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Rais mstaafu Dk. Jakaya Mrisho Kikwete, akichangia mada kwenye mjadala wakati wa sherehe za maadhimisho 
ya miaka 20 ya Mpango wa Dharura wa Rais wa Kupambana na uKIMWI (PEPFAR), jijini Washington DC, Mare-
kani juzi. Kulia ni Rais mstaafu wa Marekani, George W. Bush na Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani mstaafu, 
Dk. Condoleezza Rice. PICHA: MPIGAPICHA MAALUM
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Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) Taifa, 
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habari kitaifa

Ndugu wa 
majeruhi ajali  
ya mwendokasi 
hawajajitokeza
Na Romana Mallya

NDUGU wa majeruhi wa ajali 
iliyohusisha basi la mwendokasi 
na gari dogo ambaye amelazwa 
Chumba cha Uangalizi Maalum 
(ICU) kwenye Taasisi ya Tiba 
ya Mifupa Muhimbili (MOI) kwa 
siku nne sasa, hawajajitokeza.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Ofisa Uhusiano wa MOI, Patrick 
Mvungi alibainisha kutokuji-
tokeza kwa ndugu wa mgonjwa 
huyo ambaye afya yake inaen-
delea kuimarika.

“Majeruhi huyu bado yupo ICU 
na afya yake inaendelea kuima-
rika lakini ndugu zake  
mpaka sasa hawajajitokeza,” 
alisema.

Ajali hiyo ilitokea Jumatano 
ya wiki hii eneo la Kisutu, ikihu-
sisha gari ndogo aina ya Rav 4 
lenye namba ya usajili T 978  
DHZ na basi la mwendokasi  
lenye namba za usajili T 122 
DGW.

Video fupi iliyorekodi tukio 
hilo lililotokea majira ya saa 
12:31 asubuhi, ilionyesha 
namna ajali hiyo ilivyotokea 
kwa magari hayo kugongana, 
basi la mwendokasi likipoteza 
mwelekeo na kwenda kumgonga 
mwenda kwa miguu huyo, mwa-
namume aliyekuwa akipita mae-
neo hayo kisha kwenda kugonga 
ukuta wa maduka.

Wakati wa ajali hiyo basi la 
mwendokasi lilikuwa linatokea 
Kivukoni kuelekea Kimara na 
dereva wa gari dogo aliingia 
barabara ya mwendokasi  bila 
kuchukua tahadhari, hivyo ku-
sababisha ajali hiyo iliyowaacha 
watu 37 wakijeruhiwa.

Mafuriko CHADEMA yatikisa jimboni kwa Spika Tulia
Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAELFU ya wanachama wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA) jana walifurika kwenye maeneo 
mbalimbali ya Jiji la Mbeya kwa ajili ya 
kuwapokea viongozi wa kitaifa wa cha-
ma hicho.

Jijini Mbeya, ambako ni jimboni kwa 
Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, kul-
ishuhudiwa idadi kubwa ya wanachama 
na wafuasi wa chama hicho waliofurika 
kwa lengo la kuwalaki viongozi wa ki-
taifa walioongozwa na Mwenyekiti, Free-
man Mbowe, wakitoka mkoani Songwe 
walikozindua mikutano ya hadhara juzi.

Katika uzinguzi wa mikutano hiyo 
kwa Mkoa wa Mbeya jana, chama hicho 
kilitoa rai mahususi kwa Jeshi la Polisi, 
kikilitaka kuacha kutekeleza amri zina-
zokiuka haki za binadamu ili kuepuka 
kulisababishia taifa machafuko.

Mwenyekiti wa chama hicho, Mbowe, 
ndiye aliyetoa rai hiyo kwa jeshi hilo, ak-
idai kuwa katika kipindi cha miaka saba 
iliyopita, jeshi hilo lilikuwa linatumika 
kukandamiza uhuru wa siasa.

Mbowe alisema walikuwa hawawezi 
kufanya mkutano wa aina yoyote bila 
kuwapo kwa magari ya polisi wenye sila-
ha na yale ya maji ya kuwasha, maarufu 
washawasha.

Alisema jukumu la Jeshi la Polisi ku-
napokuwa na mikutano ya kisiasa, ni 
kulinda hali ya usalama kwenye miku-
tano yote ya siasa bila kujali ukubwa wa 
chama husika.

“Kote tulikotoka wananchi wametu-
pokea kwa kucheza, kukumbatiana na 
kuimba kwa shangwe na hapa Mbeya 
hilo limefanyika pia, ni kwa mara ya 
kwanza tunafanya mkutano bila gari la 
washawasha. Kwa hiyo, niwashauri aska-
ri wetu, msikubali amri za ovyo,” alisema 
Mbowe.

Alisema ajenda ya chama hicho ni 
kuboresha mfumo wa utawala kwa ku-
punguza utitiri wa mikoa na kuiunda 
nchi kwa mfumo wa majimbo kama am-
bavyo nchi jirani ya Kenya inafanya.

Alisema kwa kufuata utaratibu wa 

aina hiyo, kila jimbo litakuwa na utara-
tibu wa kuwachagua viongozi wake na 
kuondoa utaratibu wa baadhi ya vion-
gozi kuteuliwa na Rais na badala yake 
watachaguliwa na wananchi wa jimbo 
husika.

Alisema utaratibu huo unasaidia 
kuboresha usimamizi wa rasilimali za 
taifa kwa kurejesha utawala mikononi 
mwa wananchi wa eneo husika, badala 
ya kuchaguliwa viongozi ambao wakati 
mwingine wanakuwa hawawajui.

Alisema ili kufanikisha jambo hilo, 
Katiba ya nchi inatakiwa kurekebishwa 
ili viwapo vipengele ambavyo vinawapa 
wananchi haki.

“Tunataka katiba ambayo itarejesha 
madaraka kwa wananchi, wananchi 
wawe na uhuru wa kuchagua viongozi 
wao, tunataka katiba ambayo itawaon-
dolea kinga viongozi wa serikali, zinawa-
fanya wasishtakiwe wanapofanya mako-
sa wakiwa madarakani,” alisema.

Mbowe alieleza kuwa nchi inakabiliwa 
na matatizo mengi kwa sasa kutokana 
na alichokiita utawala usiofuata sheria 
na haki za binadamu, ikiwamo uminyaji 
wa demokrasia ya vyama vingi.

Alisema kwa sasa vijana wengi wanao-
hitimu elimu ya vyuo vikuu hawaajiriki 
kutokana na kile alichokiita sera mbovu 
ya elimu iliyopo ambayo haiwawezeshi 
kujiajiri.

Aliyekuwa Mbunge wa Mbeya Mjini, 
Joseph Mbilinyi, maarufu Sugu, alisema 
kuwa baada ya kuzuiwa kwa mikutano 
ya kisiasa, viongozi wa chama hicho wa-
likuwa hawana sehemu ya kukutana na 
wananchi na kuzungumza mambo ya 
maendeleo zaidi ya kwenye misiba.

Alisema yeye ni miongoni mwa vion-
gozi wa chama hicho walionyanyaswa 
kwa kufungwa gerezani kwa makosa 
ambayo alidai hayakuwa na ukweli.

Alidai kuwa baada ya uchaguzi mkuu 
wa mwaka 2020, baadhi ya wafanyabi-
ashara wa Jiji la Mbeya ambao walikuwa 
wanakiunga mkono chama hicho, wali-
porwa mali zao na baadhi walibambik-
wa kesi za jinai ikiwamo kuuza dawa za 
kulevya.

“Hivi karibuni, Rais alisema fedha 
zilizoporwa kwa wafanyabiashara hao 
zimewekwa kwenye akaunti za China, 
tunamtia moyo Rais atumie mbinu 
zote vikiwamo vyombo vya kimataifa 
kurejesha fedha hizo nchini, ili zitumike 
kuboresha huduma za kijamii,” Sugu 
alisema.

Alisema baadhi ya miradi ambayo 
viongozi wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) wanajinadi nayo jijini humo, iki-
wamo barabara ya njia nne na mradi 
wa maji wa chanzo cha maji cha Kiwira, 
yeye ndiye alianza kupigania siku nyingi 
akiwa mbunge.

Alisema miradi hiyo aliipigania akiwa 
bungeni na aliwahi kuiomba kwa Rais 
John Magufuli alipofanya ziara jijini 
humo.

Sugu alimpongeza Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa serikali kuanza kutekeleza 
miradi hiyo ambayo itakuwa suluhu ya 
matatizo yanayowakabili wananchi na 
kwamba yeye ndiye aliyewashawishi 
watu kuvunja nyumba zao kwa hiyari.

Mjumbe wa Kamati Kuu ya CHADE-
MA Taifa, John Heche alidai kwa sasa 
wananchi hawana watu sahihi wa ku-
wasemea kwenye Bunge kutokana na 
wabunge waliopo kuwa wa upande 
mmoja.

Alisema endapo wabunge wa CHADE-
MA wangekuwapo bungeni, baadhi 
ya mambo ambayo yanawaumiza wa-
nanchi yasingekuwa yanapitishwa kira-
hisi, likiwamo suala la kikokotoo cha 
mafao ya wastaafu na tozo za kwenye 
miamala ya simu.

Mwenyekiti wa chama hicho Kanda ya 
Nyasa, Mch. Peter Msigwa alidai CCM im-
eua mfumo wa elimu uliokuwa unawa-
fanya vijana kufikiri na kwamba nchi 
inakabiliwa na matatizo mbalimbali 
kwenye sekta zote na hakuna michakato 
ya maana inayofanywa na serikali katika 
kuyatatua.

CHADEMA inaendelea kuzindua mi-
kutano ya hadhara kwenye mikoa ya 
Kanda ya Nyasa ambapo leo itaizindua 
wilayani Rungwe na Mbarali kabla ya 
kwenda Njombe.

ACT: Siasa za uhasama ni hatari kwa Zanzibar
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Chama Cha 
ACT Wazalendo, Juma Duni Haji 
amesema Zanzibar inahitaji 
siasa za maridhiano na sio za 
uhasama ambazo zinachochea 
chuki na vurugu.

Amesema zama za siasa za 
uhasama zimepitwa na wakati 
na sasa wanahitaji kuijenga Zan-
zibar mpya, moja na yenye mam-
laka kamili.

Aliyasema hayo jana visiwani 
Zanzibar wakati wa uzinduzi wa 
ahadi za chama hicho (brand 
promise), hafla iliyohudhuriwa 
na viongozi mbalimbali wa kisia-
sa kikiwamo Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), viongozi wa dini na 
asasi za kiraia.

Alisema viongozi wa chama 
hicho wataendelea kudai masla-
hi ya Zanzibar katika Muungano 
wa Tanzania kwa sababu lazima 

uwe wa haki na kuheshimiana.
Alisema viongozi wa chama 

hicho wanastahiki kuaminiwa na 
Wazanzibar kuiongoza Zanzibar 
katika maridhiano ya kisiasa na 
kuiletea maendeleo.

Duni alisema ACT ni chama 
pekee kinachojitahidi kutekeleza 
utendaji wake kwa mujibu wa 
katiba ya chama hicho kwa kuwa 
na sera za hoja na kuikosoa seri-
kali.

“Tutakapopewa dhamana ya 
kuiongoza Zanzibar, tutaiongoza 
vizuri na kuwaletea maendeleo 
wananchi,” alisema.

Kiongozi wa chama hicho, Zit-
to Kabwe alisema licha ya vion-
gozi wa chama hicho kupigwa 
na kupewa ulemavu wa kudu-
mu, linapokuja jambo la kukaa  
pamoja mezani kuijenga Zan-
zibar ya maridhiano, huwa wa 
mwanzo.

Makamu Mwenyekiti wa 
chama hicho, Othman Masoud 

Othman alisema Wazanzibar wa-
nataka kuwa na Zanzibar yenye 
neema, mshikamano, baraka na 
maendeleo ili kufika safari wa-
nayoitaka ya kuwa na mamlaka 
kamili.

“Maono yetu ACT tutakapo-
pata ridhaa ya kuongoza dola, 
tunataka kuiacha Zanzibar 
mwaka 2035 kuwa Zanzibar 
mpya, moja na yenye mamlaka 
ambayo itakuwa na sera bora za 
kiuchumi, kijamii na uendeshaji 
wa nchi,” alisema.

Pia alisema wanahitaji Zan-
zibar mpya yenye katiba mpya, 
mifumo bora ya mahakama na 
utoaji haki, iliyo madhubuti ka-
tika vita dhidi ya rushwa.

Kadhalika, alisema wanataka 
Zanzibar iliyoboresha huduma 
katika utumishi wa umma, mam-
laka za serikali za mitaa na yenye 
miundombinu imara na ya 
kisasa inayopendezesha miji na 
kuifanya nchi kufanana na miji 

mikubwa duniani kama ilivyo 
Singapore, Hongkong na Dubai.

“Tunataka Zanzibar mpya 
yenye kuheshimu haki ya wa-
nanchi wake katika matumizi 
ya ardhi, ujenzi wa nyumba za 
gharama nafuu ambazo zitam-
wezesha kila mwananchi ku-
mudu makazi ya kisasa, yenye 
watu wenye afya njema na mi-
fumo bora ya huduma za kinga 
na matibabu pamoja na hifadhi 
ya jamii kwa wote.

“Tunataka nchi yenye kuji-
tosheleza kwa nishati ya umeme 
wa uhakika isiyo na athari kwa 
mazingira na kutoa huduma 
bora ya maji safi na salama kwa 
watu wote mijini na vijijini,” 
alisema.

Pia alisema wanatamani 
kuona Zanzibar mpya  inayotoa 
elimu bora na bure mpaka chuo 
kikuu, inayozalisha vijana wenye 
maarifa na walioajiriwa kwenye 
shughuli za uzalishaji uchumi.

Pia alisema wanatamani 
nchi isiyo na ubaguzi katika 
nyanja zote, yenye umoja, haki,  
usawa, maridhiano na kuheshim-
iana.

Katibu wa Idara ya Itikadi, 
Uenezi na Habari wa CCM Zan-
zibar, Khamis Mbeto Khamis 
aliipongeza ACT na kusema 
kuwa Watanzania wanahitaji 
amani na utulivu, hivyo ni vyema 
kuheshimu haki za watu.

“CCM ipo tayari kukosolewa, 
ni vyema vyama vya siasa ku-
fanya siasa za kistarabu na up-
endo kwa sababu Watanzania ni 
wamoja, vyama vinaweza kufa 
lakini nchi ikabakia,” alisema.

Aliwataka viongozi wa vyama 
vya kisiasa kuendelea kuvumili-
ana  na kuendelea kuwaletea 
maendeleo wananchi.

Alisema hakuna haja ya ku-
lumbana kwa sababu Zanzibar 
itapata maendeleo wananchi 
wake wote wakiwa wamoja.
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Kigogo wa CCM matatani akidaiwa 
kumpiga jiwe kiongozi wa kanisa
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, ameliagiza 
Jeshi la Polisi kumkamata Mwe-
nyekiti wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Kata ya Siuyu 
wilayani Ikungi, Said Daa anay-
etuhumiwa kumpiga jiwe na 
kumjeruhi kichwani Mchungaji 
wa Kanisa la EAGT, Kijiji cha 
Makotea.

Alitoa maagizo hayo 
jana wakati wa mkuta-
no wa hadhara uliolenga  
kusikiliza kero za wananchi wa 
Wilaya ya Ikungi.

Katika mkutano huo, mchun-
gaji wa kanisa hilo, Meshack 

Luya huku akionyesha jeraha 
kichwani, alimweleza Serukam-
ba kwamba Januari 29 mwaka 
huu alijeruhiwa kwa kupigwa 
jiwe kichwani na mwenyekiti 
huyo wa CCM.

Alidai kwamba tukio hilo lil-
itokea majira ya saa nane mcha-
na alipokwenda na waumini 
wenzake kwenye kiwanja 
kilichonunuliwa na kanisa na 
kwamba wana hati yake.

Alidai kuwa wakiwa eneo la 
tukio, ghafla alifika mwenyekiti 
huyo na kudai eneo hilo ni lake 
na kumpiga jiwe kichwani na 
kumjeruhi.

Alidai kuwa baada ya tukio 
hilo, alikwenda kutoa taarifa 
Kituo cha Polisi Mungaa na ku-

pewa fomu ya matibabu (PF3) 
na kwenda kupata matibabu 
kwenye Hospitali Teule ya Mak-
iungu.

Mchungaji huyo alidai kuwa 
tangu atoe taarifa polisi, mtuhu-
miwa huyo hajakamatwa, 
hali ambayo inampa shaka  
na wasiwasi kuhusu hali ya 
usalama wa maisha yake na fa-
milia yake.

Baada ya maelezo hayo, 
Mkuu wa Mkoa alimuuliza 
Mkuu wa Polisi wa Wilaya ya 
Ikungi (OCD), Suzan Kidiku 
kama anafahamu tukio hilo, 
alikiri kulifahamu.

“OCD hakikisha unamtafuta 
na kumkamata Mwenyekiti 
huyo wa CCM, haiwezekani 

mtuhumiwa asikamatwe tangu 
Januari 29, hivi kwa mfano 
mlalamikaji angekuwa amekufa 
mngefanyee?” alihoji.

Nipashe ilipomtafuta mtuhu-
miwa huyo, alidai mchungaji 
huyo na waumini wenzake wal-
ivamia eneo lake la shamba na 
kudai ni lao.

Hata hivyo, mtuhumiwa huyo 
alikanusha kumjeruhi mchun-
gaji huyo kama ilivyoelezwa 
na kudai kuwa jeraha alilonalo 
mchungaji hajui alikolitoa wapi.

“Mimi sikumjeruhi huyo 
mchungaji, isipokuwa 
walipokuja yeye na wenzake 
kwenye eneo langu, wao ndio 
walinipiga na nilikwenda polisi 
kutoa taarifa,” alidai.

Wanafunzi wa 
Shule ya Se-
kondari Wailes, 
Manispaa ya 
Temeke, mkoa-
ni Dar es Salam, 
wakionyesha 
utaalamu wao 
wa kutengen-
eza sabuni 
mbele ya 
viongozi kutoka 
Chuo cha Elimu 
ya Biashara 
(CBE), wali-
poenda shuleni 
hapo jana, 
kufungua klabu 
ya ujasiriamali. 
PICHA: JOSEPH 
MWENDAPOLE

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa 
amesema serikali itaendelea kush-
irikiana na sekta binafsi katika 
utoaji elimu ya ufundi na mafun-
zo ya ufundi stadi, ili kuzalisha 
wataalamu wenye ujuzi wa kutosha  
unaohitajika katika sekta mbalim-
bali.

Pia ametoa wito kwa waajiri kue-
ndelea kushirikiana na serikali kati-
ka kuhakikisha malengo ya kukuza 
ujuzi na kuongeza soko la ajira 
yanafanikiwa kwa mustakabali wa 
maendeleo ya taifa.

Majaliwa aliyasema hayo juzi 
wakati wa hafla iliyokutanisha 
Baraza la Taifa la Elimu ya Ufun-
di na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
(NACTVET) na wadau ili kutambua 
mchango wa uzalishaji wa rasili-
maliwatu yenye ubora kwa soko la 
ajira.

“Maendeleo ya uchumi wa nchi 
yoyote yanategemea sana ngazi 
ya ujuzi wa nguvukazi uliyonayo, 
hivyo mchango wa wadau ni 
muhimu,” alisema.

Majaliwa aliwapongeza waajiri 
kwa kutoa nafasi za mafunzo kwa 
vitendo, uanagenzi, utarajali pamo-
ja na namna wanavyoshiriki ka-
tika kuandaa mitaala inayotumika 

kwenye vyuo na taasisi za elimu ya 
ufundi na mafunzo ya ufundi stadi.

Alisema ushirikiano huo ni 
muhimu katika kuendeleza ujuzi 
kwa ajili ya kujenga uchumi wa vi-
wanda.

“Serikali inatambua na ina 
thamini juhudi mnazozifanya ka-
tika utoaji wa ajira kwa wahitimu 
wetu, tunawapongeza,” alisema.

Akizungumzia kaulimbiu ya 
mwaka huu inayosema ‘Kuimari-
sha Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 
Ufundi Stadi kwa Uzalishaji wa Wa-
fanyakazi Wenye Ujuzi Nchini Tan-
zania’, Majaliwa alisema inaweka 
msisitizo katika ujenzi wa rasilimali 
watu yenye ujuzi.

