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SHAHIDI AFUNGUKA
KUWAKAMATA WALINZI
WA MBOWE

SHAHIDI wa 11, Koplo Goodluck Minja ame-
dai kuwakamata walinzi wa Mwenyekiti wa...
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Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela, akizungumza na waandishi wa habari (hawapo pichani),
jijini Dar es Salaam jana, kuhusu punguzo kubwa la riba katika mikopo ya kundi la wakulima. Wapili kulia ni Ofisa Mkuu
wa Uendeshaji wa Benki ya CRBD, Bruce Mwile na Ofisa Mkuu wa Fedha, Fredrick Nshekanabo. NA MPIGAPICHA WETU
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HABARI KITAIFA

Naibu Waziri wa Mifu-
g0 na Uvuvi, Abdallah
Ulega, akizungumza
na wataalamu mkoani
Tanga jana, kabla ya
kikao kazi cha kujadili
mikakati na kampeni
ya kuhamasisha
shughuli za ukuzaji
viumbe maji baharini.
Kulia kwake ni Mkuu
wa Wilaya ya Tanga,
Hashim Mgandilwa.
PICHA: HAMIDA KAM-
CHALLA

Kesi kupinga kujiuzulu
Ndugai kunguruma kesho

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Dar es
Salaam inatarajia kesho kuanza kusiki-
liza shauri la kikatiba la kupinga kujiu-
zulu kwa aliyekuwa Spika wa Bunge Job
Ndugai na mchakato wa kupata mwing-
ine kwa madai utaratibu ni batili.

Uamuzi huo wa Mahakama ulitolewa
jana mbele ya jopo la majaji watatu wak-
iongozwa na Jaji John Mugeta.

Katika kesi hiyo iliyofunguliwa na
Mwenyekiti wa NCCR-Mageuzi, James
Mbatia, mdaiwa namba moja ni Job
Ndugai, wapili ni Bunge na wa tatu ni
Mwanasheria Mkuu wa Serikali.

Mdaiwa wa pili na watatu wanawak-
ilishwa na Mawakili Wakuu wa Serikali,
Mussa Mbura, Deodatus Nyoni, Andrew
Chang’a na Wakili wa Serikali, Stanley
Kalokola.

Shauri hilo lilitakiwa kuanza kusikili-
zwa jana, lakini Ndugai hakuwapo wala
wakili wake.

Wakili wa Serikali Mkuu, Mussa alidai
shauri lilikuja kwa ajili ya kusikilizwa,
lakini mdaiwa wa kwanza Ndugai haku-

wapo na upande wa serikali haukuan-
daa majibu ya kiapo kinzani kwa sababu
walipata taarifa jioni.

Wakili Mussa aliomba wapewe siku 14
ili wajibu na kwamba tukio la kujiuzulu
Spika lilitokea Januari 6, mwaka huu na
kesi ilifunguliwa Januari 21, walalami-
kaji Mbatia walipata muda wa siku 14
kuandaa kesi na hawaoni kama kuna
dharura.

Wakili Mpare Mpoki akijibu, alidai
dharura ipo kwa sababu kuna uchaguzi
wa Spika wanauwahi, akichaguliwa
mwingine kutakuwa na maspika wawili.

“Tunachoharakia uchaguzi wa Spika
usifanyike, busara ya mahakama hii ina-
takiwa itoke kabla ya uchaguzi wa spika
Januari 31, mwaka huu.

“Mahakama pekee ndiyo inayoweza
kusimamisha uchaguzi wa Spika, hati
ya wito waliyopewa serikali ilikuwa kesi
inasikilizwa (leo) jana, hivyo walipaswa
kuandaa majibu ya kiapo,” alidai Mpoki.

Mahakama ilizingatia hoja na
umuhimu wa suala lililoko mbele yake,
ikaagiza mjibu maombi wa kwanza
Ndugai apelekewe hati ya wito mkononi

sio kwa email kama ilivyofanyika, kabla
ya leo saa 8.30 mchana, majibu upande
wa serikali yafike muda huo.

Jaji Mugeta aliahirisha shauri hilo hadi
kesho kwa ajili ya kuanza kusikilizwa.

Mbatia anapinga utaratibu uliotumi-
wa na aliyekuwa Spika wa Bunge, Job
Ndugai kujiuzulu na mchakato wa ku-
pata spika mwingine.

Kesi hiyo ya kikatiba namba mbili ya
mwaka 2022 ilifunguliwa chini ya hati ya
dharura na inasikilizwa mbele ya jopo la
majaji watatu.

“Katiba imeweka utaratibu, Spika
akitaka kujiuzulu anatakiwa kwenda
kufanya hivyo kwa watu waliomchagua
ambao ni wabunge.

“Utaratibu uliotumiwa na Ndugai ni
batili haukubaliki kikatiba,” alidai Mba-
tia.

Mbatia anawakilishwa na jopo la
mawakili 10 akiwamo Wakili Mpare
Mpoki, Jeremiah Mtobesya.

Ndugai alijiuzulu uspika Januari 6,
mwaka huu na Januari 21 mwaka huu,
Dk. Tulia Ackson aliteuliwa kugombea
nafasi hiyo.

Mjamzito na watoto wake wachinjwa Kinyama

Na Gurian Adolf, ilotokea Januari 17, mwaka
SUMBAWANGA huu, Jeshi la Polisi mkoani
humo, limesema linawasa-

MATUKIO ya mauaji yameen-
delea kwa kasi baada ya watu wa-
siojulikana kuua kwa kuchinja.

Kutokana na tukio hilo lil-

linadhaniwa kutokea usiku wakati mama huyo
na watoto wake wakiwa ndani ya nyumba yao,

ka watu hao kwa tuhuma za
mauaji baada ya kutokomea
kusikojulikana.

Jeshi hilo limesema tukio hilo

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz
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2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 23
Upana -
Kimo -

Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

mita 4.35
mita 5.00

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
25-01 - 2022

TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumanne tarehe
25 - 01 - 2022 kampuni ya Mainline Carriers Ltd. itasafirisha
Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam Port
kuelekea Rufiji, gari hizo zenye namba za usajili:

216666102

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, Pwani hadi Rufiji kupitia
Kibiti, gari zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

watu waliotekeleza mauaji hayo kuingia ndani.

Kaimu Kamanda wa Polisi mkoani Rukwa,
Theopista Mallya, alisema mume wa mwan-
amke huyo ambaye yuko Dar es Salaam alianza
kumtafuta mkewe Januari 21 kwa kumpigia
simu, lakini ilikuwa inaita bila kupokelewa.

Alisema alipopiga kwa muda mrefu simu hiyo
ilizima, hali inayoonyesha kuwa ilizima kwa
kuishiwa chaji na kila alipojitahidi kupiga haiku-
patikana.

Baada ya hapo alimpigia rafiki yake, Paul
Leonard, na kumwagiza aende akaione familia
yake na alifika nyumbani hapo saa 2:30 usiku
na alishangaa kukuta mlango umefungwa nje
kwa kufuli, hivyo aliamua kuwaita viongozi wa
gia ndani walikuta mwanamke huyo aliyekuwa
na ujauzito wa miezi minane akiwa amechinjwa
pamoja na watoto wake Milliam (8) na William
).

Mallya alisema wanatafuta ushahidi kwa ku-
watafuta watu waliokuwa na mwanamke huyo
kwa mara ya mwisho.

Katika toleo la jana Nipashe liliripoti watu wa-
wilayani Bahi mkoani Dodoma kuuawa kikatili
na watu wasiojulikana huku miili yao ikikutwa
ndani ya nyumba yao ikiwa imeanza kuharibika.

Waliouawa ni Hoseah Kapande ambaye ni
baba wa familia hiyo na mkewe, Paulina Kapande.
Wengine ni watoto wawili na mjukuu mmoja am-
bao ni Isack Kapande, mwanafunzi wa kidato cha
kwanza, Agnes Kapande, mwanafunzi wa dar-
asa la tatu na mjukuu aliyejulikana kwa jina la
Heltony, mwanafunzi wa darasa la nne.

Marufuku kuitwisha
mzigo Muhimbili

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwalimu,
amezipiga marufuku hospitali za kanda,
rufani, mikoa na wilaya kuwahamishia
wagonjwa wenye matatizo wanayoweza
kuyatibu kwenda Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH).

Agizo hilo alilitoa baada ya kutembe-
lea MNH jana na kubaini kuwapo kwa
mrundikano wa wagonjwa wanaotoka
hospitali hizo kwa matatizo ya kawaida.

Akiwa katika kitengo cha dharura,
alipokea malalamiko kutoka kwa watoa
huduma ya kuwapo kwa mrundikano wa
wagonjwa ambao miongoni mwao mata-
tizo yanaweza kutibiwa walipotoka.

“Jambo ambalo limemleta ni la kuele-
mewa na idadi kubwa ya wagonjwa hapa
MNH. Hospitali za wilaya, mkoa, rufani
na kanda, nyingi hazitimizi wajibu wake
ni lazima zitoe huduma bora ili kui-
punguza mzigo Muhimbili, inashangaza
kuona hata mgonjwa ambaye hana damu
anahamishiwa hapa huu ni uzembe,”
alisisitiza Ummy.

Alisema katika kukabiliana na mrundi-
kano wa wagonjwa MNH hasa kitengo
cha dharura, wanaandaa mpango mkaka-
ti wa kuboresha hospitali hiyo, iliyojeng-
wa zaidi ya miaka 60 iliyopita ili iweze
kudumu kwa miaka 50 ijayo.

“Tutaiboresha ili sasa iendane na
wakati ulioko, haipendezi kuona wag-
onjwa wanalala kwenye kona na majen-
g0 yamechakaa,” alisema Ummy.

Kadhalika alisema ipo haja ya kuwapo
kwa Hospitali ya Kanda ya Dar es Sa-
laam na Hospitali ya Taifa Muhimbili
ili kupunguza mzigo wa wagonjwa kwa
hospitali hiyo ya taifa.

Ummy pia alimwagiza Mkurugenzi
Mtendaji wa MHN, Prof. Lowrance
Museru, kushughulikia changamoto
alizopokea kutoka kwa wagonjwa kama
kukaa wodini zaidi ya mwezi kusubiri
matibabu.

Alitaja changamoto nyingine ni daktari
kupita kwa awamu moja badala ya mbili,
lugha mbaya kwa wagonjwa na kukosa
huduma stahiki ilhali serikali imewekeza
fedha za kutosha kuboresha mazingira
na kuweka vifaa tiba vya kisasa.

Akijibu hoja za Ummy, Prof. Museru
alisema katika kushughulikia lugha chafu
kutoka kwa watumishi, tayari wametoa
semina ya huduma kwa wateja kwa
watoa huduma wa MNH na
Mwananyama na wanaendelea kufanya
hivyo.

Prof. Museru alisema wagonjwa wa-
naokaa muda mrefu bila matibabu,
wanakuwa wanaandaliwa kusubiri ku-
fanyiwa upasuaji, na kuahidi kama kuna
changamoto nyingine asizozifahamu
atazifanyia kazi.

Kuhusu madaktari kupita mara moja,
alisema daktari bingwa mmoja anapita
mmoja ili kutoa maelekezo ya aina ya
matibabu ya kupatiwa na awamu ny-
ingine wanapita madaktari wa kawaida
wakiwamo wanafunzi.

Alisema wanakabiliwa na changamoto
va wananchi kukimbilia kueleza kero zao
kwenye mitandao ya kijamii, badala ya
kutumia njia za kuwaona wahusika.

“Hili ni tatizo waziri, tuna hii shida
mgonjwa hawezi kuja kulalamika anaen-
da kwenye mitandao kuandika na hata
tunapotatua changamoto hawezi kurudi
kusema alikosea anabaki kimya,” alisema
Prof. Museru.
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Shahidi afunguka kuwakamata
walinzi wa Freeman Mbowe

Na Kulwa Mzee

SHAHIDI wa 11, Koplo Good-
luck Minja amedai kuwakama-
ta walinzi wa Mwenyekiti wa
CHADEMA, Freeman Mbowe
kwa tuhuma za ugaidi haikuwa
kumdhoofisha kisiasa wakati wa
uchaguzi mkuu 2020.

Hayo yalidaiwa jana Mahaka-
ma Kuu Divisheni ya Makosa
ya Rushwa na Uhujumu mbele
ya Jaji Joachim Tiganga wakati
akihojiwa na Wakili wa Utetezi,
Dickson Matata.

Matata alimuhoji akitaka kujua
kama aliwahi kusikia Tundu Lis-
su kapigwa risasi 16 na kwamba
alipigwa akiwa kwenye shughuli
za Bunge.

Shahidi anadai aliwahi kusikia
taarifa za Lissu kupigwa risasi
Dodoma lakini hakuwahi kufua-
tilia.

Wanafamilia mbaroni_
kwa tuhuma za mauaji

Na Rose Jacob, MWANZA

Anadai hafahamu kati ya tukio
la Lissu kupigwa risasi na tukio
la kuwakamata watuhumiwa wa
ugaidi Rau Madukani, Moshi kipi
kilianza.

Shahidi anadai anafahamu
kuwa Mbowe na Lissu ni vion-
gozi wa CHADEMA na kwamba
suala la Kiongozi kuwa na ulinzi
wa mtu binafsi akiamua anakuwa
naye.

Akihojiwa kuhusu suala la ku-
wakamata walinzi wa Mbowe
haikuwa kumdhoofisha Mbowe
wakati wa Uchaguzi 2020, alidai
haikuwa na lengo la kumdhoofi-
sha katika uchaguzi.

Koplo Goodluck anadai hafa-
hamu Mbowe alikuwa mbunge
wa wapi, lakini anafahamu ali-
kuwa mbunge.

Akihojiwa na Wakili Peter Ki-
batala kuhusu mshtakiwa Ada-
mu Kasekwa maarufu Adamoo

alidai hakuna mahali ambapo
alijitambulisha Adamoo na
hakusikia kama alijitambulisha
hivyo.

Anadai walipofika Dar es Sa-
laam Agosti 7, mwaka 2020,
wakiwa na mshtakiwa Kasekwa
na Mohammed Ling'wenya
alikwenda kunawa uso akiwa
na vielelezo alivyowakamata
navyo zikiwamo simu na bastola.

Anadai alikabidhi kwa Afande
Nuru Agosti 7, mwaka 2020, lak-
ini hakusema mahakamani kama
risasi zilitolewa katika magazine
wakahesabu.

Shahidi anadai mshtakiwa wal-
iyemtafuta bila mafanikio Moshi,
Moses alikuwa mwanajeshi lakini
hakueleza mahakamani chocho-
te kuhusu kushirikiana na jeshi
liweze kusaidia.

Anadai hakueleza pia kuhusu
kushirikiana na Interpol ili kum-

kamata mshtakiwa huyo.

Koplo Goodluck anadai ana-
fahamu shahidi huru hatakiwi
kuwa mtu mwenye uhusiano na
mtuhumiwa kwa namna yoyote,
lakini alikana kuwa shahidi huru
waliyemtoa kwenye grosari wali-
yokamatwa washtakiwa alipis-
hana kauli na Adamoo.

Anadai hakuwahi kusikia ku-
toka kwa Afande Kingai, Mahita
wala Jumanne kuitwa viongozi
wa Serikali ya Mtaa katika tukio
la kuwakamata watuhumiwa Rau
Madukani.

Shahidi anadai hakumwambia
Jaji kwanini hakukabidhi vielel-
ezo kwa Afande Nuru saa 12 kaso-
ro alfajiri Agosti 7, mwaka 2020,
baada ya kufika na watuhumiwa
Kituo Kikuu cha Polisi Dar es Sa-
laam wakitokea Moshi.

“Simu za mshtakiwa Halfani
Bwire zilichukuliwa na ACP Ram-

adhan Kingai, nilipewa nishike
lakini si kwa makabidhiano.

“Nilizishika ~ kutoka  Polisi
Changombe hadi Kituo Kikuu
cha Polisi, nikiwa njiani sikuwa
na mashahidi huru wala mshtaki-
wa Bwire,” anadai shahidi wakati
akijibu maswali.

Shahidi anadai Agosti 4, mwa-
ka 2020, ndipo alipisikia kuli-
kuwa na njama za kumdhuru
Lengai Ole Sabaya, lakini kabla
ya hapo hajawahi kusikia.

Pia anadai kama mpele-
lezi hajawahi kusikia njama za
kuchoma kituo cha mafuta Aru-
sha.

Washtakiwa katika kesi hiyo
ni Mbowe, Bwire, Kasekwa na
Ling'wenya ambao wanashtak-
iwa kwa kula njama, kufanya
vitendo vya kigaidi kati ya
Mei mosi na Agosti 5, mwaka
2020.

JESHI la Polisi mkoani Mwanza, linawashikilia watu
watano wakiwamo mke na mume kwa madai ya
kuhusika na mauaji ya wanandugu watatu waliokutwa
wameuawa na miili yao kutupwa mto Jellys eneo la
Buzuruga wilayani llemela mkoani humo.

Aidha, limeeleza chanzo cha mauaji hayo ya kika-
tili ni kudaiana fedha katika biashara ya maharage
waliyokuwa wakifanya marehemu na waliopanga :
mauaji hayo. Polisi wamesema mauaji hayo yalifanywa :
na watu wa familia moja dhidi ya nyingine ambao ni ¢
marehemu na kwamba chanzo chake ni kudaiwa fedha

za biashara ya maharage.

Kwa mujibu wa Kamanda Ramadhani Ng'anzi, mauaji
hayo yalipangwa na Deoglas Vicent (26) na mke wake
Hajira Thomas (24), ambao wanadaiwa kushirikiana na
watu wegine kupanga njama za mauaji hayo.

Watuhumiwa wengine ni Thomas Jilala (26) msu-
kuma mkokoteni, Hajira Thomas (23), fundi chere-
hani, Deoglas Vicent (31) muuza duka la vifaa vya
umeme, Emmanuel Mathew (19), wakazi wa Buhong-
wa na Emmanuel Charles (36) ambaye ni dereva wa
mitambo katika mgodi wa Mwadui na mkazi wa Mecco

Kusini.

Waliouawa ni Mary Charles (46) ambaye alikuwa
mfanyabiashara na mama wa familia hiyo na binti
yake, Jenifa Fredy (22) na Monica Jonas (19), mfan-
yvakazi wa ndani wote wakazi wa Mecco.

Mauaji hayo yalitokea Januari 18, mwaka huu,
majira ya usiku katika Mtaa wa Mecco Kusini wilayani

[lemela.

“Chanzo cha mauaji hayo ni mgogoro wa kibiashara

A PRODUCT OF
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KILMANJARO

DRINKING WATER

TAARIFA KWA UMMA

BONITE BOTTLERS LTD inapenda kuufahamisha umma
juu ya kusitisha matumizi ya plastiki laini (seal)
katika vifuniko vya chupa za Maji ya Kilimanjaro kutokana
na agizo la serikali juu ya matumizi
ya plastiki hizi kulinda mazingira.

kati ya Mary ambaye alikuwa akileta biashara zake ku-
toka Kigoma, kuwapatia baadhi ya watuhumiwa ambao :

walishindwa kumlipa fedha zake kisha kupanga njama
ya mauaji hayo,” alibainisha Ng'anzi.

“Baada ya kufanya mahojiano na watuhumiwa hao
walikiri kutenda mauaji hayo kwa kuwakata kata
mapanga kichwani na shingoni marehemu Mary na fa-
milia yake, kisha kupora simu tatu aina ya Tecno kisha
kuzifukia shimoni na kuondoka na godoro moja, TV
mbili aina ya Singsung zote nchi 18, redio 2, jiko moja
la gesi na friji moja aina ya Kyoto,” alisema Ng'anzi.

Aidha, Ng'anzi alisema baada ya kupata taarifa za
tukio hilo Januari 19, mwaka huu, polisi walianza
uchunguzi hadi kufikia Januari 23, waliwakamata
watuhumiwa hao pamoja na vitu mbalimbali vya
marehemu ambavyo vilinatumiwa na ndugu wa Mary.

Alisema polisi inaendelea kuwatafuta watuhumiwa
ambao hawajakamatwa.

