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Waziri kikaangoni
tuhuma za rushwa

Na Thobias Mwanakatwe

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais
(Utumishi na Utawala Bora),
Mary Mwanjelwa, amehojiwa na
Kamati ya Usalama na Maadili
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Mkoa wa Mbeya kwa tuhuma za
kutoa rushwa wakati wa kura za
maoni.

Mbali na Mwanjelwa, wengine
waliohojiwa ni aliyekuwa Mkuu
wa Wilaya ya Chunya mstaafu,
Maryprisca Mahundi ambaye ali-
gombea ubunge wa Viti Maalum
(CCM) mkoani humo.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa
wa Mbeya, Jacob Mwakasole,
aliliambia gazeti hili jana kuwa
mbali na Mahundi, Mwanjelwa
ambao walikuwa wakichuana ka-
tika kinyang’anyiro hicho, kamati
hiyo pia iliwahoji Mwenyekiti
wa Umoja wa Wanawake (UWT)
Wilaya Mbarali, Zabibu Baharam
na Katibu wa UWT Wilaya hiyo,
Veronica Mwembezi.

Mwakasole alisema chama
kimechukua hatua hiyo baada
ya kuwapo kwa tuhuma za wa-
nachama hao kujihusisha na vi-
tendo vya rushwa ambavyo vilio-
pigwa marufuku katika mchakato
mzima.

Alisema hatua hiyo imechuku-
liwa kwa sababu kanuni, maelek-
€70 na maonyo yalitolewa kwam-
ba mgombea yeyote haruhusiwi
kutoa rushwa au kupokea mahali
popote pale, kufanya hivyo ni ku-
kosa maadili.

“Ni sahihii kuna sauti zili-
rushwa kwenye mitandao ya
kijamii kwamba baadhi ya watia
nia waliwapa rushwa wajumbe
wakati wa kura za maoni. Nili-
chokifanya ni kuitisha kikao cha
Kamati ya Usalama na Maadili
na tumewahoji wahusika wote,”
alisema.

“Tuliowahoji kwenye kikao
cha Kamati ya Maadili ni Mwan-
jelwa (Naibu Waziri), Maryprisca
Mahundi, Mwenyekiti wa UWT
Wilaya ya Mbarali na Katibu wa
UWT Wilaya ya Mbarali,” alisema.

Mwakasole aliongeza kuwa
baada ya kuwahoji, wamepeleka
suala hilo kwenye vikao vya ngazi
za juu katika chama mkoa iki-
wamo Kamati ya Siasa ya Mkoa na
kutoa mapendekezo na baadaye
litafikishwa kwenye vikao vya juu
zaidi kwa uamuzi.

Awali Katibu wa CCM Mkoa wa
Mbeya, Christopher Palangyo,
alipoulizwa suala hilo alikataa ku-
litolea maelezo kwa njia ya simu
na kumtaka mwandishi kufika
ofisini kwake.

Mwanzoni mwa wiki hii,
kulisambaa sauti mitandaoni in-
ayodaiwa kuwa ni ya Mwanjelwa
akidaiwa kutoa rushwa kwa wa-
jumbe wa Mkutano wa Umoja
wa Wanawake Tanzania (UWT)
Mkoa wa Mbeya ikiwa ni njia ya
kushawishi kupata nafasi ya kuin-
gia kwenye ubunge wa viti maal-
um kupitia CCM.

Ujumbe huyo alikuwa

akielezea fedha alizotoa kwa wa- :
jumbe zilivyoliwa na viongozi ku- :
toka moja ya wilaya za mkoa huo. :

Kwenye ujumbe huo, Mwan- :
jelwa anasikika akimkaripia Ka- :
tibu wa UWT Wilaya ya Mbarali :
aliyefahamika kwa jina la Vero, :
ambaye anadaiwa alipewa Sh. :
100,000 kwa ajili ya kumpa kila :
mjumbe lakini yeye akapunguza :

na kutoa Sh. 50,000.

Hata hivyo, Mwanjelwa alisiki- :
ka akisema mpaka kufikia jioni :
kuamkia siku ya uchaguzi, haku- :
wa na nia ya kutoa fedha, lakini :
aliambiwa na wapambe wake :
kuwa asipotoa mambo yanaweza :
kuwa magumu kwake kwa saba- :

bu wenzake wanatoa.

Mtu aliyefahamika kwa jina la :
Zabibu, anayedaiwa kuwa Mwe- :
nyekiti wa UWT Wilaya, akim- :
weleza Mwanjelwa kwamba ka- :
tibu hakuwapa wajumbe mzigo :
alioutoa na badala yake amewapa :

watu aliowataka tu.

“Wajumbe kibao hajawapa :
na mimi nimempigia sasa hivi :
wale :
watu hujawapa akaniambia hela :
zilikuja chache nikamwambia :
alisema Mwenyekiti :
huyo huku Mwanjelwa akisikika :
kwamba fedha zilipelekwa kwe- :
nye bahasha zikiwa zimehesabi- :
wa maalum kwa wajumbe, hivyo :

nimemwambia mbona

hapana,”

hakuna uwezekano wa kupotea.

“Naijua Mbarali iko kwenye :
vidole vyangu. Wajumbe we- :
nyewe nawajua kama navyojua :
mboni ya jicho langu, najua wako
wangapi, kama ni mjumbe wa :
mkutano mkuu wa taifa, mjumbe :
wa mkutano mkuu wa wilaya, :
makatibu nawajua na najua kata :
ziko ngapi,” alisikika Mwanjelwa :
akizungumza na mtu huyo na :

kuongeza kuwa:

"Kwanza haitakiwi ijulikane :
kwamba kuna hela ilikuja ku- :
Mimi nampigia :
atoe hela maana italeta maneno, :
watu wamemwaga mahela sana, :
watu wanajua na fedha niliyotoa :
ni halali na nilifanya hivyo baada :
ya kuona watu wametoa hela, :
yaani watu wamemwaga mahela :

toka kwangu.

mpaka basi.

Mwanjelwa pia alisikika akise- :
ma kutoa hela hizo ilikuwa haki :
yake na hana kawaida ya kuba- :
gua watu kwa kuwa hata wale :
waliokuwa wanamchukia kwe- :
nye uchaguzi huo alitaka wote :

wapate mgawo bila kubaguliwa.

Baada ya mazungumzo hayo,
Mwanjelwa alimpigia Vero na :
kumhoji kwa nini hakutoa mga- :
wo kama ulivyokuwa umepang-

wa kwa wajumbe.

Aidha, saa chache baada ya ku-
vuja kwa sauti hiyo, pia kulisam- :
baa mitandaoni sauti inayodaiwa :

kuwa ni ya Maryprisca Mahundi.

Wakati wa mchakato wa kura :
za maoni ubunge wa Viti Maalum :
Mkoa wa Mbeya, Mwanjelwa :
alishika nafasi ya kwanza kwa ku- :
pata kura 374, huku nafasi ya pili :
ikishikiliwa na Mahundi aliyepata :

kura 336.

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Ajira na Vijana, Anthony Mavunde, akionyesha kitabu
kinachoelezea maisha ya Rais John Magufuli, baada ya kukizindua katika viwanja vya Nyerere

MABEJA

JPM achukua fomu, aeleza
sababu za kugombea tena

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS John Magufuli ame-
chukua fomu kugombea tena
urais kwa tiketi ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM), huku akiweka
bayana sababu za kuomba ridhaa
ya kuongoza nchi kwa mara ya
pili.

Akizungumza

jana  katika

baada ya kuchukua fomu katika
ofisi za Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), alisema moja ya sababu za
kufanya hivyo ni kumalizia viporo
vilivyobaki na kuifanya Tanzania
kuwa kama Ulaya.

Magufuli alieleza mambo men-
gi ambayo yamefanyika kwa kip-
indi cha miaka mitano ya uongozi
wake na Watanzania watarajie
maajabu zaidi iwapo watampa
ridhaa ya kuongoza tena kwa kip-
indi kingine cha miaka mitano.

“Kitabu cha Ilani ya Uchaguzi
safari hii ni kikubwa sana kushin-
da miaka mitano iliyopita, maana
yake kina mambo mengi sana.
Siwezi kuyasema yote tutayasema
siku ya uzinduzi wa kampeni na
nawaomba viongozi wenzangu
uzinduzi wa kampeni uanzie Do-
doma kwa kuwa ndiyo makao
makuu ya nchi,” alisema.

Kila eneo nchini, alisema kuna
kitu cha maendeleo kimefanyika
huku akitolea mfano ujenzi wa
shule za msingi 908 na za sekond-
ari 228 ambazo zimejengwa kwa
kipindi cha miaka mitano.

“Tulipochaguliwa  kuongoza

taifa hili, yako mengi tumefanya
ni mengi sana. Yanahitaji siku,
mwezi, mwaka kuyaelezea kila
mahali. Kila utakapogusa, vituo
vya afya karibu 500, stendi ni ny-
ingi mno zilizojengwa na zinaen-
delea kujengwa,” alisema.

Rais Magufuli alibainisha kuwa
ameomba nafasi hiyo si kwa kula-
zimishwa bali anatambua ana
wajibu wa kuwa mtumishi wa
huku akisema mtu hawezi kuzun-
gumza maendeleo ya viwanda
bila kuwa na umeme.

“Unapozungumzia  viwanda
umezungumzia ajira kwa kuwa
vijana wengi wa kitanzania ha-
wana ajira kutokana na hakuna
viwanda vya kwenda kufanya
kazi. Lakini ili viwepo viwanda
vinahitaji umeme, ndiyo maana
nikasema liwalo na liwe lazima
tujenge mradi mkubwa wa Stie-
glers Gorge ambao utatoa mega-
wati 2115. Tukiwasha huu umeme
bei itapungua,” alisema.

“Tumechoka taifa hili una-
safirisha pamba kama malighafi
inakwenda nje na wakitengen-
eza nguo wanaleta zilizovaliwa.
Sisi tunataka tukilima pamba
yetu tutengeneze hapa hapa
kwenye viwanda vyetu kwa ku-
tumia umeme wetu na zile nguo
tunawapelekea na ikiwezekana
tuwapelekee ambazo zimevali-
wa,” aliongeza.

Pia alisema mazao ya kilimo na
mifugo yote yatachakatwa nchini
ili kutengeneza ajira kwa vijana.

“Haya nimeyaona ndiyo maana
nikasema nichukue miaka min-
gine mitano niyaendeleze haya,
nikilitumikia taifa kama mtumi-
shi wenu. Tumechezewa sana
kwenye madini. Wapo watu am-
bao walizungumza hadharani
kwamba tutashughulikiwa na tu-
tanyooshwa. Nilisimama na wana
CCM nikasema ni bora kufa, lakini
unaifia nchi yako kwa sababu tu-
mechezewa sana,” alisema.

Awali, Rais Magufuli alifika saa
4:00 katika ofisi za NEC kuchukua
fomu akiwa ameambatana na
mgombea mwenza, Samia Suluhu
Hassan, na viongozi wengine wa
chama wakiwamo Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa na Spika wa
Bunge, Job Ndugai.

Akitoa maelezo ya awali kabla
ya kukabidhiwa fomu hizo, Mku-
rugenzi wa Uchaguzi wa NEC, Dk.
Wilson Mahera, alisema tume im-
eandaa fomu namba 8A ambayo
inatumika kwa ajili ya uteuzi wa
wagombea kiti cha Rais na Maka-
mu wa Rais.

Alitaja baadhi ya sifa zitakazo-
tumika kuamua kumteua mgom-
bea kuwa ni pamoja na kutotiwa
hatiani na mahakama yeyote kwa
kosa lolote la kukwepa kulipa
kodi ya serikali.

Akimkabidhi fomu hiyo, Mwe-
nyekiti wa NEC, Jaji (mstaafu)
Semistocles Kaijage, alisema ka-
tika mkoba wa fomu kuna nakala
nane za fomu namba 10 ya tam-
ko la kuheshimu na kutekeleza
maadili ya uchaguzi.
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Ndugai apigiwag

debe u-Spika

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS John Magufuli amempigia
debe Spika wa Bunge, Job Ndugai, ak-
isema atashangaa kama Bunge lijalo
hawatamchagua kushika wadhifa
huo kutokana na mambo makubwa
aliyofanya ikiwamo kutungwa kwa
sheria bora ya madini.
hapa alipokuwa akizungumza na
wanachama wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Makao Makuu ya chama
hicho, baada ya kuchukua fomu ya
kuomba  kugombea urais katika
Tume ya Taifa ya Uchaguzi(NEC)
kupitia CCM.

“Namshukuru sana Spika,
nitashangaa sana bunge linaloku-
ja wakaacha kukuchagua wewe.
Watasema nakupigia kampeni, nina
haki kwani uliunda Tume ya Madini
kwenda kuchunguza na ripoti akaile-
ta na tukabadilisha sheria,” alisema.

Sheria hiyo, alisema ni sheria bora
nchini kwa kuwa madini sasa yana-
patikana na fedha zinazotokana na
rasilimali hiyo zinapelekwa kwenye
miradi ya maendeleo.

“Tunaijenga nchi yetu ndiyo
maana leo mnaona hata Mmasai
Laizer anapata madini ya kilo 10.
Zamani mbona yalikuwa hayaoneka-
ni? Hii ni kwa sababu tumejenga uku-
ta ndiyo maana ndugu zangu wana
CCM Kkatika kufikiria haya kwamba
tumehangaika hivi, tukiondoka wale
wenye rangi nyingine ambayo si ya
kijani watakuja kuyafanya haya.

“Walikuwa wanashirikiana na
mabeberu kutuibia madini yetu
leo kweli wataweza kulinda madini
yetu? Ndiyo maana nimesema pote-
lea mbali nagombea miaka mingine
mitano. Tanzania hii ni taifa tajiri,
lakini tulizoeshwa kuambiwa mas-
kini ndiyo maana tumeingia kwenye
uchumi wa kati na tumeingia kwa
sababu mali yetu ilikuwa inaibwa
sasa tumeidhibiti vizuri.

Naye Spika Ndugai alimhakikishia
Rais Magufuli kuwa atapata kura
nyingi Dodoma na nchi nzima kuto-
kana na mambo aliyoyafanya.

Makamu wa Rais na Mgombea
Mwenza, Samia Suluhu Hassan, alise-
ma vifo vya wanawake na watoto vili-
vyokuwa vinaliliwa vimepungua kwa
kiwango kikubwa.

“Tulikuwa tunalia na vifo vya wa-
nawake vimepungua kwa kiasi ki-
kubwa, tatizo la maji kwa asilimia
74 limepungua. Tulikuwa tunalia
tatizo la ada kwa watoto wetu umetu-
pokea huo mzigo tunashukuru sana,
umetungarisha katika majumba yetu
mapya hadi vijijini kwenye matembe
kwa kutuletea umeme,” alisema.

Awali, Katibu Mkuu wa CCM,
Dk. Bashiru Ali, alisema mitambo
ya ushindi kwa chama hicho im-
ewashwa rasmi jana huku akitaja
majukumu ya jumuiya za chama hi-
cho katika kuhakikisha ushindi wa
kishindo unapatikana.

“Kuhamasisha wananchi kupiga
kura nyumba kwa nyumba, kitanda
kwa kitanda, mtaa kwa mtaa, shuka
kwa shuka na kulinda kura jukumu
hili tumelikabidhi kwa Jumuiya ya Vi-
jana wa CCM(UVCCM),” alisema.

Rais wa
Zanzibar na
Mwenyekiti

wa Baraza la
Mapinduzi, Dk.
Ali Mohamed
Shein, akianga-
lia na kufurahia
nyundo na
kijembe, wakati
alipotembelea
banda la mao-
nyesho la Chuo
cha Mafunzo
Zanzibar, waka-
ti wa ufunguzi
wa Maonyesho
yva Wakulima
Nanenane, kati-
ka viwanja vya
Chamanangwe,
Wilaya ya
Micheweni
Pemba jana.
PICHA: IKULU

Jela maisha kwa kulawiti
mtoto wa mwaka mmoja

Na Samson Chacha, TARIME

MFANYAKAZI wa nyumbani, Magige Thom-
as (21), mkazi wa Mtaa wa Rebu, Tarime mjini
mkoani Mara, amehukumiwa kutumikia ki-
fungo cha maisha jela baada ya kupatikana na
hatia ya kumlawiti mtoto wa kiume mwenye
umri wa mwaka mmoja na miezi 5.

Hukumu hiyo imetolewa na Hakimu Mkazi
wa Mahakama ya Wilaya ya Tarime, Veronika
Mugendi, aliyesikiliza kesi hiyo ya jinai namba
419 ya mwaka 2019.

Kabla ya kusomwa kwa hukumu hiyo,
Mwendesha Mashtaka wa Polisi, Inspekta
Salum, alidai mahakamani kuwa, mtuhumiwa
huyo mnamo Agosti 5 mwaka jana mchana,
akiwa mfanyakazi wa nyumbani maeneo ya
Bomani, wakati wazazi wa mtoto huyo wak-
iwa wamekwenda kazini, alimlawiti mtoto
wa mwajiri wake na kumsababishia maumivu
makali. Katika kesi hiyo, upande wa mashtaka
ulipeleka mashahidi wanne na kuithibitishia
mahakama kuhusiana na kitendo hicho iki-
wamo taarifa za polisi (PF3), mganga na wa-
zazi na upande wa utetezi haukuwa na shahidi
utetezi uliotolewa na mshtakiwa.

Hakimu Mugendi alisema kuwa, kwa kuzin-
gatia ushahidi uliotolewa mbele ya mahakama
yake, anaungana na upande wa mashtaka na
kumtia hatiani mtuhumiwa Magige na kumhu-
kumu kwenda kutumikia kifungo cha maisha
jela, ili liwe fundisho kwa watu wenye nia ovu
na wasio na huruma na watoto.

Licha ya mshtakiwa kuiomba mahakama
kumsamehe makosa yake au kumpa adhabu
ndogo, Mwendesha Mashtaka wa Polisi Salum
aliiomba mahakama kutoa adhabu kali kwa
mtuhumiwa kwa kuwa kitendo alichokifanya
ni cha kinyama.

Baada ya hukumu hiyo kutolewa, mtuhu-
miwa alionekana akitokwa machozi, huku wa-
nanchi waliokuwa wamefurika mahakamani
hapo kufuatilia hukumu hiyo, wakisikika wak-
isema ‘haki imetendeka’.

Kumekuwa na ongezeko la matukio ya ukati-
li dhidi ya watoto nchini, baadhi ya wataalamu
wa saikolojia na ustawi wa jamii wakidai hali
hiyo inachagizwa na mambo mengi zikiwamo
imani za kishirikina na jamii kutokuwa na hofu
ya Mungu.

TANZANIAN ELEPHANT FOUNDATION

P. O BOX 6502, KILIMANJARO, TANZANIA
AGA KHAN ROAD, 3rd FLOOR, KILIMANJARO NSSF COMMERCIAL COMPLEX

215847001

TAARIFA KWA UMMA

Tanzanian Elephant Foundation (TEF), ni shirika lisilo la kiserikali
linalojihusisha na uhifadhi wa tembo Tanzania kupitia tafiti za kisayansi,
kudumisha mshikamano baina ya watu na tembo pamoja na utoaji wa elimu
ya uhifadhi wa tembo na wanyamapori kwa ujumla.

Shirika linapenda kuwatangazia umma wa watanzania na wanufaika wote
wa maeneo ya mradi kwamba tumepokea ufadhili kwa ajili ya kutekeleza
mradi kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapo chini kwa mwaka wa
fedha unaoishia Juni 2020.

No: | Mfadhili Shughuli Muda wa mradi | Fedha za mradi

1 PRINCE BERNHARD
NATURE FUND (PBNF)

Kudumisha mshikamano
baina ya watu na tembo

07/2020-06/2021 | Tsh. 46,000,000/=

kupitia ~ miradi  va
kuongeza kipato na
elimu  katika  jamii

zinazopakana na hifadhi
ya taifa ya Nyerere,
Tanzania.

Email: info@tef.or.tz, Website: www.tef.or.tz
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A— \Makili MKuu afunguka utawala wa sheria

VETA yabuni kifaa
cha upandaji mbegu

Na Happy Severine, SIMIYU

MBUNIFU wa kifaa cha kupanda mbegu

mbalimbali shambani kutoka VETA Kihonda

Morogoro, Gema Ngoo, amesema upandaji
wa mbegu kwa njia ya kawaida ya mkono
kunapoteza mbegu nyingi zaidi wakati wa
kupanda.

Mbunifu huyo aliyasema hayo jana wakati

wa utoaji elimu ya matumizi ya kifaa cha
kupandia mbegu kwa wananchi waliotem-

belea banda la VETA viwanja wa Nanenane,

Nyakabindi mkoani Simiyu.
Alisema ili kuepuka upotevu wa mbegu
shambani ni vyema wakulima wakatumia

WAKILI Mkuu wa Serikali,
Gabriel Malata, amesema
ofisi yake iko makini ku-
hakikisha utawala wa she-
ria unaimarika na kwamba
haitasita kupeleka rufani ka-
tika mahakama za juu kwa
ajili ya kupata nafuu ny-
ingine wanapoona sheria
zinakiukwa.

Kadhalika, amesema ofisi
yake ina wajibu na jukumu
la kusimamia na kuhakiki-
sha sheria zinafuatwa iki-
wamo kuzingatia wajibu na
haki zake. Rai hiyo aliitoa
jana wakati akizungumza na
waandishi wa habari ofisini

“Ofisi yangu ina haki ya
kusimamia utawala wa she-
ria na haitasita kufungua ru-
fani mahakama za juu kwa
sababu tuna wajibu wa
kusimamia na kuhakikisha
sheria husika zinafuatwa,”
alisema na kuongeza:

“Nasikitika kuona baadhi
ya mawakili ambao wanap-
inga maamuzi ya Mahakama
nchini kwamba inashind-
wa kusimamia Kkatiba, sisi
mawakili tunafahamu njia
za kufuata pale tunapohitaji
nafuu ya mahakama na si
kudhihaki na kuitusi kwe-
nye mitandao ya kijamii au
vyombo vya habari.”

Alisema mawakili wajibu
wao ni kuisaidia mahakama
na si kuibeza bila kujiingiza
katika mivutano ya mubhi-
mili huo na endapo hawa-
jaridhishwa na maamuzi
wakate rufani au watafute
namna ya kuomba nafuu
kwa mujibu wa sheria.

Aliongeza kuwa kama
jamii inadai sababu za ku-
pelekwa kwa maombi hayo
ni ubambikiziwaji wa kesi,
lazima uwapo ushahidi wa
kutosha kuthibitisha madai
hayo, na kwamba Kkatika
kesi hiyo hoja hiyo haijazun-
gumzwa. Aidha, alisema
katiba kama sheria mama
inapaswa kutafsiriwa kwa

mapana yake kwa kuzinga-
tia malengo, maudhui yake
katika kulinda haki ya kila
mtu na jamii kwa ujumla
na kwamba ikitafsiriwa bila
kuhusisha sheria nyingine
ni rahisi kuleta sintofahamu
katika jamii.

