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LONDON, Eangland 

M
ARTIN Odegaard ni mmoja 
wa wachezaji bora Arsenal 
na ni nahodha wa Norway, 
kwa hivyo hapa kuna kila kitu 

unachohitaji kujua kuhusu kiungo huyo 
anayeongoza klabu na nchi yake.

Mchezaji huyo amekuwa kwenye 
Uwanja wa Emirates tangu Januari 2021 
baada ya Arsenal kumsajili kwa mkopo 
kutoka Real Madrid. Juhudi zake katika 
nusu ya mwisho ya msimu huo zilim-
shawishi kocha Mikel Arteta kurejea ‘Los 
Blancos’ mwezi Agosti na kukubali uham-
isho wa kudumu wa pauni milioni 34.

Kufanya kazi chini ya Arteta kaskazini 
mwa London kumemwona Odegaard ak-
iendelea kupiga urefu mpya katika uwezo 
wake. Odegaard pia alichukua nafasi ya 
Pierre-Emerick Aubameyang kama na-
hodha wa kikosi cha kwanza cha Arsenal 
mnamo Julai 2022. Alichukua jukumu 
hilo kwa kudumu kama nyongeza ya Ar-
teta ambaye anaweka viwango.

Odegaard alikuwa amekaa Real Madrid 
kwa miaka sita kabla ya kuondoka ‘Ga-
lacticos’ na kwenda Arsenal. Los Blancos 
walilipa Stromsgodset pauni milioni 2.5 
kumsajili mchezaji huyo akiwa na umri 
wa miaka 16 Januari 2015. Lakini baada 
ya uhamisho wa mkopo, alicheza mara 11 
pekee katika timu ya Santiago Bernabeu.

Real Madrid ilimtoa kwa mkopo Ode-

gaard kwa Heerenveen, Vitesse Arnhem 
na Real Sociedad kabla ya kuhamia Arse-
nal mwaka wa 2021. 

Lakini Odegaard ni nani? Hapa kuna 
kila kitu unachohitaji kujua juu yake...

Umri wake
Odegaard ana umri wa miaka 24. Ki-

ungo huyo alizaliwa mnamo Desemba 17, 
1998 na alianza kazi yake na akademi ya 
Drammen Strong mnamo 2005.

Martin Odegaard alizaliwa wapi?
Martin Odegaard alizaliwa huko Dram-

men, jiji lililoko mashariki mwa Norway 
takriban maili 27 kusini-magharibi mwa 
Oslo. Pia ni jiji la sita kwa ukubwa nchini 
Norway lenye wakazi 100,000.

Mpenzi wake
Odegaard inaonekana alimthibitisha 

Helene Spilling kuwa mpenzi wake mna-
mo Juni 2023. Nyota huyo wa Norway 
alitoa mkusanyiko wa picha za pamoja 
kwenye Instagram baada ya wawili hao 
kuonekana wakihudhuria tuzo za soka 
za London wakiwa pamoja Machi mwaka 
huo.

Odegaard pia alijumuisha picha za 
Spilling akihudhuria mechi za Arsenal 
kwenye Uwanja wa Emirates kumuunga 
mkono. Spilling ni mcheza dansi wa Nor-
way na muigizaji kwenye televisheni. Ali-
zaliwa katika Manispaa ya Gjerdrum nchi-
ni Norway mnamo Aprili 17, mwaka 1996.

Gari analoendesha
Odegaard anamiliki gari aina ya Audi 

RSQ3 na mara nyingi amekuwa akizong-
wa na mashabiki wa Arsenal wakati akiru-
di nyumbani kutoka Uwanja wa Emirates. 
Gari la matumizi ya michezo lina injini ya 
petroli ya silinda tano na bei inayopende-
kezwa ya rejareja linaponunuliwa jipya ni 
kati ya pauni 55,000 hadi 65,000.

Ndugu wa Odegaard
Odegaard anatoka katika familia ya 

watu sita huku kiungo huyo akijivunia 
ndugu zake watatu. Ana dada wawili, 
Mari na Emile, na kaka mmoja, Kristof-
fer. Wazazi wa Odegaard ni baba, kiungo 
wa zamani wa Norway na Stromsgodset, 
Hans Erik, na mama, Lene Cecilie.

Familia ya Odegaard mara nyingi ni 
watu wa wenye ubinafsi ambao hawap-
endi kujulikana. Baba yake, Hans Erik, 
ameendelea kujihusisha na soka tangu 
alipostaafu kama mchezaji mwaka wa 
2007. Alicheza kwa miaka 14 kati ya vipin-
di vya Stromsgodset na Sandefjord kabla 
ya kuwa kocha mwaka 2009.

Hans Erik alifanya kazi kwa muda mfu-
pi kama kocha wa timu ya Real Madrid ya 
Chini ya 17 kutoka 2015 hadi 2017. 

Lakini baadaye alirejea Mjondalen 
kufundisha kikosi cha vijana hadi 2018. 
Mtaalamu huyo pia alichukua jukumu la 
kuinoa timu yake ya zamani, Sandefjord, 
mnamo 2021.

ISIKUPITE

LICHA ya Arsenal kukubali 
kichapo cha mabao 2-0 dhidi ya 
West Ham Desemba 28, mwaka 
jana, ilivunja rekodi ya Ligi Kuu 
ya England kwa kuguswa mpira 
mara nyingi zaidi ndani ya eneo 
la hatari la wapinzani bila kufun-
ga bao. Arsenal ilimiliki mchezo 
kwa asilimia 75 na kupiga 
mashuti 30 na manane yakilenga 
goli, hawakuweza kupata njia 
ya kumpita Alphonse Areola. 
‘The Gunners’ waligusa miguso 
77 ndani ya eneo la hatari la 
West Ham, ikiwa ni idadi ya juu 
zaidi iliyorekodiwa huku timu 
ikishindwa kufunga tangu rekodi 
za Opta zilipoanza mwaka 2008.

MAMBO MA5 USIYOYAJUA MAMBO MA5 USIYOYAJUA 
KUHUSU MARTIN ODEGAARDKUHUSU MARTIN ODEGAARD

                                                           USAJILI BORA WA JANUARI ‘BIG SIX’ EPL 12 - 13
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Udanganyifu 
mfupa mgumu

Katibu Mtendaji wa Baraza la Mitihani 
la Taifa, Dk. Said Mohamed.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akisalimiana na Mwekezaji wa Mradi wa Hoteli ya Crown and Resort Zanzibar, Gavin Faull, 
wakati wa kuweka jiwe la msingi la ujenzi wa hoteli hiyo huko Mazizini, Wilaya ya Magharibi “B” Unguja jana. PICHA: IKULU

MAZUNGUMZO NA RUBANI

ATAJA kosa la kumpa kesi ya kujibu mahakamani, wajawazito 
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MAONI YA WADAU
SHERIA UCHAGUZI 
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WACHEZAJI 8 
WAZAWA MBIONI 
KUHAMA KATIKA 
DIRISHA HILI

MKUU wa Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT), 
Askofu Dk. Fredrick Shoo, 
ametoa wito kwa serikali 
kuyaheshimu na kuyafanyia 
kazi maoni yanayotolewa na 
wadau wakiwamo viongozi 
wa dini kuhusu Muswada wa 
Sheria ya Uchaguzi...

KWA miaka ya hivi karibuni 
mashabiki wa soka nchini 
wamekuwa wakifurahishwa au 
kuridhishwa zaidi na usajili wa 
wachezaji kutoka nje ya nchi.
Pamoja na hayo kuna baadhi...

DK. MWINYI 
ASEMA MIRADI 

WAWEKEZAJI
Z’BAR IKO SALAMA 

206 wafutiwa matokeo, 17 waandika matusi; Hisabati, 
Fizikia bado kizungumkuti, 212,000 ‘wakacha’ mtihani... 
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Udanganyifu mfupa mgumu
Na Romana Mallya

BARAZA la Mitihani la Taifa 
(NECTA) limetangaza matokeo 
ya Upimaji wa Kitaifa wa Darasa 
la Nne na Kidato cha Pili Mwaka 
2023, huku wanafunzi 206 waki-
futiwa matokeo yote kutokana 
na kufanya udanganyifu na wen-
gine 17 kwa kuandika lugha za 
matusi.

Matokeo hayo pia yameone-
sha          masomo ya Fizikia, 
Kemia, Kilimo     na Hisabati yana 
ufaulu ulio    chini ya wastani kati 
ya asilimia 19.06 hadi asilimia 
39.24.

Vilevile, imebainishwa kuwa 
wanafunzi 211,997 wa Darasa la 
Nne na Kidato cha Pili hawaku-
fanya upimaji huo huku idadi 
kubwa ikiwa ni kwa wavulana.

Katibu Mtendaji wa NECTA, 
Dk. Said Mohamed, akitangaza 
matokeo hayo jana mkoani Dar 
es Salaam kwa waandishi wa 
habari, alisema baraza limefuta 
matokeo yote ya wanafunzi 178 
waliofanya udanganyifu Darasa 
la Nne na watatu kati yao wal-
ioandika matusi kwenye skripti 
zao.

Dk. Mohamed alisema katika 
Upimaji wa Kitaifa wa Kidato cha 
Pili, wanafunzi 28 waliofanya 
udanganyifu na 14 waliandika 
matusi kwenye skripti zao nao 
wamefutiwa matokeo.

“Matokeo hayo yamefutwa 
kwa mujibu wa Kifungu cha 5(2)
( j) cha Sheria ya Baraza, Sura 
ya 107 kikisomwa pamoja na 
Kifungu cha 30(2)(b) cha sheria 
(2016).

“Matusi hayo ni jambo la 
kimaadili, utashangaa katika 
upimaji huu wa Darasa la Nne 
na Kidato cha Pili, kuna somo 
la Maadili, lipo somo linaitwa 
somo la Maadili, ndani ya somo 
hili unaona kuna mtahiniwa 
ameandika matusi.

“Tumetahini watoto milioni 
1.3, lakini unaona walioandika 
matusi ni watatu (Darasa la Nne) 
hata ukiweka hii asilimia ni asil-
imia 0.000 kwa hivyo, hawako-
sekani hao katika jamii,” alisema.

Kuhusu hatua wanazochukua, 
Dk. Mohamed alisema wanazi-
andikia mamlaka zao za nidha-
mu kuwachukulia hatua, lakini 
kuwapa malezi mazuri na kufua-
tilia mienendo yao.

Alisema kuwa baada ya ma-
tokeo hayo, shule pamoja na 
wakuu wa shule wanakwenda 
kutaarifiwa rasmi vyote vilivyo-
jiri katika mtihani huo.

HALI ILIVYO 
Dk. Mohamed alisema jumla 

ya wanafunzi 1,693,444 walisa-
jiliwa kufanya upimaji huo waki-
wamo wasichana 864,482 sawa 
na asilimia 52.05 na wavulana 
828,962 sawa na asilimia 48.95.

Alibainisha kuwa kati ya wa-
nafunzi waliosajiliwa, wanafunzi 
1,545,607 walifanya upimaji, 
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wakiwamo wasichana 803,647 
sawa na asilimia 92.96 na wa-
vulana 741,960 sawa na asilimia 
89.5.

“Wanafunzi 147,837 sawa 
na asilimia 8.73 hawakufanya 
upimaji. Kati yao, wasichana ni 
60,835 sawa na asilimia 7.04 na 
wavulana ni 87,002 sawa na asil-
imia 10.50,” alisema.

Dk. Mohamed alisema jumla 
ya wanafunzi 759,799 walisa-
jiliwa kufanya upimaji wa kitaifa 
wa kidato cha pili wakiwamo 
wasichana 405,878 sawa na asil-
imia 53.42 na wavulana ni 353,921 
sawa na asilimia 46.58.

Alisema kati ya wanafunzi 
waliosajiliwa, 695,639 walifanya 
upimaji huo, wakiwamo wasi-
chana 376,927 sawa na asilimia 
92.87 na wavulana 318,712 sawa 
na asilimia 90.05.

“Wanafunzi 64,160 sawa na 
asilimia 8.44 hawakufanya upi-
maji, kati yao wasichana ni 28,951 
sawa na asilimia 7.13 na wavulana 
ni 35,209 sawa na asilimia 9.95,” 
alisema.

MATOKEO YA UPIMAJI
Dk. Mohamed alisema jumla 

ya wanafunzi 1,287,934 kati ya 
1,545,330 wenye matokeo sawa 
na asilimia 83.34 wamefaulu kwa 
kupata madaraja A, B, C, D.

Alisema mwaka 2022 wa-
nafunzi waliofaulu walikuwa 
1,320,700 sawa na asilimia 82.95. 
Hivyo, kumekuwa na ongezeko 
la ufaulu kwa asilimia 0.39 wa 
wanafunzi wanaoendelea na 
darasa la tano kulinganishwa na 
mwaka 2022.

Alisema kati ya waliofaulu kue-
ndelea na darasa la tano, wasi-
chana ni 681,259 sawa na asilimia 
84.79 na wavulana 606,675 sawa 
na asilimia 81.78. Takwimu zi-
naonesha wasichana wamefaulu 
vizuri kuliko wavulana.

Mtendaji huyo alisema ufaulu 
wa shule katika makundi ya 

umahiri, unaonesha kuwa kati ya 
shule zote 19,264 zenye matokeo 
ya upimaji darasa la nne mwaka 
2023, shule 18,939 sawa na asil-
imia 98.31 zimepata wastani 
wa daraja A-D kulinganishwa 
na shule 18,319 sawa na asilimia 
98.27 zilizopata wastani wa ma-
daraja hayo mwaka 2022.

Alisema kumekuwa na ongeze-
ko la asilimia 0.04 ya shule zilizo-
pata wastani wa daraja la A-D 
kulinganishwa na mwaka 2022.

Pia alisema ufaulu wa somo 
la Kiswahili ni wa asilimia 84.15, 
ukipanda kwa asilimia 0.96 na 
ufaulu wa somo la Kiingereza ni 
wa asilimia 72.54, ukipanda kwa 
asilimia 0.82 kulinganishwa na 
mwaka 2022.

Katika masomo ya lugha, Dk. 
Mohamed alisema wasichana 
wana ufaulu mkubwa zaidi ku-
liko wavulana ambapo somo la 
Kiswahili wasichana wamefaulu 
zaidi kuliko wavulana kwa asil-
imia 3.67 na somo la Kiingereza 
wasichana wamefaulu zaidi ku-
liko wavulana kwa asilimia 5.2.

Alisema ufaulu wa somo la 
Maarifa ya Jamii na Uraia na 
Maadili ni mzuri ambapo Maar-
ifa ya Jamii (86.75%) na Uraia na 
Maadili (85.52%).

“Sayansi ya Jamii, wasichana 
wana ufaulu mkubwa zaidi ku-
liko wavulana ambapo somo 
la Maarifa ya Jamii wasichana 
wamewazidi wavulana kwa 
asilimia 1.95 na somo la Uraia 
na Maadili wasichana wamewa-
zidi wavulana kwa asilimia 1.86,” 
alisema.

Katika masomo ya Sayansi 
na Teknolojia, Katibu Mtendaji 
alisema ufaulu ni wa asilimia 
86.86 na somo la Hisabati ni wa 
asilimia 54, Sayansi na Teknolojia 
umepanda kwa asilimia 3.67 na 
Hisabati umepanda kwa asilimia 
4.3 kulinganishwa na mwaka 
2022.

Alisema somo la Sayansi na 

Teknolojia wasichana wame-
faulu zaidi kuliko wavulana kwa 
asilimia 1.63 na katika somo la 
Hisabati wavulana wana ufaulu 
mkubwa kuliko wasichana, wa-
vulana wana ufaulu wa asilimia 
55.4 na wasichana asilimia 52.7.

KIDATO CHA PILI
Dk. Mohamed alisema jumla 

ya wanafunzi 592,741 kati ya 
694,769 wenye matokeo ambao 
ni sawa na asilimia 85.31 wame-
faulu kwa kupata madaraja I, II, 
III na IV. Mwaka 2022 wanafunzi 
waliofaulu walikuwa 539,645 
sawa na asilimia 85.18.

Alisema kumekuwa na ongeze-
ko la ufaulu kwa asilimia 0.13 
pamoja na ongezeko la idadi ya 
wanafunzi 53,096 sawa na asil-
imia 9.84 ya wanafunzi waliopata 
fursa ya kuendelea na Kidato cha 
Tatu kulinganishwa na mwaka 
2022.

“Kati ya wanafunzi waliofaulu 
kuendelea Kidato cha Tatu, wasi-
chana ni 314,949 sawa na asilimia 
83.66 na wavulana ni 277,792 
sawa na asilimia 87.28.

“Takwimu zinaonesha wavu-
lana wamefaulu vizuri kulingan-
ishwa na wasichana,” alisema.

Dk. Mohamed alisema idadi 
ya shule katika makundi ya uma-
hiri inaonesha kuwa kati ya shule 
zote 5,515 zenye matokeo ya upi-
maji Kidato cha Pili 2023, shule 
5,485 sawa na asilimia 98.83 zili-
pata wastani wa madaraja hayo 
mwaka 2022.

Hivyo, alisema kumekuwa na 
ongezeko la asilimia 0.62 la shule 
zilizopata wastani wa daraja A-D 
kulinganishwa na mwaka 2022.

Kuhusu ufaulu wa wanafunzi 
kimasomo, Dk. Mohamed alise-
ma katika masomo ya Sayansi ya 
Jamii ufaulu wa somo la Historia 
na Jiografia ni wa wastani. Katika 
somo la Historia ni wa asilimia 
50.71 na Jiografia ni wa asilimia 
53.78.

Alisema katika somo la Uraia, 
ufaulu umeimarika kutoka asil-
imia 31.12 mwaka 2022 hadi asil-
imia 48.27 mwaka 2023.

Alisema masomo ya lugha, 
ufaulu wa somo la Kiswahili na 
lugha ya Kichina ni mzuri sana 
ambapo somo la Kiswahili ni asil-
imia 95.18 na Kichina ni wa asil-
imia 93.39.

“Masomo ya lugha za Kiin-
gereza na Kifaransa yana ufaulu 
wa wastani ambapo somo la Ki-
ingereza ufaulu ni asilimia 68.27 
na Kifaransa ni asilimia 55.61.

“Aidha, somo la lugha ya Kiara-
bu ufaulu unaendelea kuimarika 
kutoka asilimia 47.83 kwa mwaka 
2022 hadi asilimia 48.72 kwa 
mwaka 2023,” alisema.

Hata hivyo, Katibu Mtendaji 
alisema masomo ya lugha za Ki-
china, Kiarabu na Kifaransa si ya 
lazima kwa wanafunzi.

Alisema masomo hayo yana 
idadi ndogo ya wanafunzi ambao 
ni kati ya wanafunzi 1,921 hadi 

10,269 sawa na asilimia kati ya 
0.28 hadi asilimia 1.48 ya walio-
fanya upimaji huo wa kidato cha 
pili mwaka 2023.

Dk. Mohamed alisema ufaulu 
masomo ya Sayansi Asili, Hisa-
bati na Teknolojia, ufaulu wa 
Bailojia, Uhandisi, Kompyuta, 
Additional Mathematics na 
Home Economics ni wa wastani 
ambao ni kati ya asilimia 55.74 na 
asilimia 70.29.

Alisema masomo ya Fizikia, 
Kemia, Kilimo na Hisabati yana 
ufaulu ulio chini ya wastani am-
bao ni kati ya asilimia 19.06 na 
asilimia 39.24.

Hata hivyo, Katibu Mtendaji 
huyo alisema ufaulu wa masomo 
ya Fizikia, Kilimo na Hisababti 
umepanda kati ya asilimia 0.85 
na asilimia 4.52 huku ufaulu wa 
somo la Kemia ukishuka kwa 
asilimia 5.29 kulinganishwa na 
mwaka 2022.

Hata hivyo, Dk. Mohamed 
alisema Kilimo, Uhandisi, In-
formation and Computer Stud-
ies, Additional Mathematics na 
Home Economics si masomo ya 
lazima kwa mwanafunzi.

“Masomo haya yana idadi 
ndogo ya wanafunzi ambayo ni 
kati ya wanafunzi 441 hadi 27,022 
sawa na asilimia 0.06 hadi asilim-
ia 3.91 ya wanafunzi waliofanya 
Upimaji wa Kitaifa wa Kidato cha 
Pili  mwaka 2023,” alisema.

Dk. Mohamed alisema ufaulu 
wa masomo ya Biashara ni wa 
wastani; Utamaduni, Sanaa na 
Michezo ni mzuri, masomo 
manane ya ufundi ufaulu upo 
juu ya wastani na katika masomo 
ya Dini (Bible Knowledge) ni asil-
imia 84.01 na ufaulu wa somo la 
Elimu ya Dini ya Kiislamu ni asil-
imia 68.32.

Kuhusu upotoshaji katika 
mitandao wanaoweka matokeo 
feki, Katibu Mtendaji huyo ali-
kumbusha kuwa baraza ndilo 
lenye mamlaka ya kutangaza ma-
tokeo huku akisisitiza kuwa, ma-
tokeo hayo hayajachelewa kama 
baadhi ya wadau wanavyodai, 
hutangazwa siku moja au tatu 
kabla shule hazijafunguliwa.

Akitolea ufafanuzi waliosajili-
wa na hawajafanya mtihani, Dk. 
Mohamed alisema hilo ni jambo 
la kitafiti na lina sababu nyingi na 
kutoa wito kwa wadau washiriki-
ane kwa pamoja kuliangalia 
tatizo hilo, ili watoto wasiachwe 
nyuma.

“Ukiangalia takwimu za mwa-
ka juzi, mwaka jana na mwaka 
huu zinazidi kupungua. Kwani-
ni? Kwa sababu uelewa katika 
jamii umezidi kuongezwa na usa-
jili wa wanafunzi umeongezeka,” 
alisema.

Kuhusu watoto waliopata 
mimba na kurejeshwa shuleni, 
alisema watashirikiana na mam-
laka husika kuziomba taarifa, 
lakini taarifa za usajili wa mta-
hiniwa huwa wawaweki hicho 
kipengele.
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MUSWADA SHERIA YA UCHAGUZI

Askofu Shoo: Serikali iheshimu maoni ya wadau
Na Jenifer Gilla

MKUU wa Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT), 
Askofu Dk. Fredrick Shoo (picha-
ni), ametoa wito kwa serikali 
kuyaheshimu na kuyafanyia kazi 
maoni yanayotolewa na wadau 
wakiwamo viongozi wa dini 
kuhusu Muswada wa Sheria ya 
Uchaguzi.

Pia amesisitiza wabunge 
kuyafanyia kazi mambo ambayo 
yamekuwa yanalalamikiwa mara 
kwa mara na wadau wa siasa iki-
wamo kuundwa Tume Huru ya 
Uchaguzi.

Dk. Shoo alitoa wito huo jana 
wakati akiongoza ibada maalum 
ya kuwekwa wakfu na kuingizwa 
kazini Askofu Mteule Dk.  An-
tony Kipangula na Msaidizi wa 
Askofu, Kefa Ulula iliyofanyika 
katika Kanisa la KKKT Usharika 
wa Mafinga, Dayosisi ya Mufindi.

Akitoa neno katika ibada hiyo, 
Dk. Shoo alisisitiza serikali kuwa 
upokeaji maoni hayo ufanyike 
kwa dhati na umakini mkubwa 
kwa kuzingatia weledi ili kujenga 
Tanzania yenye amani, mshika-
mano na maridhiano kama wa-
takavyo Watanzania.

Pia aliwasisitiza wabunge ku-

chukua nafasi zao kama wawak-
ilishi wa wananchi wakiwawak-
ilisha katika mchakato huo wa 
mabadiliko ya sheria hiyo.

“Tunataka Tanzania ambayo 
ina amani, mshikamano, mari-
dhiano. Tanzania ambayo Wa-
tanzania wakitoa maoni yao kwa 
kile wanachotamani nchi yao 
iwe kiheshimiwe,” alisema Dk. 
Shoo.

Kuhusu Tume Huru ya Uch-
aguzi, Dk. Shoo alikumbusha 
wabunge kulifanyia kazi suala 
hilo kwa kuwa limekuwa hitaji la 
Watanzania wengi.

Alisema anafurahi kuona 
wadau mbalimbali ikiwamo vy-
ombo vya dini kupewa mwaliko 
wa kutoa maoni yao kuhusiana 
na sheria hiyo na wanaendelea 
kutoa  kwa maslahi mapana ya 
taifa.

Kiongozi huyo wa kanisa 
alishukuru wadau mbalimbali 
walioshirikishwa katika utoaji 
maoni hayo, akisema wao kama 
viongozi wa dini walipoalikwa 
na baraza walitoa maoni na wa-
taendelea kufanya hivyo kila 
wakati watakapohitajika.

Alisema anamshukuru Mungu 
kwa kuwapa Rais anayetambua 
mchango wa vyombo vya dini, 

kwamba hajawahi kuwaacha 
wakati wowote wanapomwalika.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu Sera - Bunge na Uratibu, 
Jestina Mhagama, aliyemwak-
ilisha Rais Samia Suluhu Hassan, 
alisema analishukuru kanisa hilo 
kwa kuendelea kufanya kazi kwa 
pamoja katika kuhudumia Wa-
tanzania.

Alitolea mfano kuwa katika 
maafa ya Hangang, kanisa hilo 
lilitoa wataalamu wa saikolojia 
kwa ajili ya kutoa tiba ya kisai-
kolojia kwa waathirika wa maafa 
hayo.

Pia alipongeza kanisa hilo kwa 
kuanzisha dayosisi hiyo, akise-
ma ni ishara inayoonesha kuwa 
eneo hilo limekuwa kiuchumi, 
kimaadili na shughuli za kijamii.

“Kitendo cha KKKT kuanzisha 
eneo la kiutawala ambalo ni la 
dini si jambo la kawaida, sisi kwe-
tu ndani ya serikali tukiongozwa 
na Rais tunatizama jambo hili 
kwa jicho lingine, tunaona kuna 
msukumo mkubwa wa utashi, 
weledi, uzalendo ambao utaku-
wa ni chemchemi ya maendeleo 
ya taifa,” alisema Jestina.

Alisema kukua kwa imani kati-
ka jamii kuna mchango mkubwa 
wa ukuaji maendeleo endelevu 

ya taifa hasa katika kipindi hiki 
ambacho kuna ukuaji wa say-
ansi na teknolojia unaochochea 
mmomonyoko wa maadili.

Waziri Jenista alisema kukua 
kwa kanisa kutachochea maadi-
li, kupambana na rushwa, kui-
marisha utawala bora, kuweka 
misingi ya maendeleo, hivyo 
nchi kupiga hatua kiuchumi.

Aliwataka waumini wa day-
osisi hiyo kuwatii viongozi wao 
wa dini kwa kuwa wamepewa 
dhamana ya kuwaongoza ki-
roho, hivyo wanapaswa kwenda 
kujenga umoja na upendo kama 
familia.

Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Utawala Katiba na Sheria ime-
anza rasmi kupokea na kusikiliza 
maoni ya wadau kuhusiana na 
Muswada wa Sheria ya Uchaguzi 
wa Rais, Wabunge na Madiwani, 
Muswada wa Sheria ya Tume ya 
Uchaguzi na Muswada wa Sheria 
wa Vyama vya Siasa ya Mwaka 
2023.

Miswada hiyo ilifikishwa bun-
geni na kusomwa kwa mara ya 
kwanza Novemba 10, mwaka 
jana na sasa kamati hiyo ita-
sikiliza na kupokea maoni kwa 
muda wa siku tatu hadi Januari 
10, mwaka huu.
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MAZUNGUMZO  MAALUM

Na Christina Mwakangale

N
ARSCENT Meena (pichani) ni 
rubani. Kwake kuwa angani kwe-
nye mawingu tulivu, huifanya 
siku yake kuwa njema. Hana 

hofu anapokuwa angani. 
Licha ya wazazi wake kutamani awe 

daktari wa binadamu kutokana na ma-
tokeo mazuri ya kidato cha nne, alibaki na 
ndoto ya kuwa rubani.

