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Mwenyekiti wa Taifa wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akipokea Bendera ya
Taifa kutoka kwa Mwenyekiti wa Umoja wa Vijana wa CCM (UVCCM) Mkoa wa Mara, Mary Daniel, ikiwa ni
ishara ya kuhitimisha matembezi ya UVCCM wakati wa shamrashamra za kuadhimisha Miaka 59 ya Mapin-
duzi ya Zanzibar katika kijiji cha Paje, Mkoa wa Kusini Unguja jana. PICHA: IKULU

Watumishi
matatani madai

wizi mifuko 1,900
mbolea ya ruzuku

et MAHAKAMA YAKUBALY
MWINYI ASAMEHE
y OMBI LA SUGU, MSIGWA
WAFUNGWA 20 Z’'BAR KUFICHA MATOKEO
KUTUMIKIA TAIFA
m ’ RAIS . . VIPIMO VVU KWA
‘ wa Zanzibar, Dk. Hussein
ﬁm Ali Mwinyi, ametoa msamaha WAFUNGWA
EPIR .- kwa wafungwa 20 waliokuwa MAHAKAMA Kuu Masjala
LI 4 wanatumikia adhabu zao, Kuu, imetupilia mbali ombi
kwenye Chuo cha Mafunzo... lililowasilishwa na waliokuwa
wabunge wa Chama...

Wanafunzi wasomea . UKURASA WA 5
h' i t' d _ - GONDWE: WANAFUNZI SEKONDARI l
c "“ ya m I ma arasa Mwalimu wa Shule ya Msingi Butibu, Hal- WASIO NA SARE WAVAE ZA MSINGI

° ] mashauri ya Ushetu, mkoani Shinyanga, Cath- . . . . . 2
akleUIlwa aa AP TOr erine Kagenzi (kulia), akiwafundisha wanafunzi MKUU wa Wilaya ya Kinondoni, Godwin
wa darasa |a pili. PICHA: SHABAN NJIA Gondwe, ameagiza wanafunzi wote waliofaulu ‘\ W \.
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kwenda sekondari kwenye wilaya yake ambao
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Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akishiriki kwenye mnada wa samaki katika

Diko na Soko la Samaki Malindi, Wilaya ya Mjini Unguja jana, wakati dalali wa soko hilo,
Ali Hassan Mchoro, akimnadi samaki aina ya jodari, Mke wa Rais, Mama Mariam Mwmy|
(kushoto), alimnunua kwa bei yva 95,000/-. PICHA: IKULU

.
Mwinyi asamehe
wafungwa 20 Z'bar

Na Christina Mwakangale

RAIS wa Zanzibar, DK.
Hussein Ali Mvvmy|
ametoa msamaha kwa
wafungwa 20 waliokuwa
wanatumikia adhabu
zao, kwenye Chuo cha
Mafunzo (Magereza) kati
yao 11 kutoka Unguja na
tisa Pemba. _

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa jana na Mku-
rugenzi ldara ya Ma-
wasiliano Ikulu-Zanzibar,
Charles Hilary, hatua
ya Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi, inatokana
na Kifungu cha 59 cha
Katiba ya Zanzibar ya
Mwaka 1984.

Taarifa hiyo ilisema Kki-
fungu hicho kinampa Rais
mamlaka ya kutoa msa-
maha kwa mtu aliyehu-
kumiwa kwa kosa lolote
na kwa kutumia uwezo

aliopewa kikatiba,
“Mheshimiwa Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi
katika kusherehekea mi-
aka 59 ya Mapinduzi ya
Zanzibar, amewapatia
msamaha kwa kuwaachia
%ru jumla ya wafungwa

“Wanafunzi hao ni wa-
naotumikia adhabu zao
Chuo cha Mafunzo (Ma-
gereza) ambapo kati ya
hao wanafunzi 11 kwa
Unguja na wanafun-
zi tisa kvva upande wa
Pemba,” ilisema taarifa
hiyo.

Pia iliongeza kwamba,
hatua hiyo ni kawaida
kwa Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi, kutoa msa-
maha kwa baadhi ya
wanafunzi wa Chuo cha
Mafunzo katika kuadhimi-
sha kumbukumbu hizo.

Samia aonya UVCCM siasa za uhasama

Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan
amewataka vijana wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) na wana-
chama wa chama hicho kufanya
siasa za Kkistaarabu ili kuepuka
malumbano wanapokuwa kwe-
nye majukwaa ya kisiasa.

Amewataka kujibu hoja kwa
ushahidi na takwimu ili wasione-
kane wanabwabwaja.

Alitoa wito huo jana mjini Un-
guja, wakati akihutubia hafla ya
kilele cha matembezi maalum
ya Umoja wa Vijana wa Chama
Cha Mapinduzi (UVCCM), ya kua-
dhimisha miaka 59 ya Mapinduzi
ya Zanzibar.

“Wanasema ukisema kwa
ustaarabu na kuchagua ya kuse-
ma wewe unajiamini na kama
unajiamini huna haja ya kup-
ayuka unajibu hoja yako kwa
kujiamini na kwa ushahidi, lakini
unapobwabwaja na kupayuka
ni ishara ya woga, alisema na
kuongeza:

“Niwaombe sana msiende
kupayuka naomba mkaitumie
fursa ya mikutano ya hadhara
nendeni kajibuni hoja na kueleza
yale serikali yenu iliyoyafanya.”

Alibainisha kuwa CCM im-
ejipanga vyema huku akisisitiza
kisijiingize kwenye mtego wa vy-
ama ambavyo havijajipanga.

Aliwaomba wana CCM wan-
apokosolewa kuyaangalie yale ya
kweli wayachukue na kuyafanyia
kazi kwa kuondoa makosa na
yale ambayo sio ya kweli waende
kujibu hoja huku akitaka kuzin-
gatia ustahimilivu.

Alisema kutokuwa na ustahim-
ilivu mmoja atakapopandishwa
kwenye jukwaa hatokwenda ku-

jibu hoja badala yake atapayuka
na kuwataka vijana kujipanga.

Rais Samia ambaye ni Mwe-
nyekiti wa CCM Taifa, alisema
watakapokuwa wanakosolewa
na kurekebisha yaliyokosolewa,
ni muhimu kufanya mabadi-
liko ndani ya chama na kuacha
mwelekeo wa kila siku bali waru-
di kuwa wamoja kama chama
kinachoongoza nchi.

“Turudi tuwe chama kiongozi
wengine wale wote tuliwazaa
sisi, kwahiyo tuonyeshe kwamba
sisi ni wazazi na sisi ni kiongozi
wa siasa ndani ya nchi hii,” alise-
ma na kuongeza:

“Utakapokwenda  kupayuka
na kujibu hoja za ovyo hapo
huonyeshi uongozi, uongozi ni
kuonyesha njia, twendeni tukao-
nyeshe njia kwa wengine.”

“Ni kawaida kama atakuja mtu
atakutukana na hujibu mwisho
atakaa kitako na kujitathmini
na kusema mbona ninayem-
chokoza hachokozeki nadhani
ninakasoro, atarekebisha kasoro
yake,” alisema Rais Samia.

“Niwaombeni sana twendeni
tukafanye mabadiliko ndani ya
chama na jumuiya zetu, yale tu-
liyoyazoea maugomvi kati yetu
yakaachwe, yakakome, tunak-
wenda kwenye mapambano
ya Kkisiasa kutetea nafasi yetu
ndani ya nchi hii,” alisisitiza Rais
Samia.

“Twendeni tukiwa tunajiami-
ni, tumejitayarisha na tukiwa
tumebadilika sio wale wale,
huyu kamchokoza huyu, huyu
anakundi hili, hatutafika ndugu
zangu, 2024 tuna uchaguzi wa
serikali za mitaa tukienda tu-
megawanyika hatutafanya vi-
zuri, twendeni tukiwa wamoja,”

alisisitiza Rais Samia.

Alisema wakishabadilika wata-
paswa kujenga mpya nchi na
kwamba yale makandokando
yaondolewe, akisisitiza kuwa
zama za ugonvi, kupigana na ku-
tukanana katika siasa sasa ziishe
na waende na hoja za maana za
kujenga.

Rais Samia aliwataka wavu-
miliane na kuleta maendeleo ya
kweli na yenye tija, ili wajenge
Tanzania mpya yenye maende-
leo endelevu na kwamba taifa
linahitaji kutunza na kuendeleza
amani na mshikamano, ili muun-
gano wao uwe imara kwa hatua
zaidi za kimaendeleo.

Rais Samia alisisitiza vijana na
Watanzania kwa ujumla kuende-
leza kuilinda amani ya Tanzania,
akisema ni jambo muhimu am-
balo wanatakiwa kulifanyia kazi.

AJIRA

Kuhusu ajira amesema kazi
ya serikali sio kutengeneza ajira,
bali ni kuweka mazingira mazuri

ili vijana wayatumie.
Aliyasema hayo jana mijini
Zanzibar, wakati akihutubia

wanachama wa Umoja wa Vi-
jana wa Chama Cha Mapinduzi
(UVCCM), katika hafla ya kilele
cha matembezi maalum ya kua-
dhimisha Miaka 59 ya Mapinduzi
ya Zanzibar.

Aliwasisitiza vijana kwenda
kutengeneza ajira kwa mazingira
yaliyokuwapo, akieleza kuwa wa
sasa wanakimbilia kutaka utajiri
wa nyumba na gari zuri na baada
ya muda utajiri walioutaka kwa
haraka unawapiga kwa kushind-
wa kuhudumia makazi au usafiri
walionao.

“Jana nilikuwa naangalia tel-

evisheni Watanzania wanaho-
jiwa kuhusu ajira, kila anayemal-
iza anasema serikali itengeneze
ajira, nataka kuwaambia kazi ya
serikali si kutengeneza ajira, bali
ni kuweka mazingira mazuri ili
vijana muyatumie kutengeneza
ajira na hiyo kazi tunaifanya vya
kutosha,” alisema Rais Samia.

Pia aliwataka vijana kuten-
geneza ukwasi, akimaanisha
kujiwekea utaratibu wa kujipa-
tia fedha kila wakati, huku aki-
wataka kuwa na miradi midogo
midogo na kazi ya serikali ni
kufanya makusanyo makubwa
na kutekeleza miradi inayotele-
kezwa.

“Fursa zipo kwenye uchumi
wa buluu kwa mfano visiwa vya
Zanzibar Mungu ametuzungu-
sha pwani na bahari, lakini tume-
shafanya uvuvi tumeshaitumia
bahari na pwani toka dunia hii
imeumbwa kiasi kwamba sasa
pwani zetu zimebakia na rangi za
kupendeza tu, lakini hazina rasil-
imali kwasababu tulishavuna na
kuharibu mazingira,” alisema
Rais Samia.

Kadhalika, alisema kuna mi-
radi ambayo vijana wangeweza
kufanya ndani ya pwani ambayo
ingewawezesha kuchuma fedha
kila wakati, akitolea mfano uvuvi
wa vizimba, ikiwa ni miongoni
mwa miradi ambayo alielekeza
ufanyiwe kazi.

Aidha, alimpongeza Rais wa
Zanzibar DKk. Hussein Mwinyi,
kwa kutenga fedha za kuwaun-
ga mkono vijana katika kazi za
namna hiyo, akiahidi kuwa en-
dapo vijana watajipanga na kuja
na mawazo mazuri fedha za
kuwasaidia kuanza miradi yao
zipo, akionesha kutoridhishwa

na tabia ya kuwa na aina moja ya
miradi kila siku.

“Ukiona mtu kafungua duka au
saluni utaona kila eneo ni hivyo
hivyo hujui nani atanunua, mje
na mawazo mapya ambayo ma-
hitaji ya soko lipo na mnaweza
mkatengeneza pesa, mkiweza
kufanya hivyo vijana mmeweza
kutengeneza uchumi katika nga-
zi ya chini,” alisema Rais Samia.

“Fedha zitakuwa zinazunguka
huko, kelele za ukosefu wa ajira
zitakuwa hazipo, uchoshaji wa
kwenda pahali unakuta vijana
wamechoka, unaambiwa Mama
umekuja basi fanya kitu tupone
mimi nikikuponyesha wakati
huo muda mwingine nani anaku-
ponyesha? Nendeni jipangeni,
jitumeni mpate fedha zenu,”
alisema Rais Samia.

KILIMO

Rais Samia alisema kilimo ni
sehemu nyingine ambayo vi-
jana wanaweza kuitumia kama
fursa ya kujitengenezea fedha,
akieleza kuwa wanakokwenda
kuna tatizo la upungufu wa
chakula na kwamba wanaweza
kuzalisha mboga, chakula, ny-
ama na kila kitu kwa wingi na
wakajitosheleza na hata kuuza
kwa wengine.

Aidha, alitoa wito kwa vi-
jana kwenda kujenga uchumi
wa chini na kuisaidia serikali,
akisisitiza ubunifu na weledi wa
kutumia rasilimali zilizoko na
kwamba mapinduzi ya kiuchumi
na ustawi wa jamii bado ndio
mapambano ambayo wanaende-
lea nayo.

‘Imeandikwa na Maulid
Mmbaga (DAR) na Rahma
Suleiman (Zanzibar).
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Mahakama yakubali ombi la Sugu, Msigwa
kuficha matokeo vipimo VVU kwa wafungwa

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Masjala Kuu,
imetupilia mbali ombi lililowasil-
ishwa na waliokuwa wabunge wa
Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), Joseph Mbilinyi
na Peter Msigwa, wakilalamikia
kifungo cha upweke, chakula na
wafungwa kupekuliwa wakiwa utu-
pu mbele za wengine.

Hata hivyo, imekubali hoja ya vi-
tendo vya kuwalazimisha wafung-
wa kupima Virusi vya Ukimwi
(VVU) na kutoa matokeo kwa watu
watatu ni kuwakosea wafungwa
haki ya utu, faragha na uhuru.

Hukumu hiyo ilitolewa hivi kar-
ibuni na jopo la majaji watatu, Jaji
Elinaza Luvanda, Edwin Kakolaki
na Ephery Kisanya.

Jopo hilo lilisema katika uamuzi
wake waleta maombi walishind-
wa kutoa ushahidi wa kutosha
kuthibitisha hoja nane kati ya tisa
za kupinga uhalali wa Sheria ya Ma-
gereza inayohusu mwenendo wa
mambo ya wafungwa wakiwa ger-
ezani.

“Suala la kwanza tuligundua vi-
tendo vya kuwalazimisha wafung-
wa kupima VVU na kutoa matokeo
kwa watu watatu ni kuwakosea
wafungwa haki ya utu, faragha na

uhuru iliyoainishwa chini ya Ibara
ya 12(2) na 1.6(1) ya Katiba, malala-
miko mengine yote yametupiliwa
mbali,” lilisema jopo.

Wakati wa usikilizwaji wa ombi
hilo, walalamikaji walilalamikia
vitendo vya Jeshi la Magereza ku-
wapima wafungwa VVU kwa lazi-
ma wanapoingia gerezani na kutoa
matokeo hadharani kitendo wali-
chodai ni kinyume cha Katiba.

Pia waleta maombi walilalamikia
upekuzi wa kihuni na usio na hes-
hima kwa wafungwa kwa kuwavua
nguo na kubaki utupu mbele ya
watu wengine na kutoa jozi moja
ya sare kwa wafungwa bila mavazi
mbadala.

Waombaji walikuwa wakipinga
msongamano gerezani na uhaba
wa vifaa vya kulalia, kuwashirikisha
wafungwa katika kazi bila malipo
ya ujira, vifungo vya upweke kwa
kunyimwa kutembelewa na utoaji
wa mlo chini ya kiwango kilicho-
pendekezwa.

Majaji hao walisema hakuna she-
ria inayoruhusu upekuzi huo kwa
namna iliyoonyeshwa na waleta
maombi kuwa wafungwa wanala-
zimika kuandamana wakiwa bila
nguo, upekuzi usio na heshima ka-
tika miili yao, ikiwa ni pamoja na
sehemu za siri, kulazimishwa kuji-

“Sualala
kwanza tuligun-
dua vitendo vya
kuwalazimi-
sha wafungwa
kupima VVU na
kutoa matokeo
kwa watu wata-
tu ni kuwakosea
wafungwa haki
ya utu, fara-
gha na uhuru
iliyoainishwa
chini yalbaraya
12(2) na 1.6(1) ya
Katiba, malala-
miko mengine
yote yametu-
piliwa mbali,”
lilisema jopo.
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saidia kwenye ndoo.

“Sheria kama ilivyo, inataka ku-
pekuliwa kwa heshima, adabu kwa
kuzingatia heshima na faragha,
matumizi mabaya tu ya madaraka
hayafanyi kile kilichotolewa katika
Sheria ya Kudumu ya Magereza
kuwa kinyume cha Katiba.

“Sheria inayosimamia upekuzi
wa wahalifu au wafungwa wan-
apoingizwa gerezani iko sawa na
inatoa ulinzi wa kutosha kuhu-
siana na namna ya upekuzi wa
heshima na staha unavyopaswa
kufanywa.

“Iwapo kuna tabia za maofisa wa
Magereza zinazokiuka sheria ya

uendeshaji wa upekuzi, tunaona
huo unaweza kushughulikiwa
kiutawala,” walisema majaji hao
katika hukumu yao.

“Ushahidi kuhusu malalamiko
ya mateso, adhabu ya kinyama
au ya kudhalilishwa katika kifun-
go cha upweke haupo.

“Kuhusu malalamiko ya utoaji
wa chakula na mlo kwa wafung-
wa chini ya kiwango kilicho-
pendekezwa, walisema wafung-
wa hawapatiwi matunda au
mboga za majani kama sehemu
ya ‘menu’ yao kuu, au mihogo,
viazi kama sehemu ya kifungua
kinywa, hawakutoa ushahidi
wowote.

“Walalamikaji walikuwa na
wajibu wa kutoa maelezo ya ku-
tosha kwa mahakama kuchun-
guza uhalali wa Katiba ya sheria
inayolalamikiwa.

“Haitoshi kwa walalamikaji
kudai na kisha kukimbilia ma-
hakamani kuomba itamke ki-
fungu fulani cha sheria kuwa ni
kinyume cha katiba bila ushahi-
di wa kuthibitisha kwamba kweli
kuna uvunjifu.”

Majaji hao walisema mahaka-
ma inaona kuwa katiba ni hati
nzito na haiwezi kutumika katika
jambo lisilo la maana.

NOTISI YA SIKU 14/ TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

AMA'Z AUCTION MART & GENERAL BROKES LIMITED, NGOMENI ENTERPRISES, JADA INVESTMENT LIMITED na MANGWEMBE 2011 COMPANY LIMITED
Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na MWANGA HAKIKA BANK LIMITED, tutauza kwa njia ya Mnada wa hadhara mali/dhamana za wadaiwa wake kama
ilivyoonyeshwa kwenye jedwali hapo chini. Mnada utafanyika mahali dhamana zilipo baada ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya Notisi /Tangazo hili
endapo hawatalipa madeni yao.

NA JINA LA MDAIWA JINALA AINA YA DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE NA SAA YA KAMPUNI/DALALI HUSIKA
MDHAMINI MNADA
1 HP PLANNERS AND EVENTS PETERDANIEL | NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI KINONDONI SHAMBA, WILAYA YA 30/01/2023, SAA 4:00 NGOMENI ENTERPRISES
MANAGEMENT LIMITED SHEMBIRU No.KND002948, ARDHI No. KND/KIN/KSH7/23 | KINONDONI, DAR ES SALAAM ASUBUHINA KUENDELEA
2 MAGORIMWITA CHACHA MAGORIMWITA [ NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO YANGEYANGE MSONGOLA WILAYA 28/01/2023 SAA 4:00 AMAZ AUCTION MART &
CHACHA YAILALA, DAR ES SALAAM ASUBUHINA KUENDELEA GENERAL BROKES LIMITED
3 EMMANUEL ANAEL UWISO EMMANUEL NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO TEGETA'A’, WILAYA YA UBUNGO, DAR | 27/01/2023 SAA5:00 MANGWEMBE 2011 COMPANY
ANAEL UWISO ES SALAAM ASUBUHI NA KUENDELEA LIMITED
4 ROBERT WILSON SALIJA ROBERT NYUMBA YENYE HATI MILIKI No.130026, PLOT | MBEZI, KIVUKONI WILAYA YA 28/01/2023 SAA 4:00 JADA INVESTMENT LIMITED
WILSON SALIJA | No. 1323, BLOCK A" KINONDONI, DAR ES SALAAM ASUBUHI NA KUENDELEA

MASHARTI YA MNADA

mnunuzi.

1. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.
2. Mali/dhamana itauzwa katika hali ilivyo na mahali ilipo.
3. Mshindii wa mnada atalazimika kulipa malipo yasiyopungua 25% ya bei iliyofikiwa siku yamnada, na 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne

(14) toka tarehe ya mnada.
4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa na bank (eviction) ni za

5. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti moja wapo hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na:

AMA'Z AUCTION MART & GENERAL BROKES
LIMITED, P. 0. Box 62163, Dar es Salaam

MANGWEMBE 2011 COMPANY LIMITED
P. 0. Box 12943, Arusha

Tel: 0752 632 033, 0628 512 033
Email: mangwembe@gmail.com

NGOMENI ENTERPRISES

P. 0. Box 36359, Dar es Salaam

Tel: 0719974916, 0784252048

Email: ngomenienterprises@gmail.com

JADA INVESTMENT LIMITED
P. 0. Box 69098, Dar es Salaam
Tel: 0788493699, 0768085727
Email:

Tel: 0658100737, 0757276263
Email: amazauctionma@gmail.com

17222302
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TMA yatabiri mvua
siku tano mfululizo

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Hali ya Hewa
(TMA), imetoa tahadhari ya
hali ya hewa mbaya na uwapo
wa vipindi vya mvua kubwa
kwa siku tano mfululizo.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa jana na TMA, mvua
kubwa zinatarajiwa kukumba
maeneo ya mikoa ya Dodo-
ma, Singida, Manyara, Tanga,
Pwani, Dar es Salaam na visi-

wa vya Unguja na Pemba.

Pia TMA ilisema Kka-
tika kipindi hicho cha ta-
hadhari ya wuwapo wa
vipindi vya mvua,
upo uwezekano
wa kutokea athari za wastani.

Imetaja athari zinazoweza
kujitokeza kuwa ni pamoja
na baadhi ya maeneo kuzun-
gukwa na maji pamoja na
ucheleweshwaji wa shughuli
za uchumi na usafirishaji.

TMA iliwataka wananchi
kuchukua tahadhari katika
kipindi chote.

Septemba, mwaka jana,
TMA ilitoa utabiri wa msimu
wa mvua za vuli kwa mae-
neo yanayopata mara mbili
kwa mwaka yatapata misimu
miwili ya mvua za chini ya
wastani.

Kwa mujibu wa taarifa ya
TMA ya Septemba mwaka
jana, pia kunatarajiwa ku-

hr
u .1‘\

wapo na mwendelezo wa
mvua kwa mwezi Januari,
mwaka huu.

Kadhalika, taarifa hiyo il-
ieleza matarajio ya vipindi vya
joto kali kuliko kawaida ka-
tika msimu wa vuli maeneo ya
Kaskazini mwa Mkoa wa Mo-
rogoro, mikoa ya Pwani, Dar
es Salaam, Tanga pamoja na
visiwa vya Unguja na Pemba,
Arusha, Manyara na Kiliman-
jaro.

Makamu wa Rais, DK. Philip Mpango, akiungana na wanafunzi wa Shule ya Msingi Kiwani, wakati wakiimba
wimbo wa Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar, baada ya kufungua Kituo cha Afya Daraja la Pili cha Kendwa,
Wilaya ya Mkoani, Mkoa wa Kusini Pemba jana, ikiwa ni sehemu ya shamrashamra za maadhimisho ya Miaka
59 ya Mapinduzi hayo. PICHA: OMR

Watumishi 4 mbaroni wakituhumiwa
wizi mifuko 1,900 mbolea ya ruzuku

Na Thobias Mwanakatwe

JESHI la Polisi Mkoa wa
Songwe limewatia mbaroni
watumishi wanne wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbozi
kwa tuhuma za wizi wa mifu-
ko 1,900 ya mbolea ya ruzuku
iliyotolewa na serikali.

