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HABARI KITAIFA

Na Romana Mallya 

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
ameihakikishia Serikali ya 
Saudi Arabia ushirikiano 
mzuri uliopo na Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar hasa 
kwenye miradi mbalimbali 
ya Maendeleo.

Taarifa iliyotolewa jana na 
Idara ya Mawasiliano, Ikulu 
Zanzibar ilisema Rais Mwinyi 
alisema hayo alipozungumza 
na Balozi wa Saudi Arabia 
nchini, Yahya Ahmad Okeish, 
na ujumbe wake, kwa lengo 
la kuimarisha ushirikiano ul-
ioko baina ya nchi mbili hizo.

Dk. Mwinyi alisema SMZ 
ni mnufaika mkubwa wa mi-
fuko ya Saudia na Kuwait ka-
tika miradi yake ya maende-
leo kupitia ushirikiano mzuri 
ulioko baina ya mataifa hayo.

Aidha, Rais Dk. Mwinyi 
aliishukuru na kuipongeza 
serikali ya Saudi Arabia kwa 
ushirikiano wake na Tanza-
nia hususan kuipatia zawadi 
mbalimbali inazozituma kwa 
watu wa Zanzibar zikiwa-
mo tende wakati wa Mwezi 
Mtukufu wa Ramadhan.

Katika salamu zake kwa 
Tanzania, Balozi Okeish al-
ipongeza mafanikio makub-
wa yaliyofikiwa na taifa hili 
kwa kutimiza miaka 60 ya 
Muungano wake baina ya 
Tanganyika na Zanzibar, 
sambamba na kuuombea 
mafanikio zaidi.

Pia Balozi Okeish alisifu 
ushirikiano wa diplomasia 
ulioko baina ya nchi hizo 
mbili ikiwamo Zanzibar 
pamoja na tamaduni.

Mwinyi aahidi
ushirikiano na
Saudi Arabia

Tanzania yaahidi kuisaidia Somalia kurejesha amani  
Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan 
na Rais wa Jamhuri ya Soma-
lia, Hassan Sheikh Mohamud, 
wamefanya mazungumzo na 
kukubaliana kuendelea kush-
irikiana katika nyanja mbal-
imbali, huku Tanzania ikia-
hidi kuunga mkono jitihada za 
kuirejeshea amani nchi hiyo.

Marais hao wamekubali-
ana na mawaziri wa kisekta 
na wataalam wakiratibiwa 
na mawaziri wa mambo ya 
nje, wakutane wazungumze 
halafu waibue maeneo ya 
kushirikiana. Wakizungumza 
baada ya mazungumzo yaliyo-
fanyika Ikulu, Dar es Salaam 
jana,    maraisi hao pia wali-
kubalinana kuimarisha uhusi-
ano wa kidiplomasia na kuwa 
na mfumo rasmi wa kuimari-
sha uhusiano kati ya nchi hizo.

Rais Mohamud ambaye yuko 
nchini kwa ziara ya kikazi, aki-
ambatana na ujumbe wake, 
juzi alikuwa miongoni mwa 
marais walioshiriki sherehe 
za miaka 60 ya Muungano wa 
Tanzania.

“Tumemshukuru sana kwa 
kukubali mwaliko wetu wa ku-

fanya ziara ya kiserikali hapa 
kwetu,  ni  ziara ya kwanza ya 
kiserikali hapa nchini    tangu 
aingie madarakani na ni ya 
kwanza ya kiongozi wa kitaifa 
wa Somalia tangu ijiunge na Ju-
muiya ya Afrika Mashariki, hii 
ni ziara ya kihistoria.

“Tumemshukuru pia, kwa 
heshima aliyotupa ya kushiriki 
nasi katika sherehe za miaka 
60 ya Muungano,” alisema.

Rais Samia alisema kadri 
wanavyokuwa wamoja katika 
nchi ndivyo wanavyokaribia 
kujenga mtangamano wa Af-
rika, hivyo hawana budi ku-
hakikisha wanadumisha umoja 
kama walivyodhamiria waasisi 
wao na wa Umoja wa Afrika. 
Alisema katika mazungumzo 
rasmi ya kiserikali waliyofanya 
wamegusia maeneo mengi ya 
kimkakati na muhimu, uki-
wamo uhusiano wa kiplomasia 
licha ya wananchi wa  Soma-
lia na Tanzania kuwa na uhusi-
ano na mwingiliano kwa miaka 
mingi. 

“Ziara hii imetupa fursa ku-
jadili uimarishaji wa uhusiano 
baina ya nchi zetu. Tumeona 
kuna umuhimu wa kuwa na 
mfumo rasmi wa kuimarisha 

uhusiano huo. Ni dhamira 
yetu kuimarisha mikutano ya 
mashauriano baina ya nchi 
zetu mbili, kupitia wadau wetu 
wa kisekta ndiyo tutaibua mae-
neo na miradi yenye manufaa 
kwetu sote,” alisema.

Rais Samia alisema Tanza-
nia inapongeza jitihada za Rais 
huyo na serikali yake katika 
kuendeleza vipaumbele vyake 
vya kitaifa na usimamizi wa 
ajenda ya usimamizi wa taifa 
lao, kupitia mashauriano ya 
kisiasa.

Pia alisema sema wa-
naipongeza Somalia kwa 
jitihada zake za kuendelea 
kurejesha amani na usalama 
katika nchi yao, kama Ujumbe 
la Baraza la Amani na Usalama 
wa Umoja wa Afrika na pia, 
majukwaa mengine Afrika, 
hivyo Tanzania itaendelea ku-
unga mkono jitihada za kureje-
sha amani . 

Alisema serikali ya Somalia 
imekuwa ikichukua hatua kub-
wa na za kupongezwa katika 
masuala ya uchumi na kijamii 
na wamekubaliana, kuimari-
sha uhusiano ikiwamo masu-
ala ya kijamii hususani eneo la 
afya na elimu.

Naye, Rais Mohamud alise-
ma ziara hiyo ni heshima kub-
wa kwao kwani ni sehemu ya 
kupanua mipaka ya uhusiano 
baina ya nchi hizo na hivyo, 
amemshukuru Rais Samia kwa 
ukaribisho huo.

Alisema Tanzania imekuwa 
washirika wa karibu ambao 
wanataka kuendelea kufanya 
nao kazi na kushirikiana nao 
miaka ijayo.

“Tunataka kuendeleza 
hili kusudi katika msingi ya 
kuheshimiana na kushirikiana 
katika maeneo mbalimbali 
yanayotunufaisha sote. Nime-
furahia majadiliano ya leo 
tumeangalia maeneo ya kim-
kakati ili kutia nguvu uhusiano 
wetu. 

“Yale yote ambayo serikali 
yetu imesema tutayafanya ili 
kudumisha ushirikiano huu 
na kujenga mifumo mizuri ku-
saidiana kiuchumi ,” alisisitiza.

Alisema serikali ya Soma-
lia ina mifumo mbalimbali 
ya kutengeneza uchumi na 
wameweza kushusha deni la 
taifa na kutokana na historia 
nzuri, Somalia imefanikiwa 
kuondoa zuio la silaha lil-
ilowapo kwa muda mrefu.

Mwendesha 
mkokoteni akiwa 
kausheheni madumu 
matupu ya plastiki 
katika barabara ya 
Kawawa, jijini Dar 
es Salaam mwishoni 
mwa wiki, kitendo 
kinachomfanya 
kushindwa kuona 
nyuma jambo am-
balo ni hatari kwa 
usalama barabarani. 
PICHA: JUMANNE 
JUMA

ACT Wazalendo yasema haiko tayari  kuhujumiwa uchaguzi ujao Zanzibar 
Na Godfrey Mushi, MOSHI

  CHAMA cha ACT Wazal-
endo, kimesema wakati taifa 
linapoelekea kwenye uchaguzi 
mkuu ujao, hakiko tayari kush-
uhudia hujuma za uchaguzi, 
kisha kusubiri wale waliowahu-
jumu waje mbele yao wameina-
misha shingo.

Aidha, kimetoa wito kwa Rais 
wa Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar, Dk. Hussein  Mwinyi, 
asijiingize kwenye  orodha ya 
marais, ambao katika zama zao 
walishiriki kumwaga damu ya 
Wazanzibar.

  Akizungumza jana katika 
Mji wa Moshi, mkoani Kiliman-
jaro, wakati wa mkutano mkuu 
wa kidemokrasia wa ACT Wa-

zalendo (MMK) na miaka 10 ya 
mapambano na matumaini, 
Makamu Mwenyekiti wa Cha-
ma hicho Bara, ambaye pia ni 
Waziri Mkuu Kivuli, Isihaka 
Mchinjita, alisema ACT Wazal-
endo inajiandaa kwenda kwe-
nye uchaguzi mkuu wa mwaka 
2025, na wanakwenda kuion-
goza Serikali ya Zanzibar.

  “Ni vyema sana Rais (Dk. 
Hussein) Mwinyi asijiingize 
kwenye orodha ya marais am-
bao katika zama zao walishiriki 
kumwaga damu ya Wazanzi-
bar. Huu ndio wito wetu ACT 
Wazalendo tunautoa kwa Rais 
Mwinyi.  “Namweleza wazi 
kwamba, hatuko tayari kush-
uhudia hujuma za uchaguzi 

kisha kusubiri wale waliotuhu-
jumu waje mbele yetu wamein-
amisha shingo kana kwamba 
hakuna walichofanya,” alisema 

  Kuhusu mabadiliko ya She-
ria ya Uchaguzi na Tume Huru 
ya Uchaguzi, Mchinjita alisema  
hawana tatizo la maoni yali-
yotolewa na Kikosi Kazi cha 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, kwa kuwa yapo na ya-
mewekwa hadharani na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania (Samia Suluhu Has-
san), na leo unaweza kwenda 
kuyaona. 

Hata hivyo, alisema shida 
yao ni maoni ya Kikosi Kazi cha 
Zanzibar, akidai yameshikiliwa 
na hayajafanyiwa kazi. 

“Nataka niwaambie wana 
mabadiliko wote, na wapigania 
demokrasia Zanzibar. ACT Wa-
zalendo, itashirikiana nao ku-
hakikisha kwamba mabadiliko 
yanafanyika,” alisema.

  Katika ufunguzi wa konga-
mano hilo, Kiongozi mpya wa 
Chama Cha ACT Wazalendo, 
Dorothy  Semu, akieleza hali 
ya nchi kiuchumi kwa miaka 
10, akiyataja mambo matano 
yanayotakiwa kudhibitiwa ili 
kuliepusha taifa kufarakanika 
na kuendeleza utegemezi, hata 
baada ya miaka mingi ya uhuru 
wa kisiasa. 

“Mambo ambayo tulieleza ya-
nayoitafuna nchi yetu na kufuja 
rasilimali za umma ni kama vile 

ufisadi mkubwa unaotegeneza 
mabilionea na kuwaacha mas-
kini mamilioni, utoroshwaji wa 
fedha unaofanywa na kampuni 
za kimataifa (illicit financial 
outflow) tafiti zinaonesha Tan-
zania inapoteza fedha wastani 
wa shilingi trilioni 2.1 kila mwa-
ka.

“Sehemu kubwa inafanywa 
na Kampuni za Kigeni na na se-
hemunyingine nibakshishi wa-
nayopewa viongozi namaafisa 
wa serikali wanaofanikisha uto-
roshaji huu. Vilevile, uingiaji wa 
mikataba ya madini, gesi, mafu-
ta na uwekezaji mwingine bila 
kuzingatia uhitaji wakuboresha 
mazingira ya nchi kufaidikana 
utajiri wa rasilimali zetu.
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HABARI KITAIFA

Jumapili  Machi 24,  2024

Na Romana Mallya 

RAIS Samia Suluhu Hassan ametoa msa-
maha kwa wafungwa 1,082 ambapo 29 kati yao 
wameachiwa huru juzi  na wengine 20 walioku-
wa wakitumikia adhabu ya kifo wakibadilishiwa 
adhabu  na kuwa kifungo cha maisha.

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Mhandisi 
Hamad Masauni, alisema wafungwa hao wame-
pata msamaha huo ikiwa ni maadhimisho ya 
miaka 60 ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Katika taarifa hiyo iliyotiwa saini na  Naibu 
Waziri wa Wizara hiyo, Daniel Sillo, kwa niaba 
ya Waziri, wafungwa 27 waliohukumiwa kifungo 
cha maisha wamebadilishiwa adhabu na kuwa 
kifungo cha miaka 30.

Ilisema pia kuwa wafungwa 1,006 wamepun-
guziwa adhabu zao na watabaki gerezani na kue-
ndelea kutumikia sehemu ya kifungo kilichobaki.

“Ni matarajio yetu serikali kuwa wafungwa 
walioachiliwa huru leo Aprili 26, watarejea tena 
katika jamii kushirikiana na wananchi katika 
ujenzi wa taifa na kwamba watajiepusha na ma-
kosa ili wasirejee tena gerezani,” ilisema taarifa 
hiyo.

Taarifa hiyo ilisema wafungwa wote wenye sifa 
stahiki wapunguziwe robo ya adhabu zao wa-
naozitumikia hivi sasa baada ya kutoa punguzo 
la kawaida la moja ya tatu linalotolewa chini ya 
kifungu cha 49 (1) cha Sheria ya Magereza Sura 
ya 58.

Pia ilisema wafungwa hao sharti wawe wame-
hukumiwa robo ya adhabu zao gerezani na wawe 
wameingia gerezani kabla ya Desemba 28, 2023, 
isipokuwa wafungwa walioorodheshwa katika 
sharti la 2(i-xi).

  Kadhaliaka, ilisema    wagonjwa wenye ma-
gonjwa ya kudumu au sugu ambao wapo kwe-
nye hatua ya mwisho, ugonjwa na hatua hiyo 
vidhibitishwe na jopo la waganga chini ya ue-
nyekiti wa Mganga Mkuu wa Mkoa/Mganga 
Mkuu wa Wilaya.

“Wafungwa wa kike walioingia na ujauzito ger-
ezani au wenye watoto wanaonyonyesha au wa-
sionyonya. Wafungwa wenye ulemavu wa mwili 
na akili wasio na uwezo wa kufanya kazi.

“Ulemavu huo uthibitishwe na jopo la wagan-
ga chini ya uenyekiti wa Mganga Mkuu/ Mganga 
wa Wilaya. Wafungwa waliohukumiwa adhabu 
ya kuwekwa kizuizini ambao wamekaa gerezani 
kuanzia miaka 10 au zaidi,” ilisema taarifa.

Kadhalika ilifafanua kuwa, baadhi ya ma-
kosa ambayo hayahusiani na msamaha huo ni 
wafungwa wanaotumikia vifungo vya nje na 
wale waliowahi kukiuka masharti ya vifungo vya 
nje ya Sheria ya Bodi ya Parole Sura ya 400 (R.E 
2002), Sheria ya Huduma kwa Jamii Sura ya 291 
(R.E 2002 na kanuni ya kifungo cha nje.

Pia ilisema wafungwa waliopatikana na hatia 
na kuhukumiwa kifugo gerezani ambacho siyo 
cha maisha kwa makosa ya uhujumu uchumi, 
matumizi mabaya ya madaraka, utakatishaji 
fedha, rushwa na usafirishaji au kujihusisha kwa 
namna yoyote ile na dawa za kulevya ikiwamo 
bangi.

“Wanaotumikia kifungo gerezani ambacho siyo 
cha maisha kwa makosa ya wizi au ubadhirifu wa 
fedha za serikali. Makosa ya kutoroka au kujaribu 
kutoroka chini ya ulinzi halali au kutendeka kwa 
makosa hayo,” ilisema.

Kadhalika ilisema msamaha huo hauwahusu 
wenye makosa ya waliojaribu kuua, kujaribu ku-
jiua au kuua watoto wachanga, ugaidi, uharamia 
na makosa ya kimtandao.

Samia atoa 
msamaha kwa 
wafungwa 1,082

Waziri akuta harufu wodini
watumishi wakidai stahiki
Na Halima Ikunji, TABORA 

WAKATI watumishi wa Hospitali 
ya Rufani Mkoa wa Tabora ya Kitete 
iliyoko mkoani hapa watumishi 
wake wakidai hawajalipwa stahiki 
zao zaidi ya miezi minne, hali ya 
usafi wa wodi ya wazazi hospitalini 
hapo si nzuri na kuchangia kuwapo 
kwa harufu.

Naibu Waziri wa Afya, Dk. God-
win Mollel, amekutana na changa-
moto hiyo baada ya kufanya ziara 
ya kushtukiza katika hospitali hiyo 
inayopokea zaidi ya Sh. milioni 267 
kila mwezi.

Akiwa katika kikao baina yake 
jana na watumishi hao, alibaini 
changamoto hizo, huku akisema 
amefika hapo baada ya kuambiwa 
hospitali inanuka na hilo amejio-
nea alipoingia katika moja ya wodi 
ya wazazi na kukuta hali ya usafi 
siyo nzuri.

Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti, watumishi hao walieleza ku-
kabiliwa na matatizo mbalimbali 
ambayo hayajashughulikiwa na 
uongozi kwa muda mrefu, licha ya 
hospitali hiyo kuingiza mapato kila 
mwezi, hivyo kuwavunja moyo ka-
tika utendaji.

Walizitaja baadhi ya kero hizo 
kuwa ni kutolipwa stahiki zao kwa 
muda mrefu ikiwamo fedha za 
likizo, matibabu, kutopandishwa 
vyeo na marupurupu mengine ya 

kiutendaji.
Kadhalika walilalamikia hali ya 

mazingira ya hospitalini hapo ku-
toridhisha hususan katika wodi ya 
wazazi na maeneo mengine, licha 
ya kuwapo kampuni iliyopewa 
kandarasi ya kufanya usafi ikidaiwa 
kutokuwa na uwezo wa kazi na 
uongozi kuendelea kuitumia.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali 
hiyo, Dk. Mark Waziri, alithibitisha 
kuwapo kwa kero hizo pamoja na 
hospitali kuendelea na utekelezaji 
wa jukumu la kutoa huduma za 
afya kwa weledi kwa jamii.

Hata hivyo, alisema changamoto 
tajwa zinasababishwa na kupun-
gua kwa      fedha za matumizi 
mengineyo (OC) walizokuwa wana-
letewa.

Mhasibu wa hospitali hiyo, Sam-
wel Mgula, alithibitisha stahiki ny-
ingi za watumishi kutolipwa tangu 
mwezi Januari hadi sasa kutokana 
na ukosefu wa fedha, kwa kuwa 
fedha wanazoletewa kila mwezi 
hazitoshelezi.

Kutokana na hilo, Naibu Waziri 
wa Afya, Dk. Mollel alisema serikali 
inatoa Sh. milioni 267 kila mwezi 
hospitalini hapo lakini amebaini 
fedha hizo ziko mifukoni mwa 
baadhi ya viongozi wa hospitali na 
kueleza kuwa, hali hiyo halikuba-
liki, huku akiahidi kuchukua hatua 
dhidi yao.

“Kwa fedha hizo zote mnazo-

pokea kila mwezi mnashindwaje 
kuwalipa watumishi stahiki zao na 
mbaya zaidi wana madai ya muda 
mrefu, katika hili menejimenti 
mmeshindwa kazi, tutafanya ua-
muzi,” alisema.

