Don. 

Wanamuziki wengine wal-
ionufaika na utunzi wake ni 
Aretha franklin, elvis, Dusty 
Springfield, frank Sinatra na 
Tom Jones.

Bucharach 
afariki dunia

MWIMbAJI mwenye utata 
kutoka Nigeria, Habeeb 
Okikiola, maarufu kama Port-
able, amefichua kwamba 
huwa  anavutana na watu 
kwenye mitandao ya kijamii 
ili kujilinda.

Portable amesema katika 
mahojiano na Timi Agbaje, 
kwamba mabishano kwe-
nye mitandao yanamuweka 
salama na watu ambao huwa 
wanamvuruga.

Amesema kuwa watu huwa 
wanamshambulia kutokana 
na jinsi anavyoishi na ili awe 
salama ni muhimu kuwafuata 
huko na kubishana kwa hoja.

Portable 
azidi utata

IMeeLeZWA hali ya mwanamuziki, 
britney Spears, imezidi kuwa mbaya 
kutokana na kuongezeka kwa matatizo 
ya afya  ya akili na matumizi makub-
wa ya dawa za kulevya.

Imeelezwa familia yake na watu 
wa karibu wanapanga kuingilia kati 
kutokana na afya yake kuzidi kuzo-
rota tangu apewa mamlaka ya kuhodhi 
mapato yake.

Kulingana na mtandao wa TMZ, 
kilimtunuku mtu mmoja wa karibu na 
msanii huyo ambaye amesema anaho-
fia anaweza kufa muda si mrefu.

Watu karibu na britney wamefad-
haishwa na tabia yake isiyobadilika. 

“Tunaambiwa anachukua dawa kwa 
wingi na anazitumia,” kilisema chanzo 
kingine.

Britney basi tena
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Shule zisizokuwa na vyoo zakumbukwa
 

Na Godfrey Mushi, HAI

H
ATIMAYE serikali im-
eanza kutafuta suluhu 
ya kudumu ya tatizo la 
ukosefu wa vyoo kwe-

nye shule zake tisa za msingi za 
Usari, Narumu, Marire, Cheke-
reni, Msamadi, Kambi ya Raha, 
Uswaa, Waramu na Mbatakero 
zilizoko Wilaya ya Hai mkoani 
Kilimanjaro baada ya kuziten-
gea zaidi ya Sh. milioni 118.8 
kwa ajili ya kufuta aibu hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya hiyo, 
Dionis Myinga alisema jana 
kuwa katika Shule ya Msingi 
Usari, serikali inakusudia ku-
jenga matundu ya vyoo 12, 
Narumu (12), Marire (12), Chek-
ereni (12), Msamadi (12), Kambi 
ya Raha (12), Uswaa (12), War-

amu (12) na Mbatakero (12), 
sawa na jumla ya matundu ya 
vyoo 108.

Alikuwa akizungumza jana 
katika mkutano wa Baraza 
Maalum la Madiwani lililoketi 
kwa ajili ya kupitisha map-
endekezo ya mpango na bajeti 
ya halmashauri hiyo kwa mwa-
ka wa fedha 2023/24, inayota-
rajiwa kutumia zaidi ya Sh. bil-
ioni 43,365,519,984 na maombi 
maalum ya Sh. 16,996,00.

Wakati anawasilisha makisio 
ya miradi na shughuli za maen-
deleo zitakazotekelezwa kwa 
fedha za mapato ya ndani (asil-
imia 40), kwa mwaka wa fedha 
ujao, Myinga alisema seri-
kali pia inatarajia kukamilisha 
ujenzi wa matundu ya vyoo 
vya wanafunzi kwenye shule 
nne za msingi Orori, Shirima-

tunda, Machame na Narumu 
Tella kufikia Juni mwakani.

“Lakini sio hayo tu, kuna 
Shule 10 za Msingi za Narumu, 
Usari, Orori, Kingereka, War-
amu, Uswaa, Miaseni, Mlima 
Shabaha, Kambi ya Raha na 
Nsongoro zimetengewa Sh. 
558,240,000, zitatekeleza mi-
radi ya madarasa ya mfano ya 
awali 20 na matundu ya vyoo 
vya wanafunzi     wa awali 60 
kupitia    programu    maalum 
ya Lipa   Kulingana   na Ma-
tokeo.

Mkurugenzi huyo alisema 
halmashauri hiyo pia inaku-
sudia kujenga matundu 53 ya 
vyoo kwenye Shule za Sekond-
ari za Hai Day 20, Boma (20), 
Tumona (10) na Sekondari ya 
Kyuu (7) ifikapo Juni mwaka 
2024.

Desemba 5 mwaka jana, Ni-
pashe iliripoti kuhusu walimu 
na wanafunzi wa shule hizo 
kutumia choo kimoja na wa-
nafunzi, huku ikielezwa kuwa 
watawa wa Kanisa Katoliki, 
Parokia ya Narumu, wame-
kuwa wakiwasitiri walimu 
wa Shule    za Msingi Usari na 
Narumu kupata huduma ya 
choo.

Katika kikao hicho, Mwe-
nyekiti wa Halmashauri hiyo, 
Edmund Rutaraka aliagiza 
mkurugenzi huyo kuwasuku-
ma watendaji wa idara ya ma-
pato kuhakikisha wanapeleka 
mashine za kielektroniki za 
kukusanyia mapato (POS) kwe-
nye masoko mapya ya Maiputa 
na Gezaulole ili kuisaidia hal-
mashauri hiyo kufikia malengo 
yake ya kukusanya mapato.

Na Jaliwason Jasson,  BABATI

MKUU wa Mkoa wa Manyara, Ma-
kongoro Nyerere, ameagiza Wakuru-
genzi wa Halmashauri za mkoa huo, 
kuhakikisha mnatenga na kutoa Sh. 
1,000 kwa kila mtoto mwenye umri 
chini ya miaka mitano ili kusaidia 
utekelezaji wa mpango wa afua za 
lishe na udhibiti wa udumavu kwa 
watoto.

Makongoro aliagiza hayo jana 
wakati wa kikao kazi cha utekelezaji 
wa mkataba wa lishe kwa kipindi cha 
Julai hadi Desemba mwaka jana.

“Wakurugenzi wote mnatakiwa ku-
toa Sh. 1,000 kwa kila mtoto ili zisai-
die afua za lishe,” aliagiza Makongoro.

Alisema ili mkoa uweze kufikia 
malengo yake, idara ya afya inatakiwa 
kuimarisha tiba, kuimarisha huduma 
za lishe, kuimarisha huduma za wa-
jawazito na watoto na kusimamia 
ubora wa lishe.

Alisema fedha zote zilizotengwa 
kwa ajili ya afua za lishe, zitumike 
mpaka Juni mwaka huu na apate 
taarifa.

“Suala la lishe ni muhimu sana, 
unaweza ukakuta mtoto ni mtulivu 
na hakosi darasani ila kumbe amedu-
maa na ambaye ni mtukutu anafanya 
vizuri darasani kumbe hajadumaa,” 
alifafanua. Awali Ofisa Lishe wa Mkoa 
wa Manyara, January Dalushi, aki-
zungumza katika kikao hicho, alise-
ma kwa mujibu wa utafiti wa kitaifa 
uliofanyika mwaka 2018, udumavu 
kwenye Mkoa wa Manyara uko asil-
imia 36.1. Ofisa Lishe huyo alisema 
halmashauri nyingine hazijafikia ki-
wango kinachopangwa kutolewa cha 
Sh. 1,000 kwa mtoto mmoja.

Dalushi alisema ili kutekeleza vi-
zuri mkataba huo wa lishe, wanapas-
wa kupanga bajeti ya lishe kwenye vy-
anzo vya fedha vyenye uhakika kwa 
mwaka wa fedha 2023/24.

Akichangia mjadala huo wa lishe, 
Ofisa Mipango na Uratibu wa Mkoa 
huo, Maarufu Mkwaya aliwaomba 
wakurugenzi kutenga fedha Sh. 1000 
kwa watoto na wanapozitenga waan-
galie wanazipeleka wapi.

PKatibu Tawala Msaidizi Sekreta-
rieti ya Mkoa anayeshughulikia afya, 
Dk. Damas Kayera alisema hawatapit-
isha bajeti ya lishe kama halmashauri 
hazitazingatia maelekezo ya serikali.

Dk. Kayera alisema hivi karibuni 
watafanya tathmini ya lishe ili kubaini 
udumavu kwa mkoa huo kama ume-
pungua kwa kuwa wanatumia tak-
wimu za nyuma.

Ofisa Lishe wa Halmashauri ya 
Mji wa Mbulu, Adam Mhako alisema 
wana uhaba wa vitendea kazi katika 
vipimo na hawana kipimo cha ukon-
defu kwa watoto.

Mhako alisema kwa kipindi cha 
Julai hadi Desemba mwaka jana, wali-
wapatia nyongeza ya matone ya vita-
min A watoto 29,209.

RC aagiza 
halmashauri 
kutenga
fedha kwa ajili 
ya lishe shuleni 

Na Steven William, MUHEZA

MAKACHERO wa Jeshi la 
Polisi mkoani Tanga, wanam-
shikilia mkulima Elia Kunguru, 
mkazi wa Kijiji cha Mwarim-
ba, Kata ya Misozwe, Wilaya 
ya Muheza, kwa tuhuma za 
kulima na kumiliki shamba 
linalodaiwa kuzalisha dawa za 
kulevya aina ya bangi.

Kwa mujibu wa Mkuu wa 
Upelelezi wa Wilaya hiyo, 
Charles Ntenga, mtuhumiwa 
huyo alikamatwa jana baada 
ya kufanyika operesheni ya 
kushtukiza kwenye kijiji hicho.

“Ni kweli tunamshikilia la-

kini bado hatujafahamu bangi 
iliyokuwa kwenye shamba hilo 
ni kiasi gani. Tumeikuta bangi 
hiyo ikiwa bado mbichi na 
imeoteshwa katika shamba la 
mkulima huyo. Tunaendelea 
na uchunguzi zaidi ili kujua 
mtandao wa wakulima wen-
gine wa dawa hiyo.

“Operesheni hii inahusisha 
Wenyeviti wa Serikali za Vi-
jiji na katika Kijiji cha Mwa-
rimba tulimshirikisha Mwe-
nyekiti wake, Rogers Kanju 
kufika eneo la tukio, kukamata 
mhusika na kupanga kazi ya 
kuharibu mazao hayo,” alise-
ma.

Aliongeza kuwa Jeshi la 
Polisi lilipata taarifa kutoka 
kwa watu wema kwamba 
kuna mkulima analima bangi 
kwenye kijiji hicho na ndipo 
walipoamua kumfuatilia na 
kugundua ni kweli. 