Alisisitiza kuwa utaratibu
wa kuzuia dhamana ni wa
kikatiba kwani wakati ibara
ya 15(1) ya katiba inampa
mtu haki ya kuwa huru na
kuishi kama mtu huru, ibara
ya 15 (2) inaruhusu haki na
uhuru wa mtu kuingiliwa
kwa kufuata utaratibu ul-
iowekwa na sheria lengo ni
kulinda haki na usalama wa
Jjamii.

kifaa hicho ili kupunguza upotevu na muda.
“Wakulima wengi wanatumia muda mwingi
na mbegu nyingi shambani, lakini kwa ku-
tumia kifaa hiki wataokoa muda na upotevu
wa mbegu na itakuwa msaada mkubwa kwao
kwa kuwa watavuna kwa tija kulingana na

ukubwa wa shamba,” alisema.

Alisema kifaa hicho kina uwezo wa ku-
panda hekari tatu kwa siku kwa kutumia
NgUVU za binadamu.

Baadhi ya wakulima waliofika katika

banda hilo kujionea teknolojia mbalimbali,
walisema wamefurahishwa na elimu inayo-

tolewa VETA kwa kuwa ni mwanga katika
uzalishaji wa shughuli zao katika kilimo.

Holo Maduhu, mkazi wa Bariadi, alisema

ana uhakika kupitia elimu ya matumizi ya

vifaa kazi vinavyobuniwa na mamlaka hiyo

vitasaidia kuongeza ujuzi na maarifa.

Kamwelwe aifunda
TANROADS

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Mhandisi Isack Kamwelwe,
ameutaka uongozi wa Wakala wa Bara-
bara nchini (TANROADS), kutimiza wajibu
wao pasipo kusubiri au kusukumwa na
maelekezo.

Alitoa kauli hiyo wakati akifungua
mkutano wa kumi na nne wa Baraza la
Wafanyakazi wa TANROADS nchi nzima
na kusisitiza umuhimu wa kila mtu kwa
nafasi yake kutimiza wajibu wake wa
msingi katika eneo lake la kazi.

“Tunafahamu changamoto mbalimbali
zinazowakabili katika kutekeleza ma-
jukumu yenu, lakini niwatie moyo na
mwendelee kuchapa kazi kwa moyo wa
kizalendo na kutanguliza maslahi mapana
ya Taifa na kuhakikisha hakuna jambo
|olote linaloweza kukwamisha ama kuzuia
utekelezaji wa majukumu yenu,” alisema
Kamwelwe.

Aidha, aliwataka TANROADS kuendelea
kusimamia vizuri utekelezaji wa miradi
mikubwa inayoendelea hapa nchini hasa
ile iliyosainiwa hivi karibuni ikiwamo
ujenzi wa barabara ya mzunguko wa Jiji
|a Dodoma, Daraja la Kigongo - Busisi
mkoani Mwanza, barabara ya Tanga -
Pangani pamoja na miradi mingineyo.

Mwenyekiti wa Baraza hilo ambaye ni
Mtendaji Mkuu wa TANROADS, Mhandisi
Patrick Mfugale, alisema kuwa wakala
unaendelea na utaratibu wa kuweka
alama mpya za barabara kuu na za mikoa
zinazohitajika na kuboresha zile zilizopo
ambazo hazikidhi vigezo kwa mujibu wa
sheria.

Waatamiwa katika kituo cha ubunifu cha PASS - AIC, kilichopo TALIRI Kongwa, mkoani Dodoma, wakijifunza
mbinu za kunenepesha mbuzi kituoni hapo, juzi. Asasi hiyo, imekuwa ikitoa mafunzo ya ujasiriamali kwa vijana
nchini, hasa katika ufugaji na kilimo cha kisasa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

DC Jokate awapa kazi maalumu vijana 150

Na Romana Mallya,
KISARAWE

MKUU wa Wilaya ya
Kisarawe, Jokate Mwegelo,
amewataka vijana 150 wa-
naopewa mafunzo ya akiba
wilayani hapa, kutoa taarifa
za kikundi au watu wa-
naohamasisha kuvuruga
amani ya nchi kuelekea
Uchaguzi Mkuu uliopangwa
kufanyika Oktoba 28 mwaka
huu.

Mwegelo alitoa agizo hilo
jana wilayani hapa alipo-
fungua mafunzo hayo ya
miezi minne kwa vijana hao
ambao miongoni mwao wa-
nawake ni 62 na wanaume
ni 88 wenye umri wa kuan-
zia miaka 18 hadi 25.

Mwegelo alisema lazima

vijana wawe walinzi wa nchi
yao kwa kuweka uzalendo
mbele badala ya kuwa se-
hemu ya kurubuniwa.

“Kuna watu wanalilia
amani tuliyonayo Tanza-
nia, kamwe msiruhusu mtu
awapotoshe mkahamasika
kufanya vitu vya Kkipuuzi na
kuharibu amani ya nchi,”
aliagiza.

Mwegelo alisema vyombo
vya ulinzi na usalama wilay-
ani hapa watafuatilia yoyote
atakayejaribu na watam-
shughukilia kisawasawa na
kuwataka vijana hao wasiwe
sehemu ya kurubuniwa.

“Tunaelekea kwenye Uch-
aguzi Mkuu, mkisikia mtu
anayehamasisha kuvuruga
amani ya nchi yetu, toeni
taarifa, mkawe masikio na

macho ya viongozi huko
mtaani, kama kuna kikundi
au watu wanataka kufanya
kinyume, toeni taarifa kwa
viongozi,” aliagiza.

“Utii, uaminifu, uzalendo
na uhodari, kama hizi sifa
hauna, hata usome shahada
zote ndani na nje ya nchi,
utakuwa hufai katika jamii.
Mtii serikali na mkawe raia
wema, mkalinde rasilimali
za taifa na kuzihifadhi, ninat-
egemea hadhi ya uraia wenu
itapanda kwa uaminifu
mtakaouonyesha baada ya
mafunzo haya.”

Mshauri wa Jeshi la Akiba
Wilaya ya Kisarawe, Meja
Mohamed Wawa, alisema
mafunzo hayo wakati ya-
naanza, yalikuwa na jumla
ya vijana 158, lakini watano

walikutwa na matatizo ya
kiafya na watatu ni watoro.

Alisema vijana hao ha-
wajawekwa kambini, bali
wamekuwa wakiendelea na
mafunzo wakitokea nyum-
bani.

Alisema hayo moja ya
malengo ya mafunzo hayo
ni kuwaandaa vijana kuwa
wazalendo kwa nchi yao na
kuwa sehemu ya utoaji wa
taarifa kwa mambo ambayo
yako kinyume cha sheria za
nchi.

Alisema kati ya vijana 150
wanaoendelea na mafunzo,
50 hawana vyeti vya ku-
zaliwa, tatizo ambalo Mkuu
wa Wilaya, Mwegelo aliahidi
litatatuliwa, akimwagiza Ka-
tibu Tawala wa Wilaya kul-
ishughulikia.
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I
TAWIRI yatoa elimu

ulinzi wa shoroba

Na Renatha Msungu,
BARIADI

TAASISI ya Utafiti wa
Wanyamapori (TAWIRI),
imetoa elimu kwa jamii
kuhusu umuhimu wa
kulinda mapito ya wany-
amapori, maarufu shoroba,
na kuepusha migogoro
baina ya wakulima na
wafugaji nchini.

Cecilia Leweli, mtafiti
wa wanyamapori kutoka
TAWIRI, katika maonyesho
ya Nanenane yanayoende-
lea mkoani hapa, alisema
jana kuwa kumekuwa
na uharibifu wa shoroba
katika maeneo mbalimbali,
jambo ambalo linachangia
kwa kiasi kikubwa uharibi-
fu wa mazingira na ustawi
wa wanyamapori.

“Tunatumia maonyesho
haya kuhakikisha elimu
inawafikia wakulima na
wafugaji, tunataka waache
kuharibu shoroba ili wany-
ama wapate sehemu za
kupita,” alisema Leweli.

Alifafanua zaidi ya kuwa
uharibifu wa shoroba un-
achangia pia mazao kuhar-
ibiwa na mifugo kitu am-
bacho huchangia migogoro
mingi baina ya pande hizo
mbili ambacho TAWIRI
inahitaji kuiondoa kati ya
wakulima na wafugaji.

Neema Kilimba, mtafiti
mwingine wa TAWIRI,
alisema elimu na mbinu
mbalimbali za kuishi na
wanyamapori zinahi-
tajika ili kusaidia kuepusha
binadamu kuumizwa na
wanyama.

Alisema kumekuwa na
migogoro baina ya wany-
amapori na binadamu am-
bapo kila mmoja anakuwa
adui kwa mwenzie, lakini
anaamini elimu ya kuishi
na wanyama itasaidia ku-
maliza tatizo hilo.

WIZARA YA FEDHA
Wakati wananchi wakipe-
wa elimu kuhusu umuhimu
wa shoroba, Wizara ya
Fedha na Mipango in-
ayatumia maonyesho hayo
kutoa elimu ya matumizi
ya mfumo wa kielektroniki
katika malipo ya serikali.
Ofisa TEHAMA wa wizara
hiyo, Emmanuel Maen-
daenda, alisema jana kuwa
mfumo huo, maarufu GePgG,
unasaidia kuongeza uwazi
na udhibiti wa mapato
na kutoa taarifa sahihi za
mapato ya serikali.
Alisema mfumo huo
umeunganishwa na taasisi
zote za umma zinazotoa
huduma kwa umma kwa
wananchi pamoja na njia
zote za kufanyia malipo
kama vile benki, wakala wa
malipo na mitandao yote
ya simu.

CUF yamchagua mgombea pekee Tunduru

Na Stevie Chindiye,
TUNDURU

WAJUMBE wa Mkutano Mkuu
wa Chama cha Wananchi (CUF),
wamewachagua watia nia wa
chama hicho kwenye nafasi za
ubunge wilayani hapa na Jimbo
la Tunduru wajumbe wamem-
chagua mwanachama pekee ali-

Akitangaza matokeo hayo Msi-
mamizi wa uchaguzi huo, Katibu
wa CUF Mtwara Mjini na Mjumbe
wa Sekretarieti ya CUF Taifa, Said
Kulega, alisema Jimbo la Tundu-
ru Kusini kulikuwa na mgombea
mmoja, Ally Mandunda aliyepata
kura 206. Alisema wajumbe wa
uchaguzi huo walikuwa 209 na
kati ya kura zote zilizopigwa, tatu

yejitokeza.

ziliharibika.

Upande wa Jimbo la Tunduru
Kaskazini, kulikuwa na wagom-
bea watatu waliotia nia ya ku-
wania nafasi hiyo na Mariamu
Mohammed, alipata kura 98.

Kwa mujibu wa msimamizi
huyo wagombea wengine ni
Maisara Chipote, aliyepata kura
64 na Rashid Swalehe alipata
kura 10.

Jumla ya wajumbe 179 walipiga
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PICHA: REHEMA MBINDA - TUDARCO

kura na hakuna kura iliyoharibi-
ka. Awali, Katibu wa CUF, Mtim-
balugono, aliwaeleza wagombea
hao kuwa matokeo hayo ni ya
awali na kuwataka wajumbe, wa-
nachama na wagombea, kusubiri
maamuzi ya vikao vya juu vinavy-
otarajiwa kuketi kati ya Agosti 8
na 9, mwaka huu kwa ajili ya ku-
fanya mapitio na kufanya uteuzi
wa wagombea.

Debits collector, Auctioneer, Commission Agent, Broker & Legal Consultant

bgtl BEST GROUP (T) LIMITED

2 TANGAZO LA MNADAWA HADHARA

Kwa Idhini tuliyopewa na NMB BANK tutauza kwa mnada wa hadhara dhamana ya
mdaiwa tajwa hapo chini, mahali dhamana ilipo kama inavyooneshwa katika jedwali
hapo chini; Mnada utafanyika kuanzia saa 4:00 asubuhi na kuendelea

Na. | JINA LA MDAIWA MAELEZO YA DHAMANA | TAREHE YA MNADA
NA MAHALI ILIPO
1. MICHAEL CHACHA | Nyumba ya makazi yenye 28/8/2020

CHEGERE Hati ya mauziano iliyopo
Mtaa wa Yangeyange Kata
ya Msongola Manispaa ya
llala.
MASHART YA MNADA

1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

2.Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote.
Kushindwa kufanya hiyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%, na
mnada kurudiwa, au mshindi wa pili atapewa ushindi.

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine zinazoam-

batana na hilo ni jukumu la mnunuzi.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU
Mkurugezi Mtendaji

Best Group (T) LTD

Alli Hassan Mwinyi Road.

Green Acres Buliding, 2nd Floor.

P.0. BOX 1088

DAR ES SALAAM

MOBILE + 255 715-363537/ +255 765-363537

Mkurugezi Mtendaji

NMB Bank plc,

Ohio street /Ali Hassani mwinyi Road,
P.0.BOX 9213

Dar es salaam

Tel:+255 222322550

Email: Harrieth.Mally @nmbbank.co.tz

Debts collector, Auctionesr, Commission Agant, Broker & Legal Consultant

bgtl BEST GROUP (T) LIMITED

2 TANGAZO LA MNADAWA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na First National Bank (FNB), tutauza kwa mnada wa hadhara
dhamana ya Mdaiwa wao, ambayo ni Nyumba kama zilivyoorodheshwa kwenye
jedwali hapo chini. Mnada utafanyika kuanzia saa 4:00 asubuhi na kuendelea.

NA | JINA LA MDAIWA TAREHE YA
DHAMANA/MAHALI ILIPO MNADA
1. | GEORGE MASHAURI | Nyumba ya makazi yenye Hati | 22/8/2020

na.53645, Kiwanja na.401,
Ardhi na.403492, Kitalu ‘C’
lliyopo eneo la Kiseke Mjini
Mwanza liyopo kwa jina la
GEORGE MASHAURI

MASHARTI YA MNADA
1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.
3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote.
Kushindwa kufanya hiyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%, na

mnada kurudiwa Au kuchukua mshindi wa pili.

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine zinazoam-

batana na hilo ni jukumu la mnunuzi.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU
Mkurugezi Mtendaji

Best Group (T) LTD

Alli Hassan Mwinyi Road

Green Acres Buliding, 2nd Floor.

P.0. BOX 1088

DAR ES SALAAM

Contact: +255 715-363537/ +255 765-363537

Mkurugezi Mtendaji

First National Bank Tanzania Limited (FNB)
Ohio street

P.0.BOX 72290,

DAR ES SALAAM

Contact: +255 713963596

0758502628

Email: info@fnb.co.tz

115847702
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Salamu zetu kwa
wazazi na walezi

TANZANIA inaweza kujivuna kuwa ni nchi ambayo licha ya kuwapo
kwa corona duniani, taifa hili limenusurika na kuendelea na ratiba
ya masomo katika shule za msingi, sekondari na vyuo.

Wanafunzi wake wameendelea na shule na hadi sasa hali ni shwari
na ni jambo la kumshukuru Mungu.

Kwa hiyo hiki ndicho kipindi cha kutoa msukumo kwa elimu hivyo
wazazi, walezi na walimu waongeze ushirikiano chanya kufanikisha
mafanikio ya elimu nchini.

Tanzania ni miongoni mwa nchi chache ambazo sasa zinajivunia
kuwa kwenye kundi la uchumi wa kati, hivyo Watanzania tunapaswa
kushirikiana kwa pamoja kuipa elimu kipaumbele kwani hata nchi
zilizoendelea zilitilia mkazo wa kipekee elimu, hali iliyowawezesha
kufikia mafanikio na maendeleo makubwa waliyonayo sasa.

Elimu ndiyo ufunguo wa kila kitu. Ndicho chanzo cha kuwa na
uwezo wa kiuchumi, kiteknolojia na hata kifedha nchi zilizoende-
lea kusimamia maendeleo yake na kutoa mikopo na misaada kwa
mataifa yenye uchumi unaokuwa kama Tanzania.

Kwa hiyo ni muhimu wazazi na walezi kushirikiana na serikali na
kuona kuwa watoto wanasoma kwa hiari si kwa kushinikizwa.

Tunashauri wasome kwa hiari bila shinikizo la dola wala viongozi
wengine wa serikali kwa kuwa iwapo tutawashinikiza kusoma wa-
naweza kukosa hamasa ya kujifunza kwa bidii.

Wazazi wengine wanawalazimisha watoto wao kujifelisha miti-
hani ya darasa la saba au kidato cha nne ili wasiendelee na elimu ya
sekondari au ya juu na hili linawahusu zaidi mabinti.

Tunawasisizi wazazi na walezi wasiwe vikwazo na kuwazuia wa-
toto wasijizatiti na kusoma kwa bidii hasa wakati huu wakijiandaa
kwa mitihani ya darasa la saba na kidato cha nne.

Wapo baadhi ya walezi na wazazi wanaokuwa wagumu kuwapatia
watoto wao mahitaji ya msingi ya shule kwa lengo la kuwakwamisha
na kuwarudisha nyuma.

Iwapo mchezo huo utaachwa kuendelea unaweza kukwamisha
wanafunzi na kuwasababishia kuchukia shule.

Ni kawaida kwa walezi kutumia kisingizio cha umaskini kuwanyi-
ma watoto wao mahitaji hayo ili kuwapunguzia kasi ya kusoma hasa
wanapokaribia kwenye mitihani ambayo imebakiza miezi michache
hilo si jambo jema. Ni vyema wazazi kama hao wakafuatiliwa ili ku-
komesha mienendo hiyo kwa kuwa sehemu kubwa ya gharama za
elimu inabebwa na serikali kupitia kodi za wananchi.

Tunasema hayo kwa sababu wapo baadhi ya wazazi hawatoi ma-
hitaji muhimu kwa watoto wao mfano sare, madaftari, mikoba ya
shule, viatu, chakula na hata kuwalipia gharama za kukaa bweni.

Yote haya husababisha kushindwa kupata mahitaji, haya yanako-
sababisha watoto wao kukwama kusoma na kuishia kuanguka kwe-
nye Mtihani wa Taifa Kidato cha Nne.

Wazazi kutofuatilia maendeleo ya kitaaluma ya watoto wao ni
jambo ambalo linakwamisha ufaulu.

Tunawakumbusha kuwa wana mchango mkubwa kufanikisha
maendeleo ya kitaaluma ya watoto wao kutokana na nafasi kubwa
waliyonayo kwa watoto.

Ndiyo maana wazazi na walezi ambao hawataki watoto wao wa-
some, hawatoi ushirikiano katika masuala ambayo yanaongoza
thamani kitaaluma kwa watoto wao.

Kwa mfano, kushindwa kukagua kile ambacho mwanawe anaji-
funza shuleni, kutohudhuria vikao vya wazazi vya kujadili maende-
leo ya taaluma ya mwanawe, kutompa hamasa mwanawe kusoma
kwa bidii.

Tunawakumbusha mtoto anapokosa uangalizi na ufuatiliaji wa
karibu kutoka kwao ni rahisi kufeli masomo.

Wazazi na walezi wakumbuke wana sehemu kubwa ya kupam-
bana na kufanikisha kufikia mafanikio ya kitaaluma hasa wakati huu
wa kuelekea kwenye mitihani ya la saba na kidato cha nne.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

¥ Muungwana Lazima Nilonge
Uzoaji taka bado ni

tatizo Mwananyamala

HIVI sasa duniani ni miaka
mingi imeshapita, elimu
kuhusu umuhimu na usala-
ma wa mazingira ni jambo
muhimu sana.

Ni muhimu kwa maana
kwamba, inatujengea maz-
ingira ya usalama kiafya na
mengi yanayoambatana
nayo.

Ukitaka kulijua hilo kwa
kina, angalia hata hapa ny-
umbani kwetu, wajibu wa
jukumu hilo ajenda ya maz-
ingira iko chini ya Ofisi ya
Makamu wa Rais.

Kimantiki, pia nakubali-
ana na kwa maana zote za
usemi ‘mazingira ni uhai.’
Katika moja ya mambo am-
bayo ni kipaumbele cha sek-
ta hiyo ni usafi wa kuhakiki-
sha hakuna adha ya taka
katika maeneo tunayoishi.
Nani analibishia hilo?

Lakini inaopokuja katika
utekelezaji wake, jibu lin-
aanza kuwa gumu kiasi, kwa
sisi tunaoishi hasa mijini
ambako kuna ugumu wa ku-
pata maeneo sahihi ya kuto-
sha kukusanya na kuharibu
kwa kuchoma moto taka na
mambo kama hayo.

Uongozi wa serikali zetu
za mitaa uliyaona hayo na
kuunda mifumo ya kuyaka-
bili kuwa na namna au
nyenzo kama magari au
trekta yanayokusanya, ku-
zoa na kwenda kutupa taka
hizo. Hiyo si mji mmoja au
mwingine, bali kote duniani
iko hivyo.

Mifumo hiyo ya kukusan-

ya taka hupitia mamlaka za
mitaa, ambazo huku kwetu
inakuwahi katika sura ya
ama mamlaka za miji, man-
ispaa, jiji au wilaya, inayoku-
sanya na kutenga maeneo
maalum ya kutupa taka hizo.

Nirejee katika eneo la
Mwananyamala  Kisiwani
ambakao nina ushuhuda
wake. Utaratibu ulioko
mahali hapo ni kutoka
Halmashauri ya Wilaya ya
Kinondoni, kwamba kuna
magari ya kampuni binfasi
zilizopewa kandarasi ya ku-
zoa taka na zingine mali ya
halmashauri hiyo.

Watu wanagharamia,
chini ya usimamizi wa vion-
gozi wa serikali ya mitaa hadi
ngazi ya chini kwa mabalozi
wanaokusanya malipo ku-
toka kwa kila mkazi, hapo
nikimaanisha mwenye ny-
umba hadi mpangaji katika
nyumba wastani wa shilingi
1,000 kwa kila mwezi kutoka
kwa kila mmoja.

Hapo kuna siku maalum
zilizotengwa magari kupita
katika eneo maalum ku-
nakoelekezwa  kukusanya
taka ambazo wazoaji wenye
vyombo vya usafiri hupita
kukusanya taka hizo.

Malalamiko yetu katika
sura kuu hapa, ni hasa pale
watarajiwa wa kukusanya
taka wenye jukumu au
kandarasi hiyo hawajitokezi
kwa wakati uliopangwa, il-
hali huduma yao inakuwa
imeshalipiwa.

Huwa tukienda kuuliza

kwa viongozi wetu tulio nao
jirani, tunapata majibu am-
bayo ni wazi yako mbali na
ukweli stahiki.

Zaidi ya hapo, nikirejea
hoja ya watu hao kushind-
wa kuzoa taka kwa wakati,
badala ya kuboresha maz-
ingira, inachukua sura ya
upande wa pili kwamba in-
achafua mazingira zaidi.

Mahali kunakoelekezwa
uchafu kukusanywa ni pe-
nye makazi ya watu ambako,
taka zinapovunda inakuwa
balaa. Hali inakuwa mbaya
zaidi na imekuwa kawaida
wakazi hao jirani wanalala-
mika mno, pasipo kusikiwa
dai au lalamiko lao, sasa
huku ni kuboresha mazin-
gira kweli?

Hali inakuwa mbaya pale
mvua zinaponyesha, taka
zinapovunda na kuzaa ma-
baya kuliko, harufu inatapa-
kaa mno kila mahali.

Tunajua taka hizi huzole-
wa na kwenda kumwagwa
katika dampo ya Pugu Kiny-
amwezi, kutokana na miun-
dombinu ya Jiji la Dar es Sa-
laam, panapo nyenzo bora
za usafiri wa kuzoa taka, ina-
pafanya pasiwe mbali zaidi.

