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Na Gideon Mwakanosya, 

SONGEA

M
OJA ya vivutio vya 
utalii wa utamaduni vi-
navyopatikana katika 
Kijiji cha Mbingam-

harule wilayani Songea Mkoa wa 
Ruvuma, ni kuwapo kaburi la du-
ara, ambalo Chifu Nkosi Mharule 
Bin Zulu Gama alizikwa mwaka 
1889.

Ni mambo ambayo yana-
washangaza wengi wanaotem-
belea kaburi hilo, hasa kwa his-
toria inayoonesha kuwa Nkosi 
Mharule baada ya kufariki, alizik-
wa kwa desturi na mila za kichifu 
za kabila la wangoni toka Afrika 
ya Kusini, ndani yake kukiwapo 
mengi ya kutisha.

Christian Ngonyani, mwenye 
umri wa miaka 87 ni mzee wa 
mila kutoka Kijiji cha Mbingam-
harule, anayesema kijiji hicho 
kimepewa jina la chifu huyo, am-
baye alitoka nchini Afrika Kusini 
na kutawala kuanzia mwaka 1847 
hadi 1889, alipofariki na kuzikwa 
kijijini hapo.

“Chifu Mharule  baada ya kufa 
mwaka 1889, alizikwa kwa tara-
tibu za jadi ya machifu wa Afrika 
ya Kusini. Kaburi lake lilikuwa 
mviringo, sanda yake ilikuwa ya 
ngozi, alikalishwa kwenye kiti cha 
ngozi. Walikamatwa watu wawili 
wakiwa hai walizikwa naye wak-
iwa wamesimama mbele na ny-
uma ya Chifu,’’ anasimulia Mzee 
Ngonyani.

Anazitaja taratibu za kijadi za 
wakati huo, zilitaka Mfalme au 
Chifu anapofariki, ni lazima azik-
we na watu wawili, wakiwa hai 
na anasisitiza kuwa hiyo ilikuwa 
amri ya serikali ya jadi na hapa-
kuwapo wa kulipinga.

 Kwa mujibu wa Mzee Ngonya-
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Kaburi lake limebeba maajabu, 
duniani kote wamiminika kuhiji

Kaburi la Chifu Nkosi Mharule Bin Zulu Gama. PICHA: GIDEON MWAKANOSYA

nye kaburi hilo.
Agnes Ngonyani, kiongozi 

wa kimila Msaidizi wa Mzee 
Ngonyani, anasema  wamekuwa 
wakipokea wageni wengi 
wanaotembelea kaburi la 
Chifu Mharule kutoka nchi 
za Ulaya, Marekani na Afrika, 
ambako wanakwenda kwa shida 
mbalimbali, zikiwamo kuhiji na 
kufanya matambiko.

“Nimekuwa nikiwapeleka watu 
wa kawaida, waganga wa jadi, 
watalii na wagonjwa wanaenda 
kufanya maombi kwenye kaburi 
la Chifu na kufanikiwa,” anasim-
ulia Mama Ngonyani.

Kanali Besigye: Swahiba 
wa Museveni tangu porini,  

leo wako ‘paka na panya’

CHIFU NKOSI MHARULE

• Atoka Afrika Kusini, azikwa na wawili hai

ni wengi waliokuwa wanazikwa 
wakiwa hai na mfalme, ni wale 
ambao walikuwa wamezoeana 
na kufanya kazi naye kwa karibu.

Hata hivyo, anaesema kaburi 
hilo linatumiwa na wananchi 
wa kijiji hicho kwenda kuhiji kila 
mwaka, kwenye kaburi ambalo 
lipo umbali wa kilomita mbili 
toka kijijini hapo.

Kwa mujibu wa Mzee Ngonya-
ni, ndugu wa Chifu Mharule toka 
nchini Afrika ya Kusini, huwa 
wanafika mahali hapo kufanya 
matambiko kwenye kaburi hilo 
la ndugu yao.

Anasema, mwaka juzi ukoo 

wa Mharule kutoka Afrika Kusini 
walifika kushuhudia kusimikwa 
kwa Chifu Nkosi Imanuel Zulu 
Gama wa Tano, ambaye ndiyo 
chifu wa wangoni wa sasa.

Ngonyani anasema yeyote am-
baye anapenda kwenda kutem-
belea kaburi hilo, kuna taratibu 
zake maalum za kimila, anazozi-
taja kuwa ni kubeba unga wa 
muhogo, mahindi na ulezi, uli-
otengenezwa na bibi katika kijiji 
hicho.

Baada ya kufika eneo la kaburi, 
huwa anatangulia mhusika am-
baye anawasiliana na chifu kwa 
lugha ya jadi ndipo wanaitwa 

waliofika kutambika na kupiga 
magoti juu ya kaburi na kuom-
boleza kwa sala za jadi.

Hapo Ngonyani ana simulizi 
zake: “Baada ya maombi, kuku 
au mbuzi wanachinjwa juu ya 
kaburi la  Chifu Mharule, jambo 
la kushangaza mbuzi anapochin-
jwa hapigi kelele, baada ya 
kuchinja mmoja anamwaga unga  
wote juu ya kaburi.’’

Hata hivyo, anasema ukifika 
asubuhi juu ya kaburi hauoni 
damu wala unga, vyote vinakuwa 
vimeliwa na kwamba hiyo ndiyo 
ishara ya kukubaliwa shida zote 
ambazo ulikwenda kuomba kwe-

Mama Samia 
alivyoanza siku 
tano Tanga
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Ndugulile ataka 
unafuu wa tozo
usajili mitandao
Na Woinde Shizza, ARUSHA

WAZIRI wa Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Dk. Faustine 
Ndugulile, ameagiza Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA), kuangalia 
upya tozo za usajili wa mitandao ya 
kijamii.

Sambamba na hiyo,  ameitaka TCRA 
kuboresha kanuni ili zisiwe kik-
wazo kwa vijana  pamoja na kutaka 
kupunguza gharama za usajili  wa 
kuendesha mitandao ya kijamii ili 
Watanzania wengi wajiajiri kupitia 
mitandao hiyo.

Dk. Ndugulile alitoa maelek-
ezo hayo jana jijini hapa baada ya 
kutembelea taasisi za serikali zilizo 
chini ya wizara yake.

Akionyesha kutopendezwa na ukali 
wa matakwa ya kikanuni ya usajili 
wa mitandao hiyo, Dk. Ndugulile 
alitoa siku 30 kwa mamlaka hiyo 
kuzipitia sheria zote na kuhakikisha 
inaweka wazi muda wa usajili wa 
mitandao hiyo kuanzia sasa.

Alisema ni vyema mamlaka 
ikajikita zaidi kutoa elimu kwa jamii 
kuhusiana na matumizi yasiyo sahihi 
ya mitandao hiyo kwa kuwa ni kosa 
kisheria kutumia mtandao wa kijamii 
bila kusajiliwa.

Hata hivyo, aliipongeza TCRA 
Kanda ya Kaskazini kwa kutoa elimu 
kwa mafundi simu na kusema elimu 
hiyo itawasaidia kutambulika kishe-
ria na kuzitaka kanda zingine kuiga 
mfano huo.

“Niwaonye mafundi simu wote 
wale ambao wanafuta IMEI namba za 
simu ambazo zimeibiwa na kuweka 
IMEI namba mpya waache mara 
moja kwani wizara ina mashine am-
bazo hata ukifuta simu inatambua,” 
alisema. 

Pia alisisitiza kuwa iwapo fundi 
yeyote atabainika amefanya  uhalifu 
huo,  hatua kali za kisheria zita-
chukuliwa dhidi yake.

Aidha, aliwataka wananchi kufa-
hamu kuwa ifikapo Juni 30, mwaka 
huu, laini zote za simu ambazo 
hazijasajiliwa kwa alama za vid-
ole zitafungiwa kwa kuwa serikali 
ilishatoa muda wa kutosha kwa wa-
nanchi kusajili kwa alama za vidole.

Akiwa katika ofisi ya Posta, Wa-
ziri huyo aliwataka wafanyakazi 
kuongeza ubunifu zaidi pamoja na 
kuongeza ufanisi katika utendaji wao 
wa kazi. Awali,  Meneja wa TCRA 
Kanda ya Kaskazini, Mhandisi Emelda  
Salumu, alisema kwa mwaka 2020/21 
wana mpango wa  kukusanya Sh. bil-
ioni 1.27 na kwamba hadi sasa tayari 
wamekusanya zaidi ya Sh. millioni 
800.

Alisema katika kuhakikisha uhalifu 
kupitia mitandao ya simu unapun-
gua,  wameamua kutoa elimu kwa 
wananchi pamoja na mafundi simu  
ambapo mafunzo 332 wamepatiwa 
katika kanda hiyo.

 Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akishika maji baada ya kuweka jiwe la msingi 
la mradi wa majisafi na salama katika Kijiji cha Pongwe, wilayani Muheza, mkoani 
Tanga jana. Kulia ni Waziri wa Maji, Jumaa Aweso. PICHA: IKULU

Sakata polisi kugawana nyama latua kwa DCI
Na Romana Mallya

UCHUNGUZI dhidi ya baadhi 
ya askari polisi wa Kituo cha 
Polisi Buguruni jijini Dar es Sa-
laam, kudaiwa kukamata nyama 
za wafanyabiashara kisha kuzi-
gawana kituoni, umeanza.

Kamanda wa Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam, Lazaro Mam-
bosasa, aliiambia Nipashe jana 
kuwa wapelelezi kutoka Ofisi 
ya Mkurugenzi wa Upelelezi wa 
Makosa ya Jinai (DCI) kwa kush-
irikiana na Mkuu wa Upelelezi 
Makosa ya Jinai Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam (ZCO), wame-
shatua kituoni Buguruni kufua-
tilia suala hilo.

“Nimetoka hapo kituoni 
(Buguruni), nimemwacha ZCO 
akisaidiana na Ofisi ya DCI ku-
fuatilia hili.

“Kwa sasa sitalisemea, ninasu-
biri matokeo ya uchunguzi. Wao 
(wafanyabiashara) walisema 
hivyo, lakini hawakuonyesha 

chochote kinachothibitisha ma-
dai yao.

“Tunasema madai ni madai, 
yanatakiwa kuchunguzwa, lina-
fanyiwa uchunguzi. Tukikamili-
sha, tutawaambia,” alisema.

Juzi, wakati wa kikao kili-
chowakutanisha maofisa wa 
serikali, viongozi wa ushirika na 
wafanyabiashara wa Machinjio 
ya Vingunguti, zilitolewa shutu-
ma dhidi ya baadhi ya askari wa 
Kituo cha Polisi Buguruni kuwa 
wamekuwa wakikamata nyama 
machinjioni na kugawana kit-
uoni.

Mfanyabiashara Mgendi 
Matutu, akizungumza wakati wa 
kikao hicho, alidai alishuhudia 
askari polisi wakigawana nyama 
Kituo cha Polisi Buguruni siku 
moja kabla ya mkutano huo 
kuitishwa.

“Nilikuwa na nyama za mbuzi 
wanne waliokuwa kwenye deli 
nne zikiwa na utumbo wake, 
zimekamatwa kongoro kozi nne 
za ng’ombe, ndimi 10, mikia ya 

ng’ombe mitano.
“Nilikuwa nimetoa mizigo 

kutoka machinjioni kwa sababu 
wameshafanya ambushi eneo 
lililozuiliwa tulilokuwa tuna-
tumia kutengeneza nyama ili 
kwenda sehemu husika.

“Nikalazimika kwenda bucha 
jirani. Wakati ninagonga ny-
ama, wakafika wakiongozwa na 
Msajili wa Bodi ya Nyama waka-
chukua deli lote,” alidai.

Aliendelea kusimulia kuwa 
baada ya watu hao kuchukua 
nyama yake, walimwambia 
aende Buguruni kulipa faini na 
alipofika kituoni, alikutana na 
mwenzake ambaye alimweleza 
kuwa askari wapo jengo la 
upelelezi wanagawana nyama.

“Nimeokoka, nikasema afad-
hali niende kuona haki yangu 
inavyotapanywa. Nilienda na 
kushuhudia askari na mmoja 
alikuwapo hapa (kikaoni) 
anajifichaficha baada ya kun-
iona kwa sababu nilimkariri 
na mwingine alikuwa amevaa 

gwanda na yupo niliyefanikiwa 
kumjua kwa sababu walimtaja 
jina, anaitwa Afande Ali, alikuwa 
na radio call, ninafikiri alikuwa 
anaongoza kile kikosi,” alidai.

Mfanyabiashara huyo alidai 
kuwa alipofika eneo ambalo 
askari waliokuwa wakigawana 
nyama, alihoji kwa nini wana-
fanya hivyo ndipo alipokamat-
wa kama mtuhumiwa wa ujam-
bazi.

“Mimi siyo jambazi, ninamtu-
mainia Yesu Kristu, ninatafuta 
fedha ninaitolea zaka na kui-
tolea sadaka. Mungu nitie ngu-
vu, kilichofanyika nikawekwa 
chini ya ulinzi. Bahati nzuri ali-
kuwapo mtu mstaarabu kutoka 
Bodi ya Nyama, akasema nilipe 
faini kwa sababu suala langu ni 
dogo,” alisema.

Matutu alidai alilipa faini ya 
Sh. 100,000 kwa njia ya simu, 
akionyesha nyaraka mbalimbali 
za malipo hayo, lakini alipoom-
ba mzigo wake, aliambiwa ume-
teketezwa.

Mwanafunzi 
wa sekondari 
aandika barua 
kutaka ndoa
Na Francis Godwin, IRINGA 

MWANAFUNZI wa kidato cha 
kwanza katika Shule ya Sekondari 
Mtwivila mkoani Iringa, amem-
wandikia barua Mkuu wa Shule hiyo 
kuomba kuacha shule ili aolewe.

Mkuu wa Shule hiyo, Daines 
Nyalla, alibainisha mkasa huyo jana 
mbele ya Diwani wa Mkimbizi, Eliud 
Mvella, aliyetembelea shuleni huko 
kujua maendeleo yao. 

Alisema mwanafunzi huyo awali 
alikuwa na tatizo la ukosefu wa sare 
za shule na yeye (Mkuu wa Shule) 
alijitolea kumnunulia.

Alisema licha ya kumnunulia 
nguo, mahudhurio yake hayaku-
wa ya kuridhisha na walipofua-
tilia kupitia wanafunzi wenzake na 
kuitwa shuleni, alionyesha kukataa 
shule.

“Baada ya siku chache, aliandika 
barua kueleza kusudio lake la kua-
cha shule ili kwenda kuolewa,” ali-
bainisha.

Mwalimu huyo alisema barua 
hiyo yenye kichwa cha habari ‘ya-
husu kuacha shule kwenda ku-
olewa’, ilikuwa na maelezo mengi 
yaliyomsukuma mwanafunzi wake 
kutaka kuolewa, mengi yakiwa hay-
ana mashiko kimaadili.

Alisema mbali na mwanafunzi 
huyo, wapo wengine 14 ambao ni 
watoro na uongozi wa shule unaen-
delea kuwafuatilia.

Baada ya maelezo hayo, Diwani 
Mvela aliagiza mwanafunzi huyo na 
wenzake 14 kusakwa kokote waliko 
na kurejeshwa shuleni.
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Mgomo wa daladala 
wazidi kushika kasi 

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MADEREVA wa daladala jijini Mbeya, wameen-
delea na mgomo kushinikiza serikali kuziondoa 
bajaji kwenye njia zao, huku wakisisitiza ha-
watarejesha magari barabarani mpaka Mkuu 
wa Mkoa huo, Albert Chalamila atakapochukua 
hatua. Mgomo huo uliendelea jana ikiwa ni siku 
ya pili na madereva hao walikataa kumsikiliza 
kiongozi yeyote wa serikali kwa madai kuwa 
walikuwa wanamtaka  Chalamila azungumze nao 
wakidai wanakerwa na kauli anazozitoa dhidi 
yao kwenye vyombo vya habari.

Baadhi ya viongozi wa serikali wenye nyadhifa 
mbalimbali walifika katika Kituo cha Daladala 
cha Kabwe kwa nia ya kuzungumza na madereva 
hao namna ya kuumaliza mgomo huo, lakini 
madereva hao wakawakataa na wakiwataka 
waondoke. Baadhi ya viongozi waliokataliwa na 
madereva hao ni Naibu Spika, Dk. Tulia Ackson, 
Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya, Kamish-
na Msaidizi Mwandamizi (SACP) Ulrich Matei na 
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, William Ntinika.

Baada ya madereva hao kugoma kuwasikiliza 
viongozi hao, Kamanda Matei aliwachukua vion-
gozi wa chama cha madereva na kwenda kujadil-
iana nao namna ya kumaliza mgomo huo.

Baadaye viongozi wa Chama cha Madereva 
walirejea kuwapatia mrejesho wenzao, lakini ma-
dereva hao wakaukataa na kutangaza kuendelea 
na mgomo mpaka Chalamila atakapowasikiliza.

Mwenyekiti wa Nidhamu wa Baraza la Ma-
dereva Daladala, Ulimboka Kikosa, alisema 
walianza kujadiliana na serikali jambo hilo tangu 
Mei, mwaka jana, lakini mpaka sasa hawajawahi 
kuonana na mkuu wa mkoa.

Alisema mkuu huyo wa mkoa amekuwa aki-
watuma viongozi wa chini yake ili wazungumze 
nao, lakini yeye anatoa matamko makali kwenye 
vyombo vya habari ikiwamo kutishia kufuta 
leseni za biashara za wamiliki wa magari.

“Tunataka mkuu wa mkoa aje kuzungumza na 
sisi. Hatutaki  kiongozi mwingine maana yeye 
ndiye amekuwa akitamka wazi kwamba hatazi-
ondoa bajaji barabarani,” alisema Kikosa.

Naye Mjumbe Mshauri wa Chama cha Ma-
dereva Daladala, Alfred Mwakibete, alisema 
wanashindwa kufikia makubaliano kwa sababu 
madereva bajaji hawazuiwi kuchukua abiria ma-
hali popote, lakini wao wakichukua abiria mahali 
ambapo hakuna kituo, wanakamatwa na kutozwa 
faini. Alisema kama serikali inataka daladala na 
bajaji wafanye kazi kwa pamoja, serikali iache 
kuwatoza faini wanapochukua abiria kwenye 
maeneo ambayo hakuna vituo na kusiwe na uta-
ratibu wa kila gari kwenda kwenye njia iliyosajil-
iwa. Baadhi ya wananchi walisema mgomo huo 
umeathiri shughuli zao zikiwamo za kiuchumi 
na kijamii kutokana na kushindwa kufika kwa 
wakati kwenye maeneo yao ya kazi.

Mmoja wa wananchi hao, Salum Komba, 
alisema mgomo huo umesababisha gharama za 
maisha kuongezeka kwa maelezo kuwa kabla ya 
mgomo, walikuwa wanatumia Sh. 400 ya nauli 
kutoka Uyole mpaka mjini lakini sasa hivi wana-
tumia zaidi ya Sh. 2,000.

Alisema kuna baadhi ya wananchi ambao 
wamekuwa wakienda hospitalini kutibiwa, lakini 
wanakwama kutokana na gharama kubwa za 
usafiri na kwamba hata wanafunzi wanahangaika 
kwenda shuleni.

Hata hivyo juzi Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Chalamila alisema kama madereva hao wataen-
delea na mgomo huo anaweza akaamuru magari 
ya serikali yakiwamo ya majeshi kufanya kazi ya 
kusomba abiria na kufutia vibali magari yaliyo-
goma.

Matatani madai wizi mamilioni ya ushirika
Na Said Hamdani, LINDI  

WATU watano akiwamo Katibu wa 
Chama cha Msingi Umoja na Wafanyabi-
ashara, Wilaya ya Liwale, mkoani Lindi, 
wanashikiliwa na Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU), 
kwa tuhuma za wizi, kughushi na kuji-
patia Sh. 58,335,260 kinyume cha sheria.

 Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa Lindi, 
Abtery Mganga, alisema hayo alipokuwa 
anatoa taarifa ya utekelezaji kwa vyom-
bo vya habari.

  Aliwataja watuhumiwa hao ni Ra-
himu Hamisi Tewele (Katibu wa Chama 
cha Msingi Umoja), Said Ally Tindwa 
(mfanyabiashara, mkazi wa kijiji cha 
Mbonde); Abdulatifu Hamisi Tewele 
(mfugaji, Hawa Salum Pange, wakazi wa 
Kijiji cha Makonjiganga) na Kuruthum 
Hassani Mfaume (wakala wa fedha 
wilayani  Liwale).

  Mganga amedai watuhumiwa hao, 

walijipatia fedha hizo msimu wa mauzo 
ya korosho mwaka 2019/2020, kupitia 
ghala la Chama cha Msingi Umoja (AM-
COS), kwa kuongeza idadi ya kilo za ko-
rosho na kujipatia Sh. 58,335,260, hivyo 
kushindwa kuwalipa fedha wakulima 
halali.

  Kwa mujibu wa Mganga, Tewele 
akiwa katibu wa chama hicho, alitumia 
madaraka yake vibaya na kinyume cha 
sheria kwa kughushi nyaraka na kuin-
giza majina hewa ya wakulima, huku 
akijua watu hao hawakuwahi kuuza 
korosho kwenye chama katika msimu 
2019/2020.

 Mganga alisema majina hayo yaliin-
gizwa kwenye mnada wa saba kinyume 
cha sheria, likiwamo  jina la mtuhumiwa 
wa pili ambaye ni rafiki yake Said Ally 
Tindwa, jina la mdogo     wake    Abdu-
latif Hamisi Tewele     na mama, Hawa 
Salum Pange, akidai walikiuzia chama 
kilo 6,849 za korosho zenye thamani ya 

Sh. 16,576,836.
  Pia alisema katika mnada huo wa 

saba, Rahim aliingiza jina la mfan-
yakazi mwenzake, Kuruthumu Hassani 
Mfaume, ambaye ni mtuhumiwa wa 
nne, alidaiwa kukiuzia chama hicho kilo 
2,995 na kuingiziwa kwenye malipo ya 
Sh. 7,248,379, wakati sio kweli. 

“Utaratibu huu pia ulifanywa katika 
mnada wa nane kwa kuwaingiza tena 
watu wale wale kasoro ilikuwa idadi ya 
kilo na fedha,” aliongeza Mganga. 

Alifafanua kuwa kutokana na kitendo 
hicho, watuhumiwa wanakabiliwa na 
makosa matano, likiwamo la kughushi 
nyaraka, kuwasilisha nyaraka za uongo, 
wizi, kusababisha hasara na utakatishaji 
wa fedha haramu.

  Alisema watuhumiwa hao watafik-
ishwa mahakamani wakati wowote 
kuanzia sasa, kwani taratibu zote zime-
kamilika, ikiwamo kupata kibali kutoka 
ofisi ya mashtaka.

Ofisa Uhamiaji jela makosa ya rushwa 
Na Jaliwason Jasson,       BABATI

OFISA Uhamiaji wa Wilaya ya Babati 
mkoani Manyara, Silvester Kayani, ame-
hukumiwa kutumikia kifungo cha miezi 
mitatu gerezani baada ya kupatikana na 
hatia katika makosa ya rushwa.

Kayani alianza kutumikia adhabu 
hiyo jana baada ya kushindwa kulipa 
faini ya Sh. 600,000 alizotozwa na Ma-
hakama ya Wilaya ya Babati kwa kupa-
tikana na hatia ya kuomba na kupokea 
rushwa ya Sh. 100,000. 

Akisoma hukumu hiyo, Hakimu Mka-
zi Mfawidhi wa Mahakama ya Wilaya 
hiyo, Victor Kimario, alisema mshtak-

iwa huyo ametiwa hatiani baada ya 
mahakama kujiridhisha pasi na shaka 
alivunja sheria makusudi kinyume cha 
kifungu cha 15 cha Sheria ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa Na. 11 ya Mwaka 
2007. 