“Ni ukweli usiopingika bila ujuzi, 
hakuna maendeleo yoyote yanay-
oweza kupatikana, ujuzi unahitaji-
ka kwenye nyanja mbalimbali za 
uzalishaji, mataifa yote yaliyopiga 
hatua kubwa za maendeleo yame-
fanikiwa kwa kuweka kipaumbele 
katika kuongeza rasilimali watu 
yenye ujuzi,” alibainisha.

Alitaja maeneo yaliyowekewa 
msisitizo ni sekta za kipaumbele, 
kuimarisha mafunzo kwa vitendo 
kwa wanafunzi wa vyuo vya elimu 
ya juu na kati ili kuhakikisha vijana 
wanaohitimu wanapata maarifa na 
ujuzi wa kazi utakaowawezesha ku-

jiajiri na kuajirika.
“Hii ni pamoja na kuimarisha mi-

fumo na kuongeza kasi ya kurasim-
isha ujuzi ili nguvukazi ya taifa itu-
mike ipasavyo katika soko la ajira la 
ndani na nje,” alisema.

Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda 
alisema serikali itaendelea kusi-
mamia utekelezaji wa Mkakati wa 
Taifa wa Uendelezaji wa Ujuzi wa 
Mwaka 2016/17-2025/26 ambao 
moja ya malengo yake ni kuwa na 
ushirikiano kati ya waajiri, wadau 
na vyuo au taasisi za elimu.

“Ushirikiano huu uteleta tija kub-
wa na kuondoa dhana ya kwamba 
wahitimu wetu hawana ujuzi unao-
hitajika katika ulimwengu wa kazi,” 
alisema.

Mtendaji  Mkuu wa Chama 
cha Waajiri Tanzania (ATE), Su-
zanne Ndomba-Doran alisema 
ili Tanzania iweze kushiriki kika-
milifu katika soko shindani la Af-
rika Mashariki na dunia, ni lazima 
hatua za makusudi zichukuliwe  
katika kukuza ujuzi hususani kwa 
vijana.

“Katika kutimiza adhma hii, ATE 
tunaamini waajiri wana nafasi kub-
wa katika kufikia malengo tuliyoji-
wekea kama nchi.

“Mfano, kupitia Mpango wa Taifa 

Serikali, sekta binafsi kuzalisha wataalamu ufundi

Serikali yaja na mkakati 
kuongeza uwazi kiutendaji 
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

IDARA ya Habari – MAELEZO na Ofisi 
ya Msemaji Mkuu wa Serikali iliyo 
chini ya Wizara ya Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, imeanza 
kuendesha mijadala ya mtandaoni ya 
CLUB HOUSE kupitia chaneli ya ‘Maele-
zo News’ na kundi mjadala la ‘Msemaji 
Mkuu wa Serikali’.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
jana na  Gerson Msigwa, Mkurugenzi 
wa Idara ya Habari – MAELEZO na 
Msemaji Mkuu wa Serikali, mijadala 
hiyo itakuwa ikirushwa kila Jumamosi 
kuanzia saa 3:00 usiku hadi 4:00 usiku 
ambapo mawaziri wakiwa na wataal-
amu wa wizara zao watakuwa wak-
ishiriki kujadili mada mahususi zinazo-
husiana na sekta zilizo chini ya wizara 
zao na watajibu maswali ya papo kwa 
papo kutoka kwa wananchi, kupokea 
ushauri na malalamiko mbalimbali.

Jana walianza na Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, 
Nape Moses Nnauye ambaye aliambat-
ana na wataalamu wake katika mjadala 
kuhusu ‘Utekelezaji wa Mradi wa 
Anwani za Makazi’.

Mijadala hiyp inaendeshwa ikiwa 
ni utekelezaji wa mkakati wa ma-
wasiliano wa serikali unaolenga ku-
washirikisha wananchi katika masuala 
mbalimbali yanayotekelezwa na seri-
kali, kupanua uwazi na kufanyia kazi 
kero za wananchi kwa wakati.

“Nyote mnakaribishwa kushiriki kwa 
kutumia simu zenu za mkononi ama 
vishikwambi (tablets) kwa kujiunga na 
chaneli ya serikali ya ‘Maelezo News’ 
katika kundi la ‘Msemaji Mkuu wa 
Serikali’ ili muweze kusikiliza, kuuliza, 
kutoa maoni na kuhoji masuala mbal-
imbali yanayoihusu serikali,” alisema 
Msigwa.

KUPOTEA KWA 
KADI ZA GARI

LEVINA CLARA MAPULI  

anatangaza kupotea kwa 

kadi za gari zenye usajili 

namba: T402 BAG, T844 

AYM ,T540 AVY, T738 AUQ.  

Kwa yeyote atakaeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 

polisi.

POLISI TAARIFA: 

DAR/URA/RB/74046/2023

wa Maendeleo wa Miaka Mitano, 
awamu ya tatu, tumelenga kupun-
guza ukosefu wa ajira kutoka asilimia 
tisa (mwaka 2019) kufikia asilimia 
nane ifikapo mwaka 2025/26.

“Kukuza ujuzi ni kati ya mipango 
iliyobainishwa na serikali ili tufikie 
lengo na kuongeza idadi ya wahitimu 
waliopata mafunzo mahali pa kazi, 
hii ni njia mojawapo ya kukuza ujuzi 

nchini kwa vijana wetu,” alisema.
Aliongeza kuwa wanatarajia 

kuongeza idadi ya wahitimu wenye 
mafunzo ya uanagenzi ili wafikie 
231,000 ifikapo mwaka 2025/26 ku-
toka 46,000 mwaka 2019/20, vivyo 
hivyo na kwa mafunzo tarajari.

Alisema lengo ni kufikia wahitimu 
150,000 ifikapo mwaka 2025/26 ku-
toka 30,000, mwaka 2019/20.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya TANGA
Kituo cha MJINI TANGA Mkoa TANGA

Usimamizi wa mirathi na 42|2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU HASHIMU HASSANI

KATIKA SHAHURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIOLETWA NA SAUMU HASHIMU HASSANI 

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi 

mahakama zamwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
Hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili 
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 28 Mwezi 02 
Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehem anaweza 
kuuleta mahakamani kukaguliwa.
• Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza 

kukaguliwa.
• Marehemu hakuacha wosia 
• Futa isiyohusika

Imetotewa leo tarehe 24 Mwezi 02 mwaka 2023

HAKIMU
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RUMISHA HENRY KIMAMBO (1934 – 2022)

Mjue mwanajiolojia wa kwanza Tanzania 
WANAJIOSAYANSI nchini na 

kwingineko duniani watai-
kumbuka kwa majonzi tarehe 

28 Desemba 2022, siku ambayo Tanzania 
ilimpoteza Rumisha Henry Kimambo, 
Mtanzania wa kwanza nchini kusomea 
taaluma ya miamba, Jiolojia. 

Wanajiosayansi wa Tanzania wanam-
uenzi kama baba wa taaluma ya jiolojia 
nchini, mtangulizi aliyefanya kazi nyingi 
kwa utumishi  uliotukuka.

Kimambo alizaliwa tarehe 15 Februari 
1934 kwenye Kijiji cha Mbokomu, Wilaya 
ya Moshi Vijijini mkoani Kilimanjaro. 
Mwaka 1946 hadi 1950 alipata elimu ya 
msingi katika Shule ya Msingi Natiro-
Mbokomu na baadaye elimu ya sekond-
ari katika shule za Ilboru, Arusha na Tab-
ora Boys, Tabora. 

Mwaka 1958 hadi 1961, alisoma mas-
omo ya sayansi katika Chuo Kikuu cha 
Makerere, Uganda. Baada ya hapo, aliji-
unga na Chuo Kikuu cha Glasgow, Uin-
gereza (Scotland) mwaka 1961 na kuhit-
imu Shahada ya Kwanza ya Sayansi ya 
Jiolojia (BSc.) mwaka 1965. 

Kumbukumbu zinaonesha kuwa aliku-
wa ni Mtanzania wa kwanza kusoma na 
kutunukiwa BSc katika fani ya jiolojia na 
ni kwa msingi huo pamoja na kazi alizo-
fanya, wanajiosayansi Tanzania wanaona 
anastahili kuitwa baba wa taaluma ya ji-
olojia Tanzania.

Mwaka 1965 mara baada ya kumaliza 
masomo Uingereza, Rumisha Kimambo 
alirejea nchini na kuajiriwa na serikali 
katika Idara ya Rasilimali Madini (inay-
ojulikana sasa kama Taasisi ya Jiolojia 
na Utafiti wa Madini Tanzania – Geologi-
cal Survey of Tanzania (GST)), ambayo 
wakati huo ilikuwa na waajiriwa wanaji-
olojia wa kigeni tu, hususan kutoka Uin-
gereza ambao serikali iliwarithi kutoka 
serikali ya ukoloni baada ya kupata uhu-
ru mwaka 1961.

Mara baada ya kuajiriwa alitumia 
muda mwingi katika miaka miwili ya 
mwanzo kufanya kazi za utafutaji wa ma-
dini na kuandaa ramani za jiolojia akiwa  
kwenye miradi iliyokuwa inafadhiliwa 
na shirika la Umoja wa Mataifa la UNDP 
iliyokuwa katika ukanda wa dhahabu wa 
Kanda ya Ziwa Victoria. 

Chini ya miradi hiyo, madini ya dha-
habu yalingunduliwa eneo linalojulikana 
kama Buckreef mkoani Geita mwaka 
1966. Baada ya ugunduzi huo, utafiti 
wa kina ulifanyika na hatimaye Mgodi 
wa Dhahabu wa Buckreef ulijengwa na 
kuanza uzalishaji wa dhahabu mwaka 
1984 ukiwa chini ya umiliki asilimia 100 
kwa 100 wa Shirika la Madini la Taifa 
(STAMICO). 

Mgodi huo ulifanya kazi kwa takriban 
miaka minane na kufungwa mwaka 
1989/90 kutokana na matatizo ya kiu-
fundi. Mgodi huo wa Buckreef ulianza 
tena uzalishaji mwaka 2020 na sasa 
unazalisha wastani wa wakia 2,000 za 
dhahabu kwa mwezi. Huu ni ushahidi 
hai wa ugunduzi uliofanywa na Rumisha 
Kimambo pamoja na timu yake.

Mwaka 1967 hadi 1969, Rumisha Ki-
mambo alikwenda kusomea Shahada 
ya Uzamili ya Sayansi katika utafutaji wa 
madini katika Chuo Kikuu cha McGill kili-
choko Montreal, Canada. 

Baada ya kurejea nchini mwaka 1969, 

lWanajiosayansi wamuenzi

alipandishwa cheo na kuwa Mjiolojia 
Mkuu wa GST, nafasi aliyoitumikia hadi 
mwaka 1971.  Mwaka 1972, aliteuliwa kuwa 
Kamishna Msaidizi wa Madini katika 
Wizara ya Biashara na Viwanda ambayo 
wakati huo ilikuwa inasimamia sekta ya 
madini na akahamishiwa Dar es Salaam 
kutoka Dodoma ambako ndiko kulikuwa 
na makao makuu ya wizara.

Baada ya kipindi kifupi kwenye wizara, 
mwaka 1972, Rais, Hayati Baba wa Taifa 
Mwalimu Julius Nyerere, alimteua kuwa 
Meneja Mkuu ili kuliongoza Shirika la 
STAMICO lililokuwa limeanzishwa na ku-
kabidhiwa migodi iliyokuwa inasimamiwa 
ya Shirika la Maendeleo la Taifa (NDC).

Akiwa Meneja Mkuu wa STAMICO 
aliwezesha ukuaji mkubwa wa STAMICO 
ambayo ikawa na kampuni tanzu nyingi 
ikiwamo Mgodi wa Almasi wa Williamson 
Diamonds na kampuni zaTancutAlmasi, 
Tanzania Gemstone Industries, Tanzania 
Portland Cement (Wazo Hill), Nyanza Salt 
Mine, Pugu Kaolin na Tanganyika Meer-
schaum Corporation Ltd.  

Bidii na ari yake kubwa ya kazi vilisaba-
bisha Mwalimu Julius Nyerere, mwaka 
1976, kwa mara nyingine tena, kumteua 
kuwa Meneja Mkuu wa Shirika jipya la 
Tanzania Saruji Corporation (SARUJI). 
Shirika hili lilipewa jukumu la kuendeleza 
viwanda vya kutengeneza bidhaa zina-
zotokana na madini ambayo ni malighafi 
viwandani.

Akiwa Meneja Mkuu wa SARUJI, ki-
wanda cha Saruji cha Wazo Hill (Portland 
Cement Factory) kilipanuliwa na viwanda 
vipya vya saruji vya Tanga  na Mbeya vili-
jengwa. 

Aidha, katika kipindi chake, Shirika la 
SARUJI lilianzisha kampuni tanzu zifuata-
zo:- ni Mbagala Sheet Glass, Morogoro 
Ceramics, Nyanza Container Glass, Saruji 
Trucking na Saruji Training Institute.

Alistaafu kazi kutoka Shirika la SARUJI 
mwaka 2000 baada ya kampuni tanzu zi-
lizounda Shirika la SARUJI kubinafsishwa. 
Baada ya hapo, aliendelea na shughuli 
zake binafsi katika fani ya ujuzi wake ya 
jiolojia. 

Mzee Rumisha Kimambo pia atakum-
bukwa kwa mchango wake mkubwa 
katika kuanzisha Idara ya Jiolojia katika 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam mwaka 
1974. Mafanikio yake mengine makubwa 
ni pamoja na kuwa mwasisi wa Jumuiya 
ya Wanajiolojia wa Tanzania (TGS) mwaka 
1969 na kuwa Rais wake 1986. 

Pia aliwahi kuwa Mwenyekiti na 
Mjumbe wa Bodi za mashirika mbalimbali 
ya umma na ya binafsi kama vile Shirika la 
Nyumba la Taifa (NHC), Shirika la Madini 
la Taifa (STAMICO), Kiwira Coal Mines Ltd, 
na Tanzania Portland Cement (Wazo Hill).

Eneo lingine ambalo Rumisha Kimam-
bo alionyesha umahiri ni katika kuandika 
na kuchapisha vitabu vya kisayansi na 
jambo hili kwa kiasi kikubwa, ndilo lin-
awafanya wanasayansi wa Tanzania na 
nje ya nchi kuendelea kumkumbuka. 

Kwa mfano, atakumbukwa kwa juzuu 
zake mbili za vitabu kuhusu madini ya 
viwanda katika Tanzania. Juzuu  hizo ni 
“Development of Non-Metallic Minerals 
and Silicate Industry in Tanzania Volume 
I – Basic Concepts, Strategies and Achieve-
ments ”  mwaka 1986 na “Development of 
Non-Metallic Minerals and the Silicate In-
dustry in Tanzania Volume II – A profile of 
the Silicate Industry in Tanzania” mwaka 
1988. Juzuu zote mbili zilichapishwa na 
kampuni ya uchapishaji ya East African 
Publications Ltd.

Kwa watu waliowahi kufanya kazi na 
Rumisha Kimambo wanamkumbuka kwa 
uongozi uliokuwa makini. Alikuwamtu 
msikivu, mwenye kuwajali wakubwa kwa 
wadogo. Wengi wanashuhudia  kuwa ali-

kuwa na uwezo mkubwa wa kupambanua 
mambo na kufikia uamuzi thabiti na mwa-
faka kwa hoja kinzani.

Kwa sasa wanajiosayansi wa Tanzania 
wanajadiliana kuhusu uanzishwaji wa  
Tuzo Maalum/zawadi kwa heshima ya 
jina lake. Pendekezo mojawapo ni kuan-
zisha nishani ya kila mwaka ya Rumisha 
Kimambo kwa mwanafunzi bora katika 
kozi ya Jiolojia katika mojawapo ya vyuo 
vikuu vya nchini.

Pendekezo lingine linahusu kuyapa jina 
lake madini mapya yatakayogunduliwa 
nchini siku zijazo ingawa hili linahitaji wa-
najiosayansi wa Tanzania kushirikiana na 
mashirika mengine ya kimataifa ambayo 
yana mamlaka kuhusu utoaji wa majina 
ya madini mapya yanayogunduliwa. 

Taarifa hizi zimepatikana kutokana 
michango ya watu walioorodheshwa 
hapa chini. Shukrani za pekee zimwendee 
Prof. Sospeter Muhongo, Mbunge wa Mu-
soma Vijijini ambaye pia ni Profesa mstaa-
fu wa Jiolojia katika Idara ya Jiolojia ya 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Waziri 
wa zamani wa Nishati na Madini.

Sisi wanajiosayansi wa Tanzania tuna 
huzuni kubwa kwa kuondokewa na baba 
wa taaluma ya Jiolojia Tanzania. Hakika 
ameacha urithi unaopaswa kuzingatiwa 
na kila mwanajiosayansi. Mungu ailaze 
roho ya marehemu mahali pema peponi. 
AMINA. 

Imeandaliwa na wanajiosayansi 
wafuatao:

Prof. Sospeter Muhongo,
Florian Ngunangwa,
Dk. Peter Dalaly Kafumu,
Dk. Athanas Macheyeki,
Julius Sarota,
Gideon Nasari,
Emmanuel Jengo na
George Mwakarukwa.
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lUlaji, unywaji pombe sehemu ya tatizo
lMikakati imeelekezwa kumwinua mwanamke

Dunia imechafuka, uanaume umetikiswa

Na John Mabula

UANAUME umetikiswa! Ndivyo una-
vyoweza kusema kwa sasa kutokana na 
yale yanayoendelea katika jamii zetu 
tunamoishi.

Zamani ukikaa katika vilinge mkijadi-
li uanaume, basi unapata picha za ua-
naume kuwa ni pamoja na urijali, kulea 
na kuhudumia familia, ukakamavu na 
nguvu nyingi.

Ujasiri na vitu kama hivyo ndivyo 
vilikuwa vinamtambulisha mtu kama 
mwanamume kamili. Lakini kadri 
siku zinavyokwenda, uanaume kamili 
umeanza kutikiswa na hata kuibuka 
majina ya ovyo dhidi ya wanaume.

Hivi sasa ni kawaida kusikia maneno 
kama ‘mwanaume wa Dar’, ‘wanaume 
wa Kinondoni’ na ‘wanaume wa mikoa-
ni’, yote haya yanalenga kuonesha 
mtikisiko unaowakumba wanaume 
siku hizi.

Kimsingi, uanaume umeanza ku-
tikiswa na vitu vikubwa viwili - kwanza, 
tatizo la nguvu za kiume na la pili tabia 
chafu za mapenzi ya jinsia moja. 

Bado sijakutana na utafiti wa kina 
kuhusu kiini cha tatizo la nguvu za ki-
ume ambalo sasa linaonekana kuwa 
kubwa na limeshamiri zaidi tofauti na 
zamani, lakini mtindo wa maisha hu-
susani ulaji wa vyakula, unatajwa sana 
kuwa ni moja ya visababishi vikuu. 

Kwa mfano, ulaji wa vyakula vya 
mafuta mengi ambayo hupelekea shini-
kizo la damu au ugonjwa wa moyo, 
huathiri uzalishwaji wa nguvu za ki-
ume. Uvutaji wa sigara na unywaji wa 
pombe kupita kiasi, ulaji usio makini 
unaosababisha uzito mkubwa, ulaji wa 
vyakula vyenye sukari nyingi, matumizi 
ya dawa zenye kemikali ni sehemu ya 
mzizi wa tatizo.

Vyote hivyo pamoja na vingine kad-
haa visivyohusisha vyakula, hupelekea 
kwenye janga la upungufu wa nguvu za 
kiume.

Kwa upande mwingine, kuna hili 
janga la mapenzi ya jinsia moja, nalo 
linatajwa kuutikisa uanaume.

Sababu inayotajwa sana kuhusu 
kushamiri kwa uchafu huu ni kutokana 
na utandawazi, kwamba umesababisha 
vijana wetu waone na kusikia mambo 
mengi yanayoendelea duniani, yanay-
ofaa na yasiyofaa ikiwamo suala hili la 
mapenzi ya jinsia moja ambalo awali 
lilikuwapo zaidi katika nchi za ma-
gharibi na huko linaonekana ni suala 
la kawaida kupitia mgongo wa wana-
chokisema wenyewe kuwa ni haki za 
binadamu.

Mtazamo wangu binafsi ni kuwa 
pamoja na utandawazi, kama nchi au 
dunia nzima kwa ujumla tumejikita 
zaidi na kuwekeza kwa mtoto wa kike 
na kumsahau kabisa mtoto wa kiume. 

