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o Awaonya wagombea wake “safari hii hakuna kupita
bila kupingwa’ ...Endelea ukurasa 2
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza alipomwakilisha Rais Sam|a Suluhu Hassan katika ufungu2| wa Mkutano wa Tisa wa Mwaka wa Mtandao wa Wasi-
mamizi wa Mameneja Rasilimali Watu katika Sekta ya Umma uliofanyika Kituo cha Kimataifa cha Mikutano Arusha (AICC) jana. PICHA: OWM
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HABARI KITAIFA

Makalla: Ukikatwa CCM kaa kimya

Na Maulid Mmbaga

KATIBU wa Itikadi, Uenezi na Mafun-
zo wa Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Amos Makalla, amewataka wagombea
wa nafasi mbalimbali za uongozi kuwa
na subira.

Amesema watakaokatwa licha ya
kushinda kura za maoni, wasiseme
neno, badala yake wawe na uvumilivu
kwa kuwa muda wao utafika, huku aki-
watakia heri waliohamia vyama ving-
ine, akidai kuwa ni suala la muda tu.

Mwenezi huyo pia amesema uchagu-
zi wa awamu hii hauna kupita bila kup-
ingwa, hivyo wagombea na wanachama
w a chama hicho wasibweteke,
akisisitiza wako imara na
hawatalala.

Makal-
laal- « iyase-
m oa hayo

jana

mkoani

Dar es Salaam wakati wa mkutano wa
chama wilayani Kinondoni, akisisitiza
watahakikisha hata pale watakapokuwa
peke yao, watafanya kampeni na ku-
hakikisha wagombea wao wanapata
kura za “ndio”.

“Anayesubiri kumwangusha mgom-
bea wa CCM kwa kura za “hapana”
ni sawa na mtu anayesubiri ndege
bandarini badala ya ‘Airport’ (uwanja
wa ndege). Wana CCM nchini kote tu-
changamke, hakuna neno ‘mama’ tuka-
milishe hiyo kazi, mahali patakapothibi-
tika tupo sisi tutafanya kampeni ya
kutosha, wagombea wetu wote wapite
kwa kishindo.

“Niwaombe tuendelee kufuatilia
viongozi wetu wa matawi, kata, wilaya
na mkoa, michakato inayoendelea sasa
ya kupeleka wagombea katika maeneo
hayo, itakapofika Novemba 21, mwaka
huu tuanze kampeni za kistaarabu
za kunadi mafanikio tuliyonayo na
utekelezaji ilani ya uchaguzi. Kazi zilizo-
fanywa na Rais Samia Suluhu Hassan
ni mtaji tosha wa kuipa CCM ushindi,”
alisema Makalla.

Aliongeza kuwa walifanya hamasa
kubwa ya uandikishaji iliyofanikisha
zaidi ya watu milioni tatu kuandikishwa
ndani ya mkoa wa Dar es Salaam pekee,
akieleza kuwa hamasa hiyo itakayotu-
mika kufanya kampeni muda utaka-

pofika, ifanywe kuwasisitiza wananchi
kutoishia kwenye kijiandikisha badala
yake wajitokeze pia kupiga kura.

Makalla alieleza kuwa chama hicho
kinaamini kwamba Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa ni muhimu, hivyo wame-
jiwekea utaratimu maalumu ambao uli-
fanikisha kupata zaidi ya viongozi 500
watakaogombea katika maeneo mbal-
imbali kote nchini, akiwasisitiza kuone-
sha taswira nzuri kwa kuwa wameam-
iniwa.

Aliwapongeza baadhi ya wagom-
bea ambao majina yao yalikatwa na
wanaendelea kushiriki katika shu-
ghuli mbalimbali za chama hicho,
akijitolea mfano yeye mwenyewe
kwamba kuna kipindi aligombea na
kushinda kwa kishindo lakini jina lake
halikurudi.

“Tunawatakia kila la heri waliokosa
uvumilivu, wako ambao hata uteuzi
haujafanyika wakahamia mtaa wa pili
siku ya tatu wakageuza tena CCM, ni-
wape salamu hao waliowaokoteza
tumewaazima tu wagombea, watarudi
Chama Cha Mapinduzi.

“Kuna wengine hata vikao hatujakaa
niliona wanakaribishwa siku mbili
jamaa akarudisha kadi akarudi CCM,
hivyo niwaombe kuweni watulivu,
tuna uchaguzi mwakani,” alisema
Makalla.

Ripoti: Aliyveshtakiwa kumchoma mkewe
kwa magunia ya mkaa ana shida ya akili

Na Grace Gurisha

RIPOTI kutoka Hospitali ya Taifa ya
Afya ya Akili, Mirembe, imeeleza kuwa
mfanyabiashara Khamis Luwonga
(38), anayetuhumiwa kumuua mkewe,
Naomi Marijani na kumchoma moto
kwa kutumia magunia mawili ya mkaa,
wakati anafanya tukio hilo la mauaji ali-
kuwa ana shida ya akili.

Aidha, mashahidi wawili wa upande
wa mashtaka (askari polisi) wamedai
kuwa wakati mshtakiwa huyo alipok-
wenda Kituo cha Polisi cha Mji Mwema
na Kituo cha Polisi Kigamboni, alikuwa
akionekana mtu mwenye akili timamu.

Taarifa hiyo, ilitolewa jana na Wakili
wa Serikali Mwandamizi, Mwasiti Athu-
man, mbele ya Jaji Hamidu Mwanga wa
Mahakama Kuu Kanda ya Dar es Salaam
wakati kesi hiyo ilipoitwa kwa ajili ya
kusikilizwa.

Wakili Athuman alidai kuwa katika
kikao cha mwisho Mahakama ilielekeza
mshtakiwa apelekwe kwenye Hospitali
ya Afya ya Akili kuangalia wakati ana-
fanya tukio hilo alikuwa ana akili tima-
mu au la.

Alidai ripoti ya kitababu ya hospitali
hiyo ya Septemba 26, 2024 katika uku-
rasa wake wa tatu inaeleza kuwa baada
ya mshtakiwa kufanyiwa uchunguzi wa
kitaalamu waliona ana ugonjwa wa ki-
fafa na alipewa dawa.

Pia, alidai kuwa ilionekana mshtak-
iwa huyo wakati anafanya tukio hilo
alikuwa ana shida ya akili, kwa kuwa
ushahidi huo ni wa upande wa utetezi,
wapo tayari kuendelea na usikilizwaji

Email: customerrelations@guardian.co.tz

na wana mashahidi wawili.

Baada ya kudai hayo, Wakili wa
mshtakiwa Mohamed Majaliwa akisaidi-
ana na Zidadi Mikidadi, Jaqum Kamuli,
Jacob Mwambasi na Fatuma Abdul,
alidai kuwa hawana pingamizi na hilo
kwa sababu ripoti hiyo inaingia kwe-
nye mwenendo wa kesi, kwa hiyo wapo
tayari kuendelea.

Shahidi wa kwanza, Salama Haji Je-
cha (53) ambaye ni mstaafu wa Jeshi la
Polisi kutoka Kituo kidogo cha Polisi Mji
Mwema, alidai mahakamani jinsi alivy-
ompokea mshtakiwa kituoni hapo Mei
19, 2019.

Akiongozwa na Wakili wa Serikali
Eric Kamala, Jecha alidai kuwa tarehe
hiyo majira ya asubuhi alikuwa kituoni
akiendelea na majukumu yake ya kazi,
saa 3:29 asubuhi alimpokea mshtakiwa
ambaye alijitambulisha anaitwa Hamis,
akatoa taarifa ya kupotelewa na mke
wake Naomi Marijani.

“Nilimuuliza ni muda gani mke wake
hayupo nyumbani, akasema ni wiki
moja, nikamfungulia taarifa zake ni-
kampa RB nikamweleza kama hadi ke-
sho yake hajarudi aende akaripoti kituo
kikubwa cha Polisi Kigamboni,” alidai
Jecha.

Pia, alidai kuwa mshtakiwa huyo al-
ipokwenda kituoni hapo alikuwa mzi-
ma wa afya na mwonekano wake alione-
kana hakuwa na tatizo lolote la kiafya.

Hata hivyo, Julai 16, 2019 alipokuwa
kazini anakumbuka alikwenda Afande
James akamweleza kwamba kuna mwa-
nanchi alikwenda kutoa taarifa kuwa
mke wake amepotea, sio kweli, ame-

Kwa maoni: +255 677 020 701

muua mwenyewe.

Akijibu maswali ya Wakili Majaliwa,
Jecha alidai hakufungua jalada, alimpa
mshtakiwa RB na taarifa zake aliziandi-
ka kwenye kitabu cha kumbukumbu
cha polisi na pia hakumchukua mael-
ezo.

“Mbali na mimi sijui nani mwingine
ambaye alishughulikia suala lake, kazi
yangu ni kupokea taarifa na kupiga
simu kwa wakubwa waliokuwapo Kituo
cha Polisi Kigamboni,” alidai.

Pia, akijibu swali la Mikidadi kwamba
ana utaalamu wowote wa kitabibu hadi
kufikia hatua ya kudai kuwa mshtakiwa
hakuwa na tatizo lolote, alidai hana
utaalamu huo.

Shahidi wa pili E 7870 D/ Sajenti
Audifas (53), mkazi wa Kagera, Dar es
Salaam alidai Juni 11, 2019 akiwa katika
Kituo cha Polisi Kigamboni alimpokea
mshtakiwa akimweleza ana shida, ana
namba ya simu ya mke wake, anataka
amwangalizie yuko wapi kwa sababu
hayuko nyumbani.

“Nikamwambia siwezi, anatakiwa
afungue kesi kwanza ili apate namba
vya kesi, ndiyo tukafungua ya kutelekeza
mtoto wa miaka sita. Na mara nyingi
alikuwa anaonakana kama mteja kwa
sababu alikuwa anakwenda kituoni
hapo kuhusu kesi za viwanja, wakati
wote huo alionekana na afya njema,”
alidai.

Akijibu maswali ya upande wa utetezi,
shahidi huyo alidai kuwa hakuleta mael-
ezo ya mshtakiwa mahakamani kwa
sababu hayajabishaniwa, lakini kama
yatahitajika atayaleta.

. Chanzo kifo

- mmiliki wa
Chako ni Chako
chatajwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

JESHI |a Polisi mkoani Dodoma,
l[imetaja chanzo cha ajali iliyosaba-
bisha kifo cha mmiliki wa baa ya
Chako ni Chako na Epic zilizoko
ni mwendo kasi na kutozmgaUa
usalama barabarani.
~Mmiliki huyo alipata ajali hiyo
juzi majira ya saa 9:00 usiku akiwa
anaendesha gari aina Toyota Bre-
vis lenye namba za usajili T 781
DMS, barabara ya wajenzi kuelekea
Swaswa baada ya kubadili mwele-
keo na kugonga mti kutokana na
mwendokasi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Dodoma, George Katabazi, akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu tukio hilo alisema, Honorati
Makovyi, alifariki dunia nusu saa
baada ya kufikishwa Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Dodoma kwa
ajili ya kupatiwa matibabu.

Kamanda, alisema dereva wa gari
hilo ambaye ni marehemu alikuwa
akiendesha kwa kasi jambo lililo-
sababisha gari hilo kubadili mwele-
keo kutoka kushoto kuelekea kulia
na kugonga mti baada ya kushind-
wa kulimudu na kusababisha ajali
hiyo iliochukua uhai wake.

“Chanzo cha ajali hiyo ni mwendo
kasi uliosababishwa na dereva
nawasihi madereva wawapo bara-
barani kuwa makini na sheria za
Uendeshaj| ili kuepuka kusababisha
ajali,” alisema Kamanda Katabazi.

Aidha, alisema madereva wame-
kuwa na tabia ya kujisahau bara-
barani ikiwamo kuendesha mwen-
do kasi na kuwataka abiria kutoa
taarifa kwa jeshi hilo wanapoona
Eereva anaendesha kwa mwendo

asi.

“Naomba madereva kufuata she-
ria za usalama barabarani ikiwamo
kuwa makini na aina ya uendeshaji
wa gari, hakuna haja ya kuendesha
spidi kubwa bila sababu yoyote,”
alisema Kamanda Katabazi.

Aliwataka abiria wanaopanda
vyombo vya moto kutoa taarifa
kwa Jeshi la Polisi pale wanapoona
dereva wa gari anakwenda kiny-
ume na sheria za uendeshaji bara-
barani.

Wakati huo huo, Jeshi la Polisi
mkoani hapa linamshikilia dereva
wa gari aina ya Toyota Rav 4 lenye
namba za usajili T 156 EJJ kutoka-
na na kusababisha ajali iliyojeruhi
watu 10 baada ya kugonga gari
moja, bajaji na pikipiki mbili katika

Katabazi alisema chanzo cha ajali
hiyo ni dereva wa gari aina ya Rav
4 kuendesha chombo cha moto
akiwa amelewa.

Ofisa Uhusiano na Mawasiliano
wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Dodoma, Lovenes Meena, alisema
wamepokea majeruhi 10 wa ajali
hiyo wakiwamo wanawake sita na
wanaume wanne na wote hali zao
zinaendelea vizuri.

“Majeruhi wa ajali hiyo wote wa-
naendelea vizuri na wanaendelea
kupatiwa matibabu hospitalini
hapa na hakuna kifo,” alisema
Meena.
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Maziko ya Musuguri yawakutanisha majenerali

Na Waandishi Wetu

MWILI wa Mkuu wa Majeshi
mstaafu, Jenerali David Musu-
wilayani Butiama, mkoani Mara
alikoishi kwa miaka 36 baada
ya kutumikia jeshini kwa miaka
44.

Hatua ya kuweka mwili wake
kaburini ilikuwa jana saa 6:41
mchana, kukishuhudiwa orod-
ha ya waombolezaji inayowa-
jumuisha Wakuu wa Majeshi
wastaafu waliompokea kama
vile Majenerali Robert Mboma,
George Waitara na Venance Ma-

beyo.
Sambamba na hilo, ni tukio
lililowakusanya  makamanda

wa ngazi za juu mbalimbali
wastaafu wa muda mrefu na
mfupi, huku tukio likichukua
saa kadhaa, likitawaliwa na
sanaa zote za kijeshi na kiimani,
likiongozwa na Askofu wa Jim-
bo Katoliki Musoma, Michael
Msonganzila.

Aidha, kiongozi wa kimila
aliyewakilisha kundi la maisha
yake mapya ya miongo mitatu
wa Kabila la Wazanaki, Edward
Wanzagi.

Akiongoza ibada ya maziko

ya mwili wa Jenerali Musuguri,
Askofu Msonganzila alisema,
“Ukisimuliwa vita ambavyo
amevipitia ndani na nje ya nchi,
mazingira ya vita ni ya kifo,
kuua au kuuawa, lakini yeye al-
itoka mzima huko kote.

“Kwa Kiswahili wangesema
‘ana Mungu wake” kwa sababu
wengi walifariki dunia, waki-
wamo viongozi na askari wa
kawaida.”

Mtazamo huo ulitolewa tafsi-
ri nyingine na Mkuu wa Majeshi
wa sasa, Jenerali Jacob Mkunda,
ambaye anakiri hakuwahi ku-
fanya naye kazi, lakini waliom-
tangulia wamempa sifa nyingi
ya upendo jeshini na uzalendo.

Akizungumza baada ya ibada
na taratibu za mazishi, Jenerali
Mkunda alisema Jenerali Mu-
suguri atakumbukwa si ndani
tu ya Tanzania, bali pia nje ya
Tanzania kutokana na mambo
aliyoyafanya, akilitumikia Jeshi
la King’s African Rifles (KAR)
pamoja na Jeshi la Wananchi
Tanzania (JWTZ).

Alisema Jenerali Musuguri
katika kipindi cha miaka 104 ya
maisha yake, alitumia miaka 44
na siku 24 sawa asilimia 43 ya
uhai wake katika utumishi wa
umma kupitia JWTZ.

KIIMANJARO

DRINKING WATER

“Alitumikia jeshi kwa uhodari,
ushujaa, uaminifu, utiifu na
uadilifu mkubwa. Jenerali Mu-
suguri alitumikia vyema Jeshi
la King’s African Rifles (KAR),
alishiriki vita ya pili ya dunia
chini ya majeshi ya Uingereza
na washirika wake ambavyo vil-
imjenga, kumkomaza na kumpa
uzoefu mkubwa na kuwa ‘bat-
tle harden soldier’, uzoefu ali-
otumia kulijenga jeshi la nchi
mara na baada ya uhuru.

“Baada ya maasi ya mwaka
1964, jeshi liliundwa upya na
kupatikana JWTZ ambako Jen-
erali Musuguri alitumikia akiwa
katika vyeo na madaraka mbal-
imbali akiwa miongoni mwa
waanzilishi wa jeshi hili kisha
kupandishwa vyeo na kuwa
Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi
mwaka 1980 na kustaafu utumi-
shi mwaka 1988,” alisema Jener-
ali Mkunda.

Alisema kuwa Jenerali Mu-
suguri ni miongoni mwa watu
walioshiriki kulijenga na kulii-
marisha jeshi hilo, akihudumu
katika vikosi vyote vya mwanzo
ambavyo ni battalion 1, 2 na 3
na baadaye kuziongoza brigedi
201 na 202 na kisha kamanda
wa divisheni ya 20 ambako ali-
teuliwa kuwa kamanda wa op-

Mshindi wa

eresheni katika Vita vya Kagera
baada ya kukombolewa kwa ar-
dhi ya Tanzania. Hivyo, kusima-
mia mipango yote ya vita hiyo.

Maziko ya mwili wa Jenerali
Musuguri yaliongozwa Kiseri-
kali na Naibu Waziri Mkuu, Dk.
Doto Biteko.

Akimwakilisha Rais Samia
Suluhu Hassan katika maziko
hayo, Naibu Waziri Mkuu Bite-
ko alisema taifa litaendelea
kumwenzi kwa ujasili wake Jen-
erali Musuguri ikiwa ni pamoja
na kujitoa kujiunga jeshini aki-
wa na umri mdogo wa miaka 22
chini ya jeshi la wakoloni.

“Alihakikisha Tanzania ina-
baki kuwa na amani, usalama
na mshikamano, hivyo kama
familia na Watanzania wote
niwaase tuendelee kushikilia
imani yake pamoja na maono
yake hasa katika kipindi hiki
cha uchaguzi, tuishi bila kuhar-
ibu amani ya taifa letu,” alisema
Dk. Biteko.

Chifu wa Kabila la Wazanaki,
Edward Wanzagi, alisema kabi-
la hilo ndilo limemzaa na kum-
lea Musuguri ambaye alikuwa
ni mtu muhimu mwenye kipaji,
uwezo, utu, uadilifu na haiba ya
kipekee.

Alisema Jenerali Musuguri

aliwasaidia kuondokana na
migogoro ya mipaka kuto-
kana na kuyafahamu ipasavyo
maeneo ya mipaka yao, hivyo
kuomba mipaka hiyo iendelee
kuheshimiwa.

Jenerali Musuguri alizaliwa
mwaka 1920 wilayani Butiama
na kujiunga na Jeshi la King’s
African Rifles (KAR) mwaka
1942 ambalo alilitumikia mpa-
ka kipindi cha maasi na kuan-
zishwa JWTZ mwaka 1964 kisha
kuongoza Vita vya Kagera na
baadaye kuteuliwa kuwa Mkuu
wa Majeshi ya Ulinzi mwaka
1980, nafasi aliyoitumikia hadi
anastaafu mwaka 1988.

Jenerali Musuguri alifariki
Dunia Oktoba 29 mwaka huu
katika Hospitali ya Rufani ya
Kanda Bugando, mkoani Mwan-
za alikokuwa anapatiwa mat-
ibabu.

Wakuu wa majeshi nchini tan-
gu kuundwa JWTZ ni Majenerali
Mirisho Sarakikya (1964-1974),
Twalipo (1974-1980), Musuguri
(1980-1988), Mwita Kiaro (1988-
1994), Waitara (2001-2007),
Mwamunyange (2007-2017),
Mabeyo (2017-2022) na wa sasa
Mkunda.
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Katibu wa Itikadi, Uenezi na Mafunzo wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Amos Makalla,
akizungumza na wanachama wa chama hicho, Wilaya ya Kinondoni, katika mkutano
uliofanyika jana mkoani Dar es Salaam, ambako alitoa wito kwa wananchi kuwa kuji-
andikisha hakutoshi badala yake wajitokeze pia kupiga kura katika uchaguzi unaota-
rajiwa kufanyika hivi karibuni. PICHA: MAULID MMBAGA

Tundu Lissu
ataja sababu
kutoj 1and1klsha
kupiga kura

Na Elizabeth Zaya

MAKAMU Mwenyekiti wa
Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA),
Tundu Lissu, ameweka wazi
sababu iliyochangia kushind-
wa kujiandikisha katika Daft-
ari la Wakaazi ili kupiga kura
katika Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa.

Kauli hiyo ya Lissu imekuja
ikiwa ni siku chache tangu
Katibu wa Itikadi, Uenezi
na Mafunzo wa Chama Cha
Mapinduzi(CCM), Amos
Makalla, atamke kwamba
kiongozi huyo mkuu ndani ya
CHADEMA hakujiandikisha
na “ameweka rekodi yake ya
kiongozi wa chama kutoku-
piga kura katika Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa”.

“Sikujiandikisha ~ kwenye
daftari kwa sababu nilion-
doka Oktoba 2 kuja Ubelgiji
kufuatilia mambo yangu ya
kufungua kesi dhidi ya kam-
puni moja ya simu, nilitara-
jia kuwa ningerudi mapema
lakini haikuwezekana, bado
nipo huku,” alisema Lissu.

Oktoba 22, mwaka huu,
akipokea ripoti ya uandikish-
waji mkoa wa Dar es Salaam,
Makalla alisema alitarajia
kiongozi huyo mkuu ndani
ya chama chake, angeonesha
mfano kwa wanachama na
wafuasi wake kama ambavyo
viongozi wengine wamefanya
kwa kuwa mstari wa mbele
kujiandikisha katika daftari

hilo.

“Nionesheni mahali po-
pote Makamu Mwenyekiti
wa CHADEMA, Tundu Lissu
alipojiandikisha.  Atapataje
uhalali wa kuhoji kuhusu
kura, kuhusu haki ya kupiga
kura, anapeleka ‘message’
(ujumbe) gani kwa wafuasi
wake? Uongozi ni mfano.

“Inakuwaje kiongozi am-
baye ni mwanasheria, ana-
jua haki, anajua demokrasia,
anaikataa haki yake ya kupiga
kura? Kwa hiyo, inaingia kati-
ka rekodi kuwa hatopiga kura
katika nchi hii kwenye Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa, la-
kini tutarajie kelele za kuhoji
matokeo, wakati hata kura
yake hana,” alisema hivyo
Makalla Oktoba 22, mwaka
huu.

Akijibu hoja hiyo, Lissu
alisema: “Kutokujiandikisha
kupiga kura hakumwondolei
mtu yeyote haki ya kuzun-
gumza chochote kuhusiana
na utaratibu wa uchaguzi
husika, kama ambavyo haim-
wondolei mtu yeyote haki ya
kuzungumzia mambo yoyote
yanayohusu umma katika
nchi yetu.

“Uchaguzi wetu  una-
zungumziwa si tu na watu
wanaopiga kura kwenye
uchaguzi huo, isipokuwa un-
azungumeziwa pia na jumuiya
ya kimataifa. Ndio maana
huwa wanakuja watu kutoka
nje ya nchi kuja kutazama
uchaguzi huo kama ni huru

na haki kiasi gani.

“Uchaguzi huo unazun-
gumzwa na kwenye vyombo
vya habari vya ndani na nje,
na si kila mtu anayezungum-
zia uchaguzi wetu ni mtu
mwenye haki ya kupiga kura
au ya kuchaguliwa,” alisema
Lissu.

Mtaalamu huyo wa sheria
alisema kuwa kabla ya kuon-
doka kwenda Ubelgiji Oktoba
2 mwaka huu, alikuwa akitoa
elimu kwa viongozi wa cha-
ma chake kwenye Jimbo la Ki-
bamba, hivyo katika uchaguzi
ambao chama chake kinawe-
ka nguvu, ni pamoja na huo
wa serikali za mitaa.

“Ile  siku  niliyoondoka,
kabla sijaenda uwanja wa
ndege kusafiri, nilikuwa nin-
afanya mafunzo ya viongozi
na watia nia wa kugombea
uchaguzi huo katika Jimbo la
Kibamba la mkoa wa Dar es
Salaam.

“Hiyo inakuonesha ni jinsi
gani ambavyo ninautilia maa-
nani uchaguzi huo, na hayo
mafunzo nimeyafanya si Ki-
bamba tu, nimeyafanya kwa
viongozi wa ngazi za kanda,
makao makuu ya chama, ni-
meyafanya jimboni kwangu
Singida Mashariki na nimeya-
fanya Singida Kaskazini.

“Kwa hiyo, mtu anayesema
sitilii maanani kwa sababu
tu nimeshindwa kujiandiki-
sha kupiga kura kutokana na
hayo niliyoeleza...” alisema
Lissu.

S —
Mfumo wa elimu
nchini wakosolewa

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Kuteuliwa, Shamsi
Vuai Nahodha, amekosoa mfumo
wa elimu kuwa ni tatizo kuto-
kana na masomo kufundishwa
“kijumla jumla” na kutokuwa na
uhusiano wa moja kwa moja na
kupunguza umaskini.

Akichangia mapendekezo ya
Mpango wa Maendeleo wa Taifa
na Mwongozo wa Maandalizi
yva Mpango na Bajeti ya Serikali
kwa mwaka 2025/26, alisema
njia mwafaka ya kuongeza tija
katika uzalishaji iwe katika
sekta ya kilimo au viwanda ni
kuwekeza kwenye elimu bora
inayosisitiza ufundi na ugun-
duzi.

“Ni bahati mbaya elimu yetu
bado haikidhi kiwango hicho cha
ubora na mara nyingi tunafundi-
sha masomo ya jumla badala ya
yanayosisitiza ujuzi, weledi na
umahiri, tunatumia wastani wa
Sh. bilioni 500 kila mwaka kwa
ajili ya mikopo ya elimu ya juu
na fedha hizi mchango wake ni
mdogo katika kukuza uchumi,”
alisema.

