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Hatimaye IGP akunjua makucha

Na Mary Mosha, MOSHI

MKUU wa Jeshi la Polisi,
IGP Simon Siro, ametaja
mambo tisa ya kufanya ili
kuongeza kasi ya utendaji
katika jeshi hilo, ikiwamo
kutumia lugha za staha kwa
wateja wa ndani na nje ya
jamii ya jeshi hilo.

Akizungumza jana wakati
wa kufunga mafunzo ya kozi
ya uongozi katika kambi ya
Kamba Pori wilayani Siha
mkoani Kilimanjaro, IGP
Sirro alisema lugha zisizo na
staha zinaweza kusababisha
migogoro na kukosekana
kwa haki.

IGP Sirro alisema kuwa
pamoja na kuacha lugha
hizo, pia ni lazima kuacha
kula rushwa na kupoteza
haki kwa wahusika kwa
kuwa itajenga chuki kwa
jeshi hilo na kukosekana
kwa maadili kwa mujibu wa
sheria.

“Toeni elimu kwa wa-
nanchi juu ya madhara
ya uhalifu, wapo wengine
wanafanya makosa kwa
sababu ya kukosa elimu,
hivyo tujitahidi kutoa elimu
ya mara kwa mara itakayo-
saidia wananchi kuchukia
uhalifu,” aliagiza.

Alisema wananchi wa-
napaswa kusikilizwa na ku-
pata haki zao zilizowekwa
kwa mujibu wa sheria na
utaratibu wa nchi huku aki-
wataka askari wa jeshi hilo
kuacha matumizi ya nguvu
kupitiliza.

“Hakuna haja ya kutumia
nguvu za ziada kama haku-
na uhitaji. Kwa trafiki (Askari
wa Kikosi cha Usalama Bara-
barani) hata kama mtu ana-
kosa barabarani, mpe onyo
na si kutumia lugha chafu
pamoja na kupokea rushwa,
hili linalichafua Jeshi Ia
Polisi, pia muwe kimbilio la
jamii katika kuwasikiliza na

kutatua matatizo yao.

“Kuna ugonjwa mwing-
ine umezuka wa wapelelezi
kuwabambikizia kesi wa-
nanchikutokananakupokea
kitu kidogo (rushwa). Hii
inasababisha walio na
hatia kuachiwa huru, hali
ambayo inachangia visasi,
chuki na hata kusababisha
mauaji kwa mwenye haki,”
alionya.

Vilevile, alitoa rai kwa
viongozi wa shule hiyo kue-
ndelea kuweka utaratibu
mzuri wa kutoa mafunzo
kwa askari walioko kazini,
lengo likiwa la kuongeza
ufanisi katika utendaji kazi.

Mkuu wa Shule ya Polisi
Moshi, Ramadhan Mungi,
alisema walipokea wa-
nafunzi 1,712 na waliohitimu
ni 1,697 huku 15 wakiach-
ishwa masomo kutokana na
sababu mbalimbali ikiwamo
utovu wa nidhamu na mara-
dhi.

“Kwa mwaka 2021, tu-
metoa mafunzo kwa awamu
tatu kwa ngazi ya ukoplo
na kwa na jumla ya koplo
8,171, ambao watakwenda
kuongeza nguvu katika
vituo vyote vya polisi na
utendaji utaongezeka,” ali-
bainisha.

Baadhi ya viongozi wa
dini waliokuwapo katika
sherehe hizo, akiwamo
Daniel Amani, Msimamizi
wa Kanisa Katoliki lililoko
ndani ya shule hiyo, aliwa-
taka kuwa na nidhamu,
kuongeza maadili na kusi-
mamia misingi ya sheria bila
kumsahau Mungu.

“Nidhamu katika majuku-
mu yenu itasaidia utendaji
kazi wenu kuwa na ufanisi
mkubwa, ichukieni rushwa,
acheni kutumia nguvu
za ziada sehemu ambayo
hazihitajiki, tendeni haki,
mtafika mbali zaidi,” alise-
ma.

Rais wa Zanzibar Dk. Hussein Ali Mwinyi (kul|a) ak|5|5|t|za jambo wakati alipokuwa akizungumza na Mkuu wa K|k05|

cha Kuzuia Magendo KMKM Komodoo Azana Hassan Msmgm (katikati) mara baada ya kumjulia hali Mzee Hassan Omar
Mzee aliyelazwa katika Kituo cha Afya Kibweni wilaya ya Magharibi"A” Mkoa wa Mjini Magharibi (kushoto) ni Kamanda
Mwashamba Mbarouk Salum. PICHA: IKULU

. Chanjo UVIKO-19

- yafikishwa sokoni

© Na Mary Geofrey, IKUNGI

WATAALAMU wa Afya, Wizara ya Afya,

: Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na

¢ Watoto kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais,
: Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa

¢ (TAMISEMI) wametembea Soko la Ikungi

: mkoani Singida kwa lengo la kuhamasisha
¢ na kutoa chanjo ya UVIKO-19.

Wataalamu hao walitoa huduma hiyo

¢ jana ikiwa ni mwendelezo wa kampeni
: ya ‘'Kuhamasisha na Utoaji wa Chanjo

¢ ya UVIKO-19 katika Mpango Shirikishi

* na Harakishi Awamu ya Pili" unaoende-
: |lea kutekelezwa nchi nzima na Wizara

¢ ya Afya kupitia kitengo cha Elimu kwa

: Umma.

Mtaalamu wa Ufuatilia na Udhibiti wa

¢ Magonjwa kutoka Wizara ya Afya, DK.

: Baraka Nzobo, akizungumza na wafanya-
: biashara katika soko hilo, alisema lengo

¢ la serikali ni kuwakinga Watanzania dhidi
* ya madhara yatokanayo na virusi vya

i corona vinavyosababisha ugonjwa wa

: UVIKO-19.

Aliwataka wananchi hao kutumia fursa

* hiyo kuuliza maswali na kupatiwa majibu
¢ vyaliyo sahihi yatakayowapa nafasi ya

: kufanya vuamuzi sahihi wa kujikinga wao
¢ na familia zao dhidi ya UVIKO-19.

Alisema kampeni hiyo inalenga ku-

: wafikia watu 3,000 wa mkoa wa Singida,
¢ hivyo ni wajibu wa wananchi kuhakiki-

¢ sha wanatimiza wajibu wao kwa kupata
¢ chanjo.

“Wananchi hawana shida, wanahitaji

: elimu, waliopata elimu wanachanja.

¢ Changamoto ipo kwa watoa huduma

¢ hawaendi kuwafuata wananchi kwenye
: maeneo wanamoishi au wanakofanyia
: shughuli zao,” alisema Dk. Nzobo.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya Ikungi, Dk.

. Gatete Mahava, alisema wilaya yake ime-
¢ pangiwa kuchanja wananchi 600 kulin-
: gana na idadi ya wananchi wake.

Alisema wameweka malengo mbal-

imbali ya kuwafikia wananchi, kutumia
¢ wataalamu wa afya ambao watafika ka-
: tika maeneo ya watu na kuwapa huduma
¢ hiyo.

Mtoa huduma za afya wilaya ya Ikungi,

¢ Agnes John, alisema amefika katika soko
¢ hilo kwa ajili ya kutoa huduma ya chanjo
¢ na alifanikiwa kuchanja wananchi wengi
¢ kwa wakati mmoja tofauti na alivyokuwa
: akiwasubiri kituoni.

“Nimegundua wananchi wanataka

: kufuatwa katika maeneo yao. Tume-

: kuja hapa tumewaeleza faida za chanjo
¢ na kuondoa dhana mbaya walizonazo

¢ vichwani na wakakubali kuchanja kwa
: hiari,”

alisema Agnes.
Mfanyabiashara katika soko hilo, Sebas-

i tian Mathias, aliwashukuru wataalamu wa
¢ afya kwa elimu waliyotoa na kushawishi-
: ka kupata chanjo hiyo.

Chanjo corona kutolewa makanisani Krismasi

Na Mary Geofrey, SINGIDA

MGANGA Mkuu wa Manis-
paa ya Singida mkoani Singida,
Dk. Anuary Milulu, amesema
watatumia siku ya Sikukuu ya
Krismasi kutembelea nyumba
za ibada, masoko, magulio na ny-
umba kwa nyumba kwa ajili ya
kuhamasisha wananchi kupewa
chanjo ya UVIKO-19.

Dk. Milulu aliyaeleza hayo
kupitia mkutano wake na wataal-
amu wa afya katika wilaya hiyo

jana muda mfupi kabla ya kuan-
za kutembea mtaani kuwafuata
wananchi ili kuwapatia chanjo
ya UVIKO-19 katika kampeni in-
ayoendelea.

Alisema kuwa malengo ya
Manispaa hiyo ni kuchanja watu
360 kwa siku katika kutimiza
lengo la serikali la kuchanja watu
80,000 hadi 100,000 kwa siku.

Malengo hayo yanatekele-
zwa kupitia kampeni ya ‘Kuha-
masisha Utoaji wa Chanjo ya
UVIKO-19 katika Mpango Shirik-

ishi na Harakishi Awamu ya
Pili’ unaoendelea kutekelezwa
nchini nzima.

Dk. Milulu alisema kupitia
mkesha wa Sikukuu ya Krismasi
watahakikisha wanawafuata
waumini  kwenye  nyumba
za ibada kwa lengo la kufikia
watu 3,000 kwa mkoa wa Sin-
gida.

“Tumekutana na wataalamu
hapa kupeana mbinu za kwen-
da kutoa chanjo kwa wananchi
ili kufikia lengo la serikali. Njia

mojawapo ni kutumia magari
ya matangazo, hivyo wakati huu
wataongeza idadi ya magari ili
kuwafikia watu mbalimbali.

Alisema wamejipanga kuchan-
ja watu 360 na awali walikuwa
wakichanja watu 100 na mkakati
walioweka utawezesha kufikia
watu wengi zaidi.

“Hii ni mbinu tu ya kuwafikia
hawa watu, tunaamini tukienda
na kuwafikia watu tutachanja
wengi zaidi,” alisema Dk. Milulu.

Mtaalamu wa Ufuatilia na

Udhibiti wa Magonjwa kutoka
Wizara ya Afya, Dk. Baraka
Nzobo, aliwataka maofisa hao
kuwafuata wananchi nyumbani,
shambani, ibadani na maeneo
mengine ambako wanapatikana.

Alisema lengo ni kufikia
malengo ya serikali kwa ku-
wafuata watu mahali walipo ili
wapate chanjo ya UVIKO-19.

Alisema vikwazo vingi
vinaweza kutatulika kwa kush-
irikiana kwa pamoja katika kue-
ndesha kampeni hiyo.
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Msako nyumba Kkwa nyumba aliyetupa kichanga

Na Hamisi Nasri, MASASI

kukwe, Masasi mkoani Mtwara
wameanza msako wa nyumba
kwa nyumba ili kubaini wa-
nawake wajawazito kwa lengo la
kumsaka mwanamke aliyejifun-
gua mtoto na kumtupa jalalani
kisha kutoweka kusikojulikana.

Msako huo wa kumsaka mwan-
amke huyo ambaye bado hajaju—
hapo na unashirikisha wenyeviti
wote wa vitongoji.

Akizungumza jana kuhusu

msako huo, Mwenyekiti wa Seri—
ria Msala, alisema baada ya tukio
hilo wananchi wamesikitishwa
na kitendo hicho cha kikatili.
Alisema kutokana na jambo
1r11<1ana na wananchi, umefanya
kikao cha pamoja na 1<u1<ubali—
nyumba kwa nyumba kumsaka
aliyefanya kitendo hicho.

Msala alisema hatua hiyo
itasaidia kubaini nani alikuwa
mjamzito na amejifunguaje,
hivyo kama yuko mwanamke

"mé

ambaye amefanya jambo hilo,
atabainika na kukamatwa na
kufikishwa kwenye vyombo vya
sheria. “Msako huu tunafanya
kupitia kwa wenyeviti wa viton-
goji wote kwa kuandikisha watu
wao na wanawake wajawazito
na tunafanya hivi nyumba kwa
nyumba ili kumsaka aliyefanya
unyama huu,” alisema Msala.
Naye Victor Masaiko ambaye
ni Mwenyekiti wa kitongoji cha
Mwambao, sehemu ambayo
kichanga hicho kiliokotwa, alise-
ma watafanya msako huo usiku
na mchana na watashirikiana na

e

-,

mg

vya jirani pia.
Zawadi

Mohamedi rnkazi
anaunga mkono msako huo ili
kumtafuta mwanamke huyo na
iwapo atakamatwa, sheria ichuk-
ue mkondo wake.

Stela Kuonewa, Mtendaji wa
Kata ya Chikukwe, alisema uon-
gozi wa kata utashirikiana bega
kwa bega na wananchi katika
msako huo huku akisisitiza kuwa
jamii inapaswa kukemea kwa
nguvu zote vitendo vya kikatili
kwa watoto.

.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Ser|kal| za Mitaa (TAMISEMI) Dk. Festo Dugange, akipanda mti katika shule ya sekondari
Ukenyenge wilayani Kishapu, alipowasili kukagua ujenzi wa vyumba vya madarasa. PICHA: MARCO MADUHU

Aliyekutwa amelala kwenye mti arejeshwa kwao Mbeya

Na Hamisi Nasri, MASASI

SAILI Juma (27) mkazi wa
Mbeya ambaye mapema wiki hii
alilala kitandani nyumbani kwao
Mbeya na ghafla akaamkia juu ya
mti Masasi mkoani Mtwara akiwa
amelala fofo, amesafirishwa kure-
jea Mbeya.

Juma amerejea nyumbani
kwao baada ya kuchangiwa nauli
na wananchi wa Mbeya waishio
Masasi.

Wakizungumza na Nipashe
jana, baadhi ya wananchi hao
walisema wameamua kumsafiri-
sha baada ya kuguswa na aina ya
tukio lililomtokea.

Kesi Mwandisile, mwenyeji
wa Mbeya anayeishi mjini hapa,

alisema juzi walipata taarifa hizo
kwa mtu mmoja mwenyeji wa
mkoani kwao kuwa amekutwa
amelala juu ya mti akitokea huko
bila kujitambua.

Alisema tayari wameshamsa-
firisha kijana huyo baada ya ku-
pata fedha ambazo wamechang-
ishana ili kumwezesha kurejea
Mbeya kwa ndugu zake. Licha ya
kuchangishana fedha za kumsa-
firisha, pia alisema alipewa hudu-
ma mbalimbali zikiwamo malazi

na chakula.
Mwananchi mwingine wa
Mbeya, Faustine Mwakipesile,

anayeishi wilayani Masasi, alise-
ma kijana huyo amesafiri na basi
la kampuni ya Sajda linalofanya
safari kutoka Masasi kwenda

Mbeya. Alisema wamestaajab-
ishwa na tukio hilo na kwamba
si la kawaida kwa kuwa limevuta
hisia kubwa kwa jamii na kuacha
maswali mengi.

Ofisa Ustawi wa Jamii Hal-
mashauri ya Mji Masasi, Leila
Kasunguru, alisema ofisi yake im-
ekuwa pamoja na kijana kwa siku
mbili huku akipatiwa huduma za
msingi kikiwamo chakula.

Alisema ofisi hiyo ilipokea
michango iliyofikia Sh. 70,000
kutoka kwa watu mbalimbali
wakiwamo wa Mbeya wanaoishi
Masasi.

Kasunguru alisema katika fed-
ha hizo, Sh 40, 000 amelipiwa
nauli kutoka Masasi hadi Mbeya
na Sh.30,000 amekabidhiwa ili

kumsaidia akiwa safarini.

Akizungumza na gazeti hili,
Juma alisema baada ya kupata
fahamu anaendelea vizuri na
hakuna kinachomsumbua na
kwamba anawashukuru wote
waliomsaidia.

“Nawashukuru wote walioni-
saidia kunishusha juu ya mti na
kunipeleka hospitalini na wale
walionichangia fedha zinazoni-
fanya leo (jana) nianze safari ya
kurudi nyumbani Mbeya,” alise-
ma Juma.

Alisema bado hajapata ufa-
hamu hadi sasa nini kilitokea na
amewezaje kutoka Mbeya hadi
kufika Masasi na kueleza kuwa
yote atakwenda kuyajua ataka-
pofika Mbeya.

Usalama
Wa magari
wahimizwa
kuepusha
ajaliza
barabarani

KAMANDA wa Kikosi cha
Usalama Barabarani nchini,
Kamishna Msaidizi Mwandamizi
(SACP) Wilbroad Mutafungwa,
amewataka wamiliki wa mabasi
va abiria kuhakikisha yanakuwa
salama kabla ya kuanza safari ili
kuepusha ajali.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Mutafungwa alisema ka-
tika kipindi hiki cha mwisho wa
mwaka, kuna ongezeko kubwa
la abiria sambamba na mabasi,
hivyo kusisitiza kuwa magari
yote yanayotoa huduma hiyo
yanapaswa kufuata taratibu
zote za usafirishaji.

Kwa mujibu wa Kamanda
Mutafungwa, katika kipindi hiki
wanapita katika maeneo mbal-
imbali kwa ajili ya kukagua ma-
basi hayo pamoja na kusisitiza
uzingatiaji wa sheria za bara-
barani ili kuhakikisha usalama
wa abiria. “Ni kazi yetu ya
msingi kupita katika barabara
zote kubwa hapa nchini kuona
wenzetu maofisa wa ukaguzi na
usalama barabarani na askari
wengine wanavyotekeleza
majukumu yao kusimamia hasa
sheria za usalama barabarani,”
alisema Mutafungwa.

Aliongeza kuwa magari yote
yanayoongezeka katika kipindi
hiki, wamiliki wahakikishe ya-
mekaguliwa na kuthibitika kuwa
yanaweza kufanya safari kutoka
mkoa mmoja kwenda mwingine
kwa kuwa hawataki kuona ajali
zikitokea barabarani.

“Hatutaki kuona gari bovu
l[inatembea barabarani. Tunajua
kipindi hiki kila mtu anafikiria
kupata fedha hasa wafanyabi-
ashara wa magari ya usafirishaji
kupitia wingi wa abiria. Lakini
tunahitaji kama ni msafirishajia
apate fedha kupitia utaratibu
ambao ni mzuri si kwa gharama
ya maisha ya watu,” alisisitiza.

Pia alibainisha kuwa katika
ukaguzi unaoendelea magari
tisa yamebainika hayana ubora
wa kusafirisha abiria licha ya
kwamba yalikuwa yanataka
kusafirisha watu, hivyo yali-
zUiwa hadi yatakapofanyiwa
matengenezo.

Aliwataka wamaliki, madereva
na mawakala wa mabasi hayo
kukutana na kuangalia namna
va kusafirisha abiria ambao
walishawachukulia fedha zao
kwa kuwapatia usafiri mwingine
ambao ni salama.
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Babu jela maisha kwa Kunajisi mjukuu

Na Said Hamdani, LINDI

MAHAKAMA ya Wilaya ya Lin-
cha Ruo, Halmashauri ya Mtama,
Selemani Matola (53), kutumikia
kifungo cha maisha jela baada ya
kukutwa na hatia ya kumnajisi
mjukuu wake mwenye umri wa
miaka minane.

Hukumu hiyo ilitolewa juzi na
Hakimu Mkazi Mwagala Muyon-
ga, baada ya mshtakiwa kukutwa
na hatia kwa kosa lililokuwa lin-
amkabili pamoja na kukiri mbele
ya mahakama bila kulazimishwa.

Kabla Hakimu Muyonga kutoa
hukumu, alimpa nafasi ya ku-
jitetea na kuiomba mahakama
imwonee huruma kwa kutompa
adhabu kali kwa madai ni mkosaji
kwa mara ya kwanza na kwamba

anayo familia inayomtegemea
akiwamo mke, watoto watatu na
wazazi wawili ambao ni wazee.

Pia mshitakiwa alidai iwapo
atapewa adhabu kali, familia ita-
kosa huduma yake ya matunzo,
huku akidai ibilisi wa mapenzi
alimshawishi  kufanya  kiten-
do hicho.

Baada ya utetezi huo, Mwa-
nasheria wa Serikali, Godfrey
Mramba, aliiomba mahakama
kumpa mshtakiwa adhabu kali ili
iwe fundisho kwake na wengine
wenye tabia ya aina hiyo kwa
kuwa kitendo alichofanyiwa mto-
to huyo licha ya kwamba kime-
muumiza kimwili pia kimem-
wathiri kisaikolojia.

Mramba pia aliiomba ma-
hakama kuangalia uwezekano wa
kumlipa mwathirika wa kitendo

hicho kifuta machozi kutokana
na maumivu aliyoyapata kutoka
kwa mshtakiwa ambaye ni babu
yake.

Hakimu Muyonga, akitoa hu-
kumu katika kesi hiyo namba
72/2021, alianza kwa kukataa
utetezi uliotolewa na mshitakiwa
kwa kueleza kitendo alichokifan-
ya mshtakiwa si cha kiungwana.

Kwa mantiki hiyo, alisema an-
amhukumu kwa mujibu wa vi-
fungu vya sheria namba 130 (1) 2
(e) na 131 (1) vya Sheria ya Kanuni
ya Adhabu Sura ya 16 rejeo 2019
kutumikia kifungo cha maisha
gerezani.

Licha ya kutumikia kifungo
hicho, pia mahakama ilimtaka
mshtakiwa kumlipa mlalamikaji
kifuta machozi cha Sh. milioni
tatu.

Awali, ilidaiwa mahakamani
hapo na Mramba kuwa mshtak-
iwa alifanya unyama huo De-
semba 17, mwaka huu usiku
wakati mkewe, Somoe Yusufu,
alipokweenda kwenye sherehe za
ngoma za jadi za watoto wa kaka
yake na aliporejea alishangaa ku-
kuta watoto wao wamelala chum-
bani kwao bila ya baba yao.

