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Chanjo va corona milioni 11 yaja nchini

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imesema dozi ny-
ingine milioni 11 ya chanjo ya
Uviko-19 inatarajiwa  kuletwa
nchini wakati wowote.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Msemaji na Mkurugenzi wa Idara
ya Habari (MAELEZO), Gerson
Msigwa, wakati akizungumza na
waandishi wa habari, jijini Dar es
Salaam.

Msigwa alisema uhitaji wa chan-
jo ya Uviko-19 nchini ni kufikia
asilimia 60 ya Watanzania wote na
dozi hiyo milioni 11 ikiletwa nchini
itakuwa imefikia asilimia 20 pekee
ya mabhitaji.

“Kuna dozi milioni 11 tunazota-
rajia kuzipata kutoka Covax Fa-
cility na tukizipata hizi tutakuwa
tumefikisha asilimia 20 tu ya ma-
hitaji. Nchi yetu imejiwekea mipa-

ngo tupate kama asilimia 60 hivi
ya mahitaji, kwa hiyo tuna kazi
ya kutafuta nyingine asilimia 40
ambayo wataalamu wanatueleza
kwamba tukitoa chanjo kwa asil-
imia 60 ya Watanzania tutakuwa
tumejihakikishia kukata maam-
bukizi ya huu ugonjwa ambao
kwa sasa unasababisha madhara
makubwa,” alisema Msigwa.

“Chanjo zitakuja nyingi na tayari
chanjo kama tano, sita, saba hivi
zimetambuliwa na kukaguliwa na
zitakuja kwa awamu kwa sababu
zinahitaji  kuhifadhiwa vizuri,
na hizi dozi milioni 11 zinaweza
kuletwa ndani ya wiki mbili au
tatu hivi.” Aliwasisitiza wananchi
kusikiliza elimu inayotolewa na
wataalamu na kuachana na mane-
no ya upotoshaji yanayotolewa na
baadhi ya watu kupitia mitandao
ya kijamii kuhusu chanjo hiyo.

“Serikali inapenda kuwasisitiza
wananchi kuwasikiliza wataalamu
wa afya, tatizo tulilonalo sasa hivi
kila mmoja amejivalisha utaala-
mu, tusiwasikilize wasio na utaal-
amu,” alisisitiza Msigwa.

“Hakuna madhara kwa wali-
ochanja na mpaka sasa msimamo
wa serikali bado chanjo ni hiari,
kwa hiyo niombe wapotoshaji
waache wananchi waamue, wasi-
wapotoshe.”

Msigwa alisema serikali haitasi-
ta kuwachukulia hatua za kisheria
wale wote watakaobainika kupo-
tosha taarifa za chanjo.

Tayari Tanzania imepokea
chanjo 1,058,400 ya Uviko-19 aina
ya Johnson Johnson ambayo il-
itoka Serikali ya Marekani kupitia
Covax Facility. Wiki iliyopita, Rais
Samia Suluhu Hassan, aliizindua
chanjo hiyo na kuchanjwa pamoja

na viongozi mbalimbali wa seri-
kali waliokuwapo katika tukio hilo
la uzinduzi.

Dozi hiyo tayari imeanza
kusambazwa katika mikoa mbal-
imbali na leo au Agosti 5 wananchi
watakaohiari wataanza kuchan-
jwa. Kwa mujibu wa Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, vituo takribani
550 vitatumika kutoa huduma
hiyo ya chanjo.

Masharti ambayo yamewekwa
na wizara hiyo kwa wanaohitaji
kupata chanjo hiyo ni pamoja na
kutakiwa kujisajili kwa kutumia
mtandao wa ndani ya simu au
kompyuta, kutoa kipaumbele kwa
makundi yenye uhitaji mkubwa
ikiwamo watumishi wa sekta ya
afya, watu wazima kuanzia umri
wa miaka 50 na kuendelea na we-
nye magonjwa.
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Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa
akizindua Chuo
cha Ufundi Stadi
cha Wilaya ya
Busokelo, mkoani
Mbeya. Wengine
kutoka kushoto ni
Naibu Spika wa
Bunge, Dk. Tulia
Ackson, Waziri
wa Nchi, Ofisi

ya Waziri Mkuu,
Sera, Bunge, Kazi,
Vijana, Ajira na
Wenye Ulemavu,
Jenista Mhagama,
Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, Juma
Homera, Waziri
wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia,
Profesa Joyce
Ndalichako na
kulia ni Mbunge
wa Busokelo, Atu-
pele Mwakibete.
PICHA: PMO
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Samia kwenda
Rwanda leo

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan,
leo anatarajia kuanza ziara
rasmi ya kiserikali ya siku
mbili nchini Rwanda kwa mwa-
liko wa Rais wa nchi hiyo, Paul
Kagame.

Taarifa ya Kurugenzi ya
Mawasiliano ya Rais Ikulu
Dar es Salaam ilieleza kuwa
akiwa nchini humo, Rais Samia
pamoja na mambo mengine,
atafanya mazungumzo rasmi
na mwenyeji wake Rais Kag-
ame, kisha atashuhudia utiaji
saini wa hati za makubaliano
na kuzungumza na vyombo vya
habari.

Ziara hiyo inalenga kuima-
risha zaidi uhusiano na ush-
irikiano kati ya Rwanda na
Tanzania.

Hii ni ziara yake ya nne nje
va nchi tangu aingie madaraka-
ni Machi mwaka huu. Ziara ya
kwanza aliifanya Uganda ku-
saini mkataba na Rais Yoweri
Museveni wa bomba la mafuta
kutoka Hoina hadi jijini Tanga.
Ziara ya pili aliifanya Kenya
kwa mwaliko wa Rais Uhuru
Kenyatta na ya tatu aliifanya
mwezi uliopita nchini Burundi.

Ziara ya Rwanda inamwez-
esha kuzitembelea nchi tano
kati ya sita wanachama wa
Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EAC). Mbali na nchi hizo ny-
ingine ni Sudan Kusini, ambayo
ni mwanachama mpya.

Rais Samia pia alikwenda
Msumbiji safari ambayo hata
hivyo, haikuwa ya ziara rasmi,
ambapo alihudhuria mkutano
wa dharura wa viongozi wakuu
wa nchi na serikali wa Jumuiya
va Maendeleo Kusini mwa Af-
rika (SADC).

Uamuzi mpya tozo miamala ya simu waiva

Na Elizabeth Zaya

UAMUZI mpya kuhusu tozo ya
miamala ya simu unatarajiwa ku-
tolewa wakati wowote.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana,
Msemaji wa Serikali na Mkurugenzi
wa Idara ya Habari (MAELEZO),
Gerson Msigwa, alisema Waziri wa
Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu
Nchemba na Waziri wa Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Dk. Faus-
tine Ndugulile, waliwasilisha taarifa
ya mapendekezo yao kwa Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa, juzi.

“Jana (juzi), Waziri wa Fedha na
Mipango na Waziri Mawasiliano,
waliwasilisha taarifa ya mapende-
kezo ya tozo za miamala ambayo

wameyatoa juu ya maelekezo wali-
yoaagizwa na Rais Samia ya kufany-
ia kazi madai ya wananchi kuhusu
miamala  ya tozo,” alisema Msig-
wa.

“Tayari Waziri Mkuu ametoa
maelekezo mengine ya namna ya
kwenda kurekebisha na kuiweka vi-
zuri taarifa hiyo, sitakuwa na majibu
leo (jana) juu ya nini kimeamuliwa,
lakini wakati wowote serikali itaku-
ja na majibu na maelezo. Tusubiri
taarifa itakayotolewa wakati wow-
ote kuhusu tozo hizo za miamala.”

Julai 19, mwaka huu, Dk. Mwigulu
alitoa taarifa kwa umma kwamba
serikali imesikia maoni ya wa-
nanchi kuhusu tozo hizo za mia-
mala ya simu, na kwamba viongozi
wakuu wameagiza kuitishwa kwa

kikao cha kujadili suala hilo.

Dk. Mwigulu alitoa kauli hiyo
baada ya siku chache mwezi uliopi-
ta kuanza kwa utekelezaji wa bajeti
ya serikali ya 2021/2022 ikiwamo
kuanza rasmi kwa tozo za miamala
zilizosababisha kuibuka kwa mjada-
la mkubwa kutoka kwa wananchi
kuhusu tozo hizo.

Mjadala ulioibuka kwa wananchi
ni kuhusu kiwango kikubwa cha
tozo hizo za miamala kinachotozwa,
japokuwa serikali ilitolea ufafanuzi
sababu za kuweka tozo hizo.

“Nitoe rai kwa wananchi kwamba
serikali imesikia maoni yote yali-
yotolewa na wananchi na tumeen-
delea kuyafanyia kazi,” alisema Dk.
Mwigulu Julai 19, mwaka huu.

“Viongozi wetu wakuu,

wamesikia maoni yote yaliyotolewa
na wananchi. Rais naye ameguswa
na jambo hili, amesikia maoni ya
Watanzania wote na alishatolea
maelekezo kwamba tuyafanyie kazi
haya ambayo wananchi wanay-
atoa.”

“Tayari Waziri Mkuu ameitisha
kikao ambacho kitafanyika ke-
sho (Julai 20) ili kuendelea kupitia
masuala haya haya. Nitoe rai kwa
wananchi kuwa watulivu kwenye
jambo  hili, tutaendelea kuelezea
na kutolea ufafanuzi kwenye kila
maeneo  ambayo yanahitaji
ufafanuzi na tutachukua hatua kwe-
nye yale maeneo ambayo yanayohi-
taji kuchukuliwa hatuaili ujenzi
wa taifa letu uendelee kama am-
bavyo wananchi wetu wamekuwa

na shauku kubwa ya ujenzi wa taifa
letu kwa ajili ya kuleta maende-
leo yanchiyetu.”

Akitoa taarifa hiyo Julai 19, Dk.
Mwigulu alisema mambo ambayo ni
ya kisheria yanatakiwa kuheshim-
iwa, lakini mambo ambayo ni ya
kikanuni yatafanyiwa kazi kama
ambavyo wameagizwa na viongozi
wakuu wa nchi.

“Mambo ambayo ni ya kisheria,
sheria za nchi zinatakiwa kuheshim-
iwa, lakini mambo ambayo ni ya
kikanuni na ambayo yanahitaji ue-
limishwaji tutaendelea kufafanua,
lakini yale ambayo ni ya kikanuni
na yanahitaji kufanyiwa kazi kama
ambavyo viongozi wetu wametu-
agiza tutayafanyia kazi,” alisema Dk.
Mwigulu.
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NSSF kuwekeza kwenye kilimo cha mkonge

Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI wa Bodi ya
Wadhamini ya Mkufo wa Taifa
wa Hifadhi ya Jamii (NSSF),
Balozi Ali Iddi Siwa, amese-
ma sheria iliyoanzisha NSSF
inawaruhusu kuingia katika
uwekezaji na wanataka kuten-
geneza fedha kupitia kilimo cha
mkonge.

NSSF ilianzisha kampuni
tanzu ya Sisalana Tanzania
Limited, kwa ajili ya kusimamia
shughuli zote zilizokuwa zina-
fanywa na Kampuni ya Katani
katika usindikaji wa mkonge,
NSSF ilichukua baadhi ya
mali za kampuni hiyo ambazo
ziliwekwa kama dhamana ya
mkopo uliotolewa na shirika
hilo baada ya kushindwa
kurejesha mkopo huo. Lengo
la NSSF ni kurejesha fedha
zake ambazo ni za wanachama
wake.

Alisema kampuni ya Sisalana
imepewa jukumu la kuende-

sha korona tano (mashine za
kuchakata mkonge) kwa lengo
la kurudisha fedha ambazo
NSSF ilikopesha kampuni ya
Katani Limited.

“Kwa hiyo Sisalana imein-
gia ili iweze kurejesha fedha
za wanachama na inaendesha
shughuli za biashara hiyo kwa
kushirikiana na AMCOS (Vy-
ama vya Ushirika vya Msingi
vya Mazao), ambapo kazi yake
kubwa ni kuchakata majani ya
katani ili AMCOS ziweze kuuza
brash ambayo inaitwa singa na
sisi tunapata tozo kutokana na
kuchakata huko,” alisema.

Alibainisha kuwa NSSF kupi-
tia Sisalana inataka itanuke
zaidi katika biashara ya mkonge
na tayari wana mikakati ya kue-
ndelea mbele na inaiunga mko-
no na wanasimamia miradi ili
iwe inafuata taratibu na kanuni
za uwekezaji ambazo zinata-
wala Mifuko ya Hifadhi ya Jamii.

Balozi Siwa alisema biashara
ya mkonge siku za mbele itata-
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nuka zaidi na Sisalana inataka
itengeneze fedha ili iwe na uw-
ezo mkubwa wa kuzalisha.

Aliwaomba wadau wenzao
ambao ni AMCOS waendelee
kujenga ushirikiano mzuri
ambao tayari umeshaanza ku-
komaa kwa kuwa lengo lao ifike
mahali ikizungumzwa habari
ya mkonge Mkoa wa Tanga uwe
unaizungumza Sisalana nyuma
yake chini ya NSSF.

Balozi Siwa alisema kuto-
kana na halisi hiyo ndio maana
wameingia katika biashara ya
mkonge na wanataka biashara
hiyo iwe na maana katika ku-
tunisha NSSF ili iwe na uwezo
mkubwa wa kulipa pensheni
kwa wanachama.

Alisema kupitia ushirikiano
huo kuna wadau watatu ambao
ni serikali na Bodi ya Mkonge
ambayo kazi yake ni kusimamia
sera na kutoa miongozo, AM-
COS ambao ni vyama vya ush-
irika vya wakulima ambavyo
vinavyozalisha mkonge na Si-

salana ambaye ni mdau wa tatu.

Mkuu wa Wilaya ya Korogwe,
Basilla Mwanukuzi, alisema
serikali imedhamiria kukuza
uzalishaji wa mkonge kwa
kuwa ni zao la kimkakati, lengo
ni kuhakikisha wakulima wa-
nanufaika na zao hilo kupitia

vyama vya ushirika.
Alisema Sisalana ndio
mkombozi wa kulikomboa

zao la mkonge nal itakuwa
chanzo kikubwa cha kuwawez-
esha wakulima kununua na
kuchakata katani yao.

Shedrack Lugendo, ni Mwe-
nyekiti wa Magunga AMCOS,
alisema wakulima wadogo wa
mkonge wana mwamko mkub-
wa baada ya serikali kuwaona
na AMCOS kuwapa uwezo wa
kujiuzia wenyewe mazao yao.

Alisema sasa uzalishaji ume-
kuwa mkubwa na mashamba
mengi ambayo yalikuwa yame-
kufa wakulima wake wanayafu-
fua baada ya kampuni ya Sisala-
na kuingia.

Mkuu wa Mkoa
wa Tanga,
Adam Malima
(kulia), akitaza-
ma mkonge
uliochakatwa
katika Kiwanda
cha Mwelya
kilichoko
wilayani Ko-
rogwe mkoani
Tanga, kina-
chomilikiwa na
NSSF kupitia
kampuni tanzu
va Sisalana.
Katikati ni
Giliad Kisaka,
Mshauri na
Mtaalamu wa
Mkonge na
mashine za
uzalishaji wa
zao hilo. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU

]
NMB yaongeza faida hadi bil. 134/-

Na Elizabeth Zaya

BENKI ya NMB,
imesema katika kipindi
cha nusu ya kwanza ya
mwaka huu, imeongeza
faida hadi kufikia
Sh.bilioni 134 ikilingan-
ishwa na Sh.bilioni 94
ya kipindi kama hicho
mwaka jana. /

Afisa Mtendaji ¢
Mkuu wa Benki hiyo,
Ruth Zaipuna, alisema

faida hiyo imetokana na ufanisi wa utendaji kazi
uliochangia ongezeko la biashara na miamala,
udhibiti wa gharama za uendeshaji na ubora wa
mikopo inayotolewa.

“Mapato ya benki yameongezeka kwa asilimia
20 hadi kufikia Sh. bilioni 463 katika kipindi kil-
ichomalizikia Juni mwaka huu, ikilinganishwa na
Sh. bilioni 387 zilizopatikana katika kipindi kama
hicho mwaka jana. Mapato haya yamechangiwa
na ongezeko la mikopo kwa wateja na uwekezaji
kwenye hati fungani za serikali,” alisema Zaipuna.

“Pia, mapato yasiyotokana na riba yameongeze-
ka kwa asilimia 17 hadi kufikia Sh.bilioni 140 ikilin-
ganishwa na Sh. bilioni 119 ya kipindi kama hicho
mwaka jana. Ongezeko la mapato yasiyo ya riba
yalichangiwa na ongezeko la miamala ya kibenki
kutokana na huduma nzuri zinazotolewa na benki,
mahusiano mazuri na wateja, na uwekezaji katika
mifumo ya kidigitali.”

Alisema katika kipindi hicho cha nusu ya kwan-
za ya mwaka huu, uwiano wa matumizi yasiyo
ya riba na mapato halisi umeimarika mpaka ku-
fikia asilimia 47 kutoka asilimia 56 katika kipindi
kama hicho mwaka jana.

Alisema katika kipindi hicho, ubora wa mali za
benki hiyo uliimarika kutokana na mikakati ya kui-
marisha mikopo ya benki na kwamba uwiano wa
mikopo chechefu uliimarika hadi asilimia 4.3 ku-
toka asilimia 6.9 katika kipindi kama hicho mwaka
jana.

Zaipuna alisema mikopo ilikuwa kwa asilimia 11
hadi kufikia Sh. trilioni 4.2 kufikia mwisho wa Juni
mwaka huu ukilinganisha na Sh. trilioni nne(4) ka-
tika kipindi kama hicho mwaka jana.

“Amana za wateja zilikuwa kwa asilimia nane(8)
hadi kufikia Sh. trilioni 5.8 ikilinganishwa na Sh.
trilioni 5.5 katika kipindi kama hiki mwaka jana,
hii ikionyesha mazingira mazuri yaliyowekwa na
benki katika uhusiano wake na wateja. Katika kip-
indi hiki mali za benki zimeongezeka kwa asilimia
sita (6) hadi kufikia Sh. trilioni 7.6 ikilinganishwa na
Sh. trilioni 7.2 katika kipindi kama hiki mwaka jana.

Makongamano yamW|bua Tundu Lissu

Na Enock Charles

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) Tanzania Bara, Tundu
Lissu, ameeleza kushangazwa na
kukamatwa kwa Mwenyekiti wa
chama hicho, Freeman Mbowe,
Wakati akijiandaa na kongamano la

Lissu ambaye yupo ughaibuni
kwa sasa, ameyasema hayo katika
majadiliano yake ya mtandaoni
kuhusiana na hali ya kisiasa nchini
akidai kuwa awali vyama vya upin-
zani vilizuiwa kufanya mikutano ya
hadhara, huku serikali ikiruhusu
mikutano ya ndani na makongama-
no ambayo hata hivyo, sasa wame-
zuliwa kufanya.

“Tumefanya kile tulichoambiwa

tunaruhusiwa kufanya, sasa in-
aonekana hatuna adabu, kitu pekee
wanachokitaka ni sisi tuzibe mido-
mo yetu,” alisema Lissu.

Mbowe  aliyekamatwa jijini
Mwanza Julai 21, mwaka huu wakati
akijiandaa kushiriki katika onga-
mano la Katiba mpya lililoandaliwa
na Baraza la Vijana wa CHADEMA
(BAVICHA). Mbowe ameshafik-
ishwa mahakamani na kufunguliwa
mashtaka ya ugaidi na njama za ku-
taka kuua viongozi wa serikali.

Juzi Katibu Mkuu wa chama hi-
cho, John Mnyika, alitangaza maazi-
mio ya chama hicho kuhusiana na
suala la kukamatwa kwa Mbowe,
akiitangaza Alhamisi kama siku ya
wafuasi wa chama hicho kujitokeza
kupinga kushtakiwa kwa mwe-
nyekiti huyo kwa njia mbalimbali

ikiwamo maandamano ya amani
nchi nzima.

Mikusanyiko ikiwamo makonga-
mano imepigwa marufuku na baa-
dhi ya wakuu wa mikoa ikiwamo
katika mkoa wa Mwanza na Mbeya
kwa kile kilichoelezwa kuepuka
kusambaa kwa maambukizi ya
virusi vya corona, wakisisitiza ku-
chukua hatua kali za kisheria kwa
yeyote atakayekiuka katazo hilo.

“Sisi tunazuia maambukizi, tuna-
taka vifaa vya kuwasaidia madak-
tari kuwahudumia wananchi vi-
zuri, lakini kuna watu wanataka
mikusanyiko na mikusanyiko yoy-
ote lazima iwe na kibali ...sasa wewe
jichanganye huko tukikufurumu-
sha usije ukalalamika,” alionya
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera.

KUPOTELEWA NA

KADI YA BAJAJ

FADHILI R. KAMETA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Bajaj liyokuwa na
namba ya usajili MC 388
CRF na chasis namba
MD6M14PA8L4B10047 na
engine namba
AK4BL4611022. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
IRI/IRI/RB/370489/2021

116388002

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI
HAPPY EBEAT MANGULA
anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari iliyokuwa
na namba ya usajili T 692
DHY yenye chasis namba
SXA160029523. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
IRI/IRI/RB/313959/2021

116387902
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TANGAZO

The Mwalimu Nyerere Memorial Academy (MNMA) invites all qualified Tanzanians and None Tanzanians to apply for Basic Technician Certificate, Ordinary Diploma, Bachelor Degree and Master Degree at Dar
es Salaam Main Campus, Karume Campus - Zanzibar and Pemba Branch for the September intake 2021. The application window for all programmes is open and will close on 14 August 2021 for Certificate

THE MWALIMU NYERERE
MEMORIAL ACADEMY

and Diploma programmes whereas round one application for Degree programmes will close on 5" August 2021.

APPLY NOW FOR THE FOLLOWING PROGRAMMES:

xi) Ordinary Diploma in

Information and
Communication
Technology

2 years

[ Holders of Certificate of Secondary Education
Examination (CSEE) with at least four (04) relevant passes
and Advanced Certificate of Secondary Education
Examination (ACSEE) with at least one principle pass
and one Subsidiary in any of the following subjects
Economics, Commerce, Accounts, Physics, Chemistry,
Biology, Pure Mathematics, Basic Applied Mathematics,
Geography, Computer and other relevant subjects as
per course specifications.

[JHolders of Certificate of Secondary Education
Examination (CSEE) with at least four (04) relevant passes
(i.e. D grade or higher) including specific subject based
on the course; and a relevant Basic Technician Certificate
(NTA Level 4) recognized by NACTE or any other
relevant one year certificate obtained from any learning
institution registered by the Government or recognized
by any Government body of the country of study.

DEGREE PROGRAMMES

PROGRAMME

DURATION

ENTRY REQUIREMENT

Bachelor Degree in
Management of Social
Development

3 Years

[] Form VI with at least two Principal passes at D grade
with a total of 4.0 points from two subjects in History,
Geography, English, Kiswahili, Biology, Chemistry,
Agriculture, Commerce and any other Form six subject
except religious studies.

[] Diploma in Social Studies OR Diploma in Gender
and Development, Community Development/ Full
Technician Certificate in Human Resource Management,
Record Man agent, Social Work, Journalism, International
Relational and Diplomacy, Secretarial Studies and Office
Management Administration, Performing Arts with
an average GPA 3.0 and above or 4 passes at ‘O’ Level
(SCEE).

Bachelor Degree in Economics of
Development

3 Years

[ Form VI with at least two Principal passes at D grade
with a total of 4.0 points from two subjects: Economics,
Accountancy, Commerce, Mathematics, Geography,
Physics, Chemistry, Biology or Agriculture,

[ Diploma in Economic of Development OR Diploma in
Community Development/ Full Technician Certificate
in Procurement and Supply Management, Marketing,
Accountancy, Financial ~Administration,  Business
Administration, Local Government Accountancy and
Finance, Public Sector Finance, Management, with an
average of GPA 3.0 and above or 4 passes at ‘O’ Level
(SCEE).

