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Kamanda wa Polisi Mkoa wa Shinyanga, Janeth Magomi, akionyesha fedha Sh.milioni 97.2
kwa waandishi wa habari, mkoani humo jana, baada ya kuwakamata watu sita wakitoro-
sha madini ya dhahabu ya uzito wa Gramu 930.88 yenye thamani ya Sh. milioni 93,
kwenda kuuza nje ya nchi. PICHA: MARCO MADUHU
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DK. HUSSEIN MWINYI

Rais wa Zanzi-
bar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi,
akikabidhiwa
zawadi ya
picha maalum
iliyotengenezwa
na vijana wa
Zanzibar, Wa-
Ziri wa Habari,
Vijana, Utama-
duni na Michezo
Zanzibar, Tabia
Maulid Mwita,
wakati wa
maadhimisho
va kilele cha
Siku ya Vijana
Zanzibar jana.
Kushoto ni Mke
wa Rais wa
Zanzibar, Mama
Mariam Mwinyi.
PICHA: IKULU

‘Gonjwa’ latafuna mamilioni ya nchi

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip
Mpango, amebaini kuwapo kwa
ongezeko la wagonjwa kutoka ka-
tika migodi ya madini ambao wa-
naathirika na vumbi linalotokana
na shughuli za uchimbaji huku
baadhi yao wakipumulia mashine
kwa zaidi ya miaka miwili.

Amesema utafiti uliofanywa
kwenye migodi 22 ya Mirerani
wilayani Simanjiro, umeonyesha
kiwango cha silica kwenye vumbi
linalovutwa na wachimbaji Kili-
kuwa cha wastani wa miligramu
1.227, kiwango ambacho ni kikub-
wa zaidi ya mara 25 ya kiwango
kinachokubalika kimataifa cha
miligramu 0.05.

Kutokana na hali hiyo, Dk.
Mpango ameagiza Wizara ya Ma-
dini ishirikiane na Ofisi ya Waziri
Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu na Wizara ya Afya
kuhakikisha sheria na kanuni za
afya na usalama mahala pa kazi zi-
nafuatwa na kuweka utaratibu wa
haraka wa kudhibiti baa hilo.

Pamoja na hayo, ameagiza
kuongezwa kwa kasi ya ukaguzi
wa migodi mikubwa na midogo
ambayo  haizingatii  uhifadhi
wa mazingira ikiwamo kufanya
uchafuzi kwenye mito, maziwa na
bahari kutokana na matumizi ya
kemikali ili kawachukulia hatua za
kisheria.

Kiongozi huyo akizungumza

jana kwenye maadhimisho ya
miaka 50 ya Shirika la Madini
(STAMICO) sambamba na kuz-
indua nishati mbadala ya mkaa
rafiki kwa mazingira (Rafiki Bri-
quettes), alisema katika Hospitali
ya Kibongoto iliyoko Wilaya ya
Siha, kwa siku kuna wastani wa
wagonjwa 25 waliolazwa, wengi
wao wakiwa vijana kati ya miaka
20 na 40, ambao wameathirika na
vumbi hilo.

“Wagonjwa hawa wanatumia
takribani mitungi 30 ya hewa
tiba ya oksijeni kwa siku na hivyo
kugharimu serikali zaidi ya Sh.
milioni 500 kwa mwaka kwa hos-
pitali hii moja tu, baadhi yao wapo
hospitalini pale kwa zaidi ya mia-
ka miwili wakipumulia mashine,”
alisema. Dk. Mpango alisema vum-
bi hilo limekuwa likiathiri mfumo
wa upumuaji na kusababisha
ugonjwa wa ‘silicosis’ inayosaba-
bisha mapafu na madhara yake ni
pamoja na kupata saratani ya ma-
pafu, kufeli kwa figo na moyo.

“Pia ni kichocheo kikubwa cha
maambukizi ya ugonjwa wa ki-
fua kikuu ambao ni tishio kwa
taifa letu, utafiti uliofanywa kwa
wachimbaji 330 katika migodi ya
mirerani mwaka 2021, matokeo
ya awali yanaonyesha wachimbaji
99 sawa na asilimia 30 walikuwa
wameathirika na ugonjwa wa sili-
cosis na wachimbaji 20 sawa na
asilimia 6.1 walikuwa na ugonjwa
wa kifua kikuu, hii ikiwa ni mara

24 zaidi ya wastani wa Kkitaifa,”
alisema.

NAMNA YA KUJIKINGA

Aliagiza elimu kwa wamiliki
wa migodi na wachimbaji kuhusu
namna bora ya kujikinga na vum-
bi wanapokuwa katika shughuli
za uchimbaji wa madini ikiwamo
uvaaji wa barakoa na unyunyiziaji
wa maji ili kupunguza vumbi.

“Ninawataka Tume ya Madini
kusaidia fedha na vitendea kazi
ili kuboresha afya za wachimba
madini. Vilevile, Wizara ya Madini
na wakuu wa mikoa yote yenye
migodi ya madini nchini, viongozi
wa chama cha wachimbaji pamo-
ja na wamiliki wa migodi nina-
washauri mkatembelee Hospitali
ya Kibong'oto kujionea hali ilivyo.

“Ninaamini mbkijionea vijana
wetu wanavyoteseka, mtaguswa
na kuchukua hatua madhubuti,”
Dk. Mpango aliagiza.

KIBANO MASHIRIKA

Makamu wa Rais pia aliyataka
mashirika mengine ya umma am-
bayo utendaji wao unasuasua,
kuchukua tahadhari mapema ya
kujikwamua.

“Serikali inaendelea kufanya
tathmini ya mashirika yanay-
ojiendesha kwa hasara na ita-
chukua hatua stahiki kulingana na
taarifa ya tathmini inayofanyika.

“Hivyo, ninawashauri mjipange
kabla hamjapangwa! Mzaliwe

upya na viongozi wa taasisi zinazo-
fanya vizuri kwa kipindi cha kuri-
dhisha, serikali inawaona na wata-
pata tuzo wanayostahili,” alisema.

Waziri wa Madini, Dk. Doto Bite-
ko, alisema pamoja na STAMICO
kupitia kipindi kigumu, kwa sasa
wanajitegemea wenyewe na jana
walitoa gawio kwa serikali la Sh.
bilioni 2.2. Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais - Muungano na
Mazingira, Dk. Selemani Jafo, alii-
taka STAMICO kuongeza uzalishaji
wa mkaa huo mbadala ili kukidhi
mabhitaji ya Watanzania.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa
STAMICO, Dk. Venance Mwasse,
alisema shirika limefanikiwa ku-
fufua mgodi uliokuwa umesima-
ma tangu mwaka 2012 ambapo
uzalishaji unaendelea na hivi kar-
ibuni waliingia mkataba wa kuuza
makaa ya mawe tani 60,000 nje
ya nchi na hivyo kuliingizia shirika
Sh. bilioni 4.16 kwa mwezi.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati
ya Bunge ya Nishati na Madini, Seif
Gulamali, alisema mwaka 2018,
STAMICO ilikuwa ikiyumba lakini
kwa sasa inazalisha zaidi ya Sh. bil-
ioni 48, hivyo wamefanya mapin-
duzi makubwa kwa muda mfupi.

Mkurugenzi wa Uwekezaji Ofisi
ya Msajili wa Hazina, Lightness
Mauki, alisema shirika hilo ni
miongoni mwa mashirika 237 am-
bayo serikali imeweka uwekezaji
wake na kwa sasa linatengeneza
faida.

Mbaroni tuhuma za kutorosha dhahabu

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

JESHI la Polisi mkoani Shin-
yanga, limewakamata watu sita
kwa tuhuma za kutorosha madini
ya dhahabu katika Barabara ya
Tlogi wilayani Kahama mkoani
Shinyanga.

Watu hao wamekamatwa wak-
iwa na madini yenye uzito wa gra-
mu 930.88 yenye thamani ya Sh.
milioni 93 huku wakiwa na fedha
Sh. Milioni 97.2 kwenye begi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Shinyanga, Janeth Magomi, ali-
bainisha hayo juzi wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuwa watu hao walikamatwa Ago-
sti 10, mwaka huu, majira ya saa
3:00 usiku.

Alisema, askari polisi wakiwa
katika doria ya kawaida, waliwasi-
mamisha watu hao wakiwa na
gari aina ya Toyota lenye namba
T.913 DRX katika barabara ya Ilogi
kwenda mkoani Geita.

Kwa mujibu wa kamanda ma-

gomi, baada ya kuwasimamisha
na kuwapekua, waliwakuta na
madini hayo pamoja na fedha
kwenye begi.

“Wakati wa upekuzi wa gari
hilo, tulifanikiwa kukuta madini
ya dhahabu yenye uzito wa gramu
930.88 yenye thamani ya Sh. mil-
ioni 93, pesa taslimu Sh. milioni
97, mzani mmoja wa kielektroniki
wa kupimia dhahabu na mashine
moja ya kupima ubora wa dhaha-
bu,” alisema Magomi.

“Uchunguzi wa awali unaonye-

sha kuwa watuhumiwa walikuwa
wakitorosha madini haya kwenda
nje ya nchi kwa lengo la kukwepa
kilipa kodi na tozo za serikali ki-
tendo ambacho ni kosa kisheria,”
aliongeza.

Pia, alisema taratibu za Kkip-
olisi zinaendelea kufanyika na
zitakapokamilika ~ watuhumiwa
watafikishwa kwenye mahakam-
ani, huku akitoa wito kwa wa-
nanchi hasa wanaojihusisha na bi-
ashara za madini wafuate taratibu
zote za uuzaji wa madini hayo.

Pacha mwingine
waliotenganishwa

afariki dunia MNH

Na Romana Mallya

PACHA waliotenganishwa
kwa operesheni katika
Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH), Neema na
Rehema, wamefariki dunia
wote wakipishana siku 33.

Baada ya operesheni
hiyo kufanyika Julai
Mosi mwaka huu, siku 10
baadaye (Julai 10) Neema
alifariki dunia na juzi
(Agosti 11) Rehema am-
baye alikuwa bado amela-
zwa kwenye chumba cha
vangalizi maalum (ICU)
tangu operesheni hiyo
ifanyike, naye amefariki
dunia.

Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano wa MNH, Aminiel
Aligaesha, alithibitisha
jana kufariki dunia kwa
pacha huyo, Rehema,
aliyefikwa na umauti juzi
majira ya saa tano asu-
buhi.

Julai Mosi mwaka huu,
jopo la wataalam 31 wa
hospitali hiyo na wengine
kutoka nje ya nchi wali-
fanikiwa kuwatenganisha
watoto hao waliokuwa
wameungana kwa kiwango
kikubwa.

Operesheni ya kuwaten-
ganisha ilichukua saa saba
ikihusisha kutenganisha
ini, mishipa mikubwa na
kuitenganisha ngozi ili-
yopo kwenye moyo.

Neema na Rehema
walizaliwa Septemba 21,
2021 kwa njia ya upasuaji
wakiwa na kilo 4.9 kwa
pamoja katika Hospitali ya
Wilaya ya Maswa mkoani
Simiyu na walipewa ru-
faani kwenda Hospitali ya
Rufani ya Kanda ya Ziwa
(Bungando) na baadaye
Muhimbili.

Operesheni ya Muhimbili
ilihusisha madaktari wa
upasuaji wa watoto wado-
g0 (12), timu ya madaktari
wa usingizi (6), madaktari
wa kutengeneza uzuri (4),
madaktari ambao kazi yao
ilikuwa kushughulika na
kuangalia mfumo mzima
wa mtoto unakwenda vi-
zuri (2) na wauguzi (6).

Upasuaji kama huo ni
mara ya tatu kufanyika
nchini ambapo wa kwanza
ulifanyika mwaka 1994 wa
watoto wawili wa kiume
waliokuwa wameungana
kwenye tumbo.

Wa pili ulifanyika mwaka
2018 ukihusisha watoto
wawili wa kiume wanaoi-
shi Kisarawe ambao wana
miaka mitatu na miezi
10 sasa na wanaendelea
Vizuri.
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Makamu Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Bara, Ab-
dulrahman Kinana (katikati) na Mufti Mkuu wa Tanzania, Alhaj Dk.
Abubakar Zubeir (kushoto), wakijadiliana jambo na Katibu Mkuu wa
Taasisi ya Mohamed VI Foundation, Dk. Sidi Mohamed Rifki, baada
ya ufunguzi wa mashindano makubwa ya kusoma na kuhifadhi
Quran Tukufu, yaliyoandaliwa na taasisi hiyo, katika Msikiti Mkuu
wa Baraza Kuu la Waislamu Tanzania (BAKWATA), Kinondoni Mus-

Vurugu zaibuka ukumbi wa
majumuisho kura urais Kenya

Na Moshi Lusonzo

VURUGU ziliibuka usiku wa
kuamkia jana katika ukumbi wa
Bomas ambao unatumika kuju-
muisha matokeo ya kura za urais
nchini Kenya, baada ya mawakala
wa mgombea wa chama cha United
Democratic Alliance(UDA) William
Ruto, kupandwa na hasira na kut-
ishia kuondoka.

Mawakala hao walipandwa na
ghadhabu wakati Tume Huru ya
Uchaguzi na Mipaka (IEBC) ilipoan-
za kuhakiki matokeo ya uchaguzi
wa urais.

Maofisa wa tume hiyo walione-
kana kuhangaika kutuliza hali
hiyo baada ya mawakala hao kudai
kuwa fomu 34A ambazo hazijai-
dhinishwa ziliingizwa kinyemela
katika ukumbi huo.

Hatua hiyo ilisababisha mzozo
kutoka kwa mawakala hao wali-
opandwa na hasira na maofisa wa
uchaguzi kuhusu fomu hizo zina-
zotiliwa shaka. Hata hivyo, makam-
ishna wa IEBC waliingilia kati na
kuwatuliza.

Sakata hilo lilianzishwa na Kati-
bu Mkuu wa UDA, Veronica Maina,
ambaye alitishia kujiondoa katika
mchakato wa kupokea na kukusan-
ya fomu 34A na 34B.

Maina alikuwa akibishana na
maofisa wa bodi ya kura kwenye
chumba cha kuhakiki kura kabla
ya mawakala wengine wa UDA ku-
jiunga nao na mtafaruku huo ku-
dumu kwa takriban dakika 10.

Mawakala wa UDA pia walilala-
mikia idadi ya watu walioruhusiwa
kwenye meza nne zinazotumika
kuhakiki na uchukuaji fomu hatua
iliyosababisha mkuu wa masuala
ya ushirika wa IEBC, Tabitha Mute-
mi, kuamuru mawakala ambao ha-
wakuidhinishwa kuondoka katika
ukumbi huo.

Wakati hayo yakijiri, tume hiyo
imesema imeanzisha mchakato wa
uhakiki wa ngazi nne na kuashiria
matokeo ya nafasi ya urais yata-
tangazwa leo au kesho.

Kamishna wa Tume hiyo, Prof.
Abdi Guliye, alisema tume im-
eunda madawati manne kwa ajili
ya uhakiki wa matokeo kutoka
katika majimbo 291 ya uchaguzi
yakiwamo magereza na kura zilizo-
pigwa nje ya nchi.

Vituo vya runinga vyasitisha

Katika hatua nyingine, vyombo
vya habari nchini humo, vimesi-
mamisha mchakato wa kutangaza
matokeo ya awali ya uchaguzi wa
rais, hatua iliyoibua maswali juu ya
hatima ya uchaguzi huo huku kazi

ya kuhesabu kura ikiingia katika
siku yake ya nne.

Wachambuzi na waandishi wa
habari wa nchini Kenya wameshtu-
ka na kuelezea wasiwasi wao baada
ya kugundua kuwa vituo vya tel-
evisheni vya KTN, NTV na Citizen
vimepunguza kasi au kusimamisha
kabisa mchakato wa kuchapisha
matokeo ya awali ya uchaguzi wa
rais, kadri yanavyoingia.

Kusitishwa kwa matokeo hayo
kulifuatiwa na hakikisho la Mwe-
nyekiti wa IEBC, Wafula Chebukati,
kuwataka wananchi kuondoa hofu
kutokana na matokeo yasiyofanana
yaliyokuwa yakitolewa na vyomba
vya habari.

Awali, watu waliingiwa na shaka
baada ya vituo hivyo kutoa taarifa
za matokeo ya awali yanayokin-
zana, katika kinyanganyiro cha
urais ambao mgombea wa muun-
gano wa Azimio la Umoja, Raila
Odinga anachuana vikali na Naibu
Rais, William Ruto anayepeperusha
bendera ya muungano wa Kenya
Kwanza.

Uchaguzi huo mkuu uliofanyika
Jumanne ulifanyika kwa amani, to-
fauti na uchaguzi wa miaka ya nyu-
ma ambao uliambatana na visa vya
ghasia, ambavyo wakati mwingine
vilihusisha umwagaji wa damu.

Samia ataka hatua uharibifu mazingira

Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan amewaagiza
viongozi wa mikoa, dini na kimila kuhakiki-
sha wanakuja na mpango mkakati wa ku-
tunza vyanzo vya maji na mazingira kutoka-
na na ongezeko la shughuli za kibinadamu
ikiwamo kilimo.

Mkuu wa Nchi pia amewataka wananchi
wa Mkoa wa Iringa kuacha kuchoma miti
ovyo kwa kuwa wanaharibu mazingira.

Alitoa maagizo hayo jana alipozungumza
na wananchi wa mkoa huo kwenye Uwanja
wa Samora, akibainisha kuwa mkoa huo
una shida ya uendeshaji wa shughuli za kil-
imo kwenye vyanzo vya maji, hasa kwenye
mito. “Viongozi wa mkoa wakae na viongozi
wa dini, wazee wa kimila na wadau mbalim-
bali ili kujadili jambo hili na waje na mkakati
wa kuhifadhi vyanzo ya maji,” aliagiza.

Rais Samia alisema vyanzo vingi vya maji
vipo ndani ya Mkoa wa Iringa na ni wajibu
wao kuvilinda kwa kuwa ni muhimu kuto-
kana na miradi ya mikakati inayoendelea
nchini. “Nimemsikia Waziri wa Maliasili na
Utalii toka tumeanza Njombe kuja Iringa
anazungumzia hili la kuchoma miti, ndugu
zangu tupunguze kuchoma miti, tunaha-
ribu misitu yetu,” aliagiza.

Aliagiza kufanyika upandaji wa miti ili
kukabiliana na ukataji wa miti kwa ajili ya
mbao, akibainisha kuwa sasa kuna ongeze-
ko la wawekezaji wengi katika eneo hilo.

Alisema Mkoa wa Iringa ni miongoni
mwa mikoa iliyopata fedha za serikali katika
kutekeleza miradi mbalimbali ya maende-
leo na kwa mwaka wa fedha 2022/23 ilipati-
wa Sh. bilioni 236.1 kwa ajili ya utekelezaji
wa miradi mbalimbali.

“Mkoa wa Iringa ni mkoa wa kilimo, asil-
imia 75 ya wananchi wanategemea kilimo,
sote tunatambua chakula kinachozalishwa
kwa wingi katika mkoa huu kinalisha mikoa

mingine,” alisema.

Alisema wako katika mchakato wa kump- |

ata mkandarasi kwa ajili ya ujenzi wa skimu
ya umwagilijai katika maeneo mbalimbali
ya mkoa huo. “Ujenzi wa skimu utakapoka-
milika, utaongeza hekta 9,075 za umwagil-
iaji na kufanya jumla ya hekta 24,811, sawa
na asilimia 48.2 ya eneo lote linafaa kwa
umwagiliaji. Ujenzi wa miradi hii unatarajia

kuanza Septemba mwaka huu na rai yangu
kwa wananchi ni kuendelea kutumia miradi |

mipya ya umwagiliaji maji na kuitunza kwa
manufaa ya kizazi kijacho, aliagiza, akigusa
pia utatuzi wa migororo ya ardhi.

Rais Samia alisema mkoa huo una hi-
fadhi nzuri za kihistoria na kutokana na
umuhimu wa rasilimali hizo, serikali im-
echukua hatua ya kuufungua kiuchumi kwa
kujenga barabara, kiwanja cha ndege na

kutenga eneo kwa ajili ya kuwekeza hoteli i

kubwa na shughuli zingine za kitalii.

BEI YA SARUJI

Katika hatua nyingine, Waziri wa
Uwekezaji, Viwanda na Biashara, Dk. Asha-
tu Kijaji, amemtaka Ofisa Biashara Mkoa wa
Mara kuwasaka na kuwahoji mawakala wa
saruji wanaouza kwa Sh. 27,000 kinyume
cha taratibu zilizowekwa.

Alisema bei elekezi ya saruji ni 14,000 |
hadi 16,000 nchi nzima na 22,500 kwa i

Mkoa wa Mara.

“Mawakala wote waliopandisha bei ya
saruji katika Mkoa wa Mara wakamatwe na
kuhojiwa, haiwezekani wakiuke bei elekezi
na wawaumize wananchi, ninakuagiza Ofisa
Biashara watafutwe na kuhojiwa,” aliagiza.

Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Halima Dende-
go, alisema mkoa huo utahakikisha una-

dhibiti mianya yote ya upotevu wa fedha za ;

serikali.
EImeandaliwa na Martha Sambo
(IRINGA) na Beatrice Shayo (DAR)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
(THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA)
MAHAKAMA YA TANZANIA
(THE JUDICIARY)
MAHAKAMA KUU DIVISHENI YA KAZI
LABOUR DIVISION OF THE HIGH COURT)

(Rule 16)
Samansi
(Summons)
(Made under Labour Court Rules, Rule 16 GN.106/2007 and 0.V, R. | & 2 of CPC Cap 33 RE 2002)

REVISION....Na..112 ya Mwaka 2022...................

(Complaint/Appeal/Application/Review/Revision/Referral (Reference) No. ..........of year............)
Baina ya
(Between)
SIMBANET TANZANIA LTD. Mlalamikiwa/Mwombaji
-(Applicant)
Na
AGNES MWAMBO Mlalamikiwa/Majibu Mambi
-(Respondent)

KWA;
AGNES MWAMBO
DAR ES SALAAM

Unatakiwa kufika binafsi mbele ya Mahakama hii ikikaa DAR ES SALAAM mnamo tarehe 6 Mwezi
SEPTEMBER Mwaka 2022 saa 6.00 Mchana. Mbele ya Mhe.A.RWIZILE, J na kubakia Mahakamani hadi
uruhusiwe na Mahakama kuondoka, kwa ajili ya kutajwa/kusikilizwa kwa
marejeo/maombi/mgogoro/denituzo na unatakiwa kujibu hati ya kiapo ndani ya siku kumi na tano (15).
(You are required to appear in person before this Court at .... On the...... day of ....20...... at (time).....

Before Hon............. and to remain in attendance until permitted by the Court for mention/hearing
of revision. Miscellaneous/dispute/execution and file counter affidavit within fifteen days (15)
Na unatahadharishwa kuwa usipuuze asilani kutii samansi hii vinginevyo utaadabishwa kwa
kutozwa faini au kufungwa jela.