“Tatizo letu ni nini, tunafundi-
sha masomo ya jumla jumla
ambayo hayana uhusiano wa
moja kwa moja katika ku-
punguza umaskini, nilitarajia
tungefundisha usimamizi wa
mipango, usimamizi wa maen-
deleo, usimamizi wa rasilimali
watu, usimamizi wa viwanda na
usimamizi wa sekta ya afya na
ndiyo ambayo yanahusiana na
kupunguza umasikini.”

Vile vile, alisema alitarajia
wafundishwe masomo ya uka-
limani, ufundishaji wa Kiswahili
kama lugha ya kigeni ili wataf-
sirie wataalamu nchi za ughai-
buni na kwa upande wa teknolo-
jia alitarajia wafundishwe vijana
masuala ya sayansi ya data na
akili bandia.

Alisema Chuo Kikuu cha Dodo-
ma (Udom) kina shule nzima ya
teknolojia ya habari na wakati
huo huo Wizara ya Habari na
Teknolojia ya Habari inajenga
chuo cha umahiri cha teknolojia
na Tehama na kudai kuwa ni
matumizi mabaya ya fedha.

“Kwa maoni yangu, haya ni
matumizi mabaya sana ya
rasilimali za taifa, ingekuwa
vizuri kama taifa tungegawa
VYyU0 Vikuu kulingana na wel-
edi na ubobezi wa masomo,
UDOM kingefundisha masuala
ya sayansi, teknolojia na uvum-
buzi, Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam kingefundisha masomo
ya Sayansi ya Jamii, Muhimbili
kikaendelea kama kilivyo na
SUA kikaendelea kama kilivyo,”
alisema.

Alisema pamoja na Wizara
va Elimu kuwa na dhamira ya
kufundisha masomo ya ufundi
na amali katika shule zote za
sekondari na kuwa na vyuo vya
VETA Tanzania nzima, lakini
uwezo haupo wa kutekeleza
jambo hilo.

MATUMIZI MZIGO
Alisema baadhi ya matumizi ya
serikali kwa maoni yake yanai-

bebesha serikali mzigo mkubwa
badala ya kusaidia kuongeza
tija.

“Mfano Wizara ya Kilimo, Wiz-
ara ya Mifugo, Wizara ya Mali-
asili, Wizara ya Maji wananunua
mitambo inayofanana na wote
wanafanya kazi ya kuchimba
mabvvavva na kutengeneza bara-
bara

“Baada ya muda mfupi tu, vifaa
vinaanza kutelekezwa porini
kwa sababu ya gharama za
mafuta na gharama za maten-
genezo zimekuwa kubwa sana
badala ya vifaa hivyo kuwekwa
sehemu moja na Kila anayehitaji
atakodi,” alisema.

Alisema licha ya Wizara ya
Kilimo kupatiwa wastani wa Sh.
trilioni moja kila mwaka kwa
ajili ya maendeleo ya kilimo, tija
katika uzalishaji wa mazao ya
kilimo bado iko chini sana.

Naye Mbunge wa Mahonda
(CCM), Abdullah Ali Mwinyi,
alisema elimu ya chuo kikuu
haina umuhimu mkubwa kwe-
nye ajira na kampuni zote kub-
wa kwa kuwa wanaangalia suala
la ujuzi.

MIRADI KIMKAKATI

Mbunge wa Kuteuliwa, Prof.
Shukrani Manya alitaka utashi
uliotumika kwenye utekelezaji
wa miradi mikubwa ya Reli ya
Kisasa (SGR) na Bwawa la Mwal-
imu Nyerere ufanyike kwenye
miradi ya Liganga na Mradi wa
Kusindika na Kuchakata Gesi
(LNG).

Alisema mradi wa LNG uki-
kamilika au kuanza mapema
ni kichocheo cha viwanda vya
mbolea na kemikali na kuokoa
fedha zinazotumika kuagiza
mbolea nje ya nchi.

“Mradi wa Chuma wa Liganga
umekuwa ukitajwa mwaka hadi
mwaka kwenye mipango na
bajeti va serikali, tunajenga reli
kwa kutumia chuma nyingi sana,
kwa utashi ambao serikali im-
efanikisha kwa miradi mikubwa
basi miradi hii mingine nayo
ambayo imeendelea kuonge-
lewa mwaka hadi mwaka, Prof.
Mkumbo (Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Mipango na Uwekezaji,
huu mpango useme ni lini, tus-
iendelee kuwa tunahamisha,
tunapanga, tuseme lini," alisema.

Kuhusu kubana matumizi fedha
za uendeshaji, Prof. Manya
alisema kutokana na kuwa na
umeme unaotosheleza mahitaji,
anapendekeza Mamlaka za Maji
zipewe tariff maalum ya umeme
ili kupunguza wananchi wapate
maji kwa gharama nafuu.

Naye Mbunge wa Ludewa
(CCM), Joseph Kamonga, ali-
omba serikali iongeze kasi ya
utekelezaji kwenye mradi wa
Liganga na mradi wa makaa ya
mawe wa Mchuchuma.

Mbunge wa Ndanda (CCM),
Cecil Mwambe, alisema mradi
wa Liganga na Mchuchuma kwa
sasa ni zaidi ya miaka 50 tangu
akiwa mdogo unaongelewa na
kwamba kwa sasa wanataka
waone utekelezaji wa mradi huo
ili uwe na tija.
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HABARI KITAIFA

PPRA yatoa mikataba
62,000 kwa wazabuni
mfumo wa kielektroniki

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Udhibiti
wa Ununuzi wa Umma
(PPRA) imesema mikata-
ba 62,000 yenye thamani
ya Sh. trilioni 10 imetole-
wa kwa wazabuni kupitia
mfumo wa kielektroniki
wa serikali wa Nest.

Mkurugenzi Mkuu, Den-
is Simba, alisema hayo ka-
tika kikao kazi na waandi-
shi wa habari na wahariri
Salaam, jana.

Simba alitoa takwimu
hizo wakati akizungumzia
mafanikio ya PPRA katika
kipindi cha kuanzia mwa-
ka 2021 hadi mwaka huu
cha uongozi wa serikali ya
awamu ya sita.

“Mafanikio mbalimbali
yamepatikana kupitia ma-
badiliko ya sheria kati ya
mwaka 2001 hadi 2023,”
alisema Simba katika ki-
kao hicho ambacho ni
kwa mujibu wa maelezo
ya Ofisi ya Msaji wa Hazi-
na kwa taasisi zilizoko chi-
ni yake kuueleza umma,
mafanikio, changamoto
na matarajio ya kazi zina-
zotarajia kufanya kwa ajili
ya kuwaletea maendeleo.

Alitaja mafanikio men-
gine kuwa ni kuendelea
kuongezeka kwa kiwango
cha ukidhi wa sheria, un-
unuzi wa umma kufanyika
kwa njia ya kielektroniki;

Kuandaliwa na kuanza
kutumika kwa kanuni za
maadili kwa watumishi wa
umma na wazabuni wana-
oshiriki katika shughuli za
ununuzi wa umma;

wa moja kwa moja kutoka
kwa wazalishaji, wasam-
bazaji, mawakala wakub-
wa na kuongezeka kwa
hadhi ya vitengo vya usi-
mamizi wa ununuzi.

Akizungumzia changa-
moto, alizitaja kuwa ni bei
kubwa za bidhaa, huduma
na kandarasi ikilinganish-
wa na bei ya soko.

Kukosekana kwa vi-
wango vya ukomo wa
uidhinishaji wa zabuni,
kukosekana kwa masuala
ya ugavi katika sheria ya
ununuzi.

Vilevile, alisema usi-
mamizi hafifu wa mika-
taba ya ununuzi kutokana
na ukosefu wa masharti
mahsusi  katika  sheria
kuhusu usimamizi wa mi-
kataba;

Alisema changamoto zi-
lizosababishwa kutungwa
sheria mpya ni kutotofau-
tisha masharti ya ununuzi
kati ya taasisi za umma
zinazojiendesha na zisizo-
jiendesha kibiashara.

Alisema nyingine ni
kutokuwapo kwa sharti
la bei kikomo katika un-
unuzi wa umma, sheria
kutokuwa na masharti
ya ukomo wa thamani
ya miradi, uandaaji wa
taarifa ya ukaguzi wa kazi
zilizofanyika, udhibiti wa
ubora wa kazi iliyotekele-
zwa, viwango vya weledi
na uzoefu wa watekelezaji
wa miradi ya ujenzi kwa
utaratibu wa Force Ac-
count (akaunti ya papo
kwa papo).

Alisema lengo la ku-
fanya maboresho ya
sheria yalikuwa ni kuon-
doa mwanya kwa taasisi
kufanya ununuzi nje ya
mfumo wa Kkielektroniki
na kuwapo kwa taratibu
za ununuzi kwa mashirika
na taasisi za umma zina-
zojiendesha kibiashara.
Aidha, alisema kuwa
maboresho ya she-
ria pia yalilenga
ujumuisha
masuala ya
usimam-
izi wa

ugavi, kuweka sehemu
mahsusi kuhusu masu-
ala ya usimamizi na
utekelezaji wa mikataba
ya ununuzi, bei kikomo,
maboresho ya utaratibu
wa akaunti ya papo kwa
papo ikiwamo kuweka
ukomo wa thamani.

Akizungumzia kuhusu
malengo ya PPRA, alisema
yatakuwa ni kuhakikisha
taasisi za ununuzi zinatoa
upendeleo kwa wazabuni
wa ndani katika zabuni za
bidhaa, kazi za ujenzi na
huduma.

Awali aliyataja maju-
kumu ya mamlaka hiyo
kuwa ni kuishauri serikali,
mamlaka za serikali za mi-
taa na vyombo vilivyoan-
zishwa kisheria kuhusu
misingi na mienendo ya
ununuzi na ugavi; kutoa
taarifa juu ya utendaji kazi
wa mifumo ya usimamizi
wa ununuzi na ugavi kati-
ka Jamhuri ya Muungano
na kushauri mabadiliko
yanayohitajika.

Kudhibiti ununuzi wa
washauri elekezi, washau-
ri wa miradi na mtu bin-
afsi kuhusiana na miradi
ya Ubia baina ya Sekta ya
Umma na Sekta Binafsi.

Kuratibu na kutunza
mfumo wa uchapishaji
wa taarifa kuhusu fursa za
ununuzi wa umma, tuzo
na taarifa nyingine zozote
zenye maslahi kwa umma
kama itakavyoamuliwa na
mamlaka.

Akizungumzia kuhusu
fursa zilizopo katika she-
ria ya ununuzi wa umma
namba 10 ya mwaka 2023
iliyoanza kutumika Julai
mwaka huu, Simba, alise-
ma imeweka fursa mbal-
imbali ikiwamo upende-
leo wa kitaifa na kipekee
kwa watu au kampuni za
ndani.

Ushiriki wa kampuni na
wataalamu wa ndani ka-
tika mikataba ya ushauri
elekezi, matumizi ya
wataalamu wa ndani ka-
tika mikataba ya kazi za
ujenzi na huduma zisizo
za ushauri elekezi.

Alisema PPRA im-
eziagiza taasisi nunuzi
pamoja na mambo men-
gine kutenga asilimia
30 kwa gjili ya kunu-
faisha  makundi
maalumu ya wa-
zawa, wakiwamo
wanawake, vi-
jana na wazee ili
kuinua uchumi na
kuondokana na
umaskini.

HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA
Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma anawatangazia wananchi ambao orodha yao ipo hapa chini
waliolipia viwanja kwa nyakati tofauti eneo la Kikombo Kitalu “DA" na “N” kupitia benki, ila taarifa
zao zinamapungufu ya majina, namba ya kiwanja na kitalu wafike ya Halmashauri iliyopo
Manispaa ya zamani sehemu ya mauzo ya viwanja kwa ajili ya kuhakiki taarifa zao.
Muda wa utekelezaji ni kuanzia tarehe 28 Oktoba, 2024 hadi tarehe 10 Novemba, 2024.
Kushindwa kufanya hivyo, umiliki huo hautatambulika tena.

ORODHA YA MAJINA YENYE TAARIFA PUNGUFU
NA JINA MALIPO
1. Christopher Kasung 10,000.00
2. Mbaga lyombe 1,000,000.00
3. Veisi Maineko 42,000.00
4. George Abel Ngab 300,000.00
5. Ngalawe Hassan Ramadha 6,931,641.00
6. Esther Mpangala 5,000,000.00
7. Victoria Mgala 400,000.00
8. Godfrey K. Msongwe 9,096,340.00
9. Eliaza Mangera Wangwe 5,148,000.00
10. Florence N. Kebwe 2,515,000.00
1. Ali Hussein Habib 338,300.00
12. Joseph Lukumbika 265,000.00
13. Rosina J Delima 2,249,554.00
14. Kelvin Mlambalamba 1,200,000.00
15. Starphod Marwa 1,000,000.00
16. Ally H. Thabit 3,000,000.00
17. Mariam Tawakel 10,000.00
18. Jeremia Baha 255,000.00
19. Shani Mwaruka 400,000.00
20. Ramadhan N Simba 50,000.00
21. Ally Habiba Thabit 3,000,000.00
22. Job Ndalo 100,000.00
23. Giligoli A Ndaro 100,000.00
24. Gloria Reuben Ndaro 80,000.00
25. Magreth W Luma 10,000.00
26. Chedi Ngenda 21,729,382.00
27. Sospeter N Marco 2,500,000.00
28. Geophrey Mtweve 1,150,000.00
29. Leonary Kimario 24,000.00
30. Lilian Sebastian 1,625,000.00
3. Anna Elisamehe 400,000.00
32. Olais Peter 300,000.00
33. Mussa Deogratius Limb 4,566,560.00
34. Marium 225,000.00
35. Rainer 4,607,934.00
36. George 100,000.00
37. Jafari 500,000.00
38. Dann 10,000.00
39. Victoria 1,015,000.00
40. Jona 50,000.00
4. Alvin 677,100.00
423. Christina 700,000.00
43. Tina 100,000.00
44, Doreen 300,000.00
45, Kelvin 1,500,000.00
48. Innocent 1,000,000.00
47. Mabrouk 100,000.00
48. SHM 1,000,000.00
49. Khadija 500,000.00
50. Jackline 40,000.00
51. Zubeda 100,000.00
52. Kelvin 250,000.00
b3. Antony 180,000.00
54. Stanley 3,500,000.00
B5. Kelvin 250,000.00
56. 2,000,000.00
57 220,000.00
58. 4,447,406.00
59. 2,000,000.00
60. 5,000,000.00
61. 1,566,355.00
Tangazo hili limetolewa na:
Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma
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MWANGA WA JAMII

Nishati safi imepunguza
biashara usafirishaji mkaa

MIAKA ya nyuma kabla ya kampeni ya matumizi ya nishati safi hai-
japamba moto, usafirishaji mkaa kutoka mikoani ulishamiri na uhar-
ibifu wa mazingira ulikuwa katika hali mbaya.

Kwa mifano michache kwa wanaopita Barabara ya Bagamoyo, iliku-
wa huwezi kutembea bila kukutana na pikipiki au malori yaliyoshe-
heni magunia ya mkaa.

Ukiangalia idadi ya magunia yaliyopakiwa kwenye malori hayo, uta-
gundua ni jinsi gani misitu ilivyokuwa ikiangamia kwa kukatwa miti
inayochomwa na kuwa mkaa.

Mbali na uharibifu wa mazingira, lakini matumizi ya kuni na mkaa
yana athari kubwa katika afya za binadamu kutokana na moshi wa-
naouvuta.

Matumizi ya nishati safi ya gesi imesaidia kwa kiasi kikubwa kue-
puka uchafuzi wa hewa ambao unasababisha uharibifu wa mazingira
na pia kusababisha magonjwa mbalimbali.

Ulinzi wa afya ya mama, familia, mazingira na taifa dhidi ya mabadi-
liko ya tabianchi ni lazima uanzie jikoni.

Mkutano Mkuu wa Maboresho ya Serikali za Mitaa (TOA), ulieleza
kuhusu tamanio la serikali kufikia asilimia 80 ya Watanzania wote ku-
tumia nishati safi ifikapo mwaka 2034.

Rais Samia Suluhu Hassan, amekuwa kinara wa kutangaza matumi-
zi ya nishati safi ya kupikia na lazima taifa lianze sasa kubadilisha ni-
shati inayotumiwa kupikia.

Mara kwa mara anapokuwa kwenye majukwaa mbalimbali ya
matumizi ya nishati safi ya kupikia, Rais anasema huwezi kumaliza au
kupunguza ukataji miti unaoangamiza misitu kama hutaligusa jiko.

Kampeni ya Rais imefanya mengi, Watanzania wameelezwa
umuhimu wa matumizi ya teknolojia za kupikia zinazopunguza mad-
hara kiafya, athari kwa mazingira na kijamii.

Na sasa Rais amelifikisha taifa kwenye kutekeleza Mkakati wa Ni-
shati Safi ya Kupikia 2024 - 2034.

Analenga kaya zenye ‘jiko safi na salama’, ambayo asilimia 80 ya
Watanzania watakuwa wanatumia jiko lenye nishati safi ya kupikia
ifikapo 2034.

Pamoja na kuwaondoa kinamama katika matumizi ya kuni na mkaa
na kutumia nishati safi, pia taasisi kubwa ambazo zinahudumia watu
wengi kupata chakula, zinahimizwa kuhama kwenye matumizi ya
kuni na mkaa na kuhamia kwenye nishati safi ili kupunguza uharibifu
wa hewa na athari za mabadiliko ya tabianchi.

Hata hivyo, ili kufanikiwa katika matumizi ya nishati safi ipo haja
ya kuwa uhamasishaji wa kutumia majiko yanayotumia nishati safi
na yapatikane kwa urahisi ili wanayoyahitaji wasipate vikwazo kwa
kuyapata.

Ofisi ya Takwimu ya Taifa (NBS) inaeleza kuwa Tanzania Bara ina
takribani kaya milioni 13.9.

Kufikia azma hiyo kaya zenye jiko safi na wakuu wa mikoa na wilaya
wasimamie matumizi ya nishati safi ya kupikia na pia wizara na taasi-
si za umma kadhalika na sekta binafsi kuzingatia matumizi ya nishati
safi ya kupikia ili kulinda mazingira na kuepusha athari nyingi zinazo-
tokana na kutumia nishati zisizo safi.

Mwaka jana Ofisi ya Makamu wa Rais-Mazingira iliagiza taasisi zote
zinazohudumia watu zaidi ya 100, ifikapo Januari, mwaka huu, ziache
kutumia kuni na mkaa kupikia.

Ofisi ya Makamu wa Rais, katika mikakati yake inaeleza kuwa hilo
limefanyika na taasisi nyingi zikiwamo za umma kuanzia Magereza,
kambi za jeshi, shule za sekondari, vyuo vya ualimu na vikuu vime-
anza kutumia nishati safi ya kupikia.

Pia, juhudi zinafanywa na kila taasisi inayohusika na nishati na ka-
tika mbio za Mwenge wa Uhuru, mwaka huu, ujumbe mkubwa una-
obebwa ni uhamasishaji wa matumizi ya nishati safi kupikia.

Uhamasishaji huo utasaidia kwa kiasi kikubwa kupunguza matumi-
zi ya kuni na mkaa na kuepusha athari zinazosababishwa na hewa
chafu inayotokana na kuvuta moshi mchafu.
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B Muungwana Lazima Nilon

Mafanikio sayansi
yanaanzia maabara

KARIBU kila sehemu wa-
nanchi wanaendelea kuha-
masishwa kuchangia ujenzi
wa miradi hasa majengo kwa
ajili ya maabara za sekondari
za kata.

Hayo yanafanyika, kwa saba-
bu kila sekondari ya kata ina-
paswa kuwa na maabara tatu
kwa masomo ya fizikia, kemia
na bailojia ambazo ujenzi
wake unajengwa kwa kush-
irikisha nguvu ya serikali na
wananchi.

Pamoja na hayo, bado kuna
changamoto mbalimbali am-
bazo kama hazitafanyiwa
kazi haraka, huenda zikak-
wamisha juhudi zinazolenga
kuhakikisha kila sekondari
ya kata inakuwa na maabara
tatu.

Miongoni mwa changamoto
hizo ni baadhi ya shule kuwa
na majengo na maabara ze-
nyewe, lakini hazina wataala-
mu wa maabara hizo (Labora-
tory Technician), kwa ajili ya
kuziendesha.

Uhaba huo wa wataalamu
wa maabara, unaweza ku-
rudisha nyuma jitihada za
mafunzo kwa vitendo katika
shule za sekondari licha ya
kwamba kuna maabara katika
shule hizo.

Ninaamini walimu wa mas-
omo ya sayansi hawawezi
kuwa na uwezo wa kutumia
maabara kikamilifu, bada-
la yake wataalamu wake
ndio ambao wanabhitajika ili
wafundishe wanafunzi kwa
ufasaha.

Wapo baadhi ya wanafunzi
waliowahi kukaririwa na vy-
ombo vya habari wakisema

ukosefu wa wataalamu wa
maabara katika shule zao un-
asababisha walimu wa maso-
mo ya sayansi wageuke kuwa
wataalamu wa maabara hizo,
na kwamba hawana ujuzi wa
kutosha wa kuzitumia.

Kwa kuwa katika kuboresha
elimu jitihada mbalimbali
zimekuwa zikifanywa na seri-
kali, ikiwamo ujenzi wa ma-
darasa, majengo ya maabara,
ununuaji wa madawati na
mahitaji mengine ya muhimu
shuleni, ninadhani hata hili la
wataalamu wa maabara linge-
pewa uzito zaidi.

Ninadhani ipo haja wal-
imu wa masomo ya sayansi
kupewa mafunzo ya jinsi ya
kutumia maabara hizo ili
waweze kufundisha wanafun-
zi, wakati serikali ikijiandaa
kuweka wataalamu hao kila
sekondari.

Wapo walimu ambao wa-
natajwa kutumia maabara
hizo kufundisha wanafunzi.
Ninadhani ndio wangepewa
kipaumbele cha kufundishwa
jinsi ya kutumia maabara hizo
ili wasaidie wanafunzi.

Kama mwalimu anajaribu
kufundisha kwa kutumia
maabara hizo, maana yake
ni kwamba ana uelewa nazo,
hivyo akiongezewa ujuzi in-
aweza kuwa rahisi kwake ku-
tumia kwa ajili ya kuwasaidia
wanafunzi.

Hatua hiyo inaweza kusaidia
kupunguza tatizo lililopo la
ukosefu wa wataalamu hao
ambalo linasababisha wa-
nafunzi wasijifunze masomo
ya sayansi kwa vitendo kama
inavyotakiwa.

Iwapo walimu wataongeze-
wa mafunzo ya utaalamu
wa maabara wakijikita zaidi
kwenye vitendo, watakuwa
wamesaidia kupunguza tati-
zo la ukosefu wa wataalamu
hao katika sekondari mbalim-
bali.

Ikumbukwe kuwa mwalimu
anapohitimu mafunzo ya ual-
imu kama ni wa masomo ya
sayansi, mara nyingi anakuwa
anajua kufundisha kwa na-
dharia, hivyo hawezi kuwa-
saidia zaidi mwanafunzi kwa
vitendo.

Lakini kwa kuwa ana uelewa
wa kutumia maabara hizo,
ninaamini akifundisha jinsi ya
kuzitumia anaweza kuelewa
kirahisi na hivyo kuwafundi-
sha wanafunzi wake kwa vi-
tendo

Kuendelea kuwapo kwa
sekondari ambazo hazina
wataalamu hao, kunaweza
kukwamisha serikali  ka-
tika mipango yake ya kuan-
daa wataalam wa fani mbal-
imbali wa baadaye.

Vilevile, kuwapo kwa
wataalam hao shuleni kuna-
saidia wanafunzi kujifunza
masomo ya sayansi kirahisi
kwani watakuwa wanafanya
kwa vitendo kuliko ilivyo
sasa wanapojifunza kwa nad-
haria.

Ni  muhimu kutambua
kuwa kutumia walimu wa-
sio na ujuzi katika maabara
msaada wao kwa wanafunzi
si mkubwa, hatua za haraka
zinahitajika kufanikisha azma
ya kuwa na mafanikio katika
elimu kwa vitendo.
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. Kamati yabaini tatizo utekelezaji
- miradi Mamlaka Serikali za Mitaa

Wabunge wataka
viwanda vya
vileo vitumie
malighafi za ndani

Na Moshi Lusonzo

WAJUMBE wa Kamati ya Bunge
va Viwanda, Biashara, Mifugo na
Kilimo wamevitaka viwanda vina-
vyozalisha vileo nchini, kununua
malighafi zinazotokana na mazao
ya wakulima wa ndani badala ya
kuagiza kutoka nje ya nchi.

Mwishoni mwa wiki wakati
wa ziara yao katika kiwanda
kinachozalisha bia cha Serengeti,
wabunge hao walisema wakulima
wengi wanaozalisha mazao ya
mtama, mahindi na shayiri wana-
kosa soko kutokana na viwanda
vya ndani kukataa kununua kwa
madai ya kutokidhi ubora.

Mwenyekiti wa kamati hiyo am-
baye ni Mbunge wa Njombe, Deo
Mwanyika alisema kuna haja vi-
wanda hivyo kununua mazao kwa
wakulima wadogo katika mikoa
inayozalisha mazao hayo kama
njia ya kuongeza idadi na kuinua
uchumi.

Alisema kiwango cha mazao wa-
nayonunuliwa kwa wakuliwa wa
ndani ni kidogo kulinganisha na
kile wanachoagiza kutoka nje.

“Sisi kama wabunge na wawak-
ilishi wa wananchi, tunahimiza
viwanda vyetu kununua malighafi
kutoka ndani ya nchi ili kuwa-
fanya wakulima wetu wadogo
wapate soko la uhakika na kuinua
uchumi wao,” alisema Mwanyika.

Awali, Mkurungezi wa SBL, Obin-
na Anyalebechi, aliwasilisha ombi
kwa kamati hiyo kuhusu punguzo
la kodi hadi kufikia Sh. 680 kwa
lita moja ili kuwezesha kampuni
hiyo kutumia asilimia 75 ya ma-
lighafi za nchini.

Anyalebechi alitaja punguzo la
kodi ya ushuru la Sh. 620 kwa
lita kwenye bia inayotengenezwa
kutoka shayiri ya ndani kama mo-
jawapo ya kodi zinazobagua.