“Mahakama hii imekukuta na hatia 
na inakuhukumu kutumikia kifungo 
cha miezi mitatu gerezani au kulipa 
faini ya Sh.     600,000,” alisema Hakimu 
Kimario.

Kesi hiyo namba 81 ya mwaka 2020, 
ilikuwa ikiendeshwa na Mawakili wa 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU), Martin Makani 
na Evelyine Onditi.

Awali, katika hati ya mashtaka, ilidai-
wa mahakamani huko kuwa mshtakiwa 
alitenda kosa hilo Machi mwaka jana 
baada ya kushawishi rushwa hiyo ku-
toka kwa mwananchi mmoja, mkazi wa 
Babati na mzaliwa wa Singida.

Ilidaiwa kuwa ofisa huyo wa uha-
miaji alitaka kupewa rushwa hiyo ili 
asichukulie hatua kutokana na tuhu-
ma za uhamiaji haramu alizokuwa 
amezipokea dhidi ya raia huyo.

Baada ya Kayani kuomba rushwa, 
TAKUKURU iliweka mtego wa rushwa 
ambao ulisaidia kukamatwa kwa ofisa 
huyo katika Hoteli ya Royal Beach ili-
yoko karibu na Ziwa Babati.

Wakazi wa Mtaa wa Kichangani, Kata ya Kisarawe Two, Manispaa ya Kigamboni, mkoani Dar es Salaam, wakichota maji 
yasiyo salama  kwenye kisima kwa ajili ya matumizi ya nyumbani jana, ambapo wamelalamikia kiwanda cha kutengeneza 
maturubai, mikeka na vyombo vya plastiki cha Ruida, kwa kutiririsha maji machafu yanayoharibu mazingira ya wakazi wa 
eneo hilo.  PICHA: JUMANNE JUMA
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Shahidi 
adai kigogo
NIDA 
kulipwa 
mil. 3/-
Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Kisutu, jijini Dar 
es Salaam, imeambiwa na 
Meneja wa Bank of Africa 
(BOA), Tawi la Kariakoo, 
Fednand Urasa, kwamba 
mshtakiwa George Ntalima, 
alilipwa Shilingi milioni 
tatu na kampuni ya udalali 
wa bima, Aste Insurance. 

Ntalima ambaye ni Ofisa 
Usafirishaji wa Mamlaka 
ya Vitambulisho vya Taifa 
(NIDA), anakabiliwa na 
wenzake wanne akiwamo 
Mkurugenzi wa zamani, 
Dickson Maimi, mashtaka 
50 ikiwamo kutakatisha Sh. 
bilioni 1.175.

Urasa alitoa madai hayo 
jana wakati akitoa ushahidi 
wa Jamhuri katika ma-
hakama hiyo iliyoketi chini 
ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi, Rashidi Chaungu.

Akiongozwa na Wakili 
wa Serikali Mkuu, Zacharia 
Ndeskoi, Urasa alionyesha 
nyaraka ya malipo hayo 
kupitia taarifa ya mteja 
(Bank statement) iliyotole-
wa na benki hiyo Februari 
19, 2018.

Shahidi alidai kuwa 
taarifa hiyo ni ya kati ya 
Januari mosi, 2012 mpaka 
Mei 3, 2016 inayoonyesha 
alitia saini yeye pamoja na 
meneja Juliety Mwanga. 

“Mheshimiwa kwa mujibu 
wa nyaraka hii inaonye-
sha Juni 19, 2012, katika 
akaunti ya kampuni hiyo, 
iliingia Sh. milioni 31.6 
ikitokea NIDA Dar es 
Salaam, baada ya kam-
puni hiyo kupokea kiasi 
hicho cha fedha, Juni 20, 
2012, Shilingi milioni tatu 
zililipwa kwa Ntalima kwa 
hundi ya benki hiyo,” alidai 
shahidi. 

Akifafanua ushahidi 
wake, alidai kuwa taarifa 
zote mteja hutunzwa ka-
tika mfumo wa benki.

Kesi hiyo imeahirishwa 
na leo itaendelea kusikili-
zwa ushahidi wa Jamhuri.

Washtakiwa wengine 
katika kesi hiyo ni Meneja 
Biashara wa NIDA, Aveln 
Momburi, Mkurugenzi wa 
Sheria, Sabina Raymond na 
Xavery Kayombo.

Lukuvi amaliza mgogoro umiliki ardhi 
Na Munir Shemweta 

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, William 
Lukuvi, amemaliza utata ulioji-
tokeza kuhusu mgogoro wa ardhi 
baina ya wananchi na mmiliki wa 
viwanja, Dk. Khalifa Msami katika 
Mtaa wa Nzasa, Kijitonyama, Dar 
es Salaam. 

Mgogoro huo ulikuwa kati ya 
wananchi ambao ni wakazi wa 
mtaa huo na Dk. Msami ambaye 
ni mmiliki wa viwanja namba 296 
na 297 kuhusu umiliki mipaka ya 
eneo hilo.

Waziri Lukuvi alikwenda ka-
tika eneo hilo lililoko barabara 

ya Segera juzi baada ya kupokea 
malalamiko kuhusiana na 
matumizi na mipaka ya eneo hilo.

Akiwa katika eneo hilo, Lukuvi 
alibaini ukiukwaji wa mipaka ya 
maeneo hayo huku  baadhi ya wa-
miliki katika nyumba za mtaa huo 
wakiongeza ukubwa wa maeneo 
na kuingia sehemu ya barabarani 
kwa takriban mita nne na wengine 
wakiziba mifereji ya majitaka.

Kutokana na hali hiyo, Lukuvi 
aliagiza ofisi ya ardhi mkoa wa Dar 
es Salaam pamoja na idara ya ar-
dhi katika Manispaa ya Kinondoni 
kuhakikisha inafufua mipaka ya 
maeneo hayo haraka ili kubaini 
wamiliki waliojiongezea maeneo 

kinyume cha sheria.
“Uamuzi wangu baada ya 

kubaini ukiukwaji, timu ya wilaya 
na mkoa ije ifufue mipaka bila 
kubomoa nyumba na mjue ni kosa 
kujiongezea eneo. Ukimilikishwa 
jenga kwa mpango wa serikali si 
kujiamulia na heshimu mipaka ya 
serikali,” alisema Lukuvi.

Kwa mujibu wa Waziri Luku-
vi, timu kutoka ofisi hizo mbili 
itakapokwenda kufufua mipaka 
katika eneo hilo,   itamwonyesha 
kila mmiliki eneo lake na kusisitiza 
kuwa  baada ya kukamilika kazi 
hiyo, kila mmiliki wa ardhi atatak-
iwa kubaki eneo lake kulingana na 
ukubwa wa kiwanja chake na mae-

neo ya barabara pamoja na njia za 
majitaka yaachwe wazi.

“Lakini tumeshajua katika vi-
wanja vyenu kuna walioongeza 
maeneo kwa madai kuwa ni mae-
neo ya wazi, msitamani  vitu vya 
watu wengine. Mjenge kwa kuzin-
gatia maeneo yanayowahusu na si 
vinginevyo,” alisema Lukuvi.

Baadhi ya wamiliki wa nyumba 
katika Mtaa wa Nazasa, walim-
weleza Waziri kuwa walifanya 
uamuzi wa kuongeza maeneo bila 
kujua na kudhani maeneo hayo ni 
ya wazi na kumwomba kuangalia 
namna ya kuwasaidia kwa kuwa 
wameshajenga katika maeneo 
hayo.

Kortini tuhuma za kusafirisha vinyonga
Na Hellen Mwango  

WAKAZI watatu wamefikishwa 
mahakamani wakikabiliwa na 
mashtaka ya kuongoza genge la 
uhalifu na kujihusisha na biashara 
ya nyara za serikali wakiwamo 
vinyonga.

Washtakiwa hao, Erick Ayo, 
Alli Ringo na Azizi Ndago, wote ni 
wakazi wa jijini Dar es Salaam.

Walisomewa mashtaka yao 

mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, 
Huruma Shaidi, aliyepangiwa 
kusikiliza kesi hiyo katika Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Kisutu, jijini 
Dar es Salaam. 

Wakili wa Serikali, Kija Luzun-
gana, alidai kuwa kati ya Desemba 
22, 2020 mahali tofauti ndani ya 
Mkoa wa Dar es Salaam, Morogoro, 
Tanga na Pwani, kwa makusudi 
walishirikiana kuongoza genge la 
uhalifu na kusafirisha vinyonga 

wenye thamani ya Sh. 8,546,889 
mali ya Serikali ya Tanzania bila 
kibali kutoka kwa Mkurugenzi wa 
Idara ya Wanyamapori. 

Katika shtaka la pili washtakiwa 
wote kwa pamoja na kwa maku-
sudi wakiwa na nia ya kujipatia 
faida, kati ya Desemba 22, 2020 
na Februari 21, 2021, Mkoa wa Dar 
es Salaam, Morogoro, Tanga na 
Pwani, walijihusisha na biashara 
ya nyara za serikali kwa kusafiri-

sha vinyonga 74 wenye thamani 
ya fedha zilizotajwa.

Washtakiwa hao hawakutakiwa 
kujibu chochote kwa sababu ma-
hakama hiyo haina mamlaka ya 
kusikiliza kesi hiyo. Imeahirishwa 
mpaka Februari 29, 2021 itaka-
potajwa. Washtakiwa walitakiwa 
kuwa na wadhamini wawili wenye 
barua ya utambulisho na kusaini 
hati ya dhamana ya Shilingi mil-
ioni mbili kila mmoja.

Waziri wa Viwanda na Biashara, Geoffrey Mwambe (kushoto), akiwa na Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Viwanda, Biashara na 
Mazingira, David Mwakiposa Kihenzile (katikati) na wajumbe wa kamati hiyo, wakikagua utendaji kazi wa kiwanda cha nguo cha Took Garmet, 
kinachotengeneza nguo aina ya jeans, fulana na kuajiri wafanyakazi zaidi ya 3,700 katika eneo maalum ya uwekezaji kwa mauzo ya nje 
(EPZA),  Ubungo, mkoani Dar es Salaam juzi. PICHA: ELIUD RWECHUNGURA
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Marekani yamwaga bilioni 
18.5/- chakula wakimbizi

Vijiji vilivyobakia kupata umeme ndani ya miezi 18
Bunge 
lakunwa 
ujenzi
wa nyumba 
Magomeni
 Na halfani Chusi

KAMATI ya Kudumu ya Bunge 
ya Miundombinu, imeridhishwa 
na utekelezaji wa mradi wa 
ujenzi wa nyumba za Mago-
meni mkoani Dar es Salaam.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Seleman Kakoso, alibainisha 
kuridhishwa kwao na mradi 
huo jana kamati hiyo ilipozuru 
kukagua maendeleo ya mradi 
huo.

Alisema mradi umekwenda 
vizuri na kwamba Sh. bilioni 
50 zilizopitishwa kuugharamia, 
zimetendewa haki.

“Ukiangalia jinsi mahali hapa 
palivyo, ukaambiwa mradi huu 
umegharimu Sh. bilioni 50, siyo 
rahisi kuamini lakini hii yote 
ni kwa sababu TBA (Wakala 
wa Majengo) wameonyesha 
ubunifu wa hali ya juu sam-
bamba na kutengeneza mitam-
bo ya kutengeneza malighafi 
za ujenzi humu humu ndani.

“Kama ambavyo tumepita na 
tumeona mtambo wa kuten-
geneza matofali na kuchakata 
zege. Hayo yote yamesababi-
sha gharama kupungua kwa 
kiasi kikubwa.

“Ilishazoeleka kwamba mi-
radi hii ya ujenzi kwa mainjinia 
walio wengi ni ya kupigia pesa, 
lakini hilo limekuwa kinyume 
kwa TBA,” alisifu.

Kakoso aliiomba serikali 
kulipa madeni inayodaiwa na 
TBA na kuwapa kipaumbele 
baadhi ya wafanyakazi wal-
iokuwa wanafanya kazi kwa 
kujitolea huku wakiwa na sifa 
za kuajiriwa.

“Nitoe ombi kwa serikali 
kuwalipa pesa zao wafanyakazi 
wa TBA, ili waweze kuongeza 
motisha na morali zaidi ya 
kufanya kazi.

“Naibu waziri hilo lisimamie 
hawa watu wapate staiki zao. 
TBA wamejenga majengo ya 
Mji mpya wa serikali pale Do-
doma lakini hawajalipwa.

“Muwape kipaumbele cha 
nafasi za ajira hasa wale 
ambao walikuwa wanajitolea 
ilhali wana sifa za kuajiriwa,” 
alishauri.

Naibu Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Godfrey Kasekenya, 
alisema mradi huo unatarajiwa 
kukabidhiwa mwezi ujao.

“Ninamshukuru Rais (John) 
Magufuli kwa mawazo yake na 
kuamua kuukabidhi mradi huu 
kwa TBA na hatimaye leo hii 
upo ukingoni na tunatarajia ku-
ukabidhi kwa walengwa mwezi 
wa nne (Aprili) mwishoni kama 
ilivyopangwa,” alisema.

Na Mwandishi Wetu, TABORA

WAZIRI wa Nishati, Dk. Medard 
Kalemani, amezindua mradi wa 
kitaifa wa usambazaji umeme viji-
jini, awamu ya tatu, mzunguko wa 
pili utakaokamilisha usambazaji 
wa umeme katika vijiji vyote 1,974 
vilivyosalia nchini.

Uzinduzi huo ulifanyika katika 
Kijiji cha Ugaka, wilayani Igunga 
mkoani Tabora, juzi.

Dk. Kalemani alisema mradi 
huo utagharimu Sh. trilioni 1.24 za 
kitanzania na utatekelezwa kwa 
miezi 18 kuanzia sasa katika mikoa 
yote.

Waziri Kalemani alisema kila 
wilaya itakuwa inapewa mkandar-
asi wake kutekeleza mradi huo ili 
kukamilisha kazi hiyo kwa wakati, 
tofauti na ilivyokuwa katika miradi 
iliyotangulia, ambapo mkandarasi 
alikuwa akipewa zaidi ya mkoa 
mmoja kufanya kazi hiyo, jambo 
ambalo lilichangia kusuasua na 
kutokamilika kwa wakati kwa 
mradi.

Alisema kwa mantiki hiyo, haku-
na kuongeza muda wa ziada kwa 
mkandarasi yeyote atayeshindwa 
ama kuchelewa kukamilisha mra-
di huo kwa muda uliopangwa, na 
atayeshindwa kukamilisha mradi 

huo kama mkataba unavyoele-
keza, atafutiwa mkataba wake na 
kufikishwa mahakamani. 

“Kwa sasa hakuna kuongeza 
muda kwa mkandarasi yeyote 
atayechelewesha mradi, tu-
tachukuwa hatua za kisheria kwa 
mujibu wa mkataba, ikiwamo 
kufuta mkataba wa mkandarasi 
na kumfikisha mahakamani, 
tumeamua kutoa mkandarasi 
mmoja kwa kila wilaya, hii yote 
ni kuhakikisha kazi hii inakami-
lika kwa wakati ndani ya miezi 18, 
tutakuwa tumemaliza kusambaza 
umeme katika vijiji vyote 1,974 vili-
vyosalia nchi nzima,” alisema Dk. 

Kalemani.
Aliendelea kuwasisitiza wa-

nanchi kulipia gharama ya Sh. 
27,000 tu katika vijiji na mitaa, na 
kamwe wasikubali kurubuniwa 
maofisa wasio waaminifu pamoja 
na vishoka watakaotaka kuwatoza 
gharama kubwa zaidi.

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, 
aliwataka wawekezaji kwenda 
kuwekeza katika mkoa huo, 
kwa kuwa una fursa nyingi za 
uwekezaji kutokana na shughuli 
mbalimbali za kilimo, ufugaji 
pamoja na uchimbaji madini na 
kwamba kuna umeme wa kutosha.

Na Mwandishi wetu

SERIKALI ya Marekani kupitia Shirika la Marekani 
la Maendeleo ya Kimataifa (USAID) imetoa Dola za 
Marekani milioni nane (sawa na Sh. bilioni 18.5) kwa 
Shirika la Mpango wa Chakula Duniani (WFP) kwa 
ajili ya msaada wa chakula kwa wakimbizi.

Kati ya fedha hizo, Dola milioni sita (Sh. bilioni 13.9) 
zitanunua chakula kwa wakulima wa ndani na Dola  
Milioni mbili (Sh. 4.6) zitanunua  mbaazi za manja-
no kwa ajili ya kusaidia kukuza uchumi wa nchi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwa vyombo vya 
habari na Ubalozi wa Marekani nchini, makabidhiano 
ya msaada huo yalifanyika katika Bandari ya Dar es 
Salaam na kwamba msaada huo ni kwa ajili ya kambi 
za wakimbizi za Nduta, Mtendeli na Nyarugusu.

“Tunapenda kuishukuru  serikali ya Marekani kwa 
ukarimu wanaoonyesha na kuendelea kutoa msaada. 
Msaada huu umetimiza ahadi yao ya kuendelea ku-
wasaidia takribani wakimbizi 220,000 wa Burundi na 
Congo ambao wanategemea sana msaada wa chakula 
kutoka WFP,” alisema Sarah Gibson, Mwakilishi wa 
WFP Tanzania.

“Sehemu ya msaada huo hutumiwa kununua 
chakula kutoka kwa wakulima wadogo nchini Tan-
zania. Hii inaonyesha uwekezaji mzuri katika uchumi 
wa ndani,” alibainisha.

Naye Balozi wa Marekani nchini Tanzania, Dk. Don-
ald Wright, alikabidhi msaada huo na kusema USAID 
itatoa msaada wa chakula cha dharura  kwa wakim-
bizi na watafuta hifadhi wanaokaa katika kambi na 
kwamba msaada huo utajumuisha upatikanaji wa 
bidhaa ndani ya nchi kwa njia ya kujitolea.

“Mchango huu umetokana na ukarimu wa watu 
wa Marekani, na tunajivunia matokeo yatokanayo 
na kuokoa maisha katika jamii zilizo hatarini. Seri-
kali ya Marekani inaunga mkono ulinzi wa wakimbizi, 
wanaotafuta hifadhi, waathirika wa migogoro, watu 
wasio maeneo, na wahamiaji walio katika mazingira 
hatarishi Tanzania na duniani  kote,” alisema.  

“Tunatambua juhudi za muda mrefu za Tanzania 
kama nchi mwenyeji kwa wakimbizi na wanaotafuta 
hifadhi na tunahimiza sana serikali ya Tanzania ku-
hakikisha  mahitaji ya kibinadamu ya wahamiaji wote 
walio katika mazingira magumu nchini Tanzania 
yanatimizwa,” aliongeza. 

Hafla hiyo ilihudhuriwa na Mkurugenzi Msaidizi 
wa Makazi na Makambi katika Idara ya Huduma za 
Wakimbizi, Nsato Msanzya, Wizara ya Mambo ya 
Ndani na Mkurugenzi wa Bandari, Elihuruma Lema. 

WFP husambaza mgawo kwa kila mwezi unaoju-
muisha nafaka, kunde, chumvi, mafuta ya kupikia na 
chakula cha mahindi chenye viini lishe, pamoja na 
vyakula maalum vyenye lishe kwa wajawazito, wa-
nawake wanaonyonyesha na watoto chini ya miaka 
mitano.

Katibu wa Afya Mkoa wa Dar es Salaam, Sister Mathew, akimsaidia mtoto Halima 
Juma kutoka Zanzibar, kuingia ukumbini wakati wa semina kwa waandishi wa 
habari, kuhusu uandishi wa habari za lishe bora, iliyoandaliwa na Chama cha Wazazi 
wa Watoto wenye Ulemavu wa Kichwa Kikubwa na Mgongo Wazi Tanzania (AS-
BAHT), kwa kushirikiana na Asasi ya Child Help Tanzania na ASBAHT Zanzibar, jijini 
Dar es Salaam juzi. PICHA: SABATO KASIKA 
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WAJIBU wa Jeshi la Polisi kisheria ni kulinda raia na mali zao, 
kwa kuhakikisha wanatenda haki na inaonekana kutendeka, 
inapokuwa kinyume inaleta ukakasi na kupunguza imani ya 
raia kwao.

 Katika operesheni ya kukamata nyama za mafungu nje ya 
machinjio ya Vingunguti  jijini Dar es Salaam, iliyofanywa kwa 
ushirikiano kati ya jeshi hilo na Bodi ya Nyama, yameibuka 
malalamiko ya namna raia walivyoporwa nyama na baadhi 
ya askari polisi kugawana ndani ya jengo la upelelezi. Walidai 
nyama hiyo zaidi ya kilo 800, ilichukuliwa na askari  ambao 
waligawana, huku kila aliyehoji aliwekwa ndani na kutishiwa 
kuchukuliwa hatua zaidi. 

Katika video ya mmoja wa waathirika wa operesheni hiyo 
katika kikao cha pamoja baina ya jeshi hilo, ofisi ya mbunge, 
Bodi ya Nyama na Jiji yaliibuka madai mazito dhidi ya polisi 
Buguruni kugawana nyama waliyokamata, huku wakiwaam-
bia wananchi kuwa iliteketezwa. 

Wafanyabiashara hao waliibua madai mazito kuwa polisi 
waliingia kwenye mabucha na machinjio na kubeba nyama 
kisha kutoweka nayo, na walivyofika kituo cha polisi kudai 
haki yao, waliswekwa ndani, kulipishwa faini ya kuanzia Sh. 
100,000 na hawakupata nyama. 

Mmoja  alieleza walivyomkamata ndani ya bucha na wal-
imtaka kulipa faini, alivyowahi kituoni ili alipe faini akakuta 
askari wenye visu wakigawana nyama na kutumia pikipiki 
kuiondoa kituoni na alipohoji alikamatwa na kuwekwa nda-
ni.  

Walieleza kwa uchungu hasara waliyoipata na fedha 
za mtaji ni za mkopo huku mmoja akieleza kupoteza Sh. 
706,000, huku wakipinga madai kuwa nyama ilikamatiwa nje 
ya machinjio, kwamba ni uongo kwa kuwa ilikamatiwa ndani 
ya machinjio.

 Madai haya siyo ya kupuuza wala kuchukulia kwa wepesi 
kwa kuwa yanashusha hadhi na imani ya raia dhidi ya jeshi 
hilo, tunatarajia kuona hatua madhubuti za kulisafisha jeshi 
hilo kuchukuliwa.

 Kumekuwa na madai ya kukosekana uaminifu kwa baadhi 
ya askari polisi wasioheshimu maadili ya kazi yao ambao kwa 
makusudu anaumiza raia kwa kupora mali zao, na wanapo-
jaribu kudai haki wanaishia kubambikiwa kesi.

 Pia yamekuwapo madai ya kupotea au kuibwa kwa baa-
dhi ya vidhibiti vya ushahidi katika kesi mbalimbali kama 
magari kutolewa vifaa muhimu yanapokuwa polisi, na iwapo 
raia akisimama kudai haki yake awe na uhakika wa kubam-
bikiwa kesi. 

Hali hii ikiachwa hivi maana yake ni kuongeza idadi ya 
watu wenye kesi za kubambikiwa na wenye mamlaka. Ni 
muhimu sana jeshi hilo likatoka hadharani na kujisafisha 
dhidi ya haya yote, vinginevyo watapoteza imani kwa kuwa 
wanajenga na kuendeleza chuki, uchungu na kisasi kwa raia 
ambao watashindwa kushirikiana nao katika utekelezaji wa 
majukumu yao. 

 Tunatarajia kusikia hatua zimechukuliwa kwa wahusika, 
tunahitaji kuona uwajikaji wa wote waliohusika. Tunapata 
imani hiyo baada ya taarifa kuwa Mkurugenzi wa Upelekezi 
wa Makosa ya Jinai (DCU) ameanza uchunguzi.