Kila unapopita kwenye majukwaa 
kuona kinacholengwa, unabaini ni kwa 
ajili ya mtoto wa kike, makongamano 
ni kuhusu mtoto wa kike, mikutano ni 
ya mtoto wa kike, ni nadra sana kusikia 
mtoto wa kiume akiwekewa uwanja 
wake na kuzungumzwa kwa mapana 

yake kuhusiana na hatari zina-
zomkabili. 

Kwa mawazo yangu, hili lin-
aweza kuwa kisababishi pia, 
kwa kuwa kijana wa kiume asi-
yefundishwa ubaya au athari 
za mapenzi ya jinsia moja, 
akikutana na mtu anayeyahu-
sudu, basi ni rahisi sana kijana 
huyu kurubunika kwa sababu 
hajakutana na majukwaa yali-
yomfungua akili kuhusu ubaya 
wa masuala hayo katika uzito 
wake kulinganisha na ukubwa 
wa tatizo hilo.

Ninafikiri serikali, wazazi 
na jamii kwa ujumla wabadili 
mtazamo na kuanza kumtupia 
jicho kijana wa kiume, maana 
mapenzi ya jinsia moja kwa wa-
naume yameanza kuonekana 
kama jambo la kawaida huku 
mitaani, ilhali ni janga kubwa 
linalopoteza vijana. 

Ikumbukwe sheria za nchi 
yetu haziruhusu uchafu huu. 
Hata hivyo, kuona uhalisia 
wake, tembelea klabu za usi-
ku maeneo ya Kinondoni na 
Sinza mkoani Dar es Salaam, 
utashangaa vijana wanavyo-
jiachia waziwazi bila kificho, 
wakitumia majina ya aibu kama 
vile ‘Aunt’ bila kuwa na wasiwasi 
wowote.

Ni wazi dunia sasa imeshikwa 
na wanaoamini katika mambo 
hayo ya ovyo na wana nguvu 
kubwa za kiuchumi. katika hili 
ni vyema jamii kuwa macho na 

ushawishi wa kuwaingiza vijana 
katika uchafu huu.

Zipo sababu za kitaalamu zi-
nazotajwa kusababisha uchafu 
huo, kubwa ikiwa ni kutowiana 
kwa homoni, yaani kijana wa 
kiume anakuwa na homoni ny-
ingi za kike kuliko za kiume na 
ni sababu inayotibika kwa mtu 
anayegundulika hivyo. 

Sababu nyingine inayosaba-
bisha uchafu huo ni tabia. In-
aweza kuwa ni kwa kushawishi-
wa, kujaribu, kuiga au tamaa, 
hizi zote ni athari za kitabia.

Hapa ndipo wazazi tunapo-
takiwa kuamka. Zamani kuto-
kana na mbanano wa shughuli 
zetu za kiuchumi, za kutafuta 
mkate wa kila siku, tuliachia ju-
kumu la malezi kwa walimu na 
viongozi wa dini au kwa majira-
ni na ndugu tuliowaamini huku 
tukiishi na msemo wa mtoto ni 
wa jamii yote. 

Lakini angalia sasa hivi kote 
huko tulikokuwa tukikuamini 
ni kama nako kumechafuka. 
Hujasikia mtoto kalawitiwa na 
mwalimu wake? Hujasikia mto-
to kalawitiwa na kiongozi wake 
wa dini? Hujasikia mtoto kala-
witiwa na jirani yake? Hujasikia 
mtoto kalawitiwa na mjomba 
wake? Yote hayo yameshatokea 
na kuripotiwa. Je, watoto hawa 
wakizoea huo mchezo si ndio 
mazao mapya ya uchafu huo 
wa mapenzi ya jinsia moja?

Sijasema tusiwaamini tena 

makundi hayo niliyoyataja, ila 
ninachotaka kusema ni kwam-
ba wazazi sasa tuondoke kwe-
nye kivuli cha kuwa ‘bize’ na 
kazi, matukio hayo yawe filimbi 
vichwani mwetu kwamba tuna 
kitu cha ziada cha kufanya na 
hatua za kutakiwa kuchukua. 

Kama wazazi tunatakiwa tu-
ingie kwa miguu miwili kwenye 
usimamizi na malezi ya watoto 
wetu. Dunia imeshachafuka. 
Tutenge muda wa mara kwa 
mara kukaa na Watoto zetu na 
kuongea nao. 

Kama una mtoto wa kiume, 
mwambie kwa uwazi sifa za 
mwanamume, mwambie 
uthamani wa uanaume wake, 
mwambie kama mwanamume 
akikua anatakiwa aoe kwa kuwa 
yeye ni mwanamume, mwam-
bie kuwa mwanamume anaoa 
jinsia ya kike tu na jinsia ya kike 
inaolewa na jinsia ya kiume 
tu tofauti na hapo ni dhambi, 
uchafu na kujidhalilisha. 

Tusiwafiche kitu, tuongee 
nao kwa uwazi na tujiweke 
karibu nao ili wawe huru ku-
tueleza vishawishi au masaibu 
yao kama wanakumbana nayo 
huko mitaani. Tukijenga utama-
duni huu, itawakaa kichwani na 
watakua navyo.

Nimesikia serikali imeanzi-
sha mradi unaoitwa ‘Timiza 
Malengo’ ambao umeshaanza 
kufanya kazi katika mikoa mi-
tano kwa kuanzia na lengo ni 

utapakae nchi nzima. 
Ni mradi unaolenga vijana wa 

kike na wa kiume wa kati ya mi-
aka 15–24, kuhusu elimu ya uzazi 
na Virusi vya Ukimwi. Rai yangu 
hili litumike pia kama jukwaa 
zuri la kuongea na vijana wa ki-
ume kuhusu uchafu wa mapenzi 
ya jinsia moja, waelezwe kwa 
uwazi kuwa uchafu huo, kwam-
ba ni kitu kisichokubalika. 

Umri waliouchagua wa kuan-
zia miaka 15 ni sahihi kwa kuwa 
huku mitaani wanaojihusisha na 
mapenzi ya jinsia moja, vijana 
wa umri kama huo ni wengi, japo 
kuna wa miaka 20, hivyo miaka 
15 ni rahisi kumwahi na kum-
jenga.

Serikali pia inabidi iongeze 
ukali. Kwa mfano kuna tukio la 
kusambaa mitandaoni kwa pi-
cha za vitabu vinavyohamasisha 
mapenzi ya jinsia moja, unaji-
uliza vimeingiaje nchini Nani  
anavichapisha? Nani anavisam-
baza? 

Hapa serikali lazima iwe na 
ukali kwa yeyote anayehusika 
navyo na ninashukuru kupitia 
kwa Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Dk. Francis Michael, nimemsikia 
akikiri kuwa kuna shule zinazo-
ingiza na kutumia vitabu vina-
vyohamasisha mapenzi ya jinsia 
moja, alipozungumza na waandi-
shi wa habari jijini Dodoma hivi 
karibuni. 

Sasa wameshajua hilo, kilicho-
baki ni kunyoosha makucha na 
kurarua wote waliobainika.

Lakini pia kumekuwapo madai 
ya kuwapo kwa vipindi vya ka-
tuni kwenye runinga vyenye via-
shiria vya kuhamasisha mapenzi 
ya jinsia moja, na tunafahamu 
watoto wanavyopenda katuni. 
Sasa nani anaruhusu maudhui ya 
aina hii kurushwa hewani nchini? 
Nani analifuatilia hili? TCRA si ya 
kwetu? Ichukue hatua. 

Hapa pia rai yangu kwa wazazi, 
tuwe na udhibiti wa uangaliaji 
wa runinga kwa watoto wetu, 
tusiwaachie uhuru wa kuangalia 
muda wote bila usimamizi.

Uanaume umetikiswa kweli, 
lakini kwa pamoja tunaweza 
kuungana kuurejesha njia kuu  
ingawa inaweza isiwe kazi nyepe-
si kwa sababu inaonekana ni 
tatizo ambalo tayari lina mizizi 
mirefu. 

Umoja ni nguvu, hapa nina-
zungumzia serikali na jamii yote 
kwa ujumla, wakiwamo wazazi, 
viongozi wa dini na walimu. Kwa 
pamoja tuchukue hatua ya kuli-
zungumzia jambo hili kwa uwazi 
na kwa uzito mkubwa. 

Kama nilivyosema awali kuwa 
nguvu ya ushawishi ni kubwa 
kutoka kwa hao walioushikilia 
uchumi wa dunia, lakini umas-
kini wetu usitufanye tuvunje 
tamaduni, mila na desturi zetu, 
tuungane na tuwapinge kwa ngu-
vu zote ili tuwe na nguvukazi ya 
kiume iliyokamilika na kizazi cha 
kiume kilichostaarabika.

Unywaji pombe  kupita kiasi ni moja ya tabia hatarishi zinazopunguza hadhi ya mwanamume.
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MAONI & UCHAMBUZI

UPINZANI ni neno maarufu 
katika siasa na katika dunia 
lilianza miaka mingi katika 
nchi zilizoendelea ziliporuhu-
su mfumo wa vyama vingi. 
Kwa Tanzania na Afrika kwa 
ujumla, suala hili lilianza kuwa 
maarufu mwishoni mwa mia-
ka ya 1980 na mwanzoni mwa 
miaka ya 1990.

Hapo ndipo mfumo wa  vy-
ama vingi uliingia na suala hilo 
limeendelea kusikika kuto-
kana na wanasiasa wa chama 
tawala na upinzani wanavyoto-
fautiana.

Utofauti wa wanasiasa 
makundi hayo mawili, unato-
kana na sera, mitazamo, hoja 
na mengine yanayohusu siasa, 
na yamekuwa yakisababisha 
hata wakati mwingine kuwapo 
malumbano makubwa mion-
goni mwao.

Lakini kabla ya kuendelea 
ningerudi kidogo katika Kamu-
si ya Kiswahili Sanifu toleo la 
pili (TUKI), ambayo inaelezea 
maana ya upinzani kuwa ni 
hali ya kupingana, kubishana 
au kukinzana.

Ndani ya mfumo wa vyama 
vingi, wanasiasa wamekuwa 
wakishambuliana kwa mane-
no makali, huku kila upande 
ukijiona kuwa ni bora kuliko 
mwingine.

Binafsi siamini kwamba 
upinzani ni kupinga kila kitu, 
siamini kama ndani ya CCM 
hakuna lolote la maana, pia 
siamini kuwa upande wa upin-
zani unapopinga jambo huwa 
hauna hoja ya maana.

Ninaamini kwamba kuto-

fautiana katika mtazamo, 
hoja, sera ni jambo la kawaida 
ambalo linaweza kuwafanya 
wanasiasa wakajadili kile wa-
nachotofautiana na mwisho 
wake wakaibuka na matokeo 
mazuri.

Lakini wanasiasa wakiende-
lea kushikilia msimamo wao 
kwa ‘kushambuliana’ kwa ma-
neno, huku kila upande uki-
jiona ni bora kuliko mwingine, 
watakuwa hawasaidii katika 
juhudi za kujenga nchi.

Ni vyema wanasiasa 
wakaweka maslahi ya taifa 
mbele kuliko vyama vyao, 
kwani inaonekana wazi kuwa 
malumbano ambayo yame-
kuwa yakijitokeza yanatokana 
na kuweka mbele maslahi ya 
vyama badala ya nchi.

Ingependeza kama wa-
takuwa tayari kukosoana na 
pia kukubali hoja za msingi 
badala ya kubishana, huku 
kila upande ukitaka kuonye-
sha umahiri wa kutukana au 
kuonyesha wanavyojua kuliko 
wengine. Inawezekana wapo 
wanasiasa au Watanzania wa-
sio na vyama ambao wanaami-
ni kwamba kuwa mpinzani ni 
kuwa mkorofi, mhuni, mpin-
gaji na mambo yote yakiwamo 
ya maana.

Vilevile wapo wanaoamini 
mtu kuwa katika vyama vya 
upinzani ni adui wa chama ta-
wala na kukataa kushirikiana, 
lakini ukweli ni kwamba kuto-
fautiana kiitikadi, kimtazamo 
mambo mengine ya kisiasa, ni 
jambo la kawaida.

Ikumbukwe kuwa, Rais Sa-

mia Suluhu Hassan, amekuwa 
akihimiza umuhimu wa kuwa 
wamoja kama Watanzania, 
kwani anatambua kuwa nchi 
hii itajengwa na Watanzania 
wote bila kujali itikadi za ki-
siasa.

Rais ameruhusu kuwapo 
kwa mikutano ya hadhara ya 
vyama vya siasa, huku akiwa-
taka wanachama wa CCM ku-
jiandaa kukosolewa na vyama 
vya upinzani kwenye miku-
tano hiyo na kuwataka kutoa 
hoja badala ya ‘kupayuka’ ma-
jukwaani.

Kwa kauli hiyo, ni wazi 
kwamba CCM inayoiongoza, 
imekuja na mwelekeo wa mari-
dhiano, ustahimilivu, mabadi-
liko na kuijenga upya nchi kwa 
kushirikiana bila kujali itikadi 
za vyama.

Anasisitiza kuwa CCM in-
apokosolewa, iangalie yale 
ya kweli na kuyachukua na 
kuyafanyia kazi, na kwamba 
yale ambayo si ya kweli, wa-
nachama wayajibu kwa hoja, 
lakini kikubwa anahimiza us-
tahimilivu.

Ninaamini kwamba kwa 
maelekezo hayo ya Mwenyekiti 
wa CCM Taifa, wanachama wa 
CCM hawatawachukulia wap-
inzani kama maadui bali wata-
vumiliana na kukosoana kwa 
lengo moja la kujenga nchi.

Lakini pia, upinzani sio ua-
dui, sidhani kama kuna sababu 
ya msingi ya kugombana vy-
ama vya upinzani vyenyewe au 
na chama tawala, kwani kufan-
ya hivyo kunaweza kuwa sawa 
na kuishiwa sera.

Wanasiasa pinganeni kwa
hoja mkiendeleza umoja

 Muungwana Lazima Nilonge
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USAFIRI wa bodaboda kwa abiria umekuwa rahisi na tege-
meo kwa muda mrefu nchini tangu uliporasimishwa. Mtu 
anapotaka kuwahi mahali fulani ama kwa shughuli za kibi-
ashara, kikazi au mambo binafsi, usafiri anaoufikiria haraka 
ni pikipiki, maarufu kama bodaboda. 

Sababu kubwa za kutumia usafiri huo ni kufika katika 
shughuli aliyoikusudia kwa wakati unaotakiwa tofauti na 
usafiri wa mabasi maarufu kama daladala au usafiri binafsi 
kwa wale waliojaliwa kuwa nao. Yote hiyo ni kuepuka 
usumbufu na msongamano wa magari barabarani na matokeo 
yake kushindwa kutimiza lengo lake kwa wakati mwafaka. 

Tangu kurasimishwa zaidi ya miaka 10 iliyopita, usafiri 
wa bodaboda umekuwa maarufu sehemu mbalimbali 
nchini na ili uwe endelevu na wa kuaminika, Jeshi la Polisi 
kupitia Kikosi cha Usalama Barabarani, limekuwa likisisitiza 
madereva kuheshimu sheria za usalama barabarani wakati 
wa kuendesha vyombo vyao ikiwamo kuvaa kofia ngumu 
wao na abiria wao na kuzingatia mambo yote kama ilivyo kwa 
madereva wa vyombo vingine vya moto.

Pamoja na kwamba ni usafiri rasmi na tegemeo kwa 
wananchi wengi, kumekuwa na kero nyingi ambazo 
zinasababishwa na madereva wa vyombo hivyo, zikiwamo 
kutofuata sheria za usalama barabarani, kuendesha kwa 
kasi na hata kuvuka taa za barabarani zikiwa katika alama 
nyekundu. Mbaya zaidi madereva wengi wamekuwa 
hawajijali kwa kutokuwa wasafi na kuvaa kandambili wakati 
wakiwa kazini. 

Mbali na matatizo hayo, baadhi ya madereva wa bodaboda 
wamekuwa wakituhumiwa kushiriki katika matukio ya 
uvamizi na uporaji mali kwenye makazi ya watu na hata 
kujeruhi watu pindi wanapokumbana na upinzani dhidi ya 
watu wanaojihami. Kadhalika, wamekuwa wakidaiwa kupora 
simu na vitu mbalimbali ikiwamo mikoba ya kinamama 
wanaotembea kando ya barabara.

Licha ya matukio hayo, juzi katika halmashauri ya Chalinze, 
Bagamoyo mkoani Pwani, dereva wa bodaboda aliyekuwa 
anaendesha pikipiki iliyobeba magunia ya mkaa, alifariki 
dunia wakati wa vurugu zilizotokea eneo la Vigwaza, kwenye 
kizuizi cha Maliasili. Inadaiwa kuwa vurugu hizo zilikuwa 
kati ya wafanyabiashara wa mkaa wanaotumia bodaboda 
na walinzi wa kizuizi baada ya mmoja wao kukamatwa 
akitakiwa kulipa ushuru wa Sh. 50,000, kitendo ambacho 
hakuridhika nacho. Kutokana na kudaiwa kulipa ushuru huo, 
mmoja wa wafanyabiashara hao aligoma kulipa ushuru na 
kuwapigia wenzake ambao walifika mahali hapo kwa wingi 
ili waikomboe bodaboda hiyo iliyokamatwa.  Kwa mujibu wa 
Jeshi la Polisi, watu hao wakiwa na silaha za jadi, walivamia 
kizuizi kwa lengo la kuipoka pikipiki hiyo na kuondoka naye. 

Watu hao pia walijaribu kuipokonya silaha aliyokuwa 
anaitumia mlinzi kwa madai haifanyi kazi ndipo mlinzi huyo 
alipofyatua risasi kwa lengo la kujihami na hatimaye kumpata 
mmoja ambaye alifariki dunia.  Kitendo kilihofanywa na 
badoboda hao si cha kiungwana na kinapaswa kukemewa na 
jamii yote ya wapenda amani na utulivu ndani ya Tanzania. 

Hiyo haikuwa mara ya kwanza kwa vijana hao wa bodaboda 
kwa kuwa wamekuwa wakifanya hivyo hata pale mwenzao 
anapofanya makosa ya usalama barabarani ikiwamo 
kusababisha ajali na hatimaye kuwakusanya wenzake kwa 
lengo la kujihami. Matokeo yake wamekuwa wakisababisha 
uharibifu wa vyombo vya moto licha ya kuwa chanzo ni 
mmoja wao. 

Na Sabato 
Kasika
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safu

Tuonyeshane upendo kwa vitendofikra mbadala

Pascal Mayalla

S
AFU ya Kwa Maslahi ya 
Taifa, inazungumzia jam-
bo lolote lenye maslahi 
kwa taifa liwe la kisiasa, ki-

uchumi au kijamii.  Kwa vile sasa 
tumeingia kipindi cha Kwaresma, 
mfungo wa siku 40 kwa Wakristo 
na mfungo wa Mwezi Mtukufu wa 
Ramadhani unatarajiwa kuanza 
mwezi ujao, leo nimeona nizun-
gumzie kidogo kuhusu upendo. 
Upendo huu ni ule wa kupendana 
kwa dhati na kuonyesha upendo 
kwa vitendo. 

Japo Mungu alitoa Amri Kumi 
na kumpa Nabii Musa kule kwe-
nye mlima Jangwa la Sinai, amri 
hizi hazifanani kwani amri kuu 
kuliko zote ni Upendo. “Mpende 
Bwana Mungu wako kwa akili 
zako zote, kwa nguvu zako zote 
na uwezo wako wote, mpende na 
jirani yako kama nafsi yako.” 

Kwa hiyo kipindi hiki cha 

Tusikurupuke kuamua 
bila kutafakari matokeo

madONGO Ya mGaGaGiGikOkO 

Na Joseph 
Kulangwa

M
UNGU alipoumba mbin-
gu na nchi aliweka vi-
umbe hai kwa maana 
ya binadamu, wanyama, 

wadudu, ndege na mimea na kum-
taka binadamu aende kuvitawala.

Katika kundi la wanyama na 
ndege, wakiwamo wafugwao na wa 
porini. Kwa wanyama wafugwao 
wakawamo ng’ombe, mbuzi, kon-
doo, ngamia, punda, mbwa, paka 
na nguruwe.

Kwa upande wa ndege tukawa 
na kuku, bata, bata mzinga, njiwa 
na kasuku lakini wanyama pori 
wakawa ni wa aina nyingi sana 
kuanzia walao majani na walao 
nyama, waliwao na wasioliwa na 
binadamu.