Mramba alidai mke alipofuatil-
ia chumba kinachotumika kulala
watoto, alimkuta mume wake ak-
iwa amelala huko usingizi mzito
na mjukuu wao wakiwa uchi wa
mnyama na alipowafanyia uk-
aguzi, akabaini mbegu za kiume
zikiweka michirizi kwenye mapa-
ja ya mjukuu wao, hali iliyomfan-
ya kuwaita majirani na kutoa
taarifa kwa uongozi wa serikali ya

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Adam Malima (katikati) akikagua nyumba walizokuwa wanaishi watumishi Kiwanda cha Chai cha Mponde
(Mponde Tea Estate) kilichopo Bumbuli, wilayani Lushoto, kiwanda hicho kinatarajia kurejesha uzalishaji baada ya kusimamishwa mwa-
ka 2013, kushoto kwake ni Mkuu wa Wilaya ya Lushoto, Kalisti Lazaro na kulia kwake ni msimamizi mkuu wa kiwanda hicho Mhandisi
Msemo Temba. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA.

Waziri atoa siku 45 visima vikabidhiwe

Na Mwandishi Wetu,
MPWAPWA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Mazin-
gira), Dk. Selemani Jafo, ameupa
siku 45 uongozi wa Wilaya ya Mp-
wapwa kukamilisha usimikaji wa
mabomba na matanki ya kuhifa-
dhi maji safi na salama kwenye vi-
jiji vya Mbugani, Ngh’ambi na Kie-
gea katika wilaya ya Mpwapwa.

Alitoa agizo hilo juzi alipozuru
kikazi na kukagua utekelezaji wa
mradi wa kuhimili mabadiliko ya
tabianchi kwa kutumia mifumo

Ofisi ya Makamu wa Rais na un-

aotekelezwa katika wilaya tano
nchini ambazo ni Mpwapwa,
Mvomero, Kishapu, Simanjiro na
Kaskazini A.

Akiwa wilayani Mpwapwa ka-

alikasirishwa na kitendo cha
mkandarasi wa kampuni ya Make
Engineering kutoka Dar es Sa-
laam kutokamilisha kwa wakati
mradi wa uchimbaji wa visima
vyenye urefu wa mita 150 na kum-
wagiza mkandarasi huyo kuka-
milisha kazi mapema iwezekana-
vyo. Waziri huyo alisema azma ya
serikali ni kuhakikisha huduma
zinasogezwa kwa wananchi ikiwa
ni pamoja na kuhakikisha upati-

kanaji wa huduma ya maji safi na
salama.

“Natoa siku 45 tu maji yaanze
kutoka hapa, mradi huu ukami-
like. Wananchi hawa wanataka
maji mapema, hakuna kwenda
sikukuu na watumishi acheni
kukaa ofisini, simamieni hili kika-
milifu,” aliagiza.

Alitoa rai kwa wakazi wa Mbu-
gani, Ngh'ambi na Kiegea kutumia
vizuri mvua inayonyesha kwa ku-
panda miti kwa wingi ili kulinda
mazingira na kusisitiza kuwa
agenda ya mazingira ndiyo kip-
aumbele cha serikali inayoongo-
zwana Rais Samia Suluhu Hassan.
Mkuu wa wilaya ya Mpwapwa, Jo-

sephat Maganga, alisema atahaki-
sha ndani ya siku hizo 45 kazi zote
zinakamilika na huduma ya maji
inatolewa kwa wananchi.

Mradi wa Kuhimili Mabadiliko
ya Tabianchi kwa Kutumia Mifu-
na Mfuko wa Mabadiliko ya Tabi-
anchi kwa Nchi Maskini kupitia
Mfuko wa Dunia wa Mazingira
ambapo kuna shughuli za uchim-
baji wa visima, ujenzi wa majo-
sho, uchimbaji wa malambo na
utengenezaji wa majiko banifu.
Jumla ya Sh. 2,257,042,400 (Bil.
2.257) zimeidhinishwa kutumika
kugharamia miradi hiyo katika
wilaya ya Mpwapwa.

Agizo zito
waliovamia
karantini

Na Mwandishi Wetu, KIBAHA

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi,

Mashimba Ndaki, amewataka
wananchi wakiwamo wafugaji
waliovamia eneo la kuhifadhia
na kuiangalia kwa muda mifugo
inayosafirishwa kwenda nje va
nchi kuondoka mara moja.

Ndaki amewataka wavamizi

hao kuondoka eneo hilo kwa
hiari huku akionya kuwa ata-
kayekaidi serikali itatumia
nguvu kumwondoa.

Waziri Ndaki alitoa agizo

hilo juzi alipotembelea eneo

la karantini ya Kwala iliyoko
katika Halmashauri ya Chalinze,
mkoani Pwani.

Alisema eneo hilo lina ma-

slahi mapana kitaifa na hivyo
wananchi kuvamia na kufanya
shughuli zao katika eneo hilo li-
nafanya karantini hiyo kupoteza
sifa ya kibiashara kimataifa.

“Hili eneo lina maslahi ya

kitaifa, hivyo wananchi walioin-
gia na kukaa huku bila utaratibu
wowote tuwaambie waondoke
kwa hiyari. Wale tutakaowa-
kuta wakati tutakapoanza kazi
ya ujenzi wa karantini ya kisasa
basi tutatumia nguvu kuwaon-
doa”, alisema.

Pia alisema mwaka wa fedha

ujao watatenga fedha kwa ajili
va kuanza kujenga karantini
hivo ili iwe ya kisasa itakayoki-
dhi matakwa ya biashara ya ki-
mataifa ya kusafirisha wanyama
hai kwenda nje ya nchi.

“Hatuwezi kwenda kimataifa

bila ya kuwa na kituo hiki,
wenzetu wakija hapa ghafla na
hali hii watatuambia msiuze
ng'ombe wala nyama zenu kwa
sababu hakuna mahali wa-
takuwa wamehakikishiwa kuwa
wako salama “, alifafanua

Awali, Mkuu wa Kituo hicho,

Dk. Othman Makusa, alimweleza
Waziri Ndaki kuwa kituo hicho
kina miundombinu duni na ki-
mevamiwa na wananchi kutoka

shughuli mbalimbali zikiwamo
kilimo, makazi na ufugaji jambo
ambalo linasababisha kituo
hicho kupoteza sifa za kimataifa
za kuwa karantini.

Katika hatua nyingine, Waziri

Ndaki alisema Wizara ya Mifugo
na Uvuvi kwa kushirikiana na
Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, itakwen-
da kuliainisha eneo hilo vizuri.

Alisema katika kufanya hivyo,

kuna baadhi ya maeneo ambayo
wananchi wataambiwa wahame
na maeneo mengine yatabak-
ishwa kwa wananchi ili waend-
elee na shughuli zao.
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Dozi 376,000 chanjo ya corona zapokewa

Na Mary Mosha, MOSH|

SERIKALI ~ imepokea dozi
376,320 za chanjo aina ya Mod-
erna kupitia mpango wa COVAX
zitakazotumika kuchanja wa-
nachi 188,160.

Baada ya kupokea chanjo hizo
kwenye Uwanja wa Ndege wa
Dar es Salaam jana, Waziri wa
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Dk. Dorothy
Gwajima, alishukuru mpango
wa COVAX ambao umewezesha
awamu ya kwanza kwa aina hiyo
ya chanjo kuingia nchini.

Alibainisha kuwa mapokezi ya
chanjo hizo za jana yanafanya
jumla ya chanjo zilizopokewa
nchini tangu kuanza kutoa chan-
jo dhidi ya UVIKO-19 hadi sasa

kuwa dozi 6,408,950, zikijumui-
sha Sinopharm, Janssen na Pfiz-
er, ambazo zinatosha kuchanja
jumla ya Watanzania 3,204,475.
“Shukrani za kipekee zi-
waendee wadau wetu wa maen-
deleo hususani katika kujali afya
za Watanzania kwa kuendelea
kutupatia chanjo ambazo zita-
tusaidia kuwakinga wananchi
dhidi ya Ugonjwa wa Virusi vya
Corona (UVIKO-19),” alisema.
Waziri huyo aliwasilisha shuk-
rani zake hizo kwa mpango wa
COVAX ukiongozwa na mashiri-
ka ya GAVI, WHO na UNICEF kwa
kuanzisha mpango huo hususani
kwa kuwezesha kupatikana kwa
chanjo dhidi ya UVIKO-19.
Alisema serikali itaendelea

kutoa chanjo dhidi ya UVIKO-19
katika vituo mbalimbali vya afya
nchini kwa mujibu wa mion-

gozo iliyopo, hivyo akawaomba
wanaohusika kuwajibika kwa
kasi kubwa ili kuwawezesha Wa-
tanzania wengi kupata chanjo
mapema iwezekanavyo.

Dk. Dorothy alikumbusha
kuwa wizara ilishatoa mwon-
gozo wa chanjo unaofafanua
vyema taratibu za utoaji wa
chanjo hizo wenye lengo la ku-
fikia uchanjaji wa asilimia 60 ya
Watanzania.

“Chanjo hizi zipo kwenye vi-
tuo vyetu vya kutolea huduma
kuanzia zahanati hadi hospital-
ini. Ninapenda kusisitiza wale
ambao bado hawajapata chanjo,
wafanye haraka kupata hudu-
ma hii kwa kuwa ugonjwa wa
UVIKO-19 upo.

“Ninachukua fursa hii kuwaa-
giza viongozi na watendaji wa
ngazi zote kutoa ushirikiano wa

hali ya juu ili kuhakikisha kuwa
wananchi wanahimizwa kwen-
da kwenye vituo vya huduma za
afya ili wakapate elimu kuhusu
umuhimu wa chanjo na kisha
kuchanja.

“Ninawahimiza wananchi ku-
chukua hatua mbalimbali za ku-
jikinga dhidi ya UVIKO-19 ikiwa
ni pamoja na uvaaji wa barakoa,
kunawa mikono kwa maji na
sabuni, kutumia vitakasa miko-
no (sanitizer) na nyinginezo am-
bazo wataalamu wa afya wame-
kuwa wakiendelea kuzisisitiza,”
aliagiza.

Waziri huyo pia aliwaomba
wadau wengine wenye nia ya
kusaidia eneo hilo kwa namna
moja au nyingine, kujitokeza na
kufuata utaratibu wa mwongozo
wa serikali kuhusu suala la ku-
wezesha msaada huo.

Waziri wa Madini Dk, Doto Biteko akipokea maelezo ya namna va ufungaji wa maduara ya uchimbaji wa madani kwa Meneja wa
Mgodi wa Ntambalale namba tano Jackson Mahona, wakati alipofanya ziara katika mgodi huo kukagua usalama wa mashimo ya
uchimbaji wa madini jana. PICHA: SHABAN NJIA.

‘Mafuriko’ abiria yatikisa Moshi

Na Mary Mosha, MOSH|

ABIRIA  wamefurika kwe-
nye Stendi Kuu ya Mabasi ya
Moshi mkoani Kilimanjaro,
wakihangaika kupata magari ya
kuwapeleka katika viunga vya
mkoa huo baada ya kuwasili ku-
toka mikoa mbalimbali nchini.

Nipashe ilishuhudia jana
msongamano mkubwa wa watu
kwenye stendi hiyo, baadhi ya
wazazi na walezi wakiwa na wa-
toto, huku vijana wanaojua ku-
tumia fursa, wakisaidia kubeba
mizigo kwa malipo ya kati ya Sh.
500 na 2,000 kwa mizigo mido-
go na Sh. 4,000 hadi 15,000 kwa
mizigo mikubwa.

“Abiria ni wengi, wanatoka
mikoani na wengine wapo na
watoto na mizigo, hivyo tumela-
zimika kupandisha bei ili nasi

tuweze kujiongezea kipato.

“Tulikuwa tunabeba mzigo
kutoa eneo ambalo magari
makubwa yanaposhushia hadi
kwenye magari ya kwenda Kibo-
sho,  Marangu, Himo, Rombo
na Mwika kwa Sh. 500 hadi
1,000, pia Sh. 1,500 hadi 2,000,
inategemea na ukubwa wa
mzigo,”  alisema Daud Mroso,
mbeba mzigo katika stendi
hiyo.

Dereva wa Taksi, Simon Pat-
rick, alisema licha ya hali ya mai-
sha kuwa ngumu, kwa wiki hii
wameanza kuona fedha.

“Abiria ni wengi, wanapokosa
usafiri wa umma hulazimika
kukodisha usafiri binafsi hasa
wale wanaokuwa na mizigo na
watoto, hii kwetu ni neema kwa
kweli,” alisema.

Baadhi ya abiria, akiwamo

Florence Mlay, walisema magari
yapo lakini nauli zimepanda,
hasa nyakati za jioni huku ak-
iziomba mamlaka husika kufua-
tilia na kuchukua hatua stahiki
dhidi ya kadhia hiyo.

“Mpaka sasa tatizo kubwa
linalotukabili kama abiria ni baa-
dhi ya magari kupandisha nauli
kimya kimya. Hawatoi risiti.

“Eneo la kwenda kwa Sh. 500
kwa sasa ni Sh. 1,000 na magari
mengine yakiwamo ya Rombo,
Sanya Juu hayakubali kupa-
kia watu wa njiani na wakiku-
kuta kwenye gari hutaka bei ya
mwisho wa gari.

“Pia wanabhitaji watoto walipi-
we au kukuacha stendi kutokana
na kuwa na watoto au mizigo
mingi,” Florence alilalamika.

Ofisa Mfawidhi wa Mamlaka
ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LA-

TRA) Mkoa wa Kilimanjaro, Paul
Nyello, alisema kwa sasa wa-
naendelea kushirikiana na Jeshi
la Polisi kuhakikisha hakuna gari
lolote litakalopandisha bei na
abiria wote wanapata haki zao
kwa mujibu wa sheria.

“Tunaomba kunapotokea tati-
70 lolote la ukiukwaji wa sheria,
abiria toeni taarifa na hatua sta-
hiki zitachukuliwa.

“Tumejipanga kukabiliana na
matatizo yote hasa msimu huu
wa sikukuu za mwisho wa mwa-
ka,” alisema Nyello.

Katika Mji wa Moshi Nipashe
ilishuhudia jana kukiwa na foleni
ya magari tofauti na ilivyokuwa
kabla ya kipindi hiki cha mwis-
honi mwa mwaka, jambo am-
balo limekuwa likishuhudiwa
karibu kila mwaka kinapowadia
kipindi hiki.

]
Chumvi yenye
utata yatua
kwa mkemia

Na Thobias Mwanakatwe,
NGORONGORO

SAMPULI ya chumvi ya kulishia mifugo
inayodaiwa kuwa feki ambayo inagawiwa
bure kwa wafugaji na Mamlaka ya Hifadhi ya
Ngorongoro (NCAA), iliyolalamikiwa kwam-
ba inaathiri mifugo, imepelekwa katika
maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, Dar
es Salaam kwa ajili uchunguzi zaidi.

Sampuli hiyo ilifikishwa jana katika ofisi
hizo zilizoko Temeke na nyingine itapelekwa
katika Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo
(SUA), Morogoro kwa ajili ya Morogoro ku-
fanyiwa utafiti.

Maofisa watatu kutoka NCAA akiwamo
Ofisa Mifugo wa Wilaya ya Ngorongoro, Dk
Chobi Chubwa, na Diwani wa Ngorongoro,
Simon Saitoti, waliungana katika jopo hilo
kupeleka sampuli hiyo Dar es Salaam.

Kabla ya kuanza safari, jopo la maofisa
hao lilifanya mahojiano na mmiliki wa kam-
puni ya Panga Building Materials and Com-
pany Limited, Mark Panga, ambaye kampuni
yake ilipewa zabuni ya kununua chumvi na
NCAA. Katika mahojiano hayo, Panga ali-
wathibitisha maofisa hao kuwa alifuata tara-
tibu zote katika kupata zabuni na kununua
chumvi hiyo aliyoinunua Nakuru, Kenya na
kabla ya kwenda kununua, aliwashirikisha
maofisa wa NCAA ambao walimwonyesha
aina ya chumvi inayotakiwa.

Juzi, zaidi ya wafugaji 8,000 wa kata za
Ngorongoro na Nainokanoka, Ngorongoro
mkoani Arusha, walieleza wasiwasi wao juu
ya uwezekano wa ngombe wao kupoteza
maisha baada ya kupewa chumvi iliyochang-
anywa na mawe na rangi na mifugo hiyo kila
inapoitumia inaharisha.

Chumvi hiyo ambayo imezua utata, ina-
daiwa imesambazwa kwa wafugaji hao na
NCAA ikiwa ni utekelezaji wa maagizo yali-
yotolewa na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa
mwaka 2016. Waziri Mkuu alitoa maagizo
hayo kwa NCAA iwe inawapa wafugaji
chumvi ya kulisha mifugo pamoja na maji ili
wafugaji waache kupeleka mifugo yao ndani
ya Bonde la Ngorongoro ambako walikuwa
wakifuata chumvi ya asili na maji katika
bonde hilo ambayo inasaidia sana kwa afya
za mifugo.

Wafugaji wamelalamika kuwa chumvi wal-
iyopewa wiki mbili zilizopita haina viwango
ambapo imechanganywa na mawe na rangi
na mifugo yao inapotumia inaharisha hali
ambayo inahatarisha afya za ngombe hao.

Diwani Saitoti, awali akizungumza na
gazeti hili, alisema hali siyo nzuri kwa mifu-
go ya wafugaji wa kata hiyo kwani baada ya
kuitumia chumvi hiyo ambayo inadaiwa ku-
nunuliwa na NCAA kutoka nchi jirani.

Saitoti alisema katika kata yake ililetwa mi-
fuko 900 ambapo ilikuwa imeshasambazwa
kwa zaidi ya wafugaji 5,000 na kubakia sita
baada ya ngombe kuanza kuitumia wakaan-
za kuona dalili tofauti.

Mkuu wa Wilaya ya Ngorongoro, Raymond
Mangwala, alisema Jumatatu alifika eneo la
tukio katika kata ya Ngorongoro na kuzun-
gumza na wafugaji na kwamba ametoa agizo
chumvi hiyo isiendelee kutolewa kwa wafu-
gaji tena na wale ambao wamekwishapewa
wasiipe mifugo.
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Viongozi, wachezaji tumieni
vyema dirisha dogo la usajili

WAKATI mzunguko wa kwanza wa Ligi Kuu ya NBC Tanzania Bara uki-
wa unaendelea, tayari Shirikisho la Soka Nchini (TFF), limeshafungua
dirisha dogo la usajili kwa klabu zinazotaka kuimarisha vikosi vyake.

Dirisha hilo lilifunguliwa tangu Desemba 15, mwaka huu na linataraji-
wa kufungwa ifikapo Januari 15, mwakani.

Usajili huo wa dirisha dogo unahusisha pia na timu za Ligi ya Champi-
onship, First League pamoja na Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania, lakini
tu kwa timu ambazo zilikuwa hazijatimiza idadi ya wachezaji wanao-
takiwa kwa mujibu wa kanuni.

Lengo la usajili huo si kutoa nafasi ya kuimarisha vikosi vya timu hizo
zinazoshiriki ligi mbalimbali za hapa nchini, ni kutaka kufikia malen-
go ya msimu husika kwa mwelekeo wa wanaowania ubingwa kuanza
kuonekana au kwa wale wanaotakiwa kuanza kupambana kujiondoa
mkiani. Kila timu inatakiwa isajili wachezaji kwa kufuata mapendekezo
ya benchi la ufundi ambalo lenyewe ndio linafahamu vyema mapungu-
fu yaliyoko kwenye kikosi husika na si kiongozi wa klabu, mwanachama
au shabiki. Mchakato huu unahitaji kufanyiwa kazi kiweledi kwa sababu
matokeo yake huonekana hadharani na majibu hupatikana mwishoni
mwa msimu, klabu itakayokosea katika zoezi hili, ni wazi itajiweka kwe-
nye wakati mgumu wa kufanya vyema.

Tunatarajia kuona klabu, wachezaji na makocha wanalitendea haki
dirisha hili la usajili kwa kila mmoja kufanya majukumu yanayomhusu
ili malengo yanayokusudiwa yafikiwe ipasavyo. Kuingilia majukumu ya
mwingine, ni moja ya sababu ambayo inaweza kuizamisha timu.

Huku kukiwa na udhamini mnono wa Azam Media ambao ume-
tangaza kutoa zawadi ya fedha mpaka kwa timu itakayonusurika na jan-
ga la kushuka daraja, tunatarajia kuona ushindani unaongezeka katika
michezo inayoendelea na hatimaye timu itakayostahili kupata ubingwa
ipate. Mbali na klabu, wachezaji wanatakiwa kufanya maamuzi sahihi ya
kujiunga na timu ambazo zitawapa nafasi ya kuendeleza vipaji vyao na
kuacha kuangalia upande mmoja tu wa maslahi.

Hii imewatokea wachezaji wengi wanaokubali kutoka timu A na ku-
jiunga na timu B bila kuangalia hatima yake ya baadaye. Viongozi wa
klabu ni kama wazazi, ni vyema mkawa makini katika kusajili wachezaji
ambao watatumika na si kuchukua wachezaji ambao uhakika wa kupa-
ta namba ni mdogo. Mbaya zaidi usajili huu unawagusa zaidi wachezaji
chipukizi wa Kitanzania ambao taifa linawategemea kupeperusha ben-
dera ya nchi katika mashindano mbalimbali yanayoandaliwa na Shirik-
isho la Soka Duniani (FIFA), Shirikisho la Soka Afrika (CAF) na Baraza la
Soka la Afrika Mashariki na Kati (CECAFA).

Nipashe tunazikumbusha klabu zinazowasajili nyota chipukizi, lakini
wanakosa namba kwenye timu hizo, kuwatoa kwa mkopo kwa klabu ny-
ingine ili kuendeleza vipaji vyao badala ya kuwaacha wakikaa benchi
kwa muda mrefu au kuacha kuwasajili kwa ‘mihemko’.

Tunaamini soka la sasa ni la ushindani, na ili mchezaji aonyeshe ki-
wango bora au akabiliane na ushindani kutoka kwa timu pinzani ni la-
zima apate nafasi ya kucheza mara kwa mara, kumsajili mchezaji bila
ya kumhakikishia nafasi ya kucheza ni kutomtendea haki maana kipaji
chake kitakuwa kimejiweka njia panda. Si lazima kila mchezaji asajiliwe
timu kubwa au kongwe, mchezaji anayejituma anaweza kuonekana na
mawakala na makocha wa nje ya nchi endapo atapata nafasi ya kucheza
kwa sababu michezo yote ya Ligi Kuu ya NBC Tanzania Bara inaonekana
kwenye televisheni.