Na Sabato 
Kasika 

MOJA ya mambo yanayowakumba baa-
dhi ya wanawake mara tu wanapofiwa 
na waume zao, ni kufanyiwa vurugu, uba-
guzi, unyanyapaa na wakati mwingine 
kuporana mali.

Ni hatua inayosababisha watu ku-
poteza haki zao baada ya waume, wake 
au wazazi na hata mtoto kufariki, pasipo 
kuacha wosia. Hivyo, wanaziacha familia 
katika mazingira magumu, yakiwamo ya 
kugombea mali.

Inaelezwa kwamba, hali hiyo hutokea 
ama kwa marehemu kutojua au kwa ku-
jua. Mara nyingi mhusika aliyeaga dunia 
anapoacha kuandika huo wosia, mwisho 
wa siku hilo huangukia migogoro kwenye 
familia hadi kufikia hatua wanafamilia 
wanasambaratika, kutoka muungano wa 
awali.

Katika kuhakikisha wanaondokana na 
tatizo hilo, serikali kwa kushirikiana na 
taasisi zake na wadau wengine, imeku-
wa ikijitahidi kumsaidia kila Mtanzania 
aelewe umuhimu wa kuandika wosia, un-
aosaidia kuacha maelekezo wakati yeye 
hayupo duniani.

Serikali inafanya hivyo kwa kutambua 
kila binadamu yupo safarini kuelekea kifo 
katika tarehe asiyoijua, jambo linalolazi-
misha wajibu wa kuandikiwa wosia ndani 
ya uhai, ili anapokufa anakuwa katika 
hatua ameepusha migogoro mingi.

Naibu Msajili wa Mahakama Kuu, Dove-
tha Kamuzora, kuna wakati alilieleza hilo, 
kwamba katika elimu yake kwa baadhi 
ya wakazi wa Dar es Salaam, akiwa na 
msisitizo unaodai kuwapo wasimamizi 
wa mirathi wanaoaminika.

Anachohimiza ni kwamba, watu 
waachane na dhana kwamba kuandika 
wosia ni uchulo, bali wafanye hivyo kwa 
kutambua kuwa ni njia sahihi ya kuiacha 
familia yake nje ya migogoro kati yao au 
na ndugu.

Kimsingi, ushauri wa Msajili Mahakama 
unahimiza suala muhimu kwa Watanza-
nia wote wabadilike wakizingatia imani 
ya kijamii ya kuandika wosia pale wan-
apofariki, ili wasiache migogoro nyuma 

Hii hapa kinga inayoepusha migogoro
ya kugombea mirathi katika familia 

 Muungwana Lazima Nilonge

Polisi sasa lijisafishe 
dhidi ya matukio haya
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
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inayosambaratisha familia kwa jumla.
Ieleweke, msimamizi mirathi dai-

ma huwa ni mteule mwaminifu, kwa 
kuwa wapo baadhi huteuliwa kwa 
wajibu huo kifamilia, badala wana-
geuka kuwa tatizo kubwa.

Hapo kunatupatia masomo ya kuz-
ingatia, ili kutoa majawabu sahihi ya 
kuepusha migogoro pale mmoja wa 
wenza au mzazi anapofariki dunia. 
Wosia unatoa majibu inayofunga mi-
jadala isiyokuwa na tija kuhusu mi-
rathi, chini ya msimamizi anayeam-
inika.

Kwa kuwa kila mmoja wetu ni mare-
hemu mtarajiwa, suala la kuzingatia 
maelekezo yanayoandikwa ndani ya 
wosia, linahusu kila mmoja ambaye 
anaguswa na andiko hilo.

Zipo taratibu za uandishi wa wosia 
kisheria, zikiwamo kufanyiwa ush-
uhuda wa watu wengine na kuna tara-
tibu zinazoenda mbali, kwamba asiye-
jua au hawezi kusoma na kuandika, 
naye amewekewa utaratibu maalum. 

Kwa ujumla, wosia wa maandishi 
haubadilishwi na wosia wa mdomo, 
ila wa mdomo unaweza kubadilishwa 
na wa maandishi, na mtoa wosia ana 
haki ya kuandika au kutaja sehemu tu 
ya mali zake katika wosia wake.

Huwa kuna mengi, ikiwamo vigezo 
vya kisheria, kwamba inapogundulika 
katika uandishi mhusika akili yake 
haikuwa timamu kwa namna yoyote, 
moja kwa moja inageuka kuwa batili.

Kiserikali, mamlaka yenye dha-
mana na utunzaji wa wosia, Wakala 
wa Usajili Ufilisi na Udhamini (RITA) 
umeweka wazi namna mtu anaweza 
kuandika na kwenda kuutunza huko 
kwa ajili ya usalama zaidi.

Ikumbukwe kuwa, RITA ni chombo 
cha serikali chenye dhamana ya kusi-
mamia mirathi na utunzaji wosia ni 
sehemu ya majukumu yake, hivyo 
mwandikaji anapokosa mbadala wa 
kupatunza salama, basi chombo hi-
cho cha serikali kinabeba wajibu.

Naibu Msajili 
wa Ma-
hakama Kuu, 
Dovetha 
Kamuzora, 
kuna wakati 
alilieleza 
hilo, 
kwamba 
katika elimu 
yake kwa 
baadhi ya 
wakazi wa 
Dar es Sa-
laam, akiwa 
na msisitizo 
unaodai 
kuwapo 
wasimamizi 
wa mirathi 
wanaoam-
inika.
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Elimu rushwa ngono sasa shule kwa shule 
Na Halfani Chusi

TAASISI isiyo ya kiserikali in-
ayojihusisha na utetezi wa wa-
nawake katika jitihada za maen-
deleo (WAJIKI), imeendelea kutoa 
elimu kuhusu rushwa ya ngono na 
unyanyasaji wa kijinsia shule kwa 
shule.

Mkurugenzi wa taasisi hiyo, 
Janeth Mawinza, aliyasema hayo 
jana mkoani Dar es Salaam, ali-
potembelea shule ya tatu wilayani 
Kinondoni kwa lengo la kutoa 
elimu hiyo. 

Alisema mwanamke hasa mwa-
nafunzi, hawezi kufikia malengo 

yake kielimu bila kupambana na 
vikwazo vya ukatili wa kijinsia na 
rushwa ya ngono.

“Tunawashukuru Women Fund 
Tanzania (WFT), kwa kutufadhili 
katika huu mradi. Kwa kifupi, tu-
lianza kutoa elimu hii mtaa kwa 
mtaa na kufanya maandamano ya 
kupiga vita rushwa ya ngono na 
ukatili wa kijinsia.

“Sasa tumeona tupite shuleni ili 
tuifikishe elimu hii kwa wanafunzi 
wa kike ambao ndiyo waathirika 
zaidi, ili        wajue namna ya ku-
pambana na changamoto hizo 
pindi wanapokutana nazo,” alise-
ma.

Mawinza alisema kuwa kwa mi-

aka mingi suala la rushwa ya ngo-
no limekuwa likifumbiwa macho, 
akifafanua kuwa halizungumziwi 
kama rushwa nyingine zinavyo-
zungumziwa.

Alisema kwa kutambua mwa-
namke ni chachu ya maendeleo, 
wameamua kuifikisha elimu hiyo 
mpaka shuleni ili kupata kizazi 
chenye usawa.

Mawinza alizitaja shule ambazo 
wameshazifikia na kutoa elimu ni 
pamoja na Shule ya Msingi Msisili 
B iliyoko Mwananyamala, Shule ya 
Msingi Mivumoni (Wazo) na Shule 
ya Sekondari Twiga (Wazo).

Aliyataja madhara rushwa ya 
ngono kwa mwanafunzi kuwa 

yanajumuisha kuathirika kisai-
kolojia, mimba za utotoni, kupata 
magonjwa ya zinaa na kukatisha 
malengo na ndoto za watoto wa 
kike.

Mwalimu wa Jinsia katika 
Shule ya Sekondari Twiga, Nya-
sati Mwisira, alisifu kutolewa kwa 
elimu hiyo kwa wanafunzi na wal-
imu ili kuongeza uelewa.

“Sisi walimu kupitia darasa la 
leo, tumejifunza mengi sana kuhu-
su masuala ya rushwa ya ngono 
na ukatili wa kijinsia, lakini kubwa 
zaidi tumejua sehemu sahihi ya 
kufikisha taarifa za mtoto anapo-
fanyiwa ukatili na zikashughuliki-
wa bila tatizo,” alisema.

RC arejesha ardhi ya mwekezaji kwa kijiji

Wataalamu 
wa ndani 
wapigiwa 
debe utafiti 

Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu Wizara 
ya Kilimo, Prof. Siza Tumbo, 
ameitaka Tume ya Maendeleo 
ya Ushiriki Tanzania (TCDC) na 
vyama vya ushirika kufanya 
utafiti ili kutafuta suluhu ya 
matatizo katika sekta hiyo.

Pia amevitaka vyama vya 
ushirika kutenga fedha kwa 
ajili ya kuwezesha wataalamu 
mbalimbali kufanya utafiti huo 
na kuacha kutegemea wafadhili 
kutoka nje ya nchi.

Prof. Tumbo aliyasema hayo 
jana jijini hapa wakati al-
ipokuwa akifungua kongamano 
la utafiti wa ushirika litakalo-
fanyika kwa siku tatu.

Alisema upo umuhimu wa 
kufanyika kwa utafiti unaohusu 
sekta hiyo ya ushirika ili ku-
saidia kutatua matatizo yali-
yomo na kuyapatia majibu.

“Lazima tuwekeze katika 
utafiti mbalimbali ambao un-
aweza kutatua changamoto 
zilizopo kwenye ushirika nchini 
ili kuweza kupiga hatua kitaifa 
na kwa mtu mmoja mmoja,” 
alisema Prof. Tumbo.

Pia alisema ipo haja kwa 
vyama vya ushirika nchini ku-
wekeza fedha kwenye utafiti ili 
kuwasaidia watafiti wa ndani.

“Mnatakiwa kutenga fedha 
kwa ajili ya kugharamia shu-
ghuli za utafiti katika sekta ya 
ushirika kwani kama wataalamu 
wetu watakosa fedha na kwen-
da kupata kwa wafadhili nje ya 
nchi basi fedha zile zinakuwa 
na masharti mengi,” alisema.

Alisema fedha za wafa-
dhili kwa ajili ya utafiti hazi-
takuwa na msaada kutokana 
na masharti wanayotakiwa 
kuyatekeleza watafiti wakati 
mwingine hayajibu maswali 
ya matatizo yaliyopo katika 
ushirika.

Kadhalika, aliagiza kwa 
wataalamu wote wanaofanya 
utafiti katika sekta hiyo kuan-
daliwa kwa lugha ya Kiswahili 
ili uweze kutumika kwa vyama 
vyote vya ushirika.

Naye Mrajisi wa Vyama vya 
Ushirika Tanzania, Dk. Benson 
Ndiege, alisema katika kon-
gamano hilo watafiti kutoka 
vyuo na taasisi watawasilisha 
matokeo yake ikiwa ni pamoja 
na wadau wa maendeleo ya 
ushirika wanaofanya kazi 
na vyama vya ushirika kwa 
kuangalia fursa, changamoto na 
mapendekezo yake.

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Kagera, 
Brigedia Marco Gaguti, amea-
giza ardhi iliyochukuliwa na 
mfugaji Athuman Makoye katika 
eneo la Rusumo wilayani Ngara 
kurejeshwa katika mamlaka ya 
serikali ya kijiji.

Alitoa agizo hilo alipokuwa ka-
tika ziara, baada ya kufika eneo 
la Rusumo lenye mgogoro kati ya 
Makoye na wananchi, kwa madai 
kuwa mfugaji huyo anawazuia 
kuingiza mifugo katika eneo hilo 
la kijiji. 

“Tunamruhusu mtu huyu awe 
sehemu ya jamii yetu, lakini asi-
pore na kujimilikisha ardhi, kwa 

hiyo Makoye umejimilikisha ardhi 
kwa sababu ya viongozi wenye 
dhamira mbaya,” alisema Brigedia 
Jenerali  Gaguti.

Baada ya majibizano yaliyo-
dumu kwa muda mfupi, Gaguti 
aliagiza mfugaji kuwekwa chini ya 
ulinzi, huku akitoa maagizo juu ya 
ardhi hiyo na kusema kuwa haku-
na mtu yeyote anayeruhusiwi ku-
weka uzio kwenye eneo hilo la ki-
jiji, kwa kuwa uongozi wa kijiji una 
ukomo wake wa mamlaka katika 
suala la umiliki wa ardhi.

Pia aliagiza vyombo husika 
ikiwamo Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU) kuchunguza suala hilo na 
kuwachukulia hatua wote wali-

ohusika katika kumpatia ardhi 
mwekezaji huyo kinyume cha 
utaratibu wa kisheria wa umiliki 
wa ardhi.

“Ardhi yote ya kijiji itarejeshwa 
kwenye mamlaka na miliki ya 
wananchi wenyewe na wale wote 
ambao wapo humu kinyemela 
lazima watafute uelekeo au waka-
ombe upya kwa wananchi wawa-
jadili     kama wana haki ya kue-
ndelea       kuishi hapa,” alisema 
Gaguti.

Awali akijitetea mbele ya Gagu-
ti,  mwekezaji huyo alisema ardhi 
hiyo alipewa na uongozi wa kijiji, 
baada ya kupewa sharti la kujen-
ga vyumba viwili vya madarasa 
katika Shule ya Ngoma na yeye 

kutekeleza sharti hilo.
“Nilifika katika uongozi wa 

kijiji nikaomba eneo la kuchun-
gia, baada ya kuomba nilipewa 
masharti ya kwamba wewe utatu-
fanyia nini, nikawaambia naomba 
mnipe kitu mnachotaka nifanye 
wakaniambia nijenge shule nika-
jenga shule hapo Ngoma wakati 
huo shule hiyo haikuwapo, tu-
kakubaliana nijenge madarasa 
mawili na nikatekeleza,” alisema 
Makoye.

Pamoja na maelezo hayo, Ga-
guti alisema haikuwa sahihi kwa 
mwekezaji huyo kupewa ardhi 
yote ya kijiji kwa kuwa ukomo wa 
serikali ya kijiji katika kutoa ardhi 
ni hekari 50.  

Mwendesha guta akiwa amebeba geti la chuma na abiria juu, katika eneo la Kigogo, jijini Dar es Salam juzi, kitendo ambacho ni hatari kwa 
usalama barabarani. PICHA: JUMANNE JUMA
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JKT yajitosa kuboresha zao la kahawa
Na Renatha Msungu, MBEYA

JESHI la Kujenga Taifa ( JKT), 
linakusudia kuinua uzalishaji wa 
kahawa katika vikosi vyake vitano, 
ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa 
agizo la serikali la kuongeza mapa-
to ya fedha za kigeni.

Imebainishwa kuwa tayari jeshi 
hilo limepokea kilo 300 za mbegu 
za kahawa kutoka Bodi ya Kahawa 
ambazo zitazalisha miche milioni 
moja kwa lengo la kuigawa kwa wa-
nanchi na itakayobaki, itatumiwa 
na vikosi kuendeleza mikakati ya 
kuinua zao hilo.

Mkuu wa JKT, Meja Jenerali 

Charles Mbuge, alibainisha hayo 
katika ziara yake kwenye Kikosi cha 
844 JKT Itende kilichoko mkoani 
Mbeya, ambacho huzalisha kahawa 
na mazao mengine ya chakula na 
biashara.

Meja Jenerali Mbuge alivitaja 
vikosi vingine ambavyo vinazalisha 
zao hilo kuwa ni JKT Ruvuma, Kigo-
ma, Mara na Mlale Ruvuma.

“Tunazalisha mazao ya kimkaka-
ti lengo likiwa ni kuongeza uchumi 
wa taifa kupitia fedha za kigeni zina-
zotokana na mazao hayo,” alisema.

Akizungumzia mbegu zilizotole-
wa na Bodi ya Kahawa, kiongozi 
huyo wa jeshi alisema ni utekelezaji 

wa malengo ya mkataba wa kue-
ndeleza zao hilo katika Kikosi cha 
JKT Itende na vikosi vingine.

Meja Jenerali Mbuge alisema 
wamejipanga kuboresha mazao ya 
kimkakati ikiwamo kahawa ili ku-
saidia kukuza uchumi wa taifa.

“JKT tunatekeleza agizo la Rais, 
Dk. John Magufuli la kutaka tu-
jitegemee katika uzalishaji wa 
mazao ya chakula na biashara, ili 
kuepuka kutegemea fedha za seri-
kali,” alisema.

Ili kufanikisha hilo, alisema jeshi 
hilo limeweka mikakati ya kuhakik-
isha linaongeza uzalishaji kwenye 
mazao ya kilimo na biashara.

Kaimu Mkuu wa Utawala JKT na 
Mwenyekiti wa Kamati ya Kilimo 
cha Mkakati, Kanali Hassani Ma-
bena, alisema serikali imeweka 
mkakati kuhakikisha mazao ya 
kimkakati yanazalishwa, hivyo jeshi 
hilo huzalisha mazao yanayokwen-
da kutoa malighafi za viwanda.

Meneja wa Shamba wa Kikosi 
cha JKT Itende, Kapteni Emmanuel 
Mwakimage, alisema kikosi hicho 
kwa sasa kinaondoa miche ya zam-
ani ya kahawa na kupanda miche 
mipya yenye ubora.

Alisema kikosi kimeanza kwa 
kupanda ekari 50 miche mipya am-
bayo huanza kutoa matunda baada 

Mapendekezo bajeti mkoa Pwani bil. 298/-

Atoweka 
nyumbani 
kwa wazazi 
wake 
Na Mwandishi Wetu

SAMSON Kiduko (42), 
anatafutwa na wazazi 
wake baada ya kutoweka 
nyumbani kwao tangu 
Machi 3, mwaka huu.

Baba mzazi wa Samson, 
Alphonce Kiduko, akizun-
gumza na Nipashe jana, 
alisema siku hiyo hadi 
sasa pamoja na kumtafuta 
katika maeneo tofauti iki-
wamo kwa ndugu, jamaa 
na marafiki,  hajulikani 
alipo kijana wake.

Siku hiyo, kwa mujibu 
wa Mzee Kiduko, Samson 
aliwaaga zazazi wake 
nyumbani kwao, Tabata 
Segerea, kuwa anakwenda 
kwenye shughuli zake na 
kuahidi kwamba atarejea 
jioni lakini haikuwa hivyo. 

Alisema awali alikuwa 
akifanya shughuli zake 
mkoani Arusha, kabla ya 
mwaka huu kuhamia Dar 
es Salaam alikopata kazi 
kwenye kampuni ya uha-
masishaji biashara.

“Tumemtafuta kote, 
Polisi tumeripoti jana 
(juzi). Tumeenda hadi 
hospitali na marafiki zake 
lakini haijajulikana alipo 
hadi leo (jana),” alisema 
Kiduko.

Pia alisema kutokana 
na kutokujulikana alipo, 
walitoa taarifa katika 
Kituo cha Polisi Kinyerezi 
na kupewa jalada lenye 
namba KINY/RB/258/2021 
na kuendelea juhudi za 
kumtafuta. 

Mzee Kiduko aliomba 
yeyote atakayemwona 
atoe taarifa kupitia namba 
0754 372 4544 na 0657 
137 000.

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

KAMATI  ya Ushauri ya Mkoa 
(RCC) wa Pwani, imepitisha map-
endekezo ya mpango na bajeti 
wa Sh. bilioni 298.5 kwa mwaka 
2021/22.  Rasimu hiyo ya bajeti ni 
ongezeko la asilimia 9.38 kulingani-
sha na bajeti ya mwaka 2020/21.

Aliwasilisha mapendekezo hayo 
katika kikao cha kamati hiyo kili-
chofanyika jana mjini hapa, Mchu-
mi katika Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 
wa Pwani, Gerald Mbosori, alisema 
utekelezaji wa mpango na bajeti 
utaongozwa na Dira ya Taifa ya 

Maendeleo ya miaka mitano.
Mbosori alisema vipaumbele 

vya mkoa huo kwa mwaka 2021/22 
ni pamoja na uboreshaji wa miun-
dombinu ya elimu na afya, kubuni 
vyanzo vipya vya mapato ya ndani 
na uandaaji wa mazingira wezeshi 
ya uwekezaji na ujenzi wa viwanda.

Mchumi huyo alisema kwa mwa-
ka 2020/21, mkoa uliidhinishiwa 
matumizi ya Sh.  bilioni 272.9 na 
hadi Desemba, mwaka jana, sekre-
tarieti ya mkoa ilikusanya maduhu-
li ya Sh. bilioni 3.7 sawa na asilimia 
6.12. 

Pia alisema katika kipindi hicho, 

halmashauri zote za mkoa zikiku-
sanya Sh. bilioni 16.6 sawa na asilim-
ia 43.04 ya malengo yaliyowekwa.

Alisema ufinyu wa makusanyo 
hayo ulitokana na vikwazo vinavyo-
sababisha baadhi ya halmashauri 
kutofikia malengo ikiwa ni pamoja 
na wigo mdogo wa vyanzo vya ma-
pato. 

Vikwazo vingine, kwa mujibu 
wa Mbosorim ni usimamizi usiori-
dhisha kwa baadhi ya vyanzo kama 
leseni za biashara, vileo na ushuru 
wa nyumba za kulala na upungufu 
wa vitendea kazi kama magari na 
pikipiki kwa ajili ya usimamizi na 

ufuatiliaji. Akifunga kikao hicho 
ambacho kilipitisha mapendekezo 
hayo kwa kupiga kura, Mkuu wa 
Mkoa wa Pwani, Mhandisi Evarist 
Ndikilo, alizitaka halmashauri ku-
hakikisha zinasimamia na kubuni 
vyanzo vipya vya mapato ya ndani.

Ndikilo alisema uwepo wa vyan-
zo vya mapato vya ndani unasaidia 
kufanya miradi ya maendeleo kwa 
wakati bila kusubiri fedha kuto-
kana serikali kuu. Pia aliwasisitiza 
wataalamu katika sekretarieti ya 
mkoa na halmashauri kuwa makini 
na kujenga uaminifu katika ukusan-
yaji wa mapato.

Jumatano Machi 17, 2021

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Huduma na Maendeleo ya Jamii, Stanslaus Nyongo (kushoto) na Wajumbe wa Kamati hiyo, wakim-
sikiliza Mkurugenzi Mtendaji Mkuu wa Hospitali ya CCBRT, Brenda Msangi (kulia), walipotembelea chumba cha kisasa cha upasuaji katika jengo 
jipya la huduma ya afya ya mama na mtoto,  hospitalini hapo jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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TAKUKURU yaokoa 
mil.15/- za mstaafu

Matatani madai 
ya kuwazushia 
uongo viongozi
Na Mary Mosha, MOSHI 

JESHI la Polisi mkoa Kilimanjaro, 
linawashikilia watu wawili, Peter 
Silayo (30) na Melchiory Shayo 
(36), kwa tuhuma za kusambaza 
mitandaoni taarifa zisizo  na uk-
weli kwamba baadhi ya kiongozi 
wakuu wa serikalini ni wagonjwa. 
Kaimu Kamanda wa Polisi  
mkoani Kilimanjaro, Kamishna 
Msaidizi, Ronald Makona, alisema 
watuhumiwa hao wa makosa ya 
kimtandao walikamatwa jana kwa 
nyakati tofauti.
Silayo ambaye ni mkazi wa 
Tegeta mkoani Dar es Salaam, 
alikamatwa  katika eneo la Kibao-
ni, Tarakea, Wilaya ya Rombo na 
Shayo, ambaye ni mkazi wa Keni, 
wilayani humo alikamtwa katika 
Wilaya ya Moshi.
Kamanda Makona alionya 
wakazi wa Kilimanjaro kuacha 
kusambaza taarifa zinazoweza 
kuzua taharuki hasa afya ya mtu 
mwingine.
“Wote hawa wanakabiliwa na ma-
kosa ya kimtandao, kwa kusam-
baza taarifa za uzushi kwenye 
mitandao ya kijamii, kinyume na 
sheria, kuwa viongozi wakuu wa 
serikali ni wagonjwa. 
“Tunawahoji kwa sasa na tuki-
kamilisha taratibu za kipelelezi, 
watuhumiwa watafikishwa ma-
hakamani kujibu tuhuma zina-
zowakabili.”
Aidha, Kamanda  Makona ali-
sisitiza: “Hatua kali za kisheria 
zitachukuliwa kwa mtu yeyote 
atakayebainika ametoa/amesam-
baza taarifa za kupotosha umma 
na kusababisha taharuki kwa 
jamii.” 