DRINKING WATER DRINKING WATER

IMANARG R TANADOR

@kilimanjaro_drinking_water (f kilimanjarodrinkingwater (& kdw@bbl.co.tz

L +255 762628166 | +255 659785276 | +255 272754422




4 Nipashe ...
TANGAZO

BancABC RalesmaraQ

part of
AFRICAN BANKING CORPORATION TANZANIA LIMITED

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

LEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DESEMBA 2021 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA 2021
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka ya /Mwaka | Robo Mwaka/Mwaka Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka iliyopita
wa sasa uliopita 31 Dec 21 30 Sep 21
31 Dec 21 30 Sep 21

':\ r:j';]'a Tadim 2450 6574 | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 12,706 14,624 mapa;"g.'*:sira) HA?.'l‘S' , (3.626) (1.535)
3 Uwekezaiji Katika Amana za Serikali 43,681 43,837 arekepisno kwa Ajil ya:
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 9,118 4,576 - Hasara Katika Mali 787 78
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - - - Badiliko Halisi Katika Mikopo (2,990) (2,080)
6 Miamala Baina ya Matawi - - - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - -
7 Bili Zilizoafikiwa - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana 5,651 8,760
8 Dhima za Wateja Ziizokubalika - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa 156 (1,011)
@
11 Mikopo Halisi liyopo 129,669 127516 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 1,692 689

° » - Kodi liyolipwa (157) (10)
12 Mali Nyingine 20,077 30,769 -Mengineyo (bainisha) . " - .
13 Uwekezaji wa Hisa 1,000 1,000 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 1,037 6,177
14 Akaunti za udhamini - - Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: - -
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 2,937 3,093 Gawio Lililopokewa - -
16 JUMLA YA MALI 337,076 336,365 Ununuzi wa Mali za Kudumu (630) (2,716)

Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - -

B DHIMA o o Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 92,521 91,519 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala

18 Amana za Wateja 134,465 129,815
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - -

20 Amana Maalumu -
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha -
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - [

Mengineyo (bainisha) - -
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (630) (2,716)

Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:

23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa - - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu

24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa

26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae - - io Lol o

27 Dhima Nyingine 1,576 2052 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu

Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 156 237

28 Madeni 77,248 77,093 Mengineyo (ozinisha)
29 JUMLA YA DHIMA 305,810 300,479 e, . . o
30 MALV(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 31,266 35,885 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 156 237
C  FEDHA ZA WANAHISA IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 122,954 122,954 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha
32 Hifadhi isiyosambazwa 1,716 1,716 Taslimu 563 3,697
33 Mapato Yaliyobakizwa (87,099) (86,263) Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 130,149 126,452
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (7,294)|- 3511
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 989 989 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 130,712 130,149
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 31,266 35,885
(0) -
38 Dhima Zisizo Dhahir o7 3,680 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI 2020
39 Mikopo Chechefu 17,252 18,575 (Kiasi kwa shilingi millioni)
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 11,862 13,011 — — . , — - ,
S MtajiwaHisa  Malipo juu ya beiya Mapato  Ziadaya Kisheria  Tengo la Ziada ya Jumla Mengineyo Jumla
41 Mali Nyingine Chechefu - - W Yalyobakinia
D BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Mwaka wa sasa
(I) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 9.28% 10.67% Salioa mwanzo wa mwaka 122054 - (80525) 130 0 1065 4364
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 12.19% 13.22% Fid  (Hasara) Hlsi Baada ya Ko ya Mapalo - - (3282 - - - (3252
(iiiy Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 62.35% 63.49% Hisazz wendeko
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 38.47% 37.91% Napelomenghne yaoumuisa
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 47.81% 48.03% Mimala navenahisz
(vi) Ongezeko la Amana 2.55% 4.12% Gao lilpee : :
(vi)) Ongezeko la Mali 0.21% 2.45% Lata o era : : @) s : : 0
Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - .
Mengineyo - - - . . . .
Salio la mwisho wa mwaka 122,954 - (85,921) 224 0 1,068 43
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DESEMBA 2021 Nl Uiopta
. e e e Salio la mwanzo wa mwaka 116,014 . (12.910) 022 1284 1,065 45453
(KIQSI kwa Shlllngl m|||0nl) Faida/ (Hasara) Halsi Baada ya Kodi ya Mapato . (8.769) - - - (8,769),
—— Hisa za upendeleo 6,340 -
Robo ya mwaka Limbikizo la Mwaka Limbikizo la Vs i "
Robo ya Mwaka sasa Linganishi (Mwaka m Mwaka Linganishi apel0 Mengine Veloumsnia .
Uliopita wasasa (Mwaka Ulionita) Miamala navenahisa
31 Dec 21 31 Dec 20 31Dec 21 31 Dec 20 Gaioflgipia : . : -
Ziada ya Kisheria - - (130) 130 -
1 Mapato ya Riba 10,554 10,657 40,865 42,736 Tengo la Ziada ya Jumla - - 1264 - (1,284)
2 Gharama za Riba (5.427) (5.110) (20,403) (19,652) Mengineyo . . . . . . .
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 5121 5,547 20,462 23,084 Salio la mwisho wa mwaka 122954 . (80,525) 130 0 1065 436
4 Madeni Viza Yaliyofutwa 120 716 439 -
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo - (200) - (1,278). 0 i
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 890 1,125 4,344 5,991 ) . Jina Sahihi Ta‘:ehe
6.1 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 200 274 898 1,326 (Ofisa Mtendaji Mkuu |. John 25" January 2022
6.2 6.2 Ada na Kamisheni 288 224 an 4,665
6.3 Gawio - - 35 R
6.3 6.4 Mapato Mengine 402 626 2,440 -
7 Gharama Zisizo za Riba: (0,764) (8.807) (32,260) (31,803) Mkuu wa Fedha H. Kharbush 25" January 2022
7.1 Mishahara na Mafao (2,720) (2,769) (10,328) (10473)
7.2 Ada na Kamisheni - - - (1,077).
7.3 Gharama Nyingine (7,044) (6,038) (21,932) (20,253)
8 Faida/(Hasara) ya Uendeshaji (3,626) (1.619) (7.015) (4,006) Mkaguzi Mkuu wa Ndani J. Kiato 25" January 2022
9 Tengo la Kodi ya Mapato (157) - - -
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (3,783) (1,652) (7,294) (4,152)| o o ) . - N . . . o
o - Sis, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmin taarifa hizi, na kwa
11 Mapato Mengin Yalyojum.ishwa (baiisha) uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kuingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (3,783) (1,652) (7,294) (4,152) za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi
13 Idadi ya Waajiriwa 167 163 167 163
14 Mapato kwa Hisa (1.54) (0.67) (0.74) 0) Q
15 Mapato yaliyopatikana kwa Kushiriki - - - - u‘?
i . L ©
16 Idadi ya Matawi 6 6 6 6 Jina Sahihi Tarehe 8
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 0 - 0 - ; h S
(I) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -1.12% -0.50% 217% -1.20% ! Mkquenz‘ P. Ishengoma 5 January a2
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -11.27% -4.01% 21.72% -10.17%
(iif) Uwyano wa Matumizi Yggiyo ya Riba na Mapqto Ghafw» ) ) 162.27% 132.00% 130.23% -109.38% 2 Mkurugenzi MrR. Dave 25‘"January 2022
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 0.72% 0.78% 2.85% 2.11%
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HABARI KITAIFA

Nipashe yamweze-
sha Bahati kuanza
kidato cha kwanza

Na Christina Mwakangale

ASASI ya Mama Africa Foundation (SA-
MAFO) na wadau wa elimu, wamelishuk-
uru gazeti la Nipashe kwa kutoa taarifa
kuhusu mwanafunzi Bahati Ngolikwa (14),
ambaye amepata msaada na kuchangiwa
fedha ili kujiunga na kidato cha kwanza.

Bahati ambaye alihitimu darasa la saba
Shule ya Msingi Juhudi, iliyoko Halmashau-
wa kujiunga na shule ya sekondari vipaji
ya wasichana Galijembe, mwaka huu, in-
gawa alikumbwa na vikwazo ili kuhudhu-
ria masomo.

Wiki iliyopita Nipashe ilichapisha taarifa
gazetini kuhusu Bahati, akiomba msaada
kielimu kutoka kwa wadau, baada ya
mama na baba yake kudaiwa kumtelekeza
na kuishi na bibi na babu yake, ambao ha-
wana uwezo kifedha.

Mkurugenzi Mtendaji wa Sauti ya SAMA-
FO, Tabitha Bugali, akizungumza na gazeti
hili jana, alisema anatoa shukrani baada ya
kufanikiwa kumfikisha shuleni binti huyo
kutokana na kupatikana fedha za awali ku-

toka kwa wadau.

Alisema kati ya fedha zinazohitajika
takribani Sh. 980,000 zimepatikana Sh.
436,000 ambazo zimemfanya binti huyo
kuripoti shuleni ili kuanzia masomo kwa
muhula wa kwanza.

“Mungu awabariki gazeti la Nipashe na
wadau wote ambao wengi hawakutaka
kutaja majina yao. Bahati ameripoti shu-
leni mwishoni mwa wiki,” alisema Tabitha.

Aidha, alisema ambao wataendelea
kuguswa watumie akaunti ya shule kum-
changia binti huyo, ambayo ni Galijembe
Girls Secondary School - NMB A/C Namba
61010036195.

Akizungumza Bahati alisema, ana ndoto
ya kuwa daktari, na kwamba anaishi kiton-
goji cha Iwindi, Kata ya Iwindi, pamoja na
bibi na babu yake na wadogo zake wawili
ambao hawamjui baba huku mama yao
mzazi akiwatelekeza miaka mingi.

“Nilijisikia furaha kubwa nilipochaguli-
wa kujiunga kidato cha kwanza mwaka
wa masomo 2022, changamoto ilikuwa
malipo ya ada nilikochaguliwa, lakini sasa
nipo shuleni ninashukuru,” alisema Bahati.

Benki CRDB yapunguzia riba
wakulima, wafanyabiashara

Na Maulid Mmbaga

BENKI ya CRDB imepunguza
riba katika mikopo ya vikundi
vya wakulima kutoka asilimia 20
hadi tisa na kwa wafanyabiashara
kutoka asilimia 16 hadi 13, ikiwa ni
utekelezaji wa agizo la serikali ka-
tika kuchochea ukuaji wa uchumi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa jana na Mkurugenzi Mtendaji
wa Benki hiyo, Abdulmajid Nsekela,
punguzo hilo limekuja kufutaia
agizo la Rais Samia Suluhu Has-
san kwa benki kupunguza riba ili
kuchochea uchumi.

Alisema punguzo hilo linatoa
ahueni kwa wateja wa benki hiyo
kulipa mikopo yao kwa riba nafuu,
Vviwango vya chini vya marejesho
ya awali, pamoja na kupata wigo
mpana wa kukopa.

“Kwa ushirikiano mkubwa na
Benki Kuu ya Tanzania (BOT) am-
baye ndiye msimamizi wa sekta ya
benki nchini, mwishoni mwa mwa-
ka jana tuliweza kukaa chini na
kuanza kupitia upya riba za mikopo
mbalimbali inayotolewa na benki
yetu na hivyo ninajivunia kuona
leo hii tumekuja na suluhisho la
Kilio cha muda mrefu cha wateja
wetu,” alisema Nsekela.

Kadhalika, alisema punguzo la
asilimia tisa kwa mikopo ya Kilimo
ilitolewa ili kusaidia kuimarisha
sekta ya kilimo ambayo huchangia
zaidi ya asilimia 26 ya Pato la Taifa
na kutoa ajira kwa asilimia 75 ya
Watanzania.

Sababu ya kutoa punguzo hilo
alisema kuwa ni kuchochea kasi ya
mapinduzi katika sekta ya kilimo
nchini kwa kuwawezesha wakulima
wadogo na wakati kufanya kilimo

cha kisasa kupitia mikopo nafuu ya
pembejeo na zana za kilimo.

Aidha, alisema kuwa benki hiyo
imetoa asilimia 40 ya mikopo yote
ya kilimo nchini, huku akibainisha
kwamba katika kipindi cha miaka
mitatu iliyopita, walitoa mikopo ya
zaidi ya Sh. trilioni 1.6 kwa wadau
wote katika mnyororo wa thamani
katika kilimo, huku akitolea mael-
ez0 na kwa upande wa wafanyabi-
ashara pia.

“Wafanyakazi ni kundi muhimu
kwa benki yetu ndio maana tume-
kuwa tukiboresha kwenye riba ya
mikopo ya kundi hili kila mwaka ili
kuwasaidia kufikia malengo waliyo-
jiwekea jambo ambalo litaongeza
ufanisi katika maeneo yao ya
kazi, pia msikope bila kuwa na
malengo.

“Hii ni mara ya tatu ndani ya
miaka mitano iliyopita kwa benki
yetu kupunguza riba ya mikopo
ya wafanyakazi, matarajio yetu ni
kuwa wafanyakazi watachangam-
kia fursa hii ili kuboresha maisha
yao na hilo ndio haswa lengo la
Benki ya CRDB,” alisema Nsekela.

Kwa miezi kadhaa sasa seri-
kali kupitia Benki Kuu ya Tanzania
(BOT) imekuwa ikitoa wito kwa
taasisi za fedha kupunguza riba
kwa wateja ili kuimarisha uchumi.

Kufanikisha hilo Benki Kuu
imechukua hatua mbalimbali za
kisera ikiwamo kupunguza kiwango
cha sehemu ya amana za benki
kinachotakiwa kuwekwa Benki
Kuu, pamoja na kuanzisha mfuko
maalum wenye thamani ya shilingi
trilioni moja ambao utatumika
kukopesha benki na taasisi za
fedha kwa riba ya nafuu, ili ziweze
kukopesha sekta binafsi.

BancABC < Ralbsmas ()

part of

AFRICAN BANKING CORPORATION TANZANIA LIMITED

MINIMUM DISCLOSURES OF BANK CHARGES AND FEES

PRICING (USS$ /

PRICING (TZS) PRICING (GBP)

PERSONAL BANKING

SAVINGS ACCOUNT
1Z.

N NA NA
TZ5 10,000.00 NA NA
Free NA NA
FAHARL
Account Opening Fee Free T Free
75 10,00000 | % 00 | £ 50.00
TZS 10,00000 | % 5000 | £ 50.00
TZS 50,00000 | 5 10000 | £ 100.00
75 1,50000 [ § 00 [ 00
Froo Frec Fro
75 30,000.00 | & 000 [ € 5000
75 20,000.00 | & 5000 | € 5000
75 20,000.00 | § 50000 [ £ 500.00
Free Free Free
75 550000 | & 200 [ € 2.00
Fro Freo /A
Free Free /A
NIL NIL /A
TZ5 100,000.00 | $ 2500 /A
Free Free /A
CURRENT ACCOUNT
AMANA
Account Opening Fee Fro /A /A
o, TZ5 20,000.00 A /A
75 3,00000 A /A
N/A /A /A
7S 5,000.00 /A /A
Froe Froe Froe
75 2500000 [ & 2500 | £ 2500
75 6,00000 | 5 500 | £ 500
NA N/A
TZ5 10,00000 | & 1000 | £ 10.00
PREMIUM
Ac Froo Frec Freo
75 35,00000 | 3000 | £ 30.00
NIL NIL NIL
NA NA
75 1500000 | & 1000 | £ 10.00
SME BANKING
Free Free Free
75 50,00000 | 5000 | £ 5000
TZS 50,00000 | 5 10000 | £ 100.00
NA A
75 15,000.00 | & 1500 | £ 15.00
Fro Freo A
75 100,00000 | 5 100.00 A
TZS _ 1,000,00000 |5 1,000.00 A
TZS___ 5000,00000 | 5,000.00 A
TZS 20,00000 | $ 00 A
Fro Frec Froe
Froe Frec Free
75 100,00000 | & 10000 | £ 100.00
T75 __5000,00000 | 5 50,00000 | £ 50,000.00
Frec Free Frec
CORPORATE BANKING
CORPORATE CURRENT ACCOUNTS
A Fee Frec Froe
75 500,000.00 | 5 25000 | £ 250.00
NIL NI NIL
NA NA
75 25,00000 [ & 2000 [ £ 15.00
e Free Free
T7Z5 __10,000,00000 | § 10,00000 | £ 10,000.00
TZ5__10,000,00000 | 10,0000 | £ 10,000.00
7S 00 [ 5 00 | £ 00
75 0,000.00 | & 3000 | £ 1500
Free NA
75 500,00000 | & 250.00 NA
NIL NIL NA
TZ5__ 50,000,00000 | 100,000.00 NA
TZS 25,00000 | 2000 NA
GENERAL CHARGES
75 50,000.00 | & 3500 N/A
75 120,00000 [ & 5000 N/A
TZS 3000000 | % 5000 N/A
75 1500000 | § 1500 | £ 1500
TZ5 25,00000 | 2000 | £ 2000
TZ5 50,000.00 | % 3500 | £ 3500
od cheque book after 3 m 75 15,000.00 [ & 1500 | £ 1500
1% Per Cheque + 1% Per Cheque
3rd party (with 3rd pa 178 25,000.00 $20 +$20

Stop Payment Charges

75 30,000.00 | & 2500 | £ 35.00

Free Free Free

Free Free

TZ5 20,000.00 1000

*
s
£
g
B

Free Free Free

Free Free

5% Min 10,000 NA

ess than 50USD (USD 1,2,5,10,20) equal and above USD 500

3% of FCY

TZ5 3,500.00

TZ5 4,000.00

ax 50,000

0.15%Min 3,000 Max

20,000

in 3,000 Max
100,000

Free

Free

TZ5 10,000.00 10.00

@
£
g
o

NIL NIL NIL

NIL NIL NIL

75 2,000 D0

&

75 50,0000

TZ5 75,000 0 50.00

B
al
£
£
£
£

TZ5 50,0000 30.00

TZ5 50,000 30.00

TZ5 11,800.00

TZ5 3,000.00

Free
TZ5 1,500.00

$50 + Other,
s b

N/A

N/A

N/A

N/A

N/A

N/A

N/A 50

50 5
N/A S 20000 | £ 20000

N/A N/A N/A

1% per qtr + $ 50 1% per qtr +$ 50
0 0
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Wananchi waelimishwe
mabadiliko ya tabianchi

WATAALAMU wa mazingira wanaeleza kuwa kina cha Ziwa Tang-
anyika kimeongezeka kwa asilimia mbili kiasi cha kuathiri shughu-
li za kiuchumi na maisha ya watu kwa ujumla.

Tayari maeneo ya huduma za jamii kama shule, vyuo, zahanati
na vituo vya afya vimezingirwa na maji kiasi cha kushindwa kutu-
mika, huku makazi ya watu yakiharibiwa vibaya.

Ziwa hilo ambalo ni la pili kwa ukubwa duniani likiwa mpakani
mwa Tanzania kwa asilimia 46, huku sehemu ikiwa Zambia, Bu-
rundi na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo asilimia 40, kote shu-
ghuli za uvuvi wa mazao ya samaki yanafanyika ambao umekuza
uchumi wa mtu mmoja mmoja na taifa kwa ujumla.

Kutokana na kuongezeka kwa maji mwalo wa Kibiziri, Kigoma
Ujiji umefunikwa kiasi kwamba wafanyabiashara wa dagaa na sa-
maki hawawezi kuendelea na shughuli zao, wametawanywa kwe-
nye maeneo mengine ili waendelee kujitafutia mahitaji.

Wengi maisha yao yamebadilika kwa kuwa wamelazimika kuan-
za kutumia mitaji yao, kujifunza shughuli nyingine kama kuuza
maandazi na kushona mashuka, baadhi wanasema wameshindwa
kusomesha watoto wao kwa kuwa fedha wanayopata inatosheleza
mlo mmoja kwa siku na siyo kununua madaftari, sare za shule,
viatu na mabegi.

Wanawake wajasiriamali wameeleza maisha yao kuwa kabla ya
kuongezeka kwa maji waliuza dagaa au samaki kwa Sh. 40,000
hadi 60,000 na kupata kati ya Sh. 5,000 hadi 20,000 kwa siku am-
bayo iliwasaidia kuboresha maisha yao.

Kwa sasa wapo wanaoingiza Sh.2000 kwa siku ambayo hutumi-
wa na familia kupata mlo mmoja ambao huliwa saa 10 jioni, huku
wengine hawana uhakika wa kupata hata Sh.100.

Pia kutokana na mabadiliko ya tabianchi, idadi ya samaki im-
epungua, huku wakilazimika kuwafuata mbali hali inayopandisha
bei na wengi kushindwa kuendelea na biashara hiyo kama ajira.

Shughuli za kiuchumi za mkoa wa Kigoma ni uvuvi na kilimo,
wengi wakitegemea ziwa hilo kukua kiuchumi hasa kwenye kuuza
samaki na dagaa, lakini hali inavyokuwa hivyo ni hasara na wengi
wanarudi kwenye umaskini.

Mabadiliko ya tabianchi si tukio la kushtukiza bali hutokea tara-
tibu huku kukiwa na viashiria vingi, ambavyo kwa jamii iliyoelim-
ishwa ni rahisi kutambua na kuchukua hatua.

Tunatambua kuwa mabadiliko hayo ni suala la kidunia, lakini
jamii na nchi inaweza kufanya jitihada za kutunza mazingira kiasi
cha kurejesha ubora wake, lakini wanaweza kujiandaa mapema
kuwa na shughuli mbadala.

Mathalani, taarifa za Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)
na watafiti mbalimbali zinaweza kuwafikia wananchi katika ngazi
ya chini kabisa, ili wanapofanya maamuzi ya kulima mazao fulani
au kuendelea na shughuli fulani wajue mabadiliko yaliyoko.

Kila jamii ina namna ya kutambua viashiria vya hatari kwenye
maeneo yao, baadhi wakitumia wazee wa zamani kuwaeleza his-
toria ya eneo na kujua kikitokea kitu fulani ni dalili ya jambo fulani
kutokea, ili wajue hatua za kuchukua.

Ni muhimu wananchi wakafundishwa ikiwamo kuwa na shu-
ghuli mbadala ili yanapotokea mabadiliko kama haya au majanga
mengine waweze kuendelea na maisha, hili ni jukumu la serikali
kuhakikisha elimu hiyo inawafikia wananchi.

Tunajua serikali imeridhia mikataba mbalimbali ikiwamo Sen-
dai Frame Work, kwa ajili ya nchi kuwa na mikakati ya kukabili ma-
janga pamoja Malengo Endelevu ya Milenia (SDGs).

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Mwandishi
Wetu

TARURA mnaongeza
machozi zaidi Msumi

NI kama mwezi umetimia sasa
tangu kuanza matengenezo
ya barabara ya Madale Msumi
genezwa kwa ‘kiwango cha
vumbi’

Kinaweza kuitwa kiwango
cha vumbi kwasababu njia
hiyo inamwagwa vifusi vya
mawe madogo ambavyo hav-
isambazwi na kushindiliwa
kikamilifu.

Kinachotokea baada ya
kusambaza vifusi vya kiasi
kidogo na kuacha vurumai
barabarani ni kuwaachia
watumia barabara zawadi
ya vumbi muda wote hasa
msimu wa kiangazi na matope
msimu wa mvua.

Nirejee kwenye barabara
ya Madale Msumi wilayani
Ubungo, eneo la njipanda ya
Mbopo kwenda Msumi Cen-
tre, barabara hiyo imekuwa
kero kwa wananchi na kuzidi
kuwaongezea kilio.

Kipande hicho cha bara-
bara pengine chenye urefu wa
kilomita tatu, kimemwagwa
kifusi tangu kuanza mwaka
huu lakini, hakijasambazwa
wala kushindiliwa kikamilifu.

Matokeo yake ni udongo
au kifusi kusambaa pembeni
ya barabara na kusababisha
adha muda wote mvua zina-
ponyesha.

Wakati huu wa mvua kifusi
hicho kinachojaa pembeni
ya barabara zisizo na njia za
maji kimesababisha malori ya
shehena kama saruji, kokoto,
mchanga na magari na vifaa
vya ujenzi kunaswa na kuk-

wama.

Aidha, imekuwa kero kwa
wanafunzi wanaosoma shule
za Goba, Msumi, Madale na
Makabe kukwama kwenda
shule asubuhi kurudi jioni
wakilazimika kubadilisha njia
na hata kutishiwa maisha kwa
sababu ya utelezi barabarani.

Yote hayo, yanatokana
na udongo au kifusi kilicho-
rundikwa kugeuka tope na
kusababisha magari kutitia
yanapojaribu kupishana.

Inakuwa vigumu kuyakwa-
mua kutokana na tope hilo,
hivyo kuchelewesha shughuli
nyingi za maendeleo hasa kwa
wakazi wanaotumia barabara
ya njiapanda hiyo ya Mbopo-
Msumi.

Matatizo ya usafiri kwa
wakazi wa Mbezi Msumi ni
mengi kwa vile ni eneo am-
balo kwa muda mrefu lilikuwa
nyuma na hivi karibuni ki-
namama wa eneo hilo walim-
patia Waziri wa Maji, Jumaa
Awesu, dumu la maji machafu
wanayotumia kwa vile se-
hemu hiyo haina majisafi ya
bomba wala visima vya DA-
WASA.

Aidha, pamoja na maji tati-
70 la barabara ni kubwa na
hata pale Wakala wa Barabara
za Miji na Vijijini (TARURA)
anapojenga barabara za eneo
hilo, malalamiko hayaishi.

Hata sasa, wananchi wa-
naendelea kuilalamikia TARU-
RA kwa kushindwa kushindil-
ia na kuchonga mifereji ya
maji kando ya barabara hiyo
na kusababisha usumbufu

kila wakati.

Wakazi wa Msumi wanai-
kumbusha mamlaka hiyo ika-
milishe kazi ya kutengeneza
kipande hicho cha barabara
hiyo kwa sababu kumwaga
kifusi bila kukisambaza na
kukishindilia kikamilifu ni
kuharibu fedha za umma na
kukera walipakodi.

