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Wakongwe walivyomnadi Kinana
Na Epson Luhwago,  
DODOMA

WANASIASA wakongwe, Ste-
phen Wasira, Mberwa Hamad 
Mberwa na Yussuph Makamba, 
jana walimwagia sifa Makamu 
Mwenyekiti mpya wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Abdul-
rahman Kinana, wakati wakim-
nadi ili achaguliwe katika nafasi 
hiyo.

Hatua ya wanasiasa hao ili-
sababisha wajumbe wa Mkutano 
Mkuu Maalumu wa Taifa wa 
CCM kulipuka kwa shangwe na 
vigelegele kila walipokuwa waki-
zungumza.

Waziri wa zamani katika seri-
kali za awamu ya kwanza, ya 
pili na ya nne, Stephen Wasira, 
alikuwa wa kwanza kumwaga 
sifa hizo, akisema Kinana anafaa 
kutokana na nafasi aliyopende-
kezwa kugombea kuwa nyeti.

“Nafasi anayogombea au am-
eteuliwa ili apigiwe kura ni nyeti 
sana. Rais (Samia Suluhu Has-
san) ambaye ni mwenyekiti ana 
kazi nyingi sana. Akiachiwa ata-
hemewa ndiyo maana wakawek-
wa makamu wenyeviti wawili 
wa Tanzania Bara na Tanzania 
Zanzibar.

“Kwa hiyo, Kinana anachaguli-
wa kuchukua nafasi ya kumsaid-
ia mwenyekiti, ndiyo maana ime-
andikwa kuwa atafanya kazi zote 
atakazotumwa na mwenyekiti,” 
alisema Wasira.

“Sasa Kinana ni nani Mpaka 
tunampa jukumu kubwa hili? Al-
izaliwa Arusha miaka 71 iliyopita. 
Ana elimu ya  kawaida aliyoipata 
Chuo Kikuu cha Yugosilavia na 
Chuo Kikuu cha Harvard, Mare-
kani katika sayansi ya siasa na 
uhusiano wa kimataifa. Pia ame-
fanya kazi Jeshi la Wananchi wa 
Tanzania ( JWTZ) kwa miaka 20 
hadi alipostaafu mwaka 1992 
akiwa na cheo cha kanali,” ali-
bainisha.

Wasira pia alisema Kinana 
aliwahi kuwa Waziri wa Ulinzi 
na Jeshi la Kujenga Taifa na kabla 
ya hapo alikuwa Naibu Waziri 
wa Mambo ya Nje na Naibu Wa-
ziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga 
Taifa.

Alisema Kinana aliwahi kuwa 
Mbunge wa Arusha Mjini kwa 
miaka 10 hadi mwaka 1995 al-
ipoamua kung’atuka. Pia alisema 
alikuwa Spika wa kwanza wa 
Bunge la Afrika Mashariki mwa-
ka 2001 hadi 2006.

“Ndani ya chama pamoja na 
kushika nafasi ya Katibu Mkuu, 
amekuwa mjumbe wa Kamati 
Kuu na Halmashauri Kuu ya 
Taifa kwa miaka mingi mpaka 
nashindwa kuhesabu,” alisema.

Akiwa Katibu Mkuu, Wasira 
alisema mwaka 2012 wakati cha-
ma kinapita katika misukosuko,  
Kinana na sekretarieti yake wal-
isafiri  mikoa yote ya Tanzania 
kukinusuru chama na kukireke-
bisha katika mstari wake.

“Katika kipindi hicho, kuliibu-
ka msamiati wa mawaziri mizigo 
na Kinana alifanya kazi ambayo 

ilisababisha Rais ( Jakaya Kikwete 
wakati huo) kufanya mabadiliko 
makubwa yaliyowaondoa wale 
walioitwa mizigo,” alibainisha.

 “Baada ya kuwa namjua na 
ninyi mnamjua, tatizo sasa liko 
wapi? Nawaomba wajumbe 
kumchagua kwa nafasi hii. 
Wangapi  wamenielewa?” ali-
malizia Wasira huku wajumbe 
wakijibu “woteeee.”

ANA BUSARA, MCHAPAKAZI
Mwenyekiti wa CCM Mkoa 

wa Kaskazini Pemba, Mberwa 
Hamad Mbwerwa, alimwelezea 
kinana kuwa ni mtu mwenye 
busara, mchapakazi na mtu 
mkarimu.

“Kinana ni mtu ambaye ana 
busara ya hali ya juu katika ku-
kabili mambo, Pia ni mchapaka-
zi asiyejali muda, bali kazi yake 
iende vizuri.

Lakini kubwa zaidi, ni mtu 
mkarimu sana na siku zote mtu 
mkarimu Mwenyezi Mungu 
anakuwa karibu, Nawaomba 
wajumbe wenzangu tumkubali 
Kinana kwa nafasi hii. Mwe-
nyekiti (Rais Samia Suluhu Has-
san) akipata mtu mkarimu kama 
yeye, chama kitasonga mbele,” 
alisema.

Mberwa pia alisema alimfa-
hamu kwa undani Kinana wakati 
wa mgogoro wa kisiasa baina ya 
John Mwakipesile na Dk. Harri-
son Mwakyembe mkoani Mbeya 
kwa kutatua mgogoro huo ul-
iokuwa umewagawa wanacha-
ma katika makundi.

“Tulikuwa mimi, Kinana na 
Pindi Chana tulioteuliwa kwen-
da kutatua mgogoro ule. Ulikuwa 
mzito lakini Kinana kwa busara 
zake aliwezesha kumalizika nda-
ni ya saa nne tu. Mpaka leo kule 
Kyela ni shwari,” alisema.

NI MNYENYEKEVU
Katibu Mkuu mstaafu wa CCM, 

Makamba, alisema pamoja na 
kufanya kazi wakiwa ofisi moja 
Korogwe, Kinana ni mtu wa ku-
jishusha na hapendi makuu.

“Baadaye tulikutana Monduli 
(chuo cha kijeshi) akiwa mwal-
imu wetu mimi na Jakaya Kik-
wete. Siku moja tulichokozwa 
na mwenzetu mmoja tukataka 
kuchukua hatua lakini alipokuja 
alitutuliza kwa kutuambia wal-
ituchokoza ili wajue ‘emotion’ 
zetu.

“Lakini wakati wa  vita vya 
Kagera akiwa kanali, mimi lu-
teni, alinitaka mimi nikae mbele 
jambo ambalo ni vigumu. Huyu 
ni mtu rahimu, anajua kujishu-
sha,” alisema,

Pamoja na kuwataka wajumbe 
kumpa kura zote za ndiyo, alim-
taka Kinana kuwasamehe wale 
wote waliomtupia madongo 
na kufanya mambo kwa ajili ya 
kukijenga chama.

“Msamaha ni silaha ya watu 
imara. Mimi na Kinana tulifik-
ishwa kwenye Kamati ya Maadili 
na tukasamehewa. Watu  walitu-
tupia madongo. Sasa wewe leo 
ndiye bosi wao, uwasamehe,” 
alisema.

Vipaumbele vya Kinana 
umakamu mwenyekiti
Epson Luhwago na Augusta 
Njoji, DODOMA

KATIBU Mkuu wa zamani wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Abdulrahman Kinana, jana alich-
aguliwa kwa kishindo kuwa Maka-
mu Mwenyekiti wa chama hicho 
huku akitaja vipaumbele vitatu.

Kinana pia ameahidi utumishi 
uliotukuka na si utukufu uliotuku-
ka.

Katika uchaguzi huo uliofanyika 
sambamba na Mkutano Mkuu 
Maalumu wa Taifa wa CCM katika 
Ukumbi wa Mikutano wa Jakaya 
Kikwete ( JKCC) jijini hapa, Kinana 
alipata kura 1875 sawa na asilimia 
100.

Kinana alichaguliwa kushika 
nafasi hiyo baada ya aliyekuwa ak-
ishika nafasi hiyo, Philip Mangula, 
kuwasilisha barua ya kung’atuka. 
Mangula alitumikia nafasi hiyo 
kwa miaka 11 akipokea kijiti ku-
toka kwa Pius Msekwa.

Akizungumza baada ya kuch-
aguliwa, Kinana alisema mambo 
ya muhimu katika vipaumbele 
vyake ni demokrasia, kutenda haki 
na kuisimamia serikali kutekeleza 
ilani za uchaguzi.

Kuhusu demokrasia, alisema 
jambo kubwa ni kuimarisha 
demokrasia ndani ya chama iki-
wamo haki ya kuchagua na kuch-
aguliwa.

“Lazima haki ya kuchaguliwa na 
kuchagua ipatikane bila rushwa, 
mizengwe wala umaarufu, rushwa 
na upendeleo. Pia haki ya kutoa 
mawazo, ni lazima wanachama 
wawe na haki ya kutoa mawazo. 
Hakuna  mwenye hakimiliki ya 

kutoa mawazo.
“Hata uamuzi ukifikiwa na 

hukuupenda lazima uuheshimu 
Wanachama wakimchagua mtu, 
CCM ni nani wa kumpinga? In-
awezekana kukatokea sababu 
za kimaadili lakini kimsingi tusi-
mamie dekomrasia, tulinde haki,” 
alisema.

Kinana pia alisema haki ikiima-
rishwa ndani ya CCM ni rahisi kui-
marishwa pia nje ya CCM.

“Rais anazungumzia suala la 
haki. Hata wakati anapokea ripoti 
ya CAG alisema vyeti pekee si sifa, 
maana yake vyeti viende na uadili-
fu na sifa na uzoefu, uhodari na 
wakati mwingine viende na kuku-
balika,” alisema.

Alisema Tanzania inajulikana 
hata nje ya nchi kwa kutenda haki, 
hivyo wanachama na viongozi wa 
CCM wanapaswa kuwa mfano wa 
kusimamia na kuteteta haki pamo-
ja na kukataa dhuluma.

Katika hatua nyingine, Kinana 
alionya kuwa serikali za Muun-
gano na ile ya Zanzibar ni za CCM, 
hivyo hazipaswi kuiagiza CCM bali 
kupokea na kutekeleza maagizo 
kutoka kwenye chama,

“CCM si mali ya serikali bali 
serikali hizi zinatokana na CCM. 
CCM hatupokei maelekezo toka 
serikalini. Serikali  haiagizi CCM 
bali CCM inaziagiza serikali kupi-
tia sera zake, ilani zake na ahadi 
zilizotolewa na viongozi mbalim-
bali wakati wa uchaguzi. Wanaok-
wenda kuomba kura si serikali ni 
CCM. Msithubutu kutunyang’anya 
hiyo haki.

Kazi ya kusimamia sera, ilani, 
maelekezo ni ya Chama Cha Map-

induzi. Pale serikali inapofanya 
vizuri, kila mwana CCM ana waji-
bu wa kuisifia. Kunakpokuwa  na 
kasoro wana CCM tuna wajibu 
wa kuwasemea wanachi  kuhusu 
kasoro hizo.

“Tusiseme kwa kukejeli serikali, 
tuna vikao vya chama. Viongozi wa 
serikali wako kwenye vikao vyetu 
vya chama tunazungumza nao, 
tunawaambia, tunawaelekeza yale 
yaliyomo kwenye ilani,” alisema. 
Pia alisema si sawa kwa mwana 
CCM kwenda hadharani kuisema 
serikali kwa kuwa kila miezi sita 
hukutana na kujadili ilani na hapo 
ndipo panapofasa kueleza kasoro 
na mazuri yaliyomo.

“Chama hiki ni kikubwa na kina 
historia. Penda usipende chama 
hiki kinakubalika na Watanzania, 
hivyo lazima CCM ibaki kuwa 
masikio ya wananchi. Tuwatem-
belee  wananchi kwenye maeneo 
yao, tuwasikilize, tujenge utama-
duni wa kuwasikiliza na kuwa-
tembemea,” alisisitiza.

Alisema kwa kufanya hivyo 
wataichagua kwa sababu wanajua 
chama kinajali shida zao na kinazi-
fanyia kazi  kwa kuzitatua.

Kinana pia aliahidi kutembe-
lea mikoa na wilaya kuzungumza 
na wananchi kwa niaba ya mwe-
nyekiti kama katiba inavyoele-
keza.

“Nashukuru kwa imani yako, 
umenipa nafasi kujiunga na ligi ya 
watu watu wazito. Kawawa, Msek-
wa, Mangula  na sasa mimi. Ninaji-
unga na hiyo mila nilikuwa Katibu 
sasa Mwenyekiti.  Namtakia kila 
la heri Chongolo awe Mwenyekiti 
Makamu,” alisema.

Waziri Mkuu mstaafu Cleopa David Msuya (kushoto), akisalimiana na Katibu Mkuu mstaafu wa CCM, 
Mzee Yusufu Makamba, walipokutana kwenye Mkutano Mkuu Maalumu wa CCM, jijini Dodoma jana.                          
PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Mrema, mkewe 
waamsha 
shangwe 
mkutano CCM
Na Augusta Njoji, DODOMA

MWENYEKITI wa Chama cha Tan-
zania Labour (TLP), Augustino Mrema, 
na mke wake, Doreen, jana waliamsha 
shangwe kwenye Mkutano Mkuu Maal-
umu wa Chama Cha  Mapinduzi (CCM).

Katika mkutano huo uliofanyika 
kwenye Ukumbi wa Mikutano wa Ja-
kaya Kikwete ( JKCC) jijini hapa, Mrema 
na mkewe ambao walifunga ndoa hivi 
karibuni, waliingia wakati mkutano 
unaendelea.

Shangwe hizo zililipuka wakati Mwe-
nyekiti wa Taifa wa CCM, Rais Samia 
Suluhu Hassan, akitoa hotuba yake ya 
ufunguzi.

Akiwa katika ufunguzi huo, Rais 
Samia alishtushwa na shangwe za wa-
jumbe wa Mkutano Mkuu ndipo akase-
ma: “Bwana harusi na bibi harusi hoy-
ee” na wajumbe wakaitikia “hoyeeee...”

Baada ya kumaliza hotuba yake ya 
ufunguzi, Katibu wa Halmashauri Kuu 
ya Taifa (NEC) ya CCM, Shaka Hamdu 
Shaka, alitoa utambulisho kwa kusema: 
Mheshimiwa Mwenyekiti pamoja na 
kwamba utambulisho ulishafanyika, 
ninaomba niwatambulishe wageni wal-
iofika hivi punde ambao ni Mrema na 
Mama Mrema.”

Mrema alikuwa miongoni mwa vion-
gozi wa vyama vya siasa waliohudhuria 
mkutano huo sambamba na wa vy-
ama vya Sauti ya Umma (SAU),  NSSR-
Mageuzi, NDL, UPDP, ADA Tadea, UDP, 
Demokrasia Makini na ADC.

Viongozi wengine waliohudhuria ni 
pamoja na viongozi wastaafu wa CCM, 
mabalozi wa nchi mbalimbali, vion-
gozi wa dini, Ofisi ya Msajili wa Vyama 
vya Siasa na wahariri wa vyombo vya 
habari.

Makamba ampigia debe Samia 2025
Na Epson Luhwago,  
DODOMA

KATIBU Mkuu wa zamani wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Yussuph Makamba, amempigia 
debe Rais Samia Suluhu Hassan 
kuwa ndiye anayefaa kwa urais 
mwaka 2025.

Makamba alisema hayo jana 
alipopewa nafasi ya kumzun-
gumzia aliyekuwa mgombea wa 
nafasi ya makamu mwenyekiti 
wa chama hicho, Abdulrahman 
Kinana.

“Jakaya (Kikwete) aliwahi 
kumwambia Mzee (Pius) Msek-

wa kuwa mimi ni toboa tobo. 
Sasa leo ( jana) natoboa tobo.

“Hivi karibuni nilikusikia uki-
zungumza na wanawake wote 
Tanzania ukisema hawajamcha-
gua Rais mwanamke bali watam-
chagua mwaka 2025. 

Sasa natoboa mwanamke 
huyo ni wewe. 

Sasa kama kuna mpinzani 
anajiandaa, mwambieni ajiweke 
pembeni,” alisema.

Makamba alisema Rais Samia 
ni kocha mzuri na kwa timu 
yake mwaka 2025 kuna ligi na 
magoli ya ushindi yataingia kwa 
sababu tuna kocha mzuri na Ki-

nana anachaguliwa kuwa kocha 
msaidizi ndani ya chama kwa 
ajili ya ushindi 2025,” alisema.

Pia alisema alipopata taarifa 
za Samia kuwa Rais, alisema 
alimtabiria kuwa ujio wake ni 
‘ubatizo wa maji na faraja’ kwa 
kuwa wananchi wanapata hu-
duma mbalimbali.

“Ni kweli mama (Samia) un-
atufariji kwa sababu maji tuna-
pata, watoto wetu wanasoma na 
mikopo tunapata,” alisema.

Awali, Makamba alisema 
Samia alipoteuliwa kushika 
madaraka ya urais, alimtumia 
ujumbe wa maandishi kum-

pongeza huku akisema ndiye 
amechaguliwa na Mungu kushi-
ka wadhifa huo.

“Mungu amefanya uongoze 
Tanzania kwa majira haya. 

Na nilisema asante Mungu 
kwa hilo. Wako wengi wanaofaa 
lakini wewe ndiye unafaa zaidi.

Aliongeza kuwa: “Lakini nili-
omba uwe na mabega makubwa 
uubebe mzigo huu (urais). Kuna 
msemo kwamba mzigo mkubwa 
mpe Mnyamwezi lakini hata Mk-
were ( Jakaya Kikwete) aliubeba, 
sasa Mzanzibari atashindwaje?” 
Makamba alihoji na kuibua vi-
cheko ukumbini. 

Sababu za Philip Mangula kung’atuka uongozi
Na Augusta Njoji, DODOMA

MAKAMU Mwenyekiti mstaa-
fu wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Philip Mangula, amesema 
ameng’atuka uongozi lakini ataen-
delea kuwa mwanachama mtiifu 
na mzalendo kwa nchi yake.

Mangula alisema hayo muda 
mfupi baada ya kupatikana kwa 
mritihi wake kutokana na uchagu-
zi uliofanyika jana.

Alisema ataendelea kutoa 
mawazo yake na mchango kwa ajili 
ya maendeleo ya chama huku ak-
ibainisha kuwa licha ya kung’atuka, 
anaendelea kuwa mjumbe katika 
kamati ya ushauri inayoundwa na 
viongozi wastaafu.

Mangula alisema kazi ya mafaili 
amemwachia Kinana huku akidai 
kuwa walishaanza kuwaweka 
kwenye faili wale wanaochungulia 
2025.

“Komrade Kinana alizoea ku-
niita SG, yeye mwenyewe sasa ni 
SG, katika mabadiliko ya Katiba tu-
liyobadilisha bahati nzuri kanuni 
ya uongozi na maadili ni zile zile, 

hazijabadilika na komrade Kinana 
anazijua.

“Ile kamati ndogo ile ya maadili 
ile ya kuhoji sasa nimeacha mafaili 
hayo nakukabidhi ndugu Kinana, 
sasa ndiyo mzee wa mafaili. Mzee 
wa mafaili huwa tunaweka kum-
bukumbu? wanaochungulia 2025 
nilishaanza ukiona tu kuna dalili 
fulani fulani unafungua faili un-
aanza kuweka kumbukumbu.

“Huyu kasemwa huku weka 
hapa, ana mtandao huu weka 
hapa, kila mmoja anayeonekana 
kukiuka taratibu namfungulia faili 
ili uweke kumbukumbu zake zote 
za mambo anayoenda kinyume 
cha maadili aliyofanya.

“Ukifika wakati unamwita njoo 
ulikiuka kanuni hizi tarehe hii na 
kadhalika, ndiyo sababu ya kuitwa 
mzee wa mafaili, sasa nimemkabi-
dhi Kinana,” alisema.

Katika barua aliyoiwasilisha 
juzi, Mangula alisema sababu za 
kuchukua uamuzi huo huku ak-
ibainisha kuwa ni umri na utumi-
shi wake wa muda mrefu ndani ya 
chama na serikali.

“Nimeamua kung’atuka na ua-
muzi huu unatokana na sababu za 
umri, utumishi wa muda mrefu, 
hivyo kushindwa kutimiza ma-
jukumu yangu. Ifikapo leo ( juzi) 
Machi 31, nitakuwa natimiza miaka 
81,” alisema katika barua hiyo.

Mwenyekiti wa CCM Taifa, Samia 
Suluhu Hassan, alisema katika ba-
rua hiyo, Mangula alisema alianza 
utumishi Januari Mosi, 1962 wakati 
huo yeye Akiwa na miaka miwili.

Mangula alianza kazi akiwa 
mwalimu na baadaye kuwa mwal-
imu wa Chuo cha Chama Kivukoni 
(sasa ni Chuo cha Kumbukumbu 
ya Mwalimu Nyerere), akiwa mmo-
ja wa makada 75 walioteuliwa na 
chama tawala- TANU enzi hizo.

Akiwa mwalimu wa chuo hicho, 
pia alikuwa mhariri wa magazeti 
ya chuo hicho, Ujamaa na Mbioni 
na kuendesha mafunzo ya masafa 
kupitia iliyokuwa Radio Tanzania 
Dar es Salaam (RTD- sasa TBC) ka-
tika vipindi vya Fimbo ya Mnyonge 
na Ukombozi Kusini mwa Afrika.    

Pia aliwahi kuwa mshauri wa 
wanafunzi chuoni hapo kabla ya 

kuteuliwa kuwa naibu mkuu wa 
chuo kwa miaka sita.

Baada ya utumishi huo, aliteuli-
wa kuwa katibu wa tanu wa wilaya 
sambamba na mkuu wa wilaya 
wakati huo kukiwa na kofia mbili. 
Baadaye aliteuliwa kuwa mkuu 
wa mkoa katika mikoa mbalimbali 
kwa miaka 11.

Mwaka 1997 aliteuliwa kuwa 
Katibu Mkuu wa CCM, nafasi aliyoi-
tumikia hadi mwaka 2006 na na-
fasi yake kuchukuliwa na Yusuph 
Makamba.

Katika barua yake hiyo, Mangula 
alisema ni wakati mwafaka sasa wa 
kukisuka na kukiimarisha chama 
kwa kupanga safu mpya za uongo-
zi. Alishauri chama kumteua mwa-
nachama mwingine kujaza nafasi 
yake ambaye ataongeza nguvu ka-
tika malengo na madhumini yake.

Kutokana na barua hiyo, Rais Sa-
mia alisena Kamati Kuu (CC) ilikaa 
na kujadili hatimaye kumpende-
keza Kinana na baadaye NEC kuri-
dhia na kuagiza jina hilo lipelekwe 
kwenye Mkutano Mkuu Maalumu 
wa CCM kwa ajili ya kupigiwa kura.

Baada ya kutangaza jina hilo na 
kutoa rai kwa wajumbe, Tanza-
nia One Theatre (TOT) walidakia 
kwa wimbo wa “Sasa kumekucha, 
jogoo limekwishawika Dodoma, 
kada wa CCM apewe kura za ndi-
yo… yuko wapi, yule pale ndugu 
Kinana…”

Wajumbe wa Mkutano Mkuu Maalum wa CCM, kutoka mikoa mbalimbali nchini wakiserebuka kwa furaha, wakati wa mkutano huo, jijini 
Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Wizara hii kaa la moto,
miaka 60 mawaziri 24 

Samia aonya rafu uchaguzi wa CCM
Na Augusta Njoji, DODOMA

MWENYEKITI wa Chama cha 
Mapinduzi (CCM), Rais Samia 
Suluhu Hassan, amekemea uki-
ukwaji maadili ya uchaguzi wa 
ndani ya chama.
Alitoa onyo hilo jana kwenye 

Mkutano Mkuu Maalumu wa 
CCM wa Taifa ambao ulikuwa 
na ajenda mbili za Mapendek-
ezo ya marekebisho ya Katiba 
ya CCM ya mwaka 1977 Toleo 
la 2020 na uchaguzi wa Maka-
mu Mwenyekiti wa CCM Tanza-
nia Bara.
Alisema mwaka jana CCM iliiti-

sha mkutano kama huo ambao 
ulimchagua kuwa Mwenyekiti 
na aliahidi mambo mbalimbali 
ikiwamo kuongoza chama kwa 
kuzingatia katiba, kanuni na 
taratibu.
Rais Samia alisema mwaka 

huu kuna uchaguzi ndani ya 
chama hicho na kutaka uendane 
na hali halisi ya mifumo ya 
siasa nchini na kuwahamasisha 
vijana na wanawake kujitokeza 
kwa wingi katika uchaguzi huo 
ngazi zote.
Alizitaka kamati hizo kusi-

mama kwenye njia za haki huku 
akisema katika uchaguzi huo 
marekebisho ya Katiba yaliyo-
fanyika yatazingatiwa.
“Ahadi yangu kwenu ni kuki-

tumikia chama na kujijenga 
katika ubora na madhubuti 
yake, nasema nikitambua kuna 
mabadiliko ya siasa ndani ya 
dunia na nchi yetu kwa hiyo 
lazima CCM ibadilike kue-
ndana na siasa zinavyobadi-
lika, tunafanya mabadiliko 

kuendana na mifumo ya siasa 
inavyokwenda,”alisema.