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Songea, Rashid
Ngonyani, katika taarifa yake
jana kwa vyombo vya habari,
alisema kati ya watumishi
hao, watatu ni kutoka Idara ya
Kilimo na mmoja ni mwalimu.

Kukamatwa kwa watumishi
hao kumekuja siku chache
baada ya Waziri wa Kilimo,

Hussen Bashe kueleza Mkoa
wa Songwe unaongoza nchini
kwa kuhujumu mbolea ya ru-
zuku.

Aliwataja watuhumiwa hao
kuwa ni Aloyce Madaraka
ambaye ni Ofisa Mwandamizi
Idara ya Kilimo Halmashauri
ya Wilaya ya Mbozi, anayedai-
wa kudanganya ana shamba
la ekari 30 na kujipatia mifuko
71 ilhali hana shamba.

Alisema mtuhumiwa huyo
pia amewaingizia watu wen-
gine taarifa za uongo na ku-
chukua mbolea hiyo.

Wengine ni Anton
Buyongera ambaye ni Ofisa
Kilimo, Kata ya Iyula, Wilaya

ya Mbozi taarifa zimeonesha
ameingiziwa mifuko 855 na
baada ya kuhojiwa alikana
kupokea mifuko hiyo na kuse-
ma hana shamba.
Mtuhumiwa wa tatu ni Re-
hema Mwandulusya, Ofisa
Kilimo, Kata ya Ilolo, wilayani
Mbozi, anayehusishwa na
utoaji wa mifuko 600 kwa
kushirikiana na mtu ambaye
jina lake halikutajwa ambaye

anaendelea kutafutwa na
Jeshi la Polisi.
Mtumishi mwingine

anayeshikiliwa na jeshi hilo
ni James Ngunda, anayedaiwa
kudanganya ana shamba le-
nye ekari 200 na kujipatia mi-

fuko 400.

Alisema baada ya uchun-
guzi ameonekana kutokuwa
na shamba.

Kaimu Kamanda Ngonyani,
alisema baada ya mahojiano
ya awali watuhumiwa hao
wamekiri kujihusisha na wizi
huo kupitia mfumo wa utoaji
wa mbolea ya ruzuku.

“Wote hawa tunawashi-
kilia kwa makosa ya uhujumu
uchumi kwani wamebainika
kudanganya kwa kuingiza
taarifa za uongo kwenye mfu-
mo na kujipatia mbolea ya ru-
zuku ambayo wao wameenda
kuiuza kusikojulikana,” ali-
fafanua Kamanda Ngonyani.

Bashe ataja mikakati
kukuza kilimo nchini

Na Renatha Msungu, DODOMA

WIZARA ya Kilimo imeweka mi-
kakati ya kukuza sekta hiyo, iki-
wamo kuchimba mabwawa 14 ya
maji kwa ajili ya umwagiliaji yenye
uwezo wa kuzalisha ujazo lita mil-
joni 131.

Mkakati mwingine ni ifikapo
2030, serikali inakoma kuagiza
sukari nje na kupunguza kiasi cha
mafuta ya kula kinachoingizwa
nchini.

Waziri wa Kilimo, Hussen Bashe,
alisema hayo jana alipokuwa aki-
zungumza na wahariri na waandi-
shi wa habari katika warsha ya
usalama wa chakula inayoendelea

Alisema mabwawa hayo ya-
mechimbwa katika mikoa tofauti
kwa ajili ya kuboresha kilimo cha
umwagiliaji nchini.

“Tumejipanga kuhakikisha kilimo
kinasonga mbele hasa ukizingatia
serikali imetoa kipaumbele kwenye
bajeti ya wizara,” alisema.

Akizungumzia uza||shaj| wa mahi-
ndi, alisema nchi inazalisha tani 17,
lakini mahitaji ya chakula ni tani
13 hadi 15 na kuhakikisha hakuna
upungufu wa chakula nchini.

“Tuko vizuri kwenye kuimarisha
kilimo, tunazidi kusonga mbele
kuhakikisha kinapiga hatua kubwa
ifikapo 2030, alisisitiza.

Alisema kilimo nj uti wa mgongo
na Kinapaswa kusimamiwa Vvizuri
ili kKiweze kupiga hatua katika mae-
neo mbalimbali nchini.

Kadhalika, ifikapo 2030 wanahi-
taji kuona kilimo kimefika mbali na
kuachana na cha mazoea.

Akizungumzia zao la pamba,
kuhamasisha kilimo hicho kvva
kuwa ni zao la biashara.

Pia ujenzi wa vihenge na maghala
ni kwa ajili ya kuongeza uwezo
wa Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya
Chakula (NFRA), kuhifadhi chakula
tani 251,000 hadi 501,000.

Alisema kupitia mradi wa
sumukuvu, jumla ya maghala 14
yamejengwa kwa ajili ya kuhifa-
dhia mazao yanapotoka shambani
kuvunwa. } o

Maghala hayo alisema yatasaidia
kuepusha sumukuvu kwa wananchi
kutokana na sehemu ya kuhifadhia
chakula kuwa na usalama zaidi.

Katibu Mkuu Wizara va Kilimo,
Andrew Masawe, aliwashukuru
wanahabari wa taarifa za uelim-
ishaji ikiwamo kuhabarisha sekta
va kilimo kwa weledi.

Hata hivyo, alisema baada va
semina hiyo anaamini ushirikiano
utaimarika zaidi ili kuipeleka mbele
sekta hiyo nchini.

“Tumejipanga ku-
hakikisha kilimo
kinasonga mbele
hasa uKizingatia
serikali imetoa ki-
paumbele Kwenye
bajeti ya wizara,”
alisema.
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EES Gondwe: Wanafunzi sekondari

‘ChangamkKieni
fursa kuona
madaktari
bingwa’

KATIBU wa Afya Hospitali ya
Rufani ya Mkoa Mwananyama-
la, Rajabu Kaseke, amewataka
wakazi wa Dar es Salaam, ku-
jitokeza kwa wingi hospitalini
hapo kukutana na madaktari
bingwa wa fani mbalimbali ili
waweze kupimwa afya na ku-
patiwa ushauri na tiba.

Kaseke alitangaza kuwapo
kwa fursa hiyo jana mkoani
Dar es Salaam, kwenye hafla ya
uzinduzi wa kambi ya siku nne
ya matibabu inayoshirikisha
madaktari bingwa kutoka Hos-
pitali ya Muhimbili-Mloganzila
na Mwananyamala.

Alisema lengo la kuzindua
kambi hiyo ni kubadilishana
uzoefu wa kitabibu kupitia
agizo la Wizara ya Afya linalo-
himiza hospitali za juu kush-
irikiana na hospitali za chini.

Alibainisha kuwa kambi hiyo
itajikita kutoa elimu ya afya
na tiba kwenye magonjwa ya
lishe akikumbushia kuwapo
kwa tatizo kubwa la magonjwa
vasiyoambukiza kutokana na
ukosefu wa elimu hiyo.

“Tunawaomba wananchi
wachangamkie fursa hii, waji-
tokeze kwa wingi waweze
kukutana na madaktari bingwa
ambao watakuwapo hapa kwa
wiki hii yote |5|pokuvva Alhami-
si siku ya sikukuu.”

“Wapo madaktari bingwa wa
magonjwa mbalimbali kama
mkojo, moyo, mfumo wa damu,
mifupa, magonjwa ya ndani
na kuhamasisha wananchi ku-
kata bima ya afya,” alisema na
kuongeza:

“Huduma hizo zinatolewa kwa
gharama ambazo zinawapa
wananchi unafuu mkubwa kwa
sababu kwenye kambi hii mwa-
nanchi anapata fursa ya ku-
muona daktari bingwa-mbobezi
kwa gharama ndogo ya Sh.
3,000 tofauti na utakavyo
mfuata hospitalini kwake.”

Aidha, alisema hospitali hiyo
inakabiliwa na ukosefu wa
madaktari bingwa wa moyo,
mkojo, mfumo wa damu,
pamoja na madaktari bingwa
wabobezi.

Mwanahamisi Moham-
edi, alisema huduma hiyo
imewawezesha kukutana na
madaktari bingwa kirahisi na
kutatuliwa tatizo sugu lililoku-
wa likimkabili.

“Kwa mfano daktari bingwa
wa mfumo wa damu unamuona
kwa Sh. 3,000 hii imetupun-
guzia gharama, lakini pia hata
muda wa kuwafuata kwenye
hospitali zao,” alisema.

Mkazi mwingine, aliyekuwa
maeneo hayo akisubiri huduma
alisema kambi hiyo imeleta
matokeo chanya na kwamba
wengi wamejitokeza kupima
afya na kuiomba hospitali hiyo
kufanya hivyo mara kwa mara.

Na Elizabeth Zaya

MKUU wa Wilaya ya Kinon-
doni, Godwin Gondwe, amea-

giza wanafunzi wote waliofau-
: Iu kwenda sekondari kwenye
: wilaya yake ambao hawana

sare kuripoti shuleni na kuan-
za masomo kwa kuvaa sare

: walizotoka nazo msingi.

Akizungumza alipotembelea
shule mbalimbali jana kuka-

: gua mwenendo wa wanafunzi
: wanaoripoti
¢ wilaya hiyo, alisema ni vyema
¢ wanafunzi

shuleni katika
hao wakatumia
sare walizokuwa wakitumia
shule za msingi kuliko kukosa
masomo.

“Wazazi wote ambao wa-

: toto wao wanaingia kidato cha
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kwanza wasijali, hata kama
watoto wao hawana sare za
shule, wahakikishe wanaenda
shuleni, hatutaangalia kwam-
ba hana sare au nini. Hatuwezi
kusubiri mtoto akose masomo,
hata kama ana sare zake al-
izozitumia shule ya msingi aje
tu hivyo hivyo na mambo yat-
akwenda taratibu akiendelea
kutumia hizo sare za msingi,”
alisema Gondwe.

“Haitakuwa jambo jema wa-
toto wamefaulu halafu wana-
baki nyumbani kwa sababu eti
hawana sare za shule, hatutaki
kuona mtoto yeyote anabaki
nyumbani kwa sababu hiyo
wakati analipiwa ada na Rais
Samia Suluhu.

Pia Gondwe alisema kwa

'Wasio na sare wavae za IIlSlIlgl

shule binafsi, ameagiza zote
kuweka mwangalizi wa kike
(Matron) katika kila gari la wa-
nafunzi ili kuepusha wanafun-
zi kufanyiwa vitendo vya un-
yanyasaji au ukatili wa kijinsia.

“Kwa shule zote binafsi,
Kinondoni tumeamua kwam-
ba zenye mabasi, tumeweka
matroni na hayo ni maamuzi
ya serikali ya wilaya na lengo ni
kutengeneza mazingira mazuri
kwa watoto kutopata athari za
mashambulizi au unyanyasaji
wa kijinsia.

“Tusingependa yale yali-
yotokea mwaka jana yatokee
mwaka huu, nimeshaunda
timu tayari ikijumuisha mada-
wati ya jinsia kutoka Jeshi la
Polisi na Maofisa Ustawi wa
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Maendeleo ya Jamii, kwa
pamoja watapita shule zote
kuhakikisha mabasi yote ya
watoto yana matroni kule nda-
ni.

“Lengo letu tunataka kila
mzazi anapokabidhi mtoto
anajua yuko maeneo salama,
tunataka maeneo ya shule zetu
za watoto mpaka mabasi ya-
naendelea kuwa salama kwa
watoto wetu. Hatutavumilia
shule yoyote ambayo kwenye
basi itaweka msaidizi wa ki-
ume, tunataka kuepukana na
mazingira hatarishi kwa wa-
toto wetu.”

Aliwapongeza  wanafunzi
waliofaulu kuingia kidato cha
kwanza katika wilaya yake
pamoja na walimu wao.

Mkuu wa Wilaya ya Tanga, Hashimu Mgandilwa (katikati), akisalimiana na Mkuu wa msafara wa viongozi na washiriki wa
mafunzo kutoka Chuo cha Taifa cha Ulinzi (NDC), Brigedia Jenerali Steven Mnkande, wakiwa kwenye ziara ya mafunzo
va siku tano mkoani Tanga jana. Kushoto ni Katibu Tawala wa Mkoa huo, Pili Mnyema. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA

PSSF vahadharisha wastaafu dhidi ya matapeli

Na Mwandishi Wetu

MFUKO wa Hifadhi ya Jamii
kwa Watumishi wa Umma
(PSSSF), umetoa tahadhari
kwa wanachama wake kuwa
makini na matapeli wanaowa-
pigia simu kuwataka watoe
fedha ili wapatiwe huduma.

Ofisa Matekelezo Mwan-
damizi wa Mfuko huo, Amina
Mtingwa, ametoa tahadhari
hiyo katika banda la PSSSF
kwenye Maonesho ya Tama-
sha la Tisa la Biashara linaloen-
delea kwenye viwanja vya

Maisara ikiwa ni sehemu ya
maadhimisho ya miaka 59 ya
Mapinduzi Matukufu ya Zan-
zibar. “Tunawasihi wanacha-
ma wetu wasikubali kupokea
maelekezo yoyote kutoka kwa
watu wasio wajua kwani hu-
duma zetu zinatolewa bure,”
alisema Amina.

Pia, alisema wanapokea
malalamiko kutoka kwa baa-
dhi ya wanachama wakiwamo
wastaafu kuwa wamepigiwa
simu na watu waliojitambu-
lisha ni maofisa wa serikali
wakitakiwa kutoka fedha ili

warekebishiwe mafao yao jam-
bo ambalo sio sahihi.

“Tungewashauri wanacha-
ma na wastaafu wetu endapo
watahitaji ufafanuzi kuhusu
malipo ya mafao mbalimbali
wawasiliane na ofisi za PSSSF
ambazo zinapatikana mikoa
yote Tanzania Bara na Visi-
wani,” alisisitiza.

Alisema mfuko umekuwa
ukishirikiana na mamlaka zi-
nazosimamia mawasiliano ili
kuwabaini watu hao na kutoa
mfano tayari kuna visa 12
vilivyotokea mwezi Desemba,

2022 kuripotiwa kwenye mam-
laka husika ili kuwabaini wa-
halifu hao wa kimtandao.

Akizungumza kuhusu uhaki-
ki wa wastaafu, alisema ni en-
delevu kila mstaafu anapaswa
kujihakiki mara moja kila
mwaka.

Kadhalika, Amina alisema
mfuko una wastaafu 150,000
ambao hulipwa mafao ya jum-
la ya Sh. bilioni 60 kila mwezi.

Aliwataka wanachama wa
PSSSF walioko kisiwani Zanzi-
bar kutembelea katika banda
la mfuko huo ili kuhudumiwa.
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Kilio cha tozo sekta
ya utalii kisikike

JUZI Chama cha Waongoza Watalii nchini (TATO), kiliiomba seri-
kali kuondoa mkanganyiko wa ukusanyaji wa tozo na kodi katika
sekta ya utalii ili kudhibiti upotevu wa mapato unaoendelea kuji-
tokeza maeneo yenye rasilimali za maliasili.

Chama hicho katika mkutano wao uliofanyika jijini Arusha na
Waziri wa Maliasili na Utalii, Balozi Dk. Pindi Chana, kilipendekeza
serikali kutafuta ufumbuzi wa matatizo hayo ili kuondoa usum-
bufu, urasimu na upotevu wa mapato unaoendelea kujitokeza ku-
tokana na wingi wa kodi na tozo zinazotokana na utalii, ambazo
hukusanywa na Wizara ya Fedha na Mipango na Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI).

Chama hicho kilipendekeza Wizara ya Maliasili na Utalii, kusima-
mia yenyewe makusanyo yote ya tozo na kodi tofauti na ilivyo sasa,
ambapo kuna wizara nyingine mbili zinakusanya.

Kilitoa mfano wa tozo wanazotozwa watalii wanapopita kwenye
maeneo ya halmashauri za wilaya, wakati wakiwa njiani kwenda
kutazama vivutio mbalimbali katika Hifadhi za Taifa.

Utaratibu huo wa mifumo ya ukusanyaji wa kodi na tozo, un-
aoendelea kufanywa na taasisi nyingi, umedaiwa kukwamisha
na kuchelewesha utekelezaji wa mikakati ya serikali ya kuongeza
idadi ya watalii wanaoitembelea Tanzania.

Kwa kweli hoja zilizotolewa na chama hicho ni za msingi kama
serikali inataka sekta ya utalii iendelee kukua na kuongeza
idadi ya watalii wanaoingia nchini bila kupata vikwazo hivyo vya
kodi.

Lengo la Rais Samia Suluhu Hassan la kuitangaza filamu ya
Royal Tour, ni kuitangaza Tanzania na vivutio vyake vya utalii ili
kuongeza idadi ya watalii wanaoingia nchini na kuongeza mapato.

Kama kutakuwa na mkanganyiko huo wa tozo na kodi, kutarudi-
sha nyuma juhudi zote zilizofanywa na Rais za kutangaza vivutio
vya utalii.

Chama hicho kilimwomba Rais Samia na serikali yake
kuhakikisha masuala yote ya tozo na kodi yanasimamiwa na wiz-
ara moja.

Kadhalika, chama kilipendekeza maslahi duni wanayopata
waongoza watalii yafanyiwe kazi, wakiwamo wanaopandisha wa-
geni Mlima Kilimanjaro, ambao kwa muda mrefu wamelalamikia
malipo ya ujira wa Sh. 5,000 hadi Sh. 10,000 hakilingani na kazi
wanayofanya.

Kwa zaidi ya miaka 10 imedaiwa maslahi ya wapagazi katika
Mlima Kilimanjaro, hayajafanyiwa kazi, huku wakipendekeza
kuongezwa hadi kufikia dola 15 za Marekani, sawa na Sh. 30,000
za Tanzania.

Kutokana na maslahi duni, asilimia kubwa ya waongoza watalii
wanakata tamaa ya kuendelea kunufaika na matunda ya utalii na
wamekuwa wagumu kutoa mchango wao katika kulinda na kui-
marisha rasilimali za utalii wanakuwa wagumu wa kujitolea kuka-
biliana na majanga ya moto.

Jambo la kufurahisha, waziri mwenye dhamana katika sekta hiyo
alisema amepokea mapendekezo yaliyotolewa na wadau wa sekta
hiyo, likiwamo la nyongeza ya posho za waongoza watalii na wa-
pagazi kwa siku.

Suala la tozo pia ataliwasilisha katika ngazi zinazohusika ili li-
fanyiwe kazi na ikiwezekana mwaka ujao wa fedha, lianze kusi-
mamiwa na wizara moja.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Mwandishi
Wetu Zanzibar

Miaka 59 ushindi wa Mapinduzi

KESHO Tanzania inaadhimi-
sha miaka 59 ya Mapinduzi
ya Zanzibar, hongera kwa
kila Mtanzania na Mzanzi-
bari anayesimama na kutetea
uhuru wa taifa hili kuanzia
ule uliopatikana mwaka 1961
kwa upande wa Tanganyika
na wa mwaka 1964 ambayo
ni Mapinduzi ya Zanzibar
yaliyoifanya kuwa Jamhuri
huru.

Katika juhudi za kumwenzi
mfalme wa Mapinduzi ya Zan-
zibar, Chuo Kikuu cha Taifa
cha Zanzibar (SUZA), kilieleza
nia yake ya kuanzisha Kiti cha
Utafiti (University Research
Chair) ambacho kitakuwa cha
kwanza kuanzishwa katika
historia ya SUZA, kumuenzi
Rais wa Kwanza wa Zanzibar
na Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi, Abeid Amani
Karume.

Kiti hiki cha utafiti kina-
lenga kumuenzi Karume na
kuyaenzi mawazo na fikra
zake kwa kuwa miongoni
mwa wanaharakati na wan-
amapinduzi wakubwa wali-
opambana kwa nguvu zote
kuhakikisha Zanzibar na Af-
rika inakuwa huru ili kujiletea
maendeleo kiuchumi, kisiasa,
teknolojia na sekta zote za
maisha.

Kama kilivyo Kigoda cha
Mwalimu  Nyerere, cha
Karume, kitahifadhi, kuenzi
na kendeleza mawazo na fikra
zake katika kuleta ukombozi
na maendeleo ya Zanzibar,
Tanzania na Afrika kupitia
utafiti na mijadala mbalimbali
ya kisomi kutoka kwa wadau
na wataalamu wa utafiti wa
kada mbalimbali.

Ni jambo jema kuenzi kazi
kubwa za wanamapinduzi
ambao walitoa maisha yao
kwa ajili ya Watanzania wa
Tanganyika na Zanzibar.

Ujio wa Kigoda ni muhimu
kwenye kuzienzi, kuzifahami-
sha na kuzieneza fikra na
mawazo ya Karume kwa vi-
jana na jumuiya ya Watanza-
nia hasa zama hizi ambazo ni
kama fikra na duru za kizalen-
do, ukereketwa na mapendo
kwa taifa yanaondoka.

Ni nadra kuona vijana waki-
jitoa muhanga kwa ajili ya
nchi yao, tofauti na walivyo-
fanya waasisi wa Tanganyika
na Zanzibar, Baba wa Taifa
Mwalimu Julius Nyerere na
Karume. Wapo vijana leo,
wataisifu  na  kuizungum-
zia timu ya mpira ya Ulaya
au Afrika kwa sifa zote la-
kini ni nadra kukuta vijana
hao wakiwazungumzia na
kuwasifia waasisi Karume na
Nyerere.

Si kwa kingine, ila kwa
namna walivyofanya mambo
makubwa na kuanzisha fikra
na mawazo ya utaifa, umoja,
udugu na kulifikisha taifa
hapa lilipo leo.

Karume ni mkombozi na
mwana maendeleo anayeishi
ni mshiriki mkubwa wa ku-
taka Zanzibar isiyo na umas-
kini, akijiunga na viongozi
wenzake kuwapa Wazanzibari
ardhi, kuwajengea nyumba
Michenzani, Makunduchi na
Gamba Unguja, wakati Pem-
ba zipo Micheweni, Mkoani,
Wete na Chake.

Pamoja na hayo anawapatia
wananchi maskini ardhi na
kuwataka kila kaya kuwa na

ardhi ya kulima karafuu ili ku-
jiongezea kipato na kuwa na
maisha bora.

Karume ni shujaa wa ukom-
bozi na maendeleo ya nchi hii
na Afrika. Karume aliamini
kuwaelimisha watu kuwa kila
raia apate elimu na kuanzi-
sha utaratibu wa elimu bila
malipo, ni mambo ambayo
hata sasa yanaishi na vijana
wanatakiwa kuyafahamu na
kuyaenzi kwa kusoma na
kufanikisha ustawi wa taifa
kupitia elimu kuanzia ngazi za
awali hadi za juu.

Karume amefanya mambo
mengi ambayo hata sasa ya-
naendelea kufanyika ikiwa ni
pamoja na ujasiri wa kutetea
wanyonye. Leo Serikali ya
Zanzibar na ya Muungano
zinaendelea, kupambana na
umaskini, kutumia rasilimali
kama Bahari ya Hindi ku-
wekeza kwenye uchumi wa
buluu kuwainua watu.

Ni maono ya Karume yanay-
oonekana sasa SMZ, ikiende-
lea kupambana na rushwa,
kutokuwajibika na matumizi
mbaya ya rasilimali za nchi
ili kuboresha maisha ya wa-
nanchi kwa ubunifu na juhudi
kubwa kama walivyofanya
viongozi waasisi walioondoa
wakoloni na usultan.

Karume wakati wa map-
induzi alifanya mambo yote
kwa juhudi kubwa kuondoa
wakoloni na usultani, hivyo
ni jukumu la Watanzania leo
kuendelea kujenga msingi
aliouweka kwa  kutumia
rasilimali zilizoko na kuwai-
nua wananchi kutoka kwenye
umaskini na kufikia uhuru ka-
mili na maendeleo.
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TAMISEMI yaja
na mfumo mpya
ukusanyaji mapato

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

OFISI ya Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), imekuja na
mfumo mpya wa ukusanyaji mapato wa
‘Tausi’ ambao utakuwa suluhisho kwa
halmashauri zote nchini.