(You are further cautioned that you shall on no account neglect to comply with this summons lest
you render yourself liable to a fine or Imprisonment).

Imesainiwa hapa .....DSM... siku JUMATANO tarehe 3 mwezi 8 Mwaka 2022
(Signed at).................... (today this......... (day of......20........

o \
hﬂ"‘a%?f AN

(N AN
(REGISTRAR/BEPUTY REG)
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4 Nipashe ...c.o.s

TANGAZO

UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

MINISTRY OF ENERGY

ENERGY AND WATER UTILITIES
REGULATORY AUTHORITY
(EWURA)

X

Enerpy and Water Ulilitiss Repulatory Authority

TANGAZO KWA UMMA

MWITO WA MAONI YA WADAU KUHUSU MAOMBI YA MAREKEBISHO YA BEI
YALIYOWASILISHWA NA MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA SONGEA

Mnamo tarehe 19 June 2022 Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA)ilipokea maombi ya marekebisho ya bei
za huduma za maji safi na usafi wa mazingira kutoka Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Songea. Majedwali Namba 1hadi
5 yanaonesha viwango vya bei vinavyopendekezwa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Songea.

Jedwali Na. 1: Bei za Maji za Sasa na Zinazopendekezwa (Shilingi kwa Mita ya Ujazo)

Kundi la Ma_tum|2| Bei ya A
Wateja S\{Ilta za Sasa Bei Zinazopendekezwa
jazo)
2021/22 2022/23 2023/24 2024/25
Majumbani 0-10 1,110 1,740 1,850 1,880
10<25 1,200 1,880 2,000 2,030
>25 1,240 1,940 2,060 2,100
Taasisi 0-20 1,145 1,940 2,060 2,100
>25 1,240 1,940 2,060 2,100
Biashara 0-10 1,240 2,080 2,210 2,250
>10 1,330 2,080 2,210 2,250
Viwanda 0-10 1,240 2,080 2,210 2,250
>10 1,330 2,080 2,210 2,250
Magati 500 1,740 1,850 1,880

Jedwali Na. 2: Ada za Sasa na Zinazopendekezwa za Kurejeshewa Huduma
(Shlingi kwa Maunganisho)

Kundi la Ada ya Sasa Ada Zinazopendekezwa

P 2021/22 2022/23 2023124 2024125
Majumbani 20,000 25,000 28,000 30,000
Taasisi 20,000 25,000 28,000 30,000
Biashara 20,000 25,000 78,000 30,000
Viwanda 20,000 25,000 28,000 30,000

Jedwali Na. 3: Ada ya Sasa na Inayopendekezwa ya Kuunganishiwa Huduma
(Shilingi kwa Maunganisho)

Kundi la Wateja Ada ya Sasa Ada Inayopendekezwa
2021/22 2022/23 [ 2023/24 | 2024/25
Majumbani Asilimia 20% ya gharama za Asilimia 20% ya gharama za
Taasisi maunganisho kama maunganisho kama
Biashara ilivyoelekezwa katika Kanuni | ilivyoelekezwa katika Kanuni ya
Viwanda ya 26 ya Kanuni za Maji za 26 ya Kanuni za Maji za Mwaka

Mwaka 2019 2019

Jedwali Na. 4: Tozo za Sasa na Zinazopendekezwa za Huduma ya Majitaka
(Shilingi kwa Mita ya Ujazo)

Kundi la Wateja | Tozo ya Sasa Tozo Zinazopendekezwa

2021/22 2022/23 2023/24 2024/25
Majumbani 400 650 700 750
Taasisi 650 850 950 1,000
Biashara 675 950 1,000 1,100
Viwanda 675 950 1,000 1,700

Jedwali Na. 5: Tozo za Sasa na Zinazopendekezwa za Uondoaji wa Majitaka kwa Gari
(Shilingi kwa Tripu)

‘vauartl;ljlala U(rlzaa;ll nga(;ga Tozo Zinazopendekezwa
2021722 2022/23 202324 2024725
0-10 70,000 90,000 100,000 110,000
Wateja Wote >10-20 80,000 100,000 110,000 120,000
>20 90,000 110,000 120,000 130,000

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Songea imeeleza
kuwa bei zinazopendekezwa zitaiwezesha mamlaka kuendana
na ongezeko la gharama za uendeshaji na matengenezo na
hivyo kuhakikisha uendelevu wa huduma ya uhakika kwa
wateja wake.

Tangazo hili limetolewa kwa mujibu wa Kifungu cha 19(4) cha
Sheria ya EWURA Sura ya 414, kinachoitaka EWURA kutoa
tangazo la taftishiili kukusanya maoni kutoka kwa wadai ikiwa
ni pamoja na Baraza la Ushauri la Serikali (EWURA GCC),
Baraza Ushauri la Watumiaji wa Huduma Zinazodhibitiwa na
EWURA (EWURA CCC), Wateja wa Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Songea na Umma kwa ujumla kuhusu bei
zinazopendekezwa. Kama sehemu ya taftishi, kutakuwa na
mkutano wa kusikiliza maoni ya wadau utakaofanyika siku ya
Jumatatu, tarehe 22 Agosti 2022 katika Ukumbi wa

Halmashauri ya Manispaa ya Songea kuanzia saa nne asububhi.

Wadau wanaombwa kuwasilisha maoni ya maandishi kwa
Mkurugenzi Mkuu wa EWURA kupitia anuani iliyotajwa hapo
juu wakati wowote hadi tarehe 19 Agosti 2022. Maelezo zaidi
kuhusu maombi ya Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
Songea yanaweza kupatikana kwenye ofisi za Makao Makuu ya
EWURA zinazopatika katika Jengo la EWURA, Medeli
Magharibi, Dodoma au Ofisi za EWURA Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini zilizopo Ghorofa ya Sita, Jengo la NHIF, Mtaa wa
Karume, Mbeya Mjini au kwenye Ofisi za Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira Songea zilizopo Songea Mjini.

Imetolewa na:

Mkurugenzi Mkuu
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
4 Agosti 2022

Jengo la EWURA, Kiwanja Na 3, Kitalu AD, Medeli Magharibi, S.L.P. 2857, Dodoma, Simu: +255 26 2329003-3, Nukushi: +255 26 2329005

Barua Pepe: info@ewura.go.tz

ovutl http:hwww.ewura. go.tz
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TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI ’;‘“ —
(EWURA)

TANGAZO KWA UMMA

ihion wen Haedera o Meha re M

MWITO WA MAONI YA WADAU KUHUSU MAOMBI YA MAREKEBISHO YA BEI YA HUDUMA
ZA MAJI KUTOKA MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA MOSHI (“MOSHI
WSSA”) KWA MWAKA 2021/22 - 2023/ 24

Mnamo tarehe 11 Julai 2022, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ilipokea ombi kutoka kwa Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira ya Mji wa Moshi (Moshi WSSA) la kutaka kurekebisha bei za huduma za majisafi na majitaka kwa
mwaka 2022/23 hadi 2024/25. Jedwali namba 1hadi 5 hapa chini yanaonesha mchanganuo wa bei za sasa na zinazopendekezwa.

Jedwali 1: Bei za sasa na zinazopendekezwa (Shilingi kwa mita moja ya ujazo) Kwa mujibu wa wasilisho la Mamlaka ya Maji Moshi, bei, ada na tozo

Bei Zinazonendekezwa zinazopendekezwa zitaiwezesha Mamlaka kutekeleza kwa ufanisi
Kundi la Wateja Bei za Sasa (2021/22) p H i i inindi

2022/23 | 2023724 | 2024i25 shughuli za uendeshaji na uwekezaji kwa kipindi cha Mwaka wa Fedha
Majumbani__ 2022/23 na 2024/25. Mamlaka pia ilieleza kuwa kuidhinishwa kwa
2’110(1”;%3 ggg 19$;9 19f§2 195524 ushuru na ada zinazopendekezwa kutatekeleza shughuli zilizowekwa
30m° 1020 1225 1250 1252 katika Mpango wa Biashara hivyo kuhakikisha uendelevu katika utoaji

Taasisi 1,020 1,225 1,250 1,252 wa huduma za maji safi na maji taka kwa watumiaji.

Biashara 1,150 1,382 1,409 1,412

\'\;i:aa”t?a”i 15%%0 15‘:’32 1558?)1 1é58325 Kwa mujibu wa kifungu Na. 19 (2) (b) cha Sheria Na. 414, kutakuwa na
Wagstani waBei 997 1.198 1221 1224 Mkutano wa Taftishi siku ya Alhamisi, tarehe 25 Agosti 2022, katika

ukumbi wa KILIMANJARO CRANE HOTEL, Moshi Mjini kuanzia saa 4:00
asubuhi kwa ajili ya kupata maoni ya wadau ikiwa ni pamoja na Baraza
la Ushauri la Serikali, Baraza la Ushauri la watumia huduma
zinazodhibitiwa na EWURA (EWURA CCC) na wananchi wote kwa

Jedwali 2: Bei Zinazopendekezwa za Kuondoa Majitaka kwa Mtandao
(Shilingi kwa mita moja ya ujazo)

. . Bei za Sasa Bei Zinazopendekezwa . . .
Kundi la Wateja 2021722 202223 2023,22 2024125 ujumla, kuhusu uhalali wa bei zinazopendekezwa.
Majumbani 426 426 426 426
Biashara 418 418 418 418 Wadau wanaopenda kutoa maoni kwa maandishi wanaombwa kufanya
\E;:zzzr:ni S?‘: g?‘: S?‘: g?‘;’ hivyo kwa kutuma maoni yao kwa Mkurugenzi Mkuu wa EWURA kwa
Wastani wa Bei 249 249 249 249 anuani iliyooneshwa hapo juu kabla ya tarehe 1 Septemba 2022.

Maelezo zaidi yanaweza kupatikana Ofisi za UWURA Kanda ya

Jedwali 3: Ada zinazopendekezwa za Maunganisho Mapya Kaskazini, GHOROFA YA PILI, JENGO LA PSSSF, KARIBU NA KIBO

(Shilingi kwa Maunganisho)

Kundi la Ada za Sasa Ada Zinazopendekezwa
Wateja 2021/22 202223 | 2023/24 | 2024/25
. I . Asilimia 20 ya Gharama za Vifaa na
Makundi Asilimia 20 ya Gharama za Vifaa na . I, - .
Yote ya Nguvukazi kama ilivyoainiswa katika Ngi\;]ikr:ﬁ' k:r;: 'gvﬁ(;i'ﬂfiv;: m'.:(a
Wateja Kanuni ya 24 ya Kanuni za Maji 2013 y 23613 !

Jedwali 4: Ada za Sasa ha Zinazopendekezwa za Kurejeshewa Huduma ya Maji
Baada ya Kusitishwa (Shilingi kwa rejesho)

Kundi la Wateja Ada za sasa Ada Zinazopendekezwa
2021/22 2022/23 2023/24 2024/25
Majumbani 15,000 15,000 15,000 15,000
Biashara 15,000 15,000 15,000 15,000
Biashara 15,000 15,000 15,000 15,000
Viwandani 15,000 15,000 15,000 15,000

Jedwali 5: Ada za Sasa na Zinazopendekezwa za Majitaka (Shilingi kwa tripu)

Kundi la Watei Ada za sasa Ada Zinazopendekezwa
undifa fateja 2021722 | 2022723 | 2023124 | 2024125
Majumbani (Ada za kumwaga) 17,000 17,000 | 18,000 | 20,000

PALACE HOTEL, au Ofisi za Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
Moshi zilizopo mjini Moshi.

Imetolewa na:

Mkurugenzi Mkuu
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA)
03 Agosti 2022

Jengo la EWURA, Kiwanja Na 3, Kitalu AD, Medeli Magharibi, S.L.P. 2

Barua Pepe: info@ewura.go.tz

857, Dodoma, Simu: +255 26 2329003-3, Nukushi: +255 26 2329005

ovuti: http:heww ewura.go.tz
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Yanga SC, Simba iwe mechi
ya kiwango, ufundi na ubora

PAZIA la Ligi Kuu Tanzania Bara msimu mpya wa 2022/ 2023 linafun-
guliwa rasmi leo Agosti 13 kwa mchezo wa Ngao ya Jamii kati ya wenyeji
Yanga dhidi ya Simba, ikiwa ni kiashirio cha kuanza rasmi kwa msimu.

Baada ya mchezo huu, wiki ijayo, Agosti 17, mwaka huu timu zote 16
zinazoshiriki ligi hiyo zitaanza mbio za kuwania taji hilo linaloshikiliwa
na Yanga ya jijini Dar es Salaam.

Yanga ilitwaa ubingwa huo kwa kuwavua watani zao, Simba ambao
walikuwa wanaushikilia kwa msimu wa nne mfululizo.

Mshindi wa taji hilo na timu inayoshika nafasi ya pili, zinapata tiketi ya
kuiwakilisha Tanzania Bara katika mashindano ya kimataifa yanayoan-
daliwa na kusimamiwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Msimu uliopita, Yanga inayofundishwa na Kocha Mkuu, Nasred-
dine Nabi, raia wa Tunisia ilitwaa ubingwa huo kwa kuweka rekodi ya
kutofungwa, lakini ikijihakikishia ubingwa ikiwa imebakiza mechi tatu
mkononi.

Hata hivyo, kazi kwa Yanga haikuwa nyepesi, ilikutana na changamo-
to mbalimbali katika mbio hizo za kutimiza malengo yake.

Yanga ilipambana katika kila mechi, iliweka msimamo kwamba kila
mchezo kwake ni fainali na kauli mbiu hiyo ilichangia kuongeza morari
kwa wachezaji, viongozi, wanachama na mashabiki.

Hata hivyo, Yanga haikufanya vizuri katika mashindano ya kimataifa
ya CAF kwa kutolewa kwenye hatua za mapema wakati wapinzani wao,
Simba wakiishia hatua ya robo fainali.

Baada ya maandalizi yao ya msimu mpya, sasa timu hizo zinakutana
kwa mara ya kwanza msimu huu kwenye mchezo huu wa Ngao ya Jamii.

Kwa maandalizi yaliyofanywa na timu zote mbili ikiwemo mechi zao
za kimataifa katika matamasha yao ya Siku ya Wananchi na Simba Day,
Nipashe tunaamini kwamba, mchezo wa leo utakuwa wa kiwango cha
juu na uliojaa ujuzi pamoja na ubora wa kimataifa.

Tunasema hivyo kwa sababu, timu zote mbili baada ya mechi zao za
kujifua na zile za hivi karibuni za kimataifa dhidi ya Vipers ya Uganda na
St. George ya Ethiopia, zimeona na kufanyia kazi mapungufu yaliyoone-
kana na benchi la ufundi.

Yanga kwenye kilele chao cha siku ya Wananchi ilipoteza kwa ku-
fungwa mabao 2-0, wakati watani zao Simba waliibuka na ushindi wa
mabao 2-0.

Nipashe tunaamini kwamba, mabenchi ya ufundi ya Yanga na Simba
yameona madhaifu ya timu zao na kila mmoja amejipanga vizuri zaidi
kuelekea kuchezo huu wa leo utakaopigwa uwanja wa Benjamin Mkapa.

Nipashe hatutarajii kuona mchezo huo ukikosa ladha na burudani
kwa wachezaji kucheza kwa shinikizo au mhemuko kutokana na uku-
bwa wa mchezo wenyewe, kwani huu ndio wakati wa kuonesha ubora
wa vikosi vyao.

Na pia ni wakati wa wachezaji wapya kuonesha uwezo wao na kuji-
wekea imani kwa makocha wao kuwa na uhakika wa kupata nafasi kwe-
nye kikosi cha kwanza.

Zote Yanga na Simba zimefanya usajili mkubwa kwa kuimarisha na
kuboresha vikosi vyao, hivyo leo sio siku ya majaribio bali ni siku ya ku-
fanya kweli kwa wachezaji kuonesha ujuzi wao uwanjani.

Tunaamini kitakachooneshwa leo kwenye mchezo huu, ndio kitaku-
wa ufunguzi wa mechi nyingine nzuri zaidi katika mzunguko wa Ligi
Kuu hadi kufikia mwisho wake.

Nipashe inazitakia Yanga na Simba mechi yenye kiwango, ufundi na
ubora na tunaamini wachezaji pamoja na benchi la ufundi watalizin-
gatia hilo ili mashabiki waweze kupata burudani nzuri na kuufurahia
mchezo wenyewe.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

Bila kiungo mkabaji, Simba ndoto kimataifa

NI ukweli usiopingika kuwa Simba ndiyo
timu inayofanya vema zaidi kwenye mi-
chuano ya kimataifa hapa Tanzania, iwe Ligi
ya Mabingwa au Kombe la Shirikisho Barani
Afrika.

Na wale siyo miaka ya hivi karibuni tu
kama kizazi cha sasa cha soka la kwenye
mitandao ya kijamii wanavyotaka kuamini-
sha watu, ila hata ukirejea historia ya soka
la Tanzania, hadi leo klabu ambayo inao-
nyesha kuwa inafanya vema zaidi ni Simba.

Ndiyo timu ambayo mwaka 1974 iliwahi
kufika hatua ya nusu fainali ya Klabu Bing-
wa Afrika ambayo kwa sasa inaitwa Ligi ya
Mabingwa, lakini kama haitoshi iliwahi ku-
fika fainali ya Kombe la Shirikisho Afrika
(CAF) mwaka 1993.

Ukiachana na hapo ndiyo timu iliyotwaa
hata Kombe la Kagame mara nyingi zaidi
kuliko klabu yoyote ile Ukanda wa Afrika
Mashariki na Kati.

Hata kuishia robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa siyo kama imefanya kwenye miaka
ya hivi karibuni tu kama baadhi ya wana-
vyodhani, imefanya hivyo mwaka 1994,
kabla ya kutolewa na Nkana Red Delvis ya
Zambia.

Ni kwamba linapokuja suala ya michuano
ya kimataifa kwa ngazi za klabu, Simba ndi-
yo imekuwa timu pekee inayoiheshimisha
nchi, achilia mbali ushiriki wao wa miaka ya
hivi karibuni uliochangia kwa kiasi kikubwa
kupeleka timu nne kwenye michuano hiyo.

Kwa maana hiyo ni lazima ipewe ushauri
pale ambapo tunaona kuna tatizo ambalo
labda kocha mpya Zoran Maki hajalifahamu
vizuri na Selemani Matola analifumbia ma-
cho kwa makusudi, kwa bahati mbaya au
kutokujua, lakini pia viongozi wa Simba wa-
nashindwa kuling'amua.

Ni kwamba baada ya kuteleza msimu
uliopita, viongozi wa Simba na benchi la
ufundi wamesajili wachezaji wa hadhi ya
juu kwa gharama kubwa, pia wenye uwezo
mkubwa ambao umethibitishwa kwenye
mechi dhidi ya St George Agosti 8 mwaka
huu. Simba ilishinda mabao 2-0 na baadhi
ya mapungufu ya msimu uliopita yakaone-
kana kutatulika.

Kwa sasa timu ina viungo washambuliaji
wengi wazuri, wabunifu na mawinga ha-
tari kama ni Agustine Okra, Nelson Okwa,
wakiunganika na kina Clatous Chama, Pape
Sakho, Peter Banda, wakiungana na straika
Moses Phiri na wengineo.

Tumemuona beki wa kati Mohamed
Ouattara alivyoituliza beki kwa kiasi kikub-
wa.

Hata hivyo, Simba bado inaendelea kuko-
sa kiungo mkabaji katili pale katikati mwe-
nye nguvu, mapafu ya mbwa na kugongana
na wachezaji wa timu pinzani, kuwapora
mipira, kunusa hatari, ambaye kazi yake
kubwa anayoifanya na kuipenda ni kuzuia
zaidi kuliko kushambulia.

Wengine wanawaita wachezaji wa kazi
chafu. Huyo ndiye mchezaji anayekosekana
kwa upande wa Simba.

Mabeki wa Simba wanafikiwa kwa urahisi
zaidi na wapinzani wao kwa sababu viungo
wote wakabaji wa Simba waliopo, ni wale
ambao wako vizuri wanapokuwa na mpira
miguuni na si wakati hawana mpira.

Ni wavivu wa kukaba, kufuata wapin-
zani wanapokuwa na mpira, wana tabia ya
kutegeana na waoga pia kuingiza miguu
mpinzani anapokuwa na mpira.

Ukiwa una kasoro kama hizo, basi huwezi
kuwa kiungo mkabaji mzuri na itakuwa ni
hasara tu kwa timu yako.

Nimeshangaa pamoja na usajili wote
bado haikusajili kiungo mkabaji, sehemu
ambayo ni muhimu mno kwenye soka
kwani unaweza ukapata bao moja tu, ukaf-
unga duka.

Ukiangalia hata timu kubwa kama Al
Ahly, wanaweza kusajili wachezaji wazuri
sana, lakini huwa wana viungo wao waka-
baji ambao mara nyingi ni vipande vya
watu kutoka Afrika Magharibi. Kazi yao
hao ni kufanya uchafuzi tu pale kati. Sina
wasiwasi sana kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara, lakini kwenye Ligi ya Mabingwa Af-
rika, kama Simba inakwenda na viungo
wakabaji hawa waliopo, basi inaweza ku-
tolewa mapema kwenye michuano hiyo na
mashabiki wakaanza kupiga kelele kuwa
usajili mbovu.

Kumbe haina watu kama Gerson Fraga,
au Thadeo Lwanga yule wa mwanzo wakati
anawasili. Miaka ya nyuma ilikuwa na kina
Abbas Kuka, Ramadhani Lenny, Idd Se-
lemani ‘nyigu’ aliyefariki wiki hii na kuzikwa
Manzese, Nico Nyagawa, Matola mwenyewe
na wengineo.

Naamini Simba ikimpata kiungo mwe-
nye akili ya kuzuia zaidi hata kama Zawadi
Mauya tu, wala siyo Yannick Bangala mwe-
nye uwezo mkubwa zaidi, basi inaweza ku-
fika mbali.

Kwa hawa waliopo kina Jonas Mkude,
Mzamiru Yassin, Sadio Kanoute, ama Victor
Akpan ambaye naye si mkabaji halisi, bali
ni namba nane, Simba itahenyeka sana ki-
mataifa, hasa ikikutana na timu zenye kasi
na zinazoshambulia mfululizo.
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Mahakama yaibana Jamhuri
upelelezi wa kesi ya Sabaya

Na Mary Mosha, MOSH|

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Moshi, imeuweka kikaongoni upande
wa Jamhuri katika kesi ya uhujumu
uchumi inayowakabili aliyekuwa Mkuu
wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya, na
wenzake wanne, kuutaka kukamilisha
upelelezi kwa wakati.

Aidha, mahakama hiyo imeshanga-
zwa na upande huo kushikilia hoja ya
kutokamilika kwa upelelezi huku ikijua
washtakiwahao katika kesinamba2ya
mwaka 2022 wanateseka gerezani.

Akijibu hoja za upande wa utete-
zi, Hakimu Mkazi Mfawidhi, = Salome
Mshasha, alisema mahakama iko kwa
ajili ya kutoa haki na si kunyanyasa
upande wowote huku akikiri washtaki-
wa hao kukaa takribani miezi miwi-
li gerezani bila kujua hatima yao.