WAJUMBE WAREJESHWA
Kuhusu marekebisho ya kati-

ba, Mwenyekiti Samia alisema 
madhumuni ya marekebisho 
hayo ni kuongeza kasi na 
ufanisi wa kazi za chama na 
utekelezaji wa uamuzi wa vikao 
vya chama.
“Tumerudisha makatibu 

wa mikoa ndani ya NEC ili 
kuongeza kasi ya utekelezaji 
ili wapate maelekezo ndani 
ya NEC na sio kusubiri wa-
naotoka wakawaambie, na 
wasipowajibika tuwaseme na 
kuwawajibisha pale.
“Pia kuongeza usimamizi na 

uthibiti wa chama kwa viongozi 
wake wanaochaguliwa katika 
utekelezaji wa ilani na mamlaka 
za serikali za mitaa ndio maana 
uteuzi wa mameya utafanywa 
na Kamati Kuu ili tuweze kuwa-
dhibiti vizuri,”alisema.
Vilevile, marekebisho ya-

melanga kuimarisha nguvu za 
chama katika kukabiliana na vi-
tendo vya rushwa na matumizi 
mabaya ya madaraka.
 “Tumelenga kuongeza uwak-

ilishi wa jumuiya za CCM, ngazi 
ya kata kwenye Mkutano Mkuu 
wa CCM Wilaya na kurekebisha 
itifaki ya uwakilishi unaofanana 
na wenyeviti na makatibu wa 
jumuiya za CCM ngazi ya mkoa 
kuwa na wajumbe wa Mkutano 
Mkuu Taifa na Mkutano Mkuu 
wa Mkoa,” alisema.
Kwa mujibu wa Katibu Mkuu 

wa CCM Taifa, Daniel Chongolo, 
ibara 12 zimeguswa na marek-
bisho hayo ya katiba.

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam, linamshikil-
ia mfanyabiashara Ally Musa 
(36), kwa tuhuma za kutoa 
taarifa za uongo polisi kuwa 
amenyang’anywa Shilingi mil-
ioni nane na watu waliokuwa na 
silaha wakati fedha hizo alitape-
liwa wakati akitaka kuzibadilisha 
kuwa Dola.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana jijini Dar es 
Salaam, Kamanda wa Kanda 
hiyo, Jumanne Muliro, alisema 
mfanyabiashara huyo aliliambia 
Jeshi la Polisi kuwa fedha hizo  
aliporwa wakati akizipeleka 

benki.
“Mfanyabiashara huyu al-

itoa taarifa za uongo kuwa 
alinyang’anywa Sh. 8,000,000 
maeneo ya Temeke Mwembe 
Yanga, wakati akizipeleka benki 
ya CRDB Temeke Stereo, am-
bako alidai ghafla alivamiwa na 
watu sita wakiwa kwenye pikipi-
ki tatu, mmoja akiwa na silaha 
ndogo,” alisema.

Kamanda Muliro alisema, 
Mussa alidai watu hao walim-
shambulia na kumpora  
fedha hizo zilizokuwa ndani ya 
begi.

“Jeshi la Polisi lilifanya uchun-
guzi wa kina wa tukio hili na 
ilibainika kuwa hakukuwa na 

unyang’anyi wa kutumia silaha 
bali lilikuwa tukio la kutengen-
ezwa na mtoa taarifa, ilibainika 
fedha zile alipewa na tajiri yake 
ili azipeleke benki na njiani 
aliingiwa na tamaa akatapeliwa 
baada ya kutaka kupata Dola za 
Marekani kwa kubadilishana na 
hizo alizokuwa nazo,” Muliro ali-
simulia. 

Alisema mtuhumiwa huyo 
atafikishwa mahakamani kwa 
kutoa taarifa za uongo kwa ofisa 
wa serikali.

Katika tukio lingine, Ka-
manda Muliro alisema Jeshi la 
Polisi limemkamata Mohamed 
Omary (27), mkazi wa Chamazi 
kwa tuhuma za kushiriki ka-

Mbaroni tuhuma za kujitengenezea tukio la kuvamiwa na majambazi

Na Romana Mallya

JUZI Rais Samia Suluhu Hassan alifanya 
mabadiliko madogo katika Baraza la Mawa-
ziri huku mawaziri watatu wakibadilishwa.

Walioguswa na mabadiliko hayo ni 
George Simbachawene, Waziri wa Katiba na 
Sheria aliyehamishiwa Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Bunge, Sera na Uratibu), Dk. Damas Ndum-
baro, Waziri wa Maliasili na Utalii aliyeham-
ishiwa Wizara ya Katiba na Sheria na Balozi 
Pindi Chana, Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Bunge, Sera na Uratibu) aliyepele-
kwa Wizara ya Maliasili na Utalii.

Kuondolewa kwa Dk. Ndumbalo Wizara 
ya Maliasili na Utaliii ni mwendelezo wa his-
toria ya mawaziri kutokaa kwa muda mrefu 
katika wizara hiyo na Dk. Chana ameweka 
rekodi ya kuwa waziri wa 24 kuitumikia wiz-
ara hiyo tangu uhuru wa nchi.

Orodha ya mawaziri katika wizara hiyo il-
ianza mwaka 1962, yaani miaka 60 iliyopita 
Waziri wa kwanza akiwa ni Tewa Said ali-
yeiongoza hadi mwaka 1965, alipomwachia 
kijiti Derek Bryceson aliyekaa wizarani 
hapo hadi mwaka 1970 alipokabidhi ofisi 
kwa Hassan Makame, naye akaitumikia kwa 
miaka mitano hadi mwaka 1975.

Waliofuata ni: Solomon Ole Saibul (1975-
1980); Isaack Sepetu (1980-1982); Ali Has-
san Mwinyi (1982-1983); Sir George Kaha-
ma (1983-1984); Paul Boman (1984-1985); 
Getrude Mongella (1985-1987).

Arcado Ntagazwa (1987-1989), akilaumi-
wa kwa kitendo cha ubinafsishaji wa hoteli 
kwa bei ya chini zilizokuwa zinamilikiwa na 
serikali; Marcel Komanya (1989-90); Abuba-
kar Mgumia (1990-1993) akikumbana na 

kero ya uharibifu wa misitu kutokana na  
biashara ya mbao iliyokuwa ikifanyika 
wakati huo.

Juma Hamad Omar (1993- 1995) alikabili-
wa na kashfa ya wizara kuuza Pori la Lolion-
do kwa mwana wa Mfalme wa Falme za Ki-
arabu iliyosababisha kuundwa kwa Kamati 
ya Bunge iliyoongozwa na Mateo Qaresi na 
aliondoka wizarani baada ya Rais Benjamin 
Mkapa kuingia madarakani.

Juma Ngasongwa (1995-1996) alijiuzulu 
baada ya kashfa ya biashara ya minofu ya 
samaki kuuzwa nje ya nchi bila kulipa kodi; 
Zakhia Meghji (1997-2005) akikaa wizarani 
hapo kwa muda mrefu na moja ya sifa kub-
wa aliyojipatia ni kitendo chake cha kuu-
tangaza utalii kwa kiasi kikubwa.

Anthony Diallo (2005-2006); Prof. Ju-
manne Maghembe (2007-2008); 

Shamsa Mwangunga (2008-2010); Ezekiel 
Maige (2010-2012) aliondolewa katika nafasi 
hiyo baada ya maagizo ya Bunge kutokana 
na kuibuka kwa kashfa ya uuzaji wa wany-
ama hai.

Khamisi Kagasheki (2012-2013) wakati 
wake alijipatia sifa kubwa kutokana na jiti-
hada zake za kupambana na vitendo vya 
ujangili; Lazaro Nyalandu (2014-2015) ni 
waziri aliyeongoza wizara hiyo hadi Uch-
aguzi Mkuu wa mwaka 2015 na Rais Magu-
fuli alipotangaza baraza lake la kwanza la 
mawaziri Desemba 2015 alimrudisha Prof. 
Maghembe ambaye Oktoba 2017 aliacha 
kwa Dk. Khamis Kigwangalla aliyeongoza 
hadi Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020 lakini 
hakurejea kwenye Baraza la Mawaziri baada 
ya uchaguzi huo, kiti chake kilichukuliwa na 
mtaalamu wa sheria, Dk. Ndumbaro.

tika matukio ya unyang’anyi wa 
pikipiki kwa waendesha boda-
boda kwa kushirikiana na wen-
zake wawili, Athuman Abdallah, 
mkazi wa Yombo na Hassan 
Twaha, maarufu Dangote mkazi 
wa Mtongani Temeke.

“Watu hawa wamekuwa waki-
tumia mbinu ya kuiba pikipiki 
kwa kumtumia mwanamke am-
baye hujifanya mjamzito, Aziza 
Hamza (21) mkazi wa Yombo 
ambaye hukodi bodaboda mpa-
ka walipo wenzake kwa ajili ya 
kutekeleza wizi,” alisema.

Kamanda Muliro alisema 
baada ya kufanikisha huzipeleka 
pikipiki hizo kwa Omary Salum 
(30), mkazi wa Tandika, Kilima-
hewa ambaye kazi yake ni kutoa 
GPRS/ ving’amuzi kwa pikipiki 
zenye ving’amuzi.  

“Athuman Mohammed Bakari, 
maarufu Boko, mkazi wa Kilwa 
Kivinje, huzitafutia kadi na ku-
ziuza katika mikoa ya Mtwara 
na Lindi. Tumemkamata Sophia 
Musa (28), mkazi wa Toangoma, 
ambaye ndiye mpokea maombi 
ya kutengeneza kadi kutoka kwa 
Boko na baadaye kumpelekea 
Ibrahimu Ally, mkazi wa Bugu-
runi ambaye hufanya kazi ya ku-
durufu kadi hizo,” alisema.

Kamanda Muliro alisema, ka-
tika upekuzi uliofanyika watuhu-
miwa hao wamekutwa na pikipi-
ki tatu za wizi, kadi za pikipiki 
tisa, kadi za gari 11, vyeti vya ku-
zaliwa, vyeti vya kumaliza elimu 

ya sekondari, stika za Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA) na 
stika za Baraza la Mitihani.

Katika tukio lingine, Kamanda 
alisema polisi kwa kushirikiana 
na TRA wanachunguza wamiliki 
wa pikipiki nane ambazo ma-
dereva wake walikimbia na kuz-
itelekeza zinazotumika kupora 
mikoba katika maeneo mbalim-
bali ya jiji.

“Pikipiki hizo zina namba za 
usajili MC.928 CWC, MC. 685 
CRR na MC. 304 DCR, zote aina 
ya boxer na nyingine Fekon am-
bayo namba zake zimekatwa.

Alisema nyingine nne 
ambazo hazijasajiliwa ze-
nye chesisi namba pekee ni 
MD2B15BY3LWK85620, MD-
2A21BY4KWA96154, MD2A-
21BY5JWH87188, zote aina ya 
boxer na nane ambazo chesisi 
zake zimefutwa.

Katika tukio lingine, jeshi hilo 
linawashikilia watu wanane wa-
naotuhumiwa kwa vitendo vya 
uvunjaji na kuiba vitu mbalim-
bali katika maeneo ya Kimara, 
Mabwepande, Mbweni na 
Kinondoni.

Pia, Kamanda Muliro, alisema 
wanawashikilia watu wawili kwa 
tuhuma za wizi wa magari.

Alisema Jeshi la Polisi lime-
wakamata watu wengine wawili 
wanaotuhumiwa kuiba gari aina 
ya Suzuki Cary yenye chesisi 
namba DA52T128686 lililoibwa 
Machi 27, mwaka huu.
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Machinga 
wakumbukwa 
bima maalumu 
majanga

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Howden Puri imezindua 
bima maalumu kwa wajasiriamali ijulika-
nayo kwa jina la Hifadhi Biashara, inay-
olenga kulinda wafanyabiashara wadogo 
wanapopata majanga mbalimbali.

Kupitia Hifadhi Biashara, mfanyabi-
ashara anaweza kuweka kuanzia Sh. 
7,000 kwa mwezi ili kulinda mtaji wake 
endapo atapata majanga kama ya moto, 
wizi na kupata fidia hadi Sh. milioni tano 
ili kuendelea na biashara.

Mkurugenzi Mtendaji wa Howden Puri, 
Umesh Puri, akizungumza na waandishi 
wa habari jijini Dar es Salaam juzi, alise-
ma wameamua kuweka bima ya gharama 
nafuu ili kuwawezesha wafanyabiashara 
wengi kujiunga na kuwa na matumaini ya 
kuendelea na biashara zao.

Alisema kwa kawaida gharama za bima 
ni ghali na kusababisha wafanyabiashara 
wadogo kushindwa kujilinda na majanga 
mbalimbali.

Alifafanua kuwa kampuni yao imeona 
tatizo hilo na kuja na utatuzi kwa wa-
fanyabiashara hao kupitia maendeleo 
makubwa ya teknolojia kujiunga na bima 
kuwa rahisi na kupatikana muda wote.

“Mfanyabiashara hahitaji kwenda 
ofisini kujiunga na huduma ya Hifadhi 
Biashara zaidi ya kutumia simu ya kigan-
jani kupitia TigoPesa USSD code *150*01#, 
app ya duka.direct na Selcom kupitia 
wakala yeyote nchini,” alisema.

Mwenyekiti wa Chama Cha Wafanya-
biashara Wadogo (Machinga) Mkoa wa 
Dar es Salaam, Yusuph Namoto, alisema 
wafanyabiashara wengi walitetereka na 
wengine kufilisika wakati wa janga la 
UVIKO-19 na moto katika masoko ya Kari-
akoo, Karume na Mwenge.

Namoto alisema bima ya Hifadhi Bi-
ashara ni suluhisho la majanga yote kwa 
wafanyabiashara na kuwaomba kujiunga 
na kuwaomba kampuni ya bima kutoa 
huduma bora za madai wanapoletewa.

Mkuu wa Kitengo cha Tigo-Pesa, Ms-
hamma Mshamma, alisema wameamua 
kuingia katika huduma hiyo kwa lengo la 
kuwawezesha wafanyabiashara wadogo 
kufanya huduma ya kulipa na kupokea 
malipo kupitia mtandao bora zaidi.

Wahitimu vyuo vikuu wawekewa mikakati kujiajiri
Na Ashton Balaigwa,        
MOROGORO

VIJANA wanaohitimu vyuo 
vikuu na vya kati nchini sasa 
watakuwa na uhakika wa kuji-
ajiri katika sekta za kilimo, uvuvi 
na mtambuka, baada ya taasisi 
isiyo ya kiserikali ya kuhamasi-
sha ujenzi wa uchumi, viwanda 
na utafutaji wa Rasilimali Fedha 
za Miradi (DEVCOM), kuanza 
mpango wa kuwasaidia kuanzi-
sha kampuni.

Kupitia mpango huo, DEV-
COM imelenga kuweka mi-
kakati, hadi kufikia mwaka 2026 
kuwe kumeanzishwa kampuni 
zaidi ya 100 ya vijana wahit-
imu wa vyuo vikuu, vya kati na 
vya ufundi ambavyo vitasaidia 
kuongeza ajira.

Akizungumza katika konga-
mano linalohusisha vyuo vya 
elimu ya juu, kati na Ufundi na 
wadau mbalimbali, Mtendaji 
Mkuu wa DEVCOM, Gaston Ka-
ziri, alisema mradi huo umekuja 
kutokana na wahitimu wengi 

kukosa ajira baada ya kuhitimu.
Alisema vyuo vimekuwa vi-

kifanya juhudi za kutoa stadi za 
ujasiriamali, lakini kuna haja ya 
kufanya jitihada zaidi ya kuwa 
na miradi ya mikakati ili kusaid-
ia vijana walio vyuoni na wali-
omaliza vyuo kujiajiri wenyewe.

Alisema kupitia mradi huo 
kwa pamoja wataangalia namna 
ya kuwasaidia vijana wanaomal-
iza vyuo hivyo kwenda kwenye 
ajira ya kujitegemea.

“Kongamano hili linakwenda 
kusaidia wanafunzi wa vyuo 
vikuu na wahitimu ili waweze 
kujiajiri kwa kuanzisha kampuni 
katika sekta ya mtambuka iki-
wamo kilimo,” alisema Kaziri.

Alisema mpango huo ume-
kuja kutokana na wahitimu 
wengi kupata changamoto wa-
napotaka kuanzisha miradi yao 
wanashindwa kukopesheka na 
taasisi za fedha kutokana na ku-
kosa dhamana.

“DEVCOM haitoi fedha bali in-
awasaidia kutambua wapi kuna 
fedha na kuhakikisha hizo fedha 

wanazipata kwa njia ya mkopo 
ama kwa njia nyingine zinazoto-
kana wafadhili wa maendeleo,” 
alisema Kaziri.”

Alisema kutokana na changa-
moto wanazozipata, Shirika la 
DEVCOM limeamua kuwaweka 
pamoja ili wawe na vikundi 
vitakavyowasaidia kuanzisha 
kampuni yao na shirika hilo li-
wasaidie kwenye mchakato wa 
uanzishwaji wake.

Alisema serikali imeweka 
malengo ya kutengeneza 
ajira milioni saba hadi kufikia 
2020/25, na jukumu hilo haliwe-
zi kuiachia serikali pekee lazima 
kama sekta binafsi wana jukumu 
la kuisaidia serikali ili kufikia 
lengo hilo.

“Wafadhili au Taasisi haiwezi 
kukupa fedha kwa kuwa wewe 
umemaliza chuo kikuu bali ni 
lazima uonyeshe ni nini ulisha-
kianza ikiwamo miradi midogo,” 
alisema.

Mshauri wa masuala ya 
uwekezaji wa shirika hilo, Dk. 
Kilontsi Mporogomyi, alisema 

imefika wakati sera ya serikali 
katika masuala ya kilimo ikiwa 
ni sekta muhimu katika taifa 
kubadilika kwa kukihudumia 
kilimo ili kuleta maendeleo 
zaidi.

“Tukienda kwenye Tanzania 
ya viwanda inawezekana ikiwa 
kilimo tutakikumbatia, tutak-
iwezesha na kama kitafanya 
vizuri zaidi ili kuwezesha maen-
deleo ya viwanda,” alisema Dk. 
Mporogomyi.

Akizungumzia nafasi ya vi-
jana wengi ambao hawana ajira 
baada ya kuhitimu vyuo vikuu, 
alishauri serikali kuanzisha 
taasisi za kifedha zitakazowez-
esha kupata mikopo yenye riba 
ndogo tofauti na benki.

Baadhi ya wahitimu wa vyuo 
vikuu walioshiriki katika kon-
gamano hilo, Jedica Leonidas 
kutoka Chuo Kikuu Mzumbe, 
alishauri wasomi vijana wabadili 
mitazamo kwa kutambua elimu 
waliopata waitumie pia kwa ku-
fanya shughuli za ujasirimali ili 
kukuza uchumi.

Mamlaka ya Elimu Tanzania TEA yafadhili miradi 3,314 ya elimu
Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Elimu Tanzania 
(TEA), imefadhili miradi 3,314 ya 
elimu yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 212.6 tangu kuanzishwa kwake 
mwaka 2001.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka 
hiyo, Bahati Geuzye, alitoa tak-
wimu hizo wakati akifungua semi-
na ya siku moja kwa waandishi wa 
habari kuhusu majukumu ya TEA.

Alisema kwenye fedha hizo, 
Sh. bilioni 200 zilitolewa kama 
ruzuku na Sh. bilioni 12 zilitolewa 
kama mikopo nafuu kwa shule za 
awali, msingi, sekondari, vyuo vya 
ualimu, vyuo vya ufundi na vyuo 

vikuu.
Alisema miradi hiyo imejumui-

sha ujenzi wa mabweni 73, vyumba 
vya madarasa 1,050, matundu ya 
vyoo 5,880 na nyumba za walimu 
560 katika shule 791 za msingi na 
sekondari.

Mkurugenzi alisema, TEA im-
eratibu ukarabati wa shule 17 za se-
kondari kongwe, ujenzi wa miun-
dombinu na ununuzi wa vifaa kwa 
shule 71 za msingi na sekondari 
zenye wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu.

Alisema TEA pia ilifadhili  
mafunzo maalumu ya kuongeza 
uwezo wa kitaaluma wa wanafunzi 
2,196 wa kike, kuiwezesha Taasisi 

ya Elimu Tanzania (TET), kuandaa 
na kuchapisha mihutasari, mitaala 
na vitabu vya kiada kuanzia darasa 
la tatu mpaka la sita kwa shule za 
msingi. Alisema miradi mingine ili-
yofadhiliwa na Mfuko wa Elimu ni 
ujenzi na ukarabati wa miundom-
binu na ununuzi wa vifaa kwa vyuo 
vikuu ambavyo ni Chuo Kikuu cha 
Kilimo na Teknolojia cha Mwalimu 
Julius K. Nyerere (MJNUAT), Chuo 
Kikuu cha Zanzibar (SUZA), Chuo 
cha Sayansi na Teknolojia cha 
Karume (KIST), Taasisi ya Utawala 
wa Umma (IPA) na Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM).

Alisema katika mwaka wa fedha 
2014/15 na 2015/2016, TEA ilitoa 

ufadhili wa mafunzo ya kujenga 
uwezo katika Programu ya Ma-
tokeo Makubwa Sasa ambao ulifa-
dhili mafunzo ya kujenga uwezo 
kwa walimu wakufunzi 1,572, wal-
imu wa shule za msingi 36,876 wa 
masomo ya Kiswahili, Hisabati na 
Kiingereza. 

Alisema walitoa mafunzo kwa 
walimu 6,000 wa shule za sekond-
ari wa masomo ya Biolojia, Kiswa-
hili, Hisabati na Kiingereza pamoja 
na Kuwezesha Baraza la Mitihani 
Tanzania (NECTA), kupanga ma-
tokeo ya ufaulu, na kuchapa vitabu 
vya maswali ya mitihani.

“Katika kuunga mkono jitihada 
za serikali za kuhamia Dodoma na 

ongezeko la watumishi wa umma 
na wananchi kuhamia katika mji 
mkuu wa Dodoma, TEA iliona 
kuna umuhimu wa kuboresha na 
kukarabati baadhi ya shule za 
msingi ili kukabiliana na ongezeko 
la wanafunzi katika mji huo Mkuu,” 
alisema. Alisema, mradi huo uli-
lenga kukarabati na kupanua mi-
undombinu ya shule za msingi Ki-
zota, Medeli, Kisasa na Mlimwa C.

Alisema kupitia Mfuko wa Elimu, 
katika mwaka wa fedha 2021/2022 
zaidi ya Sh. bilioni 8.6 ziliidhin-
ishwa kwa ajili ya kugharimia ufa-
dhili wa miradi 160 ya kuboresha 
miundombinu ya elimu katika 
shule 151 nchini.

Mkuu wa wilaya ya Ilala, Ng’wilaburu Ludigija (kushoto), akizungumza katika uzinduzi wa Bima ya Hifadhi Biashara, iliyoanzishwa na 
kampuni ya Howden Puri,  jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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MAONI & UCHAMBUZI

MASHABIKI wa soka nchini kesho wataelekeza macho na masikio yao 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam kwa ajili ya ku-
wafuatilia wawakilishi pekee wa Tanzania waliobakia katika mashinda-
no ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika, Simba watakaposhuka 
dimbani ugenini kuwakaribisha US Gendarmarie kutoka Niger.