Na Neema Emmanuel, 
MWANZA

VITAMBULISHO vipya 
84,000 vya wamachinga na 
watoa huduma wadogo vyenye 
picha vinatarajiwa kutolewa 
mkoani Mwanza kuanzia sasa 
hadi kufikia mwezi Julai, mwaka 
huu.

Mfumo uliowekwa mwaka 
huu wa ugawaji wa vitambul-
isho utasimamiwa na Mamlaka 

ya Mapato Nchini (TRA) na taar-
ifa zote muhimu za kila mfan-
yabiashara mdogo zitasajiliwa 
kwenye mfumo kama ilivyo 
kwa leseni za udereva. 

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 
John Mongella, alipokea vitam-
bulisho hivyo na kuvigawa kwa 
Wilaya za Nyamagana na Jiji 
la Mwanza, ambayo imepewa 
23,000, Ilemela (20,500), Uke-
rewe (5,500) na Halmashauri za 
Wilaya za Buchosa, Sengerema, 

Magu, Misungwi na Kwimba 
zikipewa kila moja vitambul-
isho 7,000.

Alisema vitambulisho hivyo 
vyenye picha vitaanza kuuzwa 
katika maeneo mbalimbali na 
kuwataka wakuu wa wilaya 
zote kuhakikisha vitambulisho 
hivyo vinatolewa kwa wahusi-
ka.Alisema utaratibu huo ulian-
zishwa na Rais John Magufuli 
ili kuwasaidia wafanyabiashara 
wadogo.

“Mlitarajia kukutana na ma-
boksi ya vitambulisho hapa, 
lakini mfumo umebadilika sasa 
utatumia simu janja kupata ki-
tambulisho kama ulivyo kwa 
leseni za udereva,” alisema 
Mongella.

Alisema mfumo huo un-
alenga kujenga uwezo wa wa-
nanchi, utambuzi wa matatizo 
ya wafanyabiashara hao na jinsi 
ya kuwasaidia kukuza uchumi 
wao, wa mkoa na nchi.

Vitambulisho vyenye picha kutolewa kwa wamachinga

Mafundi wa kampuni ya CCECC, wakiendelea na ujenzi wa kituo cha maegesho ya magari cha Manispaa ya Temeke, 
eneo la makaburi ya Wailes Chang’ombe, mkoani Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Restuta Damian,  
BUKOBA

T
AASISI ya Kuzuia 
na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU), 
mkoani Kagera im-

eokoa na kukabidhi Sh. milio-
ni 44.8 zitokanazo na mikopo 
umiza, ubadhirifu na utoaji 
wa stakabadhi feki.

Mkuu wa TAKUKURU 
mkoani Kagera, John Joseph, 
alitoa taarifa hiyo alipo-
zungumza na wandishi wa 
habari.

Alisema wamefanikiwa 
kurudisha Sh. milioni 15 za 
mstaafu wa utumishi wa Hal-
mashauri ya Muleba, ambaye 
alikuwa ofisa biashara, Lauri-

anian Rweyemamu.
“Mstaafu huyu aliingia 

makubaliano na Daicola 
Charles, kwa kuchukua fedha 
kwa mkopo wa Shilingi mil-
ioni saba kwa ajili ya kulipia 
ada za shule za watoto wake, 
kwa makubaliano ya kureje-
sha Sh. milioni 14 na kuka-
bidhi kadi ya kutolea fedha 
(ATM),” alisema Joseph.

“Tulifuatilia zaidi na tuli-
baini baada ya Laurian ku-
pata fedha za kustaafu Sh. 
milioni 42, alimfuata Daicola 
Charles ili ampatie kadi yake 
ya benki kwa ajili ya kufanya 
marejesho waliokubaliana, 
ndipo Laurian alipomwam-
bia kwamba kiasi alichotak-
iwa kurejesha ni Sh. milioni 

40,” alisema Joseph.
Pia, alisema kiwanda cha 

kusindika kahawa cha TAN-
ICA, mwaka 2018/2019 ki-
linunua kahawa kilo 123,570 
kwa bei ya Sh. 3,000 kwa kilo 
moja badala ya Sh. 2,740 kwa 
mujibu wa soko la kahawa 
kwenye kampuni ya Arab 
globe international iliyopo 
wilayani Ngara, mkoani Kag-
era.Alisema kahawa hiyo 
ilizalishwa msimu wa mwaka 
2017/2018 na kampuni hiyo 
ilijipatia manufaa yasiyo ha-
lali ya Sh. milioni 29.6.

Aidha, alisema baada ya 
kufanya mahojiano uongozi 
wa kiwanda hicho, ulikiri 
kosa hilo na kuomba kureje-
sha jumla ya Sh. milioni 26.8 

ambazo ni mali ya kiwanda 
TANICA.Kwa upande mwing-
ine, alisema utoaji wa risiti 
ya bei ya chini kuliko halisi 
iliyouzwa bidhaa, taasisi hiyo 
imeokoa   Shilingi milioni 
tatu kutoka kwenye duka lin-
alouza vinywaji mbalimbali.

Alisema kuwa mmiliki wa 
duka hilo amekuwa akiandi-
ka bei pungufu katika stak-
abadhi kwa wateja wanapo-
nunua vinywaji. 

“Mnano Januari 23, mwaka 
huu, duka hilo liliuza Whisky 
ambayo huuzwa kwa ghara-
ma ya Sh. 35,000, lakini al-
itoa stakabadhi inayoonye-
sha kuwa ameuza kwa bei ya 
Sh. 3,500 kwa chupa moja,” 
alisema.

 Na Happy Severine, SIMIYU  

MKUU wa Wilaya ya Bariadi 
mkoani Simiyu,  Festo Kiswaga, 
amewapiga marufuku  wahasibu 
wawili kutoka ofisi ya madini ya 
Mkoa wa Simiyu wanaolalamikiwa 
na wachimbaji wadogo waliopo 
mgodi wa Bulumbaka namba mbili 
kutofika eneo hilo mpaka taratibu 
za kiuchunguzi zitakapokamilika.
Kiswaga alitoa uamuzi huo jana  
baada ya kusikiliza kero za 
wachimbaji wa mgodi huo ambao 
wamedai wanatoa pesa bila ku-
pewa stakabadhi za kielektroniki 
pamoja na kuombwa kiasi cha Sh. 
500,000  ili wasikamatwe.
“ Kuanzia leo sitaki wahasibu 
hawa wakanyage hapa na ni 
marufuku kukamata watu hovyo 
kwenye eneo la mgodi,  hakuna 
mtu mwenye mamlaka ya ku-
wakamata wachimbaji wadogo 
bila sababu kwa kuwa wamekuwa 
wakionewa  na wanaokamatwa 
ni wanyonge, matajiri hakuna…  
kabla ya kuwakamata awepo OCD 
na  mtu wa  TAKUKURU  na  chun-
guzeni Sh. 500,000 waliokuwa 
wanaombwa wachimbaji wadogo 
ili sheria ichukue mkondo wake,” 
alisema Kiswaga.

DC akataza kukamata 
wachimbaji wadogo
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Vifo vya mama, mtoto 
vyapungua Kilombero

Bil. 200/- 
kutumika Simiyu 
2021/2022
Na Happy Severine, BARIADI 

MKOA wa Simiyu umetenga Sh.  
bilioni 200 katika mwaka wa fedha  
2021/2022, ambazo zinatarajia 
kutumika katika shughuli za  maen-
deleo, matumizi ya kawaida pamoja 
na mishahara kwa watumishi ndani 
ya sekretarieti ya mkoa.

Hayo yalisemwa jana  mjini Bari-
adi na Katibu Tawala Msaidizi ( mi-
pango na uratibu),  katika Ofisi ya 
Mkuu wa Mkoa,  Donatus Weginah, 
wakati akitoa taarifa kwenye Kikao 
cha Ushauri cha Mkoa (RCC).

Weginah alisema makisio ya 
mamlaka za serikali za mtaa ni Sh. 
bilioni 13.7 zikiwamo Sh. bilioni 
66.6 za miradi ya maendeleo, Sh. 
bilioni 111.3 kwa ajili ya misha-
hara na Sh. bilioni 13.7 kwa ajili ya 
matumizi mengineyo.

Kaimu  Meneja  wa Wakala wa 
Usambazaji wa Maji safi Vijijini 
(RUWASA),  Renatus Guma, alisema 
kwa mwaka wa fedha 2021/2022 
wanatarajia kutumia Sh. bilioni 18.4 
ikiwa ni ongezeko la Sh. bilioni 1.9 
sawa na asilimia 11.8 ikilinganishwa 
na bajeti ya mwaka wa fedha 
2020/2021.

Mkuu wa Mkoa wa Simiyu,  An-
thony Mtaka,  alizitaka halmashauri 
zote kuendelea kubuni vyanzo vya 
mapato,  huku akitolea mfano Hal-

mashauri ya Maswa, ambayo 
alisema  imekuwa mstari wa mbele 
kwa mambo mengi, vikiwamo 
viwanda.

Na Tiganya Vincent, TABORA

UONGOZI wa Mkoa wa Tab-
ora kwa kushirikiana na Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA), 
mkoani humo umeweka utara-
tibu utakaowawezesha kusam-
baza vitambulisho 59,000 vya 
wajasiriamali wadogo walivyo-
pata mwaka huu.

Taarifa hiyo imetolewa jana 
na Kaimu Mkuu wa Mkoa wa 
Tabora, Peres Magiri, wakati 
akifungua kikao cha kupeana 
utaratibu wa usambazaji wa vi-
tambulisho vya wajasiriamali 
vya mwaka 2021.Alisema lengo 
la kikao hicho ni kutaka zoezi 

hilo lifanyike kwa ufanisi na vi-
malizike mapema.

Pia alisema chini ya utaratibu 
wa mwaka huu, Halmashauri ya 
Wilaya ya Igunga, imepangiwa 
vitambulisho 7,670, Halmashau-
ri ya Wilaya ya Nzega (9,440), 
Nzega (9,440) na Uyui 9,440.

Alisema Manispaa ya Tabo-
ra imepangiwa vitambulisho 
9,440, Sikonge (4,130), Urambo 
(4,720) na Kaliua (4,720).

Meneja wa Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA), Mkoa 
wa Tabora, Thomas Masese, 
alisema mfanyabiashara mdogo 
anatakiwa kuwasilisha maombi 
yake kupitia tovuti ya Ofisi ya 

Rais Tawala Mikoa na Serikali 
za Mitaa na kwa wale ambao 
watashindwa kujisajili kwa 
njia ya tovuti wafike Ofisi za 
Halmashauri zao kwa ajili ya 
msaada.Alisema mwombaji 
baada ya kukamilisha usajili 
atapatiwa namba ya malipo kwa 
ajili ya ada ya kitambulisho am-
bayo ni Sh. 20,000 malipo ya-
nayotakiwa kufanywa kwa njia 
ya benki au simu za mkononi.

Masese alisema baada ya TRA 
kupokea maombi itachapisha 
vitambulisho na kuvipeleka 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa ambaye 
naye atavipeleka kwa wakuu 
wa wilaya na kuvikabidhi kwa 

wakurugenzi watendaji.
Aidha, aliwataka wafanya-

biashara ambao mitaji yao ya 
mauzo kwa siku inazidi Sh. 
10,500, kutochukua vitambul-
isho hivyo badala yake wafuate 
utaratibu wa kupata leseni za 
biashara.

Ofisa Biashara Mkoa wa 
Tabora, Alex Mhanga, alisema 
kwa mwaka 2018/19 walipata 
vitambulisho 65,000 na kuwez-
esha kupatikana Sh. bilioni 1.3, 
mwaka 2020, mkoa ulipata vi-
tambulisho 71,500 na walifani-
kiwa kusambaza vitambulisho 
60,390 na Sh. bilioni 1.2 zilipa-
tikana.

Vitambulisho 59,000 kupewa wajasiriamali

Mkuu wa Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), Meja Jenerali, Charles Mbuge (wa pili kushoto), akifungua jengo la bwalo la askari katika 
Kikosi cha 844 JKT Itende, jijini Mbeya juzi. Kulia ni Kaimu Mkuu wa Utawala wa jeshi hilo, Kanali Hassan Mabena. PICHA: RENATHA 
MSUNGU

Na Frank Kaundula,    
MOROGORO

I
DADI ya vifo vya kinamama 
na watoto wilayani Kilomb-
ero, Mkoa wa Morogoro, im-
etajwa kupungua kwa zaidi 

ya asilimia 80 katika kipindi cha 
miaka mitatu iliyopita.

Sababu imetajwa ni utekelezaji 
wa mradi wa huduma mkoba wa 
kliniki inayotembea unaotekele-
zwa na shirika lisilo la kiserikali la 
Plan International Tanzania.

Hayo yalibainishwa juzi na mra-
tibu wa chanjo wa Halmashauri 
ya Mlimba, Nendaheli Malugu, 

wakati wa ziara ya viongozi wa 
serikali na shirika hilo kutathmini 
maendeleo ya mradi huo wa gari 
maalum la wagonjwa na pikipiki 
18 zilizokuwa zimetolewa kwa 
wahudumu wa afya.

Alisema licha ya Halmashauri 
ya Mlimba kukabiliwa na upun-
gufu wa zahanati zaidi ya asil-
imia  67 na uwapo wa vituo vya 
afya viwili katika kata 16 katika 
halmashauri hiyo,  mradi huo wa 
huduma mkoba umefika vijiji 117 
ambapo kati ya hivyo vituo 36 zi-
nasaidiwa na shirika kwa kuwa ni 
vigumu kufikika kiraisi.

“Kuanzishwa kwa huduma hii 

ya mkoba kumesaidia sana ki-
namama kutembea umbali mrefu 
kufuata huduma za chanjo, am-
bapo wakati wa masika hulazimi-
ka kutumia gharama kubwa hadi 
Sh. 30,000 kwa pikipiki kwa um-
bali wa kilomita 40 kila mwezi,” 
alisema Malugu. 

Aliishukuru Plan International 
kwa ufadhiri huo, kwani hapo 
kabla vikwazo dhidi ya kinama-
ma vilikuwa vingi, vikiwamo 
baadhi kujifungulia nyumbani au 
barabarani kutokana na kuchele-
wa kufika katika vituo kwa wakati 
kwa sababu ya umbali mrefu.

Mkurugenzi wa Miradi wa  

Plan International, Peter Mwaka-
bale, alisema mradi huo ulianza 
kutekelezwa miaka 3 iliyopita 
na unatarajia kumalizika Juni 
mwaka huu.Stephano Kaliwa,  
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Mlimba, alisema 
jitihada za halmashauri katika 
kutekeleza sera ya afya zinaen-
delea kuchukuliwa, ikiwamo kue-
ndelea na ujenzi wa hospitali ya 
wilaya, na kwamba  serikali kuu 
ilishatoa Sh. milioni 500   kuka-
milisha ujenzi huo  ambao unata-
rajiwa kukamilika hivi karibuni 
na hospitali kuanza kutoa hudu-
ma  mwezi ujao.

 Na Mwandishi Wetu

WAKAZI takribani ya 1,000 wa 
maeneo ya Kinyerezi, Mongo la 
Ndege, Kifuru na Vindini wanataraji-
wa kuondokana na adha ya upati-
kanaji wa maji, baada ya Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Dar es Salaam (DAWASA), kuka-
milisha kazi ya kuunganisha bomba 
kubwa la inchi 10 maeneo ya daraja 
la Kinyerezi.

Akizungumzia kukamilika kwa 
kazi hiyo jana, Meneja wa Usamba-
zaji, Mhandisi Tyson Mkindi, alisema 
bomba hilo litakalopokea maji kuto-
ka kwenye mradi mkubwa wa maji 
wa Pugu-Gongo la Mboto, na kwam-
ba kazi iliyofanyika ni kubadilisha 
mtandao wa maji uliokuwepo kwa  
kuweka bomba jipya.

“Kazi iliyofayika ni kuweka bom-
ba  la inchi 10 litakaloweza kupokea 
na kusambaza maji kwa ajili ya 
kuhudumia wakazi wa maeneo ya 
Kinyerezi, Mongo la Ndege, Kifuru 
na Vindini, kazi hiyo imekamilika 
na baada ya kukamilisha kujenga 
mtandao tutaruhusu maji yaweze 
kufika kwa wananchi,” alisema 
Mkindi.

Neema yanukia  
1,000 kupata 
maji



Na Gideon Mwakanosya, 

SONGEA

M
OJA ya vivutio vya 
utalii wa utamaduni vi-
navyopatikana katika 
Kijiji cha Mbingam-

harule wilayani Songea Mkoa wa 
Ruvuma, ni kuwapo kaburi la du-
ara, ambalo Chifu Nkosi Mharule 
Bin Zulu Gama alizikwa mwaka 
1889.

Ni mambo ambayo yana-
washangaza wengi wanaotem-
belea kaburi hilo, hasa kwa his-
toria inayoonesha kuwa Nkosi 
Mharule baada ya kufariki, alizik-
wa kwa desturi na mila za kichifu 
za kabila la wangoni toka Afrika 
ya Kusini, ndani yake kukiwapo 
mengi ya kutisha.

Christian Ngonyani, mwenye 
umri wa miaka 87 ni mzee wa 
mila kutoka Kijiji cha Mbingam-
harule, anayesema kijiji hicho 
kimepewa jina la chifu huyo, am-
baye alitoka nchini Afrika Kusini 
na kutawala kuanzia mwaka 1847 
hadi 1889, alipofariki na kuzikwa 
kijijini hapo.

“Chifu Mharule  baada ya kufa 
mwaka 1889, alizikwa kwa tara-
tibu za jadi ya machifu wa Afrika 
ya Kusini. Kaburi lake lilikuwa 
mviringo, sanda yake ilikuwa ya 
ngozi, alikalishwa kwenye kiti cha 
ngozi. Walikamatwa watu wawili 
wakiwa hai walizikwa naye wak-
iwa wamesimama mbele na ny-
uma ya Chifu,’’ anasimulia Mzee 
Ngonyani.

Anazitaja taratibu za kijadi za 
wakati huo, zilitaka Mfalme au 
Chifu anapofariki, ni lazima azik-
we na watu wawili, wakiwa hai 
na anasisitiza kuwa hiyo ilikuwa 
amri ya serikali ya jadi na hapa-
kuwapo wa kulipinga.

 Kwa mujibu wa Mzee Ngonya-
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Kaburi lake limebeba maajabu, 
duniani kote wamiminika kuhiji

Kaburi la Chifu Nkosi Mharule Bin Zulu Gama. PICHA: GIDEON MWAKANOSYA

nye kaburi hilo.
Agnes Ngonyani, kiongozi 

wa kimila Msaidizi wa Mzee 
Ngonyani, anasema  wamekuwa 
wakipokea wageni wengi 
wanaotembelea kaburi la 
Chifu Mharule kutoka nchi 
za Ulaya, Marekani na Afrika, 
ambako wanakwenda kwa shida 
mbalimbali, zikiwamo kuhiji na 
kufanya matambiko.

“Nimekuwa nikiwapeleka watu 
wa kawaida, waganga wa jadi, 
watalii na wagonjwa wanaenda 
kufanya maombi kwenye kaburi 
la Chifu na kufanikiwa,” anasim-
ulia Mama Ngonyani.

Kanali Besigye: Swahiba 
wa Museveni tangu porini,  

leo wako ‘paka na panya’

CHIFU NKOSI MHARULE

• Atoka Afrika Kusini, azikwa na wawili hai

ni wengi waliokuwa wanazikwa 
wakiwa hai na mfalme, ni wale 
ambao walikuwa wamezoeana 
na kufanya kazi naye kwa karibu.

Hata hivyo, anaesema kaburi 
hilo linatumiwa na wananchi 
wa kijiji hicho kwenda kuhiji kila 
mwaka, kwenye kaburi ambalo 
lipo umbali wa kilomita mbili 
toka kijijini hapo.

Kwa mujibu wa Mzee Ngonya-
ni, ndugu wa Chifu Mharule toka 
nchini Afrika ya Kusini, huwa 
wanafika mahali hapo kufanya 
matambiko kwenye kaburi hilo 
la ndugu yao.

Anasema, mwaka juzi ukoo 

wa Mharule kutoka Afrika Kusini 
walifika kushuhudia kusimikwa 
kwa Chifu Nkosi Imanuel Zulu 
Gama wa Tano, ambaye ndiyo 
chifu wa wangoni wa sasa.

Ngonyani anasema yeyote am-
baye anapenda kwenda kutem-
belea kaburi hilo, kuna taratibu 
zake maalum za kimila, anazozi-
taja kuwa ni kubeba unga wa 
muhogo, mahindi na ulezi, uli-
otengenezwa na bibi katika kijiji 
hicho.

Baada ya kufika eneo la kaburi, 
huwa anatangulia mhusika am-
baye anawasiliana na chifu kwa 
lugha ya jadi ndipo wanaitwa 

waliofika kutambika na kupiga 
magoti juu ya kaburi na kuom-
boleza kwa sala za jadi.

Hapo Ngonyani ana simulizi 
zake: “Baada ya maombi, kuku 
au mbuzi wanachinjwa juu ya 
kaburi la  Chifu Mharule, jambo 
la kushangaza mbuzi anapochin-
jwa hapigi kelele, baada ya 
kuchinja mmoja anamwaga unga  
wote juu ya kaburi.’’

Hata hivyo, anasema ukifika 
asubuhi juu ya kaburi hauoni 
damu wala unga, vyote vinakuwa 
vimeliwa na kwamba hiyo ndiyo 
ishara ya kukubaliwa shida zote 
ambazo ulikwenda kuomba kwe-

Mama Samia 
alivyoanza siku 
tano Tanga

Ukurasa 13
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siasa

Mama Samia alivyoanza siku 5 Tanga

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akizungumza na wananchi wa Mkata, aliposimama kuwasalimia juzi Jumatatu, katika 
siku ya kwanza ya ziara yake mkoani Tanga. PICHA: MASHAKA MGETA

Mjiepushe 
sana na 
malumbano, 
majibizano 
yasiyo ya 
msingi na 
mambo ya 
kwenye 
mitandao, 
Watanzania 
inatupasa 
kushika-
mana, tu-
sivurugwe 
na mambo 
mapya ya-
nayoingizwa 
nchini mwe-
tu.

• Ajadili dai la RC, Kabuku kuwa mji mdogo • Timu mawaziri 
waeleza ‘tunaendaje’ • Jengo jipya Handeni laokoa bil.2.6/- 

Na Mashaka Mgeta, Handeni

J
UZI Makamu wa Rais, Sa-
mia Suluhu Hassan, amein-
gia mkoani Tanga, kuanza 
ziara ya siku tano yenye 

takribani saa 120.
Samia, anathibitisha kwamba 

licha ya kutofanya ziara kikazi, 
lakini alifika mkoani Tanga mara 
kadhaa kwa majukumu mengine 
katika kipindi cha miaka mitano 
ya uongozi kilichopita.

Juzi Makamu huyo wa Rais al-
ipokewa katika eneo la Mkata. 
Alianza kwa kukagua ujenzi wa 
jengo la ghorofa mbili la Hal-
mashauri ya Wilaya ya Handeni 
lenye vyumba 209 na kumbi 
mbili zenye uwezo wa kuingiza 
watu 280 kwa mara moja.