Akizungumzia tukio hilo, 
Mwenyekiti wa Kijiji cha Mwar-
imba, Rogers Kanju alisema ki-
tendo cha wanakijiji wake kuli-
ma bangi na kuvuta kinamkera 
kama kiongozi na ndio maana 
ameamua kutoa ushirikiano 
kwa vyombo vinavyousika ili 
kukomesha ulimaji wa zao 
hilo. Alidai alikuwa hafahamu 
kwamba kwenye kijiji chake 

kina mkulima analima bangi, 
hivyo analishukuru Jeshi la 
Polisi kwa kugundua hilo huku 
akisema hana ushirikiano ka-
bisa na wakulima wa bangi 
kwenye kijiji hicho na polisi 
watambue hilo. 

Mwezi Mei mwaka jana, 
Kamishna Jenerali wa Mamla-
ka ya Kudhibiti na Kupambana 
na Dawa za Kulevya (DCEA), 
Gerald Kusaya alinukuliwa na 
Nipashe akisema mashamba 
yatakayobainika kulima bangi 
na mirungi, kuanzia sasa ya-
tataifishwa kwa manufaa ya 
umma ili kukomesha biashara 
hiyo.

Mkulima anaswa na makachero kwa tuhuma za kulima bangi

Mwongoza watalii mlimani kutoka kampuni ya Utalii ya ZARA Tours, Bruce Temba (katikati), akifafanua jambo kwa 
watalii, mjini Moshi jana kabla ya kuanza safari yao ya siku sita ya kupanda Mlima Kilimanjaro hadi kilele cha juu 
kabisa cha Uhuru (5,895m ASL), kupitia njia ya Marangu. PICHA: JAMES LANKA

Mwongoza watalii 
mlimani kutoka kam-
puni ya Utalii ya ZARA 
Tours, Bruce Temba 
(katikati), akifafanua 
jambo kwa watalii, 
mjini Moshi jana kabla 
ya kuanza safari yao 
ya siku sita ya kupanda 
Mlima Kilimanjaro hadi 
kilele cha juu kabisa 
cha Uhuru (5,895m 
ASL), kupitia njia 
ya Marangu. PICHA: 
JAMES LANKA
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Na Adam Fungamwango

B
AADA ya makala iliyo-
pita kwenye safu hii 
iliyokuwa na kichwa 
cha habari ‘Zama za 

mwiko mtoto mdogo kula firigisi, 
mjamzito  mayai’ ambayo ilikuwa 
ikielekezea jinsi wazee wa zamani 
walivyokuwa na sheria, taratibu 
na kanuni ambazo ziliwakataza 
watoto kufanya vitu fulani, au 
kula baadhi ya vyakula, huku 
kukiwa na mikwara ya vitisho 
kama vile ukifanya kitu fulani ki-
katokea kitu fulani, baadhi ya wa-
somaji wameonekana kuvutiwa 
na kueleza hisia zao kuhusu hilo.

Hata hivyo kumbe wengi wao 
ambao kwa sasa ni watu wazima 
wameonekana kuwa hawakuwa 
wanapendezewa kabisa, baba 
kula nyama kubwa, firigisi, kuan-
za kula yeye kabla ya wengine na 
hata kumsubiri yeye ndiye ashibe 
aanze kunawa ndiyo na watoto 
wakale na waondoke.

Wengi waliopiga simu na ku-
tuma meseji walisema ni kwa 
sababu ni baba tu na hawakuwa 
na namna ya kufanya chochote, 
lakini walikuwa wanatamani mno 
nao kula firigisi, paja, kiasi kwam-
ba walianza kuuchukia utoto na 
kutaka kuwa wakubwa ili nao 
waanze kufaidi ule upendeleo 
wote wa baba.

Kwenye safu hii leo nitaweka 
baadhi ya meseji ambazo nime-
tumiwa na wasomaji wa safu hii 
ambao wengi wamechangia kwa 
hisia kali kuhusu utaratibu wa 
zamani, wakitaja kanuni mbalim-
bali zisizo rasmi ambazo ziliwek-
wa na wazee kwa ajili tu ya kutaka 
mambo yaende sawa.

Pamoja na yote, wote wali-
kubaliana kwamba kilichokuwa 
kikifanyika na kuwalea kwenye 
mazingira mazuri, adabu na 
heshima, lakini hilo walilitam-
bua walipokuwa watu wazima, 
lakini wakati ule bado wadogo 
walichokuwa wanaona ni kama 
wanaonewa hivi na walikuwa 
‘wanamaindi’ baba kuwa kama 
nahodha wa safari nzima ya mso-
si, akiwa kama staa wa filamu za 
kihindi kila kitu anajua yeye.

Kama kawaida, meseji za wa-
somaji wa safu hii huwa majina 
yake hayachapishiwi kwa sababu 
wengi wao hawahitaji kwa saba-
bu sasa ni watu wazima, wenye 
familia zao, na wengine hadhi 
kubwa na viongozi kwenye nyan-
ja mbalimbali.

“Kakumbusha sheria ya baba 
ndio anagawa nyama, utakayopa-
ta ndiyo hiyo hiyo, paja lazima ale 
yeye na kipapatio ndio tunakula 
watoto.” Aliandika msomaji 

mmoja kutoka Kibaha, mwingine 
akaandika.

“Kiboko ni ile sheria ya ny-
ama kubwa na zenye mfupa ni 
za baba, yaani kama nyumbani 
kwetu ilikuwa hivyo,” aliandika 
mwingine.

“Nakumbuka wakati wa kula 
kama wali na nyama, baba ndiyo 
anaanza kunawa, anachukua ba-
kuli la mboga, anamimina mchu-
zi, akimaliza kumwaga wote 
mnatakiwa muangalie pembeni 
akiwa anachagua nyama ya kuan-
za nayo.” Jamaa huyu yuko sahihi 
kabisa, ila meseji yake inafura-
hisha sana. Mwingine akaandika.

“Paja kidari cha wakubwa kich-
wa miguu ndiyo yako mtoto, wa 
mwisho kula ndiye atakayefagia 
na kuukunja mkeka.”

Meseji nyingine iliandikwa 
hivi. “Kichwa anakula baba kama 
ni Samaki, mfupa anakula baba 

kama ni nyama na Paja au kidari 
anakula baba, sasa wewe jitie 
mjanja...” Bado meseji ziliendelea 
kumiminika kuonyesha watoto 
wakati huo walivyokua ‘waki-
maindi’ baba kula mapaja ya 
kuku.

“Paja na firigisi la baba, hakuna 
kugusa nyama mpaka aanze na 
hata ukishiba huinuki mpaka 
baba ashibe nilikuwa nachukia 
sana.”

Meseji moja iliunga mkono 
tabia za kinababa wa zamani.

“Huo haukuwa ukatili bali tu-
lifunzwa kuwa na nidhamu hata 
sasa hivi kwenye kizazi cha sasa 
itokee wageni wale chakula na 
mwanao halafu aanze kumega 
tonge na kuwahi paja la kuku 
kabla ya wakubwa lazma ujisik-
ie vibaya, halafu mbona siyo 
kinababa tu  hata kijana tu ak-
ibaki nyumbani na wadogo zake 

kwenye msosi lazima uwapunje.”
Hizi ni baadhi tu ya meseji zili-

zoonyesha watoto walivyokuwa 
‘waliwamaindi’ baba zao wakati 
huo, sasa kuna hizi zingine kwe-
nye sheria ya kula hapo zamani.

“Siku ya ubwabwa mchele 
unachaguliwa saa tisa, chakula 
kinapikwa saa 11:00, mnaoga 
mapema hamtoki nyumbani, na 
ole wako uwaite rafiki zako muda 
wa kula na hakuna kutangaza 
mnapika wali, pia kikibaki kidogo 
anabakishiwa mtoto.”

Lakini pia hata staili ya kuitwa 
kula inabadilika siku ya ubwab-
wa utasikia “weee Happy shauri 
yako” bila kumalizia njoo ule.

 Meseji moja iliunga mkono 
tabia za kinababa wa zamani.

Mwingine akatoa mpya kwe-
nye meseji yake.

“Ukikosa nyama unaenda kulia 
kwa mama uani huku unalia, un-

apewa nyama na chakula pia.”
Mama mmoja akaandika kuwa 

wakati huo yeye ndiye alikuwa 
mdogo kwao.

“Mimi ndiyo nilikuwa mtoto, 
basi nawekewa mpaka kwenye 
sahani ndugu zangu wasiuvuke 
ili nishibe kwa sababu wenzangu 
walikuwa wanakula matonge 
makubwa, leo nimekuwa mkub-
wa.”

Yupo aliyeandika meseji staili 
ya kula wakati taa yenyewe ni ki-
batari.

“Hakikisha taa haizimi na ipo 
karibu muda wote tukio la lik-
iendelea, na ikizimika tu, mkono 
unakwenda kuziba nyama isi-
chukuliwe.” Meseji ya mwisho 
imeandiwa hivi.

“Kwetu mtoto ukichukua ny-
ama kubwa utakatwa jicho na 
mama mpaka utajuta kuzaliwa.”

Tuma meseji 0716 350534

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...
Watoto walivyokuwa ‘wanamaindi’ 
baba kula paja, nyama kubwa, kidari

-Ukikosa nyama, unakwenda
  uani kwa mama kuangua kilio
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Vita vya maneno yazidisha joto la vita DRC 

KINSHASA, DRC

VITA vya maneno vinazidi 
kushika kasi kati ya viongozi wa 
mataifa ya Rwanda na Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) 
na kusababisha hali kuzidi kuwa 
tete.

Juzi Rais wa Rwanda, Paul 
Kagame, alimtuhumu kion-
gozi mwenzake wa DRC, Felix 
Tshisekedi, kwa kuwa kigeu-
geu kuhusu utekelezaji wa 
makubaliano kwa lengo la ku-
maliza mgogoro ulioko mashari-
ki mwa nchi hiyo.

Hata hivyo, Waziri wa Mawasi-
liano wa DRC, Muyaya Katem-
bwe, hakufurahishwa na kauli 
hiyo na kueleza Kagame anataka 
kuhalalisha vitendo viovu vina-
vyofanywa na wanajeshi wake.

Akizungumza na vyombo 
vya habari juzi, Muyaya alisema 
kwamba matamshi ya kiongozi 
huyo wa Rwanda hayana ukweli 
wowote na kwamba anataka 
kuonesha kwamba kile kinacho-
fanywa na wanajeshi wake ni 
haki.

“Tamko la Luanda lilitumiwa 
na jumuiya ya kimataifa kama 
sauti ambayo itaturuhusu kutat-
ua tatizo hilo kwa muda mrefu. 
Hakuna mahali popote katika 
hati   ya Bujumbura, ambapo 
taarifa ya Luanda ilitajwa,” alise-
ma 

Alisema  ni  juu yake kuende-
lea  na ramani ya barabara ya ku-
tatua tatizo la usalama Mashariki 
mwa Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo.

“Maneno ya Kagame ni ya 
kawaida,anayanatoa ili kujaribu 
kuhalalisha ajenda yake iliyo-
fichwa ambayo inalenga kuweka 
mashariki mwa DRC katika hali 
ya kutokuwa na utulivu”. al-
iongeza

Kulingana na Muyaya, Kagame 
lazima aelewe kwamba mpango 
wa vurugu umekwisha, lazima 
sasa kuimarishwa amani.