Mechi hiyo ni ya mwisho katika hatua ya makundi, Simba ilipangwa 
katika Kundi D pamoja na timu za RS Berkane ya Morocco na Asec Mi-
mosas kutoka Ivory Coast.

Bila kusubiri matokeo mengine, Simba iliyoanza hatua ya makundi 
kwa ushindi mnono wa mabao 3-1 dhidi ya Asec Mimosas, kesho ina-
hitaji ushindi na kuendeleza rekodi yake safi ya kuvuna pointi zote in-
apocheza kwenye uwanja wake wa nyumbani wa Benjamin.

Mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba wanatak-
iwa kuingia katika mchezo huo kwa nidhamu na tahadhari ili kujiweka 
katika mazingira mazuri ya kusonga mbele kwenye michuano hiyo in-
ayoandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Tunawakumbusha wachezaji wa Simba kuendelea kupambana kwa 
kucheza katika kiwango bora kama walivyofanya kwenye mechi mich-
ezo mingine iliyopita na hatimaye watapata kile ambacho wanakihitaji.

Inafahamika wazi kusonga mbele kwa Simba katika michuano hiyo, 
si tu kutainufaisha klabu hiyo ya Mtaa wa Msimbazi, Kariakoo jijini, 
lakini itaendelea kuipa Tanzania nafasi ya kutoa timu nne kwenye 
mashindano ya CAF katika msimu ujao.

Simba haitakiwi kuingia uwanjani ikiwadharau US Gendarmerie, eti 
kwa sababu inaburuza mkia kwenye kundi hilo, lakini ielewe pia wap-
inzani wao wanahitaji kulinda heshima na vile vile kuweka rekodi ya 
kuwachapa  Wekundu wa Msimbazi nyumbani kwao.

Tunawakumbusha nyota wa Simba kushuka uwanjani wakifahamu 
wanapeperusha bendera ya Tanzania, hivyo wanatakiwa kujituma 
kwa kiwango cha juu kwa sababu pia watakuwa wanajitengenezea 
maisha yao kwa kuwavutia mawakala na makocha wa klabu nyingine 
za mataifa ya Ulaya ili kuwasajili. Huu ni wakati ambao mashabiki, wa-
nachama na wadau wa soka nchini kuweka tofauti zao pembeni na 
kuiombea dua njema Simba ambayo kwenye hatua hiyo ya makundi, 
imepakia peke kutoka Ukanda wa Afrika Mashariki.

Simba inatakiwa ifahamu si Watanzania tu wanawaangalia, mechi 
ya kesho itafuatiliwa na wadau wengine ambao kwa namna moja au 
nyingine wanaweza kuwavutia kuja kuwekeza kwenye soka la hapa 
nchini. Katika kuhakikisha mambo mazuri yanapatikana, huu ni wakati 
wa mashabiki kujitokeza kwa wingi uwanjani kuwashangilia wachezaji 
kuanzia dakika ya kwanza hadi pale filimbi ya mwisho itakapolia.

Mechi hiyo imepangwa kuchezwa kuanzia saa 4:00 usiku, katika ku-
hakikisha usalama wa mashabiki na mali zao, Jeshi la Polisi limeahidi 
kutoa ulinzi wa kiwango cha juu ndani na maeneo ya jirani ya uwanja 
huo ili kila mtazamaji atakayefika kushuhudia mchezo huo kurejea ny-
umbani akiwa salama.

Nipashe tunapenda kuwakumbusha wachezaji wa Simba kuepuka 
kufanya makosa yasiyokuwa ya lazima ili kutoigharimu timu kwa kuo-
nyesha kadi za njano au nyekundu, na kwa kufanya hivyo, mechi hiyo 
itakuwa nzuri na hatimaye ndoto za kutinga hatua ya robo fainali, nusu 
fainali na baadaye fainali itatimia msimu huu.

Simba ikifanikiwa kusonga mbele, sio tu itajizolea mamilioni ya CAF, 
lakini pia itampa heshima Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Samia Suluhu Hassan, ambaye amekuwa mstari wa mbele kuona 
wawakilishi wote wa nchi wanafanya vizuri kwenye michuano mbal-
imbali wanayochuana.

Katika mchezo wa soka hakuna kisichowezekana, huu ni wakati wa 
Simba kupambana na kushinda mechi hiyo na hatimaye kuendeleza 
mazuri ambayo imeyaweka katika siku za hivi karibuni, pale inapoku-
wa kwenye ardhi ya nyumbani.

Mungu ibariki Simba, Mungu ibariki  Tanzania ambayo kesho inain-
gia kibaruani kusaka tiketi ya kucheza hatua ya robo fainali ya michua-
no ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Na Adam 
Fungamwango

NI kama vile mpaka sasa 
Coastal Union ya jijini Tanga 
ambayo inashiriki Ligi Kuu 
Tanzania Bara bado haijajua 
tatizo linaloikabili na kuifan-
ya timu hiyo isifanye vizuri.

Na ndiyo maana imekuwa 
ikitoa makocha, kuajiri wen-
gine na baadaye kuwarudi-
sha wale wale wa zamani.

Tayari imetangaza kum-
rejesha kocha wake wa zama-
ni, Juma Mgunda. Huyu huyu 
ambaye ilimwondoa Agosti, 
mwaka jana na kumpa nafasi 
ya Ukurugenzi wa Ufundi, 
ikimwajiri Mmarekani Melis 
Medo kuongoza jahazi lao.

Lakini ni kocha huyu huyu 
Medo alitimuliwa miezi mi-
wili iliyopita na Coastal ikawa 
kwenye mchakato wa kusaka 
kocha mwingine kwa miezi 
yote hii, ikiwa chini ya Joseph 
Lazaro, leo hii Mgunda amer-
udishwa tena pale pale.

Sasa najiuliza, kwa nini 
Coastal ilimwondoa Mgunda 
na sasa imeamua kumrudi-
sha? Sababu zilizowafanya 
viongozi wamwondoe leo 
hazipo? Imetajwa ni kwa 
sababu timu ilikuwa inafan-
ya vibaya, leo amebadilika 
nini hadi kumtegemea timu 
itafanya vizuri?

Je, kama timu itaendelea 
kufanya vibaya, itamtimua 
tena Mgunda? Haya ni mas-
wali ya msingi ya kujiuliza. 
Na si kwa mashabiki wa 
Coastal Union, lakini pia kwa 
viongozi wao.

Zipo taarifa za ndani zina-
dai kulikuwa na mgawanyiko, 
wengine wakitaka kocha 
mpya, lakini wengine wakim-
taka Mgunda kwa sababu ni 
mzoefu, anayelifahamu soka 
la Tanzania, mazingira ya 

klabu, anayeweza kufundi-
sha kwenye mazingira hata 
magumu ambayo klabu in-
apitia, lakini kikubwa zaidi 
kocha ni mwanachama wa 
Coastal Union.

Nadhani wale waliomtaka 
Mgunda ameshinda kwa 
hoja na kusababisha arejesh-
we, kwani hivi karubuni 
tuliwasikilia baadhi ya vion-
gozi wakijinasibu kuwa na 
maombi mengi ya makocha 
mbalimbali wakiwamo ko-
cha wa zamani wa Simba, 
Goran Copunovic, lakini 
Bernard Mwalala ndiye kwa 
kiasi kikubwa alikuwa akita-
jwa huenda angekuwa mrithi 
wa Medo. Tatizo katika klabu 
ya Coastal inaonekana kuwa 
si nani anaifundisha, ila vion-
gozi hawajajua tatizo la msin-
gi linaloitafuna ndiyo maana 
wamekuwa wakimtoa mara 
kwa mara Mgunda na kum-
rudisha.

Nionavyo Mgunda wala si 
tatizo klabuni hapo na ndiyo 
maana hata hao wanaokuja 
baada hali inakuwa ni ile ile.

Naweza kusema kuwa 
Coastal Union kwa misimu 
miwili imeshindwa kusajili 
wachezaji wenye uwezo 
mkubwa wa kuisaidia timu 
baada ya kuondokewa na 
nyota wake mbalimbali aki-
wamo Bakari Mwamnyeto 
na Ibrahim Ame.

Katika namna ya kush-
angaza, bado ikamtoa kwa 
mkopo mchezaji, Abush-
ehe Issa kwenda Dodoma 
Jiji, na kijana aliyeonekana 
kuwafungia mabao mengi, 
Hamadi Majimengi naye akit-
imkia Ruvu Shooting.

Ni kweli Coastal Union hai-
jawa timu yenye uwezo wa 

kuwazuia wachezaji wake 
kuhama, hasa kwenda katika 
timu kubwa, lakini ikiamua 
inaweza kuwabakisha mas-
taa wake kujiunga na timu 
kama Ruvu Shooting, Do-
doma Jiji, Biashara United au 
kwingineko.

Ule umoja ambao huwa 
unapatikana kwenye klabu 
hiyo kutoka kwa viongozi 
wa klabu, mkoa, wanachama 
na mashabiki wa timu hiyo 
wakati timu ikiwa kwenye 
hali mbaya ya kushuka dara-
ja kama ungekuwepo kipindi 
chote, ungeweza kusababi-
sha kupata wachezaji imara 
na kuzuia nyota kuondoka.

Kwa sababu ni wakati 
ambapo nguvu kubwa hu-
tumika kuhakikisha timu 
haishuki daraja. Na hpo ndi-
po utakapojua kuwa tatizo la 
Coastal Union wala si kocha.

Niseme tu, kama vion-
gozi wataficha sababu kuu 
ya Coastal kufanya vibaya 
na kuwa na tabia ya kutoa 
na kuingiza makocha na 
kuwarudisha tena, ipo siku 
mambo yatakuwa mabaya 
zaidi.

Waswahili wanasema 
kuchagua sana nazi, mwisho 
huchagua koroma. Kutoa 
makocha hakusaidii, bali ni 
kutafuta sababu kuu ya timu 
hiyo kufanya vibaya, ambayo 
wenyewe wanaijua nayo, 
pamoja na mambo mengine, 
ni vigisu za chinichini baina 
ya viongozi wenyewe kwa 
wenyewe, ambao huungana 
wanapoona timu inataka 
kushuka. Ipo siku watashind-
wa kuibakisha katika Ligi 
Kuu na ndipo watakapoku-
wa wanakumbuka shuka 
wakati kumekucha.

Coastal Union, mchagua
sana huambulia koroma

 Muungwana Lazima Nilonge

Mungu ibariki Simba SC
katika michuano ya CAF
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Miaka 4 jela kwa wizi wa pikipiki
Na Said Hamdani, LINDI

MAHAKAMA ya Wilaya ya 
Lindi, imemhukumu mkazi 
wa Kata ya Mtanda, Hassani 
Ally Lihami (33) kutumikia 
kifungo cha miaka minne 
gerezani, baada ya kupa-
tikana na hatia ya wizi wa 
pikipiki yenye thamani ya Sh. 
2,250,000.

Hukumu hiyo ilitolewa na 
Hakimu Mkazi Mfawidhi, Ma-

ria Betraine, baada ya kujiri-
dhisha na ushahidi uliotole-
wa na upande wa mashtaka.

Mshtakiwa alipotakiwa ku-
jitetea aliomba mahakama 
imuonee huruma kwa madai 
kuwa ni kosa la kwanza kuli-
fanya.

Vile vile, alidai kuwa ana 
familia akiwamo mke na wa-
toto wanne wanaomtegemea 
na kwamba akipewa adhabu 
kubwa itakosa huduma zake.

Baada ya utetezi huo, 
Hakimu Batrane alimuuliza 
Mwanasheria wa Serikali, 
Godfrey Mramba, iwapo ana 
kumbukumbu za makosa ya 
zamani kwa mshtakiwa na 
kujibu hakuna. Hata hivyo, 
aliiomba mahakama kumpa 
adhabu kali ili iwe fundisho 
kwake na wengine walio na 
tabia ya aina hiyo.

Hakimu Batraine akitoa 
hukumu, alisema amesikia 

vilio vya pande mbili na 
kumhukumu kutumikia ki-
fungo cha miaka minne ger-
ezani na kulipa fidia ya Sh. 
250,000.000.

Awali, ilidaiwa na Mwa-
nasheria wa Serikali, Mram-
ba, kuwa mshtakiwa alifanya 
wizi huo, Septemba 16, 2021 
eneo la Kata ya Mkumbi, kwa 
kuiba pikipiki yenye namba 
za usajili MC 909 CMB, mali 
ya Ismaili Issa Omari.

Mrema aipongeza CCM 
kwa kumsamehe Membe
Na Thobias Mwanakatwe, 
KARATU

MWENYEKITI wa Chama 
cha Tanzania Labour Party 
(TLP), Augustino Mrema, 
amesema hatua iliyochuku-
liwa na Chama Cha Map-
induzi (CCM) kumrejeshea 
uanachama Bernard Membe, 
inaonyesha jinsi gani chama 
hicho kinavyoendesha siasa 
zake kidemokrasia.

Akizungumza katika ma-
hojiano na Nipashe jana kwa 
simu akiwa jijini Dodoma, 
Mrema alisema CCM ikilin-
ganishwa na  vyama vyenzake 
vya ukombozi vilivyotim-
uliwa madarakani, imekuwa 
na demokrasia pana ya ndani 
ya chama na mifumo mad-
hubuti ya kutatua migogoro  

na hivyo kuiwezesha kuhimili 
misukosuko.

“Ukiangalia vyama vya 
ukombozi katika nchi ny-
ingine, vingi viliponzwa na 
ukosefu wa demokrasia na 
uwezo mdogo wa kushughu-
likia migogoro yake ya nda-
ni,” alisema.

Mrema alisema demokra-
sia iliyopo ndani ya CCM 
inapaswa kuigwa na vyama 
vya upinzani kwa kuwa kwa 
kufanya hivyo vitafika mbali 
kisiasa.

Katika hatua nyingine, 
Mrema na mke wake, Doreen 
Mrema, wameshiriki Mku-
tano Mkuu Maalum wa CCM 
uliofanyika jijini Dodoma 
baada ya kupewa mwaliko 
na Mwenyekiti wa CCM Taifa, 
Rais Samia Suluhu Hassan.

“Heshima niliyopewa na 
Mheshimiwa Rais ambaye ni 
Mwenyekiti wa CCM Taifa ku-
nialika mimi na mke wangu 
kwenye Mkutano Mkuu Maal-
um wa CCM, ni wa kihistoria 
maana viongozi wa vyama 
vingine wanaalikwa wao tu, 
sio na wake zao,” alisema 
Mrema.

Juzi, Halmashauri Kuu 
ya Taifa (NEC) ya CCM ilim-
samehe na kumrudishia 
uanachama wake Waziri wa 
zamani wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa, Be-
nard Membe.

Mwanachama mwingine 
aliyesamehewa na kurejesh-
ewa uanachama wake ni Ab-
dallah Maulid Diwani kutoka 
Zanzibar.

Februari 28, 2020, Kamati 

Kuu ya CCM chini ya aliyeku-
wa Mwenyekiti wa chama hi-
cho Taifa, Rais John Magufuli, 
ilimfuta uanachama Membe.

Katibu wa Itikadi na Uenezi 
wa chama hicho, Shaka Ha-
midu Shaka, akizungumza na 
wanahabari juzi mara baada 
ya kikao cha NEC kilicho-
fanyika chini ya Mwenyekiti 
wa Taifa wa chama hicho, 
Rais Samia, alisema taratibu 
nyingine za kuwapatia kadi 
za uanachama zitafanyika ka-
tika maeneo mengine kama 
Katiba ya CCM inavyoelekeza.

Alipoulizwa iwapo wali-
wahi kuomba kusamehewa, 
Shaka alisema wanachama 
hao wamewahi kuomba 
kusamehewa kwa zaidi ya 
mara tatu ndani ya chama 
hicho.

Mama asakwa tuhuma 
za kumzalisha
binti yake kwa kitu 
chenye ncha kali
Na Said Hamdani, LINDI

MKAZI wa Mtaa wa Mbuyuni, Kata ya Ng’apa, 
Halmashauri ya Manispaa ya Lindi, Binti Lipongo, 
anasakwa na polisi baada ya kukimbia nyumba 
yake kwa madai ya kumzalisha mtoto wake kwa 
kutumia kitu chenye ncha kali na kisha kichanga 
kukiweka kwenye ndoo na kwenda kukitupa.

Taarifa zilizothibitishwa na ngazi ya mtaa, kata 
hadi mkoa, zinaeleza tukio hilo lilifanywa Februari 
4, mwaka huu.

Mtendaji Mtaa wa Mbuyuni, Kitenge Selemani na 
Ofisa Mtendaji Kata ya Ng’apa, Maimuna Kawimba, 
walisema kichanga hicho kiliokotwa na wanawake 
wawili waliokuwa wakipitia njia eneo alikotupwa 
mtoto huyo kichanga.

Kawimba ambaye hata hivyo, hakutaja majina ya 
wanawake hao, alisema baada ya kumuokota walik-
wenda naye ofisi ya watendaji hao, waliokuwa kwe-
nye kikao cha kamati ya maendeleo ya kata (WDC) 
kikiwa kimeviringishwa na kipande cha dera.

“Baada ya kupewa maelezo na  kumuona 
kichanga huyo, niliongozana nao hadi zahanati na 
kupokelewa na muuguzi, Azizi Omari na kumpatia 
huduma stahiki,” alisema Kawimba.

Alisema walianza msako Februari 5, mwaka huu 
kwa kufika nyumbani kwa Lipongo na kumkuta 
akiwa na binti yake ambaye hakuwa na ujauzito al-
iokuwa nao awali na alipohojiwa, majibu yaliwapa 
wasiwasi na kumchukua kwenda zahanati kufanyi-
wa uchunguzi wa kitaalamu.

“Wakati tukiwa kwenye mahojiano mbele ya 
mama yake, huyu mama alitoka nje ya nyumba 
yake akidai anaongea na simu na hakurejea tena,” 
alisema Kawimba.

Mtendaji Kata huyo alisema majibu ya uchun-
guzi wa kitaalamu yalibaini binti huyo alikuwa 
ametoka kujifungua muda mfupi uliopita na wal-
imchukua hadi Kituo cha Polisi Lindi mjini kwa ajili 
ya kutoa maelezo na kukabidhiwa kichanga chake 
kilichokuwa kimehifadhiwa kwa muda Hospitali ya 
Sokoine.

Muuguzi wa Zahanati ya Ng’apa, Aziza Omari, 
alikiri kuwapokea wateja wake hao, akiwamo 
kichanga chenye uzito wa kilo tatu na kumpatia 
huduma stahili anazotakiwa kupatiwa mtoto an-
apozaliwa.

Alisema siku iliyofuata alimpokea binti anaye-
daiwa kuwa ndiye mwenye mtoto aliyetupwa na 
kumfanyia uchunguzi wa kitaalamu na kubainika 
alikuwa ametoka kujifungua muda mfupi.

Kichanga hicho pamoja na binti huyo wamehi-
fadhiwa Kituo cha Loving Caring Hands, kutokana 
na kukosa msaada wa ndugu baada ya mama yake 
kutoweka nyumbani kwake. 

Mwandishi wa habari alipomhoji binti huyo, al-
idai siku ya Februari 4, 2022, mama yake alikwenda 
shambani, akiwa peke yake nyumbani alijisikia 
kwenda haja na akiwa chooni alitokwa na kitu 
alichodai kwa muda huo hakuweza kukitambua 
kama alikuwa ni mtoto.

“Nilienda ndani na baadaye nikarudi tena chooni 
nikakichukua kile kichanga na kwenda kukitupa 
porini kwani mama hakupenda nishike mimba,” 
alisema.

Mkurugenzi wa Kituo cha Loving Caring Heart 
Hands, Chigogoro Mohamedi, alisema hali ya 
kichanga na mama yake zinaendelea vizuri na 
kwamba wamebeba jukumu hilo kutokana na binti 
kukosa msaada wa uangalizi kutoka kwa ndugu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Lindi, ACP Mtatiro 
Kitinkwi alipoulizwa kuhusu tukio hilo, alithibiti-
sha ofisi yake kuwa na taarifa za aina hiyo na kue-
leza wanaendelea kumtafuta mama huyo ili sheria 
ichukue mkondo wake.

Mmoja wa wafanyabiashara wa Kariakoo, jijini Dar es Salaam, Neema Mfugale, akizungumza na waandishi wa habari juzi,  
kuhusu mizigo yao, iliyozuiliwa katika Bandari ya Dar na kampuni ya usafirishaji ya Ghuanzhou Dingzen International 
Freight ya China. PICHA: JUMANNE JUMA



Jumamosi Aprili 2, 20228

HABARI Kitaifa

ZAWEMA 
waja kujifunza 
vipimo WMA
Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Vipimo Zanzibar 
(ZAWEMA), wametembelea na 
kujifunza mambo mbalimbali 
yanayofanywa na Wakala wa Vi-
pimo Bara (WMA).

Ujumbe wa ZAWEMA ulioon-
gozwa na Waziri wa Biashara na 
Maendeleo ya Viwanda, Omar 
Said Shaaban juzi ulitembelea 
kituo cha WMA Misugusugu Mkoa 
wa Pwani.

Akizungumza baada ya kutem-
belea kituo hicho, Waziri Shaaban 
alisema wamejifunza namna seri-
kali ilivyowekeza kwenye kupima 
malori ya mafuta, mita za maji na 
mita za umeme kwenye eneo hilo.

“Tumeona mafanikio yao na 
namna ambavyo serikali im-
ewekeza kwenye WMA na tume-
jifunza mambo mengi namna wa-
navyotumia teknolojia ya kisasa 
ambazo zingine zimetengenezwa 
na wataalamu wa ndani ya nchi 
yetu,” alisema Waziri.

Alisema wanaziandaa taasisi 
za serikali kwenye uchumi wa 
buluu na ziara yao hiyo imekuwa 
ya mafanikio makubwa kwa kuwa 
wamechukua mambo mengi am-
bayo wataenda kufanyia kazi kwa 
wakala wa ZAWEMA.

Kwa upande wake, Naibu Wazi-
ri wa Viwanda na Biashara, Exaud 
Kigahe, alisema ziara hiyo ni se-
hemu ya kuendeleza ushirikiano 
baina ya Tanzania Bara na Tanza-
nia Visiwani.

Alisema taasisi hizo zinatakiwa 
kushirikiana kwa nia ya kuleta 
matokeo chanya na ZAWEMA 
imekuja kuona kama inaweza ku-
tumia utaalamu unaotumiwa na 
WMA kujiimarisha.

“Sisi wizara tunashukuru kwa 
wao kuamua kuja kujifunza hapa 
kwa sababu wangeweza kwenda 
kujifunza nchi yoyote duniani 
masuala ya vipimo, ujio wao un-
aonyesha mshikamano baina ya 
wakala hizi mbili,” alisema.

Naibu Waziri alisema Wizara 
ya Viwanda na Biashara iko tayari 
kutoa msaada wowote wa kiu-
fundi katika kuwajengea uwezo 
na kuimarisha taasisi hiyo mpya 
ya ZAWEMA.

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa WMA, Stela Kahwa, alishuk-
uru maofisa wa taasisi hiyo kwa 
kutembelea WMA na kwamba ita-
saidia kuendelea kuimarisha uhu-
siano ambao tayari ulishaanza 
kwa muda tangu ianzishwe.

Alisema WMA imekuwa ik-
ishirikiana na ZAWEMA tangu 
ianzishwe kama njia ya kuhakiki-
sha vipimo vinavyofanyika visi-
wani Zanzibara na Bara vinakuwa 
sawa.

“Tunataka kilo moja inayopim-
wa Zanzibar na kilo moja inay-
opimwa hapa Bara iwe sawa. Kwa 
viongozi hawa kuja hapa ushiriki-
ano unazidi kuimarika na tutaon-
gea lugha moja,” alisema.

Mkumbo aishauri TANESCO gharama umeme
Na Beatrice Shayo

ALIYEKUWA Waziri wa Vi-
wanda na Biashara, Profesa Ki-
tila Mkumbo, amelishauri Shirika 
la Umeme nchini (TANESCO), 
kuangalia uwezekano wa kushu-
sha gharama ili wananchi waweze 
kutumia umeme kwa matumizi 
yote ya nyumbani. 

Mkumbo aliyasema hayo juzi ji-
jini Dar es Salaam wakati wa ripoti 
iliyofanywa na Taasisi ya Afya ya 
Ifakara kuhusu matokeo ya tath-
mini ya ukuaji wa majiji ya Dar 
es Salaam na Dodoma, ikilingan-
ishwa na upatikanaji wa huduma 
za elimu na afya.