Hata kama kuna shida ya
msongamano wa magari,
basi kazi hii inaweza ku-
fanyika usiku kwa tija zaidi,
kuondoa kero hii. Inapaswa
tufike mahali halmashauri
zetu nchini na si Kinondoni
pekee, kuweka maendeleo
kutoka katika sura ya ufanisi
wa vitendo.
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Masoko ya madini vaingiza bil. 5.5/-

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

MASOKO ya madini ya vito na
dhahabu mkoani Ruvuma yame-
ingiza zaidi ya Sh. bilioni 5.5 tan-
gu kufunguliwa kwake Mei, 2019.

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma,
Christina  Mndeme, alisema
jana kuwa katika kipindi hicho,
masoko hayo yaliyoko Tunduru
na Songea yamewezesha ku-
nunuliwa madini yenye uzito wa
gramu 390,936.27.

“Mrabaha uliopatikana katika
mauzo hayoniSh.332,093,674.35,
ada ya ukaguzi iliyopatikana ni
Sh. 55,348,945.72 na kodi ya hu-
duma iliyopatikana katika kip-
indi hicho ni Sh. 16,604,683.72,”
alisema Mndeme.

kwa ajili ya kukuza sekta ya ma-
dini katika mkoa wa Ruvuma.

Mndeme alisema sekta hiyo
katika mkoa wa Ruvuma, im-
ekua kwa kasi katika maeneo ya
uwekezaji hasa leseni za uchim-
baji, uzalishaji madini, ajira na
makusanyo ya maduhuli ya seri-
kali. Ofisa Madini Mkazi wa Mkoa
wa Ruvuma, Mhandisi Jumanne
Nkana, alizitaja faida za uan-
zishwaji wa masoko ya madini
nchini kuwa ni wachimbaji wa
madini kupata bei nzuri ya ma-
dini kutokana na uwazi ulioko
sokoni.

Faida nyingine, kwa mujibu
wa Nkana, ni wachimbaji kutoku-
wa na haja ya kutorosha madini
kitendo ambacho kilikuwa hatari
kwa kuwa kilikuwa kinasababi-

kukabiliwa na kifungo pindi wa-
napobainika kutenda kosa hilo.

Pia alisema serikali kupitia
sekta hiyo imepata takwimu
sahihi za mauzo ya madini na
urahisi wa kukusanya mapato
yaliyokuwa yakipotea kutokana
na utoroshaji wa madini.

“Faida nyingine ni kuongezeka
kwa tija ya utendaji kazi kwe-
nye ofisi za madini kutokana
na watumishi wa ofisi kufanya
shughuli nyingine badala ya ku-
poteza muda mwingi kuwafua-
tilia wachimbaji wa madini migo-
dini. Pia serikali inapata takwimu
sahihi za uzalishaji na mauzo ya
madini na kuongezeka kwa ma-
pato ya serikali yatokanayo na
uchimbaji na biashara ya madini
pamoja na uwapo wa masoko

wanazokabiliana nazo wachim-
baji wadogo mkoani Ruvuma,
serikali inajenga kituo cha uma-
hiri kwa ajili ya kada hiyo.

Mndeme alizitaja faida za
kituo hicho kuwa ni uwapo wa
takwimu za wachimbaji wadogo
katika mkoa, upatikanaji wa
maeneo Yyaliyotengwa kwa ajili
ya wachimbaji wadogo na utoaji
wa mafunzo na maarifa kwa
wachimbaji kupitia wadau mbal-
imbali.

Faida zingine za kituo hicho,
kwa mujibu wa Mndeme, ni
uwapo wa mfumo wa kutathmi-
ni mashapo ya madini yaliyopo
ili kufanya uchimbaji wenye tija,
mikopo na mitaji kwa wachim-
baji wadogo, uongezaji wa tham-
ani madini na masoko na utatuzi

Unyonyeshaji
bado tatizo
kwa wazazi

Na Mary Geofrey

WAKATI dunia ikiadhimisha

Wiki ya Unyonyeshaji, imeele-
zwa idadi ya watoto wanaoan-
zishiwa kunyonyeshwa maziwa
ya mama kwa wakati sahihi ka-
tika kipindi kisichozidi saa moja

baada ya kuzaliwa ni asilimia

53 nchini.

Wataalamu wa masuala ya
lishe wamebainisha kuwa idadi

ya watoto wanaonyonyeshwa
maziwa ya mama pekee bila ku-

pewa maji, vinywaji na vyakula
vingine katika kipindi cha miezi

sha wachimbaji kupokonywa
madini na serikali pamoja na

Alisema serikali imeendelea
kutekeleza shughuli mbalimbali

haya,” alisema Nkana.
Katika kutatua changamoto

wa migogoro ya uchimbaji ma-
dini inayojitokeza.

EPZA yataka wawekezaji kutumia malighafi za kilimo

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Ukanda Maal-
umu wa Uwekezaji na Mauzo
Nje ya Nchi (EPZA), imewataka
wawekezaji wa ndani na nje ya
nchi kutumia fursa ya uwapo wa
malighafi nyingi za kilimo kuan-
zisha viwanda vya kuchakata
mazao ili kuongeza thamani na
kupata bei kubwa katika soko.

Hadi sasa kuna viwanda 170
ambavyo vimeanzishwa chini ya
EZPA nchini na zaidi ya asilimia
40 ya viwanda hivyo vimejikita
katika kuchakata na kuongeza
thamani ya mazao.

Akiongea kwenye Maonye-
sho ya Nanenane yanayofanyika
kitaifa mkoani Simiyu, Meneja
wa Uhamasishaji, Uwekezaji wa
EPZA, Grace Lemunge, alisema
kuongeza uwekezaji katika vi-

wanda vya uchakataji mazao
kunaongeza thamani ya mazao
na kumhakikishia mkulima soko
la uhakika na ongezeko la kipato.

“Mamlaka ya EPZA inatumia
maonyesho ya  Nanenane
ya mwaka huu kuwahimiza
wawekezaji kutumia fursa kub-
wa iliyopo katika kilimo kuan-
zisha viwanda vya uchakataji
mazao, jambo ambalo litapun-
guza uuzaji wa mazao ghafi nje
ya nchi. Pia italiongezea taifa
fedha za kigeni na kuongeza ajira
zaidi,” alisema.

Alisema mwekezaji katika
maeneo maalum ya uwekezaji
ya EPZ na SEZ, anafaidika na
motisha maalum inayotolewa na
mamlaka pamoja na kurudisha
upesi mtaji aliowekeza.

Sekta ya kilimo inaajiri zaidi ya
asilimia 70 ya watu na huchangia

asilimia 30 ya Pato la Taifa, hivyo
uwekezaji katika viwanda vya
kuchakata mazao unamhakiki-
sha mkulima soko la uhakika na
kuongeza uzalishaji.

“Ushiriki wetu katika maonye-
sho ya Nanenane ni muhimu
sana kwa sababu kilimo ndio
ambacho hutupatia chakula na
zaidi pia chanzo kikuu cha ki-
pato cha familia nyingi,” alisema.

Tanzania bado ina ardhi kub-
wa ambayo inafaa kwa kilimo na
ambayo haijalimwa bado hivyo
uwapo wa viwanda vya kuto-
sha vya uchakataji ni kichocheo
muhimu wa kuwafanya wakuli-
ma waongeze uzalishaji wa
mazao ya kilimo.

Mamlaka ya EPZA inafanya
kazi kwa karibu sana na viwan-
da vya kuchakata mazao kama
vile dengu, mbaazi na choroko

yenye soko kubwa India na nchi
nyingine za Asia. Mamlaka hu-
waunganisha wakulima na vi-
wanda hivyo na kupata soko la
uhakika.

Awali, mazao haya yalikuwa
yanatumika kwa ajili ya chakula
pekee, lakini sasa ni chanzo ki-
kubwa cha mapato kwa wakuli-
ma.

Hivi karibuni serikali imeanza
ujenzi wa kituo kikubwa cha bi-
ashara cha Kurasini ili kuibadili-
sha na kuifanya sekta ya kilimo
kuwa ya kibiashara.

Mradi wa ujenzi wa kituo
hicho ambacho kinatarajiwa
kuwa kikubwa nchini na ka-
tika eneo lote la ukanda wa Af-
rika Mashariki, unatekelezwa na
EPZA kwa thamani ya zaidi ya
Sh. bilioni 60.

sita ya mwanzo baada ya ku-
zaliwa ni asilimia 58.
Takwimu hizo zilitolewa juzi
) jijini Dar es Salaam na Mku-
MESSJ:HO rugenzi wa Elimu na Mafunzo
Biashara za ya L!she wa Taasisi ya Chakula
Kilimo wa na Lishe (TF_NC)V, Sikitu Kih-
Benki ya inga, wakati akizungumza na
NMB, Chris- waandishi wa habari katika kua-
tian Kihwelo dhimisha Wiki ya Unyonyeshaji
(kulia), akitoa wa Maziwa ya Mama Duniani
maelezo mwaka huu.
kwa mmoja Alisema licha ya kuwa asil-
wa wateja imia 97 ya watoto wenye umri
\tl)veﬂgca)tggnr{da chini ya miaka mwili wanan-
I3 NMB yonyeshwa maziwa ya mama,
kwenye bado kuna kikwazo hicho cha
Maonyesho kutozingatia kunyonyesha
ya wakulima maziwa ya mama peke yake
Nanenane, katika kipindi cha miezi sita ya
Kanda ya mwanzo.
Mashariki, “Ninaamini kuwa katika kip-
mgp(']goro indi hiki cha Maadhimisho ya
iana. PICHA: W|k_|_ya Unyonyeshaji Duniani,
MPIGAPICHA jamii |takum_bushwa wajibu wao
WETU mkubwa katika kuwezesha wa-
zazi kufanikisha unyonyeshaji
ili kuboresha zaidi hali ya lishe
ya watoto,” alisema Kihinga.

Alisema kaulimbiu ya Wiki ya
Unyonyeshaji inasema ‘Tu-

wawezeshe wanawake kunyo-

nyesha watoto kwa afya bora
na ulinzi wa mazingira'.
Alisema kaulimbiu hiyo ina-
himiza na kukumbusha wajibu
wa makundi mbalimbali ya

wadau wa lishe kusaidia na

kuondoa vikwazo mbalimbali

vinavyochangia baadhi ya wa-

nawake kushindwa kunyonye-

sha watoto wao kikamilifu.

Alitaja faida za unyonyeshaji
kwa wakati kuwa ni kuboresha
hali ya lishe, ukuaji na maen-
deleo yao kimwili na kiakili
kwa watoto na kupunguza kasi
ya magonjwa ya kuambukizwa
na kupunguza vifo vya watoto
nchini.

Kihinga alisema faida ya wa-
zazi kunyonyesha ni kupunguza
uwezekano wa kupata maam-
bukizi ya saratani ya matiti
na via vya uzazi na kuepuka
kupata ujauzito mwingine ka-

tika kipindi cha miezi michache

baada ya kujifungua.
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Mwekezaji AMMZA atakiwa ' M—
kuchochea unywaji kahawa

Na Restuta Damian,
BUKOBA

KATIBU Tawala Mkoa wa
Kagera, Prof. Faustine Kamu-
zora, amemtaka mwekezaji
wa kiwanda cha kukoboa,
kusaga na kusindika kahawa
(AMMZA) kufungua mgahawa
utakaosaidia wananchi kujen-
ga mazoea ya kutumia kinywaji
hicho. Takwimu za unywaji wa
kahawa kwa mkoa wa Kagera
ni asilimia 5 pekee ikilingan-
ishwa na uzalishaji wa zao
hilo kwa mwaka 2019/20 wa

tani 70,000. Alitoa ushauri huo
baada ya kupokea taarifa ya
kiwanda hicho ikieleza yenye
changamoto za miundombinu
na uhitaji wa soko la kahawa
iliyosindikwa ndani na nje ya
mkoa kwa kuwa Mkoa wa Kag-
era umepakana na nchi tano.
Prof. Kamuzora alisema fur-
sa ya kwanza ni kutengeneza
soko la ndani na kuweka asilim-
ia 50 ndani na 50 nje, ili kuon-
doa changamoto za masoko na
kusadia wananchi unywaji wa
bidhaa hiyo unaohitajika.
“Kwanza kabisa inatakiwa

TUKUSUMA MWANDEMELELA - TUDARCO

mzalishaji atambue umuhimu
wa unywaji kahawa hiyo na
kujenga mazoea ya matumizi ili
wananchi waweze kuimarisha
afya,” alisema.

“Mwekezaji wetu hiki una-
chokifanya hapa uwaze na ku-
fungua mgahawa kule mjini,
ili na wananchi waweze kuji-
jengea mazoea ya kunywa ka-
hawa,” alisema Prof. Kamuzora.

Mwekezaji wa kiwanda hi-
cho, Amiry Amza, alisema en-
dapo kutakuwa na nguvu kazi
ya kutosha, watumiaji wa ka-
hawa wataongezeka.

Aliongeza kuwa kwa sasa ki-
wanda kina uwezo wa kutumia
tani 300,000 kwa mwaka li-
cha ya kuwa na changamoto
za nishati ya umeme na mtaji
mdogo wa kukamilisha ujenzi
wa miundombinu.

“Endapo nitakamilisha
ujenzi na umeme kuwa wenye
uhakika, mpango wangu ifi-
kapo 2022 nitaweza kutumia
tani 33,000 kwa wiki,” alieleza
Amza. Alisema uzalishaji huo
umefanikisha kuajiri vijana 42,
ambao hufanya shughuli mbal-
imbali za kuwanufaisha.

Waagizwa Kutotoa leseni ununuzi mazao

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

WAKURUNGEZI wa hal-
mashauri wametakiwa kutotoa
leseni ya ununuzi wa mazao
kwa wafanyabiashara katika
msimu ujao ili wajiunge na
soko la bidhaa Tanzania (TMX)
kumkomboa mkulima na kum-
nufaisha na kazi yake.

Maagizo hayo yalitolewa jana
na Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
John Mongella, wakati wa ki-
kao kazi cha wadau kuhusu
ununuzi wa mbegu msimu wa
2020/21 mkoani hapa.

Alisema asilimia 70 ya Wa-
tanzania ni wakulima, hivyo

watu wote walioko kwenye
minyororo wa thamani, lazima
waungane ili kumfanya mtu
huyo wa msingi alete tija na
kunufaika na mfumo wa soko
huria.

“Nafasi ya mkulima ni ya
muhimu sana lazima afaidike
yule aliyekaa kwenye jua na
mvua. Suala la yeye kutembea
kilometa 50 na debe moja la
dengu hilo sikubaliani nalo. Pia
hamna leseni kutolewa kwenye
nafaka tunafuata stakabadhi
ghalani. Kwa Mkurugenzi ata-
kayetoa leseni msimu ujao tut-
akufa naye kwani wakurungezi
ndio chanzo cha migogoro. Pia
chama cha ushirika kitambue

uchumi huu ni wa mashinda-
no,” alisema.

Akizungumzia wakulima
kucheleweshewa fedha za
pamba, alisema wote walipwe
haki zao na kufikia Septemba
Mosi, mwaka huu, asitokee
mkulima anadai, hivyo lazima
apate haki yake halali.

“Wakuu wa wilaya zifanyieni
kazi AMCOS (vyama vya msingi
vya ushirika) ambazo hazi-
jawalipa wakulima, zikamateni.
Hatutaki madeni, mkumbuke
hiki ni kipindi cha mpito, kuan-
zia Januari mfumo utakaotem-
bea ni stakabadhi ghalani,”
alisema Mongella.

Naye Kaimu Meneja wa

Chama Kikuu cha Ushirika cha
Nyanza (NCU), Martha Ndetto,
alisema msimu wa 2020/21
kupitia AMCOS Mkoa wa
Mwanza, unatarajia kukusanya
kilo 12,749,900 za dengu.

“Serikali ilitoa maelekezo
kuhusu ununuzi wa mazao ya
choroko, dengu, mbaazi, soya
na ufuta kwa mikoa inayolima
mazao hayo kuanzia mwaka
huu kufanyika kupitia mfumo
wa ushirika. Lengo ni kuhakiki-
sha yanazalishwa na kuuzwa
kwa tija na ubora unaotakiwa
na kumwezesha mkulima ku-
pata soko la uhakika na lenye
bei ya wushindani,” alisema
Ndetto.

begu za
miti asili
Zaanza
kuhifadhiwa

Na Ashton Balaigwa, BARIADI

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo
Tanzania (TARI), imeanza kuhi-
fadhi mbegu za miti ya asili
inayotumika kwa ajili ya dawa
na matunda.

Mbegu hiyo imekuwa katika
tishio la kuanza kupotea, hivyo
kwa kuanza kuizalisha kuta-
wawezesha wakulima kupata
mazao yatokanayo na misitu
kwa ajili ya faida ya vizazi
vijavyo.

Hayo yalielezwa na Mtafiti
wa Kilimo Misitu kutoka taasisi
hiyo, Tumbi Tabora, Kassim Ma-
sibuka, alipokuwa akizungumza
na wakulima waliotembelea
vipando vya mazao mbalimbali
kwa ajili ya kutoa elimu katika
maenyesho ya wakulima yanay-
ofanyika kitaifa katika viwanja
vya Nyakabindi mkoani Simiyu.

Alisema hatua ya kuhifadhi
mbegu hizo za miti ya asili
inatokana na miti hiyo ku-
katwa kwa wingi kutokana na
umuhimu wake, huku ikitumika
kwa ajili ya matumizi ya nishati,
kutengeneza thamani za vitu
pamoja na kuni, hivyo kuifanya
miti ya asili kuanza kutoweka
katika maeneo mbalimbali ya
misitu.

Alisema waliwahoji wakulima
miti wanayoitumia na kuwapa
kipaumbele na kuifanyia utafiti
jinsi gani ya kuiotesha na kui-
panda kwenye shamba kama
itaweza kuota na kuchanganya
na Mazao ya kawaida.

Alisema miti hiyo ambayo ina-
tumika kwa ajili ya dawa ya asili
na mingine kwa ajili za matunda
va asili, mbegu zake zimehi-
fadhiwa na kuanza kufanyiwa
utafiti wa kina kuona kama
inaweza kuoteshwa tena na
kupandwa katika maeneo tofauti
nchini kwa kuchanganywa na
mazao mbalimbali ya chakula.

Alisema pia wameanza
kusindika matunda vya asili
ambayo yatazalisha juisi na
jamu ambavyo vitaweza kum-
wongezea mkulima kipato kina-
chotokana na miti ya matunda
ya asili.

Mkurugenzi Mkuu wa TARI, DK.
Geofrey Mkamilo, alisema ju-
kumu kubwa walilonalo ni kuona
matokeo ya utafiti pamoja na
teknolojia mpya zinazoibuliwa
zinatoka kwenye makabati
na kwenda kwa wakulima ili
waweze kubadilisha kilimo ku-
toka cha kujikimu na kuwa cha
kibiashara.

Dk. Mkamilo alisema TARI
kupitia vituo vyake vya utafiti,
imepanga kuzalisha mbegu za
mazao yanayohitajika kama
malighafi kwenye uchumi
wa viwanda na kutaka wakulima
kuchangamkia fursa hiyo.
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RC Dar awabana makandarasi miradi miwili

Na Beatrice Moses

KUU wa Mkoa

wa Dar es Sa-

laam, Abubakar

Kunenge, ame-
wabana makandarasi wa
miradi miwili wanaosuasua
kukamilisha ujenzi, ame-
waonya akiwaamuru waika-
milishe haraka, vinginevyo
watachukuliwa hatua kwa
mujibu wa sheria.

Kunenge alitoa maagizo
hayo baada ya kufanya ziara
ya kutembelea miradi minne
ambapo miwili kati ya hiyo
inasuasua, hivyo amewataka
makandarasi hao kuhakiki-
sha wanakamilisha kazi yao
ipasavyo.

Alitembelea mradi wa
jengo la watumishi wa Man-
ispaa ya Ubungo, Machinjio
Vingunguti, Soko la Kisutu na

Kituo cha Mabasi Mbezi.

Akizungumzia kuhusu
mradi wa jengo la soko la
Kisutu, alibainisha hajari-
dhishwa na kasi ya ujenzi
huo, ametoa miezi miwi-
li kwa mkandarasi huyo ku-
kamilisha.

Hakuwa tayari kumpa
muda wa ziada mkandarasi
huyo aliyetaka aongezewe
miezi sita ndipo aukamilishe.

Badala yake alimwa-
muru mkandarasi  huyo
kuongeza  watu wasaidie
kuongeza kasi ya kukamili-
sha mradi huu kwa wakati
uliokusudiwa, kwa kuwa
awali ulipangwa kukamilika
Agosti 24, mwaka huu mpaka
sasa umekamilika kwa asil-
imia 60.

Kunenge ambaye Kkatika
ziara hiyo aliambatana na Ka-
manda wa Polisi Kanda Maal-

um ya Dar es Salaam, Lazaro
Mambosasa, pia alibainisha
kukerwa na kasi ndogo ya
ujenzi wa jengo la Manispaa
ya Ubungo ambalo linajeng-
wa na Wakala wa Majengo
(TBA).

Alisema yeye siyo mgeni
kwenye mradi huo kwa kuwa
amewahi kuutembelea akiwa
Katibu Tawala wa Mkoa,
hivyo anatambua jinsi am-
bayo ucheleweshwaji huo wa
kukamilishiwa jengo hilo un-
avyosababisha changamoto
ya upatikanaji wa huduma
katika manispaa hiyo.

Alisema TBA iliomba ku-
pewa muda wa wiki sita ili
waweze kukamilisha mradi
huo, wakidai kuwa hatua
zilizobaki kwa muda huo zi-
takuwa zimekamilika.

Alimwagiza Katibu Tawala
kuhakikisha anautembelea

mradi huo mara kwa mara ili
kuona unavyoendelea, huku
akisisitiza kuwa naye ata-
fanya ziara ya kushtukiza ili
kufuatilia mradi unavyoen-
delea.

Mkurugenzi wa Manis-
paa hiyo, Beatrice Dominic,
akizungumza na Nipashe
alifafanua kutokamilika kwa
wakati  ujenzi huo kume-
sababisha utoaji wa huduma
katika manispaa hiyo kuwa
mgumu kwa kuwa ofisi
zimewekwa maeneo tofauti
badala ya kuwa kwenye jen-
£0 moja.

“Ofisi ya afya ipo Sin-
za, Maendeleo ya Ardhi na
Elimu wapo kule kwa Mkuu
wa Wilaya eneo la Kibamba
wakati Utumishi, Sheria na
Wakaguzi wa Hesabu nipo
nao kwenye jengo la muda,”
alisema Dominic.

Mfanyabiashara wa Jiji la Mwanza, Grace Meshaki maarufu Mama Kweka (katikati), akitoa ushuhuda mbele ya Mkurugenzi

wa Benki ya NBC, Theobald Sabi (kulia), kuhusu namna benki hiyo, ilivyompatia mkopo mpaka sasa anamtaji wa zaidi ya
Sh. milioni 250, katika hafla ya uzinduzi wa mradi wa kutoa mikopo kwa wafanyabiashara wadogo na kati, iliyofanyika

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

NAIBU Waziri wa Nchi, Ofi-
si ya Waziri Mkuu (Kazi, Vija-
na, Ajira na Wenye Ulemavu),
Antony Mavunde, ameeleza
jinsi Benki ya Maendeleo ya
Kilimo Tanzania (TADB) ili-
vyofanikikisha uzalishaji wa
kiwanda cha kutengeneza
dawa za mifugo cha Farm
Access kwa kutoa Sh. bilioni
1.8.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari alipotembe-
lea maonyesho ya Nanenane
katika Viwanja vya Nzuguni
banda la kiwanda, Waziri Ma-
vunde alipongeza juhudi zi-

nazofanywa benki hiyo hasa
kufanikisha maendeleo ya
sekta ya viwanda kikiwamo
kiwanda cha Farm Access
kilichopo mkoani Dodoma.

