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Mzee Mwinyi aeleza 
alivyoupata urais wa
Tanzania kwa bahati
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 Na Sabato Kasika

R
AIS Samia Suluhu Has-
san, ameahidi ushirik-
ishwaji wa wote katika 
kupanga safu za viongozi 

kujenga uchumi bila kujali itika-
di, dini wala jinsia na kuahidi ku-
teua Mtanzania yeyote mwenye 
sifa za uongozi bora.

Anasema atakachozingatia ka-
tika uteuzi wake ni weledi, uma-
hiri na uwezo wa kufanyakazi 
yenye manufaa kwa taifa, hayo 
yakijiri katika mkutano wake na 
wazee wa mkoa wa Dar es Sa-
laam, uliofanyika wiki iliyopita 
na kuahidi kufanya mabadiliko 
hayo kwa  lengo la kujenga na 
siyo kubomoa.

“Huko mbele wakati nikien-
delea kusuka serikali, sitaanga-
lia itikadi ya mtu nitakayeona 
ana uwezo wa kusaidia taifa 
lake katika eneo fulani, nitam-
teua afanye kazi bila kujali ana-
toka chama gani,” Rais Samia 
anasema na kuongeza kuwa ili 
mradi mtu huyo hana dosari ya 
kiusalama wala ya kimadili ana-
teuliwa.

Nipashe inazungumza na 
baadhi ya wadau na wacham-
buzi wa siasa kupata maoni yao 
kuhusu mtazamo wao akiwamo 
mjumbe wa Baraza Kuu la Cha-
ma cha Wananchi (CUF), Abdul 
Kambaya, anayesema dhamira 
ya Rais Samia ni njema lakini ni 
vyema kupata baraka za kishe-
ria.

“Kwa hotuba ya Rais Samia 
kwa wazee wa Dar es Salaam, 
basi ili kuendeleza dhamira 
njema, kuna haja na kuanzisha 
mchakato wa katiba mpya kwa 
lengo la kuyahalalisha maono 
kisheria na kuleta ufanisi wa 
kauli yake,” anasema.

“Kwa hakika hii si dhamira 
yenye lengo la kuimarisha 
uchumi tu bali pia kuleta umoja 
na upendo miongoni mwa Wa-
tanzania, lakini ni muhimu iwe 
na baraka za kisheria Rais aan-
zishe sasa mchakato wa kupata 
katiba mpya baada ya kukwama 
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Ahadi uteuzi usiojali itikadi

Inaendelea  Uk.12

Mjumbe wa Baraza Kuu la CUF, Abdul Kambaya. PICHA: MTANDAO

Muasi hadi Waziri
 Mkuu, aliacha shule

 kumwangusha Mengistu

• Wadau wataka uanzishwe na katiba mpya
• Wahofia usilenge kuangamiza wapinzani

SAFARI YA MAISHA 
Inavyoakisi kuibuka upya
mageuzi kiuchumi, kisiasa  
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Ushirikiano na Kenya
usiangalie kingine ila
maslahi ya Tanzania

MELES ZENAWI:

mwaka 2014 na masuala hayo 
yaainishwe kikatiba,” anasema 
Kambaya.

Kambaya anatolea mfano wa 
muafaka wa Zanzibar akisema 
Jakaya Kikwete, wakati huo ak-
iongoza awamu ya nne alipo-
hutubia Bunge mwaka 2005, 
alieleza kusikitishwa kwake na 

hali ya kisiasa Zanzibar na kua-
hidi kuumaliza mkwamo huo.

Anamnukuu Kikwete akisema 
kuwa Tanzania haiwezi kuende-
lea kuwa mtumwa wa historia 
inayoleta mgogoro usio wa lazi-
ma ndipo alipoanzisha mabadi-
liko ya katiba ya Zanzibar yaliyo-
fanikisha kuundwa kwa Serikali 

ya Umoja wa Kitaifa (SUK) am-
bayo hata sasa inaendelea kush-
irikisha pande zote.

KATIBA INARUHUSU 
Mhadhiri wa Chuo cha Di-

polomasia kilichoko Kurasini 
Dar es Salaam, Godwin Gonde, 
anasema kauli ya Rais ni jambo 
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la kawaida si geni na kwamba 
inawezekana kwa maelezo kuwa 
katiba inaruhusu.

“Ibara ya 51 (2), inaweka wazi 
jinsi ambavyo inawezekana Rais 
kuteua yeyote kutoka chama 
chochote cha siasa bila kukiathi-
ri katiba ya nchi. Ibara inasema; 
Mapema iwezekanavyo ndani 
ya siku 14, baada ya kushika 
madaraka yake, Rais atamteua 
mbunge wa kuchaguliwa ku-
toka katika jimbo la uchaguzi 
anayetokana na chama cha 
siasa chenye wabunge wengi 
zaidi bungeni au kama hakuna 
chama chenye wabunge wengi 
zaidi, atamteua anayeelekea 
kuungwa mkono na wabunge 
walio wengi kuwa Waziri Mkuu… 
naye hatashika madaraka hayo 
mpaka kwanza uteuzi wake uwe 
umethibitishwa na bunge kwa 
azimio litakaloungwa mkono na 
kura za wabunge walio wengi.” 
Kwa mfano huo Rais anaweza 
kuteua mbunge yeyote.

Gonde anasema tangu Rais 
atangaze nia hiyo baadhi ya 
watu wamekuwa wakihoji na 
kudai, huenda akaua upinzani, 
kwa madai kwamba watakao-
teuliwa watalazimika kuhama 
vyama vyao.

“Sioni tatizo, katiba iko wazi, 
labda atakayeteuliwa na kuha-
ma, afanye hivyo kwa mapenzi 
yake kama ambavyo baadhi ya 
watu waliteuliwa na  kuhama, 
lakini wanaweza kufanya kazi 
wakiwa katika vyama vyao,” 
anasema.

Anasema, ibara inatoa mfano 
wa Waziri Mkuu, inawezekana 
hata kwa mtu mwingine kulin-
gana na wingi wa wanachama 
au anayeelekea kuungwa mkono 
na wengine walio wengi.

Gonde anafafanua kuwa, 
kwa kutumia ibara hiyo, Rais 
anaweza kuteua mtu kutoka 
chama chochote na kufanya 
naye kazi bila kuhama na kwam-
ba wanasiasa wasiwe na hofu na 
hilo.

Jumatano Mei 12, 2021 • Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na. 0580578 www.ippmedia.com

nipasheTZ nipasheTZ 0745 700710The Guardian digital
ukurasa  11

UKURASA WA 4

Chanzo foleni malori 
bandarini chatajwa

MKURUGENZI wa Bandari 
ya Dar es Salaam, Elihuruma 
Lema, amesema kutumika 
kwa mfumo wa kidijitali 
katika bandari hiyo ni 

mojawapo ya...
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PM azibana taasisi 
kulipa ankara maji

WAZIRI Mkuu Kassim 
Majaliwa, ameagiza 
taasisi za serikali 
zinazodaiwa ankra za 
maji kulipa fedha hizo 
kwa kuwa imebainika 
kuna madeni...
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DPP akosolewa 
kukusanya fedha za 
uhujumu uchumi
WAKILI wa kujitegemea, 
Peter Madeleka, amesema 
Mkurugenzi wa Mashtaka 
(DPP) hapaswi kukusanya 
fedha za makosa ya uhujumu 
uchumi kwa mujibu...
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (katikati) akimkabidhi cheti Mhazini Mkuu wa Benki ya NMB, Azizi Chacha, kwa kutambua mchango 
wa NMB katika kufanikisha mashindano ya kitaifa ya Ubunifu, Sayansi na Teknolojia (MAKISATU 2021) yaliyofanyika Uwanja wa 
Jamhuri jijini Dodoma jana. Kulia ni Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Omari Kipanga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Dawa 
rasmi 
corona 
hizi
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Waziri 
Mulamula 
aipa neno 

WHO kuhusu 
chanjo…Endelea 
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DPP Biswalo ateuliwa kuwa jaji

Waziri wa Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Dk. Doroth Gwajima
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habari kitaifa

PM azibana taasisi ankara za maji

Waziri wa Viwanda na Biashara, Prof. Kitila Mkumbo (katikati), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu 
maonyesho ya 45 ya biashara ya kimataifa yatakayoanza  Juni 28 hadi Julai 13 mwaka huu, viwanja vya Julius Nyerere Barabara ya 
Kilwa. Kushoto ni Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara (TANTRADE), Edwin Rutageruka. PICHA: MIRAJI MSALA  

Wabunge 
wapaza sauti 
ukosefu dawa

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amea-
giza taasisi za serikali zinazodaiwa ankra 
za maji kulipa fedha hizo kwa kuwa im-
ebainika kuna madeni mengi zinadaiwa na 
Wizara ya Maji.

Aidha, amemtaka Katibu Mkuu wa Wiz-
ara hiyo, Mhandisi Anthony Sanga, atoe 
taarifa ya taasisi ambazo hazidaiwi ili zilipe 
fedha hiyo kwa wakati na isaidie kwenye 
utekelezaji wa miradi ya maji.

Majaliwa alitoa agizo hilo jana alipokuwa 
akizindua ripoti ya tathmini ya utendaji kazi 

kwa mamlaka za maji nchini iliyoandaliwa 
na Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji 
(EWURA) na vitabu vya mwongozo wa uan-
daaji wa miradi ya maji kwa Wizara ya Maji.

“Mamlaka zihakikishe wanaotumia maji 
wanalipa ankra zao kwa wakati zikiwemo 
taasisi za serikali tumeona madeni mengi 
kwenye Wizara ya Maji wakizidai taasisi 
nyingine za serikali na wao wanadhani kwa 
kuwa ni taasisi za serikali hawapaswi kulipa 
ankra za maji, kila mtumia maji anapaswa 
kulipa ankra,” alisema.

Alisema hakuna sera ya biashara lakini 
huo ni mchango wa kufanya maboresho ka-
tika miradi ya maji.

“Hatufanyi biashara lakini ule ni mchan-
go wa kuwezesha kufanya maboresho ya 
miradi yetu, kununua vipuli lakini na ku-
wezesha mamlaka kufanya kazi kwa ufanisi, 
Katibu Mkuu kwa nyakati tofauti toa taarifa 
kwa waziri wako ukionyesha ni taasisi zipi 
hazilipi bili ili zilipe,” alisema.

Majaliwa aliitaka EWURA kukaa na 
kuangalia ankara za maji ili huduma hiyo ip-
atikane kwa bei nafuu kwa wananchi hivyo 
kupunguza malalamiko yasiyo na lazima.

Hata hivyo, alisema kuwa serikali ita-
chukua hatua kwa makandarasi wa miradi 
ya maji watakaoshindwa kutekeleza maju-
kumu yao ipasavyo. 

Na Salome Kitomari, DODOMA

WABUNGE wameishauri serikali 
kushughulikia suala la ukosefu wa 
dawa katika ngazi zote za afya kwa 
kuwa umekuwa kikwazo kupata hu-
duma za uhakika.

Pia wameitaka serikali kuongeza 
watumishi wa afya pamoja na kuwapa 
motisha katika ngazi zote na kuanza 
utaratibu wa kutosubiri miundombinu 
ili kupeleka huduma za afya vijijini.

Wakichangia jana mjadala wa 
makadirio na mapato ya Wizara ya 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, walisema licha ya 
kuwapo Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya (NHIF) na Mfuko wa Afya ya 
Jamii ulioboreshwa (CHF), lakini bado 
upatikanaji wa dawa ni kitendawili ki-
kubwa. Mbunge wa Viti Maalum, Grace 
Tendegu, alisema ni kawaida wananchi 
kupata huduma halafu mwisho anaele-
kezwa dirisha la kununua dawa.

Alisema wakati mwingine kwenye 
zahanati, kituo au hospitali hakuna 
dawa na mgonjwa kulazimika kwenda 
umbali mrefu kwenye maduka yanay-
ouza dawa kwa bima.

“Huu ni usumbufu mkubwa, lazima 
serikali iangalie namna ya kubore-
sha huduma hizi ili CHF na NHIF iwe 
kimbilio kwa wote, kama mtu atatumia 
gharama nyingi kufuata dawa hata 
mpango wa afya kwa wote hautafani-
kiwa sana ni muhimu dawa zikapati-
kana katika ngazi zote,” alisema.

Naye Mbunge wa Viti Maalum (CCM), 
Dk. Christina Mzava, alisema zipo 
hospitali jijini Dar es Salaam hazitaki 
kuhudumia wajawazito wenye bima 
za afya wanaokwenda kutibiwa ma-
gonjwa mengine jambo ambalo siyo 
sawa na kuitaka serikali kuingilia kati.

“Ni muhimu serikali ikafuatilia suala 
hili, kama mama mjamzito anakosa 
huduma kwasababu ya hali yake kwa 
kuwa anatumia bima hii siyo sahihi na 
haikubaliki,” alisema.

Mbunge wa Jimbo la Ukerewe (CCM), 
Joseph Mkundi, alisema ukosefu wa 
dawa na watumishi ni tatizo kubwa 
kiasi cha kusababisha wananchi wengi 
kukosa huduma za afya za uhakika.

Alito mfano wa jimbo lake kuwa 
hospitali ya wilaya inahudumia wag-
onjwa kutoka maeneo mengi ikiwamo 
Bunda, lakini bado huduma za afya 
siyo za kuridhisha na hakuna dawa 
kama inavyotakiwa.

Kwa upande wake, Mbunge wa 
Jimbo la Kisesa, Luaga Mpina, alisema 
licha ya jitihada za serikali kujenga 
zahanati, lakini kuna vijiji 6,527 
havina huduma hiyo na kusababisha 
upatikanaji wa huduma za afya kuwa 
asilimia 50.3. Alitaka kufanyika mab-
adiliko ya kuwa na madaktari, wahu-
dumu, vifaa tiba na dawa kwa huduma 
kutolewa kwenye majengo yanatofaa 
ya kijiji husika wakati miundombinu 
inasubiriwa, kwa kuwa kukosekana 
kwa miundombinu kunachelewesha 
huduma za afya kwa wananchi.

Pia alitaka serikali kuchukua hatua 
na kuwafikisha kwenye vyombo vya 
dola wanaothibitika kuiba dawa, kwa 
kuwa wanawanyima wananchi haki ya 
msingi.

Dawa rasmi za corona hizi 
Na Salome Kitomari, DODOMA

SERIKALI imesema dawa za asili 23 
zimeidhinishwa baada ya kupimwa na 
maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali kwa 
ajili ya mapambano dhidi ya corona.

Aidha, wabunge wametaka tahadhara 
kubwa kuchukuliwa katika kuchagua 
chanjo ya kutumika nchini katika kukabili 
ugonjwa huo.

Hayo yalielezwa na Waziri wa Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Dk. Doroth Gwajima, wakati akiwasili-
sha makadirio ya mapato na matumizi ya 
mwaka 2021/22.

“Serikali inaendelea kufanya utafiti wa 
kina wa kitaalamu wa dawa mbalimbali 
zinazotumika katika kipindi cha mapam-
bano dhidi ya COVID-19,” alisema.

Alizitaja dawa hizo ni NIMR-CAF, 
Mashimo Hero, Lishe, Dawa ya Asili, CO-
VORANXA, BINGWA, MGENDELANDAA, 
NUT, TULSI PUS, NIGELLA SATIRAT, NI-
GELLA PLUS, COVIDOL, PL JILAMBE Lem-
on Juice, Shentembo Herbal, Shekilindi, 
OLARAMI.

Nyingine ni Tiga Tiga, BYCARO, Mtihaki 
Mtemi, Planet++, BUPIJI, UZIMA HERBAL 
DROPS.

“Pamoja na matumizi ya dawa za ku-
nywa, dawa za kujifukiza zilizotumika kwa 
wingi baada ya uhamasishaji mkubwa na 
utengenezaji wa mafuta tete zilizozalishwa 
na taasisi za SIDO-DSM, Vingunguti, Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam na Chuo Kikuu 
cha Dodoma,” alisema.

“Kupitia taasisi ya NIMR serikali inaende-
lea kuzifanyia utafiti wa kina wa kitaalamu 
dawa mbalimbali zilizotumika katika kip-
indi cha mapambano didi ya COVID-19,” 
alisema.

Waziri Gwajima alisma serikali imeende-
lea kupambana na corona kwa kutoa mion-
gozo 15 ya namna ya kuchukua tahadhari 
kwa kunawa mikono mara kwa mara kwa 
maji tiririka ya sabuni, kutumia vipukusi, 
kufanya mazoezi, lishe bora na kuvaa bara-
koa.

ANGALIZO KWA CHANJO
Akichangia mjadala huo, Mbunge wa 

Kawe, Askofu Josephat Gwajima, aliishauri 
serikali kuwa makini na chanjo ya corona 
kwa kuwa hadi sasa hakuna uthibitisho wa 
kisayansi kwa mashirika yanayohusika du-
niani juu ya madhara yatokanayo na chanjo 
hizo.

Alisema ni muhimu sana serikali ku-

subiri kabla ya kufanya uamuzi kwa kuwa 
bado kuna madhara mngi yanayotajwa kwa 
chanjo zilizokwishaanza kutumika duniani.

Alisema hana pingazi dhidi ya chanjo 
yoyote kwa kuwa nchi imesharuhusu 
matumizi ya chanjo nyingine za magonjwa 
mengine bila pingamizi.

Kwa mujibu wa Gwajima, kuna tafiti ny-
ingi zinaendela duniani kwa chanjo, na 
kwamba ya corona imekuwa tofauti na ny-
ingine kwa kuwa kinachofanyika ni kupun-
guza nguvu ya virusi hivyo vinavyoingizwa 
kwenye mwili wa mtu, na kinga ya mwili 
zikichukua hatau kinga inatengenezwa na 
mwili kupambana na kirusi au ugonjwa.

“Chanjo ya corona ni ya mwendo kasi, 
miezi mitatu minne tayari, unapojaribu ku-
uliza hii kwanini haraka, kuna magonjwa ya 
malaria na mengine amabyo tungetegemea 
mfanye haraka ili watu waokolewe, sababu 
wanayotoa ni kuongezeka kwa tekonolojia, 
rasilimali kutoka makampuni mengi na 
ugonjwa wa mlipuko,” alisema.

Gwajima alisema chanjo ya corona ni 
MRA maana yake ni aina wanayochukua 
utu wa mtu, na kwamba suala la utu wa 
mtu na binadamu atakayezaliwa baada ya 
miaka sita kuendelea atakuwa wa aina gani.
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Na Maulid Mmbaga

SHEKHE Mkuu wa Tan-
zania, Aboubakar Zuber, 
amesema Rais Samia Su-
luhu Hassan, anatarajiwa 
kuwa mgeni rasmi katika 
Baraza la Eid ambalo kitaifa 
litafanyika mkoani Dar es 
Salaam.

Shekhe Mkuu aliyasema 
hayo jana Upanga, jijini Dar 
es Salaam katika hafla ya If-
tari iliyoandaliwa na Mkuu 
wa Mkoa huo, Aboubakar 
Kunenge, kwa kuwafu-
turisha makundi maalumu 
ikiwamo watu wenye ul-
emavu, wajane na watoto 
wanaoishi katika mazingira 
magumu.

Pia Shekhe Zuber aliwa-
taka waumini wa dini ya 
Kiislamu na wasio Wais-
lamu kujitokeza kwa wingi 
kuhudhuria katika Baraza 
la Eid ambalo kwa mwaka 
huu litahutubiwa na Rais 
Samia ili kupata nafasi ya 
kusikiliza hotuba zitakazo-
tolewa na mkuu huyo na 
viongozi wa kidini.

“Nimemwomba Rais 
Samia ahudhurie katika 
Baraza la Eid na amekubali 
kuwa mgeni wetu rasmi 
kwa hiyo ni vizuri Waislamu 

na wasiokuwa Waislamu 
tuhudhurie tuweze kusikia 
hotuba mbalimbali pamoja 
na yale ambayo Rais atat-
uelekeza katika siku hiyo,” 
alisema. Pia alimshukuru 
mkuu wa mkoa huo kwa 
kuyafuturisha makundi 
yenye uhitaji na kuwakum-
busha Watanzania wengine 
kuhusu suala la kuwataza-
ma yatima pamoja na watu 
wengine wasiojiweza.

“Kwanza nashukuru na 
kumpongeza mkuu wa 
mkoa kwa kazi aliyoifanya 
kwa kuwakusanya watu wa 

aina mbalimbali wakiwamo 
yatima, wanawake wajane 
na maskini, pia kutualika 
na sisi viongozi wa dini, 
nimpongeze kwa kuwa 
amefanya jambo la kheri,” 
alisema.

Aidha, kuna makundi 
katika jamii ambayo yame-
sahaulika na kuonekana 
kama si sehemu ya jamii au 
ni jamii duni ikiwamo yati-
ma na wanawake wajane na 
watu wawe na utaratibu wa 
kuwakumbuka kwa kuwa 
wana mchango mkubwa 
katika jamii.

Rais Samia mgeni 
rasmi Baraza la Eid

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan, amefanya 
uteuzi wa Majaji wa Mahakama ya Rufani, 
Mahakama Kuu na kumwongezea muda 
Jaji wa Mahakama ya Rufani, Patricia Saleh 
Fikirini, akiwamo Mkurugenzi wa Mash-
taka (DPP) Biswalo Mganga. 

Katika taarifa iliyotolewa jana jijini Dar 
es Salaam na kusainiwa na Mkurugenzi wa 
Mawasiliano ya Rais, Ikulu, Gerson Msigwa, 
ilisema kuwa Rais Samia, amewateua ma-
jaji saba wa Mahakama ya Rufani na Majaji 
21 wa Mahakama Kuu.

Msigwa aliwataja Majaji wa Mahakama 
ya Rufani walioteuliwa ni kuwa ni Patricia 
Fikirini ambaye kabla ya uteuzi huu ali-
kuwa Jaji Mfawidhi – Divisheni ya Biashara, 
Mahakama Kuu ya Tanzania (Dar es Sa-
laam)

Wengine ni Penterine Kente ambaye 
kabla ya uteuzi huu alikuwa Jaji Mfawidhi 
wa Mahakama Kuu ya Tanzania (Iringa), 
Dk. Paul Kihwelo, ambaye kabla ya uteuzi 
alikuwa Mkuu wa Chuo cha Uongozi wa 
Mahakama, Lushoto mkoani Tanga.

Aliwataja wengine kuwa ni Lucia Kairo, 
ambaye kabla ya uteuzi huo alikuwa Jaji 
Mfawidhi wa Mahakama Kuu ya Tanzania 
(Bukoba) na Lilian Mashaka ambaye kabla 
ya uteuzi alikuwa Jaji Mfawidhi – Divisheni 
ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu Uchumi, 
Mahakama Kuu ya Tanzania (Dar es Sa-
laam).

Wengine ni Issa Maige ambaye kabla ya 
uteuzi alikuwa Jaji Mfawidhi – Divisheni ya 
Ardhi, Mahakama Kuu ya Tanzania (Dar es 
Salaam) na Abraham Mwampashi ambaye 
kabla ya uteuzi alikuwa Jaji wa Mahakama 
Kuu ya Zanzibar.

Alisema uteuzi wa Jaji wa Mahakama ya 
Rufani, Fikirini ulianza Mei 5, mwaka huu 
na wa Majaji wa Mahakama ya Rufani ul-
ianza jana.

Katika taarifa hiyo, Rais Samia amem-
wongeza muda wa miaka miwili, Sivang-
ilwa Mwangesi kuwa Jaji wa Mahakama ya 
Rufani, kuanzia Februari, 15 mwaka huu.

Msigwa aliwataja Majaji wa Mahakama 
Kuu walioteuliwa kuwa ni Katarina Revo-
cati, ambaye kabla ya uteuzi alikuwa Ka-
tibu Tawala wa Mkoa wa Njombe, Biswalo 
Mganga ambaye kabla ya uteuzi alikuwa 
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP).