“Haya ni matamshi yanay-
omruhusu kuendelea kusababi-
sha madhara. Haki itapatikana 
hivi karibuni”, alisisitiza Waziri 
huyo.

Wakati huo huo, viongozi wa 

Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) wamehimizwa kuharaki-
sha uwekaji wa wanajeshi wa 
ziada katika kikosi cha kikanda 
kinachotumwa mashariki mwa 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo.

Rais wa zamani wa Kenya Uh-
uru Kenyatta, mpatanishi wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki (EAC) 
alisema wanajeshi zaidi wana-
takiwa kuchukua nafasi katika 
maeneo ambayo makundi yenye 
silaha yamejiondoa, kwa mujibu 
wa makubaliano ya kusitisha ma-
pigano ya Luanda.

Kenyatta alionyesha wasiwasi 
wake kutokana na kuzorota kwa 
hali ya usalama katika jimbo la 
Kivu Kaskazini ambako waasi wa 
M23 wamepambana na vikosi 
vya usalama katika wiki za hivi 
karibuni.

Uganda na Sudan Kusini zina-
panga kutuma wanajeshi baada 
ya wanajeshi kutoka Burundi 
na Kenya kuwasili mashariki 
mwa Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo mwaka jana kusaidia 
kumaliza miongo kadhaa ya uko-

sefu wa utulivu.
Rais huyo mstaafu wa Kenya 

alikaribisha wito wa hivi majuzi 
wa      kusitishwa kwa uhasama 
na pande     zote katika mzozo 
huo na viongozi    wa Afrika 
Mashariki.

Katika taarifa yake, mratibu 
huyo wa mazungumzo ya amani 
alisema ataimarisha mipango ya 
duru ya nne ya mazungumzo 
jijini Nairobi kwa kuhamasisha 
uungwaji mkono wa kikanda na 
kimataifa kwa mkutano huo.

Alizitaka pande zote zinazo-
husika kuharakisha utekelezaji 
wa maazimio ya mazungumzo 
ya tatu ya mashauriano jijini Nai-
robi.

Pia ameomba msaada wa hara-
ka wa kibinadamu kwa zaidi ya 
watu nusu milioni waliokimbia 
makazi yao kutokana na mzozo 
katika jimbo la Kivu Kaskazini.

Mzozo huo umezorotesha 
uhusiano na DR Congo, ambayo 
inaituhumu nchi jirani ya Rwan-
da kuwaunga mkono waasi wa 
M23.

BBC 

KYIV, Ukraine

VIKOSI vya Russia 
vimefanya mashambuli-
zi makali katika maeneo 
tofauti ya Ukraine usiku 
wa kuamkia jana.

Katika hatua za mape-
ma takribani makombo-
ra 17 yamevurumishiwa 
katika mji wa kusini-
mashariki wa taifa hilo 
wa Zaporizhzhia.

Gavana wa eneo la 
kusini mwa Ukraine la 
Udesa, Maksym March-
enko, alisema kumeku-
wa na mashambulizi ya 
anga na meli za kivita 
zilizobeba makombora 
katika eneo la bahari.

Mashambulizi yame-
sababisha kelele za 
ving’ora vya tahadhari 
hadi asubuhi ya jana 
hatua ambayo imesaba-
bisha maofisa kuwa-
taka raia kujihifadhi 
kwa hofu ya kutokea 
mashambulizi mengine 
zaidi.

Miundombinu muhimu 
pia imeshambuliwa 
katika mji wa Khmelnit-
skyi magharibi Ukraine, 
Kharkiv kaskazini 
mashariki na mkoa wa 
Dnipropetrovsk katikati 
mwa Ukraine.

Aidha, Waziri wa 
Mambo ya Kigeni wa 
Russia,  Sergei Lavrov 
amekutana na watawala 
wa kijeshi wa Sudan 
katika kituo cha mwisho 
cha ziara yake barani 
Afrika. Lavrov alifanya 
mazungumzo na Jener-
ali Abdel Fattah Burhan, 
mkuu wa Baraza Tawala 
la Sudan, pamoja na 
naibu wake Jenerali 
Mohammed Hamdan 
Dagalo, anayeongoza 
kikosi chenye nguvu 
kinachofahamika kama 
RSF.

Shirika la habari la 
Sudan  (SUNA) limesema 
bila kutoa maelezo zaidi 
kuwa mikutano hiyo ili-
lenga katika kuimarisha 
ushirikiano kati ya nchi 
hizo mbili.

Ziara ya Lavrov barani 
Afrika, ililenga katika 
kuimarisha mahusiano 
na kutanua ushawishi 
katika wakati ambao 
mataifa ya Magharibi 
yanataka kuitenga 
Russia kwa kuiwekea 
vikwazo kuhusiana na 
vita nchini Ukraine.

DW

Russia 
yaendelea 
kuitesa 
Ukraine

ANKARA-Uturuki

Zaidi ya watu 20,000 mpaka 
jana imethibitika wamepoteza 
maisha katika tetemeko la ardhi 
lilotokea  Jumatatu nchini Utu-
ruki na Syria.

Hata hivyo, Umoja wa Mataifa 
unaonya kwamba kiwango ka-
mili cha maafa hayo bado haki-
jafahamika kutokana na majengo 
mengi yaliyoporomoka bado 

hajafikiwa.
Waokoaji bado wanatafuta 

manusura kwenye vifusi, lakini 
matumaini yanafifia ikiwa ni ka-
ribu saa 100 tangu kutokea kwa 
tetemeko hilo. Hali ya baridi kali 
inatishia maisha ya maelfu ya 
walionusurika ambao hawana 
makazi, maji na chakula. Rais wa 
Uturuki aliita tetemeko hilo kuwa 
ni janga la karne.

Juhudi kubwa za kimataifa za 

kutoa misaada zinaongezeka kwa 
kasi. Alhamisi Benki ya Dunia ili-
ahidi msaada wa dola bilioni 1.78 
kwa Uturuki ikiwa ni pamoja na 
fedha za haraka kwa ajili ya ku-
jenga upya miundombinu na 
kusaidia wale walioathiriwa na 
tetemeko la ardhi.

Mpaka jana maofisa walisema 
kuwa watu 17,600 wamekufa 
nchini Uturuki na idadi ya vifo 
ilikuwa 3,377 nchini Syria.

Idadi hiyo inazidi ile ya zaidi 
ya 17,000 waliokufa wakati te-
temeko kama hilo lilipotokea 
kaskazini-magharibi mwa Utu-
ruki mwaka 1999.

Makumi ya maelfu ya watu 
kote Uturuki na Syria wanalala 
nje kwa usiku wa nne wakijikinga 
na baridi kali katika makazi ya 
muda baada ya kukosa makazi 
kutokana na tetemeko hilo. 

BBC

Matumaini ya kuwapata watu hai yafifia

Waokoaji wanaondelea kuwasaka watu walionaswa kwenye kifusi, wakifurahi baada ya kumnasua msichana nchini Syria 
jana: PICHA: DW



Uza, Chenye  
Thamani  Kubwa  

Kwa Kutangaza Nasi 
Kwa  Bei Poa  Tupigie  

0677020701

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO….. OF 2023
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE GILDA 

GERALD KATABALWA
AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF 
ADMINISTRATION

BY FRANK GILDA KATABALWA
GENERAL CITATION

(Rule 75 of Probate Rules) 

All PERSONS claiming to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they think 
fit before the grant of letters of Administration is 
made to the above named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before 
the 15 Day of 02, 2023
Dated at Dodoma this 11 day of January, 2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

HIDAYA BAKARI MSENGA 
anatangaza kupotea kwa 

kadi ya Pikipiki yenye namba 
za usajili MC 942 ARW - 
SANLG. Chassis namba 
LBRSPJB5XF9011204. 

Engine namba 15914029. 
Yeyote atakayeiona atoe 
taarifa kituo cha Polisi. 

Taarifa ya Polisi: 
DSM/PHQ/RB/51851/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

PROSPER PROSPER PONGO, 
Anatangaza kupotea kwa kadi ya 
Gari aina ya Toyota Land Cruiser, 
Model No JTERB71J Yenye NO za 

Usajili T810DZB, CHASSIS NO 
JTERB71J100016057, ENGINE NO 
1HZ0401587. Yeyote atakaeiona 
atoe taarifa Kituo chochote cha 

Polisi. Taarifa ya Polisi
RB NO: 

DOD/DOD/RB/56751/2023

FORM   58
THE DISTRIC COURT OF KIGOMA

AT KIGOMA
PRPBATE AND ADMISTRATION COUSE NO 5 OF 2022

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE 
NAVINCHAND M. TALATI

AND
IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR LETTERS 

OF ADMISTRATION
BY

FEISAL ISSA KASSAMALI.............APPLICANT

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of the above 
named deceased a hereby cited to come and see the proceeding if 
they think fit before the grant probate (or letters of administration) 
is made to the above named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 15th day of 
December, 2022
The will of the said deceased is deposited and open for inspection 
at the Court 
Dated at KIGOMA this 24th day of November, 2022.

TANGAZO LA 
KUFUNGA KAMPUNI

‘WAMILIKI WA KAMPUNI YA 

JAMES VENTURE GROUP 

LIMITED (NAMBA YA USAJILI 

136135821 YA 19.03.2018) 

WANAPENDA KUUTANGAZIA 

UMMA KUWA KAMPUNI YAO 

IMEFILISIKA NA HIVYO KUAMUA 

KUIFUNGA KWA MUJIBU WA 

SHERIA YA MAKAMPUNI BRELA’
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MATANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO    MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial 
Area, Po.Box 31042, 

Dar es Salaam. 
Mobile: 

+255 - 745 700 710.  
E-mail:  

advertise@guardian.
co.tz,  

Website:
www.ippmedia.com

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

KWAME DAIMON MWAGA 

anatangaza kupotea kwa kadi ya 

gari yenye namba za usajili T 820 

CVV – TOYOTA HARRIER. 

Chassis namba MCU10-0032483. 

Engine namba INZFE5123652. 

Yeyote atakayeiona atoe taarifa 

kituo cha Polisi. Control No.: 

9910836188411.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

BEATUS ELIY KINYONGA 

ANATANGAZA kupotelewa 

na kadi ya GARI yenye 

namba za usajili T 458 CQQ.

Yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo cha polisi. 

Taarifa ya polisi RB namba 

MKB/TR/RB/3111/2023.