Mkurugenzi Mtendaji wa hal-
mashauri hiyo, William Makufwe, 
anamjulisha Makamu wa Rais Sa-
mia, kuwa ujenzi ulianza mwaka 
2019 kwa kufanyiwa usanifu wa 
awali ulioonyesha gharama hadi 
kukamilika zingekuwa Sh. bilioni 
7.9, lakini kutokana na matumizi 
ya mfumo uitwao ‘force account’ 
ambao mifumo ya kiserikali hu-
tumika kuokoa bajeti; gharama 
hizo zilishuka kufikia Sh. bilioni 
5.3, hivyo kuokoa Sh. bilioni 2.6.

Ni mfumo unaotumika kwa 
mteja (halmashauri) kununua 
vifaa vya ujenzi moja kwa moja 
kwa mzalishaji au msambazaji, 
kwa kuzingatia na kujali thamani 
ya fedha dhidi ya shughuli husi-
ka.

Samia anasema Tanzania ina 
uongozi madhubuti unaojali 
maendeleo na ustawi wa jamii, 
hivyo anawahimiza wananchi 
‘kuchapa kazi’.

“Mjiepushe sana na malumba-
no, majibizano yasiyo ya msingi 

na mambo ya kwenye mitandao, 
Watanzania inatupasa kushika-
mana, tusivurugwe na mambo 
mapya yanayoingizwa nchini 
mwetu,” anasema.

Makamu wa Rais 
anaendelea:“Zipo changamoto 
zinazoshughulikiwa kwa ufanisi 
mkubwa na watendaji wa serikali 
katika ngazi za msingi, wilaya, 
mkoa na Taifa, jambo la msingi 
hapa ni kwa Watanzania kuz-
idi kuungana, kushirikiana na 
kuchapa kazi.”

Anaongeza: “Sisi (Tanzania) 
hatutengenezi fedha, bali tunaz-
alisha kupitia kodi na ushuru vi-
navyotokana na ubunifu wetu na 
kuchapa kazi kwa bidii.”  

Anasema viongozi wa kiseri-
kali wamekuwa mfano bora  ka-
tika kutimiza wajibu, bidii kazini, 
kutatua kero za wananchi na ku-
hakikisha kunakuwapo matumi-
zi sahihi ya rasilimali, hivyo ku-
chochea kasi ya maendeleo ya 
ukuaji uchumi.

Samia anawaambia wananchi 
kwamba, matokeo ya utafiti wa 
kiuchumi kimataifa, unaielezea 
Tanzania kushika nafasi ya 10 
katika nchi zinazoonyesha kasi 
kubwa ya ukuaji uchumi duniani.

Anayataja kuwa mafanikio 
yenye nafasi kukua zaidi, hata 
kuiwezesha nchi ikapanda nafasi 
za juu zaidi, iwapo wataendelea 
kushikamana na kufanya kazi 
kwa bidii.

‘JAMBO LAO’ KABUKU
Mtu anapopataja Kabuku, ni 

eneo maarufu barabarani penye 
biashara nyingi, kituo cha magari 
na njia panda kuelekea kambi 
ya Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT) 
Mgambo, pamechangamka saa 
24.

Hapo pia ni kata wilayani 
Handeni na ambako Makamu wa 
Rais, anajulishwa na Mkuu wa 
Mkoa wa Tanga, Martine Shigel-
la, kuhusu wananchi wake wana 
‘jambo lao’ linalohusu uhitaji wa 
Mamlaka ya Mji Mdogo.

Mkuu wa Mkoa alilipasua hilo, 
akidokeza ni kati ya matokeo ya 
mzozo uliowahi kuibuka zaidi ya 
miaka mitano iliyopita, kuhusu 
mahali panapofaa kuwa makao 
makuu ya Halmashauri ya wilaya 
ya Handeni.

Hata hivyo, uamuzi wa mwisho 
uliofikiwa, ulielekezwa makao 
makuu hayo katika kata ya Mka-
ta, umbali wa takribani kilomita 
41 kutoka Kabuku.

Baada ya matokeo hayo yali-
youngwa mkono na wananchi 
wa Kabuku, ndipo lilipozaliwa 
hitaji la kuwapo Mamlaka ya Mji 
Mdogo.

Ni hali iliyomfanya Rais Magu-
fuli, alipopita katika kata hiyo 
wakati wa kampeni za Uchaguzi 
Mkuu wa 2020, aliwajulisha 
wakazi hao wa Kabuku kwamba 
analitambua ‘jambo lao’ na lin-
geshughulikiwa kwa mujibu wa 
sheria, taratibu na kanuni zilizo-
po.

Wazo hilo, ndilo analolita-
mka Mama Samia akiwahutubia 
wakazi wa Kabuku na kusema, 
mchakato wa kufikia Mamlaka ya 
Mji Mdogo unapaswa kufanywa 
katika ngazi zote, kwa kufuata 
taratibu ili kupata suluhu yenye 
tija.

Anasema, iwapo Kabuku 
itaonekana kuwa na sifa na vi-
gezo vinavyotakiwa, itafanywa 
kuwa Mamlaka ya Mji Mdogo, la-
kini ikibainika kuwapo upungufu 
unaokwamisha kufikia viwango 
husika, utatolewa ushauri wa 

hatua za kufikia ili kupewa hadhi 
hiyo.

MAWAZIRI WANGURUMA
Katika ziara hiyo, Makamu wa 

Rais aliambatana na mawaziri 
kadhaa wa serikali, wakiwamo 
Ummy Mwalimu (Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Rais-Muungano na 
Mazingira), Jumaa Aweso (Maji) 
na Naibu Mawaziri Mwanaidi Ali 
Khamis (Fedha na Mipango) na 
Exaud Kigahe (Viwanda na Bi-
ashara).

Kwa upande wake, Waziri 
Ummy anatoa rai kwa hal-
mashauri za wilaya nchini, 
kutenga maeneo ya uwekezaji 
viwanda, ili kudhibiti athari 
za uharibifu wa mazingira na 
migogoro kati ya wawekezaji na 
wakazi wa maeneo husika.

Ni kauli ya Ummy, ambaye pia 
ni mbunge mkoani Tanga, baada 
ya Mama Samia kuzindua shu-
ghuli za uzalishaji kiwanda cha 
kuchakata mahindi, chakula cha 
mifugo na kusindika matunda 
cha Segera, wilayani Handeni.

Waziri Aweso, anazungumza 
katika eneo la Mkata kuwa  seri-
kali inaendelea kutekeleza azma 
ya kutatua kero za maji kwa 
ufanisi na anatoa mfano wa kata 
hiyo kuwa miongoni mwa zilizo-
piga hatua za utatuzi wa kero 
hiyo.

“Zamani Mheshimiwa Maka-
mu wa Rais, viongozi wa serikali 
walipokelewa kwenye eneo hili 
(Mkata) na wananchi wenye ma-
dumu, kama ishara ya kero ya 
maji, lakini sasa kero imepungua 
kwa kiasi kikubwa na hapa haku-
na dumu hata moja...tunaende-
lea kukabiliana na changamoto 
hii mpaka kufikia azma ya jumla 
ya kumshusha ndoo mwan-
amke,” anasema. 

Naibu Waziri Kigahe, anasema 
serikali inatekeleza vema sera za 
uwekezaji, ikiwa ni pamoja na 
kuondoa vikwazo vya kodi na 
visivyokuwa vya kodi, ili kuweka 
mazingira bora yenye kuwanufai-
sha wafanyabiashara, wananchi 
na serikali.

FURSA KWA WAKAZI
Makamu wa Rais Samia, anase-

ma shughuli za uwekezaji zina-
paswa kugusa maisha ya kila siku 
ya wananchi, hasa wanaozungu-
ka maeneo yenye uwekezaji.

Kutokana na hali hiyo, Maka-
mu wa Rais Samia, anatoa wito 
kwa kiwanda cha kuchakata 
mahindi, chakula cha mifugo na 
kusindika matunda cha Segera, 
kutoa kipaumbele cha ajira zi-
nazokadiriwa kuwa 600,  kwa 
wakazi wa eneo hilo.

Anasema hatua hiyo ina maana 
ya kurejesha faida kwa jamii na 
itasaidia kuwafanya wakazi hao 
kukilinda kiwanda na mali zake, 
hivyo kuendeleza amani na utu-
livu ambazo ni miongoni mwa 
nyenzo muhimu kwa uwekezaji.

Katika ziara ya mkoani Tanga, 
Makamu wa  Rais Samia anata-
rajiwa kutembelea pia wilaya za 
Korogwe, Muheza, Tanga, Panga-
ni na Mkinga.

Anatarajiwa kukagua na kuz-
indua miradi ya maendeleo na  
Mwongozo wa Uwekezaji  Mkoa 
wa Tanga.

Mwandishi wa makala haya 
ni Katibu Tawala wa Wilaya 
ya Handeni. Anapatikana 
kwenye simu namba +255 
754691540
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Pamoja na 
kwamba 
mimi ni Nai-
bu Katibu 
Mkuu wa 
CUF Taifa, 
bado ninaen-
delea kuwa 
karibu na 
wananchi wa 
Kaliua kwa 
kuwatembe-
lea kila mara 
kusikiliza 
kero zao. 

Sakaya: Uchaguzi mkuu uliopita
umenipa ari ya kujipanga zaidi

makala

Na Sabato Kasika 

M
NAMO Oktoba 28, 
mwaka jana, ulifanyi-
ka uchaguzi mkuu 
wa Rais, wabunge na 

madiwani na kushuhudiwa wag-
ombea wa vilivyokuwa vyama 
vya upinzani wakianguka vibaya, 
chama tawala CCM kikiende-
leza ushindi, safari hii ukiwa wa 
kishindo.

Katika uchaguzi huo, vyama 
vya upinzani CUF na CHADEMA, 
vilibahatika kupata ubunge ka-
tika majimbo mawili tu ya Mt-
wara Vijijini na Nkasi Kaskazini 
mkoani Rukwa.

CUF ilipata ushindi katika 
jimbo la Mtwara Vijijini, dhidi 
ya mwakilishi wake wa zamani 
aliyejitosa kutetea nafasi yake, na 
mwanamama Hawa Ghasia, huku 
CHADEMA, ikitwaa jimbo amba-
lo kwa muda mrefu liliongozwa 
na mwanasiasa machachari ku-
toka CCM, Ally Kessy.

Wabunge wote walioshindwa 
walikuwa wawakilishi wa muda 
mrefu bungeni, kabla ya kunasa 
katika uchaguzi uliopita, walipo-
jitosa kutetea nafasi zao.

Katika tafsiri pana, ni uchaguzi 
ambao haukumwacha salama 
aliyekuwa mbunge wa Kaliua 
mkoani Tabora, Magdalena Sa-
kaya. Alijikuta naye ameshindwa 
kutetea jimbo ambalo aliliwakili-
sha bungeni kwa miaka mitano.

Mama Sakaya, ambaye pia ni 
Naibu Katibu Mkuu wa Chama 
cha CUF, alichaguliwa kuwa 
mbunge katika Uchaguzi Mkuu 
wa Mwaka 2015.

Katika mazungumzo yake na 
gazeti Nipashe wiki hii ilipotaka 
ufafanuzi wa mustakabali wa 
maisha yake na siasa, mwana-
siasa huyo ana ufafanuzi wa kina 
kuhusu msimamo wake kwenye 
siasa na utashi wa jimbo anako-
tokea, hata kuliwakilisha katika 
msimu wa uchaguzi uliopita.

Yafuatayo ni mazungumzo ya 
‘ana kwa ana’ na mwandishi wa 
makala hii. Fuatilia: 

SWALI: Baada ya kushind-
wa katika uchaguzi mkuu 
wa mwaka jana, umevunjika 
moyo kuwania tena ubunge 
katika uchaguzi ujao wa 
mwaka 2025?

JIBU: Kwanza kabisa, ku-
kata tamaa ni adui wa maende-
leo. Hivyo, mimi sijakata tamaa, 
badala yake bado nina ari ya 
kuwatumikia wana Kaliua na 
ninaendelea kufanya majukumu 
yangu ya siasa na kujipanga kwa 
ajili ya uchaguzi ujao, ili panapo 
majaliwa ya uhai, basi nijitose 
tena, kwa sababu wananchi wa 
Kaliua bado wananihitaji niwe 
mbunge wao.

SWALI:   Kwa kasi hii ya 
maendeleo inayofanywa na 
serikali, unadhani kwamba 
miaka mitano ijayo wananchi 
wa Kaliua watakuwa bado 
wanakumbuka kwamba 
kuna Sakaya wakuchague 
tena?

JIBU: Nikuhakikishie tu kwam-
ba, wananchi wa Kaliua wako 
nami na wanaendelea kuwa 
nami tangu kumalizika kwa 
uchaguzi na ninaendelea kuwa 
nao karibu, kwani nao waliumia 

baada ya kuona uchaguzi wa aina 
hiyo, ambao ulisababisha wapate 
mbunge ambaye hawakutarajia. 

Kwa jinsi walivyo karibu nami, 
wamenifanya niwe na ari ya 
kuendelea kujipanga kwa ajili 
ya baadaye. Binafsi sikati tamaa, 
siasa ni kama dini, kwa kuwa mtu 
huwezi kuacha dini eti kwa saba-
bu mchungaji amehubiri vibaya. 
Hivyo, hata mimi siwezi kukata 
tamaa kutokana na kile kilicho-
tokea katika uchaguzi uliopita.

SWALI: Unadhani ni kipi 
ambacho umewafanyia wa-
nanchi wa Kaliua na ku-
wafanya waendelee kuku-
kumbuka na kutamani 
kukurudisha uwe mbunge 
wao?

JIBU: Sikuwa na diwani kutoka 
chama changu, lakini shughuli 
za maendeleo zilikuwa zina-
fanyika kama kawaida. Kwanza, 
niliwaunganisha wana Kaliua ili 
wawe wamoja kwa ajili ya ku-
jiletea maendeleo na nikafani-
kiwa.

SWALI: Ni maendeleo gani 
hayo ambayo ulichangia kuy-
aleta Kaliua wakati ukiwa 
mbunge?

JIBU: Yapo mengi tu kuanzia 
kwenye elimu, afya kwa kutumia 
Fedha za Mfuko wa Jimbo, iki-
wamo kusaidia kuondoa tatizo 
la kutojua kusoma na kuandika, 
kujenga zahanati na vituo vya 
afya na mengine mengi kwa ajili 

ma na hatimaye atateuliwa wa 
kuwakilisha chama chetu, kama 
nitakuwa mimi au mwingine, 
yote ni sawa, kwa sababu lengo 
ni kutaka Kaliua iwe chini ya CUF 
kama ilivyokuwa miaka mitano 
iliyopita. 

SWALI: Chama chako kime-
shaweka wazi kuwa hak-
itashiriki uchaguzi wowote 
hadi kuwe na katiba mpya na 
tume huru ya uchaguzi. Sasa 
wewe kwanini unajipanga 
wakati chama hakina mpan-
go wa kushiriki uchaguzi?

JIBU: Suala la kujipanga ni 
muhimu, kwani ndani ya miaka 
hii iliyopo kabla ya uchaguzi 
mkuu, lolote linaweza kutokea, 
ikiwa ni pamoja na kuwapo kat-
iba mpya na tume huru. Hivyo 
tuliache hilo kama lilivyo.

SWALI: Una lipi la kuwaam-
bia wanasiasa wenzako wa 
vyama vya upinzani?

JIBU: Wasikate tamaa kwa 
yale yaliyotokea katika uchaguzi 
mkuu, watambue kuwa siasa 
ni mchezo mchafu, wajipange 
upya wakitambua kuwa mwisho 
wa uchaguzi, ndiyo mwanzo wa 
maandalizi ya uchaguzi mwing-
ine. 

Miaka mitano si mingi panapo 
uhai, hivyo suala la kujipanga 
mapema ni la muhimu. Siyo 
wakati wa kuendelea kulalamikia 
mambo ambayo tayari yamepita.

ya wana Kaliua.
Hivyo, ninaamini kwamba 

bado wananihitaji. Kwa taarifa 
yako ni kwamba, hata Rais Dk. 
John Magufuli amewahi kunim-
wagia sifa kuwa ninachapa kazi 
vizuri na kuwataka wabunge wa 
CCM kunipa ushirikiano ninapo-
fanya shughuli za maendeleo.

SWALI: Kwa hiyo una-
chofanya kwa sasa ni nini 
ili kukuwekea mazingira 
ya ushindi katika uchaguzi 
mkuu utakaofanyika mwaka 
2025?

JIBU: Pamoja na kwamba 
mimi ni Naibu Katibu Mkuu wa 
CUF Taifa, bado ninaendelea 
kuwa karibu na wananchi wa 
Kaliua kwa kuwatembelea kila 
mara kusikiliza kero zao. 

Kwa kweli wananitia moyo 
kwamba nisikate tamaa kwa yale 
yaliyotokea uchaguzi uliopita, 
bali niendelee kujipanga kwa ajili 
ya 2025. Nami sitawaangusha na 
kama panapo uhai na akawa ha-
jatokea mtu mwingine wa CUF 
wa kutaka Jimbo la Kaliua, nita-
wania tena.

SWALI: Iwapo atatokea 
mgombea mwingine wa CUF 
akawa anataka kuwania 
jimbo hilo utakuwa tayari 
kumpisha?

JIBU: Jimbo si mali yangu, bali 
wakitokea watia nia wengine 
ndani ya CUF,  watapitia kwenye 
mchujo wa vikao halali vya cha-

• Aota kurejesha jimbo ‘lake’ kwa staili hii
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Na Christina Mwakangale

D
k. Warren Kizza Besigye 
Kifefe; ni jina kubwa 
katika siasa za Uganda, 
hata wimbi la Afrika, 

mzaliwa wa Aprili 22 mwaka 
1956, akiwa na fani kuu za 
udaktari wa binadamu, wasifu 
aliyoupata kwa miaka mitano 
ndani ya  chuo kikuu.

Pia, huyo ni ofisa mwandamizi 
mstaafu wa jeshi kufikia ngazi ya 
kanali, stadi aliyopata katika vita 
vya porini na kisha mafunzo ras-
mi kijeshi na mwanasiasa.

Jingine la upekee kwake, ni 
rafiki wa Rais Yoweri Museveni, 
hata aliwahi kupewa  wadhifa 
wa tabibu wake katika vita vya 
porini, kabla siasa hazijawaten-
ganisha kuwa ‘paka na panya’ 
baada ya miaka 17 ya kuwa 
pamoja kiswahiba.

ALIKOTOKEA
Ana historia inayoanzia katika 

Manispaa ya Rukungiri, Kusini 
Magharibi mwa Uganda, aliko-
zaliwa mtoto wa pili kati ya sita 
kifamilia. 

Bahati mbaya baba yake ali-
yekuwa polisi na mama yake, 
wote walifariki hata kabla haja-
maliza madarasa ya awali. 

Aliendelea na Shule ya Msingi 
Mbarara Junior, kabla ya kuen-
delea na sekondari jijini Kam-
pala, alikomaliza kidato cha nne 
na kisha kidato cha tano na sita, 
wilayani Kabale.

Mwaka 1975, Uganda ikiwa 
chini ya Rais Iddi Amin, aliji-
unga na Chuo Kikuu cha Mak-
erere kwa masomo ya udak-
tari wa binadamu na alihitimu 
mwaka 1980, Iddi Amin tayari 
alishang’olewa.

Baada kuhitimu, alitumikia 
kwa muda mfupi katika Hospi-
tali Kuu ya Mulago jijini Kampa-
la (kama Muhimbili), pia akiwa 
na nyendo za kisiasa kwa siri, 
hata akalazimika kukimbilia 
uhamishoni nchini Kenya ndani 
ya muda mfupi. 

Huko ndiko alikoomba usajili 
rasmi wa udaktari na aliajiriwa 
katika Hospiali ya Aga Khan ji-
jini Nairobi na kisha alihamia 
Hospitali Kuu ya Kenyatta (kama 
Muhimbili).

Hata hivyo, nafasi yake ili-
jaa utashi wa siasa kwa siri na 
mwaka 1982, aliamua kujiunga 
na vikosi vya NRM chini ya Mu-
seveni, katika vita vya porini, 
jukumu mojawapo alilopewa 
ni daktari binafsi wa Kamanda 
Mkuu, Museveni.

Nyendo za Museveni kwa 
jina la National Resistance 
Movement and Army (NRM/A), 
zilipochukua madaraka mnamo 
Januari 1986, Dk. Besigye, wakati 
huo alikuwa kijana wa miaka 29, 
aliteuliwa kuwa Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais anayeshughulikia 
siasa.

Nyendo za kijeshi za NRM 
ndizo baadaye zikabeba wasifu 
wa kuwa chama cha kisiasa, kin-

achoendelea hadi sasa.
Mwaka 1991, Dk. Besigye al-

irejeshwa katika madaraka ya 
kijeshi, kuwa mdhibiti kikosi 
cha Masaka katikati ya Uganda 
na miaka miwili baadaye, akapa-
tiwa madaraka zaidi ya kusima-
mia maghala na uhandisi.

Wakati akiwa mwanasiasa 
mwandamizi nchini Uganda, 
Julai 1999, Dk. Besigye akiwa na 
miaka 43, alifunga ndoa na Win-
nie Byanyima, Mbunge wa Jim-
bo la Nsambya na mwanasiasa 
machachari, wakapata watoto 
wawili. 

SIASA PINZANI
1999 ndio mwaka uliomten-

ganisha rasmi Kanali Dk. Besi-
gye na swahiba wake, afande na 
Rais wake, Yoweri Museveni, al-
ipochapisha waraka uliouponda 
uongozi wa NRM, ikiashiria wa-
kianza kutofautiana kwa siri. 

Alichukuliwa hatua katika Ma-
hakama ya Kijeshi akiamrishwa 
kuomba msamaha kwa kuchapi-
sha nyaraka ya namna hiyo kwa 
umma, akasamehewa.

Ikiwa hana muda mrefu tangu 
apandishwe cheo cha kanali, ali-
tangaza kustaafu jeshini, huku 

akitangaza azma ya kujitosa ka-
tika uchaguzi mkuu wa nchini 
Uganda mwaka 2001, dhidi ya 
Rais Museveni.

Besigye alianza vuguvugu la 
kampeni, akiupinga uongozi wa 
nchi kwa madai kujaa rushwa 
na urasimu, akiahdi  kuingia 
madarakani kama chombo cha 
kujenga kipindi cha mpito cha 
kuunda usahihi wa siasa ya vy-
ama vingi.

Alishindwa katika uchaguzi 
huo ambao aliunda umoja na vy-
ama vingine vya nchini Uganda 
mwaka huo 2001 na waliambu-
lia asilimia 28 tu ya kura zote.

Baadaye, Dk. Besigye alienda 
mahakamani kupinga matokeo, 
lakini uamuzi wa majaji watatu 
hawakukubali ombi lake kuba-
tilisha  matokeo.

Miezi mitatu baada ya ma-
tokeo, Juni 2001 alianza ku-
kumbwa na misukosuko alipo-
tuhumiwa na serikali kuhusiana 
na magaidi wa PRA walioko 
porini wakati huo upande wa 
Jamhuri ya Kidemokrasia Congo 
(DRC). 

Baada ya miezi miwili alitoro-
ka nchi na kwenda uhamishoni 
Afrika Kusini kwa miaka minne, 

• Rafiki, daktari na waziri wake • Kila mara jela • Chaguzi 
nne kashindwa kumng’oa, hatimaye ampisha Bobi Wine

Dk. Kizza Besigye. PICHA: MTANDAO

Kuna wakati 
alikuja na 
hoja dhidi ya 
sheria kali 
iliyopitishwa 
dhidi ya ush-
oga Uganda, 
yeye aki-
wania haja 
ya kuunga 
mkono kuwa 
wana haki.

jukwaa la uongozi

Kanali Besigye: Swahiba wa Museveni 
tangu porini, leo wako ‘paka na panya’

akidai kuhofu usalama wake. 
Hata hivyo, hakukaa kimya, al-
iendelea kuuponda uongozi wa 
Uganda.