Wengine ni Zahra Maruma ambaye kabla 
ya uteuzi alikuwa Naibu Msajili, Mahakama 
ya Rufani Tanzania na Mkuu wa Kitengo 
cha Maboresho ya Mahakama ( JDU) katika 

Wizara ya Katiba na Sheria, Devotha Kamu-
zora ambaye kabla ya uteuzi alikuwa Naibu 
Msajili wa Baraza la Rufani la Kodi (TRAT), 
Dar es Salaam, Chaba John ambaye kabla 
ya uteuzi alikuwa Naibu Msajili Mfawidhi, 
Masjala Kuu ya Mahakama Kuu Dar es Sa-
laam.

Aliwataja wengine kuwa ni Lilian Itemba 
ambaye kabla ya uteuzi alikuwa Wakili wa 
Serikali Mwandamizi katika Ofisi ya Taifa 
ya Mashtaka, Awamu Mbagwa ambaye 
kabla ya uteuzi alikuwa Wakili wa Serikali 
Mwandamizi, Ofisi ya Mashtaka Dodoma 
na Ayoub  Mwenda ambaye kabla ya uteuzi 
huu alikuwa Mkurugenzi Msaidizi, Ofisi ya 
Mwendesha Mashtaka.

Wengine ni Nyigulile Mwaseba ambaye 
kabla ya uteuzi alikuwa Naibu Msajili wa 
Mahakama Kuu ya Tanzania (Dar es Sa-
laam), John Nkwabi ambaye kabla ya uteuzi 
alikuwa Naibu Msajili wa Mahakama Kuu 
(Arusha) na Safina Simfukwe ambaye kabla 
ya uteuzi alikuwa Naibu Msajili wa Mahaka-
ma Kuu ya Tanzania, Divisheni ya Ardhi.

Msigwa aliwataja wengine ni David Nguy-
ale ambaye kabla ya uteuzi alikuwa Naibu 
Msajili wa Mahakama Kuu ya Makosa ya 
Rushwa na Uhujumu Uchumi, Frank Ma-
himbali ambaye kabla ya uteuzi alikuwa 
Naibu Msajili Mfawidhi, Mahakama Kuu 
ya Tanzania Kanda ya Mwanza na James 
Karayemaha ambaye kabla ya uteuzi  aliku-
wa Naibu Msajili wa Mahakama Kuu Kanda 
ya Mwanza.

Wengine ni Emmanuel Ngigwana am-
baye kabla ya uteuzi alikuwa Naibu Msajili 
Baraza la Kodi, Abdi Kagomba ambaye kab-
la ya uteuzi alikuwa Meneja wa Huduma 
za Sheria wa Wakala wa Ufundi na Umeme 
(TEMESA) na Arafa  Msafiri ambaye kabla 
ya uteuzi alikuwa Msaidizi wa Katibu wa 
Baraza la Mawaziri, Katiba na Sheria, Ofisi 
ya Rais Ikulu.

Pia katika uteuzi huo wamo Dk. Ubena 
John ambaye kabla ya uteuzi alikuwa Mha-
dhiri na Mkuu wa Kitivo cha Sheria, Chuo 
Kikuu Mzumbe, Dk. Eliamini Laltaika am-
baye kabla ya uteuzi alikuwa Mhadhiri wa 
Chuo Kikuu cha Tumaini, Dk. Theodora 
Mwenegoha ambaye kabla ya uteuzi aliku-
wa Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam na Mwanabaraka Mnyukwa ambaye 
kabla ya uteuzi alikuwa Mhadhiri wa Chuo 
cha Uongozi wa Mahakama.

Alisema uteuzi wa Majaji wa Mahakama 
Kuu ulianza jana na tarehe ya kuapishwa 
kwao pamoja na Mahakama ya Rufani ita-
tangazwa baadaye.

DPP Biswalo ateuliwa kuwa jaji

Na Mwandishi Maalum

RAIS Samia Suluhu Hassan jana ameku-
tana na kufanya mazungumzo na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Shirika la Idadi ya Watu 
la Umoja wa Mataifa (UNFPA), Dk. Natalia 
Kanem, Ikulu, jijini Dar es Salaam.

Rais Samia ameishukuru UNFPA kwa 
ushirikiano wake mzuri na Tanzania katika 
utekelezaji wa miradi mbalimbali na kuunga 
mkono juhudi za serikali katika kukabiliana 
na ujauzito kwa mabinti wadogo, vifo vya 
mama na mtoto wakati wa kujifungua, kuka-
biliana na ukatili wa kijinsia na ukeketaji.

Alimhakikishia Dk. Natalia kuwa ataku-
wa balozi mzuri wa kuhakikisha juhudi za 
kuwanusuru wanawake wanaojifungua 
wasipoteze maisha na kupiga vita mimba 
za utotoni na ameiomba UNFPA kuendelea 
kushirikiana na Tanzania ikiwamo kufadhili 
miradi ambayo inatekelezwa hapa nchini.

Nae Dk. Natalia alisema Umoja wa Mataifa 

wana matumaini makubwa na uongozi wa 
Rais Samia na amemhakikishia kuwa UNFPA 
itaendelea kushirikiana na Tanzania katika 
kutekeleza miradi na shughuli mbalimbali za 
shirika hilo.

Wakati huo huo, Rais Samia amekutana na 
kufanya mazungumzo na Waziri wa Mambo 
ya Nje wa Uingereza anayeshughulikia masu-
ala ya Afrika, James Philip Duddridge.

 Rais Samia amezikaribisha kampuni za 
Uingereza kuwekeza nchini Tanzania katika 
maeneo mbalimbali yenye fursa na kufura-
hishwa na ujio wa Duddridge ambao utafun-
gua milango zaidi.

Kwa upande wake Duddridge alisema 
ana imani kubwa na uongozi wa Rais Samia 
kuwa utaendeleza kazi nzuri iliyofanywa na 
mtangulizi wake Hayati Dk. John Magufuli na 
amemhakikishia kuwa Uingereza itaendelea 
kushirikiana na Tanzania na kampuni za 
Uingereza zitaongeza uwekezaji hapa nchini. 

Rais ateta na Mkurugenzi 
UNFPA, Waziri Uingereza



4

HABARI KITAIFA

Jumatano Mei 12, 2021

DPP akosolewa kukusanya fedha za uhujumu uchumi
Na Mary Geofrey

WAKILI wa kujitegemea, Peter 
Madeleka, amesema Mkurugenzi 
wa Mashtaka (DPP) hapaswi 
kukusanya fedha za makosa ya 
uhujumu uchumi kwa mujibu 
wa kanuni ya 21, kanuni ndogo 3 
(a) ya Kanuni ya Sheria za Kukiri 
Makosa (Pre Beginning) ya mwa-
ka 2021.

Amesema kanuni hiyo im-
eeleza wazi kuwa, anayepaswa 
kukusanya fedha hizo ni Msajili 
wa Hazina na kwamba kwa ku-
fanya hivyo anakiuka sheria.

Aliyaeleza hayo jana Dar es 
Salaam, katika mkutano wake 
na waandishi wa habari kuhusu 
makosa yanayofanywa kwenye 
Sheria ya Makosa ya  Uhujumu 
Uchumi nchini, akiwa mmoja wa 
watuhumiwa waliokaa  gerezani 
zaidi ya mwaka mmoja akakiri 
kosa, akalipa fidia na kuachiwa.

“DPP hajui kama hapaswi 
kupokea fedha kwa niaba ya hazi-
na,” alsema Wakili Madeleka.

Alisema Kanuni ya Sheria 
ya Kukiri Makosa (Pre Begin-
ning) siyo inamtaka mtuhumiwa 
kulipa fedha kwa DPP bali inam-

taka mtuhumiwa kufanya naye 
maridhiano ya kuomba kupun-
guziwa adhabu endapo atawataja 
watuhumiwa wenzake ili nao 
wakamatwe walipe fidia.

“DPP anaifanya ‘Pre beginning’ 
kama ni makubaliano ya kuku-
sanya fedha wakati DPP siyo TRA 
(Mamlaka ya Mapato nchini),” ali-
fafanua.

Kuhusu Sheria ya Makosa 
ya  Uhujumu Uchumi, alisema 
haina upungufu isipokuwa wa-
tendaji wanaoisimamia hawana 
uelewa wa kutosha katika kiisi-
mamia na kuitekeleza.

“Ukiniuliza Sheria ya Makosa 
ya Uhujumu Uchumi mimi na-
takuambia ipo sawa kabisa tatizo 
lipo kwa vyombo vinavyoisima-
mia havina uelewa wa kutosha,” 
alisema Wakili Madeleka.

Alisema Jeshi la Polisi am-
bao ndio wanaotakiwa kufanya 
upelelezi wa kesi hawana uelewa 
wa sheria hiyo ndio sababu wa-
husika wanasota magereza wak-
isubiria kukamilika.

Alishauri kuwa wanazosima-
mia sheria wanapaswa kuzisoma 
na kuzielewa kwanza kabla ya 
kuzitekeleza.

Mwinyi: Niliupata urais kwa bahati

Mhadhiri Msaidizi wa Chuo Kikuu Ardhi (ARU), Jonas Gervas (kulia), akifafanua jambo kuhusu utafiti anaoufanya wa kuangalia athari za 
utumiaji wa majitaka yaliyochakatwa kwenye udongo, kwa watu waliotembelea shamba darasa linalotumika kufanyia utafiti chuoni hapo, 
mkoani Dar es Salaam jana.  PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Na Sanula Athanas 

RAIS mstaafu wa awamu ya 
pili, Ali Hassan Mwinyi, amebaini-
sha kuwa aliupata urais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania 
kwa bahati.

Alisema Baba wa Taifa, Hayati 
Mwalimu Julius Nyerere, alipanga 
Waziri Mkuu wa zamani, Hayati 
Moringe Sokoine, kuwa mrithi 
wake kwenye kiti hicho.

Katika kitabu chake cha ‘Mzee 
Rukhsa, Safari ya Maisha Yangu’, 
Mwinyi anabainisha kuwa urais 
wa nchi aliupata katika mazin-
gira ya bahati kwa kuwa hakuwa 
chaguo la kwanza la Mwalimu 
Nyerere.

“Ni wazi kuwa Mwalimu Ny-
erere alilitafakari suala la mrithi 
wake kwa miaka mingi sana. 
Kwamba mimi nilikuwa Rais wa 
pili baada ya Mwalimu Nyerere ni 
bahati tu.

“Mwanzoni kabisa ninadhani 
Mwalimu Nyerere alikusudia 
kuwa Alhaj Aboud Jumbe Mwinyi 

aje kuongoza Tanzania baada 
yake. Ninadhani pia kuwa Aboud 
Jumbe mwenyewe alijiandaa kwa 
lengo hilo.

“Sidhani kuwa katika historia 
yupo Rais wa Zanzibar ambaye 
alizuru pembe za Tanzania kama 
alivyofanya yeye. Na alijaribu kila 
safari aambatane na viongozi to-
fauti kutoka Zanzibar, lengo lake 
likiwa Wazanzibari waijue vema 
nchi yao ya Tanzania,” Mwinyi 
anasema.

Hata hivyo, ‘Mzee Rukhsa’ 
anabainisha kuwa baadaye al-
ipojitokeza Sokoine, akaonye-
sha uhodari wa uongozi akiwa 
Waziri Mkuu, na hasa baada ya 
kuwa na shaka kidogo kuhusu 
Aboud Jumbe, Mwalimu Nyerere 
alikusudia kwa Sokoine aje kuwa 
mrithi wake.

Anasimulia kuwa baada ya kifo 
cha Sokoine kwenye ajali ya gari 
mwaka 1982, chaguo la Mwalimu 
likahamia kwa Dk. Salim Ahmed 
Salim na ndiyo maana akam-
teua kuwa Waziri Mkuu, ikiwa ni 

maandalizi ya kuja kuwa Rais wa 
Tanzania.

“Dk. Salim alipingwa na Wazan-
zibari wenziwe kwa hoja ya ‘Hiz-
bu’. Mpaka leo ninajiuliza ni lini 
Wazanzibari watajivua koti la his-
toria linalowafanya watu waend-
elee kugawanyika kwa misingi ya 
kwamba familia hii walikuwa ASP 
na wengine walikuwa Hizbu na 
kadhalika,” anasema.

Mwinyi anaendelea: “Sina 
uhakika Mwalimu Nyerere ali-
uonaje uongozi wangu wa Zanzi-
bar, lakini ninapoangalia nyuma 
ninashawishika kuamini kwamba 
aliuona upole wangu kama upun-
gufu wa uongozi.

“Lakini ndivyo Mwenyezi 
Mungu alivyoniumba; na kama 
ingeninyima nafasi ya kuwa Rais 
wa Tanzania hilo halikuwa jambo 
ambalo lingenisumbua sana. Uk-
weli ni kuwa niliridhika na urais 
wa Zanzibar, ambao nao sikuwa 
nimeutarajia kuutafuta.” 

Katika kitabu chake hicho, 

Mwinyi anasisitiza kuwa Watan-
zania wana bahati kubwa kwa 
kuwa na kiongozi mwenye mao-
no, Hayati Mwalimu Nyerere.

“Mimi ni mzee sasa. Ni-
nayaandika mambo haya ili vi-
jana wa Kitanzania na wananchi 
kwa ujumla, waelewe tulikuwa 
na bahati kiasi gani kuwa na mtu 
wa sifa za Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere kama Rais mwan-
zilishi wa taifa letu huru.

“Alikuwa mfano wa kiongozi 
bora, mwenye kuona mbali na 
aliyejaliwa uelewa wa mambo 
mengi na mwenye hekima kubwa 
sana.

“Ni vyema kila mtu ajipime 
kwa vigezo hivi kabla hajatafuta 
uongozi wa taifa letu, na kuvizin-
gatia awapo madarakani. 

“Mtaelewa kwa nini baada ya 
kujikuta mimi ndiye wa kum-
rithi Mwalimu Nyerere nilijihisi 
nimeelemewa na kujiona kama 
kichuguu nikijilinganisha naye 
niliyemwona kama Mlima Kili-
manjaro,” anasifu.

Chanzo foleni malori 
bandarini chatajwa
Na Christina Mwakangale

MKURUGENZI wa Bandari ya Dar 
es Salaam, Elihuruma Lema, amesema 
kutumika kwa mfumo wa kidijitali 
katika bandari hiyo ni mojawapo ya 
chanzo cha foleni za kila mara kwa 
malori yanayofika kuchukua mizigo.

Amesema kwa kipindi cha wiki 
mbili zilizopita mfumo huo ulikuwa 
ukifanyiwa matengenezo na baadhi 
ya huduma kusimama na kusababisha 
hali hiyo.

Hivi karibuni, kumekuwapo na 
malalamiko kutoka kwa madereva 
wakiituhumu bandari hiyo, kuwa na 
kasi ndogo ya kuhudumia malori ya-
nayofika kupakia na kupakua mizigo 
na kuwalazimu kusubiri zaidi ya siku 
mbili.

Akitoa ufafanuzi wa tuhuma hizo 
wakati akizungumza na mojawapo ya 
kituo cha redio, Lema alisema: “Katika 
wiki moja, mbili zilizopita tulikuwa 
tuna changamoto ya mfumo kulikuwa 
aidha kunafanyika ‘maintanance’ 
(matengenezo) ya mifumo inayohu-
dumia bandarini kama TICTS.”

Aliongeza:  “Tunapofanya mabore-
sho ya kimfumo huwa tunasimamisha 
operesheni na tunawatangazia wadau 
wote, lakini ukirejea mfumo bado 
kunakuwa na foleni”.

Alibainisha kuwa inapotokea 
marekebisho ya mfumo wa kidijitali, 
mara chache hutumika njia mbadala 
ili kupunguza tatizo la foleni.

“Tatizo la foleni si kwamba halipo 
kwa asilimia 100, lipo lakini si ma-
dereva kukaa kwenye foleni kusubiri 
siku tatu ingawa wakati wa maten-
genezo huwa tunasitisha huduma. 
Tunaogopa kutumia mfumo wa 
kawaida kwa sababu unaweza uka-
poteza mizigo ya watu muda wowote 
na tukachafua mwonekano wetu,” 
alisema Lema.

Alisema umuhimu wa kutumia 
mfumo wa kidijitali ni kwamba unasi-
mamia uondoshaji mizigo kwa uwazi 
na kuonekana kwenye mifumo yote.

“Tatizo lingine la foleni linasaba-
bishwa na barabara inayoelekea 
bandarini, hivi sasa tunazipanua 
barabara hizo na zitakuwa tano, 
malengo yetu ni kufikia makusanyo 
ya Sh. trilioni moja”.

Kadhalika, alisema ili kupunguza 
foleni bandarini, zipo bandari kavu 
ambazo hutumika kuhifadhi mizigo 
na kuondoa msongamano wa uon-
doshaji mizigo.

“Bandari kavu zinasaidia, zipo 14. 
Kwa sasa tunahifadhi mizigo takrib-
ani tani milioni 17 lakini kumbuka 
bandari ni ileile, hivyo ukibakia 
na mizigo yote inafanya bandari 
kufurika. Ili bandari ipumue, zinaon-
dolewa kontena kwenda bandari 
kavu ambako wateja watafuata 
mizigo huko huko, si bandarini tena,” 
alisema Lema.

Mmoja wa madereva wa malori 
ya mizigo, Boniface John, alisema 
mgawanyo wa taasisi za serikali 
ambazo huthibitisha kupakua na 
uondoshaji wa mizigo, husababisha 
kuchukua siku nyingi kufuatilia vibali.
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MAONI & UCHAMBUZI

KATIKA michango ya wabunge kwenye makadirio ya mapato 
na matumizi ya Wizara ya Maji, walipaza sauti kuhusu ukosefu 
wa maji na upotevu mkubwa wa maji jambo linalosababisha wa-
nanchi wengi kukosa huduma hiyo.

Wapo wabunge waliosema kutokana na kukosekana kwa hu-
duma hiyo kuna wananchi wanakunywa maji machafu ambayo 
hayastahili kunywewa na binadamu, lakini ni kutokana na uko-
sefu wa huduma hiyo.

Baadhi walikwenda mbali zaidi ya kushika Shilingi kwa madai 
kuwa upotevu wa maji unaongezeka kiasi cha kuisababishia seri-
kali hasara ya zaidi ya Sh. bilioni 332, na kutaka hatua mahususi, 
ikiwamo kuunda kikosi kazi cha kufuatilia na kuja na suluhisho la 
kudumu.

Wabunge walisema hali ni mbaya zaidi vijijini kwa kuwa haku-
na majisafi na salama na kwamba ule mpango wa kumtua ndoo 
mama bado haujafanikiwa kwa kuwa wanahangaika kutafuta 
maji.

Serikali inasema kwa sasa upatikanaji wa maji kwa mijini ni asil-
imia 80 na vijijini ni 73.2, lakini baadhi ya wabunge walionyesha 
wasiwasi wao kuhusu takwimu hizo kwa kuwa bado huduma ya 
maji ni changamoto kubwa.

Aidha, alisema fedha za miradi ya maji ni nyingi, lakini bado hu-
duma hiyo haipatikani inavyotakiwa, huku hata maeneo ya mijini 
kukiwa na tatizo licha ya jitihada nyingi zilizofanyika.

Serikali imeahidi marekebisho makubwa kuhakikisha maji yan-
apatikana ikiwamo kusimamia kwa karibu miradi yote ya kutoa 
maji kwenye mito na ziwa kwa ajili ya kuyafikisha kwenye makazi 
ya watu.

Katika kukabiliana na uhaba huo serikali imeahidi kutekeleza 
miradi 1,527 ya maji katika maeneo ya vijijini na 114 maeneo ya mi-
jini ikihusisha upanuzi na ukarabati wa miundombinu.

Pia serikali itachimba visima 516, kujenga mabwawa 33 husu-
sani maeneo kame.

Ni hatua nzuri katika kujibu kilio cha wabunge, lakini bado ina-
takiwa kuwa na usimamizi wa karibu ili kuhakikisha miradi hiyo 
sio hewa bali yenye tija kubwa ya kuleta mabadiliko makubwa kwa 
wananchi.

Ni muhimu thamani ya fedha ikaonekana na kudhibiti mianya 
yote ya ubadhirifu ambayo ndiyo mchwa anayetafuna sekta ya 
maji nchini.

Kilio cha maji kimekuwa kikubwa na lengo la kumwezesha 
mwananchi kupata maji umbali usiozidi mita 400 inashindikana 
na sababu kubwa ni miradi mingi kutotoa maji kama inavyotak-
iwa.

Na katika kuonyesha kuwa kilio ni kikubwa Rais Samia Suluhu 
Hassan, alimtaka Waziri wa Maji kuongeza kasi ya usimamizi na 
huku akitumia usemi wa kiongozi huyo ‘Ukinizingua nakuzingua’ 
na kwamba ni vyema akawajibika mapema kabla hatua hazija-
chukuliwa.

Kwa msingi huo ni muhimu kuhakikisha huduma za maji zi-
napatikana ipasavyo, nia ya kumtua mama maji ionekane, kwani 
inashangaza hadi sasa upatikanaji wa maji hata kwa miji na majiji 
yenye vyanzo kuna changamoto kubwa ya huduma hiyo.

Hakuna ubishi kuwa maji yanahusiana moja kwa moja na suala 
la afya na iwapo maji yatapatikana kwa wakati maana yake maam-
bukizi ya mgonjwa mengi yatadhibitiwa.

Lakini pamoja na jitihada hizo ni muhimu sana kasi ya kue-
limisha wananchi ikaongezeka kwa kutumia maji kwa usahihi ili 
kuwezesha watumiaji wengine kupata huduma hiyo kwa uhakika 
zaidi.

Wapo wananchi bila uelewa wanatumia maji ya bomba ambayo 
yanaandaliwa kwa gharama kubwa kumwagilia bustani za maua, 
mboga na wengine kufyatulia matofali, wafuatiliwe na kuelim-
ishwa umuhimu wa kuvuna maji ya mvua kwa kazi hiyo. 

Na Christina 
Mwakangale

UANDISHI wa vitabu kwa Kiswa-
hili ni kati ya mikakati inayoweza 
kutumiwa na Tanzania kukuza 
lugha hiyo kwa vile ni njia mo-
jawapo inayokiwezesha kusomwa 
na kizungumzwa na watu wengi 
zaidi duniani.

Rais wa awamu ya pili, Ali Has-
san Mwinyi, ni mmoja wa viongozi 
ambao wameendelea kukikuza  
Kiswahili na safari hii ameandika 
kitabu chake kwa Kiswahili. 

Mwinyi anayeweza kuitwa Baba 
wa Kiswahili ujuzi wake wa kui-
dumisha lugha hiyo unaonekana 
kila anapohutubia au kuzungumza 
na ameendelea kuwavutia wengi 
kutokana na  umahiri wake wa 
kuongea na kutamka.

Mvuto wa hotuba zake hutokana 
na namna anavyoyatamka maneno  
kiufasaha na lafudhi yake ya Kiun-
guja huvutia zaidi.

Mwishoni mwa wiki kwenye uz-
induzi kwa kitabu chake, kiitwacho 
‘Mzee Ruhksa: Safari ya Maisha Yan-
gu’, anaelezea masuala mbalimbali 
kwenye kitabu hicho kilichoandik-
wa kwa ufasaha kwa  Kiswahili.

Uamuzi wa kuandika kitabu 
hicho kwa Kiswahili  unalenga ku-
fikia wasomaji wengi ambao wa-
naikubali kuwa ndiyo lugha yao ya 
mawasiliano.

Shirika la Umoja wa Mataifa 
linaloshughulikia Elimu, Sayansi na 
Utamaduni (UNESCO), linakikubali 
Kiswahili likisema kinazungumzwa 
na watu milioni 180 duniani.