KATIKA BARAZA LA ARDHI  NA NYUMBA  LA  
(W) MTWARA

MKOA  WA MTWARA
MAOMBI MADOGO  NA  902/2021

NMB  BANK PLC  ........... MLETA  MAOMBI 
DHIDI YA  

HAWTE INVESTMENT LIMITED........MJIBU MAOMBI  

KUITWA SHAURINI
HAWTE INVESTMENT LIMITED, POPOTE ULIPO,

UFAHAMU  kwamba  shauri hili  limepangwa  kusikilizwa 
tarehe  28 Februari, 2023  saa 02:30 asubuhi.
UNAAMRIWA  kuhudhuria mbele ya Baraza   lililopo katika 
jengo  la Braza  Idara  ya Ardhi   Manispaa ya  Mtwara  siku 
hiyo bila kukosa,  wewe  au mwakilishi wako  kisheria. Hati 
ya madai  pamoja na vielelezo   vingine vyote  kuhusiana na 
shauri  hili   utavipata  kwenye  masjala  ya Baraza.
UFAHAMAU KWAMBA   kushindwa kuhudhuria  Barazani 
siku hiyo  shauri  litasikilizwa  upande  mmoja  na 
kuamuriwa  dhidi  yako.
Amri hii  imetolewa kwa Mkono wangu  na Muhuri wa 
Baraza leo tarehe  17,Januari,2023.

KATIKA BARAZA LA ARDHI  NA NYUMBA  LA  
(W) MTWARA

MKOA  WA MTWARA
MAOMBI MADOGO  NA  903/2021

NMB  BANK PLC  ........... MLETA  MAOMBI 
DHIDI YA  

JOHN  ROGGERS   RITTE........MJIBU MAOMBI  

KUITWA SHAURINI
JOHN ROGGERS RITTE, POPOTE ULIPO,

UFAHAMU  kwamba  shauri hili  limepangwa  kusikilizwa 
tarehe  28 Februari, 2023  saa 02:30 asubuhi.
UNAAMRIWA  kuhudhuria mbele ya Baraza   lililopo katika 
jengo  la Braza  Idara  ya Ardhi   Manispaa ya  Mtwara  siku 
hiyo bila kukosa,  wewe  au mwakilishi wako  kisheria. Hati 
ya madai  pamoja na vielelezo   vingine vyote  kuhusiana na 
shauri  hili   utavipata  kwenye  masjala  ya Baraza.
UFAHAMAU KWAMBA   kushindwa kuhudhuria  Barazani 
siku hiyo  shauri  litasikilizwa  upande  mmoja  na 
kuamuriwa  dhidi  yako.
Amri hii  imetolewa kwa Mkono wangu  na <uhuri wa 
Baraza leo tarehe  17,Januari,2023.
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fanyika.
Mimi nimezungumza sana, sasa 

namuachia kipaza sauti mwenyewe 
kwa sababu amesimama sana. Adel 
sasa zungumza na umati huu, unataka 
kujua nini ulikuwa unafanya tangu 
ulipofika hapa hadi kufanikisha ku-
kamatwa kwa Usonzo.”

Adel alishikishwa kipaza sauti 
na akaanza kwa kukohoa kidogo. 
“Maweni Oyeee.” “Oyeee” Sauti zili-
itikia kwa nguvu.

“Mimi nisijieleze sana kwa sababu 
wote mnanijua, nimebakisha miezi 
kidogo tu ifike mwaka mmoja. Wote 
jina lake mnalijua, Adel Adam. Kazi 
yangu ni Ofisa Usalama wa Taifa, ni-
likuja huku kwa kazi maalum. Kama 
alivyosema ofisa mwenzangu hapa 
kwamba mama yangu alikuja huku 
kumtazama mama yake mzazi, aka-
kutana na vitimbi vya uwekezaji wa 
Usonzo, akiwanyang’anya ardhi wa-
nakijiji. Robo tatu yote ilichukuliwa 
naye. Akawa anawalimisha na kuwapa 
ujira mdogo. Mama aliporudi aliniam-
bia hilo. Nikaliwasilisha ofisini. Waka-
nipa kazi hii. Nitakujaje? Nikaja kama 
nimekuja kumchukua bibi yangu 
mgonjwa, lakini nilitengeneza mazin-
gira ya kwamba hachukuliki ili niend-
elee kuishi hapa kwa makusudi.

Kazi yangu kubwa ilikuwa ni kuku-
sanya taarifa zote na kuzipeleka 

Makao Makuu. Nikuambieni ukweli 
tu hata nyaraka zote ninazo. Zote am-
bazo viongozi wa kijiji walisainiana na 
mwekezaji zipo mikononi mwetu...” 
Kabla hajaendelea vigelegele vilisiki-
ka.

“Kwa hiyo upo ushahidi wa kutosha 
na hili litapelekwa mahakamani, wala 
msiwe na shaka haki itatendeka.” Wa-
nakijiji wakashangilia tena.

“Vingi tayari wameshasema wen-
zangu, hapa watu sasa labda wang-
etaka kujua kuwa nyaraka hizi nimezi-
pata vipi wakati zilikuwa zinatunzwa 
kwenye ulinzi wa hali ya juu kwenye 
ofisi za Usonzo. Pia undani wa mimi 
kuwa kipofu.

Nilipokuja hapa pamoja na mambo 
mengine nilibahatika kuzoeana na 
msichana Mary, yule pale. Kuzoeana 
naye kulisababisha wengi wakasema 
kuwa ni mpenzi wake. Lakini wakati 
huo huo mwekezaji naye alikuwa an-
amtaka msichana huyo, ila mwenyewe 
alikuwa anakataa.

Urafiki wangu na Mary ulimkera 
sana Usonzo na akatengeneza mpango 
wa kutaka kuniua. Alishangaa kuona 
Mary alikuwa anamkataa yeye mwe-
nye pesa, lakini amemkubali kijana 
wa kawaida aliyetoka mjini. Nilitaka 
kuuawa siyo kwa sababu ya kugundua 
kuwa mimi ni hatari kwao kama mwa-
nausalama, bali ni mapenzi.

M
AWENI ni moja kati ya 
vijiji nchini ambavyo 
vipo mbali na makao 
makuu ya mkoa. Ku-

tokana na kuwa vipo kilometa 
nyingi, miundombinu yake na 
mawasiliano yamekuwa hafifu, 
kitu ambacho kimewapa baadhi 
ya viongozi wa kijiji kiburi cha 
kufanya wanavyotaka. Wame-
ingia mkataba wa kitapeli na 
kinyonyaji na tajiri aliyejifanya 
mwekezaji, kuwanyang’anya 
mashamba wanakijiji na kumuu-
zia. Badala yake wanakijiji wa-
nalima kwenye ardhi aliyouziwa 
mwekezaji huyo. Mazao yaliyopa-
tikana anayachukua na kuwalipa 
wanakijiji hao pesa kidogo am-
bayo haiwatoshi kujikimu kwa 
msimu mzima. Tajiri, watoto 
wake na viongozi wa kijiji pia 
wamekuwa na tabia ya kunyanya-
sa kijinsia watoto wa kike. Mary, 
mmoja ya wasichana warembo 
kijiji hapo ni mmoja ya waliopata 
shida hiyo. Hawana pa kupeleka 
malalamiko, wala wa kumlilia, 
isipokuwa Mungu tu. Fuatana na 
mtiririko wa kisa hiki.

***************************************
“Kifupi niwaelezee kuwa Adel ni 

Ofisa Usalama Makao Makuu, Dar 
es Salaam aliyetumwa kuja kuifanya 
kazi hii na ameifanya kwa kiwango 
cha hali ya juu sana.”

Vilisikika vigelegele kutoka kwa 
akinamama na mayowe wakimshan-
gilia Adel, kijana ambaye wamekaa 
naye kiasi cha mwaka mmoja kasoro 
hivi.

“Adel, Adel, Adel..” Zilisikika sauti. 
Kuna baadhi ya vijana wachache 
ambao walikuwa wanataka kupanda 
jukwaani, lakini walizuiwa na wal-
inzi.

Hata hivyo kuna wengine walis-
hangaa kuona ofisa mzima kama 
huyo aliyefanya kazi kubwa, lakini 
akajiingiza kwenye mapenzi na msi-
chana Mary kiasi cha kumwagiwa 
tindikali, akawa kipofu.

‘Mwaka mmoja uliopita mama 
yake mzazi ambaye ni mwenyeji wa 
huku alifika na kujionea madudu 
haya ya uwekezaji mbovu, aliporudi 
Dar alimuelezea kijana wake am-
baye naye aliliwasilisha ofisini na 
sisi tukamtuma kazi huku ili achun-
guze na kuleta taarifa sahihi ili tujue 
la kufanya. Na ndicho leo kilicho-

Wakati 
akiongea 
maneno 
hayo watu 
walikuwa 
kimya, 
wengine 
wakio-
nyesha 
mshangao 
kwa kile 
wali-
chokuwa 
wakikisikia.

Mtake Msitake-18

hadithi
MAWENI ni moja kati ya vijiji nchini ambavyo vipo mbali na makao makuu 
ya mkoa. Kutokana na kuwa vipo kilometa nyingi, miundombinu yake na 
mawasiliano yamekuwa hafifu, kitu ambacho kimewapa baadhi ya viongozi 
wa kijiji kiburi cha kufanya wanavyotaka. Wameingia mkataba wa kitapeli 
na kinyonyaji na tajiri aliyejifanya mwekezaji, kuwanyang’anya mashamba 
wanakijiji na kumuuzia. Badala yake wanakijiji wanalima kwenye ardhi 
aliyouziwa mwekezaji huyo. Mazao yaliyopatikana anayachukua na kuwalipa 
wanakijiji hao pesa kidogo ambayo haiwatoshi kujikimu kwa msimu 
mzima. Tajiri, watoto wake na viongozi wa kijiji pia wamekuwa na tabia ya 
kunyanyasa kijinsia watoto wa kike. Mary, mmoja ya wasichana warembo 

Na adam Fungamwango : (0716 350534)

Kikao kilifanyika nikamatwe, 
nilazishwe kuondoka, au ni-
uawe. Niliwasiliana na Makao 
Makuu na wakaniambia nifanye 
chochote kile lakini nisiondoke 
hadi nikamilishe misheni, laki-
ni nizuie nisitekwe, kufukuzwa 
wala kuuawa. Pamoja na hayo 
walinionya nisizuie vitu hivyo 
kwa kutumia nguvu, labda ku-
pambana nao, bali akili na hila 
zaidi kwa sababu hawakutaka 
yoyote yule ahisi labda mimi si 
mtu wa kawaida.”

Wakati akiongea ma-
neno hayo watu walikuwa 
kimya, wengine wakionyesha 
mshangao kwa kile walichoku-
wa wakikisikia.

“Mpango namba moja nilioo-
na unafaa ni kujifanya kipofu. 
Siku zote ambazo mlidhani 
kwamba mimi ni kipofu si kwe-
li. Ulikuwa ni mpango mkakati 
ili Usonzo asiniteke wala kufan-
ya chochote kwangu ili niend-
elee kuifanya kazi ya upelelezi 
kwa amani na uhuru zaidi. Uk-
weli uliokuwepo hapa mimi si 
kipofu.”