Alisema punguzo wanalopende-
keza litasaidia kuongeza kiwango
cha uzalishaji mtama, mahindi na
shayiri kwa wakuliwa wadogo wa
ndani pamoja na kuipatia serikali
pato kubwa linalotokana na kodi.

Mwanyika alisema kamati yake
imesikia ombi hilo na itakwenda
kujadili na kuandaa majadiliano
va wazi kwa viwanda vikubwa ili
kuhakikisha vinaendelea kuwapo,
pia kuongeza uzalishaji mazao
kwa wakulima wa ndani.

Mjumbe wa kamati hiyo, Prof.
Sospeter Muhongo, Mbunge
yependekeza kuandaliwa mku-
tano wa wazalishaji wakubwa wa
vileo, akisema njia hiyo ni bora
zaidi ili kupata ulingano katika
biashara na kuondoa hisia za
kuhujumiana.

“Tukiwaita wote kwenye kamati
na kila mmoja akatoa hoja zake,
tutakuwa na majibu sahihi ya
kuishauri serikali kuhusu punguzo
la kodi na jinsi itakavyowanufa-
ka wakulima wetu,” alisema Prof.
Muhongo.

Kamat| hiyo iliendelea na ziara
yake mwishoni mwa wiki katika
viwanda mbalimbali mkoani Dar
es Salaam kuangalia uendeshaji
na changamoto wanazokabiliana
nazo.

Na Jenifer Gilla

KAMATI ya Bunge ya Bajeti imebaini
itachukua miaka tisa na miezi mitatu
kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuka-
milisha miradi viporo, hususani ujenzi
wa vituo vya afya kutokana na ufinyu
wa bajeti inayotokana na mapato ya
ndani.

Vilevile, kamati hiyo imebaini nchi
haipati fedha kutoka mifuko ya ki-
mataifa ya kupambana na uharibifu wa
mazingira kutokana na sababu mbal-
imbali, ikiwamo fedha za mfuko huo
kujumuishwa kwenye bajeti ya mfuko
mkuu na hivyo kutokuwa na uhakika
kama zitaelekezwa kwenye shughuli ya
mazingira.

Akisoma taarifa ya kamati hiyo mwis-
honi mwa wiki, Mwenyekiti wa Kamati,
Oran Njeza, alisema mwongozo unaele-
keza serikali za mitaa kutenga bajeti
kwa ajili ya kukamilisha miradi viporo
hususan vituo vilivyoanzishwa kwa
nguvu za wananchi.

Alisema hadi kufikia Machi mwaka
huu, mahitaji ya ujenzi na ukamilishaji
maboma hayo, yakiwamo ya zahanati,
vituo vya afya, maabara na madarasa
yaliyokuwapo, ni Sh. bilioni 267.66, ki-
asi ambacho ni kikubwa kwa Mamlaka
za Serikali za Mitaa kutenga kwa ma-
pato ya ndani.

Mwenyekiti huyo alisema kufuatia
hali hiyo, kamati imebaini itachukua
takribani miaka tisa na miezi mitatu
kwa mamlaka hizo kukamilisha ma-
boma hayo kulingana na bajeti wana-
zotenga kila mwaka.

Alisema jambo hilo lilijadiliwa katika
kikao cha Kamati ya Uongozi mwaka
wa fedha wa 2023/24 na serikali iliahidi
kutoa fedha kwa ajili ya kukamilisha
maboma hayo.

Alisema ili kufanikisha ujenzi wa
maboma hayo kwa wakati, kamati in-
aitaka serikali kutenga fedha kupitia
ruzuku ya maendeleo inayotegemewa
kurejeshwa kwa mwaka wa fedha un-
aofuata.

Kiongozi huyo wa kamati alitaja
sababu za nchi kutopata fedha kutoka
mifuko ya kimataifa ya kupambana na
uharibifu wa mazingira kwenda kwe-
nye Mfuko wa Taifa wa Mazingira kuwa
ni bodi ya mfuko huo kuwa bodi ya
ushauri badala ya bodi ya uendeshaji.

Alitaja sababu nyingine kuwa ni mfu-
ko huo kuwa chini ya idara iliyopo ka-
tika Ofisi ya Makamu wa Rais Mazingira
na si chini ya mamlaka au wakala.

Alisema pia fedha za mfuko kuju-
muishwa kwenye bajeti ya mfuko mkuu
na hivyo kutokuwa na uhakika kwamba
zitaelekezwa kwenye shughuli ya maz-
ingira, mfuko kutokuwa na chanzo cha
fedha cha uhakika na mfuko kutokuwa
na watumishi wa kutosha kutokana na
muundo wake.

“Kamati inaitaka serikali kufanya
mapitio ya muundo wa usimamizi wa
mfuko pamoja na kutafuta chanzo kwa
ajili ya mfuko wa mazingira kwa sababu
athari za mazingira si kihatarishi tena,
bali zimekuwa janga,” alisema.

Vilevile, alishauri serikali ione haja ya
kutenga walau asilimia moja ya mapato
yanayotokana na biashara ya hewa
ukaa, ili yaelekezwe kwenye mfuko wa
mazingira.

Kamati pia imebaini matumizi ya
teknolojia ya akili mnemba nchini kuwa
hafifu, hivyo kuzorotesha ufanisi wa
utekelezaji wa shughuli za serikali na
kuachwa nyuma na kasi ya mabadiliko ya
kidunia.

Alisema  utafiti  wao  umebaini
kuwa mpaka sasa ofisi ya mahakama
ndio imepiga hatua katika matumizi hayo
na kushauri serikali kuweka mkakati
wa kuendeleza matumizi ya teknolojia
hiyo katika sekta ya umma ili kuchochea
ufanisi wa utekelezaji shughuli za serikali.

Vilevile, kamati ilishauri serikali kuele-
keza kwa Ofisa Masuuli wa Mamlaka ya

/RCCJ

Serikali Mtandao (eGA) kwa kuwa ndio
mamlaka inayohusika na mifumo ya seri-
kali.

“Hali hiyo itarahisisha mifumo itakay-
oundwa kusomana na kutotawanya ra-
silimali fedha katika mafungu mbalimbali
ambazo zinakwenda kutekeleza shughuli
ambayo ingeweza kutekelezwa na Mam-
laka ya Serikali Mtandao ambayo ndio
yenye jukumu hilo,” alisema.

Jana wabunge walianza kutoa maoni
yao kuhusu Mapendekezo ya Mpango wa
Maendeleo wa Taifa na Mwongozo wa
Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Seri-
kali kwa Mwaka 2025/26.

REYNOLDS CONSTRUCTION COMPANY (NIG.)LTD.
(TANZANIA BRANCH)

Seize the Opportunity: Used Construction Equipment for Sale by
Reynolds Construction Co. (Nig) Ltd - Tanzania Branch.

Issued this 04" November, 2024

Reynolds Construction Co. (Nig) Ltd, a leader in civil engineering and infrastructure development, is
offering a unique opportunity to purchase high-quality used construction machinery and equipment.
This event presents a rare chance for interested buyers to acquire quality machinery. Here is what you

need to know:

Sale Terms and Conditions

1. Bidder Registration and Security Deposit: Interested buyers must register and submit a refundable
bid security deposit of Tsh. 1,000,000/= for each asset. Deposits are payable at Reynolds
Construction Co.(Nig)Ltd Head Office Dar es salaam only. (The Bidder agrees to the seller that upon
being awarded the assert, the security deposit shall be included inin his payments but if the bidder
will cancel at his own will after being awarded the security deposit shall not be refunded.)

. Duty Charges: Buyers are responsible for applicable duty charges. Estimated charges are
indicative; buyers should verify these with the Tanzania Revenue Authority (TRA) before.

purchasing.

. Viewing Arrangements: Prospective buyers can arrange to view the equipment at their respective
locations (Sululu ifakara Camp site). From 18th November, 2024 To 25th November, 2024.

Site visits are available during business hours on weekdays and until midday on Saturdays. Visits
must be scheduled in advance via email at emmalucas25@yahoo.com or by calling +255

717293638.

. Tax Assessment and Duty Payment Approval: The disposing client must engage with TRA for tax
assessment and duty payment approval before asset release.
. Ownership Transfer Costs: Buyers are responsible for all costs associated with the transfer of

ownership of the assets.

. AS-it is, WHERE IS Basis: All assets are sold in their current condition and location without any

warranties.

. Additional Terms and Conditions: Further details will be provided in correspondence with

interested buyers.

. Bid Submission Deadline: Bids will be accepted at our Head Office at Plot 19, Manara Road - Ada
Estate, Kinondoni P.0. Box 34653 Dar es Salaam from 26th November, 2024 To 28th November,

2024.

. Cancelation of auction: The Bidders agrees to the seller that at any time at any time the seller
reserve the rights to cancel or postpone the auction until further notice and refunding to the bidder
only deposit amount with ought any further claims.

Contacts; you may Contact us through emmalucas25@yahoo.com or by calling +255 717293638.

About Reynolds Construction Co. (Nig) Ltd

Reynolds Construction Co. (Nig) Ltd is recognized for its significant contributions to infrastructure
projects across Africa including Nigeria, Kenya and Tanzania. With a robust presence in civil
engineering, the company has established a reputation for innovative solutions, quality delivery, and a
steadfast commitment to sustainability and compliance. Reynolds Construction Co. (Nig) Ltd
continues to lead the industry in setting high standards for excellence and reliability in construction

and infrastructure development.
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Watano wafariki dunia kwa
kipindupindu, 500 walazwa

Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

WATU watano wamepoteza mai-
sha na wengine zaidi ya 500 wamela-
zwa kwenye kambi maalumu za
matibabu wilayani ITkungi, mkoani
Singida katika kipindi cha kuanzia
mwezi wa saba hadi mwishoni mwa
mwezi wa kumi, mwaka huu, baada
ya kugundulika kuwa na ugonjwa
wa kipindupindu.

Kaimu Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ikungi, Dk.
Emmanuel Kikoti, alisema wag-
onjwa hao walipatikana katika vi-
jiji vya Kaugeri, Mduguyu pamoja
na Ufana na baada ya kutokea
kwa mlipuko wa ugonjwa huo
serikali wilayani Ikungi, ilichukua
hatua za tahadhari kwa kuweka
kambi maalumu katika maeneo
hayo.

Kwa mujibu wa Dk. Kikoti tangu
mlipuko wa ugonjwa huo ulipo-
tokea, kati ya wagonjwa 500 wali-
opatikana, watano walipoteza mai-
sha na vifo hivyo vilitokea kutokana
na wananchi kutokuwa na elimu ya

kuwa kambi hizo za matibabu ndizo
zitakazowasaidia kupona.

“Kwa upande wa mlipuko wa
ugonjwa huu wa kipindupindu am-
bao tuliweza kuupata katika kipindi
cha mwezi wa saba mpaka sasa am-
bao tunaendelea nao tulianza na
Mwaru na tukaudhibiti na ukaisha
kabisa.

“Lakini baada ya muda tukapata
wagonjwa wengine Kata ya Mgun-
gira na tangu ugonjwa huu ulipo-
zuka tumepata wagonjwa 500,
alifafanya Kaimu Mganga Mkuu wa
Halmashauri ya Ikungi.

Aidha, Kaimu Mganga mkuu
huyo aliitaja baadhi ya mikaka-
ti itakayosaidia kukabiliana na
ugonjwa huo kuwa ni pamoja na
kusitisha shughuli za uvuvi katika
bwawa lililoko kata ya Mgungira,
kuwahamasisha wananchi juu ya
umuhimu wa kuchimba na ku-
tumia vyoo kwenye kila kaya na
umuhimu wa kutunza mazingira ka-
tika maeneo yao mbali mbali.

Kaimu Mganga alisema wagonjwa

“Tunaendelea
kuelimisha
kwamba watu
waendelee
kutumia vyoo
kwa sababu
kuna asili fulani
va kuchimba
Vvyoo, lakini
watu hawatumi
kwa sababu ya
dhana potofu
va kimilaya
kutochangia
choo baba na
mtoto pamoja
na mkwe,” ali-
fafanua Mwan-

hao hawakufika kwenye kambi
mapema kutokana na kutafuta
matibabu kwenye maeneo men-
gine, kwa kujitibu kupitia mad-
awa ya asili na wengine kutofika
kwenye kambi za matibabu ya
ugonjwa huo.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Ikungi, Ally Juma Mwan-
ga, alisema idadi ya wagonjwa wa
kipindupindu iliongezeka kutoka
sita hadi 500 na kuitaja moja ya
sababu ya mlipuko wa ugonjwa
huo kuwa ni kutokuwa na vyoo na
wenye vyoo kutovitumia.

“Idadi ya wagonjwa iliongezeka
kutoka watu sita hadi kufikia watu
500, lakini tulikaa na uongozi mzi-
ma wa ngazi ya wilaya kwa ajili ya
kudhibiti ugonjwa huu.

“Gonjwa ni la aibu kwa
sababu wananchi wetu kula ucha-
fu kwa sababu jamii ya ukanda
huu walio wengi hawana vyoo na
hivyo tulikaa tukaweka mikakati
na mkakati wa kwanza ilikuwa
ni kudhibiti hili gonjwa kwa
kufunga bwawa ambalo lina sa-

maki wengi.”

Diwani wa Kata ya Mwaru, Iddi
Makangale alisisitiza kwamba
athari ya kupoteza maisha ya watu
haijatokea sana japo kuna watu
wawili walipoteza maisha baada
ya kupatwa na ugonjwa huo.

“Tunaendelea kuelimisha
kwamba watu waendelee ku-
tumia vyoo kwa sababu kuna
asili fulani ya kuchimba vyoo, la-
kini watu hawatumi kwa sababu
ya dhana potofu ya kimila ya ku-
tochangia choo baba na mtoto
pamoja na mkwe,” alifafanua
Mwanga.

Tabibu aliyekuwa zamu katika
kambi ya wagonjwa iliyoko katika
aliweka bayana kwamba walipofi-
ka katika kambi hiyo walikuta
wagonjwa 11 na baada ya muda
walipokea wagonjwa wengine
watatu wakawa na jumla ya wag-
onjwa 14 ambao wameshatibiwa
sita na kuruhusiwa na kubaki na
wagonjwa wanane ambao wa-
naendelea vizuri.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA KILIMO

WAKALA WA TAIFA WA HIFADHI YA CHAKULA Aye JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 7"y
Kizota Viwandani Area | S.L.P 1050 Dodoma | Simu: +255(0)26 2963953 | Fax:+255(0)26 2963950 WIZARA YA KILINO T il >
Barua pepe: info@nfra.go.tz | Tovuti: www.nfra.go.tz WAKALA WA TAIFA WA TITFADIT YA CHAKUT A % L,J_, e
. K0 VIvandan Ares | 3. F 1050 Dogome | Sima: 1255(0)26 2963933 | FaxztIS3(0)26 1963750 gy
ey baria pepes e nirngo.ts | Tovats wvw.nfra.gots NFRA

TANGAZO LA MWALIKO WA KUONYESHA NIA: KUONGEZA

UWEZO WA UHIFADHI WA NAFAKA KUPITIA SEKTA BINAFSI

TANGAZO LA MWALIKO WA KUONYESHA NIA:

KUTOA HUDUMA ZA USAFI WA NAFAKA KWA NFRA

Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) unakaribisha maombi kutoka Sekta Binafsi wenye uwezo na sifa
zinazostahili kuonesha nia ya kushirikiana na NFRA katika kukabiliana na changamoto za uwezo wa kuhifadhi nafaka. NFRA
kwa sasa inaendelea na msimu wa ununuzi wa nafaka kwa mwaka 2024/2025, ambao unajumuisha mahitaji ya akiba ya
Taifa, mauzo ya nje, pamoja na mahitaji ya wadau wengine.

Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) unakaribisha washiriki kutoka sekta binafsi kuonesha nia ya kutoa huduma za
kusafisha kwanzakuweka viwango vya ubora (granding) nafaka, kuchagua nafaka kulingana na rangi, na kuzichambua,
Shughuli hizi zitaendeshwa kikamilifu na sekta binafsi katika vituo 110 vya ukusanyaji nafaka nchini Tanzania. Ada ya huduma
italipwa na wakulima kwa ajili ya huduma za kusafisha na kuchambua nafaka. Mpango huu unalenga kuhakikisha nafaka bora

lli kufanikisha lengo hili la kitaifa na kuhakikisha nafaka zilizokusanywa zinahifadhiwa kwa usalama, NFRA inatafuta zinahifadhiwa huku viwango madhubuti vya uchafu vikidhibitiva.

ushiriki wa sekta binafsi katika kuongeza uwezo wa hifadhi. Aidha uwezo wa sasa haukidhi mahitaji ya NFRA, kuna haja ya
haraka ya kutafuta suluhisho la uhifadhi lenye ubunifu na lenye gharama nafuu. WIGO WA KAZI
i.  Uwezo wa Kusafisha Kila Siku: Kuanzia tani 200 hadi tani 350 za mahindi kwa siku katika kituo husika.
WIGO WA USHIRIKI WA SEKTA BINAFSI ii. Viwango vya Ubora: Ili kukidhi viwango vya NFRA, kiwango cha uchafu hakipaswi kuzidi 0.5% kwa vitu ambavyo sio
Wadau kutoka sekta binafsi watakaochaguliwa watahitajika kushirikiana na NFRA katika kuongeza uwezo wa ziada wa nafaka 0.25% kwa uchafu usio wa kikaboni, huku punje zilizoharibiwa na wadudu zikibaki chini ya 1.0% na punje
hifadhi ya nafaka, hasa katika mikoa ya Ruvuma, Rukwa, Njombe, Morogoro, na Songwe. Wigo wa ushiriki unajumuisha: zilizovunjika chiniya 2.0%.
i. Kukodisha maghala ya nafaka yanayomilikiwa na sekta binafsi, yenye uwezo wa chini wa kuhifadhi tani 3,000 kwa kila ghala. iii. Mahitaji ya Kuchagua Rangi: Kwa mahindi meupe, sehemu ya mahindi yenye rangi tofauti (nafaka zilizopoteza rangi)
ii. Kujenga maghala mapya ya kuhifadhi nafaka kwa mikataba ya upangaji wa muda mrefu ili kukidhi mahitaji ya muda wa haipaswi kuzidi 0.5%.
kati hadi mrefu, yenye uwezo wa chini wa kuhifadhi tani 3,000 kwa kila ghala. iv. Michoro: Washirika wanaopenda wanapaswa kutoa michoro ya ubunifu, ikijumuisha michoro ya mtiririko wa mchakato,

iii. Kusaidia katika utekelezaji wa mbinu bora za usimamizi wa akiba ili kuboresha utunzaji na uhifadhi wa nafaka. mipango ya sakafu, na mipangilio ya urefu ili kuhakikisha upangaji bora wa vifaa na uzalishaji wa juu. o
v. Uendeshaji: Kutokana na kusambaa kwa vituo 110 kijiografia, kila eneo lazima liwe na taarifa zake kwa utaratibu ili

kukidhi mahitaji maalum ya uendeshaji na kudumisha ubora wa huduma.

MAHITAJI KWA WASHIRIKI

VIGEZO VYA USHIRIKI

Wadau wanaopenda kushiriki lazima waonyeshe:

i. Uzoefu katika usimamizi wa uhifadhi wa nafaka au ‘logistics' zinazohusiana.

ii. Uwepo wa maghala yanayokidhi viwango vya NFRA vya usalama wa chakula na ubora.

jii. Utayari wa kushiriki katika jitihada za pamoja za kuboresha usalama wa chakula nchini Tanzania.

Washiriki wenye sifa wanapaswa kuonesha uwezo wa:
i.  Kusambaza mashine za kusafisha nafaka na kuchagua rangi zenye uwezo wa kusafisha tani 200-350 za mahindi kwa
siku.
Kuhakikisha kuwa mashine zinaendeshwa na kuhudumiwa kikamilifu na sekta binafsi, huku wakizingatia viwango vya
ubora wa nafaka, na kuhakikisha wakulima wanapewa taarifa kuhusu ada za huduma husika.
iii. Kutoa mpango wa kina wa usimikaji wa mashine, kuanzisha huduma, na mafunzo kwa wafanyakazi wa NFRA kuhusu
uendeshaji na ufuatiliaji wa ubora.

MAELEZO YA UWASILISHAJI "
Wadau kutoka sekta binafsi wanaopenda kushiriki wanatakiwa kuwasilisha nia ndani ya siku kumi na nne (14) tangu tangazo
hili litolewe. Uwasilishaji unatakiwa kujumuisha wasifu wa kampuni, maelezo ya uwezo wa hifadhi unaopatikana, eneo la
maghala yanayotarajiwa kujengwa, maelezo ya ardhi inayopatikana kwa ajili ya ujenzi, na uzoefu wowote muhimu katika
kusimamia miradi mikubwa ya uhifadhi au logistics. MAELEZO YA UWASILISHAJI

Washiriki wanaopenda wanatakiwa kuwasilisha maombi ya Maonyesho ya Nia (EOI) pamoja na wasifu wa kampuni, mbinu
zilizopendekezwa, maelezo ya kiufundi ya vifaa, na uzoefu unaofaa katika shughuli za kusafisha nafaka.

Tafadhali tuma Maonyesho ya Nia (EOI) yako ndani ya siku kumi na nne (14) baada ya tangazo hili kutolewa kwa:

MAELEZO YA MAWASILIANO
Tafadhali tuma Nia yako pamoja na maswali yoyote kwa:

Barua pepe: info@nfra.go.tz; hpmu@nfra.go.tz Anwani: Afisa Mtendaji Mkuu

Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula,

Anwani: Afisa Mtendaji Mkuu S.LP1050
Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula, - . . .
S.LP1050 Eneo la Viwanda Kizota, Dodoma, Tanzania.
Eneo la Viwanda Kizota, Dodoma, Tanzania. Barua pepe: info@nfra.go.tz; hpmu@nfra.go.tz
Tunatarajia kushirikiana na wadau wenye uwezo na dhamira ya dhati ili kuhakikisha akiba ya nafaka ya NFRA inahifadhiwa Tunatarajia kushirikiana na sekta binafsi zenye uwezo na dhamiraili kuhakikisha shughuli za kusafisha nafaka zinafanyika kwa

kwa mafanikio na kufikia malengo ya kitaifa ya usalama wa chakula. ufanisi na kuhakikisha nafaka zenye ubora wa juu zinanunuliwa.

Imetolewa na; Imetolewa na;
Dkt. Andrew M. Komba Dkt. Andrew M. Komba
AFISA MTENDAJI MKUU \_ AFISA MTENDAJI MKUU )
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Vijana waibana
serikali, wadau
wa Kilimo

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

JUMUIYA vya viongozi vijana wa
mifumo ya chakula mkoani hapa im-
eitaka serikali na wadau wa kilimo
kuwekeza katika kilimo endelevu na
cha mijini ili kuongeza upatikanaji
wa chakula na lishe nchini.

Micky Lucas kutoka Arusha Food
Systems Youth Leaders, alisema
kuwa serikali na wadau hao wana-
paswa kuongeza uwekezaji katika
mbinu za kilimo hicho kwa kuwa
utafiti unaonyesha asilimia1s ya
chakula kinachozalishwa nchini hu-
potea kabla ya kufikia walaji.

Ujumbe huo wa vijana kwa madi-
wani wakiongozwa na Meya wa Hal-
mashauri ya Jiji la Arusha, Maxmil-
lian Iraghe, uliwasilishwa mwishoni
mwa wiki iliyopita na Micky Lucas
kutoka Arusha Food Systems Youth
Leaders.

“Sehemu kubwa bado inatumia
mbinu za zamani na zenye uzalishaji
mdogo. Tunataka kuwezeshwa Vi-
jana kwenye biashara za chakula na
wajasiriamali wa kilimo cha mazao
ya chakula kwa sababu vijana ndio
mustakabali wa mifumo yetu va
chakula,” alisema Lucas.

Alisema vijana bado wanakabiliwa
na changamoto za upatikanaji wa
ardhi na mitaji na kuwa kikwazo
kwa maendeleo yao katika sekta ya
Kilimo.

Aliiomba serikali kupitia mikopo ya
halmashauri itoe kipaumbele kwa
biashara za vijana za chakula na
ujasiriamali wa kilimo cha mazao ya
chakula.

Lucas, alisema vijana hao wanataka
serikali ihakikishe inaongeza ushiriki
na ushirikishwaji wao na makundi
maalumu katika mifumo ya chakula,
hasa kwa jamii zilizo pembezoni.

Hoja nyingine aliyoitaja ni viongozi
kuwa vinara wa kutokomeza utapi-
amlo unaotokana na lishe duni na
kuboresha mifumo ya chakula.

Ofisa Vijana wa Shirika la Global
Alliance for Improved Nutrition
(GAIN), Saddam Khalfan, alisema
shirika hilo, kwa kushirikiana na
Arusha Food System Youth Leaders,
wanaamini Arusha inaweza kuwa jiji
safi na lenye usalama wa chakula
namba moja nchini.

Alisema wanatoa wito kwa vion-
gozi kuhakikisha masoko ya chakula
yanakuwa safi, salama na yenye
ufuatiliaji mzuri wa viwango vya
usalama wa chakula.

“Hili linaweza kufanikiwa kwa
kuwa na mkakati shirikishi, jumuishi
na kutungwa kwa kanuni ndogo Za
usimamizi wa hoja hii ili kuimarisha
elimu va lishe, kumaliza aina zote za
utapiamlo.

.Ni muhimu kuimarisha elimu ya
lishe kwa jamii ili kumaliza aina zote
za utapiamlo katika Jiji la Arusha.
Vijana tunaamini kuwa elimu bora
va lishe itasaidia watu kufanya
maamuzi bora kuhusu chakula na
kuongeza hali ya afya na ustawi wa
watu,” alisema.

Vuana hao wanapigania ukombozi
huo baada ya kujengewa uwezo na
Mradi wa Nourishing Food Pathway
(NFP) unaotekelezwa na GAIN kwa
ufadhiliwa na Umoja wa Ulaya (EU),
Serikali ya Uholanzi, Uingereza na
vvfadau wengine kutoka taasisi bin-
afsi.