“Mahakama iko kwa ajili ya kutoa haki
na siyo kunyanyasa upande wowote, ni
vyema upande wa Jamhuri ukamilishe
upelelezi pamoja na kibali ili washtakiwa
wajue haki zao,” alisema.

Hakimu alieleza kushangazwa kwake
kwamba tangu kesi imepelekwa ma-
hakamani hapo upande wa Jamhuri
umekuwa ukitoa sababu za kutokamilika
kwa upelelezi.

Sababu nyingine ni pamoja na Ofisi ya
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP) kwam-
ba haijatoa kibali kwa mahakama hiyo
kusikiliza kesi hiyo.

Hakimu alisema mahakama haiwezi
kuvumilia upande wa Jamhuri kutoa
sababu za aina moja kila wakati licha ya
washtakiwa kuendelea kuteseka bila ku-
jua hatima yao.

“Nimesikiliza upande wa utetezi na
nimebaini wana hoja. Hatuwezi kuen-
deleza kuvumilia hili na huu ni muda
wa kwenda misikitini. Naahirisha shauri
hadi Agosti 29, 2022 tutakapokuja kujibu
vifungu vya sheria vinavyoainishwa na

CCM: Uchaguzi utarudiwa tukibaini wamepanga safu

Na Mary Geofrey, MUHEZA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Daniel Chongolo,
amesema atafuta uchaguzi wa ndani
wa chama kwa maeneo ambako ita-
bainika kuna wanachama waliopanga
safu ya uongozi kwa maslahi binafsi.

Chongolo pia ameonyesha Ku-
chukizwa na mgogoro wa viongozi
wa Wilaya ya Muheza mkoani Tanga,
unaosababisha kuchelewesha miradi
ya maendeleo.

Mtendaji huyo wa chama alibainsi-
ha hayo juzi wilayani humo alipozun-
gumza kwenye mkutano wa wana-
chama na watendaji wa serikali, akiwa
kwenye ziara yake ya kukagua ilani
ya uchaguzi, miradi ya maendeleo na
kuhimiza sensa ya watu na makazi
itakayofanyika Agosti 23 mwaka huu.

Alisema chama hicho ni kikubwa
na hakiwezi kufanya mambo yake
kienyeji ya kuchagua viongozi kwa
njia na taratibu zisizo sahihi.

Alimtaka Katibu wa CCM Wilaya ya
Muheza, Saimon Renyesa, kusimamia
mambo anayotakiwa kufanya kwa
mujibu wa taratibu za chama.

CCM inaendelea na uchaguzi ndani
ya chama ngazi ya matawi, kata,
wilaya na mkoa kwa jumuiya zote.

Kuhusu mgogoro wa viongozi
wilayani Muheza, Chongolo alitoa

upande wa utetezi,” alisema.

Akiwasilisha hoja, Wakili wa Jamhuri,
Sabitina Mcharo, aliiomba mahakama
kuahirisha shauri kwa madai upelelezi
haujakamilika pamoja na kutopatikana
kwa kibali cha mahakama kuisikiliza kesi
hiyo.

“Zipo hoja zinazotolewa na upande
wa utetezi. Tumezisikia na tutaziwasili-
sha kwa viongozi wetu kwa ajili ya
utekelezaji,” alidai.

Awali, akiwasilisha hoja za utetezi,
Wakili Moses Mahuna alidai kuwa
sasa ni mwaka mmoja na miezi sita
tangu washtakiwa kudaiwa kutenda kosa
hilo.

“Washtakiwa wanadaiwa kutenda
kosa hilo Februari 22, 2021 na hadi leo ni
mwaka na miezi sita na walifikishwa ma-
hakamani Juni 1, mwaka huu. Tunaamini
Kwamba upelelezi ulitakiwa kuwa ume-
kamilika lakini bado ni kinyume chake,”
alidai.

Wakati shauri hilo linafunguliwa, al-
idai kuwa walielezwa kwamba upelelezi
umekamilika lakini baadaye hoja zikab-
adilika na kudai haujakamilika, hivyo ni
ombi la utetezi washtakiwa waachiwe
hadi upelelezi ukamilike.

“Tangu kesi ifunguliwe Juni mosi hadi
leo (jana) ni miezi miwili imepita. Nini
kinasababisha upelelezi usikamilike?
Mahakama itazame kifungu cha 62 cha
tafsiri ya sheria, kuwa endapo sheria hai-
jatoa ukomo wa jambo kufanyika, jambo
hilo linapaswa kufanyika kwa sababu za
uzoefu ,” alidai Mahuna.

Wakili Mahuna alihoji kama upelelezi
haujakamilika kwanini washtakiwa hao
walikamatwa, hivyo kuiomba mahakama
imlazimishe DPP akamilishe upelelezi.

Pia aliomba washtakiwa waachiwe na
warejeshwe mahakamani mara upelelezi
utakapokamilika. Mahakama iliahidi ku-
jibu hoja hizo Agosti 29, kesi hiyo itaka-
potajwa.

miezi mitatu kwa viongozi hao kukaa
na kumaliza tofauti zao ili kutekeleza
miradi ya maendeleo.

“Wale wenye dhamana na wilaya
hii kaeni, Halima (Bulembo - Mkuu
wa Wilaya) wewe ndiyo unajua jahazi
la hapa, wewe ndiyo mwakilishi wa
Rais Samia hapa, kaa na wenzako, mtu
akiwa haendi kwenye mstari, mpeleke
kwenye mstari kwa lazima, toa taarifa,
sema, usiogope hata ukiwa mfupi
hivi (@kionyesha saizi ya chini) uwe
na umri mdogo aliyekuamini anajua
unaweza kuitendea haki hiyo nafasi,”
aliagiza.

Alieleza zaidi kuwa, alipokuwa
Wilaya ya Lushoto, aliona ushirikiano
kila mtu anafahamu anachotakiwa
kufanya, akisisitiza ‘hapa hakuna!’

“Mkurugenzi umeletwa hapa kusi-
mamia halmashauri, kama kuna mtu
aliye mrefu kuliko wewe, ni huyo RAS
(Katibu Tawala wa Mkoa) hapo ndiyo
kiongozi wako, kiongozi wako ni huyo
mkuu wa wilaya lazima mjue hivyo,”
alielekeza.

Alimtaka Katibu Mkuu wa Mkoa,

Pili Mnyema, kusimamia kanuni na
taratibu za mkoa huo ili kumaliza
dosari hiyo.

Aliahidi kuwa jambo hilo hatali-
fumbia macho na atalifikisha kwa
Mwenyekiti wa CCM, Rais Samia
Suluhu Hassan, kwa uzito unaostahili
ili kuwasaidia wananchi wa Muheza.
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TANGAZO LA ZABUNI

ACHIEVE ni mradi wa miaka mitano (2020-2024) unaotekelezwa katika nchi tisa duniani. Mradi huu
unafadhiliwa na Shirika la Marekani la Maendeleo ya Kimataifa (USAID).

Kwa Tanzania, ACHIEVE ni mradi wa miaka minne (2020-2024) unaolenga katika kuboresha huduma za
kukabiliana na Virusi vya UKIMWI(VVU) miongoni mwa watoto waishio katika mazingira hatarishi. Kufikia
lengo hili, Mradi wa ACHIEVE unatoa huduma kwa watoto waishio katika mazingira hatarishi na kutekele-
za afua ya DREAMS. Pia, Mradi wa ACHIEVE umelenga kuboresha mifumo ya huduma za ustawi wa jamii
ili kuboresha ubora na upatikanaji wa huduma hizo. Vilevile, Mradi wa ACHIEVE unajengea uwezo na
kuzisaidia AZAKI za wazawa kuwa na mifumo rasmi na imara ya kiutendaji kwa ajili ya huduma endelevu
katika ngazi ya jamii. Mradi wa ACHIEVE unatekelezwa katika Halmashauri 95 zilizopo katika Mikoa 26 ya

Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar.

Mradi wa ACHIEVE unatekelezwa na Shirika la Pact kama Shirika Kiongozi kwa ubia na mashirika ya
Palladium, No Means No, na WI-HER. Wabia hawa wanatekeleza mradi wa kusaidiana na AZAKI za

wazawa ikiwemo PASADA

Pastoral Activities and Services for People with AIDS Dar- es- Salaam Archdiocese (PASADA) ni taasisi ya
dini chini ya Kanisa Katoliki jimbo la Dar es Salaam yenye makao yake makuu Dar es Salaam. PASADA
inatekeleza miradi mbalimbali katika Mikoa ya Dar es Salaam na Pwani.

USAID ACHIEVE project ni moja kati ya Miradi inayotekelezwa na PASADA katika mkoa wa Dar es Salaam
na Pwani kwa lengo la kujengea uwezo jamii ili kuiwezesha kutatua changamoto zao na kuboresha
maisha yao, kuwa na afya njema na kunufaika na rasilimali zilizopo.

PASADA inatangaza zabuni toka kwa watu binafsi, makampuni kutuma maombi ya zabuni ya upatikanaji
wa sare za wanafunzi 3035 wa kike/kiume zenye sifa zifuatazo :

Na | Bidhaa Maelezo Kiasi/ldadi
Shati 3035

1. | Sare ya Shule za Msingi | Kaptula / Sketi | 3035
Jozi ya Soksi 6070
Sweta 3035

Maelekezo: Fomu hiiinaelezea sifa za sare kwa wanafunzi wa shule za msingi wa kike/ kiume ambao ni wanufaika
wa mradi wa ACHIEVE, unaofadhiliwa na watu wa Marekani (USAID).

Sifa za Sare za shule

Na Bidhaa Sifa

1 Shati Shati jeupe (Tomato) lenye mfuko mmoja upande wa kushoto

2 Sketi Sketi za watoto wa kike kulingana na rangi za shule husika.

3 Kaptula Kaptula za watoto wa kiume kulingana na rangi za shule husika

4 Soksi Soksi kulingana na rangi za shule husika

5 Sweta Lililofumwa kwa nyuzi kulingana na rangi za shule husika.
*Mzabuni anatakiwa aombe zabuni ya Wazabuni  wenye sifa/vigezo wawasilishe

kushona/kuuza sare za shule kwa ajili ya watoto
kuanzia 300 (ambazo itakuwa na sketi (moja) au
Kaptula (moja)-, Shati (moja-aina ya Tomato),
soksi (jozi 2) na Sweta la shule (moja).

Mzabuni anatakiwa awe na vitu vifuatavyo:
« Awe na mashine ya kutolea risiti ya
kielektroniki (EFD).
« Uwezo wa kukabidhi sare kama mkataba
unavyoonesha pasipo kupewa malipo ya
awali (No advance payment).

Wazabuni watakaotuma maombi wanatakiwa
kuambatanisha nyaraka zifuatazo:

1) Nakala ya leseni ya biashara,

2) Nakala ya utambulisho wa mlipa kodi (TIN)

3) Nakala ya Cheti cha kodi ya ongezeko la
thamani (VAT)

4) Nakala ya uthibitisho wa ulipaji kodi (Tax
Clearance)

5) Muda atakaotumia kukamilisha kazi.

6) Taarifa na viambatanisho vinavyoonesha
ameshawahi kufanya kazi kama hii na
taasisi nyingine (Purchase Order)

7) Wasifu wa kampuni/taasisi
profile)

8) Taarifa ya ukaguzi wa fedha ya mwaka
uliopita (Audited financial report)

9) Sampuli ya bidhaa kama ifuatavyo

(Company

« Kitambaa cha kaptula / Sketi cha rangi ya
bluu iliyoiva (Dark Blue) aina ya ESEEM No. 1
India

- Shati aina ya Tomato (Pure Cotton No. 1)

« Soksi Nyeupe

maombi yao kwa mkono kupitia anuani ifuatayo:

KAMATI YA ZABUNI
PASADA
Chang'ombe, Temeke
S.L.P 70225

Dar Es Salaam.

Ofisi zipo ndani ya eneo la Kanisa Katoliki
Parokia ya Mt. Fransisko Xavery Chang'ombe
(Mkabala na Kituo cha Polisi - Chang'ombe)
Temeke.

Maombi yote yawasilishwe katika bahasha
iliyofungwa lakiri (Seal). Mwisho wa kupokea
maombi ni;

Tarehe: 22/08/2022
Muda: Saa 5:00 Asubuhi.

Tafadhali Zingatia:

1. Maombi kwa njia ya barua pepe au simu
hayatapokelewa.

2. PASADA wanaweza kukataa ombi lolote au
maombi yote yaliyopokelewa kwa sababu
maalum.

3. PASADA ina haki ya kuyakataa maombi
yoyote yatakayowasilishwa na mzabuni
endapo mzabuni atashindwa kufuata
taratibu zilizowekwa.

4. Malipo yatafanyika baada vya
kukabidhi sare za shule na
kujiridhisha.

5. Zabuni itafunguliwa tarehe 22/08/2022,
saa 5 :30 Asubuhi katika ofisi za PASADA -
Chang'ombe, Temeke - Dar es Salaam.

mzabuni
PASADA




8 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

RC awa
mbogo kuhusu
mashamba pori

Na Thobias Mwanakatwe, ITIGI

SERIKALI mkoani Singida

imesema :

itawanyang’anya na kuyagawa kwa wen- :
gine wakulima waliopewa mashamba katika :
skimu ya umwagiliaji Itagata, Itigi wilayani :
Manyoni ambao wametelekeza ekari 169 bila :

kuziendeleza.

Msimamo huo ulitangazwa jana na Mkuu :
wa Mkoa wa Singida, Peter Serukamba, :
baada ya kuitembelea skimu hiyo ambayo :
serikali ilitumia zaidi ya Sh. bilioni 2.1 kui- :
jenga lakini idadi kubwa ya wakulima hawal- :
imi huku wengine wakiyakodisha kwa watu :

wengine.

Alisema, serikali haiwezi kukubali kuona :
katika mradi huo ambao iliekeza mabilioni :
ya fedha, ekari 40 tu ndizo zonazolimwa :
kati 209 walizogawiwa wakulima ambao ni :
wananchama wa Umoja wa Umwagiliaji Itigi. :

“Serikali imewekeza fedha nyingi sana :
kwenye mradi huu lakini hatujautendea haki :
na hata maji yakifika hapalimwi. Hii haikuba-
liki lazima watu walime ili kuisaidia serikali :
kupata mapato na Tume ya Umwagiliaji nao :

wapate tozo zao,” alisema.

Serukama alisema, matumaini ya serikali :
ni kuona eneo lote linalimwa wakati wa ki- :
angazi na masika ili baada ya hapo ijengwe :
hoja ya kutaka kuongezewa eneo lingine la :

kulima.

Kutokana na hali hiyo, Mkuu wa Mkoa :
alimwagiza Mwenyekiti wa Halmashauri ya :
Itigi, Diwani na Mtendaji Kata kuandaa mku- :
tano kuzungumza ili wawe wenye uwezo wa :
kulima wasikodishe mashamba badala yake :

wapewe wengine wenye uwezo wa kulima.

“Mwezi wa tisa mwenyekiti andaa mku- :
tano na wanachama wako ili tuje tujue :
nani analima na nani halimi ili wale ambao :
hawalimi tuwaondolee mashamba tuwape :
wengine ambao watalima na kuipatia Serika- :
li mapato pamoja na Tume ya umwagiliaji,” :

alisema.

Serukamba alisema, wakulima lazima :
watambue kuwa faida atakayoipata mkuli- :
ma kupitia kilimo kwenye skimu hiyo ita- :
mrahishia maisha kiuchumi ataweza kuhu- :
dumia familia, kulipa bima ya afya pamoja :

na kuchangia maendeleo ya taifa lake.

“Kuna watu kule Dodoma hawana majina :
wangetamani kulima lakini nyie mmepata :
bahati ya maji lakini hamtaki kulima hat- :
ueleweki unayetaka kulima vitunguu, mahi- :

ndi mpunga lima,” alisema.

Serukamba alisema, serikali imetoa
mbolea ya ruzuku ambayo sasa itakuwa in-
auzwa Sh.70,000 hivyo wakulima wajifunze
na matumizi ya mbolea katika kilimo hicho.

Mmoja wa wakulima katika skimu hiyo, :
ChachaMarwa alisema changamoto inayok- :
abili wakulima wengi kutolima ni kushindwa :
kutambua aina ya udongo pamoja na baa- :
dhi ya wanachama wa umoja huo wa um- :
wagiliaji waliopewa mashamba kuyakodisha :

kwa watu wengine.

“Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa, sisi huu :
udongo unatuchanganya sana tunashindwa :
kuelewa tulime mbegu gani tunaomba mtu- :

saidie kutupimia udongo wetu,” alisema.

Chacha alisema, kuwa baadhi ya wasi- :
mamizi wa skimu hiyo sio waaminifu kwa :

wanachama wao jambo

linalopelekea :

washindwe kufanya shughuli za kilimo cha :
umwagiliaji kwani wamekuwa wakikodisha

mashamba na kuwanyima fursa wengine.

Awali, Mwenyekiti wa Umoja wa Umwa- :
giliaji Itagata, Stephen Mbonge, alisema :
mashamba yenye ukubwa wa ekari 209 ya- :
ligawiwa kwa wanachama 321 ambapo ekari :

106 ziligawiwa kipindi cha masika.

NHC yavuta wawekezaji kutoka ‘Sauzi’

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Nyumba la Taifa
(NHC) limesema litahakikisha
linatatua migogoro katika mae-
neo ya makazi na biashara kwa
kuendelea kujenga majengo
yatakayopangishwa au kuuzwa
kwa gharama nafuu kulingana
na hali ya mwananchi.

Mkurugenzi Mkuu wa NHC,
Nehemia Mchechu, alitoa kauli
hiyo jana wakati wa kikao na
Chama cha Wafanyabiashara

wa Afrika Kusini chenye lengo
la kuwashirikisha kufahamu
fursa zilizopo ndani ya shirika
hilo.

“Tunakwenda kujenga nyum-
ba aina ya magorofa nchi nzima
ili kujibu matatizo ya maeneo
ya biashara na makazi ya watu
ambayo tutauza na kupangi-
sha kwa gharama nafuu kwa
kufuata taratibu zilizowekwa,”
alisema.

Mchechu alisema NHC ina
mpango wa kuwa na miradi

katika viwanja vya Kawe, Ma-
gomeni Mchikichini, Temeke
Mwisho, Magomeni na Kinon-
doni, akisisitiza maeneo hayo
kwa asili yalikuwa mali ya
shirika hilo, hivyo yakirejeshwa
kwao, ujenzi utaanza mara
moja.

Alisema wanaendelea kumal-
iza miradi ya kimkakati ambayo
ilikwama na sasa wataitangaza
kwa wawekezaji wakubwa ku-
toka nchi jirani ambazo zina
uwezo wa kuwekeza nchini.

“Tunaamini wawekezaji ni
muhimu sana na sisi tunatem-
bea katika mapito ya The Royal
Tour kwa kutangaza fursa na
kuwaleta wawekezaji na NHC
tuna mikakati mipya, sasa hivi
tumepanga kwa kushirikiana
na sekta binafsi,” alisema Mwe-
nyekiti wa Jukwaa la Wafanyabi-
ashara wa Afrika Kusini, Manish
Thakrar, alisema NHC wame-
waonyesha fursa nyingi za kuja
kuwekeza na siyo kwao pekee,
bali pia mataifa mengine.

JUMANNE JUMA

OPENIN
DOORS

SBL yaendesha mafunzo kwa vitendo wanasayansi wanawake

Na Frank Monyo

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti
(SBL) imechukua vijana wa kike
10 wanaofanya vizuri katika fani
za sayansi, teknolojia, uhandisi
na hisabati (STEM) waliohitimu
katika vyuo mbalimbali na ku-
wapa fursa ya kujifunza kwa
vitendo katika viwanda vyake.

MKURUGENZI wa Uhusi-
ano kwa Umma wa SBL, John
Wanyancha, alisema hayo jana
mchango wa kampuni hiyo
katika kuongeza ushiriki wa vi-
jana wa kike katika fani ya say-
ansi na teknolojia nchini.

Alisema tangu kuanzishwa
kwa program ya STEM mwaka
jana, tayari vijana 20 wamenu-
faika na mpango huo kwa ku-

pata fursa ya kujifunza kwa
vitendo kwa kipindi cha mwaka
mmoja kwenye viwanda vyake
vilivyoko Moshi, Mwanza na
Dar es Salaam.

“SBLimechukua vijana wen-
gine 10 wa kike katika progra-
mu hii kwa mwaka huu, baada
ya mwaka jana kuchukua idadi
kama hiyo. Jumla ya vijana
wa kike 20 wameshanufaika
na programu hii na programu
hii ni endelevu na inalenga
kuongeza ushiriki wa vijana wa
kike katika fani za sayansi na
teknolojia.,” alisema Wanyan-
cha.

Aliongeza kuwa programu ya
STEM ilianzishwa mwaka jana
ikiwa ni sehemu ya kuunga
mkono juhudi za serikali na
kusaidia ushiriki wa wanawake

katika shughuli za kiuchumi
hususani kupitia fani za say-
ansi na teknolojia ambazo zina
mchango mkubwa katika ku-
leta maendekeo ya haraka kwa
taifa.

Sambamba na hilo, alisema
katika mwaka wa fedha 2022/23
STEM imetambua teknolojia
mpya 90 zilizozalishwa nchini,
hivyo kufanya teknolojia zili-
zotambuliwa hadi sasa kufikia
479 kwa lengo la kuwa na kanzi-
data ya kitaifa itakayorahisisha
upatikanaji wa taarifa muhimu
kuhusu teknolojia na bunifu
nchini.

“SBL kama mwekezaji na
mmoja wa waajiri muhimu
nchini, inatumia program hiyo
ya STEM kuhakikisha usawa
wa kijinsia unadumishwa ka-

tika nyanja mbalimbali ndani
ya kampuni hiyo na kusambaa
kwa jamii kwa ujumla,” alisema
Wanyancha

Glory Hungu, mmoja wa
wanufaika wa STEM kutoka
SBL, alithibitisha program hiyo
ilivyo na manufaa akisema im-
emvutia kwa vile imejikita kati-
ka masomo sayansi, teknolojia,
uhandisi na hesabu na kuhama-
sisha ubobezi kwa wanawake.

“Tangu nimepata nafasi ya

kujiunga na program hii, nime-
jifunza mambo mengi katika
kuwa na fikra pevu, uwazi na
kunipa uzoefu wa kazi. Ninat-
egemea kujifunza mengi na
kutanua uelewa wangu katika
uongozi na ujuzi wa kazi, pia
kukuza kipaji changu kupitia
program hii” alisema.
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RC asema yuko tayari kukosolewa

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA
KUU wa Mkoa wa
Dodoma, Rose-
mary Senyamule,
amesema  yuko
tayari kukoselewa  wakati

wowote katika utendaji kazi
wake wa kuwahudumia wa-
nanchi.