Dk. Mollel aliongeza kuwa kabla 
hajafika hospitalini hapo aliambiwa 
kuwa    hospitali inanuka na ame-
lithibitisha     hilo ni kweli, kwani 
ameingia katika moja ya wodi ya 
wazazi na kukuta hali ya usafi sio 
nzuri.

Alisema hali ya usafi hospital-
ini hapo hairidhishi na kuonyesha 
uongozi umeshindwa kazi na hivyo 
kuahidi kuwachukulia hatua sta-
hiki watumishi wote wasiowajibika 
ipasavyo ili kuboresha utoaji hu-
duma.

Naibu Waziri huyo alielekeza 
Timu ya Afya ya Mkoa (RHMT) kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa kusimamia utendaji wa hos-
pitali hiyo wakati wizara ikilifanyia 
kazi suala hilo na kuahidi kurudi 
ndani ya wiki mbili ili kutoa ua-
muzi.

Kaimu Mkuu wa Mkoa huo am-
baye ni Mkuu wa Wilaya ya Tabora 
Mjini, Deusdedit Katwale, aliahidi 
kuendelea kusimamia weledi ka-
tika suala zima la utoaji huduma 
za afya katika hospitali hiyo, huku 
akiahidi kuwa wiki mbili alizowapa 
watazitumia kufanya marekebisho 
ya kiutendaji.

Makamu Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) Taifa, Tundu Lissu akiwa 
juu ya gari wakati akiongoza maandamano ya chama hicho, mjini Singida jana. PICHA: THOBIAS 
MWANAKATWE
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MAKALA

Na Mwandishi Wetu

M
DHIBITI na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) 
mstaafu, Ludovick Utouh, (pi-
chani) amesema kukosekana 

uadilifu ndicho kiini cha kuendelea kuri-
potiwa vitendo vya rushwa na ufujaji wa 
fedha za umma.

Alitoa kauli hiyo juzi jijini Dar es Sa-
laam wakati Taasisi ya WAJIBU ambayo 
yeye ni Mkurugenzi Mtendaji wake, ilip-
owasilisha uchambuzi wa Ripoti ya CAG 
kwa Mwaka 2022/23.

Uchambuzi wa taasisi hiyo unaonesha 
kuwa fedha za serikali ambazo ziko ha-
tarini kupotea kutokana na viashiria vya 
rushwa, udanganyifu na ubadhirifu ni 
Sh. bilioni 1,770.84 kwa mwaka 2019/20, 
Sh. bilioni 4,590.73 mwaka 2020/21, Sh. 
bilioni 3,084.55 mwaka 2021/22 na Sh. 
bilioni 2,778.01 mwaka 2022/23.

Amesema dosari hiyo kiutendaji ina-
tokana na watumishi wa umma kukosa 
uadilifu, hivyo kutumia fedha za umma 
kwa manufaa yao binafsi.

Alitoa mfano, utata ulioripotiwa na 
CAG katika ripoti yake ukaguzi wa mwa-
ka 2022/23 ambamo anasema Wizara ya 
Maliasili na Utalii iliingilia katika mazin-
gira yenye utata zabuni iliyotolewa na 
Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorong-
oro (NCAA).

Mamlaka hiyo ilitangaza zabuni ya 
ujenzi wa jengo la makao makuu yake 
ambayo mshindi wake alitangazwa Ma-
chi 9, 2022 baada ya mchakato wote wa 
zabuni kukamilishwa kisheria, zabuni 
ikiwa na thamani ya Sh. bilioni 9.8.

Hata hivyo, CAG anaripoti kuwa Aprili 
21, 2022 zabuni ilisitishwa kwa maele-
kezo ya Wizara ya Maliasili na Utalii, 
iliyoagiza zabuni itangazwe upya, lakini 
mshindi akawa yuleyule alishinda zabuni 
ya kwanza, lakini kukawa na ongezeko la 
Sh. milioni 686.6 kutoka Sh. bilioni 9.8 
za awali hadi bilioni 10.4. Pia kukawa na 
gharama nyingine ya mchakato wa zabu-
ni Sh. milioni 16.08.

Akifafanua hoja yake, Utouh alisema: 
“Tatizo si sheria, tatizo ni sisi na ukosefu 
wa uadilifu. Hilo ndilo tatizo letu kubwa. 
Na huu mfano wa NCAA, ninawashukuru 
TAKUKURU (Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa) kusema kwamba 
mnalichunguza.

“Iko wazi kwamba ile ni mtu aliona 
zabuni imepita, ‘itapitaje mimi sijapata 
changu? Akaagiza zabuni isitishwe. ‘Ru-
dieni’, halafu akaweka hapo cha kwake. 
Liko wazi hili, ni suala la uadilifu”.

Utouh alisema wakati mwingine 
yatakuwa yanafanyika marekebisho 
ya sheria, lakini hayatakuwa na maana 
kama watumishi wa umma na jamii 
haitakuwa na uadilifu.

“Hata huu mfumo mpya wa ununuzi 
wa umma (NeST), ni mfumo mzuri, lakini 
tumekuwa na matatizo nchini, watu ku-
kataa kutumia mifumo.

“Sasa swali ni hili, kwa NeST hii, 
mtakuwa na mbinu gani ya kulazimisha 
watu ambao wanakataa kutumia mifumo 
kwa sababu zao binafsi za kujinufaisha?”, 
Utouh alihoji,  akielekeza hoja kwa wa-
tendaji wakuu wa Mamlaka ya Usimam-
izi wa Ununuzi wa Umma (PPRA) walio-
kuwamo ukumbini wakati wa wasilisho 

Siri upigaji serikalini hii

la uchambuzi huo.
Alisema katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa (halmashauri), kuna sheria ya ku-
tumia mashine za POSS, lakini CAG kila 
anapokagua anakuta fedha zimekusany-
wa na hazijapelekwa benki.

“Kwahiyo, hoja si mfumo, bali hoja ni 
uadilifu wetu sisi. Na ninafikiri hili tu-
pigie kelele sasa nani atamfunga paka 
kengele? Serikali ni watu; mimi, wewe na 
yule, Mama Samia na kila mtu, ndiyo seri-
kali! Na kinachoporwa na kinachopigwa 
ni mali ya nani? Ni mali yako wewe na 
mimi.

“Tufanyaje? Ni vikao kama hivi tueli-
mishane, kupeana taarifa ili sisi wanan-
chi tupige kelele. Tukipiga kelele, hiyo 
serikali ambayo imetulia, itashtuka, ita-
amka na kuchukua hatua. 

“Kwa hiyo, mimi niseme kwamba kub-
wa ninaloliona mimi, yote haya ya rush-
wa na ‘madudu’ mengine serikali ukweli 
ni tabia zetu, ni ubinafsi wetu, ile tamaa 
ya kujilimbizia mali, ambayo imekubuhu 
kwa watumishi wengi wa serikali na hata 
watumishi wa sekta binafsi.

“Rushwa iko pande mbili. Si tu kwam-
ba rushwa iko kwa watumishi wa serika-
li, mara nyingi nao wanapigwa na sekta 
binafsi.

“Rushwa iko kote, serikalini na sekta 
binafsi, ingawa zinazopigwa nyingi zaidi 
ni za serikali kwa sababu ni rahisi kuz-
ipiga zile. Ndiko zinapigwa nyingi zaidi,” 
alisema, ukirejewa uchambuzi wa Ripoti 
ya CAG kwa Mwaka 2021/22, uliofanywa 
na Taasisi ya WAJIBU, umebainishwa 
miamala mbalimbali yenye viashiria vya 
rushwa, ubadhirifu na udanganyifu wa 
fedha za umma.

Katika uchambuzi wake, taasisi hiyo 
imebaini kwamba kiasi ambacho aidha 
hakikukusanywa au kimetumiwa na 
serikali pasi na kupata tija yoyote (nuga-
tory expenditure) kimepungua kwa asil-
imia 33 kutoka Sh. bilioni 4,590.73 kwa 
mwaka wa fedha 2020/21 hadi Sh. bilioni 
3,084.55 kwa mwaka wa fedha 2021/22.

Vilevile, uchambuzi umebaini kuwa 
mashirika ya umma yamekuwa na 

ongezeko la asilimia 43 ya jumla ya mia-
mala ambayo ina viashiria vya rushwa, 
ubadhirifu na udanganyifu kutoka 
Sh. bilioni 1,408.36 mwaka wa fedha 
2020/21, hadi Sh. bilioni 2,015.78 mwaka 
wa fedha 2021/22.

Hii ina maana kwamba jumla ya miam-
ala yenye viashiria vya rushwa, ubadhir-
ifu na udanganyifu katika mashirika ya 
umma pekee ni Sh. bilioni 2,015.78 sawa 
na asilimia 65 ya jumla ya miamala yote 
yenye viashiria vya rushwa ubadhirifu na 
udanganyifu ya Sh. bilioni 3,084.55 kwa 
mwaka wa fedha 2021/22.

Kwa ujumla, katika uchambuzi wake 
huo, Taasisi ya WAJIBU imebainisha 
miamala mbalimbali yenye viashiria vya 
rushwa, ubadhirifu na udanganyifu wa 
fedha za umma, ikisababisha hatari ya 
upotevu wa Sh. bilioni 1,770.84/- mwaka 
2019/20, Sh. bilioni 4,590.73 mwaka 
2020/21 na Sh. bilioni 3,084.55 mwaka 
2021/22.

Hii ina maana kwamba, jumla ya Sh. 
trilioni 9.446 ziko hatarini kupotea kati-
ka mazingira yenye viashiria vya rushwa, 
ubadhirifu na udanganyifu katika miaka 
mitatu ya fedha (2019/20-2021/22).

Kiasi hicho kama kingelielekezwa ku-
tatua uhaba wa miundombinu shuleni, 
kingelitosha kujenga vyumba vya mada-
rasa mpya 472,306 au matundu milioni 
8.587 ya vyoo.

Kwa mujibu wa Ofisi ya Rais - Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISE-
MI) chumba kimoja cha darasa kinajen-
gwa kwa Sh. milioni 20 kikiwa na samani 
zake zote huku tundu moja la choo liki-
jengwa kwa Sh. milioni 1.1.

Sh. trilioni 9.446 zilizo hatarini kupo-
tea, kama zingeelekezwa kwenye sekta 
ya afya, zingetosha kujenga hospitali 
1,246 za wilaya au vituo vya afya 8,056 au 
zahanati 31,419.

Kwa mujibu wa Ofisi ya Rais - TAMISE-
MI, ujenzi wa zahanati unagharimu 
wastani wa Sh. 300,641,028 (vifaa vi-
nagharimu Sh. 87,677,593.70); ujenzi wa 
kituo cha afya unagharimu wastani wa 
Sh. 1,172,583477 kikiwa na majengo 11 

(vifaa vinagharimu Sh. 501,728550) huku 
ujenzi wa hospitali ya wilaya ukigharimu 
Sh. bilioni 5.781 (vifaa vinagharimu Sh. 
bilioni 3.4).

Kimsingi, kuwapo hatari ya upotevu 
wa fedha za umma iliyoibuliwa na CAG 
ilhali nchi inakabiliwa na uhaba wa mi-
undombuni na samani shuleni, kunak-
waza utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano (2021/22-
2025/26).

Mpango huo umebainisha malengo 
muhimu katika sekta ya elimu yanayo-
takiwa kufikiwa ifikapo mwaka 2026, am-
bayo ni pamoja na kuboresha mazingira 
ya kufundishia na kujifunzia katika shule 
za msingi na sekondari kama vile ujenzi 
wa vyumba vya madarasa, ununuzi wa 
madawati na vitabu, kuboresha uwiano 
wa vyoo na mazingira ya kazi kwa walimu 
katika ngazi zote, malipo yao na makazi 
kuwa karibu na maeneo ya kazi.

Hatari hiyo ya upotevu wa mabilioni 
ya shilingi ilhali nchi bado inakabiliwa 
na uhaba wa vituo vya kutolea huduma 
za afya, unakwaza utekelezaji wa Sera ya 
Afya (2007) na Mpango wa Maendeleo ya 
Afya ya Msingi (MMAM) wa mwaka 2008 
unaoelekeza serikali kuhakikisha ku-
nakuwa na zahanati kila kijiji, kituo cha 
afya kila kata na hospitali kwa kila wilaya 
nchini.

MWAKA  SH. BIL
2019/20  1,770.84
2020/21  4,590.73
2021/22  3,084.55
2022/23   2,778.01

Fedha ambazo ziko hatarini ku-
potea kutokana na viasharia vya 
rushwa, udanganyifu na ubad-
hirifu serikalini kuanzia mwaka 
wa fedha 2019/20 hadi 2022/23. 
CHANZO: Ripoti ya Uwajibikaji - 
Viashiria vya Rushwa, Ubadhirifu 
na Udanganyifu ya Taasisi ya WA-
JIBU, Aprili 2024.
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 Bodaboda 
wakumbushwa
kutimiza wajibu 
kisheria
Na Restuta Damian, BUKOBA

MAMLAKA ya Mapato Tanzania 
(TRA) imesema mabadiliko ya sheria 
yaliyofanyika Julai 2023 yanataka wa-
fanyabiashara na wamiliki wa pikipiki 
maarufu kama bodaboda kulipia Sh. 
65,000 kama kodi ya shughuli za usa-
firishaji wanazozifanya.

 Kauli hiyo ilitolewa jana na Meneja 
wa TRA Mkoa wa Kagera, Castro John, 
wakati akitoa taarifa ya robo mwaka 
katika ukusanyaji wa mapato kwa 
mkoa huo.

Alisema bodaboda wamekuwa 
wakifanya shughuli zao bila kutoa kodi 
kama wafanyabiashara wengine am-
bao wanafanyiwa makadirio ya uzal-
ishaji shughuli zao kwa mwaka.

Alisema kodi hiyo inatakiwa kulip-
iwa kwa awamu nne, ambapo robo 
moja ya mwaka mfanyabiashara huyo 
atalipa Sh. 16,200.

“Tumekuwa tukizungumzia suala 
hili kupitia vikao, lakini mwitikio wa 
bodaboda kuja kufanyiwa makadirio 
ni kidogo, na tayari sheria imeshap-
itishwa na siyo lazima mtu alipe kwa 
pamoja, ataweza kulipia kidogo kidogo 
hadi anakamilisha malipo ya mwaka,” 
alisema John. Alisema endapo malipo 
yakikamilika atapatiwa utambulisho 
wa chombo chake kwa  kupewa stika 
ya mapato ilifanyiwa makadirio.

John alisema jambo lingine ambalo 
limekuwa tatizo katika kwa vyombo 
vya moto ni ubadilishaji umiliki pindi 
chombo kimeuzwa.

Alisema kufanya hivyo ni kumwe-
pushia malalamiko mmiliki wa pili en-
dapo chombo hicho kilikuwa kikifanya 
au kitafanya uhalifu.

“Hii inasaidia kwani kumekuwa na 
malalamiko kwa watu kuwa, pikipiki 
imekamatwa ikifanya uhalifu sehe-
mu na umiliki unasoma yule mtu wa 
kwanza au mtu ameinunua pikipiki 
inakwenda kufanya uhalifu,” alisema 
Castro.

John alisema kinachotakiwa ni 
kubadilisha vitu kama mkataba, un-
aoambatana na kadi na uhamisho wa 
umiliki.

GGML yaja na  teknolojia za kisasa maonyesho ya OSHA 
Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuelimisha wananchi 
na washiriki wa maonesho ya 
usalama na afya mahali pa kazi 
namna ya kuzingatia usalama 
wawapo katika shughuli zao, 
Kampuni ya Geita Gold Mining 
Limited (GGML) imeleta vifaa 
mbalimbali vya kisasa ili kutoa 
fursa kwa washiriki hao kujifun-
za teknolojia za kisasa za uokoaji.

  Hayo yamebainishwa na 
Meneja Usalama kutoka GGML, 
Isack Senya, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari 
katika maonyesho hayo yanay-
ofanyika kwenye viwanja vya 
General Tyre jijini Arusha na ku-
ratibiwa na Wakala wa Usalama 

na Afya Mahali pa Kazi (OSHA).
  “Kama kawaida GGML kwa 

kutambua umuhimu wa afya 
na usalama kazini na ikiwa ni 
tunu yetu ya kwanza, GGML ina 
wawakilishi zaidi ya 45 kwenye 
maonesho haya wanaotoa elimu 
mbalimbali kuhusu masuala ya 
afya na usalama kazini,” alisema 
Senya. Alisema  katika maonye-
sho hayo wamekuja na vifaa 
mbalimbali ikiwamo rada maal-
umu ambayo ina uwezo wa ku-
tambua ukuta ambao una udhai-
fu au unaoweza kuanguka pindi 
shughuli za uchimbaji mgodini 
zikiendelea. Senya Alisema rada 
hiyo hutoa ripoti mapema ili 
kuondoa watu kwenye maeneo 
husika iwapo ukuta au mwamba 

huo unataka kuanguka.
  “Kifaa hiki kinaangalia eneo 

la uchimbaji na kinavyozun-
guka kinapiga picha za satellite. 
Picha hizi zinarejeshwa kwenye 
mfumo na kuona kama kuna 
mwenendo wowote wa ukuta 
unaoweza kuleta athari, inam-
tahadharisha mtaalamu na ku-
chukua hatua stahiki. 

“Rada hii ilisaidia sana mwaka 
2007 ambapo kulitokea mapor-
omoko makubwa sana ya ukuta 
lakini kutokana na kifaa hiki, yal-
ibainika mapema na kuchukua 
hatua stahiki ikiwamo kudhibiti-
wa,” alisema.

  Alisema pia timu ya GGML 
imekuja na mambo mengi zaidi 
na tofauti kulingana na kaulim-

biu ya mwaka huu inayosema 
‘Mabadiliko ya Tabianchi na 
Athari za Usalama na Mazingira’’.

 “Tumeona madhara mbalim-
bali yaliyotokana na mabadiliko 
ya tabia nchi hivyo tumeona ni 
muhimu sasa kuhakikisha elimu 
zetu tunazotoa zinajikita kwe-
nye maeneo hayo,” alisema na 
kuongeza pia katika banda hilo 
wanatoa huduma za awali za 
afya ikiwamo upimaji wa ma-
gonjwa ya kisukari na presha.

  Mbali na rada pia alisema 
GGML wameleta boti ya uokoaji 
majini, vifaa vya uokoaji katika 
uchimbaji chini ya ardhi pamoja 
na kutoa elimu kuhusu majanga 
makubwa na vidhibiti majanga 
ambayo yanaweza kuepukwa.

  Alisema katika maonesho 
hayo tayari wameshatoa mafun-
zo ya namna ya kujikinga na ku-
kabiliana na majanga ya moto 
kwa mamalishe 50 wa mkoani 
Arusha pamoja na kuwagawia 
mitungi ya gesi ya kupikia.

 Pia alisema wanatarajia kutoa 
mafunzo kwa madereva pikipiki 
kuwaelimisha namna ya kuzin-
gatia usalama pindi wawapo ka-
tika shughuli zao.

 Alisema kutokana na mifumo 
imara ya udhibiti majanga pamo-
ja na kuzingatia masuala ya afya 
na usalama kazini kwa muda wa 
zaidi ya miaka 14 sasa ndani ya 
GGML hakuna kifo kilichotokea 
kutokaa na shughuli hizo za 
uchimbaji.