“Naomba nichukue na-
fasi hii kuipongeza TADB na
uongozi wake kwa hatua sta-
hiki na madhubuti kuunga
mkono azma ya serikali za
kujenga uchumi wa viwanda
hapa nchini,” alisema Waziri
Mavunde.

Alisema benki ilitoa fedha
kwa ajili ya ujenzi wa kiwan-
da mpaka uzalishaji wake
kuhakikisha utengenezaji na
upatikanaji wa kutosha wa
dawa za mifugo kiwandani
hapo pamoja na kutoa ajira
kwa vijana wa kitanzania.

Hatua hii ya kufaniki-
sha ujenzi wa viwanda vya
kimkakati kama hiki cha
Farm Access zitasaidia sana
kupunguza changamoto za
dawa zinazowakabili wafu-
gaji na wakulima sambamba
na kuchochea ukuaji wa soko
la ajira, alisema.

Mbali ya kuvutiwa na bid-
haa za kiwanda hicho, Wa-
ziri Mavunde alimhakikishia
Ofisa Mwandamizi wa Maen-
deleo wa Kiwanda, Dk. Si-
mon Mphuru, kuwa serikali
imejipanga kujenga uchumi
unaotegemea viwanda ifika-
po mwaka 2025, na kuahidi
kukitembelea kiwanda hicho
siku chache zijazo.

Aidha, Mavunde aliitaka

TADB yatoa bil. 1.8/- kwa kiwanda cha dawa

TADB kuendelea kushiriki-
ana na benki washirika kwa
kuwawezesha wakulima
wa zao la zabibu kumiliki
viwanda vidogo vidogo vya
kuongeza thamani ya zao
hilo. Kwa upande wake, Dk.
Mphuru alimweleza Waziri
Mavunde kuwa kiwanda ki-
taendelea na uzalishaji na
kuiomba TADB kuendelea
kuwawezesha na kuwajen-
gea uwezo wakulima wa-
dogo, ili kufanikisha azma ya
ujenzi wa uchumi unaotege-
mea viwanda.

Tunaishukuru TADB kwa
mchango wake mkubwa ka-
tika kuleta mageuzi na ma-
fanikio katika sekta za kilimo
na viwanda,” alieleza.

—
Wadau wanolewa
kuhusu utumiaji
bora mitandao

Na Elizabeth Zaya

SHIRIKA lisilo la kiserikali la Paradigm
Initiative Afrika limewakutanisha wa-
dau mbalimbali wakiwamo waandishi wa
habari, wanasheria, walimu pamoja na
makundi mengine ya kijamii kwa ajili ya
kupewa mafunzo kuhusiana na matumizi
bora ya mitandao ya kijamii.

Mafunzo hayo yalifanyika kwa siku
mbili juzi jijini Dar es Salaam na kuhusisha
wadau wengine wa nchi za Afrika ya Kati
ikiwamo Nigeria ambapo walishiriki kwa
njia ya mtandao.

Washiriki kutoka Nigeria walisema lengo
lao la ushiriki ni kutaka kupata uzoefu ku-
toka kwa Tanzania ambayo imepiga hatua
katika sekta hiyo hususani katika matumizi
sahihi ya mitandao ya kijamii.

Akizungumza kuhusu matumizi hayo ya
mitandao, mratibu wa semina hiyo kutoka
Tanzania, Peter Mmbando alisema kwam-
ba ni wakati mwafaka wa kubadilishana
uzoefu kati ya Tanzania na nchi nyingine ili
kupanua uelewa na kukabiliana na kasi va
ukuaji wa sayansi na teknolojia kwa mahi-
taji ya baadaye.

Pia aliwasihi watumiaji wa mitandao ya
kijamii kuzingatia kanuni, taratibu na she-
ria zake.

Wakulima wasaidiwa
upimaji afya udongo

Na Ashton Balaigwa, SIMIYU

SERIKALI kupitia Taasisi ya Utafiti wa
Kilimo Tanzania (TARI) imeanza kuwasaidia
wakulima nchini kupima afya ya udongo
kabla ya kuanza kuwekeza kwenye kilimo
ili kujua aina ya mazao wanayotakiwa ku-
panda kulingana na eneo husika.

Kupitia mpango huo, TARI imeanzisha
mfumo wa Kidigitali ambao utawezesha
maofisa wa ugani popote walipo kujua
ubora wa udongo na aina ya mbolea inayo-
paswa kutumika katika eneo la mkulima
na kumshauri kabla ya kuanza uwekezaji
katika kilimo anachokusudia kukifanya.

Akizungumza kwenye darasa maalumu
la kuwafundisha wakulima kujua afya ya
udongo lilopo katika viwanja vya Maonye-
sho ya Wakulima vya Nyakabindi mkoani
Simiyu, Mtafiti wa udongo kutoka TARI
Mlingano, Dk. Catherine Senkoro, alisema
kuwa utafiti unaonyesha asilimia 41 ya
maeneo ya kilimo nchini yana kiwango ki-
dogo cha mboji, hivyo ni muhimu kupimwa
kwa afya ya udongo.

Dk. Senkoro ambaye ni Mkurugenzi wa
Kituo cha Utafiti wa Kilimo TARI Mlingano
mkoani Tanga, alisema mfumo huo wa
kidigitali utasaidia kuongeza tija kwenye
uwekezaji katika kilimo kwa kuwa kutaku-
wa na uhakika wa upatikanaji wa chakula
baada ya kujua afya ya udongo.

Mkurugenzi Mkuu wa TARI, Dk. Geofrey
Mkamilo, alisema serikali imeleta teknolo-
jia ya mfumo wa kidigitali wa kupima afya
ya udongo kwa lengo la kuwasaidia wakuli-
ma kuzingatia matakwa ya matumizi ya
udongo unaofaa kwa kilimo wanachotaka
kulima badala ya kujilimia kiholela.
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HABARI KITAIFA

Udhibiti panya
kwa kutumia
bundi kivutio
Nanenane

Na Ashton Balaigwa, SIMIYU

TEKNOLOJIA ya kudhibiti panya wa-
haribifu wanaoshambulia mazao katika
mashamba ya wakulima kwa kutumia ndege
aina ya bundi inayoonyesha katika Banda la
Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine (SUA) katika
maonyesho ya Kilimo yanayofanyika Kitaifa
eneo la Nyakabindi mkoani Simiyu, imekuwa
kivutio kikubwa kwa wakulima na wafugaji
wanaotembelea maonyesho hayo.

Kivutio hicho kinatokana na watu kush-
angazwa na mnyama huyo ambaye pale an-
apoonekana, amekuwa akihusishwa na imani
za Kishirikina kutokana na uwezo wake wa
kukamata panya anapokuwa shambani am-
bao wamekuwa adui wakubwa wa wakulima
anapoonekana wakati sasa bundi ndiye rafiki
wa mkulima.

Mhadhiri wa watafiti wa kituo cha kudhibi-
ti viumbe hai waharibifu, Prof. Loth Mu-
lungu, alisema njia inayotumika kwa ajili ya
kudhibiti panya hao mashambani ni kujenga
maboksi au masanduku pembezoni mwa
shamba ambapo bundi atavutiwa na kuanza
kutaga mayai katika eneo hilo.

Prof. Mulungu alisema masanduku hayo
yanawekwa kwenye nguzo au miti pemb-
ezoni mwa mashamba na bundi anapoanza
kufanya makazi katika eneo hilo chakula
chake kikuu ni panya waliopo katika maeneo
hayo na wakati wa kiangazi anatafuta ndani
ya kilomita 4 na wakati wa masika anatem-
bea eneo kubwa.

‘Elimu dini dawa
dhidi ya uhalifv’

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAUMINI wa dini ya kiislamu wilayani
Kahama mkoani Shinyanga, wametakiwa
kuwasomesha watoto wao elimu ya dini
itakayowafanya kuwa na hofu ya Mungu na
kutoingia kwenye uhalifu hasa mauaji ya
vikogwe na watu wenye ualbino wataka-
pofika muda wa kujitegemea.

Hayo yalibainishwa jana na Shekhe
wa Msikiti wa Ibadhi mjini hapa, Sulumu
Hemed, wakati wa sherehe ya kuwalisha
Eid Ali-Hajji wageni wa Jumuiya va Inter-
national Istigaama Muslimu Community
ya Oman iliyofanyika katika viwanja vya
masjid Al-Wahaab Kata ya Nyasubi.

Alisema vijana wengi wanaingia kwe-
nye matendo maovu kutokana na kukosa
elimu ya dini na ya kujitegemea, ambapo
wanapofika umri wa kujitegemea kimaisha
hujiingiza katika matendo maovu yaki-
wamo mauaji ya vikongwe na watu wenye
valbino ambayo serikali imekuwa ikiyake-
mea Kila siku.

Aidha, alisema kwa kiliona hilo, Interna-
tional Istigaama imekuwa ikijenga misikiti
mbalimbali kwenye maeneo ambayo haya-
na huduma hii ili kuwakumbusha wananchi
umuhimu wa kuabudu na kuwa na hofu ya
kutenda maovu.

Naye Katibu wa Masjid Ali-Wahaab,
Ahmed Haroun, aliwataka wazazi na walezi
kuacha ubaguzi wa kuwabagua watoto
wa kike na kuwapeleka shule watoto wa
kiume, huku wa kike wakiachwa kuendelea
kusaidia kazi za nyumbani.

70 wapoteza ajira mgodi wa urani

Na Stevie Chindiye,
NAMTUMBO

AMPUNI ya uchim-
baji wa madini ya

urani ya Mantra
Tanzania Lim-
ited iliyotegemewa kuan-

zisha mgodiwauchimbajiwa
Likuyusekamaganga  wilay-
ani Namtumbo mkoaniRu-
vuma, imepunguza wafan-
yakazi 70 kutokana na
mgodi kutoanza  kufanya
kazi ya uchimbaji.

Hayo yalibainishwa na Ofi-
sa Uhusiano wa kampuni

hiyo, Hadija Pallangyo, al-
ipokuwa akizungumza akiwa
Shule ya Msingi Mwenge kati-
kaMamlakaya Mji Mdogo wa
Namtumbo. Alisema kampu-
ni imepunguza wafanyakazi
wake kutoka 84 mwaka 2014
na kufikia 14 mwaka huu.
Alitaja sababu kubwa ya
kupunguza wafanyakazi
hao ni pamoja na kupun-
guza matumizi ya kam-
puni  kwa kipindi hiki am-
bacho mradi wa uchimbaji
wa urani katika Mto Mku-
ju kutoanza kufanya kazi.
Pallangyo alifafanua
sababu ya kuchelew-

eshwa kwa uchimbaji wa
madini hayo ni kuporomo-
ka kwa beiya madini hayo
katika soko la dunia.

Aidha,  alisema licha
ya mradi wa kuchimba ma-
dini katika Mto Mkuju kutoan-
zarasmi,kampuni yaMantra
Tanzania Limited inaendelea
kushiriki kuchangia shughuli
za maendeleo katika sekta ya
elimu, afya na mazingira.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Nam-
tumbo, Peres Kamugisha, ali-
ishukuru kampuni hiyo kwa
kuendelea kushiriki kuchang-
ia shughuli za maendeleo.

Kamugisha alitaja ujenzi
wa maabara katika Shule
ya Sekondari  Nasuli na
Shule ya Sekondari  Nan-
gungu kuwa ni jitithada ya
kampuni hiyo ambayo ilitoa
fedha za kukamilisha ujenzi
wa maabara katika shule hizo.

Naye mwalimu wa
kitengo cha walemavu
katika Shule ya Msin-

gi Ufundi Namtumbo, Bibi-
ana Adamu, aliishukuru Man-
tra kwa kukitembelea kitengo
cha wenye ulemavu  kujio-
nea changamoto na kua-
hidi kuwasaidia wanafunzi
wenye ulemavu.

Katibu wa Benki ya Stanbic, Hellen Makanza (kushoto), akiwa na Mwasisi, Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Watoto Wetu
Tanzania (WWT), Evans Tegete (wa tatu kulia) wakati akikagua maendeleo ya mradi wa ujenzi wa madarasa katika kituo

mkono jitihada za serikali katika sekta ya elimu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wafanyabiashara wadogo wanufaika mikopo NBC

Na Mwandishi Wetu,
MWANZA

MFANYABIASHARA wa
ambaye amenufaika kupitia
Benki ya Taifa ya Biashara
(NBC), amewataka Watan-
zania kutoogopa kwenda
kukopa benki kwa sababu
taasisi hizo zimeanzishwa
kwa ajili ya wananchi kukuza
uchumi wao.

Akizungumza jijini hapa
jana, katika hafla maalum
iliyoandaliwa na NBC na ku-
kutanisha wafanyabiashara
wadogo, wa kati na wakubwa
kutoka mikoa ya Kanda ya
Ziwa ambao ni wanufaika wa
benki hiyo, Kweka alisema
alianza na mkopo wa Sh.

milioni 17 mwaka 2005 sasa
amefikia kiwango cha Sh. mil-
ioni 300.

Alisema baadhi ya wafan-
yabiashara hasa wanawake
wamekuwa wakiogopa ku-
kopa katika taasisi za kifedha
hivyo kujikuta wanashindwa
kukuza mitaji yao wakati ipo
benki maalum iliyolenga ku-
wainua wafanyabiashara wa
ngazi zote.

“NBC ni benki yetu wafan-
yabiashara tuitumie vizuri ili
tunufaike nayo riba zake ni
rafiki, mimi nilianza nikiwa
mjasiriamali, lakini sasa ni
mfanyabiashara wa Kkati, ki-
kubwa ambacho nawasihi
wafanyabiashara wenzangu
ni uaminifu na kufanya bi-
ashara kwa kujituma ili

kurejesha mkopo kwa waka-
ti,” alisema na kuongeza:
“NBC ni benki inayosiki-
liza wateja wake, binafsi
nimenufaika sana kupitia
benki hii, hata kipindi cha co-
rona niliwafuata nikawaeleza
kwamba sasa sijaagiza mzigo
kutoka nje tukazungumza,
wakanipunguzia riba kiten-
do hiki kinaonyesha kweli
wamedhamiria kutuinua wa-
fanyabiashara.”

Mkurugenzi Mtendaji wa
NBC, Theobald Sabi, alise-
ma lengo la benki hiyo ni
kuhakikisha sekta binafsi
inaendelea kupata sapoti ya
kifedha kama mikopo na hu-
duma za kibenki ili kuongeza
uwezo wao wa kiuchumi
na kukuza shughuli zao za

uzalishaji hivyo kuwezesha
uchumi wa nchi kuwa wa
ushindani na kulifanya taifa
kufikia uchumi wa kati.

Mkurugenzi wa Kitengo
cha biashara kwa wateja wa-
dogo na wakati kutoka NBC,
Elvis Ndunguru, alisema
lengo la kukutana na wafan-
yabiashara hao ni kuzun-
gumza nao kuhusu bidhaa za
kibenki ambazo benki hiyo
inazitoa ili kuwawezesha wa-
jasiriamali kukuza shughuli
zao za kiuchumi.

“Leo tutawaeleza wafan-
yabiashara kuhusu bidhaa za
mikopo tunazozitoa ambazo
zimeondolewa dhamana
kwa wafanyabiashara wanao-
fanya biashara na kampuni
kubwa,” alisema.
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Na Sabato Kasika

WANYAMAPORI wana thamani na hilo
linajulikana. Wachache kuwataja, kuna
tembo, twiga, simba na nyati.

Hilo limewafanya majangili kuhangaika
namna ya kuwapata na nyara zao, kwani
wana thamani ya pesa, huku serikali nayo
ikipambana kuwadhibiti wasidhuriwe,
maana ni rasilimali na nyenzo ya uchumi
wa taifa.

Wanaohitaji kuwashuhudia, kuna uta-
ratibu maalumu kuwaingiza katika Hifa-
dhi za Taifa, ambako kuna huduma zote
za kuwezesha azima zao.

Katika vita dhidi ya ujangili, serikali ili-
buni mbinu ya kuwafunga vifaa maalum,
wanyama tembo katika hifadhi zao, ili
kufuatilia na kukabili mwenendo wa ma-
jangili, maana azma hasi iliangukia katika
tishio la wanyama hao kutoweka.

Tembo na wanyamapori wengine,
wamekuwa kivutio vikubwa kwa utalii
na kuliingizia taifa mapato na hasa katika
fedha za kigeni, ambazo pale zinapoele-
kezwa katika uchumi, huzaa maendeleo
ya nchi.

Watalii wamekuwa wakifika nchini
kuwaona wanyama, kuwapiga picha na
kuondoka, hivyo ni wazi wanyamapori
wakiwamo tembo, wamebeba nembo ya
utalii kwa kiasi kikubwa, inayoishia ku-
saidia uchumi wa nchi.

Aidha, hao tembo na orodha ndefu ya
wanyama wanaojitokeza kwenye utalii
wamefungua milango ya umma wa Wa-
tanzania kuajiriwa katika sekta za wany-
amapori na utalii.

Hapo ndipo ilipobeba mtazamo wa
serikali kuwa makini kukomesha ujangili
kitaifa, ikiungwa mkono na wadau wen-
gine.

VITA UJANGILI

Robert Mande, kamanda katika Kikosi
cha Kuzuia Ujangili (NTAP), anaeleza
mwaka 1961 wakati wa uhuru wa Tang-
anyika, kulikuwapo tembo 350,000 la-
kini miaka tisa baadaye 1970, ujangili ul-
ishaanza kushika kasi. Mwaka 1980, hali

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA :

ya sungural

- inalipa nyama, |
Kinyesi, mkojo

Ujangili unaofilisi tembo hifadhini
na pigo la ‘Operesheni Tokomeza’

« Miaka mitano waliuawa asilimia 60
¢ LEo vvapya 80%: watuhumiwa 1,600

Askari wanyamapori wakiwa katika nyendo zao ndani ya Hifadhi ya Taifa ya Mikumi.
PICHA: MTANDAO

ilikuwa mbaya.

Ni ufafanuzi aliyoutoa katika
mkutano uliofanyika kwa njia
ya mtandao ulioandaliwa na
Chama cha Waandishi wa Habari
za Mazingira (JET) kwa kush-
irikiana na Shirika la Misaada la
Marekani katika mradi wake wa
‘USAID Protect’.

Anasema ndio mustakabali ul-
ioisukuma serikali mwaka 1989
kuanzisha operesheni maalumu
iliyofanikiwa na hivi sasa NTAP
kwa kushirikiana na wadau,
inaendelea kuimarisha ulinzi
wa usalama wa rasilimali hiyo ya
utalii na mazingira kitaifa.

Kwa mujibu wa Mande, ma-
fanikio kati ya mwaka 2018 na
mwaka huu, asilimia 80 ya wan-

yama tembo wameongezeka
maradufu.
UJANGILI WASHAMIRI

Mande anasema kati ya mwa-
ka 2008 hadi 2013, ujangili dhidi
ya wanyamapori ulishamiri
zaidi, ukiwalenga tembo na ina-
daiwa wengi walivushwa kupitia
bandari za pande zote, Bara na
Visiwani.

“Mwaka 2009, tembo wal-
iongezeka na kufikia 109,051, lak-
ini 2013 ujangili uliongezeka na
(mwaka) 2014 idadi yao ilipun-
gua hadi kufikia 43,000 ikiwa
ni sawa na asilimia 60 ya tembo
wote waliokuwapo nchini, hali
iliyoifanya serikali kuanzisha Op-
eresheni Tokomeza,” anasema

Mande.

Mande anasema ishara ya
kuingezeka ujangili, mwaka 2014,
serikali ilianzisha NTAP kwea
kushirikisha vikosi vya ulinzi na
usalama, idara za wanyamapori
na taasisi nyinginezo na mwaka
2016 wakaanza kutekeleza.

“Kwa mwaka 2015 hadi 2020,
NTAP tulikamata tani 10,000 za
mbao, risasi 25,000, wanyama
waliokuwa hai 2,000, watu 3000
waliokuwa wakijihushisha na
mtandao wa ujangili walichun-
guzwa na kukamatwa,” anasema.

Anafafanua katika kundi hilo,
kuna watu 2000 walifikishwa
mahakamani na 300 walibainika
kuwa vinara wa ujangili, wakiju-
muisha watokao nje ya nchi.

Pia, anasema watuhumiwa
1,600 wa ujangili walihukumiwa
vifungo kati ya miaka 10 na 20 na
wengine 43 walilipa faini jumla
ya shilingi bilioni mbili, aki-
dokeza walichogundua, ujangili
unafanyika kwa njia ya mtandao,
hifadhini pamoja na mijini.

“Naweza kusema kwamba,
ujangili umepungua nchini kwa
asilimia 80 na inawezakana
ikawa zaidi ya hapo,” anasema
Mande, huku akijivuna kwamba
idadi ya tembo nchini hivi sasa
inaongezeka.

WASHIRIKA

Salimu Msemo, Ofisa kutoka
Ofisi ya Taifa ya Mashtaka (NPS),
anasema wanashirikiana na
taasisi mbalimbali za kuserikali,
zikiwamo Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (Takuk-
uru), Idara ya Uhamiaji.

Wengine wanaosikitikiana na
wadau wakuu, NTAP, anatawaja
kuwa ni maofisa wanyamapori,
vyombo vya habari na vingine
vya ulinzi na usalama.

“Makosa ya ujangili ya-
mechangia wahusika kutaifisha
magari, nyumba na mali ny-
ingine zilizotokana na ujangili
wa wanyamapori au misitu, na
kuwafanya wananchi waogope
kujihusisha na vitendo hivyo,”
anasema Msemo.

Mkurugenzi Mtendaji wa JET,
John Chikomo, anasema, mkaka-
ti wao ni kuendelea kufunza
wanahabari kuhusu utunzaji
mazingira, utalii na ujangili wa
wanyamapori kwa manufaa ya
vizazi vya sasa na vijavyo.
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« Ajigamba wana ‘Muhimbili’ yao

Na Christina Haule, MORO-
GORO

FUGAJI sungura ume-

kuwa ukifanywa na

watu wachache duni-

ani, wengi wakiichuku
katika namna ya mapambo na ku-
jifurahisha.

Hyasinta Minde, Ofisa Mifugo
kutoka Chuo Kikuu cha Kilimo
(SUA), anaeleza faida za ufugaji
sungura kuwa ni wanyama wa-
naoweza kusogeza mbele mnyor-
oro wa thamani na kuongeza ki-
pato kwa wafugaji.

Anasema, mbali na yake kubwa,
pia mfugaji ananufaika kwa kuuza
mkojo wake ambao ni dawa ya
kuua wadudu kwenye mboga na
matunda.

Minde anataja faida nyingine
ya ufugaji sungura, ni kuweza
kufuga idadi kubwa apendavyo na
kuweka vifaa vya kutegea mkojo
anaouhifadhi kwa usafi, kisha
baadaye anahamishia kwenye
chupa, tayari kuwasilishwa sokoni
iuzwe kukidhi mahitaji mengine.