Senyamule aliyasema hayo,
jana alipokuwa akizungumza
na wajumbe wa Kamati ya Sia-
sa ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Mkoa wa Dodoma kwa
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lengo la kujitambulisha kwao
baada ya kuhamishiwa Do-
doma akitokea mkoa wa Geita.
Alisema yeye yupo tayari
kukosolewa wakati wowote
na viongozi wa CCM katika
utendaji wake wa kuwahu-
dumia wananchi kwa sababu
anatekeleza ilani ya chama
hicho. “Mimi ni mgeni naom-
ba katika mkoa huu mkiona
naenda ndivyo sivyo kwenye
utendaji wangu, nikosolewe
ili tuwahudumie wananchi wa
mkoa wetu,” alisema.
Mkuu huyo wa mkoa

alisema, anaujua uongozi
wa CCM Mkoa una vipaum-
bele ambavyo vimewekwa
katika kuwaendeleza wa-
nanchi kiuchumi, hivyo ataku-
wa tayari kushirikiana nao.
Aidha, Senyamule alisema
atafanya ziara katika wilaya
zote kuangalia hali ya uchumi
katika kila eneo ili kuwasaidia
wananchi. Alibanisha kuwa
vipaumbele vyake katika
utendaji kazi wake mkoani
hapa ni kilimo, elimu, na mam-
bo ya mazingira kwa ujumla.
Kuhusu mazingira, alisema

ataendeleza kampeni ya kui-
fanya Dodoma kuwa ya kijani
na atashirikiana na viongozi
wengine wa mkoa na kitaifa
katika kutimiza azma hiyo.

Aidha, kuhusu kilimo, alise-
ma anatarajia kuwahamasi-
sha wananchi kutumia fur-
sa ya ukame uliopo hapa ili
kuinua hali ya uchumi.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa
wa Dodoma, Godwin Mkanwa,
alimtaka kiongozi huyo kush-
irikiana nao ili kutekeleza Ilani
ya Uchaguzi ya CCM ya mwaka
2020-2025.

Wazari wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Dk. Selemani Jafo, akipanda mti wakati wa uzinduzi wa

kampeni ya upandaji wa miti katika Kata ya Ipagala, Jijini Dodoma juzi. PICHA: PETER MKWAVILA

Wakulima wahimizwa kutumia teknolojia
kuzalisha kwa tija na kuinuka kiuchumi

Na Renatha Msungu,
DODOMA

CHUO cha Mipango ya
ka wakulima kutumia kilimo
cha kiteknolojia ili kusaidia
kuchochea mnyororo wa
thamani katika mazao wanay-
olima.

Akizungumza jana na Ni-
pashe, Mkuu wa Masoko na
Uhusiano wa Chuo hicho,

Godrick Ngoli, alisema hivi
sasa dunia imebadilika, hivyo
wakulima nao wanapaswa
kukifanya kilimo chao kuwa
cha kibiashara.

Kwa kufanya hivyo, alisema
kutawasaidia kuinuka kiuchu-
mi pia kuongeza mnyonyoro
wa thamani ya mazao

“Wakulima mnapaswa
kubadilika kwenye suala zima
la kilimo, hasa ukizingatia seri-
kali imewekeza bajeti kubwa

kwenye kilimo. Tumieni fursa
hiyo  kupanua wigo wa kil-
imo mnachofanya,” alisema
Ngoli.

Alisema chuo cha mipango
kina wataalamu mbalimbali
ambao wanatoa elimu kwa
jamii ya namna ya kuendesha
na kushauri katika masuala
mbalimbali ya uzalishaji kad-
haa zikiwamo za kilimo, mifu-
g0 na uvuvi.

Ofisa Mipango wa Chuo hi-

cho, Francis Mbonde, aliwaha-
mashisha wananchi kujiandaa
na kuhesabiwa katika Sensa ya
Watu na Makazi inayotarijiwa
kufanyika Agosti 23, mwaka
huu.

Alisema jambo hilo ni
muhimu kwa sababu serikali
ina nia njema ya kutaka ku-
jua idadi ya watu pamoja na
makundi mbalimbali, mahitaji
yao katika kuendesha shughu-
li zao na taifa kwa ujumla.

.
Kikwazo
mitaala
ustawi
chatajwa

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KUTOKUWAPO ubora wa mafunzo
ya ustawi wa jamii ni kuiga baadhi
va kozi za kada ya afya bila kujali
mahitaji ya mitaala, imeelezwa.

Kutokana na hali hiyo, serikali
imevitaka vyuo binafsi vya taalu-
ma ya Ustawi wa Jamii kwa ngazi
ya astashahada na stashahada
nchini kushirikiana ili kuhakikisha
kunakuwa na mitaala linganifu ya
uvendeshaji wa mafunzo hayo ili
kuwa na wataalamu wenye umahiri
na viwango vinavyohitajika.

Mwakilishi wa Katibu Mkuu wa
Wizara ya Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalumu, Patrick Golwike, alisema
hayo jana kwenye kikao kazi kati
ya wizara na wakuu hao.

Golwike alisema, ili kutatua kero
hizo, wizara ilitengeneza mitaala
linganifu ya kitaifa pamoja na
nyenzo zake za kufundishia kozi ya
ustawi wa jamii ngazi ya astasha-
hada na stashahada kwa nchi
nzima.

“Eneo pekee lililokuwa limebaki
ni kuanzishwa kwa mfumo wa
mitihani ya pamoja ili kutahini
wanafunzi kwa ubora na viwango
sawa. Kuna vyuo vinaendesha
mafunzo ya kozi hiyo kwa kuiga
uzoefu wa mfumo wa kozi za afya
kwa baadhi ya maeneo bila kujali
mahitaji ya mitaala na utofauti wa
kada ya ustawi wa jamii na kada
ya afya,” alisema.

Pia alisema, baadhi ya vyuo ku-
tokuwa na wakufunzi wa kutosha,
kuendesha mafunzo kwa kutumia
walimu ambao hawana sifa za
kufundisha kozi ya ustawi wa jamii
kama vile wauguzi, maendeleo
ya jamii, walimu wa sekondari
kinyume na matakwa ya mitaala
pamoja na kutunga mitihani am-
bayo haina viwango vya kupima
weledi na umahiri wa wahitimu.

“Hali hii imeathiri kwa kiwango
kikubwa ubora wa mafunzo ya
ustawi wa jamii na kutoa rasilimali
watu isiyokuwa na weledi na maar-
ifa stahiki hivyo, tukiweka utara-
tibu mzuri tutamaliza changamoto
hizi na kuwa na vyuo vinavyotoa
wataalamu mahiri,” alisema Gol-
wike. Awali, Mwakilishi wa Kam-
ishna wa Ustawi wa Jamii wa Wiz-
ara hiyo, Lomito Mollel, alisema
lengo la kikao kazi hicho ni kujadili
namna ya kusaidia uboreshaji wa
mitaala ili kuhakikisha taaluma ya
ustawi wa jamii itatoa wataalamu
mahiri na bora.

Mmoja wa Wakuu wa Vyuo Ku-
toka Chuo cha Afya cha Eliseray
kilichopo mkoani Tanga, Charles
Mselema, alisema vyuo hivyo Vi-
taendelea kushirikiana na serikali
kuhakikisha vinatoa wataalamu
mahiri na bora wa ustawi wa jamii
ili kusaidia kutatua kero mbalimba-
[i ikiwamo upungufu wa wataalamu
hao.
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TMA yatakiwa Kutangaza shughuli zake

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AMLAKA ya Hali ya

Hewa Tanzania (TMA)

imetakiwa kutangaza

ili taarifa zao zisikike

kwa jamii, hatua ambayo itasaidia

kuleta maendeleo katika makundi

mbalimbali yakiwamo ya wakuli-

ma ili kuwawezesha kuendesha
shughuli zao.

Waziri wa Uvuvi na Uchumi wa

Bluu, Suleiman Masoud Makame,

alisema hayo juzi alipotembe-

lea banda la mamlaka hiyo katika
Maonyesho ya Kilimo, yanayoen-
delea Kizimbani, mjini Unguja.

Alisema, taarifa zinazotolewa
na TMA ni muhimu na zinatakiwa
ziwafikie walengwa wakiwamo
wakulima.

Waziri alisema, wananchi bado
hawana uelewa wa kufuatilia taar-
ifa zinazotolewa na mamlaka hiyo,
kwa upande wa Zanzibar tofauti na
nchi zingine ambazo wananchi ha-
wawezi kufanya shughuli zao bila
kupata taarifa za taasisi hiyo.

Alisema, wavuvi wanahitaji ku-

pata taarifa sahihi za hali ya hewa
kabla ya kuanza shughuli zao ba-
harini ili kuepuka matukio yanay-
ojitokeza mara kwa mara hususan
ajali zinazotokana na kuchafuka
kwa hali ya hewa baharini.

“Taarifa za Mamlaka ya Hali
ya Hewa kwa wavuvi ni muhimu
kabla ya kuanza shughuli zao ili
kukabiliana na matukio ya ajali
zinazosababishwa na kuchafuka
kwa hali ya hewa ikiwamo upepo
mkali,” alisema.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa
Hali ya Hewa Zanzibar, Masoud

Makame, alisema wamejipanga
kuhakikisha taarifa zinazotolewa
na mamlaka hiyo zinawafikia wa-
nanchi wote. Alisema, hivi sasa wa-
natoa taarifa zao kupitia vyombo
vya habari katika vipindi tofauti
na kuwataka wananchi ikiwemo
makundi maalumu, wavuvi, na
wakulima kuziamini hizo.

Pia alisema mamlaka hiyo imeji-
panga kufanya kazi kitaalamu zaidi
baada ya kupata vifaa vya kisasa
vya teknolojia ya mawasiliano hat-
uaambayo imewezesha kutekeleza
majukumu vizuri na kuaminika.

“Wito wangu wananchi na
makundi mengine kuziamini taari-
fa zetu za hali ya hewa. Tumejipan-
ga zaidi kuyafikia makundi yote
ili taarifa zetu wazitumie kwa ajili
ya kuleta mabadiliko makubwa ya
maendeleo yao,” alisema.

Baadhi ya wananchi waliofika
katika banda la Mamlaka ya Hali
ya Hewa Zanzibar waliitaka taasisi
hiyo kufikisha taarifa zake zaidi
kwa kutumia vyombo vya habari
vikiwamo vya binafsi ili ziwafikie
watu wengi na kujipanga kwa
matukio yanayoweza kujitokeza.

Mshindi wa gari la nne kupitia shindano la Vodacom Tusua mapene, Editha John mkazi wa Wilaya ya Mufindi, mkoani Iringa, akifungua
mlango wa gari lake jipya aina ya Suzuki S Presso, baada ya kukabidhiwa katika viwanja vya stendi ya zamani Iringa mjini. Kushoto ni
Mkuu wa Wilaya ya Iringa, Mohamed Moyo na Mkuu wa Mauzo wa Vodacom Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Ezekiel Nungwi. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Polisi yapewa kibarua kizito uwajibikaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

JESHI la Polisi limetakiwa
kuongeza kasi ya uwajibikaji
ikiwamo nidhamu pamoja na
kufuatilia kwa karibu matukio
mbalimbali ya uhalifu yakiwamo
ya udhalilishaji wa kijinsia ili ku-
jenga heshima na hadhi kwa wa-
nanchi.

Hayo yalisemwa na Makamu
wa Pili wa Rais, Hemed Suleiman
Abdullah, alipofanya mazungum-
zo na Kamishna wa Polisi Zanzi-
bar, Hamad Khamis, aliyefika
ofisini kwake, Vuga kujitambu-
lisha baada ya kuteuliwa hivi ka-

ribuni. Hemed alisema, Jeshi la
Polisi limekabidhiwa majukumu
makubwa ambayo ni kulinda
usalama wa raia na mali zao na
kudhibiti matukio ya uhalifu ya-
nayotishia maisha ya wananchi.

Alisema, miongoni mwa
matukio ambayo yamekuwa yak-
izusha maneno na malalamiko
mengi kutoka kwa wananchi
ni juu ya ushughulikiaji wa kesi
za udhalilishaji wa kijinsia na
mwenendo wake hadi zinapofik-
ishwa mahakamani.

Kwa mujibu wa Hemed, bado
baadhi ya kesi zinachukua muda
mrefu kukamilika kwa upande
wa upelelezi kiasi cha wananchi

kukata tamaa na wengine
kushindwa kufika mahakamani
kutoa ushahidi.

“Ziko changamoto za Jeshi la
Polisi kuchelewa kukamilisha
upelelezi wa kesi kwa ajili ya
kufikishwa mahakamani. Hili
tunataka mlifanyiye kazi haraka
kesi zisichukue muda mrefu,”
alisema. Hemed pia alilitaka jeshi
hilo kuongeza ushirikiano na ku-
fanya kazi kwa pamoja na idara
maalumu ya vikosi vya serikali
ya Zanzibar katika kuhakikisha
ulinzi na usalama wa raia na mali
zao unadumishwa.

Naye Kamishna Hamad alise-
ma wamejipanga vizuri kuhakiki-

sha changamoto zote ambazo ni
kero kwa wananchi zinapatiwa
ufumbuzi hatua ambayo itasaidia
kuleta ufanisi ndani ya jeshi hilo.

Alisema majukumu ya Jeshi la
Polisi yapo wazi ambayo ni kulin-
da usalama wa raia na mali zao
pamoja na wageni, hivyo wameji-
panga kuona usalama wa wageni
wakiwamo watalii, unaimarishwa
kwa kushirikiana na kikosi cha
polisi utalii. Sekta ya utalii, alise-
ma ni tegemeo la taifa, hivyo
ulinzi wa wageni katika maeneo
ya fukwe za mkoa wa Kaskazini
Unguja na Kusini utaimarishwa
ili Zanzibar iendelee kuwa kisiwa
salama kwa wageni.

Mwinyi apania
kuinua vijana

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, DK. Hus-
sein Ali Mwinyi, amesema
serikali itahakikisha inapanga
mipango yake ya maendeleo na
ukuaji wa uchumi kwa kuwa-
shirikisha vijana na kufikia
malengo yao va Kujiajiri.

Dk. Mwinyi alisema hayo
jana katika ukumbi wa Sheikh
Idriss Abdull wakati wa maa-
dhimisho ya Siku ya Vijana
Duniani.

Alisema serikali itahakikisha
inatoa vipaumbele kwa kundi
la vijana katika kuwapatia
mikopo ya elimu ya juu kwa
wanafunzi ili kuendelea na
masomo Yao.

Katika kuhakikisha vijana
wanapiga hatua kubwa ya
maendeleo, alisema serikali
yake imetenga fedha nyingi
kwa ajili ya wajasirimali vijana
ili kupiga hatua kubwa ya kiu-
chumi na maendeleo.

Alisema hayo ndiyo malengo
va serikali ya Zanzibar ku-
hakikisha kwamba vijana
wanafikia malengo ya kujaijiri
na kuondokana na utegemezi
wa ajira serikalini.

“Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar tutahakikisha mipan-
g0 yetu yote ikiwamo ya bajeti
na kimkakati inawahusisha
vijana kwa ajili ya kuleta mab-
adiliko na mageuzi makubwa,”
alisema.

Dk. Mwinyi aliwataka vijana
kujiunga katika mabaraza ya
Vijana ambayo yameanzishwa
ikiwa ni chemchemu ya fikra
mpya za kuleta mabadiliko ya
kujenga nchi.

Pia aliwahimiza vijana kue-
ndelea kuunga mkono juhudi
na mipango inayopangwa
kutekelezwa na serikali na
kushirikiana katika kuhakikisha
wanaitekeleza ilani ya CCM
kwa mafanikio makubwa.

Aidha, aliwataka kutumia
fursa wanazoandaliwa na
serikali, kushirikiana pamoja
na kufanya kazi kwa bidii huku
wakiwa wamejiwekea malengo
va muda mfupi na muda mrefu
katika maisha yao.
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WIKI hii tasnia ya burudani
nchini ilikumbwa na taharuki
baada ya mwanamuziki kutoka
Nigeria, Kizz Daniel, kukamat-
wa na polisi kwa tuhuma va
kushindwa kupanda jukwaani.

Tukio hilo lilivivutia vyombo
vya habari si vya hapa nchini
pekee, bali duniani kote kuto-
kana na video ya msanii huyo
kuwa chini ya polisi kusambaa
mitandaoni.

Kosa la kukamatwa kwake
ni kushindwa kuburudisha
mashabiki waliojitokeza usiku

wa Agosti 8 katika ukumbi wa
Next Door Arena uliopo Jijini
Dar es Salaam.

Hata hivyo, Kizz amejitetea
kwamba ameshindwa kupanda
stejini kutokana na kukosa nguo
za kutumbuiza baada ya begi
lake la nguo kushushwa kima-
kosa nchini Kenya badala ya
Tanzania.

“Nilipofika Nairobi kutoka
Kampala ndege niliyotakiwa ku-
unganisha nayo ilikua imeshaon-
doka, nilikaa Nairobi kwa saa
nane, nikapata ndege nyingine

saa mbili na nusu Usiku, Nilipofi-
ka Dar tuligundua kwamba vitu
vyangu vimesahaulika, wakase-
ma watanitumia” amesema Kizz
Daniel alipokua akiomba radhi
kwa mashabiki zake.

Mratibu wa shoo hiyo ya Sum-
mer Amplifed, aliomba radhi kwa
umma katika taarifa yake.

Wachambuzi wa mambo ya
burudani wamesema, mwa-
namuziki huyo kutoka Nigeria
amekuwa na tatizo la kutopanda
majukwaani na kutoa sababu
mbalimbali.

Abdul Mfinanga, amesema
kitendo cha kukamatwa na polisi
na video yake kusambaa duniani
kote, imeleta somo kwake kwam-
ba kuna wakati upole unageuka
kuwa moto inapobidi.

“Unajua Watanzania wanaone-
kana kama watu wapole na wa-
siotaka shida, lakini kwa hili la
Kizz Daniel alijitakia mwenyewe
kwa sababu hakupaswa kuto-
panda jukwaani eti hana nguo za
kutumbuiza,” amesema.
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Desclo awamwagilia

moyo mashabiki

MKALI wa Rhumba ku-
toka nchini Ufaransa, Desclo
James, amekata Kiu ya
mashabiki wa muziki huo
baada ya kuachia ngoma yake
mpya inayoitwa Juste Une
Danse.

Akizungumza na BT
mapema wiki hii, Desclo
mwenye asili ya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRO),
amewashukuru mashabiki wa
Rhumba Afrika Mashabiki kwa
kuipokea ngoma hiyo inay-
ohamasisha kufanya kazi na
Kujipongeza.

“Ili tule bata lazima tuwe
na pesa kwahiyo tunatakiwa
tufanye kazi na kujiburudisha.
Wimbo umepokelewa vizuri
huko Afrika Mashariki hasa
kwenye chaneli yangu ya
YouTube,” amesema Desclo.

Hennessyy watakuelewa
japokuwa umechelewa

RAPA anayekuja kwa
kasi, Hennessyy ameeleza
kuna umuhimu kwa wasa-
nii kuisoma na kuielewa
mikataba wanayoingia
kutokana na mingi kuwa va

kinyonyaji.

Akiongea kupitia East Af-
rica Radio ameeleza kuwa
katika label msanii akitaka
kuondoka aachwe, bali kwa
mtu aliyewekeza
ahakikishe ana-
pata faida ya Kile

alichowekeza.

Msanii huyo ambaye ali-
wahi kuishi nchini Marekani
amewatolea mfano baadhi
ya wasanii ambao waliku-
wa kwenye label tofauti to-
fauti nchini Marekani kama
Nick Minaj na Drake wal-
iokuwa chini ya Lil Wayne
na kueleza mikataba mingi
huwa miaka miwili mpaka
mitatu, inayofika miaka 10
ni kumfunga msanii.

-"':r.'g

Mhando

MWIMBAJI chipukizi wa nyimbo za
injili Joyce Mabula, amefyatua singo
mbili, ‘Yesu ni Mzuri’ na ‘Hatuna Mwing-

yake ambaye pia ni mwimbaji wa Injili,
amesema kuwa kabla ya singo hizo
mbili, mwaka 2020 alitoa singo iitwayo
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BENDI 5 ZILIZOITIKISA
TWANGA PEPETA

Na Adam Fungamwango

MWANZONI mwa miaka ya 1990 na mwanzoni mwa miaka
mwaka 2000 kulitokea mapinduzi makubwa ya muziki wa
dansi nchini.

Kuliibuka aina ya muziki ambao uliathiriwa na bendi za
Congo DR kama Wenge Musica, Extra Musica na nyingine
zinazofanana na hizo.

Aina ya upigaji wao na ziara za bendi hizo hapa nchini
ulisababisha kuundwa kwa bendi moja iliyoitwa Diamond
Sound wana Kibindankoi ambayo kwa kiasi kikubwa iliiga
nyimbo hizo, zingine ikizitoa kwa lugha ya Kikongo na kuzi-
imba kiswahili.

Hili lilipokelewa vema na mashabiki wa muziki wa dansi
nchini, kiasi cha kuathiri kidogo bendi zilizokuwa zikipiga
rhumba kama Msondo, Sikinde na nyingine.

Miaka michache baadaye ikaundwa bendi inayoitwa Af-
rican Stars, iliyotumia mtindo wa Twanga Pepeta. Bendi hii
ilikuja kutetemesha na kufanya mapinduzi makubwa, kwa
kuchukua vionjo vya bendi za Congo DR na kuziimba kiwa
kiswahili, wakiongozwa na marehemu Ramdhani Masanja
maarufu kama Banza Stone, Ally Choki na wengineo.

Baada ya kulitesa soko la muziki nchini, baadaye ziliund-
wa bendi zenye mlengo kama huo, ambazo ziliupa ushindani
mkubwa Twanga Pepeta na kunyang'anyana mashabiki na
kuzua upinzani mkubwa kama wa Simba na Yanga.

TOT Plus Band

Ni bendi ya mwanzo kabisa iliyoanza kuitingisha Twanga
Pepeta. Kwanza kabisa ilichofanya ni kumchukua kinara
aliyvekuwa kwenye kiwango cha hali ya juu na kipenzi cha
bendi hiyo, Banza Stone.

Kujiunga kwa Banza kwenye bendi ya TOT kulisababisha
upinzani mkubwa wa bendi hizi mbili na pia kuipaisha.

Mwanzoni bendi ya TOT ilikuwa ndani ya sanaa za mao-
nyesho na haikuwa inajitegemea yenyewe, lakini kujiunga
na Banza kuliifanya bendi hiyo kutoka kwenye kundi hilo Ia
sanaa na kuwa bendi kamili inayojitegemea.

Ikavutia wengi na kuwa mshindani halisi wa Twanga Pep-
eta.

Mchinga Sound Band

[lianzia mkoani Lindi, lakini ikaja kufanya makazi yake
bua mno Twanga Pepeta, kwa sababu iliwachukua baadhi
ya wanamuziki wake kama Adolf Mbinga, Joseph Watugulu,
Rogat Hega ‘Katapila’ na wengineo.