Biteko: Serikali itaendelea 
kushirikiana na shule binafsi
Na Mwandishi Wetu 

NAIBU Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati, Dk. Doto Bite-
ko, amesema serikali itaen-
delea kushirikiana na sekta 
binafsi, hususan shule binafsi 
ili kuboresha sekta ya elimu 
nchini.

Akizungumza katika Mku-
tano Mkuu wa Chama cha Wa-
miliki wa Shule Binafsi Tanza-
nia  (TAPIE) jana jijini Dar es 
Salaam, Dk. Biteko alisema 
serikali haiwezi kuacha wa-
dau wa elimu wakilalamika 
kwa kuwa uwapo wao unai-
saidia serikali.

“Nataka niwahakikishie 
serikali imeendelea kukutana 
na TAPIE mara kwa mara 

na hapa namwelekeza Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu Sera, Bunge na Uratibu,  
Jenista Mhagama, kuratibu 
mkutano wa pamoja kati ya 
TAPIE na Wizara za Ardhi, 
Fedha, Ofisi ya Rais, Mipango 
na Uwekezaji na Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) ili kujadili-
ana kwa pamoja na kupata 
suluhu ya changamoto zina-
zowakabili,” alisema.

Dk. Biteko pia aliitaka TAPIE 
kuzingatia masharti yaliyoain-
ishwa katika barua na vyeti 
vya usajili wa asasi zao kwa 
kuwa kuna baadhi hukiuka 
masharti, hivyo kusababisha 
migongano isiyo ya lazima na 
mamlaka zilizokasimiwa kusi-
mamia sheria, kanuni, tara-

tibu na miongozo ya uende-
shaji wa asasi za elimu.

Pia aliitaka kufuata sheria 
na kanuni za utoaji elimu, 
kuhimiza na kuimarisha 
maadili, nidhamu na malezi 
bora kwa watumishi na wa-
nafunzi walio chini ya asasi 
zao. 

Alisema suala la uadilifu 
katika shughuli za uendeshaji 
na usimamizi wa mitihani ya 
kitaifa lisisitizwe na kutiliwa 
mkazo ili kupata wataalam 
wenye sifa stahiki.

Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Adolf Mken-
da, alizipongeza shule binafsi 
kwa kufanya uwekezaji mkub-
wa ambao sasa unavutia baa-
dhi ya wanafunzi kutoka nchi 
zingine kusoma nchini

“Tunapozungumza kuwa 
tunaenda na elimu ya miaka 
10 tunaamini sekta binafsi ina 
msaada mkubwa katika hili 
kwa sasa. Tutaanza  na ujenzi 
wa shule 100 za sekondari 
za ufundi na ni imani yangu 
kuwa tutashirikiana vizuri na 
sekta binafsi”, alisisitiza.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Bunge ya Kudumu ya Elimu, 
Utamaduni na Michezo, Hus-
na Sekiboko, alisema serikali 
imeweka mazingira wezeshi 
katika sekta binafsi na sasa 
kuna zaidi ya shule 500.

“Tunaipongeza sekta bin-
afsi kwa kutoa ajira na Bunge 
tunatambua mchango wa 
TAPIE. Tutawaunga  mkono 
katika kuboresha sekta hii ya 
elimu. 

Daktari wa 
GGML aliye-
bobea katika 
magonjwa 
yatokanayo 
na kazi, Cre-
tus Karwan 
(kushoto), aki-
chukua damu 
kwa mmoja 
wa vijana 
waliotem-
belea banda 
la GGML na 
kupatiwa hu-
duma za awali 
za upimaji wa 
afya katika 
maonyesho 
ya OSHA ya-
nayoendelea 
jijini Arusha 
juzi. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU
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HIVI karibuni, kuna mwanasiasa alikariri-
wa na mitandao ya kijamii akisema:  “Wote 
ambao hawana kadi za CCM wamemsaliti 
Mungu.   Haiwezekani umezaliwa Tanza-
nia, kwa sababu nataka kuwaambia ku-
zaliwa Mchaga huchagui, kuzaliwa Mpare 
huchagui, kuzaliwa Tanzania huchagui, 
vyote hivyo umevikuta.”

Mwanasiasa huyo anaendelea kusema; 
“Lakini wakati unavikuta unakuta Mungu 
naye kashaweka utaratibu wake, tokea 
tumepata uhuru mwaka 1961. 

Yaani wote hapa tumezaliwa baada ya 
uhuru, tumekuta CCM iko madarakani. 
Na Biblia inasema mamlaka zote 
mtakazozikuta duniani zimewekwa na 
Mungu lazima mzitii.

“Sasa nakushangaa umezaliwa tena 
bahati nzuri umezaliwa Mndengereko, 
halafu umezaliwa Tanzania, Arusha 
halafu         unakutana na mbunge ni mwana 
CCM, diwani    CCM, mwenyekiti wa mtaa 
CCM, halafu wewe unajiita mpinzani. Si 
umemgeuka      Mungu, wakikuita      Yuda 
kuna ubaya?      

Kwa         sababu Mungu ndiye kaweka hizi 
mamlaka na kwa bahati nzuri mamlaka 
zinatoka CCM. Yeyote yule ambaye hana 
kadi ya CCM kwa Tanzania hii, kamsaliti 
Mungu bila kujua”.

Nionavyo ni kwamba kumwingiza 
Mungu      kwenye mzaha huo si sahihi, hivyo 
ni vyema   wanasiasa wakawa wanafakari       
kwanza     kabla       ya kutoa kauli kama hizo 
wanapotafuta waanachama.

Mungu anahusikaje mtu kuwa na kadi 
ya chama fulani au kutokuwa na kadi? 
Uhusiano wa kadi ya chama na Mungu uko 
wapi? Mwanasiasa huyo hakuona mifano 
mingine hadi amhusishe Mungu?

Hizo kadi za vyama vya siasa zinatoka 
kwa Mungu hadi aseme kwamba mtu 
ambaye hana kadi ya chama hicho 
amemsaliti Mungu?   Kwa hili huyo 
mwanasiasa ameteleza.

Mwanasiasa huyo ametoa kauli hiyo 
ikiwa ni wiki chache tangu mwingine 
wa mkoani Kagera atoe onyo lenye utata 
lililozua mjadala   hadi Katibu Mkuu wa 
CCM, Dk. Emmanuel Nchimbi, akaingilia 
kati.

Kiongozi huyo wa UVCCM, alikaririwa 
na vyombo vya habari akisema watu 

wanaotumia mitandao kumtukana Rais 
Samia Suluhu Hassan na wasaidizi wake, 
muda wao kuendelea kufanya hivyo sasa 
umekwisha.

Kwa mujibu wa kiongozi huyo, 
kumekuwapo na tabia ya watu 
wanaotumia mitandao kumchafua Rais 
na viongozi wengi huku wengine wakiwa 
ni miongoni mwa viongozi wa CCM na 
kulitaka jeshi la polisi kutowatafuta watu 
hao watakapopotezwa.

Hata hivyo, kauli hiyo ya kupotezwa 
imepokewa kwa hisia tofauti na watu 
mbalimbali, akiwamo Dk. Nchimbi 
ambaye amepinga kwamba nchi hii si ya 
chama cha siasa ni yetu sote na kwamba 
akiibuka kijana wa CCM na kusema kuwa 
wapinzani wamefanya jambo fulani lazima 
tuwapoteze, atampinga.

Ninadhani umefika wakati   wanasiasa 
kutafakari kwa kina na kuachana na kauli 
ambazo si sahihi, badala yake waimarisha 
umoja wa kitaifa badala ya kauli kama hizo 
zinazoleta ukakasi na taharuki ndani ya 
jamii.

Ingekuwa vyema kama watarudi 
kwenye mstari na utaratibu wa asili wa 
maadili, uungwana utu na heshima kwa 
wote, kwani kauli ya aina hiyo sidhani 
kama inakwenda sawa na utaratibu wa 
chama.

Hatua ya Katibu Mkuu wa CCM kukana 
kauli ya kiongozi wa Kagera, ni wazi 
inakwenda kinyume, hivyo ingekuwa 
nafasi nzuri kwa kiongozi na wengine 
wenye mihemko kama hiyo wakaachana 
nayo.

Ni vyema kama vijana hao kama 
wanaona kuna jambo la kujadili, basi 
walijadili kwa maslahi mapana ya nchi 
na kujenga hoja, kujadili mipango ya 
maendeleo, sio kauli zinazoleta utata.

Kauli  tata za wanachama hao ni kama 
mwendelezo kauli ambazo zimewahi 
kutolewa na viongozi wengine wa ngazi 
hiyo katika baadhi ya mikoa na kuleta 
taharuki.

Sidhani kama kuna chama ambacho 
kinashabikia kauli zinazolenga kuwagawa 
Watanzania, hasa kwa kuzingatia kwamba 
wote ni wamoja,   bila kujali tofauti za 
itikadi za vyama au hata wakiwa chama 
kimoja.

Kumhusisha Mungu na kadi 
za vyama vya siasa si sahihi

 Muungwana Lazima Nilonge

Tuendeshe siasa kistaarabu 
kwa amani na ustawi wa taifa 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

VUGUVUGU la uchaguzi wa serikali za mitaa utakaofanyika baadaye 
mwaka huu na uchaguzi mkuu wa  Rais, Wabunge na Madiwani mwa-
kani, limeanza kushika kasi huku kukiwa na matamko mbalimbali ya 
viongozi wa vyama vya siasa.

Mbali na matamko hayo yenye viashiria vya kupanda kwa joto hilo, 
pia baadhi ya viongozi wa vyama vya siasa wamekuwa wakifanya zi-
ara katika mikoa mbalimbali kwa lengo la kuvijenga vyama na kutafuta 
uungwaji mkono. 

Katika ziara za viongozi wa vyama hivyo, Chama Cha Mapinduzi am-
bacho kwa sasa kinashika dola, wajumbe wa sekretarieti wamefanya 
ziara mara kadhaa kwa kile wanachokiita kukagua uhai wa chama 
na kusisitiza maendeleo. Hivi karibuni sekretarieti hiyo ilifanya ziara 
takriban mikoa yote na wajumbe wake kuweka misimamo ya chama 
katika masuala mbalimbali huku wakisisitiza kuwa nia ya chama hicho 
ni kuendelea kushika dola na kuendelea kuongoza nchi kutokana na 
imani waliyo nayo  Watanzania kwao. 

Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) kimeendelea 
kuendesha siasa zake kwa kufanya maandamano katika kanda mbal-
imbali za kichama huku ajenda kubwa zikiwa kikokotoo cha mafao am-
bacho kimekuwa kikilalamikiwa na watumishi, kupanda kwa gharama 
za maisha na bidhaa ikiwamo sukari. 

Licha ya ziara na matukio hayo ya kisiasa, kumekuwa na kauli na 
matamko kutoka kwa baadhi ya viongozi ambayo yamekuwa na via-
shiria vya kwenda kinyume cha misingi ya kidemokrasia na hali ya 
amani na utulivu nchini. 

Mmoja wa viongozi wa CCM mkoani Kagera, kwa mfano alisema 
watawapoteza baadhi ya wapinzani ambao wamekuwa wakikosoa 
serikali na polisi wasiwatafute. Mwingine naye akasema Watanzania 
wasio wanachama wa CCM ni wasaliti na wamemwasi Mungu. Hata 
hivyo, Katibu Mkuu wa CCM, alisimama na kusema Tanzania ni ya Wa-
tanzania wote bila kujali itikadi zao

Viongozi wengine wa vyama vya upinzani ambavyo vinaendesha sia-
sa kama ilivyo CCM, nao wamekuwa wakitoa kauli mbalimbali ambazo 
zina ukakasi kama vile kuwataja viongozi wanaosababisha kupanda 
kwa bei ya sukari na bidhaa kwa madai kwamba wanawalazimisha 
wafanyabiashara wanaoagiza bidhaa hizo nje ya nchi kuongeza fedha 
kidogo kwa madai ni maagizo kutoka juu. 

Chama cha ACT Wazalendo nacho kimekuwa kikitoa kauli mbalim-
bali ikiwamo jana kwamba katu hakitakubali kuhujumiwa katika uch-
aguzi mkuu mkuu utakaofanyika mwakani, hasa ule wa Zanzibar. 

Matamko hayo, yanakinzana na dhamira ya Rais Samia Suluhu Has-
san kuhusu kuendesha siasa kistaarabu na kwamba kila chama na 
wafuasi wake kiko huru kufanya mikutano na hata maandamano ilim-
radi visivunje sheria. Rais pia amekuwa akisisitiza maelewano, mari-
dhiano na ujenzi upya wa taifa kupitia kile alichokiita R4. 

Juzi, mathalan, Tanzania ilikuwa inatimiza miaka 60 tangu kuasisiwa 
kwa Muungano wa Tanganyika na Zanzibar, uliozaa taifa la Tanzania 
huku viongozi wakuu wakihimiza Watanzania kuendelea kuulinda 
Muungano kwa ustawi wa taifa. Ustawi wa Muungano huo umetokana 
na kuwapo kwa amani, utulivu, umoja na mshikamano ambavyo ni 
nguzo katika kudumu kwake. 

Ni dhahiri kwamba hakuna anayezuwia kufanya siasa katika utawala 
wa sasa lakini kinachosisitizwa ni kuendesha siasa za kistaarabu am-
bazo haziwaumizi wengine kwa njia ya matusi, hila na ghiliba. Serikali 
imeweka wazi suala hili, hivyo hakuna haja ya kusimama majukwaani 
na kutukana watu au kutoa kauli za vitisho. Huo si utamaduni wa Wa-
tanzania walioishi kwa amani na upendo bila kujali imani wala itikadi 
zao. 

Ni vyema kila mtu anayefanya siasa, afanye huku akizingatia kwamba 
Tanzania ni ya watu wote walioko katika ardhi hii na hakuna mwenye 
hatimiliki ambaye anajiona ana uhuru wa kutoa kauli za matusi, vitisho 
na kashfa dhidi ya viongozi na Watanzania wengine. Ustaarabu ndiyo 
silaha yetu na tuudumishe kwa amani na umoja wa taifa.

Na Sabato 
Kasika
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Pongezi miaka 60 ya Muungano, twende mbele zaidi hapa tulipo  FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Vijana hawa wanatoa wapi ujasiri huu?

Z
AMANI tulipokuwa 
tukijiunga na kidato 
cha kwanza baada ya 
kufaulu darasa la saba 

na si kuchaguliwa kama ina-
vyosemekana leo, tulitangulia 
kwenda shuleni kabla wenyeji 
hawajawasili.

Sisi tukiitwa ‘njuka (new 
comers)’ au ‘wapya’, tuliwa-
hishwa ili kuzoea mazingira 
kabla wale wa kidato cha pili 
na kuendelea, hawajaripoti ku-
toka likizo ya mwaka ili kuanza 
mwaka mpya na kidato kipya.

Na walipofungua wenyeji 
kama wiki mbili baadaye, wale 
wa kidato cha pili walikuwa na 
shughuli nasi. Walitutesa  kwa 
kile walichokuwa wakidai ni 
kututoa ugeni.

Sitaki kukumbushia hali ili-
vyokuwa enzi hizo bali itoshe 
tu kusema tulipitia ya kupitia, 
nasi kufanya hivyo tulipokuwa 
kidato cha pili tukilipiza kisasi 
kwa wasio na hatia. Lakini ndio 
ulikuwa utaratibu ingawa si 
rasmi.

Niliripoti kidato cha kwanza 
katika sekondari iliyokuwa ya 
wavulana watupu ikiwa jirani 
na sekondari ya wasichana 
watupu lakini zote zikiwa na 
jina linalofanana huku ‘Boys’ 
na kule ‘Girls’.

Hata hivyo, nilikuwa na rafiki 
aliyeniacha shule ya msingi 
huku yeye akichaguliwa kuji-
unga an sekondari hiyo, akiwa 
amenitangulia miaka. Nilifari-
jika  kuwa na ‘skulumeti’, hivyo 
nikiamini nisingepitia mateso 
ya jamaa wa kidato cha pili.

Ingawa hiyo haikuzuia, sikula 
suluba kama walivyokula wen-
zangu kwa sababu jamaa yan-
gu alikuwa mbabe fulani hivi, 
hivyo akanifanya kuwa ‘lokaboi 
(lockerboy)’ wake.

Lokaboi alikuwa kijana wa 
kidato cha kwanza aliyem-
hudumia wa kidato cha tatu, 
kumfuatia chakula bwaloni na 
kumwoshea vyombo na ilizoe-
leka yakawa maisha ya kawaida 
kwani lokaboi kuna nyakati al-
inufaika na huduma hiyo kwa 
chakula cha ziada.

Lakini kabla hatujaanza mas-
omo rasmi, siku chache baada 

ya wenyeji kuwasili, siku moja 
jamaa yangu akanitaka nijiana-
dae ili tutoke pamoja jioni, bila 
hata kuniambia safari ilikuwa 
ya wapi. Mimi nani nikatae!

Kwa kumwamini nilimwa-
cha nje akiwa na wenzake, ni-
kaingia bwenini kubadili nguo 
tayari kwa safari hiyo isiyo-
julikana mwelekeo wake. Ni-
likawia bwenini kiasi fulani na 
nilipotoka, sikumkuta na hata 
wenzake sikuwaona.

Kwa kuwa sikujua mweleko 
wa safari, nilirudi bwenini 
kubadili nguo na kuvaa za 
kawaida zisizo na uhusiano 
na safari, nikajifanyia mambo 
mengine jioni hiyo ikiwa ni 
pamoja na kujiandaa kum-
chukulia chakula.

Lakini kabla muda wa chaku-
la haujawadia, zikasambaa 
taarifa shuleni kuwa kuna wa-
nafunzi kutoka ‘Boys’ wamek-
wenda ‘Girls’ na kushambulia 
walimu waliokuwa wakiwazuia 
kuonana na wasichana!

Kweli, ghafla tukasikia kenge-
le ikigongwa muda usio wake, 
tukajua  lazima kuna dharura. 
sote tukatoka tulikokuwa na 
kwenda mstarini, tukakuta 
mwalimu wa zamu na wengine 
wakiwa wamehamanika.

Tulipotulizana msitarini, 
ndipo mwalimu wa zamu aka-
tutangazia kuwa kuna wenzetu 
wamevamia shule ya wasicha-
na na kushambulia walimu, 

hivyo uongozi umeamua ku-
wasimamisha masomo mpaka 
wizara itakapoamua vingi-
nevyo.

Enzi hizo, uongozi wa shule 
haukuwa na mamlaka ya ku-
fukuza mwanafunzi mpaka kesi 
ifike wizarani na ikijiridhisha, 
ndipo hatua zichukuliwe kul-
ingana na uzito wa kosa. Bahati 
mbaya sana jamaa yangu aliku-
wa mmojawapo. Walifukuzwa 
hatimaye.

Sikushituka sana kusikia 
uhusika wake lakini niliji-
fikiria kuwa endapo nami 
ningekuwa kwenye msafara 
huo, ningekuwa mgeni wa nani 
kwenye familia yetu kwamba 
hata masomo ya kidato cha 
kwanza sijaanza nimetimuli-
wa! Nilimshukuru Mungu kwa 
kunichelewesha bwenini siku 
hiyo.