Kwa mujibu wa Minde, hivi sasa
kila lita ya mkojo wa sungura, in-
auzwa kwa bei ya shilingi 10,000
na kinyesi cha mnyama sungura
ni bidhaa ya kufanyiwa biashara,
kwani kinauzwa kwa shilingi 250
kwa kilo.

Minde anasema, sungura
anaweza kuuzwa kwa bei inay-
oendana na mazingira ya ubora
wake na soko aliko.

Anataja baadhi ya aina za sun-
gura, wakiwamo California White,
German Giants, Newsland White,
American Sports, Angola, Kutch na
Chinchilla, ambao wanapatikana
kwa wataalamu wa SUA kwa sasa.

MIMBA ZAO

Ofisa huyo anasema, sungura
anabeba mimba kwa wastani siku
kati ya nane na 35 ndani ya kipindi
hicho anazaa watoto wasiopungua
wanane hadi 12 kwa uzao mmoja.

Pia, anasema kuna kawaida
sungura anaweza kuzaa mara
tano kwa mwaka, hivyo mfugaji
kunufaika na wastani wa sungura
40, mlo mkuu ukiwa ni pumba na
maji na ukuaji wao huchukua kati
ya miezi minane hadi kuwa tayari
kuliwa.

Minde anaeleza kuwa hiyo sifa
ni kwa aina ya mbegu zote, iwe

Ofisa Mifugo, Hyasinta Minde, akionyesha sungura waliopo kwenye banda la Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine (SUA), kwenye Maonye-
sho ya Wakulima ‘88’ Kanda ya Mashariki, mjini Morogoro. PICHA : CHRISTINA HAULE.

ya kizungu (broiler) au ya kienyeji
na nyama yake inafanana na ya
kuku, ambayo ni sehemu ya nyama
nyeupe inayofaa kiafya na kumu-
ongezea mlaji protini mwilini.

1li akue katika mazingira salama,
Minde anasema inashauriwa sun-
gura awekwe mbali na mazingira
ya majimaji wakati katika mabanda
anakoishi, ambako kunapaswa
kuwa juu na kuna sehemu ya chini
ya kushusha mkojo na kinyesi.

MATIBABU YALIVYO

Minde anataja kuwapo ugumu
wa kumfuga mnyama sungura, am-
bao ni pamoja na magonjwa ya ku-
hara damu, minyoo ya ngozi, lakini
yanatibika katika maeneo ya tiba
ya wanyama, hali kadhalika madu-
ka ya dawa mahsusi kwa mifugo.

Hata hivyo anasema mkojo wa
sungura kama dawa ya kuua vi-
jidudu waharibifu wa mboga na
matunda hauleti madhala kama
mtumiaji atatumia kwa kufuata
ushauri anaopewa.

Isaack Kashoma, Daktari Mkuu

3 % I

Matunzo ya sungura ndani ya banda la kisasa. Picha nyingine kulia juu, sungura wakiwa bandani.
PICHA ZOTE: MTANDADO.

wa Hospitali ya Wanyama SUA, anase-
ma kituo hicho cha matibabu ni kikub-
wa na maalum kwa ajili huduma kwa
wanyama aina zote, wasiofugwa na
walioko porini.

Katika mahali hapo panafanyika
vipimo na ugunduzi wa magonjwa ya-
nayosumbua wanyama, matibabu yao,
chanjo na ushauri.

HOSPITALINI SUA

Anasema hospitali ya wanyama
SUA ni ya kipekee ya rufani ya kwanza
mahsusi kwa wanyama, iliyoanzishwa
mwaka 1984, chuo kilipoanzishwa.

Iliboreshwa zaidi kwa kuwekewa
vifaa maalum kuanzia mwaka 2015,
ikiendelea kuboreshwa kwa sasa ili
kila kitu kinachotakiwa kwa ajili ya
ugunduzi wa magonjwa kwa wanyama
kiwepo.

Dk. Kashoma anasema, wanyama
aina ya sungura, nguruwe, ngamia na
wengine wanawahudumia kitiba pale
wanapokuwa na magonjwa.

Anasema, pia wanatoa huduma za
matibabu mbalimbali kwa mbwa am-
bapo kuna chanjo za kichaa cha mbwa
wanaendelea kutoa kwenye hospitali
hiyo, pamoja na kukabili magonjwa
mbalimbali.

Hapo anayataja magonjwa ya kuhar-
isha, kutapika na homa ya manjano,
ambayo kwa sasa ni wastani wa mbwa
50 kila wiki wanapatiwa chanjo dhidi
ya magonjwa hayo kutoka mkoa wa
Morogoro.

Ofisa SUA: Biashara ya sungura
inalipa nyama, Kinvesi na mkojo

| hapa darasa la anavyofugwa

Aidha, anasema pia wamekuwa
wakitoa huduma kwa wanyama wag-
onjwa kutoka mikoa mbalimbali iki-
wamo Dar es salaam, Tanga, Dodoma,
Iringa na Pwani kwa huduma za mbwa
wanaopelekwa kwa huduma za rufani.

Hiyo inajumuisha waliovunjika se-
hemu za miili yao na wanauhitaji ku-
fungwa, wenye uvimbe sehemu na wa-
hitaji wa x-ray, Dk. Kashoma anasema
wote wana nafasi ya kuungwa katika
matibabu hayo hospitalini SUA hapo
na kuondoka wakiwa na afya njema.

Awashauri  wakulima kutambua
kwamba ufugaji wanyama una faida
kubwa, hivyo wajenge tabia ya kuwap-
enda na wasisite kuwapelekea hospi-
talini SUA wanapoumwa.

Rai yake ni kwa wakulima watem-
bele banda la SUA kupata ushauri wa
masuala kitaalamu kuhusu mifugo ka-
tika maonyesho ya Sikukuu ya Wakuli-
ma ‘88’ katika banda lao.

Dk. Kashoma anasema, pia watat-
umia fursa hiyo kutoa huduma ya bure
ya chanjo dhidi ya kichaa cha mbwa,
ingawa anakiri kuwapo ugumu katika
kuwafikia wanyamapori.

Ili kufanikisha namna ya kuwafikia
wanyama wakali porini kutibiwa, na-
taja mbinu kwamba endapo miun-
dombinu au njia maalum ya kuwafikia
itaandaliwa vizuri, wanaweza kuwa-
pata kwa wanyama hao na kuwahu-
dumia vyema na hivyo kuendelea
kukuza rasilimali za Taifa.

TAFAKURI YA MLALAHOI
Haljawezekana kuzikwa pamoja,
wachongewe sanamu maalum

MUNGU aliumba dunia
kwa namna alivyojua yeye,
aliumba binadamu kwa
mfano wake na kumpa
muda maalumu wa kuishi
katika dunia hiyo. Baada ya
binadamu kumaliza muda
wake wa maisha duniani,
Zipo imani kwamba hutwali-
wa na Mungu huyo huyo.

Lakini, katika kutwaliwa
huko, inaaminika pia kuwa
Mungu huchukua roho ya
mhusika na kuacha Kiwili
wili kuhifadhiwa na binada-
mu wenzake.

Hivyo wapo marehemu
ambao huzikwa na wengine
huchomwa moto. Wanaozik-
wa huhifadhiwa makaburini.

Zamani kabla ya teknolo-
jia, wafu walichimbiwa
mashimo, yakaitwa maka-
buri na kuzikwa ama bila
nguo au kwa kuviringishiwa
NgUO, majani au hata ngozi,
il mradi walikaa makaburini
kwa muda fulani waliozaa,
kugeuka udongo na kukidhi
kauli ya ‘ulitoka mavumbini
na utarudi mavumbini’.

Leo baada ya teknolojia,
binadamu (baadhi) wanazik-
wa wakiwa kwenye masan-
duku maalumu, majeneza,
huku makaburi yakijengewa
marumaru. Lakini dhana
yote inabaki ileile, ya ‘ku-
toka mavumbini na kurejea
mavumbini.” Makaburi ama
huwekwa alama au yana-
jengewa kwa ajili ya kumbu-
kumbu na hata matambiko.

Zipo serikali duniani am-
bazo zimekuwa na utaratibu
wa kuhifadhi viongozi wao
wanapokuwa wameaga du-
nia. Tanzania ni mojawapo,
ambayo kisheria imekuwa
na kifungu hicho.

Na kwamba iliamuliwa
kwa mujibu wa sheria hiyo,
kwamba viongozi wakuu wa
nchi wakifariki dunia, basi
wazikwe Dodoma yaliko
makao makuu ya nchi.

Eneo lilishatengwa,
lakini wahusika wame-
kataa kuzikwa hapo. Hiyo
ilithibitishwa mnamo Julai
28 wakati wa mazishi ya
kitaifa ya Rais wa Awamu

NA JOSEPH KULANGWA

ya Tatu, Benjamin Mkapa,
kwamba viongozi walengwa
wamekataa na badala yake
wametaka wazikwe kwao,
vijijini walikozaliwa.

Hiyo inafuata nyayo za
Baba waTaifa Mwalimu
Julius Nyerere, ambaye al-
izikwa Kijijini kwao Butiama,
mkaoni Mara.

Akithibitisha kukubaliwa
kinadharia kwa sheria hiyo
na baadaye kukataliwa kivi-
tendo, Rais Dk. John Magu-
fuli, aliwaambia Watanza-
nia kuwa Mkapa alisema
atazikwa Lupaso, Jakaya
Kikwete akasema yeye
azikwe Msoga mkoani Pwani
na yeye Magufuli azikwe
Chato mkoani Geita.

Alipoona wote wamekataa
akiwamo yeye, akaona
ni bora eneo lililotengwa
sehemu yake warejeshewe
wananchi kwa shughuli zao
za maendeleo na sehemu
iliyobaki, ikitokea Waziri
Mkuu mstaafu John Ma-
lecela amefariki dunia, basi
itumike kumzika kwa sababu
Dodoma ni kwao.

Anasema alichelea ku-
muuliza Mzee Ali Hassan
Mwinyi, akiamini naye
asingekubali ombi hilo.

Hil maana yake nini,
pengo la kihistoria? Wazo la
kutenga eneo maalum kwa
ajili ya maziko ya vion-
gozi wa kitaifa lilikuwa na
maana Yya kuweka historia

@MSAMBA

na kumbukumbu kwa vizazi
vijavyo, lakini lingekuwa ni
eneo la utalii.

Fikiria eneo lenye maka-
buri ya Nyerere, Mwinyi,
Mkapa, Kikwete, Magufuli
na wengine watakaofuata
panapo majaliwa na Mungu,
l[inakuwa na kivutio gani
kwa wanafunzi wa historia
ya kitaifa, pia watalii wa
ndani na nje ya nchi?

Ni dhahiri hiyo fursa
haitakuwapo tena, kwa
sababu haitarajiwi kira-
hisi kuwa atakuja kutokea
kiongozi mkuu wa nchi,
atakayeamua vinginevyo
siku zijazo na kuhamisha
makaburi kutoka Butiama,
Unguja, Lupaso, Msoga,
Chato na kwingineko,
kuletwa Dodoma kwa ajili
hiyo.

Basi kwa kuwa ni hivyo
na kwa kuwa historia, bado
ni muhimu na makumbusho
bado yanahitajika, linaweza
kufanyika kitu kingine
mbadala. Litafutwe eneo
lingine tena, ambako kuta-
jengwa sanamu za maarufu
hao, ambazo zitaishi kwa
muda mrefu kwa manufaa
ya kihistoria.

Wapo wataalamu walio-
bobea katika fani hiyo, wa-
naoweza kuchonga/kujenga
sanamu nzuri na za kuvutia,
lakini zinazofanana hasa na
wahusika, ili hata kizazi ki-
jacho kikiziona basi kijisikie
kuwa Kilipata kuijua sura
va Nyerere, Mwinyi, Mkapa,
Kikwete au ya Magufuli na
watakaofuata baadaye.

Kupanga na kuchagua.
Tusipofanya hivyo na
kuendelea kufungua ma-
alichozaliwa Rais, haitaku-
wa rahisi.

Pia ni vigumu watu
kufanya safari za kwenda

kuona sura za maarufu hao
na kazi walizofanya. Kituo
kimoja ni mwafaka kabisa.
Alamsiki!

« Simu: (+255) 713 410008
na baruapepe:
jkulangwa@yahoo.com
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UCHUMI

Na Ani Jozeni

UCHUMI wa nchi ndogo ya
Mashariki ya Kati yenye machafuko
na vita vya miaka mingi, Lebanon,
umeingia shakani zaidi, baada ya
mlipuko mkubwa wa kemikali
kama bomu katika bandari ya Bei-
rut, jioni siku tatu zilizopita.

Ni adha iliyosababisha watu 135
waliotambuliwa kufariki mapema
na zaidi ya 4000 wanahitaji mat-
ibabu. Wengine bado walikuwa
ama hawajaokolewa au kufuku-
liwa kutoka majengo yaliyoanguka
na vifusi vilivyotapakaa, hasa vya
madirisha ya vioo.

Ni mlipuko unaoongezea mzigo
kwa uchumi uliokuwa taabani.
Moja ya athari za awali za mlipuko
huo ni kuteketezwa kwa Hifadhi
ya Ngano ya nchi hiyo, iliyokuwa
katika maghala ya zege bandarini
hapo, iliyoharibiwa kabisa.

Takwimu za kiserikali za Mare-
kani zilionyesha kuwa asilimia 80
ya mabhitaji ya ngano nchini humo
yanategemea kuagizwa kutoka nje.

Aidha, inafafanuliwa kuwa asil-
imia 85 ya ngano tarajiwa (ambayo
inaelekea ilitazamiwa kutumia
muda mrefu kiasi) ilikuwa katika
maghala hayo ya bandarini.

CHANZO MLIPUKO

Mlipuko wenyewe uliotokana na
hifadhi ya tani 2,750 za bidhaa ma-
lighafi ya kemikali ya ‘ammonium
nitrate’ ambayo mara nyingi ina-
tumika kutengeneza mbolea, hata
mabomu.

Hiyo inafanya hali iwe ngumu
zaidi kukabiliana na uhalisia baa
ruit ziliathirika na mlipuko huo
ambao unafanana na bomu la ki-
historia la atomiki nchini Japan.

Siku ya Agosti 4 ni mkesha wa
kuamkia kuangushwa kwa bomu la
Hiroshima na punde bomu lingine
Nagasaki, iliyokuwa kwenye miji
yenye viwanda vingi vya vifaa vya
kijeshi.

Mabomu hayo yalimaliza vita
kati ya Marekani na Japan wakati
wa Vita Kuu ya Pili, ikaielekeza
nchi hiyo kukataa kutengeneza
mabomu ya nuklia.

Hata hivyo, kuhakikisha misaada
kwa Lebanon haielekei kuwa ni
kazi rahisi, kwani imezungukwa na
nchi zilizoko ama vitani au zenye
uhasama na baadhi ya makundi ya
siasa na kijamii nchini Lebanon.

Syria ndiyo jirani wa karibu zaidi
na iko vitani ‘kivyake’ wakati Israel
‘haiivi'na kundi la Hezbollah, lenye
nafasi muhimu katika jamii ya Leb-
anon. Inabakiza kuwa kitendawili.

WAKUBWA WAJISOGEZA
Rais Emmanuel Macron wa Ufar-
ansa, alianza maandalizi ya kufika
nchini humo siku mbili baada ya
mlipuko, kuangalia kwa karibu hali
ilivyo na nini kinaweza kufanyika.
Ufaransa ilitawala nchi hiyo kwa
miongo kadhaa wakati wa kuangu-
ka kwa himaya ya Kituruki wakati
wa Vita Kuu ya kwanza barani Ul-
aya na imeendelea kuwa na uhusi-
ano wa karibu na Lebanon.
Tlikuwa tayari inaandaa kupele-
ka wataalamu wa misaada katika
maeneo tofauti kuanzia uokoaji,
tiba au kwingine, pia tani kadhaa

Mlipuko bandarini waipa Lebanon
dhiki kuu, haijui mahali ijikwamue
- Akiba ya ngano kitaifa nyang'anyang'a

« Wakubwa watolea macho, shida siasa
« Yawakuta dola beil 1500, mpya 8000

Ndivyo ilivyo athari za mlipuko katika Bandari ya Beirut, nchini Lebanon, Jumanne wiki hii. PICHA: MTANDAO
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za misaada ya kibinadamu inayohi-
tajiwa haraka.

Eneo la upatikanaji nafaka
baada ya kuungua maghala hayo
bandarini, lilikuwa ni tatizo zaidi
na lilikuwa halijaanza kujadiliwa
kwa kina.

Hata hivyo, Marekani ndiyo in-
ayochangia kwa kiasi kikubwa ka-
tika shughuli za Shirika la Umoja
wa Mataifa la Misaada ya Chakula
(WFP), ila kuna tatizo.

Mtazamo upo kwamba Mare-
kani itakapotoa misaada hiyo, ita-
bidi ihakikishe haitaingia mikononi
mwa kundi la Hezbollah, kuifanya
asilimali mpya.

Nje ya jitihada hizo za Ufaransa,
Umoja wa Ulaya (EU) ikiwa ni
mkusanyiko wa taasisi na mataifa,
ulikuwa inaandaa wafanyakazi wa
kutoa huduma za dharura na vifaa
kutoka nchi zote 27 wanachama.

Hiyo ina maana kuwa, siyo taasisi
iliyoko wima ambayo ingefanya
kazi hiyo, ila kupitisha michango
kutoka eneo lote hilo inayokidhi
kiasi fulani mabhitaji ya jirani huyo
wa Ulaya.

Nchi yenye nguvu zaidi ni China,
na ilikuwa tu imepeleka salamu za
rambirambi bila ya kutaja mpango
wowote, ila bila shaka inafikirika.

DIPLOMASIA MPYA?

Kwa upande mwingine, mlipuko
huo unaelezwa unaweza kubadili
haraka mwelekeo wa ‘Diplomasia
ya Uchumi’ nchini humo, kutokana
na serikali na makundi tofauti ya
kisiasa, kutokuwa tayari kuafikiana
na mashirika ya fedha ya kimataifa
kama IMF na Benki ya Dunia.

Tayari kuna miito iliyosikika
kuomba ushirikiano wa karibu
zaidi na China, inayohusika katika
kuboresha miundombinu nchini
humo kwa miongo takriban miwili
sasa.

NAFASI YA CHINA

Wachunguzi wa habari nchini
Marekani wansema, China inapen-
delea Lebanon ijiunge na mpango
uitwao ‘Belt and Road Initiative’
(ukanda na barabara, yaani ukanda
wa biashara, hivyo kufufua reli ya
kati ya Beirut na Tripoli, ufukwe wa
Bahari ya Kati.

Licha ya mipango hiyo ndiyo,
awali ilianza kujadiliwa, wachun-
guzi wanauona kuwa mtego unao-
zuka, kutokana na kuungua kwa
bandari ya Beirut katika mlipuko.

Suala hapo linatajwa kuima-
rishwa bandari na kupewa mka-
taba wa kuiendesha, ili irudishe
gharama zake na kupata faida ni

moja ya programu za kawaida am-
bazo China inapendekeza kwa nchi
zinazoshiriki katika mipango yake.

Hiyo iko tofauti na utoaji mikopo
na riba kubwa, ili nchi ishindwe
kulipa halafu ianze kubinafsisha
benki zake.

Hata hivyo, siyo wataalamu wote
au wengi nchini Lebanon wanaoo-
na kuwa msaada muhimu utatoka
China, kwa msingi kuwa mwelekeo
wa China hasa ni kwenye kuimari-
sha miundombinu, wakati Leba-
non inahitaji misaada mikubwa ya
fedha ili itoke katika mkwamo wa
sarafu.

Miezi kadhaa iliyopita, sarafu ya
Lebanon (dinari) ilikuwa inabadil-
ishwa kwa kila dola moja ya Mare-
kani, ilinunuliwa kwa dinari 1,500
kwa.

Lakini, mwanzo wa mwezi huu,
dola moja sasa inauzwa kwa dinari
8,000 katika soko ‘mbadala.’ Wengi
kati ya wataalamu wa Lebanon,
wanataka nchi hiyo iingie katika
majadiliano ya kina na IMF.

Hivyo, kutokana na mkasa huo,
hitaji la kuitegemea Ufaransa na
Umoja wa Ulaya kunatarajiwa kui-
weka China mtegoni, kama ina uw-
ezo wa kutoa pendekezo toshelevu
kusaidia kuikwamua Lebanon kati-
ka mkasa, isitegemee kukubaliana
na nchi za Magharibi.
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Migogoro va ardhi yatatuliwa kwa 80%

Na Paul Mabeja, DODOMA

KURUGENZI

Mtendaji wa Jiji la

Dodoma, Godwin

Kunambi, amese-

ma kwa kipindi cha miaka mi-
tano wamefanikiwa kutatua
migogoro sugu ya ardhi kwa
asilimia 80.
Kunambi,

aliyasema hayo

wa akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu mafanikio ya
Jiji la Dodoma katika kutatua

migogoro ya ardhi.

Alisema katika kipindi cha
miaka mitano jiji hilo lime-
fanikiwa kuondoa kero ya
migogoro sugu ya ardhi am-
bayo ilikuwa inawakabili wa-
nanchi wa meneo mbalimbali.

Mafanikio hayo alisema kwa
kiasi kikubwa ni juhudi na
uwajibikaji mkubwa kutoka
kwa watumishi wa Halmashau-
ri yaJijila Dodoma kwa kuwatu-
mikia wananchi wake kwa hali
na mali. Kadhalika, wamegawa
viwanja 3,044, kwa wananchi

waliopisha ujenzi wa miradi
mbalimbali iliyokuwa ikitekele-
zwa katika maeneo yao.

Alisema kuwa Jiji la Dodoma
linakua kwa kasi kutokana na
juhudi za Rais John Magufuli
kutoa fedha za kutekeleza mi-
radi mikubwa yenye hadhi ya
jiji la kimataifa.

“Miradi hiyo ni soko kuu la
Ndugai, kituo kikuu cha ma-
basi, kituo cha maegesho ya
malori na magari makubwa,
mtandao wa barabara na se-
hemu ya kupumzika yote ikiwa

na thamani ya Sh. bilioni 89,
alieleza Kunambi.

Vilevile, soko la Ndugai lime-
tumia Sh. bilioni 14.6, stendi
kuu ya mabasi Sh. bilioni 24,
sehemu ya kupumzika (Chi-
nangali Creation Center), Sh.
bilioni 2.9 na mtandao wa bara-
bara ukitumia Sh. bilioni 26.7.

Alitoa wito kwa wakazi wa jiji
hilo kutoa ushirikiano wa ku-
tosha ili kuendelea kusukuma
maendeleo pamoja na kutunza
miundombinu iliyotumia kiasi
kikubwa cha fedha za umma.

IT

Meneja wa Bidhaa za Intaneti wa Tigo, Mkumbo Myonga, akizungumza na waandishi wa habari wakati wa uzinduzi wa simu ya
Infinix hot 9, jijini Dodoma juzi. Kulia ni Meneja Uhusiano wa Infinix, Saiphon Asajile. PICHA: MPIGAPICHA WETU

‘Watoto wenye
ulemavu
wasikatishwe
ndoto kielimu’

Na Peter Mkwavila, DODOMA

OFISA Miradi ya Elimu Jumui-
shi kitengo cha kanisa la Free
Pentecostal of Tanzania (FPCT),
Wilaya ya Dodoma na Bahi mkoani
Dodoma, Jane Mgidange, amewa-
taka wazazi na walezi kutozima
ndoto za watoto wenye ulemavu
kwa kushindwa kuwaendeleza
kimasomo.