Bachelor Degree of Education
in Geography and History

3 Years

[] Form VI with at least two Principal passes at D grade
with a total of 4.0 points from two subjects Geography
and History subjects,

[] Diploma of Education in Geography and History
with an average of C, Education Management and
Administration, Adult and Continuing Education, with
an average of GPA 3.0 and above or 4 passes at ‘O’ Level
(SCEE).

CERTIFICATE PROGRAMMES
PROGRAMME DURATION ENTRY REQUIREMENT
i) Basic Technician Certificate in
Youth Work 1year
ii) Basic Technician Certificate
in Human Resources
Management
iii)  Basic Technician Certificate in [0 The minimum entry qualification is four (4) passes at
Community Development least D grade in any subject excluding religious subjects
in a Certificate of Secondary Education Examination
iv)  Basic Technician Certificate (CSEE).
in Library and Information
Management
V) Basic Technician Certificate in
Business Administration
vi) Basic Technician Certificate in
Procurement and Supply
vii)  Basic Technician Certificate
in Information and
Communication Technology [d The minimum entry qualification is four (4) passes at
D grade in any subject excluding religious subjects
viii)  Basic Technician Certificate 1year in a Certificate of Secondary Education Examination
in Records, Archives and (SCEE).The four passes must include a pass in Basic
Informatic;n Management Mathematics and English Language.
ix) Basic Technician Certificate in
Economic Development
[0 The minimum entry qualification is four (4) passes at
x) Basic Technician Certificate in D grade |fr|1 any ;UbJeCt SXCIUd(Ijng rgllglous sgbjgcts
Accountancy in a Certificate of Secondary .E ucation Exan'nnatlo.n
(SCEE). The four passes must include a pass in Basic
Mathematics.
DIPLOMA PROGRAMMES
PROGRAMME DURATION | ENTRY REQUIREMENT
i) Ordinary Diploma in Social
Studies
. ) . . [J Holders of Certificate of Secondary Education
ii)  Ordinary Diplomain Human Examination (CSEE) with at least four (04) relevant passes
Resource Management and Advanced Certificate of Secondary Education
Examination (ACSEE) with at least one principle pass and
i) Ordinary Diploma in Gender gng_Sutb5|d|ary in any subject excluding the religious
Issues and Development ubjects.
2 years [0 Holders of Certificate of Secondary Education
iv)  Ordinary Diploma in Library Examination (CSEE) with at least four (04) relevant passes
and Information Management (i.e. D grade or higher) including specific subject based
on the course; and a relevant Basic Technician Certificate
v) Ordinary Diplomain (NTA Level 4) recognized by NACTE or any other
Community Development. relevant one year certificate obtained from any learning
institution registered by the Government or recognized
vi)  Ordinary Diploma in Records, by any Government body of the country of study.
Archives and Information
Management
vii)  Ordinary Diplomain
Economic Development [JHolders of Certificate of Secondary Education
- - - Examination (CSEE) with at least four (04) relevant passes
viii) Ordinary Diploma in and  Advanced Certificate of Secondary Education
Accountancy Examination (ACSEE) with at least one principle pass
i) Ordinary Diploma in Business and one Subsidiary in any of the foIIo_wing subJ:ects
Administration Economics, Commerce, Accounts, Physics, Chemistry,
Biology, Pure Mathematics, Basic Applied Mathematics,
Geography and other relevant subjects as per course
5 specifications.
years
[JHolders of Certificate of Secondary Education
Examination (CSEE) with at least four (04) relevant passes
x) Ordinary Diploma in Procurement (i.e. D grade or higher) including_ speciﬁg §ubject pased
and Supply on the course; and a relevant Basic Technician Certificate
(NTA Level 4) recognized by NACTE or any other
relevant one year certificate obtained from any learning
institution registered by the Government or recognized
by any Government body of the country of study.

Bachelor Degree of Education
in Kiswahili and English
Languages

3 Years

[1 Form VI with at least two Principal passes at D grade
with a total of 4.0 points from two subjects Kiswahili and
English subjects,

[0 Diploma of Education in Kiswahili and English
with an average of C, Education Management and
Administration, Adult and continuing Education, with
an average of GPA 3.0 and above or 4 Passes at ‘O’ Level
(SCEE).

Bachelor Degree in Gender
and Development

3 Years

[] Form VI with at least two Principal passes at D grade
with a total of 4.0 points from two subjects: History
Geography, English, Kiswahili, Biology, Chemistry,
Agriculture Commerce and any other Form six subject
except religious studies.

[] Diploma in Gender and Development OR Diploma in
Community Development/Full Technician Certificate,
Nursing, Travel and Tourism, Police Sciences, Social
Studies, Social Work, Economic of Development, Record
Management, Human Resource Management with an
average of GPA 3.0 and above or 4 passes at 'O’ Level.

\ 216374802
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LHRC yabainisha
mianya UKkwepaji kodi

Na Thobias Mwanakatwe

TANZANIA inapoteza Dola za Kimarekani
299,485, 211 katika makusanyo ya kodi kila
mwaka kutokana na mianya ya ukwepaji wa
ulipaji kodi.

Aidha, wafanyakazi 700,000 wanafariki du-
nia kila mwaka duniani kutokana na kufanya
kazi muda mrefu kama ilivyoainishwa na
Shirika la Afya Duniani (WHO).

Hayo yalibainishwa juzi na Kituo cha She-
ria na Haki za Binadamu (LHRC), wakati wa
uzinduzi wa ripoti ya Haki za Binadamu na
Biashara nchini ya mwaka 2020/2021.

Ofisa Mwandamizi Kitendo cha Utafiti
LHRC, Fundikila Wazambi, akiwasilisha ripoti
hiyo, alisema kutokana na hali hiyo, Tanza-
nia imetajwa kuwa miongoni mwa nchi 70
ambazo zinaongoza kwa kuwa na mianya ya
ukwepaji kodi.

Alisema kati ya fedha hizo, kiasi cha Dola za
Kimarekani 279,081,381 sawa na asilimia 93 ya
fedha zinazopotea kwa sababu ya ukwepaji
kodi unaofanywa na kampuni kwa kuhifadhi
fedha za faida katika akaunti za nje.

Wazambi alisema kiasi hicho cha fedha
ambacho Tanzania inapoteza katika mapato
hayo kila mwaka kinaweza kulipa mishahara
ya wauguzi (manesi) 135,577 mwaka mzima.

“Ripoti nyingine kuhusu kodi iliyotolewa na
Mtandao wa Haki ya Kodi barani Afrika (TJNA)
mwaka 2021 (CTHI 2021) inaonyesha kwamba
Tanzania ni miongoni mwa nchi 70 duniani
ambazo mifumo yake ya fedha na kodi inawe-
ka mianya kwa kampuni za kimataifa kulipa
kodi ya kampuni chini ya kiwango,” alisema.

Kuhusu saa za kufanya kazi kwa wafan-
yakazi, alisema kumekuwa na changamoto
ya waajiri kutozingatia kiwango cha saa za ku-
fanya kazi ambapo asilimia 85 ya wafanyakazi
walioshiriki katika utafiti walisema wapo huru
kuondoka kazini baada ya saa za kawaida ya
kufaya kazi.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC, Anna
Henga, alisema utafiti wa ripoti hiyo ulilenga
kuangalia ni namna gani biashara inaheshimu
vipi haki za binadamu ambapo mikoa 15
ilifanyiwa utafiti kwa kupita katika taasisi za
udhibiti, kampuni, wafanyakazi, madereva na
wageni.

Henga alisema katika utafiti huo mambo
makubwa waliyoyabaini ni suala la mikataba
ya ajira ambayo imeshuka kwamba asilimia
59 ya wafanyakazi wengi walioshiriki walise-
ma wana mikataba ya ajira kiwago ambacho
kimeshuka ukilinganisha na mwaka jana.

“Idadi ya wafanyakazi wenye mikataba ya
ajira ni pungufu kwa asilimia 25 ukilinganisha
na idadi ya wafanyakazi wenye mikataba hiyo
katika utafiti uliopita wa mwaka 2019 ambapo
asilimia 84 walidai kuwa na mikataba ya ajira,”
alisema.

Alisema utafiti huo pia umebaini obwe la
kukosekana kwa uelewa juu ya sheria za kazi
za ajira kwa wafanyakazi, ambapo mkoa wa
Tabora ndio ulioongoza kwa kuwa na asilimia
kubwa zaidi ya wafanyakazi wasio na uelewa
wa kutosha kuhusu sheria na kanuni za kazi.

Henga alitoa wito kwa serikali kutembea
katika kampuni na taasisi kujionea hali halisi
ilivyo badala ya kusubiri kuletewa taarifa am-
bazo nyingi zinakuwa za kupikwa.

CCM: Tanzania sasa hakuna
mapambano ya demokrasia

Na Mwandishi Wetu

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), kimesema
Tanzania hakuna mapambano ya demokrasia
kwa kuwa mageuzi na mabadiliko toka cha-
ma kimoja na kuingia vyama vingi yame-
fanyika kwa ridhaa na kwa mujibu wa sheria.

Kauli hiyo imetolewa jana na Katibu wa Hal-
mashauri Kuu ya CCM Taifa, Itikadi na Uenezi,
Shaka Hamdu.

Kiongozi huyo alikuwa akitoa ufafanuzi
kuhusu kauli iliyotolewa na Katibu Mkuu wa
CHADEMA, John Mnyika, kuwa Tanzania iko
katika mapambano ya demokrasia baada ya
kutoa madai ya kutekwa kwa Mwenyekiti wa
chama hicho, Freeman Mbowe.

Shaka alisema masuala ya ndani ya nchi
kwa mujibu wa sheria hufanyika pale inapo-
bidi na mamlaka za utawala hazihitaji kibali
toka jumuiya zozote za nje au za ndani.

Alisema jumuiya za kimataifa ziki-
wamo taasisi zinazoshughulikia haki za bi-
nadamu, demokrasia na utawala bora, zina
taratibu na mipaka zinapotaka kujua ya-
nayoendelea au kujiri katika taifa fulani na
hazina haki ya kuziamuru mamlaka zilizopo
kufuata matakwa yao.

“Polisi wamethibitisha ~ kumkamata
Mbowe na wala hajatekwa kama Mnyika na
CHADEMA wanavyodai. Matamshi yao yame-
lenga kujenga chuki na kuchafua taswira ya

nchi yetu kwenye Jumuiya ya Kimataifa. Tan-
zania ni nchi huru inayoongozwa kwa misingi
ya utawala wa sheria,” alisema Shaka.

Shaka alisema demokrasia ipo kisheria na
kikatiba zaidi na Tanzania ni nchi ya kupigiwa
mfano katika kuzingatia ustawi wa haki za bi-
nadamu na maendeleo ya demokrasia.

“Kutumia kivuli cha demokrasia kuvunja
sheria huko ni kuinajisi demokrasia. Vyama
vyote vya siasa vimesajiliwa kwa mujibu wa
sheria hivyo vina wajibu wa lazima kuwa
mfano kwa kutii na kutekeleza sheria za nchi,”
alisema na kuongeza.

“Katika hili niwakumbushe CHADEMA
moja ya misingi muhimu ya demokrasia ya
kweli ni pamoja na kuheshimu na kutekeleza
kwa usawa utawala wa sheria. Tkiwa wanaiishi
demokrasia na wanaitaka ionekane ikiishi ni
vyema wakaheshimu utawala wa sheria am-
bao hakuna mtu yupo juu ya sheria.”

Alisema kukamatwa kwa kiongozi yeyote
awe wa chama tawala au wa upinzani, si
shambulio dhidi ya demokrasia kama inavyo-
daiwa na CHADEMA.

“Mnataka demokrasia, utawala wa sheria
na haki, halafu muda huo huo mnamtaka Rais
aingilie mahakama akiuke Katiba na sheria
za nchi kwa maslahi yenu hili halikubaliki ka-
bisa. Serikali ya Rais Samia itasimamia Katiba,
sheria, haki na usawa wakati wote,” alisisitiza
Shaka.
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- Form VI with at least two Principal Passes at D grade
with a total of 4.0 points from the following subjects;
English, History, Kiswahili, geography, Agriculture,
Economics and Commerce.

5 Bachelor Degree in Human
Resources Management

- Diploma in Human resource Management OR Diploma
in Gender and Development, Community Development/
Full Technician Certificate, Social Studies , Record
Management, Social Work, Journalism, International
Relation and Diplomacy, Secretarial Studies and Office
Management with an average of GPA 3.0 and above or 4
passes at‘O’ Level (SCEE).

- Form VI with at least two Principal passes at D Grade
with a total of 4.0 points from Geography and Kiswahili
subjects,

3 Years

6 Bachelor Degree of Education

in Geography and Kiswahili 3 Years

- Diploma of Education in Kiswahili and English
Geography and Kiswahili with an average of C, Education
Management and Administration, Adult and continuing
Education, with an average of GPA 3.0 and above or 4

Passes at ‘O’ Level (SCEE).

- Form VI with at least two Principal passes at D grade
with a total of 4.0 points from Geography and English
subjects.

7 Bachelor Degree of Education

in Geography and English 3 Years

- Diploma of Education in Geography and English
with an average of C, Education Management and
Administration, Adult and Continuing Education, with
an average of GPA 3.0 and above or 4 passes at'O’ Level

(SCEE).

- Form VI with two Principal passes at D grade with a total
of 4.0 points from History and English subjects

8 Bachelor Degree of Education
in History and English

- Diploma of Education in History and English with
an average of C, Education Management and
Administration, Adult and Continuing Education, with
an average of GPA 3.0 and above or 4 passes at ‘O’ Level
(SCEE).

- Form VI with two Principal passes at D grade with a total
of 4.0 points from History and Kiswahili subjects.

3 Years

9 Bachelor Degree of Education
in History and Kiswahili

- Diploma of Education in History and Kiswahili
with an average of C, Education Management and
Administration, Adult and Continuing Education, with
an average of GPA 3.0 and above or 4 passes at ‘O’ Level
(SCEE)

3 Years

MASTER’S PROGRAMMES
PROGRAMME

DURATION ENTRY REQUIREMENT

A candidate must hold at least a second class bachelor’s
degree or advanced diploma in any field(s) of study
from recognized institutions of higher learning.

A candidate with PASS Degree/Advanced diploma
will also be considered by the academy upon
producing evidence of having obtained an examined
postgraduate or professional qualification from
approved bodies

Master in Human Resource
Management. 2Years
A candidate who holds unclassified degrees should
have an average credit of B or above. A candidate
holding a degree or advanced diploma from foreign
institutions should be certified by the Tanzania
Commission for Universities (TCU) before being
considered for admission.

MODE OF APPLICATION

1. Allapplications must be through the Online Admission System (OSIM) of the Mwalimu Nyerere Memorial Academy
(MNMA) available in our website: www.mnma.ac.tz or visit the Admission Office at the MNMA - Kivukoni Campus
in Dar es Salaam, Karume Campus and Pemba Branch in Zanzibar for more assistance.

2. Each applicant for Certificate, Diploma and Bachelor Degree Programmes is required to pay an application fee of
TShs. 10,000/= for Tanzanian Citizens and US$ 10 for Non-Tanzanian Citizens. Master Degree applicants shall pay
application fee of TShs. 50,000 for Tanzanian Citizens and US$ 50 for Non-Tanzanian Citizens.

NOTE: All payments should be through Government Electronic Payment Gateway (GePG) which can be found on
OSIM from the Academy’s website.

For more information please contact:

Rector

The Mwalimu Nyerere Memorial Academy,
P.O.Box 9193,

Dar es Salaam

Fax No: (022) 2820816
Email: rector@mnma.ac.tz or admission@mnma.ac.tz

Website: www.mnma.ac.tz
OR Call the Following Numbers:

(022) 2820041/ 2820047/
0712176450
0655460062
0714472751
0787531043
0623396549

Kivukoni Campus:

(024)2250315
0713684663

(024)2452200
0655108108

Karume Campus:

216374802

Pemba Branch:

.
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Usajili wa wachezaji

waachiwe makocha

HIVI sasa klabu zote za Ligi Kuu Tanzania Bara, ligi daraja la
kwanza zipo kwenye haraka za kusajili wachezaji wapya ili kui-
marisha vikosi tayari kwa msimu ujao.

Ligi ambayo ilimalizika mwezi uliopita kwa Simba kutwaa ub-
ingwa kwa mara ya nne mfululizo, sasa inazipa nafasi za klabu
kujipanga kwa ajili ya msimu mpya.

Timu nne zitawakilisha nchi kwenye mashindano ya ki-
mataifa, Ligi ya Mabingwa Afrika na Kombe la Shirikisho, hivyo
usajili wa wachezaji muhimu zaidi kwa ajili ya kuboresha vikosi
vyao. Na sasa timu zimeingia kwenye vita ya usajili ingawa tayari
kuna nyingine zilishaanza kusajili mapema tu na hii ni kutokana
na ligi ya msimu huu kuchelewa kuisha sababu ya janga la Co-
rona.

Tumeshaanza kuona viongozi wa timu kadhaa hapa nchini
wakisafiri kwenda nje ya nchi kufuatilia wachezaji na shughuli
nyingine za kitimu. Wakati timu zinaenda kwenye vita ya usajili
zinapaswa kukumbushwa kuwa, zinatakiwa kusajili kulingana
na upungufu na siyo kusajili kwa sifa kisa zimeona timu zingine
zinafanya hivyo.

Msimu uliopita tulishuhudia sajili nyingi sana na wachezaji
baadhi walikuwa wakipokelewa kwa makundi makubwa ya
mashabiki wa timu husika hivyo basi, Nipashe tunaona viongozi
wayaachie kazi mabenchi ya ufundi yafanye kazi yao na wao
wabaki kwenye suala la kutoa fedha ili kukamilisha usajili.

Makocha wanatakiwa wasiingiliwe linapokuja suala la kiufun-
di, maana ndiyo kazi waliyosomea na viongozi wadili na suala la
kiutawala na kuingilia majukumu yasiyomuhusu.

Kocha anatakiwa kuachwa afanye usajili wa wachezaji anao-
wataka na hata ikitokea wakashindwa kufanya vizuri basi ana-
potimuliwa kazi, basi iwe kwa haki, kwamba kwa kuwa mlimpa
kila alichokihitaji na yeye akashindwa kuwapa furaha, basi
hakuna budi kumwondoa, hapo hamna dhambi kabisa maana
kila upande umetenda haki.

Viongozi msisajili wachezaji ambao mwisho wa siku wa-
naishia kukaa benchi au jukwaani.

Tumeona wachezaji wakali wakitoka huko timu za kawaida
wanaenda timu kubwa wakiwa na viwango vya juu, lakini huko
wanakutana na wakubwa zaidi yao na kujikuta akiishia benchi
na kuua vipaji vyao.

Au kiongozi utaona anasajili tu mchezaji ilimradi anajua
anapata asilimia kumi wao huita ‘ten percent’ sasa hii inakuwa
inaharibu soka, sawa inawezekana wakati mwingine kamali
inakubali kwa mchezaji kuwika kwa kuwa msaada lakini mara
nyingi huwa wanafeli. Tunajua kwamba, sasa hivi wachezaji
wengi wanaangalia fedha, lakini ni bora ukakaa sehemu am-
bayo unafanya kazi yako kwa amani bila presha na unalipwa
kama kawaida hata kama ni fedha ya kawaida kuliko kwenda
sehemu ambayo unalipwa sana, huchezi hata benchi hukai un-
aishia jukwaani, hapa unaua kipaji.

1li soko liweze kuonekana inatakiwa uonekane unacheza sasa
kama umekubali kulipwa fedha nyingi na unaenda kuishia ku-
kaa jukwaani ni kazi bure.

Makocha nao msikubali tu kupelekwa na viongozi wakati
mkijia fika kuwa nyinyi ndio wataalamu wa benchi la ufundi na
mnajua wachezaji gani wanaofaa kwenye kikosi chako.

Kazi ya kocha ni kupendekeza majina ya wachezaji anaowa-
hitaji na ambao anaona wanaweza kuwa msaada kwa timu,
na hivyo mkiwaachia viongozi wawasajilie wachezaji, mzigo
baadaye unaangukia kwenu.

Hivyo basi, Nipashe tunaona kwamba, makocha wasiingiliwe
kwenye kazi ya usajili ili waweze kupata nyota wazuri ambao
wataweza kuisaidia timu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adaim
Fungamwango

NI ukweli usiopingika kuwa
soka la Tanzania kwa sasa lime-
piga hatua kubwa. Ingawa badio
kuna matatizo kadhaa ikiwemo
baadhi ya timu kutokuwa sawa
kiuchumi, lakini soka la Tanza-
nia limeanza kuvutia nchi nyingi
na kuanza kulifuatilia.

Hii inatokana na sababu mbal-
imbali ikiwemo mechi nyingi
kuonyeshwa kwenye televisheni.
Ligi ya Tanzania ni moja kati ya
ligi ambazo mechi zake nyingi zi-
naonyeshwa kwenye televisheni,
tofauti na nyingi kwenye Ukanda
wa Afrika Mashariki na kati am-
bapo ni baadhi tu ya mechi zina-
zoonyeshwa.

Hapa nchini hata Mbeya City
ikicheza na Mwadui mechi
inakuwa laivu.

Sababu nyingine ni uwezo na
wachezaji wengi wa kigeni, na
hasa kutoka kwenye Ukanda wa
Afrika Mashariki na Kati kama
vile Jamhuri ya Kidemokrasi ya
Kongo, Burundi, Rwanda, Zam-
bia, Zimbabwe, Uganda, Kenya,
na nchi zingine kama Ghana,
Ivory Coast na nyingine.

Kuwepo kwa baadhi ya
wachezaji wa nchi hizo kuna-
sababisha wananchi wengi wa
nchi hizo kufuatilia maendeleo
ya wachezaji wao, hivyo kuvuti-
wa na soka la Tanzania.

Tuliona kwenye Mei 8 mwaka
huu, ilipopangwa kuchezwa
mechi ya watani wa jadi, Simba
na Yanga na kushindwa kufanyi-
ka, baadhi ya mashabiki wa soka
walitoka nje ya nchi.

Tuliona tawi la SImba kutoka
Kitwe nchini Zambia. Hawa
walikuja  kuwaunga mkono
wachezaji wa timu hiyo ambao
ni Wazambia wenzao, Clatous
Chama na Rally Bwalya.

Tangu timu ya Simba iingie
hatua ya Robo Fainali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika mwaka 2019,
Ligi ya Tanzania imekuwa iki-
angaliwa kwa jicho la tatu na
mashabiki wa wengi Afrika.

Mwaka huu pia Simba ime-
fanikiwa pia kutinga hatua hiyo.
Wakati Ligi ya Tanzania ikizidi

7\ Niwakatiwa TFF kuleta waamuzi nje

kutingisha kwa ubora, pamoja
na soka la Bongo kwa ujumla,
lakini kuna baadhi ya matatizo
yanabidi yarekebishwe ikiwemo
uchezeshaji.

Baadhi ya waamuzi wame-
onekana kuchezesha kwa woga,
hasa mechi zinazozihusu timu
kubwa kama Simba na Yanga.

Mechi zote tatu, ya mzunguko
wa kwanza wa Ligi Kuu na wa
pili, pamoja na fainali ya Kombe
la FA, waamuzi walionekana
kuchezesha kwa wasiwasi na ku-
fumbia baadhi ya matukio am-
bao wanayaona na yapo karibu
kabisa.

Waamuzi wanashinda kutolea
maamuzi rafu mbaya ambazo
si za kimpira, bali ni za kutaka
kuvunjana na kuhatarishiana
amani.

Wanafanya hivyo kwa wasi-
wasi. Labda kwa sababu wame-
shaanza kuonyeshewa vidole.
Ikumbukwe hata kabla ya mechi
ta fainali ya FA, Yanga iliandika
barua ya kutokuwa na imani na
mwamuzi Ahmed Aragija. Kwa
kiasi fulani hii ilimfanya akose

kujiamini, hasa kipindi cha
kwanza.
Inawezekana kabisa Yanga

ndiyo walikuwa wanakihitaji.
Kumpa presha mwamuzi.

Kuelekea msimu ujao wa Ligi
Kuu na michuano ya Kombe la
FA, Shirikisho la Soka Nchini
pamoja na Bodi ya Ligi inabidi
kubadilisha kanuni ili kuruhusu
kuleta waamuzi kutoka nje kwe-
nye baadhi ya mechi, ikizekana.