Alisema ripoti hiyo inaonyesha 
wananchi wanatumia umeme 
kwa asilimia 1.2, na Watanzania 
wengi hasa wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam matumizi ya umeme kwao ni 
kwa ajili ya mwanga.

Alisema inaonyesha bado 
gharama ya umeme ni kubwa ndi-

yo maana wananchi wanakimbilia 
kwenye matumizi ya gesi.

Mkumbo alisema TANESCO 
kuna haja ya kuangalia ili kushu-
sha bei kuwawezesha wananchi 
wengi watumie umeme kwa 
matumizi mengine badala ya taa 
pekee. Alisema eneo jingine ni 
matumizi ya gesi ambayo ni asil-
imia 50 ya wakazi wa Dar es Sa-
laam wanatumia gesi kama chan-
zo kikuu cha kupikia.

“Hili ni jambo kubwa kama Dar 
es Salaam inatumia asilimia 50 na 
asilimia 43 wanatumia mkaa ni 
jambo zuri la kupongeza kwamba 
wakazi wa Dar es Salaam wana-
tumia gesi na asilimia 1.2 wana-
tumia umeme hii ina maana kuwa 
wananchi wameona nishati ya 
gesi ndiyo njia sahihi ya kutumia,” 
alisema.

Mkumbo alisema kuna 
umuhimu wa serikali kuongeza 
nguvu katika gesi kwa kuwa Wa-
tanzania wengi watatumia nishati 

hiyo.
“Watanzania wengi wakipatiwa 

nishati mbadala wanaweza kuitu-
mia badala ya kuendelea kutumia 
kuni ama mkaa kwa Jiji la Dar es 
Salaam kutumia mkaa kwa asil-
imia 43 ni kubwa kuna haja ya 
kuliangalia tulitegemea kutumia 
zaidi nishati mbadala ili kulinda 
maeneo ya mazingira yetu,” 
alisema.  Alisema lengo la utafiti 
ni kupokea matokeo ya mradi wa 
tathmini ya hali ya maeneo ende-
levu katika Jiji la Dar es Salaam 
hasa kwa kuzingatia sekta ya afya, 
elimu na ukuaji wa jiji kwa ujumla.

Mkumbo alisema utafiti huo 
una matokeo mazuri na wameo-
nyesha wamepiga hatua katika 
usambazaji wa majisafi na salama 
na wananchi wanapata kutoka 
mfumo rasmi.

Alisema kwa upande wa maji 
kuna jambo la kufanyia kazi kwa 
kuwa utafiti huo unaonyesha asil-
imia tano ya wakazi wa Dar es Sa-

laam wanatumia mfumo rasmi wa 
majitaka.

Alisema walio wengi wanaji-
hangaikia wenyewe, kuna kazi 
upande wa serikali na Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar 
es Salaam (DAWASA), kufanyia 
kazi eneo la majitaka kwa kuwa ni 
changamoto kubwa.

Vile vile, alisema katika ripoti 
hiyo imeonyesha kuna hatua 
kubwa ya elimu imefanywa katika 
uandikishwaji wa watoto shuleni 
kwa shule za msingi na sekondari.

Naye Msimamizi wa mradi na 
mtafiti kutoka Taasisi ya Afya Ifa-
kara, Dk.  Francis Levira, alisema 
kikubwa walichokifanya katika 
utafiti huo ni kupitia sera, ukuaji 
wa miji na kufanya sensa ya kaya.

“Tulichokikuta kuna masuala 
mengi ambayo tumepiga hatua 
kubwa kwenye usambazaji maji,  
kwenye elimu ya shule za msingi 
na sekondari kuna ufaulu mkub-
wa,” alisema.

KOICA kuboresha mfumo wa masomo Wete
Na Mwandishi Wetu, PEMBA

NAIBU Mkurugenzi wa Shirika 
la Kimataifa la Korea (KOICA), Jie-
un Seong amesema, uboreshwaji 
wa masomo ya Hisabati, Sayansi 
na Kiingereza utasaidia kuima-
risha mfumo wa elimu kwa wa-
nafunzi.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa mafunzo kazini yaliyo-
fanyika Wete, Mkoa wa Kaskazini, 
Naibu huyo alisema kuwa, jukwaa 
hilo la viongozi watakaopewa 
mafunzo wanaamini litachangia 
kutekeleza maendeleo ya elimu 
nchini.

Alisema, elimu ni ufunguo wa 
maisha,  na kwamba wanataka 
kuboresha masomo ya Hisabati, 
Sayansi na Kiingereza kwa ku-
weka mazingira bora ya ufundis-
haji, kutoa vifaa pamoja na ku-
waongezea uelewa walimu na 
wanafunzi.

“Tunawaomba mtoe mapende-
kezo hapa na tunaahidi tutaya-
fanyia kazi kwa ajili ya kujenga 

kwa kuwa ni miaka kadhaa tume-
kuwa tukishirikiana na serikali ka-
tika miradi mbalimbali ya kimaen-
deleo,” alisema. 

Mkurugenzi wa mradi wa 
kuboresha elimu ya sekondari ka-
tika masomo ya Hisabati, Sayansi 
na Kiingereza (Good Neighbors), 
Ilsun Jung, aliishukuru Wizara ya 
Elimu kwa kushirikiana kuleta 
maendeleo na kufikia malengo ya 
mradi.

Akitaja baadhi ya malengo ya 
mradi huo, alisema ni kuijengea 
uwezo mifumo ya Wizara ya elimu 
na vituo vya elimu, ili kuwajenga 
walimu kutoa huduma bora kwa 
wanafunzi na kuboresha jamii iki-
wamo kamati za shule.

Mapema akizindua mafunzo 
hayo, Katibu Tawala Mkoa wa 
Kaskazini Pemba, Ali Mohamed 
Mwinyi, alilishukuru Shirika hilo 
kwa kuleta mradi huo na tayari 
wameona ushirikiano uliopo bai-
na ya Korea na Tanzania.

Aliwataka washiriki wa mafun-
zo hayo kuitendea haki taaluma 

hiyo na kuwa makini wakati wa-
napofundishwa ili kupata uelewa 
zaidi kwa maslahi ya taifa.

“Ni nafasi nzuri kwetu kupata 
programu hizi ambazo zimetu-
fuata nchini kwetu, kwani ingetu-
pasa kwenda sisi jambo ambalo 
ingekuwa vigumu kutokana na 
kutomudu gharama,” alisema.

Meneja mradi, Layla Ghaid 
alisema, wataungana na serikali 
kuboresha vitu vidogo na shule 
zisizo na vifaa zitapewa kipaum-
bele.

Ofisa Mwandamizi wa mradi 
huo, John Massenza, alisema wa-
nataka kuboresha kiwango cha 
ufaulu     kwa miaka mitatu ijayo, 
na ni   vyema kusema upungufu 
uliopo ili wizara zipate kuwasaid-
ia.

Akiwasilisha mada, Ofisa Tath-
mini na Ufuatiliaji katika mradi 
huo, Francis Forodha, alitaja 
changamoto walizoziona baada 
ya kufanya utafiti kuwa ni uhaba 
wa walimu wa Sayansi, utoro na 
uelewa mdogo wa wanafunzi, 

madarasa kidogo pamoja na wa-
nafunzi wengi kwenye darasa 
moja.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Sekondari ya Sheikh Idrisa Al-
bdulwakil Kizimbani Wete, Sabah 
Mussa Said na Msaidizi kituo cha 
Ubobezi wa Masomo ya Sayansi, 
Mussa Omar Khamis walisema, 
mafunzo hayo yatasaidia uelewa 
na ufaulu kwa wanafunzi, kwa 
kuwa walimu watafuatilia na ku-
somesha kwa ushindani.

Mkurugenzi Elimu ya Sekondari 
Zanzibar, Asya Iddi Issa, aliwataka 
walimu wafanye kazi kwa pamoja, 
wasaidiane maarifa, maelekezo 
pamoja na kuwa makini kwenye 
usajili wanafunzi ili kuepusha 
usumbufu wanaoupata.

Mafunzo hayo yameandaliwa 
kwa ushirikiano na serikali, Good 
Neighbors, UNOPS na NIRAS 
chini ya ufadhili wa KOICA am-
bayo yamewashirikisha maofisa 
elimu, maofisa taaluma na wal-
imu wakuu wa Mkoa wa Kaskazini 
Pemba.

Ofisa Elimu wa Mkoa 
wa Dar es Salaam, 
Alhaji Abdul Maulid, 
akikata utepe kuz-
indua maktaba ya 
Shule ya Sekondari 
ya Makumbusho, 
iliyokarabatiwa na 
Taasisi ya Read Tan-
zania, kwa ufadhili 
wa taasisi ya Karim-
jee Jivanjee Founda-
tion (KJF), mkoani 
humo, mwishoni mwa 
wiki. Kutoka (kulia) 
ni Ofisa Mtendaji wa 
KJF, Caren Rowland, 
Mkurugenzi Mwenza 
wa Taasisi ya Read 
Tanzania, Lusekelo 
Mwalughelo na 
Mwalimu Mkuu wa 
Shule hiyo, Boaz 
Mwita. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU
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Wanafunzi 909 walioacha masomo warejea shule
Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), imese-
ma hadi sasa takwimu zinaonesha wa-
nafunzi walioacha shule kwa sababu 
mbalimbali 909 wamesharudi kuen-
delea na masomo yao.

Naibu Waziri wa ofisi hiyo, David 
Silinde, aliagiza maofisa elimu watu 
wazima wa mikoa na halmashauri 
kusimamia upatikanaji wa taarifa sa-
hihi za wanafunzi hao walioacha shule 
kwa sababu mbalimbali ikiwamo mim-
ba na utoro kurudi shuleni.

Akifungua mkutano wa mafunzo 
elekezi kwa maofisa hao Tanzania 
bara, Silinde alisema wasimamizi wa 
elimu hiyo wanapaswa kufanya kazi 
kwa weledi ili wanafunzi hao waend-
elee na masomo.

Aidha, alisema serikali inatambua 
kuwa jamii iliyoelimika yenye maarifa, 

ujuzi na uzalendo ndiyo msingi wa 
maendeleo ya ujengaji wa uchumi 
hasa ujenzi wa uchumi wa viwanda.

“Serikali inatambua umuhimu wa 
elimu ya watu wazima na nje ya mfu-
mo rasmi kupitia Sera ya Elimu ya 
mwaka 2014 tamko namba 3.3.3. hii 
ni kutoa nafasi kwa waliokosa fursa 
katika mfumo rasmi ili kujiendeleza 
na kutatua changamoto za maisha au 
kuhitimu katika ngazi mbalimbali za 
elimu na mafunzo,” alisema.

“Ninawaelekeza mkafuatilie upati-
kanaji sahihi wa takwimu za elimu ya 
watu wazima na nje ya mfumo rasmi 
kwa kuendelea kuutumia mfumo wa 
BEMIS.” Kwa upande wake, Naibu Ka-
tibu Mkuu Ofisi ya Rais anayeshughu-
likia elimu, Gerald Mweli, aliwataka 
kuendelea kusimamia na kufuatilia 
wanafunzi wote walioacha shule kwa 
sababu mbalimbali.

“Mpaka sasa takwimu zinaonesha 

zaidi ya wanafunzi 909 wamesharudi 
shule kuendelea na masomo kati ya 
hao wapo wenye sababu mbalimbali 
zikiwamo utoro na ujauzito,” alisema.

Alitoa wito kwa wanafunzi ambao 
bado hawajarudi shule kutumia fursa 
hiyo.

“Tunajua bado wengine wapo tumi-
eni taratibu za kazi zenu ili kusiwe 
na sababu ya mtu kukosa elimu kwa 
kukosa fursa ambayo Rais ameitoa,” 
alisema.

Kadhalika, Silinde aliagiza Wakuru-
genzi wa Halmashauri kutenga bajeti 
ya kutosha kwa ajili ya elimu ya watu 
wazima na elimu nje ya mfumo rasmi 
na kuzisimamia utekelezaji wake.

Naye, Ofisa Elimu ya Watu Wazima 
Bagamoyo, Martha Ignatus, aliishuku-
ru serikali kwa kuendelea kuboresha 
mazingira ya watumishi na kuahidi 
maelekezo yote wanaenda kuyafanyia 
kazi.

Na Augusta Njoji, DODOMA

W
AZIRI wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia 
ya Habari, Nape Nnauye, 
amesema utekelezaji wa 

operesheni ya uwekaji wa anwani za 
makazi nchini umefikia asilimia 67.

Operesheni hiyo ilitangazwa Feb-
ruari 8, mwaka huu na Rais Samia Su-
luhu Hassan jijini Dodoma na kuagiza 
uwekaji wa anwani ukamilike kabla ya 
kuanza kwa Sensa ya Watu na Makazi 
inayotarajiwa kufanyika Agosti mwaka 
huu.

Nape aliyasema hayo jana kwenye 
mkutano na Wakuu wa mikoa nchini 
uliofanyika jijini hapa ambao ulilenga 
kutoa taarifa ya utekelezaji wa op-
eresheni hiyo.

Alisema takwimu za mfumo un-
aopokea taarifa za utekelezaji wa 
uwekaji anwani nchini zimeonesha 
umefikia asilimia 67.

“Tathmini iliyofanyika ya kupata asil-
imia 67 imezingatia kazi zilizotekele-
zwa ikiwa ni kazi ya kutambua mae-
neo, kujenga uwezo kwa maofisa na 
watendaji wanaofanya kazi hii, kutoa 
elimu ya zoezi husika, kukusanya taar-
ifa, kutengeneza mfumo utakaopokea 
taarifa na kuingiza taarifa kwenye mfu-
mo ili ziweze kutumika na kuweka mi-
undombinu (physical) katika maeneo 
mbalimbali nchini,” alisema.

Alisema mwenendo wa utekelezaji 
unaonesha matumaini kuwa utakami-
lika kabla ya muda uliopangwa.

“Kazi itakayofuata itakuwa ni kusafi-
sha baadhi ya taarifa kwenye mfumo 

kwa hatua za kuukabidhi kwa mujibu 
wa maelekezo ifikapo Mei 22, mwaka 
2022,” alisema.

Kwa upande wake, Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), Innocent 
Bashungwa, alisema kazi hiyo ime-
fanyika kwa ushirikiano mkubwa.

“Nisisitize kuwa asilimia 67 zilizofiki-
wa ni hatua nzuri, lakini bado tuna 
kazi kubwa ya kufanya, sina shaka na 
Wakuu wa mikoa, ujenzi wa madarasa 
ya mama Samia mlifanya vizuri hivyo 
naamini na hii operesheni ya Anwani 
za Makazi mtafanya vizuri,” alisema.

Naye, Mwenyekiti wa Wakuu wa 
mikoa nchini, John Mongella ambaye 
pia ni Mkuu wa Mkoa wa Arusha, alise-
ma operesheni hiyo inaendelea vizuri 
na itakamilika kwa muda uliopangwa.

Uwekaji anwani makazi 
wafikia asilimia 67

Mkuu wa wilaya ya Dodoma, Jabir Shekimweri (kulia), akipanda mti wa maua kwenye chungu kili-
chowekwa katika barabara ya Nyerere, kwa ajili ya kulipendezesha Jiji la Dodoma jana. Kushoto ni 
Mkuu wa Idara ya Mazingira wa Jiji hilo, Dickson Kimaro. PICHA: PETER MKWAVILA

Waraibu dawa za kulevya 
kujengewa uwezo
Na Peter Mkwavila, DODOMA

SERIKALI imesema inatarajia kuwajen-
gea uwezo waraibu wa dawa za kulevya 
waliopata nafuu kwa kuwapatia mafunzo ya 
kukuza ujuzi kupitia vyuo vya ufundi katika 
fani mbalimbali ili kujiajiri na kuendelea 
kufanya shughuli za kiuchumi kuinua kipato 
chao na kuchangia pato la taifa.

Aliyekuwa Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu anayeshughulikia masuala ya Sera, 
Bunge na Uratibu Balozi Dk. Pindi Chana, 
alisema hayo wakati akiwasilisha taarifa 
kuhusu utekelezaji wa bajeti ya mwaka 
2021/22 na makadirio ya bajeti ya mwaka 
2022/23 ya mamlaka ya kudhibiti na kupam-
bana na dawa za kulevya (DCEA).

Dk. Pindi alisema serikali kupitia mfuko 
wa dunia wa kupambana na UKIMWI, kifua 
kikuu na malaria (Global Fund), imepata Sh. 
billioni 2.4 kwa ajili ya kujenga vituo vitatu 
vya serikali vya kutolea huduma za utenga-
mao kwa waraibu wa dawa za kulevya.

Alisema vituo hivyo vitajengwa mikoa ya 
Dodoma, Dar es Salaam na Tanga.

“Kwa mwaka wa fedha 2021/22 serikali 
imeanzisha kliniki moja ya Methadone katika 
Mkoa wa Arusha na ndogo nne mkoani Dar 
es Salaam na kufanya jumla ya kliniki zi-
lizopo kuwa 15 ambazo zinatoa matibabu 
kwa waathirika wa dawa za kulevya nchini 
na ofisi tatu za mamlaka katika mikoa ya 
Dodoma, Mtwara na Mwanza hivyo kupitia 
programu hii ya kukuza ujuzi wanufaika wa 
mafunzo hayo watapatiwa zana za kufanyia 
kazi,” alisema Dk. Pindi.

Waziri Pindi alifafaua kuwa serikali inaen-
delea kufanya uraghibishi kwa makundi 
mbalimbali ya kijamii wakiwamo viongozi 
wa kijamii, vyombo vya ulinzi na usalama, 
viongozi wa dini, wanafunzi wa shule, vyuo 
pamoja na jamii kwa ujumla ili kuimarisha 
mapambano dhidi ya dawa za kulevya.

Alisema kuwa serikali imezitambua na 
kuzijengea uwezo asasi za kiraia 77 kwe-
nye mikoa 18 nchini na zinafanya kazi ya 
kuwafuatilia waraibu na kuwaunganisha na 
vituo vya tiba ili kufikia malengo yaliyoku-
sudiwa ya mapambano dhidi ya dawa za 
kulevya ambazo matumizi yake yamekuwa 
yakiathiri afya za watumiaji na kuharibu 
nguvu kazi ya taifa.

Dk. Pindi alibainisha kuwa serikali in-
atekeleza kampeni ya ‘Furaha yangu’ kwa 
ajili ya kuhamasisha upimaji wa VVU kwa 
wanaume ambayo imesaidia kuongezeka 
kwa idadi ya watu wanaopima VVU kutoka 
asilimia 61 mwaka 2016 hadi asilimia 81 
mwaka 2020 wakati lengo ilikiwa ni kufikia 
asilimia 95 ifikapo mwaka 2023.

“Serikali inashirikiana na asasi zisizo za ki-
serikali na wadau mbalimbali katika upimaji 
na tohara kwa wanaume kupitia Mkakati 
wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI wa mwaka 
2018/19-2022/23,” alifafanua Pindi.

Alisisitiza kuwa elimu ya lishe imetolewa 
kwa watu wanaoishi na virusi vya Ukimwi 
(WAVIU) katika Konga 180 kupitia Baraza 
la Watu Wanaoishi na virusi vya UKIMWI 
(NACOPHA), kwa kuzingatia makundi matano 
ya vyakula ikiwa ni pamoja na kuwahama-
sisha kulima mazao yanayoweza kuwapatia 
chakula bora. 

Kamishna wa Kinga na Tiba kutoka Mam-
laka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za 
Kulevya, Dk. Peter Mfisi, akijibu hoja za wa-
jumbe wa kamati hiyo, alisema kuwa mam-
laka itaendelea kufuatilia matumizi ya vilevi 
watashirikiana na mamlaka zinazohusika.

Ili kuhakikisha wazalishaji wanazingatia 
afya za watumiaji huku akihimiza waraibu 
wa dawa hizo kujitokeza kupata matibabu 
waweze kurejea hali ya kawaida.
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Mtambo wa kisasa kuongoza rubani wa ndege
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

M
AMLAKA ya Viwanja vya Ndege 
Zanzibar, imezindua mfumo wa 
mtambo wa kisasa wa kuongoza 
ndege katika viwanja hivyo am-

bayo itamuongoza rubani.
Akizungumza jana na waandishi wa 

habari baada ya uzinduzi wa mfumo huo 
pamoja na kuzindua daraja la kupita abiria 
kwa urahisi na usalama, Ofisa Uhusiano wa 
Mamlaka hiyo, Mulhat Yussuf Said, alisema 

kuwa mfumo huo utaongeza mapato.
Alisema kuwa viwanja hivyo vinaende-

lea kukua kiteknolojia na mitambo hiyo 
itamsaidia rubani kuongoza ndege badala 
ya kuwa na mfumo wa kianalogi ambao 
umezoeleka. Alisema kuwa mitambo hiyo 
itatumika katika jengo la ‘terminal III’ katika 
viwanja hivyo na utarahisisha usalama wa 
abiria kiwanjani hapo.

“Miongoni mwa vipaumbele vyetu mam-
laka ya viwanja vya ndege ni ulinzi na usala-
ma sasa abiria anapofika katika viwanja hivi 

tumezidi kukua kiusalama na tumekuwa na 
viwango sawa vya kimataifa,” alisema.

Alisema serikali inaendelea kufanyakazi 
kwa kuboresha huduma muhimu kiwan-
jani hapo na watendaji wa mamlaka hiyo 
wanaendelea kutekeleza wajibu wao kwa 
kutoa huduma bora na kuzingatia ulinzi na 
usalama.

Alisema zaidi ya wafanyakazi 25 wame-
patiwa mafunzo wakiwamo mainjinia na 
marubani kuhusu uendeshaji wa madaraja 
ya kupitia abiria na mtambo wa kuongoza 

ndege.
“Shirika la ndege linapotaka huduma 

hiyo tunawapatia na mashirika ya ndege 
yanakaribishwa na itakua miongoni mwa 
vyanzo vya mapato,” alisema.

Kwa upande wao baadhi ya abiria wali-
ofika kiwanjani hapo, akiwamo Jenifar Paul 
alisema kuwa usalama wa abiria ni mzuri 
na wamefurahia huduma zinazotolewa.

“Ndiyo mara yangu ya kwanza kufika 
Zanzibar kwa kweli nimevutiwa na mand-
hari nzuri ya visiwa hivi,” alisema.

Baadhi ya 
watalii wak-
itembea kwenye 
daraja la kupita 
abiria katika 
Uwanja wa 
Ndege wa Abeid 
Amani Karume, 
Zanzibar jana, 
wakielekea 
kupanda ndege 
ya shirila la 
Edelweiss kwa 
ajili ya safari,  
katika jengo la 
tatu jana, baada 
ya mamlaka 
ya uwanja huo, 
kuzindua daraja 
hilo pamoja 
na mfumo wa 
kisasa wa kuon-
goza ndege. 
PICHA: RAHMA 
SULEIMAN. 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, amewanasihi wafanyabiashara 
wenye tamaa kutoutumia mgogoro wa 
Russia na Ukraine kuwa ni kisingizio cha 
kupandisha bei za bidhaa katika Mwezi 
Mtukufu wa Ramadhani.

Alitoa onyo hilo jana katika risala yake 
ya kuukaribisha mwezi Mtukufu wa Ram-
adhani, aliyoitoa kwa wananchi kupitia 
vyombo vya habari.

Alisema serikali haitosita kuwachukulia 
hatua kali za kisheria wafanyabiashara 
watakaokwenda kinyume na maagizo 
inayoyatoa na amepata taarifa kwamba 
bidhaa nyingi za vyakula zitakazouzwa 
kwa kipindi cha Mwezi Mtukufu wa Rama-
dhani zimeingizwa nchini mapema kabla 
ya kuibuka kwa mgogoro wa Russia na 
Ukraine.  

Rais Mwinyi aliwahakikishia wa-
nanchi na wafanyabiashara kwamba 
serikali itaendelea kufuatilia kwa karibu 
mwenendo wa uchumi wa dunia pamoja 
na gharama za kufanya biashara duniani 
ili kuhakikisha bei za bidhaa mbalimbali 
zinazouzwa kwenye maduka ya jumla na 
reja reja zinaakisi uhalisia wa gharama 
pamoja na uwezo na kipato cha   wa-
nanchi.