Kesho yake, Mkuu wa Shule 
akatutangazia rasmi uamuzi 
ule na kusema si rahisi shule 
kuvumilia kuishi na wanafunzi 
wa tabia kama ile wasioogopa 
kutoroka shule na kwenda 
shule nyingine tena ya wasicha-
na, kufanya fujo ikiwa ni pamo-
ja na kushambulia walimu.

Nimekumbuka tukio hili, ku-
tokana na kauli zinazotolewa 
siku hizi na baadhi ya viongozi 
wa Jumuiya ya Vijana wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (UVCCM) 
bila hofu dhidi ya watu wen-
gine wakiwamo wapinzani na 

hata viongozi wa juu wa seri-
kali na CCM!

Nakumbuka tukio la kijana 
mmoja kuwasema viongozi 
wastaafu wa kitaifa eti wa-
naweweseka… eti wakae kimya 
kutokana na zama zao kupita, 
wasiharibu nchi na kum-
potezea mwelekeo Mkuu wa 
Nchi na kwamba wakizidi wa-
tatwangwa!

Mwingine akaunganisha ak-
isema badala ya kunyamazisha 
wapinzani kwa risasi watat-
umia sindano, huku akisisitiza 
kuwa serikali ya CCM haiwezi 
kupeleka maendeleo kwenye 
majimbo yanayoshikiliwa na 
wapinzani! Hata mwingine 
akamtishia maisha kiongozi wa 
upinzani kuwa angemmaliza.

Hivi karibuni, akaibuka 
mwingine akawaambia polisi 
wasijishughulishe kutafuta 
watu watakaopotezwa kwa ku-
tukana viongozi. Maana  yake 
ni kwamba watakuwa wame-
shauawa, hivyo polisi wafanye 
mengine na si kutafuta wen-
dazao!

Hawa wana tofauti gani na 
wale jamaa zangu waliotoroka 
shule kwenda kufanya fujo 
shule nyingine tena ya wasicha-
na, bila hata kutaka kuheshimu 
nafasi na hadhi za walimu wao? 
Leo tunashuhudia wapo waki-
dunda, wakibadilisha vituo vya 
kazi kama nguo. Mungu tuhu-
rumie tu!

J
UZI, Watanzania walia-
dhimisha miaka 60 ya 
Muungano wa Tang-
anyika na Zanzibar uli-

ozaa taifa la Tanzania. Waasisi 
wa Muungano huo, Mwalimu 
Julius Nyerere, Rais wa iliyoku-
wa Jamuhuri ya Tanganyika 
na Abeid Karume, walikubali 
kuachia madaraka ya kuongoza 
mataifa yao na kuanzisha taifa 
la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. 

Muungano wetu ni adimu 
na adhimu kwa sababu hapa 
duniani, hakuna muungano 
mwingine wowote kama huu. 
Ni muungano wa nchi mbili 
kuungana na kuunda nchi 
moja ya Tanzania, yenye nchi 
mbili ndani yake, Tanzania na 
Zanzibar. Ni muungano wenye 
marais wawili, Rais wa JMT na 
Rais wa Zanzibar.

Si hivyo tu, ni muungano we-
nye Katiba mbili, katiba ya JMT 
na Katiba ya Zanzibar na wenye 
mabunge mawili - Bunge la JMT 

na Baraza la Wawakilishi, ma-
hakama kuu mbili za ya Tanza-
nia na Zanzibar.

KUUNGANA TANU NA ASP
Vyama vya TANU na Afro Shi-

raz (ASP) vilivyopigania ukom-
bozi wa Tanganyika na Zanzi-
bar na hatimaye kufanikiwa, 
vilipoungana mwaka 1977, si 
Watanzania wengi walikuwa 
wamezaliwa!. Wengi wamezali-
wa, wameikuta CCM, hivyo ha-
wakuikuta TANU na ASP. Kwa 
mantiki hiyo, hawajui kwa nini 
TANU na ASP ziliungana na 
kuanzishwa Chama Cha Map-
induzi (CCM), na viliungana ili 
iweje?

Mimi ni mtu wa miaka ya 
1960, hivyo mwaka 1977, TANU 
na ASP zilipoungana, nilikuwa 
darasa la tatu, kijijini Itonjanda, 
nikikaa kwa bibi mzaa Baba, 
Bibi Wakawombwe (Mungu 
aiweke roho yake mahali pema 
peponi) baada ya Baba Mzee 
Mayalla (naye ametangulia 
mbele ya haki) kuhusika na 
yale mambo fulani ya Mwanza 
ya 1976. Sababu ya TANU na 
ASP kuungana ilikuwa kuele-
kea kwenye serikali moja. Baba 
wa Taifa, Mwalimu Nyerere, 
alisema huu muungano wa 
vyama vya TANU na ASP na 
kuzaliwa chama kipya, CCM, ni 
mwanzo wa safari ya kuondoka 
kwenye serikali mbili, kuelekea 
kwenye serikali moja. Je, ndoto 
hii ya Mwalimu Nyerere, kwa 
Tanzania kuwa nchi moja ya 
JMT yenye serikali moja na rais 
mmoja, itakuja kutimia?

Watanzania wanahitaji sana 
kuelimishwa kuhusu Muun-
gano wetu adimu na adhimu. 
Tena  ni Rais Samia Suluhu 
Hassan, ndiye kiongozi wa 
kwanza wa juu aliyetoa ruhusa 
watu waachwe huru kujadili 
Muungano. Baada ya Muunga-
no, nchi zote mbili zilitoweka, 
hakuna nchi ya Tanganyika 
wala  Zanzibar bali nchi ya Tan-
zania, nchi moja ya JMT yenye 
sehemu mbili..

ELIMU YA URAIA
Duniani kuna miungano ya 

aina juu mbili. Kwanza ni ule 
ujulikanao kama ‘Union’. Kati-
ka muungano huoo, nchi mbili 
au zaidi zinaungana kuunda 
nchi moja. Zile nchi zote zi-
nakufa na inazaliwa nchi moja 
mpya.

Pili, ni muungano wa shirik-
isho. Katika aina hii ya muun-
gano, nchi mbili au zaidi zin-
aungana na kuunda nchi moja 
lakini nchi zote zinakuwa na 
serikali ya muungano, maarufu 
kama ‘Federal Government’ la-
kini kila nchi inakuwa na  uta-
wala wake wa ndani.

Muungano wetu ni wa kipe-
kee sana ndiyo maana unaitwa 
muungano adimu na adhimu. 
Sababu kubwa ni kwamba ni 
muungano pekee duniani am-
bao upande mmoja ni muun-
gano kwa nchi mbili kuungana 
kuunda nchi moja na upande 
wa pili ni muungano wa shirik-
isho wenye serikali mbili, 
Ni muungano wenye marais 
wawili, mabunge mawili na ma-

hakama mbili.
Muungano wetu kimataifa 

ni muungano wa ‘union’. Tan-
zania kimataifa ni nchi moja 
ya JMT, yenye serikali moja ya 
JMT, chini ya rais mmoja wa 
JMT ambaye ni mkuu wa nchi, 
mkuu wa serikali na amiri jeshi 
mkuu. Lakini kitaifa, ni nchi 
moja ya JMT yenye sehemu 
mbili, Tanzania Bara na Tan-
zania Visiwani au Tanzania 
Zanzibar, yenye katiba mbili - 
katiba ya JMT na katiba ya Zan-
zibar. Nchi yenye serikali mbili, 
serikali ya JMT na Serikali ya 
mapinduzi ya Zanzibar (SMZ), 
yenye marais wawili, rais wa 
JMT na rais wa Zanzibar

MKANGANYIKO 
WA KATIBA
Kama nilivyosema awali, 

kimataifa Tanzania ni nchi 
moja ya JMT na hakuna mkan-
ganyiko wowote wa kimataifa 
kuhusu Tanzania. Lakini Ki-
taifa kuna mkanganyiko wa 
katiba kati ya katiba ya JMT na 
katiba ya Zanzibar.

Kwa mujibu wa katiba ya 
JMT ya mwaka 1977, Tanzania 
ni nchi moja ya JMT yenye se-
hemu mbili, Tanzania Bara na 
Tanzania Visiwani au Tanzania 
Zanzibar. Zanzibar si nchi bali 
ni sehemu ya JMT yenye uta-
wala wake wa ndani.

  Katiba ya Zanzibar ya 
mwaka 1984, inaiita Zanzibar 
ni nchi. Ni  moja ya nchi mbili 
zinazounda JMT. Kitendo cha 
katiba ya Zanzibar kuuita Zan-
zibar ni nchi kinawakanganya 

Watanzania kudhani kuwa 
nchi ya Tanganyika ndio pekee 
iliyokufa ila Zanzibar ipo na 
wala haikufa.

Naomba niwahakikishie 
Tanzania ni nchi moja ambayo 
niJMT, inayotajwa na katiba ya 
Zanzibar kuwa ni nchi ya Zan-
zibar, si kweli bali ni jina tu. 
Mabadiliko ya katiba ya Zanzi-
bar kuwa ni nchi, kimuungano 
ni mabadiko batil, ila, kwa vile 
mabadiliko hayo ni kwa ajili ya 
Zanzibar tu na hayatambuliwi 
na katiba ya JMT, serikali ya 
JMT, imeamua kuyapuuza.

Lakini kutokana na hizi kele-
le, tutapuuza mpaka lini?. Si ni 
bora twende kwenye serikali 
moja haya yote yaishe?

Kwa vile Rais Samia anak-
wenda kutupatia katiba mpya, 
nashauri hili la mkanganyika 
wa katiba kati ya Katiba ya 
JMT na Katiba ya Zanzibar pia 
litarekebishwa. Kwa maoni 
yangu, dawa pekee ya uhaki-
ka na ya kudumu ambayo ni 
mwarobaini wa kuzimaliza   
kero zote za Muungano, ni 
kwenda kwenye serikali moja. 

Nimalizie na hili swali, je, 
Tanzania sasa tumefika wakati 
wa kutimiza ndoto ya Baba 
wa Taifa, Mwalimu Nyerere, 
ya uzalendo wa kweli wa JMT 
wa kwenda kwenye nchi moja, 
yenye serikali moja na rais 
mmoja?

Hongera  miaka 60 ya 
Muungano wetu adimu na 
adhimu.

Paskali +255 754 270403



Jumapili Aprili 28,  20248

MATUKIO KATIKA PICHA

 Rais Samia Suluhu Hassan na Mgeni wake, Rais wa Shirikisho la Jamhuri ya Somalia, Dk. Hassan Sheikh Mohamud wakizungumza na waandishi wa
 habari, baada ya mkutano wao, Ikulu jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Abubakar Kunenge (kulia) akipokea mfano wa
 hundi ya sh. Milioni 20 kutoka kwa Ofisa Uhusiano wa Wakala wa Huduma 
za Misitu Tanzania (TFS), Johary Kachwamba,  mjini Kibaha juzi, kwa ajili 
ya kusaidia waathirika wa mafuriko, katika wilaya za Rufiji na Kibiti.
 PICHA: JULIETH MKIRERI

Baadhi ya wakazi wa Kimara Suka, Manispaa ya Ubungo, Dar es Salaam,  
wakiangalia bajaji iliyopata ajari na kusababisha majeruhi ya watu
 kadhaa katika barabara ya Morogoro mwishoni mwa wiki. 
PICHA: IMANI NATHANIEL

Raia wa Kigeni kutoka China, wakichagua samaki aina ya Ngisi katika soko la 
Samaki la Kimataifa la Magogoni ‘Feri’, jijini Dar es Salaam mwishoni mwa
 wiki. PICHA: IMANI NATHANIEL

Baadhi ya wanachama wa Umoja wa Wakulima wa Chai (UWACHA) Wilaya 
ya  Muheza, mkoani Tanga, wakiweka saini kwenye azimio la kufungua 
akaunti iitwayo “Dunduliza Ropad” katika Benki ya NMB, wilayani humo, 
hivi karibuni, ili kuwa na mfuko wa maendeleo ya kilimo 
utakaofadhili kilimo hicho. PICHA MPIGAPICHA WETU



Pua inayong’ara

APRILI 28, 2024

Utamu wa tembele Kitanda cha chuma 
nyumbani na faida zake

MAISHA NI NYUMBA

Ukurasa 14

Ukurasa  12

HARUSIHARUSI

Ukurasa  15
Ukurasa 14



JUMAPILI APRILI 28, 2024
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201510

M
TOTO Juma na rafiki yake John walikuwa 
wakitembea pembeni ya barabara wakielekea 
shambani. Wakati wakikaribia shambani, Juma 

alimuona ndege akipaa angani huku akiyumbayumba 
kwa madaha.Juma alifurahi sana na kuanza kumuuli-
za rafiki yake.

Juma: Ona yule ndege anaruka kwa furaha
John: Nimefurahi baba kasema ukumuona ndege 

ana furaha atakuwa na makinda.
Juma: Kwani ndege sawa na mnazi una makinda?
John: Hapana ila watoto wa ndege wanaitwa mak-

inda na sio mnazi.

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na vi-
tuko katika duru la ndoa. 
Huko nyuma nilicham-

bua maoni na madai ya baadhi ya 
kinababa wakilalamikia wake zao 
kuwakimbia, kisa mdororo wa kiu-
chumi.

Yaani maisha yalipokuwa ma-
zuri walitulia, lakini uchumi wa 
mwanaume ulipoyumba, baadhi 
ya wanawake wakabwaga man-
yanga.

Je, ni utashi wao? Tokea mwanzo 
wa kuumbwa ulimwengu, Mungu 
alikuwa amekusudia taasisi hii ya 
ndoa iwe yenye ushindi na mafani-
kio. Inahuzunisha leo kuwa watu 
wengi hawaoni ushindi huo.

Maandiko ya Mungu yanasema 
baada ya shetani kuingilia ratiba 
iliyokuwa imepangwa na Mungu, 
historia yote ya mwanadamu ili-
badilika.

“Basi nyoka alikuwa mwerevu 
kuliko wanyama wote wa mwitu 
aliowafanya BWANA Mungu. 
Akamwambia mwanamke, ati, hivi 
ndivyo alivyosema Mungu, msile 
matunda ya miti yote ya bustani?”

Hapa tunaona kwamba shetani 
hakumshambulia mwanaume 
moja kwa moja. Alikwenda moja 
kwa moja kwa mwanamke kwa 

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Kwa nini shetani anashambulia ndoa?

WANAHARAKATI ni sauti ya watu 
wasio na sauti. Wanaharakati hao 
wanaweza kuchochea mabadiliko 
makubwa ya mageuzi ya fikra, uchu-
mi na mwenendo wa siasa za eneo 
fulani kama wanaona linalegalega na 
linahitaji ufumbuzi wa haraka.

Wana nafasi kubwa sana ya kuon-
doa mipaka kati ya rika, rangi, itikadi, 
jinsia na hali zote za kiuchumi.

Kwa nini naandika haya? Siku 
mbili zilizopita, nilimsikia mwanaha-
rakati wa haki za binadamu na Wak-
ili mkongwe nchini, Elizabeth Minde, 
akieleza kwa uchungu namna watoa 
huduma za kijamii hivi sasa wanavy-
oathirika kwa matatizo ya afya ya akili 
na trauma (kiwewe).

Mwanaharakati huyo anapigania 
watoa huduma wanaofanya kazi zi-
nazofanana kama mashirika ya kiraia 
kusaidi wenye matatizo hayo, kupewa 
ujuzi wa kukabiliana na changamoto 
ya afya ya akili wakiwa katika mazin-
gira ya kazi au nyumbani, ili kuhakiki-
sha kupungua kwa matatizo hayo 
kwenye jamii, ambako inaonekana 
tatizo hilo limekithiri.

Anamaanisha kwamba matokeo ya 
matatizo ya afya ya akili na trauma 
hivi sasa, yanawaathiri wao na wateja 
wao.

Akashauri ifike mahali, serikali 
na wadau wake waje na mafunzo 
maalum, kwa sababu sasa yanaathiri 
na watoa huduma wanaoshughu-
lika kila siku kupokea wateja mbalim-
bali kwenye masuala ya kisheria.

Minde anaamini kwamba kuwajen-
gea uwezo kutasaidia kuangalia wana-
harakati na afya zao za akili, na yale 
wanayokumbana nayo katika haraka-
ti, kuanzia familia zao, wanakutana na 
kesi ngapi na lipi suluhisho la afya zao 
za akili.

Nanukuuu: “Impact (matokeo) ya 
hivi vitu ni nini jamani, hata kwetu, 
inatuathiri sisi na wewe. Kwa hiyo 
lazima tujue namna ya kuhimili huo 
mlolongo inakuwaje, kwa sababu si tu 
tunazungumza trauma ya mteja, tuna-
zungumzia trauma ya watoa huduma 
pia.

“Unapozungumzia afya ya akili, 
wanakusimulia kama vile wewe ni 
kichaa, lakini ni kitu ambacho kina-
tokana na mwingiliano wa matatizo, 
inakuathiri wewe na inamuathiri na 
yule aliyekuja kwako, naye ameathiri-
ka vilevile.

Anakwenda mbali zaidi kwa kuse-
ma: “Mtu mwenye tatizo la afya ya 
akili, kwa mtu ambaye si mtaalamu 
anatakiwa amuonyeshe sehemu ya 

kwenda au kumpatia ushauri wa awa-
li, na kwa mtu ambaye ni mtaalamu, 
anatakiwa kumshauri na kumfanyia 
rufaa kwa wataalamu wengine,maana 
changamoto hii ina athiri wakati 
mwingine hadi mwili.”

Niliposikia maneno hayo ya Wak-
ili Minde, nilimtafuta haraka hara-
ka,  rafiki yangu,  Daktari Bingwa 
wa Afya na Magonjwa ya Akili wa 
Hospitali ya Rufani ya Kanda ya 
KCMC,  Editruda  Gamassa, nikam-
shirikisha kuhusu hayo yanayozun-
gumzwa na wanaharakati.

Alinijibu kwa kifupi tu kwamba ma-
gonjwa ya afya ya akili ni matatizo ya 
ubongo ambayo humfanya mtu kuwa 
na hisia, fikra na matendo tofauti na 
yale yanayotarajiwa na jamii.

Pasina shaka kwamba ni  kawaida 
kuwa na hisia kali, kutokana na tukio 
la kufadhaisha au la kuogofya.

Dk.  Gamassa akaniambie tena, 
kwamba ni kawaida kuwa na miitikio 
mikali ya kihisia au kimwili. Kwamba, 
watu wanaweza kupata aina mbalim-
bali za athari za kimwili, kiakili, kihisia 
na kitabia.

Kitaalam anasema tukio la kiwewe 
ni tukio lolote maishani ambalo hu-
sababisha tishio kwa usalama wetu na 
kuwezekana kuweka maisha yetu au 

Wakili Minde umenena afya ya akili ni pasua kichwa

sababu aligundua kuwa mwanamke 
alikuwa amepewa ngao ya kumlinda 
mwanaume. Alijua kuwa kama ngao 
ingetolewa mara moja, ingekuwa ra-
hisi sana kumkamata Adamu.