Rubani huyo pia anatoa ufafanuzi 
kuhusu ndege kutokuwa na kiti namba 
13 katika utaratibu wa maalum wa safu, 
akibainisha kuwa kunatokana na imani 
kwamba namba hiyo ina shida, ni namba 
hatari kuliko zote katika usafiri huo.

“Ndege nyingi hazina kiti namba 13. 
Ninajua ni jambo la kuwashangaza wengi. 
Mfano, ndege Aina ya ATR 72 au ATR 42 
hazina kiti namba 13.

“Na baadhi ya ndege nyingine kubwa 
hutoka kiwandani na kiti namba 13, lakini 
mashirika ya ndege huagiza kuziondoa,” 
anasema Narscent.

Rubaini huyo anasema mashirika ya 
kimataifa ambayo hufanya safari kubwa 
kwenda bara moja hadi lingine, yana uta-
ratibu huo na kwamba zipo ndege zingine 
pia huiondoa safu ya namba 17, wakiun-
gana na imani ya kile kinachoikumba 
namba 13. 

“Sababu kubwa ni imani kwamba nam-
ba 13 si namba ya bahati,” rubani huyo 
anasema.

Kwa mujibu wa tovuti ya euronews.
travel, hofu ya kiti hicho ni maarufu 
kwa safari za ndege na imepewa jina la 
‘triskaidekaphobia’ na hofu hiyo ilianza 
mwaka 1911 huko Marekani kwenye kita-
bu kilichoandika kuhusu saikolojia.

Inaelezwa katika tovuti hiyo kuwa nam-
na namba 13 ilivyo na bahati mbaya kwe-
nye kitabu kitakatifu cha Biblia ni kwam-
ba hata Yuda Iscariot aliyemsaliti Yesu, 
alikuwa mgeni wa 13 wakati wa karamu ya 
mwisho, yaani mlo wa jioni. 

Pia inaelezwa katika tovuti ya simple-
flying.com kwamba si katika ndege tu 
namba 13 inaogopwa, bali pia katika hoteli 
nyingi hazina chumba namba 13; majengo 
marefu hayana ghorofa ya 13, wakishafika 
ghorofa ya 12, inayofuata ni ghorofa nam-
ba 14.

Inaelezwa katika tovuti hiyo kuwa utafi-
ti uliofanywa Gallup mwaka 2007, ulibaini 
asilimia 13 ya wageni hawataki kupewa 
chumba kilichoko ghorofa ya 13 katika ho-
teli za Amerika.

Narscent (30) alisoma Shule ya Sekond-
ari Jitegemee kisha akajiunga Shule ye Se-
kondari Tambaza, mkoani Dar es Salaam 
alikosoma kidato cha tano na sita, lakini 
hakufanya vizuri katika mtihani wa kidato 
cha sita, hivyo alikaa nyumbani kwa mia-
ka miwili bila shughuli yoyote.

Alianza masomo ya urubani, akijilipia 
ada aliyoikusanya kwa muda mrefu na 
alipohitimu masomo ya huduma katika 
ndege, akifanya kazi kwa miezi minne 
pekee, alifanikiwa kuweka akiba ya Sh. 
milioni nne.

“Watu walinichangia nilifikisha Sh. mil-
ioni 19, nikaenda chuo kwa miezi 14, chuo 
kiitwacho Sunquest  Aviation, kipo Johan-
nesburg,  Germiston Town, Rand Airport 
Hangar  No. 4, nchini Afrika Kusini.

“Nimehitimu Aprili 26, mwaka huu 
(2023). Aprili 26 kila mwaka ni Siku ya 
Marubani Duniani, hivyo ni fahari kuhit-
imu siku hiyo kwa kufaulu mtihani wangu 
wa mwisho.

“Kwa sasa nina leseni ya rubani. Maso-

mo ya sayansi yanasaidia kukupa uelewa 
katika ndege,” anaeleza Narsent katika 
mazungumzo na Nipashe jijini Dar es Sa-
laam.

Swali: Kipi kilikusukuma kusomea 
fani hii?

Jibu: Nilichagua hii kazi kwa sababu 
niliona nina kitu cha tofauti ambacho 
tasnia ya anga inakikosa na jamii inayoni-
zunguka inakikosa pia. Hivyo, nia yangu 
haikuwa kuwa rubani wa ndege tu, bali 
rubani wa jamii inayonizunguka. Niki-
waleta vijana wengi na jamii nzima karibu 
na tasnia ya anga.

Swali: Kwanini ndege kubwa rubani 
huwa katika chumba binafsi na hizi 
ndogo abiria wanamwona?

Jibu: Ni suala la usalama, hasa hizi 
ndege za kisasa, zina vyumba vya maruba-
ni vinavyofunga kwa sababu ya matukio 
mengi ambayo yamewahi kutokea huko 
nyuma.

Kwa ndege ndogo nyingi ni za zamani 
na nyingine zina zaidi ya miaka 50 iliyo-
pita. Wakati huo hakukuwa na matukio 
hayo ya utekaji wa ndege kama ambavyo 
yamekuwa yanaongezeka. Ninajua utauli-
za ‘kama ni hivyo kwanini bado zinatu-
mika?’

Kwa Tanzania yetu ni salama sana kwa 
kuwa ndege nyingi ndogo zinafanya safari 
za ndani kwa ndani na chache zinakwen-
da nchi jirani. Ninaamini ndio maana zi-
naendelea kutumika mpaka leo. Kama us-
alama ungekuwa mdogo, basi ninaamini 
zisingekuwa zinatumika kabisa.

Kwa ndege kubwa, watu ni wengi na 
wanatoka sehemu mbalimbali na nia zao 
ni tofauti. Swali: Ni wakati upi rubani 
hufanya mawasiliano akiwa kwenye 
ndege?

Jibu: Rubani hufanya mawasiliano 
kabla ya kuruka na wakati wa kutua ili ku-
jua njia gani anapaswa kutumia ili kufika 
kwenye barabara ya kukimbia kwa kasi ili 
kuruka.

Kuepusha ajali mbalimbali wakati wa 
kuruka, kwa kuwa namna ndege inavyo-
pishana na ndege nyingine si kama gari. 
Kuna utaratibu wake na hesabu huhusika 
ili kufanikisha mruko.

Mawasiliano si wakati wa kuruka na ku-
tua tu, hata ndege ikiwa angani, sisi huwa 
tunawasiliana na ndege nyingine kupitia 
masafa husika.

Swali: Rubani ni miongoni mwa kazi 
zinazopewa hadhi kubwa katika jamii. 
Unaichukuliaje dhana hiyo?

Kilichojificha ndege kukosa kiti namba 13

Jibu: Kwa upande wangu ninaichuku-
lia kama kazi zingine na ninaipenda 
kama watu wengine wanavyopenda kazi 
zao. Utofauti ni mitazamo yetu tu katika 
hii kazi. 

Kwangu ni fursa ya kuelimisha jamii 
kama ambavyo nimekuwa ninafanya, ili 
ile mitazamo ambayo si ya kweli iondoke 
miongoni mwa jamii inayonizunguka.

Swali: Ni zipi dalili hatari unapoku-
wa angani? 

Jibu: Injini ya ndege kufeli, injini ku-
pata moto, kuingia kwenye mawingu ha-
tarishi, hizo ni chache. Iliyowahi kunikuta 
ni kuingia kwenye mawingu makubwa na 
nikawa sioni mbele wala nyuma na nili-
kuwa niko peke yangu. 

Hii ilisababishwa na mabadiliko ya 
ghafla ya hali ya hewa amabayo sikuwa 
nimeyaona kwenye ‘forecast’ (utabiri wa 
hali ya hewa). 

Nimekuwa kwenye tasnia ya anga kwa 
takribani miaka 10 sasa. Yaani nimewahi 
kuwa mhudumu wa kwenye ndege, yaani 
(flight attendant/cabin crew).

Hivyo basi, niko ninafanya changizo 
kwa mtu mmoja mmoja na pia nimei-
omba serikali kupitia Mheshimiwa Wa-
ziri Mkuu, ili kwenda kumalizia hatua 
ya mwisho ya  CPL (Commercial Pilot Li-
cense) ili nije kulitumikia taifa langu kwa 
ndege zetu za Air Tanzania.

Nimeweza kufika hapa kwa michango 
ya Watanzania wenzangu na juhudi bin-
afsi ikiwamo kuuza karanga. Gharama ya 
kusoma urubaini inaweza kufika wastani 
wa Sh. milioni 130 mpaka kumaliza CPL. 
Bado sijafika ninakotamani kufika, ila 
siko mbali kufika.

Swali: Ni vigezo gani vya kujiunga na 
masomo ya urubani?

Jibu: Kigezo kikubwa ni kufaulu kidato 
cha nne. Shule nyingi za urubani duniani 
zinapokea kuanzia hiyo ngazi kwenda 
juu.

Kwa kuongezea, kigezo cha kimo kili-
kuwapo zamani, ila kwa sasa hakitumiki 
tena. Hiki kigezo kinatumika zaidi kwa 
wahudumu kwenye ndege.

Swali: Wahudumu wa ndege huwa 
na tabasamu, wakarimu muda wote. 
Ni kwa sababu ya mshahara mnono au 
kuna lingine?

Jibu: ... (kicheko) Hapana! Si sababu ya 
mshahara mnono. Huduma nzuri kwa 
wateja ni jambo muhimu sana kwenye 
tasnia ya anga hususani uhudumu. Hivyo, 
hata wale wasioweza kutabasamu lazima 
wajifunze kufanya hivyo.

Marubani si wote, hapa huwa ukarimu 
unakuja kama tabia ya mtu hasa kwa 
marubani kwa kuwa wao hawana uhusi-
ano wa moja kwa moja na abiria.

Swali: Inapotokea dharura ukoaji 
huchukua dakika ngapi na mlango wa 
dharura huko angani unafunguka?

Jibu: Inapotokea dharura, mlango wa 
ndege huwa haufunguliwi angani. Mara 
nyingi dharura ikitokea, ni kuelekeza 
ndege kwenye uwanja ulio karibu au 
kama hakuna uwanja huwa ni bahari au 
ziwa. Iwapo ndege ikitua kwenye maji, 
uokoaji unatakiwa kufanyika ndani ya 
sekunde 90.

Swali: Tumesikia tangu wadogo 
kwamba hewa kuingia kwenye ndege 
ni hatari kubwa zaidi. Kuna ukweli ka-
tika hili?

Jibu: Ni kweli hewa kuingia ndani ya 
ndege ni hatari. Hasa zile ndege zinazoru-
ka umbali mrefu zaidi. Yaani unaweza 
kuchukua mfano wa mpira wa miguu 
unapotoboka. Ndivyo ambavyo ndege 

inavyoingiza upepo inavyokuwa.
Hili jambo haliathiri sana ndege ndogo 

kama zile kubwa, kwani zenyewe haziru-
ki umbali mrefu kutoka usawa wa bahari.

Swali: Kwanini abiria afunge mkan-
da ndege inapopaa na kutua?

Jibu: Abiria hufunga mkanda kwa 
sababu ya usalama, kama ilivyo kwenye 
gari, vivyo hivyo kwenye ndege. Pia kwa 
kuongeza huwa inashauriwa kufunga 
wakati wote kwa sababu ya mitikisiko 
ya ghafla ambayo inaweza kutokea huko 
angani.

Mawingu yanaweza kuathiri kasi ya 
mwendo hata kubadilisha hali ya hewa 
kwa ujumla. Kuna mawingu ya chini ya 
kati na ya juu kabisa, pia yapo mawingu 
hatari kama wingu linaloitwa Cumulo-
nimbus.

Ndege ndogo inaweza kufika urefu wa 
futi 11,000 kutoka usawa wa bahari. Kwa 
ndege kubwa huweza kufika hadi wa futi 
39,000 na hata futi 41,000.

Swali: Kanuni ya abiria hawa; watoto 
na wajawazito ikoje ndani ya ndege?

Jibu: Swali zuri sana. Kwa utaratibu wa 
ndege, sisi mtoto mwenye umri wa miaka 
0-1 ni (infant) hata kwenye kusafiri uzito 
wake huunganishwa na ule wa mama 
yake.

Kuanzia miaka miwili kwenda juu ndio 
anakuwa (child). Yaani hapa mtoto anala-
zimika kupata kiti chake kwenye ndege.

Kwa suala la mjamzito, mimba ikishap-
ita wiki 35 anapaswa kuwa na kibali kuto-
ka kwa daktari kwa kuwa ‘complications’ 
zinaweza kutokea mara nyingi kuanzia 
wiki ya 36. Bila kibali anaweza kuzuiliwa  
kusafiri.

Swali: Je, ni kweli rubani hulipwa 
kila anapofanya safari moja?

Jibu: ....(kicheko) Sisi tuna mkataba 
kama zilivyo kampuni zingine na tu-
nalipwa mwisho wa mwezi. Na suala la 
kulipwa kila safari ndio lipo, ni posho 
ndogo ambazo zimewekwa na kampuni 
za ndege. 

Kama kampuni za kawaida zilivyo na 
marupurupu basi na sisi ni hivyo, in-
awezekana kwetu ikawa tofauti kidogo 
ila haiko mbali na ile maana ya marupu-
rupu.

Swali: Kwanini ndege hupita pemb-
ezoni mwa bahari au ajali ikitokea ny-
ingi huangukia majini?

Jibu: Si kwamba ndege hupita pem-
bezoni mwa bahari. Ndege zina njia 
zake ambazo ni za kufikirika ambazo 
zimewekwa na wataalamu.

Ikitokea ajali rubani anapaswa kuwa 
wa mwisho kutoka. Rubani anapaswa 
kujiokoa tu pale ambapo anaona maisha 
yake yapo hatarini. 

Ikitokea rubani amejiokoa na kukawa 
na abiria kwenye ndege ambao nao wali-
jiokoa baada ya yeye kujiokoa, kisheria 
ana kesi ya kujibu.

Maana ya kuwa rubani ni kuwa kion-
gozi na kiongozi kazi yake ni kuhakikisha 
watu wake ni salama.

Swali: Kwanini mnavaa shati jeupe 
na hizo nembo mabegani zina maana 
gani?

Jibu: Ni swali zuri. Urubani umezaliwa 
kutoka jeshini. Kwa hiyo, unadhifu un-
aoonekana jeshini, ndio zao kubwa la 
marubani. Hizo ‘bars’ za mabegani na 
sare kwa ujumla ndio heshima ya uru-
bani wenyewe.

Wale waanzilishi waliona vyema iwe 
hivyo na sisi tunapenda na kufuata kile 
kilichoanzishwa, huku tukiiona fahari ya 
vazi.

-Rubani ataja kinachompa kesi ya kujibu mahakamani, wajawazito kuzuiwa... 
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kujivunia 
maendeleo 
muda mfupi

Mwinyi aahidi wawekezaji usalama wa miradi yao 
Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amewaahidi 
wawekezaji wote visiwani humo 
kujenga imani kuwa miradi yao 
ipo salama na italindwa kwa 
mujibu wa sheria za nchi.

Dk. Mwinyi alisema hayo jana 
alipoweka jiwe la msingi la hote-
li yenye hadhi ya nyota tano ya 
‘Zanzibar Crown’ ya mwekezaji 
kutoka Oman yenye thamani ya 
Sh. bilioni 50.

Alisema kasi ya miradi ya 
uwekezaji katika hoteli za ki-
mataifa inadhihirisha kwamba 
Zanzibar ipo salama na amani 
na utulivu vimeimarishwa.

Alisema Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar imeweka maz-
ingira mazuri ya uwekezaji kwa 
kuweka sheria ambayo itawa-
hakikishia wawekezaji hao mi-
radi yao kuwa salama zaidi.

Alisema sheria mpya ya Mam-

laka ya Uwekezaji (ZIPA) ime-
wasamehe kodi wawekezaji wa 
kimkakati kwa zaidi ya miaka 
15 na mamlaka hiyo kuwa bora 
zaidi katika uwekezaji.

“Sheria mpya ya uwekezaji ya 
mwaka 2023 tayari ipo mezani 
kwangu ambapo tumetayarisha 
siku maalumu kwa ajili ya kutia 
saini na kufanya sherehe kub-
wa na hii itaifanya ZIPA kuwa 
taasisi bora zaidi katika Bara la 
Afrika,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
ZIPA, Sharif Ali Sharif, alisema 
mafanikio makubwa yame-
patikana katika kipindi cha 
miaka mitatu ya uongozi wa 
Dk. Hussein Ali Mwinyi katika 
uwekezaji na jumla ya miradi 
266 imewekezwa hadi kufikia 
Novemba mwaka 2023.

Alisema kazi kubwa inay-
ofanywa na ZIPA kwa sasa ni ku-
jenga mazingira mazuri ambayo 
yatawahakikishia wawekezaji 

ikiwamo ujenzi wa miundom-
binu ya barabara, umeme na 
majisafi na salama.

Aidha, ujenzi wa barabara 
inayokwenda katika maeneo 
ya uwekezaji Micheweni yenye 
urefu wa kilomita 13 imekami-
lika ikiwa ni sehemu ya juhudi 
za kuwavutia wawekezaji.

“Mheshimiwa kasi ya 
uwekezaji inaendelea kwa ki-
wango kikubwa ambapo kituo 
cha uwekezaji ZIPA kinafanya 
kazi kubwa ya kutangaza fursa 
za uwekezaji nchini,” alisema.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Kazi, Uwekezaji na Uchumi, 
Mudrik Ramadhan Soraga, 
alisema     mageuzi makubwa 
yaliyofanywa katika mamlaka 
ya        vitega       uchumi ZIPA 
ikiwamo marekebisho ya she-
ria kwa      kiasi kikubwa yame-
saidia wawekezaji kuja nchini 
kuwekeza.

Alivitaja vivutio hivyo ni 

kukifanya kituo cha ZIPA kuwa 
kimoja kwa ajili ya shughuli za 
uwekezaji ‘One Stop Center’ 
kwa mwekezaji wa kimkakati 
kusamehewa kodi kwa muda 
wa miaka 15.

Balozi Mdogo wa Oman, 
Said Salim Al-Sinawy, alisema 
amefurahishwa na mabadi-
liko makubwa yanayofanywa 
na Serikali ya Zanzibar katika 
uwekezaji kwa kuweka sheria 
bora zinazowalinda wawekeza-
ji. 

“Mheshimiwa katika kipindi 
cha miaka mitatu umejenga 
mazingira mazuri ya uwekezaji 
ambayo yanawahakikishia 
wawekezaji miradi yao kuwa 
salama,” alisema.

Mwekezaji Nadhim Moham-
ed,     alisema mradi huo una-
tarajia       kutoa ajira za wafan-
yakazi 200 huku akivutiwa na 
mazingira mazuri yenye uwazi 
zaidi.

Wakulima korosho kulipwa mabilioni 
Na Mwandishi Wetu,         
TUNDURU

WAKULIMA wa korosho ka-
tika mikoa ya Mbeya, Njombe 
na Ruvuma wanaohudumiwa 
na Chama Kikuu cha Ushirika 
Wilaya      ya Tunduru mkoani 
Ruvuma (TAMCU), wamevu-
ka lengo la uzalishaji wa zao 
hilo katika msimu wa kilimo 
2023/24.

Ni baada ya kufanikiwa ku-
zalisha na kuuza jumla ya tani 
26,066 zenye thamani ya Sh. 
bilioni 45.531. 

Hilo ni ongezeko la tani 1,000 
kulinganisha na msimu uliopita 
ambao walizalisha tani 25,000.

Kaimu Meneja wa TAMCU, 
Marcelino Mrope, alibainisha 
hayo jana alipozungumza na 
wanachama wa Chama cha 
Msingi cha Ushirika Ligunga 
(Ligunga Amcos) katika mnada 

wa nane na wa mwisho katika 
msimu wa kilimo wa 2023/24.

Mrope alisema hayo ni ma-
fanikio makubwa kwa wakuli-
ma na chama hicho katika uzal-
ishaji korosho, akiwapongeza 
kwa kazi nzuri waliyoifanya 
mashambani kwa mwaka 
2023/24.

Alishukuru serikali kwa ku-
toa pembejeo za kilimo bila 
malipo kwa wakulima, hali ili-
yohamasisha wakulima wengi 
kurudi mashambani kwa ajili ya 
kufufua mashamba yao.

“Kwa mfano, katika msimu 
huu wa kilimo tumepewa pem-
bejeo zenye thamani ya Sh. 
bilioni 22.5, kitu ambacho haki-
jawahi   kutokea tangu nchi ip-
ate    Uhuru. 

Tunaamini pembejeo hizi zi-
takwenda kuongeza sana uzal-
ishaji korosho katika wilaya 
yetu,” alisema Mrope.

Aliwashauri wakulima ku-
tumia vizuri fedha walizopata 
kununua pembejeo na kutumia 
mvua iliyoanza kunyesha kuan-
za maandalizi ya msimu mpya 
wa kilimo.

Mwenyekiti wa TAMCU, 
Mussa Manjaule alisema bei ya 
korosho msimu wa mwaka huu 
haikuwa nzuri kulinganisha na 
msimu uliopita, lakini akawa-
taka wakulima kutokatishwa 
tamaa badala yake waend-
elee kulima zao hilo ambalo ni 
nguzo kuu ya uchumi wao na 
Wilaya  ya Tunduru.

Manjaule alitoa ushauri 
kwa wakulima kuanza kulima 
mazao mengine ya chakula na 
biashara ikiwamo mbaazi zenye 
soko la uhakika na bei kubwa 
na halihitaji gharama kubwa ka-
tika uzalishaji wake.

Ofisa Ushirika wa wilaya hiyo, 
George Bissan, alipongeza Bodi 

ya TAMCU kwa kusimamia vy-
ema mauzo ya korosho kwa 
mfumo wa stakabadhi ghalani 
ambao umewezesha wakulima 
kuwa na soko la uhakika na ku-
pata fedha zao kwa wakati.

Aliwaasa wakulima kutumia 
fedha walizopata kufanya mam-
bo ya maendeleo ikiwamo ujen-
zi wa nyumba bora, kusomesha 
watoto na kuanzisha shughuli 
nyingine zitakazowaingizia ki-
pato badala ya kutumia fedha 
hizo kwenye ulevi na uwash-
erati.

Rashid Millanzi, mkulima 
wa korosho, aliipongeza seri-
kali kupitia TAMCU kuimarisha 
mfumo wa stakabadhi ghalani.

Hata hivyo, mkulima huyo 
aliomba kutafuta wafanyabia-
sha wengi watakaokwenda ku-
nunua korosho kwa bei nzuri 
inayolingana na gharama za 
uzalishaji wake.

Na Mwandishi Wetu,         
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira), Dk. Selemani 
Jafo, amesema wananchi wa 
Zanzibar wanastahili kujivu-
nia maendeleo yaliyopatikana 
kwa muda mfupi.

Aliyasema hayo jana waka-
ti akiweka jiwe la msingi la 
ujenzi wa Hoteli ya Kiwengwa 
Tembo Beach iliyopo Mkoa 
wa Kaskazini Unguja ikiwa ni 
shamrashamra za maadhim-
isho ya miaka 60 ya Mapinduzi 
Matukufu ya Zanzibar.

Dk. Jafo alisema kuwa 
uwekezaji wa miradi ikiwamo 
afya, elimu, miundombinu na 
uwanja wa ndege unaofanyika 
chini ya Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar (SMZ) ni fursa 
kubwa kwa wananchi ambayo 
inawaletea kipato pamoja na 
kukuza uchumi.

Alisema viongozi hao wakuu 
wa serikali hizo mbili pia 
wameonesha dhamira ya kui-
fanya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kuwa na mapin-
duzi ya viwanda ambavyo ni 
sehemu ya uwekezaji na kuku-
za uchumi.

Dk. Jafo alisema viongozi 
wamefungua milango ya 
uwekezaji mkubwa wa ndani 
na nje ya nchi kwa kujenga 
na kuimarisha miundombinu 
muhimu itakayoweza kutoa 
fursa za kimaendeleo kwa wa-
nanchi.

Pamoja na mambo men-
gine, Dk. Jafo alitoa wito kwa 
wawekezaji nchini kuzingatia 
uhifadhi wa mazingira katika 
maeneo yao ili kukabiliana na 
athari za mabadiliko ya tabi-
anchi zinazoikabili dunia.

Alisema athari za mabadi-
liko ya tabianchi zinaweza 
kuathiri kwa kiasi kikubwa 
sekta zinazoingiza mapato 
hasa utalii kwa hiyo ni wa-
jibu wa kila mmoja kushiriki 
kikamilifu katika shughuli za 
kuhifadhi mazingira zikiwamo 
kupanda miti.

Vilevile, alitoa wito kwa wa-
nanchi kutunza na kusafisha 
fukwe zilizopo katika maeneo 
mbalimbali ili ziwe katika maz-
ingira safi na ya kuvutia ikiwa 
ni sehemu ya kukuza uchumi 
wa buluu kama unavyochagi-
zwa na serikali.

Waziri wa Ujenzi, 
Innocent Bashun-
gwa, akipokewa 
na Kwaya ya 
Makuburi ka-
tika harambee 
ya kuchangia 
ujenzi wa Kituo 
cha Huduma 
cha Masista wa 
Shirika la Dada 
Wadogo Mtakat-
ifu Francisko 
kinachotarajiwa 
kujengwa Baga-
moyo. Harambee 
hiyo imefanyika 
ukumbi wa Ma-
rantal Msimbazi 
Centre jijini Dar 
es Salaam mwis-
honi mwa wiki. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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ZIMEBAKI siku takribani nane kabla ya dirisha dogo la usajili Tan-
zania Bara kufungwa rasmi Januari 16, mwaka huu baada ya kufun-
guliwa Desemba 16, mwaka jana, kwa klabu zote za Ligi Kuu, Cham-
pionship na zile za First League.

Kama inavyofahamika, dirisha hilo ni maalum kwa klabu 
kuziba mapengo yaliyojitokeza raundi ya kwanza na kujiimarisha 
kuelekea mzunguko wa pili, ingawa bado raundi ya kwanza ilikuwa 
haijamalizika kutokana na sababu mbalimbalii zilizoainishwa kwa 
nyakati tofauti na Bodi ya Ligi nchini, TPLB.

Moja ya sababu awali ikiwa ni kuanzishwa kwa michuano mipya 
ya African Football League (AFL), ambayo kwa Tanzania na Ukanda 
wa Afrika Mashariki kwa ujumla, Simba pekee ndiyo iliyokuwa 
ikishiriki, hivyo kusababisha baadhi ya mechi kusimama. 

Lakini pia kwa sasa ligi hiyo ikisimama kupisha Fainali za Mataifa 
ya Afrika (AFCON) 2023, zinazotarajiwa kuanza Jumamosi wiki 
nchini Ivory Coast huku Tanzania ikitarajiwa kutupa karata yake ya 
kwanza Januari 17, mwaka huu dhidi ya Morocco.

Hata hivyo, katika kipindi hiki fainali hizo zikiendelea pia ni 
muda wa  usajili wa dirisha dogo na tayari klabu mbalimbali 
zimeaza kutangaza nyota wao wapya, ambao baadhi wameanza 
kuzitumikia katika michuano ya Kombe la Mapinduzi inayoendelea 
visiwani Zanzibar.

Azam FC, Simba, Singida Fountain Gate na Yanga ni miongoni 
mwa timu kutoka Tanzania Bara zinazoshiriki michuano hiyo na 
baadhi ya wachezaji wao waliosajili katika dirisha hili wameonekana 
wakizitumikia kwenye mashindano hayo.

Hata hivyo, hakuna klabu yoyote kati ya hizo ambayo imetangaza 
wachezaji itakaoachana nao ama kuwatoa kwa mkopo licha ya 
kutangaza waliowasajili na kuanza kiwatumia katika michuano 
hiyo ambayo kanuni huruhusu hata wale wa majaribio kutumika.

Hivyo, tunatamani kuona kasi hiyo ya usajili ikienda sambamba 
na wale wanaowatema ama kuwatoa kwa mkopo ili kuwapa 
fursa na uhuru wakutafuta malisho kwingineko kabla ya dirisha 
kufungwa wiki ijayo.