TFF na Bodi ya Ligi ambayo
naona mara nyingi inalaumiwa
sana na mashabiki kwa makosa
ambayo wakati mwingine siyo
yao, inaweza kuepuka hili kwa
kuweka kanuni hii, ili baadhi ya
mechi za Simba na Yanga, Simba
dhidi ya Azam, au Yanga dhidi ya
Azam kuchezeshwa na waamuzi
kutoka nje ya nchi kama ina-
vyokuwa kwa baadhi ya nchi za
wenzetu.

Kwa hali iliyofika sasa ambapo
soka la Tanzania wakati mwing-
ine linachezwa kisiasa sana tena

nje ya uwanja, kabla ya uwanjani
kwenyewe kwa kuwapa presha
na kuwatisha waamuzi, ni wakati
wa kubadilika kabla hali haijjawa
mbaya kwa TFF na Bodi ya Ligi.

Siyo kama waamuzi wa Tan-
zania hawajui, ila ni kuondoa
lawama zisizo la msingi kutoka
kwa mashabiki na viongozi wa
timu hizi.

Kwanza kabisa waamuzi wal-
itoka nje, wanakuwa hawana
presha au homa ya Simba na
Yanga kama  wanavyopata
waamuzi wa Bongo.

Watakapochezesha hata kama
ni dakika ya kwanza ikipatika-
na penalti, atatoa kwa sababu
hata hofu yoyote. Kama ni kadi
nyekundu basi itatoka. Yoyote
anayecheza mpira vurugu basi
mwamuzi atamuonya kwa vile
inavyopaswa. Na mechi ikiisha
wanaondoka nchini kwao. Hii
kwanza itapunguza lawama si
kwa viongozi wa soka, bali hata
kwa waamuzi wetu hasa wan-
apochezesha mechi hizi kubwa.

Niwakumbushe tu kuwa
mashabiki wa Simba na Yanga
wanakuwa na imani zaidi na
waamuzi kutoka nje kuliko wa
ndani. Na hata akifanya kosa
lolote la kibinadamu, wataamini
kuwa ni bahati mbaya, tofauti
na atakavyofanya mwamuzi wa
Kitanzania. Watasema amehong-
wa.

Nasema hili kwa kujenga,
kuwaodoa TFF na Bodi ya Ligi
pamoja na waamuzi wetu kwe-
nye lawama zisizo na msingi ili
Ligi yetu izidi kukua na kuheshi-
mika.

Kote ambako ligi zao zina-
heshimika Afrika, ‘dabi’ zao zin-
achezeshwa na waamuzi kutoka
nje.

Anakuja mwamuzi, anachez-
esha, timu mmoja inafungwa
hakuna wa kumtupia lawama
kwa sababu mwamuzi ni mgeni,
wanaoshangilia wanashangilia
na waliofungwa wanakwenda
kulala.

Natumai hii inaweza kuanza
msimu ujao.
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Waziri
ataka
mikopo
wahitimu
wa ufundi

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Sera, Bunge, Kazi,
Vijana, Ajira na Wenye Ulema-
vu), Jenista Mhagama, amewa-
taka viongozi wa mikoa na hal-
mashauri kutoa kipaumbele cha
mikopo kwa wahitimu wa ufun-
di stadi ili kuwawezesha kujiajiri
na kuajiri wengine.

Waziri Mhagama aliyasema
hayo mwishoni mwa wiki ali-
potembelea na kukagua shughu-
li za utekelezaji wa programu ya
mafunzo ya uanagenzi inayofa-
dhiliwa na Ofisi ya Waziri Mkuu
Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira
na Wenye Ulemavu katika Chuo
cha VETA Busokelo, Wilaya ya
Rungwe, mkoani Mbeya.

“Nawaomba sana viongozi
wa mikoa na halmashauri mtoe
kipaumbele cha mikopo kwa
hawa vijana ili wapate mitaji na
vifaavya kufanyiakazibaadaya
kuhitimu. Tena ukiwapa hawa
watachangia kuongeza mapato
kwenye halmashauri yako na
unakuwa na uhakika wa mikopo
yako kurejeshwa, maana tayari
wana ujuzi,” amesema.

Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Elimu na Mafunzo ya
Ufundi Stadi (VETA), Dk. Pan-
cras Bujulu, alishukuru serikali
kwa kuendelea kuwezesha vi-
jana kupata mafunzo ya ufundi
stadi na aliahidi kuwa mamlaka
hiyo itahakikisha vijana hao wa-
napata mafunzo bora yatakay-
owawezesha kujiajiri baada ya
kuhitimu.

Akisoma taarifa ya utekelezaji
wa programu hiyo katika Chuo
cha VETA Busokelo, Kaimu
Mkuu wa Chuo hicho, Wilbert
Bendera, alisema jumla ya vi-
jana 173 wa Halmashauri hiyo
ya Busokelo walipata fursa ya
mafunzo hayo katika fani za
Useremala, Ushonaji, Umeme,
Matumizi na Ukarabati wa
Kompyuta na Utengenezaji Vifaa
vya Kielektroniki, ingawa hadi
sasa walioripoti ni 127 tu, sawa
na asilimia 74.

Kufuatia taarifa hiyo, Waziri
Mhagama aliuagiza uongozi wa
chuo hicho kushirikiana kwa
karibu na Mbunge wa Jimbo
la Busokelo, uongozi wa Hal-
mashauri ya Busokelo, pamoja
na Diwani wa Kata ya Lufilyo ku-
hakikisha nafasi za vijana ambao
hawakuripoti zinajazwa mara ili
wananchi wa eneo hilo wanu-
faike na fursa hiyo.

Mkuu wa Wilaya va
Ubungo, Kheri James
(wapili kulia) aki-
kabidhi cheti kwa
mwanafunzi wa
darasa la saba Shule
va St Anne Marie ya
Mbezi Kimara kwa
Msuguri jijini Dar es
Salaam, Shigongo
Ndaki, aliyefanya vi-
zuri somo la stadi za
kazi kwenye mahafali
va 18 yaliyofanyika
mwisho mwa wiki
shuleni hapo. Kulia

ni Mkurugenzi wa
shule hiyo, Dk. Jasson
Rweikiza na kushoto
ni Mkuu wa Shule,
Gladius Ndyetabura.
PICHA: MIRAJI MSALA

Watalii 550 kutoka Israel kutua nchini

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WATALII 550 kutoka Israel wanatarajiwa kuwasili
nchini kwa makundi tofauti kwa ajili ya kutembelea
vivutio mbalimbali vya utalii nchini.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana na Kamish-
na Msaidizi Mwandamizi wa Uhifadhi kutoka Shirika
la Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA), Paschal She-
lutete, watalii hao watatembelea hifadhi za taifa
zilizoko Kaskazini mwa Tanzania pamoja na eneo la
Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA).

Shelutete alisema: “Kundi la kwanza la watalii 150
litawasili leo kwa ndege binafsi kutoka nchini Israel
katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro
(KTA) majira ya saa 11 alfajiri.”

Alisema kundi la pili la watalii litawasili Agosti 9,
mwaka huu likiwa na watalii 200 na kundi la tatu
litawasili Agosti 16, mwaka huu na watalii wote hao
watashukia Uwanja wa Ndege wa KIA.

CRDB ilivyoongeza
faida kabla ya kodi

Na Christina Mwakangale

BENKI ya CRDB imeongeza faida kabla ya kodi na
kufikia Sh. bilioni 127 ikilinganishwa na Sh. bilioni 100
iliyorekodiwa katika kipindi hicho mwaka jana.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdul-
majid Nsekela, aliyasema hayo katika taarifa iliyotole-
wa mwishoni mwa wiki, jijini Dar es Salaam.

Alisema benki hiyo inaendelea kudumisha utendaji
kazi mzuri wa kifedha baada ya kutangaza ongezeko la
asilimia 26.6 katika taarifa ya fedha ya nusu ya kwanza
kwa mwaka 2021.

“Faida Kabla ya Kodi imeongezeka kufikia hadi
Shilingi bilioni 127 kulinganisha na shilingi bilioni 100
iliyorekodiwa kipindi kama hicho mwaka 2020.

“Amana, mikopo na jumla ya mali, imeendelea
kukua. Jumla ya mali imeongezeka kwa asilimia 15.2
kutoka shilingi trilioni 7.0 hadi trilioni 8.1, Amana im-
eongezeka kwa asilimia 10.6 kutoka Sh. trilioni 5.5 hadi
Sh. trilioni 6.1,” alisema Nsekela.

Alisema kwa upande wa jumla ya mikopo iliyotole-
wa imeongezeka kwa asilimia 15.7 kutoka Sh. trilioni
3.6 mwaka jana hadi Sh. trilioni 4.2, mwaka huu.

Kadhalika, alisema faida ya benki hiyo pia im-
echangiwa kwa kiasi kikubwa na kushuka kwa uwiano
wa mikopo chechefu hadi asilimia 4.4 kutoka 4.8 mwa-
ka jana, ikionyesha usimamizi bora wa mikopo.

“Tumeshuhudia utendaji mzuri nusu ya kwanza ya
mwaka 2021. Faida baada ya kodi imeongezeka hadi
kufikia Sh. bilioni 89, faida kubwa kulinganisha hata
kabla ya corona. Tunaendelea kusonga mbele kwa
kasi katika baadhi ya maeneo muhimu ya mkakati
wetu wa biashara.

Shelutete alisema ujio wa watalii hawa
kutoka Israel unatokana na juhudi kubwa za
utangazaji wa utalii katika soko linalokuwa
kwa kasi nchini humo.

Alitaja sababu nyingine iliyoongeza idadi
hiyo ya watalii ni pamoja na jitihada zilizo-
chukuliwa na serikali ya awamu ya sita katika
kukabiliana na ugonjwa wa virusi vya corona.

“Ongezeko hili pia kinatoka na kuzingatia
kanuni na mwongozo inayotolewa na Shiri-
kaa la Afya Duniani (WHO), ikiwamo utole-
waji wa chanjo ya ugonjwa wa virusi vya co-
rona,” alisema Shelutete.

Aidha, alitaja sababu nyingine ni pamoja
na serikali kufungua ubalozi katika nchi ya

Israel, hali ambayo imeleta hamasa kubwa
kwa wananchi hao kutokana na kazi kubwa
iliyofanywa na ubalozi huo.

Vilevile, Shelutete alisema watalii hao wa-
taendelea kuja nchini, kwamba makundi
mengine makubwa yanatarajiwa kuwasili
nchini Septemba na Oktoba, mwaka huu.

Alisema kwa kipindi cha mwaka jana Tan-
zania ilipokea idadi kubwa ya watalii zaidi ya
1,000 kutoka Israel, ambao walipata fursa ya
kutembelea vivutio mbalimbali hapa nchini.

Aliongeza kuwa watalii hao wanatarajiwa
kupokelewa na viongozi mbalimbali wa ki-
serikali sambamba na hafla fupi itakayofanyi-
ka uwanjani hapo.

Freelancer

advertising Sales Team in

Responsibilities

existing business.

Guardian Limited
VACANCY

Sales Executive

The Guardian Limited is looking for self driven sales personnel to join our
Dar es Salaam,
Zanzibar, Tanga, Morogoro and Kilimanjaro.

e Be responsible for aggressive development of new clients and growing

e Proactively develop new business avenues
e Devise and monitor business plans to ensure substantive sales
e Develop strategic solutions that meet the unique needs of each client

Qualifications

e The position requires someone who can deliver the set targets within
deadlines under competitive working environment.

Applicants need to be highly organized, self-motivated with a positive
attitude, and can thrive on setting and reaching new goals.

e Holders of a University degree or Diploma in Business Administration
Experience in Sales and Marketing is an added advantage

NOTE: This is a commission Based Position

Dodoma, Arusha,

216387602

Please send your application via Email to vacancy@guardian.co.tz
before 15th August, 2021.
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Tanzania yatafuta soko [a maparachichi Aftika Kusini

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

SERIKALI imesema inaendelea
na mazungumzo na Serikali ya Af-
rika Kusini kwa ajili ya kupata soko
la maparachichi yanayolimwa ka-
tika maeneo mbalimbali nchini ili
kutatua kero ya wananchi kuingia
hasara kwa matunda hayo kut-
upwa.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa
aliyasema hayo jana alipokuwa
akizungumza na wananchi wa
Wilaya ya Rungwe baada ya
kutembelea mashamba ya kiwan-
da cha maparachichi cha Kampu-
ni ya Kuza Afrika Ltd kilichopo ka-

Kiwanda hicho ni miongoni
mwa wanunuzi wakubwa wa ma-
parachichi yanayozalishwa na wa-
nanchi wa Wilaya ya Rungwe na
kimekuwa kikinunua yaliyohar-
ibika kwa ajili ya kuzalishia mafuta
ya kupaka na bidhaa zingine.

Vilevile, Waziri Mkuu alisema
mwekezaji wa kiwanda hicho

ndiye aliyegundua soko la ma-
parachichi hayo Afrika Kusini na
akaanza mchakato wa kuanza ku-
peleka matunda hayo na serikali
imeamua kuungana naye kutafuta
soko hilo. Aliwataka wananchi
wa Wilaya ya Rungwe pamoja na
maeneo mengine ambayo zao hilo
linastawi kuendelea kuzalisha kwa
wingi kuwa soko hilo ni la uhakika
na litapatikana kwa namna yoyote
ili wakulima wapate faida zaidi.
“Wizara ya Kilimo imepewa
kazi ya kusimamia kilimo cha
maparachichi ikiwa ni pamoja
na kuwatafutia wakulima mbegu
bora, kutunza miche shambani
pamoja na kutafuta masoko, hivyo
nawaomba wakulima limeni kwa

nguvy,” alisema Majaliwa na
kuongeza.
“Nawaagiza maofisa kilimo

kuanzia wa mkoa mpaka wilaya
kuhakikisha wanawasaidia wakuli-
ma kulima kisasa zao hili, wakuru-
genzi waondoeni maofisa kilimo
halmashauri wakafanye kazi kwa

wakulima, waanzishe mashamba
darasa ya kuwafundishia wakuli-
ma,” alisema.

Alimpongeza mwekezaji wa
Kiwanda cha Kuza Afrika kwa ku-
wasaidia wakulima kupata soko
la mazao yao pamoja na kutunza
vizuri shamba lake lenye ukubwa
wa zaidi ya ekari 300.

Naibu Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, alisema Wilaya ya
Rungwe ni miongoni mwa zinazo-
zalisha maparachichi kwa wingi,
lakini tatizo ni upatikanaji wa soko
la uhakika.

Alisema Kiwanda cha Kuza Afri-
ka ndio moja ya suluhisho la awali
ya tatizo hilo kutokana na kuanza
kununua mazao ya wakulima na
suluhisho la kudumu ni kupata
soko la Afrika Kusini ambalo ni la
uhakika. Alisema kwa sasa wizara
pamoja na Menejimenti ya Kiwan-
da cha Kuza Afrika wanaendelea
kufuatilia taratibu za kupata soko
hilo na kwamba mpaka sasa wapo
kwenye hatua za mwisho za ku-

pata soko hilo.

“Tutahakikisha  tunasimamia
kwa umakini kilimo cha zao hili
ambalo kwa sasa ni miongoni
mwa mazao yenye soko kubwa
duniani, sasa sisi kama wizara lazi-
ma tuhakikishe tija inaongezeka,”
alisema Bashe.

Naibu Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Mwita Waitara, alisema
ili kuhakikisha wakulima wana-
pata tija, serikali imeanza mkakati
wa kuboresha miundombinu ya
barabara zinazopita mashambani
ili kurahisisha usafirishaji.

Alisema kwa sasa serikali ime-
shatoa Sh. bilioni moja katika kila
jimbo nchini kwa ajili ya kubore-
sha barabara ambazo zinasimam-
iwa na Wakala wa Barabara za Mi-
jini na Vijijini (TARURA).

Waziri Mkuu Majaliwa alianza
jana ziara yake ya siku sita mkoani
Mbeya ambapo mbali na kiwanda
hicho pia alizindua Chuo cha
Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA)
cha Wilaya ya Busokelo.

Kamanda wa
Polisi Mkoa
wa Tabora,
Kamishna
Msaidizi wa
Polisi, Sophia
Jongo, akitoa
taarifa ya
hali ya ulinzi
na usalama
ya mkoa huo
kwa Naibu
Waziri wa
Mambo ya
Ndani ya
Nchi, Khamis
Hamza Chilo
(kushoto),
wakati wa zi-
ara ya kikazi
iliyofanyika
leo mkoani
Tabora. PI-
CHA: MAMBO
YA NDANI

Madiwani waikataa kampuni kupewa zabuni

Na Said Hamdani, LINDI

KIKAO cha Baraza la Madiwani,
Halmashauri ya Wilaya ya Nach-
ingwea, mkoani hapa kimeikataa
Kampuni ya Mafubilo General
Supplies Ltd., kupewa zabuni ya
kuendesha maghala kwa madai
ya kukosa sifa ikiwamo madai ya
kujihusisha na wizi wa mazao ya
wakulima.

Uamuzi huo ulitolewa na madi-
wani hao kwenye kikao kilicho-
fanyika Nachingwea.

Walisema hawako tayari kuipa-
tia zabuni ya uendeshaji maghala
kampuni hiyo kwa madai ya ku-

kosa sifa kama sheria ya zabuni
inavyoelekeza.

Veronica Mkotha, Diwani wa
Viti Maalum ambaye ni Makamu
Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo,
Omari Mbinga, Ally Chitanda na
George Kambona, walidai msimu
2019/2020 kampuni hiyo iliwaibia
wakulima tani 35 za korosho ze-
nye thamani ya Sh. 73,666,484.

Walisema kwa kitendo hicho
kampuni hiyo imeondolewa sifa
ya uendeshaji maghala kama she-
ria inavyoelekeza, huku wakisisiti-
za sheria ifuatwe kwa kampuni
iliyoshika nafasi ya pili wakati wa
kinyang’anyiro cha uombaji zabu-

ni ipewe kuendesha maghala.
Madiwani hao walidai pia ki-
tendo cha kamati iliyohusika na
mchakato wa kumpata mzabuni
kuipitisha tena kampuni hiyo ni
ukiukwaji wa sheria kwa kuwa
tayari Mafubilo inakabiliwa na
kesi mahakamani kutokana na
upotevu wa korosho za wakulima.
“Sheria ya zabuni ipo wazi mz-
abuni mwenye matatizo haruhusi-
wi kupewa kazi ya uendeshaji
maghala, Mafubilo tayari ina kesi
mahakamani inapewaje tena
zabuni hii?” Walihoji madiwani
hao. Pia, wameonyesha kushanga-
zwa na wataalamu wa halmashau-

ri yao (Nachingwea), hasa kamati
iliyohusika kusimamia mchakato
wa kupitia majina ya waombaji,
kuipitisha tena kampuni hiyo,
huku ikielewa kampuni hiyo ime-
poteza sifa kwa mujibu wa sheria.

Kampuni ya Mabufilo iliyokuwa
inaendesha ghala kuu la Pachani,
Wilaya ya Nachingwea ilifikishwa
mahakamani na Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) Mkoa wa Lindi,
ikituhumiwa kufanya udanganyifu
wa kughushi nyaraka ya kupokea
tani 35 za korosho kutoka kwa
wakulima wawili na kujipatia Sh.
73,666,484.

]
Tembo wazidi kuua,
Kujeruhi wanavijiji

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

KASI ya tembo kuua na kuje-
kadhaa nchini imeendekea
baada ya mtu moja kufa na
wengine watatu kujeruhiwa na
wanyama hao.

Hayo yamebainishwa na
Ofisa Wanyamapori wa Wilaya
va Tunduru mkoani Ruvuma,
Limbega, Hassan Ally waka-
ti akizungumza na Nipashe,
na kwamba mbali na matukio
hayo pia wanyama hao wali-
haribu zaidi ya hekari 600 za
mashamba ya wakulima.

Limbega alisema tukio
la kwanza lilitokea Julai 7,
Muhuwesi ambapo kijana
wa amika 15, Lazack Shaibu
Adam, alikufa baada ya kush-
ambuliwa na tembo wakati
akienda shambani kwa ajili ya
kumjulisha mama yake juu va
uwapo wa makundi ya tembo
katika eneo hilo.

Alisema baada ya tukio
hilo Julai 23, Ofisi yake pia
ilipokea taarifa za tukio la
tembo kumjeruhi Emmanuel
Hadrianob (35).

Alisema tukio hilo lilitokea
Kata ya Lukumbule, na
kwamba majeruhi alikimbizwa
katika Hospitali ya Serikali ya
Wilaya ya Tunduru kwa mat-
ibabu, na hali yake inaendelea
vizuri.

Alisema Julai 26 ofisi yake
ilipokea taarifa za tembo
kumjeruhi Amasha Daniel
Masoweni (35), mkazi wa
duru wakati akienda kuchukua
ng'ombe katika kambi ya
Kajima.

Alisema chanzo cha wany-
ama hao kuzagaa katika mae-
neo mbalimbali ya wilaya hiyo
ni idadi kubwa ya mifugo ku-
chungiwa kwenye maeneo ya
kingo za hifadhi hali, ambayo
imekuwa ikiwafanya tembo
kukimbia kelele za kengera
zilizofungwa kwenye mifugo
pamoja na harufu ya madawa
va kuogeshea mifugo hiyo.

Limbega alisema ofisi yake
kwa kushirikiana na wadau
wa uhifadhi kutoka ofisi
za Mamlaka ya Usimamizi
wa Wanyamapori Tanzania
(TAWA) na hifadhi za jamii
wamekuwa wakifanya kazi
kubwa ya kwenda kuwafukuza
tembo na kuwerejesha kwe-
nye maeneo ya malisho yao,
ingawa juhudi zao zimekuwa
zikigonga mwamba kutokana
na wanyama hao kurudi tena
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Ziara ya Mwambe
yaleta nuru Masasi

Na Mwandishi Wetu, MTWARA

ZIARA ya Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu
(Uwekezaji), ambaye ni Mbunge wa Masasi Mjini,
mkoani Mtwara, Geoffrey Mwambe, amefanikisha
kufanya maboresho kadhaa yenye kuleta kwa
maendeleo jimboni humo.

Akizungumza baada ya kutembelea Kata ya
Matawale na kukabidhi mabati 200 kwa ushiriki-
ano na Benki ya Posta Tanzania (TPB) kwa ajili ya
ujenzi wa Zahanati ya Gereza la Wilaya ya Masasi,
Mwambe alisema serikali imedhamiria kuleta
maendeleo na kutatua changamoto zinazowakabili
na kuwataka wakazi hao kuwa na imani va serikali
yao.

“Ninakabidhi mabati haya kwa ushirikiano na
wenzetu wa TPB, Iakini nataka niwaambie kuwa
serikali ipo pamoja nanyi na ina malengo mazuri
kuhakikisha tunafikia maendeleo na kuondoa
changamoto, hivyo niwaombe muwe na imani na
serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan.”

Alisema serikali kwa kuona umuhimu wa afya
kwa wakazi wa maeneo hayo, imeamua kuwapa-
tia Sh. milioni 500 kwa ajili ya ukarabati mkubwa
na upatikanaji wa dawa katika Hospitali ya Mko-
maindo.

kwa upande wa elimu, Mwambe mbali ya
kuchangia mifuko 50 ya saruji kwa ajili ya ujenzi
darasa, alisema serikali imewapatia Sh. milioni 400

kwa ajili ya ujenzi wa Shule Sekondari ya Matawale.

Aliongeza kuwa kwa kuona umuhimu wa miun-
dombinu Rais Samia amewapatia Sh. bilioni 1.5 kwa
ajili ya kuweka rami barabara za Masasi mjiji, huku
pia milioni 700 zikitumika kwenye ukarabati njia
zinazounganisha jimbo hilo na majimbo mengine.

Aidha, mbunge huyo aliwaomba wananchi hao
kuwa wavumilivu kwenye suala la maji kwa kuwa
amehakikishiwa na Idara ya Maji RUWASA kuwa
ndani ya mwaka huu kitajengwa kisima kirefu
kitakachowasaidia kupata maji ya kutosha na ku-
punguza kero ya maji.