Mzee Mwinyi akielezea baadhi 
ya sababu za Kiswahili kutumia 
kwenye kitabu chake anasema ni 
pamoja na kukikuza na kuunga 
mkono juhudi za serikali kukien-
deleza.

Anasema Kiswahili amekitumia 

kwa sababu ya ujuzi alionao kwe-
nye lugha hiyo na kwamba mwaka 
1968, aliwahi kuwa Katibu Mkuu wa 
Baraza la Kiswahili na kuongeza: 
“Ujuzi wangu wa kutumia lugha 
hii umenifanya nichague Kiswahili 
kwenye kitabu changu.”

Aidha, uzinduzi huo uliokwenda 
sambamba na kusherehekea miaka 
96 ya kuzaliwa kwake uliofanywa 
na Rais Samia Suluhu Hassan na ka-
tika kumshukuru anasema:

“Natambua uzito wa majukumu 
yako, lakini umekuja kunizindulia 
kitabu. Muda wa Rais 
kutokana na majukumu 
huwa ni mchache. Rais 
hana nafasi ya anasa, 
wakati wa marais   ni 
mdogo,” anasema Mzee 
Mwinyi, akitoa hotuba 
yake.

“Uliona kitabu hiki 
kina umuhimu wa kuz-
induliwa kwenye awamu 
yako, kuwa Rais ni hidaya 
(kitu unachopewa bure). 
Nimetunukiwa uongozi 
bila rushwa wala uchawi 
ni mapenzi ya Mungu. 
Neema hizi ninazo kwa 
sababu ya hofu kwa 
Mwenyezi Mungu.”

Aidha, Prof. Rweka-
za Mukandala, akitoa 
muhtasari wa kitabu hi-
cho, anasema, kati ya yale 
yaliyomo kwenye kitabu 
hicho ni historia ya tangu 
kuzaliwa, elimu, kazi 
hadi maisha ya kustaafu 
ya Mzee Rukhsa.

Anasema Mzee Mwinyi 
ambaye alizaliwa Mei 8, 
mwaka 1925, Kijiji Kivule, 
wilaya ya Mkuranga, 

mkoani Pwani, kitabu chake kina 
maneno yapatayo 100,000 kilicho 
na maelezo ya ufasaha ya Kiswahili 
na kwamba lengo ni kufikia waso-
maji wengi wa lugha hii.

Anasema Kiswahili kinachotam-
bulika kwa baadhi ya nchi duniani, 
hususan Afrika, kimewaunganisha 
Watanzania tangu uhuru, kinatu-
mika kwenye baadhi ya mikutano 
ya kimataifa barani Afrika ikiwamo 
mikutano ya Umoja wa Afrika (AU).

Mwaka 1986, Shirika la Elimu, 
Sayansi na Utamaduni la Umoja wa 

Mataifa (UNESCO)lilipitisha 
azimio la kutumia Kiswahili 
kwenye vikao vyake vyote pia 
katika vile vya AU  lugha hiyo 
inatambulika.

Inaelezwa na UNESCO 
kuwa Kiswahili kinazun-
gumzwa hasa katika eneo la 
ukanda wa Afrika Mashariki, 
Kusini na Kati na mataifa ya 
Kenya, Uganda, Rwanda, Bu-
rundi, Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC), Afrika 
ya Kati, Zambia, Comoro, 
Malawi, Afrika Kusini na Zim-
babwe.

Lugha hii pia imeende-
lea kusambaa zaidi duniani 
kupitia vyombo vya habari 
hususan idhaa za kimataifa 
ikiwamo Sauti za Amerika 
(VOA), Ujerumani (DW), re-
dio na televisheni ya BBC 
na Shirika la Redio na Tel-
evisheni la Uturuki (TRT).

Kukua kwa Teknolo-
jia Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA), kunaelezwa kuwa 
ni fursa nyingine ya kukuza 
lugha hiyo kupitia majukwaa 
ya  mitandaoni.

 Muungwana Lazima Nilonge

Uhaba wa maji saratani 
inayohitaji tiba ya kudumu

‘Asante Mzee Mwinyi  
unavyokuza Kiswahili’

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:  	   0745 700710
Matangazo: 	   0782253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      epaper.ippmedia.com
		

“Natambua 
uzito wa 
majukumu 
yako, la-
kini umekuja 
kunizindulia 
kitabu. Muda 
wa Rais 
kutokana na 
majukumu 
huwa ni 
mchache. 
Rais hana 
nafasi ya 
anasa, waka-
ti wa marais  
ni mdogo,” 
anasema 
Mzee 
Mwinyi, ak-
itoa hotuba 
yake.
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Waonywa kuwaficha 
watoto wenye ulemavu

NIT, Chuo cha Ufundi Ethiopia kushirikiana
Na Beatrice Moses

CHUO cha Taifa cha Usafirishaji 
(NIT) kimesaini mkataba wa 
makubaliano na Chuo cha Dire 
Dawa Polytechnic cha nchini 
Ethiopia katika mashirikiano ya-
takayolenga kushirikiana katika 
mafunzo ya ufundi na programu 
ya kubadilishana wakufunzi na 
wanafunzi na shughuli za utafiti.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini Dar es Salaam 
jana, Mkuu wa NIT Mhandisi 
Prof. Zacharia Mganilwa, alisema 
makubaliano kati ya vyuo hivi 
ni moja ya matokeo ya mradi 
wa EASTRIP, ambapo malengo 

makubwa ni kuleta mapinduzi 
kwenye elimu ya ufundi katika 
ukanda wa Afrika Mashariki.

“Tumesaini makubaliano na 
Chuo cha Dire Dawa Polytechnic, 
ambapo kwa hivi sasa tutaweza 
kuanza kubadilishana walimu na 
wanafunzi,” alisema.

Aliongeza: “Malengo makuu 
ya mradi huu ni kuvijengea vyuo 
hivyo vya ufundi uwezo ili viweze 
kutoa mafunzo bora na kuwapata 
wanafunzi wenye sifa stahiki am-
bazo zitawawezesha katika soko la 
ajira kwa kujiajiri ama kuajiriwa, 
pia fedha hizo za mradi zitatumi-
ka katika kujenga miundombinu 
ikiwamo madarasa, mabweni, 

karakana, ofisi za wahadhiri 
pamoja na watumishi wengine.”

Mradi huo wa miaka mitano 
unafadhiliwa na Benki ya Dunia 
na kutekelezwa Tanzania, Ethio-
pia na Kenya, utaongeza hamasa 
kwa wanafunzi kujiunga na vyuo 
vya ufundi na kuboresha vyuo 
hivyo vya TVET.

Prof. Mganilwa alisema: “Mka-
taba huo wa umeainisha mambo 
ya ushirikiano kama kubadilisha-
na walimu na wanafunzi pamoja 
na kusaidiana kujenga uwezo wa 
wanataaluma wa vyuo viwili hivi 
kwenye maeneo ambayo chuo 
kimoja kina uwezo zaidi, kuan-
daa mitaala ya pamoja na kufanya 

tafiti za pamoja.”
Mkuu wa Chuo alisema kuwa 

katika mwaka huu wa masomo, 
NIT inatarajia kupokea wakufun-
zi wanne kutoka Chuo cha Dire 
Dawa Polytechnic.

Kwa mujibu wa Prof. Mhandisi 
Mganilwa, mwezi uliopita wataal-
amu wa TVET kutoka Ethiopia, 
Kenya na Tanzania walikutana 
Naivasha, Kenya, kujadili miongo-
zo ya ubadilishanaji wa wanafunzi 
na wakufunzi.

Benki ya Dunia imetoa mkopo 
wa Sh. bilioni 175 kwa Serikali ya 
Tanzania kwa ajili ya kuleta map-
induzi katika vyuo vinne vinavy-
otoa elimu ya ufundi hapa nchini.

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

WAZAZI na walezi mkoani 
Shinyanga, wameonywa tabia ya 
kuwaficha ndani watoto wenye ul-
emavu na kutakiwa kuwapa haki 
kama wengine kwa kuwapeleka 
shule.

Mwalimu Mkuu wa shule ya 
msingi binafsi ya watoto wenye 
ulemavu ya Brothers iliyopo Ki-
tangili, Manispaa ya Shinyanga, 
Fransisco Bega, alisema hayo juzi 
wakati akizungumza na Nipashe 
alipotembelea shuleni hapo.

Alisema shule hiyo inafundisha 
watoto wenye ulemavu wa aina 
mbalimbali wakiwamo wenye 
mtindio wa ubongo, usonji na vi-
ungo na wamekuwa wakiwaibua 
kutoka kufichwa majumbani, 
pamoja na mitaani wakidhurura, 
kitendo ambacho ni ukatili na 
kumnyima mtoto haki zake iki-
wamo elimu.

“Natoa tahadhari kwa wazazi 
ambao wanaficha watoto wao 
wenye ulemavu, wakiendelea ku-
fanya hivyo mtoto huyo atakuwa 
dhaifu kabisa na hataweza ku-
jitegemea maisha yake yote, la-

kini wakiwapeleka kwenye shule 
maalumu watabadilika na kuacha 
kuwategemezi sababu watakuwa 
na akili sawa na watoto wengine,” 
alisema Bega.

“Mfano hawa watoto unaowao-
na hapa, walikuja hawajiwezi 
kwa chochote kabisa ikiwamo na 
kujisaidia ndani ya nguo, lakini 
baada ya kuanza kupata elimu, 
sasa hivi baadhi yao wanajua ku-
soma na kuandika na wameanza 
kujitegemea kwa kila kitu pamoja 
na kufua nguo zao wenyewe,” al-
iongeza. Naye Ofisa elimu Shule 
za Msingi Manispaa ya Shinyanga, 

Neema Mkanga, aliwasisitiza wa-
zazi kuwapeleka shule maalumu 
watoto wao wenye ulemavu, iki-
wa walimu wapo wenye taaluma 
ya kuwafundisha na kutimiza 
ndoto zao.

Nao baadhi ya wazazi am-
bao wanasomesha watoto wao 
wenye ulemavu akiwamo Vic-
toria Laurent, alisema baada ya 
kuanza kumpeleka mtoto wake 
shule, amebadilika kitabia na ki-
matendo, ambapo anajitegemea  
mwenyewe tofauti na hapo awali 
kipindi alipokuwa akikaa nyum-
bani.

Tigo, Infinix 
wazindua simu  
ya kisasa zaidi 
Na Mwaqndishi Wetu

KAMPUNI ya Tigo ikishirikiana 
na kampuni ya simu ya Infinix 
wamezindua simu mpya aina ya 
Infinix Hot 10t, ambayo ni kisasa 
zaidi kutoka kampuni ya Infinix.

Imeelezwa kuwa simu ya Infinix 
Hot 10t ina memori yenye uku-
bwa wa Gb 4 na Gb 68.

Meneja wa bidhaa za intaneti 
wa Tigo, Mkumbo Muyonga, 
alisema: “Katika mkakati wetu 
wa kuchochea matumizi ya simu 
janja na mtandao wa 4G nchini, 
tunaendelea kuungana na Infinix 
Tanzania ili kuhakikisha wateja 
wetu na Watanzania wote wana-
pata simu zenye uwezo wa 4G”. 

Katika uzinduzi huo jijiji Dar 
es Salaam jana, alisema: “Leo 
tumezindua simu ya kisasa zaidi 
‘Infinix Hot 10t’ kwenye soko letu 
la Tanzania na sasa wateja wetu 
kote nchini wataweza kupata 
mtandao wa 4G kwa kupitia simu 
hizi.”

Myonga aliongeza kuwa 
uzinduzi wa simu ya Infinix Hot 
10t kwenye soko la Tanzania 
utaongeza thamani ya biashara na 
pia kuboresha maisha ya Watan-
zania wengi.

“Kwa kuongeza na kuhakikisha 
wateja wanapata huduma bora 
zaidi kwa gharama nafuu, simu hii 
ya Infinix Hot 10t itasaidia katika 
kuongeza idadi ya watumiaji wa 
simu janja nchini.” 

Kwa mujibu wa Myonga, simu 
hii itapatikana katika maduka 
yote ya Tigo nchini na inakuja 
ikiwa na kifurushi cha GB 78 kwa 
mwaka mzima bure. 

Ofisa Uhusiano wa Infinix, Aisha 
Karupa, alisema: “Simu ya Infinix 
Hot 10t inakuja na kadi maalumu 
ya Helio G70 inayoiwezesha simu 
kuwa na uwezo mkubwa kwenye 
games, betri yenye uwezo wa 
5000Ah inayoweza kukaa saa 24 
ukiwa umewasha data.” 

Meneja wa bidhaa 
za intaneti wa Tigo, 
Mkumbo Muyonga, 
alisema: “Katika 
mkakati wetu wa ku-
chochea matumizi ya 
simu janja na mtandao 
wa 4G nchini, tunaen-
delea kuungana na 
Infinix Tanzania ili ku-
hakikisha wateja wetu 
na Watanzania wote 
wanapata simu zenye 
uwezo wa 4G”. 

Meneja Vifaa vya Intaneti wa Tigo, Mkumbo Myonga, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, wakati wa uzinduzi wa 
simu mpya ya Infinix Hot 10t. Kulia ni Ofisa Uhusiano wa Infinix, Aisha Karupa. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Salome Kitomari, 
DODOMA

M
BUNGE wa Viti 
Maalum, Esther 
Bulaya, amejikuta 
hoja yake ya kuto-

rudisha shilingi ikipotea baada 
ya kuchanganya kati ya kutoa 
na kurudisha.

Awali mbunge huyo alitoa 
shilingi kwenye kifungu cha 
mshahara wa Waziri wa Maji, 
hadi hoja ya upotevu wa maji 
itakaposhughulikiwa ipasavyo.

Hata hivyo, baada ya kuweka 
msimamo huo Naibu Spika, 
Dk. Tulia Ackson, kuwataka 
wabunge wanaotaka kuchang-
ia, na licha ya michango hiyo 

aliendelea na msimamo wake 
hadi alipokosea na kusema 
harudishi shilingi badala ya 
kutoa na kutokana na makosa 
hayo hoja iliisha.

Wakichangia hoja hiyo, 
Mbunge wa Sikonge, Joseph 
Kakunda, alisema mikakati ya 
sera ya maji unazitaka mam-
laka za maji mjini na RUWASA 
kufuatilia upotvu wa maji na 
wanaoiba maji na kujiungan-
ishia wanachukuliwa hatua, 
na kwamba kwa kuwa kazi ina-
fanyika ni kuongeza msisitizo.

Naye Mbunge wa Viti Maal-
um (CCM), Christine Ishengo-
ma, alisema upotevu wa maji 
umepungua na jitihada zinaen-
delea na ameshachukua hatua.

Aidha, Mbunge wa Viti 
Maalum, Halima Mdee, aliunga 
mkono hoja ya Bulaya na ku-
fafanua kuwa mwaka 2010 asil-
imia 27 ya manunuzi ya nchi 
yalipelekwa sekta ya maji Sh. 
trilioni 2.7 zilienda chini (ar-
dhini) bila kuwa na tija.

“Taarifa za CAG zinasema 
mamlaka hazipelekewi fedha 
zinadai shilingi bilioni 1.8, na 
zimeshindwa kwa miaka yote 
na fedha zinazidi kuongezeka, 
kuwe na kikosi kazi mahususi 
ili kusaidia taifa, haina maana 
kama tumewekeza mabilioni 
kwenye maji,” alisema.

Waziri wa Mambo ya Ndani, 
George Simbachawene, alise-
ma upotevu unaoruhusiwa ni 

asilimia 20, hali ya upotevu ili-
kuwa asilimia 44 na kutokana 
na juhudi imeshuka na sasa ni 
asilimia 36, na kwamba kuna 
jitihada kubwa inafanywa na 
wizara.

Waziri Ofisi ya Makamu 
wa Rais-Mazingira na Muun-
gano, Selemani Jafo, alisema ni 
muhimu kuangalia nia ya wiz-
ara ikaonekana katika kutatua 
tatizo hilo ikiwamo kubadili 
watendaji na kudhibiti wizi iki-
wamo kushughulikiwa uchaka-
vu huku kukiwa na mageuzi 
makubwa katika wizara hiyo.

“Tumetoa fedha Dar es 
Salaam kwa ajili ya kujenga 
mtandao wa maji wa kilomita 
1,600,” alisema.

Kutoa, kurudisha shilingi 
kulivyomchanganya mbunge

Wawezeshwa kukamua mafuta ya alizeti
Na Sabato Kasika 

KATIKA kuimarisha kilimo cha 
alizeti, kikundi cha kilimo cha 
Changamkeni cha Kijiji cha Ma-
sinono, Wilaya ya Musoma mkoani 
Mara, kimepewa mashine ya kuka-
mua mafuta ya zao hilo yenye tham-
ani ya Sh. milioni 35.

Mashine hiyo imekabidhiwa na 
Shirika la Maendeleo ya Kilimo na 
Ufugaji Musoma (SHIMAKIUMU), 
ambayo ina uwezo wa kukamua tani 

nne na nusu za alizeti kwa siku.
Ofisa Miradi wa shirika hilo, Elton 

Mtani, alisema SHIMAKIUMU ina-
fanya kazi na vikundi 37 kwenye kata 
11 za Bugwema, Bukima, Busambara, 
Bwasi, Murangi, Nyakatende, Musan-
ja, Nyamrandirira, Etaro, Nyegina na 
Tegeruka.

“Kimsingi, tunatoa mashine kwa 
kuingia makubaliano ambayo yata-
nufaisha pande mbili kati ya shirika 
na vikundi vya wakulima ikiwa ni 
njia ya kuimarisha kilimo cha alizeti 

ambalo ni zao jipya huku,” alisema 
Mtani.

Alifafanua kuwa mashine hizo zi-
nahitaji mafuta na umeme, watu wa 
kuziendesha na walinzi, hivyo baada 
ya kutoa matumizi, faida inayopati-
kana ndiyo shirika lake na kikundi 
husika hugawana.

“Tunatoa mashine hizo ili kuunga 
mkono juhudi za serikali za kubore-
sha sekta ya kilimo, hasa kukuza na 
kustawisha kilimo cha zao hilo jipya 
ambalo linastawi kwenye maeneo 

mbalimbali ya Wilaya ya Musoma,” 
alisema. Katibu wa kikundi hicho 
cha Changamkeni, Gweina Matare, 
aliwaomba wadau wengine kuki-
saidia kikundi hicho kiweze kuka-
milisha ujenzi wa jengo kwa ajili ya 
kusimika mashine hiyo.

Alisema, wapo baadhi ya wadau 
wa kilimo akiwamo Mbunge wa Mu-
soma Vijijini, Prof. Sospeter Muhon-
go ambaye amekisaidia kikundi 
hicho mbegu za mazao mbalimbali 
kama mtama, mahindi, mihogo na 

alizeti.
“Amefanya hivyo ili kuboresha 

kilimo jimboni mwake, hivyo nasi 
tunamshukuru kwa msaada huo un-
aolenga kuhakikisha wananchi wake 
wananufaika kwa kilimo cha mazao 
mbalimbali,” alisema.

Mbunge Prof. Muhongo, alisema, 
ameshagawa majembe 85 ya ku-
kokotwa na ng’ombe kwa vikundi 
mbalimbali ili kupanua mashamba 
ya wakulima ili kuinua kilimo jim-
boni mwake.

Mkuu wa Wilaya ya Serengeti, mkoani Mara, Nurdin Babu (katikati), akizungumza wakati wa uzinduzi wa mradi wa kisima cha maji 
chenye thamani ya Sh. milioni  220,  kilichochimbwa na Kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL) katika kijiji cha Machochwe, juzi, utaka-
onufaisha wakazi 12,000. Kushoto ni Mkurugenzi Mkazi wa Water Aid, Anna Mzinga na Mkurugenzi wa Uhusiano kwa Umma wa SBL, 
John Wanyancha. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wabunifu wajengewa
mazingira 
Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI zinazohusika na uwekezaji zime-
takiwa kutoa kipaumbele zaidi kwa wabuni-
fu ambao bunifu zao zipo tayari sokoni ili 
kuwavutia wengi kuibuliwa na kutangaza 
kazi zao.

Mkurugenzi wa Tume ya Sayansi na 
Teknolojia (COSTECH), Dk. Amosi Nungu, 
alibainisha hayo alipokuwa akifungua war-
sha iliyojumuisha wadau mbalimbali kutoka 
katika taaisisi za uwekezaji nchini.

Alisema miaka miwili mfululizo COSTECH 
imekuwa ikiweka mazingira wezeshi kwa 
wabunifu.

Alifafanua kuwa mashindano ya kitaifa ya 
Sayansi, Teknolojia na Ubunifu (MAKISATU) 
utekelezaji wake unaangalia mambo matatu 
ambayo ni kuibua wabunifu, kuwatambua na 
kuwezesha wabunifu ikiwamo kuwaende-
leza kupitia kazi zao.

Alisema jukumu la COSTECH ni kuhakiki-
sha bunifu za wabunifu zinaibuliwa na 
kuboreshwa zaidi ili kutambulika kitaifa 
na kimataifa.

Naye Meneja Uhawilishaji wa COSTECH, 
Dk. Erasto Mlyuka, alisema sayansi, teknolo-
jia na ubunifu ni nyenzo ambayo hutu-
mika katika sekta rasmi na isio na kwamba 
serikali inatengeneza mazingira wezeshi 
kuhakikisha nyenzo hiyo inatumika kwa 
kufuata miongozo ya kisayansi.

Alisema kuna mwongozo wa kuwaibua 
wabunifu wanaotoka katika nyanja mbalim-
bali, Tume imepewa mamlaka ya kusimamia 
sayansi na teknolojia chini ya Wizara ya 
Elimu.

Mhandisi Bernad Lema alisema kazi 
kubwa ni kuwaibua wabunifu wadogo wa-
naochipukia lakini nguvu ipo kubwa katika 
masuala ya masoko.

Alisema mfumo wa masoko uliopo duniani 
ni mfumo shindano hivyo wabunifu wana-
takiwa kupewa mbinu mbalimbali ambazo 
wataingia sokoni ili washindane na ili ubuni-
fu uwe mzuri lazima uwekeze kwa nguvu.

Dk. Never Mwambela aliiomba serikali 
kuongeza fungu la kuwawezesha wabunifu 
kutokana na mahitaji kuwa katika shughuli 
za ubunifu wanazofanya.

“Tunaiomba serikali iongeze ufadhili na 
kutuunganisha wabunifu na masoko ili tus-
iendelee kubuni bali tuweze kuboresha mai-
sha kupitia bunifu zetu,” alisema Mwambela.
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habari bungeni

Zimamoto yapokea taarifa 
175 za moto shuleni miaka 4

Miundombinu 
hospitali rufani
kukamilishwa
kwa bil. 57/-

SERIKALI imesema usam-
bazaji wa gesi katika Mkoa 
wa Mtwara si wa kusuasua, 
na kwamba hadi kufikia Julai 
mwaka huu nyumba 425 zi-
takuwa zimeunganishwa na 
gesi majumbani.

Naibu Waziri wa Nishati, 
Stephen Byabato, alitoa kauli 
hiyo jana bungeni alipokuwa 
akijibu swali la nyongeza la 
Mbunge wa Viti Maalum, Tun-
za Malapo.

Katika swali lake, mbunge 
huyo alitaka kujua ni sababu 
zipi zinazosababisha kusuas-
ua kwa usambazaji gesi kwa 
matumizi ya majumbani kwa 
wananchi wa Mtwara hususan 
Mtwara Mikindani.