Mgidange, aliyasema hayo jana
na wazazi na walezi, ambao
familia zao zina watoto wenye
ulemavu wanaosoma katika kata
va Nkuhungu.

Alisema watoto wenye ulemavu
wana haki ya msingi ya kuendele-
zwa ndoto zao kimasomo badala
va kuwaficha na kuwaweka ma-
jumbani.

Kuna baadhi ya wazazi na
walezi, alisema hawana moyo wa
kuwaendeleza watoto hao wenye
ulemavu, kwa imani kuwa ha-
wawezi kutoa mchango wowote
kwenye jamii wanayoishi suala
ambalo ni upofu wa fikra.

“Changamoto iliyopo kwa wazazi
na walezi wenye watoto wenye
ulemavu, wanawaona watoto hao
kama ni sehemu ya mkosi hivyo
hakuna haja yoyote ya kuwaelimi-
sha kimasomo japo kuwa wengine
wana vipawa,” alisema.

Recho Lauret (11), mwenye
ulemavu wa viungo mwanafunzi
wa darasa la tano, Shule ya Msingi
Nkuhungu, alisema changamoto
waliyonayo ni ukosefu wa vi-
faa rafiki visaidizi na kutembea
mwendo mrefu kuifuata shule.

Alisema, kutokana na ukosefu
huo wa vifaa rafiki kunasababisha
wenye ulemavu wengi kushindwa
kufikia ndoto zao.

Wenye utapiamlo wazidi kuibuliwa Dodoma

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

HALMASHAURI za Mkoa wa Do-
doma, zimeongeza kiwango cha
uibuaji wa watoto wenye utapiam-
lo kufikia asilimia 79, katika kipindi
cha Juni 2020, kutoka asilimia 11,
Desemba 2019.

Mratibu wa Lishe Mkoa wa Dodo-
ma, Herieth Carin, alibainisha hayo
ya hafua za lishe katika halmashau-
ri za mkoa.

Alisema halmashauri nyingi,
zimetekeleza mkataba wa lishe ka-
tika kipindi cha nusu mwaka kati ya
Julai hadi Desemba 2019.

“Halmashauri zimeongeza kasi
ya uibuaji watoto wenye utapiamlo
mkali kwa watoto wa chini ya mia-
ka mitano na kutoa matibabu kwa
watoto hao,” alisema Carin.

Alisema halmashauri hizo zilitoa
mafunzo ya matibabu ya utapiamlo
mkali kwa watoa huduma za afya
223, wakiwamo 155 kutoka wilaya
za Mpwapwa, Kongwa (21), Cham-
wino (19), Bahi (5), Dodoma Jiji (12),
Chemba (2), Kondoa (3) na Kondoa
Mji (5).

Kadhalika, halmashauri zili-
fanya ufuatiliaji wa ukusanyaji wa
takwimu kwa kuandaa na kusam-
baza fomu maalumu za kukusanyia
taarifa kwa wahudumu ngazi ya
jamii pamoja na vituo vya kutolea
huduma.

Hata hivyo, alisema kuna baadhi
ya halmashauri zilitoa fedha kidogo
tofauti na zilivyotenga kwenye ba-
jeti yake kwa ajili ya kutekeleza afua
za lishe, ili kupunguza athari za kil-
ishe kwa watoto hao.

Kati ya halmashauri hizo, alisema

Chamwino iliongoza kwa kutenga
na kutumia fedha nyingi kwa ajili
ya afua hiyo kwa kutenga Sh. mil-
ioni 224 na kutumia Sh.
milioni 22.3 sawa na asilimia 99, ya
fedha hizo.

“Halmashauri ya Bahi, ilitenga
Sh. milioni 54.5 na ikatumia milioni
44.6 sawa na asilimia 82, wakati Mp-
wapwa ilitenga Sh. milioni 72.1 na
ikatumia Sh. milioni 55.3, sawa na
asilimia 78.

“Halmashauri ya Kondoa Mji
ilitenga Sh. milioni 32.3, lakini ilitu-
mia Sh. milioni 19.02 sawa na asil-
imia 59, wakati Kongwa ilitenga Sh.
milioni 86.8 na kutumia Sh. milioni
50.02 sawa na asilimia 58 ya ba-
jeti.

“Kondoa ilitenga Sh. milioni 76.2,
lakini ikatumia Sh. milioni 30.7
sawa na asilimia 40, wakati Jiji la

Dodoma lilitenga Sh. milioni 147.03,
likatumia Sh. milioni 54.7 sawa na
asilimia 37, vilevile Chemba ilitenga
Sh. milioni 53.5 ikatumia Sh. milioni
11.5 sawa na asilimia 21,” alifafanua.

Alisema halmashauri kupitia
idara zake mtambuka za lishe ziki-
wamo idara ya maendeleo ya jamii,
elimuy, kilimo na ufugaji ziliendelea
kutoa elimu kwa jamii namna bora
ya kuinua na kuongeza kipato ka-
tika ngazi ya kaya.

Alieleza kuwa kwa kutumia Mfu-
ko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF),
na mifuko ya vijana na wanawake
halmashauri zilipata fedha za kuin-
ua hali zao za lishe.

Pia kupitia idara hizo yalitolewa
mafunzo ya kilimo cha mboga na
ufugaji wa wanyama wadogo katika
halmashauri za Bahi, Mpwapwa,
Kongwa, Chamwino, Dodoma Jiji,

Kondoa, Kondoa Mji na Chemba.

“Mafunzo hayo yalitolewa kwa
wahudumu wa afya ngazi za jamii
906, kutoka Bahi, Chamwino,
Chemba, Mpwapwa, Kongwa, Kon-
doa na Kondoa M;ji kwa kushiriki-
ana na wadau wa Lishe Endelevu,
Lishe Dodoma, Boresha Lishe na
World Vision,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Mpwapwa,
Jabir Shekimweri, aliwapongeza
wakurugenzi ambao walitenga fed-
ha katika bajeti zao na kutumia kwa
ajili ya kutekeleza afua za lishe kwa
asilimia kubwa.

Shekimweri, aliwataka wakuru-
genzi ambao walitenga fedha, lakini
hawakutumia kwa ajili ya afua hiyo,
kufanya hivyo kwa lengo la kuende-
lea kupunguza athari za utapiamlo
miongoni mwa watoto wa chini ya
miaka mitano.
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Taasisi yagawa
mbegu bure

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo
nchini (TARI), Kituo cha Uyole
mbegu za baadhi ya mazao
kwa wananchi wanaotembelea
banda la taasisi hiyo kujifunza
mbinu bora za kilimo kwe-
nye maonyesho ya wakulima
(Nanenane) Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini ili kuwahamasisha
kutumia mbegu bora.

Mkurugenzi wa TARI
Kituo cha Uyole, Dk. Tulole
Bucheyeki, alisema juzi kuwa
mbegu ambazo wanagawa kwa
wakulima ni maharage ya aina
tofauti ambayo yamefanyiwa
utafiti kwenye kituo hicho na
kwamba lengo ni kuwashawishi
wakulima kutumia mbegu hizo
kwenye msimu ujao wa Kilimo.

Alisema mbegu za maharage
ambazo taasisi hiyo imewa-
gawia wakulima zina faida
kubwa kiuchumi na kiafya
kutokana na kuhitajika zaidi
kwenye soko.

Dk. Bucheyeki alisema baadhi
ya maharage hayo ni kwa ajili
va lishe na yana virutubisho
ambavyo vinahitajika kwa ajili
ya kukabiliana na udumavu
wa watoto ambao ndio tatizo
kubwa kwa mikoa ya Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini.

“Tunagawa gramu 100 kwa
kila mkulima ambaye anatem-
belea banda letu na kwenye
mashamba darasa kuja kuji-
funza kilimo bora cha mazao
haya. Lengo letu ni kuhakikisha
wananchi wanahamasika ku-
tumia mbegu bora,” alisema DK.
Bucheyeki.

Alisisitiza kuwa wakulima
wa mikoa hiyo wanatakiwa
kuachana na kilimo cha ma-
zoea na badala yake wazalishe
kibiashara kwa kutumia mbegu
bora ambazo zimefanyiwa
utafiti na kufuata maelekezo ya
wataalamu wa kilimo.

Kilimo, alisema ni miongoni
mwa sekta ambazo zimeliwez-
esha taifa kuinuka kiuchumi na
kufikia uchumi wa kati na hivyo
akasisitiza kwamba endapo
sekta hiyo itaimarishwa zaidi
kuna uwezekano wa taifa ku-
piga hatua zaidi.

Dk. Bucheyeki alisema mbali
na kugawa mbegu hizo pia
wataalamu wa taasisi hiyo
wameendelea kutoa elimu ya
kilimo cha mazao mbalimbali
ya biashara na ya chakula ili
wananchi waongeze uzal-
ishaji utakaopelekea taifa
kujitosheleza kwa chakula na
kuongeza uuzaji wa mazao nje.

Aliyataja baadhi ya mazao
ambayo wananchi wa-
nafundishwa kulima kuwa ni
pamoja na mahindi, maharage,
ngano, ulezi, mpunga, viazi
lishe, alizeti, maparachichi na
pareto na kwamba zipo teknolo-
jia zaidi ya 50 ambazo taasisi
hiyo imebuni na inazisambaza
kwa wananchi.

SAUT Mbeya sasa Chuo Kikuu Kishiriki

Na Nebart Msokwa, MBEYA

UME ya Vyuo Vikuu Tan-
zania (TCU), imekipandi-
sha hadhi kilichokuwa
Chuo Kikuu cha Mtakat-
ifu Agustino (SAUT) Kituo cha
Mbeya, kuwa Chuo Kikuu Kishiri-
ki cha Katoliki Mbeya (CUCoM).

Akizungumza juzi wakati wa
uzinduzi rasmi wa chuo hicho,
Rais wa Baraza la Maaskofu
Kanisa Katoliki Tanzania (TEC)
, Askofu Gervas Nyaisonga,
alisema chuo hicho kilipata sifa
ya kupandishwa hadhi baada ya
kutimiza vigezo vilivyokuwa vina-
hitajika.

Alisema Kanisa Katoliki litaen-
delea kushirikiana na serikali ka-
tika uboreshaji wa elimu ya juu
ili kuliwezesha taifa kuwa na
wasomi wengi ambao watakuwa
na uwezo wa kutatua matatizo ya
ndani na nje ya Tanzania.

Askofu Mkuu Nyaisonga am-

baye ndiye Mkuu wa Kwanza wa
CUCoM, alisema sekta ya elimu
nchini bado iko nyuma ikilingan-
ishwa na ukubwa wa nchi pamoja
na mabhitaji ya wananchi hali am-
bayo alisema inawafanya baadhi
ya wananchi kushindwa kutatua
shida zao kitaalamu.

Kwa mujibu wa Askofu Mkuu
Nyaisonga, ukosefu wa idadi
kubwa ya wasomi wenye uwezo
wa kusimamia rasilimali za taifa
na kutatua matatizo ya wananchi,
ni sawa na kondoo waliokosa
mchungaji, hivyo wanatangatan-
ga na kuzurura ovyo.

“Kuna watu wanaweza
wakawa wangjiuliza maswali
kwamba kwa nini kanisa liend-
elee kujenga vyuo vikuu wakati
vipo vingi nchini? Na je, kanisa
litaendelea kujenga hivyo vyuo?
Jibu ni kwamba kwa hadhi na
ukubwa wa nchi yetu, bado tuna-
hitaji wasomi wengi wa elimu ya
juu ambao watakuja kujibu haja

za Watanzania, hivyo tutaende-
lea kujenga vingi zaidi,” alisema
Nyaisonga.

Akizundua chuo hicho, Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, alisema serikali kwa
kutambua mchango wa vyuo
vikuu katika nyanja za kijamii
na kiuchumi, inao wajibu wa
kuhakikisha inaweka miundom-

binu mizuri itakayowawez-
esha  wanafunzi  kujisomea
bila shida.

Chalamila alisema serikali

itahakikisha huduma za kijamii
kama maji na umeme zinapati-
kana kwa uhakika katika maeneo
yote ya kutolea elimu ili kuhakiki-
sha sekta hiyo inakua kwa kasi na
kuzalisha wataalamu.

“Katika Chuo Kikuu cha Sayansi
na Teknolojia cha Mbeya (MUST),
tumejenga barabara yenye urefu
wa kilomita 2.8 ili kurahisisha us-
afiri. Lakini hapa nipo na Meneja
wa TARURA (Wakala wa Barabara

indi, nadhani atafanya utaratibu
wa ‘ku-connect’ (kuunganisha),
kabarabara haka na lami ili
kaingie vizuri zaidi hapa chuoni,”
alisema.

Makamu Mkuu wa SAUT, Ba-
lozi Prof. Costa Mahalu, aliahidi
kuendelea kushirikiana na idara
zote zilizo chini ya Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia ili
kuendelea kutoa elimu bora kwa
Watanzania.

Prof. Mahalu alisisitiza kuwa
kwa sasa Tanzania inahitaji elimu
bora kwa wananchi ili kuzalisha
wataalamu watakaoziinua sekta
mbalimbali na kuimarisha uchu-
mi wa nchi.

Aliwataka Watanzania  ku-
changamkia fursa ya kuwapeleka
watoto wao kwenye vyuo vikuu
ndani na nje ya nchi ili wapate
utaalamu utakaowawezesha
kulisaidia taifa kutekeleza miradi
mbalimbali ya maendeleo.

']

Rais wa Baraza la
Maaskofu Tanza-
nia (TEC), Askofu
Gelvas Nyaisonga
(kushoto), aki-
furahia jambo na
Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, Albert
Chalamila, baada
va kukamilika
kwa uzinduzi

wa Chuo Kikuu
Kishiriki cha
Kikatoliki cha
Mbeya (CUCoM),
ambacho kimeto-
kana na ku-
pandishwa hadhi
kwa Chuo Kikuu
cha Mtakatifu
Agustino (SAUT)
Tawil la Mbeya,
mapema wiki hii.
PICHA: NEBART
MSOKWA

Serikali yatoa elimu uzalishaji kuhusu malisho bora ya mifugo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI imeanza kutoa
elimu ya utunzaji wa malisho na
kugawa mbegu za malisho bora
ya mifugo kwa wafugaji wa mikoa
ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
ili kuepuka kuzorota kwa ubora
wa mifugo hasa kipindi cha ki-
angazi.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tan-
zania (TALIRI) Kituo cha Mbeya,
Dk. Edwin Chang’a, alisema hayo
juzi alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kwa niaba
ya idara mbalimbali za Wizara
ya Mifugo na Uvuvi kwenye Mao-
nyesho ya Wakulima (Nanenane)
kwenye viwanja vya John Mwa-

Alisema wakati wa kiangazi,
wafugaji wa mikoa hiyo huka-
biliwa na upungufu wa malisho
bora, hivyo kusababisha ubora

wa mifugo pamoja na mazao
yake kupungua na wakati mwing-
ine baadhi ya maeneo mifugo
hufa.

Alisema TALIRI kwa kushiriki-
ana na idara zingine zikiwamo
Wakala wa Ranchi za Taifa, na
idara ya udhibiti wa magonjwa
ya mifugo, wanaendelea kutoa
elimu kwa wafugaji kwa njia
mbalimbali ili kuepuka matatizo
hayo.

“Sisi tunazalisha na kusindika
malisho ya mifugo kwa ajili ya
kulisha kiangazi, sasa hivi tunaz-
alisha na mbegu za malisho bora
ambayo wakulima wanatakiwa
wayapande kwenye maeneo yao
na hii itasaidia kukabiliana na
migogoro ya ardhi,” alisema Dk.
Changa.

Alisisitiza kuwa kwa wafugaji
ambao hawana uwezo wa kupan-
da malisho kwa ajili ya mifugo
yao, wanatakiwa watumie mbinu

ya kutunza mabaki ya mazao
mbalimbali yakiwamo mahindi
na maharage kwa ajili ya kulishia
mifugo yao wakati wa kiangazi.

Dk. Changa alisema katika
idara ya ufugaji wa ndege, taasisi
hiyo inawashauri Watanzania
wenye kipato cha chini kufuga
zaidi kuku wa kienyeji ambao
gharama zake ni ndogo kutokana
na kuwa  wavumilivu wa ma-
gonjwa na wanatumia chakula
kidogo.

Aliwataja baadhi ya ndege am-
bao ufugaji wake ni rahisi kwa
mikoa ya Nyanda za Juu Kusini
kuwa ni kuku, bata, kanga, kwale
na bata mzinga.

Kuhusu sekta ya uvuvi, Dk.
Changa alisema wananchi wa-
natakiwa kutumia mbegu bora
za samaki ambao wamefanyiwa
utafiti na wanastahimili mazin-
gira ya aina mbalimbali ikiwamo
maji ya baridi.

“Sasa hivi tunawashauri wafu-
gaji wa samaki kufuga samaki
kwenye mabwawa ambao bi-
ashara yao kwa sasa ni kubwa.
Kuna baadhi ya mabwawa rahisi
ambayo wataalamu wamebuni
unaweza kutengeneza hata nda-
ni ya nyumba yako,” alisema Dk.
Chang’a.

Hata hivyo, alisema ziko taasisi
mbalimbali za serikali na za bin-
afsi ambazo zinahamasisha ufu-
gaji, hivyo akawataka wananchi
kuzitembelea kwa ajili ya kuji-
funza na kununua mbegu bora
za mifugo husika.

Maonyesho ya Nanenane
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
yanashirikisha mikoa saba am-
bayo inaongoza kwa uzalishaji
wa chakula na kutokana na sifa
hiyo imebatizwa jina la ‘Big Seven
(zamani ilikuwa Big Four kabla
ya kugawanywa kwa mikoa ya
Iringa, Mbeya na Rukwa).
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Shein: Serikali kazi yake
kuwahudumia wananchi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar Dk. Ali

Mohamed Shein, amese-

ma kazi kubwa ya serikali

nayoiongoza ni kuwahu-

dumia wananchi kwa sababu wao
ndio waliyoiweka madarakani.

Aliyasema hayo jana kisiwani
Pemba wakati akizungumza na
wananchi baada ya kuweka jiwe la
msingi Ofisi za Mfuko wa Maende-
leo ya Jamii (ZSSF), Ofisi za Bodi ya
Mapato Zanzibar (ZRB) na kuzin-
dua hoteli ya mkoani iliyofanyiwa
ukarabati mkubwa.

Dk. Shein alisema kazi ya serikali
ni kuwaletea maendeleo wananchi
na kwa sasa Serikali ya Awamu
ya Saba imefanya hivyo kwa
vitendo  ikiwa ni pamoja na ku-
wasogezea huduma muhimu za

kimaisha.

Alisema kuzinduliwa kwa ho-
teli ya mkoani ambayo ni miongoni
mwa hoteli za serikali zilizojengwa
mwanzoni mwa miaka 1970 na ya
Chakechake na Wete Pemba, amba-
zo zilikuwa chini ya Shirika la Utalii
Zanzibar, ambalo kwa sasa halipo
ilikuwa ni kuwahudumia wananchi
wa ndani na nje ya nchi.

Alisema hoteli ni kwa ajili ya
watu mbalimbali wakiwamo watalii
na wananchi ambao wanapata hu-
duma za kitalii, hatua hiyo inaimari-
sha utalii wa ndani. Alisema serikali
zilizopita za kikoloni hazikuimari-
sha sekta ya kitalii na badala yake
Serikali ya Zanzibar imeimarisha
kwa kiasi kikubwa sekta hiyo na
kuongezeka kwa hoteli na wageni.

Kwa upande wa hatua za seri-
kali za kujenga jengo la ofisi za ZRB
Pemba, Dk. Shein, alisema hatua

hiyo itasaidia kukusanya kodi kwa
ajili ya mapato ya Zanzibar.

“Tukisema wengine wanaguna
na wagune mpaka wagunuke sisi tu-
nasonga mbele kubwa ninalowaam-
bia wananchi wa mkoani wajiandae
kupokea wageni...Serikali imeri-
dhika na mimi mwenyewe nimeri-
dhika,” alisema Dk. Shein.

Alisema ZRB imefanya kazi
kubwa na ndio maana uchumi wa
Zanzibar umeimarika na hivi sasa
kufikia uchumi wa kati kama ilivyo
kwa upande wa Tanzania Bara na
sasa uchumi wa Zanzibar umekuwa
kwa asilimia saba.

Alisema ZSSF imeanzisha miradi
mbalimbali mikubwa Unguja na
Pemba hatua ambayo imesababi-
sha kukua na kuimarika kwa miji
yote ya Zanzibar.

Naye Waziri wa Fedha na Mi-
pango, Balozi Mohammed Ramia

Abdiwawa, alisema mafanikio yali-
yopatikana kutoka Mfuko wa ZSSF
na kutoa historia ya ujenzi wa hoteli
kisiwani humo.

“Niwatoe wasiwasi wananchi am-
bao ni wanachama wa Mfuko wa
ZSSF pesa zao zipo salama,” alisema
Balozi Ramia.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha
na Mipango, Khamis Mussa, alisema
hoteli ya Mkoani Pemba, ilifunguli-
wa Januari 9, mwaka 1974 na kutoa
huduma kwa miaka 1970 hadi 1990,
lakini kutokana na kukosa matunzo
hoteli hiyo ilichakaa na kusitisha
kutoa huduma zake.

Alisema chini ya uongozi wa
Rais Dk. Shein, Baraza la Mapin-
duzi liliamua kuikabidhi hoteli hiyo
kwa ZSSF kwa lengo la kuifufua na
kuiendeleza kiuchumi kama lengo
la awali na makabidhiano rasmi
yalifanyika Oktoba 19, mwaka 2018.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein, akiwahutubia wananchi, wakati wa hafla ya ufunguzi wa hoteli
ya Mkoani Pemba juzi iliyokarabatiwa na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar (ZSSF). PICHA: IKULU

TAMWA yawapa somo wanawake waliotelekezwa

Na Rahma Suleiman, ZAN-

ZIBAR

CHAMA cha Wanahabari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA) Ofisi
za Zanzibar, kimewataka baadhi
ya kinamama waliotelekezwa na
waume zao kutokata tamaa, badala
yake wajikite katika uzalishaji wa
bidhaa mbalimbali ili wajikwamue
kimaisha.

Ofisa Masoko, Muhidini Ramad-
han, alisema hayo wakati alipokua
akizungumza na kinamama hao ofi-
si za chama hicho, Tunguu Wilaya
ya Kati Unguja, katika hafla maalu-
mu ya kuwakabidhi vifaa ambavyo
vitatumika kwa ajili ya uzalishaji wa
sabuni.

Aliwataka kutumia vyema fursa
hiyo ya kupatiwa vifaa ili waweze
kuzalisha sabuni ambazo zitawain-

gizia kipato na kujikimu.

Alisema kwa muda mrefu baa-
dhi ya kinamama kwenye familia
wamekuwa wakikumbwa na hali
ya utelekezwaji na kusababisha ku-
hangaika wao na watoto.

Meneja miradi wa chama hicho,
Asha Abdi Makame, aliwataka ku-
tumia vyema nyenzo hizo ili ziweze
kudumu kwa muda mrefu.

Alisema ni wajibu wao kuhakiki-

sha wanazalisha bidhaa bora am-
bazo zitauzika sokoni na kupendwa
na wengi.