Mfumo umeitwa Tausi’ kutokana na
sifa za ndege huyo kuwa na uwezo
wa kugundua hatari na kuzizuia hivyo
mfumo huo unaulinzi wa hali ya juu
unaozuia mashambulizi ya kimtandao
na mengineyo.

Vile vile, alisema sifa nyingine ya
Tausi ni kuruka hivyo mfumo huo un-
amwezesha mtumiaji kutumia simu ya
mkononi kupata huduma akiwa sehemu
yoyote.

Kuanzishwa kwa mfumo huo kutajibu
hoja ya Kamati ya Bunge ya Kudumu
ya Serikali za Mitaa (LAAQ), iliyoitaka
TAMISEMI kuwa na mfumo mmoja wa
ukusanyaji mapato.

Naibu Katibu Mkuu TAMISEMI, Ramad-
hani Kailima, alisema hayo jana wakati
akifungua mafunzo kwa maofisa wa
TEHAMA wa halmashauri na taasisi za

Alisema mfumo wa ‘Tausi’ umeonekana
kuwa ni suluhisho baada ya kufanyiwa
majaribio kwa halmashauri 54 nchini.

Pia utakuwa wa pekee wa ukusan-
vaji wa mapato kwa kuwa utakuwa na
uwezo wa kusoma makusanyo ya kila
halmashauri kwa wakati na kuepusha
uvujaji wa mapato.

Alisema mafunzo hayo yatawashiriki-
sha wakurugenzi na wahasibu wa hal-
mashauri na wadau wengine wa serikali.

Aliwataja wadau hao kuwa ni Ofisi ya
Mkaguzi na Mdhibiti wa Hesabu za Seri-
kali, Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) na Wakala wa
Serikali Mtandao.

Taasisi zingine ni Ofisi ya Mwendesha
Mashtaka Mkuu wa Serikali, Tume ya
Utumishi wa Umma na Ofisi ya Mash-
taka Makosa ya Jinai (DCl).

Kadhalika, aliwataka washiriki wa
mafunzo hayo kuufahamu mfumo huo
ili kuwarahisishia katika majukumu yao
ya kiutendaji.

Alisema siku ya mwisho ya mafunzo
hayo watamwalika Waziri wa TAMI-
SEMI, DCI (Mkurugenzi wa Makosa va
Jinai), Mkuu wa TAKUKURU na DPP
(Mkurugenzi wa Mashtaka) ili wapate
taarifa ya mijadala ya mafunzo hayo.

Awali, Mkurugenzi wa TEHAMA wa
TAMISEMI, Erick Kitali, alisema mfumo
wa kwanza wa ukusanyaji mapato wa
LGRCIS ulianza kutumika miaka zaidi
ya minane iliyopita na ulionekana na
matatizo na wakaanzisha mfumo mpya
wa Tausi.

Kitali alisema mfumo huo wa awali
utaendelea kuwapo ili kutunza kumbu-
kumbu ya fedha

Alisema Mkoa wa Dar es Salaam
yalifanyika majaribio Desemba mwaka
jana yva ukusanyaji mapato na utoaji
wa leseni za biashara pamoja na leseni
va Vvileo za kidijitali ulionyesha mafani-
kio makubwa.

Alisema wataanza mafunzo wiki
ijayo kwa mikoa yote iliyobaki na mat-
egemeo ni ifikapo Machi 31, mwaka
huu, halmashauri 184 zitaanza kutumia
mfumo mpya.

Aidha, lengo la kushirikisha taasisi
zingine za serikali ni kujifunza jinsi
mifumo hiyo ya ukusanyaJ| mapato
itakavyokuwa ikifanyakazi ili kuwarahi-
sishia kazi zao.

Mkuu wa Wilaya vya llala, Ng'wilabuzu Ludigija, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana,
alipofanya ziara ya kukagua athari za mvua katika Barabara ya Nyerere, eneo la Nkurumah, aliiagiza Mamlaka

ya Jiji hilo, kuzibua miundombinu ya majitaka haraka ili kuondoa kero kwa wananchi.

PICHA: MIRAJI MSALA

Jajl Mkuu ahimiza utatuzi
“migogoro kwa usuluhishi

Na Grace Gurisha

JAJI Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim
Juma, amesema eneo la uhimizaji wa
utatuzi wa migogoro kwa njia ya usu-
luhishi nchini halipewi kipaumbele na
wadau wa mahakama.

Prof. Juma alisema hayo jana wakati
akizungumza na waandishi wa habari
kuhusu wiki na siku ya sheria nchini

Alisema utafiti unaonesha nchi ny
ingi zilizoendelea, usuluhishi humaliza
zaidi ya asilimia 90 ya migogoro inay-
ofikishwa mahakamani.

“Hali hiyo ni tofauti na nchi yetu
ambapo licha ya Ibara ya 107A (2) (d)
ya Katiba ya nchi kuhimiza utatuzi
wa migogoro kwa njia ya usuluhishi,
bado eneo hili halipewi kipaumbele na
wadaawa na wadau wa mahakama kwa

KABWELA

TUFUPISHE MANENO,
NIMEKUITA UNIPE ADA YA
SHULE YA MTOTO

ujumla,” alisema Prof. Juma.

Alisema hali hiyo inathibitishwa na
idadi ndogo ya mashauri yanayomal-
izika kwa njia ya usuluhishi.

“Hali hii imeisukuma Mahakama ya
Tanzania kuwa na kaulimbiu yenye
lengo la kuhimiza utatuzi wa migogoro
kwa njia ya usuluhishi,” alisema.

Pia aliwahimiza wananchi wa Mkoa
wa Dodoma ambako maonesho ya wiki
ya sheria kitaifa yatafanyika, wafike
kwenye viwanja vya Nyerere Square
ili wapate elimu mahsusi kuhusu
utatuzi wa migogoro kwa njia ya usu-
luhishi.

“Wananchi watakaofika kwenye vi-
wanja hivyo watapata nafasi ya kutoa
malalamiko, maoni na mapendekezo
ya uboreshaji wa huduma za mahaka-
ma,” alisema.

Alisema maadhimisho hayo ya wiki

ya sheria yatafanyika kuanzia Janu-
ari 22 hadi 29 na yatafunguliwa kwa
matembezi na mgeni rasmi anayetaraji-
wa kuwa Makamu wa Rais, Dk. Phillip
Mpango.

Aidha, kilele cha maadhimisho hayo
ni Februari Mosi, katika viwanja vya
Chinangali, jijini humo na mgeni rasmi
anatarajiwa kuwa Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan.

Kaulimbiu ya mwaka huu ni
‘Umuhimu wa utatuzi wa migogoro kwa
njia ya usuluhishi katika kukuza uchu-
mi endelevu, wajibu wa mahakama na
wadau’.

Alisema kaulimbiu hiyo imebeba
ujumbe mahususi kuhusu wajibu
wa mahakama na wadau wake ku-
tumia njia ya usuluhushi kutatua
migogoro kwa lengo la kukuza uchumi
endelevu.

Fadhili Mohamed

TUNASUBIRI PUTIN ATOE

BERI..DUNIA NZIMA
MAJESHI UKRAINE.
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Baadhi ya watumishi wa Tembo Nickel wakigawa bidhaa za chakula, afya na elimu kwenye msimu wa Krismasi,
zenye thamani ya Sh. 5,325,000 kwa vituo vya Mother Theresa Rulenge, Angles Home Rulenge na Nazareth Centre
Ngara. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Zaidi ya wanafunzi 400
wasomea chini ya miti

Na Shaban Njia, KAHAMA

WANAFUNZI 484 wa Shule
ya Msingi Butibu katika Hal-
mashauri ya Ushetu wilayani
Kahama, mkoani Shinyanga,
wanalazimika kusomea chini
ya miti baada ya vyumba
vinne vya madarasa kati ya 10
vilivyoko kuezuliwa na mvua
kubwa iliyoambatana na up-
epo mkali.

Tukio hilo lilitokea Novemba
15, mwaka jana na kusababisha
baadhi ya wanafunzi kukosa
sehemu nzuri ya kusomea na
kulazimika kusomea chini ya
miti  inayozunguka shuleni
hapo kwa awamu.

Shule hiyo yenye jumla ya
wanafunzi 1,209, kati yao wa
kiume 582 na wa kike 627 huku
vyumba 10 vilivyoko, vinne na
ofisi ya walimu vikibomolewa
na mvua hiyo na sita vikitumi-
ka na baadhi ya wanafunzi na
484 wakisomea chini ya miti.

Wakiwasilisha kilio chao kwa
Mbunge wa Jimbo la Ushetu,
Emmanuel Cherehani, wakati
akikagua miradi mbalimbali ya
maendeleo, kusikiliza kero za

wananchi na kuzitafutia ufum-
buzi kupitia fedha za Mfuko wa
Jimbo, baadhi ya wanafunzi wa
shule hiyo walisema adha hiyo
imekuwa ikiwatatiza hususani
wakati wa vipindi vya mvua na
kuwakosesha masomo.

Colletha Katemi, mwanafun-
zi wa darasa la pili alisema,
wanalazimika kufua kila siku
kutokana na kuchafuka nguo
zao kwa kukaa chini.

Alisema wakati mwingine
wanashindwa kuwa makini
kumsikiliza mwalimu na kuan-
dika vyema kutokana na hali
ya mazingira wanayosomea na
kuiomba serikali kuwajengea
madarasa mengine mapya ya-
takayowasaidia kujisomea kwa
makini na kutimiza ndoto zao.

Alisema kuwa wanapoku-
wa wakisoma chini ya miti
mawazo yanahama na kuan-
za kuangalia wapita njia na
wengine kutoroka masomo
hali inayomfanya mwalimu
pia kutotambua mwanafunzi
gani yupo na nani hayupo na
kwamba kama suala hilo lisipo-
tatuliwa kwa haraka watazidi
kukosa masomo yao.

Shija Cosmas, anayesoma
darasa la nne, alisema licha
ya kusoma katika madarasa
kwa kubanana wanalazimika
kugawanywa na wengine ku-
somea chini ya miti hali inay-
owafanya kutomudu masomo
wakati mwalimu akifundisha
hususani somo la Hisabati na
Sayansi.

Mwalimu Mkuu, Igimbi Tun-
gu, alisema shule hiyo ilikuwa
na vyumba vya madarasa 10
kati ya hivyo vinne na ofisi ya
walimu vililiezuliwa na mvua
iliyoambatana na upepo na
vyumba sita vilivyobaki vikitu-
miwa na wanafunzi 1,209.

Alisema, licha ya shule awali
kuwa na vyumba hivyo, wali-
kuwa wakikabiliwa na uhaba
wa vyumba vya madarasa 26
ili kufanikisha wanafunzi wote
kusomea madarasani na wa-
zazi wamechangisha fedha na
kujenga maboma mawili ya
vyumba vya madarasa ili ku-
wanusuru wanafunzi hao.

Semeni Nyambi, mzazi
alisema, serikali inatakiwa
kuchukua hatua za haraka
kukabiliana na tatizo hilo kwa

kukamilisha baadhi ya vyumba
vya madarasa walivyoanzisha
ujenzi kwa nguvu zao kwa
kuwa kipindi hiki ni cha mvua
za masika na inaponyesha ina-
sababisha wanafunzi kukosa
masomo yao.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Ushetu, Charles
Mbulu, ambaye ni Ofisa Elimu
wa Shule za Msingi alisema,
halmashauriimetenga fedha za
dharura Sh. milioni 60 kwa ajili
ya ujenzi wa vyumba vinne na
ofisi moja ya walimu vilivyoe-
zuliwa na mvua na wanafunzi
wataendelea kusomea chini ya
miti kwa muda huku wakien-
delea na ujenzi.

Mbunge wa Jimbo la Ushetu
alisema, kukamilisha vyumba
viwili vya madarasa na ofisi
moja vilivyojengwa kwa nguvu
za wananchi inahitajika Sh. mil-
ioni 26 na kwasababu mifumo
ya fedha imeshafunguka ni vy-
ema halmashauri ikatoa fedha
hizo na amechangia Shilingi
milioni nne kutoka Mfuko
wa Jimbo ili kuwasaidia wa-
nafunzi kusoma katika mazin-
gira rafiki.

Othman
aiomba Japan
kupanua wigo
wa ushirikiano
mabadiliko
tabianchi

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Othman Masoud
Othman, ameiomba Serikali ya
Japan kuangalla uwezekano
wa kupanua wigo wake wa
ushirikiano na Zanzibar ku-
kabiliana na changamoto ya
mabadiliko ya tabianchi hasa
katika maeneo ya fukwe zina-
zoharibika Unguja na Pemba.

Othman, alitoa ombi hilo, al-
ipokutana na Balozi wa Japan
nchini Tanzania, Misawa Yu-
sushi kwa mazungumzo rasmi
yanayohusu ushirikiano kati ya
nchi hiyo na Tanzania ikiwamo
Zanzibar.

Alisema kutokana na athari
ya mabadiliko ya tabianchi
inayoendelea, yapo maeneo
kadhaa katika visiwa Vya
Unguja na Pemba, yakiwamo
va kilimo na mkaazi va watu
kama vile Nungwi, Jambiani
na Tovuni, maji ya bahari vya-
naendelea kusogea na kuleta
athari kwa jamil.

Kadhalika, alisema suala
la mabadiliko ya tabianchi
l[imesababisha athari kubwa
yva kimazingira na kuonekana
kuwa ni tishio kubwa kwa wa-
nanchi wa Zanzibar hasa mae-
neo ya makazi ya watu yan-
apovamiwa na maji ya chumvi
na kuathiri shughuli nyingine
za kijamii na kilimo.

Alisema pamoja na jitihada
za serikali za kukabiliana na
hali hiyo kupitia uhifadhi wa
mazingira, suala hilo linahitaji
uwezo mkubwa wa kiufundi,
kitaalamu na kifedha katika
kukabiliana nalo na ni vyema
serikali ikaangalia maeneo
zaidi katika kuisaidia Zanzibar.

Aliyataja maeneo mengine
yvaliyo chini ya ofisi yake am-
bayo ni muhimu kuwapo na
kuzidisha wigo wa ushirikiano
wa namna hiyo ni pamoja na
suala la mazingira, mapam-
bano dhidi ya dawa za kulevya
na masuala ya udhalilishaji.

Alisema Zanzibar inathamini
na kuridhishwa na ushirikiano
kati yake na Japan kupitia mi-
radi mbalimbali ya maendeleo
ikiwamo sekta ya uchumi wa
buluu na uvuvi inayotekelezwa
kwa pamoja na serikali na nchi
hiyo.

Balozi wa Japan, alisema nchi
yake ina ushirikiano wa muda
mrefu na Tanzania ikiwamo
Zanzibar na itaendelea na jiti-
hada hizo ili kuisaidia Zanzibar
katika maeneo tofauti.

Alisema Zanzibar ina fursa
nyingi za ushirikiano na Japan
na itaendelea kuangalia mae-
neo zaidi katika kuendeleza
ushirikiano huo kwa kuwa nchi
yake pia ni ya visiwa kama
Zanzibar.
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Polisi wapewa
onyo kujihusisha,
kushabikia siasa

Na Cynthia Mwilolezi ARUSHA

ASKARI wa Jeshi la Polisi Mkoa
wa Arusha wameonywa kutojihu-
sisha na ushabiki wa vyama vya
siasa badala yake wajikite katika
ulinzi wa raia na mali zao.

Onyo hilo lilitolewa na Kamanda
wa Jeshi la Polisi wa Kikosi cha
Kuzuia Wizi wa Mifugo nchini,
Kamishina Msaidizi wa Polisi
(ACP), Simon Pasua, wakati wa
hafla ya kuwapongeza askari
walio fanya vizuri zaidi mwaka
jana mkoani Arusha.

Kamanda Pasua alisema kuwa
askari wanapaswa kushabikia
masuala mengine ya kijamiii kama
vile michezo na kujikita zaidi
katika ulinzi wa raia na mali zao
ili kuleta ufanisi na kupunguza
manung'uniko ya wananchi.

“Naonya askari acheni kujihu-
sisha na masuala ya siasa kaeni
mbali na nyie kazi yenu kuhakiki-
sha mnaimarisha ulinzi na usalama
kwa ajili ya mali za wananchi na
nyumba zao,"alisema.

Kuhusu askari waliopewa zawa-
di alisema wana muda wa
kuongeza juhudi ili mwaka mwing-
ine waendelee kupata zawadi hizo
ikiwa ni pamoja na kupanda vyeo.

Hivyo, aliwataka kufanya kazi
kwa umoja ili kuleta ufanisi wa
kazi za Jeshi la Paolisi nchini na
wananchi.

Katika hafla hiyo, Kamanda wa
Polisi wa Mkoa wa Arusha, Justine
Masejo, alimpongeza Kamanda
wa kikosi hicho kwa kutambua
mchango wa askari wanaofanya
kazi vizuri.

“Watanzania wanalitegemea
sana Jeshi hili, nyie mliofanya
vizuri kwenye Jeshi hili mtaliwak-
ilisha vyema Jeshi na kutafuta
wengine kuiga mfano wenu
ili nao wapate zawadi Kipindi
kingine,"alisema.

Baada ya onyo hilo askari wa
kikosi hicho kutoka makao makuu
va kikosi cha kupambana na ku-
zuia wizi wa mifugo, Koplo,
Silvester Mang'aha, aliyepata
zawadi kwa kufanya kazi vizuri
mwaka 2022, aliwashukuru
askari wenzake kwa kumpa
ushirikiano.

Lugha va kiarabu kuanza
kufundishwa vyuo vikuu

Na Godfrey Mushi, MOSH|I

AZIRI wa Elimu,

Sayansi na

Teknolojia, Prof.

Adolph Mkenda,
amesema serikali inafikiria
kuongeza lugha ya kiarabu kati-
ka orodha ya lugha za kimataifa
zitakazofundishwa nchini kupi-
tia vyuo vya kati na vyuo vya
elimu ya juu.

Aidha, amesema mchakato
wa mapitio ya sera na mitaala
mipya ya elimu iliyokuwa iki-
hakikiwa umekamilika na
kwamba baada ya kushirikisha
wadau mbalimbali, sasa upo
tayari kwa mjadala wa Kkitaifa
kuhusu mapendekezo ya sera
ya elimu na mitaala.

Prof. Mkenda aliyasema
hayo jana wakati akizungumza

na wakuu wa vyuo vya elimu,
maofisa elimu na wakufunzi na
wanafunzi wa Chuo cha Ualimu
Marangu kilichoko Wilaya ya
Moshi, mkoani Kilimanjaro.

“Wizara imefanya kazi kubwa
katika mchakato mzima wa
kukusanya maoni kutoka kwa
wadau mbalimbali, ambapo
kwa sasa mchakato wa ndani
ya Wizara umekamilika na
kinachosubiriwa ni mchakato
wa ndani ya serikali, kabla ya
kuandaa kongamano maalumu
la kitaifa la kukusanya maoni ya
wananchi.

“Mwenyekiti wa Bodi ya
Chuo cha Ualimu Marangu, kaa
na wajumbe wako na mijadili
na kupendekeza kuongeza
lugha ya kiarabu katika lugha
zitakazofundishwa kuanzia
sasa,”alisema.

Katika mapitio hayo ya sera
na mitaala, Waziri Mkenda,
alisema serikali imezingatia
ujenzi, mapitio na maboresho
ya vyuo vyote vya ualimu kwa
kuwa ndiyo mboni au jicho la
elimu nchini.

Waziri Mkenda alisema kwa
sasa kwa kuwa kuna vyuo 35
vya serikali na vyuo vingine
vya taasisi na vya binafsi, kuna
kila sababu ya kuvitazama kwa
umakini ili kuboresha sekta ya
elimu nchini.

Alisisitiza kuwa Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia,
itaimarisha uboreshaji wa vyuo
vya ualimu, ikiwamo miundom-
binu na upatikanaji wa vifaa vya
kujifunzia na kufundishia ili kui-
marisha sekta ya elimu nchini.

Pia, Waziri Mkenda alisema
kuwa serikali itaweka mkakati

By

mzuri wa elimu ili kusaidia wal-
imu nchini kuweza kujiende-
leza pamoja na kuongeza ujuzi.

Katika ziara yake, Prof.
Mkenda, alisisitiza kuwa ndoto
ya serikali ni kuona mwalimu
anajiendeleza ili aweze kuwa
bora hivyo msimamo wa seri-
kali ni kuwaruhusu walimu
kujiendeleza ndani na nje ya
nchi.

Oktoba 9, mwaka jana katika
kilele cha Siku ya Walimu Duni-
ani iliyofanyika katika Wilaya ya
Bukombe, mkoani Geita, Waziri
Mkenda alinukuliwa akisema:
“Mwalimu akiomba ruhusa ya
kwenda kusoma mpe ruhusa,
mwalimu ni ufunguo wa mai-
sha katika maendeleo ya nchi
yetu, mafunzo kazini yataende-
lea, Serikali imetenga bajeti kwa
ajili ya kuwaendeleza”.

_",_.eaz.&:"i ’

Mwenvyekiti wa CCM W|Iaya ya Hanang', mkoani Manyara, Thomas Akonaay (kulia), akiwa amekaa kwenye moja ya
viti na meza vya Shule ya Sekondari Mulbadaw, wakati kamati ya siasa ya CCM wilaya hiyo, ilipotembelea miradi
mbalimbali ya maendeleo wilayani humo, juzi. PICHA: GIFT THADEY

Watu wenye ulemavu 1,296 wapata msamaha wa matibabu

Na Godfrey Mushi, MOSHI

SERIKALI imesema idadi ya
watu wenye ulemavu waliopata
msamaha wa matibabu katika
Halmashauri ya Wilaya ya Moshi
mkoani Kilimanjaro kwa mwaka
jana wamefikia 1,296.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Div-
isheni ya Huduma za Afya, Ustawi
wa Jamii na Lishe wa Halmashauri
hiyo, Dk. Alex Kazura, wanufaika
wa mpango huo walipata huduma
hiyo katika zahanati na vituo vya

afya 54 vinavyomilikiwa na seri-
kali.

Dk. Kazura alikuwa akitoa
taarifa ya mrejesho kwa wajumbe
wa Jukwaa la Wanawake na Wa-
sichana Wenye Ulemavu, Mkoa
wa Kilimanjaro, waliokutana na
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Kastori Msigala na
kufanya nae mazungumzo kuhusu
utekelezaji wa mpango huo.

“Watu wengi wenye ulemavu
tunawatibu kwa njia ya msamaha
na katika vituo vyetu vya afya na

zahanati zetu 54 vinavyomilikiwa
na serikali. Kwa mwezi karibu kila
kituo kinaweza kikapata wateja
wawili, ambao wanafika kituoni
kutibiwa kwa mfumo wa msama-
ha.

“Ukiangalia 54 mara mbili ni
wastani wa watu 108 kwa mwezi
na ukiifanya kwa miezi 12, inakupa
picha halisi ya mwaka, kwa idadi
ya watu wanaopata huduma za
afya kwa njia ya msamaha katika
halmashauri yetu ni 1,296.”

Mwenyekiti wa jukwaa hilo,

Linda Macha, alisema katika ufua-
tiliaji wao walitaka kujua idadi ya
watu wenye ulemavu wanaopata
huduma ya afya bure pamoja na
utoaji wa huduma ya afya kama
mazingira yako rafiki.

Aidha, alisema pia jukwaa hilo
lilitaka kujua vitanda vilivyopo
kwenye maeneo ya kutolea hu-
duma za afya kama hospitali, vituo
vya afya na zahanati ni rafiki kwa
watu wenye ulemavu wa aina zote.

Alisema kazi ya jukwaa hilo ni
kufanya utetezi na ushawishi kwa

watu wenye ulemavu Kilimanjaro.

Alisema: “Tumekutana na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya ya Moshi, kupata taarifa
juu ya huduma za afya kwa jamii
ya watu wenye ulemavu kwa saba-
bu kila mtu ni haki yake na ana sta-
hili kujua afya yake.

“Tulichotaka kujua ni idadi ya
watu wenye ulemavu wanaopata
huduma ya afya bure na utoaji wa
huduma ya afya katika zile sekta
zake kama mazingira yako rafiki
kwa watu wenye ulemavu”.
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H’shauri yajenga shule tano
kukabili ongezeko wanafunzi

Na Ndalike Sonda, MEATU

ALMASHAURI ya

Wilaya ya Meatu mkoa-

ni  Simiyu imejenga

shule mpya tano za
sekondari kwenye kata ambazo
hazikuwa na shule.