Alisema na kuvua mawani 
yake. Aliweka fimbo yake pem-
beni na kushuka chini kwa kasi 
akipiga hatua moja moja kwe-
nye ngazi na kupandisha tena.

Hili lilisabisha umati wote 
ulipuke kwa nderemo na vi-
fijo, huku baadhi walionekana 
kama wanaangalia filamu, wa-
siamini kile kilichotokea.

Aliporudi kila kitu alikiweka 
pembeni. Sasa aliongea kama 
mtu mzima na si mlemavu wa 
macho tena. Miwani aliweka 
pembeni.

“Jamani mpango huu nili-
ufanya kwa kushirikiana na 
Mary kwa ajili ya kumzuga 
Usonzo na kweli alizugika na 
ilisaidia kwa pande zote mbili. 
Nilimwambia Mary najifanya 
kipofu na yeye ndiye ionekane 
amenimwagia tindikali ili wote 
wawili, mimi na yeye tuishi kwa 
amani kwenye kijiji kwa sababu 
alituchukia na alikuwa kama 
anataka kufanya kisasi, hivyo 
habari hii angeonekana kufura-
hishwa na tukio hili. Na kweli 
ndivyo ilivyokuwa.”

      ITAENdElEA juMAMosI

kijiji hapo ni mmoja ya waliopata shida hiyo. Hawana 
pa kupeleka malalamiko, wala wa kumlilia, isipokuwa 
Mungu tu. Fuatana na mtiririko wa kisa hiki.
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Habari micHezo

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Taifa ya Kabbadi inat-
arajiwa kuingia kambini hivi ka-
ribuni kwa ajili ya kujiandaa na 
mashindano ya Kombe la  Dunia 
yatakayofanyika baadaye mwaka 
huu huko India, imeelezwa.

Kikosi cha timu hiyo kitaju-
likana baada ya kumalizika kwa 

Ligi ya Taifa ya mchezo huo ita-
kayofanyika kuanzia Februari 22, 
mwaka huu jijini, Dar es Salaam. 

Mwenyekiti wa Chama cha 
Kabbadi Tanzania, Abdallah 
Nyoni, aliliambia gazeti hili 
maandalizi ya ligi hiyo yako 
katika hatua za mwisho na wa-
naamini watapata vikosi imara 
vitakavyokwenda kuiwakilisha 

vyema nchi.
Aliongeza wanashukuru kuin-

gia mkataba na Chuo Kikuu cha 
Mtakatifu Joseph wenye lengo la 
kusaidia kambi ya timu hiyo.

“Tunakishukuru Chuo cha 
Mtakatifu Joseph kwa kuamua 
kushirikiana na sisi  kuiwezesha 
timu yetu ya taifa kujiandaa na 
mashindano ya dunia. Mkataba 

tulioingia  utasaidia gharama 
za kambi, chakula, malazi, usa-
firi wa ndani pamoja na kutoa 
mafunzo mbalimbali kwa wal-
imu, waamuzi, wachezaji na 
waandishi wa habari,” Nyoni 
alisema. Makamu Mwenyekiti wa 
Chuo cha Mtakatifu Joseph, Prof. 
Elius Zephania, alisema kwa sasa 
wameamua kuwekeza kwenye 

taaluma pamoja na shughuli 
mbalimbali za kijamii ikiwamo 
kuendeleza mchezo huo.

“Tunakishukuru Chama cha 
Kabbadi kukubali kufanya kazi 
pamoja na sisi tutawasaidia 
gharama kama chakula   malazi 
vile vile tutawapatia ofisi nzuri 
ambayo itakuwa jijini Dar es 
Salaam,alisema Zephania.

Simba QueenS yaongoza
ligi, yatamba hawaShikiki
Na Saada Akida 

B
AADA ya kufanikiwa 
kukaa kileleni kwa 
mara ya kwanza 
msimu huu kutoka-

na na ushindi wa mabao 4-1 
walioupata dhidi ya Baobab 
Queens kutoka Dodoma ka-
tika mechi ya Ligi Kuu ya Wa-
nawake Tanzania iliyochezwa 
juzi, Kocha Mkuu wa Simba  
Queens,  Charles Lukula,  
amesema bado safu yake 
ya ushambuliaji inatakiwa 
kuongeza umakini.

Ushindi huo umewafanya 
mabingwa watetezi wa ligi 
hiyo, Simba Queens kufikisha 
pointi 19 na nafasi ya pili sasa 
inashikiliwa na JKT Queens 
yenye pointi 18 na Yanga Prin-
cess yenye alama 17 ikifuatia.

Akizungumza na gazeti hili 

jana, Lukula, alisema anaam-
shukuru Mungu kupata 
ushindi katika mechi hiyo na 
kuongeza sasa kila mchezo 
kwao ni sawa na fainali.

Lukula alisema pia anafura-
hi kuona timu yake inapata 
ushindi mnono licha ya ligi 
hiyo kutokuwa nyepesi.

Kocha huyo aliongeza kuwa 
kikosi chake kitaendelea ku-
jituma katika kila mechi kwa 
sababu wanahitaji kufikia 
malengo yao.

“Ligi ya msimu huu ni ngu-
mu na ukiangalia msimamo 
wake utaona hata aliyeku-
wepo katika nafasi ya sita 
anaweza kufanya vizuri, tuna 
kazi kubwa ya kupambana 
katika kila mechi ili kutafuta 
ushindi na kutetea ubingwa 
wetu.

Hii mechi tulicheza kama 

fainali kwa sababu tusipoku-
wa makini hatutafikia malen-
go yetu, mabadiliko ya kikosi 
yanatokana na baadhi ya 
wachezaji wametumika sana 
kwa kucheza michezo mingi 
bila ya kupumzika,” alisema 
kocha huyo.

Alimtaja Asha Djafar am-
baye alicheza muda mrefu 
mechi za ligi, michuano ya 
CECAFA na Ligi ya Mabingwa 
Afrika na alicheza mechi za 
kwanza msimu huu na sasa 
ameamua kumpumzisha na 
kuwapa nyota wengine nafasi 
ya kucheza.

Mshambuliaji wa timu hiyo, 
Mwanahamisi Omary ‘Gau-
cho’, alisema  kitendo cha 
wao kukaa kileleni wapinzani 
wasahau suala la kushuka ka-
tika nafasi hiyo.

Gaucho alisema kitendo 

cha kukaa kileleni kime-
waongezea nguvu ya kupam-
bana ili kufikia malengo yao 
makubwa ya kutetea ubingwa 
wanaoushikilia.

“Ligi ni ngumu , lakini kwa 
kuwa tuko kileleni basi wa-
jue kazi wanayo kutushusha, 
kwa sasa tumefika katika na-
fasi yetu na kazi iliyopo ni ku-
pambana kila mechi kutafuta 
matokeo chanya ili kufikia 
malengo yetu,” alisema Gau-
cho.

Mabao ya ushindi katika 
mechi ya juzi yalifungwa 
na Vivian Corazone aliye-
tikisa nyavu mara mbili,  
Jentrix Shikangwa na Oppa 
Clement.

Simba Queens itashuka 
tena dimbani  Februari 14, 
mwaka huu kuwakaribisha 
Ceassia Queens kutoka Iringa.

Kabbadi Taifa kuingia kambini Dar

Na Saada Akida 

WANAMICHEZO wanawake ku-
toka sehemu mbalimbali nchini 
wametakiwa kujitokeza kupima 
afya zao Machi 8, mwaka huu 
kwenye Ukumbi wa Diamond 
Jubilee jijini, Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Mratibu wa pambano la 
ngumi lijulikanalo kwa jina la 
Malkia wa Ulingo, Khadija Hami-
si, alisema lengo la kuandaa 
zoezi hilo ni kuhakikisha afya 
za wanamichezo wanawake 
zinakuwa imara.

Khadija alisema wanamichezo 
wanawake wanatakiwa kutam-
bua thamani yao, hivyo kuji-
tokeza kufanya vipimo hivyo 
kutawaweka kwenye nafasi 
nzuri ya kuendeleza vipaji vyao.

Alisema zoezi hilo la upimaji 
afya lifanyika kwa muda wa 
siku tatu kabla ya pambano la 
Malkia wa Ulingo ambalo ma-
bondia wanaoshiriki watachua-
na ifikapo Machi 11, mwaka huu 
hapa jijini.

“Zoezi hilo la upimaji afya 
linahusisha wanawake wote wa-
naoshiriki michezo mbalimbali 
hapa nchini ikiwamo mpira wa 
kikapu, mpira wa wavu, mpira 
wa miguu na mabondia wa 
kike,” alisema Khadija.

Aliongeza uamuzi huo wa ku-
wapima afya wanamichezo wa-
nawake unalenga kutoa nafasi 
kwa wanamichezo hao kujua 
hali zao za kiafya, lakini pia 
watapata mafunzo yatakayowa-
jenga kisaikolojia.

“Hili zoezi litaanza kufanyika 
katika siku ya wanawake duni-
ani kwa sababu kuna wanawake 
wengi ambao wako katika mich-
ezo mbalimbali ikiwemo ngumi 
na soka kujiweka tofauti, elimu 
itakayotolewa itawasaidia ku-
wabadilisha hasa kwa watoto 
wetu wakike kujiweka vizuri,” 
alisema Khadija.

Aliwataka wanamichezo we-
nye ulemavu pia kujitokeza 
katika zoezi hilo ambalo lita-
wasaidia kufahamu na kutatua 
changamoto zilizojificha.

Katika usiku wa Malkia wa 
Ulingo, pambano kuu litamku-
tanisha Mtanzania, Stumai Muki 
dhidi ya Chimwemwe Banda ku-
toka Malawi ambao watawania 
mkanda wa ubingwa unaotam-
buliwa na Shirikisho la Ngumi la 
Kimataifa la UBO wakati Najma 
Isike atapigana na Happy Daudi.

Wanawake 
waitwa kupima  
afya Machi 8

Mshambuliaji 
wa Simba 
Queens, Jen-
trix Shikang-
wa (kushoto), 
akipambana 
kuwania 
mpira dhidi 
ya mchezaji 
wa Baobab 
Queens ka-
tika mechi ya 
Ligi Kuu ya 
Wanawake 
Tanzania 
iliyochezwa 
kwenye 
Uwanja wa 
Uhuru, Dar 
es Salaam 
juzi. Simba 
Queens 
ilishinda 
mabao 4-1. 
PICHA: 
SIMBA SC



21

habari michezo

Jumamosi Februari 11, 2023

MANCHESTER, England

K
IWANGO bora cha Marcus 
Rashford ndio ufunguo wa 
Manchester United iliyo-
jaa “watu mahiri na wenye 

furaha”, kwa mujibu wa Kocha, Erik 
ten Hag.
Mchezaji huyo wa kimataifa 

wa England alivumilia 
msimu mgumu wa 2021-22, 

lakini ni mshambuliaji ali
yezaliwa upya chini ya

 Mholanzi huyo pale Old

 Trafford msimu huu.
Rashford aliiokoa United na kui-

wezesha kupata pointi moja kwenye 
sare ya 2-2 dhidi ya Leeds United 
hapo juzi, akifunga bao lake la 11 la 
Ligi Kuu England msimu huu.