Uharibifu kwa sababu hak-
isambazwi na kushindiliwa
matokeo yake ni kukiharibu
na kuongeza tena hasara kwa
walipa kodi. Lakini haiishi
hapo, kukwangua barabara
na kuzishindilia bila kuweka
njia za maji ni sababu inay-
oongeza barabara kuharibika
kila wakati.

Hili nalo TARURA iliangalie
ili ituondolee machozi wana
Msumi.

Kwa upande mwingine in-
gependeza kama serikali in-
getengeneza barabara za lami
nyepesi badala ya kuendelea
na ujenzi wa kukwangua na
kumwaga kifusi kila mara, hat-
ua inayotumia fedha nyingi
lakini bila ufanisi.

Wakazi wa Msumi wanaom-
ba serikali iwafanyie wepesi
kwa sababu mvua zikianza ku-
nyesha mfululizo hasa wakati
wa masika maisha na usafiri
utakuwa mgumu na kukwa-
misha shughuli zao kutokana
na gharama kuongezeka.

Kuchonga barabara ku-
sionekane kama jambo la
kusaidia bali la muhimu kwa
maendeleo kwa vile bila usafi-
ri na usafirishaji shughuli zote
za kiuchumi zinakwama.
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TANGAZO

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU

WAJIBU WA KUDAI RISITI ZA EFD KWA WANUNUZI
WA BIDHAA AU HUDUMA

Dar es Salaam, Januari 21, 2022:

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda kuwakumbusha wanunuzi wote wa bidhaa au
huduma kuhakikisha wanadai risiti za EFD pale wanapofanya manunuzi ili kutimiza wajibu wao
wa kisheria. Aidha, wanunuzi wote wa bidhaa au huduma wanakumbushwa kuhakikisha
thamani iliyo kwenye risiti ni sawa na kiasi cha fedha walicholipa au wanachotakiwa kulipa.

Kifungu cha 36 cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi, SURA 438 kinatoa wajibu kwa muuzaji
wa bidhaa au huduma kutoa risiti ya EFD pindi anapofanya mauzo na vilevile Kanuni ya 55(1)
ya Kanuni za Usimamizi wa Kodi ya Mwaka, 2016 inampa wajibu mnunuzi wa bidhaa au
huduma kudai risiti pale anapofanya manunuzi na kuionyesha kwa Kamishna au Afisa wa Kodi
pindi anapotakiwa kufanya hivyo.

Ni kosa kisheria kwa mnunuzi yeyote kutokudai risiti pindi anaponunua huduma au bidhaa.
Kwa mujibu wa Kifungu cha 86(4) cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi, SURA 438, mnunuzi
atakayebainika kutodai risiti atawajibika kulipa faini isiyopungua TZS 30,000 na isiyozidi TZS
1,500,000 kama adhabu.

Hivyo wanunuzi wote wa bidhaa au huduma wanakumbushwa kuendelea kudai risiti za EFD
na iwapo muuzaji wa huduma hiyo au bidhaa hatampatia risiti, mnunuzi anatakiwa kutoa taarifa
katika Ofisi za TRA zilizopo jirani naye kama inavyoelekezwa kupitia Kanuni ya 55(2) ya
Kanuni za Usimamizi wa Kodi ya Mwaka, 2016 au kupiga simu kupitia namba ya bure ya
huduma na elimu kwa mlipakodi ambazo ni 0800 750 075 au 0800 780 078.

Kuanzia tarehe 01/02/2022 TRA itafanya operesheni maalumu za ukaguzi wa risiti za
manunuzi ya bidhaa na huduma katika maeneo mbalimbali nchi nzima ikilenga kuhakikisha
kila mnunuzi anatimiza wajibu wake wa kisheria kwa kudai risiti pale anapofanya manunuzi.

Epuka usumbufu, ukiuza toa risiti na ukinunua dai risti.
“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na;
Qihatide
A.J Kidata
KAMISHNA MKUU
MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

216662702
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RIPOTI MAALUM

Kina Ziwa Tanganyika
kilivyoliza wajasiriamali -2
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Baadhi ya wavuvi na wanawake wajasiriamali wa dagaa na samaki wakiwa kwenye mwalo wa Kibiziri, ambao umefunikwa na maji kuto-
kana na kuongezeka kwa kina cha maji. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Salome Kitomari

ATIKA sehemu ya
kwanza ya ripoti
maalum  hii, wa-

awake wajasiriamali
wa samaki na dagaa walioku-
wa kwenye Mwalo wa Kibirizi,
mkoani Kigoma, wakieleza
hali ngumu ya uchumi baada
ya kuongezeka kwa kina cha
maji cha Ziwa Tanganyika,
katika sehemu hii ya mwisho
watafiti, serikali inafafanua
hatua zilizochukuliwa. Ende-
lea...

Anasema biashara wanazofan-
ya kwa sasa zinawawezesha ku-
pata faida ya Sh. 3,000 au 4,000
ambayo hawawezi kuigawa kwa
ajili ya mahitaji ya familia na ku-
somesha watoto na ndiyo maana
hadi sasa mwanawe hajaenda
shule anasubiri kupata sare za
shule. Naye Hadija Sabuni, mkazi
wa Karago, anasema alihamia
eneo la biashara na familia yake
lakini baada ya kina cha maji
kuongezeka ilibidi ahame na
sasa anafanyabiashara ndogon-
dogo.

“Maji yameingia kwenye Mwa-
lo huwezi tena kuuza, wateja
wameondoka hatuna mahali pa-
zuri pa kununua mzigo, tumean-
guka kiuchumi sana kwa sasa
tumeishia kupata fedha ndogo
ndogo, kazi kuuza samaki na da-
gaa niliitegemea kusomesha wa-
toto,” anasema.

Anasema kuna nyumba zime-
anguka na kuzolewa na maji, lak-

ini wanaamini mipango ya Mun-
gu kwa kuwa ndiye mpangaji, na
sasa wamebaki kuomba msaada
wa ndugu walioko mijini ili mai-
sha yaweze kuendelea.

Aisha Zuberi, Mkazi wa Liv-
ingi Stone anayefanyabishara ya
masende, anasema amegeukia
biashara ya maandazi ambayo
nayo ni shida sana kupata wa-
teja.

“Boti zinakuja bure wanauza
kwa shida, anasema mtaji wake
ulikuwa 200,000 na aliweza ku-
uza na kupata kati ya Sh. 15,000
hadi 20,000 na kupata watoto,
na sasa nimeingia kwenye kufu-
ma mashuka na kuuza maandazi
ili niendeshe familia,” anasema.

Aidha, anaiomba serikali ku-
wasaidia kwa kuwajengea eneo
jingine la biashara ili maisha

yaweze kuendelea.
Zawadi Mfaume, anasema
alianza kuuchuza samaki

wabichi tangu mwaka 1992, ame-
somesha mwanawe hadi kidato
cha nne na kujenga nyumba
kwa kazi hiyo, lakini changa-
moto kubwa ni kuongezeka kina
cha maji ambako kumewafanya
waondoke kwenye eneo hilo.
“Baada ya kujaa maji eneo
lile tulihamishiwa eneo hilo, tu-
mechangamana wa mboga, sa-
maki wa wabichi na wakavu na
inawapunguzia watoto. Naende-
lea na hii kazi ili watoto wangu
waende kusoma, nimesomesha
watoto na kujenga nyumba.
Mwenyekiti wa  Wafanya-
biashara wa Samaki na Da-
gaa Kibirizi, Machumu Yenda,

anasema changamoto kubwa
ni upatikanaji wa uhakika wa
samaki, kwa kuwa kutokana na
mabadiliko ya tabianchi hawa-
patikani kwa wakati.

“Hali ya sasa na zamani ni to-
fauti, mazao tunayoona sasa ni
madogo mno ukianzia mwam-
bao wa Kagunga hadi Kibirizi,
lakini sasa wanavua kwenye kina
kirefu na wanapatikana kwa
tabu sana,” anasema.

Anasema asilimia kubwa ya
wakazi wa Kigoma wanategemea
Ziwa Tanganyika na kwamba
hali imezidi kuwa ngumu, mzun-
guko wa zamani sio wa sasa, wa-
naiomba serikali kusaidia wapa-
te zana bora ili wavuvi wakavue
kirahisi. Anasema kipindi cha
nyuma soko hilo lilikuwa na uw-
ezo wa kupokea tani tatu, lakini
kwa sasa inapatikana nusu tani,
hali ambayo imeshusha pato la
mtu mmoja mmoja, mkoa na
taifa kwa ujumla.

Suzanna Ezekiel, mmiliki wa
zana za uvuvi na mchakataji ka-
tika Mwalo wa Kibirizi, anasema
mabadiliko hayo yamewaathiri
kwenye mnyororo wa thamani
wa mazao yao, huku akisema
kipindi cha masika na vuli ha-
wana mahali pa kuanikia samaki
kwa kuwa eneo limejaa maji.

Naye mvuvi George Kalea
anasema, kutokana na kuongeze-
ka kwa kina hicho wanalazimika
kutumia vifaa vya kisasa ili kupa-
ta mazao lakini imeshindikana
na matokeo yake kufanyakazi
kwa mazingira magumu.

UTAFITI

Naye Mtafiti wa Taasisi ya
Utafiti wa Uvuvi Tanzania (TAFI-
RI), Prisca Mziray, anasema kasi
ya upepo ambao husaidia maji
kuchanganyika imepungua huku
joto likiongezeka na kwamba
kwenye maji kuna tabaka la juu
ambao ni joto, la kati ni joto kiasi
na la chini baridi na ili yachang-
anyike inabidi joto la kati ya taba-
ka moja na jingine isiwe kubwa
sana.

“Sasa  kutokana na joto
kuongezeka sana linafanya
tabaka la juu kuwa na joto sana
kwa hiyo haya maji kuchanganyi-
kana inakuwa vigumu, uwezo wa
maji ya chini kuja juu inakuwa
ngumu na ziwa linazidi kuwa na
virutubisho vichache kwa ajili ya
mazao ya uvuvi,” anasema.

Kwa mujibu wa mtafiti huyo,
kuongezeka kwa shughuli za
kibinadamu kama kilimo kan-
dokando mwa Ziwa Tanganyika
kumesababisha udongo kuingia
ziwani ambao huharibu mazal-
ia ya samaki kwenye miamba
pamoja na maji ya viwandani
ambayo huingia bila kutibiwa.

OFISA UVUVI

Ofisa Uvuvi Mkoa wa Kigoma,
Ritha Mlingi, anasema hali ya
uvuvi sio ya kuridhisha kwa
kuwa mazao yake yamepungua
na kinacholetwa kwenye mwalo
kimepungua kwa kiasi kikubwa
kutokana na mabadiliko ya tabi-
anchi.

“Zamani mvuvi alikuwa ak-
ienda anarudi na hadi boxi tano
hadi 20 kwa sasa wanakwenda

zaidi ya mmoja anarudi na dagaa
nusu ndoo, ni dalili kuwa hali
ya uvuvi kwenye ziwa letu sio
nzuri, pamoja na kiwango, lakini
kuna ukubwa wa samaki mfano
mgebuka ulikuwa unapatikana
mkubwa ila sasa kwenye mialo
rasmi na isiyo rasmi ni midogo
sana,” anasema.

Aidha, anasema kuna aina ya
samaki wamepungua na wen-
gine wametoweka kabisa hali in-
ayoonyesha kuwa hali sio nzuri
na kuna hatua zinapaswa ku-
chukuliwa.

Kwa mujibu wa Mlingi, anase-
ma utafiti utafanyika kujua ki-
wango cha samaki, na kwamba
mabadiliko ya tabia nchi ya-
mechangia kupungua kwa sam-
aki, kwa kuwa ni viumbe ambao
huathiriwa kwa haraka kukiwa
na mabadiliko.

Anasema jingine ni kuongeze-
ka kwa nguvu inayotumika kwe-
nye uvuvi na kwamba zamani
walikuwa wengi kwa kuwa wa-
likuwa wachache, ila sasa wengi
wameingia kama sehemu ya
ajira na kusababisha kuongezeka
kwa eneo la kuvua na uharibifu.

Anasema kwa mujibu wa she-
ria mtu anaruhusiwa kuvua um-
bali wa kilomita moja kuendelea
kutoka kwenye fukwe, na ata-
kayekutwa anavua chini ya hapo

ni uvuvi haramu.
HATUA ZILIZOCHUKULIWA
Waliwahamisha  wanawake

wanaofanya ujasiriamali wa kuu-
za dagaa wakawapeleka kwenye
masoko ya karibu na mialo na
waliokuwa na maeneo ya ku-
kaushia yaliyofunikwa na maji
waliruhusiwa kujenga maeneo
mapya.

“Tulijaribu kujaza maji kwenye
mwalo wa Kizuiri ili yasiendelee
kuingia na walihamishiwa eneo
la jirani na kuna jitihada zinaen-
delea kuangalia nini kifanyike ili
waendelee kufanya biashara zao
vizuri zaidi,” anasema.

ZIWA TANGANYIKA

Kwa mujibu wa mtandao wa
Wikipedia, Ziwa Tanganyika ni
moja ya maziwa makubwa Afrika
ya Kati ni la pili kwa ukubwa dun-
iani kwa wingi wa maji limeenea
mpakani mwa Tanzania ikiwa ni
asilimia 46, likipakana na nchi za
Kongo asilimia 40, Burundi na
Zambia. Lina kina cha mita 1,470
na kilomita 600.

Ndani ya ziwa hilo sehemu ya
Tanzania kuna Kisiwa cha Kupi-
ta, Kongo kuna visiwa vya Kavala,
Mamba -Kayenda, Milima na Ki-
bishie, huku Zambia kukiwa na
Mutonowe na Kumbula.

WAZIRI

Waziri wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Maz-
ingira), Selemani Jafo, anasema
mabadiliko ya tabianchi yame-
sababisha kuongezeka kwa kina
cha maji Ziwa Tanganyika kwa
mita mbili jambo ambalo ni ha-
tari, na kwamba kwa sasa wa-
naendelea na utafiti huku waki-
hamasisha wananchi kupanda
miti.

Ripoti hii imefadhiliwa na
Chama cha Wachapishaji wa
Habari Duniani (WAN-IFRA)
kupitia Social Reporting Ini-
tiative (SIRI).
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BEENEEE NEMC yataka tathmini athari
- Za mazingira kwa miradi yote

Asiyejulikana

adaiwa Kujeruhi

kwa gogo
kichwani

Na Said Hamdani, LINDI

SOPHIA Saidi Ruvu (29), mkazi wa :
Mtaa wa Mchinga, Kata ya Rahaleo, :

Manispaa ya Lindi, amenusurika
kufa baada ya kushambuliwa kwa
kupigwa na gogo kichwani na mtu
anayedai kutomfahamu.

Tukio hilo linadaiwa kutokea
Januari 21, mwaka huu, saa 5:0
usiku.

Ruvu alisema alipatwa na mkasa
huo nyumbani kwake, baada ya

kurejea kutoka katika shughuli zake

Za uuzaji wa samaki wa kukaanga
eneo la uwanja wa Fisi.

Alisema alipofika ndani ali-
badilisha nguo kisha kuchukuwa
maji kuelekea bafuni kuoga, ndipo
mshambuliaji aliyekuwa ame-

jibanza kuta za ukumbi wa nyumba

yao, alimtokea nyuma na kumpiga
kichwani na kitu kizito na kuan-
guka chini, huku akipiga kelele za
kuomba msaada wa majirani.
“Nikiwa najitayarisha kwenda
kuoga sikuwa nafahamu kama
ndani mna mtu mwingine mwenye
nia mbaya na mimi, alisema Ruvu.
Ruvu aliyejeruhiwa kichwani
upande wa kushoto anasema
majirani walipofika walimchukua
na kumkimbiza Hospitali ya Mkoa,
Sokoine na kupewa huduma za

matibabu kwa kushonwa nyuzi nne

na kurejea nyumbani kwa mama
yake mzazi.

Amesema katika tukio hilo,
mshambuliaji huyo ameacha ndani
ya nyumba anayoishi Sophia Ruvu
g0ogo la mti aina ya mkoko linalo-
daiwa kutumiwa kumshambulia
na tisheti rangi nyekundu yenye
maandishi kifuani Uhlsport.

Mwenyekiti wa mtaa huo, Seif
Juma na majirani walithibitisha
kushambuliwa kwa Ruvu na kue-
leza walipata msaada wa usafiri

kutoka kwa raia mwema aliyekuwa :

akipita mtaa huo na gari ambaye
alisimama na kumchukua hadi
hospitalini.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Lindi, ACP Mtatiro Kitinkwi,
alipotafutwa kupitia simu zake za
mkononi, hakupatikana.

Na Mwandishi Wetu, MWANZA

ERIKALI imeagiza ku-
fanyika tathmini ya atha-
ri za mazingira kabla ya
kuanza mradi wowote
wa uchimbaji madini na kuweka
mpango wa utunzaji wa mazin-
gira mgodi unapofikia mwisho.

Agizo hilo lilitolewa jana na
Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la
Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC), Dk. Sam-
uel Gwamaka, alipofanya ziara
kwenye mradi wa mgodi taraji-
wa wa Nyanzaga ulioko Kata
ya Igalula Wilaya ya Sengerema
Mkoa wa Mwanza.

Mgodi huo unaomilikiwa na
Kampuni ya SOTTA Mining Cor-
poration.

“Mgodi unapoanzishwa ni
lazima ufanyiwe tathmini ya
athari za mazingira na mpango
mkakati wa utunzaji wa mazin-

gira kabla ya kuanzishwa, un-
apochimbwa na hatimaye un-
apofunga ili kulinda mazingira
yetu,” alisema Dk. Gwamaka.

Aidha, alisema migodi iliyoan-
zishwa kabla ya Sheria ya Mazin-
gira ya mwaka 2004 inachanga-
moto nyingi ikiwa ni pamoja na
migogoro ya kimazingira kati
yake na jamii, pamoja na seri-
kali kuingia gharama kubwa ya
kurekebisha mazingira yaliyo-
haribika.

“Hasara nyingine ya kutoku-
weka mpango mkakati wa
namna ya ufungaji wa migodi
pindi unapofungwa ni pamoja
na kuacha mazingira katika ha-
tari kwa afya ya jamii na viumbe
wengine hai,” alisema Dk.
Gwamaka.

Alisema ni mkakati wa Baraza
kuhakikisha historia mbaya ya
utunzaji wa mazingira kwa mi-
godi iliyoanzishwa kabla ya She-

ria ya Mazingira ya mwaka 2004
hayatajitokeza tena kwenye
migodi itakayoanza kuchimbwa
kwenye awamu ya sita.

Naye Mkurugenzi wa Uzin-
gatiaji na Utekelezaji wa Sheria
kutoka NEMC, Mhandisi Re-
dempta Samwel, alipongeza
hatua zinazochukuliwa na mra-
di wa uchimbaji wa madini ya
dhahabu wa Nyanzaga katika
kuhakikisha mazingira yana-
tunzwa kuanzia hatua ya awali
kabla ya shughuli za uchimbaji
kuanza.

Mhandisi Redempta  al-
iongeza kuwa Baraza lina wajibu
na mamlaka ya kisheria ya ku-
fuatilia utekelezaji wa mpango
mkakati ili kuepusha athari za
kimazingira zinazoweza kuji-
tokeza.

Wakati huo huo, Meneja wa
NEMC Kanda ya Ziwa Victo-
ria, Jerome Kayombo, alisema

mgodi tarajiwa wa Nyanzaga
utakuwa ni wa mfano kwa migo-
di mingine kwasababu umeanza
ushirikiano na wataalamu wa
mazingira kuanzia hatua za
mwanzo kabisa hali ambayo
itasaidia kuweka mipango mi-
kakati ya kuzuia uharibifu wa
mazingira.

“Sisi baraza tunahakikisha
anayeanzisha mgodi ame-
fanya Tathmini ya Athari kwa
Mazingira (TAM) pamoja na
kuweka mpango mkakati wa
utunzaji wa mazingira,” alisema
Kayombo.

Nao uongozi wa mgodi taraji-
wa ulipongeza NEMC kuwa
taasisi ya kwanza kufika mgo-
dini hapo baada ya kupata cheti
cha mazingira na wameahidi
kushirikiana nao bega kwa bega
kuhakikisha mazingira yana-
lindwa kwa ajili ya maendeleo
endelevu.
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Waziri wa
Uwekezaji,
Viwanda na
Biashara, Dk..
Ashantu Kijaji
(wapili kusho-
to), akimsiki-
liza mmiliki
wa kiwanda
cha kuten-
geneza juisi
ya embe cha
Jambo, Salum
Hamis (watatu
kushoto),
alipofanya zi-
ara ya kuona
shughuli za
uzalishaji

wa bidhaa
mbalimbali ki-
wandani hapo
jana. Kushoto
ni Mkuu wa
Wilaya va
Shinyanga,
Jasinta
Mboneko

na Mkuu

wa Mkoa

wa Shin-
yanga, Sophia
Mjema. PICHA:
MARCO MADUHU

Madiwani waelekeza kilimo cha kisasa Muleba

bodaboda.

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

BAADHI ya madiwani wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Muleba
mkoani Kagera, wamewataka wa-
tendaji kuweka mipango thabiti
ambayo itawezesha kufanyika
kwa kilimo cha kisasa yakiwamo
matumizi ya trekta, ili kuinua ma-
pato ya halmashauri kupitia sekta
hiyo.

Wamewataka kufanya hivyo
badala ya kutegemea mapato ya-
tokanayo na huduma kwa asilimia
kubwa.

Wakizungumza katika kikao cha
Baraza la Madiwani cha mapende-

kezo ya Mpango na Bajeti kwa
mwaka 2022/2023 madiwani hao
akiwamo Elton Isaya wa Kata ya
Kibanga walisema kuwa matumizi
ya trekta katika kilimo yatasaidia
kuongeza uzalishaji wa mazao
ya chakula na biashara ikiwamo
kahawa, migomba, mahindi na
maharage, ambayo ni muhimu ka-
tika kuinua uchumi wa wananchi,
halmashauri na mkoa kwa ujum-
la.

“Hata sisi madiwani tunalo ju-
kumu kubwa la kuhamasisha wa-
nanchi ili kuhakikisha wanabadi-
lika na kuanza kulima kisasa, lakini
hamasa pekee haitatosha kama

hakuna mipango thabiti ya ku-
hakikisha upatikaji wa pembejeo
kwa urahisi na wananchi kuwez-
eshwa kielimu na kupata mikopo
yenye masharti nafuu, ili waweze
kupata vitendea kazi kama trekta
kwa lengo la kupanua kilimo,”
alisema Isaya.

Naye Mkuu wa Wilaya hiyo,
Toba Nguvila, alisema kuwa ili
waweze kupata mafanikio makub-
wa katika kilimo, madiwani wana-
paswa kuongeza hamasa kwa wa-
nanchi kupitia kata zao ili waone
umuhimu wa kilimo na faida zake
badala ya kuwaacha hasa vijana
wakakimbilia mijini kuendesha

“Niwaombe madiwani mhama-
sishe kilimo katika kata zenu an-
galau kila kijana awe na shamba
lenye ukubwa wa kuanzia ekari
moja, hatuwezi kuwa na vijana
wanaowaza kuendesha bodaboda
tu au wanaotegemea kutunzwa na
wazazi wao wakati wana nguvu za
kulima,” alisema Nguvila.