Mchezaji kama Ditram Nchimbi akiwa Polisi Tanzania alikuwa ni
tegemeo, lakini aliposajiliwa Yanga, kwake nafasi ya kucheza ilikuwa
adimu na hivyo kupoteza namba hadi kwenye kikosi cha Timu ya Taifa
(Taifa Stars), lakini baada ya ‘kuzinduka’ na kukubali kuondoka klabuni
hapo kupitia dirisha dogo la usajili lililofunguliwa, amekuwa ni mchezaji
muhimu ndani ya kikosi cha Geita Gold FC ambacho kilikuwa na hali
mbaya kwenye msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara. Huu ni wakati wa
kila mmoja kutafakari kabla ya kukubali kusaini mkataba wa kujiunga
na timu yoyote katika kipindi hiki cha dirisha dogo la usajili.
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Wanaosajiliwa Simba SC, Yanga wajiandae kisaikolojia

HIKI ni kipindi cha usajili wa
dirisha dogo, klabu mbalimba-
li zinasaka wachezaji ambao
wataongeza makali kwenye
timu zao. Tumeona baadhi
ya wachezaji wakitoka klabu
hii kwenda nyingine. Katika
kipindi hiki mpaka sasa Geita
Gold imeonekana haitaki
mzaha, kwani imeonekana
kulitumia vizuri dirisha hili
kwa kuwanasa William Lucian
‘Gallas’, Juma Nyosso, Ditram
Nchimbi kutoka Yanga, na
hadi jana ilikuwa kwenye hat-
ua ya mwisho kukamilisha us-
ajili wa Kelvin Yondani kutoka
Polisi Tanzania.
Sijaona pilikapilika sana kwe-
nye klabu ya Simba kutaka
kusajili wachezaji wa Kitanza-
nia. Inawezekana ina mpango
huo, lakini inafanya kwa siri.
Watani zao wa jadi, Yanga ipo
kwenye hatua za mwisho ku-
watangaza wachezaji Salum
Aboubakar ‘Sure’ Boy’ kutoka
Azam na Dennis Nkane wa Bi-
ashara United.
Inavyoonekana ni suala la
muda tu, kwani tayari meneja
wa ‘Sure Boy’, Heri Mzozo,
amethibitisha mchezaji huyo
‘ameshaanguka’ mkataba wa
miaka miwili kwa Wanajang-
wani hao, huku Mwenyekiti
wa Biashara United, Selemani
Mataso akikiri walikuwa ka-
tika mazungumzo na Yanga
kwa ajili ya kukamilisha ‘dili’ la
Nkane, mmoja wa wachezaji
chipukizi na machachari.
Wote hao ni wachezaji wa-
zuri, lakini linapokuja suala
la kwenda Simba au Yanga ki-
nakuwa ni kitu kingine kabisa.
Hapa simsemi Nkane na
Sure Boy, peke yao, hata
wachezaji wengine wa Ki-
tanzania watakaosajiliwa na
Yanga, na wale ambao tuna-
wasikia wakisajiliwa Simba,
wakae wakijua kwenda kwe-
nye timu hizo si sawa na kuji-
unga na Mtibwa Sugar, Polisi
Tanzania, Geita Gold, Kagera
Sugar, Prisons au timu ny-

ingine.

Nikiandika hivi kuna usha-
hidi mwingi uliowahi kutokea
nyuma na sasa, jinsi wachezaji
waliovuma kwenye klabu
mbalimbali, lakini wakaenda
kukwama kwenye klabu hizo
kubwa. Hapo ndipo utawa-
kumbuka kina Hussein Javu,
Said Bahanuzi, Paul Nonga,
Waziri Junior na wengine
wengi ambao walifanya vy-
ema sana kwenye klabu zao
walizotoka, lakini walipofika
Yanga walishindwa kuonye-
sha kiwango hata kile kile tu.

Kwa upande wa Simba,
walisajiliwa wachezaji kama,
Issa Rashid ‘Baba Ubaya’, No-
vatus Lufunga, Juma Luizio,
Charles Tlamfya na wengine
ambao hawakufurukuta kama
ilivyokuwa walikotoka.

Siyo wachezaji wote wana-
osajiliwa na timu hizo huwa
hawafanyi vyema, la hasha, ila
kumekuwa na wimbi la baadhi
ya wachezaji kushindwa ka-
bisa kuonyesha viwango vyao
wakiwa kwenye timu kubwa,
hasa za Simba na Yanga.

Hapo ndipo zinaanza
kuja zile dhana za imani za
kishirikina kwa wachezaji we-
nyewe na baadhi ya mashabi-
ki. Ukiangalia kwa undani
utakuta hakuna ‘misumart’, ila
kuna vitu ambavyo wachezaji
hao wanakutana navyo. Na
hata kina Nkane watakutana
navyo, hivyo wajiandae tu ki-
saikolojia. Kujiweka vizuri ki-
saikolojia ndiko kutakakowa-
fanya wawe kwenye viwango
vyao, ili baadaye wasije tena
kutolewa kwa mkopo.

Kwanza wajue wanakwen-
da kucheza kwenye timu ze-
nye mashabiki wengi ambao
hawana simile. Wanachotaka
wao ni ushindi na mchezaji
awe kwenye kiwango kile kile
mara nyingi zaidi kuliko kuwa
chini ya kiwango.

Wanachotakiwa kukifanya
ni kufanya mazoezi mara
mbili zaidi kuliko timu wali-

zotoka, kwani sasa watakuwa
wanakamiwa zaidi na timu
watakazocheza nazo. Ni tofau-
ti na walipokuwa wanacheza
huko walikotoka, waliweza
kuonyesha uwezo kwa saba-
bu walichukuliwa poa na
wachezaji wa timu pinzani, la-
kini sasa wapo Simba au Yan-
ga ni mwendo wa kukamiwa
mwanzo hadi mwisho, hivyo
kama mchezaji hana pumzi,
stamina na mazoezi ya kuto-
sha, hawezi kupambana.

Mchezaji akiwa Simba au
Yanga, hata kama uwezo
wake ni kawaida, kutokana
na maneno na kusifiwa na
mashabiki anaweza kujiona
uwezo wake ni mkubwa mno
na kuanza kuvimba kichwa,
kumbe kiuhalisia sivyo hivyo,
badala yake uwezo unapun-
gua siku hadi siku.

Hata Sure Boy, akae akijua
pamoja na kwamba Azam ni
timu kubwa, lakini anatakiwa

kubadilika, Yanga haiwezi
kuwa sawa na Azam kwa
mashabiki.

Mara nyingi mchezaji ak-
iwa Azam au timu nyingine
anaweza kukosea mara nyingi,
kukosa mabao mara nyingi, la-
kini kwa sababu haangaliwi in-
aonekana kawaida, lakini aina
hiyo hiyo akiyakosa akiwa Sim-
ba au Yanga mjadala unaanza.
Hivyo ndivyo maisha yalivyo
kwenye klabu hizi kubwa am-
bazo wachezaji wanaosajiliwa
watakwenda kukutana nayo,
kwa hiyo wajiandae kisaikolo-
jia, kukabiliana na kelele za
kushangiliwa na kuzomewa
na mashabiki, kuhimili presha
hizo, kufanya mazoezi mara
nyingi zaidi kuliko yale ya
timu walizotoka kwa sababu
watakamiwa sana, lakini pia
wasitarajie kuingia tu watapa-
ta namba kirahisi, badala yake
watatakiwa kutokwa machozi,
jashona damu ili kupata muda
wa angalau kwanza kuingia
kipindi cha pili, kabla ya kupa-
tanamba ya kudumu baadaye.
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Wachimbaji
wamlilia
wagziri ujenzi
wa choo

Na Shaban Njia, KAHAMA

WACHIMBAJT wadogo katika
mgodi wa Ntambalale ulioko ki-
jiji cha Wisolele, Halmashauri
ya Msalala mkoani Shinyanga,
wameangua kilio mbele ya Wa-
ziri wa Madini, Dk. Doto Biteko,
kuomba awasaidie kupata hudu-
ma ya vyoo kwa kuwa wamekuwa
wakijisaidia vichakani.

Kilio hicho walikitoa jana ka-
tika mkutano wa hadhara uli-
ofanyika katika mgodi wa Ntam-
balale namba mbili muda mfupi
baada ya Waziri huyo kufanya zi-
ara ya kukagua usalama na hali ya
uchimbaji mgodini hapo huku
akiambatana na Kamishna wa
Tume ya Madini, Janeth Reu-
ben.

Mmoja wa wachimbaji hao,
Nestory Masale, alisema mgodi
huo hauna huduma ya vyoo kwa
ajili ya wachimbaji na wageni wa-
naowatembelea na badala yake
wanajisaidia vichakani. Alisema
hali hiyo inatishia kuwapo ma-
gonjwa ya mlipuko kikiwamo kip-
indupindu.

Naye Stephen Kasiga alisema
uchimbaji wa madini unataki-
wa kwenda sambamba na afya
njema kwa wachimbaji na kama
huduma ya choo inakosekana,
kunaweza kutokea magonjwa ya
mlipuko kwa wachimbaji, hivyo
kushindwa kufanya uzalishaji na
serikali ikakosa mapato.

Baada ya kusikiliza jambo hilo,
Waziri Biteko alisema hawezi ku-
zungumzia suala hilo kwa sababu
linaweza kutatuliwa na Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya Msalala,
Charles Fussi, kwa kushirikiana
na Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Festo Kiswaga.

Pia alisema sehemu ya migodi
midogo ambayo halmashauri
inachukua mapato kwa mujibu
wa sheria ndogo walizojiwekea,
mkurugenzi anatakiwa kutatua
changamoto zinazopatikana mae-
neo hayo ikiwamo ujenzi wa bara-
bara ili aendelee kukusanya kodi
bila malalamiko ya wachimbaji.

Dk. Biteko aliwapongeza vion-
gozi wa mgodi huo kwa kujenga
mika kuwahudumia wachimbaji
wanaopata matatizo wakiwa ka-
zini pamoja na wananchi wanao-
zunguka mgodi huo.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Kiswaga, alitoa muda wa siku 14
wenyeviti wa wachimbaji wadogo
na wamiliki wa leseni kuhakikisha
wanajenga vyoo haraka na baada
ya muda huo ataanza kukagua
mgodi mmoja baada ya mwingine

kuangalia kama huduma hiyo ipo.

Walengwa TASAF walalamikia kukosa dawa

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WALENGWA wa mpango wa ku-
nusuru kaya maskini kwa awamu
ya tatu unaoendeshwa na Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF)
mkoani Shinyanga, ambao wana
Bima za Afya za CHF iliyob-
oreshwa, wamedai kunyimwa hu-
duma za afya.

Imedaiwa kuwa wanapokwenda
kupatiwa matibabu kwenye vituo
vya kutolea huduma za afya, hu-
nyimwa dawa, hivyo kwenda ku-
nunua kwenye maduka ya watu
binafsi.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Shin-
yanga, Zuwena Omary, alibainisha
hayo jana wakati akifungua kikao
cha kujadili mafanikio na changa-

moto za utekelezaji wa mpango
huo mkoani Shinyanga, kwa kip-
indi cha kuanzia Julai, 2015 hadi
2020.

Alisema moja ya kero kubwa
ambazo zimekuwa zikiwakabili
walengwa wa mpango huo ni ku-
nyimwa dawa katika vituo vya afya
wale wenye kadi za CHF iliyob-
oreshwa.

“Kumekuwa na malalamiko
kwa walengwa wa TASAF wenye
kadi za CHF kuwa wanapokwenda
kwenye zahanati na vituo vya afya,
hawapati huduma wanayotarajia
na wamekuwa wakinyimwa dawa
na kulazimika kwenda kununua
kwenye maduka ya watu binafsi,”
alisema Omary.

“Lakini akija mgonjwa mwenye
fedha taslimu, anapewa dawa. Ki-
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tendo hiki kinakwamisha sana
juhudi za serikali kuhamasisha
wananchi wote wakate bima hii
ya CHF iliyoboreshwa sababu ya
huduma mbovu, hivyo waratibu
wa CHF tatueni changamoto hii,”
aliongeza.

Kuhusu mafanikio ambayo ya-
mefikiwa na mpango huo, alisema
kaya 24,600 zimejiunga kwenye
CHF iliyoboreshwa na kaya 22,411
zimeanzisha miradi ya kujikwa-
mua kiuchumi huku zingine 4,119
zikiimarisha makazi yao na zingine
kupata milo mitatu kwa siku.

Pia alisema kwa walengwa wa
TASAF ambao vidole vyao havi-
tambuliwi na mashine za kielek-
troniki kwa ajili ya malipo na wasio
na vitambulisho ya taifa, waend-
elee kulipwa kwa njia ya kawaida

wakati taratibu za kutatua kero
hiyo zikiendelea ili wapate fedha
zao na kuondokana na umaskini.

Mratibu wa TASAF Mkoa wa
Shinyanga, Dotto Maligisa, alisema
katika utekelezaji wa mpango wa
kunusuru kaya maskini wa TASAF
III awamu ya pili, kwa kipindi cha
mwaka 2020 hadi 2023), kaya
14,785 zimekidhi vigezo na kuingi-
zwa kwenye mpango na kaya 7,155
zilikosa sifa na kuondolewa.

Baadhi ya waratibu wa TASAF
ngazi ya halmashauri, walitaja
baadhi ya changamoto ambazo
zinawakabili kwenye utekelezaji
wa mpango huo kuwa ni baadhi
ya walengwa kutokutumia fedha
hizo kwa malengo yaliyokusudiwa,
hivyo kuendelea kukabiliwa na
umaskini.

Mbunge wa jimbo la Morogoro mjini, Abdulaziz Abood (katikati) pamoja na Diwani wa kata ya Mbuyuni, Samwel Msuya (kulia) wakifurahia
hatua ya ukamilishaji wa ujenzi wa madarasa nane ya shule mpya ya sekondari Magadu/Buyuni, iliyopo Manispaa ya Morogoro kupitia
fedha za mradi wa Covid -19 zilizotolewa na Serikali Kuu alipofanya ziara jana ya kukagua maendeleo ya utekelezaji wa ujenzi huo. PICHA NA

ASHTON BALAIGWA.

Mbunge amshukuru Rais ujenzi madarasa

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

MBUNGE wa Morogoro Mjini,
Abdulaziz Abood, amemshuku-
ru Rais Samia Suluhu Hassan ku-
tokanana mkakati wa kuboresha
sekta za jamii ikiwamo ya elimu
kwa kuipatia Manispaa ya Moro-
goro Sh. bilioni 1.3 kupitia fedha za
mradi wa COVID-19 kwa ajili ya ku-
jenga shule mpya sita za sekond-
ari na vyumba vya madarasa katika
shule 20 za sekondari .

Abood alitoa shukrani
hizo baada ya ziara yake ya kuka-
gua maendeleo ya ujenzi wa vyum-
ba vya madarasa na majengo ya
shule mpya za sekondari zilizoko
Manispaa ya Morogoro.

Kujengwa kwa vyumba hivyo na
shule, alisema kutapunguza kero
kwa wanafunzi hasa wa kidato cha
kwanza ambao wanatarajia kuanza
masomo Januari, mwakani.

“Nikiwa Mbunge wa Morogoro
Mjini, nachukua nafasi hii kum-
shukuru Rais kwa kufanya jambo
kubwa sana ambalo kwa mimi ni-
kiwa mbunge kwa awamu hii ya
tatu, sijawahi kuona jambo kama
hili  likifanyika. =~ Tunaendelea
kumwombea afya njema ili afanye
mengine zaidi,” alisema.

Mbunge huyo aliwataka walimu,
kamati za usimamizi wa miradi ya
ujenzi wa vyumba vya madarasa na
watendaji wa mitaa na kata, kuwa
makini na matumizi ya fedha hizo.

“ Nitoe rai kwa wote wanaosio-

mamia miradi hii kuwa makini na
matumizi ya fedha za ujenzi wa
vyumba vya madarasa haya. Mzi-
one za moto kwani ufuatiliaji
wake ni mkubwa, alisema Abood.

Pia aliwataka wakuu wa shule
na kamati za ujenzi kuhakikisha
wanawasimamia makandarasi
waliopewa kazi ili ujenzi wake
uwe umekamilika kabla ya kumal-
izika kwa mwezi huu na kukabidhi
majengo hayo kwa ajili ya ku-
tumiwa.

Ofisa Elimu Taaluma Sekond-
ari Manispaa ya Morogoro, Jaribu
Malambughi, alisema Manispaa
hiyo ilipokea Sh. bilioni 1.3 kwa ajili
ya ujenzi wa vyumba 86 vya ma-
darasa na kabla ya kujengwa kwa
vyumba hivyo, kulikuwa na upun-

gufu mkubwa.

Malambughi alisema mwaka
ujao wanatarajia kupokea wa-
nafunzi wa kidato cha kwanza
8,292 ambao wanahitaji vyumba
vya madarasa 163 na kabla ya ku-
jengwa, madarasa mapya, yaliyoku-
wepo yalikuwa 124 .

“Ujenzi huu  wa vyumba vya
madarasa 86 kwa maana hiyo
sasa upungufu wa vyumba ka-
tika shule za sekondari ndani ya
Manispaa ya Morogoro umeisha,”
alisema Malambughi.

Malambughi alisema majina ya
wanafunzi wa kidato cha kwanza
yameshatangazwa na hivyo kuwa-
taka wazazi kuwaandaa watoto ku-
ingia madarasani Januari 2022 na
hakuna mchango wowote.
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Ulinzi mkali Krismasi, Mwaka Mpya

Na Rose Jacob, MWANZA

JESHI la polisi Mkoani Mwanza
limesema limeimarisha ulinzi ka-
tika nyumba za ibada na kumbi za
starehe na maeneo mengine,ili ku-
kabiliana na uhalifu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mwanza, Ramadhani Ng'anzi, alise-
ma kuanzia jana askari walianza
kunzunguka na mbwa, pikipiki,

magari na kutembea kwa miguu
ili kuimarisha doria kukabiliana na
magenge ya kihalifu yaliyojipanga
kutekeleza njama zao ovu.

‘Wazazi wahakikishe wanakuwa
makini na watoto wao katika kush-
erehekea sikukuu, hususani bara-
barani, sehemu za michezo, beach,
mialoni, kwenye bembea na wan-
apokwenda kwenye mkesha, wa-
siache nyumba zao bila uangalizi,”

alisema Ng'anzi.

Ng'anzi pia aliwataka madereva
wa vyombo vya moto, kuendesha
kwa umakini na kuhakikisha hawa-
jalewa au mwendo kasi, wakibaini-
ka hatua za kisheria zitachukuliwa
na wale walio na tabia ya kuchoma
matairi barabarani watashughu-
likiwa.

Alisema wageni wanaotembea
mkoani hapa, wananchi wasiwe na

hofu kwa kuwa polisi kwa kush-
irikiana na vyombo vingine vya

ulinzi na usalama wameima-
risha vyema  ulinzi kwa raia na
mali zao.

“Wananchi amani inalindwa

kwa kushirikiana, hivyo toeni taari-
fa kwa askari wetu endapo mtaona
viashiria vya uvunjifu wa amani na
uhalifu vinapo jitokeza ili vidhibiti-
we mapema,” alisema Ng'anzi.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki (kulia) akikagua eneo ambalo limetengwa kwa ajili ya kujenga Karantini mpya ya Kwala ali-
potembelea eneo hilo lililopo katika wilaya ya Chalinze, mkoani Pwani Desemba 23, 2021. Akiwa katika eneo hilo alisema kuwa wananchi
wote waliovamia eneo hilo waondoke kwa hiyari vinginevyo shughuli za ujenzi zitakapoanza wataondolewa kwa nguvu. PICHA: MBARAKA

KAMBONA

Waziri ataka teknolojia kisasa utafiti maji

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

WAZIRI  wa Maji, Jumaa Awe-
S0, amewagiza wataalamu wa
maji nchini kutumia teknolojia ya
kisasa katika kufanya utafiti ili ku-
pata maji ya uhakika hasa maeneo
yenye kero ya huduma hiyo.

Aweso alitoa agizo hilo jana
mkoani hapa alipokuwa akifungua
Jukwaa la Pili la Wadau wa Sekta
Mtambuka wa Bonde la Wami
Ruvu.

Waziri alitolea mfano wa baa-
dhi ya wilaya ambazo zimekuwa
na kero ya muda mrefu ya maji na
wananchi kulalamika zikiwamo

Buhigwe mkoani Kigoma na Gairo,
Morogoro.

Alisema kutokana na kuwapo
kwa kero ya upatikanaji wa maji
ya uhakika kwenye maeneo mengi
nchini, serikali imetenga Sh. bilioni
17 kwa ajili ya ununuzi wa vifaa vya
kisasa na ujenzi wa miundombinu
ya maji ili kuhakikisha wananachi
wanapata maji safi na salama.

“Kwa sasa tunataka mageuzi
ya haraka fedha hizi nyingi zilizo-
tolewa lazima zionyeshe mapin-
duzi katika sekta ya maji. Tunataka
wananchi wanufaike na rasilimali
maji,” alisema.

Pia alisema Tanzania haina
umaskini katika suala la maji kuto-

kana na kuwapo kwa vyanzo vingi
ambavyo vikisimamiwa ipasavyo,
vitawezesha upatikanaji wa maji
kuwa wa uhakika zaidi.

Aliwataka wataalamu hao hasa,
katika bonde la Wami Ruvu, ku-
tumia taaluma zao katika kutatua
kero ya ukosefu wa maji badala ya
kubaki ofisini kuchezea kompyuta.

Pia aliwataka kuhakikisha wa-
nawashirikisha wananchi kwenye
kulinda na kutunza vyanzo vya
maji kwa kuwapa elimu kwamba
wanajamii kama hawatashirik-
ishwa kazi zao zitakwama.

Naye Mwenyekiti wa Jukwaa la
Wadau, Julius Mtui, alisema bado
kumekuwepo na tatizo la upati-

kanaji wa takwimu za maji chini
ya ardhi kutokana na ushirikiano
hafifu baina ya watafiti na taasisi
zinazoshughulikia rasilimali maji.

Alishauri kuelekeza nguvu kwe-
nye uchimbaji visima, ujenzi wa
mabwawa ya utunzaji wa maji ka-
tika kukabiliana na ukosefu au up-
ungufu wa maji kama ilivyotokea
hivi karibuni.