- Wanaume wawapigia chapuo
wanawake uchaguzi mitaa

Na Godfrey Mushi, MOSHI

AADHI ya wa-
naume mkoani hapa
wameanza  kuon-
dokana na mfumo
dume kwa kuwapa fursa
wake zao kujitosa katika
kinyang’anyiro cha uchaguzi
wa serikali za mitaa nchini
Novemba 27, mwaka huu.
Wanaume hao ni wa kata
mbili za Manispaa ya Moshi
na nne za Halmashauri ya
Wilaya ya Moshi mkoani
humo ambazo wanawake
wamejitosa sawa kutafuta
tiketi ya kuungwa mkono
l<wenye uchaguzi huo wa
vitongoji utakaOVlshlrlklsha
vyama vingi vya siasa nchini.
Imebainika kuwa wa-
naume  hao wamekubali
kubadili mitazamo ya Kkii-
tikadi na mfume dume ki-
sha kuwapa nafasi ya wa-
nawake hao kuongoza katika
mchakato wa kura za maoni

zilizofanyika hivi karibuni ka-
tika vyama hivyo vya siasa.

Akizungumza jana katika
kikao cha viongozi wanaha-
rakati cha kupeana taarifa za
shughuli za mradi huo, Jenifa
Kassim, mwanaharakati ku-
toka Kata ya Kirua Vunjo
Kusini, alisema wanashukuru
Mungu kwa wanaume hao
kubadili tofauti na ilivyokuwa
awali.

“Tumeweza kuibadilisha
jamii yetu, wanaume sasa
wanasikiliza na wamegeuka
na wenyewe wamekuwa ni
walimu wa kupinga ukatili
wa kijinsia, kukemea mfumo
dume na kuhamasisha wa-
nawake kuingia katika vy-
ombo vya maamuzi,” alisema
Jenifa na kuongeza kuwa:

“Wanaume wachache
waliopata elimu ya masuala
ya ukatili wa kijinsia na us-
awa wa kijinsia, wamesaidia
kuwabadili mitazamo wen-
7ao na wanawake hivi sasa
wanaungwa mkono na wa-

naume kwenye kugombea
uongozi kuelekea uchaguzi
wa serikali za mitaa, Novem-
ba 27 mwaka huu.”

Mwanaharakati Catherine
Kusaga, Mkazi wa Kata ya
Ngangamfumuni alisema ka—
ambako Wanawake wameon-
goza kura za maoni ndani ya
vyama hivyo ni maeneo yale
yaliyoguswa zaidi na wana-
harakati waliojengewa uwe-
70 na Mradi wa Sauti ya Haki
unaotekelezwa na Shirika
la kiraia la KWIECO, linalo-
fadhiliwa na Women Fund
Tanzania Trust (WFT).

Easter Mlay, Mkazi wa Kata
ya Mwika Kaskazini, alisema
katika eneo lao, wanaume
tangu walipopewa elimu,
wamewaunga mkono wa-
nawake kwa asilimia 100.

“Ule mfumo dume wa
uchagani umeanza kupun-
guana 1<ut0wel<a taratibu ka-

goji hasa Mwika Kaskazini. Ni

wanawake tu tumejitokeza
kwa wingi kwenye midahalo,
mahojiano na tutashinda
uchaguzi huu,” alisema.

Mratibu wa Mradi huo,
Veronica Ollomi, alisema
kila wanapokutana lazima
wapeane majukumu na taar-
ifa ya kilichofanyika ili kufikia
malengo waliyopanga kwa
kipindi cha miezi mitatu na
kitakachoendelea.

“Tunaamini mambo mengi
yanafanyika katika ngazi ya
maamuzi na kama hatut-
akuwa na wawakilishi wa
wanawake kwenye ngazi
za Maamuzi ina maana zile
ajenda kuhusu wanawake
zinakuwa ni ngumu sana ku-
weza kupata nafasi,” alisema.

Kata  zinazoguswa na
mradi huo ni Pasua na
Ngangamfumuni za Man-
ispaa ya  Moshi, Ma-
bogini, Mwika Kusini,
Mwika Kaskazini na Kirua
Vunjo za Halmashau-
ri ya Wilaya ya Moshi.

[l t_‘_l_1

Mwananchi
akipita
kando va
_ barabara
S kutokana na
~ = maji yaliyo-
tuama kujaa
kwa sababu
ya mvua
iliyonyesha
juzi ka-
t|ka mtaa wa
K]gogo llala,
Salaam ana.
PICHA: MI-
RAJI MSALA

Wachimbaji madini walia umaskini

Na Cynthia Mwilolezi,
MANYARA

WACHIMBAJI wadogo wa
madini mkoani hapa wa-
nakabiliwa na ukosefu wa
mitaji na kuendelea kuwa
masikini.

Mwenyekiti wa Chama cha
Wachimbaji Madini Mkoa wa
Manyara (MAREMA), Elisha
Mnyawi, akizungumza jana
katika mji mdogo wa Mirera-
ni, alisema kuwa ukosefu wa
mitaji ni changamoto kubwa
ya wachimbaji hao.

Mnyawi, alisema japoku-
wa mkoa huo una utajiri
mkubwa wa madini ya aina
mbalimbali, wachimbaji hao
wameendelea kuwa maskini
kwa kukosa mitaji.

“Nikiambiwa nitaje
changamoto  kubwa ya
wachimbaji madini wa mkoa

huu, nitazungumzia kuwa
namba moja ni mtaji, nam-
ba mbili ni mtaji na namba
tatu ni mtaji,” alisema Mn-
yawi.

Alisema wachimbaji hao
kutokana na  mazingira
magumu ya leseni zao, im-
ekuwa vigumu kukopesheka
kupitia taasisi za fedha nchi-
ni ikiwamo benki.

“Chama chetu cha
wachimbaji kimekuwa na
ukata mkubwa, kutokuwa na
vyanzo vya mapato, zaidi ya
kutegemea michango kutoka
kwa wahisani na wadau,”
alisema Mnyawi.

Alisema na viongozi wen-
zake wamelenga kureke-
bisha rasimu ya Katiba ya
MAREMA ili kufungua miradi
ya maendeleo kwa manufaa
ya wachimbaji.

Mkurugenzi Mtendaji wa

Halmashauri ya Wilaya ya
Simanjiro, Gracian Makota,
aliwatoa hofu wachimbaji
hao kwa kusema taasisi za
fedha ikiwemo benki, zinatoa
mikopo kwa wachimbaji hao
na wengine.

Makota, alisema benki
zimeona umuhimu wa ku-
wapa mikopo na kuwataka
wajipange ili waweze kunu-
fuka na kufanya shughuli za
uchimbaji ipasavyo.

“Tenana mwenyekiti mtan-
ashati mwenye mwonekano
wa kiungwana anayevaa suti
bila kutoka jasho, ninaamini
atawavusha na kuwapeleka
eneo zuri wachimbaji,” alise-
ma Makota.

Mwenyekiti Mstaafu wa
MAREMA, Justine Nyari,
alisema ana uhakika chama
hicho kitapiga hatua kwa
kuwa kiongozi wake wa sasa,

Elisha Mnyawi ni kijana mwe-
nye maono, dira na mtazamo
wenye kuona mbali.

“Sisi tumeifikisha MARE-
MA hapa ilipo na kupitia
uongozi wa Mnyawi nina
uhakika mtapiga hatua kub-
wa na kuendeleza mazuri
tuliyoyafanya kwa kuwafiki-
sha wachimbaji mbali zaidi,”
alisema Nyari.

Makamu Mwenyekiti wa
chama hicho, Money Yusuf,
alisema wachimbaji madini
wanapaswa kuendelea kush-
irikiana na kuanzisha mfuko
utakaowainua na kufikia
malengo waliyojiwekea.

“Mkiweka mitaji kwenye
mfuko wenu mtaweza ku-
kopesheka kwenye mabenki
kupitia fedha zetu na kufan-
ya shughuli zenu ikiwamo
kununua mitambo ya uchim-
baji,” alisema.
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CHADEMA, CCM wapeana
angalizo waklrejesha fomu

Na Samson Chacha, TARIME

AGOMBEA wa nafasi
mbalimbali katika Uch-
aguzi wa Serikali za Mi-
taa kutoka Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA) pamoja na Chama Cha Mapinduzi
(CCM) wilayani Tarime, mkoani Mara
wamekamilisha ngwe ya urejeshwaji
fomu huku wakiwaomba wananchi
kushiriki ipasavyo katika kupiga kura
ili kuwapata viongozi wa kuwatumikia.

Walitoa kauli hiyo mwishoni mwa
wiki ikiwa ni ukomo wa urejeshwaji
fomu katika maeneo yote nchini,

na lishe bors nl hakg na
b. Tuhakikishe kuws tamilie
I.IIG cha kutosha

Mwenyekiti wa CHADEMA Wilaya ya
Tarime, Mwita Sasi, akiwataka kufanya
kampeni za kistaarabu na kuepuka vu-
rugu zinazoweza kujitokeza wakati wa
kampeni zitakapoanza Novemba 20,
mwezi huu.

“Tumeweka wagombea wetu ka
yenye vitongoji 500, vijji 88 na kata
26 ambako tuna wagombea zaidi ya
400 na tunaahidi kuhamasishwa wa-
nanchi na wanachama wetu kushiriki
kikamilifu katika hatua zote,” alisema
Sasi.

Alitaja kata zenye ushindani mkali
na zenye wapigakura wengi kuwa

ni pamoja na Sirari na kuwa kote
wamewekwa wagombea, wakiwamo
wagombea ambao wamewahi kushika
nafasi za udiwani.

Wagombea kupitia CCM nao wa-
lirejesha fomu katika ofisi za wa-
tendaji kata huku wakisindikizwa na
Madiwani Amos Sagara na Victoria
Mapesa.

Madiwani hao waliwataka wanacha-
ma wao kutokufanya vurugu za aina
yoyote pindi kampeni zitakaporuhusi-
wa kuanza na kuomba uungwaji mko-
no, ili kumalizia miradi iliyoanzishwa,
ikiwamo ya maji, elimu, barabara na

afya.

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Chikole wakipatiwa uji wa lishe bora na walimu wao, siku ya maadhim-
isho ya lishe yalifanyika Kata ya Msalato Dodoma jana. PICHA PETER MKWAVILA

Vijana wakumbushana shamba
kuepuka utegemezi wa kamari

Na Shaban Njia, KAHAMA

BAADHI ya vijana waliojikita katika
shughuli za kilimo kutoka maeneo
mbalimbali wilayani Kahama, mkoa-
ni Shinyanga, wamewataka wahitimu
wa ngazi mbalimbali za elimu kua-
cha kubweteka nyumbani wakisubiri
kuajiriwa na kuendekeza michezo ya
kubeti ‘kamali’ bali wajikite katika kil-
imo kujiinua kiuchumi zaidi ya ajira
wanazozisubiri.

Wametoa wito huo kwa nyakati to-
fauti wakizungumza na Nipashe hali
ya kilimo na ushiriki wa vijana katika
shughuli hiyo ambayo vijana wengi
wamekuwa wakitajwa kuikimbia.
wa, George Masatu, alisema kila mwa-
ka amekuwa akilima zaidi ya hekari
sita za mazao ya chakula na biashara
na amekuwa akinufaika kwa kuuza
mpunga na alizeti na fedha anazozi-
pata anafanya maendeleo kwenye
familia yake.

Alisema msimu wa kilimo 2018/19
alikuwa miongoni mwa vijana wal-

ioweza kunufaika na pembejeo
zilizokuwa zinatolewa bure na hal-
mashauri na ndizo zilizomfanya kuo-
na umuhimu wa kilimo, na msimu
huu atalima zaidi kwani kilimo kime-
kuwa kikimpatia fedha nyingi kul-
inganisha na alivyokuwa akicheza
michezo ya kubahatisha.

Magreth Juma Mkazi wa Kilago
alisema idadi kubwa ya vijana wanao-
tarajiwa kuinua jamii kwa kutumia
elimu waliyoipata kuanzia darasa la
saba hadi chuo kikuu bado wamewe-
ka kipaumbele katika michezo ya
kubahatisha ‘kamali’ pamoja na ku-
subiri ajira za serikali
""" tuko ‘busy’
shambani kutafuta mali ushauri
wangu kwao waache kusubiri ajira na
kujiendekeza na michezo ya kubeti
sambamba na serikali ifanye miku-
tano kila kata kuwaelimisha vijana
umuhimu wa kilimo,” alisema Ma-
greth.

Alisema msimu uliopita kulikuwa
na mvua chache kulinganisha na mi-
simu mingine, lakini aliweza kupanda

mazao yanayostahimili ukame na ali-
pata mazao ya kula na familia, na sasa
anajiandaa kuandaa mashamba kwa
ajili ya kilimo cha mpunga na pamba.

Akizungumza na Nipashe kuhusu
wanavyoshiriki kuinua vijana walio-
jikita katika kilimo wilayani hapa, Ka-
tibu wa Mbunge wa Jimbo la Kahama,
Abdul Mpei alisema ofisi ya jimbo hilo
imetoa majembe 7,115 bure kwa vijana
kila kata ili kuhakikisha wanajikita
kwenye kilimo chenye tija.

Mpei alisema kati ya majembe
hayo yaliyotolewa 7,000 yalikuwa
ya kutumia mikono na majembe 115
ya kutumia au kuvutwa na ngombe
wanaotumika kwenye kilimo sham-
bani.

Alisema wamekuwa wakishirikiana
na Halmashauri ya Manispaa ya Kaha-
ma, Idara ya Kilimo na kuwa mwaka
2024/225 halmashauri hiyo imetenga
zaidi ya Sh. milioni 50 za kununua
pembejeo na viwatilifu kwa ajili ya
kilimo cha pamba na kuwataka vijana
kujitokeza kwa wingi kuchangamkia
fursa hiyo.

- Wataka udhibiti vipimo
vya sukari visivyo sahihi

Na Remmy Moka, MWANZA

BAADHI ya wananchi mkoani Mwanza
wameomba serikali kuja na mkakati wa
udhibiti wa vipimo Vvisivyo na usahihi katika
upimaji sukari, ili kuleta uwiano sawa wa
ujazo na gharama va bidhaa hiyo.

Wananchi hao, akiwamo Rehema Hamidu,
mkazi wa Kiroleri, walitoa ombi hilo kwa
nyakati tofauti na kueleza kuwa wamekuwa
wanakabiliwa na changamoto zinazohu-
siana na sukari ya kupima, ambayo mara
nyingi hupimwa kwa mizani inayotumiwa
pia kupima bidhaa nyingine kama vile ma-
harage na unga.

“Katika mizani hii imekuwa ikikosa usahihi
na kutupa wasiwasi juu ya kiwango tuna-
chochukua kutokana na kuwa kidogo kul-
inganisha na kiwango unachonunua mfano
unanunua kilo moja, lakini ni kama robo
tatu hivyo ni bora uwepo udhibiti wa vi-
pimo vya mOJa kwa moja kutoka viwandani
unaojulikana,” alisema Rehema.

Katika kukabiliana na hali hiyo, Mkuru-
genzi wa Biashara wa Kampuni ya Sukari
Kilombero, Fimbo Butallah, alisema tayari
kampuni thO imeanza utaratibu wa kuwa
na vifungashio vya moja kwa moja am-
bavyo vimedhibitiwa.

“Kupitia chapa yetu ya Bwana Sukari,
Mwanza ambayo itaweka unafuu wa bei,
usafi, afya ya mlaji na urahisi wa upati-
kanajl b|dhaa hiyo kulinganishwa na sukari
za kupima,” alisema Butallah.

Alisema hatua hiyo inatarajia kumaliza
malalamiko yaliyopo juu ya usahihi wa vi-
pimo, usafi na gharama nafuu, kwani wateja
walionekana kupunguza uaminifu kwenye
sukari za kupima, huku wakilaumu mizani
isiyo na uaminifu kwa kupokea kiasi kidogo
cha sukari kulingana na walicholipia.

Katibu Tawala Wilaya ya Ilemela, Mariam
Msengi, akizungumza juzi wakati wa uz-
induzi wa sukari iliyofungashwa kutoka
kampuni hiyo, alisema itakuwa na mchango
mkubwa wa kuboresha maisha ya wakazi
wa Mwanza na Kanda ya Ziwa na kuleta
usahihi katika vipimo.

Madiwani waijia
juu TANESCO kwa
kutosambaza
umeme vijijini

Na Timothy Itembe, RORYA

MADIWANI wa Halmashauri ya Rorya,
mkoani Mara wamelikosoa Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO) wilayani hapa
kwa kushindwa kufikisha umeme kwenye
baadhi ya vitongoji na kusabab|sha wa-
nanchi kukosa huduma hiyo.

Akizungumza Katika kikao cha baraza lao,
Diwani wa Nyancha, Roja Okuku alisema
Kipindi hiki si cha wananchi kukaa gizani na
shirika hilo linarudisha nyuma maendeleo
ya wananchi.

Alihoji vigezo vinavyotumiwa na shirika
hilo kuwafikishia umeme wananchi, akitoa
E(eja wengi wanaohitaji huduma bila mafani-

i0

Diwani wa Komuge, Wilsoni Marwa,
alisema kuna vitongoji vingi havuapatiwa
umeme, akitaja umuhimu wa huduma hiyo
kwa taasisi kama shule.

Akijibu hoja hizo, Kaimu Meneja wa TANE-
SCO Wilaya Rorya, Budeba Kihanda, alikiri
kuwapo uhitaji mkubwa wa huduma hiyo
na kuwa mkandarasi tayari ametia saini
mikataba na utekelezaji mradi huo unatara-
jiwa kuanza ndani ya mwaka huu wa fedha
(2024/25).
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Ni zama za mabadiliko Wamasai
wanapogeuka wakulima mahiri

I kwa nadra kumkuta

Mmasai njiani na jembe

begani akielekea sham-

bani. Tena si kawaida
kuwaona wameinama wanalima,
japo kuna baadhi ya jamii za Wa-
masai wanaojulikana kama Wak-
wavi ambao hufuga na kwa kiasi
wanalima.

Leo, zama zimebadilika baada
ya wadau wa kilimo kuibua
mikakati ya kuhamasisha na
kubadilisha jamii hiyo na sasa
inaingia mashambani kuzalisha
mazao.

Ni jitihada ambazo Taasisi ya
Uendeshaji wa Mifumo ya Masoko
ya Kilimo (AMDT), imekuwa
ikizifanya kwa miaka kadhaa
ikiwamo kutoa elimu na kujenga
miundombinu ya umwagiliaji
ambazo zimebadili mtazamo wa
wafugaji hao na kujikita katika
uzalishaji.

Ofisa Kilimo wa Kata ya Ondo-
nyongijape wilayani Simanjiro
mkoani Manyara, ambako idadi
kubwa ya wananchi ni Wamasai,
Jenifa Mbuya, anasema eneo hilo
takribani asilimia 99 wakazi wake
ni wakulima.

Anasema wale walioanza kulima
mwanzoni wamekuwa sehemu
ya kuwashawishi wanaotegemea
ufugaji pekee kubadilika, akieleza
kuwa wakulima wamekua na
chakula cha uhakika na familia
hazina njaa.

“Waliokuwa wa kwanza kulima
akipata changamoto anauza gunia
la maharage na kujihudumia, hauzi
mifugo hivyo aliongeza ngombe
huku ikitatua matatizo mengine na
kuona kuwa kilimo ni tija.

“Waliokuwa wanasema
Wamasai hawalimi sio wa Siman-

Mkulima Mathayo Olonyoke ak|vva kazini kvvenye shamba ahlootesha mlkunde PICHA-MAUI.ID
MMBAGA

jiro. Leo asilimia kubwa wamein-
gia kwenye kilimo, kwa kushiriki-
anana AMDT tuliweka mashamba
darasa wamependa na kujiende-
leza,” anasema Jenifa.

Kwa takwimu za awali inaele-
zwa kuwa jitihada hizo zime-
kuwa na matokeo chanya kiasi
cha kuwafanya wafugaji kuona
kwamba kilimo na ufugaji vyote
vina thamani sawa.

Mathayo Olonyoke mkazi wa
jiro, mfugaji wa jamii ya K1maasal
anasema alianza kulima baada ya
kuibuka changamoto za mabadi-
liko ya tabianchi ziliathiri ufugaji.

Anasema wakiwa katika
harakati za kutafuta mbadala wa
kukabiliana na athari za mabadi-

liko ya tabianchi AMDT iliwapatia
elimu ya namna ya kufanya kilimo
cha kisasa.

Anabainisha kuwa ni miaka
20 sasa tangu aanze kulima na
kwamba baada ya kupatiwa
elimu na taasisi hiyo ikishiriki-
ana na kampuni ya mbolea ya
Beula kuhusu kilimo cha umwa-
giliaji wa matone, amezidi kupata
mafanikio yanayochochea hamasa
kwa jamii hiyo.

“Nawaambia wafugaji na
Wamasai wenzangu kwamba
kilimo ni kizuri na kinasaidia
kupiga hatua kimaisha. Ingawa
kuna changamoto lakini hata
kwenye ufugaji ziko pia, lakini
kutokana na hatua niliyoipiga
hata nikiwaambia wafugaji tulime

inakuwa rahisi kunielewa kwa-
sababu kila kitu wanakiona,”
anasema Olonyoke.

Anasema kupitia mradi wa
maono ya mabadiliko kwenye
mazao na udongo (VACS),
unaoendeshwa na AMDT, wananu-
faika na mbegu bora na kuhama-
sishwa kulima choroko na kunde
zinazovumilia ukame.

Anafafanua kuwa kilimo hicho
kimekuwa na uhakika wa chakula
muda wote, akieleza kwamba
kabla hawajafikiwa na mradi
huo wa umwagiliaji hawakuwahi
kupata mboga za maharage kati-
kati ya msimu au kwenye kiangazi.

“Manufaa tunayo kwasababu
tukitaka mboga leo tunapata kwa
wakati, binafsi najisikia vizuri

na ninafikiri wafugaji wenzangu
wanatamani ninachokifanya na
kila siku wananipongeza na wengi
wanaahidi kujiunga na mimi,”
anasema Olonyoke.

Aidha, anaomba wadau mbal-
imbali kuwashika mkono kwa
kuwachimbia visima zaidi ili
waongeze ukubwa wa mashamba
kwasababu wana maeneo mengi
lakini wanashindwa kuyapanua
kutokana na uhaba wa maji.

KUBADILI MTAZAMO

Kuhusu migogoro ya wafugaji
na wakulima Olonyoke anaeleza
miongozo kwa kushirikiana na
ofisa kilimo wa eneo hilo, akieleza
kwa sasa imefika hatua wanaona
kuwa kilimo ni bora kama ufugaji
na hawataki shughuli yoyote
iiathiri nyingine.

Anasema wameshapiga vita na
kukemea masuala ya kudhuru
ngombe na kwamba inapo-
tokea mifugo imeharibu mazao,
wanataka ofisa kilimo atathimini
shamba kisha ichukuliwe hatua
haraka mkulima alipwe fidia.

Hata hivyo, anaeleza kuwa
kilimo cha kisasa cha umwagil-
iaji ambacho amekuwa akijihu-
sisha nacho kwa zaidi ya miaka
20, kimempatia mafanikio mengi
ikiwamo kuchochea hali yake ya
kiuchumi, uhakika wa chakula na
kusomesha watoto wake ambao
wako chuo kikuu.

Anasema ujuzi na zana ya
kilimo anavirithisha kwa watoto
wake, akieleza kuwa hakuna
mtoto katika familia zao ambaye
hajui kulima.

INAENDELEA UK.12
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UDSM vaja na Kituo cha jinsia, wenye
ulemavu kuongeza ellmu klushlrlklshl

ATIKA juhudi za kuwafikia
na kuwahudumia wenye
ulemavu ikiwa ni pamoja
na kuwaelimisha masuala
ya usawa wa kijinsia, Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam, kinajenga kituo
maalumu kwa ajili ya wanafunzi,
wafanyakazi na wageni.

Kituo hicho kitashughulikia
masuala mbalimbali yanayohusi-
ana na jinsia na ulemavu, kutoa
msaada wa kisaikolojia, vifaa
saidizi na elimu kuhusu haki za
binadamu na ukatili wa kijinsia ni
mradi unaongeza pia miundom-
binu rafiki kwa wenye mabhitaji
maalumu.

Kujenga kituo hicho kitakacho-
toa huduma kwa wakati mmoja
yaani ‘one-stop center’ ni juhudi
za UDSM kuimarisha elimu jumui-
shi, kuweka mazingira salama
yanayowashirikisha wote na kutoa
kipaumbele zaidi kwa wanafunzi
wenye mahitaji maalum.

Kituo hicho, kinajengwa kwa
ufadhili wa Benki ya Dunia (WB)
ambayo inazisaidia taasisi 23
za elimu ya juu, kujenga miun-
dombinu ya elimu na huduma
muhimu kwa ajili ya wanafunzi
kupitia Mradi wa Elimu ya Juu kwa
Mageuzi ya Kiuchumi (HEET).

Mkurugenzi wa Taasisi ya
Taaluma za Jinsia UDSM, Dk. Lulu
Mahai, anaiambia Nipashe kuwa
dhamira ya kituo hicho ni kuhu-
dumia kwa ukarimu, ukaribu na
ufanisi wanafunzi na wadau
wenye ulemavu wa aina mbalim-
bali kwa kuwapatia huduma kul-
ingana na mahitaji yao maalum,
ikiwamo usaidizi wa kijamii na
kitaaluma.

“Kituo hiki kitatoa nafasi kwa
wanafunzi wote wenye ulemavu,
aidha na wenye kuhitaji msaada wa
kisaikolojia, na huduma nyingine
kwa wanafunzi wa kawaida ili
kukabiliana na ukatili wa kijinsia,
tutahakikisha wanapata msaada
unaostahili ili kuimarisha elimu
na kufanikisha malengo yao ya
kitaaluma, kituo hiki ni sehemu
muhimu ya mpango wa chuo

%

Wanafunzi wenye mahitaji maalumu wanahitaji mazingira na miundombinu rafiki kwenye
elimu. PICHA: MTANDAO

kuhakikisha ushirikishwaji wa
makundi yote katika elimu ya juu,”
anasema Dk. Lulu.

Anaongeza kuwa kituo hicho
kitakuwa na dawati maalum la
kushughulikia changamoto zina-
zohusiana na jinsia, ili kuhakikisha
mazingira yasiyo na unyanyasaji
wa kijinsia na kuweka mbele haki
na usawa wa kijinsia, anasema
chuo kimejitolea kuhakikisha
kuwa mahali salama dhidi ya
unyanyasaji wa aina yoyote.