Alisema kuwa yapo mazao men-
gi yanayostawi vizuri katika wilaya
hiyo ikiwamo kahawa, mpunga,
migomba, mahindi na maharage,
mazao ambayo wakizalisha ip-
asavyo wakauza hawawezi tena
kuwaza kwenda kuendesha boda-

boda.

Kikao hicho kimepitisha mpan-
go na bajeti ya zaidi ya shilingi
bilioni 74.4 kwa ajili ya utekelezaji
wa miradi ya maendeleo
katika mwaka wa fedha 2022/
2023.

Akiwasilisha bajeti hiyo, Ofisa
Mipango wa Halmashauri ya
wilaya hiyo, Evath Kagaruki, alise-
ma kuwa zaidi ya shilingi bilioni
5.6 ni mapato ya ndani, zaidi ya
shilingi bilioni 1.3 ni ruzuku (Other
Charges), zaidi ya shilingi bilioni
484 ni ruzuku ya mishahara na
zaidi ya shilingi bilioni 19 ni ruzuku
ya miradi.
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Walengwa TASAF waeleza
walivyoboresha makazi yao

N Elizabeth Zaya, HANDENI

ALENGWA wa

Mpango wa Kunu-

suru Kaya Maskini

unaosimamiwa na

Mfuko wa Maendeleo ya Jamii

(TASAF), wameelezea namna

walivyotumia pesa wanazopati-

wa kutoka katika mpango huo
kuboresha makazi yao.

Wakizungumza kwa nyakati

tofauti walipotembelewa na

maofisa wa TASAF kutoka

makao makuu, walengwa hao
walisema kabla ya kuingizwa
kwenye mpango huo, walikuwa
wakiishi katika nyumba za tope
ambazo wamezijenga na miti,
lakini kwa sasa wamejenga nyu-

ma za kisasa.

Walisema pamoja na kutumia
pesa wanayopatiwa na TASAF
katika kununulia mahitaji ya
muhimu ya watoto wao wanao-
soma, kutumia kwenye chakula
na matibabu, lakini walijifunza
kuweka akiba kidogo kidogo
na kuanzisha miradi midogo
ya kujiongezea kipato ambayo
iliwasaidia kupata pesa ya
ziada ya kuboreshea makazi
yao.

“Tunaishukuru sana TASAF
kwa sababu wakati wanaanza
kutupatia pesa kutusaidia, wal-
itufundisha pia na namna ya
kuwa na nidhamu ya kuweka
akiba ili itusaidie kuanzisha mi-
radi ya kujiongezea kipato na

walisema bila hivyo tutaende-
lea kuwa tegemezi, kwa sababu
pesa tunayopatiwa pekee hai-
tatutosheleza.

“Kwa hiyo tukafuata ushauri
wao na sasa umetusaidia,”
alisema Fatma Muya mmoja
wa walengwa kutoka Mtaa
wa Kileleni Kata ya Kibaoni,
Handeni.

“Kwa hiyo kwa mimi binafsi
nina ngombe wawili, mbuzi
nane, na ninauza mboga za
majani na nimejenga nyumba
nikaezeka na bati ya vyumba vi-
wili vya kulala.”

Kwa upande wake, Dorkas
Mganga, mkazi wa Kidereko
alisema yeye alianzisha biasha-
ra ya kuuza mboga za majani,

ufugaji wa mbuzi pamoja na
kilimo cha biashara ya kunde na
choroko.

“Kwa hiyo nikipata pesa ya
TASAF nikishatoa ya matumizi
ya watoto shuleni, nawapatia
watu kidogo wanisaidie kulima
shambani na kuboreshea bi-
ashara zangu ndogo,” alisema
Mganga.

“Kwa hiyo TASAF imenikom-
boa sana na mimi kwa sasa nina
onekana mtu katikati ya watu,
imenizalishia kilimo, biashara
ya boga, ufugaji wa kuku, tuna-
pata milo mitatu, watoto wa-
napata mabhitaji yao ya shule
na kama unavyoona nimejenga
nyumba yangu.”

Mkaguzi wa Jeshi la Polisi Kitengo cha Dawati la Jinsia, Analyse Desdery, akitoa mafunzo kwa timu ya waandishi wa habari 15 wa-
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naotekeleza mradi wa nafasi ya vyombo vya habari katika kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na watoto kwa ufadhili wa Mfumo wa
Wanawake Tanzania (WFT), jana. PICHA: SHABAN NJIA

Gereza lapata maji baada yvya miaka 48

Na Deogratius Nsokolo,
KIBONDO

BAADA ya miaka 48 tangu
kuanzishwa kwa Gereza Ila
Wilaya ya Kibondo mkoani
Kigoma, hatimaye limepata maji
ya uhakika.

Hatua hiyo imefikiwa baada
ya Shirika la Umoja wa Mataifa
la Kuhudumia Wakimbizi (UN-
HCR)  kukabidhi mradi wa
maji utakaohudumia gereza la
makazi ya watumishi pamoja na
wananchi wanaoishi jirani na
gereza hilo.

Mkuu wa Gereza la Wilaya
ya Kibondo, Mrakibu Mwan-
damizi wa Magereza, Solomon
Mwambingu, alisema kwa muda
mrefu hwakuwa na maji ya
uhakika na watumishi wame-
kuwa wakihangaika kutafuta
maji na kwamba sasa shida hiyo
imekwisha.

Mwambingu aliishukuru UN-
HCR na serikali kwa mchango
wake mkubwa katika kuhakiki-
sha wanaondokana na shida ya
maji katika gereza hilo lililoan-
zishwa mwaka 1974.

Mwakilishi wa Mkuu wa shiri-
ka hilo wilayani Kibondo, Benon
Odora, alisema shirika hilo li-
taendelea kusaidia maendeleo
ya wananchi kwa kujenga mira-
di mbalimbali kwa kuwa wilaya
hiyo ina mchango mkubwa ka-
tika kuwapokea na kuwahifadhi
wakimbizi.

Alisema wakati wa makabi-
dhiano ya mradi wa maji kuwa
pamoja na kwamba rasilimali
ni chache, lakini ni muhimu
kusaidia wananchi na hasa ka-
tika miradi ya maji na usafi wa
mazingira ambayo inatoa hakik-
isho la wananchi kuwa na afya
njema.

“Ukiwa na majisafi, ukiwa

na mazingira safi, vyoo, huo ni
msaada mkubwa ambao unak-
wenda kuwakinga wananchi
na magonjwa mbalimbali,
hivyo wanakuwa na uwezo wa
kuchangia maendeleo yao na
Taifa,” alisema Benon.

Naye Kaimu Meneja wa Mam-
laka ya Maji na Usafi wa Mazin-
gira wilayani Kibondo, Mhandisi
Constantine Shija, alisema mradi
huo uliogharimu zaidi ya shilin-
gi milioni 290 utahudumia zaidi
ya wananchi 6,000 wa Mtaa wa
Nengo jirani na gereza la wilaya
pamoja na kuhudumia gereza
hilo. Alisema mradi huo umefa-
dhiliwa na UNHCR kwa asilimia
71 na asilimia 29 imefadhiliwa
na Shirila la Umoja wa Mataifa
la Makazi ambapo utekelezaji
umefanywa na mashirika ya
Norwegian Refugee Services na
TCRS.

Alisema baada ya kukami-

lika kwa mradi huo RUWASA
kwa kushirikiana na wananchi
itaunda bodi ya watumiaji maji
ili kusaidia utunzaji wa mradi
huo ambao unatumia umeme
jua katika kuzalisha maji.

Mkuu wa Wilaya ya Kibondo,
Kanali Aggrey Magwaza, ame-
wataka wananchi kutunza vy-
anzo vya maji ili maji yaweze ku-
wahudumia kwa muda mrefu.

Alisema uharibifu wa vyanzo
vya maji umekuwa ni tishio ku-
tokana na shughuli za kibinada-
mu zinazoendelea.

Akizungumzia wakimbizi
alisema wilaya hiyo ambayo
ina zaidi ya wakimbizi 100,000
wa Burundi wanaohifadhi-
wa katika kambi ya Nduta
itaendelea  kushirikiana na
mashirika yanayohudumia
wakimbizi ili kuleta ustawi
wa wakimbizi na jamii ya Kibo-
ndo.

Hakimu: Njoo
mjifunze sheria
Wiki ya Sheria

Na Neema Hussein, KATAVI

HAKIMU Mkazi Mwandamizi
Mfawidhi Mkoa wa Katavi,
Gway Sumaye, amewataka
wananchi wa mkoa huo kufika
katika maadhimisho ya Wiki ya
Sheria ili waweze kujua sheria
za makosa mbalimbali na ku-
tatuliwa matatizo ya kisheria
yanayowakabili.

Akizungumza katika uzinduzi
wa Wiki ya Sheria ambayo kim-
koa inafanyika katika Manispaa
ya Mpanda, Hakimu Sumaye
alisema wananchi wasisubiri
mpaka wapate kesi ndio wafike
mahakamani na kutokujua wapi
pa kuanzia.

Aidha, alisema Mahakama ya
Wilaya Mpanda kwa mwaka uli-
opita 2021 imeripoti kesi za jinai
237 kati ya hizo kesi zilizoisha
ni 169.

Sumaye alisema, wamejipan-
ga kutoa elimu kwa wiki nzima
huku wakiangazia zaidi sheria
ya mirathi, migogoro ya ardhi,
taraka, migogoro ya ndoa, kesi
za mikataba na kesi nyinginezo.

“Wananchi waje waone nini
maana ya mahakama mtandao
na matumizi ya TEHAMA ma-
hakamani... dhana hii ni muhimu
wananchi wakaifahamu vizuri
mapema zaidi kwa mafano,
sisi sasa hivi mahakamani kesi
zote tunasajili kwa mtandao
kwa hiyo ni vizuri mkaona
mahakama ilivyo sasa,” alisema
Sumavye.

Kwa mujibu wa mgeni rasmi
ambaye alikuwa mwakilishi wa
Mkuu wa Wilaya ya Mpanda,
Geofrey Mwashitete, alisema
elimu ya kisheria itasaidia
kupunguza ajali mbalimbali
Zinazosababishwa na vyombo
Vvya moto.

Mwashitete alisema, maadhim-
isho ya Wiki ya Sheria yanak-
wenda sambamba na zoezi
la utoaji elimu kwa umma ili
kutimiza dhamira ya mahakama
ya Tanzania ya kutoa huduma
bora za haki zinazo mlenga
mwananchi kama ilivyoainishwa
kwenye ibara ya nane ya katiba.

“Nimeambiwa kuwa ma-
hakama imejipanga kushirikiana
na wadau mbalimbali kutoa
elimu kwa jamii kuhusu mambo
yafuatayo, kwanza jukumu la
msingi la utoaji haki, pili mpan-
go mkakati na maboresho ya
mahakama mtandao, tatu wajibu
na mipango ya mahakama na
wadau kushiriki zama za
mapinduzi ya nne ya viwanda
na kusikiliza kero za wa-
nanchi na kuzitatua,” alisema
Mwashitete.

Maadhimisho ya Wiki ya She-
ria yatadumu kwa muda wa siku
saba huku yakiwa na kauli mbiu
“zama za mapinduzi ya nne ya
viwanda, safari ya maboresho
kuelekea mahakama mtandao”.
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WOCGA, CHUKI HISABATI

Wadau: Itapendeza zaidi
iKkifundishwa kwa vitendo

- Sharti kuweka viboko kando

ANAFUNZI wa shule

za msingi na sekond-

ari kwa idadi kubwa

hawapendi hisabati,
hali inayoelekea kuwa homa ya
taifa inaweza kuitwa ‘Mathe pho-
bia’ (Mathefobia).

Chuki au hofu dhidi ya hisabati,
ni tatizo kubwa linasema Baraza
la Mitihani la Taifa (NECTA), kuwa
wanafunzi wamezidi kufeli na
matokeo ya kidato cha nne yali-
yotangazwa hivi karibuni watahi-
niwa wameboronga, ufaulu ukiwa
chini ya wastani wa asilimia 19.

Baadhi ya wanafunzi Wanao-
Salaam wanataja sababu zinazos-
ababisha kuichukia hesabu kuwa
ni pamoja na somo kujaa kanuni
au fumula nyingi, kukosa mbinu
mahususi za kukokotoa, mazin-
gira ya kujifunzia si ya kuwavutia,
lakini uwezo wa walimu kuwa-
saidia wanafunzi kupenda hisa-
bati si mkubwa.

Daniela Mosha wa Shule ya
British ya Mwenge, anaeleza
kuwa walimu wa hisabati walioko
hawana uelewa mkubwa wa somo
hilo na hata wachache wanao-
lielewa hufundisha wanafunzi
wengi pengine kuanzia kidato
cha kwanza hadi cha nne hali
inayopunguza ufanisi, ikiwa ni
shida wanayoipata pia walimu
wa bailojia, kemia na fizikia. Yote
hayo huchangia kufanya ufaulu
wa hisabati kuwa duni.

“Kutokana na ‘mathefobia’
wanafunzi wengi wanapendelea
kusoma michepuo ambayo haina
hisabati, wanakimbilia masomo
ya sanaa. Ni kwasababu hisabati

Mwenyekiti wa Jukwaa la Sera la Chama cha Wamiliki wa Shule Bmaf5|
akizungumza na wadau wa elimu. PICHA: SABATO KASIKA

inaweza kutukwamisha kuende-
lea na masomo ya kidato cha tano
na sita na kufikia elimu ya juu.”
Anasema Aden Mbura wa Mbezi
High School.

Akizungumzia sababu za
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KUELEKEA I\/IKUTANO NCHI MASKINI DOHA

kuchukua hesabu na mbinu za
kuongeza ufaulu, Mwenyekiti
wa Jukwaa la Sera la Chama
cha Wamiliki wa Shule Binafsi
(TAMONGOSCO), Benjamin
Nkonya, anasema, sababu za

Benjamin Nkonya,

wanafunzi kufanya vibaya ni
ukosefu wa mbinu za ufundishaji.

“Tatizo ni kukazania ufundisha
nadharia na kuweka pembeni
vitendo, hali ambayo inasaba-
bisha wanafunzi washindwe

= Ukurasa 12

Kiltupa chakula ni
-‘balaa Zingatia haya

": kukmusuru

kuelewa kwa urahisi somo hilo,”
anasema Nkonya.

Anatolea mfano kuwa ili mwa-
nafunzi aelewe vizuri umbo la
pembe tatu au ‘skwea’, ni vyema
hata akapelekwa kwa mafundi
seremala aone jinsi zilivyo badala
ya kufundishwa kwa nadharia
muda wote.

“Kukiwa na utaratibu huo wa
ufundishaji wa njia ya vitendo,
itakuwa ni rahisi wanafunzi
kuelewa somo hilo, lakini tuk-
iendelea na utaratibu wa sasa
wa kutotenga bajeti kwa ajili ya
vitendo, hatuwezi kupiga hatua,”
anasema.

Anasema, wanafunzi wengi siku
hizi wanasoma masomo ya ziada,
lakini bado wanafanya vibaya
kwenye somo hilo, na kwamba
sababu kubwa ni hiyo ya ukosefu
wa masomo kwa njia ya vitendo.

“Hebu fikiria, mwanafunzi ali-
yefanya vibaya katika somo hilo,
akipewa kazi ya kuuza duka ana-
fanya vizuri, akiwa kondakta wa
daladala anarudisha chenji vizuri.
Hii ina maana kwamba ufundis-
haji wetu una tatizo,” anasema.

Anasema, umefika wakati sasa
kuangalia umuhimu wa ufundis-
haji wa njia ya vitendo, ili kuwa-
jengea wanafunzi uelewa zaidi wa
somo hilo. Kwa madai kwamba
wanaliweza ila wanakwamishwa
na mbinu za ufundishaji.

WASIWE WAOGA

Mwalimu wa Chuo Archbishop
University College of Tabora
(AMUCTA), Dennis Mwiga,
anasema kujengeka tabia ya
kuchukia na kuogopa hisabati,
walimu wa somo kuwa wach-
ache na mtaala kutokuwa sawa na
mfumo wa maisha ya wanafunzi
vinachangia

“Ukiangalia mtaala, utagundua
kuwa una vitu vingi ambavyo

INAENDELEA UK.14
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Kutupa c

hakula ni ‘balaa’

zingatia haya Kukinusuru

UTUPA chakula ovyo

kama ugali, wali na mbo-

ga za aina mbalimbali ni

jambo la kawaida mijini
hasa kwenye majiji kama Dar es
Salaam na Dodoma.

Majalala ya maeneo ya makazi
yanajaa vyakula, tena si jambo
geni kukuta mapande ya ugali
yamemwagwa karibu na nyumba,
mengine yamerundikana kwenye
viroba vya taka pembeni ya bara-
bara, huku wali na ukoko wake
ukitapakaa ovyo. Wanaoona
wanajiuliza kwani wanaotupa
hawajui kukadiria au kupima
chakula?

Utupaji wa chakula si jambo
jema. Usitupe chakula kibichi wala
kilichopikwa uwe muuzaji dukani,
mama na baba lishe, mfanyabi-
ashara na mkulima, acha.

“Kupunguza upotevu na utupaji
wa chakula ni muhimu katika
dunia ambayo mamilioni ya watu
wanalala njaa kila siku,” linasema
Shirika la Chakula na Kilimo la
Umoja wa Mataifa -FAO.

FAO inasisitiza: “Tunapopun-
guza kutupa chakula, tuna-
heshimu kuwa chakula hakipa-
tikani kirahisi kwa mamilioni ya
watu ambao wanalala njaa kila
siku. Ni juu yetu sote kubadili
tabia zetu ili kufanya upotevu wa
chakula kuwa ndiyo mfumo wa
maisha yetu.”

Ili kufikia azma ya kutunza
chakula FAO inaainisha hatua
rahisi ambazo kila mmoja anatak-
iwa kuzichukua ili kukithamini na
kukienzi chakula ambacho haki-
patikani kwa urahisi na si kila mtu
anakula au kunywa.

Kuna watu ambao hawafura-
hii matunda, mboga, nyama
za aina mbalimbali na samaki.
Wapo mamilioni duniani pamoja
na Watanzania ambao hawa-
pati chakula wala hawafahamu
watakula nini na wamedhoofu.

UNACHOSHAURIWA

FAO inashauri kupika chakula
kinachotosha mabhitaji ya walaji,
pia kupakua chakula kiasi kidogo.
Usipakue sahani iliyojaa tele hata
ukashindwa kuimaliza. Chukua
kidogo ukihitaji tena ongeza.
Ukishiba kwa kiasi ulichochota
inafaa kwa sababu umetunza
chakula.

Aidha, inaelekeza kutumia lishe
bora na endelevu. Hii inamaanisha
kuishi maisha yanayoenda kwa
kasi na kuandaa chakula chenye
lishe inaweza kuwa changamoto,
lakini milo yenye afya si lazima
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kutunza na kuenzi chakula na hata kuwasaidia wasio nacho. PICHA: MTANDAO
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Kupunguza
upotevu na
utupaji wa
chakula ni
muhimu ka-
tika dunia
ambayo ma-
milioni ya
watu wanal-
ala njaa Kila
siku.

itumie muda kuandaliwa. Mfano
samaki au dagaa, mboga za majini
kama kabichi, mchicha, spinachi
na ugali au wala, tambi, chapati,
ndizi, mihogo. Vinaandaliwa
haraka na huiva kwa muda
mfupi. Wakati mwingine ni vyema
kuloweka vyakula vigumu kama
mahindi na maharage au kutumia
teknolojia ya kupika kwa mvuke
ili kuokoa moto mwingi au nishati

kubwa inayotumika kuviivisha.

FAO inashauri watu kununua
kile wanachohitaji na kuhimiza
kupanga chakula kwa kuandaa
orodha ya mambo ya kununua na
kuizingatia ili kuepuka kununua
kwa kukurupuka.

Ukinunua chakula unacho-
hitaji utaepuka kupoteza chakula
kidogo, bali pia utaokoa pesa
yako, unayoitumia kununua

vyakula vingi ambavyo mwishoni
vinaharibika.

Usiyakimbie matunda na
mboga zenye mwonekano mbaya,
pia usihukumu chakula kwa
mwonekano kwake. Matunda na
mboga zenye umbo la kushangaza
au zilizopondeka mara nyingi hut-
upiliwa mbali kwa sababu hazi-
fikii viwango vya kupendezesha
macho ya wateja.

Ni vyema kuvinunua pia
kwani ladha yake ni ileile. Tumia
matunda yaliyokomaa kwa kuy-
atengeneza juisi na kuyala, ina-
shauri FAO.

Kuhifadhi chakula kwa uta-
ratibu unaofaa kwenye friji ni
jambo linalosisitizwa na FAO.
Inawashauri kusogeza bidhaa
za zamani mbele kwenye friji au
ndani ya kabati na vipya viwekwe
nyuma ili vya zamani, vionekane
na kutumiwa.

Lakini ili kuzuia chakula kisi-
haribike ndani ya friji watu
wanashauriwa kutumia vyombo
visivyoingiza hewa kuwekea
vyakula hivyo na kuvifunga
ili kuzuia wadudu kuingia na
mwisho kuharibu na kutupa
chakula kwa uzembe. Kuielewa
dhana ya tarehe ya kuharibika
(expiry date) ili kufahamu kuweka
chakula mpaka lini? Kuna tofauti
kubwa kati ya tarehe “bora kabla
ya kuharibika “ na “matumizi
yafanyike hadi lini.”

Wakati mwingine chakula bado
ni salama kula baada ya tarehe
isemayo “bora kabla ya... expiry
date “, lakini ni muhimu kuweka
tarehe isemayo “matumizi yaishe
ifikapo” ambayo inakuambia
wakati na mwisho wa kutumia
au chakua hicho, au si salama tena
kuliwa.

Unashauri kutunza mabaki
yako na endapo hutaweza
kula kila kitu, kihifadhi kilicho-
salia kwenye jokofu kwa ajili ya
baadaye au tumia kilichobaki
kuandaa mlo mwingine, kama
ugali au uji wa mchele usitupe
vilivyobakia. Ni vizuri kuheshimu
chakula, ambacho huwaungani-
sha watu wote duniani.

Jifunze na jua mchakato wa
kuandaa chakula. Ni vizuri pia
kusoma na kujua uzalishaji wa
chakula na uwajue wakulima
wanaozalisha chakula hicho
kwa mfano ugumu wa kuzalisha
viungo kama vanila.

Changamoto wanazopitia
wakulima wakati wa kuandaa
mashamba, kulima mpunga
kuuchakata na kuufikisha sokoni.
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Kuelekea mkutano nchi maskini

- Nyavu zinazoinasa Afrika kiteknolojia

AKATI wowote
kuanzia sasa vion-
gozi wa Afrika,
Umoja wa Mataifa

(UN), mataifa tajiri duniani
maarufu G8 na wadau wengine
wanatarajia kushiriki mkutano
wa UN , mahsusi kwa ajili ya
nchi maskini duniani, utakao-
fanyika Doha nchini Qatar.