Katibu Tawala Mkoa wa Moro-
goro, Mariam Mtunguja, alisema
kuna haja ya kuunganisha nguvu
ya pamoja kwa kuwashirikisha wa-
nanchi katika utunzaji wa vyanzo
vya maji kwa kupanda mazao ya-
nayoendana na utunzaji mazingira
huku wakifuata sheria.

Waonywa

matumizi
mabaya va
mtandao

Na Mwandishi Wetu, KIGOMA

WANAVYUO nchini wam-

etakiwa kutumia kwa usahihi

mitandao ya kijamii na ku-

jiepusha na vitendo vinavy-
oweza kusababisha ukatili.

Wito huo ulitolewa jana
mjini hapa na Mkurugenzi

wa Maendeleo ya Jinsia,

kutoka Wizara ya Afya, Idara
Kuu ya Maendeleo ya Jamii,
Mwajuma Magwiza, wakati

akizungumza na wanavyuo

mbalimbali mkoani hapa
Kuhusu mwongozo wa uan-
zishwaji wa madawati ya

jinsia vyuoni.

Alisema wanafunzi wengi
wanaingia kwenye matatizo
va kudhalilishwa kutokana
na kutumia vibaya mitandao
ya kijamii, hivyo kusababi-
sha wengi wao kupata mata-

tizo ya kisaikolojia na hata

wengine kukatisha uhai wao.
“Wizara tumeona tuje na

mifumo mbalimbali ikiwamo

kuanzisha madawati haya na

tunaendelea kuweka mifumo

hii maeneo mengi ikiwamo
vituo vya mabasi, sokoni
na maeneo yote ya wazi ili
kupambana na vitendo vya
ukatili,” alisema.

Magwiza alisema jukumu
la kulinda watoto, kujilinda
na kuhakikisha amani ya
nchi ni jukumu la kila Mtan-
zania na sababu za uka-

tili zilizoainishwa zinaweza

kusimamiwa, hivyo kuzuia
madhara ikiwamo mila

na desturi zilizopitwa na
wakati.

Awali, akiwasilisha
mwongozo wa kuanzisha na
kuendesha dawati la jinsia
katika vyuo vya elimu ya juu
na va kati kwa wanafunzi
hao, Ofisa kutoka Wizara ya

Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto,
Alex Shayo, alisema lengo

ni kutekeleza kwa pamoja

jitihada za kuondokana na

vitendo vya ukatili vyuoni.

Shayo alisema mwongozo
huo utawezesha wahusika
kutoa taarifa katika dawati
ili hatua zichukuliwe dhidi
ya wanaofanya vitendo
hivyo.

Baadhi ya wanachuo
walisema mwongozo huo
utawasaidia kujua namna
ya kupata na kutoa taarifa
za ukatili, hivyo kutoa
suluhisho la ukatili vyuoni
kwa kuwa awali wanafunzi
wengi walikuwa wanakosa
sehemu sahihi ya kutoa taar-
ifa kuhusu vitendo hivyo.
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Ujenzi wa barabara
sasa kufungua fursa

Na Paul Mabeja, IRAMBA

SERIKALI kupitia Wakala wa :

(TARURA) imetenga Sh. bil-

ioni 7.3 kwa ajili ya kufungua

barabara za Halmashauri ya
Wilaya ya Iramba mkoani

Singida ikiwa ni utekelezaji
wa kaulimbiu yake ijulika-

nayo kama ‘Tunakufungulia
Barabara Kufika Kusikofiki-
ka'.

wilayani humo, Waziri wa
Nchi Ofisi ya Raia Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Ummy Mwalimu,
alisema azma ya serikali ni
ili wananchi wafanye kazi
zao bila kikwazo cha usafiri.
Akikagua barabara ya She-

lui - Tintigulu yenye urefu wa

kilomita saba, Waziri aliele-
keza barabara hiyo ijengwe
kwa ubora unaotakiwa ili
idumu na kuwasaidia wa-

nanchi katika shughuli zao za

kila siku.

“Lengo la serikali ni ku-
wafungulia wananchi wa
kikwazo tena katika shughuli
Zao na hapa nimeona baada
va barabara hii kukamilika

inakwenda kufungua na kura-

hisisha mawasiliano ya kata
Pia Waziri Ummy alimwele-
keza Meneja wa TARURA
Wilaya ya Iramba, Mhandisi
Evance Kibona, kuhakikisha

wanafanya usanifu wa Daraja :

la Nshoka linalounganisha
kata za Shelui - Tintigulu ili
barabara hiyo inayojengwa
iweze kuleta manufaa kwa
wananchi wa maeneo hayo.

“Nimekagua ujenzi wa
barabara,umeanza lakini
nimeona kuna mto Nshoka
ambao unatakiwa kujengewa
daraja ili barabara hii in-
ayojengwa iweze kuleta
manufaa, vinginevyo bado
watakuwa wanapata usum-
bufu wakati wa mvua nataka
tumalize kabisa changamoto
hii.

“Mto huu ni mkubwa na
hakuna daraja sasa wakati

wa mvua wananchi hawawezi :

kupita hapa, hivyo ni vyema
hapa pakajengwa daraja ili

barabara hii iwe na tija sta-
hiki, hivyo wahandisi anzeni
kufanya usanifu na muingize
kwenye bajeti ya mwaka wa

fedha 2022/23 tuweke ujenzi :

wa daraja hili kwenye bajeti
yetu,” alisema

Awali Mhandisi Kibona
alisema ujenzi wa barabara
hiyo ulianza Desemba 11 na
utakamilika Juni, 2022.

Pia alisema barabara hiyo
itakayokuwa na urefu wa
kilomita saba itagharimu Sh.
milioni 524 na inajengwa
kwa kiwango cha lami.

Akiwa Kkatika ziara ya kikazi :

Na Paul Mabeja,DODOMA

HAMA Cha Mapinduzi

(CCM) kimewaonya

makada wake ambao

wameanza  kujipangia
safu ya viongozi kabla ya muda
wa uchaguzi wa ndani ya chama
na jumuiya zake unaotarajiwa
kufanyika mwakani.

Katibu wa Halmashauri Kuu
ya Taifa (NEC) ya CCM, Siasa na
Uhusiano wa Kimataifa, Kanali
Mstaafu Ngemela Lubinga, al-
itoa onyo hilo juzi jijini Dodoma
wakati akifungua kikao cha
Baraza Kuu la Jumuiya ya Wazazi
ya chama hicho.

“Mwaka 2022 ni mwaka wa
uchaguzi wa ndani ya chama na

jumuiya zake. uchaguzi maana
yake ni mfumo wa jamii ya
kistaarabu kupata uongozi, kue-
ndesha jumuiya na kwa lugha ya
kisiasa ni sehemu ya demokra-
sia,” alisema.

Kanali Lubinga alisema cha-
ma kina imani uchaguzi huo
utaendeshwa kwa ustaarabu
na kanuni za chama na jumui-
ya lakini kampeni zake bado
muda na wakati ukifika watu
wataarifiwa na wote ni lazima
wazifuate.

“Iko  minongono miongo-
ni mwenu mmeanza kupiga
kampeni  hii ni kinyume cha
maadili ya chama chetu na ju-
muiya. Kibaya zaidi tunasikia
watu wanabeba viongozi na

wengine wameishaanza kutoa
rushwa na kupokea ni vema
ukaacha wala usithubutu haku-
na kisichofahamika.

“Simu yangu inazo WhatsApp
zenye ushahidi na Katibu Mkuu
wetu wa CCM anafahamu yote.
Chama kimelazimika kufanya
mabadiliko ya viongozi kutoka-
na na mwenendo usioridhisha
na hakitasita kuchukua hatua,”
alisema.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Wazazi Taifa, Dk. Edmund Mn-
dolwa, alisema jumuiya imeji-
panga kulipa madeni mbalimbali
ambayo imekuwa nayo pamoja
na kushughulikia migogoro ya
mipaka ya shule zake.

“Kutoka sasa kila fedha tutaka-

yaonya wanaopanga safu za uongozi

zozipata tutatoa asilimia na ku-
weka fungu la kulipa madeni.
Haiwezekani tunasemwa huko
nje hatulipi madeni, tuna wastaa-
fu wetu tuna wajane tuna mazun-
gumzo na serikali hili lifanyike,”
alisema.

Katbu Mkuu wa Jumuiya
hiyo, Gilbert Kalima, alisema
wataendelea kufanya kazi kwa
bidii kuhakikisha makusudio ya-
nayohitajika ndani ya jumuiya
yanafikiwa.

Katibu wa NEC Organaizesh-
eni, ambaye ni mlezi wa jumui-
ya hiyo, Moudline Castico, ali-
washukuru viongozi mbalimbali
wa jumuiya hiyo kwa kusimamia
mambo ikiwamo katika uchaguzi
wa ubunge na udiwani.
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Bil. 12/- zatolewa mikopo makundi maalum

Na Renatha Msungu, DODOMA

SHILINGI 11,920,750,969 zime-
tolewa kwa ajili ya kuyawez-
esha kiuchumi makundi ya wa-
nawake, vijana na watu wenye
ulemavu katika halmashauri
saba za mkoa wa Dodoma.

Hayo yalibainishwa juzi jijini
hapa na Katibu Tawala Mkoa wa
Dodoma, Dk. Fatma Mganga,
alipokuwa akizungumza katika
kikao cha Baraza la Uwezeshaji
Wananchi Kiuchumi cha ku-
tathimini utekelezaji wa sera ya
uwekezaji wananchi kiuchumi.

Kikao hicho pia kiliwashiriki-
sha wanawake wajasiriamali, we-
nye ulemavu na wadau mbalim-
bali wa masuala ya maendeleo.

Alisema fedha hizo zilizo-
tolewa kwenye makundi hayo
katika Halmashauri za Babhi,
Chamwinio, Chemba, Dodoma
Jiji, Kondoa, Kondoa mji, Kongwa
na Mpwampwa.

Alisema Sh. 7,004,724,612
zilielekezwa kwa vikundi vya
wanawake, Sh 4,264,231,059
kwa vikundi vya vijana na Sh.
652,795,298 kwa vikundi vya
watu wenye ulemavu.

“ Kutokana na fedha hizo, jum-
la ya wanawake 12,427 wamenu-
faika huku wanaume wakiwa ni
2,249."alisema

Akizungumzia urejeshaji wa
mikopo, Dk. Mganga alisema wa-
nawake wameonyesha kuwa na
ufanisi mkubwa katika kurejesha
mikopo ambapo ni asilimia 43,
wakifuatiwa na watu wenye ul-
emavu kwa asilimia 35 na vijana
kwa asilimia 28.

Dk. Mganga alisema tathi-
mini inaonesha kuwa fedha
zilizotolewa kwenye makundi
hayo zimeelekezwa kwenye
miradi mbalimbali ikiwamo ya
viwanda vidogo vya machinjio
ya kuku, kukamua Mafuta ya
alizeti,mkusaga unga wa sembe,
kutengeneza majiko banifu na
mama lishe.

“Fedha hizi zilizotolewa kwa
vikundi vya wanawake, wale-
mavu na vijana zimesaidia upati-
kanaji wa mikopo kwa makundi
ambayo hayawezi kukopesheka
kupitia taasisi za fedha.

“Pia mikopo hii imeleta ma-
fanikio makubwa katika uchumi
wa wanawake kwa wanawake
wengi kujiajiri, kuboresha mai-

sha yako binafsi wa kuwa wa-
napata fedha za ziada kupitia bi-
ashara zao na kuongeza idadi ya
wanawake wanaojiunga na bima
ya afya,”alisema.

Katibu tawala Msaidizi anayes-
hughulikia sekta za uchumi,
Aziza Mumba, alisema pamoja
na kuwapo na mafanikio yato-
kanayo na mikopo hiyo kuna
changamoto ya upungufu wa
rasilimali watu wenye weledi
katika kusimamia utoaji na ureje-
shaji wa mikopo.

Alisema kumekuwapo na
changamoto ya upungufu wa
rasilimali fedha na vitendea
kazi kwa ajili ya uendeshaji wa
mikopo sambamba na kuwapo
kwa idadi kubwa ya maombi ya
mikopo ikilinganishwa na uwezo
wa halmashauri husika jambo
linalopaswa kushughulikiwa.

“Ili kuondokana na changa-
moto hizi Kuna haja ya kila Hal-
mashauri kubuni vyanzo vipya
vya mapato ya ndani ili kuongeza
kiasi cha utoaji mikopo kwa vi-
kundi vya ujasiriamali vinavy-
oomba mkopo,” alisema.

Mumba,alishauri kuwapo kwa
mafunzo ya uongezaji thamani

ya mazao na kuunganishwa na
mnyororo wa masoko kwa wana-
vikundi.

“Pia kuna haja ya kuwapo kwa
mfumo wa teknolojia ya habari
na mawasiliano (TEHAMA)
ambao utasaidia kukumbusha
waliokopa kurejesha fedha kwa
wakati na hatimaye kuwezesha
wengine kukopa.”alisema

Mke wa Waziri Mkuu Mstaaft,
Tunu Pinda, alitumia nafasi hiyo
kueleza nafasi ya mwanamke
katika uwekezaji kiuchumi na
kusisitiza kuwa kutokana na
wanawake wengi kuelimika na
kukubali kuingia kwenye biasha-
ra hali zao za maisha zimeima-
rika.

Alisema usawa wa kijinsia un-
aoendelezwa na serikali ume-
saidia kwa kiasi kikubwa wa-
nawake kujitambua na kukubali
kuwezeshana wao kwa wao na
kuondokana na dhana ya udhai-
fu iliyokuwa imezoeleka.

Pia alitumia fursa hiyo ku-
washauri wanawake kuende-
sha biashara zao kwa kutumia
mikopo kutoka taasisi za mikopo
yenye riba nafuu hali itakayo
wakwamua kiuchumi.
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HABARI ZANZIBAR

Zanzibar yajivunia taasisi ya
Karume kuzalisha wataalamu

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

ERIKALI ya Zanzibar
imesema itaendelea
kutoa ushirikiano katika
kuhakikisha Taasisi ya
Karume ya Sayansi na Teknolo-
jia inaendelea kuwa chimbuko
la wahandisi bora nchini ili ku-
sukuma juhudi za maendeleo.

Rais Dk. Hussein Mwinyi
alisema hayo juzi kupitia hotu-
ba iliyosomwa kwa niaba yake
na Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dulla, katika Mahafali ya Saba
ya taasisi hiyo yaliyofanyika
Mbweni, Zanzibar.

Alisema serikali inategemea
wahitimu wa taasisi hiyo ku-
fanya vizuri kutokana na maz-
ingira mazuri ambayo serikali
inazidi kuwaandalia ili kuende-
leza uchumi wa bluu uwe wa

kidigitali.

Alisema Serikali inatambua
mchango mkubwa unaotolewa
na taasisi hiyo katika kufani-
kisha ukuaji wa teknolojia Zan-
zibar ikizingatiwa historia ya
taasisi hiyo imetoa wataalamu
wengi ambao wanachangia ka-
tika maendeleo ya teknolojia
kwa taifa kupitia nyanja mbal-
imbali. Rais Mwinyi alisema
taasisi hiyo inategemewa kwa
kiasi kikubwa katika kufani-
kisha malengo na sera za nchi
hususan katika maendeleo ya
viwanda, sera ya uchumi wa
buluu na ukuaji wa teknolojia.

Alisema dunia iko katika
teknolojia na Zanzibar haipas-
wi kuwa nyuma na kwamba
serikali imejiandaa kwenda
sambamba na maendeleo
hayo ambayo kuanzishwa kwa
kozi mbalimbali za kiufundi
na teknolojia kama kusarifu

mazao ya bahari, zinatia moyo
katika kufanikisha malengo ya
serikali.

Dk. Mwinyi aliipongeza
taasisi hiyo kwa juhudi zina-
zofanywa na uongozi na wa-
tendaji wake katika kuwaandaa
kitaaluma na kuimarisha mai-
sha ya vijana na kulisaidia taifa
kwa kutoa wataalamu wengi
wanaokidhi katika soko la ajira
na kutatua changamoto za kiu-
fundi ndani na nje ya Zanzibar.

Waziri wa Elimu na Mafunzo
ya Amali, Simai Mohamed Said,
alisema wizara inayoisimamia
taasisi hiyo, imejipanga katika
kuikuza kwa kuzidisha hudu-
ma ili kufikia azma ya serikali
katika kuinua na kuzalisha was-
omi wazalendo katika tasnia ya
teknolojia.

Naye Mkurugenzi wa Taasisi,
Dk. Mahmoud Abdulwahabi
Alawi, alisema wamejipanga

kupitia mpango mkakati wa
mwaka 2021 2026 kuendana
na kasi ya kukuza uchumi wa
Zanzibar kupitia uchumi wa
bluu na kwamba wataanzisha
kozi mbalimbali kama vile us-
anifu wa mazao ya baharini.

Akisoma risala kwa niaba
ya wahitimu, Abdilahi Rashid
alisema pamoja na mafanikio
yaliyofikiwa, wanakabiliwa na
changamoto mbalimbali iki-
wamo ukosefu wa kituo cha
afya katika eneo hilo, hivyo
kulazimika kufuata huduma
hiyo masafa ya mbali na kufan-
ya usalama wa wanafunzi kuwa
tete hasa nyakati za usiku.

Wahitimu 451 wamehitimu
katika mahafali kupitia maso-
mo ya uhandisi, mawasiliano
ya habari, biashara, masomo
ya sayansi na hisabati pamoja
na fani zingine kwa ngazi ya
stashahada.

. DKT. MWINY
TALIB HAJI ,

; KT. KHALID
OHAMED

Mwa-
nasheria
MKkuu wa
Serikali
Zanzi-
bar Dk
Mwinyi
Haji

Talib
akifuatilia
kikao

cha
baraza la
wawakili-
shi kina-
choende-
lea huko
Chukwani
nje ya
Mji wa
Zanzibar.
PICHA:
RAHMA
SULEI-
MAN

- Udhibiti wapunguza
kasi ya uvuvi haramu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Uvuvi na Uchumi wa
Bluu imesema kuwapo kwa mae-
neo ya hifadhi ya bahari Unguja
na Pemba kwa kiasi kikubwa
yamesaidia kudhibiti uvuvi hara-
mu na kuimarika kwa baianuwai
va baharini ikiwemo Samaki na
matumbawe.

Hayo yalisemwa jana na Waziri
wa Wizara hiyo, Abdalla Juma
Kombo, wakati akitoa ufafanuzi
kuhusu uamuzi wa serikali kuten-
ga maeneo ya hifadhi ya baharini
na faida zake katika kikao cha
Baraza la Wawakilishi.

Alizitaja hifadhi hizo tano kuwa
ni Chwaka na Menai yenye urefu
wa kilometa 470, Kisiwa cha
Mnemba (kilometa 720), Hifadhi
va Ghuba ya Tumbe Pemba (km
162.9) Changu pamoja na Bawe
yvenye urefu wa kilometa 900.

Pia alizitaja hifadhi zingine
kuwa ni Mkondo wa Pemba ya
PECCA pamoja na Misali yenye
utajiri mkubwa wa hazina ya vi-
umbe hai wakiwamo kasa.

Alizitaja faida ya kuwapo kwa
maeneo ya hifadhi ni kuimarika
kwa ulinzi unaotokana na doria za
mara kwa mara zinazofanywa na
kamati za uvuvi zilizoundwa.

Waziri alisema maeneo hayo
kwa kiasi kikubwa uvuvi haramu
umefanikiwa kupigwa marufuku
kutokana na doria huku wavuvi
wa maeneo hayo wakikubaliana
kwa pamoja kufunga uvuvi wa
aina ya Pweza kwa muda maal-
umu ili kutoa nafasi kwa viumbe
hao kukuwa vizuri kabla ya ku-
vuliwa.

Aidha, alisema maeneo hayo
yamekuwa kivutio kikubwa kwa
watalii kufanya ziara za mara
kwa mara kwa ajili ya kufanya
utalii wa kuzamia baharini na
kuangalia rasilimali za baharini na
matumbawe.

Visiwa 10 vyakodishwa kwa Wawekezajl Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar ime-
tangaza kuwa imekodisha visiwa
10 kwa ajili ya uwekezaji na hatua
hiyo itaendelea kwa awamu ya pili
kwa kukodisha visiwa vingine.

Hatua hiyo ya serikali kukodisha
visiwa hivyo ni kwa ajili ya kuima-
risha uwekezaji na kufungua fursa
zaidi kwa wawekezaji.

Akitoa taarifa kwa waandishi
wa habari kuhusu ukodishwaji
wa visiwa vidogo 10 vilivyotole-
wa kwa wawekezaji, Mkurugenzi
Mkuu wa Mamlaka ya Uwekezaj
Zanzibar (ZIPA), Sharif Ali Sharif,
alisema uwekezaji huo unaenda
sambamba na Sera ya Uchumi wa
Bluu inayosimamiwa na serikali na
uwekezaji utafanyika kwenye ba-
hari ambayo ni rasilimali ya Zanzi-
bar. Alisema kampuni 53 za ndani
na nje ya nchi zilionyesha nia ya
kufanya uwekezaji kwenye visiwa
hivyo ambavyo vilitangazwa ka-

tika awamu hiyo ya mwanzo.

Alivitaja visiwa hivyo am-
bavyo saba vipo Unguja na vitatu
viko Pemba ambavyo ni Bawe,
Changuu, Chapwani, Chumbe,
Kwale, Pamunda A, Pamunda B, na
visiwa vilivyoko Pemba ni Matum-
bini A, Misali na Njao.

Mkurugenzi huyo alisema
mchakato wa kupata wawekezaji
wenye uwezo ulizingatia uwezo
wa mwekezaji kifedha, uwekezaji
wenye tija zaidi kwa taifa (high end
investment), kiwango cha mtaji wa
uwekezaji, uwekezaji wenye kuz-
ingatia uhifadhi wa mazingira na
ushirikishwaji wa wananchi na ki-
wango cha malipo ya awali kitaka-
cholipwa serikali (Lease Acquisi-
tion Cost- Mahari).

Alisema kampuni zilizofanikiwa
kukidhi vigezo hivyo na kubariki-
wa kufanya uwekezaji kwenye
visiwa hivyo ni Changuu Lodge
Ltd ambayo imewekeza kisiwa cha
Changuu kwa gharama ya dola

milioni 20, Bawe Retreat Limited
kwa Kisiwa cha Bawe kwa ghara-
ma ya dola milioni 30 na Zantexas
Investment Limited kwa Kisiwa
cha Chapwani kwa gharama ya
Dola milioni 20.