Tunatambua zipo klabu nje ya Azam FC, Simba, Yanga na Singida 
Fountain Gate, ambazo zinavizia wachezaji watakaotemwa ama 
waliopo kwenye orodha ya kutolewa kwa mkopo, ili wawasajili, hiyo 
ikitokana na kutokuwa na uwezo wa kwenda kuvunja mikataba yao 
kuwanunua.

Kwa muktadha huo, kwa kuwa mpira ni maisha yao, tunaona 
itakuwa vema na busara kwa klabu hizo na nyingine zote 
zinazohusika katika usajili huu wa dirisha dogo kuwatangaza 
mapema wanaopewa mkono wa kwaheri ili kutoa nafasi kwao 
kuchagua klabu zinazowafaa na kwa maslahi sahihi badala ya 
kusubiri siku za mwisho kabla ya dirisha kufungwa.

Lakini pia ni wakati sahihi kwa wachezaji ambao nafasi zao za 
kucheza ni finyu na wale wasiopata kabisa, kuomba kuondoka ama 
kutolewa kwa mkopo ili kulinda vipaji vyao badala ya kuendelea 
kusubiri dakika za mwisho jambo ambalo linaweza kuwasababisha 
kupata timu isiyo chaguo lake.

Haina maana kwa mchezaji ambaye hadi sasa ligi ikielekea 
raundi ya pili, haujapata nafasi angalau mechi mbili, halafu 
aendelee kusubiri, badala ya kuomba kuondoka ili kwenda kulinda 
kipaji chake.

Mwisho, tunatambua gharama kubwa ambazo klabu zitakabiliwa 
nazo endapo zitavunja mkataba na mchezaji na hicho ndicho 
kikwazo kikubwa kwa sasa, hivyo tutoe rai kwa wachezaji ambao 
hawapati nafasi kikosini kuona umuhimu wa kukaa meza moja na 
klabu zao kurahisisha mambo ili kwenda kulinda vipaji vyao.

Maandalizi Klabu Ligi Kuu ni sasa, 
visingizio havitakuwa na maana

Usajili Klabu Ligi Kuu uzingatie
muda wa dirisha wanaoachwa

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
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Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:   0677-020701
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 Muungwana Lazima Nilonge

MECHI za Ligi Kuu Tanzania Bara 
kwa sasa zimesimama kwa ajili ya 
kupisha michuano ya Kombe la Map-
induzi na Fainali za Mataifa ya Afrika 
(AFCON) 2023 zinazotarajiwa kuanza 
kupigwa Jumamosi nchini Ivory 
Coast.

Ni Ligi ya Championship, Ligi 
Daraja la Pili, ‘First League’, na ya 
wanawake ndizo zinazoendelea 
kuchezwa nchini.

Kwa mujibu wa kalenda ya Bodi ya 
Ligi, ni kwamba Ligi Kuu Tanzania 
Bara itaanza tena kutimua vumbi 
Februari 16 na baada ya hapo mechi 
zingine za viporo zitapachikwa 
baadaye katika siku ambazo 
zitaonekana kuna nafasi ya kufanya 
hivyo.

Mara ya mwisho kuchezwa mechi 
za Ligi Kuu ilikuwa ni Desemba 23, 
mwaka jana hivyo kwa haraka haraka 
unaweza kuona kuna kiasi cha miezi 
miwili ambayo klabu zimepumzika.

Hata hivyo, kuna baadhi ya 
timu nne ambazo ni Simba, Yanga, 
Singida Fountain Gate, Azam FC 
zipo kwenye michuano ya Kombe 
la Mapinduzi, hivyo wachezaji wao 
bado wanaendelea kufanya mazoezi 
na kucheza soka.

Pia timu hizo zina baadhi ya 
wachezaji kwenye kikosi cha Timu ya 
Taifa ya Tanzania, Taifa Stars pamoja 
na mataifa mengine watakaokipiga 
katika michuano ya AFCON.

Hapa unaweza kuona kuwa 
pamoja na kwamba kuna 
mapumziko ya kiasi cha miezi miwili, 
lakini timu hizo hazitoathirika sana 
kwani wachezaji wao wengi bado 
watakuwa na utimamu wa mwili 
kabla ya kurejea kwenye Ligi Kuu.

Tatizo naliona kwenye timu 
zingine zilizobaki, kwani zimekuwa 
kimya mno na taarifa zinasema 
nyingi zimewaruhusu wachezaji wao 
kwenda majumbani mpaka hapo 
watakapotangaziwa tena.

Najua wakati mwingine hili 
linafanywa kwa sababu ya 
ukata, yaani viongozi wa klabu 
wanawaruhusu wachezaji na 
kuwarudisha wiki moja tu kabla ya 
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Na Adam 
Fungamwango

ligi kuanza.
Hakuna asiyetambua kuwa ukiondoa 

klabu za majeshi na zile kubwa na 
kongwe, zilizobaki zina matatizo ya 
kifedha, hivyo kuwaita wachezaji wake 
siku chache kabla ya ligi kuanza ni 
kubana matumizi. Hatukatai hilo, lakini 
hatuhitaji malalamiko mbele ya safari 
kuwa muda wa kujiandaa ulikuwa 
mdogo.

Baadhi ya makocha wanapopoteza 
mechi mara nyingine wamekuwa 
wakilalamikia ufinyu wa muda wa 
kuwakusanya wachezaji, kuwaandaa.

Nadhani huu ndiyo muda wa makocha 
kuwahimiza viongozi wao kutafuta pesa 
kwa ajili ya kuanza mapema maandalizi 
ya ligi kuliko kuanza kuwalalamikia watu 
wengine baadaye.

Hakuna timu inayoweza kufanya 
vizuri ikiwa na wachezaji ambao wana 
wiki moja tu tangu waanze mazoezi, 
kwenda kucheza na timu ambazo 
zilikuwa zinakipiga kipindi kirefu cha 
mapumziko.

Inakutana na timu yenye wachezaji 
wenye pumzi na stamina waliotoka 
Kombe la Mapinduzi, waliotoka 
kucheza AFCON, huku yenyewe ikiwa 
na wachezaji waliotoka nyumbani, 
hawawezi kufanya vizuri.

Mashabiki wengi wa soka huwa 
wanapenda ushindani kwenye Ligi 
Kuu, hata kama timu inafungwa, lakini 
ionekana imepambana vya kutosha na 
si kuonekana kama mechi ya timu zenye 
madaraja tofauti.

Februari si mbali, huu ni wakati wa 
timu za Ligi Kuu kuanza sasa kukusanya 
wachezaji, waanze mazoezi kabla ya 
kuingia kambini kwa ajili ya kukabiliana 
na timu si zenye uchumi mzuri tu, lakini 
pia zenye wachezaji ambao bado wako 
fiti kwa kupumzika kipindi kifupi tu.

Kuna timu zipo chini ya msimamo, 
hakuna uchawi mwingine wa kuondoka 
huko kama maandalizi hayatoanza 
mapema. Ni kweli zinafanya usajili 
kipindi hiki, lakini bila mazoezi ya 
mapema yenye tija bado hakuna kitu.

Maandalizi ni sasa, baada ya hapa 
hakutokuwa tena na muda wa kujiandaa 
kwani itakuwa ni mechi mfululizo, 
malalamiko yatakuwa ni kazi bure tu.
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Vijiji 90 
vyapatiwa 
baiskeli 
kurahisisha 
utoaji 
huduma
Na Said Hamdani, 
LINDI

WAZIRI Mkuu, Kassim 
Majaliwa, amewapiga jeki 
watendaji wa vijiji 90 kwa 
kuwapatia vyombo vya 
usafiri ili kutekeleza maju-
kumu ya kuhudumia jamii 
katika maeneo yao.

Usafiri huo ni baiskeli zi-
lizotolewa kwa watendaji 
wa vijiji husika wilayani 
humo kuwapunguzia tati-
zo la kutembea kwa miguu 
wanapotekeleza majuku-
mu yao ya kila siku.

Akikabidhi baiskeli 70 
kati ya 90 kwa vijiji  hivyo, 
Waziri Mkuu aliwataka 
watendaji kuzitunza na 
kuzitumia kwa uangalifu 
ikiwa ni pamoja na kuzi-
fanyia matengenezo  zi-
napoharibika ziweze ku-
mudu kwa muda mrefu.

“Nilipoona wenzenu wa 
kata, tarafa na maofisa 
kilimo wamepewa pikipiki 
nikaona na nyinyi mpati-
we angalau hizi baiskeli,” 
alisema.

Wilaya ya Ruangwa 
yenye vijiji visivyopungua 
90 watendaji wake waliku-
wa na mazingira magumu 
ya kutembea kwa miguu 
wanapotekeleza shughuli 
zao za kazi kutokana na 
kukosa usafiri.

Wakizungumza baada 
ya kukabidhiwa usafiri 
huo, watendaji Juma Issa, 
Daudi Selemani, Mwanai-
sha Yusufu na Mgeni Mo-
hamedi wamemshukuru 
Waziri Mkuu ambaye ni 
Mbunge wa Jimbo la Ru-
angwa kuwakumbuka ku-
wapatia usafiri huo ambao 
utasaidia kutekeleza kwa 
ufanisi majukumu yao to-
fauti na ilivyokuwa hapo 
awali.

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Dk. Doto Biteko, amei-
taka Jumuiya ya Wazazi ya CCM 
kutumia rasilimali walizonazo 
kukijenga na kukieneza Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) katika 
maeneo mbalimbali ya nchi na 
kuzungumza na wananchi kuhu-
su kazi kubwa za maendeleo zi-
nazofanywa chini ya Mwenyekiti 
wa CCM Taifa, Dk. Samia Suluhu 
Hassan.

Dk. Biteko ni Mjumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya CCM Taifa 
(Kundi la Wazazi), amesema hayo 
wakati akizungumza na viongozi 
wa Jumuiya ya Wazazi ya CCM-
Zanzibar wakiongozwa na Maka-
mu Mwenyekiti, Dogo Mabrouk. 
Kikao     kilifanyika katika Ofisi 
Kuu ya CCM Kisiwandui, Wilaya 
ya Mjini, Mkoa wa Mjini Maghar-
ibi.

“Kama wewe ni mwenyekiti wa 
mkoa, katibu wa mkoa au kion-
gozi yeyote yule kwa kutumia 
rasilimali ulizonazo tembelea 
maeneo ya mkoa wako, wilaya na 
vijiji hata mara moja, zungumza 
na makundi mbalimbali ikiwamo 
wajumbe wa kamati za utekeleza-
ji za jumuiya yetu na waeleze

kuhusu masuala ya kujenga na 
kueneza chama. Hii inawezeka-
na, tujipange, tufanye ziara hata 
kama ni kidogo, polepole tuta-
fanya makubwa kadri tutakavy-
oendelea, tuwe mstari wa mbele 
kueleza mafanikio ambayo CCM 
na serikali yake wameyafanya,” 
alisisitiza Dk. Biteko.

Alisema, Jumuiya ya Wazazi ya 
CCM ni kubwa ndani ya chama 
inapaswa kufanya kazi za kuki-
jenga kwa ukubwa huo kwa kuwa 
inabeba makundi yote na haina 
mipaka au ukomo wa mtu kuwa 
sehemu ya jumuiya.

“Nikitolea mfano Jumuiya yetu 

ya Wanawake, Jumuiya ya Vijana 
umri fulani ukifika unakuwa 
hauna vigezo,       lakini Jumuiya 
hii haina    mipaka hivyo ina-
paswa kuwa na    nguvu kubwa, 
tutumie ukubwa wa Jumuiya hii 
kuwasaidia    Mwenyekiti wetu na 
Makamu    Mwenyekiti upande 
wa Zanzibar katika kujenga cha-
ma na kuzungumza kwa ukubwa 
yale yaliyofanyika na yanayoen-
delea kufanyika,” alisema Dk. 
Biteko.

Dk. Samia na Makamu Mwe-
nyekiti wa CCM kwa upande wa 
Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi, 
wanataka kuona viongozi wa 
chama katika ngazi mbalimbali 
wanawasaidia kazi ikiwamo ya 
kueleza mafanikio makubwa ya 
kimaendeleo yanayoendelea 
kufanyika na kazi kubwa inay-
ofanywa na viongozi hao katika 
kuwaunganisha Watanzania, 
kuwa na maridhiano na kujenga 
uchumi wa nchi.

Makamu Mwenyekiti wa Ju-
muiya ya Wazazi CCM Taifa, Dogo 
Mabrouk, amemshukuru Dk. 
Biteko kwa kuithamini Jumuiya 
hiyo na kwa kuiwezesha kwa vi-
tendea kazi ambavyo vitabore-
sha utendaji kwenye mikoa sita 
ya Zanzibar na kuahidi kuwa 
wataendelea kumpa ushirikiano 
katika utekelezaji wa majukumu 
yake.

Kabla ya kufanyika kwa kikao 
hicho, Dk. Biteko alizuru kaburi 
la Rais wa Kwanza wa Zanzibar, 
Hayati Abeid Amani Karume lil-
ilopo Kisiwandui.

Aidha, Naibu Waziri Mkuu ame-
kabidhi pikipiki sita kwa ajili ya 
Jumuiya ya Wazazi (CCM), Zanzi-
bar pamoja kofia ngumu kwa ajili 
ya jumuiya hiyo kwenye mikoa 
sita ya Zanzibar.

Alisema, pikipiki hizo ni mali 
ya Jumuiya ya Wazazi (CCM) na 
ameelekeza zikafanye kazi ya 
siasa kama ilivyokusudiwa.

Biteko akumbusha matumizi 
rasilimali kwa maendeleo 

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko, akiomba dua katika kaburi la Rais wa Kwanza wa Zanzibar, 
Hayati Abeid Amani Karume lililopo Kisiwandui, Wilaya ya Mjini, Mkoa wa Mjini Magharibi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Namtumbo yapata mwekezaji uzalishaji mbegu bora
Na Gideon Mwakanosa,   
NAMTUMBO

WILAYA ya Namtumbo mkoani 
Ruvuma imepata mwekezaji wa 
kilimo cha mbegu bora za mahi-
ndi katika shamba lenye ukubwa 

wa hekta 1,600.
Mkuu wa wilaya hiyo, Ngollo 

Malenya amesema serikali pia im-
elima shamba la mbegu za mahi-
ndi na alizeti katika shamba lenye 
ukubwa wa hekta 2,000. 

“Serikali inatarajia kujenga uku-

ta kwa ajili ya kuboresha ulinzi na 
mfumo wa umwagiliaji, pia seri-
kali imepanga shamba hilo kuwa 
sehemu ya utalii wa kilimo hapa 
nchini,” alisisitiza DC Malenya.

Alisema kuwa katika eneo hilo 
kutakuwa na shule ya kilimo na 

zitajengwa hosteli za kisasa kwa 
ajili ya wageni na watalii wataka-
ofika kufanya utalii wa kilimo ka-
tika shamba hilo.

Shamba hilo la aina yake nchi-
ni, litaongeza wigo wa ajira kwa 
wazawa na kuongeza mapato yat-

akayoinua uchumi kwa wananchi 
na wakala wa mbegu nchini. 
Katika msimu uliopita Wilaya 
ya Namtumbo ilizalisha mazao 
tani 12,500 na msimu huu wilaya 
inatarajia kuzalisha zaidi ya tani 
25,000.
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Polisi 
yaanza 
kampeni 
elimu
ulinzi 
shirikishi 
nyumba 
za ibada
Na Steven William, 
MUHEZA

JESHI la Polisi wilayani 
hapa limeanza kampeni 
ya nyumba za ibada na 
mitaani kutoa elimu 
ya ulinzi shirikishi kwa 
jamii. 

Polisi Kata Wilaya ya 
Magila, Inspekta Frank 
Mwemsi, ameanza 
kampeni hiyo kwa kutoa 
elimu ya ulinzi shiriki-
shi katika nyumba za 
ibada misikitini na ma-
kanisani.

Akiwa katika Msikiti 
wa Kata ya Magila juzi, 
alisema lazima jamii 
ifahamu faida za ulinzi 
shirikishi.

Alisema suala la ulinzi 
sio la polisi pekee ni la 
wananchi wote kuwa-
fichua wahalifu katika 
maeneo yao wanayoishi 
na kutoa taarifa polisi. 

Alitoa wito kwa wa-
zazi na walezi kuwapa 
watoto mafundisho 
waliyokuwa wakipewa 
zamani maadili mema 
ili kuzuia mmomonyoko 
wa maadili katika jamii 
ya Muheza kwa maslahi 
ya taifa.

Alisema kuwapo vi-
kundi shirikishi katika 
jamii kutasaidia kupun-
guza vitendo vya uhalifu 
ikiwamo uporaji, wizi na 
udhalilishaji. 

Imamu wa msikiti huo, 
Kassim Makame amel-
ishukuru Jeshi la Polisi 
kwa kuwapatia elimu ya 
ulinzi shirikishi katika 
msikiti huo. 

Katika hatua nyingine 
alimwomba polisi kata 
kuwatafutia wafadhili 
wa kuwapa msaada wa 
mabusati ya kutandika 
ndani ya msikiti, kuweka 
dari na kuwajengea ma-
drasa ili watoto wasome 
elimu ya dini. 

Mwalimu wa madrasa 
katika msikiti huo, Ram-
adhan Hassan Omari, 
alisema elimu ya ulinzi 
shirikishi waliopewa 
wataifanyia kazi.

Kusiluka ataka watendaji kutembelea wawekezaji
Na Joseph Mwendapole

KATIBU Mkuu Kiongozi, Ba-
lozi Moses Kusiluka, amewaa-
giza watendaji wa serikali ku-
jenga mazoea ya kuwatembelea 
wawekezaji mara kwa mara ili ku-
jua changamoto zao na kuzitatua 
kwa wakati.

Kadhalika, amepongeza kasi ya 
ujenzi wa kongani ya viwanda ya 
SINO TAN inayojengwa eneo la 
Kwala Kibaha, Mkoa wa Pwani na 
kuahidi kuwa serikali itaendelea 
kuwawekea mazingira rafiki.

Aliyasema hayo mwishoni mwa 
wiki alipotembelea viwanda viwili 
vya nguo na vipodozi vilivyojeng-
wa ndani ya Kongani hiyo ya SINO 
TAN.

Kwenye ziara hiyo, Dk. Kusiluka 
aliambatana na Waziri wa Fedha, 
Dk.  Mwigulu Nchemba, Waziri wa 
Viwanda na Biashara na makatibu 
wakuu wa Wizara ya Uchukuzi, 
Fedha, Viwanda na Biashara na 
taasisi mbalimbali.

Alisema watendaji hawapaswi 
kujifungia kwenye ofisi zao na 
badala yake wanapaswa kujenga 
utamaduni wa kuwatembelea 
mara kwa mara wawekezaji hao ili 
kujua maendeleo yao na changa-
moto zao.

Alisema serikali itaendelea 
kuweka mazingira ya kuvutia 
uwekezaji zaidi kutoka nje kwa 
sera, sheria, vivutio mbalimbali na 
kuongeza kuwa Tanzania ni eneo 
salama kwa uwekezaji.

“Kwa muda mfupi tu tumeona 
namna ambavyo mmeweza ku-
fanya mambo makubwa, tumeo-
na matokeo ya malengo yenu na 
tunalipa umuhimu wa juu sana 
suala la kongani hii,” alieleza Dk. 
Kusiluka.

“Kama kuna vitu vya mfano na 
vya kuonyesha kwa watu huko 
duniani ni kongani hii kwasababu 
hatukuwahi kuwa na kitu kama 
hiki, lakini kwa sasa tunajivuna 
tuna cha kuwaonyesha wenzetu 
kwamba na sisi tumeweza kufan-

ya,” alisema.
Dk. Kusiluka alimhakikishia 

mwekezaji serikali itafanya kila 
linalowezekana mradi huo unaka-
milika kwa wakati na kuanza 
uzalishaji kama ilivyopangwa ili 
kuongeza mauzo ya nje.

Awali, Mratibu wa Kongani ya 
SINO TAN, Jensen Hung, alisema 
itakapokamilika wanatarajia ku-
jenga viwanda vya kati na vikub-
wa 300 na kutoa ajira za moja kwa 
moja 100,000.

Naye Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Dk. Ashatu Kijaji, alisema 
wizara inatamani kuona kongani 
hiyo inakamilika kwa wakati na 
inajaa viwanda vilivyopangwa ili 
kusaidia kwenye mauzo ya nje na 
kuongeza ajira.

“Serikali inakila sababu ya kuen-
delea kumsaidia huyu mwekezaji 
kwasababu anasaidia ajira kwa vi-
jana wetu na asilimia 90 ya vijana 
tuliowaona kwenye kiwanda cha 
nguo wanatoka hapahapa Kiba-
ha,” alisema.

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu 
alisema serikali haiwezi kupata 
kodi mpya bila kuwa na uwekezaji 
mpya na wizara yake inafurahi 
kuona idadi ya viwanda nchini 
inaendelea kuongezeka.

“Ni uhalisia huwezi kuvuna bila 
kupanda katika uchumi wa kisasa 
lazima kuwe na sera na sheria 
nzuri na mazingira rafiki ili kuwa-
vutia wawekezaji wengi wanaou-
za bidhaa ndani na nje ya nchi,” 
alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, 
Abubakari Kunenge, alisema 
viwanda vingi vinaendelea ku-
jengwa, lakini vingine vinasuasua 
kutokana na upungufu wa nishati 
ya umeme na gesi.

“Katika kipindi cha serikali ya 
awamu ya sita Mkoa wa Pwani 
tumefanikiwa kupata viwanda 
30 na saba kati ya hivyo viliku-
wa viwanda vidogo, lakini sasa 
vimekuwa vikubwa hii ni ishara 
kwamba kuna mazingira mazuri 
ya uwekezaji,” alisema.

NHIF yawatoa hofu wanachama huduma kadi zake
Na Mwandishi Wetu

MFUKO wa Taifa wa Bima ya 
Afya (NHIF) umewatoa hofu wa-
nachama wake kuhusu taarifa 
ya kusitishiwa huduma, ikisema 
hakuna kadi za wanachama zilizo-
zuiliwa.

Ufafanuzi huo umetolewa 
baada ya kuwapo kwa taarifa za 
kupotosha katika mitandao ya 
kijamii zikieleza kwamba kadi za 
wanachama wa mfuko huo zime-
zuiliwa kupata huduma ama ku-
pata rufani kwenye hospitali za 
binafsi zilizosajiliwa na NHIF.

Taarifa iliyotolewa jana na 

Kaimu Meneja Uhusiano wa NHIF, 
Grace Michael, iliwataka wana-
chama wa mfuko huo kupuuzia 
taarifa hizo ambazo ilisema hazi-
na ukweli wowote.

“Taarifa hizi hazina ukweli wow-
ote na badala yake zina nia ovu ya 
kuleta taharuki kwa wanachama 
wa mfuko. Ukweli ni kwamba 
huduma za matibabu kwa wana-
chama zinaendelea kama kawai-
da kupitia vituo zaidi ya 9,000 
vilivyosajiliwa vikiwamo binafsi, 
madhehebu ya dini na serikali,” 
ilieleza taarifa hiyo.

Kadhalika, alieleza kuwa NHIF 
inawahakikishia wanachama 

kuwa huduma za matibabu zi-
naendelea kama kawaida katika 
vituo vyote vilivyosajiliwa na en-
dapo kutakuwa na mabadiliko 
taarifa rasmi itatolewa kupitia njia 
rasmi.

Kadhalika, iliwataka wana-
chama wa mfuko huo endapo 
watakutana na changamoto ya 
kukataliwa huduma katika kituo 
chochote wanapaswa kutoa taar-
ifa katika ofisi za mfuko zilizo ka-
ribu.

NHIF katika taarifa yake juzi 
ilisema serikali imeunda kamati 
huru itakayofanya mapitio na 
kuwasilisha mapendekezo yake 

serikalini.
Bei mpya zilizotangazwa awali 

zilipangwa kuanza kutumika 
Januari Mosi, mwaka huu, lakini 
kukaibuka sintofahamu baada ya 
wamiliki wa hospitali binafsi kut-
ishia kusitisha huduma za matiba-
bu kwa wenye kadi za NHIF.

Kadhalika, serikali kupitia Wiz-
ara ya Afya, mwishoni mwa wiki 
ilikutana na watoa huduma kuto-
ka sekta binafsi pamoja na NHIF.

Kikao hicho kililenga kupokea 
maoni, ushauri na mapendekezo 
ya kitita cha mafao kinachotara-
jiwa kuanza kutumika kwa wana-
chama wake.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabir Shekimweri, akishiriki upandaji miti kwenye eneo la ofisi ya wilaya hiyo, Kata ya Makulu jana. 
PICHA: PETER MKWAVILA 
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Katambi aagiza OSBP kudhibiti 
usafirishaji watoto njia za panya
Na Cynthia Mwilolezi,      
ARUSHA

NAIBU Waziri, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu, Patrobas Katambi, 
ameagiza Kituo cha Huduma 
za Pamoja katika mpaka wa 
Namanga (OSBP), kuboresha 
ukaguzi ili kudhibiti usafirishaji 
watoto na watu wenye ulemavu 
kwa njia ya panya.

Alisema  kuna baadhi ya mal-
ori na mabasi ya abiria  yame-
kuwa yakitumika kusafirisha 
makundi hayo ya watu kwenda 
nchini Kenya kwa njia isiyo 
ya halali hivyo waongeze kasi 
ya utoaji huduma ili kumaliza 
tatizo hilo. Katambi alitoa agizo 
hilo mwishoni mwa wiki akiwa 
mkoani Arusha, baada ya kuka-
gua utoaji huduma katika mpa-
ka huo unaozitenganisha nchi 
za Tanzania na Kenya ikiwa ni 
lengo la serikali kukuza ufanisi 

ili kuondoa kero kwa wasafiri.
Alisisitiza watoa huduma hao 

kusimamia suala la ulipwaji wa 
kodi ili serikali ipate  mapato 
kwa ajili ya kuwezesha kudhibiti 
watu wenye nia ovu, ambao hu-
tumia watoto na watu wenye 
ulemavu kuwapitisha maeneo 
ya mipakani. “Nataka  huduma 
za pamoja mziimarishe zaidi, 
ikiwamo  kubaini watu wanaosa-
firisha  binadamu unaofanyika 
maeneo ya mipakani ikiwamo 
wale wanaotumia fursa za kusa-
firisha watoto na watu wenye 
ulemavu kwenda nchi nyingine 
kuwatumikisha.

“Serikali imewekeza fedha ny-
ingi katika kituo hiki na vifaa vya 
kisasa, vimewekwa turahisishe 
utoaji huduma ikiwamo kaguzi 
zaidi kwenye malori, mabasi na 
abiria lakini dhibitini wanao-
tumia njia za panya kusafirisha 
makundi haya,”alisema.

Alisema Rais Samia Hassan 

ameweka mfumo mzuri wa 
watu kupata hati za kusafiria, 
hivyo ni lazima wazingatie she-
ria katika kupata hati hizo, ili wa-
fanye  biashara zao kwa halali, 
katika nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC).

Aidha, aliwaagiza wataalamu 
kuzingatia hali ya usalama katika 
mipaka kwa kufanya upekuzi wa 
abiria na mizigo yao pamoja na 
magari ya mizigo kwa umakini 
na kujiridhisha.

Aliwakumbusha kuhakikisha 
raia wanaovuka mpaka huo 
wanavyo vibali vyote halali, ili 
kuzuia uhamiaji haramu na upit-
ishaji wa bidhaa za magendo.

Pia alisisitiza urahisishwaji 
wa mizigo na kaguzi mipakani 
zifanyike kwa haraka, ikiwamo  
udhibiti wa magonjwa yanay-
oambukiza yasiweze kuenea 
kwa binadamu na mifugo.

Ofisa  Mfawidhi wa kituo hi-
cho, Gulugu  Nkanga, alimweleza 

Naibu Waziri huyo kwamba, she-
ria ya nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki inayoruhusu  raia  wa 
mpakani wa nchi zote mbili, ku-
vuka mpaka bila kuwa na hati za 
kusafiria ndani ya kipenyo cha 
kilomita 20 imeleta mafanikio 
kibiashara .