“Sisi watu wa Mtwara kabla 
hatujapata gesi kwa matumizi 
yetu imepelekwa Dar es Sa-
laam na watu wameungan-
ishiwa majumbani, kwanini 
wameanza Dar es salaam 

badala ya Mtwara ambako gesi 
inatoka kwa kuwa na sisi tuna 
matumizi nayo,” alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu 
Waziri huyo alisema usamba-
zaji wa gesi katika Mkoa wa 
Mtwara mwaka 2015 hadi sasa 
haujasuasua na kwamba mkoa 
huo na mikoa yote ya kusini 
inatumia umeme wa gesi pe-
kee.

“Watumiaji wakubwa 
wa gesi nchini ni Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) 
na kiwanda cha saruji cha 
Dangote ambacho kipo Mt-
wara, ni moja ya faida inayo-
patikana kule, serikali imejita-
hidi kuhakikisha wananchi wa 
Mtwara wananufaika na gesi 
hii kwa sababu nishati ni kwa 
ajili ya Watanzania wote na 
itafika Dodoma,” alisema.

Katika swali la msingi, 
mbunge huyo alihoji ni lini 
serikali itaunganisha mfumo 

wa gesi asilia kwa ajili ya kupa-
ta nishati ya kukaangia samaki 
katika Soko la Feri katika Man-
ispaa ya Mtwara Mikindani.

Byabato akijibu swali hilo, 
alisema serikali kupitia Shiri-
ka la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC)

inaendelea na kazi ya ujenzi 
wa miundombinu ya kusam-
baza gesi asilia katika mikoa 
mbalimbali nchini ukiwamo 
Mkoa wa Mtwara kwa ajili ya 
matumizi ya viwandani, ma-
jumbani na taasisi za umma 
na binafsi.

“Katika Mkoa wa Mtwara 
mradi huu unahusisha ujenzi 
wa miundombinu ya kusam-
baza gesi asilia kwa njia ya ma-
bomba na vituo vya kuongeza 
mgandamizo wa gesi,” alise-
ma. Alieleza kuwa ujenzi wa 
miundombinu ya usambazaji 
wa gesi asilia katika Soko la 
Feri katika Manispaa ya Mt-

wara Mikindani upo katika 
hatua ya kukamilisha usanifu 
wa kina wa kihandisi, utakao-
fuatiwa na hatua ya kumpata 
mkandarasi wa ujenzi wa 
mradi huo. “Kazi ya usanifu 
inatarajiwa kukamilika mwezi 
Agosti, 2021 na ujenzi kuanza 
Desemba, 2021 na kukamilika 
Juni, 2022. Gharama za mradi 
ni takribani Sh. bilioni 10.11,” 
alisema.

Nyumba 425 kuunganishiwa gesi Mtwara

B
UNGE limeelezwa 
kuwa kwa kipindi cha 
miaka mitano iliyo-
pita kuanzia mwaka 

2016 hadi 2020, Jeshi la Zi-
mamoto na Uokoaji lilipokea 
taarifa 175 za matukio ya moto 
kwenye shule na 55 za masoko.

Naibu Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Hamza Khamis 
Chilo, aliyabainisha hayo bun-
geni jana alipokuwa akijibu 
swali la Mbunge wa Viti Maal-
um (CCM), Shally Raymond.

Katika swali lake, mbunge 
huyo alihoji ni matukio man-
gapi ya moto yametokea kwe-
nye shule na masoko katika 
kipindi cha miaka mitano ili-
yopita.

“Je, uchunguzi ulifanyika ul-
ibaini vyanzo vya moto huo ul-
isababishwa na nini?” Alihoji.

Akijibu, Naibu Waziri 
Chilo alisema katika uchun-
guzi mbalimbali za vyanzo 
vya matukio ya moto katika 
masoko na shuleni, jeshi hilo 
lilibaini vyanzo vya moto 
kuwa ni migogoro baina ya 
wanafunzi na menejimenti za 
shule.

Pia alisema matumizi ya 
umeme yasiyosahihi, uhalifu, 
uchomaji wa makusudi (hu-
juma), hitilafu za umeme, 
uchakavu wa mifumo ya 
umeme na uzembe kwa kua-
cha moto kwenye majiko ya 
mkaa.

“Ili kudhibiti matukio hayo, 
jeshi hilo linaendelea na mi-
kakati ya kuzuia majanga ya 
moto kwa kufanya ukaguzi wa 
majengo na kutoa ushauri na 
mapendekezo ya kitaalamu 
yakiambatana na utoaji wa 
elimu ya kinga na tahadhari 
dhidi ya majanga ya moto na 
pia kusisitiza kuwapo kwa vi-
faa vya awali vya kuzima moto 
na kung’amua moto na uwepo 
wa walinzi katika maeneo 
husika,” alisema. 

Katika swali la nyongeza, 
mbunge huyo alihoji serikali 
imejipangaje kuhakikisha 
jeshi hilo linafanya kazi kwa 
ufanisi.

“Je, serikali itatoa lini 

mafunzo ili wananchi wapate 
elimu ya kuzima moto?” Ali-
hoji.

Akijibu swali hilo, Naibu 
Waziri huyo alisema serikali 
imechukua hatua mbalimbali 
kuhakikisha matukio ya moto 
yanapungua.

“Kutoa elimu kwa jamii tu-
naamini jamii ikipata taaluma 
majanga haya yatapungua, pia 
kukagua majengo ili kuelimi-
sha namna ya kujikinga na ma-
janga ya moto,” alisema.

Hata hivyo, alisema mpango 
wao mwingine ni kuongeza vi-
sima ili yanapojitokeza majan-
ga ya moto kuwepo na visima 
maalum vya kuchota maji ili 
kuokoa maisha ya watu.

WIZARA ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, imesema katika mwaka wa 
fedha wa 2021/2022, imetenga 
kiasi cha Sh. bilioni 57 kwa ajili 
ya ukamilishaji wa miundom-
binu ya hospitali za rufani za 
mikoa ikiwamo Hospitali ya 
Katavi.

Naibu Waziri, Dk.Godwin 
Mollel, aliyasema hayo jana 
bungeni alipokuwa akijibu swali 
la Mbunge wa Mpanda Mjini 
(CCM), Sebastian Kapufi.

Katika swali lake, Mbunge 
huyo alihoji, ni lini Serikali 
itamaliza ujenzi wa Hospitali ya 
Rufani Katavi kwani ujenzi huo 
unakwenda kwa kusuasua.

Akijibu swali hilo, Dk. Mollel 
alisema kiasi cha Sh. bilioni 5.85 
zitatumika kukamilisha ujenzi 
wa Hospitali ya Katavi ifikapo 
Januari 2022.

Aidha, alisema wizara inaen-
delea na ujenzi wa hospitali ya 
Mkoa wa Katavi ambapo kwa 
sasa ujenzi umekamilika kwa 
wastani wa asilimia 70.

Alifafanua ujenzi kwa upande 
wa maabara umefikia asilimia 
98 na jengo kuu la hospitali 
umefikia asilimia 42.

Alisema mradi huo unagha-
rimu Sh. bilioni 9.82 ambapo 
hadi sasa kiasi cha Sh. bilioni 
3.97 kimetolewa na kutumika.

Katika swali la nyongeza, 
mbunge huyo alihoji serikali 
inawaeleza nini wananchi wa 
Katavi kuhusu ahadi zisi-
zotekelezeka ikiwamo ahadi 
iliyotolewa na aliyekuwa Waziri 
wa Wizara hiyo, Ummy Mwal-
imu ya hospitali hiyo kuanza 
kutoa huduma Julai mwaka 
jana.

“Serikali inatoa kauli gani ka-
tika kuwanusuru wananchi wa 
Katavi kwa kukamilisha ujenzi 
huu kwa dharura kwa kuwa 
kuna hospitali zimejengwa kwa 
dharura kwa zaidi ya Sh. bilioni 
tisa?” Alihoji.

Akijibu swali hilo, Dk. Mollel 
alisema Sh. milioni 250 kwa 
mwaka zinatumika kwa ajili 
ya gari la wagonjwa kupeleka 
wagonjwa wa rufani kwenye 
hospitali za rufani.

Alikiri kuwa ahadi hiyo hai-
jatekelezwa lakini Waziri wa 
Afya aliunda timu kuchunguza 
sababu za kuchelewesha ujenzi 
huo na atapewa mbunge.

“Lakini tumeandaa mpango 
mkakati kwamba ifikapo Janu-
ari mwaka 2022 hospitali hiyo 
itakamilika na kuondoa adha in-
ayowakabili wananchi,” alisema.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Selemani Jafo (kushoto), akijadiliana jambo na Mbunge 
wa Iringa Mjini, Jesca Msambatavangu Bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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 Na Sabato Kasika

R
AIS Samia Suluhu Has-
san, ameahidi ushirik-
ishwaji wa wote katika 
kupanga safu za viongozi 

kujenga uchumi bila kujali itika-
di, dini wala jinsia na kuahidi ku-
teua Mtanzania yeyote mwenye 
sifa za uongozi bora.

Anasema atakachozingatia ka-
tika uteuzi wake ni weledi, uma-
hiri na uwezo wa kufanyakazi 
yenye manufaa kwa taifa, hayo 
yakijiri katika mkutano wake na 
wazee wa mkoa wa Dar es Sa-
laam, uliofanyika wiki iliyopita 
na kuahidi kufanya mabadiliko 
hayo kwa  lengo la kujenga na 
siyo kubomoa.

“Huko mbele wakati nikien-
delea kusuka serikali, sitaanga-
lia itikadi ya mtu nitakayeona 
ana uwezo wa kusaidia taifa 
lake katika eneo fulani, nitam-
teua afanye kazi bila kujali ana-
toka chama gani,” Rais Samia 
anasema na kuongeza kuwa ili 
mradi mtu huyo hana dosari ya 
kiusalama wala ya kimadili ana-
teuliwa.

Nipashe inazungumza na 
baadhi ya wadau na wacham-
buzi wa siasa kupata maoni yao 
kuhusu mtazamo wao akiwamo 
mjumbe wa Baraza Kuu la Cha-
ma cha Wananchi (CUF), Abdul 
Kambaya, anayesema dhamira 
ya Rais Samia ni njema lakini ni 
vyema kupata baraka za kishe-
ria.

“Kwa hotuba ya Rais Samia 
kwa wazee wa Dar es Salaam, 
basi ili kuendeleza dhamira 
njema, kuna haja na kuanzisha 
mchakato wa katiba mpya kwa 
lengo la kuyahalalisha maono 
kisheria na kuleta ufanisi wa 
kauli yake,” anasema.

“Kwa hakika hii si dhamira 
yenye lengo la kuimarisha 
uchumi tu bali pia kuleta umoja 
na upendo miongoni mwa Wa-
tanzania, lakini ni muhimu iwe 
na baraka za kisheria Rais aan-
zishe sasa mchakato wa kupata 
katiba mpya baada ya kukwama 

Habari bora na kamilifu Jumatano mei 12, 2021
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Ahadi uteuzi usiojali itikadi

Inaendelea  Uk.12

Mjumbe wa Baraza Kuu la CUF, Abdul Kambaya. PICHA: MTANDAO

Muasi hadi Waziri
 Mkuu, aliacha shule

 kumwangusha Mengistu

• Wadau wataka uanzishwe na katiba mpya
• Wahofia usilenge kuangamiza wapinzani

SAFARI YA MAISHA 
Inavyoakisi kuibuka upya
mageuzi kiuchumi, kisiasa  

Ukurasa 13

Ushirikiano na Kenya
usiangalie kingine ila
maslahi ya Tanzania

MELES ZENAWI:

mwaka 2014 na masuala hayo 
yaainishwe kikatiba,” anasema 
Kambaya.

Kambaya anatolea mfano wa 
muafaka wa Zanzibar akisema 
Jakaya Kikwete, wakati huo ak-
iongoza awamu ya nne alipo-
hutubia Bunge mwaka 2005, 
alieleza kusikitishwa kwake na 

hali ya kisiasa Zanzibar na kua-
hidi kuumaliza mkwamo huo.

Anamnukuu Kikwete akisema 
kuwa Tanzania haiwezi kuende-
lea kuwa mtumwa wa historia 
inayoleta mgogoro usio wa lazi-
ma ndipo alipoanzisha mabadi-
liko ya katiba ya Zanzibar yaliyo-
fanikisha kuundwa kwa Serikali 

ya Umoja wa Kitaifa (SUK) am-
bayo hata sasa inaendelea kush-
irikisha pande zote.

KATIBA INARUHUSU 
Mhadhiri wa Chuo cha Di-

polomasia kilichoko Kurasini 
Dar es Salaam, Godwin Gonde, 
anasema kauli ya Rais ni jambo 

Ukurasa 12

la kawaida si geni na kwamba 
inawezekana kwa maelezo kuwa 
katiba inaruhusu.

“Ibara ya 51 (2), inaweka wazi 
jinsi ambavyo inawezekana Rais 
kuteua yeyote kutoka chama 
chochote cha siasa bila kukiathi-
ri katiba ya nchi. Ibara inasema; 
Mapema iwezekanavyo ndani 
ya siku 14, baada ya kushika 
madaraka yake, Rais atamteua 
mbunge wa kuchaguliwa ku-
toka katika jimbo la uchaguzi 
anayetokana na chama cha 
siasa chenye wabunge wengi 
zaidi bungeni au kama hakuna 
chama chenye wabunge wengi 
zaidi, atamteua anayeelekea 
kuungwa mkono na wabunge 
walio wengi kuwa Waziri Mkuu… 
naye hatashika madaraka hayo 
mpaka kwanza uteuzi wake uwe 
umethibitishwa na bunge kwa 
azimio litakaloungwa mkono na 
kura za wabunge walio wengi.” 
Kwa mfano huo Rais anaweza 
kuteua mbunge yeyote.

Gonde anasema tangu Rais 
atangaze nia hiyo baadhi ya 
watu wamekuwa wakihoji na 
kudai, huenda akaua upinzani, 
kwa madai kwamba watakao-
teuliwa watalazimika kuhama 
vyama vyao.

“Sioni tatizo, katiba iko wazi, 
labda atakayeteuliwa na kuha-
ma, afanye hivyo kwa mapenzi 
yake kama ambavyo baadhi ya 
watu waliteuliwa na  kuhama, 
lakini wanaweza kufanya kazi 
wakiwa katika vyama vyao,” 
anasema.

Anasema, ibara inatoa mfano 
wa Waziri Mkuu, inawezekana 
hata kwa mtu mwingine kulin-
gana na wingi wa wanachama 
au anayeelekea kuungwa mkono 
na wengine walio wengi.

Gonde anafafanua kuwa, 
kwa kutumia ibara hiyo, Rais 
anaweza kuteua mtu kutoka 
chama chochote na kufanya 
naye kazi bila kuhama na kwam-
ba wanasiasa wasiwe na hofu na 
hilo.
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kitabu SAFARI YA MAISHA

Na Ani Jozeni

Y
APO matukio yanayo-
saidia kuweka mkazo 
na kuinua mshikamano 
kuhusu dira na mwele-

keo nchini, na majuzi uzinduzi 
wa kitabu cha maisha ya Ali Has-
san Mwinyi, Rais wa awamu ya 
pili, ni miongoni mwa hayo.

 Kitabu cha Mzee Rukhsa ni 
baraka ya kumsaidia Rais Samia 
Suluhu Hassan, kuweka mkazo 
katika ajenda ya mageuzi ya sera 
za uchumi, kuzidi ‘kukandamiza’ 
utukufu unaopauka wa taasisi za 
dola katika kusimamia uchumi, 
sifa na nafasi ya juu kisera iliyo-
dumu kwa miongo mitatu sasa.

 Rais Samia  ambaye mwishoni 
mwa wiki alikuwa mgeni rasmi 
katika uzinduzi huo, aliweka 
mkazo kwa picha iliyosahaulika 
ya Rais Mwinyi kuwa

Baba wa mageuzi
Sababu ya kusahaulika kwa na-

fasi hiyo ni kuwa siyo watawala 

serikalini au wasomi wa maeneo 
ya uchumi, mifumo ya jamii, 
siasa au uendeshaji biashara 
waliofurahia mageuzi ya uchumi 
wakati wa awamu ya pili.

Waliona kuwa ni kuzitii taasisi 
za fedha za kimataifa hasa Shiri-
ka la Fedha la Kimataifa (IMF) na 
Benki ya Dunia (WB). 

Utawala serikalini na utii ki-
siasa kwa Rais Mwinyi ulidumu 
kwa miaka saba, 1985 hadi  1992, 
halafu Mei 1993 ukatoka waraka, 
‘Rais Mwinyi aache sera yake ya 
kuuza nchi. Miaka 28 baadaye 
suala hili liko mezani, jinsi ya 
kujenga uchumi kiufanisi, kwa 
msingi wa kulegeza masharti ya 
biashara na kupunguza ukuu wa 
taasisi za dola.

Kabla ya uzinduzi wa kitabu 
cha Mwinyi, Rais aliwahutubia 
wazee wa Dar es Salaam na aki-
sisitiza ulazima wa kufanya ma-
badiliko makubwa katika sera za 
uchumi na mfumo wa uongozi, 
akigusia nia ya kufanya uteuzi wa 
kiongozi kutoka kokote bila kuja-

li anayeteuliwa ni wa chama gani.
Hayo yaliendana na Rais 

Mwinyi kuwa mwasisi wa mfumo 
wa vyama vingi, ingawa hata ka-
tika kitabu chenyewe, inaonye-
sha ni Mwalimu Nyerere alitetea 
zaidi mabadiliko, si yeye.

Katika hafla hiyo, Profesa 
Rwekaza Mukandala mtafiti wa 
masuala ya siasa na Makamu wa 
Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam, mstaafu anatoa mapitio 
au muhtasari wa  kitabu hicho. 

Ni kitabu cha pili kutayarishwa 
kwa kiongozi mkuu wa nchi 
aliyestaafu, kwa kushirikiana na 
Taasisi ya Uongozi, ambayo kwa 
muda mrefu sasa imeongozwa 
na Profesa Joseph Semboja, am-
baye mwaka 2019 alisimamia 
kukamilika na kuzinduliwa kwa 
kitabu cha maisha ya mstaafu wa 
awamu ya tatu, Benjamin Mkapa.

Katika hafla hiyo Rais Samia 
akaelezwa kuwa mstaafu Jakaya 
Kikwete yuko mbioni kukamili-
sha kitabu kuhusu maisha yake.

Rais Samia anasema kuwa kita-

Rais Samia Suluhu Hassan, akinyanyua juu kitabu cha Historia 
ya Maisha ya Rais Mstaafu wa Awamu ya Pili, Mzee Ali Hassan 
Mwinyi, baada ya kukizindua katika hafla iliyofanyika katika 
ukumbi wa Mwalimu Nyerere Convention Centre jijini Dar es 
Salaam Mei 8, 2021. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU

Rais Mstaafu wa Awamu ya Pili, Mzee Ali Hassan Mwinyi, 
akinyanyua juu kitabu cha historia ya maisha yake baada ya 
kuzinduliwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Samia Suluhu Hassan. 

Miaka 28 
baadaye su-
ala hili liko 
mezani, jinsi 
ya kujenga 
uchumi kiu-
fanisi, kwa 
msingi wa 
kulegeza 
masharti ya 
biashara...

Inavyoakisi kuibuka upya
mageuzi kiuchumi, kisiasa

bu cha maisha ya Mzee Rukhsa 
kilikuwa kizinduliwe na Rais 
John Magufuli, wakati wa uhai 
wake, hivyo jambo hilo ikabidi 
kuandaliwa upya. 

Kitabu cha Mzee Rukhsa, 
kimezinduliwa katika mazingira 
muafaka zaidi wakati huu wa 
kushangilia uongozi wa Mzee 
Mwinyi kuliko awali, kwani eneo 
ambalo alifaulu zaidi ni kufaniki-
sha  mageuzi ya kina ya uchumi 
na kuingiza demokrasia ya vy-
ama vingi.

Ni sawa na wakati huu ambao  
kuna mikakati halisi ya kurejesha 
mwelekeo huo. Awamu ya tano 
ya Magufuli iliendana na awamu 
ya kwanza ya Mwalimu Julius Ny-
erere, kwa maana ya msisitizo wa 
dola kusimamia uchumi na ku-
rudisha bila kurasimisha mfumo 
wa chama kimoja.

Suala jingine lililofanya uzin-
duzi huu uendane na muktadha 
wa mhusika kwa maisha ya Mzee 
Ruksa ni kuwa kilizinduliwa 
kwenye  ‘birthday’ yake, akifiki-
sha miaka 96, jambo ambalo lil-
iongeza shangwe na taadhima 
maalum katika hafla hiyo. Jambo 
jingine ambalo alitilia mkazo 
Rais Samia akimnukuu Mzee 
Mwinyi ni kuwa uongozi wa juu 
haupiganiwi.

Anasema  ni baraka tu kutoka 
mbinguni. Kitabu kinatoa nukuu 
ya William Shakespeare, bingwa 
wa fasihi na tamthilia zilizodumu 
karne sita huko Uingereza, akise-
ma uongozi uko aina tatu.

Upo wa kuzaliwa nao, wa ku-
hangaikia na wa kutwishwa. 
Mzee Rhuksa  na Rais Samia kwa 
kiasi fulani, wanaainisha kuwepo 
kundi la tatu kwani hawakupiga-
nia uongozi wowote ule ila wal-
ipewa.

Wakati hayati Rais Mkapa alisi-
fiwa katika uzinduzi wa kitabu 
cha maisha yake na hasa katika 
wasifu wa maisha yake alipo-
fariki kuwa aliasisi na kusimamia 
kuundwa kwa taasisi muhimu za 
nchi na kuratibu sekta tofauti, 
bado haibadili kilichosema ka-
tika hafla ya juzi.

 Tena labda itahitajiwa kwa 
wale watakaosoma kitabu cha 
maisha ya Ali Hassan Mwinyi am-
bao bila shaka watakuwa wengi 
zaidi kwani kimeandikwa kwa 
Kiswahili  watafakari mahusi-
ano ya kuwa baba wa mageuzi 
ya uchumi na kuwa mwasisi wa 
taasisi maridhawa za nchi.

Siyo watu wengi wanaweza 
kupima kwa kina nafasi ya taasisi 
hizi katika mageuzi ya uchumi na 
mkwamo wa maendeleo, hata 
kurudisha ajenda ya mageuzi 
sasa.

Ni wazi kuwa uongozi wa juu 
uliopo haukuomba jambo hili 
lifanyike sasa, kwa maana ya 
muda ambao kitabu hicho kime-
kamilika na mazingira yake ya ki-
siasa, lakini kumekuwa na kush-
abihiana.

UMAKINI NI MUHIMU
Maggid Mjengwa anasema, 

lengo la Rais ni zuri, kwa 
maelezo kwamba lina-
lenga kukuza na kupanua 
demokrasia nchini, hivyo 
hatua kuteua wapinzani 
kutasaidia kama kutaku-
wapo utaratibu maalum.

“Lakini vilevile hatua hiyo 

inaweza kuwa kete nzuri 
kwa CCM ya kuua upinzani 
iwapo utaratibu utakuwa 
kama ule wa miaka ya nyu-
ma wanachama wa upinzani 
kupewa vyao na kuhama 
vyama vyao,” anaonya 
Mjengwa.

Anasema, ikiwezekana 
uwe ni utaratibu wa ki-
katiba ili mpinzani anapohi-
tajika  kuingizwa serikalini, 

viongozi wa chama husika 
washirikishwe ili kuepuka 
mtafaruku ndani ya vyama 
vya upinzani.

“Nikumbushe pia kwamba, 
kila chama kina itikadi yake 
na ni kama imani, ambayo 
mtu kuibadili ni vigumu, na 
kwa mwanachama aliyeiva 
inakuwa ni vigumu kusalati 
itikadi yake,” anasema.

 Mjengwa anasema, labda 

itikadi za vyama zifanane, 
ndipo vinaweza kuun-
gana na kuunda serikali au 
kushirikiana katika kazi na 
kwamba vinginevyo, mipa-
ngo ya Rais inaweza kuua 
upinzani.