Ulipotimu msimu wa kampeni 
za uchaguzi Oktoba 2005, akid-
hamiria kujisajili kwa uchaguzi 
wa mwaka 2005, alirudi na ku-
lakiwa na mamia ya wafuasi 
wake katika uwanja wa ndege, 
jambo lililoashiria bado kuwa na 
umaarufu kisiasa nchini Uganda.

Kurejea kwake, hata baada 
ya kujisajili kwa kampeni zake 
hakukumuacha salama.

Alikumbwa na matukio to-
fauti ya kukamatwa mara 14, ak-
inyooshewa vidole vya kuhusika 
na jinai, kuwekwa ndani hata 
kushitakiwa wakimhusisha 
na waasi wa Lord’s Resistance 
Army (LRA). 

Hata hivyo, jumuiya za ki-
mataifa zilikuja juu mara kadhaa 
kuingilia kati suala hilo, hata 
kuwezesha kampeni kuendelea, 
huku kukiwapo wafuasi wal-
iokuja juu kuhusu kukamatwa 
kwake, hata mamlaka za dola 
kushindana nao, pale walipoleta 
rabsha.

Akiwa katika muungano na 
vyama vingine kama vile Ugan-
da People’s Congress (UPC) na 
Democratic Party (DP), Dk. Be-
sigye alipata asilimia 37 ya kura 
dhidi ya asilimia 59 za Museveni. 
Pia, alienda mahakamani kup-
inga matokeo, lakini hakufani-
kiwa.

Mwaka 2011 aliingia tena ka-
tika uchaguzi, ushawishi wake 
ukionekana kushuka zaidi na 
akashindwa dhidi ya Rais Mu-
seveni na uchaguzi wa mwaka 
2016, hali ilifanana na hiyo.

Baada ya matokeo hayo ya 
2011, aliwaamuru wabunge wake 
waliochaguliwa kususia kikao 
cha bunge, ingawa hawakuku-
baliana naye.

Mara nyingine aliandaa maan-
damano kupinga kupanda bei ya 
vyakula, hata akakutana na mis-
ukosuko mikali dhidi ya vyombo 
vya dola, baadhi kuwekwa ndani 
na kuwapo vifo.

Kuna wakati alikuja na hoja 
dhidi ya sheria kali iliyopitishwa 
dhidi ya ushoga Uganda, yeye 
akiwania haja ya kuunga mkono 
kuwa wana haki.

Katika uchaguzi mkuu uli-
opita Dk. Besigye, alitangaza 
hatowania tena wadhifa huo na 
wafuasi wa chama chake cha 
FDC kwamba,  baada ya kutafa-
kari kwa kina ameona kutoa na-
fasi kwa mtu mwingine.

Wachambuzi wa siasa, wa-
nasema ni uamuzi uliotoa nafasi 
kwa kijana Robert Kyagulanyi 
maarufu Bobi Wine, aliyeoneka-
na kuungwa mkono zaidi na vi-
jana wengi, hasa waishio mijini.

Ni  sehemu ya kundi lil-
ilomuunga mkono zaidi ka-
tika uchaguzi haswa wa mwaka 
2001, pia 2005. 

Mwaka 2019, Bobi Wine na Dk. 
Besigye waliahidi kushirikiana 
kuondosha madarakani chama 
tawala, NRM kinachoongozwa 
na rais Yoweri Museveni. Hata 
hivyo, alishindwa

 Makala hii imeandaliwa 
kwa msaada wa taarifa mbal-
imbali.
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Maofisa ununuzi wakumbushwa sheria
Na Mwandishi Wetu, DODOMA 

MAOFISA ununuzi nchini wame-
takiwa kutokiuka taratibu na sheria 
za manunuzi ili kuepusha upotevu 
wa fedha ili kukamilisha miradi 
kwa ufanisi.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Dk. Binilith Mahenge, alitoa angal-
izo hilo juzi alipokuwa akifungua 
mafunzo ya sheria ya manunuzi 

ya umma kwa maofisa hao kutoka 
idara mbalimbali nchini yaliyo-
fanyika, jijini hapa.

Alisema maofisa hao wanapaswa 
kuzingatia sheria, taratibu, kanu-
ni na miongozo ya manunuzi ya 
umma inayotolewa na Mamlaka ya 
Udhibiti Ununuzi wa Umma (PPRA) 
ili manunuzi yanayofanywa yawe 
na tija na kupata thamani halisi ya 
fedha.

“Matarajio yangu mimi naanga-
lia matokeo, natarajia kuona kasi 
kubwa ya utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya serikali kwa sababu 
maeneo mengi unaweza kukuta 
shughuli za utekelezaji zimekwama 
kwa sababu ya manunuzi yame-
chukua muda mrefu,” alisema.

  Akizungumzia malengo ya 
mafunzo hayo, Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa PPRA, Leonard Kapongo, 

aliwataka watendaji hao kutumia 
mafunzo hayo kuongeza ufanisi 
kwenye maeneo yao ya kazi.

Pia, aliwasisitiza watu hao wana-
oshughulikia masuala ya manunuzi 
kuwa waadilifu ili manunuzi wa-
nayofanya yawe na tija. “Sisi tu-
naamini kwa kujengeana uwezo, 
wataelewa na weledi utaongezeka 
katika      utendaji kazi wao,” alise-
ma.

Mratibu wa Mradi wa Elimu Jumuishi unaosimamiwa na Kanisa la Free Pentecostal Church Tanzania, Jane Mgidange, akiagana Bahati Erenest (15) 
ambaye ana ulemavu wa viungo wa Kijiji cha Bahi, mkoani Dodoma juzi, baada ya kumpatia msaada wa vitu mbalimbali zikiwamo nguo. Kutoka 
(kushoto) ni Diwani wa Kata ya Bahi, Augostino Leonard, wazazi wa mtoto, Elimia George na Paskali Kalungiro na mlezi wa mradi huo, Mch. Daud 
Msaghaa. PICHA: PETER MKWAVILA

Na Paul Mabeja, DODOMA

N
AIBU Waziri, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Kazi, Ajira na 
Vijana, Patrobas Katambi, 
amemuagiza Mkurugenzi 

Mkuu wa Shirika la Hifadhi ya Jamii 
(NSSF), William Erio kuwasimami-
sha kazi watumishi wawili kwa 
kushindwa kuidai michango ya wa-
fanyakazi wa kampuni ya Kiribo ya 
mkoani Mara, hadi kufikia deni la 
Sh. bilioni 1.1.

Pia, ameagiza kusimamishwa 
kazi Ofisa Kazi wa Mkoa wa Tabora, 
Revokatus Mabula kwa tuhuma ya 
matumizi mabaya ya madaraka.

Katambi alitoa agizo hilo juzi al-
ipokuwa akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini hapa kuhusu 
ziara yake aliyoifanya mikoa ya 
Kanda ya Ziwa.

Aliwataja watumishi hao  ni wa 
NSSF mkoani Mara ambao ni Ma-
neno Mpogole na Abdulabi Salehe, 
wanaodaiwa kushindwa kutimiza 

majukumu yao kudai madeni ya 
kampuni hiyo hadi kufikia Sh. bil-
ioni 1.1, huku ikionyesha fedha hizo 
zilikuwa hazifuatiliwi.

“Pia kuna kampuni ndogo zinazo-
fanyakazi na mgodi wa North Mara 
zimekuwa na udanganyifu mkubwa 
sana… kwa mfano, kampuni ya Kir-
ibo kushindwa kulipa wafanyakazi 
zaidi ya Sh. milioni 300 na kukwepa 
kulipa kodi na fedha za mifuko ya 
hifadhi ya jamii hadi kufikia Sh. bil-
ioni 1.1 na kodi ya sh. bilioni moja 
ambazo zingelipwa kwa Serikali,” 
alisema.

Aliagiza mamlaka za Mkoa wa 
Mara kuufikisha Dodoma uongozi 
wa mgodi huo na  mmiliki wa Kam-
puni hiyo ili kulipa madai hayo na 
kulipa kodi ya Serikali.

Aliwaagiza mameneja wengine 
wa mikoa kufuatilia madeni wa-
nayodai kwenye taasisi za binafsi 
na za Serikali kuhakikisha madeni 
yanakusanywa kwa mujibu wa she-
ria,” alisema.

Kadhalika, alisema katika mgodi 
huo wa North Mara amebaini udan-
ganyifu mkubwa hasa kwa wageni 
kufanyakazi bila kuwa na vibali vya 
kazi, jambo ambalo ni kinyume cha 
taratibu za nchi.

“Pia nimekuta kazi wanazofanya 
zingeweza kufanywa na Watanza-
nia na taarifa inaonyesha kazi hizo 
zinafanywa na wazawa, kulikuwa 
na udanganyifu mkubwa kwa kush-
irikiana na kamati ya ulinzi na usala-
ma tuliweka mtego na kubaini raia 
wa kigeni wakifanyakazi ambazo 
zingefanywa na wazawa,” alisema.

Alisema walinasa raia wa kigeni 
akifanya kazi za ununuzi na hudu-
ma za malipo na kubaini wengine 
tisa wakifanya kazi bila kuwa na 
vibali.

Aliagiza maombi yote ya vibali 
yaombwe kwa Kamishna wa Kazi ili 
kuepuka vishoka.

Kuhusu Ofisa Kazi wa Tabora, 
Katambi alifafanua kuwa Ofisa huyo 
wakati akiwa Mkoa wa Shinyanga 

kabla ya kuhamishiwa Tabora, 
anatuhumiwa kushindwa kusima-
mia majukumu yake vyema.

“Nimebaini mtumishi huyo ali-
kuwa akiwahujumu wafanyakazi 
na kuwa upande wa waajiri, hivyo 
kushindwa kusimamia wafanyakazi 
na haki zao, na baada ya kubaini 
mambo hayo nikiwa kwenye 
uchunguzi niligundua jioni ya siku 
hiyo aliita waandishi wa habari wa-
sitoe habari hiyo,” alisema.

Aliagiza Mamlaka iliyomteua 
kumchukulia ili iwe mfano kwa 
wengine.

Pamoja na hayo, Katambi katika 
ziara yake alibaini mgodi wa Elhilal 
wa Shinyanga kuna baadhi ya wa-
fanyakazi 35 wa mgodi huo wana-
dai kampuni hiyo Sh.milioni 80 za 
michango iliyopaswa kuwasilishwa 
NSSF.

Kaimu Kamishna wa kazi, An-
drew Hebron, aliahidi kuyafanyia 
kazi maelekezo yote yaliyotolewa 
na Katambi.

Katambi afanya uamuzi mgumu Katazo biashara 
maeneo yasio 
rasmi lasisitizwa

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

VIONGOZI wa masoko 
Jiji la Dodoma wam-
etakiwa kuwaelimisha 
wafanyabiashara wenzao 
kuacha tabia ya ku-
tangatanga na kufanya 
biashara kwenye maeneo 
yasiyo rasmi. 

Ofisa Masoko wa Jiji 
hilo, James Yuna, alitoa 
maelekezo hayo al-
ipokuwa akizungumza na 
viongozi wa soko la Ma-
kole alipofanya ziara ya 
kuwatembelea na kuona 
shughuli za kibiashara.

Alisema badala ya ku-
waacha wafanyabiashara 
hao wakitangatanga kwa 
kufanya biashara kwenye 
maeneo yasiyo rasmi, 
viongozi hao wanatakiwa 
kuhamasisha kufanya 
biashara kwenye maeneo 
yaliyotengwa na Jiji ili 
kupata fursa ya mikopo 
itakayokuza mitaji yao.

Yuna alisema baa-
dhi ya viongozi ndani 
ya masoko wamekuwa 
vinara wa kuwaongoza 
wafanyabiashara kutan-
gatanga kwenye maeneo 
ambayo Halmashauri ya 
Jiji imeshatoa angalizo la 
kutofanya biashara.

“Ninawaomba nyinyi 
viongozi wa soko hili la 
Makole tumieni nafasi 
zenu kukaa pamoja na 
wafanyabiashara mjue 
namna gani ya kuziona 
fursa zitakazojitokeza 
kwenye soko lenu hili, 
badala ya kutangatanga 
kwenye maeneo mengine 
ambayo yameshapigwa 
marufuku kufanya bi-
ashara zenu,” alisema.

Mwenyekiti wa soko 
hilo jipya la mboga na 
matunda la Makole, 
Hamida Maftaa, aliwa-
taka viongozi wa masoko 
kuwa mabalozi kwa ajili 
kuwasaidia watendaji wa 
halmashauri hiyo.

Alisema bado kuna 
maeneo mengi si rafiki 
kwao hali ambayo 
inayowafanya wafan-
yabiashara wa soko 
hilo kuwa na tabia ya 
kutangatanga kwenye 
masoko mengine. Ali-
omba Halmashauri hiyo 
kuendelea kutoa elimu na 
ushirikiano ili kuboresha 
biashara na kuondokana 
na tatizo la wafanyabi-
ashara kuvamia maeneo 
yasiyo rasmi.
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Na Nebart Msokwa, RUNGWE

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya 
Ardhi, Maliasili na Utalii imeiagiza 
serikali kuhakikisha inashirikiana 
na wadau kudhibiti matukio ya 
uchomaji moto katika Hifadhi ya 
Msitu wa Asili wa Mlima Rungwe 
wilayani Rungwe mkoani Mbeya, ili 
kulinda ikolojia ya mlima huo.

Agizo hilo lilitolewa juzi wakati 
kamati hiyo ilipozuru kwenye hi-
fadhi ya msitu huo ambao unasi-
mamiwa na Wakala wa Huduma za 
Misitu (TFS).

Katika taarifa wa wakala huo, ilio-
nyesha kuwa hifadhi hiyo imekuwa 
ikikabiliwa na tatizo la moto mara 
kwa mara.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 

Aloyce Kwezi, alimtaka Mkuu wa 
Wilaya ya Rungwe, Julius Chalya, ku-
vitumia vyombo vya dola kudhibiti 
moto huo ili kuipunguzia serikali 
gharama za utunzaji wa misitu hasa 
kurejesha ikolojia inayokuwa im-
eharibiwa.

Alisema mbali na kutumia vy-
ombo vya dola, serikali inatakiwa 
kuwashirikisha watendaji wa vijiji 
vinavyozunguka hifadhi hiyo kwa 
kuwa wanaishi na wananchi kwa 
karibu zaidi na ni rahisi kuwashawi-
shi.

“Mkuu wa Wilaya, kwenye taarifa 
tuliyosomewa, inaonyesha kuwa 
hifadhi hii inakumbwa sana na 
matukio ya moto. Sasa tunakuomba 
ushirikiane na watendaji wa vijiji na 
kata kudhibiti moto huu. Tunataka 

ikolojia hii iendelee kuwapo,” Kwezi 
aliagiza.

Aliwataka wananchi wote wanao-
zunguka hifadhi za misitu nchini, 
kushiriki kutunza mazingira kwa 
kuepuka kukata miti ovyo na ku-
choma moto kwa kuwa uwapo wa 
misitu hiyo ni muhimu kwa maisha 
yao.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, 
Chalya, alikiri hifadhi hiyo kukabil-
iwa na matukio ya moto mara kwa 
mara huku akidai kuwa moja kati ya 
matatizo yanayowakabili, ni ubovu 
wa miundombinu ya barabara zina-
zoingia kwenye hifadhi hiyo.

Alisema wakati wa kukabiliana na 
matukio ya moto, ubovu wa bara-
bara huchangia kuchelewesha watu 
kufika kwenye maeneo husika na 

hivyo kusababisha maeneo makub-
wa zaidi kuathiriwa.

Aliiomba kamati hiyo kusaidia 
Wakala wa Barabara za Mijini na 
Vijijini (TARURA) kuongezwa bajeti 
ili isaidie kwenye ujenzi wa bara-
bara hizo zitakazosaidia kukabili 
matukio ya moto kwenye misitu ya 
hifadhi.

“Kama mlivyoona wakati tuna-
pandisha huku, barabara zetu siyo 
nzuri sana, tunaomba ikiwezekana 
TARURA watengewe bajeti mahu-
susi ya ukarabati wa barabara hizi. 
Wakati wa matukio ya moto wakati 
mwingine tunachelewa kufika ku-
tokana na ubovu wa barabara hizi,” 
alisema Chalya.

Naibu Waziri wa Maliasili na Utal-
ii, Mary Masanja, aliwataka Watan-

zania kutunza mazingira ikiwamo 
misitu ili kukabiliana na matatizo 
mbalimbali ikiwamo mabadiliko ya 
tabia nchi.

Alisema misitu inasaidia kutunza 
vyanzo vya maji ambavyo vina-
tumiwa na Watanzania, inachangia 
mvua kuendelea kunyesha na ku-
saidia kuwa na hali nzuri ya hewa 
inayovutia kilimo.

“Pia, tunategemea kwamba bara-
bara zikiboreshwa kwenye msitu 
huu, itakuwa miongoni mwa mae-
neo ya kuhamasisha utalii wa ndani 
na wa nje,” alisema.

Masanja aliwataka maofisa wa 
TFS kuendelea kuimarisha ujirani 
mwema na wananchi wanaoishi ku-
zunguka misitu ya hifadhi ili wawe 
sehemu ya wahifadhi.

Bunge laipa mbinu wilaya kudhibiti moto hifadhini

Na Nebart Msokwa, MBEYA

W
AKAZI wa vijiji vinne 
vya Kata ya Tembela 
katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbeya, 

wanalazimika kutembea umbali 
wa zaidi ya kilomita moja kwenda 
kutafuta huduma ya maji kwenye 
mito na chemichemi kutokana na 
vijiji hivyo kutokuwa na maji ya 
bomba.

Wakizungumza na Nipashe 
juzi, wananchi hao walisema vijiji 
vyao havijawahi kupata huduma 
ya maji ya bomba na hivyo wa-
nalazimika kunywa maji ambayo 
usalama wake ni mdogo kutokana 
na kuchangia na wanyama.

Baadhi ya wanawake wa vijiji 
hivyo, walisema tatizo hilo la maji 
limekuwa likihatarisha maisha 
yao kutokana na kuamka usiku na 
kutembea kwenye maeneo yenye 
misitu.

Mmoja wa wanawake hao, 
Gulila Kasege, mkazi wa Kijiji cha 
Simambwe, alisema kutoka nyum-
bani kwake mpaka maji yanakopa-

tikana, ni zaidi ya kilomita tatu na 
kuna milima na vichaka ambavyo 
vinatishia usalama wake.

Alisema wakati mwingine huwa 
wanaviziwa na vibaka hasa kipindi 
hiki ambacho mahindi yamekuwa 
marefu, hali ambayo inawafanya 
wawe wanahamasishana kwenda 
kwa makundi ili kuepuka kud-
hurika.

“Huwezi kwenda peke yako. 
Kwa hiyo, huwa tunaitana angalau 
tuwe watano ndiyo tushuke kule 
bondeni kuchota maji, lakini pia 
sasa hivi ni msimu wa mvua kuna 
utelezi njiani unaweza ukateleza 
ukaumia na ukiwa mjamzito, mim-
ba inaweza ikatoka huko huko,” 
alisema.

Gulila aliiomba serikali iwasai-
die kusogeza huduma hiyo kama 
ilivyofanya kwenye maeneo men-
gine nchini, ili dhana ya kumtua 
mama ndoo kichwani ionekane 
kila mahali.

Martha Mwinuka, mama lishe 
katika Kijiji cha Simambwe, alise-
ma tatizo la ukosefu wa maji kwe-
nye kijiji hicho linawafanya ku-

topata faida kwenye biashara hiyo 
kutokana na kulazimika kutumia 
pikipiki kufuata maji.

Alisema ili maji yawafikie kwe-
nye eneo hilo, wanalazimika ku-
kodi pikipiki kwa gharama ya kati 
ya Sh. 2,000 na 2,500 na kwamba 
wakitaka kufuata wenyewe, huwa 
wanatumia zaidi ya saa moja kure-
jea kazini kwao.

Alisema katika kijiji hicho wa-
nalazimika kuvuka Barabara Kuu 
ya Mbeya-Tukuyu hali ambayo 
huwa ni hatari hasa kwa watoto 
wanaofuata maji.

“Wakati mwingine huwa tuna-
chota kijiji jirani ambako nako 
tunalipa kila mwezi na unatakiwa 
unapoenda uonyeshe risiti ya 
malipo ya mwezi uliotangulia na 
hata kama unamtuma dereva 
bodaboda, lazima umpatie na hiyo 
risiti,” alisema Martha.

Diwani wa Tembela, Juma 
Mwakalobo, maarufu Mwadan-
gala, alisema kata hiyo ina vijiji sita 
ambavyo ni Shibolya, Gari-Jembe, 
Simambwe, Ilembo-Usafwa, Isoha-
Njiapanda na Ngoha.

Alisema kati ya vijiji hivyo, ni vi-
wili pekee ambavyo angalau vina-
pata maji ambavyo ni Gari-Jembe 
na Ngoha ambavyo hata hivyo 
maji hayo bado hayatoshelezi ma-
hitaji ya wakazi wake.

Alisema tatizo hilo limekuwa 
likimsumbua kutokana na wa-
nanchi kumlalamikia mara kwa 
mara wakitaka awafuate maofisa 
wa Wakala wa Usambazaji Maji 
Vijijini (RUWASA) ili wajibu kero 
hiyo ya muda mrefu.

Alisema maofisa wa RUWASA 
waliwahi kufika katika kata hiyo 
wakazunguka na kutoa kauli za 
matumaini kwa wananchi lakini 
mpaka sasa hakuna utekelezaji

“Ilitakiwa tuyachukue maji ku-
toka Mto Nyalwela lakini bahati 
mbaya maji yale hayatoshi maana 
huwa yanapungua sana kiangazi.

“Maofisa wa RUWASA walise-
ma watatuletea maji kutoka Mto 
Mlowo ambayo yatakuwa yana-
vutwa kwa mota na ninakusudia 
kuwafuata tena maana malala-
miko ya wananchi ni mengi,” alia-
hidi.

Watembea umbali mrefu kusaka maji 
DED awafunda 
wahitimu 
Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKURUGENZI Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbeya, amewashauri vijana 
waliohitimu vyuo mbalim-
bali nchini, kuunda vikundi vya 
ujasiriamali, ili wanufaike na 
fursa mbalimbali zinazotolewa 
na serikali ikiwamo mikopo 
ya asilimia 10 ya mapato ya 
ndani inayotolewa kwa vijana, 
wanawake na watu wenye 
ulemavu.

Stephen Katemba alitoa rai 
hiyo juzi alipozungumza na 
vijana, akiwataka kufikiria 
namna ya kuanzisha miradi 
itakayowafanya wajiajiri badala 
ya kusubiri kuajiriwa.

Alisema halmashauri hiyo 
imekuwa ikitoa mikopo kwenye 
vikundi vya wajasiriamali kama 
sehemu ya kuwainua kiuchumi 
na kupunguza tatizo la ajira 
nchini na hivyo wasomi hao 
ni sehemu ya wanaostahili 
kunufaika.

“Mikopo hii haina riba yoyote 
na inarejeshwa kidogo kidogo. 
Sasa, ninawashauri mtumie 
hii fursa kuunda vikundi ili 
tuwakopeshe fedha muanzishe 
miradi badala ya kusubiri 
kuajiriwa na serikali au kam-
puni,” alisema.

Katemba alisema maarifa 
waliyoyapata kwenye vyuo 
walivyosomea, yanatakiwa 
yaonyeshe thamani yao kwa 
kuwasaidia kuwa wabunifu 
hasa katika kipindi hiki amba-
cho serikali inasisitiza uchumi 
wa viwanda.

Alisema vijana hao wanaweza 
wakaanzisha viwanda vya 
kuchakata mazao mbalimbali, 
yakiwamo ya kilimo na ufugaji 
ili kujiongezea kipato na kuzali-
sha ajira.

Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Mbeya, Ste-
phen Katemba 
(kulia), aki-
zungumza na 
wahitimu wa 
vyuo vikuu 
na vyuo vya 
kati wanaoishi 
katika hal-
mashauri hiyo 
jana, kuhusu 
mambo 
mbalimbali ya 
maendeleo iki-
wamo kujiajiri 
kwa kuanzisha 
miradi badala 
ya kusubiri 
kuajiriwa.  PI-
CHA: NEBART 
MSOKWA 
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HABARI zanzibar

Mkaguzi ataka 
tanuri kuchoma
bidhaa bandia 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKAGUZI Mkuu wa Dawa wa Wakala wa 
Chakula Zanzibar (ZFY), Muhidini Ahmada Mwa-
dini,  ameiomba Serikali ya Zanzibar kuweka ta-
nuri la kuchomea bidhaa tofauti zikiwamo dawa 
za binadamu ambazo hazifai kwa matumizi ya 
binadamu.

Muhidini aliyasema hayo juzi Kikungwi 
Wilaya ya Kati Unguja, baada ya  kuangamiza 
dawa bandia zilizokamatwa  hivi karibu katika 
ghala la Unguja Famasi zilipohifadhiwa ambazo 
hazifai kwa matumizi ya binadamu.

Alisema kuwapo kwa chombo hicho, kutara-
hisisha ufanyaji wa kazi tofauti na hali ilivyo 
sasa.

Hivi sasa, alisema wamekuwa wakitumia 
njia ya kuziponda kwa kutumia tingatinga 
na badaye huchomwa moto jambo ambalo si 
salama kiafya na kimazingira.

Pia aliwataka wananchi wanapokwenda 
kununua dawa katika maduka ya dawa kuwa 
waangalifu kwa kuangalia tarehe ya kumaliza 
matumizi yake ili kuepusha madhara yasiyoku-
wa ya lazima.

“Ni vyema wananchi wanapokwenda kwenye 
maduka ya dawa kuwa waangalifu na kuanga-
lia muda wa kumaliza matumizi ya dawa hizi 
ili taifa kubaki salama na endapo wakigundua 
watoe taarifa sehemu husika,” alisema.

Alisema dawa zilizoangamizwa ni za kikohozi 
(kifua) na za viungo ambazo mtengenezaji ali-
kuwa anajaribu kuzifananisha na dawa zilizoku-
wapo katika soko la Zanzibar na wananchi 
wamekuwa wakitumia.

Alitaja baadhi ya dawa za kifua kuwa ni 
Cadiphen, Phamacofi na Vifex ambazo zipo 
katika soko Zanzibar na dawa iliyokuwa feki ni 
Cadifan, pharmkof, Indocin 25, Ungu Mp-Clox 
na Ungucam ambazo hazifai kwa matumizi ya 
binadamu.

“Dawa hizi zimekuwa zinafanana sana huwezi 
kuzitambua mara moja lakini ukiwa mtaalamu 
unazitambua ila sio kwa hafla pia huwezi ku-
gundua,” alisema.

Naye Mkuu wa Divisheni ya Ufuatiliaji  na 
Operesheni ya Kimazingira, Subira Thabit, alise-
ma katika kuangamiza dawa hizo, walilazimika 
kufuata miongozo na taratibu za kiuteketezaji.

Alisema walikwenda kuteketeza dawa hizo 
umbali na makazi ya jamii ili kuikinga na mad-
hara yatokanayo na bidhaa zinazoteketezwa.

Zaidi ya tani 20 za dawa tofauti  zimeangami-
zwa zikiwamo ambazo muda wa matumizi ume-
pita zilizopatikana kupitia ukaguzi mbalimbali 
wa dawa bandia wiki iliopita.

Kamishna wa Kazi Ofisi ya Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji, Fatma Iddi Ali (aliyekaa katikati), akizungumza na wafanyakazi  
wanaojenga mabwawa ya umwagiliaji maji yalioko Kibokwa, Wilaya ya Kaskazini  A” Unguja, jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Kampuni yatakiwa kuwalipa wafanyakazi    
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

Makamu wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Hemed Suleiman Abdulla, 
ameuagiza uongozi wa kampuni 
ya Sino yenye makao makuu yake 
mchini   China kuwalipa wafan-
yakazi wake wote stahiki zao ndani 
ya kipindi cha wiki moja.

Ametaka malipo hayo yaende 
sambamba na uwasilishaji wa viele-
lezo vyote vya mikataba kwa Mkuu 

wa Mkoa wa Kaskazini Unguja ka-
tika kipindi hicho. Heme amesema 
uongozi wa kampuni hiyo inaende-
sha kituo cha mradi wa kilimo cha 
umwagiliaji na ujezi wa barabara 
Kibokwa, Kaskazini Unguja, umeku-
wa ukiwasumbua na kuwanyanyasa 
wafanyakazi wazalendo.  Aliyasema 
hayo jana alipofanya ziara yake kati-
ka Mkoa wa Kaskazini Unguja na ku-
kagua maendeleo na changamoto 
zinazowakabili wananchi.   Hemed 

alisema serikali ya Zanzibar haita-
sita kumwondosha nchini ndani ya 
Saa 24 mkandarasi mkorofi anaye-
wanyanyasa wananchi.

Aidha, alisema serikali haitomvu-
milia mkandarasi yeyote wa kigeni 
aliyepewa jukumu la kusimamia 
miradi ya ujenzi na akashindwa ku-
fuata sheria na taratibu zilizowek-
wa nchini. Makamu wa pili huyo 
aliwahakikishia wafanyakazi wa-
zalendo wa kampuni hiyo kwamba 

hawataonewa tena kuanzia sasa na 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
itasimamia suala hilo bila kumwo-
nea mtu au taasisi yoyote.

Hata hivyo, aliwataka wafanyaka-
zi hao baadhi yao kuacha tabia ya 
udokozi ikiwamo kunyonya mafuta 
ya vyombo vya moto, vinginevyo 
serikali kupitia vyombo vya dola 
haitasita kuwachukulia hatua za 
kisheria ikiwamo kufukuzwa kazi.

Naye Kamishna wa Kazi Zanzibar, 

Fatma Iddi Ali, alisema Sino im-
ekuwa na matatizo mengi yanayo-
sababisha kutokea kutoelewana kati 
yake na wafanyakazi ikiwamo  usiri 
wa mikataba. 

Fatma alisema sheria ya kazi iko 
wazi katika kuona mwajiri na mfan-
yakazi wake wanafikia makubaliano 
katika malipo yaani mishahara 
jambo ambalo kampuni ya Sino 
imeshindwa kukamilisha suala hilo 
la kisheria.

Mwinyi asema haridhishwi na 
uendeshaji wa sekta ya utalii 
Na Rahma Suleiman,     
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, 
Dk. Hussein Mwinyi,  
amesema haridhiki 
na sekta ya utalii ina-

vyoendeshwa hasa ikizingati-
wa kwamba ndiyo tegemeo 
kwa uchumi wa Zanzibar.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo 
Ikulu jijini Zanzibar juzi alipo-
kutana na uongozi wa Wizara 
ya Utalii na Mambo ya Kale na 
baadhi ya watendaji wa wiz-
ara katika mkutano maalum 
wa kuwasilisha taarifa ya 
utekelezaji wa maagizo wali-
yopewa mawaziri pamoja na 
makatibu wakuu wakati wa 
hafla ya kuapishwa.

Alisema uchumi wa Zan-
zibar kwa kiasi kikubwa 
unategemea sekta ya utalii 
lakini bado hajaridhika una-
vyoendeshwa na kuna haja 
ya mambo mengi kufanywa 
kinyume na ilivyo hivi sasa.

Rais Mwinyi alisema mion-
goni mwa juhudi ambazo zi-
nahitajika kwa kiasi kikubwa 
ni kuitangaza zaidi sekta ya 
utalii ili kuona maendeleo 
yanapatikana kama ilivyoku-
sudiwa.

Alisema dhima ya mikuta-
no hiyo anayoiendesha Ikulu 
ni kurekebisha utendaji, hivyo 
kuna kila sababu kwa wizara 
kubadilika ili kuhakikisha sek-
ta ya utalii inafikia malengo 
yaliyokusudiwa katika kuima-
risha uchumi wa Zanzibar.

Pia Rais Mwinyi alisema 
kuna haja ya kuwa na chombo 
maalum cha utalii kikiwa na 
azma ya kuimarisha uchumi 
wa visiwa hivyo. 

Kuhusu makumbusho, 
alieleza haja ya kuyafanyia 
utaratibu maalum za maku-
busho ya Zanzibar ambazo 
utawezesha kufanya kazi 
badala ya kuwa kama yalivyo 
hivi sasa kwa kuwa ni moja ya 
vitu vinavyochangia mapato 

ya utalii.
Pia, alisema kuna umuhimu 

wa kukusanywa fedha kwa 
njia ya elektroniki hatua am-
bayo itaondosha kupotea au 
kuvuja kwa mapato katika 
sekta ya utalii.

Kwa upande wa nyumba 
za Mji Mkongwe, Dk. Mwinyi 
aliitaka wizara hiyo kutafuta 
wawekezaji wa kuwekeza kwa 
baadhi ya nyumba walizoz-
itenga sambamba na kuima-
risha miundombinu ya mji 
huo ili uwe Mji Mkongwe wa 
kitalii.

Rais Dk. Mwinyi pia alisema 
ni vyema historia ikahifadhi-
wa na kwa wale waliovamia 
maeneo ya kihistoria waon-
doshwe.

Naye Katibu wa Baraza la 
Mapinduzi na Katibu Mkuu 
Kiongozi, Mhandisi Zena 
Ahmed Said, aliitaka wizara 
hiyo kuimarisha miundom-
binu ya Mji Mkongwe wa Zan-
zibar.

Waziri wa  Wizara ya Utali 
na Mambo ya Kale, Lela Mu-
hammed Mussa, alisema  
dhamana ya wizara hiyo ni 
pamoja na kusimamia sekta 
kuu mbili ambazo ni utalii na 
mambo ya kale ambazo huju-
muisha kamisheni moja, idara 
nne, mamlaka moja na Ofisi 
Kuu Pemba.

 Waziri Lela alisema mion-
goni mwa vipaumbele vya 
wizara kwa miaka mitano 
ijayo ni pamoja na kuibua vi-
vutio vipya na kuimarisha vile 
vilivyopo ili kufikia lengo la 
wageni 850,000 na kuongeza 
siku za ukaazi kutoka siku nne 
hadi  tisa ifikapo mwaka 2025.

Pia alisema baadhi ya 
sheria ambazo zinahitaji 
kurekebishwa hasa ikizingati-
wa  kwamba wizara hiyo in-
asimamia sheria tatu ambazo 
zinahitaji kufanyiwa mapitio 
ili ziende sambamba na mi-
pango ya ukuaji uchumi ya 
kitaifa.
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Ujerumani, 
Ufaransa, Italia 
zasitisha chanjo 
AstraZeneca
UJERUMANI, Ufaransa na Italia 
zimetangaza kusimamisha kutole-
wa chanjo ya AstraZeneca, baada 
ya ripoti kuonyesha uwezekano wa 
kuwa na madhara.

Licha ya kuwapo kwa madai 
ya aina hiyo ya chanjo kuwa na 
madhara Shirika la Afya Duniani 
(WHO), linadai kwamba chanjo hiyo 
ni salama. Nchi hizo, zinajiunga na 
nchi kadhaa wanachama wa Umoja 
wa Ulaya (EU) ambazo zimezuia ku-
tolewa kwa chanjo ya AstraZeneca.

Nchi hizo zimeifuata uamuzi 
wa Norway, ambayo ilitangaza 
mwishoni mwa wiki kwamba mtu 
mmoja alifariki dunia baada ya 
kupata madhara katika ubongo na 
wengine watatu kulazwa baada ya 
damu kuganda mara tu ya kupewa 
chanjo ya AstraZeneca. VOA

Wanamgambo wadaiwa kuua watoto 
Cabo Delgado, MSUMBIJI

SHIRIKA la kimataifa limesema watoto 
wadogo hadi miaka 11 wanauawa kwa 
kuchinjwa na wanamgambo wa Kiis-
lamu katika mkoa wa Cabo Delgado, 
Kaskazini mwa Msumbiji.

Mwanamke mmoja aliliambia Shirika 
la Save the Children, kwamba alishuhu-
dia mtoto wake aliyekuwa na umri wa 
miaka 12 akiuawa karibu na mahali al-
ipojificha na watoto wake wengine.
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Waandamanaji wanaopinga mapinduzi ya kijeshi wakionyesha mabango walipokusanyika mjini Yangon, jana. 
Inakadiriwa maandamano hayo tangu yaanze nchini Myanmar yamesababisha vifo vya watu 138. PICHA: AP

4 wanyongwa Iran 
kwa ubakaji
Mashhad, IRAN

WANAUME wanne wamenyongwa 
nchini Iran kwa kumbaka mwan-
amke. 

Taarifa hiyo iliripotiwa na 
mtandao wa habari wa YJC hapo 
juzi. Kwa mujibu wa wachunguzi, 
wanaume hao waliwateka nyara 
mtu na mkewe katika mji wa Sefid 
Sang, kaunti ya Fariman Kaskazini 
Mashariki mwa Iran mwaka uli-
opita. 

Walimfunga mwanamume huyo 
na kumbaka mke wake mara kad-
haa mbele yake. 

Ripoti ya YJC, ilisema wanaume 
hao wanne walinyongwa jana ka-
tika gereza kuu la mji wa Kaskazini 
Mashariki wa Mashhad, baada ya 
mahakama ya juu kuruhusu hu-
kumu ya kifo itekelezwe. 

Hukumu ya kifo nchini Iran, 
hupitishwa kwa makosa ya mauaji, 
ubakaji, wizi wa kutumia silaha 
na ulanguzi wa dawa za kulevya, 
miongoni mwa makosa mengine. 

Utekelezaji wa hukumu ya kifo 
huharakishwa kwa kesi za ubakaji 
na udhalilishaji wa watoto. DW

UN: Waandamanaji 
138 wauawa Myanmar
New York, MAREKANI

WAANDAMANAJI wasiopungua 138, 
wameuawa nchini Myanmar kufuatia 
maandamano ya nchi nzima tangu 
mapinduzi ya kijeshi kufanyika Feb-
ruari Mosi, mwaka huu.

Hayo ni kwa mujibu wa Umoja wa 
Mataifa (UN).

Msemaji wa UN, Stephanie Dujarric 
aliwaambia waandishi wa habari mji-
ni New York, juzi kwamba miongoni 
mwa waliouawa ni wanawake na wa-
toto, akitaja takwimu kutoka Shirika 
la Umoja huo la Haki za Binadamu.

Alisema hali katika eneo la Kusini 
Mashariki mwa taifa hilo, imekuwa 
mbaya zaidi tangu mwisho wa wiki ili-
yopita wakati waandamanaji 18 waki-
uawa Jumamosi na 38 Jumapili.

Katibu Mkuu wa UN, Antonio Gu-
terres alishutumu vikali machafuko 
yanayoendelea dhidi ya waanda-
manaji wa amani na kutoa wito kwa 
jumuiya ya kimataifa kuwasaidia raia 
wa Myanmar katika juhudi zao kutaka 

demokrasia kurejeshwa.
Guterres alisema juzi kwamba 

anasikitishwa na kuongezeka kwa 
ghasia nchini Myanmar na zinazo-
fanywa na jeshi la nchi hiyo, kwa mu-
jibu wa msemaji wake.

Serikali ya kijeshi ya Myanmar il-
iongeza muda wa sheria za kijeshi 
katika maeneo zaidi ya mji mkuu Yan-
gon, Jumatatu, huku kukiwa na ripoti 
kwamba waandamanaji zaidi wali-
uawa na vikosi vya usalama.

Kundi la Utetezi la Wafungwa wa 
Kisiasa (AAPP), ambalo limekuwa liki-
fuatilia ghasia za nchini humo, lilise-
ma kwamba takriban watu 20 wali-
uawa Jumatatu katika mashambulizi 
ya risasi.

Televisheni ya serikali ya MRTV, 
ilitangaza kwamba wilaya za North 
Dragon, South Dragon, Dagon 
Seikkan, na North Okkalapa ziko 
chini ya sheria za kijeshi kutokana 
na maandamano ya mwishoni mwa 
juma ambayo yalikuwa mabaya. 
VOA/DW

“Baada ya mwanangu kuuawa, tu-
libaini hii ni hatari kuendelea kuishi 
katika kijiji chetu,” alisema.

“Tulikimbilia nyumbani kwa baba 
yangu katika kijiji kingine, lakini 
baada ya siku chache mashambulio 
yakaanza tena hapo.” 

Zaidi ya watu 2,500 wameuawa na 
wengine 700,000 wametoroka mak-
wao katika mkoa wa Cabo Delgado 
ulio na utajiri mkubwa wa gesi na 
mafuta tangu mashambulio ya wan-

amgambo yalipoanza mwaka 2017.
Baadhi ya watu wamefariki waki-

jaribu kutoroka eneo hilo baada ya 
boti waliyokuwa wakisafiri kuzama.

Novemba, mwaka jana, chombo 
cha habari cha kitaifa kiliripoti 
kwamba zaidi ya watu 50 waliuawa 
kwa kuchinjwa katika uwanja wa 
mpira wa miguu mkoani humo.

Aprili mwaka jana, makumi ya 
watu walichinjwa na wengine ku-
uawa kwa kupigwa risasi katika kijiji 

kimoja.
Makundi ya kutetea haki yalidai 

vikosi vya serikali vimekuwa vi-
kitekeleza ukiukwaji wa binadamu, 
ikiwa ni pamoja na kukamatwa ki-
holela, ukatili na mauaji wakati wa 
operesheni dhidi ya wanamgambo 
wa kijihadi.

Serikali ya Msumbiji imeomba 
jamii ya kimataifa kuisaidia kukabili-
ana na mashambulio ya wanamgam-
bo. BBC

Baada ya 
mwanangu 
kuuawa, 
tulibaini hii 
ni hatari 
kuende-
lea kuishi 
katika kijiji 
chetu.



LONDON, England 

JURGEN Klopp amesherehekea ‘pointi 
tatu chafu’ baada ya Liverpool ku-
pambana vikali na kupata ushindi 
wa bao 1-0 dhidi ya Wolves katika 
Uwanja wa Molineux.

‘Wekundu’ hao walipata ushindi 
wao wa pili mfululizo kwenye Ligi 
Kuu tangu Januari, wakiwa pia wa-
metoka kupata ushindi kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya wiki iliyopita 
na wakapata bao hilo pekee kwenye 
mchezo huo likifungwa na Diogo Jota.

Na ingawa timu haikuwa kwenye 
kiwango chake bora, Klopp aliridhika 
na namna wachezaji wake walivy-
ocheza.

“Lilikuwa pambano kubwa. Pointi 
tatu chafu, na hivyo ndivyo tuna-
vyotakiwa kurudi kwenye njia yetu,” 
alisema Klopp akiiambia Sky Sports.

“Tulikuwa na wakati mzuri, tuliku-
wa na wakati ambao tulijilinda vizuri, 
kwa hakika tulicheza kwa kupambana 
sana.

“Sikupenda mwanzo wetu, hatuku-
fanya vizuri sana na baadaye tukab-
adilika na kucheza vizuri.”

Klopp 
afunguka 
ushindi kwa 
Wolves

habari michezo
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MANCHESTER, England 

MANCHESTER United imemfan-
ya nyota wa Borussia Dortmund, 
Erling Haaland kama kipaum-
bele chao cha umsajili kipindi 
cha majira ya joto, kwa mujibu 
wa Manchester Evening News.

United walijaribu kumsajili 
Haaland mwenye umri wa miaka 
20, kabla ya kujiunga na Dort-
mund akitokea kwa mabingwa 

wa Austria, Salzburg mwaka jana.
Na sasa ‘Mashetani Wekundu’ 

hao wanataka kumchukulia 
Haaland ili kuimarisha safu yao 
ya ushambuliaji msimu ujao.

Man United hadi sasa bado 
hawajaziba pengo la Romelu Lu-
kaku, huku pia mkongwe Edin-
son Cavani akihusishwa na Boca 
Juniors kwani mkataba wake wa 
mwaka mmoja unafikia mwisho 
kipindi cha majira ya joto.

Mkurugenzi wa soka wa Man 
United, John Murtough, ameri-
potiwa kwamba amemkubalia 
kocha Ole Gunnar Solskjaer 
kumwania Haaland kwa ajili ya 
usajili wa kipindi cha majira ya 
joto.

Haaland pia amekuwa akihu-
sishwa na Real Madrid, Barcelo-
na, Chelsea, Liverpool, Manches-
ter City, Paris Saint-Germain na 
Juventus.

MUNICH, Ujerumani

K
OCHA wa RB Leipzig, 
Julian Nagelsmann, ame-
kanusha madai ya kuhu-
sishwa na kwenda kuchu-

kua nafasi hiyo katika timu ya 
Barcelona.

Nagelsmann ameripotiwa 
kwamba, anatakiwa kule 
Camp Nou na Rais mpya 
wa Barcelona, Joan La-
porta, ambaye anaaminika 
kwamba anataka kum-
tema Ronald Koeman.

Leipzig pia amekuwa 
akihusishwa na ku-
chukua mikoba kwa 
mabingwa wa Ligi Kuu 
Ujerumani, Bundes-
liga, Bayern Munich 
huku kukiwa na uvu-
mi juu ya majaliwa ya 
Hansi Flick.

Lakini Nagels-
mann amekanu-
sha madai hayo 
na kusema 
kwamba, uvu-
mi ni sehemu 
ya kawaida. 

“Nina 
mawasiliano 
mazuri 
na Alfred 
(Schreuder – 
kocha msaidizi 
wa Barcelona), 
lakini si kwa mambo 
ya kazi,” alisema kocha huyo 
mwenye umri wa miaka 33, aki-
waambia waandishi wa habari.

“Na tunawasiliana kwa sababu 
alikuwa msaidizi wangu wakati 
nikiwa kocha kule Hoffenheim, na 
nina uhusiano naye mzuri sana. 

Halaand kipaumbele kwa Man U

Kocha wa 
Leipzig 
aikataa 
Barcelona
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Greenwood kuichezea 
England kikosi cha U-20

LONDON, England

KOCHA wa Chelsea, 
Thomas Tuchel, amesisitiza 
kuwa hajaona msham-
buliaji mpya atakayekuja 
msimu juo na anaamini si 
muda sahihi wa kufikiria 
masuala ya usajili kwa sasa. 

Chelsea imecheza mechi 12 
chini ya Tuchel bila kupoteza 
na Giroud ndiye mshambu-
liaji aliyefunga mabao mengi 
zaidi chini yake akiwa na mabao 
mawili.

Nyota wa Borussia Dortmund, 
Erling Haaland, anapigiwa upatu 
kuwa ndiye chaguo namba moja 
kwenda kuongeza makali katika safu 
ya ushambuliaji ya Chelsea.

Lakini Tuchel hafikiri kuhusu usajili 
kwa sasa, kwani muda muafaka bado 
haujafika kwake.

“Sio wakati wa kutafakari kuhusu 
majira ya joto na suluhisho zingine, 
zaidi ya yale tuliyo nayo,” alisema 
Tuchel akinukuliwa na BBC Sport. 

“Tuna wachezaji ambao tunafurahia 
nao na tunatafuta suluhisho zaidi, 
tutajaribu kuwasaidia.

TURIN, Italia

N
YOTA wa Juventus, Cris-
tiano Ronaldo, ame-
sema mara zote anataka 
“zaidi na zaidi” wakati 

akikodolea macho rekodi nyingine 
baada ya kuizima ile ya Pele.

Ronaldo alifunga mabao matatu 
‘hat-trick’ Jumapili na kuiwezesha 
Juve kupata ushindi wa 3-1 dhidi 
ya Cagliari kwenye mchezo wa Ligi 
Kuu Italia, Serie A, na kufikisha 
mabao 770, akimpita Pele matatu.