“Kupitia ruhusa hii wananchi 
hufanya biashara na maeneo 
mengi ya Tanzania watu wake  
huja nchini, kwa kutumika kilo-
mita hizo kwa ajili ya kutembea 
na kunywa vinywaji kisha kurudi 
nchini kwao, bila kubughudhiwa 
na maofisa uhamiaji wa nchi 
zote mbili yaani Kenya na Tan-
zania.

Wakati huo huo, Mkuu wa 
Wilaya ya Longido, Marko 
Ng’umbi, alisisitiza hali mpaka 
huo ipo salama na kuongeza 
kuwa serikali inaboresha hu-
duma za utoaji hati za kusafiria 
sanjari na kaguzi ikiwemo uima-
rishaji wa ulinzi na usalama.

Wanaokata 
mikoko 
kuchukuliwa 
hatua 
Na Oscar Assenga, TANGA

SERIKALI mkoani Tanga, im-
esisitiza kuwachukulia hatua wale 
wote watakaobainika kujihusisha 
na ukataji miti ya mikoko kwa 
sababu kufanya hivyo ni kuharibu 
mazingira ya ikolojia hiyo.

Wanaotajwa kuharibu rasilimali 
hizo za bahari ni wale wanaojihu-
sisha na shughuli za baharini waki-
wamo wavuvi,  wavunaji chumvi na 
wajenzi wa kambi.

Mkuu wa Mkoa huo, Waziri Kin-
damba, aliyasema hayo juzi na 
kusisitiza kuwa serikali kamwe 
haitofumbia macho suala hilo na 
yeyote atakayebainisha atachuku-
liwa hatua kwa mujibu wa sheria za 
mazingira.

“Kwa hili, tunatoa tahadhari 
jamii kuwa mstari wa mbele kush-
iriki katika utunzaji wa mazingira, 
kwa sababu ya umuhimu wake 
mkubwa taifa.

Alisema katika kuhakikisha 
kuwa miti hiyo inahifadhiwa seri-
kali ilifanya  warsha ya ushirikish-
waji viongozi wa serikali kuhusu 
utekelezaji wa mradi wa uhifadhi ya 
mikoko kwenye ukanda wa Pwani 
ya Bahari ya Hindi.

 Alisema kwa sasa kinachoende-
lea ni vita endelevu dhidi ya wale 
wanaotaka kuiharibu rasilimali 
hiyo na kinga kuu dhidi ya ikolojia 
ya bahari.

Aidha, Mkuu huyo wa Mkoa, 
alisema uhifadhi wa mazingira 
umeelezwa kwa namna tofauti 
katika Biblia Takatifu na Quran 
tukufu, hivyo jitihada zinazoende-
lea hivi sasa ni sehemu yaliyomo 
kwenye vitabu hivyo.

Alisema kwamba mikoko ina 
faida nyingi kwa mazingira na 
binadamu ikiwemo kuzuia mmo-
monyoko wa ardhi kwenye kingo 
za bahari, kutengeneza asali iliyo 
bora, chakula, mazalia ya samaki, 
nishati na ujenzi.

Ofisa Elimu Mazingira wa Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Mazingira), Mar-
tha Ngalowera, alisema utoaji wa 
mafunzo ikiwemo ya uhifadhi wa 
mazingira, ni muhimu kwa vion-
gozi wa Serikali kwa vile wanashiri-
ki katika kutunga na kusimamia 
miongozo, mikakati na kanuni za 
uhifadhi wa mazingira nchini.

Kamati ya Amani Hanang’ kuwaombea waliopoteza maisha mafuriko ya tope 
Na Allan lsack, HANANG’ 

KAMATI ya Amani ya Wilaya ya 
Hanang’, mkoani Manyara, kwa 
kushirikiana na ofisi ya mkuu wa 
wilaya hiyo, wameandaa maombi 
maalum kwa ajili ya waliopoteza 
maisha katika  maafa aliyotokea 
Desemba 3 mwaka jana.

Kwa mujibu wa Msemaji Mkuu 
wa Serikali, Mobhare Matinyi, 

katika maafa hayo yaliyotokana 
na maporomoko ya tope, mawe 
na magogo kutoka katika mlima 
Hanang  watu 89 walipoteza mai-
sha na wengine 139 kujeruhiwa 
vibaya.

Maombi hayo yanayolenga ya 
kuomba rehema za Mwenyezi 
Mungu  na kuhusisha viongozi na 
waumini wa madhehebu mbalim-
bali, yanatarajiwa kufanyika ka-

tika viwanja vya Shule ya Msingi 
Katesh.

 Jana Mkuu wa Wilaya ya 
Hanang’, Janeth Mayanja, alith-
ibitisha kufanyika kwa tukio hilo 
litakaloongozwa na kamati ya 
amani ya wilaya hiyo.

Mmoja wa wakazi wa Mji 
mdogo wa Katesh, Morris Assey, 
alipongeza kamati hiyo kwa kuan-
daa maombi ya kuwakumbuka 

waliotangulia mbele za haki kwa  
kushirikiana na ofisi ya mkuu wa 
Wilaya.

“Hakika tuna kila sababu ya 
kumshukuru Mungu na kuwaom-
bea wenzetu waliotangulia mbele 
za haki, asanteni viongozi wa-
naozidi kutuongoza katika kipin-
di chote cha wakati mgumu kwa 
Hanang’,” amesema.

 Mkazi mwingine, Hamis Ally, 

alisema kitendo cha viongozi 
kuandaa dua na salama kwa ajili 
ya maombi ya pamoja kwa mad-
hehebu tofauti ni cha kuungwa 
mkono.

“Viongozi wa kamati ya amani 
na Mkuu wa Wilaya ya Hanang’ 
Janeth Mayanja wanastahili 
pongezi kwa kuandaa maombi 
haya kwa ajili ya ndugu zetu,” 
alisema.

Mbunge wa 
Viti Maalum 
wa Vyuo 
Vikuu, Dk. 
Pauline Na-
hato (kulia), 
akimtibu 
mmoja wa 
wagonjwa 
walio-
kumbwa 
na maafa 
ya mapor-
omoko ya 
matope Mli-
ma Hanang’ 
kwenye 
Hospitali 
ya Wilaya 
ya Hanang’ 
(Tumaini) 
hivi ka-
ribuni. 
PICHA: GIFT 
THADEY
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Wazazi wasiopeleka watoto shule wanyooshewa kidole
Na Waandishi Wetu

W
AKURUGENZI wa 
halmashauri wamea-
hidi kuwachukulia 
hatua za kisheria 

wazazi na walezi wote wataka-
oshindwa kuwapeleka shule wa-
nafunzi waliofaulu kujiunga na ki-
dato cha kwanza pamoja na wale 
wanatakiwa kuanza masomo ya 
awali kwa mujibu wa sheria.

Hatua hiyo inakuja wakati shule 
nchini zikianza kufunguliwa leo 
huku baadhi ya walezi na wazazi 
wakilalamikia kupaa kwa bei za 
bidhaa za shule hali inayowafanya 
washindwe kuzimudu.

Kaimu Mkurugenzi wa Manis-
paa ya Bukoba mkoani Kagera, 
Hellen Rocky, aliiambia Nipashe 
kuwa maandalizi ya kupokea 
wanafunzi yamekamilika hivyo 
ni wajibu wa kila mzazi au mlezi 
kupeleka watoto shule bila kujali 
hali walizonazo.

Aliwasihi wazazi kuhakikisha 
wanafunzi hao wanaripoti kwa 
muda uliopangwa katika vituo 
husika na kuwahakikishia kuwa 
watoto wanaenda kupata elimu 
bora kwani tayari mikakati ya ku-
hakikisha wanafunzi wanapata 
ufaulu mzuri imeshawekwa.

Aidha, alitoa onyo kwa wale 
wazazi ambao watoto wao hawa-
taripoti shuleni kuwa uchunguzi 
utafanyika kwa wanafunzi hao na 
hatua kali zitachukuliwa.

Alisema tayari miundombinu 
ipo ya kumudu idadi ya wanafun-
zi walopangwa katika shule husi-
ka huku akimshukuru Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa kuwezesha 
ujenzi wa madarasa kwa shule 
za sekondari pamoja na msingi 
hivyo kuahidi wanafunzi wote 
kupokelewa vizuri.

Kuhusu usajili wanafunzi wa 
awali na darasa la kwanza alisema 
unaendelea vyema na mpaka sasa 
wanafunzi wa awali wamefikia 
asilimia 54.3, darasa la kwanza 
asilimia 79.1 na asilimia 37 kwa 
Memkwa.

“Tumejipanga kuhakikisha 
hakuna mtoto anaesitahili kwen-
da shule atabaki mtaani na wa-
nafunzi hawa wote watakaoende-
lea kujiandikisha watapokelewa 
vizuri kwani miundombinu ni mi-
zuri, walimu wapo pamoja na vi-
faa vya kujifunzia,”alisema Rocky.

Kaimu Mkurungezi wa Man-
ispaa ya Shinyanga, Mhandisi 
Kassimu Thadeo, aliwataka wa-
zazi kutokuwa na visingizio katika 
suala la kuwapeleka watoto shule 
kwani serikali haitakuwa tayari 
kuvisikiliza.

Alitoa wito kwa wazazi na wale-
zi kuwapeleka shule watoto wote 
ambao wameshafikisha umri wa 
kuanza masomo, pamoja na wale 
ambao wamechaguliwa kujiunga 
na kidato cha kwanza ili wapate 
elimu na kutimiza ndoto zao.

“Mtoto ambaye hatakuwa 
na sare za shule mzazi asisite 
kumpeleka shule kuanza maso-
mo, ampeleke wakati akiende-
lea kujipanga kumnunulia sare 

Mkuu wa Mkoa wa Mara, Said Mtanda, akizungumza katika mkutano wa hadhara alipokwenda kukagua maendeleo ya ujenzi wa sekondari 
mpya ya Kijiji cha Wanyere, Wilaya ya Musoma juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

hizo ili asikose masomo,”alisema 
Mhandisi Thadeo.

Mkuu wa Wilaya ya Ilemela, 
mkoani Mwanza, Hassan Masala, 
alipiga ‘stop’ utaratibu wa wakuu 
wa shule na wakurugenzi kuorod-
hesha viti na meza katika fomu za 
kujiunga na shule kama sehemu 
ya mahitaji ya kujinga na shule 
wilayani humo.

Alisema kama wilaya wame-
fanya juhudi za kuhakikisha shule 
zinapata madawati hivyo hilo siyo 
suala la kuwazuia watoto kuanza 
shule na halitakiwe kuwapo ka-
bisa kwenye mahitaji yake.

“Vilevile kwa wale wanaowala-
zimisha wazazi kupeleka rimu 
tatu katika shule  nao hatutawa-
vumilia kwani haiwezekani kila 
mwanafunzi atumwe rimu zote 
hizo kama hakuna mahitaji men-
gine ya ziada,” alisema DC Masala.

Aliwaelekeza viongozi wa elimu 
msingi na sekondari kuhakikisha 
wanakagua fomu za kujiunga na 
shule ikiwa ni pamoja na kuan-
galia ni mahitaji yapi ya msingi 
yanayotakiwa kubaki katika fomu 
hizo mengine yaondolewe ili 
kuondoa vikwazo kwa wanafunzi 
kuripoti shule.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Kwim-
ba, Wilabuzu Ludigija, alitoa onyo 
kwa wazazi wote watakaokaidi 
maagizo ya kuwapeleka wanafun-
zi shule na kuwaacha wanaen-
delea na shughuli za kuchunga 
mifugo na kulima kuwa wote wa-
tachukuliwa hatua za kisheria.

“Jumatatu (leo) mimi pamoja na 
Mkurugenzi tumepanga kutem-

bea kila shule kujihakikishia kuwa 
watoto wote wameenda kuandik-
ishwa kuanza shule na kujiunga 
na kidato cha kwanza maana mi-
undombinu imetengenezwa kwa 
ajili yao,” alisema Ludigija.

VILIO VYATAWALA MAHITAJI 
YA SHULE KUPANDA BEI

Wakati wito huo ukitolewa, 
wazazi na walezi katika maeneo 
mbalimbali ya mikoa ya kanda 
ya ziwa wamelalamikia tabia za 
baadhi ya wafanyabiashara ku-
pandisha bei za bidhaa za shule 
hususani katika kipindi hiki wan-
apoanza masomo.

Frola Mtabuzi Mkazi wa Manis-
paa ya Bukoba mkoani Kagera ali-
taja bidhaa zilizopanda bei kuwa 
ni pamoja na sare za shule, viatu, 
mabegi pamoja na madaftari to-
fauti na vilivyokuwa vikiuzwa 
awali alitaja hali hiyo kukwami-
sha shughuli za maendeleo ya wa-
toto wake.

Mzazi Mwingine Jesca Jason 
alitaja kupanda kwa bidhaa hizo 
muhimu kwa kipindi hiki kuwa 
moja ya sababu ya wanafunzi 
kuchelewa kuanza shule huku 
akiiomba serikali kuingilia kati ya 
mfumuko huo usiyo rasmi.

Mkazi wa Manispaa ya Shin-
yanga, Luhende Natujwa, ali-
iomba serikali kutoa tamko juu 
ya bidhaa hizo kuendelea ku-
paa na kutaja hali za kipato cha 
wananchi kutofautiana hatua 
aliyoitaja kusababisha wengine 
kushindwa kutimiza mahitaji ya 

watoto wao licha ya elimu kuwa 
bure.

WAFANYABIASHARA 
WANENA

Wafanyabiashara katika mae-
neo mbalimbali kanda ya ziwa 
wameonesha kutofautiana katika 
kauli wakitaja gharama za maisha 
kupaa     kuwa chanzo cha bid-
haa  kupanda pia huku wengine 
wakitaja   baadhi hizo kuwa hazi-
japanda bali ni hofu ya wazazi 
kutokana na matumizi makubwa 
waliyokuwa nayo wakati wa si-
kukuu.

Mfanyabiashara kutoka Man-
ispaa ya Bukoba, Deo Assey, 
alisema “bei za mahitaji ya shule 
ni zile zile japo wateja wanaone-
kana kulalamika kutokana na hali 
ya ugumu wa maisha pamoja na 
matumizi ya makubwa ya hela 
kipindi cha sikukuu kupelekea 
wazazi kukosa pesa za kufanya 
maandalizi ya shule kwa watoto 
wao”.

Mfanyabiashara wa vifaa vya 
shule mkoani Shinyanga Amina 
Juma, alikiri bidhaa hizo kupan-
da bei na kusema kuwa daftari 
linauzwa Sh.800 kutoka Sh.700, 
huku kaunta book zikiuzwa Sh. 
2,500 kutoka 2,000 kulingana na 
ukubwa na zingine zikiuzwa Sh. 
3,500 kutoka 3,000 na kutaja hali 
hiyo kutokana na kupanda kwa 
gharama za usafirishaji.

Morisi Mraonde Mfanyabiasha-
ra wa viatu vya wanafumzi  Mtaa 
wa Serengeti mkoani Mara, alitaja 

kubanda kwa nauli pamoja na bei 
za kulangua kuwa sababu bidhaa 
hizo kuwa juu mtaani.

 Alisema kiatu kilichokuwa 
kinauzwa Sh.10,000 kwa sasa 
kinauzwa kwa Sh.20,000 sawa 
na tofauti ya Sh.10,000 na kuwa-
taka wazazi kuvumilia hali hiyo 
kwa siyo   makusudi yao kufanya 
hivyo.

Mwenyekiti wa wafanyabiasha-
ra katika Soko la Mlango Mmoja 
jijini Mwanza, Jackson Anthony, 
aliwataka wafanyabiashara ka-
tika soko hilo kuacha tabia ya 
kupandisha bidhaa bila utaratibu 
maalum uliowekwa kwani kufan-
ya hivyo ni kinyume na utaratibu.

Naye Diwani Kata Turwa, Cha-
cha Marwa Machugu, aliwataka 
wafanyabiashara kuepuka ku-
pandisha bei vifaa vya shule ili ku-
wapunguzia wazazi gharama za 
manunuzi  ya vifaa ili wanafunzi 
waende shule.

Musukuma alisema halmashau-
ri hiyo chini ya ushirikiano wa 
Mwenyekiti, Daniel Komote, Mku-
rugenzi, Gimbana Ntovya, pamoja 
na Mbunge wa Jimbo la Tarime 
Michael Kembaki, wamejipanga 
vyema kuhakikisha hakuna mzazi 
ambaye ataombwa kuchangia ku-
nunua kiti na meza kwa ajili ya 
kupeleka shule.

Imeandaliwa na Jenesta Jas-
son (KAGERA), Marco Maduhu 
(SHINYANGA), Timoth Itembe 
(MARA), Thomas Wandiba 
(SAUT), Vitus Audax (MWAN-
ZA).
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LONDON, Eangland 

M
ARTIN Odegaard ni mmoja 
wa wachezaji bora Arsenal 
na ni nahodha wa Norway, 
kwa hivyo hapa kuna kila kitu 

unachohitaji kujua kuhusu kiungo huyo 
anayeongoza klabu na nchi yake.

Mchezaji huyo amekuwa kwenye 
Uwanja wa Emirates tangu Januari 2021 
baada ya Arsenal kumsajili kwa mkopo 
kutoka Real Madrid. Juhudi zake katika 
nusu ya mwisho ya msimu huo zilim-
shawishi kocha Mikel Arteta kurejea ‘Los 
Blancos’ mwezi Agosti na kukubali uham-
isho wa kudumu wa pauni milioni 34.

Kufanya kazi chini ya Arteta kaskazini 
mwa London kumemwona Odegaard ak-
iendelea kupiga urefu mpya katika uwezo 
wake. Odegaard pia alichukua nafasi ya 
Pierre-Emerick Aubameyang kama na-
hodha wa kikosi cha kwanza cha Arsenal 
mnamo Julai 2022. Alichukua jukumu 
hilo kwa kudumu kama nyongeza ya Ar-
teta ambaye anaweka viwango.

Odegaard alikuwa amekaa Real Madrid 
kwa miaka sita kabla ya kuondoka ‘Ga-
lacticos’ na kwenda Arsenal. Los Blancos 
walilipa Stromsgodset pauni milioni 2.5 
kumsajili mchezaji huyo akiwa na umri 
wa miaka 16 Januari 2015. Lakini baada 
ya uhamisho wa mkopo, alicheza mara 11 
pekee katika timu ya Santiago Bernabeu.

Real Madrid ilimtoa kwa mkopo Ode-

gaard kwa Heerenveen, Vitesse Arnhem 
na Real Sociedad kabla ya kuhamia Arse-
nal mwaka wa 2021. 

Lakini Odegaard ni nani? Hapa kuna 
kila kitu unachohitaji kujua juu yake...

Umri wake
Odegaard ana umri wa miaka 24. Ki-

ungo huyo alizaliwa mnamo Desemba 17, 
1998 na alianza kazi yake na akademi ya 
Drammen Strong mnamo 2005.

Martin Odegaard alizaliwa wapi?
Martin Odegaard alizaliwa huko Dram-

men, jiji lililoko mashariki mwa Norway 
takriban maili 27 kusini-magharibi mwa 
Oslo. Pia ni jiji la sita kwa ukubwa nchini 
Norway lenye wakazi 100,000.

Mpenzi wake
Odegaard inaonekana alimthibitisha 

Helene Spilling kuwa mpenzi wake mna-
mo Juni 2023. Nyota huyo wa Norway 
alitoa mkusanyiko wa picha za pamoja 
kwenye Instagram baada ya wawili hao 
kuonekana wakihudhuria tuzo za soka 
za London wakiwa pamoja Machi mwaka 
huo.

Odegaard pia alijumuisha picha za 
Spilling akihudhuria mechi za Arsenal 
kwenye Uwanja wa Emirates kumuunga 
mkono. Spilling ni mcheza dansi wa Nor-
way na muigizaji kwenye televisheni. Ali-
zaliwa katika Manispaa ya Gjerdrum nchi-
ni Norway mnamo Aprili 17, mwaka 1996.

Gari analoendesha
Odegaard anamiliki gari aina ya Audi 

RSQ3 na mara nyingi amekuwa akizong-
wa na mashabiki wa Arsenal wakati akiru-
di nyumbani kutoka Uwanja wa Emirates. 
Gari la matumizi ya michezo lina injini ya 
petroli ya silinda tano na bei inayopende-
kezwa ya rejareja linaponunuliwa jipya ni 
kati ya pauni 55,000 hadi 65,000.

Ndugu wa Odegaard
Odegaard anatoka katika familia ya 

watu sita huku kiungo huyo akijivunia 
ndugu zake watatu. Ana dada wawili, 
Mari na Emile, na kaka mmoja, Kristof-
fer. Wazazi wa Odegaard ni baba, kiungo 
wa zamani wa Norway na Stromsgodset, 
Hans Erik, na mama, Lene Cecilie.

Familia ya Odegaard mara nyingi ni 
watu wa wenye ubinafsi ambao hawap-
endi kujulikana. Baba yake, Hans Erik, 
ameendelea kujihusisha na soka tangu 
alipostaafu kama mchezaji mwaka wa 
2007. Alicheza kwa miaka 14 kati ya vipin-
di vya Stromsgodset na Sandefjord kabla 
ya kuwa kocha mwaka 2009.

Hans Erik alifanya kazi kwa muda mfu-
pi kama kocha wa timu ya Real Madrid ya 
Chini ya 17 kutoka 2015 hadi 2017. 

Lakini baadaye alirejea Mjondalen 
kufundisha kikosi cha vijana hadi 2018. 
Mtaalamu huyo pia alichukua jukumu la 
kuinoa timu yake ya zamani, Sandefjord, 
mnamo 2021.

ISIKUPITE

LICHA ya Arsenal kukubali 
kichapo cha mabao 2-0 dhidi ya 
West Ham Desemba 28, mwaka 
jana, ilivunja rekodi ya Ligi Kuu 
ya England kwa kuguswa mpira 
mara nyingi zaidi ndani ya eneo 
la hatari la wapinzani bila kufun-
ga bao. Arsenal ilimiliki mchezo 
kwa asilimia 75 na kupiga 
mashuti 30 na manane yakilenga 
goli, hawakuweza kupata njia 
ya kumpita Alphonse Areola. 
‘The Gunners’ waligusa miguso 
77 ndani ya eneo la hatari la 
West Ham, ikiwa ni idadi ya juu 
zaidi iliyorekodiwa huku timu 
ikishindwa kufunga tangu rekodi 
za Opta zilipoanza mwaka 2008.

MAMBO MA5 USIYOYAJUA MAMBO MA5 USIYOYAJUA 
KUHUSU MARTIN ODEGAARDKUHUSU MARTIN ODEGAARD
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“Kiwango cha mchezaji anayehitajika 
Arsenal kwa sasa ni mtu ambaye anakim-
bia chini, mshambuliaji wa mwisho, kama 
[Victor] Osimhen wa dunia hii ... kiwango 
hicho cha mshambuliaji. Ikiwa Arsenal 
wanataka kufanya hivyo sasa watahitaji 
kiwango hicho mfungaji ambaye ataingia 
moja kwa moja. Hicho ndicho wanacho-
hitaji sasa. Sidhani kama shabiki yeyote 
wa Arsenal ataangalia mchezo na asione 
kwamba tunahitaji muuaji mbele ya 
lango,” Ian Wright akitaja mchezaji 
wa ‘kiwango cha juu’ anayepaswa 
kusajiliwa Arsenal ili kuwa kwe-
nye mbio za ubingwa.

“Kucheza na Leo Messi hakika ni kitu 
ninachokikosa sana. Siku zote hu-
kosa kutocheza na Leo Messi tena! 
Kwa mshambuliaji kama mimi, ambaye 
napenda kushambulia nafasi, ukiwa naye, 
una uhakika kwamba unaweza kupata 
mpira. Ilikuwa anasa ambayo karibu tu 
ndiye anayeweza kukupa! Zaidi ya hayo, 
kucheza na Messi ilikuwa ya kipekee!” 
Nyota wa PSG, Kylian Mbappe, 
akikiri kukosa kucheza pamoja 
na Lionel Messi aliyetimkia Inter 
Miami ya Marekani.

“Katika wakati wangu, ilikuwa ni timu 
mbili (Arsenal na Manchester United) 
ambazo zingeweza kushinda na kisha 
Chelsea wakaja. Sasa ukiitazama, Liver-
pool wamo ndani, [Aston] Villa wamo, in-
gawa hakuna aliyetarajia wangekuwamo,” 
Gwiji wa Arsenal, Thierry Henry, 
akieleza kwa nini ubingwa wa Ligi 
Kuu England msimu huu utakuwa 
‘mgumu zaidi kushinda’.

Nukuu“
12 13

Extra Time

LONDON, England

D
IRISHA la uhamisho la Januari linaweza kuhisi 
kana kwamba limekuwa likipangwa katika Kalen-
da ya Ligi Kuu England, lakini kwa hakika lilianza 
kutumika msimu wa 2002-03.

Kabla ya mfumo wa usajili wa madirisha mawili kama 
tunavyoujua leo, klabu za Ligi Kuu England ziliruhusiwa 
kufanya biashara ya wachezaji katika msimu mzima hadi 
Machi 31.

Mfumo wa madirisha mawili ulibuniwa na Shirikisho la 
Soka la Kimataifa (FIFA), kama njia ya kuwazuia wachezaji 
kutoka kwenye klabu watakavyo, huku wakiwaruhusu kuu-
zwa katika muda uliowekwa - yaani, madirisha ya majira ya 
joto na majira ya baridi.

Arsenal, Chelsea, Liverpool, Manchester City, Manches-
ter United na Tottenham Hotspur zote zimekumbana na 
bahati tofauti linapokuja suala la soko la msimu wa baridi. 

Timu hizo sita kubwa za Ligi Kuu England zimekamilisha 
usajili wa takribani wachezaji 200 kwa vikosi vyao vya kiko-
si cha kwanza wakati wa Januari tangu mwaka 2003. 

Chelsea na Tottenham ndizo zilizoshiriki zaidi wakati 
huo, na kusajili wachezaji 39 na 40. Wakati Manchester 
United - labda kwa kushangaza - wamefanya biashara ndo-
go zaidi wa wachezaji 22.

Kwa pamoja timu hizo sita zimetumia zaidi ya pauni bil-
ioni 1.83 katika dirisha la majira ya baridi hadi sasa, huku 
Chelsea wakiwa ndio watumiaji wakubwa zaidi kwa kiasi 
kikubwa cha fedha (pauni milioni 628.94) na Manches-
ter United ndiyo iliyotumia fedha nyingi zaidi kwa jumla 
(pauni milioni 179.65). Chelsea pia imesajili wachezaji wengi 
zaidi katika dirisha moja la majira ya baridi, baada ya kuleta 
wachezaji nane wapya (kwa ada ya jumla ya pauni milioni 
296.7) Januari 2023.

Tumechunguza kila uhamisho wa kikosi cha kwanza un-
aoingia (pamoja na mikataba yote ya kudumu, mikopo na 
uhamisho wa bila malipo) uliofanywa Januari na kila klabu 
kubwa zaidi ya Ligi Kuu England katika miongo miwili ili-
yopita na tukachagua usajili bora zaidi uliofanywa Januari.

Arsenal
1. Martin Ødegaard (aliyesajiliwa kutoka Real Ma-

drid, kwa mkopo), Januari 27, 2021
Baada ya kujiunga na Real Madrid kama kinda mwenye 

umri wa miaka 16, mwaka 2015 na kupata mechi chache kati 
ya mfululizo wa mkopo, Ødegaard alihamia Arsenal kwa 
miezi sita kutafuta mwanzo mpya akiwa na umri wa miaka 
22. Kiungo huyo wa kati wa Norway alikuwa mchezaji bora 
wa papo kwa papo na hivi karibuni alirejesha ari yake ya 
ubunifu, haraka akaingia kwenye safu ya kiungo ya ‘Wa-
shikabunduki’ kabla ya kufanya uhamisho wake kuwa wa 
kudumu kwa takribani pauni milioni 40 msimu wa majira 
ya joto. Sasa ni nahodha wa klabu,  hiyo ni sawa na kusema 
usajili uliofanikiwa zaidi.