Kwa upande wake Hamisi Mnela, Diwani wa
Matawale, alimhakikishia Mwambe kuwa wananchi
wako tayari kushirikiana naye kuhakikisha maende-
leo yanafikiwa jimboni.

“Mimi nataka nikuhakikishie kuwa sisi tuko
pamoja na wewe na tunatambua na kuthamini jiti-
hada zako za kuleta maendeleo kwetu, hivyo na sisi
hatutokuangusha na Mungu akusimamie kukamili-
sha mazuri uliyonayo kwetu,” alisema Mnela.

Na Julieth MKireri, KIBAHA

KUU wa Mkoa wa

Pwani, Abubakar

Kunenge, amese-

ma watumishi wa
kada ya afya ni kati ya kundi
ambalo linatakiwa

kufanya kazi kwa nidhamu
na kufuata maadili, kutokana
na kushughulika zaidi na afya
za wat.

Akiwa katika mahafali ya 54
ya Chuo cha Afya na Sayansi
Shirikishi kilichopo Tumbi
Wilaya ya Kibaha mkoani
Pwani, alisema, hatarajii
kusikia mtumishi kutoka kati-
ka chuo hicho anakuwa mmo-
ja wa wanaokiuka maadili ya
kazi, kwani itakuwa imem-

chafulia pia na yeye, ambaye
alishiriki na kutoa vyeti kwa
wahitimu hao.

Kunenge alisema nidhamu
kazini na kufuata maadili ni
jambo la muhimu wakati wa
kutoa huduma kwa watu,
ambapo kundi la kada ya afya
linatakiwa kuzingatia hayo
kuepusha matatizo kwa watu
wanaowahudumia.

“Katika baadhi ya taaluma
ambazo unatakiwa kuwa na
nidhamu ya kazi ni hii ya afya,
kwa sababu muda mwingi
mnashughulika na maisha ya
watu, sitegemei mkatangazike
vibaya baada ya kutoka hapa
mtakua mmenitangaza na
mimi vibaya, inatarajia kupata
sifa nzuri mkiwakilisha chuo

na mgeni rasmif,” alisema
Kunenge.

Aidha, aliwataka wakufunzi
wa chuo hicho kuhakikisha
wanatoa elimu bora inayoki-
dhi mahitaji ya wanachuo,
kwa kufanya utafiti na wa-
takapopata majibu yanayoipa
shida jamii kuyafanyia kazi
kwa wakati uliopo ili wahit-
imu wakashughulike na maji-

bu ya utafiti.
Kaimu Mkuu wa chuo hi-
cho, Stephen Mdembwe,

alisema kundikubwa lavijana
wanaoomba kujiunga na chuo
hicho hukosa nafasi, kutokana
na uwezo mdogo wa kupokea
wanachuo.

“Chuo kimekuwa kikipata
maombi zaidi ya 5,000 waom-

'Kunenge awafunda
‘watumishi wa afya

baji wenye sifa na kwa miun-
dombinu iliyopo chuo kina
uwezo wa kupokea wanachuo
160 kwa madarasa mawili
yaliyopo, hali inayodhihiri-
sha umuhimu wa kupanua
chuo hiki ili kuongeza idadi
ya wataalamu wa afya kuto-
kana na ongezeko la mahitaji,”
alisema.

Mdembwe alisema kwa mu-
jibu wa NACTE katika udahili
uliokamilika kwa mwaka wa
masomo 2020/2021, wahitimu
wenye vigezo waliomba nafasi
za masomo kwa kozi mbalim-
bali kati yao 3,354 pekee ndio
waliopata nafasi katika vyuo
vya serikali na 10,720 wali-
achwa.

Mkurugenzi
Mtendaji

wa Benki

va CRDB,
Abdulmajid
Msekela
(kulia),
akizun-
gumza na
waandishi
wa habari
es Salaam
mwishoni
mwa Wiki.
Kushoto ni
Mkurugenzi
wa Ma-
wasiliano wa
benki hiyo,
Tully Mwam-
bapa. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Watu wenye ulemavu wahakikishiwa fursa

Na Frank Monyo

SERIKALI imesisitiza itaendelea
kufanya jitahada mbalimbali katika
kuwajumuisha watu wenye ulemavu
katika nyanja zote za uchumi.

Aidha, imetoa wito kwa wadau
kutoa mchango wao katika ku-
wawezesha watu wenye ulemavu
hususan watoto ili waweze ku-
pata elimu na malezi bora yatakay-
owawezesha kutimiza ndoto zao
kwa kutoa mchango wao katika
maendeleo ya nchi.

Kauli hiyo imetolewa na Naibu
Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu
anayeshughulikia Masuala ya Watu
Wenye Ulemavu, Ummy Nderianan-
ga, mwishoni mwa wiki alipokuwa
akikabidhi vifaa vya msaada katika
shule tatu za watu wenye ulemavu
ambavyo vimetolewa na Wakala
wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi

(OSHA) ikishirikiana na Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu.

Msaada huo wenye thamani ya
Sh. milioni 15 ambao ulihusisha
ukaguzi wa usalama na afya husu-
san katika mabweni ya wanafunzi,
umetolewa katika shule za msingi
za watoto wenye ulemavu za Uhuru
Mchanganyiko ya Ilala (Dar es Sa-
laam), Mazinyungu ya Kilosa (Moro-
goro) na Buigiri ya Chamwino (Do-
doma).

Miongoni mwa vifaa vilivyo-
tolewa ni kompyuta, vifaa vya kuzi-
mia moto, taulo za kike, vifaa kinga,
vifaa vya usafi, karatasi na vibao
maalum ya kuandikia watu wenye
ulemavu.

Alisema watoto wenye ulemavu
wana uwezo mkubwa ambao hau-
tofautiani na watu wasiokuwa na
ulemavu, hivyo endapo watalelewa
vizuri na kupata elimu stahiki wa-

naweza kutoa mchango mkubwa
katika maendeleo ya Taifa.

“Niwashukuru OSHA kwa kush-
irikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu kwa
kufanya ziara katika shule tatu za
watoto wenye ulemavu. OSHA im-
ekuwa ni taasisi ya faraja sana kwa
watu wenye ulemavu kwani katika
kile kidogo wanachokipata wameo-
na ni vema wakashirikiana nami
na Ofisi nzima ya Waziri Mkuu kuja
kuwatembelea hawa watoto. Hivyo,
binafsi nimefarijika sana,” alisema
na kuongeza:

“Natamani kuona watu wenye
ulemavu wanajumuishwa ipasavyo
katika sekta zote na ndio maana
nimekuwa nikipita katika maeneo
mbali mbali ikiwamo ajira, elimu,
afya, uchumi ili kuhakikisha kwam-
ba watu wenye ulemavu wanapata
nafasi katika kila fursa inayotokea
na katika mipango mbali mbali ya

serikali.”

Aidha, Naibu Waziri huyo alisema
serikali itaendelea kufanya kazi kwa
kushirikiana na wadau mbalimbali
wa maendeleo zikiwemo taasisi,
asasi zisizo za kiserikali, kampuni
na watu binafsi katika kuwawezesha
watu wenye ulemavu ili nao waweze
kutoa machango wao katika kuijen-
ga nchi yao.

Mtendaji Mkuu wa OSHA, Khadija
Mwenda, alisema msaada huo ni se-
hemu ya utekelezaji wa mpango wa
taasisi yake wa kusaidia jamii kwe-
nye sekta za elimu, afya, majanga na
uboreshaji wa mazingira ya kazi.

“Sisi tumekuja katika shule hizi
za watu wenye ulemavu kwa ajili ya
kutoa faraja kwa wanafunzi na wa-
tumishi wenzetu ambao wanafanya
kazi katika mazingira yenye changa-
moto nyingi na vihatarishi vingi vi-
kiwamo vihatarishi vya kisaikolojia

hivyo wanabhitaji kutiwa moyo ili
waendelee kuifanya kazi hii ambayo
kimsingi ni kazi kubwa na muhimu
sana katika maendeleo ya taifa letu,”
alisema Mwenda.

Wanafunzi na viongozi wa baa-
dhi ya shule zilizopatiwa msaada
wa vifaa hivyo, waliishukuru OSHA
kwa msaada uliotolewa na ku-
waomba wadau wengine kuende-
lea kusaidia kutatua changamoto
zinazokabili shule za watoto wenye
ulemavu.

“Binafsi nimefarijika sana kwa
sababu sikujua kuwa OSHA wataku-
ja kwani walinipigia tu simu wakini-
uliza changamoto tulizonazo, hivyo
namshukuru sana Naibu Waziri
Ummy ambaye kwa kushirikiana na
OSHA wameona waje watutembelee
na kutuletea zawadi,” alisema Kajika
Gallan, Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Mazinyungu.
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Wahandisi washauri waonyeshwa fursa

Na Gwamaka Alipipi

AZIRI wa Ujenzi na
Uchukuzi, Dk. Leon-
ard Chamuriho, ame-
wataka wahandisi
washauri kuchangamkia fursa zina-
zotolewa katika miradi ya kielelezo
nchini, ili kukua kitaaluma na kuku-
za uchumi wa Taifa.

Alitoa rai hiyo wakati akifungua
mkutano wa 35 wa mwaka wa wa-
handisi washauri ulioandaliwa na
Umoja wa Wahandisi Washauri
(ACET), mkoani Dar es Salaam ul-
iobeba kaulimbiu ya uhusikaji wa
wahandisi washauri wazawa katika
miradi ya kielelezo.

Dk. Chamuriho alisema: “Kuhusi-
ka kwa wahandisi washauri katika
miradi kunasaidia kuendana na
Dira ya Taifa ya mwaka 2020-2025
ya kuwa Taifa la Uchumi wa kati wa
chini kwa miaka mitano kabla ya
wakati wake.”

Aliongeza: “Mafanikio haya kwa
kiasi kikubwa yanahusishwa na
ninyi wahandisi kwani miradi hii
ndiyo inayoleta mafanikio makubwa
katika uendelezaji wa miundom-
binu ambayo ndiyo chachu ya ukuaji
wa uchumi.”

Alisema ni jukumu la wahandisi
kuhakikisha miradi mikubwa am-
bayo ni ya kielelezo inatendewa haki
kwa weledi na kuzingatia thamani

ya fedha, ili kuleta tija kwa taifa na
kuwawezesha kupata fursa zaidi
katika miradi inayotekelezwa
nchini.

Aidha, aliwakumbusha wahandisi
hao kuwa sayansi na teknolojia
vinakuwa kwa kasi, hivyo ni jukumu
lao kuhakikisha wanajijengea uw-
ezo ili kuendana na kasi hiyo kwa
kuhudhuria kozi mbalimbali zinazo-
tolewa ndani na nje ya nchi.

Kuhusu changamoto za kutoam-
iniwa katika utekelezaji wa miradi
mkubwa, Dk. Chamuriho alisema
serikali imeweka sera yenye mam-
bo makuu matatu ambayo ni ku-
jenga uwezo wa upatikanaji wa
masoko, kupiga chapuo kwanye

teknolojia ili  kukuza makandarasi
wazawa.

“Sera hii ya ndani inawezesha
makandarasi wa nje kuwahusisha
makandarasi wa wazawa ili kuweza
kuwainua hivyo hakikisheni mna-
zijua sera hii ya ndani, Sheria ya
Manunuzi ya Umma pamoja na ka-
nuni zake ili muweze kuzitekeleza,”
alisema Dk. Chamuriho.

Alisema ili kuwafanya wahandisi
washauri waweze kuaminiwa zaidi
ni vema wakajiunga ili kuweza
kutengeneza kampuni kubwa zenye
uwezo wa kutekeleza miradi kwa
weledi zaidi.

Naye Rais wa ACET, Mhandisi
Deogratius Mugishagwe, aliiomba

serikali  kuhakikisha  wahandisi
wanahusishwa katika mpango wa
maendeleo wa serikali wa miaka
mitano pamoja na kuwawezesha
kulipwa kwa wakati kwa kupanga
miradi inayotekelezwa kwa kufuata
vipaumbele.

Alisema changamoto kubwa
wanazokabiliana nazo ni pamoja
na kuingiliwa na watu wasiokuwa
na ujuzi wa fani, kuchelewa kwa
malipo.

Mugishangwe alisema ACET wa-
nachokifanya ni kuhakikisha wa-
handisi washauri wanajengewa uw-
ezo kila wakati ili waweze kuwa na
uwezo wa kushindana na wahandisi
washauri kutoka nje ya nchi.

r—‘
Mwenvyekiti wa
Tume ya Madini,
Prof. Idris Ki-
kula (kushoto),
akibadilishana
mawazo na Me-
neja wa Barrick
nchini, Georgia
Mutagahywa
(kulia), wakati
wa warsha ya
ushirikishwaji
wa Watanzania
katika mnyor-
oro wa uchumi
wa madini
iliyoandaliwa

na Kampuni ya
Twiga Minerals
Corporation Lim-
ited iliyofanyika
katika mgodi

wa Barrick
North Mara
mwishoni mwa
wiki, (katikati)
ni Kamishna wa
Madini Tume ya
Madini, Janeth
Lekashingo.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Wachangishana fedha kuwanusuru wajawazito

Na Shaban Njia, KAHAMA

Kata ya Isageje Halmashauri
ya Manispaa ya Kahama, wa-
mechangisha Sh. milioni 8.9 na
kujenga zahanati ya kijiji ili ku-
wanusuru wajawazito kutem-
bea umbali wa kilomita 14
kwenda zahanati ya Isagehe ku-
pata huduma za afya ya uzazi.

ya wakazi 2,500 na kila kaya ili-
changia vifaa vya ujenzi, fedha
na kujenga boma la zahanati
huku wakichangiwa Sh.milioni
35, fedha kutoka serikali kuu na
mpaka zahanati hiyo inakami-
lika itagharimu Sh. milioni 61.

Akitoa taatifa ya ujenzi wa za-
hanati hiyo kwa lamati ya siasa
ya Chama Cha Mapinduzi(CCM)
Wilaya ya Kahama, Ofisa Mtend-
wananchi wanaendelea na
michango kwa ajili ya kujenga
nyumba ya mganga karibu na
zahanati hiyo.

Alisema, kukamilika kwa za-
hanati hiyo itasaidia pia kutoa
vya Igusule, Mweka na Maluge,
na kwamba kazi zilizobakia
ni ujenzi wa shimo la kutupa
kondo la nyuma, ujenzi wa ki-
chomeo taka na ukamilishaji
wa choo cha nje kwa ajili ya
wagonjwa watakaofika kupata

huduma.

Mwenyekiti wa Kijiji hicho,
Mohamed Ramadhani, alisema,
lengo la kuhamasishana na ku-
jenga zahanati hiyo ni kuwanu-
suru  wajawazito kutembea
umbali wa kilometa 14 kwenda
na kurudi zahanati ya Isagehe,
huku wengine wakitishia kuji-
fungulia njiani.

Yohana, alisema, wamekuwa
wakivamiwa na vibaka waki-
wa na silaha nyakati za usiku
wanaposafirisha mgonjwa
kwenda Zahanati ya Isagehe
na kunyanganywa pikipiki au
baiskeli, hivyo kukamilika kwa
zahanati hiyo kutasaidia kuon-

doa changamoto hiyo.

Mganga Mkuu wa Manispaa
ya Kahama, Dk. Lucas David,
alisema kwa mwaka huu wa
fedha halmashauri imetenga
Sh. milioni 281 kwa ajili ya ku-
nunua vifaa tiba na thamani za
ndani katika zahanati tatu za
Iponya, Bukooba na Zahanati
ya Ngulu.

Alisema kati ya fedha hizo,
Sh. milioni 100 zitatumika ku-
funga mfumo wa ukusanyaji
wa mapato katika zahanati hizo
na Sh. milioni 181 zitatumika
kununua vifaa tiba na dawa, na
kwamba mwezi huu zahanati
hizo zitakamilika na kuanza
kutoa huduma kwa wananchi.

Sababu Mkombozi
kupata faida bil. 3/-

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Biashara Mkombozi imetangaza
kupata ya Sh. bilioni 3.8 baada ya kodi kwa
kipindi cha mwaka 2020, huku ikisema
sababu ni utekelezaji wenye mafanikio wa
mpango wa kuongeza mapato na usimamizi
wa gharama.
honi mwa wiki wakati wa mkutano huu
mKkuu wa mwaka wa wanahisa wa benki
hiyo, Mwenyekiti wa Bodi, Prof. Marcellina
Chijoriga, alisema ni mafanikio kutokana na
benki kupata hasara ya Sh. bilioni 6.5 kwa
mwaka 2019.

“Mafanikio haya yametokana na
utekelezaji wenye mafanikio wa mpango wa
kuongeza mapato na usimamizi wa ghara-
ma,” alisema.

Prof. Chijoringa alisema kuongeza kwa
faida kwa mwaka 2020 pia kulitokana na
kuongezeka kwa amana za wateja ambapo
kwa mwaka tajwa ziliongezeka kwa asilimia
14.

“Haya ni matokeo ya utekelezaji mzuri wa
mkakati wa soko,” alisema huku akiongeza
kuwa mikopo na karadha kwa wateja ili-
pungua kidogo kwa asilimia moja na hivyo
ikawa ni moja ya sababu ya kuchangia
hesabu nzuri kwa mwaka 2020.

Ili kuendelea kujiimarisha vizuri kwe-
nye soko, Prof. Chijoringa alisema benki
itawekeza kwenye mfumo wa dijitali ambao
utahusisha shughuli za benki kwa njia ya
uwakala, shughuli za benki kwa njia progra-
mu ya simu za mkononi, shughuli za kiBenki
kwa njia ya intaneti, na mifumo ya malipo.

Kwenye changamoto ambazo benki ilipitia
kwa mwaka huo, Thomas Enock, Ofisa
Mwendeshaji wa Shughuli za Benki, alisema
ni upungufu wa mtaji ambapo benki iliende-
sha shughuli ikiwa na changamoto kubwa ya
mtaji iliyozuia matarajio ya ukuaji wetu kwa
mwaka 2020, kutokana na ukomo wa uwezo
wa kuwekeza.

Enock aliongeza kuwa janga la COVID-19
pia ilikuwa ni changamoto ambapo benki
iliathiriwa sana kutokana na kushuka kwa
shughuli za kiuchumi. “Tumeweka mipango
yetu ya utekelezaji wa shughuli zetu ili
kupunguza madhara kwenye biashara yetu,”
alisema.

Kuhusu mpango mkakati wa baadaye,
alisema kipaumbele kwa sasa ni kushughu-
likia changamoto zinazoikabili zikiwamo
utoshelevu wa mtaji ambao unaunda msingi
wa Utekelezaji wa mpango mkakati wa siku
Zijazo.
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NAPLES, Italia

APOLI  imethibitisha kwamba,

mlinzi wake wa kati, Kalidou Kouli-

baly anapatikana katika kipindi hiki

cha usajili wa majira ya joto, lakini
cha kushangaza klabu chache zinaonyesha
kujali.

Kwa kipindi cha misimu michache iliyo-
pita, Koulibaly amekuwa mmoja wa walinzi
wanaotakiwa sana katika sayari hii, lakini
ada yake ya pauni milini 100 mara zote lime-
kuwa tatizo. Sasa hata hivyo, thamani yake
imeshuka hadi pauni milioni 35, maana yake
kwamba kuna uwezekano wa kumuuza.

Hapa ngoja tuangalie klabu sita ambazo
Koulibaly anaweza kutua kipindi hiki cha
majira ya joto.

6. Liverpool

Miezi 12 iliyopita, mashabiki wa Liverpool
walikuwa wanapiga kelele wakitaka Virgil
van Dijk aungane na Koulibaly. Lakini siku
hizi kelele hizo ni kama zimekoma.

Koulibaly bila shaka ni mmoja wa walinzi
bora duniani, lakini umri wake wa miaka 30
na thamani yake inaonyesha kuwa ghali zai-
di. Lakini sasa Liverpool wanaweza kuingia
mfukoni na kumsajili kwa ajili ya kuimarisha
safu yake ya ulinzi.

5. Man City

Manchester City walimhitaji Koulibaly
miezi 12 iliyopita, lakini badala ya kulipa kiasi
kikubwa cha fedha, wakaamua kumsajili kin-
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da wa Ureno, Ruben Dias.

Unaweza kusema pengine wana furaha na
uamuzi wao huo.

Kwa uhakika wanaonekana kutohitaji tena
kumsajili Koulibaly, ingawa ni wazi kwamba
wanahitaji kuimarisha safu yao ya ulinzi,
kama Aymeric Laporte au Nathan Ake -
mmoja wao akaamua kuondoka.

4. Man United

Kama huu ungekuwa mwaka 2018, Man-
chester United pengine tayari wangesham-
sajili Koulibaly.

Bahati mbaya ni kwamba Mashetani
Wekundu hao kwa sasa hawafikiri tena kuhu-
su majina makubwa. Wamekuwa wakim-
fikiria mlinzi kijana, kama Jules Kounde au
Pau Torres, lakini tayari wameshamnyaka
Raphael Varane.

Lakini bado wana nafasi ya kumwongeza
Koulibaly kwenye kikosi chao.

3. Chelsea

Chelsea nao walikuwa na nia kubwa ya
kumsajili Koulibaly, kwani ni wazi safu yao ya
ulinzi ilionekana kipwaya.

Na kwa sasa raia huyo wa Senegal anaweza
asiwe kipaumbele chao, lakini anaweza ku-
wafaaa kwenye mipango yao kama Thomas
Tuchel atakuwa na mpango wa kuimarisha
kikosi chake hasa safu ya ulinzi.

Kwa sababu Chelsea ina wachezaji wengi
vijana, ujio wa Koulibaly utasaini kuimarisha
safu ya ulinzi hasa kutokana na uzoefu wake.

RADATIATNIFATNRIIAIATAIATIAC LI R 1EFN

2. Everton

Kunashaka kubwa kuhusu majaliwa ya
Yerry Mina, pamoja na Michael Keane, hivyo
Everton lazima waingie sokoni kwa ajli ya
kutafuta mlinzi na kocha, Rafa Benitez kwa
namna yoyote akili yake itakuwa kwa Kouli-
baly.

Koulibaly anaweza kuwa msaada mkubwa
kwa Toffees hao ili kuziba pengo la Mina ana
Keane ambao kwa namna yoyote wanaone-
kana wanaondoka.

Kwa kiasi cha fedha ambayo sasa Koulibaly
anauzwa inaweza kuwa msaada mkubwa
kwa kikosi hicho na hivyo atawasaidia zaidi.

1. PSG

PSG imeonyesha ishara yao ya kutaka wal-
inzi bora kwenye kikosi chake msimu huu.

Tayari wamemsajili mlinzi wa kulia, Achraf
Hakimi ambaye sasa atacheza sambamba na
Sergio Ramos aliyetua hapo akiwa mchezaji
huru kutoka Real Madrid.

Kumbuka pia wana mtu kama Marquinhos
ambaye amekuwa nguzo muhimu zaidi kwa
kikosi hicho.

Ingawa Presnel Kimpembe naye ni bora na
anauwezo mkubwa kwenye majukumu yake,
lakini PSG wanaweza pia kumfikiria Kouli-
baly ikiwa ni sehemu tu ya kuimarisha zaidi
safu yao.

Fedha sio tatizo kwa PSG, kwani wanauwe-
zo wa kutoa kiasi chochote kitakachohitajiwa
na kwa vyovyote, atakuwa nguzo imara kwa
kikosi hicho msimu huu.

YR BN 2

KUEUA
"'BALy

ISIKUPITE

ARSENAL inajiandaa kumpa ofa
ya mkataba mpya kiungo wake,
Granit Xhaka mwenye umri wa
miaka 28, ambaye awali alikuwa
anahusishwa na mpango wa kuuz-
wa kutoka hapo kwenye dimba la
Emirates lililoko London Kaskazini
nchini England.
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LONDON, England

IGI Kuu ya England, EPL, inavutia

wachezaji wengi wenye vipaji vya

daraja la dunia, lakini huwa ni sehemu

katili zaidi kwa vipaji vyao kwa baadhi
ya wachezaji.

Raphael Varane ni mchezaji wa hivi karibuni
sana ambaye ameamua kwenda kucheza Ligi
Kuu ya England akitokea Real Madrid na kutua
pale Manchester United.