Pia imewapeleka walimu 20
katika shule hizo ili kuwaon-
dolea wanafunzi adha ya kutem-
bea umbali mrefu kufuata mas-
omo katika kata jirani.

Mkurugenzi  Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya hiyo,
Msoleni Dakawa akizungumza
na waandishi wa habari alisema
tayari imewapeleka walimu 20
kwenda kufundisha katika shule
hizo.

Dakawa aliwataka walimu hao
kwenda kutimiza wajibu wao
kwa kuwa serikali imewekeza
fedha nyingi katika kuboresha
miundombinu.

Mkuu wa Divisheni ya Elimu
Sekondari Wilaya ya Meatu,
Hadija Rajabu aliwasihi walimu
kuwa walezi wazuri wa wa-
nafunzi ili kuongeza uelewa wa
masomo na kuwa na ufaulu
mzuri katika masomo yao.

“Watumishi wenzangu pamo-
ja na kuwa ninyi ni walimu, pia
niwalezi nendeni mkawe walezi
wa wanafunzi kama wazazi ili
wanafunzi waelewe masomo
mtakayowafundisha na lazima
kwanza muwapende na kuwa-
jali, Serikali inawategemea sana

Shule hizo
mpya zilizo-
funguliwa

na masomo
kuanza Janavri
juzi ni pamoja
na Shule ya
Sekondari
Mwananim-
ba, Isengwa,
Masalinge,
Busangwa ha
Mwashagata.

katika kuleta matokeo chanya
kweye sekta ya elimu,’alisema
Rajabu.

Mkuu wa Divisheni Utumi-
shi, Utawala na Rasilimali Watu
Wilaya ya Meatu, Rashidi Sem-
goya aliwahakikishia walimu
waliopelekwa katika shule
hizo watapewa stahiki zao
kwa wakati na kuwataka wa-
zingatie sheria, kanuni, tara-
tibu na miongozo ya serikali
katika kutekeleza majukumu
yao.

Shule hizo mpya zilizofun-
guliwa na masomo kuanza Jan-
auri juzi ni pamoja na  Shule
ya Sekondari Mwananimba,
Isengwa, Masalinge , Busangwa
na Mwashagata.

kimaisha na kuwataka vijana wenzake kujenga tabia ya kujiajiri na kuacha kukaa vijiweni. PICHA: MARCO MADUHU

]
Mila, desturi
kandamizi
kKikwazo
mapambano
kutokomeza
ukatili

Marco Maduhu, SHINYANGA

JAMII kuendelea kukumba-
tia mila na desturi kandamizi
imetajwa kuwa ni chanzo cha
kuendelea kushamiri kwa
matukio ya ukatili wa Kijinsia
dhidi ya wanawake na watoto.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
wilayani Shinyanga, Aisha
Omary, alibainisha hayo jana
kwenye Jukwaa la Wanawake
wilayani humo lililofanyika
katika Kata ya Iselamagazi.

Alisema serikali wilayani
humo imekuwa ikijitahidi
kutoa elimu kwa wananchi juu
ya madhara ya vitendo vya
ukatili wa Kijinsia, ikiwamo na
kuwaozesha watoto wadogo,
lakini tatizo ambalo linasaba-
bisha matukio hayo kuendelea
ni jamii kukumbatia mila na
desturi kandamizi.

“Jamii ikiachana na kukum-
batia mila na desturi kandam-
izi, ukatili wa Kkijinsia hau-
takuwapo kabisa wala kusikia
mtoto ameozeshwa ndoa ya
utotoni,"alisema Omary.

Baadhi ya wanawake
wilayani Shinyanga akiwamo,
Suzana John ambaye ni mkazi
vitendo hivyo vya ukatili wa
kijinsia ili vipate kukoma ni la-
Zima wanaume wapewe elimu
kwa kina kuachana na mila
kandamizi ambazo husababi-
sha mfumo dume.

Mkurugenzi wa Shirika la
Young Women Leadership,
Beatrice John, aliwataka wa-
nawake na viongozi wa jukwaa
hilo waendelee kupaza sauti
juu ya vitendo vya ukatili wa
kijinsia, ili wahusika wachuku-
liwe hatua.

KACU yatenga milioni 949/- ujenzi ofisi ya Kisasa

Na Shaban Njia, KAHAMA.

CHAMA Kikuu Cha Ushirika Ka-
hama (KACU) mkoani Shinyanga,
kimetenga Sh. milioni 949.96 kwa
ajili ya ujenzi wa ofisi ya kisasa ya
chama hicho.

Fedha hizo zimetokana na
makusanyo ya mapato ya ndani
kupitia ushuru wa tumbaku.

Mwenyekiti wa chama hicho,
Hamisi Majogoro, aliyabainisha
hayo jana wakati akizungumza
na waandishi wa habari na kuse-
ma kuwa ofisi hiyo itakuwa na
ukumbi wa mikutano ambao
utakuwa na uwezo wa kuingiza
watu 500.

Alisema mapato yanayotarajiwa
kupatikana yatatokana na malipo
ya ushuru wa tumbaku kwa ku-
zalisha kilo milioni 16.860 kwa
msimu wa uzalishaji wa mwaka
2022/2023, kwamba  ushuru
wake utakuwa ni Sh. bilioni 1.173
kati ya hizo Sh. milioni 949.96 zi-
tatumika katika ujenzi wa ofisi ya
chama.

Majogoro alisema makusanyo
hayo yatakusanywa kwa misimu
mitatu kuanzia mwaka 2022 hadi
2025 na kila mwaka watakuwa
wakikusanya ushuru wa Sh.bilioni
1.173.

“Majengo tunayotumia sasa ni
ya zamani sana na yako mbalim-

bali na inatuwia vigumu kuwasili-
ana katika utendaji kazi wetu,
hivyo tumeamua kutenga fedha
kupitia ushuru wa tumbaku am-
bao tutakusanya ili tujenge ofisi
ya kisasa ya ghorofa moja ambayo
itakuwa na ukumbi wa kubeba
watu 500, alisema Majogoro.

Hata hivyo aliwataka wakulima
kila mmoja kuhakikisha wanazali-
sha kilo za tumbaku kulingana na
mikataba waliyoingia na kampuni
za ununuzi wa zao hilo ili kufikia
lengo la uzalishaji wa kilo milioni
16.

Alisema hali hiyo itawawez-
esha kukusanya ushuru ipasavyo
na kutenga fedha za ujenzi na

kuondokana kutumia majengo ya
zamani.

Mmoja wa wakulima kutoka
Ushetu-Bukomela, Kulwa Shoto
alisema ili kufikia lengo ya kilo
hizo ni vema wakapata pembejeo
za kilimo hususani za kukuzia kwa
wakati na kuhakikisha wanatem-
belewa na maofisa ugani na kuwa-
patia elimu na kuhakikisha wana-
pata tumbaku bora.

Pia aliomba kuondolewa kwa
ushuru wa asilimia tano kwa kila
kilo moja inayotozwa na Hal-
mashauri ya Ushetu ambayo inatu-
mika kulipa gharama za magongo
yanayotumia kukaushia zao hilo,
kwamba wamekuwa wakitumia

gharama kubwa katika uzalishaji
ila mapato wanapata kidogo.

Mbunge wa Ushetu, Emmanuel
Cherehani, aliyekuwa Mwenyekiti
wa KACU alisema, suala la kuon-
doa asilimia tano ya ushuru wa
kuni za kuchomea tumbaku ata-
hakikisha linaondolewa, kwamba
atashirikiana na KACU.

Alisema wakati wa mavuno na
uchomaji wa tumbaku watahakik-
isha wanafuata kanuni bora za
kilimo na kupata tumbaku yenye
ubora unaohitajika katika maso-
mo ya kimataifa, kwamba hali hiyo
inafanya KACU kupata ushuru
wake ipasavyo na halmashauri ku-
pata mapato ya kutosha.
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Vyama visiwe muuaji

maendeleo demokrasia

Na Mwandishi Wetu

AMA vya siasa vimerejesh-
ewa uhuru wa kufanya mikuta-
no ya hadhara na kukutana na
wanachama na wananchi bila

kukwazwa wala kuvurugwa na mkono
wa dola.

Hata hivyo, baadhi ya vyama vya
siasa licha ya kulilia kuwapo kwa uhuru
huo na mikutano ni wakati wa kuzitafa-
kari njia zake.

Visiishi kwa kukariri viache kuwa
ukanda wa unyanyasaji wa wanachama
na raia, kukiuka haki za binadamu, uon-
gozi usio na nidhamu usiojali sheria na
kujiamulia mambo kama wakubwa au
viongozi wake wanavyopenda.

Vyama vya siasa baada ya kuwekewa
zuio la mikusanyiko na mikutano ya
ndani na nje kwa miaka saba sasa, vili-
piga kelele kulalamika nje na ndani ya
mipaka vikitaka kufunguliwa na kue-
ndeleza michakato ya kidemokrasia
kupitia hadhara.

Vyenyewe vililaumu kufungiwa na
kuhusisha hali hiyo na uongozi usiojali
demokrasia, sheria wala katiba, utawala
wa kiimla na kwa ujumla kuilaumu zai-
di awamu ya tano.

Lakini, ukweli ni kwamba kuna
baadhi licha ya kulalamikia kubinywa
uhuru na demokrasia ya vyama vingi,
ndani ya taasisi hizo ni kama ndege
zinazorushwa na marubani wasio na
mafunzo ya urubani.

Uongozi wa baadhi ya vyama una-
daiwa si wa kuridhisha viongozi wanal-
alamikiwa. Wako wenyeviti waliodumu
kwa miongo mitatu sasa. Ndani ya baa-
dhi ya vyama ni ugomvi na utawala wa
kimabavu unajiri, kuna kujuana kwingi
na ukiukaji wa haki za binadamu unao-
tokana na ‘siasa za kidikteta’ unaoone-
kana kwenye masuala ya kimaslahi.

Licha ya vyama hivyo kudai
demokrasia, vipo vingi ambavyo havina
demokrasia. Hakuna kuandaa viongozi

John Cheyo, Mwenyekiti wa UDP tangu 1992. PICHA: IPP
MEDIA

wala kurithishana majukumu.

Vimekuwa ni uwanja wa migogoro na
kusababisha wanachama kuhama huku
jamaa au waasisi wa vyama wakiishi
madarakani kwa muda wote.

Vyama vya siasa japo si vyote vimejaa
‘madikteta, ukandamizaji na uongozi
wa kiimla usiokuwa na demokrasia na
hii inaonekana kwenye migogoro in-
ayoibuka ndani yake hadi wanachama
wanasambaratika.

Lakini mambo hayaiishii hapo ku-

naibuka tena migogoro ndani
ya baadhi ya vyama ambavyo
unawalazimisha wanachama
kuhama na kuachana na taasisi
waliyoiasisi kwa na kuitumika
kwa miaka mingi.

Aidha, mgawanyiko huo
unaendelea kwa  kuwasi-
mamisha uanachama viongozi
kadhaa na wanachama kwa
tuhuma ambazo ukizifuatilia
pengine ni kuwa na mawazo

yanayopingana na uongozi wa
kimabavu.

Vyama hivyo vimekuwa
kwenye migogoro kwa miaka
bila kupata ufumbuzi si wa ma-
hakama wala Ofisi ya Msajili wa
Vyama vya Siasa.

Ipo migogoro ya kiuongozi
iliyoshuhudiwa hivi karibuni
ya kufanyika mapinduzi na
kumngoa mwenyekiti wake
ambaye naye ana miongo mingi
kwenye wadhifa huo.

Kadhalika baadhi ya vyama
vikongwe vimo kwenye kapu
la uongozi wa kudumu na
usiokubali mawazo mbadala,
hivyo wakati wanahamasisha
kupewa haki ya jumuiko na
kuzungumza na wanachama
vijitafakari ~ vinafanya  nini
kuhamasisha utawala bora,
demokrasia na shughuli ny-
ingine za kimaendeleo ndani ya
vyama vyao.

KATIBA VYAMANI

Wakati mwingine ni vyema
kusikia sauti nyingi zikidai kat-
iba mpya na bora, uchaguzi
huru na haki, lakini ndani ya
vyama vya siasa kuna mikakati
kuwa na katiba mpya zenye
kueleza namna ya kuuwajibi-
sha uongozi wa chama?

Katiba zenye mipango ya
kuinua na kuwahirikisha wa-
nawake na vijana kwenye mira-
di na kazi za kidemokrasia? Vipi
kuhusu kusimamia na kutumia
fedha na rasilimali za chama
kuendeleza demokrasia, uch-
aguzi wa haki, utawala bora na
kuleta maendeleo?

Ukweli ni kwamba vipo vy-
ama vya siasa ambavyo pia vi-
navunja katiba, vinakiuka haki
za binadamu na kukumbatia

wanawake, wasichana

mambo ambayo hayawafurahishi
wanachama wake.

Vyama vya siasa ni kama mbwa
walinzi wanaopaswa kusimamia
utawala bora, uongozi kwa misingi
ya sheria na katiba, demokrasia
pamoja na kuheshimu haki za bin-
adamu, ushirikishwaji wanawake,
vijana, watu wenye mahitaji maal-
umu na matumizi bora ya rasili-
mali za umma.

Ndani ya vyama vya siasa kuna-
fanyika uteuzi usiolalamikiwa wa
washiriki wa uchaguzi? Uchaguzi
huo unakuwa huru, wa haki na wa
uwazi unaoruhusu wanachama
kukataa matokeo na hata kuyap-
inga mahakamani?

Kama ni suala linalohusu
demokrasia, utawala bora, uch-
aguzi ulio huru na haki, katiba,
haki za binadamu na wanachama
mhusika namba moja ni mwana-
siasa ambaye ni zao la chama cha
siasa.

Kwa hiyo kuanzia CCM, ACT-
Wazalendo, CHADEMA, NCCR-
Mageuzi, CUF, ADC, UDP, TLP wote
wanahusika na ukweli ni kwamba
ni jukumu lao bila kujali viko ma-
darakani au ni vya upinzani.

Vyama vya siasa vising’ang'anie
kuwa na uhuru wa kukutana na
kufanya mikutano ya hadhara bali
pia vikumbuke kazi muhimu ya
jukumu la kuandaa viongozi na
watawala wanaoongoza na wa-
takaoliongoza taifa kuanzia madi-
wani, wabunge na mawaziri bora.

Kwa vile kwa mujibu wa katiba
ya Tanzania, yeyote anayeongoza
kwenye siasa kuanzia diwani,
mbunge, waziri, rais au waziri
mkuu ni lazima apitie kwenye
mchakato wa chama cha siasa,
hivyo viwe na katiba zinazoaini-
sha demokrasia za kuandaa vion-
gozi siyo kusalia madarakani kwa
miongo yote na kugawana ma-
daraka kwa misingi ya udugu na
urafiki.

WAPI DEMOKRASIA

Ukweli uliopo ndani ya baadhi
ya vyama vya siasa ni kwamba
maeneo haya au viwanda vya ku-
zalisha wanasiasa, kama wabunge,
mawaziri, marais na madiwani am-
bao ni muhimu kwenye kujenga
na kuimarisha demokrasia hayana

INAENDELEA UK. 12
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Rais Samia Suluhu Hassan, baada ya mkutano na viongozi Abdulrahman Kinana-CCM na Freeman Mbowe (kushoto) wa CHADE-

MA hivi karibuni. PICHA:IKULU

Vyama vinapochekelea uhuru
mikutano, vianze na kutii angalizo

Na Ani Jozeni

MAZINGIRA mapya ya kisiasa
yanaibuka Tanzania, katika hali
ambayo kwa kiasi fulani ni kama
kuanza upya kwa mfumo wa vy-
ama vingi .

Upya huo haumaanishi pam-
bazuko jpya kwani washiriki wa
siasa ni wale wale licha ya kuwa
kila chama cha siasa kitakuwa
na wachache walioondoka ikiwa
ni pamoja na kustaafu shughuli
za kila siku, hivyo nyuso mpya
Zipo pia.

Suala lipo katika mazoea yali-

yoanza kuota mizizi kwa miaka
takriban saba; si kipindi kifupi
maana ni karibu muongo mmo-
ja.

Unaweza kuona hali hiyo kati-
ka baadhi ya mijadala inayoibu-
ka kuhusu mfumo wa vyama
vingi, kuwepo kwa mikutano
ya hadhara, na wengine kua-
mini kuwa sasa taifa limeanza
pia mchakato wa kufikia katiba
mpya.

Inakuwa kana kwamba masu-
ala hayo yameunganishwa, na
hata katika maelezo ya Rais
Samia Suluhu Hassan, ni kama

yaliendana ila kuna angalizo la
usikivu.

Suala la kuanza tena hadhara
za kisiasa liliambatana na ta-
hadhari za kufanya siasa tulivu
zinazoendana na utamaduni wa
kijamii na kwa maana hiyo ki-
siasa; kuwepo na adabu pamoja
na heshima.

Suala la katiba mpya halikuwa
katika mtiririko unaohusu ku-
rudishwa kwa mikutano ya had-
hara ila kama hatua nyingine ya
maridhiano ya kisiasa yanayoen-
delea.

Unaweza kusema pia kuwa li-

Ni suala la kisaikolojia
kuwa mwelekeo huo un-
aona jambo ambalo pia
alilitaja Rais Samia, anakiri
kuwa mikutano ya had-
hara ni haki ya kikatiba,
iliyozuiliwa kimakosa kwa
muda mrefu.

cha ya kuwa Rais Samia hakusema
hivyo waziwazi kuwa ajenda inay-
ofuata katika suala la maridhiano,
yaani kuangalia upya sheria kama
ile ya vyama vya siasa au sheria ya
uchaguzi (bila kuingiza hapo sheria
ya jeshi la polisi) itategemea kufau-
Iu kwa hatua ya kwanza ya maridhi-
ano.

Ni jukumu la vyama vya siasa ku-
fanya siasa za kistaarabu, kuwez-
esha hatua nyingine za maridhiano
zifuate, katika mwendelezo wa utu-
livu.

Kuunganisha kihisia kurudishwa
kwa mikutano ya hadhara na kuen-
delea na mchakato wa katiba mpya,
kuwa ni jambo moja au lenye pande
mbili tofauti, ni mtazamo kuhitaji
kutafakari upya kilichozungumzwa
katika hotuba ya kutoa ruhusa hiyo.

***Ni suala la kisaikolojia kuwa
mwelekeo huo unaona jambo am-
balo pia alilitaja Rais Samia, anakiri
kuwa mikutano ya hadhara ni haki
ya kikatiba, iliyozuiliwa kimakosa
kwa muda mrefu.

Rais anatoa angalizo kwa la nini
kifanyike katika mikutano hiyo na
nini kisifanyike. Kwa maana ny-
ingine rukhsa ya Rais Samia iko ila
vyama vya siasa vihakikishe kuwa
vianzio vya kuzuia mikutano hiyo
havijitokezi tena, na hasa siasa vu-
rugu, kuhamasisha fujo na kuhoji
uhalali wa serikali iliyoko madara-
kani.

Kwa lugha nyingine, kuruhusu
mikutano kama haki ya kikatiba
kusingefuatana na tahadhari zozo-
te, kwani katika nchi za kidemokra-
sia vyama havielekezwi na serikali
nini kifanyike katika mikutano ya
hadhara na kiishie wapi.

Ina maana kuwa maridhiano
yanakubalika au yamekubalika ka-
tika ngazi za juu cha chama tawala
kwa sharti la kuwa na mikutano in-
ayoheshimu mamlaka.

Ukiangalia ruhusa hiyo ya ku-
fanya mikutano ya vyama vya siasa
kwa sharti kuwa hawatafanya mi-
kusanyiko inayolenga kuhatarisha
amani na utulivu nchini, halafu
uongezee matazamio ya mabadiliko
ya kikatiba.

Kuna dhana ya utamaduni wa ki-
siasa, ambayo imetoa ruksa ya mi-
kutano ya kisiasa na hoja nyingine
ya pili ya kujivua gamba na kusisiti-
za umoja wa kitaifa kutambua uhu-
ru wa kisiasa bila kupingwa.

Ni jambo la wazi kuwa wapo wa-
nasiasa wenye ushawishi mkubwa
miongoni mwa wasomi na mabalozi
wa nje walioko nchini. Ila wafuasi
wao ambao hawaelewi masuala ya
utamaduni wa kisiasa na sharti la
umoja na utulivu si wengi, ndiyo
maana uhuru wa kufanya mikutano
uliondolewa kwa miaka saba na
hakuna chama kilichofaulu kuitisha
maandamano kupinga hali hiyo.

Ina maana kwamba vyama vya
siasa vitumie uhuru huo kwa uan-
galifu, ili kuwepo na mabadiliko
ya kikatiba na kuweka mazingira
ya kuzitazama upya sheria, kuima-
risha umoja wa kitaifa kama Rais
Samia anavyosema kuwa mbadiliko
mengine yataendelea hatua kwa
hatua.

Vyama visiwe muuaji maendeleo demokrasia
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‘demokrasia’.

Hivyo vyama viache udikteta na
ubabe visiongozwe kidikteta, ndiyo
maana wananchi wanaweza kuwa
na hofu kuwa wanasiasa hawa wa-
naogombana kila leo watawaon-
gozaje wakati wenyewe hawana

demokrasia, hawaelewani, wa-
nafukuzana kila leo kutakuwa na
lipi jipya?

Wanasiasa wanahitaji kubadili-
sha mitizamo kutoka kwenye fikra
zao za kidikteta au kujipendelea
ili wawe viongozi waliobadilika na

kuboresha siasa, uongozi na miti-
zamo chanya.

KUBORESHA VYAMA

Ni vyema wadau kama UNDP
wakasaidia kuanzisha programu
maalumu ya kuimarisha demokra-

sia ndani ya vyama vya siasa ili

vyama vya siasa na kuviwezesha

kuwaandaa wanasiasa wenye miti-
zamo ya kidemokrasia, haki za
binadamu, utawala wa sheria na
wanaoheshimu katiba na uhuru wa
mawazo ya kila raia.

Suala hilo litafanikisha kuvifunda

kuwa na demokrasia ya kuongeza
usawa kijinsia, ushirikishwaji wa vi-
jana na makundi ya wanyonge kwa
imani kwamba mpango huo utaleta
matokeo makubwa kwa wananchi
na taifa.
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M23 WANG'ATA, KUPULIZA

Ni kuachia makambi, laKini
kushambulia, kuteka miji, vijiji
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Walinda amani wa UN -MONUSCO, wakipiga doria kukabili wapiganaji wa M23, eneo la Rangira- Kivu Kaskazini, Machi 2022.

PICHA: REUTERS.

Na Christina Mwakangale

JUMATANO iliyopita Januari
5, ilikuwa siku ya kundi la waasi
la M23 la nchini DRC, kuondoka
kwenye kambi ya kijeshi ambayo
liliinyakua Oktoba, mwaka jana
kutoka kwenye majeshi ya seri-
kali.

Ahadi ya kundi hilo kuachia
kambi hiyo ya kijeshi iliyopo eneo
la Rumangabo, mashariki mwa
DRC imetimia huku baadhi ya
viongozi kwenye mji wa Kibumba,
wakiripoti waasi hao wameanza
kuondoka na shughuli zikianza
kurejea katika hali ya kawaida.

Katika taarifa yake, kundi hilo
lingekabidhi kambi ya Ruman-
gabo, Alhamisi iliyopita, kwa
wanajeshi wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC), ikiwa ni hatua
iliyotokana na makubaliano yali-
yofikiwa mwaka jana, jijini Luan-
da nchini Angola.

Mvutano wa pande tatu kati
ya nchi ya Rwanda na DRC na
ule wa waasi wa M23, ulijitokeza
kwa mara ya kwanza mwaka 2012
lilipouteka kwa muda mji wa
Goma, kabla ya kufurumushwa,

Kundi hilo likaibuka tena mwis-
honi mwa 2021 na kuanzisha

mapambano mapya, kwa madai
kwamba DRC ilishindwa kutimiza
ahadi yake ya kuwajumuisha kwe-
nye jeshi, miongoni mwa malala-
miko mengine mengi.