Kampuni zingine ni Group 8
Holdings Ltd kwa kisiwa cha Kwale
kwa gharama ya dola milioni 68,
Chumbe Island Coral Park Limited
kwa kisiwa cha Chumbe ambaye
anaendelea mwekezaji wa awali
na East Africa Investment Mauri-
tius Limited kwa kisiwa cha Mis-
ali kwa gharama ya Dola milioni
83. Pia kampuni ya Tulia Zanzibar
Beach Resort Limited kwa kisiwa
cha Pamunda A na Pamunda B,
kwa gharama ya Dola milioni 30
na kwa Pamula A dola milioni 15
na Pamula B dola milioni 15 na
kampuni ya Imperial East Africa
Limited kwa kiswa cha Pungume
kwa gharama ya Dola milioni 10.5.

Aidha alisema Visiwa vya
Matumbini na Njao havikupata

wawekezaji  waliokidhi vigezo,
visiwa hivyo vitatangazwa tena
kwenye awamu ya pili.

Sharif aliwatoa wasiwasi wa-
nanchi kuwa Visiwa hivyo havi-
touzwa bali vitakodishwa kwa
wawekezaji hao kwa mujibu wa
sheria ya Ardhi, Sheria Nambari 12
ya 1992. Aidha Serikali haikusudii
kuanzisha Visiwa binafsi (Private
Island) hivyo wananchi wanapas-
wa kuelewa kuwa uwekezaji huo
hautoondoa haki zao za matumizi
ya fukwe zinazozunguka visiwa
hivyo wala kuondoa shughuli za
kijadi, kijamii, kiuchumi na kimila
zilizopo kwenye visiwa hivyo.

“Serikali inakusudiwa kuweka
masharti yatakayopaswa kufuat-
wa na wawekezaji wote ikiwemo
utoaji wa kipaumbele cha ajira
kwa wananchi wanaozunguka
maeneo ya visiwa, uhifadhi wa
mazingira na maeneo ya bahari,
kutenga maeneo maalumu kwa
matumizi ya wananchi ili wa-

nanchi kuendelea na shughuli zao
za ukulima wa mwani, uvuvi na
dago,” alisema.

Alisema baada ya kukamilika
kwa mafanikio makubwa awamu
ya kwanza ya ukodishaji wa visiwa
pamoja na kuwapo kwa mwamko
mkubwa kwa wawekezaji wengi
wanaotaka kuwekeza kwenye visi-
wa, Serikali imeamua kutangaza
visiwa vingine tisa ambavyo vitano
vipo Pemba na vinne vipo Unguja.

Alivitaja visiwa hivyo ni Miwi
chenye ukubwa wa hekta 36.82,
Popo chenye hekta 45, Fundo
hekta 37, Sume hekta 3.52, Kasha-
ni hekta 31.8, Kwata hekta 6.73,
Jombe hekta 76.64, Matumbini A
hekta 200 na Njao hekta 470.

Alisema kuwa awamu ya pili
ya ukodishwaji wa visiwa hivyo
itafungua fursa zaidi za uwekezaji
kinyume na awamu ya kwanza
ambapo miradi yote iliyowasil-
ishwa ni ya uwekezaji katika sekta
ya hoteli.
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021 umetajwa kuwa
mwaka wa mafanikio kwa
wasanii wa kike wa Bongo
Fleva nchini.

- Ni wazi katika kipindi hicho
licha ya kuwepo na mitikisiko ya
kila aina kwa baadhi ya wasanii,
lakini bado walionekana kuwa
Imara na kujiingizia kipato ki-
kubwa katika kazi Z30.
_Baadhi ya mafanikio yanayota-
Jwa kwa wasanii wa kike mwaka
huu pengine na miaka ya nyuma
ni kufanikiwa kutoa albam, ku-

miliki mali na kuanzisha biashara
Zao wenyewe,
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mauzo ya alba_m‘yake[ mi
masha ya muziki, uba CIJ‘Zna
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SEIT

Nipashe

Bongo Fleva.

NANDY

‘Nandy anashika nafasi ya
pili katika orodha ya wana-
muziki wa kike waliofanya
Vvizuri 2021. Ndani ya mwaka
huu pekee mwanamuziki huyo
amejizolea kitita cha fedha

utokana na mauzo yake ya
muziki, kuandaa matamasha
vake ya muziki na ubalozi wa
kampuni za kibiashara,
__Katika moja ya sifa ambayo

Imewashangaza wengi ni kuy-
Jiamini kwake kiasi ambacho
ameamua kufanya kazi yeye
mwenyewe na bila kushiriki-

sha watu wa kati.

MONEY ]
‘P;!a?nvoja na kuonei};%g?'nmﬁa
Gigy Money, In
E%gbatgypesa nyingi m\t/)vallé)e;i
huu kutokana na kuwa k'abi—
wa kampuni tofauti za Ki
as&a\x/\rlg.ka huu alivanza vibaya
baada ya kufungiwa rﬁa o
serikali |kul<J'|ShltJ)%BLcj)“zaSlignde—
muziki, lakini de.
upata umaarufu na r
la??péfﬁnguliwa bado alipiga
pesa.
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BASI SAWA

Shilole ataka wanawake
kukataa mateso 2022

MWANAMUZIKI na mja-
siriamali, Shilole, ametoa
ushauri wake wa kumaliza
mwaka 2021, akiwataka
wanawake wanaonyan-
yasika kujitafakari na
kama wakiona wanael-
emewa na mateso kujion-
doa katika ndoa.

Akizungumzia mgogoro
uliopo kati ya msanii Shaa
na prodyuza mkongwe
Master J, amesema
kwamba katika ndoa kuna
kikomo cha uvumilivu
na kinachofuata hapo
ni maumivu na wakati
mwingine Kifo.

“Unaweza kuvumilia
kumbe unakiita kifo,
ushauri wangu kama Shaa
kashindwa ni bora ku-
chukua hatua ya kuondoka
na nawasihi wanaume
waache manyanyaso
kwani mwanamke anahi-
taji matunzo na kubembel-
ezwa,” amesema.

Marioo ajipongeza 2021

-

Ya Gigy vaache yapite

Na Adam Fungamwango

WASANII wana uwezo
mkubwa wa kuigiza kwe-
nye baadhi ya maeneo kwa
ustadi zaidi kuliko sehemu
nyingine. Kuna wanaoweza
kuigiza kucheza uswahilini,
hasa wale wenye uwezo wa
kusuta, na maneno ya shom-
bo, mbwembwe na tashtiti.

Wapo wenye uwezo wa
kuigiza mabosi, matajiri na
hata kuigiza baba mkali. Siyo
kwamba wengine hawawezi,
ila kuna wenye uwezo wa
kuigiza kwa ustadi zaidi.

Leo tutawaangalia wasanii
ambao wakicheza maeneo ya
kwa ustadi zaidi kuliko eneo
lingine.

MOHAMED FUNGAFUNGA
‘MZEE JENGUA’

Pamoja na kwamba kuna
wakati hucheza maeneo ya
mjini, lakini ukitaka umfaidi
zaidi acheze kama mkazi wa
bushi.

Anajulikana kama ni mzee
mtata, mkorofi, mkoloni, asi-
yetaka ushauri au kumsikiliza
mtu yoyote kwa kile amba-
cho yeye anakiamini, kiwe
kizuri au kibaya.

Akicheza shamba, wakati
mwingine huwa kama
mfalme, mtemi, baba, mwa-
mashabiki wengi kutokana na
aina yake ya uigizaji wa ukali
uliopitiliza. Alifariki dunia
Desemba mwaka jana.

FADHILI MSISILI ‘MSISILI
WA MSISILI’

Ni mmoja kati ya wazee
wenye uwezo mkubwa wa
kuigiza hasa akiigiza akiwa

Utampenda zaidi akiigiza
kama mfalme au mtemi,
lakini pia wakati mwingine
mwenye busara au baba wa
familia.

Mzee Msisili ana pande
zote mbili. Anaweza kuigiza

huwa hawapendi kumuona
mzee huyu akipewa ‘sini’ za
mjini.

FATUMA MAKONGORO ‘Bl
MWENDA’

Wengi wanamfahamu
mama huyu kuwa ni mkorofi
na mchawi. Ni kwa sababu
watengenezaji wengi wa
filamu wanaona anafaa sana
kuigiza sehemu hizo na
anavyoigiza analeta uhalisia
zaidi.

Pamoja na yote hayo, Bi
Mwenda anapendeza zaidi
akiigiza ‘uchawi” wake akiwa

Na hata akiigiza kwenye
‘sini’ nyingine kama vile
mama wa familia, utampenda
zaidi akiwa kwenye mazin-
gira ya bushi.

HAMISI KORONGO ‘MZEE
KORONGO’

Kwenye tasnia ya filamu
kumezuka baadhi ya wasanii
wenye umri mkubwa wenye
uwezo wa hali ya juu, kiasi
cha wengine kujiuliza wali-
kuwa wapi siku zote.

Mmoja wapo ni huyu mzee
Korongo. Ni mzee mwenye
Kipaji cha hali ya juu kwenye
vigizaji.

Anafiti kucheza maeneo
ili umfaidi na kuona uwezo
wake, basi awekwe kwenye

ALLY NOGI

Huyu mzee utampenda
sana ukiangalia filamu
moja inaitwa ‘Najua Kuoa'.
Amecheza na Riyama Ally.

Hii ni filamu maarufu sana
na hata wale waliokuwa
hawamfahamu msanii huyu,
wameanza kumfahamu na
kumfuatilia baada ya kui-
tazama hiyo.

Alicheza kama baba wa
marehemu Mzee Majuto na
wengineo.

Kutokana na kuicheza fila-
mu hiyo kwa ustadi wa hali

IP| Lulu Diva wengi wamtetea WEllGigviUtabadililay

ya juu, hata wanaompa kazi
nyingine ya kucheza filamu
mara nyingi humtafutia maz-
ingira yale yale ya Kijijini ili
kuufaidi uwezo wake Mzee
Ally Nogi.

ukali au ukatili kama akiwa
mtemi, lakini anaonekana
kuwa na hekima na busara

MWANAMUZIKI wa Bongo
Fleva, Marioo amesema
mwaka 2021 una mafanikio
kwake kutokana na
kufanya vizuri katika kazi
zake.

angepata katika vipengele
vitano muhimu kutokana
na nyimbo zake kuwa na
vigezo muhimu.

“Niseme asante kwa
mwaka huu kusema kweli

laumu kwa kutojenga nyumba

MENGI yamesemwa kuhusu Lulu
Diva baada ya mazishi ya mama
yake yaliyofanyika mkoani
Tanga

Lakini suala la nyumba ya
udongo waliyofikia wafiwa na

MSANII wa muziki wa Bongo Fleva na
muigizaji, Gigy Money, amejitabiria
mwaka 2022 utakuwa tofauti kwake
kuanzia mwonekano na vitendo.

Gigy ambaye ni mama wa mtoto
mmoja Mayra, amesema amechoka

omchukulia, hivyo anataka kubadili
mtizamo huo.

“Maisha ni vile unaamua kuishi, uki-
taka kuonekana serious au miyeyusho
is all on you baby, binafsi nimechoka
kuonekana miyeyusho niko serious

mtu ana mipango yake na hivyo
mengine hayawahusu.

“Haya mambo ya kwanini
hujajenga kwenu, sijui mu-
oneni ana-ball tu town ila kwao
hajajenga hayawahusu, town

baba wa familia.
Mashabiki wengi wa filamu

wapo wanaomtetea kuwa hilo
si jukumu lake. Mmoja wa
wanaosimama kumtetea Lulu
Diva ni Roma Mkatoliki, ambaye

Kupitia ukurasa wake wa
Instagram, Marioo amese-
ma kama ingekuwa tuzo

nimeupiga mwingi sana,
tungekuwa na tuzo zangu
zingekuwa tano,” amesema.

waombolezaji imeibua mjadala

kinzani, kuna wale wanaom-

katika ujumbe wake wa Twitter
amesema watu wakija mjini kila

kila mtu ana mipango yake

kuonekana kama mwanamke cha-

kuliko akili yako inavyofanya kazi”.

bana“. Amesema

karamu na baadhi ya watu wanavy-

Wakati Ukuta: Lenye sura lina Kisogo

Na Adam Fungamwango

HUU ni msemo maarufu sana
Tanzania ‘Jogoo la Shamba
haliwiki mjini.” Waswa-

hili wana maana kuwa mtu
lazima atapata changamoto
kubwa anapofika mjini kuto-
kana na mazingira anayoku-
tana nayo ambayo ni tofauti
na kule alikotoka.
atashangaa vitu vingi am-
bavyo vitakuwa vipya kwake

na vingine hatoweza kuvi-
tumia bila msaada wa mwe-
nyeji.

Lakini kwenye filamu hii
ya ‘Wakati Ukuta' imekuwa
ni tofauti kidogo. Hii sasa ni
jOogoo wa mjini aliyekwenda
kuwika shamba. Akawika
hasa, lakini kilichomkuta
huko huyo jogoo ni kuchin-
jwa tu. Inshu kwenye filamu
hii iliyochezwa na kina
Luckey Luckano aliyecheza
kama Paschal na Stanley
Msungu iko hivi.

Paschal mtoto wa mjini
anayeishi na dada yake,
ni kijana mtanashati, la-
kini hajatulia. Ana tabia ya
kutembea na wasichana
hovyo, hadi wengine kuwa-
zalisha.

Tabia hiyo inamkera sana
dada yake, lakini hana la ku-
fanya na kumfukuza hawezi.

Kuna ndugu yao anafariki
nakwenda kwenye msiba. La-
kini unapomalizika, dada mtu
anamwambia Paschal kwanza

akae hapo japo kwa mwezi
mmoja ili kuzuia uwezekano
wa baadhi ya ndugu zao
kujimilikisha nyumba hiyo
pamoja na mashamba am-
bayo hayawahusu kwenye
urithi. Paschal anakubali.
Shughuli ndipo inapoanzia.
Utanashati wake unawadu-
waza na kuwapumbaza
wengine wake za watu. Kama
kawaida yake, Paschal ni
samaki asiyepisha chambo.
Anaanza kutembea na Kila

msichana anayejipitisha

na kujipendezesha kwake.
Lakini mwenyewe rohoni
mwake alimpenda msichana
mmoja anayeitwa Doroth.
Doroth naye akampenda
Paschal. Msichana kazi kwao
zikawa hazifanyiki. Kutwa
Kiguu na njia kwa Paschal,
kiasi cha mama yake akaan-
za kuhisi kuna Kkitu.

Kelele za mama yake Dor-
oth zilimfanya binti amsihi
mpenzi wake ajitambulishe
kwao, kwani mambo ya kui-
bana yanasabisha wasilifaidi
penzi. Lakini kwa sababu
Paschal hakuwa muoaji, bali

Amesema.

ni mfujaji, alikuwa akimdan-
ganya tu ipo siku atajitam-
bulisha tu.

Siku zilipokuwa zikizidi
kusonga mbele, kijana
huyo alinuka. Tetesi zi-
kawa kubwa kuwa mbali na
kuwa anatembea na vibinti
vidogo, lakini pia anatembea
na wake za watu. Mtego
ukawekwa. Siku hiyo Pas-
chal akabambwa anatembea
na mke wa Msungu. Kelele
kama za mwizi zikapigwa,
toka na silaha. Bila kumuan-
galia mtu usoni, mhalifu
akapigwa hadi kufa.




warembo

WAREMBO wanaotawala katika
mitandao ya kijamii Nance Isime
na Saskay wametajwa kuongoza
katika orodha ya mastaa wa-
nawake waliofanya vizuri 2021.

Kulingana na mtandao wa Pulse,
Nance ameshika nafasi ya kwanza
na Saskay amemfuata kwa karibu
katika utafiti uliofanywa.

Nafasi ya tatu imechukuliwa na
nyota wa vipindi vya televisheni,
Maria , huku mwanamuziki Tiwa
Savage akishikilia nafasi ya nne.

Namba tano imeshikiliwa na
Tems, kisha wakifuatia Yemi
Alade, Toke Makinwa na Tacha.

]
Karibi afariki Ben acha
dunia wakukumbushe

kidogo

MWIGIZAJI wa filamu kutoka
Hollywood, Ben Affleck ameku-
ja juu baada ya kukumbushwa
mkewe wa zamani Jennifer
Garner.

Katika kipindi cha mahojiano
cha Jimmy Kimmel, mkongwe
huyo wa filamu alionekana
kutokuwa tayari kuelezea
uhusiano wake na aliyekuwa
mkewe huyo na kusema hawezi
kusema chochote kwa sababu
jambo hilo limepita.

“Tumesema kuhusu familia
yangu, talaka na unywaji wa
pombe na kwamba hatuwezi
kuhesabu chochote kuhusu
mapenzi,” amesema.

MSANII mkongwe wa filamu
za Nollywood, Karibi Fubara
amefariki dunia.

Kifo hicho kimetangazwa na
dada yake Aya Eneli, kupitia
ukurasa wake wa Twitter siku
ya jumanne.

“Kaka yangu kipenzi Karibi
Fubara, ameungana na malaika
mbinguni, nimevunjika moyo si
kwa kuondokewa matumaini,
ameondoka kimwili lakini
kiroho yupo pamoja nasi,”
amesema.

Wizkid
amzawadia SUV
meneja wake

MWANAMUZIKI nyota wa Ni- Maraj l naye
geria, Wizkid amefanya jambo kUV\/a Mama

la kiungwana kwa meneja

wake baada ya kumzawadia : MSANII wa vichekesho ku-
gari la kifahari aina ya Toyota A : y toka Nigeria, Gloria Olorunto

Land Cruiser SUV.
Kupitia ukurasa wa Insta- ‘

maarufu kama Maraji, hatimaye
amepata ujauzito.
\ Maraji kupitia ukurasa wake
v" g wa Instagram, aliweka video
fupi akionekana akiwa amevaa

nguo maalumu inayovaliwa na
wanawake wajawazito.

Muda mfupi baada ya kuwek-

gram, msanii huyo aliweka

picha tofauti akionyesha kum-

kabidhi gari hilo meneja wake

kama shukurani zake kwa kazi A

anazomfanyia. @
Hii sio zawadi yake ya

el

kwanza kuwapa watu wake wa - wa, mashabiki wake waliuteka
karibu, mwaka jana alifanya ukurasa huo kwa kila mmoja
hivyo kwa timu yake kwa ku- ' akimtakia heri ya kuwa katika

wazawadia magari. : hali hiyo.
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EMMANUEL THEONEST KATO

eMwanafunzi bora aliyezoa tuzo tano

Na Joseph Mwendapole

mmanuel Theonest Kato

ni mwanafunzi aliyemaliza

Chuo Kikuu Ardhi (ARU)

mwaka huu akiwa ame-
pata ufaulu mkubwa kuliko wen-
gine wote hivyo kupewa zawadi
ya mwanafunzi bora.

Emmanuel alisomea Shahada
ya Sayansi ya Mazingira na Usi-
mamizi, alijilunga na ARU mwaka
2017 na kufanikiwa kupata GPA
ya jumla alama 4.6 iliyomfanya
kuchaguliwa kuwa mwanafunzi
bora wa kiume kwa mwaka wa
masomo 2020/2021.

Anataja siri ya mafanikio ka-
tika safari nzima ya masomo yake
chuoni hapo kuwa ni  kumtan-
guliza Mungu, kuweka juhudi,
nidhamu kuhudhuria darasani na
kusoma kwa bidii kwamba hayo
yaliweka misingi imara katika sa-
fari ya masomo ya chuo kikuu tan-
gu alipoingia mwaka wa kwanza
mwaka 2017.

“Kilichonifanya nichague fani
hii ya mazingira nadhani ni mpan-
€0 wa Mungu maana nilifanikiwa
kupata udahili katika vyuo viwili
wakati wa kutuma maombi ya
kuomba chuo ambavyo ni MUST
Mbeya nilichaguliwa Civil Engi-
neering na ARU nikachaguliwa
Sayansi ya Mazingira na Usimam-
izi,” anasema Emmanuel ambaye
ni mtoto wa tatu kati ya watoto
wanne wa mzee Kato.

Anasema baada ya kutafakari
kwa kina pamoja na wazazi wake,
aliona ni vyema akasomee say-
ansi ya mazingira kwa sababu kuu
mbili akitaja ya kwanza kuwa ni
mazingira ni vitu vyote vinavy-
omzunguka binadamu.

“Niliona mazingira kama jambo
ambalo linapewa kipaumbele
sana hasa katika nchi yetu utunzaji
wa mazingira ni swala la muhimu
sana ambalo linahitaji kupewa
kipaumbele kwani linachangia
katika uhai wa binadamu, maana
uharibifu ukitokea katika mazin-
gira basi tunayataharisha pia mai-
sha ya viumbe hai pamoja na sisi
wanadamu,” anasema.

Anasema uchafuzi na uharibifu
wa mazingira yetu yanachangiwa
kwa asilimia kubwa na binadamu
ambao licha ya kupata vitu vyote
kutoka kwenye mazingira, lakini
wanaongoza kwa kuyaharibu.

Anaeleza kwamba wananchi
wanapaswa kushirikiana katika
kutunza mazingira kama urithi wa
kipekee waliopewa na Mungu.

“Hili jambo lilinivutia sana
na kama nilivyosema awali kwa
mpango wa Mungu nikafanikiwa
kuchaguliwa kusoma elimu ya juu
Chuo Kikuu Ardhi kozi ya sayansi
ya mazingira na usimamizi.

“Natamani siku moja kuwa
mdau au nafasi moja serikalini
mwenye dhamana ya kutunza
na kulinda mazingira ambaye
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Emmanuel Kato

ataleta chachu katika maswala
ya kutunza mazingira yetu”
ameongeza kusema.

Anaeleza mazingira yanatege-
mea maswala yote ya mabadi-
liko ya tabia ya nchi, uchafuzi
wa vyanzo vya maji na matatizo
mengine kimaumbile.

Anasema kwa wanafunzi am-
bao wanatamani kufikia ufaulu
mzuri katika masomo yao, ame-
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wataka kutokata tamaa hata mara
moja kwani nidhamu, juhudi na
kujitambua ni mambo ya msingi ka-
tika kuelekea mafanikio.