Na ingawa mshindi huyo wa Kombe la Du-
nia akiwa na Ufaransa ana kila aina ya ubora
pamoja na uzoefu wa kutosha kuweza kuwa-
saidia Mashetani Wekundu hao, lakini anaweza
kujikuta akishindwa kung’ara kwenye ligi hiyo.

Makala haya ya 90min.com yanawaangalia
wachezaji 10 wa daraja la juu duniani ambao
walishindwa kuonesha viwango vyao kwenye
ligi Kuu England, licha kule walikotaka kuwa
kwenye kiwango bora sana.

10. Davor Suker

Mshindi wa LaLiga na Ligi ya Mabingwa Ulaya
akiwa na Real Madrid, na mshindi wa kiatu cha
dhahabu kwa ufungaji bora wa mabao katika
fainali ya michuano ya Kombe la Dunia mwaka
1998 na mshindi wa pili kwenye tuzo za Ballon
d’Or mwaka huo huo, Davor Suker akawasili Ar-
senal mwaka 1999 huku wengi wakimatarajia
kufanya makubwa sana.

Raia huyo wa Croatia alifunga mabao nane
kwa washikabunduki hao kwenye Ligi Kuu ka-
tika msimu mmoja tu aliocheza hapo, kabla ya
Harry Redknapp kumchukua kule West Ham,
ambako alifunga mabao mawili.

9. George Weah

George Weah ni gwiji hasa kwa kile alichoki-
fanya kule Paris Saint-Germain na AC Milan. Ki-
wango chake kule PSG kilimuwezesha kushin-
da tuzo ya Ballon d'Or mwaka 1995, kabla ya
kwenda kufanya makubwa zaidi kwenye Ligi
Kuu ya Italia, Serie A, akiwa na Milan.

Kwa kipindi cha misimu minne akashinda
taji la ligi mara mbili na Weah akaondoka Italia
kwenda Chelsea, Januari 2000 kwa mkopo, la-
kini alifunga mabao matano.

Na baadaye Milan wakamwachia kwenda
Manchester City kwa mkataba wa kudumu,
ambako alifunga bao moja kwenye ligi.

8. Deco

Ilikuwa ni burudani kumwona akicheza ka-
tika kiwango chake bora, Deco alikuwa mmoja
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wa viungo bora zaidi ambao waliofanya mch-
ezo wa soka kuonekana rahisi sana.

Lakini aliposajiliwa Chelsea kutoka Barce-
lona kuelekea msimu wa 2008/09, Blues hao
walikuwa na imani nae kubwa sana. Alitoa asis-
ti na kufunga bao la umbali wa yadi 30 katika
mchezo wake wa kwanza kuichezea Chelsea
kwenye Ligi Kuu dhidi ya Portsmouth.

Bahati mbaya, Deco akajikuta kiwango
chake kikiporomoka na msimu huo raia huyo
wa Ureno alifunga mabao matatu na kutoa pasi
za mabao mbili.

Mwaka uliofuata, Deco akatwaa taji chini ya
kocha, Carlo Ancelotti, lakini akakosa namba
na hivyo akaondoka na kwenda kujiunga na
Fluminense ya Brazil.

7. Gonzalo Higuain

Kwa mchezaji aliyeweza kufunga mabao 76
kwenye Serie A kutoka mwaka 2015 hadi 2018,
Gonzalo Higuain akaenda kwa mkopo Chelsea,
Januari 2019.

Raia huyo wa Argentina alifunga mabao
matano katika mechi 19 alizocheza na akaone-
kana hafiti kwenye mfumo wa Chelsea.

6. Maicon

Pengine ni mlinzi bora zaidi wa kulia wa
mwaka 2010, Maicon alikuwa hashikiki wakati
akitamba kule Inter Milan na timu ya taifa ya
Brazil kwa zaidi ya muongo mmaoja.

Raia huyo wa Brazil anakumbukwa kwa bao
alilofunga kwenye mchezo wa kombe la Du-
nia mwaka 2010 dhidi ya Korea Kaskazini - na
Manchester City wakamchukua.

Wengi walitarajia makubwa kutoka kwake
wakati akitua hapo City mwaka 2012, hata
hivyo, Maicon muda wake pale Etihad ulikuwa
mbaya, alicheza mechi tisa za Ligi bila kuwa na
bao wala asisti na akahamia Roma baada ya
msimu mmoja tu.

5. Fernando Morientes

Straika ambaye mara zote alikuwa anafunga
kwenye mechi za LaLiga, Fernando Morientes
na akahamia Liverpool msimu wa 2004/05 ak-
itoka kushinda mataji mawili ya Ligi na matatu
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa na Real Ma-
drid.

Katika umri wake wa miaka 28, alikuwa
anatarajiwa kuwa mchezaji ambaye atakuwa
kwenye ubora wa juu kabisa.

Hata hivyo, alipata nafasi ya kucheza mechi
nane za Ligi Kuu England kwa kipindi cha mis-
imu miwili. Na baada ya kushindwa kuonesha

» ke
b.?--\- o

1 e

ALY |
- 1 . r . .
\!' l_‘" :“'-‘.

VRS

&Y

DIMARIA

kiwango cha juu Mashetani Wekundu wakam-
wachia raia huyo wa Hispania kwenda Valencia.

4. Juan Sebastian Veron

Mshindi wa kombe la UEFA, bingwa wa Serie
A na mshindi mara mbili wa kombe la Coppa
Italia kabla ya kutua England mwaka 2001, Juan
Sebastian Veron alikuwa ni kiungo aliyekami-
lika.

Kutokana na uwezo wake dimbani pamoja
na kasi na nguvu kwa raia huyo wa Argentina,
Sir Alex Ferguson akaatoa pauni milioni 28 kwa
Lazio na kumleta kwenye soka la Uingereza
wakati akiwa kwenye kiwango chake bora kabi-
sa. Mwanzoni, Veron alionesha imani kwamba,
atakwenda kulipa fadhira ya kuaminiwa, ak-
ishinda tuzo ya mchezaji bora wa mwezi (Sep-
temba).

Hata hivyo, tofauti na matarajio akashindwa
kufiti pale Old Trafford na akajikuta akitua Chel-
sea kipindi cha majira ya joto mwaka 2003.

Nako akashindwa kutamba na Veron akaji-
kuta akirudi nchini Italia kuichezea Inter Milan.

3. Angel Di Maria

Mmoja wa washambuliaji bora kabisa, An-
gel Di Maria, lakini akajikuta kwenye wakati
mgumu sana mara baada ya kutua Manchester
United akitokea Real Madrid kuelekea msimu
wa 2014/15.

Alitengeneza pasi za mabao 11 kwenye Ligi,
lakini akafunga mabao matatu kwenye ligi na
hivyo kushindwa kuthibitisha thamani yake ya
pauni milioni 59.7 aliyosajiliwa kutokea Madrid,
ada iliyoweka rekodi kwenye soka la Uingereza.

Baada ya kumalizika kwa msimu, gazeti la
Daily Telegraph likamchagua Di Maria kuwa
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ndio usajili wa hovyo zaidi kwa msimu, na akaon-
doka pale Old Trafford na kutua PSG.

2. Radamel Falcao

Mmoja wa wachezaji ambaye alikuwa anata-
jwa kuwa dunia ya soka itakuwa miguuni mwake
ni Radamel Falcao kutokana na kiwango alichok-
ionyesha kule Atletico Madrid na Monaco mwan-
zoni mwa miaka ya 2010.

Raia huyo wa Colombia akaamua kwenda ku-
jijaribu mwenyewe nchini England, wakati alipo-
tua Manchester United kwa mkopo msimu wa
2014/15.

Falcao alifunga mabao manne katika mechi
26 za Ligi Kuu kabla ya kuondoka na kurudi zake
Monaco.

Falcao alirudi tena England kujiunga na Chel-
sea kwa mkopo ambako alikuwa na msimu
mbaya zaidi, akifunga bao moja kwenye mechi
za mashindano yote.

1. Andriy Shevchenko

Bila shaka yoyote alikuwa kwenye kiwango
cha juu mno, Andriy Shevchenko alishinda tuzo
ya Ballon d’'Or miaka miwili kabla ya kuhamia
Chelsea kipindi cha majira ya joto mwaka 2006.
Na kwa sababu Roman Abramovich (mmiliki wa
Chelsea) alikuwa akiwania saini ya straika huyo
wa miaka mingi, hatimaye dili likakamilika.

Gwiji huyo alifunga mabao tisa katika mechi 47
za Ligi Kuu.

Mfungaji huyo wa muda wote kwa kikosi cha
timu ya taifa ya Ukraine na mfungaji namba mbili
wa muda wote kule AC Milan alimaliza muda
wake wa kucheza pale Stamford Bridge baada
ya mwaka mmoja na nusu, na akarudi Rossoneri
kwa kipindi cha pili msimu wa 2008/09 kabla ya
kuhamia Dynamo Kiev alikostaafia soka.

1 NG e

“KWAHIYO wachezaji wapya tut-
akaowasajili hawatazidi watano au
sita kwa ajili ya kuboresha maeneo
hayo yaliyoainishwa.” Ofisa Habari
wa Yanga, Hassan Bumbuli.

“NI kweli mkataba wangu unaelekea
mwisho. Utamalizika mwezi ujao
(huu) na hili ni jambo la kawaida
kwa kocha yoyote yule. Kama
watanihitaji sawa, lakini kama
hawanitaki, basi tutapeana mkono
wa kwaheri, lakini mpaka muda huu
mimi ni kocha wa Coastal Union na
muda ukifika ndiyo tutaongea.” Ko-
cha Mkuu wa Coastal Union, Juma
Mgunda.

“Gerald Mdamu alipata ajali akiwa
na basi la timu wakiwamo wachezaji
wengine, ila mshambuliaji huyo ndio
aliyeumia sana, sio ukweli kuhusu
kukatwa mguu na matibabu yanaen-
delea vizuri.” Makamu Mwenyekiti
wa Kilabu ya Polisi Tanzania, Robert
Munisi.
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WALIOONGOZA
SOKA LA BONGO

Na Adam Fungamwango

ZANIA inatarajia  kupata
iongozi wa soka Agosti 7, kwe-
nye Uchaguzi Mkuu unaotaraji-

Rais Wallace Karia ndiye mgombea
pekee aliyebaki na anayetarajiwa kupigi-
wa kura na wajumbe ambao watakuwa
halali kupiga kura Jumamosi ijayo.

Ikumbukwe kuwa Kamati ya uch-
aguzi wa Shirikisho la Soka Nchini (TFF)
chini yaMwenyekiti wake, Wakili Kiomo-
ni Kimamba na Makamu wake Benjamin
Kalume, iliwaengua baadhi ya wagom-
bea wa urais wa shirikisho hilo, kuelekea
kwenye Uchaguzi Mkuu.

Awali kabisa iliwaengua wagombea
Ally Mayay, Oscar Oscar na Ally Salehe,
huku kwenye nafasi ya Kamati ya Utend-
aji, Saady Kihmji na Jimmy Kindoki,
majina yao pia yalifyekwa kwa sababu
mbalimbali.

Wakapitishwa Rais anayetetea Kkiti
chake, Karia, Hawa Mninga na Euvance
Mgeusa.

Mwishoni mwa mwezi Juni, Mninga
na Mgeusa nao pia wakafyekwa kwa ku-

tokidhi vigezo vyote vinavyotakiwa.

Hapo ndipo Karia alipobaki kuwa
mgombea pekee kwa kukidhi vigezo vy-
ote vinavyotakiwa.

Kwanza kabisa utaanza Mkutano
Mkuu wa TFF, ambapo moja ya Ajenda
ya mkutano huo ni uchaguzi wa kucha-
gua viongozi wa shirikisho hilo ikiwamo
nafasi ya urais na nafasi sita (6) za wa-
jumbe wa kamati ya utendaji.

Iwapo Karia ataingia madarakani,
basi ataendelea kuwa kiongozi wa saba
kuliongoza soka la Tanzania tangu mwa-
ka1967.

Yeyote atakayeukwaa urais wa TFF
nje ya Karia, basi atakuwa ni kiongozi wa
nane wa shirikisho hilo, tangu kikiitwa
Chama cha Soka Tanzania (FAT).

Kwenye makala hii tumewaorod-
heshea viongozi wote waliowahi kuon-
goza mpira wa Tanzania kwenye ngazi
yajuu.

Kabla ya hapo tuangalia historia ya
Shirikisho la Mpira wa Miguu Tanzania
(TFF), ambalo zamani lilikuwa Chama
cha Soka cha Tanzania (FAT), ni chombo
kinachotawala mpira wa miguu nchini
Tanzania na inasimamia timu za taifa za
mpira wa miguu za Tanzania. TFF kirefu

Wallace Karia

JE, WAJUA?

ZLATAN Ibrahimovic ni mchezaji

wa kwanza kuzichezea klabu saba
tofauti kwenye michuano va Ligi ya
Mabingwa Ulaya, lakini hajawahi
kushinda taji hilo. Amezichezea kwa
nyakati tofauti Ajax, Juventus, Inter
Milan, Barcelona, AC Milan, Paris
Saint-Germain na Manchester United.

chake ni ‘Tanzania Football Federation'.

Lilianzishwa mwaka 1930 na ina uhu-
siano na FIFA tangu mwaka 1964.

Shirikisho hilo lilianzishwa kama Cha-
ma cha Soka Tanganyika (TFA). Baadaye
ilipewa jina kama Chama cha Soka cha
Tanzania (FAT) hii ilikuwa mnamo 1971
baada ya marekebisho makubwa katika
katiba yake.

FAT ilikuwapo hadi mwaka 2004
wakati jina mpya TFF lilipoanza kutumi-
ka baada ya mkutano mkuu uliofanyika
tareheDesemba 27, mwaka huo huo.
Katiba ya sasa ya TFF ilianza kutumika
tarehe 15 Januari 2006 kufuatia Mkutano
Mkuu uliofanyika jijini Dar es Salaam
Januari 14 - 15, 2006.

Hawa ndiyo viongozi waliowahi kuon-
goza soka Tanzania kwenye ngazi ya juu,
tangu wakati huo ikiitwa (FAT).

1. Ally Chambuso

Huyu aliingia kwenye madaraka ya
kuliongoza soka la Tanzania mwaka
1967, wakati huo Chama cha Soka
kikiitwa (TFA), yaani Chama cha Soka
Tanganyika. Mwenyekiti huyu ndiye ali-
yekuwa ndani ya mabadiliko yaliyotoka
kwenye TFA hadi kuwa Chama cha Soka
Tanzania (FAT) mwaka 1971.

Ally Chambuso, aliliongoza soka la
Tanzania hadi mwaka 1974, hivyo ali-
dumu kwenye uongozi kwa miaka saba.

2.Said El Maamry

Ni mmoja kati ya kiongozi maarufu
zaidi na wa mfano kwenye historia ya
soka la Tanzania.

Aliingia kwenye uongozi mwaka 1974
akichukua nafasi ya Chambuso. Said
El Maamry alidumu kama Mwenyekiti
wa FAT kwa miaka kumi na tatu, kwani
alikiongoza chama hicho hadi mwaka
1987.

Ndiye anashikilia rekodi ya kuwa
kiongozi wa juu waliyeongoza soka kwa
muda mrefu zaidi mpaka sasa. Alifariki
dunia hivi karibuni, Julai 23 mwaka huu,
akiwa na miaka 86.

3.Mohamed Mussa

Alikuwa Mwenyekiti wa FAT kwa
miaka mitano tu. Aliliongoza sokala Tan-
zania kuanzia mwaka 1987 hadi mwaka
1992. Ni mmoja wa viongozi walioongoza
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soka nchini kwa muda mfupi.

4. Muhidini Ndolanga

Anakumbukwa kama mmoja wa
viongozi wa soka la Tanzania aliyekuwa
na misimamo mikali na isiyoyumba.

Ndolanga aliingia kwenye madaraka
ya kuliongoza soka mwaka 1992 aki-
chukua nafasi ya Mohamed Mussa. Ni
mmoja wa viongozi walioshika rekodi
ya kuliongoza soka kwa muda mrefu, ak-
izidiwa mwaka mmoja tu na El Maamry.

Alikuwa Mwenyekiti wa FA kwa mia-
ka 12 hadi mwaka 2004.

5.Leodgar Tenga

Huyu ni nahodha wa zamani wa
Kklabu za Yanga, Pan African na Timu ya
Taifa, Taifa Stars miaka ya 1980.

Aliingia kwenye wadhifa wa kuon-
goza soka la Tanzania kama Mwenyekiti
mwaka 2004, lakini ndiye aliyefanya ma-
badiliko ya chama hicho kutoka kuwa
FAT na kuwa shirikisho, hivyo ikaitwa
TFF.

Pia yakafanyika mabadiliko ya Katiba,
ambapo pamoja na mambo mengine,
mwenyekiti akatambulika kwa cheo
cha Rais wa Shirikisho, yeye mwenyewe
Tenga akiingia kwenye vitabu vya kum-
bukumbu ya kuwa Rais wa Kwanza wa
TFF. Aliongoza kwa muda wa miaka tisa
hadi 2013.

6.Jamal Malinzi

Mwaka 2013, ikawa zamu ya Jamal
Malinzi. Aliingia madarakani akichukua
kijiti kutoka kwa Tenga.

Hata hivyo, ndiye anashikilia rekodi
ya kuongoza kwa kipindi kifupi zaidi,
kwani mwaka 2017 alipata matatizo ya
kesi, na kushindwa kuendelea kwenye
muhula mwingine wa pili, akihudumu
kwa miaka minne tu.

7. Wallace Karia

Ndiye kiongozi anayeiongoza TFF
kwa sasa na tayari yupo kwenye
kinyanganyiro cha kupigania muhula
wa pili wa uongozi.

Aliingia TFF mwaka 2017 na mpaka
sasa 2021 ana miaka minne tu. Kama
akipigwa chini naye ataingia kwenye
rekodi ya kuongoza kwa kipindi kifupi,
lakini akichaguliwa atandelea kuongoza
soka la Tanzania hadi mwaka 2025.
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Mkuchika
atoa neno
kwa maaskofu
kuhusu rushwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI Ofisi ya Rais Ikulu (kazi
maalumu), George Mkuchika,

gaji kuacha tabia ya kuendekeza
rushwa katika kazi zao za kila
siku, badala yake wamtumikie
Mungu ili kujenga kanisa

bora.

Alisisitiza viongozi wa dini
kuwafundisha watoto maadili
tangu wakiwa ‘Sunday School’ ili
kuwajengea uwezo wa kutambua
nini maana ya maadili wakiwa
wadogo.

Aliyasema hayo wakati akitoa
mada inayohusu maadili katika
mkutano wa Sinodini ya 21 wa
Kanisa la Anglikana Dayosisi ya
Central Tanganyika (DCT), uli-

Mkuchika alisema rushwa ni
adui wa haki hivyo viongozi wa
dini wanapaswa kuipiga vita
katika mahubiri yao ya kila siku
mbele ya waumini wao.

Mkuchika alisema rushwa
katika mikusanyiko inachangia
kurudisha maendeleo nyuma,
hivyo ili kuleta maendeleo bora
kanisani na jamii kwa ujumla,
watumishi wa Mungu wanapaswa
kupiga vita jambo hilo.

“Viongozi wa dini saidieni
kuhubiri suala hili, tunahitaji
kuona linakemewa makanisani
ili jamii ijue rushwa haitakiwi,”
alisema.

Akizungumzia suala la maadili,
alisema wazazi na walezi wa-
napaswa kusaidia kuwajengea
watoto misingi ya maadili tangu
wakiwa wadogo ili kadri wana-
vyokuwa wajue nini maana ya
maadili.

Alisema wakifanya hivyo kwa
kushirikiana na mahubiri ya
kanisani kwa watoto hao, yata-

Ummy azindua ATM za kondomu

Na Joseph Mwendapole,
DODOMA

ERIKALI imelishauri Shiri-

ka la Vijana Tanzania (Tay-

oa) kusambaza makasha

ya kusambazia mipira ya

kinga (kondomu) na ATM za mipira

hiyo kwenye halmashauri zote 184

nchini kama sehemu ya kuchochea
mapambano dhidi ya Ukimwi.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa

. wiki jijini Dodoma na Waziri wa
amewataka maaskofu na wachun- :

Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Ummy Mwalimu, wakati wa uzin-
duzi wa makasha ya kusambazia
kondomu aina ya safari zinazosa-
mbazwa na Tayoa sehemu mbalim-

bali nchini kupitia kampuni yake ya

Vijanatz Industries Ltd.

Alisema watu wengi wanaona
haya kwenda kununua mipira
hiyo madukani kwa hofu kuwa

: wataonekana wahuni, ubunifu wa

saidia kuwajengea hofu ya Mungu

kwa misingi ya imani ikiwamo
kuzingatia utamaduni wa watu.
Alisema mtoto anajifunza kuwa
kuomba au kupokea rushwa
ni hatari tokea akiwa mdogo,
hivyo suala la kujua maadili ni la
muhimu kujifunza tokea mdogo.
Askofu wa Kanisa la Anglikan
Dayosisi ya Central Tanganyika,
Dk. Dickson Chilongani, alim-
shukuru Waziri Mkuchika kwa
mada ya maadili aliyoitoa huku
akisisitiza wataizingatia ipasavyo
katika kazi zao za utume.
Alisema suala la maadili ni
muhimu kwa kila mmoja na vion-

gozi wa kanisa hilo waliohudhuria

mkutano huo wanapaswa kuzin-
gatia na kwenda kuhubiri katika
maeneo yao ya utumishi.

Alisema kanisa hilo limekuwa
likisisitiza maadili kwa viongozi,
wazazi na walezi ili kuhakikisha
waumini wanatambua umuhimu
wa maadili wanapokuwa kanisani
na sehemu nyingine.

Tayoa utasaidia watu wengi kuwa

na faragha ya kwenda kununua
kinga hiyo.

Alisema  angependa  kuona
makasha hayo na ATM hizo zina-
sambazwa maeneo yote nchini ili
watu wajihudumie wenyewe kwa
kuwa kwa sasa baadhi ya watu
wanashindwa kwenda kuzinunua
madukani kwa hofu ya kuonekana
wahuni.

“Nawapongeza Tayoa huu ni
ubunifu mkubwa sana kwasababu
itasaidia sana watu wengi wanunue
kondomu na imekuwa mbaya sana
hasa kwa wasichana kwasababu
wakinunua mipira hii ya kinga
wanaonekana malaya, mimi na-
washauri kinadada kwamba mk-
ishindwa kujizuia kabisa kufanya
ngono ni heri kuwa na kinga kue-
puka mambo mengine,” alisema
Ummy.

Ummy alisema shirika hilo am-
balo mwakani linatimiza miaka 24
halijawahi kupoteza mwelekeo wa
malengo yao tangu kuanzishwa

kwake kwa kuwa siku zote wame-
kuwa wakisimamia kupambana na
ugonjwa wa Ukimwi ambao alise-
ma bado upo na unaua watu wengi
nchini.

“Tayoa nawajua na tumefan-
yakazi na nyinyi hata kabla sijawa
Naibu Waziri na baadaye Waziri,
kwa muda wote niliowafahamu
nyinyi mwelekeo wenu ni kupam-
bana na ugonjwa wa Ukimwi hivyo
nawapongeza kwa msimamo wenu
thabiti wa kupambana na janga
hili,” alisema Ummy.

Aliwaomba viongozi wa serikali
kwenye ngazi zote kuipa ushiriki-
ano taasisi hiyo itakapokuwa ina-
sambaza mipira hiyo na kuhakiki-
sha makasha na ATM za mipira hiyo
zinatunzwa kwa ajili ya matumizi
ya muda mrefu kwenye maeneo
yao. Kwa upande wake, Mkurugen-
zi wa Tayoa, Peter Masika, alisema
hadi sasa wameshasambaza maka-
sha 40,000 katika wilaya 169 nchini
na wanatarajia kusambaza men-

gine 40,000 kwenye maeneo mbal-
imbali nchini ili kufikisha 80,000.