“Kwa mfano Uingereza, 
ni vigumu mwanachama 
wa Conservatives kuhamia 
Labour kwa sababu 
itikadi hazifanani, hivyo 

hata kwa hili analosema, 
likifanikiwa, upinzani 
utakuwa mashakani,” 
anaonya.

Anafafanua kuwa lengo la 
chama cha siasa ni kushika 
dola kwa njia halali ya uch-
aguzi, sasa linapokuja suala 
la wanachama wa vyama 
vya upinzani kuingizwa 
serikalini, maana yake ni 
kuviua.

Ahadi uteuzi usiojali itikadi za kisiasa
InaTOKa  Uk.11
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Rais Samia Suluhu Hassan, akiwa na mwenyeji wake Rais Uhuru Kenyatta, alipoitembelea Kenya hivi kabribuni. PICHA ZOTE: 
MTANDAO

Mkurugenzi Mtendaji wa JUKATA, Bob Wangwe. 

Jambo la 
muhimu 
pamoja na 
udugu na uji-
rani wetu na 
Kenya lolote 
lazima liwe 
ni maslahi 
ya Watan-
zania. Hiki 
ndicho kiwe 
kipaumbele 
katika kila 
uamuzi tu-
naochukua 
kama nchi.

Ushirikiano na Kenya usiangalie
kingine ila maslahi ya Tanzania 

UCHAMBUZI

Na Mwandishi Wetu

R
AIS Samia Suluhu Has-
san ameitembelea Kenya 
katika ziara inayoelezwa 
kuwa imefungua ukurasa 

mpya wa mtangamano unaoa-
shiria kuimarisha udugu na uji-
rani baina ya mataifa hayo.

Akiwa Nairobi anahutubia wa-
fanyabiashara na wabunge wa 
bunge la kitaifa na la seneti wote 
akiwahakikishia kuwa anatamani 
kuona uhusiano endelevu kati ya 
Kenya na Tanzania.

Anawaambia wabunge: “Bin-
afsi nashangazwa sana na wale 
wanaodhani Kenya na Tanza-
nia ni wapinzani. Mbaya zaidi ni 
kule kuamini kwao kwamba hilo 
linawezekana tu mmoja wetu 
kumwangusha mwenzake. Hawa 
ni watu wenye mioyo ya choyo, 
maono mafupi na akili mbovu.”

“Ni bahati mbaya kuwa wapo 
katika pande zote mbili, Kenya 
na Tanzania. Hutokea pia wach-
ache wao wakawa ni watumishi 
wa serikali na hata wanasiasa wa 
pande mbili…” 

Aidha, Rais anaahidi kuwa 
awamu ya sita itahakikisha kuwa 
Kenya inabaki kuwa ndugu, jirani 
na mshirika wa mkakati, ahadi 
ambayo baadhi ya wadau wanais-
ifu na kuona kuwa ni mwanzo wa 
kudumisha ushirikiano, lakini ni 
lazima ulenge kwenye maslahi 
ya Watanzania na zaidi ya hapo 
utakuwa hauna tija.

Akizungumza na Nipashe 
kuhusu hotuba na ziara ya Rais 
Nairobi, Mkurugenzi Mtendaji wa 
Jukwaa la Katiba Tanzania, ( JU-
KATA) Bob Wangwe, anakumbu-
sha haya:

“Jambo la muhimu pamoja na 
udugu na ujirani wetu na Kenya 
lolote lazima liwe ni maslahi ya 
Watanzania. Hiki ndicho kiwe 
kipaumbele katika kila uamuzi 
tunaochukua kama nchi.”

Anaunga mkono ziara ya Rais 
Samia, akisema ni muhimu kwani 
itazisaidia nchi zote mbili kujen-
ga uelewano ambao ni muhimu 
katika maendeleo ya mataifa 
hayo kwani Kenya na Tanzania 
zinategemeana.

Hata hivyo, anapoulizwa kuhu-
su hofu kuwa mara nyingi ush-
irikiano umekuwa na wasiwasi, 
anasema hofu hazikosekani ni 
lazima ziwepo kwani kila nchi 
inafikiria zaidi kutumia fursa ina-
zopata kwa ajili ya kuendeleza 
mipango na mikakati yake, hivyo 
kipaumbele cha kuwanufaisha 
Watanzania ndicho kiwe suala la 
msingi. 

Anakumbusha kuwa ili kuwa 
na uhusiano na ushirikiano we-
nye tija kwa pande zote mbili 
au ‘win win situation’ ni vyema 
serikali mbili zingine kwenye 
makubaliano kwa kutambua na 
kuzingatia tofauti baina zao.

Anapoulizwa kuhusu suala 
la baadhi ya Watanzania kuona 
kuwa kuna mambo yanayofany-
wa na majirani zao ambayo 
yanakwenda tofauti na mus-
takabali wa taifa lao, mfano ku-
tangaza Mlima Kilimanjaro kuwa 
uko nchi jirani.

Aidha, mwanachama wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki kuwa 
soko kuu la bidhaa za Tanzania 

kinyume cha utaratibu Wangwe 
anasema.

“Inapotokea nchi inavunja 
makubaliano ya pamoja ya ju-
muiya hiyo ni jukumu kwa jumui-
ya kuwajibika katika kulinda mis-
ingi na makubaliano ya pamoja. 
Siyo vyema kutupiana lawama.”

Mkurugenzi Mtendaji wa JUKA-
TA, anahimiza kuendelea kukuza 
uelewano wenye tija baina ya 
nchi wanachama na hili ndilo 
litakaloleta utashi wa pamoja 
katika kuheshimu misingi wana-
chama waliojiwekea.

KUTAZAMA TOFAUTI 
Wangwe akizungumzia ahadi 

za Kenya kwa Watanzania mfano 
Rais Uhuru Kenyatta, anaahidi 
kwamba nchi yake iko tayari ku-
wapokea Watanzania kuendesha 
shughuli zao bila vibali vya ukazi 
na kazi.

Anafafanua kuwa kwa Kenya 
ni sawa lakini Tanzania ikiruhusu 
hilo itakuwa imefanya kosa kub-
wa kwa kuwa bado watu wake 
hawajaandaliwa. 

“Hii itakuwa sahihi kama tuki-
fanya hivyo kwa wawekezaji hasa 

nchi bado ni chache ukilingani-
sha na Kenya, hivyo lazima tush-
irikiane kwa kutambua hili.” 

MAONI YA WADAU
Mmoja wa wakulima wanao-

zungumzia biashara baina ya 
Kenya na Tanzania anaomba 
serikali itazame sheria za ku-
nunua mazao mabichi masham-
bani.

Wakulima Arnold Mkupete 
na Kulaga Ngomale, wanasema 
wanalima maeneo ya Mvuha na 
kijiji chao kinazungukwa na maji 
ya Mto Mvuha na mara nyingi 
wanafikiwa na wakulima kutoka 
nchi jirani ambao wananunua 
mazao mashambani tena kwa 
bei kiduchu.

Mkupete anasema: “Kuna 
maeneo ambayo yanawaumiza 
wakulima ni wageni wanaofika 
vijijini kununua mazao mabichi. 
Kwa mfano wananunua iliki 
mbichi kwa bei ndogo sana. Tu-
naomba hili likaangaliwe.”

Anaungwa mkono na Ku-
laga anayeshauri kuwa kuwe 
na magulio vijijini kama yalivyo 
kwenye kuuza na kununua koro-
sho, ufuta na pamba na serikali 
itoe bei elekezi ili wakulima wa-
faidike badala ya kuacha mambo 
yabaki kama yalivyo ambayo 
hayana tija.

Baadhi ya wakulima wengine 
wanaozungumzia biashara za 
mashambani ni wa kutoka Kili-
manjaro na Arusha wanaosema 
wafanyabiashara majirani wa-
nanunua maparachichi, mbaazi, 
vitunguu na mazao mengi kwa 
bei ndogo na kutaka kuwe na 
utaratibu mpya wenye tija mbali 
na kutaka magulio.

Wanashauri kuwe na utaratibu 
wa kutaja asili ya bidhaa (place 
of origin) na serikali kusaidia 
wakulima na Watanzania kupa-
ta soko la bidhaa nje moja kwa 
moja badala ya kuachia wageni 
wanaozinunua na kuziuza ughai-
buni kwa faida kubwa kama za 
wakati walizinunua vijijini kwa 
bei kiduchu.

wa daraja “A”. Tanzania tuna ar-
dhi kubwa kweli, lakini ni kwa aji-
li ya Watanzania. Leo tukibadili-
sha mifumo yetu ya kisheria kwa 
lengo la “kuhonga” ardhi yetu 
kwa msamiati wa udugu na ujira-
ni tutakuwa tumewakosea sana 
wajukuu zetu na wazee wetu am-
bao walitulindia ardhi hiyo.”

Anaeleza kuwa ni muhimu 
kushirikiana lakini maslahi ya 
Watanzania yawe ndicho kip-
aumbele bila kujali kingine na 
mipango ifanyike kwa kuangalia 
tofauti zilizopo baina ya washiri-
ka.

 Rais anaahidi kuboresha na 
kuondoa vikwazo vya biashara  
vilivyopo Tanzania  vinavyoathi-
ri ushirikiano kati ya wafanyabi-
ashara wa mataifa hayo akiahidi 
kuvishughulikia na ili kuwepo na  
biashara isiyo na vikwazo, lengo 
liwe ushirikiano unaoleta tija.

Wangwe anazidi kukumbusha 
kuwa katika hatua yoyote lazima 
suala la tofauti ya nchi zote mbili 
lizingatiwe ili mataifa yote yanu-
faike. 

“Ni bahati mbaya sana kwam-
ba hatua zetu Watanzania kama 
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Na Mwandishi Wetu

M
ELES Zenawi Asres, 
alikuwa Waziri Mkuu 
wa Ethiopia kuanzia 
mwaka 1995 hadi kifo 

chake kilichotokea  2012. 
Kabla ya kushika wadhifa huo 

kuanzia 1989, alikuwa kiongozi 
wa chama cha ukombozi cha 
Watigray  (TPLF) na kiongozi 
wa chama cha EPDRF tangu 
kilipoundwa mwaka  1991.

Kuanzia mwaka 1995, alikuwa 
Rais wa Serikali ya Mpito mwaka 
1991 hadi 1995. Zenawi alifariki 
dunia Agosti 20, 2012 mjini Brus-
sels, Ubelgiji, alikokuwa amela-
zwa ukiwa ni mwendelezo wa 
viongozi wa Afrika kutibiwa nje 
ya nchi kutokana na kukose-
kana kwa hospitali za kisasa na 
wataalamu bora katika mataifa 
yao.

Waziri Mkuu huyo wa Ethio-
pia miezi michache kabla ya kifo 
chake, alipiga marufuku maan-
damano  nchini humo kufuatia 
uchaguzi mkuu hatua aliyoi-
chukua Mei mwaka 2012.

Akizungumza kupitia Tele-
visheni ya Taifa Zenawi alisema 
vikosi vya usalama mjini Addis 
Ababa vitakuwa vikipokea amri 
kutoka kwake moja kwa moja 
wakati huo akitamba kuwa ndi-
ye Amiri Jeshi Mkuu.

Katika uchaguzi huo idadi 
kubwa ya Waethiopia waliji-
tokeza huku Zenawi na chama 
chake cha Ethiopian People’s 
Revolutionary Democratic 
Front kikitangazwa mshindi 
kama kawaida. 

Wakati hayo yakitokea  up-
inzani ulitishia kuyapinga ma-
tokeo ya uchaguzi huo kwa 
madai ya udanganyifu na kutoa 
vitisho.

KUZALIWA 
Zenawi alizaliwa Mei 8, 1955 

na kama angekuwa anaishi an-
gekuwa na miaka 66. Baba yake 
alikuwa mkulima mdogo aliyei-
shi huko Adua, kaskazini mwa 
Ethiopia. Baadaye alipewa jina 
la “Meles”  likimuenzi mpigania 
uhuru mmoja.

Alihitimu kutoka shule ya 
watu wenye vipaji maalumu na 
kupata shahada mbili za uza-
mili, akisoma kwa njia ya posta. 
Elimu aliyoipata, ilimpa nafasi 
ya kutoa hotuba za kitaaluma 
mbele ya wageni wa serikali ya 
nchi yake.

Waziri Mkuu huyo alisomea 
udaktari, Meles, alianza kujihu-
sisha na masuala ya kisiasa. 

Alijiunga na makundi yanay-
ofuata mafundisho ya mwana-
falsafa Karl Marx na kushiriki-
ana na  vuguvugu lililosababisha 
kung’olewa madarakani kwa 
mfalme Haile Selassie mwaka 
1974.

MUASI AWA WAZIRI 
MKUU

Baada ya kiongozi wa kijeshi 
wa nchi hiyo, Mengistu Haile 
Mariam kuingia madarakani, 
Meles alikatisha masomo yake 
na  kuingia katika vita vya chini 

kwa chini dhidi ya Mengistu ili 
kumwangusha.

Kwa zaidi ya miaka 10, kundi 
lake la waasi liitwalo Tigray’s 
People Liberation Front (TPLF), 
lilifanya mashambulizi katika 
milima ya Tigray.

Ilipofika  Mei 1991, waasi wa 
kundi la TPLF, wakisaidiwa na 
Marekani, waliuteka mji mkuu 
wa Addis Ababa.

Meles, aliyekuwa rais wa kip-
indi cha mpito, alipoulizwa na 
gazeti la Ujerumani la Frank-
furter Rundschau kama nchi 
yake iko tayari kwa demokrasia 

alijibu: 
“Hivi mnafahamu kwamba 

nchi yetu ilikuwa na utamaduni 
ulioendelea kabisa wakati ninyi 
mlikuwa bado wawindaji na 
watu wakukusanya matunda na 
mboga msituni?”

Kijana huyo alichaguliwa 
kuwa Waziri Mkuu wa Ethiopia 
kupitia muungano wa vyama 
uliokuwa madarakani tangu 
mwaka 1991, Ethiopian Peo-
ples’ Revolutionary Democratic 
Front (EPRDF), kiongozi huyo 
aliongoza kazi ya kuwasaka wa-
shirika wa Mengistu.

• Muasi hadi Waziri Mkuu, aliacha shule kumwangusha Mengistu
• Alimmaliza kila aliyempinga, alivaa sura nyingi ubabe na utetezi

Aliyekuwa Waziri Mkuu wa Ethiopia, Meles Zenawi Asres. PICHA ZOTE: MTANDAO

Waziri Mkuu wa Ethiopia aliyepinduliwa, Mengistu Haile Mariam.

Hivi mnafa-
hamu kwam-
ba nchi yetu 
ilikuwa na 
utamaduni 
ulioendelea 
kabisa waka-
ti ninyi mli-
kuwa bado 
wawindaji 
na watu 
wakukusanya 
matunda na 
mboga msi-
tuni?

jukwaa la uongozi

MELES ZENAWI
Tangu kuingia madarakani 

kwa Meles, mashirika ya kutetea 
haki za binadamu yamekuwa 
yakilaani sera zake, hasa juu ya 
namna alivyoiendesha nchi yake 
katika miaka ya 1990 lilipotokea 
janga la njaa.

ALAMA MBAYA
Anadaiwa kuwa tukio la kwan-

za baya ni vita kati ya Ethiopia 
na jirani yake Eritrea, vilivyo-
tokea kati ya mwaka 1998 na 
2000. Jingine ni madai ya wizi 
wa kura katika uchaguzi mkuu 
uliofanyika mwaka 2005.

Aidha, ilidaiwa watu wapatao 
200 waliuawa kwenye maanda-
mano ya kupinga matokeo ya 
uchaguzi huo. Wakati Meles al-
ipokuwa akijisifu kuwapatia raia 
wake haki ya kufanya uchaguzi 
aliouita wa haki, maafisa wake 
wa usalama waliwashambulia 
kwa risasi wanafunzi waliokuwa 
wakiandamana na kuwaua.

Baada ya uchaguzi wa mwaka 
2005, mashirika ya kutetea haki 
za binadamu yaliripoti juu ya 
rushwa na matumizi ya nguvu 
dhidi ya wapinzani.

Aidha,  Juni 2012, waandishi 
wa habari, wapinzani na wana-
harakati 24 walihukumiwa chini 
ya sheria mpya ya kupambana 
na ugaidi. Mwandishi mmoja 
wa blogu alihukumiwa kifungo 
cha miaka 18. Utawala wa Meles 
unashutumiwa pia kwa kutumia 
fedha za misaada kwa ajili ya 
kampeni ya uchaguzi.

UNDUMI LAKUWILI 
Meles anayeelezwa kuwa  ali-

kuwa anapendelea kusoma, 
kuogelea na kucheza mpira wa 
tenisi katika muda wake wa ma-
pumziko, alikuwa na kipaji cha 
kuzungumza mbele za watu. 
Kipaji hicho kinaonyesha pande 
mbili za kiongozi huyu. Nchini 
mwake alikuwa kigogo aliyezima 
upinzani wowote dhidi yake, iki-
bidi hata kwa kutumia nguvu. 

Lakini katika majukwaa ya 
kimataifa alijionyesha kuwa 
msemaji na mtetezi wa Afrika, 
akizungumzia masuala kama 
vile mabadiliko ya tabianchi na 
athari zake kwa bara hilo.

NI MWANAMAENDELEO
Kuna  mambo ya maendeleo 

aliyowaletea wananchi wake ka-
tika sekta ya elimu na afya yaki-
wa mengi wakati wake. Kiujum-
la, Ethiopia ilijipatia maendeleo 
mengi chini ya utawala wake, 
licha ya kwamba mengine yalik-
wamishwa na ongezeko la kasi la 
idadi ya watu nchini humo. Hata 
uchumi wa Ethiopia unakua 
kwa haraka, lakini wanaofaidika 
zaidi ni viongozi wa kisiasa.

Kwa muda mwingi kuliku-
wapo na  tetesi za kuugua kwa 
Meles ambaye mara kwa mara 
kiongozi huyo alilazimika kwen-
da nje ya nchi kwa matibabu. 
Aliposhindwa kuhudhuria mku-
tano mkuu wa Umoja wa Afrika 
uliofanyika Julai 2012 mjini Ad-
dis Ababa, ulizuka uvumi juu ya 
kifo chake. Hata hivyo, msemaji 
wake alikanusha taarifa hizo il-
ipofika Jumanne Agosti 12, 2012 
Zenawi alifariki dunia siku hiyo 
ya Jumanne akiacha mke na wa-
toto watatu. DW
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Watumishi sekta ya uvuvi wafundwa
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, 
Mashimba Ndaki, amewataka wa-
tumishi wa sekta ya uvuvi kufanya 
kazi kwa uadilifu, uaminifu na 
nidhamu ili kuleta tija katika sekta 
hiyo.

Waziri Ndaki aliyasema hayo 
jana alipokuwa akifungua Baraza 
la Wafanyakazi Sekta ya Uvuvi.

“Viongozi wa ngazi zote tuna-
takiwa kusimamia na kuchukua 
hatua, inapotokea mambo ya ki-
nidhamu ya watumishi na watend-
aji wanapokuwa yameenda sivyo 
lazima viongozi wa ngazi ya idara, 
taasisi, kitengo, wizara lazima tusi-
mamie ipasavyo,” alisema.

Alihimiza baraza hilo kusima-
mia ushirikishwaji wa watumishi 
katika utendaji kazi wa kila siku ili 
kupunguza manung’uniko.

“Ningependa kusisitiza juu ya 
umuhimu wa ushirikishwaji wa 
watumishi katika ufanyaji kazi 
katika vitengo vyote, sisi wote tu-
najua ushirikishwaji ni jambo la 
msingi mahali pa kazi, hasa kwe-
nye mambo yanayohusiana na 
hizo idara na taasisi na vitengo vy-
etu tukiwashirikisha wafanyakazi 
tutapunguza manung’uniko,” 
alisema.

Aliongeza: “Maana kama 
kuna jambo kubwa tunaliamua 
tunalipitisha, basi wakati wa 
utekelezaji hatulaumiani sana 

kwa sababu wote tumehusika na 
tumeshirikishwa.”

Aliwataka viongozi wa baraza 
hilo kusimamia nidhamu pamoja 
na kuchukua hatua pindi yanapo-
tokea mambo ya ukosefu wa nid-
hamu mahala pa kazi.

  “Niwaombe sana ndugu wa-
jumbe masuala ya uadilifu, ua-
minifu, nidhamu kazini ni masuala 
ya msingi sana uzuri ni kwamba 
kuna sheria na taratibu na kanuni 
zinazotuongoza katika mambo 
haya, kwa hiyo tunapaswa kuzi-
angalia na kuziheshimu ili kwam-
ba tuweze kutoa huduma kwa 
wananchi wakati kwa kadri tuna-
vyotegemewa.

“Mimi pia kama waziri ambaye 

nasimamia shughuli za uendeshaji 
na utendaji kazi wa   kila siku wa 
wizara haitoshi tu kwamba mimi 
sihusiki na masuala ya kinidhamu 
ya kimaadili na uadilifu lakini 
natakiwa kuhakikisha kwamba 
wizara kwa ujumla inaendana 
na masuala ya nidhamu kazini 
inaendana na masuala ya uadilifu 
na uaminifu kazini,” alisema.

Mwenyekiti wa Baraza hilo 
ambaye ni  Katibu Mkuu anayes-
hughulikia uvuvi, Dk. Rashid 
Tamatamah, alisema kikao hicho 
kitakuwa na agenda za  wajibu wa 
mwajiri na taarifa ya utekelezaji 
wa bajeti kwa mwaka wa fedha 
2020/21 na mpango wa bajeti kwa 
mwaka 2021/22.

Wabunge wanolewa kuhusu
bajeti ya mrengo wa kijinsia
Na Paul Mabeja, DODOMA

M
TANDAO wa Jinsia 
Tanzania (TGNP) 
umetoa semina kwa 
ajili ya kuwajengea 

uwezo wabunge kuandaa bajeti 
kwa mrengo wa kijinsia ili kutatua 
kero mbalimbali zinazowakabili 
wanawake nchini.

Akiwasilisha mada katika semi-
na hiyo, mtaalamu wa masuala ya 
bajeti, Gemma Akilimali, alisema 
kuwa bajeti yenye mlengo wa ki-
jinsia inahitaji ili kujibu kero zina-
zowakabili wanawake katika mae-
neo mengi nchini.

Alisema kuwa bado kuna kero 
nyingi ambazo zinawakabili wa-
nawake, hivyo ipo haja zipoan-
daliwa bajeti kuwa na mrengo wa 
kijinsia ili ziweze kutoa suluhu kwa 
makundi hayo.

Alisema wabunge wanatakiwa 
kuwa mstari wa mbele katika ku-

hakikisha kuwa bajeti inayoteng-
wa inajibu kero ambazo zinam-
lengo wa kijinsia.

“Lazima inapokuja bajeti ili 
wabunge mpitishe lazima mjiri-
dhishe kuwa inamrengo wa kijin-
sia kwa mafano kama sekta ya maji 
inaweza kutengwa fedha kwa ajili 
ya kisima cha maji, lakini maji hayo 
hayatoki hivyo kero kwa kundi hili 
inaendelea kuwepo,” alisema.

Aidha, alisema pia katika masu-
ala ya bajeti yenye mrengo wa ki-
jinsia lazima wabunge waangalie 
maeneo kama sekta ya elimu, afya, 
maji ili kubaini kama kero zilizopo 
zimejibiwa. “Kuna maeneo wa-
toto wetu wa kike wanapata tabu 
kutembea umbali mrefu kutokana 
na kukosekana kwa mabweni kwa 
ajili ya watoto wa kike hali inay-
ochangia kuwapo kwa mdondoko 
wa wanafunzi wa kike,” alisema.