Hata hivyo, ahadi ya waasi hao
kuondoka tayari imeanza kuone-
kana, wiki iliyopita Serikali ya
Uganda, imepeleka wanajeshi
wake katika eneo la mpaka wa
nchi hiyo na DRC katika wilaya ya
Kanungu, ambako waasi wa M23
wanaingia katika mji wa Ishasha,
baada ya kuondoka Kibumba.

Kwa mujibu wa Luteni Kanali
Robert Nahamya wa Jeshi Ila
Uganda, wanajeshi hao wa Ugan-
da, walitumwa kwenda tangu
Alhamisi ya wiki iliyopita, lengo
ni kutoa usalama kwa raia wake
wanaoishi mpakani na eneo lenye
uasi. Kadhalika Kenya, Januari
6, mwaka huu, wanajeshi wake
wameripotiwa kuwasili katika
kambi kubwa ya kijeshi ya Ru-
mangabo, ambayo ilikuwa inashi-
kiliwa na waasi wa M23.

Vikosi hivyo ni sehemu ya viko-
si vya Jumuiya ya Afrika Mashariki
nchini DRC.

Kuwasili kwa wanajeshi hao,
ni sehemu ya makubaliano yali-
yofikiwa mapema mwezi huu,

Taarifa kutoka DRC
zinasema, wameen-
muhimu na maeneo
ya masoko karibu
kilometa 20 na mpa-

ka wa mji wa Ishasha.

baada ya waasi kuahidi kuondoka
kwenye maeneo ya Rumangabo
na Kishishe mkoani Kivu Kaska-
Zini.

AHADI TOFAUTI

Wakati hayo yakiendelea, ri-
poti zinasema M23 wameendelea
kusonga mbele katika wilaya ya
Rutshuru na kuchukua eneo la
Nyamilima.

Taarifa kutoka DRC zinasema,
wameendelea kuchukua vijiji
muhimu na maeneo ya masoko
karibu kilometa 20 na mpaka wa
mji wa Ishasha.

Kwa mujibu wa jeshi la DRC na
ripoti za usalama za Umoja wa
Mataifa, waasi wa M23 wameen-
delea kutuma ujumbe unaokin-
zana na kauli zao za wiki iliyopita,
kuwa wataondoka bila masharti
katika miji waliyokuwa wanaishi-
kilia.

Hata hivyo, licha ya agizo la
vikosi vya EAC, kutaka waasi hao
kuachia miji wanayoshikilia chini
ya makubaliano ya Nairobi na
Luanda, wapiganaji hao, wameri-
potiwa kushambulia raia kila wa-
nakopita.

Mapigano kati ya Jeshi la Seri-
kali ya DRC na waasi wa M23,

yalizuka Machi mwaka jana na
kulazimisha watu zaidi ya 70,000
kukimbilia nchini Uganda, kuom-
ba hifadhi, huku Rwanda ikituhu-
miwa kuwasaidia waasi hao.
Nchini DRC, katika mkoa wa
Kivu Kaskazini, kundi la waasi la
M23 linashikia mji wa mpaka wa
Bunagana tangu Juni 2022. Kure-
jea kwa uasi huo, ulioshindwa
mwaka 2013, kulisababisha watu
wengi kuyahama makazi yao.

ATHARI MGOGORO

Umoja wa Mataifa, mashirika
yasiyo ya kiserikali ya kimataifa
na mamlaka mbalimbali mwaka
jana, walitangaza kwamba wa-
nahitaji karibu dola bilioni mbili,
ili kukabiliana na uhaba wa
chakula unaotokana na umas-
kini, machafuko ya kivita na uasi
mashariki mwa DRC, yakitajwa
magonjwa ya milipuko na utapi-
amlo.

Pia, watu milioni 27 au robo ya
wakazi wake wanaishi katika hali
hiyo. DRC ndiyo nchi yenye idadi
kubwa zaidi ya watu wanaoishi
katika uhaba wa chakula duniani.

Kadhalika, DRC ni kati ya
mataifa ambayo ina idadi kubwa
ya wakimbizi wa ndani, huku UN
ikisema, zaidi ya watu 5,000,000
wameyakimbia makazi yao.

Hakuna vita kati ya Rwanda na
DRC, ila kuna vita kati ya waasi
hao na DRC, na Rwanda anaingia
kama mtuhumiwa anayefadhili
shughuli za M23.

Hicho kikiwa ndicho kiini cha
uhasama wa nchi hizo, ambao pia
ni wanachama wa Jumuiya ya Af-
rika Mashariki (EAC).

DRC haijawahi kupumzika ku-
pambana na makundi ya waasi,
tangu kuingia madarakani Rais
Félix Tshisekedi, Januari mwaka
2019.

Kati ya ahadi za Rais Tsh-
isekedi, akiingia madarakani ni
kutokomeza uasi mashariki mwa
nchi yake.

Jitihada za kutimiza ahadi zake
ni mafanikio madogo yanayoone-
kana kutokana na waasi wakiwa-
mo M23 kuwa na nguvu za kush-
ambulia raia na wanajeshi wa
DRC. Ndani ya mwaka mmoja pe-
kee, yaani 2021; majaribio kadhaa
ya kuipatanisha DRC na Rwanda,
yalifanyika, huku Mei, yakifanyika
mazungumzo kwa njia ya simu
kati ya Rais Paul Kagame na Tsh-
isekedi, yaliyosimamiwa na Mwe-
nyekiti wa Umoja wa Afrika (AU),
Macky Sall.

Aidha, Juni 2021, wakuu wa
EAC, walikutana jijini Nairobi
Kenya, huku ajenda ikiwa ni ku-
jadili waasi wa DRC wakati mwezi
uliofuata Paul Kagame na mwen-
zake Tshisekedi, walikutana kwa
mazungumzo ya upatanishi, yal-
iyosimamiwa na Rais wa Angola,
Joao Laurenco. Lengo kuu, kuleta
maelewano kati ya mataifa hayo.

Pamoja na mafanikio kutokuwa
makubwa kama ilivyotarajiwa
kutokana na ahadi za kiongozi
huyo, anaonekana kufanikiwa
kulishambulia kundi la M23, ama
kwa kutumia mazungumzo ya ki-
siasa na likakubali kuweka silaha
chini lakini pia kwa kutumia ngu-
vu za kijeshi na shinikizo kutoka
viongozi wa kikanda na jumuiya
za kimataifa.

Wachambuzi wa masuala ya
kisiasa na kiusalama wanaona
kuwa nafasi ya jumuiya iwe ya
kikanda Afrika Mshariki, Umoja
wa Afrika na Umoja wa Mataifa
kuleta mtangamano, sio kuandaa
vikao vya mara kwa mara kuwa-
zungumzisha marais Kagame na
Tshisekedi, bali ni kumaliza uasi
na vita DRC.

MITANDAO
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JUKWAA LA UONGOZI

Taliban kundi kandamizaji
kwa wanawake, wasichana

NI marufuku kutoka nje kusoma, kufanyakazi

Na Maulid Mmbaga

CHINI Afghanistan ku-

zaliwa mwanamke ni

shida. Ni kwa vile pamoja

na ukandamizwaji wa
kijinsia, kuanzia sasa huruhusiwi
kuingia darasani kusoma ikiwa
ni pamoja na kukatazwa kwenda
vyuo vikuu lakini pia ni marufuku
kufanyakazi.

Wanawake wanatakiwa kukaa
nyumbani, hayo yakijiri chini ya
amri zinazotolewa kwenye taifa
linaloongozwa na Mawlawi Hiba-
tullah Akhundzada, ambaye ni
kiongozi wa kisiasa na kidini akiwa
Kamanda Mkuu wa tatu wa kundi
la Kiislamu linaloongoza Afghani-
stan.

Taliban, au “wanafunzi” ni lugha
ya Kipashto , inayozungumzwa
na Wapashtuni wa Afghanistan
. Hawa waliibuka miaka ya 1990
kaskazini mwa Pakistan kufuatia
kuondolewa kwa wanajeshi wa
Umoja wa Kisoviet kutoka Afghani-
stan.

Viongozi wa kundi la Taliban
wanatawala kwa mkono wa chu-
ma na wanawake ndiyo waathirika
wakubwa. Hivi karibuni wam-
etangaza kibano kwa wanawake
kinacholistua Baraza la Usalama
la Umoja wa Mataifa (UN) linalo-
ingilia kati sakata la kinamama
likilitaka taifa hilo kubadili sera
zinazowalenga wanawake na wa-
sichana na kuongeza wasiwasi
wa mmomonyoko wa haki za bin-
adamu.

Kundi la Taliban siku chache
zilizopita lilipiga marufuku wa-
nawake kusoma vyuo vikuu na ku-
fanya kazi katika mashirika yasiyo
ya kiserikali (NGOs) hatua ambayo
imesababisha asasi mbalimbali za
misaada ya kibinadamu kusitisha
utoaji wa huduma katika taifa hilo.

Kwa mujibu wa taarifa ya UN
inayotolewa hivi karibuni, inas-
tushwa na ongezeko la vikwazo
vya elimu kwa kinamama na ku-
toa wito wa ushiriki kamili wa wa-
nawake na wasichana katika taifa
hilo la Asia ya Kati.

Baraza hilo linautaka utawala
huo ambao umekuwa na vikwazo
dhidi ya wanawake kufungua
shule kwa wasichana na kubadili
sera na mwenendo ambao un-
aongeza mmomonyoko wa haki za
binadamu na uhuru wa kimsingi.

Taarifa hiyo pia inagusia maru-
fuku ya wanawake kufanya kazi ka-
tika mashirika yasiyo ya kiserikali
na kuelezea matokeo mabaya zaidi
kwenye oparesheni za misaada ya
kiutu katika taifa hilo.

UKIUKWAJI AHADI

Inaelezwa kuwa vikwazo hivyo
vinakinzana na ahadi zinazotole-
wa na utawala wa Taliban kwa
watu wa Afghanistan pamoja na
matarajio ya jumuia ya kimataifa.

Katibu Mkuu wa UN Antonio Gu-
terres, anaunga mkono ujumbe wa
Baraza la Usalama, akitaja vikwazo
vya hivi karibuni vilivyowekwa
dhidi ya wanawake na wasichana
kama ni ukiukwaji wa haki za bi-
nadamu usiovumilika, akisisitiza

Shekhe Mawlawi Hibatullah Akhundzada, kiongozi wa Taliban, anayetuhumiwa kuzuia kinamama wa-
sionekane shuleni wala kazini. PICHA:REUTERS.

kwamba ni lazima kubatilishwa
mara moja.

“Vikwazo vya hivi karibuni ni
ukiukwaji wa haki za binadamu
usio na uhalali, hatua za kuwa-
tenga na kuwanyamazisha wa-
nawake na wasichana zinaendelea
kusababisha mateso makubwa na
vikwazo vikubwa kwa uwezo wa
watu wa Afghanistan,” anasema na
kuongeza:

“Jumuia ya kimataifa imekuwa
ikiheshimu na kutoa kipaum-

bele kwenye utambuzi wake na
kurejeshwa kwa misaada ya kibi-
nadamu, huku haki za wanawake
zikifanywa kuwa sharti muhimu
katika mazungumzo na serikali ya
Taliban,” anasema Guterres.
Anaongeza kuwa marufuku ya
wafanyakazi wa misaada ya kibi-
nadamu itakuwa na athari kubwa
na ya haraka kwa shughuli za ki-
binadamu nchini humo ikiwa ni
pamoja na kwa Umoja wa Mataifa.

MATOKEO MABAYA

Kamishna Mkuu wa haki za
Binadamu wa UN Volker Turk,
anaonya kuhusu matokeo mabaya
yatakayosababishwa na sera hizo
akisema:“Hakuna nchi inayoweza
kuendelea kijamii na kiuchumi
huku nusu ya watu wake wakiteng-
wa, vikwazo hivi visivyoeleweka
vilivyowekwa kwa wanawake na
wasichana sio tu vitaongeza mate-
so ya Waafghanistan wote, nahofia
vitaleta hatari nje ya mipaka ya Af-

ghanistan,” anasema Turk.

Pia Turk anaonya kuwa kupiga
marufuku wanawake kufanya kazi
katika mashirika yasiyo ya kiseri-
kali kutazinyima familia zao mapa-
to hasa wakati huu mabhitaji ya ki-
binadamu yakiwa yameongezeka.

Aidha, anamulika pia namna
ambavyo mashirika ya kiraia ya-
takavyodhoofika katika kufikia
malengo yake, kwa kile alicho
kitaja kuwa itaharibu uwezo wa
mashirika hayo kutoa huduma
muhimu.

Ofisa wa ngazi za juu wa mis-
aada wa UN Martin Griffiths, anali-
ambia Baraza la Usalama la Umoja
wa Mataifa wiki iliyopita kwamba
asilimia 97 ya Waafghanistan wa-
naishi kwenye umasikini.

Anabainisha kuwa karibu the-
luthi mbili ya watu wanabhitaji mis-
aadaili kuishi, huku wengine mil-
ioni 20 wakikabiliwa na hali mbaya
ya njaa. Hata hivyo, inabainishwa
kuwa katikati ya wimbi la uhi-
taji mkubwa wa mabhitaji muhimu
kundi la wasichana takriban mil-
ioni 1.1, lilipata pigo la kupigwa
marufuku kwenda shuleni.

Vile vile inaelezwa kuwa tangu
kundi la Taliban kutwaa mamlaka
nchini Afghanistan, hivi karibuni
walitoa pigo dhidi ya haki za wa-
nawake baada ya kupiga marufuku
wanawake kufanya kazi katika ma-
shirika yasiyo ya kiserikali.

Mashirika matano ya kimataifa
yanayoendesha shughuli zake
nchini humo, baada ya marufuku
hiyo yalitangaza Kkisitisha shu-
ghuli zake katika taifa hilo lililoko
chini ya viongozi wenye msimamo
mkali, kwa kile walichosema kuwa
itakuwa vigumu kuyafikia baadhi
ya makundi ikiwemo wanawake
na watoto wanaohitaji misaada.

Mashirika hayo ambayo ni Care
International, Baraza la Wakim-
bizi la Norway (NRC) na Save the
Children, yalisitisha kazi nchini Af-
ghanistan baada ya wanawake ku-
pigwa marufuku kuwafanyia kazi
na serikali ya Taliban, wakieleza
kuwa hawawezi kuendelea na kazi
yao bila wafanyakazi wa kike.

Kamati ya Kimataifa ya Uokoaji
pia imesitisha huduma, huku Is-
lamic Relief ikisema kwamba im-
ekuwa inasimamisha kazi zake
nyingi.

Inaelezwa kuwa tangu kutwaa
tena udhibiti wa nchi hiyo, Taliban
wameweka vikwazo kwa haki za
wanawake licha ya kuahidi utawa-
la wao utakuwa mpole zaidi kuliko
utawala ulioonekana katika miaka
ya 1990.

Pia pamoja na kupigwa maru-
fuku kwa wafanyikazi wa NGO na
wanafunzi wa kike wa vyuo vikuu
kwa upande wa wanafunzi, am-
bayo sasa inatekelezwa na walinzi
wenye silaha, shule za sekondari
za wasichana bado zimefungwa
katika majimbo mengi.

Wanawake pia wamezuiwa ku-
ingia kwenye bustani na ukumbi
wa michezo, ikiwa ni miongoni
mwa maeneo mengine ya umma
yanayoguswa na katazo hilo.

DW Swahili
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Bashe awapongeza
waandishi wa
habari kuhabarisha
umma kilimo

Na Renatha Msungu, DODOMA

'Askofu aonya chuki za
wazazi dhidi ya watoto

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Hussein Bashe,
amewapongeza waandishi wa habari
kutokana na kazi kubwa wanayoifanya
kuhabarisha umma katika sekta ya
kilimo hususan suala la utoaji mbolea ya
ruzuku.

Alisema hayo jana wakati wa ufunguzi
wa semina ya wahariri na waandishi wa
vyombo mbalimbali vya habari inay-
kuelimishana usalama wa chakula.

Alisema sekta ya habari ni muhimu
sana kwenye jamii kwa sababu wanafi-
chua upungufu uliojificha katika maeneo
mbalimbali nchini.

“Nilipokuwa mikoa ya kusini hawa
jamaa walikuwa wanahoji maswali
ambayo yanakuonyesha sehemu kuna
tatizo ikiwamo kukuelekeza kabisa,”
alisema Bashe.

Alisema jamii inapaswa kutambua
umuhimu wa waandishi wa habari iki-
wamo kuwatumia katika kazi za kuelimi-
sha jamii kwenye maeneo mbalimbali

nchini. Alisema wakifanya hivyo kila kitu

cha maendeleo kitakwenda sawa katika
maeneo ambayo mradi wa maendeleo
unatekelezwa.

Akizungumzia semina hiyo, Bashe
alisema ina umuhimu mkubwa kwa
sababu inahusu masuala ya chakula.

Alisema, wizara imeamua kuandaa
semina hiyo ili kuhakikisha wanahabari
wanaandika kuhusu usalama wa chakula
kwa jamii ili watambue umuhimu wa
kuhifadhi chakula ili kuepukana na
masuala ya sumukuvu.

Naye Katibu Mkuu wa wizara hiyo,
Andrew Masawe, aliwataka waandishi
kuendelea kuhabarisha umma kwenye
sekta ya Kilimo ili jamii iwe na uwelewa.

Alisema hakuna kitu muhimu kama
kuhabarisha umma na waandishi wana-
paswa kutumia kalamu zao kwa weledi
ili kuhakikisha habari njema zinawafikia
walengwa.

Mhariri Jane Mihanji kutoka Jukwaa
la Wahariri Tanzania (TEF) alimhakik-
ishia Waziri Bashe kuwa jukwaa hilo
litaendelea kushirikiana vizuri na wizara
hiyo kwa sababu imeonyesha kutambua
sekta ya habari.

Kadhalika, alisema wahariri wata-

shirikiana vizuri na sekta ya kilimo kuto-

kana na wizara hiyo kutambua umuhimu
Wao.

SKOFU Mkuu wa

Jimbo Kuu Katoliki

la Dodoma, Beatus

Kinyaiya, amewataka
wazazi kutotumia hasira za
kuachana na wenza wao wan-
apowaonya watoto ili kuepuka
kupandikiza chuki baina ya
baba na watoto.

Askofu Kinyaiya, alitoa wito
huo wakati wa Ibada ya Misa
Takatifu ya Sakramenti ya Ki-
paimara kwa Wakristo 60, ka-
tika Parokia Teule ya Mtakatifu

Cecilia-Muungano Jimbo Kuu
Katoliki, Dodoma.

Alisema wapo baadhi ya ki-
namama wanapokorofishana
na wenza wao, wanatoa adha-
bu zisizostahili kwa watoto ku-
tokana na hasira jambo linalo-
sababisha madhara makubwa
kwa watoto na hata kupoteza
maisha.

“Kwa namna ya pekee
naomba kinamama msitumie
hasira zenu kuumiza watoto
mmekorofishana na bwana
unakwenda kumalizia hasira
kwa mtoto nalisema hilo kwa-
sababu matukio ya namna hiyo

yamekuwa yakitokea tena na
tena.

“Kuna kinamama wanapiga
watoto mpaka wanawaha-
ribu wengine wanachukua
wembe wana wachanachana.
Ukimuuliza anakwambia nili-
kuwa na hasira kwa sababu ya
baba yake sasa mama mtoto
amekukosea nini, labda ameko-
sea kidogo tu adhabu unayom-
pa haiendani na kosa si sawa
hiyo,” alisema Askofu Kinyaiya.

Pia aliwataka kinamama
kuacha kuchukua vamuzi we-
nye kuleta madhara kwa fa-
milia na hata jamii kutokana

na hasira, inapotokea hali ya
kutokuelewana baina yao na
wenza wao.

“Naomba kinamama msipate
hasira mkafanya mambo am-
bayo hayastahili, unapokuwa
na hasira nakuomba usifanye
maamuzi uwe baba au mama,
padri au kiongozi usifanye
maamuzi ukiwa na hasira.”

“Unapotaka kufanya jambo
ukiwa na hasira nenda chum-
bani ukajifungie usali na utulie,
ukishatulia rudi utaamua to-
fauti na ulivyotaka kufanya
hapo awali,” alisema Askofu
Kinyaiya.
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Waziri aeleza athari Za ukame nchini mwaka jana

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Maz-
ingira), Selemani Jafo, amesema
ukame mkali ulikuwapo nchini
katika kipindi cha mwaka jana
umeleta athari nyingi ikiwamo
mgawo wa maji, kupanda kwa bei
za vyakula na vifo vya mifugo ka-
tika maeneo mengi.

Jafo, alibainisha hayo jana ji-
jini hapo, alipokuwa akizindua
upandaji miti katika sehemu ya
maadhimisho ya miaka 59 ya Map-

induzi ya Zanzibar.

Alisema, kutokana na hali hiyo
Watanzania wanatakiwa kuzi-
tumia mvua za masika ambazo
zinaendelea kunyesha hivi sasa
kupanda miti ili kulinda mazingira
na kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi.

“Mwaka jana palikuwa na
ukame mkali sana ambao ulisaba-
bishwa na mabadiliko ya tabianchi
ambapo athari zake zimesababi-
sha kupanda kwa bei ya vyakula
kutokana na kukosekana kwa
mvua za kutosha.”

“Mvua haziji tu hivihivi lazima
tutunze mazingira kwa kupanda
miti katika maeneo yetu hasa ka-
tika vyanzo vya maji licha mgawo
wa maji, lakini mgawo wa umeme
ulikuwapo kutokana na vyanzo
vyetu vingi vya kuzalisha umeme
vinatokana na maji, pia mifugo
katika maeneo mengi ilikufa kwa
kukosa maji na malisho,” alisema
Jafo.

Vile vile, alisema kuelekea
maadhimisho ya Miaka 59 ya
Mapinduzi ya Zanzibar Januari 12,
mwaka huu, matukio ya upandaji

miti yataendelea ili kuhifadhi maz-
ingira.

“Lazima tupande miti ili kui-
fanya Dodoma ya kijani na hii
kampeni ya kukijanisha mkoa huu
ilizinduliwa na Rais Samia Suluhu
Hassan, akiwa Makamu wa Rais
mwaka 2017, alisema.

Aidha, aliwataka wakuu wa
mikoa na wilaya kuhakikisha kuwa
miti inapandwa katika vyanzo vya
maji ili kuepuka mgawo.

“Mwaka huu katika wilaya zote
tumepanga kupanda miti zaidi ya
milioni 276, pia kupitia kampeni

ya soma na mti tutapanda miti mil-
ioni 14.5 kwa kutumia wanafunzi
ambao idadi yao nchi nzima wapo
milioni 14.1,” alisema Jafo.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma
Mjini, Jabiri Shekimweri, alisema
watahakikisha miti yote itakayo-
pandwa katika Jiji la Dodoma, ina-
tunzwa na kukua ili kuleta tija.

Aliwataka wakazi wa jiji hilo
kuzingatia maagizo ya wilaya hiyo
ya kila nyumba kupanda miti zaidi
ya mitano ili kutunza mazingira na
kukabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi.
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Bashe: Hatutafunga mipaka bali
tutaruhusu uvuzaji wa mazao

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

ERIKALI imesema

haitafunga mipaka bali

itaendelea  kuruhusu

mazao yanayozalishwa
na wakulima kuuzwa nje ya
nchi kwa lengo la kuwahama-
sisha wananchi kuongeza uzal-
ishaji.

Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe aliyasema hayo wilayani
Mbarali katika Mkoa wa Mbeya
wakati wa ziara ya kukagua mi-
radi mbalimbali ya maendeleo
zikiwamo skimu za umwagiliaji
zinazoendelea kujengwa na
serikali wilayani humo.

Alisema kitendo cha kuwa-
zuia wananchi kuuza mazao
yao nje ya nchi kwa kisingizio
cha kuepusha upungufu wa
chakula nchini kimekuwa kiki-
wakatisha tamaa wakulima ku-
tokana na kutopata faida kwe-
nye shughuli zao.