2. Theo Walcott (Southampton, pauni milioni 5), 
Januari 20, 2006

Akiwa amesajiliwa na Arsene Wenger miezi sita tu baada 
ya kuingia kwenye kikosi cha kwanza cha Southampton 
kama winga mahiri, mwenye umri wa miaka 16, Walcott ali-
tumia miaka 12 na nusu ya maisha yake ya uchezaji akiwa 
Arsenal, akifunga mabao 108 katika mechi 400 na kushinda 
mataji matatu ya FA.

3. Pierre-Emerick Aubameyang (Borussia Dort-
mund, pauni milioni 56), Januari 31, 2018

Mchezaji aliyesajiliwa kwa rekodi ya klabu wakati huo, 
Aubameyang alilipa imani kwa kufunga mabao 10 katika 

michezo 13 katika kipindi chake cha kwanza 
cha nusu msimu. Mshambuliaji huyo ki-
sha akashiriki Kiatu cha Dhahabu cha 
Ligi Kuu England katika kampeni yake 
ya kwanza kamili (2018-19) kabla ya 
kuwa nahodha wa kikosi hicho kili-
choshinda fainali ya Kombe la FA 
2019-20, akifunga mara mbili dhidi 
ya Chelsea. 

Hatimaye aliondoka Februari 
2022 baada ya masuala ya ki-
nidhamu kuharibu uhusiano 
wake na kocha Mikel Ar-
teta, lakini angalau alifan- y a 
hivyo baada ya kufunga m a -
bao 92 ya kuvutia katika mich-
ezo 163 kwa klabu hiyo.

Chelsea
4. Olivier Gi- roud (Ar-

senal, pauni milioni 18), 
Januari 31, 2018

Giroud ali- wasili kutoka kwa 
wapinzani wa Chelsea Arse-
nal kwa mkataba wa awali 
wa mie- zi 18 akiwa na umri 
w a miaka 31. Huku aki-
katal- iwa na wengi kama 

nyongeza ya chini 
kwenye kikosi, mkong-

we huyo alichangia pia 
ushindi wa Chelsea wa 

Ulaya msimu wa 2018-19 
(alimaliza kama mfun-
gaji bora wa mashindano 

akiwa na mabao 11, 
likiwamo moja 

dhidi ya 
klabu 

yake 
y a 
zamani ya 
Arsenal kwe-
nye fainali) na pia 
alishinda Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya na Kombe 
la FA wakati wa miaka mi-
tatu na nusu ya kukaa Stamford 
Bridge.

2. Branislav Ivanovic (Lokomotiv Mos-
cow, pauni milioni 9.7) Januari 16, 2008

Jina lisilojulikana alipowasili, Ivanovic alionekana 
haraka kuwa safu ya ulinzi ya Chelsea chini ya makocha kad-
haa tofauti. Mchezaji huyo wa Kimataifa wa Serbia, alikaa 
kwa misimu 10 Stamford Bridge, akicheza michezo 377 na 
kushinda mataji matatu ya Ligi Kuu, matatu ya Kombe ya 
FA, Kombe la Ligi, Ligi ya Europa na Ligi ya Mabingwa Ulaya.

3. Nemanja Matic (Benfica, pauni milioni 21) Janu-
ari 15, 2014

Matic alirejea Chelsea katika dirisha la Januari 2014 baada 
ya kuondoka kwa mara ya kwanza katika klabu hiyo kama 
sehemu ya mkataba ambao ulimfanya David Luiz kuwasili 
Stamford Bridge kutoka Benfica miaka mitatu iliyopita. 
Kiungo huyo wa kati wa safu ya ulinzi wa Serbia alipoteza 
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muda kidogo chini ya Jose Mourinho na 
alicheza zaidi ya mara 150 katika misimu 
mitatu na nusu iliyofuata huku akishin-
da mataji mawili ya Ligi Kuu England, 
Kombe la FA na Kombe la Ligi. Kisha 
akajiunga na Manchester United kwa ada 
yenye thamani ya karibu mara mbili ya 
Chelsea iliyolipa.

LIVERPOOL
1. Luis Suarez (Ajax, pauni milioni 

22.7) Januari 31, 2011
Suarez akiwa mchezaji bora zaidi wa 

usajili wa Januari kwenye rekodi, alian-
za vema na kuendelea kuimarika zaidi 

kwa Liverpool, huku mavuno yake 
yakiongezeka kwa mwaka wakati 
mchezaji huyo wa Kimataifa wa Uru-
guay alipoondoka kwenda Barcelo-
na akiwa na mabao 31 katika mechi 
33 za Ligi Kuu England. Hesabu 
hiyo ilitosha kumshindia tuzo ya 
Mchezaji Bora wa Ligi Kuu, pia 

Kiatu cha Dhahabu na Kiatu cha 
Dhahabu cha Ulaya, miongoni 

mwa sifa nyinginezo zake bi-
nafsi.

2. Virgil van Dijk 
( S o u t h a m p t o n , 

pauni milioni 75), 
Januari 1, 2018

Huenda aligha-
rimu fedha 

ny- ingi lakini 
Liv- e r p o o l 
h a - wakusa-
jili tu b e k i 
wa kati mari-
d a d i , 
w a ki -
w a n g o 
cha ki-
m a t a i f a , 
bali pia 
m c h e z a j i 
bora wa ul-
inzi wa timu ya 
Jurgen Klopp. 
Mchezaji huyo 

wa kimataifa wa 

Uholanzi bado yuko katikati ya safu ya 
beki ya Klopp akiwa na umri wa miaka 32, 
sasa anaongoza timu ambayo imeshinda 
mataji sita makubwa ikiwa ni pamoja na 
Ligi ya Mabingwa Ulaya na Ligi Kuu -- tan-
gu kuwasili kwake.

3. Philippe Coutinho (Inter Milan, 
pauni 8.5), Januari 30, 2013

Coutinho alipiga kiwango bora zaidi 
cha maisha yake yote ndani ya Liverpool, 
akichangia safu nzuri zaidi ya ushambu-
liaji pamoja na Mohamed Salah, Sadio 
Mane na Roberto Firmino. Mshambuliaji 
huyo wa Kimataifa wa Brazil, alikaa An-
field kwa misimu mitano na nusu bila 
kushinda kombe lolote lakini alifunga 
mabao 54 na asisti 45 katika mechi 201 
kabla ya kuondoka kwenda Barcelona 
kwa uhamisho wa pauni milioni 120. Ni 
sawa kusema fowadi huyo, ambaye kwa 
sasa yuko kwa mkopo Al-Duhail kutoka 
Aston Villa, amekuwa hana tena ubora 
ule kwa muda mrefu tangu aondoke An-
field.

Manchester City
1. Edin Dzeko (Wolfsburg, pauni 

milioni 27), Januari 7, 2011
Hapo awali Dzeko alikuwa amefunga 

mabao 66 katika michezo 111 akiwa na 
Wolfsburg na kusaidia klabu hiyo kun-
yakua taji la Ligi Kuu Ujerumani, Bundes-
liga, msimu wa 2008-09. Mchezaji huyo 
wa Kimataifa wa Bosnia na Herzegovina 
kisha akawa mchezaji wa tisa kusajiliwa 
na Roberto Mancini pale City na alien-
delea kuimarika akifunga mara 72 katika 
michezo 189 na kucheza sehemu yake ka-
tika ushindi wa mataji mawili ya Ligi Kuu 
- ikiwa ni pamoja na ushindi wa kihistoria 
wa City msimu wa 2011-12.

2. Gabriel Jesus (Palmeiras, pauni mil-
ioni 27), Januari 19, 2017

Baada ya City kupata dili la kumnunua 
Gabriel Jesus mnamo Agosti 2016, ili-
kubaliwa na pande zote kwamba 
fowadi huyo wa Brazil akiwa na umri 
wa miaka 19 angesalia Palmeiras kwa 
miezi sita kabla ya kuhamia City Janu-
ari 2017. Fowadi huyo mahiri alikaa 
miaka mitano na nusu hapo Etihad 
ambapo mara kwa mara alijikuta 
akitumika kama msaidizi wa Ser-
gio Aguero. Bado, alifunga mabao 
95 katika mechi 236 na kushinda 
mataji nane makubwa akiwa na 
City kabla ya kusajiliwa na Arsenal 

kwa pauni milioni 45 majira ya joto 
2022.

3. Julian Alvarez (River Plate, 
pauni milioni 14.1), Januari 31, 2022

Mmoja wa vijana waliotamaniwa sana 
na vipaji vya ushambuliaji nchini Argen-
tina, City awali ilikubali kumruhusu Alva-
rez kubaki River Plate kwa mkopo hadi 
majira ya joto 2022. Alipotua City kwa 
mara ya kwanza, alikaimu nafasi kadhaa 
za juu kabla ya kujiweka kikosi cha kwan-
za na kutwaa Kombe la Dunia la 2022 na 
mataji matatu ndani ya miezi saba.

Manchester United
1. Nemanja Vidic (Spartak Moscow, 

pauni milioni 7), Januari 5, 2006
Baada ya kuonesha kiwango kizuri ka-

tika Ligi ya Urusi, United walilazimika ku-

zuia ushindani kutoka kwa klabu pinzani 
kote barani Ulaya kumsajili Vidic Januari 
2006. Beki huyo wa kati wa Serbia alikuja 
kutambulika kwa haraka sana Old Traf-
ford na akawa nahodha wa klabu mwaka 
wa 2010. Bila shaka ni mmoja wa walinzi 
bora, na wagumu zaidi kuwahi kucheza 
kwenye Ligi Kuu.

2. Patrice Evra (Monaco, pauni mil-
ioni 5.5), Januari 10, 2006

Akiwa amesajiliwa siku tano baada ya 
Vidic, Evra vile vile alikua mlinzi kwenye 
safu yenye mafanikio makubwa chini ya 
Sir Alex Ferguson kati ya miaka ya 2000 
na mwanzoni mwa 2010, akishinda mata-
ji matano ya Ligi Kuu na Ligi ya Mabingwa 
Ulaya wakati huo. Beki huyo wa kushoto 
wa Ufaransa alicheza mechi 379 akiwa na 
‘Mashetani Wekundu’ kabla ya kuondoka 
kwenda Juventus msimu wa 2014-15.

3. Bruno Fernandes (Sporting Lis-
bon, pauni milioni 46.6), Januari 30, 
2020

Akiwaingiza wapendwa wa Louis Saha 
na Juan Mata kwenye orodha hii, Fer-
nandes amekuwa mmoja wapo wa nuru 
chache katika historia ya hivi majuzi ya 
United. Kiungo huyo wa kati wa Ureno 
amefunga mabao 69 na kutoa pasi za ma-
bao 59 katika michezo 208 tangu ahamie 
kutoka Sporting CP zaidi ya miaka mi-
tatu na nusu iliyopita akichangia mabao 
mengi zaidi kuliko mchezaji yeyote wa 
United ambaye amekusanya katika kip-
indi hicho. 

Tottenham
1. Jermaine Defoe (West Ham, 

pauni milioni 7), Februari 4, 2004; 
(Portsmouth, pauni milioni 9), Janu-
ari 6, 2009

Mchezaji pekee katika historia ya Ligi 
Kuu kusajiliwa na klabu moja mara mbili 
katika dirisha la Januari, Defoe alitam-
bulishwa na Spurs mara mbili akiwa na 
msimu mmoja tu akiwa Portsmouth na 
kuhesabu mara mbili mafanikio yake 
huko White Hart Lane - katika kipindi 
hicho, ambapo alifunga jumla ya mabao 
140 katika michezo 361.

2. Dele Alli (MK Dons, pauni mil-
ioni 5), Februari 2, 2015

Hapo awali Alli alisaini Tottenham 
dakika 10 tu kabla ya tarehe ya mwisho 
ya Januari 2014-15, kukiwa na mpango 
wa kuweka kiungo huyo mwenye kipaji 
akiwa na umri wa miaka 18, alitua kwa 
mkopo katika Klabu ya MK Dons kwa 
muda uliosalia wa msimu. Alipata ma-
fanikio ya papo hapo huko Spurs chini ya 
Mauricio Pochettino, akichanua na kuwa 
nguvu ya ubunifu katika misimu mich-
ache iliyofuata kabla ya kupoteza sana 
kiwango, utimamu wa mwili na ari chini 
ya kocha mpya, Jose Mourinho.

2. Lucas Moura (PSG, pauni milioni 
25), Januari 31, 2018

Baada ya kugombana na PSG na kujiku-
ta akikaa benchi, Tottenham walipata na-
fasi ya kumsajili nyota huyo wa kimataifa 
wa Brazil mwanzoni mwaka 2018. Ingawa 
kiwango cha Moura hakikuwa kizuri sana 
baadaye.

VIRGIL VAN DIJK



KATIKA kikosi cha wachezaji 27 wa Taifa Stars 
kilichotangazwa na Kocha Adel Amrouche kwa ajili 
ya Fainali za Mataifa ya Afrika (Afcon) 2023, Beki 
wa Azam FC, Cyprian Thobias Kachwele ambaye 
alizaliwa 15/02/2005, ndiye mchezaji mwenye umri 
mdogo zaidi huku Himid Mao Mkami anayeichezea 
Tala’ea El Gaish ya Misri aliyezaliwa 05/11/1992 na 
Mbwana Ally Samatta (PAOK FC - Ugiriki) aliyezali-
wa 23/12/1992 wao ndio wenye umri mkubwa zaidi 
kikosini hapo. JE

, W
A

JU
A

?

Na Adam Fungamwango

K
WA miaka ya hivi karibuni 
mashabiki wa soka nchini 
wamekuwa wakifurahish-
wa au kuridhishwa zaidi na 

usajili wa wachezaji kutoka nje ya 
nchi.

Pamoja na hayo kuna baadhi 
ya wachezaji wachache wa ndani 
wamekuwa wakisajiliwa kwenda 
Klabu za Simba, Yanga, Azam na 
zingine, na usajili umekuwa na tija 
licha ya kwamba mwanzoni ulione-
kana wa kawaida tu na haukuwavu-
tia mashabiki.

Mfano wa wachezaji ambao wali-
chukuliwa poa ni Dickson Job kuto-
ka Mtibwa Sugar, Bakari Mwamny-
eto kutoka Coastal Union, Mudathir 
Yahaya mchezaji huru na  Ibrahim 
Abdallah Hamad ‘Bacca’ kutoka 
KMKM ya Zanzibar, wote wakisajili 
na Yanga kwa misimu tofauti.

Kwa upande wa Simba ni Kibu 
Denis kutoka Mbeya City, Israel 
Mwenda, Hussein Abel wote kutoka 
KMC, Hussein Kazi kutoka Geita 

soka la kulipwa nje ya nchi, akarejea 
tena Simba, safari hii hakuwaridisha 
mabosi wa klabu hiyo akapelekwa 
Namungo kwa mkopo na ulipoisha 
akapatiwa mkataba wa miaka miaka 
miwili unaomalizika msimu huu.

4. Ladack Chasambi - (Simba)
Ameshaagwa rasmi na Klabu ya 

Mtibwa Sugar ambayo imemtakia 
kila la kheri katika klabu yake mpya. 
Mtibwa Sugar haikutangaza klabu 
ambayo imevunja mkataba baina yao 
na Chasambi, lakini habari zinaeleza 
kuwa Simba iko nyuma ya mpango 
huo.

Chasambi mwenye uwezo wa 
kucheza winga zote mbili, na kiungo 
mshambuliaji aliyepandishwa msimu 
huu kutoka kikosi cha pili cha Mtibwa 
Sugar, amekuwa na kiwango bora ka-
ribuni kila mechi za ligi anazocheza 
msimu huu.

5. Ally Ally - (Mashujaa FC)
Huyu ni beki wa kati wa zamani 

wa klabu mbalimbali nchini ikiwamo 
Yanga, Stand United na zingine nyingi. 
Anatajwa kutua Mashujaa FC, katika 
kipindi hiki cha dirisha dogo kwenda 
kuimarisha safu ya ulinzi.

6. Chrispin Ngushi - (Singida 
Fountain Gate)

Moja kati ya sajili zinazoweza ku-
fanyika kipindi hiki cha dirisha dogo 
ni kwa straika huyo wa Yanga, Ngushi 
kuelekea Klabu ya Singida Fountain 
Gate.

Inaelezwa kuwa ni mmoja wa 
wachezaji wanaoweza kuondoka 
kwenye klabu hiyo kipindi hiki cha 
dirisha dogo, ama kwa kuachwa au 
kwa mkopo kutokana na kutokuwa 
na namba ya kudumu kikosini hapo.

7. Gamba Matiko - ( JKT Tanza-
nia)

Inawezekana kabisa kuwa Klabu 
ya JKU inajuta kushiriki michuano ya 
Kombe la Mapinduzi mwaka huu.

Huenda kama isingeshiriki, mfano 
nafasi yake ingechukuliwa na Zima-
moto, Gombani, au Taifa Jang’ombe 
wachezaji wake wasingeonekana na 
kuwa kivutio kwa klabu mbalimbali 
ambazo zimeanza kuwasomba.

Achilia mbali Yanga kumsajili Shek-
han Ibrahim kabla hata ya michuano 
hiyo, Simba imemchukua Saleh Kara-
baka, lakini nahodha wake, straika 
Gamba Matiko inasemekana yupo ka-
tika hatua za mwisho kujiunga na JKT 
Tanzania.

8. Yacoub Suleiman - ( JKT Tan-
zania)

Golikipa wa JKU Yacoub Suleiman  
naye inasemekana kama mambo ya-
takwenda kama yalivyopangwa atai-
bukia Klabu ya JKT Tanzania. Ikum-
bukwe kuwa timu hizi zina uhusiano, 
zote ni za Jeshi la Kujenga Taifa kwa 
upande wa Bara na Jeshi la Kujenga 
Uchumi kwa upande wa Visiwani, 
hivyo ni sawa tu la kuhamisha pesa 
mfuko mmoja kupeleka mwingine.

Prisons na inachosubiria ni kum-
tangaza tu.

Winga huyo wa zamani wa DTB 
ikiwa Ligi Daraja la Pili na baadaye 
kubatizwa kuwa Singida Big Stars 
kabla ya ubatizo wa tatu na kuwa 
Singida Fountain Gate, amekuwa 
kwenye kiwango cha juu kwenye 
Ligi Kuu msimu huu kiasi cha ku-
pata dili kwenye klabu moja nchini 
Norway, lakini Simba ikaingia kati 
na kumpa mkataba wa miaka mi-
wili, ni suala la muda tu.

2. Ralients Lusajo - (Azam FC)
Alianza mwenyewe kwanza ku-

tangaza kwenye mtandao wake wa 
kijamii kuwa anaondoka Klabu ya 
Namungo kwenda kusaka malisho 
sehemu nyingine. Lusajo ambaye 
ni mmoja wa mastraika wanaojua 
kufunga kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara, akiwahi kuhudumu pia ka-
tika timu ya KMC, anatajwa kuwa 
huenda akaibukia Azam FC, licha 
ya tetesi za awali kuwa atakwenda 
Singida Fountain Gate.

3. Shiza Kichuya - ( JKT Tanza-
nia)

Inatajwa kuwa anamaliza mkata-
ba wake Klabu ya Namungo msimu 
huu huku akivutana na waajiri wake 
kuhusu dai la usajili.

Habari kutoka Klabu ya Maafande 
wa JKT Tanzania zinaeleza iko 
katika hatua nzuri ya kumnasa 
winga huyo wa zamani wa Mtibwa 
Sugar na Simba, kabla ya kucheza 

Gold.
Azam nao waliwasajili Nathaniel 

Chilambo kutoka Ruvu Shooting, 
Idd Nado kutoka Mbeya City am-
bayo nayo ilimsajili kutoka michua-
no ya Ndondo Cup, Sospeter Bajana 
na wengineo.

Ni sajili zilizoonekana za kawaida 
kwa sababu ni wazawa, lakini kwa 
sasa wameonekana kufanya vema, 
wengine kuwa nyota kwenye klabu 
zao.

Kipindi hiki cha dirisha dogo, 
pamoja na kuwapo kwa usajili wa 
wachezaji wa kigeni, lakini wapo 
Watanzania wachache ambao wa-
natajwa kwenye usajili kutoka klabu 
moja kuhamia nyingine.

Katika makala haya tumekusanya 
tetesi za usajili wa wachezaji wa-
zawa ambazo hazijathibitishwa na 
klabu, lakini vyanzo zinaeleza zipo 
katika hatua za mwisho kukami-
lika...

1. Edwin Barua - (Simba)
Klabu ya Simba inatajwa kuwa 

kumsajili mchezaji huyu kutoka 

NIPASHE JUMATATU JANUARI 8, 2024

WACHEZAJI 8 WAZAWA MBIONI WACHEZAJI 8 WAZAWA MBIONI 
KUHAMA KATIKA DIRISHA HILI KUHAMA KATIKA DIRISHA HILI 

KICHUYAKICHUYA



HABARI DODOMA
  15Jumatatu Januari 8, 2024

            Serikali yagawa mbegu za alizeti za Bil. 8.5/-
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

S
ERIKALI imeupatia 
Mkoa wa Singida mbegu 
za ruzuku za alizeti ze-
nye thamani ya Sh. bil-

ioni 8.5 ambazo zitasambazwa 
kwa wakulima mkoani hapo ili 
kuongeza uzalishaji bora na we-
nye tija.

Naibu Waziri wa Kilimo, David 
Silinde, alisema hayo juzi wakati 
wa uzinduzi wa programu ya 
usambazaji wa mbegu za alizeti 
aina ya “record” uliofanyika mji-
ni Singida.

Mkutano huo ulihudhuriwa na 
viongozi mbalimbali wa serikali, 
chama, taasisi, wakuu wa idara 
na wakulima kutoka katika hal-
mashauri  saba za mkoa wa huo.

Silinde alisema katika mgawo 
huo, Mkoa wa Singida umepewa 
tani 600 za mbegu bora za alizeti 
na tani 315 za mbegu chotara am-
bazo ni sawa na asilimia 42.8 ya 
mbegu zote zitakazosambazwa 
nchini zenye thamani ya bilioni 
6.5.

Alisema kwa upande wa 
mbegu za uchavushaji tani 285 
ambazo thamani yake ni Sh. 
bilioni 2.28     ambazo zitasam-
bazwa  kwa   msimu huu wa kil-
imo, mkoa wa Singida utapewa 
mbegu za Sh. bilioni.8.5 ambazo 
zitatolewa kwa bei ya ruzuku ya 
serikali.

Silinde alisema kuwa Wizara 
ya Kilimo kwa msimu wa kili-
mo wa 2023/24 kupitia Wakala 
wa Mbegu (ASA) wanatarajia 
kusambaza jumla ya tani 2045 za 

mbegu bora za alizeti zilizothibit-
ishwa.

Alisema pia  itasambaza  tani 
700 za mbegu chotara ambazo 
zinaingizwa kutoka nje ya nchi 
na tani 625.4 zinapatikana kupi-
tia kwa kampuni binafsi ndani ya 
nchi.

“Matarajio yetu kama wizara 
na serikali ni kuona mbegu hizo 
zinatumika ipasavyo kama ilivy-
okusudiwa ili kutimiza azma ya 
serikali ya uzalishaji wa mafuta 
ya kutosheleza nchini.” ame-
sisitiza.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, aliwaagiza 
wakuu wa wilaya  kuhakikisha 
mbegu za ruzuku za alizeti, 
zinawafikia wakulima katika vijiji 
vyote ndani ya mkoa huo.

“Natoa wiki tatu kwa wakuu 

wa wilaya wote kuhakikisha 
mbegu hii inafika kwenye kila 
kijiji... maagizo haya yatolewe pia 
kwa maofisa kilimo wote,” alise-
ma. Serukamba pia aliwaagiza 
wakurugenzi wa halmashauri 
kuhakikisha zoezi la usambazaji 
wa mbegu hizo linafanyika mara 
moja.

Serukamba aliwaelekeza 
wakulima hao kuongeza mae-
neo yao ya kilimo pia kila kaya 
kuhakikisha inalima zao la alizeti 
katika msimu huu wa kilimo na 
kutoa msisitizo kwa vijana ku-
tumia fursa hiyo.

Alisema ili kuongeza uzalishaji 
wenye tija, wakulima wanapas-
wa kulima kwa kutumia mbolea 
bora ili kupata mazao mengi zai-
di na hivyo kuwawezesha kupata 
faida zaidi.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Waiangukia 
serikali 
kuboresha 
elimu kwa watoa 
huduma afya 
Na Renatha Msungu,  
DODOMA

SERIKALI imeombwa 
kuongeza kiwango cha utoaji 
elimu kwa wahudumu wa afya 
ngazi ya jamii, hususani elimu ya 
uzazi wa mpango ili kuboresha  
huduma kwa  wananchi katika 
maeneo ya vijijini.

Aziza Juma mkazi wa kijiji cha 
Mahomanyika jijini hapa, alisema 
hayo wakati wa mahojiano na 
gazeti la Nipashe kuhusu suala la 
uzazi wa mpango linalotolewa ka-
tika hospitali mbalimbali nchini.

Alisema uzazi wa mpango ni 
jambo la muhimu sana wananchi 
kulijua kwa sababu linapunguza 
changamoto ya wanawake kuzaa 
bila mpangilio na kushindwa ku-
wapa malezi bora watoto wao.

Kutokana na hilo aliiomba 
serikali kuweka mkazo wa utoaji 
elimu kwa wahudumu ngazi ya 
jamii ili watoe elimu kwa kinama-
ma kuhusu matumizi sahihi ya 
uzazi wa mpango.

Alisema, wahudumu hao ni 
watu muhimu sana kwa jamii 
kwa sababu hukutana na wa-
nawake wajawazito na kuwaeleza 
changamoto zao nao huziwasili-
sha katika vituo vya afya ili zi-
weze kufanyiwa kazi.

Mwananchi mwingine, Salama 
Ally, alisema wahudumu ngazi 
ya jamii ndio kila kitu hivyo seri-
kali inapaswa kuzingatia kuwapa 
elimu zaidi ya ujuzi ili nao wakai-
toe kwa wananchi hususani wa 
vijijini.

Hata hivyo, alilipongeza Shiri-
ka la Maria Stoppers kutokana na 
jitihada za kuzunguka mikoani 
kwa ajili ya kuzungumza na jamii 
juu ya masuala mbalimbali yaki-
wamo ya uzazi wa mpango.

Naye Dk. Julieth Kabengula 
alisema malezi ya watoto yana-
paswa kuzingatia katika suala la 
uzazi wa mpango.

Alisema ili kuwaepusha watoto 
na magonjwa mbalimbali ikiwa-
mo ukeketaji mzazi anapaswa 
kuzingatia malezi bora ya watoto 
ambayo yanakwenda sambamba 
na uzazi wa mpango.

“Nawashauri kinamama wa-
zingatie suala zima la uzazi wa 
mpango ili wawe na familia bora. 
Kadhalika, alisema jamii haipaswi 
kuogopa kutumia njia za uzazi wa 
mpango ili kuwa na familia bora 
ambazo wanaweza kuzihudumia.

Alisema kuna njia nyingi za 
uzazi wa mpango hivyo kila 
mmoja anapaswa kuchagua 
atumie ipi ambayo anaona ni sa-
hihi kwake.

Hata hivyo, alisema wasisikilize 
maneno ya mtaani kuwa njia za 
uzazi wa mpango zina madhara 
hiyo sio kweli kwani ni salama 
kwa jamii.

Wajasiriamali wanufaika mitungi ya gesi 
Na Mwandishi Wetu, 
IRAMBA

WAJASIRIAMALI wadogo 
wakiwamo mamalishe na ba-
balishe wilayani Iramba mkoani 
Singida wamepewa msaada wa 
mitungi ya gesi 700 na majiko, ili 
waachane na matumizi ya mkaa.

Msaada huo umetolewa na 
kampuni ya Oryx Gas Tanzania 
ikiwa ni kuunga mkono juhudi 
za serikali za kuhifadhi mazin-
gira kwa kupunguza matumizi 
ya kuni na mkaa kupikia.