Maandiko yanaonyesha kuwa 
baada ya mazungumzo kati ya mwa-
namke (Hawa) na nyoka akimsisitiza 
kuwa akila matunda ya mti uliokaya-
zwa hatakufa, ndipo akaingia kwenye 
mtego wa shetani.

Hawa hakuishia hapo, alikwenda 
kumshawishi na mumewe kula lile 
tunda. Na hicho kikawa chanzo cha 
mateso makubwa ya mwanadamu. 
Kilichotokea wakati ule ni zaidi ya an-
guko la Adamu na Hawa. Na kwa tukio 
hilo, ndicho chanzo cha vita kali kati 
ya mwanadamu na shetani.

Laiti kama yule mwanamke 
asingekuwa mjinga kumsikiliza 
shetani, katu shetani asingepata nafasi 
ya kutushambulia hivi leo. 

Shetani na mawakala zake  wame-
kuwa wakishambulia ndoa nyingi 
kwani leo hii ndoa hazina amani, fura-
ha na upendo vimetoweka kwenye 
familia nyingi; mafarakano na chuki 
vimepandwa kwenye ndoa nyingi.

Swali la kujiuliza; kwa nini shetani 
amepata nafasi ya kushambulia ndoa 
leo? Ni ulweli usiopingika kuwa yule 
mwovu shetani amepata nafasi ya 
kushambulia ndoa nyingi na kusaba-

bisha ajali mbaya kwenye ndoa kwa 
sababu ya mambo mbalimbali. Hapa 
nitaje machache.

UJINGA: Ujinga si tusi. Ujinga ni ile 
hali ya kutokwa na uwezo wa kufaha-
mu jambo fulani, Ni ile hali ya kukosa 
maarifa kuhusu jambo.

Mungu katika moja ya maandiko 
yake akasema, “Kwa sababu hiyo watu 
wangu wamechukuliwa mateka, kwa 
kukosa kuwa na maarifa na watu wao 
wenye cheo wana njaa, na wengi wao 
wanaona kiu sana.” (Isaya 5:13).

Msomaji wangu, leo ndoa nyingi 
zinashambuliwa kwa kukosa maarifa. 
Ni maarifa tu ndiyo yanaweza kuku-
toa kwenye mateso ya ndoa unayopi-
tia. Na ujinga ni moja ya silaha zenye 
nguvu anazotumia shetani. Ukitaka 
shetani aendelee kukutesa na kuku-
haribia maisha endelea kuwa mjinga.

Leo ndoa za Wakristo wengi zina-
shambuliwa kwa kukosa maarifa. Hivi 
unajua unaweza kuwa umeokoka 
kabisa na ni mwombaji mzuri lakini 
ndoa yako ikaangamizwa na shetani?

Hebu jiulize maswali yafuatayo;-
Je, una maarifa yapi kuhusu ndoa? 

Je, unapokutana na changamoto kwe-
nye ndoa unapaswa ufanye nini? Je, 
wakati mumeo/mkeo amebadilika 
ghafla na kuwa mtu mwingine una-
takiwa ufanyeje?

Pale unapogundua kuwa mumeo/

mkeo ameanza kuwa na mahusiano 
na wanawake/wanaume wengine 
unatakiwa ufanyeje? Je, umesoma 
vitabu vingapi vya kiroho vinavyo-
husu ndoa? Ni maarifa tu yanayoweza 
kukusaidia kumshinda shetani na 
mawakala wake.

Sababu nyingine shetani kusambu-
lia ndoa ni watu wengi kupuuzia ka-
nuni na misingi ya ndoa. Ni muhimu 
kuzingatia kwamba kupata tu maar-
ifa kuhusu ndoa haitoshi kumfanya 
shetani asikushambulie, bali kusima-
mia na kutendea kazi maarifa uliyo 
nayo.

  Ukitaka uwe na ndoa yenye ma-
fanikio na upenyo ni lazima utendee 
kazi kanuni na maelekezo yote yanay-
ohusu ndoa. Kwa bahati mbaya watu 
wengi walioko kwenye ndoa hupuuza 
na kutupilia mbali kanuni na maelek-
ezo waliyopewa siku wanafunga ndoa.

Pale unapopuuzia kusoma vitabu 
vilivyoandikwa na watumishi wa 
Mungu kuhusu ndoa na jinsi ya kufan-
ikisha ndoa yako, utajikuta unampa 
shetani nafasi ya kukushambulia.

Msomaji wangu naamini umejifun-
za kitu. Bado tunaedelea na uchambu-
zi huu na wiki ijayo tutaangalia zaidi 
chanzo cha matatizo ya ndoa. 

Je, una maoni au kisa? Ujumbe 
mfupi 0715268581.

UJINGA: 
Ujinga 
si tusi. 
Ujinga ni 
ile hali 
ya ku-
tokwa na 
uwezo 
wa ku-
fahamu 
jambo 
fulani, 
Ni ile 
hali ya 
kukosa 
maarifa 
kuhusu 
jambo.

ya wengine hatarini.
Kwa hiyo, mtu hupata viwango 

vya juu vya dhiki ya kihisia, kisai-
kolojia, na kimwili ambayo huvu-
ruga kwa muda uwezo wake wa 
kufanya shughuli kwa kawaida 
katika maisha ya kila siku.

Mifano ya matukio yanay-
oweza kuhuzunisha ni pamoja 
na misiba ya asili, kama vile 
mafuriko, kupata ajali mbaya 
ya gari, kuwa ndani ya ndege 
ambayo inalazimika kutua kwa 
dharura, au kushambuliwa kim-
wili.

Licha ya kuwapo mambo men-
gi unayoweza kuyafanya ili kuka-
biliana nayo na kupona kiwewe, 
baada ya kupata msaada wa ki-
taalamu ili kuanza kurudi katika 
hali ya kawaida.

Walakini mara nyingi, athari 
hizi hupungua kama sehemu ya 
mchakato wa uponyaji wa asili 
wa mwili na kuzoea.

• Godfrey Mushi, ni 
Mwandishi Mwandamizi wa 
Nipashe, Kanda ya Kaska-
zini.  Anapatikana kwa barua 
pepe:  ghandsome79@gmail.
com Simu ya mkononi: +255 
715 545 490

Anamaani-
sha kwamba 
matokeo ya 
matatizo ya 
afya ya akili 
na trauma 
hivi sasa, 
yanawaathi-
ri wao na 
wateja wao.
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Hakika 
ni 

kumbukumbu 
iliyotukuka kwa 

Amani Magelanga na 
mkewe Anna Siwonike 

wakati walipofunga ndoa 
Desemba 4, 2021 katika 

ofisi ya Mkuu wa 
Wilaya Iringa.

HARUSI
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Fulana ya mikono mirefu,Fulana ya mikono mirefu,
wengi hawajui kuchaguawengi hawajui kuchagua
W

AKATI vazi la fulana la 
mikono mirefu lime-
kuwa likipendwa na 
wanaume, bado wame-

kuwa na mapungufu ya namna ya 
kuchagua na kuvaa.

Wataalamu wa masuala ya mavazi 
wanasema fulana ya mikono mirefu 
yanahitaji umakini katika kuchagua 
na kuvaa ili kupata matokeo mazuri.

Haya ni baadhi ya mambo unay-
otakiwa kuyafuata ikiwa unahitaji 
kuvaa fulana ya mikono mirefu.

CHAGUO BINAFSI
Je, wewe ni aina ya mtu ambaye 

unapenda starehe badala ya mtin-
do? Au wewe ni mtu ambaye unap-
enda kuhusisha mitindo ya kisasa? 
Hayo ni maswali unatakiwa kujiulia 
na kupata jibu sahihi ili kujua wewe 
unafaa kuvaa auna hii ya fulana.

Ikiwa huwezi kutambua kile una-
chopenda sana, mpe rafiki yako na-
fasi ya akuchagulie au jaribu kuvaa 
fulana chache utakazozinunua.

UMBO LAKO
Kosa kubwa ambalo wanaume 

hufanya wakati wa kuchagua nguo 
hizi ni kutozingatia jinsi miili yao 
inavyojengwa. 

Aina ya umbo sio kwa wanawake 
pekee, bali hata kwa wanaume 
kwani ni kitu muhimu ili kupata 
nguo yenye ukubwa na urefu sahihi.

Kama hauwezi kutambua umbo 
lako, jaribu kumuuliza mtu mwenye 
ufahamu kuhusu mitindo akupe us-
aidizi.

Na Moshi Lusonzo
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Utamu wa tembele 
TEMBELE ni aina ya mboga 

inayopendwa na idadi kubwa ya 
watu, lakini inachukuliwa kama 
chakula kinacholiwa na wasio 
nacho.

Wasichojua ni kwamba ni 
mboga inayotia hamu na tamu 
kama utaipika vizuri.

Tuangalie kwanza maandalizi 
yake na namna ya kupika mbo-
ga hii inayonoga zaidi kula kwa 
ugali.

Mahitaji
Tembele lenyewe kiasi cha 

fungu moja, nyanya tatu zilizoiva 
vizuri, kitunguu maji, chumvi, 
mafuta ya kupikia na limao au 
ndimu ya maji.

Mapishi
Kwanza chambua vizuri tem-

bele lako, kisha osha vizuri na   
anika kidogo lichuje maji. Kuna 
wengine wanapenda kupika 
moja kwa moja baada ya kuosha 

bila kuanika. 

We k a 
s u f u -
ria au 
chun-
g u 
m o -
t o n i , 
w e k a 
mafuta 
ya kuto-
sha, maana 

tembele linahitaji mafuta la 
sivyo utalichukia na ndio 

sababu wengi hulalamika 
matembele sio mazuri, 

kumbe wanapunja 
mafuta.

Tia kitunguu geuza 
geuza kisha tia nyanya 
zako na chumvi ki-

dogo. 
Nyanya zikiiva weka 

tembele lako. Ligeuze 
hapo mpaka linywee weka 

maji kidogo sana kisha funika 
kidogo.

Unatakiwa ukae huku ukian-
galia kama limeiva. Ukiona bado 
ongeza maji kidogo usiweke  
maji mengi unaweza kuharibu 
ladha.

Mwisho kamulia kipande 
cha ndimu au limau geuza  
dakika mbili hadi tatu, 
hapo  tayari kwa kula kwa ugali 
wako wa moto.

R
ANGI nyeupe inayoonekana juu 
ya pua ni dalili kuwa kuna gozi 
iliyokufa ambayo imekutana na 
pua na kusababisha vipele vi-

dogo.
Vipele hivyo ni aina ya chunusi na hu-

watokea zaidi watu wenye ngozi za mafu-
ta kwa wanawake na wanaume.

Unaweza kuziondoa chunusi hizo kwa 
njia za asili ambazo kila mtu  anaweza ku-
fanya akiwa nyumbani kwake.

Unachotakiwa ni kuosha uso 
wako mara mbili kwa siku na 
maji ya uvuguvugu.

Baada ya kuosha fan-
ya kama unapigapiga 
taulo usoni   usisu-
gue. Hii ni njia 
i n a y o p u n g u z a 
uchafu na mafuta 
kujijenga kwenye 
mashimo ya ngozi.

Steaming ni njia 
nzuri ya kuondoa 
vipele, unacho-
takiwa kufanya ni 
kuchemsha maji ki-
sha uyamimine kwenye 
bakuli.

Acha ule mvuke ukupige 
usoni kwa muda wa robo saa. 
Hii ni njia nzuri ya kufungua tundu au 
vinyweleo kwenye ngozi ambapo inaku-
wa rahisi kuondoa uchafu kwenye ngozi.

Ukitoka kuoga, tumia vidole vyako vi-
wili kusugua taratibu eneo la pua, itaon-
doa ngozi zote zilizokauka.

Epuka kujishika eneo hilo wakati wote 
kwa sababu vijidudu vilivyopo kwenye 
mikono vinasababisha hali hiyo kuende-
lea au kuongezeka.

Unaweza kutumia njia nyingine ukiwa 
nyumbani kuondoa vipele hivyo.

Pia njia nyingine ni kutumia majani 
shubiri  (Aloevera), mti huu un-

aua vijidudu kwa kiwango 
kikubwa.

Changanya ma-
tone matatu ya 

juisi ya limau 
na jeli ya Aloe 

vera. Weka 
kwenye uso, 
kisha sugua 
taratibu kwa 
robo saa. 
B a a d a y e 
safisha uso 

kwa kutumia 
maji moto.
Nyanya ni 

tiba nzuri ya 
kutibu tatizo hili. 

Chukua juisi ya nyan-
ya na upake usoni na kaa 

hadi ikauke. Kisha osha uso 
kwa maji ya uvuguvugu.

PUA INAYONG’ARA

UREMBO
Na Mary Geofrey
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upande 
wa faida, 
anasema 
kitanda 
cha chuma 
ni imara 
na kina 
uwezo wa 
kudumu 
kwa muda 
mrefu.
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M
OJA kati ya mambo 
muhimu kununua 
ambayo mtu hufanya 
katika nyumba yake ni 

kitanda kutokana na   umuhimu 
wake hasa kwa kupumzisha mwili 
baada ya shughuli za kutwa nzima.

Kitanda cha chuma nacho ki-
napowekwa kwenye chumba, 
kina mvuto wake kwenye nyum-
ba.

Mbali na kuleta mvuto kwenye 
chumba, Erick Fabian, ambaye 
ni mtengenezaji wa vitanda vya 
chuma katika eneo la Mbezi Ma-
konde, Kinondoni mkoani Dar es 
Salaam, anaeleza faida na hasara 
za kutumia kitanda hicho.

Kwa upande wa faida, anase-
ma kitanda cha chuma ni imara 
na kina uwezo wa kudumu kwa 
muda mrefu.

Faida nyingine, anasema kina 
uwezo wa kuhimili uchakavu na 
hakiharibiki kirahisi hata pale ki-
napokuwa kimetengenezwa kwa 
mtindo wa kubebana  juu na chini 
(deka).

Kwa mujibu wa Fabian, faida 

Na Elizabeth Zaya

Tairi chakavu 
katika pambo

KILA kitu kinaweza kubadilishwa na ku-
tumiwa kubadili mwonekano wa bustani 
au nyumba yako, ni kiasi cha namna mtu 
anavyotazama vitu.

Wataalamu wa mapambo ya ndani 
wanaeleza kuwa kila kitu kinafaa kubadil-
ishwa, safari hii wakizungumzia matumizi 
ya tairi chakavu kama moja ya zana za 
kubadili mwonekano wa nyumba.

Wanaeleza kuwa tairi hizo zinaweza 
kupakwa rangi nyeupe, nyekundu, njano, 
bluu, pinki, kijani au nyeusi kulingana na 
mapenzi ya rangi kwa mwenye nyumba.

Aidha, tairi hizo zinaweza kupakwa ran-
gi za aina tatu na kuongeza nakshi stahiki. 
Hata hivyo, wanaeleza kuwa inategemea 
ni wapi hasa mtumiaji anapanga kuziweka 
kama ni chini au kuning’iniza.

Wanaeleza kuwa tairi zinaweza kutu-
mika kama chombo cha kupandia maua 
nje ya ukuta, kutengeneza fasheni ya 
mzunguko (round about) au ngazi kwenye 
bustani.

Pia wanaeleza kuwa tairi zinaweza 
kuning’inizwa ukutani kwa kushikiliwa na 
msumari au kifaa kingine kitakachopati-
kana kwa urahisi.

Rangi zinazoshauriwa kupakwa kwenye 
aina hii ya pambo ni zile angavu kama 
pinki, njano, bluu bahari, nyekundu na 
nyeupe. Hii ni kwa sababu maua mengi 
yanatawaliwa na rangi ya kijani hivyo ku-
paka rangi hizo kutaongeza mwonekano 
mzuri zaidi.

Kwa mujibu wa wataalamu hao, si maua 
pekee unayoweza kupanda kwenye tairi 
bali unaweza kuzitumia kutengeneza 
bustani yako ndogo ya mboga mboga 
nyumbani.

MAISHA NI NYUMBA
Na Restuta James

JUMAPILI APRILI 28, 2024

nyingine ni kwamba kitanda 
hicho ni chepesi kulingani-
sha na cha mbao ngumu na 
kwamba ni rahisi kukipangilia 
kwenye chumba namna una-
vyotaka.

Anasema hata unapo-
taka kukifungua kwa ajili ya 
kukisafisha kwa ndani zaidi 
au kwa kuhamishia katika 
chumba kingine, hakisumbui 
kwa sababu ni rahisi kukifun-
gua.

Pia anasema kitanda cha 
chuma kina matumizi mado-
go ya eneo la chumba kwenye 
nyumba kwa sababu miguu 
yake ni myembamba  tofauti 
na ilivyo kwa kitanda cha 
mbao.

Sambamba na hilo, anase-
ma kwa kawaida kitanda cha 
chuma kimepanda juu, hivyo 
kinampa msafishaji urahisi 
wa kufanya usafi hadi chini ya 
uvungu.

Kuhusu hasara zinazoto-
kana na kitanda cha chuma 
kwenye nyumba, anasema 

ni kuharibika kwa mipira in-
ayokuwa imewekwa kwenye 
miguu inayokishikilia ambayo 
inaposagika na isipobadil-
ishwa kwa haraka huharibu 
sakafu hasa pale kinaposoge-
zwa.

Anasema kitanda hicho 
kina kawaida ya kubadilika 
kuendana na hali ya joto au 
baridi endapo chumba kikip-
ata baridi au joto, huwa vivyo 
hivyo kwa kitanda kuwa na 
joto au baridi katika nyakati 
za baridi na pia kitanda hicho 
husika kutu.

“Kitanda cha chuma 
kinaweza kisiwafae watu wa 
mabondeni ambao nyumba 
zao zinatuama maji sakafuni 
kwa sababu endapo maji 
yatatuama kwenye chumba 
kwa zaidi ya siku tatu, kuna 
uwezekano mkubwa wa ku-
toba sakafu na kutumbukia 
ndani kidogo kidogo. Lakini  
pia miguu ya kitanda inaweza  
kuharibiwa na kutu,” anase-
ma.

Kitanda cha chuma 
nyumbani na faida zake
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Mapigano yazidi 
kuongezeka 
Ukanda wa Gaza

GAZA, PALESTINA

MAPIGANO yanazidi kuenea katika 
eneo la Mashariki ya Kati baada ya Israel 
kushambulia mashariki mwa nchi ya Leb-
anon jana. 

Aidha, vikosi vya jeshi la Israel bado vi-
nashambulia kwa mabomu maeneo mbal-
imbali ya Ukanda wa Gaza na hasa katika 
mji wa Rafah ulioko kusini mwa nchi hiyo. 
Wakazi wameripoti kuwepo kwa shambu-
lio jana usiku, Saa chache kabla wajumbe 
kutoka nchini Misri kuwasili  Israel kujar-
ibu kuanzisha upya mchakato wa mazun-
gumzo.

Kundi la Hamas linalotawala Gaza lili-
tangaza jana kwamba linatathmini pende-
kezo la Israeli linalopinga usitishwaji vita 
kujaribu kufikia makubaliano na kuachil-
iwa kwa mateka wa Israeli. 

Majadiliano hayo yanahusu muda wa 
kusitisha mapigano, kuondolewa kwa 
jeshi la Israel kutoka eneo lote au sehemu 
ya Ukanda wa Gaza, kurejea kwa Wapal-
estina waliokimbia katika maeneo yao ya 
asili na kuachiwa kwa misaada ya kibin-
adamu.