Hali kadhalika kwa ndege 
wakawapo waishio porini, waliwao 
na wasioliwa. Samaki wakaendelea 
kuishi mitoni, maziwani na bahari-
ni. Lakini kwa tamaa ya binadamu 
kuwatawala, polepole akaanza kuf-
uga hata wasiofugika, tukasikia na 
kuona fisi, mamba wakifugwa na 
baadaye samaki.

Haikushangaza pia kuona bin-
adamu akifuga ngedere hata kama 
hakuliwa, akifuga nyoka na kuwa-
tumia kuchezea ngoma kama ili-
vyokuwa kwa baadhi ya fisi ambao 
pamoja na bundi, walihusishwa na 
uchawi.

Lilikuwa jambo la kushangaza, 

kusikia binadamu amehamishia 
wanyamapori nyumbani na kuishi 
nao kwani ilizoeleka kuwa wany-
ama pori jamii ya paka walao ny-
ama, ni hatari kwa maisha ya bin-
adamu.

Hivyo wanyama pori wakabaki 
porini na kwenda kuwaona au 
kuwawinda mara moja moja. Hati-
maye nchi zenye wanyama wengi 
wa porini, zikatenga maeneo ya 
kuhiwafadhia na kuyaita hifadhi, 
mbuga au mapori tengefu.

Huko wakienda watalii ku-
watazama na kulipa fedha za ki-
geni kwa ajili ya uchumi wa Taifa 
husika lenye hifadhi hizo za wany-
ama pori. Wapo walioruhusiwa ku-
wasogeza wanyama hao karibu na 
kujenga mazizi (zoo).

Kwenye mazizi hayo, nako wa-
liruhusiwa watalii wa ndani na nje 
kwenda kuwatazama kwa malipo. 
Ndipo pia baadhi walichukuliwa na 
kupelekwa kwenye mabanda maal-
umu ya maonesho, na kuruhusu 
watazamaji kuwaona kwa malipo.

Baada ya mazoea hayo, hivi sasa 
kumeibuka mazizi ambako kuna 
wanyama wa aina mbalimbali 
walao nyama na walao majani, am-
bako wanafungiwa na kulishwa 
badala ya kuwinda wenyewe, tabia 
ambayo si yao.

Kwa hali hiyo, hivi sasa wanyama 
hao wakiwamo wakali kama sim-

ba, kwa kutowinda na badala yake 
kulishwa kwa mikono, wamekuwa 
wapole kiasi cha kuweza kukaa 
sehemu moja na binadamu kama 
akaavyo na paka au mbwa.

Kwa kifupi, hivi sasa wapo simba 
wa kufugwa, chui wa kufugwa, 
tembo wa kufugwa, nyati na hata 
pundamilia wa kufugwa, wakaao 
na binadamu karibu na ingeweze-
kana hata wangekuwa wanapeana 
soga.

Muktadha huo, umefanya hata 
binadamu aweze kumshika simba 
mkia na asimfanye lolote, kwa kua-
mini kwamba hatamfanya lolote, ili 
mradi anapata haki yake ya shibe 
na hivyo kujenga urafiki na bin-
adamu.

Inasahaulika lakini, kwamba 
mnyama ni mnyama tu iko siku 
anaweza kubadilika akasababisha 
maafa makubwa kwa binadamu, 
kwa kukosa uvumilivu achoko-
zwapo na ndipo mfugaji atageu-
zwa chakula na mfugo wake.

Kinachoendelea pale Mbezi Luis 
kwenye stendi ya John Magufuli, 
nakifananisha na hali hii ambapo 
hivi sasa kuna mjadala unaendelea 
wa tozo za viingilio vya abiria ka-
tika stendi hiyo kubwa nchini.

Awali, viingilio vilitozwa kwa wa-
sio abiria huku abiria wenye tiketi 
wakiruhusiwa kuingia kwa tiketi 
zao kwa kuamini kwamba katika 

nauli walizolipia kupanda mabasi 
yatokayo hapo, tozo hiyo inakatwa.

Lakini kutokana na vikao am-
bavyo inashangaza vilifikiaje ua-
muzi huo, abiria hata walio na 
tiketi wanatakiwa kulipa viingilio 
hivyo na kujikuta wakilipa mara 
mbili, na hiyo ni mbali na kulipia 
vyoo wanapobanwa.

Ni dhahiri kuwa serikali yoyote 
inayotaka kuboresha maisha ya 
watu wake, huboresha miundom-
binu ya huduma, ikiwa ni pamoja 
na hospitali, barabara, shule na 
stendi kama hizo, kwa kujua pia 
kuwa wananchi wake wanalipa 
kodi kupitia maeneo mbalimbali.

Lakini sasa tofauti ni kuwa mi-
undombinu ikijengwa, watumiaji 
ambao ni wananchi wanatozwa 
huduma kana kwamba inamilikiwa 
na wageni; hiyo ni pamoja na ma-
daraja na stendi kama hizo!

Najiuliza, mbona tuendapo kwe-
nye viwanja vya ndege tukiwa 
tayari tumelipia tiketi za safari 
hatutozwi viingilio wala huduma 
za vyoo? Kwa nini wahusika wa-
napoulizwa baada ya kupitisha, 
kusimamia utekelezaji wa uamuzi, 
ndipo hujifaragua kwa kauli za tu-
nashughulikia? Huwa wanaamua 
wasichokijua au? Msione wany-
ama wanakubali kushikwashikwa, 
kuna siku watachoka! Alamsiki!  
    (kulangwasos@gmail.com)

Kwaresma na mwezi Mtukufu 
wa Ramadhani unaokuja, Watan-
zania tupendane. Si tu tuseme 
tunapendana kwa maneno bali 
tuonyeshane upendo wa dhati. Si 
upendo wa maneno “nakupenda” 
bali upendo wa matendo ya kuo-
nyesha upendo. 

Kabla sijaendelea, ningeomba 
sisi Watanzania wote, wakiwamo 
viongozi wetu wote, serikali yetu, 
vyama vyetu, taasisi zetu, mashiri-
ka yetu, kampuni zetu, viwanda 
vyetu, vikubwa vya uzalishaji bid-
haa kwa machine hadi viwanda 
vidogo vya Mama Ntilie vya kusu-
kuma chapati, maandazi na vitu-
mbua, kuiga kitu kinachofanywa 
na kampuni ya Mafuta ya Total-
Energies ambayo kila mwaka, siku 
ya Sikukuu ya Wapendanao, huo-
nyesha upendo kwa vitendo kwa 
wateja wake wanaofika kujaza 
mafuta kwenye vituo vyake kwa 
upendo wa vitendo na si upendo 
wa maneno.

Kila Valentine’s Day, TotalEner-
gies hutoa zawadi za aina mbal-
imbali kwa wateja wake kuanzia 
kupunguza bei ya mafuta kwa 
punguzo maalum la Siku ya Wap-
endanao, na hugawa zawadi maal-
um ya kuonyesha upendo iwe 
ni ua jekundu la waridi na kutoa 
zawadi za chokoleti zikiendana 
na bahati nasibu ya mteja mwe-
nye bahati kupewa zawadi yoyote 

ikiwemo ‘offer’ ya kula mlo wa jio-
ni yeye na mwenzi wake kwenye 
hoteli ya nyota tano.

Hiki kitu kinachofanywa na 
kampuni hii kila mwaka, japo kwa 
jicho la juu juu ni kitu kidogo, 
ukilinganisha thamani ya zawadi 
hizo na ukubwa wa kampuni 
yenyewe ya TotalEnergies kwa 
hapa Tanzania, ina zaidi ya vituo 
100 vilivyotapakaa nchi nzima na 
mafuta yake yana ubora wa hali 
ya juu kutokana na kuongezwa 
kiambata cha ‘exellium’ chenye 
kimeng’enyo kinachosafisha injini 
ya gari kwa kutumia mafuta ki-
dogo na kutoa moshi kidogo hivyo 
kudumisha gari lako huku likitoa 
moshi kidogo ambao ni rafiki wa 
mazingira. 

Ukiangalia kilichofanywa na 
kampuni hii, unaweza kuona ni 
kitu cha kawaida na kusema ni 
vijizawadi tu. Lakini kiukweli ni 
kwamba zawadi hizo thamani 
yake ni kubwa na zimetolewa 
kutokana na tendo la kuonyesha 
upendo kwa vitendo na si kwa 
maneno matupu ya “nakupenda”.

Upendo wa kweli haupimwi 
kwa thamani ya zawadi bali kwa 
matendo ya kuonyeshea ndiyo 
maana wenzetu wazungu mtu 
kuonyeshwa upendo kwa kupig-
wa busu, kupewa zawadi ya ua au 
kadi ya Valentine. Kwao upendo 
huo una thamani kubwa kuliko 

hata mtu akipewa mamilioni ya 
fedha. Japo kwa Kiafrika, kutoka-
na na umasikini uliotopea, ili mtu 
ajione anapendwa ni pale akipe-
wa fedha, sio busu, sio ua, sio kadi.

Umuhimu wa upendo ni up-
endo huo uwe ni upendo wa dhati 
wa kutoka moyoni na kuonyeshea 
kwa vitendo, ndiyo maana 
nimesema kinachofanywa na To-
talEnergies kiigwe na wote.

Sasa turejee kwenye ile amri 
yetu Kuu ya Mungu ya upendo ali-
yopewa Musa. Japo duniani tuna 
dini mbalimbali na madhehebu 
mbalimbali, Mungu ni mmoja tu 
kwa dini zote na kwa dini kuu 
mbili za Wakristo na Waislamu, 
si wote wanafahamu Mungu wa 
Wakristo na Waislamu ni Mungu 
mmoja na amri za Mungu kwa 
dini zote mbili ni amri moja za 
Musa na Wakristo na Waislamu 
ni watoto wa baba mmoja Nabii 
Ibrahim.

Ibrahim na mkewe Sarah,   ha-
wakujaaliwa kupata mtoto mpaka 
wanazeeka, hivyo Sarah akam-
womba mjakazi wake wa Kimisri 
Hagir, kumpatia uzao Ibrahim, 
hivyo mtoto wa kwanza wa Ibra-
him aliitwa Ismail ndio uzao wa 
Waislamu mpaka Mtume Moham-
ed (SAW) na baadaye Sarah aka-
jaaliwa mtoto Isaka ambaye ndiye 
uzao wa Wakristo mpaka Yesu 
aitwaye Kristo. Hivyo  amri Kuu ya 

Mungu ya upendo ni ya wote. 
Kwenye Kwaresma hii na Mwezi 

Mtukufu wa Ramadhani Watanza-
nia, si tu tupendane bali tuonye-
shane upendo wa kweli wa ishara 
na matendo ya upendo wa dhati 
kwa kumpenda jirani yako kama 
nafsi yako.

Je, jirani yako ni nani?. Jirani 
yako ni mtu anayekuhusu aliye 
karibu na wewe. Jirani   wa jirani 
wa serikali ni wananchi, jirani wa 
viongozi ni wanao waongoza, jira-
ni wa CCM ni vyama vya upinzani, 
jirani wa mfanyabiashara yoyote 
ni wateja wake.

Kama kila Mtanzania, serikali, 
kila kiongozi, kila taasisi na kila 
mtu atampenda jirani yake kwa 
upendo wa dhati na kuuonye-
sha kwa matendo, Tanzania yote 
itakuwa   imejaa upendo wa aja-
bu. Mtashangaa  hata vitendo vya 
uhalifu vitapungua!

 Wafayabiashara hawatapandis-
ha bei za vyakula Mwezi Mtukufu, 
vyama vya siasa, CCM na wapin-
zani, watapendana na kuoyesha 
upendo. Tutaijenga Tanzania 
njema yeye upendo, amani, utu-
livu, masikilizano, maelewano na 
kupata maendeleo ya kweli na 
maendeleo endelevu.

Mungu ibariki Tanzania 
Kwaresma Njema. 
Paskali 0754 270403
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu), Prof. Joyce Ndalichako (katikati), akiwa ameshika kitabu cha ‘On 
My Father’s Wings’ kilichoandikwa na Mwanzilishi wa shirika la ndege la Precision Air, Michael Shirima (wa tatu kushoto), baada ya kukizin-
dua jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. Wengine ni Zahid Mustafa (kushoto), Mbunge wa Arusha Mjini, Mrisho Gambo (wa pili kushoto), 
Jenerali mstaafu Mrisho Sarakikya (wa tatu kulia) Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda. PICHA: MPIGAPICHA WETU

matukio katika picha

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Omari Mgumba (wa pili kushoto), akipata maelezo 
kutoka kwa Mhandisi Peter Lusekelo (kushoto), alipotembelea kiwanda cha 
kutengeneza kadi za benki na NIDA, akiwa katika ziara ya kukagua na kusikiliza 
changamoto za wenye viwanda jijini Tanga mapema wiki hii. Wa (pili kulia) ni 
Mkurugenzi wa kiwanda hicho, Rashid Liemba. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA

Waziri Mkuu na Mwenyekiti wa Kamati ya Kitaifa ya  Sensa ya 
Watu  na Makazi, Kassim Majaliwa akizungumza wakati akifungua ki-
kao cha Kamati hiyo, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: OWM

Mafundi wakipanga mawe ili kujenga kingo za barabara ya mabasi yaen-
dayo haraka inayoendelea kujengwa kutoka Gerezani hadi Mbagala, katika 
eneo la Bandari mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Shughuli za wafanyabiashara wadogo maarufu kama machinga zinasababi-
sha takataka wanazozalisha kutupwa kwenye mtaro wa maji ya mvua katika 
Barabara ya Morogoro, eneo la Mbezi Mwisho, Manispaa ya Ubungo, Dar es 
Salaam, kitendo ambacho ni uchafuzi wa mazingira. PICHA: SABATO KASIKA  
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M
AMA yake John alikuwa anafanya usafi chum-
bani kwake, ghafla alipokuwa akisafisha chini 
ya uvungu wa kitanda alikutana na kisanduku 

ndani yake kulikuwa na mawe 10.
Mama: We John kisanduku hiki cha nini?
John: Nilikuwa nayahesabu mayai ya kuku
Mama: Mayai ya kuku ndio haya mawe?
John: Hapana, mawe yalikuwa idadi ya mayai nili-

yoiba bandani na kuyala
Mama: Wee mtoto nitakuadhibu.

SWALI 
Mbuga ya Taifa ya wanyama ya Nyerere ilikuwa 

ikitambulika kwa jina gani?

PAKA RANGI

 WATOTO  

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WArAkA WA NDANI 

k
ARIBU msomaji wangu 
tuendelee na mada 
zetu za Maisha Ndivyo 
Yalivyo. Wiki iliyopita 

nilijadili laana ya kuacha mke 
wa kwanza inavyotesa wanaume 
walio wengi. Nikasema wapo wa-
naume wanaodhani kuacha mke 
wa kwanza na kuoa mwingine 
ataishi kwa raha  kumbe ni kara-
ha tupu.

Sisemi ni wote wanakumbana 
na karaha, la hasha! Wako wa-
naopata ahueni pengine mke yule 
alikuwa na mapungufu mengi al-
iyoshindwa kuyamudu. Wengine 
wanafurahia maisha kwani misu-
kosuko hupungua kama siyo kui-
sha kabisa.

Sasa leo hebu nigusie watoto 
wanaojikuta katika mazingira ya 
wazazi wenye migogoro katika 
ndoa. Je, malezi na makuzi yao 
yatakuwa salama? Picha wanay-
oiona kwa wazazi wao itawajenga 
kifikra na kisaikolojia katika mai-
sha yao ya baadaye?

Wako wazazi wanaozozana wa-
kirushiana maneno mazito huku 
watoto wakisikia na kuona kwa 

macho jinsi baba na mama wana-
vyodundana. Tena watoto wen-
gine ni wadogo, jambo ambalo 
huwatia hofu. Kwa mantiki hiyo, 
unadhani watoto hawa wata-
waelewaje wazazi wao?

Katika hali ya kawaida ilipaswa 
wazazi wanapoingia kwenye mzo-
zo fulani nyumbani kwao, yafaa 
waingie chumbani wakaulizane 
huko badala ya kupurukshana 
mbele za watoto.

Hiyo ni ili kuwasaidia hao wa-
toto. Tukumbuke kwamba watoto 
ni wa taifa na malezi huanzia pale 
nyumbani. Ni mke au ni mume wa 
mtu unayemlea tangu mtoto. Kile 
unachomfundisha utotoni ni pi-
cha ya maisha yake baadaye.

Kila anachokiona mzazi aki-
fanya, huamini ni kitu sahihi 
naye anaweza kukifanya baadaye 
katika maisha yake. Aliona baba 
akivuta sigara, naye kwa kifi-
cho akawa anavuta. Akija kuwa 
mvutaji sigara ukamgombeza, 
ataweza kukukumbusha, mbona 
wewe baba ulikuwa unavuta 
sigara? Je, hapo utakuwa na jibu? 
Alichokiona kwako ndicho ataki-

fanya kama hukumjenga vema 
kimalezi.

Aliona wazazi wakipigana 
kila mara, naye atajiaminisha 
kuwa atakapokuwa na mke 
huko baadaye akimletea za ku-
leta atamdunda. Baba alikuwa na 
tabia ya wizi hata watoto kuwa 
wanasikia taarifa hizo mitaani. 
Roho ya wizi ikiendelea kwa wa-
toto wake atamlaumu nani? 

Nakumbuka upo wakati nil-
imtembelea mama yangu mdogo 
pale Kiboriloni Moshi. Kulikuwa 
na familia jirani ambayo baba 
na watoto wake wanne akiwamo 
mmoja wa kike, wote walikuwa 
wezi. Wanaiba hata mchana, ukia-
cha sufuria, kijiko nje hukikuti.

Nilipodadisi kumbe watoto 
hawa kazi hiyo ya wizi anayo baba 
yao, nao wakaamini kuwa ni sahi-
hi hata wakiifanya hakuna shida. 
Kumbe ni hatari tupu. Siyo hivyo 
tu, hata maneno yale wanayotam-
ka wazazi wakati wanazozana 
mbele ya watoto, huwa ni mbegu 
mbaya sana kwa maisha yao. Ma-
neno ni nguvu.Hili nitalijadili wiki 
ijayo.

Wako watoto wanaosikia ma-
neno mazito kutoka kwenye viny-
wa vya wazazi wao wakiamini ni 
maneno mazuri kumbe ni matusi 
mabaya. Sasa wanapoyatamka 
wakiwa wanacheza na watoto 
wenzao, na hata watu wengine 
wazima wakiyasikia wanabaki mi-
domo wazi. 

Wakiulizwa husema, si baba 
na mama nilisikia wakisema? 
Mtoto mdogo wakati wote awe 
anacheza, anakula na kadhalika 
huwa yuko anajifunza. Ndiyo 
maana wana maswali mengi wak-
itaka kujua hili na lile.

Hivyo wazazi wanapaswa kuwa 
makini na kuwasaidia kujua 
mambo mazuri na siyo mabaya 
yatakayoharibu maisha yao ya 
baadaye. Wanapaswa kuwa na 
staha mbele za watoto wao. Yapo 
maisha wanayoishi watu leo, 
chimbuko likiwa ni malezi ma-
bovu ya wazazi wao tokea wakiwa 
wadogo.

Angalia jeshi la watoto wa mi-
taani, wengine wakiwa wame-
jazana katika vituo vya kulelea 
watoto yatima. Wakieleza historia 

ya maisha yao utajichokea mwili 
na roho.

Wengine watakuambia baba na 
mama walikuwa wakipigana kila 
wakati, nikaamua kutoroka ny-
umbani. Mwingine mama alikim-
bia baba akaoa mke mwingine la-
kini mama huyu wa kambo akawa 
ananitesa nikatorokea mjini 
kutafuta maisha.

Wako watu leo wanateseka 
kumbe ni kutokana na misingi 
mibaya iliyoasisiwa na wazazi, 
mababu na mabibi au hata koo 
zao. Wengi tunasahau kwamba 
kile tunachokitengeneza mwan-
zo, ndicho tutakikuta mwishoni, 
kiwe kizuri au kibaya. Maisha Ndi-
vyo Yalivyo!

Uliyotarajia yatokee huyaoni 
kumbe zipo sababu za ndani na 
nje. Yawezekana zinatokana na 
wewe mwenyewe au na wazazi 
wako. Hutoboi kwa kila ukifan-
yacho kumbe mahali fulani iko 
shida. 