“Nendeni mkatumie vifaa hivi
kwa uangalifu mkubwa na msiwe
tayari kutumia kwa matumizi men-
gine yasiokusudiwa,” alisema.

Baadhi ya wanaufaika wa msaada
huo walisema umekuja wakati
muafaka na wanahitaji kuungwa
mkono ili kupata fedha za kujikimu

Wananchi
kutafuta
ufumbuzi
dawaza
kulevya

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

VIONGOZI wa
Ushirika wa Kilimani
Zanzibar, wamea-
hidi kushirikiana na
wananchi kutafutia
ufumbuzi mata-
tizo yanayowakabili
ikiwamo utumiaji
wa dawa za kulevya
kwa vijana.

Katibu wa Ushirika
huo, Kombo Juma
Maalim, alisema
hayo wakati akitoa
taarifa kwa vyombo
vya habari kuhusi-
ana na ushirika huo.

Alisema tangu
kuanzishwa kwa
ushirika huo,
wamesaidia kupun-
guza wimbi la vijana
kutumia dawa za
kulevya.

Alisema wame-
wakusanya vijana
hao na kuwapa elimu
ya ujasiriamali ili
kuanzisha miradi
kwa lengo la kupata
fedha za kujikimu
kimaisha na kuacha-
na na matumizi ya
dawa hizo.

Alisema vijana
hao wamewapeleka
katika nyumba
za kurekebisha
tabia (sober house)
ili waachane na
matumizi ya dawa
hizo.

Aliwaomba wa-
nanchi kuunga
mkono ushirika huo
ili kufanya kazi
kwa bidii na kufikia
malengo valioku-
sudiwa ili kuisaidia
jamii.

Aliwataka wa-
nanchi na familia
za Vvijana walioacha
matumizi ya dawa
za kulevya kuwa
Nnao pamoja Vvijana
hao katika harakati
mbalimbali za ki-
maendeleo.

“Zipo baadhi ya
familia zinawatenga
vijana walioacha
matumizi ya dawa
za kulevya, hivyo si
jambo jema kuwa-
tenga na badala yake
kuwa nao pamoja,”
alisema.
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KUPOTEA KWA VYETI
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Nelius France Binomtonzi amepotelewa na vyeti
vyake, cha kidato cha nne chenye index Na.
$088-0082 cha Kaigara Sekondari kilichotolewa
2006, cheti cha chuo cha utafiti na kilimo (MATI
MARUKU) cha 2010 na cheti cha matokeo

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
HATI YA KIAPO

Mimi BENUARD ALEX MAPUNDA wa S.L.P 1396-Tanga,

mtu mzima mwenye akili timamu, naapa na kuthibitisha

mbele ya Hakimu/Wakili Mahakamani kama ifuatavyo:-

1. Kwamba, mimi BENUARD ALEX MAPUNDA ni mmiliki
wa gari yenye namba za usajili T 401 DEF Toyota Brevis.

. Kwamba, kadi ya gari hiyo imepotea na nimeitafuta bila
matumaini ya kuipata tena.

. Kwamba,kwa kiapo hiki naiomba mamlaka husika
inipatie kadi nyingine ya gari hiyo T 401 DEF Toyota
Brevis kwa jina la BENUARD ALEX MAPUNDA.
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UTHIBITISHO
Mimi BENUARD ALEX MAPUNDA, nathibitisha kuwa yote
niliyoyasema hapo juu kuanzia aya ya 1-3 ni kweli tupu
kwa jinsi nijuavyo na kwa mujibu wa sharia ya viapo (The
Oaths and Statutory Declaration Act.Cap.34 R.E.2002)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
KAGERA LILILOPO BUKOBA

MAOMBI MADOGO NA. 97/2020
BIBIANA CLEMENCE MULONGO

DHIDI YA
1. FRED MUSHUMBUSI RWEGASIRA
2. VEDASTOK 0. WADAIWA

KWA:- FRED MUSHUMBUSI RWEGASIRA (POPOTE PALE MLIPO)

Mnaarifiwa/ unaarifiwa kuwa Maombi Madogo Na. 97/2020
yamepangwa kutajwa tarehe 15/09/2020 mbele ya
Mwenyekiti wa Baraza, R. Mtei saa 2:00 asubuhi.

Hivyo, unaamriwa kuhudhuria wewe mwenyewe/ mwakilishi
wako mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa. Usipohudhuria
Baraza litasikiliza shauri upande mmoja dhidi yako na hukumu
kutolewa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na Mhuri wa Baraza hili

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;208/2020

Ombi la ALLAN KENNETH MUHANDO,Ku-
teuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu ASSA RAMA MUHANDO.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe 19/08/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani

L leo tarehe 05/08/2020. bo. -

(transcript) cha MATI MARUKU cha mwaka 2010. itk o waweza kukaguliwa tarehe 04/08/2020. YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
Alipotelewa na begi lake lililokuwa na vyeti hivyo. ‘?ﬂ;""'} MuEpaR . i TAARIFA KITUO CHA POLISI
Ametoa taarifa polisi na kupewa Na. mm ~ o o~
MOR/MOR/RB/446370/2019,  kwa  yeyote s JREET S 3 TAARIFAZAPOLISE:  §
atakayeviona atoe taarifa polisi au awasiliane ANARATA E ?} 3
naye kwa Na. 0768-037949 au 0763-310772. IR e € = KOR/RB/3306/2020 2

KUPOTELEWA NA
HATI YA KIWANJA
ABDI MAGOGO KIHIYO WA
P.0.BOX 584 KOROGWE
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA HATI YA KIWANJA (PLOT
NO 16 BLOCK A KILICHOPO
BAGAMOYO .
SURVERY REG PLAN NO
73167 MEARING 1648 M2

UPOTEA KWA CHETI

215846902

JACKSON

KENETH
anatangaza kupotea kwa cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
S0639-0122 kilichotolewa na Baraza

MSALILWA

la Mithihani la Taifa mwaka 2006
katika shule ya Sekondari Udzungwa.
Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi. Polisi Taarifa:

IRI/MUF/RB/576214/2020

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI

(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo MJINI-MORO-
GORO

Usimamizi wa mirathi No;212/2020

Ombi la SIFA MAKALA Kuteuliwa msimamizi wa
mirathi marehemu MAKALA MASIMBA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na  kuudhuria  shaurini  mnamo  tarehe
12/08/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 05/08/2020.

115847302
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UPOTEA KWA CHETI

115846702

Mohamed Salehe anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha
nne chenye index namba
S0156-0015 kilichotolewa na
Baraza la Mithihani la Taifa mwaka
2000 katika shule ya Sekondari
Tanga. Yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa: UD/RB/615/2009

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial Area,
Po.Box 31042, Dar es Salaam.
Mobh: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz,
website: www.ippmedia.com

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI

(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo MJINI-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;214/2020

Ombi la BONIFACE RAPHAEL NDAHELEWE,-
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu JOHN RAPHAEL NDAHELEWE.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na  kuudhuria  shaurini  mnamo  tarehe
24/08/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 05/08/2020.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA.
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MOROGORO.
SHAURI LA MADAI NA.22 YA 2018
MARGARETH SARAMAKI STEPHEN........MSHINDI TUZO

DHIDI YA
BENROSE TANZANIA LIMITED.........MSHINDWA TUZO
WITO WA MAHAKAMA

KWA: BENROSE TANZANIA LIMITED

Wito huu ni wa kesi tajwa hapo juu,ambayo imepangwa kutajwa
kwa utekelezaji tarehe 27 mwezi wa 8 mwaka 2020 saa2:30
asubuhi mbele ya mahakama ya hakimu mkazi Morogoro.

Unatakiwa kuhudhuria wewe binafsi au wakili au mtu yeyote

aliyeidhinishwa kusimama kwa niaba yako na pia unatakiwa

kutoa maelezo yako siku hiyo nakala zote za ushahidi
kwanini L ji usic dhidi yako.

Zingatia kwamba,Kutohudhuria siku ya kesi na kwa wakati
uliotajwa hapo juu,Mahakama itaendelea na kusikiliza shauri
hili na kutoa maamuzi bila ya uwepo wako.

Imetolewa chini ya Muhuri wa Mahakama leo siku ya Tarehe 24
mwezi 7 mwaka 2020.

215847502

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;209/2020
Ombi la VERONICA DONALD MTETEMELA,-

Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
ROMANUS MWEZIMPYA LUOGA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe 14/08/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 05/08/2020.
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usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Waliofariki kwa mlipuko
Lebanon zaidi ya 100

BEIRUT, Lebanon

WAFANYAKAZI wa uokozi wanaendelea
kuwatafuta watu waliofukiwa kwenye vi-
fusi vya majengo yaliyoporomoka, siku moja
baada ya mlipuko mkubwa kutokea katika
bandari ya Beirut na kuwaua karibu watu
100.

Mkuu wa Shirika la Msalaba Mwekundu
nchini humo, George Ketteneh, alieleza
kuwa karibu watu 4,000 wamejeruhiwa na
huenda idadi ya vifo ikaongezeka.

Ofisa mmoja wa ulinzi wa kiraia alise-
ma bado wanawatafuta karibu watu 100
waliofukiwa kwenye vifusi, hasa karibu na
Bandari ya Beirut.

Raia wa Lebanon juzi waliamka na kush-
uhudia uharibifu mkubwa uliotokea katika
bandari hiyo pamoja na maeneo ya karibu
katikati mwa mji huo mkuu.

Wafanyakazi wanaendelea kuondoa vifusi
ili kufungua barabara na kukarabati maeneo
yaliyoharibiwa.

Baraza la Mawaziri la Lebanon lilifanya ki-
kao cha dharura jana baada ya Baraza Kuu
la Ulinzi la nchi hiyo, kuitangaza Beirut kuwa
eneo la janga na kupendekeza hali ya hatari
kwa wiki mbili.

Mapema jana, vikosi vya uokozi vilikuwa
vikiondoa mabaki ya vitu ili kufungua bara-
bara pamoja na kuanza matengenezo baada
ya kutokea kwa mlipuko huo na kuharibu se-
hemu kubwa ya majengo, magari na kuzusha
taharuki kwa wakazi wa mji wa Beirut.

Hadi sasa ripoti zinasema chanzo cha
mlipuko huo ni moto uliozuka katika ghala
moja iliyohifadhi shehena na kemikali hatari
ya Amonium Nitrate ambayo ilikamatwa ka-
ribu miaka sita iliyopita.

Katika hotuba yake kwa Taifa, Waziri
Mkuu wa Lebanon, Hassan Diab, alitoa wito
kwa mataifa yote na marafiki wa nchi yake
kutoa msaada kwa Taifa hilo dogo, akisema
linashuhudia janga kubwa kutokana na
maafa ya mkasa wa mjini Beirut.

Diab pia ameahidi kuchukua hatua kwa
wote waliohusika na kutokea kwa janga hilo.

“Kilichotokea hakitopita bila uwajibikaji,
wale wanaohusika watalipa kutokana na
janga hili. Hii ni ahadi kwa waliopoteza mai-
sha na waliojeruhiwa. Hii ni azma ya Taifa,
kutakuwa na ukweli uliotangazwa kuhusu
ghala hatari ambalo limekuwapo tangu
mwaka 2014, kwa miaka sita,” amesisitiza
Diab.

Tangu kutokea kwa tukio hilo, mataifa

mbalimbali duniani yameendelea kutuma
salamu za pole na rambarambi kwa Leba-
non, huku mengi yakiahidi kutuma msaada
wa uokozi na fedha kuisaidia nchi hiyo ku-
pambana na maafa yaliyotokea.

Nchi za Iran, Ufaransa, Ubelgiji, Jamhuri
ya Czech, Uturuki na Uholanzi na Uingereza
ni miongoni mwa mataifa yaliyosema yana-
tuma waokoaji na shehena za vifaa na vyaku-
la kwenda mjini Beirut kuongeza juhudi za
utafutaji wahanga na kuwasaidia walioje-
ruhiwa.

Israel pia ambayo imekuwa kwenye mvu-
tano na Lebanon imesema iko tayari kuwa-
tibu majeruhi wa mlipuko wa mjini Beirut.

Mlipuko huo ambao ni mbaya katika his-
toria ya Taifa hilo la Mashariki ya Kati ume-
tokea wakati Lebanon inakabiliwa na mzozo
mkubwa wa kiuchumi kuwahi kushuhudiwa
tangu kumalizika kwa vita vya wenyewe kwa
wenyewe vya mwaka 1975-1990.

Tayari Rais wa Lebanon, Michel Aoun, am-
etangaza kuwa serikali itatoa dola milioni 66
kusaidia kupunguza athari za tukio hilo kwa
taifa hilo ambalo mbali ya mzozo wa uchumi
linazongwa pia na kadhia ya janga la virusi
vya corona.

DwW

Wafuasi wa Chama cha FCC Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) wakiwa katika maandamano mjini Bukavu, kuunga mkono kum-
taka Rais wa nchi hiyo, Félix Tshisekedi, kuheshimu katiba. PICHA: REUTERS

]
UN yafunga
kambi
mbili za
wakKimbizi
Mali, Niger

BAMAKO, Mali

UMOJA wa Mataifa (UN),
umezifunga kambi mbili za
wakimbizi katika nchi za
Mali na Niger.

Takribani raia 15,000 wa
Mali wamehamishwa ku-
toka kambi mbili kubwa za
wakimbizi Magharibi mwa
Niger, mwishoni mwa mwa-
ka wa 2019 ili kuishi katika
miji ya karibu na salama ku-
tokana na mashambulizi ya
makundi ya itikadi kali.

UN imesema kufungwa
kwa kambi hizo Desem-
ba 2019 ulikuwa uamuzi
wa pamoja wa Shirika la
Wakimbizi la Umoja wa
Mataifa (UNHCR) na serikali
va Niger na likaharakishwa
mwaka jana kufuatia kuzo-
rota kwa hali ya usalama.

Kambi hizo katika maeneo
ya Tabarey Barey na Man-
gaize ziliwahifadhi raia wa
Mali wanaokimbia machafu-
ko katika nchi yao tangu
mwaka wa 2012.

Eneo la Magharibi mwa
Niger hushuhidia masham-
bilizi ya mara kwa mara vya
makundi ya itikadi kali.

Mashambulizi katika
kambi za Tabarey Barey na
Mangaize yaliwaua wakim-
bizi 10 na maofisa wa Jeshi
la Niger waliokuwa wakitoa
ulinzi kati ya mwaka 2014
na 2016.

DW

UN imesema kufungwa
kwa kambi hizo De-
semba 2019 ulikuwa
uamuzi wa pamoja wa
Shirika la Wakimbizi la
Umoja wa Mataifa (UN-
HCR) na serikali ya Ni-
ger na likaharakishwa
mwaka jana kufuatia
kuzorota kwa hali ya
usalama.

Mazungumzo bwawa la Ethiopia kizungumkuti

CAIRO, Misri

MISRI imeamua kujiondoa kwenye ma-
zungumzo kati yake na Ethiopia kuhusu
bwawa kubwa la kuzalisha umeme ambalo
ujenzi wake umegharimu mabilioni ya dola
kwenye Mto Blue Nile.

Misri imesema itafanya majadiliano ya
ndani baada ya Ethiopia kutoa mapendek-
ezo mapya, kuhusu namna ya kujaza bwawa
hilo lililoibua utata.

Wizara ya Umwagiliaji Sudan imesema
kwamba msimamo wa sasa wa Ethiopia

umesababisha hofu namna mazungumzo
hayo yanavyostahili kuendeshwa.

“Tunasisitiza kuhusu hatari iliyopo kuto-
kana na ujenzi wa bwawa hilo na watu wa
Sudan, ikiwamo hatari kwa mazingira na
kwa jamii, pamoja na usalama wa mamilioni
ya watu wanaoishi kando mwa Mto Nile,”
ilieleza taarifa ya Wizara ya Umwagiliaji ya
Sudan.

Bwawa hilo la Grande Renaissance, amba-
lo limejengwa kilomita 15 kutoka mpaka wa
Ethiopia na Sudan, limesababisha mgogoro
kati ya nchi hizo tatu.

Misri ina hofu kwamba mradi huo wa
dola bilioni nne unaweza kusababisha hali
ya kupungua kwa maji kwa ajili ya kilimo na
matumizi ya kawaida nchini Misri, huku Su-
dan ikiwa na hofu kuhusu usalama wa watu
wake, kutokana na bwawa hilo.

Misri inategemea Mto Nile kwa asilimia
90 ya maji kwa ajili ya matumizi ya shughuli
zake.

Misri imeeleza kuwa Ethiopia imewasili-
sha mapendekezo ya kuendesha bwawa hilo
bila kuwapo mpango maalum wa kisheria
wa namna ya kusuluhisha migogoro.

Waziri wa Umwagiliaji wa Ethiopia, Se-
leshi Bekele, alikuwa ameeleza matumaini
ya kupatikana mafanikio kwenye mazun-
gumzo hayo na alikuwa ameandika ujumbe
kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter
akisema: “Ethiopia ingependa kusaini mka-
taba wa kujaza bwawa hilo haraka iweze-
kanavyo na kuendelea na mazungumzo ili
kukamilisha mkataba mpana”.

Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed,
alisema kwamba nchi yake imeshajaza nusu
ya bwawa hilo kutokana na mvua kubwa.

VOA
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MILAN, Italia

ROMELU ® Lukaku ' tayari
anaangalia mbele baada ya kui-
saidia Inter Milan kutinga robo
fainali ya Ligi ya Europa, Juma-

Mabao kutoka kwa Lukaku na
Christian Eriksen yalishuhudia
Inter ikiichapa Getafe mabao 2-0
mjini Gelsenkirchen na kutinga
hatua hiyo.
Lukaku amefikisha mabao 30
msimu huu kwa mara ya kwanza

DORTMUND

" YAIKANA
UNITED DILI
LA SANCHO

DORTMUND, Ujerumani

OFISA Mtendaji Mkuu wa Borussia
Dortmund, Hans-Joachim Watzke ame-
sisitiza hakuwa na “mawasiliano” na
Manchester United kuhusu Jadon San-
cho.

Sancho mwenye umri wa miaka 20,
amekuwa akihusishwa sana na miamba
hao wa Ligi Kuu ya England, huku taari-
fa za hivi karibuni zikibainisha kwamba
dili hilo lenye thamani ya pauni milioni
108.5 lilikuwa limekaribia kukamilika.

Hata hivyo, Watzke amekanusha ripo-
ti hizo, akisema hakuna mawasliano yoy-
ote kati ya klabu hizo kuhusu mchezaji
huyo wa kimataifa wa England.

“Hadi sasa, hakujawa na mawasiliano
kati ya Borussia Dortmund na Man-
chester United katika suala la Sancho,”
alisema akiiambia Suddeutsche Zeitung,
Jumatano.

United imeripotiwa kwamba inaji-
andaa kuachana na dili hilo la Sancho
kwa sababu hawapo tayari kulipa bei
inayotakiwa na Dortmund.

Mkurugenzi wa soka wa Dortmund,
Michael Zorc alisema anatarajia San-
cho kuwa kwenye klabu hiyo msimu wa
2020-21.

“Nina uhakika kwamba, Jadon atak-
wenda kwenye mazoezi Jumatatu na
atakuwa na sisi kwa misimu inayokuja,”
alisema akiiambia Suddeutsche Zeitung.

LUKAKU

ATAKA INTER KUIMARIKA EUROPA

katika maisha yake ya soka na
alikosa nafasi nzuri zaidi kipindi
cha pili.
Straika haraka alisahau kuhu-
su kupoteza nafasi ya kuongeza
bao kwenye mchezo huo.
“Kukosa? Mambo haya yana-
tokea kwenye soka, lakini Kkila
kitu ni kufikiria mchezo ujao,”
alisema Lukaku akiiambia Sky
Sport.
“Nataka kushinda na kuende-
lea kuisaidia timu. Kazi tunay-
ofanya na kocha kwa hakika ni

jumlishwa.

nzuri na muhimu
sana kwetu.
“Timu inakua na
tunahitaji # kusonga

zaidi.”

Bayer « Leverkusen
robo fainali.

/

mbele na morali hii
na ari ya kuimarika

Jorge Molina alikosa
penalti dakika ya 76 kwa
Getafe wakati Inter sasa
ikiisubiri kati ya Rangers au
kwenye

AN F m d. B @

BALE ATEMWA REAL IKIIVAA MAN CTY |

MADRID, Hispania

GARETH Bale ameachwa katika
kikosi cha Real Madrid kwa ajili ya
mchezo wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
dhidi ya Manchester City, utakaopig-
wa leo [jumaa.

Nyota huyo wa kimataifa wa
Wales hakutajwa katika kikosi cha
wachezaji 24 waliosafiri na timu,
lakini nahodha, Sergio Ramos, am-
baye amefungiwa kucheza mch-
ezo huo wa pili wa hatua ya 16, ame-

James Rodriguez pia ameachwa,
pamoja na straika Mariano Diaz, am-
baye alipimwa na kukutwa na virusi
vya corona wiki iliyopita na ame-
jitenga.

Eden Hazard yupo kikosini licha
ya mashaka juu ya ufiti wake baada
ya kuumia kifundo cha mguu, huku
Luka Jovic, ambaye alianza kwenye
mchezo mmoja wa Ligi ya Mabing-
wa Ulaya kwa Madrid, pia akiju-
muishwa.

Madrid wapo nyuma kwa mabao
2-1 waliyofungwa kwenye mchezo

wa kwanza pale katika dimba la San-
tiago Bernabeu.

Bale amekuwa hana mahusiano
mazuri na kocha mkuu, Zinedine
Zidane na nyota huyo wa zamani wa
Tottenham amecheza mara mbili tu
tangu kurudi kwa msimu wa Ligi ya
Hispania, Juni, mwaka huu.

Mchezaji mwenzake, Casemiro
alisisitiza kwamba, Bale bado ana
sapoti ya makocha wa Madrid na
wachezaji licha ya hali anayoipitia
hivi sasa na kwamba “sio bora kwa
kipaji chake.”
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& JESUS: TUMEMWANGUSHA
| DEBRUYNE MSIMU HUU

MANCHESTER, England

LONDON, England =~

[ NYOTA  anayeripotiwa
| kuwaniwa na Chelsea, Kai
. Havertz ni bora zaidi ya kiungo
wao wa zamani, Michael Bal-
lack, kwa mujibu wa Ilkay Gun-
dogan.
Bayer Leverkusen inataka
angalau euro milioni 78 ili
kumuachia Havertz, ambaye
amefunga mabao 29 na kutoa
pasi za mwisho tisa kwenye
Ligi Kuu ya Ujerumani, Bun-
desliga, tangu kuanza kwa
msimu wa 2018-19.
Nyota wa Manchester City,
Gundogan anamtambua nyota
mwenzake huyo wa Ujerum-
ani kuwa ni mchezaji tofauti
na Ballack, ambaye alikuwa
mshindi wa pili wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya akiwa na Lev-
erkusen na Chelsea, pamoja na
fainali ya Kombe la Dunia na
Ujerumani.
Havertz amecheza kwa ki-
wango cha kuvutia zaidi kwa
misimu miwili iliyopita na
Gundogan ni shabiki mkubwa
kwa staili yake kuliko ile ya Bal-
lack.
“Natarajia mambo makubwa

GABRIEL Jesus anahisi Manchester City wame-
muangusha mfalme wao wa pasi za mwisho, Kevin De
Bruyne msimu huu.