Alisema wanatarajia  kuanza
kusambaza mashine 5,000 za ku-
tolea mipira hiyo (ATM) katika mi-
aka miwili ijayo na kwamba maka-
sha watakayosambaza yana pande
mbili na yatasambazwa kwenye
wilaya zote za Tanzania Bara.

Masika aliwashukuru wafadhili
wa shirika hilo ambao ni Mfuko wa
Dunia wa Kupambana na Ukimwi
(Global Fund), Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Wanawake, Jinsia na
Watoto, Tume ya Kudhibiti Ukimwi
(TACAIDS) na Wizara ya TAMISEMI.

Alisema kwa sasa Tayoa kwa
kushirikiana na AMREF wa-
natekeleza mradi wa Global Fund
unaowalenga wasichana walio kati-
ka umri wa kubalehe na wanawake
vijana katika mikoa ya Dodoma,
Morogoro, Tanga, Singida na Geita
kwani kundi hilo ndilo lililo katika
hatari ya kupata maambukizi ya
VVU.

MKkurugenzi
Mkuu wa
Shirika la
Vijana Tayoa,
Peter Masika,
akimfafanulia
jambo Waziri
wa Nchi Ofisi
va Rais Ta-
wala za Mikoa
na Serikali za
Mitaa, TAMI-
SEMI, Ummy
Mwalimu,
namna
makasha vya
kusambazia
kondomu
yanavyofan-
yakazi, mwis-
honi mwa
wiki wakati
wa uzinduzi
wa makasha

Dodoma. PI-
CHA: JOSEPH
MWENDA-
POLE

Wahitimu vyuo ufundi watakiwa kuchangamkia mikopo

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

tian Association (YWCA)

Aliwataka vijana wa-

zaidi ya Sh. bilioni 2.6 kati-
ka bajeti yake ya mwaka wa
fedha wa 2021/2022 kwa

jamii kwa ajili ya kutangaza
biashara zao pamoja na
kujiongezea elimu ya ujuzi

Mkoa wa Dodoma, Anna
Wami, alifafanua kuwa
tawi hilo ni Chama cha

WANAFUNZI wanaomal-
iza vyuo vya ufundi nchini
wametakiwa kuchangam-
kia fursa za mikopo in-
ayotolewa na halmashauri
kupitia mfuko wa makundi
maalumu.

Pia wametakiwa kutumia
mitandao ya kijamii kwa
ajili ya kutangaza biashara
zao pamoja na kuongeza
ujuzi wa fani walizojifunza.

Ofisa Maendeleo ya
Nabalang’anya, alitoa kauli
hiyo wakati wa hotuba yake
ya mahafali ya 83 ya Chuo
cha Mafunzo ya Ushonaji
cha Young Women's Chris-

naohitimu mafunzo ya
vyuo vya ufundi nchini
kuchangamkia fursa ya
mikopo inayotolewa hal-
mashauri kupitia fedha za
mfuko wa makundi maalu-
mu wa walemavu, vijana na
wanawake ulioanzishwa na
serikali.

“Serikali imeanzisha
mikopo hii kwa ajili ya
makundi hayo hivyo ninyi
wahitimu  changamkieni
fursa hii ya mikopo inayo-
tolewa ili kuanzisha miradi
au kukuza mitaji yenu,”
alisema.

Alisema Halmashauri ya
Jiji la Dodoma imetenga,

ajili ya mikopo ya makundi
hayo maalumu.

Alisema katika mikopo
hiyo makundi ya kinama-
ma na vijana yanatakiwa
kuunda vikundi vya kuan-
zia watu watano na zaidi
na visajiliwe kwenye kata
husika.

Pia mikopo kwa upande
wa watu wenye ulemavu
wanaruhusiwa kukopa
kupitia vikundi vyao wa-
takavyounda na kuvisajili
au kupitia mtu mmoja
mmoja.

Aliwataka ~ waliohitimu
mafunzo hayo ya ushonaji
kutumia mitandao ya ki-

ufundi mbalimbali.

Naomi Mmanyi akisoma
risala kwa niaba ya wa-
hitimu wenzake alisema
walipokuwa chuoni hapo
walifundishwa elimu ya
ushonaji, ujasiriamali,
afya ya uzazi pamoja na
kupinga mimba zisizota-
rajiwa.

Alisema  wanakabiliwa
na changamoto ya viten-
dea kazi na wakifanikiwa
kupata cherehani zao wa-
takuwa na uwezo wa kuji-
ajiri kutokana na ujuzi wa
kutosha kushona nguo aina
mbalimbali.

Katibu wa Tawi la YWCA

Wanawake wa Kikristo Tan-
zania na ni asasi inayoongo-
zwana wanawake inayotoa
mafunzo ya ushonaji kwa
wasichana tangu mwaka
1979 bila kujali itikadi ya
dini.

Wami alisema YWCA
ina matawi 21 nchini na
makao makuu yake hapa
nchini yapo mkoani Dar es
Salaam.

Alisema lengo la Taasisi
hiyo ni kuwajengea uwezo
wananwake katika kujikwa-
mua kiuchumi na kijamii
na kuchangia katika ku-
leta haki za binadamu bila
kujali itikadi zao za dini.
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Mafunzo va uanagenzi
kunufaisha vijana 14,000

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AZIRI Mkuu, Kas-

sim Majaliwa, anata-

rajiwa kuzindua

rasmi mafunzo ya
uanagenzi awamu ya tatu yanay-
ofanyika katika vyuo 72 vya Tan-
zania Bara, ambapo vijana 14,440
wanatarajiwa kunufaika nayo ili
wawe na ujuzi wa kutosha kufanya
majukumu yao.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Bunge, Kazi na Watu
wenye ulemavu, Jenista Mhagama,
aliyasema hayo juzi jijini Mbeya al-
ipokuwa anazungumza na waandi-
shi wa habari ambapo alisema
uzinduzi huo utafanyika leo ka-
tika Chuo Kikuu cha Sanyansi na
Teknolojia cha Mbeya (MUST).

Alisema mafunzo hayo yana-
fanyika kwa miezi sita, na kwamba
tangu yalipoanza yamefanyika
awamu mbili ambazo ziliwanufai-
sha jumla ya vijana 28,941 ambao

wameshajifunza fani mbalimbali
za kukuza ujuzi.

Alisema mafunzo hayo yanam-
husisha mhusika kutumia asilimia
40 ya muda anaokuwa chuoni ku-
jifunza kwa nadharia darasani na
asilimia 60 ya muda anautumia
kwa masomo ya vitendo sehemu
ya kazi.

“Mafunzo haya ni sehemu ya
progamu yetu ya kukuza ujuzi
nchini ambapo mafunzo mengine
ni ya uzoefu kazini kwa wahitimu,
urasimishaji wa ujuzi uliopatikana
nje ya mfumo rasmi namafunzo ya
kuhuisha ujuzi kwa wafanyakazi,”
alisema Waziri Mhagama.

Alisema baada ya vijana hao
kuhitimu mwezi Desemba mwaka
huu idadi ya wanufaika wa pro-
gramu hiyo ya kukuza ujuzi nchini
watafikia 80,320 na hivyo kuwa na
nguvu kazi ya kutosha kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi pamoja na
kupunguza tatizo la ajira nchini.

Alisema katika mafunzo hayo

vijana hao hawalipii gharama yoy-
ote kwa maelezo kuwa asilimia 100
ya gharama zote inagharimiwa na
serikali, hivyo kijana akiombwa
chochote na mtu yeyote ili awe
miongoni mwa wanufaika hiyo
itatafsiriwa kuwa ni rushwa.

Alisema kabla ya kuzindua
mafunzo hayo, Waziri Mkuu
atatembelea vyuo mbalimbali
mkoani Mbeya ambavyo vinatoa
mafunzo hayo ambavyo ni Kyela
Polytechnic College, Vyuo vya
Mamlaka ya Ufundi Stadi (VETA)
vya Mbeya na Busokelo, Chuo cha
Ufundi cha Magereza na Chuo Ki-
kuu cha MUST.

Alisema baadhi ya vijana hao
watatumika kwenye utekelezaji
wa miradi mbalimbali ikiwamo
miradi ya kimkakati kama reli ya
kisasa, bomba la mafuta la Afrika
Mashariki na mradi wa bwawa la
umeme wa maji wa Mwalimu Julius
Nyerere.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma

Homera, alisema kuelekea siku ya

na ziara ya siku sita ya Waziri Mkuu

mkoani humo hali ya ulinzi na us- :

alama ni ya kuridhisha.
Aliipongeza serikali kwa kuanzi-
sha mafunzo hayo, na kwamba ya-
nasaidia kuongeza idadi ya wataal-
amu nchini, huku akiipongeza Ofisi
ya Waziri Mkuu kuamua kufanyia
uzinduzi wa mafunzo hayo Mbeya.
“Tunaishukuru Ofisi ya Waziri

Mkuu kwa kuanzisha mafunzo :
Uyole, Mufindi na Kilolo umegun-
¢ dua hiyo ambayo inaweza

* kumsaidia mkulima kupata mazao
: bora na mengi.

haya muhimu kwa vijana wetu,
yatasaidia sana kukuza ujuzi na
niwahakikishie tu kuwa uzinduzi
utafanyika katika hali ya amani na
utulivu,” alisema Homera.

Katika hatua nyingine Waziri
Mhagama aliwataka vijana na wa-
geni wengine watakaohudhuria
hafla ya uzinduzi wa mafunzo
hayo kuchukua tahadhari dhidi ya
maambukizi ya virusi vya corona
kwa kuvaa barakoa na kuwa na vi-
takasa mikono.

2.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Se

ra, Bunge, Kazi na Watu wenye ulemavu, Jenista Mhagama (katikati) akiwa na Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,

Juma Homera (kushoto), wakati wa kukagua eneo litakalofanyika uzinduzi wa mafunzo ya uanagenzi katika Chuo cha Sayansi na Teknolojia cha
Mbeya (MUST) juzi, kulia ni Makamu Mkuu wa Chuo hicho, Prof. Aloyce Mvuma. PICHA: NEBART MSOKWA.

Wafugaji ng’ombe wa maziwa kunufaika bei

Na Grace Mwakalinga, RUN-
GWE

MKUU wa Wilaya ya Rungwe, Dk.
Vicent Anney, amewaahidi wafu-
gaji wa ngombe wa maziwa kuanza
kunufaika baada ya kuweka mi-
kakati ya kutafuta wawekezaji am-
bao watanunua bidhaa hiyo kwa
bei nzuri ukilinganisha na sasa,
ambapo bei ya bidhaa hiyo sio ya
kuridhisha.

Dk. Anney aliyasema hayo kwe-
nye kikao cha Baraza la Madiwani
wa Halmashauri ya Wilaya ya Rung-
we ambapo ziliibuka hoja mbalim-
bali kuhusu bidhaa hiyo kuuzwa
kwa gharama ndogo, ukilinganisha
na ubora wa bidhaa yenyewe.

Miongoni mwa mikakati ya Dk.
Anney ni kukamilisha makubaliano
ya mwekezaji ASAS pamoja na wa-
dau wengine ambao wanaendelea
kuvutiwa na mazingira mazuri ya
wilaya hiyo.

“Lita moja ya maziwa huuzwa
shilingi 600 na wanaonunua mfa-
no Tanga Fresh wao huuza kwa
shilingi 1,200 wakati uzalishaji wa
maziwa wilayani Rungwe ni lita
milioni 60 hii inaonyesha namna
wafugaji wanavyopata hasara na
bidhaa hiyo,” alisema Dk. Anney.

Aliongeza kuwa hivi karibuni
wataongeza ngombe wengine wa
kisasa ili kuhakikisha bidhaa ya
maziwa inapatikana kwa wingi na
kutafuta soko la uhakika.

Kuhusu bei ya zao la kokoa, alise-
ma serikali imetoa bei elekezi ya
zao hilo ni shilingi 4,200 kwa kilo
moja na sio vinginevyo na kuagiza
kwa wanunuzi wote kuzungatia bei
hiyo. Alisema hadi sasa baadhi ya
maeneo wakulima wanalalamikia
kukosa soko la kokoa kutokana na
wanunuzi kutofika kwenye  vy-
ama vya ushirika, kutokana na
tatizo hilo aliahidi kuongea na
wawekezaji  kuanzisha viwanda
ili kuchakata zao hilo na kuongeza
thamani ikiwamo utengenezaji wa
chokleti.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Rungwe, Mpokigwa
Mwankuga, alisema msimamo wa
Baraza la Madiwani ni kuondoa

walanguzi wote wanaowakan-
damiza wafugaji wa ngombe wa
maziwa na kuendelea kuwashawi-
shi wawekezaji wengine wenye nia
ya kuwainua wafugaji.

Alisema baraza kwa kushiriki-
ana na viongozi wa halmashauri
wataendelea na jitihada za kubore-
sha mazingira ya upatikanaji na
uzalishaji wa maziwa bora ili ku-
pata soko la uhakika.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Loema Peter, alise-
ma bidhaa ya maziwa imekuwa na
mchango mkubwa katika kuongeza
mapato, na kwamba wataendelea
kuboresha mazingira mazuri ili bei
ya bidhaa hiyo iwe nzuri na kum-
nufaisha mfugaji.

-Utafiti
-wagundua
-aina mpya
‘mbolea

uzinduzi wa mafunzo hayo pamoja :
: Na Grace Mwakalinga, MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo

. (TARI), Kituo cha Uyole ji-

: jini Mbeya, imefanya utafiti na
* kubaini aina mpya ya mbolea

: ambayo inaweza kumsaidia

: mkulima wa mahindi kuongeza
¢ tija katika uzalishaji na kuinua
* uchumi wake.

Utafiti huo umefanywa Mbozi,

Kwa mujibu wa mtafiti wa

: mbolea kituo cha Uyole, Fredrick
: Mlowe, utafiti huo unalenga kum-
: saidia mkulima kutumia gharama
i ndogo Katika uzalishaji na kupata
! mavuno mengi kulinganisha na
ilivyo sasa ambapo bei ya pem-

: bejeo za kilimo zinauzwa kwa

i gharama kubwa.

Alisema baada ya utafiti huo

: mkulima ataweza kutumia mifu-
* ko miwili tu badala ya mitano au
: minne ambayo alikuwa akitumia
: awali.

“Tuliamua kufanya utafiti

: kwa kuzingatia hali ya hewa na

: udongo kutoka maeneo mbal-

¢ imbali mikoa ya Nyanda za Juu

: Kusini na kubuni mbolea bora,

: ambayo itakuwa msaada mkubwa
¢ kwa mkulima kupata mavuno

: mengi na kwa kuanza tayari

: wakulima wa Wilaya ya Mbozi,

* Uyole, Mufindi na Kilolo wamenu-
¢ faika na ubunifu wetu,” alisema

: Mlowe.

Akizungumzia matumizi ya

* mbolea hiyo, Mkurugenzi wa

: Kituo cha Utafiti wa Kilimo uyole,
¢ Dk. Tulole Bucheki, alisema

: mkulima atatumia kiasi kidogo

: cha mbolea ikilinganishwa na

: mbolea nyingine.

Alisema mbolea hiyo inau-

: weza wa kuongeza uzalishaji wa
* mahindi kutoka gunia 15 hadi 25
: kwa ekari, na kwamba mbolea

¢ hiyo inayotumika ina madini yote
: muhimu yanayonhitajika kwa ajili

¢ kurutubisha mahindi shambani.

Mmoja wa wakulima, Samuel

: Sinkonde kutoka Kata ya Uyole,

¢ alisema amefanya majaribio

: mbolea hiyo ambayo inauzwa

: kwa gharama nafuu, na kwamba
ina uwezo wa kuzalisha mavuno
: mengi.

Naye mwanafunzi wa vitendo

¢ katika kituo hicho, Jenista Nyiwili,
: alisema mbolea hiyo imeleta tija

: kwa mkulima kwa sababu ina

¢ virutubisho vyote muhimu, na

¢ kwamba imewapunguzia gharama
: kubwa wakulima katika uzalishaji.

Alisema jukumu kubwa al-

. ilonalo ni kwenda kuwafundisha
* na kuwahamasisha wakulima

: matumizi sahihi ya mbolea hiyo
¢ ili kuongeza uzalishaji wa mahi-
: ndi, na kuiomba TARI kusmbaza
: mbolea hiyo maeneo mbalimbali
* nchini.
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China yakabidhi chanjo 100,000 Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ALOZI mdogo wa China,

Zanzibar, Zhang Zhisheng,

amesema nchi yake itaen-

delea kukisaidia kisiwa hi-
cho dhidi ya vita ya janga la corona
na kutoa msaada wa hali na mali
kulingana na uwezo wao.

Aliyasema hayo juzi katika Kki-
wanja cha Ndege cha Abeid Amani
Karume wakati akizungumza na
waandishi wa habari baada ya ku-
wasili na chanjo 100,000 za corona
kwa ajili ya Zanzibar.

Balozi huyo alitoa wito kwa jamii
ya mataifa mengine kuendelea kui-
marisha juhudi zao za kuiunga mko-
no Tanzania ikiwamo Zanzibar bila

kuweka masharti yoyote katika ku-
pambana na janga la ugonjwa huo.

Alisema mapambano dhidi ya
Covid-19 yanahitaji mshikamano
na ushirikiano kote ulimwenguni
na katika kupambana na janga hilo
ni vyema elimu itolewa kuhusu
umuhimu wa chanjo ya corona.

“Llicha ya uboreshaji wa haraka
wa virusi, chanjo ambazo zimepe-
wa leseni na Shirika la Afya Ulim-
wenguni (WHO), pamoja na chanjo
zilizotengenezwa na kampuni za
Wachina za Sinopharm na Sinovac,
zinafaa dhidi ya aina zote za mzun-
guko ulimwenguni,” alisema Balozi
Zhisheng.

Alisema chanjo aina ya Sinovac
imeshasambazwa ulimwenguni na

zaidi ya dozi bilioni 1.3 zimeshatole-
wa kwa nchi zaidi ya 50.

Balozi huyo alisema vita dhidi ya
janga la Covid-19 bado linahitaji njia
ndefu na hadi sasa hakuna chanjo
ambayo inaweza kuzuia kabisa
maambukizi, badala yake inapun-
guza hatari za kuambukizwa.

“Ninashauri umma ujaribu kadiri
uwezavyo kupunguza mikusanyiko
wa kijamii usio wa lazima, kuvaa
barakoa sote tushirikiane katika ku-
chukua tahadhari,” alisema.

Akizungumza kwa niaba ya Wazi-
ri wa Afya baada ya kupokea chanjo
hizo, Waziri wa Biashara na Maen-
deleo ya Viwanda, Omar Said Sha-
bani, aliwataka wananchi kuachana

dhi ya watu kuhusu madhara ya
chanjo ya corona.

Alisema chanjo hiyo imefanyiwa
utafiti wa kisayansi na haina mad-
hara yoyote tofauti na inavyoelezwa
kuwa ina madhara na baadhi ya
watu wanaotoa taarifa za upote-
shaji.

“Chanjo hizi zimefanyiwa utafi-
ti wa kisayansi na zinafaa kwa
matumizi ya binadamu katika ku-
pambana na janga la corona na seri-
kali itaendelea kutafuta wadau wen-
gine kupata chanjo na tunaishukuru
Serikali ya China kwa msaada huu,”
alisema.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
wa Wizara ya Afya, Jinsia, Wazee
na Watoto, Dk. Abdallah Suleiman

Thamani ya
biashara
vaongezeka
kwa 14.0%

: Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

na upotoshaji unaotolewa na baa-

THAMANI ya biashara kwa mwezi

Juni 2021, imeonyesha nakisi ya Sh. bil-
¢ ioni 70.7, ikiongezeka kwa asilimia 14.0,

ikilinganishwa na Juni 2020 na kwa asil-

§ imia 0.3 ikilinganishwa na Mei 2021.

Hayo yamebainishwa na Mkuu wa

|dara za Takwimu za Kiuchumi Ofisi ya

¢ Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Abdul-rauf
* Ramadhan Abeid, alipokuwa akiwasili-

: sha takwimu za biashara za kimataifa

¢ kwa mwezi Juni huko Mazizini mjini

: Unguja.

Alisema, bidhaa zilizosafirishwa

: zilifikia thamani ya Sh. bilioni 1.9, huku
: zikipungua kwa asilimia 25.0, ikilin-

¢ ganishwa na mwezi Juni 2020 na kwa
: asilimia 35.5 ikilinganishwa na mwezi
: Mei 2021.

Alisema, kundi la vyakula na wany-

¢ ama hai liliongoza kwa kuchangia
: asilimia 70.0 ya thamani yote ya usa-
firishaji wa bidhaa.

Alizitaja bidhaa zilizosafirishwa ni

¢ pamoja na mazao ya baharini waki-

: wamo kamba na kaa, mwani, pumba,

* mashine na vifaa vya usafirishaji, ke-

: mikali, mafuta ya wanyama na mboga,
samli na nta. Alisema, usafirishaji wa

: bidhaa kwa nchi tano zilizoongoza kwa
* mwezi Juni ulifikia asilimia 81.1 ya

: thamani ya bidhaa zote zilizosafirishwa,
: Vietnam iliongoza kwa bidhaa zilizofikia
: thamani ya Sh. milioni 502.9 sawa na

+ asilimia 26.4.

: alisema, ziliingizwa bidhaa za thamani
: ya Sh. bilioni 72.6, ikiwa imeongezeka

+ kwa asilimia 12.5, ikilinganishwa na

: mwezi Juni 2020 na imepungua kwa

: asilimia 1.1 ikilinganishwa na Juni 2021.

Naye Mhadhiri Chuo Kikuu cha Taifa

1 Zanzibar (SUZA), Dk. Estella Ngoma Has-
: san, alisema, ipo haja ya kuongezewa
thamani kwa bidhaa zinazosafirishwa

: nje ili kuongeza mapato ya fedha za

¢ kigeni. Alisema, bado hali inaonyesha

* kuwa vizuri kiuchumi na kuleta faraja

: kwa wananchi na taifa kwa ujumla na

¢ hali hiyo ya nakisi ya biashara imeku-

: wapo hata kwa mataifa yalioendelea

: kiuchumi.

Alj, alisema yeye ni miongoni mwa
watu waliopata chanjo ya corona
na hakuna athari yoyote ilijitokeza
kwake baada ya kuchanjwa.

Alisema chanjo hizo zilizokabi-
dhiwa zitaendelea kutolewa kwa
wahudumu wa afya na sekta ya utal-
ii na baada ya hapo itashuka kwa
wananchi watakao chanjwa bure.

Chanjo hizo aina ya Sinovac zi-
lizopokelewa juzi ni msaada wa
pili baada ya dozi zingine 10,000 za
chanjo zilizotolewa mwezi mmoja
uliopita kama msaada wa dharura
ulioombwa na Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanziar kwa ajili ya Mahujaji
ambao walitarajiwa kwenda kuhiji
kabla ya Saud Arabia kusitisha safari
za hija nchini humo.

5

Balozi mdogo wa China, Zhang Zhisheng (kulia), akizungumza na waandishi wa habari katika Uwanja wa Ndege wa Abeid Amani Karume
: baada ya kuwasili kwa chanjo laki moja za corona zilizotolewa na Serikali ya China. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Makamu wa Pili wa Rais ataka wasanii wathaminiwe

Na Rahma Suleiman, ZANZI|-
: BAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa

Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
: dulla, amezitaka taasisi mbal-
: imbali na jamii kwa ujumla
. kuthamini kazi nzuri inayoende-
lea kufanywa na wasanii nchini
: kutokana na mchango wao katika
Juu ya takwimu za vagizaji wa bidhaa, :

kufanikisha maendeleo ya taifa.
Alisema hayo wakati akizin-

dua rasmi tamasha la kwanza la
: washairi Tanzania lililofanyika
© jijini hapa.

Alisema serikali inatambua na

. kuthamini mchango wa washairi
: nchini kutokana na kazi yao nzuri
© ya kufikisha ujumbe kwa jamii
. ikiwamo kupinga vitendo vya
. udhalilishaji, kupiga vita dawa za
. kulevya pamoja na kutoa elimu
: kuhusu masuala ya afya.

Alisema mchango huo unao-

: tolewa na wasanii ikijumuisha
: wasanii wa mashairi na kufanya
© serikali zote mbili kuunda wiz-

ara maalum zinazohusiana na
utamaduni, sanaa na michezo ka-
tika kuhakikisha kuwa tasnia hiyo
inapiga hatua.