Alisema kitendo hicho kime-
kuwa kikisababisha bei ya
mazao ya wakulima kushuka

na kupanda bila utaratibu na
hivyo wakulima kuzalisha kwa
kubahatisha.

“Tunataka mazao ya wakuli-
ma yaendelee kuuzwa popote
ambapo yatakuwa na soko zuri
na tunataka bei za mazao zi-
jirekebishe zenyewe, wakulima
wakibaini mazao yao yana soko
kubwa ndani na nje ya nchi
wataongeza uzalishaji,” alisema
Bashe.

Alisema serikali itaende-
lea kuwaboreshea wakulima
mazingira ya kuzalishaji ikiwa
ni pamoja na kuboresha mi-
undombinu ya kilimo hasa
umwagiliaji. Aidha, aliwataka
wakulima wa Wilaya ya Mbarali
wanaozalisha mpunga kwa
kutumia skimu mbalimbali za
umwagiliaji kuhakikisha wana-
lipa ada kila mwaka kwa ajili ya
uboreshaji wa miundombinu
ya skimu hizo.

Aliwataka wakulima hao
kama hawako tayari kulipa ada
hizo waseme ili serikali iache
kuwekeza fedha kwa ajili ya
miundombinu hiyo na badala

yake ihamishie fedha kwe-
nye miradi mingine ikiwamo
ya elimu. Hata hivyo aliagiza
Halmashauri ya Mbarali kush-
irikiana na wadau mbalimbali
kuwapanga vizuri wananchi
vilivyokuwa ndani ya Hifadhi ya
Taifa ya Ruaha ambao wame-
ondolewa kwa ajili ya kuimari-
sha shughuli za uhifadhi.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera alisema zimet-
engwa zaidi ya ekta 2,600 kwa
ajili ya wananchi walioondole-
wa kwenye hifadhi na muda
siyo mrefu wataanza kugawa
kwa ajili ya wananchi hao ku-
fanya shughuli zao.

Alisema eneo hilo limeteng-
wa kwa ajili ya shughuli za kili-
mo na kwamba serikali itaweka
miundombinu rafiki kwa ajili
ya wananchi hao kuendelea na
shughuli zao.

Homera alisema eneo hilo lil-
ilotengwa linatosheleza mahi-
vilivyokuwa ndani ya hifadhi
na hivyo akaeleza kuwa wa-

naandaa mkakati maalumu wa
kuhakikisha wananchi wanai-
shi kwa amani kwenye maeneo
yao.

“Tunaomba jambo hili li-
chukuliwe kama la dharura,
lipimwe haraka na wananchi
walioondolewa kwenye
mashamba ya Madibila Two
wapewe ili waendelee na shu-
ghuli zao maana huu ni msimu
wa kilimo,” alisema Homera.

Alisema ukubwa wa eneo
hilo unatatosheleza wakulima
wa eneo hilo pamoja na wa
maeneo mengine wakiwamo
walioondolewa kwenye eneo la
Mnazi.

Baadhi ya wakazi wa Madi-
bira walilalamika kuwa eneo
hilo linalotajwa na serikali
halitoshelezi mahitaji yao kwa
maelezo kuwa likifanyika hivyo
wataibua mgogoro mwingine.

Mmoja wa wananchi hao,
Veronica Sofu alisema eneo
linalotajwa wao wanalitumia
kwa ajili ya kilimo cha mahindi
na kwamba hata wao wenyewe
haliwatoshi.

; L

Baadhi ya wabunge wa Mkoa wa Mbeya (mstari wa mbele), wakifuatilia mawasilisho mbalimbali ya wataalamu kwenye kikao

cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa huo (RCC), jijini Mbeya jana. PICHA: NEBART MSOKWA

RC aagiza wazazi kuchangia chakula shuleni kuongeza ufaulu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya ime-
agiza wazazi wote kuchangia
chakula cha mchana kwa ajili ya
wanafunzi wa shule za msingi kwa
lazima ili kuongeza kiwango cha
ufaulu wa wanafunzi.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, alitoa agizo hilo
jana kwenye kikao cha Kamati ya
Ushauri ya Mkoa (RCC) ambapo
aliwataka wakurugenzi wa hal-
mashauri kutoa elimu kwa wa-
nanchiili utekelezaji ufanyike kwa
usahihi.

Alisema suala la chakula ni ag-
izo la serikali na hivyo utekelezaji
wake ni wa lazima kwa maeneo

- Mradi wa maji

- kuzinufaisha

. kaya 8,000

. wilayani Rungwe

Na Nebart Msokwa, MBEYA

cha Mpandapanda Kata ya Kiwira
wilayani Rungwe mkoani Mbeya
zimeanza kunufaika na mradi wa
maji wenye thamani ya Sh. milioni
500.

Mradi huo unazalisha lita mil-
ioni 19 kwa siku na umetekeleza
kwa kutumia fedha za mpango
maendeleo na mapambano dhidi
ya UVIKO-19 na umejengwa kwa
kutumia akaunti ya dharura.

Akizungumza baada ya kukagua
na kuzindua tangi la maji lenye
uwezo wa kuhifadhi lita 135,000,
kiongozi wa mbio za mwenge
kitaifa mwaka 2022, Sahili Nyaza-
bara alisema miradi inayotekele-
(RUWASA) ni fursa kwa wananchi.

Tangi hilo lililozinduliwa na kion-
gozi huyo linatarajiwa kusambaza
maji katika vituo 16 vilivyosamba-
vyozunguka eneo hilo.

“Ni vizuri mkawa mnawapa wa-
nanchi elimu ili kuwa na utaratibu
wa kulipa ankara za kila mwezi ili
ziweze kuboresha miundombinu
iliyo haribika,” alisema Nyazabara.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, Dk.
Vincent Anney, amesema kukami-
lika kwa mradi huo kutasaidia jamii
kupata huduma bora na kuchochea
shughuli za kiuchumi hususani
kilimo cha mboga.

Naibu Waziri wa Maji, Maryprisca
Mahundi, amewataka wananchi
wa kata ya Kiwila kutoendelea na
shughuli za kibinadamu kwenye
chanzo cha maji.

Tangi hilo lililozinduliwa
na Kiongozi huyo linata-
rajiwa Kusambaza maji
katika vituo 16 vilivyosa-
mbazwa Katika maeneo

ya Vijiji vinavyozunguka
eneo hilo.

yote kwa maelezo kuwa baadhi ya
maeneo watoto wanatoka mbali
na shule na hivyo bila uwapo wa
chakula cha mchana.

Alisema chakula cha mchana ni
miongoni mwa mikakati ya seri-
kali ya kuimarisha kiwango cha
elimu nchini ikiwa ni pamoja na
kuongeza ufaulu wa wanafunzi.

“Hili jambo ni la lazima na hivyo
inatakiwa viongozi tukashirikiane
kutoa elimu kwa wananchi wetu
ili jambo hili litekelezwe kwa
usahihi, wananchi bila kupewa
elimu wanaweza  wakatafsiri
vibaya na ikaleta shida,” alisema
Homera.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Mbeya, Mwalingo

Kisemba, alisema suala la chakula
cha mchana kwa wanafunzi ni
utekelezaji wa Walaka wa Serikali
Namba Tatu wa Mwaka 2016.
Alisema jambo hilo siyo la hiari
na badala yake ni utekelezaji wa
walaka huo, huku akisisitiza kuwa
agizo hilo lilitokana na serikari
kubaini kuwa wanafunzi wasi-
popata chakula cha mchana wa-
nashindwa kusoma vizuri.
Alisema chakula hicho amba-
cho wazazi wanatakiwa kuchangia
ni kile ambacho wangeweza kula
hata wakiwa nyumbani na hivyo
akaomba hamasa iongezeke.
Mkuu wa Wilaya ya Rungwe,
Dk. Vincent Anney, alishauri
halmashauri zote kutunga she-

ria ndogo kwa gjili ya kusimamia
utaratibu huo wa chakula kwa wa-
nafunzi shuleni.

Alisema halmashauri zote mbili
za Wilaya ya Rungwe ambazo ni
Rungwe na Busokelo, zimeanza
kutekeleza utaratibu huo ambao
alisema una tija kwenye sekta ya
elimu.

Katika hatua nyingine Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Homera aliagiza
halmashauri zote za mkoa huo
kujenga shule maalumu za msingi
zenye mchepuo wa Kiingereza
pamoja na shule za sekondari
ambazo zitakuwa zinapokea wa-
nafunzi wanaotoka kwenye shule
hizo.

Vilevile aliagiza halmashauri

kutenga bajeti kwa ajili ya ujenzi
wa mabweni kwenye shule za se-
kondari kwa ajili ya wasichana ili
kuwaepusha na matatizo mbalim-
bali ikiwamo kulaghaiwa na ‘ma-
fataki’.

Kaimu Ofisa Elimu wa Mkoa wa
Mbeya, Amos Helen, alisema kwa
mwaka huu mkoa umefikia asil-
imia zaidi ya 70 ya uandikishaji
wa wanafunzi wa darasa la awali
na asilimia zaidi ya 80 kwa wa-
nafunzi wa darasa la kwanza.

Alisema mkoa huo una mi-
kakati mbalimbali ya kuimarisha
sekta ya elimu kwa kuboresha
uongozi katika ngazi zote pamoja
na kuboresha miundombinu ya
shule.
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SMZ yaanika
mikakati ya

kuwakomboa
wajasiriamali

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zan-
zibar imesema imeweka mikakati
va kuwawezesha wajasiriamali
kujikomboa na kupiga hatua ya
maendeleo, kiuchumi katika uzal-
ishaji wa asali kuingia katika soko
la kimataifa.

Hayo yalisemwa na Waziri wa
Maendeleo ya Ardhi na Makazi,
Rahma Kassim Ali, wakati akiweka
jiwe la msingi Kituo cha Kusarifu
na Uzalishaji wa Asali kilichoko

Kizimbani Mkoa wa Mjini Magharibi

Unguja ikiwa ni sehemu ya sham-
rashamra za miaka 59 ya Mapin-
duzi ya Zanzibar.

Alisema serikali imetenga fedha
nyingi zikiwalenga wajasiriamali
wanawake kufanya shughuli zao
kwa lengo la kupambana na umas-
Kini.

Alisema kwa mara ya kwanza

serikali imetenga fedha kwa ajili ya

wajasiriamali wazalishaji wa asali
baada ya kuona juhudi zao zina-
fanyika bila ya utaalamu.

Alisema hivi sasa mahitaji ya
soko la asali ni kubwa katika nchi
za Jumuiya ya Afrika ya Mashariki
ambapo wazalishaji hao nafasi yao
ni kubwa ya kujikomboa.

"Uwekaji jiwe la msingi katika
kituo cha usarifu wa uzalishaji
wa asali kwa kiasi kikubwa lengo
lake ni kuwakomboa wajasiriamali
wanawake kuona kwamba wana-
piga hatua kubwa ya maendeleo
ya kiuchumi na kuingia katika soko
la asali ambalo ni kubwa ikiwamo
katika sekta ya utalii,” alisema.

Aidha, aliwataka wajasiriamali
wafugaji wa nyuki kuzalisha asali
yenye ubora ambayo itatokana na

utaalamu wanaoupata kupitia vituo §

mbalimbali vya uzalishaji wa asali.

Akizungumza katika uzinduzi wa
kituo hicho, Waziri wa Nchi Ofisi
va Rais, Kazi na Uwekezaji, Mudrik
Ramadhan Soraga, alisema katika
fedha za UVIKO-19, Serikali imet-
enga Sh.bilioni 36 kwa ajili ya ku-
wawezesha wajasiriamali kufanya
shughuli zao za kiuchumi.

Aidha, alisema kwa mara ya

kwanza serikali imetenga Sh.milioni :

280 kwa ajili ya kuwawezesha wa-
jasiriamali wanaojishughulisha na
uzalishaji wa asali ambao wame-
patiwa mikopo hiyo.

Katibu Mkuu Wizara ya Nchi,
Ofisi ya Rais, Kazi na Uwekezaji,
Mariyam Abdalla Sadalla, alisema
tayari vikundi vya uzalishaji wa
asali vimepatiwa mafunzo na vifaa

ambavyo vitawawezesha kuzalisha :

asali yenye viwango itakayoingia
katika ushindani wa soko.
Mmoja wa wazalishaji wa

Wilaya ya Kusini Unguja, Salma Haji

Mwadini, alisema matarajio yao ni
kuona kituo kinayafikia malengo
ya uzalishaji wa asali bora yenye
Viwango.

' ZRB kuendesha operesheni ya
kamata waongoza watalii ‘feki’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ODI ya Mapato Zan-

zibar (ZRB) imesema

inatarajia kufanya op-

eresheni ya kuwasaka
waongoza watalii ambao hawa-
jasajiliwa kisheria na hawalipi
kodi.

Imesema kwa yeyote ambaye
atabainika atapewa adhabu kali
kwa mujibu wa sheria.

Kamishna wa ZRB, Yusuphu
Juma Mwenda aliyasema hayo
jana wakati akifunga kikao cha
tathmini ya utendaji kazi kwa
watendaji wa bodi hiyo.

Alisema wapo baadhi ya watu
wanafanya kazi hiyo kinyume
na sheria na kusababisha ku-
tokuwapo kwa usawa katika uli-
paji wa kodi kwa sababu wapo
ambao wamesajiliwa kisheria na
wanalipa kodi.

Alisema bodi hiyo inakusudia
kukusanya kodi ya Sh. bilioni
300 katika miezi sita ijayo hasa
katika maeneo ambayo hayaleti
usawa katika ulipaji wa kodi iki-
wamo katika sekta ya utalii kwa

upande wa waongoza watalii.

“Kuna watu wanafanya shu-
ghuli hizo bila ya kujisajili wala
kulipia kodi wakati zipo kam-
puni zinazofanya kazi hiyo yali-
osajiliwa na kulipa kodi,”alisema
Kamishna huyo.

Kamishna huyo alisema ma-
pato wanayokusanya zaidi ya
asilimia 50 yanatokana na sekta
ya utalii, hivyo ni lazima ku-
hakikisha kila anayestahili kuli-
pa kodi kulipia.

Alisema wapo baadhi ya
watu wanafaidika kwa uwapo
wa utalii Zanzibar lakini wale
wanaolipa kodi wasionewe na
wachache wasiolipa kodi.

Alisema miezi sita iliyopita
bodi hiyo ilikusudia kukusanya
Sh. bilioni 290 lakini walikusan-
ya Sh. bilioni 286.

Aidha, alisema wataendelea
kutoa elimu ya ulipaji wa kodi
kwa jamii na wafanyabiashara ili
kila anayestahiki kuchangia kodi
achangie kulingana na sheria
ilivyo.

Hata hivyo alisema ujio wa
Mamlaka ya Mapato Zanzibar
badala ya bodi ya mapato un-

alenga kutoa huduma bora kwa
walipa kodi, kuwasikiliza walipa
kodi, kushirikiana nao kuondoa
matatizo na kurahisisha biasha-
ra zao.

Alisema hivi karibuni wa-
natarajia bodi hiyo itabadilika
na kuwa Mamlaka ya Mapato
Zanzibar (ZRA), hivyo wananchi
wasiwe na hofu ya mabadiliko
hayo na kuendelea kulipa kodi
na kudai risiti kila wanapofanya
manunuzi.

Ofisa Leseni kutoka Kam-
isheni ya Utalii, Muhammed
Walid Fikirini, alisema wameji-
panga kuzuwia waongoza utalii
wanaofanya kazi kinyume na
sheria, hivyo aliwataka wadau
wa utalii kufuata taratibu za
serikali ili kupeleka gurudumu
la maendeleo mbele.

“Waongoza utalii wamegawi-
ka katika sehemu tofauti wapo
ambao ni wenyeji wa Zanzibar
na hawana vibali vya kutem-
beza watalii lakini kumejitokeza
wimbi la baadhi ya wawekezaji
ikiwamo mameneja wa hoteli
wanafanya kazi hiyo ya kuwa-
tembeza watalii katika vivutio

vya utalii jambo ambalo ni kiny-
ume na sheria,”alisema.

Meneja wa Ukusanyaji Kodi
ZRB, alisema milango ya bodi
hiyo ipo wazi kwa wafanyabi-
ashara ambao wanamalalamiko
kuhusu ulipaji wa kodi.

“Kama kuna mfanyabiashara
yeyote ambaye anahisi amewek-
wa katika eneo ambalo hasta-
hiki kuwapo milango ya ZRB ipo
wazi kupeleka malalamiko yao
ili kushughulikiwa,” alisema.

Mkurugenzi wa Marejesho na
Makusanyo ya Mapato ZRB, Sha-
bani Yahya Ramashan, alisema
matatizo ya kiutendaji katika
miezi sita iliyopita kutofikia asil-
imia 100 ya ukusanyaji wa ma-
pato kulisababisha baadhi ya
wafanyabiashara kutotoa risiti
na baadhi ya wanaotoa kufanya
udanganyifu wa mauzo.

Mkurugenzi wa ZRB Kisiwani
Pemba, Jamal Hassan Jamal,
alisema wamejipanga kuzuia
mianya ya ulipaji wa kodi ili
kupindukia asilimia 100 ya
ukuasanyaji wa mapato ambapo
bodi hiyo katika miezi sita iliyo-
pita ilifikia asilimia 99.

‘Maonyesho ya Biashara Mapinduzi yafungua fursa za huduma’

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Pili wa Rais,
Hemed Suleiman Abdulla,
amesema maonyesho ya tisa ya
biashara ya mapinduzi yanawa-
pa fursa wananchi kupata hu-
duma katika eneo moja kuliko
awali walikokuwa wanazifuata
mbali.

Aliyasema hayo alipotem-
belea maonesho hayo katika

Viwanja vya Maisara Mjini Zan-
zibar.

Akiwa katika maonyesho hayo
aliipongeza Wizara ya Biashara
na Maendeleo ya Viwanda kwa
kuyaboresha maonesho hayo.

Alisema maonesho hayo ni ya
aina yake hasa kuona washiriki
wa Zanzibar na nchi mbalim-
bali, kwamba kuongezeka kwa
ushiriki wao kuonyesha kuwapo
kwa maandalizi mazuri yanayo-

simamiwa na Wizara ya Biasha-
ra na Maendeleo ya Viwanda.

Aidha, aliwataka wananchi
kujitokeza na kutembelea taasisi
za serikali zinazotoa huduma
pamoja na kupata maelekezo
kuhusiana na huduma wanazoz-
itoa.

Hemed alifurahishwa ku-
wapo kwa kituo jumuishi katika
maonesho hayo ambacho ki-
najumuisha taasisi mbalimbali

zilizoshiriki na kueleza kuwa
uwapo wa kituo hicho kunaone-
sha ushirikiano uliopo baina ya
taasisi mbalimbali.

Waziri wa Biashara na Maen-
deleo ya Viwanda Zanzibar,
Omar Said Shaban, alisema wiz-
ara itaendelea kuchukua maele-
kezo watakayopatiwa na vion-
gozi wanaokuja kutembelea kwa
lengo la kuboresha maonyesho
hayo.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA VYETI

WILHELMI VALENTINE TESHA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S0508/0106 kilichotole-
wa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia Mlama
Secondary mwaka 2016. Cheti cha kidato cha
sita chenye index namba S0629/0698
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia Edmund Rice Sinoni Secondary
mwaka 2019. Yeyote atakayeviona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
AR/RB/134/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

BARAKA MOHAMED LUWUMBA
ANATANGAZA kupotelewa na
kadiya GARI(MITSUBISHI)
yenye namba za usajili
T196 ADT
Chasis Namba: FK417K540906
Engine Namba: 6D16617462
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba
IRI/IRI/RB/14090/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233 S.L.p288s,
Baruapepe: ps@mow.go.tz 40470 DODOMA
Tovuti: www.mwtc.go.tz v

Kampuni ya PMM ESTATES (2002) LTD
itasafirisha mizigo yenye vipimo vikubwa
kutoka Bandari ya Dar es Salaam kwenda PMM
ICD Vingunguti kwa kutumia gari zenye namba
za usajili

T274DQV/T472CVG,
T281DOV/T473CVG,
T614DVW, T799DVW

Vipimo ni kama ifuatavyo:
Urefu mita 18

Upana mita 4.90

Kimo mita 4.80

Safari imepangwa kuanza tarehe 10.01.2023

Njia zitakazotumika ni Mandera Road na
Nyerere Road.

Gari zitasafiri muda wa mchana tu kuanzia saa
12:30 asubuhi mpaka saa 12:00 jioni.

Tunaomba radhi kwa usumbufu
utakaojitokeza

AARIFA KWA UMMA

REGISTRATION OF DOCUMENT ACT
(CAP.117)

CHANGE OF NAME BY DEEP POLL
By THIS DEED.I EMANUEL LAURENCE PAUL of Dodoma, formerly
known as HALID LAURENCE PAUL .DO HEREBY absolutely
renounce and abandon the use of my former names HALID
LAURENCE PAUL in lieu thereof assume and adopt as from the
date hereof the name of EMANUEL LAURENCE PAUL.
AND IN PURSUANCE of such change of name aforesaid, | HEREBY
DECLARE THAT, | shall at all times hereinafter in all records,
deeds, transactions, instruments, proceedings, dealings, in
writing and upon all occasions whatsoever use and sign the said
name of EMANUEL LAURENCE PAUL as my name in lieu of the
said names of HALID LAURENCE PAUL renounced as aforesaid.
AND I HEREBY AUTHORISE and REQUEST all persons to designate
and address me in the name of EMANUEL LAURENCE PAUL.
I, EMANUEL LAURENCE PAUL makes this declaration
conscientiously believing the same to be true and in accordance
with the provisions of The Oaths (Judicial Proceedings and
Statutory Declarations) CAP 34 R.E.2002
IN WITNESS WHEREOF | hereunto set my subscribed the name of
EMANUEL LAURENCE PAUL on the day and in the manner
hereinafter appearing.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya DODOMA
Kituo chaMJINIDODOMA Mkoa DODOMA
Shauri la Madai Na. 128/2022
Jina la Mdai SAMWEL S. MWITA
Jina la Mdaiwa .. .. SAMBA PUNUTA
AMRI YA KUUZA MALI KUTIMIZA HUKUMU
(Kanuniya72,73 & it i Katil
Kwa ROYAL RUNNERS (BENSON A. CHAMLESILE)
BOX 10485 DODOMA

KK kwa Hakimu Mkazi Mfawidhi
Mahakama ya Wilaya

Kwa hati hii nakuamuru kuuza katika mnada wa hadhara baada ya
kutangaza kwa muda wa siku 21 kwa kubandika katika mbao za
matangazo na Nyumba ya mdeni Mhukumiwa ikieleza wakati na mahala
patakapo fanywa mnada huu na mali itakayouzwa, na baada ya
kutangazwa mali ambayo ni GARI No. 332 BRE iliyokamatwa kwa hati ya
kukamatia mali iliyotolewa na Mahakama hii tarehe 2 Mwezi 11 mwaka
2022 kwa kutimiza hukumu ya mdai aliyetajwa hapo juu, au mali
itakayokamilisha kiasi cha shilingi 6,700,000/= Unaamriwa tena
kurudisha hati hii kabla ya tarehe 06/01/2023 ikiwa na maandishi yako ya
kuthibitisha namna amri ili au kwanini hail

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA DODOMA
LILILOKO DODOMA

MAOMBINA. 124 YA 2020

GRACE SIMON NOHA
VEISI SIMON NOHA ...

VERSUS

ELIA RICHARD KISABUJE
LOSHIPAY LAIZER ..
GREYSON SIBONA ..

TIDAYA KIYENGULA MDAIWA &
BLANDINA SAMWEL M| MDAIWA 5
KWA: LOSHIPAY LAIZER

POPOTE ULIPO.

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo
yake yameelezwa katika Nakala ya maombi ambayo inapatikana
katika Baraza hili.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe binafsi,
Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe
06.02. 2023 saa 3:00 asubuhi. Kwa mujibu wa maombi hayo
L kiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi.

Endapo mdeni atalipa na ibitisha kiasi ki

na gharama zote za mnada kabla ya tarehe ya mnada, mnada wa mauzo
utasitishwa.