Ni tukio linalofanyika kila
baada ya miaka 10 likiandal-
iwa na ofisi ya UN inayoshu-
ghulika na mataifa maskini,
visiwa vidogo na nchi zisizo
na bahari ambazo zote ziko
duni kiuchumi na watu wake
wanaishi bila kuwa na uhakika
wa chakula, matibabu, elimu
bora na bajeti zao zinategemea
misaada na mikopo ya mataifa
tajiri kwa ajili ya miradi ya
maendeleo.

Kongamano hilo ni muhimu
kuangalia makubaliano na
mipango iliyowekwa wakati
wa mkutano wa nchi maskini
uliofanyika Istanbul mwaka
2011, kuweka mikakati mingine
na kujipanga upya kwa ajili ya
kusonga mbele lengo likiwa ni
kuzisaidia nchi maskini kuon-
dokana au kufuta sifa ya umas-
kini na ‘kubatizwa’ mataifa yali-
yoendelea’ ifikapo 2030 kwa
vile yamebakia na sifa hiyo kwa
miongo mingi tangu uhuru
hadi sasa.

Baadhi ya nchi maskini ni
mataifa yaliyoko Kusini ya
Jangwa la Sahara kama Tan-
zania, Angola, Benin, Burkina-
Faso, Jamhuri ya Afrika ya Kati,
Kenya, Rwanda na visiwa vya
Sao Tome na Principe.

Mengine ni nchi za Asia
kama Afghanistan, Bangladesh,
Jamhuri ya Lao, Myanmar, Cam-
bodia, Nepal na Bhutan. Aidha,
mataifa maskini mengine ni
Haiti iliyoko Bara la Amerika
na visiwa vya Kiribati vilivyoko
kwenye Bahari ya Pasifiki.

Pamoja na mkutano huo
kuahirishwa kwani ulikuwa
ufanyike kuanzia Jumapili iliyo-
pita Januari 27, Afrika ambayo
ni bara lenye kundi kubwa la
nchi maskini zaidi ya 34, inapo-
jitazama inazidi kukwama
kwenye eneo la teknolojia, licha
ya kujinasibu kuwa inahitaji
kuitumia ili kujiletea maende-
leo katika karne ya 2I.

Umoja wa Afrika unaamini
kuwa teknolojia ni muhimu
kukabiliana na changamoto
zitokanazo na zama za kidijitali
zinazofanikishwa na Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano
(TEHEMA), kwani ina nafasi
ya pekee kwenye maendeleo
na uti wa mgongo wa uchumi
viwanda wakati ikielekea kuwa

s

i | §aii llllllM1

e

il

<t - e e
= e e
= it = ——

= Ser e

e —

R

|
L ||

o

%
I

JZ’/W//////////IH IR

Pt " I
i AT
iy (IEAVEIER
!

|

Maktaba ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam ni ya kisasa na ya kwanza Afrika iliyojengwa na China ikiwa ni msaada wa miradi
inayohusisha matumizi ya teknolojia kwenye elimu. PICHA: MTANDAO
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Ni kwa
sababu
hakukuwa
na uwekeza-
ji, mradi
ulikuwa na
wafadhili
walivy-
oondoka
hakukuwa
na mwende-
lezo.

bara lenye uchumi wa viwanda
kabla ya 2030.

Wakati mkutano wa Doha
ukisubiriwa, makala hii
inaitazama hali ya Afrika yenye
idadi kubwa ya watu maskini na
mataifa yao hayaondoki kwenye
umaskini licha ya kusaidiwa
kwa miaka mingi, kufikia maen-
deleo ya teknolojia.

Nipashe inazungumza na
Wakati Mwaruka, Meneja wa
Karakana ya Kituo cha Ubunifu
na Uhawilishaji wa Teknolo-
jia (TDTC) cha Shule Kuu ya
Uhandisi (COeT) ya Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam, kuhusu
sababu za kudidimia badala
ya kuinuka kwa bara hilo kite-
knolojia....

SWALI: Unadhani ni
sababu zipi zinazoikwamisha
Afrika kwenye maendeleo ya
teknolojia?

JIBU: Haiendelei kwa sababu
nyingi lakini, kubwa ni kuko-
sekana kwa ridhaa ya kisiasa
ya kuwekeza fedha za kutosha
kuendeleza teknolojia kwa
mataifa mengi maskini. Mfano
Afrika ina wataalamu, wasomi
na wabunifu walioko kwenye
vituo vya teknolojia duniani
kama kile cha anga za juu cha
Marekani -NASA.

Si hivyo tu, wapo mabingwa
wakiwamo madaktari na
wagunduzi ambao badala
ya kuhudumia Afrika wako

ughaibuni kwa sababu serikali
hajaweza kuwekeza, kuthamini
wala kufuatilia masuala ya
ubunifu na utafiti wanayogun-
dua au kuibua.

Wameondoka kwenye nchi
zao kwasababu wameona kuwa
hata wakibuni na kugundua
teknolojia hawafiki mbali. Uki-
gundua teknolojia hufiki mbali
kwasababu huwezi kuiende-
leza, inahitaji kuiboresha na
kuifikisha mbali ikiwamo kui-
tumia kuzalisha huduma na
bidhaa kutatua changamoto
kwenye jamii.

SWALI: Tupe mifano. Nitoe
mfano, kuna wakati Tanzania
ilikabiliwa na uhaba mkubwa
wa sukari na wataalamu wali-
gundua teknolojia ya uzalishaji
sukari kwa teknolojia rahisi
kwenye mashamba ya miwa.
Haikufika mbali iliishia kwenye
hatua za ugunduzi, na hata leo
uhaba wa sukari unatokea, iki-
agizwa kutoka nje.

Ni kwa sababu hakukuwa
na uwekezaji, mradi ulikuwa
na wafadhili walivyoondoka
hakukuwa na mwendelezo.

Ndivyo ilivyokuwa kwa
mashine za kukamua mafuta
ya michikichi yanayozalishwa
Kigoma. Ni moja ya miradi ili-
yobuniwa na kuendelezwa
na wataalamu kukabiliana na
upungufu wa mafuta nchini,
lakini kwa sababu ya kukose-

kana uwekezaji haukufanikiwa
na hata sasa changamoto za
uhaba wa mafuta hazijakwisha.
Kinachokwamisha ni serikali za
Afrika hazijaona umuhimu wa
kuwekeza kwenye maendeleo
ya teknolojia na utafiti kwa ajili
ya maendeleo ya kiuchumi na
kijamii.

SWALI: Eneo jingine lin-
alokwamisha maendeleo ya
sayansi na teknolojia ni ipi?

JIBU: Kukosekana kwa
mashine na mitambo ya kuzali-
sha bidhaa za kiteknolojia. Kwa
mfano miaka ya 1980 vilian-
zishwa vituo vingi vya teknolo-
jia kama Nyumbu ya Jeshi la
Wananchi, kushughulika na
uzalishaji wa magari. Lakini
hatuoni magari yao barabarani
yanaonekana kwenye maonye-
sho kama Sabasaba lakini sio
sokoni yakiuzwa au barabarani
yakifanyakazi.

Kulikuwa na kituo cha
kuendeleza teknolojia za kilimo
kwa ajili ya kuboresha uzalishaji
mashambani (Centre for
Agricultural Mechanization and
Rural Technology (CAMARTEC),
si hivyo hata UDSM kulikuwa
na Taasisi ya IPI, Shirika
la Utafiti na Maendeleo ya
Viwanda (TIRDO) vyote hivyo
havikuweza kuendelezwa,

INAENDELEA UK.14
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havikupata uwekezaji wa
kutosha, wala mitambo ya
kuzalisha bidhaa na teknolojia
matokeo yake taifa halijaweza
kunufaika kikamilifu na vituo
hivyo.

Kama taasisi za Afrika hazi-
pati wafadhili wanaotoa fedha
na kugharamia mitambo na
mashine kazi za teknolojia,
inakuwa vigumu kuziendeleza
kwa vile bado serikali hazijaona
umuhimu huo wala kuweka nia
ya dhati ya kisiasa ya kufan-
yakazi ya kuliimarisha eneo
hilo.

SWALI: Unazungumziaje
ajira za wataalamu wa
sayansi?

JIBU: Nadhani, serikali
nyingi za Afrika haziwekezi
kusomesha wala kuajiri wana-
sayansi, watafiti na wabunifu
wa teknolojia. Ndiyo maana
sekta ya sayansi inakabiliwa
na changamoto kama madak-
tari bingwa, wahandisi wa
mitambo, mainjinia wa simu,
TEHAMA, kama ‘waya less’,
madini, viwanda vya vyakula,
umeme na dawa.

Wataalamu hao hawaajiriwi,
lakini pia hakuna karakana za
kisasa za utafiti zenye wabunifu
wa masuala ya teknolojia na
utafiti hivyo inakuwa vigumu
kuwa na maendeleo kwenye
sekta hiyo.

Kama hatuajiri mainjiania,
wanasayansi, watafiti, wabunifu
na hakuna maabara na vituo
vikubwa vya kufanyakazi hizo
inakuwa vigumu kuendelea na
kubadilika kiuchumi kwa vile
kila hatua ya maendeleo ni
lazima ianzishwe na teknolojia
kutoka ngazi za chini kwenda
za juu.

SWALI: Unadhani mataifa
yaliyoendelea yanaweza

Teknolojia duni ya upishi wa kutumia mawe matatu bado inatawala majiko ya familia nyingi za
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Afrika. Moshi huchafua mazingira lakini kuni na mkaa inamaliza misitu. PICHA: MTANDAO

Hili linathibit-
ishwa na baa-
dhi ya mataifa
kama Rwanda
yameanzi-
sha miradi ya
kiteknolojia
ya kuunda

magari.

kuwa chanzo cha kukwa-
misha nchi maskini kwenye
maendeleo ya teknolojia?
JIBU: Ni maoni yangu sivyo.
Ni kwa sababu Afrika imesaid-
iwa sana kukuza teknolojia kwa
mfano binafsi nilishiriki kwenye
mafunzo ya kuzalisha teknolo-
jia ya umeme wa maji ambayo
Yaliyofanikishwa na Shirika
la Maendeleo ya Viwanda la
Umoja wa Mataifa (UNIDO),
tukienda Indonesia, tulifun-
zwa na kuiva kwenye kuten-
geneza teknolojia hiyo na tuli-
porudi nyumbani kuihawilisha
tulikwama kwa vile tulitakiwa

kuwekeza, lakini mradi huo uli-
ohusisha nchi maskini hauku-
fanikiwa sehemu kwa sababu
serikali hazikuuendeleza baada
ya UNIDO.

China imeisaidia Tanzania
imejenga maktaba ya kisasa
ya kwanza barani Afrika kwa
teknolojia bora na uwezo
wa kuhifadhi vitabu zaidi
ya 800,000 ikiwa ni moja ya
maktaba bora duniani, inayoun-
ganishwa na kompyuta zenye
mitandao ya mawasiliano ya
kimaktaba.

Mataifa yaliyoendelea
yamesaidia na kwa mfano wa
maktaba hiyo, ni jukumu la

wataalamu wetu TEHAMA,
kusambaza teknolojia ya
maktaba hiyo kwenye vyuo
vikuu vingine nchini.

UFUMBUZI

SWALI: Unazungumziaje
kuhusu ufumbuzi wa tatizo
hilo?

JIBU: Ni lazima mataifa
maskini yenyewe yaanze kuji-
tambua na kubadilika na
kuwekeza kwenye teknolojia
na fedha za miradi ya ‘risechi’,
ubunifu na ugunduzi pamoja
na kuendeleza utaalamu wetu
wenyewe zitoke ndani ya
hazina za mataifa yetu.

Si jambo rahisi nchi zilizoen-
delea zikaja kuwekeza kwenye
utafiti, teknolojia na kutu-
fundishia wataalamu kwenye
mataifa yetu. Ni sisi wenyewe
tuwe mstari wa mbele. Ndiyo
maana inahitajika ridhaa ya
kisiasa kufanya hivyo.

Hili linathibitishwa na baadhi
ya mataifa kama Rwanda
yameanzisha miradi ya Kkite-
knolojia ya kuunda magari
ya Volkswagen Kigali, kufua-
tia juhudi kubwa ya viongozi
wakuu wa kisiasa.

Nchi maskini ziwekeze
kwenye taasisi za Kkitafiti,
ubunifu na ugunduzi kwa
pamoja kutumia fedha zao
wenyewe badala ya kuangalia
wabhisani.

Vituo hivyo vibuni teknolo-
jia rahisi na nafuu kuboresha
kilimo, nishati, ufugaji, usafiri,
kuongeza thamani mazao na
bidhaa za viwandani ili tutoke
kwenye kundi maskini na
kuingia kwenye ngazi ya watu
wenye maendeleo.

Kama hatutaamua kubadi-
lika tutaendelea kubakia kama
tulivyo miaka yote na Afrika
haitaondoka kwenye kundi
la nchi maskini na kuingia
kwenye mataifa yaliyoendelea
kiviwanda.

Wadau: Itapendeza zaidi ikifundishwa kwa vitendo
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havina umuhimu katika
maisha vya kila siku,”
anasema Mwiga.

Umefika wakati kuan-
galia uwezekano wa
kuwaondolea wanafunzi
dhana kwamba somo hilo
ni gumu, kupunguza vitu
ambavyo si vya muhimu
kwa maisha ya sasa ka-
tika mtaala.

“Pamoja na hayo, kuna
haja yva kuongeza idadi
va walimu wa somo
hilo, kuweka msukumo
zaidi kwenye hisabati.
Kwa maana kwamba
somo lipewa kipaumbele

kuanzia shule za awali,”
anasema.

Hisabati imepewa
majina mengi kama
‘baba mkwe au ugonjwa
wa taifa’, ni kutokana na
dhana iliyoko vichwani
mwa baadhi ya wanafun-
Zi kuwa ni ngumu.

“Ninaamini kwamba,
dhana hiyo ikiondoka,
kukawa na walimu wa
kutosha wa, kupunguza
baadhi ya vitu kwenye
mtaala na kukawa na
mkakati maalum wa kui-
marisha somo hilo, tuta-
piga hatua,” anasema.

KUACHA VIBOKO

Kamishna wa Elimu, Dk.
Lyabwene Mutahabwa,
anasema amefuatilia baa-
dhi ya shule na kukuta,
mwalimu anapowapa wa-
nafunzi hesabu 10 anaku-
wa na mzigo wa fimbo,
atakayekosa hesabu tano
atapata viboko vitano, ak-
ishindwa tatu atachapwa
fimbo tatu.

“Unapigwa fimbo kulin-
gana na idadi ya hesabu
ulizokosa. Endapo kuna
mwalimu mwenye dhana
kwamba anapofundisha
akitumia fimbo inasaidia
kumjaza akili mwanafunzi,

atakuwa anajidanganya,
valimu hauko hivyo,”
anasema Dk. Mutahabwa
anaiambia Nipashe kwe-
nye mahojiano.

Anawashauri walimu
wanaofundisha somo
hilo kuwa na ushirikiano,
upendo na kuwa tayari
wakati wote kuwasaidia
wanafunzi, kwamba kwa
kufanya hivyo, wanafunzi
wengi watafaulu.

“Utafiti unaonyesha
kuwa ili mwanafunzi azin-
gatie masomo ya mwal-
imu anayemfundisha, ni
lazima kuwapo na upendo
na heshima kati yao ili

miaka ijayo mwanafunzi
huyo atamani kuwa mwal-
imu,” anasema.

Aidha, Dk. Mutahabwa
anasema, iwapo mwa-
nafunzi atampenda
mwalimu anayemfundi-
sha, atalipenda pia somo
husika analofundishwa
na kulisoma mara kwa
mara kutokana na urafiki
uliojengeka.

“Kipindi chako hatakiko-
sa, lakini ukiwa mwalimu
uliyejaa matusi, ubabe,
dharau, dhihaka, kashfa,
vitisho na mzigo wa fimbo
pembeni usitegemee ku-
fanikiwa,” anasema.



HABARI DODOMA

Jumanne Januari 25, 2022 NipaShe 1 5

Tume va
Utumishi
Mahakama
yafundwa

Na Renatha Msungu DODOMA

JAJI Kiongozi Mustapha
Siyani, amewataka watumi-
shi wa Tume ya Utumishi ya
Mahakama kuacha kufanya
kazi kwa mazoea badala yake
wafanye kwa nguvu ili kuwa-
tumikia wananchi ipasavyo.

Akizungumza wakati akifun-
gua Baraza la Wafanyakazi
wa Tume hiyo juzi, Jaji Sian
alisema watumishi wa tume
hiyo hawapaswi kuchukulia
mazoea ya utendaji kazi zao
kinachotakiwa ni kujituma ili
kuwatumikia wananchi kwa
ufasaha.

“Nawaomba mkafanye kazi
kwa bidii acheni kuendekeza
mazoea yatawaharibia kazi
zenu za kila siku,"alisema Jaji
Sian.

Alifafanua kuwa mahakama
ni sehemu ya watu kupata
kazi, hivyo watumishi hawa-
takiwi kuleta mzaha katika
utoaji haki za jamii pale wan-
apohitajika.

Alisema hakuna taasisi
ambayo haiangalii suala la
nidhamu hivyo wanapaswa
kusimamia nidhamu ili kazi
za0 zionekane bora katika kila
sehemu wanapokwenda Ku-
fanya kazi zao mbele ya jamii.

Naye Mtendaji Mkuu wa
Mahakama, Prof. Elisante Ole
Gabriel, alisema Baraza la Wa-
tumishi ni chimbuko la tamko
la Baba wa Taifa, Hayati
Mwalimu Julius Nyerere Ia
mwaka 1970, na limeundwa
kwa ajili ya kuwashirikisha
wafanyakazi katika mambo
mbalimbali.

Alisema toka lilipoanzishwa
bado jitihada zinaendelea kwa
ajili ya kuwapata wafanyakazi
katika baraza hilo ambao wa-
takuwa wakishiriki kwa ajili ya
kutoa kero zao.

Alisema Tume ya Mahakama
ina upungufu wa watumishi,
hivyo wanahitaji watumishi
15 kwa ajili ya kuziba map-
engo mbalimbali.

Katika hatua nyingine Prof.

Elisante alizishukuru kamati za

halmashauri na mikoa ambazo
zimekuwa zikikutana
mara kwa mara kupanga

mafunzo ya wajumbe wa tume :

hiyo.

Alisema lengo la mafunzo
hayo ni pamoja na kuwekana
sawa wajumbe, lakini wao
watakwenda uwaweka
sawa jamii kwa kuwapa elimu.

Alisema limetengwa fungu
kwa ajili ya kwenda kutoa
elimu katika mikoa ya Dodo-
ma, Singida, Morogoro, Shin-
yanga na Simiyu.

Wataalamu 400 wanolewa
‘mfumo wa anuani za makazi

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI imetoa mafunzo

ya utekelezaji wa mfumo

wa anuani za makazi kwa

wataalamu zaidi ya 400
wa mikoa na halmashauri Tan-
zania Bara na Zanzibar watakao-
isaidia kufikia azma yake ya kuka-
milisha mfumo huo kabla ya Mei,
2022.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Habari, Mawasiliano na Teknolo-
jla ya Habari, Jim Yonazi, aki-
zungumza juzi wakati wa ku-
funga mafunzo hayo kwa njia
ya mtandao, alisema wataalamu
hao wanakwenda kuisaidia seri-
kali kufikia azma ya kukamilisha
utekelezaji wa mfumo kabla ya
Mei, 2022.

“Katika hili nitoe wito kwa
viongozi na waratibu wa mradi
huu katika ngazi ya wizara zina-

zotekeleza kuhakikisha wanaku-
wa bega kwa bega na wataalamu
hawa waliohitimu leo katika ku-
tatua changamoto mbalimbali
zitakazojitokeza wakati wote wa
utekelezaji wa zoezi hili.

“Tulianza mafunzo haya
mnamo tarehe 17 Januari, 2022
na leo tunakwenda kuhitimisha,
ni takribani siku 7 ambazo mme-
jengewa uwezo juu ya anwani
za makazi ni matumaini yangu
kwamba mmeelewa vizuri mli-
chofundishwa na sasa mko tayari
kuanza utekelezaji wa mfumo wa
anwani za makazi kila mmoja ka-
tika eneo lake, alisema.

Aidha, alisema ni matumaini ya
viongozi pamoja na serikali kwa
ujumla kuwa sasa wamepatikana
wataalamu mahiri wenye ufanisi
wa hali ya juu kuhusu mfumo wa
anuani za makazi.

“Nafahamu kwamba wengi

KKAMISAA wa Sensa ya Watu na
Makazi, Spika mstaafu wa Bunge,
Anna Makinda, amesema kuwa
ni imani yake kubwa viongozi wa
Jumuiya ya Maridhiano Tanzania
itaisaidia serikali katika kuwaha-
masisha Watanzania kujitokeza
kwa wingi kwenye zoezi la uan-
dikishaji litakalofanyika nchini
mwaka huu.

Makinda alisema hayo juzi al-
ipokuwa akizungumza na vion-
gozi na wanachama wa Jumuiya
ya Maridhiano mkoa wa Dodo-
ma.

Alikuwa akizungumza kwenye
mkutano huo ambao ulikuwa na
lengo la kuipongeza serikali ya
awamu ya sita katika kuimarisha
uchumi na kuendeleza miradi ya

maendeleo kwa ajili ya Watanza-
nia.

Makinda alisema kuwa jumui-
ya hiyo ina nafasi kubwa ya kush-
awishi na kuwahamasisha watu
kujitokeza kwa wingi ili kushiriki
zoezi hilo muhimu ambalo kwa
ajili ya maendeleo ya Watanzania
kiuchumi.

Alisema kuwa serikali ina
imani kubwa kwa jumuiya hiyo
katika kushirikiana ili zoezi hilo
liweze kufikia malengo yake ka-
tika maendeleo ya kiuchumi kwa
watu wake.

“Ni imani yangu kubwa kwenu
nyinyi viongozi na wanachama
wa Jumuiya ya Maridhiano Tan-
zania, mtaisaidia serikali kama
mnavyosaidia shughuli mbalim-
bali za maendeleo na kuhubiri
amani, nayo hata hili la sensa ya

wenu mnatoka katika hal-
mashauri ambazo pengine nyie
ndio watendaji mnaotegemewa
zaidi katika ofisi zenu, jambo la
anwani za makazi ni jambo la
kitaifa lenye maelekezo na lina
ukomo wa utekelezaji.

“Kwa msingi huo nitumie fursa
hii kuwaelekeza wakurugenzi
wa halmashauri zote nchini, ku-
waondolea majukumu mengine
wataalamu waliopatiwa mafun-
zo katika kipindi hiki ambacho
tunaendelea na utekelezaji wa
mfumo wa anuani za makazi
ambao kimsingi wataalamu hao
ndio waratibu wa utekelezaji
katika maeneo yao, alisisitiza Yo-
nazi.