Jesus na De Bruyne ndio walikuwa waamuzi wa mch-
ezo kipindi cha pili wakati City ikiifunga Real Madrid
mabao 2-1 pale kwenye dimba la Santiago Bernabeu,
Februari.

Mchezo wa pili uliosubiriwa kwa muda mrefu wa
hatua ya 16 kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, utapigwa
leo Tljumaa katika dimba la Etihad.

De Bruyne amekuwa na msimu wa kuvutia baada
ya kufikia rekodi ya Thierry Henry ya kuwa na pasi za
mwisho 20 kwenye msimu mmoja wa Ligi Kuu ya Eng-
land.

Bado, mshambuliaji wa Brazil, Jesus anahisi idadi
hiyo ingeweza kuongezeka, akisisitiza City muda
mwingi walikuwa wanapoteza mpira langoni licha ya
> kufunga mabao 102 kwenye Ligi.

' Q\\ “Nafikiri katika kila mchezo anaweza

e - kutengeneza pasi za mwisho tatu au nne

. kwa upande wetu,” alisema akiiam-

& bia tovuti ya klabu hiyo.
M - “Msimu huu tumekosa
. mabao mengi, kama
si, Kevin angeweza
kufikisha  pasi

kutoka kwake. Kai ni mchezaji _ ) . Za mwisho
asiyezuilika,” amesema Gun- E -t > 30. Yeye ni
dogan akiliambia gazeti la mchezaji
Sport Bild. . mzuri.

“Ana mambo mengi uwanja- b k) - “Na mara
ni na anakipaji kinachomtam- zote ame-
bulisha # kwa ¥ haraka. » Ni kuwa aki-
mchezaji ambaye utafurahia waangalia
kucheza naye. - ;’ washam-

“Kwa maoni yangu, Havertz : } buliaji. Ni
ni bora zaidi ya Ballack katika ‘,‘.“' jambo
suala la mchezaji bora na mwe- Zuri sana
nye mbinu.” kucheza

naye.”

SANCHEZ SASA JUMLA INTER

. . . . hez
16-bora va Ligi ya Europa, Solskjaer alimtakia Sanc|
’Aw/ ﬁa la heri chhiﬁi %]talia, ambako ameanza kurudi kwenye

OLE Gunnar Solskjaer amethibitisha — kiwango chake baada ya kuwa na wakati mgumu pale Old

; I ; ford. . .
g na i Milan fowa TrzjNgwezal kuthibitisha kwamba amekubali na sisi tume-

dumu. . ! : : .

ml(()affzslg ?\A\)tvélnl:il;\ji wa Inter, Giuseppe Marot-  kubali,” alisema Solskjaer. “Alexis amefurahia muda wake
ta, alisema Jumatano kwamba anatarajia ku- kule. ) i shaka huto ni wakati mzur kwake.
tangaza usajili wa Sanchez, ambaye amekuwa Walimpenda yeye, el mkibwa am.

akicheza kwa mkopo hapo San Siro msimu  Tunamtakia kila lililo bora.

i i j Al-  baye anataka kuona ubora wake kwenye soka. o
i mlatzba wa miale T, Jind ‘}‘IKwa sababu yoyote, hatukuona ubora wa Alexis, lakini ni

hzi{g;ihgumza baada ya United kushinda mabao mchezaji wa daraja la juuna tunamtakia kila la heri.

2-1 dhidi ya LASK kwenye mchezo wa pili wa hatua
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BARCA YATANGAZA SIKU
YA MESSI KUSTAAFU SOKA

® ® ONi baada ya mitatu au minne if'ayo, amesema
anataka kumaliza kipindi chake cha kucheza akiwa...

BARCELONA, Hispania

LIONEL Messi atastaafu kama
mchezaji wa Barcelona ndani ya
miaka “mitatu au minne ijayo”, kwa
mujibu wa Rais wa Klabu hiyo, Josep
Maria Bartomeu.

Mshindi huyo mara sita wa Ballon
d’Or, Messi mkataba wake wa sasa
pale Camp Nou unamalizika mwis-
honi mwa msimu 2020-21, lakini Bar-
tomeu mwezi uliopita alisema anata-
rajia nyota huyo atasaini kuongeza
mwingine.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 33, amekuwa akihusishwa na
mpango wa kurudi katika klabu yake
ya utotoni ya Newell’s Old Boys ya
nchini Argentina kabla ya kutundika
daluga.

Hata hivyo, Bartomeu hana shaka
kwamba mfungaji huyo wa wakati
wote wa Barca, Messi atamalizia kip-
indi chake cha uchezaji kwa miamba
hao wa Catalunya, jambo ambalo lin-
aweza kutokea mwaka 2023.

“Si mimi tu ninayesema hivyo. Mes-
si anasema yeye mwenyewe, kwamba
anataka kumaliza kipindi chake cha
kucheza soka hapa Barcelona na ndio
klabu pekee kwake,” alisema Bar-
tomeu akiiambia beIN SPORTS.

“Sina shaka yoyote kuhusu hilo
kwamba wakati atakapomaliza kipin-
di chake cha kucheza ndani ya miaka
mitatu au minne ijayo, itakuwa hapa
Barcelona. “Messi yupo wazi kabisa.
Amekuwa hapa tangu akiwa mtoto.
Anajua rangi yake na yeye ni sehemu
ya historia ya klabu hii.

“Yeye ni mchezaji bora duniani. Si
tu sasa, lakini katika historia ya mch-
ezo wenyewe. Yupo hapa Barcelona
na ameweka wazi kwamba anataka
kubakia hapa.”

Jambo jingine muhimu kwa Bar-
tomeu ni kujaribu kumbakiza go-
likipa, Marc-Andre ter Stegen asaini
mkataba mpya, kwani ule wa sasa
umebaki miaka miwili tu kumalizika.

“Marc ni mchezaji mwenye akili na
mtu bora, na ameonyesha hayo yote
akiwa golikipa wetu,” alisema Bar-
tomeu.

“Kutokana na hali hii ya mlipuko
wa COVID-19, alisema, ‘ngoja tusub-
iri jambo kwa utulivu kuzungumzia
kuhusu majaliwa ya baadaye.” Lakini
majaliwa yake ni kuongeza mkataba
na Barca.”

COUNTIHO AKARIBIA ARSENAL

MCHAKATO wa winga wa Barcelona,
Philippe Coutinho mwenye umri wa miaka
28, kuhamia Arsenal unaelekea kukamilika.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil msimu
uliopita alikuwa Bayern Munich kwa mkopo.
(Sport)

MAN CITY KUSAJILI WANNE

MANCHESTER City wanataka Kkusajili
wachezaji wanne zaidi kipindi hiki cha majira
ya joto. Mlinzi wa kati wa Napoli, Kalidou
Koulibaly mwenye umri wa miaka 29 raia wa
Senegal na straika wa Inter Milan, Lautaro
Martinez mwenye miaka 22 raia wa Argen-
tina ni miongoni mwa wanaowaniwa. (Sky
Sports)

WILLIAN KIMEELEWEKA ARSENAL

KLABU ya Arsenal imempa mkataba wa mi-
aka mitatu winga wa Chelsea na Brazil, Wil-
lian mwenye umri wa miaka 31. (Sky Sports)

CHELSEA, GIMENEZ PAZURI

CHELSEA ina nafasi nzuri zaidi ya kumsajili
mlizni wa Uruguay ambaye thamani yake ni
pauni milioni 60, Jose Gimenez mwenye umri
miaka 25, kutoka Atletico Madrid baada ya
kushinda kumchukua kiungo wa West Ham
na England, Declan Rice. (Daily Star)

SERGION NJIA NYEUPE CHELSEA

KLABU ya Chelsea ipo katika hatua nzuri
kwenye mazungumzo ya kumsajili mlinzi
wa kushoto wa Real Madrid, Sergio Reguilon
mwenye umri wa miaka 23, ambaye alitumia
msimu uliopita akicheza kwa mkopo kule Se-
villa. (ESPN)

STERGEN KUSAINI Mi5 BARCA

GOLIKIPA wa Barcelona, Marc-Andre ter
Stegen anatarajia kusaini mkataba mpya wa
miaka mitano na klabu hiyo ya Hispania. Na
hilo litaikata maini Chelsea, ambao walikuwa
wanamfuatilia kwa karibu kipa huyo wa ki-
mataifa wa Ujerumani mwenye umri wa mia-
ka 28. (Mundo Deportivo via Sun)

ARSENAL KASI KWA GABRIEL

ARSENAL inaongoza kwenye mbio za kum-
sajili mlinzi wa Lille na Brazil, Gabriel Magal-
haes mwenye umri wa miaka 22, mbele ya
Manchester United, Everton na Napoli. (La
Voix du Nord via Daily Star)

RODRIGUEZ HUYO ATLETICO

KIUNGO wa Real Madrid na Colombia,
James Rodriguez mwenye umri wa miaka 29,
anatarajiwa kukamilisha usajili wa pauni mil-
ioni 13.5 kwenda kwa wapinzani wao wa jiji
moja, timu ya Atletico Madrid. (El Golazo de
Gol via Sun)

SPURS KUMUUZA AURIER

KLABU ya Tottenham Hotspur ipo tayari
kumuuza mlinzi wake wa pembeni mwenye
thamani ya pauni milioni 35, Serge Aurier,
huku AC Milan na Monaco zote zikimwania
nyota huyo wa kimataifa wa Ivory Coast mwe-
nye umri wa miaka 27. (Mirror)

BREMEN YAMTAKA CHONG

WERDER Bremen wanataka kumchukua
kwa mkopo nyota wa Manchester United, Ta-
hith Chong mwenye umri wa miaka 20 raia
wa Uholanzi. (Bild)

PALACE YAMUWANIA FRASER

KLABU ya Crystal Palace imetoa ofa ya
mkataba kwa winga wa Scotland, Ryan Fras-
er. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26,
kwa sasa ni mchezaji huru baada ya kuondo-
ka Bournemouth. (Guardian)
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Meneja Bidhaa na Huduma za Kibenki kutoka Benki ya NBC, Jonathan Bitababaje (kulia), akikabidhi jezi za mpira wa miguu kwa
nahodha wa timu ya RAS Mara, Jedi Kuyenga, ikiwa ni sehemu ya udhamini wa benki hiyo kwenye Bonanza la Michezo lililofanyika
jana, kwenye viwanja vya Maonyesho va Kilimo ya Nanenane yanayofanyika kitaifa kwenye Uwanja wa Nyakabindi, Bariadi mkoani

Simiyu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

MBEYA CITY YATAMBA
KUSAJILI SIMBA, YANGA

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Mbeya City imetamba kuwa
itasajili mchezaji yoyote yule mzawa
kutoka klabu za Simba na Yanga, lakini
inaweza kuwanyang’anya wachezaji in-
ayowahitaji kutokana na fungu la maana
la usajili walilonalo kwa sasa.

Mwenyekiti wa klabu hiyo, Oscar Kap-
inga alisema jana kuwa baada ya kuto-
fanya vema msimu uliomalizika kiasi
cha kusubiri dakika za mwisho, kwa sasa
wameona waanze mapema kuitengen-
eza timu yao kwa msimu ujao, na tayari
wana fungu la pesa za usajili.

“Tumejifunza kutokana na makosa,
hatutosubiri tena aibu hii iliyotufika

msimu uliomalizika wa kusubiri dakika
za mwisho na mechi za mwisho za Ligi
Kuu ndiyo tubaki, ndiyo maana tumeji-
andaa mapema, tayari tuna fungu la ku-
tosha, tunasubiri tu ripoti ya mwalimu
atuambie ni eneo gani lina mapungufu
na mchezaji gani anambhitaji,” alisema
Kapinga.

Aliongeza kuwa kwa pesa walizonazo
wana uwezo kabisa kusajili wachezaji
wanaotoka Simba au Yanga, lakini wale
ambao wanawaniwa na timu hizo.

‘We subiri tu uone, utakuwa usajili wa
kufuru, hatutaki tena mzaha, mchezaji
kutoka Simba au Yanga sisi tunaweza
kumsajili na hata anayewaniwa na timu
hizo, tunaweza kutia mguu kumsajili,

b |
bt

SIGNATURE

Mbeya City ya msimu ujao itakuwa
moto,” alisema mwenyekiti huyo.

Akieleza sababu ya kutofanya vema
msimu huu, mwenyekiti huyo alisema
timu ilikuwa na wachezaji wengi chipuki-
zi wasio na uzoefu wa ligi, lakini kubadili
makocha mara kwa mara, na pia ikasajili
wachezaji wengi wa dirisha dogo.

“Mimi niliingia madarakani bado
mechi 10, timu ilikuwa na changamoto,
lakini tunashukuru tumebaki, kikubwa
hatutorudia tena hali hii,” alisema.

Mbeya City ilinusurika kwenye mechi
ya mchujo dhidi ya Geita Gold, baada ya
kutoka sare ya bao 1-1 ugenini na kabla
ya kushinda 1-O nyumbani, hivyo kubaki
Ligi Kuu.

Mshindi wa Bonasi ya Jackpot wiki iliyopita, Damiano John, akikabidhiwa mfano wa hundi ya shilingi 13,425,330 na Mkurugenzi wa
Utawala na Udhibiti SportPesa Tanzania, Tarimba Abbas, baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 12 kati ya 13 kwenye Jackpot ya
SportPesa. PICHA: SPORTPESA

Simba Queens
kukabidhiwa
Kombe lao
Mwanza

Na Saada Akida

SHIRIKISHO la Soka Tanza-
nia ‘TFF' limeipongeza Simba
Queens kwa kutwaa ubingwa
wa Ligi Kuu Wanawake
msimu huu huku likieleza
Agosti 12, mwaka huu wana-
taikabidhi rasmi kombe hilo
baada ya mchezo wao wa
mwisho dhidi ya TSC Queens

Taarifa kutoka kwa Ofisa
Habari wa TFF, Clifford
Ndimbo, jana ilieleza kuwa
sherehe za kukabidhiwa
kombe hilo zitafanyia baada
va kumalizika kwa mchezo
namba 132 dhidi ya TSC
Queens katika Uwanja wa

“Tunawapongeza Simba
Queens kwa kutwaa ubingwa,
pia sherehe za ubingwa
zitafanyika Mwanza kwa
kuwakabidhi kombe baada
va kumalizika kwa mechi
yao dhidi ya TSC,” alisema
Ndimbo. Simba Queens
juzi iliibuka na ushindi wa
mabao 5 -0 mbele ya Baobab
Queens kwenye mchezo wa
Ligi Kuu ya Wanawake uli-
ochezwa Uwanja wa Uhuru

Matokeo hayo yanaifanya
Simba Queens kufikisha
pointi 53 baada ya michezo
20 wakati timu inayoifuata
katika nafasi ya pili ni JKT
Queens yenye alama 46
ikifutiwa na Ruvuma Queens
pointi 44 huku timu zote
zikiwa zimebakiza mechi
mbili.

Mabao ya Simba vyali-
fungwa na Mwanahamisi
Omary aliyetupia mawili,
Opah Clement alitupia bao
moja, sawa na Dotto Evarist
huku kipa Zubeda Mgunda
akifunga moja kwa mkwaju
wa penalti.

Simba imebakiza mechi
Mwanza dhidi ya Alliance
Girls na TSC Queens ambayo
itakuwa ya funga msimu.

Akizungumzia mafanikio
hayo, nahodha wa Simba
Queens, Mwanahamis Omari,
alisema hawataki kuharibu
ubingwa wao na wanahitaji
kufanya vizuri katika mechi
mbili zilizobaki kwa kupata
matokeo mazuri.

Alisema tangu wamepoteza
mechi moja kati ya 20, sasa
hawataki kuona wanautia
doa ubingwa wao kwa ku-
poteza mechi hizo mbili.

“Kila mechi kwetu ni fain-
ali, hivyo hatutakuwa tayari
kupoteza na kutia doa ubing-
wa wetu, tunaenda kupam-
bana kutafufa matokeo ya
mechi hizo za ugenini kwa
kuvuna alama sita,” alisema.
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Mshambuliaji
wa LASK Linz,
Marko Raguz,
akimparamia
mgongoni beki
wa kati wa
Manchester
United, Harry
Maguire, wakati
akipambana
kumdhibiti
kwenye mechi
ya Ligi ya Eu-
ropa iliyopigwa
Uwanja wa

Old Trafford
na United
kushinda 2-1.
Hivyo kutinga
robo fainali
kwa tofauti

ya mabao 7-1
kutokana na
mechi ya awali
ugenini kushin-
da 5-0. PICHA:
MTANDAO

YANGA YAFUMUA NA KUSUKA

@ ® ®Ninja akamilisha ‘Ukuta wa Berlin’, Yondani ndiyo hivyo tena, Juma Abdul
aiambia nilipeni nisepe...

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya kufumua Kkikosi chake kwa
kutimua wachezaji 14 na kubakisha 15 tu
huku mabeki wake visiki, Kelvin Yon-
dani na Juma Abdul mlango wa kutokea
ukiwa wazi kwao, Klabu ya Yanga im-
eendelea kujiimarisha kwa kusuka safu
va ulinzi, imefahamika.

Ikionyesha dhamira yake ya kusuka
safu imara ya ulinzi mithili ya ‘Ukuta wa
Berlin’, jana Yanga ilikamilisha usajili wa
beki wa kati, Abdallah Haji Shaibu ‘Ninja’,
ambaye alisaini mkataba wa miaka
miwili kuitumikia, ikiwa ni mara yake ya
pili kurejea kuichezea klabu hiyo.

Ninja aliitumikia Yanga katika msimu

wa 2017/18 kabla ya kujiunga na MFK
Vyskov va Jamhuri ya Czech iliyomtoa
kwa mkopo katika Klabu ya LA Galaxy
ya Marekani.

Hata hivyo, alicheza kwa muda mfupi
kabla ya kurejea katika Klabu yake ya
MFK Vyskov ambako alikosa nafasi ya
kudumu kwenye kikosi cha kwanza
jambo lililomfanya kurejea nyumbani
Tanzania na jana kusajiliwa tena Yanga.

Ninja ambaye anakuwa usajili wa tano
kwa Yanga msimu huu, sasa ataungana
na mabeki waliosajiliwa msimu huu,
Bakari Mwamnyeto akitokea Coastal
Union na Yasin Mustapha kutoka Polisi
Tanzania kuunda safu imara ya ulinzi
sambamba na Lamine Moro na Said

Makapu waliobakisha kutoka kikosi cha
msimu uliopita.

Wachezaji wengine waliosajili na
Yanga dirisha hili linalotarajiwa kufung-
wa mwishoni mwa mwezi huu ni pamoja
na kiungo Zawadi Mauya kutoka Kagera
Sugar na mshambuliaji Wazir Junior
kutoka Mbao FC.

Wakati huo huo, mabeki visiki wa
Yanga, beki wa kati, Yondani na mlinzi
wa pembeni, Abdul ambao ilielezwa
kuwa bado wapo katika mazungumzo
baada ya kumaliza mikataba na klabu
hiyo, mambo yamezidi kuwa magumu
baada ya pande hizo mbili kushindwa
kufikia muafaka.

Awali Yondani alieleza kuwa klabu

AJIBU BADO LULU, AGOMEWA SIMBA

Na Saada Akida

MSHAMBULIAJI wa Simba, Ibrahim
Ajibu ataendelea kukitumikia kikosi
cha timu hiyo baada ya uongozi wa
Namungo FC kugomea ombi la kupewa
huduma ya nyota huyo kwa ajili ya
kuboresha kikosi chao kuelekea msimu
mpya wa Ligi Kuu Bara na michuano
va kimataifa, wakati huu ikijiandaa
kushiriki Kombe la Shirikisho Afrika.

Akizungumza na gazeti hili jijini
Dar es Salaam jana, Mwenyekiti wa
Namungo, Hassan Zidadu, alisema
walipeleka barua ya kuomba kumsajili
Ajibu, lakini Simba imewakatalia ombi
lao.

Alisema katika r|pot| ya Kocha wao
Mkuu, Thierry Hitimana, ilipendekeza
majina ya nyota wawili kutoka Simba,
Ajibu na Shiza Kichuya, ili kuboresha
kikosi chake kuelekea michuano hiyo,
jambo ambalo linaonekana kukwama
kwa kiungo huyo aliyewahi kuichezea
Yanga.

“Katika ripoti hiyo, Hitimana alitaja
majina ya wachezaji akiwamo Ajibu
na Shiza Kichuya, tumepeleka barua
Simba kuomba nyota hao, wametujibu
kuwa tutampata Kichuya, lakini si
Ajibu kwa kuwa bado yupo kwenye
mipango ya benchi lao la ufundi.

“Baada ya kumkosa Ajibu, sasa tuna-
pambana kutafuta mchezaji mwingine,

lakini (kocha) amewataka Iddi Mobby
wa Polisi Tanzania, Abdulhalim Humud
na Issa Rashid (‘Baba Ubaya’) kutoka
Mtibwa Sugar,” alisema Zidadu.

Mbali na Ajibu pia alisema
wamegonga mwamba katika mpango
wa kumsajili Mobby na sasa wanasu-
biri maombi yao ya kuinasa huduma
ya Humud na Baba Ubaya.

“Kuhusu wachezaji wetu, Blaise
Bigirima tunatarajia kumalizana
nave leo kwa kumwongeza mkataba
mwingine baada ya hapo tutaende-
lea kuwaongezea wachezaji wengine
akiwamo Reliants Lusajo pamoja na
wale waliopendekezwa katika ripoti ya
kocha,” alisema mwenyekiti huyo.

GAZETI HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

hiyo inataka kumpa mkataba mpya bila
ada ya usajili sambamba na kumtaka
kusaini kwa mshahara ule ule aliokuwa
akilipwa bila nyongeza yoyote, jambo
ambalo hakukubaliana nalo.

Lakini Abdul naye juzi alikutana na hali
kama hiyo ya Yondani, jambo ambalo
ameweka wazi kuwa hayupo tayari ku-
saini pasipo ada ya usajili, huku akitaka
kuwapo kwa ongezeko la mshahara.

“Nipo tayari kusaini mkataba wa
mwaka mmaoja, na nimewaambia dau
langu ninalotaka ili kusaini, lakini wana-
niambia nisaini tu mkataba mpya bila ada
huku mshahara ukiwa ule ule.

“Nimekataa na ninachosubiri wanilipe
hela zangu ninazoidai klabu, wakinilipa
basi nitaangalia maisha sehemu nyingine
maana nimemaliza mkataba nipo huru,”
alisema Abdul ambaye msimu uliomal-
izika, ametoa jumla ya pasi za mwisho
sita, akiwa ni beki aliyeongoza kwa pasi
za mabao.

Yanga ambayo imesema kwa sasa ina-
geukia usajili wa nyota wa kimataifa, en-
dapo itashindwana na Yondani na Abdul,
wataungana na nahodha Papy Tshishimbi
kutoka DR Congo ambaye naye amefun-
guliwa mlango wa kutokea.

Wengine waliachwa ni David Molinga
‘Falcao’ (DRC) na wazawa Jaffary Mo-
hamed, Tarig Seif, Andrew Vincent ‘Dante’,
Mohamed Banka, Mrisho Ngassa, Ally
Mtoni ‘Sonso’, Muharami Issa ‘Marcelo’, Ali
Ali, Muivory Coast Yikpe Gislain, Mnyar-
wanda Patrick Sibomana, Mzambia Erick
Kabamba na Raphael Daudi.
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