Hafla hiyo ilihudhuriwa na 
Mkuu wa Wilaya ya Iramba, Se-
leman Mwenda akimwakilisha 
Mbunge wa Iramba Magharibi 
ambaye ni Waziri wa Fedha, 
Dk.Mwigulu Nchemba.

Akizungumza na waandishi 
wa habari wakati wa ugawaji wa 

mitungi hiyo,  Mkurugenzi Mkuu 
wa Oryx Gas Tanzania, Benoit 
Araman, alisema msaada huo 
pia umelenga  kuliunga mkono 
kundi hilo katika juhudi zao za 
kujiendeleza kiuchumi na ku-
sogeza huduma karibu na jamii.

“Oryx Gas tunaamini ukipika 
kwa kutumia gesi inaleta maen-
deleo mengi kwa jamii yetu. Pia 
kupika kwa gesi ya Oryx ni kulin-
da mazingira kwa kuacha kukata 
miti. Zaidi ya yote ni kulinda afya 
ya wanawake kwa kuwaepu-
sha kuvuta moshi na mvuke 
unaoathiri mapafu na afya yao 
unaotokana na kuni na mkaa,” 
alisema.

Alisema kwa miaka mingi Oryx 
Gas imekuwa kampuni kinara 
katika kukuza matumizi ya gesi 
nchini na kuanzia mwaka Julai 
mwaka 2021 wamekuwa mstari 

wa mbele kutekeleza maelek-
ezo ya Serikali ya kuhakikisha 
ifikapo mwaka 2032  asilimia 80 
ya Watanzania wawe wanatumia 
nishati safi ya kupikia.

Alisema Oryx Gas inatekeleza 
juhudi za Serikali za kueneza 
matumizi ya nishati safi kwa wa-
nanchi kwani hiyo ndio ndoto 
kubwa ya Rais Samia Suluhu 
Hassan kuona matumizi ya ni-
shati safi ya kupikia yanapewa 
kipaumbele.

Aidha, alimshukuru Dk. 
Nchemba kwa kuwa balozi 
mzuri wa kuleta maendeleo kwa 
wanawake na jamii kwa ujumla 
kwa kuiunga mkono Oryx Gas 
Tanzania katika mpango wa 
matumizi ya nishati safi mkoani  
Singida.

 “Tunafurahi kumkabidhi mi-
tungi ya gesi 700 kwa wakazi 

wa Iramba ambayo inathamani 
ya zaidi ya Sh. milioni 50. Na-
washukuru sana kwa nafasi hii 
mliyonipa,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Iram-
ba mkoani Singida, Seleman 
Mwenda, alisema wamegawa 
mitungi hiyo kwa wajasiriamali 
hao ikiwa ni sehemu kumuunga 
mkono Rais Samia Suluhu Has-
san kuhimiza wananchi kutumia 
nishati safi ya kupikia.

Alisema kupika kwa gesi ku-
nasaidia kutunza mazingira 
pamoja na afya hasa kwa wanao-
jihusisha  na shughuli za upishi, 
huku akifafanua wamegundua 
misitu inateketea kwa sababu ya 
matumizi ya kupikia.

Alisema athari nyingi ambazo 
wanazipata baba na mama lishe 
zinatokana na mkaa pamoja na 
kuni na hivyo kuathiri afya zao.

Mkurugenzi Mkuu wa Oryx Gas Tanzania, Benoite Araman (kulia), akiwa na Mkuu wa Wilaya ya Iramba, Seleman 
Mwend (wa pili kushoto), wakimkabidhi mtungi wa gesi wa  Oryx mamalishe Sada Said (katikati), katika hafla ya uga-
waji wa mitungi 700 kwa wananchi wa wilaya hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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            Makubaliano 
mradi Liganga, 
Mchuchuma 
mbioni kukamilika 
Na Elizabeth John, LUDEWA

 SERIKALI imesema iko mbio-
ni kukamilisha mazungumzo na 
mwekezaji wa mradi wa Liganga 
na Mchuchuma uliopo wilayani 
Ludewa katika Mkoa wa Njombe 
kwa kuzingatia sheria ya mapitio na 
majadiliano kuhusu mkataba yenye 
masharti hasi.

Waziri wa Katiba na Sheria, Balozi 
Dk. Pindi Chana, aliyasema hayo juzi 
wakati alipotembelea eneo la mradi 
huo. 

Alisema mazungumzo hayo 
yanakwenda sambamba na kuhakik-
isha rasilimali za nchi zinatumika 
kuongeza pato la taifa na kuleta 
maendeleo.

“Sasa ni dhamira ya dhati kabisa 
ya kusema kwamba mradi unak-
wenda kuanza tunayo malengo kwe-
nye Ilani yetu ya chama ya mapin-
duzi lakini pia katika maono yetu ya 
2025 tumeeleza wazi huu ni mradi 
muhimu,” alisema Dk. Chana.

 Dk. Chana alisema watahakikisha 
mazungumzo hayo yanakwenda vi-
zuri kwa  kuwa Watanzania wanayo 
kiu ya kuona mradi huo wa kim-
kakati wa Liganga na Mchuchuma 
unaanza mara moja.

“Sisi Wizara ya Katiba na She-
ria kwa kushirikiana na Wizara ya 
Viwanda na waziri mwenzangu 
anayesimamia masuala la viwanda 
tunaendelea kusimamia suala hili 
kwa karibu sana,” alisema Waziri Dk. 
Chana.

Pia Dk. Chana alibainisha kwamba 
lengo la serikali ni kuhakikisha mra-
di huo unawanufaisha Watanzania 
wote kama sheria zinavyoelekeza  
maliasili za taifa zinapaswa kutumi-
ka kwa manufaa na faida ya Watan-
zania wote.

Mkurugenzi wa Kitengo cha Uan-
galizi na Utajiri wa Rasilimali kutoka 
Wizara ya Katiba na Sheria, Neema 
Mwanga, alisema mchakato wa mra-
di huo upo kwenye mazungumzo ili 
kupitia sheria za mikataba.

“Mnamo mwaka 2017 Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
lilitunga sheria mbili, sheria ya mam-
laka ya nchi kuhusu umiliki wa uta-
jiri na maliasili za nchi na sheria ya 
mapitio na majadiliano kuhusu mi-
kataba yenye masharti hasi,” alisema 
Mwanga.

Alisema Sheria ya Mapitio na Ma-
jadiliano  inataka mikataba yote 
inayoingiwa na wawekezaji katika 
uchimbaji au uvunaji na matumizi 
ya utajiri na mali asili za nchi ilenge 
katika kuhakikisha rasilimali zina-
patikana zinaongeza  pato la taifa 
na kuleta maendeleo endelevu kwa 
wananchi.

Aidha, alisema kuwa kwa sababu 
nchi inahitaji wawekezaji, hivyo ni 
lazima mikataba inayoingiwa iwe na 
tija kwa sababu sheria zimesisitiza.

Meneja Mradi wa Liganga na 
Mchuchuma kutoka Shirika la Taifa 
la Maendeleo (NDC), Dk. Witness 
Ishuza, alisema kwa mujibu wa tafiti 
zilizofanyika katika eneo la Liganga 
kuna tani zaidi ya milioni 128 za 
chuma.

Mbeya yamaliza kero wanafunzi kukaa chini 
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

TATIZO la wanafunzi wa 
shule za msingi kukaa chini 
katika Halmashauri ya Jiji la 
Mbeya, limemalizika baada ya 
halmashauri hiyo kutengen-
eza zaidi ya madawati 6,200 
ambayo yalikuwa yanahita-
jika na kuyasambaza kwenye 
shule zilizokuwa na uhaba.

Mkurugenzi wa Jiji hilo, 
John Nchimbi aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki alipo-
zungumza na waandishi wa 
habari kuhusu maandalizi ya 
kuwapokea wanafunzi wakati 
shule zinapofunguliwa leo 
nchini kote.

Nchimbi alisema madawati 
hayo wameyatengeneza kwa 
gharama ya Sh. milioni 186 
ambazo zimetokana na mapa-
to ya ndani ya jiji hilo na  wa-

naendelea na utekelezaji wa 
miradi mingine.

Aidha, alisema katika kipin-
di cha likizo wametumia zaidi 
ya Sh. milioni 80 kukarabati 
vyumba vya madarasa vili-
vyokuwa vimechakaa katika 
shule nne za msingi ambavyo 
vilikuwa na hali mbaya.

Alizitaja shule zilizonufaika 
na ukarabati huo kuwa ni 
Shule ya Msingi Isanga, Simike, 
Nsoho na Mwasanga ambazo 
sasa wanafunzi watasomea ka-
tika mazingira mazuri.

“Lakini pia tumetumia zaidi 
ya Sh. 406 kujenga vyoo katika 
shule za msingi ambazo zili-
kuwa hazina miundombinu 
hiyo na sasa wakati shule zin-
afunguliwa watoto wetu wa-
takuwa na vyoo bora,” alisema 
Nchimbi.

Alizitaja shule ambazo zi-
menufaika na ujenzi wa vyoo 

kuwa ni Inyala, Mwasanga, 
Simike, Nsongwi, Mabonde, 
Halinji, Ikulu, Uhuru, Gombe, 
Tambuka Reli, Mapambano, 
Lyoto, Ikuti, Muungano na Ig-
ale.

Alisema baadhi ya shule 
hizo zilikuwa zinakabiliwa 
na upungufu wa matundu 
ya vyoo na zingine zilikuwa 
hazina na hivyo wanafunzi 
walikuwa wanasomea kwenye 
mazingira ambayo yalikuwa 
siyo rafiki kiafya.

Vilevile alisema katika baa-
dhi ya shule wamekamilisha 
ujenzi wa nyumba za walimu 
ikiwemo shule ya Msingi Nso-
ho ambayo walitumia Sh. mil-
ioni 10 kukamilisha ujenzi wa 
nyumba ya mwalimu.

Baadhi ya wadau wa elimu 
jijini humo walisema shule 
zao zinakabiliwa na matatizo 
mbalimbali ambayo yanahitaji 

ushirikiano kati ya wazazi na 
serikali kuyatatua ili sekta ya 
elimu iendelee kuwa bora.

Mmoja wa wadau hao, Lydia 
Kamwelwe, alisema shule ny-
ingi katika jiji hilo zimechakaa 
na hivyo zinahitaji ukarabati 
mkubwa ili ziendane na hadhi 
ya jiji hilo.

Alisema hivi sasa serikali 
imetekeleza miradi mbalim-
bali ya ujenzi wa vyumba vya 
madarasa kwenye baadhi ya 
shule za msingi na sekondari 
ambavyo viko katika hali nzuri 
na hivyo kuifanya miundom-
binu ya zamani kuonekana 
chakavu kupita kiasi.

Aliiomba serikali pamoja na 
wadau mbalimbali wa elimu 
kuendelea kukarabati vyumba 
vya madarasa na miundom-
binu mingine kwenye shule 
ili wanafunzi wasome katika 
mazingira yanayofanana.

Baraza la Machifu laingilia kati mgogoro urithi wa mali 
Na Nebart Msokwa, 
MBARALI

B
ARAZA la Machifu 
wa Kabila la Wasan-
gu wilayani Mbarali 
mkoani Mbeya, lime-

ingilia kati mgogoro wa ku-
gombea mali za urithi baina ya 
watoto wa marehemu Edward 
Mwangonela wanaoishi katika 
Kata ya Ruiwa.

Mwangonela alikuwa mion-
goni mwa watu maarufu ka-
tika Kata ya Ruiwa na alifariki 
hivi karibuni na kuacha mali 
mbalimbali ikiwamo mifugo 
na mashamba hali iliyosaba-
bisha watoto wake kuanza ku-
gombea mali hizo na kutishi-
ana kuuana.

Wakizungumza kwenye 
kikao cha baraza hilo amba-
cho kiliwahusisha pia vijana 
wanaogombea mali hizo, wa-
zee hao wa mila waliwataka 
kuacha kutishia kumwaga 
damu na badala yake wafuate 
taratibu za kisheria kutatua 

mgogoro huo.
Chifu Mkuu wa Kabila la Wa-

sangu, Chifu Mhomela Melele, 
aliwaelekeza vijana hao kufua-
ta taratibu za kisheria kutatua 
mgogoro huo na asingependa 
kusikia tukio lolote la umwa-
gaji damu kwenye himaya 
yake. Alisema baba wa vijana 
hao alihamia katika eneo hilo 
na kukaribishwa kwa upendo 
na aliishi kwa amani na we-
nyeji hali iliyomfanya kuwa 
miongoni mwa watu maarufu 
kwenye eneo hilo.

Alisema mali alizotafuta 
baba zisiwe chanzo cha ku-
vunjika amani kati yao wakati 
wao wapo na na kuwasihi vi-
jana hao kuacha mara moja 
kutishiana.

“Nikija kusikia kuna mmoja 
wenu ameuawa kwenye hii fa-
milia, nawahakikishia kwam-
ba tutachukua hatua ambazo 
hamtakuja kuamini, baba 
yenu tuliishi naye kwa amani 
sana na tulimpokea wenyewe 
tukampa haya maeneo am-

bayo mnagombea,” alisema 
Chifu Melele.

Mzee Shadrack Sange am-
baye ni mjumbe wa baraza 
hilo aliwaelekeza vijana hao 
kila mmoja kujitafutia mali 
zake binafsi na kuacha kugom-
bea mali za baba yao kwa kut-
ishiana kumwaga damu.

Alisema wakati wa uhai 
wake baba yao vijana hao 
hakuwahi kufanya tukio lolote 
ambalo lilikuwa baya na hivyo 
wanashangaa tabia ambazo 
vijana hao wanazionyesha 
mbele ya jamii.

Alisisitiza kuwa endapo 
vijana hao wataendelea kuo-
nyeshana ubabe, baraza hilo 
litafanya uamuzi ambao uta-
wafanya wajutie katika mai-
sha yao na akawataka kutoa 
taarifa kama vitisho hivyo vi-
taendelea.

Wakizungumza mbele ya 
baraza hilo, vijana hao wal-
isema chanzo cha kutoelewa-
na ni baadhi ya wanafamilia 
kutaka kuhodhi mali zote za 

marehemu baba yao.
Mmoja wa vijana hao, Sha-

ban Mwangonela alisema baba 
yao alikuwa na wake wengi 
na kwamba mpaka anafariki 
aliacha watoto 22 ambao baa-
dhi yao ni wakubwa na wana-
jitegemea na hivyo wanataka 
kuzimiliki mali zote.

Aliwaomba viongozi wa 
mila na wa serikali katika eneo 
hilo kuendelea kuwasaidia ku-
tatua mgogoro huo ili uishe na 
waendelee kuishi kwa amani.

Naye Alphonce Mwango-
nela ambaye ni miongoni 
mwa wanaodaiwa kuwatishia 
wenzake aliwaomba wenzake 
kutatua mgogoro huo kwa 
kwa njia ya amani badala ya 
kuendelea kuviziana akidai 
kuwa watasababisha mambo 
mabaya.

Alisema ili kutatua mgogoro 
huo ni vema wakatumia njia 
za kisheria ikiwemo kwenda 
mahakamani badala ya kuen-
delea kutishiana bila kupata 
suluhu ya kudumu.

Baadhi ya wajasiriamali wa ndizi katika Soko la Matema, wilayani Kyela, mkoani Mbeya wakisubiri wateja mwishoni mwa wiki. 
PICHA: NEBART MSOKWA
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Hoteli kubwa ya kitalii yazinduliwa Zanzibar 

Wanawake wahimizwa 
kugombea nafasi za 
uongozi serikalini
Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI mstaafu wa Umoja wa 
Wanawake Tanzania (UWT), Sophia Sim-
ba, amewahimiza  wanawake kujitokeza 
kwa wingi kugombea nafasi za uongozi ili 
kufikia asilimia 50 kwa 50 katika ngazi za 
uamuzi na kutunga sheria.

Akifungua Kongamano la Wanawake 
UWT visiwani Zanzibar jana, Sophia aliwa-
taka wanawake kuondoa woga na kugom-
bea nafasi mbalimbali katika majimbo ili 
kufikia malengo waliojipangia.

Alisema kuwa, jukumu la kufikisha asil-
imia 50 kwa 50 katika nafasi za uongozi 
ni la wanawake wenyewe hivyo watumie 
utaalamu wao kuhakikisha wanapata fursa 
za kugombea na wanawake ni jeshi kubwa.

Aidha alisema kongamano hilo, lita-
saidia jamii kupata fursa ya kutafakari, wa-
nawake walipotoka, walipo sasa na wan-
apokwenda ili  kupiga hatua, zitakazoweza 
kufikia malengo ya Mapinduzi sambamba 
na kujifunza historia ya nchi na Chama 
Cha Mapinduzi.

Simba alimshukuru Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan na Rais Dk. Hussein Mwinyi 
kwa  kuyalinda na kuyaendeleza Mapin-
duzi ya miaka 1964 pamoja na kudumisha 
amani na utulivu iliopo nchini.

Hata hivyo alisema kwa kutambua 
mchango wa viongozi waasisi wanawake 
wa CCM katika kushiriki na kuunga mkono 
jitihada za kudumisha Mapinduzi jambo 
ambalo limetokana na uzalendo waliouo-
nyesha wakati wa kupigania ushindi.

“Tunatambua mchango wa wanawake 
walioshiriki katika kuunga mkono jitihada 
za Mapinduzi na kufanya kazi kwa Uzalen-
do na kuweza kupigania ushindi wa nchi 
yetu,” alisema.

Naye Katibu Mkuu wa Umoja wa Wa-
nawake Taifa (UWT) Jokate Mwegelo, alise-
ma lengo la kuundwa UWT ni kuwatam-
bua wanawake, kuandaa mikakati yao na 
kutafuta fursa mbalimbali zilizopo ili kule-
ta usawa na kuondokana na mfumo dume.

Baadhi ya washiriki wa kongamano 
hilo, walisema wamepata kujua historia 
ya Mapinduzi na umuhimu wa kuyalinda 
na kuwa wazalendo wa kujenga nchi yao 
na kuomba kuandaliwa kongamano kama 
hilo mara tatu kwa mwaka na sio kusubiri 
Maadhimisho ya Mapinduzi pekee.

Wanataaluma watakiwa  kutumia mapinduzi kuchochea maendeleo 
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Teknolo-
jia, Prof. Adolf Mkenda, amesema 
wanataaluma nchini wanapaswa 
kuendeleza dhana ya mapinduzi 
ili kuchochea maendeleo ya nchi 
na kuongeza uelewa kwa vizazi 
vya sasa na baadaye.

Alisema hayo jana akifungua 
kongamano la kitaaluma lililo-
fanyika katika ukumbi wa Dk. Ali 
Mohamed Shein, Tunguu Wilaya 
ya Kati Unguja lililoandaliwa na 
Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar 
(SUZA).

Alisema historia ya mapinduzi 
inadhana pana hivyo ni vyema 
wanataaluma kuisoma na kui-

chambua kwa kina ili kuimarisha 
misingi ya kufanyika kwa map-
induzi hayo na kuepusha upoto-
shaji.

Alisema lengo la mapinduzi ni 
kuwaweka watu wote sawa hivyo 
ni vyema kuendelezwa dhana 
hiyo kwa ajili ya maslahi ya vizazi 
vya sasa na baadaye.

Aidha aliwataka wanafunzi 
hao kulitumia kongamano hilo 
vizuri kwa kuzungumzia dhamira 
na malengo ya mapinduzi hayo 
badala ya kuwapa fursa watu we-
nye nia ovu ya kupotosha mapin-
duzi hayo.

Alisema kabla ya kufanyika kwa 
mapinduzi hakukuwa na  fursa 
kwa wananchi kupata elimu hivyo 
baada ya mapinduzi hayo kume-

kuwa na mwamko kwa  Wazanzi-
bari kupata fursa ya kuanzishwa 
kwa vyuo hivo ili kuimarisha usta-
wi wa sekta ya elimu na kuweka 
misingi imara ya uchumi.

Waziri huyo alisema dhana ya 
mapinduzi inakwenda kwa vi-
tendo ikiwamo kuongezeka kwa 
uchumi, vyuo vikuu sambasamba 
na kuchochea maendeleo ya mtu 
mmoja na kuleta ustawi kwa watu 
wote. Aidha alisema serikali zote 
mbili zimeweka mkazo wa kupa-
tikana kwa elimu kwa watu wote 
bila ya ubaguzi wa rangi wala dini 
hatua ambayo inakwenda sam-
bamba na malengo ya mapinduzi 
matukufu ya Zanzibar ya mwaka 
1964.

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu 

na Mafunzo ya Amali, Khamis Ab-
dalla Said, alisema kazi kubwa ya 
vyuo vikuu ni kuchechemua fikra 
za mapinduzi pamoja na elimu 
kwa ujumla.

Makamu Mkuu wa SUZA, Profe-
sa Mohamed Makame Haji, alise-
ma kabla ya Mapinduzi hakukuwa 
na  vyuo vikuu ambapo Chuo 
Kikuu cha Zanzibar (SUZA) kili-
jengwa 2001 ambapo ni sehemu 
moja ya kujivunia uwepo wa 
mapinduzi hayo. Alisema tangu 
kuanzishwa kwa chuo kikuu, Zan-
zibar imepata mafanikio ikiwamo 
masuala ya utafiti na kuwapata 
wasomi wabobezi wenye uwezo 
na uweledi mkubwa wa kuleta 
mageuzi ya kimaendeleo.

Akitoa mada ya wasifu na sifa 

za Rais wa Kwanza wa Zanzibar, 
Abeid Amani Karume, Naibu Ka-
tibu Mkuu Mstaafu, Abdalla Juma 
Sadala, alisema alikuwa kiongozi 
anayependa kushirikisha watu 
katika mambo muhimu ili kuleta 
umoja hasa katika  ukombozi.

Akiwasilisha mada ya uchumi 
mkuu wa sayansi asilia na sayansi 
jamii, Abdalla Mkumbukwa ku-
toka SUZA, alisema Mzee Abeid 
Karume katika kuinua uchumi 
ameanzisha Benki ya Watu wa 
Zanzibar na watu kuitumia ku-
weka amana zao.

Alisema Karume alitoa fursa 
kwa watu kuwapa ardhi kwa 
ajili ya kulima mazao mbalimbali 
yakiwamo ya biashara ili kukuza 
uchumi wao.

Na Rahma Suleiman,     
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Nchi 
Ofisi ya Rais Iku-
lu, Jamal Kassim 
Ali, jana aliweka 

jiwe la msingi katika mradi 
wa hoteli kubwa ya kitalii iju-
likanayo kama Tulia Pamunda 
Resort Island iliyopo katika 
Kisiwa cha Pamunda, ikiwa ni 
sehemu ya shamrashamra za 
miaka 60 ya Mapinduzi.

Hoteli hiyo inayomilikiwa 
na wageni kutoka nchi za 
Czech Republic inaelezwa 
ikikamilika itakuwa inapokea 
matajiri wakubwa  ulimwen-
guni kwa gharama ya  Sh. mil-
ioni 13 kulala kwa siku moja.

Akizungumza katika hafla 
hiyo, waziri huyo alisema kisi-
wa hicho ni miongoni mwa  16 
vilivyopo Unguja na Pemba 
vilivyokodishwa na serikali 
kwa wawekezaji baada ya 
kuona vimekaa kwa muda 
mrefu bila ya kuendelezwa na 
kushindwa kuchangia ukuaji 
wa uchumi wa nchi.

Alisema serikali inatam-
bua umuhimu wa kulinda 

rasilimali zilizopo pamoja na 
maslahi ya wananchi katika 
miradi inayotekelezwa katika 
visiwa vidogo pamoja na mae-
neo mengine.

Jamal alisema serikali 
imetunga sheria mpya ya 
uwekezaji ya mwaka 2023  
na  sasa ipo katika hatua za 
mwisho za utiwaji saini ili 
kuanza utekelezaji wake, am-
bayo imeweka masharti kwa 
wawekezaji ili kulinda rasili-
mali zikiwamo visiwa vidogo.

“Sheria pia imetoa fursa 
kwa ushiriki wa wananchi ka-
tika shughuli za uwekezaji iki-
wamo kupatiwa fursa za ajira 
kwa wananchi wanaozun-
guka miradi hiyo, wawekezaji 
kuchangia uendeshaji wa 
huduma za kijamii katika 
maeneo ambayo miradi hiyo 
inayofanyika, ” alisema Waziri 
huyo.

Hata hivyo alisema uamuzi 
wa wawekezaji hao kuendelea 
kuwekeza Zanzibar, ni kuto-
kana na uzuri wa visiwa hivyo 
pamoja na imani kubwa wali-
yonayo kwa serikali na sera 
zake nzuri zenye kutoa matu-
maini kwa kuvutia wawekeza-

ji kutoka ndani na nje ya nchi.
Aidha, aliitaka wizara in-

ayosimamia uwekezaji kusi-
mamia vizuri utekelezaji wa 
sheria hiyo mpya ili kuleta 
matunda yaliyokusudiwa kwa 
wananchi.

Aliipongeza Mamlaka ya 
Kukuza Uwekezaji Zanzibar 
(ZIPA) kwa kusimamia vizuri 
mchakato mzima wa ukod-
ishwaji wa visiwa na kuiagiza 
kuendeleza kasi hiyo katika 
utekelezaji wa miradi ya visi-
wa hivyo pamoja na miradi 
mengine kwa maslahi ya nchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
ZIPA, Sharif Ali Sharif, alisema 
Zanzibar ina visiwa 52 na hadi 
sasa imeshakodisha visiwa 16 
ambapo hayo ni mafanikio 
makubwa. 

Alisema pia kwa mara ya 
kwanza hoteli yenye hadhi ya 
nyota saba  inayoitwa Man-
tuli inatarajiwa kujengwa 
Kisiwani Pemba, ambapo kwa 
Afrika itakuwa ni hoteli ya 
kwanza yenye hadhi hiyo.

Sharif alisema katika Ho-
teli ya Tulia Pamunda Island 
kutakuwa na mchezo mkub-
wa wa kitajiri duniani unao-

itwa Formula one hivyo mara-
jiri wakubwa watafika katika 
kisiwa hicho.

Alisema katika kipindi cha 
miaka mitatu ya  serikali ya 
awamu ya nane ya uongozi wa 
Dk. Mwinyi imekuwa na mi-
radi ya uwekezaji 269 ambayo 
inamtaji wa dola bilioni 4.5 na 
italeta ajira 17,000 ambapo ni 
maendeleo makubwa.

Mwekezaji wa mradi huo, 
Lucas Senegor, alisema Zan-
zibar ni kisiwa kizuri cha 
uwekezaji kinachosifika duni-
ani hasa katika sekta ya utalii 
na visiwa vyenye mandhari 
mazuri ya kuwavutia wageni.

Alisema mpaka hoteli hiyo 
itakayokuwa na uwezo wa 
kushindana na hoteli kubwa 
duniani utakapokamilika ita-
gharimu jumla ya Sh. bilioni 
76 na itaajiri watu 300. 

Kisiwa cha Pamunda kipo 
Jimbo la Dimani Mkoa wa Mji-
ni Magharib Unguja ambapo 
ujenzi wa hoteli unandelea 
kisiwani humo na ni mwendo 
wa dakika 20 kutoka katika 
Bahari ya Bweleo hadi kufika 
kisiwani humo kwa usafiri wa 
baharini.

Baadhi ya wa-
shiriki wa kon-
gamano la wa-
nawake UWT 
wakishangilia 
katika kon-
gamano 
lililofunguliwa 
na Mwenyekiti 
Mstaafu wa 
Umoja wa 
Wanawake 
Tanzania 
(UWT), Sophia 
Simba,  jana 
visiwani Zan-
zibar ikiwa ni 
miongoni mwa 
shamrashamra 
za Miaka 60 ya 
Mapinduzi. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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Na Samson Chacha, TARIME

WAKAZI wa vijiji vya mpakani mwa 
Tanzania na Kenya  wameziomba seri-
kali za Tanzania na Kenya kushirikiana 
kudhibiti wimbi lilioibuka la wizi wa 
pikipiki na kuvushwa nchi nyingine.