Hili nitajadili zaidi siku 
zijazo. Una kisa? Ujumbe 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Migogoro ya ndoa inavyoathiri mwelekeo maisha ya watoto

T
ANGU serikali iliposhtuka 
kuhusu kashfa ya ulawiti 
shuleni, kumekuwa na 
hekaheka nyingi za vion-

gozi wa serikali kupishana huku 
na huko wakikemea uchafu huo na 
wengine wakiweka hadharani misi-
mamo yao.

Sakata hili la madai ya ulawiti 
na matukio mengine ya ukatili wa 
kingono, limeenda mbali zaidi na 
sasa huko mkoani Kilimanjaro, in-
aripotiwa kwamba tayari baadhi ya 
halmashauri zimeanza kuchukua 
hatua.

Moja ya halmashauri zilizoanza 
kuchukua hatua ni ya wilaya ya 
Moshi, iliyotangaza marufuku ya 
walimu wa shule za umma, kuvaa 
suruali za jeans shuleni, walimu wa 
kike kuvaa nguo fupi na za kubana 
mwili kuanzia Machi Mosi, mwaka 
huu.

Aidha, halmashauri hiyo imetan-
gaza marufuku ya matumizi ya ma-
vazi ya vibamba, kuvaa viatu bila 
soksi, wanaume kushona suruali za 
kubana ‘hips’ ili flaizi isifunge. Wa-
naamini hizo ni sehemu za dalili za 
wanafunzi kuingia katika uchafu 
unaotajwa wa ushoga na ulawiti.

Tunasahau kwamba  wazazi na 
walezi wanapaswa kutafakari juu 

ya kupunguza harakati za kutafuta 
maisha, badala yake wawafuatilie 
watoto wao kuhusu dalili za ulawiti 
na ukatili dhidi ya watoto.

Najiuliza kabla ya kufichuliwa 
kwa kashfa hii walikuwa wapi? 
Walikuwa hawajui kuhusu haya au 
ulikuwa woga wa nani aanze? Kula!  
kura, zinawafanya wanasiasa wetu 
kujizima data kana kwamba wali-
kuwa eti hawayaoni haya? Siamini 
hata kidogo.

 Juzi, nimemsikia Mkaguzi Msaid-
izi wa Polisi, Chriss Makere, akiha-
masisha walimu wakuu wa shule 
za msingi na sekondari mkoani 
Kilimanjaro, kuanzisha vitengo vya 
intelijensia ya wanafunzi shuleni 
pamoja na madawati ya ukatili wa 
kijinsia dhidi ya watoto. Lengo la 
Afande Makere ni kupanua wigo 
wa kupambana na tishio la ukatili 
wa kijinsia na vita dhidi ya ulawiti.

  Inapendeza kwa ujio huo wa 
mbinu mpya za kuukabili ulawiti 
na ukatili mwingine wa kingono 
dhidi ya wanafunzi shuleni. Nata-
mani Jeshi la Polisi kupitia Kitengo 
cha Polisi cha Ushirikishwaji Jamii 
na Dawati la Jinsia, lingeingia kazini 
kuwapika wanafunzi watakaoteuli-
wa kwa siri na walimu wao kuwa 
kikosi kazi cha intelijensia shuleni.

Saa zahesabika kishindo kashfa ya ulawiti shuleni
  Nendeni mkawapige msasa, 

kwa kuwapatia mafunzo maalum 
ya namna ya kufuatilia nyendo za 
wenzao shuleni, walimu wao na 
namna ya kuwaripoti kwa usiri 
kwa ‘mwalimu’ ambaye atakuwa 
ameteuliwa kusimamia jukumu 
hilo ili kugundua mienendo ya wa-
nafunzi na walimu wao.

 Kwa kuwa intelijensia inahusi-
ka zaidi na ukusanyaji na uchakataji 
wa taarifa mbalimbali, vikosi kazi 
vya wanafunzi vinavyounda in-
telijensia shuleni, ni vyema vikaf-
undwa kuhusu usiri na namna ya 
kujiheshimu.

  Aidha, uwekwe utaratibu kwa 
wanaoteuliwa kufanya kazi hiyo 
wasijuane na wafundwe namna ya 
kufanya tathmini ya taarifa za kiin-
telijensia zinazohusu uadilifu wa 
wenzao, wakiongozwa na mwal-
imu maalum anayepokea taarifa 
hizo. Mwalimu huyo maalum, 
afundwe pia namna ya kuzichakata 
taarifa hizo kabla ya kuwasilisha 
ripoti yake kwa mwalimu mkuu wa 
shule ya msingi au mkuu wa shule 
ya sekondari ili kuchukua hatua.

  Hatua si kufukuza shule kwa 
haraka, si kupiga, si kudhalili-
sha bali ni kukaa na mwanafunzi 
anayeonekana kutumbukia katika 

uchafu huo na kumdodosa alikopa-
ta mafunzo, alikoshawishika na 
nani alimfanyia ukatili huo ili ku-
pata uhalali sasa wa kumwondoa 
kwa manufaa ya wengi au kumnu-
suru anayeonekana kuathiriwa na 
hali hiyo.

 Tangu Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, 
Januari 17, mwaka huu, alipounda 
tume maalum ya kuchunguza ma-
dai hayo katika mkoa wa Kiliman-
jaro, nimekuwa nikijipa kazi ya 
kufuatilia mienendo ya viongozi 
mbalimbali waliojitwisha ajenda ya 
kueleza athari za ulawiti.

 Hii ni vita na mataifa mengi du-
niani yasiyokubaliana na ushoga 
na hasa Tanzania. Tunaisubiri kwa 
hamu ripoti ya Tume ya Kamishna 
wa Elimu nchini na wajumbe wake, 
Mwanasheria wa Wizara husika na 
Mkurugenzi wa Udhibiti Ubora wa 
Elimu. Ninaposema saa zahesabika 
kishindo cha kashfa ya ulawiti shu-
leni, sijakosea, tuvute subira!

Godfrey Mushi ni Mwandi-
shi Mwandamizi wa Gazeti 
la Nipashe, Kanda ya Kaska-
zini. Anapatikana kwa barua 
pepe:  ghandsome79@gmail.
com Simu ya mkononi: +255 767 
535490

Kwa kuwa in-
telijensia ina-
husika zaidi na 
ukusanyaji na 
uchakataji wa 
taarifa mbalim-
bali, vikosi kazi 
vya wanafunzi 
vinavyounda 
intelijensia shu-
leni, ni vyema 
vikafundwa 
kuhusu usiri na 
namna ya kuji-
heshimu.
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Unaweza kuepuka gharama kwa kuipendezesha harusi 
kwa kutumia mavazi ya kitamaduni. Katika picha tofauti ni  
baadhi ya harusi zilizopambwa kwa mavazi ya kiasili. 
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U
NAWEZA kusema kwamba dunia ya mitindo ilianzia Ugiriki, lakini ukweli nchi 
hiyo ndiyo inayoitwa mama wa mitindo yote ya mavazi.

Katika makasri ya kifalme na familia za kitajiri ulimwenguni, mitindo 
maarufu ya mavazi wanayotumia basi inatoka Ugiriki. Unaweza kusema nchi 

hiyo sawa na bustani ya mavazi yanayopendwa na watu maarufu.
Hii inatokana na ukweli kwamba aina ya magauni yote yenye umaarufu chanzo 

chake inatoka nchi hiyo.
Unapowaona wanawake waking’ara kutokana na magauni yao marefu, yenye mitin-

do ya kushangaza, basi kumbuka kwamba asili yake ni kutoka nchi hiyo ya Ulaya.
Zipo nguo ambazo zina shingo za singo za V, au sehemu kubwa ya mabegani kuwa 

wazi, hiyo ni mitindo ya Kigiriki ya kale ambayo bado inapendwa hadi sasa.
Jamii ya Kigiriki ya kale walitaka kuwaona wanawake wana asili ya urembo, ndio 

maana hata nguo zao zilishonwa katika ustadi mkubwa ambao unaweza kueleza vy-
ema kuanzia tumboni, shingoni hadi kichwani.

Hata aina ya viatu vinavyovaliwa sasa ni matokeo ya wabunifu wa kale ambao kila 
wakati walitaka kuona mwanamke yupo sawa na Malaika kutokana na mvuto wake.

ZINATAMBA MPAKA SASA
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MAPISHI
Na Mary Geofrey
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BIRIANI YA SAMAKI

B
IRIANI ni aina ya wali ambao 
unapikwa kwa kuungwa na 
viongo mbalimbali.

Wengi tumezoea kupika 
biriani la nyama, kuku na mbizi, 
hivyo leo tunaelekezana kupika 
biriani la samaki.

Mchele kilo moja, samaki kilo 
moja, vitunguu kilo moja, samli 
robo, au mafuta ya kupikia, kitun-
guu saumu kiasi, mdalasini kiasi, 
hiliki kiasi, ndimu kiasi, tungule na 
chumvi kiasi.

JINSI YA KUANDAA
Mkate samaki umtie chumvi na 

ndimu umkaange. Menya vitunguu 
uvikate, saga tungule, saumu na vi-
ungo vyote vilivyobakia. 

Injika sufuria utie samli, ikichem-
ka tia vitunguu uvikaange, vikianza 
kupiga wekundu tia tungule na vi-
ungo kidogo.

Acha vikaangike kwa muda, hala-
fu tia vipande vya samaki, chumvi 
na ndimu, pamoja na maji kidogo. 
Acha ichemke kwa muda mfupi na 
ikibaki rojorojo epua.

Chukua sufuria nyingine uitie 
maji na chumvi, yakichemka osha 
mchele utie, acha utokote.

Angalia kiini cha wali, ukiona 
umeshaiva umimine uyachuje maji 
yote. Bandika tena sufuria utie samli 
kidogo, ikichemka tia vitunguu ki-
dogo pamoja na vile vilivyobakia.

Vyote vikaange kidogo halafu 
umimine wali wote ukoroge koroge 
ili upate kuchanganyika na viungo 
na halafu uweke vizuri upalie moto.

Ukishakauka utaupakua. Kuupa-
kua kwake kwanza utatia wali kwe-
nye sahani, baadae ndio utatia sa-
maki pamoja na rojo rojo lake lote 
kwa juu.

 

UREMBO
Na Mary Geofrey

C
HUNUSI ni vipele vinavyoota usoni, mgongoni na 
kifuani, kutokana na mabadiliko ya mfumo wa 
homoni mwilini.

Hali hiyo husababishwa na kutengenezwa 
mafuta mengi kwenye ngozi na hivyo matundu ya viny-
weleo vya ngozi kuziba.

Kutumbua chunusi na vipele ni tabia ya watu wengi 
ambayo inaleta athari ya makovu, wekundu na kusam-
baza bakteria.

Japokuwa ni ngumu kutotumbua chunusi, fanya 
yafuatayo kila unapofikiria kutumbua chunusi.

Kama ulikuwa hujui ndio ujue kuanzia leo, kwam-
ba chunusi inayotumbuliwa inaacha kovu na madoa 
meusi ambayo huchukua muda kuondoka, kuliko ile 
isiyotumbuliwa ambayo kovu au doa lake huchukua 
muda mfupi kupotea.

Kuchelewa kupona
Ukitumbua chunusi unachelewesha uponyaji na 

kwa sababu hiyo ngozi yako huchelewa kupona na 
kubaki na makovu.

Unasambaza bakteria na ndio maana ukitum-
bua chunusi moja leo, kesho unapata nyingine un-
atumbua tena na unabaki na makovu na chunusi 
zisizoisha! Usitumbue chunusi.

Njia ya kuacha kutumbua chunusi
Usipende kushika shika uso wako.
Ukiwa unajishika shika utapata hamasa ya ku-

jitumbua chunusi.
Acha kujiangalia kwenye kioo na kuona wewe 

pekee ndie uliebarikiwa chunusi nyingi zaidi.
Wewe utaona una machunusi mengi na wala 

hakuna anaeshughulika nazo. Jifunze kujik-
ubali.

WEKA USO UNAOVUTIA
Madhara ya kutumbua chunusi
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

L
EO tunajifunza namna ya kupam-
bana  na mchwa baada ya ujenzi 
wa nyumba.

Mdudu huyu amekuwa tishio kubwa 
katika ustawi wa nyumba na husababisha 
uharibifu mkubwa asipodhibitiwa.

 Ziko mbinu mbalimbali za kupambana 
na mchwa huyo baada ya kujenga nyumba 
ambazo zinatajwa na mtaalam Leonard 
Chacha.

Chacha anasema namna ya 
kudhibiti mchwa kwenye ny-
umba baada ya ujenzi  kabla 
ya kuanza kuitumia ni lazima 
yote inyunyiziwe dawa ili kuua 
mazalia yote ya mdudu huyo.

Anasema kudhibiti mdudu 
huyo wakati tayari unaitu-
mia nyumba kunaweza kuleta 
usumbufu kidogo tofauti na 
ilivyo kwa nyumba ambayo hai-
jaanza kutumika. 

Anashauri kwamba ni vema 
mtumiaji au mmiliki wa nyum-
ba kuweka utaratibu na mazoea 
ya kuweka dawa kila baada ya 
muda fulani kupita.

“Kabla ya kutumia dawa hizi 
za kuilinda nyumba yako dhidi 
ya mchwa ni vema ukapata 
ushauri wa mtaalamu wa ujenzi 
au kilimo na mifugo, kuna aina 
nyingi za dawa zinazotumika 
kwa sasa na bado nyingine zi-
naendelea kubuniwa kuendana 
na ukuaji wa sayansi na teknolo-
jia ya utengenezaji wa dawa.

“Ni vema kutumia dawa kwa 
kuzingatia maelekezo ya mtaal-
amu au mzalishaji wa dawa hizo 
kwa sababu hazifanani  katika 
mbinu za matumizi, hivyo usiige 
tu kutoka kwa wengine, ni vema 
kupata kwanza ushauri,” anase-

Namna ya kupamba 
kwa batiki, ukili

MVUTO wa chumba au sebule unaweza kuletwa 
kwa mapambo ya kienyeji rahisi, nafuu na kuone-
kana cha kisasa sana.

Baadhi ya mapambo haya ni yanayotengenezwa 
kwa malighafi za asili kutoka kwenye eneo ulilopo 
na ukaleta upekee wa nyumba.

Wataalam wa mapambo ya ndani wanaeleza 
kwamba mapambo ya ndani ya asili yanaleta 
lugha ya tofauti ndani ya nyumba na mawasiliano 
mazuri kwa wageni.

Jambo la kuzingatiwa katika mapambo ya asili 
kwa mujibu wa wataalam ni kuweka picha sehe-
mu ambayo ‘macho’ yanapita kwa urahisi.

Miongoni mwa mapambo ya asili yanayotajwa 
na wataalam hao ni visahani vilivyofumwa kwa 
nyuzi nene zilizopangiliwa rangi au ukili ulionak-
shiwa kwa rangi.

Wanaeleza kuwa batiki iliyopangiliwa vizuri in-
aweza pia kutumika kuleta nakshi maridhawa ya 
asili.

Wataalam hao wanaeleza kuwa ukuta unaopan-
ga kuweka pambo lako la asili unapaswa kuuan-
daa uonekane kama eneo la maonyesho ya kazi za 
sanaa.

Kitu kingine cha kuzingatia ni mpangilio wa ma-
pambo kulingana na rangi. Inashauriwa kuweka 
rangi angavu au zilizopoa zinazoelekeana.

Wanaeleza kuwa pambo la asili ni rafiki wa maz-
ingira kwa kuwa linatumia malighafi rahisi zilizo-
po eneo husika.

Wataalam wanaeleza kuwa mapambo ya asili 
yanaweza kutengenezwa kwa miundo tofauti to-
fauti mingi na kamwe hayachuji wala kupungua 
thamani.

Wanafafanua zaidi kwamba mapambo ya asili 
ya sanaa za nguo na ukili yametumika karne ny-
ingi na fasheni isiyoisha mvuto ambayo yanapati-
kana kwa gharama nzuri.

ma. 
 Anaelekeza kwamba kabla ya 

kuweka dawa kwenye nyumba, 
unapaswa kusafisha mifereji na ku-
hakikisha kwamba hakuna  bom-
ba  zinazovuja ikiwamo kukausha 
maeneo yote yenye unyevunyevu.

Pia anasema kuweka dawa kwe-
nye maeneo yote ambayo ni njia au 
makazi ya mchwa, na ambayo ni 
chanzo hata kama hakuna mchwa 

wanaoonekana.
Lingine anasema ni kung’oa 

na kuondoa mbao zote zilizohar-
ibiwa na mchwa na kuweka ny-
ingine    pamoja na kutoruhusu 
mbao zozote zigusane na udongo 
wowote au unyevunyevu kwa 
muda mrefu na kuziba matundu 
yote kwenye sakafu na kuta.

Hizi ndizo mbinu za 
kupambana na mchwa 

kwenye nyumba
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Habari KimaTaiFa

Ukraine yatanda makombora,
Zelensky aomba mazungumzo
KYIV, Ukraine

Wakati Russia ikifanya 
mashambulizi ya anga kila 
kona nchini Ukraine, Rais Vo-
lodymyr Zelensky, amepanga 
kufanya mazungumzo na 
China ya namna ya kumaliza 
vita.

Kuanzia alfajiri ya jana, 
anga la Ukraine lilikuwa 
limetanda makombora na ku-
sababisha watu kukaa kwe-
nye mahandaki kwa ajili ya 
kunusuru maisha yao.

Kulingana na wavuti rasmi 
unaowapasha habari raia wa 
nchi hiyo, iliwanukuu maofi-
sa wa Ukaraine wakisema 
kwamba Russia imeongeza 
mara dufu idadi ya meli zake 
za kivita katika Bahari nyeusi.

Taarifa kutoka jeshi la nchi 
hiyo, ilieleza meli nane za 
kijeshi zipo kwa sasa baha-
rini, zikiwa zimebeba zana za 
kivita na makombora ya aina 
ya Caliber.

Kamanda wa Majeshi ya 
Ukraine, alisema huenda hali 
hiyo inaashiria maandalizi ya 
shambulio jipya dhidi ya nchi 
yao.

Wakati huo huo, Rais Ze-
lensky, alisema anapanga 
kukutana na kiongozi wa 
China Xi Jinping, kujadiliana 

naye kuhusu mapendekezo 
ya namna ya kumalizika vita 
nchini Ukraine.

Akizungumza katika maa-
dhimisho ya kwanza ya 
uvamizi kamili wa Russia 
nchini kwake, Zelensky alise-
ma pendekezo linaonyesha 
kuwa Uchina inajihusisha ka-
tika kutafuta amani.

“Kusema kweli nina-
taka kuamini kwamba 
China  haitaipatia silaha 
Russia,”alisema.

Mpango wa amani wa Chi-
na unatoa wito wa kuwepo 
kwa mazungumzo ya amani 
na kuheshimu hadhi ya taifa.

Hatahivyo, waraka wa pen-
dekezo hilo wenye vipengele 
vinne hausemi lolote kwa 
Russia inapaswa kuondoa 
wanajeshi wake Ukraine.

Maofisa nchini China  bado 
hadi sasa hawajajibu  wito 
wa Rais Zelensky wa kutaka 
mkutano na  Xi.

Hata hivyo, Russia ilisifu 
mapendekezo ya amani ya 
China, ikisema kuna miti-
zamo inayofanana na taifa 
hilo.

Katika taarifa ya Wizara ya 
Mambo ya Nje, ilieleza wa-
nakaribisha wazo la China la 
kuitisha mazungumzo yanay-
olenga kusimamia haki.

Aidha, Mkutano wa G20 
umeshindwa kupata utatuzi 
juu ya masuala ya fedha na 
benki,kutokana na mitazamo 
tofauti ya nchi wanachama 
kuhusu vita vya Ukraine.

Waziri wa Fedha wa Mare-
kani Janet Yellen, alisema 
anaamini taarifa ya mwisho 
ya kikao hicho lazima iwe 
ya kulaani vita vinavy-
oendeshwa na Russia.

“Tumefanya hili katika 
nyakati za nyuma, katika Bali, 
na hili ndilo ninaloliangalia 
kama jambo muhimu sana,” 
alisema Janet Yellen.

Kauli yake inakuja huku 
kukiwa na uwezekano wa ku-
tokubaliana katika maeneo 
yanayopaswa kuandikwa ka-
tika kauli ya mwisho ya kikao 
hicho.

India, ambayo ni mwe-
nyekiti wa G20,inasisitiza 
kuhusu umuhimu wa kuon-
doa neno ‘’vita’’ katika taarifa 
ya mwisho, kama walivyo-
liambia shirika la habari la 
Reuters.

Serikali ya India imekuwa 
na msimamo wa kutokuwa 
na mafungamano na upande 
wowote kuhusu vita, huku 
ikiongeza ununuzi wa mafuta 
yake kutoka Russia.