    Ni kutokana na kuonyesha 
kiwango cha juu na pia amekuwa 
chanzo cha...

Ten Hag : RasHfoRd
azaliwa upya uniTed

zisikupite

DoNDoo za soka 
MAGAZETI YA ULAYA

Ten Hag anashukuru mabadiliko 
yake kwa kuongeza umakini ndani 
na nje ya uwanja, na ameongeza 
kuwa amekuwa na mchango mkub-
wa kwa wachezaji wenzake.

“Ana umakini mkubwa kwa 
wakati huu,” alisema Ten Hag  
akiiambia Sky Sports kuhusu Rash-
ford.

“Anafahamu hilo, akifanya 
harakati sahihi yeye au timu yake 
itamfikisha katika nafasi nzuri ya 
kufunga mabao.

“Kwa wakati huu, anaweka 
mtiririko, analeta kila mchezo 

uwanjani, ikiwa ana nguvu na vi-
wango hivyo, atafunga mabao.

“Kitu pekee ambacho timu ina-
paswa kufanya ni kumweka katika 
nafasi hiyo.”

Ten Hag aliongeza: “Tunaona 
watu waangalifu na wenye furaha, 
nadhani lazima tuendelee kuwa 
chanya. Unapaswa kukabiliana na 
mchezo kwa mtazamo chanya.”

Rashford ndiye mfungaji bora wa 
United msimu huu, akisaidia kuziba 
pengo la Cristiano Ronaldo aliye-
jiondoa katika klabu hiyo katikati ya 
msimu.

chiWeLL atakiWa citY

KLABU ya Manchester City inataka ya kumsajili beki 
wa kushoto wa Chelsea na Timu ya Taifa ya England, Ben 
Chilwell mwenye umri wa miaka 26 katika dirisha la us-
ajili la msimu wa joto. (CaughtOffside)

osimheN aNukia cheLsea

CHELSEA imemweka mshambuliaji wa Napoli na 
Timu ya Taifa ya Nigeria, Victor Osimhen, mwenye umri 
wa miaka 24, kama kipaumbele chao kikuu katika diri-
sha la usajili la majira ya kiangazi. (90MIN)

spurs Yamtaka Guehi

KLABU ya Tottenham Hotspur inavutiwa na beki wa 
Crystal Palace, Marc Guehi, mwenye umri wa miaka 22, 
wakati huu wakitaka kusajili mabeki wawili wapya wa 
kati kwa ajili ya msimu ujao. (Mail)

LeipziG macho kWa keita

RB Leipzig huenda ikatafuta kumsajili tena kiungo wa 
kati, Naby Keita mwenye umri wa miaka 27 katika msimu 
wa joto baada ya siku ya mwisho ya usajili wa Januari 
kukataliwa na Liverpool kumwachia mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Guinea. (Bild)

kessie aLiikataa spurs

KIUNGO wa kati wa Barcelona na Timu ya Taifa ya 
Ivory Coast, Franck Kessie, mwenye umri wa miaka 26 
alikataa kuhamia Tottenham Hotspur katika dirisha la 
uhamisho la Januari. (Sport)

Lukaku kubakia iNter

INTER Milan ipo tayari kufanya mazungumzo zaidi 
na Chelsea kuhusu mkataba wa kudumu wa kumnunua 
mshambuliaji wa Ubelgiji, Romelu Lukaku. Mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 29 kwa sasa yuko kwa 
mkopo katika klabu hiyo ya Serie A. (Gazzetta dello 
Sport)

WarD kutua aJaX

AJAX inazidisha juhudi zao za kumpata Mkurugenzi 
wa Michezo wa Liverpool, Julian Ward, ambaye anatajwa 
anafikiria kuachana na majukumu yake ndani ya Anfield 
mwishoni mwa msimu huu. (Telegraph)

sLot akaribia LeeDs

LEEDS United inafikiria kumchukua Kocha wa Fey-
enoord, Arne Slot ili kuiongoza timu hiyo. (Times)

busQuets, barca saFi

BARCELONA inataka kuongeza mkataba wa nahodha 
na kiungo wa zamani wa Timu ya Taifa ya Hispania, Ser-
gio Busquets mwenye umri wa miaka 34. (Mundo De-
portivo)

haLL aNukia LiVerpooL
LIVERPOOL inamfuatilia kwa karibu nyota wa Bir-

mingham City na Timu ya Taifa ya England ya vijana, 
George Hall. Everton na Leeds pia zinavutiwa na kiungo 
huyo mwenye umri wa miaka 18. (Football Insider)

paVarD kutua barca

BARCELONA itafuatilia mpango wa kumnunua beki 
wa kulia wa Bayern Munich na Timu ya taifa ya Ufaran-
sa, Benjamin Pavard, mwenye umri wa miaka 26 katika 
majira ya msimu wa joto. (Mundo Deportivo)

aNceLotti ataJWa braziL

KOCHA wa Real Madrid, Carlo Ancelotti huenda 
akachukua nafasi ya Tite kama Kocha Mkuu wa Brazil. 
(GeGlobo,via Defensa Central)
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MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI
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1,074,741,067/-

- PIGA *150*87#, 
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NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

ARSENAL

BRENTFORD

1|1.44
x|4.28
2|6.52

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 11/02/23 18:00 Southampton FC vs Wolverhampton Wanderers 2.75 3.10 2.60

02. 11/02/23 18:00 KVC Westerlo vs KAA Gent 2.80 3.30 2.42

03. 11/02/23 18:15 UD Almeria vs Real Betis Seville 2.80 3.30 2.44

04. 11/02/23 22:45 Lazio Rome vs Atalanta BC 2.27 3.35 3.00

05. 11/02/23 23:00 Valencia CF vs Athletic Bilbao 2.95 3.15 2.41

06. 12/02/23 09:00 Macarthur FC vs Wellington Phoenix FC 2.55 3.15 2.29

07. 12/02/23 15:00 Toulouse FC vs Stade Rennes 3.05 3.35 2.25

08. 12/02/23 16:00 Getafe CF vs Rayo Vallecano 2.75 2.85 2.80

09. 12/02/23 16:30 Vitesse Arnhem vs FC Utrecht 2.39 3.45 2.75

10. 12/02/23 17:00 Angers SCO vs AJ Auxerre 2.25 3.30 3.10

11. 12/02/23 17:00 Montpellier HSC vs Stade Brest 29 2.35 3.25 2.95

12. 12/02/23 17:30 Hertha BSC vs Borussia Monchengladbach 2.75 3.50 2.37

13. 12/02/23 18:15 RC Celta de Vigo vs Atletico Madrid 3.40 3.05 2.24
14. 12/02/23 19:30 1. FC Cologne vs Eintracht Frankfurt 2.65 3.45 2.47
15. 12/02/23 20:30 Real Valladolid vs CA Osasuna 2.60 3.05 2.80
16. 12/02/23 21:00 Sporting Lisbon vs FC Porto 2.75 3.20 2.55
17. 12/02/23 22:45 Olympique Lyon vs RC Lens 2.39 3.40 2.80

15:30 2851 West Ham vs Chelsea 3.27 3.12 2.21

16:00 1198 Forest Rangers vs Chambishi FC 1.72 3.07 5.20

16:00 3458 Mtibwa Sugar vs Dodoma FC 2.09 2.75 3.35

16:00 4008 EN Paralimni vs Apoel Nicosia 6.82 3.89 1.50

16:00 4404 Beitar Jerusalem vs FC Ashdod 2.34 3.26 2.74

16:00 4626 FC Muza vs Napsa Stars 2.61 2.66 2.93

16:20 1308 Dubba Al-Husun vs City Football Club 1.14 5.80 11.00

16:20 1580 Masafi vs Masfoot Sports Club 2.40 3.05 2.55

16:20 3809 AL Jazira AL Hamra vs AL-Rams 1.98 3.55 2.85

16:25 4463 Baynounah vs Fursan Hispania FC 2.02 3.42 3.21

17:00 2737 Empoli vs Spezia 2.00 3.36 3.56

17:00 5568 CF Estrela vs Benfica Lisbon B 1.71 3.79 4.21

17:30 1040 Ho�enheim vs Bayer Leverkusen 2.88 3.43 2.27

17:30 2000 Bayern Munchen vs VfL Bochum 1.10 8.68 16.77

17:30 3028 Werder Bremen vs Borussia Dortmund 3.86 3.96 1.76

17:30 3253 SC Freiburg vs Stuttgart 1.80 3.58 4.08

17:30 5619 Mainz vs Augsburg 1.77 3.71 4.06

18:00 2142 Crystal Palace vs Brighton 3.62 3.37 1.97

18:00 2446 Fulham vs Nottingham 1.88 3.42 3.91

18:00 2775 Ayr United vs Elgin City 1.39 4.46 6.43

18:00 3563 Leicester vs Tottenham 3.16 3.46 2.11

18:00 4255 Arsenal vs Brentford 1.44 4.28 6.52

18:00 5327 Southampton vs Wolverhampton 2.83 3.08 2.48

18:15 1736 Zaragoza vs Alaves 2.68 2.83 2.83

18:15 4239 Almeria vs Betis 2.80 3.25 2.46

18:30 2428 Al Ahly Cairo vs Flamengo 4.66 3.99 1.58

18:30 2680 Hapoel Beer Sheva vs Hapoel Katamon 1.56 3.73 5.18

19:00 1569 Monaco vs Paris St Germain 2.54 3.48 2.54

19:00 5113 Wolfsberger AC vs WSG Wattens 1.94 3.53 3.32

19:00 5142 RB Salzburg vs Austria Lustenau 1.17 6.23 11.42

19:30 2177 AS Dakar Sacre Coeur vs Generation Foot 2.52 2.58 3.17

19:30 2335 Sectzya Nes Ziona vs Hapoel Haifa 3.00 3.20 2.20

19:30 3222 Bnei Sakhnin vs Maccabi Bney Reine 2.17 3.16 3.11

19:30 3776 ASC Diambars vs US Goree 1.93 2.90 4.24

19:30 4258 Teungueth vs Stade De Mbour 2.14 2.70 3.84

20:00 2328 Talaea El Gaish vs El Daklyeh 1.97 2.99 4.28

20:00 3788 Lecce vs Roma 4.15 3.21 1.90

20:30 1727 Bournemouth vs Newcastle 5.77 3.93 1.53

20:30 2445 RB Leipzig vs Union Berlin 1.70 3.57 4.76

20:30 3468 Maccabi Haifa vs Ironi Kiryat Shmona 1.29 4.99 8.10

20:30 5497 Sevilla FC vs Mallorca 1.93 3.09 4.39

20:45 4367 NEC Nijmegen vs Cambuur 1.70 3.62 4.66

21:00 3012 FC Arouca vs Santa Clara 2.11 3.23 3.43

21:00 4277 PAS Giannina vs Ionikos Nikea FC 1.93 3.24 4.03

22:00 4566 Real Madrid vs Al Hilal Riyadh 1.25 5.37 8.87

22:00 5890 PSV Eindhoven vs Groningen 1.14 7.34 14.88

22:45 3751 Lazio vs Atalanta 2.35 3.27 2.87

23:00 3002 Clermont Foot vs Marseille 4.78 3.63 1.69

23:00 4674 Valencia vs Athletic Bilbao 2.95 3.15 2.41

23:00 5830 Las Palmas UD vs Lugo 1.42 4.07 7.74

habari michezo
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RIYADH, Saudi Arabia

C
RISTIANO Ronaldo alifunga 
bao la 500 la ligi katika maisha 
yake kwenye  ushindi wa mabao 
4-0 wa Al Nassr dhidi ya Al We-

hda.
Nahodha huyo wa Ureno alifunga ma-

bao yote manne huku klabu yake mpya 
ikipanda kileleni katika Ligi ya Saudia 
kwa tofauti ya mabao.