“Lakini yote wasimsahau Mungu
kamwe maana bila nguvu zake sisi
hatuwezi chochote.Napenda ku-
waaasa kuwa wakiyashika hayo
yote basi watumainie mafanikio
mbele yao sio katika masomo yao
tu, bali hata katika safari nzima ya

eKinara wa utafiti Chuo Kikuu Ardhi

¥ oals

L 3

maisha hapa duniani,” anaasa.

Kutokana na ufaulu mzuri
aliopata Emmanuel Kato, alipata
zawadi tano ambazo ni mwa-
nafunzi bora katika Idara ya Say-
ansi ya mazingira na usimamizi
mwaka wa nne na mwanafunzi
bora kwa ujumla katika shule ya
sayansi ya mazingira na teknolojia
kwa mwaka 2020/2021.

Nyingine ni mwanafunzi bora

mvulana Chuo Kikuu Ardhi mwa-
ka 2020/2021, mwanafunzi bora
wa mwaka wa nne katika utafiti
(dissertation) katika Shule ya Say-
ansi ya Mazingira na Teknolojia
na mwanafunzi bora kwa ujumla
Chuo Kikuu Ardhi katika mwaka.

“Awali yote nipende kuchukua
nafasi hii kushukuru uongozi mzi-
ma wa Chuo Kikuu Ardhi pamoja
na walimu wote kwa ujumla
kwani wamefanya kazi kubwa ka-
tika kutupa elimu ambayo ni ya
msingi sana katika safari yetu ya
maisha,” anasema.

Ameshukuru  uongozi wa
Shule ya Sayansi ya Mazingira
na Teknolojia pamoja na walimu
wote wa shule ya Sayansi ya Maz-
ingira na Usimamizi kwa kutoa
muda wao kuwafundisha, kutoa
ushauri na kuwapenda kama wa-
toto wao kwa muda wote chuoni.

Pia atoa shukurani zake kwa
walimu wake waliomsimamia ka-
tika utafiti wa kumaliza chuo am-
bapo ambapo alikuwa anaangalia
athari za kiekolojia za microplas-
tics kwenye samaki wa mto Kiban-
gu jijini Dar es salaam ambao ni
Dk. Muhondwa na Chrisogoni.

Anasema walimu hao wam-
emuongoza na kumsimamia
salama hadi utafiti ulipokamilika
zaidi na pia aliwashukuru wote
waliochangia kwa namna moja
au nyingine katika safari yake ya
masomo chuo Kikuu Ardhi.

Emmanuel mwenye kaka wawi-
li na mdogo wake wa kike mmoja,
anawashukuru wazazi wake Kato
Kabaka ambaye ni Meneja Mkuu
wa Kampuni ya Uendelezaji
jotoardhi Tanzania na Mama yake
Dorosela Bonabana Tibagilwage
kwa malezi bora waliyomlea.

Anasema mpaka leo hii al-
ipofikia wamehangaika kwa ajili
yake kwa nguvu, juhudi na pasipo
kuchoka wamejaribu kujitoa kwa
kadri ya uwezo wao kumsaidia pia
wamechangia kwa kiasi kikubwa
katika safari ya masomo na mai-
sha yake.

“Kiujumla namuomba Mungu
awabariki na awazidishe pale
walipopunguza na nawapenda
sana na naahidi kuwa nitaende-
lea kuwa mwaminifu na mtoto
bora wa mfano kwao kwa watu
wengine katika jamii kama ili
wavijunie mtoto wao kama wa-
navyotamani siku moja niwe,”
anasema.

“Niliona mazingira kama
jambo ambalo linapewa
kipaumbele sana hasa
katika nchi yetu utunzaji
wa mazingira ni swala la
muhimu sana ambalo li-
nahitaji kupewa kipaum-
bele kwani linachangia
katika uhai wa binad-
amu, maana uharibifu
ukitokea katika mazingi-
ra basi tunayahatarisha
pia maisha ya viumbe
hai pamoja na sisi wan-
adamu,” anasema.
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TULIKOTOKA, TULIKO & TUNAKOELEKEA...

Vlbweka vya wene T Z|I|pomg|a Bongo

Na Adam Fungamwango

LIKUWA ni patashika nguo
kuchanika, kwa kinamama
na watoto ambao hawakuwa
na televisheni wala video
katikati ya miaka ya 1990 hadi
mwanzoni mwa miaka ya 2000.

Baadhi yao walipata tabu sana,
wa kikumbwa na masharti mbal-
imbali ya kushangaza, kuchek-
esha  wanapoenda kutaka
kuangalia tamthilia mbalimbali
iliyokuwa ikionyeshwa na ITV, ili-
yokuwa ikichezwa na wasanii wa
Kitanzania waliokuwa kwenye
makundi ya sanaa kama Kaole,
Kidede na Mambo Haya.

Tamthilia ya nje ambayo ITV
ilikuwa ikionyesha ni ya Tausi,
ikiwa na wasanii maarufu sana
wakati huo kama kina Ashina Ki-
bibi au Siti Binti Kasri, Mjuba, Lin-
di, Chokoraa Damu, Karumanzira
na wengineo.

Ikumbukwe kuwa, miaka hiyo
TV zilikuwa ndiyo kwanza zinain-
gia nchini, kama ilivyokuwa simu
za mkononi, hivyo ni watu wach-
ache sana waliokuwa nazo.

Mtaa mzima anaweza akawapo
mtu mmoja. Wakati mwingine
kizima l(ukawa na watu wawili au
mmoja tu mwenye TV.

Hapo sasa upate mtu mwenye
moyo au roho ya huruma na up-
endo, vinginevyo ama wanaok-
wenda kuangalia watatimuliwa,
au kukutana na masharti magu-
mu.

Nimesema hapo juu kuwa
mara nyingi kinamama na wa-
toto ambao wengi hawakuwa na
TV, ndiyo waliokuwa wakitoka
majumbani kwao kuelekea kule
ambako kuna nyumba zenye TV.

Kwanza kabisa watoto waliam-
biwa kuwa wasije kuangalia TV

I’T

kama hawajaoga. Hilo ni sharti la
kwanza na hata wakati wa kuin-
gia watoto hukaguliwa kama wa-
naingia kwenye kambi ya jeshi.

La pili, ni kwamba hakuna ku-
ingia na viatu ndani. Pia watoto
hawakutakiwa kukaa kwenye ma-
kochi, ni chini, vilevile hakuna
mtu kugusa ukutani, ukifumwa tu
inaweza ikawa ndiyo tiketi yako
ya kutolewa nje.

Sharti lingine ni kutopiga kelele.
Kitendo chochote cha mtoto yoy-
ote kupiga kelele kiliweza kusaba-
bisha TV kuzimwa na kila mmoja
kuondoka nyumbani kwake.

Siku za wikiendi, na masaa
machache kabla ya mchezo,
akinamama walikuwa wakipika
mapema ili mradi tu kupata muda
wa kwenda kuangalia michezo na
watoto wao.

Wazee waliokuwa na TV
wakawa maarufu sana mitaani na
vijijini.

Jamaa mmoja alisema kuwa kiji-
jini kwao kulikuwa na mtu mmoja
tu ambaye alikuwa na televisheni,
hivyo watu wazima, wake kwa
waume na watoto walikuwa kila
siku jioni wakimiminika nyum-
bani kwake kwenda kuangalia
vipindi mbalimbali, hasa mich-
ezo ya kuigiza na tamthilia, lakini
baadaye akawageuza fursa.

Kipindi cha mavuno ya mahi-
ndi wakawa wanayamwaga se-
buleni, sasa wale wote waliokuja
kuangalia TV ikawa kazi kwao
kuyapukuchua.  Unapukuchua
huku unaangalia TV.

Mwingine anasema kuwa wao
karibuni mtaa mzima walikuwa
wakienda kuangalia kwa mzee
fulani mtaani kwao, kwa kweli
anasema mzee yule alivumilia
sana, maana nyumbani kwake
kulikuwa kunajaa sana watu hadi
wakawa wanafikiria namna ya
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kulikuwa na mtu
mmoja tu ambaye ali-
kuwa na televisheni,
hivyo watu wazima,
wake kwa waume

na watoto wali-

kuwa Kila siku jioni
wakimiminika nyum-
bani kwake kwenda
kuangalia vipindi
mbalimbali, hasa
michezo ya kuigiza
na tamthilia, laKini
baadaye akawageuza
fursa

kula, maana watu wamejazana
kuanzia uwanjani kwake hadi se-
buleni ambako TV ipo.

Ilikuwa ni shida sana kwa wa-
toto ambao nyumbani kwao
hakukuwa na TV, kwani ukim-
chokoza mtoto ambaye kwao
wanayo, basi wala si ajabu ukaam-
biwa usiende kwao kuangalia, na
iwe bahati nzuri mtaani kuwe na
watu angalau wawili au watatu
wanayo, lakini kama ni huyo huyo
tu, basi huangalii kweli.

Nakumbuka kuna mzee mmoja
mitaa ya Mwananyamala kwa
Kopa, yeye alikuwa na TV, na kwa
kuwa alishawazoesha watu kila
Jumamosi na Jumapili wanakuja
kuangalia tamthilia, basi hata
kama yeye na mkewe hawapo,
watawaachia maagizo watoto

I :"’

wao jinsi gani ya kuiwasha TV na
kuizima ili watu wakija wasikose
kuangalia.

Kutokana na hilo, wakazi wa
maeneo hayo walikuwa na uhaki-
ka wa kutazama tamthilia hata
kama yeye na mkewe hawapo.
Ilikuwa ni majozi na huzuni tele
kwa wakazi wa eneo lote lile al-
ipohama na kuhamia kwenye ny-
umba yake aliyojenga maeneo ya
Madale.

Sasa usiombe ukutane na wale
ambao wao hawataki kabisa watu
waende kuangalia kwao. Kwanza,
tumeona wale ambao wanaruhu-
su, lakini kwa watoto masharti
yanakuwa kibao, pili kwa watu
ambao hawana matatizo, sasa
kwa wale ambao ni watata.

Hawa ni wale waliokuwa wa-
naangalia wao na familia zao
tu. Hapa sasa watoto wa jirani
watakuwa wanafanya kazi ya
kunyemelea kwenye madirisha.
Watoto wataumwa na mbu hapo
balaa na wakati mwingine hata
kutimuliwa na mwenyewe kwa
matusi, viboko na kashfa.

Hii ilisababisha wazazi wengi
kuingiwa na uchungu na kujiny-
ima ili wawanunulie watoto wao
TV, kutokana na manyanyaso
wanayoyapata kwa wale ambao
hawakuwa na huruma na watoto
wa jirani zao.

Yupo mmoja aliniambia baba
yao alikuwa bahili sana, lakini
alilazimika kesho yake asubuhi
tu kwenda mjini kununua TV
na deki, baada ya mkewe, yeye
na mdogo wao kumwagiwa
maji, walipoenda kuangalia
tamthilia kwenye nyumba ya ji-
rani.

Waliporudi mapema, huku
wakiwa wamelowa na kuwauliza
kulikoni, alipoambiwa hivyo ali-
patwa na uchungu, kesho yake
akaamua kuweka ubahili pem-
beni na kwenda kununua kwa
ajili ya familia yake.

Ukiachilia mbali hilo, kuingia
kwa televisheni nchini, kulisaba-
bisha kuibuka kwa wimbi la wizi
wa kumi nje , kumi ndani, pamoja
na jiwe lililopewa jina la ‘fatuma’.

Aina hii ya wizi ilitumika wa
wezi kwenda kuiba TV sehemu
ambazo tayari zimeshathibitika
kuwa zipo.

Linakuja lundo la wezi ambao
hata kama hawafiki 10, watawat-
ishia watu, kwa sauti kuu, kumi
nje kumi ndani’, lango linavunjwa
na jiwe kubwa maarufu Fatuma,
watu wanabeba TV na kuondoka
nayo, tofauti na sasa ambapo
hata akionekana mtoto ameibeba
mtaani, watu hata habari naye ha-
wana.

Wizi huu ulisababisha TV ny-
ingi kujengewa kwa kuzungush-
iwa nondo, au kabati ambalo
linafungwa na funguo anakuwa
nayo baba tu, au usiku watu waki-
tazama inaingizwa chumbani ka-
bisa na kufichwa. Tofauti na sasa
ambapo TV inalala sebuleni.

Tuma sms: 0716 350534
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X-Mass
yvagubikwa
na hofu ya
Omicron

BETHELEM, [SRAEL

MAMILIONI ya waumini
wa dini ya Kikristo duniani
wanasherehekea Sikukuu ya
Krismasi kwa mara nyingine
zitagubikwa na kiwingu cha
janga la virusi vya corona.

Ibada ya mkesha wa sikukuu

hiyo inayosherehekea kuzali-
wa kwa Yesu Kristo zilifanyi-
ka usiku wa leo na kuendelea

katika wakati ambapo mataifa

mengi duniani yamerejesha
vizuizi vikali vya kukabiliana
na maambukizi ya ugonjwa
huo.

Mjini Bethelem, eneo lin-
aloaminika kuwa Yesu Kristo

alizaliwa zaidi ya miaka 2,000

iliyopita, watalii hawataweza
kulifikia baada ya Israel kui-
funga tena mipaka yake kwa
hofu ya kuenea kwa Kirusi
kipya cha corona, Omicron.
Barani Ulaya, mataifa kad-
haa ikiwemo Ujerumani,
Uholanzi, Italia, Ufaransa
na Uhispania yametangaza
masharti fulani yanayozuia
mikusanyiko ikiwa ni pamoja
na ruhusa ya watu waliopati-
wa chanjo kualika wageni

wachache kwa ajili ya sikukuu

hiyo.
DW

Watuhumiwa wa
ugaidi kortini

KAMPALA, UGANDA

UGANDA imewafungulia
mashtaka ya ugaidi watu 15
akiwemo mwanamke mmoja
mjamzito kwa tuhuma za
kuhusika na mashambulizi
ya mabomu vya hivi karibuni.

Naibu Msemaji wa Polisi
va Mji Mkuu, Luke Owoyesi-
gyire, alisema watuhumiwa
hao walipandishwa kizim-
bani juzi kujibu tuhuma za
ugaidi na kuwa wanachama
wa kundi la itikadi kali.
Ofisa huyo wa polisi, alise-
ma watuhumiwa hao wana-
husishwa na mashambulizi
manne ya mabomu mjini
Kampala ya mwezi Oktoba
na Novemba, na watasalia
kizuizini hadi kesi yao itaka-
potajwa tena Januari 13.

Uganda ilidai mashambu-
lizi hayo ya mabomu vali-
pangwa na kundi dogo la
kigaidi nchini humo lenye
mafungamano na kundi la
waasi la ADF ambalo Mare-
kani inadai lina uhusiano
na kundi linalojiita Dola la
Kiislam.

UAE yasitisha usafiri wa ndege
‘mataifa matatu A/Mashariki

DUBAI, UMOJA WA FALME ZA
KIARABU

UMOJA wa Falme za Kiarabu
(UAE), umetangaza kusitisha sa-
fari za ndege kwa abiria kutoka
Tanzania, Kenya, Ethiopia, na
Nigeria na kuongeza vikwazo
vya usafiri kwa ndege za Uganda
na Ghana, kuanzia Desemba 25,
mwaka huu.

Mamlaka ya Kitaifa ya Ku-
dhibiti Dharura na Majanga
(NCEMA) na Mamlaka ya Usa-
firi wa Anga (GCAA) za nchi
hiyo zimesema hatua hizo mpya

zitaanza kutekelezwa kuanzia
saa moja na nusu usiku wa Ju-
mamosi.

Hatua hiyo inajumuisha kusi-
mamisha kuingia nchini humo
kwa wasafiri waliokuwa katika
nchi hizo nne siku 14 kabla ya
kusafiri UAE. Hata hivyo safari
za ndege kutoka UAE hadi nchi
hizo zinaendelea kama zilivyor-
atibiwa.

Nchi hiyo pia imeweka
masharti mapya ya usafiri kwa
abiria wanaokuja kwa ndege za
moja kwa moja kutoka Uganda
na Ghana.

Masharti hayo ni pamoja na
kufanyiwa vipimo vya COVID-19
ndani ya saa 48 na kufanyiwa
vipimo vya-PCR kwenye uwanja
wa ndege ndani ya saa sita kabla
ya kuanza safari.

Raia wa UAE wamezuiwa
kusafiri kwenda nchi hizo nne
za Kiafrika isipokuwa kwa mat-
ibabu ya dharura, ujumbe rasmi
na ufadhili wa masomo.

Wale walioondolewa kwenye
marufuku ya usafiri lazima wa-
wasilishe vipimo hasi vya PCR
ndani ya saa 48 baada ya muda
wao wa kuondoka, wakapime

haraka PCR kwenye uwanja wa
ndege saa sita kabla ya kuon-
doka, na wafanyiwe tena vipimo
watakapowasili UAE.

Hivi karibu Tanzania ilizin-
dua mashine nyingine kubwa
na ya kisasa kwa ajili ya kupima
kipimo cha haraka cha Covid
-19 kwa wasafiri wanaoenda
nchi hiyo, baada ya kuwataka
wasafiri wanaotokea Tanzania
kwenda Dubai, kupata vipimo
vya masaa 48 na kisha kumali-
zia na kipimo cha saa sita kabla
ya safari.

BBC

Wanajeshi wa Ethiopia vvak|p|ga dor|a kvvenye mji wa Dessie katika jimbo la Amhara walioutwaa kutoka VIkOSI vya TPLF (PICHA DW)

Ethiopia yaamuru vikosi vyalge
kubaki ndani ya uwanja wa vita

ADIS ABABA, ETHIOPIA

SERIKALI ya Ethiopia ime-
waamuru wanajeshi wote walio
kwenye uwanja wa mapamba-
no kubaki kwenye maeneo wali-
yoyakomboa kutoka kwa wapi-
ganaji wa Jeshi la Ukombozi wa
Watu wa Tigray (TPLF).

Hata hivyo, mkuu wa kitengo
cha mawasiliano ya serikali ya
Ethiopia, Legesse Tulu, alisema
vikosi hivyo havitaingia ndani
zaidi ya jimbo la Tigray..

Jeshi la shirikisho la Ethio-
pia na washirika wake wame-
pata mafanikio ndani ya wiki
za hivi karibuni, wakikomboa

miji mikubwa na midogo katika
mikoa jirani ya Amhara na Afar,
ambayo wapiganaji wa Tigray
walikuwa wameitwaa mapema
mwaka huu.

“Awamu ya opereshani ya
kuliondosha kundi la kigaidi
kutoka kwenye maeneo lililoya-
vamia imekamilika kwa ushindi.
Kwa sasa, hamu na uwezo wa
adui kupambana umeharibiwa
vibaya vibaya,” alisema Legesse.

Aliongeza “Serikali itachuku-
wa hatua zaidi kuhakikisha
kwamba vikosi vya Tigray hav-
ingii tena siku zijazo. Kwa sasa,
wanajeshi wa Ethiopia wanaam-
riwa kushikillia maeneo am-

bayo tayari wanayadhibiti,”
Tangazo hilo la serikali ya Wa-
ziri Mkuu Abiy Ahmed ,kwamba
wanajeshi wake hawatapam-
bana tena na vikosi vya Tigray
ndani ya jimbo lao inaweza
kuwa hatua mpya inayoonyesha
usitishwaji mapigano na mazun-
gumzo ya kuutatua mzozo huo.
Ushindi huo unatokana na
jeshi la Ethiopia kuimarika ku-
tokana na ndege zisizo rubani
zilizonunuliwa China, Uturuki
na Umoja wa Falme za Kiarabu.
Mapema wiki hii, Mkuu wa
vikosi vya Tigray, alisema wa-
piganaji wake wameamriwa
kujiondoa kwenye maeneo

waliyokuwa wakiyashikilia na
kurejea jimboni. Alipendekeza
kuwepo kwa eneo lisiloruhusi-
wa ndege kuruka ili kuzuia
mashambulizi kutoka angani
kwenye mkoa wake na kuwek-
wa kwa vikwazo vya silaha dhidi
ya Ethiopia na Eritrea.

Makumi kwa maelfu ya watu
wameuawa katika mzozo huo
wa Tigray uliozuka mwezi No-
vemba 2020, kati ya vikosi vya
serikali ya Ethiopia na wapiga-
naji kutoka jimbo la Tigray, wal-
iokuwa na nafasi za juu kwenye
serikali ya Ethiopia kabla ya
Abiy kuingia madarakani mwa-
ka 2018. DW
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ZUHURA AWADHI anatangaza kupotelewa na
cheti cha KUHITIMU MAFUNZO UALIMU
chenye registration namba E.507-0214
kilichotolewa kupitia chuo cha MOROGORO
TEACHER TRAINING COLLEGE(MOROGORO
TTC) mwaka 1992yeyote atakayekiokota
atoe taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa TAN/TAN/RB/599077/2021

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA VYETI

MATANGA MAPUNDA anatangaza kupotelewa na
vyeticha kidato cha nne chenye index namba
S0720-0039 kilichotolewa na baraza kupitia shule ya
secondary ya MPITIMBI mwaka 2004,na cheti cha
kidato cha sita chenye index namba S0882-0588
kilichotolewa na baraza kupitia shule ya secondary ya
SONGEA MUSLIM SEMINARY mwaka 2008 na cheti
cha diploma kozi ya DIPLOMA IN SECONDARY
SCHOOL chuo cha SONGEA TEACHER'S COLLEGE
chenye namba E0509-422 kilichotolewa mwaka 2010
Polisi taarifa SO/RB/7932-2017

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE
Probate and administration

cause no.206 of 2021

IN THE MATTER OF THE STATE OF THE
LATE ANDREA MOSES MSATI AND

In the matter of application letter of
administration by MICHAEL ANDREA MSATI

GENERAL CITATION
(rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
probate (or letter of administration)is made to the
above named petitioner

Objections to the grant should be filed on before the
7th day of January,2021

Dated at dar es salaam this 13th day of desember,2021

B
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KUPOTEA KADI YA GARI KUPOTEA KADI YA BAJAJ

LOTTA MARSELIN
NKONDORA anatangaza
kupotelewa na kadi ya
gari ainaya SCANIA
yenye namba za usajili
T 885 CCK, yeyote
atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote
cha polisi
Polisi taarifa MKB/
RB/3705/2021

KELVIN STIVIN MTENDE
ANATANGAZA kupotelewa
na kadi ya BAJAJ yenye
namba za usajili MC 327
CLM Injini namba
AK4NK4306091
chasiss namba
MD6M14PAOK4N05819
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba
IRI/MUF/RB/462471/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA.
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
KAGERA LILILOPO BUKOBA

MAOMBI MADOGO NA: 121/ 2020.