ORODHA YA MALIINAYOTAKIWA KUUZWA

KUUZA GARINO. T322 BRE NA KUMLIPA MDAI SHILINGI 6,700,000/=
Hati hii yatolewa kwa amri na Muhuri wa Mahakama leo tarehe 16/12/2022

ekl

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

YAHAYA JUMA MGOLI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari yenye namba za

usajili T967DQV aina ya

Toyota IST, yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi
kilichopo karibu. Taarifa ya
polisi
DOD/DOD/RB/13673/2023.

ANGALIZO: kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu,
Baraza likidhibitisha kuwa umepokea hati ya Wito, Baraza
linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa amriyangu na lakiri /Muhuri wa Baraza hili
leo tarehe 10 ya mwezi wa JANUARI, 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA
Kituo cha DODOMA MJINI
Shauri la Madai/Ndoa Na.129/2022

JinalaMdai AMINA RASHID MGWALE
JinalaMdaiwa ERICK NELWIN ZABLON
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai katika
Mahakama za Mwanzo)

Kwa ERICK NELWIN ZABLON

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba KUOMBA
TALAKA, MGAWANYO WA MALI NA MATUNZO

Hivyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama
hii tarehe 16 Mwezi 01 Mwaka 2023 Saa 08:30 asubuhi
kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku
ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/masha-
hidi wake na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa
ajiliya kujitetea

ANGALIZ0:Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu
na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Ma-
hakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama
hii leo tarehe 02 Mwezi 01 Mwaka 2023.

pn, SKEGLanC  PRNGRAL
2 %‘,{ﬁwrnmm&m,,_

VIERAM DOMI WA

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

DAVID LAURENT WANG'ANY]
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 410 DFV - TOYOTA
COROLLA. Chassis namba
AE1105200727. Engine
namba EA200727. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifaya
Polisi:
DAR/OST/RB/6539/2023.

MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na TUJIJENGE TANZANIA
FINANCIAL SERVICE LTD, Sisi RAISSA COMPANY
LTD tunatangaza mnada wa hadhara wa kuuza mali
(dhamana)za mdaiwa sugu aliyekopa na kushindwa
kulipa deni lake. Mnada utaendeshwa yard ya
Makumbusho kama ilivyotangazwa gazetini:-

Mdaiwa/ Dhamana/ Mahali | Tarehe ya
Mdhamini ilipo mnada
EVELYN SHIJA Home Chattels 24.01.2023
KABELELA (Vitu vya ndani)
Biswaro Zebedayo | Home chattels 24.01.2023
Msase (Vitu vya ndani)

Mashati Mengine:-

Mnada utafanyika makumbusho yard mahali dhamana
zilipo kuanzia saa nne asubuhi. Mteja atalipa 25% siku
ya mnada, 75% atalipa ndani ya siku 14, akishindwa
kulipa 25% iliyolipwa hairudishwi. Gharama za kubeba
maliiliyouzwa ni juu ya mnunuzi.
Mawasiliano piga:
RAISSA CO LTD Phone no. 0652113262
Tujijenge (TZ)}+255 222774742-3/0677024661

Kwa Habari
Motomoto
usikose

Gazeti lako
la Nipashe
kila siku

Uza, Chenye

Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Nyaraka za siri zakutwa
ofisini kwa Rais Biden

WASHINGTON, Marekani

IKULU ya Marekani imesema idara
ya haki ya nchini humo inachunguza
nyaraka za siri zinazodaiwa kupati-
kana katika ofisi ya zamani ya Rais
Joe Biden.

Kwa mujibu wa ripoti iliyochapish-
wa jana na BBC, takriban mafaili 10
kati ya nyaraka hizo zilikutwa zime-
fungiwa mahali katika Kituo cha
Penn Biden huko Washington mwezi
Novemba na timu ya wanasheria
wa Biden, na kwamba nyaraka hizo
zimekabidhiwa kwa hifadhi ya taifa.

Inaelezwa kwamba mtangulizi wa
Biden, Donald Trump, na yeye anak-

Wanajeshi nchini Brazil wakivunja kambi za wafuasi wa raisi wa zamani wa nchini humo, Jair Bolsonaro. PICHA: :

abiliwa na uchunguzi wa kupeleka
faili za siri Florida baada ya kumal-
iza urais wake.

Kwa mujibu wa CBS News, FBI ina-
husika katika uchunguzi wa nyaraka
za siri zilizopatikana katika kituo
cha Penn Biden, na kubainishwa
kuwa Mwanasheria Mkuu wa Mare-
kani Merrick Garland ametakiwa
kupitia nyaraka hizo.

Chanzo kinachofahamu suala hilo
kililambia CBS News kuwa nyaraka
hizo hazikuwa na siri za nyuklia na
zilikuwa zimewekwa kwenye san-
duku lenye karatasi zingine ambazo
hazijaainishwa.

Richard Sauber, wakili maalum

wa Rais Biden, alisema kwamba faili :
ziligunduliwa kabla ya uchaguzi wa :
katikati ya muhula na mawakili wa :
Biden ambao walikuwa wakihami- :

sha vitu.

Inaelezwa kuwa Biden aliweka :
ofisi hiyo katika jumba ambalo liko :
maili moja kutoka Ikulu ya White :
House, akiwa hapo kuanzia mwaka :

2017 hadi 2020.
Aidha,

uliza

ya Marekani?”

Kambi wafuasi wa Bolsonaro
yavunjwa Brazil

BRASILIA, BRAZIL

POLISI nchini Brazil imevunja kam-
bi za waandamanaji na kuwakamata
zaidi ya watu 1,500 siku moja baada ya
wafuasi wa rais wa zamani Jair Bolson-
aro kuyavamia majengo ya utawala.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochapish-
wa jana na DW, mamia ya wanajeshi na
polisi walitawanywa kwenye mji mkuu
Brazilia kuzivunja kambi kadhaa za
waandamanaji nje ya Makao Makuu ya
jeshi la nchi hiyo.

Inaelezwa kuwa kwenye eneo hilo
kulikuwa na wafuasi 3,000 wa rais wa
zamani Jair Bolsonaro waliofunga ma-
hema yaliyotumika kama kambi kwa
maelfu ya waandamanaji walioyava-
mia majengo muhimu ya utawala mji-
ni Brazilia juma lililopita.

Operesheni hiyo imefanyika baada
ya Mahakama ya Juu ya Brazil kutoa
amri ya kuondolewa kambi zote za

waandamanaji kutokana na uvamizi
ulioyalenga majengo ya Bunge, Ma-
hakama ya Juu na Ikulu.

Polisi pia ilisema imewakamata
zaidi ya waandamanaji 1,500 wanao-
husishwa na uvamizi huo ulioongo-
zwa na wafuasi wa Bolsonaro ambao
wanayapinga matokeo ya uchaguzi wa
Oktoba 2022, yaliyomnyima ushindi
mwanasiasa huyo wa mrengo wa kulia
na kushinda Rais Luiz Inacio Lula da
Silva.

Pia ilibainishwa kuwa Mahakama ya
Juu ya nchi hiyo imewaondoa madara-
kani kwa muda wa siku 90 gavana wa
jimbo la Brazilia, Ibaneis Rocha.

Kiongozi huyo anayehisiwa kuwa na
ukaribu na Bolsonaro anatuhumiwa
kutochukua hatua za kuimarisha us-
alama licha ya ishara zote za tahadhari
zilizoonekana kabla ya uvamizi.

Tangu kutokea mkasa huo kume-
kuwa na ukosoaji mkubwa ndani na

nje ya Brazil, na kwamba jana mamia :
ya watu walikusanyika katikati ya mji :
wa Sao Paulo kwa maandamano ya :
kuilinda demokrasia na kushinikiza :
kuchukuliwa hatua kwa wote waliova- :

mia majengo ya serikali.

Waandamanaji hao wakiwemo vija- :
na watetezi wa haki za wafanyakazina :
wanaharakati wanaopinga ubaguzi wa :
rangi walionekana mtaani wakiwa na :
mabango yaliyosomeka “Tuko pamoja :

na Lula na kwa ajili ya demokrasia”

mengine yakisomeka “heshimu kura :

yaumma”.

Kwa mujibu wa DW, jana jioni :
Rais Lula alirejea ofisini kwake kwa :
mara ya kwanza tangu uvamizi wa :
mwishoni mwa juma, na kwamba ali- :
fanya mkutano wa usalama na maga- :
vana 20, huku akirudia ahadi yake ya :
kuwasaka wote waliohusika na vurugu :

ya Januari nane.

inatajwa kuwa Trump :
mwanzoni mwa wiki hii kwenye :
mtandao wa kijamii aliandika aki- :
“Ni lini FBI itavamia nyumba :
nyingi za Joe Biden, labda hata Ikulu :

BBC

DW :

Raia 24
wauawa nha
waasi DRC

KINSHASA, DRC

WAASI wanaodhaniwa kuwa ni ku-
toka kundi la CODECO, wamewauwa
watu zaidi ya 24 mwishoni mwa
kwenye jimbo la Ituri, mashariki mwa
Jamhuri ya Kidemokrasia yva Congo
(DRO).

Kwa mujibu wa mashirika ya Kiraia
kwenye eneo hilo, waasi hao wal-
ishambulia eneo la Djugu, na kucho-
ma moto nyumba na kuharibu mali
nyingine ikiwemo kutekeleza mauji.

~Mashirika hayo yalisema, miili mingi
gu na Blukwa kaskazini mwa J|mbo
hilo, licha ya baadhi ya maeneo
kutofikiwa, huku idadi ya vifo ikita-
jwa huenda ikaongezeka.

Hata hivyo madai hayo ya mashiri-
ka ya kiraia yamekanushwa na mse-
maji wa jeshi kwenye eneo la lturi,
Luteni Jules Ngongo, ambaye mbali
na kuthibitisha tukio hilo alisema ni
watu wanne ndio walifariki akiwemo
mwanajeshi mmoja.

Mwanaharakati mmoja wa kutetea
haki za binadamu kwenye eneo hilo,
Desire Mbutchu, aliliambia shirika
la habari la AFP kuwa, waasi wa
CODECO walitekeleza mashambulio
hayo kama ulipizaji kisasi kwa ma-
dai ya kuuawa kwa mwalimu kutoka
jamii ya Lendu, ambayo kwa muda
sasa wamekuwa katika mzozo na
jamii za watu wa Hema.

RFI

Ukosefu usalama
watabiriwa kuathiri
uchaguzi Nigeria

ABUJA, Nigeria

TUME vya uchaguzi nchini Nigeria
imesema uchaguzi mkuu wa mwishoni
mwa mwezi Februari unaweza kufutwa
au kuahirishwa ikiwa ukosefu wa us-
alama hautashughulikiwa.

Inaelezwa kuwa Rais Muhammadu
Buhari ambaye ataachia ngazi baada
ya kuhudumu mihula miwili, anaon-
doka madarakani bila kumaliza uasi wa
miaka 13 wa wanamgambo wa Kiislamu
eneo la Kaskazini Mashariki.

Aidha, inadaiwa kuwa bado kuna
ongezeko la uhalifu mbaya Kaskazini
Magharibi na katika majimbo ya ka-
tikati mwa nchi hiyo, pamoja na mi-
vutano ya kujitenga kusini mashariki.
Mwenyekiti wa tume huru ya Kitaifa
ya uchaguzi, Abdullahi Zuru, alisema
“Ikiwa ukosefu wa usalama hautafua-
tiliwa na kushughulikiwa kwa uthabiti,
mwishowe unaweza kusababisha ku-
futwa au kuahirishwa kwa uchaguzi
katika maeneo bunge mengi na kud-
hoofisha kutangazwa kwa matokeo ya
uchaguzi”.

Pia alisema hali hiyo inaweza kucho-
chea mzozo wa kikatiba, akisisitiza
kuwa lazima hali hiyo isiruhusiwe ku-
tokea na haipaswi kuruhusiwa kutokea.

VoA
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Na Hadija Mngwai

BEKI Mkongwe wa Simba, Shomari
Kapombe, ametoa ahadi nzito mbele ya
kocha mpya wa timu hiyo, Mbrazil Rob-
ertinho Oliveira kuwa watahakikisha wa-
nashinda kila mchezo uliopo mbele yao wa
Ligi Kuu na kimataifa ili kutimiza malengo
yao na kocha.

Simba imeweka kambi ya wiki moja
Dubai, Falme za Kiarabu, ikijiandaa na Ligi
Kuu, Kombe la FA na Ligi ya Mabingwa Af-
rika, ambapo pia ni wakati maalum kwa
Robertinho kuwasoma wachezaji wake
vema baada ya kujiunga na timu hiyo
mapema mwezi huu.

Akizungumza Nipashe kutokea Dubai,
Kapombe alisema wanahitaji kuungana
pamoja kutimiza malengo yao na ya kocha
kwa kuhakikisha wanajituma ipasavyo ili
kuweza kushinda kila mchezo ulio mbele
yao.

“Tunashukuru viongozi kwa kuweza

T

kutufikisha hapa, ‘facility’ (sehemu ama
vifaa) zote zinaturuhusu kufanya mazoezi
kwa bidii, wachezaji tupo vizuri na mwal-
imu amezidi kutupa madini yake yatakayo-
tusaidia katika ligi na kimataifa.

“Kambi hii ni nzuri kwetu kwani im-
etuweka pamoja baada ya kuwa katika
makundi mawili wengine walikuwa kwe-
nye michuano ya Mapinduzi na wengine
mapumziko, hivyo ni kambi sahihi inayot-
ufanya tuwe karibu na mwalimu ambayo
inamsaidia kujua tabia ya kila mchezaji na
kujua anahitaji nini hivyo itatusaidia.

“Mazoezi anayotoa mwalimu ni ya ki-
wango cha juu sana kila mchezaji anaji-
tolea kwa kujituma, pia mwalimu kuna
vitu ametueleza kama malengo yake na
vitu vizuri ameviona kwetu atatusaidia, ko-
cha amesema Simba ni timu kubwa yenye
malengo, hivyo tupambane kwani ameku-
ja kushinda.

“Hivyo sisi kama wachezaji tutajiandaa

SASA NI SAMBA!!l...

KAPOMBE ATOA AHADI
NZITO KWA ROBERTINHO

kushinda katika kila mechi ili tumsaidie
mwalimu kutimiza malengo, hivyo inatupa
changamoto ya kushinda kila mchezo ulio
mbele yetu,” alisema na kuongeza;

“ Mwalimu ametuelezea malengo yake
na mafanikio aliyoyapata alipotoka, hivyo
ametupa changamoto na chachu kwetu
wachezaji ya kupambana.”

Jaribio la kwanza la Robertinho kwenye
mechi za mashindano akiwa na Simba
litakuwa mechi ya Ligi Kuu dhidi ya Mbeya
City katika Uwanja wa Benjamin Mkapa Ju-
manne ijayo kabla ya kuifuata Dodoma Jiji
Januari 22 na kisha kurejea Dar es Salaam
kuikaribisha Singida Big Stars Februari 3,
mwaka huu.

Baada ya mechi hiyo, ataiongoza Simba
kwenye mechi ya kwanza ya hatua ya
Makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika ugen-
ini nchini Guinea kuvaana na wenyeji wao,
Horoya AC.

Rais wa
Heshima wa
Simba na
Mwekezaji
wa klabu
hiyo,
Mohamed
‘Mo’ Dewji
(kulia),
akisalimiana
na Kocha
MKkuu mpya
wa timu
hiyo, Mbrazil
Robertinho
Oliveira,
baada va
kukutana na
kuzungumza
na wachezaji
pamoja na
benchi la
ufundi katika
kambi yao
huko Dubai
jana. PICHA:
SIMBA

Simba Queens, Mkwawa Queens

Na Saada AKida

KIKOSI cha Timu ya Wanawake cha
Simba, Simba Queens, leo kinatupa kara-
ta yake nyingine ya kuwania pointi tatu
muhimu kwenye Ligi Kuu ya Wanawake
Tanzania Bara dhidi ya wenyeji wao, Mk-
wawa Queens.

Mchezo huo utakaopigwa katika Uwanja
wa Samora mjini Iringa, unatarajiwa kuwa
mgumu na wenye ushindani kutokana na
ubora wa timu zote mbili, kila moja iki-
hitaji alama tatu ili kujiweka pazuri katika
ligi hiyo.

Malkia wa Wekundu wa Msimbazi hao,
watashuka dimba kwa tahadhari kubwa
kuhakikisha wanapata pointi muhimu ka-

tika mchezo huo wa ugenini ikiwa ni baada
ya kushinda mechi iliyopita kwa mabao 2-1
dhidi ya vinara wa ligi hiyo, Fountain Gate.

Kuelekea mchezo huo Kocha Mkuu wa
Simba Queens, Charles Lukula, amesema
kikosi chake kipo kwenye hali nzuri na
morali ya wachezaji ipo juu tayari ku-
hakikisha wanapambana kupata alama
tatu. Alisema ushindi waliopata katika
mechi iliyopita dhidi ya Fountain Gate
Jumanne iliyopita, umeongea ari kwa
wachezaji ambao anaamini utawafanya
kusaka tena ushindi.

“Tumewasili salama Iringa na tayari kwa
mchezo wetu wa kesho (leo) dhidi ya Mk-
wawa Queens, tunatarajia utakuwa mch-
ezo mgumu, lakini tumejipanga kuhakiki-

sha tunashinda. “Ligi ya msimu huu ni
ngumu, ushindani umeongezeka kila timu
imejiandaa vizuri, lakini sisi ni mabingwa
watetezi, hivyo tunahitaji kufanya vizuri
kwenye kila mchezo,” alisema Lukula.

Alisema licha ya ugumu wa ligi wameji-
panga vizuri kuhakikisha wanapambana
kutafuta pointi tatu muhimu katika mch-
ezo huo ili kufikia malengo ya kutetea
mataji yao.

“Mipango yetu ni kutafuta matokeo ma-
zuri katika kila mchezo, tunaingia kwa ta-
hadhari na kuwaheshimu wapinzani wetu
kwani ni wazuri, licha ya kushika mkia
katika msimamo wa ligi,” alisema kocha
huyo.

Alisema kushika nafasi ya chini ya

Polisi yampa
mwaka
MKongo

wa Zahera

Na Hadija Mngwai

TIMU ya Polisi Tanzania im-
empa mkataba wa mwaka mmoja
mshambuliaji Mayala Enock raia
wa DR Congo, ambaye ni chaguo la
Kocha wao mpya, Mwinyi Zahera,
katika dirisha hili dogo la usajili.

Polisi Tanzania ipo mkiani mwa
msimamo wa Ligi Kuu Bara hivyo
inahitaji kujinasua katika nafasi
hiyo, ambapo inatumia dirisha hili
dogo la usajili kujiimarisha zaidi.

Zimebaki siku nne kuanzia leo
kabla ya dirisha hilo kufungwa
Januari 15, mwaka huu, jambo am-
balo timu mbalimbali zinazoshiriki
ligi hiyo, zimekuwa katika harakati
nzito ya kusaka nyota wakuwa-
saidia kufikia malengo yao.

Akizungumza na Nipashe jana,
Mratibu Msaidizi wa Polisi Tanza-
nia, Michael Ntebezi, alisema tayari
wameshafanikiwa kumpa mkataba
nyota huyo wa kimataifa DR Congo
huku wakiwa wamebakisha nafasi
mbili za usajili mpya.

“Tunaendelea na usajili wa
baadhi ya wachezaji wakongwe
ndani ya timu vetu ili tukamilishe
mchakato katika dirisha hili dogo,
kuna wachezaji wawili ambao tul-
ishawaongeza kwenye kikosi chetu
ambao ni Mohamed Issa Banka na
Ramadhani Ridondo.

“Pia nyota wetu Mkongo Ma-
yara Enock, tumempa mkataba wa
mwaka mmoja ambapo kwa sasa
tunaendelea kufuatilia ITC yake
kwa kuwa usajili unaotumika ni wa
TMS, hivyo tukikamilisha ataanza
kuitumikia timu yetu.

“Kwa sasa tumebakiza nafasi
mbili za kusajili ili tukamilishe usa-
jili ambao ni wa beki wa pembeni
na winga mmoja, tunahitaji kusajili
wachezaji wakongwe ili waweze
kuisaidia timu,” alisema Ntebezi.

vitani leo

msimamo haina maana ni timu mbovu,
hivyo hawataidharau kwa sababu mpira
wa miguu ni mchezo wa makosa na wa-
naweza kupoteza mbele ya timu hiyo wa-
sipokuwa makini.

Simba Queens ambao ni mabingwa
watetezi, wapo nafasi ya nne kwenye msi-
mamo wa ligi hiyo wakiwa na pointi saba
baada ya michezo minne wakishinda
mbili, sare moja na kupoteza mmoja dhidi
ya JKT Queens ambao wanaongoza msi-
mamo wakiwa na pointi 10.

Michezo mingine itakayopigwa leo ni
kati ya Amani Queens na Jkt Queens katika
Uwanja wa Ilulu mkoani Lindi na Fountain
Gate Princess dhidi Alliance Girls, katika
dimba la Jamhuri Dodoma.
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WEGHORST KUJILIPIA KUHAMA

MSHAMBULIAJI wa Burnley na Uholanzi, Wout Weg-
horst, mwenye umri wa miaka 30, ambaye yuko kwa
mkopo Besiktas, amejitolea kulipa ada ya fidia kwa
klabu hiyo ya Uturuki kutoka mfukoni mwake ili kula-
zimisha kuhamia Manchester United na huenda akaka-
milisha uhamisho huo kufikia leo. (Gokhan Dinc via
Express)

ENZO BASI TENA

KOCHA wa Benfica, Roger Schmidt, amesema haraka-
ti za Chelsea za kumnasa kiungo wa Argentina, Enzo
Fernandez, ambaye mkataba wake una kipengele cha
gharama kuuzwa kwa takriban pauni milioni 106 “zime-
fungwa”. (Mirror)

JOAO MKATABA MPYA

KLABU ya Atletico Madrid inataka kuongeza mkata-
ba wa mshambuliaji wa Ureno, Joao Felix, kwa mwaka
mmoja zaidi hadi 2027 kabla ya mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 23, kujiunga na Chelsea kwa mkopo kwa
kipindi cha msimu uliosalia. (Marca)

THURAM NA CHELSEA

CHELSEA wameongeza kasi kwenye mbio zao za ku-
taka kumnunua mshambuliaji wa Borussia Moncheng-
ladbach, Marcus Thuram mwenye umri wa miaka 25,
ambaye mkataba wake unamalizika majira ya joto.
(Mail)

MADUEKE KUNG’'OLEWA PSV

KLABU ya Chelsea pia inafikiria kiamnunua msham-
buliaji wa PSV Eindhoven na Timu ya Taifa ya England
chini ya miaka 21, Noni Madueke, mwenye umri wa mi-
aka 20. (Times)

EN-NESYRI ATAKIWA

KLABU ya West Ham United imeonyesha nia yao ya
kumnunua mshambuliaji wa Sevilla, Youssef En-Nesyri
na wanatumaini kumsajili mchezaji huyo wa kimataifa
wa Morocco mwenye umri wa miaka 25 kwa mkopo
kwa muda wa miezi 6. (Watch)

BRIGHTON YAKATAA OFA HEWA

KLABU ya Brighton imekataa ofa ya maneno kutoka
kwa Tottenham Hotspur kwa ajili ya mshambuliaji wa
Ubelgiji, Leandro Trossard, mwenye umri wa miaka 28.
(Football Insider)

RUTTER AWINDWA LEEDS

LEEDS United iko kwenye mazungumzo ya mwisho
ya kumsajili mshambuliaji Mfaransa Georginio Rutter,
mwenye umri wa miaka 20 katika uhamisho wenye
thamani ya hadi pauni milioni 35.3 kutoka Klabu ya Uje-
rumani ya Hoffenheim. (Sky Sports)

GELHARDT KWA MKOPO

KLABU ya Leeds United itamruhusu pia mshambu-
liaji wa England, Joe Gelhardt, kwenda kwa mkopo Jan-
uari hii kwani mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
20, ameambiwa hayuko katika mipango ya kocha Jesse
March. (Football Insider)

FOREST KWA DANILO

KLABU ya Nottingham Forest ipo kwenye mazun-
gumzo ya kumsajili kiungo wa kati wa Brazil, Danilo
mwenye umri wa miaka 21, kwa ada ya pauni milioni 18
kutoka Palmeiras. (Mail)

BUSQUETS KUTUA AL NASSR

KLABU ya Saudi Arabia ya Al Nassr inataka kumsajili
kiungo wa kati wa Hispania, Sergio Busquets, mwenye
umri wa miaka 34, ambaye mkataba wake na Barcelona
utamalizika msimu wa majira ya joto. (ESPN)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

.i',
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BALE ASTAAFU RASMI SOKA

® ® ®Ninajisikia mwenye bahati sana kutimiza ndoto
yangu ya kucheza mchezo ninaoupenda, kwa kweli...