Aliwahimiza wakuu wa taasisi zinazos-
hughulika na biashara, Wakuu wa Mikoa, 
Wilaya na Masheha wahakikishe wanafua-
tilia kwa karibu mwenendo wa bei za bid-
haa mbalimbali katika maeneo yao ya uta-
wala na kuwachukulia hatua za kisheria 
wanaojaribu kukiuka sheria na maagizo 
yaliyotolewa na serikali.

Katika risala yake hiyo, alisema kuwa 
wakati Mwezi Mtukufu wa Ramadhani 

ukikaribishwa kasi ya ukuaji wa uchumi 
wa dunia bado hauko katika hali ya kawai-
da, kama ilivyokuwa kabla ya kuzuka kwa 
janga la UVIKO-19, mwishoni mwa mwaka 
2019.

Kadhalika, alisema pamoja na kuende-
lea kuwapo kwa changamoto zilizoam-
batana na maradhi hayo, hivi karibuni 
mgororo wa vita baina ya Taifa la Urusi na 
Taifa la Ukraine, umeibua taharuki mpya 
kwa maendeleo ya kiuchumi na kijamii 
duniani kote. 

“Serikali zetu zote mbili zinaendelea 
kufatilia kwa karibu matukio hayo na 
kuchukua hatua za tahadhari ili kupun-
guza athari zinazojitokeza katika uchumi 
wetu,” alisema Dk. Mwinyi.

Alisema kuwa kwa kuzingatia hali ya 
uchumi nchini pamoja na uchumi wa du-
nia kwa jumla amekuwa akiitisha vikao 
na watendaji wa taasisi mbalimbali za 
serikali kwa lengo la kujadili maendeleo 
ya biashara nchini na amekuwa akitoa  
maagizo na maelekezo yenye lengo la ku-
dhibiti hali ya upandaji wa bei za vyakula, 
mafuta ya petroli na bidhaa nyingine 
muhimu.

Alisema kuwa kwa kipindi cha Mwezi 
wa Ramadhani, serikali imepunguza vi-
wango vya kodi kwa bidhaa muhimu za 
vyakula na maamuzi yaliyofanywa katika 
suala hilo yamezingatia maslahi ya wa-
nanchi pamoja na wafanyabiashara na 
serikali imeweka bei elekezi kwa bidhaa 
muhimu za vyakula vinavyotumika zaidi 
katika Mwezi wa Ramadhani. 

“Ni matumaini yangu kwamba wafan-
yabiashara wataitumia vizuri fursa hii na 
watahakikisha malengo ya serikali ya ku-
wapa wananchi unafuu wa bei za bidhaa 
yanafikiwa, alisisitiza Dk. Mwinyi.

Pia, alisema Mwezi wa Ramadhani ume-
pewa hadhi na utukufu mkubwa na Mwe-
nyezi Mungu kwa kuwa ni mwezi ambao 
umeteremshwa Qur-ani na mwezi huo im-
eamrishwa kufunga.

“Tunamuomba Mwenyezi Mungu atu-
wezeshe kutekeleza ibada ya saumu vizuri 
na atunufaishe na neema zote zilizoam-
batana na Mwezi Mtukufu wa Ramadha-
ni,” alisema Rais Dk. Mwinyi.  

Aliwataka Waumini kuhakikisha sadaka 
wanazozitoa zinawafika wanaostahili na 
wanaozihitaji zaidi kwa kuwa ni jambo la 
faraja kuona hivi sasa hapa Zanzibar zipo 
asasi nyingi za kiraia ambazo zinashughu-
likia ukusanyaji, upokeaji na ugawaji zaka 
na sadaka kwa wanaostahili na kurahi-
sisha kuwatambua na kuwafika wenye 
kutoa pamoja na wale wenye sifa ya ku-
pewa. 

Alitoa nasaha kwa viongozi wa asasi 
zote zinazoshughulikia ukusanyaji na 
ugawaji wa zaka na sadaka zitekeleze waji-
bu wao kwa misingi ya upendo na uadilifu 
kwa kufanya hivyo watajenga imani na 
kuwapa nguvu zaidi wale wanaotoa mali 
zao kwa lengo la kutekeleza ibada hizo na 
kutafuta radhi za Mwenyezi Mungu.

Alieleza kwamba ibada ya funga, kwa 
hakika ina mafundisho mengi ikiwa ni 
pamoja na kufundisha kuishi kwa pamoja, 
kupendana na kusaidiana.

Vilevile, Rais Dk. Mwinyi alisema kuwa 
ibada ya funga inafundisha kuwa wasta-
hamilivu na wavumilivu, wenye subira na 
uwezo wa kuyadhibiti matamanio ya nafsi 
kwa kuwa funga ni fundisho na kigezo cha 
subira, jambo ambalo ni muhimu katika 
maisha ya mwanadamu na limehimizwa 
na Mwenyezi Mungu katika aya mbalim-
bali kwenye Qur- ani Tukufu. 

Rais Mwinyi awaonya wafanyabiashara
kupandisha bei bidhaa Mwezi Mtukufu

 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Klabu ya Waandi-
shi wa Habari Zanzibar (ZPC), Abdalla 
Adulrahman Mfaume, amesema Jeshi 
la Polisi lina wajibu wa kuhakikisha 
waandishi wa habari wanafanya kazi 
katika mazingira salama na kuhakik-
ishiwa ulinzi.
Aliyasema hayo Mjini Zanzibar wakati 

akifungua mdahalo wa kitaaluma ul-
ioyakutanisha makundi mawili kati ya 
waandishi wa habari na jeshi hilo na 
kujadili wajibu na majukumu yao.
Mdahalo huo uliokuwa na maudhui ya 

usalama kwa waandishi wa habari na 
uhusiano kati ya waandishi wa habari 
na jeshi la polisi.
Alisema wakati mwingine hujitokeza 

changamoto zinazosababisha pande 
mbili kutoaminiana hali inayopaswa 
kuondoka.
Alisema bado pande hizo mbili zinaen-

delea kushirikiana kuhakikisha jamii 
inapata taarifa stahiki na kwa wakati.
Mkuu wa utawala wa jeshi la polisi 

mkoa wa Mjini Magharibi Unguja, 
Kamishna Msaidizi wa Polisi, Abubakar 
Khatib Ally, alisema ni fursa muhimu 
kwa waandishi wa habari na polisi 
kushirikiana na kujenga uhusiano mwe-
ma katika kazi zao.
Alisema licha ya tofauti zinazojitokeza 

bado pande hizo mbili zinahitaji kufan-
ya kazi kwa pamoja katika kutoa taarifa 
kwa wananchi. Hata hivyo, aliiomba 
ZPC kutumia mafunzo yanayoandaliwa 
na jeshi la polisi kwa askari wake kutoa 
mada kuhusu uhusiano mwema wa 
waandishi na jeshi la polisi ili ushiriki-
ano uliopo uendelee.
Aidha, wakiwasilisha mada kwenye 

mdahalo huo, Mwandishi mwandamizi 
wa habari, Dk. Saleh Yussuf Mnemo 
na ASP Ramadhan Himid Haji, kutoka 
makao makuu ya polisi Zanzibar, wali-
sisitiza umuhimu wa pande mbili hizo 
kushirikiana na kuvumiliana katika 
utendaji kazi wa pande hizo mbili.
Walisema kuwa licha ya kila taaluma 

kuwa na misingi yake, bado makundi 
hayo yanategemeana katika kukamili-
sha majukumu yao na kwambao ipo 
haja ya kushirikiana kikamilifu.
Walipongeza waandaaji wa mdahalo 

huo kwa kutoa fursa wa watendaji wa 
pande zote mbili kujadili kwa pamoja 
changamoto na mafanikio yaliyopo 
hatua ambayo itasaidia kufikia malengo 
ya kuwa na Tanzania yenye amani, 
utulivu na uhuru wa kujieleza.

Polisi yaombwa 
kuwalinda
waandishi wa 
habari kazini
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Y
AANI ni vita. Siyo kama 

ya Russia na Ukraine, 
hapana, ila ni ya kisanii 

kati ya nyota wa kike wa 

muziki hapa nchini.
Wasanii hao Zuchu na Nandy, 

ndiyo  ambao wameikamata 

bongo fleva, kutokana na 

ngoma zao kuwa tamu na zina-

zowapagawisha mashabiki kila 

wanapozitambulisha tangu waanze muziki huo.
Kuanzia mwaka huu wa 

2022, kila mmoja ame-
onekana kutaka kumuacha mwezake nyuma, lakini ni 
kama vile wanakabana koo. Mmoja akitoa hii, mwingine anamjibu na ile.

Tangu mwaka huu uanze, tayari kinadada hao ambao 

pia wana mvuto, wametoa 

ngoma tatu tatu ambazo 

zimeondokea kupendwa na 

mashabiki wao.
Zuchu yeye ameshatoa 

ngoma tatu ambazo ni I Miss 

You’ alioimba na Rayvanny,  

‘Mwambieni’ na ‘Mtasubiri 

Sana’ ambayo imeitoka kwa 

pamoja na Diamond Ptatnumz, 

ambazo zimeonekana kufanya 

vema sokoni na kujichukulia 

umaarufu, akionekana kama 

ni malkia halisi wa muziki huo 

kwa sasa.
Kwa upande wa Nandy am-

baye yeye alianza muziki huu 

kabla ya wenzake, hajapoa. Anataka kumuonyesha Zuchu kuwa yeye bado mtoto ndogo kisanaa.
Ametoa ngoma ya ‘Kunjani’, akimshirikisha ‘Sho Madjozi’, nyingine aliyoitoa mwaka 

huu inaitwa ‘Party’ ambayo amemshirikisha Bill Nass, na katika kuonyesha kuwa kwe-nye gemu hii siyo chipukizi tena, katoa ngoma nyingine iitwayo ‘Siwezi’.

Zuchu, Nandy
sasa mguu
kwa mguu

POLISI WAVAMIA MAKAZI 
YA WILL SMITH Ukurasa.14

MWENDO WA KUKABANAMWENDO WA KUKABANA
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Na Adam Fungamwango

WALE waliosema kuwa malipo 
ni hapa hapa ulimwenguni, 
wajengewe sanamu. Ni kwam-
ba mara nyingi sana yoyote 
anayefanya maovu, Mungu 
huamua kumuadhibu hapa 
hapa ulimwenguni. Ni mara 
chache sana kusubiri kwenda 
kulipiwa mbinguni.

Ukitapeli na wewe utatape-
liwa, ukiiba na wewe utai-
biwa na hata ukiua na wewe 
utauawa. Halafu kuua ni 
mbaya sana kwa sababu 

unaweza kuuawa siku ambayo 
hutegemei na hata anayefanya 
hivyo utabaki unashangaa. 
Na ndipo utakapoamini kuwa 
damu nzito kuliko maji.

Hebu leo tuiangalie filamu 
iitwayo ‘Nani Shujaa’, imeche-
zwa na kina Emaely Daud, 
Athumani Chalamanda, Omari 
Lyombam Sanastian Mwanan-
gulo na wengine wengi.

Inaanza kwa kuonyesha 
mtu mmoja wa makamu 
anavamiwa na majambazi na 
kuuawa. Yule mtu alikuwa na 
familia yake ya watoto wawili 

wa kike na wa kiume, na mke. 
Yeye na mkewe wanauawa na 
majambazi lengo lao ilikuwa ni 
kuchukua pesa. Waliporidhika 
na pesa wakaondoka.

Watoto wa marehemu 
wanasambaratika kila mmoja 
akienda kivyake. 

Mtoto wa kiume akaanza 
kazi ya kuokota makopo, 
baadaye akaosha magari. Siku 
moja akakorofishana na tajiri 
yake wakati anaosha gari 
la jamaa mmoja. Yule jamaa 
akamchukua mtoto na kuamua 
kumsaidia kumpeleka akaf-

anye kazi zingine. Huyo mtoto 
anaitwa Dame.

Kumbe alichukuliwa na 
mmoja wa watu walio kwenye 
kundi la wauza madawa ya 
kulevya. Akampeleka kwa bosi 
wake Mr Paul. Akamfundisha 
ngumi na kila aina ya ma-
pigano. Lengo ni kupambana 
na yeyote atakayeonekana 
kutaka kuwaharibia kazi.

Upande wa pili ni ofisa wa 
polisi Tonny anayepambana 
na wauza madawa ya kulevya. 
Anakutana na binti mmoja 
anaitwa Jacky, anampenda 

na kukaa naye. Lakini siku 
moja wanakorofishana, Jacky 
anaondoka. Anarudia kazi 
yake za zamani ambayo ni 
kujiuza. Akiwa na wenzake 
inakuja gari na kuwachukua. 
Kumbe ni wauza madawa 
ambao waliwachukua wa-
sichana hao kwa kuwateka, 
lengo ni kuwasaidia kufunga 
unga kwenye mifuko. Mateso 
wanayoyapata, wanamuumiza 
Dame, hasa msichana Jacky. 
Aliondokea kupenda. Baadaye 
akagundua kuwa ni dada yake 
ambaye walipotezana naye 

baada ya baba yao kuuawa. 
Mle ndani kwenye jengo hilo, 
Dame pia alizifuma picha zili-
zoonyesha baba yake akipig-
wa risasi. Ndipo alipogundua 
kuwa kundi lake hilo ndilo lil-
ilomuua baba yake. Analigeuka 
na kuanza kupigana nalo kwa 
lengo la kulipiza kisasi, pia 
akitaka kujiokoa yeye na dada 
yake. Kupambana na kundi hili 
hatari ni kazi ngumu. Afande 
Tonny naye akafika hapo na 
vijana wake baada ya kule-
tewa habari kuwa kuna kundi 
la wauza madawa. 

BASI SAWA

MWANAMUZIKI nyota wa Bongo 
Fleva, Rich Mavoko, ametoa ya 
moyoni baada ya kusema yeye na 
Ali Kiba ni familia moja.

Hivi karibuni Mavoko ameone-
kana kuwa karibu na lebo ya Kings 
Music Records na kusababisha 

kuwepo na minong’ono kwamba 
huenda ana mpango wa kuhamia 
kwenye lebo hiyo.

Rich Mavoko amesisitiza kuwa 
atashirikiana nao kwenye masuala 
ya kazi, lakini kuhusu kusaini kwe-
nye lebo hiyo haitawezekana.

   

MWANAMITINDO na mwana-
muziki wa kizazi kipya, Hamisa 
Mobeto, amezidi kuwachangan-
ya watu kutokana na tabia yake 
ya kujisifu yupo katika huba 

Nani Shujaa?; Umemshinda baba, si mtoto

Na Adam Fungamwango

TUMEUMALIZA mwezi Machi, 
uliokuwa na kasheshe nyingi 
kwenye tasnia ya sanaa, 
kwenye bongo fleva, bongo 
muvi, muziki wa dansi, hip 
hop, taarabu na mingine.

Na hii ilitokana na 
sekeseke la Steven Mengere, 
maarufu kama Steve Ny-
erere na  Shirikisho la Muziki 
Nchini Tanzania.

Imeandikwa sana wiki 
iliyopita, hivyo haina haja ya 
kurudia. Kwa sasa tumeuanza 
mwezi Aprili. Sijui utakuwa 
na yapi tena. Mbali na timb-
wili hilo, haikuwazuia wasa-
nii kutoa ngoma zao. Tume-
shuhudia wasanii wakubwa 
nchini wakitakata kwa ngoma 
kali mwezi Machi.

SIWEZI-NANDY
Msanii maarufu wa kike, 

Nandy, yeye mwezi Machi 
ametisha kwa kutoa pini 
moja kali aliloliita ‘Siwezi’.

Ni wimbo wa mapenzi, 
alilalamika kuachwa “kumbe 
kuachwa kunauma hivi? 
Mapenzi shikamoo, sirudii 
tena, umepatwa na nini, 
si useme kinachokufanya 
uniteme?” Ni moja kati ya 
mashairi yaliyomo kwenye 
ngoma hiyo ambayo imetoka 
Machi 23.

Kuna kipande cha video 
kwenye ngoma hiyo ndiyo 
kimekuwa gumzo, kwani 
anaonekana msanii huyo 
akiwa ndani ya sanduku la 
kuzikia.

FINE-DIAMOND PLATNUMZ
Diamond naye hakupoa. 

Yeye akatoka na ngoma 
‘Fine’ mwezi Machi. Ameitoa 

Machi 24, siku moja tu baada 
Nandy kutoa ngoma yake. 
Kwenye video ya wimbo huo, 
Diamond ameonekana akiwa 
kwenye mavazi ya kijeshi.

UMENIWEZA-OMMY DIMPOZ
Machi 18, msanii mkongwe 

wa bongo fleva Ommy Dim-
poz yeye akatoa ngoma yake 
iitwayo ‘Umeniweza’ na kuwa 
mmoja wa wasanii ambao 
hawakuupitisha mwezi huo 
hivi hivi.

LEMMY-BEST NASO
Ni kisa cha kusikitisha cha 

dereva wa daladala kum-
fumania mkewe kwa kijana 
mmoja wa mtaani. Lakini 
hakumfanya chochote, akam-
chukua mke wake na kurudi 
naye nyumbani.

Kutofanya chochote, wala 
kuonekana kuchukizwa na 
tukio hilo kulikuwa ni kama 
kisu kwenye moyo mke wa 
dereva wa daladala, kwani 
siku zote akawa anafikiria 
mumewe atafanya nini? 
Anafikiria nini? Mbona haja-
muadhibu? Lemmy, ambaye 
ndiye mke wa dereva huyo 
wa daladala, anaamua kuom-
ba talaka, mume hataki hilo 
litokee, badala yake anampa 
upendo wa hali ya juu. Mke 
bado haamini anataka kuto-
roka. Machi 31 ndiyo imetoka 
ngoma hii ya Best Naso.

BAKHRESA-HARMONIZE
Harmonize, Machi 20 alitoa 

ngoma yake, akaamua kuiita 
‘Bakhresa’. Naye akaingia 
kwenye orodha ya wasanii 
ambao wametoa ngoma zao 
mwezi Machi. Mwezi ul-
iokuwa na pilika pilika nyingi 
upande wa wasanii.

Mmh! Nandy, 
shikamoo mapenzi
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Baba Levo huo ni 
mkwara au…

HAIJAJULIKANA kama ni 
kutafuta kiki, lakini wasanii 
wa Bongo Fleva, Baba Levo 
na Shilole, ambao wameku-
wa marafiki wa siku nyingi 
wameonekana kupeana 
maneno makali hadharani.

Hivi karibuni Babalevo 
alimuonya Shilole akae 
mbali na maisha yake 

asimfanye akaanza kuon-
gea mambo yake. 

Babalevo ameshea picha 
ya Shilole kwenye Insta 
Stori yake kwa kuandika 
kwamba “Kuanzia leo kaa 
mbali na maisha yangu mi 
sio hao  unaowafuga naku-
jua vyema usitake niongee 
tafadhali”. 

BAADA ya mwanamuzi-
ki wa bongo fleva, 
Nacha kuachia kibao 
chake kipya  “Why 
always me” ,  Roma 
Mkatoliki ameibuka 
na kumwagia sifa 
kuwa ni kizazi cha 
pekee katika muziki 
hapa nchini.

Ngoma hiyo imezun-
gumzia mambo mengi 
kuhusu maisha ya kijana 
wa Kitanzania ambaye 
anapambania maisha yake 
ili kutimiza ndoto zake.

”Wasanii sikuhizi wa-
naimba matusi tu. -wasanii 
sikuhizi hawaandiki vya 
maana,wasanii wa sikuhizi 
hawana tungo za kue-
lemisha, ebu tumfungulie 
milango kijana Nacha na 
tukipe thamani kipaji 
chake,” ameandika.

Roma ampa 
tano Nacha

zito na mpenzi wake.
Hata hivyo, safari hii Hami-

sa amesema yupo katika 
raha na mpenzi wake mpya 
kiasi ambacho anaweza kum-

sifu hadharani kuwa anampenda.
“Nipo ndani ya penzi zito, yani 

jamani nampenda mpenzi wangu 
mimi”. Ameandika katika ukurasa 
wake wa Instagram.

Hamisa unawaumiza ujue

Mavoko usemayo 
yanatoka moyoni?
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MWIGIZAJI mkongwe kutoka 
Marekani, Alec Baldwin ana-
tarajia kupata mtoto wake wa 
saba na mkewe Hilaria Bald-
win. 

Kuwa na idadi kubwa ya 
watoto ni jambo gumu kwa 
familia za Marekani, lakini kwa 
Hilaria na mume wake suala 
hilo haliwasumbui na wanataka 
kuongeza zaidi ya walionao 
sasa.

“Baada ya kupanda na kushu-
ka miaka michache iliyopita, 
tunafurahi kuwapa mshtuko 
kwa kuwaletea Baldwin am-
baye anakuja hivi karibuni,” 
ameandika Hilaria.

STAA wa filamu kutoka Nol-
lywood, John Okafor, ambaye 
anajulikana kama Mr Ibu, 
ameibua kashfa nzito baada ya 
kudai aliwekewa sumu katika 
tukio moja mjini Abuja.

Msanii huyo mkongwe 
amesema alilazwa hospitali 
kwa siku kadhaa kutokana na 
hali yake kuwa mbaya.

“Nimepewa sumu tena, 
nawaona maadui zangu wa-
nanitumia kuonyesha nguvu 
zao. Mara hii sikupewa sumu 
kijijini, nimepewa mjini Abuja,” 
aliandika Mr. Ibu.

Mr Ibu kweli 
walitaka 
kukumaliza?

SHTAKA la unyanyasaji  wa 
kijinsia lilomkabili nyota wa 
muziki nchini Nigeria, Lil 
Frosh, hatimaye limefutwa 
baada ya mlalamikaji Sanni 
Goriola, kuamua kutoendelea 
na kesi hiyo.

Lil Frosh alikamatwa mwaka 
2020 akituhumiwa kumpiga 
mwanamke huyo ambaye 
alikuwa mpenzi wake na kum-
sababishia majeraha makubwa 
usoni.

“Napenda kuwashukuru kila 
mmoja aliyesimama upande 
wangu kutokana na kupigwa 
na Lil Frosh, na pia nataka 
kuwaeleza kesi yetu nimeion-
doa mahakamani,” ameandika 
Sanni.

Lil Frosh hii ni 
bahati yako

Baldwin hataki 
uzazi wa mpango

MSANII wa filamu kutoka Hol-
lywood, Anthony Anderson  na 
mkewe  Alvina Stewart, ndoa 
yao imefikia ukingoni baada ya 
kuishi kama mume na mke kwa 
miaka 22.

Alvina  ndiye ameamua 
kuomba talaka katika mahaka-
ma ya Los Angeles,  akieleza 
mume wake hana uaminifu 
kutokana na kutoka kimapenzi 
na wanawake tofauti.

Awali Alvina alifungua kesi 
kama hiyo mwaka 2015, lakini 
aliamua kuiondoa mahakamani 
baada ya kupata suluhu wao 
wenyewe.

Anthony, Alvina 
wapeana talaka

JUMAMOSI APRILI 2, 2022

Polisi wavamia

makazi ya Will

Smith
POLISI katika jiji la Los Angeles, wame-
vamia nyumba ya mwigizaji na mwana-
muziki Will Smith, baada ya siku chache 
kumzaba vibao mchekeshaji Chris Rock  
katika tuzo za Oscar. 

Rock alimfanyia utani mke wa Smith,  
Jada kutokana na mtindo wa nywele 
zake kuwa umeficha ugonjwa jambo 
ambalo lilimkera msanii huyo.

Maofisa hao wa polisi walifika katika 
jumba la Smith, linalofahamika kama  
Calabasas mansion na kuanza kufanya 
uchunguzi pamoja na kuchukua picha 
kadhaa  ambazo zinadaiwa zitatumika 
katika kutafuta ushahidi.
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MAKALA

Mwandishi Wetu

U
CHAFU  unaosaba-
bishwa na chembe za 
plastiki umegundulika 
kwa mara ya kwanza 

kwenye damu ya binadamu, 
baada ya wanasayansi kukuta 
chembe kwenye takriban asil-
imia 80 ya watu waliofanyiwa 
uchunguzi.

Ugunduzi unaonyesha chembe 
hizo za plastiki zinaweza kusafiri 
mwili mzima na zinaweza kukaa 
kwenye ogani.