Akiwa amefungua akaunti yake ya ma-
bao kwa Al Nassr katika sare ya 2-2 dhidi 
ya Al Fateh mara ya mwisho, bao muhimu 
la Ronaldo lilipatikana dakika ya 21 baada 

ya kuachia shuti hafifu lililompita 
Abdulquddus Atiah.

Aliongeza bao la pili na 
alikamilisha hat-trick 

yake kwa mkwaju wa 
penalti dakika ya 53, 
kabla ya kupata bao 
lake la nne na kum-
alizia ushindi mnono 
baada ya dakika ya 30.

Ronaldo na Al Nassr 
watarejea uwanjani 

Ijumaa ijayo, wataka-
powakaribisha Al Taa-

woun kwenye Uwanja 
wa Chuo Kikuu cha King 
Saud.

Ronaldo 
afikisha 
mabao 500 

PARIS, Ufaransa

KOCHA wa Argentina aliye-
shinda Kombe la Dunia, Lionel 
Scaloni na Carlo Ancelotti wa 
Real Madrid ni miongoni mwa 
walioingia fainali ya kuwania 
tuzo ya Kocha Bora wa FIFA 
wa Wanaume ya mwaka 2022.

Wawili hao wameorodhesh-
wa pamoja na Pep Guardiola 
wa Manchester City katika na-
fasi tatu za mwisho.

Scaloni, ambaye alimaliza 
nafasi ya nne mwaka jana, 
aliiwezesha Argentina, La Al-
biceleste, kushinda Kombe la 
Dunia nchini Qatar 2022 na 
anatambulika kwa juhudi zake 
za kusaidia kutinga fainali ya 
Kombe la Dunia kwa mara ya 
kwanza tangu mwaka 1986.

Ancelotti alifanya kazi nzuri 

akiwa na Real Madrid, baada 
ya kushinda mataji mawili Ligi 
ya Mabingwa Ulaya na Ligi 
Kuu Hispania maarufu LaLiga.

Guardiola aliiongoza City 
kutwaa ubingwa mwingine 
wa Ligi Kuu England, ingawa 
alishindwa katika Ligi ya 
Mabingwa Ulaya kwa mara 
nyingine tena na kuona mp-
inzani wake Liverpool akin-
yakua Kombe la FA na lile la 
EFL.

Kwa upande wa tuzo ya 
Kocha Bora wa FIFA wa Wa-
nawake, Kocha wa England, 
Sarina Wiegman ametajwa ku-
wania nafasi hiyo akichuana 
na Kocha wa Brazil, Pia Sund-
hage.

Washindi wa tuzo Bora za 
Soka za FIFA watatangazwa 
Februari 27.

Guardiola, Ancelotti, 
Scaloni wawania tuzo
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01. 11/02/23 18:00 Southampton FC vs Wolverhampton Wanderers 2.75 3.10 2.60

02. 11/02/23 18:00 KVC Westerlo vs KAA Gent 2.80 3.30 2.42

03. 11/02/23 18:15 UD Almeria vs Real Betis Seville 2.80 3.30 2.44

04. 11/02/23 22:45 Lazio Rome vs Atalanta BC 2.27 3.35 3.00

05. 11/02/23 23:00 Valencia CF vs Athletic Bilbao 2.95 3.15 2.41

06. 12/02/23 09:00 Macarthur FC vs Wellington Phoenix FC 2.55 3.15 2.29

07. 12/02/23 15:00 Toulouse FC vs Stade Rennes 3.05 3.35 2.25

08. 12/02/23 16:00 Getafe CF vs Rayo Vallecano 2.75 2.85 2.80

09. 12/02/23 16:30 Vitesse Arnhem vs FC Utrecht 2.39 3.45 2.75

10. 12/02/23 17:00 Angers SCO vs AJ Auxerre 2.25 3.30 3.10

11. 12/02/23 17:00 Montpellier HSC vs Stade Brest 29 2.35 3.25 2.95

12. 12/02/23 17:30 Hertha BSC vs Borussia Monchengladbach 2.75 3.50 2.37

13. 12/02/23 18:15 RC Celta de Vigo vs Atletico Madrid 3.40 3.05 2.24
14. 12/02/23 19:30 1. FC Cologne vs Eintracht Frankfurt 2.65 3.45 2.47
15. 12/02/23 20:30 Real Valladolid vs CA Osasuna 2.60 3.05 2.80
16. 12/02/23 21:00 Sporting Lisbon vs FC Porto 2.75 3.20 2.55
17. 12/02/23 22:45 Olympique Lyon vs RC Lens 2.39 3.40 2.80

15:30 2851 West Ham vs Chelsea 3.27 3.12 2.21

16:00 1198 Forest Rangers vs Chambishi FC 1.72 3.07 5.20

16:00 3458 Mtibwa Sugar vs Dodoma FC 2.09 2.75 3.35

16:00 4008 EN Paralimni vs Apoel Nicosia 6.82 3.89 1.50

16:00 4404 Beitar Jerusalem vs FC Ashdod 2.34 3.26 2.74

16:00 4626 FC Muza vs Napsa Stars 2.61 2.66 2.93

16:20 1308 Dubba Al-Husun vs City Football Club 1.14 5.80 11.00

16:20 1580 Masafi vs Masfoot Sports Club 2.40 3.05 2.55

16:20 3809 AL Jazira AL Hamra vs AL-Rams 1.98 3.55 2.85

16:25 4463 Baynounah vs Fursan Hispania FC 2.02 3.42 3.21

17:00 2737 Empoli vs Spezia 2.00 3.36 3.56

17:00 5568 CF Estrela vs Benfica Lisbon B 1.71 3.79 4.21

17:30 1040 Ho�enheim vs Bayer Leverkusen 2.88 3.43 2.27

17:30 2000 Bayern Munchen vs VfL Bochum 1.10 8.68 16.77

17:30 3028 Werder Bremen vs Borussia Dortmund 3.86 3.96 1.76

17:30 3253 SC Freiburg vs Stuttgart 1.80 3.58 4.08

17:30 5619 Mainz vs Augsburg 1.77 3.71 4.06

18:00 2142 Crystal Palace vs Brighton 3.62 3.37 1.97

18:00 2446 Fulham vs Nottingham 1.88 3.42 3.91

18:00 2775 Ayr United vs Elgin City 1.39 4.46 6.43

18:00 3563 Leicester vs Tottenham 3.16 3.46 2.11

18:00 4255 Arsenal vs Brentford 1.44 4.28 6.52

18:00 5327 Southampton vs Wolverhampton 2.83 3.08 2.48

18:15 1736 Zaragoza vs Alaves 2.68 2.83 2.83

18:15 4239 Almeria vs Betis 2.80 3.25 2.46

18:30 2428 Al Ahly Cairo vs Flamengo 4.66 3.99 1.58

18:30 2680 Hapoel Beer Sheva vs Hapoel Katamon 1.56 3.73 5.18

19:00 1569 Monaco vs Paris St Germain 2.54 3.48 2.54

19:00 5113 Wolfsberger AC vs WSG Wattens 1.94 3.53 3.32

19:00 5142 RB Salzburg vs Austria Lustenau 1.17 6.23 11.42

19:30 2177 AS Dakar Sacre Coeur vs Generation Foot 2.52 2.58 3.17

19:30 2335 Sectzya Nes Ziona vs Hapoel Haifa 3.00 3.20 2.20

19:30 3222 Bnei Sakhnin vs Maccabi Bney Reine 2.17 3.16 3.11

19:30 3776 ASC Diambars vs US Goree 1.93 2.90 4.24

19:30 4258 Teungueth vs Stade De Mbour 2.14 2.70 3.84

20:00 2328 Talaea El Gaish vs El Daklyeh 1.97 2.99 4.28

20:00 3788 Lecce vs Roma 4.15 3.21 1.90

20:30 1727 Bournemouth vs Newcastle 5.77 3.93 1.53

20:30 2445 RB Leipzig vs Union Berlin 1.70 3.57 4.76

20:30 3468 Maccabi Haifa vs Ironi Kiryat Shmona 1.29 4.99 8.10

20:30 5497 Sevilla FC vs Mallorca 1.93 3.09 4.39

20:45 4367 NEC Nijmegen vs Cambuur 1.70 3.62 4.66

21:00 3012 FC Arouca vs Santa Clara 2.11 3.23 3.43

21:00 4277 PAS Giannina vs Ionikos Nikea FC 1.93 3.24 4.03

22:00 4566 Real Madrid vs Al Hilal Riyadh 1.25 5.37 8.87

22:00 5890 PSV Eindhoven vs Groningen 1.14 7.34 14.88

22:45 3751 Lazio vs Atalanta 2.35 3.27 2.87

23:00 3002 Clermont Foot vs Marseille 4.78 3.63 1.69

23:00 4674 Valencia vs Athletic Bilbao 2.95 3.15 2.41

23:00 5830 Las Palmas UD vs Lugo 1.42 4.07 7.74
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Wabrazil Wa Singida bS
Walia na umbali mrefu
Na Adam Fungamwango

U
ONGOZI wa Singida Big Stars 
umesema moja ya changamoto 
wanayoipata  wachezaji wao 
wa kigeni kutoka Brazil, Bruno 

Gomes (pichani), na Rodrigo Fegu, ni ku-
tozoea kusafiri umbali mrefu, imefaha-
mika.

Kocha Msaidizi wa Singida Big Stars, 
Mathias Lule, aliliambia gazeti hili wache-
zaji hao wanapata tabu sana wanaposafiri 
kwa umbali mrefu kutoka sehemu moja 
hadi nyingine kwa ajili ya kwenda kucheza 
mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara.

Lule alisema nyota hao bado hawajazoea 
hali hiyo na inawapa ugumu huku ikichan-
gia kuathiri viwango vyao kutokana na 
uchovu wanaopata.