LONDON, England

NAHODHA wa Wales, Gareth
Bale, ametangaza rasmi kustaafu
soka ya ushindani kwa klabu na ki-
mataifa.

Katika taarifa yake, Bale amese-
ma kwamba, alichokifanya kwenye
soka kinatosha na sasa ni muda
wake wa kuangalia changamoto
nyingine kwenye maisha.

“Ninajisikia mwenye bahati sana
kutimiza ndoto yangu ya kucheza
mchezo ninaoupenda. Kwa kweli
imenipa baadhi ya nyakati bora
zaidi za maisha yangu. Viwango
vya juu zaidi ya misimu 17, ambayo
haitawezekana kujirudia, haijalishi
sura inayofuata imeniandalia nini,”
alisema katika waraka wake.

“Kuanzia mwanzo wangu kule
Southampton hadi mwisho wan-

gu na LAFC na kila kitu katikati,
viliunda maisha yangu ya soka la
klabu, ambalo ninajivunia sana na
kushukuru. Kuichezea na kuion-
goza nchi yangu mara 111 imekuwa
ndoto ya kweli.

“Kuonyesha shukrani zangu kwa
wale wote ambao wameshiriki
sehemu yao katika safari hii, nina-
hisi kama jambo lisilowezekana.
Ninahisi kuwa na deni kwa watu
wengi waliosaidia kubadilisha mai-
sha yangu na kuunda kazi yangu
ya soka kwa njia ambayo sikuwahi
kufikiria nilipoanza nikiwa na umri
wa miaka 9.

“Kwa Klabu zangu za awali,
Southampton, Tottenham, Real
Madrid na hatimaye LAFC. Wasi-
mamizi na makocha wangu wote
wa awali, wafanyakazi wa timu,
wachezaji wenzangu, mashabi-

ki wote waliojitolea, mawakala
wangu, marafiki na familia yangu,
wamekuwa na mchango mkubwa
usiopimika.

“Wazazi wangu na dada yangu,
bila kujitolea kwenu katika siku
hizo za mwanzo, bila msingi imara
kama huu, nisingekuwa nikiandika
taarifa hii hivi sasa, kwa hiyo as-
anteni kwa kuniweka kwenye njia
hii na kwa msaada wenu usio na
shaka.

“Mke wangu na watoto wangu,
upendo wako na msaada wako
umenibeba. Kando yangu katika
hali zote; kupanda na kushuka,
ukiniwekea msingi imara katika
safari hii. Unanitia moyo kuwa
bora na kukufanya uwe na fahari.
Ni wakati wa mabadiliko na mpito,
fursa ya tukio jipya.”
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JACKPOT |[FIFAYPSGIETO;0 NA'SONG
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TAREHE: 11,12 NA 13 JANUARI 2023
BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13 LE HAVRE, Ufaransa

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2 OCHA Mkuu wa Cameroon, Rigobert Song amesema “mdogo
01.1/01/23 | 20:00]  AEL Limassol vs Apolion Limassol] 2.73 | 3.22 | 2. wangu” Modeste M’Bami alikuwa “mchezaji mwenye furaha na
02.11/01/23 | 20:00 Kortrijk vs Mechelen 62341 |2 kipaji kikubwa” baada ya kifo cha mchezaji huyo wa zamani wa
03.11/01/23 | 21:00 Nantes vs Lyon 22331 |2 ‘Simba Wasiofugika’ akiwa na umri wa miaka 40.
04.11/01/23 | 21:00 | AJ Auxerre vs Toulouse 64329 | 2. Kiungo huyo wa zamani wa Paris St-Germain na Marseille, alifariki du-

05.11/01/23 | 21:00 | AC Ajaccio vs Reims 90310 |2. nia baada ya kupata mshtuko wa moyo jijini Le Havre nchini Ufaransa,
06.11/01/23 22:00 VVV Venlo vs Emmen K E X JumamOSI
07.1/0V/23 |22:45]  Nottingham vs Wolverhampton| 2. Song alicheza pamoja na M’Bami kwenye kikosi cha Cameroon na wote

08.12/01/25 _|02:00, Acbries De Oaraca vs Cb Celoye walikuwa sehemu ya timu iliyofika fainali ya Kombe la Shirikisho la Fifa
09.12/01/23 | 04:05 Cancun FC vs Leones Negros Udg| 2.

10.12/01/23 18:00 |Ghazl EL Mahallah vs Enppi Club X . . 2003 nChlnl, Ufaransa' . . . . ..
112/01/25 | 2045| Heracles Almelo vs GO Ahead Eagles | 2.21 | 3.51 | 2. Ilikuwa ni mchuano uliogubikwa na kifo cha kiungo Marc Vivien Foe
12.12/01/23 | 22:45 |Union Saint Gilloise vs KAA Gent ] ] _ kutokana na matatizo ya moyo wakati wa mchezo wa nusu fainali na Co-
13.13/01/23 | 11:45 Macarthur FC vs Central Coast Mariners| 2. . . lombia mjini Ly0n~

“Nitahifadhi ucheshi wako mzuri, kipaji chako na furaha yako ya kuishi
nami. Pumzika kwa amani mdogo wangu,” alisema Song, ambaye alikuwa
nahodha wakati M’"Bami alipocheza katika mechi zote tano kwenye mash-
indano ya 2003 nchini Ufaransa. 2

M’Bami, ambaye alianza soka lake la Ulaya akiwa katika klabu ya Sedan,
aliichezea nchi yake mara 38 katika ngazi ya juu, akifunga mabao matatu.

Atakumbukwa kwa bao lake la kuvutia la robo fainali dhidi ya Brazil
kwenye michezo ya Olimpiki ya Sydney mwaka 2000 nchini Australia
kabla ya Cameroon kunyakua medali ya dhahabu. -

KUWEKA PESA:
M’Bami alimaliza soka lake katika Klabu ya Le Havre mwaka 2016, aki-

* *
- PIGA 1 50 87# ? wa amewahi kucheza nchini Hispania, China, Saudi Arabia na Colombia.

CHAGUA 4 Kwenye chapisho la Instagram saa chache baada ya kifo cha M’'Bami
kuthibitishwa, rais wa Fifa, Gianni Infantino, aliweka picha ya kiungo

- W E KA p E S A. huyo na kuandika “habari yZi huzuni, RIP Modeste M'Bami".

Rais wa Shirikisho la Soka la Cameroon, Samuel Eto’o, ambaye alicheza

- pamoja na M’Bami wakati nchi hiyo iliponyakua dhahabu ya Olimpiki
tictopesa pp (6) # mwaka 2000, aliandika: “Umeondoka mapema sana.”
et ) vodacom | m-pesa PR . . : «Qi
. Mshambuliaji wa zamani wa Cameroon, Patrick Mboma, alisema: “Si
2 airtel wewe Modeste, inasikitisha sana. Wewe ni Simba milele.”

Shirikisho la Soka barani Afrika (Caf), lilisema “tunatoa salamu za ram-
birambi kwa familia ya M'Bami na familia ya soka ya Cameroon wakati
huu mgumu”.

Kiungo wa zamani wa PSG, Liverpool na Mali, Mohamed Sissoko alise-
ma: “Maneno hayatoshi kueleza masikitiko makubwa ninayopata kwa ku-

ondokewa na Modeste M’Bami. Ninatoa rambirambi zangu kwa familia
SEND yake yote

"—

Lloris abwaga manyanga Ufaransa
Sportpesa LONDON, England ili}l;?zl;,itlilfoyis alikuwa na kikosi cha Ufaransa

kwenye fainali ya Kombe la Dunia kule Qatar
GOLIKIPA na nahodha wa Ufaransa, Hugo 2022, na kupoteza kwa mikwaju ya penalti

SPO RTPES A CO TZ Lloris, amestaafu kucheza soka la kimataifa kutoka kwa Argentina.

. o baada ya kuiongoza nchi yake kutinga fainali Baada ya kuchukua muda kutangaza ua-
ya pili mfululizo ya Kombe la Dunia. muzi kutokana na kushindwa huko, Lloris
PlGA * * Lloris ndiye mchezaji aliyeichezea mechiny-  alithibitisha kustaafu kwake katika mahojia-

ingi zaidi ‘Les Bleus’ na amekuwa nahodha wa no na LEquipe jana.
timu hiyo tangu mwaka 2012. “Kuna wakati inabidi ujue jinsi ya kukabi-

Mchezaji huyo wa Tottenham Hotspur, ali- dhi,” alisema.

wahi kuwa nahodha wa nchi yake kwenye “Sitaki kumiliki (nafasi hiyo). Nimekuwa ni-
AR L, michuano sita mikubwa, ikiwa ni pamoja na kisema na kurudia mara kwa mara kwamba
GBT:0249 0764115588 0677115 5 88 : Kombe la Dunia mara tatu. timu ya Ufaransa si mali ya mtu yeyote, na
' Lloris ndiye aliyekuwa nahodha wakati Ufar-  sote tunapaswa kuhakikisha kuwa hilo.
0685115588 ansa ikishinda taji lao la pili la dunia mwaka “Nadhani bado kuna timu iliyo tayari kuen-
- U 2018, baada ya kupoteza katika fainali ya mich-  delea, na pia kuna kipa ambaye yuko tayari.”
W ovzseorivea [ oscortpescrz (O] eusportoesa uano ya Euro 2016 ya nyumbani miaka miwili i *]
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TAREHE MUDA MICHEZO 1 X

BARES ATOA SIRI MLANDEGE
KUZICHAPA TIMU ZA BARA

Na Saada Akida, Zanzibar

WAKATI timu ya Mlandege ikiji-
andaa kuivaa Singida Big Stars katika
mchezo wa fainali ya Kombe la Map-
induzi utakaopigwa katika Uwanja wa
Amaan, visiwani hapo keshokutwa,
[jlumaa, Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Abdallah Mohamed ‘Bares’, ametoa
siri ya kikosi chake kuzifunga timu za
Tanzania Bara.

Mlandege FC imetinga fainali baada
ya kuitupa nje Namungo FC katika
hatua ya nusu fainali ya michuano
hiyo juzi usiku kwa mikwaju ya pen-
alti 4-3 kutokana na dakika 90 kumal-
izika timu hizo zikitoshana nguvu kwa
kufungana bao 1-1, Uwanja wa Amaan.

Hii ni mara ya kwanza baada ya
miaka 11 kwa timu kutoka Zanzibar
kutinga fainali ya Kombe la Mapinduzi
kwani mara ya mwisho ilikuwa mwa-
ka 2012, Jamhuri ilipocheza dhidi ya
Azam FC ambyo ilitwaa taji hilo kwa

kuibuka na ushindi wa mabao 3-1.

Kabla ya kuiondoa Namungo FC
hatua ya nusu fainali, Mlandege ilitoka
sare ya bao 1-1 dhidi ya KVZ na kisha
kuichapa Simba bao 1-0, hivyo kuwa
timu pekee iliyopo katika mashindano
hayo kati ya sita zilizoshiriki.

Kwa upande wa Namungo yenyewe
ilifuzu kimiujiza mbele ya Aigle Noir
iliyonyimwa penalti mbili za wazi
ikiingoa Chipukizi ya Pemba iliyoku-
wa ikiongoza Kundi D.

Mlandege ambayo imefanikiwa ku-
ingia fainali kwa mara ya kwanza ka-
tika misimu 17 ya michuano hiyo, pia
inataka kuzivua joho la unyonge timu
za Zanzibar ikitaka kubeba taji.

Akizungumzia mchezo huo wa
nusu fainali dhidi ya Namungo FC,
Bares alisema uzoefu alioupata ka-
tika timu za Tanzania Bara alizokuwa
akizifundisha umesaidia kuiwezesha
Mlandege kufikia malengo hayo ya
kucheza fainali.

“Tumefanikiwa kucheza fainali na
nitafanyia kazi mapungufu ya kikosi
changu, kujiandaa na mchezo wetu
wa fainali dhindi ya Singida Big Stars,”
alisema Bares.

Alisema timu yake imejiandaa vi-
zuri kwa mechi hiyo licha ya kutam-
bua ugumu atakaokutana nao uwan-
jani dhidi ya wapinzani wao, Singida
Big Stars ambao wanacheza nao fain-
ali.

“Nina watu wengi nyuma yangu
ambao wananiangalia ni kwa namna
gani nitaipambania Zanzibar kutwaa
ubingwa. Wachezaji wangu wapo fiti
na wana morali ya kuhakikisha wa-
nafanya vizuri na hatimaye kubakiza
kombe hili,” alisema Bares.

Kocha Mkuu wa Namungo FC,
Denis Kitambi, amekiri mechi ilikuwa
na ushindani mkubwa na bahati hai-
kuwa kwao hivyo kuondolewa katika
mashindano hayo.

Rais wa Heshima wa Simba na Mwekezaji wa klabu hiyo, Mohamed ‘Mo’ Dewji, akisalimiana na Kiungo mpya
timu hiyo, Saido Ntibazonkiza, baada ya kukutana na kuzungumza na wachezaji pamoja na benchi la ufundi
katika kambi yao huko Dubai jana. PICHA: SIMBA

SIMBA KUVAANA NA CSKA MOSCOW
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3, mwaka huu.

Baada ya mechi hiyo, ataingia
kwenye kazi yenyewe inayotupiwa
jicho na Wanasimba wengi kwa
kuiongoza kwenye mechi ya kwanza
ya hatua ya Makundi ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika ugenini nchini Guin-
ea dhidi ya wenyeji wao, Horoya AC.

Wakati huo huo, Rais wa Hes-

hima na Mwekezaji wa klabu hiyo,
Mohamed ‘Mo’ Dewji, amemweleza
Robertinho na wachezaji wa klabu
hiyo kuwa nia yake ni siku moja
kuona Simba inafanikiwa kutwaa
ubingwa wa Ligi ya Mabingwa ba-
rani Afrika.

Mo alitoa kauli hiyo baada ya
kutembelea kambi ya timu hiyo mji-
ni Dubai jana na kuwaeleza kuwa
kila kitu kitawezekana endapo tu
watafanya jitihada katika mechi zao.

Hata hivyo, amewataka kabla
ya kuchukua ubingwa wa Afrika,
wachezaji wapambane ili kuhakiki-
sha wanarejesha taji lao la Ligi Kuu
na Kombe la FA.

Katika msimamo wa Ligi Kuu,
Simba ipo nafasi ya pili ikiwa na
pointi 44, sita nyuma ya Yanga
iliyoko kileleni baada ya timu zote
kucheza mechi 19 hadi sasa msimu
huu.

01.14/01/23

Nottingham Forest vs Leicester City

02.14/01/23

Wolverhampton Wanderers vs West Ham United

03.14/01/23

Luton Town vs West Bromwich Albion

04.14/01/23

Preston North End vs Norwich City

05.14/01/23

Reading FC vs Queens Park Rangers

06.14/01/23

Sunderland AFC vs Swansea City

07.14/01/23

DR Congo vs Uganda

08.14/01/23

Girona FC vs Sevilla FC

09.14/01/23

KAS Eupen vs St. Truidense VV

10.14/01/23

FC Volendam vs RKC Waalwijk

11.14/01/23

Ivory Coast vs Senegal

12.14/01/23

Real Sociedad San Sebastian vs Athletic Bilbao

13.15/01/23

Getafe CF vs Espanyol Barcelona

14.15/01/23

Go Ahead Eagles vs FC Utrecht

15.15/01/23

Angers SCO vs Clermont Foot 63

16.15/01/23

Montpellier HSC vs FC Nantes

17.15/01/23

Stade Reims vs OGC Nice

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO - 11/01/2023

NYUMBANI  SARE

MICHEZO

Nikolaos vs Apollon Paralimniou

UGENINI

1 X 2

Hajer Club vs Najran SC

AL Hazm vs AL Arabi (SA)

El Daklyeh vs National Bank

AL Akhdood vs AL Sahel SC

Smouha Club vs Talaea El Gaish

JSM Tiaret vs RC Kouba

Rajasthan United vs Sreenidi Deccan FC

Cape Town All Stars vs Mm Platinum FC

Vilaverdense FC vs Belenenses

Aris Salonica vs Levadiakos

Volos vs Panathinaikos

Al Rayyan SC vs Al Sadd SC

Qatar SC vs Al Gharafa SC

El Ittihad Alexandria vs Zamalek

Nea Salamis vs AEK Larnaca

AEK Athens vs Kifisias

Coca Cola vs Pyramids

AEL Limassol vs Apollon Limassol

Nacional Madeira vs Rabo De Peixe

Stellenbosch vs Marumo Gallants FC

Kortrijk vs Mechelen

SBV Excelsior vs AZ Alkmaar

Clermont Foot vs Rennes

AJ Auxerre vs Toulouse

Nantes vs Lyon

AC Ajaccio vs Reims

Brest vs Lille

Sporting Braga vs Vitoria Guimaraes

De Treffers vs Cambuur

Almere City vs NEC Nijmegen

Atromitos vs Olympiakos

VVV Venlo vs Emmen

Real Madrid vs Valencia

Heerenveen vs FC Volendam

Zulte Waregem vs St Truiden

CP Cacereno vs CD Coria

Nottingham vs Wolverhampton

Queens Park vs Raith Rovers

Racing Genk vs Royal Antwerp

Strasbourg vs Lens

Lorient vs Monaco

Den Bosch vs Ajax

AC Milan vs Torino

Paris St Germain vs Angers

Troyes vs Marseille

Nice vs Montpellier

Southampton vs Manchester City

Viseu vs SC Beira Mar

Porto vs FC Arouca

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Kikosi cha CSKA Moscow, kinachotarajiwa kuvaana na Simba katika mechi ya Kkirafiki itakayopigwa Abu Dhabi,

SIMBA KUVAANA

NA CSKA MOSCOW

® ® ONi wazoefu wa Ligi ya Mabingwa Ulaya na Europa
League, Mo Dewji atembelea kambi Dubai atoa neno...

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Simba ambacho kiko
kambini huko Dubai, Falme za Kiara-
bu, kikijiandaa na michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika pamoja na Ligi Kuu,
Jumapili wiki hii kinatarajia kucheza
mechi ya kirafiki dhidi ya klabu kubwa
nchini Urusi, CSKA Moscow, ambayo
imekuwa ikishiriki mara kwa mara Ligi
ya Mabingwa Ulaya na michuano ya
Europa League, imeelezwa.

Simba ambayo imeweka kambi ya
wiki moja huko, itacheza mechi hizo
kwenye mji wa Abu Dhabi ambao ni
wa pili kwa ukubwa ukiacha Dubai am-
bako imepiga kambi yake.

Taarifa iliyotolewa jana na klabu
hiyo imeeleza kuwa, kabla ya mechi
hiyo ya Jumapili, keshokutwa Tjumaa
itakipiga dhidi ya Al Dhafra ya Falme
za Kiarabu kwenye mji huo huo wa
Abu Dhabi.

Mechi hizo zote zitachezwa majira

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ya saa 11:00 kwa saa za huko ambazo
ni saa 10:00 jioni kwa saa za Afrika
Mashariki.

CSKA Moscow ilioanzishwa mwaka
1911, ni timu maarufu sana hasa kwe-
nye michuano ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya na Europa League ambapo im-
ekuwa ikishiriki mara kwa mara.

Kwa sasa inashika nafasi ya tano
kwenye msimamo wa Ligi Kuu nchini
Urusi, ikiwa na pointi 29 kwa michezo
17 iliyocheza mpaka sasa, ikishinda
mechi nane, sare tano na kupoteza
nne.

Imetwaa ubingwa wa Ligi Kuu Uru-
si mara 13, mara ya mwisho ikiwa ni
msimu wa 2017/18 na mafanikio yake
makubwa Ulaya ni kutwaa Kombe la
UEFA msimu wa 2004/05 na kufika
fainali ya UEFA Super Cup 2005.

Al Dhafra ambayo inashiriki Ligi
Kuu ya Falme za Kiarabu yenye timu
14, kwa sasa, inakamata mkia ikiwa na
pointi nne tu, kwa mechi 12 ilizocheza,

ikishinda moja, sare moja na kupoteza
10. Timu hiyo ilianzishwa mwaka 2000.

Simba inaitumia kambi hiyo na
mechi hizo za kirafiki ili kumpa na-
fasi nzuri Kocha Mkuu mpya, Rob-
ertinho Oliveira, aliyejiunga na timu
hiyo mapema mwezi huu, kutambua
uwezo wa kila mchezaji pamoja na
kuwaongezea mbinu kabla ya kurejea
kwenye Ligi Kuu Bara na Ligi ya Ma-
bingwa Afrika mwezi ujao.

Robertinho ataanza kukiongoza
kikosi chake kwa mara ya kwanza kwe-
nye mechi za mashindano akiwa na
Simba itakapoikaribisha Mbeya City
kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa Jumanne
ijayo kabla ya kuifuata Dodoma Jiji Jan-
uari 22 na kisha kurejea Dar es Salaam
kuvaana na Singida Big Stars Februari
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Yanga yafunguka
usajili wao mpya

Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI wa Yanga waliokuwa
na kikosi hicho kwenye michuano
ya Kombe la Mapinduzi wanatarajia
kurejea kambini keshokutwa, ljumaa
huku klabu hiyo ikikanusha kuwa kwe-
nye mpango wa kuwasajili wachezaji
Thomas Ulimwengu na Kazadi Kasengu.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, Al
Kamwe, amesema amekuwa akiona na
kusikia baadhi ya wachambuzi na kwe-
nye mitandao ya kijamii kuwa wana
nia ya kuwasajili wachezaji hao kitu
ambacho si kweli kwa sababu hawapo
kwenye mipango yao.

“Hiyo niweke wazi kabisa, ni kweli
kuna wachezaji wawili tunawasajili
na tutawatangaza siku hizi mbili tatu
kabla ya kufungwa dirisha dogo la
usajili lakini siyo Ulimwengu wala
Kazadi, kwa sababu kule kwenye
Kombe la Mapinduzi baada ya huyo
jamaa kuwafunga Azam FC kumekuwa
na stori nyingi zikituhusisha kumsajili.
Nachoweza kusema kuwa hawa wote
ni wachezaji wazuri sana, tunawa-
heshimu, lakini hawakuwa kwenye
mipango yetu na kwa kuwaonyesha
kwamba si kweli, sisi hatusajili mas-
traika wawili, tunasajili straika mmoja
na beki wa kati mmoja,” alisema
Kamwe.

Ulimwengu mchezaji wa kimataifa
wa Tanzania na Kazadi aliyekiwasha
kwenye mechi za Kombe la Mapinduzi
akiwa na Singida Big Stars, wote ni
mastraika.

Alisema baada ya kumsajili Mudathir
Yahaya na kufanya vema kwenye
Kombe la Mapinduzi, wanamalizia na
wachezaji wawili ambao ni wakubwa
na wanatoka kwenye klabu kubwa.

“Ni wachezaji wanaotoka moja
kwa moja kwenye mashindano katika
nchi zao, dirisha hili ni lazima utafute
mchezaji ambaye anacheza na ukim-
Wongeza anaingia moja kwa moja
kwenye kikosi. Hawa ni wachezaji
wakubwa, wanatoka klabu kubwa,”
alisema.

Straika anayetajwa sana kuwa
kwenye hatua za mwisho kujiunga na
Yanga ni Kennedy Musonda kutoka
Power Dyanamos ya Zambia.

Kamwe alisema baada ya kuon-
dolewa kwenye michuano ya Kombe la
Mapinduzi, kesho wanaingia kambini
kujiandaa na mechi ya Ligi Kuu dhidi
va lhefu FC itakayopigwa Jumatatu
ijayo katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.
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