Athari zake kwa afya bado 
hazijajulikana, lakini watafiti wa-
nasema chembe za plastiki hu-
sababisha madhara kwenye seli 
za binadamu  na chembe chafu 
za hewa zinajulikana tayari kuin-
gia mwilini na kusababisha ma-
milioni ya vifo vya mapema kwa 
mwaka.

Kiasi kikubwa cha plastiki isi-
yofaa kinatupwa ovyo kwenye 
mazingira wanayoishi watu na 
chembe hizo za plastiki sasa zin-
achafua sayari nzima, kutoka 
kilele cha Mlima Everest hadi 
kwenye vilindi vya bahari .

Watu wanaojulikana tayari 
kuwa na chembe za aina hii, 
wamepata kwa njia ya chaku-
la, maji na kuvuta pumzi. Pia 
zimegundulika kwenye kinyesi 
cha watoto na watu wazima.

Wanasayansi walichunguza 
sampuli za damu kutoka watu 22, 
waliojitolea kutoa damu na ku-
gundua chembe za plastiki kwe-
nye sampuli za damu za watu 17.

Nusu ya sampuli zilikuwa na 
aina ya plastiki inayotumika 

Chembe za plastiki zagundulika 
kwenye damu ya binadamu

kutengeneza chupa za vinywaji 
(yaani ‘plythylene terephtaha-
late’ au kwa kifupi (PET), wakati 
theluthi mbili ya sampuli ziliku-
wa na aina ya plastiki inayotu-
mika kutengeneza vifungashio 
vya vyakula na bidhaa zingine.

Robo ya sampuli za damu zili-
gundulika kuwa aina ya plastiki 
iitwayo ‘polyethylene’, ambayo 
hutumiwa kutengeneza mifuko 
ya plastiki.

“Utafiti wetu ni dalili ya kwan-
za kwamba tuna chembe za 
plastiki kwenye damu yetu  ni 
matokeo mapya,” alisema Pro-
fesa Dick Vethaak, mtaalamu 
wa elimu juu ya asili na athari 
za sumu kwenye ikolojia, Chuo 
Kikuu cha Vrije Amsterdam, 
Uholanzi.

na aina za plastiki zilitofautiana 
kwa kiasi kikubwa kati ya sampuli 
za damu, huku akiongeza kwam-
ba huu ni utafiti unaoongoza.

Anasema kwamba tofauti 
zinaweza kuakisi kuwa kwenye 
chembe za plastiki kwa muda 
mfupi kabla ya sampuli za damu 
kuchukuliwa, kama vile kunywa 
kahawa kwa kutumia kikombe 
cha plastiki, au kuvaa barakoa ili-
yotengenezwa kwa plastiki.

“Maswali ni nini kinatokea 
mwilini mwetu?”, Je, chembe za 
plastiki zinabaki mwilini? Zinasa-
firishwa kwa baadhi ya ogani? Na 
viwango hivi vinaweza kusaba-
bisha maradhi? Vathaak anajibu 
kwamba inahitajika haraka kufan-
ya utafiti zaidi ili kuweza kujua ni 
nini kinachotokea.

Utafiti huu mpya ulifadhiliwa 
na Shirika la Taifa la Uholanzi  lin-
aloshughulikia utafiti wa Afya na 
Maendeleo na Bahari ya Pamoja, 
linalofanyakazi ya kupunguza 
uchafu wa plastiki.

“Uzalishaji wa plastiki unakadi-
riwa kuongezeka mara dufu ifi-
kapo mwaka 2040,” anasema Jo 
Royle, mwanzilishi wa shirika liju-
likanalo kama ‘Charity Common 
Seas’. 

“Tuna haki kujua plastiki yote 
hii inafanya nini kwenye miili 
yetu,” anaongeza

Shirika la ‘Common Seas’, 
pamoja na mashirika mengine 
yasiyo ya kiserikali zaidi ya 80, 
wanasayansi na wabunge, wamei-
omba serikali ya Uingereza kuten-
ga paundi milioni 15 kwa ajili ya 
utafiti juu ya athari za plastiki kwa 
afya ya binadamu.

Jumuiya ya Umoja wa Ulaya 
tayari inafadhili utafiti juu ya atha-
ri za chembe za plastiki kwa vijusi 
na watoto wachanga, na juu ya 
mfumo wa kinga na maradhi.

Utafiti wa hivi karibuni umegun-
dua kwamba chembe za plastiki 
zinaweza kukaa kwenye utando 
wa nje wa seli nyekundu za damu 
na zinaweza kuzuia uwezo wake 
wa kusambaza hewa ya oksijeni.

Chembe hizi pia zimegundu-
lika kwenye kondo la nyuma la 
wanawake wajawazito na kwenye 
panya wenye mimba zinapita kwa 
haraka kupitia mapafu kwenda 
kwenye moyo, ubongo na ogani 
zingine za vijusi.

Gazeti jipya la mapitio lina-
chochapishwa kila Jumanne, 
lililoandikwa kwa pamoja na 
Vethaak, lilichunguza hatari ya 
saratani na kuhitimisha.

 “Utafiti wa kina zaidi kuhusu 
jinsi chembe chini ya milimeta 
tano na chini ya nanometa 100 
zinaathiri miundo na mifumo ya 
mwili wa binadamu, na kama kwa 
jinsi gani zinaweza kubadilisha 
seli na kusababisha saratani, hasa 
kutokana na kuongezeka kwa 
uzalishaji wa plastiki.

“Tatizo linakua kwa haraka zai-
di kila siku,” alitahadharisha.

“Lakini hatuna budi kupanua 
wigo wa utafiti na kuongeza ukub-
wa wa sampuli na idadi ya chembe 
za plastiki ambazo zitachunguzwa, 
utafiti zaidi unaofanywa na watafiti 
mbalimbali tayari unaendelea,” 
anasema.

“Ni jambo la maana kuguswa na 
hali hii,” Vethaak aliliambia gazeti la 
The Guardian la Uingereza. “Chem-
be za plastiki zipo na zinasafirishwa 
mwili mzima,” aliongeza.

Anasema utafiti wa awali ulionye-
sha kwamba chembe za plastiki zili-
kuwa mara 10 zaidi kwenye kinyesi 
cha watoto, ukilinganisha na cha 
watu wazima na kwamba watoto 
wanaolishwa kwa chupa za plastiki 
wanameza mamilioni ya chembe za 
plastiki kwa siku.

“Tunajua pia kwa jumla wa-

Chembechembe za plastiki zilizogundulika kuwa kwenye damu ya binadamu

toto wachanga na wadogo wako 
hatarini zaidi kwa kemikali zi-
tokanazo na chembe za plas-
tiki, jambo hili linanipa wasiwasi 
sana,” anasema.

Utafiti mpya umechapishwa 
kwenye jarida liitwalo ‘Environ-
ment International’ na limetumia 
mbinu zilizopo kugundua na ku-
chunguza chembe za plastiki ze-
nye ukubwa unaofikia milimeta 
zipatazo 0.0007.

Baadhi ya sampuli za damu 
zina aina mbili au tatu za plastiki. 
Timu ya watafiti ilitumia sindano 
zinazotumia sirinji za chuma na 
neli za kioo kuepuka uchafu na 
kupima viwango vya chembe za 
plastiki kwa kutumia sampuli zi-
lizoandaliwa.

Vethaak anakiri kwamba kiasi 

UTAFITI MPYA WAONYESHA

Baadhi ya vyombo vya plastiki vinavyosadikika kuchangia tatizo hilo
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Michezo ya watoto iliyopotea

Jumamosi Aprili 2, 2022

Na Adam Fungamwango

K
ULIKUWA na michezo 
mingi sana enzi hizo, 
hasa kwa watoto na vi-
jana.

Ukiangalia zamani na sasa, uta-
gundua kuwa watoto na vijana 
wa miaka ya nyuma walikuwa 
wanacheza michezo mingi iliyo-
sababisha kuwa imara kiafya, 
pamoja na utimamu wa mwili. 

  Leo tunaangalia michezo ya 
watoto kuanzia miaka ya nyuma 
hadi katikati ya miaka ya 1990, 
ilipoisha nguvu. Tunaanza na 
michezo ya watoto wa kike.

Kwanza kabisa kulikuwa mch-
ezo wa kipande. Huo ulichezwa 
kwa kuchora kwenye ardhi mis-
tari mingi mfano wa boksi. Sehe-
mu moja ya boksi ilikuwa tupu na 
nyingine imekatwa kati na mstari 
mwingine.

Mchezaji anatakiwa kukanyaga 
mguu mmoja kwenye boksi am-
balo liko tupu na miguu miwili 
boksi ambalo katikati litakuwa 
limepigwa msitari.

Mchezo mwingine 
maarufu ni ‘rede’. 

Wanawake, kuanzia watoto wa 
miaka mitano, saba na kuende-
lea wakati mwingine hata mpaka 
miaka 25, walikuwa na uwezo 
mkubwa wa kucheza mchezo 
huo.

Ulichezwa kwa mmoja ku-
kaa upande huu na mwingine 
upande wa pili, mmoja akiwa 
kati. Hawa wa pembeni wanaku-
wa na mpira mmoja, kazi yao ni 
kurusha ili kumbabau au kum-
piga yule wa kati.

Wa kati kazi yake kubwa ni 
kukwepa mpira ambao wen-
zake wanawania kumbabua nao. 
Burudani ya mchezo huo kwa 
waangaliaji ipo zaidi kwa yule 
wa kati, kwani walikuwa na staili 
mbalimbali za kuukwepa mpira 
huo, ambao ndiyo unaosisimua 
na kuchangamsha mchezo mzi-
ma.

Ataruka juu mpira upite kati. 
Atanyumbulika kama mcheza 
sarakasi, atainama, atapiga ma-
goti, au kuanguka chini, ili mradi 
tu mpira usimpige.

Kujipikilisha pia ni mchezo wa 
watoto wa kike ambao walikuwa 
wakiigiza mama zao kupika. 
Kuna wadogo zaidi waliopika 
kwa kutumia michanga, ma-
kopo, au sufuria ndogo na moto  
wanaochukua kutoka kwa mama 
zao.

Wakati mwingine wanachezea 
mwanasesere, na vitambaa, wa-
najenga nyumba kwa kutumia 
michanga na udongo, huku waki-
igiza kama wao ndiyo mama we-
nye nyumba na wanasesere ni 
watoto. Basi watawaogesha na 
kuwavisha nguo nzuri kama bi-
nadamu, na hata kuwakaripia, 
wakiiga yale yale yanayofanywa 
na mama zao, kwao.

Kulikuwa na michezo ya ku-
ruka kwamba. Yote hiyo ni kwa 
watoto wa kike.

teke na yeyote aliyekuwa amejifi-
cha.

Kanuni ni kwamba wa kwanza 
kutajwa ndiye anayelinda au 
kusafa kama lugha ya mchezo 
inavyosema.

Msafaji atamtaja mmoja mmoja 
atayejitokeza kwa lengo la kutaka 
kubutua, au kupiga teke chupa ile 
kabla hajaifukia. Chupa ikipigwa 
teke kabla hajataja jina, basi wote 
waliotajwa watarudi tena kujifi-
cha na yeye ataendelea na kazi ile 
ile, hadi atakapofanikiwa kutaja 
wote. Hii inamfanya msafaji awe 
makini mno. Huu ni mchezo wa 
watoto wa jinsia zote.

Michezo mingine ya watoto wa-
vulana kwa wasichana ni ‘tayari 
bado’, kucheza kwenye mvua, 
ukuti ukuti, kioo alikivunja nani, 
na hata kula mbakishie baba, 
ambao mtu akiangusha kijiti, 
anachezea kichapo hadi aende 
kushika kitu walichoahidiana 
kama mtu, nyumba, au cho-
chote kile ambacho ukikifikia 
na kukishika umeua adhabu ya  
kupigwa kwa kosa la kuangusha 
kijiti.

Michezo mingine ya wavulana 
ni goroli na kutengeneza magari 
kwa kutumia mabua ya miti mbal-
imbali kwa wale wa vijijini, lakini 
kwa mijini watoto walitumia sana 
maboksi na makopo.

Kuendesha magurudumu ya 
gari, pikipiki, basikeli, au ringi, na 
hii iliwafanya watoto kupendwa 
kutumwa na mtu yoyote yule wa 
jirani, si lazima awe mzazi wake, 
ili aende dukani au sehemu yoy-

ote ile mbali, apate nafasi ya kue-
ndesha au kusukuma gurudumu 
lake.

Pia kulikuwa na mchezo wa wa-
toto kuchukua mbwa na kwenda 
kuwinda. Kwao ulikuwa ni kama 
mchezo na ilikuwa ni kama fura-
ha tu kwao kufanya hivyo na wala 
hawakuwa wanaichukulia kama 
ni lazima warudi na mnyama. 
Ilikuwa ni kama mtoko tu. Na 
hata wanachokwenda kuwinda 
ni ndezi, sungura. Wakati mwing-
ine wanarudi nao, wakati mwing-
ine hawaambulii chochote, la-
kini wanakuwa wamechoka na 
kuchafuka, huku mioyo yao ikiwa  
imeridhika na shughuli walioi-
fanya.

Inayofanana na hiyo ni ile ya 
kwenda kukamata wadudu kama 
panzi wa aina mbalimbali kama 
baranguru, au ‘balale’ kama wal-
ivyokuwa wakiita wenyewe.

Hiyo na mingine mingi ndiyo 
ilikuwa michezo ya watoto wa 
zamani ambayo iliwaweka ‘bize’ 
kweli kweli kiasi cha kuwa ha-
wakutegemea akili za shuleni tu 
kwenye maisha yao, lakini pia 
kuwa na elimu ya kujitegemea 
kwani waliweza kufanya, kuten-
geneza au kuwa na ujasiri wa 
kufanya kitu chochote kikubwa 
chini ya umri wao, kiasi cha ku-
weza hata kuanza kuondoka 
kwa wazazi wao wakienda mbali 
kutafuta maisha na kujitegemea 
wenyewe wakiwa kwenye umri 
mdogo, bila kuwa tegemezi kwa 
wazazi wao kwa muda mrefu.

Tuma meseji 0716 350534

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOELEKEA...

Michezo ya kiume kwanza ka-
bisa ilikuwa ni mpira wa miguu, 
sarakasi, na kuna michezo hatari 
ya kujivingirisha katikati ya gu-
rudumu, huku watoto wengine 
wakiwa wanaliendesha.

Michezo mingine ya hatari am-
bayo hii ilikuwa ikikatazwa na 
wazazi, lakini watoto walikuwa 
wafanya kwa uficho ni kudandia 
magari.

Kombolela ni mchezo mwing-
ine ambao wengine wanakwenda 
kujificha, mmoja anakuwa analin-
da chupa moja ya plastiki isipigwe 

Michezo mingine 
ya wavulana ni 
goroli na kuten-
geneza magari kwa 
kutumia mabua ya 
miti mbalimbali 
kwa wale wa vijiji-
ni, lakini kwa mi-
jini watoto walitu-
mia sana maboksi 
na makopo.

lGoroli, mdako, ‘kujipikilisha’
lKombolela,sarakasi nayo imo
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HABARI KImataifa

Msalaba Mwekundu 
kujaribu kuingia Mariupol
KYIV, Ukraine

MSAFARA mdogo wa 
Kamati ya Kimataifa ya Msal-
aba Mwekundu (ICRC) wa 
magari matatu pekee, ume-
ondoka Zaporizhzhia kue-
lekea Mariupol kwa lengo la 
kujaribu kuhamisha raia wal-

iokwama kutoka katika mji 
huo uliozingirwa.

Timu ilipokea dhamana 
za usalama zinazohitajika 
mapema.

Waokoaji hao wanataka 
kufanya operesheni  ya siku 
moja, wakitarajia kukutana 
na mabasi kwa ajili ya kuwa-

hamisha watu zaidi.
Msaidizi wa Meya wa Mari-

upol, alisema jiji hilo la Kusini 
mwa Ukraine,  lililozingirwa 
lilisalia kufungwa kwa yeyote 
anayejaribu kuingia na liliku-
wa hatari kwa yeyote anaye-
jaribu kuondoka, shirika la 
habari la Reuters linaripoti.

Petro Andryuschenko, 
alisema vikosi vya Russia  
vimekuwa vikizuia vifaa vya 
kibinadamu kuwafikia waka-
zi walionaswa, na kuweka 
wazi  kuwa ukanda wa kutoa 
misaada ya kibinadamu uli-
opangwa haujafunguliwa.

		  BBC

Wanajeshi wa 
Russia wapora 
magari ya raia
KYIV, Ukraine

VIKOSI vya Ukraine vinasema kuwa  
zoezi la kuondolewa kwa sehemu ya 
vikosi vya Russia kutoka Kaskazini mwa 
Kyiv, kuelekea mpaka na Belarus, bado 
linaendelea.

Taarifa ilisema kwamba kulionekana  
safu kubwa ya magari ya kijeshi na ya 
kiraia pamoja na mabasi, malori na magari 
madogo ambayo yaliibwa na vikosi vya 
Russia.

Vikosi vya Russia pia vilichukua mali zi-
lizoibwa katika maeneo mengine ambayo 
yalikuwa yanakaliwa na wanajeshi hao.

Vikosi vya Ukraine viliharibu vifaru 
vitatu, magari mawili ya kivita, magari 
mawili na mifumo miwili ya kukabiliana 
na makombora.

Miili zaidi ya watoto yapatikana
ABUJA, Nigeria

MIILI mingine mitano ya 
wahanga wa ajali ya boti ime-
patikana baada ya kazi ngu-
mu ya uokoaji inayoendelea 
kwa siku ya tatu.

Ajali hiyo ilihusisha 
wanawake na watoto  
wanaokimbia magenge 

yenye silaha katikati mwa 
Nigeria.

Mkuu wa shirika la dharu-
ra katika jimbo la Niger, Ah-
mad Ibrahim Inga, aliiambia 
BBC kuwa miili ya watoto 
wanne na mtu mmoja ilipati-
kana siku ya Alhamisi.

Mpaka sasa jumla ya watu 
13 wamethibitishwa kufariki 

katika ajali hiyo ya boti- 10 
kati yao wakiwa ni watoto na 
wote wameshazikwa.

Waathiriwa walikuwa 
wakikimbia shambulio la 
bomu katika kijiji cha Galko-
go katika jimbo la Niger siku 
ya Jumanne. Boti yao ilizama 
kwenye mto mkubwa. 

Maofisa walisema boti ili-

yobeba watu kadhaa ilikuwa 
dhaifu na ilikuwa imejaa 
kupita kiasi. 

Magenge yenye silaha 
nchini humo yameongeza 
mashambulizi kaskazini 
mwa Nigeria na kuwatawan-
ya karibu watu milioni   moja.

 
		  BBC

Mwanajeshi wa Ukraine akiwa na mbwa akiwa ndani ya nyumba iliyoteketezwa kwa mabomu wakati akipam-
bana na vikosi vya Russia katika mji wa Irpin. PICHA: THE NEW YORK TIMES

MOSCOW, Russia

GAVANA wa jimbo la Belgorod nchini 
Russia, ameishutumu Ukraine kwa kush-
ambulia ghala lake la mafuta katika mji 
huo. 

Vyacheslav Gladkov alisema kupitia 
Telegram kwamba moto mkubwa uli-
ozuka Ijumaa asubuhi kwenye ghala hilo, 
ulisababishwa na mashambulizi ya anga 
kutoka kwa helikopta mbili za Ukraine.

Awali alisema kuwa watu wawili walije-
ruhiwa, lakini hakukuwa na hatari yoyote 
ya kutishia maisha. Wakazi wa mitaa ya 
karibu waliondolewa wakati maofisa wa 
zima moto wakikabiliana na moto huo, 
alisema.

Hatua hiyo inajiri siku mbili tu baada 
ya eneo hilo pia kushuhudia milipuko 
mwingine katika jengo la kuhifadhia si-
laha. Belgorod iko kaskazini mwa mpaka 
wa Ukraine.

Ukraine haijathibitisha kuhusika na 
milipuko au mashambulizi hayo.

				    DW

Russia yaishutumu 
Ukraine 
kushambulia ghala 

Wataalamu 
Msumbiji 
kuchunguza  
mtu kufufuka
MAPUTO, Msumbiji

KIJANA mmoja Kaskazini mwa Msum-
biji ambaye alidhaniwa kufariki dunia na 
mazishi yake yalifanyika mwezi Novemba 
mwaka jana, amekutwa akiwa kijijini kwao 
Lindi.

Jumuiya inamtaja Eurelia Manuel Ben-
jamim, kama mtu aliyefufuka kutoka kwa 
wafu, lakini alisema alikuwa ameenda tu 
kufanya kazi katika shamba la mjomba 
wake kwa miezi michache.

Msimamizi wa eneo katika wilaya ya 
Montepuez alimueleza mtangazaji wa 
serikali kuwa walifanya sherehe zote za 
mazishi ya siku ya tatu na kutembelea 
kaburi  ambalo halijavunjwa.

Kikosi cha wataalamu kinatumwa Lindi 
kufanya uchunguzi ili kuona ni nani au nini 
kilizikwa kaburini.

				    BBC

Wanne wafa kwenye ajali ya ndege
SEOUL, Korea Kusini

NDEGE mbili za Korea 
Kusini zimegongana an-
gani wakati wa mazoezi na  
kuanguka karibu na kambi 
yake na kuua watu wote 
wanne waliokuwamo ndani 

yake. 
Kulingana na mamlaka ya 

kijeshi, ndege hizo za mafun-
zo chapa KT-1 zilianguka 
karibu na mji wa Sacheon, 
takriban kilomita 300 kusini 
mwa mji mkuu Seoul. 

Ajali ya jana ndiyo tukio la 

karibuni zaidi linalohusisha 
ndege za jeshi la anga la Ko-
rea Kusini kwa mwaka huu. 

Mnamo mwezi Januari, ru-
bani wa jeshi la anga alikufa 
katika ajali ya ndege ya kivita 
ya F-5. 

Tukio hilo lilitokea muda 

mfupi baada ya taifa hilo 
kusimamisha matumizi ya 
ndege zake zote za kisasa za 
F-35, baada ya mojawapo ku-
tua kwa dharura kutokana 
na kasoro za kimfumo.

		  DW
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HABARI KITAIFA

Kodi sekta ya ujenzi 
kichocheo ukuaji uchumi

Na Mwandishi Wetu, NJOMBE

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, leo anatarajiwa kuzin-
dua mbio za Mwenge wa Uhuru 
mkoani hapa zitakazofikia kilele 
chake Oktoba 14, mkoani Kagera.   

Akizungumza jana mkoani 
hapa, Waziri wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu Kazi, Vijana, Ajira na 
Wenye Ulemavu, Profesa Joyce 
Ndalichako, alisema kuwa baada 
ya uzinduzi wa mbio hizo, vijana 
sita walioandaliwa kutoka Tan-
zania Bara na Tanzania Zanzibar, 

wataukimbiza katika mikoa 31 na 
halmashauri 195 nchini kwa siku 
195. 

“Mwenge wa Uhuru utafanya 
kazi ya kuhamasisha amani, 
umoja, upendo na mshikamano 
wa kitaifa pamoja na kuhamasi-
sha wananchi kushiriki shughuli 
za maendeleo katika maeneo 
yao ambapo ujumbe wa mbio za 
Mwenge wa Uhuru mwaka huu 
umezingatia, hoja, na vipaum-
bele vya serikali ikiwa ni pamoja 
na umuhimu wa Sensa ya Watu 
na Makazi ya mwaka 2022 na 

kaulimbiu ya Mwenge mwaka 
huu ni ‘Sensa ni Msingi wa Mipa-
ngo ya Maendeleo: Shiriki kuhes-
abiwa, tuyafikie Maendeleo ya 
Taifa’.

Alisema matarajio ya serikali 
ni kama yalivyokuwa maono 
ya Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere ambaye alisema; “Sisi 
tumekwisha uwasha Mwenge wa 
Uhuru na kuuweka juu ya Mlima 
Kilimanjaro, umulike ndani na 
nje ya mipaka yetu, ulete matu-
maini pale ambapo hakuna 
matumaini, ulete upendo mahali 

penye chuki na heshima mahali 
palipojaa dharau.”