Anasema chuo kilianza kupokea
watu wenye ulemavu mwaka
1978 wakiwa wanaume, anasema
waliendelea kupokea na hadi sasa
wanao zaidi ya 20.

HISIA ZA WALENGWA

Mwakilishi wa WB, Profesa
Roberta Malee, anaipongeza UDSM
kwa kujenga kituo cha kwanza cha
aina hiyo nchini, akisema ni jambo

la kimapinduzi siyo kwa Tanzania,
bali Afrika pia.

“Tunafurahi kuona mnafanya
mapinduzi makubwa kwenye
elimu jumuishi tuna matumaini
mradi huu utaboresha maisha ya
wanafunzi wote kwa kutoa nafasi
za kipekee za kujifunza na kukua
katika mazingira yanayowajali.”
Anasema Prof. Roberta.

Erick Nyanda, mwanafunzi
mwenye ulemavu chuoni hapo,
anaelezea matumaini makubwa
kuhusu mradi huo akisema kituo
hicho kitakuwa kiunganishi cha
wanafunzi wenye ulemavu na wale
wasio nao.

Anasema kitawawezesha wote
kubadilishana mawazo, kushiriki
michezo na mazoezi mbalimbali ya
viungo, jambo litakalokuza umoja
na ushirikiano miongoni mwao.

“Tutaweza kupata msaada wa
moja kwa moja kwa mahitaji yetu
maalum, ikiwamo ushauri wa
kisaikolojia na vifaa vya kisasa vya
teknolojia vya kujifunza,” anasema
Erick.

Mashukura Kabwogi, mtaf-
siri wa lugha za alama UDSM,
anasema kituo hicho kitawasaidia
wanafunzi wenye ulemavu kupata
huduma stahiki na kujifunza bila
vizuizi. Mradi wa ujenzi wa kituo
hiki ni sehemu ya Mpango wa
Elimu ya Juu kwa Mageuzi ya Kiu-
chumi (HEET), mpango wa miaka
mitano unaofadhiliwa na Benki ya
Dunia kuimarisha elimu ya juu.

Dk. Liberato Haule, Naibu
Mratibu wa HEET UDSM, anasema
utagharimu Dola za Marekani
milioni 475 (sawa na shilingi
bilioni 109) kuboresha miundom-
binu ya elimu, ujenzi wa madar-
asa, mabweni, maabara, na vituo
vingine katika kampasi mpya za
chuo hicho zilizopo mikoa ya
Kagera, Lindi na Mtwara.

Aidha, anasema katika kubore-
sha utoaji wa elimu, wameten-
geneza mitaala 98 ambayo ipo
kwenye hatua za mwisho za kupata
ithibati kutoka Tume ya Vyuo

Vikuu Tanzania(TCU) ili kukidhi
mahitaji ya soko la ajira.

Anaongeza kuwa tayari walimu
38 wamepata mafunzo ya kuji-
funza teknolojia mbalimbali viwan-
dani na pia wataalamu 31 kutoka
sekta mbalimbali wameshiriki
kutoa mafunzo kwa wanafunzi wa
UDSM.

Anasema kuwa Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam kimefanya juhudi
mbalimbali  kutekeleza sera,
sheria, na miongozo inayohusiana
na haki za watu wenye ulemavu,
hususan katika elimu ya juu.

UDSM imetekeleza, Sera ya Taifa
ya Watu Wenye Ulemavu (2004),
ambayo inasisitiza umuhimu wa
kuwezesha wenye ulemavu kuju-
muishwa katika jamii, anaongza
Dk. Haule.

Chuo kimeandaa mikakati
inayolenga kuboresha mazingira
ya kujifunzia, ikiwa ni pamoja
na kufanya mabadiliko katika
mitaala na kutoa vifaa vya kusaidia
wanafunzi wenye ulemavu,
anasema.

Naibu Mratibu wa HEET UDSM,
anasema chuo kimezingatia pia
Sheria ya Watu Wenye Ulemavu
(2010), ambayo inalinda haki zao
katika mazingira ya elimu.

Kadhalika, anasema kimetimiza
matakwa ya Katiba ya Tanzania
(1977) inayotaka kuwapo misingi
ya haki za binadamu, ikiwamo haki
za watu wenye ulemavu, na ina-
sisitiza umuhimu wa usawa katika
kupata elimu na huduma nyingine.

Akizungumzia mradi wa HEET
na mustakabali wa elimu Tanza-
nia, anasema unatarajiwa kuwa na
matokeo makubwa kwenye elimu
ya juu kwa kuboresha miundom-
binu, vifaa na mitalaa ya kisasa
ili kuhakikisha kuwa wanafunzi
wanapata elimu inayolingana na
mabhitaji ya kiuchumi ya sasa na
ya baadaye.

Aidha, Dk. Haule anasema mradi
huo pia unalenga kuajiri walimu,
watafiti, na wasimamizi wenye
ujuzi na kufundisha kwa viwango
vya kimataifa.

Ni zama za mabadiliko Wamasai wanapogeuka wakulima mahiri
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“Ninavyo vifaa mbalimbali
kama trekta na vijana wan-
gu wanaoendesha, wanalima
wanaotesha wenyewe, wa-
napalilia na wanafanya kila
kitu, hivyo inatosha kusema
kwamba kwa sasa kwenye
kilimo tumebobea, tunallma
na kufundisha wengine,’
anasema Olonyoke.

Baraka Mathayo, ni mtoto
wa Olonyoke, anasema
amemuona mzazi wake
akijihusisha na kilimo kwa
muda mrefu, na ndicho kili-
chomsomesha kuanzia ngazi
ya msingi hadi elimu ya juu
akiwa mwanafunzi wa Chuo
Kikuu cha Elimu DUCE.

Anamtaja mzazi wake
kuwa ni mkulima ma-
hiri anayeshirikiana na

wataalamu wa kilimo kama
AMDT na Beula katika kum-
wongezea mbinu mbalimbali
tza kitaalamu na kulima kwa
ija

“Katika mradi huu wa
umwagiliaji naona kuna
mafanikio makubwa kwa-
sababu ukiangalia shamba
linapendeza muda wote,
tunapata mboga na chakula
kwa wakati wote hatuhi-

taji kununua hata maisha
tunayaona ni mazuri.
Anaongeza: “Kutokana na
elimu yangu, nitapambana
kuendelea kuelimisha jamii
yetu ya Kimasai kuhusiana
na kilimo kwasababu ndicho
kilichompa mzazi wangu
pembejeo kama trekta,
nyumba, kuongeza miun-
dombinu ya kilimo, kununua
ardhi, pamoja na kutuso-

mesha na wadogo zangu,”
anasema Mathayo.

cha Orkirung'urung'u, Noa
Moringe, anasema miezi ya
Septemba na Oktoba afya
ya mifugo inadhoofika,
wakati huo huo thamani ya
mazao ikipanda, na kwamba
hiyo ni moja ya sababu
iliyowashawishi wafugaji
kujihusisha na kilimo.
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Mawasiliano ya kielektroniki

vanavyoibua shangwe serikalini

WANINI tusijenge mfumo

wa baruapepe serika-

lini ili kila mtumishi wa

umma afanye mawasi-
liano ya kiofisi kupitia utaratibu
huo?

Ndilo swali lililoifanya Mamlaka
ya Serikali Mtandao (e-GA) miaka
10 iliyopita, kusanifu na kujenga
mfumo wa baruapepe wa seri-
kali (Government Mailing System
(GMS) mwaka 2014.

Wakati huo ukiitwa Wakala wa
Serikali Mtandao - eGA), Mkuru-
genzi Mkuu wa Mamlaka ya Seri-
kali Mtandao (e-GA) Mhandisi
Benedict Ndomba, anasema.

Anongeza kuwa dhamira ya
ujenzi wa mfumo huo ni kurahisi-
sha mawasiliano kati ya taasisi za
umma na wadau wake, kuimari-
sha usalama wa taarifa za serikali.

Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA) ni nyenzo
muhimu na wezeshi katika utend-
aji kazi wa shughuli mbalimbali,
zikiwamo za kijamii na kiuchumi
pamoja na utoaji wa huduma kwa
umma, anasema Ndomba.

Anabainisha kuwa, kabla ya
maendeleo ya sayansi na teknolo-
jia, mawasiliano rasmi ya kiofisi
baina ya taasisi na wadau wake
yalikuwa ni barua na majalada,
yote yakitumia karatasi.

Ilikuwa ni gharama kubwa na
mchakato wenye kuchukua muda
mrefu, hivyo kupunguza tija na
ufanisi katika utendaji kazi na
utoaji huduma kwa umma.

Hivyo, katika jitihada za kutafuta
suluhisho la changamoto hizo na
kutokana na fursa ya maendeleo
ya teknolojia, e-GA ilisanifu na
kuanza ujenzi wa mfumo huo wa
baruapepe serikalini.

“Lengo la hatua hii ilikuwa ni
kuboresha huduma ya mawasi-
liano baina ya taasisi za umma na
wadau wake,” anasema Ndomba.

Anakiri kuwa GMS imerahisi-
sha mawasiliano katika taasisi za
umma na wadau wake pamoja na
kuwawezesha viongozi na watend-
aji kufanya uamuzi kwa wakati.

Anafafanua kuwa kabla ya
kuwapo kwa mfumo huo, baadhi
ya taasisi za serikali zilikuwa
zinatumia mifumo ya barua-
pepe binafsi iliyotengenezwa na
makandarasi.

Wengine walitumia baruapepe
za muda mfupi kutoka kwa watoa
huduma kama vile Yahoo na
Gmail kwa ajili ya kubadilishana
taarifa na nyaraka mbalimbali.

“Mifumo ya baruapepe ya
aina hii inakabiliwa na changa-
moto mbalimbali za kiusalama,
kwani utunzwaji wa taarifa hizo
haukuwa wazi kwa serikali kwa

Mkurugenzi Mkuu wa e-GA, Benedict Ndomba. PICHA: MTANDAO

kuwa, hakukuwa na makubaliano
yoyote kuhusu usalama wa taarifa
kati ya serikali na watoa huduma
wanaomiliki mifumo hii,” ana-
fafanua Ndomba.

Anabainisha kuwa, gharama za
ununuzi na uendeshaji wa mifumo
hiyo zilikuwa kubwa na ufanisi
ulikuwa mdogo.

Anasema matumizi ya mfumo
wa GMS sio tu umeokoa kiasi
kikubwa cha fedha serikalini, bali
pia umehakikisha usalama wa
taarifa zake na uhakika wa upa-
tikanaji wa huduma ya mawasi-
liano kwa njia ya baruapepe katika
taasisi za umma.

“Katika kipindi cha miaka 10
tangu kuanza kutumika kwa
mfumo wa GMS, mawasiliano kwa
njia ya baruapepe kati ya taasisi za
umma yamekuwa ya uhakika na
salama zaidi.

“Ikiwa ni pamoja na kuzi-
wezesha taasisi zote za umma
kufanya mawasiliano kwa njia
ya baruapepe kwa kutumia
kikoa (domain) cha ofisi husika
hali inayowezesha utambulisho
wa taasisi inayohusika,” anasema
Ndomba.

Anaongeza kuwa, moja ya maju-
kumu ya mamlaka ni kutengeneza
miundombinu na mifumo shiriki-
shi kwa ajili ya matumizi ya taasisi
za umma kwa lengo la kupunguza
kurudufu mifumo ya TEHAMA.

Hivyo, anasema usanifu, ujenzi
na matumizi ya mfumo huo wa
GMS, ambao sasa unatumiwa na
taasisi zote za serikali, umeondoa
utitiri wa mifumo ya baruapepe
iliyokuwa ikitumiwa katika taasisi

mbalimbali za umma.

Aidha, umepunguza gharama za
uendeshaji kwa serikali kwa kila
taasisi kununua na kuendesha
mfumo wake wa baruapepe.

Ndomba anasema hadi sasa
jumla ya taasisi na vituo vya
kutolea huduma zaidi ya 700 zina-
tumia mfumo wa GMS zikiwamo
wizara na idara zinazojitegemea,
mashirika ya umma, taasisi za
umma, majiji, manispaa, mamlaka
na wakala za serikali pamoja na
halmashauri za wilaya.

“Mfumo wa GMS hufanyiwa
maboresho mara kwa mara kadri
mabadiliko ya teknolojia yanavyo-
jitokeza ili kudhibiti usalama wa
mfumo pamoja na kukidhi mahi-
taji ya watumiaji.

“Kwa kuwa, kadri mabadiliko
ya teknolojia yanavyojitokeza,
pia mahitaji ya watumiaji katika
mfumo huongezeka na wakati
mwingine, inatupasa kuongeza
mambo mapya ili kukidhi mahitaji
ya watumiaji,” anasisitiza Ndomba.

Kadhalika, anasema kuwapo
kwa mfumo wa baruapepe wa seri-
kali kumewezesha taasisi zote za
umma kuwa na baruapepe zenye
kikoa cha jina la taasisi husika kwa
watumishi wake wote bila kujali
taasisi ina uwezo kifedha au lah.

Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya
Wahasibu Tanzania (NBAA) Pius
Maneno, anasema, mfumo wa
GMS umerahisisha kutuma na
kupokea barua ndani ya taasisi za
umma.

Anasema awali kutuma barua
za kawaida kulitumia muda mrefu
hadi kufika ofisi iliyokusudiwa na

Mfumo wa
GMS hu-
fanyiwa
maboresho
mara kwa
mara kadri
mabadiliko
yva teknolo-
jla yana-
Vyojitokeza
i kudhibiti
usalama

wa mfumo
pamaoja na
kukidhi ma-
hitaji ya wa-

tumiaji.

muda mwingine barua hiyo hufika
kwa kuchelewa na kuathiri utoaji
huduma.

“Sasa hivi kupitia GMS
kila taasisi imetengenezewa
akaunti maalumu kwa ajili ya
kutuma barua, hapa NBAA tuna-
tumia barua@nbaa.go.tz na
baada tu ya kubonyeza kitufe cha
kutuma, barua inakuwa imem-
fikia mhusika bila kuchelewa,”
anasema Maneno.

Ofisa TEHAMA Mwandamizi
Tume ya Taifa ya Sayansi na
Teknolojia (COSTECH), Salumu
Ally Kulindwa, anaipongeza
e-GA kwa kutimiza miaka 10 ya
matumizi ya mfumo wa GMS, na
kuishauri e-GA kuimarisha ush-
irikiano zaidi kati yake na taasisi
nyingine za umma ikiwamo
COSTECH.

“Katika miaka 10 ya matumizi
ya mfumo wa GMS, COSTECH
tunajivunia sana mfumo huu
kwani e-GA imekuwa ikitoa ush-
irikiano wa haraka pale tunap-
opata changamoto yoyote katika
matumizi ya mfumo huu au hata
mfumo mwingine, e-GA hutatua
changamoto hizo na kutoa mreje-
sho kwa wakati,” anasema Salum.

Ofisa Uhusiano na Mawasiliano
Mwandamizi wa Bodi ya Waha-
sibu Tanzania (NBAA), Margreth
Kageya, anasema mfumo wa GMS
umerahisisha utumaji na upokeaji
wa taarifa za serikali kwa taasisi
za umma.

Dk. Adolar Duwe, Ofisa Utumi-
shi Mkuu kutoka Idara ya Utawala
na Rasilimali Watu Bohari ya
Dawa (MSD) anasema, anasema
awali gharama za uendeshaji wa
mifumo ya baruapepe katika
taasisi za umma zilikuwa kubwa.

Anaeleza kuwa changamoto
yoyote ya mfumo ilikuwa ikitokea,
ilibidi kumlipa mkandarasi kuleta
mtaalamu aliyejenga mfumo huo
ili kutatua changamoto husika.

Mkurugenzi wa Usimamizi wa
Huduma za TEHAMA wa e-GA,
Ricco Boma, anasema mamlaka
hutoa mafunzo ya usimamizi wa
mfumo huo ili kuwajengea uwezo
maofisa wa vitengo vya TEHAMA
serikalini, waweze kusimamia
ipasavyo uendeshaji wa mfumo
huo kwa ufanisi zaidi.

Meneja wa Huduma za Sheria
wa e-GA Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Jeshi la Polisi
(SACP) Rafael Rutahiwa, anatoa
wito kwa watumishi wa taasisi za
umma, kutumia mfumo wa GMS,
kila wanapofanya mawasiliano ya
serikali, kwani kutokufanya hivyo
ni uvunjifu wa Sheria ya Serikali
Mtandao ya Namba 10 ya Mwaka
2019.

Katika kuadhimisha miaka
10 ya matumizi ya GMS, faida
nyingi zimepatikana zikiwamo
kuongezaka kwa tija na ufanisi
wa huduma ya mawasiliano seri-
kalini, pamoja na kuimarika kwa
usalama wa taarifa za serikali.
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ELIMU
NA JULIETH
MKIRERI,

KIBAHA

Stadi za maisha kwa wasichana
zinavyowapa u1a5|r| mabinti shuleni

LIMU kwa msichana ni kila

kitu, ni uwekezaji ambao

taifa linavuna mama, mke

na mzalendo bora aliyee-
limika na mshiriki wa maendeleo
endelevu.

Pia elimu hiyo ni nyenzo inay-
owezesha msichana kujitegemea
kiuchumi, kuchangia maendeleo
ya jamii yake, kufanya maamuzi
bora kuhusu afya yake, ndicho
wanachosema Shirika la Room to
Read.

Taasisi hiyo inayotekeleza
mradi wa elimu kwa msichana ka-
tika mikoa ya Tanga, Pwani, Dar
es salam na Morogoro, ni katika
juhudi hizo imewafikia wasichana
19,000 wakinufaika na elimu hiyo.

Katika mradi huo watoto wa
kike wamenufaika na elimu ya
stadi za maisha ambayo kwa
asilimia kubwa ikiwawezesha ku-
jiamini na kuanzisha miradi mi-
dogo ya kuwaingizia kipato.

Mwakilishi wa Mkurugenzi
Mkazi wa Shirika la Room to
Read, Agripina Kadama, anasema
mitaala ya elimu ya stadi za mai-
sha imetoa mwanga na kwamba
ni wakati wa kuendelea kushiriki-
ana na wadau, serikali na wazazi
na walezi kuwezesha stadi za mai-
sha kuwa msaada kwa watoto wa
kike.

Agripina anaiambia Nipashe
kuwa katika mradi huo wasichana
19,000 wa mikoa ya Morogoro,
Tanga, Pwani na Dar es Salaam
wamefikiwa.

“Watoto  wakipatiwa  stadi
za maisha zinaokoa taifa la ke-
sho vivyo hivyo vizazi vijavyo vya
mtoto wa kike vinatakiwa kupewa
fursa hiyo,” anasema.

Anaipongeza serikali kwa ujen-
zi wa mabweni kwenye baadhi
ya shule kumlinda mtoto wa kike
kwa kumuokoa na vishawishi vya
njiani anapoelekea shuleni, kure-
jea nyumbani na kushirikiana na
jamii inayomzunguka.

Anasema Room to Read inaami-
ni kuwa msichana aliyeelimika
analea watoto wenye afya na was-
omi na hivyo kuvunja mzunguko
wa umaskini, ujinga na maradhi,
utapiamlo na udumavu.

Kadhalika wanawake walioeli-
mika wanachangia katika kukuza
uchumi kwa kufanya kazi katika
sekta mbalimbali. Elimu hiyo in-
awajengea uwezo wa kuanzisha
biashara na hivyo kujikwamua
kiuchumi, wanawake walioeli-
mika wanajua umuhimu wa afya
na hivyo kutunza afya zao na za
familia. Pia wanakuwa na uwezo
wa kupanga familia zao na hivyo
kuchagua idadi ya watoto wanay-

Kubuni mitindo na kushona ni moja va stadi za kazi wanazojifunza mabinti shulem PICHA:
MTANDAO

Watoto wak-
ipatiwa stadi
Za maisha
Zinaokoa
taifa la ke-
sho vivyo
hivyo vizazi
Vijavyo vya
mtoto wa
kike vinatak-
Iwa kupewa
fursa hiyo.

otaka kuwa nao.

Kwa mkoa wa Pwani wanafunzi
wa kike wameanzisha kazi ya ku-
uza bidhaa, kutengeneza sabuni
ambazo wakiuza wanapata fedha
za kununulia baadhi ya mabhitaji
ambayo yalipaswa kufanywa na
wazazi na walezi wao.

Anakumbusha kuwa serikali
inapaswa kutenga bajeti kubwa
zaidi kwa elimu ya msichana, ku-
jenga shule zaidi, na kutoa mas-
omo kwa wasichana, sambamba
na jamii kubadili mtazamo kuhu-
su umuhimu wa elimu ya msicha-
na na kuunga mkono juhudi za
kuhakikisha kwamba wasichana
wote wanapata elimu.

Vivyo hivyo, walezi na wazazi
wanapaswa kuwahakikishia ma-
binti kupata elimu na kuwaunga
mkono katika masomo yao huku
asasi za kiraia zikisaidia kusaid-
ia kuhamasisha jamii kuhusu
umuhimu wa elimu ya msichana
na kutoa huduma za usaidizi kwa
wasichana.

Anaeleza kuwa kufundisha sta-
di za maisha shuleni kunachangia
kumwezesha mtoto wa kike ku-
jiamini na kuanza kijitengenezea
kipato katika umri mdogo.

Aidha, stadi za maisha ni njia
mojawapo ya watoto kuwa na
uwezo wa kuwasaidia wengine
na kuondokana na hali ya ku-
wategemea wazazi wao muda
mwingi huku wakiwa na uwezo
wa kumudu kununua baadhi ya
mahitaji yao kwa akiba wanazo-
tunza.

Mmoja wa wazazi Cloud Sapra-

pasen, akizungumzia juhudi za
Room to Read, anasema stadi za
kazi ni ukombozi kwa watoto wa
kike.

Saprapasen anasema stadi za
maisha kwa watoto wa kike ni
muhimu kufundishwa wakiwa
wadogo kwani zimekuwa kielel-
ezo cha kuwafanya wajiamini na
kuanza kujitegemea wakiwa bado
wadogo huku wakiwa vinara wa
kuepuka vishawishi.

“Umuhimu wa kuwafundisha
watoto stadi za kazi ni kuwawez-
esha kujiamini na wanawasaidia
wengine wakiwamo wazazi na
walezi. Pia zinaimarisha usawa
kwa kuondoa ubaguzi wakati wa
kutoa majukumu kwa watoto,”
anasema.

Ester Matiku, mwalimu wa
Sekondari ya Mwambisi Forest
Kibaha anasema stadi za maisha
zinazofundishwa zinamtengen-
eza mtoto wa kike kujitegemea
hata akihitimu masomo anajiajiri
badala ya kusubiri kuajiriwa.

“Room to Read inasaidia wato-
to wa kike kutulia shuleni na kuz-
ingatia masomo, stadi za maisha
zinawaandaa kuwa wazalendo,
viongozi wa baadaye na wenye
kujali utu,” anasema.

Anasema wakati wa kufundi-
sha amekuwa akitumia mbinu
shirikishi, na njia ya majadiliano
ambayo inajenga usawa wa wa-
sichana na wavulana lengo kum-
fanya mtoto wa kike aweze kuwa
jasiri katika kujieleza na kujibu
maswali awapo shuleni lakini pia
hata akiwa nyumbani.

Ester anasema stadi za Kkazi
zimeleta mabadiliko kwa watoto
wa kike moja wapo ni kuachana
na utoro, mimba lakini pia watoto
wamekuwa wanajiamini kwa ku-
penda shule na kupigania ndoto
7ao.

Mwakilishi kutoka Wizara ya
Elimu Sayansi na Teknolojia, Ram-
son Chambua, anasema shule
za wasichana za bweni katika
mikoa 16 zimejengwa na nyingine
10 zitajengwa kuendelea kuhakik-
isha watoto wa kike wanaosoma
katika mazingira salama.

Anasema lengo ni kujenga
shule 100 za wasichana za bweni
na kwasasa wanaanza kwa kila
mkoa ambapo pia aliwakum-
busha wazazi na walezi kulinda
usalama wa mtoto na kutoa taar-
ifa pale wanapobaini kuna jambo
haliendi sawa.

Chambua anasema serikali
inaendelea kuzuia mdondoko
kwa wanafunzi ambao tayari
Shirika la Room to Read lime-
shafanya huku akisisitiza walimu
kufundisha kwa hadithi na mi-
fano ili kuboresha uelewa kwa
wanafunzi.

Baadhi ya wanafunzi walionu-
faika wanasema elimu ya stadi za
maisha imewasaidia sasa kutunza
fedha wakiwa shuleni na kuanzi-
sha miradi ambayo inawasaidia
kununua baadhi ya vifaa pindi
wazazi wao wanapokuwa hawana
fedha,” anaeleza.

Aisha Mussa mwanafunzi wa
Nyumbu Sekondari ambaye ni
mmoja wa wanufaika wa mradi
wa elimu kwa msichana anasema,
alianza kuingia katika mradi huo
akiwa darasa la tano hadi sasa
anaendelea nao umemuimarisha
ukilinganisha na alikotoka, akitaja
kujiamini.

Anasema awali hakuwa na
uwezo wa kuzungumza mbele
za watu lakini pia uwezo wake
darasani haukuwa wakuridhisha
na wanafunzi wengine walikuwa
wakimdharau kupitia mradi wa
msichana ulimpa ujasiri na kufan-
ya vizuri darasani na hata kwenye
uongozi shuleni.

“Nilikuwa kati ya wanafunzi
waliodharaulika kwa kuwa na uw-
ezo mdogo shuleni hata nilipoan-
za kidato cha kwanza nilipangwa
darasa ambalo wanafunzi wengi
uwezo wao uko chini kupitia mra-
di wa msichana nilikuwa jasiri
wa kusoma kwa bidii na kupata
daraja la juu la ufaulu pia niliweza
kugombea nafasi za uongozi nika-
pata na kuwa kiongozi bora jam-
bo ambalo kabla ya mradi sikuwa
nalo,” anaeleza.
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TOSCI kufungla
mbegu
zinazouzwa
nje ya mfumo

Na Thobias Mwanakatwe,

SINGIDA

TAASISI ya Kudhibiti
Ubora wa Mbegu Tan-
zania (TOSCI) Kanda ya
Kaskazini imetangaza

kuzifungia mbegu ambazo

zinauzwa nje ya mfumo
wa ruzuku katika maduka

yaliyoko mkoa wa Singida

hadi hapo zitakapoingi-
zwa katika mfumo huo

kama ilivyoelekezwa na
serikali.