JONATHAN KAGARUKIL...............ccoorerreee... MWOMBAJI
DHIDI YA

1.HASSAN HUSSEIN

2.HARUNA HUSSEIN.................WAJIBU MAOMBI

KWA:HASSAN HUSSEIN NA HARUNA HUSSEIN
(POPOTE PALE MLIPO)

Mnaarifiwa kuwa Maombi madogo Na.121/2021
yamepangwa kutajwa tarehe 31/01/2022 mbele ya
Mwenyekiti wa Baraza, R.Mtei saa2:00 Asubuhi.
Hivyo, unaamuriwa kuhudhuria nyinyi ~ wenyewe/
mwakilishi wenu mbele ya Baraza siku hiyo bila
kukosa. Msipohudhuria Baraza litasikiliza  shauri
upande mmoja dhidi yenu na hukumu kutolewa.
AMRI. Hii imetolewa kwa mkono wangu na MUHURI
wa Baraza hili leo tarehe 07/11/2021.

AL
MWENYERITT ’

BARAZA LA ARQHI NA NYUMBA
BUKORA . . ..-..-.3--___|

IN THE DISTRICT COURT OF BUKOBA
AT BUKOBA
CIVIL CASE NO 5 OF 2021
GESAP ENGINEERING GROUP
LTD.....cccccevursrerenneer. PLAINTIFF
VERSUS
1.SONIA ENTERPRISES COMPANY
LTD........DEFENDANT
2.MAHAMUD HAJI
SWAHIBU.........cccoeuesrerserrresnneen... DEFENDANT
NOTICE OF MENTION

TO:MAHAMUD HAJI SWAHIBU

TAKE NOTICE that the mentioned case has been set
down for Mention on the 30 th day of DECEMBER,
2021 at 8:30 O'clock in the forenoon,Before HON
A.W.KABUKA your presence is therefore required on
the date and the time indicated.

Given under my hand and the seal of the court this 10
th day of DECEMBER,2021

|
mmﬁﬁ

RESIDENT MAGISTRATE
BUKOBA

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY
IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
LAND CASE APPLICATION NO 34 OF 2021
(Original from DLTH Karagwe Misc,Application No 65
of 2020 & Civil Case
No.07 of 2016 0f Nyaishozi Ward Tribunal)

EMMANUEL M. BASHUNGA....

JOSEPH BAGARAGAZA ........ ...RESPONDENT

TO:JOSEPH BAGARAGAZA
KARAGWE

REF:NOTICE OF DATE OF HEARING

Whereas the above mentioned appellant lodged Appeal
against your and registered as Land Case Application No 34
of 2021.

Take notice that the above said case has been fixed for
hearing on 5/01/2022 at 9.00 am before Hon Emmanuel L.
Ngigwana,Judge your authorized to appeal in person or
through your Advocate.

Take further notice that in default of your appearance on that
date time for the said hearing the case will proceed in your
absence.

Given under my hand and seal of the court this 8th day of
Dec,2021 py—

i ) 1k

DEPUTY REGISTRAR i ce g

HIGH COURT OF TANZANJA.,
BUKOBA

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

RASHID ABDUL
KASHOBA anatangaza
kupoteza kadi ya
pikipiki namba MC488
AXK.Taarifa imetolewa
katika kituo cha Polisi
Bukoba na yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha
Polisi.Taarifa ya Polisi
ni Kumb
KAG/BUK/555720/2021

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

KAYOMBO HOSEA
MAJOGORO
Anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba ya
usajili T320BTH
Engine No 1SZ0952382
Chassis No. CSP110057747
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi .Taarifa ya polisi
ARU/ARU/RB/601194/2021.
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Opereshen

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

kamsogelea alipokuwa
akijifuta vumbi. “Unaweza
kurekebisha hali hii.” Aliam-
iwa, lakini hakuelewa.
“Huyu aliyekupiga, ukitaka un-
aweza kumpiga.” Aliambiwa tena
na yule kijana, kwa mbali ni kama
alianza kumuelewa.
“Naweza kumpiga kivipi?” Ali-
uliza.
“Mimi nafanya mazoezi kwa mas-

ter wetu Zedi, anatufundisha sanaa .

za mapigani, staili
kama unataka twende ukajiunge
yjifunze. Siyo kwa ajili ya kuonea
watu, ila kwa ajili ya kujilinda.”

mbalimbali, |

Ni siku hiyo hiyo ambayo Jan !

alijlunga na kambi hiyo iliyopo
Kinondoni Moscow, baada ya miezi
minne tu, alikuwa mahiri kwenye
karate, kungfu na hata kutumia si-
laha za jadi kama mkuki, mshale,
cheni, vijiti na fimbo.

Ziliwashangaza wengi, wote wal-
iokuwa wanampiga, aliwakung’uta
kwa pigo moja tu. Alichogundua
kuwa kumbe waliokuwa wanamuo-
nea ni watu ambao hawakuwa fiti
kabisa, ni kwamba jinsi alivyo ha-
takiwi kupigana nao, badala yake
anatakiwa kupigana na watu am-
bao wana ujuzi na mapigano.

Hadi leo hajaacha mazoezi ya
sanaa za mapigano. Ni mchezo ali-
otokea kuupenda sana.

Alikuwa juu ya pikipiki yake aina

ya Yamaha, bomba mbili ambayo :

aliletewa zawadi na mzungu mmo-
jarafiki yake, baada ya kumtengen-
ezea pikipiki zake, alielekea Ubun-
go kwa Diana. Ni yule msichana
aliyemsaidia kumrudishia mkoba
wake ulioporwa na kibaka.

“Ananiitia nini huyu demu?” Ali-
jiuliza.

“Ndiyo, usiwe na wasiwasi Jan,
mimi naishi kwa mjomba wangu,
sijaolewa wala sina mambo mengi,
nakwita kama rafiki yangu ambaye
siku ile umenisaidia sana, nataka ni-
toe shukurani kwako, niwaonyeshe
na ndugu zangu kijana aliyenisaid-
ia, tule chakula cha mchana wote,
basi, na mimi nikuonyeshe uung-
wana.” Akakumbuka alivyojibiwa.

“Ahaa, ni kulipa fadhila.” Aliji-
kumbusha.

“Sijaolewa na wala sina mambo
mengi.” Ni moja kati ya jibu alilope-
wa ambalo alijiuliza maana yake.

“Inawezekana alidhani naweza
kuogopa kwenda kwa sababu labda
ana mume au mpenzi.”

DIANA ni msichana mrembo kwa maana halisi ya urembo. Na mwenyewe alijijua kuwa

ni mzuri wa shani. Aliwababaisha, kuwaliza na kuwatia wazimu wanaume wengi ambao
walikutana nao, au hata kupishana tu. Wengi walimkimbilia. Wakamtongoza, kumtaka
kimapenzi. Wapo waliotaka kumuoa kabisa. Hata hivyo yeye mwenyewe hakujua ni
mwanaume gani anayempenda kwa dhati. Alichojua wengi wanamfuata kama nyuki

wafuatavyo ua zuri la waridi. Aliacha muda uongee. Alijua mwisho wa siku atajulikana ni nani

anayependa uzuri na urembo wake na nani nampenda kwa dhati. Alayempenda yeye kama
yeye na si urembo wake. Fuatilia mtiririko huu wa riwaya hii kabambe, yenye kusisimua na

mafunzo kwa jamii.

aMsamba
0656122770

Namba Moja

Awali
alikataa, la-
Kini vizawadi
vya hapana
pale na ku-
hakikishiwa
maisha bora.
Bishada al-
iona akikubali
kutembea na
mzee Khan
basi maisha
ya manyanya-
so yatakuwa
yameisha

mle ndani.
Akakubali.

Jan hakutaka kujidanganya moyo-
ni mwake kutaka kumpenda Diana. |

Ni msichana mzuri, mrembo wa :

warembo, lakini alijua hana uwezo

wa kummiliki.

Ni msichana na hadhi ya juu am-
baye wenye uwezo mkubwa ndiyo

wanaoweza kupishana kumgombea !

na si yeye.

vinginevyo aliona asingekubali.

Wakati chakula kikitengenezwa.
Ni Diana aliyebaki na Jan na kuzun-
gumza mengi.

Jan alimuelezea historia nzima ya
maisha yake.

“Pole sana, ilitaka kufanana na ya
kwangu tu, ila mimi nitakusimulia

: historia ya maisha yangu, tangu

Hata hivyo alikiri kuwa ni msicha- :
na ambaye mwanaume yoyote yule |

angependa kuwa ubavuni kwake.

Kitendo tu cha kuitwa na msi- :
chana yule, nyumbani kwao, pekee

kilitosha kumfanya ajisikie vizuri. !

Ajisikie faraja na

kuthaminiwa, !

kwani si kawaida na ni mara chache :

kwa wasichana wenye urembo wa |

aina ile kuwa na tabia hiyo, hasa kwa :
mwanaume wa kawaida kama yeye |
' wanaume wenye tamaa walianza
. kummezea mate.

‘fundi mapikipiki’.

“Mjomba huyu ndiye yule kijana ;
ambaye alinisaidia baada ya kuka- :
bwa na vibaka.” Diana alimweleza :

mjomba wake.

“Karibu kijana, sijike uko nyum- :

bani.” Mjomba alimkaribisha.

mama yangu.

P A TP

Kwa umri wa miaka 25 aliyonayo
sasa ameshaona mengi. Ameshaku-
tana na wanaume wa aina tofauti.
Wenye mbinu tofauti za kutongoza
wanawake.

Kifupi ni kwamba Diana alijua
thamani ya uzuri wake tangu akiwa
kinda. Alipotimiza miaka 15 tu, tayari

Labda uzuri wake ulitokana na
mchanganyiko wa damu ya kibantu
na kihindi. Mama yake alikuwa mfan-
yakazi wa ndani kwa mzee mmoja
wa kihindi mjini Mbeya.

Wakati mama wa kihindi hayupo,
mzee Khan alikuwa akichombeza

' hapa na pale kwa mama yake Diana.

Diana alikuwa amemdanganya :
mjomba wake. Badala ya kumwam- |

bia alimkimbiza mwizi
chukua mkoba ambaye alikuwa

na kuu- :

ameporwa, yeye alimwambia kuwa :
alivamiwa na vibaka wanne, kijana :
huyo akajitokeza na kuwapiga wote :
i hara wake ukaongezwa na akawa

na kukimbia.

Ilikuwa ni nia ya Diana kumfanya |

mjomba wake kukubali ujio wa Jan,

Awali alikataa, lakini vizawadi vya
hapa na pale na kuhakikishiwa mai-
sha bora. Bishada aliona akikubali
kutembea na mzee Khan basi maisha
ya manyanyaso yatakuwa yameisha
mle ndani. Akakubali.

Na kweli ikawa hivyo. Msha-
hacheleweshewi. Biashada akawa
kama malkia mdogo kwenye nyum-

-0

i ba ya mzee Khan, licha ya kwamba
i alikuwa akiingia asubuhi na kuon-
i doka nyumbani jioni.

Wale wahenga waliosema pen-

i zi halina siri wala hawakukosea.
i Kuna waliosema penzi halisikiki,
i ila linaonekana. Mama wa kihindi
i akaanza kuhisi kuwa kuna mchezo
i ambao hauelewi unachezwa baina
i ya mumewe na binti wa kazi.

Alichofanya, akachachamaa hadi

i binti akatimuliwa kazi. Kwa bahati
i mbaya tayari alikuwa mjamzito.
i Mzee Khan alikuwa ameshaonja
i asali, akataka kuchonga mzinga. Al-
i impangia chumba sehemu. Akawa
i anakwenda kwa kujiiba kwa Bisha-
i da. Mtoto wa watu kitumbo nde.

Ujauzito haukuwa tatizo sana kwa

i mzee Khan na Bishada. Waliambi-
fana tu iwe siri, Bishada asimtaje
i baba wa mtoto, ila atamhudumia
i hadi ajifungue na mtoto atatunzwa
i kama kawaida. Ngombe wa masi-
i kini hazai. Mwezi mmoja tu kabla
! ya kujifungua, mzee Khan alipata
! ajali mbaya ya gari, ikawa mwisho
i wa Bishada kutesa. Tukio hilo lil-
{ imuumiza mno Bishada.
i ndiyo mwanzo wa mateso. Alijifun-
! gua mtoto kwa tabu. Matunzo yake
{ pia alikuwa ya mashaka mashaka.
{ Hata hivyo kila mmoja alijua kuwa
i mtoto wa kike ambaye Bishada aliji-
! fungua atakuwa msichana mrembo
! kutokana na rangi ya ngozi yake
i na sura yake pia. Na kila alipozidi
i kukua, ndipo uzuri ulipojitokeza
i dhahiri. Mtoto huyo alipewa jina la
! Diana. Hadi leo hii hakuna ndugu
i yoyote wa Bishada aliyejua baba wa
i mtoto huyo, ingawa tu waliambiwa
! ni mzee mmoja mwenye asili ya Ki-
hindi na ameshafariki dunia.

Tkawa

Umbile la Diana alilichukua kwa

i mama yake. Ni la kibantu, alikuwa
i na shepu halisi ya kiafrika. Umbo
! namba nane. Sura yake kwa mbali
! ilienda upande wa pili. Ilikuwa ni ya
kiasia. Nywele nyingi hadi mgongo-
;i
! kutoka upande wa baba. Ngozi nye-
! upe, pua iliyochongoka, vilimfanya
{ Diana awe tofauti na warembo wen-
' gine.

zilionekana kuwa amechukua

Anapopita popote pale kila

{ mmoja ni lazima amtazame mara
{ mbilimbili. Labda kwa mtu ambaye
{ hajamuona.
| washangaza wanaume tu. Hata wa-
! nawake wenzake. Walishangaa kuo-
i na msichana wa kibantu mwenye
i nywele ndefu kiasi kile, weupe, sura
- na pua kama ya kihindi.

Uzuri wale hauku-

ITAENDELEA JUMAMOSI
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CHILUNDA,

KAMILI

SIMBA SC

Odhiambo aitega
Biashara United

Na Saada Akida

Na Saada Akida

UKU ukitangaza utaweka wazi

usajili wake mpya ifikapo Janu-

ari, mwakani, uongozi wa Azam

FC, umesema tayari wamekamil-

isha mchakato wa kuwarejesha kikosini

nyota wake wawili, Yahya Zayd na Shaban

Chilunda, kwa ajili ya kuiboresha timu
hiyo.

Nyota hao kwa sasa wako huru

baada ya mikataba yao kufikia

tamati, Chilunda aliyekuwa Mo-

rocco akiichezea Without Club

na Zayd alikuwa Pharco FC ya

nchini Misri.

Taarifa kutoka ndani ya klabu hiyo zi-

nasema wachezaji hao wameshasaini mi-

kataba mipya ya kuitumikia Azam FC na

wanaamini wataisaidia vyema timu hiyo
kama walivyokuwa kabla ya kuondoka
nchini.

“Chilunda, Zayd na wale wachezaji ku-
toka timu ya vijana ambao walitolewa kwa
mkopo akiwamo, Paulo Peter ni miongoni
mwa wachezaji wanaotarajiwa kurejeshwa
katika kikosi cha Azam FC,” kilisema chan-
70 chetu.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es
Salaam jana, Kocha Msaidizi wa Azam FC,
Iddy Abubakar, alisema kwa sasa wana-
pambana kutafuta matokeo mazuri huku
wakiendelea kukiimarisha kikosi chao kue-
lekea mechi ijayo ambayo watacheza dhidi
ya Simba. Iddy alisema mechi hiyo itakuwa
ngumu kutokana na historia ya timu hizo
kila zinapokutana kuonyesha ushindani
wa kusaka matokeo chanya.

Alisema kila timu hushuka uwanjani kwa

lengo la kupata ushindi, hivyo wachezaji
hujituma na kuonyesha kiwango bora ili
kufikia malengo.

“Kulingana na mechi hizi mbili chini ya
Kaimu Kocha Mkuu, Abdihamid Moallin,
tunatarajia kwa kiwango kilichoonyeshwa
dhidi ya Ruvu Shooting tuna matarajio
makubwa ya kufanya vizuri kwenye mch-
ezo ujao dhidi ya Simba,”.

“Tutakapomaliza mchezo huo, kocha
(Moallin), atapitia ripoti iliyoachwa na
George Lwandamina, ili kuangalia ma-
pungufu ya timu yetu ikiwa chini yake na
kufanyia kazi katika usajili huu,” alisema
kocha huyo.

Azam FC itawafuata Simba katika mechi
ya Ligi Kuu ya NBC Tanzania Bara itakay-
ochezwa Januari Mosi, mwakani kwenye

Salaam.

HUKU kukiwa na tetesi anakar-
ibia kujiunga na Geita Gold FC,
Kocha Mkuu wa Biashara Unit-
ed, Patrick Odhiambo, amesema
yeye bado ni mwalimu wa timu
hiyo ila kwa sasa yuko kwao
Kenya kwa ruhusa maalumu.

Odhiambo aliliambia gazeti

hili bado ana mkataba na Bi-
ashara United na amekwenda
kwao kwa kufanya makubaliano
na mabosi wake. Taarifa zinase-
ma kwa sasa kikosi cha Biashara
United ambacho kesho kitaika-
bili Yanga kwenye Uwanja wa

Salaam, kiko chini ya makocha
wasaidizi pamoja na Mkurugen-
zi wa Ufundi wa timu hiyo.

Gazeti hili lilimtafuta Odhia-

SportPesa ™3 /12/ 2021

JACKPOT BONUS WINNER

518,870,98

BARAKA SHOKI LUGWISHA

Mshindi wa SportPesa Jackpot bonus, Baraka Shoki kutoka Kanyigo, Kagera akishikilia mfano wa hundi ya Sh. milioni
18.8 baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 12 kati ya 13 kwenye Jackpot ya wiki iliyopita. Jackpot inayoshindaniwa
wiki hii ni Sh. milioni 804.6. NA MPIGAPICHA WETU

Taifa Jang'ombe yaitisha Yanga

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

na kuchukua ubingwa ikiwezekana,”
alisema Matu.

Aliongeza katika michuano hatatumia
wachezaji wapya ambao watasajiliwa
katika dirisha dogo kwa sababu anahi-
taji kuendelea kuwaimarisha nyota wake
waliozoeana.

Taifa Jangombe imepangwa Kundi B
pamoja na Yanga na KMKM huku Kun-
di A likiwa na Azam, Namungo, Yosso
Boys na Meli 4 City wakati Kundi C lin-
aundwa na Simba, Mlandege na Selem
View.

Mkuu wa Taifa Jangombe, Omar Khamis
“Matu” alisema anaamini mechi za ligi zi-
taendelea kuwaimarisha wachezaji wake
ili kukabiliana na ushindani katika mch-
ezo wao dhidi ya Yanga.

Matu alisema Taifa Jang'ombe imeji-
panga kufanya vyema kwenye michuano
hiyo na sio kushiriki kama ilivyozoeleka
kwa timu zinazotoka Zanzibar.

“Tumejipanga kufanya vizuri katika
michuano hii ambayo inashirikisha
timu kubwa kutoka Tanzania Bara,
tumejipanga  kushiriki kikweli kweli

TIMU ya Taifa Jang'ombe imesema ina-
tumia vyema michezo ya Ligi Kuu Zanzi-
bar kujiandaa na mashindano ya Kombe
la Mapinduzi ambapo mechi yake ya
Dar es Salaam.

Mashindano ya Kombe la Mapinduzi
yanatarajiwa kufanyika kuanzia Januari
3, mwakani na yatashirikisha timu 10
kutoka Tanzania Bara na Visiwani.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha

mbo ambaye alikiri yuko kwao
Kenya na sababu iliyomfanya
aondoke ni kutofanyiwa kazi
majadiliano aliyofanya na ma-
bosi wa timu hiyo.

“Sijamaliza mkataba, nimekuja
nyumbani baada ya kutofikia
makubaliano katika masuala
fulani ambayo ni siri kwangu na
viongozi, siwezi kusema nime-
ondoka au nimeacha kuinoa
Biashara United, mambo yakiwa
sawa Wiki ijayo nitarejea Tanza-
nia,” alisema Odhiambo.

Mwenyekiti wa Biashara Unit-
ed, Selemani Mataso, hakutaka
kuweka wazi juu ya uamuzi wa
kocha huyo kurejea kwao.

Simba Queens
kuendeleza dozi

Na Saada Akida

BAADA ya kuanza msimu wa
Ligi Kuu ya Wanawake Tan-
zania kibabe, Kocha Mkuu wa
Simba Queens, Sebastian Nkoma,
amesema anaendelea kuiandaa
timu yake kutafuta ushindi
katika kila mechi iliyopo mbele
yao.

Simba Queens ambao ni ma-
bingwa watetezi wa ligi hiyo
walianza msimu mpya kwa
kutoa kichapo cha bila huruma
cha mabao 15-0 kwa Ruvuma
Queens hapo juzi.

Nkoma alisema malengo yake
kwa sasa ni kutetea taji hilo
ingawa anafahamu haitakuwa
kazi rahisi kutokana na kila timu
kujipanga vyema.

“Hatutaangalia timu au ma-
jina ya wachezaji wa wapinzani
wetu, tunapopata nafasi tuta-
hakikisha tunaitumia ipasavyo
ili kupata mabao mengi na pointi
tatu muhimu,” alisema Nkoma.