Alisema ni wazi kuwa hal-
mashauri zina kazi nyingi am-
bazo zote ni muhimu, lakini
anaomba walipe kipaumbele
suala hilo ili kufikia malengo

watu na makazi lipo mikononi
mwenu katika kuhamasisha watu
kujiandikisha,”alisema.

Aidha, aliwataka Watanza-
nia pia kutoa ushirikiano katika
utoaji wa majibu sasa kwa wa-
tumishi watakaoandikisha huko
majumbani na maeneo men-
gineyo, ili zoezi hilo liweze kupa-
ta idadi kamili ya watu na makazi
yao.

Naye Waziri Mkuu mstaafu,
Mizengo Pinda, akizungumza
kwenye mkutano huo ulioju-
muisha pia na viongozi wa ngazi
mbalimbali wa serikali, alizitaka
familia ambazo zina watoto we-
nye ulemavu kutowaficha katika
zoezi la uandikishaji wa sensa ya
watu na makazi utakapofanyika
mwaka huu.

Alisema kuwa tabia ya kuwa-

tarajiwa.

Kadhalika alisema wataalamu
hao ndiyo wabeba maono, wana-
okwenda kuandika historia mpya
ndani ya taifa katika kuhakikisha
nchi inakuwa na mfumo imara
na thabiti wa utambuzi.

Hata hivyo, aliwaomba wa-
kayatumie vyema maudhui ya
mafunzo waliyoyapata katika ku-
fanikisha utekelezaji wa mfumo
huo kwenye maeneo yao ndani
ya muda uliopangwa.

Vilevile, alisema wizara yake
itakuwa tayari kushirikiana nao
pale itakapohitajika ili kufaniki-
sha utekelezaji.

“Aidha, nitapenda kupata
taarifa ya utekelezaji kila baada
ya wiki mbili kutoka katika hal-
mashauri zenu kuanzia tarehe
ya kuisha kwa mafunzo haya
ambayo ni leo tarehe 23 Januari
2022,” alisema.

Mwenyekiti wa Jumwya ya Maridhiano Taifa, Alhaji Sheikh Mussa Salumu (kushoto) akipongezwa na viongozi mbalimbali baada ya kutunuk|wa
shahada ya udaktari kwenye mahafari yaliyofanyika mkoani Dodoma, (kulia) Spika mstaafu wa Bunge, Anna Makinda. PICHA: PETER MKWAVILA

Makinda aiomba jumuiya uhamasishaji sensa

Na Peter Mkwavila, DODOMA

ficha watu hao wenye ulemavu
itaisababishia  serikali ~ kuto-
watambua watu wake, ikashind-
wa kufikia malengo yake ya ba-
jeti itakayopangwa kwa ajili ya
maendeleo ya Watanzania na pia
inawanyima haki yao ya kimsingi
ya kuhesabiwa kama ilivyo kwa
watu wengine.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Maridhiano Taifa, Alhaji Sheikh
Mussa Salumu, alisema kuwa len-
go kuu la jumuiya ni kuhakikisha
amani ya Tanzania inadumishwa
na kulindwa kwa gharama yoy-
ote.

Alisema kwa kushirikiana na
serikali Jumuiya ya Maridhiano
itahakikisha amani inadumishwa
kwa dini zote, ili Watanzania
waweze kufikia malengo yao kiu-
chumi na maendeleo.
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Washindwa kupata huduma

CWT yataka
- utatuzi migogoro

za kijamii daraja lasombwa

Na Nebart Msokwa, BUSOKELO

vya Kata ya Luteba

katika Halmashau-

ri ya Busokelo
wilayani Rungwe, wanashindwa
kupata huduma za kijamii kwa
zaidi ya miezi sita kutokana na
mawasiliano ya barabara kuka-
tika baada ya daraja la Mto Lufi-
lyo kusombwa na mafuriko.
Mpunguti, Ikubo, Kilasi na Ipu-
guso ambavyo wananchi wake
wanapata huduma za kijamii
katika Kata ya Kandete iliyoko
Bonde la Mwakaleli.

Wananchi hao walisema kab-
la ya daraja hilo kubomoka wali-
kuwa wanatembea kilomita tatu
kwenda katika Kata ya Kandete
na tangu lilipobomoka wanala-

Baadhi ya wakazi wa Kata ya

filyo ambalo lilibomoka tangu mwezi Mei, mwaka jana na kukata mawasiliano ya kata hiyo na Kandete ambako ndiko

zimika kuzunguka umbali wa
zaidi ya kilomita 16.

Wakizungumza na waandishi
wa habari wananchi hao wali-
iomba serikali iwajengee daraja
hilo ili kuwapunguzia tatizo la
gharama za usafiri kutoka kwe-
nye maeneo yao kwenda kwe-
nye eneo ambalo huduma za
kijamii zinapatikana.

Mmoja wa wananchi hao,
Jimmy Mwaitulu, alisema daraja
hilo lilisombwa na mafuriko
mwezi Mei mwaka jana na
waliahidiwa kuwa lingejengwa
haraka, lakini mpaka sasa halija-
jengwa hali ambayo inawatesa.

Alisema kutokana na mzun-
guko wa njia wanayoitumia
kuwa mrefu hata huduma wa-
nazopata zimepanda bei hasa
huduma za madukani na kui-
omba serikali iwasaidie.

ol =

Luteba katika Halmashauri ya Busokelo wi

“Tunapata shida kubwa sana
kiunganishi muhimu sana kwe-
tu sasa tangu liliposombwa na
mafuriko hatuna mawasiliano
ya barabara,” alisema Mwaitulu.

Naye Atupele Mwandeko,
alisema kabla daraja hilo hali-
javunjika usafiri wa bodaboda
gharama ilikuwa Sh. 3,000,
lakini kwa sasa kutokana na
mzunguko uliopo wanalipa Sh.
9,000 gharama ambayo alidai ni
kubwa na haiendani na kipato
chao.

Alisema endapo serikali ita-
wajengea daraja hilo, gharama
za usafiri zitapungua na kufikia
Sh. 3,000 kama ilivyokuwa
zamani na huduma zingine za
kijamii gharama zitapungua.

“Tunamwomba sana rais
wetu atusaidie kuweka msu-
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layani Rungwe wakiangalia daraja la Mto Lu-

kumo ili daraja letu likamilike
na tuanze kupata huduma
muhimu za kijamii, hili daraja ni
muhimu sana kwa mawasiliano
alisema Mwandeko.

Emmy Mwakilembe, alisema
huduma imepanda na wa-
nawake ndiyo wanaopata shida
zaidi kwenye tatizo hilo.

Meneja wa Wakala wa Bara-
RA) Mkoa wa Mbeya, Mhandisi
Wilson Charles, alisema katika
mto huo yalibomoka madaraja
mawili ambayo moja limeanza
kujengwa na linalolalamikiwa
na wananchi linafanyiwa kazi.

Alisema daraja linalolalamiki-
wa na wananchi litajengwa kwa
kutumia vyanzo vingine vya
fedha na sio bajeti ya TARURA.

R e

kidiplomasia

© NaNebart Msokwa, MBARAL|

CHAMA cha Walimu Tanzania

¢ (CWT), kimeahidi kushirikiana

: na serikali kutatua matatizo ya
¢ walimu kidiplomasia badala ya
* migomo kama ilivyozoeleka.

Katibu Mkuu wa CWT, Mwalim

¢ Deus Seif, aliyasema hayo wakati
: chama hicho kilipokuwa kinaka-
 bidhi mifuko 500 ya saruji kwa

: Serikali ya Mkoa wa Mbeya kwa
: gjili ya kusaidia kuboresha miun-
: dombinu ya elimu mkoani humo.

Alisema kwa muda mrefu wal-

© imu wamekuwa wakikabiliana na

i matatizo mbalimbali, lakini ilikuwa
¢ inatumia mbinu ambazo zilikuwa

: hazisaidii kutatua matatizo hayo

* na zaidi zilikuwa zinawaumiza

: wanafunzi.

“Sekta ya elimu ni muhimu sana

: na ndiyo maana tumeamua kuja na
: mbinu mpya za kutatua matatizo

: ya walimu kwa kushirikiana na

: serikali ili tutatuwe matatizo haya
: kwa kujadiliana,” alisema Seif.

Mwalimu Seif alisema mifuko

¢ va saruji ambayo walikabidhi ina

: thamani ya Shilingi milioni saba na
: waliitoa kama sehemu ya kuunga

: mkono serikali kwenye uboreshaji
¢ wa miundombinu ya elimu.

Akizungumza kwa niaba ya

: wakurugenzi wa Mkoa wa Mbeya,
* Mkurugenzi wa Halmashauri

: ya Wilaya ya Rungwe, Renatus
i Mchau, alisema mifuko ya saruji
: waliyopatiwa na chama hicho

¢ itasaidia kukamilisha baadhi ya
i vyumba vya madarasa.

Akipokea mifuko hiyo kwa

: niaba ya serikali, Katibu Tawala

: wa Mkoa wa Mbeya, Dk. Ange-

¢ lina Lutambi, alisema walikiomba
: chama hicho msaada huo muda

: mrefu kabla hata ya ujio wa fedha
: za UVIKO-19.

Alisema msaada huo utasaidia

¢ kukamilisha baadhi ya miun-

: dombinu ya elimu hasa vyoo na

: madarasa na kwamba serikali
 inawaalika na wadau wengine

: kusaidia miradi mbalimbali na sio

wanakopata huduma za kijamii. PICHA: NEBART MSOKWA

: kwenye elimu pekee.

Mahakama zashauriwa kutoa nakala za hukumu kwa wakati

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania
Kanda ya Mbeya, imeshauriwa
kusimamia na kuhakikisha ma-
hakama za ngazi zote zinatoa kwa
wakati nakala za hukumu baada
ya kesi kukamilika ili kupunguza
malalamiko ya wananchi kuhusu
huduma zinazotolewa na mahaka-
ma hizo.

Ushauri huo ulitolewa juzi na
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, wakati wa uzinduzi wa
Wiki ya Sheria ambapo alisema
amekuwa akipokea malalamiko ya
mara kwa mara kuhusu uchelew-
eshaji wa nakala hasa kwenye ma-
hakama za ardhi.

Alisema kutokana na malala-

miko anayoyapokea kutoka kwa
wananchi amekuwa akiziandikia
mahakama hizo barua kuzikum-
busha kutoa nakala mapema jam-
bo ambalo alisema huwa halileti
picha nzuri kwa wananchi.

Homera alisema nakala ya huku-
mu ya kesi inamsaidia mhusika wa
kesi kufanya uamuzi wa hukumu
iliyotolewa na mahakama husika,
lakini asipoipata anashindwa ku-
fanya uamuzi na wakati mwingine
kumfanya akose haki yake.

Alisema mhusika baada ya
kupokea nakala ya hukumu
anaweza akaamua kuitumia ku-
kata rufani kwenye mahakama ya
ngazi inayofuata ama akaamua ku-
ridhika na uamuzi uliofanywa na
mahakama husika.

“Kwa mtazamo wangu mambo
mengine yote mahakama mnaen-
da vizuri sana, rekebisheni hiyo
kasoro ya kuchelewesha nakala
za hukumu hii ndiyo iliyobaki,
haipendezi wananchi wawe wa-
nalalamikia kitu kidogo kama hi-
cho,” alisema Homera.

Naibu Msajili Mfawidhi wa Ma-
hakama Kuu ya Tanzania Kanda
ya Mbeya, Projestus Kahyoza,
alisema mahakama hiyo itau-
fanyia kazi ushauri wa Mkuu wa
Mkoa kwa kuwa ushauri huo ni
kwa ajili ya kuboresha utendaji wa
mahakama. Alisema hukumu ni
jambo muhimu wakati wa utoaji
wa haki kwa wananchi kutokana
na kuonyesha mwelekeo wa utoaji
wa haki.

Alimshukuru  Homera kwa
ushauri huo na utekelezaji wa
jambo hilo unaanza mara moja
kwa kuhakikisha mahakama za
ngazi zote zinapewa utaratibu wa
namna ya kutekeleza jambo hilo la
kisheria.

“Tunashukuru sana kwa kutu-
kumbusha jambo hili muhimu, tu-
tachelewa mambo mengine, lakini
sio kwenye suala la hukumu na ni-
kuhakikishie kwamba utekelezaji
wa jambo hili unaanza sasa hivi,”
alisema Kahyoza.

Kwa upande wake, Jaji Mfawi-
dhi wa Mahakama Kuu Kanda
ya Mbeya, Rose Ibrahim, alisema
katika wiki ya sheria mahakama
hiyo itatoa huduma mbalimbali
kwa wananchi kuhusu masuala ya

kisheria yanayowakabili.

Aliwataka wananchi kujitokeza
Mbeya na huduma hizo zitakuwa
zinatolewa bure na wataalamu
mbalimbali wa masuala ya kishe-
ria. Alisema katika eneo hilo ma-
hakama hiyo kwa kushirikiana
na wadau wake watakuwa wa-
natoa huduma ya kuwaelimisha
wananchi kuhusu ufunguaji wa
mashauri na uendeshaji hasa ya-
nayohusiana na ndoa na talaka.

Vilevile, alisema mahakama
hiyo itakuwa inatoa elimu kuhu-
su uendeshaji wa mashauri ya
mirathi, ukaziaji wa hukumu na
mambo mengine ya kisheria am-
bayo wananchi watataka wasaid-
iwe.
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Mufti ataka
taratibu za ndoa
Zizingatiwe

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

'Rais Mwinyi kufungua
kongamano la bima Afrika

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

JAMII imeshauriwa kuzingatia na
kuzifuata taratibu za ndoa ili kupunguza
migogoro inayojitokeza katika jamii.

Ushauri huo ulitolewa na Mufti Mkuu
wa Zanzibar, Sheikh Saleh Omar Kabi,
katika hafla ya ufungaji wa mafunzo ya
ndoa iliyofanyika Mjini Zanzibar.

Alisema endapo wanajamii watakamili-

sha sharti, taratibu pamoja na kupatiwa
elimu ya ndoa itasaidia kwa kiasi kikub-
wa katika kupunguza vitendo viovu iki-
wamo udhalilishaji pamoja na migogoro
kwa wanandoa.

Alisema kuwa wanajamii wanapaswa
kuwalea watoto wao katika misingi ya
maadili kwa kuwasomesha elimu ya dini
na dunia ili kupata kizazi chenye maadili
mema na hatimaye kuleta amani nchini.

Aliwaasa wahitimu wa mafunzo hayo,

kwa kuwataka kuyatumia vyema mafun- :

70 waliopatiwa kwa kutekeleza haki na

wajibu katika ndoa ili kuishi vizuri katika :

ndoa zao. Katibu wa Mufti Zanzibar,
Sheikh Khalid Ali Mfaume, aliwataka wa-

hitimu hao kuyazingatia vyema mafunzo :

ya ndoa ili kila mmoja kupata haki yake
katika ndoa, kwa lengo la kupunguza
migogoro ya ndoa.

Akisoma risala ya wanafunzi wahitimu
wa mafunzo ya ndoa, Huwaida Mzee,
alisema mafunzo hayo yamewajengea
uwezo mkubwa wa kudumisha ndoa
pamoja na kuzikabili changamoto katika
ndoa.

Aidha, aliahidi kuyazingatia na

kuyafanyia kazi mafunzo hayo kwa lengo :

la kuepusha ongezeko la talaka katika
jamii.

Waliiomba ofisi ya Mufti Zanzibar
kutunga kitabu maalumu cha maadili ya
ndoa ili kuielimisha jamii kwa njia mbal-
imbali, pamoja na kuiomba serikali ku-
weka msisitizo kwa wanajamii kupatiwa
mafunzo ya ndoa kabla ya kufunga ndoa
kwa lengo la kupunguza udhalilishaji
nchini.

Jumla ya wahitimu 199 wamehitimu
mafunzo ya ndoa awamu va 12 waki-
Wamo wanaume 76 na wanawake 123.

AIS wa Zanzibar, Dk.

Hussein Ali Mwinyi,

anatarajiwa kufungua

kongamano la bima la
Afrika ambalo litafanyika ke-
sho.

Akizungumza  jana na
waandishi wa habari ofisini
kwake Kilimani Mjini Zanzibar,
Naibu Kamishna wa Mamlaka
ya Usimamizi wa Bima Tanza-
nia, (TIRA), Khadija Said, alise-
ma kongamano hilo litafanyika
Zanzibar.

Alisema ujumbe wa konga-
mano hilo ni ongezeko la uku-
aji wa huduma za bima Afrika
na kongamano hilo litahud-
huriwa na washiriki kutoka
nchi za Afrika.

Alisema pia kongamano hilo
litashirikisha kampuni 131 za
bima Tanzania na mada mbal-
imbali zitawasilishwa.

“Huduma za bima huwa
zinategemeana kutoka kam-
puni moja kwenda kampuni
nyingine kwa sababu dhima
ya bima ni kubwa na inatofau-
tiana kati ya daraja na daraja
mfano kuna bima za magari,

nyumba, moto, meli, ndege,
afya,” alisema.

Alisema kongamano hilo
litasaidia kuyajengea uwezo
mashirika ya bima na taasisi
binafsi, na kwamba zaidi ya
washiriki 300 watahudhuria
katika kongamano hilo kutoka
nchi za Afrika.

Alisema kwa Zanzibar ni
mara ya kwanza kufanyika am-
bapo kongamano kama hilo
kwa mara ya mwisho lilifanyi-
ka Zambia mwaka 2019/2020.

Aidha, alisema matumizi
ya huduma za bima Tnazania
ni asilimia 15 na wanatarajia

ongezeko hilo kufikia asilimia
50 ifikapo mwaka 2030 kwa
mujibu wa mpango kazi wa
taifa. Alisema ufahamu wa
bima kwa Watanzania hivi sasa
ni asilimia 36, lakini ifikapo
mwaka 2030 wanatarajia ufa-
hamu huo kuongezeka hadi
asilimia 80.

Naibu kamishna huyo alise-
ma kuwa TIRA itahakikisha
inaendelea kuyachukulia hat-
ua za kisheria taasisi zinazotoa
huduma za bima ambazo hazi-
fuati sheria ikiwamo kupewa
adhabu ya kufungiwa kutoa
huduma au kutozwa faini.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais, Dk. Saada Mkuya Salum, akizungumza na wavuvi wa Msuka Pemba alipofanya ziara
na Kamati ya Baraza la Wawakilishi inayosimamia ofisi ya viongozi wakuu wa kitaifa walipokuwa wakikagua ukuta wa kuzuia maji ya
bahari unaozuia mmomonyoko wa fukwe. PICHA: RAHMA SULEIMANI

Sababu bei yh vifaa vya ujenzi kupaa hii

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Biashara na Maendeleo ya
Viwanda Zanzibar, Omar Said Shabani,
ameeleza sababu ya kupanda kwa bei za
bidhaa za vifaa vya ujenzi.

Akizungumza na Nipashe kuhusu kupan-
da kwa bei za bidhaa za vifaa vya ujenzi, wa-
ziri huyo alisema sheria ya ushindani halali
na kumlinda mlaji Zanzibar, kuna bidhaa
ambazo zimetajwa katika sheria na serikali
huziwekea bei elekezi.

Alisema bidhaa hizo ni unga wa ngano,
mchele, sukari na mafuta ya kula, lakini
bidhaa zingine zikiwamo vifaa vya ujenzi
inampa mamlaka waziri wa biashara kush-
ughulikia pale ambapo kunaonekana bid-
haa kupanda kwa kasi kubwa bila ya sababu
7a msingi.

Alisema bidhaa za vifaa vya ujenzi kupan-
da bei kunatokana na changamoto kubwa
ya biashara duniani kulikosababishwa na
janga la ugonjwa wa UVIKO-19.

Alisema bidhaa za vifaa vya ujenzi hazi-

zalishwi nchini, hivyo nchi zinazozalisha
bidhaa hizo viwanda vilifungwa na uzal-
ishaji kusimama kutokana na UVIKO-19,
hivyo upatikanaji wake ukawa mgumu.

Alisema baada ya kuja kwa chanjo za
UVIKO-19 uchumi wa nchi hizo ulifunguka,
lakini changamoto ikawa ya usafirishaji wa
bidhaa.

“Baada ya uwapo wa chanjo ya corona
wafanyabiashara wakawa wanasafiri kwen-
da kununua bidhaa, lakini changamoto
ikawa usafirishaji wa bidhaa kwa sababu
kupata meli ikawa changamoto baada ya
uchumi kufunguka bei za usafirishaji zi-
kapanda na safari za meli kuleta bidhaa
nchini zikawa chache, alisema.

Alieleza kuwa biashara ya meli ni kama
biashara ya daladala inafuata ruti (njia)
ambayo inapaleka mzigo na kuondoka na
mzigo.

Alisema kwa mujibu wa sheria
ya ushindani halali na kumlinda mlaji,
wana dhima ya kuwalinda wafanyabiasha-
ra na kuwalinda walaji, hivyo kushusha bei

za bidhaa wakati mfanyabiashara katumia
gharama kubwa kusafirisha bidhaa ni kum-
kandamiza mfanyabiashara.

Alisema kupanda na kushuka kwa bid-
haa katika biashara hutokea, hivyo wizara
hufuatilia bei za bidhaa lengo ni kumlinda
mlaji ili bidhaa kupatikana kwa bei nafuu.

Alisema sekta ya biashara inakumbana
na changamoto ya milipuko ya kidunia,
hivyo hupelekea uzalishaji wa viwanda
kusimama na uwekezaji kudorora.

Nipashe ilitembelea baadhi ya maduka
ya vifaa vya ujenzi na kukuta bei za vifaa
hivyo imepanda, hali ambayo imeibua
manung’uniko kutoka kwa wananchi.

BEI ZA BAADHI YA VIFAA

Kiroba kimoja cha saruji ya Tanzania ni
Sh. 16,000 wakati kabla ya corona iliuzwa
Sh. 12,000, saruji ya Oman inauzwa Sh.
18,000 kabla ya corona iliuzwa Sh 14,000
na saruji kutoka Kenya kwa inauzwa Sh.
17,000 kabla ya corona haikuwa sokoni.

Kwa upande wa bei za nondo ya milimita
nane inauzwa Sh. 16,000 kabla ya corona

ikiuzwa Sh. 8,000, nondo milimita 10 inau-
zwa Sh. 28,000 kabla iliuzwa Sh. 12,000 na
nondo ya milimita 12 inauzwa Sh. 34,000
kutoka Sh. 18,000.

Bati la kawaida kutoka China lenye urefu
wa futi 10 linauzwa Sh. 24,000 kutoka Sh.
12,000 na bati maarufu ya Msauzi futi 12 in-
auzwa Sh. 28,000 kutoka Sh. 18000.

Baadhi ya wananchi waliozungumza na
Nipashe, walisema kupanda kwa bei ya bid-
haa vya ujenzi ni changamoto kubwa kwao
kuendelea na ujenzi wa nyumba za makazi.