Mkaguzi kutoka TOSCI,
Areth Kibalaza alisema
hayo juzi baada ya ku-
fanya ukaguzi kwenye
maduka mkoani hapa na

kubaini baadhi ya maduka :

yanaendelea kuuza mbe-
gu za mahindi bila ku-
tumia mfumo wa ruzuku,
jambo ambalo ni kosa na
linaleta mwanya kuuzwa
mbegu ambazo ni feki.
“Tumepita kwenye
maduka na mbegu zote
ambazo zinauzwa nje
ya mfumo wa ruzuku
zimefungiwa mpaka pale
zitakapoingizwa kwe-
nye mfumo, kwa hiyo
mawakala wote wa kuuza
mbegu wahakikishe wa-
nazisajiri kwenye mfumo
wa ruzuku,” alisema.

Mkaguzi Zera Mwankem-

wa alisema wauzaji am-
bao walikuwa na mbegu
walizokuwa wanauza
katika msimu uliopita
ambazo hazina stika,
wawasiliane kampuni au
mawakala waliowaulizia

ili zisajiliwe katika mfumo

wa ruzuku.

Alisema mbegu zote am-
bazo hazitasajiliwa kwe-
nye mfumo wa ruzuku
hazitaruhusiwa kuuzwa
madukani na mfanya-
biashara atakayekiuka
agizo hilo atachukuliwa
hatua kwa mujibu wa
sheria.

Baadhi ya wakulima wal-

isema utaratibu wa kuka-
gua maduka unaofanywa
na TOSCI ni mzuri kwa
kuwa unasaidia kudhibiti
mbegu feki ambazo zime-
kuwa zikiingizwa sokoni
kinyemela na wafanyabi-
ashara wasio waaminifu.

Walisema serikali kupitia :
TOSCI iwe inafanya kaguzi :
kama hizo mara kwa mara :

kwani kila inafika msimu
wa kilimo mbegu zinaan-

za kuingizwa hali ambayo

imekuwa ikisababisha

hasara kwa wakulima kwa :

kupata mazao kidogo.
Wakala wa Pembejeo,
Anna Marema, alisema
uuzaji wa mbegu kwa
kutumia mfumo wa fu-
zUku umesaidia sana
kuongezeka kwa mauzo
ya mbegu katika duka

lake kwasababu wakulima

wanakuwa na uhakika wa

kupata mbegu bora katika

duka lake.

Wabunge waibana serikali

‘madeni ya wazabuni

Na Augusta Njoji, DODOMA

ABUNGE wameiba-

na serikali kuhusu

madeni ya wazabu-

ni waliotoa huduma
kwenye shule za serikali na ma-
kandarasi kwa kuwa yamekuwa
ya muda mrefu, hata kusababisha
baadhi yao kufilisiwa na benki
walizokopa.

Katika swali la msingi, Mbunge
wa Moshi Mjini (CCM), Priscus Ta-
rimo, alihoji mpango wa kuwali-
pa wazabuni wanaotoa huduma
mbalimbali, hususani chakula
kwenye shule za serikali ambao
wanadai kwa muda mrefu.

Vilevile, akiuliza swali la
nyongeza, Mbunge wa Viti Maalu-
mu (CCM), Asia Halamga alisema
katika kipindi cha bajeti ya mwa-
ka 2024/25, waziri (hakumtaja)
alisema kuwa zimetolewa Sh. bil-
ioni 949 kwa ajili ya ulipaji mad-
eni mbalimbali.

“Ninataka kujua iwapo watoa
huduma shuleni kama wapo kwe-
nye fedha hizi na pia ninataka ku-

fahamu wanatakiwa kulipa kwa
muda gani ili wananchi hawa wa-
fahamu watakaa muda gani kwa
sababu watoa huduma shuleni
wengi ni wajasiriamali wadogo
wadogo,” alisema.

Mbunge wa Viti Maalumu
(CHADEMA), Grace Tendegu,
alisema serikali inasema ina-
fanya uhakiki ndipo ilipe madeni
hayo, lakini kuna wazabuni na
makandarasi wanadai madeni ya
miaka mitatu na kuhoji uhakiki
unachukua muda gani ili walipwe
fedha zao.

Mbunge wa Viti Maalumu
(CHADEMA), Cecilia Pareso,
alisema miongoni mwa watu wa-
naodai serikali kwa muda mrefu
ni makandarasi wa barabara.

“Watu hawa wanaochukua kazi
hizi, wengi wanakwenda kukopa
benki wakati wanatakiwa kufan-
ya marejesho. Serikali haijawali-
pa. Nini kauli ya serikali kwa
makandarasi wanaodai na wapo
wengine wamefilisiwa kwa saba-
bu walikwenda kukopa?” alihoji.

Mbunge wa Viti Maalumu

(CCM), Neema Lugangira, alisema
tatizo la madeni ya wazabuni wa
chakula shuleni linaathiri upa-
tikanaji chakula na kuathiri pia
uwezo wa kusoma kwa watoto.

“Agosti mwaka huu, Naibu Wa-
ziri katika Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Zainabu Katimba alisema
bungeni kuwa wamewasilisha
Wizara ya Fedha madeni ya waz-
abuni wa chakula shuleni ya Sh.
bilioni 21.7.

“Je, uhakiki huu utakamilika
lini na kwa mfano Jimbo la Bu-
koba Mjini, kuna shule sita za
sekondari ambazo ni za serikali
ambazo zinadai Sh. milioni 936
na ni kati ya mwaka hadi miaka
sita,” alisema.

Akitoa majibu ya maswali hayo,
Naibu Waziri wa Fedha, Hamad
Hassan Chande alisema serikali
inaendelea na utaratibu wa ulipa-
ji madeni mbalimbali, yakiwamo
ya wazabuni wa chakula waliotoa
huduma katika shule hizo.

Alifafanua kuwa ulipaji huz-
ingatia upatikanaji mapato na

uhakiki wa madeni unaofanywa
na Mkaguzi wa Ndani Mkuu wa
Serikali (TAG) na kwamba lengo
la serikali kufanya uhakiki ni
kutekeleza azma ya usimamizi na
udhibiti wa matumizi ya fedha za
umma kulingana na Sheria ya Ba-
jeti, Sura 439, na Sheria ya Fedha
za Umma, Sura 348.

Alisema Wizara ya Fedha ina-
zielekeza halmashauri zote nchi-
ni kulipia huduma mbalimbali
wanazopokea kutoka kwa watoa
huduma kwa wakati ili kuepuka
ulimbikizaji madeni na kuondoa
usumbufu usio wa lazima kwa
watoa huduma.

Chande alisema watoa hudu-
ma shuleni walikuwa sehemu ya
wanufaika wa fedha zilizotengwa
mwaka jana na kuwa zinaendelea
kulipwa hadi mwaka ujao.

“Nimwombe mheshimiwa
mbunge na wazabuni wawe na
subira, muda ukifika fedha zao zi-
talipwa, uhakiki utakapokamilika
na mapato yakipatikana watalip-
wa wazabuni wote pamoja na
makandarasi,” alisema.

Naibu
Waziri
wa Ma-
dini, Dk.
Steven
Kiruswa

akim-
sikiliza
Mbunge
wa
Singida
Mashari-
Ki, Miraji
Mtaturu,
njeva
Ukumbi

mjini
Dodoma

jana.
PICHA:
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Bila mazingira bora ya kazi kwa
walimu, elimu bora itakuwa ndoto

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKURUGENZI wa Shirika la
Action Aid Tanzania, Bavon
Christopher, amesema licha ya
serikali kujenga miundombinu
mingi ya madarasa, kama maz-
ingira ya ufanyaji kazi kwa wal-
imu hayataboreshwa, elimu bora
nchini haitapatikana.

Christopher, alibainisha hayo
juzi jijini hapa, alipokuwa aki-
zungumza na waandishi wa
habari kwenye kikao na wadau
kutoa matokeo ya utafiti uli-
fanywa na shirika hilo kuhusu
kazi zenye staha kwa walimu wa-

“Tupo hapa kwa ajili ya kusam-
baza matokeo ya utafiti wa kazi

zenye staha kwa walimu wa-
nawake hasa katika maeneo ya
inafanya programu za elimu na
tunahakikisha kwamba katika
kuboresha ubora wa elimu tu-
nangalia pande mbili pande ya
mazingira ya wanafunzi lakini
pia upande wa walimu.

“Sasa kwa uzoefu wetu tume-
kuwa tukiona mara nyingi wal-
imu wamekuwa na mazingira
mabovu ambayo hayafai hali hal-
isi ya miundombinu yao ya ku-
fundishia, madarasa kupatikana
kwa vitabu nyenzo mbalimbali,
lakini vile vile ofisi zao unaingia
kwenye ofisi ya walimu unakuta
ni kama stoo,” alisema.

Alisema shule nyingi zinawal-

imu wengi ambao hawana ny-
ambayo inawalazimu wengi wao
kutembea umbali mrefu kwenda
kwenye vituo vyao vya kazi.
“Tumeona kwamba hata tuki-
fanya vipi hata tukijenga ma-
jengo mazuri ya madarasa la-
kini kama mazingira ya walimu
hayawezi kuboreshwa elimu
haiwezi kuwa bora hata mara
moja kwahiyo tumefanya utafiti
huu kuweza kuangalia hadhi ya
kazi yenye staha za Walimu wa
utafiti wetu umeonyesha mam-
bo mbalimbali,” alisema.
Alisema mambo hayo ni pamo-
ja na mazingira ya taaluma jinsi
gani mwalimu anatakiwa aen-

IBRAHIM galia malipo ambapo mishahara ni

: midogo hali ambayo inasababisha
: baadhi ya walimu kutofundisha
" vizuri na kujihusisha na mambo

: delezwe kitaaluma imekuwa ni
¢ changamoto ambayo inawafanya
: walimu wasiwe na uwezo mzuri
: wa kufundisha au kutoa maarifa

(kushoto), kwa wanafunzi.

“Lakini tumeangalia mazingira

¢ halisi nyumba vijijini zimekuwa ni
¢ hafifu na zisizokuwa na uwezo se-
* hemu nyingine unakuta nyumba
: haina hata umeme, ofisi hamna
. wakati mwingine walimu wana-
: tumia madarasa kama ofisi wakati
¢ mwingine walimu wanarundikana
wa Bunge l<wenye ofisi ndogo' ukiingia una-
: kuta vitabu, karatasi za wanafunzi
: chaki kila kitu ndani ya ofisi ndogo
: yaani ni kama stoo,” alisema.

Alisema utafiti huo pia umean-

mengine ya kujitafutia riziki.

“Kwa sababu kama mwalimu
anafamilia na mshahara hautoshi
mwisho wa siku atangalia maz-
ingira mengine ya kujaribu kuji-
patia kipato sasa hiyo inashusha
uwezo wa mwalimu kufundisha,”
alisisitiza.

Kadhalika, alisema katika utafiti
huo wameangalia haki ya masaa
ya kazi walimu wakiwa wachache
mwalimu mmoja itabidi achukue
majukumu makubwa.

Alisema kwa mujibu wa sera ya
elimu mwalimu mmoja anatakiwa
afunishe wanafunzi wasio zaidi
40, lakini wakati mwingine darasa
moja wanafunzi zaidi ya 80.

Ofisa Elimu Awali na Msingi
Wilaya ya Mafia, Ephata Kaale,
alisema utafiti huo umekuja
wakati mwafaka kwa kuwa bado
walimu wengi nchini hasa l<atika

na changamoto mbalimbali.
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Waliokosa mawasiliano
miaka 40 sasa kuyapata

Na Elizabeth John, NJOMBE

ANANCHI wa

Kata ya Ikondo,

Halmashauri  ya

Wilaya ya Njombe
wanatarajia  kuondokana na
adha ya mawasiliano ya simu
kwa zaidi ya miaka 40 baada
ya serikali kuanza ujenzi wa
mnara.

Hayo yalielezwa mwishoni
mwa wiki na Mbunge wa Lu-
pembe, Edwin Swalle alipozun-
gumza na waumini wa Kanisa
Katoliki Parokia ya Matembwe,
wilayani Njombe.

Swalle alisema kutokana na
tatizo la mawasiliano linalowak-
abili wananchi hao kwa miaka

mingi ambapo hali hiyo inasaba-
bisha kuzorotesha uchumi wao.
“Hatimaye kilio cha wananchi
kimesikika serikali tayari ime-
shapeleka makandarasi katika
kata hiyo ya Tkondo tayari kwa
kuanza ujenzi wa mnara huo
mara moja,” alisema Swalle.
Swalle alimshukuru Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa kusikili-
za na kutatua kero za wananchi
na kufanya matatizo yanay-
owakabili kuwa historia.
“Serikali inatekeleza miradi
mbalimbali ya maendeleo iki-
wamo uboreshaji wa huduma
kama katika sekta za afya, elimu,
barabara ambazo zimefunguiwa
kutoka kata moja kwenda ny-

ni kuhakikisha wananchi wa-
napata huduma bora,” alisema
Swalle.

Awali Paroko wa Parokia ya
Matembwe, Edward Msigwa
aliwataka wananchi kushiriki
shughuli za maendeleo katika
maeneo yao na kwamba kwa
kufanya hivyo kuna leta tija kwa
jamii na serikali.

Baadhi ya wananchi wa kata
ya Ikondo wamesema kujengwa
mnara wa mawasiliano katika
kata hiyo kunakwenda kufufua
uchumi wao kwa kuwa wali-
kuwa wanashindwa kuwasiliana
na wafanyabiashara kununua
mazao.

Mmoja wa wananchi hao, Is-
rael Mhada alisema kujengwa

mnara wa simu katika kata yao
kutasaidia kukuza uchumi wao
kwa sababu watakuwa na ma-
wasiliano ya uhakika.

“Tunamshukuru sana
mbunge wetu na serikali ya Rais
Samia Suluhu Hassan kwa saba-
bu tutapata mawasiliano katika
uongozi wake, huko nyuma tu-
lipata shida kupata mawasiliano
kama vile tupo dunia ya peke
yetu,” alisema Mhada.

Aldo Msimike alisema kuto-
kana na umuhimu wa teknolojia
hivi sasa kata yao ilikuwa nyuma
kwa sababu ya kushindwa ku-
fanya biashara zao kisasa badala
yake walikuwa wanakikisia ili
kufika mjini Njombe na kuuza
bila ya makubaliano.

Urasimishaji ardhi
waondoa migogoro ya
mipaka Makambako

Na Mwandishi Wetu,
NJOMBE

WANANCHI wa Hal-
mashauri ya Mji wa
Makambako,  wilayani
Njombe wamesema
zoezi la urasimishaji ar-
dhi linaloendelea katika
maeneo yao limesaidia
kuondoa migororo ya
mipaka ambayo imeku-
wa inawakabili na ku-
sababisha ugomvi mion-
goni mwao.

Hayo yalielezwa
mwishoni mwa wiki na
wananchi wa mitaa ya
Kilimahewa na Mashu-
jaa iliyoko Halmashauri
ya Mji wa Makambako

wakati  wakizungumza
na Nipashe.
Walisema zoezi

hilo limesaidia kwa
kiasi kikubwa kuon-
doa migogoro ya ardhi
ambayo imekuwa iki-
jitokeza hasa pale wa-
nawake wanapofiwa na
waume zao.

Wananchi hao, akiwa-
mo Yusto Chungu, wal-
isema licha ya utaratibu
huo kuondoa migogoro
ya kimpaka, pia litasaid-
ia kupanga mji pamoja
na kukuza uchumi wao
kwa kuwa kupitia hati-
miliki watakazopewa, zi-
tawawezesha kunufaika
na mikopo kutoka kwe-
nye taasisi za kifedha.

Dorice Lunyungu
alisema  zoezi hilo
limekuja  wakati  sa-
hihi kwa sababu huko
nyuma watu walikuwa

wananyanganywa hadi
kutapeliwa kwa sababu
ardhi inakuwa haijar-
asimishwa.

Ofisa Mtendaji wa
Mtaa wa Kilimahewa,
Izack Lupenza, alise-
ma zoezi hilo lime-
ondoa changamoto
ya migogoro ya ardhi
iliyokuwa imekita mizizi
katika eneo lake la uon-
g0z

“Kwa kweli kipindi cha
nyuma hali ilikuwa ni
mbaya kwa sababu iliku-
wa haiwezi kupita siku
nzima hujapokea kesi ya
mgogoro wa ardhi na ili-
kuwa inasumbua muda
mrefu, inabidi utafute
watu wa zamani wanao-
jua historia ya eneo husi-
ka,” alisema Lupenza.

Ofisa Maendeleo
ya Ardhi katika Hal-
mashauri ya Mji wa
Makambako, Flaviana
Mamkwe alisema zoezi
hilo linaendelea kwenye
mitaa 19, huku akiwa-
taka wananchi ambao
mitaa yao inarasimisha
ardhi kutumia fursa
hiyo ili kuondokana na
migogoro isiyo na saba-
bu.

Mamkwe alisema
zoezi hilo linatakiwa ku-
kamilka ndani ya miezi
sita, hivyo wananchi
wanapaswa kujitokeza
kuhakiki taarifa zao
sambamba na kukamili-
sha michago ili kuweza
kupima mtaa mzima ili
mwananchi aweze ku-
patiwa hati miliki.

Mkurugenzi wa Kampuni ya JATU PLC, Peter Gasaya, akitoka katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu Dar es Salaam jana katika

kesi inayomkabili yenye makosa mawili, likiwamo la kujipatia Sh.
bilioni 5.1 kwa njia ya udanganyifu. Kesi hiyo imeahirishwa kuto-
kana na upelelezi kutokamilika. PICHA: IMANI NATHANIEL

DC awapongeza
wananchi
wanaojitolea
ujenzi miradi

Na Mwandishi Wetu, ILEJE

MKUU wa Wilaya vya lleje,
mkoani Mbeya, Farida Mgo-
mi, amewapongeza wananchi

Alisema vva_nanchl hao
wamechangia malori 10
ya mchanga na kuchimba
mashimo manne yenye
thamani ya Sh. milioni 1.5,
mradi ukigharibu Sh. milioni
69.4.

Mgomi aliyasema o
hayo mwishoni mwa wiki
alipotembelea na kukagua
maendeleo ya mradi huo
na kupongeza juhudi hizo
ambazo alisisitiza zinapaswa
kuungwa mkono na wa-
nanchi wa maeneo mengine.

“Wananchi mmeonesha
mfano wa kuigwa kusima-
mia mradi wenu kikamilifu,
lakini pia kujitoa kushiriki
kutekeleza mradi kwa zaidi
ya Sh. milioni 1.5.

“Fedha iliyotolewa na
serikali inaweza isitoshe
kutekeleza mradi kama am-
bavyo wananchi mnataka,
lakini kama ikitosha na in-
ayobaki ina maana inaende-
leza kazi nyingine za mradi
kulingana na mahitaji ya
wananchi,” alisema.

Alisema utekelezaji wa
mradi huo unalenga kujenga
matundu sita ya vyoo. Kati
yake, mawili ya wagonjwa,
mawili ya wahudumu, bafu
na choo cha wajawazito na
kingine cha wenye mahitaji
maalumu.

Mgomi alisema mradi huo
pia unahusisha kichomea
taka, shimo la majivu, shimo
la kondo la mama wajawa-
zito, kitakasa mikono na
uvvekau mfumo wa maiji.

Awali Mganga Mfawidhi wa
Zahanati hiyo, DK. Diannae-
ose Massawe, alisema mradi
huo umeshatumia Sh. milioni
50.7 sawa na asilimia 73.2 na
fedha zilizosalia Sh. milioni
18.7 zitatumika katika shu-
ghuli zilizosalia.

Alisema mradi umefikia asil-
imia 93 ya utekelezaji wake,
hivyo uko katika hatua nzuri
za Utekelezaji.

“Fedha iliyotolewa
na serikali inaweza
isitoshe kutekeleza
mradi kama ambavyo
wananchi mnataka,
lakini kama ikito-
sha na inayobaki ina
maana inaendeleza
kazi nyingine za mra-
di kulingana na ma-
hitaji ya wananchi,”
alisema.
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Umeme pasua
kichwa Zenji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ACT yazungumzia chama kikongwe

kubwagwa uchaguzi Botswana

© Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Zanzibar
imesema itaendelea kush-
irikiana na Serikali ya Tan-
zania kukabiliana na tatizo
[a umeme visiwani hapa.

Katibu Mkuu Wizara ya
Maji, Nishati na Madini,
John Joseph Kilangi, ali-
tangaza mpango huo katika
kikao cha watendaji wa
wizara hizo kilichofanyika
visiwani hapa jana.

Kilangi, alisema hatua hiyo
imekuja baada ya kubaini
kuwa Zanzibar imekuwa
ikipata umeme mdogo kwe-
nye njia zake hasa kutoka
gridi ya Taifa Tanzania
Bara.

Alisema kituo cha umeme
Mtoni kitakiwa kupokea
kilovoti 132, lakini kiwango
kinachofika ni 110 na ku-
sababisha baadhi ya viten-
dea kazi, ikiwamo tranfoma
kushindwa kufanya kazi.
Alisema hali hiyo im-
ekuwa ikitokea kituo cha
umeme cha Dar es Salam
kinapokuwa kinafanyiwa
matengenezo.

Kilangi, alisema nishati ni
sekta muhimu kwa uchumi
na ni injini ya maendeleo
ya nchi yoyote duniani.
Alisisitiza kuwa uwekezaji
hauwezi kuendelea kama
nishati hiyo inakabiliwa
na changamoto na Zan-
zibar kwa kiasi kikubwa
inategemea utalii kukuza
maendeleo, hivyo bila
umeme mambo hayawezi
kwenda vizuri.

Hata hivyo, alisema kuna
mkakati wa joto la ardhi
kutumika kuzalisha umeme
kwa wingi iliyogundulika
kusini mwa Tanzania Bara
katika Mkoa wa Mtwara.
Alisema kuna uwezekano
wa kuzalisha karibu mega-
wati 5,000 katika chanzo
hicho na mpango huo
utakapoanza Zanzibar ita-
nufaika.

Katibu Mkuu Wizara ya
Nishati Jamuhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Mhandi-
si Felchesmi Mramba,
alisema wanafahamu kuwa
Zanzibar imekuwa ikipata
umeme mdogo kutokana
na kifaa kinachotoa kutoka
bara kuanza kuzidiwa na
matumizi kuongezeka.

Mramba, alisema kikao
hicho kitajadili jinsi ya ku-
kabiliana na tatizo hilo kwa
kuongezea vifaa zaidi vya
kutoa umeme kutoka Dar
es Saalam kuja Unguja na
kingine Tanga hadi Pemba.
Alisema hatua zimeanza
kufanyika ikiwamo upem-
buzi yakinifu chini ya Ba-
hari ya Hindi, kukamilisha
mazungumzo ya Benki ya
Maendeleo ya Afrika (ADB)
kwa ajili ya kupata fedha
za mkopo na Shirika la
Umeme Tanzania (TANE-
SCO) kuanza mpango wa
kumpata mshauri wa kusi-
mamia mradi huo.

HAMA cha ACT-Wazalen-
do kimesema chama cha
upinzani cha Umbrella
For Democratic Change

¢ (UDC) cha Botswana kushinda
¢ uchaguzi ni kuvuma kwa pepo za
: mabadiliko ya demokrasia katika
: nchi za kusini mwa Afrika.

Kimesema kushindwa kwa Cha-

¢ ma cha BDP kilichotawala kwa
: miaka 58 nchini humo ni nguvu
: mpyayakizazichasasa kuvikataa
¢ vyama vikongwe.

Naibu Katibbu Mkuu wa ACT

Wazalendo Zanzibar, Omar Ali
Shehe, aliyasema hayo wakati
akizungumza na Nipashe kufuatia
ushindi wa UDC nchini humo ka-
tika uchaguzi uliofanyika hivi ka-
ribuni kwa kuvishirikisha vyama
vingi vya siasa.

Shehe, alisema matokeo yali-
otangazwa na Tume ya Uchaguzi
ya Botswana na kukipa ushindi
UDC ni kengele ya mageuzi ya ki-
siasa iliyopigwa kitambo na kuvi-
ondoa vyama vikongwe kuanzia
Malawi, Zambia, Kenya, Botswana
huku ANC cha Afrika Kusini
kikiponea chupuchupu kushind-

wa.

Alisema upepo huo ni wazi
kwa sasa unaelekea kuvipepe-
rusha vyama vyote vikongwe
katika nchi hizo za Kusini mwa
Afrika kutokana na utashi wa ki-
zazi hicho kuheshimu zaidi nguvu
ya demokrasia na mabadiliko
ya umma kufikia mageuzi ya
kweli.

“Huu ni wakati mpyawa  kizazi
cha mabadiliko. Zanzibar mwa-
kani kutapita kimbunga tsumani
cha demokrasia na kukisomba
Chama Cha Mapinduzi. Iwe isiwe,
CCM hakiwezi kuhimili kishindo

cha maadiliko,” alijigamba Shehe.

Aliongeza kusema kuwa wim-
bi la mabadiliko hayo lilianza
mataifa ya kaskazini, yakaelekea
magharibi mwa Afrika na sasa ku-
visomba vyama vya kusini mwa
Afrika baada ya Afrika Mashariki
huko Kenya na kuwa mfano wa
mabadiliko.

Naibu katibu mkuu huyo, alise-
ma ACT kimejiandaa kushiriki
uchaguzi huo ambao anaamini
CCM  kitaondoka madarakani
kwa njia za kiungwana kama
BDP kilivyoachia utawala Bot-
swana.

Kifaa cha
kutunzia
chupa za
plastiki
zilizotumi-
ka kikiwa
kimewek-
wa katika
kituo cha
daladala
cha Mbezi
Mwisho,
Dar es
Salaam
jana. Kwa
mujibu

wa abiria
kimewek-
wana
Uongozi wa
Wilaya ya
Ubungo ili
kuzuia utu-
paji ovyo
wa chupa
hizo kit-
uoni hapo.
PICHA:
SABATO
KASIKA

Wizara Kuzidi kutangaza utalii Z'bar kimataifa

| Na Rahma Suleiman,
: ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais Zan-

¢ zibar, Hemed Suleiman Abdulla,
: amesema Wizara ya Habari, Vi-
: jana, Utamaduni na Michezo na
: Wizara ya Utalii na Mambo ya
¢ Kale zitaendelea kuitangaza Zan-
. zibar kimataifa kwa kuweka maz-
: ingira bora ya utalii.