Mshindi huyo mara tano 
wa Ballon d’Or sasa amekuwa 
mchezaji aliyefunga mabao 
mengi zaidi kwenye historia ya 
soka kwa kumzidi gwiji huyo 
wa Brazil, Pele.

“Bado kuna mengi zaidi ya 
kuyafikia na nafikiri tunawe-
za kufanya pamoja,” aliandi-
ka Ronaldo kupitia ukurasa 
wake wa Instagram.

“Mabao ni sehemu 
muhimu kwa nilivyo sasa. 
Siwezi kuacha kuendelea 
kutafuta mafanikio zaidi na 
zaidi na kupata rekodi ny-
ingi zaidi.

“Mara zote nataka zaidi na 
zaidi na nafikiri ndio maana 

watu wanasema nina nguvu 
nyingi sana na kamwe siwezi 
kuacha.

“Pengine ni kweli, lakini 
mafanikio haya yananifanya 
mimi niendelee kuwa kwenye 
kiwango changu bora.”

LONDON, England 

NYOTA wa Manchester United, Ma-
son Greenwood, amejumuishwa 
kwenye orodha ya wachezaji wa timu 
ya Taifa ya England chini ya umri wa 
miaka 20, watakaocheza mashinda-
no ya Euro 2021 kwa umri huo.

Greenwood ambaye ameshai-
chezea timu ya wakubwa ya England 
mara moja, amejumuishwa kwenye 
kikosi cha kocha, Aidy Boothroyd na 
atacheza hatua ya makundi mwisho-
ni mwa mwezi huu.

Haya ni matokeo ya kiwango bora 

ndani ya kikosi cha United kwa siku 
za karibuni ambapo Mason Green-
wood amekuwa akiendelea kujiima-
risha zaidi katika nafasi za ushambu-
liaji.

England wapo Kundi D ambapo 
watachuana na Uswisi Machi 25, Ure-
no (Machi 28) na Croatia (Machi 31). 

Mashindano ya Euro 2021 chini ya 
umri wa miaka 20, yatachezwa katika 
nchi mbili za Hungary na Slovenia.

Hatua ya mtoano itaanza kutimua 
vumbi Mei na Juni wakati fainali 
itachezwa Juni 6, mwaka huu katika 
Mji Mkuu wa Slovenia, Ljubjana.

Ronaldo: 
Nataka 

rekodi zaidi 
dimbani

Tuchel aweka 
kwanza usajili 
kando Chelsea



Dybala awaniwa EPL

TOTTENHAM na Chelsea zimeripotiwa kuwania 
kumsajili straika wa Argentina, Paulo Dybala mwenye 
umri wa miaka 27, kutoka Juventus. (France Football, 
via Sport Witness)

MESSI asitajwe PSG

KIUNGO wa Paris St-Germain, Leandro Paredes 
amethibitisha kwamba, aliambiwa na mabosi wa klabu 
hiyo “kutozungumza kuhusu Lionel Messi” wakati huu 
nyota huyo wa Barcelona mwenye umri wa miaka 33, 
akihusishwa na uhamisho wa kutua kwenye timu hiyo. 
(Le Journal du Dimanche)

Werner chambo kwa Haaland

CHELSEA inafikiria kumjumuisha mshambuliaji wa 
Ujerumani, Timo Werner mwenye umri wa miaka 25, 
kama sehemu ya kukamilisha dili la usajili wa nyota 
wa Borussia Dortmund, Erling Braut Haaland mwenye 
umri wa miaka 20. (Football Insider)

Aubameyang kufuatwa 

STRAIKA wa Hatayspor, Aaron Boupendza mwenye 
umri wa miaka 24, anataka kuhamia kwenye Ligi Kuu 
England na anawaniwa na klabu za Southampton, Tot-
tenham, Leicester, West Ham, Newcastle United, Crystal 
Palace na Wolves. Boupendza ambaye ni mchezaji 
mwenzake na Pierre-Emerick Aubameyang kwenye 
timu ya Taifa ya Gabon, pia anahusishwa na Arsenal. 
(90 min)

Man United na Halaand

MANCHESTER itamfanya Erling Haaland kama 
kipaumbele chao cha usajili wa kipindi cha majira ya 
joto, na wameachana na mpango wa kumwania straika 
wa Tottenham, Harry Kane mwenye umri wa miaka 27. 
(Manchester Evening News)

Dembele kupewa mkataba

BARCELONA wapo tayari kutoa ofa ya mkataba 
mpya kwa straika wa Ufaransa, Ousmane Dembele 
mwenye umri wa miaka 23, ambaye awali alihusishwa 
na mpango wa kwenda Manchester United. (Mundo 
Deportivo - in Spanish)

Arsenal kumbakiza Odegaard

ARSENAL wanaangalia uwezekano wa kumbakisha 
kiungo wa Real Madrid, Martin Odegaard mwenye umri 
wa miaka 22, pale kwenye dimba la Emirates msimu 
ujao, anapocheza kwa mkopo hapo kwa sasa. (Mail)

Rudiger aongezewa mkataba

CHELSEA imemwongezea mkataba mpya, Antonio 
Rudiger mwenye umri wa miaka 28, kabla ya kuanza 
kwa michuano ya Euro ili kuepuka kumruhusu kuingia 
kwenye mwaka wake wa mwisho wa mkataba wake. 
(Mail)

Zidane na Ronaldo Madrid

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane amesema 
kwamba, taarifa kuwa nyota wa Juventus na Ureno, 
Cristiano Ronaldo mwenye umri wa miaka 36, anataka 
kurudi katika klabu hiyo zinaweza kuwa kweli. (Sky 
Italia, via Sky Sports)

Messi aifikia rekodi 
ya Xavi Barcelona

zisikupite

haba

22

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

L
IONEL Messi ameifikia re-
kodi ya Xavi ya kuichezea 
mechi nyingi zaidi Barce-
lona wakati akiisaidia ku-

pata ushindi wa mabao 4-1 dhidi 
ya Huesca kwenye mchezo wa Ligi 
Kuu Hispania, LaLiga, Jumatatu.

Messi sasa amefikisha mechi 767 
alizoichezea Barcelona kwenye 
mashindano yote na kuwa sawa 
na Xavi – ingawa yeye anaweza 
kutengeneza rekodi mpya kwenye 

mchezo wa Jumapili dhidi ya Real 
Sociedad.

Messi mshindi mara sita wa Bal-
lon d’Or alikuwa nyota wa mchezo 
huo pale Camp Nou, akifunga ma-
bao mawili na kutengeneza bao la 
Oscar Mingueza.

Mabao yake mawili yam-
emfanya kutingisha nyavu
 mara 21 msimu huu kwe-

nye LaLiga, huku 14 kati
 yake akifunga kuanzia

 Januari Mosi hadi sasa.

Pia Messi aliweka rekodi ya kuwa 
mchezaji wa kwanza kwenye His-
toria ya LaLiga kufunga mabao 20 
katika misimu 13 mfululizo.

Baada ya mchezo huo, Messi 
aliandika kupitia ukurasa wake wa 
Instagram: “Ni heshina kubwa ku-
fikia idadi hii ya mechi hapa Barce-
lona.

“Shukrani kwa wachezaji wen-
zangu kwa sapoti yao kwa kipindi 
chote cha miaka niliyocheza hapa, 
pamoja na sapoti ya familia yangu 
na mafariki.”

    Ni heshina kubwa kufikia idadi hii ya mechi 
hapa Barca, shukrani kwa wachezaji wenzangu...

habari michezo
Jumatano Machi 17, 2021



Na Adam Fungamwango

B
AADA ya kuchapwa mabao 2-1 
dhidi ya Harambee Stars ya Ken-
ya, Kocha Mkuu wa timu ya Soka 
ya Tanzania, Taifa Stars, Kim 

Poulsen, amesema makosa binafsi kwe-
nye safu ya ulinzi ndiyo yaliyosababisha 
kupoteza mechi hiyo.

Akizungumza baada ya mechi hiyo 
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Nyayo 
nchini Kenya, kocha huyo aliyeichukua 
timu hiyo hivi karibuni kutoka kwa 
Mrundi Etienne Ndayiragije, alisema ili-
kuwa nzuri na Harambee Stars waliwapa 
pambano zuri la kuangalia sehemu gani 
pa kurekebisha..

“Wametupa mechi nzuri. Mechi ili-
kuwa muhimu, tulitaka kuona wachezaji 
wetu wanacheza. Tatizo ni kwamba 

hatukuzuia vizuri, tumepoteza kwa ma-
kosa binafsi,” alisema kocha huyo.

Hata hivyo, alisema hiyo
 huwa inatokea hasa kuwa

 na wachezaji wapya ambao
 hawana uzoefu kwenye

 timu ya taifa, hivyo watak-
wenda kusawazisha baadhi
 ya makosa, kuangalia kwe-

nye mechi nyingine dhidi ya
 Harambee Stars, kesho.

Kwa upande wa kipa Juma Kaseja, 
alisema mechi ilikuwa nzuri na wali-
cheza vizuri kuliko wapinzani wao, tatizo 
kubwa ni kwamba wamepoteza.

“Kilichotuhukumu ni matokeo tu, laki-
ni hata umiliki wa mpira sisi tulikuwa juu, 
kwa hiyo tunarudi kwenye uwanja wa 

mazoezi kurekebisha makosa,” alisema.
Aliwasifu wachezaji wa Stars kwa 

kucheza vema, licha ya kwamba wengi 
ni wapya, na kwamba kama wakiungan-
ika na kundi lingine ambalo litajiunga 
baadaye, kikosi hicho kitakuwa moto.

“Timu inajengwa, wachezaji wengi ni 
vijana, lakini wameonyesha kuwa kuna 
jambo. Huko mbele itakuwa timu nzuri 
sana,” alisema kipa huyo aliyefungwa bao 
moja kipindi cha kwanza.

Stars itarudiana na Harambee Stars kes-
ho Alhamisi kwenye Uwanja wa Moi Kasa-
rani nchini Kenya. Hizo ni mechi za kirafi-
ki za kimataifa, Stars ikijiandaa na mechi 
za kuwania kufuzu Fainali za Mataifa ya 
Afrika(Afcon) dhidi ya Equitorial Guinea 
Machi 25 ugenini, huku siku tatu baadaye 
ikicheza dhidi ya Libya Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.

Mkuu wa Kitengo cha Biashara wa Zantel, Aneth Muga, akicheza mchezo wa soka kwenye meza na Issa Chapu, wakati 
wa uzinduzi wa Kampeni ya ‘Pasua Anga Ki Zantel 4G’, uliofanyika katika viwanja vya Kisonge Unguja, Zanzibar. 
Kampeni hiyo imelenga kuwaelimisha wateja juu ya umuhimu wa mtandao wa 4G katika kujiletea maendeleo ya 
kijamii na kiuchumi. MPIGAPICHA WETU

Kim, Kaseja watoa sababu 
kipigo Stars kwa Harambee

habari michezo
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa timu ya New 
King, Ame Dunia, amesema 
kukosa umakini kwa washam-
buliaji wake kumekuwa chanzo 
cha timu hiyo kushindwa ku-
pata mabao ya kuwapa ushindi.

Dunia ameyasema hayo 
juzi baada ya kumalizika kwa 
mchezo kati ya timu yake na 
Mchangani United uliomalizika 
kwa sare ya bao 1-1 katika 
mfululizo wa Ligi Daraja la 
Kwanza Kanda ya Unguja.

Alisema awali alizani kuwa 
tatizo ni uwezo wa timu ku-
tozoea daraja wanalocheza 
kwa kuwa wamepanda msimu 
huu, lakini kumbe ni wachezaji 
kupoteza umakini pindi wan-
apolikaribia lango la wapinzani 
wao. 

Kocha huyo alisema licha ya 
kujaribu kufanyia kazi udhaifu 
huo, lakini inaonekana bado 
washambuliaji hawajatuliza 
akili zao pindi wanapokuwa 
eneo zuri la kufunga.

“Washambuliaji ndio tatizo, 
mfano mchezo wetu huu 
tumekosa mabao mengi sana 
tena ya wazi, mengine ni kipa 
na mfungaji tu, lakini mipira 
inatoka nje,” alisema.

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya mchezo wa 
netiboli kwa Mataifa ya Afrika 
yanatarajiwa kufanyika mwan-
zoni mwa Julai hadi Agosti, 
mwaka huu nchini Namibia, 
imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili 
Dar es Salaam jana, Mwenyekiti 
wa Chama cha Netiboli Tan-
zania, Devota Marwa, alisema 
mashindano hayo yatafanyika 
endapo, maambukizo ya virusi 
vya corona yanayosababisha 
ugonjwa wa COVID-19, yata-
pungua kwa kuwa  nchi nyingi 
bado mipaka yao imefungwa.

“Tunawasiliana mara kwa 
mara na viongozi wa timu za 
Namibia kuelekea kwenye 
mashindano hayo. Wanatu-
ambia wanaendelea kujiandaa 
huku wengi wakiomba ugonjwa 
huu uishe ili majukumu men-
gine yaendelee,” alisema 
Devota.

Alisema kuibuka kwa 
ugonjwa wa COVID-19 kume-
haribu mipango mingi ambayo 
walikuwa wameipanga katika 
kipindi cha mwaka 2021, ku-
tokana na baadhi ya shughuli 
kusimama.

Washambuliaji 
New  King 
tatizo - Dunia

Netiboli Afrika 
kupigwa Julai

Na Shufaa Lyimo

ALIYEKUWA Kocha Mkuu 
wa Biashara United, Mkenya 
Francis Baraza, leo anatarajia 
kutua mkoani Kagera kuanza 
kuitumikia rasmi timu hiyo, 
kwa mkataba wa miaka mi-
wili na nusu, huku akianika 
mikakati kibao aliyokwenda 
nayo.

Akizungumza na gazeti 
hili jana, Baraza alisema 
ameamua kuhama katika 
klabu yake ya awali, Biashara 
United na kwenda kuitumikia 
timu ya Kagera Sugar, 
kwa lengo la kubadilisha 

mazingira.
Baraza alisema timu hiyo 

haitapumzisha licha ya Bodi 
ya Ligi ya Tanzania kutoa 
mapumziko ya wiki tatu kwa 
ajili ya kupisha majukumu 
ya timu ya taifa, na kusema 
ataendelea na mazoezi ili kuz-
idi kuwaweka sawa kuelekea 
kwenye michezo ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara, pamoja na 
Kombe la FA.

“Ninaripoti rasmi katika 
uongozi wa  Kagera kwa ajili 
ya kuanza kazi ya kuitumikia 
timu yangu, lengo langu ni ku-
hakikisha naiweka mahali pa-
zuri timu yangu na katika hilo 

nitawapa wachezaji mbinu zi-
takazowalinda na adui yeyote 
uwanjani,” alisema Baraza.

Baraza alisema ataipamba-
nia timu hiyo ibaki Ligi Kuu 
licha ya msimu huu kuwa na 
ushindani mkubwa kutokana 
na maandalizi yaliyofanywa 
na kila timu kutokana na 
kuhofia isishuke daraja.

Alisema baada ya kukabi-
dhiwa mikoba ya kuifundisha 
timu hiyo, atawapa wachezaji 
mapumziko ya siku tatu tu, ki-
sha warudi kambini kuende-
lea na mazoezi, akidai Kagera 
Sugar ni miongoni mwa timu 
nzuri ambayo wachezaji wake 

wanajituma wanapokuwa 
uwanjani.

Aidha, alisema baada ya 
kuisoma timu hiyo kupitia 
baadhi ya michezo ya Ligi Kuu 
aliyoifuatilia, amebaini ud-
haifu mdogo ulioisababishia 
kutofanya vema na kuwa 
kwenye nafasi mbaya, lakini 
ameahidi ataufanyia kazi ili 
ligi itakapoanza, wachezaji 
wawe na mbinu mpya.

Baraza anaipokea Kagera 
Sugar ikiwa katika nafasi ya 
13 kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu Bara baada ya kushuka 
dimbani mara 24 na kujiku-
sanyia pointi 25.

Baraza aanika mikakati Kagera Sugar 

SOKA MEZANI...



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

    Bado pointi moja tu kutinga robo fainali CAF, 
Morrison na Miquissone acha kabisa, refa apata corona...

Winga wa Simba, Bernard Morrison, akipiga hesabu kumtoka beki wa timu ya Al-Merrikh kwenye mechi ya hatua ya 
makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika ambayo waliibuka na ushindi wa mabao 3-0 katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam jana. MPIGAPICHA WETU
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Mfaransa 
Yanga sasa 
ni muda tu
Na Adam Fungamwango

LICHA ya Klabu ya Yanga 
kusema kuwa imekuwa ikipokea 
barua za kuomba kazi na wasifu 
(CV) kutoka kwa makocha 
mbalimbali duniani, akiwamo 
Kocha Mkuu wa timu ya Taifa 
ya Sudan, Mfaransa Hubert Ve-
lud, si siri tena kwani mzaliwa 
huyo wa Villefranche-sur-Saone, 
Ufaransa ndiye amelamba dume 
kuinoa.

Hata hivyo, Kaimu Katibu 
Mkuu wa Yanga, Haji Mfikirwa, 
hakutaka kuweka wazi mapema 
suala hilo baada ya kumweleza 
mwandishi wetu kuwa, kazi 
ya kusaka kocha wa timu hiyo 
anayetarajia kuanza kazi kuan-
zia msimu ujao inafanyika kwa 
umakini mkubwa, huku wakien-
delea kupokea CV kutoka kwa 
makocha mbalimbali ndani na 
nje ya Afrika.

Mfikirwa alikiri kupokea barua 
na wasifu kutoka kwa Kocha 
Mkuu huyo wa timu ya Taifa 
ya Sudan, Velud, lakini hakuwa 
tayari kusema ndiye aliyelamba 
dume kuinoa kuanzia msimu 
ujao.

“Ni kweli kocha huyo ni 
mmoja wa makocha aliyetuma 
CV yake na kuomba kazi, na 
siyo huyo ni wengi sana na siyo 
kama kwa sababu ametuma 
yeye basi ndiyo amepata kazi, 
hapana. Sisi tunapokea barua 
hizi kutoka kwa Kamati ya 
Ufundi, na baada ya hapo nasi 
pia tuna vigezo vyetu mbalim-
bali ambavyo tunahitaji kwa 
kocha wa timu yetu kuwa na-
vyo. Yoyote atakayetimiza basi 
ndiye atakuwa amepata nafasi 
hiyo,” alisema katibu huyo.

Lakini chanzo chetu ndani 
ya kamati hiyo ya utendaji 
kilieleza: “Jina ambalo lime-
kubalika ni la Velud, muda tu 
ndio utaongea, tusubiri.”

Kwa sasa Yanga imemtangaza 
Juma Mwambusi kuwa ndiye 
Kaimu Kocha Mkuu mpaka 
mwisho wa msimu, akichukua 
nafasi ya Mrundi Cedric Kaze 
aliyetimuliwa hivi karibuni 
kutokana na mwenendo usiori-
dhisha wa matokeo.

Adam Fungamwango na Saada Akida

M
ABAO ya kiungo mshambuliaji 
Luis Miquissone, beki Moham-
ed Hussein ‘Zimbwe Jr’ na strai-
ka Chris Mugalu, yameifanya 

timu ya Simba kukaribia kabisa kutinga 
hatua ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika hatua ya makundi kwa kuikandam-
iza Al-Merrikh ya Sudan mabao 3-0 jana 
jioni kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam.

Ushindi huo unamfanya Kipa wa timu 
hiyo, Aishi Manula kuendelea kuonyesha 
uhodari wake baada ya kucheza mechi ya 
tatu ya hatua ya makundi bila kuruhusu 
bao wakati huu Simba ikiwa kileleni mwa 
msimamo wa Kundi A na pointi 10 iki-
fuatiwa na Al Ahly ya Misri yenye alama 
saba, ambayo nayo jana iliichapa AS Vita 
3-0 nchini DR Congo, hivyo kuwafanya 
Wakongo hao kubaki na pointi nne huku 
Al-Merrikh ikiburuza mkia kwa pointi yake 
moja.

Mechi hiyo ilianza taratibu kwa kila timu 
kujaribu kusoma mbinu za mwenzake, la-
kini Al-Merrikh ikionekana kukaa nyuma 
zaidi na kuicha Simba ichezee mpira. Hata 
hivyo, wachezaji wa Simba walishindwa 
kabisa kutumia nafasi ambazo zilikuwa 

zinapatikana hadi ilipotimu dakika ya 17, 
ilipoandika bao la kwanza.

Alikuwa ni yule yule aliyeisulubu Al Ahly, 
Miquissone raia wa Msumbiji alipokwami-
sha mpira, baada ya kazi nzuri iliyofanywa 
na Mghana Bernard Morrison ambaye ali-
kuwa kwenye kiwango bora kabisa jana.

Morrison kwa mara nyingine, alimchun-
gulia ‘Zimbwe Jr’, akammiminia pasi ndefu 
iliyomkuta beki huyo Zimbwe Jr, akiwa 
kwenye winga ya kushoto, lakini aliupiga 
mpira kwa ufundi na kuujaza wavuni 
dakika ya 38, akimuacha kipa Monged Ab-
dulzaid akilaumu mabeki wake.

Beki Joash Onyango alilazimika kutole-
wa dakika za mwishoni mwa kipindi cha 
kwanza kutokana na maumivu yaliyoto-
kana na kupigwa na mpira kichwani, nafasi 
yake ikachukuliwa na Erasto Nyoni.

Dakika ya 49, Simba iliandika bao la 
tatu lililofungwa na Mkongomani Mugalu, 
aliyepokea kwa kifua krosi kali kutoka kwa 
Miquissone, kabla ya kuachia shuti kali lil-
ilokwenda moja kwa moja wavuni.

Simba iliwatoa Mzamiru Yassin, Mugalu, 
Miquissone, na Morrison, nafasi zao ziki-
chukuliwa na Rally Bwalya, Francis Kahata, 
Meddie Kagere na Jonas Mkude, ambapo 
walichokifanya ni kuhakikisha timu inami-
liki mpira zaidi na kuwanyima nafasi wap-

inzani kuwashambulia.
Clatous Chama alikosa bao dakika ya 

82, na dakika chache baadaye Al-Merrikh 
walionekana kuchachamaa na kufanya 
mashambulizi makali mawili ambayo nu-
sura yawapatie bao kupitia kwa straika 
wao hatari na mwenye nguvu, Saif Terry 
lakini uimara wa kipa Manula, uliinusuru 
Simba kuruhusu bao.

Katika hatua nyingine, mechi hiyo hai-
kuwa na mwamuzi wa mezani kwa kile kili-
chodaiwa kuwa alikutwa na maambukizi 
ya corona, hivyo kazi yake ilikuwa ikifany-
wa na mshika kibendera namba moja kila 
timu ilipokuwa ikitaka kufanya mabadiliko 
na kuonyesha muda uliosalia na wa dakika 
za majeruhi.  Hiyo inakuwa mechi ya kwan-
za katika rekodi ya Simba kushinda nyum-
bani bila mashabiki baada ya Shirikisho la 
Soka Afrika (CAF), kutoa agizo hilo huku 
ikiruhusu mashabiki 200 tu ambao wal-
ionekana kufanya kazi ya ziada kushangilia 
wakisaidiana na Ofisa Habari wa timu hiyo, 
Haji Manara.

Kwa matokeo hayo inahitaji pointi moja 
tu katika mechi zake mbili dhidi ya AS Vita 
(Aprili 2-3) katika Uwanja wa Benjamin 
Mkapa na ili kufuzu hatua ya robo fainali 
kabla ya kuhitimisha na Al Ahly nchini Mis-
ri kati ya Aprili 9-10, mwaka huu.

Simba sasa tishio Afrika

SOGEA UONE...
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