Aidha, Prof. Ndalichako alise-
ma kuwa mbio za Mwenge wa 
Uhuru zitaendelea kuelimisha 
na kuihamasisha jamii ya Watan-
zania kuhusu umuhimu na uzin-
gatiaji wa lishe bora, mapamba-
no dhidi ya rushwa, ugonjwa wa 
UKIMWI pamoja na mapambano 
dhidi ya matumizi ya dawa za 
kulevya na Malaria.

Naye, Katibu Tawala wa Mkoa 
wa Njombe, Judica Omary alise-
ma kuwa mkoa huo umefikia 

asilimia 99 ya maandalizi na 
sasa wameendelea kuwapokea 
viongozi mbalimbali wakitaifa 
watakaoshiriki katika sherehe za 
uzinduzi wa mbio hizo.

Aliongeza kuwa Mwenge 
wa Uhuru utakimbizwa katika 
wilaya sita za mkoa huo 
ambapo miradi ya afya, elimu, 
maji na barabara itazinduliwa. 
Vilevile, amewaomba   
wananchi wote wa Njombe 
na Watanzania kwa ujumla, 
kujitokeza kwa wingi katika 
katika uzinduzi huo.

Mpango kuzindua mbio za Mwenge Njombe leo

Baadhi ya Wabunifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi kutoka mikoa mbalimbali wakimsikiliza mgeni rasmi Kaimu 
Katibu Mkuu Sekta ya Ujenzi, Richard Mkumbo, (Hayupo pichani) wakati wa ufunguzi wa mafunzo kwa wataalam 
hao, jijini Dodoma. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

ULIPAJI kodi kwa kuzingatia miongozo 
kutoka kwa wadau na wataalam wa sek-
ta ya ujenzi ni miongoni mwa vichocheo 
vya ukuaji wa uchumi hali itakayopun-
guza utegemezi kutoka nje ya nchi. 

Kaimu Katibu Mkuu, Richard Mkum-
bo, alisema hayo wakati akifungua 
mafunzo endelevu ya Wataalam wa 
Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo 
na Wakadiriaji Majenzi kwa niaba ya ka-
tibu Mkuu wa sekta hiyo jana Jijini Do-
doma na kusisitiza pamoja na kodi hizo 
serikali inawekeza nguvu katika ushirik-
ishwaji wa sekta binafsi ili kukuza sekta 
hiyo.

Mkumbo alisema kikao hicho kita-
jikita katika masuala yanayojitokeza 
kwenye Sheria ya Kodi hususani katika 
sekta ya ujenzi, malipo ya kodi kwa njia 
ya kielektroniki na kujaza fomu za ush-
uru zitakazowasilishwa na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA).

“Kwa siku mbili hizi kupitia mafun-
zo haya, nina imani tutatoka hapa na 
michango itakayosogeza sekta ya ujenzi 
mbele na lengo ni kuhakikisha kuwa 
kasi ya utekelezaji wa miradi inabadi-
lika kwa kasi kubwa,” alisema Katibu 
Mkuu Mkumbo.

Kadhalika katika suala la kuvutia 
uwekezaji na kudhibiti kodi za serikali 
sekta ya ujenzi, serikali inaendelea ku-
hakikisha kuwa inafanya maboresho 
hususani kwenye eneo la misamaha ya 
Kodi la Ongezeko la Thamani (VAT)

Aidha, Mkumbo aliwasihi wataalam 
wote kuzingatia na kutoa kipaumbele 
kwa Sheria na Kanuni za Kodi wakati 
wa utekelezaji wa miradi ya ujenzi kwa 
kuwa shughuli za ujenzi zimeendelea 
kutoa mchango mkubwa katika ukuaji 
wa uchumi.

Alisema, kwa mujibu wa taarifa ya 
ukuaji 2020, shughuli za ujenzi zimeen-
delea kutoa mchango mkubwa katika 
uchumi kwa asilimia 27.5, zikifuatiwa na 
kilimo kwa asilimia 25.8, usafiri na uhi-
fadhi asilimia 13.6 na shughuli za uzal-
ishaji viwandani asilimia 7.8. 

Awali akiwasilisha taarifa ya Bodi 
Mbunifu Majengo Edwin Nnunduma, 
alisema kuwa toka mwaka 2003 Bodi 
imejipangia ratiba za kuendesha Sem-
ina za Mafunzo Endelevu (Continuing 
Professional Development (CPD) kwa 
lengo la kuwanoa wataalam waliosajili-
wa na Bodi ili kuwawezesha kuendana 
na maendeleo au mabadiliko ya Sheria, 
Kanuni, Sayansi na Teknolojia yanay-
otokea ulimwenguni.

Alisema mada zitakazowasilishwa 
zina lengo la kuwakumbusha Wataalam 
hao umuhimu wa kufuata na kuzingatia 
maadili na utawala bora katika ulipaji 
wa kodi za serikali.

Mbunifu Majengo, Edwin Nnunduma, 
alisema kuwa Bodi imefanikiwa kubore-
sha utaratibu wa kusajili wataalam na 
miradi kwa kupitia mfumo wa Kielek-
troniki wa Bodi ujulikanao ‘Online Reg-
istration System (ORS) ambao utasaidia 
wataalam wanaotaka kujisajili au kusa-
jili miradi wanawasilisha nyaraka zao 
kwa njia ya mifumo ya mitandao bila 
kufika kwenye ofisi za Bodi. 

“Maboresho yaliyofanyika katika mfu-
mo huu ni rahisi na wa Kisasa, kwani 
humuwezesha Mtaalam kuwasilisha 
nyaraka akiwa mahala popote ambapo 
anaweza kupata huduma za mtandao” 
amesema Nnunduma.

Kufikia Februari, 2022 Bodi imesajili 
wataalam 1,377 na kusajili kampuni za 
kitaalam 486. Wataalamu 132 na kam-
puni 72 wamefutiwa usajili kutokana na 
makosa mbalimbali.

Mafunzo hayo ya siku mbili yame-
fanyika jijini Dodoma kwa kuwaku-
tanisha wataalam zaidi ya 300 kupata 
uzoefu, kujadili na kutafuta suluhu za 
changamoto mbalimbali zinazowakuta.

Machali 
ahamasisha 
utunzaji 
miti makazi 
ya watu
Na Restuta Damian, BUKOBA

MKUU wa Wilaya ya Bukoba, 
mkoani Kagera, Moses Machali, 
ameitaka idara ya mazingira 
kutengeneza ratiba na wenyeviti 
wa mitaa na vijiji ili kuwawez-
esha kutunza miti inayopandwa 
karibu na makazi yao.

Machali alitoa kauli hiyo 
wakati wa upandaji miti aina ya 
mitende, kazi ambayo ilizinduli-
wa na Makamu wa Rais, Philip 
Mpango Machi 18, mwaka huu.

Alisema ni jambo la kush-
angaza na lenye aibu kuona miti 
iliyopandwa na serikali karibu 
na makazi ya wananchi inakosa 
afya na kukauka.

“Ni aibu watu wamekuja 
kukupandia mti nyumbani kwako 
wewe unashindwa hata kum-
wagilia maji walau wiki Moja,” 
alisema Machali.

Vile vile, alisema miti inayo-
pandwa kwenye mazingira ya-
nayokaliwa na wananchi lazima 
imwagiliwe maji kama ishara ya 
kukubali kuitunza.

Machali alisema mji wa Bukoba 
unahitaji kupendeza na kuvutia 
ili wageni waende kutembelea 
mandhari safi kwa kuwa tayari 
wazawa walishaanza kuweka 
mipango yao.

“Hii miti inatokana na wazawa 
wa mkoa huu, ambao ni Watan-
zania wenzetu wanaoishi ndani 
na nje ya nchi wakiongozwa na 
Justine Kimodoi kama mwan-
zilishi wa kampeni,” alisema 
Machali.

Ofisa mazingira katika Manis-
paa ya Bukoba, Joseph Tambuko, 
alisema mitende ina faida katika 
kutunza mazingira na kuepusha 
mmomonyoko wa ardhi.

“Hii miti aina ya mitende ni 
rafiki wa mazingira ikizingatiwa 
Bukoba kuwa na mvua za mara 
kwa mara, lakini kubwa ni kwam-
ba ikishapandwa na kukua ina-
tumiwa kama vivutio,” alisema 
Tambuko.
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mwanamke akilia kwanza muache. 
Kwa sababu machozi humaliza sumu 
ya uchungu wote uliomo mwilini. 
Wanawake wengi wakipatwa na ma-
tatizo,  uchungu au kuudhiwa hulia. 
Na wakimaliza wanamaliza kila kitu. 
Lakini wanaume wao huona aibu 
kulia, hasa mbele za watu au hata 
sirini. Huweka maumivu yao vifuani 
na mioyoni mwao. Sumu haiondoki, 
wanaendelea kuugulia miaka ya mi-
aka. Ndiyo maana huwa ni wagumu 
wa kusamehe kuliko wanawake. 
Mara nyingi huwafanya kutangulia 
kufa kuliko wanawake.

****************************
“Ina maana mwanaume wewe, 

hizo milioni zako kumi na tano ndiyo 
ukaona tayari umemaliza? Tatizo ha-
likuwa pesa, tatizo ulikuwa ni uhai 
wangu.” Diana alisema kwa sauti kali.

“Najua, ila mimi nilipata safari ya 
ghafla kwenda Nairobi, sikuwepo 
hapa nchini mpenzi wangu.”

“Mpenzi wako nani, nipishe huko, 
ungekuwa na mpenzi, usingeenda 
huko ulikokwenda wakati nimetek-
wa, una raha gani wewe?” Yalikuwa 
ni maneno ya Diana, akimpasha 
Challa.

Alikuwa amefika nyumbani kwa 
mjomba Ken baada ya kusikia Diana 
amepatikana, baada ya Jeshi la Polisi 
kuwaua na kuwakamata watekaji.

Hakumkuta mjomba Ken nyumba-
ni hapo, lakini alimkuta Jan, ambaye 
kwake Challa alimchukuliwa pia ni 
mjomba wa Diana kama alivyotam-
bulishwa huko siku nyingi zilizopita.

Hata hivyo ukaaji wao ulim-
shangaza Challa. Aliuona ni kama 
watu ambao wana uhusiano usio 
wa kawaida. Hata hivyo na wao ha-

wakujionyesha uhalisia sana, baada 
ya kusikia anagonga kwenye geti. 
Wakakaa vizuri. Lakini walikuwa 
pamoja. Angewakuta vile walivyoku-
wa mwanzo, naona angezirai.

Pamoja na hayo Challa hakutaka 
kuhoji chochote. Angeambiwa mam-
bo ya ndugu unahoji kama nani.

Akakutana na Diana ambaye si 
yule anayemfahamu kabla hajatek-
wa. Huyu alikuwa amebadilika. Si 
kwa sura wala rangi, ila mtazamo. 

“Basi kama kuna sehemu ambayo 
nimekukosea mpenzi wangu, naom-
ba tu unisamehe.”

“Nimeshakusamehe zamani tu. Ila 
ujue mimi na wewe tena basi. Nime-
amua kuanza maisha mengine na si 
yale tena?” Akamjibu huku akimtaza-
ma kwa namna ambayo Challa 
hakuipenda.

“Kwani mpenzi umekumbwa na 
nini, mbona umebadika hivi, ni hayo 
hayo tu au kuna mengine?”

“Babu eee, siyo kila muda nirud-
ierudie kama matangazo ya vifo. Ni-
mesema hiviii. Mimi sina tatizo na 
wewe, ila kuanzia leo, wewe na mimi 
tena basi, na hilo neno kuniita mpen-
zi wako, ondoa.”

“Sikia Diana.” Challa alianza kuon-
gea kwa ukali kidogo, lakini ambao 
haukuwa dhahiri.

“Ukumbuke mimi ndiyo nimetoa 
milioni kumi na tano zilizosafanya 
watekaji wawekewe mtego na wa-
kanaswa, sasa kweli sina mchango 
wowote kwenye hili?”

Diana akacheka kicheko cha dha-
rau cha kike. 

“Ulikuwa unasikiliza vyombo vya 
habari wewe, wale watekaji waliku-
wa wanataka kiasi gani?”

“Najua milioni hamsini, lakini...”

Na Adam Fungamwango

DIANA ni msichana mrembo 
kwa maana halisi ya urembo. 
Na mwenyewe alijijua kuwa ni 
mzuri wa shani.

Aliwababaisha, kuwaliza, 
na kuwatia wazimu wanaume 
wengi ambao alikutana nao, 
au hata kupishana tu. Wengi 
walimkimbilia. Wakamtongoza, 
kumtaka kimapenzi. Wapo 
waliotaka kumuoa kabisa. Hata 
hivyo yeye mwenyewe hakujua 
ni mwanaume gani anayempen-
da kwa dhati. 

Alichojua wengi wanamfuata 
kama nyuki wafuatavyo ua zuri 
la waridi. Aliacha muda uongee. 
Alijua mwisho wa siku atajulika-
na ni nani anayependa uzuri na 
urembo wake na nani anampen-
da kwa dhati. Aliyempenda yeye 
kama yeye na si urembo wake.

Fuatilia mtiririko huu wa 
riwaya hii kabambe, yenye kusi-
simua na mafunzo kwa jamii.

*********************************

“
Nimeulizwa swali hilo pale kit-
uoni Magomeni. Nimewaam-
bia mkoba kiukweli haukuwa 
na pesa kwa sababu hatukuwa 

na pesa za kuwapa, kwa hiyo tuli-
jaza makaratasi ili waamini kuwa 
ni kweli, ikiwa tumeweka mtego wa 
polisi, vinginevyo ingekua  balaa.”

“Kwa hiyo unazo hizo pesa?”
“Ninazo, tena humu humu ndani, 

utaziona tu baadaye.”
“Huyo mjinga Chala aliyetoa hizo 

pesa, yeye hajajishughulisha na 
chochote?

“Labda tukutane naye, halafu 
umuulize mwenyewe, maana ni-
kisema mimi unaweza kusema na-
jifagilia kwa sababu yeye anakutaka 
na mimi nakupenda.”

“Hivi alidhani pesa ndiyo kila 
kitu? Ona yeye ametoa pesa halafu 
amekaa. Na pesa zenyewe hazitoshi, 
lakini wewe hukuwa na pesa, lakini 
umefanya maarifa mengi hadi mimi 
leo hii nimekuwa hai na niko hapa.” 
Diana aliongea kwa hisia kali.

“Yaani afadhali hata marehemu 
afande Marco, yeye hakutoa pesa, 
lakini alijitolea kukusaidia kwa ku-
watumia askari polisi wenzake.”

“Ni kweli Jan, lakini Marco naye 
alikuwa anafanya hivyo kwa saba-
bu yeye hiyo pia ni kazi yake. Ali-
kuwa anafanya kitu ambacho kiko 
kwenye uwezo wake wa kikazi. Ila 
ni wewe peke yako uliyeonekana 
umeacha kila kitu na kuamua kwen-
da na mimi.” Diana hakumaliza ma-
neno hayo akaanza kulia tena. Safa-
ri hii hakulia machozi ya furaha na 
uchungu. Alilia ya uchungu. Alilia 
kwa sauti na kwikwi. Jan alimuacha 
alie. Kuna mtu aliwahi kumwambia 

HADITHI
Operesheni namba moja-20 Mtunzi anapatikana 

(0716 350534)

“Ishia hapo hapo” Alidakia “Kwenye 
milioni hamsini, ukitoa milioni kumi 
na tano, inabaki milioni ngapi?” Challa 
hakujibu. Alibaki akimkodolea macho 
Diana kwa mshangao.

“Unadhani hizo milioni thelathini na 
tano, nani amezitoa?”

“Huyo aliyetoa hizo ndiye uliyeamua 
kumpenda?”

“Nimekwambia pesa siyo kila kitu 
kwenye maisha, wewe umetoa pesa, 
lakini kuna wenzio wamehatarisha 
maisha yao, wamekwenda mstari wa 
mbele kupambana na wauaji.”

Challa, alitabasamu. Tabasamu am-
balo si halisi. Lilikuwa ni la maumivu 
na hasira ndani yake.

“Ninachojua waliopambana ni aska-
ri polisi na si raia wa kawaida.” Alijibu.

“Ndiyo, aliyepeleka kikosi kupam-
bana nao ni mpenzi wangu, afande 
Marco. Yeye alijitolea kwenda kufa kwa 
ajili yangu, siyo wewe. Ila tu kwa bahati 
mbaya amekufa kwenye mapambano. 
Amekufa kishujaa.” Diana alimjibu 
Challa.

“Sasa huyo si ameshakufa, nimebaki 
mimi.” Diana akacheka kicheko cha 
dharau.

“Unasikia Diana, mimi naondoka 
hapa, na sijakuelewa, ila kama niki-
gundua kuna mtu amechukua nafasai 
yangu, basi kichwa chake halali yangu. 
Sitokubali uangukie mikononi mwa 
mjinga yoyote yule.

Kwa mbali miguu ilianza kum-
chezacheza Jan. Alikuwa amekaa kwe-
nye kochi kwa muda mrefu bila kuon-
gea, wala kuingilia maongezi hayo. 

Wakati anafunguliwa geti na kuingia, 
Diana alimwambia Jan asiongee cho-
chote kile na yeye atamaliza kila kitu.

Kama kuna kitu alitaka kuongea, la-
kini akasita.

“Utaua wangapi ndugu yangu?”
“Ina maana Diana una wanaume 

wengi kiasi kwamba unaniambia utaua 
wangapi?”

“Sina mwanaume, ila tu sitaki kuwa 
na wewe, mwanaume usiyejua ku-
penda. Watu wananihangaikia usiku 
na mchana, wewe unastarehe tu huko 
na wanawake wengine. Mwenyewe 
unaona umenidanganya kusema ulisa-
firi, mimi habari zako zote ziko hapa.” 
Diana alisema huku mkono wake wa 
kulia ukipiga mkono wa kushoto.

Baada ya maneno ya kuudhi, kejeri 
na dharau kuzidi, Challa akaamua ni 
bora tu aonndoke.

“Mimi naondoka. Lakini kuondoka 
kwangu siyo kama yameisha. Ni lazima 
nione mwisho wake. Muda mfupi huu 
umetoka lakini umekuwa na jeuri na 
kiburi. Nina uwezo na pesa za kupele-
leza kujua nani anakupa kiburi chote 
hiki. Na mimi nitadili naye.”

“Dili na mimi kwanza, muone vile, 
hebu ondoka kwetu, na hapa iwe 
mwanzo na mwisho kukanyaga.”

ITAENDELEA JUMAMOSI

Sina mwa-
naume, ila 
tu sitaki 
kuwa na 
wewe, 
mwanaume 
usiyejua 
kupenda. 
Watu 
wanani-
hangaikia 
usiku na 
mchana, 
wewe 
unastarehe 
tu huko na 
wanawake 
wengine. 

DIANA ni msichana mrembo kwa maana halisi ya urembo. Na mwenyewe ali-
jijua kuwa ni mzuri wa shani. Aliwababaisha, kuwaliza, na kuwatia wazimu 
wanaume wengi ambao alikutana nao, au hata kupishana tu. Wengi walimkim-
bilia. Wakamtongoza, kumtaka kimapenzi. Wapo waliotaka kumuoa kabisa. Hata 
hivyo yeye mwenyewe hakujua ni mwanaume gani anayempenda kwa dhati. 
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habari michezo

Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa Mtibwa Sugar, 
Salum Mayanga, amelazimika 
kubadili muda wa mazoezi 
kwa wachezaji wake kwa ajili 

ya kujiandaa na mechi ya raundi ya 19 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Kag-
era Sugar, itakayochezwa kesho kwenye 
Uwanja wa Manungu Complex, Turiani 
mkoani Morogoro.

Mechi kati ya Mtibwa Sugar dhidi ya 
Kagera Sugar itachezwa kuanzia saa 
8:00 mchana. 

Msemaji wa Mtibwa Sugar, Thobias 
Kifaru alisema wachezaji wa timu hiyo 
sasa wanafanya mazoezi kuanzia saa 
7:00 mchana hadi saa 11:00 jioni ili ku-
jiweka imara kuelekea ‘dabi’ hiyo ya wa-
tengeneza sukari.

“Mechi hiyo itachezwa saa 8:00 

mchana, ndiyo maana kocha wetu, 
Salum Mayanga, amekuwa wakiwa-
fanyisha mazoezi wachezaji mchana wa 
jua kali ili kuzoea mazingira na majira 
ya mechi hiyo. Itakuwa mechi nzuri na 
ngumu, kwani ni ‘dabi’ ya walima miwa 
na watengeneza sukari,” alisema Kifaru.

Kiongozi huyo alisema anaamini timu 
yao itafanya vyema katika mechi hiyo 
kwa sababu tangu kuanza kwa mzun-
guko wa pili wamekuwa na mwenendo 
mzuri tofauti na hali ilivyokuwa wakati 
wa mzunguko wa kwanza.

“Tumecheza mechi tatu, tumeshinda 
mbili na kutoa sare moja, hivyo inaonye-
sha kuwa tumeimarika, na mechi hii tu-
nataka tushinde ili tutoke kwenye eneo 
la hatari,” alisema Kifaru. 

Aliongeza wamejiandaa kukutana na 
upinzani katika mechi hiyo kwa sababu 
kila timu inahitaji kukamilisha hesabu 

zake mapema na hatimaye kufikia 
malengo waliyojiwekea kwenye msimu 
huu.

“Tunataka kuendelea kujiimarisha 
katika msimamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, ninaamini tutaendelea kupata 
pointi kwenye uwanja wetu wa nyum-
bani, ingawa haitakuwa mechi nyepesi, 
tunajuana vyema tunapokutana na 
wenzetu wa Kagera Sugar,” Kifaru alise-
ma.

Mtibwa Sugar ina pointi 19 na katika 
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
iko kwenye nafasi ya 14, imecheza mechi 
18, ikishinda michezo minne, sare saba 
na kupoteza michezi saba.

Yanga yenye pointi 48 ndio vinara wa 
ligi hiyo inayoshirikisha timu 16 wakati 
Simba iliyoko katika nafasi ya pili ikiwa 
na pointi 37 mkononi ndio mabingwa 
watetezi wa ligi hiyo.

Mtibwa yajifua mchana
ikiwasubiri Kagera kesho 

Na Saada Akida

MBUNIFU wa mavazi nchini, Ezra 
Emmanuel anatarajia kuandaa tamasha 
maalumu litakalojulikana kama Jukwaa 
la Mitindo kwa vijana ambalo litafanyi-
ka baada ya kumalizika kwa mwezi wa 
Ramadhani, imefahamika.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar 
es Salaam jana ,Ezra alisema lengo la ta-
masha hilo ni kukuza vipaji kwa vijana 
ambao wana ndoto za kuwa wabunifu 
wa kimataifa.

Ezra alisema tamasha hilo litahusi-

sha wabunifu wachanga na wakongwe 
kwa ajili ya kuonyesha mavazi yao 
ya suti pamoja na kuwapa ujuzi wa  
kushona wabunifu wapya wa-
naochipukia.

“Tamasha hilo la mitindo litafanyika 
baada ya mwezi Mtukufu wa Ramad-
hani kumalizika, nitakuwa na darasa la 
kutoa mafunzo ya kushona nguo mbal-
imbali kwa vijana wenye ndoto za kuwa 
wabunifu,” alisema Ezra.

Aliongeza wabunifu wenye nia ya 
kushiriki watapaswa kuchangia fedha 
kidogo katika mafunzo hayo kwa ajili ya 

kununua baadhi ya malighafi zinazohi-
tajika kwenye tamasha hilo ambalo hu-
tumika kama darasa.

“Rai yangu kwa vijana kujitokeza 
kwa wingi katika darasa hili ili kuja ku-
pata wakina Ezra wengine katika fani ya 
mitindo nchini,” alisema Ezra.

Aliongeza katika kipindi chote 
cha miaka 15 amewashonea nguo 
watu mbalimbali wakiwamo vion-
gozi wa serikali na kusaidia kupata 
mialiko nje ya nchi ikiwamo Kenya kwa  
ajili ya kuwatengenezea mavazi wali-
ohitaji.

Jukwaa la Mitindo lanukia

L

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Kipanga imefanikiwa 
kutinga hatua ya nusu fainali ya 
michuano ya Kombe la ZFF baada 
ya kuwafunga ndugu zao KVZ pen-
alti 6-5 katika mchezo uliofanyika 
kwenye Uwanja wa Amaan juzi 
usiku.