  BBC

Raia Nigeria wapiga kura, Bola, 
Abubakar wachuana vikali
ABUJA, nigeria

RAIA wa Nigeria wame-
piga kura katika uchaguzi 
wenye ushindani mkali  wa 
urais tangu kumalizika 
kwa utawala wa kijeshi.

Tangu mwaka 1999, nchi 
hiyo maarufu barani Af-
rika imekuwa ikitawaliwa 
na vyama viwili, chama 
tawala cha APC na kile 
cha upinzani cha PDP.

Lakini mwaka huu, kuna 
mgombea wa tatu kutoka 
chama cha Labour, Peter 
Obi, ambaye anaungwa 
mkono na vijana wengi.

Rais wa sasa wa Ni-
geria, Muhammadu Bu-
hari, hagombei kiti hi-
cho baada ya kuhudumu 
kwa mihula miwili.

Chama chake cha All 
Progressives Congress 
(APC), kinampeperusha 
mgombea wake ambaye 
ni gavana wa zamani wa 
Lagos, Bola Tinubu.

Makamu wa rais wa zamani 
Atiku Abubakar, anawania 
kiti hicho  kwa kupitia chama 
kikuu cha upinzani cha Peo-
ples Democratic Party (PDP). 

Katika nafasi ya uraisi 
kuna jumla ya wagombea 18 .

Katika kampeni za uch-
aguzi zilitawaliwa na kauli 
zinazopinga uhaba wa fedha 
uliosababishwa na jaribio 
la kubadilisha sarafu ya 
nchi hiyo na kusababisha 
benki na machine za kutoa 
na kuweka pesa kuzidiwa.

Siku moja kabla ya uch-
aguzi mbunge wa Bunge la 
wawakilishi alikamatwa ak-
iwa na pesa taslimu dola za 
Marekani,500,000 kwa ajili 
ya kuwahonga wapiga kura.

Yeyote atakayeshinda 
itabidi ashughulikie uundwaji 
mpya wa sarafu, kuyumba 
kwa uchumi, ukosefu wa hali 
ya juu wa ajira kwa vijana, 
na ukosefu wa usalama am-
bao umesababisha vifo vya 
watu 10,000 mwaka jana.

Uchaguzi wa mwaka huu 
umewavutia wapiga kura 
wengi wanaopiga kura kwa 
mara ya kwanza pamoja na 
vijana ambao ni theluthi 
ya watu milioni 87 wenye 
uwezo wa kupiga kura.

Obi (61)anatarajia kuvunja 
mfumo wa vyama vikuu 
viwili baada ya kujiunga 
na chama cha Labour Party 
mwezi Mei mwaka jana.

Ingawa alikuwa katika 
chama cha PDP kabla ya 
hapo, anaonekana kama 
sura mpya na ana uungaji 
mkono miongoni mwa baa-
dhi ya vijana wa Nigeria.

Mfanyabiashara huyo Tajiri 
alihudumu kama gavana wa 
jimbo la kusini-magharibi la 
Anambra,kuanzia mwaka 

Watu wengi wanachuku-
lia uchaguzi huo kama kura 
ya maamuzi kwa chama 
cha APC, ambacho kimekaa 
madarakani katika kipindi 
cha hali ngumu ya uchumi 
na kuzorota kwa usalama.

Mgombea wake, Bola 
Ahmed Tinubu, 70, alisifiwa 
kwa kujenga mji wa kibiasha-
ra wa Nigeria Lagos, wakati 
wa mihula yake miwili kama 
gavana hadi mwaka 2007.

Anafahamika kama baba 
wa siasa katika kanda ya 
kusini- magharibi, ambako 
amejivunia ushawishi mkub-
wa, lakini sawa na Abuba-
kar, amekuwa akikabiliwa 
na madai ya ufisadi. BBC

Wananchi wa nigeria wakiwa katika foleni ya kuingia katika chumba cha ku-
piga kura jijini Logos, jana. PiCha: aFP
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MAFANIKIO YENYE 
HUZUNI NA MAJUTO

 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

M
AFANIKIO yoyote 
katika maisha ni 
mchakato mrefu. 
Jambo zuri tu ni 

kwamba tumepewa haki na 
nafasi sawa katika kuyatafuta 
mafanikio yenyewe. Kwa hiyo 
uamuzi unasalia kwetu ama 
tuutafute au tusubiri kutazama 
wengine wakifanikiwa.

Mafanikio ya watu wengi mara 
nyingi yamekuwa siri kubwa. 
Wako wanaoonekana kufanya 
shughuli fulani lakini shughuli 
hiyo si ndiyo imewapatia mafani-
kio hayo. Si  rahisi kwa wenye 
mafanikio makubwa kusema 
ukweli juu ya njia walizozitumia 
kuyafikia.

Mathalani, unaweza kum-
wona mtu ni kiongozi fulani na 

Mshenga mbabaifu aliyeingia mitini
 na posa, akiiacha harusi njia panda BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

M
SHENGA ni mtu ana-
yeagizwa kupeleka 
barua ya posa ny-
umbani kwa binti 

ambaye amempendeza mwana-
mume fulani, hivyo kutaka kuwa 
wake wa maisha. Utamaduni huu 
umerithiwa tangu enzi na enzi, 
hadi leo hii.

Kabla Waafrika hawajajua 
kusoma na kuandika, mshenga 
alitumwa kuwasilisha wazo lililo-
tolewa na anayetaka kuoa pamo-
ja na familia yake.

Anakwenda kwenye familia ya 
binti na kupeleka ombi kutoka 
kwenye familia ya mwanamume. 
Tena akienda huko haendi kuse-
ma “familia ya fulani inataka ku-
muoa fulani, la hasha.” 

Kwa wazee wa zamani hilo ni 
kosa kubwa na mke hupati. Kuna 
maneno ambayo yanatakiwa 
yazungumzwe ambayo yatawa-
fanya wazazi wa binti kufahamu 

ka. Unabaki  na furaha ya machoni 
tu ili kuwafanya watu wasigundue.

Wengi waliofanikiwa kwa namna 
hii mwisho wao huwa si mzuri. Pre-
sha  na sukari zinazowapata wengi 
zinatokana na msongo wa mawazo 
kwa sababu ndani ya mioyo yao wa-
nafahamu madhambi yaliyowapatia 
mali hizo. Tukifikiria  kupata mali 
za haki uovu na uhalifu juu ya bina-
famu na wanyama utapungua sana. 

Kama ni vyeo tusubiri tuvipate 
kwa haki, kwa sababu kipimo una-
chotumia kumpimia mwenzako 
ndicho utakachopimiwa pia. Kama 
ni polisi acha tabia ya kubambiki-
zia watu kesi ili ufanikiwe haraka. 
Utafanikiwa  lakini utaandamwa na 
matatizo lukuki katika maisha yako 
au ya ndugu zako kwa sababu wako 
watu mali wanazipata kwa jasho na 
damu halafu wewe unatumia ma-
vazi ya umma kuwanyang’anya!.

Kama ni daktari usiumize wag-
onjwa kwa kutaka upewe rushwa 
ndiyo utoe huduma na kwamba 
kama rushwa haipo basi na kufa 
afe, halafu akishakufa utajisikiaje 
maisha yako yote kila ukikumbuka 
kwamba ulikuwa sehemu ya kifo 
hicho? Kwa vyovyote damu hiyo 
itakulilia na hautabaki salama japo 
ni vigumu kujua namna malipo ya 
jambo hilo yatakavyokuwa. Hali 
kadhalika, kama ni hakimu usifunge 
watu kwa sababu unakula rushwa ili 

ujenge mapema. Unanunua maumi-
vu ya kudumu bure. 

Tusitumie nafasi zetu kuumiza 
watu ili tuyapate mafanikio mbal-
imbali kwa sababu ziko njia sahihi 
tu za kuyapata. Riziki ya mtu huwa 
haichukuliwi ila inaweza kuhifa-
dhiwa kwa muda tu. Nafasi kama 
si yako, utaondolewa kwa kutumia 
njia zile zile ulizotumia kuwaondoa 
wengine. 

Tafsiri yake ni kwamba kama uli-
pata nafasi yoyote kwa hila, utaon-
dolewa kwa hila zile zile, ni suala 
la muda tu haujafika kwa sababu 
ukiua kwa upanga utauawa kwa 
upanga. Inawezekana ukasema hiyo 
ni imani tu, sawa lakini nakwambia 
inafanya kazi maana apandacho 
mtu ndicho avunacho. Ukipanda 
wema utavuna wema na ukipanda 
ubaya utavuna ubaya vilevile.

Kuna aina nyingine ya watu kazi 
yao kubwa ni kushiriki kukwa-
misha mafanikio na maendeleo ya 
wengine. Hii inatokana na hofu ya 
kutojiamini. Kila  unayemwona una-
hisi atachukua kazi yako au ataua bi-
ashara yangu. Hofu hiyo huzaa uovu 
ambao unasababisha kuangamiza 
wengine ili kuendelea kulinda na-
fasi yako.  Lakini upande wa pili na 
wewe ukipata nafasi sehemu tulia. 
Umekaribishwa  sebuleni unataka 
kuingia mpaka chumbani kwa 
mama mkwe? Matokeo yake unaan-

za fitna, majungu mpaka unahakiki-
sha umemwondoa aliyekukaribisha.  
Je, hayo mafanikio utakayoyapata 
kupitia nafasi hiyo utayafurahia?

Hakuna raha yoyote ya kuwa na 
mali zenye huzuni na majuto. Kila 
mtu anayo kanuni ya maisha yake. 
Usijilinganishe  maisha yako na 
wengine japo unaweza kujifunza 
wanafanyaje. Usitake mashindano 
ya maisha kwani hakuna aliyewahi 
kushinda kwa sababu kila mmoja 
ana wakati wake wa kufanikiwa. 
Tatizo ni kwamba, wanaoanza kazi 
leo wanajilinganisha na waliokaa 
katika kazi zaidi ya miaka 20. Us-
iendeshwe  na hisia za wengine.

Ndoa nyingi zimeingia kwenye 
migogoro kutokana na kujilingani-
sha. Jirani yako anatoka na gari 
nzuri asubuhi unaanza mbona wale 
wana nyumba wana magari sisi ha-
tuna kwa nini? Je, wamekwambia 
wameyapataje? 

Ukiambiwa njia walizotumia 
utaziweza? Unataka  uwe na mali 
huku ukiwa mwenye huzuni na ma-
juto muda wote uko tayari? Tukia-
cha kujilinganisha, badala yake tu-
kajifunza basi tutapata mafanikio ya 
haki na yenye furaha japo yanaweza 
yasiwe makubwa lakini tuna amani.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
DAR ES SALAAM-TANZANIA

nini kinatakiwa bila kuwa na lugha 
ambayo wao walikuwa wanaona 
ya ukakasi. Mshenga anaweza 
kusema hivi “Wazazi nimekuja 
hapa kuiwakilisha familia ya fu-
lani. Tumeona  ua zuri limechan-
ua. Tunaomba  ruhusa yenu tuli-
chume, tulipeleke kwenye familia 
hiyo ili likaendelee kumwagiliwa 
na kupaliliwa.”

Maneno hayo tosha yaliwafanya 
wazazi kutambua nini kinazun-
gumzwa. Na kama ni nyumba 
yenye wasichana wengi au wanao-
fuatana umri, mshenga anaweza 
kuulizwa ni yupi ambaye wanam-
hitaji.

Ilipokuja enzi ambazo Waaf-
rika walianza kujua kusoma na 
kuandika, kuna kitu kiliongezeka, 
nacho ni barua. Mshenga pamoja 
na kwenda kupiga domo, anaka-
bidhi na barua ambayo itasomwa 
baadaye watakapoitwa baadhi 
ya wanandugu toka pande mbili 
za wazazi wa kiume na wa kike. 
Mara nyingi kwenye barua hu-
wekwa pesa ambayo wanaosoma 
barua hugawana. Halafu baadaye 
mshenga mahari pia kupeleka 
kwa wazazi wa binti.

Watu walipoanza kujua sheria, 
baadhi yao walizitumia vibaya, 
kwani walijua ukipewa kitu bila 
maandishi au mtu mwingine 
mmoja au wawili kushuhudia, 
basi hata ukidhulumu huwezi ku-

fungwa kwa sababu kunakuwa 
hakuna ushahidi. Hapo ndipo  
wengi walipodhulumiwa ardhi, 
mashamba, pesa na vitu mbalim-
bali. Ubinadamu na kule kuishi 
kijamaa kulianza kupungua kwa 
kiasi kikubwa.

 Ndipo zilipoanza kuja kesi za 
washenga kutopeleka posa wala 
mahari kule walikotumwa kwa 
sababu mara nyingi hupewa kwa 
uaminifu tu. Nadhani ni hapa 
tulipofika ni kwamba mshenga 
anapopewa barua kupeleka, au 
mahari lazima kuwe na mashahidi 
wakishuhudia kwa sababu huwezi 
kujua nini kitatokea. Siku zote 
waswahili wanasema kamba hu-
katikia pabovu. Unaweza  kumwa-
mini mtu kwa asilimia zote, lakini 
huyo huyo ndiye akamwangusha.

Hapa kuna nyimbo mbili, moja 
ikiitwa ‘Posa Nitaleta’ iliyopigwa 
na Biashara Jazz Band utunzi 
wake, marehemu Juma Ubao, na 
‘Mshenga namba mbili’, uliopigwa 
na Mbaraka Mwinshehe Mwaruka. 
Nyimbo hizi zina maudhui yanay-
ofanana.

Kwa mujibu wake mwenyewe 
Ubao, wimbo huu unamhusu yeye 
mwenyewe ambaye alimpa rafiki 
yake pesa ya kushika uchumba 
au posa kupeleka ukweni, akiwa 
na nia ya kutaka kumuoa binti 
mmoja, lakini hakufanya hivyo, 
akaingia mitini. Ni mtu ambaye ali-

kuwa analala naye chumba kimoja 
wakati huo wote ni ‘mabachela.’ 

“Aaaaha, yote hupangwa na 
Mungu, nilitaka kumuoa, posa 
mali nilitoa, msichana huyu, ki-
dogo tulipendana, nia nilikuwa 
nayo, ya kwamba harusi ifanyike, 
sijui kitu gani harusi haikuwa. Ni 
kazi ya Mungu, yote hupangwa na 
Mungu, vyote.

Hapo mwanzo nilisema, fitina 
za mashemeji, sasa yamenikuta, 
huyu mchumba wa pili.

“Kumbe mshenga katoroka, 
posa na mali, hakupeleka yeyeye, 
ohooo, nilipompa pesa hakuwepo 
shahidi mimi nitafanya nini yey-
eye, ohoooo. Mshenga kapokea 
pesa zangu, hakupeleka kwa wak-
we yeyeye, ohooo oooo.

“Mimi nilikwenda polisi, kum-
shtaki mshenga aa, polisi alisema 
subiri baba tutafanya uchunguzi 
wiki hii. Kabla wiki haijapita, 
polisi walinita njoo njo baba 
hoo, mshenga wako kakamatwa, 
ashtakiwe kama mwizi. Tulipofika 
mahakani, eee, mshenga aruka 
asema hakupokea pesa. Aliuliza 
ushahidi uko wapi eee baba eee, 
aliuliza maandishi yako wapi eee 
Makusa ha, aliuliza ushahidi uko 
wapi, Jeni mama subiri hii. Ani 
mama niteleta pesa ( Jeni hooo), 
ooo subirini eee, subira yavuta 
heri, japo kuwa siyo kizito kwa 
macho, ai mama nitaleta posa, ooo 

subirini eee, ooo subirini eee.”
Wimbo huu unafanana na wa 

Mbaraka, ambao ulianza ku-
tungwa kabla huo wa Juma Ubao. 
Mwenyewe anasema hata huo wa 
kwake aliuita ‘Mshenga’, lakini Re-
dio Tanzania Dar es Salaam (RTD), 
walimwambia abadilishe jina kwa 
sababu linafanana na jina la wim-
bo wa Mbaraka. Wimbo huo nao 
unamhusu jamaa aliyempa posa 
mshenga ambaye aliingia mitini. 
Wakwe wakawa wanauliza hivi 
huyu jamaa hataki mke? Aliposikia 
akashangaa sana na kuwaahidi 
atapeleka posa yeye mwenyewe. 
Wimbo wenyewe ni huu hapa.

“Barua nyingi zamiminika ooo, 
kutoka ukweni zinauliza habari za 
posa ooo. Vipi bwana wewe, twan-
goja hiyo posa mpaka sasa kimya, 
kama umeshindwa tuarifu upesi 
tumuoze mwingine.

Barua zetu zanishtua ooo, kwani 
siamini mnayosema nyinyi wakwe 
zangu, mahali nimetoa siku nyingi 
na kumkabidhi mshenga na pen-
gine hajazifikisha. Toka mwezi wa 
juzi kama hajafika yatia wasiwasi, 
hili na hili sina mshenga haone-
kani kwenu wakwe zangu.  Mwezi 
wa tatu, kwa nini mahari isifike na 
posa nimempa mshenga awaletee. 
Mwisho wa mwezi mimi nitafika 
huko, hata posa zimeliwa hiyo 
msijali.”

Tuma meseji 0716 350534

amefanikiwa sana ukadhani uongozi 
umempatia mafanikio, kumbe ndani 
yake kuna wizi wa mali za umma, rasili-
mali za nchi, uhujumu uchumi au aina 
nyingine yoyote ambayo si picha ya nje 
watu wanayoifahamu.

Wako watu wanafanikiwa kwa ku-
umiza wengine. Wako wanaoteuliwa 
kwenye nafasi za madaraka kwa sababu 
wamewachongea wengine na kusaba-
bisha wafukuzwe kazi ili nafasi hizo 
zichukuliwe na wao. Wako walioua ili 
wapate mali za marehemu na wame-
fanikiwa kuzipata. Wengine wametuhu-
miwa kuua mpaka ndugu zao wa karibu 
ili wabaki na mali.

Wako wanaotuhumiwa na wen-
gine kuthibitika kuua mpaka wenza 
wao baada ya kuona wamefanikiwa ili 
mali wabaki nazo lakini wakati tuna-
zungumza haya, wengine wanawaza 
kufanya hivyo sasa. Wengine wamed-
hulumu mali za wajane, wamebaki wa-
nahangaika ili wao wafanikiwe. Hivi ni 
kweli damu za watu zimekuwa rahisi 
kuliko mali zao tunazochukua? Una-
jisikiaje kama wewe ni miongoni mwa 
waliotenda uovu huu ili ufanikiwe? 

Ni ukweli kwamba mafanikio ya haki 
yanachukua muda mrefu lakini ni bora 
ukachukua muda mrefu ukapata ma-
fanikio yasiyo na majuto wala huzuni. 
Huzuni na majuto huleta mfadhaiko wa 
moyo, yaani unakuwa na mali za kila 
namna lakini kila ukikumbuka namna 
ulivyozipata, furaha ya moyo inaondo-
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Walikuwa watatu na wote waliter-
emka ndani ya gari. Mmoja ambaye 
alionekana ni dereva, aliegemea 
gari. Wawili ndio waliosimama pale 
uwanjani, lakini mmoja ni kama 
alijitenga kidogo na hakuonekana 
kutaka kuongea kitu, akimwachia 
mwenzake.

“Samahanini. Sisi ni maofisa wa 
Polisi kutoka Makao Makuu, Dar es 
Salaam...” Aliposema maneno hayo 
kila mmoja hapo alishtuka.

Hata hivyo Jerry yeye kwa mbali 
kabla hata hawajasema, alipowaona 
tu na kuwasoma kisaikolojia alijua 
hawakuwa watu wa kawaida, hivyo 
alikuwa anasubiri nini kitazungum-
zwa. Hakuna aliyejibu. Ni kama kila 
mmoja alifungwa mdomo.

“Tumekuja hapa kwa maelekezo 
maalum, tunamhitaji dada mmoja 
anayejulikana kwa jina la Vayajo 
Hamisi.”

Walianza kutazamana, na baada 
ya sekunde kadhaa, Vayajo mwe-
nyewe alijitambulisha, ingawa kwa 
woga mkubwa “Ni mimi hapa.”

“Basi upo chini ya ulinzi. Tunaku-
pa muda kidogo kwa ajili ya kuji-
andaa ili twende Dar es Salaam.”

Kulizuka taharuki kidogo, kwani 
mama Vayajo aliangua kilio kilicho-
watoa watu kwenye majumba yao 
na kukimbilia hapo ili kujua nini 
kimetokea.