Hali hii ilisababisha mashabiki wa Twanga Pepeta kuiona
si bendi rafiki kwao na kukawa na upinzani mkali si kati ya
bendi hizo mbili tu, bali hata uongozi wa bendi hizo mbili
nao mara kwa mara ulikuwa ukiingia kwenye mzozo wa Kila
moja kudai kuifanyia njama ya kuidhohofisha bendi ny-
ingine.

Chuchu Sound Band

BAADA ya wanamuziki wa
kizazi kipya, Abdul Kiba na Tunda
Man, kuomba radhi kutokana na
kitendo chao cha kuingia na jen-
eza katika tamasha la Simba Day,
wadau wamejitokeza na kueleza

Wakizungumzia suala hilo, baa-
dhi ya watu wamesema wasanii
wa muziki ni lazima kutumia akili
nyingi katika ubunifu wao na si
kutawaliwa na hisia.

“Wengi wa wanamuziki wa-

kila kitu wanaweza kufanya bila
kuangalia athari zitakazotokea,

AbdulKiba na Tunda Man wana-
takiwa kujifunza kutumia akili,”

amesema Shukuru Saidi.

ine’, ikiwa ni harakati zake za kufikia
kilele cha uimbaji.

Joyce ambaye amebainisha kuwa
kuingia kwake kwenye Muziki wa Injili
kunatokana na kumfutilia sana mama

‘Mwambie” ambayo ilifanya vema.
“Mama yangu anaitwa Maria Shalom
ambaye ana albamu tatu, na baadhi ya
nyimbo alimshirikisha Jenifer Mgendi
kwenye albamu ya ‘Msaada ni Mungu’,

Kama kuna bendi ambayo ilikuja kwa kasi na kuondoka
kwa kasi vile vile ni hii. Chuchu Sound ni bendi ndogo tu
ambayo iliundwa na baadhi ya wanamuziki wa Kikongo na
Kitanzania, lakini ilitesa na kuzoa mashabiki wengi kwa
muda mfupi na kuziacha bendi nyingine, ikiwemo Twanga

kuna tatizo katika sanaa.

natawaliwa na hisia wanadhani

Wakati Ukuta: Jogoo la mjini shamba linachinjwa

Na Adam Fungamwango

HUU ni msemo maarufu sana Tanzania 'Jogoo la
Shamba haliwiki mjini.” Waswahili wana maana kuwa mtu

kubwa anapofika mjini kutokana na mazingira anayoku-
tana nayo ambayo ni tofauti na kule alikotoka.

takuwa vipya kwake na vingine hatoweza kuvitumia bila
msaada wa mwenyeji.

Lakini kwenye filamu hii ya ‘Wakati Ukuta’ imekuwa
ni tofauti kidogo. Hii sasa ni jogoo wa mjini aliyekwenda

kuwika shamba. Akawika hasa, lakini kilichomkuta huko

huyo jogoo ni kuchinjwa tu.

Inshu kwenye filamu hii iliyochezwa na kina Luckey
Luckano aliyecheza kama Paschal na Stanley Msungu iko
hivi. Paschal mtoto wa mjini anayeishi na dada yake, ni
kijana mtanashati, lakini hajatulia. Ana tabia ya kutembea
na wasichana hovyo, hadi wengine kuwazalisha.

Tabia hiyo inamkera sana dada yake, lakini hana la
kufanya na kumfukuza hawezi.

wanakwenda kwenye msiba. Lakini unapomalizika, dada
mtu anamwambia Paschal kwanza akae hapo japo kwa

mwezi mmoja ili kuzuia uwezekano na baadhi ya
ndugu zao kujimilikisha nyumba hiyo pamoja na
mashamba ambayo hayawahusu kwenye urithi.
Paschal anakubali. Shughuli ndipo inapoanzia.
Utanashati wake unawaduwaza na kuwapum-
za watu. Kama kawaida yake, Anaanza kutembea
na kila msichana anayejipitisha na kujipendekeza
kwake. Lakini mwenyewe rohoni mwake alimpenda
msichana mmoja anayeitwa Doroth. Doroth naye
akampenda Paschal. Msichana akawa hafanyi kazi
kwao. Kutwa kiguu na njia kwa Paschal, kiasi cha

mama yake akaanza kuhisi kuna Kitu.

Kelele za mama yake Doroth zilim-
fanya binti amsihi mpenzi wake ajitam-
bulishe kwao, kwani mambo ya kuibana
yanasabisha wasilifaidi penzi. Lakini
kwa sababu Paschal hakuwa muoaji,
aliimdanganya tu ipo siku atajitambuli-
sha tu.

Kila siku kijana huyo alinuka. Tetesi
zikawa kubwa kuwa mbali na kuwa
anatembea na vibinti vidogo, lakini pia
anatembea na wake za watu. Mtego
ukawekwa. Siku hiyo Paschal akabam-
bwa anatembea na mke wa Msungu.
Kelele kama za mwizi zikapigwa, Kila
Bila kumuangalia mtu usoni, mhalifu
akapigwa hadi kufa.

Msiba unafanyika, na baada ya
kumalizika tu, Doroth mjamzito. Mama
yake Kila akimuuliza ni ya nani hajibu.
Anaitwa shoga yake Flaviana kuja
kumbembeleza, ndipo anapomwambia

Pepeta zikiulizana.

Sababu ni staili yao. Ilikuja na aina mpya ya muziki ambao
ulikuwa ni wa kimwambao maarufu kama ‘mduara’ uliokuwa
ukihanikizwa na vionjo kutoka kwa wanamuziki kama Omari
Mkali, Chuchu Yusuph mwenyewe, Mao Santiago, Jenico
Flower na wengineo.

[lipiga muziki wa aina zote, kama wa bendi za Twanga
Pepeta, lakini mduara ndiyo ulioibeba zaidi.

FM Academia

Baada ya kuipa changamoto Diamond Sound Band, wakati
huo ikiitwa FM Musica, ilibadisha jina na kujiita FM Aca-
demia. Sasa ikahamia kuipa wakati mgumu Twanga Pepeta,
ikiwa na kina Nyosi El Sadaat. Ni bendi ambayo kwa Kipindi
kirefu imetoa ushindani mkubwa kwenye muziki wa dansi
nchini hasa wa kizazi hicho kuanzia mwishoni mwa miaka
ya ‘90 hadi leo.
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Charly Boy
utabiri gani huo?

MWANAMUZIKI wa siku
nyingi kutoka Nigeria, Charles
Oputa, maarufu kama Charly
Boy, ametabiri kutokea kwa
majanga endapo Vviongozi
aliowaita wahuni watatawala
nchi hiyo.

Mkongwe huyo wa muziki
kupitia ukurasa wake wa
Twitter, amesema nchi hiyo
itakuwa kama Afghanistan,
Venezuela na Somalia kama
aina hiyo ya viongozi watape-
wa madaraka.

“Ikiwa Wahuni walio ma-
darakani watabaki na kutojali
au kushindwa kurekebisha hali
hiyo hakika Nigeria itakuwa
mchanganyiko wa Afghanistan
Venezuela, Somalia na Leba-
non, “ alitweet.

Lavgto qua
wazi wamjue

MKALI wa muziki wa
Marekani Demi Lovato,
anaripotiwa kuwa katika
uhusiano mpya wa kimap-
enzi.

Kulingana na PagesSix,
mwimbaji huyo anachumbi-
ana na mwanamuziki am-
baye bado hajajulikana.

“Ni uhusiano wenye
furaha na afya, yeye ni mtu
mzuri,” mtu wa karibu wa
mwimbaji huyo alivambia
mtandao huo.

Kim si kwa
mahasira hayo!

MWANAMITINDO na mshiri-
ki wa Kkipindi cha maisha hal-
isi katika televesheni nchini
Marekani, Kim Kardashian
anasemekana kukasirishwa na
aliyekuwa mume wake, Kanye
West, baada ya kutoa maoni
kuhusu yeye kutengana na
mpenzi wake Pete Davidson.

Kulingana na PageSix,
mama huyo wa watoto wanne
hajafurahishwa na majibu ya
Kanye ambaye alizungumzia
kutengana kwao.

“Kim amekasirika sana.
Kanye amerudi kwenye njia
zake za zamani na Kim hata-
vumilia tabia yake ya uvonevu
kwa watu anaowapenda na
kuwajali,” chanzo kilieleza.

Haya yanajiri saa chache
baada ya Kanye kupost kwe-
nye ukurasa wake wa Insta-
gram, akimkejeli Davidson.

Ada Ameh
kuzikwa

MWILI wa mwigizaji mkong-
we wa Nollywood, Ada Ameh,
utazikwa katika eneo alilozali-
wa la Benue nchini Nigeria.

Kulingana na mipango va
mazishi iliyotangazwa na
familia yake, katika mazishi
hayo itatanguliwa na ibada ya
kuwasha mishumaa, na ita-
fanyika kwa heshima yake.

Ameh alifariki Jumapili,
akiwa na umri wa miaka 48
baada ya kuanguka ghafla
nyumbani kwake.

Okeke kutoa
talaka si
suluhu

MWIGIZAJI wa Nollywood,
Gideon Okeke, na mkewe
Chidera imeelezwa wako
hatua ya mwisho kupeana
talaka.

Kwa mujibu wa chanzo kili-
cho karibu na wanandoa hao,
wanakaribia kukatisha ndoa
yao ya miaka minne kutokana
na tofauti zisizoweza kusu-
luhishwa.

Familia ya Okeke itakwenda

mahari aliyolipwa wiki iliyo-
pita, chanzo kilifichua.




Jumamosi Agosti 13, 2022 NipaShe 15

MAKALA MAALUM

Hali ngumu ya maisha vatajwa
maficho WAVIU kukatiza ARV

Na Mwandishi Wetu

ICHA ya kuongezeka kwa

kiwango cha kupunguza

makali ya Virusi vya Ukim-

wi (VVU) kwa wanaoishi na
virusi hivyo (WAVIU) wanaotumia
dawa kutoka asilimia 87 mwaka
2016 hadi asilimia 92 mwaka 2019,
hali duni ya maisha imetajwa kuwa
moja ya vikwazo vinavyochangia
WAVIU kukatiza matumizi ya dawa
hizo.

Hayo yanajiri wakati Tume ya
Taifa ya Kudhibiti Ukimwi (TA-
CAIDS) ikibainisha vifo vitokana-
vyo na UKIMWI vimepungua ku-
toka 64,000 mwaka 2010 hadi vifo
32,000 mwaka 2020 wakati maam-
bukizo mapya ya VVU yameshuka
kutoka watu 110,000 mwaka 2010
hadi 68,000 mwaka 2020.

Vilevile, tangu kuibuka kwa
janga jipya la maambukizo ya vi-
rusi vya corona mwaka 2019, im-
eelezwa kuwa uchumi katika kaya
mbalimbali umeyumba na kusaba-
bisha baadhi ya WAVIU kukosa ari
au hamasa ya kutumia ARVs na
kuwekeza nguvu kubwa katika ku-
jitafutia kipato.

Katika kukabiliana na shida hiyo,
Kampeni ya GGM Kili Challenge
iliyoasisiwa mwaka 2002, imeele-
keza nguvu katika kuwasaidia
WAVIU kupitia asasi za kiraia am-
bazo zinajishughulisha na udhibiti
wa maambukizo ya VVU na Ukim-
wi kwa namna mbalimbali.

Asasi hizo zimekuwa zikiyafikia
moja kwa moja makundi hayo ya
WAVIU ambao wengi wao ni ki-
namama, vijana na watoto na ku-
wawezesha kupitia vikundi mbal-
imbali walivyoviunda.

Kampeni hiyo ambayo iliasisiwa
na Kampuni ya Geita Gold Mining
Limited (GGML) kwa kushirikiana
na TACAIDS, imeendelea kuwa
msaada mkubwa kwa asasi hizo,
hasa ikizingatiwa kuwa tangu kua-
sisiwa kwake, fedha nyingi zime-
kusanywa na kuelekezwa kwenye
Mfuko wa Kudhibiti Ukimwi pamo-
jana asasi hizo kwa ujumla.

Kampeni hiyo inalenga kuku-
sanya fedha kila mwaka ili ku-
changia juhudi za serikali kufikia
malengo ya sifuri tatu kwa maana
ya kufikia asilimia sifuri katika
maambukizo mapya, sifuri ya un-
yanyapaa na sifuri katika vifo vito-
kanavyo na UKIMWI. Mwaka 2020
pekee, kampeni hii ilikusanya na
kugawanya jumla ya Sh. milioni
800 kwa asasi mbalimbali nchini.

AGAPE - NJOMBE

Moja ya asasi zinazofaidika na
kampeni hiyo ni Kituo cha AGAPE
- Njombe ambacho msimu uliopita
kilipata ruzuku ya Sh. milioni 29.9
kutokana na andiko walilowasili-
sha kwenye timu ya wataalamu wa
GGM Kili Challenge.

Mratibu wa Kituo hicho, Enara
Nyagawa, anasema fedha hizo
zimewasaidia kuboresha mazingi-
ra ya upatikanaji wa elimu kwa wa-
toto na familia zinazoishi na VVU.

BKampeni yaw

Aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Stephen Kagaigai (wa pili kulia) na aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa
Geita, Rosemary Senyamule (katikati), wakipokea bendera kutoka kwa mmoja wa washiriki wa Kampeni ya

GGM Kili Challenge waliopanda Mlima Kilimanjaro kwa lengo la kuchangia fedha za kuendeleza mapambano
dhidi ya VVU/Ukimwi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanufaika hao ni kutoka mae-
neo mbalimbali ya Njombe, Kibena
na Iyombo, ambao wameanzisha
miradi mbalimbali ya ujasiriamali
kutokana na ruzuku wanazopati-
wa.

Anabainisha kuwa WAVIU 128
wamefikiwa katika mradi huo
huku wahitaji wengi wakibaki bila
kupata kitu, jambo ambalo ana-
shauri nguvu kubwa ielekezwe
katika kutunisha mfuko huo ili
kuinua maisha ya watu hao.

KONGA - TEMEKE

Asasi nyingine ambayo imefaidi-
ka na fedha za mfuko huo wa GGM
Kili Challenge ni pamoja na Taasisi
ya Konga - Temeke ambayo mradi
wake umeelekezwa katika Manis-
paa ya Temeke iliyoko mkoani Dar
es Salaam.

Katibu wa Mradi wa taasisi hiyo,
Japhes Mulokozi, anasema mradi
wao ambao ulipata Sh. milioni
28.9, ulilenga kuwajengea uwezo
WAVIU kwa njia mbalimbali ili
kujipatia kipato na kuzihudumia
familia zao.

Anasema zimetumika kukope-
sha vikundi zaidi ya 15 ambapo kila
kikundi kimepata Sh. milioni 1.5
kwa ajili ya kujikwamua kiuchumi
kwa kuanzisha shughuli za ujasiri-
amali.

Anasema mbali na mikopo hiyo,
pia wametoa elimu ya usimamizi
wa fedha kwa wanakikundi hao,
hasa ikizingatiwa kuwa wanawake,
hususan vijana wa kike ndiyo
waathiriwa wakubwa wa VVU kwa
kuwa baadhi yao hujiingiza kwe-
nye biashara haramu ya ngono
pindi wanapokosa fedha za ku-
jikimu.

Anasema vikundi hivyo vinatak-
iwa kurejesha mikopo hiyo ndani
ya miezi mitatu kisha kuwapatia
wanakikundi wengine ambao nao
wanahitaji fedha hizo kwa ajili ya
kujikwamua kiuchumi.

“Tatizo kubwa hapa tunaona

fedha ni kidogo na kwamba hazi-
toshi kwa sababu waliojitokeza ku-
jisajili kwenye mradi ni zaidi ya 50
lakini tumeweza kufikia vikundi 20
pekee hadi sasa,” anasema.

MTWARA

Asasi nyingine iliyofanikiwa ku-
pata fedha zilizotokana na kampeni
hiyo ya GGM Kili Challenge ni Vol-
unteer for Youth in Health and
Development ya mkoani Mtwara
ambayo ilipata Sh. milioni 30.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi wa
Taasisi hiyo, Deogratius Makoti,
mradi waliopatiwa fedha umewa-
saidia kuinua kiwango cha matumi-
zi ya ARV kwa waathirika wa VVU
hususani katika eneo la Nanyamba
mkoani huko.

Anasema wakati mradi huo un-
aanza mwaka mmoja uliopita, jum-
la ya WAVIU 47 waliripotiwa kuwa
wameacha dawa za ARV lakini
baada ya mradi huo kuanza, wote
wameendelea na dawa.

Pia anasema wakati mradi un-
aanza jumla ya WAVIU 50 walikuwa
na ufuasi mdogo wa ARV, akiwa na
ufafanuzi kwamba walikuwa wa-
natumia leo baada ya siku kadhaa
wanaacha na baadaye wanarejea
tena kutumia, lakini wote hao wal-
irejeshwa na kuanza kutumia tena
dawa kwa usahihi.

“Mafanikio yote hayo yameto-
kana na mikopo ambayo tulitoa
kwa vikundi ambapo sasa hata
wale sugu kwa matumizi ya dawa
wakawa wanakutana na wazoefu
wa kutumia dawa kwenye vikundi
vyao kisha kupata elimu ambayo
iliwahamasisha kuhakikisha wa-
nakuwa na ufuasi wa dawa mzuri.

“Hivi sasa ukikagua zile CTC
kadi, WAVIU wengi wamepewa
dozi za miezi mitatu kwa maana
kuwa mtiririko wake wa kutumia
dawa umeimarika. Mgonjwa ak-
ipewa dawa za mwezi mmoja ina
maana kuwa ufuasi wake wa ku-
tumia dawa ni wa kusuasua.

“Ndiyo maana tunaweza kusema
mradi huu tumeutumia kuwaokoa
kutoka kwenye ufuasi mbovu wa
matumizi ya ARV na sasa tume-
wafikia WAVIU 388 kupitia kwenye
vikundi vyao na kuwatambua we-
nye shida,” anasema.

Anabainisha kuwa vikundi vingi
vinakumbwa na vikwazo mbal-
imbali ikiwamo mabhitaji ya fedha
kuwa mengi.

“Lakini pia kuna tatizo la meneji-
menti ya kusimamia vikundi, ndiyo
maana baadhi yao vinasambara-
tika kwa sababu tu mtu mmoja au
wawili wanaona kama wamewek-
wa pembeni au gawio ni dogo.

“Lakini sasa tumewapa mafunzo
ya usimamizi wa fedha kwenye uja-
siriamali, tukawafundisha namna
ya kutengeneza vitu ambavyo wa-
nauza wenyewe, mfano vikapu,
vai za mabibo na mananasi pamoja
na utengenezaji wa batiki, crisp za
ndizi na viazi,” anasema.

Alisema tatizo kubwa linalowak-
abili mbali na uhaba wa fedha zina-
zotakiwa kuwafikia WAVIU wengi
zaidi, ni baadhi ya idara za serikali
kutotoa ushirikiano wa kutosha ka-
tika kuwajali WAVIU pindi wanapo-
hitaji kushiriki katika maonyesho
mbalimbali.

REKODI YA GGM

Kupitia kampeni hiyo mwaka
huu, GGML imeendelea kuweka
rekodi ya kipekee katika mchango
wake kwenye utoaji wa huduma za
kijamii baada ya kukusanya zaidi
ya Sh. bilioni 1.1 kupitia kampeni ya
GGM Kili Challenge 2022.

Kampeni ya mwaka huu ilikuwa
na washiriki 52 ambao kati yao, 28
walipanda Mlima Kilimanjaro kwa
kutembea kwa miguu na 24 kwa
kuuzunguka kwa kutumia baiskeli
kupitia lango la Machame na kush-
ukia lango la Mweka.

Makamu wa Rais wa AngloGold
Ashanti- GGML anayeshughulikia

arudisha kwenye mstari
B S T

miradi endelevu kwa upande wa
Ghana na Tanzania, Simon Shayo,
anasema kampeni ya mwaka huu
imekuwa na mafanikio ya kipekee.

Anasema kampeni hiyo ambayo
doma na kufuatiwa na harambee
ya uchangiaji wa fedha iliyofanyi-
ka Julai 14 kisha Julai 15 washiriki
wakaagwa kwa ajili ya kupanda
mlima, pia ilihusisha utoaji wa hu-
duma za upimaji, uchangiaji wa
damu na utoaji wa chanjo bure dhi-
di ya UVIKO-19 kwa wakazi wa Mji
wa Moshi na Mkoa wa Kilimanjaro
kwa ujumla.

“Kampeni ya mwaka huu im-
ehusisha pia shughuli za utoaji wa
huduma mbalimbali kuanzia lango
hili la Machame, Kialia, Soko la
Kalali na Nshara na sasa hapa Mwe-
ka. Mojawapo ya huduma hizo ni
utoaji wa chanjo dhidi ya UVIKO-19,
uchangiaji wa damu, upimaji wa
VVU kwa hiari na utoaji wa hudu-
ma mbalimbali za masuala ya afya
ya uzazi.

“Nina furaha kubwa kuwaeleza
kuwa katika huduma hizo zilizoan-
za kutolewa kuanzia tarehe 15 hadi
18 Julai mwaka huu, jumla ya watu
463 wamepimwa VVU ambapo
majibu yameonyesha kuwa wote
hawana maambukizo ya virusi
hivyo. Vivyo hivyo watu 411 wame-
jipima wenyewe kwa hiari. Hii ni
hatua kubwa sana katika mwitikio
wa Watanzania kutaka kujua hali
ya afya zao,” anasema.

Pia anasema katika utoaji wa
chanjo dhidi ya UVIKO-19, wata-
laamu wamefanikiwa kutoa chanjo
kwa watu 822 ambao kati yao, wa-
naume ni 365 na wanawake ni 427
wakati katika uchangiaji wa damu
zimekusanywa chupa 27 za damu
na katika ugawaji wa kondomu,
jumla ya mipira ya kiume 9,335 na
ya kike 200 imegawiwa kwenye
maeneo hayo.

“Pia, ili kutoa elimu ya kutosha
kwa umma kuhusu masuala ya
VVU/Ukimwi, katika msimu huu
wa Kampeni ya GGML Kili Chal-
lenge, tembe za PrEP ambazo ni
mahsusi kwa matumizi ya kupun-
guza makali ya VVU na kwa watu
wasio na VVU ili kuzuia upatikanaji
wa maambukizo ya VVU ziligawi-
wa na vipeperushi 204 vya masu-
ala ya afya ya uzazi viligawiwa pia,”
anasema.

Akizungumza katika mapokezi
ya wapanda mlima mwaka huu yal-
iyofanyika Julai 15, Mkuu wa Mkoa
wa Kilimanjaro wakati huo, Ste-
phen Kagaigai, aliwapongeza wa-
shiriki hao 52 waliopanda Mlima
Kilimanjaro, akiwaita mashujaa.

Mkurugenzi wa TACAIDS, Dk.
Leonard Maboko,

anatoa wito kwa wadau wengine
kukaa mezani na taasisi hiyo ili ku-
peana mbinu za kuchangisha fedha
zaidi kutunisha Mfuko wa Kudhibi-
ti Ukimwi nchini.
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. TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAPOKWENDA...