“Hapa ninapoishi nimekodi, nataka
nimalize nyumba yangu ninayojenga ili
nihamie kwangu niondokane na kodi ya
nyumba, lakini nashindwa maana ujenzi
wenyewe ni wa kinyonge na vifaa vyote vya
ujenzi vimepanda bei, hilo bati ndio halise-
meki,” alisema Ali Issa mkazi wa Kisauni
Zanzibar.

Aliiomba serikali kufanya marekebisho
ya sheria ili vifaa vya ujenzi kuweka bei ele-
kezi, hali ambayo itasaidia kutopanda kwa
bei kiholela kama ilivyo kwa bidhaa zingine.
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KUPOTEA KWA IN THE HIGH COURT OF UNITED REPUBLIC OF KUPOTEA KWA

TANZANIA

KADI YA GARI TEMEKA HIGH COURT SUB-REGISTRY

[ONE STOP JUDICIAL CENTRE]

KUPOTEA KWA CHETI UPOTEA KWA CHETI

KADI YA GARI

AT TEMEKE
NICHOLAS H MBWANJI ATRION o o 2072 VENNY CONSTRUCTION &
anatangaza kupOtelewa na MERGITU EBBA............. PETITIONER REAL ESTATE COMPANY
H P VERSUS
kadi ya gari aina ya TOYOTA JULIUS MUHUZA..........RESPONDENT LIMITED anatangaza
LAND CRUISER PRADO yenye NOTICE OF DATE OF HEARING kUPOteIewa na kadi ya Gari
iili TAKE NOTICE that the ab has b fixed .
namba za UsaJ|I| T 802 AJU for hearing on 2a6th ja?/ gvaeaCna\,ls:ry,aZSOZeZe:t 9)(:20 aina ya SCANIA namba za
chasis namba LJ950006315, | | am before Hon MUGETA judge. usaijili T 904 BUU. Chassis
engine namba 3L4608464' Ygu are required to appear in this court without a JOSEPH BURTON LWANG"‘! MDENYULUPEMBE PERCIVAL MLOWE ’ . N
i failure and you must produc_e to that day all the anatangaza kupotelewa na cheti anatangaza kupotelewa na cheti cha No. 04484645, Englne §
yeyote atakayeIOkOta atoe Sfcu::gtfs EE?:a‘;vehmh yountended toreplyin | | cha Chuo chenye namba kidato g<:ha nnep chenye index namba %
pportofyour case. 467/CMLS/T/2013 kilichotolewa na y No.6150430. Yeyote =

taarifa kituo chochiote cha $4227-0073 kilichotolewa na Baraza na

GIVEN under my hand and seal of the court this RUAHA CATHOLIC UNIVERSITY Mitihani la Taifa kupitia LYAMKENA atakaye|0na atoe taarlfa kItUO

polisi 24th day of January, 2022 K
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Al SIM/MAS/RB/32110/2022.
1FORM 58 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA DEED POLL _ MAHAKAMA YATANZANIA IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE . MAHAKAMAYATANZANIA THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT Katika Mahaka'"aN ya ':‘\"l"?"“ yaWilaya ya ATDODOMA
AT ONE STOP CENTRE Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya Njombe (CAP.117) . Jon .
Kituo cha Njombe mkini . Kituo cha Njombe Mjini PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE N0.201 OF 2021
Mkoa Njombe " Mkoa Njombe In the matter of the estate of the late of the late ABSALOM
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE Usimamizi wa mirathi na10/2022 BY THIS DEED. undersigned MWAJUMA WAMBURA Usimamizi wa mirathi Na 6/2022 OBETH MWAKIPUNDA
NO.57 OF 2022 katika shauri la mirathi ya LUBALE of TELL.NO 0762752550. Do hereby absolutely, Katika Shauri la mirathi ya OVIN BERNOTH
In the matter of the Estate of the late PETER EDWIN LEONARD KIGODA marehemu renounce and abandon the use of my former name of MLELWA Marehemu wa KIBENA 0f Chamwino Urban within Dodoma City
PANTALEO MELLA wa NJOMBE MWAJUMA WAMBULYALILA NYAMULA and in lieu thereof Katika Shauri la biya | i izi
and katika shauri la biya i izi do assume from the date hereof the name of MWAJUMA yaliyoletwa na RITA BERNOTH TANGAZO KWA AND
. yaliyoletwa na WAMBURA LUBALE. In the matter of application for letters of administrati
In the matter of application for letters of ROSE WILLIAM MHINA mwombaji | hereby authorize and request all persons to designate, (Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za USIMIZI WA Mirathi the matte T‘lELLEN SARIAOM\:ITKISP?JNDA by
administration by describe and address me by such assumed name of Mahakama ya Mwanzo)
PAULINE PETRER MELLA TANGAZO KWA UMMA MWAJUMA WAMBURA LUBALE ) GENERAL CITATION
GENERAL CITATION [kanuni ya 5[2] ya kanuni za usimamizi wa In witness whereof, | have hereunder slgneq my assumed Watu  wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano Rule 75 of Probate Rules Gn.369 Of 1963)
[rule 75] mirathimahakam za mwanzo] na.medvof MWAJUMA WAMBURA LUBALE in lieu of the wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa (Rule 75 of Probate Rules Gn.. 1963)
relinquished  name  of MWAJUMA WAMBULYALILA hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri . ) )
All persons claiming to have any interest in the estate of Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/ maslahi NYAMULA. hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 17 | | ALLPERSONS claiming to have any interest n the estate of the
the above-named deceased are hereby cited to come and yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja . Mwezi 02 Mwaka 2022 kabla muombaji hajateuliwa kuwa above named deceased are hereby cited to come and see the
see the proceedings if they think fit before the grant of | | na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo SIGNED and DELIVERED by the said MWAJUMA | | 1simamizi wa mirathi hiyo. Mapingamizi yoyote kuhusu | | proceedings if they think fit before the grant of letters of
probate [ or letters of administration] is made to the above mnamo tarehe 21 mwezi 02 mwaka 2022 kabla huyo mwombaji WAMBURA  LUBALE Who is known to me Maombi haya yawe yameandikishwa kabla au mpaka Administration is made to the above named Petitioner.
named petitioner. hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo. i izi by. tarehe tajwa hapo juu. o )
yoyote kuhusu maombi haya yawe yameandikishwa kabla au . . . Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa | | Objections to the grant should be filed on or before the
Objections to the grant should be filed on or before the mpaka tarehe tajwa hapo juu. The latter being known to me in my presence This 10th marehemu anaweza kuuleta Mhakamani kukaguliwa. 25/01/2022
14th day of march 2022 Zingatia; endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu day of November,2021 _
. anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa. 2 Mok, Imetolewa leo tarehe 17 Mwezi 01 Mwaka 2022 Dated at Dodoma this 05/01/2022.
Dated at DAR ES SALAAM this 21st day of January | | imetolewa leo tarehe 21 mwezi 1 mwaka 2022 : o DEPONENT
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USAJILI T.361 CLJ.YEYOTE
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PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
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TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Serikali yaweka

wazi sababu

uhaba, kupanda
ei ya vinywaji

Na Maulid Mmbaga

SERIKALI imeeleza sababu za uhaba na
kupanda bei ya vinywaji baridi ikidai kuwa
umetokana na changamoto ya upatikanaji
wa malighafi muhimu zinazohitajika ka-
tika uzalishaji wa vinywaji hivyo ikiwamo
sukari ya viwandani.

Waziri wa Uwekezaji Viwanda na Bi-
ashara Dk. Ashatu Kijaji, akitoa maelezo
jana kuhusu suala hilo, alisema bidhaa
hiyo ambayo ni muhimu kwa uzalishaji
wa vinywaji baridi inaagizwa kutoka nje
ya nchi, akisema kuwa kwa nchini hakuna
kiwanda kinachozalisha malighafi hiyo
jambo lililochangia uhaba wake.

Alisema changamoto ya uagizaji wa su-
kari ya viwandani imechangiwa na upun-
gufu wa makasha ya kusafirishia shehena
katika soko la dunia kuokana na athari za
UVIKO-19.

“Jambo hili limepatiwa ufumbuzi kwa
sasa na sukari imeendelea kuingizwa
nchini kwa njia ya ufungashaji usiotumia
makasha, katika kipindi cha Desemba
na Januari, na kwa kipindi hicho tume-
shapokea tani 25,000 za sukari,” alisema
Ashatu.

Aliongeza kuwa serikali imechukua
jitihada hizo kuhakikisha tatizo hilo lin-
akwisha ili wazalishaji wa vinywaji baridi
waendelee kuzalisha, na alidai kuwa kwa
sasa nchini haina upungufu wa sukari ya
viwandani na uzalishaji wa vinywaji baridi
unaendelea katika viwanda vyote.

Aidha, alisema uchunguzi wao uli-
baini kuwa kupanda kwa bei za vinywaji
haukuanzia viwandani ila ilichangiwa na
wafanyabiashara na wasambazaji wasio
waaminifu, kwani walipandisha bei kiny-
ume na taratibu.

Alisema kutokana na uchunguzi huo,
serikali inaendelea kuchukua hatua mbal-
imbali kwa kushirikiana na wazalishaji na
wafanyabiashara ili kudhibiti upandaji
holela wa bei za vinywaji na bidhaa zingin-
€z0.

“Kama waziri mwenye dhamana, nina-
zielekeza mamlaka na taasisi mbalimbali
za serikali ambazo zimepewa dhamana
ya kusimamia mienendo ya masoko ya
bidhaa kutekeleza wajibu wao kikamilifu
na kwa umakini mkubwa ili kudhibiti
upandishaji holela wa bei za bidhaa nchi-
ni.

“Hilo lifanyike ili kumlinda mlaji na
mzalishaji ambaye hajapandisha bei, la-
kini katikati wanatokea mawakala wanao-
pandisha bei na kumuharibia hata mzal-
ishaji kwa hiyo taasisi zetu ziweze kufanya
kazi yao vizuri,” aliagiza Ashatu.

Pia aliwaelekeza maofisa biashara wa
mikoa na wilaya nchini kufuatilia kwa uka-
ribu mwenendo wa bei za bidhaa mbal-
imbali katika maeneo yao na kuwasilisha
taarifa hizo kila mwezi kupitia ofisi za
mkuu wa mikoa ili waweze kuchukua hat-
ua stahiki na kwa wakati pale inapotokea
kuwa na utofauti wa bei za sokoni na am-
bazo wananchi wanalipishwa.

.
Mrithi Maalim Seif ACT wiki hii -

Na Christina Mwakangale

CHAMA cha ACT-Wazalendo kime-
itisha mkutano mkuu kwa ajili ya
kujaza nafasi za Mwenyekiti wa
Chama Taifa, Makamu Mwenyeki-
ti Taifa upande wa Zanzibar na
Mjumbe wa Halmashauri Kuu.

Nafasi ya uenyekiti taifa
inajazwa kuziba pengo la Hayati
Maalim Seif Sharif Hamad, aliye-
fariki dunia Februari 17, mwaka
jana.

Mkutano huo utakaofanyika
kuanzia Alhamisi, utahudhuriwa
na vyama vikuu vya upinzani
katika nchi za Afrika, kikiwamo
MDC Alliance cha Zimbabwe,
UPND (Zambia), UTM (Malawi),
UNC (Congo DRC) ODM (Kenya) na
NUP (Uganda).

Katibu Mkuu wa chama hicho,
Ado Shaibu, akizungumza na
waandishi wa habari jana, mkoani
Dar es Salaam, alisema mbali na

uchaguzi wa viongozi hao, pia
utafanyika uzinduzi wa mfumo
wa ACT Kiganjani kuongeza kasi
ya uendeshaji chama.

Shaibu alisema mgeni rasmi
katika uzinduzi wa mfumo wa
ACT-Kiganjani na mkutano huo,
anatarajiwa kuwa Nelson Chami-
sa, Rais wa Chama cha MDC Alli-
ance ambacho ni chama kikuu cha
upinzani Zimbabwe.

“Chama cha ACT-Wazalendo
kitafanya mkutano mkuu maalum
na kuzindua mfumo wa kuisi-
mamia na kuiwajibisha serikali.
Kamati Kuu ya chama itakaa Jan.
27 na Halmashauri Kuu Januari
28, mwaka huu,” alisema Shaibu.

Aliongeza kwamba utafanyika
mdahalo wa wagombea wa nafasi
za uenyekiti na makamu mwe-
nyeKkiti taifa na kwamba wahud-
huriaji pia na watakuwa wanasia-
sa mbalimbali kutoka vyama vya
upinzani kutoka nchi hizo.

Mamia washiriki maziko
va familia ilivouawa

Na Paul Mabeja, DODOMA

MAMIA ya watu wakiwamo viongozi wa
serikali walijitokeza juzi kushiriki maziko
ya watu watano wa familia moja wali-
ouawa na watu wasiojulikana na miili yao
kutelekezwa ndani ya nyumba yao katika

hiyo, Deo Jeuza, akiomba serikali
kuongeza idadi ya askari ili kuko-
mesha matukio ya mauaji ambayo
yamekuwa yakitokea mara kwa
mara katika eneo hilo.

Akizungumza na Nipashe diwani
huyo alisema katika kata yake tukio
hilo si mara ya kwanza kutokea
kwani mauaji kama hayo yameku-
wa yakitokea mara kwa mara.

“Kata yangu imekuwa na matukio
ya mauaji kama haya mengi sana mwaka
watu watatu wa familia moja; mama,
baba na mtoto walikutwa wamechomwa
na vitu vyenye ncha kali na kutelekezwa
ndani na hakuna mtu ambaye alikamatwa
hadi leo.

“Mwaka ule mwingine pia aliuawa mtu
mmoja kwa kukatwa kichwa na kutengan-
ishwa na kiwiliwili chake, juzi tena lime-
tokea hili naiomba serikali kupitia Jeshi
letu la Polisi kutusaidia kuongeza doria
katika kata yetu,”alisisitiza diwani huyo.

Aidha, alisema anashauri Jeshi la Polisi
kutumia ulinzi shirikishi kwa kushirikiana
na wananchi wa eneo hilo hili kudumisha
ulinzi na usalama wa raia na mali zao.

Alisema changamoto ya ukubwa wa jio-
grafia ya eneo la kata hiyo kutokuwa rafiki
hivyo mtu yeyote anaweza kufanya tukio
na kutokomea kusikojulikana bila kufiki-
wa na vyombo vya ulinzi na usalama.

Akizungumzia tukio Ia
mauaji ya watu watano wa fa-
milia amoja, aliwataka wakazi
uongozi wa serikali yao kutoa
taarifa za wanaohusika kufan-
ya uhalifu huo.

Mwenyekiti wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Bahi, Donald
Mejeti, alisema watahakikisha
wahusika wote walihusika na
tukio hilo wanakamatwa ili
kurejesha imani kwa wananchi.

“Jambo hili sisi kama viongozi limetu-
changanya sasa, lakini mambo ambayo
tunakwenda kuyafanyia kazi ni kuhahaki-
sha wote walihusika wanakamatwa ili
kurejesha imani kwa wananchi, lakini wa-
halifu kutambua kuwa dola iko,” alisema
Mejetii.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Dodoma,
Onesmo Lyanga (pichani), alipotafutwa
kuzungumzia uchunguzi wa tukio hilo
umefikia hatua gani, alisema bado wa-
naendelea na uchunguzi.

=¥ GEMENT

STRENGTH WITHIN

NOTICE TO MEMBERS

TANGA CEMENT PUBLIC LIMITED COMPANY

(Incorporated in the United Republic of Tanzania)

The twenty seventh Annual General Meeting of Shareholders of Tanga Cement Public Limited
Company will be held on Friday 25 February 2022 at 10H30, online through the Microsoft Teams
platform (invitations will be sent by email and sms to shareholders) for the following purposes:

1. Notice of Meeting

Notice convening the meeting to be taken as read.

2. Approval of Minutes

To approve and sign the minutes of the twenty sixth Annual General Meeting held on 27 November 2020.

3. Financial Statements and Directors’ Reports
To review and adopt the Financial Statements and Directors’report for the year ended 31 December 2020.

4. Dividend for the year ended 31 December 2020

Shareholders to note the proposal from the Board not to declare a final dividend for the financial year
ended 31 December 2020.

5. Appointment of Directors
To appoint Directors to the Board who retired by rotation.

6. Approval of Directors Remuneration
To approve the non-executive directors’ remuneration for the 2021 financial year.

7. Appointment of External Auditors
To approve the appointment of the External Auditors for the 2021 financial year.

8. General
Any other business.

Any member entitled to attend and vote at the meeting is entitled to appoint a proxy or proxies to
attend and vote on their behalf. If a member is an organisation then such members must submit
proxy forms and a Board resolution to approve the appointment of the proxy. These proxies are to
reach the registered office of the Company not less than 48 hours before the time of the meeting.
Members and holders of proxies are required to bring with them acknowledgements of receipt of
delivery of proxy forms, copies of proxy forms and identification card for registration purpose.

By order of the Board.
Quresh Ganijee

Company Secretary
25 January 2022
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TANZANITE YAIENDEA
KARATU

Na Saada Akida

IMU ya Taifa ya Wanawake

chini umri wa miaka 20, Tan-

zanite imekwenda Karatu

kwa ajili ya kuweka kambi ya
maandalizi ya mchezo wa marudi-
ano wa kufuzu Kombe la Dunia dhidi
ya Ethiopia utakaopigwa mapema
mwezi ujao. Katika mchezo ulioche-
zwa juzi visiwani Zanzibar, Tanzania
ilipata ushindi wa 1-0.

Katibu Mkuu wa Shirikisho la Mpi-
ra wa Miguu Tanzania (TFF), Kidao
Wilfred alisema anawapongeza
wachezaji kupambana na kuzuia
wapinzani wao kutopata bao la ku-
sawazisha.

Alisema hatua ya nne ni ngumu
na ushindani mkubwa na kuelekea

mchezo wa ugenini wanalazimika
kwenda kuweka kambi Karatu kwa
ajili ya kuzoea mazingira ya hali ya
hewa.

“Tuna wapongeza wachezaji wetu
kupambana na kuweza kuwazuia
wapinzani wetu kupata bao la ugeni-
ni, hii hatua ni ngumu sana,” alisema.

“Ethiopia sio wa kuwa
beza kwa sababu kabla
ya hatua hii waliwafunga
Botswana, hii unaona
UgUMU wa wapinzani
wetu, tuna imani Karatu
kuna mazingira mazuri
ya maandalizi ya timu
yetu.”

Naye Kocha Mkuu wa Tanzanite,

Bakari Shime, alisema timu inaenda
Karatu kwa ajili ya hali ya hewa am-
bayo inafanana na Ethiopia licha ya
kutofautiana kwa asilimia tano.

Alisema baada ya ushindi wa ny-
umbani wana wakati mgumu sana
mchezo wa maruadiano kwa sababu
watakuwa ugenini.

“Tuko katika hatua ngumu sana,
hii michezo ni migumu sana na tuna-
tafuta mbinu ya kuwatoa nyumbani
kwao, aina ya uchezaji wa Ethiopia
wanapita kati kati ya kiwanja, mechi
ijayo watafunguka na kushambulia,”
alisema Shime.

Alisema watakuwa makini kufany-
ia kazi mapungufu yao na ubora wa
Ethiopia, kwa sababu tunahitaji ku-
pata uwiano mzuri katika safu yetu
ya ushambuliaji na ulinzi.

N i

Wasanii wa 7kikundi cha Mnaa Theatre Mabibo Dar es Salaam, wakiimba mashairi katika mkutano wa kuwajengea

’-

uwezo wadau wa mapambano dhidi ya rushwa ya ngono kwa wanafunzi mwishoni mwa wiki iliyopita. Mkutano huo
uliandaliwa na Shirika la Wanawake katika jitihada za kimaendeleo (WAJIKI). PICHA: SABATO KASIKA

Julio: Coastal wanacheza kitoto

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuichapa Coastal Union
juzi jioni kwenye Uwanja wa Mkwak-
wani Tanga mabao 3-1, Kocha Msaid-
izi wa Namungo, Jamhuri Kihwelo
Julio’ amesema wapinzani wao si
timu mbaya ila wachezaji wake wa-
nacheza kitoto sana ili kuwaonyesha
mashabiki kuwa wanaweza, hivyo
kushindwa kucheza kwa malengo ya
kutafuta ushindi.

Akizungumza baada ya mechi
hiyo, Julio alisema kuwa pia klabu
hivyo bado inaathiriwa kisaikolojia
na kupoteza mechi iliyopita dhidi
ya Yanga, ambako kulizuka mgogoro
unaowaathiri pia wachezaji wao.

Namungo iliichapa Coastal Un-

ion mabao 3-1 yaliyowekwa wavuni
na Reliatns Lusajo akifunga mabao
mawili na Obrey Chirwa moja, huku
bao la kufutia machozi la wenyeji
likiwekwa ndani ya nyavu na Haji
Ugando.

“Kupata mabao matatu hasa ukiwa
ugenini si jambo dogo, tunashukuru
vijana wetu wamefuata maelekezo
hasa kipindi cha pili ambapo tuli-
cheza vizuri sana. Coastal wanacheza
vizuri, lakini wanacheza kitoto
sana, wanataka watu majukwaani
wawaone kama wanaweza kucheza
mpira badala ya kucheza soka la
malengo kutafuta matokeo. Pia in-
aonekana tangu walipofungwa na
Yanga hawajakaa sawa. Kuna migon-
gano imetokea ambayo inaone-

kana imewaathiri hata wachezaji
wao,” alisema Julio, mchezaji na
kocha wa zamani wa klabu ya
Simba.

Kocha Msaidizi wa Coastal Union,
Shaaban Bakari, amesema kuwa ma-
kocha wa safu ya ulinzi wamesaba-
bisha wapinzani wao kupata mabao
hayo.

“Siamini kama presha ya mashabi-
ki nje, imesababisha kufungwa, ila ni
makosa ya kimchezo yaliyotufanya
tupoteze,” alisema.

Kwa matokeo hayo, Coastal Un-
ion imekaa kwenye nafasi ya saba
ikiwa na pointi 17, huku Namungo
ikiwma ya sita kwa  poin-
ti 17, zikitofautiana
mabao ya kufunga na kufungwa.

Lusajo amwacha
Mayele kwenye kona

Na Adam Fungamwango

MABAO mawili aliyoyafunga straika wa Namungo
Reliants Lusajo kwenye mechi ya juzi dhidi ya
Coastal Union, yamemfanya machezaji huyo ku-
fikisha mabao saba na kumpita Fiston Mayele wa
Yanga ambaye amesalia na mabao sita kwenye
mbio za kuwania kiatu cha dhahabu kwenye Ligi
Kuu Tanzania Bara msimu huu.

Kwenye Uwanja wa Mkwakwani Tanga, Lusajo
alipachika mabao mawili ndani ya dakika tatu,
akiipa timu yake ya Namungo ushindi wa ugenini
wa mabao 3-1 dhidi ya Coastal Union.

Ilikuwa ni kwenye dakika ya 85 na 87, straika
huyo aliyekuwa na mabao matano, akafikisha
mabao saba.

Kwa sasa Lusajo anasimama kama kinara wa
mabao kwenye Ligi Kuu akiwa na idadi hiyo ya
mabao, huku Mayele, straika raia wa Jamhuri
va Kidemokrasi ya Congo akiwa na mabao sita
akishika nafasi ya pili.