Kipanga inaungana na Mafunzo, 
Zimamoto ambazo zinashiriki Ligi 
Kuu Zanzibar kutinga hatua hiyo 
ya nusu fainali huku klabu ny-
ingine ikiwa ni New King kutoka 
Ligi Daraja la Kwanza Kanda  ya 
Unguja.

Akizungumza na gazeti hili, 
Mwenyekiti wa Kamati ya 
Mashindano ya Shirikisho la Soka 
Zanzibar (ZFF), Ali Bakari ‘Cheupe’ 
alisema ratiba ya mechi za hatua 
ya nusu fainali ya michuano hiyo 
itapangwa baada ya klabu zilizot-
inga hatua hiyo kukutana.

Cheupe alisema Kamati ya 
Mashindano inatarajia kukutana 
na timu hizo kesho ili kujadiliana 
kwa pamoja juu ya kucheza hatua 
hiyo.

Alisema uamuzi wa kukutana 
na timu hizo unatokana na kuin-
gia Mwezi wa Ramadhani, hivyo 
lazima wakubaliane muda wa 
kucheza kama iwe ndani ya mwezi 
huo au baadaye.

Bingwa wa michuano hiyo 
ya Kombe la FA atapata nafasi 
ya kuiwakilisha Zanzibar ka-
tika mashindano ya kimataifa ya 
Kombe la Shirikisho Afrika.

Kipanga yatinga 
nusu fainali FA

Wachezaji wa Namungo kutoka mkoani Lindi wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara dhidi ya KMC FC itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa Azam Complex jijini Dar es Salaam. 
PICHA: MTANDAO

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BARAZA la Michezo Zanzibar 
(BMZ), limeendesha mafunzo ya 
uongozi na utafutaji masomo kwa 
vyama vya michezo visiwani hapa 
kwa ajili ya kuvijengea uwezo 
vyama hivyo kutafuta wadhamini 
wa ligi mbalimbali wanazoshiriki.

Mafunzo hayo yalikuwa ya siku 
tatu na yalifanyika kwenye ukum-
bi wa mchezo wa meza ulioko 
katika Uwanja wa Mau na  
kuhudhuriwa na viongozi wa vy-
ama mbalimbali ambavyo vime-
sajiliwa.

Akizungumza katika hafla ya 
ufungaji wa mafunzo hayo, Ka-
tibu wa BMZ, Said Kassim Marin, 
alisema lengo kuu la kuandaa toa 
mafunzo hayo  ni kuwaelimisha 
viongozi wa vyama vya michezo 
namna ya kupanga safu ya uon-
gozi kwenye vyama vyao lakini 
pia kujitafutia wadhamini wao 
wenyewe.

Alisema changamoto kubwa 
iliyopo katika vyama vingi ni ku-
kosa vitengo vya Idara ya Habari 
na Masoko ambao wao ndio 
wenye uwezo wa kutafuta fedha 
kutoka kwa makampuni na taasisi 
mbalimbali.

Aliongeza anaimani mafunzo 
hayo yatavisaidia vyama hivyo 
vya michezo kubadili na kufanya 
mambo yao kisasa  ikiwamo 
kutafuta udhamini wa kuendesha 
shughuli zao za kila siku huku 
akimtaja Mkufunzi alikuwa ni 
Suleiman Mahmoud Jabir.

BMZ yawanoa 
viongozi Z’bar
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

K
OCHA wa Arsenal, Mikel 
Arteta bado hazifikirii 
timu nyingine katika 
kinyang’anyiro cha ku-

wania nafasi nne za juu kwenye Ligi 
Kuu England, akisisitiza yote yamo 
mikononi mwa Washikabunduki 
hao.

Kikosi cha Arteta kimepoteza 
mchezo mmoja tu kati ya nane ya 
Ligi Kuu England tangu kichapo 
cha bao 1-0 kutoka kwa Manchester 
City mwanzoni mwa 2022, na hivyo 
kupanda jedwali hadi nafasi ya nne 
kwenye ligi hiyo.

Arsenal wamo pointi tatu mbele 
ya Tottenham walio katika nafasi 
ya tano, ambao wamecheza mechi 

moja zaidi, huku wakipigania kufu-
zu kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
huku mechi yao ijayo ni ya ugenini 
dhidi ya Crystal Palace na itache-
zwa keshokutwa.

Hiyo ina maana Spurs, Manches-
ter United na West Ham watakuwa 
wamecheza kabla ya Arsenal kush-
uka katika dimba la Selhurst Park, 
lakini Arteta haoni kuchelewa kwa 
mchezo wao kama faida zaidi ya 
washindani wake.

“Tutazingatia kile tunachoweza 
kufanya. Hilo ndilo jambo pekee 
tunaloweza kudhibiti,” alisema 
Arteta akiwaambia waandishi wa 
habari.

“Kupitia TV tunaweza kuteseka 
na tunaweza kufurahia na hakuna 
mengi zaidi tunaweza kufanya. 

Tunachopaswa kufanya ni kushin-
da mechi za soka ambazo tunahitaji 
kufikia kile tunachotaka na hiyo 
yote iko mikononi mwetu.”

Aaron Ramsdale alikosa ushindi 
wa 1-0 dhidi ya Aston Villa mara 
ya mwisho, huku Bukayo Saka aki-
funga goli la ushindi kabla ya kuu-
gua na kushindwa kwenda kwenye 
majukumu ya Timu ya Taifa.

Arteta alithibitisha Saka amerejea 
mazoezini.

“Bukayo anajisikia vizuri,” al-
iongeza. “Anafanya mazoezi leo 
( jana), kwa matumaini ikiwa bado 
anajisikia kama alivyokuwa jana 
( juzi). Aaron bado anajisikia vibaya, 
bado hajafanya mazoezi kwa hivyo 
hatujui kama atakuwapo kwenye 
mchezo wa Jumatatu.”

    Ahitaji kukata tiketi ya kushiriki mashin-
dano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya...

Arteta ajipanga 
kuipaisha Arsenal

zisikupite

BARCA KUIBOMOA CHELSEA

BARCELONA imepeleka dau ili kutumia faida 
ya vikwazo ilivyowekewa Chelsea kwa kujar-
ibu kuwasajili mabeki wake watatu waliowahi 
kushinda kombe la ligi ya mabingwa Ulaya, An-
tonio Rudiger mwenye umri wa miaka 29, Cesar 
Azpilicueta (32) na Andreas Christensen (25). 
(Telegraph)

RONALDO KUONDOKA UNITED

KLABU ya Manchester United inatarajia 
mshambuliaji wake, Cristiano Ronaldo mwe-
nye umri wa miaka 37, ataondoka klabuni hapo 
mwishoni mwa msimu, akiwa ametumia nusu tu 
ya miaka miwili ya mkataba wake. (Football In-
sider)

TIELEMANS BADO YUPO

LEICESTER City ina matumaini ya kumshawishi 
kiungo wa Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Youri Tiele-
mans mwenye umri wa miaka 24 kusaini mka-
taba mpya, licha ya kusakwa na klabu za Man-
chester United Arsenal. (Team Talk)

VILLA KUMWACHA LUIZ

KIUNGO wa Brazil, Douglas Luiz mwenye umri 
wa miaka 23 anaweza kuondoka Aston Villa 
msimu huu, huku kocha wa timu hiyo, Steven 
Gerrard akiipa kipaumbele kikubwa nafasi ya 
kiungo mkabaji kwenye usajili wa msimu ujao. 
(Mail)

VESTERGAARD MAMBO SAFI

KLABU ya Everton inajiandaa kumsajili mlinzi 
wa kati wa Leicester City kutoka Denmark, Jan-
nik Vestergaard mwenye umri wa miaka 29. 
(Football Insider)

SPENCE AWEKWA SOKONI

MLINZI wa Middlesbrough, Djed Spence 
anayecheza kwa mkopo Nottingham Forest, 
anataka kuhamia Ligi Kuu England huku Arse-
nal na Tottenham zikuhusishwa na uhamisho 
wake wa gharama ya pauni milioni 20 mwishoni 
mwa msimu. Manchester United pia inamtaka 
mchezaji huyo wa kimataifa wa England chini ya 
miaka 21. (Mirror)

LEEDS YAMTAKA DEST

KLABU ya Leeds United inamtaka mlinzi wa 
pembeni wa Barcelona na Timu ya Taifa ya 
Marekani, Sergino Dest mwenye umri wa miaka 
21. (Team Talk)

GARNER SASA KIMEELEWEKA

KLABU ya Nottingham Forest inataka kubadili 
mkopo wa kiungo, James Garner mwenye umri 
wa miaka 21 kutoka Manchester United kuwa 
usajili wa kudumu mwishoni mwa msimu, lakini 
hilo litategemea kama watafanikiwa kupanda 
daraja kucheza Ligi Kuu England. (Football Trans-
fers)

NKUNKU AGEUKA LULU

RB Leipzig wanajiandaa kufanya mazungumzo 
ya mkataba mpya na kiungo Mfaransa, Christo-
pher Nkunku mwenye umri wa miaka 24 msimu 
huu. Manchester United, Liverpool, Paris St-Ger-
main, Real Madrid, Manchester City, Arsenal na 
Bayern Munich zote zinamfuatilia. (ESPN)

MCNALLY ANUKIA SPURS

KLABU ya Tottenham imepeleka dau la pauni 
milioni mbili kwa ajili ya mlinzi wa kati wa Ox-
ford United, Luke McNally mwenye umri wa mi-
aka 22. (Football Insider)
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BARCELONA, Hispania 

NYOTA wa Barcelona, 
Sergio Busquets atam-
rudishia kitambaa cha 
unahodha Lionel Messi 
ikiwa fowadi huyo atare-
jea Camp Nou.

Nahodha wa Timu ya 
Taifa ya Argentina, Messi 
aliondoka Blaugrana kwa 
uhamisho wa bure na 
kujiunga na Paris Saint-
Germain Agosti, mwaka 
jana huku Barca iliyoku-
wa na matatizo ya kifed-

ha ikishindwa kutimiza 
masharti ya mkataba 
mpya.

Mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 34 
bado hajawa kwenye 
kiwango chake kwenye 
Ligue 1, akifunga mabao 
saba pekee katika mash-
indano yote akiwa na 
kikosi hicho cha Kocha, 
Mauricio Pochettino.

Kumekuwa na uvumi 
gwiji huyo anaweza ku-
ondoka PSG - ambao 
wanaweza pia kumpo-

teza, Kylian Mbappe 
anayetarajiwa kwenda 
Real Madrid - mwishoni 
mwa msimu huu, na ko-
cha mkuu wa Barca, Xavi 
alipendekeza mlango 
utakuwa wazi kila wakati 
kwa kurejea kwa Messi.

Mchezaji mwenzake 
wa zamani Busquets 
aliunga mkono maoni ya 
Xavi alipokuwa akielezea 
hamu yake ya mshindi 
huyo mara saba wa Bal-
lon d’Or kurejea Hispan-
ia.

Busquets ana ndoto Messi 
kurejea Barcelona

COURTOIS 
AFURAHIA 
KURUDI 
CHELSEA 

MADRID, Hispania 

N
YOTA Thibaut Courtois ana-
furahia kile anachotarajia 
kitakuwa “maalum” kurejea 
Stamford Bridge wakati Real 

Madrid watakapomenyana na Chelsea 
katika mchezo wa kwanza wa robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Madrid waliwatoa Paris Saint-Ger-
main katika hatua ya 16 bora, huku The 
Blues wakiwaondoa mabingwa wa-
tetezi wa Ligue 1, Lille kwa mabao 4-1.

Timu hizo zilipangwa pamoja katika 
hatua ya nane bora katika marudio ya 
nusu-fainali ya mwaka jana, ambayo 
Chelsea ilishinda mabao 3-1 na kun-
yanyua taji hilo. Courtois alicheza kati-
ka mechi zote mbili, pamoja na sare ya 
nyumbani iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa Alfredo Di Stefano.

Mashabiki wa Blues hawakufura-
hishwa na jinsi Courtois alivyoondo-
ka, lakini kipa huyo anaangazia zaidi 
mataji mawili ya Ligi Kuu na makombe 
mawili ya nyumbani aliyoshinda akiwa 
na klabu hiyo.

Iwapo watapitia, Chelsea itakuwa 
timu ya kwanza ya England kuwaon-
doa Madrid kwenye Ligi ya Mabingwa 
mara kadhaa. Los Blancos wame-
kutana na Chelsea mara nyingi bila 
kushinda kuliko walivyocheza na timu 
nyingine yoyote kwenye mashindano 
ya Ulaya, sare mara mbili na kupoteza 
mara tatu.



HABARI MICHEZO
23Jumamosi Aprili 2, 2022

Adam Fungamwango na Shufaa 

Lyimo

U
ONGOZI wa Coastal Union ya 
jijini Tanga umeamua kum-
rudisha kocha wake wa zama-
ni, Juma Mgunda kukiongoza 

kikosi kikosi cha timu hiyo hadi mwis-
honi mwa msimu huu, imefahamika.

Taarifa iliyotolewa na Idara 
ya Habari na Mawasiliano ya

 Coastal Union jana ilisema
 Mgunda, straika wa zamani

 wa timu hiyo amechukua 
nafasi iliyoachwa wazi wa

 aliyekuwa Kocha Mkuu, Me-
lis Medo ambaye aliondolewa

 klabuni hapo.
“Uongozi wa Coastal Union unap-

enda kuujulisha umma kuwa umem-
badilishia majukumu Mkurugenzi wa 
Ufundi, Juma Mgunda, na sasa atakuwa 
Kocha Mkuu ambaye atakinoa kikosi 
hicho hadi mwishoni mwa msimu huu 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara,” ilisema 
taarifa hiyo.

Taarifa hiyo iliongeza tayari Mgunda 

ameanza kazi ya kukinoa kikosi hicho 
na atasaidiana na Joseph Lazaro.

Mgunda ambaye ameanza kazi ya 
kukinoa kikosi hicho juzi, aliondole-
wa katika nafasi hiyo Agosti, mwaka 
na kupewa kazi ya Ukurugenzi wa 
Ufundi, na nafasi yake ilichukuliwa 
na kocha Medo, raia wa Marekani la-
kini ameshindwa kumudu kwa muda 
mrefu.

Kutokana na mabadiliko hayo, La-
zaro, beki wa zamani wa Coastal Un-
ion, ambaye alikuwa akikaimu nafasi 
ya Kocha Mkuu, anarejea katika nafasi 
yake ya awali ya Kocha Msaidizi.

Naye Mgunda amewataka mashabi-
ki wa timu hiyo kumpa ushirikiano ili 
wafikie malengo yao ya kujiimarisha 
katika msimamo wa ligi.

Mgunda alisema ameamua kurudi 
katika  nafasi hiyo kutokana na map-
enzi makubwa aliyonayo na klabu 
yake hiyo. Hata hivyo alisema ataende-
lea kuishikilia nafasi hiyo mpaka hapo 
atakapopatikana kocha mkuu mpya.

Coastal Union inaendelea na mazoe-
zi kwa ajili ya kuikaribisha Simba Aprili 
7, mwaka huu kwenye Uwanja wa CCM 
Mkwakwani jijini Tanga.

Na Shufaa Lyimo

KAIMU Kocha Mkuu wa Pan African, 
Ahmed Waziri, amesema kikosi chake 
kiko kamili kuwakabili DTB FC katika 
mechi ya Ligi Daraja la Kwanza itakay-
ochezwa kesho kwenye Uwanja wa 
Uhuru jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
jana, Waziri alisema maandalizi kue-

lekea mchezo huo yamekamilika na 
wachezaji wao wote wako tayari ku-
wakabili vinara hao wa Ligi Daraja la 
Kwanza.

“Tunafahamu tunakwenda kuku-
tana na timu ambayo inaongoza ka-
tika ligi, hivyo tutaingia tukiwa na ta-
hadhari kubwa,” alisema Waziri.

Kocha huyo alisema wachezaji 
wote wana morali ya hali ya juu na 

wameahidi watapambana kuhakiki-
sha wanapata pointi zote tatu.

Alisema lengo ni kufanya vizuri na 
kupanda nafasi ya juu na kudai ma-
kosa yaliyojitokeza katika michezo ili-
yopita wanaendelea kuyafanyia kazi.

“Tutapambana kuhakikisha malen-
go yetu yanatimia, tunawaheshimu 
wapinzani wetu, tunajua hautakuwa 
mchezo rahisi,’ Waziri alisema.

Pan African, DTB FC hapatoshi
teza, Kylian Mbappe 
anayetarajiwa kwenda 
Real Madrid - mwishoni 
mwa msimu huu, na ko-
cha mkuu wa Barca, Xavi 
alipendekeza mlango 
utakuwa wazi kila wakati 
kwa kurejea kwa Messi.

Mchezaji mwenzake 
wa zamani Busquets 
aliunga mkono maoni ya 
Xavi alipokuwa akielezea 
hamu yake ya mshindi 
huyo mara saba wa Bal-
lon d’Or kurejea Hispan-
ia.

Busquets ana ndoto Messi 
kurejea Barcelona

COASTAL UNION YAMREJESHA
MGUNDA KUMALIZIA MSIMU 

Klabu ya Yanga kwa kushirikiana na Kampuni ya GSM Foundation wakiwa katika picha ya pamoja na 
wawakilishi wa vituo vya watoto yatima ambavyo vimepata msaada wa chakula kwa ajili ya kuupokea 
mwezi wa Ramadhani. PICHA: YANGA SC
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Saada Akida na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa Yanga, Cedric Kaze 
amesema kikosi chake kinaingia 
katika miezi miwili migumu la-
kini wamejipanga kupambana ku-

hakikisha wanafikia malengo ya kushinda 
mechi zote ili kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu, 
Tanzania Bara na Kombe la FA msimu huu.
Kaze alisema timu yao itakuwa

 na ratiba ngumu kwa mwezi
 huu na ujao na hiyo ndio fain-

ali yao na kuhakikisha wana-
pata matokeo chanya katika

 michezo yote  wakianzia
 mechi dhidi ya Azam FC ita-

kayochezwa Jumatano ijayo.
Kocha huyo alisema mara kadhaa ame-

kuwa akiwasisitiza wachezaji kuongeza 
umakini na kujifunza mbinu mpya ili ku-
hakikisha wanafanikiwa katika malengo 
waliyonayo ya kushinda michezo yote ili-
yoko mbele yao.

“Hii miezi miwili ya fainali kwetu kwa 
sababu tunahitaji kupambana kushinda 
mechi zote zilizopo mbele yetu, tunacheza 
na Azam FC halafu mechi ya FA (dhidi ya 
Geita), kabla ya Simba hizo zote ni mechi 
za muhimu kwenye makombe mawili to-
fauti,” alisema Kaze.

Alisema kiufundi mechi chache lakini ni 

Meneja Habari na Mawasiliano wa Simba, Ahmed Ally (aliyeshika kipaza sauti), akiwasisitiza mashabiki wa klabu hiyo 
kujitokeza kwa wingi kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa ili kuishangilia timu yao katika mchezo wake wa Kombe la 
Shirikisho Afrika dhidi ya US Gendermerie utakaochezwa kesho usiku. PICHA: SIMBA SC
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Na Saada Akida

WAKATI ikizindua safari 
ya treni kuelekea mch-
ezo wao wa Kombe la 
Shirikisho Afrika dhidi ya 
US Gendermerie, benchi 
la ufundi limesema wa-
nasubiri muda kukamilisha 
majukumu waliyonayo ya 
kupeperusha vyema bend-
era ya Tanzania.

Simba itaikaribisha US 
Gendermerie katika mechi 
ya mwisho ya hatua ya 
makundi itakayochezwa 
kesho kuanzia saa 4:00 
usiku kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa jijini Dar 
es Salaam.

Kocha Mkuu wa Simba, 
Pablo Franco aliliambia 
gazeti hili wachezaji wake 
wako katika hali nzuri na 
wameahidi kujituma kwa 
ajili ya kufikia malengo ya 
kusonga mbele kwenye 
mashindano hayo yanay-
oandaliwa na Shirikisho la 
Soka Afrika (CAF).

Pablo alisema anafaha-
mu ugumu watakaokutana 
nao katika mchezo huo 
lakini anawaondoa hofu 
mashabiki wa Simba kwa 
sababu hawatabweteka 
huku kila mchezaji akita-
rajia kutimiza ndoto ya 
kufanya vizuri.

Wakati huo huo, Meneja 
Habari na Mawasiliano wa 
Simba, Ahmed Ally, ame-
liambia gazeti hili maan-
dalizi kuelekea mchezo 
huo yamekamilika na 
anawasisitiza mashabiki 
kufika uwanjani kesho ili 
kuongeza hamasa kwa 
wachezaji wao.

“Tunapenda pia ku-
waambia mashabiki wetu 
ukienda kununua jezi ya 
Simba dukani kwa Vunja 
Bei, utapewa na tiketi 
ya bure ya Sh. 3,000, hii 
tumeweka ili kuhakikisha 
tunaujaza uwanja siku ya 
Jumapili,” Ahmed alisema.

Simba inahitaji ushindi 
ili kujihakikishia tiketi 
ya kutinga hatua ya robo 
fainali ya michuano hiyo 
inayofanyika kila mwaka.

Simba 
mzuka 
juu

UKURASA  22

TUUJAZE UWANJA...

YANGA YATANGAZA
MAPAMBANO BARA

Courtois afurahia kurudi Chelsea 

     Kaze afunguka wameingia kati-
ka wiki nane ngumu lakini tayari...
ngumu na zilizo muhimu kupata matokeo 
chanya wakati msimu ukielekea tamati.

“Mei ni mwezi wa kumalizia kila kitu, 
sasa unaweza kuona jinsi ratiba ilivyo na 
umuhimu, tunahitaji kufanya mazoezi ya 
pamoja kwa muda mrefu na kupata mechi 
za kirafiki, kujiweka sawa katika kufikia 
malengo yetu,” alisema Kaze.

Aliongeza mchezo dhidi ya Azam FC ni 
mechi muhimu na inayotarajiwa kuwa na 
ushindani mkubwa lakini dhamira yao ni 
kuhakikisha wanapata pointi tatu.

Mrundi huyo pia alisema tayari ameanza 
kutengeneza mfumo mwingine wa ucheza-
ji ambao utawasaidia wakikutana na mechi 
ngumu, au kwenye viwanja vya mikoani 
ambavyo si rafiki.

“Tumejipanga kuhakikisha timu inaku-
wa na mifumo mbalimbali ya uchezaji na 
si kutegemea mfumo mmoja ambao siku 
ukitakaa, au ukikuta uwanja hauruhusu, au 
wapinzani kukudhibiti, basi timu inakosa  
njia nyingine ya kufanya,” alisema Kaze.

Mrundi huyo aliongeza katika mechi ya 
kirafiki dhidi ya Mafunzo iliyochezwa Ju-
matano iliyopita kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, Dar es Salaam, kuna wakati ali-

chezesha mastraika wawili mbele, Fiston 
Mayele na Heritier Makambo, wakiwa na 
mfumo wa 4-4-2, lengo ikiwa ni kutazama 
mfumo mwingine, hasa pacha ya wacheza-
ji hao wawili mbele, ambao anaamini 
baadaye unaweza kuwasaidia.

“Tulianza na mfumo tuliozoea, lakini 
baadaye tukachezesha mastraika wawili 
mbele, hiyo ni kutaka kujaribu aina ny-
ingine ya mfumo, maana kuna siku tuta-
taka kutumia mastraika wawili, kama siku 
hiyo mechi itakuwa ngumu, matokeo ma-
zuri hajayapatikana, au kwenye viwanja 
vigumu, sasa tunaona kama tunaweza ku-
watumia Mayele na Makambo wote kwa 
pamoja ili wakae pale mbele, wawape pre-
sha mabeki, mawinga nao wawe wanak-
wenda pembeni na kupiga krosi nyingi,” 
Kaze alisema.

Yanga yenye pointi 48, ndio timu pekee 
mpaka sasa haijapoteza mechi yoyote kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara ikiwa inaon-
goza katika msimamo baada ya kushinda 
mechi 15 na sare michezo mitatu.

Kikosi cha Yanga kiliingia kambini jana 
rasmi kuanza maandalizi ya kuwakabili  
Azam FC.
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