“Washairi wamekuwa mstari
wa mbele kuisaidia jamii hasa ka-
tika kufikisha ujumbe kukemea
matendo maovu, kushajiisha
ustawi wa wananchi kiafya waka-
ti wa maradhi ya milipuko kama
vile kipindupindu, hata janga la
Covid-19,” alisema Hemed.

Akizungumzia suala la kuhi-
fadhi kazi za wasanii, alizitaka
Jumuiya za Hakimiliki COSOTA
na COSOZA kusimamia vyema
kanuni zilizopo za ukusanyaji wa
mirabaha kutoka kwa watumiaji
wa kazi za sanaa ili wasanii wanu-
faike na matunda ya kazi zao.

Aliyakumbusha mabaraza ya-
nayosimamia sanaa Tanzania
kuendelea kuwalea wasanii wa
mashairi na sanaa nyinginezo
na kuyataka mabaraza hayo ku-
wawekea mazingira rafiki washai-
ri ili wafaidike kazi zao za sanaa.

Aliwataka washairi kutumia
mitandao ya kijamii kama Face-
book, You tube, Instagram na tick
tok ili kuuza kazi zao na kujikwa-
mua na ukali wa maisha.

Kuhusu changamoto zina-
zowakabili washairi hao, aliutaka
uongozi wa Wizara ya Habari,
Vijana, Utamaduni na Michezo
kuhakikisha wanakaa pamoja
na washairi hao ili kuzimaliza
changamoto zote hasa ile ya
kukosa ofisi za kudumu huku
akisisitiza serikali itaendelea kui-
kuza sanaa ya ushairi.

Naye Waziri wa Habari, Vijana,
Utamaduni na Michezo, Tabia
Maulid Mwita aliwapongeza
washairi kwa kuandaa tamasha
hilo hali iliyosababisha kurudi-
sha hadhi ya mashairi nchini na
kuwataka washairi hao kuiga na
kusoma kupitia washairi wali-
otangulia.

Tabia alisema jamii hunufaika
kupitia kazi za washairi hasa kati-
ka kuelemisha, kukosoa na kubu-

rudisha kutokana na matumizi
mazuri ya lugha ya Kiswahili ka-
tika kazi hizo.

Kwa upande wake Mwenyekiti
wa umoja wa washairi Tanza-
nia (UWASHATA), Hassan Ligile,
alisema tamasha hilo litakuwa
endelevu kila mwaka ili kurudi-
sha hadhi ya mashairi nchini.

Akisoma risala ya washairi,
Said Suleiman Ali, aliiomba Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar na
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania kuziomba taasisi husika
za kumbukumbu na historia
kuzitambua kazi za washairi na
kuzitunza ili kukuza Idara ya
Nyaraka, kwa lengo la kuacha
athari kwa kizazi cha sasa na
baadaye.

Kupitia tamasha hilo Makamu
wa Pili wa Rais wa Zanzibar
amezindua kazi mbalimbali za
watunzi wa mashairi kutoka
Zanzibar na Tanzania Bara am-
bazo zitasaidia kwa kiasi kikubwa
kutoa elimu kwa jamii.



18 NipaShe Jumatatu Agosti 2, 2021

HABARI KITAIFA

Shule
binafsi
zatakiwa
kutoza

ada himilivu

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imewataka wamiliki
wa shule binafsi kutoza ada
himilivu zitakazowawezesha
wazazi wengi kuwapeleka wa-
toto wao shule.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki na Mkuu wa Wilaya
va Ubungo mkoani Dar es
Salaam, Kheri James, kwenye
mahafali ya 18 ya Shule ya
St. Anne Marie ya Mbezi Ki-
mara.

Alisema iwapo wamiliki wa
shule hizo watatoza ada him-
ilivu wazazi wengi watapata
uwezo wa kuwapeleka watoto
wao kupata elimu hivyo kutoa
mchango kwa ukuaji wa sekta
hiyo.

“Niwapongeze St. Anne Marie
Academy kwa kuendelea ku-
fanya vizuri kitaaluma mwaka
hadi mwaka na nimeambiwa
mmeongoza Wilaya ya Ubungo
na Dar es Salaam miaka minne
mfululizo lakini hiki kisiwe
kigezo cha kutoza ada kubwa,”
alisema

“Nimetembelea mazingira
ya shule hii yamenivutia sana
na nilipofika maktaba ya shule
hii nimeona ina kiyoyozi na
nimeshangaa kwa mara va
kwanza kuona maktaba ya shule
yva msingi ina AC, kweli nime-
shangaa na ushamba ukanitoka,”
alisema.

Mkuu wa shule hiyo, Gladius
Ndyetabura, alisema kwenye
matokeo ya darasa la saba
mwaka 2017, shule hiyo ilikuwa
va kwanza Wilaya ya Ubungo,
ya kwanza Mkoa wa Dar es
Salaam na ya nane kitaifa na
mwaka 2018 ilikuwa ya kwanza
Wilaya ya Ubungo, ya kwanza
Mkoa wa Dar es Salaam na ya
sita kitaifa.

Alisema mwaka 2019 shule
hiyo ilikuwa ya kwanza tena
Wilaya ya Ubungo na ya kwanza
Mkoa wa Dar es Salaam huku
ikishika nafasi ya 13 kitaifa na
kwa mwaka 2020 ilikuwa vya
kwanza Ubungo, ya kwanza
Mkoa wa Dar es Salaam na ya
nane kitaifa.

Alisema kwenye matokeo va
mtihani wa moko darasa la saba
mwaka huu wanafunzi wote
walipata alama A kwenye maso-
mo yote hivyo kuwa ya kwanza
kwa Mkoa wa Dar es Salaam.

Waliohodhi leseni za
uchimbaji kutaifishwa

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

WAZIRI wa Madini, Dotto
Biteko, ametoa siku 60 kwa
wawekezaji ambao wamehodhi
leseni za uchimbaji madini kwa
muda mrefu, kuwa watataifishiwa
leseni hizo.

Alitoa onyo hilo jana wakati
akifunga maonyesho ya biashara
na teknolojia ya madini mkoani
Shinyanga, na kueleza kwamba
serikali imedhamiria sekta ya
madini kuwa safi, pamoja na ku-

maliza migogoro yote ambayo
hujitokeza.

Alisema  kumekuwapo na
tatizo kwa baadhi ya wawekezaji
wa madini kuhodhi leseni kwa
muda mrefu na kutozitumia, pale
yanapovumbuliwa madini na
wachimbaji wadogo, ndipo huji-
tokeza na kudai eneo hilo ni lao.

“Naomba mfikishe salamu kwa
wawekezaji wa madini ambao
wana leseni za uchimbaji na ha-
wazitumii, tumetoa siku 60 tu
zianze kutumika, zaidi ya hapo tu-
nazitaifisha, kutoza gharama am-

bazo serikali imeingia kutokana
kutolipiwa kodi,” alisema Biteko
na kuongeza:

“Kuhodhi leseni kwa muda
mrefu kumesababisha serikali
kukosa mapato ya Sh. bilioni
tisa, fedha hizi lazima zilipwe
hatutakuwa na msalia mtume,
hatutaki migogoro ya uchimbaji
madini.”

Pia, alionya tabia ya utoroshaji
madini, kuwataka wachimbaji
wauze madini kwenye masoko
ya madini, atakaye kiuka
kufanya hivyo atachukuliwa hat-

ua kali.

Mwenyekiti wa Tume ya Ma-
dini, Prof. Idris Kikula, alikazia
suala hilo la utaifishwaji wa leseni
za muda mrefu, pamoja na kulipa
fedha hizo Sh. bilioni tisa kuwa
zitakwenda kusaidia ujenzi wa
madarasa, majengo ya afya, miun-
dombinu ya barabara.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Dk. Philemon Sengati, alisema
maonyesho hayo yamesaidia kuu-
tangaza mkoa huo na kuonyesha
fursa za biashara hasa katika sekta
ya madini.

Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Jokate Mwegelo (katikati), akizindua Hospitali ya Alexia Toangoma iliyokuwa zahanati na kupandishwa hadhi
kuwa hospitali, Dar es Salaam, mwishoni mwa wiki. Kulia ni Mkurugenzi wa Hospitali hiyo, Dk. Ally Humphrey. PICHA: JUMANNE JUMA

Watumishi afya watakiwa kuongeza umakini

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

WATUMISHI wa sekta ya afya
wametakiwa kuongeza umakini
wanapomhudumia mjamzito
pamoja na elimu ya afya ya uzazi
ili kupunguza ama kumaliza tati-
zo hilo.

Wito huo ulitolewa jana na
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Rob-
ert Gabriel, alipokuwa akifungua
kikao cha mkoa cha tathmini ya
utekelezaji wa mkataba wa lishe,
chanjo mpya ya Covid-19, hudu-
ma za kudhibiti maambukizi ya

Ukimwi pamoja na huduma ya
afya ya mama na mtoto kilicho-
fanyika mkoani hapa.

Alisema takwimu katika Mkoa
wa Mwanza bado ziko juu kwa
kuwa mwaka 2020 kulikuwa na
vifo 157 na mwaka 2021 hadi mwe-
zi Juni kuna vifo 79.

Aliwataka Wakuu wa Wilaya,
Wakurugenzi na watoa huduma
ya afya waendelee kuwa wamoja
katika mapambano dhidi ya vifo
vya mama na mtoto kwa kuwa
miongoni mwa sababu za vifo
hivyo ni pamoja na kutoka damu
nyingi wakati wa kujifungua, ki-

fafa cha mimba na uzembe.

Alisema kufanyike tathmini ili
kujua kifo kimesababishwa na
nini, ili kuwajibishana pale ina-
potokea uzembe na mambo men-
gine.

“Kwa ufupi ni kwamba bado
tupo kule kule kwa mwaka
2020, vifo 157 na 79 vilivyotokea
kwa muda mfupi ni viashiria
kwamba hebu tujitathmini saba-
bu ya kila kifo, tukitoa tathmini
ya vifo vyote tunaweza,” alisema
Gabriel.

Alitaka taarifa kamili za wataal-
amu wa afya katika kila kifo kilipo

tokea ili kujua sababu zake.
hanati na ameishatoa maelekezo
kuwa kila Mkuu wa wilaya ahakik-
ma hiyo.

“Naamini tutakapokutana nda-
ni ya mwezi mmoja, ningeomba
nione mpango kazi mliojiandalia
na zahanati kwa kumshirikisha
wananchi pale inapowezekana
na katikati ya jiji kama kuna mitaa
inafahamika kuwa ina maeneo
basi wafahamishwe ili kumsaidia
mjamzito,” alisema Gabriel.
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Sita wauawa
katika
shambulio la
waasi CAR

Bangui, CAR

UJUMBE wa Kulinda Amani wa
Umoja wa Mataifa (MINUSCA) katika
Jamhuri ya Afrika ya Kati (CAR),
umesema waasi wa kundi la 3R lin-
alomaanisha Kurejea, Ukombozi na
Ukarabati, wamewauwa watu sita
na kuwajeruhi wengine kadhaa ka-
tika shambulio mwishoni mwa wiki,
Kaskazini Mashariki

Msemaji wa Ujumbe MINUSCA
Luteni Abdoulaziz Fall ameliam-
bia shirika la habari la Ufaransa
AFP kwamba waasi hao walifanya
mashambulio makubwa dhidi ya
Saa za alfaJ|r|,

Hakuna habari zaidi zilizotolewa
kuhusu sababu za shambulio hilo.

Taifa hilo, kulingana na Umoja
wa Mataifa (UN), ni la pili lisilo na
maendeleo duniani, bado lin-
aathirika kutokana na matokeo ya
mapigano makali ya wenyewe kwa
wenyewe yalioibuka mwaka 2013.

vgiriki
yakabiliana
na joto kali

Egion, UCIRIKI

UGIRIKI inaendelea kukabiliwa na
wimbi hatari la joto wakati wazima
moto wakiendelea kupambana na
moto uliosababishwa na ukame
katika maeneo mbalimbali.

Kulingana na kituo cha habari cha
serikali, watu 16 walilazimika kuti-
biwa katika hospitali kwenye rasi
va Peloponnese, Kusini mwa Ugiriki
kutokana na matatizo ya kupumua.

Nyumba kadhaa katika eneo la
mji mdogo wa Egion ziliharibiwa,
hadi jana asubuhi moto huo ulikuwa
umedhibitiwa.

Hata hivyo kikosi cha ulinzi wa
raia kimeonya kuwa hatari ya moto
inabaki juu kutokana na ukame,
huku hayo yakiarifia matetemeko
mfululizo ya ardhi yametikisa
Visiwa vya Dodecanese kusini
mashariki mwa Bahari ya Aegean
nchini Ugiriki. Hata hivyo hakukuwa
na ripoti za uharibifu wa mali au
majeruhi.

DW

'EABL yaongeza mapato
licha va janga Covid-19

Nairobi, KENYA

KAMPUNI ya Bia ya Afrika
Mashariki (EABL) Group, imepata
ongezeko la mapato la aslimia 15
kufikia shilingi za Kenya bilioni
86.0 kwa mwaka wa fedha ulio-
ishia Juni 2021.

Faida kabla ya kodi iliongezeka
kwa aslimia mbili, kufikia shilingi
bilioni 10.9 na kwamba ukuaji wa
faida usioridhisha umechangiwa
na gharama za mfumuko wa bei,
ubadilishaji wa fedha na gharama
za kodi.

Mkurugenzi Mtendaji wa EABL
Group Jane Karuku, alisema
mwaka wa fedha 2021, umekuwa
mgumu kutokana na ugonjwa wa
Covid-19 na kuathiri biashara ka-
tika eneo lote la Afrika Mashariki.

“Kenya na Uganda ziliweka
hatua kali za udhibiti na watu
walipunguza matumizi yasiyo ya
lazima jambo ambalo lilituathiri.

“Tuliweza kukabliana na hali
hii kwa kuwekeza kwenye bid-
haa, kuongeza uzalishaji na kue-
ndeleza jitihada ili kupunguza
matumizi na kuhakikisha tu-

naendelea kuwa imara,” alisema
Karuku.

Akizungumzia kuhusu mi-
pango ya mbele Karuku alisema:
tunafahamu kuwa athari zina-
zoletwa na corona zitaendelea.
Hata hivyo tuna uhakika kuwa
mkakati wetu wunafanya kazi
vizuri na tutaendeleza jitihada za
kuimarisha biashara.”

Alisema kampuni hiyo, ime-
pata mafanikio wakati kuna maz-
ingira magumu ya biashara huku
kampuni ikifanya mabadiliko yal-
iyoendana na tabia zilizobadilika

za wateja na biashara kwa njia ya
mtandao,

Alisema faida ya EABL baada
ya kodi katika kipindi hiki ime-
shuka kwa asilimia moja kufikia
shilingi billion za Kenya Bilioni
7 kutokana na kuathiriwa mfu-
kumo wa bei, kodi na athari za
ubadilishaji wa fedha za kigeni.

“Katika kipindi hiki kipaum-
bele cha kampuni ni kuhakikisha
afya na usalama wa watu kwa ku-
wapatia vifaa vilivyowawezesha
kufanya kazi katika mazingira
salama.”

b/

SF hF
L e Ua.‘
7 R
B

B

R R e
*éd vl %

»

ks
L

o«

Maofisa wa Usalama Mji Mkuu wa Ufaransa, Paris mwishoni mwa wiki, walikabiliana na maelfu ya waandamanaji waliokasirishwa na
mpango wa serikali wa kuanzisha kibali maalumu kwa waliopigwa chanjo dhidi ya virusi vya corona. PICHA: DW

Ufaransa waandamana kupinga chanjo va lazima

Paris, UFARANSA

MAELFU ya watu waliin-
gia barabarani kupinga hatua
ya utoaji wa chanjo ya corona
ugonjwa wa Covid-19 kwa lazima
kwa baadhi ya taaluma za kikazi
na matumizi ya hati ya afya.

Watu hao waliandamana ka-
tika maeneo 250 ya nchi, haswa
mji mkuu Paris, walijaza viwanja
kwa Jumamosi ya tatu mfululizo
kupinga sera za serikali za ku-

pambana na Covid-19.

Wafuasi wa yellow vests wa-
likusanyika karibu na kituo cha
metro cha Viliers na kuandama-
na kuelekea Bastille Square waka-
ti wa maandamano yaliyofanyika
katika maeneo manne Paris, viko-
si vya usalama 3,000 vilitumwa
kudhibiti maandamano.

Mvutano ulizuka kati ya polisi
na waandamanaji ambao wali-
kuwa wakitoa kauli mbiu kama
vile “dikteta gerezani”, “uhuru”,

“Macron ajiuzulu”.

Vikosi vya usalama vilitumia
mabomu ya machozi kuwasham-
bulia waandamanaji.

Sheria hiyo, iliyopitishwa na
bunge Julai 26, inaweka ulazima
wa chanjo ya kwa wafanyikazi
wa hospitali, wauguzi na wazima
moto.

Sheria inahitaji ombi la hati
ya Covid-19, ambayo inahitaji ku-
weka kumbukumbu ya chanjo
kwenye mlango wa sehemu za

shughuli na kumbi mbalimbali
ili kuonyesha matokeo ya vipimo
vya PCR katika saa 48 au kuthibit-
isha kuwa mgonjwa ameugua na
kupona miezi sita iliyopita.

Pia, pamoja na sehemu za
hafla za ushiriki mkubwa kama
matamasha, migahawa, usafiri
wa umma na sehemu za ndani
zilizo na uwezo wa kubeba zaidi
ya watu 50 pamoja na kumbi za
burudani.

TRT
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TOKYO, Japan 2-1 mbele katika dakika ya kwanza ya muda wa
nyongeza, walionekana kama wanakwenda nusu
fainali. —

Lakini straika wa Wolves, Rafa Mir akasawazisha
baada ya kuugusa mpira kwa mara ya kwanza aki-
tokea benchi, halafu akafunga mara mbili kwa His-
Bao la kipindi cha kwanza kutoka kwa Matheus pania kuiwezesha kutinga nusu fainali kwa mara ya
Cunha liliwawezesha mabingwa hao watetezi kutin-  kwanza kwa kipindi cha miaka 21. » s~ -
ga kwenye nusu fainali hiyo ambapo sasa watacheza %= Wakati mchezo huo ulizalisha mabao saba, kwe-
na Mexico, kesho Jumanne. we— —swmse— =g nye mchezo wa Mexico dhidi ya Korea Kuisni iliten-

Wenyeji wa mashindano hayo Japan watachezana  geneza mabao tisa - baada ya kuibuka na ushindi wa
Hispania katika hatua hiyo. - 6-3 na sasa itacheza nusu fainali na Japan. ’\‘
=~ Japan wametinga hatua hiyo baada ya kuwafun- Japan wapo kwenye nafasi nzuri ya kushinda me- 4
ga New Zealand 4-2 kwa changamoto ya mikwaju  dali yao ya kwanza kwenye soka katika michezo ya \.
. ya penalti baada ya kutoka suluhu dakika 90 na za  Olimpiki tangu walipopata ya shaba kwa mara ya | |

nyongeza, huku Hispania ikiwatoa Ivory Coast 52 kwanza mwaka 1968. P

katika muda wa ziada. -~ —= e ~—— _—
. Wakati Max Gradel alipoiweka Ivory Coast

TIMU ya Brazil ipo kwenye nafasi nzuri ya kushin-
da medali ya dhahabu kwa mara ya pili mfululizo *
kwenye michezo ya Olimpiki baada ya kuifunga
Misri 1-0 na kutinga nusu fainali. = -~ =~ ~
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WAWAKILISHI WA
NIGUEZ WAPAA

ENGLAND

MADRID, Hispania kuondoka kwa mabingwa hao
wa Hispania kipindi hiki cha
majira ya joto.

Atletico wana matumaini ya
kuingiza fedha kwa mauzo ya
Saul kipindi hiki na wamewapa
ruhusa wawakilishi wao kutafuta
klabu mpya kwa ajili ya kiungo
huyo.

Na kwa mujibu wa Mirror, jana
Jumapili walisafiri kwenda Eng-
land ili kufikia makubaliano na
klabu ya Ligi Kuu.

WAWAKILISHI wa nyota wa
Atletico Madrid, Saul Niguez
jana Jumapili walipaa kulekea
England kwa ajili ya kufanya
makubaliano na wateja wao
kwenye Ligi Kuu, Liverpool na
Manchester United ambazo wa-
nawania huduma ya mchezaji
huyo.

Nyota huyo mwenye umri wa
miaka 26 amepewa ruhusa ya

Saul mwenyewe ana matumaini kwamba, majaliwa
yake yatafikiwa hivi karibuni, na hataki kutafuta kla-
bu mpya wakati msimu utakapokuwa umeanza.

Kiungo huyo amekuwa mchezaji muhimu kwa
kikosi cha Atleti akicheza zaidi ya mechi 300 kwa Los
Rojiblancos hao.

Alicheza mechi 33 za LaLiga msimu uliopita, aki-
funga mabao mawili kwa Atletico wakati wakishinda
taji lao la kwanza tangu mwaka 2014.

g
.
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LONDON, England fedha wakati wakiwa na nia ya tokuwa naniaya kumuuza kipindi kumuuza Abraham ili kuongeza pauni milioni 40 kinachotakiwa
kutaka kukamilisha uhamisho wa  hiki cha majira ya joto. fedha kwenye usajili wao. na Chelsea, na sasa gazeti la Sun
CHELSEA inajiandaa kupun- Erling Haaland. Chelsea imekuwa ikiangalia Nyota huyo wa kimataifa wa limeripoti kuwa Blues hao wapo

guza thamani ya Tammy Abraham
huku Arsenal, West Ham na Aston
Villa zikiwa zinamwania ambapo
ada yake ya sasa inatajwa kuwa ni
pauni milioni 40.

Blues hao wanajaribu kutafuta

Mtandao wa 90min.com mwan-
zoni mwa mwezi uliopita ulibaini-
sha kwamba, Roman Abramovich
yupo tayari kutoa kiasi cha pauni
milioni 150 kumsajili fowadi huyo,
licha ya Dortmund kuonesha ku-

uwezekano wa kuwauza baadhi ya
wachezaji wake ili kupata fedha za
kuwanunua wengine wapya, huku
Fikayo Tomori na Marc Guehi
tayari wakiwa wameshauzwa.

Na sasa klabu hiyo inajiandaa

England amekuwa akiwaniwa na
klabu kadhaa za Ligi Kuu England
ikiwamo Arsenal, West Ham na As-
ton Villa.

Lakini hakuna kati ya hizo am-
bayo ipo tayari kutoka kiasi cha

tayari kupunguza bei.

Ripoti hiyo inasema kuwa klabu
hiyo ya London ipo tayari kupun-
guza bei kwa pauni milioni 5 ili kla-
bu zinazomtaka ziweze kumsajili.
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BARCELONA, Hispania

RONALD Koeman amefura-
hishwa na muunganiko wa Mem-
phis Depay na Antoine Griez-
mann wakati Barcelona ikibuka
na ushindi wa 3-0 dhidi ya Stutt-
gart, Jumamosi.

Barca waliendeleza rekodi
nzuri kwenye mechi za maandali-
zi ya msimu mpya, ikishinda zote
tatu katika dimba la Mercedes-

L -
*
-

ASIFIA UPATINA WA DEPAY, GRIEZMANN ;- '

amba hao wa LaLiga kwa uham-
isho huru Juni baada ya kuon-
doka Lyon, alianza kufunga dhidi
ya timu hiyo ya Bundesliga dakika
Va2l. v ag——

Raia huyo wa Uholanzi al-
ipokea krosi kutoka kwa Frenkie

. de Jong akiwa aneo la boxi, kabla

ya kumvisha kanzu Pascal Stenzel
na kupiga shuti lililomshinda go-
likipa Fabian Bredlow.

Halafu Depay akawa na mchan-

Benz Arena. -sss-————mee
Depay, ambaye alijiunga na mi-

go mkubwa kwa bao la pili la Bar-
ca lililofungwa dakika 15 baada

JUVENTUS INAJIAMINI
KUMSAJILI LOCATELLI

TURIN, Italia

JUVENTUS inajiamini kumsajili Manuel Locatelli kutoka Sassuolo
baada ya kuweka mezani ofa ombayo makamu wa rais, Pavel Nedved
ameilezea kuwa ni “ofa sahihi.”