Abdula alitoa kauli hiyo kwa

. niaba ya Rais wa Zanzibar, Dk.
* Hussein Ali Mwinyi wakati wa ku-
: kabidhi zawadi kwa washindi wa
: mbio za kimataifa za marathon
¢ yaliyofanyika viwanja vya Forod-
¢ hani visiwani hapa.

Alisema kwa kipindi kirefu

i Zanzibar imejikita katika utalii
¢ wa msimu na kuvutia wageni
* wengi kutembelea maeneo ya
: kihistoria ya mji mkongwe na ya
¢ bahari.

Alisema jumla ya watalii
600,300 wametembelea Zanzi-
bar kwa mwaka huu.

Abdula, Zanzibar imejaliwa
kuwa na eneo kubwa la bahari
na kutumika vizuri kwenye utalii

kwamba inaweza kuongoza
ukanda wa Afrika katika utalii wa
michezo ya baharini.

Aliwataka wadau kujitokeza
kuendeleza michezo ikiwamo ya
mbio za marathon, pikipiki baha-
rini, kuogelea na ngalawa ili kuvi-
tangaza visiwa hivyo vya Unguja
na Pemba kimataifa.

Kwa mujibu wa Abdula, serikali
imepanga kujenga uwanja mpya
wa mpira wa miguu na kutumika
katika mashindano ya fainali ya
Mataifa ya Afrika (AFCON) mwaka
2027 na kuvifanyia ukarabati
mkubwa viwanja vya New Amani
Complex na Gombani Pemba
kulingana na viwango vya ki-

mataifa.

Aliwataka wanamichezo na wa-
nanchi kuendelea kulipa kodi na
kudai stakabadhi wanaponunua
bidhaa na kwa wafanyabiashara
kutoa wanapofanya mauzo ili kuz-
iba mianya ya upotevu wa mapato
ya serikali na kupiga hatua katika
maendeleo.

Waziri wa Utalii na Mambo ya
Kale, Mudrik Ramadhan Soraga,
alizipongeza kampuni za Tigo na
Zantel kwa kuendelea kutumia
eneo la Ngome Kongwe kama
kituo cha kuanzia mashindano
ya mbio hizo na kuzidi kutangaza
urithi huo wa mji Mkongwe na
utalii.

Alisema mashindano hayo
yanatoa fursa kwa mataifa na wa-
shiriki kupata nafasi ya kutem-
belea vivutio vya utalii vilivyoko
visiwani hapa na kuitangaza Zan-
zibar wakati wanaporejea nchini

mwao.

Mwenyekiti wa mashindano
hayo, Hassan Mussa alisema wa-
napongeza hatua za Rais Mwinyi
kuboresha miundombinu ya
michezo kwa kujengwa viwanja
vipya na vya kisasa vya michezo
na barabara ambazo ni rafiki kwa
wanariadha.

Alisema Tigo/Zantel kwa kush-
irikiana na wadau wengine wa
Zanzibar mashindano ya mbio
hizo za Marathon wataendelea
kuunga mkono juhudi za Rais
Mwinyi za kuimarisha sekta ya
michezo nchini kwa kipindi chake
cha uongozi cha miaka 10.

Ofisa Mkuu wa Biashara wa
Tigo/ Zantel, Isack Nchunda,
alisema wataendelea kudhamini
mashindano hayo na mengine ili
kuiunga mkono serikali na kue-
ndeleza vipaji vilivyoko nchini
kupitia michezo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCH

ANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

ASHURA MUHSIN ABUBAKARI
anatangaza kupotea kwa cheti kidato
cha nne, chenye index namba P
2633/0003/2015  kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
SAMBU SECONDARY SCHOOL CENTRE.
Mwaka 2022. Yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo cha polisi . Taarifa ya
Polisi: PHQ/DAR/KIN//238498/2024

TANGAZO LA

KAZI/JUALIMU

Tunatangaza nafasi za kazi

ya ualimu mchepuo wa
kingereza kwa masomo yote
na madarasa yote kuanzia
chekechea Hadi darasa la
saba, sifa za chekechea ni
certicate au diploma na kwa
darasa la kwanza Hadi la
saba ni diploma au shahada
ya kwanza ya elimu.

Mawasiliano 0783298900

KUPOTEA KWA BARUA

YA OFA YA KIWANJA

THECLA WANKURU KOHI
anatangaza katika nafasi
kama msimamizi wa mirathi,
kupotea kwa Barua ua ofa
(Letter of offer) ya kiwanja no
415. Kilichopo chiniyajinala
Yadon Mtarima Kohi,
kilichopo Jangwani Beach,
Dar es Salaam. Yoyote
atakayekiona atoe taarifa
kituo cha Polisi
PHO/DAR/KIN/240321/2024

KUPOTEA KWA BARUA
YA OFA YA KIWANJA

THECLA WANKURU KOHI
anatangaza katika nafasi
kama msimamizi wa mirathi,
kupotea kwa Barua ya Ofa
(Letter of Offer ) ya kiwanja
no. 77 Kitalu D kilichopo chini
ya jinala Yadon Mtarima Kohi,
kilichopo Tegeta, Dar es
Salaam. Yoyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha Polisi :
PHQ/DAR/KIN/240353/2024.

TANGANZO, TANGAZO
MNADA WA NYUMBA

FAGIO BROKERS KWA IDHINI TULIYOPEWA
NA HATOSWI/SAJFA MICROFINANCE CO.
LTD, TUTAUZA KWA MNADA WA HADHARA
NYUMBA MOJA MALI YA RAYMOND A.
MWAMPALANJE ILIYOPO KITONGOJI CHA
SWILA, KIJIJI CHA NZUNDA - RUNGWE.

MNADA UTAFANYIKA SIKU YA JUMAATANO
TAREHE 30/10/2024 KUANZIA SAA 5:00
KAMILI ASUBUHI ENEQ NYUMBA ILIPO.

MASHARTI YA MNADA

1. MNUNUZI ATATAKIWA KULIPO 25% YA BEI
YANYUMBA NA SALIO LA 75%LIMALIZIWE
NDANI YA SIKU KUMI NA NNE KUANZIA
TAREHE YA MNADA.

2. GHARAMA ZA KUBADILISHA UMILIKINIZA
MNUNUZI

MAWASILIANO 0768224862/0758063383

IN THE DISTRICT COURT OF KYELA
AT KYELA

CIVIL CASE N0.26907 OF 2024

MOHAMMED INTERPRISES (TANZANIA)
LIMITED—-PLAINTIF

VERSUS
BOAZ ANYITIKE KYANDO——————- DEFENDANT
TO: BOAZ ANYITIKE KYANDO

TAKE NOTECE that hearing of the above suit has
been set down for Mention on 07 day of 11, 2024 at
08:30am in foreman thereafter at district court
You must produce on that day all the witnesses
upon whose evidence and all the document upon
which you inted really in support of your case

Given under my hand and the seal of this 25th day
0f 10,2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBLA WILAYA YA DODOMA
MAHALIDODOMA

MAOMBI MADOGO NA.189 YA MWAKA 2024

BAINA YA
ALFA M SONYO. MDAI
NA WENZAKE.
DHIDI YA
1. KEDMOND M CHILONGOLA. MDAIWA
KWA:
KEDMOND M CHILONGOLA
POPOTE ULIPO.

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo
yake yameelezwa katika Nakala ya Maombi ambayo inapatikana
katika Baraza hili.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili Wewe
binafsi,Wakili au Mwakilishi yoyote ambaye anaruhusiwa kisheria
tarehe 06.11.2024 saa 3.00 asubuhi Kwa ajili ya kutaja.
ANGALIZO: -Kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo
juu,Baraza likithibitisha kuwa umepokea Hati ya Wito,Baraza
linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri wa Baraza
hili leo tarehe 09 ya Mwezi wa OCTOBER, 2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya GEITA
Kituo chaNYANKUMBU  Mkoa GEITA
Shauri a madai/Ndoa Na 77/2024
Jina la Mdai: PENDO GERLD MASOLWA
Jina la Mdaiwa: PETER LEONARD

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuniya 18 ya kanuni za taratibu Madai
katikamahakamazaMwanzo)

Kwa:PETER LEONARD
WA GEITA

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba :MADAI YA TALAKA
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
Tarehe 6 Mwezi 11 Mwaka 2024 saa 08.30 asubuhi kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri
hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZ0:Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
Tarehe 28 MwgziJ0.Mwaka 2024
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KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA

SHAURI LA MADAINAMBARI 75 LA 2024
SAADA ABDALAH LAIZA MUOMBAJI /WAOMBAJI
DHIDI YA

(1) J.JRECOVE
(2) AGNES MWAKIPESILE RAZALO MDAIWA/WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI

(1) J.JRECOVE
(2) AGNES MWAKIPESILE RAZALO
POPOTE ULIPO/MLIPO:

SAADA ABDALAH LAIZA. Amefungua /wamefungua shauri
mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni
(Mwananyamala). Shauri husika limepangwa
kutajwa/kusikilizwa ~ tarehe  19/11/2024 saa  03.00
Asubuhi/Mchana mbele ya Mh J.W.SILLAS. Hivyo unaamriwa
kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.

Imetolewa na kutia Saini na Mhuri wa Baraza hili leo tarehe
24 Mwezi 10 Mwaka 2
i)

M
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W) KINONDONI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA DAR ES SALAAM

SHAURI LA MAOMBI YA GHARAMA NA. 19995 YA MWAKA 2024

TATA AFRICA HOLDING TANZANIA LIMITED oovueuvsnsusssssssnsed MUOMBAJI
DHIDI
GREEN DIAMOND JOINT STOCK COMPANY .ovcuvussusssnssssssssssssd MDAIWA
KWA:
GREEN DIAMOND
JOINT STOCK COMPANY
DAR ES SALAAM.

KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa mwombai aliyetajwa hapo juu amefungua shauri dhidi yako, shauri

ambalo maelezo yake yameelezwa katika nakala za hati ya Madai zinazopatikana
katika Mahakama hil, unatakiwa kuhudhuria katika Mahakama hii, wewe
mwenyewe au wakili au mwakiishi wako ambaye anaruhusiwa kisheria siku ya
tarehe 5/11/2024 saa tatu 11:00) asubuhi mbele ya Mhe. AH. MBADJO Kwa
ajii ya kusikilizwa.

ANGALIA:

Kama usipohudhuria siku liyotajwa hapo juu na Mahakama ikathibitisha kuwa
umepokea taarifa hii ya kuitwa shaurini, basi shauri linaweza kusikilizwa na
kuamuliwa bila uwepo wako.

HATI hii imetolewa kwa MKONO wangu na CHAPA ya Mahakama leo hii
tarehe 24 Mwezi NOV 2024,

G

NAIBU%;SA]ILX
MAHAKAMA KUU

KANDA YA DAR ES SALAAM

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZQ

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PQ.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Watu 14 wauawa kwa radi Uganda

KAMPALA, Uganda

JESHI la Polisi nchini Uganda
limesema mlipuko wa radi ulio-
piga kwenye kanisa moja nchini
humo umeua takriban watu 14
na kuwajeruhi 34 walipokuwa
wamekusanyika kwa ajili ya
maombi.

Taarifa ya polisi ilisema tukio
hilo lilitokea jana katika kanisa
lillokuwa ndani ya kambi ya
wakimbizi ya Palabek wilayani
Lamwo Kaskazini mwa Uganda.

“Waathiriwa..walikuwa wame-
kusanyika kwa ajili ya maombi
wakati mvua ilianza kunyesha
mwendo wa saa 11:00 jioni na

radi ilipiga saa kumi na moja
unusu,” polisi walisema.

Aidha, ilielezwa kuwa poli-
si hawakutambua uraia wa
waathiriwa lakini kambi hiyo na
zingine katika eneo hilo zinahi-
fadhi wakimbizi kutoka Sudan
Kusini.

Pia ilielezwa kuwa wengi wa

wakimbizi hao walikuwa wam-
ekimbia wakati wa vita vya
wenyewe kwa wenyewe vili-
vyosababisha umwagaji damu
vilivyoikumba nchi hiyo muda
mfupi baada ya uhuru wake
mwaka 2011.

Hata hivyo, taarifa hiyo ya
polisi ilisema waasiri wa wengi

walikuwa vijana pamoja na msi-
chana wa miaka tisa.

Vile vile, ilitajwa kuwa dho-
ruba mbaya za radi ni za kawai-
da katika nchi hiyo ya Afrika
mashariki, haswa katika majen-
go ya shule ambako mara nyingi
yanakosa vikondakta vya ku-
dhibiti radi. TRT

13 wauawa
na RSF Sudan

KHARTOUM, Sudan

TAKRIBANI watu 13 wameuawa kwa

kupigwa risasi katika shambulizi
linalodaiwa kufanywa na kundi la
wanamgambo la (RSF) katika jimbo
la Al-Jazira kusini mwa Khartoum
nchini Sudan.

Chanzo kimoja kilichozungumza
kwa sharti la kutotambulishwa,
kililiambia shirika la habari la
Ufaransa AFP, kana kwamba kikosi
cha RSF, kiliwafyatulia risasi watu
hao waliokuwa katika mji wa Al-
Hilaliya.

llielezwa kuwa jimbo la Al-Jazira
nchini Sudan limekuwa eneo kuu
la mapigano kutokana na kutoka
kwenye kikosi hicho cha RSF kwa
kamanda mmoja Abu Agla Kaykal.

Katika hatua nyingine, ilielezwa
kuwa siku chache zilizopita Kaykal
alijiunga na jeshi la Sudan, pamoja
na kile ambacho jeshi hilo lilieleza
kuwa idadi kubwa ya wapiganaji
wake, katika tukio la kwanza la ku-
jiondoa kwa ofisa wa ngazi ya juu
kutoka kikosi hicho cha RSF.

Hata hivyo, kwa mujibu wa mra-
tibu wa misaada ya kibinadamu
wa Umoja wa Mataifa (UN) nchini
Sudan, Clementine Nkweta Salami
(pichani), RSF ilianzisha masham-
bulizi makubwa katika maeneo ya
mashariki ya jimbo la Al-Jazira kati
va Oktoba 20 na 25, mwaka huu.

Nkweta-Salami ameongeza kuwa
wanamgambo hao walitekeleza
mauaji ya watu zaidi ya 120 ka-
tika mji wa Sariha nchini humo, na
kwamba unyanyasaji wa kingono,
uporaji mkubwa wa masoko na
nyumba pamoja na uteketezaji
mkubwa wa mashamba ni mion-
goni mwa matukio yaliyotekelezwa
katika eneo hilo.

Vile vile, iliele-
zwa kuwa mzozo
nchini Sudan uli-

zuka katikati ya
e~ -
-

mwezi wa Aprili
2023 kati ya
jeshi la serikali
linaloongozwa
na Abdel Fattah

na naibu wake wa
zamani Mo-
hamed Hamdan
Daglo. DW

al-Burhan, na kundi
la RSF linaloongozwa :

3

tika mikutano yao ya kampeni. PICHA: AFP

M23 yaendelea
kudhibiti maeneo DRC

KINSHASA, DRC

WAASI wa M23 wamechukua
udhibiti wa mji wa Kamandi
Gite, katika eneo la Lubero huko
Kivu Kaskazini, ambao uko zaidi
ya kilomita 130 kaskazini mwa
mji wa Goma.

Ilielezwa kuwa M23 waliuteka
mji huo jana baada ya kufanya
mashambulizi dhidi ya ngome
za Wazalendo, wanamgambo
wanaoshirikiana na Jeshi la Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Kongo
(DRO).

Pia ilielezwa kuwa mapigano
yameripotiwa katika eneo la Ma-
wakazi wakieleza kutokea kwa
milipiko mikali na silaha nzito,
na kwamba kaskazini mwa eneo
hilo milio ya risasi pia ilisikika
jana jioni katika Bandari ya Ka-
mandi.

Kwa mujibu wa duru za kua-
minika, waasi hao walifanya
shambulio la kushtukiza juzi Ju-
mapili asubuhi likilenga ngome
za Wazalendo.

Vyanzo vya ndani na hospitali,
vilibainisha kuwa baada ya mili-
puko na milio ya silaha nzito,

wapiganaji wa M23 walifaniki-
wa kuuteka mji huo bila upinzani
mkubwa.

Mwanachama wa mashirika
ya kiraia kutoka Kamandi Gite
alieleza kuwa mamia ya wapiga-
naji hao, walikuwa wamejihami
kwa silaha za kutosha, na kwam-
ba wananuia kuelekea Butembo.

Ilielezwa kuwa Kamandi Gite
ambayo inapatikana kwenye
ufuo wa Ziwa Edward, inay-
ofungua njia kuelekea eneo la
Beni, mashambulizi hayo yaliyo-
fanywa na waasi kwa sasa yame-
sababisha watu wengine kuya-
hama makazi yao.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa
mapigano hayo yanafanyika
huku mchakato wa Luanda uki-
wa umepiga hatua.

Vilevile,ilielezwakuwawataal-
amu kutoka DRC na Rwan-
da wamekubalianajuuyampan-
go wa kutenganisha majeshi na
kuwaondoa waasi wa Kihutu
wa FDLR.

Ilielezwa kuwa makubaliano
hayo yataidhinishwa na mawa-
ziri wakati wa duru inayofuata
ya mazungumzo Novemba 16,
mwaka huu huko Luanda. RFI

Wagombea urais wa Marekani Makamu Rais Kamala Harris na rais wa zamani, Donald Trump, wakizungumza ka-

Marekani kufanya
uchaguzi urais leo

WASHINGTON, Marekani

WANANCHI nchini Marekani wanafanya
uchaguzi wa urais leo baada ya kampeni za
wagombea kuhitimishwa juzi Jumapili huku
wafuatiliaji wa masuala ya siasa duniani
kote wakielekeza macho na masikio yao ka-
tika kinyang'anyiro hicho kinachotazamiwa
kuwa na upinzani mkali.

Ilielezwa kuwa mgombea urais wa Chama
cha Democratic Kamala Harris alihitimisha
kampeni zake huko Michigan, huku mpinza-
ni wake wa Chama cha Republican Donald
Trump akisimama katika majimbo matatu
ya mashariki yenye ushindani mkali.

Ilielezwa kuwa kura za maoni zilionyesha
ushindani mkali wa karibu sana kihistoria
na ukusanyaji maoni uliofanywa na New
York Times na Siena uliochapishwa juzi,
ambao umewaonyesha Makamu wa Rais
Harris na Rais wa zamani Trump wakiwa
sawa katika majimbo saba ambayo huenda
yakaamua matokeo ya leo.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa kura nyingine
ya maoni ilionyesha Harris akiongoza ka-
tika jimbo la lowa ambalo Trump alishinda
kwa urahisi katika chaguzi mbili zilizopita,
na hivyo kuongeza uwezekano wa matokeo
yasiyotarajiwa, ingawa kura nyingine ilio-
nyesha akiwa nyuma katika jimbo hilo.
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SIMBA

Na Adam Fungamwango

AADA ya kusimama

kwa takriban wiki

tatu, Ligi ya Soka

Wanawake Tanza-
nia Bara msimu wa 2024/25,
itaendelea tena leo kwa mich-
ezo yote mitano itakayopigwa
kwenye viwanja mbalimbali
nchini.

Mara ya mwisho ligi hiyo
ilichezwa Oktoba 14, huku
leo ikitarajiwa kuingia kwe-
nye raundi ya tatu, wakati
Mabingwa Watetezi, Simba

Queens watakapokuwa ugen-
ini, Uwanja wa Samora, Ir-
inga kucheza dhidi ya Ceasiaa
Queens, huku Yanga Princess
ikishuka Uwanja wa KMC
Complex, Mwenge, Dar es Sa-
laam kupepetana na Mashu-
jaa Queens.

Washindi wa Ngao ya Jamii
msimu huu, JKT Queens, wa-
takuwa nyumbani, Uwanja wa
Meja Jenerali Isamuhyo wakii-
karibisha Mlandizi Queens,
wakati, Uwanja wa Jamhuri
Dodoma, Fountain Gate Prin-
cess itaialika Alliance Girls.

, YANGA

Mchezo mwingine

wa raundi ya tatu wa
Ligi Kuu, utachezwa
Uwanja wa Tanzan-
ite Kwaraa, Babati,
Manyara pale, Get
Programs itakapoki-
piga dhidi ya Bunda
Queens.

Mpaka sasa tayari kila timu
imeshacheza raundi mbili,
huku Simba Queens ikiongoza
kwa kuwa na pointi sita, ik-
ishinda michezo yote, mabao
sita ya kufunga na kuruhu-

su bao moja, ikifuatiwa na
Mashujaa Queens yenye pointi
nne kwa kucheza mechi mbili,
ikishinda moja na sare moja.

JKT Queens inashika nafasi
ya tatu na pointi zake nne, la-
kini imeruhusu mabao mawili
nyavuni, huku Mashujaa waki-
wa hawajaruhusu bao.

Ceasiaa Queens ipo nafasi
ya nne ikiwa na pointi tatu,
Bunda Queens nafasi ya tano
baada ya kujikusanyia pointi
mbili, Yanga Princess ikishi-
ka nafasi ya sita pia ikiwa na
pointi mbili.

Shime alia
na umakini
mdogo Stars

Na Faustine Feliciane

BAADA ya juzi kikosi cha Taifa Stars kufung-
wa kwa mikwaju ya penalti 6-5 na Sudan
kwenye mechi ya kuwania kufuzu kwa fain-
ali za Wachezaji Wanaocheza Ligi za Ndani
(CHAN), Kocha wa timu hiyo, Bakari Shime,
amesema wachezaji wake walikosa umakini
kwenye mchezo huo wa marudiano.

Stars licha ya kupata ushindi wa bao 1-0
ndani ya dakika 90, ilipoteza katika changa-
moto ya mikwaju ya penalti kwenye mch-
ezo huo wa marudiano na kufanya matokeo
ya jumla kuwa 1-1 kutokana na Sudan nayo
mchezo wa nyumbani kupata ushindi kama
huo.

Bao hilo pekee la jana Stars liliwekwa
kimyani na Crispian Ngushi dakika ya 32 na
kudumu kwa muda wote wa mchezo.

Penalti za Sudan zilifungwa na Walieldin
Khidir, Mohamed Abdulrahman, Salaheldin
Adil, Ramadan Agab na Ally Abdallah, huku
za Stars zikizamishwa nyavuni na Shekhan
Ibrahim, Daud Brayson, Abdallah Said,
Sabri Kondo na Abdulkarim Kassim, huku
Paul Peter mkwaju wake ukipanguliwa na
golikipa Ahmed El Fatih.

Hata hvyo, licha ya kupoteza mchezo huo,
Taifa Stars imefuzu kushiriki fainali hizo zi-
takazofanyika mwakani hapa nchini, Kenya
na Uganda kwa sifa ya kuwa mwenyeji.

Akizungumza baada ya mchezo huo,
Shime alisema wachezaji wake walicheza
vizuri ingawa walipoteza umakini kidogo
kwenye kutumia nafasi walizozitengeneza.

“Vijana walipambana, wamecheza vizuri,
lakini nadhani yapo makosa madogo am-
bayo yametugharimu na kufikia hatua ya
kupigiana penalti, tulitengeneza nafasi, la-
kini hatukuzitumia,” alisema Shime.

Alisema watafanyia kazi maeneo ambayo
wameona yanahitaji nguvu ili kuwa na
kikosi imara zaidi na kufanya viziru kwenye
mashindano hayo.

Mashindano hayo ya Afrika kwa wacheza-
ji wa ndani yatafanyika mwakani kwa mara
ya kwanza hapa nchini, Kenya na Uganda,
ikiwa ni sehemu ya maandalizi ya uwenyeji
wa fainali za Mataifa ya Afrika (AFCON)
2027.

SARAKASI...

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Hazina ya Magomeni, wakionesha uma-
hiri wao wa michezo mbalimbali ikiwamo sarakasi wakati wa mahafali
ya Shule ya Awali na Msingi mwishoni mwa wiki, Dar es Salaam. PICHA:
MPIGA PICHA WETU

I
JKU
yapoteana
mbio za
ubingwa
Ligi Kuu
Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

HALI ya Bingwa Mtetezi wa

Ligi Kuu Zanzibar JKU SC, ka-
tika mbio za kutetea taji lake
hilo, imezidi kuwa mbaya baada
va kuambulia sare tena katika
mwendelezo wa ligi hiyo in-
ayoshirikisha jumla ya timu 16
kutoka Unguja na Pemba.

Maafande hao wa JKU wame-
jikuta wakilazimishwa sare ya
mabao 2-2 dhidi ya Junguni FC,
mchezo uliochezwa mwishoni
mwa wiki katika Uwanja wa New
Amaan Compelex, Unguja.

Matokeo hayo yanaifanya JKU
mpaka sasa kuangukia nafasi
va nane katika msimamo wa ligi
hiyvo kwa kufikisha alama 13 ka-
tika michezo tisa iliyocheza.

Maafande hao katika michezo
hiyo wameshinda mitatu, sare
nne na kufungwa mechi mbili.

Kwa matokeo hayo ambayo
mabingwa hao watetezi wanaen-
delea kuyapata, yanawafanya
mashabiki wa soka visiwani hapa
kuanza kupoteza matumaini kwa
timu hiyo kuweza kutetea taji
lake.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Salum Ali Haji, alisema katika
mchezo wao huo wa juzi wali-
weza kuimarika katika eneo lil-
ilokuwa linawapa tabu la usham-
buliaji lakini ulinzi ukawa tatizo
lingine.

Alisema walifanikiwa kupata
bao la kwanza katika dakika za
mwanzoni na la pili katika kip-
indi cha pili, lakini walishindwa
kuimarisha ulinzi katika kulinda
mabao yao.

Ali Haji alisema bado ana kazi
katika kuhakikisha anaimarisha
eneo hilo la ulinzi ambalo litak-
wenda sambamba na nafasi ya
viungo wa kati.