“Kwani imekuwaje bwana 
afande?” Jerry ilibidi aingilie kati.

“Tena imekuwa vizuri sana, in-

aonekana wewe kidogo ni msomi. 
Tutaongea na wewe halafu una-
jaribu baadaye kuwafahamisha wa-
zazi na wanakijiji.” Akasema afande 
huyo ambaye sasa aliamua kutoa 
kitambulisho chake na kumwonye-
sha Jerry.

“Kama tulivyotangulia kusema, 
sisi ni maofisa wa polisi, tumetoka 
Dar es Salaam kuja kumchukua 
huyu dada. Si kama ana makosa, 
hapana, ila yuko chini ya ulinzi kwa 
ajili ya kwenda kusaidia uchunguzi 
wa wizi na utakatishaji wa pesa.”

Jibu hilo lilimchanganya Jerry 
pamoja na hata waliokusanyika 
hapo. Wizi na utakatishaji wa pesa 
kwa mtu kama Vayajo kilikuwa kitu 
cha kushangaza.

“Ni kwamba tuliwakamata watu 
kadhaa, akiwamo mwanamume ali-
yekuwa anaishi naye anaitwa Jaziru 
kwa tuhuma hizo.”

“Mhh, bado sijakuelewa afande, 
mwanamume aliyekuwa anaishi na 
huyu dada, wapi Dar es Salaam?”

“Ndiyo, wakati tunamkamata 
mhalifu Jaziru, tena nyumbani 
kwake tulifika saa nane za usiku, 
tulimkuta huyu dada na akajitam-
bulisha kama mke wa mtuhumiwa.”

Jerry kwa mbali alionekana 
kuanza kufunguka macho. Alianza 
kuhisi kuwa huenda Vayajo siku ya 
harusi alipotoroka, alikimbilia kwa 
mwanamume huyu anayemsema 
afande. Akauliza tarehe ambayo 
alikamatwa huyo mtuhumiwa. Al-

L
akini nasikia ukawa unamn-
yanyasa na kumpiga mdogo 
wako, ukimtuhumu kuwa 
tuna uhusiano wa kimap-

enzi. Ukamfanya hata mdogo wako 
asiishi kwa raha hadi akaniambia 
atatoroka nyumbani kwenda kui-
shi sehemu yoyote...”

“Hayo yote mimi nimekubali, 
yaishe...” Akadakia.

“Hayawezi kwisha kama haku-
jakaa na kuyakemea haya ili iwe 
fundisho kwa wengine.”

“Jerry, nisamehe, nataka tuishi 
wote, nina shilingi milioni kumi 
nataka nikupe ili tuanzishe biasha-
ra yoyote ile.”

Ilimshtua kidogo Jerry na ku-
muuliza “Ziko wapi na umezipata 
wapi pesa zote hizo?”

“Sasa tutaongea wenyewe tukiwa 
pamoja, ila pesa zipo benki.” Hili 
halikumshtua Jerry pekee, mpaka 
babu, mama yake na Zulfa.

Wanafahamu hajawahi kufanya 
biashara yoyote ile. Leo anasema 
ana shilingi milioni 10? Amezipata-
je? Jerry alihisi huenda ni maneno 
ya kutengeneza, ikiwa ni njia ya 
kumshawishi amrudie. Akashusha 
pumzi ambayo hakuna mtu ali-
yeelewa maana yake. Zulfa akam-
wangalia Jerry kwa jicho la utulivu 
zaidi.

“Huwezi kuninunua kwa vipande 
vya pesa. Mimi nadhani tu niongee 
kwa ufupi na sitorudia tena hili. 
Ni kwamba nakuruhusu utafute 
mwanamume mwingine uwe naye. 
Usifikiri wala usidhani kama utair-
udisha akili yangu nyuma.”

Wakati wakiongea maneno hayo, 
kulisikika mlio wa gari ambalo 
lilisimama nje ya nyumba ya kina 
Vayajo. Tayari sasa kulikuwa na 
magari mawili kijijini hapo. Moja 
likiwa limepaki nje ya nyumba ya 
mzee Mbegu ambalo ni la Jerry. 
Hilo lingine hakuna aliyejua ni la 
nani. Lakini kitu pekee ambacho 
kila mmoja alijua kuwa walikuwa 
ni wageni kwenye nyumba ya 
mama  Zulfa.

Aina ya gari walilokuja nalo 
na jinsi walivyo walionekana ka-
bisa kuwa ni wageni waliotoka 
mbali. Wote walitoka na kuelekea 
kwenye nyumba ya mama Zulfa 
walipofikia.

“Karibuni wageni.” Akawakari-
bisha mama Zulfa ingawa bado al-
ionekana kuwa na wasiwasi kwani 
ni watu ambao hajawahi kuwaona 
hata siku moja.

“Ahsante sana.” Akajibu mmoja 
wao kwa sauti nzito.

“Sasa 
tutaongea 
wenyewe 
tukiwa 
pamoja, 
ila pesa 
zipo 
benki.” 
Hili hali-
kumshtua 
Jerry 
pekee, 
mpaka 
babu, 
mama 
yake na 
Zulfa.
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HaditHi
HAKUNA aliyeamini alichokisikia, wala aliyeamini macho yake kwa kile alichokiona. Awali 
kulikuwa na vigelegele, ngoma, bashasha na furaha tele kwa watu wote waliohudhuria 
harusi hiyo. Bwana harusi Jerry Mohamed aliliongoza kundi la ndugu, rafiki na jamaa 
kutoka Dar es Salaam kwenda Kibaha kwa Mathias mkoani Pwani kwa ajili ya kufunga ndoa 
na mwanamke Vayajo waliyekubaliana kuoana. Mabasi, magari, bajaji, bodaboda, vyote 
vilimiminika kwenda huko kila mmoja akiwa na furaha tele.
Kilichotokea ndicho kilicholeta mkasa mzima kwenye sakata hili la aina yake. Nini 
kimetokea na kwa nini? Na baada ya hapo nini kinaendelea? Kila nakala yako ya Nipashe 
itakupa majibu ya kisa hiki cha kushangaza.

MaKaLa MaaLUMHaditHi

ipojibiwa akapata uhakika kuwa 
ni kweli Vayajo alikimbilia kwa 
mwanamume ambaye ndiyo huyo 
aliyekamatwa kwa wizi na utakat-
ishaji pesa.

Kwa upande wake hata alipo-
torokwa na kuanza kuhisi atakuwa 
ametorokea wapi hakujisumbua 
wala kujidanganya kuwa anataku-
wa amekwenda kuishi kwa marafi-
ki zake wa kike au kwenda sehemu 
kufanya biashara. Alichodhani 
ndicho hicho hicho ambacho sasa 
kinabainishwa na afande.

“Kifupi tu ni kwamba huyu dada 
alikuwa anaishi na mwanamume 
Dar es Salaam anayeitwa Jaziru. 
Huyu na wenzake waliiba pesa ny-
ingi na kuzitakatisha. Tuliwakama-
ta kama nilivyokwambia tulimkuta 
huyu dada. Tulimwacha pale kwa 
sababu sisi tulimhitaji mtuhumiwa 
tu. Lakini baada ya uchunguzi, tu-
kagundua kuna miamala ya pesa 
kutoka kwenye akaunti ya mwa-
namume wake kwenda kwake kiasi 
cha Sh. milioni 10, ambazo zilitum-
wa kwa nyakati mbili tofauti. 

“Awali zilitumwa Sh. milioni saba 
na baadaye tatu. Kama nilivyok-
wambia hizo zote ni pesa za wizi na 
utakatishaji kwa sababu watuhu-
miwa hao wako rumande. Tume-
kuwa  tukiwakamata watu wote 
ambao akaunti zao zilikuwa zinain-
giziwa pesa na watuhumiwa. Tuna-
fanya hivyo kwa ajili ya mahojiano, 
uchunguzi na kujidhihirisha ili 
kukusanya taarifa zote na kuchuja 
nani alihusika na nani hakuhusika. 
Kama ziliingizwa tu na huyu dada 
hakuhusika, basi atakuwa hana kesi 
ya kujibu, tutamrudisha sisi we-
nyewe lakini kama atakuwa amesh-
irikiana na mwanamume wake basi 
atapanda mahakamani.”

Mambo yamekuwa makubwa. 
Kila kitu kilikuwa kinamshangaza 
Jerry. Tarehe aliyotajiwa na askari 
ambayo Vayajo aliingiziwa pesa, 
ilikuwa ni ile ambayo alimtoroka 
na kwenda kusikojulikana. Haku-
jua kuwa zile Sh. milioni saba za 
mwanzo alizoingiziwa na Jaziru, 
ndizo zilizomtia uchizi na kuamua 
kutoroka muda mfupi tu kabla ya 
kufunga ndoa.

Sasa ndipo Jerry alipotambua 
kuwa kukimbiwa kule kulichangi-
wa kwa asilimia kubwa na pesa zile 
za wizi na utakatishaji kutoka kwa 
mwanaume mmoja asiyemfahamu, 
anaitwa Jaziru. Siri sasa ilikuwa 
imefichuka.

Na Adam Fungamwango  

(0716 350534)

Itaendelea JumapIlI
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Willy Paul, bahati 
sasa kumenoga

WASANII maarufu nchini Kenya, Kevin Bahati na 
Willy Paul, hatimaye wamemaliza tofauti zao na 
kutangaza sasa wanaangalia mbele.

Ushindani wa wasanii hao wa muziki ni wa muda 
mrefu, huku ukikolezwa na mashabiki ambao 
wamekuwa wakimuunga mkono msanii wanayem-
penda.

Hivi karibuni Willy Paul, akiwa amejawa na hasi-
ra, alimkashifu Bahati na mkewe, Diana Marua, na 
hivyo kuzua tafrani kwenye mitandao ya kijamii.

Hata hivyo, katika mkutano na wanahabari juzi, 
Bahati hatimaye amesema hakuna tena ugomvi 
kati ya wawili hao.

“Nani alisema sijamsamehe? Sikuwahi kusema 
nimemkasirikia popote pale,” Bahati alifafanua.

MASHABIKI wa muziki wa 
Afrobeat, wanaendelea kum-
subiri kipenzi chao mwana-
muziki wa Nigeria,Davido, 
kurudi katika mitandao ya 
kijamii baada ya kuamua ku-
kaa kimya kwa muda mrefu.

Davido ambaye alikuwa 
na kawaida ya kutupia kila 
siku matukio kadhaa katika 

mitandao ya kijamii, kwa 
muda mrefu hajaonekana 
tangu apate msiba wa mtoto 
wake mwishoni mwa mwaka 
jana.

Mashabiki kutoka kwenye 
majukwaa ya mitandao ya 
kijamii wamekuwa wak-
ishiriki baadhi ya matukio 
muhimu ya nyota huyo.

davido 

bado sana 
kuPeruzi



MESSI KUREJEA ARGENTINA
MSHAMBULIAJI wa Paris St-Germain na Timu ya 

Taifa ya Argentina, Lionel Messi, anatafakari juu ya 
uwezekano wa kurejea kwenye klabu yake ya utotoni 
ya Newell’s Old Boys. (UOL, via Mirror)

FELIX ANOGEWA CHELSEA
MSHAMBULIAJI wa Chelsea na Timu ya Taifa ya 

Ureno, Joao Felix, mwenye umri wa miaka 23, anataka 
kuufanya mkataba wake kutoka Atletico Madrid uwe 
wa kudumu msimu huu. (Fijaches)

GRAVENBERCH ANUKIA LIVERPOOL
LIVERPOOL inataka kumsajili kiungo wa kati wa 

Bayern Munich na Timu ya Taifa ya Uholanzi, Ryan 
Gravenberch (20), ili acheze sambamba na mchezaji 
wa England na Borussia Dortmund, Jude Bellingham 
(19), ambaye wanamwania. (Express)

BOEHLY AITAKA STRASBOURG
MMILIKI wa Chelsea, Todd Boehly, anaangalia 

uwezekano wa kuinunua klabu ya Ligi Kuu Ufaransa, 
Ligue 1, iitwayo Strasbourg. (L’Equipe)

STACH AGOMBEWA ENGLAND
LIVERPOOL, Newcastle United, Tottenham Hotspur 

na West Ham United ni miongoni mwa klanbu za Ligi 
Kuu England zinazomfuatilia kwa karibu kiungo wa 
kati wa Mainz na Timu ya Taifa ya Ujerumani, Anton 
Stach, mwenye umri wa miaka 24. (90min)

FRANCA KUBAKIA FLAMENGO
MATHEUS Franca ambaye alikuwa analengwa na 

Newcastle United amesaini mkataba mpya na Fla-
mengo, ambao walikataa ofa ya pauni milioni 17.5 kwa 
ajili ya kiungo huyo wa kati Mbrazili mwenye umri wa 
miaka 18, Januari. (Sun)

SMALLING AGEUKA LULU
KLABU za Fulham, Everton, Leicester City na West 

Ham United zinamtaka mlinzi wa AS Roma na England, 
Chris Smalling mwenye umri wa miaka 33. (90min)

KILMAN ANUKIA NEWCASTLE
NEWCASTLE United inapanga kufanya uhamisho 

wa kumsajili mchezaji nyota wa Wolves, Max Kilman, 
mwenye umri wa miaka 25. (Football Insider)

SANTOS KUTUA GALAXY
KLABU ya LA Galaxy inamtaka kiungo wa kati wa 

Chelsea, Mbrazil Andrey Santos, mwenye umri wa 
miaka 18, baada ya mpango wao wa pendekezo la kum-
chukua kwa mkopo kushindikana. (Goal)

ENRIQUE ATAJWA BRAZIL
BRAZIL inaweza kumwajiri kocha wa zamani wa 

Timu ya Taifa ya Hispania na Barcelona, Luis Enrique, 
kuchukua nafasi ya Tite badala ya mwalimu wa Real 
Madrid, Carlo Ancelotti. (Fijaches)
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

ERIK ten Hag ameionya timu yake 
ya Manchester United kuwa makini 
dhidi ya wapinzani wao, Newcastle 
United wanaocheza kwa staili ya 
“kuudhi” katika mechi ya fainali ya 
Kombe la EFL.

United itawakabili Newcastle ka-
tika fainali itakayochezwa leo kwe-
nye dimba la Wembley, wakiwania 
taji kuu la kwanza kwa msimu huu.

Lakini Ten Hag hatarajii pambano 
rahisi, baada ya kutambua uchezaji 
wa Newcastle wakati wa msimu 
huu.

“Nadhani ni timu kubwa,” alisema 

Ten Hag akiwaambia waandishi wa 
habari kuhusu Newcastle, ambao 
walitoka suluhu na United kwenye 
Uwanja wa Old Trafford katika mch-
ezo wa Ligi Kuu England, uliofanyi-
ka Oktoba, mwaka jana.

“Ni falsafa ya wazi kuhusu jinsi 
wanavyocheza mchezo. Wanafanya 
vizuri sana. Ni timu inayocheza 
mchezo wa kuudhi kucheza dhidi 
ya wapinzani wao, hivyo lazima tut-
afute njia ya kushinda.”

Alipoulizwa kama alikuwa na nia 
ya kuelezea Newcastle kama “ya ku-
udhi”, Ten Hag alithibitisha na kuji-
bu: “Wanajaribu kukukasirisha. Kwa 
hiyo, lazima tuhakikishe tunacheza 

mchezo wetu na kuzingatia mchezo 
wetu.”

Akiwa amebanwa zaidi kuhusu 
suala hilo, Ten Hag aliangazia jinsi 
Newcastle inavyopenda kupoteza 
muda.

“Lazima tuufanye mchezo wetu, 
kwa hiyo tuzingatie kazi tunayopas-
wa kufanya, tuzingatie soka wakati 
mpira unapokuwa mchezoni. 

“Ni juu ya hilo, kuwa makini kabi-
sa na hilo na usibabaishwe na cho-
chote kilicho kwenye uwanja. 

“Tunapaswa kuzingatia kazi, 
kutafuta njia yetu na kutafuta waka-
ti tunaoweza kucheza vizuri.”

   Ten Hag asema lengo ni kuhakikisha 
wanapata ushindi baada ya...

Jumapili Februari 26, 2023

HABARI MICHEZO

United kUikabili 
newcastle kibabe



490,825,190
tarehe muda michezo
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

MSHINDI WA
SUPA JACKPOT

YA MECHI - 13

15 / 02 / 2023

JAPHET  M.  MAMBOLEO

TZS. 248,672,790

14:15 2058 Fortuna Sittard vs Feyenoord 6.36 4.67 1.41

14:15 4618 Den Bosch vs ADO Den Haag 3.25 3.56 2.01

14:30 3031 Ufa vs Akhmat Grozny 3.32 3.84 1.86

14:30 4921 Bologna vs Inter 4.74 3.61 1.69

15:00 4925 Lorient vs AJ Auxerre 2.12 3.34 3.29

15:30 1220 Hannover vs Magdeburg 1.91 3.72 3.47

15:30 1520 St. Pauli vs Hansa 1.75 3.57 4.36

15:30 2465 Arminia Bielefeld vs Heidenheim 2.83 3.23 2.40

15:30 5074 Brugge vs KAA Gent 2.12 3.53 3.13

16:00 1098 Horsens vs Viborg FF 3.53 3.63 1.94

16:00 2470 Athletic Bilbao vs Girona 1.67 3.70 5.00

16:00 4345 Umraniyespor vs Adana Demirspor 3.18 3.50 2.11

16:00 5005 Randers vs Lyngby 1.86 3.73 3.73

16:15 3572 FC Luzern vs Grasshoppers 1.81 3.77 3.87

16:15 4389 FC Vaduz vs Neuchatel Xamax 2.03 3.52 3.10

16:30 1145 Tottenham vs Chelsea 2.42 3.21 2.81

16:30 1573 Vitesse Arnhem vs Ajax 5.35 4.55 1.49

16:30 1627 Emmen vs GO Ahead Eagles 2.34 3.22 2.92

17:00 1317 Salernitana vs Monza 3.31 3.31 2.10

17:00 3157 Clermont Foot vs Strasbourg 2.50 3.10 2.85

17:00 3758 Reims vs Toulouse 2.08 3.49 3.24

17:00 5090 Nantes vs Rennes 3.27 3.27 2.16

17:00 5198 AC Ajaccio vs Troyes 2.22 3.08 3.33

17:30 1237 SC Freiburg vs Bayer Leverkusen 2.16 3.42 3.07

18:00 2417 OH Leuven vs Royal Antwerp 3.34 3.49 2.04

18:00 2429 Copenhagen vs Aalborg 1.36 4.68 7.77

18:00 3198 Rangers vs Celtic 3.01 3.37 2.13

18:15 2367 Levante vs Lugo 1.32 4.54 9.67

18:15 3638 Celta Vigo vs Valladolid 1.67 3.70 5.00

18:15 4693 Ascoli vs Benevento 2.34 3.12 3.01

18:30 1817 Rio Ave vs GD Chaves 2.15 3.23 3.33

18:30 2860 FC Lugano vs FC Basel 2.64 3.34 2.52

18:45 3612 PSV Eindhoven vs Twente 1.61 4.08 4.67

19:00 1858 Namungo vs Geita Gold FC 2.57 2.81 2.81

19:00 3611 Besiktas vs Antalyaspor 1.72 3.65 4.54

19:00 4308 RB Salzburg vs Josko Ried 1.17 6.23 11.42

19:05 5051 Monaco vs Nice 2.00 3.48 3.48

19:30 2059 Bayern Munchen vs Union Berlin 1.31 5.16 8.14

19:30 2725 Manchester Utd vs Newcastle 2.20 3.22 3.22

20:00 5031 Aarhus vs Silkeborg 2.25 3.22 3.12

20:00 5046 Udinese vs Spezia 1.60 3.83 5.17

20:30 3443 Almeria vs Barcelona 6.00 4.41 1.48

20:30 4016 Las Palmas UD vs Ponferradina 1.46 3.97 6.96

20:30 4811 Anderlecht vs Standard Liege 1.87 3.59 3.84

21:00 3445 Pacos Ferreira vs Boavista 2.65 3.05 2.70

21:15 4661 Charleroi vs St Truiden 2.09 3.38 3.33

22:45 2012 AC Milan vs Atalanta 2.14 3.32 3.22

22:45 2716 Marseille vs Paris St Germain 2.62 3.49 2.46

23:00 5793 Sevilla FC vs Osasuna 1.87 3.35 4.21

23:30 5898 Porto vs Gil Vicente 1.19 6.73 11.87

01. 28/02/22 22:45 Preston vs Coventry 2.46 3.19 2.70

02. 28/02/22 22:45 Barrow vs Salford City 2.46 3.15 2.90

03. 28/02/22 22:45 Gillingham vs Bradford City 2.85 3.15 2.46

04. 28/02/22 23:00 Luton Town vs Millwall 2.27 3.15 3.00

05. 01/03/22 19:00 Slovacko vs Bohemians 2.35 3.37 2.64

06. 01/03/22 19:00 Farco FC vs Arab Contractors 3.63 2.78 2.27

07. 01/03/22 20:00 NK Osijek vs Hajduk Split 2.69 3.11 2.46

08. 01/03/22 22:15 FC Sion vs FC Lugano 2.51 3.31 2.51

09. 01/03/22 22:15 St. Gallen vs FC Basel 2.26 3.48 2.70

10. 01/03/22 23:00 Osasuna vs Athletic Bilbao 2.98 2.98 2.48

09. 02/03/22 20:00 Aalborg vs Viborg FF 2.80 3.27 2.29

11. 02/03/22 22:45 Royal Antwerp vs Union Saint Gilloise 2.45 3.30 2.67

13. 02/03/22 23:00 Real Madrid vs Barcelona 2.51 3.34 2.65

Busquets afunguka kuhusu Europa 
BARCELONA, Hispania

SERGIO Busquets alikiri Barcelona 
“wana hasira” baada ya kuondolewa 
kwenye Ligi ya Europa na Manchester 
United, lakini amesisitiza haitaathiri 
kiwango chao cha kuwania taji la 
nyumbani.