Na Adam
Fungamwango

UKIWA na mechi kubwa
kama ya Simba na Yanga

hivi leo, watangazaji,
wachambuzi na
hata mashabiki wa mtaani
utasikia wakisema “leo kuna

kindumbwendumbwe.”

Hata hivyo si wengi hasa vi-
jana wa kizazi cha sana wanaojua
maana ya msemo huo. Wao wa-
najua neno lenyewe lilivyo, lakini
sidhani kama wanajua limetokea
wapi na kwa nini.

‘Kindumbwendubwe’ ni ngoma
ya watoto zamani ambayo waliku-
wa wakiipiga kwa ajili ya kumua-
dhibu mtoto mwenzao ambaye
ana tabia ya kukojoa kitandani
usiku.

Adhabu hiyo haikuwa inatolewa
na watoto, bali wazazi wenyewe.
Niliwahi kusema huko nyuma
kuwa wazazi wa zamani walikuwa
na tabia zinazofanana. Anavy-
olelewa huku, ndivyo hivyo hivyo
atalelewa na nyumba zinazofuata
zote na hata mtaa mzima.

Mzazi mwenye mtoto kikojozi
siku hiyo, atawaita watoto wen-
zake mtaani hapo. Nao kwa kujua
kuwa wanakwenda kumfanyia
kitu mwenzao kikojozi, hakuna
urafiki siku hiyo. Watakuja na ngo-
ma na mabati. Wataanza kupiga
na kuimba wimbo maarufu sana
wakati huo.

“Kindumbwendumbwe chalia,
kindubwendumbwe chalia, kikojo-
zi na nguo kaitia moto eee...” Wim-
bo huo utarudia hivyo hivyo hadi
zoezi likamilike. Kwenye kumpigia
ngoma kikojozi hakuna ngoma
nyingi kama kwenye harusi, disco
au kwenye shughuli zingine za ki-
jamii. Ni kama kinamama kisasa
wa uswazi anavyokwenda kum-
suta mwenzao. Huwa hakuna
nyimbo nyingi. Utofauti uliopo ni
kwamba wanaokwenda kumsuta
mwenzao wanamfuata nyumbani
kwake na kumpigia hapo hapo
hadi wanaondoka. Lakini kin-
dumbwendubwe, mtoto kikojozi
atalazimishwa na wazazi au mzazi
mmoja kukusanya mkeka wake, au
godoro na shuka, wakimlazimisha
kubeba na kutembea na mzigo
huo mtaa mzima, huku kundi la
watoto kikiwa nyuma yake, wak-
iwepo wapigaji na waimbaji.

Wakati mwingine anavishwa
makopo na matambara mabovu.

Kwenye miji mikubwa na am-
bako hakuna mto, mtoto huzun-
gushwa mitaa kadhaa kabla ya
kurudishwa nyumbani, akiwa hoi
bin taaban.
zenye mito, au mabwawa, mtoto
atapelekwa hadi huko, ataogeshwa
kwa nguvu na kulazimishwa kufua
shuka zake, na kusafisha mkeka
wenye mikojo na baada ya hapo

Unakumbuka kindumbwendumbwe chalia?

ENgoma ya watoto vikojozi, ikawa maarufu dansini
EMsemo ukachukuliwa na wanamichezo

|

kurudishwa nyumbani na ngoma
hadi anafika, akiwa amechoka sana.

Miaka ya 1990 kurudi nyuma, ili-
kuwa haipiti siku mbili bila kusikia
vigoma vya kindumbwendubwe
ambavyo mara nyingi vilikuwa vi-
kisikika kuanzia saa 12:00 asubuhi
hadi saa 4:00 asubuhi. Ikifika saa
tano huwezi tena kusikia. Huwezi
kusikia chochote kuanzia mida
hiyo, basi ujue siku hiyo hakuna
mtoto aliyekojoa kitandani hapo
jirani.

Uchunguzi wangu mdogo uli-
gundua kuwa watoto wengi wal-
iokuwa wanapigishwa kwata hiyo
ya kindumbwembwe ni kuanzia
miaka saba hadi 10 kwa sababu wa-
likuwa tayari wana uwezo wa kujua
kuamka wenyewe usiku na kuko-
joa, lakini pia uwezo wa kuamka
usiku kabla hawajajikojolea.

Hali hii ilikuwa ikizunguka kama
pesa za upatu, leo utasikia kin-
dumbwendumbwe huku, kesho
kwa mtoto mwingine ambaye jana
alimpigia mwenzake ngoma.

Kingine ni kwamba sikuwahi
kusikia mzazi hata mmoja wakati
huo akikataza kitendo hicho. Wao
waliamini ndiyo ilikuwa njia pekee
ya kuwafanya watoto wao waache
kukojoa kitandani.

Kilichokuwa kinafanyika hapo ni
kumfanya mtoto aone aibu mbele
ya watoto wenzake na rafiki pia ili
kesho yake asirudie tena.

Tukio lile hadi mwisho lilikuwa
ni sawa na kwata kabisa, kwani
hata kama anagoma alilazimishwa
kutembea hadi anafika mtoni au
kuzungushwa kote na kurudishwa.
Ila cha ajabu ni kwamba hawakuwa

wanapigwa. Na wazazi walisisitiza
kuwa wanaofanya kazi ile wasimpi-
ge mwenzao, kwa hiyo ikawa kama
kanuni hivi.

Na sijawahi kusikia mtoto kag-
oma kuzungushwa mtaani, au
kupelekwa mtoni, au kufika njiani
katoroka na kuwakimbia wenzake.
Inaonekana watoto wa zamani wa-
likuwa watiifu sana, ingekuwa sasa
huko njiani akibaki na watoto wen-
zake, pangechimbika.

Kwa kiasi kikubwa ilisaidia baa-
dhi ya watoto kuacha, hasa wale
wazembe, au wanaofanya makusu-
di, lakini wachache kati yao ilikuwa
kazi bure.

Nadhani wazazi wa wakati huo
hawakuwa na uelewa mpana
sana kuwa baadhi ya watoto wa-
likuwa na ugonjwa. Yaani pamoja
na kwamba walikuwa sahihi kwa
wakati huo, lakini kuna wengine
walikuwa wagonjwa. Na ndiyo hao
hata uwafanye vipi kesho wanako-
joa tena.

Haijulikani mpaka sasa ni nani
hasa mtunzi wa wimbo ule wa
kindumbwendubwe, ni watoto
wenyewe au mtu mzima, lakini
ulikuwa maarufu mno.

Jina la wimbo huo lilichukuliwa
na bendi ya muziki wa dansi iliyo-
vuma mwanzoni mwa miaka ya
1990, Bicco Stars chini ya uongozi
wa Ramadhani Kinguti ‘System’,
ikiwa na wanamuziki kama Fresh
Jumbe, Asia Daruwesh, Andey
Swebe na wengine. Tkaanza ku-
tumia mtindo wa ‘Kindumbwen-
dubwe  Chalia’  Ukawapatia
umaarufu mkubwa.

Hata watangazaji na wacham-

buzi wanapotaka kuonyesha kuwa
kuna pambano kali na la kukata
na shoka, basi watasema kuna
kindumbwendubwe. Au timu am-
bayo imefungwa mabao mengi,
watasema imechezeshwa kin-
dumbwendumbwe, wakinasibisha
na msukosuko waliokuwa waki-
pata watoto wa zamani waliokuwa
vikojozi ya kutembezwa mitaani,
na kupelekwa hadi mtoni asubuhi
na mapema.

Wakati naandaa makala hii na
kuiweka kwenye mtandao, wapo
wadau walioona, au kukumbana
na madhila haya wakachangia.

“Umenikumbusha mbali ‘kin-
dumbwendumbwe chalia’, yaani
mtoto anavishwa matambara
na kufungwa makopo, anazun-
gushwa mitaani huku watoto wen-
zie wakimzomea ili asikojoe kitan-

dani tena. Ina maana wazee wetu
walikua hawajui kuwa huu ni
ugonjwa?” Akakumbuka na kuhoji
mchangiaji mmoja.

Mama mmoja yeye akaandika
kwa hisia kali.

“Kukojoa kitandani,hili ~sita-
sahau. Unakojoa halafu asubuhi
unapigiwa kindumbwendumbwe
na makopo unapitishwa mitaa
yote, ilikuwa balaa ya ajabu. Siku
hizi jamani tumestaarabika hata
kama mwanao anakojoa unampa
ushauri na kumsaidi kumuamsha
akakojoe nje, lakini zamani, looo...
ilikuwa balaa jamani acha tu.”

Mmoja akataka eti watoto wa
sasa nao wafanyiwe hivyo.

“Lengo langu ni kuwa hata sasa
watoto wengi wanakojoa kitanda-
ni wafanyiwe hivyo.”

Mchangiaji mwingine akam-
jibu.

“Jaribu leo hii kumfanyia mtoto
wako hiyo, dunia hii ya leo hii
yenye Haki za Mtoto na Binada-
mu, utaishia pabaya. Pia wazazi
wa sasa wanawadekeza sana wa-
toto huwezi kukuta hili, yameisha
na zama zimepita, kila kitabu na
zama zake.”

Yupo mmoja akajitambulisha
kuwa yeye alikuwa kikojozi wakati
akiwa mdogo.

“Nakumbuka nilipokuwa mtoto
nilikuwa nakojoa kitandani, baba
akanipiga mkwala kuwa atani-
fanyia kindumbwendumbwe,
mbona niliacha kukojoa. Sidhani
kama siku hizi inawezekana tena,
wabongo wako bize na mambo
yao tu, maisha yamekuwa magu-
mu ya kutafuta sana, hata wa-
toto wanajua hilo ndiyo maana
hawawezi kufanya hivyo tena
kuzungushana mitaani wakati ha-
wajanywa hata chai...” Akamalizia
mchangiaji huyo.

Tuma meseji 0716 350534
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Waliofutwa ubunge washinda kesi kortini

Na Waandishi Wetu

MAHAKAMA Kuu Kanda ya
Dar es Salaam imewapa ushindi
wabunge wanane na madiwani
wawili wa Viti Maalum CUF
waliovuliwa uanachama na ku-
poteza nafasi zao kwa sababu
chama hicho kilivunja Katiba
yake na hakikuwapa nafasi ya
kuwasikiliza.

Hao ni Miza Bakari Haji na
wenza saba na Diwani Elizabeth
Magwaja na mwenzake, ambao
hukumu ya kesi yao ilitolewa
jana na Mahakama Kuu Kanda
ya Dar es Salaam mbele ya Jaji,
Dk. Juliana Masabo baada ya
kupitia hoja zilizowasilishwa na
pande zote mbili zinazopingana.

D (e dn iy oy 1 £

Jaji Masabo alisoma hukumu
ya kesi namba 143 ya mwaka
2017 iliyofunguliwa na Miza Ba-
kari Haji na wenzake tisa dhidi
ya CUF, Spika wa Bunge, Tume
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC),
Manispaa za Ubungo na Te-
meke, wakipinga kufukuzwa ua-
nachama na hatimaye ubunge
na udiwani wa viti maalum
kupitia CUF.

Pamoja na kuwashitaki hao,
wabunge hao pia waliwashi-
taki waliochukua nafasi zao za
ubunge baaada ya kuvuliwa am-
bao ni Rukia Kassim, Shamsia
Mtamba, Kiza Mayeye, Zainabu
Mndolwa, Hindu Mwenda, So-
nia Magogo, Afredina Kahigi na
Nuru Bafadhili.

N

Waliokuwa wabunge ni Miza
Haji, Savelina Mwaijage, Salma
Mwassa, Raisa Mussa, Riziki Sha-
bani Ngwari, Hadija Salum Ally
Al-Qassmy, Halima Mohammed,
Saumu Sakala na madiwani ni
Elizabeth Magwaja na Layla
Madibi. Akisoma hukumu hiyo,
Jaji Masabo alisema baada ya
kupitia mawasilisho, mahakama
inatamka kwamba CUF ilivunja
Katiba yake na ilivunja haki za
wadai kwa kuwafukuza uana-
chama bila kuwapa nafasi ya
kusikilizwa.

Mahakama hiyo pia ilisema
CUF iliwavua uanachama wadai
kabla mchakato wa rufani zao
walizokata kupinga kufukuzwa
uanachama kuwa zimesikilizwa

ndani ya chama.

“Mahakama imezingatia ush-
ahidi kadhaa, ikiwamo kukiri
kwa CUF yenyewe katika utetezi
wake kuhusu mambo kadhaa,
ikiwamo haki ya kikatiba ya ku-
kata rufani.

“Mahakama Kuu inatamka
kwamba Spika na Tume ya Uch-
aguzi hawana hatia kwani wao
walipokea tu taarifa kutoka CUF
kuhusiana na wadai ya kufuku-
zwa uanachama wao,” alisema
Jaji Masabo.

Hata hivyo, mahakama iliam-
uru kila upande utabeba ghara-
ma zake za kuendesha shauri
husika. Wabunge hao walikuwa
wakiwakilishwa mahakamani
na Wakili Peter Kibatala.

Basi la wafanyakazi la kampuni ya Jambo Food Product, lenye namba za usajili T 841 DHY, likiwa limeteketea kwa moto, eneo la
Bugweto, Manispaa ya Shinyanga jana, baada ya kutoka kusafirisha wafanyakazi waliokesha kazini. Dereva wa gari hilo, Silvester
Derefa, alinusurika katika ajali hiyo. PICHA: MARCO MADUHU

Zimamoto watangaza mabadiliko tozo ukaguzi

Na Waandishi Wetu,
DODOMA
JESHI la Zimamoto na

Uokoaji  limetangaza mab-
adiliko ya tozo za ukaguzi wa
usalama dhidi ya majanga ya
moto katika majengo na mae-
neo mbalimbali.

Vilevile, limetangaza main-
gizo mapya ya tozo sehemu za
karakana, vituo vya usafirishaji
na wafua nguo (dry cleaner).

Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Jeshi la Zimamoto
na Uokoaji, Puyo Nzalayaimisi,
akizungumza na waandishi wa
habari jijini hapa juzi, alisema
tozo hizo zinakusanywa kwa
mujibu wa sheria namba 14 ya
mwaka 2007.

Alisema kuwa awali Jeshi la
Zimamoto na Uokoaji lilikuwa
na jukumu la kumfuata mteja

na kuomba kufanya ukaguzi
katika jengo, eneo au chombo
cha usafiri.

Alisema utaratibu huo kwa
sasa umeboreshwa ili kuleta tija
na kuliwezesha jeshi kutekeleza
majukumu yake kwa ufanisi
zaidi.

“Kwa mujibu wa kanuni ya
ukaguzi na vyeti ni wajibu wa
mteja kufika kwenye vituo na
ofisi za Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji katika mikoa yao ili ku-
weka mpango kazi wa kukaguli-
wa. Wakati huo bado tunaen-
delea kuboresha mifumo yetu
ili wateja wetu wapate nafasi
ya kuomba kupitia mtandao,”
alisema.

Nzalayaimisi alisema ma-
badiliko ya gharama za tozo
katika maeneo kama maduka,
viwanda, makazi, ofisi, shule,
nyumba za kuishi yanaambat-

ana na usomaji wa ramani,
gharama za usajili wa kam-
puni zinazojishughulisha na
utoaji huduma za kuuza vifaa,
uwekaji wa vifaa vya kuzima
moto pamoja na mifumo ya
uzimaji moto.

Hata hivyo, alisema kushuka
kwa gharama hizo kuna main-
gizo mapya ya tozo ikiwa ni
pamoja na sehemu za karaka-
na, vituo vya usafirishaji na wa-
fanyabiashara ya kufua nguo.

Alizitaja tozo zilizofutwa
kuwa ni pamoja na tozo za
transforma, mashamba ya ka-
hawa, mkonge na chai.

Kamishina huyo aliwataka
wamiliki wa majengo, maeneo
pamoa na vyombo vya usa-
firi kufuatilia taarifa ili kupata
elimu, sheria na nyaraka ny-
ingine kupitia mitandao mbal-
imbali ya kijamii.

Alisema tozo kwenye madu-
ka ambapo awali walikuwa
wanalipa Sh. 40,000, kwa sasa
yamegawanywa katika makun-
di mawili, rejareja ambao wana-
lipa Sh. 20,000 na jumla ambao
wanalipa Sh. 30,000.

Alibainisha kuwa kwa wakuli-
ma zimeondolewa kabisa, am-
bapo awali walikuwa wakilipa
kuanzia Sh. 500,000 kulingana
na ukubwa wa shamba.

Kwa upande wa wachimbaji
wadogo ambao awali walikuwa
wakilipa Sh. milioni sita , tozo
hiyo imeshushwa kulingana na
mita za mraba ambapo kuan-
zia sifuri hadi 200 wanalipa
Sh. 100,000 na mita za mraba
2,001 hadi 4,000 wanalipa Sh.
400,000.

EImeandaliwa na Magdalena
Jackson na Peter Mkwavila

Posta
kutumika
kutoa mikopo
elimu ya juu

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

SHIRIKA |a Posta Tanzania
(TPQO) limeingia mkataba na
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi
wa Elimu ya Juu (HESLB) ili
kuwarahisishia wanaoomba
mikopo, wapate kwa urahisi
bila usumbufu baada ya kujaza
nyaraka zote muhimu zinazo-
takiwa.

Posta pia, imeanza kutoa hu-
duma kwa wananchi wanaohitaji
vyeti vya kuzaliwa ambapo kazi
va kujaza fomu na nyaraka zote
inafanyika posta na mwananchi
akikamilisha taratibu zote,
anakwenda kwa Wakala wa
Usajili Ufilisi na Udhamini (RITA)
kuchukua cheti tu.

Meneja wa TPC Mkoa wa
Singida, Michael Mwanachuo,
akizungumza na waandishi wa
habari jana, alisema shirika hilo
limeanza kutoa huduma hizo
ili kurahisisha na kupunguza
usumbufu kwa wananchi.

Alisema Posta inawasaidia
wanafunzi kufanya maombi kwa
mtandao na baada ya kukamili-
sha kujaza fomu zao wanataki-
wa waende katika ofisi za Posta
ili kuzituma kwenda HESLB.

“Hivi sasa tatizo la wanafunzi
kukosa mikopo kwa sababu ya
kukoseakosea halitakuwepo,
mhusika atakuja Posta atasaidi-
wa namna va kujaza fomu zake
kwa usahihi kabisa,” alisema.

Kuhusu vyeti vya kuzaliwa,
Mwanachuo alisema shirika
limeanza kusaidia kutoa hu-
duma hiyo ambapo waombaji
wanajaza fomu kwa njia va
mtandao ambapo Posta inawa-
saidi na taratibu zote zikikami-
lika wanakwenda RITA kuchukua
vyeti vyao.

Meneja huyo aliwaalika
wananchi na wanafunzi ku-
fika Posta kupata huduma hizo
ambazo zinatolewa kwa haraka
na kwa ufanisi zaidi ili kuliunga
mkono shirika hilo.

Hivi karibuni serikali kupitia
kwa Katibu Mkuu wa Wizara
ya Mawasiliano na Teknolojia
ilisema taasisi zote za kiserikali
zitaanza kutoa huduma zote
ndani ya ofisi moja.

Mpango huo ni mkakati wa
muda mrefu wa serikali katika
kuziunganisha taasisi za Kiseri-
kali kufanya kazi kwenye ofisi
moja.

Wizara ya, Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya
Habari, imeweka mikakati katika
kusimamia mifumo ya kidigitali
ili kupunguza usumbufu kwa
wananchi pindi wanapotaka
huduma kwa uharaka zaidi.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA BUKOBA
MAOMBI NA 12/2022
YANAYOTOKANA NA KESI YA KUHUJUMU UCHUMI Na 14/2011
Ya
Resident magistrate Court Bukoba)
DIRECTOR OF PUBLIC ROSECUTION.............MUOMBAJI
DHIDI
YASIR AZMI
RESPICIUS ABEL RUCHANGULA}
WAJIBU MAOMBI AFIDHU ABDUL KALUGIRA}

WITO/KUITWA SHAURINI.

Kwa' YASIR AZMI

Popote ulipo

Hii nikukutaarifu kwamba shauri la Mambi ya rufaa tajwa juu
imepangwa Kusikilizwa tarehe 18 mwezi Agosti mwaka 2022
saa 3.00 asubuhi, mbele ya MH.Jaji KILEKAMAJENGA wa
Mahakama Kuu, Kanda ya Bukoba.

Kwa hiyo, unapaswa kuhudhuria wewe mwenyewe au
mwakilishi wako anayeruhusiwa kisheria.

Endapo hutohudhuria wewe mwenyewe au mwakilishi Wako
shauri hili litasikilizwa bila wewe kuwepo.

Imetolewa kwa mkoni wangu na chapa ya mahakama leo hii
tarehe 9 mwezi Agosti mwaka 2022.

NAIBU MSAJILI
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
BUKOBA.

KUPOTELEWA

NA KADI YA GARI

WILFRED NDESAMBURO
SWAI
Anatangaza kupotelewa
na kadiyagari yenye
namba za usajili T 841 ABA.
Chasses Namba
RN 40-105128,
Engine Namba 12R 2526311
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi .
Polisi Taafifa:
KIL/MOS/RB/311870/2022

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya mwanzo ya Wilaya ya
BUKOBA
BUKOKA MJINI
Kituo cha BUKOBA MJINI
Shauri la Miradhi NA.44/2017

Jina la msimamizi JOHN GONZA NDIBALEMA
Jina la marehemu: NATHANAEL NDIBALEMA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuniya 18 ya kanuni za taratibu madai katika
mahakama za mwanzo)

Kwa JOHN GONZA NDIBALEMA Kwa kuwa mdai/wadai wa
meleta/wameleta madai yake.Kwa kuwa Bl IENA NCHOCHENA
ameomba JOHN GONZA NDIBALEMA atenguliwe usimamizi
wamirathi ya marehemu NATHANAELI NDIBALEMA kwa hiyo
unatakiwa

Kuhudhuria binafsi katika mahakama hii tarehe 22 mwezi 8
mwaka 2022 saa 2 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo.na kwa
kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta
shahidi/mashaidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu shaur
ihili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakam a
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo .

Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa mahakama hii leo
terehe 27 mwezi 7 mwaka 2022.

HAKIMU

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya MPANDA
Kituo chaMPANDA Mkoa wa KATAVI
Shauri la Madai Na, 101/2022
Jina la Mdai RAMADHANI KASONSO

Jina la Mdaiwa (1) VITALISI KASONI (2) RAFAEL NYAMBO
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 ya kanuni za Utaratibuwa Madai katika
Mahakama za Mwanzo )

Kwa RAFAEL NYAMBO WA MAKANYAGIO

Kwa kuwa Mdai/ Wadai ameleta madai /yao kwamba ( Eleza
habari za Madai)

MADAI YA FEDHA TSHS 4,200,000/= kuhudhuria binafsi katika
Mahakama hii tarehe 24 Mwezi 08 Mwaka 2022 saa 2:30 asubuhi
/Mchana kwa mujibu wa madai hayo kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi /Mashahidi wako
na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea .
ANGALIZO kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitishwa kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo .

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 10 Mwezi wa 08 Mwaka 2022.
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KUPOTEA KWA

KADI YA BAJAJ

CATHERINE LEONARD
AKWILAPO anatangaza
kupotelewa na kadi ya BAJAJ
yenye jina City Boys Electronics
Company Ltd ainaya TVS yenye
namba za usajili MC 952 CBL.
Chassis no.
MD6M14PA5J4K63141, Engine
no. AK&4K14274724. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/311693/2022.

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

Ndugu MICHALE JOSEPH
GWACHO anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari aina
ya Grader lenye namba za usajili
T289 BFM, injini namba
6D10521 na Chassis namba
GD405A21382.
Ametoa taarifa polisi na kupewa
namba
KAG/BUK/RB/319764/2022.
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa polisi au apige simu
namba 0711265777.

KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI
ROGATHE ELIA MUSHI
anatangaza kupotelewa na
kadiya gari aina ya SCANIA
TIPPER TRUCK yenye namba
za usajili T839 AFV chasis
namba 1138673,engine namba
5083060,yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochotye cha polisi
Polisi taarifa
DAR/OST/RB/319801/2022

KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI
MAHESH KUMAR LEKHRAM
anatangaza kupotea kwa kadi

ya gariainaya Toyota NOAH
yenye namba za usajili
T329DEL,CHASSIS NO
AZR603003287,ENGINE NO
1AZ5339296
Kwa atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi cha karibu.
Taarifa polisi:-
ARU/ARU/RB/320542/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA UBUNGO
LILILOPO KIBAMBA - LUGURUNI
SHAURI LA MADAINAMBA 5 YA MWAKA 2017
+ VIOLETH J. MKOMWA MUOMBAJI
« BEDA A.MLAUGWA
DHIDI YA
KELVIN DAVID MROPE
MICHAEL HASSAN MROPE
<. WAJIBU MAOMBI

KUITWA SHAURINI
KELVIN DAVID MROPE NA MICHAEL HASSAN MROPE
POPOTE MLIPO
VIOLETH J.MKOMWA NA BEDA A MLANGWA
Amefungua shauri mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba (W)
UBUNGO lililopo Luguruni/Kibamba Maombi hayo
Yamepangwa kutajwa /kusikilizwa tarehe 22/8/2022 SAA TATU
ASUBUHI
Hivyo basi unatakiwa wewe mwenyewe au wakili wako kuleta
utetezi wako ndani ya siku 21 kuanzia tarehe ya tangazo hili
kutolewa.
Vielelezo vyote vinavyohusu shauri tajwa vinapatikana katika
Masijala ya wazi wa Baraza la Ardhi na Nyumba (W) Ubungo
Endapo hamtatekeleza/hautatekeleza maombi haya
yatasikilizwa upande mmoja na uamuzi/amri kutolewa.
Imetolewa na kutiwa muhuri wa Baraza leo tarehe 12/8/2022

MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
(W)-UBUNGO
DARES SALAAM

KUPOTEA

KWA CHETI

JASMIN ABDALLAH SHEMOKA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba P2540-0016 kilichotolewa na
ITEBWA SECONDARY SCHOOL CENTRE mwaka
2017yeyote atakayekiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.

Polisi taarifa DAR/URA/RB/320559/2022.

OFISI ZA MATANGAZO

WILAYA YA KILINDI
MAOMBI MADOGO NA.46 YA MWAKA 2021

JUMA WAZIRI .........cccoceerennennneeeen...MSHINDA TUZO
DHIDI YA
MNYAMISI KIONDO..........cconuruemrunnnd MSHINDWA TUZO
KWA MSHINDWA TUZO,

MNYAMISI KIONDO POPOTE PALE ULIPO.
YAH:KUITWA SHAURINI

Juma Waziri ameleta maombi yake dhidi yako mbele ya Baraza
la Ardhi na Nyumba (W) Kilindi-Tanga lililopo Songe. Maombi
haya yamepangwa kutajwa Tarehe 22/08/2022 saa tatu
asubuhi mbele ya Mh.E.R Mhina Mwenyekiti.

Hivyo basi unatakiwa kufika wewe mwenyewe au wakili wako
kwa tarehe lliyopangwa, Vielelezo kuhusu shauri hili
vinapatikana katika masijala ya wazi la Baraza la Ardhi na
Nyumba (W)Kilindi, Endapo hautahudhuria/hautafika shauri
Hili litasikilizwa upande mmoja na kutolewa uamuzi bila uwepo
wako.

Imetolewa na kutiwa saini na muhuri wa Baraza la Ardhi na
Nyumba Wilaya ya Kilindi leo tarehe 12/08/2022.

MHINA FR

BARAZA LA ARDHENA NYLUMBA (W} KILINUI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA YA MOROGORO
KITUO CHA KIHONDA, MKOA WA MOROGORO
SHAURI LA NDOA Na.51...2022
JINA LA MDAI: YOHANA AUGUSTINO
JINA LA MDAIWA: JASMIN JOHN

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika Mahakama
za Mwanzo)

Kwa:JASMIN JOHN WA KIHONDA MOROGORO

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba:Madai ya
pesa shilingi 1350000/=.Kwa hiyo unatakiwa
Kuhuduria binafsi katika mahakama hii tarehe
15/08/2022 saa 02:30 asubuhi kwa mujibu wa madai
hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa
shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na
vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya
kujitetea.

ANGALIZ0: Kama hautohudhulia siku iliyotajwa hapo
juu na ikithibitishwa kuwa ulipokea hati ya kuitwa
shaurini,mahakama inaweza kusikiliza shauri hili bila
ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama
hii leo tarehe 29/07/2022

Kwa Habari
Motomoto
usikose Gazeti lako la
Nipashe kila siku

MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HADITHI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

alishikana mikono kama
wapenzi  waliopoteza-
na kwa muda mrefu,
wakaingia ndani, kila
mmoja akiwa na furaha tele, akitaka
kujua nini kilitokea baada ya kutoo-
nana machoni kwa mwaka mzima.

Kesho yake Siwatu alimsimulia kile
kilichotokea pale. Kuanzia kubakwa
na mtu asiyejulikana, kuokota leso
chini ya kitanda ambayo ilidaiwa
aitwaye Maiko, na hata uongozi wa ki-
jiji kumtuhumu yeye ndiye aliyefanya
kitendo hicho.

Siwatu na Bakari hawafichani kitu
japo hawakuwahi kuwa wapenzi,
alimfahamisha pia mpaka jinsi am-
bavyo ameposwa.

“Mhh umepata mchumba?”

“We acha tu, nimekataa barua
za wachumba wawili. Hii ya tatu
nimeshindwa mwenzangu, maana
wewe ulivyokuwa hapa kidogo uli-
kuwa unanipa kampani, hata wa-
kinizodoa nina wewe, leo hii haupo,
nimekuwa mpweke sana, nimekomaa
weee, mpaka nimeamua kusalimu
amri, nimekubali kuolewa.” Siwatu
akajibu akimtazama Bakari usoni.

“Kwa hiyo ulinisubiri nije nikuoe
mimi?” Akauliza swali tata ambalo lil-
imchanganya kidogo Siwatu.

Mtu ambaye hawajawahi kuwa
na uhusiano wowote wa kimapenzi,
zaidi ya kaka na dada, leo anaongea
maneno haya?

“Tuache hayo, na huyo aliyekuba-
ka, nikasingiziwa mimi?”

“Nimeamua kuacha

tu mwaya,

acha tu”

“Hapana Siwatu, kwa sababu li-
menihusisha mimi, naomba unipe
mimi hiyo leso, halafu nitajua la ku-
fanya.”

“Kwani unataka kufanya nini?”

“Nitajua, ila nataka nijisafishe kwe-
mimi siyo mbakaji. Hivi ni kweli nime-
kubaka mimi?” Akauliza kwa utani.

Siwatu akacheka. “Hata mimi nili-
wauliza hivyo hivyo. Wana wazimu,
si wao wenyewe walikuwa wanase-
ma mimi na wewe ni wapenzi? Sasa
kwa nini leo tena waseme eti ulikuja
usiku ukanibaka. Lakini najua ni kwa
sababu niliwaambia wewe hukuwa
mpenzi wangu, ulikuwa unalala chini
mimi kitandani, hatukuwahi kufanya
chochote, ndiyo maana wakachukulia
hiyo faida.”

“Sasa ndiyo nataka niwaonyeshe

HADITHI
KAMA [F

Anakotoka hakujulikani. Watu wote wanamwogopa. Ni kwa sababu hawamjui.
Msichana Siwatu anajitolea kumsaidia mgeni huyo. Kwa kufanya hivyo, anabezwa
kwa maneno mengi ya kejeli kwa kumsaidia mtu asiyemjua ambaye anaweza

wa kumsaidia kwa sababu alikuwa na shida kubwa. Matokeo ya haya, yanamuingiza
Siwatu kwenye msukosuko mkubwa ambao hajawahi kuupata kwenye maisha yake
kiasi cha kumkatisha tamaa. Fuatilia kisa hiki.

0, IPO TU-13

@MSAMBA
0656122770

Alichofan-
ya Siwatu
ni kumfua-
ta Bakari
alipokuwa
amekaa,
akam-
kubatia,
machozi
yakam-
toka.

nani alifanya jambo hilo la kikatili, pole
sana mama.”

“Ahsante.”

“Nimekuja hapa kukaa wiki moja tu.
Nimekujaa maalumu kwa ajili ya kuja
kukusalimia. Kukaa na wewe kwa wiki
hii ili kurudisha upendo wote ambao
umenifanyia, tangu uliponioana ni-
kiwa nimejeruhiwa, nimetupwa porini,
ukalazimishwa nichukuliwe, ukanihi-
fadhi licha ya kupata upinzani mkali.
Wewe unastahili tunu, taji na wala si
haya ambayo tangu niondoke yameku-
wa yakikupata Siwatu wangu.”

“Mhh, sijui niseme nini nashukuru
sana Bakari wangu.” Siwatu alisema
kwa sauti ya kutia huruma.

“Kwanza kabisa wakati ule tulipoku-
wa tunakwenda shamba, kuna lingine
pale pembeni la mzee Tamasha aliku-
wa analiuza, limeshanunuliwa?”

“Bado.”

“Basi nitatoa pesa ili ulinunue uliun-
ganishe lote liwe lako.” Siwatu alitoa
macho kwa mashangao aliposikia ma-
neno hayo.

Shamba lake ni heka mbili, aliloachi-
wa na wazazi wake, lakini la mzee Ta-
masha ni heka nne.

Hata kama ni wema alioufanya, laki-
ni aliona kama mwenzake amekuja na
kitu kipya zaidi.

Kabla hajashukuru wakati
shangaa, Bakari akaendelea.

Mwisho shamba la mzee Tamasha,

dana-

mita kadhaa kuna mto umepita, ni-
takachofanya ni kutafuta wataalam ili
wachimbe mfereji hadi kwenye shamba
lako, kwa ajili ya kilimo cha umwagil-
iaji, lengo ni kwamba kifanyike kilimo
cha mwagiliaji ambacho hakina msimu,
unavuna na kupanda tena. Kwa hiyo
hata mpunga pale unaweza kuliwa.”

Siwatu hakujua la kusema wala la
kufanya. Alichanganyikiwa kwa furaha.
Ni vitu ambavyo aliviona kwake kama
ndoto.

“Na vile vile kuanzia sasa hutolima
tena kwa mikono kama tulivyokuwa
tunafanya, au kukodisha vibarua. Kila
mwaka nitaleta trekta kwa ajili ya
kulima shamba lako kwa sababu sasa
nimeshakuwa na hekari sita na si mbili
tena.”

Alichofanya Siwatu ni kumfuata Ba-
kari alipokuwa amekaa, akamkubatia,
machozi yakamtoka.

“Bakari wangu umenivika nguo.
Nimetoka sehemu moja na kwenda
nyingine kwa muda mfupi tu. Sikutege-
mea kama nitaweza kulimisha kwa
trekta, au kuwa na shamba la hekari
sita. Nadhani kama nitalima na kuuza
kama inavyotarajia, kwa miaka mitatu
tu sitakuwa hivi. Kwani Bakari uwezo
wote huo umeupata wapi kwa muda
huu mfupi? Mbona ulivyotoka hapa
hukuwa hivyo? Umepata kazi wapi na
kuweza kufanya yote hayo yanayohitaji
gharama kubwa sana?”

“Siwatu, kabla sijakwambia
hilo, kuna jambo lingine naom-
ba nikwambie kwanza, ili tuje
huko.”

“Nini tena Bakari?”

“Najua hapa umeniambia
kuwa kuna barua ya uchumba

imekuja. Kuna mtu anataka
kukuoa, sawa?”
Siwatu  akashtuka, akam-

wangalia Bakari usoni kwa ma-
kini, halafu akajibu.

“Ndiyo.”

“Mimi pia nawasilisha ombi
langu la kutaka kukuoa.”

“Kunioa?”  Akauliza
mshangao.

“Ndiyo.” Bakari akajibu kwa
msisitizo.

Siwatu alichoka. Kichwa ki-
kaanza kumuuma. Mtu aliyeishi
naye, akalala naye chini ya paa
moja kwa miezi mitatu, hajawahi
kumtamkia neno lolote la kum-
hitaji. Alilala chini na yeye kitan-

kwa

kutokubaliana na hilo, na kujua
kabisa kuwa ni mtu na mpenzi
wake licha ya wenyewe kukanu-
sha, leo hii anamtamkia kuwa
anataka kumuoa.

Walikuwa wanapendana sana
na bado wanapendana, lakini
hawakuwahi kuambiana neno
lolote la mapenzi hadi Bakari
anaondoka, licha ya kwamba
miili na macho yao yalionekana
kuhitajiana.

Siwatu alionekana ku-
toshangaa, Bakari kumpenda, la-
kini alichoshangaa na kushtuka
kuwa maneno yale yamechele-
wa sana. Angeambiwa tangu kip-
pale wala asingepinga.

Na mpaka sasa bado Siwatu
anampenda sana Bakari licha ya
kwamba hawaambiani. Lakini
tayari ameshakubali kuolewa na
mwanaume mwingine.

“Bakari, mbona unanitia kwe-
nye majaribu? Mbona unanipa
majanga? Kwanini usingeniam-
bia mapema kabla hujaondo-
ka? Mimi nimekataa wanaume
wengi tu, nisingeshindwa kum-
kataa huyu ambaye simtambui.
Ningekusubiri hata miaka miwili.
Ni kweli Bakari mimi nakupenda
sana, lakini nimeshakubali ku-
olewa na mtu mwingine. Hapa
unanipa majaribu upya, furaha
yangu yote imepotea.” Akalala-
mika mtoto wa watu.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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RAGE: SIMBA

, YANGA

ambao wamesajili washambuliaji wa-
zuri na beki ipo vizuri pia kwa jinsi

Na Hadija Mngwai amesema kuwa, kwa jinsi alivyo-

viona vikosi vyote viwili licha ya

Katwila: Ihefu
itafanya kweli
Ligi Kuu

Na Saada Akida

LIYEWAHI kuwa Mwenyekiti

wa Klabu ya Simba, Ismail

Aden Rage, amezichambua

timu kongwe zinazovaana

leo kwa kusema Simba ipo vizuri

kwa upande wa beki na washambu-

liaji, huku Yanga ikiwa haijakaa sawa
upande wa beki.

Simba na Yanga zinashuka dimbani

leo uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar

es Salaam katika mchezo wa Ngao ya

kufanya usajili mzuri amebaini beki
ya Yanga kutokuwa vizuri zaidi
ya Simba licha ya kuwa na kikosi ki-
ZUri.

“Mechi ya leo itakuwa ngumu ku-
tokana na usajili wa timu zote mbili
ulivyofanywa, mara nyingi huwa
ni nyepesi kutabiri mshindi, lakini
mechi ya kesho ‘ leo’ ni ngumu kuta-
biri kwa sababu mbili.

“Moja timu zote mbili zimesajili

nilivyoiona ikicheza mechi ya kirafiki
dhidi ya St. George.

“Yanga yenyewe ina kikosi kizuri
sana kwa upande wa washambuliaji,
lakini beki haipo sawa kutokana na
mechi walizocheza ukiangalia ile ya
mwisho dhidi ya Coastal Union na hii
dhidi ya Vipers ya Uganda ambayo
walifungwa 2-0.

“Mara nyingi mechi za Simba
na Yanga huwezi kuzitabiri nani

KOCHA Mkuu wa lhefu FC, Zuber

Katwila amedai usajili mzuri waliofanya
pamoja na maboresho va kikosi chake
ana matarajio makubwa ya kufanya
Vvizuri kwa msimu mpya wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.

|hefu imepanda daraja kwa mara ya

pili kushiriki Ligi hiyo baada ya msimu
uliopita kufanikiwa kumaliza kuwa Ma-
bingwa wa Ligi ya Championship.

anaweza kushinda lakini natoa nafasi
kubwa kwa Simba,” alisema Rage.

Jamii ukiwa ni ufunguzi wa ligi kuu
msimu wa 2022/23.
Akizungumza na Nipashe, Rage

vizuri, pili wanao wachezaji wazuri
lakini niseme wazi si kwa ushabiki
naweza kutoa ‘advantage’ kwa Simba

Mkuu wa Wilaya ya llemela, Hasan Elias Masalla (katikati mwenye suti) akiwa katika picha ya pamoja na
manahodha wa timu 20 zitakazoshiriki mashindano ya The Angeline llemela Jimbo Cup 2022. Michuano
hiyo imeandaliwa na Mbunge wa Jimbo la llemela, Dk Angeline Mabula. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Meneja adai uwanja Sokoine uko vizuri

Na Adam Fungamwango

wameyafanyia kazi na kilichobaki ni
kuweka nyavu mpya golini pamoja na

timu zingine ambazo zinataka kuu-
tumia uwanja huo pale utakapoku-

Akizungumza na gazeti hilo jijini jana,
Katwila alisema anajivunia usajili wa
wachezaji wapya kwa kusajili wachezaji
wenye uzoefu mkubwa katika Ligi hiyo,
ikiwemo beki wa kimataifa Nicholas Wa-
dada, Never Tigere na Papy Tshishimbi.

Alisema mbali na nyota hao kuna
wachezaji wengine ambao wamewasajili
kwa ajili ya kuboresha kikosi chao na
kutarajia makubwa kutoka kwao ikiwemo
kufikia malengo yao ya kushindana na
kuleta changamoto katika ligi hiyo.

“Maandalizi yapo vizuri tunaende-
lea kufanyia kazi yale madhaifu yetu
tuliyoyaona katika michezo yetu ya
kirafikia, tukianzia safu ya ulinzi, viungo
na washambulia kuifanya inakuwa imara
na tunaenda kushindana kutafuta ma-
tokeo mazuri katika kila mechi,” alisema
Katwila.

Alisema kuboresha kikosi chao hasa
kusajili wachezaji wakigeni kwao ni zana
kubwa ambyao inawapa matumaini ya
kufanya vizuri kwa msimu mpya wa
ligi hiyo inayotarajia kuanza rasmi wiki
ijayo.

Ihefu watafungua pazi la ligi hiyo
akiwakaribisha Namungo FC, mchezo
utakaopigwa katika Agosti 19, mwaka
huu katika uwanja wa Estate Highland
uliopo Mbeya.

Chaneta yaitambia
Afrika Kusini netiboli

Na Shufaa Lyimo

MJUMBE wa Kamati ya utendaji wa
Chama cha netiboli Tanzania (Chaneta),
Shukuru Kiwege amesema, wameji-
panga vizuri kukutana na timu ya Afrika
Kusini ambayo wataanza nayo kwenye
mashindano ya kuwania kufuzu Kombe
la Dunia Agosti 21 mwaka huu Pretoria
nchini Afrika Kusini.

AKizungumza na gazeti hili jana mjun-
be huyo alisema waneiona ratiba ya
mashindano hayo na kudai hakuna timu
wanayoihofia katika kundi lao.

BAADA ya Shirikisho la Mpira wa
Miguu Tanzania, TFF, kuvifungia
uwanja vitano kutumika kwenye
mechi za Ligi Kuu inayotarajiwa
kuanza Agosti 15 kutokana na kutoki-
dhi vigezo, huku vitatu ukiwemo wa
uangalizi maalum, meneja wa uwan-
ja huo, Modestus Mwaruka ameibuka
na kudai kwa sasa umefanyiwa ukara-
bati wa kutosha, licha ya kubaki vitu
vichache tu, hivyo kuiomba Bodi ya
Ligi kwenda kufanya ukaguzi kabla
ya kuuruhusu.

Akizungumza kutoka Jijini Mbeya,
Mwaruka alisema ungeweza kutumia
hata Agosti 15 kwa sababu asilimia
kubwa ya mapungufu yaliyoanishwa

kufanya usajili wa jumla.

“Walituambia uwanja haupo sawa,
una mabonde mabonde, tumeweka
michanga sehemu ambazo zina ma-
bonde ili kusawazisha, tumeshindilia,
lakini changamoto nyingine ilikuwa
ni vyumba vya kuvalia, kulikuwa na
tatizo kwenye taa, tayari tumeshawe-
ka mpya, yaliyobaki sasa ni marekebi-
sho madogo tu, kuweka vyavu mpya
na kufanya usafi wa jumla. Kwa jinsi
ambavyo tumefikia ingewezekana
hata Agosti 15 ligi inapoanza uwanja
utumike, lakini tutarajia kuwa utaan-
za kutumia Septemba 9 kwenye
mechi kati ya Mbeya City na Prisons,”
alisema Mwaruka.

Pia meneja huyo amezikaribisha

wa umefunguliwa kufanya hivyo na
watakuwa tayari kushirikiana nazo,
huku akiitaka Bodi ya Ligi kutuma
waangalizi wake haraka ili kukiruhu-
su kutumia kwenye ligi baada ya ku-
fanyiwa maboresho.

Uwanja wa Sokoine upo kwenye
orodha ya viwanja ambayo vipo kwe-
nye uangalizi maalumu kutokama na
kuwa kwenye maboresho, pamoja na
Majaliwa, Ruangwa Lindi na Katiba,
Bukoba mkoani Kagera.

Viwanja vilivyosimamishwa kabisa
ni Mkwakwani Tanga, Nyankumbu
Girls ya Geita, Ushirika Moshi, Ma-
batini Mlandizi mkoani Pwani na
Jamhuri Dodoma.

“Tumeona ratiba ipo vizuri hakuna

timu ambayo tunaihofia kwani hata sisi
tumejipanga vizuri kuipeperusha vema
bendera ya Tanzania,” alisema Kiwege.

Alisema wachezaji wanaendelea na

mazoezi mazuri ambayo anaamini
yatawasaidia kufanya vizuri kwenye
mashindano hayo.

Alisema ni mashindano ambayo vya-

natarajiwa kuwa na ushindani kutokana
na maandalizi yaliyofanywa na kila nchi
itakayoshiriki.

Ratiba hiyo imepanga makundi mawili

ambapo kundi A zipo timu za Afrika
Kusini, Namibia, Zimbabwe, Botswana
pamoja na Tanzania.