Wakizungumza na gazeti hili kwa 
nyakati tofauti katika miji ya Tarime, Si-
rari, Kubiterere, Ikoma, Kogaja, Borega 
na Shirati wananchi hao walisema wim-
bi la wizi huo ni kubwa.

Wengine walioibiwa mwishoni mwa 
mwaka jana ni Mangera Chacha na 
Charles Joseph, ambao wameripoti 
matukio hayo polisi, lakini mpaka sasa 
hawajapata pikipiki zao.

Mwandishi wa habari Jumanne Nto-
no, alisema aliibiwa pikipiki yake na 
kijana mmoja kutoka vijiji vya mpakani 
aliyefika ofisini kwake na kumtuma du-
kani na kutokomea na usafiri wake na 
fedha alizompa kununulia bidhaa.

Wananchi hao wameliomba Jeshi la 
Polisi mpakani pande zote mbili Tanza-
nia na Kenya kushirikiana kufanya msa-
ko wa pikipiki zisizo na kadi ili kubaini 
uhalali wake.

“Pikipiki nyingi zimeripotiwa kuibwa 
na wimbi hilo limeshamiri mpakani 
hatua zaidi zichukuliwe ili kukomesha 
na kuwakamata wahusika na kufikishwa 
mahakamani,” alisema mmoja wa wa-
nanchi hao.

Madiwani wa vijiji vya mipakani, 
Amos Sagara, Kata ya Sirari, Petro Nto-
goro, Kata ya Mwema, Nashon Mchuma 
Kata ya Gwitiryo na John Bosko Mbusiro, 
Kata ya Regicheri, wameziomba serikali 
za nchi hizo mbili kushirikiana kufanya 
msako wa kuwakamata wezi hao.

Isebania Kenya, Mwenyekiti wa Haki 
za Binadamu Wilaya ya Kurya, West 
Masaithe alisema zaidi ya pikipiki 20 
waliokopeshwa na zimeibwa kwa miezi 
mitatu na kuvushwa kuja Tanzania. 
“Tunaomba Polisi Tanzania kufanya 
msako na kubaini pikipiki zilizo halali 
na kukamata ambazo hazina kadi za ku-
nunulia kwani nyingi zimeibiwa,” alise-
ma mwenyekiti huyo.

SMZ 
kuendeleza 
mazingira 
mazuri 
kufundishia
Na Sabato Kasika 

SERIKALI ya Mapinduzi Zanzibar, 
imeahidi kuendelea kuboresha upa-
tikanaji wa elimu na mazingira ya 
kufundishia na kujifunzia.
Hayo yalisemwa na 
Waziri wa Maendeleo ya Jamii 

Jinsia Wazee na Watoto, Riziki 
Pembe Juma, wakati akiweka jiwe 
la msingi la Shule ya Msingi ya 
Kidichi ikiwa ni shamra shamra za 
sherehe za miaka 60 ya Mapinduzi 
Matukufu ya Zanzibar juzi.
Alisema, ujenzi wa shule hiyo ni 

mojawapo ya hatua ya kutekeleza 
azma ya ya serikali ili visiwa vya 
Zanzibar vipate huduma mbali 
mbali ikiwamo elimu bora na 
wataalamu wenye uwezo wa ku-
changia maendeleo ya nchi.
Alisema serikali inatambua 

changamoto ya uhaba wa nafasi 
katika shule nyingi kuendeshwa 
kwa mfumo wa mikondo miwili 
kwa baadhi ya wanafunzi kusoma 
asubuhi na wengine mchana, hali 
inayokwamisha ufanisi katika 
ufundishaji na kudhoofisha maen-
deleo ya elimu kwa vijana.
“Changamoto hii inatokana na kasi 

kubwa ya idadi ya watu, kwani 
takwimu zinaonyesha kuwa katika 
kipindi cha miaka 10 iliyopita idadi 
ya wakazi wa Zanzibar imeongeze-
ka kutoka milioni 1.3 hadi kufikia 
milioni 1.8 ikiwa ni ongezeko la 
wastani wa asilimia 3.7 kwa mwa-
ka,” alisema Riziki.
Alisema, uamuzi wa serikali wa 

kuimarisha ubora wa elimu ni se-
hemu ya mkakati madhubuti katika 
kufikia malengo yaliyoainishwa 
katika dira ya maendeleo ya 2050 
na kuongeza kuwa bila ya kuwa na 
elimu bora inayokwenda sambam-
ba na mabadiliko ya ulimwengu 
itakuwa ni vigumu kufikia malengo 
ya dira ya 2050.
Alisema hayo yanafanyika ikiwa 

ni kumwezesha kijana wa kizanzi-
bari kushindana vyema katika soko 
la ajira la kitaifa, kikanda na ki-
mataifa na muhimu kwa kila mmoja 
kuwajibika si kuwaandikisha wato-
to pekee, pia kufuatilia kwa karibu 
maendeleo yao ya kielimu.
Naibu Waziri wa Elimu na Mafun-

zo ya Amali Zanzibar, Ali Abdul-
ghulam Hussein alisema ujenzi wa 
shule hiyo ni miongoni mwa mpya 
25 zinazojengwa Unguja na Pemba, 
ikiwa ni utekelezaji wa ahadi za 
kutoa huduma bora za elimu na pia 
kuifanyia matengenezo Shule ya 
Msingi ya Kidichi ili iwe ya kisasa 
kwa lengo la kutoa elimu bora. 
Akitoa taarifa ya kitaalamu, Naibu 

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Amali Zanzibar Dk. 
Mwanahamis Adam Ameir, alisema 
shule hiyo ilianza kujengwa Mei 
mwaka jana na inatarajiwa kumal-
izika mwaka huu ikiwa ni miongoni 
mwa vipaumbele vya Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar ya awamu ya 
nane.
Shule hiyo ni ya ghorofa mbili 

ambayo ina madarasa 29, vyoo 25, 
ofisi nne za walimu, ukumbi mmoja 
wa kufanyia mitihani, maabara, 
chumba kimoja cha TEHAMA na 
maktaba moja, huku gharama yake 
ikiwa ni Sh. bilioni 4.5.

Na Mwandishi Wetu

KAMPENI ya ‘Weka, Tumia na Ushin-
de’ inayoendeshwa na Benki ya NMB, 
ikilenga kuhamasisha matumizi yasiyo ya 
fedha taslimu, imezidi kuchanja mbuga, 
baada ya juzi kuchezeshwa kwa droo ya 
tisa iliyotoa washindi 100 waliojinyakulia 
Sh. milioni 10 (Sh. 100,000 kila mmoja). 

Idadi ya washindi 100 wa droo hiyo 
inafanya wateja wa benki hiyo waliojin-
yakulia zawadi za wiki kufikia 900 kati 
ya 1,200 wataotarajiwa kujishindia Sh. 
100,000 kila mmoja katika kipindi cha 
miezi mitatu ya kampeni hiyo ijulikanayo 
kama ‘NMB MastaBata Halipoi’. Ilizinduli-
wa Oktoba 27 mwaka jana.

Ukiondoa washindi 1,200 wa kila wiki, 
NMB MastaBata Halipoi – kampeni yenye 
zawadi mbalimbali zenye thamani ya 
Sh. milioni 350, inatoa pia washindi 30 
wa mwisho wa mwezi (washindi 15 kwa 
kila mwezi wanaojizolea Sh. 500,000 
kila mmoja), washindi 240 wa papo kwa 
papo wanaopata Sh. 50,000 kila mmoja.  

Akizungumza wakati wa droo hiyo 
iliyoendeshwa chini ya usimamizi na 
Mkaguzi kutoka Bodi ya Michezo ya 
Kubahatisha Tanzania (GBT), Rasuli Mas-

udi, Meneja wa NMB Tawi la Magomeni, 
ilikochezeshwa droo hiyo, Mary Marungi, 
alisema wateja wa papo kwa papo wa-
naopewa zawadi ni wale watakaokutwa 
wanafanya ununuzi kwa kadi.

“Pia tunawazawadia washindi 10 na 
wenza wao ambao wapata fursa ya kwen-
da kuhudhuria Tamasha la NMB Full 
Moon Party linalofanyika Kendwa Rocks 
Hotel, Zanzibar, safari iliyogharamiwa 
kila kitu na NMB, pamoja na kupewa 
fedha za matumizi binafsi ya Sh. 200,000 
kila mmoja. 

“Kampeni hii itahitimishwa kwa 
washindi 12 na wenza wao kufanya safari 
ya utalii mjini Cape Town, Afrika Kusini, 
gharama zote zikiwa zimelipiwa na NMB, 
ambako watakula bata kwa siku tano,” 
alisema Marungi wakati wa ufunguzi wa 
droo hiyo iliyoambatana na zawadi kwa 
wateja waliokuwa wanapewa huduma 
katika tawi hilo.

Marungi alibainisha kuwa nia ya NMB 
MastaBata Halipoi ni kuifanya jamii kue-
ndana na kasi ya teknolojia, wanakowapa 
msisitizo wa kufanya ununuzi na malipo 
kwa kutumia NMB MasterCard, Lipa 
Mkononi (QR Code) na Vituo vya Mauzo 
(PoS) na malipo ya mtandaoni na yale ya 

kwenye vituo vya mafuta, ‘supermarket’ 
na migahawa mbalimbali.

Masudi kutoka GBT aliipongeza NMB 
kwa kudumisha utamaduni chanya 
wa kuzawadia wateja wao waliouanza 
mwaka 2018 ilipozindua kampeni hiyo 
na kwamba wateja wa benki hiyo wa-
napaswa kushiriki matumizi ya kadi ili 
kujihakikishia nafasi za kushinda fedha 
taslimu na safari za kitalii ndani na nje ya 
nchi. 

“Sisi GBT tunawapongeza NMB kwa hiki 
inachofanya kwa msimu wa tano sasa, in-
aonesha namna inavyowajali wateja wao 
kwa kuwazawadia kila wanapoweka aki-
ba na wanapofanya matumizi.  “Jukumu 
letu ni kusimamia na tunawahakikishia 
wote kwamba droo hizi zinafanyika kwa 
kufuata vigezo na masharti, hakuna ujan-
jaujanja,” alisema Masudi.

Droo hiyo ya tisa iliyoshuhudiwa pia 
na Meneja wa Kitengo cha Kadi NMB, 
Sophia Mwamwitwa  na Meneja Hudu-
ma za Kadi NMB, Ednamamu Mshubi, 
imefanyika wiki moja tu tangu wateja 15 
walipojinyakulia zawadi ya Sh. 500,000 
kila mmoja katika droo ya pili ya mwisho 
wa mwezi iliyofanyika Desemba 29 jijini 
Arusha.

Wimbi wizi wa pikipiki 
laibuka vijiji vya mpakani

Washindi kampeni 
ya NMB wajazwa noti 

Mkurugenzi 
wa Shirika 
la Akili Plat-
form Tan-
zania (APT), 
Roghat Rob-
ert, akichim-
ba shimo 
kwa ajili ya 
kupanda mti 
eneo la kituo 
cha wazee 
cha Ipuli 
Tabora juzi. 
Shirika hilo 
kwa kush-
irikiana na 
wanafunzi 
wa vyuo 
mbali mbali 
lilipanda 
miti 145 ya 
matunda. 
PICHA: MPI-
GAPICHA 
WETU
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GITEGA, Burundi

MAREKANI imetoa wito kwa Burundi 
kuheshimu haki za binadamu huku 
ikieleza kutatizwa na kauli ya Rais wa 
taifa hilo, Evariste Ndayishimiye, ambaye 
wiki iliyopita aliwataka raia kuwapiga 
mawe watu wanaojihusisha na mapenzi 
ya jinsia moja.

Aidha, awali Marekani iliweka vikwa-
zo mbalimbali vikiwamo vya usafiri na 
kuiondoa Uganda katika mkataba wa 
biashara usio na ushuru, kutokana na 
sheria yake iliyoipitisha dhidi ya wapenzi 
wa jinsia moja.

Msemaji wa Wizara ya Mambo ya 

Nje ya Marekani, Matthew Miller, katika 
taarifa iliyotolewa jana alisema taifa hilo 
linatatizwa mno na matamshi hayo ya-
nayowalenga Waburundi walio kwenye 
mazingira magumu na waliotengwa.

Miller alitoa wito kwa viongozi wa Bu-
rundi  kuheshimu utu na upatikanaji 
sawa wa haki ya kila mwanajamii wa 
Burundi. Pia ilielezwa kuwa maoni ya 
Ndayishimiye yamezidisha ukandamizaji 
dhidi ya jamii hiyo katika  taifa ambalo 
tayari

wanakabiliwa na ubaguzi wa kijamii 
na kifungo cha jela cha hadi miaka miwili 
iwapo watapatikana na hatia ya kujihusi-
sha na mapenzi ya jinsia moja.

Rais Ndayishimiye akijibu swali kutoka 
kwa waandishi Desemba 29, 2023 alise-
ma nchi zenye nguvu zinastahili kukaa 
na misaada yao iwapo misaada hiyo in-
aambatana na masharti ya kuwapa wap-
enzi wa jinsi moja haki.

Akiinukuu Biblia huku akisema Mun-
gu anawachukia wapenzi wa jinsi moja 
na kufafanua kwamba hilo si tatizo tena 
Burundi.

Hata hivyo, inaelezwa kuwa ni kiny-
ume cha sheria kushiriki mapenzi ya 
jinsi moja Burundi na anayepatikana na 
hatia anaweza kuadhibiwa kwa kifungo 
cha hadi miaka miwili gerezani.

DW

Marekani yaisisitiza Burundi 
kuheshimu haki za binadamu

Makubaliano 
Ethiopia na
Somaliland 
yabatilishwa

SOMALILAND, Somalia

RAIS wa Somalia, Hassan 
Sheikh Mohamud, ametia saini 
sheria kubatilisha mkataba wa 
maelewano na mashirikiano ya 
bandari kati
ya Ethiopia na Somaliland.
Mohamud alieleza kuwa she-

ria hiyo mpya ni dhihirisho la 
uwajibikaji wa Somalia katika 
kulinda umoja, uhuru na hadhi 
ya ardhi yake kwa mujibu wa 
sheria za kimataifa.
Sheria hiyo inaeleza kwamba, 

makubaliano yaliofikiwa kati ya 
serikali ya Ethiopia na Somali-
land Januari 1, 2024 mjini Addis 
Ababa ni batili na hayana msingi 
wa kisheria, bali yanakwenda 
kinyume na katiba ya nchi, she-
ria za kimataifa kama ya Umoja 
wa Mataifa (UN), Umoja wa Af-
rika
(AU) na Katiba ya Jumuiya ya 

Maendeleo Afrika Mashariki na 
pembe ya Afrika (IGAD).
Kadhalika inaelezwa kuwa 

makubaliano hayo yanakiuka pia 
azimio la kimataifa la baraza la 
usalama linalodhibiti uhuru wa 
nchi, na sheria ya uwekezaji wa 
kigeni Somalia miongoni mwa 
sheria nyingine za nchi.
Hata hivyo, mzozo wa kidiplo-

masia kati ya Somalia na Ethio-
pia umeibuka baada ya Ethiopia 
kutia saini makubaliano na 
Somaliland ya kutumia moja ya 
bandari zake. Huku Somalia iki-
yataja makubaliano hayo kama 
kitendo cha uchokozi.
Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy 

Ahmed aliwahi kunukuliwa 
siku za nyuma akisema kuwa 
matumizi ya bahari ni suala 
muhimu kwa nchi yake.
Mkataba huo pia umekosolewa 

vikali na Serikali ya Shirikisho 
ya Somalia.
Somaliland ilijitenga na Somalia 

zaidi ya miaka 30 iliyopita, la-
kini haitambuliki kimataifa.

BBC

Hata hivyo, mzozo wa kidi-
plomasia kati ya Somalia na 
Ethiopia umeibuka baada 
ya Ethiopia kutia saini 
makubaliano na Somaliland 
ya kutumia moja ya bandari 
zake. Huku Somalia ikiyataja 
makubaliano hayo kama ki-
tendo cha uchokozi.

Rais wa Somalia, Hassan Sheikh Mohamud (katikati) akitia saini sheria kubatilisha mkataba wa maelewano kati ya Ethiopia 
na Somaliland, juzi. PICHA: MTANDAO

TEL AVIV, Israel

MSEMAJI wa Jeshi la Israel, Daniel 
Hagari, amesema uongozi wa Hamas 
umesambaratishwa Gaza Kaskazini na 
kwamba wanamgambo hao kwa sasa wa-
naendesha shughuli zao katika eneo hilo 
bila ya makamanda.

Aliyabainisha hayo jana, akiongeza 
kuwa Israel iliwaua karibu wanamgam-
bo 8,000 kaskazini mwa Gaza, licha ya 
kwamba idadi

hiyo haijathibitishwa moja kwa moja.
Pia ilielezwa kuwa vikosi vya ulinzi vya 

Israel (IDF) sasa vinalenga kuisambarati-
sha Hamas Kusini na katikati mwa Gaza.

Naye Waziri Mkuu wa Israel, Benjamin 
Netanyahu, alinukuliwa akisema kuwa 
Israel itaendeleza kampeni yake ya kui-
ondoa Hamas, kuwarudisha mateka na 
kuhakikisha kuwa Gaza haitakuwa tishio 
tena kwa Israel.

“Tunapaswa kuweka kila kitu pembeni 
... hadi ushindi kamili upatikane,” alisema 

Netanyahu.

Wakati huo huo, Hezbollah ilirusha 
makumi ya roketi kaskazini mwa Israel 
Jumamosi, katika kile ilichokiita jibu la 
awali kwa mauaji ya ofisa wa ngazi ya juu 
wa Hamas huko Beirut wiki iliyopita.

BBC

Utawala Hamas wasambaratishwa Gaza Kaskazini

DHAKA, Bangladesh

WANANCHI wa Bangladesh wamepiga 
kura katika uchaguzi wa wabunge ulio-
hakikishiwa kumpa Waziri Mkuu Sheikh 
Hasina muhula wa nne mfululizo, baada 
ya kususiwa na vyama vya upinzani.

Inaeleza kuwa hizo ni chaguzi ambazo 
matokeo yake yanaonekana tayari yame-
andikwa. Kutokana na kukosekana kwa 
chama kikuu cha upinzani na kwamba 
hali hiyo itatoa nafasi kwa waziri huyo 
aliyekuwa madarakani tangu 2009, 
kuongeza kwa mhula wa nne.

“Kushiriki uchaguzi chini ya Hasina,
kinyume cha matarajio ya watu wa
Bangladesh, kutadhoofisha matumaini 

ya wale waliopigana, kumwaga damu na 
kutoa maisha yao kwa ajili ya demokra-

sia,” amesema kiongozi wa upinzani Ta-
rique Rahman anayeishi uhamishoni.

Shahdeen Malik, ambaye ni msimamizi 
wa Kituo cha Majadiliano ya Sera, alisema 
chama kikuu cha upinzani kinazingatia 
kwamba serikali ambayo inadhibiti uta-
wala mzima, itahusika na wizi wa kura.

Ilielezwa kuwa kutokana na kususia 
huko, chama cha Sheikh Hasina, hakina 
wapinzani kivitendo katika majimbo wa-
nakogombea.

Lakini alishindwa kusimamisha wag-
ombea katika wachache wao, kwa nia 
dhahiri ya kuzuia Bunge la umoja huo 
kuonekana kama chombo cha chama 
kimoja.

Baadhi ya wapigakura walisema
walitishiwa kunyang’anywa kadi zao za 

manufaa za serikali, ili kupata manufaa 

ya kijamii, ikiwa watakataa kupigia kura 
chama tawala.

Hata hivyo ilielezwa kuwa chama ki-
kuu cha upinzani cha Bangladesh Na-
tionalist Party (BNP) na vyama vingine 
vilifanya maandamano mwaka jana 
kumtaka waziri mkuu kujiuzulu na kue-
ndeleza serikali ya mpito isiyoegemea 
upande wowote

kusimamia uchaguzi huo, bila mafani-
kio.

Vile vile kwa mujibu wa upinzani 
nchini humo baadhi ya makada 25,000 
wa upinzani, wakiwamo viongozi wote 
wa ndani wa BNP, walikamatwa katika 
wimbi la ukandamizaji. Na kwamba seri-
kali kwa upande wake, iliripoti kukamat-
wa  kwa watu 11,000.

RFI

Bangladesh yapiga kura uchaguzi 
uliosusiwa na upinzani
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Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupokea kichapo cha ku-
fungulia mwaka cha mabao 6-1 dhidi ya 
TMA, Klabu ya Stand United imeomba 
radhi kwa mashabiki wake kutokana na 
matokeo hayo mabaya.

Juzi, ikiwa nyumbani Uwanja wa Mwa-
dui Complex, Stand United ilikumbana 
na kipigo hicho kitakatifu kilichowakera 
mashabiki wake, ambao walianza kuon-
doka kabla ya mechi kumalizika.

Ulikuwa ni mchezaji wa kwanza wa 
mzunguko wa pili Ligi ya Champion-
ship, kusaka timu mbili zitakazopanda 
Ligi Kuu Tanzania Bara moja kwa moja 
msimu ujao, moja ikisubiri mechi za 
mchujo.

„Tunaomba radhi kwa matokeo. Mechi 
imemalizika kwa idadi kubwa ya mabao 
na hii ni kwa mara ya kwanza kwenye 
historia ya timu yetu.

„Uongozi pamoja na wachezaji tunaom-
ba radhi kwa wanachama na mashabiki 

wa ‚Chama la Wana‘, kila mmoja kwa na-
fasi yake alipashwa kufanya zaidi ya haya 
tuliyofanya hii leo ( juzi).

„Bado tunayo nafasi ya kufanya vizuri, 
tuna mechi 14 zingine mbele yetu, hii im-
eisha tunaendelea kupambana,“ iliandik-
wa taarifa hiyo baada ya mechi hiyo ku-
malizika.

Ilikuwa ni mechi ya kwanza kwa kocha 
Mwaka Mwalwisi, baada ya kuichukua 
TMA, ikiibuka na ushindi wa mabao ya 
Abdulaziz Shahame aliyepiga ‚hat-trick‘, 

Francis Ng‘amba aliyepiga mawili na Ally 
Shomari bao moja, huku la kufutia ma-
chozi la Stand United likifungwa na Den-
nis Richard kwa mkwaju wa penalti.

Katika mechi zingine, Pan African il-
itoka sare ya bao 1-1 dhidi ya Copco kwe-
nye Uwanja wa Mabatini, Pwani saa nane 
mchana, saa 10:00 jioni Green Warriors 
ikalazimishwa suluhu dhidi ya Mbeya 
City, na katika Uwanja wa Ushirika, 
Moshi, Polisi Tanzania iliichapa Mbeya 
Kwanza bao 1-0.

TWFA MOROGORO WACHAGUANA, 
MWANDISHI IPP AIBUKA KIDEDEA

Na Shufaa Lyimo

BONDIA Hemed Pelembeka 
wa Dar es Salaam, ametamba vi-
kali atamchapa mpinzani wake, 
Mussa Banja wa Zanzibar katika 
pambano lao la ‚Mtata Mtatuzi‘ 
litakalofanyika Januari 27, 
mwaka huu visiwani Zanzibar.

Akizungumza na Nipashe 
wakati akiendelea kujiimari-
sha, alisema hana wasiwasi na 
pambano hilo kwani ana uwezo 
mzuri. 

„Ninaendelea kuimarisha 
mwili wangu kuhakikisha 
ninawapa burudani mashabiki 
wangu, ninaomba wajitokeze 
kwa wingi siku ya pambano,“ 
alisema Pelembeka.

Bondia huyo alisema kulin-
gana na mazoezi anayoyafanya 
hana wasi wasi, hivyo kumtaka 
mpinzani wake huyo asubiri 
kichapo.

Kwa upande wa Banja, 
alisema anamsubiri kwa hamu 
mpinzani wake na kudai ham-
hofii licha ya baadhi ya watu 
kubeza mabondia wa Zanzibar.

„Ninamsubiri kwa hamu mpin-
zani wangu, nataka nimwoneshe 
kuwa Zanzibar kuna mabondia 
wenye vipaji kuliko walivyo 
mabondia wa Tanzania Bara, 
alisema Banja. 

Aliongeza kuwa atahakikisha 
anamkalisha mapema kabla 
ya raundi kumalizika ili azibe 
midomo ya watu wanaowabeza 
mabondia wa Zanzibar. 

Pelembeka, Banja 
waita mashabiki 
pambano ‘Mtata 
Mtatuzi‘ Zanzibar 

Stand United yaomba radhi kupigwa sita

Na Mwandishi Wetu, Morogoro

CHAMA cha Soka la Wanawake (TWFA) 
Mkoa wa Morogoro, kimefanikiwa kupata 
viongozi wapya watakaokiongoza kwa 
kipindi kingine cha miaka minne kwa 
kumchagua aliyekuwa Katibu wao, Bea-
trice Selemani kuwa mwenyekiti huku pia 
mwandishi wa IPP, Idda Mushi, akiibuka 
kidedea katika nafasi ya uwakilishi wa 
mkutano mkuu.

 Akitangaza matokeo ya uchaguzi huo 
uliofanyika jana katika Shule ya Sekondari 
ya Bungo mjini Morogoro, msimamizi wa 
uchaguzi huo, Deo Achimpota, alisema 
Beatrice ambaye alikuwa hana mpinzani 
katika nafasi hiyo, alishinda kwa kupata 
kura zote 12 za ndio kutoka kwa wajumbe 
12 wawakilishi wa wilaya sita za Mkoa wa 
Morogoro huku wilaya moja ya Malinyi ik-
ishindwa kupeleka wawakilishi.

Mwandishi wa Habari wa IPP, Idda, pia 
alitangazwa kuibuka kidedea kwa kupata 
kura zote 12 na kumbwaga Jack Meena, ali-
yekuwa akitetea nafasi yake ya uwakilishi 
wa mkutano mkuu.

Mwingine aliyechaguliwa ni Flora am-
baye hakuwapo kutokana na dharura, la-
kini alishinda nafasi ya ujumbe wa mkoa 
huku nafasi mbili za katibu na mjumbe 
mwingine wa mkoa zikikosa wagombea 
na uamuzi wa kuwapata wakuziba nafasi 

ukiachwa kwa viongozi wapya walioch-
aguliwa. 

Akizungumza baada ya kuchaguliwa, 
Mwenyekiti wa TWFA Mkoa wa Moro-
goro, Beatrice, alisema soka la wanawake 
mkoani humo linakabiliwa na changamo-
to ya elimu ndogo ya utambuzi kwa jamii 
kuhusiana na umuhimu wake na kufanya 
mabinti wengi kukumbwa na vikwazo ka-
tika kujitokeza kushiriki mchezo huo.

Hata hivyo, akataja hatua ambayo uon-
gozi huo unaenda kutekeleza kuwa ni kui-
fikia jamii kwa kuwapa elimu kwa uwazi 
ya namna mchezo wa soka ulivyogeuka 
kuwa fursa adimu kwa watoto wakike ka-
tika soko la ajira.

“Katika kipindi hiki cha miaka minne, 
tuliyopewa kuongoza, moja ya eneo tuka-
lofanyia kazi ni kuinua soka la wanawake, 
ninatambua bado jamii inakabiliwa na 
uelewa mdogo wa utabuzi wa soka la 
wanawake, kwa kuwa bado wengi wao 
wanaotaka kushiriki wanakumbana na 
vikwazo katika jamii na familia,” alisema 
Beatrice.

Aidha, aliwapongeza viongozi na wadau 
wa soka la wanawake waliojitokeza ka-
tika uchaguzi huo ambao aliwania nafasi 
hiyo pasipo kuwa na mpinzani na wapi-
gakura walioshiriki kumpitisha kwa kura 
zote ndio. Kwa upande wake Idda Mushi, 
alisema watahakikisha wanaenda kuweka 

nguvu ya pamoja na viongozi wa ngazi za 
wilaya katika kuanzisha Ligi za Wanawake 
maeneo ya vijijini ili kuibua vipaji vipya 
na kuongeza hamasa kwa watoto wa kike 
kujitokeza zaidi kushiriki soka.