Kikosi cha Xavi kilijikuta mbio zake 
za Ulaya zikifikia ukingoni msimu 
huu baada ya kufungwa mabao 2-1 na 
Manchester United mechi iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Old Trafford, 
Alhamisi iliyopita.

Huku vijana wa Erik ten Hag wakip-
ata ushindi wa jumla wa 4-3 kwenye 
mechi zote mbili, na kuashiria jambo 

lingine la kukatisha tamaa kumaliza 
kampeni ya Ulaya kwa Blaugrana.

Barca bado wapo kileleni mwa msi-
mamo wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga 
na Busquets akigusia uchungu wa 
kushindwa, alisisitiza watakuwa sawa.

“Kwa upande wa roho, inauma ku-
tolewa Ulaya,” alisema akiambia Mo-
vistar+. “Tuna hasira, lakini timu ina-
fahamu hilo linatoka wapi.

“Sisi ni wazuri kwenye ligi, lakini 
Ulaya tunakosa pointi hiyo ndogo. Ni 
lazima tutamani kushinda kila kitu. 
Tuko kwenye njia sahihi, na nina 
uhakika hii haitaleta madhara kwa 
timu. “
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RIO DE JANEIRO, Brazil

M
LINZI wa zamani wa Real Ma-
drid, Marcelo amerejea katika 
klabu yake ya utotoni ya Flumi-
nense, baada kusaini mkataba 

utakaomalizika mwishoni mwa mwaka 
2024.

Beki huyo mkongwe wa kushoto, am-
baye alianza uchezaji wake wa soka akiwa 
na kikosi cha Campeonato Brasileiro, 
amerejea Brazil baada ya kuwa nje ya nchi 
hiyo kwa zaidi ya miaka 15.

Baada ya kupitia academi ya vijana na 
kikosi hicho chenye maskani yake Rio de 
Janeiro, alianza kucheza kikosi cha kwan-
za mwaka 2005 na akabaki hapo hadi 
mwaka 2007.

Baadaye alisajiliwa na Madrid, ambapo 
alitumia miaka 15 iliyofuata kama mtu 
muhimu, na kuwa mchezaji aliyepambwa 
zaidi wa Los Blancos katika historia yao.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
34 alisaini Olympiacos ya Ugiriki Septem-
ba mwaka jana baada ya kuondoka San-
tiago Bernabeu, lakini akakatisha mkataba 
wake wiki iliyopita.

Hilo limefungua njia ya kurejea Flumi-
nense, ambao wanatazamia kuimarisha 
kikosi chao na kupita mafanikio ya mwaka 
jana ambapo walimaliza nafasi ya tatu ka-
tika msimamo wa Ligi Kuu Brazail.

Katika kipindi chake akiwa Madrid, beki 
huyo alishinda mataji 25, ikiwa ni pamoja 
na mataji sita ya LaLiga na matano ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya.

Marcelo arejea
 kwao Brazil
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

MSHINDI WA
SUPA JACKPOT

YA MECHI - 13

15 / 02 / 2023

JAPHET  M.  MAMBOLEO

TZS. 248,672,790

14:15 2058 Fortuna Sittard vs Feyenoord 6.36 4.67 1.41

14:15 4618 Den Bosch vs ADO Den Haag 3.25 3.56 2.01

14:30 3031 Ufa vs Akhmat Grozny 3.32 3.84 1.86

14:30 4921 Bologna vs Inter 4.74 3.61 1.69

15:00 4925 Lorient vs AJ Auxerre 2.12 3.34 3.29

15:30 1220 Hannover vs Magdeburg 1.91 3.72 3.47

15:30 1520 St. Pauli vs Hansa 1.75 3.57 4.36

15:30 2465 Arminia Bielefeld vs Heidenheim 2.83 3.23 2.40

15:30 5074 Brugge vs KAA Gent 2.12 3.53 3.13

16:00 1098 Horsens vs Viborg FF 3.53 3.63 1.94

16:00 2470 Athletic Bilbao vs Girona 1.67 3.70 5.00

16:00 4345 Umraniyespor vs Adana Demirspor 3.18 3.50 2.11

16:00 5005 Randers vs Lyngby 1.86 3.73 3.73

16:15 3572 FC Luzern vs Grasshoppers 1.81 3.77 3.87

16:15 4389 FC Vaduz vs Neuchatel Xamax 2.03 3.52 3.10

16:30 1145 Tottenham vs Chelsea 2.42 3.21 2.81

16:30 1573 Vitesse Arnhem vs Ajax 5.35 4.55 1.49

16:30 1627 Emmen vs GO Ahead Eagles 2.34 3.22 2.92

17:00 1317 Salernitana vs Monza 3.31 3.31 2.10

17:00 3157 Clermont Foot vs Strasbourg 2.50 3.10 2.85

17:00 3758 Reims vs Toulouse 2.08 3.49 3.24

17:00 5090 Nantes vs Rennes 3.27 3.27 2.16

17:00 5198 AC Ajaccio vs Troyes 2.22 3.08 3.33

17:30 1237 SC Freiburg vs Bayer Leverkusen 2.16 3.42 3.07

18:00 2417 OH Leuven vs Royal Antwerp 3.34 3.49 2.04

18:00 2429 Copenhagen vs Aalborg 1.36 4.68 7.77

18:00 3198 Rangers vs Celtic 3.01 3.37 2.13

18:15 2367 Levante vs Lugo 1.32 4.54 9.67

18:15 3638 Celta Vigo vs Valladolid 1.67 3.70 5.00

18:15 4693 Ascoli vs Benevento 2.34 3.12 3.01

18:30 1817 Rio Ave vs GD Chaves 2.15 3.23 3.33

18:30 2860 FC Lugano vs FC Basel 2.64 3.34 2.52

18:45 3612 PSV Eindhoven vs Twente 1.61 4.08 4.67

19:00 1858 Namungo vs Geita Gold FC 2.57 2.81 2.81

19:00 3611 Besiktas vs Antalyaspor 1.72 3.65 4.54

19:00 4308 RB Salzburg vs Josko Ried 1.17 6.23 11.42

19:05 5051 Monaco vs Nice 2.00 3.48 3.48

19:30 2059 Bayern Munchen vs Union Berlin 1.31 5.16 8.14

19:30 2725 Manchester Utd vs Newcastle 2.20 3.22 3.22

20:00 5031 Aarhus vs Silkeborg 2.25 3.22 3.12

20:00 5046 Udinese vs Spezia 1.60 3.83 5.17

20:30 3443 Almeria vs Barcelona 6.00 4.41 1.48

20:30 4016 Las Palmas UD vs Ponferradina 1.46 3.97 6.96

20:30 4811 Anderlecht vs Standard Liege 1.87 3.59 3.84

21:00 3445 Pacos Ferreira vs Boavista 2.65 3.05 2.70

21:15 4661 Charleroi vs St Truiden 2.09 3.38 3.33

22:45 2012 AC Milan vs Atalanta 2.14 3.32 3.22

22:45 2716 Marseille vs Paris St Germain 2.62 3.49 2.46

23:00 5793 Sevilla FC vs Osasuna 1.87 3.35 4.21

23:30 5898 Porto vs Gil Vicente 1.19 6.73 11.87

01. 28/02/22 22:45 Preston vs Coventry 2.46 3.19 2.70

02. 28/02/22 22:45 Barrow vs Salford City 2.46 3.15 2.90

03. 28/02/22 22:45 Gillingham vs Bradford City 2.85 3.15 2.46

04. 28/02/22 23:00 Luton Town vs Millwall 2.27 3.15 3.00

05. 01/03/22 19:00 Slovacko vs Bohemians 2.35 3.37 2.64

06. 01/03/22 19:00 Farco FC vs Arab Contractors 3.63 2.78 2.27

07. 01/03/22 20:00 NK Osijek vs Hajduk Split 2.69 3.11 2.46

08. 01/03/22 22:15 FC Sion vs FC Lugano 2.51 3.31 2.51

09. 01/03/22 22:15 St. Gallen vs FC Basel 2.26 3.48 2.70

10. 01/03/22 23:00 Osasuna vs Athletic Bilbao 2.98 2.98 2.48

09. 02/03/22 20:00 Aalborg vs Viborg FF 2.80 3.27 2.29

11. 02/03/22 22:45 Royal Antwerp vs Union Saint Gilloise 2.45 3.30 2.67

13. 02/03/22 23:00 Real Madrid vs Barcelona 2.51 3.34 2.65
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Yanga yatamba kulinda heshima

Na Saada Akida 

BAADA ya kufanikiwa kutetea 
mkanda wa ubingwa wa Afrika (ABU) 
kwa kumchapa, bondia kutoka Af-
rika Kusini, Sabelo Ngabinyana, 
mwenyeji Tony Rashid, amesema 
ushindi alioupata katika pambano 
lililofanyika juzi anaupeleka kwa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Dkt. Samia Suluhu Hassan.

Tony amefanikiwa kuchukuwa tena 
mkanda huo katika uzito wa Super 

Bantam kwa pointi  kwenye pambano 
lilofanyika Dar es Salaam, juzi usiku.

“Sabelo amenipa changamoto kub-
wa sana, namshukuru Mungu kwa 
kufanikiwa kutetea kwa mara ya tatu 
huu mkanda, ushindi huu sio wangu 
bali ni zawadi kwa mama Samia. 
Kupata wapinzani wakali kwangu 
inanipa nguvu ya kuongeza bidii ka-
tika mazoezi na kutambua namna ya 
kurekebisha mapungufu, “ alisema 
Rashid.

Promota wa pambano hilo, Saada 

Salim, alisema kampuni yao imejipan-
ga kuandaa  mapambano mengine ya 
kiwango cha juu kwa lengo la kuwapa 
changamoto mabondia wa Tanzania.

Saada alisema wanahitaji kuona 
mabondia wa Tanzania wanapanda 
viwango kwa kucheza na wapinzani 
kutoka nchi zilizotuzidi.

Katika pambano lingine Emmanuel 
Mwakyembe alitoka sare dhidi ya Said 
Bwaga sawa na Oscar Richard alizipi-
ga na  Adam Mbega.

Marcelo arejea
 kwao Brazil

Tony aMpa Mkanda
wa aBU rais saMia

sehemu ya mashabiki wetu,” alisema 
Kamwe.

Naye Rais wa AS Real Bamako, Faka-
man Dembele, alisema wenyeji wapo 
tayari kwa mchezo huo na anaamini 
watapata ushindi licha ya kutarajia up-
inzani mkubwa kutoka kwa Yanga.

“Sisi ni timu kubwa katika bara la Af-
rika na tunacheza nyumbani kutokana 
na ubora wetu  na jinsi tunavyowa-
fahamu Yanga, tunawaheshimu kwa 
sababu wana kikosi bora na imara, la-
kini kwetu lazima tushinde. Tunahitaji 
sana pointi tatu za hapa nyumbani, kila 

mmoja alifadhaika sana na matokeo 
ya mechi yetu Jumapili iliyopita dhidi 
ya US Monastir tulipopata sare ya bao 
1-1, naamini katika mechi hii tutashinda 
dhidi ya wenyeji wetu kutoka Tanza-
nia,” alisema rais huyo.

Wakati huo huo, kocha na nyota wa 
zamani wa Yanga, Boniface Mkwasa, 
amewataka wachezaji wa timu hiyo ku-
hakikisha hawatoi nafasi kwa wapinza-
ni wao kutawala mpira dakika za awali.

Mkwasa alisema Yanga wanahitaji 
kucheza kwa tahadhari katika mchezo 
huo na kujilinda zaidi kwenye dakika 15 
za awali.

“Kama mdau wa mpira nashauri Yan-
ga wacheze kwa tahadhari katika mch-

ezo huo wa ugenini, kutotumia nguvu 
na kutofunguka kwa haraka ndani ya 
dakika 15 za awali, wanatakiwa kuan-
galia wanawezaje kuzuia goli lisiingie 
mapema, halafu baadaye kasi yao ikip-
ungua ndio wafanye mashambulizi ya 
kushtukiza,” Mkwasa alisema.

Ushindi wa aina yoyote kwa Yanga 
leo unawasogeza na kuwaweka kwenye 
nafasi nzuri ya kusonga mbele katika 
mashindano hayo.

Yanga na Simba ndio wawakilishi 
pekee wa Tanzania waliobakia katika 
mashindano ya kimataifa yanayoan-
daliwa na kusimamiwa na Shirikisho la 
Soka Afrika (CAF).
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Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Simba, Salim Abdallah (katikati), akizungumza na wachezaji wa timu 
hiyo (hawako pichani), kuelekea mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Vipers FC iliyochezwa mjini 
Entebbe, Uganda jana usiku. Kushoto ni Mwenyekiti wa klabu hiyo, Murtaza Mangungu na kiongozi wa zamani, 
Aden Rage. PICHA: SIMBA SC

-----------------------------
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Na Mwandishi Wetu, MOSHI

WANARIADHA zaidi ya 5,000 kutoka 
nchi mbalimbali duniani wanatarajia 
kushiriki mbio za kimataifa za Kili-
manjaro (Kilimanjaro International 
Marathon 2023), zitakazofanyika 
leo kwenye viwanja vya Chuo cha 
Ushirika Moshi (MoCU), mkoani 
Kilimanjaro.
Waziri wa Maliasili na Utalii, Moham-
ed Mchengerwa, anatarajiwa kuwa 
mgeni rasmi katika mbio hizo zinazo-
fanyika kila  mwaka kwa kuandaliwa 
na Kampuni ya Executive Solutions.
Meneja wa Bia ya Kilimanjaro, 
Pamela Kikuli, amesema maandalizi 
yote yamekamilika na wanawataka 
washiriki wote wa mbio hizo kufika 
mapema uwanjani ili kutimiza ndoto 
zao za kushindana mwaka huu.
Kikuli alisema wanafurahi kuona wa-
shiriki wa mwaka huu kutoka ndani 
na nje ya nchi wameongezeka.
 “Tunatarajia Waziri Mchengerwa 
ataanzisha rasmi mbio za kilomita 
42 na zile za kilomita 21, halafu yeye 
mwenyewe atashiriki mbio za kilo-
mita tano ambazo zinadhaminiwa na 
Grand Malt,” alisema Kikuli.
Aliongeza mbio hizo zilitanguliwa na 
maonyesho maalaum yajakulikanayo 
kama Kili Expo yenye lengo la kutoa 
fursa kwa wadhamini kuonyesha 
bidhaa, huduma na shughuli mbal-
imbali wanazozifanya kupitia taasisi 
zao.
“Tunatoa wito kwa washiriki wa 
mbio hizo kuzingatia muda, na 
tunawakumbusha hakutakuwa na 
tukio la kutoa namba au vifaa siku ya 
kesho (leo), washiriki watakaoshiriki 
ni wale waliojiandikisha kwa kufuata 
taratibu zote”, aliongeza ofisa huyo.
Aliwakumbusha wanariadha wa-
naotarajia kutumia namba za 
miaka ya nyuma kutofanya hivyo 
na hairuhusiwi kutumia namba ili-
yoandikishwa na mshiriki mwingine.
Wadhamini wakuu wa mbio hizo ni 
Bia ya Kilimanjaro (kilomita 42), Tigo 
(kilomita 21), Granda Malt (kilomita 
tano) huku wengine ni TPC Sugar, 
Simba Cement, Kilimanjaro Water, 
TotalEnergies, Surveyed Plots (SPC), 
Kibo Palace, CMC Autobobiles, KK 
Security na hoteli ya Keys.

Ni Mshikemshike 
Kili Marathon leo 

Jumapili Februari 26, 2023

    Ni katika kusaka ushindi dhidi ya Real 
Bamako ili kujisafishia njia ya kutinga...
Adam Fungamwango na Hadija Mng-
wai

M
ABINGWA watetezi wa Ligi Kuu 
Bara, Yanga wanatarajia ku-
wakabili AS Real Bamako kati-
ka mashindano ya kimataifa ya 

Kombe la Shirikisho Afrika itakayochezwa 
kwenye Uwanja wa 26 Mars, Mali kuanzia 
saa 1:00 usiku kwa saa za Tanzania.

Yanga inayoshika nafasi ya pili katika 
Kundi D, itacheza mechi yake ya pili ugen-
ini baada ya ile ya kwanza dhidi ya US Mo-
nastir ya Tunisia ambayo ilifungwa mabao 
2-0, kabla ya kuitwanga TP Mazembe ya 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), 
mabao 3-1 ikiwa nyumbani kwenye Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Matokeo ya mechi hiyo yanaweza 
kubadilisha msimamo wa kundi hilo 
baada ya mapema kuanzia saa 10:00 jioni, 

TP Mazembe kuwakaribisha US Monastir.
Kocha Mkuu wa Yanga, Nasreddine 

Nabi aliliambia gazeti hili kikosi chake 
kiko tayari kwa ajili ya mechi hiyo, huku 
akiwa na matumaini ya kupata ushindi au 
sare na kujiimarisha katika msimamo wa 
kundi lao.

Nabi alisema katika mazoezi ya mwisho 
alikuwa akitilia mkazo wachezaji wake 
namna ya kumalizia kwa usahihi ili wa-
tumie vyema nafasi watakazopata hasa 
kwa njia ya krosi na zile ambazo wanabaki 
na magolikipa.

“Kitu bora ni tumetanua matumizi ya 
mifumo yetu, tunaweza kubadilika kuto-
kana na mpinzani tunayekutana naye na 
ubora wake, hii ni faida yetu kubwa. Kitu 
nilichowaambia wachezaji wangu wana-
takiwa kutupa heshima na thamani kwa 
kuendeleza kasi ya ushindi, ingawa nafa-
hamu haitakuwa rahisi, tunapaswa kujitoa 

na kucheza kwa umakini,” alisema Nabi.
Aliongeza mara kadhaa amekuwa aki-

tumia mfumo wa 4-4-3 lakini wanaweza 
kubadilika kutokana na mchezo utakavy-
oendelea.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kamwe, 
alisema maandalizi ya mchezo huo yame-
kamilika na wanashukuru kwa  mapokezi 
mazuri waliyopata kutoka kwa mashabiki 
wa soka nchini humo tangu wawasili na 
hiyo imesababishwa na kipa wao chaguo 
la kwanza, Djigui Diarra na Mamadou 
Doumbia, kuzaliwa nchini humo.

“Timu imejizoea mashabiki, wamekuwa 
wakijazana kwenye mazoezi yetu kwa 
sababu ya Diarra na Doumbia, hivyo tu-
naona ni kama hatutokuwa ugenini sana, 
mashabiki wa wachezaji hao watakuwa 

Yanga yatamba 
kulinda heshima

United kuikabili Newcastle kibabe
UKUrasa  21
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Wachezaji wa Yanga, Fiston Mayele (kushoto) na Stephane Aziz Ki wakifanya mazoezi kwa ajili ya kuwavaa AS 
Real Bamako katika mechi ya hatua ya makundi ya mashindano ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika ita-
kayochezwa leo huko Mali. PICHA: MTANDAO
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