Pia majadiliano hayo yatajikita kuanga-
lia idadi ya mateka wa Israel walioachiliwa 
katika makubaliano ya awali.

Kwa upande wa Israel, ikikubali mapa-
tano ya kutaka kuachiliwa kwa mateka wa 
Hamas au kuanzisha operesheni ya kijeshi 
ya ardhini huko Rafah kusini mwa Ukanda 
wa Gaza.

Serikali ya Israel imekuwa ikisimama 
katika njia panda kwa wiki kadhaa bila 
ya kuchagua mwelekeo ambao nchi ita-
chukuwa.

Wakati huo huo, maelfu ya Waisraeli 
wataandamana tena kutaka kuachiliwa 
kwa mateka na kutaka serikali ijiuzulu au 
madai yote mawili yatekelezwe. 

Katika hatua nyingine, Waziri wa Mam-
bo ya Nje wa Ufaransa, Stéphane Séjourné, 
yuko Mashariki ya Kati kuzuru nchi za Is-
rael, Palestina na Saudi Arabia. 

Lengo la ziara hiyo ya kidiplomasia ya 
Ufaransa ni kuepusha mapigano kwenye 
mpaka kati ya Lebanon na Israeli. 

RFI

Rai Biden akubali mdahalo na Trump
WASHINGTON, MAREKANI

RAIS wa Marekani, Joe 
Biden, amesema yuko tayari 
kupambana na mgombea 
mtarajiwa wa urais kupitia 
chama cha Republican Donald 
Trump, kwenye mdahalo.

Rais Biden ametoa matam-
shi hayo alipoulizwa na mtan-
gazaji wa kituo cha Radio cha 
XM, Howard Stern kama yuko 
tayari kushiriki mdahalo huo 
na  Trump utakaoandaliwa 
kabla ya uchaguzi.

Hadi sasa, timu ya kampeni 
ya Biden bado haijazungumzia 
chochote kuhusiana na suala 

la kiongozi huyo kushiriki kwe-
nye mdahalo huo.

Hata hivyo, Machi mwaka 
huu Rais Biden alisema ush-
iriki wake utategemea na tabia 
za Trump.

“Nitafurahi kupambana 
naye, ninajiandaa na sijui ni 
lini,” Biden alijibu kwa basha-
sha. Trump ambaye tayari 
alikubali kupambana kwenye 
mdahalo na Biden, hata hivyo 
ametilia mashaka utayari huo 
wa mpinzani wake.

Kiongozi huyo wa zanmani 
wa taifa hilo kubwa, alisisitiza 
tena kwamba yuko tayari kwa 
mdahalo huo mahali popote 

na wakati wowote.
Trump anamshutumu Biden 

kwa kutumia mfumo wa haki 
kuhujumu jitihada yake ya 
kurejea Ikulu ya White House, 
alipendekeza kufanyika kwa 
mjadala huo katika mikutano 
yake ya kampeni katika jimbo 
la Michigan wiki ijayo.

Kwenye mtandao wake wa 
kijamii wa Truth, Trump ali-
lalamika “Nimekwama kwenye 
moja ya  kesi nyingi zilizoko 
mahakamani dhidi yangu am-
bazo Biden alizianzisha ili ku-
ingilia uchaguzi dhidi ya mpin-
zani wake wa kisiasa.”   

Rais Biden na Trump wali-

kutana kwenye midahalo mi-
wili wakati wa uchaguzi mkuu 
wa mwaka 2020. 

Midahalo ya wagombea 
huwa ni hatua kubwa na ya 
muhimu katika mchakato wa 
uchaguzi mkuu nchini Mare-
kani kwa miaka mingi, ikilenga 
kuwasaidia wapiga kura kuwa-
tathmini wagombea.

Biden ambaye anamtaja 
Trump kama kitisho cha 
demokrasia aliwaambia 
waandishi wa habari mwezi 
uliopita kwamba makubaliano 
yoyote ya mdahalo  yanat-
egemea tabia yake.

DW

Marekani kupeleka makombora Ukraine
WASHINGTON, MAREKANI

WIZARA ya Ulinzi ya Mare-
kani, imetangaza kuharakisha 
kupeleka makombora ya ulinzi 
wa anga ya Patriot na risasi za 
kivita nchini Ukraine kama se-
hemu ya kifurushi chake kipya 
cha msaada wa kijeshi.

Kulingana na Waziri wa Ul-
inzi wa nchi hiyo, Lloyd Austin, 
mifumo ya Patriot ya kurusha 
makombora haitapelekwa 

nchini humo.
Kwa upande wa Rais wa 

Ukraine Volodymyr Zelensky 
alisema makombora ya Patriot 
yanahitajika haraka kukabili-
ana na tishio la anga kutoka 
kwa Russia na Marekani ina-
paswa kuokoa maisha ya watu 
haraka iwezekanavyo.

Serikali ya Ukraine ilisema 
jana Russia ilifanya shambulio 
lingine kubwa la anga na ku-
haribu hospitali moja.

Pia miundo mbinu ya nishati 
katika mikoa mitatu ilishambu-
liwa.

Russia ilishambulia kwa ma-
kombora kutoka kwenye meli 
aina ya S-300, ardhini na an-
gani kwa kutumia makombora 
ya balestiki ya Iskander.

Katika makombora hayo 21 
yaliangushwa kwa kutumia 
ndege na mifumo ya ulinzi wa 
anga.

Ukraine nayo ilidai kusham-

bulia vinu viwili vya mafuta 
vya Russia  upande wa pili wa 
mpaka.

Picha kutoka moja katika 
eneo la Krasnodar ilionekana 
kusababisha mlipuko mkubwa, 
ingawa viongozi wa eneo hilo 
walikanusha uharibifu huo.

Mamlaka ya Russia ilisema 
kuwa iliangusha ndege 68 zi-
sizo na rubani za Ukraine ka-
tika eneo hilo.

BBC

Mafuriko 
yaua watu 
70 Kenya
NAIROBI, KENYA

MAFURIKO yanayotokana na mvua 
zinazoendelea kunyesha nchini Kenya, 
yamesababisha vifo vya watu 70 kuanzia 
katikati mwa mwezi uliopita.

Hayo yameelezwa na msemaji wa seri-
kali, Isaac Mwaura, akisema ni mara mbili 
ya idadi iliyoripotiwa wiki hii.

Hata hivyo Mwaura, alikanusha madai 
kwamba mamia ya watu wamekufa ku-
fuatia mafuriko hayo yanayoendelea kui-
kumba nchi hiyo.

Kwa wiki kadhaa sasa, nchi hiyo ya Afri-
ka Mashariki imekuwa ikishuhudia mvua 
nyingi inayotokana na mabadiliko ya tabi-
anchi.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani, Antony Blinken akikaribishwa na Rais wa Chi-
na, Xi Jinping katika ukumbi  mjini Beijing, juzi. PICHA:REUTERS 
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 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Mama ana makosa, nifanye
nini? Baba mgomvi, niamuaje?

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

ELIMU PEKEE BILA AKILI, 
HATUTAFANIKIWA

Kila anayesoma 
anatarajia mafani-
kio yatokanayo na 
elimu yake. Hata 
hivyo,  lazima 
tufahamu kwamba 
kuwa na elimu 
pekee bila akili 
hatutafanikiwa. 
Lazima tuwe na 
akili ya kubuni 
namna ya kutatua 
changamoto zina-
zotuzunguka bila 
kujali tuna elimu 
kubwa kiasi gani.

M
W A N A S A Y A N S I 
mashuhuri, Albert 
Einstein, alipoulizwa 
akili ni nini, alisema 

“akili ni kile kinachobakia baada 
ya kuondoa yote uliyofundishwa 
darasani”. 

Kwa mujibu wa Einstein, un-
aweza ukawa na elimu ukakosa 
akili. Vilevile  unaweza ukawa na 
akili ukawa umekosa elimu na 
kwamba akili ndiyo ilibuni elimu. 
Yaani watu wenye akili walikaa 
wakaweka utaratibu wa mtu kukaa 
darasani na kujifunza kwa kipindi 
fulani, kisha apimwe kwa mitihani 
na atunukiwe cheti. Ubunifu huo 
ulifanywa na wenye akili.

Ni ukweli kwamba dunia imeen-
delea kuwa na tatizo la ukosefu 
wa ajira kwa sababu ongezeko la 
watu haliendani na miundombinu 
yenye kutoa fursa za ajira. 

Hii inamaanisha kuwa hatuwezi 
kuajiriwa wote, hivyo lazima tuwe 
na watu wenye akili watakaobuni 
shughuli ambazo zitaajiri wenye 
elimu.

Rais wa Kwanza wa Tanzania, 
Mwalimu Julius Nyerere, katika 
kitabu chake cha Elimu ya Ku-
jitegemea, anasema watu wengi 
wanatafuta elimu si kwa ajili ya 
kutafuta maarifa yawasaidie ku-
tatua matatizo yao ya kila siku, bali 
wanasoma sana ili kujaribu kuyak-
wepa matatizo yenyewe. 

Yaani mwenye diploma ana-
soma digirii akiamini kwamba kwa 

kuipata digirii atakuwa amepun-
guza shida kwa kutegemea kipato 
kikubwa. 

Vivyo  hivyo, kwenye ngazi ny-
inginezo za juu kabisa kuufikia up-
rofesa lakini bado maisha husalia 
yakiwa ya kuhangaika.

Lengo la elimu si kuipata ili kuk-
wepa matatizo bali kuitumia ku-
tatua matatizo. Kama utakuwa na 
elimu ikashindwa kutatua changa-
moto zinazokukabili au zinazoi-
kabili jamii, basi unaweza kuwa na 
elimu ukawa umekosa akili.

 Tatizo kubwa tulilo nalo ni kube-
ba elimu zetu na mwisho tunazee-
ka bila mali. 

Baadhi ya wenye elimu hudhani 
kwamba elimu zao ni kinga katika 
kujishughulisha na baadhi ya shu-
ghuli ambazo hufanywa na wenye 
akili wasio na elimu! Kumbe ni 
bora ukakosa elimu ukawa na akili, 
hivyo  unaweza kupata mali.

  Uzoefu unaonyesha kwamba 
wenye elimu wengi wameajiriwa 
na wenye akili, yaani wasio na 
elimu ya darasani. 

Wakati huo huo, wenye elimu 
wamebaki kujisifu kuwa na vyeti 
vizuri bila mali. Tutaanza kuende-
lea tu pale tutakapokubali kwamba 
elimu zetu si kitu bali tunapaswa 
kutumia akili ili tupate mafanikio 
ya kimaisha. 

Kwa mujibu wa kitabu cha Mku-
rugenzi wa Chuo cha Habari cha 
Fanikiwa kilichoko Arusha, Joseph 
Mayagira kiitwacho “KUBUNI BI-

ASHARA IKUPASAYO”, mambo 
matano yanatakiwa ili ili kufani-
kiwa kibiashara. Jambo mojawapo 
anasema: “Ili kufanikiwa kiuchumi 
ni lazima kubuni kitu cha thamani 
kwa maisha ya watu.” 

Hapa inahitajika akili kufahamu 
kwamba jamii ina changamoto 
gani ili kubuni biashara itakayotat-
ua changamoto hiyo. 

Kila anayesoma anatarajia ma-
fanikio yatokanayo na elimu yake. 
Hata hivyo,  lazima tufahamu 
kwamba kuwa na elimu pekee 
bila akili hatutafanikiwa. Lazima 
tuwe na akili ya kubuni namna ya 
kutatua changamoto zinazotuzun-
guka bila kujali tuna elimu kubwa 
kiasi gani.

 Baadhi ya wanaojiita wasomi 
wamesikika mara kadhaa wak-
isema hawawezi kufanya hiki na 
kile kwa kuwa wana elimu kubwa. 
Wengine wamekuwa wakikataa 
kuajiriwa kwa kuwa wanaona 
watalipwa ujira mdogo, huku waki-
amini wana elimu kubwa bila kufa-
hamu     kwamba mwanzo wa kuwa 
na     kikubwa ni kuanza na kidogo 
ili kujitengenezea mazingira ya 
kupata kikubwa, hivyo hubaki bila 
ajira.

Tofauti kati ya wenye akili na we-
nye elimu ni kwamba wenye elimu 
kila tunalofanya lazima wahusishe 
na elimu yao. 

Lakini ni muhimu kufahamu 
kwamba mfumo wetu wa elimu 
kwa kiasi kikubwa hauendani na 

mazingira tuliyo nayo. 
Mfano unakuta tunajifunza jinsi 

wakoloni walivyotumia njia mbal-
imbali kututawala na tunafika 
vyuo vikuu kwa kufahamu vyema 
kueleza vizuri njia hizo. 

Lakini uhalisia wa maisha katika 
kufanikiwa, hiyo  ina maana gani 
hasa? Kama tunataka kufanikiwa 
kwa kutumia elimu zetu, lazima 
tukubali kwanza kubadili aina ya 
elimu tuliyo nayo kisha tuitumie 
katika mazingira yetu.

Limekuwa jambo la kawaida 
kwa kijana aliyekulia kijijini aki-
fanya shughuli za kilimo baadaye 
akaenda chuo kikuu na baada ya 
masomo, anaona si halali tena 
kwake kufanya kilimo. 

Anaona kilimo si hadhi yake kwa 
maana sasa ni msomi! Anapewa 
heshima kiasi kwamba hata wazazi 
wanaogopa kumtuma kazi zile al-
izokuwa akizifanya kabla ya kufika 
chuo kikuu.

Tukibadili mtazamo tutab-
adili maisha, elimu iwe nyenzo ya 
kutuongezea ufahamu tu lakini 
lisiwe tegemeo la kutupatia ajira. 
Vinginevyo  iwe imebedilika kiasi 
cha kuwafanya wanafunzi kuwa 
wabunifu kufanya shughuli zenye 
kutatua matatizo mabalimbali 
kwenye jamii.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
Dar es salaam-Tanzania

W
AKO baadhi ya 
watu ambao mai-
sha waliyonayo 
sasa yametokana 

na ugomvi wa wazazi wao. Wazazi 
waligombana, wakaachana, waka-
gawana watoto, au wakabaki kwa 
mmoja wao.

Wakati mwingine maisha yanak-
wenda kama yalivyopangwa, lakini 
kuna wakati watoto wanakumbana 
na hali ngumu ya mateso kutoka 
kwa mama au baba wa kambo.

Hawa ni wale walezi wanaoishi 
na mmoja wa wazazi wao. Baadhi 
yao hawawapendi, au hawataki 
kuwapa malezi sawa kama watoto 
waliowazaa.

Matokeo yake watoto wanakosa 
malezi mema, elimu bora na in-
afika wakati watoto wanaamua 

kuondoka nyumbani mapema ili 
kujitafutia maisha hata kama ya-
takuwa duni, ili mradi tu kuepu-
kana na dhahama wanayoipata 
nyumbani.

Ukiacha hilo, kuna watoto wa-
naokutana na changamoto ya 
kuona wazazi wao wanagombana 
mara kwa mara nyumbani. Hawa 
huwa hawaachani, lakini nyum-
bani kuna hakuna amani. Kila siku 
wazee, majirani na ndugu wanao-
suluhisha.

Katika hili, watoto badala ya 
kusimama katikati, wanachukua 
upande. Mara nyingi inakuwa kwa 
mama. Imezoeleka tu na watoto au 
jamii kudhani unapotokea ugomvi, 
au kutokuelewana baina ya mke 
na mume, basi mwanaume ndiye 
moja kwa moja ana makosa.

Hii inawafanya wanaume wengi 
kuwa wanyonge, au kuwa wakatili 
kupita kiasi kutokana na kuoneka-
na kama hawasikilizwi na watoto 
wala jamii.

Wakati miwngine hii inatokana 
na tabia ya wanaume wenyewe 
kutopenda kuweka sababu za 
mgogoro wake na mkewe hadha-
rani. Hii kuwa inawagharimu sana.

Mwanamke atakusanya watoto 
na kuwaambia, “baba yenu siku 
hizi amebadilika, hata mnaona 
kula imekuwa ya shida, ada im-
ekuwa matatizo kwa sababu ana 

nyumba ndogo.
Yule Amina mnayemwona ny-

umba ya mtaa wa pili pale, ni 
mama yenu mdogo, pesa zote zi-
naishia kwake” na maneno mengi 
ambayo yanawaingia watoto na 
kuanza kumchukia baba yao.

Sasa kuna wale ambao wak-
ishakuwa wakubwa wanaanza 
kuona ukweli wenyewe na kuona 
baba yao hakuwa na kosa, lakini 
wengi wanaendelea kuwa upande 
wa mama, kiasi kwamba mzee 
hata akistaafu na kukaa nyumbani, 
bado hapati upendo kwa watoto 
wake kama wanaoutoa kwa mama 
yao. Sina uhakika, inawezekana 
hii ikawa moja ya sababu nyingi 
zinazowafanya wanaume kufa 
mapema. Wanakuwa wapweke ka-
tika jamii hadi kwenye familia zao 
mwenyewe.

Wanaume hata wakifanyiwa visa 
na vituko vipi, lakini sijui kwa nini. 
Huwezi kukuta kakusanya watoto 
wake anawaambia matatizo ya 
mama yao moja baada ya jingine. 
Mara nyingi utasikia wakiwaam-
bia, “haya ni matatizo yetu, nyinyi 
bado wadogo sana, mkikua mtaya-
ona.”

Mwanamuziki Cosmas Tho-
bias Chidumule, enzi za miaka ya 
1980, akiwa na bendi ya DDC Mli-
mani Park Orchestra, alikutana na 
changamoto hiyo ya wazazi wake. 

Akatunga vibao viwili vinavyo-
zungumzia mgogoro wa wazazi 
wake, akaviuta, ‘Barua Kutoka Kwa 
Mama’sehemu ya kwanza na ya 
pili.

Chidumule ambaye kwa sasa 
anaimba nyimbo za injili, ka-
tika wimbo wa sehemu ya pili, 
anawaasa watoto kutoegemea 
upande wowote wa wazazi iwapo 
kutakuwa na mgogoro. Na ana-
shauri ni bora kuita watu wengine 
kuusuluhisha, lakini wao wasijihu-
sishe kabisa kwa sababu wote ni 
wazazi, huwezi kumwambia mmo-
ja kuwa ana makosa. Anatolea 
mfano wa yeye mwenyewe kili-
chomkuta na alichoamua. Wimbo 
ni huu hapa.

“Ugomvi wa baba na mama, 
siwezi kuingilia kwa sababu nin-
gali mdogo wapo wazee, majirani 
na ndugu watakaosuluhisha, oho-
hohohohoo.

Ingawa rafiki zangu wananilau-
mu, eti siwajali wazazi wangu, 
tena siwajali kwa shida na mambo 
yao, siyo kweli mimi nasema, uk-
weli ninao mwenyewe heeee, nita-
waeleza.

“Nakumbuka miaka ya nyu-
ma, nilipopokea barua kutoka 
kwa mama, akinipa malalamiko 
yake, kwamba yupo mbali baba, 
mamaaa.