Kwa upande wa kundi B ni Uganda,

Malawi, Zambia, Kenya na Eswatini.
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PSG WAMTAKA RASHFORD

KLABU ya Paris St-Germain ipo kwenye mazun-
gumzo na wawakilishi wa Marcus Rashford kuhusu
uwezekano wa kumsajili mshambuliaji huyo wa
England mwenye umri wa miaka 24 kutoka Man-
chester United. (LEquipe - kwa Kifaransa)

RABIOT KIKAO NA MAN

MANCHESTER United pia wana mkutano
ulioratibiwa na mamake, Adrien Rabiot na wakala
wake baada ya kukubaliana ada na Juventus kum-
nunua kiungo huyo wa kati wa Ufaransa mwenye
umri wa miaka 27. (Fabrizio Romano).

LODI AWANIWA

KLABU ya Manchester City ina nia ya kumsajili
beki wa kushoto wa Atletico Madrid na Brazil, Re-
nan Lodi mwenye umri wa miaka 24. (Telegraph)

TIERNEY ATAKIWA

MLINZI wa kushoto wa Arsenal, Kieran Tierney
mwenye umri wa miaka 25, pia ni miongoni mwa
majina kwenye orodha ya wanaowania Manches-
ter City. (90 Minutes)

AUBAMEYANG HATAKI KURUDI

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Arsenal na
Gabon, Pierre-Emerick Aubameyang mwenye
umri wa miaka 33, angependelea kusalia Barcelona
kuliko kurejea katika Ligi ya England pale Chelsea.
(Sport, via Metro)

DENNIS ATAKIWA FOREST

KLABU ya Nottingham Forest imewasilisha ombi
la kwanza kwa mshambuliaji wa Watford na Nige-
ria, Emmanuel Dennis mwenye umri wa miaka 24.
(The Athletic)

PALMIERI AGOMBEWA

KLABU ya Atlanta itachuana na Nottingham
Forest katika kumsajili winga wa Italia, Emerson
Palmieri mwenye umri wa miaka 28 kutoka Chel-
sea. (Standard)

GUIRASSY AWANIWA EVERTON

KLABU ya Everton inatarajia kukamilisha dili la
kumsajili mshambuliaji wa Guinea, Serhou Gui-
rassy mwenye umri wa miaka 26 kutoka Rennes.
(LEquipe)

ADAMS AWINDWA

CHE Adams wa Southampton ana nia ya kutaka
kuhamia Everton, lakini kuna ushindani kutoka
kwa Leeds United, Wolves na Nottingham Forest
kwa mshambuliaji huyo wa Scotland mwenye umri
wa miaka 26. (Mail).

KALAJDZIC AKATAE

ALIYEKUWA kocha wa muda wa Manchester
United, Ralf Rangnick amependekeza kwamba
mshambuliaji wa Stuttgart na Austria, Sasa Kalajd-
zic mwenye umri wa miaka 25, anapaswa kukataa
kuhamia Old Trafford. (Star)

DEPAY ANUKIA JUVE

KLABU ya Juventus wanakaribia kukamilisha
dili la kumnunua mshambuiaji wa Barcelona na
Uholanzi, Memphis Depay mwenye umri wa miaka
28. (90min).

DONDOO "s=a SOKA

MAN HAINA
RASHFORD

® ® ® Mwenyewe ataka kubaki ili apiganie
namba kikosi cha kwanza na...

MANCHESTER, England

LABU ya Manchester United
haina nia ya kuachana na
Marcus Rashford msimu
uu wa joto, kwa mujibu wa
90min.

Mshambulizi huyo wa kimataifa
wa England, Juni alibainisha nia yake
ya kurejesha nafasi yake kwenye
kikosi hicho pale Old Trafford na ali-
kuwa anatazamia kufanya kazi chini
ya Ten Hag na Steve McClaren, am-
bao wote wawili wanajulikana kuwa
mashabiki wake.

Wawili hao wamezungumza na
Rashford kuhusu jukumu lake katika
timu na mustakabali wake United, na
mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 24 ana furaha kufanya kazi chini

ya Ten Hag na McClaren.

Rashford amebakiza chini ya mwa-
ka mmoja kwenye mkataba wake wa
sasa - ingawa United wana chaguo la
kuongeza kwa miezi 12.

Lakini kwa mujibu wa
90min, klabu ya Paris
Saint-Germain imeonesha
nia ya kuitaka saini ya
mchezaji huyo ingawa
hakuna mawasiliano
rasmi

Lakini vyanzo vimeithibitishia
90min kwamba, Rashford ha-
taruhusiwa kuondoka kwani United
na yeye mwenyewe hana mpango wa
kuondoka Old Trafford.

Kocha wa PSG, Christophe Galtier

T = . S

aliyeteuliwa msimu huu kuchukua
nafasi ya aliyekuwa kocha mlengwa
wa United, Mauricio Pochettino,
amethibitisha nia yake ya kusajili
fowadi mpya, licha ya kumuongeza
Hugo Ekitike kwenye kikosi chake
kwa mkataba wa mkopo wa msimu
mzima kutoka Reims.

Kuhusu Rashford, anaangazia
kuanza mara kwa mara kwenye kiko-
si cha United kwa mara nyingine,
ambayo inaweza kusaidia nafasi yake
ya kulazimisha kurudi kwenye kikosi
cha Gareth Southgate cha England
kabla ya Kombe la Dunia.

Rashford alicheza dakika zote 90
za mchezo wa ufunguzi wa Ligi Kuu
ya United dhidi ya Brighton, akianzia
winga ya kushoto huku Mashetani
Wekundu wakichapwa mabao 2-1.
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LONDON, England

LABU ya Manchester City inataka kusajili mlinzi

mpya wa kushoto msimu huu wa joto, huku

90min ikithibitisha kwamba, Kieran Tierney

wa Arsenal ni miongoni mwa majina yaliyopo
kwenye orodha yao fupi.

Kikosi hicho cha kocha, Pep Guardiola kilijaribu kum-
sajili Marc Cucurella mwanzoni mwa msimu huu wa
joto, lakini kilishindwa kufikia bei yake ya pauni milioni
55 na badala yake akijiunga na Chelsea, na kuwaacha
bila beki wa kushoto anayetambulika baada ya kuon-
doka kwa Oleksandr Zinchenko aliyekwenda Arsenal.

City wanaangalia chaguzi nyingi na vyanzo vimet-
hibitisha kwamba, Tierney ni kati ya majina ambayo
yamejadiliwa kule kwenye dimba la Etihad.

Uzoefu wa Tierney kwenye Ligi Kuu ya England un-
athaminiwa sana na Guardiola, lakini Arsenal hawataki
kuachana na mchezaji huyo wa kimataifa wa Scotland,
licha ya kumsajili Zinchenko mapema msimu huu wa
joto.

Zinchenko ameanza msimu katika nafasi ya beki wa
kushoto huku Tierney akikosekana kwa sababu ya ma-
jeraha, lakini mpango wa Arsenal mara zote umekuwa
ni kumpa mchezaji huyo wa kimataifa wa Ukraine da-
kika katika nafasi anayopendelea ya kiungo.

Wakijua kwamba dili la Tierney lingekuwa gumu
sana - na ghali - kuliondoa, City imekuwa ikiangalia pia
walinzi wengine.

Alex Grimaldo wa Benfica, ambaye zamani alikuwa
analengwa na Arsenal, pia anazingatiwa na mabingwa
hao wa Ligi Kuu ya England, huku City pia wakipewa
nafasi ya kumsajili Renan Lodi wa Atletico Madrid
msimu huu wa joto.

o~

MANCHESTER, England

1,021,c

Aguero atashangaa City ikimwacha Silva

lakini anaweza kusonga mbele baada ya

kusema mabingwa hao wa Ligi Kuu Eng-

SERGIO Aguero atashangaa iwapo Ber-
nardo Silva ataondoka Manchester City na
kwenda Barcelona, lakini anaamini kuwa
kiungo huyo anaweza kuwa na mchango
mkubwa katika kumjenga Xavi iwapo
uhamisho utapitishwa.

Barca tayari imewasajili Robert Lewan-
dowski, Raphinha, Jules Kounde, Andreas
Christensen na Franck Kessie.

Huku Frenkie de Jong akitarajiwa ku-
ondoka pale Camp Nou, ripoti zimesema
mchezaji wa kimataifa wa Ureno, Silva ndi-
ye anayelengwa zaidi na Xavi.

Silva aliichezea City mechi 50 katika mi-
chuano yote msimu uliopita, idadi hiyo ali-
pitwa na Joao Cancelo pekee (52), akifunga
mabao 13 na kutoa asisti saba.

Ni Kevin de Bruyne (129) na Jack Greal-
ish (78) pekee waliotengeneza nafasi nyingi
kwa City kuliko 76 za Silva msimu uliopita,

land “wanajua ninachotaka” wiki hii.

Aguero - mchezaji mwenzake wa zamani
na Silva kabla ya kuondoka City na kwen-
da Barcelona 2021 - hana uhakika kama
uhamisho huo utatimia, lakini anaamini
kwamba mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 28 atamfaa zaidi Xavi.

“Bernardo ni mchezaji mzuri. Anabeba
mpira, anajitolea, ana ubora wa kusaidia
na kufunga mabao na anaweza kucheza
katika nafasi tofauti,” alisema Aguero aki-
iambia Sky Sport.

“Itanishangaza ikiwa City itamwacha
aondoke, ni mchezaji anayechangia sana
kila msimu, lakini kila kitu kinawezekana.

“Ikiwa hatimaye atawasili Barca, basi
atakuwa mtu ambaye anaweza kuwa
muhimu kwa mchezo wa kumiliki mpira
ambao Xavi anapenda.”
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HABARI MICHEZO

08,577/-

KIDEDEA
ZANZIBAR PRE SEASON

RUVU

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

IMU ya Ruvu shooting ya

Tanzania bara imefanikiwa

kunyakuwa Ubingwa wa Mi-

chuano ya Kombe la Zanzibar
(Pre season Tournament) lililoan-
daliwa na kamati ya Mashindano ya
Shirikisho la Mpira wa Miguu Zanzi-
bar, ZFF.

Ruvu Shooting imetwaa ubingwa
huo baada ya kuwachapa Mabingwa
wa Ligi Kuu ya Zanzibar KMKM bao
1-0 katika mchezo wa fainali wa mi-

-

chuano hiyo uliopigwa juzi dimba la
Amaan.

Bao hilo la Ruvu liliwekwa kimiani
na mchezaji, Samsoni Kwakwala ka-
tika dakika ya 79.

Akizungumza na waandishi wa
habari Katibu Mkuu wa ZFF, Hussein
Ahmada Vuai juu ya mashindano
hayo alisema lengo la ZFF kuwa na
mashindano mengine kwa klabu
limefanikiwa kama walivyotarajia.

Alisema ZFF imebuni mashindano
haya ili kuzisaidia klabu za Zanzibar
kupata mapumziko mazuri ya msimu

kwa kuwapima wachezaji wao katika
michezo yenye ushindani.

“Lengo letu kwa asilimia kubwa tu-
mefanikiwa, nia yetu kubwa ni kuzi-
saidia klabu zetu na tunajua uwezo
wao wa kifedha hazimudu kuweka
kambi nje ya nchi. Sasa mashindano
haya yatawasaidia hata kuujua vizuri
usajili wao mpya.

Mashindano ya Zanzibar Pre sea-
son Tournament yalishirikisha timu
nne ambazo ni KMKM, Kipanga, Kun-
dema pamoja na Ruvu Shooting ku-
toka Tanzania bara.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.13/08/2022

MUDA MICHEZO

Brighton vs Newcastle

1

X 2

02.13/08/2022

Southampton vs Leeds

03.13/08/2022

Wolverhampton vs Fulham

04.13/08/2022

Millwall vs Coventry

05.13/08/2022

Sunderland vs QPR

06.13/08/2022

Blackpool vs Swansea

07.13/08/2022

AC Monza Brianz vs Torino

08.14/08/2022

FC Volendam vs NEC Nijmegen

09.14/08/2022

Viborg FF vs Silkeborg IF

10.14/08/2022

Middlesbrough vs Sheffield Utd

11.14/08/2022

Troyes vs Toulouse

12.14/08/2022

AJ Auxerre vs Angers

13.14/08/2022

Mainz vs Union Berlin

14.14/08/2022

Blackburn vs West Bromwich

15.14/08/2022

Nice vs Strasbourg

16.14/08/2022

Chelsea vs Tottenham

17.14/08/2022

Cadiz CF vs Real Sociedad

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHIND,

GAMEID

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 13 - AGOSTI 2022

NYUMBANI

MICHEZO

Aston Villa vs Everton

1
177

" NI TIMU KUTOKA SARE

SARE  UGENINI

X 2

Cardiff vs Birmingham

224

Lokomotiv Moscow vs Kryliya Sovetov

2.32

Bayer Leverkusen vs Augsburg

1.30

Hoffenheim vs VfL Bochum

1.55

Wachezaji na viongozi wa Ruvu Shooting wakishangilia ubingwa wao. PICHA: HAWA ABDALLAH

Malkia wa mipasho mbioni
kufyatua tano kwa mpigo

Na Sabato Kasika

MALKIA wa mipasho nchini, Khad-
ija Kopa, amesema yuko mbioni ku-
fyatua nyimbo tano kwa mpigo, ikiwa
ni mwendelezo wa kuandaa albamu
yake mpya kwa mwaka huu wa 2022.

Kopa alisema hayo wakati akiho-
jiwa na kituo kimoja cha redio, jijini
Dar es Salaam na kufafanua kuwa
kimya kingi kina mshindo mkuu, na
kuwataka mashabiki wake kujiandaa
kupata vitu vipya.

“Mashabiki wangu ninawaambia
kuwa nipo, na wakati wowote nita-
toa nyimbo mpya tano kwa pamoja,
hivyo jiandaeni kusikia vitu vipya ku-
toka kwa Malkia wa mipasho,” alise-

ma Kopa. Mbali na kufyatua nyimbo
tano, mkongwe amewashauri wasa-
nii wapya wa muziki wa taarab kuwa
na heshima kwa wakubwa wao, kwa
madai kwamba, bila kufanya hivyo
hawawezi ‘kutoboa’ kwenye sanaa.

“Kila ninapokutana na wasanii wa
kike huwa ninawashauri na kuwapa
moyo kuhusu maisha ya muziki,
kwani vijana wetu wengi wa sasa hivi
hawana busara kusema ngoja nim-
fuate mtu mzima atanielekeza njia za
kupita,” alisema.

Kopa amesema wengi wanajifanya
wanajua, hali ambayo hujikuta waki-
potea mapema kwenye sanaa, huku
yeye mkongwe akiendelea kufanya
vizuri kwenye muziki huo hadi sasa.

Mkongwe huyo alitoa siri ya yeye
kuendelea kudumu kwenye gemu
kwa muda mrefu kuwa ni kutokana
na kuongea vizuri na wale aliowaku-
ta kwenye gemu na kupokea ushauri
wao na kuufanyia kazi.

“Lakini leo mtu anaingia kwenye
taarab tu na kuanza kupandisha ma-
bega juu na kujifanya anajua kuliko
wale aliowakuta. Kwa hali kama hiyo
si rahisi msanii mchanga kutoboa,
heshima ni ya muhimu,” amesema.

Ameongezaa kuwa watu wengi
huwa wanamuogopa, wakidhani
kwamba ni mkali na kumbe ni wa
kawaida na mtu poa, ambapo ame-
wataka wale wanaohitaji ushauri ku-
toka kwake wamfuate bila hofu.

Hertha BSC vs Eintracht Frankfurt

2.91

Werder Bremen vs Stuttgart

227

RB Leipzig vs FC Koln

143

Rotherham vs Reading

216

Wigan vs Bristol City

215

St Mirren vs Ross County

2.33

Arsenal vs Leicester

1.55

Manchester City vs Bournemouth

1.09

Zenit St Petersburg vs CSKA Moscow

1.51

KVC Westerlo vs Standard Liege

2.07

Livingston vs Hibernian

297

Hull City vs Norwich City

3.39

Blackpool vs Swansea

2.33

Millwall vs Coventry

2.38

Brighton vs Newcastle

2.37

Rangers vs St Johnstone

118

Huddersfield vs Stoke City

2.66

Luton Town vs Preston

223

Sunderland vs QPR

2.09

Wolverhampton vs Fulham

2.31

Southampton vs Leeds

2.23

Aberdeen vs Motherwell

178

Monaco vs Rennes

217

Celta Vigo vs Espanyol

1.84

FC Sion vs Grasshoppers

2.06

Young Africans vs Simba

2.50

Cercle Brugge vs Mechelen

2.07

Schalke 04 vs Monchengladbach

2.96

AC Milan vs Udinese

1.39

Brentford vs Manchester Utd

3.47

Sampdoria vs Atalanta

41

GO Ahead Eagles vs PSV Eindhove

n7.40

Valladolid vs Villarreal

3.78

Dinamo Moscow vs FC Krasnodar

1.81

Casa Pia Atletico vs Benfica

1n.01

Emmen vs Waalwick

193

Utrecht vs Cambuur

146

St. Gallen vs FC Luzern

2.01

Lecce vs Inter

8.98

Monza vs Torino

2.51

Galatasaray vs Giresunspor

1.43

Paris St Germain vs Montpellier

112

Feyenoord vs Heerenveen

Barcelona vs Rayo Vallecano

Sporting Lisbon vs Rio Ave

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




Lazima tuwachape

® @ ® Ni Yanga dhidi ya Simba kwenye Ngao ya

Saada Akida na Adam

Fungamwango
UELEKEA mchezo wa Ngao ya
Jamii utakaopigwa leo mako-
cha wa timu zote mbili Yanga
a Simba wametamba kila
mmoja kuibuka na ushindi na kuon-
doka na taji hilo.

Mchezo huo unachezwa leo saa 1:00
usiku, kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, huku Yanga wakiwa wenyeji.

Katika mchezo huo mwamuzi wa
kati atakuwa ni Heri Sasii, kutoka Dar
es Salaam, akisaidiana na Mohamed
Mkono kutoka Tanga na Kassim Mpan-
ga (Dar es Salaam) na mwamuzi wa
akiba ni Ramadhani Kayoko (Dar es
Salaam).

Akizungumza jana Kocha Mkuu
wa Simba, Zoran Maki, alisema kuwa
wamejiandaa vizuri kwani mchezo
huo ni mkubwa ambao utaamuliwa
na wachezaji wakubwa ingawa ni wa
kawaida kama mingine.

“Mchezo ni dakika 90 timu yangu iko
tayari kwa ajili ya mchezo tutashuhu-
dia mechi nzuri na timu bora itapata
matokeo mazuri,” alisema Maki.

“Wachezaji wote wako vizuri ingawa
tunaenda kumkosa Aishi Manula am-
baye ana majeraha na hajafanya ma-
zoezi na timu,” alisema Maki.

Nahodha wa Simba John Bocco,
alisema kuwa maandalizi ya mchezo

Stephane Aziz

jamii leo, Manula, Kambole nje ...

huo ni mazuri Wanalheshlmu Yanga, lakini
kwa jinsi walivyojiandaa anaamini wanaen-
da kupata ushindi.

“Utakuwa mchezo mzuri tuna
kikosi chenye wachezaji wazuri
naomba mashabiki wajitokeze
kwa wingi kwani mechi hii
itaenda kutoa taswira yetu ya
msimu ujao,” alisema Bocco.

Kocha Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi,
alisema kuwa utakuwa mchezo mzuri wa
kiufundi utakaokuwa ukifuatiliwa zaidi ba-
rani Afrika ingawa umekuja mapema zaidi
katika kipindi cha maandalizi ya msimu
mpya.

“Namkaribisha kocha Zoran na namtakia
kila la heri kwenye mchezo huu, lakini pia
nina furaha kwa kuwa kocha niliyefikisha
michezo sita ya watani wa jadi,” alisema
Nabi. “Tumejiandaa vizuri ingawa mch-
ezo huu umekuja mapema wachezaji wako
kwenye hali nzuri tunaenda kumkosa La-
zarous Kambole, ambaye alipata majeraha
kwenye mchezo wa Namungo pamoja na
Moloko ambaye kesho (leo) hatakuwa se-
hemu ya kikosi.”

Nahodha wa Yanga, Bakari Nondo, alise-
ma kuwa wao na benchi la ufundi wame-

Jlndaa vizuri kwa mchezo huo na anaamini
wanaenda kutetea Ngao ya Jamii.

“Alisema kuwa matokeo yaliyopita
hayawezi kuwatoa mchezoni na kuwataka
mashabiki wa Yanga wajitokeze kwa wingi
kwani wamepanga kuwashangaza,” alise-
ma Nondo.

Mechi ya leo inatarajiwa kuwa kali ya
kusisimua kutokana na aina ya usajili am-
bao timu zote zimeufanya, huku baadhi ya
wachezaji wakicheza ‘dabi’ hiyo kwa mara
ya kwanza.

Simba ndiyo inayotarajia kuingia uwan-
jani na kuchezesha wachezaji wengi wapya
kutokana na mapungufu waliyokuwa nayo
msimu uliopita, tofauti na Yanga ambayo
itakuwa inaziba tu baadhi ya mapengo ya
msimu uliopita, lakini kwa asilimia kubwa
ikitegemea kikosi kilekile.

Simba itakuwa na wachezaji wapya
kama Augustine Okra, Vicent Akpan, Nel-
son Okra, Mohamed Ouattara na wengineo,
huku Yanga ikiwa na kina Lazrous Kam-
bole, Aziz Ki, Joyce Lomalisa, Gael Bigiri-
mana na wengine.

Pia Yanga itakuwa na faida ya kuendelea
kuwa na kocha wake wa msimu uliopita,
Nabi wakati Simba ikiwa na kocha mpya,
Maki mwenye uraia wa nchi za Ureno na
Serbia.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Simba itataka kulipiza kisasi cha ku-
fungwa kwenye Ngao ya Jamii msimu
uliopita, ilipopata kipigo cha bao 1-0, Sep-
temba 25 mwaka jana, likiwekwa wavuni
na Fiston Mayele dakika ya 12 ya mchezo.

Tangu kuanza kwa Ngao ya Jamii, timu
hizo zimekutana mara tano, Simba ik-
ishinda mbili na Yanga mara tatu.

Mara ya kwanza ilikuwa ni 2001, Yanga
ikishinda mabao 2-1 yaliyofungwa na Ed-
ibly Lunyamila na Ally Yusuph ‘Tigana’,
huku bao la kufutia machozi la Simba
likiwekwa wavuni na Steven Mapunda
‘Garincha’.

2010 Yanga ilitwaa tena Ngao ya Jamii
kwa kuifunga Simba kwa mikwaju 3-1 ya
penalti, baada ya dakika 90 za suluhu,
huku 2011, Simba ikishinda mabao 2-0
yaliyofungwa na Haruna Moshi ‘Boban’ na
Felix Sunzu.

Simba ilifanikiwa ilichukua Ngao ya
Jamii mbele ya Yanga 2017 kwa mikwaju
5-4 ya penalti, na mara ya mwisho ilikuwa
mwaka jana Yanga ikishinda bao 1-0.
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