“Bado nahitaji kufanyia kazi
jambo la pili kuhakikisha safu ya
ulinzi ipo imara, lakini kuhakiki-
sha wachezaji wa kati hawa-
poteani pale tunaposhambuliwa,”
alisema.

Hata hivyo, aliwatoa hofu
mashabiki wa JKU kuwa timu
hiyo itarejea katika mstari ulio-
nyoka kwa kufanya vizuri katika
michezo ijayo va ligi hiyo.
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YAMKOMALIA ARNOLD

REAL Real Madrid inavutiwa sana na beki wa Liver-
pool na England, Trent Alexander-Arnold, 26, wakati
huu wanapojiandaa kuimarisha safu yao ya ulinzi. (AS)

MBEUMO ANYATIWA

KLABU ya Newcastle United imemjumuisha winga
wa Cameroon, Bryan Mbeumo, 25, kwenye orodha
ya wachezaji inaowataka, huku Brentford ikiweka bei
ya pauni milioni 50 kwa mchezaji huyo. (Football
Insider)

KUDUS ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL inataka kumnunua winga wa West Ham
na Ghana, Mohammed Kudus, 24, kama mbadala wa
mshambuliaji wa Ubelgiji, Leandro Trossard (29),
ambaye anawaniwa na Klabu ya Al-Ittihad ya Saudia.
(Mirror)

DIAKITE KIPAUMBELE PALACE

MSHAMBULIAJI wa Reims raia wa Ivory Coast,
Oumar Diakite, 20, atakuwa kipaumbele cha Crystal
Palace ikiwa mazungumzo ya mkataba mpya kati yao
na mshambuliaji wao, Mfaransa Jean-Philippe Mateta,
27, yatagonga mwamba. (Sun)

DORGU AWINDWA UNITED

MANCHESTER United na Chelsea zimeungana na
Tottenham Hotspur katika mbio za kumsajili beki wa
Denmark, Patrick Dorgu, 20, kutoka Lecce. (Football
Insider)

VINICIUS HAELEWEKI MADRID

REAL Madrid imeanza kutilia shaka dhamira ya Vin-
icius Jr, 24, katika klabu hiyo na wana wasiwasi kuwa
atafikiria kuondoka, huku Al-Hilal wakiwa na nia ya
kumsajili mshambuliaji huyo wa Brazil. (Sport)

NEYMAR ATAKIWA SANTOS

KLABU ya Santos iko kwenye mazungumzo ya kum-
rejesha Neymar, 32, katika klabu hiyo wakati mkataba
wake na Al-Hilal utakapokamilika msimu ujao. (AS)

BRIEN KUHAMIA LOS ANGELES

KIUNGO wa kati wa England, Lewis O’Brien, 26,
anatarajiwa kuhamia Los Angeles FC kwa dau la pauni
milioni saba wakati mkopo wake kutoka Nottingham
Forest utakapokamilika Januari. (Sun)

LOPETEGUI HATARINI KUSEPA

KOCHA wa West Ham, Julen Lopetegui anakabiliwa
na shinikizo kubwa la kuondoka mapema baada ya
kufahamishwa na klabu kwamba matokeo lazima
yaboreshwe. (Times)

KOLO KWA MKOPO

KLABU ya Paris St-Germain na Randal Kolo Muani,
25, wako tayari kwa uhamisho wa mkopo wa Januari,
wakiwa na chaguo la kumnunua, na baadhi ya klabu za
Ligi England tayari zimewasilisha maombi ya kumsajili
mshambuliaji huyo wa Ufaransa. (Sky Sport Ger-
many)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

SALAHAZUA UTATA N
MUSTAKABALI WAKE

LIVERPOOL, England

OHAMED Salah alichapi-
sha ujumbe wa kutatani-
sha kuhusu mustakabali

wake wa Liverpool siku
moja baada ya kuifungia timu yake
bao la ushindi dhidi ya Brighton.
Kocha Arne Slot aliende-
leza mwanzo wake mzuri
wa vongozi kwa ushindi
huo wa mabao 2-1, huku
mchezaji huyo wa Ki-
mataifa wa Misri aki-
funga kile ambacho kocha
alikiita “Mo Salah Special”
kukamilisha ushindi huo.
Salah mwenye umri wa miaka
32, ni mmoja wa nyota kadhaa am-
bao klabu ya Merseyside inaweza

®©®® Asema haijalishi nini kita-

tokea ila hatasahau kufunga mabao
Uwanja wa Anfield kunavyompa...

kuwa katika hatari ya kuwapoteza
bila malipo mwishoni mwa msimu
huu, huku Trent Alexander-Arnold
na Virgil van Dijk pia mikataba yao
ikimalizika Juni mwakani.

“Juu ya msimamo ni mahali am-
bapo klabu hii inafaa,” aliandika
Salah kupitia mtandao wa kijamii
Jumapili.

“Timu zote zinashinda mechi,
lakini bingwa ni mmoja tu, ndio tu-
nataka, asante kwa sapoti yenu.

“Haijalishi nini kitatokea, sitasa-
hau kufunga kwenye Uwanja wa
Anfield kunavyonipa hisia kali.”

Salah aliiambia Sky Sports
mwanzoni mwa msimu huu kwam-
ba huu unaweza kuwa msimu wake
wa mwisho akiwa na Liverpool,
timu ambayo alijiunga nayo mwaka
2017 akitokea AS Roma.

Baada ya ushindi wake katika
Uwanja wa Anfield Jumamosi, sasa
ana mabao 164 katika mechi 273 al-
izoichezea klabu hiyo.

Alishinda Ligi Kuu England chini
ya Jurgen Klopp mwaka 2020 na
Ligi ya Mabingwa Ulaya mwaka
2019, na vile vile Kombe la FA na
lile la Carabao.
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ZAID]

BARCELONA, Hispania

ANI Olmo amesema anataka “zaidi”

baada ya kucheka na nyavu mara

mbili katika mchezo wake wa

kwanza tangu Septemba wakati
Barcelona ilipoilaza Espanyol mabao 3-1
kwenye mchezo wa Jumapili Dabi ya Kalalu-
nya iliyopigwa Uwanja wa Olympic.

Raphinha pia alifunga huku Barca
wakisonga mbele kwa pointi tisa kileleni
mwa Ligi Kuu Hispania baada ya mechi 11.
Espanyol walipata bao la kufutia machozi
kupitia kwa Javi Puado.

“Ninajisikia vizuri,” alisema Olmo, ambaye
hivi karibuni alirejea kutoka kwenye jeraha
la muda wa mwezi mzima, akiwaambia
waandishi wa habari.

“Nilitarajia sana kurudi na kuweza kui-
saidia timu uwanjani. Nimerudi, nikifurahia,
kucheza, kushinda ... na nataka zaidi.”

Olmo, aliyesajiliwa kwa euro milioni 60
majira ya joto kutoka RB Leipzig, sasa ana
mabao matano katika mechi tano za ligi.

Kurejea kwa mchezaji huyo wa Kimataifa
wa Hispania kunaongeza mwelekeo mwing-
ine kwenye safu ya ushambuliaji.

Kwa jumla, Barca sasa wamefunga mabao
40 kwenye ligi msimu huu na ndiyo timu
pekee katika ligi tano bora za Ulaya kuwa na
wachezaji wanne kwa angalau mabao mata-
no: Robert Lewandowski (14), Raphinha (7),
Lamine Yamal (5) na Olmo (5).

“Sisi ni timu yenye malengo mengi ndani
yake,” aliongeza Olmo.

“Washambuliaji wa mbele na wa kati wa-
naosonga mbele wanaweza kuchangia ka-
tika suala hilo. Tunaweza kucheza moja kwa
moja na tunatengeneza nafasi nyingi.”

Mabao yote mawili ya Olmo yalifika kip-
indi cha kwanza, la kwanza kupitia pasi
nzuri ya Yamal na la pili kutoka pembeni
mwa eneo la hatari, huku Kocha wa Barca,
Hansi Flick, akisifu uwezo wake wa kufunga
mabao.

“Anajua jinsi ya kufunga mabao, hii ili-
kuwa muhimu sana kwetu leo,” alisema
Flick katika mkutano wake na waandishi wa
habari baada ya mchezo.

MANCHESTER, England

BRUNO Fernandes amefichua
kuwa alimpigia simu Erik ten
Hag kuomba msamaha baada
ya Mholanzi huyo kutimuliwa
na Manchester United.

Fernandes alifunga mkwaju
wa penalti wakati United waki-
toka sare ya bao 1-1 na Chelsea
katika mchezo wao wa kwanza
wa Ligi Kuu England tangu Ten
Hag atimuliwe Jumatatu iliyo-
pita.

“Wakati wowote unapoona
kocha akienda lazima uchukue
lawama kwako mwenyewe, ni

kwa sababu timu haifanyi vi-
zuri,” alisema Fernandes aki-
iambia Sky.

“Ni rahisi kumwondoa kocha
kuliko wachezaji 15. Nilizung-
umza na kocha (Ten Hag) na
kumuomba msamaha, nilikata
tamaa kwamba ameenda na
nilijaribu  kumsaidia. Sikuwa
nafunga mabao.

“Si vizuri kwa mtu yeyote
kwenye klabu wakati kocha
anapoondoka. Timu si bora,
matokeo si bora na yeye ndiye
anayelipa.”

Baada ya kuondoka kwa
Ten Hag, United wameifunga

Leicester kwenye Kombe la Ca-
rabao na kutoka sare na Chel-
sea kwenye Ligi Kuu ya Eng-
land chini ya kocha wa muda,
Ruud van Nistelrooy.

Van Nistelrooy ana michezo
mingine miwili ya kuinoa kabla
ya Ruben Amorim kuchukua
hatamu Novemba 11.

Hata hivyo, Van Nistelrooy
alikiri imekuwa wiki “ngumu”
katika klabu hiyo na kusema
wamelazimika “kujitazama
kwenye kioo” baada ya kuanza
vibaya msimu huu.

“Imekuwa ngumu sana kuto-
ka kwa kumbukumbu hadi leo,

siku sita, hali ya hisia,” alisema
Van Nistelrooy. “Inasikitika
sana kuona Erik akiondoka.

“Inabidi uanze kuzingatia
kuwaweka vijana tayari kwa
Leicester kwa sababu watu
75,000 wanajitokeza hapa Old
Trafford na wanahisi wana wa-
jibu wa kufanya zaidi vizuri.

“Wanaangalia kwenye kioo
na majibu yao wakati huo na
leo ya kufikiria juu ya mambo.”

Mustakabali wa muda mrefu
wa Van Nistelrooy bado hauju-
likani baada ya Amorim kue-
leza nia yake ya kuleta waku-
funzi wake Old Trafford.

Maresca
ashangaa
Martinez
kutopewa kadi
nyekundu

MANCHESTER, England

KOCHA wa Chelsea, Enzo Mares-
ca, amesema Lisandro Martinez
wa Manchester United alipaswa
kutolewa nje kwa kadi nyekundu
kwa faulo aliyomfanyia Cole
Palmer ambapo beki huyo al-
ipewa ya njano wakati wa sare
va bao 1-1 kwenye mchezo wa
Ligi Kuu England katika Uwanja
wa Old Trafford Jumapili.

Mchezaji huyo wa Kimataifa wa
Argentina, Martinez alipewa kadi
hiyo na mwamuzi Robert Jones
dakika tatu kabla ya kumalizika
mechi hiyo kwa kumchezea rafu
Palmer kwa kumrukia kwenye
goti fowadi huyo wa England.

Mwamuzi Msaidizi wa VAR,
Michael Salisbury, alikagua
changamoto hiyo kabla ya kutan-
gaza kwamba vuamuzi wa mwa-
muzi Jones, uwanjani ulikuwa
sahihi kwa sababu, kwa mujibu
wa kanuni za Ligi Kuu England,
ilionekana kuwa “changamoto ya
kutojali na si mchezo mbaya.”

Nahodha wa zamani wa United,
Roy Keane, akiwa mchambuzi wa
mchezo huo kupitia Sky Sports,
alisema, “Martinez ni kijana mwe-
nye bahati. Ni mchezo mbaya,”
na Kocha wa Chelsea Maresca
alidai kwamba alimwambia mwa-
muzi kwamba Martinez alipaswa
kutolewa nje kwa kadi nyekundu.

“Walinionesha changamoto
kabla ya mkutano na waandishi
wa habari,” alisema Maresca
akiwaambia waandishi wa habari.

“Nadhani ni wazi kwa sisi sote
na wao viongozi walichukua
uamuzi tofauti.

“Wakati hakuna nia ya kutafu-
ta mpira na unaenda tu kwa
mchezaji, ni nyekundu. Yeye
mwamuzi hakusema chochote,
lakini unapoenda kwa mchezaji
au miguu, hakuna shaka juu va
uamuzi huo. Nadhani ni wazi ka-
bisa ilipaswa kuwa nyekundu.”
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HABARI MICHEZO

N KAMATI

Kagoma matibabu :
wiki tatu zaidi

Na Faustine Feliciane

KIUNGO wa Simba, Yusuph
Kagoma, ataendelea kuwa nje ya
uwanja kwa angalau wiki tatu
zaidi akiendelea kupata matiba-
bu ya jeraha lake la mguu.

Kagoma hajaonekana uwan-
jani tangu baada ya mchezo wa
dabi ya kariakoo dhidi ya Yanga
uliochezwa Oktoba 19, mwaka
huu, katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa ambao hakumaliza baada
va kuumia na kutolewa nje.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Meneja Habari na Mawasi-
l[iano wa klabu hiyo, Ahmed Ali,
alisema nyota huyo bado yupo
kwenye matibabu ya wiki tatu
zaidi.

"Nyota wetu Yusuph Kagoma
bado yupo kwenye matibabu,
ana wiki tatu zaidi za matibabu
na inshallah atarejea uwanjani
kuendelea na majukumu yake,"
alisema Ahmed.

Alisema baada ya kupata
majeraha alianza matibabu na
taarifa alizonazo ni kuwa ana
wiki tatu za matibabu kabla ya
kuanza kurejea uwanjani.

"Wanasimba wasiwe hofu,
mchezaji wetu anaendelea na
matibabu, najua wengi wanata-
mani kumuona uwanjani, niwa-
hakikishie atarejea hivi karibu-
ni," aliongeza kusema Ahmed.

Kagoma tangu kutua Simba

kwenye dirisha lililopita akitokea -

Singida Big Stars, ameonesha
kiwango bora na kuwa kipenzi
cha mashabiki wa klabu hiyo.

Gamondi ataja

cheza mechi mbili mfululizo
kwa siku mbili, lakini nakumbuka
msimu uliopita zilichezwa mechi
mbili hapo hapo, tulicheza sisi
mechi moja ya kimataifa leo na
kesho yake Simba wakacheza
pia, sina maana Uwanja wa Azam
Complex ni mbaya hapana, ila
kucheza mchezo wa nyumbani
kwenye uwanja wa mpinzani
wako ni kumpa faida,” alisema
Gamondi.

Alisema kwa sasa yamepita na
anachoangalia ni kukiandaa kikosi
chake kwenye mchezo unaofuata
dhidi ya Tabora United utakao-
pigwa kesho kutwa, Uwanja wa
Azam Complex, Dar es Salaam,
ukiwa ni wa kumi kwa timu hiyo.

Pamoja na kufungwa, Yanga
bado inaongoza ligi ikiwa na
pointi 24, ikifuatiwa na Singida
Black Stars yenye pointi 23,
Simba nafasi ya tatu na pointi
zake 22, Azam FC ikisimama na-
fasi ya nne baada ya kukusanya
pointi 21, huku Fountain Gate
ikwa kwenye nafasi ya tano na
pointi zake 17.

© Na Hawa Abdallah, ZANZ|-

BAR

AADA ya mchezo wa
Ligi Kuu Zanzibar kati
ya Mwenge SC na Uha-
miaji FC kushindwa

¢ kuendelea na kuvunjika kabla
. ya dakika nne za nyongeza ili
¢ kukamilisha dakika 90 za mpi-
: ra kuchezwa uwanjani katika
: Dimba la Finya, Kisiwani Pem-
. bajuzi, maamuzi sasa yatatole-
: wandaniyasaa72, imeelezwa.

Mchezo huo ambao uli-

. chezwa mwishoni mwa wiki
¢ ulivunjika wakati timu hizo
¢ zikiwa bado hazijafungana,
: kutokana na Uhamiaji FC ku-

MECHI

gomea mchezo huo baada ya
wapinzani wao kupewa pen-
alti.

Uhamiaji FC ilitoka
uwanjani baada
ya mwamuzi wa

mchezo huo kutoa

penalti kwa timu

ya Mwenge SC tukio
lililolalamikiwa na
benchi la ufundi

lao na kuamvua ku-
toka nje ya uwanja,
hivyo mechi kuvun-
jika.

Akithibitisha juu ya tukio
hilo lililotokea Finya Kisiwani

UTATA

Pemba, Mtendaji Mkuu wa
Bodi ya Ligi Shirikikisho la
Soka Zanzibar, Issa Kassim,
alisema bodi kupitia Kamati ya
Uendeshaji na Usimamizi wa
Ligi, itapitia ripoti ya mwamu-
zi juu ya mchezo huo na kutoa
maamuzi.

Alisema kamati hiyo ita-
kutana ndani ya saa 72 ili ku-
hakikisha inatoa maamuzi
hayo kwa haraka kabla ya
kuanza mzunguko wa 10 wa
ligi hiyo.

“Maamuzi yatotoka haraka
ndani ya muda wa saa 72 kama
inavyosema kanuni, na kiten-
do kilichofanyika kwa ngazi hii
ya Ligi Kuu si kizuri na hakina
afya,” alisema.

KUU Z’BAR

Aidha, alisema Bodi ya Ligi
imewataka viongozi wa klabu
kupitia mabenchi yao ya ufun-
di kuzingatia nidhamu mch-
ezoni pamoja na kuzisoma
kanuni.

Alisema kupitia matukio am-
bayo yanajitokeza katika Ligi
Kuu Zanzibar hasa ya kinidha-
mu, mengi yao yanasababish-
wa na mabenchi ya ufundi.

Kassimu alisema Bodi ya Ligi
kwa kushirikiana na kamati
ya ufundi inatarajia kufanya
kikao maalum na walimu wa
timu zote za Ligi Kuu katika
kipindi hiki ambacho ligi hiyo
inaendelea ili kuhakikisha
matukio kama hayo hayajiru-
dii tena.

TUTA HILO... _,

Mshambuliaji wa
Manchester United,
Rasmus Hojlund, ak-
ichezewa faulo na kipa
wa Chelsea, Robert
Sanchez, ambayo ilizaa
penalti iliyozamishwa
nyavuni na Kiungo
Bruno Fernandes, kwe-
nye mechi ya Ligi Kuu
England iliyopigwa
Uwanja wa Old Traf-
ford juzi na kumalizika
kwa sare ya bao 1-1.
PICHA: MTANDAO

Fadlu: Dabi ijayo Simba, Yanga itaamua
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Kuhusu mchezo dhidi ya
KMC FC, utakaochezwa ke-
sho Uwanja wa KMC Complex
uliopo Mwenge, Dar es Sa-
laam, Fadlu alisema haitoku-
wa rahisi, lakini pointi tatu
muhimu sana kujiweka katika
mazingira mazuri.

“Tuna waheshimu wap-
inzani wetu, tunahitaji kufan-
ya vizuri katika mchezo wetu
dhidi ya KMC mara ya mwisho
tulitoka nao sare ya mabao 2-2,
hatutaki kujirudia,” alisema.

Hata hivyo, Fadlu hakuwa-
po kwenye mchezo huo bada-
la yake aliyekiongoza kikosi
hicho wakati huo alikuwa

ni Mbrazil, Roberto Oliveira
Robertinho.

Fadlu aliongeza: “KMC ni
timu nzuri na wapo kwenye
kiwango kizuri, watakuwa
kwenye uwanja wao hivyo na-
tarajia ushindani mkubwa ku-
toka kwao, kama timu tumeji-
andaa vizuri na tunaendelea
na maandalizi yetu”.

Alisema kuwa baada ya safa-
ri ndefu kutoka Kigoma, wali-
fanya mazoezi mepesi na sasa
wanaendelea na maandalizi
ya mchezo huo.

“Tulifanya kazi kubwa sana
Kigoma, wachezaji wangu
walijituma sana na tulifani-
kiwa kupata ushindi dhidi ya
Mashujaa, baada ya hapo nili-

wataka wachezaji wasahau
matokeo hayo na kuweka mi-
pango yetu kwenye mchezo
na KMC,” alisema Fadlu.

Alisema kwenye mchezo
wa kesho wataingia uwanjani
wakiwa na lengo la kuondoka
na pointi zote tatu, lakini ha-
watawadharau wapinzani
wao hao.

“Nimewaangalia KMC kwe-
nye baadhi ya michezo yao,
ni timu nzuri, ni lazima wa-
chezaji wangu wajitoe na ku-
pambana kama walivyofanya
Kigoma ili tufikie lengo letu la
kuondoka na pointi zote tatu,”
alisema Fadlu.

Rekodi zinaonesha timu
hizo zimekutana mara 12

tangu KMC ilipopanda daraja,
huku takwimu zikibainisha
kuwa Simba imeshinda mara
10 na sare mbili, huku timu
hiyo inayomilikiwa na Mani-
spaa ya Kinondoni ikiwa hai-
jawahi kupata ushindi wowote
dhidi ya Wekundu wa Msim-
bazi hao.

Iwapo Simba itashinda
mchezo wa kesho itafikisha
pointi 25 na kukwea hadi
kileleni mwa msimamo huku
ikisubiri mchezo wa Alhamisi
ijjayo, ambao watani zao wa
jadi, Yanga wenye pointi 22,
watakapocheza dhidi ya Tab-
ora United, Uwanja wa Azam
Complex, Chamazi, Dar es Sa-
laam.
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Nipashe

Gamondi

Gamondi ataja timu
za ubingwa Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

AMOJA na kufungwa bao

1-0 dhidi ya Azam FC, Ju-

mamosi iliyopita kwenye

Uwanja wa Azam Com-
plex uliopo Chamazi, Dar es
Salaam, Kocha Mkuu wa Yanga,
Miguel Gamondi, ameeleza ku-
furahishwa kuongezeka kwa
ushindani kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

eses

es Salaam, Gamondi,
alisema kwa sasa kuna
timu nne ambazo zina
wachezaji bora, we-
nye uzoefu ambazo
zinaweza kushinda
mchezo wowote na
kutwaa ubingwa wa

Tanzania Bara.
Amezitaja timu hizo kuwa ni
Simba, Yanga, Azam FC na Singi-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

® ® ® Asema ni nne ambazo
kila moja inaweza kuchukua
pointi kwa mwenzake, huku...

da Black Stars, ambazo zimefan-
ya usajili bora na kufanya vikosi
vyao kuwa tishio.

“Msimu huu timu zimejipan-
ga, zimekuwa bora, lakini kuna
timu nne ambazo zina uzani wa
juu na yoyote inaweza kuifunga
timu yoyote na kuchukua ubing-
wa. Tumeona Azam imeshinda,
ina wachezaji wazuri, Simba hali
kadhalika ni timu bora msimu
huu, halafu msimu huu imekuja
timu nyingine ngumu nayo ni
Singida Black Stars.

Timu hizi nne zimefanya ku-
ongezeka kwa ugumu wa ligi
na ubora, hivyo inabidi yeyote
anayeutaka ubingwa kufanya
kazi ya ziada,” alisema Gamondi.

Hata hivyo, Gamondi ali-
lalamikia mchezo wao dhidi ya
Azam FC ambao kwa Yanga uli-
kuwa wa nyumbani kwenda ku-
cheza kwenye uwanja wa wap-
inzani wao.

Alisema hakuona sababu
mchezo huo kutochezwa Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam kwa sababu wao ndiyo
walikuwa wenyeji.

“Mimi sijafurahi kwa hiyo,
niwe muwazi, kucheza mechi
yetu ya nyumbani kwenye uwan-
Jja wa wapinzani wetu.

“Wanasema Uwanja wa Benja-
min Mkapa haiwezekani ku
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Fadlu: Dabi ijayo Simba,

Yanga itaamua bingwa

Adam Fungamwango na
Faustine Feliciane

KOCHA Mkuu wa Simba,
Fadlu Davids, amesema
anaamini kuwa dabi ya
mzunguko wa pili kati ya
timu yake dhidi ya Yanga
ndiyo inaweza kumpata
bingwa wa Tanzania Bara,
hivyo hana presha na
ubingwa.
es Salaam, kocha huyo
alisema kwa sasa ana-
choangalia ni kuhakikisha
timu yake inapata pointi
tatu kwenye kila mchezo
ili kufikia malengo.
Alisema anafurahishwa
sana na viwango vya
wachezaji wake kwa jinsi
wanavyojitoa na kupam-
bana, ingawa changa-
moto kubwa anaiona kwa
waamuzi ambao ha-
wawalindi kwa kuruhusu
wapinzani kuwachezea
vibaya hata ndani ya eneo
la hatari, lakini wamekuwa
wakifumba macho.
“Nafurahishwa na vi-
wango vya wachezaji
wangu, wamekuwa wakip-
ambana, lakini nimeongea
nao na kuwaeleza juu ya

Fadlu

kucheza bila ya kukata
tamaa ndani ya uwanja
kwa kuwa mpira hauishi
hadi filimbi ya mwa-
muzi inapopigwa, licha ya
kwamba wanakutana na.
changamoto ya waamuzi
ambao wamekuwa ha-
wawalindi, wamekuwa
wakichezewa vibaya na
wapinzani nje na ndani ya
?oksu lakini wanaangalia
u.

“Kuhusu ligi bado mbio
ndefu ni mapema sana kKu-
kata tamaa kuhusu ubing-
wa, nadhani mzunguko wa
pili tutakapomaliza dabi
kila kitu kitakuwa wazi
na Kupata mwanga wa
mbio za ubingwa,” alisema
Fadlu.

Alisema kwa sasa ataku-
wa anafanya mabadiliko
ya mfumo kulingana na
mpinzani watakayekutana
naye, kwani amegun-
dua kila timu inakuja na
malengo na mfumo tofauti
jinsi ya kuwakabili.

“Wengine hawaji kutafu-
ta ushindi, wanakuja kutu-
zuia sisi kupata ushindi,”
alisema.
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