Kwa uchungu niliijibu barua ya 

mama, ya kwamba nitajaribu kuya-
suluhisha, lakini mimi nilishindwa 
leo, nawaeleza muelewe jamani ee, 
sitaki mnilaumu mie mwenzenu 
ee, matatizo yamenizidi umri eee, 
nataka mjue.

“Aaaaa, yoooo malalamiko yenu, 
yeeeee mnayonilaumu, nataka 
muyaache.

Hata kama mama ndiye mwe-
nye kosa nifanye nini, hata kama 
baba ndiye mwenye kosa niamueje 
miye. Nisijekosa radhi ya baba, ni-
sijekosa radhi ya mama.

“Matatizo, kila mtu anayo, men-
gine hufanana na mengine huto-
fautiana. Na hata jinsi ya kuyatatua 
hutofautiana, hebu jamani nipeni 
busara zenu nifanye nini miye 
oooo, nisije nikaharibikiwa woo.

“Naepuka lawama, naepuka la-
wama mimi siyo mtoto upande 
mmoja nisimame upande gani 
mwenzenu, hebu jamani nam-
bieni ili nisijekosa radhi ya baba 
au mama, kwani wazazi duniani 
ndiyo kitu cha kwanza, elewa ee, 
ninayosema wowooo.

“Hata kama mama ndiye mwe-
nye kosa nifanye nini, hata kama 
baba ndiye mwenye kosa niamueje 
miye. Nisijekosa radhi ya baba, ni-
sijekosa radhi ya mama.” 

Watoto chukueni somo la Chidu-
mule, msiegemee upande mmoja.

Tuma meseji 0716 350534
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Akaangalia saa zilibaki dakika 
mbili tu. Akawaza safari ya kwenda 
dukani mpaka kurudi tena anaweza 
kutumia dakika 10 zingine.

Kwa uangalifu mkubwa, aka-
chukua njiti ya nne, akasongea sehe-
mu ambayo aliamini kuna upungufu 
wa upepo ambao unaweza kuzima 
kibiriti alichowasha. 

Akawasha, kibiriti kikawaka, 
haraka alichofanya ni kuchokua kitu 
alichonunua na kukiunganisha na 
moto uliokuwa unawaka kwenye nji-
ti. Kikawaka. Tayari ilibaki njiti moja 
kwenye ganda. 

Alikuwa amefamikiwa. Akashusha 
pumzi. “Kazi imekwisha.” Akajiam-
bia mwenyewe. 

Kitu alichokwenda kukunua 
hakikuwa kingine bali ni udi.Hutu-
mika kutoa harufu nzuri ya marashi 
chumbani, na sehemu nyingine 
mbalimbali kama za biashara, na 
zingine zinazofanana na hizo. Wen-
gine hujifukiza mwilini.

Hicho ndicho alichowaza wakati 
plani ya kwanza ya kumsaka panya 
aliyekufa ilipofeli.

 Kazi iliyobaki sasa ni kusubiri 
mgeni wake, ambaye angewasili 
muda wowote kuanzia wakati ule. 
Alichowaza sasa ni jinsi atakavy-
ompokea, kuongea naye, na kila 
ambacho kinastahili wapenzi wan-
apokutana.

Pamoja na hayo alijua aibu ya 
ugeni kati yake na mpenzi wake 
itachukua nafasi. Wote watakuwa 

na aibu ya kukutana kwa mara ya 
kwanza, lakini mgeni wake itakuwa 
zaidi kwa sababu pia atakuwa yupo 
ugenini.

Ilipita robo saa toka muda wa 
awali walioahidiana kupita. Hakuona 
dalili ya mgeni yoyote. Kwa muda 
wote aliokuwa ndani alikuwa ame-
vaa pensi, bila shati kwani mara ny-
ingi anapokuwa nyumbani na hana 
ratiba ya kutoka hakuwa anapenda 
kuvaa shati wala fulana. Alichoka 
kukaa ndani na kuamua kutoka nje 
angalau dakika moja, ili arejee tena 
ndani.

Zilikuwa zimepotea dakika 22 hivi 
baada ya saa 10:00. Wakati anataka 
kunyanyuka, ndipo aliposikia sauti 
ya kugonga mlango bila sauti. Akaru-
di kukaa

 Awali alidhani ni wale watu wa 
kudai pesa ya usafi ya ulinzi. Lakini 
ghafla akalitupia mbali wazi hilo 
kwa sababu watu hao ambao wana-
toka kwenye ofisi za serikali za mitaa, 
huwa na tabia ya kuja kwa vishindo 
na si kwa kunyata kama hivyo. 

Hodi inapigwa wakati wanaku-
wa wameshaingia kwenye mlango 
mkubwa ambaye wenyewe wanauita 
geti. Na wanaanza na maneno, “we-
nyewe mpo? Haya haya, pesa ya ul-
inzi na taka...” 

Mara ya mwisho ugongaji huo 
kwenye mlango wake ulikuwa mwezi 
uliopita alipoagiza supu kutoka kwa 
mama muuza mmoja aliyekuwa jira-
ni yao. Ni baada ya kuumwa maralia.

A
KAWAZA kitu kingine ka-
bisa. Akatabasamu. “Ndiyo, 
hapa sasa tatizo litakuwa 
limeisha.” Akajisemea 

mwenyewe huku akipiga ngumi za 
ushindi hewani.

Presha ikamshuka, furaha ya 
kutembelewa na mpenzi ikarejea 
tena. Mwanzoni aliona dakika chache 
tu zimebaki kabla hajafika, lakini kwa 
sasa aliziona ni nyingi.

Wazo la kumsaka panya aliyekufa 
likafa kabisa. Kwa sababu ameshafan-
ya hivyo zaidi ya saa mbili  bila ma-
fanikio. Sasa alikuwa na wazo la njia 
mbadala ili kupoteza harufu ya pan-
ya ili isimkere mgeni wake.

Hapo Alikuwa na uhakika kitu 
alichokiwaza kukifanya ili kupoteza 
harufu ya panya kitafanikiwa na ili-
kuwa ndiyo njie pekee iliyobaki kwa 
muda huo. Akachukua shilingi elfu 
moja iliyokuwa mezani, akaiweka 
kwenye mfuko wake na pensi aliyo-
vaa.

Akaangalia tena saa yake, zilibaki 
dakika 15 tu. Tayari kwake zilikuwa  
nyingi hata akifikiria mara nyingi 
kuna ahadi zinazoitwa za kiswahili. 
Alijua huenda kuna dakika tano au 
10 zingine za ziada kabla mgeni wake 
hajaingia. Zilitosha kabisa kutoka 
na kwenda kuchukua kitu ambacho 
aliamini ndiyo mwarobaini ya harufu 
hiyo ya panya chumbani mwake.

Alirejea baada ya 10 kupita. Sasa 
zilibaki dakika tano peke yake kufika 
saa 10:00 jioni,  muda ambao Nuru 
aliahidi angefika. 

Hakuwa na wasiwasi tena, alianza 
kupiga mluzi, huku akitafuta kibiriti. 
Alikwenda kwenye meza yake am-
bayo ina jiko la mchina kuangalia 
pembeni yake kama anaweza kuona 
kibiriti. Alikumbuka kuwa juzi aliki-
nunua. Hakukiona, ikabidi aangalie 
chini. 

Akaona ganda, moyo wake ukajaa 
amani. Kumbe kilikuwa kimeanguka 
chini yeye hana habari.

 Alipokiota kwanza alikitingisha, 
uzito wake jinsi sauti yake ilivyosikika 
kilionekana kuna njiti chache sana. 

Akakifungua. 
Ni kweli zilibaki njiti tano tu. Sasa 

kazi aliyokuwa nayo ni kuwa mwan-
galifu ili zisizime kabla ya kitu ana-
chotaka kuwasha kuwaka. Na kweli 
ikawa hivyo.

 Njiti tatu zote zilizimika, zikabaki 
mbili tu. Akaona huenda anaweza 
kuwa na kazi nyingine ya kurudi tena 
dukani kununua kibiriti wakati muda 
tayari umekwisha. 

Baada ya 
kupata 
vipimo na 
kupata nafuu 
na kuwa na 
hamu ya kula 
alikwenda 
kuagiza supu 
ya utumbo 
na chapati 
mbili wakati 
haikuwa 
kawaida yake. 
Kwa sababu 
chapati 
zilikuwa bado 
zinachomwa, 
alielekeza 
kama ikiwa 
tayari aletewe 
nyumba ya 
tatu kutoka 
wanapouzia, 
pamoja na 
chumba ana-
choishi cha 
uani.

Harufu ya Panya-5

HADITHI
KIJANA Heri alikutana na msichana Nuru katika duka fulani maeneo ya Chanika, Dar 
es Salaam. Baada ya kuongea waliyoongea wakakubaliana kuonana siku ya Jumapili 
kwenye nyumba ambayo alimuelekeza aje kuulizia. Siku ilifika kama walivyoahidiana, 
masaa machache kabla ya kuwasili Heri alianza kusikia harufu mbaya chumbani 
kwake, ambayo kwa uzoefu wake aligundua ni ya panya aliyekufa. Akafanya kila kitu 
ambacho alidhani kinaweza kinaweza kumaliza tatizo kwani muda ulivyozidi kusonga 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

mbele ndiyo harufu nayo ilizidi. Muda wa Nuru kufika 
ulikaribia. Njia mbadala aliyotumia kuondoa harufu ndiyo 
iliyoleta balaa zaidi.

Baada ya kupata vipimo na ku-
pata nafuu na kuwa na hamu ya kula 
alikwenda kuagiza supu ya utumbo 
na chapati mbili wakati haikuwa 
kawaida yake. Kwa sababu chapati zi-
likuwa bado zinachomwa, alielekeza 
kama ikiwa tayari aletewe nyumba ya 
tatu kutoka wanapouzia, pamoja na 
chumba anachoishi cha uani.

Mlango uligongwa na msichana 
mmoja aliyekuwa anafanya kazi ya 
kusambaza supu kwa wateja wa yule 
mama.

Ndivyo ulivyogongwa siku hiyo. 
Ulikuwa ugongaji dhaifu uliochang-
anyika na woga ndani yake. “Karibu.” 
Akaitikia. Mgongaji hakuingia. “Mlan-
go haujafungwa na komeo, pita!” 
Akajibu tena. Hakuingia yeyote.

Akaamua kutaka kwenda kufun-
gua. Wakati ananyanyuka tu, mlango 
ukafunguka. Aliyetaka kuingia, haku-
ingia moja kwa moja. 

Alitanguliza kichwa kama ana-
chungulia kwanza. Heri akatabamu. 
Naam! Alikuwa mgeni wake aliyeku-
wa akimsubiria kwa hamu, Nuru.

“Karibu Nuru.” Akamkaribisha kwa 
sauti yenye bashasha, lakini iliyoone-
kana kutoka kwa tabu mdomoni, 
kitu ambachi hata mwenyewe alijis-
hangaa.

“Ahsante.” Nuru akajibu huku aki-
wa anaingia taratibu kwa hatua moja 
moja, huku akionekana hajui kama 
asimame, akae au afanye nini.

“Unaweza kukaa kitandani hapo? 
Au nikupishe kwenye kistuli?” Heri 
akamuuliza.

“Aaa wewe kaa tu kwenye kistuli 
chako. Mimi nitakaa hata hapa kitan-
dani. Nuru aliamua kukaa kitandani 
kwa sababu hakukuwa na sehemu 
nyingine ya kukaa. Hakuwa na kochi 
zaidi ya kistuli tu ambacho kilikuwa 
kimekaliwa na mwenyewe. Haku-
taka kumsumbua mwenyeji wake, 
akaamua tu akae kwenye kitanda 
ambacho kilikuwa karibu zaidi na 
mlango.

“Samahani nimekuweka kitandani, 
maana nyumba yenyewe haina hata 
kiti, ndiyo tunaanzaanza maisha 
hivyo.”

“Hakuna tabu, siku zote mwanzo 
mgumu mwaya.” Nuru akajibu kum-
poza Heri ili kutompa unyonge.

“Hukupotea?” “Hapana, nimekuja 
kuuliza kumbe nimeshafika. Ile nauli-
za tu naambiwa nyumba hiyo hapo, 
ingia kwenye kigeti hicho. 

Nilipoingia  nikaona vyumba ya 
uani na wewe tayari ulishaniambia 
kuwa chumba chako mtu akiin-
gia kwenye mlango mkubwa kiko 
upande wa kulia.”
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M
SANII wa Bongo Fleva, Alikiba amesema kituo 
chake cha radio Crown FM, hakitakuwa na 
ubaguzi wa kupiga nyimbo za wasanii, 
badala yake kila mwanamuziki ataji-

vunia kuwa nacho.
Matangazo ya Redio Crown FM yalianza 

kupeperuka hewani siku chache zilizopita 
na kusikika nyimbo za wasanii mbalim-
bali wakiwamo mahasimu wake na 
kuibua mjadala katika mitandao ya 
kijamii.

Akifafanua suala hilo, Alikiba 
amesema kuwa Crown FM 
haitabagua ngoma za msa-
nii yeyote kwani ni chombo 
cha kila mtu akiwamo Di-
amond na Harmonize.

ALI KIBA ROHO 
NYEUPE

MCHEKESHAJI maarufu 
kutoka Kenya, Eric Omondi 
amethibitisha rasmi kuwa 
anajitosa katika ulingo wa 
siasa na atawania nafasi 
ya ubunge katika uchaguzi 
mkuu ujao mwaka 2027.

Akizungumza kupi-
tia Kenya Online Media, 
Omondi amesema kwamba 
ataingia kwenye siasa, na 
atawashawishi vijana wen-
gine kuungana naye katika 
kuwania nafasi mbalimbali 
nchini humo.

 “Tutawania kwa idadi 
kubwa na kama hauko 

debeni tutakuweka kwa 
nguvu. Tunaenda kuanza 
kuzungumza kwa vijana, 
kuwaelimisha, kuwaungan-
isha pamoja na kuwaandaa 
kusafisha bunge la Kenya 
mwaka 2027,” amese-
ma Omondi 

OMONDI KUWANIA 
UBUNGE 2027
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

K
LABU ya Crystal Palace iko 
tayari kuwauza nyota wawili 
Eberechi Eze na Michael Ol-
ise, lakini wanataka kuanzia 

pauni milioni 60 kwa kila mmoja, 
kwa mujibu wa ripoti.

Eze na Olise wameimarisha hadhi 
yao ya kuwa wachezaji wawili bora 
zaidi wa Ligi Kuu England kwa timu 
za ‘sita bora’ katika misimu ya hivi 
karibuni, na inaeleweka wamehu-
sishwa na Klabu hizo kutokana na 
kiwango chao.

Wote wawili walitia saini
 mkataba mpya katika

 kipindi cha pili cha 2023
 lakini hilo halijazuia

 wahusika kufuatiliwa
 maendeleo yao.

BBC Sport imeripoti kwamba The 
Eagles hao watasikiliza ofa zozote 
zitakazotolewa kwa mchezaji yeyote 
msimu huu wa joto, lakini tu ikiwa 
zitaanza au zinazidi pauni milioni 60.

    Anawindwa na klabu kubwa 
EPL, Crystal Palace yaweka msimamo…

BEI YA OLISE YAWEKWA HADHARANI

Ingawa Palace hawako tena kati-
ka hatari yoyote ya haraka ya kush-
ushwa daraja kwenye na hawahitaji 
kuuza wachezaji ili kusawazisha 
vitabu, inakubalika kwamba Eze 
na Olise watakuwa chini ya maslahi 
ya uhamisho kutokana na hali na 
ubora wao.

Eze na Olise wana furaha nda-
ni ya Palace na wana nia ya ku-
hakikisha kwamba kuondoka 
pale Selhurst Park kunalingana na 
masharti yao, wakitanguliza hatua 
ambazo zingewaruhusu kuendelea 
kucheza.

90min ilifichua mapema wiki 
hii kwamba Olise angependa kuji-
unga na Manchester United iwapo 
wataamua kuthibitisha nia yao na 
ofa msimu huu wa joto. Utawala 
uliopita wa United na ule mpya 
unaoongozwa na INEOS wan-

amshabikia Mfaransa huyo.
Hata hivyo, Chelsea haitarajiwi 

kufanya uhamisho mpya kwa Olise 
baada ya kujaribu na kushindwa 
kumsajili mwaka jana. The Blues 
walidhani walikuwa wameanzisha 
kipengele cha kuachiliwa huru ka-
tika mkataba wake, lakini haikuwa 
hivyo na walirudi nyuma kwenye 
makubaliano baada ya kutishiwa 
kuchukuliwa hatua za kisheria na 
Palace. 

Olise aliendelea kusaini mkataba 
mpya wa muda mrefu na kifungu 
cha juu zaidi lakini ngumu sawa 
cha kutolewa.

Eze alipendekezwa kujiunga na 
Manchester City msimu uliopita 
wa joto kabla ya kuhamia kwa 
Matheus Nunes wa Wolves, na pia 
amewavutia Arsenal, Liverpool na 
Tottenham Hotspur.

VARANE KUACHIWA
KLABU ya Manchester United iko tayari kum-

wachia mlinzi wa zamani wa Ufaransa, Raphael 
Varane mwenye umri wa miaka 31 kuondoka bure 
mkataba wake utakapokamilika msimu huu wa joto. 
(Mirror)

BARCA YAMSUBIRIA DIAZ
BARCELONA inatazamia kuimarisha safu yao ya 

mashambulizi huku mshambuliaji wa Liverpool na 
Colombia, Luis Diaz mwenye umri wa miaka 27, aki-
wa mmoja wa walengwa wao. (Mundo Deportivo)

MATIP NAE KUONDOKA
MLINZI wa Cameroon, Joel Matip mwenye umri wa 

miaka 32, ni mchezaji mwingine ambaye anaweza 
kuondoka Liverpool msimu huu wa joto huku Roma 
na Lazio zikimwania. (Corriere)

RASHFORD HAKIELEWEKI
KLABU ya Manchester United inatarajia wachezaji 

kadhaa kuondoka majira ya joto ili kukidhi mahitaji 
ya usawa wa kifedha michezoni, huku mustakab-
ali wa mshambuliaji wa England, Marcus Rashford 
mwenye umri wa miaka 26, ukizingatiwa. (Express)

CARLOS AVUTIWA
AC Milan inavutiwa na beki wa Aston Villa Mbra-

zil Diego Carlos mwenye umri wa miaka 31, baada 
ya kufanya vyema aliporejea kutoka kwa jeraha la 
mguu. (Sport - via TeamTalk)

ADARABIOYO ATAKA KUONDOKA
MLINZI wa Fulham, Tosin Adarabioyo mwenye 

umri wa miaka 26 ameiambia klabu hiyo kuwa 
anakusudia kuondoka kwa uhamisho wa bure 
msimu huu wa joto, huku Liverpool, Tottenham Hot-
spur na Newcastle United zikivutiwa nae. (Express)

MITOMA ANYATIWA
WINGA wa Brighton na Japan, Kaoru Mitoma 

mwenye umri wa miaka 26 ananyatiwa na klabu 
za Arsenal, Manchester City na Manchester United. 
(Fichajes - via 90 min)

PSG KIZINGITI KWA YAMAL 
KLABU ya Paris St-Germain inakabiliwa na kizin-

giti katika jaribio lao la kumsajili kinda wa Barcelona 
na Hispania, Lamine Yamal mwenye umri wa miaka 
16, huku wakala wa kinda huyo akiiambia klabu hiyo 
hauzwi. (AS)

RIGGE AGOMBEWA
KLABU za Arsenal na Tottenham Hotspur zina-

tazamia kumsajili kiungo wa West Ham aliyewahi 
kuichezea timu ya England chini ya umri wa miaka 
miaka 16, Daniel Rigge. (ESPN)

RANGNICK ATAJWA TENA MAN
KLABU ya Bayern Munich imethibitisha kuwa wa-

nafanya mazungumzo na kocha wa zamani wa Man-
chester United, Ralf Rangnick kuchukua nafasi ya 
Thomas Tuchel kama kocha. (Goal)

CONTE NA NAPOLI
KOCHA wa zamani wa Chelsea na Tottenham Hot-

spur, Antonio Conte amefikia makubaliano ya ku-
chukua nafasi ya kocha wa Napoli. (Mirror)
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MANCHESTER, England

MSHAMBULIAJI wa Manchester City na Ure-
no, Bernardo Silva ana nafasi kubwa ya kuikacha 
klabu hiyo itakapofika mwishoni mwa msimu 
huu 2023/24.