Kutokana na hali hiyo, aliwaom-
ba wabunge kuhakikisha kuwa 

wanakuwa makini katika uandaaji 
wa bajeti yenye mrengo wa kijin-
sia, ambayo itasaidia kuwaondolea 
wasichana kero za kutembea um-
bali mrefu.

Kadhalika alisema kuwa ba-
jeti yenye mrengo wa kijinsia pia 
itawezesha wasichana kupata 
vyumba kwa ajili ya kujisitiri wan-
apokuwa katika hedhi.

“Kuna maeneo tumefanya nayo 
kazi kama vile Kishapu juu ya dha-
na hii ya bajeti yenye mrengo wa 
kijinsia katika ngazi ya halmashau-
ri kumekuwapo na mabadiliko 
makubwa ikiletwa bajeti watu wa-
naikataa kutokana na kutokuwa 
na mrengo wa kijinsia,” alisema.

Naye mchambuzi na mtafiti wa 
masuala ya kijinsia, Dk. Geofrey 
Chambua, alisema bajeti yenye 
mrengo wa kijinsia itasaidia kuon-
doa kero zilizo kwa wanawake.

Alisema pamoja jitihada mbal-
imbali zilifanywa na serikali katika 

sekta ya afya hasa katika kupun-
guza vifo vya watoto, lakini bado 
ipo haja ya kuwa na bajeti ya wa-
nanchi yenye mrengo wa kijinsia.

“Takwimu zinaonyesha hivi sasa 
tumepiga hatua katika kukomesha 
vifo vitokanavyo na uzazi kutoka 
vile vya awali 556, kwa hadi 292, 
lakini bado tunayo kazi ya kufikia 
dira ya Taifa ya 2025 ya kuwa na 
vifo 40, kwa mwaka hivyo bajeti 
yenye mrengo wa kijinsia inahi-
tajia sana waheshimiwa wabunge,” 
alisema Dk. Chambua.

Mbunge wa Viti Maalumu, Es-
ther Buraya, alisema bado lipo 
tatizo kubwa katika baadhi ya 
maeneo wajawazito kudaiwa fed-
ha wakati wa kujifungua.

Alisema kutokana na hali hiyo, 
serikali inatakiwa kuweka msisiti-
zo katika maeneo ambayo ni 
muhimu kwa wanawake na kutoa 
kipaumbele wakati wa kutenga 
bajeti.

Watendaji waagizwa
kuweka mkakati wa 
kutatua kero za jamii
Na Auguta Njoji, DODOMA

WATENDAJI wa Idara Kuu ya 
Maendeleo ya Jamii wametakiwa 
kuweka mkakati wa kutatua kero za 
jamii ikiwamo ndoa za utotoni na 
vitendo vya ukatili wa kijinsia.

Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Mwanaidi Ali Khamis, alitoa kauli 
hiyo alipokuwa akifungua baraza la 
wafanyakazi wa idara hiyo, katika 
ukumbi wa Makao ya Taifa ya Wa-
toto ya Kikombo.

Aidha, alimwagiza Katibu Mkuu 
wa idara hiyo, Dk. John Jingu, ku-
tumia wataalamu wake kusimamia 
majukumu ya wizara na kuhakikisha 
watumishi wanafanya kazi kwa 
weledi.

Alisema wizara inatakiwa ku-
watumia ipasavyo watumishi 
wake katika kuhakikisha mipa-
ngo iliyowekwa inasimamiwa na 
kutekelezwa kikamilifu ili kuboresha 
huduma za wizara hiyo na kutatua 
kero mbalimbali katika jamii.

Kwa upande wake, Katibu Mkuu 
Dk. Jingu alisema lengo la baraza 
hilo ni kushirikiana watumishi katika 
mipango na utekelezaji wa maju-
kumu ya wizara.

Jingu alisisitiza kuwa vikao vya 
baraza hilo ni kiunganishi muhimu 
cha kuiwezesha menejimenti na wa-
tumishi kufanya kazi kwa weledi na 
kuondokana na dukuduku miongoni 
mwa wafanyakazi.

Aliwahimiza wafanyakazi wenye 
hoja kuziwasilisha katika mamlaka 
ili zipatiwe ufumbuzi.

“Pale penye hoja kama madeni na 
stahiki mbalimbali leteni, tufanye 
tuhakiki na kulipa madeni na stahili 
mbalimbali,” alisema. 

Katika hatua nyingine, Naibu 
Waziri huyo alitembelea watoto 
waishio katika makao ya Taifa ya 
kulelea watoto wenye mazingira 
magumu kikombo na kutoa zawadi 
kwa ajili ya sikukuu ya Eid El Fitr.

Alisema zawadi hiyo imetolewa 
na Rais Samia Suluhu Hassan 
kuwawezesha watoto hao kushere-
hekea siku hiyo kwa furaha kama 
ilivyo kwa familia zingine.

Akizungumza baada ya kupokea 
zawadi hizo, Mkuu wa Makao hayo, 
Tullo Masanja, alimshukuru Rais Sa-
mia kwa kuwakumbuka watoto hao.

Meneja wa Mradi wa Elimu Jumuishi Tanzania wa Kanisa la FPCT, Ibrahim Suleiman,  akizungumza kwenye warsha ya mgawanyo wa maju-
kumu kwa kamati mbalimbali, zikiwamo baraza la watoto, kikundi cha wazazi na wadau wa elimu jumuishi kutoka wilaya ya Bahi na Jiji la 
Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Aidha, alimwagiza 
Katibu Mkuu wa idara 
hiyo, Dk. John Jingu, 
kutumia wataalamu 
wake kusimamia ma-
jukumu ya wizara na 
kuhakikisha watumishi 
wanafanya kazi kwa 
weledi.



Na Grace Mwakalinga, 
MBOZI

M
KUU wa Mkoa wa 
Songwe, Nicodemas 
Mwangela, ameahidi 
kufikisha malala-

miko yaliyotolewa na madiwani 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbozi kwenye ngazi kuu ya ki-
taifa juu ya matumizi mabaya ya 
madaraka, ubadhirifu wa fedha 
unaodaiwa kufanywa na Mku-
rugenzi wa Halmashauri hiyo, 
Hanji Godigodi.

Mwangela alitoa kauli hiyo 
jana wakati akifunga kikao maal-
um cha Baraza la Madiwani ali-
chokiitisha kwa lengo la kusiki-
liza malalamiko na majibu ya 
Mkurugenzi kutokana na tuhu-
ma zilizoelekezwa dhidi yake.

Alisema hoja na malalamiko 
yaliyotolewa na madiwani 
amezipokea kwa sababu yeye 
sio mwenye uamuzi wa mwisho 
atafikisha kwenye ngazi ya juu 

ili kupata ufumbuzi kwa masu-
ala hayo. Aliwaomba madiwani 
kuendelea kumpatia ushirikiano 
mkurugenzi huyo, wakisubiri 
uamuzi wa Serikali Kuu kwa ku-
hakikisha wanasimamia na ku-
kamilisha miradi mbalimbali ya 
maendeleo.

Hata hivyo, Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi, 
Hanji Godigodi, aliwaomba ra-
dhi madiwani kwa mambo mbal-
imbali aliyotuhumiwa kuyafanya 
na kuahidi kutorudia tena.

Alisema Baraza la Madiwani 
lilimtaka kujibu hoja tisa ambazo 
zilihusu usimamizi wa miradi na 
alifanikiwa kuzitolea ufafanuzi li-
cha ya kukiri pia kuwa taarifa ya 
hoja hizo haikukamilika.

“Nawaomba radhi madiwani 
wote wa Halmashauri ya Mbozi 
kwa mambo yote niliyoyafanya 
mimi ni binadamu nina mapun-
gufu naahidi kubadilika na kuto-
rudia tena, kikubwa tuendelee 
kushirikiana,” alisema Godigodi.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbozi, George 
Msyani, alisema wakati wanaen-
delea kusubiri uamuzi  kutoka 
kwa viongozi wa juu wa kitaifa 
ni muhimu sasa kuendelea kush-
irikiana ili kuongeza makusanyo 
kutoka kwenye vyanzo mbalim-
bali vya mapato.

Alisema wilaya hiyo ina vyan-
zo vingi vya mapato, lakini tatizo 
fedha zinazokusanywa ni ndogo 
na aliagiza usimamizi zaidi kwa 
kuwaomba maofisa wanaosima-
mia ukusanyaji kuwa wazalendo.

Awali, madiwani hao wakati 
wakichangia hoja, walidai kuwa 
Mkurugenzi aliwahi kuandika 
bango la kupiga marufuku madi-
wani kuingia kwenye ofisi yake.

Kauli hiyo ilithibitishwa na 
Diwani wa Bara, Aloyce Mdala-
vuma aliyedai Mkurugenzi ame-
kuwa na manyanyaso kwa wa-
tumishi hali iliyosababisha pia 
kuweka bango katika ofisi yake 
kuzuia madiwani kutokanyaga 

ofisini kwake waraka ambao pia 
ulimfikia Makamu Mwenyekiti 
wa halmashauri kwa wakati huo.

Diwani wa Itumpi, Samson 
Nzunda, alisema watumishi wa 
halmashauri wanahusika na 
ubadhirifu wa fedha za miradi 
na kuhitaji TAKUKURU kuin-
gilia kati na kwamba yuko tayari 
kutoa ushirikiano atakapohitaji-
ka kwa kuwa anawafahamu.

Diwani wa Nyimbili, Tinson 
Nzunda, aliliambia Baraza hilo 
kuwa miongoni mwa masu-
ala yanayomkabili Mkurugenzi 
huyo ni matumizi mabaya ya 
fedha zinazotokana na maku-
sanyo ya kahawa Sh. milioni 187.

Alisema baada ya kubaini usi-
mamizi mbovu wa makusanyo, 
walimshauri mkurugenzi ku-
unda kikosi kazi cha kufuatilia, 
lakini aligoma kutoa ushirikiano 
na kuamua madiwani kujitolea 
kwa gharama zao kufuatilia na 
kubaini kiasi hicho cha fedha 
kingeweza kupotea.

RC kufikisha malalamiko ya madiwani ubadhirifu fedha
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Zaidi ya watu 4,000 wafanyiwa ukatili Mbarali

habari mbeya

Gari maalum 
la kunyanyua 
magari ‘Break 
Down’ likijiandaa 
kulinyanyua 
lori la mizigo 
lililoanguka 
katika eneo la 
kona za Mwam-
begele, wilayani 
Rungwe, mkoani 
Mbeya juzi. 
PICHA: NEBART 
MSOKWA

Viongozi 
watakiwa 
kuiga mfano 
wa Rais Samia
Na Nebart Msokwa, KYELA

WATUMISHI wa umma wa ngazi 
mbalimbali za uongozi nchini, wam-
etakiwa kuiga uadilifu wa Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa kuwa kiongozi 
huyo hajawahi kutuhumiwa mahali 
kwa ufisadi licha ya kutumikia taifa 
kwa muda mrefu kwenye nyadhifa 
mbalimbali.

Kauli hiyo ilitolewa juzi wilayani 
Kyela na Askofu Mkuu wa Kanisa la 
Assemblies of God Tanzania (TAG), 
Dk. Barnabas Mtokambali, wakati 
wa ibada maalum ya kuweka wakifu 
viongozi wapya wa kanisa hilo Jimbo 
la Mbeya Kusini.

Alisema hakuna mahali popote 
zimewahi kusikika tetesi za Rais Samia 
kutokuwa mwadilifu kwenye uongozi 
hali inayowafanya Watanzania ku-
tokuwa na wasiwasi na uongozi wake.

“Hatujasikia minong’ono ya siri wala 
ya wazi kwamba kiongozi huyu ni 
fisadi ama ni mla rushwa, kwa hiyo 
ni vizuri sana viongozi wengine wa 
serikali wakaiga mfano wake kwa 
kuepuka rushwa na matumizi mabaya 
ya madaraka,” alisema Mtokambali.

Alisema uadilifu wa Rais Samia ndio 
uliomfanya ateuliwe na aliyekuwa rais 
wa awamu ya tano, Hayati Dk. John 
Magufuli, amteue kuwa mgombea 
mwenza kwenye Uchaguzi Mkuu wa 
2015 na wa 2020.

Aliwataka viongozi wenzake wa dini 
wakiwamo waliosimika wakfu kwenye 
jimbo hilo kuisaidia serikali kwa kuke-
mea mambo maovu kwenye jamii ili 
taifa liendelee.

Alisema viongozi wa dini wataende-
lea kuiunga mkono serikali kwa kuke-
mea mambo mabaya yanayofanyika 
kwenye jamii huku akisisitiza kuwa 
wataendelea kuwaombea viongozi wa 
serikali ili waliongoze taifa kwenye 
miongozo inayotakiwa.

Katika ibada hiyo, Dk. Mtokambali 
alimweka wakifu, Meshaki Njowela 
kuwa Askofu mpya wa kanisa hilo 
Jimbo la Mbeya Kusini akimrithi 
Askofu Daison Ipambalaga.

Wakizungumza wakati wa ibada 
hiyo, baadhi ya maaskofu wa kanisa 
hilo waliwaomba waumini na mad-
hehebu mengine kushikamana ndani 
na nje ya makanisa yao ili kudumisha 
amani ya nchi.

Askofu aliyemaliza muda wake, Ip-
ambalaga aliahidi kuendelea kushiriki-
ana na Njowela kuwaongoza waumini 
wa kanisa hilo ili kuhakikisha waumini 
hao wanaendelea kuwa wamoja.

Alisema alikubali kumkabidhi mwen-
zake nafasi hiyo kwa amani na ndiyo 
maana ataendelea kushirikiana naye 
kwenye uongozi ikiwa ni pamoja na 
kumwongoza kwenye baadhi ya vitu 
ambavyo vitakuwa vigeni kwake.

“Hii kazi ni ngumu sana, lakini 
tunaifanya kwa moyo wote kutokana 
na kwamba ni kazi ya Mungu, wakati 
mwingine huwa inatufanya tusilale us-
ingizi, hivyo nakuomba ndugu yangu 
Njowela uwe mvumilivu kwenye kazi 
hii,” alisema.

Naye Askofu, Njowela alisema ana 
uzoefu kwenye kazi hiyo kutokana 
na muda wote ambao Ipambalaga 
alikuwa Askofu yeye alikuwa msaidizi 
wake.

Na Nebart Msokwa, MBARALI

WATU 4,223 wamefanyiwa 
ukatili wa aina mbalimbali kati-
ka Wilaya ya Mbarali katika kip-
indi cha miaka mitano kuanzia 
2015 mpaka 2020 hali ambayo 
inadaiwa kutishia ustawi wa wa-
nanchi wa wilaya hiyo.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa 
wilaya hiyo, David Makere, alise-
ma hayo katika Kata ya Madibila 
wakati wa uzinduzi wa kampeni 
ya kupinga ukatili wa kijinia na 
uhifadhi wa vyanzo vya maji in-
ayofanywa na shirika lisilokuwa 
la kiserikali la Save Life Organi-
zation of Tanzania (SALIOTA).

Alisema watu hao walio-
fanyiwa ukatili na kutoa taarifa 
kwenye mamlaka mbalimbali, 
wanawake ndio waliokuwa 
wengi zaidi ikilinganishwa na 
wanaume.

Alisema wanawake walikuwa 

3,449 huku wanaume wakiwa 
774 na taarifa za ukatili huo zi-
likuwa zinaripotiwa kwenye vi-
tuo vya kutolea huduma za afya, 
polisi, ofisi za ustawi wa jamii 
na kwa maofisa maendeleo ya 
jamii pamoja na mashirika yasi-
yokuwa ya kiserikali.

“Ili kukabiliana na tatizo hili 
tumekuwa tukitoa elimu kwa 
jamii ili tusaidiane kukabiliana 
na tatizo hili kwa sasa tume-
shatoa elimu ya kukabiliana na 
tatizo hili la ukatili kwa walimu 
wakuu na walimu wanasihi na 
tunaendelea kutoa elimu kwa 
makundi mengine,” alisema 
Makere.

Ilisema idadi ya taarifa za 
ukatili ambazo zimekuwa ziki-
tolewa zimekuwa zikitofautiana 
mwaka hadi mwaka na mwaka 
2018 idadi ya taarifa ilikuwa kub-
wa kuliko miaka yote kwa kuwa 
na taarifa 946.

Mkurugenzi wa Shirika la 
SALIOTA, Elisha Mwanikawage, 
alisema lengo la shirika hilo ni 
kuhakikisha ukatili wa kijinsia 
hasa kwa wanawake na wa-
toto katika wilaya hiyo ikiwamo  
kuweka usawa wa upatikanaji 
wa huduma za kijamii kwa us-
awa.

Alisema watahakikisha ku-
nakuwapo na usawa wa upati-
kanaji wa elimu kwa watoto wa 
kike na wa kiume, upatikanaji 
wa huduma za afya pamoja na 
upatikanaji wa maji.

Alisema vilevile watahakiki-
sha wanakomesha ukataji ovyo 
wa miti pamoja na uchomaji wa 
misitu ya asili na isiyokuwa ya 
asili ili kulinda mazingira.

“Tutahakikisha pia tunake-
mea ujangili wa wanyamapori 
walioko ndani ya hifadhi za taifa 
na kwenye mapori tengefu ili 
tuhakikishe hawa wanyama wa-

nakuwa na faida kwa vizazi vya 
sasa na vya baadaye,” alisema 
Mwanikawage.

Akizindua kampeni hiyo, 
Mbunge wa Viti Maalumu kupi-
tia Jumuiya ya Wazazi wa Chama 
Cha Mapinduzi Taifa, Bahati 
Ndingo, aliwataka wadau hao 
kuhakikisha wanafikisha elimu 
ya kupinga ukatili wa kijinsia 
maeneo ya vijijini kwa kuwa 
maeneo hayo ndiyo yenye tatizo 
kubwa zaidi.

Alisema moja kati ya vyanzo 
vya ukatili wa kijinsia kwenye 
jamii ni imani potofu miongoni 
mwa wananchi hasa vijijini am-
bako elimu ni ndogo kuhusu 
ukatili.

Alilipongeza Shirika la SALI-
OTA kwa kuanzisha kampeni 
hiyo kwa maelezo kutasaidia 
kutokomeza ukatili pamoja 
na kuyalinda mazingira katika 
wilaya hiyo.

Jumatano Mei 12, 2021
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Sababu za kufungwa vituo vidogo vya polisi zatajwa
Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR 

UHABA wa askari wa Jeshi la 
Polisi umesababisha kufungwa 
kwa baadhi ya vituo vidogo vya 
jeshi hilo vilivyopo mjini na nje 
ya Mji wa Zanzibar.

Hayo yalisemwa katika kikao 
cha Baraza la Wawakilishi na 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Pili wa Rais, Dk. Khalid Salum 
Mohamed, wakati akijibu swali la 

Mwakilishi wa Mfenesini, Macha-
no Othman Said, aliyetaka kujua 
sababu za kufungwa kwa vituo 
vya polisi.

Dk. Mohamed alizitaja sababu 
za msingi za kufungwa kwa vituo 
hivyo ni uhaba wa askari wa Jeshi 
la Polisi unaowakabili kwa sasa, 
ambao umechangiwa kwa kiasi 
kikubwa kwa muda mrefu jeshi 
hilo kutotoa ajira za kujaza nafasi 
ya askari waliostaafu na walioa-
cha kazi.

Alivitaja vituo vidogo vya Jeshi 
la Polisi vilivyofungwa au ven-
gine hufunguliwa kuanzia asu-
buhi na kufungwa jioni, ikiwamo 
Mlandege, Malindi na Muembe 
Mchomeke.

Hata hivyo, alisema baadhi 
ya vituo hufunguliwa kwa kadri 
ya hali halisi ilivyo kwa mfano, 
katika kipindi hiki cha Mwezi 
Mtukufu wa Ramadhani, baadhi 
ya vituo vinafanya kazi kwa ajili 
ya kuweka usalama na ulinzi wa 

mali za wananchi kutokana na 
kuwapo kwa mzunguko mkubwa 
wa wananchi.

‘’Mheshimiwa Spika, napenda 
kukiri kwamba baadhi ya vituo 
vya Jeshi la Polisi vilivyopo mae-
neo mbalimbali ya mjini na nje 
ya mji vimefungwa, kwa sababu 
mbalimbali ikiwamo uhaba wa 
askari wa kufanya kazi, ingawa 
baadhi ya wakati vituo vinafun-
guliwa kutokana na mahitaji hal-
isi,” alisema.

Mtambo wakwamisha 
mjadala barazani
Na Mwandishi Wetu, ZANZI-
BAR

W
AJUMBE wa Baraza 
la Wawakilishi Zan-
zibar wamekwama 
kujadili makadirio 

na matumizi ya Bajeti ya Wizara 
ya Nchi Ofisi ya Rais (Uchumi na 
Uwezeshaji) ya mwaka wa fedha 
2021/2022, baada ya mtambo wa 
vipaza sauti kuharibika.

Uamuzi wa kuahirisha kikao 
ulitangazwa jana na Mwenyekiti 
wa Baraza Mwanaasha, Khamis 
Juma, muda mfupi baada ya ku-

ingia katika ukumbi wakati wa-
jumbe wakijiandaa na kipindi 
cha maswali na majibu asubuhi 
wakiwa katika utulivu.

“Waheshimiwa wajumbe, ku-
tokana na tatizo la mitambo yetu 
ya vipaza sauti kuwa na tatizo, 
naahirisha kikao mpaka kesho 
asubuhi,” alisema Mwanaasha na 
wasaidizi wake kuanza kunyany-
ua sifa ya baraza na kutoka nje 
ya ukumbi. Akizungumzia na Ni-
pashe kuhusu tatizo hilo, Katibu 
wa Baraza la Wawakilishi, Raya 
Issa Mselem, alisema mtambo 
wa vipaza sauti unakabiliwa na 

matatizo ya kiufundi, lakini juhu-
di za kutafuta vifaa kutoka nje ya 
nchi zinaendelea kufanyika.

“Tumeagiza vifaa Uingereza, 
lakini upatikanaji wake bado 
mgumu, tunaendelea kutafuta 
ili kuondoa tatizo la vipaza sauti 
kuharibika.” alisema Raya, lakini 
hakufafanua mtambo huo uliten-
genezwa mwaka gani na kikomo 
cha matumizi.

Alisema mafundi wanaendelea 
kurekebisha matatizo yaliyoji-
tokeza ili wajumbe waweze kue-
ndelea kama kawaida na vikao 
vya bajeti ya mwaka wa fedha 

2021/2022, ingawa hakufafanua 
kuhusu malipo ya posho za wa-
jumbe kwa siku hiyo baada ya 
kikao kutokufanyika.

Tatizo la Baraza la Wawakilishi 
kuahirisha vikao kutokana kuhar-
ibika kwa mfumo wa mtambo wa 
vipaza sauti, limekuwa la kawai-
da kujitokeza, ingawa mafundi 
wamekuwa wakifanya jitihada za 
kurekebisha kwa wakati. 

Baada ya kikao kuahirishwa, 
baadaye Kamati ya Kudumu ya 
Uongozi ya Baraza la Wawakilishi 
ilikutana, lakini haikufahamika 
ajenda ya kikao hicho.

SMZ yaeleza 
mchango wa
wanaoishi nje
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

SERIKALI ya Mapinduzi ya 
Zanzibar, imesema wananchi 
wameanza kuona matunda na 
mchango wa Diaspora kwa ajili ya 
shughuli za maendeleo na kukuza 
uchumi, baada ya serikali kupiti-
sha sera yake mwaka 2017.

Hayo yalisemwa na Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Rais (Kazi, Uchumi 
na Uwekezaji), Mudrik Ramad-
han Soraga, wakati akiwasilisha 
makadirio ya mapato na matumizi 
ya ofisi hiyo kwa mwaka wa 
fedha 2021/2022.