Straika huyo pamoja na kufanya kazi kubwa
Arusha ya kukokota mpira kwa umbali mrefu
na kutoa pasi ya mwisho ya bao pekee kwenye
mechi hiyo dhidi ya Polisi Tanzania, alishindwa
kupata bao na kusalia na idadi hiyo ya mabao.

Wachezaji wanaofuata baada ya hao ni wenye
mabao matano, nao ni Vitalis Mayanga wa Polisi
Tanzania, George Mpole wa Geita Gold, Jeremiah
Juma na Prisons.

Wenye mabao manne ni Richardson Ng'ondya
na Juma Luzio wa Mbeya City, Mateo Antony wa
KMC, Feisal Salum wa Yanga na Meddie Kagere
wa Simba.

‘Kibonge Mwepec’
Kurejea upya

Na Sabato Kasika

BAADA ya kimya zaidi ya miaka miwili, rapa
Witnez ‘Kibonge Mwepec’ amesema sasa anaji-
andaa kurejea upya kwenye ‘gemu’ ili kuende-
leza muziki wa Hip Hop, huku akiwa na nyimbo
nane mpya kibindoni.

Akizungumza na gazeti hili jana, msanii huyo
amesema, alikaa kimya kwa muda huo kutokana
na tatizo la kiafya, na kwamba hali yake inaen-
delea kuimarika na kwamba anajipanga kushuti
video ya nyimbo zake.

“Mashabiki wangu wamekosa kazi zangu,
lakini niwaambie kuwa afya yangu inaendelea
Vizuri baada ya kusumbuliwa kwa miaka mitatu,
na niko mbioni kurudi kwenye gemu nikiwa
na nyimbo mpya nane,” amesema Kibonge
Mwepec.

Msanii huyo hakutaja majina ya nyimbo zake,
kwa madai kwamba kufanya hivyo kunaweza
kusababisha wajanja wakayachukua majina
hayo ya kwenda kutumia katika nyimbo zao.

“Jambo la msingi ni kwamba, afya yangu
tayari imeimarika na nijiandaa kurudi kuimba
Hipo Hop nikiwa na nyimbo nane mpya ambazo
wiki chache zijazo nitaanza kurekodi na kushuti
video zake,” amesema.

Kibonge Mwepec ni miongoni mwa marapa
wachache wa kike ambao wamejipatia umaaru-
fu kwenye muziki huo kutokana na jinsi ana-
vyojiamini na kutikisa mwili wake mnene.

Mbali na kuwa rapa, msanii amewahi kush-
irikishwa katika mashindano mbalimbali yaki-
wamo ya Bongo Star Search (BSS) kama mmoja
wa majaji wa kusaidia kuibua vipaji vya muziki
wa Kizazi Kipya..
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ARSENAL WAKWAMA

MPANGO wa Arsenal kumnunua mshambu-
liaji Dusan Vlahovic mwenye umri wa miaka 21,
umekuwa mgumu zaidi baada ya Juventus kum-
letea mmiliki wa Fiorentina, Rocco Commisso ofa

pinzani kwa mchezaji huyo wa kimataifa wa Serbia.

(Times)

CAMAVINGA ATAKIWA LIVER

LIVERPOOL wanamfuatilia, Eduardo Camav-
inga kutoka Real Madrid kwa kuwa wamekuwa
wakivutiwa na kiungo huyo wa kati wa Ufaransa
mwenye umri wa miaka 19. (El Nacional)

LINGARD MAMBO BADO

KIUNGO wa kati wa England, Jesse Lingard mwe-
nye umri wa miaka 29, anatafuta uhamisho wa
mkopo kutoka Manchester United katika dirisha la
Januari, lakini yuko tayari kumaliza mkataba wake
hapo Old Trafford. (Manchester Evening News)

NYOTA KUONDOKA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur, ipo tayari ku-
muuza mchezaji wa England, Dele Alli na mchezaji
wa kimataifa wa Argentina, Giovani Lo Celso, wote
wenye umri wa miaka 25, baada ya wachezaji hao
wawili kuachwa nje ya kikosi cha Antonio Conte
kwa mchezo dhidi ya Chelsea Jumapili. (Goal)

SPURS YAMTAKA TANNER

TOTTENHAM Hotspurs imefanya mpango wa
kutaka kumsajili winga, Ollie Tanner mchezaji
anayecheza katika timu ambayo haiko katika ma-
daraja rasmi ya soka, Brighton nao wanamwinda
nyota huyu. (Athletic - subscription required)

ERIKSEN KUTUA BRENTFORD

KLABU ya Brentford inakaribia kukamilisha
masharti ya mkataba wa miezi sita na kiungo wa
kati wa Denmark, Christian Eriksen mwenye umri
wa miaka 29. (Sky Sports)

BAKKER HUYO NEWCASTLE

NEWCASTLE United inakaribia kumsajili mlinzi
wa kushoto wa Uholanzi, Mitchel Bakker mwenye
umri wa miaka 25, kutoka Bayer Leverkusen.(Mir-
ror)

MELO SAFI ARSENAL

ARSENAL wamekubali makubaliano ya mkataba
wa mkopo hadi mwisho wa msimu wa kiungo
wa kati wa Juventus na Brazil, Arthur Melo, 25.
(90min).

LIVERPOOL INAMTAKA CARVALHO

LIVERPOOL inamfuatilia winga wa Fulham mwe-

nye umri wa miaka 19 na timu ya taifa ya England,
Fabio Carvalho. (Fabrizio Romano)

ZAPATA ANUKIA NEWCATLE

MATUMAINI ya Newcastle ya kumsajili msham-
buliaji wa Atalanta, Duvan Zapata yameongezewa
nguvu kutokana na nia ya timu hiyo ya Serie A
kumtoa kwa mkopo nyota huyo wa kimataifa wa
Colombia mwenye umri wa miaka 30. (Kioo kupi-
tia HITC).

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

RANGNICK:

LABU ya Manchester United

iko kwenye mazungumzo

na klabu pinzani katika

arakati za kutafuta suluhu

kwa nyota wao wanaotaka kuondo-

ka, kwa mujibu wa kocha wa muda,
Ralf Rangnick.

Kuna idadi ya wachezaji wa hadhi
ya juu kwenye viunga vya kikosi cha
United kilichojumuishwa kwa ghara-
ma kubwa ambao wanaweza kutaka
kuhama kabla ya dirisha la usajili la
Januari kufungwa.

Ripoti zinaonyesha Jesse Lingard,

Anthony Martial na Donny van de
Beek ni miongoni mwa wale ambao
wanaweza kutarajia kuondoka kabla
ya mwisho wa mwezi huu.

Lingard analengwa na
Newcastle United, Rang
nick alifichua kabla ya
ushindi wa Jumamosi
dhidi ya West Ham

, Wakati Sevilla wanadai

wa kumtaka Martial.

Hapo awali ilipendekezwa kuwa
Mashetani Wekundu hao wangesita
kupunguza ukubwa wa kikosi chao

UWEZO
MANCHESTER UTD

® ® @ Athibitisha kuwa mastaa kibao watauz-
wa au kutolewa kwa mkopo kwa sababu...

MANCHESTER, Uingereza

kutokana na hatari ya kuachwa pun-
gufu iwapo kutatokea mlipuko wa
virusi vya corona.

Lakini maoni ya hivi karibuni
ya Rangnick yanaonekana kua-
shiria United ipo tayari kuwaachia
wachezaji hao ambao wanaona mus-
takabali wao kwingineko.

“Sijui (nini kitakachotokea),” alise-
ma kocha huyo. “Najua ni wachezaji
gani wangetaka kuondoka.

“Najua kuna mazungumzo na kla-
bu, lakini sihusiki katika hilo. Labda
nitatumwa na kufahamishwa kama
kuna kitu kinatokea. Sote itabidi tu-
subiri na kuona kitakachotokea.”
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CHEZA USHINDE

JACKPOT

RAMOS

BAOCIPAKE]LAY
KWANZAY

PARIS, Ufaransa

ERGIO Ramos anatumaini bao

lake la kwanza pale Paris Saint-

Germain litakuwa moja ya mabao

mengi baada ya kufungua akaunti
yake kwa klabu hiyo.

Beki huyo alifunga bao hilo katika kip-
indi cha pili katika uwanja wa Parc des
Princes wakati PSG wakipata ushindi
mnono wa 4-0 dhidi ya Reims.

Ramos alianza kwa mara ya pili kwe-
nye kikosi cha PSG baada ya kuwa nje
kwa muda mrefu kutokana na kusum-
buliwa na majeraha tangu alipotua hapo
akitokea Real Madrid.

“Nina furaha sana kwa ushindi huu
na kwa bao langu la kwanza na timu
hii,” alisema Ramos akiiambia Amazon
Prime Video. “Nimefurahi nilicheza kwa
dakika 90. Ninapenda kuungwa mkono
na mashabiki. Ni vizuri kuchukua pointi
tatu.

“Hili ni bao langu la kwanza na PSG na
ninatumani kutakuwa na mengi zaidi.
Jambo muhimu ni kuimarika kimwili
siku baada ya siku.”

Mauricio Pochettino, ambaye timu
yake iliendeleza ushindi nyumbani naye
alionyesha furaha yake kwa Ramos.

“Nina furaha kwa ajili yake. Ni
muhimu kwake kumaliza
mchezo,” alisema Po-
chettino.

TURIN, Italia

WINGA wa Juventus, Fed-
erico Chiesa hatacheza
tena msimu huu baada
ya kufanyiwa upasuaji wa
goti Jumapili.

Miamba hao wa Serie A
walisema Chiesa huenda
akakaa nje kwa takriban
miezi saba, kumaanisha
kwamba anaweza kurejea
katika hatua za awali za

msimu wa 2022-23.

Hiyo inamaanisha kuwa
Chiesa ataondolewa ka-
tika mipango ya Italia ya
mechi ya mchujo wa ku-
fuzu Kombe la Dunia.

Mabingwa hao wa Ul-
aya watamenyana na Mac-
edonia Kaskazini katika
nusu-fainali ya mchujo
Machi na kisha wataku-
tana na Uturuki au Ureno
kuwania kufuzu kwenda

Chiesa kuukosa msimu mzimc

Qatar.

Chiesa aliumia Kkatik
ushindi wa 4-3 wa Seri
A dhidi ya Roma ya Jos
Mourinho wiki mbili z
lizopita.

Klabu hiyo ilisema kat
ka taarifa Jumapili: “Mchze
na wa leo (juzi), Federic
Chiesa alifanyiwa upasuc
ji wa goti lake la kushot
na atakuwa nje kwa mud
wa miezi saba.”
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JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

KAGERA

Na Adam Fungamwango

AKATI kesho vinara wa
Ligi Kuu Tanzania Bara
Simba wakitarajiwa
kukabiliana na Kagera
Sugar kwenye mchezo wa Kkiporo,
tayari wenyeji hao wameshaanza
kuwatisha wapinzani wao kwenye
mtandao wa kijamii, ikiwaambia wa-
nachama na mashabiki wa timu hiyo
kuwa magari ya kubebea wagonjwa
yatakuwapo ya kutosha.

Kwenye mtandao wao wa insta-
gram, Kagera Sugar wameweka baa-
dhi ya video fupi ya mechi kati ya
timu hizo mbili.

YAIPIGA

SIMBA

Mechi hiyo ile iliyochezwa msimu
wa 2017/18 ambayo Kagera Sugar
ilishinda bao 1-O0 kwenye mechi ya
mwisho ya Ligi Kuu Tanzania Bara
mbele ya aliyekuwa Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania wakati
huo, Dk. John Magufuli, aliyekuwa
mgeni rasmi.

“Hapa kuna watu walizimia juk-
waani baada ya Juma Kaseja ku-
pangusa mkwaju wa penalti ya Em-
manuel Okwi, tukutane Jumatano
Kaitaba, mtu apigwe tena na kitu
kizito kichwani. Magari ya wagon-
jwa yatakuwapo ya kutosha kutoka
hospitali zote za mkoa wa Kagera,
kwa hiyo nyie zamieni tu.” Ni mane-

no yaliyoandikwa kwenye mtan-
dao rasmi wa instagram wa klabu ya
Kagera Sugar.

Awali mechi hiyo ilipaswa kuche-
za Desemba 18, mwaka jana, lakini
iliahirishwa na Bodi ya Ligi kutokana
na wachezaji wengi wa Simba kuku-
twa na maambukizo ya ugonjwa wa
mafua, kukohoa, kichwa na homa
kali, hivyo kusababishwa mechi isi-
fanyike kwenye Uwanja wa Kaitaba.

Timu hizo zitakutaka, huku Simba
ikiwa imetoka kusuluhu dhidi ya
Mtibwa Sugar, ikiwa nafasi ya pili
kwa pointi 25, huku Kagera Sugar
ikiwa kwenye nafasi ya 11 kwa pointi
13.

Mkurugenzi wa Michezo, Yusuph Singo (wapili kushoto), akimkabidhi kombe la ubingwa wa mashindano
ya mbio za magari, Gurpal Sandhi (kushoto), wengine ni viongozi wa Chama cha Mchezo huo nchini
(AAT). PICHA: FAUSTINE FELICIANE

AESL yatamba mbio za magari

Na Faustine Feliciane

MADEREVA wa magari kutoka timu
ya AESL juzi wameibuka washindi
wa jumla kwenye mbio za magari
zilizofanyika jijini Dar es Salaam
mwishoni mwa wiki.

Gurpal Sandhi na Dave Sihoka
waliibuka na ushindi kwenye mbio
hizo kwa upande wa NRC2 kwa ku-
jikusanyi alama 169.

Akizungumza wakati wa kuwaka-
bidhi zawadi za ushindi Mkurugenzi
wa Maendeleo ya Michezo, Yusuph
Singo, alisema kuwa mashindano
hayo yameleta tija na kuuinua tena
mchezo huo wa mbio za magari.

Aidha, Singo ametoa onyo kwa
mtu au taasisi nyingine kutoandaa
mashindano kama hayo pasipo ku-
fuata utaratibu na kibali kutoka kwa
mamlaka husika.

“Kuhusu Chama cha Mbio za
Magari (AAT) kupata eneo, ni-
waombe wenzangu tuendelee kush-
irikiana na Baraza la Michezo am-
bao nao watashirikiana na wizara ili
kuangalia namna ya kutatua ombi
lenu,” alisema Singo.

Kwa upande wake Rais wa AAT, Ni-
zar Jivan, aliwapongeza washindi na
wadhamini wote wa mashindano ya
mwaka huu, huku akisema janga la
corona limeleta changamoto katika

kuandaa mashindano hayo.

“Mwaka jana tulishindwa kuandaa
mashindano haya kwa sababu ya
changamoto ya corona, niwapongeze
madereva wote walioshiriki lakini
zaidi kwa washindi,” alisema Jivan.

Mshindi wa pili kwenye mashinda-
no hayo ni Mandeep Dhani kutoka
Team Hari Singh akimaliza na alama
101 na David Matete kutoka timu
Amapiano Motorsports akishika na-
fasi ya tatu kwa kujikusanyia alama
104.

Nafasi ya tatu kwenye mashindano
hayo imeshikwa na Manveer Birdi
kutoka timu BRT kwa kupata alama
92.

01.29/01/22

Amorebieta vs Girona

02.29/01/22

Tranmere vs Forest Green

03.29/01/22

Oldham vs Rochdale

04.29/01/22

Nancy vs Amiens

05.29/01/22

Real Oviedo vs Almeria

06.29/01/22

SBV Excelsior vs Emmen

07.30/01/22

Vicenza vs Alessandria

08.30/01/22

FC Sion vs Grasshoppers

09.30/01/22

FC Vizela vs Vitoria Guimaraes

10.30/01/22

Cardiff vs Nottingham

11.30/01/22

PAOK vs Olympiakos

12.30/01/22

Lens vs Monaco

13.30/01/22

Ponferradina vs Tenerife

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 25/01/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
TAREHE GAMEID

MICHEZO

Senegal vs Cape Verde

1

X

Royal Antwerp vs St Truiden

Hartlepool vs Charlton

Morocco vs Malawi

Rotherham vs Cambridge Utd

SBV Excelsior vs ADO Den Haag|

Luton Town vs Bristol City

Walsall vs Bradford City

Lewes vs Cray Wanderers

Fleetwood Town vs Plymouth

Braintree vs Welling

Torguay vs Solihull Moors

Dartford vs Concord Rangers

Clyde vs Airdrieonians

Glenavon vs Dungannon Swifts|

Bromley vs Woking

Scunthorpe vs Bristol Rovers

Flint Town United vs Gap Connahs Quay

Dover vs Eastleigh

Cliftonville Belfast vs Linfield Belfast

Carrick Rangers vs Ballymena Utd

Weymouth vs Dagenham and Redbridge

Glentoran Belfast vs Coleraine FC

St Mirren vs Aberdeen

Burton vs MK Dons

AFC Wimbledon vs Ipswich

Portadown FC vs Crusaders Belfast

Gillingham vs Shrewsbury

Stockport vs Maidenhead U

Nottingham vs Barnsley

Chorley vs AFC Fylde

Birmingham vs Peterborough

QPR vs Swansea

W ealdstone vs Notts County

Coventry vs Stoke City

Cardiff Met Uni. vs Barry Town FC

Chippenham Town vs St.Albans

Aldershot vs Southend

Wrexham vs Grimsby

Boston Utd vs Farsley Celtic

Benfica vs Boavista

Elgin City vs Kelty Hearts FC

Leyton Orient vs Newport

Hampton and Richmond vs Bath City

Barrow vs Salford City

Sutton United vs Harrogate

Halifax vs Boreham Wood

Warrenpoint vs Larne

KAA Gent vs Oostende

@ CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Charleroi vs Kortrijk
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Simba sc kuivaa
Kagera Sugar

Na Saada Akida

SIMBA baada ya kukosa bao ndani ya daki-
ka 180 katika michezo miwili ya Ligi Kuu
Tanzania Bara, Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Pablo Franco, ameendelea kuimarisha safu
yake ya ulinzi kuelekea mechi yao dhidi ya
Kagera Sugar kesho.

Akizungumza na gazeti hili jana, Pablo
alisema wanaendelea na programu yake
A kuhakikisha wanafanyia kazi mapungufu
- vao kuelekea mechi yao dhidi ya Kagera
Sugar.

Alisema wamejiandaa vizuri kisaikolo-
jia wachezaji wake kukabiliana na mechi
za karibu kuhakikisha wanapata matokeo
chanya katika mchezo huo.

“Ligi imekuwa ngumu, kila timu imeji-
panga Vizuri na sisi tumefanya maandalizi
ya kutosha kuhakikisha tunafanya vizuri
katika mechi ijayo dhidi ya Kagare Sugar,”
alisema.

“Utakuwa mchezo wa ushindani kwa
sababu katika mechi mbili hatujapata
ushindi, tunaendelea kujiimarisha kuelekea
mchezo wetu dhidi ya Kagera Sugar.”

Wakati huo huo uongozi wa timu hiyo,
kupitia Mtendaji Mkuu wa Simba, Barbara
Gonzalez alisema mbali na ndani ya uwanja
klabu hiyo wanakutana na vita kubwa nje
na kupambana kuishinda.

Kauli hiyo ni baada ya kukili ukweli wa
kufunguliwa mashtaka na ofisa mmoja wa
TFF, Jacqueline Kimwemu kwa madai ya
kumtolea lugha chafu.

Alisema ameshtusha na taarifa hizo
baada ya kupokea barua siku ya Alhamisi
iliyopita na kuweka ndani kwa madai hayo,
jambo ambalo ana amini ni vita katika soka.

=

Kiungo wa Yanga Feisal Salum ‘Feitoto’ (katikati), akiwa na wachezaji wa timu hiyo wakishuka kwenye
ndege kutoka mkoani Arusha baada ya mchezo wao wa Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Paolisi Tanzania
uliopigwa Jumapili. PICHA: YANGA

Nabi aeleza siri ushindi wa Yanga

whmmmmman @ @ @ Asema mechi ilikuwa ngumu, uwanja haukuwa
I(SJE&Q;?%V airgeefierrgaief?&g rafiki, Polisi ni timu nzuri, walicheza vizuri na...

ji binafsi, uwezo wa kuuchezea kwa kiwango kile kile,” alisema.

ngumu, lakini alichofanya wakati wa ma- mpira watakavyo, pia ni wapambanaji na

mpira ndiyo siri ya ushindi wa mechi dhidi
ya Polisi Tanzania na zingine kwenye Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza kwenye Uwanja wa
Sheikh Amri Abeid, jijini Arusha baada ya
kumalizika kwa mechi ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, timu yake ikishinda bao 1-0 dhidi
ya wenyeji Polisi, Nabi alisema anajivunia
kuwa na wachezaji wenye uwezo mkubwa
kiuchezaji, uzoefu na vipaji, lakini wame-
kuwa wakijituma na kuipambania timu
kwa sababu wana mapenzi ya dhati ya
klabu hiyo.

Kocha huyo raia wa Tunisia alikiri kuwa
mechi dhidi ya Polisi Tanzania ilikuwa

pumziko ni kwamba wakapambane na
kuongeza nguvu zaidi na wakapata bao

moja.
“Mechi ilikuwa ngumu, uwanja
haukuwa rafiki sana, Polisi ni
timu nzuri na walicheza vizuri,
ndiyo maana Kipindi cha pili
niliwaambia wachezaji wangu
wapambane na kuongeza nguvu
zaidi,” alisema Nabi.

“Kwa kweli nawashukuru wachezaji
wangu walifanya nilichowaambia. Una-
jua timu hii tuna wachezaji wazoefu, we-
nye vipaji, walio na uwezo wa kuuchezea

wanaojituma, na hii ndiyo siri ya ushindi
kwenye mechi hii, zilizopita na zijazo kwa
sababu tuna mikakati fulani msimu huu
lazima tuikamilishe.”

Kocha huyo alisema kuwa kwa sasa
itawalazimu kupambana na timu yoyote
kubwa, au ndogo kwenye mazingira yoy-
ote ya uwanja kwa sababu ndiyo ukweli
wenyewe halisi na hawawezi kuukwepa.

“Kwa sasa inatulazimu tuwe wazoefu
kwenye viwanja vya aina zote, ndiyo uk-
weli ambao upo na nimeshawaambia
wachezaji wangu kuwa kwetu kila mechi
ni fainali na hatupaswi kuidharau timu
yoyote, iwe kubwa au ndogo, tutacheza

GAZETIT HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Naye msemaji wa Polisi, Hassan Juma
alisema kuwa walifanya kosa moja am-
balo liliwagharimu.

“Ni kama Yanga wamebahatisha hivi,
kosa moja tulilofanya ndilo lililowapa bao,
lakini ukweli ni kwamba tuliwadhibiti na
hawakucheza ule mpira wao wa kawaida
tuliouzoea,” alisema.

Ilikuwa ni mechi ya tatu kwa Polisi
kufungwa msimu huu, ikichapwa idadi
kama hiyo ya bao dhidi ya Simba na

Coastal Union.
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