Silva mwenye umri wa miaka 29, kwa muda 
mrefu amekuwa kitaka changamoto ya kufikiria 
wapi atakapocheza msimu ujao, licha ya kuwa 
na mkataba na Man City hadi mwaka 2026.

Taarifa zinaeleza kuwa mshambuliaji huyo 
ameshinikiza kuuzwa mwishoni mwa msimu 
huu, huku Barcelona ikitajwa kumuwania ili ku-
boresha kikosi chake, ambacho kinaelekea ku-
poteza ubingwa wa LaLiga mikononi mwa Real 
Madrid.

Kocha Xavi anatajwa kuwa msukumo mkubwa 
wa kumvuta Silva kujiunga na Barcelona, ingawa 
inatajwa kama tetesi kuhusu wawili hao kuwa na 
mazungumzo.

Hata hivyo, Barcelona huenda ikawalazimu 
kutoa pauni milioni 50, kama ada ya uhamisho 
wa Silva, ambaye alisajiliwa Man City mwaka 
2017 kwa ada ya euro milioni 50.

Silva bado 
hakieleweki 
Man City

LONDON England

A
RSENAL na Man-
chester City zina-
fahamu kwamba, 
Newcastle United 

itasikiliza ofa inayozidi pau-
ni milioni 80 kwa Bruno 
Guimaraes msimu huu wa 
joto, kwa mujibu wa 90min.

Washikabunduki na City 
wako sokoni kutafuta kiun-
go wa kati kuelekea msimu 
wa 2024/25, na iliripoti wiki 
iliyopita kwamba Guima-
raes ni chaguo namba moja 
kwao.

Ingawa kuna kipengele 
cha kutolewa cha pauni mil-
ioni 100 katika mkataba wa 
Guimaraes, 90min ilifichua 
kuwa kuna makubaliano 
ya mdomo kati ya klabu na 
mchezaji kusikiliza ofa za 
zaidi ya pauni milioni 80 
kutoka kwa klabu zinaz-

oshiriki Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.

90min sasa inaelewa 
kuwa Arsenal na City 
wamejifunza kuhusu tha-
mani hii ya chini ya Guima-
raes, ingawa sio timu pekee 
zinazovutiwa na huduma 
yake. Paris Saint-Germain 
pia wanavutiwa na mche-
zaji huyo wa kimataifa wa 
Brazil. 

Kumekuwa na mashaka 
iwapo wamiliki wa PSG wa 
Qatar wanaweza kufanya 
mazungumzo na wakuu wa 
klabu ya Newcastle wa Sau-
di Arabia, lakini inaeleweka 
kuwa hii haiwezi kuzuia dili 
hilo.

Kwa mfano, PSG ilikubali 
ofa ya rekodi ya dunia ku-
toka kwa Al Hilal ya Saudia 
kwa Kylian Mbappe msimu 
uliopita wa joto, lakini fow-
adi huyo alikataa kuondoka 

Parc des Princes. 
PSG walifanikiwa ku-

muuza Neymar kwa Al Hilal 
bila suala kama hilo.

Newcastle wanahitaji 
kuongeza pauni milioni 
35 hadi 50 kupitia mauzo 
ya wachezaji ili kupun-
guza wasiwasi wa kukiuka 
Kanuni za Faida na Uende-
levu za Ligi Kuu ya England, 
na wangependelea kumuu-
za mchezaji mmoja kwa 
ada ya juu kuliko wachezaji 
kadhaa kwa fedha ndogo.

Wameweka kipaumbele 
kwa mshambuliaji nyota 
Alexander Isak, ambaye pia 
anavutiwa na Arsenal, iki-
maanisha Guimaraes ana 
uwezekano mkubwa wa 
kuuzwa, huku mchezaji wa 
kimataifa wa Englan, Cal-
lum Wilson pia akiwaniwa.

ARSENAL, MAN CITY 
ZAMTOLEA MACHO 
GUIMARAES

PARIS, Ufaransa

GWIJI wa soka wa Ufaransa, Mar-
cel Desailly amemuonya Zinedine 
Zidane kuhusu mpango wa kuchukua 
kazi ya kukinoa kikosi cha Bayern 
Munich.

Zidane anatajwa kupewa kipaum-
bele cha kuchukua nafasi ya kulion-
goza benchi la Klabu hiyo ya mjini 
Munich, ambaapo kwa sasa linaon-
gozwa na Thomas Tuchel atakayeo-
ndoka mwishoni mwa msimu huu.

Desailly ameiambia Sport1 kuwa 
Zidane anapswa kuwa makini en-
dapo mpango wa kupewa nafasi ya 
kuwa kocha mkuu Bayern Munich 
utafanikiwa kama inavyotajwa 
katika vyombo kadhaa vya habari 
nchini Ujerumani.

Amesema Kocha huyo ambaye 
alicheza naye kwenye kikosi cha 
Ufaransa kilichotwaa Ubingwa wa 
Dunia mwaka 1998, anapaswa kuwa 
makini katika usajili wa wachezaji 
na kuwaondoa baadhi ambao kwa 
sasa hawana msaada kwenye cha 
Munich.

“Bayern Munich ina wachezaji 

Zidane aonywa kuhusu Bayern

wachache wanaoweza kuzoea 
falsafa ya Zidane ya 4-3-3 
yake. Klabu inapaswa kutumia 
fedha nyingi kurekebisha timu na 
kuibadilisha kulingana na mahitaji 
yake.

“Lakini kwa nini asifanye hivyo? 
Ikiwa Bayern kweli wanataka 
mabadiliko makubwa hii itakuwa 
fursa sahihi. Lakini hii itategemea 
na usajilia takaoufanya na ku-
waacha baadhi ya wachezajia 
mbao wanaonekana hawana 
msaada.”
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ZITAKAZOPANDA LIGI KUU, ‘PLAY OFF’,
LIGI YA CHAMPIONSHIP KUJULIKANA LEO
Na Adam Fungamwango

T
IMU moja itakay-
oungana na Kengold 
kupanda Ligi Kuu 
Tanzania Bara, na 

mbili zitakazocheza mechi 
za mchujo, ‘play off ’, zinata-
rajiwa kujulikana leo, wakati 
wa kuhitimisha kwa Ligi ya 
Championship, kwenye mich-
ezo nane itakapofanyika vi-
wanja mbalimbali nchini.

Timu ya Pamba FC, ambayo 
ipo katika nafasi nzuri zaidi 
ya kupanda Ligi Kuu, itaku-
wa Uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid, Arusha kukipiga dhidi 
ya Mbuni FC.

Mabingwa hao wa Ligi ya 

Jamhuri ya Muungano mwa-
ka 1990, wanahitaji ushindi tu 
kuweza kurejea Ligi Kuu Tan-
zania Bara, baada ya kuter-
emka mwishoni mwa miaka 
ya 1990.

Pamba ambayo ina pointi 
64, inahitaji ushindi ili kufiki-
sha pointi 67, ambazo hazi-
wezi tena kufikiwa na timu 
yoyote ya chini yake, hivyo 
kuungana na KenGold, yenye 
pointi 67, huku tayari ikiwa 
imeshakata tiketi ya kucheza 
Ligi Kuu msimu ujao, lakini 
leo itahitimisha mechi yake 
kwa kucheza na Polisi Tan-
zania, Uwanja wa Sokoine, 
Mbeya.

Shughuli nyingine itakuwa 

kwenye Uwanja wa Nang-
wanda Sijaona, wakati Mbeya 
Kwanza itakapoikaribisha, 
Transit Camp, katika mechi 
ambayo inaweza kuipandisha 
Ligi Kuu timu hiyo.

Mbeya Kwanza ambayo 
inashika nafasi ya tatu kwa

 pointi 62, kama ikishinda 
mechi hiyo itafikisha 65,

 na kama Pamba ikifungwa
 na kubaki na pointi zake

 64, timu hiyo itakata tiketi 
ya kwenda Ligi Kuu.

Kama ikipata matokeo yoy-
ote na Pamba ikishinda, basi 
moja kwa moja itapata nafasi 
ya kucheza ‘play off ’ dhidi ya 
Biashara United ambayo ipo 
nafasi ya nne, ikiwa na pointi 

59.
Mshindi wa mechi mbili 

za ‘play off ’ nyumbani na 
ugenini, ataisubiri timu moja 
kutoka Ligi Kuu kwa ajili ya 
‘play off ’ nyingine, ambayo 
itaamua timu ya kupanda, 
kushuka au kubaki.

Biashara itacheza dhidi ya 
Cosmopolitan, Uwanja wa 
Karume, Musoma, Mara, TMA 
itakipiga na Copco, Uwanja 
wa Black Rhino, Karatu, Aru-
sha, Pan African ipo Meja Jen-
erali Isamuhyo dhidi ya  Stand 
United, Green Warriors, 
itacheza na Ruvu Shooting, 
Mabatini, Mlandizi, Pwani, na 
FGA itakipiga dhidi ya Mbeya 
City, Majimaji, Songea.

Mkuu wa Wilaya ya Monduli, Joshua Nassari (kushoto) akifurahia na washindi wa mbio za Lake Manyara Marathon 
2023 zilizofanyika jana wilayani humo, zikiwa na lengo la kutoa fursa mpya ya utalii ndani ya Hifadhi ya Taifa 
Ziwa Manyara. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bondia Changalawe aingia kambini kujifua

Yanga yaanza usajili,
kuacha nyota saba
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Na Shufaa Lyimo

BONDIA wa mchezo wa 
ngumi za ridhaa, Yusuph 
Changalawe amesema wiki 
ijayo anatarajia kuanza kam-
bi kwa ajili ya kujiandaa na 
mashindano ya kuwania ku-
fuzu michuano ya Olympiki 

yatakayofanyika nchini Thai-
land kuanzia Mei 20 mwaka 
huu. 

Akizungumza na Nipashe, 
Changalawe alisema lengo 
lake ni kufanya vema kwe-
nye mashindano hayo ili ap-
ate nafasi ya kwenda nchini  
Ufaransa kushiriki Olympiki 

itakayoanza Julai mwaka  
huu.

“Malengo yangu ni kupata 
nafasi ya kwenda kushiriki 
Olympiki nchini  Ufaransa na 
kuweza kuipeperusha vema 
bendera ya Taifa,” alisema 
Changalawe. 

Bondia huyo Aliongeza 

kuwa mashindano hayo ya-
natarajiwa kuwa na upinzani 
mkubwa kutokana na kuwa 
na mataifa mbalimbali. 

“Mashindano yatakuwa 
magumu, hivyo ninapaswa 
kujinoa kweli kweli ili nika-
timize malengo iliyojiwekea,” 
alisema bondia huyo. 

wa mkopo ukiwa unatamatika mwishoni 
mwa msimu huu, akirejea kwenye klabu 
yake mama.

Hata hivyo, imeelezwa kuwa beki huyo 
wa kulia anawaniwa na klabu ya Simba am-
baye imeshapiga hodi Singida Fountaine 
Gate, ambayo inadai kuwa mchezaji huyo 
ana thamani ya Sh milioni 200.

wetu, uongozi umeridhia maombi 
yake licha ya Mwekezaji, Moham-
med Dewji (Mo) kutaka kuendelea na 
Benchikha kwa msimu mwingine.

“Suala la Benchikha kubaki kwa 
msimu ujao limekuwa gumu licha 
ya maombi ya mwekezaji na tayari 
mchakato wa kupata kocha mpya 
umeanza mapema,” alisema mtoa 
habari wetu.

Aliongeza: “Msimu wa 2024/25 
anakuja kocha mwingine, Benchikha 
anaondoka na inadaiwa kwamba 
anawaniwa na timu ya taifa ya Alge-
ria,” alisema mtoa habari huyo.

Aliongeza kuwa mchakato kumpa 
mrithi wa Benchikha utaanza mape-
ma ili atakapoondoka kocha huyo 
wawe tayari na mtu wa kumtambu-
lisha.

Alipoulizwa Meneja wa Idara ya 
Habari na Mawasiliano wa Simba, 
Ahmed Ally kuhusuiana na suala la 
Benchikha, alisema, “Sifahamu suala 
lolote kuhusu suala la kuondoka kwa 
Benchikha, ninachojua kwamba yeye 
ni kocha wetu, kikubwa tunapam-
bana kuhakikisha tunashinda mechi 
zetu zote zilizobaki,” alisema Ahmed.

Wakati huo huo, mtoa habari huyo 
alisema kwa sasa mchezaji yeyote 
wakitaka kumsajili lazima wajumbe 
ambao wako kwenye kamati ya kum-
shauri Dewji (hawakupenda kuyataja 
majina yake) waende nae kwake kwa 
ajili ya kusaini mkataba.

Alieleza kuwa wameanza kufanya 
kazi kimya kimya likiwemo suala la 
kocha mpya pamoja na kuwa kwenye 
program mpya kwa ajili ya kusaka 
wachezaji kwa ajili ya usajili kwa 
msimu ujao.

Benchikha adaiwa 
kuomba kuondoka



   Yatamba imeshaanza mkakati wa 
kukabiliana na chochote kitakacho…

Na Adam Fungamwango

W
AKATI ikiwa kwe-
nye nafasi nzuri 
ya kutwaa ubing-
wa wa Tanzania 

Bara, Klabu ya Yanga imeanza 
mchakato wa usajili kimya 
kimya kwa ajili ya msimu ujao 
wa mashindano, huku ikitarajia 
kuacha wachezaji saba.

Habari kutoka ndani ya
 klabu hiyo zinasema kuwa
 ipo kwenye mazungumzo

 na wachezaji kadhaa
 kutoka pande mbalimbali 

za Afrika, lakini
 mazungumzo yanakwenda

 vizuri kwa wachezaji 
watano ambao kama 

mambo yatakwenda vizuri
 wanaweza kuvaa jezi ya

njano na kijani msimu ujao.
Kwa mujibu wa mtoa taarifa 

huyo, wachezaji hao ni winga 
hatari wa Petro de Luanda ya 
Angola, Deivi Miguel Vieira 
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maarufu kama, Gilbetro, Che-
ick Diakite wa Real Bamako ya 
Mali, ambaye wakati mwingine 
hucheza kama straika na winga 
ya kushoto.

Wengine ni winga wa kulia 
wa TP Mazembe ya Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo, Phil-
lippe Kinzumbi, Abubeker Nas-
sir Ahmed raia wa Ethiopia, 
anayeichezea Mamelodi Sun-
downs ya Afrika Kusini nafasi 
ya straika, na Ranga Chivaviro, 
straika wa Kaizer Chiefs ya Af-
rika Kusini, ambaye klabu hiyo 
ilimkosa dakika za mwisho 
msimu uliopita.

“Tunajua kuwa tutaacha 
baadhi ya wachezaji, maisha ya 
soka yanajulikana, tunaweza 
kuondokewa na baadhi ya 

wachezaji tegemeo, lakini kwa 
sababu uongozi ni imara, tayari 
umeshaanza mkakati wa kuka-
biliana na chochote kitakacho-
tokea, ikitokea mchezaji akion-
doka, tutatafuta mbadala wake 
ambaye uwezo wake ni kama 
aliyeondoka au zaidi, hatusubiri 
hadi timu ifanye vibaya ndiyo tu-
anze kuona mapungufu, Yanga 
imeshapita huko,” alisema mtoa 
taarifa huyo.

Mmoja wa wachezaji ambao 
inasemekana huenda akaon-
doka ni kinara wa mabao katika 
timu hiyo na Ligi Kuu Tanzania 
Bara kwa ujumla, Mburkina 
Faso, Stephane Aziz Ki, ambaye 
anatakiwa na klabu mbalim-
bali kubwa barani Afrika, huku 
Mamelodi Soundowns, ndiyo 

inayoonekana kumtolea macho 
zaidi.

Pia, Yanga inatarajiwa kua-
cha baadhi ya wachezaji ambao 
watawapisha wenzao wapya 
watakaosajiliwa.

Chanzo kimesema kuwa, 
wachezaji saba ambao wanata-
rajia kuondoka mwishoni mwa 
msimu ni Mahlatsi Makudub-
ela ‘Skudu’,  Gift Fred, Zawadi 
Mauya, Bakari Mwamnyeto, 
Keneddy Musonda, Augutine 
Okra ambaye alisajiliwa kipindi 
cha dirisha dogo la usajili na 
Nickson Kibabage ambaye yupo 
kwa mkopo akitokea Singida 
Fountain Gate, huku muda wake 

Na Saada Akida 

IMEELEZWA kuwa Kocha Mkuu 
wa Simba, Abdelhak Benchikha 
huenda msimu ujao asiwepo kwe-
nye benchi la ufundi la Wekundu 
hao wa Msimbazi baada ya kupata 
ofa ya kuinoa timu ya Taifa ya 
Algeria. 

Taarifa za ndani ambazo bado 
hazijathibitishwa mapema jana 
zilisema kwamba, Benchikha tayari 
amewasilisha barua ya kuomba 
kuondoka katika Klabu hiyo.

Kwa mujibu wa tarifa hizo, 
Benchikha ameutaka uongozi 
kutoendelea kukinoa kikosi cha 
Simba kwa msimu ujao na kwa ajili 
ya kwenda kutafuta changamoto 
nyingine likiwemo dili hilo ambalo 
lipo mezani.

Kwa mujibu wa mtoa habari 

Benchikha 
adaiwa kuomba 
kuondoka Simba
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Mchezaji wa Mamelodi Sundowns, Khuliso Mudau (kushoto) akiwania mpira dhidi ya Rodriguez Silva wa ES Tunis wakati wa mchezo wa pili wa nusu fainali ya 
Ligi ya mabingwa Afrika baina ya timu hizo, kwenye uwanja wa Loftus Versfeld mjini Pretoria nchini Afrika Kusini juzi Ijumaa. Mamelodi walifungwa 2-0 na 
hivyo kuifanya ES Tunis kutinga fainali na itacheza na Al Ahly ambayo iliifunga TP Mazembe mabao 3-0 kwenye nusu fainali nyingine.  PICHA: MITANDAO

Bei ya Olise yawekwa hadharani
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