Alisema serikali baada ya 
kufanikiwa kutayarisha sera ya 
Diaspora ya mwaka 2017 na 
sheria nambari 4 ya mwaka 2020 
inayohusu mambo ya Diaspora, 
matunda yake yameonekana 
ikiwamo upatikanaji wa huduma 
za kijamii, maendeleo na kiuchumi 
kwa wananchi wa Zanzibar.

Alieleza kuwa Wazanzibari 
waliopo nje ya nchi wamekuwa 
mstari wa mbele katika kusaidia 
maendeleo ya sekta ya elimu, 
afya na upatikanaji wa huduma za 
majisafi vijijini.

Alisema wana waliopo nje ya 
nchi wamesaidia miradi ya upa-
tikanaji wa huduma za majisafi 
na salama katika visiwa vidogo 
vilivyopo Pemba ikiwamo Kisiwa 
Panza na Uvinje katika usamba-
zaji wa huduma ya majisafi na 
salama na ujenzi wa madarasa.

‘’Sera ya Diaspora ya mwaka 
2017 pamoja na sheria namba 4 
ya wanadiaspora na wananchi 
kwa ujumla matunda yake 
tumeanza kuyaona, ambapo 
tumefanikiwa kuwaunganisha kwa 
kuwatambua wote waliopo katika 
mabara yote duniani,’’ alisema.

Soraga aliwataja wana Diaspora 
waliojitokeza na kutambuliwa 
rasmi ni kutoka nchi za Skandina-
via zikiwamo Denmark, Sweden, 
Finland na Uholanzi.

Nchi nyingine ambazo wana 
Diaspora wake wametambuliwa 
ni Uingereza, Marekani, India na 
Afrika Kusini.

 
Mwakilishi wa Jimbo la Mwera, Mihayo Juma Nhunga (kushoto), akijadiliana jambo na Mwakilishi wa Jimbo la Chumbuni, Miraji Kwanza 
katika kikao cha Baraza la Wawakilishi Zanzibar juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

‘’Sera ya Diaspora ya 
mwaka 2017 pamoja 
na sheria namba 4 ya 
wanadiaspora na wa-
nanchi kwa ujumla 
matunda yake tumean-
za kuyaona, ambapo 
tumefanikiwa kuwaun-
ganisha kwa kuwatam-
bua wote waliopo 
katika mabara yote 
duniani,’’ alisema.
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Waziri aipa neno WHO
kuhusu chanjo ya corona
Na Thobias Mwanakatwe

WAZIRI wa Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki, Balozi Liberata 
Mulamula, amesema chanjo ya corona 
ni muhimu, lakini kinachotakiwa ni kwa 
Shirika la Afya Duniani (WHO) lisaidie 
kuleta imani kwa wananchi, kwamba 
chanzo hizo zitasaidia bila kuleta mad-
hara kwa watakaoitumia.

Alitoa msimamo huo katika kipindi 
cha dakika 45 kinachorushwa na lunin-
ga ya ITV, baada ya kuulizwa msimamo 
wa Tanzania kuhusu chanjo ya corona 
ambayo WHO ilisisitiza kila nchi iweze 
kuipata ili kupunguza vifo vinavyoto-
kana na corona.

“Chanjo ni muhimu sana na ndio 
maana kila mtu anapenda kumpele-
ka mtoto wake kupata chanjo, WHO 
wasiende kwenye majukwaa na kusema 
chanjo ni muhimu, kinachotakiwa wa-
tusaidie kutupa imani kwamba chanjo 
hizi zitatusaidia bila kutuletea madha-
ra,” alisema.

 Balozi Mulamula alisema kwa kuwa 

WHO ndio inayoratibu chanjo hii na 
ina wataalamu, kuna umuhimu kuunda 
hata task force (kikosi kazi) nchini ili ku-
pata chanjo ambayo itatulinda, badala 
ya kutoa maagizo tu.

“Sihoji hata mara moja kuhusu 
umuhimu wa chanjo, lakini cha msingi 
tupate chanjo ambayo itatulinda kwa 
kutumia wataalamu wa WHO, tunataka 
kuona chanjo ambayo imeidhinishwa 
na WHO ndiyo itumike, tusiyaachie 
makampuni,” alisema.

Balozi Mulamula alisema Tanzania 
yupo mwakilishi wa WHO, lakini ana-
washirikisha vipi wataalamu wa nchini 
badala ya kuendelea kusema Tanzania 
imejitenga katika chanjo hii, wakati 
hakuna jitihada zilizochukuliwa na 
shirika hilo.

Alisema Tanzania siyo kwamba 
inazuia chanjo, ndio maana katika 
Umoja wa Afrika tunatakiwa tuwe 
na chanjo yetu ya uhakika, ambapo 
wataalamu wanatakiwa wasaidie katika 
hili, na kwamba suala hili lisiingie siasa 
bali waachiwe wataalamu wafanye kazi 

yao.
Balozi Mulamula alisema janga la co-

rona bado ni changamoto katika nyanja 
ya kimataifa ambapo nchi ndogo na 
kubwa zote zimeathirika, na hata baada 
ya kupatikana chanjo, bado kuna mkan-
ganyiko kama italeta majibu hasa ikiz-
ingatia imeanza kuleta madhara katika 
baadhi ya nchi.

Alisema Umoja wa Afrika umejipanga 
katika janga hili la corona ambapo zime-
undwa ‘task force’ mbili, moja ikihusika 
na janga la corona kwa ujumla kwa 
kutafuta fedha na nyingine ikishughu-
likia suala la chanjo ili kuwapo  uratibu 
mzuri, ambao utaendana na mazingira 
ya nchi za Afrika.

“Kimsingi hakuna nchi inayoweza 
kusimama pekee yake na sisi kama Wiz-
ara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki, jukumu letu kubwa 
ni kuangalia ni namna gani tutashiriki-
ana na nchi zote katika janga la corona 
kwani hakuna nchi yenye jawabu, kila 
nchi inajaribu kuona jinsi itakavyookoa 
wananchi wake,” alisema.
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Serikali yatangaza 
kupanda bei ya 
pamba
Na Happy Severin, BUSEGA

SERIKALI imetangaza kupanda kwa 
bei ya pamba katika msimu mpya 
wa ununuzi 2020/21, kuwa Sh. 1,050 
kwa daraja la kwanza.

Aidha kwa daraja la pili kilo moja 
itanunuliwa kwa Sh. 525.

Bei hiyo mpya imetangazwa jana 
ikiwa ni ongezekezo la Sh. 240 
lililotangazwa mwaka jana msimu 
wa 2019/20 iliyokuwa Sh. 810 kwa 
kilo moja.

Akitangaza bei hiyo kwa niaba ya 
Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Anthony 
Mtaka, Mkuu wa Wilaya ya Busega, 
Tano Mwera, alisema kuwa licha 
ya bei kupanda bado tija imekuwa 
ndogo kwenye zao hilo.

Mwera alisema kuwa katika 
msimu wa mwaka huu, uzalishaji wa 
pamba umeongezeka kutoka tani 
122,650 mwaka 2019/20 na kufikia 
tani 393,000 msimu wa 2020/21 
ongezekezo la asilimia 68 ya uzal-
ishaji na Mkoa wa Simiyu umezali-
sha tani 141,095.

Aliitaka bodi ya pamba kush-
irikiana na mahakama, kuanzisha 
mahakama inayotembea ili kuwa-
chukulia hatua kali watakaobainika 
kuchezea mizani kwa lengo la 
kuwaibia wakulima.

Awali, akizungumza kwenye 
hafla hiyo Mkurugenzi wa Bodi ya 
Pamba, Marko Mtunga, alisema licha 
ya serikali kutoa elimu kwa wakuli-
ma kufuata kanuni bora za kilimo, 
bado eneo la kupanda kwa mstari 
limekuwa changamoto kubwa kwa 
wakulima. 

Aliwataka wadau wa zao hilo 
kuhamasisha wakulima kujiunga 
na AMCOS kutatua changamoto 
zinazowakabili. Joshua Emmanuel, 
mmoja wa wakulima alishukuru kwa 
ongezeko la bei, hata hivyo, alisema 
halijaleta matumaini kwa wakulima 
wengi kutokana na kutumia ghara-
ma kubwa katika uzalishaji.

Naye Katibu wa chama cha 
wanunuzi wa pamba nchini, Boaz 
Ogolla, alisema wanunuzi wako 
tayari kununua pamba yote waliyo-
zalisha wakulima kwa kuwa uwezo 
upo na uhitaji ni mkubwa kwenye 
viwanda vyao.

Watoto wapewa zawadi Sikukuu ya Eid El Fitr
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Exim imetoa msaada 
wa vyakula kwenye vituo 
vinne  vya kulelea watoto ya-
tima na wanaoishi katika mazin-
gira magumu vya Dar es Salaam, 
Mbeya, Shinyanga na Karatu.

Lengo ni kuwawezesha watoto 
hao waweze   kusherehekea vi-
zuri sikukuu ya Eid El Fitr.

Msaada huo ulikabidhiwa na 
viongozi waandamizi wa benki 
hiyo wakiwa wameambatana 

na wafanyakazi wengine na 
ulihusisha mahitaji muhimu 
ikiwamo mchele, mafuta ya 
kupikia, sukari, unga wa sembe, 
unga wa ngano, maharage 
pamoja na katoni za juisi na maji 
ya kunywa.

Akiwasilisha msaada huo ka-
tika kituo cha kulelea watoto 
yatima na wanaoishi katika maz-
ingira magumu cha New Faraja 
Orphanage Centre   kilichopo 
Mburahati Dar es Salaam, Me-
neja Masoko na Mawasiliano 

wa Benki ya Exim, Stanley Kafu, 
alisema imekuwa ni utaratibu wa 
benki hiyo kusaidia makundi na 
taasisi mbalimbali kupitia mpan-
go wake wa uwajibikaji kwa jamii 
unaofahamika kwa jina “Exim 
Cares”.

“Msaada huu ni maalum kwa 
ajili ya kusherehekea sikukuu 
ya Eid El Fitr, na ni mwendelezo 
wa utaratibu wetu wa kile amba-
cho tumekuwa tukikifanya kila 
mwaka ambapo wafanyakazi 
wa benki ya Exim pamoja na 

uongozi kwa ujumla tumekuwa 
tukiguswa kuhakikisha kwamba 
watoto wanaoishi kwenye vituo 
hivi wanafurahia Sikukuu hizi 
kama wenzao waliopo majum-
bani,’’ alisema.

Kafu alivitaja vituo vingine am-
bavyo vimekabidhiwa msaada 
huo ni cha watoto yatima cha 
Nuru kilichopo jijini Mbeya, 
Kituo cha Shinyanga Society 
kilichopo mkoani Shinyanga 
na Kituo cha Shalom kilichopo 
wilayani Karatu.

Kafu alitoa wito kwa watoto 
hao kuhakikisha wanasoma 
kwa bidii huku wakitanguliza 
nidhamu kwenye kila jambo wa-
nalofanya ikiwamo masomo na 
shughuli zao za kila siku wawapo 
shuleni na kituoni hapo.

Wawakilishi wa vituo hivyo 
waliishukuru benki hiyo kwa 
uamuzi wake wa kuwakumbuka 
watoto yatima ili nao waweze 
kusherehekea vizuri sikukuu ya 
Eid El Fitr kama ilivyo kwa fa-
milia nyingine.

Mkuu wa Idara ya Masoko na Mawasiliano wa Benki ya Exim, Stanley Kafu (mwenye miwani), akikabidhi msaada wa 
vyakula kwa mlezi wa kituo cha kulelea watoto yatima cha New Faraja Orphanage cha Mburahati, jijini Dar es Salaam, ili 
kuwawezesha kufurahia Sikukuu ya Eid El-Fitr, kama watoto wengine waliopo majumbani. PICHA: MPIGAPICHA WETU



Na Mwandishi Maalum

MEI 10, mwaka huu, kampuni 
maarufu zaidi ya michezo ya 
kubashiri nchini ya SportPesa im-
etimiza miaka minne ya utendaji 
kazi hapa nchini.

Kwa sasa, SportPesa ndio kam-
puni maarufu zaidi nchini katika 
zile zinazojihusisha na mchezo 
wa kubahatisha na kuna mengi 
wameyafanya katika kipindi cha 
miaka minne tu nchini, na kuwa 
gumzo kuliko kampuni nyingine.

Unaweza kusema si kazi nyepe-
si kusema kwamba wamefika 
hapo haraka sana kwa kujijengea 
heshima kubwa na mafanikio ya 
juu ndani ya kipindi kifupi cha 
miaka minne tu. 

Wakati mwingine si vizuri kujis-
ifia, lakini kama wangepata nafasi 
ungeweza kuwaambia SportPesa 
wana haki ya kujisifia kwa kuwa 
wamefanya makubwa na hasa ka-
tika jamii ya Watanzania.

Jamii ya wanamichezo na hasa 
ya mchezo wa soka inaweza 
kuwa shahidi namba moja wa 
SportPesa, kwamba wamefanya 
makubwa na kuchangia kwa uku-
bwa sana maendeleo ya jamii ya 
wanamichezo. 

Yanga na Simba
Kama unakumbuka, si mbali 

sana, Aprili mwaka 2017 ndio 

kipindi SportPesa walitangaza 
kuingia mkataba na klabu kubwa 
mbili za Yanga na Simba. Ulikuwa 
mkataba mnono wa miaka mi-
tano wenye thamani ya zaidi ya 
Sh. bilioni 10 kwa kuwa kila timu 
ingepata kwa kuanzia mwaka 
wa kwanza takribani Sh. bilioni 
moja na baada ya hapo ikawa ina-
chukua zaidi ya bilioni kila moja, 
si jambo dogo.

Huu ndio udhamini mkubwa 
zaidi kwa Yanga na Simba tangu 
zilizoanzishwa mwaka 1935 na 
1936. Udhamini ambao wengi 
hawakuamini kama unaweza 
kufanyika na ukaendelea. Sasa 
umebakiza mwaka mmoja tu ku-
malizika, huku wengi wakitega 
masikio kuhusiana na wakombozi 
hao wa Yanga na Simba, wanain-
gia mkataba huu kwa muda gani 
tena ili kuendeleza mapinduzi ya 
soka kupitia wadau wa mchezo 
huo SportPesa.

Singida United:
Wengi waliamini SportPesa 

ingeweza kuishia kwa Yanga na 
Simba kwa kuwa ilimwaga kiasi 
kikubwa cha fedha kwa wakong-
we hao. Lakini bado SportPesa 
ikaendeleza udhamini tena, safari 
ikishuka kwa timu nyingine kama 
Singida United ambayo wakati 
huo ilikuwa katika Ligi Kuu Bara 
na ikawa timu ya kwanza kutoka 

nje ya mkoa wa Dar es Salaam 
kudhaminiwa na kampuni hiyo.

Wakati huo, Singida United 
ikawa moja ya mfano wa kuigwa.

Namungo FC:
SportPesa haikuishia hapo, 

hata baada ya kuachana na Sin-
gida United, baadaye walionye-
sha kwamba wana nia ya kuen-
delea kusaidia michezo na soka 
walijikita hasa baada ya kumwaga 
mamilioni mengine ya fedha kwa 
Namungo FC ambayo nayo ilio-
nyesha mchango wa SportPesa 
una manufaa makubwa.

Manufaa hayo ni pamoja na 
Namungo FC kufuzu kucheza 
Kombe la Shirikisho la Caf. Ikawa 
si kushiriki tu, badala yake ika-
pambana na kufikia hadi hatua 
makundi na kuandika rekodi 
mpya ya aina yake.

Ndani ya Namungo FC, Sport-
Pesa ilikuwa sehemu ya mafani-
kio hayo na unaona katika msimu 
mmoja, SportPesa ikawa md-
hamini ambaye anadhamini timu 
mbili kutoka nchi moja zilizofani-
kiwa kuingia hatua ya makundi 
katika Kombe la Shirikisho Afrika 
na Ligi ya Mabingwa Afrika am-
bayo ni Simba, si jambo dogo.

Mkataba wa Yanga na Simba 
kwa SportPesa umebakiza mwa-
ka mmoja tu na miaka minne ili-
yopita, inaonyesha kiasi gani im-
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SportPesa yajivunia 
miaka 4 mlima wa 
maendeleo TZ

echangia mabadiliko makubwa 
katika michezo nchini.

Soka limefaidika zaidi, limein-
gia katika mabadiliko makubwa 
ambayo yanaufanya mchezo huo 
kuingia kwenye rekodi mpya na 
mafanikio makubwa, mfano chini 
ya SportPesa, Simba inakwenda 
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika mara mbili ndani ya mis-
imu mitatu, si mchezo.

SportPesa Super Cup:
Utaona mafanikio makubwa ya 

udhamini wa SportPesa kwa kla-
bu nne tulizozitaja na hatua kub-
wa iliyofikiwa lakini hiyo haitoshi, 
SportPesa iliandaa mashindano 
makubwa ya SportPesa Super 
Cup.

Mara moja ikiwa jijini Dar es Sa-
laam na mara nyingine katika mji 
wa Nakuru nchini Kenya na kote 
mambo yakaenda kwa mafanikio 
makubwa. Utaona ushiriki wa 
timu, si za Tanzania tu lakini Ken-
ya pia hata zile zisizodhaminiwa 
na wao SportPesa, maana yake 
walichokuwa wakiangalia ni 
kukua kwa mchezo wa soka.

Utaona michuano ya SportPesa 
Super Cup iliwashirikisha JKU ya 
Zanzibar, mingine ikawashiriki-
sha pia  Mbao FC ya Mwanza, 
lengo likuwa ni kuunga mkono 
maendeleo ya mpira wa Tanzania 
hadi visiwani Zanzibar.

Everton na Sevilla:
Udhamini mabadiliko makub-

wa katika ukuaji wa soka nchini, 
SportPesa  ikiendelea kumwaga 
mamilioni kuchangia. Utaona 
mwenyewe, yako makampuni 
kibao lakini hayakuwahi kurudi-
sha namna hii kwa jamii na kuna 
machache yalifanya vitu kadhaa 
yakiiga mfano mzuri wa Sport-
Pesa.

Ukiachana na udhamini na 
kuandaa michuano hiyo, SportPe-
sa iliweka rekodi nyingine kubwa 
kuileta timu ya Everton FC yenye 
rekodi kubwa ya aina yake katika 
soka la England, ikiwa moja ya 
timu mwanzilishi wa ligi hiyo.

Everton FC kutoka jijini Liver-
pool ikiongozwa na nyota Wayne 
Rooney, ilitua nchini na kucheza 
na Gor Mahia ya Kenya walioku-
wa mabingwa wa SportPesa Su-
per Cup mwaka 2017 na wapenda 
soka nchini ndio waliofaidika 
zaidi kwa nafasi hiyo kubwa na ya 
aina yake.

Acha hiyo, mabingwa mara 
nyingi zaidi wa Europa Cup, Se-
villa kutoka Hispania, nao walitua 
nchini mwaka 2019 na kucheza 
mechi ya kirafiki dhidi ya ma-
bingwa mfululizo Simba, mechi 
iliyokuwa na burudani kubwa na 
aina yake.

Unawezaje kupata nafasi ya 
kuiona timu inayoshiriki EPL, ligi 
maarufu duniani au Sevilla kuto-
ka La Liga, moja ya ligi bora zaidi 
duniani, timu zake zikicheza kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa 
jijini Dar es Salaam (wakati huo 
wa Uwanja wa Taifa), kama si 
SportPesa?

Nyasi za kisasa:
Moja ya viwanja vyenye ‘pitch’ 

bora kabisa na ya kisasa ni 
Uwanja wa Benjamin Mkapa na 
gharama za ukarabati za uwekaji 
nyasi hizo mpya kwa mamilioni 
ya fedha, zilitolewa na SportPesa.

Kama hiyo haitoshi, moja ya 
viwanja vyenye vyumba bora vya 
kubadilishia nguo katika Ukanda 
wa Afrika Mashariki na Kati ni 
Uwanja wa huo na vyumba hivyo 
vilikarabatiwa na kutengenezwa 
na SportPesa. Nini kingine unaki-
taka kutoka kwa waungwana 
hawa, wanaojali kukua kwa mich-
ezo na maendeleo ya mchezo wa 
soka nchini?

Miaka minne, SportPesa wame-
fanikiwa kuandika rekodi kubwa 
ambazo wengine watahitaji 
miaka zaidi ya 10 kuifikia. Na in-
awezekana kabisa kama kutaku-
wa na msaada mkubwa wa watu 
kuendelea kuwaunga mkono, 
bila shaka watafanya makubwa 
maradufu katika maendeleo ya 
soka na michezo mingine hapa 
Tanzania.

Wachezaji wa Simba wakiwa na wenzao wa Sevilla kutoka Hispania. Chini; kikosi cha Everton 
ya England kilipokuja nchini mwaka 2017. NA MPIGAPICHA WETU
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Juve yatishiwa kufukuzwa Italia

LONDON, England 

HARRY Kane amemwambia mmiliki 
wa timu hiyo, Daniel Levy apokee ofa 
ambazo zimekuwa zikimhitaji.

Klabu mbalimbali zimekuwa ziki-
hitaji saini ya nyota huyo ili ziweze 
kupata huduma yake kwa ajili ya 
kuzitumikia kwa msimu ujao.

Miongoni mwa timu ambazo zime-
peleka ofa ya kumpata nyota huyo ni 
pamoja na Manchester United ambayo 
iliweka dau la pauni milioni 90 kwa 
ajili ya kumpata mshambuliaji huyo.

“Hatima yangu itajulikana baada ya 
euro 2020, lakini kama kuna ofa Tot-
tenham wanatakiwa kuipokea,” alise-
ma Kane akinukuliwa na BT Sport.

“Kwa sasa sitaki kuzungumza sana, 
lakini kama kuna ofa zitakuja zina-
takiwa kupokelewa.”

Imekuwa ikielezwa kuwa Kane 
amewaambia mabosi wake kwamba 
anataka kuondoka ndani ya Spurs ili 
kwenda kujiunga kwenye timu inay-
oshiriki michuano ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya msimu ujao.

Kichapo cha mabao 3-1 walichoki-
pata Spurs dhidi ya Leeds mwisho 
wa wiki kimepunguza matumaini kwa 
timu hiyo kucheza Ligi ya Mabingwa 
Ulaya msimu ujao na alijiunga na timu 
hiyo mwaka 2004.

PARIS, Ufaransa

N
YOTA Eduardo Camavinga 
ametoa taarifa mpya juu ya 
hatima yake na uwezekano 
wa kuondoka Rennes.

Nyota huyo raia wa Ufaransa, anaji-
andaa kuungana na kikosi cha Didier 
Deschamps kwa ajili ya michuano ya 
Ulaya mwezi ujao, huku taarifa juu ya 
uhamisho wake na wapi atakuwapo 
msimu ujao zikishika kasi.

Licha ya nyota huyo, kinda wa mi-
aka 18 kuhusishwa na kuhamia mji 
mkuu wa Hispania kwa dau linalo-
tajwa kuwa euro milioni 65, Cama-
vinga anadai yeye kwa upande 

wake bado hajafikia hatua ya 
kufanya uamuzi kamili.

“Inafanya ujisikie vizuri 
sana kujua timu kama Real 
Madrid au Bayern zinavuti-
wa na hali yako,” alisema Ca-
mavinga akiiambia France 
Football. 

“Sitaweza kudanganya, 
bado sijaamua na familia 
yangu nini ambacho nita-

fanya.”
Real Madrid walitajwa kuwa 

na mpango wa kutaka kum-
nasa kwa dau la euro milioni 75 

msimu uliopita, lakini dau lake 
kwa sasa linaonekana kubadilika 

baada ya mazungumzo ya mka-
taba.

TURIN, Italia 

KLABU ya Juventus wameo-
nywa na Rais wa Shirikisho la 
Soka la Italia (FIGC), Gabriele 
Gravina kwamba wanakabili-
wa na kufukuzwa kutoka Serie 
A kama hawatajiondoa katika 
Super League.