Kiungo huyo mwenye umri wa miaka 23 amejiimarisha yeye mwe-
nyewe akiwa kule Sassuolo kwa kipindi cha misili miwili akicheza
kwenye Serie A na sasa anawaniwa na klabu kadhaa Ulaya.

Locatelli alikuwa na kiwango cha kuvutia zaidi kwenye michuano
Euro 2020, wakati Italia ikitwaa ubingwa huo kwenye fainali dhidi ya
England, na alifunga mabao mawili dhidi ya Uswisi kwenye hatua ya
makundi.

Arsenal tayari ilipeleka ofa yake kwa ajili ya kiungo huyo, huku wap-
inzani wao kwenye Ligi Kuu ya England, Liverpool pia wamehusishwa
nae, lakini Nedved ana uhakika kwamba, Juve itashinda mbio za kum-
sajili nyota huyo.

“Tumezungumza na Sassuolo
na tumetoa ofa yetu, ambayo tu-
naamininisahihikwahaliyasasa,
hasa kutokana na namna soko
usajili lilivyoathiriwa na mlipuko
wa ugonjwa wa COVID,” alisema
Nedved akiiambia Sport Media-
set.

“Tunajiamini kwamba hii ni
ofa nzuri na tunashawishika
kuwa ni ofa sahihi kwa sasa,
kwani kwa kawaida kuna mam-
bo ambayo lazima yajadiliwe na
kukamilishwa.

“Wakatiunapomtakamchezaji | =
na mchezaji anakutaka, hilo

*  jambo la kawaida kuweka ma-
jadiliano mbele.”

ya kwa kumpasia kwa Kisigino
Griezmann aliyempa kinda Yusuf
' Demir na kufunga.

Na mara baada ya mchezo
huo, Koeman alisifia upatina wa
wawili hao.

}- “Kwa uhakika watu wanajua
kuhusu Memphis,” alisema.

“Amekuwa kule (Manchester)
United, na miaka michache ili-
yopita Lyon na juu ya yote, ame-

onesha kuwa ni mfungaji mzuri ) €' -
zaidi.” "2k
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VILI.A YATHIBITISHA KUMSAJILI BAILEY

LONDON, England

ASTON Villa imethibitisha kufikia
makubaliano na Bayer Leverkusen
kwa uhamisho wa Leon Bailey.

Villa ipo kwenye harakati za usajili
huku nahodha wake, Jack Grealish
akiripotiwa kuwa kwenye rada za
Manchester City ambao wametoa ofa
ya pauni milioni 100 kutaka kumsajili.

Hata hivyo, wakati dili la Grealish
- ambaye ameripotiwa kupewa ofa
ya mkataba mpya na Villa -kocha,
Dean Smith anapanga kuimarisha
safu yake ya ushambuliaji kwa kum-
wongeza, Bailey.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Jamaica, Bailey alifunga mabao 15 na
kutoa pasi za mwisho 10 kwenye Ligi
Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, katika

Klabu ya Leverkusen kwenye mechi
40 za mashindano yote msimu huu.

Nyota huyo mwenye umri wa
miaka 23, ambaye alijiunga na Lev-
erkusen kutoka Klabu ya Ubelgiji ya
Genk mwaka 2017, atasaini mkataba
wa kujiunga na Villa mara baada ya
kukamilisha vipimo vya afya yake,
kwa mujibu wa taarifa ya tovuti ya
klabu hiyo.

Hakuna tarifa zaidi zilizoripotiwa,
ingawa inadaiwa kwamba, Leverkus-
en wanataka kiasi cha pauni milioni
30 ili kumwachia Bailey.

Dili hilo likikamilika, Bailey
atakuwa mchezaji wa tatu wa Villa
kusajiliwa kipindi hiki cha dirisha la
uhamisho wa majira ya joto, baada ya
kusajiliwa kwa Emiliano Buendia na
Ashley Young.
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TANGAZO

BELLERIN CHAMBO KWA MARTINEZ

ARSENAL inafikiria kumtumia beki wake,
Hector Bellerin mwenye umri wa miaka 26 kama
chambo ya kumpata mshambuliaji wa Inter Mi-
lan, Lautaro Martinez mwenye umri wa miaka
23, huku Tottenham Hotspur pia ikiwa mbioni
kutaka kumsajili straika huyo wa Argentina
iwapo watamuuza Harry Kane mwenye miaka
28. (Athletic)

VILLA KUMUUZA GREALISH

ASTON Villa iko tayari kukubali dau la Man-
chester City la pauni milioni 100 ili kumuuza
kiungo wa kati, Jack Grealish mwenye umri wa

miaka 25. (Sky Sports)

CANTWELL AWANIWA VILLA

KOCHA wa Aston Villa atawasilisha ombi la
kumsajili kiungo wa kati wa Norwich na Eng-
land, Todd Cantwell mwenye umri wa miaka 23,
iwapo Jack Grealish ataondoka hapo Villa Park.

(Express)

PROWSE DAU LA PILI

ASTON Villa pia inatarajiwa kuwasilisha ombi
la pili la kutaka kumsajili kiungo wa kati wa
Southampton, James Ward Prowse baada ya dau
la kwanza la pauni milioni 25 kukataliwa (Mail)

HAALAND BADO AWINDWA MAN

MANCHESTER United ina matumaini ya kum-
sajili mshambuliaji wa Borussia Dortmund, Er-
ling Haaland mwenye umri wa miaka 21, msimu
ujao na wanaamini kwamba, uhusiano wake na
kocha, Ole Gunnar Solskjaer huenda ukachangia
kwa kuwa mchezaji huyo ni raia wa Norway
sawa na kocha huyo. (Star)

GOURNA-DOUATH AGOMBEWA

CHELSEA inakabiliwa na ushindani mkali ku-
toka kwa Atalanta, Bayer Leverkusen na Borussia
Dortmund katika mbili za kutaka kumsajili kiun-
go wa kati wa Ufaransa na klabu ya St. Etienne,
Lucas Gourna-Douath, ambaye atakuwa na umri
wa miaka 18 kufikia wiki hii. (RMC Sport)

NIGUEZ ANUKIA EPL

WAWAKILISHI wa kiungo wa kati wa Atletico
Madrid na Hispania, Saul Niguez mwenye umri
wa miaka 26 wataelekea England leo Jumatatu ili
kujadiliana kuhusu uhamisho wa mchezaji huyo,
huku klabu za Manchester United na Liverpool
zikimtafuta nyota huyo. (Mirror)

SHAW KUPEWA MKATABA
MANCHESTER United inajianda kumpatia
Luke Shaw mkataba mpya baada ya mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 26 kuonesha ki-
wango kizuri wakati alipokuwa anaichezea Eng-
land kwenye michuano ya Euro 2020. (Mail)

ROMERO AOTA MBAWA SPURS

JUHUDI za Tottenham Hotspur kutaka kum-
sajili beki wa Argentina mwenye umri wa miaka
23, Cristian Romero kutoka Atalanta zimegonga
mwamba, baada ya awamu ya mwisho ya ma-
zungumzo kati ya klabu hizo mbili kukamilika
bila makubaliano. (Gianluca Di Marzio)

STONES NA MKATABA

MLINZI wa Manchester City, John Stones
mwenye umri wa miaka 27, anakaribia kupatiwa
mkataba i mpya, lakini mazungumzo ya kumu-
ongezea winga, Raheem Sterling yamegonga
mwamba. (Mirror)

SOARES ATAKIWA FENERBAHCE

KLABU ya Fenerbahce inafikiria kumsaini beki
wa Ureno na Arsenal, Cedric Soares mwenye
umri wa miaka 29. (Fotomac)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

KANE ADHAMIRIA
KUTUA MAN CITY

® @ ®Ashafanya maamuzi juu ya majaliwa yake na
anataka kujiunga na Grealish kwa mabingwa hao

LONDON, ENGLAND

NYOTA wa Tottenham Hotspur, Harry
Kane amedhamiria kujiunga na Manches-
ter City kipindi hiki cha majira ya joto,
akitumaini kuungana na mchezaji mwen-
zake wa timu ya taifa ya England, Jack
Grealish pale kwenye dimba la Etihad.

Uwezekano wa Grealish kuondoka
Aston Villa uliongezewa nguvu zaidi Ju-
mamosi, baada ya klabu hiyo kutangaza
kumsajili winga wa Bayer Leverkusen,
Leon Bailey ambaye anaonekana kuwa
kama ndiye mrithi wa nahodha huyo.

Na gazeti la Telegraph limeripoti
kwamba, Kane pia tayari ameshafanya
maamuzi juu ya majaliwa yake, na sasa

anasukuma uharaka wa yeye kuondoka
Spurs kipindi hiki cha majira ya joto ku-
jiunga na Grealish kwa mabingwa hao wa
Ligi Kuu England.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
28 ameshaweka wazi hadharani mpango
wake wa kutaka kuondoka kule London
Kaskazini, akibainisha pia katika mahoji-
ano yake aliyofanya na Gary Neville.

Kane alielezea kwamba, anataka
kushinda mataji katika maisha yake ya
uchezaji, na atakaa chini kuzungumza
na mwenyekiti, Daniel Levy kujadiliana
kuhusu hilo.

Nahodha huyo wa England na Totten-
ham anaonekana sasa amefikia maamuzi
yake, na anasubiri uhamisho wa kwenda

Man City, ambako atakuwa na nafasi bora
zaidi ya kushinda mataji.

Mtandoa wa 90min.com hivi karibuni
ulibainisha kwamba, Spurs haikuwa na
mpango wa kumuuza Kane kipindi hiki
cha majira ya joto, licha ya presha kubwa
kutoka kwa wapinzani woa hao wa Ligi
Kuu England.

Hata hivyo, Kane bado anasubiri
maamuzi ya Levy na anajiamini kuwa
uhamisho wake utafanikiwa kipindi hiki.

Tottenham wanaweza kutaka kiasi ki-
kubwa zaidi cha fedha, hasa ikizingatiwa
kwamba, fowadi huyo mkataba wake wa
sasa umebakiwa na miaka mitatu kumal-
izika.
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HABARI MICHEZO

SHUGHULI PEVU DSTV
MSIMU MPYA WA SOKA

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya MultiChoice
Tanzania imezindua kampeni
ya msimu mpya wa soka ijulika-
nayo kama Biriani Iendelee na
kuwataka Watanzania wakae
mkao wa kula kabla ya kuanza
kwa mtifuano wa Ligi Kubwa du-
niani kupitia DStv.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam
juzi, Mkuu wa Masoko wa Mul-
tiChoice Tanzania, Ronald She-
lukindo alisema Tanzania hai-
jaachwa nyuma kwenye joto la
soka ambalo limeanza kufukuta
kote ulimwenguni, kwani zime-
baki siku chache tu kabla ya
kuanza mtifuano wa ligi kubwa
duniani.

Alisema mashabiki wa soka
hapa nchini watashuhudia Pre-
mier League (Uingereza), La-
Liga (Hispania) na Serie A (Italia)
mbashara kupitia DStv.

Alisema pia kunogesha zaidi
utamu wa burudani ya soka, wa-

nazi wa soka nchini pia wataun-
gana na wenzao kote duniani
kushuhudia michuano maarufu
ya UEFA Europa Ligi inayorudi
rasmi ndani ya DStv, na msimu
huu michuano hii itakuwa ikipa-
tikana kupitia DStv pekee.

“Burudani ndani ya DStv ni
bandika bandua, paukwa pa-
kawa. Kwani wakati michuano
maarufu ya Olympics ikielekea
ukingoni, wateja wa DStv wa-
taendelea kuchekelea kwani
kuanzia Agosti 7, michuano ya
ligi hizi maarufu duniani itaanza
kutimua vumbi kwa mechi ya
Ngao ya Jamii kati ya Leicester
City dhidi ya Manchester City
ikionyeshwa mbashara kupitia
DStv pekee,” alisema Shelu-
kindo. “Kama kawaida ya DStv,
wateja wake hawana sababu ya
kuwa wanyonge, kwani ligi zote
kubwa sasa zipo ndani, hapa
ni bandika bandua, chomoa
chomeka burudani juu ya bu-
rudani,” aliongeza.

Shelukindo alisema mbali na

kuwapo kwa michuano ya UEFA
Europa ndani ya DStv pekee,
Watanzania pia wataendelea
kufurahia Ligi Kuu ya Uingereza
ambayo itakuwa ikitangazwa
kwa lugha ya Kiswahili na wa-
tangazaji nguli wa soka hapa
nchini.

“Manjonjo yetu katika kuku-
letea matangazo mbashara ya
Ligi Kuu ya Uingereza sasa ya-
meongezwa kwani tumeongeza
wachambuzi na watangazaji wa
Kiswahili.”

Alisema wateja wa DStv wa ki-
furushi cha Compact, Compact
Plus na Premium watashuhudia
mechi zote za Premier League,
LaLiga, Serie A na UEFA Europa
League. Wateja wa vifurushi vya
Bomba na Family watashuhudia
mechi zote za Laliga, Serie A
na baadhi ya mechi za Premier
league.

“Mteja wetu wa kifurushi cha
Bomba cha 19,900 atashuhudia
mechi zote 380 za LaLiga, mechi
zaidi ya 100 za Seria A na mechi

zaidi ya 100 za Premier League
wakati wateja wa kifurushi cha
Family 29,900 watashuhudia
mbashara mechi zote 380 za
Serie A, mechi zote 380 za Se-
rie A na mechi 100 za Premier
League.”

Msimu huu wa soka utashuhu-
dia patashika nguo kuchanika
kwani kwenye Premier League,
Pep Guardiola wa Manchester
City atataka kudumisha um-
wamba wake kitu ambacho vigo-
go wa ligi hiyo kama Liverpool,
Chelsea na Manchester United
hawawezi kukubali kirahisi.

Hispania nako kutawaka
moto kwenye LaLiga, ambapo
kwa kuanzia, Atletico Madrid
haitakubali kuwa kwa Real Ma-
drid na Barcelona na njaa ya
ushindi ya Sevilla msimu huu
itaongeza utamu.

Kule Serie A vijogoo kama Ju-
ventus, AC Milan, Napoli, Lazio
na AS Roma hazitakuwa tayari
kumuacha Inter Milan atambe
tena.

Mkuu wa Masoko wa MultiChoice Tanzania, Ronald Shelukindo (katikati), akikabidhi kombe kwa timu ya TASWA baada ya kuibuka
washindi katika bonanza maalum la DStv kuzindua msimu mpya wa soka. Bonanza hili lilihusisha timu zilizoundwa na maveterani wa

Green Warriors wapania kupanda Ligi Kuu

Na Saada Akida

UONGOZI wa Green War-
riors, umeweka wazi kwamba
msimu 2021/22 watahakikisha
wanatimiza ndoto zao za ku-
pandisha timu yao na kushiriki
Ligi Kuu Tanzania Bara kwa
msimu wa 2022/23.

Akizungumza na gazeti hili
jijini jana, Makamu Mwenyeikiti
wa Green Warriors, Muharami

Hali, alisema baada ya kupam-
bana muda mrefu kushindwa
kucheza Ligi Kuu sasa wameji-
zatiti na kuweka mipango vizuri
kwa ajili ya kufanya vizuri ka-
tika ligi daraja la kwanza.
Alisema katika kuhakikisha
wanakwenda kufanya vizuri
wanasajili wachezaji wenye
uzoefu wa kutosha, kwa lengo
la kuboresha kikosi cha timu
yao kwa ajili ya msimu mpya wa

daraja la kwanza.

“Tutafanya maboresho katika
kikosi cha timu yetu, kusajili
wachezaji wazoefu na wataka-
otusaidia na kufanya vizuri
kwenye michezo yetu ya ligi
daraja la kwanza wa msimu wa
2021/22 na baadaye kupanda
na kucheza Ligi Kuu msimu wa
2022/23,” alisema Muharami.

Alisema kuhusu benchi la
ufundi litaendelea kuongozwa

na Kocha Mkuu, Grayson Haule
na huku wakisubiri ratiba kuto-
ka Shirikisho la Mpira wa Miguu
Tanzania (TFF) kwa lengo la
kufahamu kituo watakacho-
pangiwa.

Alisema safari hii hawataki
mchezo na kuhakikisha wa-
naboresha timu yao ili kufikia
malengo hayo ya kufanya vizuri
kwa msimu huu wa 2021/22 na
kurejesha makali yao ya awali.

Geita Gold
wajipanga
uwekKezaji
na usajili

Na Saada Akida

MWENYEKITI wa
Geita Gold FC, George
Mbiligeda, amesema
wameanza uwekezaji
kwa kusajili wachezaji
wapya kwa lengo la
kuboresha timu yao
pamoja na miundombi-
nu ya uwanja watakao-
tumia katika michezo
yao va Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

Akizungumza na
gazeti hili jijini jana,
Mbiligeda alisema wa-
nashirikiana na uongozi
wa mkoa huo kuhakiki-
sha wanafanya ukara-
bati mzuri wa uwanja
wa Magogo ambao
utakuwa ni uwanja wao
wa nyumbani.

Alisema wakati vion-
gozi wakiendelea na su-
ala la miundombinu pia
kuna kamati ya usajili
wameiunda kwa lengo
la kufuatilia wachezaji
ambao wamependeke-
zwa na benchi la fundi.

“Tayari tumeanza
kufanyia kazi
mapendekezo
ya usajili, kip

aumbele chetu ni

kusajili wachezaji
Wazawa na
wenye
viwango vya juu
kwa sababu tuna
hitaji kushindana
kwenye Ligi Kuu
na sio kwenda
kushiriki kwa
msimu unaofuata
tunarudi chini,”
alisema.
Aidha, alisema
kutakuwa na mabadiliko
kidogo kwenye benchi
la ufundi kwa sababu
wanahitaji kuimarisha
benchi hilo pamoja na
kikosi hicho ili kuleta
ushindani mkubwa kwa
timu za ligi hiyo.
Alisema watakapo
kamilisha suala la us-
ajili na kuingia mapema
na kuanza maandalizi

rasmi ya msimu mpya
wa ligi hiyo.
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Nyota wa Timu ya Taifa ya Brazil chini ya umri wa miaka 23, Gabriel Jesus (katikati), akiwania mpira dhidi ya mchezaji wa Misri
wakati wa mchezo wa robo fainali kwenye michezo ya Olimpiki baina ya timu hizo juzi, Tokyo, Japan. Brazil ilishinda bao 1-0 na
kufuzu nusu fainali itakayopigwa Jumanne dhidi ya Mexico. PICHA: MTANDAO

YANGA, AZAM ZAFUNIKA

Dewji asema usajili wao ni siri kwani...

Na Adam Fungamwango

WAKATI dirisha la usajili kwa ajili ya
msimu ujao wa Ligi Kuu ukiwa umefun-
guliwa, huku mwisho wa kupeleka majina
ya wachezaji Shirikisho la Soka Afrika (CAF)
kwa michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika
na Kombe la Shirikisho ukiwa Agosti 15,
klabu za Yanga na Azam FC zimeonekana
kuanza usajili kwa nguvu, huku Mabingwa
Watetezi Simba wakiwa kimya.

Tayari Azam imeshafanya usajili wa
wachezaji wapya sita, watano wakiwa ni
wa kigeni na mmoja Mtanzania, huku Yan-
ga ikimshusha straika kutoka Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Kongo, Fiston Mayele.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bumbuli,
alisema kuwa wanachama na mashabiki wa
Yanga watarajie kuwaona wachezaji ambao
wamewasajili na wanaotarajia kuwasajili,
kwenye michuano ya Kombe la Kagame lil-
iloanza jana nchini.

“Mayele, tayari ametua na Djuma

Shaaban tumemalizana naye kwa asilimia
90, ukikamilika tutawaambia,” alisema.

Habari za ndani za klabu hiyo zinasema
kuwa mbali na Mayele, pia Yanga iko kwe-
nye mazungumzo na kiungo kutoka Msum-
biji, Jimmy Ukonde.

Wachezaji wengine ambao wapo kwenye
mazungumzo na Yanga ni Dickson Ambun-
do wa Dodoma Jiji na Yusuph Athumani wa
Biashara United.

Kwa upande wa Azam, timu hiyo ilimshu-
sha straika Idris Mbombo kutoka El Gouna
ya Misri kwa mkataba wa miaka miwili.

Huyo anakuwa ni straika wa pili kwa
Azam, ambapo mwanzo ilimsajili Rodgers
Kola raia wa Zambia.

Wapo viungo, Wazambia, Charles Zulu,
Paul Katema na Mkenya Kenneth Muguna,
huku ikimsajili mchezaji Mtanzania, Ed-
ward Manyama kutoka Ruvu Shooting.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Azam, Abdulka-
rim Amin ‘Popat’ amesema kuwa zoezi la
usajili bado linaendelea, lakini sasa linaha-

USAJILL SIMBA KIMYA

® ® ®vifaa vya Jangwam kuonekana kombe la Kagame,

mia kwa wachezaji wa ndani.

“Zoezi letu linaendelea, baada ya kusajili
kimataifa, sasa tunageukia usajili wa ndani,”
alisema.

Wakati hali ikiwa hivyo kwenye klabu za
Yanga na Azam, ukimya umetawala kwenye
klabu ya Simba kwenye masuala ya usajili.

Mpaka sasa klabu hiyo haijatangaza
kusajili mchezaji yoyote, ingawa kumekuwa
na tetesi ambazo hata hivyo hazina nguvu.

Mwenyekiti wa Bodi ya Simba, Mohamed
Dewji, wakati akitambulisha kuweka fedha
za uwekezaji kiasi cha Sh. bilioni 20, alise-
ma kuwa inafanya siri kubwa kwenye usajili
wake kwa sababu inagombea pamoja na
klabu kubwa barani Afrika.

“Simba kwa sasa ni timu kubwa, usajili
wetu tunaufanya kuwa siri kwa sababu tun-
agombea wachezaji wa klabu kubwa Afrika
zenye pesa nyingi. Kwa hiyo tunafanya siri.
Lakini tutasajili na tutawatangazia tukika-
milisha,” alisema Dewji.
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Mbombo aahidi
mabao Azam

Na Adam Fungamwango

STRAIKA mpya wa Azam
FC, Idris Mbombo amewataka
mashabiki wa Azam FC kuji-
tokeza kwa wingi pale timu yao
itakapocheza kwa sababu wa-
takuwa na furaha na hatowaan-
gusha.

Akizungumza kwa mara ya
kwanza baada ya kusajiliwa
na Azam Jumamosi kwa mka-
taba wa miaka miwili akitokea
El Gouna ya Misri, Mbombo
amesema kuwa anajisikia vizuri
kutua Azam kwa sababu ni klabu
ambayo anaifahamu.

“Namshukuru Mungu
kwa kusaini Azam.
Najisikia vizuri, naifa
hamu Azam na
natumaini nitafanya
vizuri. Nawaambia
mashabiki wa klabu hii
wawe wanakuja kwa
wingi uwanjani kutu
sapoti timu yao. Mimi
nitacheza kwa bidii na
kwa neema ya Mungu
kila kitu kitakwenda
vizuri,” alisema straika
huyo.

Mbombo, ambaye ni raia wa
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kon-
g0 ameingia mkataba wa miaka
miwili mbele ya Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Azam Abdulkarim Amin
‘Popat’, utakaomfanya kuhu-
dumu ndani ya timu hiyo hadi
mwaka 2023.

Straika huyo amewahi kuz-
ichezea kwa mafanikio makubwa
klabu za Nkana Red Devils na
Kabwe Warrios zote za Zambia.

Usajili wa mchezaji huyo ni
mfululizo wa klabu ya Azam FC
kufanya maboresho makubwa
kwenye kikosi chao kuelekea
msimu ujao ambapo itacheza
michuano ya Kombe la Shirikisho
Afrika.

Tayari, Azam imeshawatia kib-
indoni wachezaji kama Charles
Zulu, Paul Katema na Rodgers
Kola, wote ni Wazambia, Mkenya
Kenneth Muguna na beki wa
kushoto mzawa, Edward Many-
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