Kocha huyo aliwapongeza
wachezaji wake kwa kuonyesha
mchezo mzuri na amewataka
wasibweteke kuelekea mechi
inayofuata ambayo itachezwa
Jumanne dhidi ya Oysterbay
Girls.
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ZISIKUPITE

BARCA, SEVILA VITANI

KLABU ya Sevilla imejiunga na Barcelona katika
kinyang’anyiro cha usajili wa mshambuliaji wa Timu ya
Taifa ya Uruguay, Edinson Cavani, 34. (Mundo Deportivo)

ZIYECHI ATAKIWA MILAN

AC Milan wana matumaini ya kumsajili winga wa
Chelsea na Timu ya Taifa ya Morocco, Hakim Ziyech, 28.
(Calciomercato)

CAMAVINGA KUTUA LIVERPOOL

LIVERPOOL wanapania kumnunua kiungo wa kati wa
Real Madrid na Timu ya Taifa ya Ufaransa, Eduardo Cama-
vinga, 19. (El Nacional)

DEMBELE ATAKIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United imewasiliana na wawakili-
shi wa mshambuliaji wa Barcelona na Ufaransa, Ousmane
Dembele, 24, ingawa klabu hiyo ya Hispania inajaribu
kurefusha mkataba wake. (Fabrizio Romano)

SPURS YAMWINDA LIGT

TOTTENHAM Hotspur wanatathimini uwezekano wa
kumnunua beki wa Juventus na Timu ya Taifa ya Uholan-
zi, Matthijs de Ligt, 22. (4-4-2 via Sun)

NKETIAH NJIA MOJA

KIUNGO wa kimataifa wa England na Arsenal, Ed-
die Nketiah, 22, anataka kuondoka kwa ajili ya kutaka
kucheza katika kikosi cha kwanza licha ya washikabun-
duki hao kudhamiria kimwongezea mkataba. (Mail)

MARTIAL ANUKIA JUVE

KLABU ya Juventus inataka kumsajili mshambuliaji wa
Manchester United, Anthony Martial, 26, na mshambuliaji
wa Arsenal na Gabon, Pierre-Emerick Aubameyang (32).
(Gazzetta dello Sport)

CONTE AMZUIA BERGWIJN

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Antonio Conte
ameamua kubakia na winga wa Uholanzi, Steven Bergwi-
jn, 24, katika klabu hiyo licha ya klabu kadhaa kumwania.
(Sky Sports)

CHELSEA YAMFUATA DEST

CHELSEA wana nia ya kumsajili mlinzi wa Barcelona na
Timu ya Taifa ya Marekani, Sergino Dest, 21. (EI Nacional
- via Metro).

KESSIE AGOMBEWA ULAYA

TOTTENHAM Hotspur kwa sasa wanaongoza katika
mbio za kuwania saini ya kiungo wa kati wa AC Milan na
Ivory Coast, Franck Kessie, 25. Timu hiyo ya Kaskazini
mwa London italazimika kupambana na Paris St-Germain,
ambao pia wanamtaka mchezaji huyo. (Calciomercato)

MITROVIC KUTUA MILAN

AC Milan imeonyesha nia ya kumnunua mshambuliaji
wa Fulham ambaye pia ni raia wa Serbia, Aleksandar
Mitrovic, 27. (90 Mins)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

AADA ya mvutano wa muda

mrefu wa mazungumzo ya

mkataba mpya kati ya Bar-

celona na Ousmane Dem-

bele, taarifa zinasema hatimaye

nyota huyo raia wa Ufaransa ame-

fanya uamuzi wa kubakia klabuni
hapo.

Mkataba wa sasa wa Dembele

unamalizika mwishoni mwa msimu

huu, na klabu hiyo ilikuwa ikipam-

HATIMAYE

BARCELONA

® ® ® Mkataba mpya wa Mfaransa huyo utam-
fanya akae klabuni hapo hadi...

bana kuhakikisha haendi kokote.
Kwa wiki kadhaa mazun-
gumzo kati ya pande hizo
mbili yamekuwa yakiende-
lea, Barcelona wakiwa ka-
tika nafasi mbaya ya kutoa
ofa bora zaidi kutokana na
hali yao mbaya ya kiuchu-
mi kwa sasa.
Hata hivyo, kwa mujibu wa Foot-
mercato, Dembele ameamua ku-
salia klabuni hapo kwa mkataba wa

muda mrefu.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo Dem-
bele tayari ameshazungumza na
wakala wake akamilishe mchakato
huo ili asaini mkataba mpya wa ku-
salia Barcelona hadi mwaka 2024.

Uamuzi wa kuongeza mkataba
kwa miaka miwili utawapa Barce-
lona fursa ya kutompoteza nyota
huyo waliyewekeza euro milioni
130, ambaye anatajwa kuwa sehe-
mu muhimu ya mipango ya Kocha
Xavi Hernandez.
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CHEZA USHINDE

JACKPOT
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AUBA

KWAITMKOPOIR ™

LONDON, England

SHAMBULIAJI  wa
Arsenal, Pierre-
Emerick Aubamey-
ang anafikiria iwapo

aondoke klabuni hapo ifikapo
Januari baada ya kuvuliwa
unahodha wiki iliyopita.

Tovuti ya soka ya Football
London imesema washika bun-
duki hao wanapokea ofa kwa
ajili ya nahodha wao huyo wa
zamani, ambaye hana uhusiano
mzuri na kocha, Mikel Arteta.

Arsenal inapanga kumuuza
nyota huyo wa kimataifa wa Ga-
bon ili kuepuka kutokea tena
kwa balaa kama ilivyokuwa
kwa Mesut Ozil msimu uliopita.

Aubameyang anatakiwa na
miamba kadhaa barani Ulaya
ambayo inaweza kuvutiwa
kumsajili kwa mkopo.

Barcelona, Paris Saint-Ger-
main, Juventus na AC Milan
zote zinapiga rada kwa mche-

MECHI KALI

ENPPI CLUB

4.63 |3.40|1.77
PYRAMIDS

KUWEKA PESA:
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Ziyech atemwa Morocco ya AFCON

SportPesa
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LONDON, England

NYOTA wa Chelsea, Hakim
Ziyech hatasafiri kwenda Af-
rika kuliwakilisha taifa lake la
Morocco kwa sababu kocha
mkuu wa timu hiyo, Vahid
Halilhodzic hajamjumui-
sha kwenye kikosi chake ki-
takachoshiriki michuano ya
Kombe la Mataifa ya Afrika
(AFCON 2022).

Hakim hajaiwakilisha Mo-
rocco tangu Juni, mwaka huu
na alijikuta akiingia kwenye
mgogoro na Halilhodzic

akimshutumu kwa kudang-
anya kuwa ameumia ili kuk-
wepa kucheza mchezo wa
kirafiki.

Ugomvi kati ya Hakim
na Halilhodzic ulianza pale
alipokataa kupasha misuli
moto kwenye mchezo wa
kirafiki dhidi ya Ghana am-
bapo alidai bado anajeraha
ingawa daktari wa timu ya
taifa alithibisha kuwa yuko
fiti. Ziyech alipewa nafasi ka-
tika mchezo uliofuata dhidi
ya Burkina Faso, lakini baada
ya hapo hajafanikiwa tena

kuiwakilisha Morocco huku
Halilhodzic akiendelea kum-
tuhumu kuwa hajitoi kwa
asilimia 100

Mchezaji huyo amekosa
michezo 10 hadi sasa kwenye
timu hiyo ya taifa na namba
inatarajiwa kuzidi baada ya
kuachwa kwenye kikosi am-
bacho kinaenda kushiriki
michuano hiyo mikubwa ya
Afrika.

Michuano ya AFCON ina-
tarajiwa kuanza mwanzoni
mwa Januari mwakani na ku-
malizika Februari.
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1,667,160

m MINZIRO:

Na Dennis Fussi

OCHA wa Geita Gold FC,

Fred Minziro, amesema

kikosi chake kitaendeleza

‘moto’ wa kufanya vizuri
katika michezo ya Ligi Kuu ya NBC
Tanzania Bara, kwa sababu kime-
shaanza kuimarika.

Minziro alisema anaamini Kkili-
chokua kinasumbua kwenye kikosi
cha Geita Gold ni hali ya wachezaji
wake kutojiamini lakini sasa wame-
shaizoea ligi na wameanza kupata

uzoefu kwa asilimia kubwa.

Kocha huyo alisema pia usajili wa
baadhi ya wachezaji katika dirisha
dogo lililofunguliwa umeongeza
chachu ya mapambano katika kiko-
si hicho.

“Timu yangu sasa itaingia kwenye
kiwango cha kupata ushindi, kama
ambavyo unajua nilichukua timu na
tukapata michezo migumu tukiwa
Dar es Salaam, tulivyorudi nyum-
bani mambo yakawa sawa,”.

“Kuna wachezaji wapya wame-
ingia kwenye timu, hilo nalo lime-

GOLD FC
MOTO

ongeza kitu kwenye kikosi na naona
sasa tunaenda kufanya vizuri katika
michezo yote inayokuja, tukianzia
hapa kwetu,” alisema Minziro.
Katika msimamo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Geita Gold FC ipo nafasi
ya tisa ikiwa na pointi 11 baada ya
kushuka dimbani michezo 10.
Kikosi hicho sasa kinaendelea
na mazoezi kwa ajili ya kujiandaa
na mechi dhidi ya Mbeya Kwanza
itakayochezwa keshokutwa kwe-
nye Uwanja wa Shule ya Sekondari
Nyankumbu iliyoko mkoani Geita.

Mchezaji wa Fountain Gate FC, Sadick Ramadhani (kushoto),

akijian.daa kumtok

5

L ' 4l
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Maulid Jumanne, katika mechi ya Ligi ya Championship iliyochezwa kwenye Uwanja wa Uhuru jijini

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Ruvu Shooting,
Charles Mkwasa, amesema udhaifu
wa wachezaji wake katika kukaba,
nyota sita kwenda katika mafunzo
ya kijeshi pamoja na wengine waki-
wa wagonjwa, ndio kulikosababisha
wapoteze mechi yao ya Ligi Kuu ya
NBC Tanzania Bara dhidi ya Azam
FC iliyochezwa juzi.

Ikiwa ugenini, Ruvu Shooting ili-
chapwa mabao 4-1 na wenyeji Azam
FC, mechi iliyochezwa kwenye

Uwanja wa Azam Complex, Chamazi
jijini Dar es Salaam.

“Tuliwaachia sana nafasi, tulikuwa
hatukabi, tunasubiri wapate mpira
ndiyo na sisi tunaanza kuwafukuza,
kitu ambacho kiliwafanya wawe
huru na mpira, wakawa na uwezo
wa kuamua watoe pasi au wapige
mashuti na hiyo ilitugharimu,” alise-
ma Mkwasa.

Kocha huyo alisema ataendelea
kuwaimarisha wachezaji waliobakia
ili warejee kwenye ubora wao katika
mechi zinazofuata.

Dar es Salaam juzi. Fountain Gate ilishinda mabao 2-0. PICHA: JUMANNE JUMA

Mkwasa ataja kilichoiangusha Ruvu

“Kama unavyoona leo kuna kipa
mwingine, Makaka (Mohamed) ni
mgonjwa, kwa hiyo tulikuwa na ma-
tatizo mengi, ndiyo maana nilijua
huenda tungepoteza mechi hii, laki-
ni si kwa idadi kubwa hivi,” Mkwasa
alisema.

Kichapo hicho kinaifanya Ruvu
Shooting iteremke hadi katika nafasi
ya 13 kwenye msimamo wa ligi hiyo
baada ya kucheza mechi 10 na mko-
noni imebakiwa na pointi tisa wakati
Azam FC yenye pointi 15 ikisogea
hadi nafasi ya sita.

a nyota wa Pan African,

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MICHEZO 1 X 2

01.26/12/2021
02.26/12/2021
03.26/12/2021
04.26/12/2021
05.26/12/2021
06.26/12/2021
07.26/12/2021
08.26/12/2021
09.26/12/2021
10.26/12/2021
11.26/12/2021
12.26/12/2021
13.26/12/2021

MECHI ZA USHINDI

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 25 - DESEMBA 2021

NYUMBANI

MUDA

Hull City vs Blackburn

Lincoln vs MK Dons

Cheltenham vs Plymouth

Fleetwood Town vs Shrewsbury

Motherwell vs Livingston

Dundee Utd vs Hibernian

Kortrijk vs Royal Antwerp

Inverness vs Partick Thisle

Hamilton vs Kilmarnock

Ayr United vs Raith Rovers

Morton vs Queen of South

Albion Rovers vs Stranraer

Alfreton vs Boston Utd

SARE  UGENINI

TAREHE GAMEID

MICHEZO 1 X

Esteghlal Mollasani vs Saipa Karadj
Shahrdari Hamedan vs Kheybar Khorramabad FC
Rayka Babol vs Shahrdari Astara

Erzurum BB vs Denizlispor

Kasimpasa vs Altay

Arman Gohar Sirjan vs Mes Shahr-e Babak

Ghasghaei Shiraz vs Sanat Mes Kerman FC

Malavan Bandar Anzali vs Khosheh Talaei

Shahin Bushehr vs Shams Azar Qazvin

Vista Turbine vs Esteghlal Khuzestan

Indonesia vs Singapore

Dhamk vs AL Baten

Dubba Al-Husun vs Al-Hamriyah

WA Boufarik vs CRB Ain Ouessara

Galatasaray vs Antalyaspor

Islami Qalgilya vs Hilal Al-Quds

GC Mascara vs ZR Temouchent;

USM Bel Abbes vs Ben Aknoun

CA Batna vs Hamra Annaba

USM Annaba vs JSM Bejaia

ASM Oran vs MC Saida

Hapoel Haifa vs FC Ashdod

Ajman Club vs Al Wasl Dubai

Mosaset AL Bireh vs Shabab Alsamu

MO Bejaia vs MC EL Eulma

Giresunspor vs Hatayspor

MO Constantine vs Irb OQuargla

Jazira Abu Dhabi vs AL Khaleej Khor Fakkan
El Bayadh vs RC Kouba
US Chaouia vs Ain M'lila

Enppi Club vs Pyramids
Umm-Salal SC vs Lekhwiya SC
Al Sadd SC vs Al Khoor
Al Hilal Riyadh vs Al Fateh (KSA)
AL Faiha vs Abha

Smoubha Club vs Talaea El Gaish

Hassania Agadir vs Jeunesse Sportive Soualem

Al Gharafa SC vs Al Arabi Doha SC

AL Urooba vs Emirates Club

Hapoel Tel Aviv vs Ironi Kiryat Shmona

Al Ain vs Al Nasr Dubai

Al Fehaheel vs AL Tadamon

Markez Tulkarm vs Markez Balata

Nazareth llit vs Maccabi Netanya

Trabzonspor vs Basaksehir

Menemen Bld vs Bursaspor

Rapide Oued Zem vs FUS Rabat

Bnei Sakhnin vs Maccabi Haifa

Zamalek vs Ghazl EL Mahallah

MAS Maghrib A Fes vs Ittihad Tanger

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Beki wa Simba, Mohammed Hussein ‘Zimbwe Jr' (kulia), akifunga bao huku golikipa wa KMC, Farouk Shikalo, akiruka

bila mafanikio kudaka mpira katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Ali Hassan
Mwinyi, Tabora jana. Simba ilishinda mabao 4-1. PICHA: SIMBA SC

Simba X-mass tamu

Na Adam Fungamwango

ABAO mawili yaliyofungwa na

straika aliyesajiliwa msimu huu

kutoka Mbeya City, Kibu Den-

nis na mengine yaliyofungwa

na mabeki, Mohammed Hussein Zimbwe

Jr’ na Joash Onyango, yametosha kuifanya

Simba kuibuka na ushindi wa magoli 4-1

dhidi ya KMC katika mechi ya Ligi Kuu

Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Ali
Hassan Mwinyi, Tabora jana.

Kibu amefikisha mabao matatu

katika orodha ya wafungaji Ligi

Kuu, huku Zimbwe na Onyango

kila mmoja akifunga bao la

kwanza msimu huu.

Ulikuwa ni ushindi wa kwanza mnono
zaidi wa Simba tangu kuanza kwa Ligi
Kuu Tanzania Bara msimu huu.

Ushindi mkubwa zaidi wa Simba kuu-
pata msimu huu kabla wa jana ulikuwa
ni Novemba 10, mwaka huu walipoifunga
Ruvu Shooting mabao 3-1 kwenye Uwanja

Matokeo hayo yanaifanya kuendelea
kujikita kwenye nafasi ya pili, ikifikisha
pointi 21, pointi mbili nyuma ya vinara
Yanga yenye pointi 23, timu zote zi-
mecheza mechi tisa.

Dakika ya sita tu ya mchezo, Simba
ilibisha hodi langoni mwa KMC, baada
ya Pape Sakho kuambaa na mpira katika
winga ya kushoto na kupiga krosi iliyowa-
hiwa na Kipa, Farouk Shikalo.

Dakika ya 10, Zimbwe Jr aliiandikia
Simba bao la kwanza baada ya kukimbilia
faulo iliyopigwa na Jonas Mkude, iliyoto-

® ® ® i baada ya kupata ushindi
mnono wa mabao 4-1 huku Kibu...

kana na Sakho kuangushwa karibu na ka-
tikati ya uwanja, akiwa pembeni upande
wa kushoto, mfungaji aliunyanyua mpira
kama anapiga krosi, mpira ukaenda moja
kwa moja wavuni na kumwacha Farouk
akiruka bila mafanikio.

Zilipita dakika mbili kabla ya Onyango
kupachika bao la pili kwa kichwa, al-
ipounganisha kona iliyopigwa na Rally
Bwalya.

Baada ya mabao hayo mawili ya hara-
ka, ni kama wachezaji wa Simba waliri-
dhika na kuwaacha KMC kutawala mechi
hiyo, ikishuhudia dakika ya 21, Emma-
nuel Mvuyekule akikosa bao la wazi,
baada ya kuupata mpira akiwa ndani ya
eneo la hatari, lakini alikosa utulivu na
mabeki wa Simba wakafanikiwa kuokoa.

Alikuwa ni Abrulrazack Mohammed
aliyewarudisha mchezoni KMC kwa ku-
pachika bao safi akiwa pembeni kidogo
ya lango la Simba, akitumia makosa ya
walinzi wa timu hiyo ‘kukaba kwa ma-
cho’, baada ya kupata krosi ndefu kutoka
kwa Ken Mwambungu na kupiga shuti
dhaifu, lakini la kiufundi lililojaa wavuni
dakika ya 39.

Kipindi cha pili, Simba iliingia kama
mbogo aliyejeruhiwa, na dakika mbili tu
baada mechi kuanza, ilipachika goli la
tatu, mfungaji akiwa ni Kibu.

Ulikuwa ni mpira wa faulo aliyechezea
Shomari Kapombe na yeye mwenyewe
kupiga faulo iliyodondoka kwenye ‘msi-

tuw’ wa wachezaji wa pande zote mbili,
Kibu akapiga shuti la kushtukiza lililo-
jaa wavuni na kumwacha kwa mara ny-
ingine, Farouk akiruka bila mafanikio.

Kibu tena, dakika ya 57, akiwa umbali
wa mita 35, baada ya gonga za hapa na
pale za wachezaji wa Simba, alichia kom-
bora kali la juu, lililokwenda kukwama
wavuni na kuwa bao la nne kwa timu
yake hiyo.

Simba iliwatoa Sakho, Rally Bwalya
na Zimbwe Jr, ikimwingiza kwa mara
ya kwanza kuichezea timu hiyo, Ab-
dulswamad Kassim aliyesajiliwa akitokea
Kagera Sugar, Yusuph Mhilu na Hassan
Dilunga.

Nusura KMC ipate bao dakika ya 77,
baada ya Matheo Antony, kupokea krosi
kutoka kwa Idd Kipwagile, akiwa hajaka-
bwa na mabeki wa Simba, aligeuka na
kuachia shuti kwa mguu wa kushoto, Ai-
shi Manula akiwa amesimama tu, mpira
ulitoka sentimeta chache langoni mwa
Simba.

Katika mechi nyingine ya ligi hiyo
iliyochezwa jana, wenyeji Coastal Union
wakiwa nyumbani kwenye Uwanja wa
CCM Mkwakwani jijini Tanga walipata
ushindi wa mabao 3-2 dhidi ya Mbeya
Kwanza.

Ligi hiyo itaendelea tena kesho kwa
vinara Yanga kuwakaribisha Biashara
United kwenye Uwanja wa Benjamin

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

| Yanga sasa
vaibadilishia
gia Biashara

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, Nasred-
dine Nabi, amesema anahi-

taji kuchanganya vyema ‘karata
zake’ ili kuhakikisha wanafanya
vizuri katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara dhidi ya Biashara
United itakayochezwa kesho
kwenye Uwanja wa Benjamin
Yanga yenye pointi 23 ndio
vinara wa ligi hiyo inayoshiriki-
sha timu 16 kutoka mikoa mbal-
imbali ya Tanzania Bara, wakati
mabingwa watetezi, Simba we-
nyewe wanashika nafasi ya pili.
Akizungumza na gazeti hili jijini
jana, Nabi alisema hakuna mch-
©z0 ambao kwao watauona wa
kawaida na Kila siku wanaende-
lea kujipanga vizuri kwa kusa-
hihisha makosa waliyoyabaini
katika mechi iliyopita.

Nabi alisema hakuna mechi ra-
hisi msimu huu na anawahimiza
wachezaji wake kutobweteka
kwa kuona kila mechi wanay-
ocheza ni sawa na fainali, hivyo
wanahitaji matokeo ya ushindi tu
ili kujiimarisha kileleni.

“Ligi ni ngumu sana na ushindani
ni mkubwa, kila timu tutakay-
ocheza nayo inahitaji kupata
matokeo chanya, sisi pia tunahi-
taji ushindi na tunataka kutwaa
ubingwa, hakuna kudharau timu
wala majina ya wachezaji wa
wapinzani wetu,”

“Biashara United ni timu nzuri,
ukizingatia imewahi kucheza
michuano ya kimataifa, tunawa-
heshimu kwa sababu wana
uzoefu, tumeimarisha kikosi
kiufundi na kimbinu ili kwenda
kupata pointi muhimu katika
mchezo huo,” alisema Nabi.
Aliongeza kikosi chake kitakuwa
na mabadiliko makubwa huku
wakicheza kwa juhudi zaidi pale
wanapokuwa nyuma kwa ajili ya
kusawazisha na hatimaye kupata
bao la ushindi.

“Nalazimika kufanya mabadiliko
kutokana na wachezaji nilioba-
kia nao, baadhi bado wagonjwa
huku wengine wakiwa ni ma-
jeruhi wanaohitaji matibabu
makubwa, lakini sina wasiwasi,
tutaingia kupambana ili kusaka
pointi tatu na si vinginevyo,”
Nabi aliongeza.

9%7708567541002">



	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