Klabu ambazo hazijajitoa 
kwenye ligi hiyo mpya ya kla-
bu barani Ulaya ni Barcelona, 
Real Madrid na Juventus.

Miamba hao wa Italia, Real 
Madrid pamoja na Barcelona, ​​
ni moja ya matajiri watatu kati 
ya 12 wa Ulaya ambao wali-
saini kujiunga kwenye ligi hiyo 
yenye utata.

Milan, Inter na Atletico Ma-
drid walijiondoa kwenye ligi 

hiyo muda mfupi baada ya 
kutangazwa mwezi uliopita, 
baada ya uongozi wa klabu 
kubwa sita za England kujion-
doa, lakini Juve bado hawajay-
akataa mashindano hayo am-
bayo yanashinikiza mageuzi 
katika mpira wa miguu wa 
Ulaya.

UEFA wiki iliyopita ilizionya 
klabu hizo tatu kwamba zina 
hatari ya kuzuiliwa kwa saba-
bu ya msimamo wao usioy-
umba.

Lakini, Juve ilitoa taarifa 
ya pamoja ikielezea maonyo 
hayo kama “hayavumiliki” na 
“hayakubaliki”, ikisema kuwa 
mapinduzi ya muundo ni la-
zima yafanyike kwa faida ya 
mchezo.

Na Gravina ana matumaini 
Bianconeri watajiweka mbali 
na mashindano mapya yaliyo-
pendekezwa, la sivyo wataka-
biliwa na kufukuzwa kwenye 
Ligi Kuu Italia.

“Sote tumechoka kidogo na 
vita hii ya vuta nikuvute kati ya 
Uefa na klabu hizi tatu. Natu-
mai kuweza kupatanisha kati 
ya Juventus na Uefa.

“Sio nzuri kwa mpira wa 
miguu wa kimataifa, mpira 
wa miguu wa Italia, Juventus. 
Tayari tumesema kuwa chama 
cha mpira wa miguu kina-
heshimu sheria.

Mwenyekiti wa Juventus, 
Andrea Agnelli ametajwa 
kuhusika kwa kuwa na jukumu 
katika kuandaa Super League.

Camavinga: 
Sijaamua 

hatima 
yangu

Harry Kane 
ataka ofa 
zipokelewe



UNITED YAMKATA SANCHO  

WINGA wa Timu ya Taifa ya England na Borussia 
Dortmund, Jadon Sancho mwenye umri wa miaka 
21, sio kipaumbele cha usajili kwa klabu ya Man-
chester United. (Manchester Evening News)

CAMAVINGA ANUKIA ARSENAL

KIPAUMBELE cha usajili kwa Arsenal mwishoni 
mwa msimu huu ni kiungo, Eduardo Camavinga 
mwenye umri wa miaka 18, ambaye anachezea 
klabu ya Rennes. (Le10 Sport)

ZAKARIA SOKONI

KLABU ya Arsenal pia bado wana nia ya kumsajili 
kiungo wa klabu ya Borussia Monchengladbach na 
Uswisi, Denis Zakaria mwenye umri wa miaka 24. 
(90min)

GREALISH AGOMBEWA

MWAKILISHI wa kiungo wa Aston Villa na Timu 
ya Taifa ya England, Jack Grealish mwenye umri 
wa miaka 25, amesema kuna klabu nyingi ambazo 
zina mpango wa kumsajili nyota huyo. (SNTV via 
Birmingham Mail)

TOMORI MAMBO SAFI

KLABU ya AC Milan inataka kumsajili beki, Fikayo 
Tomori mwenye umri wa miaka 23 kwa mkataba 
wa kudumu. Beki huyo wa kati kutoka England 
kwa sasa yupo Milan kwa mkopo akitokea Chelsea. 
(Goal)

BARCA NA HAALAND

NYOTA wa Burussia Dortmund, Erling Braut Haal-
and bado ndio kipaumbele cha usajili kwa Barce-
lona mwishoni mwa msimu huu.(Marca)

AGUERO HATAKIWI

BARCELONA hawafikiri sana kuhusu usajili wa 
mshambuliaji wa Manchester City na Timu ya Taifa 
ya Argentina, Sergio Aguero mwenye umri wa 
miaka 32. (Mundo Deportivo)

SANCHEZ KUUZWA

KLABU ya Tottenham Hotspur inapanga kumuu-
za beki wa kati wa Colombia, Davinson Sanchez 
mwenye umri wa miaka 24, mwishoni mwa msimu. 
(Football Insider)

LEO, BELLERIN SOKONI

GOLIKIPA wa Ujerumani, Bernd Leno mwenye 
umri wa miaka 29 na beki wa kulia kutoka Hispania, 
Hector Bellerin (26), ni miongoni mwa wachezaji 
sita ambao Arsenal watawaingiza sokoni mwishoni 
mwa msimu. (Football London)

WILLOCK MAMBO SAFI

KLABU ya Newcastle United inataka kumsajili 
winga, Joe Willock mwenye umri wa miaka 21 
kutoka Arsenal kwa mkataba wa kudumu. Willock 
amelivutia benchi la ufundi la Newcastle ambako 
anacheza kwa mkopo. (Talksport)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

E
DINSON Cavani amemaliza 
uvumi wa muda mrefu kwa 
kusaini mkataba mpya wa 
mwaka mmoja na Manches-

ter United.
Cavani alijiunga na United

 kama mchezaji huru Ok-
toba, mwaka jana na ame-

funga mabao 15 kwenye
 msimu wake wa kwanza

 nchini England.
Straika huyo ambaye yupo kwe-

nye kiwango cha kuvutia kwa 
sasa, mkataba wake wa awali na 
mashetani hao wekundu ulikuwa 

unamalizika mwishoni mwa mwezi 
ujao, lakini sasa atabakia hapo Old 
Trafford.

Cavani alionekana anaondoka 
baada ya baba yake, Luis kusema 
mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Uruguay hana furaha pale United 
na anataka kujiunga na Boca Jun-
iors hapo Machi, mwaka huu.

Baada ya kufunga bao kwenye 
ushindi wa Jumapili wa 3-1 dhidi ya 
Aston Villa, kocha wa United, Ole 
Gunnar Solskjaer alidokeza kuwa 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 34 angependa ambakize 
hapo.

Cavani aliiambia tovuti ya klabu 
hiyo: “Kwa msimu mmoja nimeku-

wa na mapenzi mazuri na klabu hii 
kwa kila kitu kinachofanyika. 

“Najihisi kuwa na mapenzi na 
klabu hii pamoja na wachezaji 
wenzangu hasa ninapokuwa nao 
kwenye vyumba vya kubadilishia 
nguo. 

“Wamenipa hamasa kubwa kila 
siku na najua kwamba, kwa pamoja 
tunaweza kupata mafanikio makub-
wa.

“Tangu siku ya kwanza nilipo-
wasili, nilijihisi kujiamini na imani 
ya kocha kwangu. 

“Kama mchezaji imenipa hamasa 
na nguvu kubwa kupata nafasi ya 
kucheza soka hapa na nataka kuen-
delea kuwapo.”

    Yampa mkataba mpya mwingine msham-
buliaji huyo ambaye amekuwa msaada katika...

habari michezo
Jumatano Mei 12, 2021

United yafanikiwa
kumbakisha Cavani



Na Saada Akida 

K
IKOSI cha Yanga chenye 
wachezaji 24 kinatarajia kuon-
doka jijini Dar es Salaam leo 
asubuhi na kuelekea Lindi kwa 

ajili ya kuwafuata wenyeji wao Namungo 
FC katika mchezo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara utakaochezwa Jumamosi kwenye 
Uwanja wa Majaliwa mjini Ruangwa.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
jana, Mkurugenzi wa Mashinda-

no ya Yanga, Thabiti Kandoro,
 alisema uamuzi wa kikosi chao

 kuondoka mapema unalenga 
kuwapa wachezaji muda mrefu
 wa kupumzika na kukamilisha

 maandalizi kuelekea mechi yao
 hiyo.

Kandoro alisema katika msafara huo 
watakosekana wachezaji wawili ambao 
ni Balama Mapinduzi na Carlos Carlihnos 
ambao bado hawajawa fiti na wanabaki 

jijini kuendelea na matibabu chini ya 
uangalizi wa madaktari.

“Kwa taarifa nilizopokea kutoka kam-
bini kikosi kinaendelea vizuri na mion-
goni mwa wachezaji 24 akiwamo Tu-
isila Kisinda ambaye alikuwa majeruhi, 
amerejea na yuko fiti kwa ajili ya mechi 
hiyo ijayo,” alisema Kandoro.

Naye kocha mkuu wa Yanga, Nasred-
dine Nabi, alisema maandalizi yanaende-
lea vizuri na ana imani utakuwa mchezo 
wenye ushindani mkubwa kutokana na 
pande zote mbili kuhitaji kupata ma-
tokeo chanya ili kujiimarisha katika msi-
mamo wa ligi.

Nabi alisema kila mechi kwao ni sawa 
na fainali hivyo watashuka dimbani ku-
pambana kusaka ushindi lakini wamewa-
heshimu wapinzani wote watakaokutana 
nao.

“Tumejiandaa vizuri kwa ajili ya mich-
ezo yetu yote ikiwamo dhidi ya Namungo 
FC, tunafanyia kazi mapungufu yetu na 
kujiimarisha kwenye safu ya ushambu-

liaji, viungo pamoja na mabeki ili kwenda 
kutafuta matokeo chanya katika mchezo 
huo,” alisema Nabi.

Kocha huyo alisema anafanya maan-
dalizi ya mechi zote kwa uzito mkubwa 
kutokana na mahitaji ya kila mmoja wao 
kuhakikisha wanapambana kutafuta 
pointi tatu muhimu zitakazofanya wa-
timize malengo yao ya kutwaa ubingwa 
wa ligi hiyo.

Yanga inashika nafasi ya pili katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara ikiwa 
na pointi 57 huku vinara wa ligi hiyo 
wakiwa ni mabingwa watetezi, Simba 
yenye pointi 61 wakati Mwadui FC ya 
mkoani Shinyanga inaburuza mkia ikiwa 
na pointi 19.

Msimu wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
2020/21 unatarajiwa kumalizika 
ifikapo Julai 11, mwaka huu na Julai 
18, mwaka huu itachezwa mechi ya 
fainali ya mashindano ya Kombe la FA 
kwenye Uwanja wa Lake Tanganyika, 
Kigoma.

Kisinda kamili kuwavaa 
Namungo FC Jumamosi

habari michezo
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Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Simba Queens, 
Mussa Hassan ‘Mgosi’, amewataka 
wazazi na walezi wote nchini ku-
waruhusu mabinti zao ambao wana 
vipaji na uwezo wa kucheza soka 
ili kujiendeleza kwa sababu sasa 
hivi wanachangia kutunza familia 
kupitia mchezo huo.

Akizungumza jijini Dar es Salaam, 
Mgosi alisema ingawa si kwa kiasi 
kikubwa au kwa kila timu, lakini 
kwa sasa soka la wanawake lime-
piga hatua na tayari wadhamini 
wameshaanza kuliangalia kwa 
macho mawili.

Mgosi alisema katika timu ya 
Simba Queens, wachezaji wana-
lipwa mishahara na fedha hizo 
zinasaidia kutatua baadhi ya shida 
kwenye familia zao ikiwamo ku-
karabati au kujenga nyumba.

“Nitoe rai kwa wazazi na walezi 
wawaruhusu watoto au mabinti 
zao kwenda kufanya mazoezi na 
kucheza soka ili kuoyesha uwezo 
na vipaji vyao. Wanasaidia familia 
zao walikotoka, wamerekebisha 
nyumba, wengine wana mpango wa 
kununua magari, wamenunua vi-
wanja, wamerekebisha mwonekano 
wa nyumba za familia zao, wa-
najitegemea wenyewe kwa sababu 
ya mpira tu,” alisema Mgosi.

Aliongeza taratibu sasa soka 
la wanawake linaanza kuwa na 
faida kwa wachezaji, ingawa si 
kwa timu zote, lakini wazazi wa-
naweza kuwaruhusu mabinti zao 
japo wataanza kwenye mazingira 
magumu, lakini baadaye neema 
zitawafuata.

Na Steven William, PANGANI

MBUNGE wa Jimbo la Pangani 
ambaye ni Waziri wa Maji, Jumaa 
Aweso, amegawa jezi na vifaa 
mbalimbali kwa timu 16 zina-
zotarajiwa kushiriki Ligi Wilaya ya 
Pangani jijini Tanga, imefahamika.

Ligi hiyo itajulikana kwa jina la 
Aweso CUP na itaendeshwa chini 
ya usimamizi wa Chama cha Soka 
Wilaya, huku ikichezwa kwenye 
viwanja vya Sakura na Kumba.

Vifaa hivyo vilikabidhiwa kwa 
timu hizo na Katibu wa Mbunge wa 
jimbo hilo, Salimini Selemani katika 
hafla fupi iliyofanyika katika ofisi 
za mbunge wao.

Akikabidhi vifaa hivyo, Selemani 
alisema lengo la kuanzisha ligi hiyo 
ni kuhakikisha Pangani inakuwa 
sehemu mojawapo ya kukuza na 
kuendeleza michezo kwa sababu 
inaamini ina vijana wenye vipaji.

Selemani alisema mbunge wao 
anaamini vifaa hivyo vitasaidia 
kuifanya ligi iwe na ushindani 
ambao utawapa burudani nzuri 
wananchi wa jimbo hilo.

Mgosi awaombea
ruhusa wachezaji

Aweso amwaga 
jezi, vifaa Pangani

Na Mwandishi Wetu

MABONDIA wanawake kutoka Bulgaria 
na Zimbabwe watapamba ulingoni kabla 
ya pambano la kuwania ubingwa wa Afri-
ka wa uzito wa Super Welter kati ya Mtan-
zania Hassan Mwakinyo dhidi ya Bren-
don Denes wa Zimbabwe litakalofanyika 
Mei 28, mwaka huu, kwenye Ukumbi wa 
Next Door Arena, Oysterbay jijini Dar es 
Salaam.

Joana Nwamerue wa Bulgaria ambaye 
hucheza kickboxing amethibitisha ku-

vaana na Chiedza Homakoma wa Zim-
babwe maarufu kwa jina la The Queen 
Tiger.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kampuni ya 
Jackson Group Sports, Kelvin Twissa, 
alisema jana wameamua kuleta mabon-
dia wa kigeni kuzichapa nchini kwa lengo 
la kuhamasisha maendeleo ya mchezo 
huo.

Twissa alisema mabondia hao wawili 
wana viwango vya juu anaamini ujio wao 
utawasaidia mabondia wa Tanzania kuji-
funza kitu kupitia kwao.

“Chiedza ni bondia namba moja Zimba-
bwe ambaye ameonyesha ukali wa hali ya 
juu mpaka kupachikwa jina la The Queen 
of Tiger. Tunatarajia kuwa na pambano la 
kusisimua siku hiyo mbali ya Mwakinyo 
na Denes,” alisema Twissa.

Mapambano mengine siku hiyo yat-
akuwa ni kati ya Ibrahim Class dhidi ya 
Sibusiso Zingangwe wa Afrika Kusini 
wakati Shaaban Jongo atapigana na Olan-
rewaju Durodora kutoka Nigeria wakati 
Mbulgaria Pencho Tsvetkov atazichapa 
na Limbani Lano wa Malawi.

Joana, Chiedza kumsindikiza Mwakinyo

Washiriki wa kozi ya ukocha Ngazi ya Diploma D inayotambuliwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF), wakifuatilia 
mafunzo yanayoendeshwa kwa ushirikiano wa Shirikisho la Soka Nchini (TFF) na Taasisi ya Karibu Tanzania Organi-
sation (KTO) hapa jijini Dar es Salaam. Kozi hiyo ni ya siku 10 na washiriki wanatoka katika wilaya mbalimbali hapa 
nchini. PICHA: TFF



Saada Akida na Adam Fungamwango

M
ABINGWA watetezi wa 
mashindano ya Kombe la FA, 
Simba watawakaribisha Dodo-
ma Jiji FC katika mechi ya hatua 

ya robo fainali ya michuano hiyo itakay-
ochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa jijini Dar es Salaam, wakati Yanga 
itawafuata Mwadui FC mkoani Shinyanga, 
imefahamika.

Katika droo ya mashindano
 hayo iliyochezeshwa jana jijini 

inaonyesha robo fainali
 nyingine itakuwa ni kati ya

 Biashara United dhidi ya Na-
mungo wakati Azam FC itaifuata

 Rhino inayoshiriki Ligi Daraja
 la Kwanza.

Droo hiyo inaonyesha nusu fainali ya 
kwanza itawakutanisha mshindi kati ya 
Simba dhidi ya Dodoma au Rhino/ Azam 
FC na nusu fainali ya pili itakuwa ni kati ya 
Biashara United/Namungo FC au mshindi 
wa mchezo kati ya Mwadui FC dhidi Yan-
ga.

Endapo Simba atatinga fainali ataku-
tana na Yanga katika mechi ya fainali 
inayotarajiwa kuchezwa Julai 18, mwaka 
huu kwenye Uwanja wa Lake Tanganyika 

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Jumatano Mei 12, 2021

UKurasa  22

    Zitakutana tena fainali FA endapo zitashin-
da mechi zao, serikali yawabeba mashabiki...

Simba, Yanga hazikwepani

Wachezaji wa Simba, Aishi Manula (kushoto), na Luis Miquissone baada ya kutua Johan-
nesburg nchini Afrika Kusini jana kwa ajili ya mechi ya kwanza ya hatua ya robo fainali 
ya mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Kaizer Chiefs itakay-
ochezwa Jumamosi kwenye Uwanja wa FNB jijini humo. PICHA: SIMBA

Gomes, Bocco watema cheche
Na Adam Fungamwango

WAWAKILISHI wa Tan-
zania katika mashindano 
ya kimataifa ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika, Simba 
waliwasili salama jijini 
Johannesburg nchini Afrika 
Kusini kwa ajili ya mechi ya 
robo fainali dhidi ya Kaizer 
Chief, wakiwa kwenye hali 
ya kujiamini.

Wakati Kocha Mkuu Di-
dier Gomes akisema wana-
taka kuwafanya wanacha-
ma, mashabiki wa Simba na 
Watanzania wajivunie kuwa 
na kikosi hicho baada ya 
mechi, nahodha John Bocco 
amesema wana timu nzuri 
ya kupambana na timu yoy-
ote ndani na nje ya nchi na 
wakiwa kwenye mazingira 
yoyote.

“Tuko tayari kucheza 
mechi hiyo. Tunajua mechi 
itakuwa ngumu. Tutacheza 
kwa kujituma kwa sababu 
tunataka kuwafanya wana-
chama, mashabiki wa Simba 
na Watanzania kwa ujumla 

kujivunia,” alisema Gomes.
Nahodha Bocco alisema 

wamefanya maandalizi 
mazuri na mengine wa-
nakwenda kuyamalizia 
huko Sauzi, hivyo anaamini 
mechi itakuwa nzuri kwa 
upande wao, ingawa wa-
najua Kaizer Chiefs ni timu 
ngumu na itakuwa na faida 
ya kucheza nyumbani.

“Mimi naamini hatujaba-
hatisha kufika hapa. Klabu 
ilikuwa na malengo na 
sisi tulikuwa tunatimiza. 
Tunaamini tunakwenda 
kupata matokeo mazuri, 
ingawa tunajua mechi 
itakuwa ngumu na tutapata 
changamoto kubwa kwa 
sababu wenzetu watakuwa 
nyumbani, lakini wana timu 
nzuri pia,” alisema nahodha 
huyo.

Kaizer Chiefs itaikaribi-
sha Simba katika mechi ya 
kwanza ya robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika 
itakayochezwa kuanzia saa 
1:00 usiku kwenye Uwanja 
wa FNB nchini humo.

mkoani Kigoma.
Msimu uliopita, Simba ilicheza fainali 

na Namungo FC ya Lindi baada ya ku-
wafunga watani zao Yanga mabao 4-1 ka-
tika mechi ya hatua ya nusu fainali.

Meneja wa Mashindano wa Shirikisho 
la Soka Tanzania (TFF), Baraka Kizuguto 
alisema baada ya droo hiyo mechi za hat-
ua ya robo fainali zimepangwa kuchezwa 
kati ya Mei 25 hadi 27, mwaka huu.

“Nusu fainali hizo zitafanyika kwenye 
viwanja viwili, Ali Hassan Mwinyi, Tabora 
na Majimaji uliopo Songea, tunaomba 
wenyeji wa hivyo viwanja kuandaa na 
kuweka miundombinu mizuri kwa ajili ya 
michezo hiyo,” alisema Kizunguto.

Naye Mkurugenzi wa Mashindano ya 
Simba, Khamisi Kisiwa, alisema wanata-
rajia mechi yao dhidi ya Dodoma jiji FC 
itakuwa ya ushindani mkubwa kwa saba-
bu ya ugumu wanapokutana na timu hiyo 
inayoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara pia.

Kisiwa alisema licha ya muda kwao ku-
tokuwa rafiki kutokana na ratiba ya mi-
chuano ya kimataifa iliyopo mbele yao, la-
kini wamejipanga kuhakikisha wanatetea 

taji hilo la ubingwa wa Kombe la FA.
“Malengo yetu msimu huu ni kutetea 

ubingwa wetu ikiwamo wa Kombe la 
Azam Sports Federation Cup (Kombe 
la FA), kuhakikisha tunafanya vizuri ka-
tika mchezo wetu dhidi ya Dodoma Jiji 
FC, tunawafahamu, wamekuwa wakitu-
sumbua mechi zote mbili za ligi msimu 
huu tulizocheza, kikubwa tutapambana 
kutafuta matokeo,” alisema Kisiwa.

Naye Mkurugenzi wa Mashindano wa 
Yanga, Thabiti Kandoro, alisema wame-
jiandaa vizuri na wataenda Shinyanga 
kutafuta matokeo mazuri ili wasonge 
mbele katika mashindano hayo muhimu 
hapa nchini.

“Malengo yetu ni kushiriki michuano ya 
kimataifa, tunahitaji kupambana kutafuta 
matokeo mazuri katika michuano hiyo, 
hivyo tunahitaji kufanya vizuri katika 
mechi hiyo na kusonga mbele ili kufikia 
malengo yetu,” alisema Kandoro.

Kiongozi huyo aliongeza katika dunia 
ya sasa katika mchezo wa soka hakuna 
mechi rahisi, hivyo watakiimarisha kikosi 
chao ili kusaka ushindi na si vinginevyo.

Wakati huo huo, taarifa iliyotolewa na 
Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo kwa vyombo vya habari na ku-
sainiwa na Mkuu wa Kitengo cha Habari 
na Mawasiliano Serikalini, John Mapepele, 
imesema makubaliano yamefikiwa mechi 
hiyo ipangiwe tarehe nyingine ili kuwapa 
wapenzi wa soka kile walichokitarajia.

Mapepele alisema wizara imeliacha 
suala hilo la kupanga tarehe mpya kwa 
TFF na Bodi ya Ligi na kuwataka wakae 
haraka iwezekanavyo kutangaza mchezo 
huo utachezwa lini.

Pia Waziri Innocent Bashungwa am-
baye alikuwa mwenyekiti wa kikao hicho, 
ameagiza pamoja na mashabiki hao wa 
zamani kurejeshewa tiketi na mfumo huo, 
pia uruhusu kuuzwa kwa tiketi zingine 
kupitia kwa mashabiki wapya, wataka-
oamua kuingia uwanjani siku hiyo hadi 
kufikia kamili ya watazamaji 60,000 wa-
naoruhusiwa kwa wakati mmoja.

United yafanikiwa kumbakisha Cavani
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