“Sisi Singida Big Stars hatugombanii na-
fasi yoyote katika Ligi Kuu Tanzania Bara, 
malengo tuliyojiwekea ni kucheza vizuri 
kupata matokeo chanya kwenye kila mche-
zo tunaocheza, lakini klabu haijaweka ma-
lengo wala kutuwekea makocha malengo, 
ila kwa jinsi tunavyokwenda tutafikia pa-
zuri.

Ila tuna changamoto moja kwenye timu 
yetu, Wabrazil hawajazoea ligi ya Kitan-
zania, hapa tunasafiri sana tena umbali 
mrefu, kilomita nyingi kwao hawajazoea, 
hiyo imekuwa changamoto kubwa inayo-
sababisha hata viwango vyao kupanda na 
kushuka,” Lule alisema.

Kuhusu mechi hiyo, Lule alisema ita-
kuwa ngumu kwa sababu Ihefu kwa sasa 
imepata ushindi mfululizo, hali ambayo 
imewajengea uwezo wa kujiamini wache-
zaji wake.

Singida Big Stars kwa sasa iko jijini 
Mbeya ikijiandaa na mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara dhidi ya Ihefu itakayoche-
zwa kesho kwenye Uwanja wa Highland 
Estates, Mbarali.

ronaldo 
afikiSha 
mabao 500 

inatoka  Uk 24

Simba yakamilisha
hesabu za ushindi

“Tunaitakia kila la heri klabu ya Yanga, 
inayocheza michezo ya shiriko tarehe 
12, Februari huko Tunisia, ujumbe wetu 
kwao, tetemesha Watunisia, tunaitakia 
heri nyingi sana Simba, Wekundu wa 
Msimbazi wanaocheza michezo ya Klabu 
Bingwa Afrika huko Guinea tarehe 11 Feb-
ruari, 2023.

Ujumbe wetu kwenu nyunyiza 
hao Waguinea walale mabao mengi 
kwao. Hakuna mashaka na viwango 
vyenu, Simba nyie ni miongoni mwa  
klabu 10 bora Afrika.” alisema Waziri 
Mkuu.

Baada ya mchezo huo, Simba itarejea 
nyumbani kuwasubiri Raja Casablanca 
kwa ajili ya mchezo wa pili wa Kundi C 
utakaochezwa Februari 18, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam.

Yanga yafunguka 
inatoka  Uk 24

wapinzani wetu wanahitaji 
ushindi kitu ambacho tut-
akifanya ni kupambana zaidi,” 
alisema Kaze.

Kocha huyo aliongeza wame-
jipanga kuongeza umakini na 
wamewataka mashabiki wao 
kutokuwa na hofu.

Alisema pia kukosekana 
kwa baadhi ya wachezaji wao 
isiwaumize kwa sababu kila 
nafasi ina mchezaji mbadala 
ambaye ana uwezo wa kufan-
ya vizuri na kuisaidia timu.

Naye mshambuliaji wa timu 
hiyo, Fiston Mayele, alisema 
wamefanya mazoezi magumu 
na wanauhakika wa kufanya 
vizuri katika mchezo huo wa 
keshona kuifanya safari yao 
kuwa nyepesi.

“Malengo yetu ni kufanya 

vizuri katika mchezo huo kwa 
sababu ni mechi yetu ya kwan-
za, huu mchezo ndio unaotupa 
taswira ya michezo yetu ijayo, 
kikubwa tuko tayari kwa ajili 
ya kusaka matokeo mazuri,” 
alisema Mayele.

Wakati huo huo, kipa namba 
mbili wa Yanga, Abdultwalib 
Mshery, ambaye yuko katika 
mji wa Suusse, Tunisia kwa ajili 
ya matibabu ya jeraha lake la  
goti tayari  amefanyiwa upas-
uaji na anaendelea vizuri.

“Nashukuru Mungu tayari op-
eresheni yangu imeenda vizuri 
na naendelea vizuri, ninaimani 
baada ya muda nitarejea ka-
tika hali yangu ya kawaida na 
ubora wangu katika majukumu 
ya kuipigania klabu yangu ya 
Yanga,” alisema Mshery. 
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Na Adam Fungamwango

K
AZINI, Simba inatarajia ku-
wavaa wenyeji Horoya AC ka-
tika mechi ya hatua ya makundi 
ya mashindano ya kimataifa 

ya Ligi ya Mabingwa Afrika itakayoche-
zwa leo kwenye Uwanja wa Jenerali 
Lansana Conte ulioko jijini Conakry, 
Guinea. 

Mechi hiyo itachezwa kuanzia saa 1:00 
usiku kwa saa za Tanzania.

Hata hivyo itakuwa ni mechi ya pili ka-
tika Kundi C baada ya mechi ya kwanza 
iliyochezwa jana usiku kwenye Uwanja 
wa Mohamed wa Tano, Morocco kati ya 
Raja Casablanca dhidi ya Vipers kutoka 
Uganda.

Kocha Mkuu wa Simba, Roberto Olivei-
ra ‘Robertinho’ alisema kikosi chake kiko 
tayari kuwavaa Horoya na ana matu-
maini ya kufanya vyema katika mchezo 
huo ili kujiweka katika nafasi nzuri ya 
kusonga mbele kwenye michuano hiyo.

Robertinho alisema anafahamu ugu-
mu wa mechi hiyo lakini pia kumkosa 
kiungo mshambuliaji wake, Saidi Ntiba-
zonkiza anaamini ana wachezaji wen-
gine wazuri ambao wataweza kupam-
bana kusaka matokeo mazuri.

Kocha huyo alisema Simba itafanya 
vizuri katika mechi hiyo na kuongeza 
kikosi chake kina wachezaji wazoefu wa-
naoijua vyema michuano hiyo.

“Mechi zote tutakazocheza ni ngumu 
na zitakuwa na ushindani, kwa sababu 
tunaanzia ugenini, tutapambana ku-
hakikisha tunapata ushindi na kurejea 
nyumbani tukiwa na nguvu ya kuen-
delea kupambana, tukipata matokeo 
mazuri, yatatuwekea wepesi kuelekea 
mchezo unaofuata ambao tutakuwa ny-
umbani,” alisema Robertinho.

Mratibu wa Simba, Abbas Ally, alise-
ma maandalizi yote muhimu kuelekea 
mechi hiyo yamekamilika na mpaka sasa 
hakuna kitu chochote ambacho si cha 
kawaida kilichowatokea.

UKUrasa  21

Yanga yafunguka 
Monastir watalala

Ten Hag : Rashford azaliwa upya United

Na Saada Akida 

USHINDI ndio neno 
ambalo wachezaji, 
makocha na viongozi 
wa Yanga wanahitaji 
kulisikia baada ya kutua 
salama katika jiji la 
Tunis, Tunisia tayari kwa 
mchezo wa Kombe la 
Shirikisho Afrika dhidi 
ya US Monastir.

Yanga inatarajia 
kuwakabili US Monastir 
katika mechi ya kwanza 
ya Kundi D itakayoche-
zwa kwenye Uwanja wa 
Olympique Hammadi 
Agrebi.

Kocha Msaidizi wa 
Yanga, Cedric Kaze, 
aliliambia gazeti hili 
kikosi chao kimeendelea 
kujiimarisha na jana kili-
fanya  mazoezi ambayo 
yatawaweka tayari kwa 
mchezo huo ambao wa-
nahitaji kuanza vyema 

hatua ya makundi.
Kaze alisema Yanga 

inahitaji pointi zote tatu 
na wamejipanga kucheza 
soka la kiwango cha juu 
kwa sababu wanahitaji 
kutimiza malengo.

Aliongeza kupata 
ushindi katika mchezo 
huo kutawapata mwanga 
mzuri kuelekea  michezo 
iliyopo mbele yao katika 
michuano hiyo inayoan-
daliwa na Shirikisho la 
Soka Afrika (CAF).

“Wachezaji wana-
tambua umuhimu wa 
kushinda mechi ya 
kwanza, tutahakikisha 
wanapambana kwa 
lengo la kutafuta alama 
muhimu katika mchezo 
huu ili kufikia malengo 
yetu ni kukusanya 
alama nyingi na kufuzu 
kucheza robo fainali.

Ukweli ushindani ni 
mkubwa na tunajua 

inaendelea  UK 23

inaendelea  UK 23

Simba yakamiliSha
heSabu za uShindi

   Yashuka ugenini Guinea, serikali yawatakia heri watani wa jadi...
Abbas alisema kila mchezaji anafahamu kazi 

iliyowapeleka huko na wamejipanga kuonyesha 
kiwango bora ili wafikie malengo ya timu.

“Hakuna chochote kibaya au hujuma kwa saba-
bu moja ya kazi ya mimi kufika huku mapema ka-
bisa ni kuangalia, kuzuia na kuzima njia zote am-
bazo zinaweza kufanya timu isiwe kwenye hali ya 
utulivu na akili ielekezwe katika mechi tu.

Hali ya hewa ya Guinea haitofautiani na ya Dar 
es Salaam kwa kipindi hiki, tangu mimi (Abbas), 
nimekuja hapa nina siku ya sita, nyuzi joto ni zile 
zile tu kuanzia 30 au 28, ukiangalia na huko kabla 
ya hizo mvua za huko hazijanyesha hali ya jotori-
di ni lile lile, na hata hali ya hewa pia zinafanana 
kwani mji wa Conakry nao uko baharini kama 
Dar tu,” alisema Abbas.

Hata hivyo alisema mashabiki wa soka wa Co-
nakry wametabiri mechi hiyo itakuwa ngumu 
kwa sababu wanaitazama Simba kama moja ya 
timu kubwa barani Afrika.

“Mashabiki wa hapa wanaizungumzia mechi 
hii itakuwa ngumu, wao wanajua timu yao inak-
wenda kukutana na timu ngumu, timu bora 
kwenye viwango vya CAF, lakini cha msingi 

na kukumbuka mechi hii Horoya hawa-
tocheza na mashabiki kwa sababu uwanja 
wao umefungiwa, wameruhusiwa kucheza 
hii mechi, michezo mingine miwili hawa-
tacheza nyumbani, watakwenda  Senegal 
au Mali,” alisema kiongozi huyo.

Horoya tangu Januari 21 haijacheza 
mechi yoyote ile ya ligi baada ya Chama 
cha Soka cha Guinea kusimamisha mechi 
zao kwa ajili ya kuipa nafasi kujiandaa kui-
kabili Simba.

Wakati huo huo, Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa, amezitakia kila la heri timu za 
Simba na Yanga ambazo zinakabiliwa na 
majukumu ya kimataifa huko ugenini.

Majaliwa alisema hayo jana alipokuwa 
akilifunga Bunge la Jamhuri ya Muungano, 
jijini, Dodoma.

Kocha Mkuu wa Simba, Roberto Oliviera maarufu Robertinho (kulia), akiwa na wasaidizi wake baada ya 
kuwasili katika mji wa Conakry, Guinea kwa ajili ya kuwakabili wenyeji Horoya AC kwenye mchezo wa 
Kundi C wa mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika utakaochezwa leo. PICHA: SIMBA SC 
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