„Mikakati mingine ni pamoja na kutafu-
ta wafadhili watakaofadhili mashindano 
mbalimbali yatakayoanzishwa pamoja na 
vifaa vya michezo,“ alisema.

Alisema kwa miaka minne ya uongozi 
wao, wanatarajia kuanzia vijijini kuibua 
vipaji vya watoto wa kike katika mchezo 
wa soka ili kuvipa nafasi ya kuonekana 
huku wakitazamia kufanya kazi karibu na 
klabu za soka za wanawake zilizopo kwa 
sasa mkoani humo.

Naye Mwenyekiti Chama cha Soka  
Mkoa wa Morogoro (MRFA), Paschal Ki-
hanga, mbali na kuwapongeza viongozi 
waliochaguliwa, aliwasihi kufanya kazi 
kwa ushirikiano, kuepuka misuaguano 
inayoweza kukwamisha mikakati ambayo 
wamepanga kwenda kuitekeleza.

“Binafsi nawapongezeni kwa kuch-
aguliwa kuongoza gurudmu hili, viongozi 
waliokuwapo walikuwa hawana malum-
bano, shirikianeni kwa umoja, ikitokea 
kuna jambo halipo sawa, kutaneni mpate 
ufumbuzi kwa pamoja, hakikisheni ham-
ruhusu kelele zenye kuvuruga mikakati 
mtakayokwenda kutekeleza,” alisema Ki-
hanga.

Wachezaji wa Simba, Shomari Kapombe, Saido Ntibazonkiza, Luis Miquison na Moses Phiri, wakiwa mazoezini kujiandaa na 
mchezo wao wa Kombe la Mapinduzi hatua ya robo fainali dhidi ya Jamhuri, utakaopigwa leo katika Uwanja wa New Amaan 
Sports Complex, mjini Zanzibar. MPIGAPICHA WETU

MAANDALIZI...



HENERSON KURUDI ENGLAND
KIUNGO wa kati wa England, Jordan Henderson, 

mwenye umri wa miaka 33, anataka kurudi Ligi Kuu 
England kutoka timu ya Saudi Arabia, Al Ettifaq na 
atazingatia kwa uzito mapendekezo yoyote yatakay-
owasilishwa kwa klabu hiyo mwezi huu. (Mail)

GALLAGHER ATAKA KUBAKI
CONOR Gallagher anatarajiwa kubaki Chelsea mwe-

zi huu licha ya Tottenham Hotspur kutaka kumsajili 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23. (Mirror)

TIERNEY KURUDISHWA ARSENAL
KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta huenda akamrudi-

sha mlinzi wa Scotland, Kieran Tierney, mwenye umri 
wa miaka 26, kutoka uhamisho wa mkopo pale Real 
Sociedad katika dirisha hili la uhamisho la Januari. 
(Football Insider)

OLISE AWANIWA UNITED
KLABU ya Manchester United inataka kumsajili ki-

ungo wa kati wa Crystal Palace, Michael Olise, mwe-
nye umri wa miaka 22, na huenda ikamtumia mlinzi 
wa England Aaron Wan-Bissaka, mwenye umri wa 
miaka 26, kama sehemu ya makubaliano hayo. (Star)

INGS ALENGWA WOLVES
KLABU ya Wolves inaangalia uhamisho wa mkopo 

katika dirisha la uhamisho Januari hii wakati Danny 
Ings mwenye umri wa miaka 31, wa West Ham akiwa 
miongoni mwa walengwa wakuu. (Telegraph)

MEJBRI AMULIKWA EVERTON
KLABU ya Everton inajaribu kuipiku Sevilla katika 

kumwania kwa mkopo mchezaji wa kiungo cha kati 
wa Tunisia mwenye umri wa miaka 20, Hannibal Me-
jbri kutoka Manchester United. (Fabrizio Romano)

BERGWIJN ATAJWA WEST HAM
WEST Ham inafikiria kumwania winga wa Ajax na 

Timu ya Taifa ya Uholanzi, Steven Bergwijn, 26. (Sun)

KIMMICH ANYATIWA CITY
KLABU ya Manchester City ipo tayari kusubiri mpa-

ka majira ya joto kabla ya kujaribu kumsajili mchezaji 
wa Bayern Munich na Timu ya Taifa ya Ujerumani, 
Joshua Kimmich mwenye umri wa miaka 28, katika 
ombi la kutaka kumsajili kwa gharama iliyopungua. 
(Mirror)

BRUYNE AWINDWA SAUDIA
KEVIN de Bruyne wa Manchester City na Timu ya 

Taifa ya Ubelgiji, anaendelea kusakwa sana na klabu 
kuu za Ligi ya Saudi Arabia katika dirisha la uhamisho 
kwenye majira ya joto. (Football Insider)

DJALO AKARIBIA JUVE
JUVENTUS inajaribu kufikia makubaliano binafsi 

na beki wa kati wa timu ya Lille raia wa Ureno, Tiago 
Djalo, mwenye umri wa miaka 23 ambaye anasakwa 
na Inter Milan. (Fabrizio Romano)

BAYERN YAMFUATA ARAUJO
KLABU ya Bayern Munich haijakata tamaa kum-

wania mlinzi wa Barcelona na Timu ya Taifa ya 
Uruguay, Ronald Araujo licha ya kwamba ombi la 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24, huenda 
lisikubaliwe katika dirisha la uhamisho la Januari. 
(Sky Sports Germany)
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LONDON, England 

TOTTENHAM Hotspur imefikia 
makubaliano ya kumsajili Timo 
Werner kwa mkopo kutoka RB 
Leipzig na chaguo la kumnunua, 
kwa mujibu wa ESPN.

Spurs wameingia sokoni kutafu-
ta mshambuliaji mwingine pamo-
ja na kuongeza nguvu kwenye beki 
wa kati, huku mazungumzo yak-
iendelea na Genoa kuhusu beki 
Radu Dragusin.

Nia yao kwa Werner iliibuka 
Jumamosi asubuhi na David Orn-
stein wa gazeti la The Athletic, 
ameripoti kuwa makubaliano ka-
mili yapo kwa Tottenham kum-
chukua Mjerumani huyo kwa 
mkopo wa awali kwa msimu uli-
osalia wa 2023/24. 

Mkataba huo una kipengele cha 
kumnunua moja kwa moja kwa 
thamani ya kati pauni milioni 13 
na 17.

Mapema wiki hii, 90min iliri-

potiwa kwamba, Werner alikuwa 
anatazamwa na Manchester Unit-
ed katika harakati zao za kutafu-
ta mshambuliaji na ‚Mashetani 
Wekundu‘ hao walikuwa wame-
fanya mawasiliano na Leipzig, 
lakini sasa atasafiri hadi London 
kufanyiwa uchunguzi wa afya na 
kukamilisha uhamisho wa kwenda 
Spurs.

Werner anaweza kucheza mechi 
yake ya kwanza kwa Tottenham 
dhidi ya Man United wakati timu 
hizo mbili zitakapokutana Old 
Trafford kwenye mchezo wa Ligi 
Kuu Jumapili ijayo.

Leipzig ilithibitisha hivi majuzi 
kwamba Werner alikuwa kwenye 
mazungumzo na klabu ambayo 
haikutajwa na kocha Marco Rose 
alifichua kuwa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 27, alitaka 
muda wa kucheza zaidi kabla ya 
kuanza kwa michuano ya Euro 
2024 itakayofanyika nchini kwao, 
Ujerumani.

„Anataka kwenda kwa mkopo, 
tunamtakia kila la kheri. Anahitaji 
kucheza kwani anataka kwenda 
Euro 2024,“ alisema Rose akiiam-
bia Sky Sports.

Werner anatazamiwa kurejea 
Ligi Kuu England baada ya misimu 
miwili mchanganyiko akiwa na 
Chelsea. 

Alifunga mara 23 katika mechi 
89 alizoichezea ‚The Blues‘ na 
kuwasaidia kushinda Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, lakini mara nyingi 
alikosolewa kwa kutokuwa makini 
mbele ya goli.

Tottenham walimtafuta Werner 
kwa mara ya kwanza mwaka wa 
2015 alipokuwa kijana akitokea 
Stuttgart, lakini hawakuweza 
kukubaliana naye na badala yake 
wakamsajili Son Heung-min ku-
toka Bayer Leverkusen. 

Son bado yuko Spurs hadi leo na 
aliteuliwa kuwa nahodha wa klabu 
kwa msimu wa 2023/24.

    Ametaka kwenda kwa mkopo, kwani anahitaji 
kucheza michuano ya Euro 2024... 

Jumatatu Januari 8, 2024
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MANCHESTER, England 

RAPHAEL Varane anaweza 
kupewa nafasi ya kubakia Man-
chester United kwa masharti 
yaliyopunguzwa anapokaribia 
mwisho wa mkataba wake wa 
sasa, 90min imeripoti.

‘Mashetani Wekundu’ hao awali 
walikataa kuanzisha kipengele 
chao cha nyongeza cha miezi 
12 katika mkataba wa Varane, 
ambao unatarajiwa kumalizika 
msimu huu wa majira ya joto, 
huku kukiwa na wasiwasi juu ya 
gharama ya mkataba wake wa 
sasa.

Man United wanataka kuketi 
na Varane kujadili mkataba mpya 
ambao ukikubaliwa utamfanya 
mlinzi huyo wa Ufaransa kulipwa 
mshahara mdogo.

Vyanzo vimeiambia 90min 
kwamba Varane anaweza ku-
fikiria chaguo kama hilo, baada ya 
kusema wazi kwamba anatarajia 
kumaliza kazi yake katika moja 
ya timu tatu ambazo amewakili-
sha katika maisha yake ya mazuri 
kisoka. 

Varane aliibuka kama nyota wa 
ujana huko Lens kabla ya kuima-
risha kiwango chake kama mmoja 
wa mabeki bora wa kizazi chake 
akiwa na Real Madrid.

Madrid kwa sasa hawafikirii 
kumnunua Varane, huku Kocha 
Carlo Ancelotti hivi majuzi akith-
ibitisha kuwa hawatamsajili beki 
mpya wa kati mwezi huu.

Licha ya nia ya Varane kuk-
wepa kujiunga na timu mpya, 
90min inaelewa kuwa maofisa wa 
Saudi Arabia wako tayari kumpa 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 30 ofa msimu wa majira ya 
joto na wana matumaini kuhusu 
nafasi yao ya kumshawishi Var-
ane kuhama.

Hadi sasa Varane hajatoa 
mapendekezo yoyote kwamba 
atapokea ofa kutoka Saudi Arabia, 
lakini Mfuko wa Uwekezaji wa 
Umma, ambao unamiliki vigogo 
wanne wa nchi hiyo, wanaamini 
katika uwezo wao wa kuibua ma-
slahi ya mchezaji yeyote.

Kocha Erik ten Hag alithibitisha 
wakati wa mkutano na waandi-
shi wa habari Alhamisi kwamba 
United wameanzisha kipengele 
cha kuongeza mkataba katika 
mikataba ya Victor Lindelof, 
Aaron Wan-Bissaka na Hannibal 
Mejbri, akiongeza kuwa mazun-
gumzo bado yapo kwa Varane 
na mshambuliaji Anthony Mar-
tial, ambaye mkataba wake pia 
unamalizika msimu huu wa majira 
ya joto.

Man United 
kumwongeza 
mkataba 
Varane

LONDON, England 

KIERAN Tierney amekataa kusitisha 
muda wake wa mkopo na Real Sociedad ili 
kurejea Arsenal mwezi huu.

Beki huyo wa kushoto wa Scotland aliji-
unga na Sociedad kwa mkataba wa msimu 
mzima wakati wa majira ya joto baada ya 
kupoteza nafasi yake Arsenal kwa Olek-
sandr Zinchenko, ambaye jeraha lake la 
mguu hivi karibuni limewafanya ‘Washik-
abunduki’ hao kukosa mlinzi wa kushoto 
katika kikosi cha kwanza.

Kocha Mikel Arteta amemtumia beki wa 
kati Jakub Kiwior kama mlinzi wa kushoto, 
pamoja na beki wa kulia Takehiro Tomiya-
su, lakini baadhi ya mashabiki wameitaka 
Arsenal kumrudisha Tierney ili kuimari-

sha kikosi chao kwa muda uliosalia wa 
msimu.

Tierney alipoulizwa na Noticias de 
Gipuzkoa kuhusu uvumi wa kutakiwa 
kurudi Arsenal, alithibitisha na kusema 
hatarejea Arsenal mapema.

“Watu kadhaa wameniuliza kuhusu hili, 
lakini jibu langu ni hapana. Hakika ninasa-
lia hapa,” alisema Tierney. 

“Mashabiki wa Arsenal ni wazuri, 
walinipa sapoti kubwa. Kwa miaka minne 
niliyokuwapo pale, nitaendelea kuwashu-
kuru mashabiki.”

Huku Zinchenko akiwa ameumia na 
Tomiyasu sasa anaondoka klabuni hapo 
kuelekea Kombe la Asia, Arsenal hawana 
beki wa kushoto na Arteta alikiri wakati 
wa mkutano na waandishi wa habari Iju-

maa kwamba kuna uwezekano wa kusajili 
beki mpya.

“Tuko wazi kwa soko la uhamisho, la-
kini msisitizo ni katika kutumia vema kile 
tulichonacho,” alisema Arteta akiviambia 
vyombo vya habari. 

“Tutashirikiana na klabu kuona kama 
tuna uwezekano wowote au chaguo zuri. 
Kwanza kabisa tutazingatia wachezaji am-
bao tunao.”

Hata hivyo, Arteta alithibitisha kwamba 
kusajili beki mpya pia kuna uwezekano.

Mkopo wa Tierney na Sociedad hauju-
muishi chaguo la uhamisho wa kudumu 
na hivyo Mskotishi huyo atarejea Arsenal 
majira ya joto, wakati atakuwa amebakiza 
miaka miwili kwenye mkataba wake.

Tierney aigomea Arsenal

RIYADH, Saudi Aarabia

J
ORDAN Henderson anafikiria kuondoka Saudi 
Arabia miezi sita pekee baada ya kujiunga na 
Al Ettifaq kutoka Liverpool kwa mujibu wa ri-
poti ya Daily Mail.

Kiungo huyo aliondoka Liverpool Julai mwaka 
huu baada ya miaka 12 pale Anfield, ili kusajiliwa 
na Al Ettifaq inayonolewa na Kocha Steven Ger-
rard, akiungana tena na mchezaji mwenzake wa 
zamani wa timu hiyo na England.

Hata hivyo, gazeti la Daily Mail limeripoti Hen-
derson ‘anatamani kurejea Ligi Kuu England’, 
huku akiwa tayari kukatwa mshahara mkubwa 
na uwezekano wa kulipa bili ya ushuru ya karibu 
pauni milioni saba ili kupata uhamisho wa dirisha 
hili la uhamisho.

Mshahara wake wa pauni 700,000 kwa wiki 
hautozwi ushuru ikiwa atakaa kwa angalau miaka 
miwili.

Henderson inasemekana kapata ugumu wa ku-
zoea maisha ya Saudi Arabia, huku hali ya joto ya 
juu ni sababu zinazochangia kutokuwa na furaha. 

Al Ettifaq pia wametatizika kuteka umati mkub-
wa wa watu msimu huu, ikiwa ni wastani wa ma-
hudhurio ya watu 7,800 pekee licha ya kucheza 
katika uwanja unaoingiza watu 35,000.

Gerrard naye amekalia kuti kavu baada ya Al Et-
tifaq kuwa nafasi ya nane kwenye msimamo wa 
Saudi Pro League, huku msaidizi wake, Ian Foster 
- ambaye alisaidia kumshawishi Henderson ku-
hamia Mashariki ya Kati - aliondoka kuchukua kazi 
ya Kocha wa Plymouth Argyle wiki hii.

Ingawa Henderson angependa kujiunga na 
kikosi cha Ligi Kuu England, ripoti hiyo inaongeza 
kuwa klabu nyingi za EPL zitakuwa na shida kupa-
ta fedha zinazohitajika kukidhi matakwa yake ya 
mshahara hata kama atapunguza.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 33, ame-
cheza mechi 19 akiwa na Al Ettifaq msimu huu na 
kusajili asisti tano.

HENDERSON 
ATAMANI 
KURUDI 
KUCHEZA EPL
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KATWILA ATAKA WA4 WAPYA 
MTIBWA, KAPAMA ATAJWA

Na Saada Akida 

ZIKIWA zimebaki siku nane kuanzia 
leo kabla ya dirisha dogo la usajili ku-
fungwa Januari 16, mwaka huu, Kocha 
Mkuu wa Mtibwa Sugar, Zuberi Katwila, 
ameweka wazi juu ya nafasi anazotaka 
kuongeza nguvu ikieleza kuwa kipa, 
beki, kiungo na mshambuliaji.

Wakati Katwila akitaja nafasi hizo 
kuna taarifa kuwa kipa aliyetemwa na 
Coastal Union, Justine Ndikumana na ki-
ungo wa Simba, Nassor Kapamba anaye-
daiwa huenda akatolewa kwa mkopo, 
tayari uongozi wa Mtibwa Sugar umein-
gia mawindoni kusaka saini zao.

Akizungumza na Nipashe jana, 

Katwila alisema katika mapendekezo 
yake ametaka kuongezewa watu wanne 
katika nafasi hizo ili kuboresha kikosi 
cha timu kuelekea mzunguko wa pili wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara. 

Alisema kulingana na mapendek-
ezo yake, endapo atawapata wachezaji 
hao anaamini watafanya kazi nzuri na 
kuitoa timu hiyo katika nafasi ya chini 
waliopo kwa sasa katika msimamo wa 
ligi hiyo.

Mtibwa Sugar ambayo imebakiza 
mchezo mmoja kabla ya kukamilisha 
mechi za mzunguko wa kwanza, inabu-
ruza mkia katika msimamo wa ligi hiyo 
ikiwa na pointi nane baada kushinda 
mechi mbili tu na sare mbili huku ikion-

goza kwa kuruhusu mabao mengi zaidi 
(29) hadi sasa.

Kuhusu kuwasajili wachezaji hao 
wawili, Nipashe lilipomuuliza Katwila 
alisema: “Siwezi kuzungumzia juu ya 
wachezaji hao kwa sababu bado hawa-
jafika kambini, nilikabidhi mapende-
kezo kwa mtendaji mkuu wa timu ku-
fanyia kazi. Kama tutapata huduma zao 
itakuwa vizuri kwa sababu watakuja 
kusaidia timu. 

“Unajua suala la mkopo hadi mcheza-
ji akubali kama atatolewa na kujiunga 
kwetu, ninaimani kubwa uongozi un-
afuata mapendekezo ambayo nimewa-
pa ikiwamo kuboresha baadhi ya nafasi 
ninazohitaji kuimarisha timu yetu.”

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Pan African yatakiwa kumaliza tofauti zao

Beki wa kulia wa Aston Villa, Matty Cash, akishangilia na kupongezwa na wachezaji wenzake baada ya kuifungia 
timu yake bao katika dakika za mwisho dhidi ya Middlesbrough, na kuiwezesha kutinga raundi ya nne ya Kombe 
la FA England kwa ushindi wa 1-0 juzi. PICHA: MTANDAO

alisema ujio wa kiungo huyo utaenda 
kutibu matatizo yote ya kiulinzi ya 
timu yao.

Alisema miaka ya hivi karibuni 
wamekuwa wakikosa namba sita 
asilia, hivyo baada ya kutua kiungo 
huyo, wanaimani tatizo limetatulika, 
tangu alivyoondoka James Kotei,  
Gerson Fraga na Teddeo Lwanga, 
hawajapata kiungo asilia wa ukabaji.

“Tumepambana kupata saini ya 
kiungo Sarr, ni mchezaji tuliyemkosa 
katika timu yetu kwa muda mrefu, 
tumekuwa na wachezaji bora, la-
kini hatukuwa na namba sita asilia. 
Sasa kati patakuwa na Sarr, Sadio 
Kanoute, Mzamiru Yassin na Abdal-
lah Hamis, tutakuwa na safu bora 
sana ya kiungo,” alisema Ahmed. 

Kocha Azam: 
Kwa Sarr, Simba 
imelamba dume 

Na Saada Akida 

MWENYEKITI wa Pan African SC, 
Adam Kirumbi, amewataka wanachama 
wa timu hiyo kuweka kando tofauti zao 
na kuwa kitu kimoja ili kuweza kureje-
sha heshima ya klabu hiyo pamoja na 
kunusuru jengo lao ambalo kesi ipo ma-
hakamani.

Jengo hilo kiwanja namba 9, kitalu 
Na. 34, lililopo eneo la Kariakoo, Manis-
paa ya Ilala, Dar es Salaam, lipo katika 
mgogoro kati ya mmiliki na mwekezaji 
ambaye aliingia makubaliano na uon-

gozi uliopita.
Akizungumza na Nipashe jana, katika 

kikao cha dharura cha wanachama wa 
timu hiyo, Kirumbi alisema kumekuwa 
na mpasuko na mgawanyiko baina ya 
baadhi ya wanachama na uongozi uli-
omaliza muda wake.

Alisema mnamo Oktoba 8, mwaka 
jana baada ya kuchaguliwa kuwa Mwe-
nyekiti wa Pan Afrika, alitoa ahadi ya 
kuhakikisha anamaliza mpasuko huo na 
kurudisha umoja wa klabu hiyo jambo 
ambalo wamelitekeleza.

“Mimi na baadhi ya wajumbe wa bodi 

ya utendaji tuliitisha kikao cha pamoja 
na baadhi ya wanachama walikuwa na 
uhusiano mzuri na uongozi uliomaliza 
muda, tuliwapa nafasi wanachama ku-
nieleza na kutoa dukuduku zao na ku-
weka jambo hilo sawa.

„Lakini pia kuna malalamiko makub-
wa ya wanachama kwa mkataba mbovu 
wa ubia ulioingiwa na uongozi uli-
opita, ilidaiwa jengo letu kuuzwa, tuna-
paswa kurudi kuhakikisha Pan Afrika 
inaendeshwa kwa kufuata katiba ili ku-
tokomeza hayo yote,” alisema Kirumbi.

FA CUP...
na kumalizika AFCON hakutokuwa na 
muda tena,“ alisema kocha huyo.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kamwe, 
alisema katika aina mpya ya mazoezi ya 
Gamondi alikuwa anadili na viungo, maw-
inga na washambuliaji tu.

„Gamondi katika mfumo huu au staili 
hii mpya ya uchezaji hana kazi na mabeki, 
anadili na viungo, mawinga na washambu-
liaji tu, zinapigwa pasi, mashuti.

„Yamefungwa mabao mengi sana siku 
ya kwanza ya mfumo huu mazoezini, 
zaidi ya mabao 17, zinapigwa pasi, halafu 
anawekewa mtu nje ya 18, Shekhan ame-
funga mabao kama sita peke yake kwa 
mashuti ya mbali, Maxi Nzengeli naye am-
etandika mabao ya kutosha, Skudu (Mahl-
atse Makudubela) naye kafunga, naona 
huko mbele tutakuwa na staili nyingi za 
kufunga mabao na si mpaka tuingie ndani 
ya eneo la hatari,“ alisema Kamwe.

Yanga inashika nafasi ya pili katika Ligi 
Kuu Tanzania Bara ikiwa na pointi 30, laki-
ni inakamata nafasi ya pili ya Kundi D, Ligi 
ya Mabingwa Afrika ikiwa na pointi tano 
sawa na kinara Al Ahly ya Misri ambayo 
ina kiporo cha mechi moja.

Gamondi 
awaandalia 
mfumo 
wapaki basi 
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Werner atua Tottenham

Na Saada Akida

HUKU akipelekwa Zanzi-
bar haraka jana kujiunga na 
wachezaji wenzake wana-

oshiriki Kombe la Map-
induzi, Kocha Mkuu wa 

Azam FC, Youssoupha 
Dabo, amechungulia 
‚jembe jipya‘ lil-
ilosajiliwa Simba, 
Babacar Sarr na 
kuweka wazi huo 
ni usajili bora 
uliofanywa na 
uongozi wa 
‚Wekundu wa 
Msimbazi‘ hao 
katika kipindi 
hiki cha diri-
sha dogo.

Simba juzi wal-
imtambulisha rasmi 

kiungo huyo raia wa 
Senegal na jana kumpeleka 
visiwani Zanzibar kujiunga 
na wachezaji wenzake wa-
naoshiriki Kombe la Map-
induzi.

Dabo ambaye naye ni raia 
wa Senegal, kabla ya kuja 
Tanzania aliwahi kufanya 
kazi na Sarr wakati anai-
chezea Klabu ya Teungueth 
ya Ligi Kuu nchini humo 
pamoja na Gibril Silla na 
Pape Ousamane Sakho.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Dabo alisema usajili 
walioufanya Simba kwa 
kuinasa saini ya 
kiungo mkabaji, 
Sarr ni moja 
ya sajili bora 
kwa sababu ya 
kipaji kikubwa 
alichonacho 
kitakwenda 
kusaidia sana 
timu hiyo.

Alisema 
anafahamu 
uwezo na ub-
ora wa nyota 
huyo, hivyo 
anaimani 

usajili huo utaongeza kitu 
kwenye nafasi ya kiungo 
na kuisaidia sana Simba 
akishirikiana vema na 
wachezaji wenzake ndani 
ya timu hiyo.

„Sarr ni kijana wangu 
nilikuwa naye Teungueth 
miaka miwili iliyopita, ni 
kiungo mzuri na mchezaji 
bora anayejua kupambana, 
hapa Simba wamepata mtu 
na atawasaidia sana katika 
timu yao. 

„Huu ni usajili bora kwao 
na nimefurahia kumuona ni 
sehemu ya soka la Tanza-
nia, namkaribisha na ni-
tamsaidia kuzoea mazingira 
si kwenye timu bali nchini 
kwa sababu nina baadhi ya 
taarifa ya baadhi ya mae-
neo,“ alisema Dabo.

Aliongeza kabla ya kutua 
nchini amekuwa akiwasili-
ana naye kwa kipindi kirefu 
tangu alipokuwa nchini 
Tunisia, hivyo anaamini hii 
itakuwa nafasi yake ya kuo-

nana naye tena.
Wakati huo 
huo Meneja 
wa Idara 
ya Habari 
na Mawasi-
liano Simba, 
Ahmed Ally, 

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Yanga, Miguel Gamondi, ameanza 
kutengeneza mfumo mpya wa uchezaji ili kuwafanya 
wachezaji wake waweze kufunga mabao mengi, hasa kwa 
timu ambazo ‚zinapaki basi‘ (zinakaa nyuma ya mpira) 
mwanzo mwisho.

Kuelekea katika mechi ya robo fainali ya Kombe la Mapin-
duzi dhidi ya APR ya Rwanda iliyochezwa jana usiku kwenye 
Uwanja wa New Amaan Sports Complex, Zanzibar, Gamon-
di aliamua kuwafundisha vijana wake jinsi ya kujipanga na 
kuachia mashuti makali ya mbali huku akiwataka si lazima 
wafike hadi langoni.

Akizungumza kutoka Zanzibar, kocha huyo alisema 
hajafundisha mfumo huo kwa ajili ya mechi ya robo fain-
ali dhidi ya APR tu, bali hata mechi zingine zinazofuata za 
Kombe la Mapinduzi na hasa Ligi Kuu pamoja na Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Alisema mazoezi yanayofanyika visiwani humo si kwa ajili 
ya michuano hiyo pekee, bali hata michuano mingine ijayo.

„Tuna Kombe la Mapinduzi, lakini tuma michuano min-
gine mingi, mazoezi haya ni kwa ajili ya maandalizi yote 
kwani huu ndiyo muda mzuri wa kujiandaa tukitoka hapa 

    Nzengeli, 
Skudu wam-
patia majibu 
mapema, 
asema sasa 
anataka 
hata nje 
ya...  
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Kocha Azam: 
Kwa Sarr, Simba 
imelamba dume 

GAMONDI GAMONDI 
AWAANDALIA AWAANDALIA 
MFUMO MFUMO 
WAPAKI WAPAKI 
BASI BASI 
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Maxi Nzengeli
Babacar Sarr 


